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ZANZIBAR

Na Waandishi Wetu, DODOMA

VIONGOZI wakuu wa nchi 20 leo wanata-
rajiwa kuhudhuria sherehe za kuapishwa
Rais Mteule wa Tanzania, Dk. John Magufuli,
wakiwamo marais kutoka nchi za Uganda,
Zimbambwe na Visiwa vya Comoro.

Tukio hilo la kihistoria ambalo ni mara ya
kwanza kufanyika mkoani Dodoma tangu
nchi ipate uhuru, pia litashuhudiwa na maba-
lozi wa nchi 83.

Pia, wanatarajiwa kuwapo viongozi we-
nye hadhi ya juu barani Afrika akiwamo Rais
mstaafu wa Nigeria, Olusegun Obasanjo na
mhubiri maarufu duniani, TB Joshua wa Ni-
geria.

Akizungumza jana na waandishi wa habari
katika Uwanja wa Jamhuri ambao ndiyo
sherehe hizo zitafanyika, Msemaji Mkuu wa
Serikali, Dk. Hassan Abbas, aliwataja marais
watakaokuwapo kuwa ni Rais wa Uganda,
Yoweri Museveni, Rais wa Visiwa vya Co-
moro, Azali Assoumani na Rais wa Zimba-
bwe, Emmerson Mnangagwa.

Aliwataja viongozi wengine wakuu wa nchi
hizo 20 kuwa ni pamoja na mawaziri wakuu,
makamu wa rais wa nchi mbalimbali za Af-
rika, Waziri wa Mambo ya Nje wa Qatar am-
baye atamwakilisha Mfalme wa nchi hiyo na
mawaziri ambao watawakilisha nchi zao.

“Hawa ni wageni wa hadhi ya juu wa seri-
kali na tunaendelea kupokea uthibitisho, la-
kini nchi mbalimbali duniani zitawakilishwa
na mabalozi wao waliopo nchini.

“Hadi leo (jana) mchana, mabalozi 83
wamethibitisha na tumealika viongozi wen-
gine wa ndani ya nchi; mawaziri, manaibu
waziri wanaomaliza muda wao,” alisema.

UKOMO BARAZA LA MAWAZIRI

Alifafanua kuwa kwa mujibu wa Katiba,
leo Rais atakapokula kiapo, mawaziri wote
baada ya kiapo hicho utendaji wao utakuwa
umekoma.

Pia, alisema watakuwapo makatibu wakuu,
watendaji mbalimbali wa taasisi na wadau
wengine wa serikali.

Alisema viongozi waalikwa wakiwamo

mawaziri, manaibu waziri, makatibu wakuu,
manaibu makatibu wakuu, wakurugenzi wa
sekta binafsi, taasisi za umma, viongozi wa
dini, majaji na viongozi wa vyama vya siasa
wataingia kwa mabasi maalum uwanjani na
magari yao watatakiwa kuegeshwa kwenye
Bustani ya Chinangali iliyoko jirani na Uwan-
ja wa Ndege wa Dodoma na kupanda mabasi
hayo.

“Basi la kwanza litaondoka saa 12:30 asu-
buhi na viongozi hawa wanatakiwa kuzin-
gatia, watakaoruhusiwa magari yao kuingia
uwanjani viongozi ambao wapo kiitifaki na
viongozi waliokuja kuwakilisha nchi zao,”
alisema.

Alisema shughuli hiyo pia itakuwa na gwar-
ide la kiapo ambalo litaongozwa na vikosi vya
Jeshi na Ulinzi.

WASANII KUPAMBA

Dk. Abbas alisema sherehe hiyo itapam-
bwa na burudani kuanzia asubuhi wakiwamo
wasanii wa muziki wa kizazi kipya ambao
wameandaa wimbo maalum wa mitano tena.

Aliwataja wasanii wao kuwa ni pamoja na
Nasib Abdul, maarufu Diamond Platnumz,
Rajab ‘Hamonies’, Ali Kiba, Faustina Mfinanga
‘Nandy’, Zuhura Kopa “Zuchu’, Dula Makabila,
Sholo Mwamba, Mrisho Mpoto, Kala Jeremi-
ah pamoja na wasanii wa ngoma za asili za
Tanzania Bara na Zanzibar.

“Wananchi wawahi asubuhi kwenye ma-
geti watakayoelekezwa na kukaa kwenye
maeneo yanayowahusu na mageti yatakuwa
wazi kuanzia saa 12 asubuhi na kutokana na
uwanja ulivyo, wananchi wengine watakaa
maeneo ya nje yameandalia na kuangalia
kupitia ‘screen’ (kiambaza),” alisema.

Msemaji huyo alisema pia kuna maeneo
yameandaliwa kwa ajili ya wananchi wataka-
okosa kuingia uwanja wa Jamhuri ambapo
watawekewa kiambaza kwa ajili ya kuona
kinachoendelea ndani.

Maeneo hayo ni pamoja na Uwanja wa
Barafu na Uwanja wa Shule ya Sekondari
Central.

Vilevile, alisema viongozi wa Kkitaifa
wataanza kuingia uwanjani kuanzia saa

Wakuu 20 mashuhuda
Magufuli akila Kiapo

BTB Joshua naye apeleka upako Dodoma

mbili hadi saa tatu asubuhi na baadaye ratiba
zingine zitaendelea.

BARABARA KUFUNGWA

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Binilith Mahenge, alisema kutokana na
uwapo wa tukio hilo baadhi ya barabara zi-
tafungwa kwa muda na kuwaomba wananchi
kuvumilia hali hiyo.

Alisema kutokana na tukio hilo kufanyika
Dodoma kwa mara ya kwanza, ni vyema wa-
nanchi wakajitokeza kwa wingi kushuhudia
sherehe hizo za kihistoria.

ULINZI KUIMARISHWA

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma,
Gilles Muroto, alisema ulinzi na usalama
umeimarishwa kwa wananchi na viongozi
wote watakaohudhuria sherehe hizo.

“Waje Dodoma ni salama, tumejipanga ku-
hakikisha wote wanahudumiwa kiusalama
na hakuna atakayechukuliwa hata pochi,
jana(juzi) tulikagua nyumba za kulala wageni
ili kuhakikisha wanaoingia na kutoka ni wa-
geni salama,”alisema.

Oktoba 28, mwaka huu, ulifanyika uch-
aguzi mkuu wa Rais, wabunge na madiwani
ambapo Rais Magufuli aliomba ridhaa ya
kuongoza tena kwa miaka mitano mingine
na kutangazwa mshindi kwa kupata asilimia
84.4 ya kura zilizopigwa.

Chama chake, Chama Cha Mapinduzi
(CCM) pia kiliibuka na ushindi mkubwa kik-
ishinda kwa zaidi ya asilimia 90 ya majimbo
na kata zote nchini.

Kilichokuwa chama kikuu cha upinzani
katika Bunge lililopita, Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), kimeambulia
jimbo moja tu kati ya majimbo yote 264.

Vyama vingine vilivyochomoza katika
kuchukua majimbo hayo mbali na CCM na
CHADEMA, ni ACT-Wazalendo kilichopata
majimbo manne (yote Zanzibar) na Chama
cha Wananchi (CUF) kilichoambulia jimbo
moja Tanzania Bara na mawili visiwani Zan-
zibar.

Imeandikwa na Agusta Njoji na Gwam-
aka Alipipi.

Trump atishia
kupinga
matokeo
mahakamani

WASHINGTON, Marekani

DONALD Trump amepanga kwenda
mahakama ya juu zaidi kupinga ma-
tokeo ya uchaguzi mkuu wa Marekani
uliofanyika juzi.

Kukiwa bado kura nyingi hazijahesa-
biwa, Trump, alidai kuwa ameshinda.
Hadi jana mchana, majimbo 40 kati ya
50 yaliyohesabiwa kura zake, Biden
alikuwa akiongoza kwa kura 220 huku
Trump akiwa na kura 213.

“Ukweli ni kwamba tumeshinda,”
Trump alidai hivyo bila ya kuwa na ush-
ahidi wowote.

Trump ambaye anatetea nafasi yake
ya Rais nchini humo, alidai kuwa uch-
aguzi umekumbwa na udanganyifu.

“Hii ni aibu kwa nchi yetu,” alisema
Trump na kuongeza kwamba anapanga
kwenda mahakama ya juu zaidi kupinga
matokeo ya uchaguzi.

Mamilioni ya kura katika uchaguzi
huo zilikuwa bado hazijahesabiwa,
hivyo Rais hana haki yoyote ya kuji-
tangaza mshindi.

Kuwa Rais wa Marekani huna haja ya
kushinda kwa kura nyingi, badala yake
mgombea anahitajika kushinda kura ya
wajumbe ambapo kila jimbo lina kura
au wajumbe kulingana na idadi ya watu.

Kwa ujumla kuna kura 538 za majim-
bo na yule atakayepata angalau 270 ndio
anakuwa Rais.

Wachambuzi wa Republicans na we-
nye msimamo mkali hata hivyo wame-
onyesha wasiwasi wao kuhusiana na
matamshi ya Trump.

Akizungumza na Shirika la Habari la
ABC News, aliyekuwa Gavana wa New
Jersey na mshauri wa Trump, Chris
Christie ameitaja hatua ya kiongozi huyo
anayetetea nafasi yake ya urais kama isi-
yofaa hata kimkakati kwake kama Rais.

“Ni uamuzi mbaya. Ni uamuzi mbaya
wa kisiasa.” Rick Santorum, aliyekuwa
Seneta wa Republican kutoka Pennsyl-
vania, alisema kwamba matamshi ya
Trump yamemsababishia msongo wa
mawazo.

“Kwa kutumia neno udanganyifu...
kwangu naona ni makosa,” alisema
hivyo akizungumza na CNN.

Kura majimboni zilionyesha katika
Jimbo la Florida, lilinyakuliwa na Trump,
ambako wengi ni raia wa Marekani we-
nye asili ya Cuba katika kaunti ya Miami-
Dade wanaomuunga mkono.

Jimbo la Arizona limekuwa likipi-
gia kura Chama cha Republican tangu
mwaka 1996, lakini inaonekana kwamba
huenda likachukuliwa na Biden.

Kwa upande wa majimbo ya Wis-
consin na Pennsylvania, yalikuwa bado
hayajaanza kuhesabu kura zilizopigwa
kwa njia ya posta, shughuli ambayo
huenda ikachukua siku kadhaa.

BBC
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10 wajitokeza kuchuana
na Ndugali, DK. Tulia

Na Paul Mabeja, DODOMA

WANACHAMA 10 wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), wame-
jitosa kuomba kuteuliwa na
chama hicho kuwania uspika
na unaibu spika wa Bunge la
Tanzania, huku mmoja akijitoa
dakika za mwisho.

Waliojitosa ni Spika wa
Bunge la 11 Job Ndugai na Naibu
Spika Dk. Tulia Ackson ambao
wanatetea nafasi zao.

Wengine ni David Meshack,
ambaye alikuwa  mtiania
ubunge jimbo la Kibamba,
mkoani Dar es Salaam ambaye
alishika nafasi ya 36 Kkatika
kura za maoni ndani ya cha-
ma; Stamina Mdolo na Barua
Mwakilanga ambaye ni mwa-
nasheria mbobezi.

Hata hivyo, waliochukua
fomu Ofisi ndogo ya CCM Dar
es Salaam majina yao hayajapa-
tikana huku aliyechukuliwa Ofi-
si ya Zanzibar Abdallah Mwinyi
akijitoa kuwania uspika.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari baada ya
kuchukua fomu, Meshack alise-
ma nia yake ni kupata fursa ya
kuwatumikia wabunge pamoja
na Watanzania.

“Siyo kama na mpinga
Spika Ndugai kuchukua na-
fasi hii hapana, lengo langu
ni  kuwatumikia Watanzania
kama nilishindwa kwenye
kura ya maoni... hii pia ni na-
fasi yangu ya kutaka kutimiza
kile nichotaka kuwafanyia
Watanzania,”alisema Meshack.

Alisema kama atapata fursa
ya kuchaguliwa kuwa Spika,
atahakikisha bunge hilo lin-
akuwa la viwango ambalo li-

taendeshwa kwa kuzingatia
kanuni.
Akizungumza baada ya

kuhitimisha utoaji fomu, Ka-
tibu Msaidizi Mkuu, wa Organ-
izesheni CCM Taifa, Solomon
Itunda, alisema mpaka jana
mchana jumla ya wanachama
waliochukua fomu walikuwa
10.

Hata hivyo, alisema kuwa wa-
nachama wengine ambao yeye
hana majina yao wamechukua
fomu ofisi ndogo ya CCM, Dar
es salaam.

Juzi, Katibu Mkuu wa CCM,
Dk.Bashiru Ali, alisema kikao
cha Kamati Kuu ya Halmashau-
ri Kuu ya CCM kitaketi kesho
kwa ajili ya kupitisha jina la
Spika na Naibu Spika.

Dk. Mwinyi azibana
Bandari na TRA

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, ameutaka uongozi wa
bandari na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kuhakikisha kazi
za kulitumia ghala jipya la mizigo
lililoko Saateni zinaanza mara moja
ili kupunguza mrundikano wa ma-
kontena katika Bandari ya Malindi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
Saateni, Zanzibar baada ya kutem-
belea ghala jipya la mizigo lililo-
jengwa na kampuni ya serikali na
kuagiza kutumika haraka ghala
hilo na kwamba hatua hiyo itapun-
guza mlundikano wa makontena
katika bandari ya Malindi.

Pia alikemea akikemea tabia ya
kufanya kazi kwa mazoea kuto-
kana na kampuni hiyo ya ujenzi
kuchukua muda mrefu wa ukamil-
ishaji wa ghala hilo.

Rais Mwinyi alisikitishwa na hali
hiyo ya kuchelewa kukamilika kwa
ghala hilo hasa ikizingatiwa kwam-
ba wajenzi ni kampuni ya serikali
ambayo watendaji wake wakuu ni
askari wa Idara Maalum za SMZ.

Alisema utendaji kazi kwa ma-
zoea ndio uliosababisha kulundika-
na kwa makontena katika bandari
ya Malindi na kueleza kuwa fedha
za serikali zimepotea kutokana na
ufanisi wa bandari kutoridhisha.

Kutokana na hali hiyo, aliutaka
uongozi wa Mamlaka ya Bandari
kutoa kazi kwa muda maalum
na fedha maalum, kutokufanya
hivyo kunasababisha uvunji-
fu wautaratibu wa serikali kuilipa
kampuni fedha zote na matokeo
yake kukaa miezi mitatu kwa ku-
jenga waya wa umeme wa usalama
uliozunguka kuta za ghala hilo.

Alisema jambo hilo halivumiliki
na meli katika Bandari ya Zanzi-
bar haziji na zinazokuja zinakawia
kushusha mizigo hatua ambayo
inatokana na uzembe na hatimaye
kusababisha upotezaji wa mapato.

Pia alisisitiza kuanza kazi mara
moja ya kuweka mizigo katika
ghala hilo huku akishanganzwa na
maelezo ya Msimamizi wa Ujenzi
huo, Hassan Sarboko kutoka Kiko-
si Maalum cha Kuzuia Magendo
(KMKM) kumaliza ujenzi huo miezi
mitatu iliyopita bila ya kukabidhi
kwa wahusika.

Naibu Kamishna wa TRA Zanzi-
bar, Mcha Hassan Mcha, na Kaimu
Mkurugenzi Ufundi wa Shirika la
Bandari Zanzibar, Salum Udi, walia-
hidi kuanza kazi kesho ya kuweka
mizigo katika ghala hilo baada ya
kuhakikishiwa na msimamizi wa
ujenzi kwamba ghala limekami-
lika.

Awali, Dk. Mwinyi alikutana na
uongozi wa Wizara ya Ujenzi, Ma-
wasiliano na Usafirishaji, Wizara ya
Fedha na Shirika la Bandari pamoja
na Katibu wa Baraza la Mapinduzi
na Katibu Mkuu Kiongozi huko Iku-
lu Jijini Zanzibar.

Mkutano huo ulifanyika kujadili
hatua mbalimbali zitakazoleta jibu
la kuwapo ufanisi katika Shirika
la Bandari ya Zanzibar ambao
umeelezwa kuwa umezorota.

Kukutana na viongozi hao ku-
natokana na ziara yake aliyoifanya
juzi katika Bandari ya Malindi na
baada ya kuelezwa hali ya utendaji,
aliagiza kukutana na uongozi huo.

Alisema kutokana na bandari ya
Zanzibar kuwa kitovu cha biashara,
ni lazima kufanyike utaratibu wa
kuondosha changamoto hizo kwa
haraka.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII

SALAMU ZA PONGEZI

Pamoja Tuondoe Umaskini

Mkurugenzi Mtendaji
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
Barabara ya Jakaya Mrisho Kikwete,S.L.P 2719, Dodoma, TANZANIA,

Kamati ya Taifa YA Uongozi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii TASAF, inakupongeza
Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi kwa kuchaguliwa kuwa Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
kufuatia ushindi mkubwa ulioupata katika uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 . TASAF inaahidi kuunga mkono dhamira
yako ya kuboresha maisha ya wananchi kupitia utekelezaji wa Kipindi cha Pili cha Awamu ya Tatu ya TASAF.

Simu:+255 26 2963866, Nukushi:+255 26 2963871,
Barua pepe: info@tasaf.go.tz, Tovuti: www.tasaf.go.tz
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Kinyang'anyiro umeya,
uenvyekKiti wapamba moto

Na Waandishi Wetu

MADIWANI wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wameendelea kupigana vi-
kumbo katika mbio za kuwania umeya
na uenyekiti katika halmashauri kad-
haa nchini.

Mbio za madiwani wa chama hicho
zinatokana na kuibuka na ushindi
mkubwa wa urais, ubunge na urais ka-
tika uchaguzi mkuu uliofanyika Okto-
ba 28, mwaka huu na kuvifanya vyama
vya upinzani kukosa sifa ya kuwania
kutokana na kutokuwa na madiwani
wachache sana.

BUKOBA

Watiania 20 wa nafasi ya umeya,
uenyekiti, naibu meya na makamu
mwenyekiti wamejitokeza kuchukua
fomu kwenye ofisi za CCM katika Hal-
mashauri ya Manispaa Bukoba na Hal-

mashauri ya Wilaya ya Bukoba mkoani
Kagera. Wagombea hao ni madiwani
wa waliochaguliwa Oktoba 28, mwaka
huu. Katika kata za Halmashauri ya Bu-
koba kuna kata 29, kati ya hizo 26 zilik-
wenda CCM) na tatu upinzani.

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba
ina kata 14, ambapo kata 13 zinashikili-
wa na CCM, moja upinzani.

Akizungumza na waandishi wa
habari mjini Bukoba, Katibu wa CCM
Bukoba Mjini, Flata Katumwa, alisema
waliochukua fomu ya umeya ni sita na
watano nafasi ya naibu meya.

Katibu wa CCM Halmashauri ya
Wilaya Bukoba, Paul Mwita, alisema
wagombea tisa nafasi ya uenyekiti,
huku watano wakijitokeza nafasi ya
makamu mwenyeviti.

KIBAHA MJINI

Katika Halmashauri ya Kibaha

Mjini mkoani Pwani, madiwani wa-
mechangamkia nafasi ya uenyekiti,
Katibu wa CCM Kibaha Mjini, Hafidu
Luambano, aliwataja waliochukua
fomu za kuwania nafasi ya mwenyekiti
ni saba, huku ya makamu wakijitokeza
wawili.

Luambano aliwataja waliojitokeza
kwa uenyekiti ni Focus Bundala, Musa
Ndomba, Karim Mtambo, Judith Mluge,
Raymond Chokala, Mwinami Sim-
bawani na Leonard Mlowe, anayetetea
nafasi yake.

Katika nafasi ya makamu mwenyeki-
ti waliochukua fomu ni Selina Wilson
na Judith Mluge.

Chama tawala kimeongeza muda
kwa watia nia kuchukua fomu hizo
hadi leo.

Imeandikwa na Restuta Damian,
Bukoba na Julieth Mkireri, Kibaha
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Waliodaiwa kuchochea kushambulia
askari wanyamapori waachiwa huru

Na Asraji Mvungi, MWANGA

koa, Mwanga mkoani Kilimanjaro walioku-
wa wamekamatwa kwa tuhuma za kucho-
chea wananchi kuwashambulia askari wa
wanyamapori wameachiwa huru.
Watendaji hao, Abdalah Hasani

wa
cha Ngulu na Salehe Juma wa Kitongoji cha
Mkongea, walikamatwa baada ya kutokea
mauaji ya Mwalimuwa Shule ya Sekondari
ya Kwangu.

Mwalimu huyo aliuawa na tembo
baada ya wananchi kuwazuia askari wa
Kikosi cha Kupambana na Ujangili (KDU)
Kanda ya Kaskazini kuchukua mwili wa
ndugu yao wakishinikiza tembo wali-
ofanya mauaji nao wauawe.

Hata hivyo, baadaye viongozi hao wak-
ishirikiana na wadau mbalimbali, wali-
watuliza wananchi hao na taratibu za
kuchukua mwili huo zikafanyika.

Akizungumzia  tukio hilo, mmoja
wa viongozi wa KDU Kanda ya Kaskazi-
ni, Goodluck Nnko, amewataka wananchi

kutoa ushirikiano katika kukabiliana na
makundi ya tembo yaliyovamia maeneo
hayo, kazi inayofanywa na watendaji wa
idara za wanyamaporibadala ya kupam-
bana nao.

Akizungumza na Nipashe juu ya hatua
iliyofikiwa ya kuwadhibiti wanyama hao,
Nnko amesema pamoja naidadi kubwa ya
wananchi kuendelea kutoa ushirikiano,
baadhi yao wamekuwa wakiwashutumu
askarikwa mambo yaliyokonje ya uw-
ezo wao na pia kinyume cha sheria jambo
linalodhoofisha jitihada zao.

“Bado tunaendelea na kazi ya kukabili-
ana na wanyama hawa na tunaamini tuta-
fanikiwa. Lakini wako baadhi ya wananchi
ambao wanataka kutumia njia za mkato
na wengine wanafikia hatua ya kutaka ku-
washambulia askari badala ya kuwapa
ushirikiano,” alisema Nnko.

Hata hivyo alisema wanaendelea ku-
waelimisha wananchi juu ya umuhimu wa
kufuata sheria wakati wa kukabiliana na
tembo na wengi wanaelewa na wasioel-
ewawameanza kuchukuliwa hatua.

“Juzi yalipotokea mauaji ilibidi baadhi

kubainika kuwachochea wananchi kush-
ambulia magari na askari wetu waliokuwa
wanataka kuchukua mwili wa marehemu
suala ambalo ni kinyume cha sheria. Lakini
nashukuru kuwa wamekiri makosa na
wameachiwa, lakini kiukweli walichofanya
si sawa,” alisema.

Kuhusu tuhuma hizo, Diwani wa Kwa-
koa, Kiende Mvungi, alisema kimsingi wa-
nanchi wote wako tayari kutoa ushirikiano
wa kuwadhibiti wanyama hao na tofauti
zilizokuwa zimetokea zilichangiwa na ta-
haruki iliyokuwa imetawala katika eneo
hilo na kwamba kwa sasa hali ni shwari
nakaziya kuwakabili tembo inaendelea.

“Tumeshakaa kwenye vikao na tume-
shayamaliza na tunaendelea kuunganisha
nguvu kati ya wananchi na watendaji wa
wanyamapori kuhakikisha tunawadhibiti
tembo hawa,” alisema.

Hadi sasalichaya kwamba haliya usala-
ma katika maeneo hayo ni shwari makun-
di ya tembo yameendelea kuonekana mi-
taani nyakati za jioni, usiku na alfajiri.

Neema
Kujengwa
kiwanda
korosho

Na Edina Elex, SINGIDA

KAMPUNI ya Ward Holdings In-
ternational (WHI) ya Marekani,
imetangaza kuanza kujenga kiwan-
da kikubwa cha kubangua kuro-
sho Manyoni mkoani Singida jam-
bo litakalosaidia kukuza uchumi
kwa wakulima wa zao hilo mkoani
hapa.

_Rais wa WHI Kanda ya Af-
rica, Godfrey Simbeye, alisema
hayo jana baada ya kutembelea
shamba la Masigati, wilayani
Manyoni lenye ukubwa wa ekari
22,000 ambalo linajumuisha zaidi
ya wakulima 700.

Simbeye alisema kiwanda hicho
Kitakachojengwa wilayani humo, ki-
takuwa cha mfano hapa nchini.

Kampuni hii iko tofauti na kam-
puni zingine kwasababu ikiuza ko-
rosho nje ya nchi, lile gawio la faida
linarudi kwa mkulima na litam-
neemesha mkulima wa Singida,”
alisema Simbeye.

Baada ya Wilaya ya Man-
yoni kuanza uzalishaji wa koro-
sho, tayari wawekezaji wanne
wameonyesha nia ya kujenga Vi-
wanda ikiwamo WHI amabayo ina-
taka kujenga kiwanda kikubwa am-
bayo italiongezea thamani kwa ajili
va soko la Ulaya.

Mkurugezi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Manyoni, Charles Fus-
Si, ameonyesha kufurahishwa na
uanzishwaji wa kiwanda hicho kwa
kuwa kitawasaidia wakulima wa
zao hilo kupata soko la uhakika .

Alisema kampunj hiyo tofauti na
kampuni zingine zilizowahi kufika
wilayani humo kwa ajili ya ku-
wekeza kwa kuwa haina masharti
magumu ya kumbana mkulima.

- “Kampuni ya WHI nimeona iko
serjous’ (makini) katika kufanya
kazi na sisi hususani katika zao la
korosho. Ninaona wakulima wa-
takavyokuwa mabilionea,” alisema
Fussi. ,

Naye Meneja wa Kituo cha
Wwekezaji (TIC) Kanda ya Kati,
Abubakar Ndwata, aliweka bayana
fursa atakazopata mwekezaji ata-
kayewekeza nchini.

Tunawakaribisha wawekezaji
kwani maeneo bado tunayo mengi.
Waje wawekeze Manyoni,” alisema
Ndwata.

“Kampuni hii iko tofauti
na kampuni zingine kwa-
sababu ikiuza korosho nje
ya nchi, lile gawio la faida
linarudi kwa mkulima na
litamneemesha mkulima
wa Singida,” alisema Sim-
beye.
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Mwangalizi afunguka siri ushindi CCM

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MMOJA wa waangalizi wa uchaguzi ka-
tika Jimbo la Kibaha, Prof. Benedict Mon-
gula, amesema siri ya ushindi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ni uwapo wa uongozi
kuanzia ngazi ya shina hadi taifa.

Prof. Mongula ambaye ni mwanataaluma
katika Taasisi ya Taaluma za Maendeleo
(IDS) ya Chuo Kikuu cha Dar es Salam, ali-
bainisha hayo jana alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari mjini hapa kuhusi-

ana na mazingira aliyoshuhudia kipindi cha
uchaguzi hadi matokeo yalipotangazwa.

Alisema amehudhuria mikutano ya
kampeni kwa vyama vyote na kushuhudia
maandalizi yalivyokuwa ambapo kulikuwa
na tofauti kati ya CCM na vyama vingine vya
siasa.

Kwa mujibu wa Prof. Mongula, ili vyama
vya upinzani viwe imara, ni vizuri vikaanza
kujiimarisha kuanzia ngazi ya shina kama
ilivyo CCM.

Alisema katika mikutano ya CCM, maan-

dalizi yalikuwa tofauti na mikutano mingine
ya vyama vya siasa ambavyo baadhi ya mi-
kutano ilikuwa haifanyiki.

“Nimefuatilia mazingira ya kampeni hadi
wakati wa kupiga kura mpaka matokeo ku-
tangazwa hali ilikuwa salama, hakukuwa na
vurugu katika kipindi chote,” alisema.

Alisema baadhi ya vyama vya upinzani
walikuwa haviendi na ratiba kwa kuwa vi-
likuwa vikitangaza mikutano, lakini havi-
fiki jambo ambalo kwenye maeneo hayo
wananchi hawakupata fursa ya kusikia sera

Zao.

“Nafikiri na hali ya kifedha na maandalizi
duni imechangia kampeni za vyama pinzani
kudorora ingawa sina uhakika sana katika
hili,” alisema.

Alisema katika vituo alivyotembelea siku
ya kupiga kura wapigakura walikuwa wach-
ache na kwamba vituo vilifungwa kwa waka-
ti ulipofika.

Kutokana na hali hiyo mwangalizi huyo
alisema hata matokeo yalivyotangazwa hay-
akumshangaza.

Wapatiwa
mikopo ya
milioni 117/-

Na Mwandishi Wetu, BABATI

MAKUNDI maalumuyawanawake,
vijana na wenye ulemavu katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Babati mkoani
Manyara, wamepatiwa mikopo isiyo
na riba ya Sh. milioni 117.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Babati, John
Nchimbi, alisema jana kuwa hal-
mashauri hiyo inaendelea kutekeleza
sheria ya kutenga asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani kwa ajili ya makundi ya
wanawake, walemavu na vijana.

Alisema kwa mwaka huu wa fedha
wa 2020/21, halmashauri hiyo imet-
enga Sh. milioni 241 ambapo vijana
wamepatiwa Sh. milioni 96, wanawake
Sh. milioni 96 na wenye ulemavu Sh.
milioni 22.

Nchimbi alisema kwa mwaka
wa fedha wa 2016/17 Halmashauri
hiyo ilitoa mkopo wa thamani ya Sh.
milioni 125 kwa vikundi 22 vya wa-
nawake wakati vikundi tisa vya vijana
vilipatiwa mkopo wa Sh. milioni 30.

“Kwa mwaka wa fedha wa
2017/18 Halmashauriilitoa mkopo wa
fedha wa Sh. milioni 155 kwa vikundi
26 vya wanawake vyenye jumla ya
wanufaika 845 navikundivinane vya
vijana vyenye wanufaika 40, alisema.

Alisema pamoja na kwam-
ba mikopo hiyo haitakuwa na riba
kama inayotolewa kwenye benki bado
wanavikundi wanawajibika kurudisha
mikopo hiyo kwa wakati ili makundi
mengine yaendelee kunufaika.

“Hii mikopo haitolewi kama zawadi
bali lengo lake ni kuwawezesha wasio
na dhamana kama nyumba na viwanja
kupata mikopo, tunatoa kwenye vi-
kundi kwasababu tunaamini ~ waki-
wa kwenye vikundi wanaweza kusima-
miana na wakairudisha kwa wakati,”
alisema Nchimbi.

Akikabidhi fedha hizo, Mkuu wa
Wilaya ya Babati, Jacob Twange, ali-
wataka kuzitumia na kufanya yale wal-
iyokusudia na kurudisha fedha hizo
kwa wakati ili kawapa fursa wengine
wanaotaka mikopo hiyo.

“Hizi fedha zikitoka wananchi
wanaamini kuwa ni fedha za serikali,
ni kweli ni za serikali yenu na ndiyo
maana imeamua kuwapa mikopo hii
bila riba ili mkajiinue kiuchumi lakini
lazima zirejeshwe ili wengine nao wa-
pate,” alisema Twange.

Alisema anaamini kuwa wakizi-
simamia vizuri fedha hizo zitawanu-
faisha na watazirejesha hivyo wa-
sizitumie kwa anasa bali wakazifanyie
kazi walizoombea.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAIJI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAIJI

(EWURA)

E T Marniaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maj

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Watumishi wa Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), wanaungana na Watanzania wote
kumpongeza Mheshimiwa, Dkt. John Pombe Magufuli kwa kuchaguliwa tena
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

EWURA inapenda kumhakikishia Mheshimiwa Rais kuwa itashiriki kikamilifu
katika juhudi zake za mageuzi ya kiuchumi yenye lengo la kuinua maendeleo ya

Taifa kwa MATOKEO CHANYA.

EWURA inamtakia Mheshimiwa Rais heri na fanaka katika utekelezaji wa ilani ya

chama chake kwa manufaa ya Taifa.

“UDHIBITI KWA MATOKEO CHANYA”
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MWANGA WA JAMII

Kila la kheri JPM

LEO Rais Mteule wa Tanzania, Dk. John Magufuli, anaapa kumalizia
muhula wa pili na wa mwisho wa kuiongoza serikali ya awamu ya
tano, kwa mujibu wa Katiba.

Sherehe hizo zitafanyika katika Uwanja wa Jamuhuri, ikiwa ni
ofisi zake zote pamoja na na taasisi zake.

Dk. Magufuli alishinda kwa kura zaidi ya milioni 12.5 sawa na asil-
imia 84.4, na kwa mujibu wa sheria za nchi Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), ilimtangaza kuwa mshindi wa nafasi hiyo.

Kwa ushindi huo, tunampongeza na kumtakia kila la kheri katika

kutekeleza majukumu yake kwa miaka mingine mitano.

Akizungumza Jumapili iliyopita wakati wa kukabidhiwa cheti cha
ushindi kutoka NEC, alisema kwa ushindi huo aliopewa na Watanza-
nia ni deni kubwa, ambalo litawafanya wafanyekazi usiku na mchana
katika kuwatumikia Watanzania.

Wakati wa kampeni kila mgombea alikuwa na ilani yake, huku
Chama Cha Mapinduzi (CCM), kikiwa na ilani ambayo wagombea wote
waliinadi wakisema imebeba matumaini, matarajio ya Watanzania
kwa miaka mingine mitano.

Aidha, vyama vingine vilivyosimamisha wagombea vilikuwa na
ilani na katika kufanya kampeni vilikutana na wananchi wa maeneo
mbalimbali, ambao walipaza sauti zao juu ya matatizo yanayowakabili
katika maeneo yao. Kwa ujumla, baada ya kupata rais sasa ni wakati
wa kutekeleza ilani na kuangalia masuala ya msingi ambayo yaliibu-
liwa na wagombea ubunge na udiwani kuyafanyia kazi, ili kuhakikisha
kero za wananchi zinatatuliwa.

Katika miaka mitano, Dk. Magufuli alifanya kazi kubwa ya kuibua
na kusimamia miradi ya maendeleo ambayo mingi imetekelezwa na
kuleta mabadiliko makubwa kwa maisha ya watu, hususani miundom-
binu, ambayo imerahisisha usafiri kwa bidhaa, mazao na watu.

Pia, kazi kubwa imefanyika kwenye huduma za afya kwa kujenga
zahanati, vituo vya afya na hospitali.

Katika elimu, pia kazi kubwa imefanyika ikiwamo utoaji wa elimu
bure, ambayo imewezesha wanafunzi wa familia zote kumudu ghara-
ma za masomo kirahisi kuanzia shule za msingi hadi kidato cha nne.

Sasa muda wa kumaliza kazi aliyoianza ni sasa baada ya kupata rid-
haa ya Watanzania. Tunaamini ataangazia pia ilani za vyama vingine
na kubeba yanayofaa kwa kuwa mwisho wa siku lengo lilikuwa ni ku-
watumikia Watanzania wote. Watanzania ni vyema kutambua kuwa
sasa uchaguzi umekwisha, na ni wakati wa kufanyakazi kwa bidii ka-
tika kujiletea maendeleo.

Hakuna muujiza wowote bila kufanya kazi, baada ya serikali ku-
jenga mazingira wezeshi. Sasa ni wajibu wa kila mmoja kupigana eneo
alilopo kuhakikisha anazalisha kipato cha familia yake na kujiwekea
akiba.

Pia, ni muhimu tofauti za kiitikadi zikawekwa kando kwa kuwa
sasa kinachozungumziwa siyo mchakato wa kura za maoni, kupiga
kura wala kampeni bali ni wakati wa kuendelea na maisha baada ya
uchaguzi. Ni ushauri wetu kuwa kusiwe na kubezana, kunyoosheana
vidole, kuzodoana na kuwekana visasi kutokana tu na mtu kufanya
maamuzi na kutumia uhuru na haki yake kikatiba kuonyesha upande
aumgombea anayempenda.

Katika nchi ya kidemokrasia, maendeleo hayana itikadi, dini, rang,
kabila wala eneo analotoka mtu, na ili tubaki wamoja kama taifa, ni
lazima kila mmoja akubali hali halisi na kusonga mbele.

Hakuna ubishi kuwa taifa lililo vipande vipande haliwezi kupiga
hatua kimaendeleo, ni lazima kutibu majeraha ya uchaguzi ili kusonga
mbele, vinginevyo ni kuendeleza maumivu ambayo hayataliponya
taifa. Tanzania ni muhimu kuliko tofauti za kiitikadi, hivyo hatutarajii
kujenga ufa na utofauti wowote, bali kila mmoja awajibike kwa nafasi
yake na kukubali uhalisia kwa kuwa ndiyo matakwa ya kikatiba.

Lakini tunaona ni muhimu sana katika kuliponya taifa kutafuta
namna ya kuwa na maridhiano, ili kuondoa maumivu na namna yoy-
ote ile ya malalamiko ambayo yalitokana na uchaguzi uliopita.

Tunasema kila la kheri Rais wetu, na tunakuombea utekelezaji
mwema wa majukumu yake ya muhula wake ya mwisho wa serikali
ya awamu ya tano.
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Lengo hili la maendeleo endelevu
ni mwiba kwa ukatili wa Kkijinsia

UKATILI wa kijinsia hususan
kwa wanawake na watoto unaen-
delea na katika mwaka 2017 pe-
kee, zaidi ya matukio 40,000 ya
ukatili wa kijinsia yaliripotiwa,
hali inayoonyesha bado vitendo
hivyo vipo nchini.

Katika moja ya taarifa zake,
aliyekuwa Naibu Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Faustine Ndug-
ulile, alihimiza na kuhimiza kila
mdau kushiriki vita dhidi ya uka-
tili wa kijinsia.

Dk. Ndugulile, mtaaluma wa
tiba ya afya ya mwanadamu, pia
mbunge mteule wa Kigamboni,
anamtaka kila mdau kushiriki
vita hivyo, kwa kuwa itasaidia
kutimiza Malengo ya Maendeleo
Endelevu (SDG's) ya Umoja wa
Mataifa, hususan namba tano
kuhusu usawa wa kijinsia, ifikapo
mwaka 2030.

Suala la ukatili wa kijinsia dhidi
ya makundi hayo, linatajwa kama
ugonjwa unaoleta fedheha katika
jamii zote na kwamba, likitajwa ni
kinyume na maadili, pia kikwazo
kwa maendeleo jumuishi yaliyo
sawa na endelevu.

Vitendo vya ukatili vinaelezwa
kudhihirisha ukosefu wa heshi-
ma, kushindwa kwa wanaume na
ukatili kunaweza kuchukua sura
yoyote, kuanzia nyumbani hadi
usafirishaji haramu wa binadamu.

Mbali na hayo, ukatili mwingine
unatajwa ni wa kingono hasa kwa
ndoa za utotoni, ukeketaji, ambao
kuna wakati unasababisha ama
vifo au ulemavu wa kudumu kwa
wanawake na wasichana, waki-
wamo mabinti wadogo.

Kwa ujumla, ni aina ya uka-
tili unaowaumiza watu binafsi
na kuathari familia na jamii kwa
jumla, kwa kuwa unaambatana na
mapana ya madaraka na udhibiti
katika jamii.

Hivyo, umefika wakati sasa
jamii ikabadilika na kuacha kue-
ndelea kuishi katika mfumo hasi
kama si dume, kwa sababu wa-
nawake wanawekwa njia panda
ya hatari ukatili, kupitia njia mbal-
imbali zinawakosesha usawa.

Ni wazi, uendelezaji mfumo
huo ni kwenda kinyume na lengo
Namba Tano la Malengo ya Maen-
deleo Endelevu ya Umoja wa
Mataifa (SDG’s), linaloelekeza ku-
tokomeza ukatili na ubaguzi dhidi
ya wanawake na wasichana.

Lengo hilo linataka kuhakiki-
sha wanawake wanapata fursa
sawa katika umiliki wa rasilimali
na nyanja zote za kimaisha, kwa
kuwa ndio kundi lililonyimwa
fursa kwa muda mrefu.

Pia kuna la kufanikisha lengo
hilo ifikapo mwaka 2030, serikali
za mitaa zinatakiwa kuondoa aina
zote za ukatili na ubaguzi dhidi
ya wanawake na wasichana, hata
kugeuka mfano wa kuigwa katika
kuleta usawa wa kijinsia.

Katika hilo, wanawake wana-
takiwa kuwezeshwa kupata hu-
duma za kijamii bila kubaguliwa,
kupewa kipaumbele, kutambua
na kutatua matendo hatarishi na
ukatili unaowakabili.

Vilevile, huduma stahiki kwa
walioathirika kwa ukatili huo ni
muhimu, pia kuwapo kwa fursa za
uongozi, umiliki ardhi utakaowez-
esha kuondoa mawazo mgando

dhidi ya usawa wa kijinsia.

Muungwana anaamini kwam-
ba, hayo na mengine mengi
muhimu yakifanyika, kuna uweze-
kano mkubwa kutimiza lengo hilo
na kuisaidia jamii ikaishi mbali na
ukatili au ubaguzi wa aina yoyote.

Ikumbukwe kwamba, suala
la ukatili wa kijinsia, ni kitendo
chochote anachofanyiwa mtu
kwa hali yake na kumwathiri
kimwili, kiuchumi, kisaikolojia,
kingono, bila kusahau pia ukatili
wa mitandaoni.

Tanzania ina makabila mengi
hivi sasa na kila moja lina utama-
duni na mila zake, zikiwamo zi-
lizopitwa na wakati. Yapo baadhi
yanayoendeleza kukeketa, jamii
zao zikiwa zimehamia mbali iki-
wamo Jiji la Dar es Salaam na
kuendeleza mila hizo, makabila
hayo ni vyema yakafuatiliwa na
kuchukuliwa hatua, ili kukomesha
ukatili ulivyo.

Mkuu wa Dawati la Jinsia na
Watoto katika Makao Makuu ya
Polisi, Faidha Suleiman, amewahi
kuthibitisha hayo katika semina
moja jijini Dar es Salaam na kutaja
maeneo yenyewe kuwa Kitunda.

Hivyo, kampeni na ufadhili un-
atolewa kwa ajili ya kupambana
na ukatili huo, vizae matunda,
hasa kwa jamii yenyewe kubadi-
lika na kutambua kuwa mila hizo
zimeshapitwa na wakati, si za kue-
ndekeza tena.

Inasikitisha kuendelea kuona,
jamii iliyogubikwa na matukio ya
ukatili wa kijinsia inafanya hivyo.
Ni hatari, pia iko na lengo tajwa
la SDG.
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Mtuhumiwa
Kesi mauaji
aachiwa huru

Na Said Hamdani, LINDI.

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Mt-
wara imemwachia huru mkazi wa
ya Liwale, Lindi, Ally Mwinyanda,
maarufu kama Masharubu, baada
ya upande wa mashtaka kushind-
wa kupeleka ushashidi ambao un-
gemtia hatiani.

Uamuzi huo ulitolewa jana na
Jaji Wilbrod Dyansobera, baada ya
upande wa mashtaka kushindwa
kuthibitisha kosa.

Kabla ya kutolewa kwa ua-
muzi huo, Wakili Robert Dadaya,
aliyekuwa akimtetea Masharubu,
aliiomba mahakama kumwachia
huru mteja wake kutokana na
upande wa Jamhuri kushindwa
kuwasilisha ushahidi ambao un-
geisaidia mahakama kutenda
Haki.

Wakili Dadaya alidai kutokana
na mteja wake kukaa ndani kwa
kipindi kirefu, upande wa mash-

isha wanaupata na kuwasilisha
mbele ya mahakama hiyo.

Jaji Dyasonbera, akitoa uamuzi
katika kesi hiyo, alisema kuto-
kana na upande wa mashtaka
kushindwa kuwasilisha ushahidi
wa kutosheleza ambao ungesaidia
kumtia mshtakiwa hatiani, anam-
wachia huru chini ya kifungu 312
(3) cha Sheria ya Mwendendo wa
Mashtaka (CPA).

Awali, ilidaiwa mbele ya ma-
hakama hiyo na Mwanasheria wa
Serikali Emmanuel John, kuwa
Julai 19/2016 usiku, Masharubu
alimuua Athumani Chitawala wa
Liwale, Mkoani Lindi.

Mwanasheria huyo alidai kuwa
siku ya tukio, Masharubu alifika
nyumbani kwa  Chitawala na
kumkuta akiwa na mwenzake
ambaye ni mlemavu wa macho
akiota moto na kuchomoa kisu na
kumkata tumboni kisha kufariki
dunia.
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Mafundi wakiwa kwenye maandalizi ya mwisho ya matengenezo ya jukwaa katika uwanja

taka ulikuwa na nafasi ya kuhakik-

wa Jamhuri, jijini Dodoma jana, litakalotumika kumwapisha Rais Mteule Dk. John Magufuli,
leo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

RC Lindi

Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI mkoani Lindi, imewataka wa-
nanchi kutokubali kupokea watu wasiowa-
fahamu wanaofika katika maeneo yao ili
kulinda usalama wa maisha yao na taifa kwa
ujumla.

Tahadhari hiyo ya serikali imetolewa kuto-
kana na taarifa za uwapo wa magaidi katika
mpaka wa Tanzania na Msumbiji.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, Godfrey Zambi,
alitoa kauli hiyo juzi wakati akizungumza na
waandishi wa vyombo mbalimbali vya habari
mjini hapa.

Zambi ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati
ya Ulinzi na Usalama Mkoa wa Lindi, alisema
hali ni tete mpakani mwa nchi hizo mbili ku-
tokana na watu wanaodaiwa kuwa magaidi
kuingia na kuweka kambi.

“Hali ni mbaya kaskazini ya Msumbiji na
kusini mwa nchi yetu, hivyo kama mkoa na
kanda yetu ya kusini, tumeanza kupata athari
za uwapo wa watu hao,” alisema Zambi.

Kwa mujibu wa Zambi, tayari kuna watu
wameanza kuingia maeneo mbalimbali ya
Lindi kwa sura ya kufanya biashara, kuende-
sha masuala ya dini na kusalimia ndugu na
jamaa zao, na kwamba hiyo inaweza kuwa
njia ya kuwa na nia ovu ya kufanya uhalifu.

Zambi alisema katika mkoa wa Lindi wame-
shakutana na makundi ya watu mbalimbali,
huku akiwasisitiza wamiliki wa nyumba za
kulala wageni kuwa makini na watu wanaofi-
ka kuhitaji huduma za malazi.

Pia kiongozi huyo alizitaka kamati za ul-
inzi na usalama kuanzia ngazi za vitongoji,
kuhakikisha zinaweka mikakati itakayosaidia
kuimarisha ulinzi huku akiwaomba waandi-
shi kupitia vyombo wanavyovitumikia kue-
limisha jamii kuhusiana masuala yanayoen-

aonya kuhusu ugaidi

delea hivi sasa.
Sambamba na hilo, aliwasisitiza
wazazi na walezi kuhakikisha wa-

nawachunga vijana wao wanaosoma
shule zilizo mbali na maeneo yao
kwenda na kurejea nyumbani ili wasi-

je wakatekwa kama ilivyokuwa katika
mataifa mengine.

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma

Bodi ya Wadhamini, Menejimenti na Watumighi
wa Mfuko wa Hifadhi ya J amii kwa Watumighi wa Umma (PSSSF)
tunawapongeza Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli kwa
kuchaguliwa kuwa Raig wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na
Mhe. Dkt Hugsein Ali Mwinyi kwa kuchaguliwa kuwa Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.
PSISF inaahidi kuendelea kutimiza Majukumu yake

ya kutoa huduma bora kwa wanachama

f v PSSSFTZ

L 9 0800 110 040 :‘EE‘:

0800110 055 ===s  WWw.psssf.go.tz
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Lukuvi apokea taarifa ya
awali ya uhakiki mgogoro

Na Munir Shemweta, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi
(pichani), amepokea taarifa ya awali
ya uhakiki wa eneo la Mtakuja le-
nye mgogoro lililoko katika Kata ya

Taarifa ya uhakiki wa eneo hilo le-
nye ukubwa hekta 10, iliwasilishwa
jana katika ofisi za wizara, Mtumba
Ardhi Uratibu, Wilson Luge, kwa niaba
ya timu inayofanya uhakiki kwa wakazi
wanaoishi eneo hilo.

Uwasilishaji taarifa hiyo unatokana
na kukwama kwa mara kadhaa kwa
uhakiki uliofanyika mara kadhaa hapo
awali na kusababisha Waziri Lukuvi
kuelekeza kufanyika uhakiki mwing-
ine ili kutafuta suluhu ya kudumu ya
mgogoro huo.

Kwa mujibu wa Luge, tayari timu ya
uhakiki mgogoro huo imeshawapitia

Wadau elimu
wafurahia
ushindi wa JPM

Na Mwandishi Wetu

WADAU wa elimu nchini wamempongeza Rais John
Magufuli kutokana na ushindi mkubwa alioupata kwenye
uchaguzi mkuu wa mwaka huu.

Juma, alisema jana kuwa wamefurahishwa na ushindi wa
Rais Magufuli  kwa kuwa serikali yake imekuwa msaada
mkubwa wa wadau wa elimu wa sekta binafsi.

Alisema ushindi huo umedhihirisha namna Watanzania
wanavyomkubali kutokana na utendaji kazi wake uliotuku-
ka na namna alivyoiinua sekta ya elimu nchini.

Alisema Rais Magufuli tangu aingie madarakani Novem-
ba, 2015 ameifanyia nchi mambo makubwa hali ambayo
imeongeza imani kwa wananchi kuwa ni kiongozi bora
hivyo kumchagua kwa kura nyingi ili aongoze kwa muhula
mwingine.

“Sisi wadau wa elimu wa sekta binafsi tumefurahishwa
sana na ushindi wa kishindo wa Rais Magufuli kwa sababu
serikali ya awamu ya tano imetufanyia mengi mazuri na im-
ekuwa ikitoa ushirikiano sana kwa sekta binafsi upande wa
elimu,” alisema.

Alisema wana imani kubwa na Rais Magufuli kwamba
licha ya kuiendeleza nchi kimiundombinu serikali yake
itaendelea kushirikiana na sekta binafsi upande wa elimu.

Eliezer Semfuko, ambaye ni mmiliki wa shule ya Sunray,
alisema sekta ya elimu imefanya vizuri katika awamu ya
tano ya Rais Magufuli hivyo ushindi wake ni ushindi kwa
sekta ya elimu.

Alisema Rais Magufuli ameipa kipaumbele sekta ya
elimu kwa kutoa elimu bure kwa watoto wa Watanzania
na kuhakikisha sekta hiyo inazidi kukua siku hadi siku kwa
kushirikiana na sekta binafsi.

Mdau mwingine wa elimu kutoka shule ya msingi Pre-
cious ya Mbagala, John Mapunda, alisema sekta binafsi
upande wa elimu wanamengi ya kujivunia kutokana na
uongozi mahiri wa Rais Magufuli.

“Kwa upande wa elimu amefanya mengi makubwa am-
bayo tunaamini kwa kupewa miaka mingine mitano ataen-
deleza yale mazuri tuliyoyapata awamu iliyopita tunaomba
sekta binafsi na ya umma tuendelee kushikamana maana
wote tunajenga nyumba moja,” alisema Mapunda.

Rais Magufuli anaapishwa leo mkoani Dodoma baada ya
kushinda kwa kishindo kwa kupata kura milioni 12.5 kwe-
nye uchaguzi uliopita huku anayefuata akipata kura milioni
1.9.

fanyiwa uhakiki.

eneo analomiliki.

huo.

Changombe.

wananchi 750 kati ya 1,025 watakao-

Luge alisema kazi kubwa inayofany-
wa na timu ya uhakiki ni kupitia taarifa
ya kila mwananchi na kuangalia hali ya
maendelezo yaliyofanyika katika kila

Uhakiki eneo la Mtakuja umefanyika
mara kadhaa mwaka 2005, 2008 na
2015 ambapo kazi inayoendelea sasa
inatarajiwa kuleta suluhu ya mgogoro

Uwasilishwaji taarifa ya uhakiki wa
mgogoro huo ulihudhuriwa pia na
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi, Vijana na Ajira ambaye ni
Mbunge Mteule wa Jimbo la Dodoma
Mjini, Anthony Mavunde, Katibu Mkuu
Wizara ya Ardhi Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Mary Makondo, Naibu
wake Nocholaus Mkapa, Kamishna wa
Ardhi, Nathaniel Nhonge, na watendaji
wa wizara, Jiji la Dodoma wa Kata ya

Bibi kizee akitafuta chupa tupu za plastiki katika eneo la
Mikocheni, jijini Dar es Salaam hivi karibuni, kwa ajili ya kwenda
kuziuza ili kujipatia riziki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

TARURA
ilivyoboresha
barabara

za Newala

Na Bebi Kapenya

Mijini (TARURA) katika Halmashauri
va Mji wa Newala mkoani Mtwara,
umeendelea kuboresha huduma za
usafiri na usafirishaji kwa kujenga
miundombinu ya barabara na vivuko
katika maeneo mbalimbali wilayani
humo.

Meneja wa TARURA Halmashauri
va Mji wa Newala, Mhandisi Dickson
Mkokota, alisema, ujenzi wa Bara-
bara ya Kiduni-Makondeko - Mkunya
kwa kiwango cha Lami yenye urefu
wa kilomita 1 utasaidia kurahisisha
usafiri na kufikia kwa urahisi huduma
za kijamii kwa sababu barabara hiyo
ni njia inayoelekea moja kwa moja
kwenye chanzo kikuu cha maji ya-
nayotumiwa na wananchi wote wa
Newala.

“Ujenzi wa barabara hii utagharimu
zaidi ya shilingi milioni 400, barabara
itakuwa na mifereji ya kukusanya
maji, makaravati na vivuko vidogo
vinavyoingia kwenye mitaa hasa mae-
neo ya nyumba za ibada, ili kurahisi-
sha usafiri kwa wananchi wa eneo hili
waweze kusafirisha mazao yao kwa
urahisi,” alisema Meneja huyo.

Naye Shekhe Mpota, mkazi wa
Newala, aliishukuru serikali kwa
ujenzi wa barabara hiyo itakayoleta
unafuu mkubwa kwa wananchi am-
bayo itapelekea kusafirisha mazao
yao kwa urahisi ikiwamo korosho,
mbaazi na ufuta.

“Tunaishukuru serikali kwa ujenzi
wa barabara hii kwa sababu itatuon-
dolea kero ya kusafirisha mazao yetu
hasa korosho kwa vile korosho zote
za Newala Mjini zinatoka masham-
bani..barabara hii inaelekea na kuja
huku mjini, hivyo ikikamilika itatu-
saidia sana kusafirisha mazao yetu
na kufanya biashara kwa urahisi,”
alisema.

Kadhalika alisema kwamba ni njia
rahisi ya kufika mpakani mwa Msum-
biji kwa kupitia Mto Ruvuma.

Mbali na utekelezaji wa mradi huo,
TARURA katika Halmashauri ya Mji
wa Newala imekamilisha ujenzi wa
Barabara ya Elimu kiwango cha lami
yvenye urefu wa kilomita moja katika
eneo la Nangwala, imefanya maten-
genezo ya barabara za Newala mjini
kwa kuchonga barabara kwenye
makazi ya wananchi eneo la PCCB
Km 16 ambazo zimeshakamilika na
imekamilisha ujenzi wa korongo eneo
la Julia lenye urefu wa mita 150 na
upana usiopungua mita tatu.

Kwa mujibu wa meneja huyo, ko-
rongo hilo limesaidia kupunguza kero
kwa wananchi kutokana na maji ya
mvua valiyokuwa yanaathiri makazi
va watu na mashamba.

TARURA) katika Halmashauri ya Mji
wa Newala inahudumia mtandao wa
barabara wenye urefu wa kilomita
406, na jitihada za uboreshaji wa
huduma za usafiri na usafirishaji ili
kuinua uchumi wa wananchi.
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Mgombea ubunge
kwenda kortini

Na Said Hamdani, LINDI

LIYEKUWA mgombea ubunge

Jimbo la Lindi Mjini kupitia ACT-

Wazalendo, Isihaka Mchinjita,

najiandaa kwenda mahakamani

kufungua kesi kupinga ushindi aliopewa

Hamida Abdallah wa CCM, uliotangazwa

na msimamizi wa uchaguzi, Jomaari Satura,
kwa madai uligubikwa na hujuma nyingi.

Mchinjita ameyaeleza hayo, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa mjini Lindi,
na kwamba ameamua kuchukua hatua hiyo
baada ya kubaini kuwapo kwa hujuma na
kasoro mbalimbali wakati wote wa upigaji
kura Oktoba 28, mwaka huu.

Mchinjita ametaja baadhi ya hujuma zi-
nazodaiwa kufanyika ni baadhi ya mawaka-
la wao kukataliwa kuingia vituo vya kupigia
kura, licha ya kuapishwa kwa mujibu wa

kanuni zilizowekwa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC).

Alitaja kasoro zingine ni baadhi ya watu
kukamatwa wakiwa na kura, ongezeko la
vituo hewa vilivyo nje ya mfumo, kubadil-
ishiwa matokeo na ucheleweshwaji wa
kutoa matokeo.

“Wapo watu tumewakamata wakiwa na
kura akiwemo muuguzi mmoja (jina lime-
hifadhiwa), akiwa na katarasi sita, tukamfik-
isha Kituo cha Polisi, alipoulizwa alikiri na
kueleza wapo wengi waliopewa,” alisema
Mchinjita.

Mchinjita alisema licha ya mama huyo
kufikishwa kituo cha Polisi, aliachiwa huru
na hakuna hatua zozote zilizochukuliwa
dhidi yake. Katika uchaguzi wa madiwani,
wabunge na Rais, mgombea ubunge wa
Jimbo la Lindi Mjini, Hamida Abdallah
Mohamedi (CCM) alitangazwa mshindi.

Ofisa wa Benki ya NMB, Julieth Kishamba, akitoa maelekezo kwa wafanyabiashara wa
wilayani Kasulu, jinsi ya kujaza fomu za mikopo na maelezo ya biashara zao, wilayani
humo, mkoani Kigoma. Benki hiyo, iliwakutanisha zaidi ya wafanyabiashara 200 mkoa
huo, ili kuwapa elimu ya fedha na bidhaa mbalimbali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbunge wa zamani CUF
awapa somo wapinzani

Na Thobias Mwanakatwe

MBUNGE mstaafu wa Chama cha
Wananchi (CUF) Jimbo la Kigambo-
ni, Frank Magoba, amevitaka vyama
vya upinzani kuacha kulalamika na
kuandaa maandamano kwa kuwa
kushindwa kwao kwenye uchaguzi
wa mwaka huu kunatokana na wao
kushindwa kuungana na kuunda
chama kimoja chenye nguvu kina-
choweza kuing'oa CCM madarakani.

Alisema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
kuhusu uchaguzi mkuu uliofanyika
Oktoba 28, mwaka huu ambao Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) kimeibuka
na ushindi mkubwa.

Magoba alisema wakati akiwa
CUF alikuwa akishauri mara kadhaa
kwamba kama vyama vya upinzani
vinadhamira ya kweli ya kutaka
kuing'oa CCM madarakani vina-
takiwa viungane pamoja na kuunda
chama kimoja chenye nguvu, lakini
kuacha kila chama kuweka mgom-
bea wake wa urais, ubunge na
udiwani kamwe CCM haitakuja
kung'olewa.

Alisema jambo jingine ambalo
limesababisha wananchi wasivich-
ague vyama Vvya upinzani katika

uchaguzi wa mwaka huu ni kauli
zisizokuwa na ustaarabu ambazo
zilikuwa zikitolewa na baadhi ya
wagombea.

“Watanzania wa leo sio wa mwa-
ka ule, wana uelewa sana, wewe
mgombea unapoanza kuzungum-
zia matusi na kebehi kwa serikali
wakati wanaona kuna maende-
leo yamefanywa na serikali hiyo
unayoitukana hawezi kukuelewa,”
alisema.

Magoba aliongeza kuwa utendaji
mzuri wa Rais DK. John Magufuli
ndio umeteka mioyo ya Watanzania
ambao wameamua kumchagua kwa
miaka mingine mitano.

Hata hivyo, alisema yapo baadhi
ya mambo ambayo Rais Magufuli
anapaswa kuyatupia mambo kipindi
hiki ambayo ni ukosefu wa dawa
katika hospitali, wazee kutotibiwa
bure katika baadhi ya hospitali,
tatizo la maji, upungufu wa vyumba
vya madarasa na migogoro ya ardhi
ambayo bado rushwa inatumika.

Alivipongeza vyama vya upinzani
kwa kushiriki uchaguzi mkuu kwa
kupiga kampeni bila kuchoka na
kwamba kushindwa kwao wasikate
tamaa bali wajipange kwa ajili ya
uchaguzi ujao.

<anlIPASS

PRIVATE AGRICULTURAL SECTOR SUPPORT

CONSULTANCY ON COMMISSIONING A CALL CENTRE

TERMS OF REFERENCE

Background on PASS Trust

The Private Agricultural Sector Support (PASS) Trust was established as the project in year 2000 in order to stimulate investments and
growth in private sector commercial agriculture and related sector through access to finance in Tanzania. It was registered in 2007 as
an autonomous non-profit organization under the Trustees’ Incorporation Act of Tanzania, founded by Government of Denmark and
Government of Tanzania.

For many years access to finance for the agricultural sector has been challenging in Africa, and Tanzania in particular. Financial Service
Providers (FSP), mainly Banks, have viewed it as too risky to finance due to, among other reasons, weak collateral, poor production
skills, low technical skills and a general lack of bankable investment opportunities which would provide FSPs with a commercial
incentive to finance. PASS Trust has a vision to unlock this challenge and aspiring to be an innovative agri-finance development
institution that improves the quality of life for small-scale agribusiness entrepreneurs. Its mission is to facilitate access to financial and
business development services for agribusiness entrepreneurs in Tanzania.

Objective of the Consultancy

PASS Trust has an existing telephony system (VOIP System) which acts a communication channel within the organization. This
happened due to PASS vision of transforming its operations to digital. The system supports all PASS Trust offices including Arusha, Dar
es Salaam, kigoma, Mbeya, Morogoro, Mwanza and Mtwara. To increase outreach and efficiency PASS Trust is about to implement a
robust call centre through a toll-free line that will allow stakeholders to engage with PASS Trust for information, support and
awareness to PASS Trust products.

The new call centre system is expected to integrate with the existing VOIP System which will enable customer agents to route of calls
to PASS extensions. To build the state-of-the-art call centre the following initiatives will be considered:
1. Toensure efficiency in service delivery through effective communication, learning and sharing of information as envisaged in our
2018-2022 strategic plan.
2. To ensure more Tanzanians are facilitated towards accessing financial and business services- mainly small and medium size
commercial farmers, farmer groups and agribusinesses (SMEs).
3. Toimprove our customer experience and engagement with our stakeholders.

Therefore, PASS intends to engage an experienced vendor who has experience in call centre deployment for in-house customer service;

Scope of Work
Under the supervision of ICT unit, the vendor shall perform the following tasks:
1. Work with ICT Unit and Communication specialist on gathering of information that will define the call centre architecture,
workflows and functional requirements for call centre call reports requirements.
2. Install the call centre that will be able to work with Softphone in Windows Environment and VOIP handsets.
3. Integrate the call centre to the existing PASS Trust Yeastar S100 VOIP PBX
4. Train PASS Call Centre Staff

Requirements and Deliverables
« Language
The vendor shall ensure that English and Swahili are properly set up to manage both languages. The system should let the
customer agent know the preferred language of the caller.

« Interactive Voice Response (IVR)
The vendor shall ensure that the IVR feature is set up on the system based on the PASS requirements. The IVR shall provide the
caller the ability to:
a) Select one of the two languages either English or Swahili
b) Listen to pre-recorded information
c) Ask the caller to use the touch-tones and guide the caller to an area of interest

Call Recordings
3) The vendor shall ensure the system in place is set up to record all the voicemails, calls, call-backs made and calls received by
PASS. All call recordings shall be stored on a storage that can be easily retrieved.
b) The vendor shall ensure that the system informs all callers that their calls are recorded or monitored.

Call Queues

The vendor shall ensure the system is set up for call queuing. When a caller finish going through the Interactive Voice Response
(IVR) prompts and unable to reach to get a customer agent. The system should place the caller on the queue waiting for a customer
agent to free up.

« Call Transfer
The vendor shall ensure that the system is set up for a customer agent to be able to transfer calls without disconnecting the caller.
Calls can be transferred to another customer agent of can be transferred to PASS VOIP system to the intended extension.

« System Monitoring and Reports
a) The vendor shall ensure that the system provides PASS with a real-time dashboard for monitoring call activities. The dashboard
shall display real-time status of call statistics including and not limited to the following:
« Number of agents on calls
« Number of agents online
« Number of agents offline
- Calls in queue for each agent
« Calls abandoned
« Calls answered
+ Longest call on wait in the queue
« Average wait time

b) Regular Reports
The system shall be able to report various reports including but not limited to the following:
« Generate reports of different PASS Products based on the incoming calls
- Generate reports on how many Calls have been abandoned
+ Generate reports on how many Calls have been answered
. Generate reports on the Longest call on wait in the queue
« Generate reports on Average wait time
- Generate reports on how long customer agent has been online
. Generate reports on how many calls customer agent has received

« Training
The vendor shall train PASS Customer Agents and ICT Unit. The training shall ensure the customer agents are equipped with the
proper knowledge and skills in handling the calls and support the system.

Provisional of the Operational Manual of the System
The vendor shall produce operational manual for customer agents, administrators and including but not limited to
troubleshooting of simple system errors.

Qualifications and Experience:
The ideal vendor must have relevant qualifications which include but not limited to
Proven expertise in deployment of call centre include list of certified engineers and Manufacturer Authorization letter.
+ Must have experience in deployment of call center platforms with at least three references of similar project.
+ Must have all business legal documents/Certificates (TIN, VRN, Business License, TCRA, Certificate of Incorporation)

Interested vendors will be required to submit their Technical and Financial Proposals electronically as per this TOR Guidelines to the web
address: https://pass.or.tz/procurement and click the APPLY NOW button to upload and submit your proposal. Unfortunately, due to the
large volume of proposals we receive, we will not be able to respond to each individual proposal/bidder, only the shortlisted/awarded
bidders will be contacted. As PASS Trust commitment to Inclusive Green Growth (IGG) strategy and paperless office, we will only accept
electronic submissions and not physical submission. The deadline to receive the proposals shall be on 16" November 2020, 12.00 noon.
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Wakamatwa hifadhi ya taifa
wakidaiwa wahamiaji haramu

Na Thobias Mwanakatwe

ESHI la Uhifadhi na Misitu

Kikosi cha Mamlaka ya Hifadhi

za Taifa Tanzania (TANAPA)

linawashikilia raia 49 wa Ethio-

pia katika Hifadhi ya Taifa ya Saadani.

Kamishna Msaidizi Mwandamizi

wa Uhifadhi na Mawasiliano, Pas-

cal Shelutete alisema watu hao wa-

kando ya Bahari ya Hindi Wilaya ya
Bagamoyo mkoani Pwani.

Watu hao
walikamat-
wa juzi

cha Saadan
kando ya
Bahari

ya Hindi
Wilaya ya
Bagamoyo
mkoani
Pwani.

Alisema kukamatwa kwa watuhumi-
wa kumetokana na ushirikiano mkub-
wa walioupata kutoka kwa wananchi
Hifadhi ya Taifa ya Saadani umewaka-
bidhi wahamiaji hao kwa Jeshi la Polisi
na Idara ya Uhamiaji kwa hatua zaidi
za kisheria.

Shelutete alisema TANAPA inaen-
delea kusisitiza na kutoa onyo kwa
wale wenye dhamira ya kutumia Hifa-
dhi za Taifa kwa vitendo ambavyo ni
kinyume na sheria kuacha mara moja

kwani wakibainika watachukuliwa
hatua kwa mujibu wa sheria.

“Jeshi la Uhifadhi na Misitu limeji-
panga vyema kuhakikisha kuwa mae-
neo ya hifadhi yanaendelea kuwa sala-
ma kwa shughuli za hifadhi na utalii na
si vinginevyo,” alisema.

Aidha, amewaomba wananchi wa-
naozunguka hifadhi za taifa kuendelea
kutoa ushirikiano kwa Jeshi la Uhifadhi
na Misitu kwa kuwafichua watu wa-
naotaka kufanya vitendo viovu katika
hifadhi ili waweze kuchukuliwa hatua.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert Gabriel (katikati), Mkurugenzi Mtendaji wa GGML R|chard Jordmson
(kushoto) na Meneja Uhusiano wa GGML, Joseph Mangilima, wakiteta jambo baada ya uzinduzi wa ujenzi wa bustani
ya Kkisasa katikati ya mji wa Geita jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

GGML yaanzisha bustani ya kuvutia Geita

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa mji wa Geita wanafurahia
kuwa sehemu ya mradi wa bustani ya ku-
pumzikia inayofadhiliwa na Kampuni ya
Geita Gold Mining Limited (GGML) kwa
kushirikiana na Halmashauri ya Mji Geita.

Mradi huo uliotengewa bajeti ya Sh. mil-
ioni 70 kutoka fedha za GGML za uwajibi-
kaji wa Kampuni kwa Jamii (CSR) zinata-
rajiwa kukamilisha mradi huo kabla ya
mwisho wa mwaka huu.

Akizungumza katika hafla ya kuzin-
dua ujenzi wa bustani hiyo katika kata ya
Kalangalala mjini Geita, Mkuu wa Mkoa wa
Geita, Mhandisi Robert Gabriel, alisema
GGML kwa kushirikiana na Halmashauri

ya Geita Mji inatekeleza mradi huo kupitia
fedha za CSR kutoka GGML.

Mradi huo unaotekelezwa katika eneo
la mita za mraba 4,000 katika kata ya
Kalangalala mjini Geita, una lengo la ku-
wapatia wakazi wa Mji wa Geita fursa ya
kuwa na eneo la kufanya shughuli mbal-
imbali zikiwamo kupumzika, kupunga up-
epo pamoja na kuepuka kero za joto.

“Lengo letu ni kuona wakazi wa Mji wa
Geita wanafika katika eneo hili kufurahia
upepo asilia sambamba na kuona mnara
maalum wenye kumbukumbu ya Mkoa wa
Geita. Bustani hii itakuwa kivutio pia kwa
vile inajengwa kwa tofali za kuvutia kwe-
nye maeneo yote ya kupitia na sehemu za
watu kuketi hali ambayo itashawishi watu

wengi zaidi kukaa na kujionea uzuri wa
Mji wetu wa Geita,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa GGML, Rich-
ard Jordinson, alisema kuwa Kampuni ya
GGML imekuwa ikifanya jitihada kubwa
kubadilisha mwonekano wa jamii ya
Mkoa wa Geita kwa kuanzisha miradi en-
delevu.

“GGML tunajivunia kuwa, wakati tu-
nasherehekea miaka 20 ya uwekezaji
wetu ndani ya Mkoa wa Geita mwaka huu,
tumefanikiwa kutekeleza miradi mingi
yenye tija na matokeo chanya ikiwemo
mnara wa makutano ya barabara Mjini
Geita, masoko, taa za barabarani, vituo
vya afya, shule na barabara za lami,” alise-
ma Jordinson.

I
Mwangalizi
atoa

tathmini
uchaguzi

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MMOJA wa waangalizi wa uch-
aguzi katika Halmashauri ya Mji
wa Kibaha, Prof. Benedict Mon-
gula, amesema siri ya ushindi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ni uwapo wa uongozi kuanzia
ngazi ya shina hadi taifa.

Prof. Mongula ambaye ni
Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salam, alisema
alihudhuria katika mikutano ya
kampeni ya vyama vyote na
kushuhudia maandalizi yal-
ivyokuwa, na kwamba kulikuwa
na Utofaut| kwa CCM na vyama
vingine vya siasa.

Alibainisha hayo jana alipoku-
wa akizungumza na waandishi
wa habari Mjini Kibaha, kuhu-
siana na mazingira allyoshuhu—
dia kipindi cha uchaguzi hadi
matokeo yalipotangazwa.

Alisema ili vyama vya siasa
vya upinzani viwe imara, ni
vizuri wakaanza kummamsha
kuanzia ngazi ya shina kama
ilivyo CCM.

Alisema katika mikutano
va CCM maandalizi yalikuwa
tofauti na mikutano mingine ya
vyama Vvya siasa vya upinzani,
ambavyo baadhi ya mikutano
haikufanyika.

“Nimefuatilia mazingira ya
kampeni hadi wakati wa kupiga
kura mpaka matokeo kutanga-
zwa..hali ilikuwa salama,
hakukuwa na vurugu katika
kipindi chote,” alisema.

Alisema baadhi ya vyama vya
upinzani walikuwa hawaendi
na ratiba, kwani walikuwa
wakitangaza mikutano, lakini
hawafiki, jambo ambalo kwenye
maeneo hayo wananchi ha-
wakupata fursa ya kusikia sera
Zao

“Nafikiri na hali va kifedha
na maandalizi duni imechangia
kampeni za vyama vya upinzani
kudorora, mgavva sina uhakika
sana katika hili,” alisema.

Alisema katika vituo alivy-
otembelea siku ya kupiga kura,
wapigakura walikuwa wachache
na kwamba vituo vilifungwa
kwa wakati muda ulipofika.

Baadhi ya vyama vya
upinzani walikuwa
hawaendi na ratiba,
kwani walikuwa
wakitangaza miku-
tano, lakini hawafiki,
jambo ambalo kwe-
nye maeneo hayo
wananchi hawaku-
pata fursa ya kusikia
sera zao.
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Mabadiliko ya

tabianchi yalivyo
chanzo kubomoka

madaraja Moro

Wimbi jipya maradhi corona

lazusha taharuki bara Ulaya

Na Rashid Chilumba

ASIRA na wasiwasi zi-

naongezeka miongoni

mwa wakazi wa mataifa

mengi barani Ulaya,
kutokana na kurejea tena vizuizi
vikali vya kukabiliana na maam-
bukizi pamoja na vifo vitokana-
vyo na maradhi ya COVID-19.

Katika kile kinachoonekana
kuwa ishara za kukata tamaa,
waandamanaji kwenye miji kad-
haa nchini Hispania, mwishoni
mwa wiki walipambana na vikosi
vya usalama kupinga kurejeshwa
kwa marufuku ya shughuli za
kawaida kujaribu kupambana na
kitisho cha virusi vya maardhi ya
corona.

Hivi sasa nchini Hispania, ku-
natekelezwa amri ya kutotoka
nje usiku na karibu majimbo yote
ya nchi yameifunga mipaka ya
ndani kuzuia safari za masafa
marefu.

Serikali ndani ya Bara Ulaya,
zinahangaika kupunguza ongeze-
ko la kutisha la maambukizi ya
virusi vya corona, ambayo hadi
sasa yamesababisha vifo vya
watu 279,000 barani humo tangu
vilipozuka nchini China mwisho-
ni mwa mwaka jana.

Nchini Uingereza, wengi wa-
naelezea wasiwasi walio nao
kuhusu hasara ya kiuchumi ita-
kayopatikana katika muda wa
wiki nne, ambao shughuli zote za
kawaida zitafungwa.

Huko TItalia ambako kume-
shuhudiwa maandamano
makubwa wiki iliyopita, seri-
kali inatarajiwa kutangaza hatua
mpya za vizuizi baadaye hivi leo.

Inaarifiwa kuwa, serikali ina-
lenga kupiga marufuku safari

HOTLINE
0715 900 000+ 0716 777 77

Corona ni shida kubwa. Ndivyo ilivyokuwa kampeni ya kuikabili mitaani, janga lililofanikiwa kuz-

imwa nchini. PICHA: MAKTABA.

kati ya jimbo moja na jingine,
kufunga maduka makubwa, ku-
punguza shughuli za biashara na
kuzuia watu kutoka nje usiku.
Mjini Munich, Ujerumani, mae-
neo ambayo kwa kawaida hufuri-
ka watu, hivi sasa yako tupu na
nchi hiyop imeshaanza Jumanne
iliyopita, kutekeleza awamu
mpya ya vizuizi ikiwa ni pamoja
na marufuku ya mikusanyiko,
kufungwa kumbi za starehe na
maduka yasiyo na bidhaa zina-
zohitajika kwa wingi, pamoja na

Inafaa kusahau mwaka huu
mzima. Kabla ya marufuku
ya kwanza, mwezi Februari,
hakukuwa na cha kuin-

giza kwa sababu kila kitu
kilishindana. Hata msimu
wa Kiangazi, ambako kwa
baadhi ya wakati bustani
zilijaa watu, ilikuwa ni sawa
na tone kwenye bahari.

kuwaisitiza watu kuvaa barakoa.

Meneja wa mgahawa uliopo
nchini Ujerumani, anayejitam-
bulisha kwa jina la Christian Leh-
ner, ana maoni yake: “Athari za
kiuchumi wala hazipimiki tena,
mwaka huu wote unapaswa ku-
sahaulika.

“Inafaa kusahau mwaka huu
mzima. Kabla ya marufuku
ya kwanza, mwezi Februari,
hakukuwa na cha kuingiza kwa
sababu kila kitu kilishindana.
Hata msimu wa kiangazi, ambako
kwa baadhi ya wakati bustani zili-

jaa watu, ilikuwa ni sawa na tone
kwenye bahari.

“Sasa tunaingiza sehemu tu ya
kile tunachohitaji kuishi. Mwaka
huu siyo wa kutengeneza tena
pesa. Ni mwaka wa kujiokoa tu
kiuchumi, kulinda ajira na kam-
puni.”

“Kwingineko waziri mkuu wa
Ufaransa Jean Castex amesema
kuanzia (juzi) Jumanne maduka
makubwa yatapigwa mafuruku
kuuza bidhaa “zisizo muhimu’
kama ilivyokuwa kwa wauzaji
wadogo waliolazimika kufunga
maduka yao.”

BOSI NAYE

Mkurugenzi Mkuu Mkuu wa
Shirika la Afya Duniani (WHO),
Tedros Ghebreyesus, anasema
kwamba anasema anajiweka kar-
antini baada ya kukutana na mtu
ambaye sasa amebainika kuwa na
maambukizi ya virusi vya corona.

Katika ukurasa wake wa
mtandao wa Twitter, Tedros
anaesema, bado ana afya njema
bila dalili za COVID-19, lakini
atasalia karantini kwa siku kad-
haa zinazokuja kama taratibu za
WHO zinavyoelekeza.

Tedros anasema ni muhimu
kuzingatia miongozo ya wataala-
mu wa afya kwa lengo la kudhibi-
ti kusambaa kwa virusi vya co-
rona na kuikinga mifumo ya afya
kutozidiwa na idadi ya wagonjwa.

Wiki iliyopita mkurugenzi
huyo wa WHO, aliwatolea wito
viongozi wa dunia kuzingatia
ushauri wa wataalamu katika
wakati idadi ya maambukizi ina-
panda barani Ulaya na kwenye
mataifa ya Amerika Kaskazini.

bDw




. PICHA

12 ama Alhamisi Novemba 5, 2020

MAZINGIRA

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa

Mbarali

ADO kuna elimu duni,
hali ya kuogopana kati
ya wasimamizi wa wany-
amapori na wanavijiji
wawaogopa askari wanyamapori,
inatajwa elimu duni katika dhana
ya kinachoendelea mahali hapo.
Hatima ya yote ni kuwapo
migogoro isiyo ya lazima ndani ya
jamii. Leo hii dhana kuu inayota-
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha Kanda
ya Kusini, wanaomba kupatiwa
elimu sahihi kuhusu uhifadhi
na wanyamapori, itakayomaliza
migogoro kati ya pande hizo
mbili.
Ni salamu zinazotoka

kwa

Vikawe, Igunda, Mawindi na
Iwalanje vinavyoeleza kukabiliwa
na uhaba wa elimu na wananchi
kujikuta wakiwakimbia wanao-
husika na hifadhi, hata kama ha-
wajafanya makosa.

Ofisa Mtendaji wa Kitongoji
cha Mawindi, Edson Kilemile,
anasema licha ya kuwapo faida
za kuwa karibu na hifadhi, bado
elimu duni kuhusu uhifadhi wa
wanyamapori ni tatizo, hata kuna
migogoro isiyo ya lazima.

Kilemuile anasema, wapo wa-
nanchi ambao inapotokea wa-
nawaona askari a wanyamapori,

basi wanawakimbia, licha ya
kwamba hawajafanya uhalifu
wowote.

“Kitendo cha kuwakimbia
watu wa hifadhi kimekuwa kiki-
zua taharuki na wakati mwing-
ine kusababisha kukamatwa kwa
kudhaniwa ni wahalifu,” anase-
ma, huku akihimiza elimu sahihi
itakayowakomboa kutoka kwenye
adha hiyo.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Mawindi, Hamo Gaudai, anasema
kutokana na tatizo hilo, anaiomba
taasisi husika kutoa elimu kwa
wananchi wanaozunguka hifadhi
wanakuwa na uelewa.

Anafafanua kuwa, Mamlaka ya
Hifadhi za Taifa (TANAPA) Kanda
ya Kusini, imekuwa ikijitahidi
kutoa elimu ya uhifadhi, ingawa
haiwafikii wananchi wote, kwa
kuwa inatolewa katika ngazi ya
kata.

Gaudai anaiomba taasisi husi-
ka kutoa elimu hiyo kwa ngazi ya
kuipata pasipo kuwaogopa wal-
inzi wa hifadhi na ana ufafanuzi:

hifadhi na kuondoa hofu. Hata
inapotokea jambo limefanyika,
wananchi inakuwa rahisi kuwa-
julisha watu wa hifadhi badala ya
kuwaogopa,” anasema.

Pia, anasema pale inapotokea
suala la uhalifu katika hifadhi
inakuwa ni rahisi kutoa ushiriki-
ano kwa taasisi badala ya kuwao-

gopa.
TEMBO WAHARIBIFU

cha Igava, anayesema wamekuwa
wakivamiwa na wanyamapori na
mazao yao kuliwa shambani na

WAKATI UHARIBIFU UNAENDELEA..

Msuguano wafugaji na wasimamizi
hifadhi katika maisha ya kuogopana

-Killo cha elimu duni kila kona
-DC Mbarali albua ya uvunguni

el

o

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reuben Mfune. PICHA ZOTE: BEATRICE SHAYO.

hadi sasa, wameshindwa kupata
haki zao.

Analalamika kwamba, hawa-
jui hatua za kufuata ili waweze
kupatiwa kifuta machozi chao, in-
gawa wametoa taarifa za uharibifu
mpaka sasa hawajapokea majibu
yoyote.

Ofisa Mtendaji Kata ya Igava,
Ibrahimu Mwakisopile, anasema
amepokea malalamiko kuhusiana
na wananchi kuharibiwa mazao
yao na madai yao ameyawasilisha
katika idara husika.

Kwa mujibu wa mtendaji huyo,
ekari zaidi ya 50 ziliharibiwa na
tembo katika kata hiyo na mpaka
sasa hakuna mrejesho aliyoupata.

Mwakisopile anasema, wany-
ama wanapovamia katika maeneo
ya wananchi, kumekuwapo ugu-
mu utokanao na baadhi ya wanav-
na wanyama hao.

Anasema, inapotokea wana-
vamiwa na tembo huwa wanatoa
taarifa kwenye hifadhi au kuna
wakati wanapiga ngoma, hivyo
kelele zinamfanya tembo kuon-
doka.

“Tunahitaji mbinu zaidi katika
kukabiliana na wanyama wengine
ili wanapojitokeza kwenye makazi
yetu tujue namna ya kuwaondoa
wakiwa salama bila ya madhara,”
anasema Mwakisopile.

KAMANDA HIFADHINI
Kamishna Msaidizi wa Hifa-
dhi, kutoka Kanda ya Kusini, Pius
Mzimbe, anafafanua kuna kitengo
maalumu cha Ujirani Mwema am-
bacho moja ya majukumu yake ni

kutoa elimu ya uhifadhi wa wany-
amapori, ili kuimarisha uhusiano
guka hifadhi.

Mzimbe anasema elimu im-

aumbele kunakohusika.

Anasema ofisi yake ina mi-
kakati ya kuongeza nguvu kwenye
elimu kwa wananchi ili kuimari-
sha ushirikiano uliokuwapo na
anakiri uwapo wa tembo wavam-
baadhi wakijenga nyumba kwe-
nye njia za wanyama (Shoroba),
hali inayochangia matatizo kama
tembo kupita katika makazi yao.

Kamishna Msaidizi Mzimbe,
anaeleza mazingira magumu ya
wafugaji  kuingiza mifugo hifa-

dhini, ni hali inayohatarisha us-
alama kwa wanyamapori.

Anataja waalakini mwingine, ni
uvuvi haramu katika hifadhi, aki-
washauri kiwapo kasi ya kubuini
mbadala wa kutengeneza mab-
wawa binafsi.

MKUU WILAYA ANGA’KA

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, anasema kuna
natumia suala la elimu kama kis-
ingizio cha kujitetea dhidi ya hu-
juma kwa mazingira ya hiofadhi,
akisema halmashauri ya wilaya
hiyo kwa kushirikana na TANAPA
walipeleka wataalamu wa sekta
husika na wananchi wanaozun-
guka hifadhi.

Mfune anasema, mikakati ili-
yopo ni kuongeza nguvu katika ya

Kamishna Msaidizi wa Hifadhi Kanda ya Kusini, Pius Mzimbe
(kulia), alipofafanua jambo.

utoaji elimu kwa wanavijiji, ili wa-
shiriki kikamilifu kutunza hifadhi
hiyo, akifafanua:

“Tunachokifanya kwa kiasi ki-
kubwa ni kutoa elimu ya uhifadhi
waelewe umuhimu wa hifadhi,
lakini wajue mwingiliano kati ya
wananchi na wanyama kwenda
kwenye hifadhi. Kuna magonjwa
ambayo mwingiliano ukitokea
kuna madhara kwa hifadhi na
mifugo inayoingizwa kwenye hifa-
dhi.”

“Kikubwa ni elimu! Mnyama
hana mpaka, hifadhi ina mpaka...
mnyama hana mpaka hawezi ku-
soma ‘GPS’ akajua hapa anakoen-
da ni makazi ya watu,” anasema
Mkuu wa Wilaya.

Anafafanua kwamba, kuna
kambi za Ruaha zinazosaidia pale
inapojitokeza magumu ya wany-
ama wanaoswagwa waweze kuru-
di katika hifadhi na kutosababisha
madhara kwa wananchi.

Mfune anasema, waliopata
madhara wanaendelea kuwashu-
ghulikiwa kupitia Kitengo cha
Halmashauri ya Mbarali, waweze
kufidiwa mazao yao yaliyoliwa.

“Kwa kiasi kikubwa mwing-
iliano huo pia umekuwa ukileta
madhara kwa sababu wengi wa-
naamini ng'ombe wanapoingia ka-
tika bonde la ihefu, wanazaa kwa
kiasi kikubwa. Hii imani imekuwa
potofu, watu wameendelea kuwa
nayo ndio maana wengi wanarudi
na kupeleka mifugo,” anasema
Mfune.

Mfune anasema, mifugo mingi
huwa inapelekwa majira ya usiku
na inatolewa huko asubuhi jambo,
ambalo katika upande wa pili ha-
liruhusiwi kwa mujibu wa sheria.

“Yapo madhara mengine pamoja
na elimu tunayoendelea kutokea,
watu wanaamini zaidi katika ku-
pambana yaani pale ambapo mifu-
go imekamatwa hawataki kufuata
utaratibu,”anasema Mfune.

Anasema katika elimu wanay-
oitoa wanawaelimisha mifugo
inapokuwa imekamatwa wafuate
utaratibu unaotakiwa kufika kwe-
nye kituo husika ama kulipa faini,
ili aweze kuchukua mifugo yake.

Mfune anasema wananchi wa-
natakiwa kuzingatia mambo hayo
ili kujiepusha kujiingiza katika
migogoro katika hifadhi na ata-
kayekamatwa atachukuliwa hatua.

Aidha, anasema hifadhi hiyo
imetekeleza miradi mbalimbali ya
zunguka hifadhi za Kanda ya Kusi-
ni, ikiwamo ujenzi wa madarasa,
bwalo la chakula kwenye shule ya
Mawindi, bweni, kuwafungia mi-
tambo ya umeme wa jua kwenye
shule na kujenga visima vya maji.
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Mabadiliko ya tabianchi yalivyo

chanzo kubomoka madaraja Moro
Yamefikwa yaliyotarajia umri miaka 100

«TANROADS: Shida kuu ni kilimo holela

Daraja la Mto Kilombero, mkoani Morogoro, katika mandhari mapya baada ya maboresho. PICHA: MTANDAO.

Na Christina Haule, Morogoro

ABADILIKO ya tabi-
anchi yana tabia ya ku-
chukua sura ya mageu-
zi mapya katika jamii
na Meneja wa Wakala wa Barabara
Mkoa wa Morogoro (TANROADS)
Mhandisi Nkolante Ntije, anasema
lina jumla ya madaraja matano ya-
mebomoka mkoani Morogoro ka-
tika kipindi cha mwaka 2018/2020.

Anataja sababu kuu ya kutokea
hali hiyo, ni shughuli za kibinada-
mu zinazofanywa kwenye milima
jirani na vyanzo vya maji, hapo iki-
tajwa kuongeza mashamba, hasa ya
kilimo kisichokuwa rafiki.

Hapo inatolewa mifano, kwenye
milima bila ya kuzingatia kilimo
cha kinga za maji au kutochukua
tahadhari zinazoweza kusababisha
mmomonyoko wa ardhi.

Meneja huyo wa TANROADS Mo-
rogoro, Mhandisi Ntije anasema
madaraja mengi yamekuwa yaki-
bomoa kutokana na mvua kubwa
zinazosukuma mchanga, magogo
makubwa na kushuka kwenye mito
na kuvunja kingo za madaraja, ku-
fimia hatua ya kubomoka, hali inay-
ohiyaji matengenezo makubwa.

Anasema, huwa wanakadiria
uhalisia wa kile wanachokiangalia
katika ujenzi kudumu kwa miaka
100 ijayo, pasipo mabadiiko ya
kimazingira,

Mzee aliyesema hajawahi kuona
hayo mafuriko na uharibifu ulioji-
tokeza ambapo ana uhakika akifiki-
sha miaka 90 ataweza kuona tena
hayo ambayo huwa yanajirudia
ambapo hali hiyo ya kujirudia am-
bayo kitaalamu huitwa (return pe-
riod) huwa wanaitumia ili kuweza
kukadiria ukubwa wa daraja linalo-
hitajika mahali hapo.

TANROADS MORO

Meneja wa TANROADS, Mhandisi
Nkolante Ntije anataja madaraja
yaliyovunjika, ni pamoja na daraja
la Itete lililopo Dumila, umbali wa
kilomita 10 kutoka mji wa Kilosa,
lililovunjika baada ya mvua kubwa
kunyesha.

Anasema, ni athari ya kuvunjika
kingo za daraja za zege na kufanya
uharibifu mkubwa upande wa
uelekeo wa maji ambayo yalichim-
ba kina kirefu na kuliacha daraja
linaling’inia.

Ntije anasema TANROADS ili-
chukua hatua za haraka, kupeleka
wataalamu wake kurekebisha na
ikabaki kazi ndogo kama za usafi.

Pia, anataja daraja lingine la Be-
rega Wani lililopo kwenye barabara
Morogoro, lilidondoka Machi 2
mwaka huu na jitihada zilifanyika
kutafuta mbadala wa kupita.

Anasema, hatua iliyofikia sasa,
magari yameshaanza kupita hapo

Mhandisi huyo
analitaja daraja
la mwisho kuwa
la Mwangaza,
lililoko kwe-
nye barabara
yva Kiziwa-Tawa
liliposombwa na
maji, walitumia
mbadala ku-
hakikisha watu
wanaendelea na
safari na ujenzi
wake unaendelea.

kwa kiwango cha lami na ujenzi wa
daraja lenyewe unaendelea, chini
ya usimamizi wa TANROADS mkoa,
kwa matarajio utakamilika kabla ya
mwaka huu kwisha.

Lingine ni kwamba, daraja la Ki-
tope lililopo kwenye barabara ya
Mvomero-Ndole- Kibati- Lusanga,
lillosombwa na maji ya mvua zili-
zonyesha mwanzoni mwa mwaka
huu, ambazo zilipitiliza kiwango
kilichotarajiwa.

Mhandisi Ntije, anasema kwa
sasa daraka hilo limekamilika na
wanaendelea na utengenezaji njia
za kuingia darajani, ili liweze kutu-
mika.

Pia, anataja lingine kuwa ni
daraja la Mjonga lililopo kwenye
barabara ya Mvomero-Ndole- Ki-
bati hadi Lusanga, lililobomoka
wakati wa mvua na sasa limerud-
ishwa daraja la chuma, kurejesha
mawasiliano

Anasema, jitihada za kurudisha
daraja jipya kubwa litakalokidhi
maji hata ya mafuriko kupita, lipo
kwenye hatua za ujenzi.

Mhandisi huyo analitaja daraja la
mwisho kuwa la Mwangaza, lililoko
kwenye barabara ya Kiziwa-Tawa
liliposombwa na maji, walitumia
mbadala kuhakikisha watu wa-
naendelea na safari na ujenzi wake
unaendelea na ujenzi.

Anasema, kitaalamu suala la ma-
badiliko ya tabianchi, kuongeza

mashamba hasa kwa kilimo kisi-
chokuwa rafiki huongeza uharibifu
wa mabhali.

Pia, Ntije analitaja Daraja la
Mkundi, limekamilika kujengwa
mjini Morogoro, lakini kutokana
na shughuli za kibinadamu kwe-
nye mikoa ya Dodoma na Kondoa,
mvua inapotokea husababisha
mto badala ya kujaa maji, unajaa
michanga na kuharibu daraja. Jiti-
hada zinafanyika kuifanyia mabore-
sho sahihi.

Aidha, anasema  madaraja
makubwa mara nyingi huwa na
makadirio ya kudumu kwa wastani
wa miaka 100 makadirio yanay-
ojumuisha hata kiwango cha maji,
kama hapatakuwapo madhara to-
fauti akitoa mfano wa Daraja la Kil-
ombero.

Anasema wanapokadiria kiwan-
go cha maji pia hukadiria miaka 100
itakayodumu, huku mkazi mmoja
akitoa ushuhuda hajawahi kuona
mafuriko na uharibifu uliojitokeza
ambapo, katika umri wake wa mi-
aka 90.

Meneja TANROADS anasema,
muhimu ni kujengwa daraja la ku-
dumu, kulingana na hali ya mto ul-
ivyo na muhimu, ingawa kuna sura
nyingine ya pili, kuhusu ugumu wa
madaraja yanayobomoka kuwa na
bajeti yake, maana ni ya dharura na
si kinachotarajiwa

Hivyo, Injinia Ntije anatoa wito
kwa maofisa kilimo kutoka maeneo
mbalimbali ya Mkoa wa Morogoro,
kutoa maelekezo sahihi kwa wa-
nanchi kuhusu kilimo rafiki kwa
mazingira.

Anasema, kukosekana elimu ya
kilimo kinachohifadhi mazingira
kwa wakulima, ndicho kinachotoa
athari kubwa kwa namna moja au
nyingine kwenye maeneo mbalim-
bali, ikiwamo kuharibu vyanzo vya
maji na kubomoa madaraja.

KATIBU TAWALA

Katibu Tawala Msaidizi (Mi-
undombinu), Mhandisi  Hezron
Charles anasema, Morogoro imo
katika mikoa iliyobarikiwa mito
mingi na una kiwango kikubwa cha
mvua kinachonyesha, hali yenye
athari ya madaraja mengi kuchuku-
liwa au kusombwa na maji na baa-
dhi ya maeneo hayapitiki.

Anataja madaraja yaliyochuku-
liwa na maji kuwa ni daraja lililopo
Wilaya ya Malinyi lililoharibiwa na
kufanya kushindwa kupitika hata
kwa gari, Daraja la Mlimba, lililopo
barabara kuu ya kutoka Morogoro
kwenda Dodoma; daraja la bara-
bara kwenda hospitali maarufu ya
Berega; daraja lililopo barabara ya
kuelekea Mvuha wilayani Moro-

goro.
Anasema  chanzo  kikubwa
kinachosababisha miundombinu

ya barabara ikiwamo madaraja
kushindwa kupitika ni wingi wa
mvua na mito iliyopo mkoani hapo
inayotiririsha maji na kusababisha
madaraja kubomoka.

Mhandisi Charles anasema, sehe-
mu kubwa ya madaraja yaliyopo ni
ya zamani na yanahitaji matengen-
ezo yapitike msimu wote wa mwa-
ka, hivyo hapo ana kilio cha bajeti
itengwe kufanikisha matengenezo
makubwa na madogo yaliyopo sasa.

Pia, anasema serikali inaendelea
kurekebisha madaraja, kadri inavy-
opata fedha za kazi hiyo, ikiwamo
kupitia bajeti ya mwaka.
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Dada ‘chapombe’ asimulia maisha
va ajabu... mengine vasivoelezeka

« Aanza upvya akiwapigia magoti wana
e Leo akiri nguvu ya wazazi imetenda

Caroline Kagia, katika picha tofauti. PICHA: ZOTE MTANDAO.

ADA Caroline Kagia, alikuwa

ametimiza miaka 18, hivyo

kisheria alikuwa mtu mzima.

Lakini moyoni mwake, haku-
jiamini hata kidogo.

Dada huyo alidhani pombe in-
gemsaidia kumuongezea ujasiri, la-
kini badala yake alijikuta inamuogezea
utumwa, shida iliyomfanya apambane
kujikomboa kwa muongo mmoja na
hata nusura apoteze maisha yake.

Caroline, haiba yake alikuwa mtoto
mpole mwenye kuona haya mbele ya
watu, akifafanua: “Upole ulinitia hofu,
nilikuwa naogopa watu mno.”

Baada ya kujiunga katika elimu ya se-
kondari, Caroline alipata rafiki mvuta
sigara, pia alikuwa anakunywa pombe.

Yalikuwa mambo mageni kwa Caro-
line, kwani alilelewa katika misingi ya
kidini, wazazi wake muda wote wali-
sisitiza nidhamu kwake.

Caroline alijenga tabia ya uigizaji ka-
ribu na wazazi wake, lakini alijivunia
uhuru wake faragha, akihamasishwa
na rafiki yake aliyempatia chupa ya
mvinyo.

Walibadilishana mawazo na
mwishowe rafiki huyo alimfundisha
pale wazazi wanalala, anywe ‘kwa raha
zake’ chumbani kwake .

“Kileo changu cha kwanza kilikuwa
chupa ya mvinyo (Redwine) yenye
ujazo wa milimita 250. Hii ni pombe
yenye nguvu ya asilimia 12,” anakum-
buka Caroline.

Kutokana na simulizi alizokuwa
anasikia kutoka kwa marafiki zake, ali-
hisi kinywaji hicho hakikutimiza mata-
rajio yake, akieleza: “Sikulewa au kuo-
nyesha dalili zozote za ulevi.”

Anaeleza, mwili wake ulikuwa na uw-
ezo kuhimili makali ya pombe na ana-
kiri marafiki aliyokuwa nao wakati huo,
waliwezesha kirahisi yeye kuhamia
kwenye ulevi na akaufurahia.

Hata hivyo, nyumbani kwao hawaku-
jua chochote kilichohusu ulevi wake na
baada ya muda, Caroline alipata fursa
kwenda masomo bara Asia.

Huko aliendeleza ulevi na baada ya
mwaka mmoja, aliwapigia simu wa-
zazi akidai mazingira ya nchi aliko ni
magumu na ameshindwa kukamilishia
masomo. Wazazi walimkubalia arudi.

Aliporudi kwao Kenya, wazazi ha-
wakugundua, ila walibaini mwonekano
wake ulibadilika sana. Hata hivyo, hisia
za wazazi hazikuenda mbali, kwani ki-
funga mimba na kipenzi cha familia
huyo, aliaminika sana kwa hoja zozoze
alizotoa.

Baadaye, Caroline alijiunga na maso-
mo ya uandishi wa habari katika chuo
nchini kwao Kenya na akapata ajira ili-
yomuanzishia maisha rasmi.

MAISHA TATA

Caroline anasema, hali ilikuwa mbaya
sana kwa siku ambazo hakutumia kilevi
au kuvuta sigara, alihisi kana kwamba
angepoteza ufahamu.

Anasema kuna wakati alishikwa na
hali ya kifafa, inapotokea amelewa sana
na siku inayofuata amekosa.

“Kwa kuwa nilikuwa nimeanza ku-
nywa pombe kila siku, mara nyingi ni-
likuwa nikijifungia nyumbani kwangu.
Nilichukia kushirikiana na watu kwa
sababu nilihisi walikuwa wananihuku-
mu,” anasema na kuongeza:"Siku am-
bazo nilikunywa pombe, nilihisi mwe-
nye furaha sana.”

POMBE VS KAZI

Caroline, aliajiriwa katika taasisi
moja alikotumikia kwa miaka 10, kati
ya mwaka 2006 na 2016, ambaye ki-
taaluma alikuwa mbobezi katika aliyo-
tumikia.

Siku zote alijizatiti kufanya kazi aki-
wa hodari kuliko wote. Lakini kila ulevi
ulipoanza kumnyemelea, mara moja
alihamia kwenye matokeo mabaya ka-
Zini.

“Sikuweza kutimiza malengo yangu
katika mauzo kwa sababu sikuwa niki-
kutana na wateja. Nilikuwa kwenye baa
kila wakati kutoka saa nne asububhi.

“Lakini, ningewadanganya wakubwa
wangu kupitia maandishi juu ya miku-
tano yangu ya siku hiyo na kujitokeza
siku inayofuata kazini na hadithi za
huku na kule,” anakumbuka Caroline.

VITUKO VYAKE

Katika hali ya ulevi, mwanamke huyo
anaelezwa kuwa na vitimbi na vituko
vingi, mojawapo ni tabia ya kuwaacha

watoto wake wamelala usiku na kuhamia kwenye
vijiwe vya ulevi hadi usiku wa manane.

Pia, anadokeza kuna wakati alipoingia baadhi ya
vilabu vya pombe pasipo kumjua hata mtu mmoja
na hana pesa mfukoni, akitumai kulipiwa vinywaji
vyake.

Anasimulia mikasa iliyomkuta kutokana na
tabia yake ya ulevi kwamba:”Viatu vyangu vime-
chukuliwa kwa sababu sikuweza kulipia vinywaji
vyangu. Niliwahi kufungiwa kwenye baa kwa siku
nne kwa sababu sikuweza kulipia vinywaji vyangu.

“Siku ambayo mmiliki wa baa aliamua kunipele-
ka kituo cha polisi, nilipata njia ya kutoroka na si-
kuonekana tena katika eneo hilo.”

Vituko vingine anavyovikumbuka ni pamoja na
kumhadaa mhudumu wa baa kwa kumpa kifaa
bandia cha kuchaji simu, akijifanya anaingia choo-
ni na akatoweka bila kulipa.

Kwa mujibu wa Caroline, mkasa mwingine anau-
kumbuka ni alipouza vitu vyake vya nyumbani,
kama vile milango ya nyumba, ili apate pesa za
ulevi.

ALIVYOBADILIKA

Kukurukakara na vitimbi vya ulevi wake, vilim-
fikisha hatia atamani mabadiliko.

Vilevile, alipatwa na hofu ya hatima ya watoto
wake wawili, pale wangeingia katika umri wa ufa-
hamu na kujua yanayomhusu mama yao ‘mlevi wa
kupindukia.

Katika hilo, Caroline anakiri kuhisi kuwa mfung-
wa mwanamke, anayekosa mwongozo wa kuwapa
watoto wake na hasa pale uhusiano wa kimapenzi
ulipovunjika Novemba 2015, baada ya kukumbwa
na ugomvi usioisha.

“Nilipunguza uzito haraka sana na nilivaa suru-
ali mbili ili tu kuonekana kama nilikuwa na nyama
kwenye mifupa yangu. Sikuweza kufikiria au hata
kuongea, bila pombe katika mfumo wangu.

“Mnamo Januari 2017 mwishowe nilisema tosha
na nikachukua uvamuzi kwamba ilikuwa wakati
wa kubadilika na kurudisha maisha yangu kuwa
yenye mwelekeo,” anasimulia.

MABADILIKO

Caroline anaeleza aliwaambia wazazi wake
angetamani kupelekwa kwenye ushauri nasaha,
mahali pa kuacha pombe na wazazi wake walim-
kubali wakampeleka kwenye kituo alikokaa miezi
sita, alipotoka alishabadilika sana.

Kipindi alichokuwa mlevi, uhusiano wake
na jamii ulizorota sana. Mtoto wake wa kiume
alishuhudia vitimbi vingi kutoka kwa mama yake.
Mlibidi amuite na kumuomba msamaha.

Ndani ya kipindi cha msamaha na mabadiliko
kilikuwa na machozi mengi mno, kwa watoto na
familia yake kwa jumla.

“Ninaamini nilivutiwa na pombe kwa sababu
nimekuwa nikipambana na hali ya kutojithamini
tangu utotoni. Mimi ni mzaliwa wa kwanza katika
familia ya ndugu watano. Pamoja na haya yote, ni-
likuwa na hali ya kujiona mtu wa chini,” anasim-
ulia.

Wazazi wake walisimama naye katika safari ya
kubadilika, akitaja mchango wa baba yake katika
mabadiliko kuwa: “Katika safari yangu ya kupona
baba yangu alikataa kabisa kuniacha.

“Aliendelea kuniangalia, kuniombea na kuzun-
gumza mazuri juu ya maisha yangu. Baba yangu
alibadilisha hatima yangu kupitia upendo wake
usiyoyumba na usiokoma.”

Anasema baba hakumlaani kamwe, isipokuwa
kila mara alimbariki kwa maneno yake, huku aki-
dokeza: “Nguvu ya ulimi ni ya kweli. Bila msaada
mzuri, ni rahisi kurudi tena.

“Uraibu ni ugonjwa kama mwingine wowote, na
unapaswa kutibiwa kama hivyo. Inawezekana kwa
mraibu kupona kabisa lakini tu katika mazingira
sahihi na kwa Msaada sahihi.” BBC
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NARCO vaipa serikali gawio mil. 400/-

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMPUNI ya Rachi za Taifa

wauzia kwa bei nafuu ukilinganisha na bei
ya soko.
Kutokana na hali hiyo, wafugaji waende-

(NARCO) imetoa gawio serika- NARCO, lea kupata madume na mitamba bora kwa

lini kwa kipindi cha miaka mi- imefani- urahisi na bei nafuu.

wili ya 2018/2019 na 2019/2020 Kiwakutoa  vjje vile, alisema NARCO, imefanikiwa
jumla ya Sh. milionio 400, kwenda Mfuko a‘afun.zo kutoa mafunzo kwa vitendo ambapo im-
Mkuu wa Serikali kwa ajili ya kutekeleza dg:;g:;; ekuwa ikipokea vijana 1,000 kwa mwaka
miradi mbalimbali ya maendeleo. imekuwa kwenye ranchi zote nchini.

Kaimu Meneja Mkuu wa Kampuni ikipokea Alisema, vijana hao wanatokea katika
hiyo, Mipawa Mselle, alisema hayo wakati  yjjana vyuo vya elimu ya juu na kati, vyuo vya
alipokuwa akizungumza na Nipashe 1,000 kwa mifugo, sekondari na shule za msingi kwa
kuhusu mafanikio na mikakati yaNARCO. mwaka ajili ya mafunzo ya vitendo na utafiti katika

Alisema katika kipindi cha miaka mi- Kwenye fani mbalimbali za sayansi ya mifugo na
tano shirika hilo limefanikiwa kutoa kiasi ;?:T':f::ll zote [ilimo, mazingira, biashara, uwekezaji na

hicho cha fedha kwa ajili ya kwenda ka-
tika mfuko mkuu wa serikali.

Pia, alisema kuwa toka kuanzishwa
kwa kampuni hiyo, imepata mafanikio
mengi ikiwa ni pamoja na kusambaza
mbegu za mifugo kwa wananchi kwa ku-

Askofu afunda
waliogombea
uchaguzi mkuu

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASKOFU mstaafu wa Kanisa (EAGT) la
Ipagala, Dk. Evance Chande, ame-
wataka wagombea wote kuanzia
nafasi ya udiwani hadi urais, kukubali
matokeo na wasidanganyike na wingi
wa watu wakati wa mikutano ya
kampeni.

Rai hiyo, ilitolewa na Askofu huyo
jana alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu uchaguzi
mkuu uliofanyika nchini mwezi uli-
opita.

“Wingi wa watu usiwadanganye
wagombea kuwa wameshinda na
kuanza kuaminisha umma, hawa ndio
wajumbe bwana ambao wanaweza
kufanya chochote kile wanachoona
kinafaa, tukumbuke kuwa kuna mai-
sha baada ya uchaguzi,” alifafanua
Askofu Chande.

Pia, askofu huyo aliwapongeza
Watanzania kwa kutojihusisha na
maandamano kuingia barabarani ku-
fanya vurugu kama ambavyo baadhi
ya viongozi wa siasa walivyokuwa
wakishawishi.

“Niwapongeze Watanzania kwa
kutoshiriki maandamano yoyote hivi
sasa hadi leo, ambapo Rais mteule
ataapishwa, haki za binadamu bila
kufuata sheria ni wendawazimu,”
alidai Askofu Chande.

Aidha, aliipongeza Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC), kwa namna ilivy-
oboresha zoezi la upigaji kura mwaka
huu wa uchaguzi mkuu.

“Kitendo cha kuruhusu watu
watumie vitambulisho vya taifa,
leseni za udereva na pasi za kusa-
firia kumesaidai kutoa fursa ya watu
wengi kushiriki katika kupiga kura,”
alisema.

Mkazi wa Swaswa jijini Dodoma,
Livingstone Mmari, aliipongeza NEC
kwa namna ilivyo wawajibisha wag-
ombea ambao walikuwa wakitumia
lugha za uchochezi katika mikutano
yao ya kampeni.

Hata hivyo, alisema kuwa huu ni
uchaguzi wake mkuu wa tisa kush-
iriki, lakini hakuwahi kuona mikutano
ya kampeni yenye lugha kali kama
mikutano ya kampeni za mwaka huu.

Mwenyekiti wa Halmashauri Kuu
ya Baraza la Waislamu (BAKWATA)
Wilaya ya Dodoma Mjini, Bashiru
Husseni, aliwataka wabunge walioch-
aguliwa katika bunge lijalo kufanya
kazi ya kuwawakilisha wananchi.

ufugaji kisasa na kibiashara.

Mafanikio mengine, alisema ni kutoa
ushauri wa kitalaamu bure kwa wananchi
unaojumuisha kinga na tiba za magonjwa
ya mifugo, unenepeshaji wa mifugo na
malisho bora ya mifugo.

Pia uzalishaji na uendeshaji wa shamba
la malisho na ranchi ndogondogo, uhamil-
ishaji na uandaaji na utunzaji wa nyama
bora.

“NARCO pia imefanikiwa kuzalisha na
kuuza kwa wananchi malisho bora na ya
uhakika kwa bei nafuu hasa kwa ajili ya
wananchi wenye mifugo inayofugwa mijini
na wakati wa kiangazi, ambapo kunakuwa
na uhaba mkubwa wa malisho,” alisema
Masele.

Aidha, alisema kwa upande mwingine
katika jitihada za kuimarisha mahusiano
mazuri kati ya kampuni na jamii za wafu-
gaji wanaozunguka maeneo ya ranchi,
wamewapangisha kwa mikataba mifupi na
hii imesaidia wafugaji kutohamahama na
mifugo kutafuta malisho na maji.

Pia, alisema hali hiyo imesaidia kiasi cha
ng'ombe 31,356, mbuzi 11,733 na kondoo

wamepata huduma katika ranchi za NAR-
CO.

Kadhalika, alisema kuwa wamefani-
kiwa kuzalisha na kutunza mbegu bora ya
ngombe aina ya boran ambao wanakua
haraka ukilinganisha na aina zingine za
asili ambao huvunywa mapema zaidi.

“Serikali imeendelea kujivunia zao la
boran na kuhimiza uzalishaji wa madume
kwa ajili kuwauzia wafugaji ili waboreshe
mifugo yao ya asili tangu kampuni ianze
miaka ya 1968 na imekuwa ikizalisha
ngombe wa nyama aina ya boran,” ali-
fafanua.

Alisema wamefanikiwa kutoa huduma
ya maji kwa wananchi na mifugo hasa
wakati wa kiangazi katika mikoa tisa maha-
li zilipo ranchi, ambapo zaidi ya wananchi
2,500 na mifugo zaidi ya 30,000 hunufaika
na maji yanayopatikana katika visima na
vyanzo vingine bure.
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Mjasiriamali wa bidhaa za vyakula akimhudumia mteja wake huku akiwa amezipanga chini kwenye vumbi katika eneo
la Uhindini, jijini Dodoma jana, kitendo kinachoweza kuhatarisha afya ya mlaji. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Vijana wa mazingira wampongeza JPM

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

VIJANA wa kikundi cha kutunza na kuhifa-
dhi Mazingira cha Chapakazi jijini Dodoma,
kimempongeza Rais mteule wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk. John Magu-
fuli (pichani), kuchaguliwa kuwa Rais, kwa
awamu ya pili.

Aidha, kikundi hicho kimeahidi kuende-
lea kumpa ushirikiano Rais Magufuli
katika kuchapa kazi na kusukuma
gurudumu la maendeleo.

Kikundi hicho ambacho kina-
jishughulisha na upandaji wa miti,
upandaji wa bustani ambacho
kimetoa ajira kwa vijana zaidi

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa, mwe-

nyekiti wa kikundi hicho, Khalid Hamadi,
alisema wanampongeza Rais Magufuli kwa
kuchaguliwa katika muhula wa pili.
Mwenyekiti huyo alisema wakiwa kama
vijana waliojipambanua kwa kufanya kazi
ya kuzalisha miche ya miti wataendelea
kufanya kazi kwa bidii ili kushiriki katika
mchango wa kuleta maendeleo nchi.
Alisema kijana anayelalamika kwamba

maisha ni magumu ni yule ambaye
hafanyi kazi na kuendelea kukaa
vijiweni bila shughuli rasmi ya ku-
fanya.
“Tunampongeza kwa kuch-
aguliwa kuwa Rais, tunajivunia kazi
zake sisi vijana tunaojishughulisha
maisha yetu yamebadilika, tuna-
zidi kumwombea kwa mungu
azidi kumpa maisha marefu,”

alisema.

Alisema kuwa, imani yao ni kuwa ka-
tika kipindi cha miaka mitano ijayo ya Rais,
Magufuli hali itazidi kuwa nzuri zaidi na
ilivyokuwa katika muhula wa kwanza wa
utawala wake.

“Bado tuna changamoto ya watu kutoku-
wa na uelewa kuhusiana na upandaji miti
na kutunza mazingira, lakini sisi tumekuwa
tukifanya kwa vitendo,” alisema.

Aidha, walimpongeza Mbunge Mteule wa
Jimbo la Dodoma Mjini, Anthony Mavunde,
kwa kuchaguliwa kuliongoza Jimbo la Do-
doma Mjini kwa miaka mingine mitano.

Mwenyekiti huyo, alisema wana imani
naye kutokana na kuwaongoza vyema kwa
kuwasaidia vijana wengi kupata ajira pamo-
ja na mikopo ya riba nafuu kutoka taasisi
mbalimbali za kifedha.
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HABARI MBEYA

Bei ya dhahabu
vapaa soko la Chunya

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

EI ya dhahabu katika Wilaya
ya Chunya mkoani Mbeya

imepanda hadi kufikia kiasi Awali utulivu nchini baada ya kumalizika kwa

cha shilingi 142,000 kutoka tulikuwa uchaguzi mkuu, kumesababisha bei ya
shilingi 50,000 kwa gramu moja, hivyo tunauza dhahabu kupanda, hivyo akawataka
kuvunja rekodi ambayo haijawahi ku- dhahabu ;3 chimbaji wadogo kudumisha amani
tokea tangu kuanzishwa kwa soko hilo. kwa shilin- kufanya kazi kwa bidii ili wanufaike

Bei hiyo imepaa ikiwa ni siku chache Iga:a:':’:aos’a na ongezeko hilo la bei.

baada ya kumalizika kwa uchaguzi Kuna zaidi “Awali tulikuwa tunauza dhahabu
mkuu, na kuvunja rekodi ambayo ya shilingi kwa shilingi 50,000, lakini sasa kuna
haijawahi kufikiwa tangu kufunguliwa 100,000 zaidi ya shilingi 100,000 hatupati tena
kwa soko hilo ambalo linatumiwa zaidi hatu- shida tunaishukuru serikali kwa kuan-
na wachimbaji wadogo kuuza madini pati tena daa utaratibu mzuri kwani ni rafiki
yao. shida... kwetu..bei ambayo ni sawa na soko la

Hayo yalithibitishwa na Mwenyekiti

wa Chama cha Wachimbaji Wadogo wa
Madini wilayani Chunya, Leonard Man-
yesha, alipotembelea soko la madini
ambapo alisema uwapo wa amani na

dunia,” alisema Manyesha.

Baadhi ya vijana hususani waende-
sha bodaboda na bajaji wilayani Chunya
nao walisema kuwa na wao wananufai-
ka na ongezeko hilo la bei ya dhahabu,
kutokana na kuwahudumia wateja wao
ambao ni wachimbaji wadogo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Mayeka
Mayeka, alisema wilaya hiyo inazo fursa
nyingi za kiuchumi, hivyo aliwataka
wananchi kuachana na siasa na badala
yake watumie fursa hizo kwa kufanya
kazi ili wanufaike.

Aliwaomba wachimbaji hao kuen-
delea na shughuli zao za kutafuta dha-
habu kwa bidii badala ya kushawishiwa
na wanasiasa kufanya maandamano
ambayo yatawapotezea muda.
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Mkazi wa eneo la Mwansekwa, jijini Mbeya, akiwa amesheheni maja

PICHA: GRACE MWAKALINGA

ni ya kulisha mifugo kwenye baiskeli yake, jana.

Chalamila ataka kasi uzalishaji wa saruji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la, amewaomba wafanyabiashara na wa-
miliki wa viwanda vya kutengeneza saruji
kuongeza kasi ya uzalishaji wa bidhaa hiyo
ili kukidhi mahitaji ya watumiaji.

Pia amewataka kupunguza bei ya uuzaji
kutoka Sh. 22,000 hadi 25,000 kwa mfuko
mmoja badala ya Sh. 18,000 ya awali.

Chalamila alitoa ombi hilo juzi wakati wa
kikao na viongozi mbalimbali wa dini, wa-
fanyabiashara na taasisi mbalimbali za mkoa
huo, ambapo alisema kwa kipindi cha wiki
tatu sasa bei ya saruji imepaa sana ukilin-
ganisha na ilivyokuwa awali.

Alisema wazalishaji wengi wa bidhaa hiyo

hususani kwa Kiwanda cha Mbeya
Cement, waliamua kusitisha shu-
ghuli za uzalishaji kwa kipindi cha
wiki tatu sasa, ili kupisha shughuli za
uzalishaji hali iliyosababisha bidhaa
hiyo kupanda mitaani.

Alisema kutokana na hali hiyo, wa-
fanyabiashara nao walitumia mwan-
ya huo kuuza kwa gharama kubwa ili kupata
faida zaidi bila kujali hali za Watanzania.

“Nawaomba wamiliki wote wa viwanda
vya saruji na wafanyabiashara Mkoa wa
Mbeya turudi kuzalisha bidhaa hii kwa win-
gi kwani mahitaji ni makubwa huko mtaani
watu wanauziwa kwa bei kubwa kwa sababu
wengine wanafurahia hali hii ili waendelee
kupiga hela,” alisema Chalamila.

Mdau wa maendeleo wilayani
Chunya, Lawena Nsonda, ali-
waomba wafanyabiashara kuacha
tabia ya kufungia bidhaa ndani
wakisubiria bei kupanda.

Alisema kipindi cha uchaguzi
wafanyabiashara wengi walifun-
gia bidhaa zao wakihofia hali ya
uchaguzi licha ya kupongeza kuwa ulifanyi-
ka kwa amani na utulivu hivyo sasa wana-
paswa kufungua biashara zao kuendelea na
maisha kama ilivyokuwa awali.

Aliongeza kuwa kwa sasa bidhaa nyingi
zimeadimika na nyingine huuzwa kwa bei
ghali ukilinganisha na hali za Watanzania
hushindwa kumudu, hivyo aliiomba serikali
kuingilia kati suala hilo.

]
Wajasiriamali
watakiwa
maadili

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAJASIRIAMALI katika mikoa ya
Mbeya na Songwe, wametakiwa
kufuata maadili ya biashara ili
kuhakikisha soko la bidhaa kuto-
ka ndani na nje ya nchi linakuwa
la ushindani pamoja na kukidhi
matarajio ya walaji.

Ushauri huo ulitolewa juzi na
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
liam Ntinika, alipokuwa akizun-
gumza na watu wenye ulemavu
wa kusikia kutoka mikoa ya
Mbeya na Songwe kwa lengo la
kuwapatia elimu ya utambuzi wa
bidhaa bandia.

Ntinika alisema kundi hilo la
watu wenye ulemavu linapaswa
kupewa elimu sahihi ya utam-
buzi wa bidhaa feki ili kuwa-
saidia kuepukana na madhara
va Kiafya, lakini hasara katika
biashara zao wanazozifanya.

Alisema elimu ya utambuzi
kwa kundi hilo ni endelevu ili
kuwafikia na wengine waishio
pembezoni ambao kutokana na
jiografia, hali zao na na ukata wa
fedha ni vigumu kupata elimu
hiyo licha ya kuwa baadhi yao ni
wafanyabiashara na wateja wa
bidhaa mbalimbali.

“Bado kuna haja ya kuendelea
kutoa elimu ya utambuzi wa
bidhaa bandia kwa kundi la watu
wenye ulemavu kwa sababu
kutokana na hali walizonazo ni
rahisi kupata madhara ya kiafya
au kupata hasara ya kibiashara
kinachohitajika sasa ni kuungani-
sha nguvu za pamoja kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali
alisema Ntinika.

Baadhi ya watu wenye ulema-
VU wa kusikia walisema ukosefu
wa elimu ya utambuzi wa bidhaa
bandia sokoni una athari kubwa
kwa kundi hilo ikiwemo kuhatari-
sha uhai, lakini pia kupata hasara
pindi bidhaa zao zinapokamatwa
na mamlaka zinazohusika.

Mwanyekiti wa Chama cha
Viziwi Tanzania (CHAVITA) Mkoa
wa Mbeya, Tusekile Mwalwega,
alisema yeye ni miongoni mwa
waathirika wa matumizi wa vi-
podozi feki ambavyo viliingizwa
kinyemela nchini.

Alisema alipata madhara ya
ngozi yake baada ya kupa-
kaa mafuta ambayo yalipigwa
mafuruku na kwamba hakuwa na
taarifa zozote juu ya marufuku
hiyo.

Kutokana na mazingira hayo,
alisema athari inaweza kuwa
kubwa kwa wenzake ambao
hawana uwezo wa kusoma na
kuandika lakini upatikanaji wa
habari kwao ni tatizo hivyo njia
pekee ya kuwasaidia kuwafikia
waliko na kuwapa elimu.

Hivi karibuni Mkurugenzi wa
Udhibiti Bidhaa Bandia ku-
toka Tume ya Ushindani nchini,
Godfrey Mshana, alisema kundi
la viziwi lina mahitaji maalum
hivyo linahitaji ulinzi dhidi ya
athari za bidhaa bandia sokoni.



Kongamano la
amani laandaliwa
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISI ya Mufti Zanzibar imesema
inatarajia kufanya kongamano la
kuhimiza amani, upendo na mshi-
kamano baada ya kumalizika kwa
uchaguzi mkuu wa Oktoba, 28
mwaka huu.

Katibu wa Mufti, Sheikh Khalid Ali
Mfaume, alisema jana kuwa lengo
la kongamano hilo ni kuwaungani-
sha wananchi na kuwataka kuacha
chuki, ubinafsi baina ya wafuasi wa
vyama vya siasa.

Alisema wako wananchi walioanza
kuwekeana visasi baada ya kumal-
izika kwa uchaguzi na kutangazwa
mshindi, hivyo kongamano hilo lita-
waunganisha pamoja na kutokuwa
na mifarakano kati yao.

Sheikh Khalid alisema watendaji
tayari wameanza kuratibu mipango
ya kongamano hilo na itakapoka-
milika ofisi itatoa taarifa rasmi kwa
wananchi kuwataka kushiriki.

Kauli ya katibu huyo imekuja
kutokana na kuwapo kwa taarifa
za baadhi ya wananchi kuwekeana
visasi ikiwamo kutoshiriki mazishi
kwa sababu za kisiasa.

Hata hivyo, alisema wataendelea
kutoa maelekezo yenye kuhimiza
amani kupitia vikao vya dini na
nyumba za ibada licha ya harakati
za uchaguzi kumalizika.

“Tunaposhuhudia matukio kama
haya, ofisi yetu inalazimika ku-
chukua jitihada za kuwaunganisha
wananchi na kuwa kitu kimoja,”
alisema.

Aliwataka wananchi kuendelea
kushikamana kwa kufanya mambo
va kijamii na uchaguzi umekwisha
na Kilichobakia kuendelea na tama-
duni zao walizojiwekea.

Katibu huyo pia alikemea tabia
va kuhusudiana baada ya kuteuliwa
kwa viongozi walioingia madarakani
wakiwamo Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapindu-
zi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, wabunge,
wawakilishi na madiwani.

Dk. Mwinyi ateua
Mwanasheria
Mkuu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ameanza kujaza safu
za uongozi katika serikali yake kwa
kumteua Dk. Mwinyi Talib Haji kuwa
Mwanasheria Mkuu wa Zanzibar.

Dk. Mwinyi alifanya uteuzi huo
juzi kwa mujibu wa kifungu namba
55 (1) cha Katiba ya Zanzibar ya
mwaka 1984 ikiwa ni siku moja toka
aapishwe kushika wadhifa wa Rais
Novemba 2, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vyom-
bo vya habari iliyotolewa na Katibu
wa Baraza la Mapinduzi na Katibu
Mkuu Kiongozi Dk. Abdulhamid
Yahya Mzee, kabla ya uteuzi huo
Dk. Haji alikuwa Naibu Katibu Mkuu
katika Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki.

Uteuzi huo umeanza Novemba
3, mwaka huu, na kwamba kabla
va kuteuliwa kuwa Naibu Katibu
Mkuu, Julai, mwaka huu, Dk. Haji
alikuwa Mkuu wa Chuo cha Utawala
wa Umma (IPA).
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Elimu udhalilishaji
vawaibua wanafunzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMBE wa mtandao wa
kupinga udhalilishaji wa
Mkoa wa Mjini Magharibi,
Fatma Khamis Ali, amese-
ma wanafunzi wamekuwa na uelewa
mpaka kuhusu udhalilishaji baada ya
kupata elimu.

Akizungumza jana katika Shule ya
Msingi Mfenesini, Fatma alisema awa-
li wanafunzi walikuwa hawana elimu
kuhusu udhalilishaji, hivyo elimu
waliyowapatia imeibua kesi nyingi
ambazo wamezieleza.

Baadhi ya wanafunzi hasa wa shule
za msingi, alisema waliwahi kufany-
iwa vitendo vya udhalilishaji, lakini
kesi hizo hazijaripotiwa kutokana na
wazazi kuzificha kutokana na sababu
mbalimbali.

Alizitaja miongoni mwa sababu za
wazazi hao kushindwa kuziripoti kesi
za udhalilishaji katika vyombo vya

Tuki- sheria ni muhali kwa sababu wafan-
taka kutoa yaji wa vitendo hivyo ni watu wa ka-
ﬁmg t ribu katika familia.
Al “Zipo kesi mbili ambazo tumezi-
?:;:re'r('? ibua katika Shehia ya Nyamazi.
atoto wamefanyiwa vitendo vya
barua Yl\(,ihalilishaji lafkini. waza.zi vSao ha
katika -
Barazala  Wakuziripoti katika vyombo husika
Manispaa na badala yake walizitatua wenyewe
husika. katika ngazi za familia,” alisema Fat-
Sasa ma.
barua hizo Alisema baada ya wanafunzi kupa-
huchelewa ; ¢jimy hiyo, wamekuwa na uelewa
lr:‘a“w;‘lyaati wa kuzijua kesi ambazo zilikuwa hazi-
: jaripotiwa katika vituo vya polisi.
mwengine jari iwa katika vi lisi
kutojibiwa Katika utoaji wa elimu hiyo,
kabisa. alisema kumekuwa na changamoto

zinazowakabili ikiwamo urasimu

kwa baadhi ya shule kwa sababu wa-
napopeleka ombi lao la kutoa elimu
huchelewa kujibiwa.

“Tukitaka kutoa elimu huwa
tunatakiwa tupeleke barua katika
Baraza la Manispaa husika. Sasa
barua hizo huchelewa kujibiwa na
wakati mwengine kutojibiwa kabisa,”
alisema.

Sida Omar Kombo, Mwalimu Mkuu
Msaidizi wa Shule ya Msingi Mfen-
esini, aliwataka watoa elimu ya udhal-
ilishaji kufika mara kwa mara shuleni
hapo kutoa elimu hiyo kwa wanafunzi
kwa kuwa elimu hiyo ni muhimu sana
kwao.

Aliwataka wazazi na walezi kutoa
ushirikiano kuwafichua wadhalil-
ishaji ili kuchukuliwa hatua za kishe-
ria zinazostahiki na watoto kuepuka
kufanyiwa udhalilishaji.
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Baadhi ya watalii wakiandika taarifa zao katika nyaraka za uhamiaji wakati walipowasili katika Uwanja wa Ndege
wa Abeid Amani Karume, Kisauni Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Dk. Shein: Uchaguzi 2020 umevunja rekodi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein, amesema matokeo
ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020
yamevunja rekodi ya uchaguzi uliofanyika
nchini kabla na baada ya Mapinduzi ya
mwaka 1964.

Dk. Shein alisema hayo juzi wakati wa
kikao cha Kamati Maalum ya Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM Zanzibar Kkili-
chofanyika katika Ofisi Kuu ya CCM, Kisi-
wandui.

Alisema tangu enzi za siasa za ukoloni,
Afro Shiraz (ASP) na baadaye CCM, chama
hakijawahi kupata ushindi mkubwa kama
huo jambo ambalo linapaswa kuponge-
zwa na kila mpenda demokrasia.

Dk. Shein ambaye ni Rais mstaafu wa
Zanzibar, alisema hatua hiyo imechangiwa
na wagombea wote wa CCM kuwa imara

na chama hicho kuwa na ilani na sera zina-
zouzika kwa wananchi. Alisema hali hiyo
imetoa nafasi kwa wananchi kufanya ua-
muzi sahihi.

Aidha, aliwasihi wajumbe wa kikao hi-
cho kutobweteka na ushindi uliopatikana
badala yake waanze mapema maandalizi
ya uchaguzi ujao utakaofanyika baada ya
miaka mitano.

“Kwa ujumla ninawashukuru wana CCM
na wananchi kwa ujumla kwa kufanya ua-
muzi sahihi wa kuichagua CCM ili iwaletee
maendeleo endelevu ya kisiasa, kiuchumi
na kijamii,” alisema.

Aliwaambia wajumbe hao kuwa ame-
farajika kuona amefika ukomo wa utumi-
shi katika urais kwa mujibu wa Katiba ya
Zanzibar ya mwaka 1984 na kukabidhi ma-
daraka hayo kwa Dk. Hussein Ali Mwinyi
nchi ikiwa salama.

Dk. Shein alisema hana shaka na mrithi
wake na kuamini kuwa atawatumikia Wa-

zanzibari na Watanzania kwa haki, nid-
hamu na bidii huku akilinda tunu za taifa
ukiwamo Muungano na Mapinduzi ya Zan-
zibar ya mwaka 1964.

Kikao hicho kilichokuwa na agenda
moja ya kujadili na kutoa mapendekezo ya
wanachama wa CCM walioomba nafasi ya
Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar.

Aidha, kikao hicho kilipokea na kujadili
majina ya wanachama watano wa CCM
waliojitokeza kuomba kuteuliwa kugom-
bea nafasi hiyo inayoshikiliwa na Zubeir
Ali Maulid.

Mbali na Maulid, wanachama wen-
gine waliojitokeza kuomba nafasi hiyo ni
aliyewahi kuwa Mwenyekiti wa Baraza
hilo, Mahamoud Mohammed Mussa, Yus-
suf Suleiman Khalfan, Tum Abdi Ali na Dk.
Ameir Haidar Mshenga.

Majina yao yalijadiliwa na baadaye ku-
pendekezwa katika vikao vingine vya juu
vya chama kwa uteuzi.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA NA MASHAMBA

MATHEMATICS TUITION. Mlete kijana
wako tufuatilie msingi wake wa hisabati
hadi pale shida ilipoanzia na kuanza

kuujenga tena upya. Wahusika ni
kuanzia darasa la tano hadi kidato cha
sita.Tuitions za majumbani zinapatikana
pia. Tupo Bunju Mwisho Dsm. Simu
0655.0754 617987 na 0782 461858

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTELEWA NA VYETI

ABEL DAUD MILALI
Amepotelewa na vyeti vya kidato
cha nne,result slip,leaving
certificate,admission letter na
cheti cha kidato cha nne vyenye
index namba S1525/0026
vilivyotolewa na shule ya
sekondari KASANGE mwaka 2019
yeyote atakayeviokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/778377/2020

KUPOTELEWA KWA CHETI

BRIAN DENNIS MREMA
anatangaza kupotelewa
kwa cheti cha kidato cha
nne chenye namba
TZ016/0029 kilichotolewa
na DAR ES SALAAM
INDEPENDENT SCHOOL
(D.L.S) mwaka 2017. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Control No:

9910819568412.
- J

KUPOTEA KWA CHETI

115976802

LETICIA KIJA MAKUNE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.5375-0009
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia KUSEKWA MEMORIAL

KUPOTEA KWA CHETI

115976502

VERONICA

KISHA,
kupotelewa na vyeti,cheti cha kidato cha
nne index No S.2453/0047 kilichotolewa

anatangaza

na shule ya sekondari MPUlI mwaka
2016,cheti cha kidato cha nne chenye
index No.P.0660/0209. kilichotolewa na

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;331/2020

Ombi la EMERENSIANA B MAKATA,
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
BALTAZARY CHRISTOPHER MAKATA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria ~ shaurini  mnamo  tarehe
10/12/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 03/11/2020.
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115975702

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

NEELAM ABBASALI DATOO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI
YENYE NAMBA YA USAJILI
T742DDQ
CHASSES NO ANH
1001082020
ENGINE NO
2A21819821
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
ARU/ARU/RB/772275/2020

NOTICE OF DATE OF MENTION:

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
INTHE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA AT BUKOBA

MISC. LAND CASE APPLICATION No. 98 OF 2019
(From the decision of the DLHT Bukoba Land Case No.
189/2018)

WINIFRIDA FELICIAN ..... APPLICANT

SEPERATUS KAST
GEORGE KAMANZI ...

RESPONDENT
.RESPONDENT

TO GEORGE KAMANZI
NOTICE OF DATE OF MENTION:

TAKE A NOTE that the above case has been fixed for Mention
on the 28" Day of December 2020 at 9:00 am before
Hon. N.N. Kilekamajenga Judge.

YOU ARE required to appear in this court on the fixed date
without fail.

Given under my hand and the seal of the court this 26" Day of
October 2020.

DEPUTY REGISTRAR
BUKOBA

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

JONATHAN IRIRA
Anatangaza kupotelewa kwa
kadiya gari ainaya
TOYOTA yenye namba za
usajili T 614 CKM
chasis namba
ACN100006346 yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA (W) MTWARA
MKOA WA MTWARA

MAOMBI NA. 79/2019
MAJID AHMED NASSOR......ovmserrrnssssnsans MUOMBAJI

DHIDI YA

STANSLAUS KISAKA.
SALOME PAUL NOBERT ...

MJIBU MAOMBI NA. 1
...MJIBU MAOMBI NA. 2

KUITWA SHAURINI

SALOME PAUL NOBERT, POPOTE ULIPO, FAHAMU kwamba
shauri hili limepangwa kusikilizwa tarehe 17 Novemba, 2020
533 02:00 asubuhi. UNAAMRIWA kuhudhuria mbele ya Baraza
lililopo katika jengo la Baraza Idara ya Ardhi Manispaa ya
Mtwara siku hiyo bila kukosa, wewe au mwakilishi wako
kisheria. Hati ya madai pamoja na vielelezo vingine vyote
kuhusiana na shauri hili utavipata kwenye masjala ya Baraza.
FAHAMU KWAMBA kushindwa kuhudhuria Barazani siku hiyo
shauri litasikilizwa upande mmoja na kuamriwa dhidi yako.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa Baraza
leo tarehe 02 Novemba, 2020.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

AMOS JOHN SIMCHIMBA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya MITSUBISHI
CANTER rangi nyeupe yenye
namba za usajili T 253 BAU.
Chassis namba FE517BD522810
Engine namba
4D33F03844.Yeyote atakayeiona

KUPOTELEWA NA CHETI

115975502

ERICK

SIAJALI,
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

Anatangaza

chenye index namba S.2425/0092
kilichotolewa na baraza la taifa la mitihani
kupitia shule ya secondary ya SUNRISE
mwaka 2017, yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa MWA/NY/RB/739750/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNIYA2

Katika mahakama ya mwanzo
KINGOLWIRA.

Usimamizi wa mirathi No;25/2020

Ombi la IRMINA JAKA MICHAEL,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MICHAEL
WILLIAM JAKA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 18/11/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa.
A &

115976002
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
INTHE HIGH COURT OF TANZANIA AT DAR ES SALAAM
MISC. CIVIL APPLICATION NO. 305 OF 2020
(Original from District Court of Kinondoni at Kinondoni in Civil Case
No. 33 of 1999)
SALIM OMARI SALIM AND ZUBERI MBWENI
(Administrators of the estate of the late
MARIAM SELEMANI).............................APPLICATIONS
VERSUS
ALLY MOHAMED HANIU (Administrator of the estate of the late
HIDAYA JUMA HANIU)...............RESPONDENT
TO: ALLY MOHAMED HANIU - DAR ES SALAAM.
SUMMONS FOR PUBLICATION
WHEREAS, the above mentioned applicant/plaintiff has instituted an
Application against you at the High Court of Tanzania
(Dar es salaam Registry) the facts of which may be found on request
in the court file; You are hereby summoned to appear in this court in
person o by a pleader duly instructed and able to answer all material
questions relation to the Application or who shall be accompanied by
some person able to answer all questions on 19th day of November,
2020 before Hon. L. M. MLACHA, JUDGE to answer the claim. You
must be prepared to produce on that day all the documents upon
which you intend to rely in support of your defense. TAKE NOTICE that
in default of your appearance on that day aforementioned, the
Application will be heard and determined in your absence.
GIVEN under my HAND and SEAL of court this 19" day of October,
2020.

OFISI ZA MATANGAZO
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polisi. Taarifa ya Polisi: taarifa kituo chochote na polisi. Taarifa 2 (U— ' yap %

SIM/BAR/RB/574629/2020. ya polisi:DOD/DOD/RB/416817/2020. 9910819572151 9 | s MBE/MBE/RB/777063/2020 2
]
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MVANGAVA

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Jeshi
laagizwa
Kujibu
shambulizi

ADDIS ABABA, Ethiopia

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia, Abiy
Ahmed, aamuru jeshi kuendesha
operesheni ya kujibu shambu-
lizi dhidi ya kambi ya vikosi vya
jeshi lililofanywa na vuguvuvu la
chama tawala kwenye eneo tete la
mkoa wa Tigray.

Katika ukurasa wake wa Twitter
na Facebook jana, Abiy aliandika
kuwa chama hicho TPLF kime-
shambulia kambi ya jeshi kwenye
mkoa huo na kujaribu kupora vi-
faa vya kijeshi.

Abiy ameonya kuwa kile kili-
chotokea kinapaswa kujibiwa
vikali na tayari amelitaka jeshi
kuchukua hatua nzito za kulinda
taifa hilo.

Alisema shambulizi la TPLF ni
kipimo cha mwisho cha uvumilivu
wa serikali.

Haijafahamika mara moja hatua
zipi za kijeshi zitachukuliwa, lakini
wachambuzi na wana diplomasia
wameonya kuwa makabiliano kati
ya serikali kuu na chama cha TPLF
yanaweza kuanzisha machafuko.

Chama cha TPLF kimehodhi
siasa za Ethiopia kwa miongo
kadhaa kabla ya Abiy kuchukua
madarakani mwaka 2018 baada ya
maandamano makubwa ya kuip-
inga serikali. DWW

Iran yataka
eneo lake
kurudishwa

TERHAN, Iran

KIONGOZI wa juu wa Iran, Ayatol-
lah Ali Khamenei (pichani chini),
amesema kwamba eneo lina-
loshikiliwa na Armenia ndani ya
Azerbaijan linapaswa kurejeshwa
na kuonya kwamba mgogoro jim-
boni Nagorno-Karabakh unatishia
usalama wa kikanda.

Khamenei aliyasema hayo jana
katika hotuba kupitia televisheni,
na kuongeza kuwa hilo ni sharti
muhimu. “Bila shaka ardhi za Azer-
baijan zilizochukuliwa na Armenia
zinapaswa kukombolewa kikamili-
fu na kurejeshwa kwa Azerbaijan.

Hili ni sharti muhimu. Ardhi
hizi ni za Azerbaijna na ina haki ya
kuzikomboa. Zinapaswa kukom-
bolewa. Na usalama wa Waarme-
nia wanaoishi kwenye ardhi hizi
unapaswa kulindwa. Pia, mipaka
ya kimataifa inapaswa kuheshim-
iwa.”

Iran inapakana na Armenia na
Azerbaijan na Tehran imeweka
majeshi kwenye mipaka yake kuto-
kana na athari za mapigano ndani
ya mipaka yake.

Iran ina mahusiano mazuri na
mataifa yote mawili na imeyatolea
wito mara kwa mara kusitisha
uhasama na imejitolea kusimamia
mazungumzo kati yao. DW

Rais Uhuru Kenyatta sasa
azuia mikutano ya siasa

NAIROBI, Kenya

KENYA imepiga marufuku miku-
tano yote ya kisiasa kwa siku 60,
ili kuzuia kuenea kwa virusi vya
corona.

Akizungumza baada ya mkutano

wa kuangazia hali ilivyo nchini
humo, Rais Uhuru Kenyatta alise-
ma jana kwamba ni kama viongozi
wameshindwa kuwaongoza raia
kufuata na kuheshimu masharti ya
kukabiliana na corona yaliowekwa.

“Tumefeli kama viongozi ku-

hakikisha kuwa kuna kutokar-
ibiana na kwamba watu wanavaa
barakoa na kuosha mikono mara
kwa mara.”

Rais Kenyatta alisema kwamba
viongozi wa kisiasa wanaweza
kuandaa mikutano yao katika

kumbi mbalimbali kwa kuhakiki-
sha kwamba wanafuata maagizo ya
kukabiliana na ugonjwa huo.

Alisema mikutano hiyo inapas-
wa kuwa na theluthi moja ya idadi
ya watu inayofaa kujaza kumbi
hizo. BBC

10.

salPASS

PRIVATE AGRICULTURAL SECTOR SUPPORT

TANZANIA

REQUEST FOR QUOTATION

PROPOSED CONSTRUCTION OF OFFICE
BUILDING FOR PASS AIC SUA - MOROGORO

Date: 21st October 2020

Request for quotation

The PASS TRUST has allocated a budget to cover various payments for Supervision and Construction of office building for
PASS AIC SUA — MOROGORO. The aim of the project is to construct own office building premises for PASS AIC SUA
- Morogoro.

The PASS TRUST now invites quotation from eligible “individual local fundis” and/or building contractors
registered with the contractor’s Registration Board in Tanzania for carrying out the works for Proposed
Construction of Office building for PASS AIC SUA - MOROGORO.

Tender documents are found in four different lots as described hereunder: -
a) Lot I: Office Building
b) Lot II: Toilets building
c) Lot lll: Guard house, security hut and Fence
d) Lot IV: Civil works and external services

Interested bidders are allowed to quote/price for more than one Lot and the same to be submitted using the e-mail/link
provided in 7 below.

A complete set of request for quotation Documents in English language and additional sets may be obtained by bidders
though https://pass.or.tz under the procurement page and click the DOWNLOAD button.

The bidders are required to submit technical proposal (i.e. company profiles (for companies) and CVs (for individual person)
describing their ability and/or capability executing the said works. All local Fundis must have a TIN number from TRA.

All quotations to be submitted direct through https://pass.or.tz under the procurement page and click the APPLY NOW
button to upload and submit the application. As PASS Trust commitment to Inclusive Green Growth (IGG) strategy and
paperless office, we will only accept electronic applications and not physical applications.

The deadline for submission of quotations is 17th November, 2020 at 10:00 hours.

The cost of responding to this invitation to tender (IT) is to be entirely born by the bidders, whether they will be awarded or
not, whether they will be invited or not to participate in further bidding procedures.

Late quotations portion of quotations, quotations not received, within the time specified above shall not be accepted for
evaluation irrespective of the circumstances.

MANAGING DIRECTOR,
PASS TRUST,
P.O BOX 9490

DAR ES SALAAM

“Improving quality of life through agribusiness transformation”
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GUARDIOLA
! AFURAHIA

MANCHESTER, England

EP Guardiola alifurahishwa

kuona Gabriel Jesus akifunga

wakati akirudi kuichezea Man-

chester City ikishinda dhidi ya
Olympiacos.

Jesus alitokea benchi na kufunga
bao lake la kwanza tangu Septemba,
akifunga kwenye ushindi wa 3-0 katika
Ligi ya Mabingwa Ulaya, Jumanne.

Mshambuliaji huyo wa kimatafa wa
Brazil amehusika kwenye mabao tisa
(mabao sita na pasi za mwisho tatu) ka-
tika mechi saba zilizopita kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Guardiola, ambaye kikosi chake
kitacheza na Liverpool kwenye Ligi
Kuu Jumapili, alikuwa na furaha kuona
nyota huyo mwenye umri wa miaka 23,
akifunga.

“llikuwa ni muhimu kwake bila
shaka yoyote. Ukweli ni kwamba Ga-
briel amerudi na ni muhimu kwake
na habari njema zaidi kwetu hasa kwa
kufunga,” alisema kocha huyo wa City
akiwaambia waandishi wa habari.

“Kulikuwa na vitu vizuri, nilifura-
hishwa na muda wote wa mchezo na
nina furaha kuona Gabriel amerudi.”

Man City wanaongoza Kundi lao la
C wakiwa na pointi tisa baada ya me-
chi tatu za Ligi ya Mabingwa Ulaya na
wamepitwa pointi 10 na Liverpool
kwenye Ligi Kuu.

- Alaba

. awashiwa

j‘\ taa ya kijani
~ Bayern

MUNICH, Ujerumani

BAYERN Munich lazima ikubali kwam-
ba, David Alaba ataondoka klabuni
hapo huku Mkurugenzi wa Michezo

wa klabu hiyo, Hasan Salihamidzic,
akiona uwezekano ni mdogo wa kufikia
makubaliano.

Mkataba wa nyota huyo wa kimataifa
wa Austria, unamalizika mwishoni mwa
Juni na alisema Jumatatu kwamba
amekatishwa tamaa na kuumizwa kwa
namna klabu ilivyomchukulia.

Bayern ilibainisha kwamba imeon-
doa ofa iliyoiweka mezani kwa ajili
va kuongeza mkataba wa mlinzi huyo,
baada ya kushindwa kufikia muafaka
hadi Oktoba 31, mwaka huu.

Alaba alisisitiza kwamba hakupewa
muda wa kutosha, ili kufanya maamuzi
na alisikia ofa h|yo va kuondoka kupi-
tia vyombo vya habari.

Akizungumza baada ya ushindi wa
mabao 6-2 dhidi ya Salzburg kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya juzi, Jumanne,
Salihamidzic alithibitisha kwamba
Alaba ataondoka klabuni hapo hivi
karlbum

“Naweza kuwaambia nini kilicho-
tokea. Tulikubaliana na kumpa ofa
David na akakataa. Siku 10 baadaye tu-
likaa naye chini na kumpa ofa nyingine
ikiweka muda wa mwisho,” alisema
Salihamidzic akiiambia Sky Sport.

“Tulimtaarifu wakala wa David
kwamba tutaondoa ofa yetu muda uki-
fika mwisho. Na ndicho tulichokifanya.

“Nilizungumza na wakala wake tena
Jumamosi na nilijaribu kuzungumza
na David Jumapili kwa sababu nilitaka
kujua nini kinaendelea, lakini hakuna
kilichofanyika.”

Y. g

e i d

Maradona
afanyiwa
upasuaji

BUENOS AIRES, Argentina

UPASUAJI wa ubongo aliofanyiwa Diego Maradona
umefanikiwa kwa kiwango kikubwa na sasa anaen-
delea vizuri, kwa mujibu wa daktari wake binafsi,
Leopoldo Luque.

Kocha huyo mkuu wa Gymnasia Esgrima La Plata, 4
Maradona mwenye umri wa miaka 60, alifanyiwa
upasuaji huo, Jumanne wiki hii.

Nyota huyo wa zamani wa Argentina na Napoli
alikimbizwa katika hospitali ya Ipensa mjini La Plata
Jumatatu, kabla ya kuhamishiwa katika Hospitali ya Ol-
ivos ya mjini Buenos Aires.

“Amefanyiwa upasuaji na sasa Diego anaendelea
vizuri kabisa,” alisema Luque akiwaambia waandishi
wa habari. “Diego kwa sasa yupo vizuri na ataendelea
kubaki hospitali kwa muda kabla ya kuruhusiwa.

“Lakini ninachoweza kuwahakikishia ni kwamba,
anaendelea vizuri na kila kitu kipo sawa kwa sasa.”

Maradona, ambaye ni mshindi wa Kombe la Dunia
akiwa na kikosi cha Argentina mwaka 1986 pia aliisaidia
Napoli kushinda mara mbili taji la Ligi Kuu ya Italia, Se-
rie A, na amekuwa kocha wa Gimnasia inayoshiriki Ligi
Kuu ya Argentina tangu mwaka 2019.
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IMESSI
ASIKILIZIA

OEA YA
L

kuondoka Barcelona baada ya kuwa na
msimu mbaya ambao walimaliza bila
taji lolote.

Hata hivyo, mshindi huyo mara sita

d wa Ballon d'Or amekuwa akihusishwa

Q MILAN, Italia zaidi na mpango wa kwenda kuungana

i — na kocha wake wa zamani, Pep Guar-

? IONEL diola kule Manchester City. =3
Messi Lakini ripoti za sasa zinaeleza kwam- X
hataki ba, Messi kwa sasa yupo tayari kusikiliza
kuongeza ofa kutoka Inter Milan.

mkataba wake Messi amebainisha wazi kabisa

Barcelona na sasa
anafikiria ofa ya ku-
toka Klabu ya Inter
Milan ya Italia, kwa
mujibu wa OK Diario.
Messi mwenye umri
wa miaka 33, amekuwa
akihusishwa na kuon-
doka baada ya kuwasili-
sha maombi ya uhamisho
kipindi cha majira ya joto.
Nyota huyo wa Argentina aliomba

kwamba, hataki kuongeza mkataba
pale Barcelona na ataondoka mara tu
mkataba wake utakapomaliza mwisho-
ni wa msimu huu.

Nyota huyo tangu atue pale Catalun-
ya amekuwa na wakati mzuri akishinda
mataji 10, huku manne yakiwa ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Messi pamoja na kuhuishwa na ku-
taka kwenda Man City, pia amekuwa
akitajwa kuwaniwa na mabingwa wa
Ufaransa, Paris Saint-Germain.

Conte ajifariji kipigo

cha Real Madrid

MADRID, Hispania

ANTONIO Conte amesema
aliridhishwa na kiwango
cha Inter Milan wakati
wakifungwa mabao 3-2 na
Real Madrid na amebaki na
matumaini ya kufuzu hatua
ya 16 bora kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Inter ililazimika kusawa-
zisha mara mbili kwenye
mchezo huo wa Jumanne
uliopigwa kwenye dimba
la Alfredo Di Stefano, huku
Rodrygo aliyetokea benchi
akifunga la ushindi kwa
Madrid.

Kikosi hicho cha Conte ki-

nashika mkia kwenye kundi
lake la B kikiwa na pointi
tatu na kitacheza na Madrid
kwenye dimba la San Siro
Novemba 25.

Licha ya Inter kushinda
mechi moja kati ya saba zi-
lizopita kwenye mashinda-
no yote, Conte amebaki
kutokuwa na wasiwasi.

“Bila shaka matokeo vya
mwisho yametuacha kwe-
nye wakati mgumu mimi na
wachezaji wangu,” alisema
akiiambia Sport Mediaset.

“Michezo kama hii inao-
nyesha kwamba bado tuna
nafasi ya kupambana na

kurudi kwenye ubora wetu.”

%fern
hlstorta mpya UEFA

SALZBURG, Ujerumani

BAYERN Munich imekuwa timu
ya kwanza kwenye historia ya
Ligi ya Mabingwa kufunga ma-
bao manne katika dakika 15 za
mwisho, wakati wakiibuka na
ushindi wa 6-2 dhidi ya Salzburg.

Bingwa huyo mtetezi wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya, mabao yake juzi,

5

Jumanne yalifungwa na Jerome
Boateng, Leroy Sane, Robert Le-
wandowski na Lucas Hernandez
katika dakika 11 za mwisho.

Bayern ilirudi mchezoni kwa
kusawazisha bao la Mergim Beri-
sha la dakika ya nne mjini Salz-
burg.

Penalti ya Lewandowski ya
dakika ya 21 na bao la kujifunga

yaandzka

la Rasmus Kristensen, liliwapa
vijana hao wa kocha Hansi Flick
uongozi wa 2-1 katika kipindi cha
kwanza.

Salzburg wakasawazisha kwa
bao la Masaya Okugawa dakika
ya 66 kabla ya Bayern kufunga
mabao mengine manne na kupaa
kileleni mwa Kundi lao la A.



2 2 NipaShe Alhamisi Novemba 5, 2020

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MABAO

® ® @ Apiga la 100 na kuwa kinara kwa mabeki
Ulaya, abakiza manne kumfikia Bale Madrid, huku...

MADRID, Hispania

AHODHA wa Real Madrid,

Sergio Ramos, ameweka re-

kodi ya mabao wakati Real

Madrid wakiibuka na ushin-

di wa 3-2 dhidi ya Inter Milan kwenye

mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Jumanne.

Bao la kichwa alilofunga

Ramos limemfanya kufik-

isha mabao 100 aliyo-

funga kwa klabu hiyo,

baada ya Karim Benzema

kufunga la ufunguazi.

Lilikuwa bao lake la tisa kufunga
kwa kichwa kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, na hivyo kumpiku John
Terry na kuwa beki aliyefunga ma-
bao mengi zaidi kwenye mashindano
hayo tangu msimu wa 2003-04.

Inter ilipambana kusawazisha kwa
mabao ya Lautaro Martinez na Ivan
Perisic, lakini Rodrygo aliyetokea
benchi alifunga la ushindi zikiwa
zimesalia dakika 10 mpira kumalizika
pale kwenye dimba la Alfredo Di Ste-
fano.

Ramos alitua hapo Madrid aki-
tokea Sevilla mwaka 2005 na amei-
fungia mabao mengi zaidi klabu yake

hiyo ya zamani.

Katika mabao yake 100 kwa Real
Madrid, saba alifunga dhidi ya Se-
villa, sita dhidi ya wapinzani wao wa
jiji moja, Atletico Madrid na matano
kwenye mchezo wa Clasico dhidi ya
Barcelona.

Carlos Kameni na Gorka Iraizoz
ndio magolikipa aliowafunga zaidi,
ambapo kila mmoja amemfunga ma-
bao matano.

Mchezaji pekee aliyefunga mabao
mengi kwa Madrid tangu alipojiunga
na klabu hiyo ni Cristiano Ronaldo
(450), Karim Benzema (254), Gonzalo
Higuain (121) na Gareth Bale (104).

HAALAND APELEKWA LIVER

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund, Erling
Braut Haaland, mwenye umri wa miaka 20, ame-
ungwa mkono kujiunga na Liverpool badala ya
Manchester United na Mkurugenzi wa michezo wa
RB Salzburg, Christoph Freund. Haaland alijiunga na
Dortmund akitokea Salzburg, Januari. (Sky90 via
Star)

SONG KUULA ZAIDI SPURS

MMILIKI wa Klabu ya Tottenham Hotspur, Joe
Lewis, ameruhusu mshambuliaji wa Korea Kusini,
Song Heung-min mwenye miaka 28, kupewa mka-
taba wenye thamani ya pauni 200,000 kwa wiki na
marupurupu mengine. (Football Insider)

LIVERPOOL KUMKOSA SALAH

KLABU ya Liverpool inaweza kumpoteza msham-
buliaji, Mohamed Salah, mwenye umri wa miaka
28, kwenye michuano tofauti msimu ujao. Kwani
mchezaji huyo atakuwa na kibarua nchini Misri.
(Ahram Online via Mirror)

SCHMEICHEL AISHUKIA UTD

GOLIKIPA wa zamani wa Manchester United, Peter
Schmeichel, ameitaka klabu yake hiyo kuingia sokoni
Januari ili kununua wachezaji wapya. (Bein Sports
via Manchester Evening News)

BARCA YAMFUNGA PEDRI

BARCELONA imeweka kipengele cha uhamisho
kwenye mkataba wa kiungo mshambuliaji wa Bar-
celona, Pedri, mwenye umri wa miaka 17 ambao ni
pauni milioni 360. (Goal)

PINEDA AGOMBEWA EPL

WINGA wa Mexico na Cruz, Azul Orbelin Pineda,
mwenye umri wa miaka 24, anafuatiliwa na Arsenal,
Tottenham, Wolves, Everton, Southampton, Newcas-
tle na West Ham. (90 min)

HAKUMWAZIA LAMPARD

KIUNGO wa zamani wa Chelsea na Ghana, Michael
Essien, hakuwahi kuwaza mchezaji mwenzake wa
zamani na kocha wa ‘Blues’ hao, Frank Lampard
angeingia katika kazi ya ukocha. (Talksport)

CARELO KUMKUMBUKA TOSUN

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, amemwam-
bia mshambuliaji wa Uturuki, Cenk Tosun mwenye
umri wa miaka 29, kuwa atatumika katika “mich-
ezo kadhaa” msimu huu, baada ya kuonekana
mara ya kwanza dhidi ya Newcastle mwishoni
mwa juma lililopita katika kipindi cha miezi 11.
(Liverpool Echo)

MILAN BADO KWA EMERSON

AC Milan imemfanya mlinzi wa Barcelona, Emer-
son mwenye umri wa miaka 21, ambaye anacheza
kwa mkopo katika klabu ya Real Betis, kuwa
mchezaji wanayembhitaji zaidi msimu ujao. (Todo-
fichajes)

SARRI ANUKIA FIORENTINA

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Maurizio Sarri,
anaongoza katika orodha ya watakaochukuwa nafasi
ya Bappe Lachini kama atafukuzwa kule Fiorentina.
(Calciomercato)
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Tigo kuuza tiketi
za ligi kidigitali

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya Tigo
na Kituo cha Taifa cha Kuhifadhi Data
Kimtandao (NIDC), zimeungana kwa ajili
ya kuwarahisishia mashabiki wa soka
kununua tiketi kwa njia ya Tigo Pesa ka-
tika michezo mbalimbali itakayochezwa
Uwanja wa Uhuru na Benjamin Mkapa

Akizungumza jijini jana, Kaimu Ofisa
Mkuu wa Tigo Pesa, Angelica Peter, alise-
ma wameungana na NIDC kwa ajili ya
kuwasaidia mashabiki wa soka kuondo-
kana na msongamano wakati wa kukata
tiketi kwa kutumia njia ya mtandao.

Alisema mashabiki wa soka kwa sasa
watakuwa wamepunguza suala la kutem-
bea na fedha taslimu na badala yake
wataanza kutumia huduma ya kukata
tiketi kwa njia ya Tigo Pesa.

“Tanzania ni moja ya nchi za kuigwa
katika kufanya malipo kielektroniki.
Kupitia malipo haya ya N-Card tumeen-
delea kupeperusha bendera katika
nyanja ya malipo ya kidigitali,” alisema
Angelica.

Ofisa Uhusiano wa Kituo cha NIDC,
Geophrey Mlelwa, alisema wamefurahia
kuungana na Tigo kwa ajili ya kuleta
mapinduzi kwenye michezo.

Zanzibar yataja
kikosi cha U-20

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO |a Soka Zanzibar (ZFF), lime-
tangaza kikosi cha wachezaji 25 wataka-
ounda timu ya vijana ya umri chini ya
miaka 20 (U-20), ambacho kinajiandaa na
mashindano ya Afrika Mashariki na Kati
yatakayofanyika baadaye mwezi huu

Kaimu Katibu wa Kamati ya Soka la Vi-
jana ya ZFF, Mohamed Seif ‘King’, alise-
ma katika kujiandaa na mashindano hayo,
timu hiyo itacheza mechi mbili za kirafiki
ikiwa visiwani Zanzibar kwa lengo la
kuwaweka tayari na michuano hiyo.

King alisema mechi ya kwanza itache-
zwa Novemba 15, mwaka huu na marudi-
ano yatafanyika Novemba 18, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Amaan na wageni
wao yosso kutoka Sudan watawasili
nchini Novemba 12, mwaka huu.

Aliwataja wachezaji walioitwa kwenye
timu hiyo ni pamoja na magolikipa, Arjif
Omar kutoka Hard Rock, Hamadi Ubwa
(Mlandege) na Abdulratif Masoud wa
Jamhuri huku walinzi wakiwa ni Abdallah
Lasso (Mlandege), Abdulhamid Ali (JKU
Academy), Kassim Hassan (Mafunzo),
Nassor Azan (Malindi), Mohamed Shaa
(Jang'ombe Boys), Mudathir Ali (Zi-
mamoto) na Ibrahim Juma wa Mwembe
Makumbi Academy.

Viungo ni Jamel Jaku (Azam U-20), Pas-
chal Daudi (ZFDC), Habil Massoud (Huru),
Kassim Suleiman Mchobwa (Zimamoto
U-20), Khalid Shaban (KMKM), Ali Ali
(Mlandege U-20), Aboubakar Bakari
(Coast City) na Ibrahim Mnyaa wa New
Africa.

Mastraika ni Abas Rajab (Raskazone),
Mohmed Maulid (Mapembeani), Mudrick
Sheshe (JKU), Suleiman Ali (Hard Rock ),
Fahad Mussa (Mlandege), Yusuf Bwanga
(ZFDCQ) na Ali Salum Ali kutoka Kilimani
City.

KATWILA
MTIBWA

Na Saada Akida

AKATI timu yake ikiburuza

mkia kwenye msimamo

wa Ligi Kuu Tanzania Bara,

Kocha Mkuu wa Thefu FC,

Zuberi Katwila, amesema atapambana

kuhakikisha analinda rekodi yake kabla
mzunguko wa kwanza haujamalizika.

AKizungumza na gazeti hili

akiwa njiani kuelekea Sum-

bawanga, Katwila alisema

ana imani na wachezaji

wake wataongeza bidii ili

timu yao ipate pointi na

kujiweka kwenye nafasi

nzuri katika msimamo wa

ligi hiyo.

Katwila alisema mipango yake ni kuo-

na anaendeleza rekodi yake ya kufanya
vema kwenye ligi kama alivyokuwa aki-
aminiwa na klabu yake ya zamani, Mtib-
wa Sugar.

“Msimu uliopita nilipokuwa
Mtibwa, walisema tunashuka, kama
wanavyosema sasa ila ninachokiamini
ni kwamba tuna uwezo wa kufanya
vizuri katika michezo iliyopo mbele yetu
na kutoka hapa tulipo sasa,” alisema
Katwila.

Aliongeza ameikuta Thefu ikiwa katika
nafasi ya chini, lakini anaamini wachezaji
walioko wana nafasi ya kupambana na
hatimaye kupata matokeo mazuri kwa
kuanza na Tanzania Prisons.

“Tunaenda kucheza ugenini, tunawa-
heshimu wapinzani wetu na tutaingia
uwanjani kwa tahadhari kubwa kwa
sababu upande wetu tunahitaji kupata

pointi muhimu zaidi na wao wakitafuta
heshima uwanja wa nyumbani,” alisema
Katwila.

Aliongeza kuwa, kwa sasa analazimika
kuwajenga wachezaji waliopo ili kusaka
ushindi, lakini dirisha dogo litakapofun-
guliwa, atasajili nyota wapya kulingana
na mahitaji.

“Kwa sasa nawajibika kutumia ‘aska-
ri’ nilionao, si wabaya, ila kuna wakati
mpira una matokeo yasiyotarajiwa, un-
acheza sana na unapoteza mchezo, una-
pambana kiasi unavuta pointi tatu au
mnagawana pointi, ila hatutakata tamaa,
tutapambana kwa ajili ya kuibakisha
timu,” Katwila alisema.

Tanzania Prisons itaikaribisha Thefu
katika mechi ya Ligi Kuu Bara itakay-
ochezwa kesho kwenye Uwanja wa Nel-
son Mandela mjini Sumbawanga.

Salaam Jumatatu wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwakinyo aongeza ‘dozi’ ya mazoezi

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha anaimarika zaidi
na kumpiga mpinzani wake, Jose Carlos
Paz kutoka Argentina, bondia maarufu
nchini, Hassan Mwakinyo, amebadili rat-
iba ya mazoezi na sasa anajifua kwa saa
nne kwa siku.

Mwakinyo ambaye ameweka kambi
Tanga, anajiandaa kuwania ubingwa wa
mabara wa WBF na kuwania ubingwa
mpya wa mabara wa IBA wa uzito wa
Super-welter.

Bondia huyo anajifua chini ya Kocha,
Hamis Mwakinyo, pamoja na wasaidizi

mbalimbali huku wakitumia video mbal-
imbali kumsoma Paz ambaye ana rekodi
nzuri.

“Nimehama nyumbani na kujichim-
bia huku Magoroto kwa lengo la kufanya
vema katika pambano hilo, kujifua zaidi
ya raundi 12 ili kupata stamina ya kwen-
da sambamba na mpinzani wangu,”
alisema Mwakinyo.

Katika hatua nyingine, waandaaji wa
pambano hilo wamesema kuwa bondia
Paz anatarajiwa kuwasili nchini leo huku
tiketi kwa ajili ya pambano hilo zikiuzwa
mtandaoni kupitia Kampuni za Nilipe na
Selcom.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni

ya Jackson Group Sports, Kelvin Twissa,
alisema mbali ya Mwakinyo na Paz, pia
siku hiyo kutakuwa na mapambano
mengine ambapo bondia nyota wa kike,
Zulfa Macho atazipiga na Alice Mbewe
kutoka Zambia wakati Hussein Itaba ata-
zichapa na Alex Kabangu katika uzito wa
Super-Middle.

Twisa alisema pia Mkenya, Fatuma
Zarika atazichapa na Patience Mastara
wa Zimbawe katika uzito wa Super Ban-
tam.

“Paz ameamua kuwasili mapema
Tanzania ili kuzoea hali ya hewa, katika
msafara wake yupo kocha wake, Oscar
Alberto Ramon,” Twisa aliongeza.
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Wachezaji wa S|mba wakishangilia baada ya kupata bao la pili dh|d| ya Kagera Sugar lililozamishwa kimyani kwa shuti
kali na Hamis Ndemla (aliyembeba Hassan Dilunga) wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 2-0 kwenye mechi ya Ligi

Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Uhuru j

SIMBA SC NA MOTO
MKALI KWA YANGA

® ® ® Kagera Sugar yageuzwa ‘Kijumbe’ Uhuru,
yawaita mashabiki kwa Mkapa Jumamosi huku...

Na Adam Fungamwango

UKU ikikosa mabao mengi kipindi

cha kwanza, timu ya Simba jana

‘liigeuza’ Kagera Sugar ‘Kijumbe’

wa kufikisha salamu zao kwa wa-

tani zao, Yanga kuelekea mechi ya ‘Dabi

ya Dar es Salaam’ Jumamosi, baada ya ku-

wachapa ‘Walima Miwa’ hao wa Kagera kwa

mabao 2-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara
iliyopigwa Uwanja wa Uhuru.

Yanga ambayo ililazimishwa

sare tasa juzi na Gwambina FC

ikiwa Misungwi, Mwanza, hivyo

kukaa kileleni mwa msimamo

wa ligi hiyo ikiwa na pointi 23,

Jumamaosi itaikaribisha Simba

katika Uwanja wa Mkapa.

Kwa matokeo hayo ya Simba, sasa inafiki-
sha pointi 19 katika nafasi ya tatu ikizidiwa
pointi tatu na Azam FC iliyopo nafasi ya pili.

Mabao ya John Bocco kwa mkwaju wa
penalti dakika ya 42, huku dakika za ma-
jeruhi kipindi cha kwanza Said Ndemla
akifunga la pili kwa timu yake, hilo likiwa
pia ni bao lake la pili msimu huu akifunga
mfululizo, baada ya mechi iliyopita dhidi ya
Mwadui FC kuziona nyavu wakati wakishin-
da 5-0 katika uwanja huo.

Simba ilianza mechi kwa nguvu, lakini
ikikosa mabao mfululizo na kusababisha

mashabiki wake kuingiwa na hofu ya kufan-
ya vema kwenye mechi hiyo.

Dakika ya nane tu, nahodha Bocco alikosa
bao alipopiga kichwa mpira wa faulo iliyo-
pigwa na Mohamed Hussein ‘Tshabalala’ na
kutoka nje. Ibhahim Ajibu naye dakika ya
17 akiwa yeye na kipa Benedict Tinoko, ali-
piga shuti hafifu na kupanguliwa na mlinda
mlango huyo, baada ya pasi ya kichwa ku-
toka kwa Bocco.

Hassan Dilunga alikuwa miongoni mwa
wachezaji waliokosa mabao ya wazi, baada
ya kukokota mpira kwa umbali mrefu daki-
ka ya 25, lakini shuti lake liliwekewa mguu
na beki David Luhende na kuwa kona am-
bayo haikuzaa matunda.

Bocco tena akiwa yeye na kipa, alipiga
shuti dhaifu la mguu wa kushoto, mpira
ukaokolewa na kipa Tinoko ambaye alifan-
ya kazi kubwa kwenye mechi hiyo kuzuia
mashambulizi mengi ya Simba.

Dakika ya 35, Dilunga tena alipiga shuti
lililookolewa kwa mguu na kipa huyo. Ha-
timaye Kagera Sugar ilifanya shambulizi
kubwa dakika ya 35 baada ya mfungaji wao
tegemeo Yusuph Mhilu kumuacha Shomari
Kapombe na kuachia shuti kali lililombaba-
tiza beki wa Simba Ibrahim Ame na kuwa
kona.

Dilunga aliangushwa ndani ya eneo la
hatari na David Luhende wakati akiambaa
kumuona Tinoko na kusababisha penalti

dakika ya 42, iliyowekwa wavuni kwa ustadi
na Bocco.

Wakati kila mmoja akidhani mechi hiyo
ingekwenda mapumziko Simba ikiongoza
kwa bao moja pekee, Ndemla alimegewa
pande safi na ‘Master pasi’, Clatous Chama,
akaachia kombora kali la karibu na mpira
kujaa wavuni.

Kipindi cha pili Kagera Sugar walicharuka
kutaka kurudisha mabao hayo, huku Simba
ikionekana kucheza kwa tahadhari kwa ajili
ya mechi ya Jumamosi dhidi ya Yanga, lakini
washambuliaji wa timu hiyo, Mhilu, Vitalis
Mayanga na Nassor Kapama, harakati zao
ziliishia kwa mabeki wa kati Ame na Joash
Onyango ambao walikuwa hawataki masi-
hara langoni mwao.

Nadhodha aliyebaki na kitambaa hadi
mechi inamalizika, Shomari Kapombe,
baada ya mechi alieleza kufurahishwa na
ushindi huo, lakini akisema akili zao zote
zinaelekezwa Jumammosi kwenye mechi ya
dhidi ya watani zao.

“Hakuna mchezaji ambaye hapendi
kucheza mechi kubwa, tumejiandaa na
mechi hiyo na tunawaomba mashabiki
wetu waje kwa wingi kutupa sapoti kwenye
mechi hiyo kwa sababu sisi tunawategemea
nao wanatutegemea,” alisema Kapombe ali-
yechiwa kitambaa cha unahodha na Chama
kabla ya kutoka, ambaye naye aliachiwa na
Bocco alipokuwa akitoka.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

—
Wachezaji
wanaitaka
dabi-Kaze

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Yanga, Cedric
Kaze, amesema wachezaji wake
wanahamu sana ya kucheza
mechi ya watani wa jadi, Simba
itakayopigwa keshokutwa,
Jumamosi katika vaanja wa
Benjamin Mkapa jiji
Salaam.

Akizungumza baada ya kula-
zimishwa sare tasa dhidi ya
Gwambina FC katika mechi ya
Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa
Gwambina, Misungwi nje kidogo
va Jiji la Mwanza, Kaze alisema
siku zilizobaki kabla ya mechi
hiyo zinawatosha kujiandaa vi-
zuri kukabiliana na watani zao.

“Tumetoka kwenye mechi
ngumu tunakwenda kujiandaa
na mechi ngumu, tuna siku nne
(kuanzia juzi) za kujiandaa, kila
mchezaji ana hamu ya kucheza
mechi hiyo ambayo itatazamwa
na Watanzania wengi ndani
na nje ya nchi,” alisema kocha
huyo raia wa Burundi.

Kuhusu mabadiliko ya
wachezaji tisa aliyoyafanya
katika kikosi Kkilichocheza dhidi
ya Gwambina kutoka walioanza
mechi dhidi ya Biashara United
kuwa ni mbinu ya kuwapumzi-
sha nyota wake kwa ajili ya
kusubiri ‘dabi” hiyo ya Dar es
Salaam dhidi ya Simba, Kaze
alipinga huku akieleza ni kuto-
kana na ugumu wa ratiba.

“Mechi ijayo itakuwa ni
ngumu, hasa ukizingatia timu
imetoka kucheza mechi ngu-
mu, hatukuweza kuchezesha
wachezaji mechi zote nne ndani
va siku 12,” alisema.

Kuhusu sare ya juzi, alisema
wapinzani wao ‘walipaki basi’
kitu ambacho kiliwapa ugumu
kufungua njia za kwenda kupata
mabao, huku pia akilia na uwan-
ja ambao haukuwa rafiki kwao
kutengeneza nafasi za mabao.

“Walikaa nyuma muda mrefu,
halafu wakawa wanajiangusha
na kuumia mara kwa mara kwa
lengo la kupoteza muda, hali ya
uwanja haikuwa nzuri pia, lakini
pamoja na yote hayo si sababu
ya asilimia zote za sisi kutoku-
pata ushindi, ingawa hii nayo

imechangia, “ alisema.
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