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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akikagua vvacheza i wa Timu va Taifa ya Vijana, Serengeti Boys kabla ya
kuanza mechi ya m|chuano ya Afcon U-17 dhidi ya Nigeria katika Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam jana.
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UDSM yadahili mara
tano ya uwezo wake

YAELEZWA ni hatari kwa ubora wa elimu,
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UDSM yadahili mara
tano ya uwezo wake

Na Sanula Athanas, DODOMA

CHUO Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) kimebainika kudahili
wanafunzi kwa zaidi ya mara tano
ya uwezo wake na kuibua hofu
ya ubora wa elimu kinayotoa kwa
wahitimu wake.

Changamoto hiyo imeibuliwa na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), Prof. Mussa
Assad, katika ripoti yake ya ukaguzi
wa mwaka wa fedha 2017/18, iliyo-
wasilishwa bungeni jijini Dodoma
Jumatano.

Katika ripoti yake kuhusu ukaguzi
wa mashirika ya umma, CAG Assad
anabainisha kuwa mnamo mwaka
2016/17, UDSM ilidahili wanafunzi
kwa zaidi ya asilimia 560 ikilingan-
ishwa na mpango wake.

“Hii ina maana kuwa idadi ya
wanafunzi waliodahiliwa ilipita uw-
ez0 wa chuo hicho. Zaidi ya hayo,
nilibaini kuwa udahili haukuwa
umetolewa taarifa kwa kiwango
ambacho kila kitivo Kilielewa idadi
ya wanafunzi waliotakiwa kuda-
hiliwa,” anabainisha.

“Majadiliano na baadhi ya
maofisa yalionyesha kuwa kiwango
cha juu cha udahili huo hakikuwa
na uwiano na rasilimali nyingine za
chuo kama vile rasilimali watu na
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Ndugai ‘ampeleka’
Prof. Assad kwa JPM

Na Gwamaka Alipipi

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amemshauri
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad, kwenda
kwa Rais John Magufuli na kujieleza kuwa
alikosea kuliita Bunge ni dhaifu.

Amesema hiyo ni mojawapo ya njia ya ku-
maliza mgogoro uliopo sasa kati yake (Prof.
Assad) na Bunge, baada ya azimio kutolewa

la kutokufanya naye kazi.

es Salaam wakati akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu masuala mbalimbali yali-
yojitokeza hivi karibuni baada ya CAG Prof.
Dodoma, ambapo hata hivyo, wenyeviti wa
kamati za Bunge hawakuhudhuria.
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Muuza matunda aina ya mafenesi akichambua tunda tayari kwa kuwekwa katika

“Zipo njia za kumaliza mambo kama haya,
mojawapo ni Prof. Assad aende kwa Rais
akajieleze na kusema kuwa nimejipima ni-
kaona nilikosea,” alisema Ndugai.

Alisema kwa mujibu wa katiba ya nchi,
Rais ni sehemu ya Bunge, hivyo kauli iliyo-
tolewa na CAG Prof. Assad kuwa Bunge ni
dhaifu inamaanisha amemtukana hadi Rais.
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Walipana posho za safari
Kila siku, mwaka mzima

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi wa Hesabu za
Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad, amebaini
matumizi mabaya ya fedha kwenye Tume
ya Huduma za Walimu, ikiwa ni pamoja na
wafanyakazi wake kulipwa posho za kuwa
safarini kila siku kwa mwaka mzima.

Katika ripoti yake ya ukaguzi ya mwaka
2017/18 iliyowasilishwa bungeni na serikali
Jumatano iliyopita, CAG Assad anasema
amebaini wafanyakazi mbalimbali wa tume
hiyo walilipwa posho inayofikia Sh. milioni
721.05 kwa lengo la kutekeleza shughuli za
ofisi.

Anabainisha kuwa tume hiyo imewalipa
wafanyakazi posho ya safari kwa siku 324,
posho ya kazi za ziada kwa siku 365 na posho
za vikao kwa siku 127.

“Hii si kwamba inaashiria matumizi yenye
shaka, bali kutokuwa na uhakika kama wa-
fanyakazi walikuwa nje ya kituo cha kazi
kwa mwaka mzima, wakati rejista ya mahud-
hurio imeonyesha wafanyakazi hao waliku-
wapo ofisini kwa kipindi hicho.

“Ni mtazamo wangu kwamba, upungufu
huu umesababishwa na udhibiti wa ndani na
uaminifu hafifu juu ya kulinda na kutumia
fedha za umma, ambapo kama hatua hazita-
chukuliwa, yanaweza kuchochea matumizi
mabaya ya fedha za umma.

“Kwa sababu ya udhaifu ulioibuliwa hapo
juu, nashauri menejimenti ya Tume ya Hu-
duma za Walimu kuanzisha mifumo imara
ya udhibiti wa ndani ikiwamo huduma za
ukaguzi wa ndani, yenye vitendea kazi vya
kutosha na mgawanyo imara wa majukumu
ambao unaweza kuwa na umuhimu katika
kupunguza vihatarishi vilivyotambuliwa.

“Nashauri zaidi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa kuchunguza kwa
ukaribu suala hili, na itakapohitimishwa wa-
husika watapaswa kuwajibika,” Prof. Assad
anatahadharisha katika ripoti yake hiyo.

CAG Assad pia anabainisha kuwa ukaguzi
wake ulibaini dosari kwenye matumizi ya
Sh. bilioni 4.665 yaliyofanywa na Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG) kwen-
da kampuni binafsi za kisheria bila kufuata
makubaliano ya mkataba na upungufu ka-
tika usimamizi wa ankra za matibabu nje ya
nchi Sh. bilioni 7.013.

Katika ripoti hiyo, CAG Assad anabainisha
utata wa miamala iliyofanywa na Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Tarime Sh. milioni 514,
ongezeko la gharama za kukodi magari ka-
tika balozi za Tanzania zilizoko Moroni na
Brasilia Sh. milioni 87.461, malipo yasiyo na
vithibitisho Sh. bilioni 4.369, Kodi ya Zuio
ambayo haijadaiwa Sh. milioni 722.173,
malipo yasiyokuwa na risiti za kielektroniki
(EFD) Sh. bilioni 1.432.
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Biashara vyuma
chakavu ruksa

Na Salome Kitomari

SERIKALI imeruhusu biashara ya taka ha-
tarishi ikiwamo ya vyuma chakavu iliyokuwa
imepigwa marufuku kusubiri mchakato wa
kanuni.

Aidha, walioruhusiwa kuendelea na biasha-
ra hiyo ni wale wenye leseni na wameshak-
aguliwa na Baraza la Usimamizi wa Mazingira
Tanzania (Nemc), na kupewa cheti cha ukagu-
zi na kwamba kanuni mya zitakavyoanza kazi
watatakiwa kufuata utaratibu mpya.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), January Makamba,
alitangaza uamuzi huo jana, wakati wa mku-
tano wa wadau wa taka hatarishi baada ya
kusikiliza yao ambao walitaka kutenganishwa
kwa viwango vya ada kulingana na mitaji.

Alisema serikali imesikia maoni ya wadau
na katika kanuni zijazo watatenganisha ada za
wakusanyaji, wasafirishaji, wauzaji na wenye
viwanda kwa kuzingatia mporomoko wa bei
za bidhaa mbalimbali.

“Katika kipindi hiki cha mpito tutazunguka
kuongea na watu mahususi wataangalia vibali
na iwapo itabainika mtu hajakaguliwa na
kupewa cheti cha EAA ajue moja kwa moja
atafungiwa kufanya biashara hiyo, hata zikija
kanuni mpya wala asiombe leseni,” alisema.

Kwa mujibu wa waziri huyo, baada ya
mchakato kukamilika, serikali itatangaza

viwango vipya vya leseni kwa kuangalia
mporomoko wa bei kulingana na shughuli
mbalimbali nchini, na kwamba walio na

vibali wataendelea navyo hadi muda wake
utakavyokwisha.

Aidha, alisema uamuzi wa kufanya mabadi-
liko kwenye kanuni za usafirishaji wa taka ha-
tarishi ulitokana na kuwapo kwa idadi kubwa
ya watu wanaosafirisha nje ya nchi taka am-
bazo zingefaa kuwa malighafi ya nondo nchini.

“Kuanzia Januari hadi sasa kontena 280
yaani kilo milioni tano za chuma chakavu
zimetoka Tanzania kwenda nje, na zinazoingia
pia ni nyingi, na hizo ni zilizorekodiwa pekee
inaonyesha ni kiasi gani nchi inapoteza ma-
lighafi ambayo ingetumika nchini na mapato
pia,” alisema.

Alisema udhibiti wa vyuma chakavu ni
muhimu kwa manufaa ya nje na kwamba
yapo makontena yanayoshikiliwa bandarini
ambayo yanachunguzwa na vyombo vya ul-
inzi na usalama kujua kilichotoka, kimetokaje
na katika mazingira gani.

Awali, wadau hao waliitaka serikali ku-
wagawanya wafanyabiashara hao kwenye
makundi kutokana na biashara zao na siyo
kuwatoza Sh. milioni 5 kwa wakusanyaji na
wasafirishaji na wenye viwanda Sh. milioni 10.

Walisema wafanyabiashara hao wanakabil-
iwa na kodi mbalimbali ikiwamo Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), kibali cha halmashau-
ri na polisi wanaowakamata.

Nao, wakusanyaji wa vyuma chakavu wali-
iomba serikali kuangalia mitaji yao ambayo
haizidi Sh. milioni 3 na kuwapa vitambulisho
vilivyotolewa na Rais John Magufuli kwa Sh.
20,000 kwa mwaka.

Mwendesha guta akitoa msaada wa kumsukuma mwenzake kupanda kutokana na
uzito wa mzigo aliochukua jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Zitto ahoji ziliko bil. 800/-

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KIONGOZI wa Chama cha ACT-Wazalendo,
Zitto Kabwe, ameitaka serikali kuonyesha zi-
liko Sh. bilioni 800 anazodai matumizi yake
hayaonekani katika mwaka wa fedha 2017/18.

Zitto alitoa kauli hiyo jijini Dodoma jana, al-
ipozungumza na waandishi wa habari kuhusu
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) ya mwaka wa fedha 2017/18
iliyowasilishwa na serikali bungeni jijini hapa
Jumatano iliyopita.

Zitto alidai chama chake kimeichambua
ripoti hiyo katika maeneo 10 muhimu, huku
akitoa mapendekezo tisa ambayo serikali ina-
bidi kuyafanyia kazi likiwamo la kuimarisha
mifumo.

Mbunge huyo wa Kigoma Mjini pia aliishauri
serikali kutambua kuwa njia bora ya kupam-

bana na rushwa na ufisadi ni kuwezesha mi-
fumo kufanya kazi, akieleza kuwa mtu mmoja
hawezi kamwe kuwa dawa ya ufisadi ulioota
mizizi nchini.

Zitto alidai: “Serikali ionyeshe ilipo Sh. bil-
ioni 800 isiyoonekana matumizi yake katika
ripoti ya CAG ya mwaka wa fedha 2017/18. Sh.
bilioni 800 hazikutolewa kwa ukaguzi.

“Katika uchambuzi wetu wa mwaka jana, tu-
lionyesha kuwa asilimia sita ya fedha zilizoku-
wa zimekusanywa na serikali hazijulikani
zilipokwenda.”

Alidai kiwango hicho ni sawa na Sh. trilioni
1.5 ambazo mjadala wake ulichukua mwaka
mzima hadi hoja hiyo iliposababisha kufanyi-
ka kwa uhakiki maalum wa CAG.

Zitto alidai bado serikali ilishindwa kuonye-
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MAENDELEO BANK

Together in Progress

MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES
Charges are VAT Exclusive

ITEM/TRANSACTION
1 |OPENING BALANCE TZS usD EUR GBP
1.1 SAVINGS ACCOUNTS
Easy account NA NA NA NA
Achievers accounts NA NA NA NA
Ordinary Person Savings account 10,000.00 10 10 10
Salary account NA NA NA NA
Executive savings accounts 100,000.00 50 50 50
Maendeleo Wekeza account 20,000.00 20 20 20
Maendeleo Juniour account 10,000.00 10 10 10
Maendeleo Ahadi account 20,000.00 50 50 50
Staff Account - 0 0 0
SGL Savings Account - 0 0 0
VICOBA Savings Account 50,000.00 50 50 50
(Monthly fees)
Easy Account No charges NA NA NA
Achievers accounts No charges No charges No charges No charges
Ordinary Person Savings account 1,000.00 No charges No charges No charges
Salary account No charges No charges No charges No charges
Executive savings accounts 5,000.00 5 5 5
Maendeleo Wekeza account No charges No charges No charges No charges
Maendeleo Juniour account No charges No charges No charges No charges
Maendeleo Ahadi account No charges No charges No charges No charges
Staff Account No charges No charges No charges No charges
SGL Savings Account No charges No charges No charges No charges
VICOBA Savings Account No charges No charges No charges No charges
1.3 CURRENT ACCOUNTS
Person Current Account 50,000.00 50 50 50
Jamii Current Account 50,000.00 50 50 50
Progressive Account 50,000.00 50 50 50
Soleproprietor Account 50,000.00 50 50 50
Limited Company Account 100,000.00 100 100 100
Partnership Account 50,000.00 50 50 50
(Monthly fees)
Person Current Account 6,000.00 6 6 6
Jamii Current Account No charges No charges No charges No charges
Progressive Account 6,000.00 6 6 6
Soleproprietor Account 9,000.00 6 6 6
Limited Company Account 10,000.00 10 10 10
Partnership Account 9,000.00 6 6 6
2| OTHER CHARGES
Up to 5m 1500, 5m-
20m 2500, 20m-50m
6000, 50m above
Withdraw over the counter 15000. 0.5% Max 100 | 0.5% Max 100 | 0.5% Max 100
Fee per ATM withdraw 1,300.00 NA NA NA
Atm mini statement 500.00 NA NA NA
2.1 St:
Current account per page 2,000.00 2 2 2
Savings 1,000.00 1 1 1
2.2 Cheque
100 leafs 45,000.00 40 40 40
50 leafs 35,000.00 30 30 30
Dishonoured inward cheque -refer to drawer 50,000.00 30 30
Counter leaf cheque 10,000.00 10 10 10
Stop Payment 20,000.00 15 15 15
Standing order outside 11,000.00
Standing Order within No charges No charges No charges No charges
Balance Inquring 500.00 1 1 1
Clearing -Tach service 1,000.00 1 1 1
Inhouse Cheque-insufficient 50,000.00 40 40 40
New Atm Issuance 10,000.00 NA NA NA
Atm card renewal or replacment 10,000.00 NA NA NA
Over drawn account interest charge 2.25%( maxim 100k per day) 2.25% 2.25% 2.25%
Unarrange overdraw 2.25% 2.25% 2.25% 2.25%
Pin Replacement 10,000.00
2.3 Mobile banking
Balance inquery 200.00 1 1 1
Account to account transfer 1,000.00 2 2 2
Foreign transaction withdraw 1% of the 1% of the 1% of the
amount, Max amount, Max | amount, Max
100.00 100.00 100.00
Reactivation of Savings accounts No charges No charges No charges No charges
Reactivaion of Current accounts No charges No charges No charges No charges
Introduction Letter 30,000.00 15
Visa Letter 50,000.00 25 25 25
TISS 11,000.00 12 12 12
Closing Current account 20,000.00 10 10 10
Closing Savings account 10,000.00 10 10 10
Confirmation of Balance 12,000.00 25 25 12
Clossing Account Less 6 months 5,000.00 5 5 5
Salary Processing 2,000.00 2 3 3
Bankers cheque 10,000.00 10 10 10
BRELLA searching fee 25,000.00 20 20 20
Internal account transfer 2,000.00 2 2 2
2.4 Telegrafic Transfer
Swift Outgoing Money Transfer charge 80.00 80.00 80.00
Swift Incoming Money Transfer charge 10.00 10.00 10.00
Ammendment of SWIFT RETURN 30.00 30.00 30.00
Prepared by: Job Title Date Signature
Mr. Bella Mushongi Business Development Manager 12.04.2019 g
Authorized by:
Mr. George Wandwalo Head of ICT and Operations 12.04.2019
Mr. Peter Tarimo Head of Finance 12.04.2019
Mr. Ibrahim Mwangalaba Managing Director 12.04.2019
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Sekondari wanolewa
uombaji mikopo HESLB

Na Mwandishi Wetu, MASWA

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB) imeanza kue-
ndesha programu za elimu kwa wa-
nafunzi wa shule za sekondari waliopo
mikoani ili kuwaelimisha kuhusu sifa
na taratibu za kuomba mikopo kwa
usahihi.

Akizungumza wilayani Maswa,
mkoani Simiyu na wanafunzi 1,166 wa
kidato cha sita kutoka shule zote 12 za
mkoa huo, Mkurugenzi Mtendaji wa
HESLB, Abdul-Razaq Badru, alisema
uendeshaji wa programu hizo unalen-
ga kuondokana na changamoto wana-
zopata wanafunzi wakati wa kuomba
mikopo ya elimu ya juu.

HESLB ilianza kuendesha programu
hizo katika mkoa wa Dar es Salaam.

Wanafunzi hao wapo katika kambi
iliyoandaliwa na uongozi wa mkoa wa
Simiyu kwa ajili ya maandalizi ya miti-
hani ya kidato cha sita inayotarajiwa
kufanyika mwezi ujao wa Mei. Kambi
hiyo ipo katika Shule ya Sekondari ya
Wasichana Maswa.

“Uzoefu wetu na maoni ya wadau
wetu umetufanya tuanzishe programu
hizi nchini kote ili wakati wa kuomba
mikopo, muombe kwa usahihi na wale

wenye sifa wapate na hatimaye kutimi-
za ndoto zao,” aliwaambia wanafunzi
hao na kueleza kuwa kuanzia kesho
(Aprili 15, 2019) maofisa wa HESLB
watakuwa katika shule mbalimbali
mikoani kutoa elimu hiyo,” alisema.
Katika mikutano hiyo, wanafunzi
wanaelezwa kuhusu sifa, nyaraka
muhimu zinazotakiwa, namna ya
kuomba na kuwasilisha kwa usahihi
kwa njia ya mtandao na utaratibu na
umuhimu wa kurejesha mkopo mara
wamalizapo masomo. Katika progra-
mu hizi, wanafunzi pia hupata fursa ya
kuuliza maswali na kupata ufafanuzi.
Kwa mujibu wa Badru, katika
mwaka wa masomo 2018/2019, kati ya
waombaji wa mikopo zaidi ya 57,000
ambao walipata udahili vyuoni,
maombi zaidi ya 9,000 yalikuwa na
upungufu mkubwa ikiwamo kukosa
nyaraka kama vyeti vya kuzaliwa, vi-
tambulisho sahihi vya wadhamini, ku-
tosainiwa na waombaji, wadhamini au
Ofisa Mikopo Mwandamizi ku-
toka HESLB, Daudi Elisha, aliwasihi
wanafunzi hao kusoma kwa makini
mwongozo utakaotolewa na HESLB
mwezi ujao ambao utaeleza hatua kwa
hatua kuhusu uombaji wa mkopo.

I
Uimarishaji wa mpaka Tanzania, Kenya kwa kasi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema kazi
ya uimarishaji mpaka wa
Tanzania na Kenya kuanzia
eneo la Ziwa Natroni katika
Wilaya ya Ngorongoro
hadi Namanga Wilaya ya
Longido mkoani Arusha,
inaendelea kwa kasi kubwa
na sasa ukaguzi kwa ajili
ya kuhuisha mpaka huo
umekamilika.

Ukaguzi huo unafuatia
kukamilika zoezi la kuhui-
sha alama za mipaka ya
nchi hizo mbili kuanzia
Ziwa Victoria mkoani Mara
Engoserosambu kilichopo
Wilaya ya Ngorongoro
mkoani Arusha, ambapo
alama za mpaka zimehu-
ishwa umbali wa kilo-
mita 238. Tayari timu za
wataalamu kutoka Tanza-
nia na Kenya zimefanya
ukaguzi eneo la mpaka
kuanzia Ziwa Natroni hadi
eneo la Namanga, ambapo
timu hizo zimeainisha ma-
hitaji ya uimarishaji mpaka
huo wa nchi hizo mbili na
kilichobaki ni kuwasilishwa

ripoti.

Kaimu Mkurugenzi wa
Upimaji na Ramani Wiz-
ara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi,
Samuel Katambi, mwis-
honi mwa wiki alitembelea
cha Engoserosambu, Ziwa
Natroni na Namanga kwa
ajili ya kujionea kazi ya
ukaguzi iliyofanyika ikiwa
ni maandalizi ya uhuishaji
alama za mpaka.

Katambi alijionea jinsi
wataalamu wa nchi hizo
walivyoshiriki katika
kazi ya ukaguzi kwa nia
ya kuainisha mahitaji ya
uwekaji alama katika mae-
neo ambayo vigingi vya
mipaka vimeharibika, ili
kupata picha halisi kwa ajili
ya kuhuisha mpaka huo.

Kwa mujibu wa Katambi,
ukaguzi wa mpaka wa Tan-
zania na Kenya katika eneo
la kuanzia Ziwa Natroni
hadi Namanga ni matokeo
ya mkutano wa Narok uli-
ofanyika Kenya, ambapo
nchi husika zilikubaliana
kabla ya kuanza kazi ya
kuhuisha mpaka zifanye

ukaguzi ili kujua mahitaji
halisi wakati wa kuimari-
sha mpaka.

Alisema, zoezi hilo li-
takapokamilika litaendelea
maeneo mengine kutoka
Namanga kuelekea mpaka
wa Tanzania na Kenya
eneo la Tarakea mkoani
Jasini Wilaya ya Mkinga
Mkoa wa Tanga, hivyo ku-
kamilisha uhuishaji mpaka
huo wenye urefu wa
kilomita 760 kutoka Ziwa
Victoria hadi Jasini.

Mkuu wa Kikosi Kazi cha
Ukaguzi Uimarishaji Mpaka
wa Tanzania na Kenya
kwa upande wa Tanzania,
Joseph Ikorongo, alisema,
zoezi la ukaguzi kwa ajili
ya maandalizi ya uima-
rishaji mpaka wa nchi hizo
mbili eneo la Ziwa Natron
hadi Namanga limeenda
Vizuri na jumla ya kilo-
mita 138 zimeshakaguliwa
likiwamo eneo ambalo hali-
jawahi kuhuishwa tangu
enzi za ukoloni la za Ziwa
Nani na Jema lenye urefu
wa kilomita 20.

ofisi za SUMATRA.

Fon Crevpeilirae. FMckat, Caalay and Sale Tarspan Serdces

Sarlace

Mumnlaka ya 1

mil Maring Tras

spearrt Regulapory Asthomiry

bl Usalir wn MNohi Eavg ma Majin

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
SUMATRA

TAARIFA KWA UMMA

MARUFUKU KUWATUMIA VISHOKA KUPATA HUDUMA ZA SUMATRA

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri wa Nchi Kavu na Maijini (SUMATRA) inatoa taarifa kwa wasafirishaji na
Umma kuwa imebaini matukio kadhaa ya kitapeli yanayofanywa na vishoka katika baadhi ya

Wasdfirishaji na watendaji wao wanaelekezwa kuhakikisha wanahudumiwa ndani ya ofisi za
Mamlaka tu. Aidha hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya mtu yeyote atakayebainika
kushawishi kumsaidia mteja wa SUMATRA nje ya ofisi kinyume na taratibu.
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AFCZ&NIKA
na Exim

TWENDE TUKALIAMSHE MISRI

SHIMDA safari ya kwenda kuliamsha Misri na TAIFA STARS! EXIM inawapa wateja wake wapya na wa sasa nafasi
ya kwenda kuishangalia timu ya Taifa AFCON. Ili kuweza kupata nafasi hii, Weka kiwango cha Tshs. 500,000 au zaidi
kwenye akaunti ya Akiba, Tshs. 10,000,000 kwenye akaunti ya Biashara au Tshs. 5,000,000 kwenye akaunti ya
Amana maalum. Nafasi ni yako mteja mpya na mteja wa sasa wa EXIM! HAfconikalNacxim

“Vipero na Masharti Kuzingativa

| Barua pepel customercarei@eximboank.co.z
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MAONI & UCHAMBUZI

Ahadi Serengeti Boys
ikifuzu zitolewe sasa

FAINALI za Mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri chini ya
miaka 17 (Afcon U-17), zimeanza kutimua vumbi nchini, safari hii
Tanzania ikiwa mwenyeji kwa mara ya kwanza katika historia ya
michuano hiyo.

Utepe wa fainali hizo ulikatwa rasmi katika Uwanja wa Taifa ji-
jini Dar es Salama jana, kwa wenyeji Serengeti Boys kucheza dhi-
di ya Nigeria kabla ya Angola kuvaana na Uganda, hizo zikiwa ni
mechi za Kundi A. Leo michuano hiyo itaendelea kwa upande
wa Kundi B kwa Guinea kuvaana na Cameroon na baadaye tuki-
ishuhudia Morocco ikicheza na Senegal.

Wenyeji Tanzania, Serengeti Boys watarudi tena uwanjani
Jumatano kuvaana na Angola katika mechi yake ya pili kwenye
mashindano hayo yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika,
Caf. Tkumbukwe michuano hiyo ndiyo itakayotoa wawakilishi
wanne wa Afrika katika fainali za Kombe la Dunia U-17 zitakazo-
fanyika nchini Brazil Oktoba mwaka huu. Na kwa mujibu wa Caf,
mshindi wa kwanza na wa pili kutoka katika kila kundi atafuzu
moja kwa moja fainali hizo za Kombe la Dunia.

Kutokana na mchakato ulivyo, timu itakayoshinda mechi
mbili tu, itakuwa tayari imejihakikishia tiketi ya kushiriki fainali
hizo Oktoba mwaka huu. Hivyo, kinachotakiwa kwa sasa ni kue-
ndelea kuisapoti Serengeti Boys ndani na nje ya uwanja ili iweze
kufuzu kwani ushindi wake ni wa Watanzania wote.

Tunatumai Watanzania kwa ujumla wataendelea kujitokeza
kwa wingi kuisapoti Serengeti Boys kama walivyotumia vema
nafasi yao kwa kuwasapoti kaka zao, Taifa Stars dhidi ya Uganda
(Cranes) na hatimaye kufuzu Afcon 2019 nchini Misri.

Tunatambua shabiki ni mchezaji wa 12 kwa timu inapokuwa
dimbani, hivyo Watanzania hatuna budi kuitumia nafasi hiyo
muhimu hasa ukichukulia michuano hii inafanyika ardhi ya
nyumbani, kwani mahudhurio ya jana hayakuwa na afya kama
ambavyo wengi walijitokeza kwenye mechi ya Stars dhidi ya
Uganda. Hatuna budi kuanza kwa kuhakikisha tunakuwa kitu
kimoja kwa kuisapoti kwa hali na mali ifuzu kwanza Kombe la
Dunia na kisha ndipo tugeukie kutumia nafasi zetu kuiwezesha
kutwaa ubingwa huo wa Afcon U-17.

Hata hivyo, ili kuhakikisha hilo linawezekana, kama ambavyo
tumeona Mlezi wa Serengeti Boys, Mwenyekiti Mtendaji wa
IPP, Dk. Reginald Mengi, akiahidi kutoa Sh. milioni 20 kwa kila
mchezaji endapo watafuzu Kombe la Dunia, ndivyo ambavyo
kwa wingi wetu tunatakiwa kujitokeza kutoa ahadi zetu sasa.

Kuna ‘kautamaduni’ kamejengeka kusubiri hadi mafanikio
yapatikane ndipo mhusika aanze kuzawadiwa na ahadi kede-
kede zikitolewa, katika hilo Watanzania tunapaswa kubadilika
sasa kwa kuiga hiki kilichofanywa na Dk. Mengi kwa kuwaahidi
mapema Serengeti Boys mamilioni ya shilingi kila mmoja.

Nipashe tunaamini ahadi kama hizo zikitolewa mapema zi-
taongeza morali ya kupambambana kwa wachezaji na hatimaye
kufuzu kirahisi na kabla ya kuutwaa kabisa ubingwa huo.

Lengo letu ni kuona Tanzania ikiandika historia mpya kwa ku-
fuzu michuano ya Kombe la Dunia na kutwaa ubingwa wa U-17
mwaka huu, hivyo hilo linaweza kutimia kirahisi zaidi kama wote
tukiguswa kama Dk. Mengi kwa kuwaongezea ari Serengeti Boys.

Kunapokuwa na zawadi mbali ya kufuzu Kombe la Dunia
na kutwaa ubingwa huo, ni wazi moyo na ari ya kujituma zaidi
itaongezeka kuliko kusubiri mwishoni baada ya timu hiyo kupata
mafanikio. Hivyo, ni matarajio yetu Watanzania wenye mapenzi
mema ya kuona Serengeti Boys inapata mafanikio hayo mbali na
kwenda uwanjani kuisapoti, watajitokeza sasa kutoa ahadi kwa
wachezaji ili kuwaongezea kiu ya kufikia malengo yao hayo.

Na katika hili Nipashe tunapenda kusisitiza kuwa halihitaji
hadi uwe na mamilioni ndipo ujitokeze kuahidi, kwa kuwa ki-
dogo chako ni kikubwa katika kuyatafuta mafanikio kwa vijana
hawa waliodhamiria kuitoa kimasomaso Tanzania. Tunaitakia
Kila la Kheri Serengeti Boys.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D'souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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TFF imeshindwa sakata la Kakolanya?

ZAIDl ya miezi sita sasa
kumekuwa na msuguano kati
ya Klabu ya Yanga na kipa
wao, Beno Kakolanya.

Pamoja na mambo men-
gine, Kakolanya aliandika ba-
rua kuomba kuvunjwa mka-
taba wake kwenye klabu hiyo
kutokana na sababu mbalim-
bali, ikiwamo kutotimiziwa
maslahi yake waliyokubali-
ana.

Msuguano huo ulisaba-
bisha Kakolanya kusuasua
kwenda mazoezini kiasi cha
kumkasirikia Kocha Mkuu,
Mwinyi Zahera.

Alichofanya ni kumtimua
Kakolanya katika kikosi cha
Yanga wakati akiwa bado na
mkataba mpaka mwaka 2020
kwa madai kuwa ni msaliti
kutokana na kugoma kuitu-
mikia timu hiyo akishinikiza
kulipwa madai yake.

Kipa huyo wa zamani wa
timu ya Tanzania, Taifa Stars,
akaandika barua kwa waajiri
wake, lakini bila majibu,
hivyo akawa halipwi, ha-
takiwi kwenye kikosi na hata
hakuna makubaliano yoyote
angalau ya pande zote mbili
kuachana kwa amani ili
kila mmoja afanye mambo
yake.

Hali ilipozidi meneja wake,
Selemani Haroub, aliandika
barua kupeleka Shirikisho la
Soka nchini (TFF), kwa ajili
ya kupatiwa ufumbuzi. Hata
yeye mwenyewe anashangaa
hadi leo suala hilo limekuwa

na kigugumizi.

“Tulilipeleka TFF kwa ajili
ya kupatiwa ufumbuzi, lakini
mpaka sasa bado,” anasema
meneja huyo.

Anasema mpaka sasa kipa
huyo hajui msimu ujao ataku-
wa na timu gani kutokana
na TFF kushindwa kulipatia
ufumbuzi suala lake hilo na
Yanga.

Utata unaanzia hapa. Kwa
nini TFF ambayo pamoja na
kwamba inaongoza soka, la-
kini pia ni mpatanishi wa kla-
bu na wachezaji haiwaweki
pamoja ili kumalizana?

Kwa nini TFF kupitia kama-
ti zake haiwaiti Yanga pamoja
na Kakolanya mwenyewe ili
kuwaweka sawa na wakipa-
tana arudi kundini?

Na kama ikishindikana kwa
nini haitumii sheria na kanuni
ili kuangalia tatizo lilipoanzia
hadi lilipoishia na kubaini
nani amevunja vipengele vya
mkataba ili yeyote katika pan-
de hizo mbili amlipe mwen-
zie ili kila mmoja achukue
hamsini zake maisha yaend-
elee?

Hivi TFF kukaa kimya huku
mchezaji akiwa hachezi ni
kuua kipaji chake ikichuku-
liwa kuwa alikuwa kipa wa
timu ya taifa, lakini kwa sasa
ameachwa kwa sababu ha-
jacheza muda mrefu?

TFF haidhani kuwa ki-
tendo cha Yanga kuwa kimya
ni kama vile kumkomoa
mchezaji, huku na yenyewe

pia ikiwa kimya ni kutom-
tendea haki mchezaji kwa
sababu anayeumia hapo ni
Kakolanya na si klabu?

Cha ajabu ni kwamba hata
Chama cha Wachezaji nchini
(Sputanza) kimekaa kimya
kwenye hili, huku mchezaji
akiwa hajui hatima yake
wakati wakiwa wakali sana
kwenye masuala ya mikataba
inapohusu wachezaji wen-

gine.
Mimi nadhani imefika
wakati sasa TFF kufanya

maamuzi kwenye hili kwa
sababu limechosha
masikioni mwa mashabiki wa
soka nchini, huku mchezaji
akiwa haelewi hatima yake.

Soka ni ajira kwa sasa na si
kukomoana na ndiyo maana
hata Shirikisho la Soka nchini
(Fifa) huwa linatoa kibali cha
miezi sita kuitumikia klabu
nyingine kwa mchezaji am-
baye anaonekana ana matati-
70 ya kimkataba au kimaslahi
na klabu yake mpaka hapo
utata wa tatizo lake litakapo-
tatulia.

Fifa wanafanya hivyo kwa
kusudi la kulinda kipaji cha
mchezaji na kufanya maishi
yaendelee.

Nashauri kama TFF haiwezi
kufanya hivyo, basi imsaidia
mchezaji huyo ili suala lake
liende Fifa ambao wao
wataamua bila woga, badala
ya kuheshimu mihemko
au kuogopa siasa za soka
nchini.
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA, 2018
(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2018 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
(Kiasi kwa shilingi milioni) KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2018 (Kiasi kwa shilingi milioni)

| TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

Limbikizo la Mwaka | Limbikizo la Mwaka Mwaka wa sasa | Mwaka wa sasa
Mwaka wa sasa Mwaka wa sasa wa sasa wa sasa 31-Dec-18 31-Dec-17
31-Dec-18 31-Dec-17 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshajiz
o VAL 31-Dec-18 31-Dec-17 Halisi (2,745)] (6,383)
. 1 Mapato ya Riba 1,322 2,869 Marekebisho kwa Ajil ya:
1 Fedha Taslimu 748 442 2 Gharama za Riba (301) (790) - Hasara Katika Mali 1,502 4,122
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 6,762 1,357 " " - Badiliko Halisi Katika Mikopo 1,221 (265)]
3 Uwekezaii Katka Aman‘; 22 Serikal 1475 5084 3 m:gz,ﬁ? \:ilals;gﬁ ?;E?W(; kutoa 2) 1'020, 2'079, - Faida/Hasara Knenye Mauzo ya Mali © -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,35 2,034 y - R - Mabadiliko Halisi Katika Amana (14,718) 4,906
i na Miama Hughulic 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo/Mali zingine (636) (3,217) - Mabadiliko Halisi uwekezaji kwenye benki nyingine 506 (5,635)
Z ;:‘anmdglnaa g\:;ra\aaa ﬁaf:ii vl 36? 15_ 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 552 198 - Mabadilko Halisi Katika Dhima Nyingine (733)| 855
7 B Z'\\izoaﬂkiway 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 21 41 :g?g:fdé’;‘;gﬂz‘xg:ay?& ':Z"Z‘g'z‘egen l(gf) (?jf))
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 6.2 Ada na Kamisheni 441 148 Fedha Halisi zilzotolewa (zilzotumika) kwa shughuli za vendeshaji (14,861) (2,794)
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine - - 6.3 Gawio . - -
10 Unekezaj Katka Amana Nyingine . - 6.4 Mapato Mengine 89 8 | | 1. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaii:
11 Mikopo Halisi liyopo 696 1,917 7 Gharama Zisizo za Riba: (3,682) (5,443) Gawio Liliopokewa - -
12 Mali Nyingine b7)] 354 7.1 Mishahara na Mafao (936) (1,591) Ununuzi wa Mali za Kudumu (23) (24)
13 Uwekezaji wa Hisa - - 7.2 Ada na Kamisheni (1,880) (2,946) Mapato_Kutokana na Mauzo ya M;_h za Kudumu - -
15 ek B ; ; o e ) 00 | vlontes o hanens 22 st 3510 m‘
15 Mali Zisizohamishike, Mitambo n Vifaa 1,25 212 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (2,745) (6:383) i eny :
16 JUMLA YA MALI 12,880 33,326 9 Tengo la Kodi ya Mapato 9 9 Fedha Hallsi Zillzotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (2,754) (6,392) 3,586 346
B.  DHIMA 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - IIL. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha - 6,851 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (2,754) (6,392) Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
18 Amana za Wateja 3,989 11,856 13 Idadi ya Waajiriwa 19 28 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 14 Mapato kwa Hisa (9,795) (9,795) Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa (2,242) 2,581
20 Amana Maalumu . . pat ) ¢ g Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu - -
2 Maagio ya MalipofFedha 2 Kuhamisha 15 Idadi ya Matawi 1 1 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
- o Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (2,242) 2,581
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 292 1,024 N " 190, 500 IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: (13,517) 133
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 12% 20% .
25 Miamala Isyoshughuliking Bina ya Matavi . ) (ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 25% 41% Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 21401 21,268
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa (iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi -197% -177% . )
% . i ) Uwiano wa Mapato Halisi va Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 8% 7% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 7.884 21401
27 Dhima Nyingine - -
28 Madeni - -
29 JUMLA YA DHIMA 4,280 19,730 BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA, 2018
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 8,599 13,596 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO/ MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2018
(Kiasi kwa 5'|i|il|gi milioni) Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji
. N wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za
C. _FEDHA ZA WANAHISA Mapato Ziadaya  Tengo la Ziada ya uandaaiji taarifa za fedha katika kipindi cha mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu
31 Mtaji wa Hisa Ulioipwa 20,881 20,881 Mtaji wa Hisa Yaliyobakizwa Kisheria Jumla Jumla wa IAS 34 na IAS 8)
32 Mdbaya M s o gavlliiklz ::vs:zao wa mwaka 28,128 (11,468) 19 16,679
ii g?g:t&gg:)b ?;HKV:;W Husika (14319) (A68) | Eaiga  (Hasara) Halis Baac ya Kodi ya Mapato - (2,754) . - (2,754) Jina na Cheo saini Tarehe
" . Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - -
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 1,922 4,164 "
" " Miamala na wanahisa 1,922 1,922 XIONG ZHENGLIN IMESAININWA 28.04.2018
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Gawio lililolipwa - - - - - (Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu)
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,599 13,596 Ziada ya Kisheria - 110 (110) - -
Tengo la Ziada ya Jumla 5 - (5) -
38 Dhima Zisizo Dhahiri - - Mengineyo . ~ ~ N B ?’ﬁf:ja-;g;éﬁj) IMESAININWA 28.04.2018
39 Mikopo Chechefu 193 32 Salio la mwisho wa mwaka 30,050 (14,107) (110) 14 15,847
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 50 2
41 Mali Nyingine Chechefu - - Mwaka Uliopita VICTORIA EDWARD IMESAININWA 28.04.2018
Salio la mwanzo wa mwaka 25,547 (5,099) 17 26 20,489 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
D. BAADHL YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato ) 6392 ) ) (6:392) Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa Taarifa
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali -66% 41%)| Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 25% 2% Miamala na wanahisa 2,581 - - - 2,581 zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa
(i) Uniano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 20% 10% Gaviio liiolipwa - - - R - ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 6% 6% Ziada ya Kisheria - 17 17 N -
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 87% 87% Tengo la Ziada ya Jumla - 7 - @) - LIU LIN IMESAININWA 28.04.2018
1979, Mengineyo - - - - - MIUMBE WA BODI
(::.‘) g:gzztg :: s’;‘ﬁ”a IZIVZ 35://: Salio la mwisho wa mwaka 28,128 (11,468) - 19 16,679
ZHU JIN FENG IMESAININWA 28.04.2018

The Banking and Financial Institutions (Disclosures) Regulations, 2014
MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES

(Made under Regulation 11)

No. ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE 2 (S) rings Accoun -
a equired minimum opening balance
1 Current_ ACCO‘_‘"_“:S — TZS usD Personal Savings Account rZs 50,000.00 50.00
(a) Required minimum opening balance tudent Boom rzs 20,000.00 20.00
Personal Current Account TZS 100,000.00 | $ 100.00 enior Savings Account Zs 50,000.00 50.00
i Joint Savings Account TZS 50,000.00 50.00
Busme.ss Acc_uunt 125 200,000.00 | § 200.00 Imperial Savings Account rZSs 2,000,000.00 2,000.00
Imperial Business Account TZS 5,000,000.00 | $ 5,000.00 unior Savings Account 25 10,000.00 10.00
Community Account TZS 200,000.00 | $ 200.00 (b) Monthly service fee
Call Account 75 10,000,000.00 | $ 10,000.00 Personal Savings Account TZS 9,086.00 | $ 9.09
b) Monthly service fee (break down per customer type) Student Boom T b
(b) y P 2l Senior Savings Account TZS 9,086.00 9,086.00
Personal Current Account TZS 12,980.00 | $ 12.98 Joint Savings Account TZS 9,086.00 9,086.00
Business Account 175 12,980.00 | $ 12.98 IImPe“aI'SSaVi"gS:CCOU"tt %2 19,470.00 19.47
- - - Imperial Savings Accoun -
Imperial Eusmess Account TZS 25,960.00 | $ 25.96 ~Imperial Savings Account 7S - -
Community Account Free Free - Junior Savings Account TZS - -
Call Account Free (l):r7e5e°/ oFwithdrawal (e) Deposit rate (Personal savings accounts) 2.5%| $ 0.01
. 0
(c) Chegue withdrawal over the counter v 1,947.00 |amount 3 (E';E ‘tt"’"ict 5 k_' i FT{:E F’;rgg
- a) Internet Banking monthly fee
(d) Fees per ATM _Wlthdrawal - (b) Internet transfers FREE FREE
Personal Savings (5 free withdrawals per month) TZS 1,300.00 | $ - (c )SMS Banking NA NA
Imperial Savings (5 free withdrawals per month) TZS 1,300.00 | $ - (d) Other
Student Boom Account 175 T3 - E-Banking Statement request(Self downloaded) FREE FREE
- - E-Banking Password resetting FREE FREE
Jun!or Sav!ngs Account - Tz - $ - E-Banking Statement request (printed by the Bank) per page TZS 1,298 $1.298
Senior Savings Account (3 free withdrawals per month) TZS 1,300.00 | $ - 4| Foreign Transaction
Personal Current Account TZS 1,300.00 | $ - (a) Purchase/sale of TCs transactions over the counter - -
() ATM mini statement 175 300.00 | - e o ToTelan chedue E :
(f) Interim statement (Below 3 months) TZS 3,894.00 | $ 2.60 (d) Telegraphic Transfer (TISS/RTGS)
(g) Periodic scheduled statement Free Free Outwadrd T TZS 12,980.00 | $ 12.98
Inward TT Free Free
1 Chee ok o bl 80 |5
Outward TT $ 64.90
Inward Unpaid Cheque TZS 12,980.00 | $ 12.98 Inward TT i _ $ 12.98
Outward Unpaid Cheque TZ5 38,940.00 | $ 38.94 (f) Transfer from foreign currency denominated Account to local
(J) Special dearance current Account  (_within bank and to other bank) - -
Personal Accounts TZS 51,920.00 | $ 51.92 5| Loans
Business Accounts TZS 64,900.00 | $ 64.90 E3))PP'°CESSIiTglAffangement/APDrﬁisa' fee S orT ity -
ersonal loans % of the facili amount
(k) Counter cheque (per leaf) TZS 12,980.00 | $ 12.98 (i) Overdrafts 5% of the facility amount
(I) Stop payment (per leaf) TZS 12,980.00 | $ 12.98 (iii) Mortgage finance 2% of the facility amount
(m) Standing order (iv) Asset finance % of the facility amount ~
Internal Free Free (b) Unpaid loan instalment 0% above interest rate s
(c) Early repayment % of amount to be settled early N
External TZ5 12,980.00 | $ 12.98 (d) Valuation fees s per service provider rates E
Unpaid TZS 6,490.00 | $ 6.49 E?)) Legal Fe?f As per service provider rates [s ~
(n) Balance enquiry Free Free Base Lending Rates - 21% 0.09
h o .
(0) New ATM card issuance Free Free (9) Maximum Spread Above the Base Lending Rate (BLR) 5% % 0.05
(p) ATM card renewal or replacement TZS 12,980.00 | $ - We, the undersigned have gxamined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the
(q) Overdrawn Account interest charge 10% above the Banks Base Lending Rate best of our knowledge and Information.
(r) Unarranged overdraft 10% above the Banks Base Lending Rate Name Signature Designation Date
(s) Interbank transfer TZS 12,980.00 | $ 12.98
(t) Bill payments through ATM TZS 713.90 | $ -
(u) Deposit fee Free Free 1 Xiong Zhenglin Chief Executive Officer 12.04.2019
(v) Other (please specify)
ATM withdrawal limit per transaction TZS 400,000.00 | $ @ -
ATM withdrawal daily limit 175 1,000,000.00 | $ -
2 Joseph Phales Ag: Head of Business & Operations 12.04.2019
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Ndugai ‘ampeleka’ Prof. Assad kwa JPM

INATOKA UK. 2

“Rais ni sehemu ya sisi na ndiyo maana
tumepitisha sheria kuwa lazima apitishe
mkono wake ili iwe sheria,” alisema Spika na
kuongeza:

“Mfano hii bajeti tutajadili, tutapanga vi-
fungu weee, hata tufanyaje, bila ya kibali cha
Rais haiwezi kuwa bajeti. Kwa maneno yale
aliyoyatoa dhidi ya Bunge, maana yake Rais
yuko humo, Waziri Mkuu, Spika, Baraza la
Mawaziri.”

Ndugai alisema alichokisema Prof. Assad
dhidi ya Bunge kina maana kuwa serikali ni
dhaifu katika udhibiti wa fedha, alisema du-
niani ni hatari mkaguzi kuliambia Bunge ni
dhaifu.

AMPA ANGALIZO

Spika Ndugai alimtaka CAG Prof. Assad
(pichani), ajitathmini mwenyewe na aone
kama ni busara kuendelea kufanya kazi na
chombo ambacho kimemkataa.

Alisema katika nchi zingine Bunge likio-
nyesha kutokuwa na imani ya kufanya kazi

na mtu fulani, basi mhusika huyo anapaswa
kujiuzulu.

Mbali na hilo, alimuonya Prof. Assad kua-
cha kuendelea kutumia lugha ya kulidhal-
ilisha Bunge kwa kuliita dhaifu, vinginevyo
ataitwa kuhojiwa kwa mara ya pili kwenye
Kamati ya Haki, Maadili na Madaraka ya
Bunge, jambo ambalo litakuwa baya
zaidi.

“CAG anaposema mbele ya umma
kuwa ataendelea kutuita dhaifu waka-
ti ni jina ambalo hatulipendi na tume-
likataa tunashindwa kumwelewa,
kama analipenda hilo jina si
3jiite yeye,” alisema
na kuongeza:

“Hilo neno sisi
hatulipendi, na-
tumia mkutano
huu kumwambia
neno hilo hatu-
litaki, tunasisitiza
hatulipendi jina
hilo,  ukirudia
tutakuita  tena

halafu sijui nini kitatokea.”

Ndugai alisema hana chuki binafsi na Prof.
Assad, lakini tatizo kubwa ni lugha za udhal-
ilishaji anazotumia dhidi ya Bunge.

Alisema ripoti ya CAG haina mambo yoy-
ote ya ajabu ambayo Bunge inaogopa, bali ni
ripoti ya kawaida.

“Tatizo letu ni maneno aliyoyasema
Prof. Assad akiwa Marekani, na al-
ipokuwa Dodoma akarudia kuwa
atayasema tena. Maneno yale sisi
tumeyakaa, siyo ya Kistaarabu, hilo
ndilo tatizo na wala siyoripoti yake,
Kwani taarifa ya CAG mmesikia
kuwa Bunge limesemwa
vibaya hadi tukasirike
na tugombana naye?”
Alihoji Ndugai.

Ndugai alisema ri-
poti ya CAG iliyowasil-
ishwa bungeni ita-
fanyiwa kazi kwa

kupelekwa katika

Kamati ya Bunge

ya Hesabu za

Mama adaiwa kuwaua kwa
panga watoto 6 na yeye auawa

Na Halima Ikunji, NZEGA

MAMA mmoja anayedaiwa kuwa mgonjwa
wa akili, Nana Maganga (35), amewaua watoto
wake sita kwa kuwacharanga mapanga, tukio
cha Luzuko, wilayani Nzega, mkoani Tabora
na yeye kuuawa wakati akidhibitiwa asiende-
leze mauaji hayo.

Tukio hilo limetokea majira ya saa 11 alfajiri
Machi 14, mwaka huu, wakati mama huyo al-
ipowaua watoto wake watano wa kuwazaa na
mmoja akiwa mtoto wa kaka yake, huku akije-
ruhi watu wanne.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tabora Kam-
ishna Msaidizi, ACP Emmanuel Nley, am-
ethibitisha kutokea kwa mauaji hayo ya watu
saba.

Kamanda alisema katika tukio hilo, mwenye
nyumba ambaye ni shemeji ya mama aliyefan-
ya mauaji, alimkamata na kuanza kupambana

naye.

Kamanda Nley alisema Nana alikuwa ni
mgonjwa wa akili, hivyo alikwenda kwa mgan-
ga wa jadi ambaye ni shemeji yake kwa lengo
la kupatiwa matibabu ndipo mkasa huo wa ku-
wakata mapanga watoto wake ambao alikuwa
amelala nao ulipotokea.

Kamanda Nley alisema kuwa waliomdhibiti
Nana, walikana kumuua wakidai walimkama-
ta na kumfunga kamba mikononi na kudai
kifo chake kimetokana na yeye kunywa sumu,
jambo ambalo kamanda Nley amelikanusha.

Alisema Jeshi la Polisi linawashikilia watu
watano akiwamo mume wa Nana na mganga
wa jadi kwa tuhuma za kumuua mwanamke
huyo na kuongeza kuwa upelelezi wa tukio
hilo unaendelea ili kujua chanzo cha mauaji
hayo.

Aliwataja watoto waliouawa kuwa ni Pala
Massanja (3), Shija Dotto (2), Nyawele Dotto (2),
Sida Dotto (5), Kulwa Dotto (4), Dotto Dotto
(4) na mama yao Nana.

Aliwataja waliojeruhiwa kuwa ni Kundi
Dotto, Nembwa Dotto, Milembe Massanja na
Mwashi Massanja.

Mkuu wa Wilaya ya Nzega, Godfrey Ngu-
pulla, alisema tukio hilo limeibua hisia kali
kwa wananchi kwa kuwa ni mara ya kwanza
kutokea, hata hivyo, aliwataka wananchi ku-
wapeleka hospitali wagonjwa wa akili ili kue-
pusha madhara kama hayo.

Ngupulla alisema mgonjwa huyo huenda
alitumia dawa nyingi za mitishamba hadi ku-
sababisha kuchanganyikiwa na kuanza kush-
ambulia watoto na hatimaye kusababisha
mauaji hayo.
alisema mgonjwa huyo alifika nyumbani kwa
mganga huyo ambaye ni shemeji yake Mas-
sanja Gisengi, majira ya saa mbili usiku, ndipo
walipofanya maandalizi ya kulala na watoto
wake na saa 11 alfajiri mama huyo alianza ku-
washambulia kwa mapanga hadi kuwaua wa-
toto hao.

Zitto ahoji ziliko bilioni 800/-
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sha zilipokwenda fedha hizo, zaidi ya kudai
kuwa ilihamishia Ikulu matumizi ya Sh. bilioni
976 bila kumpa CAG uthibitisho wa uhamisho
huo.

Aidai kuwa katika ukaguzi wa CAG wa bajeti
ya mwaka 2017/18, ambayo ni ya pili kwa seri-
kali ya awamu ya tano, ameonyesha bajeti ya
Sh. trilioni 31.7 iliidhinishwa na Bunge.

“Serikali iliweza kukusanya Sh. trilioni 27.7
tu kutoka kwenye vyanzo vyote vya kodi, vy-
anzo visivyo vya kodi, mikopo ya ndani na
nje, na misaada ya wahisani na washirika wa
maendeleo.

“Ilishindwa kukusanya kiasi cha Sh. trilioni
nne kama ilivyokuwa mwaka uliopita ingawa
sasa ni sawa na asilimia 13 ya bajeti yote ya
mwaka 2016/17,” Zitto alidai.

Aliendelea kudai kuwa CAG  anaonyesha
Sh. trilioni  26.9 tu ndiyo zilitolewa kutoka
Mfuko Mkuu wa Serikali na kwenda kutumika,
hivyo Sh. bilioni 800 kati ya Sh. trilioni 277
zilizokusanywa kutokujulikana ziliko na hazi-
kutolewa kwa ukaguzi.

Zitto alinukuu ripoti ya CAG ya mwaka
2017/18 ukurasa wa 91 akisema: “Ikilingan-

ishwa taarifa ya kutoa fedha (exchequer issue
report) na taarifa ya fedha zilizopokewa na
kuripotiwa katika taarifa za fedha za mafungu
husika pamoja na barua za kukiri mapokezi ya
fedha kutoka Wizara ya Fedha na Mipango, im-
ebaini utofauti wa taarifa zilizoripotiwa.”

“CAG ameeleza kuwa tofauti hiyo imesaba-
bishwa na kutokuwapo kwa mifumo thabiti ya
usuluhishi kati ya fedha zilizotolewa na Hazina
na fedha zilizotolewa na wahisani wa maende-
leo moja kwa moja kwenye miradi ya maende-
leo katika wizara.

“Ni muhimu sana kusisitiza hapa kuwa kwa
mujibu wa CAG kuna fedha Sh. trilioni 4.8 am-
bazo makusanyo yake hayakuingizwa mfuko
mbkuu wa serikali. Kiongozi huyo pia alidai Sh.
bilioni 678 za mamlaka nyingine ziliporwa na
mlipaji mkuu wa serikali.

Alidai kwenye ripoti ya CAG ya 2017/18 ime-
onyeshwa kuwa bado serikali inatumia fedha
ambazo siyo zake (ring fenced) kama ilivy-
oonyeshwa kwenye ripoti ya mwaka 2016/17.

Alidai kwa mwaka 2017/18 CAG amebaini
jumla ya Sh. bilioni 678 zilizokusanywa na
Mamlaka ya Mapato (TRA) kwa niaba ya taasisi
nyingine, hazikuhamishwa kwenda kwenye
taasisi husika, na badala yake zilihamishiwa

kwa Katibu Mkuu Hazina, ambapo huko hazi-
kuonekana kwenye ukaguzi kama sheria ina-
vyotaka.

“Fedha zilizoporwa na Hazina ni pamoja na
Sh. bilioni 169 za Shirika la Reli, Sh. bilioni 168
za wadau wa korosho nchini na Sh. bilioni 16

“CAG kwa mara nyengine tena amepende-
keza sheria iheshimiwe kuhusu matumizi
ya fedha hizi za taasisi mbalimbali. Kwenye
ripoti ya CAG ya mwaka 2016/17 kiasi cha Sh.
trilioni 2.2 za mamlaka mbalimbali nchini hazi-
kurejeshwa kwenye mamlaka husika baada ya
fedha hizo kukusanywa na TRA,” Zitto alidai.

Pia aliitaka serikali ieleze kwanini Sh. trilioni
4.8 hazikupita kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina
ili utolewaji wake ufuate masharti ya katiba na
sheria za nchi.

“Fedha hizi za wafadhili zinaonekana katika
vitabu vya bajeti, lakini CAG hazioni kuingia
Mfuko Mkuu na hivyo kutoka kwake kunaweza
kuwa ni kinyume cha sheria,” alidai.

Zitto aliishauri serikali kutambua kuna njia
ya bora ya kupambana na rushwa na ufisadi
ni kuwezesha mifumo kufanya kazi, akieleza
kuwa mtu mmoja hauwezi kamwe kuwa dawa
ya ufisadi ulioota mizizi nchini.

Serikali (PAC) pamoja na Kamati ya Hesabu
za Serikali za Mitaa (LAAC), ambazo zitawaita
na kuwahoji watuhumiwa wote waliotajwa
katika ripoti hiyo, kisha taarifa itarudishwa
bungeni kwa ajili ya kujadiliwa na wabunge
ambao watatoa maazimio kwa serikali kuhu-
su nini kifanyike.

“Narudia tena kumwambia Prof. Assad
taarifa tutaifanyia kazi, na Watanzania wata-
pata mrejesho wa kila jambo lililotajwa ka-
tika ripoti hiyo. Sisi Bunge hatuhukumu watu
haraka haraka,” alisema Spika.

AELEZA GHARAMA MATIBABU YAKE

Kadhalika, Ndugai alizungumzia kuhusu
taarifa zinazomhusu yeye kutumia gharama
kubwa ya fedha kwa ajili ya matibabu nje ya
nchi, baada ya kuulizwa swali na mmoja wa
waandishi.

Ndugai alisema alipelekwa kutibiwa India
kwenye moja ya hospitali ya kawaida am-
bayo Watanzania wengi hutibiwa.

“Nilipelekwa India mwaka 2015/16 baada
ya kuwaapisha wabunge. Katika matibabu
hatuangalii gharama za matibabu, tunaanga-
lia mgonjwa kupona, au mlitaka nife?” Alihoji
na kuendelea: Ni hospitali ya kawaida, niliti-
biwa.”

Alisema wakati akipatiwa matibabu kwe-
nye hospitali hiyo, alikutana na Watanzania
wengi waliokuwa wakipatiwa matibabu, na
kwamba alipelekwa kwenye matibabu kwa
utaratibu wa kiserikali ambao mwananchi
yeyote lazima aufuate.

UDSM yadahili

mara tano

miundombinu ili kukidhi bila shida
ongezeko hilo.”

CAG Assad anabainisha kuwa
ongezeko hilo kubwa la udahili
linahatarisha ubora wa elimu wa-
takaopata wahitimu, hivyo kuwa na
athari ya muda mrefu kwa maende-
leo ya taifa.

“Ninapendekeza UDSM itayarishe
na kutekeleza mpango wa udahili
ambao utatokana na tathmini ya
mahitaji na uwezo wa chuo kikuu,”
Prof. Assad anasema.

Katika ripoti yake hiyo, CAG Assad
pia anaushauri uongozi wa UDSM
kuzingatia mkataba na kampuni
hodhi ya Mlimani City ili kufuatilia
kasi ya kukamilika kwa miradi iliyo-
chelewa.

Anabainisha kuwa tarehe ya
kukamilisha mradi wa Mlimani City
siyo tena Septemba Mosi, 2006, kwa
kuwa tarehe ya awali ilisogezwa
mbele kupitia mkataba wa utendaji
ambao umeainisha tarehe ya kumal-
izika kuwa ni Desemba 31, 2019.

“Wakati wa mkutano wa pamoja
uliofanyika Aprili 20, 2017 kati ya
UDSM, Kituo cha Uwekezaji (TIC) na
Mlimani Holdings Ltd (MHL), MHL
alisema kuwa ana nia ya kuweka
bustani ya mimea Mlimani City
kabla ya mwisho wa kipindi cha
mkataba, lakini hapakuwa na mipa-
ngo ya kujenga hoteli ya nyota nne.

“Hata hivyo, UDSM na TIC walim-
womba MHL kutafakari upya suala
la hoteli kulingana na mkataba uli-
opo na MHL aliahidi kufanya hivyo.
UDSM tayari imeanzisha mchakato
wa kurekebisha mkataba wa kukodi-
sha ardhi,” Prof. Assad anabainisha.
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IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONYESHAJI) YA MWAKA 2014

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA 31 OF DECEMBER 2018

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2018 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI TAREHE 31.12.2018
(Kiasi kwa millioni shilingi ) (Kiasi kwa millioni shilingi )
Mwaka wa sasa| Mwaka wa uliopita
Mwaka wa sasa | Mwaka wa uliopita 31-Dec-2018 31-Dec-17
31-Dec-2018 31-Dec-17 1 Mapato ya Riba 10,271 10,424
A MALI 2 Gharama za Riba (2,930) (2,142)
. 3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 7,341 8,282
1 Fedha taslimu 726 531 4 Madeni Viza Yaliyofutwa = 0
2 Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 4,113 1,097 5 Punguzo/Ongezeko la Tengo katika Mikopo (417) (1,429)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali = = 6 Mapato yasiyo na Riba 1,756 1,497
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,465 6,182 6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni (16) 32
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 229 63 6.2 Ada na Kamisheni 1,221 746
6 Miamala Baina ya Matawi - - 6.3 Gawio - -
7 Bili zilizoafikiwa - - , Z: Mapat;’_lv_'engi”ek_b = 3575;) @ 97752
. P . arama Zisizo za Riba . .
D e e . . e
7.2 Ada na Kamisheni = =
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = = 7.3 Gawio (3,855) (3,745)
11 Mikopo Halisi Iliyopo 28018 31,504 8 Faida / (Hasara) ya Uendeshaji 304 (622)
(Baada ya tengo la mikopo) ’ ! 9 Tengo la Kodi ya Mapato (36) (36)
12 Mali Nyingine 3,276 2,747 10 Faida / (Hasara) Hasili Baada ya Kodi ya Mapato 268 (658)
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za Udhamini - - 11 Idadiya Waaji!'iwa 169 192
15  Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,339 1,475 12 Mapato kwa Hisa 0.00 0.00
L4 £ g 13 Mapato ya Hisa zilizochujwa 0.00 0.00
16 JUMLA YA MALI 40,066 43,600 14 Idadi ya Matawi 5 5
B. DHIMA BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 3,400 10,116 (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1% 2%
18 Amana za Wateja 11,397 5,818 (ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa fedha za wanahisa 1% -4%
19 Dhamana ya Malipo kwa fedha Tslimu = = (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 86% 100%
20 Amana Maalumu - - (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazo Zalisha 24% 26%

21 Maagizo ya Malipo/Fedha za kuhamisha = =

22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA TAREHE 31.12.2018

23 Limibikizo za Kodi na Gharama Zitakazolipwa = - (Kiasi kwa millioni shilingi )
24 Dhima la Tozo Kwaajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Meneja = =

25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -

26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo 123 97
27 Dhima Nyingine 888 1,815 Mwaka wa sasa Mwaka wa uliopita
28 Madeni 9,224 7,006 31-Dec-2018 SiHpEel7
Mtiririko wa Fedha Kutok na Shughuli za L deshaji:
JUMLA YA DHIMA Mapato/(Hasara) Halisi 304 (622)
29 25,032 24,853 Marekebisho Kwa Ajili ya:
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 KUTOA 20) 15,034 18,747 -Badiliko Halisi Katika Mikopo 2,288 1,708
-Hasara Katika Mali za Kudumu = =
-Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali za Kudumu = =
C. FEDHA ZA WANAHISA Mtiririko wa Fedha Ki na Sk i za Uendeshaiji kabla 2.592 1,086
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 38,048 36,251 ya Mabadiliko ya Mtajikazi ’ !
32 Akiba ya Mtaji - - -Mabadiliko Halisi Katika Mikopo (4,095) (13,311)
33 Mapato Yaliyobakizwa (23,282) (16,846) -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali nyingine - -
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 268 (658) -Mabadiliko Halisi Katika Amana (1,138) 7,160
35 Akaunti Nyingine za Mtaji = = -Mabadiliko Halisi Katika Amana za muda mfupi = =
36 Stahiki ya wenye Hisa Chache - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana Inayohitajika Kisheria - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,034 18,747 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (900) 1,022
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 2,071 (2,191)
-Kodi iliyoli 25
38 Dhima Zisizo Dhahiri - - _M"er:;i:sy':’wa G6) @5
39 Mikopo Chechsfu i 5,843 5,011 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa i za L ji (1,507) (6,260)
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 8,281 4,616 II. Mtiririko wa Fedha K, na s izaU i
41 Mali nyingine chechefu - - Gawiwo Lililopokelewa - -
- - Ununuzi wa Mali za Kudumu (253) (492)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 38% 43% MapaFo Kutoka.nz.i na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala = =
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi (Zaidi ya Siku 90) 15% 15% Menglneyo' (_ba!"_'Sha) _ _ — _ - -
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 251% 228% - Fet?h-a-Hallﬂ Zilizotolewa (zilizotumika) kwa- huli za (253) (492)
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 72% 72% - m,t'"f"m I‘\',I"adFe_dhal\:“?:‘:“: na Shughuli za Kifedha:
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 101% 86% M;r;a;tlowlfutoaka?\: :: Utl:)a?i wrael\kfljadeni ya Muda Mrefu _ _
(vi)  Ongezeko la Amana . 0% Madeni ya Muda Mrefu 2,284 64
- . -89 9 ’
(Vi) Ongezeko la Mali 8% 0% Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa = = ~
Gawiwo Lililipwa kwa Fedha Taslimu 737 5651 | @
Mengineyo = = E
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2018 Fedha Halisi Zili (Zilizotumika) kwa i za Kifedha 3,020 5,715 | &
(Kiasi kwa millioni shilingi )
IV. Fedha Tasli na Mali Zi na Fedha Taslimu
— TengoTa Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 1,260 (1,036)
Mtajiwa | utokanao | Ziadaya |Ziadaya| Mengineyo Hasara Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo mwaka 4,315 5,670
Mwaka wa Sasa Hisa na hisa za Jumla Kisheria IFRS9 Kusanyiko Jumla p—. " N "
Salio 1a wa mwaK 29,237 6,236.30 SR R - (722007 18,747 Fedha na Mali na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo mwaka 5,576 4,315
1 Mapat: I h 2,283.60 2,284
2 1—::;;: :::f Iyn: Lw:lumms e 8.58 (8.58) ©) Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uendeshaji ni Zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za
3 Ziada Ya Kisheria (211.14) 211.14 - mwaka uliopita (kama kulikuwa na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasa,
4 Mengineyo - ( IFRS -9) (6,264.17) (6,264)
g Iflla‘da /(Hasara) baada ya kodi ya mapatao ges 268 Sisi, tuliotajwa hapo juu chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
7 engineyo R tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
Salio la mwisho wa mwaka 29,237 8,520 201 ) 6,264 16,750 15,035 Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benk na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006,
nazinaonesha hali halisi.
Mwaka Uliopita . . .
Salio Ia Mwanzo wa Mwaka 29,237 4,000.00 194.99 (16,263.70)] 17,168 Signed by: Saini Tarehe Saini Tarehe
1 Mapatao mengine yaliyojumuishwa 2,236.30 2,236
2 Transfer to general Provision reserve . 5 7
3 Tengo la ziada ya Jumla 87.85 (87.85) o Th_ablt Ndlla__homba 12/4/19 Simon Jengo 12/4/19
4 Ziada Ya Kisheria 211.14 (211.14) (©) Ofisa Mtendaji Mkuu Mwenyekiti wa Bodi
2 Ilflla‘wda,/(Hasara) baada ya kodi ya mapatao (657.37) (657) Andrew Tarimo 12/4/19 Dr. Ellen Okoedion 12/4/19
7 enaineye Mkuu wa fedha Mkurugenzi Asiye Mtendaji
Salio la Mwisho wa Mwaka 29,237 6,236.30 282.8| 211.14 - (17,220.07)| 18,747 Rashid Sendoro

Mkaguzi mkuu wa ndani 12/4/19
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Utafiti viwango vya mishahara wapiga hatua

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema imefikia hat-
ua nzuri katika mchakato wa ku-
fanya utafiti unaolenga kuboresha
zaidi viwango vya mishahara na
maslahi kwa watumishi wa umma
nchini.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais (Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma),
Dk. Francis Michael, wakati akifun-
gua Baraza Kuu la Wafanyakazi la
Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari
(TPA), wilayani Bagamoyo mkoani

Pwani baada ya baraza hilo kui-
omba serikali kuboresha maslahi
ya wafanyakazi wake.

Dk. Michael alisema Bodi ya
Mishahara na Maslahi ya Watumi-
shi wa Umma ambayo ilipewa kazi
ya kufanya utafiti wa kuangalia vi-
wango vya mishahara kutoka taasi-
si zote za serikali imeshamaliza kazi
yake hiyo ya kufanya utafiti na kui-
andikia ripoti.

“Mishahara iko tofauti kati ya
taasisi mojayaummana nyingine,
na kwa kuwa zote ziko chini ya Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi

wa Umma, ndiyo maana Bodi ya
Mishahara ya Watumishi wa Umma
imepewa kazi ya kuhakikisha ina-
fanya utafiti na kutoa mapendek-
ezo ambayo yanaweza kuboresha
kwa usahihi tofauti hizo za viwango
vya mishahara na maslahi ya wa-
tumishi kutoka katika taasisi hizo
na kuangalia viwango ambavyo
vinaweza kuwafaa na kuongeza tija
kwa watumishi wa umma nchini,”
alisema na kuongeza:

“Bodi imekwishamaliza kazi hiyo
na imeshaandika ripoti na kuiwasil-
isha, kwa hiyo kinachosubiriwa ni

vikao halali ambavyo vinatakiwa
vikae na kuijadili na baada ya hapo
kupelekwa kwa Rais kwa ajili ya
maamuzi na ninaamini kwamba
kwa kuwa ripoti imeshaandikwa
na kuwasilishwa, kazi hiyo ime-
shafikia katika hatua nzuri.”

Mkurugenzi Mtendaji wa TPA,
Deusdedit Kakoko, alisema mion-
goni mwa vigezo vikubwa vya
mafanikio ambavyo wamejiwekea
ni pamoja na kuhakikisha wa-
naongeza idadi ya shehena na meli
bandarini na uzalishaji wa tija ka-
tika sehemu mbalimbali.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, akikagua gwaride kabla ya kufunga mafunzo ya kijeshi kwa askari 140 wa Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania (TFS) katika kambi ya mafunzo ya kijeshi Mlele mkoani Katavi. PICHA:WMU

NEMC yashauriwa kutumia umma Kulinda mazingira

Na Mwandishi Wetu, RUFIJI

ELIMU kwa umma na ushirik-
ishwaji wake vimetajwa kuwa ni
mambo muhimu katika kulinda
uhifadhi mazingira ya Tanzania
kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

Akifanya majumuisho ya ziara ya
wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi
ya Baraza la Usimamizi na Uhifadhi
wa Mazingira (NEMC), Mwenyekiti
wa Bodi, Prof. Esnati Osinde Chag-
gu, alisema bodi itaihimiza NEMC
kueneza elimu na mbinu za kulinda
mazingira, ili jukumu la kulinda
mazingira ya Tanzania liwe jepesi
na endelevu.

“Maisha ya Watanzania na utajiri
wao vinategemea mazingira salama
huko wanakoishi na kufanya kazi
zao. Mazingira lazima yalindwe,”
alisema na kuongeza: “Lakini watu

watalinda kitu wanachoelewa faida
zake na umuhimu wake. Kwa hiyo
bodi italihimiza baraza kuwaelimi-
sha wananchi juu ya faida ya kulin-
da na kuhifadhi mazingira.”

Prof. Chaggu alifafanua kuwa
ulinzi na uhifadhi wa mazingira ni
suala shirikishi na kueleza kwamba
pasipo kuwashirikisha na kuwae-
limisha wananchi wakati wote, kazi
ya kulinda mazingira haiwezi kufan-
ikiwa vizuri kwa sababu watu katika
shughuli zao za kila siku wanaweza
kuhama au kudhuru mazingira
hapo walipo. “Kwa hiyo elimu kwa
umma ni jambo muhimu sana,” ali-
sisitiza.

Dk. Catherine Masao, mjumbe
wa bodi na mhadhiri katika Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, alisema
wajumbe wamejionea na kujifunza
mambo mengi ikiwamo utayari wa

wananchi waishio kando ya vyazo
vya maji kupokea elimu juu ya uhi-
fadhi wa mazingira na kuyalinda.

“Jukumu letu kama bodi ni kusi-
mamia baraza kuratibu zoezi la
utoaji wa elimu kwa wananchi juu
ya umuhimu wa kutunza mazingira
na faida yake kwa maisha yao ya
sasa na vizazi vijavyo,” alisema Dk.
Masao.

Alisema kuna kila sababu ya ku-
unganisha nguvu kutoka serikalini
na wadau wa maendeleo katika
kuhamasisha elimu ya mazingira
ili jamii itambue umuhimu wa ku-
tunza mazingira na faida zake ka-
tika maendeleo ya taifa na kuinua
uchumi.

Alisema Tanzania itaondokana
na ukame iwapo wananchi watae-
limishwa umuhimu wa kutunza
mazingira.

Akitumia mfano wa mradi wa
umeme wa Stiegler’s Gorge unao-
jengwa katika Bonde la Rufiji, Dk.
Masao, alisema Mto Rufiji na bonde
lake hupokea maji kutoka sehemu
za mbali. Alifafanua, ni muhimu
vyanzo vya maji yanayoingia ka-
tika bonde la Mto Rufiji vilindwe ili
mradi wa umeme unaojengwa uwe
salama na endelevu.

Damas Masologo, Mjumbe wa
Bodi ya NEMC, alipongeza ziara ya
wajumbe wa bodi na kusema ime-
wajengea uwezo na kuwaweka ka-
tika nafasi nzuri ya kuishauri NEMC
katika kutekeleza majukumu yake.

“Jambo la umuhimu sasa hivi
ni kulinda vyanzo vyote vya maji
vinavyomwaga maji katika Mto Ru-
fiji ili mradi wa umeme upate maji
unayoyahitaji wakati wote,” alisema
Masologo.

]
Waziri
awafunda
wahitimu
maliasili

Na Mwandishi Wetu,
KATAVI

NAIBU Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Costantine
Kanyasu, amewataka
askari wa misitu waliohit-
imu mafunzo ya Kijeshi
kuhakikisha wanarejesha
uoto wake wa asili katika
maeneo yote ya misitu
ambayo yameharibiwa.

Kanyasu alisema hayo
alipokuwa akifunga
mafunzo va kijeshi kwa
askari 140 wa Wakala wa
Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS) katika kambi ya
mafunzo ya kijeshi Mlele
mkoani Katavi.

“Leo mmehitimu na
tumewaapisha, mmekuwa
askari kweli wa TFS,
lakini tambueni kuwa kazi
za kiuchumi zinapelekea
uharibifu mkubwa sana
wa mazingira, na hatu-
wezi kusema zisiendelee.
Zinatakiwa kuendelea
katika namna ambayo
haitaifanya nchi yetu
Kkuwa jangwa.

“Kuhitimu kwenu ha-
kumaanisha mnakwenda
kuzuia maendeleo, ku-
namaanisha mnakwenda
kushirikiana na wanao-
taka maendeleo kwa
kufanya kazi wakifikiria
maendeleo endelevu,”
alisema.

Alisema kwa sasa nchi
inakabiliwa na athari kub-
wa za mabadiliko ya tabi-
nchi yanayosababishwa
na uharibifu wa mazingira
ikiwamo ukataji wa miti,
ukame, mvua nyingi na
mafuriko ambapo vyote
hivyo husababishwa na
matumizi mabaya ya kazi
za kiuchumi.

Kanyasu alisema
ni matarajio ya seri-
kali baada ya askari
hao kuhitimu pamoja na
kazi yao ya msingi ya
ulinzi watafanya kazi ya
kuhakikisha wanarejesha
uoto wa asili uliopotea.

Mtendaji Mkuu wa TFS,
Prof. Dos Santos Silayo,
alisema taifa limekuwa
likikumbwa na changamo-
to mbalimbali za kiuhifa-
dhi ikiwamo shughuli za
kibinadamu pamoja na
mmomonyoko wa maadili
kwa watumishi na mambo
yote hayo yanapelekea
mafunzo hayo kuwa
muhimu katika uhifadhi
wa mapori na misitu ya
hifadhi nchini.
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H'shauri yatofautiana na Takukuru madiwani kulipwa

Na Jaliwason Jasson, BABATI

AASISI ya Kuzuia na Ku-

pambana na Rushwa
(Takukuru), ime-
baini madiwani wote

mkoani Manyara, wamelipwa ki-
makosa posho za vikao kwa miaka
miwili, hivyo, imewaamuru kuz-
irejesha hadi ifikapo Juni, mwaka
huu.

Hata hivyo, akizungumza na Ni-
pashe kwa njia ya simu, mwishoni
mwa wiki, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Babati, Nicodemus
Tarimo, alisema hakuna diwani
anayelipwa posho zisizo halali
badala yake wapo baadhi ya madi-
wani wanasahau kusaini kwenye
daftari la mahudhurio.

“Ukiwaangalia kwe-
nye muhtasari majina yao yapo,

hayo ni makosa ya kawaida ya kibi-
nadamu,” alisema.

Alifafanua ~ wanapotofautiana
na Takukuru ni kuingilia posho za
madiwani ambazo zipo kiuhalali
na taasisi hiyo kuwakatalia wasilip-
we posho za kujikimu kwa ajili ya
malazi, wakati mwingine vikao hu-
malizika usiku na hivyo kushindwa
kusafiri. Katika hatua nyingine,
alisema taasisi hiyo imefuatilia
miradi ya maendeleo iliyopo
mkoani hapa yenye thamani ya Sh.
bilioni 20.6 na zimeokolewa Sh.
368,130,545.3 ambazo zingeweza
kufanyiwa ubadhirifu.

Katika taarifa ya Takukuru kwa
vyombo vya habari mwishoni mwa
wiki, kuhusu utekelezaji wa maju-
kumu ya taasisi hiyo kuanzia Janu-
ari hadi Machi, 2019, iliyotolewa
kwa waandishi wa habari, ilisema

hawakubaini kila diwani alilipwa
kiasi gani cha fedha kimakosa
kama posho. Badala yake ilisema
wamebaini madiwani wameku-
wa wakilipwa posho zisizo halali
kwa maana ya baadhi yao kulip-
wa posho za kujikimu kwa ajili ya
kulala na wakati hawalali.

Aidha, alisema madiwani
wamesharidhia kuwa  walilipwa
kimakosa na wameanza kulipa

fedha hizo na kudai Halmashauri
ya Simanjiro imeishalipa kiasi cha
Sh. milioni 14 ambazo walilipwa
na halmashauri hiyo kimakosa.
Taarifa hiyo iliyosainiwa na
Naibu Mkuu wa Takukuru mkoa-
ni hapa, Isdory Kyando, iliwapa
madiwani hao muda wa kuzireje-
sha fedha hizo hadi Juni, mwaka
huu, ili zikafanye kaziza kuwaletea
huduma za kijamii wananchi.

Kyando aliyataja mad-
hara ambayo yanaweza kuji-
tokeza iwapo madiwani wang-
eendelea kuzitafuna posho hizo
kuwa ni pamoja na jamii kuziko-
sa huduma za kijamii ambazo
zingeweza kutengenezwa kuto-
kana na fedha hizo. Aidha, alise-
ma kama madiwani watakuwa
wanakubali kulipwa posho zisizo
halali watashindwa kuwasimamia
watumishi kuanzia mkurugenzi,
kwa kuwa wao wana dhamana ya
kuisimamia halmashauri yao.

“Katika tatizo hili tumeishakaa
na watendaji wa halmashauri
hasa wakurugenzi na kuwaambia
waache kuwalipa posho zisizo
halali na tukigundua wapo wal-
iokuwa wanawalipa kwa makusudi
tutawashughulikia na hata kutoa
taarifa kwa waajiri wao,” alisema.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Adam Kobelo, akizungumzia Sh. milioni 16 za elimu
zilizochangwa na wananchi kwenye kikao cha Baraza la Mamlaka ya Mji huo juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mwenyekiti UWT awafunda wahitimu kidato cha sita

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

MWENYEKITI wa Umoja wa
Wanawake wa CCM, Mkoa wa Aru-
sha, Yasmin Bachu, amewapa ha-
masa wahitimu wa kidato cha sita
kutumia elimu walioyoipata kama
chachu ya kuwakomboa wenyewe
na jamii inayowazunguka.

Alisema hayo wakati akizun-
gumza katika mahafali ya 20 ya wa-
nafunzi 154 wa kidato cha sita ka-
tika Shule ya Sekondari Enaboishu
iliyopo mjini hapa.

Alisema wanapaswa kutumia
elimu hiyo kutatua changamoto

mbalimbali katika jamii kwa kuwa
ndiyo wanaotegemewa kuleta ma-
badiliko chanya.

Aidha, aliwataka wanafunzi
hao kuhakikisha wanatoa elimu
na kupinga vitendo viovu vya
matumizi ya dawa za kulevya
kwa vijana wenzao na kupiga vita
unyanyasaji ~ wa kijinsia ambao
ndiyo umeshamiri katika jamii ny-
ingi kutokana na mila na desturi
zilizopo.

“Nawaombeni jamani mkawe
mfano wa kuigwa, muwe mabalozi
wazuri wa kubadilisha jamii kwa
kutoa elimu kwa vijana wenzenu

juu ya vitendo mbalimbali viovu, ili
kupitia nyie tuweze kuona mabadi-
liko makubwa,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa
shule hiyo, Godwin John, alisema
shule hiyo imekuwa ikiwaandaa
wanafunzi kufanya vizuri ikiwamo
kutoa motisha kwa wanafunzi wa-
naofanya vizuri pamoja na walimu
ili kuongeza kiwango cha ufaulu
zaidi shuleni hapo.

Hata hivyo, alisema shule hiyo
imekuwa ikikabiliwa na changa-
moto ya ukosefu wa vioo vya vy-
umba vya madarasa, ukosefu wa
madarasa, ulipaji ada wa kusuasa,

hivyo kuwataka wazazi pamoja na
walezi kuhakikisha wanawekeza
zaidi kwa watoto wao kwa kuwa
huo ndio urithi pekee unaotakiwa
kutolewa kwa watoto.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Shule hiyo, Titi Mzava, aliwataka
wanafunzi hao kutobweteka na
elimu waliyoipata badala yake
wakawe mfano bora wa kuigwa
katika kujiendeleza kielimu na kui-
tangaza shule hiyo.

Aliwataka wanafunzi hao pindi
wanaporejea mtaani wakawe cha-
chu ya mabadiliko kwa vijana wen-
720 kupitia elimu hiyo waliyoipata.

Nipashe 11
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Mbunge apewa

jukumu kutafuta
gari la wagonjwa

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

HALMASHAURI ya Wilaya
va Babati imesema haina
gari la kubebea wagonjwa
wanaozidiwa kwa ajili
va kuwahishwa hospitali
za rufani na kumtwisha
mzigo huo mbunge kufanya
Rj?chakato wa kupata gari

ilo.

Mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, Nicodemus
Tarimo, alisema hayo
wakati akizungumza na
Nipashe katika Kituo cha
Afya Mamire baada ya
kupokea msaada wa Vvifaa
Vya umeme wa nguvu va
jua na vifaa vingine vya
kuwezesha upatikanaji
wa huduma bora kwa
mama wanaojifungulia
kituo hicho uliotolewa na
Shirika la So They Can ku-
toka nchini Australia.

Alisema miongoni mwa
changamoto inayokikabili
kituo hicho na halmashauri
kwa upande wa huduma za
afya ni ukosefu wa gari la
kubebea wagonjwa wa-
naozidiwa.

Alisema maombi va-
meishatolewa kupitia kwa
Mbunge wa Jimbo la Babati
afikishe sehemu husika.

Alisema huduma vya afya
kwa halmashauri hiyo ni
nzuri na kwa sasa wana
vituo vya afya vinane am-
bavyo vinatoa huduma na
vingine serikali imevi-
boresha kwa kuvitengea
fedha za kutosha ili vitoe
huduma kwa wananchi.

Tarimo ambaye pia ni
Diwani wa Kata ya Mamire,
alisema changamoto ny-
ingine inayokikabili Kituo
cha Afya Mamire ni tatizo
la maji na kudai anadai
halmashauri inalifanyia
kazi kuona kama linaweza
kuisha ili kuepusha adha
kwa wagonjwa.

Mkazi wa Mamire,
Amina Ramadhan, aliam-
bia Nipashe kuwa kukose-
kana kwa gari la kubeba
wagonjwa Kkatika kituo
hicho kunaweza kusababi-
sha ongezeko la idadi ya
wanawake wanaopoteza
maisha kwa kushindwa
kuwafikisha hospitali za
rufani ili kupata matibabu
kwa haraka.

Mkazi mwingine, Neema
Sulle, aliiomba serikali kui-
patia halmashauri hiyo gari
la kubeba wagonjwa am-
balo litakuwa msaada kwa
wagonjwa watakaozidiwa.
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DC amtumbua Mkuu wa Shule
kwa kushindwa kukemea ubakaji

Na Godfrey Mushi, HA|

KUU wa Wilaya

ya Hai, mkoani
Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya,
‘amemngoa’ katika wadhifa

wake Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Sawe, Cecilia Kulaya,
kwa kushindwa kuchukua hatua
za awali za kukemea tukio la
ubakaji na kupachikwa ujauzito
mwanafunzi wa kidato cha nne
katika shule hiyo mwenye umri
wa miaka 17.

Mwanafunzi huyo anadaiwa
kupewa ujauzito na makamu
mkuu wa shule hiyo ambaye hivi
sasa ametoroka kazini na kukim-
bilia kusikojulikana, baada ya
kutekeleza tukio la ubakaji.
Pia wanafunzi wengine wawili
wamekatisha masomo mwaka
huu shuleni hapo kwa ujauzito.

Ole Sabaya alifikia uamuzi
huo mgumu wa kumwondoa
shuleni hapo mwishoni mwa
wiki, Mkuu wa Shule hiyo, waka-
ti alipokwenda kuzungumza na
walimu na wananchi wa Kata ya

Masama Mashariki.
“Tafadhali, mimi katika hili
Mkurugenzi Mtendaji, mama

sina cha kukusaidia, lakini na-
taka siku ya leo uondoke hapa
shuleni. Huu utaratibu mwing-
ine mtauchukua ninyi. Nakush-
ukuru Ofisa Elimu Sekondari
(Julius Kakyama) na wewe ni-
kupongeze, jambo hili umeli-
fanyia kazi vizuri kwa kusema
ukweli. Watoto hawa ni wa
kwenu, tunazungumza, tu-
namtafuta mhalifu wa ubakaji na
ninyi wazazi mpo, mmeshindwa
kumpata mtu aliyebaka na ni
mwalimu?

“Mkuu wa shule, umeshindwa

kuchukua tu hata hatua za awali
kwa kuona kwamba hili jambo
ni la ovyo na unalikemea? Na
kazi zote nzuri za ujenzi hapa
ulizozifanya ambazo naambiwa,
katika hili umefeli, mimi sikuhi-
taji kwenye Shule ya Sekondari
Sawe..Mazuri yako yote yame-
funikwa na jambo hili, unaweza
ukafaa mahali pengine.”
Akionyesha  kukerwa na
jambo hilo, Ole Sabaya alisema
anazo taarifa kwamba Makamu
Mkuu wa shule aliyetekeleza
tukio hilo, huwa anakwenda
kwa wazazi kuzungumza na
mwanafunzi huyo na anatuma
fedha. “Mpaka pesa anatuma,
anatumaje? Anatumaje pesa
kwa yule mtoto ili asiseme au
kumtaja kwamba amembaka,
kwa mara nyingine OCD (Mkuu
wa Polisi wa Wilaya), nitafutieni
huyo mtu, mkamateni mwekeni

chini ya ulinzi, aende kujibu
mashtaka ya ubakaji,” aliagiza
mkuu huyo wa wilaya.

Kabla ya kumngoa Mkuu wa
Shule, Sabaya alieleza kushanga-
zwa kwake na kusuasua kwa
Bodi ya shule hiyo kutangaza
kujiuzulu kwa kushindwa kusi-
mamia wajibu wao.

“Halafubodiimeshindwa kusi-
mamia shule yenu, mmeshind-
wa kusimamia wajibu wenu na
mmeshindwa  kuwawajibisha
walimu wazembe walioshindwa
kufanya wajibu wao. Mtoto ana-
bakwa na mwalimu, Mwenyekiti
(wa bodi) mtoto wako anabakwa
na mwalimu au mtoto wenu,
yuko mtaani, mwalimu amekaa
hapa siku zote mpaka anakim-
bia. Mmeshindwa kuchukua
wajibu wa kulinda heshima
ya mwanafunzi, mmejiabisha
sana,” alisisitiza Ole Sabaya.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya (aliyekaa kwenye Kiti), akizungumza na wanafunzi wa kike wa Shule ya Sekondari Sawe,
muda mfupi baada ya kumwondoa shuleni hapo Mkuu wa Shule hiyo. PICHA: GODFREY MUSHI

Wilaya ya Hai kuja kivingine Kiuchumi

Na Godfrey Mushi, HAI

WILAYA ya Hai, mkoani Kili-
manjaro imewasha ‘indiketa’ ya
kuashiria kuja kwa mabadiliko
makubwa ya kiuchumi, baada
ya serikali kutangaza map-
endekezo yake ya kutekeleza
miradi 10 mipya ya kimkakati
ambayo itabadili sura ya Mji wa
Bomangombe na kuongeza ma-
pato ya ndani.

Mapendekezo  hayo ya
utekelezaji wa miradi hiyo yali-
wasilishwa mwishoni mwa wiki
na Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo,
Yohana Sintoo katika Baraza la
Madiwani na kisha kuungwa
mkono kwa asilimia 100.

“Miaka huja na kupita, lakini
katika muda wangu wa uongozi
nitakaokuwa hapa Halmashauri

ya Wilaya ya Hai, sitasahaulika
kirahisi kutokana na mikakati
kabambe tunayoisuka kwa sasa
kwa ajili ya kuongeza ukusan-
yaji wa mapato ya ndani, na
mikakati hii naamani itaacha
kumbukumbu ambazo pengine
hazitafutika kirahisi,” alisema
Sintoo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
huyo, miradi hiyo ni ujenzi wa
soko la kimataifa eneo la Kwasa-
dala, ujenzi wa maduka makub-
wa ya kisasa (shopping mall)
katika mji wa Bomangombe,
ujenzi wa jengo la kitega uchu-
mi katika eneo la kituo kikuu
cha mabasi cha Bomang'ombe
na soko la  walaji Hai Mjini
na ujenzi wa  machinjio ya
kisasa na kiwanda cha nyama
Gezaulole.

Mingine ni ujenzi wa uwanja

wa michezo (Hai Stadium) na
maduka eneo la Bomani, ubore-
shaji wa masoko ya Mula, Kalali
na Rundugai, uboreshaji wa
vituo vya utalii vya Chemka na
Nshara, uboreshaji wa kituo
cha Redio cha Boma Hai Fm,
ujenzi wa mabwawa makubwa
ya umwagiliaji ya Boloti, Lambo,
Kimashuku, Kwa Tito na Sanya
Station.

Pia umo uboreshaji wa eneo
la uwekezaji la Mashine Tools
na kutafuta wawekezaji katika
viwanja vinne vinavyomilikiwa
na halmashauri katika eneo hilo.

Kabla ya Mkurugenzi Mtend-
aji kuitangaza miradi hiyo, Maka-
mu Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Dk. Joel Nkya, alisema
kuna mapendekezo ya mipango
mkakati imewasilishwa mbele
yao na wanabhitaji kuijadili na

kuipitisha kwa kuwa wanaona
ina manufaa kwa wilaya yao na
wananchi wanaowaongoza.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha
Mipango wa Halmashauri hiyo,
Erick Marsham, alisema kama
vipaumbele hivyo vitatekele-
zwa kwa haraka, ni wazi kuwa
halmashauri hiyo itapata fedha
nyingi kupitia vyanzo hivyo.

Katika mkutano huo pamoja
na mambo mengine, Mkuru-
genzi huyo aliiarifu baraza hilo
kuwa Halmashauri ya Wilaya
hiyo, imefanikiwa kupata tena
hati safi kwa mara ya nne mfu-
lulizo.

“Tumeshapata hati safi mara
nne mfululizo, siri kubwa ya ma-
fanikio kwenye hati safi ni kuji-
panga kama timu, wataalamu na
kuwa na ushirikiano mkubwa,”
alieleza.

HABARI KILIMANJARO

Polisi yachunguza
wanafunzi kuwekwa
kinyumba

Na Mwandishi Wetu, MOSH |

POLISI mkoani Kilimanjaro im-
ethibitisha kuanza uchunguzi wa
tukio la wanafunzi wawili wa kike
wa Shule ya Sekondari Kilimani,
wekwa kinyumba kama ‘wake’ na
mkazi mmoja wa Wilaya ya Hai.

Kamanda wa Polisi mkoani
Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi
Hamisi Issah, ameeleza kuwa wa-
nafunzi hao wamepelekwa katika
Hospitali ya Rufani ya Mawenzi
kwa ajili ya kufanyiwa vipimo.

“Ni kweli hao wanafunzi wa-
naodaiwa kuwekwa kinyumba na
mtu mmoja huko Wilaya ya Hai,
tumewapeleka kufanyiwa vipimo
kwanza na tumeshafungua jalada
la uchunguzi,” alisema kamanda
huyo.

Wanafunzi hao wawili wa kike
ni wa kidato cha pili katika Shule
va Sekondari Kilimani iliyopo
Kirua Vunjo, Marangu. Mmoja ana
umri wa miaka 15 na mwingine
miaka 19.

Kugunduliwa kwa tukio hilo |a
kuwekwa kinyumba kama wake
za mkazi mmoja wa eneo |a
Kingereka ‘B" katika Mji Mdogo
wa Bomang'ombe kulitokana na
taarifa hizo kuwafikia kamati ya
malezi, makuzi na ulinzi wa mtoto
ya Kata ya Bondeni.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Kingereka B, Seif Mkambala,
aliilambia Nipashe kuwa walifani-
kiwa kuwapata watoto hao baada
va kupata taarifa za awali kutoka
kwa msamaria mwema Katika
eneo hilo.

Kwa upande wake, Exaud Mas-
sawe, ambaye ni Mwenyekiti
wa Kamati ya Ulinzi wa Mtoto,
alisema walipata taarifa kutoka
kwa msamaria mwema mmoja
ambaye aliwatonya kuwa kuna
mtu anaishi na mabinti wawili
kwenye nyumba moja iliyopo
hapo Kingereka B.

Alisema baada ya kufuatilia
wakiwa na mwenyekiti wa mtaa
huo walifanikiwa kuwakuta ma-
binti hao wawili wakiwa na dada
mmoja ambaye ni mwenyeji wao
na kisha kuwapeleka katika ofisi
ya mtaa huo kwa ajili ya mahoji-
ano.

Katika maelezo yao, mabinti hao
walidai ni wanafunzi wa Shule
va Sekondari Kilimani, kidato
cha pili na kwamba walikwenda
Bomang'ombe kutafuta kazi, lakini
waliishia kuishi na kijana mmoja
waliyemtaja kwa jina.

“Tulifahamiana na kijana huyo
kwa muda mrefu, yeye ana salon
va kiume ya kunyolea nywele
katika eneo la Kirua Vunjo, Stendi
va Karumeli-Marangu. Alituahidi
kuwa atatutafutia kazi mkoani
Morogoro, lakini safari inatakiwa
kuanzia wilayani Hai,” alieleza
mmoja wa wanafunzi hao.



NipoaShe ti k

KATA FUNUA...

MOISE Kean ameweka rekodi
va kuwa mchezaji kinda zaidi
kuweza kufumania nyavu
katika mechi nne mfululizo za
Ligi Kuu Italia, Serie A katika
kipindi cha miaka 10, ambapo
sasa anaipiku rekodi iliyokuwa
ikishikiliwa na Mario Balotelli.
Straika huyo wa Juventus,
Kean amekuwa akifananishwa
na Balotelli, ambaye alifunga
katika mechi tatu mfululizo za
Serie A mwaka 2009, aliipiku
rekodi hiyo Jumamosi wakati
akichezea kichapo cha mabao
2-1 ugenini dhidi ya SPAL.
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= Beki wa Manchester’ United, Phil Jones (chini), katika harakati za kumdhibiti mshambuliaji
wa West Ham, Felipe Anderson, katika mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa
Old Trafford juzi na wenyeji kushinda 2-1. PICHA: MTANDAO
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KWAININIBUVENTUS
HAITATWANUEEA

TURIN, Italia

UVENTUS inatarajia kushinda taji la Ligi Kuu ya Italia, Serie A, kwa mara ya nane
mfululizo msimu huu.

Ikiwa na rekodi ya kushinda taji hilo mara 34 na lile la Coppa Italia mara 13, Ju-
ventus ndio klabu yenye mafanikio makubwa zaidi kwenye historia ya soka la Ita-

#d. Hata hivyo, pamoja na kutawala soka la nyumbani, ‘Bianconeri’ hao wameshindwa
kutamba Ulaya.

Miamba hao wa Turin wameshinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya mara mbili, lak-
ini kwa mara ya mwisho ilishinda taji hilo mwaka 1997, hata hivyo kwa maumivu im-
epoteza katika fainali nne zilizopita.

Msimu huu, wameonyesha kuwa wapo imara na kuweza kutoka nyuma na kuiondoa
Atletico Madrid katika raundi iliyopita ya hatua ya 16-bora.

Hata hivyo, msimu huu Juventus imekuwa na ndoto kubwa ya kutwaa taji la Ligi ya
Mabingwa msimu huu. Na hapa tunaangalia sababu tano kwa nini hawataweza kulitwaa
taji hilo.

5- Kuumia kwa Ronaldo
Cristiano Ronaldo alikuwa nyota kwenye mchezo dhidi ya Atletico Madrid, akiwa
ndio kinara aliyeiwezesha kutinga hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Wiki tatu baadaye mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 34, alikuwa kwenye
mechi za kimataifa akiichezea nchi yake.
Mshindi huyo mara tano wa Ballon d’'Or aliumia misuli ya ny-
ama za paja na wakati wa mchezo wa kwanza wa robo fainali
dhidi ya Ajax hakutarajiwa kuwa fiti, ingawa alicheza na ku-
funga bao moja, wakati wakilazimishwa sare ya 1-1.

4. Wachezaji wachache wenye uzoefu kushinda
Uefa

Kikosi chote cha wachezaji cha Juventus ambacho
kimeshinda mataji, hakuna wachezaji wenye uzoefu wa
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ingawa kwa sasa wachezaji kama Cristiano Ronaldo, Sami
Khedira na Mario Mandzukic wameshaonja raha ya kulitwaa
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, hata hivyo kushinda taji hilo ku-
nahitaji kikosi cha wachezaji wasioshuka kiwango, lakini tatizo
kubwa ni kwamba linapokuja suala la Ligi ya Mabingwa Ulaya,
wachezaji wengi hawajalitwaa taji hilo.

Hatua hii yarobo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya inaweza kuwa
na nafasi nzuri kwa Juventus kusonga mbele kwenye nusu fainali,
lakini ukweli ni kwamba, wachezaji wake hawana uzoefu wa kutosha.

Ni miaka 22, sasa tangu Juvetus imetwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, na nafasi hii imekuwa ikipewa nafasi kubwa kwamba inaweza kulit-
waa taji hilo, lakini ukweli ni kwamba, nafasi hiyo ni ngumu kwao.

3. Wanamtegemea zaidi Ronaldo

WakatiJuventus ilipovunja benki kumsajili Ronaldo kipindi cha majira ya joto mwaka
jana, matarajio yao makubwa ni kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku waki-
amini kwamba Mreno huyo anaweza kutimiza ndoto zao za muda mrefu.

Ronaldo amejipambanua yeye mwenyewe kuwa mmoja wa wachezaji muhimu zaidi
kwenye kikosi hicho, kwa sababu ana uzoefu mkubwa wa michuano hiyo.

Akiwa na mabao 124, aliyofunga kwenye michuano hiyo, Juventus wanamuona kama
ndiye tegemea lao kubwa zaidi katika ndoto zao za kulitwaa taji hilo msimu huu.

Alikuwa msaada mkubwa kwa Juventus kwenye mchezo dhidi ya Altetico wakitoka
nyuma kwa mabao 2-0 na wakafanikiwa kupata ushindi mzuri, huku yeye akifunga ma-
bao matatu.

Na hilo ndio tatizo kubwa kwa Juventus, kwa sababu iwapo atashindwa kuwa kwenye
kiwango chake, inamaana kwamba timu haitakuwa na uwezo wa kutapata matokeo
mazuri.

2. Historia ya hivi karibuni haiwapi nafasi

Ni wazi kwamba Juventus kwa mara ya mwisho walishinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya mwaka 1997.

Lakini tangu wakati huo, wameshindwa kufanya lolote licha ya kutinga fainali na
kushindwa kufungwa.

Real Madrid walitibua sherehe ya kulitwaa taji hilo kwenye fainali za mwaka 1998 !
na miaka 19 baadaye yaani mwaka 2017, huku AC Milan na Barcelona wakiwafunga pia ‘
kwenye fainali ya mwaka 2003 na ile ya mwaka 2015.

MANCHESTER United
ndiyo timu inayoongoza
kupata penalti nyingi
zaidi (12) katika timu
za Ligi Kuu msimu
huu. Kadhalika,

ndiyo idadi kubwa
zaidi kwa ‘Mashetani
Wekundu' hao kuwahi
. . . : kuzawadiwa kwa
 leiadr o i 'J.";ﬁﬁ':':-""-"" M e T d i) msSimu mmoja.

1. Shinikizo kubwa

Katika klabu zote zilizopo kwenye michuano hiyo, Juventus ndiyo yenye shinikizo
kubwa ya kushinda taji hilo msimu huu.

Klabu hiyo imekuwa na hamu ya kushinda taji hilo kwa miaka kadhaa na sasa kwa
uwepo wa Ronaldo kumeongeza zaidi shinikizo, kama kwa macho ya mashabiki na wa-
sio na wasiwasi.

JE, WAJUA?
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NJE YA UWANJA

VIDAL: MANUTD
CHANZO SARE
VS HUESCA

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa Barcelona, Arturo
Vidal, amekiri kuwa sare tasa
waliyoipata Jumamosi kwenye La
Liga dhidi ya Huesca, imetokana
na kuathirika kwa kuiwaza Man-
chester United kuelekea mechi yao
marudiano ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Kocha Mkuu, Ernesto Valverde,
alifanya mabadiliko ya wachezaji
10 kutoka timu iliyoichapa United
bao 1-0 katika Uwanja wa Old
Trafford, wakati wakiifuata timu
hiyo inayoburuza mkia kwenye La
Liga, na hawakuweza kupenyeza
lango la wapinzani wao hao, hivyo
kupata sare tasa.

Kadhalika, timu ya Barca
iliyowachezesha kwa mara ya
kwanza Moussa Wague na Jean-
Clair Todibo, ilishindwa kupata
shuti lililolenga lango katika kipindi
cha pili, ingawa matokeo hayo ya-
naifanya kukaa kileleni kwa pointi
11 zaidi ya Atletico Madrid kwenye
msimamo wa ligi.

Hata hivyo, Vidal anadhani kila
mmoja katika klabu hiyo alikuwa
akiiwaza United itakapowafuata
Camp Nou kesho, ingawa pia ana-
hisi mazingira hayakuwa rafiki kwa
mfumo wa Barca.

“Wote tuliifikiria Manchester
United, wale wote tuliokuwapo
hapa na waliobaki nyumbani,”
alilambia belN SPORTS.

“Illikuwa timu tofauti. Tuliwachez-
esha wale waliocheza mechi
chache, na walifanya vizuri. llikuwa
sare ya haki kwa pande zote.

“Mambo mengi yalitokea kwa
sababu tulicheza kwa mfumo mpya,
kwa kutumia wachezaji watatu
nyuma. Uwanja ulikuwa mkavu,
na mpira haukukimbia, pamoja na
mambo mengine, lakini hatuku-
poteza, kitu ambacho kilikuwa
muhimu.”

Baadhi ya wachezaji wa timu ya soka ya Taifa Stars.

USIYOYAJUA KUNDI C

Na Adam Fungamwango

ANZANIA imeangukia Kundi C, kwe-
nye fainali za Mataifa ya Afrika zi-
nazotarajiwa kufanyika Juni mwaka
huu, nchini Misri.

Katika droo iliyochezeshwa [jumaa usiku
nchini Misri, imeifanya timu ya Taifa ya Tan-
zania, Taifa Stars kuangukia Kundi C, ikiwa na
jirani zao Kenya, zote zikitoka Afrika Mashari-
ki. Pamoja na Kenya, timu zingine zilizo kwe-
nye Kundi C ni Algeria na Senegal, kitu amba-
cho kinaashiria kuwa siyo kundi la kitoto.

Shirikisho la Soka Afrika (Caf) limepanga
makundi sita, huku kila kundi likiwa na timu
nne, hivyo kutakuwa na timu 24 zikipam-
bana kutafuta mbabe wa Afrika kwa mwaka
2019.

Mwenyeji wa michuano hiyo, Misri yupo
kwenye Kundi A, akiwa na timu za Zim-
babwe, Uganda na DR Congo, huku Kundi
B likiwa na timu za Burundi, Madagascar,
Guinea na Nigeria.

Kwenye Kundi D ipo Afrika Kusini, Namib-
ia, Ivory Coast na Morocco na Kundi E kuna
Angola, Mauritania, Mali na Tunisia, wakati
Kundi F ambalo ndilo la mwisho likiundwa
na Guinea Bissau, Benin, Ghana na Cam-
eroon.

Mwandishi wa makala haya anazicham-
bua timu za Kundi C zilipotoka hadi kuingia
kwenye fainali hizo, pamoja na ushiriki wao
miaka ya nyuma.

1. Algeria
Timu ya Taifa ya Algeria imetoka kwe-

nye Kundi D yakiwa ni makundi ya awali
kutafuta timu za kufuzu.

Ilikamata nafasi ya kwanza kwenye kundi
hilo kwa kucheza mechi sita na kujikusany-
ia jumla ya pointi 11. Ilishinda mechi tatu,
sare mbili na kupoteza mechi moja tu.

Ilifuatiwa na Benin ambayo nayo imefu-
zu ikiwa na pointi 10, huku timu za Gambia
na Togo zikitupwa nje.

Imetwaa ubingwa wa Afcon mara moja,
nayo ilikuwa ni mwaka 1990 yenyewe iki-
wa ni mwenyeji.

Algeria imeshawahi kukutana na Taifa
Stars kwenye michuano mbalimbali ya
kimataifa mara 10, ikishinda mechi tano,
sare nne na kufungwa mechi moja na Tan-
zania.

2. Senegal

Timu hii imetoka Kundi A wakati wa
kinyang’anyiro cha kufuzu fainali hizo.
Nayo vile vile ilikamata nafasi ya kwanza
kwenye kundi lake ikijizolea pointi 16, ik-
ishinda mechi tano, sare moja na haijafung-
wa hata mchezo mmoja kwenye hatua hiyo.

Timu iliyoifuatia ilikuwa ni Madagascar
ambayo nayo imefuzu kwa kuzoa pointi 10,
huku timu za Equatorial Guinea na Sudan
zikiambuliwa patupu.

Hata hivyo, pamoja na kutisha kwake
kote, ikiwa na wachezaji nyota wanao-
sakata kabumbu Ulaya, Senegal haijawahi
kutwaa Kombe la Mataifa ya Afrika. Sen-
egal imewahi kukutana na Taifa Stars mara
mbili tu, na imeshinda mechi moja na ku-
toka sare moja.

LA STARS AFCON 2019

3. Kenya

Harambee Stars, timu ya Taifa ya Kenya,
ilikuwa kwenye Kundi F kwenye hatua za
makundi kusaka tiketi ya Afcon. Ilishika na-
fasi ya pili kwenye kundi hilo ambalo lilion-
gozwa na Ghana iliyomaliza ikiwa na pointi
tisa, huku Kenya ikimaliza mechi nne ikiwa
na pointi saba.

Ilishinda mechi mbili, na kutoa sare moja,
ikapoteza mechi moja. Ikumbukwe kundi
hili lilikuwa na timu tatu tu ambazo ni Gha-
na, Kenya, Ethiopia, huku Sierra Leone ikion-
dolewa kwenye michuano hiyo.

Kenya imekutana na Tanzania mara 48
kwenye michuano mbalimbali ya kimataifa,
imeshinda mara 20, imetoa sare mara 14 na
kupoteza 14 pia.

4. Tanzania

Taifa Stars, timu ambayo inafuzu mara
ya pili baada ya kufanya hivyo awali mwaka
1979 na kushiriki fainali hizo 1980. Imefuzu
ikiwa kwenye nafasi ya pili ya Kundi L lil-
ilokuwa na timu za Uganda, Lesotho na Cape
Verde. Imemaliza mechi sita ikiwa na pointi
nane, ikishinda mbili, sare mbili na kufung-
wa mechi mbili pia.

Kinara wa kundi alikuwa ni Uganda, aliye-
maliza na pointi zake 13, huku timu za Lesoto
na Cape Verde zikiambulia patupu.

Tanzania inaunda mlolongo wa timu ny-
ingi ambazo hazijawahi kutwaa kombe hili,
huku Burundi, Madagascar na Maurtania
zikiweka rekodi ya kutinga Afcon kwa mara
ya kwanza kwenye historia ya michuano
hiyo.
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“Najisikia vibaya, na kukatishwa
tamaa na tutakuwa kwenye
wakati mgumu kwenye Kipindi
hiki cha mwishoni mwa msimu.
Ni imani yetu si tatizo kubwa,
lakini itachukua muda kurudi
kwenye hali yake ya kawaida,”
Tottenham Mauricio Pochettino
akizungumzia majeraha ya
Harry Kane baada ya kuumia
kwenye mechi ya robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Manchester City.

“Inatuacha katika hali hii kwenye
mechi ya marudiano, ila mara
nyingine 1-0 inaweza kuwa

bora kuliko 0-0 kwa sababu
unajua dhahiri nini unatakiwa
kufanya. Kwa 0-0, unajua kama
unakwenda kushambulia ama
kuzuia, lakini tunajua tunapaswa
kufunga mabao. Tutachambua

. matokeo, lakini kwa sasa
ninajisikia vizuri kuhusu namna
tulivyocheza - tulitawala mchezo
na pengine wiki ijayo hilo
litakwenda kufanya kazi,” Pep
Guardiola baada ya Manchester
City kupoteza kwa bao 1-0 dhidi
ya Tottenham kwenye mechi ya
robo fainali Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

“Pauni milioni 100 ni rahisi sana,
katika soko la sasa ni rahisi sana.
Tuliona kila bei nadhani katika
soko la dirisha la usajili lililopita.
Hivyo nadhani ni vigumu sana
kumbadili Hazard na mchezaji
mwingine. Siwezi kufanya lolote
kumbakisha yeye, kwa sababu
klabu imekubaliana naye, lakini
kama Eden Hazard anataka
kupata uzoefu mwingine, ni
vigumu sana kumbakisha,
nadhani tutajaribu kumshawishi,
ila nadhani ninapaswa
kuheshimu uamuzi wake,” Kocha
wa Chelsea, Maurizio Sarri.
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PARIS, Ufaransa

UZO ya Ballon d’Or inabaki kuwa ndiyo kubwa zaidi
kwa mchezaji binafsi kwenye soka duniani. Ni tuzo
inayotoa utambuzi wa hali ya juu zaidi kwa mchezaji
duniani na kuwa mwanasoka Bora wa Dunia, ikiwa
inatolewa na Jarida la Soka Ufaransa. Tuzo hiyo ilikuwa imeta-
waliwa na Lionel Messi na Cristiano Ronaldo hadi Luka Modric
alipovunja mwiko na kuitwaa mwaka jana.

Baada ya Messi na Ronaldo kushinda mara tano tuzo hii,
ikatwaliwa na Modric, ambaye alishinda taji la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya akiwa na Real Madrid na aliiongoza Croatia kwenye
fainali ya Kombe la Dunia. Modric alishinda Mpira wa Dhahabu
kwenye Kombe la Dunia.

Hata hivyo, sasa inaonekana wazi kwamba tuzo hiyo itakuja
kuchukuliwa na sura nyingine. Kwani Modric na Real Madrid
yake tayari wapo nje ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kombe la
Mfalme (‘Copa Del Rey’). Huku wote, Ronaldo na Messi wak-
iendelea kuwa na kiwango cha juu licha ya kufikisha umri wa
zaidi ya miaka 30.

Pamoja na yote, hapa tunaangalia majina ya wachezaji
wanne ambao wanaweza kuitwaa tuzo ya Ballon d’'Or mwis-
honi mwa mwaka huu.

1. Lionel Messi

Tangu kuanza kwa msimu wa 2018/19, mchezaji huyo wa
kimataifa wa Argentina bado ameendelea kuonyesha kipaji
chake kipo juu. Licha ya umri kuonekana kumtupa mkono,
lakini nyota huyo wa Barcelona bado anaonekana ana nafasi
nzuri zaidi msimu huu wa kutwaa mataji matatu.

Katika umri wake wa miaka 31, Messi kwa sasa ndiye anayeo-
ngoza kwa ufungaji mabao kwenye Ligi Kuu tano kubwa za Ul-
aya akiwa amefunga mabao 41 kwenye mashindano yote. Messi
pia anaongoza kwenye mbio za kuwania Kiatu cha Dhahabu,
akiwa amefunga mabao mengi zaidi kuliko mchezaji yeyote
kwenye ligi tano za Ulaya.

Ndiye mchezaji anayeongoza kwa kufunga mabao kwenye

£

Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, akiwa na mabao 31 na pia anaon-
goza kwenye ufungaji kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na
mabao nane. Lakini ukweli ni kwamba, Messi anaongoza kwa
kutoa pasi za mwisho, huku 14 zote zikitoka kwenye La Liga.

Hivyo, bado anaweza kushinda Ballon d’Or ya sita, maana
uwezo bado anao.

2. Virgil Van Djik

Pengine, huyu ndiye mchezaji ambaye jina lake si maarufu
zaidi kwenye orodha hii, lakini anafanya makubwa zaidi pale
Liverpool kwenye safu ya beki wa kati na huyu ni Virgil Van
Dijk. Beki huyu wa Uholanzi anafurahia mafanikio yake kwa
‘Wekundu’ hao katika kiwango cha juu tangu alipojiunga na
kikosi hicho cha kocha, Jurgen Klopp Januari mwaka jana.

Mara zote ni mara chache mno mabeki kuingia kwenye
orodha ya kuwania tuzo kama hii, lakini Van Dijk anaonekana
anaweza kutengeneza tofauti mwaka huu. Amekuwa kiongozi
bora kwenye safu ya ulinzi na kuifanya Liverpool kuongoza ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu kwa sasa, huku ikipata ushindani
kutoka kwa Manchester City, ambao baada ya mechi ya jana
sasa wote wameshuka dimbani mara 33.

Vijana hao wa Klopp tayari wamefuzu kucheza robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya kuitupa nje Bayern Mu-
nich kwenye hatua ya 16-Bora.

Lakini lolote linaweza kutokea na kujikuta akibeba tuzo hii
na kumfanya kuwa katika mafanikio makubwa zaidi katika
maisha yake ya uchezaji soka.

3. Cristiano Ronaldo

Tangu kutua kwake kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie A, kip-
indi cha majira ya joto, Ronaldo ameonyesha umahiri wake
nchini Italia. Lakini kutokana na ligi hiyo kuchezwa zaidi kwa
mtindo wa kuzuia, Ronaldo amejikuta kwenye wakati mgumu
wa kufunga mabao mengi ikilinganishwa na mpinzani wake
Messi.

Licha ya sasa Ronaldo kutokuwa na nafasi nyingi za kufunga,
lakini si haba, kwani tayari ameshatikisha nyavu mara 19, huku
akitoa pasi za mwisho nane kwenye Ligi Kuu. Na matokeo yake
‘Kibibi Kizee’ hicho cha Turin kinaongoza msimamo kwa to-
fauti ya pointi 15 wakifuatiwa na Napoli waliopo nafasi ya pili.

Ronaldo alionekana kuanza kwa ugumu kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, wakati Juventus wakifungwa mabao 2-0 na
Atletico Madrid, lakini wakafanikiwa kupindua matokeo kwe-
nye mchezo wa marudio, wakati yeye akifunga mabao matatu
peke yake, ‘hat-trick’ na kupindua matokeo na kuipeleka Ju-
ventus robo fainali.

Hivyo, kutokana na hili Ronaldo anajua umuhimu wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya kwani ndiye yenye nafasi kubwa zaidi ya
kuweza kutwaa tuzo ya Ballon d’Or, hivyo bado ana nafasi ya
kuitwaa kwa mara ya sita.

4. Kylian Mbappe

Katika umri wake wa miaka 20, pengine ndiye mpinzani
wa Messi kwenye ufungaji wa mabao katika ligi tano za Ulaya
msimu huu. Mbappe yupo katika nafasi ya pili kwenye ufungaji
wa mabao Ulaya akiwa na mabao 26 kwenye Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, katika mechi 23 akiwa na Paris Saint-Germain.

Mbappe pia ametoa pasi za mwisho 15 kwenye mashindano
yote msimu huu, hivyo naye kujiweka kwenye nafasi nzuri ka-
tika mbio za kuwania tuzo hiyo.

Licha ya kutolewa na PSG kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
na Manchester United, bado nafasi yake ya kuwapo kwenye
orodha hii ni kubwa kwake.
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Baadhi ya wachezaji wa Serengeti Boys wakishangilia kwa staili ya aina yake kwenye moja kati ya mechi zao zilizofanyika Uwanja wa

Taifa.

SAFARI YA SERENGETI

BOYS KWENDA BRAZIL

Na Adam Fungamwango

ANZANIA imeingia kwenye rekodi
ya kuwa mwenyeji wa fainali za
Mataifa ya Afrika kwa Vijana chini ya
miaka 17 (Afcon U-17).

Michuano hiyo ilianza jana kwenye ardhi
ya Tanzania na itachezwa kwenye viwanja
vitatu vya Taifa, Azam Complex na Uhuru.

Michuano hiyo inayotarajia kumal-
izika Aprili 28, timu ya vijana ya Tanzania,
Serengeti Boys inatabiriwa kufanya vizuri
kutokana na kikosi bora ilichokuwa nacho
na matokeo mazuri inayoyapata kwenye
michuano mbalimbali hivi karibuni.

Watanzania wanawatizama vijana wa
Serengeti Boys kuandika historia kwa kut-
waa ubingwa kwa mara ya kwanza.

Endapo pia itafanya vyema kwenye
michuano hiyo kwa kushinda mechi mbili
tu, basi itafuzu moja kwa moja kushiriki
michuano ya Kombe la Dunia la Vijana U-17
ambalo litafanyika mwaka huu nchini Brazil.

Hivi majuzi vijana hao wameahidiwa
kitita cha Sh. milioni 20 kila mmoja iwapo
itashinda mechi mbili tu ambazo zitawawez-
esha kutinga Kombe la Dunia la Vijana.

Ahadi hiyo ilitolewa na Mwenyekiti wa
IPP, ambaye ni mlezi wa timu hiyo, Dk.
Reginald Mengi na kutangazwa na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ushindi, Paul Makonda
ambaye ni Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam.

Serengeti ambayo inafundishwa na kocha
Oscar Mirambo, imekuwa na rekodi ya ku-
fanya vyema katika michezo yake tofauti hivi
karibuni na kutokana na sapoti kubwa wali-
yonayo Watanzania kwa sasa juu ya timu zao
za taifa, dhamira hiyo inaweza kufanikiwa.

Tanzania iko kwenye Kundi A, ikiwa na
timu za Uganda, Angola na Nigeria, huku
Kundi B likiwa na timu za Senegal, Morocco,
Guinea na Cameroon.

Hebu tuziangazie timu zinazoshiriki
michuano hiyo inayopigwa kwenye viwanja
vya Taifa, Uhuru na Azam Complex.

1. Uganda

Uganda ni timu moja kati ya timu inayota-
biriwa makubwa kwenye michuano hiyo.
Ni kikosi kilichokamilika na kinachoone-
kana huenda ndicho kikwazo kikubwa kwa
Tanzania kwa sababu ya kucheza mara kwa
mara na kuwa ni timu zinazojuana.

Timu hiyo imefanikiwa kufika hapo baada
ya kukamata nafasi ya pili kwenye Kundi B
nyuma ya Ethiopia ambayo ndiyo ilikuwa
kinara.

Ilicheza mechi nne, ikashinda tatu na
kufungwa moja, huku ikijikusanyia jumla ya
pointi tisa na kutinga hatua ya nusu fainali.

Nusu fainali ikaichapa Serengeti Boys
mabao 3-1, kabla ya kuwa mabingwa wa
michuano hiyo ya vijana na kukata tiketi
ya kucheza fainali za Afcon kwa kuichapa
Ethiopia mabao 3-1 kwenye mechi ya fainali

iliyopigwa Agosti 26, mwaka jana nchini
Tanzania.

2. Angola

Timu ya vijana ya Angola imefanikiwa
kutinga hatua hiyo baada ya kushinda mechi
zake zote tatu kwenye Kundi C.

Ilizifunga Malawi, Eswatini na Zimbawe na
kujikusanyia jumla ya pointi tisa na kutinga
hatua ya nusu fainali.

Kwenye hatua ya nusu fainali ikaifanyia
umafia Namibia kwa kuitwanga mabao
7-0, kabla ya kuifunga Afrika Kusini bao 1-O
kwenye hatua ya fainali Julai 29, mwaka jana
na kupata tiketi ya kusafiri nchini Tanzania
kwa ajili ya Afcon.

wenzao Ivory Coast wakitolewa na Ghana
kwa mabao 2-0, Nigeria waliitwanga Niger
mabao 2-1 na kutinga fainali.

Ilifanikiwa kukata tiketi ya Afcon baada ya
kuifunga Ghana mabao 3-1 kwa mikwaju ya
penalti kufuatia sare ya bao 1-1 kwa dakika
120.

4. Tanzania

Tanzania ilikuwa mwenyeji wa michuano
ya kusaka tiketi ya Afcon ikizipokea timu za
Kundi A na B ambazo mechi zake zilicheze-
wa nchini Tanzania.

Lakini pia tayari kabla ya michuano hiyo,
Tanzania ilikuwa imeshafuzu kwa sababu
ndiyo waandaaji wa fainali hizo. Serengeti
Boys ikawa kinara wa Kundi A baada ya
kucheza mechi tatu, ikikusanya pointi tisa,
huku ikifuatiwa na Rwanda iliyomaliza ikiwa
ya pili kwa pointi sita.

Kwa bahati mbaya sana, timu zote mbili za
Kundi A zilikwenda kutolewa hatua ya nusu
fainali na timu zilizotoka Kundi B. Wakati
Rwanda ikichapwa mabao 4-2 kwa mikwaju
ya penalti baada ya sare ya mabao 2-2,
Tanzania iliondoshwa kwa mabao 3-1 dhidi
ya Uganda.

Timu zote za Kundi B ziliingia fainali na
Uganda kushinda mabao 3-1, lakini Serengeti
Boys ilicheza mechi ya kutafuta mshindi wa
tatu dhidi ya Rwanda kwa kushinda kwa
penalti 4-3, baada ya sare ya mabao 2-2.

3. Nigeria
yellj;/ge%:aailicheza MANCHESTER United
mechi mbili tu na (- haijapoteza katika mechi
kuweza kutinga ==l 14 za Ligi Kuu ilizocheza
hatua ya nusu =9 Uwanja wa nyumbani,
fainali ikiwa & (imeshinda 9 na sare
pamoja na wen- ; 5) tangu ilipopoteza
zao Ivory Coast kwa mabao 3-0 dhidi
kutoka Kundi B. = Va Spurs Agosti mwaka

Zote ziliku- =3 lana. NiLiverpool (37) na
sanya pointi tatu —4 Arsenal (16) ndizo timu
na kwenda hatua < pekee kwa sasa ambazo
hiyo kupambana zimecheza mechi nyingi
na timu za kundi 4l nyumbani bila kupoteza
lingine. Wakati kwa sasa katika ligi hiyo.
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LONDON, England

AKATI naangalia mechi ya wiki

iliyopita kati ya Manchester

United na Barcelona, kitu pe-

kee ambacho kilikuwa kinakuja
kwenye kichwa changu ni fainali ya Ligi ya
Mabingwa barani Ulaya kati ya Barcelona na
Arsenal.

Fainali ya moto, fainali ambayo iliwakutan-
isha watu ambao walikuwa wa moto. Watu
ambao walikuwa na wajuaji kila upande.

Arsenal ilikuwa na majemedari haswaa!
Ndicho kipindi ambacho Arsenal ilikuwa na
Thierry Henry. Nyota ambaye aliacha alama
kwenye mioyo ya mashabiki wa Arsenal.

Ndiyo, Arsenal ambayo ilikuwa na Robert
Pires na ndiyo Arsenal ambayo ilikuwa ya
mwisho mwisho kupata mafanikio makub-
wa barani Ulaya.

Tangu hapo hawakupata nafasi ya kufanya
vizuri tena kwenye Ligi ya Mabingwa barani
Ulaya kama ambavyo walifanya kipindi kile.

Inawezekana kabisa kadi nyekundu ya
Jens Lehman iliwafanya watoke mchezoni
siku ile. Tliwezekana kabisa kadi ile ilipun-
guza nguvu ndani ya kikosi cha Arsenal.

Kwa sababu tu, ilimbidi Robert Pires atoke
ili kipa mpya aingie kwa ajili ya kuziba pengo
la Jens Lehman ambaye alikuwa ametolewa

kwa kadi nyekundu.

Yaani ndani ya dakika moja tu Arsenal
ikawa imewakosa wachezaji wawili muhimu
ndani ya kikosi chake, Robert Pires na Jens
Lehman.

Hili lilikuwa pigo kubwa sana kwa kocha
Arsene Wenger na hii inaweza ikawa sababu
moja wapo ya Arsenal kupoteza ile mechi.

Lakini kuna sababu moja kubwa ambayo
huwezi kuikwepa kabisa. Uimara wa kikosi
cha Barcelona. Hapana shaka kwa kipindi
hicho Barcelona ilikuwa imara sana.

Na hii ni moja ya sababu ambayo ilisaba-
bisha Barcelona washinde ile mechi. Hapa
siongelei uwapo wa Ronaldinho ndani ya
kikosi.

Ingawa huwezi kukwepa kabisa kuutam-
bua uwezo binafsi wa Ronaldinho katika
kuamua mechi ndani ya uwanja.

Lakini ninachojaribu kuongelea ni uwezo
wa kitimu kiujumla wa Barcelona. Barcelona
ilikuwa ni timu bora kiujumla kwa kipindi
hicho.

Ndiyo maana fainali hii ilizikutanisha timu
ambazo zilikuwa za moto kwa kipindi hicho
(Arsenal na Barcelona).

Baada ya fainali hii timu zote mbili zilicha-
gua njia mbili tofauti za kupita. Njia ambazo
ziliwatofautisha sana kimafanikio.

Arsenal walichagua kurudi nyuma. Hawa-

HORITAYSIOIHII

kutaka tena kabisa kutembea kwa kwenda
mbele. ITla Barcelona walichagua kutembea
kwa kwenda mbele.

Ndipo hapo walipomchukua Pep Guar-
diola kuwa kocha wao mkuu. Mabadiliko
ambayo yalijenga jeshi ambalo lilikuwa na
uwezo mkubwa wa kushinda kila vita.

Ndipo hapo tuliposhuhudia Barcelona
ambayo ilikuwa imekamilika idara nyingi.
Sehemu ya kiungo kulikuwapo na utatu
mtakatifu.

Utatu uliokuwa umebeba majina ya Ser-
gio, Iniesta na Xavi. Utatu ambao ulikuwa
na uwezo wa kupiga pasi mpaka 300 kutoka
miguuni mwao tu.

Utatu ambao ulikuwa unaitengeneza
timu. Utatu ambao uliifanya Barcelona ione-
kane kama kituo cha kucheza.

Haina uwezo tena wa kuhakikisha inacheza
mpira unaovutia kama kipindi cha nyuma.
Barcelona ya sasa imekuwa tofauti sana.

Haivutii kutazamika kama kipindi cha ny-
uma. Barcelona ambayo kwa muda mrefu
inamtegemea Lionel Messi, yeye ndiye kila
kitu kwa sasa tofauti na kipindi cha nyuma.

Yeye akikosekana timu inayumba.
Imeshindwa kujitoa kwenye kivuli cha
kumtegemea Messi kwa sasa. Imeshindwa
kurudi kwenye nyakati zake.

Nyakati ambazo kila timu ilikuwa inao-
gopa kukutana nayo. Kwa sasa ukimtoa
Messi kwenye kikosi cha Barcelona, in-
aonekana timu ya kawaida. Barcelona in-
aonekana hatari kwa sababu tu ina Messi
kikosini.

Nani ambaye alikuwa anai-
chukia kuitazama Barcelona
kipindi hicho? Barcelona am-
bayo kila muda ilikuwa inata-
mani kuwa na mpira mguuni.

Ilikuwa ngumu kushindana
na Barcelona katika umiliki wa
mpira, walihakikisha wanami-
liki mpira, huku wakiupaka
rangi kuhakikisha unakupen-
dezesha machoni mwako.

Barcelona hii haipo tena.
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NDANI YA

PAUL Pogba
amefunga penalti
saba msimu huu, ni
Ruud van Nistelrooy
pekee msimu wa
2002-03 (penalti

8) aliyefunga

penalti nyingi zaidi
kumshinda katika
klabu ya Manchester
United kwa msimu
mmoja.




TUZO vya Ballon d’Or inabaki kuwa ndiyo kubwa zaidi
kwa mchezaji binafsi kwenye soka duniani. Ni tuzo inay-
otoa utambuzi wa hali ya juu zaidi kwa mchezaji duniani

na kuwa mwanasoka Bora wa Dunia, ikiwa inatolewa na
Jarida la Soka Ufaransa. Tuzo hiyo ilikuwa imetawaliwa
na Lionel Messi na Cristiano Ronaldo hadi Luka Modric
alipovunja mwiko na kuitwaa mwaka jana.

Uk. 16-17

LONDON, England

USHINDA mataji matatu ni wakati

ambao klabu inatwaa taji la Ligi

Kuu, Kombe la Chama cha Soka

atika nchi husika na lile la Ligi ya

Mabingwa Ulaya. Hii ni ndoto ya klabu ny-

ingi Ulaya. Hata hivyo, kwa Ulaya ni timu tatu

tu zimeweza kushinda mataji matatu kwa
msimu hadi sasa.

Makala haya inaziangalia klabu tatu am-

bazo msimu huu zinaweza kutwaa mataji

matatu...

3. Manchester City

Miamba hii ya Ligi Kuu England, tayari
imeshinda Kombe la Ligi msimu huu na pia
inaweza kumaliza msimu ikiwa na mataji
matatu. City wapo kwenye fainali ya Kombe
la FA, wapo kwenye robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya na pia wapo kwenye mbio
nzuri katika ubingwa wa Ligi Kuu.

Kwenye Kombe la FA, Man City walione-
kana kupenya kwa urahisi, walianza kuitoa
Rotherham, Burnley na Newport City.

Kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, City
walipoteza mchezo wake wa kwanza nyum-
bani dhidi ya Lyon kabla ya kuangukia pua
hatua ya robo fainali mchezo wa mkondo
wa kwanza dhidi ya Tottenham. Hata hivyo,
ndivyo vimebaki kuwa vipigo pekee kwao
hadi sasa. Baada ya kuitoa Schalke kwenye
hatua ya mtoano wa timu 16, City iliangukia

™

kwa Tottenham na vijana hao wa Guardiola
wakakutana na kipigo cha bao 1-0 na hivyo
kwa sasa wanajipanga kwa ajili ya mchezo
wa marudiano.

Hivyo, kama wakifanikiwa kupindua ma-
tokeo na kupata ushindi kwenye mchezo wa
marudiano, watakuwa na nafasi ya kutinga
nusu fainali na hatimaye fainali.

Kwenye Ligi Kuu ya England, wanashika
nafasi ya pili wakiwa wamepitwa pointi
mbili na Liverpool waliopo kileleni, lakini
City wakiwa na mchezo mmoja mkononi.
Hivyo chochote kinaweza kutokea kwao.
Hivyo wao wana nafasi kubwa ya kulitwaa
taji hilo msimu huu.

2. Ajax Amsterdam

Vijana hawa wa Kiholanzi wapo kwenye
wakati mzuri zaidi kwa sasa, na wana na-
fasi nzuri zaidi ya kushinda mataji matatu
msimu huu, kwani wamekuwa fiti katika kila
michuano waliyoingia. Kocha Erik ten Hag
amekuwa na kikosi chenye vijana wenye
njaa ya mafanikio makubwa.

Ajax tayari wametinga fainali ya Kombe la
KNVB na watacheza na Willem II Mei mwaka
huu. Timu hizo mbili tayari zimekutana kwe-
nye ligi mara mbili na zote Ajax walishinda,
ikiwamo ushindi wa 4-1. Baada ya kufunga
mabao 17 katika mechi tano na wanapewa
nafasi ya kushinda taji hilo.

Kwenye ligi wana nafasi kubwa. Ajax kwa
sasa wapo kileleni mwa msimamo wa ligi,

lakini wakiongoza kwa tofauti ya mabao.
PSV Eindhoven na Ajax zote zina pointi 71
kutoka katika mechi 29, lakini Ajax wanaon-
goza kwa tofauti ya mabao. Cha kufurahisha
ni kwamba, Ajax imefunga mabao 106 katika
mechi 30 kwenye ligi. Huku mechi nne zi-
lizobaki kumalizika msimu huu, Ajax wana
nafasi ya kulitwaa taji hilo.

Kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya mchezo
wa kwanza wa robo fainali dhidi ya Juventus
walitoka sare ya kufungana bao 1-1. Lakini
waliweza kupindua matokeo dhidi ya Real
Madrid, hivyo, Ajax wana nafasi ya kufanya
hivyo dhidi ya Juventus kwao.

Kwa mara ya mwisho Ajax kushinda mataji
matatu kwa msimu mmoja ilikuwa ni msimu
wa mwaka 1971/72.

1. Barcelona
Barcelona, msimu huu wanaweza kushin-
da mataji matatu! Miamba hao wa Katalu-

msimamo wa ligi hiyo kwa tofauti ya pointi
11 kileleni, huku zikiwa zimebakia mechi sita
ligi kumalizika. Wamekuwa kwenye kiwango
kizuri zaidi msimu huu. Washindani wao wa
karibu, Atletico Madrid wapo nafasi ya pili,
huku Real Madrid wakiwa nafasi ya tatu. Na
ni wazi kwamba timu hizo mbili hazina nafa-
si ya kuweza kutoa ushindani kwenye mbio
za ubingwa wa ligi hiyo msimu huu.

Barcelona tayari wapo kwenye fainali ya
Kombe la Mfalme [‘Copa del Rey’] na wa-
tacheza na Valencia Mei mwaka huu. Timu
hizi zimekutana mara mbili kwenye ligi na
mara zote mechi hizo zilimalizika kwa sare.
Lakini Barcelona wana nafasi kubwa zaidi ya
kulibeba taji hilo.

Kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, Barce-
lona walishinda mchezo wao wa kwanza
kwa 1-0 dhidi ya Manchester United na sasa
watarudiana wiki hii, na Barca wana nafasi
kubwa zaidi ya kushinda na kusonga mbele.

nya walishinda mataji
matatu katika msimu wa
2008/09 na pia msimu
wa 2014/15. Tangu hapo
walikaribia kushinda
mataji matatu, lakini ha-
wakufanikiwa.

Mbio za ubingwa wa
Ligi Kuu ya Hispania, La
Liga, ni wazi ziko kwenye
upande wao. Kwa sasa
Barcelona wanaongoza

KIUNGO wa Tottenham,
Christian Eriksen,
amefikisha pasi za
mwisho 60 kwenye Ligi
Kuu England, ambazo
ni nane zaidi kuliko
mchezaji mwingine
yeyote tangu alipoanza
kuichezea klabu hiyo
kwa mara ya kwanza
Septemba 2013.




HABARI MBEYA

Wakulima wapata
mikopo zaidi ya
bil. 60/-

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOPO wa zaidi ya Sh. bilioni
60 imechukuliwa kwa ajili ya ku-
saidia miradi mbalimbali ya vi-
wanda na kilimo kwa wakulima
wadogo na wa kati ili kuunga
mkono sera ya kuifanya Tanza-
nia ifikie uchumi wa kati.

Mkurugenzi wa Benki ya CRDB
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Benson Mwakyusa, alisema
wakati wa mkutano wa mwaka
wa wanahisa ambao ulilenga
kutoa elimu mbalimbali na ku-
wapa uelewa wa maendeleo ya
benki yao.

Alisema lengo ni kuhakikisha
wakulima na wananchi wanai-
nuka kiuchumi kupitia mikopo
inayotolewa na taasisi hiyo na
kwamba mikopo hiyo ilikuwa
inatolewa hasa kwa kuwapatia
vifaa.

Mwakyusa alisema wakulima
waliofaidika zaidi na mikopo
hiyo ni wa mpunga hasa katika
Wilaya ya Mbarali na wakulima
wa tumbaku katika Wilaya ya
Chunya na kwamba benki hiyo
inaendelea kutoa mikopo kwe-
nye maeneo mengine.

“Lengo kubwa la mikopo yetu
kwa wakulima, wajasiriamali
na wafanyabiashara wadogo
wadogo ni kuhakikisha wanai-
nuka kiuchumi kama serikali ya
awamu ya tano inavyotaka na
kwa sababu tunakopesha zaidi
vifaa dhamana yake wakati
mwingine huwa ni vifaa vy-
enyewe,” alisema Mwakyusa.

Meneja Mikopo wa CRDB ku-
toka Makao Makuu, Mussa Lwila,
alisema biashara nyingi zime-
kuwa zikifa kutokana na wafan-
yabiashara kutokuwa na elimu
ya kutosha kuhusu biashara
wanazotaka kufanya.

Alisema ili mtu aweze kuanzi-
sha biashara endelevu ni lazima
mwenyewe awe na uelewa nayo
badala ya kuchukua mikopo na
kuanza kufanya biashara kwa
kuiga kutoka kwa mtu mwingine.

Lwila alisema kitendo cha
mfanyabiashara kupata elimu in-
asaidia kuondoa changamoto za
biashara aliyoianzisha kuweza
kufa na kuendelea kurejesha
marejesho ya mkopo aliyoukopa
kutoka katika taasisi za kifedha.

Hata hivyo baadhi ya wa-
nahisa walisema kuwa pamoja
na benki ya CRDB kuwasaidia
wakulima kwa kuwapa mikopo
wanashauri kiwapo kitengo cha
kuwatafutia masoko ya mazao
vao ili wazalishe wakiwa na
uhakika wa masoko.

Mmoja wa wanahisa hao, Cath-
erine Ndawi, alisema wakulima
wakitafutiwa masoko itasaidia
kuzalisha mazao kwa wingi na
kuwa na uhakika wa kurejesha
mikopo yao katika taasisi hizo
za kifedha kwa maelezo kuwa
wengi wao wameshindwa kulipa
madeni na kutelekeza mikopo

iyo.

Baadhi ya
wananchi
K|kondo
katika
Halmashauri
va Wilaya
ya Mbeya,
wakionye-
sha eneo la
mpaka Kkati

na Hifadhi
va Taifa

va Kitulo
ambayo
wanadai
ilihamishwa
na eneo lao
kuchukuliwa
bila kulipwa
fidia. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANANCHI wa Ki-
jiji cha Kikondo,
Kata ya Ilungu,
Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wamemwom-
ba Rais Dk John Magufuli ku-

chao na Hifadhi ya Taifa ya Kitulo
ambao umedumu zaidi ya miaka
50 wakidai kuwa wanaporwa
haki yao na kunyanyaswa.
Aidha, wamelilalamikia jopo
la makatibu wakuu ~Wwanane
karibuni kwa ajili ya kutekeleza
maagizo ya Rais ya kumaliza
migogoro ya hifadhi za taifa na
tibu hao walitoa taarifa za kupo-
tosha kupitia vyombo vya habari
kwa kusema hakuna mgogoro
kati ya hifadhi na wananchi hao.
Wal<izungumza na Nipashe
isema mgogoro huo umedumu
kwa muda mrefu bila kupatiwa
ufumbuzi na kwamba mwaka
2015 Rais Magufuli alipokuwa

kwenye kampeni aliwaahidi
kuwa atahakikisha anaumaliza
mapema.

Mmoja wa wananchi hao, Wil-
liam Mponela, ambaye amewahi
kuwa Katibu wa Chama Cha

alisema mgogoro huo ullanza
mwaka 1965 serikali ilipokuwa
inaanzisha shamba la mifugo na
ilichukua maeneo yao bila ku-
walipa fidia. Alisema wakati huo
wakazi wa eneo hilo walikuwa
26 na serikali iliahidi kuwalipa
fidia ambayo ilikuwa haizidi sen-
ti tano, lakini haikutekeleza hali
ambayo ilisababisha wananchi
hao kuendelea kuongezeka na
kufikia zaidi ya 2000, huku fidia
ikipanda mpaka kufikia zaidi ya
Sh. bilioni 1.8. “Mwaka 2007 Tan-
apa walianza kubomoa nyumba
zetu bila kutulipa fidia na eneo
lenyewe lina urefu wa kilomita
14, tunamwomba Rais atusaidie
ili waturejeshee eneo letu maana
hakuna wanachofanyia na sisi
hatuna eneo la kulima,” alisema
Mponela.

Mponela alisema kwa sasa

wananchi hao hawana eneo la
kuwatosha kulima, kujenga wala
kuchungia mifugo kwa madai
kuwa mifugo ikiingia kwenye
eneo hilo ambalo waliporwa
na hifadhi inakamatwa na wa-
natozwa faini isiyopungua Sh.
100,000 kwa kila mfugo.

Agape Swalo ambaye pia ni
walianza kupata matumalnl ya
kurejeshewa eneo lao baada ya
366 nchini ambavyo vilikuwa
vinadaiwa kuwa vipo ndani ya
hifadhi visiondolewe.

Alisema  matumaini  yao
yalianza kufifia baada ya jopo
la makatibu wakuu wa wizara
kutowashirikisha wananchi ki-
sha kutoa taarifa kuwa hakuna
kwenye chanzo cha Mto Ruaha.

Swalo alisema wananchi wa
vyanzo vya maji kwa maelezo
kuwa hawalimi wala kufanya
shughuli yoyote kwenye maeneo
ya vyanzo vya maji na badala

yake wanapanda miti kwa ajili ya
kuvitunza vyanzo hivyo.

“Makatibu hao walikuja hapa
jioni sana wakitokea Makete,
tulikuwa hatuna taarifa ya aina
yoyote, lakini walipofika hapa
walikuwa na maaskari ambao
walikuwa wameshika bunduki
na mabomu ya machozi, wa-
nanchi wote waliogopa na haku-
na aliyesogea, tulisikia kwenye
vyombo vya habari wakisema
hatuna mgogoro na Tanapa,”
alisema Swalo.

Alisema taarifa iliyotolewa na
makatibu hao ni ya upotoshaji
na inalenga kuwanyima haki
yao, huku akidai kuwa mgogoro
huo hata Rais anaufahamu vizuri
hivyo wanashangaa makatibu
hao kutoa taarifa hizo.

Kwa upande wake, Sevelina
Mahinya, alisema kwa sasa wa-
hata kuni za kupikia kwa madai
kuwa hawaruhusiwi kwenda
kuzitafuta kwenye eneo ambalo
ni mali yao na kwamba wakikut-
wa wanapigwa na kutozwa faini
kubwa.

Wasichana 900 wakiri kufanyiwa ukatili

Na Nebart Msokwa, KYELA

ZAIDI ya wasichana 900 ka-
tika Wilaya ya Kyela mkoani
Mbeya wanadaiwa kuwa wame-
fanyiwa ukatili wa kijinsia waki-
wa na umri wa chini ya miaka 18,
ambao umewasababishia mad-
hara ikiwamo kukatisha maso-
mo na kuambukizwa magonjwa
ikiwamo virusi vya Ukimwi.

Mabinti hao wamebainika
kufanyiwa ukatili huo baada ya
asasi isiyo ya kiserikali ya Kiwo-
hede, kuendesha mradi uitwao
‘Sauti’ wilayani humo uliolenga
kuwapatia wasichana elimu ya
afya ya uzazi, kuwaepusha na
maambukizi mapya ya virusi vya
Ukimwi na kuwainua kiuchumi.

Akizungumza katika Siku ya
Jukwaa la Mabinti wilayani Kyela,
Meneja wa Mradi wa Sauti wilay-
ani Kyela, Baraka Mwaifunga,

alisema kuwa mradi huo ume-
fanikiwa kuwahoji mabinti 3847
kuhusu ukatili wa kijinsia.

Alisema kati ya mabinti wali-
ohojiwa, 900 walibainika kuwa
walishafanyiwa ukatili wa kijin-
sia na kuwasabishia madhara
makubwa ikiwamo kukatisha
masomo, kuambukizwa virusi
vya Ukimwi na kupata mimba za
utotoni.

“Mradi wetu wa Sauti ume-
fanikiwa kuwahoji mabinti 3,847
na tukabaini kuwa kati yao ma-
binti 900 wamefanyiwa ukatili
wa Kkijinsia na kupata madhara,”
alisema Mwaifunga.

Alisema kuwa baada ya
kubaini ukatili huo, mradi uli-
jaribu kuwapatia huduma mbal-
imbali za kujikwamua na ukatili
huo na ukafanikiwa kuwasaidia
mabinti 250 kati yao.

Mwaifunga alisema mradi huo

ulitoa huduma mbalimbali iki-
wamo kuwawezesha kiuchumi
na baadhi yao wamekuwa wak-
iwezeshwa kwa kila mmoja ku-
pewa Sh. 70,000 kila baada ya
miezi mitatu ili wazitumie kwa
shughuli za ujasiriamali utaka-
owaingizia kipato halali.

Alisema kuwa mabinti hao pia
wamepewa elimu ya ujasiriamali
ambayo imewawezesha kutam-
bua fursa za kiuchumi zilizopo
kwenye maeneo yao na baadhi
yao tayari wameanza kufanya bi-
ashara ndogondogo zinazowain-
gizia vipato halali.

“Tuligundua kuwa baadhi
ya mabinti hawa wanafanyiwa
ukatili kutokana na kutokuwa
na kipato na wengine walikuwa
wakifanya biashara haramu ya
kuuza miili yao ndipo wapate
riziki, mradi huu umewawez-
esha kwa kuwapa elimu ya uja-

siriamali na kisha tukaanza ku-
wapatia mitaji kidogo,” alisema
Mwaifunga.

Wakitoa ushuhuda wa maisha
yao na namna walivyofanyiwa
ukatili, baadhi ya mabinti hao
walisema kuwa walifanyiwa na
ndugu zao wa karibu hasa baada
ya wazazi wao kufariki dunia.

Agness Ndembo alisema yeye
alilazimika kuanza majukumu
ya kulea familia akiwa na umri
mdogo, baada ya wazazi wake
kufariki na kumwacha yeye na
wadogo zake wanne waliokuwa
wakimtegemea.

Alisema kuwa wakati wazazi
wake wakifariki alikuwa ana-
soma kidato cha kwanza, la-
kini ikambidi aache masomo ili
awalee wadogo zake ambao wa-
likuwa ni wadogo na hawakuwa
na msaada wowote kutoka kwa
ndugu zake wa karibu.
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Jiji la Dodoma
lajipanga kuwa safi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma
kupitia mradi wa uendelezaji miji ya
kimkakati Tanzania (TSCP), imetoa
pikipiki za magurudumu matatu na
vifaa vya kutunzia uchafu ili ku-
hakikisha linakuwa safi.

Vifaa hivyo vina thamani ya Sh.
milioni 28.4 ambavyo vitatumika
kuzoa taka ngumu kwenye makazi
na maeneo ya biashara.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, DK.
Binilith Mahenge, alikabidhi pikipiki
hizo jana kwa vikundi vitatu am-
bavyo ni Dodoma Youth Environ-
mental Care and Sanitation Group
cha Kata ya Kizota, Mshikamano
Group-Nzuguni C, ambacho kinafan-
va kazi zake kwenye kata ya Nzu-
guni pamoja na Soft Chivwele Group
cha Kata ya Miyuiji.

Akizungumza kwenye makabi-
dhiano hayo, Mahenge alisema
kuwa kupatikana kwa vifaa hivyo
ni juhudi mbalimbali zinazofanywa
na Halmashauri ya Jiji la Dodoma,
ikiongozwa na Mkurugenzi wake
Godwin Kunambi katika kuhakikisha
salama.

“Jiji la Dodoma ni lazima liwe la
kisasa, tuna bahati kwamba tume-
pata fursa hiyo ya kujenga makao
makuu ya nchi kwenye karne hii
ya 21 ambayo imejaa teknolojia za
kisasa, kwa hiyo tukitumia vizuri
teknolojia tutakuwa na jiji la kisasa
kuliko majiji mengine duniani,”
alisema Dk. Mahenge.

Alisisitiza vikundi hivyo visitumie
pikipiki hizo kufanya biashara ny-
ingine tofauti na kazi ya uzoaji taka
katika kata mbalimbali za halms-
hauri va jiji hilo, ikizingatiwa kuwa
zimegharimiwa kwa fedha nyingi.

Aliagiza jiji hilo kuhakikisha shu-
ghuli za kilimo na ufugaji hazifanyiki
katikati ya mji.

“Dodoma tunayo ardhi ya kutosha
kufanya kilimo na ufugaji nje ya
eneo la makao makuu ya nchi, ufu-
gaji katikati ya mji unaweza kusaba-
bisha ajali, kwa hiyo ni marufuku na
nimekwisha waagiza viongozi wote
wanaohusika,” alisisitiza.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Jiji la Dodoma, Godwin Kunambi,
aliwataka wakazi wake kushirikiana
kwa karibu na halmashauri ili ku-
hakikisha mazingira yote yanakuwa
safi.

Aidha, aliwataka kujenga utama-
duni wa kutoa fedha za tozo ya
uzoaji taka kwa ajili ya kuviwezesha
vikundi hivyo kufanya kazi hiyo ya
vondoshaji kwa ufanisi mkubwa.

Hata hivyo, alisema bado kuna
baadhi ya wananchi na taasisi hazi-
toi ushirikiano kwenye utoaji tozo za
taka.

Naye, Ofisa Mazingira wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, Ally
Mfinanga, alivitahadharisha vikundi
husika kuwa pikipiki hizo zinapaswa
kuwa katika hali nzuri kwa kipindi
chote cha matumizi na vinawajibu
wa kulipa kodi stahiki za serikali
zinazohusiana na uendeshaji wa
pikipiki hizo.

Na August Njoji,
DODOMA

AZIRI wa Kilimo,
Japhet Hasunga,
amesema hadi
sasa asilimia 72
ya wakulima wa mazao nane
ya biashara wameshasajiliwa
ili waweze kupatiwa vitambul-
isho bure.

Hasunga alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki jijini hapa,
baada ya kupokea vifaa mbal-
imbali zikiwamo “tablets’ 50
zitakazosaidia kusajili wakuli-
ma nchini. Alisema kuwa kuna
tatizo kubwa la takwimu za
wakulima na kwamba kuto-
kana na hali hiyo, wizara im-
eanza kuwasajili ili watambu-
like mazao wanayolima, kwa
ukubwa gani na wapo kwenye

maeneo gani. “Umefika wakati
mwafaka sasa mkulima kuwa
na kitambulisho, hivyo kanzi-
data hii itaambatana na utoaji
wa vitambulisho kwa wakuli-
ma ili watembee kifua mbele
na ifikapo Juni mwaka huu,
zoezi hili litakuwa limekami-
lika ili tujue tuna wakulima
wangapi kwenye mazao yetu,”
alisema.

Alitaja mazao hayo kuwa
ni pamba, miwa, korosho, ka-
hawa, chai, pareto, alizeti na
michikichi na hadi Machi 31,
mwaka huu, wameshaandik-
ishwa wakulima 1,274,337 sawa
na asilimia 72.

Alisema lengo ni kuwafikia
wakulima milioni 1.7 na kuzi-
taka bodi za mazao hayo zika-
milishe kanzidata hiyo ili kujua
wako wapi.

HABARI DODOMA
Wakulima asilimia 72 wamesajiliwa

Hasunga alisema kwa sasa
kuna mashamba 134 makubwa
ya kahawa, pareto, mkonge,
chai, pamba na korosho na
alitaka kujua kama kuna
mazao mengine ambayo yana
mashamba makubwa, hivyo
akahimiza kukamilisha usajili
ili kujua mashamba hayo.

Alilishukuru  Shirika la
Umoja wa Mataifa la Maende-
leo (UNDP), kwa kutoa vifaa
hivyo kwa ajili ya kusaidia us-
ajili wa wakulima nchini kiten-
go ambacho kitaongeza ubora
na uhakika wakulima walipo.
Aliwataka  pia  waongeze
mtandao wa usajili wa kutumia
mitandao ambayo itaungan-
ishwa na simu, kompyuta na
“tablets’ ili kuhakikisha vion-
gozi wakiwa mahali popote
wanajua.

Alisema wizara imeweka
malengo manne ya kukamili-
sha sheria kwa kuwa kulikuwa
na sera pekee, ili sheria hiyo
isaidie kuweka ardhi katika
mipango mazuri. Awali, Mra-
tibu wa Mpango wa Haraka wa
Kusaidia Kuboresha Mikakati
ya Wizara ya Kilimo (RARIS),
kuhusiana na utekelezaji wa
mradi wa RARIS, Dk. Oswald
Mashindano, alisema imesaid-
ia vifaa mbalimbali kwa lengo
la kuhakikisha wizara inafani-
kiwa katika kusajili wakulima.

Naye, Mwakilishi Mkazi wa
UNDP, Natalie Boucly, alisema
wametoa vifaa hivyo kwa
lengo la kusaidia serikali ka-
tika kampeni yake ya kusajili
wakulima kwa kuwa takwimu
ni muhimu katika uwekaji wa
mipango endelevu.

Profesa Helmut Asche kutoka vyuo vikuu vya nchini Ujerumani, akitoa somo la kuhusu uchumi kwa wanafunzi wa Chuo Kikuu cha
Dodoma, mwishoni mwa wiki, chuoni hapo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Viongozi wa dini watakiwa kubuni miradi

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

VIONGOZI wa dini wame-
shauriwa kuwa wabunifu wa
miradi ya maendeleo katika
maeneo yao, ili kutoa ajira kwa
makundi mbalimbali nchini.

Ushauri huo ulitolewa na
Katibu Mkuu wa Baraza la
Waislamu Tanzania (Bakwata)
Mkoa wa Dodoma, Khalid
Swai, wakati wa mkutano
wake na

viongozi wa dini uliofanyika
katika Kata ya Babayu, wilaya-
ni Bahi, mkoani Dodoma.

Swai alishauri viongozi wa
dini kuwa wabunifu wa miradi
ya maendeleo katika maeneo

yao kwa kuanzisha miradi ita-
kayowasaidia kuongeza vipato

na kutoa ajira kwa watu
wote bila kujali itikadi ya dini.

Aliitaja miradi hiyo kuwa ni
kujenga shule kuanzia ngazi ya
awali hadi sekondari, pamoja
na kujenga vyuo vya kati am-
bavyo vitasaidia kuwapa

ujuzi vijana wanaomaliza
masomo ya elimu ya sekond-
ari. Swai alisema kutokana
na ujio wa makao makuu Do-
doma wananchi wake wana-
takiwa kuchangamkia fursa
hiyo kwa kuanzisha miradi ya
maendeleo ili kwenda na kasi
ya ujio huo.

Aidha, kwa upande wa
viongozi wa misikiti aliwataka

kujenga uwazi wa taarifa za
mapato yanayoingia kwenye
maeneo ikiwa ni pamoja na
sadaka zinazotolewa.

“Usiri wa kukosekana kwa
taarifa hizo imekuwa ndio
chanzo kikubwa cha migor-
oro katika maeneo mengi
nchini na hatuwezi kumtafuta
mchawi, tatizo hakuna uwazi
wa taarifa katika eneo hilo,”
alisema.

Naye Katibu wa Bakwata
Wilaya ya Bahi, Miraji Sufiani,
alisema changamoto kubwa
iliyopo kwa waumini wa dini
hiyo ni kununua maeneo ma-
dogo ya ujenzi wa nyumba
za ibada ambayo hayawezi
kujenga miradi mingine ya

maendeleo.
“Lakini kutokana na ma-
badiliko ya uongozi wetu

wa Bakwata Mkoa kuja na
wazo hili litasaidia kubadilika
na kununua maeneo zaidi ili
kuanzisha huduma zingine za
kijamii,” alisema.

Katibu Kata wa Babayu,
Mohamed Msala, ambaye
aliwakilisha serikali alisema
wanawategemea viongozi wa
dini kusaidia kuhimiza shu-
ghuli za maendeleo.

Msala alisema viongozi hao
wana watu wengi wanaoku-
tana nao, hivyo baadaya kuwa-
hubiria neno la Mungu wana-
takiwa kuongeza kuwajengea
uwezo wa kiuchumi.
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Mkuu wa Zantel
Zanzibar, Mo-
hamed Baucha
(kushoto), akim-
kabidhi llhilal
General Hemed,
mmoja wa
washindi kupitia
promosheni ya
Zantel ya Tumia
EzyPesa Ushinde
mfano wa hundi
yenye thamani
va shilingi milioni
moja katika hafla
iliyofanyika
Unguja mwis-
honi mwa wiki,
wanaoshuhudia
pichani ni Meneja
Bidhaa Kitengo
cha EzyPesa,
Leonard Kam-
eta (kushoto) na
Meneja wa Chapa
va Zantel, David
Maisori. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Balozi Iddi ashangaa Z'bar Kuagiza nazi nje

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar,
Balozi Seif Ali Iddj,
ameziagiza manis-
paa na halmashauri za wilaya
Zanzibar  kuimarisha vitalu
kwa uzalishaji wa miche ya mi-
nazi na kusimamia kampeni ya
upandaji wa miche hiyo kwe-
nye maeneo ya wazi, ili Zanzi-
bar irudi katika historia yake ya
uzalishaji wa zao la nazi.

Alisema serikali itaendelea
kutoa miche ya mikarafuu na
minazi bila ya malipo kwa uta-
ratibu maalum na wananchi
watapaswa kuomba kupitia
katika shehia na halmashauri
husika na baadaye maombi yao
kupelekwa Wizara ya Kilimo
kwa hatua za kupatiwa miche
hiyo.

Akizungumza  katika Siku
ya Upandaji Miti Kitaifa katika
shamba la serikali la minazi
lililopo Selemu, Wilaya ya Ma-
gharibi “A” Unguja, Balozi

Iddi, alisema zao la nazi Zanzi-
bar hivi sasa limepungua uzal-
ishaji wake kwa miaka kadhaa
na sasa bidhaa hiyo huagizwa
kutoka nchi jirani.

Alisema hali halisi sasa inao-
nyesha mabhitaji ya zao la nazi
ni makubwa jambo ambalo hal-
ilingani na kasi ya uzalishaji wa
zao hilo muhimu kwa uchumi
wa taifa. Balozi Iddi alisema
kwa mujibu wa Ripoti ya Sensa
ya Miti ya mwaka 2013/ 2014,
imekadiriwa uwapo wa miti
ya minazi ipatayo milioni 34,
tofauti ya minazi milioni 5.7 ili-
yowahi kuwapo mwaka 1993.

Alisema hali hiyo inatokana
na kasi kubwa ya ukataji wa
minazi kwa ajili ya miradi ya
maendeleo ikiwamo ujenzi wa
barabara, makazi, uchongaji
wa vitu vya samani, maeneo
ya kilimo pamoja matumizi
mabaya ya misumeno ya moto
iliyokwisha pigwa marufuku
matumizi yake.

Aidha, alieleza kwamba
hakuna mwananchi asiyeelewa
umuhimu wa nazi kwa maisha

na uchumi wa taifa kwa kipindi
kirefu kutokana na ilivyokuwa
ikizalisha bidhaa za mbata,
mafuta ya nazi na kazi nyingine
zinazotokana na usumba kama
vile mazulia. Alisema kutokana
na kupungua kwa idadi ya mi-
nazi, hali hiyo imesababisha
kupanda kwa bei ya zao hilo
pamoja na bidhaa zote zina-
zotokana na minazi. “Asilimia
95 ya zao la nazi huuzwa na
kutumika katika masoko ya
ndani ikiwamo madafu, maku-
ti, mafuta ya nazi, nishati, mbao
na kamba,” alisema Balozi Iddi.

Alieleza kwamba hatua zinas-
tahili kuchukuliwa kutokana na
faida kubwa ya zao la nazi ili
kuhakikisha hadhi ya zao hilo
inaimarika kama ilivyokuwa
katika miaka ya nyuma.

Balozi Iddi alisema katika
kuimarisha zao hilo, serikali
imeweka mkakati maalum iki-
wamo kampeni ya upandaji mi-
nazi kitaifa, kuandaa mpango
wa miaka 10 wa kuendeleza
minazi pamoja na kutayarisha
sera na sheria zinazosima-

mia maendeleo ya zao la nazi
nchini. Akitoa taarifa ya kitaal-
amu ya upandaji minazi Katibu
Mkuu Wizara ya Kilimo, Mali-
asili, Mifugo na Uvuvi, Maryam
Juma Saadala, alisema miche
200,000 ya minazi itakuwa
ikipandwa kila mwaka katika
kampeni endelevu ya upandaji
miti ya minazi.

Maryam alisema hatua hiyo
inatokana na takwimu za uzal-
ishaji wa mbata na mafuta ya
nazi kupungua hadi kufikia tani
276 mwaka 2002 kutoka tani
1,684 za mbata na mafuta ya
nazi mwaka 1984.

Alisema Serikali ya Mapindu-
zi ya Zanzibar, kupitia Wizara
ya Kilimo, imeshatumia jumla
ya Sh. milioni 80 kwa ajili ya
uzalishaji wa miche ya minazi
ili kufanikisha kampeni hiyo ya
upandaji ninazi.

Maryam alieleza kwamba
katika msimu huu wa 2018 -
2019, jumla ya miche 4,520,850
imeshaoteshwa katika vitalu
vya serikali pamoja na watu
binafsi.

WEMA vahimiza wazazi ufuatiliaji wanafunzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu Zanzibar
(WEMA) imewataka wazazi ku-
lea watoto kwa pamoja na ku-
fuatilia maendeleo ya masomo
yao kwa kushirikiana na wal-
imu ili kuongeza kiwango cha
ufaulu cha wanafunzi visiwani
Zanzibar.

Wito huo ulitolewa na Naibu
Waziri wa wizara hiyo, Simai
Mohamed Said, alipokuwa aki-
zungumza katika hafla ya ku-
wazawadia wanafunzi 50 wali-
ofanya vizuri katika matokeo
ya mtihani ya kidato cha nne
katika shule za sekondari za Ki-
jini na Matemwe Mbuyutende,
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Alisema iwapo wazazi wata-

shirikiana na walimu katika
kufuatilia maendeleo ya wa-
nafunzi kiwango cha elimu ki-
taendelea kuimarika Zanzibar
mu yote kuachiwa walimu.
Simai alisema serikali im-
eamua kuimarisha miundom-
binu ya sekta ya elimu ikiwamo
kujenga shule za ghorofa
pamoja na kuondoa tatizo la
upungufu wa madawati na
kumpongeza Rais wa Zanzibar
Dk. Ali Mohamed Shein kwa
kuendelea kuimarisha sekta
ya elimu Zanzibar. Aidha, al-
ipongeza mradi wa huduma za
jamii wa Best of Zanzibar kwa
kutoa masomo ya ziada ya Ki-
ingereza, Hesabati na Sayansi
ambayo yamesaidia kuongeza
kiwango cha ufaulu kwa wa-

nafunzi wa Kijini na Matemwe
Mbuyutende, kila mwaka.
Meneja mradi wa huduma za
jamii wa Best of Zanzibar, Ami-
nata Keita, alisema mradi huo
umegawanyika sehemu tatu
kutoa elimu ya afya na mazin-
gira, kuinua kiwango cha ufau-
Iu kwa kutoa masomo ya ziada
pamoja na kampeni ya kuvisha
watoto viatu kuanzia wenye
umri wa miaka minne mpaka
minane katika shule hizo.
“Lengo letu ni kuona watoto
hawa wanakwenda shule na
viatu kwa ajili ya usalama wao,
kuongeza ufanisi na kuinua
ufaulu wa wanafunzi,” alisema
Aminata na kuongeza kuwa
viatu 400 vitatolewa kwa wa-
nafunzi na elimu ya maan-
dalizi na darasa la kwanza ka-

tika Shule ya Kijini na Matemwe
Mbuyutende, mwaka huu.

Kwa upande wake Ofisa Mra-

di wa Best of Zanzibar, Ali Sulei-
man Hamad, alisema kuwa
mradi huo umeamua kuongeza
walimu wa masomo ya ziada
kutoka 10 mpaka 16 wa ku-
fundisha masomo ya Sayansi,
Hesabu na Kiingereza baada ya
matunda kuanza kuonekana
katika mradi huo.
Mbuyutende vinakabiliwa na
tatizo la umaskini kutokana na
ardhi yake kuwa na mwamba
wa mawe na kurudisha nyuma
maendeleo ya wananchi na
kuathiri mahitaji ya wanafunzi
kama viatu na sale kabla ya
kuanza kunufaika kupitia mra-
di huo.

‘Watoto wa
kike walindwe
kuwaepusha na
udhalilishajr’

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZAZ| na walezi wametakiwa
kufuatilia mienendo ya watoto wa
kike ili wapate malezi bora yata-
kayowaepusha na changamoto za
udhalilishwaji wa kijinsia.

Rai hiyo ilitolewa na Naibu Kati-
bu Mkuu wa Umoja wa Wanawake
Tanzania (UWT), Tunu Juma Kondo,
wakati wa kujitambulisha kwa
kamati tekelezaji ya UWT Wilaya
ya Dimani kichama.

Alisema wazazi, walezi na jamii
kwa ujumla wanatakiwa kuwa ka-
ribu na watoto wa kile ambao kwa
sasa wanaishi katika mazingira
hatarishi ya kufanyiwa vitendo vya
udhalilishaji vinavyowasababisha
kuwakosesha haki zao za msingi
zikiwamo elimu, uongozi na haki
va kuishi wakiwa huru.

Aliwataka kuhakikisha watoto
kila wanapotoka kwenda shule na
sehemu zingine za kijamii wak-
aguliwe mabegi yao ya shule kwa
kuwa ni wengine wanaondoka na
NgUO za ziada na kwenda sehemu
za starehe hali inayosababisha ku-
fanyiwa vitendo vya udhalilishaji.

Alieleza kuwa jukumu la malezi
va watoto ni la kila mtu, hivyo
pindi watoto wakionekana katika
mazingira hatari wananchi wa
mtaa husika wanatakiwa kuchukua
hatua za kutoa taarifa kwa vyombo
vya ulinzi ama kwa wazazi husika.

Alisema kwamba kuna baadhi ya
wanaume wasiokuwa na maadili
mazuri wamekuwa chanzo cha
kuwadanganya na kuwafanyia
vitendo vya udhalilishaji watoto
wa kike hasa wanaosoma shule za
maandalizi na msingi, jambo am-
balo ni kinyume na mila, desturi na
utamaduni wa Kizanzibari.

Naibu Katibu Mkuu huyo, aliweka
wazi kuwa CCM kupitia UWT Zan-
zibar itaendelea kulaani vitendo
vyote visivyofaa vinavyokatisha
malengo ya maendeleo ya wa-
nawake nchini na kuishauri serikali
ichukue hatua stahiki kwa wahalifu
wote wa matukio ya udhalilishaji.

Akizungumzia uimarishaji wa
CCM, aliwataka wanawake hao
kulipa ada za vuanachama kwa
wakati ili kurahisisha mipango va
kiutendaji ya chama na jumuiya
kwa ujumla.

Akizungumzia maandalizi ya
uchaguzi mkuu ujao, aliwasihi
kuendelea kuongeza wanachama
wapya na waliotimiza umri wa
kupiga kura kisheria kwa lengo la
kuongeza jeshi la ushindi la CCM,
litakalopambana na vita ya kisiasa
na kukiletea ushindi chama mwaka
2020.

Naye Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Dimani, Hussein Ali Mjema,
alisema chama kitaendelea kuwa
karibu na jumuiya zote kwa lengo
la kuongeza nguvu ya kuleta mab-
adiliko ya kweli ya kimaendeleo.
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RATIBA

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

15:30

16:00
17:00
17:30
19:00
19:30
20:00
20:45
21:30
22:00
00:00

CAPITAL
TELEVISION

Mon 15 April

Aljazera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt

Series rpt : Grapes

of justice

Series rpt: lljimae
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight

Toyota world of

wildlife rpt

CNN International
Eco@Africa rpt

Meza huru

The Décor rpt

Business edition

Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto

Al Jazeera

Tues 16 April

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
12:45
13:00

13:45
14:15

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt

Aibu Yako

Series rpt: Grapes

of justice

Series rpt: lljimae

Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off

Out and About rpt
Capchat rpt

Ripoti Maalum rpt

Meza huru

Innovation

Ripoti Maalum

Series: Grapes of Justice
Series: lljimae

Capital Prime

Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 17 April

Al jazeera

CNN International News
Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo

Turning the Spotlight rpt

Culinary delight rpt

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae

Local Pgm: The Monday

Agenda Rpt

15:15

Capchat rpt

16:15 CNN International

17:00
17:30

Innovation rpt
Meza Huru

Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice

Series: llimae
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

18 April

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

13:45
14:30
15:00

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae
Business Edition rpt
Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea

16:00
17:00
17:30
19:00
19,30
20:00
20:45
21:30
22:00
23:00

Dakika 45 rpt

In good shape

Meza Huru

Turning the spotlight
Usafiri wako

Series: Grapes of Justice
Series: lljimae

Capital Prime News
Capchat rpt

Al Jazeera

Frid 19 April

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

16:00
16:30
17:30
19:00
19:30
20:00
20:15

20:45
21:30
22:00
00:00

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt

The Decor rpt

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae
Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Eco@Africa

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

Series: lljimae

Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt

Al Jazeera

Sat 20 April

08:00
09:00
09:30
10:00
10:30
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

14:30
17:15
17:45
18:15
19:15
19:30
20:00
21:00
21:30
23:00
01:00

CNN International
Drive It rpt

Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Innovation rpt

Out n"about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: lljimae
Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe

The Decor

Iron Chef.

Out n” about

Movie: Night of terror
Grapes of Justice rpt

Al Jazeera

Sun 21 April

08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

CNN International

In good shape
Capchat rpt

Sports Gazette rpt
Iron chef rpt

Out n about rpt
Bundesligga Kick Off rpt
Ripoti Maalum

Series rpt: Grapes

of Justice

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live

Series rpt: lljimae

Al Jazeera

TRV
[)arma
MONDAY 15 April
05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari za saa
Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza

Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco
Habari za saa

Mijue Zaidi rpt

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Habari za saa

Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe

Shamba shape up

Uchumi na biashara
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

RADIO( e

Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo

Documentary N
Kipindi Maalum: Tatu mzuka gg‘_gg“a‘w 20 AP,’V'|' )
Telenovela: Destiny (Destino) . wanja wa Mazoezi

Habari
Dakika 45

Telenqvela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

TUESDAY 16 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu

Korean drama rpt: The Great

Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Kipindi maalum

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 17 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa

JUMATATU

11:00 DADAZ [live)

15:00 FUNGUEA
146:00 UTAKE

14:30 #HASHTAG

1 7:00 S5ELEET
17:55 KURASA
18:00 eMewz
18:30 Music

1900 EATV 34AM 1

19:30 MJADALA
21:00 UJEMZI

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 18 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Elininyo
Habari za saa
Igizo: Elininyo
Usafiri wako
Habari za saa
Al jazeera
ljue Sheria
Habari za saa
Sanaa na wasanii rpt
Kipindi Maalum: TFDA
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Igizo: Riziki
Usafiri wako
Isidingo
Habari
Malumbano ya hoja
Habari
The Base
CNN International

FRIDAY 19 April
05:30 Uwanja wa MaOzoezi
06:! HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa

HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mjue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Elininyo
Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

SUNDAY 21 April

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt: lllegal sisters
Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie: lllegal sisters 2
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Uenzi Fohamu mambo
mbalimbali kuhusu uienzi,
mapambo ¥ya nyymba nje
na ndani, mitindo na
Teknoiojia tafaull zZitumikozo
KWENYe ujenz,

21:30 55PORTS LIVE

22:30 BONGO HITS

eastafrica

05:00 EA Breakfast

0%9:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

88.1M

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPES|
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA il
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
06.00 AM AMKA NABBC 09.10AM MATANGAZO
06.30 AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 10.00AM NEWS BRIEF
710 AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPES| 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA i 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 1630 HRS HOJA YALEO
09.20 AM BRAND TALK 18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
10.00 AM NEWS BRIEF 1930 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10HRS UCHUNGUZ! KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21,00 HRS NEWS BRIEF
13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 23.00 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03HRS AFRO TIZII
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
16.30 HRS HOJAYALEO 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
1830 HRS DIRA YA DUNIABBC
19.30 HRS SPOTILEQ FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TIME PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
21.05 HRS DAKIKA 45 06.30 AM NIPASHE
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
2215 HRS AFROTIZII 07.00 AM NEWS BULLETIN
23.00 HRS NEWS BRIEF 710 AM MATANGAZO
23.03 HRS AFROTIZII 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO (MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00 - 05:00HRS DK 45 ( MARUDIO ) 07.40 AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPES|
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA il
TIME PROGRAMME 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |~ 09.10 AM MATANGAZO
06.00AM AMKA NABBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 10.00AM NEWS BRIEF
06.50 AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00 AM NEWS BULLETIN 10.10AM HIZINAZO
710 AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 1330 HRS DJ SHOW
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPESI 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA i 16.30 HRS HOJAYALEO
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20 AM BRAND TALK 20.00 HRS NEWS BULLETIN
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10HRS UCHUNGUZ! KAMILI
10.00 AM NEWS BRIEF 21.00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23,00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 01:00 - 03:00HRS HiZI NAZO ( MARUDIO )
13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00 - 05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJAYALEQ 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
18.30HRS DIRA YA DUNIABBC 06.00AM AMKA NABBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30 AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 06.50 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZ! KAMILI 07.00 AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
21.05 HRS DURU ZETU 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00 AM WATOTO SHOW
2215 HRS AFROTIZII 10.00AM NEWS BRIEF
23.00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
23,03 HRS AFROTIZII 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO (MARUDIO ) 11:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00 - 05:00HRS HOUA YALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 1330 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00 AM AMKA NABBC 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
06.50 AM MATANGAZO 1800 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
710 AM MATANGAZO 20.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21,00 HRS NEWS BRIEF
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 21.03HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA I 22.15HRS WEEK END SHOW Il
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 23.00 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03HRS WEEK END SHOW I
09.20 AM BRAND TALK 01:00-03.00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
13:30HRS DJ SHOW 06.30 AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00 AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30HRS SPOTILEO 10.00AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 1045AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 100 HRS ToP20
21.05HRS DURU ZETU 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
215HRS AFRO TIZI 1330 HRS NANI ZAIDI
23.00 HRS NEWS BRIEF 16.00 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 16.06 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS  YALIYOMO YAMO (MARUDIO ) ¢
-05:00HRS HOUA YALEO ( MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
- 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
TIME ;:gg'mm 20.00 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
08.00AM AMKANABBC 21.00 HRS NEWS BRIEF
0630 AM NIPASHE 21.03HRS MAMBO MSETO
0650 AM VIATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00 AM NEWS BULLETIN 215 HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23.00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00-03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA II 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20:00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YA UMJUAVYO 18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHALAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Polisi
watumwa
kukabiliana na
waandamanaji

ALGERS, Algeria

ALGERIA inaendelea ku-
kumbwa na maandamano licha
va Rais wa nchi hiyo, Abdelaziz
Bouteflika, kuchukuwa hatua
va kujiuzulu kwa shinikizo la
maandamano.

Jana maeneo mbalimbali
ya nchi hiyo yalitawaliwa na
maandamano, huku Jeshi la
Polisi wakikabiliana nao.

Waandamanaji Sudan walitaka
jeshi kukabidhi madaraka

KHARTOUM, Sudan

WAANDAMANAJI nchini
Sudan wamelitaka jeshi kuka-
bidhi madaraka mara moja na
bila masharti kwa serikali ya
mpito ya kiraia.

Waandamanaji hao wam-
etaka kuundwa kwa serikali
ya kiraia haraka iwezekana-
vyo na bila masharti am-
bayo itatawala kwa muda
wa miaka minne.

Pia wameeleza kuwa wata-
baki mitaani hadi pale ma-
dai yao yatakapofikiwa.

Wamesema hatua ya ku-
kabidhi madaraka katika seri-
kali ya kiraia itakuwa hatua ya
kwanza kuelekea katika kuan-
guka kwa utawala wa Rais ali-
yejiuzulu, Omar Al Bashir.

Tangu  kujiuzulu  kwa
Rais Omar Bashir jeshi lim-
eteua baraza la kijeshi am-
balo limesema litatawala kwa
muda wa miaka miwili wakati
uchaguzi ukitayarishwa.

Baraza hilo lilikutana na
ujumbe wa watayarishaji wa
maandamano juzi.

Jeshi la Sudan lilimpin-

dua Omar al-Bashirsikuya Al-
hamisi, na kufikisha mwisho
wa miaka 30 ya utawala wake
na kumweka chini ya kuzuizi
nyumbani kwake katika mji

mkuu wa Khartoum.
Waandamanaji wana-
hofu kwamba jeshi am-

balo linadhibitiwa na wa-
teule wa al-Bashir ambapo
litang'ang'ania ~ madarakani
ama kumchagua mmoja kati
yao kumrithi.

Umoja wa Falme za Kiar-
abu (UEA) umewataka Wasu-
dan kufanya kazi kwa ajili ya

kulinda uhalali na kuhakiki-
sha  mabadiliko ya ama-
ni ya madaraka yanakuwapo.

Mfalme wa Saudia, Salman,
ameamuru misaada ya bidhaa
za mafuta ya petroli ngano na
dawa vipelekwa nchini Su-
dani.

Katika taarifa nyingine
iliyotolewa jana, Saudi Ara-
bia na UAE zilielezea uungaji
wao mkono wa uwapo wa
baraza la mpito nchini Sudani
lililoundwa na jeshi.

bw

Waandamanaji wanaendelea
kuomba kujiuzulu kwa utawala
mzima wa Bouteflika.

Siku ya Alhamisi usiku, polisi
wa kuzima ghasia walionekana
wengi kuliko idadi ya waanda- '
manaji wakijielekeza kwenye
eneo la Posta Kuu katikati mwa
mji wa Algiers.

Vikosi vya usalama vimeweka
Vizuizi barabarani, hasa kwe-
nye barabara zinazoelekea mji
mkuu wa nchi hiyo. Ni maanda-
mano ya kwanza kutokea tangu
kuteuliwa kwa Abdelkader
Bensalah kama rais wa mpito ;
wa Algeria. b

Bensalah ni rafiki wa karibu
wa Abdelaziz Bouteflika am-
baye anajaribu kutuliza hasira
ya wananchi wa Algeria.

Hata hivyo, waandamanaji |
wanataka kiongozi huyo, naye '
pia aweze kujiuzulu. i

Kwa siku kadhaa Mkuu wa ;
Majeshi wa Algeria, Ahmed 1
Salah, amekuwa akijaribu ku-
tuliza hasira ya waandamanaji,
bila mafanikio.

UN: Mapigano
Libya yameua
watu 121

TRIPOLI, Libya ;

MASHIRIKA va Afya ya Umoja
wa Mataifa yamesema ma-
pigano yanayoendelea nchini
Libya kati ya makundi hasimu
ya wanamgambo yanayogom-
bania udhibiti wa mji mkuu wa
Tripoli yamesababisha vifo vya
takriban watu 121.

Shirika la Afya Duniani WHO
limesema kwamba watu wapa-
tao 561 wamejeruhiwa tangu
mashambulizi makubwa ya jeshi
la kibinafsi LNA linaloongozwa
na Khalifa Haftar yalipoanza
Aprili 5. UN umesema mapema
wiki hii kwamba watu zaidi ya
8,000 wamepoteza makazi yao
kutokana na mapigano hayo.

Machafuko hayo yanatishia
kuzua vita vya wenyewe kwa
wenyewe kama vile vya mwaka
2011 ambavyo vilisababisha
kuondoshwa madarakani na
kuuawa kwa kiongozi wa muda
mrefu wa nchi hiyo, Moammar
Gadhafi. DW

Wapiganaji wa Taliban wakiwa wamebeba silaha, kundi hilo limetangaza kuanza mashambulio licha ya kufanya
mazungumzo ya kuleta amani na Marekani. PICHA: ALLIANCE

Shambulizi laua mmoja,
mwingine mahututi

CANBERRA, Australia

SHAMBULIZI la bunduki lililofanywa
na mtu aliyekuwa ndani ya gari lililokuwa
katika mwendo, nje ya nyumba ya starehe
ambayo ni maarufu mjini Melbourne, Aus-
tralia, lilisababisha mtu mmoja kufariki na
mwingine kujeruhiwa.

Taarifa kutoka Jeshi la Polisi nchini
humo zilieleza kuwa katika shambulio
hilo raia wengine wawili walijeruhiwa.

Polisi wamesema kuwa risasi ilipigwa
kutoka katika gari ikilenga umati wa watu
waliokuwa wamesimama nje ya klabu
hiyo ya starehe ya ghorofa mbili ijulika-
nayo kama klabu ya Love Machine na
kuwaathiri walinzi watatu katika sehemu
hiyo ya starehe na msimamizi mmoja wa
klabu hiyo.

Polisi wametangaza kuwa mtu yeyote

aliyekuwa na picha za video au taarifa
kuhusu tukio hilo kujitokeza.

Hadi kufikia jana jioni hakuna mtu yey-
ote aliyekamatwa kuhusiana na tukio hilo.

Watu wanne waliojeruhiwa walipele-
kwa hospitali, wawili kati yao wakiwa ma-
hututi.

Hata hivyo, Jeshi la Polisi baadaye wa-
lithibitisha kuwa mwanaume mmoja
mwenye umri wa miaka 37, alipoteza mai-
sha. Polisi nchini Australia wanaendelea
na uchunguzi ili kujua iwapo gari aina ya
Porsche SUV nyeusi iliyokuwa ikiondoka
katika eneo hilo inahusika katika sham-
bulizi hilo. Gari hilo baadaye lilipatikana
likiwa limechomwa moto.

“Mambo haya yakustaajabisha bado ni
nadra kutokea, na hakuna tetesi yoyote
inayoonyesha hivi sasa kuwa tukio hili ni
sehemu ya ajenda pana zaidi ya uhalifu,”

alisema Andrew Stamper ambaye ni mse-
maji wa Jeshi la Polisi Jimbo la Victoria.

Mmiliki wa Love Machine, Steve Yousif,
aliandika katika mtandao wa Facebook:
“Tumeelemewa na simu mlizotupigia na
ujumbe wa simu mliotutumia, hakuna
zaidi ila ni upendo wetu kwenu nyote.”

“Kilichotokea jana usiku ni jambo am-
balo halikustahili na limetushtua. Kwa
baadhi yenu ilikuwa ni usiku wa starehe,
kwa familia yote ya klabu ya Love Ma-
chine imepoteza mtu mwenye roho nzuri
hivi leo,” aliandika mmiliki huyo.

Uhalifu wa silaha ni nadra nchini Aus-
tralia kutokea baada ya kuboresha sheria
za udhibiti wa silaha kufuatia shambulizi
lililofanywa na mtu mmoja mwenye bun-
duki mwaka 1996 huko katika mji wa Tas-
mania mwaka 1996, na kuua watu 35.

VOA
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Mbunge
apigania
madiwani
posho

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeombwa
kuongeza posho kwa madi-
wani kwa mwaka wa fedha
2019/20 kutokana na kufanya
kazi kubwa ya kuisaidia seri-
kali kusogeza maendeleo kwa
wananchi.

Ombi hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mbunge wa
Muheza (CCM), Adadi Rajabu
(pichani), wakati akichangia ho-
tuba ya bajeti ya Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi) pamoja na
Utawala Bora na Utumishi kwa
mwaka wa fedha 2019/20.

Alisema madiwani wanafanya
kazi kubwa na kwamba kuna
haja posho zao kuandaliwa kwa
umakini ili waweze kutimiza
majukumu yao kwa weledi.

“Hawa ni viongozi muhimu
sana katika utendaji kazi wa
serikali na ndiyo walio jirani
na wananchi, kwahiyo, kuna
haja serikali iwalipe posho kwa
sababu kufanya hivyo ni njia
mojawapo ya kuwapa moyo wa
kutimiza majukumu yao ya kila
siku,” alisema Rajabu.

Kuhusu miradi ya kimkakati,
Adadi alisema kwa Halmashauri
ya Muheza wanatarajia kujenga
stendi kubwa ya kisasa na kui-
omba serikali iwatengee fedha
za utekelezaji.

Naye Mbunge wa Man-
yoni, Daniel Mtuka(CCM),
alilomba serikali kuiongezea
nguvu kifedha, Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa(TAKUKURU) kwa kuwa
ina majukumu mengi ya ku-
fanya.

Kwa upande wake, Mbunge
wa Viti Maalum, Grace Kiwelu
(Chadema), alimlalamikia Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai ole
Sabaya, kwa kile alichosema
kuwa anashiriki kuua vyama
upinzani wilayani humo.

Alisema mkuu huyo amekuwa
akiwalazimisha wenyeviti wa

Chadema, kuandika barua za
kujiuzulu nafasi zao ili kukid-
hoofisha chama.

Gavana BoT: Elimu ya fedha,
taarifa za mikopo ni muhimu

Na Mwandishi Wetu

GAVANA wa Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT), Prof. Florens Luoga,
amesema elimu kuhusu masuala
ya fedha ni muhimu katika mfu-
mo mzima wa taarifa za mikopo
ili kuwawezesha Watanzania ku-
panga matumizi bora ya mikopo.

Prof. Luoga alitoa kauli hiyo ka-
tika uzinduzi wa kampeni ya ue-
limishaji umma kuhusu taarifa za
mikopo na fedha iliyoratibiwa na
BoT kwa kushirikiana na taasisi
ya International Finance Corpo-
ration ambayo ni mwanachama
wa Kundi la Benki ya Dunia. Aki-
zungumza kwa niaba ya Waziri
wa Fedha na Mpango, Dk. Philip
Mpango, Prof. Luoga alisema
taarifa za mikopo na elimu ya
fedha ni muhimu ili kuhakikisha
Watanzania wanaondokana na

matumizi ya anasa ya mikopo.

“Kampeni hii ya elimu kwa
umma inalenga kuwaelimisha
watumiaji wa huduma za fed-
ha na wadau wengine kukuza
uelewa wao kuhusu taarifa za
mikopo ili kuongeza ushiriki kati-
ka matumizi ya taarifa za mikopo
hapa nchini,” alisema.

Meneja Msaidizi, Mfumo wa
Kumbukumbu za Wakopaji kuto-
ka BoT, Nkanwa Magina, alisema
kampeni hiyo ya miezi mitatu in-
alenga kuongeza uelewa, mwam-
ko kuhusu taarifa za mikopo na
kukuza upatikanaji wa mikopo.

“Wadau hao wameahidi ku-
saidia kusambaza ujumbe kuhu-
su umuhimu wa upatikanaji wa
mikopo na jinsi Watanzania wa-
navyoweza kuishi maisha bora
kwa kuweza kupata taarifa za
mikopo yao na kujua historia ya

mikopo yao,” alisema.

Alisema usimamizi mzuri
wa mikopo na historia nzuri ya
mikopo ni muhimu katika kuwez-
esha kupata mkopo nafuu.

“Kuhakiki taarifa yako ya
mikopo mara moja kwa mwaka
ni huduma inayopatikana bila
malipo, tena itakuletea mafani-
kio kwa kukuandaa vema utaka-
poenda kuomba mkopo.

“Historia nzuri ya mikopo in-
aweza kusaidia kustahili viwango
vya chini vya riba na ada, hivyo
kuondokana na kutenga fedha
kwa ajili ya dharura na gharama
zisizotarajiwa,” alisema.

Meneja wa IFC - Tanzania, Ma-
nuel Moses, alisema taarifa ya
mikopo inaonyesha taarifa binaf-
si; utambulisho na taarifa ya ma-
wasiliano na ikiwezekana historia
ya ajira; idadi na aina za akaunti

za mikopo.

Naye Meneja Maendeleo ya Bi-
ashara kutoka Dun & Bradstreet,
Josephine Temu, alisema kuna
taasisi mbili zilizopatiwa leseni na
BoT kuandaa na kutoa taarifa za
mikopo Tanzania.

Alisema taasisi hizo zinakusan-
ya na kutunza taarifa za mikopo
na kutoa taarifa za mikopo kwa
kampuni au watu wanaozihitaji
kama vile benki.

Alisema ripoti hiyo ya mikopo
inaweza kutolewa na taasisi hizo
(Creditinfo na Dun & Bradstreet)
mara moja kwa mwaka bila
malipo. Meneja Maendeleo ya Bi-
ashara kutoka Creditinfo, Tonny
Missokia, alisema muhimu ni
taarifa binafsi kama vile jina, ha-
dhi ya ndoa, anwani, taarifa za
ajira na namba za mawasiliano ni
sahihi.
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Mkurugenzi Mkuu wa TBL, Philip Redman (wa pili kushoto), akichangia mada wakati wa kongamano la kimataifa kuhusu
ajira kwa vijana (AISEC) lililofanyika katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. Kushoto ni mtaalamu
wa ajira wa ILO, Jealous Chirove, wengine ni Mkurugenzi Mtendaji wa Trade Mark East Africa (TMEA), John Ulanga na
(kulia) ni Mwanzilishi wa AISEC Tanzania, na Profesa wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Lettice Rutashobya. PICHA:

SELEMANI MPOCHI

Visima vya zamani maji Dar kufumuliwa

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Majisafi na Majitaka Dar es
Salaam (DAWASA) imeanza mchakato wa
kuvifufua na kuvirejesha visima vyote vili-
vyojengwa na serikali na kuachwa kwa muda
mrefu bila kutumika kwa ajili ya kuhudumia
wananchi wa pembezoni mwa mji.

Aidha, wamiliki wote wenye visima binafsi
na wanaofanya kazi ya kusambaza huduma
ya maji kwa wananchi wametakiwa kusajil-
iwa na mamlaka hiyo na maji yao kupimwa
kuangalia ubora kama yanafaa kwa matumi-
zi ya binadamu ikiwamo na kuuza maji kwa
bei elekezi ya Ewura ya 1,663.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA,
Mhandisi Cyprian Luhemeja, ndiye aliyetoa

kauli hiyo jana, wakati wa ziara ya siku tatu
ya kukagua miradi ya maji, jumuiya za wa-
tumia maji na kukagua ubora wa visima vya
maji.

Alisema yapo maeneo ambayo hayana
mtandao wa maji ya bomba kwa hiyo
wameamua kuvifufua visima hivyo vilivyo-
jengwa muda mrefu na serikali au wahisani,
ili viweze kuhudumia wananchi wa maeneo
hayo na yaliyo karibu.

“Ninapoongelea asilimia 85 ya wananchi
wanaotumia majisafi na salama ndani ya
mkoa wa Dar es Saalaam wanapata maji
namaanisha na huduma hii ya visima, na
lengo letu ni kuhakikisha kuwa ifikapo Juni
2020 watu wote wawe wanapata maji,” alise-
ma Luhemeja.

Aliongeza kuwa kwa kuanza utekelezaji
eneo la Gezaulole na Vijibweni kuna visima
ambavyo wameanza kuvifanyia tathmini na
vinatarajia kuanza kutoa maji kwa wananchi
wa maeneo hayo na yaliyo karibu nao muda
wowote kuanzia sasa.

Hata hivyo, Mhandisi Luhemeja aliziagiza
jumuiya za watumia maji kuwaunganishia
maji wananchi kwa mkopo na kuingia nao
mkataba wa kulipa ndani ya miezi sita hadi
mwaka.

Msimamizi wa Miradi ya Pembezoni,
Mhandisi Gonsalves Rutakyamirwa, alisema
wanaendelea na tathmini ya kufahamu vi-
sima hivyo vina uwezo wa kuhudumia wa-
nanchi wa ngapi pamoja na kujenga tangi la
kuhifadhi maji.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA

MAWASILIANO

Simu:+255 26 2324455
Fax: +255 26 232233

Barua Pepe ps@mow.go.tz H .
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470 DODOMA,
Tarehe:13/0412019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku
ya Jumanne tarehe 16/04/2019 kampuni ya
M.M. CORP LTD itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Dar es salaam
kuelekea Mlandizi, gari hilo lenye namba za

usajili:

T 898 APY HORSE / T 933 AFZ
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 22.00

Upana - mita 3.50

Kimo - mita 4.80

Mlandizi kupitia Morogoro Road

115178102

. Njia itakayotumika: Dar es salaam hadi

Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa

utakaojitokeza.

usumbufu

VYETI VIMEPOTEA
o~
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115177602

LAMECK LUCHAGULA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S1885-0074 cha BUGARAMA SEKONDARI
mwaka 2013. Leaving Certificate kidato cha nne
index namba S1885-0074 cha BUGARAMA
SEKONDARI mwaka 2013. Cheti cha JKT namba
AQ 7882 cha RWAMKOMA JKT, KJ 822 mwaka
2016. Cheti cha darasa la saba cha shule ya
Msingi IGWAMANONI ‘B’ mwaka 2009. Cheti cha
kuzaliwa namba 1453211 kilichotolewa mwaka
2012. Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi: UD/RB/7951/2018.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI KWA MDAIWA
MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA
SHAURI LA MADAI NA: 9/2019
MDAI: TABITHA J. KADIKILO
DHIDI YA
MDAIWA: DANIEL JAMES

TABORA

AMRI:

Unaamriwa na mahakama uhudhurie hapa
Mahakamani mnamo tarehe 16/4/2019 saa 2:30
Asubuhi bila kukosa.

Usipohudhuria shauri hili laweza kusikilizwa upande
mmoja bila ya wewe kuwepo na kutolewa uamuzi.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakamarteo. gumanne tarehe 5 mwezi wa 3, 2019.
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IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL FOR GEITA
AT GEITA
LAND APPLICATION.....03.......2019
MARTHA MWANZALIWA LUSHANGA

(Administrator of estate of late PETRO

MWANZALIMA LUSHANGA............... APPLICANT
VERSUS

MACKDONARD MIHAYO....... 18T RESPONDENT
VERONICA LAURIAN.. +.u.2ND RESPONDENT
HALIMA CHASAMA. +......3RD RESPONDENT
HUSSEN LUCHONGA. ...ATH RESPONDENT
SIMON FROLIUS MASIRI. ..5TH RESPONDENT
JAPHAR MWALIMU. 6TH RESPONDENT
SAVE UPON
HALIMA CHASAMA
HUSSEIN LUCHONGA WHERE YOU ARE
SIMON FROLIUS MASIRI
JAPHAR MWAI NOTICE FOR MENTION OF YOUR CASE

NOW THEREFORE: That the above case has been fixed for mention in the
district land and housing tribunal of Geita at Geita on 16th April 2019 at
08:30 A.M. in the forenoon before honorable A.M. Kapinga Chairperson.

You may appear in person or by Advocate or Agent dully authorized to
appear on your behalf and you are directed to produce on that day all the
necessary documents upon which you intend to rely upon to support your
case,

TAKE FATHER NOTICE THAT: in your default of your appearance on that
day and time the court may proceed in your absence.

115178002

Given under My hand and seal of the court this day 09 APRIL, 2018
AM. KAPINGA- CHAIRPERSON

KWA MATANGAZO MADOGO, MADOGO

Tupigie 0767 223311

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

Tutumie E-mail:
advertise@
guardian.co.tz
au piga
Simu: 0767 223 311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO NJOO UTANCAZE BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, Tupigie 0767 223311

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yalivochapishwa katika gazeti hili.
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SOLSKJAER
APEWA
MIL. 200

ZA USAJILI

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer anatarajiwa ku-
pewa bajeti kubwa kwa ajili ya kuki-
jenga upya kikosi hicho wakati wa
kipindi cha majira ya joto.

Tangu kustaafu kwa Sir Alex Fer-
guson mwaka 2013, United imekuwa
aikisuasua kuwania taji la Ligi Kuu,
na wapo kwenye hatari ya kukosa ku-
fuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao.

Maofisa wa klabu hiyo kwa sasa
wanataka kuiona United inarudi
kwenye zama zake na Gazeti la The
Express limedai kuwa Solskjaer
atapewa bajeti ya pauni milioni 200
kwa ajili ya kukijenga kikosi hicho.

Man United sasa itakuwa inasaka
wachezaji wenye majina makubwa
kwa ajili ya kurudisha hadhi yake ya
kuwa kikosi cha ushindi.

Taarifa zaidi zinasema kwamba,
Solskjaer katika orodha yake ya
wachezaji anawaowania, nyota wa
Borussia Dortmund, Jadon Sancho
ndiye anayepewa nafasi kubwa zaidi
na anaweza kuwagharimu pauni mil-
ioni 100.

Pia Man United wanatajwa kwam-
ba wanamwania chipukizi wa Chel-
sea, Callum Hudson-Odoi, pamoja na
mkali wa Crystal Palace, Aaron Wan-
Bissaka na Declan Rice wa West Ham
United.

Bejati hiyo pia itamsaidia Solskjaer
kufanikisha ndoto yake ya kutaka
kumsajili beki wa kati wa Napoli, Ka-
lidou Koulibaly ambaye amekuwa
akiwania na timu hiyo kwa udi na
uvumba.

BARCELONA, Hispania

ambapo Barcelona walionekana

oGP

roos O

KUMPISHA POGBA MADRID

MADRID, Hispania

nyota wa Tottenham Hotspurs Chrlstlan
Eriksen raia wa Denmark.
Hata hivyo, wameanza mazungumzo ya
awali kwa ajili ya kusaini mkataba na Eriksen
mwenye umri wa miaka 27, na mkataba huo
unaweza kugharimu zaidi ya euro milioni
100.
Lakini kocha wa Man United, Ole Gunnar
Solskjaer, anasema kuwa kichwa cha Paul
Pogba hakitageuzwa na Real Madrid, licha
ya kumshawishi kwa mkataba unaoandaliwa
kwa ajili yake wa pauni milioni 130.

KLABU ya Real Madrid itaangalia uweze-
kano wa kumtoa kiungo wa kati Mjerumani
Toni Kroos mwenye umri wa miaka 29
msimu ujao ili kupata nafasi ya kumsajili,
Paul Pogba.
Pogba ambaye anaichezea Klabu ya Man-
chester United kwa sasa akiwa na umri wa
miaka 26, amekuwa akinyatiwa na miamba
hao wa Hispania kwa muda mrefu.
Pia Madrid imetajwa kutaka kumsajili

ya kushindwa kupata pointi wa mchezo mgumu kwetu.

ERNESTO Valverde amesisiti-
za kwamba alikuwa na furaha
kwa kiwango kilichoonyeshwa
na timu yake, licha ya Barcelona
kulazimishwa sare ya bila kufun-
gana na SD Huesca juzi Juma-
mosi.

Huo ulikuwa ni mchezo wa
Ligi Kuu ya Hispania, La Liga,

kubanwa katika kila idara, licha
ya kutengeneza mashambulizi
kadhaa, ambayo hayakuzaa ma-
tunda.

Mabingwa hao wa Hispania
wanaongoza msimamo kwa to-
fauti ya pointi 11 na walishindwa
kupata pointi tatu.

Valverde baada ya mchezo
huo alisema kwamba, licha

tatu kwenye mchezo huo, la-
kini ameridhika na kiwango kili-
choonyeshwa na kikosi chake.
Huku sasa wakiwa wameba-
kia na mchezo wa pili wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Man-
chester United, ambapo kwenye
mchezo wa kwanza walishinda
bao 1-0 na Valverde amesema:
“Tuna furaha kwa sababu uliku-

“Watu wengi wamekuja, lakini
wanaelewa nini tulichotakiwa
kukifanya. Sikuwa na tatizo na
kiwango cha wachezaji, kwani
walicheza katika ubora wao.

“Ingawa matokeo hayakuwa
mazuri, lakini pointi moja kwetu
ilikuwa ni muhimu zaidi, kwani
imeendelea kutuweka kileleni
mwa msimamo wa ligi.
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Oblak ampandisha

mzuka Simeone

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone amemsifia Jan Oblak kama go-
likipa bora duniani wakati akiisaidia Atletico Ma-
drid kupata ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Celta
Vigo kwenye dimba la Wanda Metropolitano.

Kikosi hicho kikicheza nyumbani kilikuwa na
presha kubwa, na Oblak aliokoa michomo mingi
ya hatari.

Antoine Griezmann aliiweka mbele Altetico
kwa shuti la adhabu ndogo umbali wa yadi 20 na
mpira ukajaa kwenye vyavu za juu katika kipindi
cha kwanza.

Halafu Alvaro Morata akaongeza bao la pili na
kuihakikishia timu hiyo kupata ushindi wa mabao
2-0.

Akizungumza na waandishi wa habari mara
baada ya mchezo huo, Simeone alisisitiza kwam-
ba, Oblak ni golikipa bora duniani kwa sasa baada
ya kuonyesha kiwango cha juu kwenye mchezo
huo.

Alisema: “Yeye ni golikipa bora duniani kwa
sasa, alicheza kwa umakini mkubwa na aliokoa
hatari nyingi langoni kwetu.

“Tunabahati kwamba alichagua kuichezea
Atletico. Amejiimarisha kwa kiasi kikubwa kama
golikipa bora kwa sasa, na kwa uhakika ni msaada
mkubwa kwa kikosi chetu kwa sasa.”

AMWASHIA TAA YA KIJANI BENZEMA

MADRID, Hispania - ya joto.
Wakati wa kipindi chake akiwa na klabu hiyo mwa-
ka 2017, De Tomas alifunga mabao 24 na kuweza ku-

maliza nafasi ya pili kwenye orodha ya wafungaji bora

ZINEDINE Zidane amemhakikishia Raul de Tomas
kurudi kuichezea Real Madrid akitokea Rayo Valle-
cano alikopelekwa kwa mkopo ili kuwa msaada kwa kwenye La Liga, huku pia akifunga hat trick tatu.
Karim Benzema msimu ujao. - - Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24 kuongeza

Mhispania huyo msimu huu ameonyesha yupa mkataba wake na Madrid na kumfanya kuwa hapo
kwenye kiwango cha juu na kumshawishi Zidane | Santiago Bernabeu hadi mwaka 2023, hivyo wakam-
kumrudisha kwenye kikosi cha Madrid kwa ajili ya = wongeza mwaka mwingine wa kucheza kwa mkopo
MSiMU Ujao. e e pale Rayo. g -

+ Kwa mujibu wa Gazeti la AS, kocha huyo Mfaransa Msimu huu, mchezaji huyo amefunga mabao 14
yupo tayari kumrudisha mchezaji huyo ambaye al- ; kwenye mashindano yote aliyoichezea timu yake na
ipelekwa kwa mara ya pili kucheza kwa mkopo ili aje i hivyo amemshawishi Zidane, ambaye alifanya naye
kumsaidia Benzema, kama klabu hiyo haitamsajili kazi msimu wa 2014/15.

mshambuliaji mwingine wakati wa kipindi cha majira .= = =w @wsk J% _'

Pacquiao aanza kumpika mwanawe, mamaye alia

MANILA, Ufilipino

BINGWA wa dunia wa
masumbwi  anayetajwa
kuwa bondia bora wa
muda wote, Manny Pac-
quiao, ameanza kumpika
mwanawe Jimuel anayeta-
ka kuingia rasmi ulingoni.

Jimuel mwenye umri
wa miaka 18, ameanza
rasmi mafunzo ya mch-
ezo huo, huku mama
yake akimsihi kuachana

na kazi hiyo kutokana na
namna ambavyo ni hatari
kwa maisha ya wachezaji.

Pacquiao amelazimika
kuanza kumpa mafunzo
hayo baada ya Jimuel ku-
sisitiza kuwa anaupenda
mchezo huo kutoka ndani
ya nafsi yake.

Mke wa Pacquiao, Jin-
kees ameeleza kuwa al-
itokwa machozi baada
ya kusikia ~mwanawe
ameamua kuingia kwenye

mchezo wa masumbwi
na hata kuanza kush-
iriki ngumi za ridhaa,
akishinda pambano lake
la kwanza. “Nilipokuwa
nawaangalia,  nilitokwa
machozi. Mwanangu ana-
taka kweli kuwa bondia.
Nilimwambia mwanangu
acha ni mchezo hatari,
baba yako aliingia huko
kwa sababu ya umaskini
tu, lakini alisisitiza ana-
taka kucheza kama baba

yake,” Jinkees ameandika
kwenye Instagram akiam-
batisha na picha ya Pac-
quiao akimfua Jimuel.

Pacquiao ambaye sasa
ana umri wa miaka 40,
hivi karibuni alishinda
pambano lake la 70 dhidi
ya bondia machachari
kijana, Adrian Broner.
Mwanawe anataka kuwa
na uwezo wa kuiwakili-
sha nchi yake kama baba
yake.



3 O NipaSh Jumatatu Aprili 15,2019

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GUARDIOLA: KABLA SLJAFA
NITAFANYA KAZI NYINGINE

® ® @ Miaka 71 kama Roy Hodgson? Sitarajii kufundisha
katika umri mkubwa, naiona miaka michache imebaki...

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, anaamini kwamba itakuwa
ngumu kwake kufikia rekodi ya Kocha
wa Crystal Palace, Roy Hodgson na
kubakia kwenye utawala wa soka hadi
umri wa miaka 71.

Hodgson na Palace yake walicheza
jana, Jumapili na vijana wa Guardiola,
saa mbili kabla ya vinara wa Ligi Kuu,
Liverpool kuwakaribisha Chelsea kwe-
nye dimba la Anfield.

Mbio za ubingwa wa Ligi Kuu msimu
huu wa 2018-19 zinaonekana kama
ngumu, huku Man City ambao ni ma-
bingwa watetezi wakitaka kulitwaa taji
hilo.

Hodgson amebakia kuwa kocha
mwenye umri mkubwa zaidi kuongoza
timu kwenye Ligi Kuu England, lakini
Guardiola hana mpango wa kuende-

lea kubakia kwenye uongozi wa soka
kama kocha huyo wa zamani wa Eng-
land.

“Kwa upande wangu? Hapana.
Haiwezekani. Roy Hodgson anapenda
hali hiyo. Kwa kile kinachotokea kwa
upande wake ni kwa sababu ana map-
enzi ya soka, lakini mimi hapana,”
alisema kocha huyo mwenye umri wa
miaka 48 wakati wa mkutano wake na
waandishi wa habari.

“Ni vizuri kumuona akiendelea ku-
fundisha kwenye umri wake.

“Nina hamu ya kufanya mambo
mengine kabla ya kufa. Napenda kazi
yangu, lakini mara zote huwa nafikiri
kufanya jambo jingine. Kuna mke wan-
gu na familia. Miaka 71? Hapana.

“Unatakiwa kuwa na nguvu ya ziada
na nafikiri kwa umri wa miaka 71, nam-
heshimu Roy Hodgson kwani wengine
hawawezi.

“Hapana. Nina umri wa miaka 48,
kufika miaka 71 ni kazi. Ni miaka min-
gi. Sifikirii kama nitapenda kuwa kwe-
nye umri huo niendelea kuwa kocha
na sina mipango hiyo. Nimejifunza
kwamba maisha ni uamuzi wako muda
wote.

“Nitafanya mambo mengine. Ingawa
sijaamua nini cha kufanya, lakini ka-
tika umri huo huwezi kunikuta nikiwa
kwenye benchi la ukocha. Misimu yan-
gu 10 ilikuwa na mafanikio makubwa
kwenye soka na ilikuwa ya kuvutia.

“Sitarajii kuendelea kufundisha ka-
tika umri mkubwa, na kwa sasa naiona

miaka michache imebaki mimi kuen- g

delea kuwa kwenye nafasi hii. Kwani

nataka kupata changamoto mpya.”
Guardiola amejijengea heshima kwa

kutwaa mataji katika klabu za Barce-

lona, Bayern Munich na sasa akiwa na

City.

KWA UFUPI

SOLKSJAER KUPEWA JEURI SOKONI

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solksjaer
atapewa fungu litakaloweka rekodi katika klabu hiyo,
kiasi cha pauni milioni 200 kwa ajili ya kufanya usajili
majira ya joto. (Sunday Express)

ICARDI AWEKWA SOKONI INTER

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan, Muargentina Mauro
Icardi, 26, anaweza kuondoka kwa pauni milioni 52.
(As.com)

FABREGAS AMTAJA JORGINHO CHELSEA

KIUNGO wa Monaco, Cesc Fabregas, 31, amedai al-
iondoka Chelsea Januari kwa sababu aliamini kocha
aliyetua Maurizio Sarri alivutiwa zaidi na Jorginho,
ambaye alisema Mtaliano huyo alikuwa kama “mtoto”
kwake tangu wakiwa Napoli. (Mirror)

WAN-BISSAKA LULU UNITED, CITY
MANCHESTER United itatoa upinzani kwa ma-
hasimu zao, Manchester City katika mbio za kuipata
saini ya beki wa Crystal Palace, anayethaminishwa na
pauni milioni 40, Aaron Wan-Bissaka, 21. (Daily Mail)

ERIKSEN APANDIWA DAU UNITED

MANCHESTER United itamlipa Christian Eriksen, 27,
mara tatu ya mshahara anaolipwa kwa sasa Tottenham
endapo kiungo huyo atajiunga na klabu hiyo majira ya
joto. (Mirror)

BARCA KUMRUDIA TENA WILLIAN

Barcelona inaweza kujaribu tena mchakato wa kum-
sajili winga wa Chelsea, Willian. Miamba hiyo ya La Liga
hivi karibuni iliweka mezani ofa kiasi cha pauni milioni
55 kwa Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 30, am-
bazo zilikataliwa. (Sunday Telegraph)

GOMEZ MTEGONI TOTTENHAM

Tottenham inamfuatilia straika wa Celta Vigo, raia
wa Uruguay, Maxi Gomez, 22, ambaye mkataba wake
unamruhusu kuuvunja kwa pauni milioni 43.5, na ana-
taka kucheza michuano ya Ulaya. (Mail on Sunday)

DYBALA KUMPISHA FELIX JUVE

Juventus itamuuza mshambuliaji wa kimataifa wa
Argentina, Paulo Dybala, 25, ili kufikisha kiasi cha pauni
milioni 864, kuweza kuifuata huduma ya Mreno wa
Benfica, Joao Felix, 19. Hiyo ni kutoka na Rais wa Ben-
fica, Luis Filipe Vieira kukataa pauni milioni 65 kutoka
kwa miamba hiyo ya Italia. (Tuttosport via Football
Italia)

KUBO AZIGONGANISHA BARCA, REAL

KLABU ya Real Madrid na Barcelona zitapambana
uso kwa uso katika kuisaka saini ya kiungo wa FC To-
kyo, Mjapan Takefusa Kubo, 17. (Marca - in Spanish)

KOULIBALY AWINDWA OLD TRAFFORD

MANCHESTER United inampigia hesabu beki
wa Napoli, Kalidou Koulibaly, 27. Msenegal huyo
anathaminishwa na pauni milioni 110. (Sunday Ex-
press)

KOCHA GENESIO KUITEMA LYON
KOCHA wa Lyon, Bruno Genesio, ataachana na klabu
hiyo mwishoni mwa msimu. (RMC Sport - in French)

MIAZGA KUFUNGA ATAKAPOTUA

BEKI wa Chelsea, Mmarekani Matt Miazga, 23,
amesema ataweka wazi mustakabali wake baada ya
mkataba wake na Reading kumalizika mwishoni mwa
msimu. (The Reading Chronicle)
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STARS KUJIPIMA NGUVU

NA MISRI, CAMEROON

Na Somoe Ng’'itu

BAADA ya droo ya fainali za Mataifa ya
Afrika mwaka huu (Afcon 2019) kupangwa,
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), limesema
linajipanga kusaka mechi za kirafiki dhidi ya
Misri na Cameroon ili kukiimarisha kikosi
cha Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Taifa Stars ambayo imefuzu kwa mara ya
pili katika historia ya michuano hiyo itakay-
ofanyika Misri kuanzia Juni 21 hadi Julai 13,
mwaka huu, imepangwa Kundi C pamoja na
Algeria, Senegal na Kenya.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu
Mkuu wa TFF, Wilfred Kidao, alisema en-
dapo Taifa Stars itapata mechi mbili za

e SportPesa
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kirafiki dhidi ya timu ya Afrika Magharibi
na Kati, itasaidia kuwajenga wachezaji wao
na kwenda katika michuano hiyo wakiwa
wameiva.

Kidao alisema watakaa pamoja na benchi
la ufundi ili kuhakikisha kila jambo litaka-
lopendekezwa liweze kutimia kwa sababu
wanataka kwenda Misri kushindana na si
kushiriki.

“Tumepangwa na Senegal, maana yake
tukipata mchezo na timu kama Cameroon
itakuwa bora sana kwetu na kuhusu Alge-
ria itakuwa vema tukijipima na nchi kama
Misri, Kenya ni majirani zetu na mara kad-
haa wachezaji wetu wamekuwa wanakutana
katika mashindano tofauti ya ukanda huu,”

alisema Kidao.

Aliongeza kuwa wanatarajia kuona nguvu
na kasi iliyotumika katika kusaka nafasi ya
kushiriki fainali hizo inaendelea na kuipa
heshima bendera ya Tanzania.

“Naamini tutaenda Misri katika mashinda-
no hayo tukiwa katika ubora, tunazidi kush-
ukuru kuwa ushirikiano tunaoupata kutoka
kwa wadhamini, wadau na serikali yetu ni
mzuri, naamini tutakuwa washindani katika
fainali hizo,” Kidao aliongeza.

Katika fainali hizo, Taifa Stars itatupa
karata yake ya kwanza Juni 23 kwa kuwavaa
Senegal, mchezo utakaochezwa kwenye
Uwanja wa Cairo.

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti wa SportPesa, Tarimba Abbas (kulia), akimkabidhi mfano wa hundi, Hassani Thabiti, mkazi wa

Mtwara mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam, baada ya kupatia ubashiri wa mechi 12 kati ya 13. PICHA: SPORTPESA

Dereva bodaboda aamka
na mil. 37 za SportPesa

Na Mwandishi Wetu

KWA mara nyingine tena, Jackpot ya
SportPesa imeendelea kuwanufaisha Wa-
tanzania wiki hadi wiki, huku washindi
wakiendelea kumiminika kutoka kila kona
ya Tanzania.

Wakati Jackpot hiyo kwa sasa ikifikisha
Sh. milioni 597.8 ambapo unaweza kushin-
da kwa Sh. 2000/= tu endapo utapatia
mechi zote 13 kwa usahihi katika ubashiri
wako, wengi wameendelea kujishindia bo-
nasi kila wiki kwa kupatia kuanzia mechi
10, 11 na 12. Na wiki hii imekuwa nzuri sana
kwa Hassani Thabiti baada ya kubashiri na
kupatia mechi 12 kati ya 13 na kujinyakulia
bonasi ya Sh. milioni 37.9.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Hassani ambaye ni mkazi wa Tandahimba
mkoani Mtwara, alisema ushindi huo ni ku-
tokata tamaa na kuamini ipo siku atashinda.

“Nilivutiwa sana kucheza na SportPesa
nilivyoona tangazo la Jackpot ya milioni
500 na pia nilivutiwa na jinsi SportPesa
walivyokuwa wana masoko mengi.

“Matarajio yangu baada ya ushindi huu
ni kuendeleza ujenzi wa nyumba yangu na
kuongeza kipato kwenye biashara yangu ya
bodaboda, kwa kweli SportPesa imebadili-
sha maisha yangu,” alisema Hassani am-
baye ni dereva bodaboda, huku akielezea
furaha yake ya ushindi baada ya kupatiwa
ujumbe wa ushindi Jumapili Aprili 7, mwa-
ka huu.

Kwa upande wa SportPesa, Mkurugenzi
wa Utawala na Udhibiti wa kampuni hiyo,
Tarimba Abbas, alianza kwa kumpongeza
Hassani kwa kucheza na kutokata tamaa na
hatimaye kuibuka na ushindi wa kiasi cha
Sh. millioni 37.9.

“Tunapata faraja sana kuona jinsi hudu-
ma zetu zinawafikia watu walioko sehemu
mbalimbali nchini na kubadili maisha yao
hasa kwenye sekta ya kiuchumi nikimaani-
sha kuwawezesha kukuza mitaji yao na ku-
jiendeleza kifamilia,” alisema.

Hata wewe unaweza kuibuka mshindi
wa Sh. milioni 597.8 wikiendi hii. Bofya
*150*874 au tembelea www.sportpesa.co.tz
kucheza Jackpot ya SportPesa uwe milio-
nea kama Hassani Issa Thabiti.

Zimamoto yazima
moto wa KVZ

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAAFANDE wa timu ya Zimam-
oto wamefanikiwa kupanda hadi
nafasi ya pili wakitokea nafasi ya
tatu baada ya hapo juzi kuibuka
na ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya
vinara wa ligi hiyo Maafande wa
KVZ.

Zimamoto baada ya ushindi huo
imefikisha alama 69, huku vinara wa
ligi hiyo KVZ wenyewe wakiwa na
pointi 70.

Mchezo huo uliopigwa katika
dimba la Amaan majira ya saa nane
mchana huku ukihudhuliwa na
mashabiki wachache, mabao ya Zi-
mamoto valipachikwa na wachezaji
Mustafa Muhsini dakika ya 32, Ibra-
him Mohmed dakika ya 58, Amejabir
dakika ya 75 na bao la nne liki-
fungwa na Hakim Khamis dakika ya
89 kwa mkwaju wa Penalti baada ya
kufanyiwa madhambi katika eneo la
hatari. Maafande wa KVZ wenyewe
walipata bao la kufutia machozi
kupitia kwa Saleh Ali dakika ya 41.

Mchezo mwingine ambao uli-
opigwa katika uwanja huo majira ya
saa kumi alasiri, ulizikutanisha timu
ya maafande wa Polisi na timu ya
Mlandege, huku maafande hao waki-
kubali kichapo cha bao 1-0 lililofung-
wa na Ibrahim Ally katika dakika
va 21, kwa matokeo hayo Mlandege
imefikisha alama 66 na kujiweka
katika nafasi ya tano ikitokea nafasi
va saba, huku Polisi wenyewe wak-
iendelea kusota katika nafasi ya tisa
na alama zake 46.

Kampuni zatakiwa
kuiga Ligi ya Alaf

Na Mary Geofrey

OFISA Utamaduni wa Manispaa ya
Temeke, Daima Mwangati, amezi-
taka kampuni mbalimbali kuanzisha
ligi za michezo ili kuwajengea afya
wafanyakazi wake ikiwa ni sehemu
ya kuunga mkono juhudi za Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Hassan, katika
kuhamasisha mazoezi sehemu ya kazi.

Mwangati aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki jijini Dar es Salaam wakati
akizindua ligi kwa wafanyakazi wa
Kampuni ya uzalishaji Mabati ya Alaf.
Alisema kampuni ya Alaf imefanya
jambo nzuri na ligi iliyozunduliwa
ni kwa ajili ya kuleta umoja kati ya
wafanyakazi pamoja na kuimarisha
afya zao. “Lengo ni kuwafanya wafan-
yakazi wafanye mazoezi na kuunga
mkono juhudi za Makamu wa Rais
ambaye amekuwa akisisitiza wafan-
yakazi kufanya mazoezi, hivyo hili
lililofanywa na Alaf ni Kitu kizuri na
mimi naungana nao,” alisema.

Naye Meneja wa Masoko wa Kam-
puni ya Alaf, Isamba Kasaka, alisema
kuanzishwa kwa ligi hiyo ni kutoa
motisha kwa wafanyakazi, kuongeza
umoja na kuimarisha afya za wafan-
yakazi. Alisema ligi hiyo iliyoanza
rasmi Aprili 13, mwaka huu, kilele
chake kitakuwa Oktoba 10, ambapo
mshindi ataibuka na Sh. milioni 3.5,
huku mshindi wa pili akizawadiwa Sh.
milioni 2.5 na wa tatu Sh. milioni 1.8.

Alisema timu zipo sita katika idara
ya mabomba ya chuma na waya, ma-
bati na rangi, mazingira, utayarishaji
na idara ya viwango.
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Wachezaji wa Serengeti Boys wakishangilia moja ya mabao yao kwenye mechi ya ufunguzi ya michuano ya Afcon U-17 dhidi ya Nigeria
iliyopigwa Uwanja wa Taifa jana na wenyeji hao kufungwa 5-4. MPIGAPICHA WETU

AUSSEMS AFUNGUKA
KIPIGO TP MAZEMBE

® ® ®Kagere atoa yake, Makonda amwandalia zawadi
Manula kuokoa michomo, waifuata Coastal Union huku...

Na Somoe Ng'itu

BAADA ya kutolewa katika mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Kocha Mkuu wa
Simba, Patrick Aussems, wachezaji pamoja
na wanachama wa klabu hiyo wamesema
watajipanga kufanya vema zaidi katika mi-
chuano hiyo hapo mwakani.

Simba imeiaga michuano hiyo baada ya
kufungwa ugenini mabao 4-1 na wenyeji TP
Mazembe katika mchezo wa marudiano wa
Ligi ya Mabingwa Afrika uliochezwa juzi usi-
ku kwenye Uwanja wa Lubumbashi.

Aussems aliliambia Nipashe jana kuwa
timu yake ilistahili kusonga mbele katika
mashindano hayo baada ya kuanza kupata
bao la mapema lililofungwa na msham-
buliaji Mganda Emmanuel Okwi, lakini
hali ilikuwa tofauti. Mbelgiji huyo alisema
wapinzani wao walijipanga na kupeleka
mashambulizi ya mara kwa mara na hati-
maye walifanikiwa kurejesha bao hilo na ku-
funga mengine matatu ambayo yaliwakati-
sha tamaa wachezaji wake.

“Haikuwa mipango yetu, lakini tulista-
hili kusonga mbele, kwangu kuingia hatua

ya nane bora ilikuwa nafasi kubwa sana na
wote tulikuwa na nafasi sawa, ila uzoefu na
ubora wa vikosi vyetu ndio umechangia ma-
tokeo haya, naamini msimu ujao tutakuwa
imara na bora zaidi,” alisema Aussems.

Kocha huyo ambaye keshokutwa Juma-
tano atakuwa ugenini jijini Tanga kuivaa
Coastal Union, aliongeza kuwa kikosi chake
kinarejea Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo
nayo ina changamoto kubwa ya kucheza
mechi mfululizo.

MANULA, KAGERE WAFUNGUKA

Kipa chaguo la kwanza wa timu hiyo, Ai-
shi Manula, alisema Simba ilikuwa na mata-
rajio makubwa zaidi msimu huu, lakini ha-
wana budi kumshukuru Mungu kwa hatua
waliyoifikia katika mashindano hayo ya ki-
mataifa.

Manula alisema hatua ya kucheza robo
fainali kwao ni faraja na wataitumia kama
hamasa ya kupambana kuhakikisha wana-
tetea ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara
ili waweze kukata tiketi ya kushiriki tena
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika hapo
mwakani.

“Tulikuwa na matarajio makubwa zaidi
katika Ligi ya Mabingwa Afrika msimu huu,
hapa tulipoishia inatupa nguvu ya kuanzia
kwa wakati ujao, nguvu na jitihada zetu sasa
tunazikita katika Ligi Kuu ili tupate tiketi
ya kurudi tulipoishia leo (juzi), Mungu tu-
bariki,” alisema Manula, kipa wa zamani wa
Azam FC.

Mshambuliaji Meddie Kagere, alisema
kamwe hawawezi kukata tamaa na wanaji-
panga kufanya vizuri katika mechi za Ligi
Kuu Tanzania Bara ambazo zinawasubiri.

Kagere alisema soka ni mchezo wa furaha
na maumivu, hivyo mashabiki wa Simba
wanatakiwa kutulia na kusubiri mazuri wa-
takayoyapata kwenye kutetea ubingwa wa
Bara wanaoushikilia.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam
na shabiki wa Simba, Paul Makonda, alise-
ma walichokifanya Wekundu wa Msimbazi
msimu huu ni kikubwa na hasa pongezi zake
zinakwenda zaidi kwa Manula.

Makonda alimweleza kipa huyo kuwa am-
emwandalia zawadi kutokana na kupangua
“michomo” kadhaa iliyokuwa inapigwa na
mastraika wa TP Mazembe hapo juzi.
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Serengeti Boys
kufuzu bado kupo

Na Somoe Ng'itu

LICHA ya Timu ya Soka va Taifa

va Vijana ya umri chini ya miaka

17, Serengeti Boys, kuanza vibaya
kampeni ya kuwania ubingwa

: wa Afrika (Afcon U-17) baada ya

kukubali kufungwa na Nigeria mabao
5-4 katika mchezo wa ufunguzi wa
michuano hiyo, uliochezwa jana

es Salaam, bado ina nafasi kubwa ya

kufuzu Kombe la Dunia U-17 nchini
Brazil.
Iliwachukua dakika 20 kwa yosso

: wa Nigeria kuandika bao la kwanza

kupitia kwa Olatomi Olaniyani

¢ ambaye alimalizia pasi nzuri kutoka

kwa Wisdom Ubani.
Hata hivyo, bao hilo lilidumu kwa

dakika moja kwa wenyeji Serengeti

Boys kusawazisha kupitia kwa
Edmund John ambaye alifanikiwa
kuwazidi mbinu walinzi wa Nigeria
na kupiga shuti lililomshinda kipa,

Suleiman Shaibu kudaka.

Nigeria ambao walikuwa vizuri
katika safu ya kiungo waliendelea
kushambulia lango la Serengeti Boys
na dakika ya 29 walifunga bao la pili
kupitia kwa Ubani ambaye aliwahi
kuunganisha mpira uliookolewa na
kipa, Mwinyi Yahya.

Wageni hao waliendelea ku-

fanya mashambulizi na dakika ya

36 walifunga bao la tatu kupitia kwa

Akinkunmi Amoo. Kipindi cha pili

kilianza kwa timu zote kucheza kwa
kasi, lakini ni upande wa Serengeti
Boys ndio walicharuka zaidi kwa
kupata mabao ya haraka haraka na
kuwarejesha mchezo.

Dakika ya 51, Kelvin John ali-

: waandikia Serengeti Boys bao la

pili kwa shuti la mbali zaidi ya mita
50 baada ya kupokea pasi kutoka
kwa Edson Mshirakandi. Nahodha
Mourice John alifunga bao la nne
kwa penalti dakika nne baadaye,

wakati Edmund John akifunga la nne

na kwa njia ya penalti tena.
Ubani alifanikiwa kuifungua
Nigeria bao la nne kwa mpira wa

faulo uliokwenda moja kwa moja
: wavuni kwa kupiga mtamba wa
:juu na kuingia wavuni. Wageni hao

hawakukata tamaa kwa kuendelea
kufanya mashambulizi na dakika ya

78 Ibrahim Jabaar aliyeingia ku-
¢ chukua nafasi ya Olatomi alifungia

Nigeria bao la tano.

Serengeti Boys sasa italazimika
kushinda mechi zake mbili zijazo
ikianza na ya keshokutwa Jumatano

dhidi ya Uganda kabla ya ku-

hakikisha inahitimisha kwa kuifunga

Angola mechi yake ya mwisho va

Kundi A.
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