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HABARI KITAIFA
MIKOPO MTANDAONI...

Benki Kuu: Wakopeshaji 
hawa 69 hatuwatambui
Na Mwandishi Wetu

MWEZI mmoja baada ya 
Nipashe kutoa ripoti kuhusu 
utoaji mikopo holela unao-
fanywa mtandaoni, Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT) imetangaza 
orodha ya watoa huduma 69 
wasiokuwa na kibali ambao ha-
waruhusiwi kutoa huduma za 
mikopo mtandaoni.

Oktoba 21 mwaka huu, Ni-
pashe ilichapisha ripoti ya 
uchunguzi, ikionesha madhila 
wanayokutana nayo wakopaji 
mtandaoni, huku BoT ikieleza 
kuwa haiwatambui kisha ikatoa 
mwongozo na kuwataka wajisa-
jili ndani ya siku 14.

Licha ya BoT kutoa mwongo-
zo huo na kuagiza wajisajili, ni 
watoa huduma wanne tu waliji-
tokeza kusajiliwa ambao Benki 
Kuu haijawaweka wazi.

Taarifa kwa umma iliyo-
tolewa jana na Gavana wa BoT, 
Emmanuel Tutuba, ilibainisha 
kuwa: “Benki Kuu ya Tanzania 
inapenda kufahamisha umma 
kuwa imebaini kuwapo kwa 
majukwaa na programu tumizi 
(applications) zinazojihusisha 
na utoaji mikopo kidijitali bila 
ya kuwa na leseni na idhini ku-
toka Benki Kuu ya Tanzania.”

Kupitia taarifa yake hiyo, Ga-
vana Tutuba alisema majukwaa 
na programu hizo zimeshind-
wa kukidhi matakwa ya Mwon-
gozo kwa Watoa Huduma Ndo-
go za Fedha wa Daraja la Pili 
wanaotoa huduma za mikopo 
kwa njia ya kidijitali wa mwaka 
2024 uliotolewa na BoT.

“Mwongozo huo unalenga 
kuimarisha usimamizi wa Wa-
toa Huduma Ndogo za Fedha 
Daraja la Pili nchini na ku-
hakikisha uzingatiwaji Kanuni 
za Kumlinda Mlaji wa Huduma 
za Fedha, ikijumuisha uwazi, 
uwekaji tozo na riba, njia za 
ukusanyaji madeni, na utun-
zaji taarifa binafsi za wateja na 
kulinda faragha zao,” alisema. 

Gavana Tutuba alisema, 
“Kupitia taarifa hii, Benki Kuu 
ya Tanzania inapenda kuarifu 
umma kwamba majukwaa na 
programu tumizi zifuatazo 
hazina kibali na haziruhusiwi 
kuendelea na shughuli za utoaji 
mikopo kidijitali.

“Applications hizo ni BoBa 
Cash; Hewa Mkopo; Money 
Tap; Soko loan; Bolla Kash Fi-
nancial Credit; Hi Cash; Mpaso 
Chap Loan-Mkopo Kisasa; Sun-
loan; BongoPesa-Personal On-
line Loan; HiPesa; Mun loan; 
Sunny Loan na Cash Mkopo.

“Wengine ni Jokate Foun-
dation Imarisha Maisha; My 
credit; Swift Fund; Cash pesa; 
KOPAHAPA; Nikopeshe App; 
TALA; Cash poa; Kwanza loan;  
Nufaika Loans; TikCash; Cash-
Mama; L-Pesa Microfinance;  
Okoa Maisha – Mkopofast na 
Twiga Loan.

“Wengine ni CashX; Land 
cash; Pesa M; TZcash;  Credit 

Land; Loanplus; Pesa Rahisi; 
Umoja; Eaglecash TZ;  M-
Safi;  PesaPlus 64. Usalama Na 
Uwakika Mkopo Dk15; Fast 
Mkopo 29. 

“Wengine ni Mkopo Express; 
PesaX ; Ustawi loan; Flower 
loan; Mkopo Extra; Pocket 
loan;  Viva Mikopo Limited; 
FUN LOAN; Mkopo haraka;  Pop 
Pesa; VunaPesa; Fundflex; 
MkopoFasta;  Premier loan; Yes 
Pesa; Get cash.

“Wengine ni MkopoHaraka; 
Safe pesa; ZimaCash; Getloan; 
Mkopohuru; SasaMkopo; Get-
pesa Tanzania; Mkoponafuu; 
Silk loan; Hakika loan;  Mko-
powako na Silkda Credit.”

Gavana Tutuba alisema BoT 
inatahadharisha umma kutoji-
husisha na majukwaa na proga-
mu tumizi hizo na inashirikiana 
na Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) kuzifungia 
programu hizo ili kuepusha 
umma kutumia huduma za 
fedha zisizokuwa na vibali vya 
mamlaka husika. 

“Benki Kuu Tanzania im-
echapisha na itaendelea 
kuhuisha orodha ya watoa hu-
duma walioidhinishwa kutoa 
huduma za mikopo katika to-
vuti yake,” alisema Gavana.

Katika tovuti ya BoT, 
kumewekwa pia orodha ya 
watoa huduma ndogo za fedha 
waliosajiliwa 1,957 na 12 ambao 
wamenyang’anywa leseni kwa 
kushindwa kukidhi matakwa 
ya leseni zao.

Walionyang’anywa leseni 
kwa maeneo wanayotoka na 
idadi kwenye mabano ni Shin-
yanga (1), Kinonndoni (4), Ilala 
(3), Ubungo (2), Arusha (1) na 
Karatu (1).

Katika uchunguzi wake, Ni-
pashe ilibaini watoa mikopo 
mtandaoni, wengi wao ni wali-
osajiliwa na BoT kama watoa 
huduma ndogo za fedha (mi-
crofinace) ambao wanamiliki 
programu tumizi.

Nipashe ilibaini wanatoa 
mikopo yenye riba kubwa inay-
ofika hadi asilimia 80, masharti 
ya mikopo yanafichwa, udhalil-
ishaji wakopaji kwa kuundiwa 
makundi katika mitandao ya ki-
jamii kisha picha zao kusamba-
zwa na matumizi ya namba za 
simu zenye utambulisho (code) 
usiotambulika.

Nipashe pia ilibaini vijana 
wenye umri mdogo wame-
kuwa wanatumika kutukana 
na kudhalilisha wakopaji 
kwa njia ya simu, kutuma na 
kusambaza picha chafu zili-
zotengenezwa kwa lengo la 
kushinikiza mkopaji kulipa ki-
asi kisichostahili, wakopaji ku-
pewa mkopo pungufu kinyume 
cha makubaliano ya awali na 
kuwapo raia wa China wanao-
tumia teknolojia kutoa mikopo 
hiyo. 

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Wananchi wakipita kwenye Barabara ya King’azi,  iliyoharibiwa kwa mvua na kuhitaji 
ukarabati katika Kata ya Kwembe, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam jana.  PICHA: SABATO 
KASIKA

CCM wapeana tahadhari
Na Waandishi Wetu

KAMPENI za Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa zimeshika kasi kwa 
viongozi wa kitaifa na makada wa 
vyama vya siasa kusaka kura za 
wenyeviti wa vijiji, mitaa na wa-
jumbe.

Kanda ya Ziwa, Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kimewatuma 
Katibu Mkuu wake, Balozi Dk. 
Emmanuel Nchimbi kufungua 
kampeni Mwanza, Ally Hapi (Kag-
era), Hussein Bashe (Shinyanga), 
Issa Gavu (Geita) na Dk. Doto 
Biteko (Mara).

Mkoani Mwanza, Balozi Dk. 
Nchimbi alihimiza wanachama 
na viongozi kutambua mtaji wa 
imani walionao kwa watanzania 
na wazingatie mambo manne 
kuibuka washindi katika uchagu-
zi huo. 

Aliwataka kukomaa na 
kampeni za nyumba kwa nyum-
ba, mtu kwa mtu. Kuomba kura 
kwa wanachama na viongozi wa 
upinzani ili wawaunge mkono. 

Mkoani Kagera, Katibu wa Ju-
muiya ya Wazazi CCM Taifa, Ally 
Hapi aliwataka wananchi kucha-
gua viongozi ambao watawasaid-
ia katika kuwaletea maendeleo na 
kutatua matatizo yaliyoko katika 
maeneo yao.  

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
Kagera, Nazri Karamagi alisema 
mkoa huo una kata 192, vijiji 662, 
mitaa 66 na vitongoji 3,662, hivyo 
kutaka umoja katika kuhakikisha 
chama hicho kinachukua nafasi 
zote. 

Katibu wa Halmashauri Kuu 
(NEC) Oganaizesheni na Mjumbe 
wa Kamati Kuu, Issa Gavu, akizin-
dua kampeni hizo mkoani Geita, 
alisema wananchi wanatakiwa 
kukichagua chama hicho ili ku-
sukuma maendeleo yao na taifa 
kwa ujumla.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Bara, John Mongella, aliwataka 
wafuasi wa chama hicho kuto-
furahia migogoro inayofukuta 
ndani ya vyama vya upinzani au 
kusambaratika kwa vyama hivyo, 
akisisitiza kuwa vyama hivyo ni 
muhimu kwa maendeleo ya taifa.

Alitoa kauli hiyo juzi jijini 
Mbeya alipokuwa akizindua 
kampeni hizo kimkoa, akisema 
vyama vya upinzani ni muhimu 
katika kukuza demokrasia ya 

nchi.
Alisema agizo hilo ni sehemu 

ya utekelezaji wa 4R zilizoasisiwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan am-
bazo lengo lake ni kulifanya taifa 
kuwa na utulivu ili maendeleo ya-
patikane kwa haraka.

CHADEMA 
Mwenyekiti wa CHADEMA 

Kanda ya Victoria, Ezekia Wenje 
akizinduzi kampeni jijini Mwan-
za, aliahidi kuwa chama hicho 
hakitokata tamaa licha ya wag-
ombea wake kuenguliwa katika 
kinyang’anyiro.

“Lengo ni kutufanya tukate 
tamaa lakini kwa kipindi hiki 
hatukati tamaa, bali tunaendelea 
mpaka kieleweke na kwa wale 
ambao wanashawishiwa waende-
lee kuweka msimamo kwani hii ni 
kazi ya kitume,” amesema Wenje.

Mwenyekiti wa BAVICHA, 
Taifa John Pambalu alizinduzi 
kampeni hizo katika Kata ya Ma-
hina, Butimba, Igogo na Mabatini 
jijini, aliwataka wananchi kush-
iriki kikamilifu katika upigaji kura 
utakaofanyika Novemba 27, 2024.  

AAFP, NLD
Chama cha Wakulima (AAFP) 

kimesema kitanadi sera zake kwa 
kuwafikia wananchi nyumba kwa 
nyumba na kuwahamasisha kuji-
tokeza kwa wingi kwenda kuwa-
pigia kura viongozi wanaowataka.  

Naibu Katibu Mkuu Taifa Maik 
Mhomela, alisema jana kuwa wa-
naamini kampeni hizo zitawafikia 
hata wale wasiotaka kwenda 
kusikiliza kwenye mikutano ya 
hadhara.

Chama cha The Nation League 
for Democracy (NLD), kilizindua 
kampeni zake jana kikitamba 
kitasaidia kutanua wigo wa ajira 
na maendeleo nchini, na kulaani 
vikali serikali kuwatumikisha kazi 
ngumu, ikiwamo kuchimba mita-
ro, visima na mabwawa wananchi 
waliomo katika programu za ku-
punguza umasikini nchini.

Uzinduzi wa kampeni zake 
zimefanyika katika Kijijij cha 
Kwedikwazu wilayani Handeni, 
mkoani Tanga ambako Katibu 
Mkuu wa NLD, Doyo Hassan Doyo 
alisema, “Kijiji hiki tumesimami-
sha wagombea. Kijiji hiki kina 
madini lakini kwenye akaunti ya 
kijiji hakuna hata mia mbovu, 
mana yake uongozi uliokuwapo 
madarakani umeshindwa kusi-

mamia maslahi ya wakazi wa kijiji 
hiki.”

ACT WAZALENDO
Kiongozi mstaafu wa ACT Wa-

zalendo, Zitto Kabwe, aliwataka 
wananchi wa kijiji cha Ilalanguru, 
Jimbo la Kigoma Kusini, mkoani 
Kigoma kuchagua viongozi wa-
naowajibika. 

Akihutubia wananchi katika 
mkutano wa hadhara jana, Zitto 
alisema kwenye maeneo ambayo 
wagombea wa vyama vya upin-
zani wameenguliwa na kubakia 
wa CCM, wawapigie kura ya ‘HAP-
ANA’.

“Miaka mitano iliyopita, uch-
aguzi kama huu tunaoifanya 
ulivurugwa, watu wakapitishwa 
bila kupingwa, wakatangazwa 
kuongoza vijiji na mitaa yetu bila 
ridhaa yenu. 

“Mwaka huu figisu zipo, watu 
wameenguliwa lakini hakuna ali-
yetangazwa kupita bila kupingwa 
kwasababu chama chenu cha 
ACT Wazalendo kilichukua hatua 
muhimu sana,” alisema. 

Katibu wa NEC Itikadi, Uen-
ezi na Mafunzo wa CCM, Amos 
Makalla, alisema jijini Dar es Sa-
laam kuwa watakaoshinda kwa 
haki katika uchaguzi huo wata-
tangazwa.

“Uchaguzi huu tunakwenda 
kupata viongozi tunaokwenda 
kuishi nao kila siku. Uchaguzi huu 
ni muhimu ili Rais Samia Suluhu 
Hassan akileta fedha za zahanati, 
viongozi hawa ndio wanaohusika. 

“Lazima mwangalie ni aina gani 
ya wagombea ambao tukiwacha-
gua watakuwa suluhisho la ma-
tatizo yetu na tutashirikiana nao. 
Tumewaletea wagombea wazuri 
watatuzi wa kero zetu,” alisisitiza.

*SOMA ZAIDI Uk. 3
*Imeandikwa na Vitus Audax, 

Rose Jacob (MWANZA), Marco 
Maduhu (SHINYANGA), Restuta 
Damian (KAGERA), Alphonce 
Kabilondo (GEITA), Paul Ma-
beja, Peter Mkwavila, Renatha 
Msungu (DODOMA),Elisante 
John (SINGIDA), Boniface Gide-
on (HANDENI), Nebart Msokwa 
(Mbeya), Restuta James na Ro-
mana Mallya (DAR) na Mussa 
Mwangoka (KATAVI).

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@

guardian.co.tz
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA

 

MWALIKO WA KUSHIRIKI MKUTANO WA PILI 
WA JUMUIYA YA WAHASIBU WAKUU WA 

SERIKALI AFRIKA-AAAG 

Tanzania inatarajia kuwa mwenyeji wa Mkutano Mkuu wa Wahasibu wa Serikali wa 
Afrika mwaka 2024 (AAAG) utakaofanyika jijini Arusha kuanzia tarehe 2 hadi 5 
Desemba, 2024.

Mkutano wa pili wa Jumuiya ya Wahasibu Wakuu wa Serikali Afrika utakuwa na 
mada mtambuka ambazo zitasaidia watumishi wa kada mbalimbali kuwaongezea 
ujuzi na Maarifa. 

Pia Mkutano huu utasaidia Viongozi na Watumishi wa Tanzania kupata nafasi ya 
kubadilishana uzoefu na kupeana fursa na Viongozi na Watumishi toka nchi 
nyingine za Afrika, Benki ya Dunia na IMF. Mgeni rasmi anatarajiwa kuwa 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Ada ya ushiriki ya mkutano ni Shilingi za Kitanzania 1,300,000/= kwa kila mshiriki. 
Hivyo, Mamlaka husika zinaombwa kuwaruhusu na kuwalipia Wahasibu, Wakaguzi 
wa Ndani, Maafisa Usimamizi wa Fedha, Maafisa TEHAMA na watumishi wa kada 
nyingine kuhudhuria mkutano huu.

Washiriki wote wanatakiwa kuanza kijisajili kupitia lango (portal) lifuatalo: 
https://conference.aaag.org.zm kuanzia sasa hadi tarehe 01 Disemba, 2024 na ada 
ya ushiriki ilipwe kupitia akaunti namba 9924915301 yenye jina African 
Association of Accountants General (AAAG).

Aidha, kwa Taasisi za Umma, Kampuni mbalimbali na watu binafsi wanaotaka 
kudhamini Mkutano huu kwa lengo la kujitangaza kibiashara na kufanikisha 
Mkutano huu; Wizara ya Fedha inawakaribisha.

Kwa mawasiliano zaidi piga Namba ya simu +255 713 525 592 barua pepe, 
veronica.kishala@hazina.go.tz  na evans.sayile@hazina.go.tz Sanduku la Posta ni 
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha S.L.P 2802, Dodoma.

Pia kama muombaji amesahau namba ya simu, barua pepe na Sanduku la Posta 
anaweza kupata mawasiliano kupitia wakuu wa Hazina Ndogo waliopo kila mkoa 
Tanzania bara na Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali Zanzibar.

Kwa Nakala Ngumu tafadhali wasilisha kwa anuani ifuatayo:

Sekretariati ya Kamati ya Maandalizi Mkutano wa AAAG, 
Wizara ya Fedha 
Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali
Jengo la Hazina (Ghorofa ya Pili),
18 Barabara ya Jakaya Kikwete,
S.L.P 2802,
DODOMA.

Tangazo hili limetolewa na:

KATIBU MKUU - HAZINA
Novemba, 2024

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu

Tundu Lissu 
aibuka kisera zaidi
Na Vitus Audax 

MAKAMU Mwenyekiti wa Chadema, 
Tundu Lissu ameibuka na hoja mpya, 
safari hii akijikita kisera zaidi akiwataka 
wanachama na watanzania kutokuwa 
wanyonge kutokana na wagombea wao 
walioenguliwa katika kinyang’anyiro cha 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Amesema wana nafasi ya kuwakataa 
katika sanduku la kura kwa mujibu wa 
kanuni za uchaguzi huo kisha kurudiwa 
uchaguzi kwa kuwekwa wagombea wen-
gine.

Alitoa kauli hiyo jana wakati akihutubia 
wananchi wa Nyamongo, huko Tarime 
Vijijini, mkoani Mara wakati wa ufunguzi 
wa kampeni za uchaguzi zinazoendelea 
katika maeneo mbalimbali nchini.

Lissu alisema chama hicho kina wag-
ombea 2,612 nchi nzima na kuwa idadi 
hiyo siyo haba, hivyo kuwataka wananchi 
na wanachama wao kuhakikisha wagom-
bea hao wanashinda, ikiwa ni sehemu ya 
kupunguza alichokiita “maumivu ya wale 
walioondolewa katika uchaguzi huo”.

Alisema katika eneo la Nyangoto, kama 
ilivyo kwa maeneo mengine, mgombea 
wao wa nafasi ya mwenyekiti ameen-
guliwa katika kinyang’anyiro, hivyo ku-
wapatia kazi mbili wananchi wa maeneo 
yenye tatizo la namna hiyo ili kuhakiki-
sha wanapata viongozi wanaowapenda 
baada ya walioteuliwa kuenguliwa.

“Kwanza, ni kuhakikisha wale wote 
waliobaki katika kinyang’anyiro wa-
nashinda nafasi wanazozigombea. Mfa-
no, katika eneo hili mkihakikisha tuna 
wawakilishi hawa 25 katika Halmashauri 
ya Kijiji, sisi ndiyo wenye uamuzi bila ku-
jali kiongozi ni yupi,” alisema Lissu.

Alitaja mbinu nyingine ya kuwakataa 
wagombea aliodai “wamewekwa bila 
idhini ya wananchi”, ni kuwapigia kura 
ya ‘HAPANA’ na kuwa kwa mujibu wa ka-
nuni za uchaguzi, ili mgombea ashinde 
nafasi hiyo ni lazima awe na kura za ndio 
zaidi ya asilimia 50.

“Hii ni tofauti na kanuni za mwaka 
2019, tukishapiga kura za ‘HAPANA’ kwa 
namna yoyote, lazima mwezi ujao turud-
ie uchaguzi na sisi tutaweka wagombea 
wetu, na ninajua mtafanya mnachoki-
fanya miaka yote, hamtakubali kuibiwa 
kura, atakayejaribu kutuchezea kwenye 
kura, mnajua cha kumfanya, hivyo nina-
jua tutashinda kwa kishindo,” alisema 
Lissu.

Akiwa Lamadi, mkoani Simiyu, Lissu 
alisema nchi haitakombolewa kwa kupi-
ga magoti na kufanya maombi, bali kwa 
kufanya mabadiliko ya msingi kwenye 
mfumo ya kuiendesha.

“Kwenye uchaguzi huu, si mnafahamu 
ambavyo wameharibu? Wameharibu 
sana, si tu kwa sababu ni wabaya bali pi 
kwa sababu hatukufanya mabadiliko ya 
msingi kwenye mfumo wetu wa kuende-
sha nchi.

“Wanaotengeneza kanuni za uchaguzi 
ni wao wenyewe, wanaozisimamia, wa-
naoamua mchezo uchezweje, marefarii 
na    wachezaji ni wao wenyewe, unat-
egemea nini? Unategemea tutendewe 
haki? Kama tusipopambana katika huu 
mwaka uliobaki, tukabadilisha sheria za 
uchaguzi, tukabadilisha na tume, mwaka 
ujao yatakuwa yaleyale.

“Nani anayeamini kwamba hawa wa-

naweza wakafanya tofauti na walivyo-
fanya mwaka 2019 na mwaka 2020? Kwa 
hiyo, kwa huu mwaka mmoja uliobaki, 
tuache mchezo, tuache kuwachekea wa-
tatumaliza.

“Mwaka ujao yatakuwa ni yaleyale na 
yakitokea yaleyale, wajinga watakuwa ni 
sisi kwa sababu hakuna asiyeyajua wa-
nayoyafanya, tukiruhusu wafanye tena, 
wajinga watakuwa sisi na hakuna visin-
gizio.

“Nchi haikombolewi kwa maombi, hai-
kombolewi kwa kupiga magoti na kum-
womba Mungu, inakombolewa kwa ma-
pambano, fanyeni kampeni, mkafanye 
uchaguzi, wagombea wawekeni kwenye 
nafasi tuanze kujijenga upya,” alisema 
Lissu.

Mwenyekiti wa CHADEMA Mkoa wa 
Shinyanga, Emmanuel Ntobi, aliwaomba 
wananchi kuchagua wagombea wanao-
tokana na chama hicho, kwa kuwa kina 
wagombea makini ambao wana maslahi 
na maisha ya wananchi.

“CHADEMA tumesimama imara ku-
hakikisha kila mwananchi anapata 
haki yake. Tunasimamia sera ambazo 
zitahakikisha huduma bora kwa wa-
nanchi wetu, bila kubagua mtu yeyote. 
Tutahakikisha miundombinu ya afya, 
barabara, elimu na huduma za jamii 
zinaboreshwa,” alisema Ntobi.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya CHADEMA 
Taifa, Yahaya Alawi kutoka Zanzibar, ak-
izindua kampeni mkoani Geita, aliwata-
ka wananchi kufanya mabadiliko katika 
uchaguzi huo ili yawasaidie kunufaika na 
rasilimali za madini walizonazo mkoani 
humo.

Alisema madini ya dhahabu popote 
duniani ni hazina lakini wakazi wa eneo 
husika, yaani mkoa wa Geita, licha ya ku-
jaliwa kuwa na utajiri wa rasilimali hiyo, 
wanakabiliwa na umasikini.

“Tufanye mabadiliko kwa kutumia 
haki ya kikatiba kupiga kura na kuwacha-
gua viongozi wanaotokana na CHADE-
MA, jitokezeni kwa wingi Novemba 27, 
2024 kutekeleza haki yenu hii ya msingi,” 
alisema Yahaya.

*Imeandaliwa na Elizabeth Zaya 
(DAR), Vitus Audax, Marco Maduhu 
(SHINYANGA), Alphonce Kabilondo 
(GEITA).

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guardian.

co.tz



Ijumaa Novemba 22, 20244

HABARI KITAIFA

          Ubomoaji jengo lililoporomoka Kariakoo 
waanza, kamati ya uchunguzi yazinduliwa
Na Halfani Chusi

UBOMOAJI wa jengo lil-
iloporomoka Jumamosi Ka-
riakoo, jijini Dar es Salaam na 
kusababisha vifo vya watu 20 
na makumi wengine kujeruhi 
umeanza, huku Waziri Mkuu 
akizindua kamati ya uchun-
guzi wa tukio hilo na usalama 
wa majengo katika eneo hilo la 
kibiashara.

Juzi Rais Samia Suluhu Has-
san alitembelea eneo hilo 
muda mfupi baada ya kuwasili 
nchini akitokea Brazil na kuagi-
za maduka yaliyoko mbali na 
eneo la tukio kuanzia jana 
yafunguliwe huku shughuli ya 
kulibomoa jengo na kuhifadhi 
mizigo ya wafanyabiashara ik-
iendelea.

Shughuli hiyo inafanywa na 
vyombo vya dola ambao hadi 
jana saa 11 jioni ilikuwa inaen-
delea huku mitambo mbali 

ikionekana ikitumika kunasua 
mizigo.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila alizun-
gumza na Nipashe, akifafanua 
kuwa hatua inayofuata ni kuhi-
fadhi mizigo iliyonasuliwa ili 
baadaye itambuliwe na wenye 
mali.

Alipoulizwa iwapo kuna 
watu wengine wameokolewa, 
Chalamila alisema hakuna mi-
ili wala majeruhi wengine wali-
opatikana katika hatua hiyo.

“Wenye maduka wameunda 
kundi la WhatsApp, wanawasi-
liana kwa ajili ya kupeana taar-
ifa kuhusu mizigo yao ambayo 
tutaihifadhi mahali salama 
kisha baadaye watakuja kui-
chukua.  

“Unajua mizigo ikianguki-
wa na jengo haiwezi kuwa 
sawa, kama ambavyo namna 
ghorofa hilo lilivyoporomoka, 
lakini zoezi la uhamishaji miz-
igo kupitia vyombo vya dola 

linaendelea na linakwenda vi-
zuri,” alisema Chalamila.

KAMATI YAZINDULIWA 
Waziri Mkuu Kassim Ma-

jaliwa jana alizindua Kamati ya 
Wataalamu ya Uchunguzi wa 
Jengo hilo na kuitaka ihakik-
ishe     kuwa inafanya uchun-
guzi kwa     uwazi, haki na kwa 
kuzingatia viwango vya kitaal-
uma. 

Alizindua kamati hiyo kwe-
nye ukumbi wa mikutano 
ulioko Ofisi Ndogo ya Waziri 
Mkuu, Magogoni, jijini Dar es 
Salaam, akiagiza itekeleze ma-
jukumu yake kwa kufuata she-
ria, kanuni na maadili ya kazi.

Amesema mbali na kuchun-
guza jengo hilo lililoporomoka, 
kamati hiyo pia imeundwa ili 
kuchunguza majengo men-
gine yanayoendelea kutumika 
katika eneo la Kariakoo, ku-
chunguza uimara wa majengo 
yanayojengwa, kuchunguza 

endapo taratibu zinafuatwa 
wakati wa ujenzi, ikiwamo 
vibali, makandarasi wenye 
sifa na usimamizi wa mamlaka 
husika wakati wa ujenzi.

Waziri Mkuu alisema mad-
humuni mengine ya kuundwa 
kwa kamati hiyo ni pamoja na 
kuchunguza endapo ubore-
shaji majengo unaofanywa 
Kariakoo unazingatia sheria, 
kanuni na taratibu pamoja na 
kubainisha majengo yote yal-
iyo katika hatari ya kuanguka 
na kupendekeza hatua za ku-
chukua.

Tarehe 16 Novemba mwaka 
huu, saa tatu asubuhi, ilitokea 
ajali ya kuporomoka kwa jengo 
la ghorofa tatu katika Mtaa wa 
Agrey, kata ya Kariakoo, jijini 
Dar es Salaam na kusababisha 
athari kubwa kwa watu na mali 
katika eneo hilo. Baada ya ajali 
hiyo, Rais Samia alimwelekeza 
Waziri Mkuu kuunda kamati 
hiyo ya uchunguzi. 

Apandishwa kizimbani 
kwa mashtaka 
kunyonga mtoto

Na Grace Gurisha 

AMINA Ally (21), mkazi wa Kigogo, Dar 
es Salaam amepandishwa kizimbani ka-
tika Mahakama ya Wilaya ya Kinondoni, 
akikabiliwa na mashtaka ya kumnyonga 
mtoto wake mwenye umri wa siku moja 
na kusababisha kifo chake.

Mshtakiwa huyo amepelekwa mahabu-
su baada ya kushindwa kutimiza masharti 
ya dhamana ya kuwa na mdhamini mmo-
ja ambaye ni mtumishi wa serikali aliye-
takiwa kutia saini bondi ya Sh. milioni 10.

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili wa 
Serikali Sada Mohamed alidai juzi mbele 
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahaka-
ma hiyo, Is-haq Kupa kuwa mshtakiwa 
anatuhumiwa kuangamiza kichanga chi-
ni ya kifungu cha 199 cha Sheria ya Kanu-
ni ya Adhabu, Sura 16, kama ilivyofanyiwa 
marejeo mwaka 2022.

Alidai kuwa mshtakiwa ambaye kazi 
yake ni mkulima, anatuhumiwa kuwa Ok-
toba 27, 2024, akiwa eneo la Kigogo ndani 
ya wilaya ya Kinondoni, Dar es Salaam, 
kwa hiari alimnyonga mtoto wake wa ki-
ume wa siku moja na hivyo kusababisha 
kifo chake.

Baada ya kusomewa shtaka hilo, alika-
na kuhusika na tuhuma hizo kwa sauti ya 
chini, Hakimu Kupa alimweleza kwamba 
hatakiwi kujibu chochote kwa kuwa ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya kusikiliza 
shauri hilo.

Hakimu Kupa alimwuliza Wakili Mo-
hamed kama shtaka hilo lina dhamana au 
la; naye alidai lina dhamana kwa mujibu 
wa sheria.

“Ili uwe nje kwa dhamana unatakiwa 
uwe na mdhamini mmoja ambaye ni 
mtumishi wa serikali, tutakwenda kuan-
galia ofisi yake, atatia saini bondi ya 
Sh. milioni 10,” alisema Hakimu Kupa. 
Mshtakiwa alidai kuwa hana wadhami-
ni, Hakimu Kupa akamweleza kwamba 
anaahirisha kesi hiyo hadi Desemba 5, 
2024, lakini siku yoyote akipata wadhami-
ni karatasi ya kumtoa gerezani itatolewa 
na atapelekwa mahakamani kisha atad-
haminiwa.

“Hata ukipata kesho wadhamini, 
karatasi ya kukutoa gerezani ipo ita-
tolewa, ukiwapata waeleze masharti ya 
dhamana waje kukudhamini,” alisema 
Hakimu Kupa.

12 kutoa ushahidi kesi ya kutishia kwa bastola
Na Grace Gurisha 

MASHAHIDI 12 na vielelezo 
saba vinatarajiwa kutumika ka-
tika kesi ya tuhuma za kujeruhi 
inayomkabili Derick Junior (36), 
ambayo kipande cha picha jonge-
fu (video) kilichosambaa katika 
mitandao ya kijamii kinaonesha 
akimshambulia na kumjeruhi 
Julian Bujulu kwa kitako cha bas-
tola.

 Aidha, Junior amekanusha ku-
miliki bastola licha ya  alikubali 
kujisalimisha polisi na pia ame-
kataa kutoa silaha hadharani kati-
ka tukio lililotokea eneo la Masaki 
katika Klabu ya 1245, wilayani 
Kinondoni.

Taarifa hiyo imetolewa juzi 

na Wakili wa Serikali, Sada Mo-
hamed mbele ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi Is-haq Kupa wa Ma-
hakama ya Wilaya Kinondoni, 
Dar es Salaam, baada ya kumaliza 
kumsomea mshtakiwa maelezo 
ya awali (PH).

“Tutakuwa na mashahidi 12 
na vielelezo saba tayari nime-
shawapa maelezo ya mlalami-
kaji, tunaomba tarehe kwa ajili 
ya kuanza kusikiliza mashahidi,” 
alidai Mohamed. 

Hata hivyo, Wakili wa mshtak-
iwa Jeremiah Mtobesya alidai 
kuwa wamepokea taarifa hiyo 
na kuhusu ushahidi na vielelezo 
kwa upande wao watazungumzia 
kipindi watakapofungua utetezi 
wao.

Awali, Mohamed wakati ana-
soma maelezo hayo mshtakiwa 
alikubali taarifa zake binafsi na 
pia alikiri kujisalimisha kituo cha 
polisi. 

 Hata hivyo, alikanusha ku-
wapo klabu na mlalamikaji (Bu-
julu) na kwamba hakukuwa na 
majibizano baina yao wakiwa ka-
tika eneo hilo.

Pia, Junior alikanusha kuwa 
video iliyozunguka mtandaoni 
sio yeye na hakumpiga usoni 
Bujulu eneo la jicho hadi kuvuja 
damu. Mohamed akiendelea 
kumsomea, Junior alikanusha 
Bujulu kupelekwa hospitali na 
pia hakuhojiwa na wala hakum-
piga.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi 

Januari 21, 2025, kwa ajili ya kuan-
za kusikilizwa kwa mashahidi wa 
upande wa Jamhuri, dhamana ya 
mshtakiwa inaendelea. Derick, 
mkazi wa Salasala jijini Dar es 
Salaam alipandishwa kizimbani 
na kusomewa mashtaka mawili 
kuhusu tukio hilo.

Katika shtaka la kwanza lin-
alomkabili ni la kujeruhi na sh-
taka la pili ni la kutembea na 
silaha hadharani kwa namna ya 
kuleta tishio kwa mtu.Inadaiwa 
mshtakiwa huyo alitenda ma-
kosa hayo Oktoba 27, saa 12.30 
asubuhi, eneo la Masaki katika 
Klabu ya 1245, wilayani Kinondo-
ni. Ilidaiwa siku ya tukio mshtak-
iwa alimjeruhi Julian Bujuru kwa 
kumpiga kwa kitako cha bastola 

na kumjeruhi usoni (sehemu ya 
jicho na puani). 

Inadaiwa katika eneo hilo la 
klabu hiyo, mshtakiwa alitoa sila-
ha na kumtishia Bujuru, kitendo 
ambacho kinatishia amani kiny-
ume na kifungu cha 84 cha Sheria 
ya Kanuni ya Adhabu.

Baada ya kusomewa mashtaka 
yake mshtakiwa huyo alikana 
kutenda kosa hilo.  Mshtakiwa 
alitimiza masharti ya dhamana 
ya kuwa na  mdhamini mmoja 
anayetambulika kisheria aliyetia 
saini bondi ya Shilingi milioni 
nane.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@

guardian.co.tz

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na Kamati ya Wataalamu wa Uchunguzi wa Jengo lililoporomoka 
eneo la Kariakoo, baada ya kuizindua, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: OWM
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TANGAZO

The National  Social Security  Fund (NSSF) is established under  the  National  Social 
Security Fund Act Cap 50 R.E. 2018 having its Head office located at Benjamin William 
Mkapa Towers, Azikiwe Street,Dares Salaam.

1.0  The Fund owns parcels of land in prime areas in various regions in Tanzania which can  
be  developed  into  residential, commercial, industrial  and  other  mixed commercial 
uses.

2.0 As part of its investment strategy, the Fund is planning to develop some of these 
parcels of land through a Joint Venture arrangement in a form to be agreed upon 
between the Fund and the Investor or a Long-Term Lease.

3.0 The parcel of  land  earmarked  for development  
through  anyof  the above-mentioned arrangements are as tabulated 
hereunder:

*The current use can be changed depending on the submitted concept and upon obtaining 
approval from relevant authorities

4.0  The Fund is seeking eligible,competent,and reputable investment Partner(s) who 
demonstrate the appropriate capabilities, expertise, and experience to invest in 
developing the above-mentioned parcels of land

5.0 The Fund invites sealed submissions for expression of interest from eligible  and 
reputable  local and  international investors to  formally  express their  interest  in 
becoming preferred investors in developing the parcels of land through a Joint 
Venture or Long-Term Lease arrangement. Interested and eligible investors must 
provide the following information:

5.1  Application letter;
5.2  A Bankable Business Plan/ feasibility study;
5.3  Project proposal;
5.4  Concept Design;
5.5  Cost estimates;

5.6  Preferred financing arrangement;
5.7  Company Profile;
5.8  Company registration documents;
5.9  Audited and Financial statement for the past three years;and
5.1 0  Proposed Lease Terms in case of Long-Term Lease

 
6.0  The  submitted  financing  arrangement  must   be  accompanied  by   proof of 

availability of funds for the proposed project in the form of a bank statement or line 
of credit from a reputable financial institution or any other evidence

7.0  Interested eligible local and international investors may submit their expression of 
interest as a company or as a consortium of two or more companies

8.0  The companylies expressing interest can be local or foreign,upon successful award 
in the case of foreign investors, they  will  be obliged to be registered by TIC and other 
legal relevant authorities

9.0  Five years (5) experience in Sub-Saharan Africa in the proposed investment will be an 
added advantage

10.0   Potential investors shall not engage in any instance of inside dealing and should be 
free of any conflict of interest;

11.0   The potential investors who  wish to physically  visit the parcels of land may do so 
from 23rd November to 06th December 2024  through the following contacts:

i.  Dar es Salaam Plots:  Contact  person: Estates Management Manager,Mr. 
Geofrey A.Timoth,Tel No.0753567260;

ii.  Bagamoyo Farm: Contact   person:  NSSF Coast  Regional  Manager,  Ms. Witness 
Patrick,Tel No.0746238415;

iii. Geita  Plots: Contact  person:  NSSF Geita  Regional  Manager, Ms.Winnie 
Lusingu,Tel No.0746260794;

iv.  Shinyanga Plots:Contact person NSSF Shinyanga Regional Manager, Ms. Amina 
Mdabi,Tel No.0767140926;

v.  Mtwara Plots and Farms:Contact person:NSSF Mtwara Regional Manager, 
Mr.Rebule Maila Tel No.0756140358;

vi.  Arusha  Plots:  Contact  person:   NSSF Arusha  R e g i o n a l   
Manager,   Mr. Josephat Komba Tel No.0756140182;and

vii. Lindi Plots:  Contact   person:  NSSF Lindi  Regional  Manager,  Mr. Juma Namuna 
Tel No.0758803091.

 
12.0  Interested investors may seek clarification in writing and the same to be received at 

least seven (7) working days before the date of closing the Expression of Interest

13.0  The Fund reserves the right to accept or reject any submission and to annul the 
expression of  interest  process and  reject  all submissions  at any time  prior  to 
short-list  and  awarding, without thereby  incurring any liability  to  the  affected 
applicant

14.0  All applications should be submitted on or before 4:00pm on 06th December 2024.

Further, application should be directly  addressed and submitted to the Director
General through the following modes:

1.  Postal address : Director General
 National Social Security Fund, 
 P.O.Box 1322, 
 Dares Salaam,Tanzania

2.  Email address :  dg@nssf.go.tz

3.  Physical address : NSSF Headquarters, 
 BenjaminiW.Mkapa Towers,17th  floor, Azikiwe Street,Dares salaam

Issued by:
Public Relations & Members Education Unit

SN. LAND DESCRIPTION REGION SIZE (M2 ) *CURRENT LAND USE LAND ATTRIBUTES

1 Plot No.1 & DSM 25,036 Hotel

The plots are located at the Kunduchi beach area, about 1.5 
km  from  the junction of Kunduchi Road and Ununio 
Road.Plots face the Indian ocean and the notable landmark is 
Wet &Wild Water Park

2 Block D Kunduchi Beach,Kinondoni 
Municipality

&

37,691

2 PlotNo.40& DSM 4,888 Residential
Plots are located along BahariBeach Street, about 200m from 
the junction of Ununio Road and Bahari Beach Road. A notable 
landmark is the Budget Resort

41- Bahari Beach, Kinondoni 
Municipality

&

5,553

9 Plot No. Shinyanga 2234 Residential The plots are located in the newly developed residential area of
Lubaga Joshoni area about 0.8 km from Shinyanga

284-294,296,298,30 - Mwanza Road
0 & 302 Block LL, Lubaga

The neighbourhood is characterized with residential plots
changing to institutional and commercial uses

10
Plot No.2 Block A Ligula Road,Mtwara 
Municipality TANU Road,Mtwara Mtwara 4,280 Residential

The Plot is located along Ligula Road in a residential and
commercial neighbourhood about 500m from Mtwara Central
Business District

11
Plot No.14- 21 & 37-41 Block I, TANU 
Road,Mtwara Municipality Mtwara 5,740 Office

Plots are located along TANU Road adjacent to TICL offices
Mtwara Branch and Cashewnut Board. The Neighbourhood is
mainly residential, institutional and commercial buildings

12 Farm No.18168 Mtawanya,Mtwara Mtwara 2,100,320 Agriculture The farm is located at ZiwaniVillage about

District Council 15km from Mtwara town center. A notable landmark is Mtawanya
Water Pumping Station

13 Farm No 71, Ziwani area,Mtwara 
District Council

Mtwara 1,009,000 Agriculture The farm is located at Ziwani Village, Mtwara Mikindani about
23km from Mtwara town centre

14
Mmongo Beach Plots (31 plots), 
LindiTown Council Lindi 90,877

Residential, Hotel, 
Commercial and Housing 

Estates

The plots are located about 11km from Lindi town and about 2 km
from Lindi - DSM Road. A notable landmark is the Resident
Magistrate Court of LindiRegion

15
Mabano Beach plots (245 plots), 
LindiTown Council Lindi 220,255

Residential, Hotel, 
Commercial and Housing 

Estates

The plots are located about 13km from Linditown and about 2 
km from Lindi -Dares Salaam Road

16
Plots No.122 -131, Njiro Hill,Arusha 
City Council Arusha 4,440 Residential

Plots are located about 15 km from the Arusha city center and
are accessed via Faru Street which branches off Njiro road
at"Njiro kwa Masister"

17 Plot No.249 Block D, Njiro 
Area,Arusha City Council

Arusha 39,610 Residential The property is located at Njiro area near Ebenezer Retreat
Lodge. The plot  was formerly owned by the Mukidoma School
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MAONI & UCHAMBUZI

Tukielekea ‘Upingaji Ukatili Jinsia’, 
itukae vichwani, si vita lelemama

Kampeni ziwe za kistaarabu, 
kashfa matusi viepukwe

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandishi 
Wetu

  Muungwana Lazima Nilonge

Ijumaa Novemba 22, 2024

KAMPENI za uchaguzi wa Serikali za Mitaa, zimeanza rasmi juzi nchini 
kwa vyama vyote vya siasa vilivyojitosa kwenye uchaguzi huo kunadi 
wagombea wao. Kikubwa wananchi wanachotaka kukisikia kwenye 
kampeni hizo ni sera za vyama na viongozi watakaochaguliwa wa-
takavyoweza kutatua kero zao.

Kampeni za kashfa, matusi wananchi hawataki kuzisikia wanataka 
kusikia viongozi hao watawafanyia nini kuondoa malalamiko ya mara 
kwa mara kwenye mitaa yao.

Ahadi zitakazotolewa kwenye kampeni hizo ndizo wananchi 
zitakazowafanya wawachague wanaojinadi badala ya kusikiliza kashfa 
na matusi.

Katika uzinduzi wa kampeni hizo juzi, vyama mbali mbali 
vitakavyoshiriki kwenye uchaguzi huo vimejinadi kufanya kampeni za 
kistaarabu kwa kuepuka kejeli na matusi.

Akizindua kampeni za Chama cha Mapinduzi (CCM), Katibu wa Itikadi, 
Uenezi na Mafunzo wa chama hicho, Amos Makalla, amewahakikishia 
wananchi kuwa chama chake ndio kinachoongoza na kwamba ajenda 
na hoja nyingi ni kuwashawishi wananchi wakichague.

Aliahidi kuwa chama kitasimamia falsafa ya R4 za Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kufanya kampeni hizo kistaarabu.

Viongozi watakaoshinda kwenye uchaguzi huo, wameonywa 
kutotanguliza maslahi yao mbele na kwamba chama kinaweza 
kuwaondoa katikati ya muhula wa uongozi. 

Aidha, Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
kimejinadi katika mikoa mbali mbali kupitia viongozi wake, akiwamo 
Tundu Lissu, Freeman Mbowe, John Mrema, Godbless Lema na Salum 
Mwalimu.

Viongozi hao wamejinasibu kuwa ushindi ni lazima kwa wagombea 
wao na lengo ni kuleta mabadiliko.

Chama cha ACT-Wazalendo nacho kilitawanyika katika maeneo 
mbali mbali kunadi wagombea wake kuanzia juzi.

Chama hicho kupitia Ofisa Habari wake, Abdallah Hamis, kilisema 
kuwa kiongozi wa chama hicho, Dorothy Semu, ataendesha kampeni 
mkoani Pwani wakati kiongozi mstaafu, Zitto Kabwe, atapiga kambi 
Kigoma.

Vyama vitatu tayari vimeanza kampeni hizo na kuweka ratiba ya 
mikoa itakayofanyika kampeni hizo.

Tunachotarajia ni kuona kampeni zinamalizika kwa amani mpaka 
siku ya kupiga kura, wananchi wachague wagombea wa vyama 
vilivyonadi sera zao vizuri na kueleweka.

Inapotokea vyama kwenda kinyume na lengo la kampeni, hapo 
ndipo dhana ya kunadi sera inapotea na kuingia kwenye siasa chafu za 
kuchafuana kwa matusi na kejeli.

Wananchi wamechoka kusikia matusi wanachotaka ni kuletewa 
maendeleo kwenye mitaa yao. Na hii inatokana na wengi 
wanaochaguliwa wanapoingia kwenye uongozi wanajisahau na ahadi 
zote walizotoa hazitekelezwi.

Wanachotaka wananchi ni kuona wanapowasilisha kero zao kwa 
viongozi waliowachagua wanazishughulikia na ikiwezekana kwa 
kushirikisha wananchi wa mitaa yao. Kwa sababu kila mtu anapoona 
kiongozi wake ana dhamira ya kuleta maendeleo lazima ataungwa 
mkono.

Kinachosubiriwa ni kuona matokeo ya kampeni hizo yanaleta 
mabadiliko kwa kuwajenga wagombea watakaopita kufanya vizuri 
kwenye uongozi.

Kura ndio mwamuzi wa mwisho, jinsi chama kitakavyonadi sera zake 
na wagombea wake ndivyo wananchi watakavyoshawishika kuchagua.

Vivyo hivyo, matokeo yatakapotangazwa ni matarajio yetu 
yatapokewa kwa amani na kama kuna pingamizi zitumike njia sahihi 
za kudai haki badala ya kudai kwa vurugu hali inayoweza kusababisha 
uvunjifu wa amani.

Uchaguzi huu wa Serikali za Mitaa ndio utakaoonyesha ukomavu wa 
Watanzania kuelekea Uchaguzi Mkuu utakaofanyika mwakani.

Mungu ubariki uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

KUNA baadhi ya mikoa nchini imeku-
wa ikitajwa kuongoza kwa kukithiri vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia, hususani 
kuanzia ngazi ya familia. Hiyo ni kuto-
kana na jamii kuamini kuwa iko ndani 
ya mila na utamaduni wa makabila ya 
huko.

Mbaya zaidi, jamii hizo zimekuwa 
zikichukulia kuwa ni jambo la kawaida 
na kuamua kufanya siri kwa kuhofia 
wahusika, kuangukia kwenye mikono 
ya dola na kuchangia kuendelea 
kukithiri kwa matukio hayo nchini.

Kukithiri itendo hivyo, sasa 
kumeziibua taasisi na mashirika yasiyo 
ya kiserikali nchini kupinga, baada ya 
kufanya utafiti na kubaini kuwapo 
jamii zisizo na elimu, kuhusiana na 
madhara ya vitendo hivyo. Wanaishia 
na hisia kwamba, hakuna haja ya 
kuyaripoti katika mamlaka husika.

Taasisi na mashirika hayo 
yamekuwa yakifanya kampeni 
hususani katika mikoa, ambako 
kumekithiri kwa vitendo hivyo, kwa 
lengo la kuwaelimisha wananchi 
madhara yake na umuhimu wa 
kuripoti kwenye vyombo vya dola 
mahali panakotokea matukio hayo. 

Kampeni hizo zimesaidia kuibua 
matukio mengi ya aina hiyo na 
mengine yaliyokuwa yakifanyika 
katika jamii, ingawa bado kwa 
uchache yapo yanayoendelea.

 Vitendo hivyo ni pamoja na watoto 
wadogo kubakwa, kulawatiwa na kwa 
wanafunzi mabinti kukatisha masomo 
kwa kupata ujauzito wakiwa shuleni, 
huku wazazi wakiachiwa jukumu la 
kulea wajukuu.

Wengine wamekuwa wakikumbana 
na ndoa za utotoni, baada ya 
kulazimishwa kuolewa kutokana 
na tamaa za wazazi kupata utajiri 
wa haraka mahari, huku wakisahau 
kufanya hivyo ni kuwaharibia msingi 
wa maisha yao baadaye na hata 
kisheria wanawajibika

  Hali hiyo imekuwa ikichangia 
vitendo hivyo kuendelea kusambaa 
katika maeneo mengine nchini na 
hata kwenye taasisi za elimu kama 

shuleni, vyuoni na sehemu kazi.
Hiyo ndio sababu ya viongozi 

wa taasisi, mashirika hayo na hata 
waliko serikalini, kupitia wizara 
husika, sasa wamesimama kidete 
kwa kuitaka jamii kubadilika na 
kuwafichua watu wanaojihusisha 
navyo.

Wakati ukanda wote wa dunia, 
ikiwamo Tanzania inaelekea kwenye 
Maandalizi ya Siku 16 za Kupinga 
Ukatili wa Kijinsia ambayo kila 
mwaka hufanyika kuanzia Novemba 
25 hadi Desemba 10, jamii ibadilike 
na kuunga mkono jitihada hizo.

  Jitihadha hizo zifanyike kwa 
kushiki kikamilifu katika kampeni za 
kuwafichua watu wanaojihusisha na 
vitendo hivyo, kwa sababu wanazidi 
kuharibu vizazi vya sasa na vijavyo.

Ushahidi unaonyesha kwamba, 
vitendo hivyo vinaendelea kuota 
mizizi katika jamii, kutokana 
na baadhi ya vizazi kurithi kwa 
kushuhudia vinafanyika kuanzia 
katika umri wao mdogo. 

Mfano wa matukio hayo ni yale 
ya kutisha ya mauaji yanayoendelea 
kutokea katika jamii, yakiwamo 
ya wanandoa na watoto wadogo 
wasiokuwa na hatia.

Kwa kufanya hivyo, niseme 
tutakuwa tunaelekea kuwa na taifa 
ambazo litafanikiwa kutokomeza 
matukio ya ubakaji wanawake na 
watoto, vipigo ambavyo vimekuwa 
vikisababisha wanawake kuuawa 
na wenzi wao na  rushwa ya ngono 
vyuoni na sehemu za kazi.

Wakati hayo yote yakiendelea, 
utafiti wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa linalohudumia Watoto 
(UNICEF), umebaini wasichana 
milioni 120 duniani walilazimishwa 
kufanya ngono bila ya ridhaa yao. 

Nao wanawake na wasichana 
milioni 200 walifanyiwa hayo 
ya ukeketaji katika nchi 30 
duniani, huku wasichana na 
wavulana milioni 246 wakikumbana 
na  ukatili wa kijinsia wakiwa 
shuleni.
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Mshtakiwa: Mahakama isipokee 
barua yangu kukiri kosa kwa DPP

‘EAC iweke mifumo ya 
teknolojia kudhibiti 
usafirishaji haramu 
wa mazao ya misitu’

BAKU, Azerbaijan

TANZANIA imetoa wito kwa 
nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki kuunganisha mi-
fumo ya teknolojia katika ufua-
tiliaji na usafirishaji mazao ya 
misitu ili kupunguza tatizo la 
uvunaji na usafirishaji haramu. 

Pia inatarajia kushirikiana 
na wadau wa maendeleo, liki-
wamo Shirika la Maendeleo la 
Japan ( JICA) ili kuongeza juhu-
di katika upatikanaji rasilimali 
fedha na teknolojia za ufuatiliaji                                                                                         
wa mazao ya misitu kuanzia 
kwenye maeneo yanakovun-
wa.

Wito huo ulitolewa jana na 
Mhifadhi Mkuu wa Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS), Dk. Elikana John wakati 
akiwasilisha mada katika 
mkutano wa pembezoni mwa 
Mkutano wa 29 wa Nchi Wa-
nachama wa Mkataba wa Ma-
badiliko ya Tabianchi (COP29) 
unaofanyika Baku, Azerbaijan.

Mkutano huo unaangalia 
mchango wa sekta ya misitu 
kwenye kupunguza uzalishaji 
gesi joto katika ufuatiliaji na 
usimamizi endelevu wa misitu 
barani Afrika. 

Ni mkutano huo uliandaliwa 
na Wizara ya Mazingira, Mab-
adiliko ya Tabianchi na Misitu 
(MECCF) ya Kenya, Wakala wa 
Misitu Kenya (KFS) na JICA. 

Dk. Elikana aliwasilisha mada 
pamoja na wadau wa Afrika ya 
Mashiriki kuhusu matumizi ya 
teknolojia na mifumo ya ku-
fuatilia usafirishaji mazao ya 
misitu unayofanywa na TFS 
ili kuendeleza uvunaji endel-
evu na kuimarisha uhifadhi wa 
misitu na kupunguza uvunaji 
haramu, pia kuongeza mapato 
ya serikali. 

Mkutano huo umewaleta 
pamoja na kuwaunganisha 
wadau wa Afrika Mashariki, 
washirika wa maendeleo 
wakiongozwa na JICA katika 
kuchagiza na kujenga uelewa 
wa wadau na kuwezesha uta-
laamu na upatikanaji rasilimali 
fedha kwa wadau wa Afrika 
Mashariki.

Daktari wa Mifugo 
kutoka Kitengo cha 
Kutumia Mbegu Bora 
cha Interchick, Dk. 
David Comalla (kati-
kati), akitoa mafunzo 
kuhusu ufugaji kuku 
wenye tija, ili kukabil-
iana na mabadiliko ya 
tabianchi, magonjwa 
na kujikwamua kiu-
chumi kwa wafugaji 
takribani 20 katika 
kijiji cha Maguruwe, 
Kata ya Msimbu, 
Wilaya ya Kisarawe, 
mkoani Pwani juzi. 
PICHA: CHRISTINA 
MWAKANGALE 

KUCHOMA MKE KWA MAGUNIA YA MKAA...

Na Grace Gurisha 

MFANYABIASHARA Khamis Lu-
wongo (38) anayetuhumiwa kumuua 
mkewe Naomi Marijani kisha kucho-
ma moto mwili wake kwa kutumia 
magunia mawili ya mkaa, ameomba 
mahakama isipokee barua ya kukiri 
kosa hilo aliyomwandikia Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP).

Kukiwa na madai hayo, Mahakama 
Kuu Kanda ya Dar es Salaam imekuba-
li daktari aliyemfanyia uchunguzi wa 
akili mshtakiwa, afike mahakamani 
aulizwe maswali ya dodoso na upande 
wa Jamhuri kwa kuwa ripoti ilionesha 
wakati anafanya tukio, hakuwa tima-
mu kiakili.

Luwongo alidai hayo juzi mbele ya 
Jaji Hamidu Mwanga wa Mahakama 
hiyo wakati akiulizwa maswali ya do-
doso na Wakili wa Serikali Mkuu Yasin-
ta Peter aliyesaidiwa na Mwasiti Athu-
man, Ashura Mzava na Eric Kamala 
baada ya kumaliza kutoa utetezi wake.

Mshtakiwa aliulizwa maswali ya do-
doso kwa nyakati tofauti na mawakili 
hao. Sehemu ya mahojiano hayo ni hii:

Yasinta: Mshtakiwa uliandika barua 
ya kukiri kosa kwa DPP?

Luwongo: Ni sahihi kabisa!
Yasinta: Uliandika barua hiyo ukiwa 

wapi?
Luwongo: Nikiwa Gereza la Segerea.
Yasinta: Hao askari uliosema wali-

kutesa ili ukiri kosa, walikuwa nyuma 
yako wakati unaandika barua hiyo? 
Tupo hapa kwa ajili ya kutenda haki, 
si mbaya mahakama ikapokea kama 
kielelezo.

Luwongo: Sihitaji Jaji uione kabisa, 
sijui wameileta hii barua ya nini?

Jaji: Ili barua uifafanue, lazima 
ipokewe mahakamani, kwa sasa hu-
wezi kuielezea ndiyo maana wanataka 
uitoe kwanza kama kielelezo.

Yasinta: Kwani Luwongo unaficha 
nini hapo kwenye barua?

Luwongo: Kiufupi, sioni msingi 
wowote wa hii barua kupokewa, sitaki 
kabisa ipokewe kama kielelezo.

Yasinta: Uliwahi kutoa statement 
(maelezo) mbele ya Hakimu Ruboroga 
na Rugemalira kwamba huogopi ku-
nyongwa, lakini unyongwe kwa haki 
kwa sababu hukuua kwa kukusudia?

Luwongo: Sikumbuki.
Yasinta: Kwanini unapeleka lawa-

ma kwa watu wengine, hasa 
viongozi wa dini, kwamba na 
wao wamehusika na tukio hili 
kwani na wao walikuwapo?

Luwongo: Viongozi wa 
kanisa wanajua ugomvi wetu.

Yasinta: Mahakama ichukue 
jina gani kati ya Magreth na 
Janeth, kwa sababu ulisema 
siku ugomvi unatokea ulilala 
kwa Magreth, kwa sasa un-
asema Janeth?

Luwongo: Kiufupi, hapa 
ninazungumzia Magreth na 
siyo Janeth, nilikosea tu jina.

Yasinta: Katika ushahidi 
wako ulisema mke wako ali-
kuvuta sehemu za siri hadi 
ukapata giza na ulipoamka 
hukumkuta, hebu ielezee ma-
hakama kwa sababu hatuku-
wapo eneo la tukio, yeye alisi-
mama wapi na wewe ulikuwa 
wapi?

Luwongo: Sikumbuki.
Yasinta: Na wewe siku hiyo 

ulikuwa umevaaje hadi kushi-
kwa huko chini, kwa sababu 
umesema ulilala nje ndiyo 
kwanza umefika?

Luwongo: Sikumbuki.
Yasinta: Kama hukumbuki, 

mbona umesema mke wako 
alikuwa amevaa kanga mbili 
na nguo ya ndani, wewe ul-
ionaje hiyo nguo ya ndani?

Luwongo: Hii stori ilikuwa 
si ya kweli, nimetunga tu.

Yasinta: Hebu shahidi tu-
ambie, kwa hiyo ulivyomaliza 

kumpiga, ukajua hapa Naomi 
kafa ukaamua kumchoma?

Luwongo: Mimi mke wan-
gu hajafariki (dunia), wewe 
ndiyo unithibitishie mahaka-
ma hapa bila kuacha shaka 
yoyote.

Yasinta: Unataka uthibiti-
sho gani kwamba Naomi ame-
kufa?

Luwongo: Ninahitaji 
uthibitisho wa kisayansi na 
Mkemia ameshindwa hata 
yeye kuthibitisha kifo chake.

Yasinta: Jinsi ulivyomcho-
ma hadi majivu ulitegemea 
Mkemia alete nini?

Luwongo: Mimi sijamcho-
ma mke wangu.

Yasinta: Kabla ya kukamat-
wa ulikuwa unateswa na aska-
ri polisi kama ulivyoeleza?

Luwongo: Ndio, nilikuwa 
ninateswa, ninarudi nyum-
bani nikiwa na maumivu 
sana, ninatumia dawa tena 
hadi waniachie ndugu zangu 
walikuwa wanatoa fedha kwa 
polisi ndiyo wananiachia.

Mzava: Ulikuwa unamaani-
sha nini kwamba ulijisikia 
giza?

Luwongo: Kiuhalisia mimi 
mwenyewe sijui.

Mzava: Ulishawahi kupele-
kwa Mirembe kwa ajili ya 
uchunguzi?

Luwongo: Ni kweli kabisa.
Mzava: Kwanini hukutumia 

ripoti ya majibu katika utetezi 

wako?
Luwongo: Taarifa zote zipo ma-

hakamani.
Baada ya maswali hayo, ya do-

doso, Wakili wa Mshtakiwa, Hilda 
Mushi alifunga utetezi wao na 
kueleza mahakama kwamba wa-
likuwa na shahidi mmoja tu am-
baye ni mshtakiwa peke yake.

Wakili Yasinta aliomba mahaka-
ma iwapatie Dk. Sadik Mandari al-
iyehusika kumchunguza Luwon-
go ili afike wamwulize maswali ya 
dodoso yatakayoweza kufikia ma-
hakama kutenda haki kwa kuwa 
ripoti ipo kwenye mwenendo wa 
kesi. Wakili Hilda alidai kuwa ha-
wana pingamizi na daktari huyo 
kuletwa mahakamani.

“Kwa kuwa daktari amem-
chunguza mshtakiwa na taarifa 
zikaletwa mahakamani kwamba 
mshtakiwa ana changamoto ya 
akili, kabla mahakama kupanga 
kuamua shauri hili tumpate aje, 
kwa hiyo nimekubali na upande 
wa utetezi watapata nafasi,” alise-
ma Jaji Mwanga.

Kesi iliahirishwa hadi Novemba 
25, 2024 kwa ajili ya maswali ya 
dodoso na samansi zitolewe kwa 
mhusika. Mshtakiwa Luwonga 
ambaye ni mkazi wa Kigamboni, 
Dar es Salaam, anadaiwa Mei 15, 
2019, akiwa Gezaulole, wilayani 
Kigamboni, alimuua Naomi Mari-
jani.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@

guardian.co.tz
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Liwale kuanzisha biashara hewa ukaa Tuzo Mwl. 
Nyerere 
kuondoa 
uhaba wa 
vitabu

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Prof. Adolf Mkenda amese-
ma Tuzo ya Taifa ya Mwalimu Nyerere 
ya Uandishi Bunifu, itasaidia kuondoa 
uhaba wa vitabu, kuchochea kasi ya 
usomaji na kuchangamsha soko la bid-
haa hiyo nchini.

Akizungumza jana wakati wa hafla 
ya uzinduzi wa ugawaji wa vitabu vili-
vyoshinda tuzo hiyo, iliyofanyika juzi 
mkoani Dar es Salaam, Prof. Mkenda 
alisema wazo la kuanzisha Tuzo ya 
Taifa ya Mwalimu Nyerere ni mkakati 
maalumu wa kuchochea uandishi 
bunifu na kuondoa utegemezi wa vi-
tabu vichache vilivyopo.

Alisema jukumu la kusimamia tuzo 
hizo lilikabidhiwa kwa Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET), ambayo inaratibu 
uandaaji wa vitabu mbalimbali vya wa-
nafunzi, na kwamba hilo ni dirisha la 
kuhakikisha wanapata vitabu vingi ili 
kuwe na uwanda mpana wa kuchagua 
vitakavyotumika shuleni.

“Tunataka tuwe na waandishi wengi 
zaidi, hivyo TET muweze kuunda jopo 
kwamba hii tuzo iwe chanzo chenu 
cha kuwafikia waandishi kokote wa-
liko kwasababu serikali itasaidia ku-
hakikisha kitabu kitakachoshinda kita-
nunuliwa na kusambazwa, na kusaidia 
kukuza Kiswahili ndani na nje ya nchi,” 
alisema Prof. Mkenda.

Aliongeza kuwa miongoni mwa vitu 
wanavyovijadili muda mrefu ni ugumu 
uliopo katika sekta ya vitabu nchini iki-
wamo kudorora kwa soko, na kwamba 
walielewa kuwa uwezekano wa kupata 
vitabu vizuri kwaajili ya kuendeleza 
utamaduni wa kusoma unazidi kuwa 
mgumu.

“Pia kulikuwa na hatari ya kampuni 
za uchapishaji kufungwa nchini, hivyo 
kati ya vitu ambavyo viliazimiwa ni 
kwamba serikali itafute namna ya ku-
changamsha soko la vitabu kwa namna 
ambayo tunaweza kuweka bajeti ya 
kununua vitabu ambavyo tunavihi-
taji ili wachapishaji waone sababu ya 
kuchapisha vingi bila kuwa na wasiwasi 
wa soko.

“Hilo lilikuwa ni azimio la wadau wa 
vitabu, na kuanzisha Tuzo ya Taifa ya 
Mwalimu Nyerere ya uandishi bunifu ili 
gurudumu la vitabu liendelee, niombe 
kuanzia leo tuepuke kuhusisha mtu 
binafsi na juhudi hizo kwasababu hili 
sio wazo la mtu mmoja linatokana na 
wadau wengi,” amesema Prof. Mkenda.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Elimu Tan-
zania (TET), Dk. Aneth Komba, alisema 
vitabu vitatu vilivyozinduliwa ni Ri-
waya, Ushairi na Hadithi za watoto na 
kati ya hivyo viwili vilishinda tuzo huyo 
2023 na kingine mwaka huu.

“Vitabu vilivyoshinda cha riwaya ni 
Gereza la Kifo, Ushairi Mtale wa Ngar-
iba, na Hadithi ni Zawadi, pia nakala 
140,000 za kila kitabu zimechapwa 
kwa fedha za serikali ambazo ni Sh. 
milioni 400,” alisema Dk. Aneth.

Na Ashton Balaigwa

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Liwale, mkoani Lindi ipo 
katika hatua ya kuanzisha bi-
ashara ya hewa ukaa kwenye 
misitu ya vijiji na halmashauri 
ili kuongeza mapato ya ndani 
ya mazao ya misitu ambayo 
kwa sasa tayari wameshaku-
sanya Sh. bilioni 2.9 katika 
kipindi cha mwaka 2023 kuto-
kana na uvunaji endelevu.

Mpango huo umekuja baada 
ya halmashauri hiyo kwenda 
kujifunza Wilaya ya Tanganyi-
ka, mkoani Katavi ambayo im-
ekuwa mnufaika mkubwa wa 
mapato ya biashara ya hewa 
ukaa kwa kutumia misitu ili-
yohifadhiwa.Ofisa Maliasili na 
Mazingira wa wilaya hiyo, De-
ogratias Simwanza, aliwaam-
bia waandishi wa habari wa 
Mazingira Tanzania ( JET) 
wanaofuatilia utekelezaji wa 
mradi kupunguza migongano 
baina ya binadamu na wany-
amapori unaotekelezwa na 
Shirika Maendeleo la Ujerum-

ani (GIZ) kwa niaba ya serikali 
ya nchi hiyo.

“Pamoja na uvunaji ende-
levu na kupata fedha za ra-
silimali za misitu ya zaidi ya 
Shilingi bilioni mbili, tumeo-
na kuna fursa nyingine ya 
kuongeza mapato kwenye bi-
ashara ya hewa ukaa na tayari 
tumepata mwezeshaji wa 
mradi huo na yupo katika hat-
ua za kuanzisha biashara hiyo 
ili tuweze kunufaika,” alisema 
Simwanza.

Alisema misitu katika wilaya 
hiyo ni moja ya chanzo ki-
kubwa cha mapato kuanzia 
kwenye vijiji na halmashauri 
hiyo kutokana na kuhifadhiwa 
vizuri pamoja na usimamizi 
endelevu wa rasilimali hizo.

Alisema wilaya hiyo ina 
jumla ya vijiji 28 vyenye hi-
fadhi ya misitu takribani 35 
inayohifadhiwa na kufanyiwa 
uvunaji endelevu baada ya ku-
fanya mpango wa usimamizi 
shirikishi wa misitu wa miaka 
mitano na mpango wa uvunaji 
endelevu wa misitu wa miaka 

mitano.
“Kimsingi hii misitu yote ni 

ya halmashauri ya wilaya, lak-
ini yenyewe imekasimu maju-
kumu ya usimamizi wa misitu 
katika vijiji na imefanyika ili 
kuongeza usimamizi zaidi na 
kupeleka manufaa kwa wa-
nanchi,” alisema.

Kati ya makusanyo ya Sh. bil-
ioni 2.5 zilizopatikana kwenye 
uvunaji endelevu wa misitu, 
Sh. milioni 500 ni mapato ya 
halmashauri ya wilaya hiyo na 
zilizobaki zimeingia kwenye 
vijiji kwaajili ya shughuli za 
maendeleo na usimamizi wa 
misitu.

Alisema kutokana na uvu-
naji endelevu unaofanywa, 
asilimia 50 ya mapato yanayo-
patikana yanabaki kwenye vi-
jiji hivyo kwaajili ya shughuli 
mbalimbali za maendeleo 
mbalimbali kwenye eneo hilo.

Alisema asilimia 30 mpaka 
35 inabaki tena kwenye vijiji 
hivyo kwaajili wa shughuli za 
usimamizi wa misitu ikiwamo 
kufanya doria za kudhibiti 

uvunaji haramu ambayo im-
ekuwa ikileta mafanikio na 
kuilinda misitu hiyo kwenye 
vijiji. Mkuu wa wilaya hiyo, 
Gudluck Mlinga, alisema 
wilaya hiyo inajivunia kuwa na 
hekta milioni mbili za uvunaji 
endelevu wa misitu ikiwamo 
ya miti ya mbao kutokana na 
uhifadhi mzuri unaofanywa.

Mlinga alisema wilaya hiyo 
inapata faida kubwa kutokana 
na uhifadhi wa misitu na aina 
nyingi ya miti, lakini kutokana 
na changamoto ya soko na 
mazoea, jamii inatumia aina 
mbili pekee ya miti ikiwamo 
mninga na mkongo na kwa 
uchache miti ya mtondoro.

“Wavunaji wakubwa wa 
misitu yetu ni Watanzania 
ambao ni wafanyabiashara wa 
mazao ya misitu na tunaen-
delea kushirikiana na wadau 
wengine kuongeza uelewa 
wa matumizi mengine ya miti 
iliyobaki kwakuwa tuna aina 
nyingi sana za miti ambayo 
inaweza kutumika kwaajili ya 
shughuli nyingine,” alisema.

Jafo ataja sababu bidhaa kukwama AGOA
Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Selemani Jafo, amese-
ma bidhaa nyingi za Tanzania 
zimeshindwa kuingia kwenye 
soko la Marekani, Sheria ya 
Ukuaji na Fursa Afrika (AGOA), 
kutokana na kushindwa kuki-
dhi vigezo na masharti yali-
yowekwa kwenye soko hilo.

Aliyasema hayo juzi jijini 
Dar es Salaam wakati wa hafla 
ya utoaji wa tuzo za ubora 
kwa kampuni na wajasiriamali 
mbalimbali zilizoratibiwa na 
Shirika la Viwango (TBS).

Kwenye tuzo hizo TBS il-
ishirikiana na Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara (Tan-
trade), Chemba ya Wafanya-
biashara Wanawake (TWCC), 
SIDO, Chemba ya wafanyabi-
ashara, Wenye Viwanda na Kil-
imo (TCCIA), Shirika la Viwan-
go Zanzibar (ZBS) na Taasisi ya 
Sekta Binafsi Tanzania (TPSF).

Alisema Serikali ya Mare-
kani ilitoa fursa hiyo kama 
mkakati wake wa kuzikuza 
nchi za Afrika, lakini baadhi ya 
nchi hizo ikiwamo Tanzania 
zimeshindwa kuuza bidhaa 
nyingi kwenye soko hilo.

Aliwataka wajasiriamali na 
wazalishaji nchini kuzalisha 
bidhaa zenye ubora ambazo 
zitaingia kwenye masoko 
makubwa ya kimataifa kama 
AGOA, Afrika Mashariki na kati 
na hata soko la ndani.

“Mataifa yote yaliyoendelea 
duniani huwa yanategemea 
soko la ndani kwanza sisi tuko 
milioni 62 kwa hiyo kama 
mtazalisha bidhaa ambazo 
Watanzania watazipenda soko 
la ndani tu linaweza kuwasaid-
ia,” alisema. Alisema tuzo hizo 
zimeonesha umuhimu mkub-
wa hasa kutokana na washiriki 
wake kuongezeka kutoka wa-
shiriki 36 wa mwaka jana hadi 
kufikia 54 wa mwaka huu.

“Kwa bara la Afrika TBS im-
ekuwa mshindi wa taasisi za 
ubora barani Afrika kwa hiyo 
inatambulika kuwa namba 
moja kwa masuala ya udhibi-
ti na tuzo zinasaidia sana 
kuongeza thamani ya bidhaa 
za kampuni na wajasiriamali 
wanaoshinda,” alisema.

Aliwataka Watanzania ku-
waunga mkono wenzao wa-
naozalisha bidhaa mbalimbali 
kwa kununua bidhaa hizo na 
kuachana na kasumba ya kuo-
na bidhaa za nje kama bora 
zaidi ya zile zinazozalishwa 
ndani.

Aliwataka Watanzania kupi-
tia Shirika la Viwanda Vidogo 
Vidogo (SIDO), kuimarisha bi-
ashara zao kwa kupata mafun-
zo yanayotolewa na shirika 
hilo na baadaye kupewa nem-
bo ya ubora bure na TBS.

Alisema idadi ya vijana wa-
naomaliza vyuo vikuu ni kub-
wa na serikali haina uwezo 

wa kuwaajiri wote hivyo kuna 
umuhimu wa kuendelea ku-
leta sekta binafsi ili iwaajiri vi-
jana hao au wajiajiri wenyewe.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Tuzo hizo, Cresensia Mbunda, 
alisema kila mwaka Wizara 
ya Vianda na Biashara kupitia 
TBS na ZBS wakishirikiana na 
sekta binafsi wamekuwa waki-
andaa tuzo za ubora.

Alisema wanafanya hivyo 
kama sehemu ya kuhamasisha 
matumizi ya viwango vya ubo-
ra na ushindani katika sekta 
mbalimbali nchini na kutam-
bua na kuthamini juhudi za 
wazalishaji waliofanya vizuri 
kwa mwaka.

Alisema timu ya majaji saba 
kutoka sekta binafsi na seri-
kali walipitia na kuchakataa 
maombi 52 yaliyokusanywa 
kwenye kuwania tuzo hizo 
bila upendeleo wowote na 
kwa kuzingatia vigezo vilivy-
owekwa.

Baadhi ya 
wanachama wa 
Baraza la Wa-
nawake la Chama 
cha Demokrasia 
na Maendeleo 
(BAWACHA) 
mkoa wa ki-
chama wa Ilala, 
Dar es Salaam, 
wakiwa katika 
kongamano la 
kuwajengea uw-
ezo wagombea 
wanaojiandaa 
kushiriki uchagu-
zi wa serikali za 
mitaa, mapema 
wiki hii. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU 

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia Prof. Adolf 
Mkenda amesema Tuzo ya 
Taifa ya Mwalimu Nyerere 
ya Uandishi Bunifu, itasaidia 
kuondoa uhaba wa vitabu, 
kuchochea kasi ya usomaji na 
kuchangamsha soko la bidhaa 
hiyo nchini.
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          TAKUKURU yarejesha 
fedha za dawa zilizoibwa 

Na Jaliwason Jasson,     
BABATI 

T
AASISI ya Kuzuia 
na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) 
imeokoa zaidi ya Sh. 

milioni 4    zilizotolewa kwa 
ununuzi     wa dawa za Zahan-
ati ya    Orkirung'rung Wilaya 
ya Simanjiro  mkoani Manyara.

 Kwa mujibu wa Kaimu 
Mkuu wa TAKUKURU wa 
Mkoa wa Manyara, Bahati 
Haule, fedha hizo ziliibwa na 
kuokolewa na taasisi hiyo ka-
tika kipindi cha Julai hadi Sep-
temba mwaka huu. 

Haule, alisema fedha hizo 
ni kati ya Sh. milioni 13.879 
zilizookolewa taasisi hiyo 
mkoani humo kwa kipindi 
hicho cha miezi mitatu.

  Alisema katika kipindi 
hicho, taasisi hiyo ilifuatilia 
miradi ya maendeleo 20 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
4.770 kati ya hiyo, 10 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.928, 
ilibainika kuwa na mapun-
gufu. 

Katika hatua nyingine; 
TAKUKURU Manyara im-
eonya itachukua hatua kali 
kwa wagombea watakaotoa 
rushwa na wananchi wataka-

opokea katika 
kipindi cha uch-
aguzi wa seri-
kali za mitaa kwa 
kuwa ni uhujumu 
uchumi.

  Haule alise-
ma kulingana 
na ibara ya 4 ya 
Katiba ya nchi, 
Tanzania ni nchi 
ya kidemokrasia.

Ibara ya 9, in-
asema jukumu 
kubwa la serikali 
ni kuondoa rush-
wa nchini, ibara 

ya 8, serikali itapata madaraka 

kwa wananchi na itawajibika 
kwa wananchi.

Alisisitiza kuwa TAKUKURU 
imejipanga kimkakati kudhibi-
ti rushwa kabla, wakati na 
baada ya uchaguzi. 

"Hatua stahiki zitachuku-
liwa dhidi          ya       wagombea 
na   wananchi watakaojihu-
sisha na       rushwa," alisema 
Haule. 

Aliwataka wananchi wasi-
kubali kudhalilisha utu wao 
kwa kupewa pombe, kanga, 
vyakula na vitenge ili wam-
pigie kura mgombea maana 
watu wa namna hiyo ni donda 
ndugu lisilokuwa na tiba.

Vijiji vyapewa 
mbinu za 
kutokomeza 
udumavu
Na Allan Isaack, SIMANJIRO

WAKULIMA na wafugaji zaidi ya 8,000 
wa vijiji 10 wilayani hapa Mkoa wa  Man-
yara wamepatiwa mafunzo ya mbinu za 
kilimo ikolojia, usimamizi bora wa mal-
isho kwa mifugo na lishe ya mama na 
mtoto.

Mafunzo hayo yametolewa na Shirika 
la Kilimo Endelevu Tanzania (SAT), kwa 
ufadhili wa Shirika la Mpango wa Chaku-
la Duniani (WFP).

Mwezeshaji wa mafunzo kutoka SAT, 
Yohana Malechela, akizungumza jana 
wakati akitoa mafunzo hayo katika Ki-
jiji cha Kiruani Kata ya Msitu wa Tembo, 
alisema kupitia mradi wa urejeshaji wa 
kilimo ikolojia (MUKI), wametoa elimu 
kwa wakulima wa vijiji 10 vilivyopo 
wilayani hapa.

Malechela, alisema wametoa mafunzo 
kwa wakulima hao 8,618,  kati ya hao wa-
naume 3,663 na wanawake 4,965. 

Alitaja vijiji vinavyotekeleza MUKI 
kwa kipindi cha mwaka mmoja kuanzia 
2024/2025 kuwa ni Kiruani, Ruvuremiti, 
Kandasikira, Kambi ya chokaa, Naberera, 
Lemkuna, Narakauwo na Nadonjoke.

Alisema lengo la mradi huo ni kuwa-
jengea uwezo wakulima na wafugaji wa 
mbinu endelevu za kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi (mbinu za kilimo 
ikolojia), matumizi ya teknolojia za uhi-
fadhi wa maji    na udongo na kufanya 
urejesho wa rasilimali zilizoathiriwa na 
mabadiliko ya tabianchi.

“Kupitia mradi wa MUKI ili kuweza 
kuwafikia wakulima na wafugaji 10,000 
tulitoa mafunzo kwa wakulima wawez-
eshaji (wakulima viongozi) ambao 
tunawatumia kama wawezeshaji jamii 
300 katika vijiji vya mradi na kila kijiji 
tulichagua wakulima na wafugaji 30 wal-
iojifunza na kwenda kutoa elimu kwa 
wenzao,” alisema.

 Ofisa Lishe Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro, Eshimuni Swai, alisema kama 
shughuli za kilimo zisipofanyika vizuri 
hasa utumiaji dawa  kuna uwezekano 
wa walaji wa chakula kupata madhara 
makubwa kutoka na kemikali zinazotu-
mika kuzalisha mazao.

“Tukitumia kilimo ikolojia naona kita-
saidia kuboresha masuala ya lishe kwa 
kuwa itasaidia kuepusha wananchi ku-
tumia vyakula vyenye kemikali nyingi,” 
alisema Swai.

Alisema kilimo hicho, kitawasaidia 
wananchi kuboresha upatikanaji wa 
chakula kwa kuwa kitapatikana kwa 
wingi na salama kwa matumizi ya bian-
adamu.

“Kupitia kilimo hiki wananchi wata-
pata vyakula mchanganyiko, kuboresha 
afya ya mama na mtoto hivyo kupunguza 
udumavu kwa watoto kupatiwa chakula 
cha aina moja kila mara,” alisema.

Clementina Kolila, Ofisa Kilimo wa Ki-
jiji cha Kiruani, alisema elimu iliyotole-
wa imeleta matokeo chanya kijijini hapo 
kwa wafugaji na wakulima kuanza ku-
tumia mbinu za kilimo ikolojia na lishe.

Wataalamu ununuzi, ugani wanolewa
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

KATIBU Tawala Mkoa wa 
Arusha, Missaile Mussa ame-
wataka wataalamu wa un-
unuzi na   ugavi  kuepuka 
kuzalisha hoja za ukaguzi na 
halmashauri kupata hati chafu 
kwenye miradi.

Mussa alitoa wito huo jana 
jijini hapa wakati wa kufunga 
mafunzo ya  wataalamu wa 
ununuzi na ugavi mkoani 
hapa.

Mafunzo hayo yalihusisha 
pia wataalamu wa Mfumo wa 
Kieletroniki wa  Ununuzi wa 

Umma (NeST).
Alisema kufanya kazi kwa 

weledi, maadili na kuzingatia 
misingi ya taaluma za ununu-
zi, kutasaidia kuokoa  fedha 
za serikali zinazotolewa 
kutekeleza  miradi ya maen-
deleo nchini kwa manufaa ya 
kizazi cha sasa na kijacho.

"Ni aibu kwa maofisa un-
unuzi kusikia hamjasajiliwa 
na Bodi ya PSPTB (Bodi ya 
Ununuzi) hasa kwa Mkoa Aru-
sha, hakikisheni mnajisajili ili 
tupunguze hoja za ukaguzi, 
lakini kuweni makini katika 
mikataba kwenye miradi in-
ayoletwa huku kwenye hal-

mashauri," alisema
Alisisitiza matumizi ya NeST 

kwa kuwa sio kichaka cha wizi 
bali unasaidia kudhibiti wizi 
kwa watendaji wasiokuwa 
waaminifu. "Weledi na maadili 
ni msingi mkubwa katika ku-
hakikikisha miradi inatekele-
zwa ikiwa na viwango bora, 
hivyo lazima eneo la manunu-
zi liangaliwe vizuri na ikibaini-
ka kuna ukiukwaji wa sheria, 
wahusika watachukuliwa hat-
ua za kinidhamu," alisema

Mkurugenzi Mtendaji wa 
PSPTB, Godfred Mbanyi, alise-
ma bodi hiyo katika ukaguzi 
wake hivi karibuni, ilibaini 

baadhi ya maofisa manunuzi 
na ugavi hawasajiliwa.

Mbanyi alitumia fursa hiyo 
kuwa maofisa hao kila mmoja 
kuhahikisha anafuata  sheria 
kwa kujisajili ili kuepuka ku-
kumbana na adhabu.

Alisisitiza maofisa hao 
kuheshimu kanuni na taalu-
ma zao ili sekta ya manunuzi 
inakuwa muhimu kufanya 
kaguzi kwa usahihi na kupun-
guza hoja za ukaguzi.

"NeST ni muhimu katika 
sekta ya manunuzi, lakini pia 
tunasisitiza wataalam kuzin-
gatia mkataba na kupunguza 
hoja," alisema.

Rais wa Klabu ya Lions ya Moshi-Kibo, Julian Jones (kushoto), akikabidhi tiketi ya ndege kwa Dovotha Chuwa 
(katikati), mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro juzi, kabla ya kuanza safari yake kwenda nchini India, kwa ajili 
ya matibabu ya moyo, zilizotolewa na klabu hiyo kwa kushirikiana na wadau mbalimbali ikiwemo familia ya 
Chuwa. Kulia ni Katibu wa Klabu hiyo, Yunas Swai. PICHA: JAMES LANKA

Katika hatua 
nyingine; 
TAKUKURU 
Manyara 
imeonya 
itachukua 
hatua kali 
kwa wagom-
bea wataka-
otoa rushwa 
na wananchi 
wataka-
opokea ka-
tika kipindi 
cha uchaguzi 
wa serikali 
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Wafungwa kwa kubaka watoto
Na Waandishi Wetu, 
MWANZA

S
AMWEL Anthony (34), 
Mkazi wa Kijiji cha Shili-
ma Wilaya ya Kwimba 
mkoani hapa, amehuku-

miwa kifungo cha maisha jela 
baada ya kukutwa na hatia ya 
kumbaka mtoto mwenye umri 
wa miaka minane.

Hukumu hiyo imetolewa ka-
tika Mahakama ya Wilaya ya 
Kwimba na Hakimu Mkazi Mkuu, 
Ndeko Dastan baada ya kusikiliza 
ushahidi wa pande zote mbili 
na kujiridhisha pasipo kuacha 
shaka kuwa mshtakiwa huyo ali-
tenda kosa hilo.

Awali akisoma mashtaka dhidi 
ya mshtakiwa huyo, Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali, Juma Kip-
aro alidai kuwa mshtakiwa huyo 
alitenda kosa hilo Agosti 16, mwa-
ka huu katika Kijiji cha Shilima.

Kiparo alidai kuwa mtoto huyo 
alibakwa na mshtakiwa huyo  
baada ya kutumwa na mama 
yake dukani.

Alidai kuwa  wakati anaru-
di nyumbani, mshtakiwa 
huyo  alimvuta nyuma ya 
nyumba ya baba yake, ki-
sha kumbaka.

Kiparo, alidai mshtak-
iwa huyo alifikishwa ma-
hakamani hapo Agosti 23, 
mwaka huu na kusomewa 
shtaka hilo.

Hakimu Ndeko baada ya 
kusikiliza mashahidi wata-
no wa upande wa Jamhuri, 
akiwemo mwathirika wa 
tukio hilo  na mshtakiwa 
alijiridhisha pasi na kua-
cha shaka kuwa alitenda kosa 
hilo.

Kabla ya hukumu hiyo kutole-
wa, mshtakiwa huyo aliiomba 
mahakama impunguzie adhabu 
kwa madai kuwa ni mgonjwa  
na ana watoto watano akiwa-
mo  mlemavu na mdogo wake 
mgonjwa, wanamtegemea.

Hakimu Ndeko, alitupilia mba-
li utetezi huo na  kumhukumu 
mshtakiwa huyo kifungo hicho 
jela na kuwa fundisho kwake na 

watu wengine wenye tabia 
kama yake.

Wakati huo huo; 
Mahakama hiyo, im-
emuhukumu kifungo 
cha miaka 30 jela, Mka-
zi wa Sumve,   Kulwa 
Nkingwa (30) maarufu 
Maduka kwa kumbaka 
mtoto wa kike wa mi-
aka 11 nyumbani kwa 
mganga wa jadi.

Kwa mujibu wa hati 
ya mashtaka, mshtaki-
wa huyo alitenda kosa 
hilo Mei 6, mwaka huu 

nyumbani kwa mganga huyo 
(sangoma), Aloyce John katika 
Kijiji cha Sumve ambako mtoto 
huyo alikuwa amepelekwa kuti-
biwa.

Mshtakiwa huyo alifikishwa 
katika mahakama hiyo, Julai 2 
mwaka huu na kusomewa shtaka 
la kubaka na Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Juma Kiparo 
mbele ya Hakimu Dastan.

Kiparo alidai kuwa mshtakiwa 
huyo alitenda kosa hilo kinyume 

na kifungu cha 130.
Aliiomba mahakama hiyo ku-

toa adhabu kali dhidi ya mshtak-
iwa huyo kwa kuwa kosa hilo 
linahusisha ukatili wa kijinsia na 
kuwa binti huyo ni mdogo na ki-
tendo hicho kimemuathiri kisai-
kolojia. Kabla ya hukumu hiyo ya 
kesi ya jinai namba 12898/2024, 
kutolewa Hakimu Ndeko, alim-
patia fursa mshtakiwa huyo ku-
jitetea ili apunguziwa adhabu.

Katika utetezi wake, mshtak-
iwa huyo aliiomba mahakama 
hiyo impunguzie adhabu kwa 
madai kuwa ni kosa lake la 
kwanza na ana famuilia inay-
omtegemea.

Hakimu huyo alitupilia mbali 
utetezi huo kwa kile kilichoele-
zwa kuwa ni kukosa mashiko, 
hivyo kumuhukumu mshtakiwa 
huyo kutumikia kifungo hicho 
jela ili iwe fundisho kwake na 
kwa watu wengine wenye tabia 
kama yake.

Imeandikwa na Vitus Audax 
na  Neema Emmanuel, Mwan-
za.

Gereza 
ladaiwa 
mamilioni 
ya maji
Na Rose Jacob, MWANZA 

GEREZA la Butimba mkoani 
hapa litaanza kuondokana na 
adha ya maji na kudaiwa ma-
milioni ya fedha baada ya ku-
jengewa kisima cha maji safi 
kwa ajili ya matumizi ya wa-
fanyakazi wake na wafungwa.

  Akizungumza wakati wa 
kukabidhiwa kisima hicho 
kilichofadhiliwa na Taasisi ya 
The Desk and Chair Founda-
tion na vifaa vya kuanzisha 
elimu ya watu wazima ka-
tika  gereza hilo, Mkuu wa 
Magereza Mkoa wa Mwanza, 
Masoud Kimalo, alisema kuwa  
wameanza kuondokana na 
adha ya deni la zaidi ya Sh. 
milioni 400 wanalodaiwa na 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Mjini Mwanza 
(MWAUWASA) 

  Kimalo, alisema usafi wa 
mazingira katika vyoo vya 
ndani ya gereza hilo utaima-
rika kufuatia miundombinu 
inayohitaji maji kwa asilimia 
100.

Alisema wafungwa kwa 
sasa watakuwa na uhakika 
wa kufua nguo na kuoga kwa 
kutumia maji hayo na  kuon-
dokana na magonjwa ya mili-
puko na ya ngozi.

   Mwenyekiti wa Taasisi 
hiyo, Sibtain Meghjee, alisema 
ujenzi wa kisima hicho ul-
ianza   Mei 6, mwaka huu na 
kukamilika kwake kutanufai-
sha  zaidi ya watu 3,000 kwa 
kuteka maji kwa siku.

  Meghjee, alisema ujenzi 
huo  umegharimu Sh. milioni 
40 kwa kuweka tangi  lenye 
ujazo wa lita 10,000, kuungan-
isha maji kwenye ofisi za Ma-
gereza na malipo ya umeme 
wa Luku  Sh. 550,000, ujenzi 
wa tangi jipya lenye ujazo wa 
lita 15,000.

Mutafungwa 
alisema baada 
ya bibi huyo ku-
fika nyumbani 
mtuhumiwa 
huyo ambaye 
ni jirani yake, 
alimkuta 
akinywa pombe 
na kumkaribi-
sha na kupata 
pamoja kilevi 
hicho. 

Fundi akijenga jengo la choo cha zahanati mpya ya Kijiji cha Nyasaungu, Wilaya ya Musoma mkoani Mara mapema wiki hii, ambayo iko 
katika hatua za mwisho za ujenzi wake. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yasisitiza ushirikino na wanahabari
Na Grace Mwakalinga

SERIKALI imesisitiza kuwa 
dhamira yake ni kushirikiana na 
vyombo vya habari ili waandishi 
wafanye kazi kwa weledi, uhuru 
na kuzingatia sheria kwa lengo la 
kukuza uzalendo na kulinda tas-
wira ya nchi.

Waziri wa Habari, Mawasiliano, 
na Teknolojia ya Habari, Jerry Si-
laa, alitoa msisitizo huo jana jijini 
Dar es Salaam, wakati wa kikao na 
wajumbe wa Muungano wa Haki 
ya Kupata Habari (CoRI), unao-
jumuisha mashirika yakiwamo, 

Baraza la Habari Tanzania (MCT), 
Chama cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA), Jamii 
Forums, Sikika, na Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC).

Waziri Silaa alisema wizara 
hiyo inatekeleza maono ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan ya ku-
hakikisha waandishi wa habari na 
vyombo vyao vinafanyakazi kwa 
uhuru.

“Sote tutakumbuka Rais Dk. Sa-
mia wakati anaingia madarakani, 
alifungua vyombo vya habari vili-
vyofungiwa kutokana na sababu 
mbalimbali na alifanya hivyo 

akitambua mchango wenu katika 
kuhabarisha wananchi na kutoa 
ajira,” alisema Silaa.

Aliongeza kuwa wizara inatam-
bua nia ya Rais kutoa uhuru kwa 
waandishi ni kuwapa Watanzania 
haki ya kupata habari bila vikwa-
zo.

Mwenyekiti wa CoRI, Ernest 
Sungura, ambaye pia ni Katibu 
Mtendaji wa MCT, alisema kikao 
hicho kilikuwa fursa ya kuimari-
sha ushirikiano baina ya wizara 
na wadau wa habari.

  “Tangu uteuzi wake, wadau 
tulitambua umuhimu wa kush-

irikiana naye ili kuimarisha ush-
irikiano huu, ameridhia na ka-
tika maelezo yake, ameonyesha 
dhamira ya kufanya kazi nasi, 
leo ( jana), ni nafasi ya kujadili 
changamoto na mafanikio katika 
kuendeleza sekta yetu,” alisema 
Sungura.

Akizungumzia mipango ya 
baadaye, Sungura alisema: “Tu-
napanga kuwa na vikao kazi 
vya  mara kwa mara na Waziri Si-
laa ili kuimarisha zaidi uhusiano 
wetu  utakaotuwezesha kutimiza 
majukumu yetu ya kuhabarisha 
wananchi ipasavyo”.

Katika kikao cha wadau kilicho-
fanyika wiki hii jijini Dar es Sa-
laam, Waziri Silaa alisisitiza ahadi 
ya serikali ya kuimarisha uhuru 
wa vyombo vya habari, akieleza 
mabadiliko yaliyofanywa yana-
lenga kulinda haki za waandishi 
wa habari na kukuza uhuru wa 
vyombo vya habari.

Alisema mageuzi ya hivi kar-
ibuni katika sekta ya habari yana-
lenga kuhakikisha waandishi wa 
habari wanakuwa na uhuru wa 
kujieleza, kupata habari, uhuru 
wa uhariri bila hofu ya kufunguli-
wa mashtaka.
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MKIMBIZI MTOTO HADI JAJI RAIA…MKIMBIZI MTOTO HADI JAJI RAIA…

KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…KIKUNDI VIJANA NA MKWANJA…

Na Christina Mwakangale

JAJI Tujilane Chizumila, ana sim-
ulizi tangu akiwa na umri wa mi-
aka 12 akiwa mkimbizi. Ameishi 
Tanzania wakiwa ni wakimbizi 
pamoja na wazazi wake, kutoka 
nchini Malawi. 

Leo hii ana umri miaka 71), 
anaisimulia Nipashe, jijini Dar 
es Salaam, kuhusu safari yake 
kutumishi masuala mbalimbali 
kama vile, jinsia, diplomasia na 
sheria. Ana uwezo wa kuzun-
gumza lugha takribani nne; Ki-
ingereza, Kiswahili, Kijerumani 
na Kichewa, na kukielewa vy-
ema kiyao.

Mazungumzo maalum  ya 
mwandishi wa makala hii na Jaji 
Chizumila, wiki jijini, Dar es Sa-
laam yalikuwa hivi:

Swali: Umetunga kitabu 
chako kichwa cha habari 
kinasema ‘From A Refugee 
Girl to A Judge: My Journey’ 
una maana gani kwa lugha 
rahisi?

Jibu: Nimemaanisha kwamba 
mimi nilikuwa mkimbizi mtoto 
‘a child refugee’ kuanzia miaka 
12.  Hapa Tanzania nilikuja na 
wazazi wangu, baba yangu aliku-
wa ni Mkuu wa Itifaki wa Kwan-
za wa Malawi, baada ya kuwa 
mwalimu ndipo akachaguliwa 
kwenda Umoja wa Mataifa (UN), 
New York, Marekani, kuwakili-
sha nchi yetu.

Lakini baada ya mwaka, ku-
katokea vurugu kati ya rais Dk. 
Banda (Kamuzu) na mawaziri 
wa wakati huo, kwa hiyo ikaathi-
ri wote ambao walikuwa ndio 
marafiki zao waliosoma pamoja. 

Baba yangu akaitwa arudi, la-
kini alipigiwa simu na wenziwe 
kwamba asirudi, kwa sababu 

• Siku ya simulizi mzazi hoi kwa kicheko
• Wa kwanza kumiliki kampuni uwakili kwao
• Kapitia ubalozi, mtaalam wa wakimbizi

Pata simulizi ya Rais 
Samia, mabonde na milima 

hadi kuyaona maendeleo
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serikali ilikuwa imekwishandaa 
magari mawili, moja kutubeba 
na mama yangu na sisi kutupele-
ka kijijini na lingine kumpeleka 
baba kwenda kumfunga.

Kwa hiyo, akimbie! Baba akat-
uambia tunatoroka tunakuja 
Tanzania kuwa wakimbizi. Naji-
vunia kwa serikali ya Tanzania 

na UNHCR, kwa kutupokea na 
mpaka leo nimekuwa Jaji am-
baye kwa sasa ni miongoni mwa 
majaji wa Mahakama ya Afrika 
ya Haki za Binadamu na Watu 
(makao yake makuu jijini Aru-
sha).

Swali: Uliwahi kuwa raia 
wa Tanzania, sasa ni raia wa 

Malawi, Je, imekuwaje?
Jibu: Niliwahi kuwa raia wa 

Tanzania, kwa sababu niliolewa 
na Mtanzania (tena Msukuma…
(akionyesha kicheko kidogo). 
Niliolewa mwaka 1975 nina wa-
toto wawili, baada ya miaka kad-
haa tulitengana na nikaamua 
kurudi nyumbani na kurudisha 

uraia na kurudi Malawi.
Swali: Tukirudi katika ‘sta-

tus’ yako kwenye ‘cv’ (wasi-
fu) wako ulikuwa jaji na sifa 
zingine unazungumziaje, 
haki za binadamu mambo 
kisheria? Uliipenda hii kazi? 

Jibu: Wakati baba kuwa ame-
kwenda UN sisi (watoto) tulibaki 
na mama (Malawi), tukamfuata 
baada ya miezi kadhaa tukafika 
New York. Mimi nilikulia sana 
kijijini kwa mama yangu. 

Kwa sababu miaka ya 1950 
wakati mimi na wadogo zangu 
wanazaliwa, mimi nilikuwa wa 
kwanza na baba alikuwa anaso-
ma Chuo Kikuu cha ‘Salisbury’ 
ambacho sasa ni Harare huko 
Zimbabwe,na baadaye akaende-
lea kwenda kusoma Lesotho na 
kisha Afrika Kusini.

Wakati huo ukumbuke tu-
likuwa chini ya ‘Federation’, 
Umoja wa Nyasaland, ambayo 
ni Malawi sasa hivi, Northern 
Rhodesia ambayo ni Zambia 
sasa na Southern Rhodesia am-
bayo ni Zimbabwe. Tulikuwa ha-
tuna chuo kikuu, kwa hiyo ilibidi 
kupita huko.

Wakati baba anasoma alitu-
peleka nyumbani kwa mama 
yangu kwa babu na bibi mzaa 
mama. Babu alikuwa ni mwal-
imu wa shule ya msingi na 
mama. Nilikaa sana kijijini, 
baadae aliporudi kutoka maso-
moni tukahamia Zomba, ambao 
ulikuwa mji mkuu wa Malawi 
wakati huo, kabla ya kuhamishi-
wa Lilongwe.

Kwa hiyo, kuwa mtoto wa 
kukulia kijijini tumefika New 
York, unafungua macho unaio-
na, tulisoma tu kwenye jiografia, 

Jaji Tujilane Chizumila. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Kamhadaa baba aliyeukataa uanasheria, 
akampa ukweli miaka 30 yuko maarufu
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Pata simulizi ya Rais Samia, mabonde
na milima hadi kuyaona maendeleo

UCHUMI

Na Mwandishi Wetu 

TANGANYIKA na Zanzibar 
zilipoungana na kuunda Jam-
huri ya Muugano Tanzania, Rais 
Dk. Samia Suluhu Hasan, ana 
ufafanuzi wake kuhusu mitaji 
yake ya maendeleo, akiitaja  kad-
haa; ushirikiano wa kihstoria, 
umoja wa pande hizo mbili na   
kundi la vijana.

“Fikra zangu hutawaliwa na 
picha ya vijana wanne kutoka 
pande zote mbili za Muungano. 
Vijana hao, wawili wa kiume na 
wawili wa kike, waliomsaidia 
Mwalimu Julius Nyerere ku-
changanya udongo wa Tanganyi-
ka na Zanzibar, kutoka kwenye 
vibuyu viwili …” anatamka.

“Baada ya kuuchanganya, 
hakuna teknolojia inayoweza 
kuurudisha udongo ule,” 
anaongezea, katika hotuba ya 
Muungano, Aprili mwaka huu, 
akiusifu:

“Ni ‘Muungano maalumu na 
wa kipekee’ katika misingi ya 
utu, udugu, na umajumui wa Af-
rika (Pan-Africanism), umeweza 
kushinda majaribu mengi ya kuu-
vunja,” anatamka.

Rais Dk. samia anakumbusha 
wakati wa Muungano, Tanganyi-
ka na Zanzibar zilikuwa katika 
viwango duni vya maendeleo, 
wananchi wengi walikuwa masi-
kini, akiongeza:

 “Sekta za uzalishaji husu-
san kilimo kilikuwa chenye tija 
ndogo na hapakuwa na miun-
dombinu ya kutosha ya usafiri na 
usafirishaji. Huduma za kijamii, 
elimu, afya, maji na umeme pia 
zilikuwa adimu na za kibaguzi.”

Anataja  jukumu la kwanza 
baada ya Muungano lilikuwa 
kujenga uchumi endelevu na 
unaowanufaisha wananchi wote 
bila ya ubaguzi, wakiimarisha na 
kupanua huduma za kiuchumi 
na kijamii, kuwaongezea kipato 
wananchi.

“Jitihada zilizofanywa ndani ya 
miaka hii 60 zimesaidia kukuza 
Pato la Taifa kufikia Shilingi Tril-
ioni 170.3 kwa takwimu za mwa-
ka 2022, na pato la mtu mmoja 
mmoja kufikia wastani wa shilin-
gi milioni 2.8 kwa mwaka 2022. 

YALIYOIBUA MAENDELEO
Hapo Rais Dk. Samia, mzaliwa 

wa Zanzibar, anataja eneo mo-
jwapo lilioibua maendeleo ni  
imani na dhamira ya waasisi na 
viongozi wake, Mwalimu Julius 
Nyerere na Sheikh Abeid Amani 
Karume.

“Walikuwa mstari wa mbele 

HIVI karibuni, Waziri mwe-
nye dhamana ya Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamed Mchengerwa, 
alinikumbusha jambo zuri 
sana katika historia ya nchi.

Mchengerwa alisema kiini 
cha kuwa na ofisi hiyo, ni 
kutokana na wazo la Baba 
wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere la kupeleka ma-
daraka kwa wananchi wa 
chini, yaani waishio mitaani.

Alikuwa akizungumzia 
mbilingembilinge iliyoko 
mitaani sasa hususan katika 
kipindi hiki cha kuelekea 
uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa mwaka huu na Uchaguzi 
Mkuu mwakani.

Akasema Mzee Nyerere, 
alitaka kuona watu waishio 
pamoja vijijini, mitaani na 
vitongojini, wakijichagulia 
viongozi wao waliowaamini 
hasa kutokana na kuzoeana, 
pia na kuishi pamoja kwa 
muda mrefu.

Mchengerwa akadokeza, 
kuwa hali hiyo ilijiri husu-
san kipindi kile akiwapo 
Mwalimu Nyerere na watu 
kuchaguana bila matatizo 
yoyote na kupata viongozi 
wazuri na rahim.

Hali hiyo ilianza kipindi 
kile nchi ikitawaliwa na 
chama kimoja, enzi hizo 
TANU na baadaye kuzaliwa 
CCM baada ya muungano wa 
vyama vya TANU ya Tang-
anyika na ASP ya Zanzibar 
mwaka 1977.

Nayo CCM ikaongoza peke 
yake mpaka ilipotimu mwa-
ka 1992 tuliporejea kwenye 
mfumo wa vyama vingi vya 
siasa, waliokuwa hawana 
vyeo kutokana na kutokuwa 
wanachama wa CCM nao 
wakaanza kuvipata.

Wakaibuka wenyeviti, 
makatibu wakuu na wengi-
neo wakiwakilisha vyama 
vyao, lakini kipinzani. Na 
hata uchaguzi nao ukaanza 
kujigawa kipinzanipinzani 
hivi, kwamba kama wewe 
si mwana wa chama fulani, 
hufai kuongoza.

Gonjwa hilo likaendelea 
kututafuna mpaka sasa, 
hata ukifika uchaguzi, ule 
utanzania wetu unatoweka 
na kuanza kutazamana 
kama wenyeji na wakimbizi, 
ambao mpinzani anakuwa 
mkimbizi na mwana ana-
chokitaja yeye anabaki 
kuwa  mwenyeji.

Kifupi ikawa kwamba 
kama wewe si mfuasi au 
mwumini wa chama asi-
chokitaka, basi hufai hata 
kulumangia, kwamba hus-
tahili kuwa kiongozi katika 
nchi hii na siku zote utasi-
mangwa na kusukwasukwa, 
huenda ikiwa ni pamoja na 

Mfumo wa vyama vingi 
vya siasa usitupasue

TAFAKURI YA MLALAHOI 

hata kupata misukosuko. 
Mwaka fulani donda letu 

likaanza kutoka usaha na 
miaka iliyofuata likatumbuka 
kabisa na kutuanika Wa-
tanzania tulivyooza kisiasa, 
ukianika kasoro zizisofaa 
kutambulishana hata kidogo.

Ulipofika uchaguzi ikawa 
balaa, tunaonana kutoka 
kundi ligine kisiasa unabaki 
kuwa kuonekana mbumbum-
bu usiyestahili, una sifa ya 
ungumbaru wa kusoma, hadi 
kuandika, hivyo kushindwa 
kujaza fomu ya ugombea.

Mtu akabeba sifa haku-
jua alizaliwa lini na wapi  
na umri wake kumruhusu 
kugombea uongozi wa Taifa 
alimozaliwa, akaenguliwa na 
kutupwa jalalani kumpisha 
wa kundi jingine, anayepata 
urahisi kama wa kupita bila 
kupingwa.

Mwaka huu sana, yaname-
onekana tena ya waliokuwa 
wakishangiliwa kusoma vi-
zuri risala, uchaguzi umefika. 
Ndio hilo  sasa hawajui tena 
kusoma wala kuandika na 
hawafai kugombea kuongoza 
hata mitaa!

Kosa dogo la herufi linato-
sha kukuengua usigombee. 
Umekosea tu namba ya mwa-
ka hufai kugombea! Utadhani 
sijui wanatafutwa viongozi 
wenye akili mnemba? 

Katibu Mkuu wa CCM, Dk 
Emmanuel Nchimbi naye 

anashangaa kama mimi!
Kawaambia wahusika, 

akiwamo Mchengerwa, 
hebu dosari ndogondogo 
kama hizi tusizipe uzito 
sana kiasi cha kunyima 
wengine haki za kuwania 

uongozi katika Taifa 
lao, wanaenguliwa huku 
wananchi wakiwataka na 
hatimaye kuletewa wasio-
wataka! Hebu tuendelee 
kujifunza demokrasia, 
tutafika!

Tungekuwa na viongozi 
wengi kama Dk Nchimbi 
katika nchi hii, naamini 
makandokando kama haya 
yasingekuwa yanatuzibia 
njia ya maendeleo.

 Najiuliza, hivi tukiamua 
kufuta vyama vyote vya 
siasa nchini ambavyo mimi 
naona ndivyo vinatugawa, 
tutakuwa tumepoteza nini? 

Hivi mathalan ingekuwa 
mgonjwa  akienda hospitali 
na kutakiwa kuandika jina 
lake kwenye kadi ingeku-
waje?

Yaani kama sheria in-
gekuwa inamtaka mgonjwa 
akikosea jina asitibiwe, hivi 
hatuoni wengi tungeishia 
mochari? 

Kama sivyo, kwa nini 
wasimamizi wasituhoji 
majina tukawambia 
wakaandika kuliko kututega 
ili tukosee watuengue? 
Mbona zamani mambo 
mengi tulitumia dole gumba 
na yakaenda?

Wengine wanakuja na 
oh kazi ya ujasiriamali 
haifai kukupa sifa ya kuwa 
mgombea, leo unakataa ku-
tambua ujasiriamali wakati 
Dk. John Magufuli aliwapa 
Wamachinga vitambulisho 
vya Sh 20,000. 

Rais Samia Suluhu Has-
san, Mwenyekiti wa CCM 
Taifa, anawatambua boda-
boda na kuwabatiza jina la 
‘Maofisa Usafirishaji’, leo 
wewe nani unasema si kazi 
rasmi na si ujasiriamali, wa-
nagombea nawaengua? 

Acheni hizo!
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(+255)  713 410008
kulangwasos@gmail.com

MUUNGANO ULIKOANZA HADI ULIKOFIKA…
himili ya dola, yaani Serikali, Bunge 
na Mahakama.

“Leo hii, kati ya mihimili mitatu 
ya dola, wanawake wanaongoza 
mihimili miwili, Serikali na Bunge, 
jambo linalothibitisha kuendelea 
kuimarika kwa usawa wa kijinsia,” 
anafafanua

MAPINDUZI YA MAWASI-
LIANO

Rais Dk. Samia anaeleza kush-
amiri miliki ya simu za mkononi 
kwa umma, wamiliki wakiongezeka, 
ikikadiriwa kuwapo laini za simu 
zaidi ya milioni 72 na watoa hu-
duma wameongezeka hadi watano, 
wakiwa na huduma zenye kasi mpya 
inayoitwa 5G.

“Kiasi cha laini milioni 53 zime-
sajiliwa kutumia huduma za 
kifedha kupitia simu za mkononi,” 
anaongeza Rais, akiitolea ufafanuzi, 
ngazi ambayo sasa asimilia 98 ya 
Watanzania vijijini wananufaika.

“Maendeleo haya yamechangiwa 
na uamuzi wa serikali kuanzisha 
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, 
maarufu UCSAF wenye jukumu la 
kuimarisha miundombinu ya ma-
wasiliano vijijini. 

“Tangu kuanzishwa kwake mwaka 
2009 UCSAF imeweza kujenga mi-
nara 1,435 iliyowezesha zaidi ya wa-
nanchi milioni 16 katika kata 1,306 
na vijiji 3,838 kupata mawasiliano ya 
uhakika…. na sekta binafsi zimewez-
esha kuimarika kwa huduma.”

CHANGAMOTO ZAKE
Rais anataja katika miaka 1970 

hadi 1980, Muungano nchini uli-
kumbwa na  changamoto kama; 
ukame na njaa (hasa 1974 ), mtikisiko 
na anguko la uchumi duniani, bei ya  
mafuta na vyakula kupanda duni-
ani, ukiumiza uchumi nchini.

Lingine linaloambatana nayo, 
mwaka 1977 Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) ilivunjika, hata 
kuilazimu serikali kugharamia upati-
kanaji huduma za EAC, huku mwaka 
mmoja baadaye, ikazuka vita dhidi 
ya utawala wa Idd Amin wa Uganda.

Hapo Rais anaitolea ufafanuzi: 
“Fedha zilizotengwa kwa maende-
leo yetu na rasilimali nyingine zi-
kaelekezwa kugharamia vita hivyo.

“Vilevile, kwa nyakati mbalimbali, 
katika soko la dunia tulikumbana na 
anguko kubwa la bei za mazao yetu 
ya biashara kama vile chai, mkonge, 
kahawa, karafuu na pamba, hali ili-
yoathiri ukuaji uchumi wetu ulioku-
wa unaimarika vizuri. 

“Aidha, magonjwa kama vile 
UKIMWI, Kipindupindu, Homa ya 
mafua ya ndege, na hivi karibuni 
Uviko 19, nayo yalitikisa Taifa letu.

Kwa upande mwingine, miaka ya 
2001 hadi 2007 tulipata changamo-
to ya kisiasa Zanzibar, iliyosababisha 
baadhi ya washirika wetu wa maen-
deleo kusitisha misaada.

Mambo haya yote, yalitufanya tu-
unge nguvu kitaifa, tuimarishe umo-
ja na mshikamano wetu, uliotujen-
gea uwezo wa kuhimili kadhia zote 
hizo, na kulivusha Taifa letu likiwa 
salama na imara zaidi.”

kaya kumudu gharama za mahitaji 
ya msingi umeongezeka.

“Vilevile matumizi ya pembejeo 
yameongezeka, hivyo kuongeza 
tija kwenye kilimo, na matumizi ya 
huduma za afya pia yameongezeka 
na mahudhurio shuleni kwa watoto 
nao umeongezeka,” anasema.

Kwa mujibu wa Rais Dk. Samia, 
miradi mingine iliyotekelezwa ka-
tika pande zote mbili, inajumuisha 
Programu ya Usimamizi wa Bahari 
na Pwani (MACEMP) na Programu 
ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo na 
Sekta ya Mifugo (ASDP – L).

Vilevile, anaitaja Programu ya Mi-
undombinu ya Masoko, Uongezaji 
Thamani ya Mazao na uboreshaji 
wa Huduma za Fedha Vijijini (MI-
VARF); Mradi wa Kuongeza Tija na 
Uzalishaji wa Zao la Mpunga (ERPP); 
na Mradi wa Kujenga Uwezo wa 
Kuhimili Athari za Mabadiliko ya 
Tabianchi katika Maeneo ya Pwani 
(LDCF).

Ni orodha ndefu inayojumuisha, 
Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya 
Jimbo (CDCF), mfumo wa Wabunge, 
unaowanufaisha wananchi katika 
sekta za afya, maji, ajira, elimu na 
miundombinu.

Katika elimu ya juu, Rais Dk. Sa-
mia akataja kuwapo Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam pekee wakati nchi zin-
aungana mwaka 1964, lakini kutimu 
miaka 60 ya Muungano kuna vyuo 
vikuu 49, vikiwamo 19 vya umma na 
30 binafsi. Kati yake, 46 viko Tanza-
nia Bara na vitatu Zanzibar.”

“Mwaka 2023/24, kulikuwa na 
jumla ya wanafunzi wa elimu ya juu 
240,523, ikilinganishwa na wanafun-
zi 14 tu waliokuwapo wakati nchi 
zetu zinaungana” anatamka Rais Dk. 
Samia.

“Tangu kuanzishwa Bodi ya 
Mikopo mwaka 2004, wanafunzi 
wapatao 705,622 wamepatiwa 
mikopo yenye thamani ya shilingi 
trilioni 6.69, wanufaika wanawez-
eshwa kusoma kwenye vyuo vya 
Serikali na binafsi,” anasema Rais 
Dk. Samia.

JINSIA NA UTUMISHI
Katika eneo hilo, akiweka re-

kodi kuwa rais wa kwanza nchini 
mwanamama, anasema: “Suala la 
usawa wa kijinsia zote liliingizwa 
kwenye Katiba, hatua iliyowezesha 
uwakilishi wa wanawake bungeni 
kuongezeka.”

Anafafanua ni kutoka watatu 
mwaka 1964 kwenye bunge la kwan-
za la Muungano, hadi wanawake 148 
(asilimia 37.75) ya wabunge wote 
392.

Rais Dk. Samia anaendelea: 
“Wakati huo, hapakuwa na mwan-
amke yeyote kwenye uongozi wa mi-

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, katika tukio la kuadhimisha miaka 60 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, mwaka huu jijini Dar es 
Salaam. PICHA:MTANDAO

Aidha, ma-
gonjwa 
kama vile 
UKIMWI, 
Kipindupin-
du, Homa 
ya mafua ya 
ndege, na 
hivi karibuni 
Uviko 19, 
nayo yalitiki-
sa Taifa letu.

katika kudai uhuru kupitia vu-
guvugu la Umajumui la Afrika 
Mashariki na Kati, yaani Pan 
African Movement of Eastern 
and Central Africa, au kwa ufupi 
PAFMECA. 

“Lengo la PAFMECA lilikuwa 
kujenga umoja, mshikamano 
na ushirikiano miongoni mwa 
watu wa Afrika waliokuwa chini 
ya utawala wa kikoloni wakid-
hamiria kuunganisha nchi zao 
mara baada ya kupata uhuru,” 
anasema.

Pia, anatafsiri suala la undugu 
wa kihistoria, Tanganyika na 
Zanzibar, waliotenganishwa na 
mipaka ya ukoloni, lakini kwa 
asili walikuwa jamii moja.

KINACHOENDELEA SASA
Rais Dk. Samia anataja kuwapo 

Tume ya Pamoja chini ya Ofisi 
ya Makamu wa Rais, inayosiki-
liza na kutatua changamoto za 
Muungano zinapojitokeza.

Hapo anataja kuanzia mwaka 
2021 hadi Aprili mwaka huu, 

kuwapo hoja 15 kati ya 18 zime-
shapatiwa ufumbuzi. Tume 
iliyoundwa inafanya kazi ya 
kulinda dhamira ya udumishaji 
muungano nchini.

Eneo lingine Rais Dk. Samia 
analitaja katika Muungano, ni 
kuiwezesha Tanzania kuwa na 
ushawishi mkubwa kikanda na 
kimataifa, akinena kupitia nguzo 
ya Diplomasia ya Uchumi, im-
evuta mitaji, uwekezaji, teknolo-
jia, soko la bidhaa na huduma 
zitokazo nchini.

Hapo ndipo anataja zao mo-
jawapo ni  Tanzania kuufikia 
Uchumi wa Kati, tangu zama Seri-
kali Awamu ya Tano, Dk. Samia 
akiwa Makamu Rais.

Hapo ana ufafanuzi, kupitia 
hotuba yake : “Nafarijika kwam-
ba kwa sasa nchi yetu imefikia 
Uchumi wa Kati katika ngazi ya 
chini na jitihada zetu zote sasa 
kufikia uchumi wa kati, ngazi ya 
juu.

“Wastani wa umri wa kuishi 
(life expectancy) wa Mtanzania 

umeongezeka kutoka wastani 
wa miaka 45 mwaka 1964 hadi 
wastani wa miaka 67 mwaka 
2024. 

“Sensa ni moja kati ya mambo 
ya Muungano. Hadi sasa, zime-
fanyika sensa za watu na makazi 
mara sita. Sensa ya kwanza ilio-
nyesha Tanzania kuwa na watu 
milioni 9.6 na ile ya mwisho 
2022 imetuonyesha idadi ya Wa-
tanzania kuwa milioni 61.741,” 
anaeleza.

Anaitaja kuwa ni taarifa yenye 
msaada mkubwa kwa mipa-
ngo ya kiserikali na kutuongoza 
matumizi ya rasilimali: 

Pia, anataja  serikali mbili 
nchini, zimeendelea kuibua na 
kutekeleza programu na miradi 
inayolenga kupunguza umaskini 
wa kipato, inainua ubora wa mai-
sha na ustawi wajamii kwa pande 
zote mbili za muungano.

Kwa upekee, anaugusa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
uliotekelezwa kwa awamu tatu 
sasa, umeonyesha uwezo wa 
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Mwandishi wa Nipashe, alipozungumza na Jaji Tujilane Chi-
zumila, hivi karibuni katika Uwanja wa Ndege, Julius Nyerere, 
Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kumbe mamabo? yako hivi, ila ili-
kuwa ni mshangao mkubwa sana 
baba amekuja ‘airport’ (uwanja 
wa ndege) na dereva mzungu 
(walipowasili New York)… tu-
kasema hee baba una dereva 
mzungu! 

Hivyo tukaenda ofisi kwake 
kupaona na jengo la UN lilini-
furahisha sana kwa sababu lime-
jengwa tofauti, kulinganisha na 
majengo mengineyo  ambayo 
yako tu kwa ‘square’(mraba).

Siku hizi kuna wabunifu tofau-
ti, enzi hizo ilikuwa ujenzi mwin-
gi ni ‘square’, ila lenyewe jengo 
la UN lilikuwa kama nusu mwezi 
mwonekano wake. 

Nikasimama pale nashangaa, 
nitafanya nini na mimi nije ni-
fanye kazi kama wewe! Akasema 
(baba) soma sana. Nilipofika 
huku (Tanzania), nikaingia dar-
asa la sita, nikisoma Shule ya 
Msingi Chang’ombe (iliko DUCE, 
Dar es Salaam) hadi la saba alafu 
nikasoma sekondari ya Asumpta, 
enzi hizo ikiwa na jina hilo na 
baadae ikaja kuitwa Weruweru 
hadi kidato cha nne.

 Baada ya kukaguliwa wakim-
bizi waliwachekecha, serikali 
iliwachukua ambao walikuwa 
na uwezo wa kufanya kazi, hivyo 
baba yangu alisema anaweza ku-
fundisha, akapelekwa Old Moshi 
Sekondari, ndio maana nilisoma 
Asumpta Sekondari.

Nikaja Sekondari ya Jangwani 
(Dar es Salaam), hadi kidato cha 
sita na nikaingia Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM 1977), kwa 
shahada ya kwanza, nikichukua 
sheria za kimataifa na diploma-
sia, kwa sababu mawazo yaliku-
wa kufanya kazi UN.

Pia, shahada ya pili nikaf-
anya Sheria ya Kimataifa ya 
Umma. Nilifanya kazi miaka 10 
na Shirika la Sheria la Tanzania 
(Tanzania Legal Corporation) na 
niliporudi Malawi nikapewa kazi 
kama wakili wa serikali.

Ila nilikaa nyumbani kwa 
mwaka mzima kwanza nikisub-
iri ‘clearance’ (kuhalalishwa) na 
serikali kwa sababu nilikuwa 
mtoto wa mhujumu wa serika-
lini (dissident).

Kwa hiyo, nikaja kupata kazi 
Save the Children Federation US 
mwaka 1989-1990. Nilifurahi ku-
fanya kazi huku kwa sababu tu-
lizifikia jamii za chini kabisa na 
lengo langu lilikuwa kuihudumia 
jamii. Baada ya mwaka ndiyo ni-
kaitwa kufanya kazi kama wakili 
wa serikali. 

Baadae nikapata kazi shirika 
la UNHCR, nikafurahi kwa saba-
bu ilikuwa na mimi nawashu-
ghulikia wakimbizi kama mimi 
nilivyoshughulikiwa.

Nikafungua kampuni yangu 

la sheria, nikawa mwananke wa 
kwanza mwanasheria kufungua 
kampuni binafsi.

Halafu nikachaguliwa kuwa 
Balozi wa Malawi Zimbabwe na 
Southern Africa Development 
Corporation (SADC). 

Baada ya miaka minne, ni-
kachaguliwa kuwa Jaji wa Ma-
hakama Kuu, kisha nikapata na-
fasi kuwa ‘Ombudsman’ na kuwa 
mwanamke wa kwanza kushika 
nafasi hiyo.

Swali: ‘Ombudsman’ ni 
nafasi gani hii kisheria kwa 
lugha rahisi?

Jibu: ‘Ombudsman’ ni mtu 
anayesimamia sheria ni mtu 
anayeshughulikia kesi za wa-
tumishi wa umma, ambao wana 
madai tofauti kama mishahara 
au waliostaafu hawajalipwa, am-
bao wanapata uhamisho kwa 
sababu tofauti au hakuna maele-
wano, kati ya mtumishi na bosi.

Unakuwa unasikiliza kesi, 
inakuwa kama mahakama na 
unaweza hata kumuita rais akaja 
mbele yako kuja kujieleza, hata 
mawaziri na wenye vyeo vikub-
wa. Kwa Tanzania nafasi hii iko 
ndani ya Tume ya Haki za Bin-
adamu imekuwa kama idara.

Baada ya hiyo kazi niliyoifanya 
Malawi kwa miaka mitano ni-
kastaafu, ila nikaona kama bado 

nina nguvu. 
Swali: Je, ulipenda ku-

somea hiki unachokifanyia 
kazi hivi sasa?

Jibu: Kusema ukweli ilikuwa 
ni bahati mbaya sikupenda ku-
soma sheria na haikuwa kwenye 
wazo langu. Mimi baba amenili-
pia ada  toka tulipofika Tanza-
nia hadi chuo kikuu, kabla ya 
kupata ‘scholarship’ ila enzi zile 
wazee hawakuwa wanampa na-
fasi mtoto kujichagulia taaluma. 

Wakati najaza fomu ukiwa ki-
dato cha sita unakuwa na mach-
aguo matatu; chuo kikuu; ualimu 
na nyingine. Na hata chuo kikuu 
pia unachagua usome nini, baba 
yangu alikuwa ni profesa wa ual-
imu na historia pale chuo kikuu. 

Alitaka niwe mwalimu. Ila 
mimi sikupenda, baba mwal-
imu, mama mwalimu, babu 
mwalimu, mashangazi walimu! 
Nikasema mimi sitaki, nilikuwa 
napenda jiografia nikataka niwe 
na kazi katika uwanja wa ndege 
na kufuatilia ndege zinapotua na 
kabla ya kupaa.

Nikaomba nifanye kazi pale 
pale chuo kikuu, baada ya ku-
maliza kidato cha sita kwa 
sababu sikwenda ‘National 
Service’( JKT). Kuna siku wakati 
tukiwa ofisi tunachambua fomu 
zilizojazwa nikamwambia bosi 

wangu, mimi sikupenda kusoma 
fani hii lakini baba kanichagulia 
‘education’ (ualimu) ila sikupen-
da. 

Na kila nikiweka katika mfumo 
inakuja chaguo la kwanza, nikam-
wambia nifanyaje, akasema jaza 
fomu tutaipitia fomu. Baadaye 
majibu kutoka nikachaguliwa 
kwenda sheria, hii ilitokana na 
mabadiliko niliyofanya awamu 
ya pili.

Nikawauliza rafiki zangu jama-
ni katika sheria si hakuna hesabu 
wakasema ndio, kumbe walini-
danganya, unapoanza tu kusoma 
unakutana na mambo mengi 
kama ‘bank statement’ usipoya-
jua utamteteaje mteja, kwa kweli 
nilikatishwa tamaa ila sikuacha 
kuendelea kusoma sheria.

Niliporudi nyumbani, baba ak-
abaki anashangaa mbona wewe 
umechaguliwa chaguo la pili 
badala la kwanza? Nikamwambia 
sijui, kumbe nilibadilisha. Baadae 
imepita miaka 30 nikamwita nili-
vyokuwa Balozi Zimbabwe, ni-
kaja kumwambia nilibadilisha si-
kutaka kuwa mwalimu, alicheka 
sana. Hii ndio hatua niliyopita 
hadi kuwa mwanasheria sasa.

Swali: Unaandika vitabu 
kuhusu maisha, una kitabu 
pia cha ‘A widow’s perspec-
tive – a personal experince’ 
kwa nini?

Jibu: Nilitumia hiyo ‘personal 
experience’ yangu kuwaelimisha  
wabunge ili wapitishe sheria 
yaku ‘stop   property grabbing’ 
ambayo  ilikuwa imeshakatiliwa 
kupitishwa   mara ya kwanza 
bungeni kwasababu ilikuwa na 
changamoto kadhaa.   Niliwahi 
kuuliza baadhi ya wanaume am-
bao ni wabunge mjane ni nani? 
Wakasema ni mke aliyefiwa na 
mume wake. Nikawaambia mwa-
namke yeyote anaweza kuwa 
mjane. 

Baba mmoja kainuka akasema 
mimi atayemuonea mjane mama 
yangu hatutaelewana, nikase-
ma kumbe umenielewa. Mjane 
anaweza kuwa ni binti yako, 
mama, dada, shangazi. Baada ya 
muda mfupi sheria iliyowahusi-
sha wajane ilirudishwa bungeni 
na ilirekebishwa bila upinzani 
wowote.

Swali: Kwenye kazi hii kuna 
changamoto yeyote unayo-
kumbana nayo?

Jibu: Kwanza katika kazi hii ni-
nayoifanya ni kutofahamika kwa 
mahakama hii, kuna wafanyaka-
zi wachache, suala la kifedha. 
Na kutokuifahamu mahakama 
hii kunasababisha kuwapo kwa 
kesi chache hasa wanawake wa-
nashindwa kuleta kesi.

Swali: Ulikuwa Balozi kwe-
nye nchi ngapi?

Jibu: Nilikuwa Balozi wa Zim-
babwe, pia wa SADC (Southern 

Africa Development Commu-
nity), nchi zote za kusini mwa 
Afrika. 

Swali: Umewezaje kufika 
hapo ulipo sasa, ikizingatiwa 
kuna dhana tofauti kuhusu 
mwanamke na changamoto 
za kuzifikia ndoto zake?

Jibu: Nawashukuru wazazi 
wangu, linapokuja suala la ku-
soma hakukuwa na masihara. Na 
mama yangu ijapokuwa alikuwa 
mwalimu wa shule ya msingi 
alikuwa ananifundisha ‘English 
literature’ na vitabu vingi viliku-
wepo nyumbani hata vitabu vya 
sheria, nikiwa na ‘home work’ 
yangu nampa ananisahihisha 
ananiambia hapa hapana rudia.

Baba pia tabia yake ilikuwa la-
zima uhakikishe umesoma mag-
azeti ya siku hiyo, umesikiliza 
taarifa ya habari. Atakaa anaku-
nywa chai, anawaita…anza wewe 
nipeni ‘brief ’ (muhtasari) hapa 
nchini kuna nini na kimataifa? 
Anauliza shuleni mmesoma nini? 
Na vitabu alikuwa navyo vingi na 
hakukuwa na sababu ushindwe 
kusoma.

Kulikuwa na msukumo mkub-
wa kuhusu kusoma, lakini pili 
ni tabia walijitahidi kutuambia 
kwamba lazima ujiheshimu na 
ujitegemee akili yako. Ila na-
kumbuka darasa letu chuo kikuu 
wasichana tulikuwa sita na wa-
naume 40. Pia, serikali zetu siku 
hizi zinatupa hiyo nafasi.

Swali: Unazungumza lugha 
ngapi?

Jibu: Kwa kuzungumza kwa 
uhuru zaidi nitasema ni lugha 
tatu kiingereza, Kichewa, Kiswa-
hili. Mimi ni myao wa Malawi. Na 
jina langu Tujilane ni la kiyao, lin-
amaanisha ‘reconciliation’ (mari-
dhiano). 

Kijerumani pia najua, kwa 
sababu nimesoma shahada ya 
pili kwahiyo lugha. Ukiwa huku 
kwenye mahakama hii lazima 
ujue lugha nyingine ya AU kwa 
hiyo kiingereza nakijua na sasa 
nasomea kifaransa. Kiswahili 
mwaka huu kimeingizwa katika 
AU kwa hiyo huwa tuna wakali-
mani ambao wanasaidia kukali-
mani.

Swali: Kazi hii unaona 
ina changamoto katika 
utekelezaji wa majukumu na 
maisha ya kawaida.

Jibu: Tulipokuwa darasani 
walimu walikuwa wanatuambia 
ukiwa mwanasheria usipande 
daladala, zamani tulikuwa na 
mabasi yanaitwa UDA, kwa saba-
bu huwezi kujua ndugu wa yule 
uliyemhukumu anaweza akaku-
vamia. 

Kujilinda na kujitenga ni la-
zima. Na pia unajilinda na watu 
wasije wakakuona upo na mtu 
fulani wakasema kuna mazingira 
ya rushwa.
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RC Dendego 
awafunda 
wanafunzi 
vyuo vikuu 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

WANAFUNZI wa vyuo mkoa-
ni hapa wametakiwa kuwa na 
mtandao wa watu wenye nidhamu 
ili kuleta heshima katika jamii.

Rai hiyo imetolewa na Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Halima Dendego 
katika kongamano   la   wasomi 
na Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
lililofanyika mapema wiki hii ka-
tika Chuo cha Uhasibu Kampasi ya 
Singida.

Dendego, alisema wanavyuo 
hao wanatakiwa kutumia vizuri 
ujana wao kwa kesho iliyo bora 
kwa kuzingatia uzalendo, heshima, 
utii, utulivu na kuwa na mtandao 
huo wa watu wazuri kwa manufaa 
yao ya baadaye.

Aliwasisitiza kujiandaa vizuri 
kwa kutumia elimu wanayopata 
vyuoni kujiajiri  na kujipatia fedha 
kwa nguvu zao kwani kutawaletea 
heshima, amani na uhuru katika 
maisha yao.

"Msichague kazi, tujiajiri 
kuongeza kipato, tuchakarike vi-
jana kuongeza kipato kwani ubora 
na amani ya nchi yetu  ni kutupa 
fursa ya kupata kipato, ujana ni 
fedha, nidhamu na kujiamini, 
muda wa kuishi vyuo ni mfupi 
hivyo tuutumie vizuri kuandaa 
maisha mazuri ya baadae," alise-
ma.

Mkuu huyo wa mkoa aliwaasa 
kujiepusha na mahitaji makubwa 
ili kuepusha gharama zisizo na 
msingi kwani wazazi wao wana-
tumia fedha nyingi kuwasomesha 
na si kwenda kufanya starehe vy-
uoni.

"Tumieni muda mwingi ku-
jisomea kwa bidii na kuepuka 
mahusiano ya mapenzi vyuoni, 
epukeni aibu ya kufeli mitihani, 
vifo kutokana na ugomvi wa wivu  
na magonjwa ya ngono zembe," 
alisema.

Awali Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Manispaa ya Singida, 
Amaniel Samweli, akitoa elimu ya 
hamasa juu ya uchaguzi wa Serika-
li za Mitaa alisisitiza kuwa ni  haki 
yao kushiriki kuchagua viongozi 
na kuwahimiza kujitokeza kwa 
wingi siku ya uchaguzi .

Rais wa Serikali ya Wanafunzi 
katika Chuo hicho, Peter J. Peter 
na Godfrey Mtilabu, Katibu Mkuu 
wa Shirikisho la Vyuo Vikuu nchini 
(TAHLISO), waliahidi   kushirikiana 
na serikali katika uchaguzi huo na 
kutoa taarifa za viashiria vya uvun-
jifu wa amani.

"Tutaendelea kuwa waadilifu 
na wazalendo kwa Taifa letu, vi-
jana hatutakengeuka bali tutakua 
pamoja daima kudumisha umoja 
na amani ya nchi yetu," alisema 
Mtilabu.

Wakati wa kongamano hilo, 
wavyuo hao walipata     elimu ya 
afya kutoka Shirika la Mega We 
Care dhidi ya UKIMWI, afya ya 
uzazi na matumizi sahihi ya dawa.

Chuo chaagizwa kuisadia 
serikali kujiimarisha kiuchumi
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

N
AIBU Waziri wa Fedha, 
Hamad Hassan Chan-
de amekiagiza Chuo 
cha Mipango na Maen-

deleo Vijijini (IRDP)  kufanya 
utafiti kwenye  kodi na madini 
ili kuisaidia serikali kujiimarisha 
kiuchumi.

Chande alitoa agizo hilo juzi 
wakati wa uzinduzi wa Baraza la 
13 la Uongozi wa chuo hicho uli-
ofanyika mkoani hapa.

Alisema Chuo hicho kina 
wajibu wa kufanya utafiti na 
kutoa  mwelekeo kwa serikali 
ili kuongeza mapato katika mae-
neo mbalimbali nchini ikiwamo 

kuongeza thamani kwenye 
vitu.

“Nawaomba mjikite 
kufanya tafiti kwenye 
sehemu hizo, mkifaniki-
sha  hilo mtakuwa mmei-
saidia serikali kuongeza 
mapato, pia mtaku-
wa  mmewasaidia mtu 
mmoja mmoja kujiinua ki-
uchumi,” alisema Chande.

Alisema imezoe-
leka kuuza malighafi 
katika madini ya dha-
habu na vitu  vingine ni 
muhimu   wataalam ku-
fanya utafiti ili kuondoa 
dhana ya kuuza malighafi 
na kusaidia kuongeza  kipato 
cha mtu mmoja mmoja kwa 

wachimbaji madini na 
mapato ya serikali.

“Inaumiza sana 
kuona jambo la 
kuuza malighafi 
l i n a z o e l e k a , h e b u 
watafiti  fanyeni kazi 
ili kuisaidia serikali 
kuongeza  mapato 
yake,” alisema.

Aliwataka pia kuan-
zisha masomo kwa 
njia ya mtandao na 
matawi ya chuo nchi 
mbalimbali ili kusaid-
ia kwenye elimu na 
utafiti.

Kwa upande 
mwingine, Dk. Chande,  alilitaka 
baraza hilo kufanya kazi kwa 

kuzingatia sheria na miongozo 
inayotolewa na serikali.

Aliwashauri kutumia muda 
mwingi kusoma nyaraka hizo 
kwa kina ili kujua  majukumu 
yao na mipaka ya utendaji 
ili  kurahisha utendaji wao wa 
kazi. Alisema moja ya maju-
kumu waliyonayo ni kuishauri 
menejimenti ya chuo hicho iki-
wamo kujadili mambo kuhusu 
baraza hilo ili kutatua  changa-
moto zilizopo.

Mkuu wa Chuo, Profesa 
Hozen Mayaya, alitaja baadhi 
ya mafanikio  waliopata kuwa 
ni kuboresha miundombinu 
na matumizi ya Teknolojia na 
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) chuoni hapo.

“Ulaya reli ni 
ya serikali, 
mabehewa ni 
ubia, hivyo 
tuipe nafasi 
sekta bin-
afsi ishiriki 
katika reli 
ibebe mizigo. 
Pia nashauri 
vipande 
vilivyobaki 
vya kujenga 
serikali isi-
bebe...

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk. Albina Chuwa (wa pili kulia), akikabidhi 
risiti ya ununuzi ya vifaa vyenye thamani ya Sh. milioni 3.9 kwa Mkuu wa 
wilaya ya Chamwino, Janent Mayanja, kwa ajili ya ujenzi wa jengo la kupikia 
la Shule ya Msingi ya Wasioona ya Buigiri, wakati wa kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Takwimu ya Afrika,  wilayani humo, mkoani Dodoma jana. 
PICHA: PETER MKWAVILA

Wahitimu CBE kujengewa 
uwezo kujiajiri

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA kukabiliana na tatizo la ajira kwa vijana 
nchini, Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) kinata-
rajia kuboresha mitaala ili kuwajengea uwezo wa-
hitimu kujiajiri na kukabiliana na hali ngumu ya 
maisha.

Mkuu wa CBE, Profesa Edda Lwoga, alitangaza 
mpango huo juzi kwenye kongamano la wanataal-
uma lililofanyika jijini hapa, ikiwa ni maandalizi ya 
mahafali ya 59 na maadhimisho ya miaka 60 tangu 
kuanzishwa kwa chuo hicho Januari mwaka 1983.

Prof. Lwoga, alisema katika kipindi cha miaka 60 
ya chuo hicho, wameendelea kuboresha mitaala 
ili kuendena na mahitaji ya soko la ajira na kuwa-
jengea uwezo wahitimu wao wa kujiajiri na kuajiri 
wengine.

“Tunataka wahitimu wetu wakitoka hapa wawe 
na uwezo wa kujiajiri wenyewe badala ya kusub-
iri kuajiriwa, hatutaki wahitimu wetu wawe watu 
wa kuandika barua na kuzunguka nazo hadi zin-
achakaa mikononi, lazima wawe na uwezo wa kuji-
amini na kuthubutu,” alisisitiza.

Lwoga, alisema chuo kimeanzisha mpango atami-
zi wa bunifu za mawazo ya biashara kwa wanafunzi 
ili kuwasaidia kuziendeleza na kusajili biashara zao.

Alisema tangu kuanza kwa mpango huo mwaka 
2022, zaidi ya vijana 400 wamenufaika kwa mawa-
zo yao ya biashara na bunifu mbalimbali kuendele-
zwa na kusajiliwa.

 Mkuu huyo wa CBE, aliishukuru serikali kwa 
kuendelea kukiwezesha chuo hicho kuboresha mi-
undombinu na kwamba  hadi sasa katika kampasi 
zote wana wanafunzi zaidi ya 20,000 na program 
za mafunzo zaidi ya 60.

Alisema katika mwaka huu wa masomo,  wa-
nafunzi 3,396 katika kampasi ya Dar es Saalam, Do-
doma, Mbeya na Mwanza watahitimu masomo yao 
katika kozi mbalimbali.  

Mkuu wa Idara ya Uatamizi wa Mawazo ya Biasha-
ra CBE, Dk. Adrian Nduguru, alisema tangu kuan-
zishwa kwa mpango huo mwaka 2022, umekuwa 
ukitoa fursa kwa wanafunzi kubuni mawazo yao ya 
biashara na yale yanayokidhi vigezo kuendelezwa.

“Wanafunzi wanaleta mawazo yao ya biashara na 
bunifu, yanashindanishwa na yale ambayo yanaki-
dhi vigezo chuo kinayachukua, kuyasimamia na 
kusajili biashara,” alisema Dk.Ndunguru.

Mmoja wa wanufaika wa mpango huo, Mwamini 
Issa, aliiomba serikali kutumia bunifu ambazo zime-
kuwa zikiandaliwa na vijana wa kitanzania kutatua 
changamoto katika jamii.
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Wanawake 
wahamasishwa 
kuwania 
udiwani, ubunge
Na Elizabeth John, NJOMBE

WANAWAKE mkoani hapa wame-
takiwa kugombea udiwani na ubunge 
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2025.

Wito huo ulitolewa juzi na Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu ya Chama cha 
Mapinduzi (CCM) Taifa na Mlezi wa 
Mkoa wa Njombe, Halima Mohamed 
Mamuya wakati akizindua Kampeni 
za Uchaguzi wa serikali za mitaa kim-
koa uliofanyika Mtaa wa Kambarage 
mjini hapa.

Halima, alisema wanawake wa-
napaswa kuongezeka kwenye nafasi 
hizo na kuwa wengi katika vyombo 
vinavyotoa maamuzi.

“Kama jinsi wanawake walivyo 
wengi kuliko wanaume katika nchi 
hii, wawe vilevile wengi katika vyom-
bo vinavyotoa maamuzi,” alisema na 
kuongeza kuwa:

 “ Wanawake hawashindani na wa-
naume, wanawake ni washirika wa 
wanaume kwa sababu bila ya mwan-
amke hakuna mwanaume na bila ya 
mwanaume hakuna mwanamke.” 

Asema CCM kinafanya kazi ya ku-
hakikisha kinaondoa changamoto 
zinazowakabili wananchi.

“Njombe wameridhika sana kiasi 
kwamba mitaa 22 imepita bila ya 
kupingwa kwa sababu wameona 
huko hata kuonyesha changamoto 
hakuwezekani maana hazipo,” alise-
ma Halima.

Alisema kufuatia mambo makub-
wa yaliyofanywa na serikali, wa-
nanchi wanapaswa kukiamini CCM 
kwa sababu ndiyo pekee kinaweza 
kuwaletea maendeleo.

Awali Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Njombe, Justine Nusulupila, alise-
ma chama hicho katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa wametoa kipaum-
bele kwa wanawake kugombea nafasi 
ya mwenyekiti.

Mbunge wa Njombe (CCM), Deo 
Mwanyika, aliwataka wagombea 
wa chama hicho kutembelea kifua 
mbele kunadi sera kwa sababu Rais 
samia Suluhu Hassan amepeleka fed-
ha za miradi katika kila sekta kwenye 
mitaa na vijiji.

Mbunge wa Lupembe (CCM), Ed-
win Swalle, aliwataka wananchi 
kuchagua viongozi wanaotokana na 
CCM kwa sababu chama hicho kim-
etekeleza vema Ilani ya Uchaguzi ya 
mwaka 2020-2025 kwa kuboresha 
sekta za elimu, afya, maji, barabara, 
kilimo na viwanda.

Tume yaagiza wakulima tumbaku wasajiliwe kielektroniki
Na Nebart Msokwa,         
CHUNYA

V
YAMA vya Msingi vya 
Wakulima wa Tum-
baku nchini (AMCOS), 
vimeagizwa kuwasa-

jili wanachama wao kwa mfu-
mo wa kadi za kielektroniki 
ili kudhibiti udanganyifu na 
wizuzi wakati wa mauzo.

Mtendaji Mkuu wa Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika nchini 
(TCDC), Dk. Benson Ndiege 
alitoa agizo hilo wakati aki-
kabidhi magari mawili yali-
yonunuliwa na Chama Kikuu 
cha Ushirika wa Wakulima wa 
Tumbaku Wilaya ya Chunya 
(CHUTCU).

Ndeige, alisema vyama 
vingi vya msingi wanachama 

wake hawajasajiliwa na ha-
watambuliki kwenye mfumo 
wa kielektroniki hali ambayo 
inasababisha kuwepo udang-
anyifu wakati wa kuuza mazao 
yao na kusababisha madeni.

Alivitaka vyama hivyo kush-
irikiana na warajisi wasaidizi 
kuwasajili wakulima na kuwa-
patia kadi ambazo zitatumika 
kuwatambua na kudhibiti uto-
roshaji wa mazao.

Ndeige, alisema udanganyi-
fu unaofanywa na wakulima 
unavisababishia vyama hivyo 
madeni kwenye taasisi za 
fedha na benki zinakopesha 
pembejeo za kilimo na ujenzi 
wa miundombinu.

Aliwashauri viongozi wa 
AMCOS kuwatumia wahitimu 
vyuo vikuu na vijana ambao 

hawana ajira 
k u w a s a j i l i 
w a k u l i m a 
k w e n y e 
m f u m o 
huo ambao 
u t a k u w a 
suluhu ya 
kudumu ya 
udanganyi-
fu.

M e n e j a 
Uendeshaji 
wa CHUT-
CU, Juma 
N s h i n s h i , 
a l i s e m a 

magari hayo yamegharimu 
zaidi ya Sh. milioni.400 kuto-
kana na mapato ya ndani ya 
chama hicho.

Nshinshi, alisema bodi ya 

chama hicho, ilipeleka wazo la 
ununuzi wa magari hayo kwa 
wanachama kwenye mkutano 
mkuu na kuridhia ili kurahisha 
usafiri wa kuwafikia wakulima 
kwenye maeneo yao.

Alisema AMCOS ambazo ni 
wanachama wa CHUTCU zaidi 
ya 18 na nyingi ziko maeneo 
ya vijijini, hivyo kuhitaji kuwa 
na magari yenye ubora ili kuzi-
fikia.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
CHUTCU, Sebastian Masika, 
alisema ununuzi wa magari 
hayo utamaliza uhaba wa vy-
ombo vya usafiri.

Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Chunya, Anakleth Michomb-
ero, aliwapongeza viongozi wa 
CHUTCU kwa kusimamia mali 
za chama hicho. 

Ndeige, 
alisema 
udanganyifu 
unaofanywa 
na wakulima 
unavi-
sababishia 
vyama hivyo 
madeni kwe-
nye taasisi 
za fedha 
na benki 
zinakopesha 
pembejeo 
za kilimo na 
ujenzi wa mi-

Watalii kwenye mashamba ya chai
Na Elizabeth John, NJOMBE

  WANANCHI wameshau-
riwa kujenga utamaduni wa 
kutembelea vivutio vya utalii 
vilivyopo kwenye maeneo yao 
ili kuchochea maendeleo ya 
sekta ya utalii na kulinda rasili-
mali za taifa. 

Wito huo ulitolewa juzi na 
baadhi ya wageni wa utalii 
kutoka nchini Ujerumani ak-
iwemo Werner Schurter wali-
otembelea Mkoa wa Njombe 
kwa lengo la kujifunza kuhusu 
utalii wa kilimo cha chai.

  Schurter, alisema amevuti-
wa na kilimo cha chai na hali 
ya hewa ya mkoani Njombe 
na kuwataka wananchi kuona 
fursa ya kutembelea vivutio na 
kujifunza.

 “Sio mara yangu ya kwanza 
kuja Tanzania, ninaipenda 
sana hii nchi, nimefanya kazi 
hapa lakini sikugundua kama 
Kusini mwa Tanzania kuna 
mazingira mazuri hivi,” alise-
ma na kusisitiza kuwa: “Mkoa 
wa Njombe wanatakiwa waji-
vunie pia kwa mazao walion-
ayo.” 

Kwa upande wao, wadau wa 
utalii wa mkoa huo, akiwemo 
Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Ramika    Safaris and Tours, 
Michael   Katona, alisema ujio 
wa      wageni       hao ni ishara 
ya mafanikio   katika juhudi za 
kukuza utalii wa ndani na ki-
mataifa.

Katona, alisema Njombe 
una fursa kubwa za utalii zi-
nazoweza kuleta manufaa 
makubwa kiuchumi.

  “Leo tumefanya utalii 
wa kilimo kwa kutembelea 
mashamba ya chai Kibena na 

moja ya vitu walivyovutiwa 
wageni wetu ni pamoja na 
namna majani ya chai yanavy-
opatikana kuanzia shambani 
mpaka kiwandani, kwa kweli 
tunaona furaha kuwa na sisi 
tunaweza kuhamasisha we-
nyeji na wageni kutembelea 
vivutio vyetu,” alisema.

Baadhi ya wakazi wa mji-
ni hapa, akiwemo James 
Mwakakula, alisema ujio 
watalii hao unatoa fursa ya 
kutangaza mkoa kimataifa na 
kuleta fursa za kiuchumi kwa 
wenyeji.

Katibu Mkuu 
wa Chama cha 
ACT Wazal-
endo, Ado 
Shaibu (kati-
kati), akiwan-
adi wagombea 
uenyekiti wa 
vijiji na viton-
goji katika vijiji 
vya Hasamba, 
Mpemba, 
Halungu na 
Igamba, wakati 
wa uzinduzi 
wa kampeni za 
chama hicho, 
ambao ulihu-
sisha majimbo 
ya Tunduma, 
Vwawa na 
Mbozi, mkoani 
Songwe, 
juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

‘Msisuse uchaguzi wa kuchagua viongozi wa mitaa’
Na Mwandishi Wetu,  
NJOMBE

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kime-
wataka wananchi mkoani hapa 
kujitokeza kwa wingi kwenda 
kuchagua viongozi katika uch-

aguzi wa serikali za mitaa utaka-
ofanyika Novemba 27, mwaka 
huu na kutimiza haki yao kikat-
iba.

Wito huo ulitolewa juzi na  
Mwenyekiti wa CHADEMA Kan-
da ya Magharibi, Dickson Ma-
tata wakati akizindua kampeni 

za chama hicho katika Kata ya 
Ramadhani mjini hapa.

Matata, alisema wananchi hao 
wanapaswa kujitokeza kwenda 
kupiga kura na kuchagua vion-
gozi wa chama hicho na sio ku-
susia uchaguzi huo kwa sababu 
kufanya hivyo ni kujinyima haki 

yao ya msingi na kukosa maen-
deleo katika maeneo yao kwa 
kipindi cha miaka mitano ijayo.

Katibu wa CHADEMA Kanda 
ya Kati, Emmanuel Masonga,  
aliwahamasisha wananachi ku-
jitokeza kwenda kushiriki uch-
aguzi ili kuweka mustakabali wa 

kipindi hicho cha miaka mitano 
ijayo kwa kuchagua viongozi 
bora.

Masonga, alisema wananchi 
hao wanatakiwa kuwa makini 
kwa kuchagua viongozi wa-
naowaamini, sio wanyanyasaji 
na wenye roho za kikatili.
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HABARI  ZANZIBAR

ZEC kuandikisha wapigakura wapya 78,000 mwakani UVIDA janga kwa 
binadamu, mimea
Na Rahma Suleiman,                
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar imese-
ma usugu wa Vimelea vya Maradhi 
dhidi ya Dawa (UVIDA) ni janga kwa 
uchumi na afya ya mwanadamu, 
wanyama, mimea na mazingira du-
niani.

Hayo yamo katika taarifa kwa vy-
ombo vya habari iliyotolewa jana Wa-
ziri wa Wizara hiyo, Nassor Ahmed 
Mazrui kuhusiana na janga hilo la 
UVIDA linaloinyemelea jamii

 Mazrui alifafanua kuwa UVIDA ni 
hali ya vimelea vya magonjwa kusta-
himili nguvu ya dawa kuua vimelea 
hivyo na kutibu magonjwa.

Alivitaja vimelea hivyo kuwa ni 
bakteria, fangazi na virusi kubadilika 
na kuwa sugu kwa dawa zilizokusudi-
wa kwa matibabu ya mgonjwa.

Alisema vidudu hivyo hupelekea 
kuchelewa kupona kwa maradhi, 
mgonjwa kukaa hospitali muda mre-
fu, ongezeko la gharama za matibabu 
na kushuka kwa pato la taifa.

Waziri huyo, alisema takwimu za 
Shirika la Afya Duniani (WHO), zi-
naonyesha takriban vifo milioni tano 
husababishwa na UVIDA kila mwaka 
na kuwa chanzo cha tatu cha vifo vy-
ote vilivyoripotiwa ulimwenguni ku-
tokana na maradhi yote.

“Ukiacha Kifua Kikuu (TB), UKIM-
WI (Upungufu wa Kinga Mwilini) na 
Malaria ambavyo vimeshika nafasi ya 
10, 11 na 12 kwa kufuatana. Kwa Tan-
zania ripoti ya mwaka 2019 inaone-
sha takribani vifo 66,500 vilitokana 
au kuchagizwa na UVIDA, ” alisema 
Mazrui.

Alisema kwa upande wa Zanzi-
bar, serikali ya Zanzibar imechukua 
hatua za kupambana na janga hilo 
ikiwemo kuandaa mpango mkakati 
wa kisekta wa UVIDA.

Mazrui,  alisema mpango mkakati 
huo umelenga kutoa elimu kwa 
jamii, kufanya tafiti, ukusanyaji wa 
taarifa, kuzuia kuenea vimelea vya 
magonjwa na kusimamia matumizi 
sahihi ya dawa.

 Alisema wizara hiyo na wadau 
wanahitaji kutumia Jukwaa la Afya 
Jumuishi kukabiliana na UVIDA dhi-
di ya afya ya binadamu, wanyama, 
mimea na mazingira.

Alisema ubora huo utapatikana 
kwa kusimamia matumizi sahihi 
wa dawa hasa za antibiotiki kwa ku-
hakikisha mgonjwa anamaliza dozi 
kwa wakati sahihi.

Vilevile kufuata maelekezo ya 
watalamu wa mifugo na kilimo juu ya 
matumizi sahihi ya dawa kwa mifugo 
na mimea na kunawa mikono mara 
kwa mara kwa sabuni na maji tiririka 
hasa baada ya mtu kutoka chooni, 
kabla na baada ya kula.

Alisema nyingine ni kuhakikisha 
wananchi wanapata chanjo za mara-
dhi ya kuambukiza na kwa wanyama, 
madaktari kuandika dawa ya kuua 
(sumu) mara kwa mara baada ya ku-
jiridhisha kwa kufanya vipimo.

Alisem wafamasia nao wanatakiwa 
wasitoe dawa ya kuua (sumu) bila 
cheti cha daktari na watoe maelek-
ezo ya kutumia dawa kwa usahihi. 

IMAS mwarobaini urasimu mikopo wajasiriamali
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

KATIBU Mtendaji Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi nchini (NEEC), Beng'i 
Issa amesema Programu ya Ima-
risha Uchumi na Mama Samia 
(IMAS) itaondoa changamoto 
na urasimu wa upatikanaji wa 
mikopo kwa wananchi nchini 
na kuwawezesha kujikwamua 
na umaskini. Akizungumza juzi  
na waandishi wa habari baada 
ya kutoa mafunzo kwa wakazi 
wa Mkoa wa Mjini Magharibi 
Unguja, Issa alisema serikali 
inatumia mifumo ya kidigitali 
kurahisisha upatikanaji wa 
mikopo kwa wananchi, hivyo 
ni vyema wakapewa elimu ya 
kuifahamu ili kupata  mikopo 

inayotolewa na programu hiyo.
Alisema programu hiyo 

itaboresha uchumi wa mtu 
mmoja mmoja baada ya kupati-
wa ujuzi na kuoneshwa fursa 
ambazo serikali imetenga.

“Katika programu ya IMASA 
kwa hapa Zanzibar tumegun-
dua hakuna tatizo la mitaji, mi-
taji ipo, serikali imetoa fedha,  
tatizo kubwa lipo kwenye ufa-
hamu wa watu jinsi gani ya ku-
pata mitaji, upatikanaji wa taar-
ifa na vigezo vinavyotakiwa ili 
aweze kupata mkopo” alisema 
Issa. Akifungua mafunzo hayo, 
Mkuu wa Mkoa huo, Idrissa Kit-
wana Mustafa, alisema ni fursa 
ya pekee kuhakikisha makundi 
mbalimbali yanapata fursa ya 
kiuchumi kupitia mikopo in-
ayotolewa na serikali.

Mustafa, alisema mikopo 
hiyo ina lengo la kuwasaidia 
wajasiriamali na wafanyabiasha 
wadogo kufikia malengo yao ya 
kujikomboa kiuchumi na kuon-
dokana na umasikini.

Mshauri wa Rais Samia ka-
tika masuala ya wanawake, 
wazee na makundi maalum ya 
watu wenye ulemavu, Sophia 
Mjema, aliwataja wajasiriamali 
kuchangamkia fursa hizo na 
kuondokana na umaskini

Mjema, alisema uhakiki wa 
IMASA kwa nchi nzima kwa 
awamu ya kwanza umefikia 
asilimia 80 kwa uandikishaji.

Alisema wananchi wengi 
wamefurika katika mikutano 
ya utoaji wa elimu ya jinsi ya 
upatikanaji wa fursa za mikopo 
ya kuanzisha miradi ya ujasiri-

amali nchini.
Mkurugenzi wa Wakala 

Uwezeshaji Zanzibar (ZEA), 
Juma Burhan, alisema len-
go kuu ni kwenda kidigitali 
kuomba mikopo. Kwa mujibu 
wa Burhan, ndani ya siku 14 
mwombaji anapata mkopo 
inayookana na program hiyo 
baada ya kukidhi vigezo

Alisema ZEA imetoa mkopo 
ya shilingi milioni 18 kwa mkoa 
huo, fedha ambazo zinatokana 
na Uviko- 19 baada ya serikali 
kutenga  kuwawezesha wajasir-
iamali. Alisema Mkoa wa Mjini 
ndio ambao umezalisha ajira 
nyingi kupitia fedha hizo.

Mjasiriamali, Mtumwa Soud, 
aliwatata wanawake wenzake 
kuchangamkia fursa hiyo kwa 
ajili ya kuendeleza biashara zao.

“Zoezi hili 
linafanyika 
kila siku za 
kazi katika 
ofisi zetu 
za ZEC za 
wilaya katika 
wilaya zote 
11 Unguja 
na Pemba,” 
alisisitiza 
Kazi

Wajasiriamali 
wakionesha 
bidhaa mbal-
imbali wanazo-
zalisha kwe-
nye mkutano 
uliowakutanisha 
wajasiriamali, 
serikali, pamoja 
na wadau 
kupitia Jukwaa 
la Panda 2024, 
katika Chuo Ki-
kuu cha Dar es 
Salaam, mape-
ma wiki hii.  
PICHA: GRACE 
MWAKALINGA

-Yatangaza mabadiliko mipaka majimboNa Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

T
UME ya Uchaguzi Zan-
zibar (ZEC) inatarajia 
kuandikisha wapiga kura 
wapya zaidi ya 78,000 ka-

tika awamu ya pili ya uboreshaji 
wa daftari la wapigakura kuanzia 
Februari mwakani ili nao washiri-
ki kuchagua viongozi katika Uch-
aguzi Mkuu 2025.

ZEC inarejea uandikishaji wa-
piga kura hao baada ya kutimiza 
umri wa miaka 18 mwaka huu 
katika awamu hiyo kwa kuwa ni 
haki yao ya kikatiba kuchagua 
viongozi wanaowataka kwa ajili 
ya kuwaletea maendeleo.

Hatua hiyo inakuja baada 
ya kukamilisha zoezi hilo kwa 
awamu ya kwanza Januari 15, 
mwaka huu, ikiwa ni maandalizi 
ya uchaguzi huo wa mwaka 2025, 
utakaovishirikisha vyama vingi 
vya siasa.

Katika awamu hiyo ya kwan-
za,  jumla ya wapigakura wapya 
57,883 waliandikishwa katika visi-
wa vya Unguja na Pemba.

Akitoa taarifa kwa vyombo 
vya habari visiwani hapa jana, 
Mwenyekiti wa ZEC, Jaji George 
Kazi, alisema awamu hiyo ya pili 

ya uandikishaji wapiga 
kura, itaanza Februari 1,  
mwakani katika Wilaya 
ya Micheweni na kuhitim-
ishwa  Machi 17, mwakani 
Wilaya ya Mjini.

Kazi, alisema uandik-
ishaji huo utafanyika ka-
tika vituo vyote 407 kwa 
muda wa siku tatu kwa kila 
shehia ya visiwa hivyo.

Alisema kwa mujibu 
wa Takwimu za Sensa ya 
Watu na Makazi ya Mwaka 
2022, ZEC inatarajia kuan-
dikisha wapigakura wapya 
78,922 waliotimiza umri 
wa miaka 18 kwa mwaka 
huu.

Kazi, alisema wengine wa-
takaondikishwa ni wale ambao 
hawajawahi kuandikishwa ka-
tika daftari hilo tangu lianzish-
we nchini.

Alisema tume hiyo kupitia 
ofisi zake za wilaya, inaendelea 
kutoa huduma za kuhamisha 
taarifa za wapigakura, kusahi-
hisha na kupokea maombi ya 
kufuta taarifa za waliokosa sifa.

“Zoezi hili linafanyika kila 

siku za kazi katika 
ofisi zetu za ZEC 
za wilaya katika 
wilaya zote 11 Un-
guja na Pemba,” 
alisisitiza Kazi

Aliwataka wa-
nanchi wenye sifa 
kujitokeza kuji-
tokeza kujiandiki-
sha katika maeneo 
yao wakati utaka-
pofika ili waweze 
kushiriki katika 
uchaguzi huo na 
kuchagua viongozi 
bora watakaow-
alea maendeleo.

“Awamu hii ya pili ni uan-
dikishaji wa mwisho   kabla 
ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2025, hivyo naamini wananchi 
watajitayarisha na uandik-
ishaji huu na kujitokeza kwa 
wingi kupata haki yao msingi 
ya kupiga kura,” alisema Kazi.

 MAREKEBISHO MIPAKA
Wakati huo huo; ZEC im-

efanya marekebisho madogo 
ya mipaka ya majimbo ya Wete 
na Mtambwe kisiwani Pemba.

Kazi amesema ZEC imelazi-
mika kufanya hivyo kufuatia 
mabadiliko ya wadi yaliyofany-
wa na Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Idara Maalum.

Mabadiliko hayo ni kuihami-
sha Shehia ya Limbani katika 
Jimbo la Wete na Shehia ya 
Mzambarau Jimbo la Mtamwe.

Majimbo hayo yalitangazwa 
katika gazeti rasmi la Serikali 
kupitia tangazo la kisheria 
namba 108 ya mwaka 2020 la 
Agosti 28, mwaka 2020.

Mabadiliko hayo yanahu-
sisha Shehia ya Limbani am-
bayo awali ilikuwa Wadi ya 
Piki Jimbo la Mtambwe na sasa 
itasomeka Shehia ya Limbani 
Wadi ya Jadida Jimbo la Wete.

Shehia ya Mzambarau katika 
Wadi ya Pandani Jimbo la Pan-
dani itasomeka katika Wadi ya 
Piki Jimbo la Mtambwe.

Hata hivyo, Kazi, alisema  
kuelekea uchaguzi huo, ZEC 
haitachunguza idadi ya mi-
paka na majina ya majimbo 
na badala yake yatabaki kama 
yalivyokuwa katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka 2020.  
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza, Chenye  Thamani  Kubwa 
Kwa Kutangaza Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

Kwa Habari   

Motomoto 

usikose Gazeti  

lako la 

Nipashe  kila 

siku 

Piga Simu 

0677020701

KUPOTELEWA  NA 
KADI YA PIKIPIKI
SELEMAN ABBAS GHULIKU, 

anatangaza kupotelewa na kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajili MC 450 CJH. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi. Taarifa ya polisi: 

PHQ/DAR/KIN/251921/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama  ya Wilaya ya CHEMBA
Kituo cha CHEMBA     Mkoa DODOMA

Usimamizi wa Mirathi Na 28339/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA 

MAREHEMU TERESIA AKWESU LAGU WA CHEMBA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA MARSELI BAHA MCHUNO

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, Wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya 
hivyo mnamo tarehe 19 Mwezi 12 Mwaka 2024 kabla huyo 
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 
kukaguliwa.
* Marehemu hakuacha Wosia
*Futa isiyohusika
Imetolewa leo tarehe 18 Mwezi 11 Mwaka 2024
                          

…………………………………
HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA DODOMA
SHAURI LA ARDHI NA. 27265/ 2024

JOYCE HARUN MACHODO………… MWOMBAJI
DHIDI YA

• TANZANIA COMMERCIAL BANK(TCB) PLC …MJIBU MAOMBI
• PATRICK EMMANUEL RUGEZI………MJIBU MAOMBI
• AGNESS AMOS MPAMBIJE………MJIBU MAOMBI
• THE ATTORNEY GENERAL………MJIBU MAOMBI

KWA:  TANZANIA COMMERCIAL BANK (TCB) PLC
PATRICK EMMANUEL RUGENZI
AGNESS AMOS MPAMBIJE
POPOTE PALE MLIPO
YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA SHAURI LA ARDHI NA. 
6735/ 2024
 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA.
MNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu litasikilizwa 
Mahakama kuu Tanzania, kanda ya Dodoma, mbele ya  Mhe. Jaji I. 
D. MUSOKWA,  wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma,  saa tatu 
kamili  (9:00) asubuhi siku ya Jumanne  tarehe  10/12/2024.
HIVYO BASI;  mnatakiwa mfike   mwenyewe au Wakili  wenu  siku 
hiyo iliyotajwa bila kukosa .
NA ENDAPO; hamtofika mwenyewe au mawakili wenu  siku hiyo 
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili 
litashughulikiwa na Mahakama kama itakavyoamua pasipo nyie 
au mawakili wenu  kuwepo.
IMETOLEWA; Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama  hii leo 
tarehe  12 mwezi wa Novemba, 2024.

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

DODOMA

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MOHAMEDASLAM ABDULAZIZ 
BARDE Anatangaza kupotelewa 
na kadi ya gari yenye namba za 

usajili T.348 ADW aina ya Toyota 
HIACE. Yenye umiliki wa jina la 

AL-HILAL CHARITABLE 
DISPENSARY  Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
cha polisi kilichopo jirani yake. 

Taarifa ya polisi; 
PHQ/DAR/ILA/255621/2024.

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 

26102 OF 2024
In the Matter of Estate of the Late 

TAHERALI RAJBHAI YUSUFALI
And

In the Matter of Application for letters of 
administration by

ZAKIYUDIN TAHERALI RAJBHAI
GENERAL CITATION

(Rule 75)
All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above-named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of probate (or letters of 
administration) is made to the above –named 
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before 
the 12 day of DEC 2024
Dated at DAR ES SALAAM this 19th day of NOV 2024

Summons to appear (O.V, R.20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)

AT DAR ES SALAAM
MISC.LAND APPLICATION NO. 26146 OF 2024

ZAINA MOHAMEDI GOMA & ANOTHER ……APPLICANTS
VERSUS

THE ATTORNEY GENERAL & 8 OTHER …….. RESPONDENTS
TO

• JULIAN SHAWN KADRI ( As administrator of Estate Late  
OMARI KADRI BAKSH)

MLANDIZI – KIBAHA
• ADILI AUCTION MART     P.O. BOX 4061
• CHRISMILI FARM LIMITED 
MLANDIZI – KIBAHA
WHEREAS: The above named APPLICANT has Institute the 
SUIT against you, you are hereby summoned to appear in this 
court in person or by advocate or authorized Agent on 05th 
day of DECEMBER 2024 at 10; 00 PM for MENTION Before Hon. 
N.E. MANDIA, Judge to answer the said SUIT and you are 
directed to produce on that day all the documents upon which 
you intend to reply in support of your reply.
TAKE NOTICE that in default of your appearance on that day, 
the said matter will be heard and determined in your absence.
Given under my hand and the seal of this Court, this 19th day of 
NOVEMBER 2024.

KUPOTELEWA  NA 
KADI YA PIKIPIKI
SELEMAN ABBAS GHULIKU, 

anatangaza kupotelewa na kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajili MC 450 CJH. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi. Taarifa ya polisi: 

PHQ/DAR/KIN/251921/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

LUCY ENGELS MRIKARIA 

anatangaza kupotelewa na kadi 

ya gari yenye namba za usajili

T 794 CCP aina ya NOAH. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha Polisi kilicho karibu. 

Taarifa ya polisi: 

PHQ/DAR/ILA/256970/2024.

TANGAZO LA KUPOTELEWA 
NA NYARAKA UMILIKI WA 

KIWANJA

ASIA HAMIDU DAVID 

Anatangaza kupotelewa na 

nyaraka ya umiliki wa kiwanja 

namba 527 kitalu "JJ" Ndembezi 

Manispaa ya Shinyanga. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi kilichopo 

karibu.Taarifa ya polisi: 

PHQ/SHI/SHI/11389/2024

TANGAZO LA KUPOTELEWA 
NA NYARAKA UMILIKI WA 

KIWANJA

THECLA ANDREW 
TIBANDEBAGE anatangaza 
kupotelewa na nyaraka ya 

umiliki wa kiwanja namba 757 
kitalu "PP" Mwadui Shinyanga 

Manispaa. Kwa yeyeto 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi kilichopo karibu 
Taarifa ya polisi: 

PHQ/SHI/SHI/11391/2024

KUPOTELEWA  NA 
KADI YA BAJAJI

 
WILBARD PETER MRIMA 

Anatangaza  kupotelewa na  kadi 
ya bajaji  yenye namba za usajili  

MC 712 DQB Chasses Namba  
MD6M14PABN4B79382, Engine 
Namba AK4BN4798491. Yeyote 
atakayeiona  atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi . Polisi  
Taarifa :

PHQ/ KIL/MOS/28293/2024

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

NASSOR SEIF SAAD  anatangaza kupotelewa 
na hati yake ya kusafiria yenye namba TAE 
311898 .Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo 
cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/UBU/223512/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ERICK BRAYSON CHANAFI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye namba za usajili 

T 485 DDF aina ya SUZUKI 
CARRY. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 

PHQ/NJO/WAN/3972/2024.

KUPOTEA 
KWA VYETI

FRANK MASANJA MAGANGA  anatangaza kupotea  kwa  cheti 
cha kuhitimu  kidato cha nne chenye  index No. S1845/0063 
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia  SEEKE 
SECONDARY SCHOOL  mwaka  2018, Cheti cha kidato cha sita 
chenye index No. S1129/0589 Kilchotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia IGUGUNO  SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2021. Vyeti  hivi  vimepotea  Jijini DODOMA. Yeyote 
atakayeviona  atoe taarifa kituo  chochote cha polisi.Taarifa 
ya Polisi:PHQ/DOD/DOD/5331/2023 Taarifa ya Polisi : 
PHQ/DOD/DOD/5333/2023

JAMHURI  YA  MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika  Mahakama  ya  Mwanzo   Wilaya ya Moshi 
 Kituo cha Moshi  Mjini Mkoa Kilimanjaro.

Shauri  la  Madai   169,  2024.
Jina  la Mdai  JOEL ERNEST

Jina la Mdaiwa JEROME JUDIKA KIMARO.
KUITWA  SHAURINI MDAIWA 

Kwa: JEROME JUDIKA KIMARO.
Kwa kuwa Madai/Wadai  ameleta /Wameleta  madai yao 
kwamba (Eleza hapa habari za Madai)

Fika Mahakamani kujibu madai ya Tsh 3,614,000/= dhidi yako 
yaliyotokana  na biashara ya maziwa mliyoingia  na mdai 
mnamo 14/08/2023. 
Kwa hiyo  unatakiwa  kuhudhuria binafsi katika mahakama hii 
tarehe 22 mwezi 11 mwaka 2024  saa 07:00 mchana   kwa 
mujibu wa maombi   hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashaidi wako 
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya  
kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya w ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii  leo 
tarehe 12 mwezi 11  Mwaka 2024

…………………
HAKIMU



Wanajeshi wa Russia wakiwa na makombora ya kuvuka mabara aina ya Topol-M, hivi karibuni.PICHA: ALLIANCE

Russia yaanza ubabe
MOSCOW, Russia

SIKU mbili baada ya Mare-
kani kuiruhusu kwa mara 
ya kwanza Ukraine kutumia 
makombora yake ya masafa 
marefu na jana Uingereza im-
efuata mkondo huo, Russia 
imejibu vikali hatua hiyo kwa 
kurusha kombora kubwa la 
kuvuka mabara kuishambu-
lia Ukraine.

Kutumika kwa kombora 
hilo kubwa na lenye nguvu 
zaidi, kumeibua hofu kwa 
mataifa jirani na yale ya Ul-
aya ambayo yameanza ku-
chukua hatua mbalimbali za 
kujilinda.

Makombora ya masafa 
marefu ya Marekani na Uin-
gereza yalitumiwa na Ukraine 
kushambulia maeneo tofauti 
yaliyo ndani ya ardhi ya Rus-
sia juzi na jana.

Russia  ilifyatua kombora 
la kuvuka mabara jana ku-
tokea mkoa wake wa kusini 
wa Astrakhan, na kuisham-
bulia Ukraine.

Hiyo ni mara ya kwanza 
kwa nchi hiyo kutumia silaha 
zenye nguvu kubwa namna 
hiyo tangu ilipoanzisha vita 
hivyo.

Jeshi la anga la Ukraine lil-
itoa ripoti ikisema kwamba 
shambulio hilo limeilenga mi-
undo mbinu kadhaa muhimu 
katika mji wa Dnipro.

Shambulio hilo la Russia  li-
nashuhudiwa ikiwa ni baada 
ya Ukraine nayo kusham-
bulia kwa mara ya kwanza 
kutumia makombora yaliyo-
toka Marekani na Uingereza.

Hatua hiyo ya Russia ina-
tokana na onyo ililotoa miezi 
kadhaa nyuma,  ikionya 
Ukraine kwamba itazidisha 
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Idadi kubwa ya 
watu wahofiwa 
kufa Gaza
GAZA, Palestina

MAOFISA katika hiospitali moja 
iliyoko kaskazini mwa Gaza wa-
nasema watu wengi wanahofiwa 
kuuawa katika mashambulizi ya 
anga ya kutisha yaliyofanywa na 
Israel usiku wa kuamkia jana.

Hata hivyo, vikosi vya uokoaji 
vya Gaza vilisema shughuli za 
kuwanasua watu waliokwama 
kwenye vifusi zilianza mapema 
asubuhi.

Mashambulizi ya anga ya Israel 
yalilenga majengo matano katika 
eneo la  Beit Lahia na jiji la Gaza.

Vyombo vya habari vinavyohusi-
ana na Hamas vilisema makumi ya 
watu waliuawa, huku idadi kubwa 
ya watu wamefukiwa kwenye 
vifusi.

Hakuna kauli kutoka kwa jeshi la 
Israel hadi sasa. Lakini hivi kar-
ibuni jeshi la nchi hiyo limezidisha 
mashambulizi yake kaskazini mwa 
Gaza, ikielezwa inawazuia Hamas 
kujipanga upya.

Maeneo ya kaskazini mwa Gaza 
yako chini ya mzingiro wa majeshi 
ya Israel na hakuna msaada wa 
kibinadamu ambao umetolewa kwa 
muda wa siku 40, kwa mujibu wa 
Umoja wa Mataifa.

Madaktari wa Gaza walisema 
wanapata shida kuwatibu walioje-
ruhiwa kutokana na kukosa mad-
awa na vifaa tiba.

Mapema wiki hii, takriban watu 
34 waliuawa katika shambulio 
la anga la Israel kwenye jengo la 
ghorofa tano la makazi katika eneo 
la Beit Lahia.

Shirika hilo lililonukuliwa na 
shirika la habari la AFP, lilisema 
wengi wa waliofariki ni wanawake 
na watoto.

Mashambulizi ya ardhini ya 
Israel kaskazini mwa Gaza yame-
sababisha watu 130,000 kukimbia 
makazi yao katika muda wa wiki 
tano zilizopita.

Umoja wa Mataifa ulisema watu 
75,000 wamebaki katika eneo hilo 
ambalo liko chini ya mzingiro, 
huku kukiwa na uhaba wa maji na 
chakula. BBC

makali kwenye vita hivyo.
Haijakuwa wazi kutoka 

Ukraine kuhusu uharibifu 
uliofanywa na shambulio hilo 
la jana kutoka Russia la kom-
bora la masafa marefu. 

Lakini pia Urusi kupitia 
msemaji wake wa wizara 
ya mambo ya nje Maria 
Zakharova, alisema iko tayari 
kutafakari juhudi zozote za 
kweli za kuleta amani   ka-
tika mgogoro huo na ambazo 
zitazingatia maslahi yake na 
hali halisi ya vita hivyo, lakini 
sio juhudi zenye mirengo ya 
kisiasa.

Marekani ilitangaza Ju-
matano inataka kuipelekea 
Ukraine mabomu ya kutega 
ardhini ili kuisaidia nchi hiyo 
kuvirudisha nyuma vikosi vya 
Urusi.

Hata hivyo, kumekuwa na 
ukosoaji kutoka shirika la 
kutetea haki za binadamu la 
Human rights Watch kutoka-
na na athari zinazoweza ku-
sababishwa na mabomu hayo 
kwa raia .

Kufuatia hali inayoendelea 
hivi sasa kwenye vita hiyo, 
Hungary iilisema itaweka 
mfumo wa ulinzi wa anga 
katika eneo lake la Kaska-
zini Mashariki kutokana na 
kitisho cha kutanuka kwa vita 
kwa namna ambayo haijawa-
hi kutokea.

Waziri wa Ulinzi wa nchi 
hiyo, Kristof Szalay- Bo-
brovniczky   alisema bado 
wanaamini amani inaweza 
kupatikana hivi karibuni 
kupitia mchakato wa kidi-

plomasia na sio wa kijeshi, 
lakini pia akasisitiza ni bora 
zaidi kujiandaa kwa lolote lin-
aloweza kutokea.

Uamuzi huo wa Hungary 
umefanyika baada ya mku-
tano wa baraza la ulinzi la 
nchi hiyo uliotishwa na waziri 
mkuu Viktor Orban, kujadili 
kinachoendelea katika vita 
vya Ukraine. 

Itakumbukwa kwamba 
Hungary ni mshirika wa ju-
muiya ya kujihami ya NATO 
na pia mwanachama wa 
Umoja wa Ulaya ambayo ina-
pakana na Ukraine.

Jeshi la nchi hiyo hivi sasa 
liko kwenye mpango wa kui-
marisha uwezo wake huku 
ikielezwa kwamba baadhi ya 
vikosi vyake vimeshawekwa 
katika hali ya tahadhari.

Kwa upande mwing-
ine, mawaziri wa ulinzi wa 
mataifa ya Jumuiya ya kanda 
ya Kusini Mashariki mwa 
Asia-ASEAN walikutana jana 
na naibu waziri wa ulinzi wa 
Korea Kusini Kim Seon, ku-
jadili suala hilo.

Kulingana na Shirika la 
Utangazaji la Uingereza 
(BBC), Ukraine, ilianza kuru-
sha makombora ya masafa 
marefu ambayo yalilenga 
shabaha ndani ya Russia.

Serikali ya Uingereza 
ilikataa kutoa maoni yake 
kuhusu ripoti hizo, lakini 
maofisa wamethibitisha 
kwamba Waziri wa Ulinzi, 
John Healey, alizungumza na 
waziri mwenzake wa Ukraine 
, inahofia huenda walijadili 

suala hilo.
Mawaziri hao walichukua 

tahadhari katika majibu yao 
kwa ripoti hizo kutokana na 
wasi wasi juu ya majibu ya 
Russia, pamoja na kuhakiki-
sha hatua hiyo haionekani 
kuwa inaongozwa na Uin-
gereza.

Waziri wa Ulinzi wa 
Ukraine, Rustem Umerov pia 
alikataa kuthibitisha kwamba 
nchi yake imetumia makom-
bora ya Storm Shadow kush-
ambulia ndani ya ardhi ya 
Russia, lakini alisema tuna-
tumia njia zote kuilinda nchi 
yetu.

Msemaji wa Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Marekani, 
Matthew Miller, aliambia BBC 
ikiwa Ukraine inashauriana 
au kuifahamisha Marekani 
kuhusu matumizi ya makom-
bora yaliyotolewa na Uin-
gereza.

Alisema hatazungumza 
hadharani kuhusu matumizi 
ya silaha za nchi nyingine.

Rais Volodymyr Zelensky 
ametoa wito mara kwa mara 
kwa washirika wake wa Ma-
gharibi kuidhinisha matumizi 
ya makombora ya masafa 
marefu dhidi ya shabaha za 
ndani ya Russia, akisema ndi-
yo njia pekee ya kukomesha 
vita.

Kombora la Storm Shadow 
linachukuliwa kuwa silaha 
bora ya kupenya mahandaki 
magumu na ghala za silaha, 
kama makombora yanay-
otumiwa na Russia katika vita 
yake dhidi ya Ukraine.BBC

• Yaipiga Ukraine kwa bomu zito 
• Ulaya yaimarisha ulinzi kujilinda



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya kulazimishwa sare na 
Kipanga, benchi la ufundi la JKU 
SC limesema bado wanaamini 
watatetea ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar ambao wanaushikilia, 
imeelezwa.

JKU imetoka sare ya bao 1-1 na 
Kipanga katika mechi ya raundi 
ya 12 iliyochezwa kwenye Uwan-
ja wa Mau A juzi jioni.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa JKU SC, 
Mselem Sultani, alisema kuna 
utofauti wa alama tisa kati yao 
na vinara wa ligi hiyo Mafunzo, 
hivyo wataendelea kupambana 
kuhakikisha wanapata ushindi 
michezo inayofuata.

Sultani alisema kufanya 
vibaya kwa timu yake haimaani-
shi tayari wamepoteza nafasi ya 
kubeba taji hilo katika msimu 
huu unaoendelea.

“Tunayo nafasi ya kurekebi-
sha makosa  katika michezo mi-
tatu iliyobaki ya mzunguko wa 
kwanza na hata michezo yote 
ya mzunguko wa pili tutakay-
ocheza.

Bado tupo katika hizo mbio 
za ubingwa, na kulingana na ligi 
ilivyo tunayo nafasi ya kutetea 
taji letu kwa msimu huu, tut-
arudi katika uwanja wa mazoezi 
na kuendelea kukifanyia ma-
boresho kikosi chetu,”Sultani 
alisema.

Kocha huyo amewaomba 
viongozi wa  Bodi ya Ligi na 
Kamati ya Waamuzi kuwaanga-
lia kwa ‘karibu’ waamuzi baada 
ya kuwakabidhi majukumu ya 
kusimamia michezo ya ligi.

HABARI MICHEZO
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Na Restuta James

BAADHI ya wadau wa utama-
duni kutoka Tanzania na China, 
wamesema mabadilishano ya ki-
tamaduni kati ya nchi hizo, kupitia 
vipindi vya televisheni, ni nyenzo 
muhimu ya kujifunza kwa wa-
nanchi wa pande zote.

Wadau hao walitoa maoni hayo 
jiini Dar es Salaam hivi karibuni, 
wakati wa hafla ya uzinduzi wa 
China Media Group (CMG), itakay-
orusha filamu za Kichina na vipindi 
vya watoto vilivyotengenezwa 
nchini humo, katika chaneli za 
Tanzania.

Msanii wa filamu, Hugo Fernan-
dez, alisema kuna mfanano mkub-
wa wa kitamaduni kati ya China na 
Tanzania, hasa kuimba wakati wa 
kufanyakazi mashambani.

Fernandez alisema baadhi ya 
wakulima China, huwa wanaimba 
wanapokuwa shambani kama ina-
vyofanyika katika maeneo mbal-
imbali Tanzania, akitolea mfano 
Wasukuma huimba wanapolima 
kama inavyofanyika nchini kwao.

“Tunapochunguza zaidi na kuji-
husisha na mabadilishano haya ya 
kitamaduni, ndivyo tunavyoweza 
kujifunza zaidi, kuunda na kuvum-
bua,” alisema Fernandez.

Msanii huyo alibainisha ush-
irikiano wa kitamaduni unaweza 
kuibua fursa za kibiashara kwa 
Jumuiya za Kitanzania, kwa kupata 
msukumo kutoka katika  Filamu za 
Kichina na kutafuta njia mpya za 
ushirikiano kupitia ubia wa kibi-
ashara. 

“Tunaamini ushirikiano huu uta-
wapa fursa Watanzania na Wachi-
na katika tasnia ya filamu, lakini 
kila upande utanufaika kwa sababu 
ya kujifunza kile kinachofanywa na 
taifa lingine, tunakwenda katika ya 
kisasa na hivyo ni lazima kwenye 
kusaka maendeleo, zitumike njia 
mbalimbali,” aliongeza msanii 
huyo. 

Tukio hilo pia liliwapa watengen-
ezaji filamu na wasanii wa Kitan-
zania fursa ya kuungana na wata-
yarishaji wa kimataifa, na hivyo 
kufungua mlango wa mikataba na 
ushirikiano.

Wakili wa Mahakama Kuu, 
Novatus Igosha, alisema filamu 
inayoonyesha Wachina wakiwa 
shambani, itatoa mwanga wa kuji-
funza kwa wakulima hapa Tanzania 
kwa sababu kilimo kinagusa idadi 
kubwa ya wananchi.

Igosha alisema filamu na vipindi 
vya Kichina vina maudhui yenye 
staha yanayoweza kutazamwa na 
familia nzima.

“Mabadilishano ya maadili ya ki-
tamaduni na mawazo ya kiuchumi 
ni muhimu kwa nchi zote mbili,” 
Igosha aliongeza.

Wachina 
kutumia filamu
kuibeba TZ

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Damas Ndumbaro (mwenye shati jeupe), 
akishangilia baada ya Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa Stars), kufuzu kushiriki Fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2025), zitakazofanyika mwakani nchini Mo-
rocco. Stars ilipata nafasi hiyo baada ya kuifunga Guinea bao 1-0. PICHA: TFF

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Singida 
Black Stars imeanza 
kumnyemelea winga 
wa Simba, Ladack 

Chasambi, ili kumnasa katika 
dirisha dogo la usajili linalo-
tarajiwa kufunguliwa ifikapo 
Desemba 15, mwaka huu.

Habari kutoka ndani 
ya klabu hiyo zinase-

ma Kocha Mkuu wa
 Singida Black Stars,

 Patrick Aussems, 
amewaambia mabosi 
wa timu yake anamh-
itaji kijana huyo kwa
 ajili ya kukiongezea
 nguvu kikosi chake.
Chanzo chetu kinasema 

Aussems anaamini ili kuende-
lea kupambana kuwania taji 

la ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara au kumaliza katika 
nafasi nne za juu, atalazimika 
apate wachezaji wazuri zaidi 
kwenye kikosi chake.

Mtoa taarifa alisema ko-
cha huyo anaonekana kum-
husudu winga huyo ambaye 
ameonekana hapati nafasi 
sana katika kikosi cha Wekun-
du wa Msimbazi kwa sasa.

“Kingine ambacho tunaona 
tunaweza kufanikiwa kumpa-
ta, kwa kumsajili au ikishindi-
kana sana hata kwa mkopo 
ni ujuzi wa Elie Mpanzu, yule 
ni winga, amekuja kuongeza 
ugumu kabisa katika kikosi 
cha Simba, kwa maana hiyo 
tunaweza kufanikiwa kwa 
hilo,” kilisema chanzo chetu.

Tayari Simba imemsajili 
Mpanzu, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DR 

Congo), ambaye kwa sasa 
anasubiri kufunguliwa kwa 
dirisha hilo ili kuanza kazi na 
kikosi hicho.

Chasambi alisajiliwa na 
Simba dirisha dogo la usa-
jili msimu uliopita akitokea 
Mtibwa Sugar, ambapo 
pamoja na kufanya vyema 
pindi anapopata nafasi finyu 
ya kucheza, lakini amekuwa 
akipata tabu hata kuingia 
kipindi cha pili, achilia mbali 
kuanza, mbele ya mawinga 
wenzake kikosini hapo kama 
Kibu Denis, Edwin Balua, 
Joshua Mutale na wengine.

Taarifa pia kutoka ndani ya 
Singida Black Stars zinasema 
huenda wakafikiria pia kum-
chukua, Denis Nkane wa Yan-
ga, ingawa Aussems hajasema 
lolote kuhusu mchezaji huyo.

“Kuna mchakato viongozi 

wetu wameanza kwa ajili ya 
kutaka kuongeza upana wa 
kikosi. Tunajua ushindani 
ni mkubwa na ni lazima kila 
idara iwe imara,” aliongeza 
mtoa habari wetu.

Singida Black Stars im-
eanza mkakati wa kutaka 
kukiimarisha kikosi chake 
wakati ikiwa ni moja ya timu 
zilizoonyesha  ushindani 
katika mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara inayotarajiwa 
kuendelea leo kwa Pamba Jiji 
kuwakaribisha vinara wa ligi, 
Simba.

Katika msimamo wa ligi 
hiyo, Singida Black Stars 
iko kwenye nafasi ya tatu 
ikiwa na pointi 23 baada ya 
kucheza michezo 10 sawa na 
Simba yenye pointi 25 huku 
mabingwa watetezi, Yanga 
wakiwa na pointi 24.

SINGIDA YATAKA KUMSAJILI 
CHASAMBI, NKANE DESEMBA

JKU yadai bado 
hawajapoteza 
matumaini



GYOKERES ATAKIWA MAN 

MANCHESTER United wameambiwa kuwa Sporting 
huenda wakamuuza mshambuliaji wa Sweden, Viktor 
Gyokeres, 26, lakini sio katika dirisha la uhamisho la 
Januari. (Mirror)

QUENDA NAE KWENYE RADA

KLABU ya Manchester United pia inajaribu kutaka 
kumnunua winga wa Sporting mwenye umri wa miaka 
17, Geovany Quenda raia wa Ureno. (A Bola)

SZCZESNY MKATABA MPYA

BARCELONA inafikiria kumpa kipa Wojciech Szcz-
esny, 34, mkataba mpya wiki chache baada ya raia huyo 
wa Poland kujiunga na klabu hiyo. (Marca)

CARLOS KUUZWA JANUARI

KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery anaweza kuamua 
kumuuza mlinzi wa Brazil, Diego Carlos, 31, Januari. 
(Football Insider)

NEYMAR KUREJEA SANTOS

WINGA wa Brazil Neymar, 32, anatazamiwa kurejea 
Santos huku klabu yake ya Saudi Arabia, Al-Hilal ikifad-
haishwa na matatizo ya jeraha la mchezaji huyo. (Cesar 
Luis Merlo)

ORKUN KOKCU AMSIFIA SLOT

KIUNGO wa kati wa Benfica na Uturuki, Orkun 
Kokcu, 23, amesifu mchango ambao kocha wa Liver-
pool, Arne Slot amekuwa nao kwenye maisha yake ya 
soka huku kukiwa na uwezekano wa kuhamia Anfield. 
(Liverpool Echo)

FULHAM YAMTAKA JESUS

KLABU ya Fulham imeingia kwenye kinyang’anyiro 
cha kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa Brazil, Igor 
Jesus, 23, kutoka Botafogo. (TBR Football)

WINKS ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inaangalia uweze-
kano wa kumsajili tena kiungo wa kati wa England, 
Harry Winks, 28, baada ya kumuuza kwa Leicester City 
mwaka jana. (Fichajes)

VLAHOVIC AFUATILIWA

ARSENAL bado inafuatilia hali ya mshambuliaji wa 
Serbia, Dusan Vlahovic, 24, katika klabu ya Juventus. 
(Rudy Galetti)

YATAKA MSHAMBULIAJI

KLABU ya Crystal Palace ina nia ya kusajili msham-
buliaji wakati katika uhamisho wa Januari lakini wana 
bajeti ndogo. (NipeSport)

KVARATSKHELIA KUONDOKA 

MASHAMBULIAJI wa Georgia, Khvicha Kvaratskhelia 
mwenye umri wa miaka 23, anaweza kuondoka Napoli 
kwa vile mazungumzo yake ya mkataba mpya yamek-
wama huku Barcelona na PSG zikimtaka. (Goal)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

K
IUNGO wa kati wa New-
castle United, Bruno Gui-
maraes amefichua alikuwa 
na mazungumzo na kocha 

wa Manchester City Pep Guardiola 
katika kipindi cha majira ya joto 
kuangalia uwezekano wa kuhamia 
kwenye klabu hiyo.

Guimaraes alihusishwa kwa kiasi 
kikubwa kuhamia Man City na Arse-
nal wakati wa majira ya joto wakati 
mkataba wake wa Newcastle uliju-
muisha kifungu cha kuachiliwa kwa 
pauni milioni 100, kabla ya mauzo 
ya Yankuba Minteh na Elliot Ander-
son.

Kiungo huyo alimaliza
 uvumi huo Agosti kwa 

ujumbe wa hisia uliojadili
 upatikanaji wake.

   Kiungo huyo wa 
Newcastle amesema Guardiola 
alimuhitaji na kuweka....

HABARI MICHEZO

Katika mahojiano ya hivi majuzi 
na Globo Esporte, Guimaraes alith-
ibitisha tena mapenzi yake kwa 
Newcastle, lakini hakuweza kuficha 
matamanio ya City kuhitaji huduma 
yake.

“Ninaamini kuwa katika klabu 
yangu mimi nina heshima kubwa.

“Mimi ni nahodha wa Newcastle 
na ni kitu ambacho kama ungeni-
uliza miaka mitatu iliyopita, ndoto 
yangu kubwa ingekuwa kucheza 
Ligi Kuu England na kuichezea. 
Naipenda sana Newcastle .

“Ni kweli, kuwa na nia ya Man-

chester City inaonesha niko kwenye 
kiwango cha juu, lakini haikuwa 
kitu zaidi ya maslahi.

“Najua Guardiola anapenda soka 
langu, ni kawaida kuwa na makocha 
wakubwa wanaopenda soka lako. 
Tumezungumza mara baada ya 
mahojiano, nilisifu kazi yake, alisifu 
kazi yangu, lakini haikuwa zaidi ya 
hiyo.”

Mkataba wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 27 utaende-
lea hadi 2028 na kuipa Newcastle 
udhibiti mkubwa linapokuja suala 
la hatma ya Guimaraes.

Ijumaa Novemba 22, 2024

BRUNO AFICHUA BRUNO AFICHUA 
KUTAKIWA MAN CITYKUTAKIWA MAN CITY
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Barcelona 
kurejea 
Camp Nou 
2025
BARCELONA, Hispania

BARCELONA inatarajiwa kurejea 
Camp Nou Februari 2025, ESPN 
Imethibitisha.

Vinara hao wa LaLiga walion-
doka Camp Nou mwishoni mwa 
msimu wa 2022/23 na kuhamia 
kwa muda katika Uwanja wa 
Olimpiki huku uwanja wao wa 
nyumbani ukifanyiwa ukarabati.

Walitarajia kurejea kabla ya 
mwisho wa 2024 lakini walith-
ibitisha mapema msimu huu 
kwamba hawataweza kucheza 
mechi Camp Nou hadi 2025.

Akitoa muda maalum zaidi, 
mjumbe wa baraza la jiji Da-
vid Escude alithibitisha kuwa 
mpango wa Barcelona ni kurejea 
Camp Nou ifikapo Februari.

“Tarehe iliyotolewa na maka-
mu wa rais Elena Fort katika 
Bunge lililopita, ambayo ni 
Februari, ndiyo ambayo pia 
tunayo,” aliiambia RAC1. 

“Hakuna mabadiliko.
“Ni jambo la akili sana 

kwa klabu kupata tarehe 
chache zaidi, kwani 
tayari tumeshaona mvua 
imenyesha na kunaweza 

kutokea tukio ambalo 
halikutarajiwa, lakini taarifa 

tulizonazo ni za Februari.”
Escude alifichua mazungumzo 

yake ya hivi punde na klabu 
hiyo yalikuja Jumatatu huku kila 
mmoja anayehusika akifanya 
kazi ili kuhakikisha mabadiliko 
ya kurejea Camp Nou, ambayo 
yanatarajiwa kufanya kazi kwa 
kiwango kidogo hadi mwisho 
wa msimu.

Wakala afichua kuhusu Liverpool
MANCHESTER, England

WAKALA wa winga wa Man-
chester United Antony am-
ethibitisha kuwa kuna ukweli 
kuhusu ripoti zilizofichuka 
zikielezea nia ya Liverpool ya 
kutaka kumsajili Mbrazil huyo 
mwaka 2022.

Jumanne iliyopita ziliibuka 
taarifa kuwa kocha wa zamani 
wa Liverpool, Jurgen Klopp 
alikuwa amezungumza na 
Antony, ambaye wakati huo 
alikuwa nyota mchanga wa 
Ajax kutaka kusamjili na kuwa 
mbadala wa Mohamed Salah, 

ambaye alikuwa akiingia miezi 
12 ya mwisho ya mkataba wake 
na wakati huo alionekana ana-
jiandaa kuondoka Anfield.

Hata hivyo, Salah alisaini 
mkataba mpya msimu huo 
ambao unamuweka klabuni 
hapo mpaka mwakani 2025, 
na Antony baadae alisaini 
mkataba wa awali wa pauni 
milioni 82 chini ya Erik ten 
Hag huko United.

Alipoulizwa kuhusu ripoti 
hiyo, wakala wa Antony Junior 
Pedroso alisema: “Ndiyo, ha-
dithi hii ina msingi fulani wa 
ukweli.

“Salah aliongeza mkataba 
wake wakati huo na hilo lili-
fanya uhamisho wa Antony 
kwenda Liverpool kutoweze-
kana.”

Antony kwa sasa anapigania 
mustakabali wake huko Unit-
ed baada ya misimu miwili na 
Liverpool kwa mara nyingine 
wamejikuta wakitoa jasho ku-
tokana na mkataba wa Salah.

Wakati huu, Salah anakarib-
ia miezi sita ya mwisho ya 
mkataba wake wa sasa, kama 
ilivyo sasa, kuna uwezekano 
akajadili uhamisho wa bure 
nje ya nchi kuanzia Januari. 

MUNICH, Ujerumani

W
AKALA wa kocha wa Bayer 
Leverkusen, Xabi Alonso ames-
isitiza kuwa hawajawasiliana 
na Real Madrid kuhusu uweze-

kano wa kuhamia Santiago Bernabeu.
Majira ya joto yaliyopita, Alonso ali-

pokuwa akiiongoza Leverkusen kutwaa 
ubingwa wa Bundesliga bila kupoteza, 
kiungo huyo wa zamani alihusishwa sana 
na kutaka kuondoka. Bayern Munich na 
Liverpool zote zilikataliwa hadharani, ilih-
ali waajiri wenzao wa zamani Real Madrid 
walidokezwa kila mara kusubiri hadi 2025 
ili kuanzisha harakati zao.

Hivi majuzi, ripoti ilidai Madrid wana-
panga mpango wa kumnunua Alonso na 
kiungo nyota wa Leverkusen Florian Wirtz, 
wakiwa na ndoto ya kuwaleta Bernabeu 
msimu ujao wa majira ya joto.

Akihojiwa kuhusu nia ya Madrid kwa 
Alonso, wakala Inaki Ibanez alisisitiza 
kwamba hakuna kitu zaidi ya uvumi kwa 
wakati huu.

“Hakukuwa na mazungumzo yoyote na 
Real Madrid,” aliiambia MARCA. “Historia 
inajirudia mwaka mmoja baadaye.

“Hatukuzungumza, hatujazungumza.”
Kocha wa sasa wa Madrid, Carlo Ance-

lotti mwenye umri wa miaka 65, yuko chini 
ya mkataba hadi 2026 ingawa haiaminiki 
kuwa kuna nia ya haraka ya kuachana na 
Muitaliano huyo, inafahamika kwamba 
kibarua chake kinakaribia mwisho na Ma-
drid wanaweza kuhitaji kuingia sokoni.

Liverpool na Bayern wanafurahia mai-
sha chini ya Arne Slot na Vincent Kom-
pany huku Chelsea, Manchester United na 
Barcelona zote zimeajiri makocha wapya 
msimu huu na kuna uwezekano mkubwa 
wa kuwepo sokoni.

Kazi ndani ya Manchester City pia ina-
onekana kukosekana mezani baada ya Pep 
Guardiola kukubaliana na masharti ya ku-
ongezwa mkataba.

XABI ALONSO 
HAJAWASILIANA 
NA REAL MADRID
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Na Adam Fungamwango

T
IMU ya soka ya vijana 
ya umri chini ya miaka 
20 ya Yanga (u-20), in-
aongoza katika Kundi 

A, ikicheza michezo minne, 
ikishinda mitatu, sare moja, 
ikifunga jumla ya mabao 13 
na kuruhusu nyavu zake ku-
tikiswa mara tatu.

Kwa mujibu wa msimamo 
uliotolewa na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF) kwa timu za vijana am-

bazo timu zao kubwa zipo 
Ligi Kuu, Yanga inafuatiwa 
na Azam FC yenye pointi tisa, 
ikicheza michezo minne, la-
kini ikifunga mabao tisa tu na 
kuruhusu matano.

Msimamo unaonyesha Do-
doma Jiji inashika nafasi ya 
tatu ikiwa na pointi saba, huku 
Pamba Jiji,  Tabora United, na 
Kagera Sugar zote zina pointi 
sita kila moja, Mashujaa FC 
nafasi ya saba ikiwa na pointi 
nne, na Singida Black Stars 
ikiburuza mkia ya kundi hilo, 

licha ya kucheza michezo 
minne, lakini haina pointi.

Kundi B linaongozwa na 
JKT Tanzania ambayo im-
ejikusanyia pointi tisa katika 
michezo minne waliyocheza, 
ikishinda tatu na sare moja, 
ikifuatiwa na Prisons ambayo 
ina pointi saba.

Simba, inashika nafasi
 ya tatu ya kundi hilo,

 ikiwa pia na pointi 
saba, lakini ikizidiwa

 na uwiano wa mabao 
ya kufunga na Prisons.

Maafande hao wamefunga 
mabao saba na kuruhusu 
saba, huku Simba ikifunga 
matano na kuruhusu pia ma-
tano.

Coastal Union na 
KenGold zote zina ponti 
sita kila moja, Fountain 
Gate nafasi ya sita ikiwa 
na pointi tano, KMC na 
Namungo zina pounti tatu 
kila moja, lakini Namungo 
ikiwa mkiani kutokana na 
kufunga mabao manne tu, 
huku KMC ikifunga saba.

YANGA YAFUNIKA LIGI U-20,
AZAM, SIMBA ZINASUASUA

Moallin ajipanga
kuipaisha Yanga

Simba, Pamba 
Jiji kibaruani

Simba Queens haikamatiki TWPL
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Mshambuliaji wa Simba Queens, Jentrix Shikangwa (katikati), akiwania mpira dhidi ya wachezaji wa Gets Program ya 
Dodoma katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania (TWPL), iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar 
es Salaam juzi. Simba Queens ilishinda mabao 6-2. PICHA: SIMBA SC

ina wachezaji wazuri kama 
Pamba Jiji, tumejiandaa kuka-
biliana nao, tunataka kufanya 
vizuri kwenye uwanja wetu wa 
nyumbani,” alisema Minziro.

Alisema licha ya kuwa kwe-
nye uwanja wao wa nyumbani, 
wataingia katika mchezo huo 
kwa tahadhari na wataongeza 
umakini ndani ya dakika zote.

Ligi hiyo itaendelea tena 
kesho kwa KenGold kuikaribisha 
Coastal Union wakati Mashujaa 
itawaalika Namungo na Azam 
itawavaa Kagera Sugar kwenye 
Uwanja wa Azam Complex.

Simba yenye pointi 25 ndio 
vinara wa ligi hiyo yenye timu 
16 wakifuatiwa na mabingwa 
watetezi, Yanga yenye pointi 24 
wakati Singida Black Stars iko 
katika nafasi ya tatu na pointi 
zake 23 kibindoni huku Azam FC 
yenye pointi 21 wakikamilisha 
nne bora.

Kagera Sugar yenye pointi 
nane sawa na Pamba Jiji na 
KenGold ilijikusanyia pointi tano 
tu mpaka sasa ndio zinaburuza 
mkia kwenye ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 16 kutoka mikoa 
mbalimbali ya Tanzania Bara.

WANGU HUU...

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya timu yake kupata 
ushindi wa mabao 6-2 dhidi 
ya Gets Program, Kocha Mkuu 
wa Simba Queens, Yussif Ba-
sigi, amesema amefurahishwa 
na matokeo hayo na anaamini 
wachezaji wake wataendelea 
kupambana katika kila mechi 
wanayocheza.

Ushindi huo umeifanya Sim-
ba Queens iliyoshinda mechi 
zote tano ilizocheza ifikishe 
pointi 15 na kujiimarisha kilele-
ni ikifuatiwa na Maafande wa 
JKT Queens yenye pointi 13.

Akizungumza na gazeti hili, 
Basigi, alisema mechi hiyo hai-
kuwa rahisi, anawapongeza 
wachezaji wake kwa kuonye-
sha utulivu na hatimaye kuon-

doka na pointi tatu muhimu 
katika mechi hiyo.

Basigi alisema ligi hiyo in-
aushindani na wao wame-
jipanga kucheza kila mechi 
sawa na fainali.

“Ligi inaushindani sana, 
tunaendelea kuwakumbu-
sha wachezaji kutulia wa-
napokuwa na mpira, kikubwa 
ninawapongeza kwa kuhakiki-

sha tunaendelea kupata ushin-
di, lengo letu ni kutwaa ubing-
wa na kushiriki mashindano ya 
kimataifa mwakani,” alisema 
Busigi.

Hata hivyo, Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania (TWPL), 
itasimama kupisha Kalenda 
ya Kimataifa na itarejea tena 
kuanzia Desemba 10, mwaka 
huu.

furaha ya kujiunga na Yanga 
kwa sababu ametua kwenye 
klabu kubwa na yenye historia ya 
kubeba mataji.

“Nina furaha sana kuwa Yanga, 
ni timu kubwa Tanzania na Af-
rika, naahidi nitashirikiana na 
wenzangu wa benchi la ufundi ili 
kuifanya klabu hii iendelee kuwa 
tishio,” Moallin aliongeza.

Alilisifia soka la Tanzania lime-
kuwa kwa kasi na kuwafanya 
wachezaji wengi wa nje ya nchi 
‘kumiminika’ kuja kucheza soka la 
kulipwa.

“Soka la hapa limepiga hatua 
kubwa sana, kila mtu anaitazama 
Ligi Kuu ya Tanzania, haishangazi 
kushika nafasi ya sita Afrika, kiasi 
imefanya wachezaji wengi wa nje 
wanatamani kuja kucheza soka 
nchini, nadhani hili inabidi Watan-
zania wajivunie,” alieleza Moallin.

Yanga ilianza kumtangaza Mje-
rumani, Sead Ramovic, kuchukua 
mikoba ya Miguel Gamondi na 
Mustapha Kodro, akiajiriwa kama 
Kocha Msaidizi, nafasi iliyokuwa 
inashikiliwa na Msenegal Moussa 
N’Daw.

Kwa sasa Yanga inajiandaa 
kuikaribisha Al Hilal kutoka Sudan 
katika mechi ya kwanza ya hatua 
ya makundi ya mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika itakayochezwa Novemba 26, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
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Na Adam Fungamwango

MKURUGENZI mpya wa 
Ufundi wa mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga, Abdihamid 
Moallin, amesema ataifanya 
timu hiyo kuwa kubwa bara-
ni Afrika, lakini pia kuzalisha 
wachezaji wenye 
vipaji na ‘kulisha’ 
klabu nyingine 
duniani. 

Moallin alitangaza 
kuachana na KMC 
FC inayoshiriki Ligi 
Kuu Tanzania Bara 
kama Kocha Mkuu 
na kutua rasmi 
Jangwani mapema 
wiki hii.

Akizungumza kwa 
mara ya kwanza 
baada ya kupewa 
nafasi hiyo, Moallin, 
alisema lengo lake kubwa ni  
kuzalisha wachezaji vijana 
wenye vipaji, kwa sababu 
yeye ni muumini mkubwa 
wa kutumia nyota chipukizi.

“Lengo ni kuendelea 
kusaidia kuijenga klabu hii 
kubwa kwa mwelekeo sahihi, 
nataka tuwekeze kwa vijana 
kufanya akademi yetu kuwa 
moja ya vitalu bora nchini na 
Afrika kama ilivyokuwa Asec 
Mimosas ya Ivory Coast.

Tunataka kuzalisha 
wachezaji bora kwa ajili 
ya timu yetu ya kwanza na 
timu ya Taifa ya Tanzania 
kwa ujumla, lakini kulisha 
timu nyingine nje ya nchi 
ili wacheze mashindano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika,” 
alisema Moallin.

Bosi huyo 
mpya alisema 
mbali na kuzal-
isha wachezaji 
kwa ajili ya 
timu kubwa 
ya wanaume, 
lakini pia lengo 
lake ni kuiima-
risha kikosi cha 
Yanga Princess 
ili iwe ni timu 
ya ushindani 
tofauti na 
ilivyo sasa.

“Tunataka 
pia kuimarisha 

pia timu yetu ya wanawake 
ili nayo ianze kuwania 
mataji, ili iwe moja ya timu 
bora Afrika, iliteke soka la 
Tanzania na kucheza mechi 
za kimataifa, hasa Ligi ya 
Mabingwa Afrika ya Wa-
nawake,” alisema mkuru-
genzi huyo wa ufundi.

Aliongeza amekuwa na 

Simba, Pamba Jiji kibaruani
Akizungumza na gazeti hili 

jana, Kocha Mkuu wa Simba, 
Fadlu Davids, amesema mchezo 
dhidi ya Pamba Jiji kwao ni kipi-
mo na maandalizi mazuri zikiwa 
zimebaki siku chake kukutana 
na Bravos do Maquis.

Fadlu alisema baada ya 
mapumziko mafupi ya Kalenda 
ya Kimataifa kumalizika, walihi-
taji angalau mchezo mmoja wa 
ushindani na wanafurahia kuku-
tana na Pamba Jiji kwa sababu 
itawajenga wachezaji wake.

Kocha huyo alisema ameji-
andaa kukutana na upinzani 
katika mechi hiyo kwa sababu 
anafahamu ni ‘hatari’ kukutana 
na timu ambayo haina matokeo 
mazuri katika michezo yake ili-

yotangulia.
“Mchezo huu wa kesho (leo), 

ni muhimu sana kwetu, kwanza 
tunataka kuendelea kujiimari-
sha kileleni katika msimamo wa 
Ligi Kuu, lakini pia ni sehemu ya 
maandalizi yetu kuelekea mche-
zo wa kimataifa,” alisema Fadlu.

Kocha huyo alisema wameji-
andaa vizuri na mchezo huo na 
wanafahamu Pamba wataingia 
uwanjani kuonyesha upinzani 
wakijaribu kutafuta ushindi wa 
kwanza kwenye uwanja wao wa 
nyumbani.

“Hautakuwa mchezo mwepesi 
hata kidogo, Pamba wana kocha 
mzuri na wachezaji wazuri pia, 
lakini sisi lengo letu ni kuondo-
ka na pointi tatu, ushindi utatu-

ongezea morali zaidi kuelekea 
katika mchezo wetu wa kima-
taifa wa CAF,” alisema Fadlu.

Aliongeza wachezaji wake 
wapo katika  hali nzuri na hata 
waliotoka kwenye majukumu 
ya kimataifa pia wako tayari 
kwa ajili ya mchezo huo.

Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, amewataka waamuzi wa 
mchezo huo kuwa makini na 
kuwaepusha wachezaji wao 
kuumia.

“Tunaomba Pamba wacheze 
mpira, wasiingie uwanjani kwa 
lengo la kuwaumiza wachezaji 
wetu, tuna mchezo mkubwa 
wa kimataifa, waamuzi nao 
wawalinde wachezaji wetu, 
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   Fadlu afunguka mechi hiyo ni kipimo kizuri kwao...

Ijumaa Novemba 22, 2024

Na Faustine Feliciane

S
IMBA inatarajia kuutumia 
mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Pamba 
Jiji FC utakaochezwa leo 

kwenye Uwanja wa CCM Kirum-
ba jijini, Mwanza kama sehemu 
ya maandalizi ya mechi ya mash-
indano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, imeelezwa.

Mechi hiyo ya kwanza
 ya hatua ya makundi 

ya michuano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika
 dhidi ya wageni FC 

Bravos do Maquis ku-
toka Angola itachezwa
 Novemba 27, mwaka
 huu kwenye Uwanja
 wa Benjamin Mkapa, 

Dar es Salaam.

Moallin ajipanga
kuipaisha Yanga

Mabeki wa Simba, Che Malone Fondoh (kulia) na Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr’, wakifanya 
mazoezi siku chake kabla ya kikosi cha timu hiyo kuelekea Mwanza. Simba inatarajia kuku-
tana na wenyeji Pamba Jiji FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo 
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jijini humo. PICHA: SIMBA SC

UKURASA  21Bruno afichua kutakiwa Man City

tuache soka lichezwe uwanjani 
si kukamiana na kuumizana,” 
alisema Ahmed.

Naye Kocha Mkuu wa Pamba 
Jiji, Fred Minziro, ameliambia 
gazeti hili anaiheshimu Simba 
kutokana na kuundwa na wa-
chezaji wenye uzoefu lakini 
watahakikisha wanapambana 
kupata pointi tatu.

“Simba ni timu kubwa na 
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