SportPesa

CAG abaini tena
madudu mikopo
va elimu ya juu

SportPesa
JACKPOT BONUS WINNER

=-35,675,520§

| _ | UKURASA 3 |
N Alhamisi Aprili 14,2022 Tanzania 1,000/~ Kenya 100/- I
ISSN 0856 - Na. 0580915 i ppmediacon oy MWANGA WA JAMII
Wwwtwmercom/nlpashetz wwwfacebook com/nipashetz | wwwmstagram com/theguardian_newspaper RAMA DHANI
—J LIKE & FOLLOW US

Wadau waomba
nauli zipandishwe

WATAKA mlkoanl 21pande asﬂlmla 34 hadl 54 LATRA yatoa neno ...Endelea Uk. 2

Ndugai atinga

bungeni tangu

ajivzulu, aibua
shangwe, vifijo

o 't'|ﬁ1 h‘
= Tk B UKURASA 3

Serlkall yatoa msima
uaglzajl huria wa mafu

Ofisa Mkuu wa Wateja
binafsi na Biashara wa
Benki ya NMB, Filbert
Mponzi (kushoto),
akimpa maelezo Wa-
ziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, kuhusu benki
hiyo, ilivyojipanga
kuhudumia kilimo,
baada ya kutangaza
makubaliano ya kushu-
sha riba ya mikopo
kwa wakulima, wavuvi
na wafugaji kvva asil-

imia 9, jijini Dodoma Aliyekuwa Spika wa Bunge na Mbunge
ﬁ?gngaﬂ'l'iﬂﬂbgfxg wa Kongwa, Job Ndugai, akisalimiana na
Benki hiyo, Ruth baadh| ya wabunge wenzake baadamya

Zalpunasiabar] Uk 7 Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

WETU

m MO DEWJI AITIA MZUKA SIMBA UK.24
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HABARI KITAIFA

- Serikali yatoa msimamo

Dar es Salaam juzi. Habari UK. 4. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau waomba nauli zipandishwe

Na Jenifer Gilla

KILIO cha wadau wa vy-
ombo vya usafiri kinaonyesha
ni dhahiri sasa kwamba nauli
za mabasi na daladala zita-
pandishwa, hivi ndivyo una-
vyoweza kusema!

Hali hiyo inatokana na wa-
dau hao kukutana jana mkoa-
ni Dar es Salaam na kuiomba
serikali kupitia Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LA-
TRA) kupandisha bei za usa-
firi huo, kwa kuwa gharama

za maisha zimepanda.
Wamependekeza nauli
kuongezaka kwa asilimia

34 hadi 54 kwa mikoani,
huku kwa mijini kilometa
10 iwe Sh. 745.00, kilometa
15 (Sh. 1,11740), kilometa 20
(Sh. 1,490), kilometa 25 (Sh.
1862.50) na kilomita 30 (Sh.
2235).

Mwenyekitiwa Chama cha
Wamiliki wa Mabasi nchini
(TABOA), Abdalah Kiongozi,
alisema nauli za mabasi yaen-
dayo mikoani zinazotumika
kwa sasa zina zaidi ya miaka
tisa wakati gharama za vy-
ombo vya usafiri, ilikuwa
ndogo, hivyo kuna haja ya
kuzibadilisha kwa kuwa sasa
zimepanda.

“Nauli zimekuwa chini
kwa muda mrefu kwa sababu
mara ya mwisho nauli zilireke-

bishwa mwaka 2013, gharama
za maisha zimepanda ukilin-
ganisha miaka hiyo na sasa.
Labda nikwambie tu kipindi
hicho dola moja ilikuwa ni
sawa na Sh.1,596 wakati leo
hii dola moja ni Sh. 2,345, kwa
hiyo utaona hapo kuwa ime-
panda kwa takribani asilimia
67, alisema.

Alisema hata gharama za
kununulia mabasi nazo zime-
panda ukilinganisha na kipin-
di cha nyuma hadi kufikia Sh.
miioni 400 kutoka Sh. milioni
200 kwa mabasi yanayotoka
China huku kwa Marcopolo
zimepanda hadi Sh. milioni
700, hivyo kuziomba mam-
laka kupandisha ili kuendana
na kasi hiyo. “Wenzetu am-
bao wamepeleka mapendek-
ezo wameshauri kuwa nauli
iongezeke kuanzia asilimia
34 hadi 54 kulingana na kila
kilometa, mfano kama nauli
ya Dar kwenda Kigoma kwa
sasa ni Sh. 60,000 basi inges-
tahili iongezeke hadi kufikia
Sh. 80,000,” alifafanua.

NAULI ZA DALADALA

Mwenyekiti wa Umoja
wa Wamiliki wa Daladala
Dar es Salaam (DARCOBOA),
Sabri Mabruk, alisema kwa
umbali wa kilometa 10 nauli
iwe Sh. 74500, kilometa 15
(Sh. 1,11740), kilometa 20

(Sh. 1,490), kilometa 25 (Sh.
1,862.50), kilomita 30 (Sh.
2,235), huku wakipendekeza
wanafunzi walipie nusu ya
gharama hizo.

Katibu wa Daladala mkoa
wa Arusha (DDA), Abdalah
Kavinje, alisema lengo la ush-
iriki wao ni kuieleza LATRA
kuwa wakati inapopandi-
sha nauli usiulinganishe mkoa
huo na Dar es Salaam kwa
sababu mfumo wa uendeshaji
ni tofauti.  “Kwa barabara
ya kilometa kumi abiria wa-
naopanda wengi wanashuka
mwisho wa kituo tofauti na
Dar es Salaam ambapo wa-
nashuka na kupanda kabla ya
kufika mwisho wa kituo, kwa
hiyo kutupangia nauli sawa
wanakuwa wanatuumiza sisi
wa mikoani,”alisema.

WATETEZI WA ABIRIA

Mrakibu wa chama cha
kutetea haki za abiria taifa
(CHAKUA), Hamis Kassim,
alisema wakati wadau wa us-
afiri wanajadili kupandishwa
nauli wafikirie pia suala la
kuboresha utoaji wa huduma
hizo kwa sababu kwa sasa hu-
duma hiyo si nzuri.

“Ajali zimekuwa nyingi,
watu wanakata ruti, sehemu
ya nauli ya chini wanapandi-
sha, ya nauli ya juu wana-

punguza hamueleweki, wote
tufuate kanuni na taratibu
zilizowekwa kwa mujibu wa
sheria,” alisema.

Akifungua mkutano huo,
Katibu Tawala wa mkoa wa
Dar es Salaam, Hassan Lug-
wa, alisema lengo la serikali
ni kufanya uamuzi wa pamoja
bila kuuonea upande wowote,
hivyo ujumuishaji wa wadau
hao ni muhimu.

Aliongeza serikali ina-
tambua mchango wa wadau
wa usafiri nchini kwa kuwa
ni jambo ambalo linalogusa
sekta mbalimbali kwa hiyo ni
muhimu kufanyika uamuzi
wenye tija kwa pande zote
na wenye kutelezeka kinyume
na hivyo kutasababisha kuy-
umba kwa sekta hizo ikiwamo
kupanda kwa bidhaa.

Alitaka wadau wapewe
nafasi ya kuainisha vigezo
vya kupanda nauli hizo ili iwe
kielelezo katika kufanya ua-
muzi wa mwisho.

Meneja Mawasiliano wa
LATRA, Salum Pazzy, alisema
jukumu walilolifanya jana ni
la kisheria, na kuwa linalenga
kuhakikisha Watanzania wa-
napata huduma bora na en-
delevu kwa upande wa watoa
huduma kulingana na tozo
wanazotoa, lakiniili huduma
hizo ziwe salama ni lazima
watoe tozo sahihi.

Uagizaji huria wa mafuta

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAZIRI wa Nishati, January Makamba, amese-
ma utaratibu wa uagizaji wa pamoja wa mafuta
siyo msahafu, hivyo unaweza kubadilishwa
wakati wowote kwa manufaa ya nchi.

January alitoa kauli hiyo jana bungeni al-
ipochangia mjadala wa makadrio ya Ofisi ya
Waziri Mkuu na taasisi zake kwa mwaka ujao wa
fedha.

Akizungumzia hoja hiyo iliyoibuliwa na
Mbunge wa Gairo, Ahmed Shabiby (CCM) na ku-
ungwa mkono na Mbunge wa Geita, Joseph Mu-
sukuma (CCM), waziri huyo alisema serikali iko
tayari kumpa ushirikiano mtu yeyote atakaye-
fanikisha upatikanaji wa mafuta kwa gharama
nafuu.

Shabiby na Musukuma waliitaka serikali ku-
ruhusu uagizaji huria wa mafuta ufanyike sam-
bamba na ununuzi wa pamoja wa nishati hiyo ili
kukabiliana na kupanda kwa bei ya mafuta kati-
ka kipindi hiki cha vita kati ya Russia na Ukraine.

January alisema uamuzi huo wa uagizaji wa
pamoja wa mafuta ni maelekezo ya Bunge ya
mwaka 2011, kwamba kipindi hicho wabunge
kwa kauli moja walishauri uagizaji ufanyike kwa
utaratibu huo na umekuwapo kwa takriban
miaka 10 , umewekwa na watu na unatumiwa
na watu. “Tumepokea ushauri wa wabunge na
tutaufanyia kazi ili kuuboresha mfumo huu.
Mfumo huu si msahafu, unaweza kubadilishwa
wakati wowote pale tunapoona kuna manufaa
kwa nchi. Kikubwa ni kupata unafuu wa kupata
mafuta.

“Wapo wabunge wamesema wana uwezo wa
kupata mafuta huko baharini kwa bei nzuri.
Mtu yeyote anayeweza kuleta mafuta kwa bei
nafuu, karibu sana ofisini hata leo. Hatuwezi
kung’ang’ania kitu kimoja wakati kuna kitu king-
ine kinaweza kutusaidia zaidi.

“Ndugu zangu, kuweka mafuta kwenye vigalo-
ni majumbani ni hatari, mafuta ya kutosha yapo
juu ya kiwango tulichoweka cha utoshelevu wa
siku 15,” alisema.

MISHAHARA SEKTA BINAFSI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Ajira, Vijana na Watu Wenye Ulemavu), Prof.
Joyce Ndalichako, akizungumzia hoja ya Mbunge
wa Vwawa, Japhet Hasunga (CCM), kuhusu
kurekebisha kima cha chini ya mishahara ya Sek-
ta Binafsi, alisema ameunda bodi ya mishahara
kwa sekta hiyo.

Aliwaomba waajiri wote nchini watoe ush-
irikiano kwa bodi hiyo ili ifanye utafiti na kutoa
ushauri kwa serikali ili kupanga kima cha chini
ya mishahara kwa sekta binafsi.

Prof. Ndalichako pia aliahidi kufuatilia kwa
kina na kulipatia ufumbuzi tatizo la kuchelewa
kwa malipo ya mafao ya wastaafu, akisisitiza
“watu wameitumikia nchi kwa moyo, wana-
pomaliza utumishi wao, lazima wapate stahiki
zao bila usumbufu wowote.”

ELIMU KWA MPIGAKURA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,
Bunge na Uratibu), George Simbachawene,
alisema moja ya mikakati ya kuongeza idadi ya
wapigakura ni kuhakikisha elimu inatolewa ili
wahamasike.

Aliziomba taasisi, asasi za kiraia na viongozi
wa kijamii kushiriki kuhamasisha elimu kwa
wapigakura ili kuwa na wapigakura wengi zaidi
katika uchaguzi ujao na kwamba daftari la wapi-
gakura litafanyiwa marebisho mara mbili kabla
ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwingine kwa
mujibu wa katiba. Simbachawene pia aliitaka
jamii kuunga mkono jitihada za serikali za ku-
piga vita matumizi ya dawa za kulevya, akibaini-
sha kuwa kwa sasa matumizi ya bangi yamekuwa
kama fasheni kwa wanawake.
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Mtaalam wa Kilimo cha Parachichi, wilaya ya Mufindi, mkoani Iringa, Paschal Chengula, akitoa mafunzo ya kilimo
bora cha parachichi kwa vijana 100, wanufaika wa mradi wa Youth Agency Mufindi (YAM) katika kata ya Luhunga,
wilayani humo, jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

CAG abaini madudu mikopo elimu ya juu

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), amebaini dosari katika
mchakato wa utoaji wa fedha za Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB) ikiwa ni pamoja na kutopewa na-
fasi kwa vijana wanaotoka familia zenye
kipato duni.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa mwa-
ka 2020/21 iliyowasilishwa bungeni jijini
hapa juzi, CAG Charles Kichere anasema
alipitia orodha iliyotolewa ya wanafunzi
walio chini ya uhitaji ili kuthibitisha kama
mikopo inatolewa kulingana na mabhi-
taji na kubaini kuwapo kwa dosari katika
mgao wa waombaji 12,660.

CAG anafafanua kuwa alibaini waom-
baji waliopata mikopo chini ya uhitaji wao,
waliopata mikopo lakini wakiwa na uhitaji
hasi na waliopata mikopo mikubwa kuliko
mahitaji yao.

“Pia, wakati nikichambua orodha ya
wanafunzi waliopimwa uhitaji wa mkopo
kwa mwaka wa masomo 2020/21, nilibaini
wanafunzi 71 kutoka kaya maskini zenye
kipato cha chini na walio katika Mpango
Maalum wa Kusaidia Uchumi (TASAF) wal-
idahiliwa katika vyuo vikuu mbalimbali
lakini hawakupangiwa mikopo.

“Kutokukithi mabhitaji kwa mchakato

wa ugawaji wa mikopo kunachangiwa na
ukweli kwamba uthibitishaji wa maombi
hufanywa kabla ya mchakato wa ugawaji
wa mikopo.

“Pia, kutowasilisha wanafunzi walioda-
hiliwa kwa wakati kunaweza kusababisha
ugawaji mbaya wa mikopo kwa waombaji
wenye uhitaji.

“Nina wasiwasi kuwa ucheleweshwaji
wa udahili wa wanafunzi unaweza kusaba-
bisha kukosa mkopo kwa waombaji wana-
ostahili au kinyume chake. Pia, kunaweza
kusababisha waombaji wanaostahili kuko-
sa mikopo hiyo kwa sababu ya ufinyu wa
bajeti,” anasema.

Katika mapendekezo yake, CAG anase-
ma uongozi wa HESLB ufanye ukaguzi wa
udhibiti wa mfumo wakati wa mchakato
wa ugawaji wa mikopo na kuchukua hatua
stahiki ili kufanya mchakato huo kuwa na
ufanisi zaidi.

TAARIFA ZA WAAJIRI

CAG pia anasema amebaini kutoku-
wapo taarifa za kutosha za mwajiri na
wakopeshwaji kwa ajili ya ufuatiliaji wa
mkopo, akifafanua kuwa wakati wa ukagu-
zi, alihoji kuhusu kuwapo kwa orodha ya
waajiri na alipitia ili kuthibitisha usahihi na
ukamilifu wa taarifa za waajiri kwa ajili ya
ufuatiliaji mzuri wa wanufaika wa mikopo.

Anasema kuwa HESLB iliitoa orodha ya

..aanika uhaba watumishi Muhimbili

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), amebaini kuwapo dosari
ya uhaba wa watumishi katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), unaoathiri utoaji
wa huduma hospitalini huko.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa mwa-
ka 2020/21 iliyowasilishwa bungeni jijini
hapa juzi, CAG Charles Kichere, anasema
ikama ya MNH kwa mwaka wa fedha
2020/21 inaonyesha uhitaji wa wafanyaka-
7i 4,567.

Hata hivyo, hadi kufikia wakati wa uk-
aguzi huo mwezi Novemba 2021, hospitali
hiyo ya ngazi ya juu zaidi nchini ilikuwa na
jumla ya watumishi 2,734 ikiwa na upun-
gufu wa watumishi 1,833 (asilimia 40).

CAG anafafanua kuwa kitengo cha uzazi
kina upungufu wa watumishi 171, wodi ya

wagonjwa wanaohitaji uangalizi maalum
(ICU) ina upungufu wa watumishi 124,
wodi ya watoto (124), idara kuu ya upas-
uaji (83). “Nilibaini pia kuwa nafasi za ajira
mpya 485 ziliidhinishwa kati ya mwaka wa
fedha 2017/18 na 2020/21 na Ofisi ya Rais
Utumishi ambapo kati ya nafasi hizo, vibali
vilivyotolewa kuajiri watumishi wapya ni
248 pekee kati ya nafasi zilizoidhinishwa.

“Upungufu huu ulisababishwa pia na
kuondolewa kazini kwa wafanyakazi wal-
iokuwa na vyeti feki. Upungufu huu wa
wafanyakazi unaweza kuathiri ubora wa
utoaji wa huduma hospitalini,” anasema.

Katika mapendekezo yake kuhusu suala
hilo, CAG anasema menejimenti ya Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili ifuatilie Sekretarieti
ya Ajira katika Utumishi wa Umma kwa
nia ya kuhakikisha nafasi zilizo wazi zina-
jazwa.

waajiri 6,840 lakini mapitio yali- :
baini kuwa orodha ya waajiriina :
rekodi zisizo kamili na kwamba :
katika orodha hiyo, hakukuwa :
na namba ya mlipakodi kwa :
waajiri wote, waajiri 150 ha- :
wakuwa naanwaniwalanamba :

za simu.
“Zaidi,

kampuni, wamiliki wa biashara.

“Pia, nilipitia kanzidata ya :
katika mfumo :
wa LMS ili kubaini ukamilifu :
wa maelezo dhidi ya mahitaji :
ya mwongozo ambapo nilibaini :
kuwa baadhi ya taarifa zina- :
zohitajika hazikuwa kamilifu. :
Taarifa hizo ni kama vile namba :
ya simu, barua pepe na anwani

wakopeshwaji

za mahali,” anasema.

hakukuwa na Kkip- :
engele cha taasisi kama ili- :
vyobainishwa katika mwongozo
kama vile balozi za Tanzania, :
balozi za nje, kamisheni kuu, :

I
Ndugai atinga bungeni,
aibua shangwe na vifijo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BAADA ya kutoonekana kwa muda mrefu bungeni,
aliyekuwa Spika wa Bunge na Mbunge wa Kongwa, Job
Ndugai, jana aliingia bungeni kwa mara ya kwanza tangu
alipotangaza kujiuzulu wadhifa huo Januari 6, mwaka
huu.

Hatua ya kiongozi huyo kuhudhuria mkutano wa
na vifijo kutoka kwa wabunge wenzake, baada ya Spika
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, kutangaza uwapo wake.

Kuingia kwa Ndugai jana kulihitimisha siku 98 tangu al-
ipochukua uamuzi huo na ikiwa ni mara ya pili kuoneka-
na hadharani toka wakati huo, mara ya kwanza ikiwa ni
juzi katika tukio la uzinduzi wa chanjo wilayani Kongwa.

Tangu ilipotangazwa amejiuzulu nafasi ya Spika,
Ndugai alikuwa hajaonekana bungeni, akikosa mkutano
wote wa sita wa Bunge la 12 uliofanyika kwa wiki tatu
Februari, mwaka huu, huku kukiibuka maswali kuhusu
alikokuwa.

Hata hivyo, uongozi wa Bunge kupitia Ofisi ya Katibu wa
Bunge ulipoulizwa na Nipashe, ulibainisha kuwa Ndugai
alikuwa jimboni Kongwa katika kipindi hicho ambacho
alikuwa haonekani bungeni wakati wabunge wenzake
wakiwa wanaendelea na mkutano wa Bunge la Bajeti.

Jana saa 2:30 asubuhi Ndugai aliingia bungeni ambapo
wabunge mbalimbali walionekana wakimfuata kumsal-
imia kwenye kiti chake.

Baada ya kipindi cha maswali na majibu kuisha, aki-
tambulisha wageni, Spika Tulia alisema “Kwa namna ya
kipekee kabisa, nitambue uwapo wa Job Yustino Ndugai.”

Spika Tulia alipomtambulisha, Ndugai alisimama na
kuwapungia mikono wabunge huku wakimpigia makofi
ya kibunge kwa kupiga meza huku baadhi yao wakipiga
vigelegele.

Akiendelea kumtambulisha, Spika alisema: “Haya as-
anteni sana waheshimiwa wabunge kwa heshima hiyo
mliyompa Spika Mstaafu ambaye yupo nasi siku ya leo.
Karibu sana Mheshimiwa Mbunge mwenzetu.”

Mara ya mwisho Ndugai kuvaa joho la Spika na kuon-
goza kikao cha Bunge ilikuwa Novemba 12, mwaka jana,
siku ambayo pia ulikuwa ukomo wa Mkutano wa Tano wa
Bunge la 12.

Hii ina maana kwamba Ndugai hakuhudhuria vikao
vyote vya Mkutano wa Sita wa Bunge la 12 vilivyofanyika
Februari, mwaka huu, na jana ameanza kuhudhuria vi-
kao vya Mkutano wa Bunge la Bajeti ambavyo vilianza
Aprili 5.

ABBOTT FUND TANZANIA

(Certificate of Compliance No. 1828)

PUBLIC NOTICE MADE PURSUANT TO REGULATION 13 (A) OF THE

NON-GOVERNMENTAL ORGANISATION ACT (AMENDMENTS) REGULATIONS 2018
MADE UNDER GOVERNMENT NOTICE NO. 609 OF 19TH OCTOBER 2018

WHEREAS Regulation 13 (a) of the abovementioned regulations require that all non-governmental
organisations in Tanzania publish biannually funds received and their expenditure in a widely circulated
newspaper which are accessible by the targeted beneficiaries as part of financial transparency and
accountability compliance requirements.

IN VIEW OF THE ABOVE, we wish to make the following public disclosure of the funds received in 2021 and
their expenditure, which publication covers the reporting period from Ist January 2022 to 30th June 2022:

(Company No. 58641)

Project Area Expenditure Amount in (USD)
Muhimbili National Hospital Sustainability Strategy Support: Includes support to
Leadership Capacity-Building 384,000
Emergency Medicine Regional and District Amplification: Includes support to
MNH Emergency Medicine; Infrastructure project at Chalinze District Hospital 793,000
Village Emergency Care Model 136,000
Building Livelihoods: Includes National Children’s Centre Infrastructure Project (Dodoma) 350,000
Administration: Includes travel, office costs and program implementation staff 1,744,000
Total Funds received from Abbott Fund, Chicago IL, USA for the year 2021 3,407,000
ISSUED BY
EXECUTIVE DIRECTOR
ABBOTT FUND TANZANIA
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Waziri Mkuu ataja hatua kukabili ugumu wa maisha

Na Sanula Athanas,
DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametaja hatua zinazo-
chukuliwa na serikali kuka-
biliana na kupanda kwa bei za
bidhaa nchini.

Akihitimisha hoja ya makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
ofisi yake kwa mwaka 2022/23,
Waziri Mkuu alisema serikali
itaendelea kuhakikisha bei ya
bidhaa zinazozalishwa ndani
ya nchi zinakuwa himilivu.

Majaliwa aliitaja hatua ya pili
kuwa ni serikali kuhakikisha
bidhaa zinazozalishwa nje ya
nchi, kupitia kamati zake za bei
za mikoa na wilaya, zitaende-
lea kufanyiwa tathmini kuona
namna ya kuleta unafuu katika
masoko.

“Kamati hizi zinazoongozwa
na wakuu wa wilaya na mikoa,
ndiyo wenye wajibu wa kupita
katika masoko yetu kuona
bidhaa zilizopo, zile zinazozal-
ishwa ndani ambazo hazina
sababu ya kupandishwa bei zi-
takuwa zinadhibitiwa na kama-
ti ya bei ya ngazi ya wilaya na
mkoa,” alisema.

Waziri Mkuu pia alisema
serikali itaendelea kushiriki-

ana na sekta binafsi hususani
wazalishaji na wasambazaji
wa bidhaa ili kupanga viwango
vipya vya bei vitakavyoleta un-
afuu kwa mlaji na kuhakikisha
zinapatikana.

“Lakini pia  kupunguza
gharama za vifaa vya usafiri na
usafirishaji ambazo zimekuwa
na athari ya moja kwa moja
kwenye kupanda kwa bei ya
bidhaa,” Majaliwa alisema.

Waziri Mkuu alisema ku-
pungua kwa bei za bidhaa
kunategemea kushushwa kwa
bei ya bidhaa zingine ndani ya
masoko.

Majaliwa alisema serikali
itaendelea kuimarisha uzal-
ishaji wa bidhaa za viwandani
hasa za chakula zinazoingi-
zwa kwa wingi kutoka nje ya
nchi ikiwamo ngano, mafuta
ya kula na sukari kwa kujenga
mazingira mazuri ya uwekezaji
kwa kutoa vivutio stahiki vya

uwekezaji.
Alisema serikali itaendelea
kutoa kipaumbele kwenye

uwekezaji wa ndani wa bid-
haa na huduma mbalimbali
ili kukabiliana na aina hiyo ya
mtikisiko wa kiuchumi.

“Lakini pia serikali itaende-
lea kufanya mapitio ya kisera

CAG abaini
ubambikKizaji

bili za maji kwa

wananchi

Na Sanula Athanas,
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
amebaini dosari kuwapo tatizo
la wateja wa mamlaka za maji
kubambikiwa bili kutokana na
sababu mbalimbali zikiwamo
za kimfumo.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka 2020/21 iliyowasil-
CAG Charles Kichere anasema
amebaini Mamlaka ya Maji Safi
na Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA) ilitoza bili
za maji kwa wateja 1,207 na
kupata mapato ya Sh. milioni
755.65 bila kusoma mita za maji
kwa matumizi ya maji ya kila
mwezi.

Anafafanua kuwa kati yao,
wateja 371 walikuwa na mita
mbovu, hivyo walitozwa ghara-
ma za maji kwa makadirio; na
wateja 836 walitozwa gharama
za huduma za majitaka kwa ku-
kadiria kwa kuwa hawakuwa
na huduma ya maji safi.

Katika hilo, CAG anafafanua
kuwa matumizi ya maji safi

yangeweza kutumika kukadiria
gharama za majitaka na kwam-
ba yote hayo ni kinyume cha
Aya ya 1.8.2 ya Mwongozo wa
Huduma kwa Wateja wa Mam-
laka unaotaka matumizi ya
maji kubainishwa kwa kutumia
usomaji halisi wa mita; na kiny-
ume cha Aya ya 1.8.3 ya mwon-
gozo huo unaoelekeza kuwa
endapo kuna mita ambazo
hazijasomwa, usomaji unapas-
wa kukadiriwa kulingana na
usomaji wa zamani na makisio
hayo yabadilishwe mara baada
ya kufanya usomaji halisi kwa
mita husika.

“Nina shaka na kutoku-
sanywa kwa kiasi kilichotozwa
na kiasi kinachotozwa kwa
makadirio kwa sababu wateja
wanaweza kulipa zaidi au pun-
gufu ya kiasi kinachotakiwa,
hivyo kusababisha upotevu wa
mapato.

“Ninapendekeza DAWASA
kuhakiki na kufunga mita kwa
wateja wote wanaopatiwa maji
na kuhakikisha mita zinasom-
wa na mapato yanakusanywa
ipasavyo,” CAG anatahadhari-
sha.

za kibiashara ili kuona maeneo ya-

nayoweza kuleta nafuu katika nchi,”

alisema.

Majaliwa aliiagiza Wizara ya Viwan-
da, Biashara na Uwekezaji kuangalia
bei katika masoko na kuchukua hat-

Pia aliagiza kamati za bei na bi-
ashara za wilaya na mikoa zihakik-

vitendo vya upandishaji wa bei hole-

ishe zinafuatilia katika masoko na la.

ua kwa wakati sambamba na kusima-

mia vyema mfumo kupokea taarifa
kutoka kwa wananchi kuhusiana na
mwenendo usioridhisha wa bei za

bidhaa sokoni.

Majaliwa aliagiza mamlaka za seri-
kali za mitaa na taasisi zilizopewa
dhamana ya kusimamia mwenendo
ya bei katika masoko ya bidhaa
kutekeleza wajibu wao kikamilifu na

kuhakikisha zinajiridhisha “Nitumie nafasi hii kukemea vi-
kuhusu kupanda kwa bei katika kwe-  tendo vya wafanyabiashara na wa-
nye maeneo yao. zalishaji wasio waaminifu kupanga

bei, kufanya migomo, kukubaliana
katika ununuzi na kuuza kwa bei ya
juu, mbinu ambazo wakati mwingine
zimekuwa ni chanzo cha kupanda
kwa bei ya bidhaa,” alionya.

=
HEIDELBERGCEMENT Group

CHAIRMAN’S STATEMENT

125.6bn versus TZS 104.9bn in 2020.

=5 twiga AUDITED RESULTS

FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER 2021

Tanzania Portland Cement Public Limited Company (TPCPLC) continues to deliver strong
results compared to prior years. Revenue increased by 14.2% compared to year 2020. This
increased revenue, combined with cost optimization led to an increase in operating profit of TZS

Cost of sales

(293,185,036)

2021 2020
INCOME STATEMENT TZS’000 TZS’000
Revenue 449,509,301 393,739,558

(261,389,401)

Gross profit 156,324,265 132,350,157
Other operating income 1,205,920 2,250,391

Selling and administrative expenses (3,010,835) (2,942,285)
Administrative expenses (23,514,168) (23,003,381)
Other operating expenses (5,423,601) (3,709,781)
Operating profit 125,581,581 104,945,101

Financial items 2,455,607 2,484,133
Profit before tax 128,037,188 107,429,234
Taxes on income (39,555,603) (32,752,864)
Profit for the year 88,481,585 74,676,370
Other comprehensive income , net of tax (1,076,842) 1,028,800
Total Comprehensive Income 87,404,743 75,705,170

Number of Shares 179,923,100 179,923,100

BALANCE SHEET < 125000
ASSETS

Intangible fixed assets 1,006,537 797,216
Tangible fixed assets 145,850,876 134,429,769
Right of use assets 982,483 4,198,644
Non-current financial assets 796,000 1,346,000
Non.current assets 148,635,896 140,771,629
Inventories 52,935,487 52,404,781
Trade and other receivables 62,864,186 55,571,973
Other current financial assets 600,000 600,000
Cash and cash equivalents 114,278,364 103,855,770
Current assets 230,678,037 212,432,524
TOTAL ASSETS 379,313,933 353,204,153
EQUITY & LIABILITIES

Equity 272,235,501 255,000,767
Lease liabilities 186,758 1,231,231
Long term provisions 7,739,484 6,337,102
Provision for deferred taxes 11,618,859 14,273,690
Non-current liabilities 19,545,101 21,842,023
Lease liabilities 1,044,405 3,725,915
Current income tax payable 28,859 1,013,768
Trade and other payables 83,611,599 68,765,217
Dividend payable 2,848,468 2,856,463
Current liabilities 87,533,331 76,361,363
TOTAL EQUITY & LIABILITIES 379,313,933 353,204,153

The operating performance of the plant and availability of the equipment
was good, and sales volume, clinker and cement production during
2021 achieved record levels. The continued focus on customer centricity
and production of high-quality products enabled TPCPLC to remain the
leading player in the industry.

Prospects

The cement demand in Tanzania and the East-African region has been
growing steadily in recent years and still today. TPCPLC is well placed to
meet this growing demand and continue to produce high-quality products.

TPCPLC continues to make progress toward its sustainability policies,
particularly environmental and carbon emissions targets. This includes
increasing biomass usage in clinker production.

Dividend

The Board proposes a cash dividend for the year 2021 of TZS 390 per
share. The Register of Members will close on 13 May 2022, and the last
day of trading cum dividend will be 9 May 2022. The dividend will be
paid on or about 30 June 2022.

Appreciation

The Board would like to thank all its stakeholders for their support during
the past year. We have every confidence that TPCPLC will continue to
deliver value for the shareholders in the future.

BY ORDER OF THE BOARD

Tanzania Portland Cement Public Limited Company
P.O.Box 1950

Dar-es-salaam

Tanzania

www.twigacement.com

Email: info@twigacement.com

kwa makini sambamba na kudhibiti
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TANGAZO

Bado siamini nimeshinda karibu
TSh89 Milioni betPawa

Mimi ni Fariji kutoka Nachingwea kinaendelea vizuri na sikutakaku

na nilibeti TSh250 kwenye Cashout.

michezo 19 na nikashinda

TSh46,821,527. Hiyo iliongezwa Baadaye, nilikua nikiweka pesa

hadi TSh88,961,151.30 (kabla ya katika account yangu ghafla nikaona
kodi) kwa Bonasi ya Ushindi ya tarakimu nyingi katika account.

90% ya betPawa. Kweli nimeshinda. Sikuamini na

Hii ni hadithi yangu... bado siamini.

Bonasi ya ushindi ya betPawa ndiyo Nataka kununua ardhi na kuanzisha
bora zaidi na hakuna anayekaribia mashamba ya korosho. Ushindi
hilo. wangu unaonyesha inawezekana,

siku moja inaweza kukutokea.
Nilipata nafasi moja tu kuangalia Nimeshinda kitu ambacho sikuwahi
mkeka wangu na nikaona kila kitu kufikiria maishani mwangu.

Pata nafasi ya kujishindia KIKUBWA

betPawa
leo kwenye betpawa.co.tz

CHEZAKIASI. 18+. BETPAWA IMESAJILIWA CHINI YA BODI YA MICHEZO YA KUBASHIRI YA TANZANIA. LESENI #SBI000000026.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Serikali ipunguze matumizi
kuwasaidia wananchi wake

BEI ya mafuta ya magari imepanda kwa kiasi kikubwa katika historia ya
Tanzania, hali iliyosababisha bidhaa nyingine kupanda na kuwapo mfu-
muko wa bei, na kuathiri maisha ya wananchi wa kawaida.

giza ruzuku kwenye mafuta yashuke bei na kudhibiti mfumuko, lakini
serikali imekuja na mkakati wa kupunguza kodi ya ndani kwenye baa-
dhi ya bidhaa, huku ikionya wafanyabiashara wanaotumia mwanya huo
kupaisha bei. Tunatambua kazi nzuri iliyofanywa ya kuja na mkakati wa
kupunguza kodi na kufuatilia wafanyabiashara wanaotumia mwanya
huo kupandisha bei, lakini tunaona hizo bado hazitoshi, ni muhimu kwa
serikali kuangalia matumizi yake ya kila siku, ili kuwasaidia wananchi
kupunguza makali ya maisha.

Pamoja na jitihada hizo, kuna mambo ya msingi ambayo ni lazima seri-
kali iyaangalie ikiwamo kupunguza matumizi yasiyo ya lazima ambayo
kwa sasa yanaonekana yakianza kurejea, jambo linalozua minong'ono
kwa walipa kodi. Mathalani, hafla za kitaifa zinaongezeka na viongozi
kukusanyika eneo fulani kwa ajili ya jambo fulani, utengenezaji wa fu-
lana, kofia na kanga kwenye shughuli hizo umerejea na watu kutumia
mwanya huo ‘kupiga’ fedha.

Kunapokuwa na halfa ya kitaifa inayohuduriwa na viongozi wa kitaifa
maana yake watakuwapo wa mikoa, wilaya, taasisi mbalimbali na walin-
zi wao ambao watatakiwa kulipwa posho za kujikimu, magari na watoa
huduma kama za chakula, vifaa vya umeme na mabango mbalimbali,
vyote hivyo vinahitaji fedha ambazo huenda hazikuwa kwenye bajeti.

Viongozi wengi ni wenye hadhi ya kusafiri kwa ndege na wengine
magari yao ambayo hutumia mafuta mengi, maana yake kwa mwezi
kukiwa na hafla kama hizo kumi yote ni matumizi makubwa ambayo
yanatokana na kodi za wananchi.

Semina, makongamano na mikutano yenye kukusanya viongozi wen-
gi inaifanya serikali kuongeza gharama ambazo zinabebwa na wananchi
kupitia kodi zao.

Kama haitoshi kuna gharama za mavazi na muda wa maongezi kwa
viongozi wa hadhi fulani, huku wengine wakilipiwa hadi wasaidizi wa ny-
umbani na sehemu nyingine, yote haya ni matumizi ambayo yangeweza
kuzuiwa ili yasaidie wananchi kupunguza makali ya maisha.

Ni kawaida kwa fedha nyingi kuelekezwa kwenye mishahara na
matumizi mengineyo, ikiwamo posho na chai za watendaji kuliko kwe-
nye miradi ya maendeleo, jambo ambalo linatufanya tuzidi kurudi nyu-
ma badala ya kuwekeza kwenye huduma muhimu za kijamii.

Katika dunia ya sasa yenye maendeleo ya teknolojia, kalenda za ku-
tundika ukutani hazina umuhimu kwa sababu kwenye simu janja hata
vitochi, zinapatikana.

Ni lazima serikali ifanye tathmini kwa kupunguza matumizi makubwa
ambayo yanaonekana bila kutajiwa kiasi cha fedha kilichotumika kama
hafla nyingi, makongamano, semina na mikutano, kutengeneza vipepe-
rushi.

Kama ingekuwa inawekwa wazi matumizi ya safari za kwenda kwe-
nye kusanyiko fulani kwa viongozi wa kitaifa hadi wilayani, kwa mwezi
ni matumizi makubwa ambayo tunaamini yangeelekezwa kusaidia wa-
nanchi kupunguza makali ya maisha tungeona mabadiliko.

Pamoja na mikakati iliyotangazwa na serikali ya kupunguza kodi, la-
kini ni muhimu tuone hata viongozi na serikali kwa ujumla inapunguza
matumizi, inapoonekana hali ni ile ile wananchi wanaona wako we-
nyewe katika kukabili hali ngumu waliyonayo.

Tunaamini kwenye kubana matumizi kutaokoa fedha nyingine ku-
potea, na zitakwenda kuwasaidia wananchi kwenye maeneo mbalimbali
ikiwamo kuiwezesha serikali kuondoa Sh. 100 kwenye kila lita moja ya
mafuta ili angalau bei ishuke.

Kwa sasa wasafirishaji wanataka nauli zipande kwa kuwa gharama
za uendeshaji zimepanda, jambo ambalo halikwepeki na ikiwi hivyo
maana yake gharama za maisha zitazidi kuongezeka na haijulikana vita
itaisha lini, na hata ikiisha kutakuwa na kazi ya kushughulikia matokeo
ya vita husika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Hili la kila kaya iwe na choo
bora lingefaa liwe la lazima

MIKOA ya Kilimanjaro, Ir-
inga na Njombe, imetajwa
kuwa vinara wa kampeni
ya miaka mitano ya uha-
masishaji vyoo bora na
kuvitumia, yenye jina la
‘Usichukulie Poa Nyumba
ni Choo’ iliyohitimishwa Ju-
matatu wiki hii.

Kilimanjaro  imetajwa
kuongoza kwa usafi wa
vyoo kwa asilimia 89, iki-
fuatiwa na Iringa asilimia
877 na Njombe asilimia
86, halmashauri zikiwa ni
Njombe asilimia 100, Iringa
asilimia 86.6 na Moshi asil-
imia 85.

Kampeni hiyo ilianza
mwaka 2017 wakati huo
kukiwapo asilimia 37 tuya
kaya zenye vyoo bora, lakini
sasa zimeongezeka kufikia
asilimia 72.1, huku ikiele-
zwa kuwa bado baadhi ya
Watanzania hawathamini
choo.

Wakati  kukiwapo on-
gozeko la kaya zinazotumia
vyoo bora, hali hiyo pia
inaelezwa kuwa imesaidia
kupungua idadi ya wanao-
jisaidia vichakani, kutoka
asilimia 5.7 na kushuka hadi
kufikia asilimia 1.4.

Hayo ni kwa mujibu wa
Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu wakati akihitimi-
sha kampeni hiyo ya miaka
mitano Dar es Salaam, huku
ikielezea utafiti wa Benki
ya Dunia unavyoonyesha.

Kwamba, Tanzania hu-
poteza Dola za Kimarekani
milioni 200 kila mwaka
kwa sababu ya magonjwa
yatokanayo na uchafu,
hivyo anahimiza umuhimu
wa kuwa na vyoo bora na
kuvitumia.

Waziri anasema choo
ni sehemu ya kwenda ku-

tolea msongo wa mawazo
na panatakiwa pawe safi,
ambapo anawataka Wa-
tanzania kuzingatia ujenzi
wa vyoo bora na kuvitu-
mia, huku wakihakikisha
vinakuwa safi wakati wote.

Anafafanua kwamba,
kuna awamu nyingine ya
uhamasishaji wa ujenzi
wa vyoo bora itakayofuata
baadaye, hivyo kwa mael-
ezo hayo, akidhani ingeku-
wa vyema kila kaya kuwa
na choo bora ingekuwa ni
lazima.

Pia, upo umuhimu zaidi
wa wataalamu, ikiwa ni
pamoja na maofisa afya ku-
hakikisha elimu na uhama-
sishaji wa kila kaya kuwa na
choo bora inaendelea ku-
tolewa zaidi, na upatikanaji
wa vifaa vya kutosha na vya
bei nafuu vinavyohitajika
katika ujenzi na matengen-
ezo ya vyoo bora na nafuu.

Uhamasishaji wa Kkitaifa
wa mabadiliko ya kim-
wenendo katika matumizi
sahihi ya vyoo na usafi wa
mazingira ambao unarati-
biwa na Wizara ya Afya, un-
alenga kudhibiti tatizo hilo
la ukosefu wa vyoo bora.

Hivyo, ili kukabiliana na
changamoto hiyo, jitihada
za makusudi zinahitajika
katika kuongeza umuhimu
na uhitaji wa vyoo bora
miongoni mwa wananchi
kwa kusisitiza zaidi ujenzi
na matumizi sahihi ya vyoo
bora.

Mikoa inayojigundua
bado imebaki nyuma katika
hilo, haina budi kujifunza
kwa mingine iliyofanya
vizuri, kwani vyoo bora
vina mchango mkubwa ka-
tika kulinda afya za watu na
jamii kwa ujumla.

Kiafya, inaelezwa kuwa
vinasaidia kujenga uchumi
imara.

Hiyo inatokana na kwam-
ba, ukosefu wa huduma
hizo katika maeneo ya kazi
na majumbani, una madha-
ra ikiwamo upunguzaji wa
uzalishaji, hivyo umuhimu
wake ni mkubwa kuanzia
nyumbani hadi sehemu za
kazi.

Tumesikia taarifa iliyo-
tolewa na Waziri kuhusu
kampeni hiyo ya miaka mi-
tano akielezea mafanikio na
changamoto zake ikiwamo
baadhi ya mikoa kufanya
vizuri kwenye suala la usafi
Wwa vyoo.

Mafanikio hayo ndiyo
yanayonishawishi nishauri
mikoa mingine kujifunza
kitu kutoka kwa ile iliyo-
fanya vizuri, ili ikiwezekana,
ichukue mbinu na kuzitu-
mia, ili hatimaye kila kaya
iwe na choo bora.

Si kuwa na choo bora tu
bali na kukitumia, kwani
wakati wa kampeni kuliku-
wapo na taarifa kuwa baa-
dhi ya kaya zinajenga vyoo
bora, lakini hazivitumii,
kwa sababu ya mambo ya
mila na desturi.

Nina amini kwamba Wa-
tanzania wengi wanajua
umuhimu wa kuwa na vyoo
bora, lakini inasikitisha kuo-
na baadhi katika suala hilo,
hawajatoa kipaumbele ka-
tika jamii zao kwa sehemu
kubwa.

Upo msemo ‘Nyumba
haikamiliki pasipokuwapo
na choo’ lakini msemo huu
ni kama umebaki zaidi ma-
neno kuliko matendo, hivyo
kampeni ya ‘Usichukulie
Poa Nyumba ni Choo’ inge-
saidia kuwaamsha.
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi
Mtendaji wa
Vodacom
Tanzania PlIc,
Sitholizwe
Mdlalose
(kulia), aki-
pata maelezo
kuhusu bidhaa
Za simu na
vifaa vyake,
alipotembelea
kwenye moja
kati ya madu-
ka ya bidhaa
hizo, ikiwa ni
sehemu vya
ziara ya Ku-
kagua masoko
va kampuni
Dar es Salaam
jana. Katikati
ni Mkuu wa
Mauzo wa Vo-
dacom Kanda
va Pwani na
Dar es Salaam,
Brigita Shiri-
ma. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mabilioni yamwagwa kukiboresha kilimo

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

MKAKATI wa kusukuma mbele
sekta ya kilimo umepata nguvu,
baada ya serikali kuingia mkataba
utakaowezesha kupatikana kwa
Sh. bilioni 120.

Wizara ya Kilimo na Benki ya
NMB, wameingia makubaliano ya
kukuza sekta hiyo, ambapo benki
hiyo imetenga Sh. bilioni 20 kwa
ajili ya kutoa mikopo ya ujenzi
wa maghala ya kuhifadhia mazao
bilioni 100 kwa ajili ya kukuza kil-
imo nchini. Akizungumza katika
hafla ya makubaliano hayo iliyo-
Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth
Zaipuna alisema kuwa wame-
kubali kuingia makubaliano hayo

baada ya mazungumzo ya muda
mrefu kati ya Benki hiyo na Wa-
ziri wa Kilimo, Hussein Bashe.

Alisema mikopo hiyo ya ujenzi
wa maghala ,itatolewa kwa riba
nafuu ya asilimia 9 na mazao ya-
nayolengwa kwa kuanzia ni koro-
sho, pamba na nafaka.

Alisema mkopo huo ni mwen-
delezo wa juhudi ya NMB kuinua
sekta ya kilimo nchini kwani
Oktoba mwaka jana, benki hiyo
ilitenga shilingi bilioni 100 kwa
ajili ya kukopesha sekta ya kilimo,
ufugaji na uvuvi kwa riba isiyozidi
asilimia 10. “Kwa taarifa tu, mpa-
ka sasa zaidi ya shilingi bilioni 80
zimeshatolewa kwenye mikopo
hii. Baada ya kuona shilingi bil-
ioni 100 zinaisha, leo

tunaona tuongeze nyingine
kama hizo ili kuongeza utoaji wa

mikopo kwa wakulima, wavuvi,
wafugaji na wajasiriamali katika
sekta hizi huku tukipunguza riba
ya mikopo hii mpaka asilimia 9,”
alisisitiza Zaipuna.

Alisema nyongeza hiyo ya
shilingi bilioni 100 kwenye
mikopo na shilingi bilioni 20
kwenye ujenzi wa maghala, ku-
nafanya kiasi ambacho tayari
kimetengwa na NMB kwa ajili ya
mikopo nafuu ya kilimo kufikia
shilingi bilioni 220.

“Leo tupo hapa na Waziri
wa Kilimo mheshimiwa Hus-
sein Bashe ili kuwatangazia
makubaliano tuliyofikia kati ya
wizara ya kilimo na benki ya NMB
yanayolenga kuendeleza juhudi
za kukuza kilimo nchini.”

Waziri Bashe aliipongeza NMB
kwa juhudi zake za kukuza sekta

ya kilimo nchini. Alisema moja
ya changamoto wanayokabiliana
yao kupoteza ubora kabla ya kufi-
ka sokoni kutokana na mazingira
mabaya ya kuhifadhi mazao yao.
mengi ya mazao yamewekwa
kwenye eneo la mashine za kusa-
ga, usifikiri kuwa ni mali ya mwe-
nye mashine hiyo.

Magunia hayo ni mali ya
wakulima yamehifadhiwa hapo
baada ya kukosa ghala la kuhi-
fadhia na yanapofika sokoni,
yanakuwa yamepoteza ubora na
thamani yake,” alisema Bashe.

Alisema wizara yake inatam-
bua matatizo na changamoto za
wakulima na imejipanga kuka-
biliana nayo kwa kushirikiana na
wadau kama Benki ya NMB.

RC Kafulila ampa siku saba DC kueleza sababu kushuka mapato

Na Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simiyu,
David Kafulila, ametoa siku saba
kwa Mkuu wa Wilaya ya Bari-
adi, Lupakisyo Kapange, kufanya
tathmini ya uamuzi uliofanyika
wa kuhamisha magari madogo
(Mchomoko) kutoka stendi mpya
(Somanda) kwenda ya zamani
kama umeathiri ukusanyaji wa
mapato yatokanayo na mradi
huo.

Kafulila alitoa tamko hilo jana
wakati alipotembelea stendi hiyo
kujionea hali halisi ya stendi hiyo
na kumtaka mkuu wa wilaya na
wataalam wake kufanya tathmini
ya kina ambayo itaonesha kama
makusanyo yamepungua au ya-
meongezeka. Alisema serikali hai-
kusanyi hela kwa utaratibu usio

na afya kwa raia na ndiyo msingi
wa uamuzi wa awali wa kuhami-
sha magari madogo na kuyapele-
ka stendi ya zamani.

Alisema maamuzi yalifanywa
kwa lengo la kuondoa usumbufu
kwa wananchi ambao walikuwa
wakisumbuliwa walipokuwa wak-
ienda kupata huduma hiyo.

“Mkuu wa wilaya na wataalam
wako nendeni mkafanye tathmini
na kama itaonekana uamuzi uli-
ofanywa haukuwa sahihi ubadil-
ishwe, na mpaka sasa kwa haraka
haraka mapato yameshuka, hivyo
mje na majibu na ushawishi wa
kutosha kwangu Jumatatu wiki
jjayo ambao utanifanya nibadil-
ishe uamuzi au ubaki pale pale,”
alisema.

Vile vile, alisema wakati uamu-
zi unafanyika kuhamisha magari

hayo, mkuu wa wilaya na wami-
liki wa magari walimhakikishia
kuwa mapato ya halmashauri
hayataathirika, jambo ambalo
limeonekana kuwa sio kweli na
kwamba uhalisia unaonesha ma-
pato yameshuka kwa kiwango
kikubwa. Kaimu Mkurugenzi wa
Halmashauri ya mji wa Bariadi,
Maganiko Msabi, alisema baada
ya magari kuhamishwa maku-
sanyo ya magari yamepungua
kwa kuwa kabla ya uamuzi, hal-
mashauri ilikusanya asilimia 75 ya
lengo ndani ya stendi hiyo.

“Kwa mwaka wa fedha 2020/
2021 tulikusanya Sh. milioni 224.2
sawa na asilimia 75 hapo ni kabla
ya magari madogo kuhamishwa,
lakini kwa mwaka wa fedha
2021/2022 toka Julai 2021 hadi
Machi 30, mwaka huu, tumeku-

sanya Sh. milioni 112.2 sawa na
asilimia 37 ya lengo,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi,
Lupakisyo Kapange, akitetea ua-
muzi wa awali, alisema kilicho-
sababisha kushuka kwa mapato
sio uamuzi huo bali kuna mianya
ya upotevu wa mapato.

Alisema baadhi ya watu wa-
nahujumu stendi hiyo na kusaba-
bisha kupungua kwa mapato
kutokana na baadhi ya mabasi
makubwa kupakia abiria nje ya
stendi tofauti na utaratibu.

Baadhi ya mawakala wamem-
pongeza Mkuu wa mkoa kwa
kutembelea stendi hiyo na kumu-
eleza kuwa uamuzi uliofanyika
haukuwa sahihi kwa kuwa ndiyo
chanzo cha kupungua mapato na
ni vyema magari madogo yarud-
ishwe.

Taksi
mtandao
waliokiuka
bei elekezi
matatani

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA) imewapa
baadhi ya wamiliki wa taksi
mtandao siku saba za kutoa
utetezi kutokana na kukiuka
viwango elekezi vya nauli
kabla haijatoa adhabu za kiu-
dhibiti.

Hatua hiyo imekuja baada
yamadereva wa taksi mtandao
kuandamana katika ofisi za
laam, wakishinikiza kusitishwa
kwa leseni za wamiliki wa mi-
fumo ya taksi hizo waliokiuka
viwango vya ukomo.

Mkurugenzi Mkuu wa mam-
laka hiyo, Gilliard Ngewe,
alikiri kuwa licha ya bei elekezi
kuanza kutumika rasmi Aprili
8, mwaka huu, mpaka sasa
kuna baadhi ya wamiliki wa
taksi hizo hawafuati viwango
elekezi vya nauli za kamisheni.

“Mamlaka ilichukua hatua
kwa mujibu wa sheria na
kanuni za LATRA ambapo
wamiliki wa mifumo walioki-
uka viwango walipewa amri
ya utekelezaji (compliance
order) inayowataka kutoa
utetezi wao ndani ya siku saba
kutokana na ukiukwaji waliou-
fanya kabla mamlaka haijatoa
adhabu za kiudhibiti,” alisema
na kuongeza:

“Mamlaka pia ilichukua hat-
ua ya kufanya kikao na vion-
gozi wa madereva hao. LATRA
inapenda kusisitiza wadau
wote wa usafirishaji kuzingatia
sheria ya Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini namba tatu ya
mwaka 2019 na kanuni za hu-
duma ya usafiri wa kukodi (pri-
vate hire services) za mwaka
2020,” alisisitiza Ngewe.

Mmoja wa madereva hao,
Khatibu Haji, alidai kuwa wa-
miliki wa taksi mtandao (Uber
na Bolt) hawataki kupandi-
sha bei ya nauli kitu ambacho
kinawaumiza.

“Tuliamua kwenda LATRA
kwa sababu wao ndiyo wal-
iowapa leseni Uber na Bolt,
kuna wamiliki wengine wame-
shaongeza bei ya nauli, lakini
wao hawataki, hivyo wateja ha-
wawezi kwenda kwenye (Ap-
plication) programu yenye bei
kubwa.

“Tunataka LATRA wafanye
maamuzi, tulifanya kikao nao,
lakini tukashindwana kwa
sababu wanaishia kusema
wamewaandikia Uber na Bolt
barua, kila siku hivyo hivyo,
ndiyo maana tukaamua ku-
wafuata ofisini kwao wat-
ueleze vizuri,” alisema Haji.
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HABARI KITAIFA

— \|anachama 19 wa CHADEMA w:

Wataalamu Tanzania,
Kenya wakagua mpaka

Na Munir Shemweta,
WANMM SERENGET]

TIMU ya wataalamu wa mi-
paka kati ya Tanzania na Ken-
ya, imetembelea na kujionea
kazi ya uimarishaji mipaka wa
kimataifa wa nchi hizo iliyo-
fanywa kwa lengo la kukagua
na kushauri namna bora ya
kuendelea na kazi zinazofuata.

Ukaguzi wa mipaka hiyo
ulifanyika jana ikiwa ni sehe-
mu ya kikao cha pamoja cha
wataalam wa mipaka wa nchi
hizo kilichoanza juzi kwa ajili
ya kupokea mawasilisho ya
kazi iliyofanyika sambamba na
kutoa mwongozo wa namna
bora ya kutekeleza kazi ili-
yobaki.

Wataalam hao wakiongozwa
na Mkurugenzi wa Upimaji na
Ramani Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, Hamdouny Mansoor na Just-
er Nkoro, Mtendaji Mkuu, Ofisi
ya Mipaka ya Kimataifa nchini
Kenya (KIBO) walitembelea
mpaka wa Tanzania na Kenya
eneo la Kirongwe wilayani Ro-
rya kwa upande wa Tanzania
na Muhuru Bay katika Kaunti
ya Migori nchini Kenya na ule
wa nchi hizo eneo la Serengeti/
Masai Mara ili kukagua kazi ya
uwandani.

Timu ya wataalamu wa mi-
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paka kutoka Tanzania na Ken-
ya, tayari imekamilisha uima-
rishaji mpaka wa kimataifa wa
nchi hizo kipande cha kilomita
83 kutoka hifadhi ya Serengeti/
Masai Mara hadi Ziwa Natron
na awamu ya pili ya kipande
cha kilomita 110 uimarishaji
wake utaendelea baada ya ku-
kamilika kuandaliwa mpango
kazi. Wakati wa ufunguzi wa
kikao cha pamoja cha wataal-
am hao, Mkuu wa Wilaya ya
Tarime, Kanali Michael Man-
gwela, kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Mara, aliwaambia
washiriki kuwa uimarishaji mi-
paka ulenge kuimarisha uhusi-
ano na kujadili changamoto za
maeneo ya mipakani.
Mwakilishi wa Wizara ya
Mambo ya Nje ya Kenya, Ba-
lozi Joseph Vungo, alishauri
wataalamu wanaoshiriki kikao
hicho kuhakikisha wanajadili
na kuzitolea uamuzi changa-
moto kwa amani hasa wakizin-
gatia Tanzania na Kenya zime-
kuwa na uhusiano mzuri.
Mpaka wa Tanzania na
Kenya eneo la nchi kavu una
ukubwa wa kilomita 758 na
uimarishaji wake utasaidia
kuondoa changamoto mbal-
imbali zilizokuwa zikijotokeza
kutoka kwa wananchi wanao-
fanya shughuli maeneo ya mi-
pakani katika nchi hizo.

Na Richard Makore, MWANZA

WANACHAMA 19 wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), wameanza kusome-
wa maelezo ya awali ya kesi yao ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Mwanza, huku upande
wa mashtaka ukiahidi kupeleka
mashahidi saba wakiwamo vion-
gozi wa Kanisa Katoliki Parokia ya
Kawekamo Jimbo Kuu la Mwanza
na vielelezo vinne vya ushahidi.

Washtakiwa hao kwa pamoja
wanakabiliwa na kosa la kufanya
ghasia katika mkutano wa dini
uliofanyika katika Kanisa hilo, Ago-
sti 15, mwaka 2021 na kusababisha
waamini washindwe kusikiliza
neno la Mungu.

Kesi hiyo namba 77 ya mwaka
2021 ilifunguliwa Oktoba 19, 2021
katika Mahakama ya Hakimu Mka-
zi ya Mkoa wa Mwanza na tangu
wakati huo jana ndiyo washtakiwa
walianza kusomewa maelezo ya
awali.

Wafuasi hao ambao wapo nje
kwa dhamana tangu mwaka jana,
walifika tena katika mahakama
hiyo, kwa ajili ya kusomewa mael-
ezo ya awali.

Wakili wa serikali, Gisela Bantu-
raki, alidai mahakamani kwamba
siku ya tukio, wanachama hao
walivaa mavazi ambayo yalisaba-
bisha waumini washindwe kusiki-
liza neno la Mungu na kuanza ku-
waangalia.

Alidai siku ya tukio washtakiwa
walikuwa wamevaa fulana zilizo-

andikwa neno ‘Katiba Mpya’ na
mavazi yanayovaliwa na wanacha-
ma wa CHADEMA na walipoingia
kanisani walisababisha usumbufu
kwa waumini hao.

Pia, alidai baada ya kutokea
usumbufu huo, viongozi wa kanisa
hilo waliwaita na kuwataka watoke
nje ili wakabadilishe mavazi hayo,
lakini walikaidi.

Alidai baada ya kukaidi agizo la
viongozi wa kanisa, waliita polisi
kwa ajili ya kuwakamata.

Vile vile, alidai baada ya polisi
kuwakamata wanachama hao wali-
wapeleka kituo kikuu cha polisi,
Jjijini Mwanza.

Kesi hiyo ambayo ipo chini ya
Hakimu Mkazi wa Mahakama ya
Mkoa wa Mwanza, Bonaventure
Lema, upande wa mashtaka un-
atarajia kupeleka mashahidi saba
wakiwamo viongozi wa dini wa
kanisa hilo na vielelezo vinne vya
ushahidi.

Wakili wa serikali alidai ma-
hakamani kwamba wana masha-
hidi saba pamoja na vielelezo na
wataanza kutoa ushahidi Mei 17,
mwaka huu.

Agosti 19, mwaka jana, wana-
chama hao wakiwamo viongozi
wa mikoa ya Kanda ya Victoria,
walikamatwa wakiwa kanisani kwa
ajili ya kufanya misa ya kumuom-
bea Mwenyekiti wao Taifa, Free-
man Mbowe, ambaye alikuwa ma-
habusu kwa kesi ya ugaidi.

Washtakiwa wote  walikana
mashtaka yao na wanatetewa na
Wakili Eric Muta.

Bank of iIndia (Tanzania) Litd.

‘J{e['ationsﬁfp Eeyond' EanEing

Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)
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anza kusomewa maelezo

Wakati huo huo, viongozi wa
chama hicho Kanda ya Victoria,
wamelalamikia simu zao pamoja
na kompyuta kuendelea kushikili-
wa na polisi.

Katibu wa CHADEMA Kanda
ya Victoria, Zakaria Obadia, aki-
zungumza nje ya mahakama hiyo,
alisema licha ya kesi yao ya awali
kufutwa, polisi wamekataa kuwa-
patia vitu vyao.

Obadia alisema, yeye na wen-
zake kabla ya kesi hiyo, walikamat-
wa Julai 20, mwaka jana pamoja na
Mwenyekiti wa CHADEMA, Mbowe
kwa kosa la kutaka kufanya mku-
tano wa kudai Katiba mpya, jijini
Mwanza bila kibali.

Alisema tangu wakati huo simu
zao zimeendelea kushikiliwa na
polisi licha ya Ofisi ya Mwendesha
Mashtaka (DPP), kufuta kesi.

Aliomba jeshi hilo kuwapa simu
zao badala ya kuendelea kuzishikil-
ia bila sababu za msingi mpaka sasa
na kwamba wamekuwa wakipigwa
kalenda wanapozifuatilia.

Akizungumzia malalamiko hayo
hivi karibuni, Kaimu Kamanda wa
Polisi mkoani Mwanza, Khamis
Mwampelwa, alisema hana taar-
ifa kuhusu simu za viongozi hao
kushikiliwa.

Alisema kama kweli zinashikili-
wa, wafike ofisini kwake ili wamu-
eleza aweze kuwasaidia kuzipata.

Hata hivyo, Obadia alisema wali-
itikia wito huo wa kamanda na
kufika ofisini kwake, lakini bado
wameendelea kuzungushwa bila
kupewa vifaa vyao.

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2021 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOSHIA 31 DESEMBA 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2021
Kiasi kwa shilingi milioni ias| ilinai milioni oo P
( Fiwara wa sasa | Twaka Uiiopia (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
SLDES21] 31-DES-20 Mwaka wa sasa | Mwaka uliopita
A Mwaka wa sasa | Mwaka Uliopita
1 Fedha Tasimu 1,905 1.758 31Des 2021 | 31 Des 2020
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 16,405 13,590 31 Des 2021 | 31 Des 2020 T [Wiririko wa Fedna Kutokana na Shughull za Usndeshall
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 51,033 49,837 Mapato/(Hasara) Halisi 2,449 1.403
5 Hundina Mamala ya Kushughulkiwa - - 2 Gharama za Riba @.713) 6.014) “Hasara na Kuchakaa Katika Mai sa0 arz
6 Miamala Baina ya Matawi 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 7,979 7,485 - Mikopo iliyofutwa na Tengo la mikopo 2 668
7 Bil Ziizoafikiwa 4 Madeni Viza Yaliyofutwa 198 (1.296)  Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mall S ,
& Dhima za Wateja Ziizokubalika - - 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1.165) ©55) 7,043 14350
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 23,972 18,808 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 869 763 o7l a2z
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 8 - 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 166 254 7 e
11 Mikopo Halisi liyopo 70,515 69,749 6.2 Ada na Kamisheni 702 509 wss) (o4
12 Mali Nyingine 2,548 2,556 6.3 Gawio - - 5,056 (3,788)
13 Uwekezaji wa Hisa - - 6.4 Mapato Mengine - - ®76) (963)
14 Akaunti za udhamini - - 7 Gharama Zisizo za Riba: (5.431) @.894) 1aaze e
15 Kodiiliyoahirishwa 74 52 7.1 Mishahara na Mafao @.233) wesn | fn e Fadia utokana na Smagmt v Unakiaatts
16 Mai Mitambo na Vifaa 3.021 1,947 7.2 Ada na Kamisheni (256) (176) pokewa . .
17 JUMLA YA MALI 171,136 161,850 7.3 Gharama Nyingine (2,942) (3,066) Ununuzi wa Mali za Kudumu @71) (204)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 2,449 1,403 B =
B. B. DHIMA 9 Tengo la Kodi ya Mapato (932) (365)
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,517 1,037 - -
18 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 57,932 53,125 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - @71) (216)
19 Amana za Wateja 70,619 68,384 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka /mwaka 1,517 1,037 m:
20 Dhamana ya Malpo kwa Fadha Tasimu . - 13 Idadi ya Waajiiwa 32 30 ;‘;;;‘:;;1;:;;;V:;3;;"@;’Mmm e st ot
21 Amana Maalumu - - 14 Mapato kwa Hisa 71 a8 Mapato Kutokana nia Utoad wa Miaj wa Hien ,
22 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 28 28 15 Idadi ya Matawi 2 2 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Tasiimu @sn)
23 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 25 25 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine -
24 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,588 2,772 BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI e s Shteototowa (silizotumika) kwa Shughuli za Kifedha N wor)
25 Dhima la Tozo kwa Ajii ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja - - @ Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mah T49% 091% (- | Fadba Tastim o tat Zirazofanans e Fodha Tomtimu:
26 Miamala Isiyoshughulikiva Baina ya Matawi @)  Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa a11% 2.91% 125585 0,108
27 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine (iiiy Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 40.05% 36.90% 32,539 23,432
Zitakazolipwa Baadae vy Uwiano wa Mapato Halisi ya Aiba na Wastani wa Mali e ey 1 Fodha Tastimu i shoni mwa Robo Mhwaka / Mwaka 45,004 azs90
28 Dhima Nyingine 2,436 1.526
30  JUMLA YA DHIMA 133,628 25,859
ST R P e ) EEZINN  TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2021 A IR U
o DAR ES SALAAM
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500 Meaj Walipo Wapato Zadaya  Tengola yiinevo Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandadii i zilezile ziizotumika wakati wa uandadiji wa Taarita za Fedha
3z Akiba ya Mtaji 1,631 2,479 s Jumla ziizokaguliwa za mwaka uliopita
33 Mapato Yalyobakizwa 12,860 10974 Juuya bei Zindaya  (Bainishe)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,517 1,087 wa Hisa a Hisa Kisheria i Jina na Cheo Salni Tarehe
¥
bod ’;f:h“l:"‘y:y,‘lv"g:‘"y‘:::”‘csh"achs - - Mwaka wa sasa 2021 Mr. Antaryami Sarangi
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 21,500 . 12012 2479 - . 35,991 Mkurugenzi Mtendaji Imesainiwa 31032022
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 37,508 35,991 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - . 1517 . - . 1,517 Mr. Heriabdiel Ayoh
8 e oo e oET Meneja Rasiimall Imesainiwa 31.03.2022
39 Mikopo Chechefu 2,080 2,600 Zae Vi Kisioel - = 8 ) = - "
40 Tengo kwa Ajill ya Mikopo Chechefu 638 195 Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2021 21,500 - 14,378 1,630 - 2 37,508] m:glluezmlfch aont imesainine 21032022
41 Mali Nyingine Chechefu - - o
- Hapo juu ni baadhi ya taarifa kutoka katika ukaguzi wa taarifa ya fedha ya benki kwa mwaka wa fedha ulicishia tarehe
. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mwaka uliopita 2020 31 Desemba 2021, na zimeandaliwa kwa kulingana na sera za kimataifa (IFRS). Taarifa hizi za fedha zimekaguliwa na
[0} Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 21.92% 22.24% Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 21,500 - 10,001 3,876 - . 35,377 mkaguzi aliyeidhinishwa RSM Eastern Africa na zimepata hati safi
o e ey i oPo Ghat oo e Z‘:: ; ;”:;:ﬂ’:"“s‘ Baada ya Kodiya Mapato : ‘3’;; . M : . ‘*‘”7_ Taarita hilya fecha imepiliswa na Bodi ya Wakurugend na imesainiwa na wakurugenzi wofuato kwa niba ya wenzao
@) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali 41.20% 43.09% - Jina na Cheo saini Tarehe
) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mali 85.03% 85.50%|  |Mengneyo - - (423) - - - (@23)
o) Ongeseks Ia Amana sy 15 399, - - 1. Dr. Benard E. Mnzava- Mkurugenzi Imesainiwa 31.03.2022
@) Ongezeko Ia Mai B o pgeu|  |Saliolamuisho wa mwaka 31.12.2020 21,500 . 12012 2479 - - mm 2. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi Imesainiwa 31.03.2022
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NESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Kutoka taarifa ya fedha iliyokaguliwa na kuidhinishwa na wakaguzi wa mahesabu

R e R ELELS IDISEMB 2021 pwakajvalsasa £ MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA d B CmEEs
(Kiasi kwa shilingi milioni) 31-Disemba-2021 31-Disemba-2020 - . Mwaka wa sasa u
A MALIL 2021 (Kiasi kwa s/ milioni) 31-Disemba-2021
1. Fedha Taslimu 237 616 I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 7,805 4,727 Mapato (Hasara) Halisi (1,362) (4,050)
3. Uwekezaiji katika Amana za Serikali - - Marekebisho kwa Ajili ya: - -
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 34 90 - Hasara katika Mali 1,329 1,378
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 30 - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (18,276) (10,334)
6. Miamala Baina ya Matawi - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 19,686 7,579
7. Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - -
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 357 210
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 1,002 8,300 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 156 350
10. Uwekezaiji katika Amana Nyingine - - - Kodi lliyolipwa (35) -
1. Mik(.JpO .Ha!isi lliyopo 44,676 19,097 - Mengineyo (333) (281)
12. Mali Nyingine 3,576 5,015 Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 1,522 (5,148)
13. Uwekezaji wa Hisa - - Il._Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
14. Akaunti za udhamini i - - - Gawio Lililopokewa - -
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 829 918 ~ Ununuzi wa Mali za Kudumu (218) (52)
16. "UMLé YA MALI 58,189 38,763 - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
B. DHIMA: S — - - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - -
17. Amana za Benkl. nyingine na Taasisi za fedha - _ - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
18. Amana za Wateja 38,720 18,525 “Mengineyo - -
;g' E;Zr::"‘\:a’ju'\;i"po kwa Fedha Taslimu Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (218) (52)
- " n n Ill. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - — -
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - - Ulipaji wa Madeni ya MUdel Mrefu _ - -
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 541 941 - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 1,700 - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - -
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae - - - Maba.dlllko Ha"s_'_ Katlka.l\l.ladenl Mengine - -
27. Dhima Nyingine 1,210 1,892 - Mengineyo (Mtaji tangulizi) 262 5,410
28. Madeni B N Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha 262 5,410
29. JUMLA YA DHIMA 42,171 21,358 IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
30. MALI/(DHIMA) HALISI 16,018 17,405 - Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu 1,566 210
C. FEDHA ZA WANAHISA: - - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 4,485 4,275
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912 - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 6,051 4,485
32. Akiba ya Mtaji - -
33. Mapato Yaliyobakizwa (18,508) (14,445) BAADHI YA MAELEZO
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,387) (4,062)
35 Akaunti Nyingine za Miaji 5,000 5.000 KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2021
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache - - . . .. . . L . .
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 16,017 17,405 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI - - uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
39. Mikopo Chechefu 523 389
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 382 330 . o0
41 Wali Nyingine Chechefu - § Jina na Cheo Saini Tarehe
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA - -
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 36.12% 44.90% . .
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.85% 1.69% Richard L. Makungwa ------------------------- 13 Apn“ 2022
- Uw!ano wa M!kopo Gh?fl. na Jumla ya Amefma _ 115.38% 103.09% (Chlef Executive Ofﬁcer) (lmeSﬁiniWa)
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 77.43% 50.12%
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 78.50% 70.68%
- Ongezeko la Amana 109.01% 67.30%
- Ongezeko la Mali 50.11% 29.40% S | i K i 13 A | 2022
elemant njort K prii
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA  bimPikizola — Limbikizo la Mwaka (Head of Finance) (Imesainiwa)
2021 (Kiasi kwa shilingi milioni) prwakawelsasa P
9 31-Disemba-2021 31-Disemba-2020
1. Mapato ya Riba 5,674 2,770
2. Gharama za Riba 1,783 694 i -
3. Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 3,891 2,076 Patrick Mashalla 13 Aprili 2022
4. Madeni Viza Yaliyofutwa — - - (Head of Internal Audit) (Imesainiwa)
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 51 36
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 1,359 382
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni 1 7
g§ gda na Kamisheni 1,301 s70 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa
.3 Gawio - - . . . . . ..
5.4 Mapato Mengine = 3 taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
7. Gharama Zisizo za Riba 6,561 6,472 imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
e 2874 2801 wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,
. a na Kamisheni - - . . . e
73 Gharama Nyngine T657 3677 na zinaonesha hali halisi.
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji (1,362) (4,050)
9. Tengo la Kodi ya Mapato 25 12
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (1,387) (4,062) T h
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - ﬂ
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,387) (4,062)
13. Idadi ya Waajiriwa 55 54 . . ipr .
T2 Vapato kwa Hisa =2 e 1/ Francis Ramadhani (Mwenyekiti) — J..oooiiiee 13 Aprili 2022
15. Idadi ya Matawi 2 2
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -2.38% -10.52%
- Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -8.66% -23.34% 2/ Enna V. Mwakipesi|e (Mkurugenzi) ........................ 13 Apr||| 2022,
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 127.60% 301.36% | L
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 7.94% 6.06% ( mesalmwa)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA Mtaji wa ETEL) Mtaji
KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2021 : Yaliyobakizwa .. Jumla
. S Hisa tangulizi
(Kiasi kwa shilingi milioni) T -

Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (18,508) 5,000 | 17,404
Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (1,387) - | (1,387) S A
Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (14,445) - | 16,467
Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (4,062) - | (4,062) A
Mtaji tangulizi 5,000 | 5,000 mtandacni mashine (Pos) I (Bosoos0033 @@ zmwalimubank

\Salio la mwisho wa mwaka 30,912 (18,507) 5,000 17,405
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HABARI BUNGENI

Mbunge ahoji kasi ujenzi
wa nyumba za walimu

BUNGE wa Singida Mashariki

(CCM), Miraji Mtaturu, ameta-

ka mkakati wa haraka wa seri-

kali wa kumaliza tatizo la ny-
umba za walimu katika Wilaya ya Ikungi
ambayo ina upungufu wa zaidi ya asilimia
62. Akiuliza swali la nyongeza bungeni
jana, Mtaturu alisema kutokana na seri-
kali kutenga Sh. Milioni 100 kwa mwaka
2022/23 kujenga nyumba za walimu ita-
chukua muda mrefu kukamilisha ujenzi
wa nyumba hizo kutokana na upungufu
huo uliopo.

Walimu wetu wanafanya kazi nzuri na
ni ambako tunatakiwa wakae karibu,je, ni
mkakati upi wa haraka wa kutafuta fedha
za kutosha kumaliza tatizo hili ambalo ni
kubwa na linapunguza ari ya walimu ku-
fanya kazi?” alihoji.

Pia alisema pamoja na kwamba juhudi
zinaendelea za kupata walimu, walioko
Ikungi ni wachache ambao hawafikii
uwiano unaotakiwa kati yao na wanafun-

‘.\

Zi.

“Kwa sababu serikali imetangaza ajira
za walimu na kwa sababu Halmashauri
ya Tkungi ina upungufu mkubwa, ni lini
serikali itaongeza idadi ya walimu katika
halmashauri ya Tkungi?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri wa
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), David Silinde, alikiri
kuwapo kwa upungufu huo na fedha am-
bazo zimetolewa katika halmashauri hiyo
ni ndogo.

“Kwa mfano moja ya mikakati ya seri-
kali ni kuhakikisha kila sekondari mpya
tunayojenga au shule mpya tunajenga na
nyumba za walimu, lakini tuna mikakati
mingi ikiwamo kutafuta fedha na jukumu
letu kubwa ni kuhakikisha tunamaliza
kwanza ujenzi wa madarasa na shule ka-
tika maeneo yote yenye uhitaji. Baada ya
kumaliza hiyo, hatua yetu ya pili ni kujen-
ga nyumba kwa walimu hususan katika
mazingira yale magumu,”alisema.

Pia alimhakikishia mbunge kuwa ka-

tika ajira za walimu 9,800 zilizotanga-
zwa, wako watakaopelekwa kwenye hal-
mashauri hiyo.

Katika swali la msingi, mbunge huyo ali-
hoji serikali ina mkakati gani wa kujenga
nyumba za walimu katika halmashauri
hiyo. Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Silinde alisema serikali inatambua tatizo
la mahitaji ya nyumba za walimu nchini
ikiwamo halmashauri hiyo.

Alisema halmashauri hiyo ina mahi-
taji ya nyumba 454 na nyumba zilizopo
ni 172 na ili kukabiliana na upungufu
uliopo, kwa mwaka wa fedha 2022/23 hal-
mashauri imetenga Sh. milioni 100 kwa
ajili ya ujenzi wa nyumba nne za walimu
katika shule za Mandigu Kata ya Munga,
Nali Kata ya Siuyu, Mankumbi Kata ya
Kikio na Mau Kata ya Ikungi.

Alibainisha kuwa serikali itaendelea
kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi wa nyumba
za walimu kwa halmashauri ikiwamo na
Halmashauri hiyo kadri fedha zitakavyo-
patikana.

Mbunge wa Viti Maalumu, Neema Lugangwa akichangia hoja kwenye kikao cha Bunge la bajeti, jijini Dodoma

jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waziri aagiza kusitishwa uuzaji
wa parachichi kupitia ushirika

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe,
amemwagiza Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, kusitisha utaratibu wa un-
unuzi wa maparachichi kupitia Chama
cha Ushirika wa Kilimo na Masoko (AM-
COS) katika wilaya ya Rungwe.

Bashe alitoa agizo hilo bungeni jana
alipokuwa akijibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Rungwe (CCM), Anthony
Mwantona.

Katika swali lake, Mbunge huyo alisema
wakulima wa maparachichi katika jimbo
hilo wako kwenye kilio kikubwa ambapo
wameelezwa wanunuzi watanunua zao
hilo kupitia AMCOS.

“AMCOS yenyewe Rungwe iko moja na
masharti yamekuwa magumu. Wanase-
ma fedha zipelekwe kwenye AMCOS na
ndizo zitanunua maparachichi. Ni jambo
la kusikitisha wakulima wanalia wanunu-
zi wamekimbia wanakwenda Njombe,
Mbozi na maeneo mengine. Pale Rungwe
maparachichi yanaozea shambani, tu-
naomba tupate kauli ya serikali kama iko
tayari kuwalipa fidia wananchi,” alisema.

“Parachichi si korosho, pamba wala
kahawa. Huwezi kulazimisha kuipeleka
parachichi kwenye chama cha msingi.
Tumekubaliana na mkuu wa mkoa wau-
fute huo utaratibu na wameanza kuufuta.
Waache wakulima walioingia mikataba
na wanunuzi wauze moja kwa moja kwa
wanunuzi wao,” alisema Bashe wakati aki-
jibu swali hilo.

“Wahakikishe tu serikali inapata ushu-
ru wake stahiki na halali na wafute tozo
zote ambazo zimewekwa na hazijaidhin-
ishwa na Wizara ya Kilimo kwenye para-
chichi,” aliongeza. Alipotakiwa na Spika
wa Bunge, DkTulia Ackson, kueleza kata-
70 hilo limeanza lini kwa kuwa parachi-
chi inaendelea kuoza shambani, Waziri
Bashe alisema wizara imeandika barua
kwa mkuu wa mkoa huo juzi ili kusitisha
uuzaji kupitia AMCOS.

Awali, katika swali la msingi, Mbunge
wa Muheza (CCM), Hamis Mwinjuma,
alitaka kujua serikali ina mpango gani wa
makusudi wa kuwavutia wawekezaji ka-
tika kilimo cha mhogo wilayani Muheza.

Akijibu swali hilo, Bashe alisema serika-
li inatekeleza Mkakati wa Kuendeleza Tas-
nia ya Mhogo wa miaka 10 (2020-2030)
unaolenga kuimarisha utafiti na uzalishaji
wa mbegu bora za zao hilo, kuongeza
uzalishaji wa mhogo kutoka tani milioni
8.2 mwaka 2020 hadi tani milioni 24 kwa
mwaka.

Alisema serikali inaendelea na jitihada
za kuwavutia wawekezaji na katika ku-
fanya hivyo, mwaka 2018 kampuni ya
CMTL Tanzania Limited ilipatikana na
kupewa eneo la ekari 10 katika kata ya
Mbaramo kwa ajili ya kujenga kiwanda
cha kuchakata mhogo.

Alibainisha kuwa serikali inafuatilia ili
mwekezaji awekeze kulingana na malen-
go yaliyokusudiwa.

Aidha, alisema serikali kwa kushiriki-
ana na Shirika la Maendeleo la Kanisa
la Mennonite (MEDA) imesambaza pin-
gili 700,000 za mbegu za mihogo aina ya
Mkuranga 1 na Kiroba katika wilaya hiyo
kwa ajili ya kupandwa katika eneo la ekari
175.

- Mkakati wa
uvhifadhi
vyanzo maji
watajwa

MKAKATI wa muda mrefu wa
kudhibiti uharibifu wa vyanzo
vya maji ni kuimarisha bodi za
maji za mabonde ili kutekeleza
mipango ya uhifadhi wa vidakio
vya maji nchini kwa mabonde
yote likiwamo la Wami- Ruvy,
Bunge lilielezwa jana mjini hapa.

Naibu Waziri wa Maji,
Maryprisca Mahundi, alisema
hayo jana alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Dk. Christine Ishengoma.

Katika swali lake, mbunge huyo
alihoji kuna mkakati gani wa
kudhibiti uharibifu wa vyanzo
vya maji katika Manispaa va
Morogoro.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
alisema mipango h|yo imeainisha
maeneo va Vipaumbele kwa ajili
ya shughuli za uhifadhi wa vy-
anzo vya maji ikiwemo kupanda
miti rafiki wa maji kwenye mae-
Neo ya vyanzo vya maji.

Pia alisema kilimo cha makinga
maji, urejeshaji wa uoto wa asili
kwenye kingo za mito na udhibiti
wa utiririshaji wa majitaka kwe-
nye mazingira.

Awali, alisema jukumu mo-
jawapo la kusimamia rasilimali
za maji ni kudhibiti uharibifu
kuhakikisha vyanzo vya maji
vinahifadhiwa kwa ajili ya uen-
delezaji na uharibifu unadhibiti-
wa wakati wote.

Alisema katika Manispaa va
Morogoro, serikali inaendelea na
utambuzi wa maeneo ya vy-
anzo vya maji, kuweka mipaka
na kuyatangaza kuwa maeneo
tengefu.

“Hadi Desemba 2021, vyanzo
vya maji 10 wmevvekewa mi-
paka. Hii ni pamoja Bwawa la
Mindu ambacho kimetangazwa
kuwa eneo tengefu. Vilevile,
Jumuiya za Watumia Maji Saba
zinashiriki katika uhifadhi wa
Vyanzo vya maji katika maeneo
yao,” alisema.

Pia alisema klabu 10 za mich-
ez0 ya watoto zimeundwa katika
shule za msingi ili elimu ya utun-
zaji na uhifadhi wa vyanzo vya
maji na mazingira inatolewa kwa
jamii.

Aidha, alisema hadi Machi,
mwaka huu miche ya miti
96,500 mepan_dwa katika mae-
neo mbalimbali ya vyanzo vya
maji.
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TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA ZILIZOKAGULIWA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2021

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZ| ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED
KWA MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni) WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita Mwaka wa sasa Mwaka uliopita
31 DISEMBA 2021 31 DISEMBA 2020
31 DISEMBA 2021 31 DISEMBA 2020
A. MALI
. 1 Fedha Taslimu 5,210 6,363

1 Mapato ya Riba s IS 2  Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 6,396 7,668

2 Gharama za Riba EE) (EED) 3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali - -

3 maza‘? \';'F’"S'Yy"l’_ R'f“’j (Tkutoa 2) TR O 4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 477 2,897

adeni Viza Yaliyofutwa - - . - o

5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 253 (1,489) g :‘;nd' Ta "g"?”‘a'a y'a fushughullklwa ! 37

6 Mapato Yasiyo ya Riba: 12,353 7,751 lamala ﬁa_ma ya Matawi - -
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni o7 221 ; g'r:'_ Z'"Zoav:;"’;’a_ ZilizoKubalik - -
6.2 Ada na Kamisheni 2,290 2,527 Ima za Vateja Zllizokubalika - -
6.3 Gawio . _ 9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - 4,807
6.4 Mapato Mengine 164 3,135 10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -

7 Gharama Zisizo za Riba: (15,627) (22,074) 11 Mikopo Halisi lliyopo 37,251 34,780
7.1 Mishahara na Mafao (8,706) (11,069) 12 Mali Nyingine 5,229 4,853
7.2 Ada na Kamisheni (480) (1,396) 13 Uwekezaji wa Hisa - -
7.3 Gharama Nyingine (6,441) (9,610) 14 Akaunti za udhamini - -

8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (724) (8,440) 15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 4,583 5,727

9 Tengo la Kodi ya Mapato — (10,538) 16 JUMLA YA MALI 59,148 67,132

10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (724) (18,978)
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) B DHIMA
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (724) (18,978) 17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha _ _
18 Amana za Wateja 42,713 49,107
13 Idadi ya Waajiriwa 341 306 19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - =
14 Mapato kwa Hisa (18) (474) 20 Amana Maalumu - -
15 Idadi ya Matawi 8 8 21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -1.15% -20.41% 23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,593 2,100
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -10.68% -114.13% 24 '\DA';‘”T’a la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na - _
eja
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 90.20% 112.30% 25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = =
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 31.49% 17.38% Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine
26 Zitakazolipwa Baadae B koo
27 Dhima Nyingine 6,547 7,234
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA ;g "}"Sﬁi”; VA DHIMA == =3
KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2021 J 2
(Kiasi kwa shilingi milioni) 30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 6,416 7,139
Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita C. EEDHA ZA WANAHISA
31 DISEMBA 2021 31 DISEMBA 2020 2; x‘ﬁf wa F'\'/i:auu”O“Pwa §L2CCO §2 000
iba ya Mtaji - -

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji: 33 Mgpato YaliyobakiZ\_Na. . . (33,090) (16,592)
Mapato/(Hasara) Halisi (724) (8,440) 3‘51 /";i'da iﬁzs_a"a_) ya K'f\’lllrtld_'_ Husika (Zg) (1121%:)
Marekebisho kwa Ajili ya: aunti Nyingine za Mtaji ,

- Hasara Katika Mali 1,604 (645) 36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -

- Badiliko Halisi Katika Mikopo (1,017) 14,270 37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 6,416 7,139

- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (65) (11)

- Mabadiliko Halisi Katika Amana (6,564) (27,841) 38 Dhima Zisizo Dhahiri 811 994

- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - 39 Mikopo Chechefu 6,707 13,519

- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (161) 9 40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,436 9,043

-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 292 1,972 41 Mali Nyingine Chechefu 64 64

- Kodi lliyolipwa - -

- Mengineyo (bainisha) — S D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA 2021 2020

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (663 ‘—L’ (i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.85% 10.63%

i . . : (i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 15.71% 30.85%

I: g"”."kL‘.’l.:”a ':edha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: (i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 99.94% 89.24%
Ur?\‘:vr:zzil\:vca)psl;iwzaa Kudumu a 65;9) (282) (iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 62.98% 51.81%

. : (v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 62.98% 58.97%

Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 122 24 N O Ko 12 A 13.029 36.189

Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = = (V') ongezeko Ia Mml_ana '1 1-89"//0 :46-16"?

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - (i) Ongezeko la Mali oo 107%

Mapato ahirishwa -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumik a) kwa Shughuli za Uwek ezaji (1,537) (253!

Ill: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: ’ Microfina ficeE
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - CceSS Bank Tanzania
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
Malipo ya kupangishwa- IFRS 16 (1,001) (1,106)

L] -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (1,001) (1,102 We keza na Ujl klnge

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana

na Fedha Taslimu (9,286) (22,030) _

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka 18,862 40,892 _-( Rl‘bﬂ mpaka

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 9,575 18,862 o

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPIN 31 DISEMBA 2021 o
Tengo la =
Mtaji wa Hisa Yaliyobakizw Ziada ya Jumla Akaunti ya
a Jumla Muda Maalum
Kipindi cha sasa hadi Disemba 2021
Salio la mwanzo wa 1 Januari 2021 40,000 (35,570) 2,709 7,139 -
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (724) - (724))
Tengo la Ziada ya Jumla - 2,480 (2,480) - FAIDA ZAKE
Salio la mwisho wa 31 Disemba 2021 40,000 (33,814) 229 6,416 o x .
— @ Malipo ya awali ya Riba

Kipindi cha Mwaka uliopita hadi Dissmba 2020 @ Bima ya maisha BURE yenye thamani ya shiling
Salio la mwanzo wa 1 Januari 2020 40,000 (13,883) - 26,117 milioni 2
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (18,978) - (18,978) i
Tengo la Ziada ya Jumla _ (2,709) 2,709 - @ Bima ya Ulemavu wa Kudumu BURE yenye
Salio la mwisho wa 31 Disemba 2020 40,000 (35,570) 2,709 7,139 thamani ya shilingi milioni 2

@ Bima ya Elimu Bure kwa watoto 4
(Kila mtoto shilingi 600,000)

Taarifa ya Fedha iliyopo hapo juu ni sehemu ya Taarifa kuu ya Fedha ya Access Microfinance Bank Tanzania
Limited (kabla AccessBank Tanzania Ltd) kwa kipindi cha mwaka kilichoishia tarehe 31 Disemba 2021, ambayo = petro Life
imeandaliwa kwa viwango vya Kimataifa vya uwakilishaji wa Taarifa za Fedha (International Financial Reporting w Rasiranes
Standards (IFRS)). Taarifa hii ya Fedha ilikaguliwa na wakaguzi wa nje waitwao Ernst & Young, Certified Public

Accountants na kupata Hati safi. Taarifa hii ya fedha ilipitishwa na Bodi ya Wakurugenzi wa Access Microfinance
Bank Tanzania Limited (kabla AcessBank Tanzania Limited) na kusainiwa kwa niaba yao na:

Kwa mawasiliano

Ms. Jennifer Bash Mkurugenzi Tarehe ilioyosainiwa.... 3 1 Machi 2022.

Tupigie: +255 746 985840 | +255 659 074 000

Ms. Tusekile Kibonde......... Mkurugenzi Tarehe ilioyosainiwa.... 31 Machi 2022.
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NMB BANK PLC
TAARIFA YA UKAGUZ]| WA WARAKA MIZANIA KWA MWAKA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Mwaka wa Mwaka
wa sasa
31.12.2021

Mwaka wa

Mwaka uliopita Mwakawasasa Mwaka uliopita
31.12.2020 31.12.2021 31.12.2020

Mwaka uliopita
31.12.2020

Mwaka uliopita
31.12.2020

sasa
31.12.2021

sasa
31.12.2021

A. C. FEDHA ZA WANAHISA

1 FedhaTaslimu 484,254 661,689 484,254 661,689 31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 20,000 20,000 20,000 20,000
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 999,775 385,799 999,775 385,799 32 Akiba ya Mtaji N ~ ~ N
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 1,739,280 1,304,253 1,739,280 1,304,253 3 oM Valiyobaki VT 896,141 TER 903,340
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 337,255 170,829 337,255 170,829 apato Yaliyobakizwa ez g gty g

5 Hundina Miamala ya Kushughulikiwa 22,521 1,449 22,521 1,449 34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 292,149 210,300 290,186 205,802
6  Miamala Bainaya Matawi - - - - 35 AkauntiNyingine za Mtaji 564 792 564 792
7 BiliZilizoafkiwa _ - . - - 36 Stahikiya Wenyehisa Chache 3,983 3,912 - -
8  DhimazaWateja Zilzokubalika } B ) ) 37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 1,354,566 1,131,145 1,351,392 1,129,934
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - - - -

10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - -

11 Mikopo Halisi lliyopo 4,653,933 4,108,891 4,653,933 4,109,260 38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,233,761 624,881 1,233,761 624,881
12 MaliNyingine 248,593 207,086 281,716 240,697 ,

13 Uwekezaji wa Hisa 2920 2920 42,559 42,559 39 Mikopo Chechefu 194,548 231,287 194,548 231,287
14 Akauntiza udhamini - - - - 40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 209,986 204,809 209,986 204,809
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 192,890 215,715 161,038 181,562 o

16 JUMLA YA MALI 8,681,421 7,058,631 8,722,331 7,098,097 41 MaliNyingine Chechefu 4AE 10,055 AE 10055

B. DHIMA D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
17 Amanaza Benkinyingine na Taasisi za Fedha 408 131,224 408 131,224

: (i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16% 16% 16% 16%
18 Amana za Wateja 6,506,582 5,247,973 6,507,956 5,247,978
;Z 2:\1::5;::‘:'::”" kwa Fedha Taslimu 14::;22 ig:g;; Mi;;z: Zg',ggz (i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 2% 5% 4% 5%
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha > - ° - . .
22 HundinaHawala za Kibenki Zilizotolewa 2178 2118 2178 2118 (ii) - Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 0 78% (0 78%
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 47,700 36,682 47,700 36,683
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - - (iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 54% 58% 53% 58%
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - -
2 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa R ~ R R (v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 77% 79% 77% 79%

Baadaye

27  Dhima Nyingine 119,465 108,272 162,175 148,943 (vi)  Ongezeko laAmana 25% 8% 25% 8%
28 Madeni 494,215 323,740 494,215 323,740
29  JUMLA YA DHIMA 7,326,855 5,927,486 7,370,939 5,968,163 (vi)  Ongezeko la Mali 23% 8% 23% 8%
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 1,354,566 1,131,145 1,351,392 1,129,934

vtion On retioni O n D oy W 4.0% ...

Jumla ya Amana Mikopo Mikopo Chechefu na
Mali +23 %l za Wateja +24%|,., Halisi lliyopo *13 % |,. Jumla ya Mikopo Ghafi

TAARIFA YA UKAGUZI YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

KUNDI BENKI KUNDI BENKI
Limbikizo laMwaka Limbikizo laMwaka bikizo laMwaka Limbikizo laMwaka
Limbikizo la Mwaka Linganishi (Mwaka Limbikizo la Mwaka Lingani Limbikizo la Mwaka ganishi (Mwaka Limbikizo la Mwaka Linganishi (Mwaka
wa sasa Uliopita) wa sasa Uliopita) wa sasa Uliopita) wa sasa Uliopita)
31.12.21 31.12.20 31.12.21 31.12.20 31.12.21 31.12.20 31.12.21 31.12.20
1 Mapato ya Riba 815,446 712,648 815,446 712,977
2 GharamazaRiba (135,606) (141,483) (139,231) (147,322) 12 Idadiya Waajiriwa A2 3465 2252 3465
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 679,840 571,165 676,215 565,655
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - _ - _ 13 Mapato kwa Hisa 584 420 580 412
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (113,129) (119,312) (113,129) (119,312)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 305,838 268,295 305,867 268,295
zfg::ilda /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 36,309 30,484 36,309 30484 14 Idadiya Matawi 226 226 226 226
6.2 Ada na Kamisheni 248,541 223,416 248,541 223,416
6.3 Gawio ° - ° -
6.4 Mapato Mengine 20,988 14,395 21,017 14,395
7  Gharama Zisizo za Riba: (454,524) (418,868) (455,066) (418,895) BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
7.1 Mishahara na Mafao (243,679) (210,174) (243,679) (210,174) () Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 30 306 306 306
7.2 Ada na Kamisheni (9,.747) (10,603) (9,747) (10,603)
7.3 Gharama Nyingine (201,098) (198,091) (201,640) (198,118) (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha 22% 19% 21% 18%
Wanabhi:
8 Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 418,025 301,280 413,887 295,743 zaWanahisa
Tengo la Kodi ya Mapato (125,876) (90,980 (123,701) (89,941) (iii)  Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 46% 51% 46% 51%
10 Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 292,149 210,300 290,186 205,802
. L . (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 10% 10% 10% 10%
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa : .
Zinazozalisha
id ji DI za Kuuzwa (228) (257) (228) (257)
Jumlaya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 291,921 210,043 289,958 205,545
e

Uwiano wa
' S - 41 3 9 0 9 Matumi_zi yasiyo ya
i Bilioni | @ Bilioni 2 Riba na

Mapato Ghafi

Faida Faida 0
I;g?\}l?lt;gtlf)()dl +4o % YoY 3:?\”:3;00 I +39% YoY L

*YoY - Linganishi mwaka kwa mwaka

www.nmbbank.co.tz
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TAARIFA YA UKAGUZI YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA MWAKA ULIOISHIA DISEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Limbikizo la Mwaka LI 0 la Mwaka

imbiki; laMwaka . i
Limbikizo laMwaka Limbikizo la Mwaka Limbikizo la Mwaka f
Lingal Lingal waka wa sasa (Mwaka o' ngal s)hl (Mwaka

vl

ni ni
URERED Uliopita) Masasa Uliopita)

31.12.2021 31.12.2020 31.12.2021 31.12.2020 31.12.2021 31.12.2020 31.12.2021 31.12.2020

I iririko wa Fedha na i za Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
Uendeshaji: Kifedha:
Mapato/(Hasara) Halisi 418,025 301,280 413,887 295,743 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu _ R _ _
Marekebisho kwa Ajili ya: ° - ° -
- Hasara Katika Mali 61,755 68,308 62,467 68,550 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu . . - .
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (545,144) (518,783) (544,673) (513,572)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 12) (159) 12) (159) o s .
- Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,206,623 506,677 1,207,992 500,955 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi
Zilizoafikiwa (7.733) (7970) (7.763) (12,202) Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (68,500) (48,000) (68,500) (48,000)
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 56,909 42,333 64,470 50,270
Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (56,791) 28,207 (59,523) 29,347 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 129,392 (67,297) 124,471 (67,297)
- Kodi lliyolipwa (142,547) (123,140) (140,839) (122,089) : - )
M Matoke Mabadiliko Katika Fedh:
- Mengineyo (SMR) (108,735) 64,078 (108,735) 64,078 _e"g!"eyc’( atokeo ya Mabadilliko Katika Fedha za 5712 (11,944) 5712 (11.944)
::‘:::::s":a]i fwa 882,350 360,921 887,271 360,921 :'gfh"')" Jisi Zilizotol i k) kwa Sh
ol 2 Kife Zlizotolewa (zilizotumika) kwa Shu- 66,604 (127,241) 61,683 (127,241)
Il. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuliza
Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa = - S - ) .
Ununuzi wa Mali za Kudumu (11,286) (18,755) (11,286) (18,755) v :_“"I',‘a Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 12 174 12 174 aslimu:
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (1,132,154) (1,096,690) (1,132,154) (1,096,690) Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali 499468 (325,515) 499,468 (325,515)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulik- 703,004 560,401 703,094 560,401 Zinazofanana na Fedha Taslimu
iwa na Mawakala
Mengineyo (Ununuzi wa Mali zisizoshikika) (9,152) (4,325) 9,152) (4,325)
i i - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni
Fedha Hal izotolewa (Zilizotumika) kwa Shughu e (559,195) ) (559,195) Fedha na Mali Zinazofanar
li za Uwekezaji
907,029 1,232,544 907,029 1,232,544
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwis- 1,406,497 907,029 1,406,497 907,029

honi mwa Robo Mwaka/Mwaka

TAARIFA YA UKAGUZI YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI TAARIFA YA UKAGUZI YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI

KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2021 - e KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2021 - I
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mengineyo e Mengineyo
Tengo la Malipo juu Tengola
i i Malipo juu Mapato Ziadaya - (Uthamanishaji " N Mapato Ziadaya 5 (Uthamanishaji
Mtallwali=a ya bei ya hisaYaliyobakizwa Kisheria Z,IIT::I? Amana za LETRGED ya: aya Yaliyobakizwa  Kisheria Z;:t'i:lga Amana za
Kuuzwa) Kuuzwa)

Mwaka wa sasa 2021 Mwaka wa sasa 2021
Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 1,106,441 - - 4,704 1,131,145 Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 1,109,142 - - 792 1,129,934
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 292,078 - - 7 292,149 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 290,186 - - - 290,186
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - = Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - =
Miamala na wanahisa - - - - E = Miamala na wanahisa - - - - - B =
Gawio lililolipwa - - (68,500) - - E (68,500) Gawio lililolipwa - - (68,500) - - 1 (68,500)
Ziada ya Kisheria - - - - - . - Ziada ya Kisheria - - - - - - =
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - - Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Mengineyo - - - - (228) (228) Mengineyo - - - - - (228) (228)
Salio lamwisho wa mwaka 20,000 = 1,330,019 - - 4,547 1,354,566 Salio lamwisho wa mwaka 20,000 = 1,330,828 - - 564 1,351,392
Mwaka Uliopita 2020 Mwaka Uliopita 2020
Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 944,472 - - 4,630 969,102 Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 951,340 - - 1,049 972,389
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 209,969 - - 33 210,300 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato = B 205,802 - B - 205,802
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - - Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - - - - Miamala na wanahisa - - - - - R =
Gawio lililolipwa - - (48,000) - - B (48,000) Gawio lililolipwa - - (48,000) - - - (48,000)
Ziada ya Kisheria - - - - - - Ziada ya Kisheria - - - - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - - Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - R =
Mengineyo - - - - - (257) (257) Mengineyo - - - - - (257) (257)
Salio lamwisho wa mwaka 20,000 = 1,106,441 o > 4,704 1,131,145 Salio lamwisho wa mwaka 20,000 o 1,109,142 o o 792 1,129,934

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA DISEMBA 2021

za fedha, sera za uandaaji ni zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha

Katika kuandaa taarifa hizi
zilizokaguliwa za mwaka ul

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2014, na zinaonesha hali halisi. Taarifa hizi za fedha
zimekaguliwa na PricewaterhouseCoopers(PwC), Certified Public Accountants (T), na kupokea hati safi ya ukaguzi.

Jinana Cheo Saini Tarehe

Ruth Zaipuna m Machi 30, 2022

Afisa Mtendaji Mkuu Jina Saini Tarehe
Juma Kimori L Machi 30,2022 Dr.Edwin P. Mhede QM Machi 30, 2022
Afisa Mkuu wa Fedha o Mwenyekiti wa Bodi

Benedicto Baragomwa % \ Machi 30, 2022 Benson Mahenya Aﬂ\‘ Machi 30, 2022
Mkaguzi Mkuu wa Ndani Mkurugenzi

TUZO 7 ZA

Asante kwa kuchagua
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TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2021

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA
)

(Kiasi kwa shi ni) |
2021 2020 125000 125000
TZS ‘000 TZS ‘000 | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
! Faida ya Uendeshaji 11,322,558 7,369,348
i Marekebisho kwa Ajili ya:
Mapato ya Riba 30,977,650 31,302,946 | | | DINIREVI VA hewi va matumizi va maii ! eaza4s " g40.808
Gharama za Riba (7,738,697) (12,191,777) | | | Faidahasara) ya mapato mengine yaliyojumuishwa -mali (61.873) 42,446
Mapato Halisi ya Riba 23,238,953 19,111,169 | | | Chiarama va ongo kavke mikomo. Y olumuishva mdnima Ssa.021 a1
! Mapato Halisi ya Riba (23,238,953) (19,111,169)
. . | Faida juu ya uuzaji wa mali na vifaa 1,051 (29,208)
Ada na Kamisheni 5,144,355 4,645,837 | o 546,000 0175050
Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 9,486,490 8,822,446 | | Katika shughuli za uendeshaji wa mali na madeni (2:88C.8C8) (9,179,659)
Jumla ya Mapato 37,869,798 32,579,452 | 1 | X2R2 S henki myingine. 02155427 (52.054.620)
1 Uwekezaji wa Amana za Serikali (33,710,513) 5,514,341
. N : Hifadhi ya chini ya kisheria 25,844,272 (9.333,574)
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (558,921) 149,649 | | Mali Nyingine 24,869,976 (21,973,713)
! mana za ateja 249, 2, 4 ) s
Jumla ya Mapato baada ya Punguzo/Ongezeko la tengo 37,310,877 32,729,101 | firibeiti Nyi:;’inte’ ((33,333,2235 22232333
katika Mlkopo 3 Fedha iliyozalishwa kutokana na shughuli za uendeshaji (170,600,316) 405,719,532
Mishahara na Mafao (9,501,523) (7.974,742) | | | Riva ivonwa (7735.557) (12101777
Uchakavu wa Mali (1,947,302) (1,905,423) | | | 'codiiivetipwa B (2.708.497)
Gharama za kiutawala (14,539,494) (15,479,588) 3 Fedha Halisi zilizotumika kwa shughuli za uendeshaji (151,344,206) 422,127,204
(25,988,319) (25,359,753) ! Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
I Ununuzi wa Mali za Kudumu (348,494) (1,261,294)
| - 29,208
Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 11,322,658 7,369,348 | | | rodna Halisi Zilizotumika kwa Shughuli za Uwekezaii (348,494) (1.232,086)
Te.ngo la KO.dI ya Mapato ; (3‘758‘502) (2’312’847) 3 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha
Faida Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 7,564,056 5,056,501 | xanpo IklvlvaI ajili ya dhima ya kukodisha (526,786) (1,181,304)
! awio lililolipwa - -
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa 3 Fedha Halisi Zilizotumika kwa Shughuli za Kifedha (526,786) (1,181,304)
: Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni
| mwa Mwaka 749,305,949 482,484,590
— Mapato ambayo hayajakami”ka 373,260 231,840 ! Eez:a :a:.s. ;illlzo(olev\‘/(a (flllzc;:mil;a)l kwaushushull za uendeshaiji “ 51{32:583 4(212,213227628%4;
. . e edha Halisi Zilizotumika kwa u uli za Uwekezaji B B N
- Tengo la Kodi ya mapato ambayo hayajakamlllka (1 11 ,978) (69,552) | Fedha Halisi Ziilizotumika kwa Shgghuli za KifedhaJ (526,786) (1,181,304)
Mapato mengine baada ya kOdI ya mapato 261v282 162!288 : Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa
Jumla ya Faida iliyojumuishwa 7,825,338 5,218,789 | | | ‘wake S2ilet 749:309.949
| TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2021
VIASHIRIO VYA UFANISI ! (Kiasi kwa shilingi milioni)
2021 2020 i
1 Akaunti Tengo la
Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Fedha za Wanahisa 7.44% 5.11% | Mtajiwa | nyingine za ~ Mapato ziada ya
. . . . | Hisa mtaji Yaliyobakizwa kisheria Jumla
Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Mali 0.67% 0.38% ! TZS ‘000 ZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000
1 0, 0, |
Uwiano wa gharama na mapato o ) 68.63% 77.84% ! Salio la mwanzo wa mwaka 1 Januari 2021 9,659,900 1,759,337 85,915,791 1,582,004 98,917,122
Uwiano wa mapato halisi ya riba kwa mali zinazozalisha 2.48% 1.67% | Faida Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 7,564,056 - 7,564,056
} Mapato mengine yaliyojumuishwa - 261,282 - - 261,282
Uwiano wa Mapato yasiyo ya riba kwa Pato 38.63% 41.34% ! Jumla ya Faida iliyojumuishwa kwa mwaka - 261,282 7,564,056 . 7,825,338
Uwiano wa Mikopo kwa amana za wateja 33.5% 27.34% i Gawio litakalolipwa s - (5,056,501) - (5,056,501)
1 Hamisho la Tengo la Ziada - - 977,517 (977,517) -
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.00% 0.00% | Salio la mwisho wa mwaka 31 Desemba
| 2021 9,659,900 2,020,619 89,400,863 604,577 101,685,959
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 81.33% 85.76%
Ongezeko la Mali -13.69% 53.70% | Akaunti Tengo la
. .. . ! Mtaji ingit M: iad:
Ongezeko la Mikopo Halisi kwa wateja -3.59% 5.63% ! ta’,'.;';: "y'"g"::.:jai ya"yoba:i‘;:f: f(n;hae:: S
. : TZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000 TZS ‘000
Ongezeko la Amana za wateja -21.36% 71.06% |
} Salio la mwanzo wa mwaka 1 Januari 9,659,900 1,597,049 92,611,318 - 103,868,267
| 2020
} Faida Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 5,056,501 - 5,056,501
! Mapat liyoj h - 162,288 - - 162,288
WARAKA MIZANIA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA || Jumiaya Faida ilyojumuishwa kwa T
(Kiasi kwa shilingi milioni) ! mwaka - 162,288 5,056,501 - 5,218,789
| Gawio lililolipwa - - (10,169,934) - (10,169,934)
2‘021 ":020 | Ham\shlol Ialg'vgngo la Ziada - - (1,582,094) 1,582,094 =
TZSs ‘000 TZS ‘000 } Salio la mwisho wa mwaka 31 Desemba
MALI I 2020 9,659,900 1,759,337 85,915,791 1,582,094 98,917,122
Fedha Taslimu na Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 185,271,074 133,165,746 | |
Mikopo Halisi kwa benki 145,185 674,660,811 |
Chombo cha kifedha kinachotokana na Mali 444 505,925 2,121 | i iz 7iliniti i i i i ini H
Dwokewaii ketika Amana oé Serikali e 150,446,567 | | Taarifa t.1.|2| zilipitishwa na Bodi ya Wakarugenzi tarehe 31 Machi 2022 na kutiwa saini kwa niaba
Mikopo Halisi kwa wateja 184,309,427 319,223.382| ' | yakena:
Mali Nyingine 307,774,460 38,356,233 | |
Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 13,496,236 9,210,251 i f Mch i A lile Mwakalvel
Mali ya kodi ya kampuni 542,960 698,929 | Geofrey Mchangila ndulile Mwakalyelye
Haki ya matumizi ya mali 7,610,392 5,180,568 | | Ofisa Mtendaji Mkuu Mjumbe wa Bodi
Malipo ya kodi yanayotarajiwa baadae 4,550,643 3,093,162
Hundi na miamala ya Kushughulikiwa 3,361,494 243,262 | ! . L . . . . . - .
JUMLA YA MALI 1,151,631,790 1,334,284,032| ' | Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za
DHIMA 1| hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa
Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 93,056,490 004,063| | | Zimeandaliwa kul_ingana na Viwangg vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za qu_ha na
Amana za Wateja 918,403,379 1,167,796,367 | | | matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2014, na zinaonesha hali halisi.
Chombo cha kifedha kinachotokana na Dhima 7,499 25,618 |
Dhima Nyingine 34,347,647 61,995,778 | ! .
Dhima ya kukodisha 4,130,816 4,645,084 | ' | Godwin Rutashobya
JUMLA YA DHIMA 1,049,945,831 1,235,366,910 | ! Mkaguzi Mkuu wa Ndani
FEDHA ZA WANAHISA
Mtaji wa Hisa Uliolipwa 9,659,900 9,659,900 ' | Wilson Chola
Akaunti Nyingine za Mtaji 2,020,619 1,759,337 | ! . .
Tengo la ziada ya jumla 604,577 1,582,004 | | Mjumbe wa Bodi
Mapato Yaliyobakizwa 89,400,863 85,915,791 !
Jumla ya fedha za wanahisa 101,685,959 98,917,122 3 Andulile Mwakalyelye
Jumla ya fedha za wanahisa na dhima 1,151,631,790 1,334,284,032 | | Mjumbe wa Bodi
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Wito dini, sekta
binafsi kubana
watakaokwaza

mchakato sensa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

VIONGOZI wa taasisi za kidini
na sekta binafsi mkoani Dodoma,
wameshauriwa kuzikemea jamii
zitakazokwamisha uandikishaji wa
sensa ya watu na makazi.

Aidha viongozi hao pia wame-
shauriwa kutoa elimu ya kina ili
jamii hizo zenye malengo ya kupo-
tosha zoezi hilo ziweze kushiriki
kikamilifu na kujitokeza ili kuhesa-
biwa na serikali kufikia malengo
yake.

Rai hiyo ilitolewa kwa nyakati to-
fauti na viongozi hao walipokuwa
wakizungumza na waandishi wa
habari kwa lengo la kumpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan ambaye
hivi karibuni alizindua nembo ya
sensa hiyo mjini Zanzibar.

Rais alizindua nembo ya sensa
na kutangaza rasmi kuwa itaanza
Agosti 23, mwaka huu, huku aki-
sisitiza kuwa elimu zaidi itolewe ili
kufanikisha jambo hilo _

Mwenyekiti wa JumU|ya ya Mari-
dhiano mkoa wa Dodoma, Askofu
Dk. Evance Chande, alisema sensa
ya watu na makazi siyo mkosi au
[aana, hivyo viongozi wanatakiwa
kuisaidia serikali katika kuelimisha
jamii ambayo bado wanaamini
kuwa suala hilo lipo kiimani zaidi.

Wakielimishwa pamoja na kuke-
mewa serikali itafikia malengo
yake kwa kuwa hata wenye imani
potofu watajitokeza kwa wingi
kwa uaminifu na kuweza kuhesa-
biwa.

Dk. Chande alisema Watanzania
wote bila kujali itikadi yoyote, wa-
natakiwa kuisadia serikali badala
ya kuipinga, ili mpango wa kujua
mahitaji kulingana na idadi ya
watu wake ufanikiwe.

Alisema kuwa kama inavyo-
fanyika kwa upande wa UVIKO-19
katika kuhakikisha watu wanaji-
tokeza kupata chanjo,pia kwenye
zoezi la sensa ya watu na makazi
nalo wahakikishe wanajitokeza ili
wahesabiwe kila mmoja.

Fundi Mkuu wa Karakana ya
Walemavu Dodoma (KAWADO),
Mwita Marwa, aliwataka viongozi
kubadili mtazamo wa jamii katika
masuala ya sensa.

Pai alizionya familia zenye watu
wenye ulemavu wa aina mbal-
imbali kutowanyima fursa ya
kuandikishwa kwenye zoezi hili la
sensa. o

Mwenyekiti wa wanawake wa
Kanisa la Kiinjili 1a Kilutheri Tanza-
nia (KKKT) Jimbo la Dodoma, Shile
Sheshu, aliwaomba wanawake
kumuunga mkono Rais Samia kwa
kujitokeza na kutoa majibu sahihi
kwenye zoezi hilo la uandikishaji
wa watu na makazi. )

Alisema kuwa wanawake wengi
ndiyo wanaokaa na familia,
hivyo wanatakiwa kushiriki kwa
kuumunga mkono Rais ili serikali
iweze kupata idadi kamili inayohi-
taji kwa ajili ya maendeleo ya nchi.

“Sensa ni kitu muhimu sana kwa
Watanzania, hivyo tusiwe waoga
wa kujibu na kutoa takwimu sahihi
ya watu tunaoishi nao kwenye
familia zetu, wote hao wanatak-
iwa kuhesabiwa bila kujali kuna
vikongwe na walemavu,"alisema.

Mwongozo kuwabana watoa huduma
msaada wa saikolojia wasio na weledi

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imepitisha na kusamba-

za mwongozo wa kitaifa wa utoaji

wa huduma ya msaada wa akili na

kisaikolojia utakao wabana watoa
huduma hizo wasiokuwa na weledi wa
kutosha.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Mwajuma Magwiza,
alibainisha hayo jana jijini hapa al-
ipokuwa akifungua kikao cha kupitisha
na kusambaza mwongozo wa kitaifa wa
utoaji wa huduma ya msaada wa akili na
kisaikolojia.

Magwiza, alisema pamoja na jitthada
zinazofanywa na serikali, huduma hizo
zinatolewa na watoa huduma wasio na
weledi wa kutosha katika eneo hilo na
bila utaratibu.

“Mwongozo huu wa kitaifa na taratibu

SERENGE |
BREWERIES

hizi zimeandaliwa kwa lengo la kuwaele-
keza na kuwawezesha watoa huduma
kutoa msaada wa kisaikolojia na kijamii
kwa utaratibu, ubora na uendelevu ka-
tika ngazi ya mtu mmoja mmoja, familia
na jamii kwa ujumla.

“Serikali inatambua kuwa utekelezaji
wa taratibu hizi unahitaji ushirikiano na
kuhusisha watendaji na wadau mbalim-
bali katika kushughulikia mahitaji ya ki-
saikolojia na kijamii,” alisema.

Alisema kipekee anawashukuru Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa International
Organization for Migration (IOM) kud-
hamini, kupitisha na kusambaza mwon-
gozo huo na kuwezesha waalikwa ku-
toka mikoa yote ya Tanzania Bara kufika
kwenye kikao hicho.

Magwiza alisema Tanzania inakabili-
ana na changamoto za kijamii na kiu-
chumi zinazotokana na umaskini, kud-
hoofika kwa mifumo ya jadi ya hifadhi ya

jamii, maafa, ukosefu wa ajira, magonjwa
yasiyo ya kuambukiza kama saratani,
kisukari na shinikizo la damu.

Aidha, alisema changamoto hizo zime-
athiri kwa kiasi kikubwa ustawi wa kisai-
kolojia na kijamii kwa mtu mmoja mmo-
ja, familia, kaya na jamii kwa ujumla.

Alibainisha kuwa maendeleo makub-
wa yamefanyika nchini kutokana na sera
na misingi ya kisheria ili kukabiliana na
changamoto hizo.

“Sera na misingi hiyo ya kisheria ni
pamoja na Sera ya Taifa ya Afya ya 2007,
Sera ya Taifa ya Wazee ya 2003, Sera ya
Taifa ya Watu wenye ulemavu ya 2004,
Sera ya Maendeleo ya Mtoto ya 2008,
Sheria ya Kuzuia Usafirishaji wa Binad-
amu ya 2008, Sheria ya Mtoto ya 2009,
Sheria ya Watu wenye Ulemavu ya 2010,
na Mpango wa kuzuia na kupambana
na ukatili dhidi ya wanawake na watoto
2017-2022,” alisema.

i"

Meneja wa Kiwanda cha Serengeti Breweries Ltd (SBL) Moshi, Alice Kilembe (wa pili kulia), akikabidhi blanketi
kwa mmoja wa wazee wa Mwika, wakati SBL ilipotoa msaada wa mablanketi 150 kwa wazee hao, katika Kata
ya Mwika, mkoani Kilimanjaro mapema wiki hii. Kulia ni Mjumbe wa kamati ya Klabu ya Mwika Rotary wa-
naoratibu huduma za wazee hao katika kata hiyo, Ester Towo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampeni ya TAKUKURU vafikia wakazi 86%

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Mkoani Dodoma,
imefikia asilimia 86 ya wakazi wa jijini
hapa, katika kampeni ya Ulipo Twaja il-
iojikita kutoa elimu ya kupinga rushwa
kwa wananchi kwenye maeneo yao ya
kazi.

Taarifa iliyotolewa na Mkuu wa
TAKUKURU mkoani Dodoma, Sosthenes
Kibwengo, inasema kuwa kampeni hiyo
imechangia kuongeza idadi ya taarifa
ambazo taasisi hiyo inazipokea kwa njia
ya simu kuhusu rushwa ikiwemo ukiuk-
waji wa maadili.

Alifafanua kuwa TAKUKURU Dodo-
ma inaamini kupanda mbegu ya mab-
adiliko katika mioyo ya wakazi wa Dodo-
ma ni moja ya utekelezaji wa wajibu wao
kwa kuzuia vitendo vya rushwa.

“Kampeni ya Ulipo Twaja imekamil-
ishwa mwishoni mwa Machi mwaka
huu na imefanikiwa kwa kiasi kikubwa
na kuleta matokeo chanya,” alisema
Kibwengo.

Kibwengo alitaja baadhi ya maeneo
ambayo kampeni ya Ulipo Twaja imefika
ni pamoja na kwa wachuuzi wa samaki
wanaokusanyika soko la Bonanza Jijini
Dodoma,Mpunguzi, Hombolo, Kibaig-
wa, Mundemu, Handali, Cheku, Kidoka,
Makanda, Songambele, Mpwayungu,
Hamia, = Mlowa-barabarani, Veyula,
Haneti.

Alisema maeneo mengine ni Mba-
bala, Kizota, Paranga, Mbande, Tambi,
Gwandi, Mkonze, Kibakwe, Msisi, Buigiri,
Mvumi, Mbande, Babayu, Mrijo, Chase,
Soera, Kwantisi, Mayamaya, na maeneo
mengine mengi nao walifikiwa.

Alisema katika maeneo hayo timu
ya wataalamu ilifanya uelimishaji kwa
kutumia mbinu na nyenzo mbalim-
bali ikiwemo kutia mkazo mkubwa wa
kazi hii ya kukuza ufahamu, utayari na
uthubutu wa kuwa majemedari wa ma-
pambano dhidi ya rushwa ili kuhakiki-
sha kuwa mkakati maalum unawekwa
katika kuwafikia watu wengi wa rika la
chini hadi wakubwa.

Aliongeza kuwa kuna kundi kubwa la

wanajamii ambalo kwa aina ya shughuli
zao za kila siku sio rahisi kupata fursa
ya kushiriki katika mikutano ya had-
hara, hivyo maonyesho na mikusanyiko
mingine rasmi inayoandaliwa na taasisi
hiyo kwa ajili ya kuelimishwa, iliona ni
vema kuandaa utaratibu maalum wa
kuwafuata wananchi hao walipo katika
mikusanyiko.

“Ni matarajio ya TAKUKURU kwamba,
baada ya elimu, masikio ya waelimishaji
na macho kwa kusoma vipeperushi wal-
ivyogawiwa, yatakuwa viungo muhimu
vya kukoleza chachu ya mabadiliko ya
kutoifumbia macho rushwa,”alisema
Kibwengo.

Aliongeza kuwa kampeni hiyo pia ili-
wafikia wauzaji na wanunuzi wa bidhaa
sokoni, minadani na magulioni ambapo
walielimishwa.

Pia, kero zao kusikilizwa katika wilaya
ya Bahi ambapo vijana wa bodaboda
katika vijiwe vyao walifikiwa,wafanyabi
ashara,wasafiri na wasafirishaji walioku-
sanyika katika minada mbalimbali Jijini
Dodoma.
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Mbarali sasa wakumbukwa
kwa kujengewa barabara

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

ERIKALI imetoa Sh. milio-

ni 204 kwa ajili ya maten-

genezo ya barabara ya

Igalako- Mwatenga hadi
Kilambo ambayo tangu uhuru
haijawahi kufanyiwa mabore-
sho.

Barabara hiyo yenye urefu wa
kilomita 21 imeanza kutengene-
zwa na Wakala wa Barabara Miji-
ni na Vijijini (TARURA), Wilaya ya
Mbarali mkoani Mbeya ambayo
kwa kushirikiana na mkandarasi
wa mradi huo MS/ Ubaruku Lim-
ited wanaendelea na shughuli za
ujenzi.

Akizungumza jana wakati wa
ziara ya kukagua matengenezo
ya barabara hiyo, ikiongozwa
na Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Wilaya, Meneja wa TARURA
wilayani humo, Mhandisi Rashid
Kavandama, alisema hadi sasa
ujenzi wa barabara hiyo ume-

fikia asilimia 30.

Alisema fedha za mradi huo,
zimetokana na makusanyo ya
tozo za miamala ya simu kupi-
tia mfuko wa barabara am-
bapo Oktoba 31 mwaka 2021
mradi huo ulianza kutekelezwa
lakini kutokana na kunyesha
kwa mvuazamasika ilichangia
kupunguza kasi ya matengenezo
ya barabara hiyo.

Alisema makubaliano ya ujen-
zi wa barabara hiyo ni kwamba
hadikufikia Juni29, mwaka huu
barabara hiyo itakuwa imekami-
lika na wananchi wataendelea
kuitumia kwa ajili ya shughuli
zao za uzalishaji mali kama vile
kusafirisha mazao kutoka sham-
bani hadi kwenye makazi yao.

* Mradi huu unatekelezwa
na TARURA kupitia mfuko
wa barabara unaotokana na
tozo za miamala ya simu ya
shilingi milioni 204 tuliopatiwa
na serikali kujenga barabara
hiyo ambayo imekuwa korofi

kwa kipindi kirefu, mkandarasi
yuko saiti anaendelea na kazi
na sisi Tarura tunaendelea
kukagua na kufuatilia kila hatua
za marekebisho ya barabara hii,”
alisema Mhandisi Kavandama.

Aliongeza kuwa Kkazi inay-
oendelea kwa sasa ni kuendelea
kuinua tuta la barabara kilomi-
ta tatu ili kuzuia barabara hiyo
kumomonyoko na kuharibiwa
na mvua au mifereji ya maji in-
ayoingia kwenye mashamba ya
mpunga.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Kilambo, Mwakami Matiga,
aliishukuru serikali kwa kuwa-
tengenezea barabara hiyo na
kwamba tangu enzi za ukoloni
barabara hiyo haijawahi kufanyi-
wa marekebisho.

Alisema kipindi cha masika
mawasiliano ya barabara hiyo
yalikuwa yanakatika na kukwa-
misha shughulizote za kiuchu-
mi ikiwamo kilimo cha mpunga,
ufugaji na watoto kwenda shule.

Aliongeza kuwa kukamilika
kwa barabara hiyo kutacho-
chea maendeleo kwani wakuli-
ma watasafirisha mazao yao
bila vikwazo, wananchi kupata
huduma za kijamii kwa wakati.

Akikagua  maendeleo ya
mradi huo, Mkuu wa Wilaya ya
Mbarali, Reuben Mfune, alim-
taka mkandarasi anayesima-
mia mradi huo kujenga kwa
kuzingatia viwango vinavyohi-
tajika.

Aidha aliitaka TARURA kue-
ndelea kufuatilia na kuhakiki-
sha matengenezo ya barabara
hiyo yanakamilika kwa wakati
uliopangwa kwa mujibu wa
makubaliano ya mkataba.

Alimshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuwapatia fed-
ha hizo kukamilisha ujenzi wa
barabara ambayo kwa kipindi
kirefu haikufanyiwa mareke-
bisho na kurahisisha shughuli
za usafiri kwa wakazi wa Kata ya
Mwatenga.

3]

'
=
fae

Mwenyekiti
Kilambo, Kata
va Mwa-
tenga, wilay-
ani Mbarali,
mkoani
Mbeya,
Mwatami
Matiga (ka-
tikati), aki-
fafanua jambo
kwa Mkuu
wa Wilaya
hiyo, Reuben
Mfune (kulia),
alipotembe-
lea kukagua
ujenzi wa
barabara

va lgalako-
Mwatenga-
Kilambo
yenye urefu
wa Kilomita
21, juzi, akiwa
na kamati

ya ulinzi na
usalama.
PICHA: GRACE
MWAKA-
LINGA
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Wataalamu afya ya meno, Kinywa waonywa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WATAALAMU wa afya ya
kinywa na meno nchini, wam-
etakiwa kuacha kuziba meno
bila kutumia dawa yenye madini
ya zebaki (Amalgma).

Ushauri huo umetolewa
baada ya kubainika kuwa na
athari za kiafya kwa binadamu.

Wito huo ulitolewa jana na
ofisa kutoka Idara ya Tiba ya
kinywa na meno kutoka Wiz-
ara ya Afya, Dk. Msafiri Kab-
ulwa, wakati wa mafunzo kwa
wataalamu wa afya ya kinywa
na meno kuhusu kuziba meno
kwa kutumia kemikali zisizo na

madini ya zebaki yaliyofanyika

Dk. Kabulwa alisema madini
ya zebaki yana athari  katika
afya ya binadamu kwani inaha-
ribu ukuaji wa ubongo wa mtoto
tangu akiwa tumboni kwa mama
yake.

“Nawashauri watoa huduma
wenzangu kuacha matumizi ya
zebaki kwenye afya ya kinywa
na meno kwa sababu madini
hayo huweza kutoka kwa mama
mjamzito na kuingia kwa mtoto
aliye tumboni wakati wa ujauz-
ito, ama  kupitia maziwa ya
mama wakati wa kunyonyesha
na kuleta athari katika ukuaji wa
ubongo wa mtoto,” alisema Dk.

Msafiri.

Alieleza athari nyingine zi-
tokanazo na matumizi hayo ya
zebaki kuwa ni kuharibu uw-
ezo wa mtoto wa kufikiri na ha-
timae kumfanya mtoto kushind-
wa kulitumikia taifalake vyema.

Katika kuhakikisha Wizara
ya Afya inaendelea kutoa elimu
ya afya ya kinywa na meno kwa
wataalamu wa afya na wananchi,
Msafiri alisema wizara imelenga
kuikinga jamii dhidi ya madhara
yatokanayo na madini ya zebaki
kwa kuhakikisha upatikanaji wa
dawa za kuzibia meno zisizoku-
wa na madini ya zebaki kupitia
Bohari Kuu ya Dawa (MSD).

Alihamasisha matumizi

ya kemikali za kuzibia meno
zisizokuwa na madini ya zebaki
kuwa zinapatikana hapa nchini
kwa wasambazaji binafsi na
kupitia MSD.

Ofisa Programu Mwandamizi
wa Asasi ya AGENDA, Dorah
Swai, alisema mwaka 2013 Tan-
zania iliungana na nchi nyingine
ulimwenguni kusaini mkataba
wa kimataifa wenye lengo la
kulinda afya na mazingira kuto-
kana na athari za zebaki.

Mkataba huo unaojulika-
na kama Minamata wa zebaki
uliridhiwa na Tanzania Ok-
toba 2019 na kuongeza kasi ya
utekelezaji wake kwa kuzingatia
miongozo na kanuni.

]
Kibano chaja
ucheleweshaji
anwani makazi

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

MKUU wa Wilaya ya
Mbarali, Reuben Mfune,
amewataka watendaji wa
na vitongoji kuhakikisha
wanakamilisha mchakato
wa anwani za makazi kabla
ya Aprili 30, mwaka huu
na kuahidi kuwachukulia
hatua za kisheria watakao
kwamisha.

Mfune alitoa kauli
hiyo jana kwenye mkutano
wa hadhara alioufanya kati-
ka Kata ya |hahi na Itambo-
leo ambapo alitumia nafasi
hiyo kuwataka watendaji
sha zoezi hilo linakamilika
kabla ya Aprili 30, mwaka
huu, na kwamba maeneo
yote muhimu yaliyotengwa
na wananchi yafikiwe.

Alisema lazima kila mwa-
nanchi ashiriki kwenye zoe-
zi hilo la anwani za makazi
kwa maelezo kuwa linagusa
moja kwa moja maisha ya
Watanzania kujua idadi yao
ili rasimali zitakazopatikana
zitolewe kulingana na wa-
nanchi waliopo.

Alisema kukamilika kwa
zoezi hilo kutarahisisha
shughuli za sensa ya watu
na makazi ifikapo Agosti
mwaka huu.

“Nawashukuru sana wa-
nanchi kwa muitikio wenu
kushiriki zoezi hilo inaonye-
sha ni jinsi gani mnatamani
kupata maendeleo, nimeona
vimepambwa na vibao vya
anuani za makazi, sasa kazi
kwenu watendaji wa seri-
kali za mitaa kuhakikisha
maeneo yote yaliyotengwa
kufikiwa na zoezi hili
yanakamilika mtendaji
atakayekwamisha
atashughulikiwa,” alisema
Mfune.

[tamboleo, Samwel Ka-
ganga, alisema hadi ku-
fikia April 20 mwaka huu
zoezi la anuani za makazi
katika eneo lake litakuwa
limekamilika.

Aidha, aliwaomba wa-
nanchi wa eneo hilo kue-
ndelea kuchangia sh. 1000
kama gharama ya uten-
genezaji wa vibao hivyo
ambayo vitawekwa kwenye
makazi ya watu.

Diwani wa Kata va Ihahi,
Bahati Salum, alisema zoezi
la kuweka vibao vya mi-
taa na namba za nyumba
lilikuwa shirikishi ambapo
kupitia mkutano wa had-
hara wananchi walipewa
nafasi ya kuchagua majina
yatakayowekwa kwenye
vibao hivyo.



HABARI ZANZIBAR =

Wanawake
wahamasishwa
kugombea nafasi
Za uUongozi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAKATI baadhi ya vyama
Vvvya siasa Vvikijiandaa na uch-
aguzi wa ndani wa vyama,
Mkurugenzi wa Chama cha
Wanahabari Wanawake Tan-
zania (TAMWA-Zanzibar), Dk.
Mzuri Issa, amewataka wa-
nawake kujitokeza kwa wingi
kugombea nafasi mbalimbali
Za uongozi na kutowaachia
wanaume pekee nafasi hizo.

Alisema ni muhimu wa-
nawake washike nafasi za
uongozi, lakini wanapaswa ku-
jipanga tangu mchakato wa na-
fasi za awali badala ya kusub-
iri kugombea nafasi za ubunge
na uwakilishi huku wakijisahau
kuwa walishindwa kujipanga
awali na kutengeneza mtaji wa
kura za mwanzoni.

Kauli hiyo ya Dk Mzuri im-
ekuja siku chache baada ya
Chama cha Mapinduzi (CCM)
pamoja na ACT- Wazalendo
kutangaza uchaguzi wa ku-
wania nafasi mbalimbali ndani
ya vyama hivyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari Mjini Zanzibar,
alisema ili wanawake wengi
washike nafasi za juu za uon-
g0zi, hawana budi kujiimarisha
mapema ikiwamo kugombea
nafasi za matawi na majimbo
kwa kuwa ndiyo kwenye mtaji
mkubwa wa wapiga kura na
kuacha kusubiri kugombea
nafasi za juu huku wakiwa
sio watu wenye kujulikana
na wanachama wenzao wala
ngazi zingine za vyama wana-
vyogombea.

“Ni lazima wanawake wa-
fahamu kuwa uongozi hauji
kama bahati ni nadra sana,
lakini wanachopaswa kufanya
ni kujipanga mapema ikiwamo
kujitokeza kwa wingi hivi sasa
kwenye chaguzi hizi za vyama
vyao,” alisema.

Hata hivyo, alisema inaweze-
kana baadhi ya watu kwa
malengo yao wakajitokeza
kukatisha tamaa wanawake
watakao jitokeza kugombea
nafasi hizo jambo alilosema
halipaswi kupewa nafasi na
kuwataka viongozi wa vyama
Vvya siasa kutoa fursa sawa
kwa wananchama wao wote
bila ya ubaguzi wa kijinsia.

Alisema asasi za kiraia kwa
kushirikiana na Ubalozi wa
Norway nchini, wamefanya
kazi kubwa ya uhamasishaji
na kuwafikia wananchi 6,917
ambao kati yao wanawake
ni 4,797 na wanaume 2,120
katika maeneo mbalimbali
ya Unguja na Pemba na kuna
mafanikio makubwa ikiwamo
uhamasishaji wa wanawake
kugombea nafasi za uon-
g0zi na wanaume kuwaunga
mkono.
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Serikali yaanza kutoa vifaa vya uvuvi

Na Mwandishi Wetu PEMBA

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali  Mwinyi,
amesema sio wakati
wa wavuvi kulalamikia
ukosefu wa vifaa na mitaji kwa
sababu serikali kwa kushirikiana
na wadau imeshaanza kutekeleza
azma ya kuimarisha uchumi
wa buluu kwa kutoa vifaa vya
uvuvi.

Aliyasema hayo katika Bandari
ya Shumba Mjini, Wilaya ya
Micheweni Pemba, katika hafla
ya ugawaji wa boti za uvuvi na
mashine zake zilizotolewa na
Benki ya Amana pamoja na hun-
di ya Sh. milioni 192 iliyotolewa
na Benki ya CRDB kwa ushirika

ikiwa ni utekelezaji wa sera ya
uchumi wa buluu na ahadi yake
hiyo aliyoitoa.

Alisema pamoja na vifaa hivyo,
ziko benki mbalimbali na ma-
shirika mengine kama ZAFICO
zilizotenga fedha kwa ajili ya un-
unuzi wa vifaa na mitaji ambayo
itatolewa kwa wavuvi ili kufikia
safari yenye lengo la kuwabadili-
sha kimaisha.

Alitoa mfano wa benki hizo
ikiwamo ya Amana iliyotenga
Sh. bilion 10, Wizara ya Uchumi
wa Buluu, Sh. bilioni 36, Benki ya
CRDB iliyotenga Sh. bilioni 31 na
Kampuni ya ZAFICO iliyotenga
Sh. bilioni 7.6.

“Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar itaendelea kushirikiana na
wahisani mbalimbali zikiwamo
benki ili kuwajengea mbinu za
maendeleo wananchi kwa ku-
wapatia nyenzo mbalimbali za
kujikwamua na umaskini,” alise-
ma.

Dk. Mwinyi alisema kazi ya
utoaji wa boti na vifaa vyake ni
miongoni mwa kufikia safari ya
ajira 300,000 zilizotangazwa
na serikali ambazo miongoni
mwake zitatoka katika sekta
mbalimbali ikiwamo ya uvuvi.

Alisema kuna haja kwa benki
ambazo zimeshatenga fedha
kwa ajili ya kuwezesha wananchi
kufanya hivyo ili kuwasaidia wa-
nanchi wengine ambao bado
hawajapatiwa vifaa vya uvuvi ili
kuungana na wenzao katika sa-
fari hiyo ya kutumia rasilimali zi-
tokanazo na bahari na kufaidika
na sera ya uchumi wa buluu.

Pia, alisema ni azma ya seri-
kali kuirasimisha bandari hiyo ya
Shumba Mjini ili kufanya shughu-
li zake vizuri na kutoa faida zaidi
kwa wananchi.

Aliwataka wakuu wa mikoa
na wilaya kuhakikisha wananchi
wanapewa fedha kutoka Benki
ya CRDB na Benki ya Amana
kwa ajili ya shughuli zao za uvuvi
kama ilivyokusudiwa na kupang-
wa na serikali.

Alisema hatua na ushirikiano
atakaoutoa  katika  kuhakiki-
sha ZAFICO inaimarika, kuvua
na kununua samaki, kusarifu
kwa kujenga viwanda ikiwa ni
utekelezaji wa uchumi wa buluu.

Alisema pia, kutatolewa boti
577 za uvuvi, kujengwa kwa vi-
wanda vya kusarifu samaki na
mwani huko kisiwani Pemba.

Akitoa maelezo, Mkurugenzi
Mwendeshaji wa ZAFIKO, Dk.
Ameir Haidar Mshenga, alisema
mashine 16 za boti ni kwa ajili
ya wavuvi wa Shumba Mjini na
boti ni kwa ajili ya wavuvi wa
Makangale na Kengeja ikiwa ni
mwendelezo wa kutimiza ahadi
aliyoitoa Dk. Mwinyi mwishoni
mwa mwaka jana.

Alisema kuwa hatua hiyo
inatokana na mazungumzo wali-
yoyafanya kati yao na Benki ya
Amana kupitia Shirika la Misaada
la Marekani (USAID), ambayo ha-
timaye yamezaa matunda, pamo-
ja na kufanya mazungumzo na
Mfuko wa Hifadhi ya jamii Zan-
zibar (ZSSF) ili kuwasajili wavuvi
hao kwenye mfuko wa hiari kwa
lengo la kujiwekea akiba.

Alisema kuwa ZAFICO imeji-
panga kutoa mashine za boti kwa
wavuvi 650 na kuwapatia boti na
mitego wavuvi 887 kwa kipindi
cha miaka mitatu kuanzia sasa na
tayari imeshaanza mazungumzo
ya kuwapatia mashine 20 za boti
wavuvi wa Tumbe kupitia mpan-
go huo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya Amana, Abubakar Ath-
man Alj, alisema kuwa benki hiyo
imechukua hatua hiyo ya kutoa
vifaa hivyo ikiwa na azma ya ku-
muunga mkono Dk. Mwinyi kati-
ka kuimarisha uchumi wa buluu.

Wakati huo huo, Dk. Mwinyi,
aligawa sadaka ya futari kwa we-
nye mahitaji maalum Micheweni
wakiwamo yatima, wajane na
watu wenye ulemavu.

Mkurugenm wa Blashara wa kampum va The Guardian Ltd (TGL) mayochamsha magazeti ya The Guardian na Ni-
pashe, Ajay Goyal (wa sita kushoto waliosimama), akiwa katika picha ya pamoja na mawakala wa usambazaji wa
magazeti ya kampuni hiyo, baada ya kuzungumza nao, mjini Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Abdulla aagiza wizara kumlipa mkandarasi ujenzi hospitali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, ameiagiza Wizara ya Afya
kuhakikisha Mkandarasi anaye-
jenga Hospitali ya Mkoa wa Mjini
iliyopo Lumumba analipwa fed-
ha zake ili kuendelea na ujenzi
wa hospitali hiyo.

Hemed aliyasema hayo wakati
akiendelea na ziara ya kuka-
gua miradi ya maendeleo inay-
ojengwa kwa fedha za mkopo wa
kukabiliana na  athari za
UVIKO-19.

Alisema mkandarasi wa hos-

pitali hiyo anafanya kazi nzuri
na ya kuridhisha na kwamba
hafurahishwi kuona mkandarasi
huyo ameshafanya maombi ya
fedha kwa muda mrefu bila ya
kupatiwa fedha hizo wakati seri-
kali imeshatenga fedha zote za
miradi.

Alisema kuwa serikali ime-
shatoa maelekezo kwa watendaji
wa wizara husika zilizonufaika na
miradi hiyo kuhakikisha fedha zi-
napatikana kwa mujibu wa mika-
taba na kuwataka watendaji kuwa
tayari kuendana na makubaliano
ya mikataba hiyo.

Katika ziara yake hiyo, aliwata-
ka watendaji wa wizara mbalim-

bali kuacha tabia zisizo na msingi
ambazo zinazorotesha utendaji
katika serikali akitoa mfano fitina
na chuki walizonazo baadhi ya
watendaji serikalini.

Alisema serikali imeamua
kusogeza huduma za afya karibu
na makazi ili kuondoa changa-
moto zinazowakabili wananchi
wake.

Alisema kuna watendaji wazito
katika suala la malipo na kuwa-
taka kubadilika ili kuendana na
kasi ya serikali.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mji-
ni Magharibi, Idrissa Kitwana
Mustafa, ameishukuru serikali
kwa kuona umuhimu wa kujenga

hospitali kubwa ya mkoa ambayo
itapunguza changamoto ya hos-
pitali katika mkoa huo.

Alisema kuwa watasimamia
ujenzi kwa mujibu wa maelek-
ezo waliyopewa na viongozi ili
kumaliza changamoto zilizopo
katika miradi hiyo.

Katika ziara hiyo Makamu wa
Pili, alitembelea ujenzi wa mae-
neo ya wafanyabiashara wadogo
na ujenzi wa shule za ghorofa zi-
lizopo ndani ya Wilaya ya Mjini
Unguja na kueleza kuwa ujenzi
wa maeneo hayo utapunguza
changamoto zote za wafanya-
biashara na wanafunzi waliopo
ndani ya wilaya hiyo.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 2021

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
N KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Mwaka Mwaka Limbikizo la Limbikizo la
" Mwaka ya sasa Mwaka linganishi
wa sasa uliopita 31-Dec-21 31-Dec-20
31-Dec-21 31-Dec-20 I: Mtiririko wa Fedha K na i za ji
A MALI Mapato/(Hasara) Halisi 1,409 3,445
e Marekebisho kwa Ajill ya:
1|Fedha Taslimu 4,150 3,157 - Hasara Katika Mali 41 13
2|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 5,692 3,760 - Badiliko Halisi Katika Mikopo iliyoharibika 1611 329
- Faida/H: K M Mali - -
3| Uwekezaji Katika Amana za Serikali 28,671 41,308 - N?c‘:bocdi\(\’]sg;?mi:;/jgyrio auzoyamal (5) (1)
4|salio Katika Benki Nying'me na Taasisi za Fedha _ ~ - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (122) 222
- hasara ya mabadilisho ya mkopo - -
5/Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 10,144 1,119 - Kodi lliyolipwa (49) (2,335)
6|Miamala Baina ya Matawi - - - hasara ya mabadilisho ya mtaji
PR . Il. Mabadiliko ya mtaji wa kazi
7 | Bili Zilizoafikiwa - - - Badiliko Halisi Katika amana iliyobakizwa (6,188) (925)
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (7.500) 1,329
) X o - Badiliko Halisi Katika amana ya serikali (54,371) (7.429)
9 \Mikopo lliyotolewa kwa  Benki Nyingine 36,033 42,364 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (2.548) (582)
10| Uwekezaiji Katika Amana Nyingine _ - - Badiiliko Halisi Katika amana ya bank zingine 8,378 -
11| Mikopo  Halisi liyopo 71,708 34,677 Riba iiyopokewa oo ve miele eerre e
12 |Mali Nyingine 18,899 4,146 -Riba iliyolipwa - -
13 Uwekemﬂ wa Hisa ~ _ -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 423 249
14| Akaunti za udhamini _ _ Fedha Hailisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 7,162 7,020
15 | Malli Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,714 1,203 1ll. Mtiririko wa Fedha K na i za L
16| JUMLA YA MALI 178,011 131,734 S opoKe N .
unuzi wa Mali za Kudumu (12) -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (730) 9
B. DHIMA Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 5 (536)
J Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - 9
17]Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 25469 23,878 Fe%igg;r;i:rolrgrtz)gf‘g;::jc': (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (73;) (51&)
18| Amana za Wateja 113,060 105,050
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - V. Mtiririko wa Fedha K na za
Ulipaiji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
20| Amana Maalumu 6,644 8,203 Mapato Kutokana na Utoaiji wa Madeni ya Muda Mrefu -
. " . _ . Mapato Kutokana na Utodiji wa Mtaiji wa Hisa -
21 MGOQ'ZO ya MOI'DO/Fe_th ?G_ !(uhcm\sho Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (1,454) (869)
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (6.846) (6.807)
23| Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 19 19 Femengineye (DSINISha) i ka) Kwar i 20 Kifedha (©.360) G578
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja - - : -
25 | Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - V. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: .
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 5,036 7,271 Ta?,irr‘fuezem /Punguze Halisi Kafika Fedha faslimu na Mali Zinazofanana na Fedna (1,875) (1,184
27 | Dhima Nyingine 3,297 3,608 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka 13,884 15,068
28 | Madeni - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka 12,009 13,884
29 | JUMLA YA DHIMA 153,525 148,029
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29, 24,485 23,471
( ) ¢ ) TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2021
C. FEDHA ZA WANAHISA (Kiasi kwa shilingi millioni)
31 | Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 Mtaji wa Hisa  Malipo juu ya  Mapato Ziada ya Tengo la ziada Mengineyo Jumla
N - : ’ bei ya hisa yaliyobakizwa  Kisheria ya jumla
32| Akiba ya Mtaiji 29,104 29,104
33 |Mapato Yaliyobakizwa 487 - Mwaka wa sasa 2021
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Huska (37,540) (40,498) Salio la mwanzo wa mwaka ) 31,420 29,104 (37,053) - - - 23,471
R -~ Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1,015 - - - 1,015
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 1,015 3,445 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio liliolipwa - - - - - - -
Ziada ya kisheria - - (487) 487 - - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 24,485 23471 Tengo I ziada ya jumia , , i A , , ,
Mengineyo - - - - - - -
38 |Dhima Zisizo Dhahiri 945,310 860,148 Share issued - - - - - -
39 M\'kopo Chechefu 4228 4102 Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (36,526) 487 - - 24,485
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 579 225 Mwaka uliopita 2020
i Nyingi R - Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (40,498) - - - 20,026
41 Mali Nyingine Chechefu
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 3,445 - - - 3,445
Mapat I h - - - - - - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA N e clmuswa , , , B , , ,
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13.8% 13.7% Gawio lililolipwa - - - - - - -
(i) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.9% 7.3% Ziada >"ﬂ kisheria ‘ - - - - - - -
(iii)  |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 59.9% 49.4% ;Zag?n:y?ada yauma B ) ) : ) ) .
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 40.3% 32.6% Share issued - - - - - - _
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 76.6% 82.3% Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (37,053) = - = 23,471
(vi) |Ongezeko la Amana 57% -5.0%
(vii) |Ongezeko la Mali 3.8% -24.3%
Jina na Cheo Saini
1| 1 .0lugbenga Makinde Imesainiwa 30th March, 2022

Ofisa Mtendaji Mkuu

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI ) -
KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2021 2| Chomete Hussein Imesainiwa 30th March, 2022

Mkuu wa Fedha

(Kiasi kwa shilingi milioni)

L la L la 3 Joseph Ringa Imesainiwa 30th March, 2022
Mwaka wa sasa Mwaka linganishi Mkaguzi Mkuu wa Ndani
31-Dec-21 31-Dec-20
Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za vandadii ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaiji wa Taarifa za
1 |Mapato ya Riba 12,385 13,516 Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandagiji taarifa za fedha katika
2 |Gharama za Riba (4,053) (4,259) kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 8,291 9,092
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa - - dina na Cheo Saini
P ko la t katika Mik 41 1
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (41 (165) 1| 1. Amb.Tuvako Manongi Imesainiwa 30th March, 2022
& |Mapato Yasiyo ya Riba: 8,855 9,075 Mkurugenzi
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 1123 1,428 2| 2.0lver Alawuba Imesainiwa 30th March, 2022
6.2 Ada na Kamisheni 7,709 7,604 Mkurugenzi
6.3 Gawio - -
6.4 Mapato Mengine 23 43
7 |Gharama Zisizo za Riba: (15,738) (14,630) '
7.1 Mishahara na Mafao (6.782) (6.573) UBA ‘
7.2 Ada na Kamisheni (1,032) (1,155)
7.3 Gharama Nyingine (7.924) (6,902) UreLadd Baavi [ Africa
8 |Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 1,409 3,537 L ¥ ¥
9 |Tengo la Kodi ya Mapato (394) (92) ls rlca S
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,015 3,445
11 Mapato Mengine Yaliyoj ishwa (bainisha)
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1,015 3,445 a n 0 t e ea r
13 |Idadi ya Wadijiriwa 128 114
14 |Mapato kwa Hisa 0.16 0.55 e
1o e e ¢ 3 UBA also won Bank of the Year Awards in
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 13 CCIIJn[ﬁES 8Cross Ar”c‘a'
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.81% 2.06%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 5.88% 15.07%
(iil) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 74.10% 64.76% '.’-ﬂ % ;
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 0.73% 2.44% M L h ' ] ] i i Ny Rl h h 11 :'A'.I.

o Bank For Alficd ( Tanzania ) Lin

Amca
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UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED [/B A "

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED

MINIMUM DISCLO

URE OF CHARGES AND FEES

ITEM/TRANSACTION 2 Visa Debit Card N/A
SECTION / SAVINGS ACCOUNTS RETAIL CORPORATE Issuance fees 125 10,000
1 FREEDOM SAVINGS Re-issuance fee 125 10,000
Required minimum opening balance 125 15,000 3 Visa Perapid Cards N/A
Minimum operafing balance 175 2,000 Issuance fees for instant cgrd 125 12,000 N/A
Monthly mainfanance fee NIL \ssugnce fees for personalized card TZ5 16,000 N/A
Withdrawal Charges 1,000 instant charge Re—n}ssucnce fees 128 12000 N/A
Online Passcode reset fee 125 1,500 N/A
2 GENERAL SAVINGS N/A -
> 0 o ATM Pin reset fee 125 1,500 N/A
Required minimum opening balance 125 20,000 Loading fes 251,000 N/A
Minimum 099’0“”9 balance 125 5,000 Online shopping fee - Local transactions FREE N/A
Monthly maintanance fee NL Online shopping fee/Web - Int. fransactions FREE N/A
Withdrawal Charges 125 1,000 4 ATM Withdrawals N/A
3 EMPLOYEE SAVINGS MA At UBA ATMs (On us) 125 1000 N/A
Required minimum opening balance T2815,000 USD 15 ATM Balance inquiry(Local] 175 200 N/A
Minimum operating balance 125 2,000 USD 10 ATM Balance inquiry(international) 25 1000 N/A
Monthly maintanance fee NIL To other banks ATM (On others/OFF US)Local 125 2,500 N/A
Withdrawal Charges @ Counter 125 1,000 international ATM withdraw 1ZS 6000 N/A
4 SAVINGS ACCOUNT INDIVIDUALS “ Umoja swifch ATM withdrawal 175 1,300 N/A
Required minimum opening balance 15,000 LA i
Minimum operating balance 5,000 UL A o),
Monthly maintanance fee NIL Processing fee 2% N/A
Withdrawal Charges @ Counter 25 1,000 Insurance fee 1.5% N/A
5 SAVINGS ACCOUNT SALARY [
Required minimum opening balance 15,000 o g T P egofiab
Minimum operating balance 5,000 ocessing fee egotiable
n |Insurance for personal loans 1.50% 1.50%
Monthly maintanance fee NIL

ithdrawal Charges @ Counter

125 1,000

& SAVINGS ACCOUNT DOMICILARY
Required minimum opening balance UsD10
Minimum operating balance UsD 5
Monthly maintanance fee NIL

7

ithdrawal Charges
U-CARE CHILDREN SAVINGS

1% per Transaction

N/A

[ [processing fee

SECTION | TRADE FINANCE

Legal fees
$ TEMPORARY OVERDAFT (TODs)

1 Guarantees
Facility Commission

0.5% minimum of TZ$ 300,000

2% p.a (0.5% per gtr). Min USD 250 per grt.

0.5% minimum of TZ§ 300,000

Guarantees
2% p.a (0.5% per gtr). Min USD 250 per gtr.

Arrangement fees

2%

2%

Cash Covered

0.5% per gir Min 250 per gir

0.5% per gtr Min 250 per gtr

Required minimum opening balance usD 15 Amendment USD 100.00 flat USD 100.00 flat
Minimum operating balance UsD 15 Extension to next quarter 0.5% per gir ( Or % of the agreed rate) 0.5% per gir [ Or % of the agreed rate)
Monthly maintanance fee NIL Amount increase 0.5% /gtr on the diff ( Or % of the agreed rate; 0.5% /gtr on the diff ( Or % of the agreed rate:
Withdrawal Charges 125 1,000 or ifs equivalent Letters of Credit - I
8 MALAIKA ACCOUNT N/A Issuance commision 0.5% per quarter. Min USD 250. 0.5% per quarter. Min USD 250.
Required minimum opening balance 125 20,000 Handling Fees USD 100 flat usD 100 flat
Minimum operafing balance NIL Swift charge USD 50 flat USD 50 flat
- Amendment USD 100.00 flat USD 100.00 flat
Monthly maintanance fee NIL
Y 4§ Letters of Credit - Exports Letters of Credit - Exports
Withdrawal Charges NIL = o
9 JANJA ACCOUNT N/A LC Advising Commission USD 200 flat USD 200 flat
Required mini ing bal 175 20,000 Amendment advising commision USD 100 Flat USD 100 Flat
equired minimum opening baiance / Correspondences Swift charge USD 50 flat USD 50 flat
Minimum operating balance NIL Documents handling and examination fee 0.5% of invoice amount ,min usd 200 0.5% of invoice amount min usd 200
Monthly mainfanance fee NIL Courier charge USD 100 flat USD 100 flat
Withdrowal Charges NIL LC confirmation charges 1.5% per quarter (only for confirmed usance Ics) | 1.5% per quarter (only for confirmed usance Ics)
10 KIZAZI KIPYA ACCOUNT N/A 4 Letters of Credit Refinancing Letters of Credit Refinancing
Required minimum opening balance 12520,000 Interest on refinance LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100 LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
Minimum operating balance NIL Commission on refinance USD 50 flat USD 50 flat
Monthly maintanance fee NIL § Discounting on LC/Invoice/Cheque
Withdrawal Charges NIL Inferest on discounting LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100 LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
11 HAZINA ACCOUNT N/A Commission on discounting USD 50 flat USD 50 flat
Required minimum opening balance 12520,000 Bills Discounting (Bills of exchange including
Minimum operating balance 12520,000 @ cheques) . : : !
- [ [nferestondiscounting ~[PLR +3%-local; International LIBOR+8% PLR +3%-local; Infernational Lobor+8%
Monthly maintanance fee NIL 3
Withdrawal Charges NIL T Documentary Collection - Export
Handling charge 0.25% of the invoice min USD 100 flat 0.25% of the invoice min USD 100 flat
SECTION | CURRENT ACCOUNTS -
- - Courier charge USD 100 UsD 100
1 |ND||DUA[ URRENT ACOUNT CHRINT ACCORE Corespondence commission USD 50 Per fracer USD 50 Per fracer
quuwred m\mmx{m opening balance 125 30,000 125 100,000 Documentary Collection - Import
Minimum operafing balance 125 10,000 125 100,000 Handling Commission 0.25%. Min USD 100 0.25%. Min USD 100
Monthly maintenance fee 125 10,000 128 12,000 correspondence Swift charge USD 50 USD 50
Cash withdrawal at counter 1 PER MILLE TZS A/C 1 PER MILLE @ Outward Bills for Collection (clean collections & TCs)
Penalty for overdrawn account PLR + 5% IS A/C PR +10% Handling Commision 0.25% of value, min USD 75 or its equivalent 0.25% of value, min USD 75 or its equivalent

3

DOMICILIARY CURRENT ACCOUNT
Required minimum opening balance

USD 100/ EUR 100/ GBP 100

USD 100/ EUR 100/ GBP 100

Outward remittances / Swift / Telegraphic Transfers

Required minimum opening balance USD 100 N/A Returned foreign cheques claimed charges + locally un re-covered charges |claimed charges + locally un re-covered charges
Minimum operafing balance USD 100 N/A Inward Bills for Collection : :

Monihly mainfenance fee NIL N/A Handling Commission USD 50 flat per collection USD 50 flat per collection

Cash witharawal af counter NIL N/A Swift charged USD 40 flat per collection USD 40 flaf per collection

Closing account NL N/A 11 Local Curreny Transactions Local Currency Transactions

Penally for overdrawn account NIL N/A Outward remittances (TISS) _ _ 12510,000 PER TRANSACTION 12510,000 PER TRANSACTION

Outward fund fansfers(TTs] MIN USD 501n befween 025% MAX USD200 _|N/A g;zg;”ﬁg;:ﬁ:;g{i‘xs;iI’:;'g:’xf;/n I W L

Inward fund transfers(TTs Incoming) NIL N/A Inward Swiff Transfers (TISS) NIL NIL

FOREX excionge Faroucble Gies b2 oppled VA

MIN USD 50 in befween 0.25% MAX USD 200

MIN USD 50 in befween 0.25% MAX USD 200

Telegraphic Overseas Charges/ OURS

USD/EUR/GBP 35 -50 MAX FLAT (OURS)

USD/EUR/GBP 35 -50 MAX FLAT (OURS)

Minimum operating balance

USD 100/ EUR 100/ GBP 100

USD 100/ EUR 100/ GBP 100

Amendment fee for Outward remittances / Swift /
Telegraphic Transfers by customer or by bank

USD 10 FLAT

USD 10 FLAT

Inward Swift Transfers

USD 5 FLAT

USD 10 FLAT

Infernational Money Order (IMO)

USD 30 per IMO

USD 30 per IMO

Foreign cheques for collection

Monthly maintenance fee USD 12 or ifs equivalent USD 15 or its equivalent
Minimum search fees USD 25/ EUR 25/ GBP 25 USD 25/ EUR 25/ GBP 25
Cash withdrawal 1% per Transaction 1% per Transaction
Cheque book - 25 LEAF USD 10 or its equivalent N/A

Penalty for overdrawn account PLR +2% PLR +2%

Transfer From TZS to DOMICILIARY/ DOMICILIARYto TZS |NIL NIL

DEPOSIT ACCOUNTS

Call Accounts
Minimum opening balance

TS 1,000,000

Call Accounts
T,

Monthly

0.25% of value. USD 75 min; USD 250 max;

FREE

0.25% of value. USD 75 min; USD 250 max;

FREE

Adhoc requests
2 Cheque Books Issuing

175 1,000/ PAGE

175 1,000/ PAGE
Chegque Books Issuing

SECTION [

ELECTRONIC BANKING
anking

Internet banking monthly subscription

TZS 2,000 Per Month.

TZS 10,000 per Month

Standing order set-up

Gacd - 25 Leaf 125 15,000; USD 10 N/A
Minimum operating balance 125 1,000,000 T2 10,000,000 750 Leaf 125 30,000; USD 20 N/A
Monthly Average balance requirement Negotiable Negotiable 100 Leaf 175 45,000; USD 30 175 45,000; USD 30
Inferest Rafes Negofiable Negofiable Counter cheque request TZS 20,000; USD 10 TZS 20,000; USD 10
2 Term Deposits Term Deposits Cheque Stop payment instructions leaf lost: TZS 20,000; Book lost: TZS 40,000; Leaf lost: TZ$ 20,000; Book lost: TZ$ 40,000;
Minimum deposit - local currency 125 500,000 125 10,000,000 Issuance of Manager's cheque TZS 25,000; USD 20 per item 125 25,000; USD 20 per item
Minimum deposit - USD USD 1,000 USD 10,000 or equivalent Managers cheque cancellation charges FREE FREE
Inferes Rales Negofioble Negofioble

25 10,000; USD 10 or its equivalent

25 10,000; USD 10 or its equivalent

Standing order maintanance

NIL

NIL

Standing order/Foreign Bank (TT charge)

MIN USD 50; 0.25% MAX USD 200

MIN USD 50; 0.25% MAX USD 200

Amend / Stop standing Order

TZS 10,000; USD 10 or its equivalent

TZS 10,000; USD 10 or its equivalent

4.45 + 1.5% of the principle amount fo be sent

E\T_e[;r‘::::?(okn:\\/ligf ;‘:{Sg;ggom E:EE Eggg Unpaid standing order 175 40,000; USD 40 or its equivalent 175 40,000; USD 40 or its equivalent

Insufficient funds/effects not cleared Insufficient funds/effects not cleared

Esiatement [seff downloaded) FREE FREE

POS purchase (Local) FREE N/A Other services/charges

POS purchase (infernafional) FREE N/A Refriving old documents (2-6 months) 125 10,000; USD 10 125 10,000; USD 10

POS cash withdrawal 1281500 1251500 Retriving documents (6 months and above) 125 15,000; USD 15 125 5,000; USD 15

ATM reversal FREE N/A Confirmation/Audit/ Certificate of balance 725 30,000; USD 20 or its equivalent TZ5 50,0,000; USD 25 or ifs equivalent

Fund fransfer/ company load T2 1,000 per fransaction TZS 1,000 per transaction 125 25,000; USD 25 or its equivalent per customer

Card Load TS 1,000 per fransaction TZS 1,000 per transaction Status enquiry / Reference Letters request TZS 25,000; USD 25 or its equivalent

Manual pin change 125 1,500 per transaction TZS 1,500 per transaction Otward cheque clearing USD 500 USD 500

125 1,000 (0 - 200,000/=) and TZ$ 2,000 (200,001 - Salary processing fee 125 1,500; USD1 or its equivalent 125 1,000; USD1 or its equivalent
U-MOBILE(mobile banking-Bank to wallet) 400,000/=) N/A Dormant Account Reactivation FREE FREE
Card to cord fransfer 125 1,500 per fransaction 175 1,500 per fr Cash handiing fee-COINS ONLY 9% of the Deposit 9% of the Deposit
e e pmmme

1,000-9,999 125500 25500

10,000-49,999 125900 25900

50,000-99,999 T281,200 251,200 pp! d by:

100,000-299,999 1252,000 752,000 i Signature:

300,000-499,999 1253,500 753,500

500,000-1,000,000 1254,500 1754,500 Flavia Kiyanga Chomete Hussein

Uconnect Withdraw 2% of the principle 2% of the principle Chief Operating Officer Country Chief Finance Officer

Uconnect Deposit 1.5% of the principle 1.5% of the principle United Bank for Africa (Tanzania) Ltd United Bank for Africa (Tanzania) Ltd

Africash 125 6000 + 1.5% of the principal amount sent/USD N/A Disclaimer: All fees are VAT exclusive.
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MUCOBA BANK PLC

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075

Mafinga, Tanzania.

| WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31-12-2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho

Mwaka wa sasa Mwaka Uliopita Mwaka wa Sasa Mwaka Uliopita
31/12/2021 30/09/2020 31/12/2021 31/12/2020
A MALI - | [Mtiririko wa Fedha K a na i za deshaji
1 |Fedha Tasim i 53 620 Mapato/ (Hasara) Halisi 399 817
2 |Salio kau!fa Bgnkl Kuu Ya Tanz.anl.a 85 64 Marekebisho kwa Ajiii ya:
2 [wokezal katka Amane za Soall____. —— — Hasara Katika Mali 574 214
allo katika Benki Nyingine na laasisis za re a it i T r " -
5 [Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - Ba‘dl|lk0 Halisi Katika Mikopo : (1,462) (984)
& |Miamala baina ya Matawi N Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
7 |Bili zilizo afikiwa N Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,211 608
8 |Dhima za Wateja Zilizo kubalika - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - -
9 [Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine (115) 437
10 |uwekezaji katika Amana nyingine - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (972) (1,438)
11 |Mikopo Halisi lliyopo 15,051 13,961 Kodi lliyolipwa (239) (38)
12 Bﬂali:ying‘;'ine _ 3,401 2,470 Mengineyo (Bainisha) 2 -
wekezajl wa Hisa - - Fedha Halisi zilizotol ili ika) k hughuli Z haii
124 | Akaunti za udhamini - - edha Halisi zilizotolewa (zili wa shughuli Zauendeshaiji (104) (184)
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 569 621
16 |JUMLA YA MALI 23,162 22,893 Il | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio lililopokewa N
B. DHIMA Ununuzi wa Mali za Kudumu (117) (92)
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 1,003 3 Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu = -
18 [Amana za Wateja 15,269 15,101 Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiva na mawakala o -
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisoshughulikiva na mawakala - -
z? ’\AAman.a Maa:\:ml_u Fodh Kuhamiah 138 95 Mengineyo ( bainisha) ° -
laagizo ya Malipo/Fe a za Kuhamisha - - Tt =, T - m
22 [Hundina Hawala za Benki Ziizotolowa - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizof ) kwa Shughuli za Uwekezaji (117) (92)
23 [Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 536 580 — - - -
24 |Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja 5 B Il | Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha -
25 |Miamala Isiyoshughulikiva Baina ya Matawi. - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (260) (200)
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu - -
27 |Dhima Nyingine 472 634 Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa - 5,000
28 |Madeni 2,527 2,786 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
29 [JUMLA YA DHIMA 19,945 19,199 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
30 |MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) 3,217 3,694 Mengineyo (bainisha) (91) (2,077)
Fedha Halisi Zili (zili ) Kwa i zakifedha Kifedha (351) 2,723
C. | FEDHA ZA WANAHISA 7,662 7,662
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa R R IV |Fedha Taslimu na Mali zinazof na Fedha Taslimu.
32 |Akiba ya Mtaji (5,299) (5,995) Ongezeko /Punguzo Halisi Katika
33 |Mapato Yaliyobakizwa 742 716 Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu (572) 2,447
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 112 184 Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa Mwaka 4,713 2,266
35 |Akaunti nyingine za Mtaji - - Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwishoni mwa Mwaka 4,141 4,713
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache -
37 |JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 3,217 3,694
38 |Dhima Zisizo Dhahiri TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31-12-21
39 [Mikopo Chechefu 1475 1,843 (Kiasi cha shi|ingi mi|i°ni)
40 |Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 505 815 m
41 |Mali Nyingine Chechefu - - Mtaji wa hisa . apalf) Ziada ya kisheria Jumla
BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Wwaka wa sasa
D. [BAADI R ] FED Salio la mwanzo wa mwaka 7,759 (5,280) 87 2,566
() |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 13.89% 16.14% Faidal (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato R 742 N 742
(i) _|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 9.30% 13.20% Mapato mengine yaliyojumuishwa N _ A B
(i) [Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 98.57% 92.45% Miamala na Wanahisa (91) - - (91).
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 64.98% 60.98% Gawio lililolipwa - - - -
(v) |Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 86.24% 85.00% Ziada ya Kisheria - (20) 20
(vi) |Ongezeko la Amana 7.97% 4.20% Tengo la Ziada ya Jumla - -
(vii) |Ongezeko la Mali 1.18% 34.47% Mengineyo - - -
Salio la mwisho wa mwaka 7,668 (4,558) 107 3,217
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31-12-2021 Mwaka Ullopita 2020
(Kiasi kwa shil . Sav\la la mwanzo W§ rT|waka 2,764 (4,116) 24 (1,328);
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 716 - 716
Mwaka wa Sasa Mwaka Uliopita Mapato mengine yaliyojumuishwa B B
31/12/2021 30/09/2020 Miamala na wanahisa 6) - - 6)
Gawio liliolipwa R N R
Ziada ya Kisheria - (63) 63 -
1 |Mapato ya Riba 4,151 3,836 Tengo la ziada ya Jumla - (1,817) - (1,817);
" Mengineyo 5,000 - - 5,000
2 Gharama Zé Blba - (665) (959) Salio la mwisho wa mwaka 7,759 (5,280) 87 2,566
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 3,486 2,877
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa s .
f — BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (374) (188)
BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 550 779 . N Lo . . . .
pF il Hy ¥ Ziok Viamal Fodh Kigeni Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandadii ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaiji wa taarifa za
6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni fedha zlizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandadaiji wa taarifa za fedha katika
6.2 Ada na Kamisheni 550 779
6.3 Gawio kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
6.4 Mapato Mengine -
7 |Gharma Zisizo za Riba: 2,763) 2,649) Jina Na Cheo Saini Tarehe
7.1 Mishahara nja Maféo (1,175) (1,059) Philipo Raymond (Imesainiwa) 12-04-202
7.2 Ada na Kamisheni (54) (27) Meneja Mkuu
7.3 Gharama Nyingine (1,534) (1,563)
8 |Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji 899 817 Kelvin Mushi (Imesainiwa) 12-04-202
9 |Tengo la Kodiya Mapato (157) 100 Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala
10 |Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 742 717 -
( - ) — Y - V P Saleh § Abdallah (Imesainiwa) 12-04-202
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - Mkaguzi Mkuu wa Ndani
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 742 717
13 |ldadiya waajiriwa 54 59 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
14 |Mapato kwa Hisa 2273 21.93 kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
15 |Idadi ya Matawi 2 2 kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na
zinaonyesha hali halisi
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina Saini Tarehe
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 3.90% 3.46%
(i) |Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 21.47% 17.84% 1. Prof.Domicus Kasilo (Imesainiwa) 12-04-202
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 66.73% 61.52% Mkurugenzi
iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 769 199 . . -
) P y 3765 16.19% 2. Bw.Kitova Mungai (Imesainiwa) 12-04-202

Mkurugenzi
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International Commercial Bank (Tanzania) Limited.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA WA MWAKA ULIOISHIA 31.12.2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
MWAKA MWAKA
MWAKA WA SASA MWAKA WA
LINGANISHI ULIOPITA SASA LINGANISHI
ULIOPITA
T 31.12.2021 31.12.2020 31.12.2021 31.12.2020
1' Fodha Taslimu 993 1.035 | |Mtiririko wa Fedha Kutok: na i za
2|[salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 12,357 4,200 Mapato/(Hasara) Halisi _ (15,249) (5,192)
3|Uwekezaji Katika Amana za Serikali 18,471 9,964 Marekebisho kwa Ajii ya:
4|salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 3,425 5,161 - Hasara Katika Mali 1,891 4719
. " i - Badiliko Halisi Katika Mikopo 12,004 10,897
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 2 723
" . . - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
6|Miamala Baina ya Matawi - - Mabadiliko Halisi Katika A
7|Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana o 6,902 (16,261)
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika ~ R - Mabad!lfko Ha\!s! Kat!ka Arr!ana za. Muda Mfupi Zilizoafikiwa - -
9 [Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - - ) Mabadl.llko Hahs_l Ka?'ka Dh!ma.Ny!ng\ne @879) ©18)
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine R : -Mab?d\\lkq Halisi Katika Mali Nyingine (2,327) (3,460)
" o - Kodi lliyolipwa (49) -
11 |Mikopo Halisi lliyopo 22,098 35,732 SMR
12|Mali Nyingine 16,311 9,808 . (45) 1,592
" . - Mengineyo
13| Uwekezaji wa Hisa - - Fedha Halisi ziizoto! i ) k hughul deshaii
14| Akaunti za udhamini R ; edha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 2,749 (8,623)
15|Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 417 434 f— Fedha Kutok Shughuli za Uwekezali:
16|9uMLA YA MALI 74,074 67.055 1] irlriko wa Fedha Kutokana na Shughull za Uwekezajl:
’ Gawio Lillopokewa - -
5. |DHIMA Ununuzi wa Mali za Kudumu ) (165) (13)
S . Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
17|Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha 0 3,489 . - "
. Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - -
18|Amana za Wateja 44,380 33,882 . .
) . Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala - -
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - M palnish
20|Amana Maalumu 162 162 Fe;g‘":w? (;;Y"‘St 7’ ) ok . . (8,989) (2,796)
21|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - . edha Halisi Zilizotolewa ) kwa za (9,154) (2,809)
22|Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 3 77 Mtiririk Fedha Kutok Shughuli za Kifedha:
23|Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 982 1,111 n UI""',' °"::de a M"';' ‘:\;‘a'"a ughuli za Kiledha:
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - . paji wa Madeni ya Muda Mretu ) )
" . L . . Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Utoaii wa Mia Hisa
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 61 62 ap? ° . Y N " oajlw . Jiwa His 11,851 8912
27| Dhima Nyingine 2932 3197 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
. : ’ Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
28|Madeni - - !
Mengineyo (bainisha) - -
29| JUMLA YA DHIMA 48,520 41,980 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 11,851 8,912
MALI/(DHIMA) HALISI (16 ki 2.
30 ( ) SI (16 kutoa 29) 25,554 25,076 Iv |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
.| FEDHA zA wANAHISA Ongezeko / P‘un'guzo Halisi Katika Fedha taélimu na Mali ;\nazofanana na Fedha Taslimu 5,446 (2,521)
N . . Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka/Mwaka 8,909 11,430
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,937 28,937 Fedh Mali Zi f Fedha Taslimu Mwishoni Mwaka/Mwak: 14'355 8’909
32| Akiba ya Mtaii 2,254 7.455 edha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Mwaka/Mwaka X X
33|Mapato Yaliyobakizwa (6,453) (7,509)
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (11,0385) (3,807)
35 |Akaunti Nyingine za Mtaji 11,851 . TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2021
tahiki We hi hach - - . e e PRI
36| Stahiki ya Wenyehisa Ghache (Kiasi kwa shilingi milioni)
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 25,554 25,076
) » » Malipo juu ya bei Jumla
38 "\Jﬂ'ma Z('::O :hfah'" 617 1,558 Mwaka wa sasa Miaji wa Hisa|ya hisa Mapato Yaliyobakizwa| _Ziada ya Kisheria
89| FHope mhesmet 6,450 18195/ Isalio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 28,037 - (11,316) 7455 25,076
40|Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,390 2,499 - ——
R Marekebisho ya mwaka uliopita (338) - (338)
41 |Mali Nyingine Chechefu - - " — "
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (11,035) (11,035)
D.|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA -
(i)|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 34% 37% Mgpato mengine @
(ii)| Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 26% 45% Miamala na wanahisa
(iii) | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 55% 143% Gawio lliolipwa
(iv)| Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 30% 53% Ziada ya Kisheria 5,201 (6,201)
(v)|Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 59% 76% Tengo la Ziada ya Jumla
(vi)|Ongezeko la Amana 19% -31% Mengineyo
(vii)|Ongezeko la Mali 10% -16%
Nyongeza ya Mtaji 11,851 11,851
Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2021 28,937 11,851 (17,489) 2,254 25,554
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2021
T e Mwaka Uliopita
Kiasi kwa shilingi milioni [raia lopia
( 9 ) Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 20,025 - (4,086) 4,140 20,079
LIMBIKIZO LA LIMBIKIZO Marekebisho ya mwaka uliopita (108) - (108)
MWAKA WA LINGANISHI LA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (3,807) (3,807)
SASA MWAKA ULIOPITA
31.12.2021 31.12.2020 Mapato mengine yaliyojumuishwa
1[Mapato ya Riba 4,542 5,658 Miamala na wanahisa
2|Gharama za Riba 1,854 2,615 Gawio lilolipwa
3|Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 2,688 3,042 Ziada ya Kisheria (3,315) 3,315
4|Madeni Viza Yaliyofutwa 11,404 - .A;engq la Ziada ya Jumla
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 1,630 4,276 engineyo
6|Mapato Yasiyo ya Riba: 498 1,302 Nyongeza ya Mtaji 8912 8,912
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni (13) 131 Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2020 28,937 - (11,316) 7,455 25,076
6.2 Ada na Kamisheni 100 178
6.3 Gawio - -
6.4 Mapato Mengine 412 993 .. . . L. . . . I - .
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa taarifa za
7| Gharama Zisizo za Riba: 5,401 5,261
7.1 Mishahara na Mafao 2,095 2,122 hapo juu, funatomka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa velewa na imani yetu kubwa
7.2 Ada na Kamisheni 449 136
7.3 Gharama Nyingine 2,857 3,003 . . . . . . . " .
8|Faida /Hasara) ya Uendeshaiji (15.249) (5.192) zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na
9|Tengo la Kodi ya Mapato 4,214 1,385 . . .. . . -
10|Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (11,035) (3,807) matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali hallisi.
11|Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - Taarifa hizi za fedha zilikaguliwa na BakerTilly "Certified Public Accountant” na kupata hati safi
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj i kwa (11,035) (3,807)
13 |ldadi ya Waajiriwa 58 60 . " . o . . . e
14|Mapato kwa Hisa (s51) (190) Taarifa hii ya fedha imethibitishwa na Bodi ya Wakurugenzi tarehe 30 Machi 2022, na kusainiwa na:
15|Mapato kwa Hisa zilizochujwa (551) (190)
16|ldadi ya Matawi 4 5
Bw. Thomas Eustace Rwebangira Mkurugenzi
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISi
1[{Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali -31% -5%
2|Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -44% 17% Bw. Alfred L Mkombo MkUrUgenZl
3|Uwiano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 107% 76%
4 [Uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali zinazozalisha 6% 5%
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APEWA
MIAKA 3
MAN UTD

MANCHESTER, England

ter United kwa mkataba wa miaka
mitatu na uchaguzi wa kuongeza
mwaka mmoja, kwa mujibu wa BBC Sport.
Mapema wiki hii iliripotiwa kwamba
Ten Hag, ambaye alikuwa mlengwa namba
moja wa usimamizi wa klabu hiyo kufuatia
mchakato wa mahojiano, alikuwa karibu
kukamilisha makubaliano na klabu ya Old
Trafford - ambayo ilimfukuza Ole Gunnar

RIK ten Hag anatarajiwa kuthibitish-
I ‘ wa kuwa kocha mpya wa Manches-

Solskjaer Novemba 202I.

United walikuwa na matumaini angalau
kukamilisha uamuzi wao wa kupata kocha
mpya kabla ya Pasaka. Hakika, hivi ndivyo
itakavyokuwa, ingawa hakuna mawasiliano
rasmi yanayotarajiwa kabla ya Ajax kuche-
za na wapinzani wao PSV Eindhoven katika
fainali ya Kombe la KNVB wikendi hii.

Hag amehakikishiwa kwamba atakuwa
na sauti ya kutosha katika ‘maeneo yote’
Ameambiwa katika mazung-
umzo na mkurugenzi wa soka wa United,
John Murtough kwamba muundo uliopo
hapo kwenye uwanja wa Old Trafford sasa

anayotaka.

ni tofati kuanzia juu.

Mholanzi huyo mwenye umri wa miaka
52 amekubali masharti na ana furaha kue-
ndelea. Katika hali nzuri kwa United - na
ikiwa mchakato na Ten Hag utafanya kazi
- klabu inatarajia uwezekano wa kuon-
gezwa kwa mkataba wake baada ya miaka
miwili, hata wakati makubaliano ya kwanza
yatakuwa ya miaka mitatu na chaguo mwa-

ka mwingine.

X

L %

Oliver: Ni upuuzi Lewandowski

kukubali kujiunga na Barcelona

MUNICH, Ujerumani

MTENDAJI Mkuu wa Klabu
ya Bayern Munich, Oliver
Kahn ameeleza kuwa ni
‘upuuzi’ kwamba Robert
Lewandowski amekubali
dili la kujiunga na Barce-
lona msimu huu wa joto na
ana imani kwamba msham-
buliaji huyo atabakia na
wababe hao wa Ujerumani
kwa siku zijazo.

Ripoti za hivi majuzi zili-

dai kwamba, Lewandowski
ambaye alisema hadharani
kwamba ataweka wazi uch-
aguzi wake mwishoni mwa
msimu huu, tayari alikuwa
amefikia makubaliano
na Barcelona na alikuwa
ameuarifu uongozi wa Bay-
ern kuhusu nia yake ya ku-
hamia Camp Nou.

Kahn amekanusha ma-
dai hayo, akisisitiza kuwa
hakujawa na mazungumzo
ya uhamisho na kwamba

hawana nia ya kumruhusu
kuondoka katika majira ya
joto.

“Inaonekana kuna ush-
indani huko nje: nani ata-
simulia hadithi kubwa zaidi
ya upuuzi kuhusu Robert
Lewandowski. Hatuna waz-
imu na hatujadili uhamisho
wa mchezaji ambaye
anatufungia kati ya mabao
30 na 40 kila msimu,” alise-
ma Khan kupitia Video ya
Amazon Prime.
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195,580

YANGA

Na Dennis Fussi

IKOSI cha Yanga kinatara-

jiwa kuanza mazoezi leo Al-

hamisi kujiandaa na mchezo

wa raundi ya 20 wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Simba utaka-
opigwa Aprili 30 Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Kocha msaidizi wa Yanga, Cedric
Kaze, amesema malengo yao ni ku-
hakikisha wanashinda mchezo huo
na kuondoka na pointi zote, ili ku-

KUINOLEA
SIMBA SC

jisafishia njia ya ubingwa.
Tumeamua kuanza
mapema maandalizi kwa
lengo la kujiweka sawa,
sababu mchezo ulio
mbele yetu ni mgumu na
tumedhamiria kushin-
da,” amesema Kaze.

“Suala lililopo mbele yetu ni lazi-
ma tufanye maandalizi ya kutosha,
ili kutimiza malengo yetu,” ame-

sema Kaze na kuongeza kuwa wata-
cheza mechi ya kirafiki na KMC,
Aprili 20.

Amesema wamechagua kucheza
na timu hiyo, sababu wanaamini
itawapa mazoezi, lakini pia timu
hiyo walishacheza nayo mechi zote
mbili za ligi, hivyo hakutakuwa na
kikwazo chochote kiufundi.

Yanga ndio vinara kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo wakikusanya
pointi 51 na kufuatiwa na watani
zao Simba wenye pointi 41.

s ) = =

Wafanyakazi wa Benki ya Diamond Trust, wakiwa katika pic

i
Lo

ha ya pamoja baada ya kushiriki kwenye mbio

L

za “Run4Autism”, zilizoandaliwa na taasisi ya Lukiza Autism Foundation, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa
wiki, kwa dhumuni la kuchangisha fedha za kuwasaidia watoto wenye usonji pamoja kuhamasisha jamii
kuhusu matatizo yanayowakumba watoto hao. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Namungo vaitolea macho nafasi ya tatu

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Namungo FC, baada ya
siku tano za mapumziko, kimeingia
kambini mjini Lindi kujiandaa na me-
chi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Ruvu Shooting, huku lengo kubwa
ni kuisaka nafasi ya tatu kwa ajili ya
kuiwakilisha nchi kwenye michuano
ya kimataifa msimu ujao.

Meneja wa timu hiyo, Steven Jo-
sian amesema itacheza mechi Aprili
18 dhidi ya Ruvu Shooting kwenye
Uwanja wa Ilulu mjini Lindi, kabla ya
kuisubiri Simba Mei 3 kwenye uwanja

huo huo.

“Tuna mechi mbili nyumbani, dhi-
di ya Ruvu Shooting,Aprili 18, halafu
tunaisubiri Simba hapa hapa, baada
ya hapo tutakuwa na mechi nyingine
nje. Hizi zote ni mechi ngumu na zi-
nahitaji maandalizi, kwa bahati nzuri
ziara yetu nchini Zambia imetuon-
gezea kitu, hatujaenda bure, ndiyo
maana unaona kwa sasa tumerudi na
kufanya vema kwenye Ligi Kuu, tuna-
chohitaji sasa ni nafasi ya tatu ili turu-
di tena kwenye mechi za kimataifa,”
alisema meneja huyo.

Namungo iliiwakilisha nchi kwenye

michuano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika msimu uliopita na kufanikiwa ku-
ingia hatua ya makundi ya michuano
hiyo.

Hata hivyo haikufanikiwa kufanya
vema kwenye hatua hiyo ya makundi,
huku ikishindwa kufanya vema kwe-
nye ligi na kukosa uwakilishi msimu
huu.

Kwa sasa inashika nafasi ya nne
kwenye msimamo wa ligi ikiwa na
pointi 26, juu yake ikiwapo timu ya
Azam ambayo ina pointi 28, hivyo
imezidi wa pointi mbili tu na timu in-
ayoshika nafasi ya tatu.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE
01.16/04/2022

NYUMBANI

MICHEZO

Watford vs Brentford

MUDA

1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENIN
2

02.16/04/2022

Alaves vs Rayo Vallecano

03.16/04/2022

Manchester City vs Liverpool

04.16/04/2022

St Etienne vs Brest

05.16/04/2022

Dijon vs AC Ajaccio

06.16/04/2022

Nimes vs Sochaux

07.16/04/2022

Valenciennes vs Le Havre

08.17/04/2022

Metz vs Clermont Foot

09.17/04/2022

Newcastle vs Leicester

10.17/04/2022

Union Berlin vs Eintracht Frankfurt

1.17/04/2022

Bayer Leverkusen vs RB Leipzig

12.17/04/2022

Giresunspor vs Besiktas

13.17/04/2022

Sevilla FC vs Real Madrid

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

ALHAMISI -14/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Pena Sport FC vs lzarra

1

X

2

Moreton Bay Utd vs Brisbane Roar Youth

Slovacko U19 vs Sparta Prague U19

Neroca FC vs Rajasthan United

Odense vs Vejle BK

Aarhus vs Viborg FF

Urartu Il vs Ararat Armenia Il

Silkeborg vs Copenhagen

FC Riga vs FS Metta/Lu

CA Osasuna B vs Naxara CD

Real Kashmir vs Mohammedan SC

Paide Linnameeskond vs Parnu Jalgpallikiubi

Wolkite City FC vs Bahir Dar Kenema FC

Sociedad Deportivo Tarazona vs CD Brea

Brondby vs Aalborg

Harju JK Laagri vs Ida-Virumaa FC Alliance

Gefle IF vs Taby FK

Motorlet Prague vs FK Stechovice

Arman Gohar Sirjan vs Sanat Mes Kerman FC

Arka Gdynia vs GKS Jastrzebie Zdroj

FC Elva vs Flora ll

Sandecja vs Resovia Rzeszow

FK Liepaja vs FK Auda

Viimsi JK vs Viljiandi Tulevik

PSV Eindhoven vs Leicester

Atalanta vs RB Leipzig

Saburtalo Tbilisi vs Dinamo Thbilisi

Angelholms vs Qviding Fif

Granollers vs CE Manresa

Cosenza vs Benevento

Podbeskidzie Bie vs Miedz Legnica

Fermana FC vs Olbia Calcio

Roma vs Bodo Glimt

Imolese Calcio vs Vis Pesaro

PAOK vs Marseille

Viterbo Calcio vs Aquila 1902 Montevarchi

Gubbio vs Modena

Pistoiese vs Pescara Calcio

Barcelona vs Eintracht Frankfurt

Pontedera vs AC Siena

Slavia Prague vs Feyenoord

Cesena vs Carrarese

Lyon vs West Ham

Rangers vs Sporting Braga

AC Reggiana vs Virtus Entella

Grosseto vs Lucchese

US Ancona 1905 vs Teramo

Arab Contractors vs Misr Lel Makasa

National Bank vs El Ittihad Alexandria

Talaea El Gaish vs Enppi Club

(@) CHEZA KWA WAV | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Fei Toto, Aucho
chini ya uangalizi
Yanga SC

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Yanga Feisal Salum na Khalid
Aucho wanaendelea na matibabu chini ya
vangazili wa jopo la madaktari wa klabu hiyo,
na kuanza kwao mazoezi kutategemea na jinsi
watakavyopata nafuu.

Daktari wa klabu hiyo, Shecky Mngazija
amesema kuwa wachezaji hao hivi sasa wako

Kiungo wa Real l\/ladr|d Luka Modnc (mbele) akwvama mpira na m||n2| wa Chelsea wakati wa mchezo
baina ya timu hizo kvvenye robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya katika uwanja wa Santiago Barnabeu
mjini Madrid nchini Hispania, Jumanne. PICHA MTANDAO

taifa.

kwenye matibabu baada ya kila mmoja ku-
umia akiwa kwenye kikosi cha timu yake ya

“Wachezaji hawa kwa sasa wameshaanza
matibabu na wanaendelea nayo, kwa hiyo
kuanza mazoezi kutategemea kwanza na jinsi
watakavyopata nafuu,” alisema daktari huyo.

Alisema wakati wowote watakapopona,
ndipo watakaporuhusiwa kuanza mazoezi
mepesi, kabla ya kuungana na wenzao kwa
mazoezi ya pamoja.

Feisal ‘Fei Toto', aligundulika kuwa ni maje-
ruhi baada ya mechi ya kirafiki ya kimataifa
iliyo kwenye kalenda ya FIFA, kati ya timu ya
talfa ya Tanzania, Taifa Stars dhidi ya Afrika
ya Kati iliyochezwa Machi 23, akaondolewa
kambini na kushindwa kucheza mechi iliyo-
fuata kati ya timu hiyo dhidi ya Sudan.

Aucho aliumia kwenye timu yake ya taifa ya
Uganda, huku klabu ya Yanga ikilalamika kwa
kutopewa taarifa mapema, au ripoti ya daktari
kwani wangeanza matibabu mara baada ya
kurejea, lakini ilibidi wasubiri arejee kwanza
kabla ya kumfanyia uchunguzi kujua nini
kinamsibu kabla ya kuanza kumtibu.

Kwa sasa Yanga inajiandaa kucheza dhidi ya
Simba kwenye mechi ya Ligi Kuu itakayoche-
zwa Aprili 30 kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Mo Dewji aitia mzuka Simba

® ® @ Aahidi kuwapeleka wachezaji kula bata uarabu-
ni wakitinga fainali, kesho wanajazwa noti za...

Na Saada Akida

WEKEZAJI na Rais wa Heshima
wa klabu ya Simba, Mohamed
Dewiji, amewaahidi wachezaji

wa timu hiyo kuwapeleka kwe-
nye moja ya nchi za Kiarabu ‘wakale bata’
endapo watafanikiwa kufika hatua ya
fainali ya michuano ya Kombe la Shirik-
isho la Afrika, CAF.

Sambamba na hilo, kesho lju-
maa wachezaji wa timu hiyo
wanatarajiwa kupewa bona-

si zao za fedha walizoahidi-
wa kwenye mechi iliyopita
dhidi ya US Gandermarie ya
Niger, Kwa ajili ya kuwatia
nguvu kuelekea mchezo wa
kwanza wa robo fainali
dhidi ya Orlando Pirates ya
Afrika Kusini utakaopigwa
Jumapili Uwanja wa Benja
min Mkapa, Dar es salaam.

Taarifa zilizolifikia gazeti hili, kutoka
ndani ya klabu hiyo zinasema kwamba,
wamedhamiria kuhakikisha timu hiyo
inafanikiwa kusonga mbele katika mi-
chuano hiyo, huku mwekezaji huyo akitoa
ahadi kubwa kwa wachezaji wake endapo
timu hiyo itafanikiwa kucheza fainali na
hatimaye kutwaa ubingwa wa Kombe hilo.

Mtoa habari wetu ameliambia Nipashe
kuwa Mo Dewji alitoa ahadi hiyo kwa
wachezaji wake baada ya kutinga robo
fainali, kuwa atawapeleka katika moja ya
nchi za kiarabu kwa ajili ya kufurahia mai-
sha baada ya kazi kubwa.

“Kwa sasa viongozi wa Simba akili na
nguvu nyingi wamawekeza katika mi-
chuano ya kimataifa baada ya kufanikiwa
kufanya vizuri hapa nyumbani, sasa wa-
nahitaji kuona Simba inacheza fainali
na wakifikia hatua hiyo Mwekezaji alitoa
ahadi nzuri na kubwa kwa wachezaji,”

alisema mtoa habari huyo.

Naye Meneja wa Idara ya Habari na
Mwasiliano ya Simba, Ahmed Ally alisema
Simba mwaka huu imedhamiria kuhakiki-
sha wanafanya vizuri katika michuano
hiyo na kuhakikisha wanapata matokeo
mazuri katika mchezo wao dhidi ya Or-
lando Pirates, wakiwa wanaanza kucheza
nyumbani.

Alisema akili na nguvu zao kwa sasa ni
kufanya vizuri katika michuano hiyo na
kuhakikisha Orlando Pirates hawachomo-
ki pale kwenye dimba la Mkapa.

“Katika ligi ya nyumbani tumefanya vi-
zuri na sasa tunahitaji kuendelea kufanya
vizuri zaidi katika michuano hii, kwa
kucheza nusu na hatimaye kucheza fain-
ali ya Shirikisho Afrika,” alisema Ally.

“Safari hii Simba hatutaki kuwa daraja
la timu zingine kwenda nusu fainali, sasa
tunahitaji Orlando Pirate kuwa daraja la
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Simba kwenda kupiga hatua ya kucheza
hatua hiyo.”

Aliwataka mashabiki kujitokeza kwa
wingi Jumapili wakiwa wamevalia jezi za
Simba zenye rangi nyekundu na nyeupe
pamoja na kubeba skafu za rangi hizo
mbili kwa ajili ya kutoa sapoti katika mch-
ezo huo ambao wanaimani watafanya
vizuri.

Alisisitiza kwa mashabiki kwa kuwaom-
ba kutotumia tochi za miale ya kijani, am-
bazo zimekua zikitumiwa na mashabiki
kuwamulika wachezaji wanapokua kwe-
nye majukumu yao uwanjani.
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