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Na Augusta Njoji, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad, jana 
alihojiwa kwa saa 3:41 (dakika 221) na 
Kamati ya Haki, Maadili na Madaraka ya 
Bunge.

Kuhojiwa kwa Prof. Assad kumetokana 
na wito wa Bunge baada ya Spika Job 
Ndugai kutoa amri kuwa bosi huyo wa 
Oisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT) aike 
mbele ya kamati kujieleza kwa madai 
kuwa amelidhalilisha Bunge kwa kauli 
yake kwamba anaikiri chombo hicho cha 
kutunga sheria ni dhaifu.

CAG Assad aliwasili kwenye viwanja 
vya Bunge saa 4:47 asubuhi akiwa katika 
gari jeupe lenye namba za usajili STL 
6249 na kupitia katika geti linalotumiwa 

na wafanyakazi na Waziri Mkuu, na 
alikaguliwa kwa mashine kama watu 
wengine wa kawaida.

Katika ukaguzi huo, CAG Assad alivua 
koti, miwani, saa, viatu na kulazimika 
kupita kwenye mashine akiwa amevaa 
malapa (ndala) na baada ya ukaguzi, 
alivaa viatu vyake na kitambulisho cha 
wageni, tofauti na ilivyozoeleka kupatiwa 
kitambulisho cha wageni maalum (VIP).

Baada ya kuingia akiwa amebeba 
begi dogo jeupe, huku ulinzi ukiwa 
umeimarishwa kwenye viwanja vya Bunge, 
CAG Assad, alipokewa na askari kanzu wa 
Bunge na kufuatana naye hadi lango la 
kuingilia jengo la utawala ambako aliketi 
katika viti vya mapokezi kusubiri kupewa 
maelekezo.

Baada ya kuketi, Katibu wa Spika, Saidi 

Yakubu, aliika kumsalimia na kumpatia 
kitabu cha kusaini na baada ya kusaini, 
aliketi kwa muda akisubiri kuitwa kuingia 
ukumbini.

Wakati akisubiri kuitwa kuingia kwenye 
mahojiano, CAG Assad alitumia muda huo 
kusoma nyaraka mbalimbali alizokuwa 
amezibeba kwenye begi lake.

Akiwa ameketi akipitia nyaraka hizo, 
alipita Mbunge wa Kawe (Chadema), 
Halima Mdee, ambaye alisalimiana naye na 
kuingia jengo la utawala.

Mdee pia anatakiwa kuika mbele ya 
kamati hiyo kuhojiwa leo kutokana na 
kuunga mkono kauli ya CAG Assad kwamba 
Bunge ni dhaifu.

Prof. Assad aliitwa kuingia kwenye 
Ukumbi wa Spika saa 5.04 asubuhi na 
saa 5:06 asubuhi aliingia rasmi ndani ya 

ukumbi kwa ajili ya mahojiano.
Alipoika katika ukumbi wa mahojiano, 

Prof. Assad aliwasalimia wajumbe 17 wa 
kamati hiyo walioongozwa na Mwenyekiti 
Emmanuel Mwakasaka, kisha aliketi 
kuwasha kompyuta mpakato aliyokwenda 
nayo ukumbini humo.

Mwenyekiti wa kamati alimkaribisha 
Prof. Assad mbele ya kamati na kuwaomba 
waandishi wa habari watoke ukumbini 
kwa kuwa wameshashuhudia.

“Shahidi ameshaika mbele ya kamati, 
Prof. Assad karibu sana, tunawaomba 
waandishi mtupishe, maadam ameshaika 
mbele ya Kamati ya Haki, Maadili na 
Madaraka ya Bunge, tunashukuru sana,” 
alisema Mwakasaka ambaye pia ni Mbunge 
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Matukio ya 
mauaji 
ya ulevi  
yapungua
Na Gwamaka Alipipi

JESHI la Polisi limesema matukio 
ya mauaji yatokanayo na ulevi 
nchini yamepungua kutoka ma-
kosa 129 yaliyoripotiwa mwaka 
2017 hadi makosa 118 mwaka 
jana, ambayo ni sawa na upungufu 
wa asilimia 8.8.

Pia, matukio ya kupotea ama 
kuibiwa kwa watoto yamepungua 
kutoka matukio 134 yaliyoripoti-
wa mwaka 2017 hadi makosa 116 
yaliyotokea mwaka jana, ikiwa ni 
upungufu wa asilimia 13.4.

Msemaji wa Jeshi la Polisi 
nchini, Ahmed Msangi, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu masuala mbal-
imbali.

“Takwimu zinaonyesha kuwa 
matukio ya mauaji yanayotokana 
na ulevi yamepungua. Kwa kip-
indi cha Januari hadi Desemba 
matukio hayo yamepungua, am-
bapo kwa mwaka 2018 yalikuwa 
matukio 118, ukilinganisha na 
mwaka 2017 yaliripotiwa matukio 
129, ikiwa ni upungufu wa mkosa 
11 sawa na asilimia 8.8,” alisema 
Msangi.

Msangi alisema Jeshi la Polisi 
linatoa wito kwa watumiaji wa 
kilevi kunywa kwa kiasi na kujie-
pusha na matukio ya ugomvi pindi 
wanapokuwa wamelewa.

Kuhusu matukio ya kupotea kwa 
watoto, Msangi alisema mwaka 
2017 kuliibuka vitendo vya kuibi-
wa kwa watoto ama kupotea hali 
iliyosababisha hofu kwa jamii 
hususani kwa wazazi na walezi.

“Kuhusu matukio ya kupotea 
au kuibiwa kwa watoto nayo 
yamepungua, kwa mwaka 2017 
matukio yaliyoripotiwa yalikuwa 

Dakika 221 za CAG bungeni

Na Mwandishi Maalum

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga 
Mpina, ameibua uisadi wa kutisha ka-
tika biashara ya chanjo za mifugo na 
kumwagiza Mkurugenzi wa Huduma 
za Mifugo kuandaa haraka mwongozo 
utakaosimamia mfumo mzima wa uzal-
ishaji, uagizaji, usambazaji na uchanjaji 
wa mifugo.

Aidha, mwongozo huo unatakiwa ku-
weka bei elekezi itakayowezesha wafu-
gaji kupata chanjo kwa gharama nafuu.

Mpina amesema kwa miaka mingi 
wafugaji wamefanyiwa dhuluma kubwa 
kwa kuuziwa chanjo zaidi ya mara tano 
ya bei halisi licha ya baadhi ya chanjo 
hizo kuzalishwa na Taasisi ya Chanjo za 
Mifugo Kibaha (TVI), ambayo ni taasisi 
ya serikali iliyopewa jukumu la kura-
hisisha upatikanaji wa chanjo na kwa 
gharama nafuu.

Waziri Mpina amesema taifa lime-
ikia hapo kutokana na kukosekana 
usimamizi madhubuti wa utoaji chanjo 
nchini hali iliyochangia kuwakatisha 
tamaa wananchi kuhudumia mifugo yao 
na kusababisha mingi kufa kwa kukosa 
chanjo, ambapo amesisitiza kuwa seri-
kali haitakubali dhuluma hiyo iendelee.

Akizungumza baada ya kutembelea 
TVI na Wakala wa Maabara ya Veteri-
nari Tanzania (TVLA), Mpina, alielezea 
kusikitishwa kwake na usimamizi dhaifu 
wa mfumo wa ununuzi, usambazaji na 
uchanjaji wa mifugo nchini na kutaka 
hatua za haraka zichukuliwe ili kuondoa 
dosari hizo.

Mpina alisema TVI inazalisha na 
kuuza chupa ya chanjo ya kimeta kwa 
Sh. 20,000 yenye uwezo wa kuchanja 
ng’ombe 100, ambapo kila ng’ombe 
mmoja hutakiwa kugharamia Sh. 200, 
lakini katika hali isiyokuwa ya kawaida 

halmashauri, maoisa mifugo na wafan-
yabiashara wengine wanachanja kwa 
Sh. 5,000 kwa ng’ombe mmoja sawa 
na gharama ya Sh. 1, 000,000 kwa chu-
pa, jambo ambalo ni dhuluma na wizi 
mkubwa kwa wafugaji.

“Chanjo ya mdondo TVI  mnauza kwa 
Shilingi   22, lakini wao wanaokwenda 
kuchanja wanawatoza wananchi Shilingi 
100 kwa kuku mmoja,  wananchi wengi 
wamevunjwa moyo kuhudumia mifugo 
yao kutokana na utaratibu uliopo hau-
eleweki na hauna msimamizi,” alisema.

Mpina alisema Mkurugenzi wa Hudu-
ma za Mifugo ndiye mwenye mamlaka 
kwa mujibu wa sheria wa kusimamia hu-
duma za mifugo kote nchini, hivyo aka-
kumbusha kuwa ugatuaji wa madaraka 
(D By D) haukugatua sera na sheria bali 

Rais John Magufuli, akifurahia jambo na Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, baada ya kutoka kwenye kikao cha 
Baraza la Mawaziri,   Ikulu, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU
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Adaiwa kuua mdogo wake 
kisa mgao kishika uchumba 

Mchuuzi wa magimbi, akiyatoa matope kabla ya kuwauzia wateja wake, katika Soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: MIRAJI MSALA

Na Ibrahim Yassin, KYELA

LWITIKO Mwama Mwamaloba (25), 
mkazi wa Kijiji cha Mwaigoga Kata 
ya Muungano wilayani Kyela mkoani 
Mbeya, anadaiwa kumuua mdogo wake, 
Mussa Mwamaloba, kwa kumcharanga 
na mapanga kisha kumpiga na mchi wa 
kutwangia mpunga baada ya kudai mgao 
wa pesa za kujitambulisha baada ya dada 
yao kuchumbiwa.

Akizungumza jana katika eneo la tukio, 
jirani wa familia hiyo, Danken Mwaka-
pemba, alidai kuwa sababu za kumfanyia 
kitendo hicho ni mdogo wake  kumdai 
mtuhumiwa  mgao wa pesa ambazo 
shemeji yao alizitoa kwa ajili ya kishika 
uchumba cha dada yao.

Alisema siku mbili kabla, watu kadhaa 
walifika kwenye familia hiyo 
kujitambuli - sha wakihitaji 

kuoa dada wa familia hiyo, ambao walitoa 
Shilingi 150,000, ambapo kaka yao (Lwi-
tiko) alizipokea kisha kutoka.

Alisema aliporejea nyumbani usiku 
mdogo wake alidai apatiwe mgao wa 
fedha hizo, lakini kaka hakujibu chochote, 
asubuhi (Mussa) aliendelea kumdai, lakini 
mtuhumiwa aliondoka tena nyumbani na 
kurejea tena majira ya  saa 6 mchana na 
kuanza kupiga mdogo wake.

Mwenyekiti wa kijiji cha Mwaigoga, 
Awad Mikidadi, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo na kwamba alikuwa shambani 
na kukuta mwili wa marehemu  ume-
pelekwa kuhifadhiwa katika hospitali ya 
wilaya na alipouliza, aliambiwa ameuawa 
kwa kucharangwa mapanga na kaka yake, 
hivyo kutoa taarifa ofisi ya kata.

Ofisa Mtendaji wa kata ya Muungano, 
Ally Joel, alithibitisha kuwapo kwa tukio 
hilo  na kudai kuwa mtuhumiwa  ali-

fanya mauaji hayo kwa kumcharanga na 
mapanga mdogo wake kisha kumpiga na 
mchi wa kutwangia mpunga na kwamba 
tukio hilo limezua taharuki kubwa kwa 
wakazi wa eneo hilo.

Alisema taarifa za awali zinadai kuwa 
mauaji hayo yalitokana na mtuhumiwa 
kudaiwa na mdogo wake fedha za mgao 
zilizotolewa kwa ajili ya kishika uchumba 
cha dada yao. 

Alisema baada ya uchunguzi wa kita-
bibu na kipolisi kukamilika, Jeshi la Polisi 
liliruhusu mwili wa marehemu kuchukuli-
wa kwa ajili ya maziko yanayotarajiwa ku-
fanyika kwenye makaburi ya familia hiyo.

Kamanda wa Polisi mkoani Mbeya, Ul-
rich Matei, alisema jeshi lake limemkamata 
mtuhumiwa huyo na taratibu za kipolisi 

zinaendelea na atafikishwa 
mahakamani baada ya ku-
kamilika kwa uchunguzi.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imeridhia utozwaji wa kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) kwa kiwango 
cha asilimia sifuri kwenye umeme un-
aouzwa na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kwa Shirika la Umeme la Zan-
zibar (ZECO), sambamba na kufuta mal-
imbikizo ya deni la kodi ya VAT lililofikia 
Shilingi bilioni 22.9 kwa Tanesco kwenye 
umeme uliouzwa Zeco.

Uamuzi huo ulifanywa na Baraza la 
Mawaziri jana, Ikulu Jijini Dar es Salaam, 
katika kikao kilichoongozwa na Rais John 
Magufuli na kuhudhuriwa na Makamu wa 
Rais, Samia Suluhu Hassan; Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapindu-
zi, Dk. Ali Mohamed Shein, Katibu Mkuu 
Kiongozi,  Balozi John Kijazi na mawaziri.

Akizungumza baada ya kikao hicho, 
Rais Magufuli, alisema baada ya kufanya 
uamuzi huo Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip Mpango, atawasilisha marekeb-
isho madogo ya sheria ya VAT, sura ya 148 

kupitia sheria ya fedha ya mwaka 2019, 
ili umeme unaouzwa Tanzania Zanzibar 
utozwe VAT kwa kiwango cha asilimia 
sifuri.

“Kwa hiyo madeni yatakayokuwa yana-
daiwa kwa Zanzibar ni yale madeni ya 
kulipia umeme, umeme wametumia kiasi 
fulani wanalipa kama wanavyolipa wa 
maeneo mengine kwa mfano wanavy-
olipa Dar es Salaam, suala la kutoza VAT 
sasa halipo, na katika hilo kwa sababu ku-
likuwa na deni ambalo lilikuwa limefika 
Shilingi bilioni 22.9, sisi Baraza la Mawa-
ziri tutapeleka mapendekezo Bungeni 
kwamba lisamehewe kwa sababu lipo 
ndani ya bajeti ya mwaka huu wa 2018/19, 
kwa hivyo litapunguza mapato yatakay-
otakiwa kukusanywa na serikali,” alisema 
Rais Magufuli.

Kwa upande wake, Dk. Shein alisema 
pamoja na kuridhia utozaji wa VAT kwa 
kiwango cha asilimia sifuri, Baraza la 
Mawaziri pia limekubaliana kuwa Maka-
mu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, ataiti-
sha vikao vya kuzungumzia masuala ya 

Muungano kila mara kunapokuwa na 
hoja ya masuala ya Muungano ili kujadili 
na kutoa uamuzi.

“Tungependa sana mambo haya 
yafanyike vizuri kwa sababu pande 
mbili za Muungano zinatuhusu sote, 
hili ni muhimu kwa sababu mambo 
yakikusanyika mengi wananchi wanahisi 
hatusaidii jitihada zao, kwa hivyo 
tumeridhia kuwa masuala ya Muungano 
ambayo yapo chini ya Makamu wa Rais, 
wakae pamoja wayajadili ili yapate 
uamuzi wa pande zote mbili,” alisema Dk. 
Shein.

Wakati huo huo, Rais Magufuli alim-
wapisha Anjellah Kairuki kuwa Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji).

Kairuki aliapishwa kabla ya kuanza 
kwa kikao cha Baraza la Mawaziri, ku-
fuatia mabadiliko madogo ya Baraza la 
Mawaziri yaliyofanywa na Rais Magufuli 
Januari 8, mwaka huu, ambapo Kairuki 
aliyekuwa Waziri wa Madini, aliteuliwa 
kuwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Uwekezaji).

Z’bar yasamehewa deni bil. 23/- Tanesco

Waliong’atwa 
na nyoka 
wapona kwa 
tiba asili
Na Said Hamdani, LINDI

WATU 109 wakiwamo wanaume, 
wanawake na wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari, waliokuwa 
wameshambuliwa kwa kung’atwa na 
nyoka, mkoani Lindi, wamenusurika 
kifo baada ya kupatiwa tiba mbadala 
na mtaalamu wa nyoka.

Mtaalamu huyo, Japokuwa Ma-
sawila, alisema hayo wakati akitoa 
taarifa ya utekelezaji wake na changa-
moto anazokumbana nazo katika 
mkutano wa waganga wa tiba asili wa 
mkoa huo, uliofanyika mjini Lindi.

Akiwasilisha maelezo yake, Ma-
sawila alisema majeruhi hao wa 
nyoka wakiwamo wanaume (59) na 
wanawake (50), walishambuliwa 
na kupatiwa matibabu kipindi cha 
kuanzia mwaka 2015 hadi 2017, huku 
watoto wenye umri chini ya miaka 18 
wakiongoza kwa idadi.

“Watoto hung’atwa sana na nyoka 
kutokana na kupenda kucheza vicha-
kani kufuata vitoro, wakati wakubwa 
wanapokuwa mashambani na kidogo 
majumbani,” alisema.

Alifafanua kwa kueleza mwaka 
2015 alitibu majeruhi 29, mwaka 2016 
(37) na 2017 (43) na kufanya idadi ya 
aliowatibu kuwa 109.

Alisema miongoni mwa majeruhi 
wa nyoka aliowahi kutibia ni pamoja 
na wale waliokuwa wameshindikana 
kutibiwa na dawa za kizungu (hos-
pitalini), kwa kuwa wanaposhindwa 
humwita na kuwatibia kupitia dawa 
zinazotokana na miti shamba (tiba 
asili). Pia alisema tangu aanze kazi 
ya kutibu watu wanaoshambuliwa na 
nyoka, hakuna mgonjwa aliyepoteza 
maisha akiwa chini yake.

Masawila alisema mara nyingi 
amekuwa akikumbana na changamoto 
mbalimbali, ikiwamo kukosa ush-
irikiano na baadhi ya watendaji wa 
serikali ngazi za vijiji, mitaa na kata 
pale anapohitaji kuwapatia wananchi 
elimu na jinsi ya kujikinga na kujitibu 
wanapong’atwa na nyoka.

“Nimeshawahi kukamatwa ninapo-
jaribu kutoa elimu kwa jamii na 
ninapoomba kibali cha kufanya hivyo 
mpaka niwape kitu kidogo,” alisema.

Alisema hivi karibuni aliitwa kwen-
da kiwanda cha kubangua korosho cha 
Bucco, ambacho kwa sasa kipo chini 
ya uangalizi wa Jeshi la Wananchi 
(JWTZ), kwenda kumwondoa nyoka 
aina ya chatu aliyekuwa amejificha 
kwenye magunia yaliyowekwa zao 
hilo na kuhifadhiwa kiwandani hapo.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu 
Ndemanga, aliyekuwa akimwakilisha 
Mkuu wa Mkoa huo, Godfrey Zambi, 
alimpongeza mtaalamu huyo kwa kazi 
anayoifanya ya kuokoa maisha ya 
wananchi wenzake, huku akiwasisitiza 
watendaji kumpa ushirikiano wa 
karibu kwa manufaa ya Watanzania 
wenzake.

Ndemanga alisema hakuna sababu 
kwa watu wa aina hiyo kuachwa 
bure na kuusisitiza uongozi wa idara 
ya afya kuendelea kumshika mkono 
katika jitihada zake za kuokoa maisha 
ya Watanzania wenzake.
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Na Lusungu Helela, IRINGA

KAMATI ya Bunge ya Kudumu ya Ardhi, 
Maliasili na Utalii, imeishauri serika-
li  kuona namna ya kupunguza utitiri wa 
tozo za ushuru kwa wavunaji wa misitu, 
hali inayomkwamisha mfanyabiashara 
kushindwa kumudu gharama za ku-
jiendesha kibiashara.

Ushauri huo ulitolewa baada ya kikao 
cha wadau wa misitu kulalamikia juu 
ya  uwapo wa utitiri wa tozo za ushuru 
zaidi ya sita mbali na ile inayotozwa na 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS). Wadau hao wakiwamo wavunaji 
wadogo, wa kati pamoja na wavunaji 
wakubwa walisema hayo kwenye kikao 
kati ya kamati kilichofanyika Wilaya 
ya  Muindi mkoani Iringa.

Mwenyekiti wa wavunaji wado-
go,  Bazir Tweve, alisema licha ya kuwa 
hana tatizo na tozo zinazotozwa na TFS, 
ila   kumekuwa na ongezeko kubwa la 
kodi  ya malighai zinazoibuliwa na hal-
mashauri pamoja na uongozi wa mkoa, 
hali inayosababisha kuporomoka kwa 

soko   na kusababisha wafanyabiashara 
wengi kuhamisha mitaji yao  kufanya bi-
ashara nyingine.

“Wavunaji wamekuwa waoga   ku-
tokana na mabadiliko hasi ya tozo za 
kujirudia za viwango vya juu, ndoto ya 
viwanda inapotea kabisa kwa tafsiri ny-
ingine tunaita kodi kandamizi,” alisema.

Akizungumzia changamoto zina-
zowakabili, alisema  utitiri wa kodi un-
aleta athari ndani ya Mkoa wa Iringa  na 
Tanzania kwa ujumla, pia unaathiri 
mpaka yule mtumiaji wa mwisho am-
baye ni mwananchi.

Pia, wadau hao wameomba sheria   
inayozuia kusairisha mazao ya misitu 
usiku iangaliwe upya na  ili kuendana na  
kaulimbiu ya Tanzania ya viwanda.

Mbunge wa Iringa Mjini, Peter Msig-
wa, ambaye ni mjumbe wa kamati hiyo, 
alisema kodi zimekuwa kero kwa wadau 
hao, hivyo zikusanywe sehemu moja ili 
kupunguza usumbufu kwa wafanyabi-
ashara hao. 

Aidha, Msigwa alisema Mkoa wa Ir-
inga ndio unaoongoza katika kuzalisha 

mazao ya misitu, lakini inashangaza 
kuona maisha ya wananchi yakiwa duni.

“Tunataka kila mwananchi anayezun-
guka maeneo ya maliasili awe mfaidika 
wa kwanza wa mazao haya,” alisema.

Akijibu hoja za wananchi kwa niaba 
ya Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Prof. 
Dos Santos Silayo, ambaye pia ni Mtend-
aji Mkuu wa TFS, alisema maoni yote 
yaliyotolewa yatafanyiwa kazi likiwamo 
suala la tozo ambazo zimekuwa kero 
kubwa kwao.

Naye, Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Constantine Kanyasu, alizionya 
halmashauri nchini kuacha kuanzisha 
tozo za mazao ya misiti ambazo zi-
najichanganya na tozo zilizopo kisheria 
zinazotozwa na TFS

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Maliasili na Ardhi, Nape 
Nnauye, akizungumza baada ya kupokea 
maoni kutoka kwa wadau hao, alisema 
Kamati ya Bunge baada ya kupata taari-
fa, itaibana serikali ili iweze kufanyia kazi 
kwa kuwa malalamiko mengi yanajiru-
dia rudia.

Balozi Seif aitaka OUT kuongeza udahili

TEC yaomba 
msaada 
ukarabati 
seminari 
iliyoteketea
Na Beatrice Moses 

BARAZA la Maaskofu Tanzania (TEC), 
limewaangukia waumini wenye mapenzi 
mema likiwaomba wajitokeze kutoa 
michango mbalimbali, ili kukarabati 
sehemu ya jengo la Seminari Kuu ya 
Mt. Kaloli Lwanga Segerea jijini hapa, 
iliyoteketea kwa moto. 

Makamu wa Rais TEC, Mhashamu 
Flavian Kassala, aliwatangazia waumini 
na watu wote wenye mapenzi mema 
kuwa seminari hiyo iliyoko Jimbo Kuu la 
Dar es Salaam, ilipatwa na ajali ya moto 
ambao umesababisha hasara ambayo 
bado haijajulikana. 

Askofu Kassala akizungumza na 
waumini juzi, alibainisha kuwa jengo 
hilo lililoteketea ni la makazi ya mapadri 
ambao ni walezi wa vijana katika semi-
nari hiyo.  Alisema katika ajali hiyo ma-
padri walinusurika wakati vyumba vyote 
14 vya makazi yao vimeteketea pamoja 
na mali zao zote yakiwamo mavazi, 
malazi pamoja na nyenzo za kufundishia 
kama vile vitabu na kompyuta. 

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tan-
zania (TEC), Dk. Charles Kitima, alisema 
kuwa wamelazimika kuchukua hatua 
ya kuomba michango kwa waumini ili 
kuwawezesha jengo hilo kukarabatiwa 
mapema.  Alisema TEC wamefanya 
juhudi za awali za kuwatafutia hifadhi 
za muda kwenye hosteli za wanafunzi 
pamoja na kuwasaidia mapadri wapate 
mahitaji yao muhimu ya kibinadamu. 

“Michango tunayohitaji ni vitu mbal-
imbali ambavyo waumini wataguswa iki-
wamo vifaa vya ujenzi, fedha, lakini pia 
tunatamani mapadri wetu wapate tena 
vifaa vyao muhimu ikiwamo kompyuta 
na vitabu,” alisema Dk. Kitima. 

 Baraza hilo limewaomba waumini 
kutuma michango yao kwenye akaunti 
ya Mkombozi Bank TEC Maafa Segerea 
Seminari namba 001 115 109 900 01. 

Awali Kamanda wa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji Mkoa wa Ilala, Elisa Mugisha, 
alisema kuwa wanaendelea kuchunguza 
chanzo cha moto huo. 

Wataka tozo uvunaji 
misitu zipunguzwe

Na Futuna Seleman, KIBAHA

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif  Ali Idd,  ameki-
taka Chuo Kikuu Huria cha Tan-
zania (OUT), kuongeza kiwango 
cha udahili kwa wananchi  katika 
elimu ya juu kwa haraka na kasi 
itakayowezesha kuikia lengo la 
nchi kuwa ya uchumi wa kati wa 
viwanda iikapo 2025.

Balozi Seif alitoa ushauri huo 
katika mahafali ya 35 ya chuo hi-
cho, makao makuu Bungo Kibaha 
mkoani Pwani mwishoni mwa 
wiki.

“Kwa mujibu wa takwimu za 
Benki ya Dunia, kiwango kidogo 

cha udahili  katika elimu ya juu 
ni sifa ya msingi wa uchumi wa 
chini na wa kimaskini,” alisema na 
kuongeza:

 “Uchumi wa kati na wa viwanda 
hauwezi kuikiwa au kuwa ende-
levu pasipokuwa na kiwango cha 
udahili katika elimu ya juu angalau 
asilimia 23.”

Alisema  kiwango cha Tanzania 
kama ilivyo kwa Burundi na Mada-
gascar ni asilimia 4, ambapo kwa 
upande   wa Tanzania sababu ya 
kuwa na kiwango hicho kidogo 
cha udahili kimebainishwa kwe-
nye sera ya elimu na mafunzo ya 
mwaka 2014.

Akisema kwa Serikali ya 

Mapinduzi Zanzibar inaona 
umuhimu kwa maendeleo ya 
chuo hicho na ndio maana inaona 
ipo haja kwa taasisi hiyo kuingia 
Zanzibar na ipo tayari kuwapatia 
kiwanja kujenga kituo cha pili kwa 
ukubwa.

“Tunaamini kuwapo kwenu 
Zanzibar kichwa na miguu 
kutasaidia sana kudumisha 
muungano wetu,” alisema Balozi 
Seif.

Alisema vyuo vikuu vingi 
mashuhuri duniani vinachangiwa 
kwa kiasi kikubwa na wahitimu 
ambao wengine kimaisha 
huwanyookea na kuwa 
matajiri wakubwa.

“Ombi langu kwa wahitimu wali-
opita na wa siku ya leo na wengine 
watakaokuja popote mtakapoku-
wa kuchangia maendeleo ya chuo 
kwa njia mbalimbali. Wengi wetu 
hapa kwenye meza kuu tumesoma 
kwenye vyuo vya hapa nchini, la-
kini siikirii kama vyuo vyenyewe 
vina habari na sisi,” alisema.

Kwa upande wake Makamu 
Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Elias 
Bisanda, alisema chuo hicho 
kimepata mafanikio makubwa 
ikiwamo matumizi ya  Tehama ka-
tika kuhakikisha usalama wa miti-
hani na ubora wa elimu umekuwa 
ukiongezeka ikiwamo kupeleka 
mitihani visiwani kama Unguja na 

Pemba, Ukerewe na Maia bila ku-
tumia ndege wala boti badala yake 
wanatumia Tehama.

Aliainisha changamoto mbalim-
bali zinazokikabili chuo hicho iki-
wa ni pamoja na madai yaliyosalia 
ya kiinua mgongo kwa wastaafu, 
ambapo kinaidai   serikali zaidi 
ya Shilingi bilioni 8 kwa stahili 
mbalimbali za wafanyakazi hasa 
wastaafu kufuatia serikali kusi-
mamisha ajira kwa wanataaluma 
wenye umri wa miaka 65.

“Sisi kama waajiri wa serikali 
tujipange kuhakikisha tunawalipa 
wastaafu ukizingatiwa kwa sasa 
hawana ajira,” alisema Prof. 
Bisanda.

Wakazi wakionekana kukaidi kibao kinachozuia kuegesha magari madogo, katika eneo la kituo cha mabasi cha Mach-
inga Complex, Manispaa ya Ilala, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI
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Msako wanasa wahamiaji 
haramu kibao D’Salaam

Mganga wa tiba asilia ‘akiuchapa’ usingizi wakati akisubiri wateja wa dawa zake, katika eneo la Ilala Mchikichini, jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Na Salome Kitomari

IDARA ya Uhamiaji Mkoa wa Dar es Sa-
laam, imeanza kusaka wahamiaji haramu 
kwenye makazi na sehemu za kazi, iki-
wamo kuwachukuliwa hatua za kisheria.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam, Kaimu Ofisa Uha-
miaji Mkoa, Kamishna Mrakibu Mwan-
damizi wa Uhamiani, Novaita Mroso, 
alisema operesheni maalum imefanyika 
na inaendelea.

Alisema wameamua kuwasaka waha-
miaji haramu kwenye mitaa, ili kuweza 
kuwadhibiti zaidi.

“Tukishindwa kukupata eneo la kazi 
tutakufuata nyumbani, kwa utaratibu 
tuliojiwekea Dar es Salaam, siyo sehemu 
salama kuwa maficho kwa wahamiaji 
haramu. Yeyote anayeajiri raia wa kigeni 

ahakikishe ana vibali vyote vya kuishi 
nchini,” alisema.

 Alisema ilianza Januari 17 mwaka huu, na 
hadi jana ilikuwa na siku tano na jumla ya 
wahamiaji 81, ambao wanatuhumiwa kwa 
makosa mbalimbali walitiwa mbaroni.

“Kati yao tumebaini 35 wanatoka nchini 
Burundi, waliobaki wanatoka Somalia na 
Congo, wengine 46 wanaendelea kuchun-
guzwa na baada ya kukamilika tutabaini 
uhalali wao wa kuwapo nchini,” alisema.

Mroso waliobainika kuwa ni wahamiaji 
haramu watachukuliwa hatua za kuwafik-
isha mahakamani na kuwafukuza nchini.

“Operesheni maalum ni sehemu ya ju-
kumu letu la udhibiti wa wahamiaji har-
amu. Pia tumekuwa tukifanya uhakiki wa 
taarifa za wageni waliopo Mkoa wa Dar es 
Salaam ambao wamejiajiri au kuajiriwa,” 
alisema.

Kwa mujibu wa kamishna huyo, jumla 
ya raia wa kigeni 16,102, na kwamba wa-
nawatambua na kuwaorodhesha raia wa 
Malawi na wahamiaji walowezi katika 
wilaya zote mkoani humo na walioandik-
ishwa ni 1,770.

“Tumejiandaa kama mkoa na tumesha-
chukua hatua kushirikiana na watendaji 
wa ndazi za mitaa, tumeugawanya mkoa 
katika wilaya, tarafa, kata na mitaa na 
tumeshaibaini mitaa 553 na kukutana na 
viongozi wao na kubaini shughuli zina-
zoendela kwneye mitaa husika,” alisema.

Kuhusu kusafirishwa wahamiaji kupi-
tia Tanzania, Mroso alisema faini ni zaidi 
ya Sh. milioni 20 au kifungo kisichopun-
gua miaka 20 na kwamba mahakama 
imepewa mamlaka ya kutaifisha mali au 
nyumba zilizotumika kuwasafirisha au 
kuwahifadhi wahamiaji haramu.

Na Sabato Kasika  

MBUNGE wa zamani wa Muhambwe 
mkoani Kigoma, Felix Mkosamali, amese-
ma anajua ni kwa nini yuko upinzani, 
hivyo hawezi kutoka huko kama ambavyo 
hivi karibuni baadhi ya wanasiasa wa-
likimbilia chama tawala.

Alisema anaamini katika upinzani ima-
ra, anaamini katika nchi kuwa na katiba 
mpya na anaamini katika haki za binada-
mu.

Mwanasiasa huyo ambaye pia ni Mkuu 
wa Idara ya Sheria wa Chama cha NCCR-
Mageuzi na pia wakili wa kujitegemea, 
alisema hayo jana alipokuwa akizungumza 
na gazeti hili na kuelezea msimamo wake.

“Kwanza kabisa ninajiamini na pia 
ninawapenda wanasiasa wasioyumbay-

umba, wasiotanguliza njaa na kufikiri kwa 
kutumia tumbo,” alisema Mkosamali.

Alisema kwa sasa siasa za Tanzania 
zimeingiliwa na watu wanaojipendekeza 
ili wapate maslahi yao binafsi badala ya ku-
tumikia umma na kwamba watu wa aina 
hiyo hawafai.

“Kwenye harakati zilizoitwa kuunga 
mkono, kuna watu waliwahi kunizushia 
kuwa eti nimehama katika chama changu, 
huu ulikuwa ni uongo wa mchana kwe-
upe, lakini msimamo wangu ni kwamba 
ninaamini katika upinzani imara, ninaami-
ni katika nchi kuwa na katiba mpya na 
ninaamini katika haki za binadamu,” alise-
ma.

Alisema kuwa tangu kumalizika 
kwa Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 
amekuwa kimya, akifuatilia hali halisi ya 

siasa na kubaini mambo mengi ya ajabu 
yanayoendelea kufanywa na baadhi ya 
wanasiasa.

“Unajua wakati mwingine mtu anaweza 
kuwa kimya ili kujifunza mambo, ila 
nimeona mengi ya ajabu na hasa haya ya 
kuunga mkono, ambayo kwa kweli yanao-
nyesha kuwa tuna wanasiasa wa kuyumb-
ayumba,” alidai.

Alisema wanasiasa wa aina hiyo wan-
amkera, kwa madai kwamba wanafanya 
maamuzi magumu kwa hoja nyepesi am-
bazo hata mtu wa kawaida anazibaini.

“Mimi ninaamini kwamba upinzani 
nchini bado una nguvu kubwa, ndio 
maana  unabanwa na vyombo vya dola, la-
kini pia kuna tatizo la kushindwa kujenga 
umoja na pia kuwapo kwa ubinafsi wa baa-
dhi ya watu,” alisema.

Mkosamali afunguka, awashangaa 
wanasiasa wasiokuwa na msimamo

Mtumishi Wizara 
ya Mifugo na 
Uvuvi apotea

Masauni apokea 
vifaa vya mil. 
68/- kudhibiti 
uhamiaji haramu

Na Mwandishi Wetu

MTUMISHI wa Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi ambaye ni Meneja wa shamba 
la kuzalisha mitamba la Sao Hill, 
wilayani Mafinga, mkoani Iringa, 
Nickson Keiya (pichani), amepotea na 
hajulikani alipo.

Taarifa iliyotole-
wa na Kaimu Mkuu 
wa Kitengo cha Ma-
wasiliano, Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi 
jana, ilisema kuwa 
Keiya alipotea 
tangu Januari 15, 
mwaka huu, akiwa 
na pikipiki yenye 
namba za usajili 
MC 214 BZZ aina 
ya King Lion, yenye rangi nyekundu, 
maeneo ya Ilundi/misitu ya Sao Hill.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Keiya 
mara ya mwisho alikuwa amevaa 
suruali ya kaki na shati lenye rangi ya 
udongo yenye michirizi myeupe na 
raba za rangi ya kaki yenye soli nye-
upe. Aidha, ilisema taarifa za kupotea 
kwake zimeripotiwa Kituo cha Polisi 
Mafinga, Iringa. 

Taarifa hiyo iliomba mtu yeyote 
atakayemwona anaombwa atoe taar-
ifa kituo chochote cha polisi kilicho 
karibu naye au apige simu namba

0713 757157 na 0762 952766. 

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri wa Mambo ya Ndani, 
Hamad Masauni, amepokea vifaa vya 
kudhibiti uhamiaji haramu katika 
mipaka mbalimbali nchini vyenye 
thamani ya Dola za Marekani 30,000 
(sawa na Sh. mil. 68.7)

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, wakati wa kupokea vifaa 
hivyo, Masauni alisema vifaa hivyo 
vitasaidia kwa kiwango kikubwa 
kudhibiti mipakani ambako hutumika 
kama mwanya wa kuingilia wahamiaji 
haramu na kwamba lengo ni kuhakiki-
sha wanakomesha kabisa wahamiaji 
haramu ikiwamo vitendo vyote vya 
uhalifu katika mipaka ya nchi.

“Vifaa hivi ni kama sehemu ya 
kuongeza nguvu katika mipaka yetu 
ya nchi katika udhibiti wa wahamiaji 
haramu na vitendo vyote vya uhalifu 
katika mipaka yetu yote nchini,” 
alisema Masauni na kuongeza:

“Tunataka kuhakikisha tunakomesha 
vitendo vyote katika mipaka yote, 
wahamiaji haramu, bidhaa haramu 
zinazopita katika mipaka yetu na 
mambo mengine yote.”

Kwa upande wake Mwakilishi Mkazi 
wa Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Wahamiaji (IOM), Dk. 
Qasim Sufi, alisema wametoa vifaa 
hivyo kama mchango wao katika 
kupambana na vitendo vya uhamiaji 
haramu Tanzania.
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MAONI & UCHAMBUZI

MAMBO ya ovyo yanayofanywa na watendaji kadhaa wa seri-
kali, yanaendelea kutajwa kuwa yanachangia kwa kiasi kikub-
wa katika kukwamisha jitihada za serikali za kuboresha sekta 
ya kilimo.

Mambo hayo yakiwamo urasimu, uzembe na kutokuwaji-
bisha limekuwa jambo la kawaida kutajwa kila uchao kama 
kikwazo cha kufufua na kuboresha sekta muhimu ya kilimo 
nchini.

Itakumbukwa kuwa serikali ya awamu ya tano imekuwa na 
kasi kubwa ya kuboresha sekta ya kilimo kwa lengo la kuhakik-
isha kwamba kuboresha kwake ndiyo itakuwa njia ya kufun-
gulia kufikia uchumi wa kati kupitia viwanda ifikapo mwaka 
2025.

Mkakati wa kuuboresha sekta ya kilimo umekuwa ukienda 
sambamba na mkakati wa kuboresha baadhi ya mazao ya bi-
ashara ambayo yamepewa jina la mazao ya kimkakati, ambayo 
kwa kuanzia ni kahawa, chai, tumbaku, korosho na pamba.

Mengine ambayo hata hivyo hayajaingizwa katika awamu 
ya kwanza ni michikichi, mkonge na mazao yanayotoa mafuta 
kama alizeti, ufuta na mengine. Hizi zote ni jitikada za maan-
dalizi ya kuwa na malighafi za kutosha kwa ajili ya viwanda 
vyetu ambavyo ujenzi wake umeshaanza.

Utekelezaji wa mkakati huo haunabudi kwenda sambamba 
na uwapo wa wasimamizi ambao ni watendaji au kwa lugha 
iliyozoeleka ‘watumishi’ waadilifu, waaminifu,  wachapakazi 
na wenye weledi.

Bila kuwa na watumishi wenye sifa hizi ndiko kunakoweza 
kuwezesha utekelezaji mzuri na wenye tija katika kuboresha 
kilimo chetu na kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Tunayasema haya kutokana na alichokibaini na kukemea 
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, katika sekta ya kilimo 
kwamba kutowajibika, uzembe na urasimu kwa baadhi ya wa-
tendaji katika sekta ya kilimo kusababisha ucheleweshaji wa 
pembejeo za kilimo.

Kutokana na hali hiyo Waziri Hasunga akiwa ziarani mkoani 
Tabora mwishoni mwa wiki kukagua maendeleo ya kilimo, 
alikemea vikali vitendo hivyo na kusema vinakwamisha 
dhamira ya serikali ya kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo.

Waziri Hasunga, alikemea tabia ya watendaji kuendeleza ur-
asimu katika upatikanaji wa pembejeo kwa wakati na kwamba 
asingependa kusikia hadithi za ucheleweshaji wa mbolea zik-
iendelea, huku wakulima wakiendelea kuathirika na hali hiyo.

Kwamba ni lazima waache kufanya kazi kwa mazoea badala 
yake wawasaidie wakulima wafikie malengo ya kuwa na kilimo 
chenye tija na uhakika.

Kama tumedhamiria kukiboresha kilimo, kila mmoja ana-
takiwa kubadilika kuanzia kwa wakulima wenyewe, wataal-
amu, watendaji katika sekta ya kilimo na watunga sera kwa 
kuacha mazoea na kuchapa kazi na kuwa wabunifu.

Mzaha hauwezi kutusaidia kama taifa kufikia tunakotaka 
kwenda, hivyo usipewe nafasi katika maendeleo ya sekta ya 
kilimo nchini.

Kama kuna watendaji wataendelea kufanya kazi kwa ma-
zoea, urasimu, uzembe na kutokuwajibika, wasiendekezwe 
bali waondolewe mara moja kwa kuwa vitendo hivyo vina 
athari kubwa kama alivyosema Waziri Hasunga kuwa baadhi 
yao wanasababisha pembejeo zichelewe kuwafikia wakulima.

Bila shaka watendaji katika sekta ya kilimo watakuwa 
wamesikia angalizo la Waziri Hasunga kuhusiana na utendaji 
wao unavyokwamisha makakati wa kukiboresha kilimo, ili 
kichochee maendeleo ya uchumi wa taifa letu. Suala la msingi 
ni kurejea katika mstari, vinginevyo wasipewe nafasi kuende-
lea kuwa ofisini.

Na Raphael 
kibiriti

YUMKINI suala la elimu linapo-
jitokeza, kila mtu anakubali lina 
umuhimu mkubwa katika maisha 
ya binadamu.

Ndiyo maana katika dunia ya 
sasa elimu ni moja ya sekta zina-
zochukua sehemu kubwa ya bajeti 
za nchi zilizo nyingi.

Ukitalii vyanzo mbalimbali, uta-
kuta nchi zilizowekeza zaidi kwe-
nye huduma za jamii, ikiwamo 
elimu pamoja na sababu zingine 
ndizo ambazo zimefanikiwa 
kustawisha maisha ya wananchi 
wake.

Ndizo nchi ambazo  watu wake 
wameelimika kwa kiwango ki-
kubwa na hivyo kuwa na uwanda 
mpana wa kuchanganua mambo, 
kitu ambacho ni muhimu kwa 
maendeleo ya mtu, jamii na taifa 
kwa ujumla.

Kwa mujibu wa takwimu za 
Jukwaa la Uchumi Duniani (WEF) 
za mwaka 2016, kuna nchi 11 zilizo 
nafasi ya juu katika eneo hili la 
uwekezaji mkubwa kwenye hu-
duma za jamii na hivyo elimu kwa 
maana ya safu hii.

Unapoiangalia orodha hiyo, 
unakubali kwamba kumbe kuna 
umuhimu mkubwa wa kuwekeza 
katika elimu.

Hii ni kwa sababu orodha inaju-
muisha baadhi ya mataifa ambayo 
watu wake wako vizuri kimaisha.

Pamoja na orodha hiyo kuwa 
na nchi kutoka mabara mengine 
isipokuwa Afrika, Ulaya inaongoza 
huku nchi za Skandinavia zikiita-
wala orodha hiyo.

Nchi zilizo kwenye orodha hiyo 
ni pamoja na Singapore, Finland, 
Netherlands, Uswizi, Ubelgiji na  

Denmark.
Nyingine ni Norway, Marekani, 

Australia New Zealand na Iceland.
Kama Muungwana alivyoaini-

sha mwanzo, sababu kubwa ya 
mafanikio ya nchi hizo kwenye 
sekta ya elimu ni uwekezaji mkub-
wa kwenye huduma za jamii, 
ikiwamo elimu. Tanzania vilevile 
haiko nyuma katika suala zima la 
uwekezaji katika huduma za jamii, 
ikiwamo sekta ya elimu.

Kwa mfano katika Bajeti ya 
mwaka 2016/17, Wizara ya Elimu, 
Sayansi, Teknolojia na Ufundi, 
iliomba kuidhinishiwa zaidi ya 
Shilingi triolini1.3 kati ya Sh. tril-
ioni 29 za bajeti nzima, kiwango 
ambacho kimsingi kilikuwa ni cha 
kuridhisha.

Hata hivyo, suala la uwekezaji 
wa kibajeti kama inavyofanyika 
kila mwaka ni jukumu la moja kwa 
moja la serikali.

Na hilo halina ubishi kwa saba-
bu ni jukumu la kikatiba.

Lakini katika kuhakikisha 
kwamba watoto wa Kitanzania 
wanaelimika kwa kupata elimu 
bora ambayo itawaweka katika 
nafasi ya kuchanganua mambo, 
wadau vilevile wanaingia katika 
hili.

Wanaingia katika jukumu la 
msingi la kumwezesha mtoto wa 
Kitanzania kuwa na elimu inay-
omwezesha kuchanganua lililo 
jema na baya katika mustakabali 
mzima wa kujiletea maendeleo 
yake, jamii na taifa kwa ujumla.

Wadau ninaorejea ni pamoja 
na mashirika yasiyo ya kiserikali 
kama Hakielimu, Twaweza na 
mengineo, lakini pia na kwa uzito 

unaostahili wazazi na walezi wa 
watoto.

Hata hivyo, suala hili la kuhakik-
isha watoto wanapata elimu bora, 
ni kama limeachwa na wazazi 
mikononi mwa serikali na wadau 
pekee.

Hii ni kwa sababu utaona pale 
panapotokeo upungufu wa aina 
yoyote katika sekta hiyo, kama vile 
kufeli kwa wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari katika miti-
hani ya taifa, wazazi huinyooshea 
mkono serikali.

Lakini hata katika jitihada za 
kutafuta kiini cha wanafunzi kufe-
li, bado utaona wazazi hawahawa 
wakiliacha suala hilo kwa wadau 
kama Twaweza au Hakielimu ili 
‘waumize’ vichwa, wao wakiji-
weka pembeni kama vile haliwa-
husu.

Yaani maadamu wao wa-
nawanunulia watoto wao sare, 
daftari, vitabu, wanatoa nauli ya 
kwenda na kurudi shuleni, basi 
kazi yao imeishia hapo.

Muungwana anaona mtazamo 
huu wa wazazi na walezi si sahihi.

Wanapaswa pia kushiriki ka-
tika kuona kuna ubora wa elimu 
inayotolewa kwa kuhakikisha 
watoto wao wanafanya majaribio 
waliyopewa shuleni, wanawauliza 
maswali kulingana na ngazi ya 
elimu yao.

Aidha, wanapaswa kuzitembe-
lea shule ili kujua maendeleo ya 
watoto wao.

Muungwana anaona kwamba 
hili likifanyika, Tanzania itakuwa 
nchi ya watu walioelimika na 
hivyo kupiga hatua kubwa za ki-
maendeleo.

Wazazi wana mchango kuinua
ubora wa elimu ya watoto wao

 Muungwana Lazima Nilonge
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BARUA & MJADALA

WASILIANA NASI:

Serikali itusaidie 
wakazi Dar, kelele 
zimezidi sana

Barua yetu ya wazi 
kwa Mwenyekiti 
CCM Taifa

Ndugu Mhariri wa Nipashe,
NAOMBA unichapishie yafuatayo 

katika gazeti lako kwa faida ya 
wananchi.

Leo hii katika jiji letu hili la Dar es 
Salaam kumeshamiri kelele nyingi 
na hali inaonekana itaendelea hivyo 
siku hadi siku. Nyingi ya kelele hizi ni 
kutoka kwenye nyumba za starehe, 
baa, hoteli pia nyumba za ibada.

Na kwa bahati mbaya maeneo 
haya yameenea takribani katika 
sehemu zote za jiji letu, yaani kwenye 
makazi ya watu, hospitalini, katika 
zahanati, shule zetu na sehemu 
zingine za aina hii.

Aidha, kero zaidi ni kwamba 
mengi ya majengo haya yanatumia 
vipaza sauti ambavyo vinasababisha 
ukosefu wa starehe ya kupumzika 
kwetu sisi wananchi na mazonge 
mengine ambayo kwa ujumla wake 
yanasikitisha.

Wakati sasa umefika kwa serikali 
yetu na hasa Mheshimiwa Janu-
ary Makamba ambaye ni Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, 
Muungano na Mazingira, kuchukua 
hatua za makusudi za kudhibiti kero 
hiyo inayotutesa kwa hivi sasa.

Cha msingi, ni kwamba kelele 
hizi katika mazingira tunayoishi 
zinatuathiri kiafya, hivyo ni vyema 
taratibu, sheria na kanuni zika-
chukua mkondo wake.

Mwananchi-Dar es Salaam

Ndugu Mhariri pole na maju-
kumu ya kikazi,

NINAYO heshima kwako kuomba 
nafasi katika gazeti lako tukufu ili 
uweze kutuchapishia barua yetu hii 
ya wazi kwa Mwenyekiti wetu wa 
Taifa wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

Barua hii ya wazi kwa Mwenyekiti 
wetu Dk. John Magufuli ambaye pia 
ni Rais wa taifa letu hili inahusu su-
ala la sisi wastaafu kunyang’anywa 
vibanda vyetu.

Kimsingi, sisi ni wazee wastaafu 
wa serikali na mashirirka ya umma 
ambao tulijenga vibanda katika eneo 
la klabu cha CCM, Uwanja wa Fisi 
kwa gharama zetu wenyewe.

Cha kushangaza viongozi wa kata  
wakatoa taarifa wilayani kwamba 
hatulipi kodi, kumbe tulikuwa 
tunalipa halafu viongozi hao hao 
wanakula kodi tunazolipa.

Kupitia kwako Mhariri tunam-
womba Mwenyekiti wetu wa chama 
Taifa aingilie suala hili ili tuweze 
kurudishiwa vibanda vyetu hivyo.

Kwa kweli tunaomba haki itendeke 
katika suala hili.

Wazee wastaafu
Kijiji cha Mkamba ‘A’
Uwanja wa Fisi,
S. L. P.  Kidatu.

Na Salome Kitomari

MOJA ya soko chafu, lisilo na miundom-
binu rafiki, lisilo na mpangilio ni la Ma-
bibo ambalo ni maarufu kama Mahaka-
ma ya Ndizi.

Licha ya umuhimu wa soko hilo kwa 
watumiaji wote na Manispaa ya Ubungo, 
pengine na wakazi takribani wote wa Jiji 
la Dar es Salaam, lakini limegeuzwa kuwa 
‘ng’ombe’ anayekamuliwa bila malisho.

Soko hili kwa sasa linauza mazao ya 
jumla na rejareja baada ya Soko Kuu la 
Kariakoo kubadilishiwa matumizi yake, 
ambapo kwa sasa kuna fremu za biashara 
na wauzaji wa pembejeo, huku wauzaji 
wa mazao ya shambani wakifanya biasha-
ra zao kwenye soko dogo lililo nje la Soko 
Kuu la Kariakoo.

Hivyo, Mabibo sasa ni soko la jumla na 
ndiyo maana magari yanayoleta mazao 
kutoka mikoani hushusha mizigo yao 
hapo.

Aidha, nao wanunuzi wa rejareja hu-
chukua mizigo ya mazao sokoni hapo 
kwa ajili ya kwenda kuuza kwenye mae-
neo mbalimbali kutokana na ukweli 
kuwa sheria ndogondogo haziruhusu 
magari makubwa kuingia mjini.

Soko hilo ni chanzo cha mapato ya Hal-
mashauri ya Ubungo na kila siku fedha 
hukusanywa kutoka kwa wafanyabiasha-
ra ambazo pamoja na mambo mengine 
zinatakiwa kutumika kuboresha usafi wa 
soko hilo kwa maana ya kuondoa taka-
taka zinazozalishwa kila siku na kuweka 

Manispaa Ubungo iimarishe
usafi katika Soko la Mabibo

KABWELA Na Fadhili Mohammed

Mwaka jana 
nilifanya ri-
poti maalum 
kwenye 
masoko ya 
Jiji la Dar 
es Salaam, 
na kubaini 
kuwa iwapo 
yange-
boreshwa 
yangeweza 
kuwa chanzo 
kikubwa 
cha mapato 
ambacho 
kingeipatia 
halmashauri 
mabilioni ya 
fedha.

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

maana yake wanamkamua ng’ombe am-
baye hawamlishi kitu ambacho si sahihi 
kabisa.

Kama ambavyo manispaa nyingine 
zimefanya jitihada za kuweka masoko yao 
katika hali ya kuridhisha na kuondoa taka-
taka kila wakati, basi na Ubungo napo wa-
fanye hivyo ili kunusuru afya za watumiaji 
hao.

Mwaka jana nilifanya ripoti maalum 
kwenye masoko ya Jiji la Dar es Salaam, 
na kubaini kuwa iwapo yangeboreshwa 
yangeweza kuwa chanzo kikubwa cha 
mapato ambacho kingeipatia halmashauri 
mabilioni ya fedha.

Katika uchunguzi wangu kwenye soko 
hilo, nilibaini kuwa eneo hilo si mali ya 
Manispaa ya Ubungo bali ya kiwanda cha 
Urafiki Textile, na walitakiwa kuondoka 
katika eneo hilo wakati wowote na ndiyo 
sababu kubwa ya manispaa kushindwa 
kuliboresha soko hilo.

Soko liko kando ya Barabara ya Ma-
bibo na hatua chache kutoka barabara ya 
mwendokasi.

Sasa kwa kutambua umuhimu wake na 
afya za watumiaji wake ni vyema hatua za 
haraka zikachukuliwa.

Naamini kabisa haiwezekani kukusanya 
fedha kwenye chanzo ambacho unaweza 
kukiboresha kikatoa fedha zaidi, badala 
yake unakusanya tu pasipo kuboresha 
mazingira na miundombinu yake.

Manispaa ya Ubungo haiwezi kukwepa 
lawama za hali ya Soko la Mabibo kwa 
kuwa ndiyo inayokusanya mapato.

Mjadala unatarajia kwamba kupitia vi-
kao mbalimbali vya maamuzi fedha zina-
zokusanywa zitaelekezwa kwenye ubore-
shaji wa miundombinu husika.

Haipendezi soko hilo kuwa katika hali 
iliyopo kwa sasa ambayo hairidhishi na ni 
hatari kwa afya za watumiaji wake.

miundombinu rafiki.
Kwa nyakati za mvua kama hizi, ukifika 

sokoni hapo kwa ajili ya manunuzi hali 
siyo ya kuridhisha na hakuna jitihada zo-
zote za wazi za kuliboresha soko hilo, ili 
angalau liendane na mahitaji halisi ya wa-
fanyabiashara na wateja.

Kwa sasa maji ya mvua yametuama, 
kuna tope ambalo wafanyabiashara hu-
likabili kwa kutandaza majani ya mazao, ili 
waweze kupita kwa wakati huo, huku eneo 
la kukusanyia takataka likiwa limejaa kiasi 
cha kuwa kero.

Unapotaka kufanya manunuzi lazima 
ukodishe mabuti ambayo yanapatikana 
hapo na hii imegeuka kuwa biashara ya 
baadhi ya vijana. La sivyo, basi ununue 
maji ya kunawa miguu baada ya kumaliza 
kufanya manunuzi.

Vizimba havina paa wala makinga maji 
kiasi kwamba maji ya mvua huishia ndani 
ya soko, na bidhaa nyingine huharibika.

Kwenye eneo la kuegesha magari 
makubwa yanayoleta mizigo nako kuna 
madimbwi makubwa makubwa kiasi cha 
magari kushindwa kukaa vizuri, licha ya 
kuingiza fedha kwa wingi kila uchao.

Kwa ujumla Soko la Mabibo si jema sana 
kwa wafanyabiashara na watumiaji, kiasi 
kwamba inazua maswali kuna kigugumizi 
gani cha kuboresha soko hilo, ili liweze 
kuwa na hali njema yenye kuwajali wa-
tumiaji wote na kuwa chanzo kizuri cha 
mapato.

Kama manispaa inafurahia kukusanya 
fedha bila kuboresha miundombinu, 
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Dakika 221 za CAG bungeni

Wachuuzi wa ndizi wakisubiri wateja kando ya Barabara ya Uhuru, eneo la Ilala Mchikichini, jijini Dar es Salaam jana, am-
bapo ndizi moja iliuzwa kwa bei nafuu ya Sh. 100. PICHA: GETRUDE MPEZYA

INATOKA UK. 2

INATOKA UK. 2

wa Tabora Mjini (CCM).

DAKIKA 221

Kamati hiyo ilitumia saa 3:41 
kufanya mahojiano na Prof. 
Assad, huku mahojiano hayo 
yakifanyika kwa awamu.

Awali, Prof. Assad aliingia 
ukumbini 5:06 asubuhi na kutoka 
saa 6:45 mchana, akisubiri kamati 
ikijadili hoja zake na mwenendo 
wa mahojiano ili kama kuna haja 
ya kufafanua aitwe tena.

CAG Assad aliitwa tena kuingia 
ukumbini saa 7:15 mchana na 
kutoka 7:57 mchana, akaketi nje 
ya ukumbi kwa muda kusubiri 
kuitwa tena saa 8:35 mchana 
kuelezwa uamuzi wa shauri lake. 

Alitoka saa 8:47 mchana baada ya 
kamati hiyo kumalizana naye.

KAULI YA KAMATI

Akizungumza na waandishi 
wa habari  baada ya kamati yake 
kumaliza mahojiano, Mwakasaka 
alisema CAG Assad alitoa 
ushirikiano, walimhoji na bado 
wanaendelea na shauri lake.

“Kamati inaendelea na kazi 
yake, siyo kwamba tumemaliza, 
ukishamsikiliza shahidi, 
tutaendelea na uchambuzi, 
lakini tukishamaliza kazi yake 
itamshauri Spika kwa mujibu wa 
Kanuni za Bunge na kupeleka 
ripoti kwake,” alisema.

Mwakasaka aliongeza: “Mtu 
akiitwa, lazima atakuja na 
vielelezo vyake, lakini vielelezo 

vile bado vinafanyiwa kazi, hivyo 
hatuwezi kuongelea kwa mujibu 
wa kanuni zetu.

“Hapa hakuna mgogoro, na 
Bunge ni mhimili unaojitegemea, 
hivyo hakuna mgogoro kati ya 
Spika na CAG. Kilichopo ni yale 
aliyoyatamka dhidi ya mhimili. 
‘Body language’ (lugha ya picha) 
aliyokuja nayo, hajaonyesha 
ukaidi wowote, ametoa 
ushirikiano mzuri na amejibu 
kama ambavyo inatakiwa kujibu 
maswali kwa kamati.”

HALIMA MDEE 

Mwakasaka alisema Mdee 
atahojiwa leo na kamati 
hiyo kutokana na maagizo 
yaliyotolewa na Spika Ndugai.

“Kesho (leo) mahojiano ya 

Mdee yatafanyika kama ambavyo 
ratiba imepangwa, ni vilevile, 
haijabadilika, atahojiwa muda 
uleule saa 5:00 asubuhi kama 
alivyohojiwa CAG,” alisema.

Januari 7, Spika Ndugai alitoa 
amri CAG aike mbele ya kamati 
hiyo kutokana na kauli hiyo 
aliyoitoa wakati akihojiwa na 
Kituo cha Televisheni cha Idhaa 
ya Kiswahili ya Umoja wa Mataifa 
akiwa New York, Marekani 
alikokuwa akihudhuria mkutano.

Ndugai alimtaka Prof. Assad 
kuika mbele ya kamati hiyo kwa 
hiari, vinginevyo atapelekwa na 
polisi akiwa amefungwa pingu.

“Pamoja na kwamba analindwa 
na Katiba namshauri sana CAG 
ajitathmini upya, hatutavumilia 
hata dakika moja kudharauliwa 

na mtu yeyote na tutakasirika 
zaidi dharau hizi ukizifanyia nje 
ya nchi,” alisema.

Spika Ndugai pia aliagiza Mdee 
kuika mbele ya kamati hiyo 
kuhojiwa kutokana na Waziri 
Kivuli huyo wa Fedha na Mipango 
kuweka wazi kuwa anaunga 
mkono kauli ya CAG.

Uamuzi wa Spika kuagiza 
CAG kuhojiwa na kamati hiyo 
ulipingwa na wadau mbalimbali 
wakiwamo baadhi ya wabunge 
walioamua kufungua kesi 
mahakamani kuzuia Prof. Assad 
kuhojiwa.

Ibara ya 143(6) ya Katiba 
ya Tanzania ya Mwaka 1977, 
inazuia CAG kufuata amri ya 
mtu au taasisi yoyote ya serikali, 
isipokuwa mahakama.

INATOKA UK.2

134, lakini mwaka 2018 yalipungua 
hadi kufikia matukio 116 ikiwa ni 
upungufu wa matukio 18 sawa na 
asilimia 13,” alisema Msangi.

Alisema licha ya kupungua kwa 
matukio hayo, Jeshi la Polisi li-
natoa tahadhari kwa wazazi ku-
towaacha watoto kutembea peke 
yao, pamoja na kuwa makini na 
watu wasiowafahamu kuwaachia 
watoto.

Kuhusu matukio ya usalama bara-
barani, Msangi alisema matukio 
hayo nayo yamepungua ambapo 
kwa mwaka 2017 yalitokea matukio 
6,022 kulinganisha na mwaka jana, 
ambapo yalitokea makosa 3,988 
ikiwa ni pungufu ya matukio 2,034 
sawa na asilimia 33.8

“Kupungua kwa matukio hayo 
kumeonyesha kuwa kuna juhudi 
za Jeshi la Polisi kupambana na 
matukio hayo,” alisema Msangi.

Alisema Jeshi la Polisi linatoa 
wito kwa taasisi mbalimbali ziki-
wamo za serikali, vyama vya siasa, 
asasi za kiraia, asasi za kidini na 
Watanzania wote kuendelea kutoa 
taarifa za kukabiliana na matukio 
ya uhalifu nchini.

Matukio ya 
mauaji ya ulevi  
yapungua

ni uendeshaji tu wa shughuli hizo 
tu. 

Aliagiza kuandaliwa mwon-
gozo utakaoondoa mkanganyiko 
huo, huku akiwanyooshea kidole 
madaktari wa mifugo wa mikoa 
na wilaya kuwa pamoja na ugatu-
aji huo wa madaraka, lakini bado 
wanawajibika kwa Mkurugenzi wa 
Huduma za Mifugo.

Mpina alisema baadhi ya hal-
mashauri zimekuwa zikiwapiga 
faini wafugaji kati ya Shilingi 

5,000 na  50,000 kwa kichwa 
cha ng’ombe kwa kisingizio cha   
kushindwa kuogesha mifugo yao, 
ambapo hata fedha zenyewe wa-
nazowatoza hazirudi kuhudumia 
mifugo badala yake zinaishia ku-
gawana posho za vikao na kuwa-
geuza wafugaji kuwa chanzo chao 
cha mapato.

Pia alimwagiza Mkurugenzi wa 
Huduma za Mifugo na Mkurugenzi 
wa Mamlaka ya Chakula na Dawa 
(TFDA) kukaa pamoja na kuon-
doa mwingiliano wa majukumu 
wa taasisi hizo mbili ambao kwa 

kiasi kikubwa unaathiri usimamizi 
na udhibiti wa utoaji huduma za 
mifugo.

Kuhusu kile kinachodaiwa 
kuwa mgongano wa kimajukumu 
kati ya Mkurugenzi wa Huduma 
za Mifugo na Wakala wa Maabara 
za Veterinari TVLA, Waziri Mpina, 
aliagiza kufanyike uchambuzi wa 
kina ili kubaini kama kuna upun-
gufu wa kikanuni na kisheria ka-
tika utekelezaji wa majukumu yao 
na kwamba iikapo mwezi ujao 
taarifa hiyo iwe imewasilishwa 
oisini kwake kwa hatua zaidi.

Katika hatua nyingine Waziri 
Mpina ameelezea nia ya serikali 
kuboresha mfumo wa utoaji 
mafunzo ya astashahada na 
stashahada ya afya na uzalishaji 
wa mifugo pia kuweka mfumo 
utakaorasimisha na kuendesha 
mafunzo atamizi (internship) kwa 
madaktari wa mifugo wanaohit-
imu mafunzo. 

Mkurugenzi wa Huduma za 
Mifugo, Dk. Hezron Nonga, alim-
hakikisha Mpina kuwa maagizo 
yote aliyoyatoa atayasimamia ki-
kamilifu ili kuleta mageuzi makub-

wa katika sekta, ambapo alisisitiza 
kuwa zaidi ya asilimia 60 ya ma-
gonjwa ya kuambikizwa binada-
mu yanatoka kwa mifugo.

Mtendaji Mkuu wa TVLA, Dk. 
Furaha Mramba, alimshukuru 
Mpina kwa juhudi kubwa za kui-
saidia Taasisi ya Chanjo Kibaha na 
kwamba usimamizi na maagizo 
yake aliyoyatoa Agosti mwaka 
jana kumewezesha taasisi hiyo 
kuanza kuzalisha chanjo ya homa 
ya mapafu ya ng’ombe (CBPP), am-
bapo hivi sasa iko katika hatua za 
mwisho za majaribio.

Mpina anusa harufu ya ufisadi chanjo mifugo
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Bil. 3.5/- kujenga 
makazi ya polisi

Taasisi 4 
zaagizwa 
kuipa TTB 
mil. 489/-
Na Renatha Msungu

SERIKALI imetoa siku saba kwa 
taasisi nne zilizopo chini ya Wizara 
ya Maliasili na Utalii kuwasilisha Sh. 
488,815,005.88  kwa Bodi ya Utalii 
nchini (TTB), kwa ajili ya ujenzi wa 
studio, mabango ya utalii na maagizo 
ambayo walipewa na wizara hiyo.

Taasisi hizo ni Shirika la Hifadhi za 
Taifa (Tanapa), Wakala wa Huduma 
za Misitu (TFS), Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro (NCAA) na Mamlaka 
ya Usimamizi wa Wanyamapori  na 
TAWA.

Maelekezo hayo yalitolewa na Wa-
ziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamis 
Kigwangalla, alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari katika makao 
makuu ya TTB jijini  Dar es Salaam, 
alipofanya ziara ya  kupata ripoti ya 
utendaji kazi mwishoni mwa wiki.

Alisema TTB itapaswa kuwasiliana 
na taasisi hizo kwa ajili ya kupatiwa 
fedha hizo.

Waziri huyo alifafanua zaidi ya 
kuwa kiasi hicho cha fedha kutapaswa 
kutumiwa na bodi hiyo kwa ajili ya 
kazi ilizoelekezwa ili utekelezaji uanze 
haraka iwezekanavyo.

Alifafanua zaidi ya kuwa lengo ni 
kuona utalii wa ndani unatangazwa na

watu mbalimbali ambao ni maarufu 
badala ya kusubiri raia kutoka nje 
wakati nchini watu maarufu wapo.

Alisema baada ya fedha hizo kufika 
TTB anahitaji kuona kazi zinaanza ili 
kuendeleza utalii kama alivyowaagiza 
na kwamba wizara imepokea maombi 
ya watu mbalimbali kwa kutaka 
kwenda kurekodi filamu na nyimbo 
katika baadhi ya hifadhi.

Alisema jambo hilo ni zuri kwa saba-
bu watakapoanza kuonyesha filamu 
zao, hifadhi na utalii utatangazika 
duniani kote.

“Nawaomba kuangalia sana watu 
maarufu wanaweza kututangazia sana 
utalii wetu,” alisema Kigwangalla.

Alisema hakuna sababu ya kukaa 
kimya kinachotakiwa ni kuingia nao 
mikataba ambayo itawanufaisha wao 
pamoja na wizara.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI wanaosoma katika Shule 
ya Msingi Jomu Shinyanga mjini, wapo 
hatarini kuangukiwa na shule hiyo ku-
tokana na baadhi ya madarasa yake ku-
pasuka nyufa.

Imeelezwa shule hiyo ilianza kutoa 
elimu mwaka 1964 na kusajiliwa rasmi 
mwaka 1975 kwa namba 17/1/008 na 
sasa imeikisha umri wa miaka 55, 
ambapo madarasa yake yameshachakaa 
na kutishia usalama wa maisha ya 
wanafunzi.

Hayo yalibainishwa juzi na Mwalimu 
Mkuu wa Shule hiyo, Sarah Maloda, 

wakati wa ziara ya Mkuu wa Wilaya ya 
Shinyanga, Jasinta Mboneko, ya kukagua 
majengo ya shule pamoja na usai wa 
mazingira hasa kwenye upande wa vyoo.

Alisema shule hiyo ina jumla ya ma-
darasa 12, lakini matano hayatumiki ka-
bisa kutokana na kupasuka nyufa,  hivyo 
kubaki kutumia saba yaliyosalia, na ku-
sababisha kuwa na upungufu wa madar-
asa, huku shule hiyo ikiwa na wanafunzi 
400, ambapo kila darasa linatakiwa ku-
kaliwa na wanafunzi 45.

“Changamoto kubwa ambayo tunayo 
hapa shuleni ni ubovu wa baadhi ya 
madarasa, ambayo yamepasuka nyufa 
kabisa na kutishia usalama wa maisha 

ya wanafunzi, na siku moja yanaweza 
kuanguka na kutokea maafa makubwa,” 
alisema Maloda.

Naye DC Mboneko baada ya kuelezwa 
changamoto hiyo ya ubovu wa madara-
sa, alitoa maagizo kwa oisa elimu msingi 
wa Manispaa ya Shinyanga, kuifanyia 
ukarabati wa haraka shule hiyo ili kunu-
suru maisha ya wanafunzi.

Oisa elimu huyo wa shule za msingi 
Manispaa ya Shinyanga, Neema Mkanga, 
alisema  walishatuma mhandisi wa ujen-
zi kufanya upembuzi yakinifu, na iikapo 
Machi mwaka huu wataanza kuyakara-
bati madarasa hayo kupitia fedha za ma-
pato ya ndani. 

Nyufa madarasa zatishia usalama wanafunzi

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, akiteta jambo na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Tanga, Daudi Mayeji (kushoto). PICHA: DEGE MASOLI

“Ujenzi wa nyumba hizi unak-
wenda sambamba na ujenzi wa 
nyumba kama hizi katika maeneo 
mbalimbali nchini  kuhakikisha 
askari wanaishi sehemu sai na 
lengo la serikali ni kuhakikisha 
ujenzi wa nyumba kama hizi  kote 
nchini unafanyika kwa gharama 
nafuu na tukitumia wataalamu wa 
ujenzi waliopo serikalini na katika 
Jeshi la Polisi,” alisema Masauni na 
kuongeza:

“Mradi huu utakuwa na awamu 
tatu, ambapo mwezi Aprili mwaka 
jana, awamu ya kwanza ilianza na 
kutarajiwa kukamilika Aprili mwa-
ka huu, huku awamu zilizobakia 
zikitarajiwa kukamilika mwisho wa 
mwaka huu na hadi kuikia mwaka 
kesho katikati awamu zote zitaku-
wa zimekamilika.” 

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Mambo ya Nje 
Ulinzi na Usalama, Mussa Zungu, 

aliwapongeza viongozi wa wizara 
na Jeshi la Polisi kwa mradi huo, 
huku akishauri miradi mingine wa-
jenge maghorofa ili  kuitumia ardhi 
waipatayo kwa matumizi mengine 
sambamba na ujenzi wa makazi ya 
askari.

“Nawapongeza kwa kutumia ma-
pato yenu wenyewe ya ndani kuan-
zisha miradi mikubwa kama hii, na 
sisi wajumbe wa kamati tumeri-
dhishwa na hatua hizi za kukabili-
ana na makazi ya wapiganaji wetu 
wanaotulinda usiku na mchana na 
nchi yetu kuendelea kuwa na ama-
ni,” alisema Zungu.

Jumla ya gharama ya mradi huo 
wa nyumba 100 ni Sh. bilioni tatu, 
ambazo zinatokana na Mfuko wa 
Tuzo na Tozo yakiwamo malipo ya 
huduma mbalimbali zinazotolewa 
na askari polisi na faini zinazo-
tozwa na askari kwenye makosa 
mbalimbali.

Nawapo-
ngeza kwa 
kutumia ma-
pato yenu 
wenyewe 
ya ndani 
kuanzisha 
miradi mi-
kubwa kama 
hii, na sisi 
wajumbe 
wa kamati 
tumeri-
dhishwa na 
hatua hizi za 
kukabiliana 
na makazi 
ya wapiga-
naji wetu.

Na Mwandishi Wetu

N
YUMBA 100 za makazi ya 
askari zimeanza kujeng-
wa  mkoani Dodoma  uki-
wa ni mpango   wa   seri-

kali  kukabiliana na changamoto za 
makazi ya  askari polisi watakaoha-
mia hivi karibuni.

Hatua hiyo inafuatia uamuzi wa 
serikali kuanza kutekeleza agizo la 
kuhamishia makao makuu ya nchi 
mkoani Dodoma.

Hayo yalisemwa na Naibu Waziri 
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Ham-
ad Yusuf Masauni, wakati wa ziara 
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Mambo ya Nje Ulinzi na Usalama 
kutembelea eneo la Medeli Mashari-
ki, ambapo awamu ya kwanza ya 
mradi huo ukihusisha nyumba 30, 
ujenzi wa shule ya awali, ujenzi wa 
kantini, ujenzi wa viwanja vya mich-
ezo umeshaanza.

 



Na Elizabeth Zaya

M
WENYEKITI wa Bodi ya 
Utalii Tanzania (TTB), Jaji 
Thomas Mihayo, amepin-
gana na Waziri wa Maliasili 

na Utalii, Dk. Hamis Kigwangalla, kuwa 
bodi hiyo imeshindwa kutimiza maju-
kumu yake.

Waziri Kigwangalla, wiki iliyopita 
alitangaza kuivunja bodi hiyo, akisema 
kuwa imeshindwa kutimiza majukumu 
yake, lakini Jaji Mihayo, Jumapili al-
iikosoa hatua hiyo, alisema bodi yake 
tangu ilipoingia madarakani imetimiza 
majukumu yake na kutekeleza mambo 
mengi makubwa.

Jaji Mihayo alisema wakati 

Jaji Mihayo: Bodi TTB 
imefanya mengi

wanaingia bodi hiyo ilikuwa na 
changamoto lukuki ikiwamo 
madeni makubwa.

“Tumeingia hapa TTB ilikuwa ina-
daiwa zaidi ya Sh. bilioni 7, ilikuwa na 
akaunti mbili za fedha, moja ya dola 
na nyingine ya shilingi. Akaunti ya 
dola ilikuwa na Dola 7000, na akaun-
ti ya shilingi ilikuwa na Sh. milioni 
12. Bodi hii ilikuwa imesimama, sasa 
tumepambana na sasa hivi tumepun-
guza deni hadi kuikia Sh. bilioni 1.5,” 
alisema na kuongeza:

 “Siyo jambo baya tumefanya vi-
zuri ukiangalia na mambo mengine 
ambayo tumekuwa tukiyafanya 
kama kutangaza utalii na kadhalika, 
yote haya tutakuja tuueleze umma 

wa Watanzania na mambo mengine 
ambayo tunaikiri hatukutendewa 
haki.”

Jaji Mihayo pia alisema tangu 
aingie katika bodi hiyo hajawahi ku-
pewa maelekezo   yoyote na Waziri 
Dk. Kigwangalla licha ya hatua hizo 
alizozichukua.

“Nina hakika toka waziri wa sasa, 
Dk. Kigwangala ateuliwe kuwa Wa-
ziri wa Maliasili na Utalii, hajawahi 
kuita bodi hii kuipa maagizo, hajawa-
hi kuiandikia maagizo wala hajawahi 
kunipigia mimi simu Mwenyekiti wa 
Bodi kunielekeza mambo yoyote, sisi 
ni binadamu tunaweza kukosea, la-
kini tunaikiri hatukustahili yote yali-
yotokea,” alisema Jaji Mihayo.

Tangu aingie 
katika bodi 
hiyo hajawa-
hi kupewa 
maelekezo  
yoyote na 
Waziri Dk. 
Kigwangalla 
licha ya hatua 
hizo alizozi-
chukua.
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habari KiTaifa

Wafanyakazi wa Kiwanda cha Ngomeni Kamba (TANCORD), kilichopo wilayani Muheza mkoani Tanga, wakiwa kwenye mgomo  
wa kutofanya kazi na kujikusanya nje ya kiwanda hicho  kama shinikizo la kudai mishahara yao ya miezi mitatu. PICHA: DEGE 

MASOLI

DC azuia 
vivuli
vitambulisho
wamachinga
Na Futuna Seleman, MKURANGA

MKUU wa Wilaya ya Mkuranga 
mkoani Pwani, Fillberto Sanga, 
amepiga marufuku watendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga 
kuwalazimisha wananchi wanaotoka 
vijijini kupiga vivuli fomu za usajili 
wa vitambulisho vya wajasiriamali 
wadogo wanaotaka kujiorodhesha  ili 
watambulike waweze kupata  vitam-
bulisho hivyo.

Aliyasema hayo baada ya kuzindua  
ugawaji wa vitambulisho vya waja-
siriamali 265 wa Kata ya Mkuranga  
waliojiorodhesha na kuhakikiwa 
kuwa wana sifa za kupewa vitambul-
isho hivyo. 

Alisema hatua hiyo inawakatisha 
tamaa wananchi ambao baadhi yao 
watalazimika kutembea umbali mrefu 
na baadhi ya maeneo yanapochukulia 
fomu hizo hakuna huduma za kutoa 
vivuli, hali inayozua manung’uniko 
miongoni mwa wananchi.

“Ofisa biashara kwani hizo photo-
copy Shilingi ngapi si shilingi mia tu 
jamani, hivi hata photocopy wananchi 
wahangaike mtu atoke Bupu kweli aje 
hadi Mkuranga kwa ajili ya photo-
copy tu, hili hapana haliwezekani wa-
saidieni wananchi tufanikishe zoezi 
hili msiwakatishe tamaa,” alisema.

“Katika hili hakuna huruma 
kama una biashara yako una duka 
usithubutu kuvaa kitambulisho hicho 
sababu ukivaa wanafuatilia siku hadi 
siku kama je, huyu mtu tuliyempa 
kitambulisho ni mlengwa. Serikali 
imelenga kumsaidia mjasiriamali 
mdogo,” alisema.

Alisisitiza wote watakaonufaika na 
vitambulisho hivyo wavivae wan-
apokuwa katika maeneo ya biashara 
zao kama ambavyo mtu anavaa pete 
ama saa.

“Usichukue ukakifungia ndani 
unaogopa kisichafuke au kuharibika 
ukikipokea kifanyie kazi uvae kama 
mtu anavyovaa saa au pete, hiki 
unatakiwa uvae popote unapofanya 
biashara uwe nacho kama huna 
maana yake unafanya biashara isivyo 
halali,” alisisitiza Sanga.

Baadhi ya wajasirimali wadogo 
walionufaika na vitambulisho hivyo 
walishukuru hatua ya Rais John 
Magufuli kwa kuwakumbuka wa-
nanchi wanyonge kwa kuanzisha uta-
ratibu huo utakaowasaidia kufanya 
bishara zao bila kunyanyaswa kama 
iliyokuwa awali.

Hassan Kambangwa Mwenyekiti 
wa Shirikisho la watu wenye ulemavu 
Mkuranga, alisema Rais Magufuli 
amewasaidia katika hilo kwa sababu 
sasa badala ya kila siku kulipia ushu-
ru ambao wakati mwingine hawapewi 
hata risiti na bidhaa zao kukamatwa 
hali hiyo itakwisha.

Naye Meneja wa Mamlaka ya 
Mapato (TRA) Mkuranga, Amosye  
Ernest, aliwataka wajasiriamali wa-
dogo ambao mauzo yao kwa mwaka 
hayafiki shilingi milioni nne wafuate 
taratibu za kujiandikisha na kusajil-
iwa ili waweze kupata vitambulisho 
hivyo.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) mkoani Shinyanga, im-
eanzisha dawati la jinsia ambalo litakuwa 
likishughulikia masuala ya rushwa ya ngo-
no shuleni.

Imeelezwa tatizo la rushwa ya ngono 
kwa wanafunzi mkoani Shinyanga limeen-
delea kwa kasi, lakini waathirika ambao 
hufanyiwa matukio hayo wamekuwa wao-
ga kwenda kutoa taarifa kwenye oisi za 
Takukuru.

Hayo yalibainishwa jana na Kaimu Mkuu 
wa Takukuru Mkoa wa Shinyanga, Francis 
Luena, wakati akitoa taarifa ya utendaji 
kazi kuanzia Oktoba hadi Desemba mwaka 
jana, kuwa oisi hiyo imepokea jumla ya 
malalamiko ya rushwa 90, ambapo kesi 19 
zimeshafunguliwa mahakamani.

Alisema kumekuwa na malalamiko men-
gi juu ya vitendo vya rushwa ya ngono shu-
leni, kuanzia msingi, sekondari hadi vyuo, 
lakini kutokana na waathirika wenyewe 
kuwa waoga kwenda kutoa taarifa Takuk-
uru, imewalazimu kuanzisha dawati hilo ili 
kutokomeza rushwa hiyo.

“Tumekuwa tukipokea malalamiko men-
gi kutoka kwa wazazi juu ya watoto wao 
kuombwa rushwa ya ngono shuleni, lakini 
tatizo hilo huwezi kulifanyia kazi bila ya 
ushahidi,  ndio maana imetubidi kuanzisha 
dawati hili, ambapo wanafunzi watakuwa 
wakija kutoa taarifa na kuifanyika kazi na 
kuwakamata wahusika,” alisema Luena.

“Napenda kutoa wito kwa wanafunzi 
wote mkoani Shinyanga, pale wanapokuwa 
wakiombwa rushwa ya ngono kutoka 
kwa walimu wao, wasisite kuja katika 
oisi za Takukuru, ikiwa kwa sasa 

tumeanzisha dawati la jinsia ambalo 
litakuwa na wanawake tu, watakao kuwa 
wakishughulika  na kesi   za namna hiyo,” 
aliongeza.

Aidha, alisema katika mikakati yao ya 
mwaka 2019 ni kuendelea kutoa elimu kwa 
wananchi na wanafunzi juu ya kupinga 
vitendo vya rushwa, kupitia kwenye mi-
kutano ya hadhara, semina pamoja na ku-
unda klabu za wapinga rushwa shuleni, ili 
kutokomeza kabisa vitendo hivyo mkoani 
hapa.

Katika hatua nyingine alisema walifanya 
ukaguzi kwenye utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo tisa yenye jumla ya thamani ya 
Shilingi bilioni 5,5 na kubaini kuwapo na 
matumizi mabaya ya Shilingi milioni 4.3 
kwenye ujenzi wa machinjio ya Maganzo 
wilayani Kishapu wenye thamani ya Shilin-
gi milioni 12.

Kibano cha mafataki chaanza rasmi
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Kuhamishwa stendi 
kwaathiri mapato CCM

Kwa mwezi 
tulikuwa tu-
nakusanya 
Sh.  milioni 
12.3, hivyo 
tumezikosa 
japo kishe-
ria kama 
CCM hatu-
ruhusiwi 
kukusanya 
mapato  ila 
kwa sasa 
tumeomba 
gari ziwe 
zinapita 
pale na 
kushusha 
abiria bila 
kutozwa 
ushuru ila 
zipite stendi 
mpya zilipe 
ushuru.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

K
UHAMISHWA kwa stendi ya 
zamani ya mabasi na kwen-
da eneo la Makatanini, 
wilayani Babati kumeathiri 

mapato kwa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Mkoa wa Manyara, huku Hal-
mashauri ya Mji wa Babati ikineeme-
ka.

Kaimu Katibu wa CCM, Mkoa wa 
Manyara, David Amos Madelu, ali-
iambia Nipashe mwishioni mwa wiki 
kuwa baada ya halmashauri kuihami-
sha stendi hiyo chama kimeathirika 
kimapato kutokana na kukosa fedha 
walizokuwa wanazikusanya kwa 
mwezi.

Eneo la stendi ya zamani lilikuwa 
likimilikwa na CCM Mkoa wa Man-
yara, hivyo walikuwa wakigawana 
mapato na halmashauri.

“Kwa mwezi tulikuwa tunakusanya 
Sh.  milioni 12.3, hivyo tumezikosa 
japo kisheria kama CCM haturuhusi-
wi kukusanya mapato  ila kwa sasa 
tumeomba gari ziwe zinapita pale na 
kushusha abiria bila kutozwa ushuru 

Naibu Waziri 
wa Mambo 
ya Ndani, 
Mhandisi 
Hamad 
Masauni, 
akimkabidhi 
‘redio call’ 
Kamishna 
Jenerali wa 
Uhamiaji, 
Dk. Anna 
Makaka, iki-
wa ni moja 
ya vifaa 
vilivyotole-
wa msaada 
na Shirika la 
Umoja wa 
Mataifa la 
Kuhudumia 
Wahami-
aji (IOM) 
jijini Dar es 
Salaam jana, 
kwa ajili ya 
ofisi za Uha-
miaji mipa-
kani. PICHA: 

HALIMA 

KAMBI

ila zipite stendi mpya zilipe ushuru,’’ 
alisema.

Alifafanua kuwa CCM hawajazuia 
stendi kuhama ila wanawahurumia 
abiria kwenda kuwashushiwa stendi 
mpya wakati wa usiku  na ukizingatia 
stendi hiyo iko mbali na mjini na ni 
sehemu ambayo haina huduma za 
kijamii.

Aliongeza  kuwa  wanatarajia ku-
fanya mazungumzo na Mkuu wa 
Mkoa ili kama inawezekana stendi 
ya zamani magari yawe yanashusha 
abiria na kuondoka.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, William Haaly, 
akizungumza na Nipashe mwishoni 
mwa wiki alisema mapato katika 
stendi mpya yaliyokusanywa kwa 
wiki mbili zilizopita hadi kufikia 
Januari 16, mwaka huu ni Sh.  milioni 
45.3.

Alisema miongoni mwa huduma 
zilizoingiza fedha ni pamoja na ush-
uru wa vyombo vya usafiri ingawa 
hakutaja kiasi.

Lakini alisema kwa upande wa hu-
duma ya choo cha kulipia walipata 

Sh. milioni 1.34 na vibanda Sh. mil-
ioni 34.9.

Alisema mtu anayeingia stendi 
anatakiwa kulipia Sh. 200, ambapo 
kwa siku moja waliyoanza waliku-
sanya Sh. 70,800 pamoja na faini 
mbalimbali za watu wanaochafua 
mazingira kwa kujisaidia vichakani 
zimekusanywa Sh. 1,050,000.

Aidha,  alisema wanajipanga 
kuboresha miundombinu ya stendi 
hiyo, ili itoe huduma kwa viwango 
stahiki kwa wananchi  wa Babati na 
viunga vyake, lakini huku fedha hizo 
zikisaidia kuimarisha huduma za ki-
jamii.

Mfanyabiashara Nyange Polepole 
katika stendi ya zamani alisema, 
baada ya stendi kuhama hali ya bi-
ashara imekuwa mbaya  kwa kuwa 
hawapati wateja na mauzo yame-
shuka.

Kwa upande wake, Bohari Iddy, 
alisema  shida wanayoipata abiria 
ni kubwa kwa kuwa wengine hadi 
wafike stendi mpya ni umbali wa kil-
ometa tano hivyo wakiwa wanasafiri 
wanashindwa kuyawahi magari.

TAHA kutosheleza soko la mboga, matunda
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

TAASISI ya wakulima wa mboga, 
matunda na maua Tanzania, 
(Taha), imeweka bayana mwele-
keo wa utendaji wa kazi kwa 
mwaka 2019, huku ikidhamiria 
kutosheleza soko la ndani la bid-
haa zake na kufikia masoko ya ki-
kanda, Afrika na Ulaya.

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa 
Taha, Jackline Mkindi, alisema 
hayo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu mi-
kakati ya utendaji kazi wa chama 

hicho kwa mwaka huu.
Alisema mwaka jana licha ya 

kuwapo kwa changamoto mbal-
imbali, sekta ya kilimo ilikuwa 
na wawekezaji waliweza kupata 
masoko hasa katika masoko ya ki-
kanda na kimataifa.

Aliongeza kuwa ripoti ya East 
African Trade and Investiment ya 
mwaka jana, imeonyesha mauzo 
katika masoko ya kikanda ya-
meendelea kuongezeka sana.

Alisema kwa mfano, mwaka 
jana mauzo hayo yaliongezeka 
kwa asilimia 11, wakati mwaka juzi 

Tanzania iliuza mazao katika soko 
la kikanda yenye thamani ya dola 
laki 6 milioni.

Mwaka 2017 Tanzania iliuza 
katika soko la kikanda la Afrika 
Mashariki bidhaa zenye thamani 
ya zaidi ya dola laki 7, kwa hiyo, 
kuongeza mauzo yake katika soko 
la kikanda kwa takribani asilimia 
11.

“Kwa hiyo utaona kati ya asilim-
ia hizo 11, asilimia kubwa au 6 hivi 
inatokana na mazao ya mboga na 
matunda,” alisema na kusisitiza, 
Tanzania imeongoza kwa mauzo 

katika masoko ya kikanda ya Af-
rika Mashariki,” alisema.

Pamoja na soko la kikanda, la-
kini alisema watashambulia sana 
soko la ndani ambalo kwa mujibu 
Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS), 
idadi ya Watanzania ina kadiriwa 
kuwa zaidi ya milioni 54.

Hata hivyo, alisema bado kuna 
kazi kubwa ya kuhamasisha Wa-
tanzania kupenda kutumia mboga 
na matunda katika mlo.

Aidha, alitaja mikakati mingine 
watakayojikita nayo kuwa ni 
kutoa ushawishi na utetezi kwa 

wadau mbalimbali wa kilimo 
ikiwamo serikali ili kuweka sera 
na mazingira mazuri ya kukuza 
kilimo cha biashara ya mboga na 
matunda.

Kwa upande wake, Meneja Sera 
na Utetezi, Kelvin Remen, alisema 
Sheria ya VAT ya 2014, inazuia uu-
zaji nje wa bidhaa zozote bila ya 
kuziongezea thamani.

Remen alisema serikali ilikuwa 
na nia nzuri kutunga sheria hiyo 
kwa bidhaa zingine kama vile ma-
dini, lakini kwa bidhaa kama ma-
tunda kuna changamoto zake.

Fedha za 
mwekezaji 
zawatoa 
macho 
wananchi
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MWENYEKITI wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Arusha, 
Loata Sanare, amefanikiwa 
kuumaliza mgogoro uliodumu 
kwa miaka miwili wa kugombea 
fedha za pango Sh. milioni 40 
uliohusisha vijiji vitatu katika Kata 
ya Ngabobo.

Vijiji vilivyokuwa katika mgogoro 
huo ni Tenki, Ngabobo na Olte-
pesi na fedha hizo alikuwa akilipa 
mwekezaji wa hoteli ya kitalii ya 
Africa Amini Maasai Lodge.

Sanare alimaliza ugomvi huo 
kupitia vikao viwili vilivyofanyika 
ofisini kwake na kuwahusisha vion-
gozi wa vijiji vyote vitatu mnamo 
Januari 4, mwaka huu.

Wakizungumza katika mkutano 
wa wananchi wa vijiji hivyo mbele 
ya mwenyekiti huyo wenyeviti na 
watendaji    wa vijiji hivyo wa-
likiri kukubaliana na mgawanyo wa 
fedha hizo kama walivyokubaliana.

Walisema makubaliano ya 
mgawanyo wa fedha hizo ni kwam-
ba vijiji viwili vya Ngabobo na 
Tenki vitakuwa vikipokea asilimia 
25 ya mapato yote ambayo ni sawa 
na Sh. milioni 10, huku kijiji cha 
Oltepesi ambacho ardhi hiyo iko 
kwao kitakuwa kikipokea asilimia 
50 iliyobaki ambayo ni sawa na Sh. 
milioni 20.

Wenyeviti hao na majina ya 
vijiji vyao kwenye mabano ni 
Francis Mollel, (Tenki), Isack Paulo, 
(Ngabobo) na Willium Lehaleyi, 
(Oltepesi) ambao wote kwa pamo-
ja na watendaji wao waliingia 
makubaliano na kusaini mkataba 
mbele ya mwenyekiti huyo wa CCM 
ofisini kwake.

Awali fedha hiyo ya pango la 
ardhi ilikuwa ikichukuliwa na kijiji 
kimoja cha Ngabobo kabla ya kijiji 
hicho kugawanywa na kutoka vijiji 
vingine viwili.

Ardhi hiyo ilitolewa kwa 
mwekezaji huyo mnamo mwaka 
2012 na ujenzi wa hoteli hiyo 
ulianza mwaka 2013 na kukamilika 
kisha kuanza kazi mwaka 2015 kwa 
makubaliano ya kukilipa kijiji Sh. 
10,000 kwa kila mgeni mmoja na 
watoto Sh. 5000.



Nguvu ya upinzani 2015 
yaitisha CCM  Kilimanjaro
Na Paul William, MOSHI

M
WENYEKITI wa Jumuiya 
ya Wazazi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Gaud-
ensia Kabaka, ameitwa na 

wanachama wenzake mkoani Kiliman-
jaro kujadiliana namna ya kukabiliana 
na upinzani katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa ambao utafanyika mwaka huu.

Kabaka ambaye ni mlezi wa CCM 
Mkoa wa Kilimanjaro, ameombwa 
kuongeza nguvu pamoja na kuwapa 
mbinu za namna ya kuwakabili wapin-
zani katika uchaguzi huo.

Habari zilizopatikana jana na 
kuthibitishwa na Katibu wa UWT Mkoa 
wa Kilimanjaro, Mary Sule, zinaeleza 
kuwa Kabaka ameridhia wito huo na 
leo atatua Moshi mjini kuanza rasmi 
vikao na mikutano ya ndani.

“Kabaka ni Mjumbe wa Kamati Kuu 

Mwaka 2015 
Mkoa wa 
Kilimanjaro 
CCM  kil-
iambuliwa 
wabunge 
wawili kati 
ya tisa, huku 
Chadema 
kikipata 
wabunge 
sita na NC-
CR-Mageuzi 
kikipata 
nafasi moja.

ya CCM, anakuja kuwasihi wanachama 
kuunganisha nguvu pamoja tuna-
poelekea katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa, yeye ndiyo mlezi wa Mkoa wa 
Kilimanjaro na amekuwa hataki watu 
wanaounda makundi. Kimsingi anaku-
ja kuyavunja makundi yote yaliyopo 
kwa sasa yaliyotokana na uchaguzi 
mbalimbali.

“Unajua mwenyekiti huyu wa UWT, 
anataka wanachama wa CCM Mkoa 
wa Kilimanjaro wahakikishe kwamba 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
2020, wagombea wa chama tawala wa-
nashinda ubunge wa Moshi Mjini, Hai, 
Rombo, Vunjo na Moshi Vijijini mae-
neo ambayo wapinzania wanatamba.”

Mwaka 2015 Mkoa wa Kilimanjaro 
CCM  kiliambuliwa wabunge wawili 
kati ya tisa, huku Chadema kikipata 
wabunge sita na NCCR-Mageuzi kiki-
pata nafasi moja.

Zaidi Sule ameeleza: “Katika uch-
aguzi huu, tunajipanga vizuri na tuta-
zungumza na wanachama wa CCM 
kata kwa kata, mtaa kwa mtaa, kijiji 
kwa kijiji, ili kujua changamoto zao na 
kuhakikisha tunarekebisha makosa na 
kukomboa maeneo yote yanayoongo-
zwa na wapinzani.”

Pamoja na harakati hizo za kuanza 
kung’oa mizizi ya ngome hiyo ya up-
inzani, Kabaka pia anadaiwa kuja ku-
hamasisha wanawake kujitokeza kwa 
wingi kugombea nafasi mbalimbali za 
uongozi katika uchaguzi wa serikali za 
mitaa utakaofanyika baadaye mwaka 
huu.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na 
umoja huo, Kabaka ataanza ziara yake 
katika Wilaya ya Same na kufuatiwa 
na Mwanga, Rombo, Moshi Vijijini na 
Mjini na kumalizia katika Wilaya za Hai 
na Siha.
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, HAI

WAJASIRIAMALI wachache wali-
othubutu kuanzisha kiwanda cha 
kuzalisha chaki cha Suma Super 
Chalk Ltd kilichopo Wilaya ya Hai, 
mkoani Kilimanjaro wamesema 
utafiti wa kisayansi na tafsiri sa-
hihi ya sera ya viwanda kulingana 
na mazingira, ndiyo siri ya mafani-
kio yao.

Mkurugenzi wa kiwanda hicho, 
Abdulkarim Lema, alisema kuto-
kana na tafsiri ya sera, nafsi ya 
kutaka kuwa na kiwanda hicho ili-
wasukuma kuwashirikisha watend-
aji wote muhimu kutoka ngazi ya 
mkoa, wilaya hadi kata kuhakikisha 
kila mtu anaafiki na kufurahia ujio 
wa kiwanda hicho muhimu katika 
mikoa ya Kanda ya Kaskazini.

“Nadharia mbalimbali za uchumi 
zinataka watu wenye uthubutu 
na ndio maana sisi tumekuja na 
kiwanda hiki muhimu ambacho ki-
tapunguza gharama za uagizaji wa 
chaki kutoka mikoa mingine. Kuna 
fursa ya ajira, kodi ya serikali na 
mzunguzuko wa fedha pia utazinu-
faisha wilaya za mkoa wa Kiliman-
jaro kutokana na mauzo,”alisema 
Lema.

Alisema mpango uliopo ni kuki-
panua zaidi na kuongeza uzalishaji 
wa vifungashio, kwa vile wakati 
wanaanza walikuwa wakizalisha 
makasha 10 kwa siku kutokana na 
matambo waliyokuwa nayo.

“Kwa sasa tumenunua mashine 
kubwa ambayo kwa siku tunaz-
alisha boksi 50 (makasha), lakini 
kama soko litakuwa zuri, tunao 
uwezo wa kuzalisha chaki nyingi 
zaidi na tulipofikia kwetu ni hatua 
kubwa tumepiga. Tunachoomba 
kwa serikali hasa Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro kutuunga 
mkono katika jitihada ambazo 
tumeanza kuzionyesha,” alisema 
mkurugenzi huyo.

Chaki hizo zinatarajia kupunguza 
kwa kiasi kikubwa uagizaji kwa ajili 
ya shule za msingi na sekondari za 
mkoa wa Kilimanjaro kutoka mae-
neo tofauti au nje ya nchi.

Wajasiriamali 
watoa siri ya 
kuanzisha 
kiwanda

Mamalishe akihudumia wateja kando ya Barabara ya Sokoine, katikati ya Jiji la  Dar es Salaam jana. PICHA: GETRUDE 

MPEZYA

Na Mary Mosha, MWANGA

KAMISHNA wa Wizara ya Afya 
anayeshughulikia idara ya maen-
deleo ya jamii, Dk. Naftali Ng’ondi, 
amesema kuna watu ambao 
wameanza kuvamia taaluma ya 
ustawi wa jamii, wakidhani ni kazi 
holela inayoweza kufanywa na mtu 
yeyote.

“Kazi za ustawi wa jamii ni 
muhimu na zinapaswa kufanywa 
na wataalamu wenye weledi, wa-
naotoa huduma kwa kuzingatia 
maadili na miiko ya kazi. Ni kazi 
ya kuogopa kufanya, siyo kila mtu 
anaweza kuifanya, hivyo wanao-

vamia huduma za ustawi wa jamii 
bila kupata mafunzo wakome na 
waache mara moja,” alionya.

Dk. Ng’ondi ametoa angalizo hilo, 
wakati akizungumza na mamia 
ya wananchi katika mahafali ya 
kwanza ya Chuo cha Ustawi wa 
Jamii, Kisangara kilichopo Wilaya 
ya Mwanga, mkoani Kilimanjaro.

Kutokana na wavamizi hao 
wa taaluma kuibuka, Kamishna 
huyo amewasihi wahitimu hao  
kufanya kazi kwa kuzingatia 
maadili na miiko ya taaluma yao, 
ili kujitofautisha na watumishi 
wengine kutokana na elimu 
waliyoipata.

Kuhusu udahili wa wanafunzi 
wa kada hiyo, Wizara ya Afya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, imesema kuwa kwa 
mwaka wa masomo 2018/2019, 
chuo hicho kimedahili wanafunzi 
158, ambapo wanafunzi wa kike ni 
115 na wa kiume ni 43.

Ongezeko hilo katika udahili ni 
zaidi ya asilimia 100, ukilinganisha 
na udahili uliofanyika mwaka 
2016/17.

Taaluma ya ustawi wa jamii 
msingi wake ni haki na ustawi 
katika jamii ili kuhakikisha kwamba 
hakuna mtu anayeachwa nyuma na 
kubaguliwa ama kutengwa katika 

huduma mbalimbali za maendeleo 
ya jamii husika. 

Pia taaluma hiyo ni muhimu 
katika kuwasaidia watu 
walio katika makundi tete 
mfano wanaonyanyaswa, 
wanaonyanyapaliwa na maskini ili 
waweze kufaidika na rasilimali au 
huduma mbalimbali.

Kufuatia mafanikio hayo katika 
udahili, wizara hiyo imewapongeza 
wazazi na walezi kwa kuthamini 
utoaji wa fursa sawa kwa mtoto 
wa kike na kuwezesha udahili wa 
wanafunzi wa kike.

kufikia asilimia 73, ukilinganisha 
na asilimia 43 ya wavulana, 

ongezeko ambalo ni takribani ni 
mara mbili zaidi ya wavulana.

Kabla ya Dk. Ng’ondi kueleza 
changamoto hiyo, awali Mkuu 
wa Chuo cha Ustawi wa Jamii Ki-
sangara, Anna Mwingira, alieleza 
kuwa chuo hicho kwa sasa kinatoa 
mafunzo katika fani ya Ustawi wa 
Jamii ngazi ya cheti na diploma 
(NTA Level 4, 5 na 6) na fani ya 
malezi, makuzi na maendeleo ya 
awali ya mtoto (ECD) ambayo inasi-
mamiwa na Wizara ya Afya. 

Chuo kinaendesha masomo kwa 
kutumia mtaala wake wa fani ya 
ustawi wa jamii, ambao ulikamilika 
mwaka 2016/2017.

Kamishna asema idara maendeleo jamii imevamiwa
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Jamani Kiswahili 
kinafishwa!

TUJIFUNZE

KISWAHILI 

BARNABAS MARO
marobarnabas@yahoo.com

‘
FISHA’ (kitenzi) ni sababisha kufa, on-
doa uhai wa kitu, ua. Fishana, fishia, 
fishwa.

“Yanga SC ni vibe kama lote Taifa” ni 
kichwa cha habari cha gazeti la michezo 
lililoandika:

“Nahodha wa Yanga, Kelvin Yondani 
na kiungo Mzimbabwe, Papy Tshishimbi, 
wamewashusha presha mashabiki wa timu 
hiyo baada ya jana kuungana na wenzao 
katika mazoezi yaliyofanyika kwenye 
Uwanja wa Chuo cha Polisi, Kurasini, jijini 
Dar es Salaam, ikiwa ni sehemu ya maan-
dalizi ya mchezo wao wa leo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya JKT Tanzania.”  
(maneno 53)!

Paragrafu ya tatu yenye maneno 48, 
imeandikwa:

“Yondani ambaye ni kipenzi cha 
mashabiki wa Yanga, anaweza kuwa ni 
miongoni mwa wachezaji wa timu hiyo 
watakaoivaa JKT Tanzania kwenye Uwanja 
wa Taifa, Dar es Salaam ili kuimarisha safu 
ya ulinzi ya Wanajangwani hao waliopania 
kuendeleza ‘vibe lao kama lote’ la ushindi 
ndani ya ligi hiyo yenye timu 20.”

Sentensi ni tungo yenye kiima (sehemu 
ya sentensi yenye kukaa mtenda) na kiarifa 
(sehemu ya sentensi inayojengwa kwa 
kitenzi, shamirisho* na chagizo*).

*Shamirisho ni jina linalokaa pahali pa 
kitendwa au kitendewa katika sentensi. 
*Chagizo kwa muktadha huu, ni jumla ya 
vielezi vilivyomo katika sentensi. Pia ni 
neno lenye maana ya ‘usumbufu’ lisilohu-
siana na mjadala huu.

Mwandishi aandike maneno yanay-
oeleweka ili msomaji asihangaike kutafuta 
maana yake. Msomaji asipoelewa, hawezi 
kuendelea kusoma! Atasomaje wakati 
haelewi?

‘Vibe lao kama lote’ maana yake nini? 
Mara nyingi ninapotumia maneno ninayo-
dhani hayaeleweki kwa wengine, huyatolea 
ufafanuzi ili kuwarahisishia wasomaji na 
pia kuwapa maana ya baadhi ya maneno 
ya Kiswahili. 

 “Naye mshambuliaji wa Yanga, Mrisho 
Ngassa ambaye kwa siku za karibuni ame-
tokea kuwa tegemeo katika kutengeneza 
pasi za mabao na kufunga pia, amewataka 
mashabiki wao kujaza uwanja kwa kuwa 
amewaandalia ‘surprise.’

Kama lugha yetu ya Kiswahili yatushinda 
kuitumia itakiwavyo, kwa nini twapenda 
kutumia maneno ya Kiingereza ambacho 
pia hutuwezi kukitumia itakiwavyo? 

Maana ya ‘surprise’ ni mshangao, mas-
taajabu, mzimbao. Kwa hiyo ingeandikwa 
kwa ufupi kuwa “ … amewataka mashabiki 
wajaze uwanja kwa kuwa atawashangaza.” 

Gazeti lingine la michezo liliandika: 
“Mbelgiji shangwe kama lote Msimbazi.” 
Chini ya kichwa hicho iliandikwa: 

“Simba wamerejea ndani ya Tatu Bora 
ya Ligi Kuu Bara, lakini Kocha Mkuu wake, 
Patrick Aussems ni kama hajaridhika, huku 
akisisitiza kikosi chake hata akikosekana 
nani, bado wanaweza kumpiga yeyote 
ndani na nje ya uwanja.”

‘O-ote’ maana yake ni bila kubagua au 
kuchagua; na ‘ote’ ni bila kubaki kitu. “ … 
Shangwe kama lote …” maana yake nini?

“Ninje apewa shavu jingine TFF.” ‘Shavu’ 
ni minofu iliyo upande wa kulia na kushoto 

kwenye uso wa mtu. Wingi wa ‘shavu’ ni 
‘mashavu.’ Ninje ambaye majina yake kamili 
ni Ammy Ninje alikuwa na shavu moja tu 
ndio maana TFF ilimwongezea lingine? 

“Mwalimu Kashasha shangwe kama lote 
Sauzi,” “Kashasha mfuniko Sauzi kama 
yote.” Vichwa hivi viwili vinaeleweka kwa 
mwandishi aliyeviandika tu. Apaswa kutam-
bua kuwa hajiandikii yeye bali wasomaji 
ambao ndiwo wanunuzi. Kama hawaelewi 
yanayoandikwa humo watanunua?

“Hata watasha kuna ombaomba buana!” 
Mwandishi hatuelezi ‘watasha’ ni watu wa 
aina gani; kama asivyotueleza pia maana ya 
‘buana.’ Nashangazwa na ukimya wa Baraza 
la Kiswahili la Taifa (BAKITA)! Ina maana 
linakubaliana na upotoshwaji huu wa lugha 
ya Taifa? 

 “Azam raha kama zote” ni kichwa cha 
habari kikifuatiwa na sentensi ifuatayo:

“Asikuambie mtu, raha waliyonayo Azam 
kuanzia benchi la ufundi kupitia kwa kocha 
wao, Hans Van Pluijm pamoja na wachezaji 
ni kama zote, baada ya mwendelezo mzuri 
wa matokeo bora ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.” 

Mwandishi katumia maneno ‘kama zote’ 
mara mbili lakini hakueleza maana yake! 
Ina maana upotoshwaji wa lugha ya Kiswa-
hili unakubaliwa hata na wahariri? 

Wanaodurusu (soma kwa makini, pitia 
tena yaliyoandikwa) habari/makala huwa 
hawayaoni haya au wameambiwa kuto-
sahihisha yanayoandikwa? Kama ndivyo, 
wameajiriwa kufanya kazi gani? 

“Kitenge, ambaye alifunga ‘hat trick’ 
mchezo wao dhidi ya Yanga uliomalizika 
kwa kufunga mabao 4-3, alisema atahakiki-
sha anafanya tena hivyo dhidi ya Simba leo.”

Ilivyo sentensi hiyo ni kwamba Kitenge 
wa Stand United ndiye aliyefunga mabao 
4-3 dhidi ya Yanga! Haikuwa hivyo kwani 
Yanga ndio iliyofunga mabao 4 na Kitenge 
wa Stand United kufunga mabao 3, washindi 
wakiwa Yanga.

“Kwa upande wake, kipa Kitenge alisema: 
Nitahakikisha nazitumia vizuri nafasi 
nitakazozitapa, hivyo endapo wakizubaa 
tu nitarudisha historia niliyopeleka Yanga 
na kuwafunga hat trick nyingine.”

Inavyoelekea ni kwamba mwandishi ali-
vutiwa mno na Kitenge hata kumpa nafasi 
mbili uwanjani kwamba alikuwa msham-
buliaji na pia golikipa kwa wakati mmoja!

Soma jinsi waandishi wanavyokuru-
puka kuandika sentensi zisizoeleweka! 
“Staa anayeshikilia rekodi ya mabao kwa 
nyota wa kigeni, Amissi Tambwe ameamua 
kufanya kweli baada ya kuanza maandalizi 
ya kuwapiga watu ubeche wakati akijiandaa 
kufanya sherehe ya ndoa dhidi yake na 
Raiyan ‘Ray Sharp.’

Nadhani tupo wengi tusiojua maana ya 
‘ubeche.’ Kwa upande mwingine, maana 
ya neno ‘dhidi’ ni kushindana na, kinyume 
na; enye kupingana. “Sherehe ya ndoa dhidi 
yake na Raiyan …” maana yake nini?

“Dante sasa ajitosa Simba mazima,” 
“Manji aitosa Yanga mazima,” “Mwanasiasa 
naye ajitosa mazima” neno ‘mazima’ lina 
maana gani?

Methali: Mhadaaji kihadaiwa huona 
uchungu.

 marobarnabas@yahoo.com
0715/0784  33 40 96

ELIMU KUTOKA POLISI

M
IGOGORO ni hali ya kutoelewana 
baina ya mtu na mtu au kikundi au 
jamii.

Migogoro ni sehemu ya maisha 
ya kila siku na hutokea katika jamii zetu pale 
watu wanapotofautiana kimawazo ili kufikia 
maamuzi fulani.  

Migogoro hutofautiana kulingana na jamii 
husika, wakati, sababu na wahusika. Kuna juhu-
di mbalimbali ambazo familia huzichukuwa ka-
tika kutatua migogoro ndani ya familia.

Migogoro ikitatuliwa ndani ya familia husaid-
ia kutengeneza jamii yenye uelewano na ush-
irikiano ambayo huwezesha kujenga misingi 
bora ya maisha na kuzuia wanafamilia kujihu-
sisha na vitendo vya uhalifu na kushirikiana na 
wahalifu kwa kuwaficha ili wasikamatwe.

Utatuzi wa migogoro ni hali ya kumwezesha 
mtu kutambua na kukabiliana na migogoro kiu-
kamilifu, kiumakini na kwa tija. 

Katika hali ya kawaida ya kiubinadamu 
migogoro ni sehemu ya maisha na ikum-
bukwe kuwa kuna watu ambao wanaifahamu 
migogoro katika jamii na wanajua pia namna ya 
kuitatua.

Kwa mujibu wa Msemaji wa Jeshi la Polisi, 
Naibu Kamishna wa Polisi (DCP), Ahmed Msan-
gi, alipohojiwa na mwandishi wa makala haya 
alisema kuwa migogoro katika familia ni mion-
goni mwa sababu za uhalifu na wahalifu ndani 
ya jamii. 

Aliongeza kuwa uzembe wa kulea watoto hu-
sababisha watoto wa mitaani ambao hujiingiza 
katika makundi ya uhalifu na wahalifu.

“Ni jukumu letu sote kuimarisha malezi bora 
ya familia ili kuondoa migogoro inayoweza ku-
jitokeza katika familia na jamii kwa ujumla,” 
alisema DCP Msangi.

Ifahamike kuwa ni wajibu wa kila familia ku-
hakikisha inajijengea stadi za kutambua vyanzo 
vya migogoro inayoweza kuyumbisha umoja, 
mshikamano na usalama wa familia. 

Chanzo cha migogoro katika familia hutokea 
kati ya pande mbili zinapokosa maelewano 
au kuwatofautiana kimtazamo kuhusu jambo 
fulani, kukosekana kwa uaminifu katika ndoa, 
masuala ya fedha, masuala ya ndugu/wazazi, 
uzazi pamoja na kutofautiana katika maamuzi. 

Athari za migogoro katika familia nyingi in-
aweza kusababisha huduma duni, kutokuwa na 
huduma bora katika familia, ongezeko la wimbi 
la watoto wa mitaani, malezi ya mzazi mmoja, 
wizi na ukosefu wa maadili katika jamii.

Kuna njia mbalimbali za kutatua na kupun-
guza migogoro katika familia. Utatuzi wa migon-
gano unahitaji umakini na stadi za hali ya juu ili 

kuweza kutoa maamuzi sahihi yasiyo na upen-
deleo kwa pande au wanajamii wanaotofauti-
ana kimtazamo.

Ili kutatua au kupunguza migogoro kunam-
hitaji mpatanishi ambaye anatakiwa kuwa na 
sifa au stadi za hali ya juu katika kukabiliana na 
migogoro katika jamii. 

Mpatanishi huyo lazima awe tayari kuzi-
weka wazi pande zote zilizo katika mgogoro na 
wakubali kukaa katika meza ya majadiliano ya 
pamoja ili kuimarisha na kuendeleza amani na 
utulivu.

Kuna taasisi mbalimbali za serikali na wataal-
amu walioajiriwa na serikali kwa ajili ya kutoa 
huduma ya ushauri bure.

Hao ni maofisa wa ustawi wa jamii, wapo 
katika kila wilaya pamoja na dawati la jinsia na 
watoto la Jeshi la Polisi. 

Hawa ni wataalamu wa fani hizo, ambao jamii 
bado haijawatambua na kuwatumia ipasavyo.

Wananchi wanapaswa kutambua kuwa ki-
tendo cha familia kumuhifadhi mhalifu aliye-
tenda vitendo vya uhalifu vinavyosababisha 
migogoro katika familia ni kosa la jinai kama 
yalivyo makosa mengine, hivyo ni vyema wa-
nanchi wakajiepusha na kutenda kosa hilo. 

Aidha, uwepo wa migogoro katika familia 
kunasababisha madhara katika jamii ikiwamo 
kutokuwapo kwa maadili mema katika familia, 
wazazi na walezi kutojali familia, hivyo kusaba-
bisha watoto kukosa uangalizi na kujikuta wa-
naingia katika makundi mabaya.

Katika kukabiliana na kutatua vyanzo mbal-
imbali vya migogoro katika familia, Jeshi la polisi 
nchini linaendelea na mkakati wake wa utoaji 
wa elimu juu ya malezi bora katika familia kupi-
tia dawati la Jinsia na watoto katika kila mkoa 
ambalo linasaidia kutatua migogoro mbalimbali 
ya kifamilia pamoja na kuwajengea wanafamilia 
misingi ya malezi bora kwa watoto wao.

Wananchi wote wakiwamo wenye ushawishi 
mkubwa katika jamii wanapaswa kuendelea 
kushirikiana na Jeshi la Polisi kukemea vitendo 
vyote vinanyosababisha migogoro katika familia 
na kuwa sehemu ya usuluhisho wa migogoro 
hiyo ikiwa ni pamoja na kutoa elimu kwa jamii 
juu ya madhara ya kusababisha migogoro bada-
la ya kuendelea kutii na kufuata sheria za nchi 
zilizopo.

Imetolewa na:
Kitengo cha Uhusiano,
Makao Makuu ya Polisi,
S.L.P 9141
Dar es Salaam.
Baruapepe:habariphq@yahoo.com
habari.phq@tpf.go.tz

UTATUZI WA MIGOGORO 
NDANI YA FAMILIA HUSAIDIA 
KUZUIA MAKUNDI YA UHALIFU

Msemaji wa Jeshi la Polisi, Naibu Kamishna wa Polisi (DCO) Ahmed Msangi. PICHA: 

MTANDAO
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ELIMU

W
ATAALAMU wa kupi-
ma uwezo wa kufikiri 
wa watoto wadogo 
ambao kimsingi wa-

nabaki nao maisha yao yote wame-
shangazwa na mabadiliko katika 
matokeo ya kupima IQ (intelligence 
quotient) kuanzia takribani miaka 
30 iliyopita. 

Katika miongo iliyotangulia ya 
karne ya 20 uwezo wa kufikiri (IQ) 
ulikuwa unapanda, lakini katika 
miaka iliyofuata kumekuwa na 
mwelekeo wa kushuka kwa matokeo 
katika vipimo vya ‘IQ’, jambo ambalo 
linatia wasiwasi. 

Kwa vile wataalamu wanapima na 
kuainisha kiwango, hawana maelezo 
halisi nini chanzo cha hali hiyo kwa 
kuwa sasa linakuwa suala la nad-
haria, ambayo ni mkusanyiko wa 
maeneo tofauti ya nadharia kadhaa.

Utafiti huo ambao ulifanyika 
nchini Norway ulihusu vijana 
wanaoingia Jeshi la Kujenga Taifa 
(kipindi cha lazima cha kutumikia 
jeshi kama ilivyo kawaida katika 
nchi nyingi duniani kwa wahitimu 
wa shule za sekondari na baadhi ya 
vyuo) kati ya mwaka 1970 na 2009. 

Utata ulianzia pale ilipoonekana 
kuwa wale waliozaliwa mwaka 1991 
walikuwa na alama za IQ ndogo 
zaidi kwa pointi tano kulinganisha 
na wale waliozaliwa mwaka 1975, 
lakini nao walikuwa na alama tatu 
pungufu za IQ ukilinganisha na wale 
waliozaliwa mwaka 1962. 

Ilikuwa ni kinyume cha hali ya IQ 
kwa karne ya 20 kwa jumla ambako 
uwezo wa kufikiri ulikuwa una-
panda asilimia tatu kwa mwaka.

Kabla ya hapo, kuanzia ugun-
duzi wa IQ na uchapishaji wa mada 
kuhusu mtiririko huo mwaka 1981 
na mwanataaluma James Flynn, 
ilikuwa inaonyesha kuwa IQ ilikuwa 
inapanda kwa kasi, kukiwa na pengo 
la alama 18 kati ya kizazi kimoja 
kwenda kingine kwa miongo ya 
awali ya karne ya 20. 

Sasa tatizo linakuja kwa mtiririko 
huo kuvurugika na uwezo wa 
kufikiri kuanza kupungua, ambako 
kwa utafiti huo wa Norway, maz-
ingira hayo yanaanza kuelekea 
mwisho wa miaka ya 1970. 

Tatizo ni kuwa siyo rahisi kusema 
utafiti huo ni kweli kwa nchi zote 
duniani au zinazoendelea kwa 
jumla, kwa kuwa ulichukuliwa 
katika vituo vya kuandikisha vijana 
jeshini Norway.

Ukitafuta ufafanuzi kiasi fulani wa 
suala hilo unapata picha ya upande 
mwingine, kuhusu mazingira ya 
upimaji IQ katika muongo uliopita, 
ambako taarifa moja inasema kuwa 
nchi zenye kiwango kidogo zaidi cha 
kufikiri ni zile zenye mzigo mkubwa 
zaidi wa magonjwa. 

Ilitaja nchi kadhaa za Afrika kuwa 
ndizo zenye IQ ndogo zaidi duniani, 
yaani Equatorial Guinea, Cameroon, 

Mapana, marefu ya kupungua kwa 
uwezo wa kufikiri tangu 1980

Mmoja ya majaji wa Tuzo za Uwezo kwa wanafunzi kwa ajili ya mashindano ya kupima uwezo, akieleza vigezo vitakavyowafanya 

wanafunzi wa shule mbalimbali kushinda alama. PICHA: MTANDAO

Enzi za 
Profesa 
Mukandala 
wanaohit-
imu darasa 
la saba 
walikuwa 
wanaandika 
barua zao 
wenyewe 
na hata kwa 
Kiingereza, 
lakini hali 
hiyo im-
epungua 
hatua kwa 
hatua, kiasi 
kwamba 
hata wa-
naomaliza 
vyuo wana 
tatizo kwa 
suala hilo 
hivi sasa. 

Msumbiji, na Gabon wakati zile zenye 
kiwango kidogo zaidi cha magonjwa 
zinaongoza kwa vipimo vya uwezo wa 
kufikiri, ambapo zilizotajwa kuondoza 
ni Singapore, Korea ya Kusini, China, 
Japan na Italia. 

Ni katika vipimo vilivyotambul-
ishwa hapo Julai 12, 2010.  Magonjwa 
ni kikwazo.

Bila kutumia vipimo rasmi vya IQ 
na badala yake kuangalia ufaulu na 
viwango vya elimu kwa jumla hapa 
nchini halafu ukatumia utafiti huo, 
unapata picha kama hiyo. 

Utafiti wa mwaka 2009 wa afya 
na mama na mtoto hasa wakati wa 
kujifungua ulionyesha kuwa kuna 
kiwango kikubwa zaidi cha vifo vya 
kinamama na watoto katika ukanda 
wa pwani, kuzidi viwango kama hivyo 
kwa vipimo vya aina moja kwa mikoa 
mingine. 

Vipimo hivyo ni pamoja na umbali 
wa zahanati au kituo cha afya, uwepo 
wa kliniki wakati wa ujauzito, n.k, 
kuwa kwa vigezo au mazingira yanay-
ofanana, bado vifo vilikuwa vingi zaidi 
ukanda wa pwani - lakini baadaye 
mada hiyo ilififia tu.

Ungechukua utafiti huo ukaoanisha 
na ufaulu darasani kwa watoto wa 
shule za msingi, uwezekano wa kupata 
matokeo kama hayo si mdogo, pamoja 
na maeneo mengine mikoani.  

Kwa mfano shule za maeneo kadhaa, 
kwa sababu hupimwa zaidi kwa wilaya 
hivyo kuna mchanganyiko kimkoa 
pia zinaambatana na uwepo wa lishe 
ndogo na maeneo yenye sifa ya ush-
irikina kwa kiwango kikubwa hayana 
maendeleo darasani. 

Anayejua hulka za ‘parapsychology,’ 
yaani mifumo ya hulka na mawasiliano 

katika ulimwengu wa roho, ni rahisi 
kuona kuwa mtoto ambaye mzazi wake 
mmojawapo anaanza kumwingiza 
katika uchawi, hafaulu katu masomo.

Fikiria mtoto ambaye usiku wa 
manane anaamshwa ajiunge na bibi 
yake kwenda maeneo ya madhabahu 
za kichawi, na athari katika mwili na 
ubongo wa mtoto pale anapoanzishwa 
hulka za kichawi ambazo zinauvaa 
mwili kwa vipindi fulani akiwa katika 
hali ya kuwanga. 

Akiwa ametoka katika hali hiyo 
ni wa kawaida, anakula chakula cha 
kawaida, lakini katika hali ile nyingine 
mwili huo ni kama siyo wake, na vitu 
hivyo vinachanganyika ndani ya mwili 
wa kawaida kwa njia ambayo ni tata 
kiasi fulani.  

Mazingira ya uchawi na kuwinda 
watu ili kupata sifa katika madhabahu 
za kishirikina ni kielelezo muhimu cha 
vifo vya mama na mtoto kwa mikoa, 
wilaya zote.

Ni wazi kuwa Tanzania (ambayo ina 
vigezo vingi tu vinavyoendana na nchi 
hizo zilizoshika mkia katika vipimo vya 
IQ mwaka 2010) iko katika mazingira 
tofauti ya upimaji wa IQ kwa sababu 
kuna maeneo mengine ambapo upun-
gufu wa kina siyo tu wa kufikiri ila wa 
ngazi ya kisaikolojia ya maisha kwa 
jumla. 

Kwa mfano hapa nchini upimaji 
wa IQ ungeweza kufanyika wakati wa 
kuangalia ufaulu wa wanafunzi shule 
za sekondari, kwa kuwa kwa sehemu 
kubwa siku hizi wanabaki katika mikoa 
waliyosomea madarasa ya awali, na 
siyo IQ ipimwe moja kwa moja. 

Kuna vipimo vingine, kwa mfano 
mtindio wa ubongo kwa watoto 
wanaoanza shule, ambao unatisha.

Kuna wakati aliyekuwa Makamu wa 
Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Profesa Rwekaza Mukandala, 
alikataa hadharani matokeo ya vipimo 
vya mtindio wa ubongo kwa watoto wa 
umri wa kuanza shule kuwa ni theluthi 
moja ya watoto wote. 

Alichosema ni kuwa mazingira yake 
binafsi ya kusoma shule ya msingi, 
sekondari na hadi UDSM, hasa kwa 
upande wa lishe na vipato vya wazazi 
hayatofautiani na kwingineko nchini, 
na kwa maana hiyo haiwezekani kuwa 
theluthi moja ya watoto wawe na 
mtindio wa ubongo. 

Alichosahau Profesa Mukandala ni 
kuwa yako maeneo mengi ambako 
watoto wanamaliza darasa la saba 
hawajui kusoma, kuandika.

Enzi za Profesa Mukandala wan-
aohitimu darasa la saba walikuwa 
wanaandika barua zao wenyewe na 
hata kwa Kiingereza, lakini hali hiyo 
imepungua hatua kwa hatua, kiasi 
kwamba hata wanaomaliza vyuo wana 
tatizo kwa suala hilo hivi sasa. 

Inaendana na utafiti kuhusu kupun-
gua kwa IQ kwa jumla katika mazingira 
ya miongo takribani mitatu iliyopita, 
kama si minne, kuanzia mwaka 1980.

Na baadhi ya wanataaluma wanad-
hani kuwa kuna tatizo la mabadiliko 
ya hali ya hewa duniani, kwa kuwa 
mabadiliko ya vyakula hayawezi kuwa 
makubwa. 

Ila kuna wasiwasi kuwa kuingia kwa 
vifaa vinavyoondoa sehemu kubwa ya 
kufikiri, hesabu, kusoma vitabu vya 
zamani na kukariri hoja kunachangia 
tatizo hili. 

Badala yake elimu ‘imepigwa pasi’ 
ina hoja zile zile, hulazimisha kufaulu 
na inadidimiza ari, fikra. 

NA MICHAEL ENEZA
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‘Fikiri mara mbili’ sanaa inayolenga 
kuchangia utatuzi mimba za utotoni

elimu
NA SABATO KASIKA

W
ATAFiTi wanasema, binadamu 
wanatakiwa kula zaidi maha-
rage na dengu na kupunguza 
ulaji wa nyama nyekundu ili 

kuilinda dunia na afya zao kwa ujumla.
Katika utafiti uliochapishwa kwenye 

jarida la sayansi la lancet, mabadiliko 
makubwa yanahitajika katika uzalishaji 
na ulaji wa chakula ili kuepusha vifo vya 
mamilioni ya watu na kuilinda sayari ku-
tokana na uharibifu.

Kitu muhimu hapa ni kuwa na mabadi-
liko ya lishe ya dunia na hii inamaanisha 
kutumia sukari kwa kiwango kidogo na 
kupunguza ulaji wa nyama nyekundu na 
badala yake kula kwa wingi mbogamboga, 
kunde, matunda na njugu, umebainisha 
utafiti huo.

Watafiti kutoka kamisheni ya eAT-
lancet, wanasema iwapo watu watafuata 
mpango huo wa lishe, zaidi ya vifo milioni 
11 kila mwaka vinavyotokea kabla ya 
wakati vinaweza kuepukika.

Aidha, hewa chafu ya kaboni huenda 
ikapungua huku ardhi zaidi, maji na 
uwepo wa viumbe hai vikahifadhiwa.

NYAMA KIASI GANI NI AFYA?

mpango huo wa lishe bora kwa dunia 
unaelekeza kila binadamu ale gramu 14 
tu ya nyama nyekundu kwa siku, gramu 
29 ya vyakula vitokanavyo na kuku, na 
gramu 13 ya mayai au yai moja na nusu 
kwa wiki.

mpango unatokana na utafiti uliofanywa 
kwa takriban miaka mitatu, ulioanzishwa 
na kamisheni hiyo ya lancet, kwa kuwa-
husisha wataalamu 37 kutoka mataifa 16.

“Tuko katika hali ya janga,” anasema 
mwandishi mwenza Tim lang, ambaye ni 
profesa katika Chuo Kikuu cha uingereza 
na kiongozi wa sera wa Kamisheni ya 
eAT-lancet iliyofanya utafiti huo.

lang anasema kulisha idadi inay-
oongezeka ya watu bilioni 10 ifikapo 
mwaka 2050, kwa lishe endelevu na ya 

kiafya haitawezekana bila kubadilisha 
namna tunavyokula, kuimarisha uzalishaji 
wa chakula na kupunguza uharibifu wa 
chakula chenyewe.

lang anaongeza kuwa chakula tuna-
chokula na namna tunavyokizalisha inat-
egemea pakubwa afya ya watu pamoja na 
sayari na kwa sasa mambo yanakwenda 
kombo.

magonjwa hatari kama vile unene wa 
kupita kiasi, kisukari na aina tofauti ya 
saratani, yanahusishwa na lishe mbaya ya 
chakula.

Watafiti wanasema, lishe kama hizo 
zinachangia vifo zaidi na magonjwa kuliko 
hata yale yanayotokana na kufanya ngono 
bila ya kutumia kinga, unywaji wa pombe, 
dawa za kulevya na hata uvutaji wa sigara 
vikichanganywa pamoja.

lakini mabadiliko hayo ya lishe yat-
aonekana zaidi katika baadhi ya maeneo 
kuliko mengine.  

Kwa mfano watu kutoka Amerika ya 
Kaskazini, wanakula mara sita na nusu 
zaidi ya kiwango kinachopendekezwa 
cha nyama nyekundu, huku watu kutoka 
Kusini mwa Asia, wakila nusu ya kiwango 
kilichopendekezwa.

Na wakati huo, utafiti huo unaonyesha 
kuwa kufikia viwango vinavyopendeke-
zwa vya vyakula vya wanga kama vile 
viazi na muhogo, kutahitaji mabadiliko 
makubwa katika kanda ya Kusini mwa 
Jangwa la Sahara, ambako kwa wastani 
watu hula mara saba na nusu ya kiwango 
kinachopendekezwa.

Walter Willet kutoka Chuo Kikuu cha 
Harvard, anasema zaidi ya watu milioni 
800 hawana chakula cha kutosha, huku 
watu wengi zaidi wakila chakula kisicho 
na lishe bora, kinachosababisha vifo vya 
mapema na magonjwa hatarishi.

Walter anasema kama watu hawawezi 
kufanikisha mpango wa lishe bora duniani, 
basi ni vizuri wajaribu kuukaribia. 

DW 

Utafiti wahimiza kula zaidi mboga, 
matunda kuliko nyama nyekundu

JielimiSHe

Vyakula vinavyoshauriwa na utafiti watu kuvitumia kwa ajili ya lishe bora. PICHA: MTANDAO

Maelfu ya 
wanafunzi 
waliopokea 
nakala hizi 
walishauriwa 
kuwapa ma-
jarida hayo 
wazazi wao 
mara baada 
ya kujisomea.

shujaa wa hadithi ni binti mdogo 
wa kike, Rubi, aliyetokea nchi ya 
kusadikika hadi kitongoji cha Nangale 
ambako tatizo la mimba za utotoni 
lilikuwa ni sugu.

Kabla Rubi hajafanikiwa kutatua 
tatizo la mimba za utotoni hapo 
Nangale, anapambana na vikwazo 
vingi vya kimaslahi kati ya viongozi 
wababaishaji, wazazi wasiojali maju-
kumu yao na vijana waliokubuhu kwa 
uharibifu wa mabinti wa shule. 

Tamthilia ya Fikiri Mara Mbili, 
mbali na kuburudisha ina ujumbe 
mzito kwa viongozi, walimu, wazazi, 
wavulana na jamii nzima kuhusu 
umuhimu wa kumwezesha na kum-
jengea uwezo mtoto. 

Jumla ya nakala 10,000 za majarida 
ya Fikiri Mara Mbili zilichapishwa 
na kusambazwa kwa wanafunzi wa 
shule za sekondari za Mwibara, Natta, 
Ngokolo, Old Shinyanga, Itiji, Ilezi, 
Karema, Ilela. Chipukizi, Jangwani, na 
Chang’ombe katika mikoa ya Katavi, 
Morogoro, Dodoma, Tabora, Shin-
yanga, Mara na Dar es Salaam. 

Michezo ya redio yenye ujumbe 
huohuo pia imerushwa katika redio 
za Mpanda FM, Voice of Tabora 
FM, Pambazuko FM, Mazingira FM, 
Boloha FM na Kyela FM za mikoa hiyo 
hiyo.  

Shule na vituo hivi vya redio viko 
mikoa inayoongoza kitakwimu kwa 
idadi vya mimba za utotoni.

Gayo anasema kwa kuwa mimba 
za utotoni ni eneo nyeti lililohitaji, 
mbali ya kuburudisha na kusisimua, 
umakini, lugha mwafaka na takwimu 
sahihi, hivyo iliilazimu Gaba Afrika 
kuihusisha Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
katika mradi huo kama mshirika wa 
kiufundi. 

Maelfu ya wanafunzi waliopokea 
nakala hizi walishauriwa kuwapa 
majarida hayo wazazi wao mara 
baada ya kujisomea.

Gayo anasema kuwa, utafiti uli-
opekea utunzi wa hadithi za Fikiri 
Mara Mbili ulionyesha kuwa, utatuzi 
wa tatizo la mimba za utotoni utat-
egemea mwitikio wa wazazi, walimu, 
wavulana, wasichana wenyewe na 
jamii nzima kwa ujumla.

Ndiyo maana waliazimia Fikiri 
Mara Mbili imlenge na kusomwa na 
kila mtu. 

“Umekuwa msimu wa kipekee 
kwetu... hakuna jambo lililotufura-
hisha kama kuwaona mabinti na 
wavulana wakifungua kurasa za 
jarida kwa tabasamu, huku tukijua 
kuwa walikuwa wanakwenda kuku-
tana na ujumbe muhimu kabisa 
kuhusu mafanikio yao ya baadaye,” 
anasema James.

wanafunzi wa sekondari, walimu, 
wazazi na viongozi wa jamii.

Mchoraji na mwongozaji mkuu 
wa jarida la Kingo alipoulizwa kwa 
nini kampuni yake iliamua kuchagua 
sanaa ya michoro ya katuni (Comics) 
na igizo la redioni, James Gayo alisema 
kuwa, michoro ya katuni ina nguvu 
ya kipekee kwa sababu haimchoshi 
msomaji kwa maelezo mengi. 

Sababu zingine alizotaja ni urahisi 
wa jarida la katuni kusomwa fara-
ghani na mlengwa bila hofu au aibu 
ya kuonekana na watu wengine; uwezo 
wa kusomwa wakati wowote msomaji 
anapokuwa na nafasi. 

Kuhusu mchezo wa kuigiza redioni, 
Gayo anasema kuwa, Gaba Afrika iliku-
sudia kutumia sanaa hiyo yenye mvuto 
kupitia redio za jamii zinazosikilizwa 
na watu wengi katika miji midogo na 
vijijini.

Katika simulizi ya Fikiri Mara Mbili, 

maudhui ya 
k u w a j e n -
gea uwezo 
w a s i c h a n a 
na washindi 

kupewa nafasi 
ya kutumbuiza 

katika majuk-
waa makubwa 

n a  r a d i o n i ; 
v i t a k a v y o e n e z a 

ujumbe huo huo 
lakini kwa kutumia 

sanaa ya katuni jongefu 
na wanasesere wa kutum-

buiza (puppet) na vile 
vitakavyozunguka mikoa mbal-

imbali vikiendesha semina pamoja 
na sanaa mbalimbali za maonyesho.

KIWANGO CHA MAFANIKIO

YA SANAA

Ni kwa kiwango gani sanaa hufani-
kiwa kutimiza makusudi yaliyoku-

sudiwa na waelimishaji ni hoja inay-
otegemea mambo mengi. 

Mwafaka kati ya sanaa iliyoch-
aguliwa na ujumbe uliokusudiwa; 
mvuto wa sanaa iliyochaguliwa kwa 
hadhira inayolengwa; umahiri wa 
msanii na uwezo wa sanaa yenyewe 
katika kuifikia hadhira kubwa. 

Mambo hayo machache ni mion-
goni mwa vigezo vilivyotumika katika 
kazi ngumu ya kushindanisha mamia 
ya miradi inayoomba kufadhiliwa 
na mfuko huo wa Ubalozi wa Uswisi 
mwaka huu.

Miongoni mwa miradi mitano ili-
yochaguliwa na mfuko huu ni mradi 
wa Fikiri Mara Mbili kupitia jarida la 
Kingo: Mradi wa jarida la michoro ya 
katuni, riwaya za kusisimua na mchezo 
wa igizo la redioni kutoka kampuni ya 
Gaba Africa. 

Walengwa wa moja kwa moja 
wa ujumbe wa Fikiri Mara Mbili ni 

Wanafunzi wa Sekondari ya itezi, mkoani 

mbeya, baada ya kupokea nakala zao za jarida 

la Kingo.

Wanafunzi wa Sekondari ya Chang’ombe, jijini Dar es Salaam, baada ya kupokea nakala za jarida la Fikiri mara mbili. 

PICHA ZOTE: MTANDAO

K
ATIKA enzi hizi zilizojaa pi-
lika, udaku na michapo ya 
mitandaoni, kazi ya kuom-
ba usikivu toka kwa watu 

inazidi kuwa ngumu zaidi. 
Ari ya watu kujisomea vitabu na 

machapisho mengine ya kimaarifa au 
kuhudhuria semina zinazofundisha 
mambo ya kimaendeleo inaseme-
kana kushuka kila uchwao. 

Utafanyaje basi kuwafikishia 
ujumbe wa kitaalamu, tena mzito 
kueleweka au ujumbe unaoonewa 
haya na hadhira, lakini wa muhimu 
sana kwa maelfu ya watu ambao 
tayari wametingwa na pilika za 
maisha ya kisasa na mitandao ya 
kijamii?

Waelimishaji, taasisi na mashirika 
kadhaa yaliyogundua nguvu ya 
sanaa yameshaanza kuitumia kuvuta 
usikivu na kupenyeza jumbe mbalim-
bali kwa watu. 

Wazo la kutumia sanaa kama zana 
ya kufundishia si dhana mpya nchini 
Tanzania na duniani kote. 

Mzee Mwinamila, kwa mfano, ni 
mmoja wa wasanii wengi wa awali 
waliotumika katika kampeni za 
uelimishaji katika masuala mbalim-
bali ya maendeleo, afya, mazingira 
na hata ajali za barabarani.

Mbali na kuburudisha, nyimbo, 
michoro, mashairi, maigizo na sanaa 
zote kwa ujumla zina nguvu ya 
ulimbo au sumaku ya kuvuta usikivu 
wa watu.

Moja ya taasisi na mifuko inay-
oamini katika nguvu ya sanaa kama 
zana yenye nguvu kubwa ya kufiki-
sha ujumbe wa muhimu katika jamii 
pana ni Ubalozi wa Uswisi nchini 
Tanzania, kupitia programu 
yake ya utamaduni. 

Kwa dhamira ya 
kuchangia katika 
ukuaji wa sanaa, 
utamaduni na 
k u h a m a s i s h a 
mijadala, pro-
gramu hi i 
i m e k u w a 
i k i t e n g a 
fedha na 
k u f a d h i l i 
m i r a d i 
kadhaa ya 
sanaa toka 
v i k u n d i 
m b a l i m -
bali  kila 
mwaka. 

K a m a 
i l iv yo kuwa 
mwaka jana, 
mwaka huu 
tena Ubalozi 
wa Uswisi uli-
chagua, miongoni 
mwa maombi mengi, 
miradi mitano ya sanaa 
itakayoangazia na kuha-
masisha jamii kuhusu janga 
la mimba za utotoni.  

Miongoni mwa vikundi hivi vimo 
vinavyorekodi nyimbo zenye ujumbe 
wa kupiga vita mimba za utotoni.

Vilevile vimo vitakavyoshindanisha 
vipaji vya kuandika nyimbo zenye 
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M
BEGU ambazo zimepele-
kwa mwezini na chombo 
cha utafiti wa anga za juu 
cha Chang’e-4 cha China 

zimechipua, mamlaka jijini Beijing, 
zimethibitisha. 

Hii ni mara ya kwanza kwa mmea 
wa kibaiolojia kuchipuka mwezini na 
ni hatua inayofungua njia ya utafiti 
zaidi wa kisayansi. 

Chang’e - 4 pia ndio chombo cha 
kwanza kutafiti sehemu ya mbali 
zaidi ya mwezi, ambayo haitazamani 
na uso wa dunia. 

Chombo hicho kilitua mwezini 
Januari 3 mwaka huu, kikiwa kime-
beba vifaa vya kuchunguza jiolojia ya 
eneo hilo. 

Mimea imekuwa ikioteshwa kwe-
nye kituo cha kimataifa cha anga 
za juu, lakini haijawahi kujaribiwa 
mwezini. 

Uwezo wa kuotesha mimea mwezi-
ni utakuwa ni sehemu muhimu ya 
utafiti wa muda mrefu katika sehemu 
hiyo na pia safari ya kuelekea Mars 
ambayo inakadiriwa kuchukua miaka 
miwili na nusu. 

Hii inafungua milango ya uweze-
kano wa wanaanga kuweza kuzalisha 
chakula chao wenyewe wakiwa anga 
za mbali na kupunguza uhitaji wa 
kurudi duniani ili kufuata chakula. 

Chombo hicho cha China kilibeba 
udongo wenye mbegu za pamba, 
viazi na hamira. 

Mimea hiyo imo ndani ya ma-
bakuli yaliyofungwa. Mazao hayo 
yanatarajiwa kujitengenezea kinga 
na kujikuza katika mazingira yake 
yatakayojitengenezea.

JE, MWEZI UTAATHIRIKA?

Swali kuu linaloulizwa ni iwapo 
jaribio hilo la kuotesha mimea litaleta 
madhara. 

Lakini utafiti huo ambao una-
fanywa kwa ushirikiano wa vyuo 28 

vya China, unalenga kupata taarifa za 
namna gani viumbe hai vinavyotumia 
hewa na kuzalisha nguvu ya baianu-
wai (hasa mimea) vinaweza kukua 
mwezini. 

Mimea hiyo iliyohifadhiwa vizuri 

imewekewa hewa, maji na viru-
tubisho vingine vitakavyoisaidia 
kukua.

 Changamoto kubwa kwa wana-
sayansi wa China ni kubadilika kwa 
hali ya hewa mwezini ambapo huwa 
baina ya Sentigradi (C) -173 na 100 
ama zaidi. 

Wanasayansi wengi wanaamini 
kuwa uwezekano wa kuathiri mwezi 
ni mdogo kutokana na utafiti huo. 

Na pia wanasisitiza kuwa tayari 
kuna mifuko takribani 100 ya uchafu 
iliyoachwa na binadamu waliotua 
mwezini na chombo cha Marekani cha 
Apollo.

Fred Watson, mwanaanga ku-
toka Australia ameiambia BBC kuwa 
kuchipuka huko kwa mbegu ni habari 
njema.

“Hii inatueleza kuwa yawezekana 
kusiwe na shida kwa wanaanga kuzal-
isha chakula chao wenyewe mwezini 
katika mazingira salama,” anasema 
Watson na kuongeza:

“Kuna umuhimu mkubwa sana 
katika suala hili, hususani kuutumia 
mwezi kama kituo cha kurusha vy-
ombo kwenda sayari ya Mars, sababu 
mwezi upo karibu na dunia.” 

Profesa Xie Gengxin, ambaye ndiye 
msanifu mkuu wa utafiti huo amen-
ukuliwa na gazeti moja la China ak-
isema, wanalichukulia kwa umuhimu 
suala la kuishi anga za juu kwa siku 
za usoni.

“Kujifunza namna ambayo mimea 
inakuwa katika nguvu za mvutano wa 
asili ndogo, kutatuwezesha kuweka 
msingi wa uwepo wetu wa baadaye 
kwenye anga za juu,” anasema. 

Chombo hicho kilichukua siku 20 
kutoka duniani mpaka mwezini na 
kimeshapiga picha 170 ambazo zime-
tumwa duniani na zinafanyiwa kazi, 
shirika la habari la Xinhua linaripoti. 

BBC

SAYANSI

W
AFANYAKAZI wa 
kituo cha malezi ya 
wanyama jijini Tai-
pei walipigwa na 

mshangao baada ya kupokea kifu-
rushi kilichotoka posta kikiwa na 
paka. 

Kutokana na kadhia hiyo, mtu 
mmoja nchini Taiwan, amepigwa 
faini baada ya kumsafirisha paka 
wake kama kifurushi kwa njia ya 
mawasiliano ya posta.

Kwa mujibu wa mtandao wa 
habari wa wa UDN, bwana huyo 
mwenye umri wa miaka 33 aliyetam-
bulika kwa jina lake la ukoo la Yang, 
amepigwa faini ya dola za Taiwan 
NT$60,000 ( sawa na dola za Mare-
kani 1,952), kwa kuvunja Sheria ya 
Ulinzi wa Wanyama ya Taiwan. 

Tukio hilo lilitokea wiki iliyopita 
ambapo Yang alimfungasha kwenye 
kifurushi paka wake aina ya Scottish 
fold kwenda kwenye kituo kimoja 
cha kuhifadhi wanyama nchini 
humo, katika Wilaya ya Banciao. 

Yang amedai kuwa hakuwa na 
mahitaji tena ya kuendelea kumfuga 
paka huyo. 

Kutokana na kosa hilo, alilipishwa 
faini ya ziada ya NT$ 30,000 kwa 
kuvunja sheria ya kuzuia na kupam-
bana na magonjwa ya kuambukiza 

ya wanyama, kwa sababu wafan-
yakazi wa kituo cha wanyama 
alikopelekwa paka huyo waligundua 

kuwa hakupewa chanjo ya kichaa na 
hivyo kuzua hasira kali.

Maofisa wa ulinzi wa wanyama wa 

jijini Taipei, walifanikiwa kumnasa 
mtuma kifurushi hicho kupitia 
kampuni ya posta na mkanda wa 

kamera za ulinzi za polisi. 
Mamlaka ya ulinzi wa wanyama 

inasema paka huyo ana afya njema 
na baada ya uchunguzi zaidi, 
anaweza kuchukuliwa na mmiliki 
mpya. 

Baada ya kufanya uchunguzi 
wao, wakamtia mikononi mwao 
Yang ambaye alijitetea kuwa ali-
jaribu kumgawa paka huyo bila ya 
mafanikio. 

Ndugu huyo pia alidai hakuwa na 
muda wa kutosha wa kumwangalia 
mnyama huyo na kumtunza. 

Paka huyo pia ana matatizo ya 
kutembea baada ya kujeruhiwa, na 
licha ya kupatiwa matibabu kadhaa, 
yakiwamo ya kimila, bado hali yake 
haijatengemaa.

Mkurugenzi wa mamlaka ya 
wanyama, Chen Yuan-chuan, ame-
laani vikali mkasa huo akisema: 
“Mnyama anaweza kukutwa na hali 
mbaya kwa kukosa hewa ndani ya 
kifurushi na kupandwa na ghad-
habu, pia hakukuwa na maji safi na 
salama ya kunywa.”

Yuan-chuan amewataka watu 
kufuata taratibu halali za kisheria 
pale wanapoona hawawezi tena 
kuendelea kuwatunza wanyama 
wao wa nyumbani.  

BBC

JE, WAJUA?

Alimwa faini kumtuma paka kwa njia ya posta

Mbegu zikiwa ndani ya Chang’e 4. PICHA: MTANDAO

Chombo anga za juu chaotesha 
mbegu za pamba kwenye mwezi

Daktari akimchunguza afya paka aliyetumwa kwa njia ya posta, kabla ya kukabidhiwa kwa mmiliki mpya. 

PICHA: MTANDAO



D
UNIA imezungukwa na utajiri 
tele kila eneo na vile ambavyo 
utakavyojitengenezea maz-
ingira bora katika ubora wa 

mawazo, hisia na hatua unazochukua 
ndivyo unavyoweza kuvuta utajiri ka-
tika maisha yako. 

Dunia inaongozwa na kanuni ambazo 
kwa wanaoweza kuzifuata huwaletea 
matunda na ambao hawazifuati wana-
kosa matokeo bora kwa maisha yao. 

Moja ya kanuni kubwa mbali na 
kanuni kama zile kisababishi na matokeo 
(law of cause and effect) basi kanuni ya 
uvutano ni kanuni muhimu sana katika 
safari nzima ya mafanikio. 

Sheria ya asili ya uvutano inaonye-
sha ni kiasi gani kile ambacho ukipata-
cho katika maisha yako ni matokeo ya 
mawazo ambayo umekuwa ukifikiria na 
hisia ambazo umeambatanisha katika 
fikra zako. 

Hivi ndivyo mambo hutokea katika 
maisha kuwa tunavuta vitu vije katika 
maisha yetu kwa mawazo ambayo kila 
siku tunayawaza. 

Kumbuka siku ambayo ulivyojenga 
fikra zako juu ya kufikiri kutokea au 
kuona kwa kitu kilikuwa. Hii nguvu 
ya kusababisha kitu kitokee ni nguzo 
kubwa kuitumia kufikia malengo yetu 
makubwa ya maisha yetu. 

Mawazo haya ni nguvu na hii inadhi-
hirisha kuwa katika ulimwengu karibu 
kila kitu kimebeba nguvu na nguvu hii 
huonyesha athari na kudhihirika katika 
maisha yetu ya kila siku. 

Kama kila kitu ni nguvu basi mawazo 
yako kama ni hasi basi kuna nguvu 
hasi inaweza kujidhihirisha na kuleta 
matokeo. 

Na vivyo hivyo katika mawazo chanya 
ni nguvu ambayo inaweza kuvuta mafan-
ikio kama kila siku utakuwa ukiona utele 
na uchanya katika maisha yako. Vile 
sumaku huvuta vilivyo vya asili yake 
ndivyo na mawazo yako huvuta vile 
utakavyoruhusu uwaze na itakuwa. 

Wakati mwingine hatupati kile 
ambacho tunatamani kupata katika 
maisha yetu, maana katika mawazo yetu 
hatujaandaa mawazo chanya ya kuvuta 
hayo yawe katika uhalisia wetu katika 
maisha. Sheria ya uvutano ukiiweza 
kuitumia vizuri basi unaweza kuvuta 
uhalisia wowote uutakao. 

Nguvu ya kupata chochote na kuona 
sheria ya uvutano ikifanya kazi kwako 
na maisha yako basi kuna mambo ya 
kufanya kila siku za maisha yako. 

Kuna mambo saba ambayo unapaswa 
kuyafanya ili uone nguvu ya mvutano 
ikikuletea maisha ambayo ungependa 
yawe. 

Kwanza, Shukuru kwa kila kitu kizuri 
kinachoendelea katika maisha yako. Usi-
chukulie kawaida katika mambo ambayo 
yako vizuri katika maisha yako. Shukuru 
uwepo wa watu wako wa karibu, afya 
yako na fursa zote ambazo zinatokea 
katika maisha yako. Kwa njia ya kush-
ukuru unaruhusu akili yako kuona utele 
na katika utele ndipo ulipo utajiri. 

Lingine ni kwamba sikiliza muziki 
mzuri kukufanya urudi katika hali nzuri 
ya fikra zako. Muziki unasaidia kuku-
rudisha katika hali ya utulivu na ukapata 
hamasa ya kuendelea na safari. 

Chagua aina ya muziki ambao 
unakupa hamasa ya kuchukua hatua 
na iwe ni sehemu ya maisha yako katika 
kupata hamasa ya kusonga mbele. 
Inawezekana katika gari lako au simu 
janja yako tumia kwa ajili ya kukupa 
utulivu na katika utulivu kuna ushindi. 

Aidha, fanya tahajudi kwa kuwa na 
utulivu mkubwa na kuifanya akili itulie 
katika ufanyacho. Tafuta eneo tulivu 
na kisha ruhusu akili itulie na fikiri kwa 
kina juu ya maisha. 

Fanya hivi asubuhi na jioni huku 
ukiambatanisha na dua, sala au ombi 
la shukrani na hekima ya kuyatawala 

maisha na kukua katika maadili. 
Lakini jingine ni kujipa wakati wa 

kuhisi hisia ambazo unazo sasa zikoje 
kila upatapo muda wa kufanya hivyo.

Ondoa kulalamika na kuza hisia 
chanya na maisha yako. Jaribu kuona 
uzuri katika kila ubaya na katika hali 
ngumu ona upenyo wa kupita. 

Malengo 
yako ya-
jengee 
picha na 
yafikirie 
katika pi-
cha maana 
akili hu-
fanyia kazi 
malengo 
yakiwa 
katika pi-
cha akilini. 
Haitoshi tu 
kuwa na 
malengo 
pasipo 
kuwa na 
muda wa 
kuchukua 
hatua. 
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ELIMU

THE LAW OF ATTRACTION BLUEPRINT by Vardan Dash
UCHAMBUZI WA KITABU; 

Vilevile andika chini kitu gani unataka 
kwa maisha yako, kiwe wazi na weka 
mawazo, hisia na chukua hatua kwa 
kile ulichokiandika. Ikiwezekana jikum-
bushe kila asubuhi juu ya malengo 
yako na ndani ya muda utaona kumbe 
mambo yanawezekana ukijitoa katika 
nidhamu ya hali ya juu. 

Hatimaye, anza kukiri ulichokiandika 
katika hali chanya kila siku. 

Nguvu kubwa katika fikra zako ziko 
katika akili isotambuzi (subconscious 
mind) hii huzalishwa na ruhusa ya akili 
ya utambuzi (conscious). 

Hivyo ruhusu mawazo chanya yaingie 
katika akili yako na yakae katika akili 
isotambuzi ili uweze kufanikiwa. Kuwa 
na malengo yaandike chini, na ukiweza 
mshirikishe unayemwamini na kama 
ni malengo makubwa yaweke katika 
mafungu madogo madogo na anza 
kuyaishi kila siku. 

Malengo yako yajengee picha na 
yafikirie katika picha maana akili 
hufanyia kazi malengo yakiwa katika 
picha akilini. Haitoshi tu kuwa na 
malengo pasipo kuwa na muda wa 
kuchukua hatua. 

Pale unapochukua hatua tu 
unaruhusu dunia ikutengenezee maz-
ingira ya malengo yako kuwa katika 
uhalisia. Malengo yako yafanyie kazi 
na iwe ratiba yako ya kila siku. Kuna 
nguvu kubwa ya kufanya kila siku kuele-
kea malengo yako makubwa kwa hatua 
ndogo ndogo. 

Dk. Raymond Mgeni, Mcham-
buzi wa vitabu anapatikana 

kupitia anwani raymondpoet@
yahoo.com

Kuishi maisha yenye furaha inawezekana kwa kufuata njia za kufikia ufanisi na kanuni  zake. PICHA: MTANDAO

NA DK. RAYMOND MGENI

n Sheria ya uvutano, njia za ufanisi kufikia malengo 
na kudhihirisha utele katika maisha yako
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WADAU 

SABATO 

KASIKA

SERA ya elimu 
ya mwaka 2014, 

inaelekeza 
serikali na 

wadau wa elimu 
wakiwamo 

wananchi 
kushiriki 

kutatua 
changamoto 

za sekta hiyo 
na kuleta 

maendeleo. 
Jamii inatambua hilo? 

Wadau wanajadili.

XXXX

MENDELEO ya shule na ya wanafunzi ya-
nachangiwa na ushiriki wa wazazi na walezi 
kwa kuchangia mahitaji mbalimbali ya shule 
kutegemea kile walichoombwa kuchangia, 
na pia wanatakiwa kufuatilia maendeleo ya 
watoto wao, siyo kuacha jukumu hilo kwa 
walimu tu. 

Kumekuwa na malalamiko mengi yaki-
wamo ya wazazi kwamba wanachangishwa 
michango wakati ilishazuiwa na pia walimu 
wanalalamika kwamba baadhi ya wazazi 
hawafuatilii maendeleo ya watoto wao. 

Ninachofahamu ni kuwa, majukumu wal-
ionayo wazazi na walezi siyo tu kupeleka 
watoto wao shule bali pia wanawajibika ku-
fuatilia maendeleo yao na wana wajibu wa 
kuchangia michango ya maendeleo yao. 

Wazazi wasitafute nafasi za watoto kwa 
ajili ya kusoma tu bali wajue kuwa wanatak-
iwa kuhusika kikamilifu katika maendeleo 
ya shule wakitambua kuwa umoja ni nguvu 
na utengano ni udhaifu. 

Ushirikishwaji katika maendeleo ni jambo 
la msingi sana, hivyo kila mzazi atambue 
kuwa ana wajibu wa kushirikiana na serikali 
kwa ajili ya maendeleo ya shule anayosoma 
mtoto wake. 

Cha msingi ni kuacha mtindo wa ku-
lalamika hata pale ambapo ni wajibu wao 
kuchangia kwa hali na mali kwa ajili ya 
maendeleo ya shule.

KWA mtazamo wangu ni kwamba sera hii ni 
nzuri na inahimiza dhana ya umoja ni nguvu, 
kwa kuwa bila kuunganisha nguvu katika shu-
ghuli zozote, siyo rahisi kufikia mafanikio. 

Bahati mbaya sijawahi kuisoma, lakini kama 
ndivyo inavyoelekeza, basi inafaa na inabidi 
nakala zake zisambazwe kwa wananchi ili 
waijue, kwa sababu baadhi yetu tumekuwa ni 
wagumu kushiriki katika shughuli za maende-
leo, huku tukiwa na visingizio vingi ambavyo 
si vya msingi. 

Siyo rahisi serikali kutufanyia kila kitu kwa 
ajili ya maendeleo ya watoto wetu, bali na 
sisi tunatakiwa pia kuchangia nguvu zetu. 
Kwa mfano serikali imeondoa ada kwa shule 
za msingi hadi kidato cha nne. 

Hapa maana yake ni kwamba mambo 
mengine kwa ajili ya maendeleo ya shule 
zetu tunatakiwa kushiriki kulingana na jinsi 
tunavyokubaliana. 

Lakini tukisema ni jukumu la serikali 
kutufanyia kila kitu, hapo ninaona tutakuwa 
tunaionea bure. 

Hivi hata choo kikibomoka tusubiri serikali 
ijenge wakati uwezekano wa kufanya kazi 
hiyo tunao? Je, hata mchango kidogo ili wa-
toto wetu wapate angalau uji shuleni tunasu-
biri serikali itufanyie? 

Tufanye sehemu yetu, kwa sababu tuna-
husika kwa asilimia kubwa katika maendeleo 
ya shule zetu.

NINADHANI kuna tatizo pande tatu, kwa 
watunga sera, wale wanaopewa kwa ajili 
ya kuiweka wazi na wananchi. Inaweze-
kana watunga sera wakawa nayo ofisini 
kwao bila kuisambaza sehemu husika. Hili 
ni tatizo. 

Au inawezekana wamesambaza lakini 
wanaotakiwa kuuelimisha umma wakakaa 
kimya. 

Pia inawezekana wananchi wakawa wa-
naijua sera hiyo, lakini hawataki kushiriki 
katika shughuli za maendeleo ya shule. 

Hivyo kila upande uangalie ni wapi ume-
jikwaa katika kuhakikisha sera inatekele-
zwa inavyotakiwa. 

Lakini niongozee kuwa tabia yetu Wa-
tanzania ni kutozingatia mambo hata kama 
tunayajua na tumekuwa watu wa kulala-
mika tu hata pale pasipostahili kufanya 
hivyo. 

Kwa mfano baadhi ya wazazi wamekuwa 
wakikataa kuchangia hata unga, maharage 
au chakula kwa ajili ya kusaidia wa-
toto wao kupata angalau mlo wa mchana 
wawapo shule. 

Wakiulizwa wanajibu kuwa serikali 
imetangaza kwamba elimu ni bure. Wa-
najibu hivyo kuangalia au kujua hali halisi 
ambayo watoto wao wamekuwa wakikum-
bana nayo shuleni. 

Hebu fikiria mtoto anatembea umbali 
wa kilometa 10 kwenda shuleni halafu 
anashinda bila kula! Hivi kweli masomo 
yatamwingia? Mzazi akiambiwa kuchangia 
japo chakula anang’aka eti serikali imese-
ma elimu ni bure.

SUALA la ushiriki wa wananchi katika 
maendeleo ya shule limekuwa likiin-
giliwa na wanasiasa na kuwashawishi 
wasishiriki shughuli za maendeleo ya 
shule. 

Kwa sababu wapo baadhi yao ambao 
wamekuwa wakihamasisha wananchi 
wagome kuchangia maendeleo ya shule 
kwenye maeneo yao, kwa madai ni ju-
kumu la serikali. 

Hili limekuwa kama jambo la kawaida 
kwenye baadhi ya maeneo hapa nchini 
na tumekuwa tukiyasikia kupitia vyombo 
vya habari. 

Wakati mwingine unaweza kukuta 
viongozi na wajumbe wa kamati za shule 
ni wanasiasa na hivyo si ajabu kukuta 
vikao vikijadili au wajumbe wakipingana 
kutokana na itikadi za kisiasa badala ya 
kujadili maendeleo ya shule. 

Kwa hali kama hiyo ni vigumu kuz-
ingatia maelekezo ya sera, ambayo 
inaitaka serikali, wadau mbalimbali na 
wananchi kushiriki katika maendeleo ya 
shule. 

Ombi langu ni kwamba wanasiasa 
waache kukwamisha maendeleo ya shule 
kwa maslahi yao ya kisiasa, watambue 
kuwa mtindo huo una madhara makubwa 
kwa maendeleo ya shule na elimu kwa 
ujumla. 

RODA DANIEL (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

MARY MWITA (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

MICKIDADI MCHILLAH (MKAZI WA JIJINI DAR ES SA-

LAAM)

DANIEL NACKSON (MHITIMU WA CHUO CHA UALIMU)

LENGO la sera hiyo ni kuhakikisha 
elimu inayotolewa kwa watoto wa Kitan-
zania inakuwa bora na yenye kiwango 
kinachokubalika kimataifa ili kupata 
Watanzania walioelimika watakaoliwez-
esha taifa kupata maendeleo na kufikia 
uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025. 

Lakini pamoja na kwamba sera hiyo 
imeonyesha wajibu wa kila mdau kwa 
ajili ya kuleta mafanikio katika elimu, 
tatizo moja ni kwamba haijatoa ufafanu-
zi ni jinsi gani jamii inaweza kufanikisha 
kile ambacho kimekusudiwa na sera 
yenyewe. 

Hali hiyo inasababisha kuwapo kwa 
changamoto kubwa, zinazozikabili shule 
za serikali kwa muda mrefu, hasa ku-
tokana na wananchi kutotambua kuwa 
shule hizo ni mali zao na wanatakiwa 
kushiriki katika kuziletea maendeleo. 

Baadhi ya migogoro kati ya wananchi 
na walimu na hata uongozi wa shule im-
ekuwa ikichangiwa na kutokuwapo kwa 
ufafanuzi wa sera hiyo. 

Wapo baadhi ya wananchi, ambao 
wamekuwa wakigoma kushiriki katika 
shughuli mbalimbali kwa ajili ya maen-
deleo ya shule wakidai hilo ni jukumu la 
serikali. 

Ni vyema sasa mtindo huo ukaachwa, 
na hili litawezekana iwapo wananchi 
watatambua kuwa shule hizo ni zao ili 
hata wanapotakiwa kushiriki kwa namna 
moja au nyingine, basi kusiwepo mk-
waruzano wowote kati yao na walimu.

DEOGRATIUS MSHEMBA (MKAZI WA JIJINI DAR ES 

SALAAM)
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HABARI KITAIFA

Takukuru wamtuhumu 
kwa rushwa ya Sh.500,000Tamisemi 

yakerwa 
wanasiasa 
kushusha 
walimu vyeo
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKURUGENZI wa Halmashauri 
zote nchini wameagizwa kuwasi-
mamia walimu kutekeleza vema 
majukumu yao badala ya kusubiri 
wanasiasa kuwashusha vyeo wal-
imu wakuu na wakuu wa shule 
zao zinapopata matokeo mabaya 
kwenye mitihani ya kitaifa.

Agizo hilo lilitolewa jana jijini 
Mbeya na Naibu Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Tixon 
Nzunda, wakati akifungua mafunzo 
ya siku mbili ya kuinua ubora 
wa elimu ambayo yanashirikisha 
wakurugenzi na maofisa elimu 
kutoka wilaya zote za mikoa ya 
Mbeya, Songwe, Rukwa na Katavi.

Nzunda alisema kuwa 
wakurugenzi wengi wamekuwa 
wakitumia muda mwingi kukaa 
maofisini bila kuwasaidia 
walimu kufanikisha majukumu 
yao na baadaye wanaungana 
na wanasiasa kuwafukuza ama 
kuwashusha vyeo walimu wakuu 
inapotokea shule zao zimepata 
matokeo mabaya.

“Kuanzia sasa mkurugenzi una-
takiwa kushiriki moja kwa moja 
kutatua changamoto za walimu na 
kusimamia kwa karibu utekelezaji 
wa majukumu yao na sio kukaa 
ofisini kisha baadaye unaungana 
na wanasiasa kuwavua vyeo wal-
imu wanaopata matokeo mabaya,” 
alisema Nzunda.

Alisema kuwa miongoni mwa 
changamoto ambazo zinatakiwa 
kushughulikiwa moja kwa moja na 
wakurugenzi ni pamoja na kutoa 
fedha na kusimamia ujenzi wa 
vyumba vya madarasa, kushu-
ghulikia kero za walimu ikiwamo 
upatikanaji wa vitendea kazi, ma-
slahi yao na kusimamia ubora wa 
taaluma inayotolewa.

Nzunda alisema kuwa kuanzia 
sasa ni marufuku kumsimamisha 
kazi au kumvua cheo mwalimu 
mkuu kwa sababu ya shule kupata 
matokeo mabaya kwenye mitihani 
ya kitaifa.

Badala yake aliwataka wakuru-
genzi na maofisa elimu wa maeneo 
husika kushirikiana na walimu 
kushughulikia kero kwenye sekta 
ya elimu na sio kunyoosheana 
vidole.

Aidha, Nzunda alisema kuwa 
serikali inakusudia kuelekeza fedha 
nyingi kwenye uboreshaji wa mi-
undombinu ya elimu na afya, hivyo 
akawataka wakurugenzi kuhakiki-
sha fedha hizo zinatumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa.

Alisema kutokana na uamuzi huo, 
utendaji wa wakurugenzi utaanza 
kupimwa kwa vigezo vya michango 
yao katika usimamizi wa sekta za 
elimu na afya kwenye maeneo yao.

Alisema katika sekta ya elimu, 
wakurugenzi wanalo jukumu la 
kusimamia ubora wa taaluma ikiwa 
ni pamoja na kuhakikisha stadi za 
kusoma, kuandika na kuhesabu kwa 
wanafunzi wa shule za msingi.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAONGOZA watalii katika Hifadhi ya Taifa 
ya Kitulo iliyopo wilayani Makete katika 
Mkoa wa Njombe, wameomba watu wen-
gine wenye taaluma hiyo kujitokeza katika 
hifadhi hiyo ili kuongeza nguvu kwa madai 
kuwa idadi yao haiendani na ongezeko la 
watalii.

Akizungumza na Nipashe juzi, kiongozi 
wa waongoza watalii hao, Japhari Ngogo, 
alisema hifadhi hiyo kwa sasa imeanza 
kuboresha vivutio vya utalii na hivyo kuwa 
na uwezekano mkubwa wa ongezeko la 
watalii ambao hawataendana na idadi ya 
waongozaji. Alisema waongoza watalii kati-
ka hifadhi hiyo wameanzisha chama amba-

cho kina wanachama 10 pekee, huku baadhi 
ya wanachama hao wakiwa na majukumu 
mengine tofauti na hilo la kuongoza watalii.

Ngogo alisema kutokana na Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (Tanapa) kuboresha hifadhi 
hiyo kwa kuanza kurejesha wanyama wal-
iokuwa wametoweka wakiwamo pundamil-
ia kuna uwezekano wa watalii kuongezeka, 
hivyo hata wao wanatakiwa koboresha hu-
duma yao.

“Wenzetu wanapoboresha huduma zao 
hata sisi tunatakiwa kuboresha huduma 
zetu, sasa wameleta wanyama na kuna 
uwezekano wa kuongezeka watalii, hivyo 
hata sisi tunatakiwa tuongezeke idadi ili 
tuendane na ongezeko la watalii hao,” alise-
ma Ngogo. Alisema mwaka jana walipokea 

makundi ya watalii 501, lakini kutokana na 
waongoza watalii kuwa wachache, yeye 
ndiye aliongoza watalii kati ya 350 na 400.

Hivi karibuni Tanapa kwa kushirikiana na 
Shirika la Wanyamapori (WCS), walirejesha 
pundamilia katika hifadhi hiyo ambao ina-
daiwa waliwahi kuwapo miaka 50 iliyopita, 
huku wakiahidi kuendelea kuleta wany-
ama wengine wadogo wadogo kadri bajeti 
itakavyokuwa inaruhusu.

Hata hivyo uongozi wa hifadhi hiyo ulitoa 
tathmini ukidai kuwa unatarajia idadi ya 
watalii kuongezeka kwa zaidi ya mara mbili 
kwa madai kuwa wengi waliokuwa wanaen-
da kutalii walikuwa wanaenda kuangalia 
maua ya asili, ndege na vivutio vingine vi-
dogo vidogo.

Waongoza watalii wakiri kuzidiwa kazi

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Kudumu ya Ardhi, Maliasili na Utalii, Nape Nnauye (kulia), akiteta jambo na Naibu Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, katika kikao na wadau wa misitu kilichofanyika wilayani Mufindi mkoani Iringa 
jana. PICHA: WMU

587 BPY.
Alidai kuwa dereva huyo alikuwa 

anaendesha gari hilo likiwa limebeba 
mzigo wenye upana usiokuwa wa 
kawaida (Abnormal Wide Load) bila 
kuwa na kibali na hivyo hakutakiwa 
kuwa barabarani kwa mujibu wa she-
ria.

Mhandisi Kiyabo alisema kutokana 
na gari hiyo kutokuwa na kibali, al-
ipofika katika kituo cha mizani cha 
Uyole alimpatia rushwa Kenani na 
akaruhusiwa kupitisha mzigo huo na 
kuendelea na safari wakati huo Takuk-
uru ikiwa imeweka mitego yake.

“Mpokeaji wa fedha hizo Kenani 
tulimkamata na kumfikisha ma-
hakamani na kumfungulia kesi ya jinai 
namba CC. 189/2018 chini ya kifungu 
cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa namba 11 ya mwaka 2007,” 
alisema Mhandisi Kiyabo.

Hata hivyo alieleza kuwa mtoa 
rushwa ambaye ni Ngonyani, alikim-
bia na kutokomea kusikojulikana 
baada ya kubaini kuwa anafuatiliwa 
na maofisa wa Takukuru.

Alisema maofisa wa taasisi hiyo 
wamekuwa wakimfuatilia dereva 
huyo ili wamkamate, lakini kila aki-

waona anachoropoka na kutokomea 
na kwamba hivi karibuni walim-
kuta maeneo ya Uyole na wakaweka 
mtego wa kumkamata akakimbia na 
kitokomea na kutelekeza gari yake ali-
yokuwa anatembelea.

Kiyabo alisema baada ya Ngonyani 
kutelekeza gari hiyo aina ya Toyota 
Carina yenye namba za usajili T. 108 
BQH maofisa wa Takukuru waliivuta 
na kuipeleka kwenye ofisi za taasisi 
hizo na hivyo wanamtaka ajisalimishe 
ili achukuwe gari yake.

“Tumebaini kuwa gari hii aliinunua 
kutoka kwa mwananchi mmoja wa 
Dar es Salaam na bado hajabadilisha 
umiliki wake, hivyo kuna fedha ya 
serikali inatakiwa kulipwa kama ada 
ya kuhamisha umiliki, endapo ataen-
delea kujificha tutafuata taratibu za 
kisheria na mapato yake yaingie seri-
kalini kwa maslahi ya Watanzania,” 
alisema Mhandisi Kiyabo.

Pia alisema katika kipindi hicho kesi 
tatu zilikuwa zimefunguliwa na taasisi 
hiyo zilitolewa hukumu na kwamba 
walishinda kesi moja na zingine 
mbili walishindwa na hivyo wahusika 
kuachiwa huru na kwamba wanakusu-
dia kukata hukumu mahakamani.

Mpokeaji 
wa fedha 
hizo Kenani 
tulimkamata 
na kumfiki-
sha ma-
hakamani na 
kumfungulia 
kesi ya jinai 
namba CC. 
189/2018 
chini ya 
kifungu cha 
Sheria ya 
Kuzuia na 
Kupambana 
na Rushwa 
namba 11 
ya mwaka 
2007.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
AASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) 
Mkoa wa Mbeya, imemfiki-
sha mahakamani mtumishi 

wa Wakala wa Barabara (Tanroads) 
mkoani hapa, Zabron Kenan, kwa 
tuhuma za kupokea rushwa ya Sh. 
597,000.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa 
Takukuru Mkoa wa Mbeya, Mhandi-
si Emmanuel Kiyabo, alipokuwa 
anatoa taarifa ya utendaji wa taasisi 
hiyo katika kipindi cha robo mwaka 
ya kuanzia Oktoba hadi Desemba.

Mhandisi Kiyabo, alisema mtaal-
amu huyo wa Tanroads alikuwa 
msimamizi wa kituo cha mizani cha 
Uyole jijini Mbeya, lakini akawa an-
apokea rushwa kwa madereva we-
nye mizigo iliyozidi.

Alisema mtaalamu huyo alipokea 
rushwa hiyo kutoka kwa dereva wa 
Kampuni ya Kichina ya Chongqing 
Foreign Trade Economic Corpora-
tion, Onesphory Ngonyani, ambaye 
alikuwa anaendesha gari aina ya 
Howo yenye namba za usajili T. 755 
BZC na tela lenye namba za usajili T. 



Na Oscar Mirindo, SINGIDA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi, imeandaa 
mikakati ya kuboresha sekta ya mifugo 
ikiwamo kudhibiti magonjwa ya mifugo.

Hayo yalielezwa jana wilayani Singida 
na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dalah Ulega, katika zoezi la uhamasishaji 
wa uogeshaji wa ng’ombe kwenye majo-

sho kanda ya kati.
Alisema hivi sasa serikali inaendelea 

kuboresha sekta hiyo kwa kuhakikisha 
kuwa dawa katika majosho yote nchini 
zinapatikana kwa wakati.

Alisema kwa sasa serikali imeondoa 
tozo za  uogeshaji wa mifugo ili wafugaji 
waweze kuogesha mifugo yao kwa wingi.

“Hivi karibuni kulikuwa na changamo-

to zilikuwa zikirudisha nyuma wafugaji 
na kushindwa kuwafikisha mifugo yao 
kwenye majosho kutokana na uhaba wa 
dawa na uchakavu wa majosho,” alisema.

Alibainisha kuwa serikali imepunguza 
tozo ambapo kwa ng’ombe mmoja anato-
zwa Sh. 50, kwa mbuzi ni Sh. 20.

Aliwataka wafugaji kutumia fursa hiyo 
kuogesha mifugo yao na kuondokana na 

Wizara yajiandaa kuboresha mifugo
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HABARI DODOMA

Askofu atabiri neema 
wanaofanya kazi kwa bidii

Hakuna mtu 
ambaye 
anaweza 
kukuona 
katika 
dimbwi la 
umaskini 
kama mtu 
hata weza 
kufanya 
kazi kwa 
bidii na 
juhudi 
kubwa na 
kwa ustadi 
wa kazi.

be na uvivu wamekuwa wakitem-
bea na vyeti wakitafuta ajira badala 
ya kutumia elimu yao kujiajiri 
wakati wakisubiri ajira,” alisema 
Askofu Komba.

Aidha, alisema utendaji wa seri-
kali ya awamu ya tano katika ku-
pambana na rushwa pamoja na 
masuala ya uonevu imefanikisha 
na kila Mtanzania sasa anafanya 
kazi kwa uaminifu.

“Nataka niwaambie waumini 
wangu hata kama mtalala kanisani 
kwa kuomba mafanikio, lakini 
kama hakuna juhudi ya kufan-
ya kazi hakuna baraka ambazo 
zinaweza kuwa juu yako,” alisema.

Aliongeza kuwa “Katika 
maandiko matakatifu yanaeleza 
kuwa mtu asiyefanya kazi na asile, 

lakini inaenda mbali zaidi kuwa 
utabarikiwa mashambani na mjini 
na mwingiapo na mtokapo kwa 
maana nyingine ni lazima ufanye 
kazi.”

Aliwaasa viongozi wa dini ku-
hakikisha wanawafundisha waumi-
ni wao juu ya kufanya kazi kwa bidii 
badala ya kufundisha masomo ya 
utoaji na yale ya kuigiza.

Alisema kuwa hapendezwi kuo-
na waumini wa kanisani wakien-
delea kulalamika kwa madai kuwa 
maisha ni magumu wakati kufanya 
kazi hawataki.

“Hakuna mtu ambaye anaweza 
kukuona katika dimbwi la umaskini 
kama mtu hata weza kufanya kazi 
kwa bidii na juhudi kubwa na kwa 
ustadi wa kazi,” alisema.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

A
SKOFU wa Kanisa la Mlima 
wa Moto, Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini na Kati, 
Silvanus Komba, amesema 

mwaka huu ni wa mafanikio kwa wale 
ambao wanafanya kazi kwa bidii na 
siyo kwa wavivu.

Akihubiri katika ibada ya Jumapili 
katika kanisa hilo, lililoko Sabasaba 
jijini hapa,  askofu huyo alisema 
mwaka huu viongozi wa dini 
wanatakiwa kuwahubiria Watanzania 
ukweli na siyo kwa maneno ya kuigizi 
ili watambua umuhimu wa kufanya 
kazi kwa bidii badala ya kuilalamikia 
serikali. 

“Wapo watu ambao wamemaliza 
vyuo vikuu, lakini kutokana na uzem-

Na Augusta Njoji, BAHI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), mkoani 
Dodoma, kimefanya ziara ya kukagua 
miradi ya maendeleo, huku kikiagiza 
usimamizi wa karibu ujenzi wa kituo 
cha afya cha Chifutuka wilayani Bahi 
ili kikamilike kwa wakati.

Akizungumza katika ziara hiyo 
jana akiwa ameambatana na kamati 
ya siasa ya Mkoa, Mwenyekiti wa 
CCM mkoani humo, Godwin Mkanwa, 
alisema kituo hicho kinatakiwa kuka-
milika kwa wakati ili kutoa huduma 
kwa wananchi kama ilivyokusudiwa.

Aidha, alisema ukamilikaji wa kituo 
hicho uende sambamba na uwepo wa 
miundombinu ya umeme na maji.

“Nikiangalia siku zilizobaki ni 
chache ukilinganisha na hatua ili-
yopo, sasa jicho lako liwe hapa Mkuu 
wa Wilaya vifaa vifike kwa wakati, 
mafundi washinde hapa kazi ifanyike 
na kukamilika kwa muda uliowekwa 
katika makubaliano yenu,” alisema 
mwenyekiti huyo.

Alilitaka Shirika la Umeme nchini 
(Tanesco) Mkoa wa Dodoma, kufiki-
sha miundombinu ya umeme kwa 
wakati ili kituo kitakapokamilika na 
umeme uwepo.

 Mkanwa aliwahamasisha wananchi 
kujikita katika kilimo cha korosho, 
ili wajiinue kiuchumi na kuufanya 
mkoa kuwa kijani kama dhamira ya 
Makamu wa Rais,  Samiah Suluhu 
Hassan alivyoagiza.

“Wananchi pandeni miche ya 
mkorosho inafaida kiuchumi, lakini 
pia inasaidia kutunza mazingira yetu, 
tunahamasisha pia mpande angalau 
mti mmoja wa matunda kila kaya,” 
alisema Mkanwa.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Wilaya hiyo Mwanahamisi Mukunda, 
aliwasisitiza mafundi wanaojenga 
kituo hicho kukamilisha ujenzi kwa 
muda uliopangwa vinginevyo hatua 
za kisheria zitachukuliwa dhidi yao.

“Hapa mwenyekiti tumekubaliana 
na mafundi kuwa Februari 2 
wanatukabidhi mradi huu ukiwa 
umekamilika, sasa niwasisitize 
tu watekeleze makubaliano yetu 
la sivyo nitawaweka ndani na 
hatutawapa tena kazi katika wilaya 
hii,” alisisitiza Mukunda.

Aliwataka viongozi katika ngazi 
zote katika wilaya hiyo kuwa na 
usimamizi shirikishi, ili kuwezesha 
mradi huo kukamilika kwa muda 
uliowekwa.

Akisoma taarifa ya mradi huo, 
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo, 
Leo Mavika, alisema ujenzi huo ul-
ianza Julai 2 mwaka jana na ulikuwa 
ukamilike Novemba 30 mwaka jana, 
lakini kutokana na changamoto 
mbalimbali ikiwamo kusitishwa kwa 
muda mfumo wa malipo na mafundi 
kutokukaa eneo la mradi kumesaba-
bisha kutokamilika kwa wakati.

CCM 
yakagua 
miradi ya 
maendeleo

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa Tamisemi, Mhandisi Joseph Nyamhanga (kushoto), akim-
pongeza Katibu Mkuu mpya wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (sekta ya ujenzi), Arch. Elius Mwakalinga, 
baada ya kumkabidhi ofisi hiyo jijini Dodoma jana. PICHA: WUUM
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HABARI ZANZIBAR

Waliokwenda nje ya nchi 
kufanya kazi salama

Mwakilishi 
ajitwisha 
zigo ujenzi 
wa shule
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWAKILISHI wa Jimbo la Donge, 
Dk. Khalid Salum Muhammed, 
ameahidi kumalizia ujenzi wa Shule 
ya Babuso iliyoko Donge Chechele 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, kwa 
muda wa wiki mbili kuanzia sasa ili 
kuwaondolea usumbufu wanaoupa-
ta watoto katika kufuata elimu 
masafa marefu.

Alisema wananchi kupitia 
mfuko wa maendeleo wa diwani 
wameanzisha ujenzi wa shule 
hiyo, ili kuwaondolea usumbufu 
watoto kufuata elimu na kwamba 
atahakikisha anaunga mkono 
juhudi hizo ili shule hiyo iweze 
kumalizika.

Dk. Khalid aliyasema hayo eneo la 
Donge Chechele alipokuwa akizun-
gumza na wananchi wa kijiji hicho 
kuhusiana na masuala ya maende-
leo.

Alisema kitendo cha kufuata shule 
kwa zaidi ya umbali wa maili mbili 
kunaweza kusababisha kufanyiwa 
vitendo vya udhalilishaji wakati 
wakienda au kurudi  shule.

“Watoto wanahitaji ulinzi, hivyo 
kutembea masafa mazuri bila ya 
ulinzi, wahalifu wanaweza kutumia 
mwanya huo kuwadhalilisha,” 
alisema.

Aliwataka wazazi na jamii kwa 
ujumla kuendeleza uzalendo kwa 
kujitokeza kufanya kazi za kuji-
tolea wakati wa kumalizia ujenzi 
wa shule hiyo ili kumalizika muda 
mwafaka.

Kwa upande wake, Katibu wa 
Chama Cha Mapinduzi Wilaya ya 
Kaskazini B,  Unguja, Subira Mu-
hamed Ameir, alisema viongozi 
wa Jimbo la Donge tayari umesha-
tekeleza Ilani ya CCM  katika sekta 
ya elimu, afya, umeme, barabara, 
kilimo na vikundi vya kinamama 
jambo ambalo limesababisha 
wananchi kuzidi kujenga imani na 
viongozi hao.

Aidha, alisema mafanikio hayo 
yanatokana na ushirikiano mzuri 
unaoonyeshwa na wananchi kwa 
viongozi wao na kuwaomba ku-
tokubali kurubuniwa na wanasiasa 
wasiopenda maendeleo ya nchi.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BARAZA la Vijana Zanzibar linakabiliwa 
na changamoto ya kutokuwa na nyenzo za 
kutendea kazi katika shughuli za uzalishaji 
mali kwa mabaraza yao.

Katibu Mtendaji wa Baraza hilo, Khamis 
Faraji, aliyasema hayo alipokuwa akitoa ri-
poti ya utekelezaji wa baraza hilo mbele ya 
Kamati ya Maendeleo, Utalii, Utamaduni, 
Habari na Wanawake ya Baraza la Wawak-
ilishi.

Alisema pia baraza halijapatiwa fedha 
zilizotengwa na serikali Shilingi bilioni tatu 
za mradi wa ajira kwa vijana jambo ambalo 
limesababisha baraza hilo kuwa katika 
wakati mgumu.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar (SMZ), kwa mwaka wa fedha 2018/2019 
ilitenga jumla ya Sh. milioni 130 kwa Baraza 
la Vijana Zanzibar, ikiwa na lengo la kufan-
ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali za 
kimaendeleo.

Alisema baraza hilo kwa mwaka huo wa 
fedha limetekeleza shughuli mbalimbali 
ikiwamo kushiriki katika maadhimisho 
ya kitaifa na kimataifa, kufanya mikutano 
ya baraza la watendaji, kufanya mkutano 
mkuu wa baraza la vijana taifa, ziara ya 
kutembelea na kuyasimamia mabaraza ya 
vijana Zanzibar pamoja na kuboresha maz-
ingira ya kazi kwa kununua vifaa na kutoa 
mafunzo ili kukuza ufanisi.

Aidha, alisema pia wamepata mafani-

kio ikiwamo kukuza uelewa kwa vijana ya 
kuwa wazalendo katika nchi yao kupitia 
makongamano mbalimbali, kama kumbu-
kumbu ya kumuenzi Baba wa Taifa, konga-
mano la Siku ya Kimataifa ya Vijana.

Alisema baraza hilo limeweza kuyaun-
ganisha mabaraza ya vijana na wadau 
mbalimbali wa maendeleo pamoja na wa-
dau mbalimbali wa kimataifa katika ku-
saidia kutatua changamoto ya ajira kwa 
vijana wa Zanzibar.

Kwa upande wao wajumbe wa mabaraza 
ya vijana walisema kuwa wamekuwa waki-
kabiliwa na changamoto mbalimbali iki-
wamo, ofisi kwa ajili ya kufanyia shughuli 
zao ikiwamo kujadili masuala yao, pamoja 
na kutafutiwa ajira kwa vijana kwa kuwa 

sasa imekuwa ni kilio kikubwa kwa vijana.
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Khamis 

Mbaraka, alisema kuwa wakati umefika 
kwa Wizara ya Vijana, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, kukaa pamoja na vijana ili 
kuweza kutatua changamoto zinazowaka-
bili ili lengo liweze kufikiwa kwa wakati uli-
opangwa.

Aidha, aliishauri wizara hiyo kuwa na 
mawasiliano ya Wizara ya Wanawake na 
Watoto kwa kujadili masuala ya ajira kwa 
vijana ili waweze kuajiriwa.

Aliwataka vijana kuondoa dhana ya 
kuajiriwa serikalini na badala yake wa-
tumie fursa zinazotolewa na serikali kwa 
kuweza kijiajiri wao mwenyewe bila ya 
kutegemea ajira serikalini.

Baraza la Vijana lakabiliwa uhaba vitendea kazi

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (kulia), akikagua madarasa ya Shule ya Msingi Jomu mjini Shinyanga, am-
bayo yameweka nyufa na kuhatarisha maisha ya wanafunzi shuleni hapo. Katikati ni Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Sarah 
Maloda. PICHA: MARCO MADUHU

Wawakilishi.
Alisema kuwa vijana hao wa-

meenda katika nchi za Qatar, Dubai 
na Oman, ambapo mara ya mwisho 
walisafiri mwezi Desemba mwaka 
jana.

Alifafanua kwamba vijana hao 
wamekuwa wakisafiri kwa kazi to-
fauti, ambapo kuwa waliokwenda 
kwa kazi za udereva, kazi za ndani 
na wauza bidhaa.

Aidha, alisema kuwa wafanyaka-
zi hao husafirishwa kupitia wizara 
yao na vigezo vinavyotumika ni 
baada ya kukubaliana na waajiri 
wao.

Alisema kwamba wao jukumu 
lao kubwa ambalo wanalifanya 

ni kuhakikisha wanaenda 
na wanakuwa salama wakati 
wowote, lakini kuhusu vigezo ni 
makubaliano baina yao na waajiri 
wao.

Alisema kuwa tangu kuanza kazi 
hiyo ya kusafirisha vijana hao haku-
na tatizo hata moja lililojitokeza na 
mara nyingi wale wanaopata mata-
tizo ni wale ambao wameenda bila 
ya kupitia kwao.

Alitoa wito kwa vijana ambao 
wanaenda kufanyakazi nje ya nchi 
kufuata taratibu na kuacha tabia ya 
kuondoka kwa njia za panya kwa 
kuwa wanapopata matatizo huwa 
vigumu kupatiwa ufumbuzi wa 
haraka.

Vijana hao 
wameenda 
katika nchi 
za Qatar, 
Dubai na 
Oman, am-
bapo mara 
ya mwisho 
walisa-
firi mwezi 
Desemba 
mwaka 
jana.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
KURUGENZI wa Idara ya 
Ajira kutoka Wizara ya 
Kazi, Uwezeshaji, Wazee, 
Wanawake na Watoto, Ali 

Suleiman Amir, amesema vijana 673 
walioenda kufanyakazi nje ya nchi 
wapo salama na wanaendelea ku-
fanya kazi.

Alisema idadi ya vijana hao wali-
osafiri  kwenda kufanya kazi ni kwa 
kipindi cha miezi sita kati ya Julai na 
Desemba mwaka jana.

Aliyasema hayo alipokuwa akijibu 
hoja za wajumbe wa Kamati ya Maen-
deleo, Habari,  Utalii, Utamaduni na 
Wanawake na Watoto ya Baraza la 
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  21 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  22 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55    Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00    Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 23 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Igizo: Mizengwe 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Biko Draw
21:05   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Ripoti Maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  24 Jan

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo rpt: Damu Nzito
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 25 Jan

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Ripoti  Maalum rpt: 
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  26 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Damu nzito
15:15   Igizo rpt: Hatua
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 27 Jan  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  DNA 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:00   Biko draw
21:05   Mizengwe  
21:30   3Mzuka 
22:00   Bongo Movie: Fundi Rama
23:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  21 Jan

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Inkulo

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Inkulo

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues 22 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00 Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Inkulo 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Inkulo

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  23 Jan 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Inkulo 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series: Inkulo

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  24 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Inkulo

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Inkulo

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  25 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Inkulo

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 26

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Vienna Philharmonic 

            New Year’s concert
23:00   The other side rpt

01:00   Al Jazeera

Sun 27 Jan

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Inkulo

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera
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Jeshi la Polisi mjini Harare likikabiliana na waandamanaji. PICHA: AFP

BAMAKO, Mali

ASKARI 10 wa Umoja wa 
Mataifa (UN), kutoka nchi ya 
Chad wameuawa, huku wengine 
25 wakijeruhiwa katika sham-
bulio lililotokea katika eneo la 
Aguelhok, Kaskazini Mashariki 
mwa Mali.

Shambulio hilo limetokea 
umbali wa kilometa 250 kutoka 
Kaskazini mwa mji wa Kidal, 
huku kundi la kijihadi la Aqmi, 
lenye mfungamano na kundi la 
Al-Qaeda limekiri kuhusika na 
shambulio hilo. 

Shambulio hilo limetokea 
wakati ambao nchi ya Ufaransa 
ikitangaza kuanza kwa operesh-
eni za kikosi cha kimataifa 
kutoka nchi za ukanda wa Sahel 
(G5 Sahel).

“Walinda amani 10 kutoka 
Chad wameuawa na wengine 
zaidi ya 25 wamejeruhiwa,” 
alisema Katibu Mkuu wa UN 
Antonio Guterres.

Ripoti ya awali iliyotolewa na 
UN ilieleza kuwa walinda amani 
wanane waliuawa katika sham-
bulio hilo.

Kundi la wanamgambo wa Ki-
islamu la Aqmi lenye mafunga-
mano na Al-Qaeda limekiri 
kuhusika na shambulio hilo, 
likieleza kuwa limefanya hivyo 
katika hatua ya kupinga ziara 
ya Waziri Mkuu wa Israel Benja-
min Netanyahu nchini Chad siku 
ya Jumapili.

Mapema Alfajiri, kikosi cha 
askari wa Umoja wa Mataifa 
kutoka Chad waliopiga kambi 
katika eneo la Aguelhok, kilo-
mita 200 kutoka kwenye mpaka 
wa Algeria walizima shambulio 
lililozinduliwa na wauaji wal-
iowasili kwenye magari mengi, 
huku wakijihami kwa silaha za 
kivita.

Ujumbe wa Umoja wa Mataifa 
nchini Mali ulieleza kuwa wauaji 
wengi waliuawa katika shambu-
lio hilo hata Umoja wa Mataifa 
ulipoteza askari wake kadhaa.

Kikosi cha Umoja wa Mataifa 
nchini Mali ambacho kinasima-
mia amani nchini humo tangu 
mwaka 2013, baada ya eneo la 
kaskazini mwa nchi hiyo kuan-
guka chini ya udhibiti wa kundi 
la kijihadi lenye mafungamano 
na al-Qaeda, Minusma, ambayo 
ina askari na polisi 12,500, 
tayari imepoteza walinda amani 
zaidi ya 160.

Inaelezwa kuwa shambu-
lio hilo ni baya zaidi kuwahi 
kukikumba kikosi cha Umoja wa 
Mataifa nchini humo.

RFI

Walinda 
amani 
wauawa 
katika 
shambulio 
Mali

HARARE, Zimbabwe

RAIS wa Zimbabwe, Emmerson Mnangag-
wa, amesitisha ziara Ulaya alikotakiwa 
kuhudhuria jukwaa la kimataifa la kiuchumi, 
baada ya nchi yake kukumbwa na maanda-
mano ya umma. Katika maandamano hayo 
inaelezwa kuwa watu zaidi ya 10 wameuawa.

Kupitia ukurasa wake wa mtandao wa ki-
jamii wa Twitter, Rais Mnangagwa, alisema 
anarejea nyumbani kutokana na hali ya kiu-
chumi iliyoko nchini mwake na jambo ataka-
lolipa kipaumbele ni kuifanya Zimbabwe 
kuwa tulivu, thabiti na kufanya kazi tena.

Rais Mnangagwa ameonekana kuwa na 
mtizamo wa maridhiano ulio tofauti na 
ule wa msemaji wake, George Charamba, 

ambaye amesema msako dhidi ya waanda-
manaji ni kionjo cha yale yanayokuja, huku 
kukiwa na madai ya kukamatwa kwa nguvu 
kwa viongozi wa upinzani, wanaharakati na 
raia.

Shirika lisilo la serikali la kutetea haki za 
binadamu limesema watu wasiopungua 12 
wameuawa na 78 wamejeruhiwa na risasi ka-
tika kipindi cha wiki moja. 

Umoja wa Mataifa (UN) umeishutumu seri-
kali ya Zimbabwe kwa namna ilivyoshughu-
likia maandamano hayo ya umma yaliyoanza 
Januari 14, mwaka huu.

Mnangagwa amekuwa akishinikizwa kure-
jea nchini Zimbabwe kutoka ziara ya wiki 
mbili aliyokuwa anafanya katika nchi za ma-
gharibi, baada ya kuibuka ripoti kuwa vikosi 

vya usalama vimetumia nguvu kubwa dhidi 
ya waandamanaji waliokuwa wanapinga 
kuongezeka zaidi kwa bei ya mafuta.

Wiki iliyopita, maelfu ya watu nchini Zim-
babwe waliandamana kupinga kuongezeka 
kwa bei ya mafuta kwa zaidi ya asilimia 100, 
inayotajwa kuwa bei ya juu zaidi ya mafuta 
duniani. 

Msemaji wa Jeshi la Polisi nchini Zimba-
bwe, Charity Charamba, amewashutumu 
wahalifu kwa ghasia zilizojiri katika maanda-
mano.

Rais Mnangagwa akiwa katika jukwaa la ki-
mataifa la kiuchumi la Davos alitarajia kuom-
ba uwekezaji wa kigeni na mikopo kuisaidia 
nchi yake kujikwamua kiuchumi na kifedha. 

DW

NAIROBI, Kenya

JESHI la Kenya limewakamata 
watu wanaodaiwa kuhusika na 
shambulio la kigaidi katika eneo 
la Riverside mjini Nairobi.

Taarifa zaidi kutoka Kenya 
zinaeleza kuwa watu hao wali-
jisalimisha katika kituo kimoja 
cha polisi mjini Isiolo, Kaskazini 
mwa mji mkuu wa Nairobi.

Wakati huo huo, vikosi vya 
usalama nchini Kenya vinasema 
kuwa vimetibua shambulio la 
kigaidi lililotaka kutekelezwa ka-
tika eneo la Kaskazini Mashariki 
mwa mji wa Nairobi karibu na 
mpaka na Somalia. 

Mamlaka ya usalama nchini 
Kenya inasema kuwa wapiga-
naji hao walikuwa wamelenga 
kutekeleza shambulio katika 

kampuni mbili za ujenzi mjini 
Garissa.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 
maofisa wa jeshi wakishirikiana 
na wale polisi walijibu shambu-
lio hilo na kufanikiwa kuwaua 
takribani wapiganaji wanne.

Hakuna ofisa hata na hata wa-
fanyakazi wa ujenzi huo waliori-
potiwa kuuawa.

Kenya inaendelea kukabili-
ana na matokeo ya shambulio 
katika hoteli, ambapo takribani 
watu 21 waliuawa. Kundi la Al- 
Shabab kutoka Somalia limekiri 
kutekeleza shambulio hilo.

Hadi sasa watu kadhaa wame-
kamatwa kuhusiana na sham-
bulio hilo na maofisa wa polisi 
wamechapisha picha za watu 
wengine wanane wanaosakwa.

Wakati huohuo, wazazi wa 

watu watatu waliojisalimisha 
katika kituo cha polisi cha kaunti 
ya Isiolo wamesema kuwa wa-
toto wao hawana hatia.

Lakini licha ya kujisalimisha, 
wazazi wa washukiwa hao bado 
wanahoji wakitaka kujua kwa 
nini majina ya watoto wao ya-
likuwa katika orodha hiyo ya 
magaidi wanaosakwa na serikali 
ya Kenya.

Wazazi hao kutoka eneo la 
Tulloroba mjini Isiolo waliwasili-
sha malalamishi yao kwa Naibu 
Kamishna wa kaunti hiyo kufua-
tia kutolewa kwa orodha hiyo na 
shirika la huduma za polisi.

Wazazi hao walieleza kuwa 
walishangazwa wakati walipoo-
na majina ya watoto wao katika 
vyombo vya habari siku ya Ju-
mapili usiku licha ya kwamba 

wamekuwa tayari kuwawasilisha 
kwa mkurugenzi wa kitengo cha 
jinai pamoja na kitengo kina-
chokabiliana na ugaidi kuhojiwa.

Baba mmoja wa watuhumiwa 
hao, Abdi Bidu, alielezea kuwa 
watoto wao walijaribu kuvuka 
kuelekea nchini Somalia 2017, 
lakini wakakamatwa.

Wazazi hao walieleza kuwa 
watoto wao kwa sasa ni wahudu-
mu wa bodaboda katika mji wa 
Isiolo na kwamba wamebadilika 
kitabia.

Ndugu mmoja wa washukiwa 
hao, Hussein Wario, aliitaka seri-
kali kuwahakikishia usalama wa-
toto wao, huku akisema ndugu 
yao alikamatwa akitazama soka 
katika ukumbi mmoja miaka mi-
tatu iliyopita. 

BBC

Mnangagwa akatisha ziara 
baada ya maandamano

Washukiwa ugaidi 
Kenya wajisalimisha
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Na Joctan Ngelly, KIGOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), Mkoa wa Kigoma, 
imeokoa Sh. milioni 22 kutokana na uba-
dhirifu na manunuzi hewa katika miradi ya 
maendeleo pamoja na ukwepaji kodi unao-
fanywa na baadhi ya wafanyabiashara wasio 
waaminifu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana ofisini kwake, Kamanda wa Takukuru 
mkoani hapa, Raphael Mbwambo, alisema 
fedha hizo zimetolewa na watuhumiwa 
wanne wa ubadhirifu wa fedha za umma, 
matumizi mabaya ya madaraka pamoja na 
manunuzi hewa.

Mbwambo alisema pamoja na kulipa fed-
ha hizo baada ya uchunguzi watuhumiwa 
hao watafikishwa mahakamani ili sheria 
iweze kuchukua mkondo wake.

Alisema jumla ya malalamiko 142 ya vi-
tendo vya rushwa yalipokelewa katika kip-

indi cha Julai hadi Desemba mwaka 2018 na 
yanaendelea kufanyiwa kazi katika hatua 
mbalimbali.

Aidha, Mbwambo alisema malalamiko 
mengi yanatoka kwenye Mabaraza ya Ardhi 
ya Kata, Baraza la Ardhi Wilaya ya Kigoma 
pamoja na watendaji wa kata, vijiji na mitaa 
na Jeshi la Polisi hasa usalama barabarani.

Alisema Takukuru imebaini kuwapo kwa 
ubadhirifu wa fedha katika miradi ya ujenzi 
inayotekelezwa katika ngazi za chini za hal-
mashauri mbalimbali, uchunguzi uliyofanyi-
ka kati ya kipindi cha mwezi Oktoba na De-
semba, mwaka 2018, umebaini kuwa baadhi 
ya wafanyabiashara wanashirikiana na wa-
jumbe wa kamati za ujenzi kuuza vifaa hewa 
vya ujenzi pamoja na kuandaa nyaraka za 
manunuzi zenye bei ya juu kuliko bei halisi 
ya vifaa husika.

Kamanda huyo alisema, uchunguzi uli-
ofanyika ulibaini kuwa wafanyabiashara wa-
naouza vifaa vya ujenzi wanatoa nyaraka za 

mauzo ya vifaa hewa kwa kamati za ujenzi 
na baadaye kupokea malipo kupitia katika 
akaunti zao za benki.

Aidha, alisema imethibitika wafanyabi-
ashara hao kurejesha kiasi cha fedha hizo 
kwa wajumbe wa kamati hizo. 

“Nyaraka zilizopatikana katika ujenzi wa 
vyumba vitatu vya madarasa katika Shule 
ya Msingi Airport, zinaonyesha kuwa jumla 
ya mifuko 400 ya saruji imetumika kujenga 
vyumba hivyo hadi hatua ya linta pekee bila 
kuweka sakafu wala kupiga lipu.”

Aidha, alisema mwanya huo wa udan-
ganyifu umetokana na kutokuwapo kwa 
usimamizi, ukaguzi na ufuatiliaji makini wa 
idara ya ujenzi na manunuzi katika ofisi za 
Wakurugenzi wa Halmashauri.

Mbwambo alisema, tatizo kubwa ni wa-
tumishi kutofika katika maeneo ya miradi 
husika badala yake kuacha kazi zote kwa 
kamati za ujenzi ambazo hazina weledi wa 
kutekeleza na kusimamia miradi hiyo.

Takukuru yaokoa milioni 22/- 
kwa watuhumiwa wa ubadhirifu 

FAO, Tanzania kushirikiana 
kuboresha usalama chakula 

Naibu Kati-
bu Mkuu wa 
Umoja wa 
Wanawake 
Tanzania 
(UWT), 
Jesca Mbogo 
(kulia), 
akisalimiana 
na Mbunge 
wa Jimbo 
la Muheza, 
Adadi 
Rajabu, 
alipowasili 
wilayani 
Muheza, 
mkoani 
Tanga juzi, 
kwa ajili 
ya ziara ya 
siku moja. 
PICHA: 

STEVEN 

WILLIAM 

Wadau utalii wataka 
mikutano ya kimataifa

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

KATIKA kukuza idadi ya watalii 
nchini, sekta binafsi imeshauri ku-
jengwa kwa kituo kikubwa cha utalii 
wa biashara kitakachokuwa chachu 
ya kuongeza idadi ya watalii wa 
mikutano na matukio kama ambavyo 
inafanyika Berlin, Ujerumani.

Meneja Mkuu wa Maendeleo, 
Anthony Chamanga, kutoka Taasisi 
ya Wakulima wa Mbogamboga, 
Matunda na Maua nchini (Taha), 
alisema hayo jijini hapa jana, wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari katika mkutano wa mafunzo 
unaoendelea jijini hapo kuhusu utalii 
biashara.

Mafunzo hayo yaliyoandaliwa na 
Bodi ya Utalii (TTB), na kuishirikisha 
Taasisi ya Africa Tourism Part-
ners ya Afrika Kusini kama watoa 
mafunzo, yanahudhuriwa na wadau 
mbalimbali wa utalii wakiwamo 
wawakilishi wa kumbi za mikutano 
za taasisi za serikali, hoteli na sekta 
binafsi.

Chamanga alisema kwa muda sasa 
Tanzania haijawahi kuwa na mku-
tano mkubwa wa kimataifa kama ule 
wa Agra uliofanyika mwaka 2012 na 
Sullivan Summit, yote iliyofanyika 
jijini hapa.

Kufanyika kwa mikutano kama 
hiyo kunatoa fursa ya kuongezeka 
kwa idadi ya watalii, kukua kwa sek-
ta zingine za biashara kama hoteli, 
usafiri na wakulima kupata soko la 
mazao yao kama vile mbogamboga 
na matunda.

“Tunaomba kuwa na kituo kimoja 
kikubwa cha mikutano na maonye-
sho kama ambavyo inafanyika Ber-
lin, Ujerumani. Katika mji huo, kila 
siku kuna shughuli za mikutano na 
maonyesho mbalimbali ya kimataifa 
yanaendelea,” alisema.

Kwa upande wake, Mratibu wa 
Mikutano ya Kimataifa ya Utalii 
(MICE), kutoka TTB, Dorothea Mas-
sawe, alisema kuna haja ya kuwa 
na ukumbi mkubwa wa mikutano na 
maonyesho utakaotosheleza idadi 
kubwa ya watu kuanzia 5,000 hadi 
10,000 kwa wakati mmoja.

Alisema TTB pamoja na kutangaza 
utalii wa vivutio mbalimbali vili-
vyopo nchini, imejipanga kuongeza 
nguvu katika mazao mengine ya 
utalii wa biashara unaohusiana na 
mikutano na maonyesho.

Alisema utalii wa mikuano una fai-
da nyingi kwa kuwa washiriki baada 
ya kumaliza mikutano yao, wanapata 
fursa ya kutembelea maeneo ya vi-
vutio au hata kupanga safari zingine 
peke yao kuja nchini.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wizara ya Kilimo kwa 
kushirikiana na Shirika la Chakula na Kilimo 
la Umoja wa Mataifa (FAO), imezindua mra-
di maalum unaolenga kuboresha Mfumo 
wa Uchambuzi wa Masuala ya Usalama wa 
Chakula na Lishe nchini (MUCHALI).

Uzinduzi wa mradi huu ulifanyika jijini 
Dodoma, ambapo mgeni rasmi alikuwa Mku-
rugenzi wa Idara ya Uratibu wa Maafa - Ofisi 
ya Waziri Mkuu,  Jimmy Matamwe, na Shirika 
la FAO liliwakilishwa na Ofisa Mtaalamu wa 
masuala ya Lishe wa FAO, Stella Kimambo.

Akizungumza muda mfupi kabla ya uz-
induzi, Matamwe alisema kuwa serikali 
inatilia mkazo mkubwa katika masuala la us-
alama wa chakula na lishe hapa nchini, ili ku-
hakikisha wananchi wote wanapata chakula 

cha kutosha na chenye virutubisho vyote 
muhimu muda wote.

“Suala la ukosefu wa lishe bado ni tatizo 
nchini, mamilioni ya watu hususan kundi la 
kaya lenye kipato cha chini wako kwenye ha-
tari kubwa zaidi,” alisema na kuongeza:

 “Katika kuhakikisha usalama wa chakula 
na lishe inahitajika ufuatiliaji wa mara kwa 
mara na kuchukua maamuzi stahiki katika 
utekelezaji wa  jukumu la hali endelevu ya 
usalama wa chakula na lishe nchini.”

Mfumo wa MUCHALI unazingatia mihi-
mili minne ya usalama wa chakula ambayo 
ni upatikanaji, ufikiwaji  wa chakula, utumi-
aji na ulaji wa chakula na uhakika wa upati-
kanaji.

Matamwe alisema kuwa kupitia mradi 
huu, mfumo wa tathmini na uchambuzi wa 
masuala ya usalama wa chakula na lishe 

utaboreshwa kuanzia ngazi ya wilaya pamoja 
na uboreshwaji wa ukusanyaji wa taarifa kwa 
kutumia technolojia ya simu hivyo kusaidia  
upatikanaji wa takwimu na taarifa husika 
kwa wakati, ili kukidhi mahitaji ya serikali na 
wadau mbalimbali.

Kwa upande wake  Kimambo alisema  FAO 
inafurahia kushirikiana na serikali kupitia 
wataalamu wa uchambuzi wa masuala ya 
usalama wa chakula na lishe, ili kuboresha 
mfumo huo utakaohakikisha upatikanaji wa 
takwimu na taarifa za masuala ya chakula 
na lishe kwa wakati, zenye ubora na zakua-
minika.

“Watoa maamuzi wanahitaji taarifa zilizo 
bora na za kuaminika na kwa wakati, ili ku-
tatua changamoto ya ukosefu wa chakula na 
lishe mapema kabla ya madhara yake kuwa 
makubwa na kuathiri watu wengi,” alisema.

JARIDA LA WANAWAKE:   
SAA 1:00 USIKU

KATIKA KIPINDI CHA LEO MTANGAZAJI 

WAKO BLANDINA SEMBU ATAKUWA NA 

FATMA KANGE AKIELEZEA UMUHIMU 

WA WAJASIRIAMALI KUWA NA BAR-

CODE AU KITAMBULISHO CHA BIDHAA 

KWA NJIA YA ALAMA ILI WAWEZE 

KUUZA KIMATAIFA.
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LONDON, England 

ARSENAL wana matumaini ya 
kumteua winga wao wa zamani, 
Marc Overmars (pichani chini), kuwa 
mkurugenzi wa ufundi.

Huku uvumi ukienea kwamba 
Mkurugenzi wa sasa, Sven Mislin-
tat, anapanga kuondoka, Arsenal 
sasa wamekuwa wakisaka mtu 
sahihi wa kuchukua nafasi hiyo.

Habari kutoka ndani ya  Ar-
senal zinasema kwamba jina la 
Overmans ndilo linalopewa na-
fasi baada ya kuonekana kuwa 
na mafanikio makubwa kule 
Ajax ambako alikuwa akifanya 
kazi ya ukurugenzi wa soka. 

Akiwa na klabu hiyo, Overmars 
ndiye aliyehusika na kuwalea na 
kuwapaisha nyota kama Frenkie de 
Jong na Matthijs de Ligt, ambao wote 
wamekuwa wakiwaniwa kwa udi na 
umba na klabu kubwa barani Ulaya 
zikiwamo  Barcelona na Paris 
Saint-Germain.

Overmars pia ndiye aliye-
waruhusu wachezaji kama  
Christian Eriksen,  Toby Alder-
weireld na  Davinson Sanchez, 
ambao wote walitua pale  
Tottenham Hotspur. 

Mholanzi huyo alitumia 
misimu mitatu akiwa na 
Arsenal kati ya mwaka 
1997 na 2000, na aliku-
wa sehemu ya kikosi 
kilichotwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu na FA 
mwaka 1998. 

Alihamia 
Barcelona, 
lakini bado 
amekuwa 
na mahusi-
ano mazuri na 
Arsenal.

Mislintat ambaye ni raia wa 
Ujerumani anatajwa kama anaamua 
kurudi kwa miamba wa Ligi Kuu ya 
Ujerumani,  Bundesliga,  Bayern Mu-
nich baada ya kushindwa kuelewana 
na Mkurugenzi wa Soka wa Arsenal, 
Raul Sanllehi. 

OVERMARS 
kuula Arsenal

LONDON, England 

K
OCHA Jose Mourinho amesema amekataa ofa tatu 
za kuwa kocha tangu alipofutwa kazi na Manches-
ter United, huku akipinga madai kwamba anapen-
delea mtindo wa ‘kupaki basi’.

Raia huyo wa Ureno mwenye umri wa miaka 55, alisema 
hakuna hatua aliyopiga kutokana na matokeo duni ya 
mechi, huku akijitetea kwamba sio muumini wa kupaki 
basi.

“Falsafa yangu inategemea. Ningependa kuwa katika 
klabu ambayo itanipatia mazingira sawa na yale ambayo 
kocha wa Liverpool anapata na mwenzake wa Manches-
ter City.

“Tayari nimekataa ofa tatu za kazi kwa sababu nahisi 
sio ninazozitaka,” alisema Mourinho katika mahojiana 
yake ya kwanza hadharani baada ya kufukuzwa Man 

United.
Mourinho ambaye aliiongoza Man United kushinda 

Kombe la Ligi pamoja na lile la Europa, anaeleweka kuwa 
na mkataba katika klabu hiyo ambayo inamzuia kuzungum-

zia kuhusu kuondoka kwake.
Lakini alizungumzia kuhusu masuala kadhaa akiwa mgeni 
maalumu katika televisheni ya habari za michezo ya Bein 

Sports:
Katika visa tofauti, Mourinho alikuwa akimkosoa 
winga Anthony Martial, beki wa kushoto Luke Shaw 

na mshambuliaji Marcus Rashford, ambaye mch-
ezo wake umeimarika chini ya ukufunzi wa Ole 

Gunner Solskjier.
Lakini alisisitiza kuhusu mchezaji mmo-

ja ambaye alimtaka kutomkosoa, huku 
Mourinho akihisi kwamba ni ishara ya 

wachezaji wa kisasa kuwa na hisia ny-
ingi.

“Hivi majuzi nilipokuwa niki-
wafundisha, mchezaji mmoja 

aliniambia tafadhali unapon-
ikosoa nikosoe katika faragha 
sio mbele ya wachezaji wen-
gine,” alisema.
“Nilimuuliza kwa nini? Alini-

jibu, kwa sababu kwa hadhi yangu 
mbele ya wachezaji wengine un-

aponikosoa sihisi vema.
“Siku hizi lazima uwe mwerevu katika 

kuwasoma wachezaji wako, na kujaribu ku-
unda mazingira bora.”

A l i l i n - ganisha hali hiyo na ile ya mshambuliaji wa zamani 
wa Chelsea, Didier Drogba, ambaye alishirikiana naye katika Uwanja wa 
Stamford Bridge aliposhinda ligi mara mbili 2005 na 2006.

“Drogba ni mchezaji ambaye unapozidisha shinikizo kwake ndipo ana-
vyozidi kuimarika katika mchezo wake,” alisema Mourinho.

“Kuna wachezaji ambao unapowapatia shinikizo ndipo sasa wanapoz-
idi kuimarika.

“Kuna wengine ambao fikra yao na tabia zao sio nzuri. Walilelewa ka-
tika mazingira tofauti, kwa wao kufikia kilele cha soka kila kitu walipata 
kwa urahisi. Kuna wengine hawatoi hisia sawa, hutoa maneno machafu 
na mara nyingine wengine ni hatari.”

Mourinho alisema kuwa falsafa yake ilitegemea timu aliyokuwa akii-
fundisha, lakini akapinga shutuma kwamba kikosi chake kilipendelea 
kucheza mchezo wa kulinda lango ama ‘kupaki basi.

Alizungumza kuhusu mtindo wa soka aliocheza akiwa Chelsea na kuse-
ma: Je, unajua sifa hiyo ya ‘kupaki basi ‘ilianza wapi?

Man City wafikisha 
mabao 100 msimu huu
MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester City ni timu ya 
kwanza katika ligi kubwa tano barani Ul-
aya kufunga mabao 100 kwenye mechi 
za mashindano yote msimu huu.

Vijana hao wa Pep Guardiola walifiki-
sha mabao hayo baada ya dakika 18 kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu England juzi, 

Jumapili dhidi ya Huddersfield Town, 
wakati shuti la Danilo lilipochepushwa 
na beki Christopher Schindler na kuza-
ma wavuni.

Miamba wa Ufaransa klabu ya Paris 
Saint-Germain, ambao walishinda ma-
bao 9-0 dhidi ya Guingamp Jumamosi 
kwenye Ligue 1, ndio wanaowakaribia 
Man City, lakini wamepitwa kwa mabao 

10, kwa kuwa kwa sasa wana 90.
Barcelona imefunga mabao 78 msimu 

huu, saba zaidi ya wanaowafuata kwe-
nye Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, Sevilla.

Tottenham wao wamefunga mabao 
70 na Arsenal wakitikisa nyavu mara 68, 
wote wakiwa wamewazidi vinara wa Ligi 
Kuu ya England, Liverpool wenye mabao 
65.

Nimekataa ofa tatu
MOURINHO: 
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Barcelona wamchunia Carlos Vela
BARCELONA, Hispania

BARCELONA haitamshawishi kumsajili 
Carlos Vela wakati huu wakiendelea kutafuta 
mchezaji wa kuimarisha safu yao ya usham-
buliaji.

Kuondoka kwa Munir El Haddadi kwenda 
Sevilla kumewaacha miamba hao wa La Liga 
wakiwa kwenye wakati mgumu wa kutafuta 
mshambuliaji mpya, huku Luis Suarez akiba-
kia kuwa ndiye straika pekee wa kati hapo 
Camp Nou.

Kikosi hicho cha kocha, Ernesto Valverde 
mara kadhaa kimehusishwa na kutaka kum-
sajili mchezaji wa kumsaidia Muuruguay 
huyo. 

Mshambuliaji huyo wa zamani wa  Arsenal, 

Vela amekuwa akihusishwa na uhamisho 
wa kujiunga na Barca, lakini kwa mujibu wa 
Gazeti la  Mundo Deportivo, mchezaji huyo 
raia wa Mexico hatashawishiwa tena.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, 
kwa sasa anaichezea klabu ya Los Angeles FC 
na amefunga mabao 14 katika mechi 28 za 
Ligi Kuu ya Marekani, MLS, akiwa amehamia 
huko Marekani mwaka jana.

Vela ana uzoefu na maisha ya nchini Hispa-
nia, kwa kuwa alicheza huko La Liga kwa mia-
ka sita akiwa na klabu ya Real Sociedad baada 
ya kutua huko kwa mkopo wa mwaka mmoja 
akitokea kwa ‘Washika Bunduki’ wa London.

Vela alifunga mabao 69 katika mechi 252 
alizocheza La Liga wakati akiwa na pale So-
ciedad.

LONDON, England 

D
AVID Luiz amesisitiza kwamba kocha wa Chelsea, 
Maurizio Sarri, anapata sapoti yote kutoka kwa 
wachezaji, li- cha ya kocha huyo raia wa Italia 
kuwashutu- mu baada ya kufungwa 2-0 na 

Arsenal.
Blues hao sasa nafasi 

yao ya nne kwenye msi-
mamo inaonekana ku-
nyemelewa baada ya 
kupokea kipigo cha 
nne msimu huu, na 
Sarri alidai kwamba 
wachezji hawao-
nyeshi kucheza kwa 
hamasa.

Baadhi ya wa-
chambuzi wa soka 
w a m e b a i n i s h a 
kwamba, Sarri ana-
fanya kosa kubwa 
k u w a s h t u m u 
wachezaji wake 
hadharani. 

Hata hivyo,  
Luiz ame-
dai kwamba 
wachezaji wote 
bado wana imani 
kubwa na Sarri na kwamba alikuwa sahihi 
kuwa na hasira.”Hakuwa na furaha, lakini hakuna mtu 
aliyekuwa na furaha,” alisema mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil akinukuliwa na Jarida la  FourFourTwo. 

“Ni staili yetu, ni falsafa yetu, nafikiri kama ungeuliza tangu 
mwanzo wa msimu kama  Chelsea wanaweza kutawala mchezo, 
ningesema hapana.

“Na tuna uwezo wa kufanya hivyo, kama timu bora duniani. Hii 
ndio falsafa yetu, naamini katika hilo, hivyo najua kwamba tuna-
hitaji kuimarika zaidi, kama timu yoyote duniani.

“Kitu alichofanya Sarri hadi sasa ni cha kupongezwa, kama 
ilivyo kwa Man City na Liverpool, ambao wanacheza soka la ku-
vutia.

“Kilichofanywa hadi sasa ni cha kupongezwa, hivyo tunahitaji 
kuimarika zaidi kwa sasa. Sidhani kama wachezaji hawachezi 
kwa kujituma, kwa kuwa kila mmoja anafanya kazi yake vizuri 
tu.”

Chelsea inatakiwa kujiimarisha zaidi wakati itakapokutana na 
Tottenham Alhamisi kwenye mchezo wa pili wa nusu fainali ya 
Kombe la Carabao, mwanzo walifungwa 1-0.

MANCHESTER, England 

 KLABU ya Manchester United 
imeripotiwa ipo kwenye mipango 
ya kutaka kutoa ofa ya kumsajili, 
Joao Felix (pichani chini), kutoka 
Benfica.

‘Dogo’ huyo mwenye umri wa 
miaka 19, tayari amekuwa  aki-
husishwa na kutakiwa na klabu 
za Barcelona, Manchester City na 
Liverpool, na ripoti zinasema ofa 
ya paundi milioni 60 zilizotolewa 
na ‘Vijigoo wa Anfiled’ ilikataliwa 
mwezi uliopita.

Gazeti la Mirror limedai kwamba  
Liverpool bado wana nia ya kutaka 

kumsajili Felix na pengine 
wanaweza kutoa ofa 

nyingine, lakini sasa 
watakabiliwa na 
upinzani kutoka kwa  
Manchester United, 
ambao wamekuwa 
wakimwinda 
nyota huyo.

Aidha, im-
eripoti kuwa 
bei ya Felix ni 
pauni milioni 
105 na ali-
saini mka-
taba mpya 
miezi miwili 
iliyopita. 
Mkataba 
wake una-
malizika 
2013 na 
Benfica.

Kama 
klabu 
yoyote 
itafika 
bei ya 
kum-

nunua Felix, 
anaweza kuwa 

mchezaji chipukizi wa pili 
kuwa ghali zaidi baada ya 
Kylian Mbappe.

Felix kwa sasa yupo katika 
kikosi cha kwanza cha Benfica 
na anaonekana kuimarika siku 
hadi siku na amefunga mabao 
manne katika mechi 10 al-
izocheza hadi sasa.

Ingawa Felix anatumia zaidi 
mguu wa kulia, lakini ana uw-
ezo wa kucheza winga ya kush-
oto, kiungo na mshambuliaji.

Ameichezea timu ya taifa 
ya Ureno chini ya umri wa 
miaka 21 mara kumi na kama 
ataendelea na kiwango chake 

cha sasa kuna uwezekano mkubwa 
wa kuitwa timu ya wakubwa.

Man Utd yamwania 
kinda wa Benfica

Bado tunaimani kubwa 
na Sarri Chelsea

LUIZ:
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DONDOO  ZA SOKA 
MAGAZETI  YA ULAYA

KWA UFUPI

LONDON, England

S
TRAIKA Gonzalo Higuain, anaji-
andaa kutua jijini London leo 
kukamilisha taratibu zake za ku-
jiunga na Chelsea.

Straika huyo wa Juventus anajiandaa 
kujiunga kwa mkopo na miamba hiyo 
ya Stamford Bridge hadi mwishoni mwa 
msimu, huku kukiwa na uwezekano wa 
kuongeza mkataba huo kwa mwaka 
mmoja zaidi.

Higuain aliachwa katika kikosi cha 
AC Milan kilichokuwa kikijiandaa kwa 
mechi dhidi ya Genoa jana, na kocha 
Gennaro Gattuso alimkosoa kwa uamuzi 
wake wa kuondoka kipindi hiki akiitu-
mikia klabu hiyo kwa mkopo wa muda 
mrefu akitokea Juventus. 

Na inaeleweka Chelsea inatarajia 

kumpokea straika huyo leo, Jumanne 
kukamilisha taratibu za uhamisho wake.

Gattuso alisema: “Ninakubaliana na 
uamuzi wake hakika angeweza kufanya 
zaidi na pengine tungeweza kumsaidia 
yeye kuwa fiti vizuri.

“Ninataka kuwa mwaminifu na ninyi 
nyote. Tumekuwa na mazoezi mabovu 
leo kutokana na tetesi zote hizi. Tume-
zungumza baada ya mazoezi na sikum-
jumuisha yeye kwa utayari wa mechi 
hii.”

Lakini pande zote zimekubali kum-
ruhusu Higuain kuvunja mkataba wake 
wa mkopo Milan na kwenda kuanza 
mwingine Chelsea.

Maurizio Sarri anahitaji kuongeza 
nguvu katika kikosi chake baada ya ku-
walaumu wachezaji kutokana na namna 
walivyoshuka dimbani kukabiliana na 

Arsenal na kuchezea kichapo cha mabao 
2-0.

Lakini Higuain anaweza kuleta su-
luhisho katika safu yake ya ushambuliaji 
ambayo Alvaro Morata ameshindwa 
kuiongoza vema. Maoni ya Sarri yanafa-
nana na ya Antonio Conte msimu uliopi-
ta wakati alipoanza kuzungukazunguka 
kuelekea kutimuliwa.

Sarri sasa ameamua kugeukia kuko-
soa wachezaji jambo ambalo linaoneka-
na ni kama mtangulizi wake, Conte, Jose 
Mourinho, Andre Villas-Boas wote wak-
itimuliwa na Chelsea vipindi vilivyopita.

Na mshambuliaji wa zamani wa Chel-
sea, Tony Cascarino, anadhani sasa 
kibarua cha Sarri kipo mashakani na 
amesema anaweza kutimuliwa kama ku-
tua kwa Higuain hakutaleta mabadiliko 
chanya.

BELLERIN AZUA HOFU ARSENAL
ARSENAL ina hofu beki wake wa kulia, Mhispania 

Hector Bellerin, 23, anaweza kuwa nje ya uwanja kwa 
kipindi chote cha msimu kilichobaki kutokana na ma-
jeraha ya goti aliyoyapata wakati wakiibuka na ushindi 
dhidi ya Chelsea Jumamosi. (Mirror)

CARROLL ATAKIWA SPURS 
MSHAMBULIAJI wa West Ham, Andy Carroll, 30, 

ameibuka ghafla kuwa straika anayewindwa na Tot-
tenham kuziba tatizo la majeruhi linalowaandama. 
(Sun)

HAZARD AISUBIRISHA REAL
MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Eden Hazard, 28, 

hatajiunga na Real Madrid mwezi huu, ila nyota huyo 
wa kimataifa wa Ubelgiji anataka kukataa ofa yoyote 
itakayokuja ili kujiunga na miamba hiyo ya Hispania 
mwishoni mwa msimu. (Marca, via Mirror)

MILAN YAMFUATA PIATEK 
AC Milan imekubali kumsajili straika Mpoland Kr-

zysztof Piatek, 23, kutoka Genoa kwa pauni milioni 
30.9 - kufuatia Gonzalo Higuain kuelekea kujiunga na 
Chelsea. (Guardian)

DE JONG AITESA BARCA 
RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu, ame-

kwea pipa kuelekea Amsterdam, Uholanzi kujaribu 
kumshawishi kiungo wa Ajax, Frenkie de Jong, 21, 
kujiunga na klabu hiyo badala ya Paris St-Germain ya 
Ufaransa. (Mail)

DARMIAN AKARIBIA JUVE
JUVENTUS inakaribia kukamilisha uhamisho wa 

mkopo wa beki wa Manchester United, Mtaliano Mat-
teo Darmian, 29. (Guardian)

RODRIGUEZ KUIKATALIA ARSENAL
MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Colombia, James 

Rodriguez, 27, anajiandaa kukataa kujiunga na Arsenal 
na kubaki kwa mkopo Bayern Munich anayoichezea 
akitokea Real Madrid, hadi angalau mwishoni mwa 
msimu. (ESPN)

UNITED, LIVER MBIO MOJA
MANCHESTER United inaweza kujiunga na Liver-

pool katika mbio moja za kumsajili kiungo wa Benfica 
na Ureno U-21, Joao Felix, 19. (Star)

SARRI HATABADILI MFUMO
KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri, amesema hana 

lengo la kubadili mfumo wake wa uchezaji kufuatia ki-
pigo dhidi ya Arsenal na kudai ni jukumu la wachezaji 
kuweza kuzoea mbinu zake. (Times)

CITY, CHELSEA ZATUA BARCA
Chelsea imetoa ofa dakika za mwisho kwa kiungo 

wa Barcelona, Mhispania Ilaix Moriba, 16, ambaye pia 
anatakiwa na Manchester City. (Sport)

EMERY, OZIL HOFU TUPU 
KOCHA wa Arsenal, Unai Emery, pengine yupo 

tayari kumrejesha kiungo Mjerumani Mesut Ozil, 30, 
katika kikosi cha kwanza. (Times)

KLOPP HATAENDA SOKONI
KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amesema hata-

fanya usajili wowote mwezi huu, licha ya kuandamwa 
na majeraha katika safu yake ya ulinzi. (Liverpool 
Echo)

HIGUAIN KUTUA CHELSEA LEO
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Meneja wa Game Supermakert ya Mlimani City, Josephat Okumu (kushoto), akimkabidhi mshindi wa droo ya pili, Grace Mboka, mkazi 
wa Goba jijini Dar es Salaam, Sh. 500,000 aliyoshinda katika Promosheni ya “Tusua Ada na Omo” inayoendelea. Droo hiyo ilichezeshwa 
mwishoni mwa wiki katika Supermarket hiyo. MPIGAPICHA WETU

STEVEN PIENAAR KUTUA 

DAR KUWAFUNDA U-17

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa jijini Dar es Sa-
laam, wameendelea kupata 
ahueni ya ada katika kipindi hiki 
kigumu cha Januari kwa kunufai-
ka na Promosheni ya “Tusua Ada 
na Omo”. 

Katika droo ya pili iliyochez-
eshwa mwishoni mwa wiki ilitoa 
washindi watatu na kufanya jum-
la washindi sita, ambao wame-
jishindia Sh. milioni tatu kwa kila 
mmoja kuibuka na Sh. 500,000 
baada ya kufanya manunuzi ka-
tika Supermarket za Game, Chop-
pies Mlimani City na Shoppers 
Mikocheni, Masaki na Mbezi.

Washindi hao walipatikana 
baada ya kununua Omo na ku-
ingia rasmi kwenye droo kubwa 
inayochezeshwa kila Jumamosi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Meneja wa Omo, Upendo 
Mkusa, kwanza aliwapongeza 
washindi wote haswa watatu 
waliopatikana katika droo ya pili 
kukamilisha idadi ya washindi 
sita ambao ni Grace Mboka mka-
zi wa Goba aliyeshinda katika 
Supermaket ya Game Mlimani 
City, Shidu Abubakari, alishinda 
katika Supermaket ya Choppies 
Mlimani City na Lilian Patrick, 
aliyeshinda katika Supermakert 
ya Shoppers, ambapo aliwaomba 
pesa walizoshinda wakazielekeze 
kwenye elimu kwa watoto wao 
kama kauli mbiu ya kampeni ina-
vyosema “Tusua Ada na Omo”.

“Kampuni ya Unilever kupi-
tia bidhaa yake ya sabuni ya 
Omo wanatambua kama jamii 
ya Watanzania imetoka katika 

kipindi cha Sikukuu ya Krismasi 
na Mwaka Mpya, hivyo wakaona 
ni jambo jema kuungana na wa-
nafamilia katika kipindi hiki cha 
watoto kwenda shule kuchangia 
kwa namna moja ama nyingine 
kupitia promosheni hii,” Upendo 
alisema.

“Katika promosheni hii ya Tu-
sua Ada na Omo jumla ya Sh. mil-
ioni sita zitatolewa kwa washindi 
12 kwa kila mmoja kujishindia Sh. 
500,000.

“Ushiriki uko wazi kwa kila 
mtu, lakini lazima uwe na umri 
zaidi ya miaka 18, ni lazima un-
unue Omo 1kg moja ziwe pakiti 
mbili au 500gm pakiti ziwe nne 
au 3.5kg pakiti moja, ambapo 
mshiriki atapewa kuponi itakay-
oingizwa kwenye droo ambayo 
huchezeshwa kila Jumamosi.”

Na Mwandishi Wetu

M
CHEZAJI wa zamani wa timu ya 
Everton FC ambaye kwa sasa ni  
Balozi wa klabu hiyo, Steven Pie-
naar, anatarajiwa kutua jijini Dar 

es Salaam wiki hii kwa lengo la kuwahamasi-
sha wachezaji chipukizi hapa nchini. 

Wakati wa ziara yake, mchezaji huyo ata-
fanya mazoezi ya pamoja na timu ya taifa 
ya vijana chini ya miaka 17 (U-17) ambayo 

inajiandaa kwa ajili ya michuano ya AFCON 
ambayo inatarajiwa kufanyika jijini Dar es Sa-
laam Aprili mwaka huu.

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti wa 
SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas, alisema 
ziara ya Pienaar hapa nchini ni moja ya mi-
kakati ya muda mrefu ya SportPesa ya kuku-
za mpira wa miguu hapa nchini. 

“Kwa muda mrefu SportPesa imekuwa na 
mikakati dhabiti ya kukuza mpira wa soka 
hapa nchini na kwa sababu ndio imeifanya 

timu ya Everton FC kwa kushirikiana na 
SportPesa imeamua mchezaji huyo kufanya 
ziara hapa nchini. “Huyu ni Mwafrika mwen-
zetu ambaye alikuwa na wakati mzuri wakati 
alipokuwa akiichezea timu ya Everton FC 
na kwa sasa ni mmoja wa mabalozi wa timu 
hiyo. “Ziara yake pamoja na kufanya mazoezi 
na timu ya U-17 itakuwa na hamasa kubwa 
na hasa kwa wakati huu, ambapo timu hiyo 
inajiandaa na michuano ya AFCON ambayo 
itafanyika nchini,” alisema Abbas.

Simba SC watakiwa 
wakajifue ughaibuni

Jang’ombe Boys yarudi sokoni  

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa 
Simba, Abdulghan Msoma, ameki-
taka kikosi cha timu hiyo kikaweke 
kambi ya muda nje ya nchi kwa ajili 
ya kujiandaa na mechi yake ijayo 
ya mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika dhidi ya Al Ahly itakay-
ochezwa Februari 2, mwaka huu.

Hata hivyo, Simba ambayo 
imerejea nchini juzi usiku ikitokea 
Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC), ilikofungwa mabao 
5-0 na wenyeji AS Vita, imebanwa 
na ratiba ya mashindano ya Kombe 
la SportPesa ambayo yanaanza 
kutimua vumbi jjijini Dar es Salaam 
kuanzia leo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Msoma ambaye sasa anawaongoza 
vinara wa Ligi Kuu Zanzibar, KVZ 
alisema endapo Simba wataenda 
kuweka kambi ya muda nje ya nchi, 
ndio watapata nafasi ya kurekebi-
sha upungufu walionao na si jambo 
lingine.

Msoma alisema kikosi cha 
Simba bado kina nafasi ya kusonga 
mbele katika mashindano hayo 
ya kimataifa wanayoshiriki, lakini 
wanahitaji muda tulivu wa ku-
maliza makosa waliyonayo ambayo 
yameonekana katika mechi zao 
mbili walizocheza.

“Hii si mara ya kwanza, narudia 
tena, ushauri wangu kwa Simba 
waipeleke timu nje ya nchi kwa 
ajili ya mazoezi, wakajifungie 
mahali hata kama ni siku nne 
kabla ya kucheza na Al Ahly, 
hapo wataweza, la sivyo mambo 
yanaweza kuwa mabaya zaidi,” 
alisema kocha huyo.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba wako katika 
nafasi ya tatu wakiwa na pointi tatu 
sawa na AS Vita iliyopo nafasi ya 
pili, huku Al Ahly ikiongoza Kundi 
hilo la D ikiwa na pointi nne, wakati 
JS Saoura ya Algeria yenye alama 
moja ikiburuza mkia.

Simba inatarajia kushuka uwan-
jani kesho kuwania ubingwa wa 
Kombe la SportPesa Super kwa 
kuwakaribisha AFC Leopards kwe-
nye Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WACHEZAJI wanne wa timu ya 

Jang’ombe Boys inayoshiriki Ligi Kuu 

ya Zanzibar wameachana na klabu 

hiyo na kuelekea kwingineko katika 

kipindi hiki cha dirisha dogo la usajili 

jambo linaloilazimu kwenda sokoni 

kusaka mbadala, imeelezwa.

Nyota hao walioondoka ni pamoja 

na Kassim Suleiman ambaye  ame-

sajiliwa na timu ya Kagera Sugar 

inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara 

wakati wengine watatu wamejiunga 

na Mlandege pamoja na KVZ za visi-

wani hapa.

Akizungumza na gazeti hili jana, 

Rais wa Jang’ombe Boys, Ali Othman 

Kibichwa, alisema licha ya kupoteza 

wachezaji hao muhimu katika timu 

yake, anatarajia kusajili wachezaji 

wengine watano ili kukiimarisha upya 

kikosi chake.

Kibichwa alisema anatarajia kusajili 

washambuliaji, beki wa kati na beki wa 

pembeni ili kuziba mapengo yaliyopo 

katika timu hiyo na ili waweze kumal-

iza msimu huu wakiwa katika nafasi 

nzuri kwenye msimamo wa ligi.

“Tumepoteza wachezaji muhimu 

ambao wamesajiliwa na timu ny-

ingine, hivyo basi tunataka kusajili 

wachezaji muhimu ili waweze kui-

weka timu katika nafasi nzuri ya ligi 

itakayotuepusha kushuka daraja,” 

alisema.

Aliweka wazi kwamba wanalenga 

kusajili wachezaji chipukizi kwa saba-

bu wanaamini hao wataisaidia timu 

yao ili ifanye vizuri kutokana na kuwa 

na hamu zaidi ya kujituma.

Timu ya Jang’ombe Boys yenye 

pointi 26 iko katika nafasi ya 10 kwe-

nye msimamo wa Ligi Kuu ya Zanzibar.

‘Tusua Ada na Omo’ yawatoa wakazi Dar
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W
AKATI kikosi cha Simba 
kikirejea salama nchini ku-
toka Kinshasa, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Patrick Aussems, 
amesema nafasi ya timu yake kusonga 
mbele itajulikana kabla ya mechi ya mwisho 
ya hatua ya makundi ya mashindano hayo 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Hata hivyo, Aussems alisema kwa sasa 
nguvu za timu yake zinaelekezwa katika 
mashindano ya SportPesa Cup ambayo ya-
naanza leo jijini Dar es Salaam kwa kushirik-
isha timu nane kutoka Tanzania na Kenya.

Kwenye michuano hiyo ya hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, tayari 
kila timu katika Kundi D linalojumuisha Al 
Ahly ya Misri, AS Vita (DR Congo), Simba 
(Tanzania) na JS Saoura ya Algeria imesh-

acheza mechi mbili na zimebakia na mich-
ezo minne.

Na Simba itamalizia hatua hiyo nyumbani 
dhidi ya AS Vita ambayo Jumamosi iliyopita 
iliwapa kichapo cha mabao 5-0.

Akizungumza na gazeti hili jana mchana, 
Aussems alisema matokeo waliyoyapata 
huko Kinshasa yanasikitisha, lakini bado 
hakuna timu yenye uhakika wa kusonga 
mbele kutoka katika kundi lao.

Aussems alisema anatarajia kuendelea 
kukiimarisha kikosi chake na anaamini 
mambo yatakwenda vizuri kabla ya kushu-
ka uwanjani kuwakabili Waarabu wa Misri, 
Al Ahly mapema mwezi ujao.

Mbelgiji huyo alisema mechi zote za hat-
ua hiyo ni ngumu na zenye ushindani kwa 
sababu wachezaji wanaendelea kujifunza 
na kuimarika kadri wanavyosonga mbele.

“Nasema kuwa bado nafasi iko wazi kwa 
kila timu, tumepoteza mchezo, lakini tume-

jifunza vitu kadhaa, tunavifanyia kazi na 
natarajia tutakuwa na matokeo tofauti ka-
tika mechi inayofuata,” alisema Aussems.

Mshambuliaji Mnyarwanda wa timu hiyo, 
Meddie Kagere, alisema mechi dhidi ya AS 
Vita imemalizika na sasa wanajipanga ku-
kabiliana na michezo inayofuata ikiwamo 
Kombe la SportPesa Cup.

“Kila siku tunajipanga kusaka ushindi, 
tunajua tunakabiliwa na mashindano men-
gi, kwangu binafsi sipendi kuongea sana, 
nitaongea uwanjani,” alisema Kagere am-
baye ametua Simba akitokea Gor Mahia ya 
Kenya.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara ambao mwaka jana walifung-
wa katika mechi ya fainali na Gor Mahia, 
wataanza kampeni ya kuwania kombe la 
michuano hiyo inayoandaliwa na wadhami-
ni wao wakuu kesho dhidi ya AFC Leopards 
ya Kenya.

Leroy Sane akimzidi ujanja kipa wa Huddersfield, Jonas Lossl na kuifungia Manchester City bao la tatu wakati ikishinda 0-3 ugenini juzi. 
PICHA: DAILY MAIL

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

   Asema subirini mechi ijayo kwa Waarabu baada ya SportPesa Cup huku...
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AUSSEMS AREJEA NA 

MOTO MPYA SIMBA

Yanga yaitafuta 
tiketi ya Everton

Na Mwandishi Wetu

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga, watashuka dimbani leo 
kuanza kusaka tiketi ya kucheza na 
Everton ya England kwa kuvaana na 
Kariobangi Sharks ya Kenya kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Yanga itashuka dimbani leo 
kwenye mechi hiyo ya ufunguzi ya 
michuano ya SportPesa Cup, ikitoka 
kuchezea kipigo cha kwanza kwenye 
Ligi Kuu msimu huu dhidi ya Stand 
United Jumamosi.

Aidha, kabla ya mechi hiyo ya 
Yanga dhidi ya Kariobangi Sharks 
itakayopigwa kuanzia majira ya saa 
10:15 alasiri, itatanguliwa na mchezo 
kati Singida United dhidi ya Bandari 
FC ya Kenya katika uwanja huo 
majira saa nane mchana.  

Akizungumza na 
waandishi wa habari 

jijini Dar es Salaam jana, 
Mkurugenzi wa Utawala 

na Udhibiti SportPesa 
Tanzania, Tarimba Abbas, 

alisema matayarisho 
ya michuano hiyo awamu 

ya tatu yamekamilika, 
huku timu zikiwa 
zimeanza kuingia 

Dar es Salaam tangu 
mwishoni mwa wiki. 

Akizungumzia kuhusu viingilio, 
Tarimba alisema SportPesa kwa 
kushirikiana na Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), wamekubaliana kutoza 
viingilio vya chini ili kuweza kuvu-
tia mashabiki wengi. “Mashabiki wa 
mpira wa miguu kutoka Tanzania 
na Ukanda huu wa Afrika Mashariki 
kwa jumla watalipa Sh. 10,000 kwa 
VIP A, huku VIP B na VIP C wakilipa 
Sh. 5,000 na mzunguko Sh. 2,000 
kwa mechi za robo fainali.

“Nia yetu ni kuweza kufanya 
mashabiki wa michuano ya Sport-
Pesa Cup kujisikia wamedhaniwa na 
hivyo nawaomba wajitokeze kwa 
wingi kushangilia timu zao kwa kuwa 
bingwa wa michuano hii atacheza 
mechi ya kirafiki na moja ya timu in-
ayoshiriki Ligi Kuu nchini Uingereza 
ya Everton FC,” alisema Tarimba.

Kesho Simba itashuka katika 
dimba hilo kuvaana na AFC Leopards 
kwenye michuano hiyo ambayo Gor 
Mahia ni bingwa mtetezi kufuatia 
kulitwaa taji hilo mara mbili mfu-
lulizo.

CHUMA HICHO...

Higuain kutua Chelsea leo


