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Makonda akomalia matapeli wa ndoa

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, amesema sakata
la wanaume wanaoahidi kuoa wa-
nawake kisha wanawatelekeza,
amelihamishia kwenye mjadala wa
pamoja ili kupata suluhu ya kudu-
mu ikiwamo kuwafikisha wahusika
mahakamani.

es Salaam jana, huku akimtaja msa-
nii mmoja maarufu nchini (jina tu-
nalihifadhi), kuwa ni miongoni mwa
wanaofanya vitendo hivyo.

Alisema wataanzisha mjadala
utakaorushwa mubashara kupitia
vyombo mbalimbali vya habari ili

wananchi wapate fursa ya kutoa
maoni yao kwa sababu ni tatizo am-
balo kwa sehemu kubwa linacho-
chea ongezeko la watoto wa mitaani
na mmomonyoko wa maadili.

Alisema amepitia baadhi ya
vifungu vya maneno ya Mungu ka-
tika Qu'ran tukufu na Biblia takatibu
ambavyo vyote vinaeleza kuhusu
wanaume au wanawake wanaow-
alaghai wenzao.

“Mjadala unakuja, tujipange, na-
jua wapo marafiki zangu wengi am-
bao kimsingi wana ‘promise’ (wa-
naahidi) kuoa akiwamo (anamtaja
msanii huyo), wanaahidi tu kuoa,
sasa tujipange inawezekana siku
moja wote walioahidiwa kuolewa

wakaenda mahakamani,” Makonda
alisema.

Alisema suala hilo linaathiri watu
wengi zaidi na kwamba kwa mu-
jibu wa Sheria ya Ndoa ya mwaka
1971 kifungu cha 69, 70 na 71 ni kosa
kisheria kuachana na mwanamke
uliyeahidi kumuoa na hata zawadi
uliyompa mtu wakati wa uhusiano
unaweza kwenda kuidai mahakam-
ani.

Alisema suala hilo halifungamani
na matakwa ya sheria za dini zina-
zoruhusu wengine kuoa hadi wa-
nawake wanne, bali ajenda muhimu
ipo kwenye kuwapotezea muda wa-
dada ambao pengine wangeweza
kuwa na familia zao.

Makonda alisema matokeo ya
tabia hiyo iliyokithiri zaidi katika jiji
hilo, ni kusababisha ongezeko la wa-
toto wa mitaani, yatima, mmomo-
nyoko wa maadili na ombaomba.

Alisema kama wananchi wataona
hakuna haja ya kuingilia suala hilo,
hakutakuwa na haja ya kumuhoji
kuhusu ongezeko la watoto wa mi-
taani na mmomonyoko wa maadili
kwa sababu kuharibika kwa mahu-
siano ndio msingi wake.

“Hawakatazwi watu kuoa wake
na dini nyingine, zinaruhusu watu
kuona wake wengi na hata kama
unataka kuona wanawake hata 800
wewe 0a, lakini tunachokataza ni
kuwapa ahadi wadada wa watu na

Rais John Magufuli akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa Kitengo cha Sayansi Jinai, Biolojia na Vinasaba, Hadija Saidi
Mwema, alipotembelea Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, jijini Dar es Salaam jana. Habari Uk.26. PICHA:

IKULU

kuwapotezea muda wao wakati
wakijiandaa kuolewa na mwisho
wa siku anamuacha akiteseka,” Ma-
konda alisema.

Alisema wanawake wanaofany-
iwa vitendo hivyo huishia kuwa-
chukia wanawake, kutokuwa sawa
kazini, kuchukua maamuzi ya ku-
waumiza, kuathiri utendaji kazi na
kuharibu kabisa maisha yao.

Alisema wapo wanaume walio-
sababisha wanawake watoe mimba,
waliowazalisha wanawake, lakini
wamewaachia watoto ambao wana-
lea wenyewe.
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Mume
ashikiliwa kwa
tuhuma za
mavuaji ya mke

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MASETQ COMPANY LIMITED

TISI/TANGAZO LA MNA

Kwa idhini tuliyopewa na AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD tunatangaza kuuza
dhamana za wadaiwa sugu walioshindwa kulipa mikopo yao katika Benki tajwa hapo juu kama watashindwa kulipa madeni yao ndani ya siku 14
tangu kutolewa kwa tangazo hili. Minada hii itafanyika kama inavyoonesha hapa chini kwenye jedwali;

SIN JINA LA MTEJA UMILIKI WA

DHAMANA

AINA YA DHAMANA NA MAHALI ILIKO

TAREHE NA MUDA
WA MNADA

001 FREDRICK BASIL
MRAMBA

FREDRICK
BASIL
MRAMBA

MARIA MPUMAJE
MWAMLIMA(TAWI
LA TEMEKE)

MARIA
MPUMAJE
MWAMLIMA

002

NYUMBA NA KIWANJA CHA UKUBWA WA
SQM 3111 KILICHOPO MAPINGA -
BAGAMOYO (ENEO ZURI KWA KUWEKA
KITUO CHA MAFUTA AU BIASHARA

| NYINGINE. KIPO BARABARANI KINA HATIL
NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO
ILIYOKO KITONGOJI CHA MLAMLENI -
WILAYA YA MKURANGA

04/09/2019
SAA 04:00 ASUBUHI

05/09/2019
SAA 04:00 ASUBUHI

PAULO GIRIMBE PAULO

003

NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO

09/09/2019

RAWE (TAWI LA GIRIMBE ILIYOKO KEREZANGE KIVULE- WILAYA YA -
BUGURUNI) RAWE ILALA SAA 08:00 MCHANA
004 | SAID AKILIMALI SAID NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 1110912019
KALILWA (TAWILA | AKILIMALI ILIYOKO MTAA WA MWASONGA - WILAYA | SAA 04:00 ASUBUHI
UBUNGO) KALILWA YA KIGAMBONI
005 | RAHMA AMIN NOFLI | RAHMA AMIN | KIWANYA KILICHOENDELEZWA 11/09/2019
NOFLI KILICHOKO SOMANGILA - WILAYA YA SAA 08:00 MCHANA
KIGAMBONI
006 | JEMIMA PAUL WARCO NYUMBA YENYE HATT YA MAUZIANO 130972019
SELEMANI (TAWI LA | MWITA ILIYOKO MTAA WA MALELA- WILAYA YA N
SAA 04:00 ASUBUHI
BUGURUNI) MARCO KIGAMBONI
007 I::ZC:’: AU (TGAWEI A —g“\‘snﬂ NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO 16/09/2019
i o | ILIYOKO KINYEREZI - WILAYA YAILALA | SAA 04:00 ASUBUHI

Masharti ya Mnada

utarudiwa tena.

mnunuzi.

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo na mahali iliko.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote, ukishindwa
kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na mnada

4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki, na zingine zinazoambatana na hili ni juu ya

KWA TAARIFA ZAID WASILIANA NA:
AU

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC,
MKURUGENZI MTENDAJI,

P.0 BOX 669,

DAR ES SALAAM

Tel+255 02221183403

Maseto Auctioneer,
MKURUGENZI MTENDAJI,
P.0 BOX 75087,

DAR ES SALA

+255 765999 000 AU +255 787 288 442 AU
+255 762 260 787

215383202

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha linam-
shikilia dereva wa kampuni ya utalii ya
Mt Kilimanjaro Safari’s, Julius Kabora
(45), kwa tuhuma za mauaji ya mke
wake Rehema Elihudi (31)mkazi wa

mkoani hapa.

Akithibitisha jana ofisini kwake
kutokea kwa tukio hilo, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Arusha, Jonathan
Shana, alisema Rehema alikutwa chum-
bani kwake akiwa sakafuni Agosti 19,
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Shahidi adai kortini wafuasi
Chadema hawakuwa na silaha

Na Hellen Mwango

SHAHIDI wa Sita, Koplo Charles,
katika kesi ya uchochezi inay-
owakabili vigogo wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), akiwamo Mwenyekiti
Taifa, Freeman Mbowe, ame-
dai mahakamani kwamba wakati
anarekodi picha za video katika
mkutano, hakuona wafuasi wa
chama hicho wakiwa wameshika
silaha ya aina yoyote.

Kadhalika  amedai kuwa
hakuona wafuasi wa Chadema
wakiwashambulia askari polisi
wakati akirekodi picha za video
katika mkutano wa kufunga
kampeni Februari 16, mwaka
jana, uliokuwa unafanyika viunga
vya Buibui, Kinondoni jijini Dar es
Salaam.

Shahidi alitoa madai hayo jana
wakati akihojiwa na Wakili wa
Utetezi, Peter Kibatala, katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu
Thomas Simba.

Ifuatayo ni sehemu ya maho-
jiano kati ya wakili Kibatala na
shahidi:

Wakili: Shahidi Koplo ni cheo
cha ngapi katika Jeshi la Polisi?

Shahidi: Cheo cha tatu.

Wakili: Ile video ambayo uliire-
kodi na mahakama imeiangalia,
kuna mahali inaonyesha tarehe
ya tukio iliporekodiwa?

Shahidi: Mheshimiwa Hakimu,
kielelezo kinajieleza kimerekodi-
wa lini na wapi.

Wakili: Kielelezo kimeonyesha
tukio lilifanyika lini ni sahihi?

Shahidi: Kielelezo kinajieleza
washtakiwa walikuwa katika tukio
gani na kabla sijaanza kuongoza
kuonyesha picha zake. Nilisema
mahakamani.

Wakili: Wakati unarekodi pi-
cha za video uliwaona wafuasi
wa Chadema wakiwa na silaha ya
aina yoyote kama vile, mapanga,
visu, mawe au marungu?

Shahidi: Sikuwaona wafuasi
wa Chadema wakiwa na silaha.

Wakili: Je, uliwaona wafuasi
wa Chadema wakiwashambulia
askari polisi?

Shahidi: Hapana sikuwaona.

Wakili: Je, ni kweli Rais Jacob
Zuma wa Afrika ya Kusini ajiuzulu
au alilazimishwa kama alivyose-

ma Mbowe?

Shahidi: Hapana mimi sifa-
hamu.

Wakili: Kama kweli alijiuzulu
kama alivyosema Mbowe, je, kuna
kosa gani la jinai?

Shahidi: Ni kosa kulingana na
wapi alipozungumzia na mazin-
gira ya mkutano.

Wakili: Kauli ya Mbowe kuhoji
Magufuli (Rais Dk.John Magufuli)
ni nani ni kosa la jinai?

Shahidi: Mimi sifahamu kwa
sababu si mpelelezi wa kesi hii.

Wakili: Una uhakika kama
Mbowe anafahamu kama Magu-
fuli ni Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania?

Shahidi: Mbowe na Watanza-
nia wengine wote tunafahamu
Magufuli ni Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Wakili: Mbowe alisema Magu-
fuli ni mwepesi kama karatasi
kuna tatizo kwa kutoa kauli hiyo?

Shahidi: Mimi kama ofisa wa
polisi kauli hiyo niliiona si sahihi
katika mazingira yale.

INAENDELEA UK.8
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Mkurugenzi kortini
madai ya kughushi

Na Hellen Mwango

MKURUGENZI Msaidizi wa
Maendeleo ya Vijana wa Wiz-
ara ya Habari, Vijana, Utamad-
uni na Michezo, Ester Liwa
(pichani), amefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, akikabiliwa na mashta-
ka 22 ikiwamo kughushi, kutu-
mia nyaraka za uongo kwa len-
go la kumdanganya mwajiri,
ubadhirifu na ufujaji wa zaidi
ya Sh. milioni tano.

Alisomewa mashtaka yake
katika mahakama hiyo iliyoke-
ti chini ya Hakimu Mkazi Vick
Mwaikomba.

Wakili wa Serikali, Pas-
cal Magabe, alidai kuwa kati
ya Machi 11 na Juni 30, 2015
mshtakiwa alitenda makosa
hayo katika ofisi za wizara
hiyo.

Ilidaiwa kuwa, katika shtaka
la kwanza hadi 16, kwa nia ovu
mshtakiwa alighushi nyaraka
yenye kichwa cha habari ‘Po-
sho ya Kujikimu’ kwa maofisa
wa wilaya.

Ilidaiwa kuwa alighushi
nyaraka hiyo kwa lengo la

kuonyesha wa-
tumishi hao

walihudhuria

mafunzo ya .
uhamasishaji = s
kwa vijana 'l
yaliyofanyika ‘aci

mkoani Singida
kati ya Machi
11 - 19, 2015 na
kwamba walil-
ipwa Sh. 32,500 kila mmoja
wakati akijua si kweli.

Katika shtaka la 17 mpaka
20, mshtakiwa huyo alighushi
hati ya malipo ya waandishi
wa habari iliyoonyesha Festo
Sanga wa Redio Standard
Fm, amelipwa jumla ya Sh.
1,030,000 na Emmanuel Mi-
chael Sh. 100,000 kama mali-
po ya kuhudhuria mafunzo
hayo.

Liwa pia anadaiwa kughushi
hati ya malipo ya jumla ya Sh.
405,000 akionyesha maduka
ya vifaa vya ofisi ya Mwaji na
Temo, yalilipwa kiasi hicho
cha fedha kama gharama ya
vifaa vilivyotumika katika ma-
funzo hayo.

Wakili huyo wa serikali

.3
(

alidai, Juni 25, 2015,
akiwa ofisi za Wiz-
ara ya Habari, alitu-
mia nyaraka za ku-
ghushi akionyesha
Sh. 11,177,000 zilitu-
mika katika kipindi
cha mafunzo hayo
ya vijana mkoani
Singida.

Tlidaiwa kuwa
kati ya Machi 11 hadi Juni 30,
mwaka 2015, mshtakiwa huyo
alifanya ubadhirifu na ufujaji
wa Sh. 5,425,000, alizokabidhi-
wa na wizara hiyo kwa lengo la
kufanya mafunzo hayo mkoani
Singida.

Mshtakiwa alikana mashta-
ka hayo. Upande wa mashtaka
ulidai kutokamilisha upelelezi
na kuomba tarehe nyingine ya

kutajwa kesi hiyo.
Kesi  hiyo iliahirishwa
hadi Septemba 3, mwaka

huu, mshtakiwa alirudishwa
rumande baada ya kushindwa
kutimiza sharti la kuwa na
wadhamini wawili kutoka
taasisi inayotambulika
watakaosaini bondi ya Sh.
milioni 30.

Jafo ataka watumishi afya
waliohamishwa kurejeshwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Selemani
Jafo, ametengua uhamisho wa
watumishi saba wa Kituo cha
Afya Ipogolo mkoani Iringa
waliohamishwa kwa madai ya
usimamizi mbovu wa fedha.

Watumishi wao wa idara ya
fedha waliohamisha hivi karibu-
ni, wameamuriwa kurejeshwa
mara moja katika kituo chao
cha kazi.

Jafo alitoa agizo hilo jana
kwa Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Joseph Nyamhanga, al-
ipokuwa akifungua mkutano wa
siku tano ya waganga wakuu wa
mikoa na wilaya, unaofanyika

Alisema kumekuwa na tabia
ya uonevu inayofanywa na
waganga wakuu wa wilaya kwa
kushirikiana na wakuu wa vituo
hivyo vya afya na kuwahami-
sha hamisha kwenye vituo vya
kazi watumishi jambo ambalo
[inawafanya wapoteze morali
va kufanya kazi.

“Hatuwezi kulea mambo ya
0VYyO0 yanayofanywa na baadhi

ya waganga wakuu wa wilaya
kwa kuonea watumishi. Hawa
watumishi wanajituma usiku na
mchana bila kuchoka ili usipati-
kane mwanya wa kufanya uba-
dhirifu wa mapato ya serikali,”
alisema.

Waziri Jafo pia alimwagiza
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Zainabu Chaula, kufuatilia suala
la mganga mkuu wa Wilaya ya
Bumbuli mkoani Tanga kubaini
sababu za kuhamishwa kwake
ili kujua kama amehamishwa
kwa kushindwa kufanya kazi au
majungu.

“Huyo mganga mkuu alikuwa
anafanya kazi yake kwa moyo,
lakini hivi sasa ameondolewa
kazini. Sasa nataka ufuatilie,
je, ameondolewa kwa makosa
yake au nini kimetokea? Fuatilia
unipe majibu,” alisema.

Kuhusu ujenzi wa Vvituo vya
afya, Jafo alisema vituo 352
viko katika hatua mbalimbali na
kati ya hivyo, 304 vinakusudi-
wa kutoa huduma za dharura na
upasuaji.
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TANZANIA SOCIAL ACTION FUND

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII

SALAMU ZA PONGEZI

Mwenyekiti, Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti ya Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
tunaungana na Watanzania kukupongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

MHE. DKT. JOHN POMBE MAGUFULI kwa kuchaguliwa kuwa

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC). Tunaahidi kuendelea
kutekeleza majukumu ya kupambana na umaskini ambayo ni moja ya ajenda kuu za SADC

katika kuboresha uchumi na maisha ya wananchi wa eneo hilo

SADC KWA MAENDELEO YA VIWANDA

PAMOJA TUONDOE UMASKINI

Mkurugenzi Mtendaji,
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
Barabara ya Jakaya Mrisho Kikwete,
S.L.P 2719, Dodoma, TANZANIA,

Simu:+255 26 2963866, Nukushi:+255 26 2963871,
Barua pepe: info@tasaf.go.tz, Tovuti: www.tasaf.go.tz
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Samaki wanaovuliwa kwa kutumia mabomu wametajwa kusababisha saratani kwa walaji.

E \

Namna kubaini samaki
aliyevuliwa kwa bomu

Na Gwamaka Alipipi

SAMAKI ni kitoweo maarufu
nchini. Kwa mujibu wa Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina,
kwa wastani kila Mtanzania anaku-
la samaki kilo 8.2 kwa mwaka.

Mbali na kuvua kwa ajili ya
matumizi ya ndani, Tanzania pia
husafirisha samaki kwenda nje ya
nchi na kuwauza kwa mabilioni ya
shilingi.

Kwa mujibu wa Mpina, katika
kipindi cha miezi tisa ya mwaka
2018/19 (kuanzia Juni 2018 hadi
Machi mwaka huu), tani 38,114.72
Za mazao ya uvuvi na samaki hai
wa mapambo 46,098 wenye tham-
ani ya Sh. bilioni 491.15 waliuzwa
nje ya nchi.

Umaarufu wake, kupendwa
kwake katika milo ya kaya aina
zote nchini, husababisha mahitaji
ya kitoweo cha samaki kuwa juu
siku zote.

Hali hiyo imevutia wajasiriamali
wengi ambao wamewekeza katika
biashara hiyo kwa kujua kwamba
soko ni la uhakika.

Hata hivyo, changamoto ili-
yoibuka ni kuwapo kwa baadhi ya
wavuvi wanaotaka faida ya haraka,
wakitumia njia haramu kuvua sa-
maki kwa kutumia mabomu.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe katika baadhi ya maeneo
yanayotumika kwa uvuvi kwenye
Bahari ya Hindi, umebaini uvuvi
huo haramu hufanyika kwa usiri
mkubwa na una athari kubwa kwa
walaji wa samaki na mazingira.

Katika uchunguzi wake huo, Ni-
pashe pia imebaini vilipuzi hivyo
hupatikana kwa njia haramu ku-
toka maeneo ya uchimbaji madini,
utengenezaji barabara na wakati
mwingine wavuvi huvitengeneza
nyumbani.

Ofisa Uvuvi wa Soko Kuu la
Samaki Feri jijini Dar es Salaam,
Akhmed Mbarouk, alibainisha
kuwa mlipuko mmoja unatosha
kuua viumbe hai vyote vilivyoko
umbali wa mita za mraba 20. Alise-
ma mlipuko huo unatosha kuua
samaki wapatao 400 kwa wakati
mmoja.

Alisema soko hilo lina wavuvi

3,000 waliosajiliwa na kwamba
kwa mwaka 2018/19, kulikuwa na
kesi 14 za wavuvi waliokamatwa
kutokana na kujihusisha na uvuvi
haramu wa kutumia mabomu.

Mbarouk pia alibainisha kuwa
mwaka 2017, walikamata kilo 700
za samaki waliokuwa wamevuliwa
kwa mabomu wakitokea Mafia na
Pemba.

Alisema mamlaka ya soko hilo
hufanya ukaguzi wa mizigo ya sam-
aki wanaoingizwa sokoni kabla ya
kuwafikia wanunuzi, akibainisha
kuwa samaki wanaoongoza kwa
kuvuliwa kwa kutumia mabomu ni
jodari, vibua na changu.

Mbarouk alisema katika kumpi-
ma samaki, wanamwangalia
magamba yake na wanatambua
kama samaki huyo amevuliwa kwa
njia isiyo halali ikiwa magamba
yake yatakuwa na rangi ya kijani
au kahawia.

“Pia, tunamwangalia umbo lake,
matamvua na sehemu ya kutolea
haja, samaki aliyevuliwa kwa ma-
bomu anakuwa anatoa ute mweusi
na hata ukimshika mkia, anakuwa
anatingishika.

“Tukishampima na  kuona
dalili hizo, tunawakamata sa-
maki na waliohusika kumvua pia
tunawakamata na kuwapeleka
polisi. Kabla ya kuwafikisha polisi,
tunachukua maelezo yao na kujaza
kwenye fomu maalum kwa ajili ya
kutaifisha mali,” Mbarouk alisema.

Alisema mamlaka ya soko hilo
pia huwataka wahusika kujaza
fomu za kutenda kosa, ushahidi na
ya kuharibu mzigo uliokamatwa.

Mbarouk alisema kuwa katika
soko hilo kuna jokofu maalum kwa
ajili ya kuhifadhi vidhibiti (samaki)
waliowakamatwa wakati kesi ik-
iendelea mahakamani.

“Tumekuwa tukiwapatia elimu
wavuvi kuachana na uvuvi wa
kutumia mabomu, hakuna mvuvi
anayepewa leseni bila ya kupewa
elimu hii muhimu,” alisema.

Ofisa Mfawidhi wa Kanda ya Ba-
hari ya Hindi wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, West Mbembati, alisema
uvuvi wa kutumia mabomu ni
haramu na umekatazwa kisheria
kwa mujibu wa Shera ya Uvuvi ya

Mwaka 2003 na kanuni zake za
mwaka 2009.

Alisema unaweza kumgundua
samaki aliyevuliwa kwa kupigwa
bomu kwa kumkagua kwa nje na
ndani. Alisema kwa mwonekano
wa nje, samaki huyo huwa amel-
egea tofauti na samaki aliyevuliwa
kwa njia halali.

“Ukimshika anakuwa amelegea
kwa sababu uti wake wa mgongo
na mifupa inakuwa haiko imara,
imevunjwavunjwa na bomu, tofau-
ti na samaki aliyevuliwa kwa njia
salama. Matamvua yake yanakuwa
yamejaa damu ambazo zinakuwa
zinachuruzika.

“Pia, samaki huyo ukimbonyeza,
eneo lililobonyezwa halirudi juu
haraka. Hata macho yake yanaku-
wa yamevilia damu, sehemu ya
haja inakuwa iko wazi kwa sababu
mishipa iko wazi kwa maana hiyo
choo chake kinatoka chenyewe.

“Njia nyingine ya kubaini samaki
amevuliwa kwa bomu ni kuangalia
kwenye mfuko wake wa hewa un-
aomwezesha kuzama na kuibuka
juu, unakuwa umepasuka, na ndi-
yo sababu samaki huyo akishapig-
wa bomu anakuwa anaelea juu ya
maji na kushindwa kuzama.

“Samaki huyo ukimpasua, utum-
bo wake unakuwa umebondeka
bondeka mithili ya uji au kuhar-
ibika vibaya, nyama zake zinakuwa
haziko katika mpangilio mzuri.

“Samaki aliyevuliwa kwa kupig-
wa na bomu ni rahisi kuharibika
haraka hata akiwekwa kwenye friji,
lakini ukimla muda mfupi baada
ya kuvuliwa, huwezi kugundua to-
fauti lakini akikaa muda mrefu hu-
poteza ladha,” Mbembati alisema.

Mbembati alisema wavuvi wa-
naoendesha uvuvi huo wa kutumia
mabomu, huufanya nyakati za usi-
ku na wengi wao huwa wanatum-
wa na matajiri wakubwa.

SARATANI

Nipashe ilizungumza na Ofisa
Habari Ofisi ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Silvester Omary, ambaye
alisema huwa wanapima chakula
kilichoshasababisha madhara kwa
jamii, lakini bado hawajapata kesi
ya samaki waliovuliwa kwa ku-

tumia mabomu.

Hata hivyo, Mkurugenzi wa
Idara ya Kinga wa Taasisi ya Sarata-
ni Ocean Road (ORCI), DK. Crispin
Kahesa, aliliambia gazeti hili kuwa
samaki waliovuliwa kwa kutumia
mabomu wanasababisha saratani
kwa mlaji.

“Tutambue kwamba saratani in-
atokea pale kunapokuwa na uzal-
ishaji au ukuaji usio wa kawaida wa
chembe hai zilizoko kwenye mwili
wa kiumbe hai, hali hiyo, hutokea
pindi mfumo wa mwili unaoratibu
uzalishaji na ukuaji wa hizi chem-
be hai unapokuwa umeathirika,”
alisema.

Dk. Kahesa ambaye pia ni Dak-
tari Bingwa wa Kinga na Magonjwa
ya Saratani, alisema vitu vina-
vyosababisha kuathiri mfumo wa
mwili na kuchochea saratani viko
kwenye makundi mbalimbali yaki-
wamo ya kibaiolojia.

“Visababisho vingine vya kansa
ni wadudu na virusi kama vile HPV,
HHVS, bakteria mfano helico bac-
ter pyelori, wadudu mfano wanao-
sababisha kichocho.

“Visababisho vingine ni kemi-
kali zinazotokana na takasumu
za viwanda, mashambani mfano
mbolea za chumvichumvi, dawa za
kuua wadudu na magugu endapo
mtu akitumia chakula chenye ma-
baki ya dawa hizo, mabomu ya
mlipuko kama vile mabomu ya
nyuklia na baadhi ya sumu zina-
zopatikana kwenye tumbaku na
vyakula (aflatoxin).

“Vingine ni vya kifizikia mfano
miale yenye nguvu kali inayozal-
ishwa na jua na mabomu. Pia kuna
mfumo wa maisha usio sahihi wa
mwanadamu, matumizi ya pombe,
unene kupita kiasi na matumizi
makubwa ya vyakula vilivyosindik-
wa.

“Tutambue kwamba kuna sara-
tani zaidi ya 200 ambazo zinatokea
sehemu mbalimbali za mwili wa
mwanadamu na kutokea kwa sara-
tani kunategemea sababu nyingi
ukiwamo umri wa mtu, kiwango
cha visababisho, muda aliotumia
hivyo visababisho.

“Sasa, ukiangalia mabomu ya
mlipuko yanayotumika kuvua sa-
maki, utagundua dhahiri yameten-
genezwa kwa kemikali mbalimbali
ambazo zimehusishwa na saratani
(Organic Amines, Hydrocarbons
na Inorganic Chemicals).

“Pia, kunaweza kuwa na mad-
hara ya kifizikia kutokana na mi-
onzi inayoweza kuzalishwa na ma-
bomu haya. Kwa hiyo, tutambue
ya kwamba binadamu anaweza
kupata madhara kwa kunywa maji
au kula chakula kilichokuwa na
vimelea vya kemikali zilizoko kwe-
nye mabomu hayo.”

Dk. Kahesa alibainisha kuwa
miaka ya nyuma, zaidi ya asilimia
67 ya saratani zilikuwa za kibailo-
jia (virusi na bacteria), lakini sasa
kuna kasi ya ongezeko la saratani
zinazotokana na mfumo wa mai-
sha na uchafuzi wa mazingira
kunakochochewa na ongezeko la
uzalishaji wa takasumu.

Alibainisha kuwa kwa sasa kuna
ongezeko kubwa la wagonjwa wa
saratani za matiti, tezi dume, ma-
pafu, ngozi, njia za hewa, saratani
za damu na njia ya chakula.

ATHARI KWA MAZINGIRA

Ofisa Mazingira Mkuu wa Baraza
la Taifa la Uhifadhi wa Mazingira
(NEMC), Rose Mtui, aliilambia Ni-

pashe kuwa uvuvi wa kutumia
mabomu una athari kubwa kwa
mazingira.

Alisema uvuvi wa aina hiyo hu-
sababisha kuharibika kwa matum-
bawe ambayo ni uoto wa asili una-
patikana chini ya maji.

“Matumbawe ni kama msitu
chini ya bahari ambao unanyonya
hewa ukaa, matumbawe huwa ya-
nasaidia katika mabadiliko ya hali
ya hewa. Kwa mfano, Tsunami ina-
potokea, matumbawe yanasaidia
kupunguza kasi mawimbi ya ba-
hari yasilete athari nchi kavu.

“Pili, bomu huharibu sehemu za
mazalia ya samaki, samaki hutaga
mayai sehemu tulivu ama kwenye
mapango. Sasa, ukipiga bomu, lin-
aua mayai na samaki wote wakub-
wa kwa wadogo, linaharibu kila
kitu kilichoko ndani ya maji,” Mtui
alisema.

Ofisa huyo wa NEMC pia alisema
uvuvi wa kutumia mabomu una-
poshamiri, husababisha samaki
kukimbia eneo hilo na kwenda se-
hemu nyingine, hivyo kusababisha
uhaba wa samaki.

KUKATWA MIKONO, MIGUU

Augustine Lukuwi, mvuvi katika
Bahari ya Hindi, alisema alianza
kujishughulisha na kazi hiyo mwa-
ka 1982 na hakukuwa na uvuvi wa
kutumia mabomu.

“Miaka ya 1990 na 2000 ulianza
kushamiri, lengo kubwa ni mvuvi
kupata samaki wengi kwa haraka.
Wavuvi wengi wanakatika mikono
na miguu wakiwa katika uvuvi huo.

“Na wakishapata hayo ma-
janga, huwa hawasemi ukweli
kwamba waliandaa bomu kwa
ajili ya kuua samaki, wanasingizia
wamengatwa na papa au samaki
wakubwa,” Lukuwi alisema.

Alibainisha kuwa bomu la kuulia
samaki linakuwa na mchanganyiko
wa mbolea ya chumvichumvi, V6
Water Explosive Gel, mafuta ya taa,
utambi na detonator.

“Sasa, hivyo vitu vikiwa pamoja,
huo utambi unawashwa na kibiriti
na unapeleka moto kwenye deto-
nator, unalipua hiyo V6 ambayo
inakuwa imefungwa pamoja na
mbolea ya chumvichumvi, ule mli-
puko sasa ndiyo unapeleka athari
kwa samaki,” Lukuwi alisema.

Waembwa Mtoka, mvuvi na
mmiliki wa vyombo vya uvuvi ka-
tika Bahari ya Hindi, aliiambia Ni-
pashe kuwa uvuvi wa kutumia ma-
bomu bado ni changamoto kubwa
nchini licha ya hatua mbalimbali
zinazochukuliwa na serikali kuu-
dhibiti.

“Huu uvuvi unatia umaskini kwa
sababu unamaliza samaki kwa ajili
ya miaka ijayo, maana bomu lin-
aua mazalia, samaki wadogo wa-
nakufa, uvuvi huu unapaswa ku-
pigwa vita sana kwa faida ya sasa
na ya baadaye. Serikali ya awamu
ya tano imejitahidi kudhibiti lakini
bado kuna wavuvi wachache wa-
naendelea na aina hiyo ya uvuvi,”
alisema.

Salmin Omary, muuza samaki
Dar es Salaam, alisema hana elimu
yoyote ya kumbaini samaki aliye-
vuliwa kwa mabomu.

Alisema huamka alfajiri kwenda
Soko Kuu la Samaki Feri kununua
samaki kwa wavuvi na kurudi nao
dukani kwa ajili ya mauzo.
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Makonda aona
fursa za walimu,
biashara SADC

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, amewataka walimu wa lugha
ya Kiswahili kuchangamkia fursa ya
kwenda kufundisha mataifa mbalim-
bali duniani na mkoa wake umejipanga
kuwasaidia kuifikia fursa hiyo.
Makonda (pichani) aliyasema jana
baada ya Kiswahili kutangazwa kuwa
lugha rasmi ya nne ya Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).
Awali jumuiya hiyo ilikuwa inatumia
lugha tatu za Kiingereza, Kifaransa na
Kireno katika shughuli zake.
Akizungumza na waandishi wa
habari jana kuhusu mkutano wa SADC
uliomalizika Jumapili jijini, Makonda
alimpongeza Rais John Magufuli kwa
kukabidhiwa Uenyekiti wa jumuiya
hiyo kwa kipindi cha mwaka mmo-
ja. )
Alisema mkoa utashiriki- |.
ana na Wizara ya Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki, kuwasaidia
walimu waliokosa nafasi

za kazi walioko katika jiji hilo kuifikia
fursa hiyo muhimu.

“Tutachangamkia hii fursa ya ku-
hakikisha walimu waliopo kwenye
mkoa huu, ambao hawajapata kazi,
kwa kuwasiliana na Wizara ya Mambo
ya Nje lakini pia walimu ambao watata-
ka kuanzia mkoani, wanaweza kuanzia
kwa Ofisa Elimu Mkoa ili kuchangamkia
fursa hii muhimu,” Makonda alisema.

Kiongozi huyo wa mkoa pia aliwata-
ka wafanyabiashara kuchangamkia
fursa mbalimbali zitakazotokana na
uongozi wa Rais Magufuli kipindi chote
cha mwaka mmoja kwa kuwa viongozi
wa mataifa mbalimbali watakuwa wa-
nakuja nchini.

Alisema ni muhimu wafanyabiasha-
ra wa mkoa huo kujipanga kutumia

fursa hiyo muhimu kwa ajili ya ku-
kuza uchumi wao na taifa kwa
ujumla.
Makonda pia alisema mkoa
o umepanga kuwa na kampeni
endelevu ya kufanya usafi
wakati wote katika jiji hilo
badala ya kusubiri wakati wa mi-
kutano ya kimataifa.

Biteko awacharukia wachimbayji
wadogo kuendekeza migogoro

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Madini, Doto
Biteko, amewacharukia
wachimbaji wadogo wa
madini ya dhahabu wa
eneo la Ikungi mkoani
Mara baada ya kubaini
kuwa ndio chanzo cha
mMgogoro kati yao na
kampunio ya PolyGold
Limited.

Biteko alitoa onyo
kwa wachimbaji hao
kuacha ujanja ujanja
wakati akizungumza
na pande zinazohusika
na mgogoro huo katika
kikao kilichofanyika
ofisini kwake Mtumba,

Aliwataka wachimbaji
hao kuacha kusikiliza
maneno ya watu walio
nje ya makubaliano
na mshirika wao na
kusema waache tamaa
badala yake waheshimu
maafikiano waliyofikia
kwa hiari bila uwapo wa
wizara.

Aliongeza kuwa hata
kama wawekezaji ni ku-

toka nje, wanayo haki ya
msingi pale inapooneka-
na kukiukwa au kuonewa
kwa kuwa shughuli zao
ni halali na wanafuata
sheria.

“Ndugu zangu ni-
waambie ukweli, huyu
mmoja mMnayemwona
(mwekezaji) ana haki
kama ninyi. Akionewa
huyo mjue ana watu
nyuma yake, ana uba-
lozi hapa kwa hiyo
siko tayari kuchafua
jina la serikali na wiz-
ara ninayoiongoza
kwa kukiuka haki ya
upande fulani. Uwe
mzawa uwe mwekezaji
wa nje, kwangu haki
yako utaipata. Kwa hiyo
kaeni na mkubaliane na
mwekezaji wenu, mimi
na wezangu tunatoka
tunawaacha nikirudi
tupate majibu msimamo
wangu nimewapa,”
alisema Biteko huku
akiwa amekasirika.

Kabla ya kuwaonya
wachimbaji hao wadogo,
Biteko alikutana na

pande husika na kusikili-
za madai va kila upande
na baada ya kuona
wachimbaji wadogo
wana makosa, aliwatoa
upande wa Polygold na
kubaki nao.

Baada ya maelek-
ez0 hayo, wachimbaji
wadogo wakiongozwa na
Edwin Mchihiyo na Sosy
Mgonya ambaye leseni
yake imenusurika ku-
futwa na waziri, walikaa
pamoja na mwekezaji
PolyGold (T) Ltd chini
ya uwakilishi wa Sergey
Sagsyan na Benny Haule
na kuzungumza kuhusu
mvutano juu ya mgogoro
wao na kufikia muafaka
uliosababisha kumaliza
MEOLOoro wao.

Akizungumza kwa
niaba ya wenzake,
Mchihiyo alimshukuru
waziri kwa kusimamia
na kutatua mgogoro wao
ambao umefikia tamati
na kuahidi wanakwenda
kutekeleza makubaliano
yaliyokuwa yanaleta
msigano baina yao.

SALAMU ZA PONGEZI

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI
NA MAWASILIANO

Wizara ya Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano inatoa pongezi za dhati
kwa Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuchaguliwa kuwa
Mwenyekiti wa Jumuiya ya maendeleo Kusini mwa Africa ( SADC).

Wizara inaungana na Watanzania wote kukutakia

afya njema na maisha marefu wakati wote
wa utekelezaji wa majukumu yako.

| B=.5ZT I
| ==z =

Twitter: @WizaraUUM

Tovuti : www.mwtc.go.tz
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MWANGA WA JAMII

Hongera Halmashauri
Moshi kulinda watoto

HALMASHAURI ya Wilaya ya Moshi mkoani Kilimanjaro wiki
hii imeeleza nia yake kuwa haitakuwa tayari kuona watoto
wadogo wakishinda pamoja na wazazi au walezi wao wanao-
fanya biashara katika soko la mitumba la Memorial lililoko
mjini hapo.

Ni hatua nzuri iliyotangazwa hivi karibuni ikilenga kumlin-
da na kumtunza mtoto dhidi ya mambo hatarishi na sisi tunge-
penda kuipongeza.

Hata hivyo tunaona kuwa ni jambo lililochelewa, ilitakiwa
hatua hizo zichukuliwe mapema zaidi kwa kuwa watoto wengi
wameumia na kunyanyasika katika mazingira hayo.

Kwa ujumla watoto wanaonekana wakishinda sokoni kuwe
ni kwenye maeneo ya kuuza bidhaa za vyakula, mitumba na
hata wanyama bila kujali kuwa wanaumia kiafya.

Watoto wadogo wenye umri wa chini ya miaka 18 wan-
apochwa kukaa kinyemela kwenye maeneo hayo kuna athari
nyingi za kiafya na kisaikolojia.

Athari za kiafya ni kama kuvuta hewa yenye vumbi na taka
za sumu zinazotoka kwenye injini za magari, bodaboda, vi-
wanda vilivyojirani na majiko ya kuni na mkaa yanayotumiwa
kwenye masoko kupika vyakula vya wafanyabiashara.

Lakini, watoto hao wanaweza kukaa katika mazingira
machafu yenye harufu mbaya zinazotoka vyooni au mifereji
ya maji machafu inayowazunguka pamoja na masoko.

Aidha, uvutaji wa vumbi na hata moshi wa sigara sokoni ni
jambo la kawaida na yote hayo yanaathiri mapafu ya watoto
ambao ni wadogo na kuwasababishia kupata magonjwa iki-
wamo kifua kikuu na mzio (aleji).

Lakini, si hivyo tu watoto hao wanaishi kwenye mazingira
yenye kelele, vurumai na fujo zinazotokana na shughuli mbal-
imbali za uzalishaji zinazozunguka masoko.

Kelele zinaweza kuwa ni honi za magari, pikipiki na kelele
za viwandani hasa mitambo na mashine. Maisha ndani ya
masoko ni ya vurumai iwe wakati wa mvua au jua. Watoto hao
huumizwa na hali ya hewa hasa wakati wa kipupwe na baridi
kali hasa mkoani Kilimanjaro.

Kwa ujumla tunaungana na Halmashauri ya Moshi kuwa
sokoni si makazi salama na malezi bora ya watoto, hii huhusi-
sha kukosekana huduma za vyoo, chakula safi na salama kina-
choandaliwa na mzazi na hata maji ya kunywa.

Ikumbukwe wateja hujisaidia kwenye choo cha kulipia
ambacho si salama kwa watoto. Lakini wengine nao wanazun-
gumza maneno makali na matusi ambayo huwakwaza watoto.

Aidha, uhusiano baina ya watu wanaofanya biashara wakati
mwingine unaonyesha matendo yanayopotosha watoto wado-
go kimalezi. Yote haya ni mambo ambayo yanasababisha Hal-
mashauri ya Moshi kuwaondoa watoto wote kwenye maeneo
hayo ya biashara.

Hatua iliyotangazwa na Manispaa ya Moshi ni ya kuigwa na
maeneo mengine ya masoko na hata yale yanayofanya biasha-
ra pembeni ya barabara.

Huenda umma haujajua kuwa si haki kuwaacha watoto
kushinda pembeni ya barabara kuanzia alfajiri hadi usiku.

Tunaipongeza Halmashauri ya Manispaa ya Moshi na ku-
washauri wadau ikiwamo serikali na wengine wanaotetea haki
za watoto kuanzisha kampeni ya kutokomeza kwa kuwaondoa
watoto masokoni na kwenye maeneo ya biashara ili kulinda
afya zao.

Pamoja na hatua hiyo tunaomba serikali ifanya utafiti ili ku-
jua na kuzitangaza athari za kuwaacha watoto kwenye mae-
neo hayo ili wazazi na walezi waufahamu ukweli.

Kadhalika tunawaomba wafanyabiashara hao wa soko la
mitumba Moshi kuukubali ushauri kwa kuwa yote hayo yana-
lenga kumsaidia mtoto wa Tanzania asiangamie.
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Taifa litastawi tukiimarisha
e 2 Ulingi kwa watoto wetu

Zaya

SERIKALI ya Tanzania imeweka
sheria, taratibu na miongozo am-
bayo inashirikiana na mashirika
yasiyo ya kiserikali kuhakikisha
usalama na ustawi wa watoto
nchini.

Lengo la kuweka misingi hiyo
ni kuhakikisha mtoto analindwa
dhidi ya maovu yote ikiwamo
ukatili wa aina zote lakini na ku-
pata haki zake zote.

Hata hivyo, pamoja na kazi
kubwa inayofanywa, bado uka-
tili dhidi ya watoto unaende-
lea kushamiri na kutupa picha
kwamba hitaji la mkakati mad-
hubuti wa kuhakikisha sheria
zinazowekwa zinasaidia kupun-
guza masuala ya ukatili dhidi ya
watoto hao kama sio kumaliza
kabisa ni la lazima.

Yapo matukio mengi ambayo
yamekuwa yakiwakumba wato-
to wengi yakiwamo ya kubakwa,
kulawitiwa na kupigwa.

Na ripoti mbalimbali zinao-
nyesha kwamba watoto wengi
wamekuwa wakifanyiwa vitendo
hivyo na watu wanaowazun-
guka.

Wamekuwa wakifanyiwa vi-
tendo hivyo katika maeneo to-
fauti ikiwa ni pamoja na majum-
bani, wawapo njiani kuelekea
shuleni, wanapocheza na wen-
7ao au wanapotembea.

Aidha, kutokana na jamii ku-
tokuwa na ufahamu wa kutosha
kuhusu sheria na taratibu za
kufuata mara baada ya mtoto
kufanyiwa ukatili wa aina yoy-
ote ile, ndiyo sababu mojawapo
ambayo inatajwa ya kuviende-
leza vitendo hivi vya kuwatesa

watoto na kuchangia kuendelea
kufanyika.

Suala la utamaduni au des-
turi na mila ya kuamua kumal-
iza kimyakimya masuala hayo
ya ukatili kwa kisingizio cha
kulinda heshima ya mkosaji na
hadhi yake katika jamii ni mion-
goni mwa vyanzo vinavyochang-
ia ongezeko la vitendo hivyo.

Na mbaya zaidi kesi zikipele-
kwa kwenye mamlaka husika,
wenye ushahidi hawafiki ma-
hakamani au mara nyingine
mhusika anatoroka na baadaye
kesi hufutwa bila kujua hatima
ya mtoto aliyepata madhara.

Mpaka sasa kuna idadi kub-
wa ya watoto waliobakwa na
kulawitiwa ambapo takwimu
zinaonyesha kwamba mwaka
2015/2016 watoto waliobakwa
na kulawitiwa walikuwa 394.

Aidha, mwaka 2016/2017 zili-
fikia 2,984 huku tafiti zikio-
nyesha kuwa idadi ya watoto
waliobakwa itazidi kuongezeka
kwa mwaka 2018/2019 na kuwa
kubwa zaidi.

Suala hili si la serikali peke
yake, ushirikiano unahitajika ku-
toka kwa jamii yote kwa ujumla
ili kushiriki kuutokomeza uhali-
fu huu ambao unasababisha
kuwa na taifa lisilofaa baadaye.

Pia, nguvu za ziada zinahi-
tajika kuhakikisha watoto wa-
naokumbwa na majanga haya
yanasaidiwa kisaikolojia ili ku-
rudi katika hali yao ya kawaida
itakayowafanya kuwa viongozi
wema na wazazi bora baadaye.

Jamii kwa ujumla inatakiwa
iwe macho kupinga vikali ukatili

huu unaowakumba watoto wa-
dogo kwa sababu wao ndio taifa
la kesho na ndio tegemeo kubwa
la taifa katika siku za usoni.

Hivyo hatupaswi kufumbia
macho matukio kama haya na
kukaa kimya pale tunapogun-
dua mtoto amefanyiwa ukatili,
tuchukue hatua ikiwa ni pamoja
na kutoa taarifa katika mamlaka
zinazohusika.

Tunatakiwa tufungue macho
juu ya haya matukio yanayowa-
kuta watoto wetu na pia tuwe
makini na jamii inayotuzunguka
kwa ujumla, kwani wengi wao
ndio wanaohusika kwa nam-
na moja ama nyingine katika
kutekeleza vitendo hivi kwa wa-
toto.

Wazazi kwa sababu ndiyo
watu wa kwanza katika maisha
ya watoto, wahakikishe wa-
nakuwa karibu na watoto kwa
kufuatilia nyendo zao na kuwa-
chunguza.

Walimu na viongozi mbalim-
bali wa dini wanajitahidi kupiga
vita dhidi ya ukatili wa namna hii
kwa jamii lakini hali bado ni tete.

Hata hivyo, hawapaswi kukata
tamaa, ila kuongeza mwendo na
jitihada za kuendeleza vita hivi.

Mamlaka zinazohusika na
hatua za kisheria nazo ziendelee
kutoa kipaumbele kwa matukio
kama haya ili kurahisisha kazi ya
kupambana na vita hii na kuokoa
viongozi hawa wa siku za usoni.

Jamii ikiwa macho dhidi
ya matukio haya na kila mtu
akawajibika katika nafasi yake
kupambana na vita hii, basi wa-
toto watakuwa salama.
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Uhalifu mkubwa

wapungua kwa 2%

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema katika kipindi cha
miezi sita kuanzia Januari, wamefani-
kiwa kupunguza makosa makubwa ya
uhalifu kwa asilimia 2.2.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Masauni, alisema jana
kuwa, jumla ya makosa makubwa ya
jinai yaliyoripotiwa katika vituo vya
polisi kwa mwaka huu kuanzia Janu-
ari hadi Juni yalikuwa 28,252.

Alisema ikilinganishwa na mwa-
ka jana katika kipindi kama hicho,
matukio yaliyoripotiwa yalikuwa
28,889.

Akisoma taarifa ya serikali kwa
wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi na
Usalama, iliyohusu hali ya ulinzi na
usalama wa raia na mali zao kwa kip-
indi hicho, Masauni alisema kwa sasa
matukio ya uhalifu yamepungua.

“Kwa ujumla tumefanikiwa
kupunguza makosa 637 kwa mwaka
huu. Hii inatokana na juhudi za
askari wetu na utekelezaji wa dhana
ya ulinzi shirikishi inayotekelezwa,”
Masauni alisema.

Alitaja makosa hayo makubwa am-
bayo wameyapunguza ni dhidi ya
binadamu, maadili ya jamii, kuwania
mali na ya uhalifu wa kifedha. Kuhusu
makosa yatokanayo na usalama bara-
barani, Masauni alisema yamepungua
kwa sababu kuna usimamizi wa she-
ria na kutoa elimu ya usalama bara-
barani kwa watumiaji wa vyombo vya
moto na watembea kwa miguu.

“Takwimu za makosa ya ajali za
barabarani katika kipindi cha Januari
hadi Juni mwaka huu zinaonyesha ku-
wapo kwa jumla ya makosa 1,610 yali-
yoripotiwa ikilinganishwa na makosa
2,200 mwaka 2018. Kwa hiyo tume-
punguza makosa 590,” alisema.

Alisema idadi ya vifo vimepungua
kutoka watu 1,051 waliofariki mwaka
jana katika ajali za barabarani hadi
kufikia 781 walipoteza maisha mwaka
huu kuanzia Januari hadi Juni.

IGP SIRRO ANENA

Naye Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini, IGP Simon Sirro, alisema
mafanikio hayo yamechangiwa na
matumizi ya teknolojia katika ku-
pambana na uhalifu na amewaonya
wahalifu kutafuta shughuli nyingine
ya kufanya.

“Tunatumia vifaa maalumu iki-
wamo drones (ndege zisizo na ruba-
ni) katika kudhibiti uhalifu japo kwa
sababu za Kkiintelijensia hatuwezi
kusema ziko ngapi na maeneo gani
muhimu tunawaasa wahalifu kuacha
mipango yao ya kuvuruga amani ya
nchi hii kwa sababu hawatabaki sala-
ma,” alisema Sirro.

Jaji Kiongozi
afunguka
kuchelewa kwa
mashauri

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

JAJI Kiongozi wa Mahakama Kuu ya Tanzania,
DK. Eliezer Feleshi, amewataka wananchi na
wadau wa Mahakama mkoani Kigoma kutoa
ushirikiano wa kutosha kwa watumishi wa ma-
hakama.

Jaji Feleshi akizungumza na waandishi wa
habari jana kwenye jengo jipya la Mahakama
Kuu Kanda ya Kigoma iliyopo maeneo ya Kata
va Bangwe Manispaa ya Kigoma/Ujiji, alisema
hawacheleweshi mashauri bali wanaochangia
kuyachelewesha ni wadau wao wanaowajibika
kupeleka mashauri mahakamani, kuchelewa kuja
kutoa ushahidi na kuchelewa kupeleka masha-
hidi.

“Nawaasa wanaKigoma na wadau wa ma-
hakama kujiandaa sasa kutupatia ushirikiano
wa kutosha kwa maana sisi kama mahakama
hatukuja kwa kubahatisha kuanzisha masijala
hii..ndiyo maana nimesema tumekuwa na tara-

jana, wakisubiri kusikilizwa kwa kesi inayowakabili. PICHA: MIRAJI MSALA

Serikali yaomba wadau kuwa na
subira uchaguzi serikali za mitaa

Na Enock Charles

SERIKALI imewataka wadau wa uchaguzi
kuwa na subira wakati ikiwa katika maan-
dalizi ya kuitangaza rasmi sheria itakay-
otumika katika uchaguzi wa serikali za
mitaa mwishoni mwa mwaka huu.

laam na Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Mwita Waitara.

Akizungumza na Nipashe alipoulizwa
kuhusu maandalizi ya uchaguzi huo iki-
wamo kuitangaza sheria itakayotumika
katika uchaguzi huo, Waitara alisema
maandalizi yatakapokamilika sheria hiyo
itatangazwa na serikali, na kuwataka wa-
dau wa uchaguzi kuvuta subira.

“Sheria itatangazwa tu muda utakapowa-
dia, wadau wawe na subira, maandalizi
yatakapokamilika itatangazwa, na mwe-
nye mamlaka ambaye niRais,” Waitara
alisema.

Wadau  wa uchaguzi vikiwamo vy-
ama vya siasa wametoa malalamiko wak-

idai kuchelewa kutangazwa kwa sheria hiyo
kunaweza kuathiri maandalizi yao kuele-
kea kwenye uchaguzi huo kwa kuwa kui-
fahamu sheria hiyo ni moja ya maandalizi
muhimu katika uchaguzi huo.

Akizungumza  na gazeti hili Katibu
Mwenezi wa ACT-Wazalendo, Ado Shaibu,
alidai kuwa kuchelewa kutangazwa kwa
sheria hizo kunaathiri mchakato wa vy-
ama kufanya maandalizi ya mafunzo
kwa mawakala na wagombea wao katika
uchaguzi huo.

“Kuchelewa kutangazwa kwa sheria
itakayotumika katika uchaguzi wa serikali
za mitaa kunaathiri maandalizi yetu kwa
sababu huwezi kuandaa wagombea kwa
mfano bila kujua kanuni zinasemaje
kuhusu sifa za wagombea wanaotakiwa,
maana kubadilika kwa kanuni kunaweza
kupelekea kubadilika kwa aina ya mgom-
bea,” alisema Shaibu.

Uchaguzi wa serikali za mitaa unaota-
rajiwa kufanyika Oktoba, na serikali ime-
shasema kuwa kiasi cha Sh. bilioni 82  zi-
tatumika.

tibu na haikuwapo masijala baada ya kuwa Kila
Kitu kimekamilika ikaanzishwa kisheria baadaye
wakateuliwa majaji akapatikana msajili na akapa-
tikana mtendaji na watumishi.

“Kwa hiyo kwa watumishi wa mahakama tayari
mahakama ipo kwenye maboresho yanayoende-
lea, na naamini wanaelewa misingi tunayosima-
mia na viwango vyetu vya kisasa.”

alYPASS
illl
PR AT &G UL TS L SECTOR T =0T

Call for proposals: Green Growth Consultant

The Private Agricultural Sector Support (PASS) Trust was established in the year 2000
under the agricultural Sector Program Support.

PASS currently operates as an independent organization, operating as a service provider
linking the agricultural and financial sectors. Our main objective is to facilitate access to
financial and agribusiness development services for agribusiness entrepreneurs covering the
entire agribusiness value chain.

Our clients comprise of individual agribusiness entrepreneurs, associations/ groups of
smallholder farmers and companies engaged in the agricultural sector. We among other
things, assist our clients in developing solid and bankable investment project write ups, and
facilitate access to finance through credit guarantee schemes that we operate with commercial
banks.

In order to achieve long-term and inclusive growth in agriculture, PASS is aware that attention
is needed to ensure responsible development of the sector. One key area of focus is
sustainable management of natural resources and minimizing damage to the environment and
people in supported projects.

To this end, PASS has incorporated in its 5-year strategy to build a strong green profile and
has developed various guidelines and policies to contribute to inclusive and green growth in
agriculture, including a policy on Environmental and Social Sustainability.

Assignment

PASS is now seeking the services of a technical consultant to work under a short-term
assignment for purposes of developing a Strategy for Green Growth as well as a plan for
implementation of the commitments made. The strategy is expected to provide directions to
how PASS can incorporate the concept of Green Growth in our operations bringing together
existing policies, guidelines and collaborations.

For more information on this assignment, visit www.pass.or.tz
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Makonda akomalia

“Wapo wengine wanaingia kwe-
nye makubaliano tuzae kabisa, lak-
ini mwisho wa siku ana muacha na
mtoto wake na ikitokea baba ame-
kufa aruhusiwi kabisa hata kuaga
kwa sababu hatambuliki kwenye
ile familia nyingine,” alifafanua

zaidi Makonda.

Agosti 12, mwaka huu, Makonda
alisema ana mpango wa kuanzisha
kanzi data ya ndoa zote zilizopo
katika Mkoa wa Dar es Salaam ili
kupunguza utapeli wanaofanyiwa
wanawake kwa kudanganywa ku-
olewa.

“Hii ‘data base’(kanzi data) ita-

na kuangalia jina I

wasaidia wanawake

washawishini

Jafo ataka watumishi afya

na Sh. bilioni 33.5 kwa ajili ya hosp
za wilaya.

saidia mwanamke akiambiwa kuwa
anaolewa ataingia katika mtandao

huyo kama ameoa au la na hata ita-

d mwanaume

ambao wame-

olewa ili kuzuia waume zao wasioe
kwa siri. Wanawake mkishaolewa
wanaume
kusajili vyeti vya ndoa,” alisema.

waje

Mume ashikiliwa kwa
tuhuma za mauaji

majira ya saa 4 usiku chumbani kwake akiwa amefariki.
Kwa mujibu wa kamanda Shana katika chumba hicho
walikuta mtandio uliokuwa umetundikwa juu ya paa la
chumba hicho, huku mwili huo ukiwa na jeraha mdomoni.
Alisema taarifa za kifo cha marehemu zilitolewa polisi
na mume huyo wanayeishi nyumba moja na marehemu,
l[akini kila mtu analala chumba chake na kwamba baada

yva kufika nyumbani hapo majira ya saa 4:00 usiku
alichungulia ndani ya chumba cha mkewe na kumkuta

itali 67
kwamba amefariki.

akiwa amelala chini na baada ya kumwangalia alibaini

Alibainisha kuwa lengo ni kusogeza hudu-
ma za afya kwa wananchi na kwamba vituo
119 vimekwishakamilika na kati ya hivyo,
58 vimeanza kutoa huduma za upasuaji. Pia
alisema hospitali za wilaya 67 ziko katika
hatua ya mwisho ya ujenzi na zinatarajiwa
kukamilika ifikapo Septemba, mwaka huu.

“Kabla ya kuanza ukarabati au ujenzi
mwaka 2017, kulikuwa na zahanati 6,640
(asilimia 53) kati ya hizo za serikali ni 4,554
afya ni 701 (asilimia 16) kati ya vituo vya
afya 518 vilivyokuwapo ni 115 (asilimia
22.4) tu ndio vilikuwa vinatoa huduma za
dharura na upasuaji pindi zinapohitajika,”
alisema.

Katika mwaka wa fedha wa 2019/20,
alisema serikali imetenga Sh. bilioni 10.4
kwa ajili ya ukarabati wa vituo vya afya 52

RADIO

Naye Naibu Waziri wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Faustine Ndugulile, alisema
kabla ya kuboresha huduma za afya nchini,
serikali ilikuwa inatumia Sh. milioni 100 kwa

“Tunamshikilia mume wa marehmu kwa ajili ya ma-
hojiano zaidi wakati uchunguzi wa kina ukiendelea
ili tuweze kubaini kama kweli marehemu amejiuva au
ameuawa kwa sababu katika nyumba hiyo alikuwa
anaishi na mume wake na hawaishi na mtu mwingine,”

mgonjwa mmoja wa kupandikizwa figo nje

ya nchi.

“Hivi sasa mgonjwa kupandikizaji figo
ndani ya nchi anatumia Sh. milioni 20.
Tumeokoa kiasi kikubwa cha fedha, Ia-

Kini bado tunatumia gharama kubwa kwa
kuwatibu wagonjwa wa kisukari, presha na
magonjwa yasiyoambukiza,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha Waganga
Wakuu wa Mikoa, Dk. Paul Chawote, aliom-
ba serikali kuhimiza suala la bima ya afya
kwa kuwa asilimia 49 ya watu wanaofika
kwenye vituo vya kutolea huduma za afya
ni wagonjwa wa msamaha, jambo ambalo ni

mzigo kwenye vituo hivyo.

POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE

KATIKA MASAFA YAFUATAYO

alisema.

Kamanda Shana aliwakaribisha wananchi wote wenye

kwangu,” alisisitiza.

taarifa zinahusiana na kifo hicho ofisini ili kubaini ukweli
wa tukio hilo na kwamba majina yao yatahifadhiwa.

“Ni mapema mno kueleza kilichosababisha chanzo
cha kifo hiki, lakini makachero wetu wanaendelea na
uchunguzi, milango ya ofisi yangu ipo wazi niwakaribishe
wananchi wote wenye taarifa ya mauaji haya kuzileta

Kwa mujibu wa majirani walioshuhudia mwili huo
ukiwa sakafuni baada ya mume huyo kupiga kelele za
kuomba msaada ambao hawakutaka majina yao yaandik-
we gazetini, walidai walimkuta marehemu akiwa amelala
chini huku pembeni yake kukiwa na Biblia, mtandio na

simu yake ya kiganjani.

INATOKA UK.2

Wakili: Umeshawahi kumpima uzito
Magufuli?

Shahidi: Si kazi yangu.

Kesi hiyo inaendelea kusikiliza ushahidi
wa Jamhuri leo.

Katika kesi hiyo, upande wa Jamhuri ul-
iongozwa na Mawakili wa Serikali Wakuu,
Faraja Nchimbi, Dk. Zainabu Mango, Wakili
wa Serikali Mwandamizi Wankyo Simon na
Wakili wa Serikali Jacqueline Nyantori.

Upande wa utetezi uliongozwa na Pe-
ter Kibatala, Jeremia Mtobesya, Hekima
Mwasipu na Fredy Kiwelo.

Mbali na Mbowe, washtakiwa wengine
ni Mbunge wa Bunda Mjini, Ester Bulaya;
Mbunge wa Tarime Mjini, Esther Matiko,
Katibu Mkuu wa Chadema, Dk. Vincent
Mashinji; Mbunge wa Iringa Mjini, Pe-
ter Msigwa; Naibu Katibu Mkuu Zanzibar,
Mbunge wa Kibamba, John
Mnyika na Mbunge wa Kawe, Halima

Awali Koplo Charles akiongozwa na Wak-
ili wa Serikali Mkuu, Paul Kadushi, shahidi
alidai kuwa Februari 16, 2018 alipangiwa
kazi kama mwandishi wa habari kuan-
dika taarifa kwenye mkutano wa kufunga
kampeni wa Chadema katika viwanja vya

Alidai kuwa alijiandaa na vitendea kazi
vyake ikiwamo kamera ya kupiga picha za
video na ilipofika saa 10 alasiri, alifika ka-
tika viwanja hivyo kwa ajili ya kuanza kazi.

Alisema alipofika watu walianza kuku-
sanyika na mshereheshaji alitangaza
kwamba viongozi wakuu wa chama wame-

' HUSOMA
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shafika, baada ya muda wabunge na vion-
gozi wakuu walipanda jukwaani alimsikia
Mbowe akitoa kauli za kufanya hamasa ya
kuichukia serikali.

“Wanachama walipata hamasa na mi-

Shahidi adai kortini

hemko iliyosababisha wapate jazba ya
kuichukia serikali na vyombo vya ulinzi na
usalama, wananchi waliokuwa wamekaa
walinyanyuka na kuhamasika, mimi na
waandishi wenzangu tulitawanyika pale
tuposimama karibu na jukwaa, nilikimbilia
kwenye gari polisi kunusuru kamera,” al-
idai Koplo Charles.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa hao
wanadaiwa kuwa kati ya Februari Mosi na
Februari 16, mwaka jana, Mbowe na wen-
zake wakiwa Kinondoni, kwa pamoja wa-
likula njama na wengine ambao hawaku-
wapo mahakamani ya kutenda kosa la jinai
ikiwamo kuendelea na mkusanyiko isivyo
halali na kusababisha chuki na uchochezi
wa uasi.

Ilidaiwa kuwa siku ya tukio, Bulaya
alishawishi wakazi wa eneo hilo kutenda
kosa la jinai kwa kufanya maandamano
yenye vurugu.

Pia ilidaiwa kuwa siku hiyo, katika bara-
bara ya Kawawa eneo la Mkwajuni, Kinon-
doni, kwa pamoja washtakiwa na wenzao
zaidi ya 12, walifanya mkusanyiko na ku-
kaidi amri halali ya ofisa wa jeshi la polisi,
Gerald Ngiichi, na kusababisha kifo cha
Akwilina Akwiline na askari polisi wawili
Konstebo Fikiri na Koplo Rahim Msangi
kujeruhiwa.

Ilidaiwa siku ya tukio la kwanza na la
pili, katika viwanja vya Buibui, kwenye
mkutano wa hadhara, Heche alitoa lugha
ya kuchochea chuki alitamka matamshi
kwamba “Kesho patachimbika upumbavu
ambao unafanywa kwenye nchi hii..wizi
unaofanywa na serikali ya awamu ya tano...
watu wanapotea, watu wanauawa, wana-
okotwa kwenye mitaro lazima ukome.”

Maneno hayo yanadaiwa yalikuwa na
mwelekeo wa kuleta chuki kati ya serikali
na Watanzania.

Washtakiwa wote waliposomewa mash-
taka yao kwa nyakati tofauti walikana.
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Il Waahidi kuwasaidia wanawake
wenzao watakaogombea 2020

Balozi Seif
awafunda
makatibu
wa CCM

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Self Ali Iddi,
amewaonya makatibu wa
wilaya na mkoa wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kutoonye-
sha upendeleo kwa mtu yeyote
ambaye anataka kuwania uon-
gozi kwani kazi yao ni kuangalia
kama refa uwanjani.

Balozi Seif ambaye ni mlezi wa
chama hicho mkoani Shinyan-
ga, aliyasema hayo juzi kwenye
mkutano wa hadhara kwenye
Halmashauri ya Msalala, am-
bapo alieleza kuwa wapo baadhi
ya makatibu wamekuwa wakibe-
ba wagombea wanaowataka wao.

Balozi Seif aliwaonya maka-
tibu wa wilaya na mkoa
wa CCM kutoonyesha upendeleo
kwa mtu yeyote ambaye anataka
kuwania uongozi, na kuwa kama
wapo, waache mara moja.

Alisema lazima wapime kuona
wana sifa ili kupata viongozi wa-
zuri ndani ya chama, na kazi hiyo
inafanywa na makatibu wali-
opewa dhamana, hivyo waache
ushabiki kwa kuwa kwa kufanya
hivyo, watakuwa wanatimiza
wajibu wao.

“Kazi yetu ni kuwapima kama
wana sifa zinazofaa, wengine
wamekuwa wakijipenyeza
kwenye chama na kuonekana
kuwa sio mwenzetu,” alisema na
kuongeza:

“Kazi yenu makatibu ni ku-
wapima wale wote wanaotaka ku-
wania uongozi kwa ngazi yoyote.”

Aidha, Balozi Seif alisema Kilio
cha Mbunge wa Msalala, Ezeckiel
Maige cha kuhitaji barabara ya
lami inayotoka Kahama kwenda
Geita amekisikia na kuongeza
kuwa imeshatengewe fedha.

Maige alisema barabara
ya kutoka Manzese Kahama
kwenda mkoani Geita ina urefu
wa kilomita 147, na kuwa inahi-
taji zaidi ya Sh. bilioni moja kwa
kipande chake chenye urefu wa
kilomita 76 ili itekelezwe kwa
kiwango cha lami.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

ANAWAKE wa Shehia ya

Msuka Mashariki Wilaya ya

Micheweni kisiwani Pem-

ba, wamesema wako tayari
kuwapa hamasa na kuwaunga mkono
wanawake watakaojitolea kugombea na-
fasi za uongozi mwaka 2020 na kamwe
hawatowabeza.

Walisema watakapowachagua wa-
naamini watasaidia kutatua matatizo
yao yanayowakabili kwenye shehia yao,
ikiwamo barabara na ukosefu wa walimu
katika shule yao, ambayo inachangia kwa
kiasi kikubwa watoto kufeli katika maso-
mo yao.

Walisema wameshachagua viongozi
wanaume kwa miaka mingi sasa, ingawa
wakishapata wanahama makazi yao na
wanahamia nje ya kisiwa hicho, jambo
ambalo linawauma sana, kwani uongozi
hutokana na wao.

Wakizungumza katika mikutano ya
kuwahamasisha wanawake kugombea
nafasi za uongozi kisiwani Pemba, uli-
yoandaliwa na Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania (Tamwa)
ofisi za Zanzibar, walisema watahakiki-
sha ifikapo mwaka 2020 wanachagua

Tutajipanga
na kush-
irikiana

ili mwaka
2020 tuwe
na viongozi
wanawake
katika kada
mbalimbali,
maana kila
mwaka
tunachagua
wanaume
na wana-
hama.

viongozi wanawake, ili wawasaidie
kutatua shida zao.

“Tutajipanga na kushirikiana ili
mwaka 2020 tuwe na viongozi wa-
nawake katika kada mbalimbali,
maana kila mwaka tunachagua wa-
naume na wanahama,” alisema
Maulid Saleh Omar.

Naye mkazi wa eneo hilo, Mar-
yam Seif Khelef, alisema ipo haja
elimu kwa mtoto wa kike ipewe ki-
paumbele, ili wajengewe uwezo wa
ukakamavu mapema, jambo ambalo
litasaidia kujiamini kugombea hapo
baadaye.

Katibu wa Jumuiya ya Maimamu
Zanzibar kisiwani Pemba, Yussuf Ab-
dalla Ramadhan, alisema mwanambke
ana uwezo wa kupambana, hivyo ni
muhimu kufuata masharti na maadili
ya kiislamu.

“Mnayo haki ya kuwa viongozi, la-
kini msiende kinyume cha masharti
na maadili, maadili yaheshimiwe na
hapo ndipo mtafanikiwa,” alisema
shehe huyo.

Mwenyekiti wa timu ya wanaume
ya mabadiliko, Suleiman Massoud
Said, alisema wanawake wame-
beba majukumu makubwa sana na

wameachwa nyuma kwa baadhi ya
mambo, ikiwamo ya uongozi, hivyo
ni vyema kuwapunguzia majukumu
hayo, ili wahamasike kuingia majim-
boni kugombea nafasi hizo.

Naye katibu wa timu hiyo,
Mohamed Hassan Ali, aliwataka
wanawake wenye nia kugombea
nafasi za uongozi, wawe makini na
wasikubali kutoa rushwa ya aina
yoyote, kwani itamshusha thamani
yake.

Ofisa uendeshaji kutoka Tamwa,
Pemba, Asha Mussa Omar, alisema
kuwa ushiriki wa wanawake katika
masuala ya kisiasa upo ingawa ni
mdogo, hivyo sauti yake ni ndogo ka-
tika kutetea haki zao na watoto.

“Mutakapoingia katika nafasi za
uongozi mtaweza kutatua changamo-
to mbali mbali zinazowakabili, am-
bazo wanaume hawazitetei,” alisema
ofisa huyo.

Mkutano huo ni mwendelezo wa
mikutano ya kuwahamasisha wa-
nawake kuingia majimboni kuom-
bea nafasi za uongozi ifikapo mwaka
2020 ambayo iliandaliwa na Tamwa
chini ya ufadhili wa Umoja wa Mataifa
Kitengo cha Wanawake.

Salma Ali Abeid mkazi wa shehia ya Msuka Mashariki, Wilaya ya Michewenu, akichangia jambo katika mkutano wa kuwahama-
sisha wanawake kugombea nafasi za uongozi uliofanyika shehiani hapo na kuandaliwa na Tamwa. NA MPIGAPICHA WETU

Wafanyabiashara wakopeshwa mil. 600/- kutoka NMB

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetoa mikopo
yenye thamani zaidi ya Sh. bilioni
600 kwa wafanyabiashara wa kati
na wadogo ambayo imewasaidia
kuweza kuongeza mitaji yao na ku-
jikwamua kiuchumi.

Hayo yalisemwa na Meneja wa
Benki ya NMB Kanda ya Kaskazini,
Aikansia Muro, wakati wa mkutano
wa klabu za wafanyabiashara wa
mkoa wa Tanga waliopo waliokuwa
na mikopo kwenye benki hiyo.

Meneja huyo alisema ili nchi
iweze kukua, lazima kuwapo wa-
fanyabiashara ambao wenyewe
watachochea ukuaji wa uchumi na
ndio maana benki hiyo wakaamua
kuwekeza kwa kiasi kikubwa hicho
na wanataka kukuza eneo hilo.

Alisema wafanyabiashara hao
wadogo wakikua kesho na kesho
kutwa ndio ambao watakuwa wa-
teja wakubwa zaidi na uchumi wa
nchi utaendelea kukua, kwa sababu
kwenye kukopa na kukopeshana
na kuwezesha ndio kunakofanya

biashara zinaweza kukua kupata
mafanikio.

“Kwa kiasi kikubwa mikopo hii
imeweza kuwasaidia kwa asilimia
kubwa wafanyabiashara kuende-
leza biashara zao ambazo zime-
kuwa chachu ya wao kuweza ku-
pata maendeleo, hivyo kujikuta
wakipiga hatua kuwa za kiuchumi,”
alisema.

Aidha, alisema kwamba benki
hiyo imekuwa ni mkombozi mkub-
wa kwa Watanzania kutokana na
kujikita kuendeleza wafanyabi-

ashara wadogo na wa kati, ambao
wanaweza kuchangia kwa kiasi ki-
kubwa ukuaji wa maendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Tho-
bias Mwilapwa, alisema benki hiyo
inafanya kazi kubwa na nzuri hasa
ya kuwezesha upatikanaji wa mitaji
kupitia mikopo mbalimbali na kue-
ndelea kuibuliwa na kuibuni kila
siku.

Alisema wameamua kwenda
mbali zaidi ya hapa kwa kuanzisha
mikutano itakayosaidia kuwafanya
wafanyabiashara wajione kama se-

hemu ya familia.

Alisema kupitia mfumo huo wal-
ioubuni wa kuwakutanisha pamoja
wateja wao angalau mara moja kwa
mwaka wanafahamiana ikiwamo
kupata fursa ya kupata ufahamu wa
mambo waliyoratibu na watakayo
yafanyia kazi.

Alisema benki hiyo ina mafani-
kio makubwa na inachangia sana
katika mafanikio ya serikali, hivyo
ina umuhimu wake wa kipekee
kwenye kuchangia ukuaji wa uchu-
mi.
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Serikali yaombwa fursa
wenye watoto uzito pungufu

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

ERIKALI imeombwa kugharamia
kambi za kinamama wanaobaini-
ka kuwa na watoto wenye uzito
pungufu wanaokusanywa na ku-
wekwa kwenye kambi maalum kwa ajili
ya kuwafundisha kupika chakula dawa,
ikiwa ni jitthada mojawapo ya kuka-
biliana na tatizo la udumavu kwa watoto
wenye umri wa chini ya miaka mitano.
Wakizungumza wakati wa kupokea
miradi iliyokuwa ikifadhiliwa na Shirika
la World Vision Tanzania Kanda ya
Kagera kupitia mradi wa Ibwera DP,
baadhi ya wananchi na wahudumu wa
tatu za Ibwera, Nyakibimbili na Mikoni,
walisema shirika hilo lilifadhili miradi
mbalimbali ikiwamo ya lishe kwa watoto
na sasa mradi umefikia kikomo, lakini
bado tatizo la utapiamlo kwa watoto ni
kubwa.

Sued Rashid, ni mhudumu wa afya
ngazi ya jamii, alisema serikali iwe tayari
kusaidia kulingana na itakavyoweza ili
kuwawezesha wanaohusika na utoaji
wa elimu kwa jamii kuhusu namna ya
kuwahudumia watoto wenye utapiamlo,
maana ili wafundishwe lazima wawekwe

Utasikia
kuna hujuma
mahala, hata
sababu ya
kufanya
hivyo haipo,
lazima

kwa umoja
wetu sisi
watumishi
wa umma,
viongozi
kwa maana
ya madiwani
na wenyeviti
wa vitongoji

na vijiji.

katika kambi kwa siku 12 na kuwa bila
kuwezeshwa kambi hizo haziwezi ku-
fanyika.

Ester Ndibalema, alisema elimu juu
ya utapiamlo ambao ndiyo chanzo ki-
kuu cha watoto kudumaa inabidi ien-
delee kutolewa kwa wananchi, maana
vyakula vyote muhimu vinavyoweza
kuimarisha afya za watoto vinapati-
kana katika maeneo wanayoishi.

Savera Mutayabarwa, alisema
vyakula kama viazi lishe vinapaswa
kutiliwa mkazo ili vilimwe kwa wingi,
kwa lengo la kuhakikisha afya za wa-
toto zinakuwa salama.

“Tumeweza kuwafundisha watu
kulima viazi lishe kwa ajili ya ku-
punguza tatizo la utapiamlo, lakini
tumewafundisha namna ya kutunza
mbegu ili watakapolima wasikose
mbegu, lakini halijazingatiwa, baadhi
yao wanakula hadi mbegu, na hii ina-
tokana na baadhi kutozingatia wanay-
ofundishwa,” alisema.

Akizungumza wakati wa kupokea
mradi huo, Mkuu wa Wilaya ya Bu-
koba, Deodatus Kinawilo, aliwataka

kushirikiana na wananchi kutunza
miradi hiyo na kuwa serikali haiko

tayari kwenda kwenye miradi na ku-
kuta imeharibiwa.

“Utasikia kuna hujuma mahala,
hata sababu ya kufanya hivyo haipo,
lazima kwa umoja wetu sisi watumi-
shi wa umma, viongozi kwa maana ya
madiwani na wenyeviti wa vitongoji
la, tuipokee miradi tunayofadhiliwa
na tuisimamie na kuitunza, ili iwe en-
delevu,” alisema Kinawilo.

Mkurugenzi wa miradi kutoka
makao makuu ya Shirika la World
Vision Tanzania, Dk. Yosh Kasilima,
alisema katika mwaka huu wa fedha
wanatekeleza miradi ya maendeleo
katika mkoa wa Kagera ikiwamo ya
elimu, afya, maji, kilimo, ufugaji na
lishe kwa watoto, yenye thamani ya
zaidi ya Sh. bilioni 8.3.

Mkoa wa Kagera ni miongoni mwa
mikoa yenye kiwango kikubwa cha
watoto wenye udumavu ambao kwa
mujibu wa utafiti uliofanywa mwaka
2018 na Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa
kushirikiana na Kituo cha Chakula na
Lishe, asilimia 39 ya watoto wenye
umri wa chini ya miaka mitano mkoa-
ni humo wamedumaa.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, akizungumza na waandishi wa habari jijini humo jana, wakati akim-
pongeza Rais John Magufuli kwa kupata nafasi ya kuwa mwenyekiti wa jumuiya ya nchi ya wanachama wa SADC.

PICHA: GETRUDE MPEZYA

Wazazi Dar
wapewa tano
uchangiaji
damu

Na Enock Charles

MPANGO wa Taifa wa Damu Salama
(NBTS) Kanda ya Mashariki ume-
washukuru wakazi wa Jiji la Dar

es Salaam na maeneo vya jirani kwa
namna walivyojitokeza kuchangi-
aji damu kwa ajili ya kuwasaidia
wagonjwa wenye uhitaji ikiwamo
majeruhi wa ajali ya moto iliyosaba-
bishwa na lori la mafuta lililopinduka
na kulipuka eneo la Msamvu mkoani
Morogoro.

Ajali hiyo ya Agosti 10, mwaka
huu, ilisababisha vifo vya zaidi ya
watu 90 na wengine kujeruhiwa.

Aidha, mpango huo umeendelea
kuwakumbusha wananchi umuhimu
wa kuchangia damu, huku ukiwa-
himiza kuendelea kuchangia damu
zaidi ili kuokoa maisha ya wagonjwa
wenye uhitaji wa damu waliopo
kwenye vituo mbalimbali vya afya
nchini.

Akizungumza wakati wa hitim-
isho la zoezi la uchangiaji damu kwa
siku tatu kwenye viunga vya stendi
Salaam ili kusaidia majeruhi hao,
mwamasishaji jamii kutoka NBTS,
Mariamu Juma, alisema shukurani
hizo zinafuatia mafanikio makubwa
valiyopatikana wakati wa zoezi
hilo muhimu lililoandaliwa na NBTS
kwa kushirikiana na benki ya Exim
Tanzania.

“Kwa kweli mwitikio ulikuwa wa
kuridhisha na tumefanikiwa kuku-
sanya chupa takribani 155 kulingana
na malengo yetu, hivyo tunawashuk-
uru sana wakazi wa Mbagala na
vilevile tunawashukuru sana Benki
ya Exim Tanzania ambao ni washiri-
ka wetu wakubwa kwa kujitoa kwao
kwa hali na mali hadi kufanikisha
zoezi hili,” alisema na kuongeza:

“Pamoja na wakazi wa Dar es
Salaam kwa ujumla wanaoende-
lea kuchangia damu kwenye vituo
vingine ikiwamo Hospitali ya Taifa
Muhimbili.”

Tangu kutokea kwa ajali hiyo ya
moto mkoani Morogoro imeshuhudi-
wa idadi kubwa ya wakazi wa Dar es
Salaam na kwinginepo nchini waki-
guswa na kuitikia wito wa kuchangia
damu kwa majeruhi hao ambapo
imearifiwa kuwa bado kuna uhitaji
wa damu, huku jamii ikiendelea ku-
hamasishwa kujitolea zaidi ili kuokoa
maisha ya wagonjwa wenye uhitaji.

Kilimo hai kahawa chatajwa kuwa fursa

Na Restuta Damian, KYERWA

BODI ya kahawa Kagera imetoa
wito wa kuchangamkia fursa ya
wakulima kulima kilimo hai, ili
kuondokana na tatizo la masoko
kwa wakulima wanaolima kahawa
kwa kiwango cha chini.

Kauli hiyo ilitolewa na Meneja
wa Bodi ya Kahawa Kagera, Melkiol
Massawe, walipotembelea shamba
la mkulima bora wa kahawa aina ya

Robusta Tanzania lenye ekari zai-
di ya 100 pamoja na kumpa elimu
zaidi.

Alisema kilimo hai hakina usum-
bufu katika soko la dunia na la
ndani kutokana na kahawa hiyo
kulimwa pasipo kutumia dawa ze-
nye sumu.

“Kahawa ya kilimo hai ambayo in-
alimwa kwa mkulima huyu Albert
Katagira ni tofauti sana na kahawa
inayolimwa na wakulima wengine

mkoani Kagera kwani walio wengi
wanatumia mbolea ya sumu, lakini
mkulima huyu anatumia mbolea
ya asili ambayo ni nyasi, masalia ya
migomba, mbolea ya samadi pamo-
ja na mboji ambapo kahawa inayo-
zalishwa katika mashamba yake ni
bora kwa matumizi ya watu wote
kwa sababu ni bora kiafya,” alisema
Massawe.

Katagira ambaye ni mkuli-
ma bora Tanzania kwa mwaka

2019, alisema shamba lake la ekari
100, kati ya ekari 50 zimepandwa
na kwa mwaka amevuna magunia
400.

Katagira alisema ili kilimo kiweze
kuleta manufaa, lazima wakulima
kuongeza bidii katika kilimo kwa
kuzalisha malighafi nyingi ambayo
itamsaidia kuongezea kipato cha
familia na jamii inayomzunguka
na kuleta maendeleo.

“Nitumie nafasi hii kuwashauri

wakulima wenzangu kulima kilimo
cha kulinda afya zetu na kujiongeza
kuanzisha viwanda ambavyo vi-
tasaidia kuchakata malighafi ita-
kayosaidia kuongeza thamani ka-
tika mashamba yetu,” alisema na
kuongeza:

“Ndio maana niliamua kufanya
kilimo cha kisasa ambacho nikilima
hekta moja ninavuna tani 1.7 kwa
msimu.”
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Shule binafsi zajipanga kufaulu

Wafunzwa
athari mimba
utotoni

Na Zanura Mollel, LONGIDO

KATIKA jitihada za kukabiliana na
ndoa za utotoni wasichana takribani
70 wa Wilaya ya Longido mkoani
Arusha, wamefunzwa athari za ndoa
hizo kwa lengo la kuihamasisha jamii
kuziepuka.

Mabinti hao wenye umri wa
miaka 11 hadi 17 walipata elimu hiyo
wametakiwa kupinga mila na des-
turi kandamizi zinazowalazimisha
kufanyiwa vitendo vya kujamiiana
ambavyo ni ukatili dhidi ya mtoto
wa kike.

Mafunzo hayo yalitolewa na Shirika
la Maendeleo ya Jamii (Pido) linalo-
fanya kazi zake wilayani Longido.

Mkurugenzi wa shirika hilo, Martha
Ntoipo, alisema Pido ilianza kufanya
shughuli zake tangu mwaka 2010
ikijikita katika masuala ya elimu juu
va afya ya uzazi, vita dhidi ya mimba
na ndoa za utotoni, madhara ya
ukeketaji pamoja na mafunzo juu ya
maambukizi ya VVU na Ukimwi.

“Tumeona tutibu tatizo kabla hali-
jakuwa kubwa, watoto hawa wafa-
hamu madhara ya mimba na ndoa
za utotoni, tunaamini watapokea na
mabadiliko yataonekana,” alisema
Martha.

Aidha, alisema baadhi ya mila na
desturi kandamizi kwa jamii ya kifu-
gaji zimekuwa zikikwamisha malengo
mbalimbali ya serikali.

“Kuwavusha wanawake salama,
kinamama wajawazito ni malengo
va serikali, ila mila zinakwamisha,
mfano mimba za utotoni, ndoa za
utotoni pamoja na ukeketaji, wa-
nawake wengi wanapoteza maisha,
vifo vya mama na mtoto, kutokana
na kushindwa kumudu afya ya uzazi,
yote ni mila na desturi kandamizi,”
alisema Martha.

Juni 21 Mkuu wa Wilaya ya Lon-
gido, Frank Mwaisumbe, alizindua
kampeni ya jiongeze tuwavushe sala-
ma wilayani hapa, iliyobeba dhamira
ya kuokoa maisha ya mama na mtoto
kabla na baada ya kujifungua.

Aidha, aliwataka kinamama wa-
jgvvazito kuacha kujifungulia majum-

ani.

Kauli mbiu katika kampeni hiyo ili-
kuwa “Kila mmoja wetu anao wajibu
wa kuzuia vifo vitokanavyo na uzazi,
na vya watoto wachanga, maneno
basi, sasa vitendo.”

Mwaisumbe alisema ili kufikia
malengo va kitaifa ya asilimia 80
kupunguza vifo vya mama na mtoto,
kuna umuhimu wa kutoa elimu kwa
jamii, pamoja na kuhakikisha vifaa
tiba vinapatikana katika vituo vyao
vya afya.

“ Tuhakikishe tunaowakunga wa
kutosha kwenye vituo, wahudumu wa
afya, pamoja na madaktari vikiam-
batana na vitendea kazi,” alisisitiza
Mwaisumbe.

Mratibu wa Kitengo cha Afya ya
Uzazi, Mama na Mtoto wilayani hapa,
Josiah Mruve, alipokuwa akiwasili-
sha taarifa kwa Mkuu wa Wilaya
Mwaisumbe, alisema kiwango cha
kinamama kujifungulia katika vituo
vya afya, kimeongezeka kutoka
asilimia 27 mwaka 2017 hadi asilimia
51.3 mwaka 2019.

“Lakini pia kumekuwa na ongezeka
la wanaume kuhudhulia kliniki na
wake zao kwa asilimia 59.2 tofauti
na miaka ya nyuma, hii ni dhahiri
wamekuwa na uelewa juu ya afya va
uzazi,” alisema Mvure.

Novatus Makunga, ARUSHA

HULE binafsi za msingi na
sekondari katika Mkoa wa
Arusha, zimekuja na mkakati
wa kuanzisha maonyesho ya
wazi yajulikanayo kama elimu fair,
ikiwa ni jitthada za kukabiliana na

Mpango
huo ume-
sababisha

isema maonyesho hayo yakitumika
vizuri yana nafasi kubwa ya kukuza
sekta ya elimu, ambayo ni muhimu
katika maendeleo ya taifa.

“Hivi sasa kila mmoja anajitangaza
kwenye mitandao bila kuwapo kwa
nafasi ya kukutana na wazazi wengi
watahangaika kutafuta nafasi za

ushindani kutoa elimu bora. ushindani  ghyle za watoto wao kwa kuwauliza
Mkoa wa Arusha umekuwa ukifan- g::::g‘;’: wasiohusika,” alisema Vitus.

ya vizuri katika matokeo ya mitihani
ya taifa kwa shule za msingi na se-

shule za
serikali na

Aliongeza kuwa maonyesho hayo
yamezileta shule nyingi kwa pamoja

kondari, kwa vipindi tofauti ambapo ghyje binaf- katika eneo moja na hivyo kuwara-
kwa mwaka huu wa 2019 umeshika gjambazo  hisishia wazazi kupata maelezo na
nafasi ya kwanza kitaifa, katika ma- zimeanza kuuliza maswali, ambayo mwisho wa
tokeo ya kidato cha sita. jitthadaza siku yanawapa maamuzi ya kucha-

Maonyesho hayo yaliyoshirikisha
shule 11 yalifanyika mwishoni mwa
wiki mjini hapa.

Wamiliki na mameneja wa shule
walioshiriki katika maonyesho hayo,
Getrude Vitus na Ursula Trappr wal-

kukabiliana
na ushinda-
ni huo.

gua shule wanayoitaka.

Mratibu wa maonyesho hayo, Mary
Mwananogu alisema kuwa kupanda
kwa viwango vya ufaulu kwa shule
za msingi na sekondari, ni matokeo
chanya ya mpango wa serikali wa

kutoa elimu bure.

“Mpango huo umesababisha
ushindani mkubwa baina ya shule
za serikali na shule binafsi ambazo
zimeanza jitihada za kukabiliana na
ushindani huo,” alisema.

Mmoja ya wazazi walioshiri-
ki maonyesho hayo, Peter Man-
jala, alisema hiyo ni nafasi nzuri na
muhimu kwa wamiliki na wasimami-
zi wa shule, kuonana na watu wanao-
tafuta shule kwa vijana wao.

“Ni wazo zuri la kusaidia kukuza
elimu yetu na likitumika vizuri lital-
eta hata muunganiko wa malezi ya
watoto kati ya walimu, wamiliki wa
shule na wazazi,” alisema.

Maonyesho hayo yameonyeshwa
kwa msimu wa kwanza, ambapo
Shule 11 zinazotoa elimu kwa mtaala
wa kitaifa na kimataifa zimeshiriki
maonyesho hayo.
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Mbunge wa Viti Maalum wa Mkoa wa Manyara, Martha Umbullah (CCM), akizungumza na wanachama wa Umoja wa Wa-
nawake wa UWT Tarafa ya Moipo wilayani Simanjiro juzi. PICHA: GIFT THADEY

CCM Kimasomaso uchaguzi Simanjiro

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

DIWANI wa Kata ya Orkesumet wilayani
Simanjiro Mkoa wa Manyara, Sendeu Laiz-
er, amechaguliwa kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Wilaya hiyo
kwa kipindi kijacho cha mwaka mmoja.

Laizer (CCM) ambaye hakuwa na
mpinzani kwa Chadema amepata kura
19 za ndiyo na kura nne za hapana, hivyo
kushika nafasi hiyo iliyokuwa inashikiliwa
na Diwani wa Kata ya Ngorika Albert
Msole.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Silvanus Tairo,
akitangaza matokeo ya uchaguzi huo juzi
alisema madiwani 23 akiwamo Mbunge
wa Jimbo hilo, James Ole Millya, wamesh-

iriki upigaji kura huo.

Tairo alisema Chadema yenye madi-
wani watano hawakupitisha mgombea
wao, hivyo Laizer wa CCM, baada ya ku-
kosa mpinzani amepigiwa kura ya ndiyo
au hapana.

Akizungumza baada ya kutangazwa
kushikilia nafasi hiyo Laizer alisema, im-
ani kubwa waliyomwonyesha madiwani
hao ndiyo nguzo kubwa atakayoitegemea
kufanya kazi hiyo.

“Nawashukuru wote pamoja na madi-
wani wa Chadema ambao kwa namna
moja au nyingine mmeniunga mkono,
kwani hamkusimamisha mgombea wa
nafasi hii japokuwa uwezo mlikuwa nao,”
alisema Laizer.

Kwa upande wake, Msole ambaye

ameshikilia nafasi hiyo kwa muda wa mi-
aka minne, aliwashukuru madiwani hao
kwa ushirikiano mkubwa waliompatia.

“Nilikuwa msaidizi wa mwenyekiti wa
halmashauri yetu kwa miaka minne mfu-
lulizo tangu mwishoni mwa mwaka 2015
hadi sasa 2019, nawashukuru sana kwani
tumeshirikiana kuijenga Simanjiro kwa
pamoja,” alisema Msole.

Diwani wa Kata ya Endiamtu, Philemon
Oyogo (Chadema) alisema waliamua ku-
toweka mgombea wa nafasi hiyo, kwani
demokrasia inawaruhusu kufanya hivyo.

Diwani wa Kata ya Komolo, Michael
Haiyo (CCM), alimpongeza Laizer kwa
kuchaguliwa kushika nafasi hiyo na al-
imtakia kila la heri katika kutumikia nafasi
hiyo.
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DC aonya watakaokwamisha
jitihada za JPM uwekezaji

Na Godfrey Mushi, SAME

KUU wa Wilaya ya Same,

Rosemary  Senyamule,

ameonya kuwa mtu yeyo-

te au kikundi chochote ki-
takachoibuka kukwamisha juhudi za
Rais John Magufuli kuvutia uwekezaji
wenye tija kiuchumi katika sekta za
madini na viwanda wilayani humo
atashughulikiwa ipasavyo kwa mujibu
wa sheria za nchi.

Senyamule alikuwa akizungumza
jana, wakati akifungua mkutano wa
siku moja wa baraza la biashara la
wilaya hiyo ambalo lilikutana chini
ya maofisa wa Wizara ya Viwanda na
Biashara.

“Tunataka Same iwe kimbilio la
wawekezaji, kwa kutoa huduma nzuri
kwao na niseme wazi kwamba hatu-
tamvumilia mtu atakayekwamisha
juhudi hizi zilizoanzishwa na Rais
wetu,” alieleza.

Alisema majadiliano yaliyofanyika
baina ya sekta ya umma na binafsi ya-

Tunataka
Same iwe
kimbilio la
wawekezaji,
kwa kutoa
huduma
nzuri Kwao
na niseme
wazi kwam-
ba hatutam-
vumilia mtu
atakayek-
wamisha
juhudi hizi
zilizoan-
zishwa na
Rais wetu.

meweza kutatua matatizo yanayoika-
bili sekta ya biashara na kwamba hivi
sasa baraza hilo limeanzisha vikosi
kazi kwa ajili ya kuanza mchakato wa
kuvutia wawekezaji katika sekta za
utalii, mazingira na biashara, madini
na viwanda, kilimo, mifugo na uvuvi,
elimu na afya.

Baraza hilo lilikutana kutekeleza ag-
izo la Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, (Sera, Bunge, Ajira, Vijana na
Watu wenye Ulemavu), Jenista Mhaga-
ma, aliyeagiza mabaraza yote nchini
kuhuishwa kutokana na utendaji wa
mabaraza hayo umekuwa siyo endel-
evu.

Kitendo cha mabaraza hayo katika
ngazi ya mikoa na wilaya nchini, kuto-
fanya vikao vya aina hiyo ni kukiuka
waraka wa Rais Namba 1 wa mwaka
2001, unaosisitiza kuanzishwa kwa
mabaraza hayo na utendaji wake
kuwa endelevu.

Dhumuni la kuanzishwa kwa ma-
baraza ya biashara hususani katika
ngazi ya wilaya na mikoa ni kuweka

mfumo rasmi wa kuwakutanisha vion-
gozi wakuu wa serikali na sekta binafsi
katika kila ngazi ya utawala ili kujadili-
ana jinsi ya kuboresha mazingira ya
biashara na uwekezaji.

Pia inalenga kukuza sekta binafsi
ambayo ndio muhimili muhimu wa
kukuza uchumi wa nchi.

Aidha, kwa mujibu wa Senyamule,
katika kikao hicho cha kuhuisha
Baraza la Biashara la Wilaya ya
Same, wamekubaliana  kuanza
kwa kutekeleza jukumu hilo kwa
ari mpya ili kuifanya wilaya kukua
haraka.

“Kwa hiyo tumekuja pia na mkakati
maalum wa kutangaza fursa zilizopo
wilayani kwetu kama vivutio vya utalii
ili kuongeza idadi ya watalii wanaoku-
ja kuvitembelea na Wizara ya Viwan-
da na Biashara, imeshaleta wataalamu
wake kutoa elimu kwanza kuhusu
blue print (mpango mkakati) itakavy-
ofanya kazi ya kuboresha mazingira
ya biashara,” alieleza zaidi Mkuu huyo
wa Wilaya.

Majira, akishiriki katika kuandaa saruji kwa ajili ujenzi wa msingi wa madarasa ya shule hiyo jana. NA MPIGAPICHA WETU

@

Meya
kuongoza
ujumbe

Zziara ya

Ujerumani

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

UJUMBE maalum wa maofisa
unaoongozwa na Meya wa Man-
ispaa ya Moshi, Raymond Mboya,
unatarajia kuondoka mjini hapa
wakati wowote, kwenda Ujeruma-
ni kusaini makubaliano ya kupokea
mitambo ya kuchakata takataka na
kutengeneza mbolea.

Akizungumza jana na Nipashe
katika mahojiano maalum kuhusu
taarifa za kuiva kwa mradi huo,
alisema mitambo hiyo iko tayari
inasubiri kukamilishwa kwa tara-
tibu za kusafirishwa kuja nchini.

“Tuko katika maandalizi hivi
sasa ya kwenda nchini Ujerumani,
kusaini makubaliano ya kupokea
mitambo mikubwa ya kisasa
inayotumika duniani kuchakata
takataka na kisha kubadilishwa
kuwa mbolea za kukuzia mazao
mbalimbali, tunakwenda kufanya
hivyo baada ya kuafikiana na wen-
zetu ambao tumekuwa tukishiriki-
ana nao kama mji dada,” alisema
Mboya.

Alisema kiwanda hicho cha
kuchakata takataka na kuzalisha
mbolea, uwekezaji wake unakisiwa
kugharimu zaidi ya Sh. milioni 900.

Mradi huo unatarajiwa kujengwa
katika eneo lake la dampo lililopo
kati ya Kata ya Kaloleni na Njoro.

Kwa mujibu wa meya huyo,
mchakato wa kuileta mitambo hiyo
na kuweka miundombinu yake
ukikamilika, mradi huo utaongeza
uwezo wa halmashauri hiyo kuzoa
taka kutoka tani 168 kwa siku hadi
kufikia tani 230.

Alisema kukamilika kwa ujenzi
wa Kiwanda hicho kutatoa fursa za
ajira kwa vijana, serikali kuongeza
mapato yake kupitia uzalishaji
wa mbolea na pia mradi huo
utaongeza ufanisi katika udhibiti
wa usafi.

“Mkakati wa Halmashauri ya
Manispaa ya Moshi ni kutaka kue-
ndelea kubakia kileleni na kutetea
heshima yake ya kuwa kinara wa
usafi wa mazingira Kitaifa. Tulianza
mchakato huu wa uwekezaji katika
hifadhi ya mazingira, kwa kuagiza
malori makubwa matatu nchini
China ambayo yana uwezo wa ku-
chukua tani 100 kwa awamu moja,”
alisema Mboya.

Jaji mfawidhi awapa somo mahakimu Kesi za watoto

Na Godfrey Mushi, MOSH|

JAJI Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya
Tanzania, Kanda ya Moshi, Dk. Fauz
Twaib, ametoa ‘dira’ kwa mahakimu
wa mkoa wa Kilimanjaro ya namna
gani wanaweza kujielekeza kushu-
ghulikia mashauri ya watoto ili ku-
punguza kesi hizo mahakamani.

Dk. Twaib ametaka mahakimu
hao na wadau wa mahakama wal-

ioanza kujengewa uwezo zaidi wa
kushughulikia kesi hizo katika Ma-
hakama za Watoto, kupitia sheria
zote zinazohusiana na watoto.

Hayo yamo katika maelekezo
yake aliyoyatoa jana, kwa washiriki
45 ambao ni mahakimu na wadau
wa mahakama, wakiwamo Waende-
sha Mashtaka wa Polisi (PP), Ofisi
ya Mawakili wa Serikali na Maofisa
Ustawi wa Jamii.

“Ili kuongeza ufanisi, nasisitiza
kwamba wekeni katika vitendo
maarifa mtakayoyapata wakati wa
kushughulikia mashauri ya watoto
katika Mahakama za Watoto. Lengo
la mafunzo haya ni kuwapatia ninyi
ujuzi na maarifa zaidi ya kutafsiri
na kutekeleza Law of the Child Act
No. 21 of 2009, (Sheria ya Watoto,
Namba 21 ya Mwaka 2009),” alisema
Jaji Twaib.

Mafunzo hayo ya siku tano yali-
yoanza Agosti 19, hadi Agosti 23 ka-
tika Mji wa Moshi, yanaratibiwa na
kuendeshwa na Chuo cha Uongozi
wa Mahakama Lushoto (IJA) Kkili-
chopo mkoani Tanga.

Mahakama ni moja kati ya mihim-
ili mitatu ya dola, wenye jukumu la
msingi la kutoa haki sawa kwa wote
na kwa wakati.

Mhimili huu hufanya kazi ya

kutafsiri sheria mbalimbali zilizo-
tungwa na Bunge la Tanzania ili ku-
wapatia wananchi haki.

Mhimili huo wa Mahakama ya
Tanzania, unasimamia haki za wa-
toto kama zilivyo haki nyingine wa-
nazostahili kuzipata wananchi wa
Tanzania.

Mahakama ya Watoto ilianzishwa
kisheria, kwa lengo la kushughulikia
kesi maalum zinazohusu watoto.
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Pius Msekwa
aeleza misumari
va siri iliyoshikilia|
Muungano-10

IUS Msekwa (84), ni miongoni mwa wakongwe wal-
Piobeba wasifu mkubwa katika kulitumikia taifa, iki-
wamo kuwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM) na Katibu Mtendaji wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), pia mshauri muhimu wa Serikali
na chama (TANU na CCM) kwa mengi. -
Pia Msekwa ana sifa nyingine ya
kipekee, kuwa mdau anayefahamu fika
picha kamili ya dhana ya Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar, ambao
mzizi wake kwa hatua, wengi hawau-
fahamu kwa kina kutokana na
umri na si yote yvaliyokuwa
bayana.
Ili kuliweka hilo wazi
kwa kina tangu vugu-
VUgU na kuundwa
Muungano huo,
ameamua kuandika
kitabu alichok-
izindua siku
chache zilizo-
pita, kiitwa-
cho Historia
ya Muun-
gano wa
Tanganyi-
ka na
Zanzi-
<  bar,

‘. kina-
JPM alivyofanikisha
kampeni ya Kiswahili
kuwa lugha ya SADC :
v Endelea 16
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Na Beatrice Moses

6 6 icrrza Kwao hutuzwa”
ni msemo wa Wahenga
wenye ujumbe mzito un-
aoweza kutumika kuelezea

hatua ya mafanikio ya kampeni

iliyoanzishwa na Rais John Magu-
fuli ya kupigia debe matumizi ya

Lugha ya Kiswabhili.

Rais Magufuli ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Jumuiya ya Maende-
leo ya Kusini mwa Afrika (SADC),
amezichanga vyema karata zake
katika dhima ya kuhakikisha
kwamba Kiswahili kinapata fursa
ya kuwa lugha rasmi ya nne kwe-
nye shughuli za jumuiya hiyo.

Agosti 18 mwaka huu akitoa
hotuba ya kufunga mkutano wa
Wakuu wa SADC, Rais Magufuli
alisema kupitishwa rasmi kwa
Kiswahili kuwa lugha ya nne ka-
tika Jumuiya hiyo ni faraja kwa
sababu ndiyo lugha iliyotumika
kwenye mafunzo ya harakati za
ukombozi.

“Ni heshima kubwa kwa Baba
wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere
ambaye aliongoza harakati za
ukombozi zilizofanywa na wa-
pigania uhuru barani Afrika,”
anasema na kuongeza:

“Kutokana na upendo wake
kwa watu wa mataifa mengine
ya Afrika, alikubali taifa na wa-
nanchi wake wateseke ili kufani-
kisha ukombozi huo.”

Akitumia Lugha adhimu ya
Kiswahili katika hotuba hiyo,
Rais Magufuli anabainisha juhudi
kubwa zilizofanywa na Tanzania
kuhakikisha amani na utulivu
vinapatikana katika ukanda wa
SADC na Bara la Afrika kwa
ujumla.

Anatoa mfano wa namna Jeshi
la Ulinzi la Wananchi wa Tan-
zania (JWTZ) lilikwenda nchini
Shelisheli kuzima Mapinduzi
mwaka 1975 ambapo Brigedia
Jenerali Hassan Ngwilizi alishikil-
ia uongozi wa nchi hiyo kwa
muda.

MCHANGO WA KISWAHILI

Akizungumzia mchango wa
Kiswahili baada ya kupitishwa
rasmi kuwa lugha ya nne ya
SADC baada ya Kiingereza, Ki-
faransa, na Kireno, Rais Magufuli
anabainisha kuwa kutasaidia
kwa kiasi kikubwa kukuza ush-
irikiano na utengamano wa wa-
nanchi.

“Kiswahili ni Lugha ya Afrika
na sisi ni wananchi wa Bara hili,
hivyo tunapaswa kuitumia...ni
vyema kama viongozi wa nchi za
SADC wataiga mfano wa Afrika ya
Kusini ambayo itaanza kufundi-
sha Kiswahili katika shule zake
kuanzia mwakani,” anasema.

Anabainisha kuwa Tanzania
ipo tayari kusaidia kufanikisha
malengo ya kufundisha na ku-
tumia Kiswahili katika shughuli
mbalimbali kwenye ukanda wa
SADC.

Awali akifungua mkutano huo,
Rais Magufuli alitumia Lugha ya
Kiingereza kuwashawishi vion-
gozi wenzake wamruhusu kutoa
hotuba yake ya ufunguzi kwa
Lugha ya Kiswabhili.

“Nina imani kwa kufanya
hivyo mtashawishika kukubali na
kupitisha Kiswahili kuwa lugha
rasmi ya SADC, lugha ambayo
ilitumika wakati wa harakati za
ukombozi,” anasema.

Anabainisha kwamba Kiswahi-
li ni lugha kubwa ambayo tayari
inazungumzwa kwenye nchi 34
za Afrika, kati ya hizo sita ziko ka-
tika SADC.

JPM alivyofanikisha kampeni va
Kiswahili kuwa Iugha va SADC
f -5,

| ?
| v

K
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Mwenyekiti wa SADC, Rais John Magufuli (kulia), akiwa na Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa (katikati). Kushoto ni Rais wa Nambia Hage

Geingob. PICHA: MTANDAO

HARAKATI ZA KUKIPIGA-
NIA KISWAHILI

Harakati za Rais Magufuli kui-
pigania lugha hiyo itumike ip-
asavyo Afrika na katika uga wa
kimataifa hazikuanzia kwenye
mkutano huo.

Amekuwa akisisitiza matumizi
ya lugha hiyo kwenye warsha na
mikutano mbalimbali nchini na
nje ya nchi.

Ni vyema kwamba hatimaye
azma yake imefanikiwa hasa
baada ya kuitumia vyema ar-
dhi yake ya nyumbani na na-
fasi yake ya uenyekiti wa SADC
kuchombeza vionjo, faida na
umuhimu wa matumizi ya lugha
hiyo.

SEIF KHATIBU

Mohamed Seif Khatib ni mwa-
nasiasa anayetajwa kuwa mwal-
imu na mpenzi wa lugha ya
Kiswahili, anazungumzia hatua
hii akimpongeza Rais Magufuli
kwa kujitokeza hadharani na
kuendesha kampeni ili Kiswahili

iwe lugha rasmi SADC.
Khatibu ambaye pia ni mwa-
nasiasa mkongwe aliyewahi

kushika uongozi ndani ya Chama
cha Mapinduzi (CCM) na uwa-
ziri anabainisha kuwa juhudi
zinazofanywa na Rais Magu-
fuli zitakuwa na manufaa iwapo
uteketelezaji wake utafanywa
kwa mikakati madhubuti.

CHAKUBALIWA AFRIKA

Khatib anabainisha kuwa mia-
ka sitailiyopita Umoja wa Afrika
(AU) ulipitisha rasmi kwamba
Kiswahili kianze kutumika kama

mojawapo ya lugha rasmi Afrika,

“Ni hatua ambayo ilikuwa ni
fursa muhimu lakini utekelezajl
wake umekuwa wa kusuasua
anasema.

Mwanasiasa huyu aliye m10n~
goni mwa waumini wazuri wa
matumizi ya lugha hiyo marid-
hawa, amekuwa akiitumia katika
utunzi wa nyimbo mbalimbali
za taarab, kuandika mashairi
ambayo yamechapishwa kwenye
magazeti na majarida tofauti. |

Miongoni mwa vitabu vyake ni
pamoja na 'Pambazuko la Afrika,
Utenzi wa Ukombozi wa Zanzi-
bar na ‘Fungate’ ya Uhuru. ]

Anabainisha kuwa hata Ilanj
ya CCM Ibara ya 95 inabainishwa
kuwa Kiswahili kitakuwa bidhaa.

“Kwa hiyo kupitishwa kuwa
lugha rasmi ni fursa kubwa kwa
Watanzania hasa vijana wali-
osoma masuala ya lugha na ual-
imu ambapo watapata ajira za
kwenda kufundisha au kutafsiri,”
anasema na kuongeza:

“Hatua hii imefikiwa kutokana
na juhudi binafsi alizozifanya
Rais Magufuli, kwani wamepita
marais kadhaa nchini tangu uh-
uru upatikane lakini huyu ndlye
wa kwanza aliyejitokeza wazi
kupigia kampeni matumizi ya
lugha hii,” anasema Khatibu. |

ANGALIZO
Khatib anatoa angalizo
kwamba iwapo utekelezaji wake
hautasimamiwa vizuri basi in-
aweza kuwa kama maagizo yali-
yotolewa kule AU, kuhusiana na
matumizi ya lugha hiyo ambapo
utekelezaji wake si madhubuti. |

“Hivyo ni vyema kwa nafasi
yake ya uenyekiti Tanzania iji-
pange vyema kuhakiksha jambo
hili linatekelezwa na kuwa na
mafanikio yaliyokusudiwa,”
anasema na kuongeza:

“Tumepata bidhaa nzuri ya
kuuza... Kiswahili ni bidhaa...Rais
Magufuli amekuwa mfano wa ku-
hakikisha anafanikisha matumizi
ya lugha ya Kiswahili.”

WENGINE

Baadhi ya viongozi wame-
jitokeza pia kuunga mkono
kampeni hizo za Rais Magufuli
na miongoni mwao ni Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki nchini Profesa
Palamagamba Kabudi.

Prof. Kabudi amehakikisha
anasimamia na kuwezesha map-
endekezo ya kuifanya lugha hii
kuwa rasmi ya SADC yanafka
kwenye mkutano wa wakuu wa
nchi wanachama uliomalizika
karibuni.

Akiwa ni Mwenyekiti wa
Baraza la Mawaziri la SADC,
Profesa Kabudi aliwajuli-
sha waandishi wa habari kuwa
Baraza hilo liliwasilisha map-
endekezo yake kwenye Mkutano
wa 39 wa Wakuu wa nchi na Seri-
kali wanachama wa SADC liki-
wamo la kukifanya Kiswahili
kuwa lugha ya nne katika nchi 16
wanachama.

“Wajibu wa baraza letu ni
kutoa mapendekezo ambayo
hupelekwa kwa wakuu wa nchi
wanachama kwa ajili ya kuya-
tolea maamuzi...kwetu ni heshi-
ma kubwa, Kiswahili ni lugha ya

ukombozi,” anasema.

DK. SHEIN

Rais wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar Dk Ali Mohamed
Shein naye alijiunga na harakati
za kuipigia debe lugha hii marid-
hawa wakati akifunga Maadhim-
isho ya Maonyesho ya Nne ya
Wiki ya Viwanda SADC.

Dk Shein anabainisha kuwa
wazo la  kuifanya lugha ya
Kiswahili kuwa miongoni mwa
lugha rasmi za mawasiliano ka-
tika majukwaa ya SADC ni jambo

jema.

“Hii ni hatua muhimu kuima-
risha umoja na mshikamano
kwa wanachama wa Jumuiya hii
pamoja na kukuza shughuli za
biasharana viwanda,” anasema.

Anabainisha kwamba histo-
ria inaonyesha namna ambavyo
Kiswahili kimeweza kuwaungan-
isha Watanzania kuwa wamoja.

“Licha ya kwamba Watan-
zania wanazo lugha tofauti za
makabila mbalimbali, bado
Kiswahili kimekuwa na mchan-
go mkubwa katika harakati za
ukombozi wa Afrika,” anasema.

Anabainisha kuwa lugha
ya Kiswahili imerahisisha ma-
wasiliano na kukuza biashara
katika nchi wanachama wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC)
na tayari AU imeikubali iwe ni
Lugha rasmi.

“Kwa hivyo, wazo la kukifanya
Kiswahili kuwa miongoni mwa
lugha rasmi za SADC ni muhimu
na vyema tukaungana kulifanyia
kazi suala hili,” anasema.
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Na DK. Felician Kilahama

WALI ya yote nichukue

fursa hii kumshukuru

Mwenyezi Mungu kwa

kutujalia afya njema na
wingi wa neema lakini pia kutu-
patia uwezo na nguvu kusimam-
ia na kutumia rasilimali zilizopo
kwa faida ya kizazi hiki na vizazi
vitakavyofuata.

Tanzania imejaliwa kupata
rasilimali na vivutio vya kipekee
duniani. Kidunia ukitaja Mlima
Kilimanjaro, Mbuga za Serengeti
na Ngorongoro itafahamika un-
amaanisha Tanzania.

Tanzania pia imejaliwa kuwa
na misitu ya asili yenye thamani
kubwa duniani mfano, Hifadhi
Misitu Asilia (Nature Forest Re-
serve) zaidi ya 12 hasa kwenye
Milima ya Tao la Mashariki (East-
ern Arc Mountains).

Misitu hiyo ni muhimu kuhi-
fadhi makazi ya bioanuwai na
vyanzo vya mito mikubwa nchini
(i.e. Kagera, Kilombero, Kihansi,
Mara, Pangani, Wami, Ruaha,
Ruvu, Ruvuma, na Zigi).

Vilevile, taifa letu limebahatika
kuwa na madini aina mbalim-
bali na vito vya thamani (germ
stones).

Isitoshe kuna rasilimali samaki
za kutosha kwenye maji baridi na
yenye chumvi baharini bila kusa-
hau ardhi ya kutosha na rasilima-
li watu zaidi ya milioni 50.

Haya yote ni hazina kubwa ka-
tika Tanzania je, rasilimali hizo
tunazitumia vipi kujiletea maen-
deleo endelevu sisi na kwa faida
ya vizazi vitakavyofuata?

Julai 31 na Agosti Mosi, 2019
Taasisi ya Uongozi Kkupitia
Jukwaa la Maendeleo Endel-
evu (Green Growth Platform);
iliandaa Kongamano lililofanyika
Jijini Dodoma kwenye Ukumbi
wa TAKWIMU.

Kongamano lilihusu utunzaji
na usimamizi imara wa misitu
kwa upatikanji endelevu wa maji
kwa matumizi mbalimbali nyum-
bani na shughuli za kiuchumi.

Kwenye kongamano hilo jumla
ya mada nne zilitolewa zikifuati-
wa na majadiliano kupitia Jopo
la Wataalamu watano waliobo-
bea katika masuala ya rasilimali
misitu na maji.

Baada ya hapo ukafuata
mjadala wa pamoja, maoni na
majumuisho hatimaye kutembe-
lea msitu wa Chenene na chanzo
cha maji Mzakwe.

Wadau waliweza kujifunza
uhusiano kati ya msitu Chenene
na Mzakwe na kushauri nini
kifanyike ili kuhakikisha upati-
kanaji wa maji katika Jiji la Do-
doma unakuwa endelevu.

Kongamano lilifunguliwa na
Samia Suluhu Hassan, Makamu
wa Rais, Serikali ya Jamhuri ya
Muungano.

Vilevile, walihudhuria George
Mkuchika, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Utumishi na Utawala
Bora; George Simbachawene,
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais, Mazingira na Muungano
na Dk. Benilith Mahenge, Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma.

Kongamano lilifikia kwa asil-
imia 88 ya waliokuwa wam-
etarajiwa kuhudhuria hususani
Maofisa Waandamizi kutoka
Sekta za Umma na Binafsi wak-
iwemo viongozi wa Taasisi na
Mashirika mbalimbali pamoja
na Wakuu wa Mikoa ya Katavi,
Mbeya na Ruvuma na Wakuu wa
Wilaya za Bahi, Kilolo, Mufindi,
Nantumbo na Rufiji.

Kabla ya ufunguzi, Prof. Jo-

Kunahitajika chombo Kitaifa
kuratibu shughuli za serikali

Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan.PICHA: MTANDAO

seph Semboja, Mtendaji Mkuu,
Taasisi ya Uongozi alitoa mael-
ezo ya utangulizi kwanza, kwa
kumshukuru Makamu wa Rais
kukubali kuwa Mlezi wa Jukwaa
la Maendeleo Endelevu na pili,
kukubali kuwa Mgeni Rasimi.

Kimsingi Kongamano lilikuwa
na mafanikio ya kutosha kuto-
kana na majadiliano ya kina na
matokeo ya kutembelea msitu
Chenene na rasilimali maji Mzak-
we.

Hata hivyo, nilijifunza kuwa
baadhi ya waliostahili kuhudhu-
ria hawakufanya hivyo kutokana
na kukabiliwa na majukumu
mengine au kushiriki kwenye
kongamano au semina nyingine.

Kwa miaka mingi kume-
kuwepo na hali ya sekta au
taasisi mbalimbali kupanga na
kutekeleza shughuli zake bila
kushirikisha wadau ipasavyo.

Tunajifungia kwenye ofisi zetu
na kukosa kujua nini matokeo
kwa sekta zingine kutokana na
shughuli tunazozifanya hasa kwa
taasisi au sekta ambazo zinatege-
mea sana matumizi ya rasilimali
ardhi na vilivyopo juu/chini yake
(inadequate cross-sectoral link-

ages).

Mfano, sekta kama kilimo,
mifugo, maji, misitu, wany-
amapori, uvuvi, umwagiliaji,

madini, miundombinu, viwanda,

Kutokana na kutokuwepo ura-

tibu madhubuti kuhusu shughuli
za kila sekta au taasisi, matokeo
ya utendaji au utekelezaji wa
kazi za kila siku kisekta au taasisi;
yamekuwa na changamoto kad-
haa kutokana na kutoratibiwa
shughuli za kisekta au taasisi ip-
asavyo.

Uzoefu unaonyesha kuwa ku-
fanya kazi kisekta au taasisi bila
kuhusisha wadau kikamilifu
tumekuwa tukitumia fedha au
muda kutekeleza shughuli zi-
nazoshabihiana (duplication of
efforts) lakini bila kukusudia tu-
najikuta tunasababisha madhara
kwa sekta zingine.

Mathalani, kupoteza misitu
kutokana na kilimo cha kuhama-
hama (shifting cultivation); ku-
chunga mifugo kiholela maeneo
yaliyohifadhiwa kisheria; ku-
fyeka na kuchoma misitu moto
na masuala ya nishati ya kupikia
kusababisha misitu kuharibika
kisa matumizi makubwa ya mkaa
nakadhalika.

Kila sekta au taasisi kufanya
kivyake (operating in silos/box-
es) mfano, misitu, nishati, kilimo
na mifugo) na nyinginezo: ni ma-
tokeo ya kutokuwepo na Chom-
bo madhubuti cha kurartibu
shughuli za kisekta ili kuondoa
changamoto katika matumizi ya
rasilimali zetu kwa faida ya wote.

Misitu inatoweka kwa Kkasi
kubwa kutokana na shughuli
za sekta nyingine na kwa miaka

mingi kumekuwepo ushirik-
ishwaji hafifu wakati wa kutunga
Sera au kutayarisha mikakati ya
kutekeleza shughuli za kisekta/
taasisi hivyo kukosa nguvu ya ku-
pata matokeo chanya.

Huenda rasilimali maji zi-
naathirika kwa njia hiyohiyo.
Serikali kupitia Sera ya Uchumi
wa Viwanda imefanya sahihi ku-
weka Kituo kimoja cha kuratibu
shughuli za wawekezaji ndani na
kutoka nje (Tanzania Investment
Centre-TIC).

Sasa taifa linahitaji Kituo kama
hicho kuratibu shughuli za Kisek-
ta au Taasisi kuhusu masuala ya
Kongamano, Semina na Mikuta-
no inayohitaji ushiriki wa Wadau
ili kuondoa mkanganyiko kwa
shughuli zinazofanana kutekele-
zwa wakati mmoja wakati wadau
ni walewale: ni kama kugomba-
nia watakaoshiriki.

Kukiwepo na chombo cha
kuratibu shughuli hizo itakuwa
rahisi kupunguza gharama na
kupata matokea chanya na
kuongezeka ushirikiano kati ya
sekta au taasisi hasa zenye shu-
ghuli za kutumia rasilimali asilia
ikiwemo ardhi na watu.

Ili tufanye vizuri zaidi tunahi-
taji Uratibu sahihi na Chombo hi-
cho kitahakikisha tunafanikiwa
vizuri.

Nitumie fursa hii na kwa hes-
hima na taadhima nimwombe
DKk. John Magufuli, Rais wa Seri-

kali ya awamu ya Tano; Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
kwa manufaa yetu wote, ari-
dhie kuanzishwe Chombo cha
Kitaifa kuratibu shughuli za
Serikali hasa zinazoshabikiana
kiutendaji. Ninachomaanisha ni
Chombo au Mamlaka kwa nia ya
kuondokana na mazoea ya ku-
fanya kazi kisekta au kitaasisi na
kutotumia muda, rasilimali fedha
na watu vizuri.

Faida ni kuhakikisha mipango
ya sekta au taasisi husika hasa
inayohusu masuala kama kon-
gamano, semina au mikutano ya
kuandaa au kuboresha Sera au
Mikakati ya kufanikisha maen-
deleo endelevu inaratibiwa ip-
asavyo (effective coordination).

Chombo au Mamlaka itapitia
na kuangalia ni shughuli zipi
zinashabihiana na kuelekeza
wahusika wakae na kutayarisha
utekelezaji wa pamoja (cross-
sectoral linkages).

Kwa kufanya hivyo tutaepu-
ka kufanya yanayofanana kwa
wakati mmoja na kuokoa fedha
na muda.

Siyo hivyo tu bali pia kuimari-
sha ufanisi na kuongeza tija kwa
shughuli za Serikali pamoja na
kuimarisha ushirikiano kati ya
taasisi au sekta mbalimbali kwa
faida ya taifa letu.

Mwandishi ni Mkurugenzi
wa Misitu na Nyuki Mstaafu.
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Inatoka Uk. 13

choweka undani wa his-
toria kwa hatua. Gazeti

hili limeamua kuchapisha
maudhui yake kwa hatua,
kila siku kama vya leo katika
jarida hili la Siasa na leo
hii tunaendelea kutokea
tulipoishia wiki iliyopita.
Endelea na sehemu hii

yva 10 ya kitabu hicho in-
ayoanzia na sehemu va 6.6
ya Kitabu hicho...

6.6 Kinga halisi ni ku-
wapo kwa Utashi wa Kisiasa
(Political will)

Mifano hii unatuonesha
kwamba, kinga ya uhakika
dhidi ya kuvunjika kwa
Muungano, ni kuwapo kwa
Utashi wa kisiasa kwa Vion-
gozi Wakuu wa nchi husika
zilizoungana. Ndiyo kusema
kwamba, haijalishi kama
Muungano ni wa Serikali
mbili au Serikali tatu, utashi
wa Kisiasa ukitoweka, Muun-
gano utavunjika.

Kwa mfano, tumek-
wishakuona kwamba, lile
tukio la uzushi na uwongo
lilielezwa hapo juu katika
kifungu cha ‘Masimulizi ya
Sheikh Thabit Kombo' lilika-
ribia sana kuvunja Muunga-
no wetu. Muungano uliingia
katika hatari ya kuvunjika
siyo kwa sababu ya muundo
wake wa Serikali mbili, bali
ni kwa sababu lilimfanya
Rais Nyerere aamini (kwa
kudanganywa) kwamba,
Rais Karume alikuwa hana
tena utashi wa kisiasa wa
kuendelea kubaki katika
Muungano. Kama Muungano
ungevunjika kutokana na
njama hizo, sababu yake
isingekuwa ni muundo wa
Serikali mbili, bali ingekuwa
ni kutokuwapo kwa utashi
wa Kisiasa kwa upande wa
Rais Karume wa kuendelea
kubaki ndani ya Muungano.

Kwa hiyo, kwa kweli,
kinga madhubuti dhidi ya
kuvunjika kwa Muungano,
ni kuwapo kwa utashi wa
kisiasa kwa viongozi wakuu
wanaohusika. Ndiyo sababu
Ibara ya 46B ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano
inawataka Viongozi wetu
Wakuu, kila mmoja wao kula
kiapo maalum cha “kutetea,
kulinda na kuimarisha umoja
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.” Viongozi wan-
aohusika ni Rais wa Jamhuri
ya Muungano, Makamu wa
Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano, Rais wa Zanzibar na
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano.

Kwa maneno mengine,
Viongozi wetu Wakuu wa
pande zote mbili za Muun-
gano wanabanwa na Katiba,
pamoja na kiapo hicho wal-
ichokula, wasiache kuwa na
utashi wa kisiasa wa kulinda

Muungano huu usivunjike. msukumo huu (vva
6.7 Hasira za wanasiasa

zinaweza kuvunja Muun- hasira), Muungano

gano i "
Nimekwishakueleza jinsi Utavum\ka.

tukio la Zanzibar kujiunga
ana OIC lilivyoleta mzozo.
Basi mzozo huo ndio uliozaa
Kitita cha hasira zilizos-
ababisha Bunge kupitisha

"Hasira Hasara.” Ni
dhahiri kwamba
Azimio hilo |a
Bunge lilisukumwa
na hasira. Ndiyo
sababu Mwalimu
Nyerere akaonya
kwamba, “Mkiunda
Serikali ya
Tanganyika kwa

Wahenga walisema:

BAADA YA MIAKA 55

Pius Msekwa aeleza misumari
va siri iliyoshikilia Muungano-10

Vijana wa chipukizi wakionyesha manjonjo kwenye maadhimisho ya 53 ya Muungano wa Tanzania. PICHA: MTANDAO

Azimio la kudai kuwapo kwa
Serikali ya Tanganyika. Aid-
ha, hasira hizo za wabunge
ndizo zilizosababisha
kutolewa kwa kauli nzito ku-
toka kwa Mwalimu Nyerere,
aliposema kwamba, “MKi-
unda Serikali ya Tanganyika
kwa msukumo huu, Muun-
gano utavunjika.” Mchakato
\é\(a ndani ya Bunge ulikuwa

Vi

Hoja va kwamba, Zanzibar
imevunja Katiba ya Jamhuri
ya Muungano kwa kujiunga
na OIC iliwasilishwa Bun-
geni na Kamati ya Katiba na
Sheria. Mjadala juu ya Hoja
hiyo ulijikita katika kuhoji
na kulaumu kitendo hicho
cha Serikali ya Zanzibar cha
kuvunja katiba. Majibu ya
Rais wa Zanzibar Dkt Salmin
Amour Kwa lawama hizo
dhidi ya Serikali yake, ya-
likuwa ni kwamba, “Wanat-
ingisha kiberiti, watagundua
kuwa kimejaa.”

Kauli hiyo ilizua ha-
sira kubwa miongoni mwa
Wabunge wa Tanzania

Bara, na hapo ndipo kundi la
wabunge lililojulikana kwa jina
la G55 lilipoundwa kwa ajili ya
kuandaa hoja ya kutaka Seri-
kali ya Tanganyika irejeshwe,
wakidai kwamba Serikali ya
Tanganyika itakuwa ni “Kiberiti
kingine kilichojaa;” sawa na
Kiberiti cha Zanzibar.

Wahenga walisema: “Hasira
Hasara.” Ni dhahiri kwamba
Azimio hilo la Bunge lilisuku-
mwa na hasira. Ndiyo sababu
Mwalimu Nyerere akaonya
kwamba, “Mkiunda Serikali ya
Tanganyika kwa msukumo huu
(yl\ia hasira), Muungano utavun-
jika.”

6.8 Muungano ulivyowa-
okoa washtakiwa Wazanzibari

Kuna kesi mbili ambazo
zinaonesha jinsi washtakiwa
wenye asili ya Zanzibar wal-
ivyoweza kuokolewa na hali ya
Zanzibar kuwa ni sehemu ya
Jamhuri ya Muungano.

Kesi ya kwanza ilimhusu mtu
mmoja mwenye jina la Sheikh
Mohammad Nassor Abdulla.
Mnamo mwaka 1983, Bwana
huyu alikuwa ni mzaliwa wa

Makunduchi, na alikuwa ni
mtumishi wa Umma. Alipostaa-
fu kazi, aliamua kuishi Mabibo,
Dar es Salaam, ambako ali-
kuwa amejenga nyumba yake
akitumia haki yake ya uraia
wa Tanzania. Tarehe 9 Oktoba
1983, Sheikh Abdullah alipewa
amri ya uhamisho (deporta-
tion order) iliyosainiwa na Rais
wa Jamhuri ya Muungano, va
kumhamisha kwa nguvu kutoka
Dar es Salaam na kurejeshwa
Zanzibar, baada ya kuonekana
kuwa vitendo vyake vilikuwa
vinahatarisha usalama wa
mkoa wa Dar es Salaam na
Mikoa jirani. Mawakili wake
walikwenda Mahakama Kuu
kupinga amri hiyo.

Uamuzi wa Mahakama
ulitolewa kwamba, (tafsiri
yangu kutoka kiingereza):

. “Sheria ili-
yotumika katika kutoa Amri
hiyo inampa Rais madaraka
ya kuhamisha mtu kwa nguvu
kutoka sehemu moja va nchi
kwenda sehemu nyingine
ya nchi. Lakini, neno “nchi”
limeandikwa kwa Kkiingereza

kuwa ni “Territory”, na neno
hilo “Territory’ limetamkwa
na sheria kuwa ni “Tanganyika
Territory.” Ndiyo kusema
kwamba, kwa tafsiri ya kishe-
ria, sheria ya deportation
inampa Rais madaraka ya
kuhamisha mtu kutoka sehemu
moja ya Tanganyika Territory
kwenda sehemu yake nyingine.
Haimpi madaraka ya kumham-
ishia Zanzibar. Kwahiyo amri
iliyotolewa na Rais haikuwa
halali. Mshtakiwa hawezi ku-
hamishwa.”

Uamuzi huo wa Mahakama
ulimuokoa Sheikh Abdullah.

Kesi ya pili ilikuwa ni kesi
nzito ya uhaini. Kwa kutumia
sheria za Zanzibar, Wazan-
zibari 18 walishtakiwa Ma-
hakama Kuu ya Zanzibar kwa
kosa la uhaini, yaani, jaribio
la kutaka kupindua Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar.
Mahakama Kuu ya Zanzibar,
iliwatia hatiani. Washtakiwa
walikata rufaa kwa Mahakama
ya Rufani ya Tanzania. Ua-
muzi wa Mahakama ya Rufani
ulikuwa kama ifuatavyo (tafsiri

yangu kutoka Kiingereza):

. “Kwa mujibu
wa Ibara ya kwanza ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano,
“Tanzania ni nchi moja na ni
Jamhuri ya Muungano.” Maana
yake ni kwamba, Zanzibar ni
sehemu ya Jamhuri ya Muun-
gano. Kosa la uhaini linahusu
jaribio la kupindua Serikali ya
nchi husika. Kwa kuwa nchi in-
ayohusika hapa ni Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, kosa la
uhaini linaweza tu kutendekea
dhidi ya Serikali ya Jamhuri ya
Muungano.”

Hali hiyo ya Zanzibar kuwa
ni sehemu ya Jamhuri ya
Muungano ndiyo iliyowaokoa
washtakiwa hao.

SURA YA 7 MUUNDO WA SERI-
KALI MBILI NI SERA YA CHAMA
CHA MAPINDUZI

7.1 Sera ya Chama Cha Map-
induzi ni ya Serikali mbili

Tofauti na sera zingine za
chama hiki, Sera ya ‘Serikali
mbili’ iliridhiwa na wanachama
wote wa CCM. Katika utaratibu
wa kawaida wa Chama hiki,
sera zake zote hupitishwa na
Halmashauri Kuu ya Taifa ya
Chama hicho, na ikibidi, kuri-
dhiwa na Mkutano Mkuu wa
Taifa.

Lakini, kutokana na juhudi
zilivyokuwa kubwa za kudai
serikali tatu, ilifika mahali
ambapo ilibidi wanachama
wote wa CCM waulizwe kama
wanataka sera hiyo iendelee,
au ibadilishwe.

Hatua hiyo ilifikiwa mwaka
1993, baada ya Bunge la
Muungano kupitisha Azimio
|a kutaka iundwe Serikali ya
Tanganyika, jambo ambalo
lingebadilisha muundo wa
Muungano kuwa ni wa Serikali
tatu. Azimio hilo lilitokana na
Hoja Binafsi iliyowasilishwa
Bungeni na kundi la Wabunge
lililojulikana kwa jina la G55.
Wakati huo Bunge lilikuwa
bado ni la Chama kimoja, kwa-
hiyo wabunge wote walikuwa
ni wanachama wa CCM.

Ni dhahiri kuwa, Azimio hilo
lilipingana moja kwa moja na
sera ya CCM ya Serikali mbili.
Kwahiyo, ilibidi Chama Cha
Mapinduzi kifanye uamuzi wa
nini kifanyike katika hali hiyo,
ambayo kwa hakika ilikuwa ni
ngumu sana kwake.

7.2 Chama Cha Mapinduzi
E[Ilivyohangaishvva na Azimio

ilo

Hali hiyo ilikuwa ngumu
sana, kwa sababu ilitishia
kutokea kwa mgogoro wa
kikatiba, ambao ungetokea kwa
sababu mbili zifuatazo:

Kwanza, Katiba inatam-

¥
o -

marisha usalama Mashariki mwa DRC. PICHA: MTANDAO

Waandamana sababu ya ukosefu
wa usalama Mashariki ya DRC

AANDAMANO makubwa yame-

ofisi ya Rais wa Felix Tshiseke-

di, kumshinikiza atimize ahadi
yake ya kampeni ya kuimarisha usalama
Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo (DRC).

Hayo ni kufuatia kuuawa kwa watu
saba juzi katika eneo hilo la Mashariki,
linalotazamwa kama ngome ya uasi.

Changamoto kubwa inayomkabili
Tshisekedi tangu alipoingia madarakani
ni kutathmini vipi anaweza kuleta amani
kwa taifa hilo hususan eneo la Mashariki,
ambako kumeshuhudiwa ghasia na
umwagikaji damu mkubwa wa raia, na
uwepo wa wanamgambo waliojihami
wanaotekeleza mashambulizi.

Maelfu ya watu wamelazimika kuy-
atoroka mapigano na kuyaacha makazi
na mali zao. Na hata kwa waliosalia, wa-
naishi maisha wakihofia usalama wao.

Raia mmoja mwenye umri wa miaka
32, ambaye baba yake aliuawa anaeleza
uchungu wa uovu uliowakabili.

“Tumeomba Rais wetu atusaidie..
tunateseka huko Beni, kila siku watu
wanauawa.. tunaandamana kwa sababu
ndugu zetu wamekufa, watoto wamebaki
yatima,” anasema mmoja wa waanda-
manaji na kuongeza:

“Rais alifika huku akasema atamaliza
vita lakini hajafanya kitu..hatutatoka
hapa, tutalala hapa siku tatu.”

Raia walioandamana walisindikizwa na
baadhi ya Wabunge waliochaguliwa wa

bua kwamba, Wabunge ni
wawakilishi wa wananchi
wote, yaani wale ambao ni
wanachama wa Chama Cha
Mapinduzi, pamoja na wale
wasiokuwa wanachama

wa Chama hicho. Kwahiyo,
maamuzi wanayoyafanya
ndani ya Bunge, huchuku-
liwa kwamba, wanayafanya

kwa niaba ya wananchi
wanaowawakilisha. Pili,
maamuzi ya Bunge ni lazima
yvatekelezwe na Serikali.
Kwa Serikali kutokufanya
hivyo pia kunazaa mgogoro
wa kikatiba. Kwa kutam-
bua hivyo, isingekuwa ni
busara kwa Chama Tawala
kulipuuza tu Azimio hilo,

kuﬁoka eneo la Beni huko Mashariki mwa
nchi.

Wabunge hao wanasema, kuna ripoti
ambayo waliwaandikia viongozi wa nchi
kuhusu hali hiyo lakini mpaka sasa ripoti
hizo ‘zinafichwa ndani ya kabati ofisini.’

“Wabunge wa muhula uliopita walifika
Beni kuangalia nini kinachosabisha vita
huko.. waliandika ripoti yao na kueleza
wazi nini kinachopatikana huko lakini
hadi sasa swali hilo halijazungumzi-
wa katika Bunge.. ripoti imefichwa,”
anasema mbunge Katembo Mbusa na
kuongeza:

“Watu wamepeleka habari za uongo va
kwamba ni raia wenyewe ndio wanaua-
na, ni uongo.”

Ripoti iliyotolewa Agosti 14 na Shirika
la Haki za Binadamu la Human Rights
Watch inasema kwamba watu 1900 wali-
Uawa na wengine 3300 walitekwa nyara
na vikundi vya watu walio na silaha
katikati ya Juni 2017 na Juni 2019.

Zaidi ya makundi 130 vyaliyojihami
yanapigana kwa sababu tofauti ka-
tika majimbo ya Mashariki ya Kivu na
kulifanya eneo hilo kuwa “mojawapo ya
maeneo hatari zaidi duniani,” anasema
Lewis Mudge, Mkurugenzi wa Afrika
va Kati kutoka Human Rights Watch na
kuongeza:

“Kuelewa nani anayetekeleza uhalifu
huu ni hatua ya kwanza ya kuwawaji-
bisha waliohusika na kusitisha uhalifu
huo.”

BBC

kana kwamba halikuwa na
madhara yoyote. Kwa hiyo,
(kwa mashinikizo mazito ku-
toka kwa Mwalimu Nyerere),
Chama kilichukua mfululizo
wa hatua zifuatazo:

ITAENDELEA WIKI IJAYO
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Boris Johnson ajiandaa kuliburuza
Bunge kuhusu Brexit Uingereza

Na Ani Jozeni

AADA ya mtangaza nia, Boris
BJohnson kushinda nafasi ya

uwaziri mkuu kwa sera ya
Uingereza kujitoa Umoja wa Ulaya
(EU) hata bila makubaliano, mvutano
mkali kuhusu agenda hiyo una-
tazamiwa kufumuka bungeni wakati
Kipindi cha mapumziko cha joto kali
kinapoisha na Bunge kuanza kazi
mwezi Septemba.

Tayari kiongozi wa chama cha
upinzani cha Labour, Jeremy Corbin,
ameshaweka mikakati ya kupigwa
kura ya maoni bungeni ya kutokuwa
na imani na waziri mkuu atakapofik-
isha bungeni mpango wake huo.

Uingereza ina muda hadi Oktoba
31 kuondoka EU endapo Bunge
halitaridhia mkataba uliofikiwa na
Waziri Mkuu Theresa May aliyejiu-
zUlu na Michel Barnier, Kamishna wa
Ulaya.

Wachunguzi wa habari nchini Uin-
gereza bado wanaangalia nini hasa
kinaweza kutokea katika mpangilio
huo wa sera, kwani Bunge la Uin-
gereza liliwahi kukataa kwa wingi
wa kura pendekezo la kujitoa bila
mkataba, kutokana na kuhofia athari
zake.

Ila Bunge halikufaulu pia kupitisha
mkataba ulioridhiwa na hata ulipob-
oreshwa kwa kiwango kidogo, kutilia
maanani zaidi shauku za wabunge
Uingereza, bila kuvuruga kanuni en-
delevu za uanachama katika umoja
huo, au za kujitoa.

Endapo idadi ya wabunge wana-
okataa sera ya kujitoa bila mkataba
itabaki pale pale ina maana Waziri
Mkuu Johnson atajiuzulu.

Johnson ambaye amekuwa Meya
wa jiji la London na baadaye Waziri
wa Mambo ya Nje, alijiuzulu kutoka
serikali ya May alipoona wajumbe
wa Uingereza wanaanza kukubali-
ana na masharti ya kujitoa ambayo
wahafidhina wa dhati katika chama
tawala wanaona ni hasimu kwa ma-
slahi ya Uingereza.

Na kwa vile EU haiko tayari
kujadili kipengele chochote cha
mkataba ulioko mezani, ina maana
kuwa Johnson hawezi kusimamia
utekelezaji wake hata kama Bunge
lingefikia uamuzi wa kuuridhia,
jambo ambalo pia halitazamiwi.

Ina maana Johnson atakuwa
madarakani kusimamia uharibifu
endapo Uingereza itasukumwa ‘diris-
hani” kutoka EU Oktoba 31, dalili za
kuyumba uchumi zikizagaa.

Wachunguzi wa habari wanasema
moja ya mbinu za kuzuia mkakati
wa kujitoa bila mkataba ni wabunge
kutawala mchakato wa kujitoa, jam-
bo ambalo si rahisi kuelewa kuwa
litafanyika vipi kwani siyo Uingereza
inayoamua kitakachotokea bali
Umoja wa Ulaya ulishaamua.

Na ndiyo msimamo wa Johnson
tangu aingie ofisini mapema mwezi
huu, kuwa Uingereza inatoka EU
hapo Oktoba 31 ‘liwalo liwe, bila
tahadhari yoyote maalum ila hatua
za kibajeti zitakazotokana na hali
itakayojitokeza.

Johnson bado anatetea kwa ncha
ya mdomo umuhimu wa mkataba
wa kujitoa Ulaya, akisema ni jambo
jema kwa maslahi ya Uingereza na
Ulaya kwa pamoja, lakini anataka
uwe mkataba unaokubaliwa na

wahafidhina nchini humo, jambo
ambalo haliwezekani kimsingi.

Msimamo kuwa Johnson hapendi
kujitoa bila mkataba umezusha hisia
kuwa anaweza kujaribu kufikia mka-
taba mwingine, pendekezo ambalo
halijadiliki EU, lakini wakinzani wa
kujitoa bila mkataba wanakazania
asimamie hapo, wakitazamia kuwa
itabidi aache sera hiyo.

Ina maana Uingereza itajisukuma
tu, au wabunge wa chama cha Con-
servative wakubali mkataba uliob-
oreshwa wakati wa May, kukwepa
kuchupa Oktoba 31.

Takwimu za hisia za wapigakura
hazimpi Johnson raha akiangalia
jinsi ya kuchupa kutoka Umoja wa
Ulaya ifikapo Oktoba 31 kwani kura
Za maoni zinaonyesha kuwa sehemu
kubwa ya Waingereza wanapinga
sera hiyo.

Suala linaloangaliwa Kisiasa ni
kama Johnson akiamua kuitisha uch-
aguzi mkuu mpya kuwezesha Brexit
ikamilike kwa kuafikiwa na Bunge,
ataganikiwa. Anaweza kupoteza viti
zaidi.

Ndivyo ilivyokuwa wakati Theresa
May alipoingia madarakani baada ya
kuunga mkono Uingereza kujitoa EU
katika kura ya maoni kitaifa mwaka
2016, halafu akaitisha uchaguzi
mpya wa Bunge kupata upana zaidi
wa kutekeleza mpango huo.

Hakufanikiwa pamoja na Con-
servatives kubaki chama tawala kwa
wingi wa viti bungeni, vilipungua na
kuzuia kufikiwa kwa mkataba wa
kujitoa EU kwani wengi wa wabunge
hao hawapendi matakwa ya EU ka-
tika mkakati wa kujitoa.

Sasa kama wapigakura hawataki
mpango wa kujitoa bila mkataba,
wanaweza wakawaondoa Conserva-
tives madarakani endapo Johnson
ataitisha uchaguzi wa Bunge kwa
haraka au kwa pupa kufanikisha
mkakati huo.

Mkanganyiko mkubwa zaidi katika
suala hilo unaonekana upande wa
wabunge wa chama tawala, kwani
ni hivi karibuni tu wameshiriki
mchakato wa mwezi mzima kupata
kiongozi mpya baada ya kujivzulu
May, huku msimamo wake katika
suala la Brexit unajulikana bayana,
na alivtetea kwa nguvu, na kwa
staha aliyomudu.

Kushindwa kutetea msimamo huo
pale Waziri Mkuu Johnson ataka-
poufikisha mbele ya Bunge itakuwa
kichekesho, kwani itaonekana
wanachama wa Conservatives na
makundi ya wabunge waliojiunga
na watangaza nia na kuwapigia
kampeni walikuwa wanachagua sura.
Hawazijui sera zao.

Wachunguzi wa habari wanakiri
kuwa mawaziri wanapoteza usingizi
wakifikiria watakavyomudu kutetea
kuchupa kutoka Umoja wa Ulaya,
kwa athari zinazohofiwa za hatua
hiyo, hasa kupungua kwa mauzo ya
bidhaa za viwanda na kilimo nchi
za Ulaya wakati ushuru wa forodha
ukipanda kwa nguvu.

Hata hivyo, wanakiri siyo rahisi
kupata mbadala wa kukamilisha
mkakati huo, licha ya kuwa soko la
fedha la London linaonyesha kuwa
sarafu ya nchi hiyo, sterling, tayari
inaugua ‘homa ya Brexit’ kwani
wafanyabiashara na wenye viwanda
kwa jumla hawataki mpango wa
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kujitoa Ulaya bila mkataba.

Aliyeonekana kufurahia mpango
huo ni Rais Donald Trump wa
Marekani akimpigia chapuo Johnson
kumrithi May uwaziri mkuu.

Kwa vile suala la kumwondoa
Johnson madarakani kuzuia ku-
chupa kutoka Umoja wa Ulaya halipo
mezani kwani siyo mazingira mapya
katika kukubaliwa kwake kama ili-
vyokuwa kwa May, ambaye aliahidi
kupata mkataba na siyo kujitoa kwa
mkanganyiko, ina maana kuwa Uin-
gereza itachupa Oktoba 31.

Milango imefungwa EU kutafuta
mkataba mwingine, na hakuna
uwezekano wabunge wa Conserva-
tive wamtose Johnson bungeni,
waafikiane na wale wa Labor na wa-
zalendo wa Scotland kukataa kujitoa
Ulaya bila mkataba.

Ni utii kwa Johnson utakaohakiki-
sha kuwa Uingereza inatoka Ulaya
Oktoba 31 kama inavyotarajiwa,
kwani wabunge hawana mbadala
kwa nafasi hiyo na wapigakura bado
hawakiamini chama cha Labor, au
kiongozi wake bungeni Jeremy Cor-
byn, kutoa uongozi stahiki kwa taifa
hilo kwa sasa.

Anashukiwa kuwa mmojawapo Kati
ya wanaopiga vijembe Wayahudi
kila kukicha.

Kunyaukanyauka kwa sarafu
ya Uingereza kunaleta mashaka
kiasi fulani lakini wapo baadhi ya

wataalamu wanaona kuwa ni suala
la mpito.

Kwa upande mwingine itategemea
hatua za kibajeti ambazo serikali
ya Johnson itachukua pindi kujitoa
kukikamilika au suala hilo kuondole-
wa bungeni kuwa siyo la mjadala
tena ila la kutekelezwa. Mojawapo
kati ya hatua hizo ni kupunguza
kodi kwa bidhaa kutoka barani
Ulaya zinazoingia Uingereza badala
va kupandisha kodi kutokana na
kujitoa, hivyo kuwezesha EU nayo
ipunguze viwango vya ushuru wa
forodha kwa bidhaa za Uingereza,
zisifanane na nchi nyinginezo zisizo
na makubaliano kama hayo.

Kilichoshindikana hata hivyo ni
umoja wa forodha.

Baadhi ya wanaounga mkono
kujitoa Umoja wa Ulaya walikuwa
wanadhani Uingereza inaweza ika-
panua biashara na China, pamoja na
nchi nyingine.

Ila matukio ya hivi karibuni kama
VUrugu zinazoendelea jiji la Hong
Kong ambako kuna mvutano kati
va China na Uingereza, pamoja na
vikwazo vilivyowekwa dhidi ya
kampuni ya Huawei na utawala wa
Trump, vinafanya uwezekano huo
kuwa finyu.

Nyenzo za kawaida za kupunguza
kodi, hata kuboresha miundombinu,
E_ulegeleza mikopo ya benki, itafani-

iwa.
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UCHAMBUZ

Na Sabato Kasika

IWALE ni moja vya

majimbo ya Mkoa wa

Lindi, ambalo kwa muda

mrefu limekuwa nyuma
kwa mawasiliano ya simu, hali
ambayo inasababisha usumbufu
kwa wakazi wake wanapohitaji
kupata huduma hiyo.

Hali hiyo inaweza kuwa inak-
wamisha ukuaji na uendelezaji
wa shughuli mbalimbali za maen-
deleo zikiwamo za biashara, ku-
tokana na ukweli kwamba ma-
wasiliano yana mchango mkubwa
katika suala zima la maendeleo.

Kutokana na ukuaji wa teknolo-
jia matumizi ya simu za mkononi
na mtandao wa intaneti, vimeku-
wa ni msaada mkubwa kwa ajili
ya kuwafikia wateja wengi na wa-
dau mbalimbali wa biashara kwa
muda mfupi.

Matumizi sahihi ya teknolojia
ya mawasiliano yanasaidia ufani-
si wa biashara.

Kwa kutambua hilo, mbunge
wa jimbo hilo, kupitia Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Zuberi
Kuchauka, anasema amejitahidi
kuweka msukumo wa kusaidia
Liwale kuwa na mawasiliano ya
simu ili kurahisisha mawasiliano.

Mbunge huyo anasema hayo
katika mahojiano na gazeti hili
akielezea pia shughuli nyingine
za maendeleo zinazofanyika kwa
sasa jimboni mwake.

SWALI: Mawasiliano ya simu
yakoje kwa sasa na awali yali-
kuaje?

JIBU: Kwa muda mrefu ma-
wasiliano ya simu Liwale kwa
ujumla yalikuwa ni duni kwani
yalipatikana sehemu chache na
hasa mjini na maeneo ya jirani.
Lakini ndani ya kama mwaka
mmoja tangu nichaguliwe kuwa
mbunge, nimeweka msukumo
na kushawishi kampuni za simu
na sasa yanapatikana kwenye
kata tisa kati ya 20. Na ninaweza
kusema kwamba kwa sasa ma-
wasiliano ya simu kwa Liwale ni
asilimia 70. Jukumu langu kama
mbunge ni kuweka msukumo
kwenye mamlaka husika na kush-
irikiana na viongozi wa serikali
kuhamasisha maendeleo ili ku-
hakikisha Liwale inasonge mbele
na ndivyo nimekuwa nikifanya.

SWALI: Umesema kwa sasa
mawasiliano ya simu yanapati-
kana hadi kufikia kata tisa, ni zipi
hizo?

JIBU: Kwanza kabisa kama
nilivyosema awali, mawasiliano
yalikuwa yakipatikana Liwale
mjini na maeneo ya jirani, lakini
sasa yamefika hadi kwenye kata
za Mpigamiti, Ngongowele, Mirui,
Mlembwe, Kibutuka, Lilombe,
Kimambi, Liwale Mjini na Liwale
B, yaani kwa sasa raha tupu,
watu hawapati shida kwenye
mawasiliano kama ilivyokuwa
zamani na bado ninaendelea
kushirikiana na viongozi wa
serikali nikitia msukumo ili ku-
hakikisha kata zote zinakuwa na
mawasiliano. Kumbuka kwamba
ukuaji wa teknolojia ya matumizi
ya simu za mkononi yamekuwa
ni makubwa siyo mjini wala viji-
jini na yanasaidia kuwaunganisha
wakulima, wafanyabiashara na
watu wa kada mbalimbali. Hivyo
nasi Liwale hatuna budi kuungan-
ishwa na wengine kwa njia ya ma-
wasiliano ya simu.

SWALI: Mbali na mawasiliano
ya simu, kipi kingine kinaendelea

Kuchauka na utumishi
wake Jimbo la Liwale

« Afurahia mawasiliano yva simu Liwale
« Aahidi msukumo zaidl kulipaisha Jimbo hilo

e

Mbunge wa Liwale, Zuberi Kuchauka, akiwa katika moja ya m

jimboni mwako?

JIBU: Kingine kinachoende-
lea ni upembuzi yakinifu kwenye
barabara ya Liwale hadi Nach-
ingwea ili baadaye iwekewe lami
na kuunganisha mawasiliano
kati ya maeneo hayo na mengine
ya mkoa wa jirani wa Mtwara.
Hatua ya kuwekea lami barabara
hiyo yenye zaidi ya kilometa 100,
itaondoa pia usumbufu ambao
abiria na madereva wamekuwa
wakiupata wakati wa mvua. Mkuu
wetu wa wilaya, Sarah Chiwamba,
amewahi kuomba kwa Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi, Elias Kwandikwa,
kuwa wananchi wake wanaami-
ni kwamba Liwale itafunguka
kibiashara na kiuchumi iwapo
itaimarishwa katika mtandao
wa barabara hiyo inayoungan-
ishwa na Nachingwea. Ninafurahi
ninapoona mchakato umeanza
na ninakuwa na uhakika kwamba
mawasiliano kwa njia ya barabara
Liwale sasa yanaelekea pazuri
ili kurahisisha usafiri. Kimsingi
ni kwamba ninajivunia mambo
mengi tu ya maendeleo, ambayo
niliahidi na kuyawekea msukumo

Kumbuka kwamba
ukuaji wa teknolojia
va matumizi ya simu
7a mkononi yamekuwa
ni makubwa siyo
mjini wala vijijini

na yanasaidia
kuwaunganisha
wakulima,
wafanyabiashara

na watu wa kada
mbalimbali. Hivyo
nasi Liwale hatuna
budi kuunganishwa na
wengine kwa njia va
mawasiliano ya simu.

ikutano alipokuwa akiwa
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na sasa yameanza kuonekana
tangu niwe mbunge. Nina uhaki-
ka yataendelea kufanyika mengi
zaidi ili mradi Mungu aendelee
kutujalia uhai.

SWALI: Kwa upande wa hali ya
afya ikoje Liwale?

JIBU: Tunatengeneza Liwale
ya kisasa, hivyo ni muhimu kuwa
na vitu vya kisasa. Kwa upande
wa afya ni kwamba tayari serikali
inajenga hospitali mpya ya wilaya
itakayokuwa ya kisasa zaidi. Hii
ni sehemu ya utekelezaji wa Ilani
ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka
2015 hadi 2020. Siyo kwamba
hatuna hospitali ya wilaya, ipo,
lakini inajengwa nyingine mpya,
kwani iliyopo ilijengwa tangu Li-
wale inaanzishwa mwazoni mwa
miaka ya 1970. Juhudi hizi na ny-
ingine nyingi zinazoendelea ni
wazi kwamba miaka michache
jjayo Liwale itakuwa miongoni
mwa majimbo ambayo yako juu
zaidi kuliko ilivyo sasa. Jambo la
msingi ni kuendelea kujipanga
na kutekeleza kwa kuzingatia
kaulimbiu ya ‘Hapa Kazi Tu’. Ha-
tutaki kuwa nyuma kimaendeleo

na ninaamini kwa kasi ya serikali
ya awamu ya tano tutafika mbali,
kwani dalili zimeanza kuonekana
kwenye mawasiliano.

SWALI: Awali ulikuwa mbunge
kupitia Chama cha CUF, ulishind-
waje kuweka msukumo wakati
huo?

JIBU: Ilikuwa ni vigumu ku-
watumikia wananchi kikamilifu
huku chama kina mgogoro ambao
kwa kweli ulinipa wakati mgumu
wa kufanya shughuli zangu kama
mbunge. Nikaamua kurejea CCM
kwa sababu nina uhakika ku-
fanya kazi bila changamoto kama
hizo ambazo nilikumbana nazo
na nilifanya utafiti wa kutosha
na kubaini kuwa CCM ya Rais
John Magufuli imerejea kwenye
misingi ya TANU, na mimi kama
mwananchi mpenda maendeleo
sikuona kigugumizi kurejea. Siku-
wa na sababu ya kupoteza muda
kwani nilichaguliwa na wananchi
kuwatumikia siyo kushiriki kwe-
nye migogoro. Ninaowamba
wananchi wa Liwale waendelee
kuniunga mkono katika harakati
hizi za kuibadili Liwale.
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India yapimana nguvu na PakKistan

« Yafuta utawala wa ndani Kashmir upande wa India

Na Ani Jozeni

IZARA za Mambo
ya Nchi za Nje mae-
neo mengi duniani
wameanza kuweka
mikakati ya dharura ya jinsi ya
nini cha kufanya endapo mzozo
kati ya India na Pakistan ulioanza
kufukuta kwa nguvu kufuatia
kuondolewa utawala wa ndani
eneo la Kashmir iliyo chini ya In-
dia ukipanuka.

Ndicho kinachohofiwa baada
ya Waziri Mkuu Narendra Modi
kutangaza hatua hiyo akisema
imelenga kuwawezesha wa-
nanchi katika eneo hilo wawe na
haki sawa na wengine nchini In-
dia, na waweze kuondokana na
ugaidi. Ni eneo ambako makundi
ya jihad yana nguvu.

Bodi ya gazeti la Los Ange-
les Times ilichapisha tahariri
maalum ya kueleza wasiwasi wa
kina kuhusu hali hiyo, ikisema
kuwa ukamataji wa madaraka uli-
ofanya na India eneo la Kashmir,
unaweka eneo hilo ambalo lina
viashiria vya uasi na vita katika
hali mbaya zaidi.

Eneo la Kashmir linafanana na
lile la Wakurdi, ambako nchi kad-
haa zinagawana eneo ambalo lina
dhamira ya kuwa nchi huru, laki-
ni haliwezi kujitenga na nchi hizo.

Kwa upande wa Kashmir imeg-
awanyika kati ya India, Pakistan
na China, lakini ni India na Paki-
stan zinazotishana hapo.

Baadhi ya wachunguzi wa
habari wanadhani kuwa sababu
halisi ya kuondoa utawala wa
ndani jimbo la Kashmir ni ku-
ruhusu kampuni kubwa za India
pamoja na wanunuzi binafsi ku-
chota amana zinazopatikana ka-
tika eneo hilo.

Kifungu cha 370 cha Katiba
ya India kinachotoa mamlaka
ya ndani kwa Kashmir pia ki-
nakataza wageni kumiliki mali
isiyohamishika katika eneo hilo,
hali ambayo imezuia fedha na mi-
taji nchini India kuingia eneo hilo
na kuwekezwa, hivyo kulibakiza
nyuma katika maendeleo.

Isitoshe, muda unavyozidi
kwenda, kujitenga kunashamiri.

Kuna wadadisi wanaoshangaa
kwanini Waziri Mkuu Modi
amengoja hadi aingie muhula wa
pili ili achukue hatua hiyo, kwani
haiwezekani kuwa ni jambo lililo-
fanyiwa uamuzi wa kushtukiza.

Cha kushangaza ni kuwa China
imejiunga na Pakistan katika ku-
laumu hatua hiyo, wakati hakuna
jimbo China lenye uwezo wa ku-
jlamulia ambako raia wengine
wa China hawaruhusiwi kuwa na
mali.

Hata hivyo, kwa miaka mingi
China na Pakistan zimekuwa na
mahusiano mazuri, licha ya kuwa
Marekani imekuwa na mahusi-
ano ya karibu ya kijeshi na Paki-
stan, ila sasa yanasuasua.

Inawezekana hapa kuna mwan-
ya uliotokeza kwa India kuingilia
kwa nguvu zaidi kuhusu hali ya
Kashmir, kwani uhusiano wa In-
dia na Marekani ni bora zaidi ku-
liko Pakistan na Marekani, wakati
uhusiano wa Pakistan na China
hautakuwa na nguvu katika suala
hili.

China inajaribu kila iwezalo

|

kukwepa kuwekewa vikwazo ving-
ine na Marekani, hivyo haitazami-
wi kununua ugomvi huo kwa
kujitolea mno, wakati ambapo
yenyewe haitaki suala la Kashmir
kuendelea kutajwa kwa nguvu.

Ingekuwa ikipata shida katika
jimbo la Xinjiang kutokana na
harakati ya Kiislamu eneo hilo,
hivyo China ikiiunga mkono Paki-
stan inaelekea itakuwa ni kidiplo-
masia tu, si zaidi.

Isitoshe hisia za kizalendo
nchini India zimekuwa zikipanda
kwa kasi kipindi hiki cha Waziri
Mkuu Modi, na inatumia mwanya
wa matatizo kibao nchini Pakistan
hasa migawanyiko katika tabaka
tawala; kiongozi wa kihafidhina
wa siku nyingi, Nawaz Sharif alion-
dolewa, akashtakiwa.

Tahariri ya Los Angeles Times
ilifananisha hatua zilizochukuliwa
na serikali ya India na zile za uta-
wala wa China kuhusu Hong Kong,
kuwa ni kuzuia uhuru uliopo na
kuvamia kuingiza sheria nyingine.

Kulikuwa na wasiwasi pia kuhu-
su hali itakavyokwenda kama vita
ikizuka kati ya India na Pakistan,
kwani nchi hizo mbili zina silaha
za nyuklia, ila baadhi ya wachun-
guzi wa mahusiano ya kimataifa
hawatazamii kuwa Pakistan itafik-
isha suala hilo katika ngazi ya vita.

Ingekuwa ni nchi inayotawaliwa
kidini moja kwa moja hiyo in-
gewezekana ila Pakistan siyo seri-
kali ya kidini.

Moja ya mabadiliko makubwa
yanayotazamiwa baada ya hatua

Waziri Mkuu wa India, Naren-
dra Modi. PICHA: MTANDAO

Tahariri ya Los
Angeles Times
llifananisha hatua
zilizochukuliwa na
serikali ya India
na zile za utawala
wa China kuhusu
Hong Kong, kuwa
ni kuzuia uhuru
uliopo na kuvamia
kuingiza sheria
nyingine.

zilizochukuliwa na Waziri Mkuu
Modi ni kuwa watu wa dini ya wal-
io wengi nchini India, Wahindu,
watahamia kwa wingi katika eneo
hilo na kununua makazi.

Hiyo itamaliza wingi wa wafuasi
wa dini ya Kiislamu unaolipatia
jimbo la Kashmir hadhi ya utawa-
la maalum, kana kwamba ni nusu
Pakistan na nusu India.

Tofauti na Wakurdi ambao
angalau wana hisia ya utaifa wa
pamoja, suala la Kashmir ni la
mpaka wa Pakistan na India na
siyo India na Kashmir, hivyo hali-
na uwezo wa kuzua uzalendo wa
ki-Kashmir.

Ni mwendelezo tu wa mvutano
kati ya nchi hizo mbili, na kimsingi
hauna tiba.

Tofauti ipo katika mazingira
ya kiuchumi na kisiasa kuwa In-
dia sasa iko katika mwinuko wa
kiuchumi na kidiplomasia, ikiwa
na umoja wa kitaifa wa kiwango
kikubwa zaidi kuliko miaka ya
nyuma.

Wakati Modi anashinda uchagu-
zi na kuingia muhula wa pili, wa-
chunguzi wa habari na wafuatiliaji
uchumi kama shirika la habari la
Bloomberg walisema kuwa ushin-
di mkubwa wa Modi katika uch-
aguzi mwezi Mei umebadili hali ya
siasa nchini humo.

Mirji Sharma, akiandika kutoka
India kwa shirika hilo alisema “Hii
sasa ni India ya Modi. Uchaguzi
huu ulipiganiwa kuhusu kujitam-
bua kuwa Mhindi, kujitambua
kama nchi na kujitambua kwa wa-

nanchi wake.”

Kwa hisia hizo, kuweka mkazo
kuwa Kashmir upande wa India
ni India tu na siyo nusu Pakistan
ni hatua inayofanana na uamuzi
wa Rais Donald Trump kutambua
Yerusalemu kama mji mkuu wa
Israel, kuwa ni jiji la Israel na siyo
nusu Israel na nusu Palestina.

Na kama ilivyo kwa suala la Ye-
rusalemu, wakinzani wa uamuzi
huo watapiga kelele na kufanya
maandamano lakini viashiria vya
uelekeo wa uchumi viko upande
wa wahafidhina, iwe ni suala la Ye-
rusalemu au Kashmir.

Licha ya serikali ya Waziri Mkuu
Imra Khan kuungwa mkono na
jeshi la nchi hiyo na makundi ya
kihafidhina, ina uelekeo wa ki-
maendeleo na zaidi amani, hata
kama bado inatetea uzalendo.

Taarifa za hivi karibuni kuwa
Shahbaz Sharif, mtu wa karibu wa
Nawaz Sharif alitoa hotuba kali
bungeni kumsuta Imran Khan ni
kielelezo fasaha kuwa tabaka ta-
wala nchini Pakistan halina umoja
wa kutosha kuwakusanya watu
kwa vita dhidi ya India hivi sasa.

Khan ameishia kufuta safari za
treni ambazo zinaunganisha nchi
hizo mbili, akitazamia kuisumbua
India, lakini katika biashara kuvu-
ruga mahusiano hakuwezi kuumi-
za upande mmoja tu.

Katika mazingira ya sasa,
haitakuwa rahisi kwa Khan ku-
fanya lolote, kuhusu jimbo ambalo
Pakistan haitawali tangu 1947.



Abiria usafiri
wa bajaji
wapewa
onyo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADA ya Jeshi la Polisi mkoani
Mbeya kuendesha operesheni ya ku-
washughulikia madereva wa pikipiki
za magurudumu matatu maarufu
Kkwa jina la bajaji, sasa limetangaza
kuwageukia abiria wanaotumia
usafiri huo.

Operesheni inayoendelea sasa ni
yva kuwakamata madereva wa vy-
ombo hivyo wanaokiuka sheria kwa
kuingilia njia za magari ya abiria
(daladala) kwa kuchukua abiria
kwenye vituo vya magari hayo hali
ambayo inasababisha migogoro
miongoni mwa wasafirishaji hao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi, Ulrich Matei,
alisema kwa mujibu wa sheria, bajaji
ni chombo cha kukodiwa kama ili-
vyo kwa teksi, lakini wao wanakiuka
kwa kuanza kuchukua abiria kwenye
vituo.

Alisema wamefanya opereshani
hiyo na kukamata bajaji nyingi na
zoezi bado linaendelea mpaka wa-
hakikishe kila mmoja anafanya kazi
kwa kuzingatia sheria za usafirishaji
ili kuepuka migogoro ambayo huwa
inawaumiza wananchi.

Alisema baada ya operesheni hiyo
kuzaa matunda wana mpango wa
kuwageukia abiria wa vyombo hivyo
ambao wanawasababishia madereva
kuonekana wanavunja sheria.

Alisema kwa mujibu wa tara-
tibu, bajaji inatakiwa isibebe abiria
zaidi ya watatu na hivyo wataanza
kuwakamata abiria watakaoonekana
kuwa wamezidi kwenye vyombo
hivyo na kuwachukulia hatua kali za
Kisheria.

“Mtu anayetaka kupanda bajaji
akikuta ndani ya bajaji hiyo kuna
abiria watatu hatakiwi kupanda,”
alisema Kamanda Matei.

Alisema wataendelea kutoa elimu
ya usalama barabarani ili kupun-
guza makosa ya barabarani ambayo
wakati mwingine yanagharimu mai-
sha ya watu.

Mwezi Machi mwaka huu, madere-

ma kufanya kazi kwa siku mbili mfu-
[ulizo wakidai kuwa wanaingiliwa
kwenye njia zao na watu wa bajaji
hali inayowafanya wasipate faida,
Serikali ya Wilaya ya Mbeya iliingilia
kati na kuyaita makundi yote mawili
kisha kumaliza mgogoro.
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Wakulima washauriwa
Kupima udongo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKULIMA wa mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini wameshauriwa
kupima afya ya udogo
kabla ya kupanda ili waongeze tija
kwenye uzalishaji kwa kupanda mazao
yanayoendana na virutubisho vilivyo-
mo kwenye udongo huo.

Ushauri huo ulitolewa juzi na Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Mazao
nchini (Tari), Kituo cha Uyole kilichopo

alipokuwa anazungumza na Nipashe
kwenye maabara ya kupima udongo
iliyopo kituoni hapo.

Alisema kwa sasa mavuno yamean-
za kushuka katika maeneo mengi ya
mikoa ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini kutokana na udongo kuchoka
kwa kukosa virutubisho muhimu
kwa mimea hali ambayo inawafanya
wakulima kutumia rasilimali nyingi, la-
kini bado tija inakuwa ndogo.

Alisema ili kurejesha mavuno katika
hali ya awali wakulima wanatakiwa
kupeleka sampuli za udongo kutoka
kwenye mashamba yao na kwenye
maabara ya taasisi hiyo ili wapimiwe
na kushauriwa namna ya kurejesha

Wakati

huu ambao
serikali
inasisitiza
kuingia ka-
tika uchumi
wa kati ndio
wakulima
wanatakiwa
wazalishe
sana, lakini
changamoto
ni udongo
kuchoka
kutokana
na kulimwa
bila ku-
pumzishwa,
udongo
hauna
virutubisho
vinavyo-
hitajika na
mimea

virutubisho vilivyopotea.

Dk. Bucheyeki alisema udongo wa
baadhi ya maeneo una kiasi kikubwa
cha tindikali na mengine yana chumvi
nyingi na hivyo kusababisha mazao ku-
dumaa tofauti na ilivyokuwa awali.

“Wakati huu ambao serikali ina-
sisitiza kuingia katika uchumi wa kati
ndio wakulima wanatakiwa wazalishe
sana, lakini changamoto ni udongo
kuchoka kutokana na kulimwa bila
kupumzishwa, udongo hauna viru-
tubisho vinavyohitajika na mimea,”
alisema.

“Hapa kwetu tuna maabara ya kisa-
sa ambayo ni kwa ajili ya kuwasaidia
wakulima wetu, wanatakiwa kush-
irikiana na maofisa kilimo wa maeneo
yao kuleta sampuli za udongo wao, ili
zipimwe hapa na tuwape ushauri wa
kitaalamu,” aliongeza.

Alisema endapo wakulima hawata-
fanya hivyo, watakuwa wanatumia
mbegu bora za kilimo, lakini bado ma-
vuno yataendelea kuwa chini kuliko
tafiti zinavyoonyesha.

Dk. Bucheyeki aliongeza kuwa ili
kupunguza tindikali kwenye udon-
go, wakulima wanatakiwa kutumia
chokaa ambayo kazi yake ni kufyonza
tindikali hizo.

Hata hivyo, baadhi ya wananchi wa-
liuomba uongozi wa taasisi hiyo kuwa
na utaratibu wa wataalamu wake ku-
watembelea moja kwa moja katika
maeneo yao kwa madai kuwa hawana
uelewa wa kutosha juu ya matumizi ya
teknolojia ya kupima udongo.

Mmoja wa wakulima hao, John
Mwashitete, ambaye analima maha-
rage katika bonde la Utengule, alisema
wakulima wengi hawajui kuwa udongo
unatakiwa kupimwa.

Alisema yeye huwa anaenda kwe-
nye taasisi hiyo kwa ajili ya kununua
mbegu za mazao mbalimbali, lakini ali-
kuwa hajui kuwa inahusika pia kupima
udongo.

“Mimi nimejua kuwa udongo un-
apimwa kutokana na kuja mara kwa
mara kununua mbegu hapa, wataala-
mu wamekuwa wakiniuliza maswali
mengi kuhusu eneo ninalolima na ndi-
po waliponiuliza kama nimewahi kupi-
ma udongo niliposema sijawahi ndipo
walinipeleka kwenye maabara na wa-
kanielimisha,” alisema Mwashitete.

Alisema ni vizuri wataalamu hao
wawe wanawatembelea wakulima
kwenye maeneo yao ili kuwapatia
elimu na kwa njia hiyo itawasaidia
wakulima wengi kupata huduma hiyo.

watafiti wa udongo wanavyotumia moja ya mashine za kupimia udongo zilizopo kwenye maabara ya taasisi hiyo, jana. PICHA:

NEBART MSOKWA

Ukosefu elimu wakosesha mikopo wanawake

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wanawake nchini wa-
nashindwa kunufaika na mikopo
ya asilimia nne inayotolewa na
halmashauri kutokana na kukosa
elimu kuhusu mikopo hiyo ambayo
ipo kwa mujibu wa sheria za nchi.
Hayo yalisemwa na Meneja wa
Mradi wa Uboreshaji wa Masoko
ya Maziwa na Alizeti (Tam), un-
aotekelezwa na Shirika la Maende-
leo 1a nchini Uholanzi (SNV) chini
ya ufadhili wa Shirika la Msaada la

Uingereza (UKaid), Tom Ole Sikar.

Aliyasema hayo wakati wa mku-
tano wa siku mbili wa kuhamasisha
upatikanaji wa mikopo kwa wa-
nawake ulioandaliwa na SNV na ku-
washirikisha wasindikaji wa mafuta
ya alizeti, maofisa maendeleo ya
jamii na wakulima wa alizeti kutoka
katika mikoa minne ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini.

Mikoa iliyohusika katika mradi
huo ni Mbeya, Songwe, Rukwa na
Katavi na kwamba mikopo hiyo ipo
kwa mujibu wa sheria, lakini baa-

dhi ya vikundi vya wanawake vi-
nashindwa kunufaika nayo kutoka-
na na elimu ndogo kuhusu namna
mikopo hiyo inavyopatikana.

Aliwashauri maofisa maendeleo
ya jamii wa halmashauri pamoja
na wakurugenzi kushirikiana kutoa
elimu ili wakopaji wajue namna ya
kupata mikopo hiyo na namna wa-
navyotakiwa kurejesha.

Kwa upande wao baadhi ya
maofisa maendeleo ya jamii kutoka
katika mikoa hiyo, walieleza namna
ambavyo wanahakikisha mikopo

hiyo inapatikana kwa makundi
yote matatu ambayo ni kundi la
vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Halmashauri ya Wilaya ya Songwe,
Wambi Mwalukisi, alisema mikopo
hiyo ipo kwa mujibu wa sheria na
halmashauri zinaitoa kwa kuzinga-
tia matakwa ya sheria.

Alisema katika Halmashauri ya
Songwe, vipo vikundi vingi am-
bavyo vimenufaika na mikopo hiyo
tangu ilipoanzishwa na moja kati ya

sifa ya kikundi kupata mkopo huo
lazima kiwe na shughuli ya kufanya
na kiwe na watu wenye sifa.

Alisema awali kulikuwa na
changamoto ya baadhi ya vikundi
kutorejesha mikopo hiyo, lakini
baada ya kuvielimisha mikopo hiyo
inarejeshwa.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii
kutoka katika Halmashauri ya
Mpanda mkoani Katavi, Halima Ki-
tumba, alisema baada ya fedha hizo
kupatikana wanavitangazia vikundi
wakivitaka vianze kuomba.
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Waliosababisha mgomo
wa daladala waondolewa

Na Augusta Njoji, DODOMA

AADA ya mgomo wa dalada-

la kutikisa Jiji la Dodoma

juzi, uongozi wa jiji umewa-

hamisha wafanyabiashara
ndogo 165 waliokuwa kwenye kituo
cha daladala cha Sabasaba.

Hatua hiyo imechukuliwa kufua-
tia mgomo wa madereva wa daladala
walioshinikiza =~ wamachinga  hao
waondoke kwa madai kuwa ni chanzo
cha ajali sehemu hiyo.

Hatua hiyo ilifikiwa jana baada ya
Mkurugenzi wa Jiji hilo, Godwin Ku-
nambi, kuagiza Ofisa Masoko kuwa-
hamisha wafanyabiashara hao kwa
kuwa wamevamia eneo hilo.

Akituliza mgomo wa madereva hao
juzi, Kunambi aliagiza wafanyabi-
ashara hao wakiwamo wa matoroli,
wachoma nyama, mahindi na walioko
katikati ya kituo hicho kuondoka mara
moja ili kupisha magari hayo.

“Najua kila mtu ana haki ya kutumia
eneo hili, lakini kuna watu wameva-
mia mpaka katikati ya daladala, nina-
wataka kuondoa biashara zenu humu,

Tumewa-
hamisha
wafanyabi-
ashara we-
nye meza
takribani
165, hakik-
isheni
mnafanya
biashara
katika
maeneo
rasmi am-
bayo yam-
etengwaili
kujiepusha
na changa-
moto
ambazo
Zzinaweza
kujitokeza
kama hizi.

njooni munione nitawafanyia utaratibu
wa kupata maeneo mbadala,” alisema
Kunambi.

Aidha, aliagiza kuorodheshwa kwa
majina ya wafanyabiashara wote ndani
ya kituo hicho ili kupangiwa maeneo
mengine ya kufanyia biashara.

Aliyataja maeneo yaliyotengwa na
jiji kwa ajili ya wajasiriamali na wafan-
yabiashara ndogo ndogo kuwa ni soko
la Bonanza na Sabasab, hivyo hakuna
mfanyabiashara atakayekosa eneo la
kufanyia shughuli zake.

Kutokana na maagizo hayo, Ofisa
Masoko James Yuna, alisema, jana
walitekeleza maagizo ya mkurugenzi
ambapo wafanyabiashara hao wame-
pelekwa soko la Sabasaba na soko la
matunda na mboga la Bonanza.

“Tumewahamisha wafanyabiashara
wenye meza takribani 165, hakikisheni
mnafanya biashara katika maeneo ras-
mi ambayo yametengwa ili kujiepusha
na changamoto ambazo zinaweza kuji-
tokeza kama hizi,” alisema.

Ofisa huyo alisema yapo madhara
yatokayo na wafanyabiashara kuvamia
maeneo ambayo hayajarasimishwa

kibiashara na kusababisha ajali na
kwamba wamejitahidi kwa kiasi kikub-
wa kuwaelekeza na kuwarudisha katika
eneo ambalo limetengwa kwa ajili ya
biashara za matunda na mboga.

Yuna alisema kazi ya kuwahamisha
wameifanya kwa kushirikiana na polisi
ili kuhakikisha usalama wa mali zao
unakuwapo.

Alisisitiza wafanyabiashara kutambua
kuwa wateja ndio wanatakiwa kufuata
bidhaa na sio muuzaji kumfuata mteja.

Akizungumzia hatua hiyo, mwenyeki-
ti wa madereva hao, Shukuru Mushi,
alishukuru jiji hilo kwa hatua ilizo-
chukua kuwaondoa wafanyabiashara
hao kwa kuwa walikuwa wamehodhi
eneo kubwa na kuhatarisha usalama
Wwao.

“Kama mnavyojua athari za moto
sasa hapa kulikuwa na matumizi
holela ya moto kulikuwa na wachoma
mishikaki, mahindi, na wote walikuwa
wanatumia majiko ya mkaa na gesi.
Moto ukitokea hapa tunapata mad-
hara makubwa, ndiyo maana tuliona
tugome ili hatua zichukuliwe,” alisema
Shukuru.

Meneja Masoko wa kampuni ya kutotolesha vifaranga vya kuku ya AKM Glitters Co. Ltd, Dofrian John (kushoto), akizungumza
katika mafunzo ya wafugaji kuku na mawakala wa kampuni hiyo, kutoka mikoa ya Kanda ya Kati ambayo ni Dodoma, Singida,

]
Vijana
watakiwa
kufuga,
kulima

Na Renatha Msungu, DODOMA

VIJANA wametakiwa ku-
changamkia fursa za mikopo
inayotolewa na serikali katika
halmashauri mbalimbali hapa
nchini, ili iwasaidie kuendesha
shughuli za kilimo cha bustani na
ufugaji.

Akizungumza na Nipashe
kuhusu uboreshaji wa kilimo cha
mboga, Mkurugenzi wa Asasi ya
Kiraia ya ljen Agripreneurship
Wilfred Ngalaba, alisema vijana
wasomi wanapaswa kutumia
taaluma zao ikiwamo kuunda
vikundi ili kupata mikopo hiyo
na kujiinua kiuchumi.

Ngalaba alisema kinachotaki-
wa ni kuungana pamoja kupanga
mikakati ya nini cha kufanya
jambo ambalo litawasaidia kubu-
ni miradi itakayoleta tija kwao
na wananchi kwa ujumla.

“Naomba vijana tuchangam-
kie fursa za mikopo ambazo
zinatolewa na serikali ka-
tika halmashauri hii itatusaidia
kutengeneza ajira kupitia miradi
tunayobuni kwenye sekta mbal-
imbali ikiwamo kilimo,” alisema
Ngalaba.

Alisema hakuna sababu ya
kukaa na kusubiri ajira rasmi
inachotakiwa ni kuwa wabunifu
kupitia taaluma walizopata vy-
uoni kuanzisha miradi ambayo
itatuwezesha kupata kipato cha
Kila siku.

Alieleza lengo la taasisi hiyo ni
kuona vijana wanakuwa mstari
wa mbele kupata mikopo hiyo
kufanya uwekezaji kwenye
kilimo na ufugaji.

Aidha, alisema wanaendelea
kutoa elimu ya utunzaji bora
wa bustani katika mikoa mbal-
imbali hapa nchini ambapo
Dodoma.

Ngalaba alisema hadi sasa
wametoa elimu hiyo kwa vikundi
vya wajasiriamali jijini Dodoma
katika eneo la Thumwa, ambapo
wakulima wengi wa mboga
wameanza kunufaika.

Masuala va Kijinsia yafanyiwe utafiti

Na Augusta Njoji, DODOMA

IDARA ya Habari Maelezo imewa-
taka wadau wa habari kufanya
utafiti wa masuala ya kijinsia ka-
tika vyombo vya habari.

Aidha, wanahabari wanawake
wametakiwa kujiamini ili waweze
kuaminiwa na kupewa nafasi za
uongozi ndani ya vyombo hivyo.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya
Habari Maelezo, Rodney Thadeus,
alipokuwa akifungua mafunzo
kwa wanahabari wa mkoa wa Do-
doma kuhusu usawa wa kijinsia
kwenye vyombo vya habari.

Mafunzo hayo yanatolewa na
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake (Tamwa) kwa ufadhili
wa Taasisi ya Maendeleo na Vy-
ombo vya Habari Finland (Vikes).

Mkurugenzi huyo alisema kwe-
nye vyombo vya habari wanaume
ndiyo wengi ukilinganisha na wa-
nawake.

“Tunamaliza kwenye vyuo, la-
kini tukija ‘newsroom’ wanaume
ndio wengi kuliko wanawake, ni
vyema mkajijengea uwezo wa kuji-
amini ili kuweza kufanya kazi kwe-
nye vyombo vya habari,” alisema.

Alisema wanawake wana uw-
ezo mkubwa hivyo wanatakiwa

kujiamini na kujifunza zaidi hasa
ikizingatiwa kuwa hata malengo
ya maendeleo endelevu(SDGs)
yanahimiza usawa wa kijinsia.

Sambamba na hilo, mkurugenzi
huyo aliwataka kuonyesha uw-
ezo na kazi za kiwango cha juu
ili waweze kuaminiwa na kushika
nafasi za uongozi.

“Mjijengee kujiamini na kufan-
ya kazi katika ubora unaotakiwa
mnaweza kufikia nafasi za juu za
uongozi ambazo zinashikwa na
wanaume kwenye vyombo vyenu
vya habari,” alisema Thadeus.

Aidha, aliwasisitiza kusoma
na kuongeza maarifa ili kukidhi

matakwa ya Sheria ya Huduma
kwa Vyombo vya Habari ambayo
imeweka kiwango cha elimu
angalau stashahada ya uandishi
wa habari.

“Pia dunia imebadilika haipo
ardhini lazima tujikite kwenye
mitandao ya kijamii msibaki kwe-
nye magazeti tu mjikite na huko,”
alisema Thadeus.

Aliwaasa kutumia mitandao ya
kijamii bila kupotosha na kuzinga-
tia maadili.

“Kuna shida sana sasa hivi kwe-
nye masuala ya mitandao ya ki-
jamii na utangazaji, yaani ukisiki-
liza redio unasema nini hichi

matumizi ya lugha ovyo, vichwa
vya habari kwenye mitandao ya
kijamii vya ajabu, najua ni kwa
sababu vinawekwa na wanaume,
wanawake mnaweza kubadili hii
hali,” alisema.

Mkurugenzi wa Tamwa, Rose
Reuben, alisema wanawake wa-
nakabiliwa na changamoto nyingi
kwenye vyombo vya habari ikilin-
ganishwa na wanaume.

Alisema Taasisi ya Vikes ilitoa
ufadhili kuhusu masuala ya kijin-
sia kwenye vyombo vya habari
na kupitia mafunzo hayo wanata-
rajia kuwapo na kujiamini kwenye
utendaji kazi wao.



Wanawake

watakiwa
kugombea
urais Z’bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKATI Rais wa Zanzibar, Dk

Ali Muhamed Shein anatarajiwa
kumaliza muda wake wa uongozi
mwaka 2020, wanawake wame-
takiwa kujiandaa kugombea nafasi
hiyo ya urais.

Akizungumza jana katika
mkutano wa kuwahamasisha
wanawake kugombea nafasi za
uongozi huko Makunduchi, Mkoa
wa Kusini Unguja, Mkurugenzi
wa Huduma za Uchaguzi kutoka
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC),
Idrisa Jecha, aliwataka wanawake
kuondoa woga na kugombea na-
fasi hiyo wakati ukifika ambayo
haina masharti magumu.

Mkurugenzi huyo pia aliwataka
wanawake kujitokeza kwa wingi
kuchukua fomu kugombea nafasi
zingine za uongozi wakati ukifika
na hakuna vikwazo vitakavyowa-
fanya kutimiza dhamira yao hiyo.

Alisema wanawake wengi wana
sifa za kugombea nafasi hizo
lakini huwa waoga na badala yake
huwaachia wanaume pekee.

Jecha alisema katika mfumo wa
uchaguzi uliopo katika ZEC, fursa
za kugombea nafasi za uongozi
ziko wazi kwa makundi yote wak-
iwamo wanawake na wanaume.

“Tume (ZEC) haina vikwazo
kwa mwanamke kugombea nafasi
za uongozi katika kipindi cha
uchaguzi mkuu ukifika. Makundi
yote yako sawa katika kugombea
nafasi za uongozi,” alisema.

Alisema katika kipindi kifupi
kijacho, ZEC inatarajia kuanza
kutekeleza uandikishaji wapig
kura wapya na kufanya uhakiki.

Naye Haji Ubwa kutoka timu
ya wanaume wa mabadiliko,
aliwataka viongozi wa vyama
vya siasa, dini na jamii kuondoa
vikwazo ili wanawake wagombee
nafasi ya uongozi na kusimamia
taifa.

Ubwa ambaye pia ni kiongozi
wa dini, aliwataka wanawake
wasikatishwe tamaa na baadhi ya
kauli za watu wanaosema mwa-
namke amekatazwa kujitokeza
kugombea uongozi kwa mujibu
wa dini ya Kiislamu.

e 1 7T = iinn

JUMATANO AGOSTI 21, 2019 NipaShe 2 3

HABARI

ZANZIBAR

DK. Shein awapa
matumaini wazee

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mu-
hamed Shein,
maombi
aopokea pensheni jamii ku-
waongezea kiwango cha fedha pamo-
jana pensheni ya wazee wastaaft.
Pensheni jamii wanayopewa wazee
wote waliofikia umri wa miaka 65 hu-
tolewa na serikali kila mwezi na kila
mmoja hupatiwa Sh. 20,000 hivyo
Dk. Shein aliwaahidi kuwa kiwango
hicho atakiongeza kabla ya kumaliza
muda wake wa uongozi.
Akizungumza katika ~mkutano
mkuu wa Jumuiya ya Wastaafu na
Wazee uliofanyika katika ukumbi wa
Sheikh Idrisa Abdulwakili mjini Zan-
zibar jana, Dk. alisema ataendelea
kulifanyia kazi ombi hilo ili kuongeza
kiwango cha pensheni hiyo.
“Maombi mliyonipa si magumu.
Ombi lenu nimelikubali wazee wan-
gu, niwaahidi kuwa nitalitekeleza

amekubali Tuna-

ya wazee wa- poletewa
kesi za

udhalil-

ishaji wa

kijinsia ku-
toka polisi
baada ya
kukamilika
kwa uchun-
guzi wake
kwa kiasi
kikubwa
huwa hazi-
jakamilika
na ndiyo
maana tu-
nazifuatilia
zaidi kwa
kutaka ku-
jua mambo
ya ziada.

lakini naomba mnipe muda ili kuli-
fanyia kazi na kujua kuwa naongeza
kiasi gani cha fedha katika pensheni
hiyo pamoja na pensheni ya wazee
wastaafu,” alisema.

Pamoja na ahadi hiyo, Dk. Shein
aliwataka vijana kuwaenzi na ku-
wathamini wazee kwa kuwa wako
baadhi ya vijana wanavuka mipaka
ikiwamo kuwadhalilisha na kuwan-
yanyapaa wazee.

Alisema pia baadhi ya vijana hao
wamekuwa wakiwadharau na ku-
watuhumu kuwa ni wachawi jambo
ambalo ni kinyume cha maadili.

“Wamekuwa wakiwatuhumu wa-
zee kuwa ni wachawi jambo ambalo
hawana hata ushahidi. Pia wazee
wamekuwa wanatengwa hata katika
familia na hutengewa vyumba vya
uwani wakati wametumia thamani
na nguvu zao kujenga nyumba zao,”
alisema.

Aidha, aliitaka Jumuiya ya Wazee
Zanzibar kukemea vitendo hivyo na

kutoa elimu kwa jamii ili wazee wa-
tunzwe na kuthaminiwa.

Dk Shein alisema kuwafanyia uka-
tili wazee ni sawa na kuwanyima fur-
sa na haki zao za msingi kwa kuwa
wazee wana mchango mkubwa kati-
ka taifa na wamechangia maendeleo
ya nchi, hivyo ni vyema kuthamini
juhudi zao hizo.

Pia alielezea kusikitishwa na vi-
tendo vinavyofanywa na baadhi ya
vijana katika familia kwa kuwalazi-
misha wazee kuwapa urithi wa mali
kabla ya kufariki dunia.

Alisema jamii inapaswa kujua na
kuzisamini haki za wazee ikiwamo
kulindwa , kupewa hifadhi na
mambo yote umuhimu ili nao
kujihisi ni sehemu ya watu katika
jamii.

Hata hivyo, Dk. Shein aliwataka
wazee kuwa na utamaduni wa ku-
fanya mazoezi na kuangalia afya zao
mara kwa mara ili kuweza kuwa na
afya imara.

Baadhi ya wanachama wa Jumuiya ya Wastaafu na Wazee Zanzibar, wakifuatilia hotuba ya Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (hayupo pichani), wakati akizindua jumuiya hiyo, katika ukumbi wa Sheikh
Idrissa Abdulwakil Kikwajuni Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Uwekezaji sekta ya utalii wawakuna mabalozi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UIMARISHAJI wa miundombinu
na katika sekta ya utalii  uli-
ofanywa na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar, umewavutia mabalo-
zi wa Tanzania wanaowakilisha
nje ya nchi.

Wakizungumza  baada ya
kutembelea miradi mbalimbali ya
maendeleo visiwani Zanzibar, ma-
balozi wamepongeza kazi kubwa
inayofanywa na serikali hiyo kwa
ajili ya kuongeza pato la taifa.

Balozi wa Tanzania nchini Uin-
gereza, Dk. Asha Rose Migiro, alisi-

fu kazi zinazofanywa katika ujenzi
wa jengo la abiria la Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Abeid Am-
ani Karume na kusema mradi huo
ni muhimu na utasaidia kuongeza
idadi ya watalii Zanzibar.

Alisema mapato ya nchi yanat-
egemea sana uwapo kwa mi-
undombinu bora ya uwanja wa
ndege ambao ndiyo sura ya nchi.

“Nimefurahishwa na juhudi
zinazochukuliwa na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar katika
kuimarisha uwanja wa ndege
mikakati inayokwenda sambamba
na Serikali ya Jamhuri ya

Muungano katika kukuza utalii,”
alisema.

Naye Balozi wa Tanzania nchini
Brazil, Dk. Emmanuel Nchimbi, al-
ipongeza juhudi zinazochukuliwa
za kuitangaza sekta ya utalii am-
bayo ni moja ya vyanzo vya kuin-
giza mapato.

Alitaka juhudi zaidi zichukuliwe
ili kupenya soko la utalii katika
mabara mbalimbali hasa Amerika
ya Kusini na Kaskazini yenye idadi
kubwa ya watu.

“Tukiwa wawakilishi wa Tanza-
nia nje ya nchi, moja ya kazi zetu
kubwa tunazofanya ni kutangaza

Zanzibar pamoja na vivutio
vyake,” alisema.

Kwa upande wake, Balozi wa
Tanzania nchini Sweden, Dk. Wil-
librod Slaa, alisema mipango ime-
anza kufanywa kuhakikisha ndege
ya moja kwa moja inafanya safari
katika nchi za Scandinavia hasa
Sweden, Norway na Denmark ku-
toka Tanzania.

Alisema jina la Zanzibar lin-
auzika katika sekta ya utalii na
kuongeza kuwa kazi iliyobaki ni
kuvitangaza vivutio zaidi vilivyopo
ndani.

Mapema, Waziri wa Habari Utal-

ii na Mambo ya Kale, Mahmoud
Thabit Kombo, alisema kazi ya ku-
tangaza vivutio vya utalii na kush-
iriki katika maonyesho ya utalii ya
kimataifa zinaendelea.

“Sekta ya utalii sasa ndiyo tege-
meo la uchumi wa Zanzibar bada-
la ya karafuu. Sasa tumejipanga
zaidi kuona tunapenya Kkatika
soko la dunia katika mabara yote,”
alisema.

Mabalozi 32 wanaoiwakilisha
Tanzania nje ya nchi, walifanya zi-
ara ya siku moja Zanzibar kuanga-
lia miradi ya maendeleo na vivutio
vya utalii.
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Singida yaongoza wajawazito
kupata vidonge kuongeza damu

Na Jumbe Ismailly, IKUNGI

SILIMIA 98 ya wajawazito

wamepatiwa vidonge vya

kuongeza damu, hivyo

kusababisha Wilaya ya
Ikungi mkoani Singida kuwa ya
kwanza kitaifa kwa kuwa na idadi
kubwa ya wajawazito waliopatiwa
vidonge hivyo.

Akitoa taarifa ya hali ya lishe ya
Halmashauri ya Wilaya ya Tkungi
kwenye kilele cha maadhimisho ya
Wiki ya Unyonyeshaji mwakilishi wa
ofisa lishe wa wilaya, Ofisa Afya wa
wilaya hiyo, Vestina Balaukwa, alise-
ma asilimia 98 ya wajawazito wal-
ipewa matone ya vitamini ‘A’ baada
ya kujifungua.

Alisema kwa mujibu wa takwimu
za Mtuha za mwaka 2018 hali ya
lishe ya watoto chini ya miaka mita-
no katika halmashauri hiyo, asilimia
101 ya watoto chini ya miaka mitano
walipewa matone ya vitamin ‘A’ na

dawa za minyoo wakati asilimia tatu
waligundulika kuwa na ukondefu na
asilimia mbili waliozaliwa kwenye vi-
tuo vya kutolea huduma walikuwa na
uzito pungufu.

Aidha, Balaukwa alibainisha asil-

:Sjai(fi:n‘gla imia 14 ya watoto wenye umri chini ya
mtoto wake miaka mitano waligundulika kuwa na
alianza kwa UZito pungufu, asilimia 46 ya watoto
kusafisha wananyonya maziwa ya mama pekee
maziwana  kwa miezi sita bila kupewa chochote,
baada ya hata maji ya kunywa na asilimia 68 ya
muda alian-  watoto wenye umri wa miezi 0-23 wal-
zakumnyo- inyonya kwa miaka miwili.

nyeshana Alisisitiza kwamba mila na desturi
anatarajia  ,,ofy katika jamii za kuwazuia wa-
:;:;?“;ol;wa toto wasinyonye maziwa ya mwanzo
miezi sita. ya njano ambayo yana kinga kwa

mtoto mchanga ni moja ya sababu zi-
nazoathiri hali ya lishe ya watoto chini
ya miaka mitano na wanawake wenye
umri wa kuzaa wenye umri wa kuan-
zia miaka 16 hadi 49.

Akizungumza na wananchi wa Kata
ya Iglansoni, Makamu Mwenyekiti

wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi,
Stephano Misai, alikemea suala la
mimba za utotoni kwa watoto wenye
umri wa kati ya miaka 15- 20 kwani
kunawasababishia madhara makub-
wa watoto hao.

Naye ofisa mradi wa uboreshaji hu-
duma za lishe katika kuimarisha afya
ya uzazi kwa mama na mtoto (EN-
RICH), Irene Mmando, alisema mradi
huo unaofadhiliwa na serikali ya Can-
ada ni wa miaka mitano kuanzia 2018
hadi 2020 na unatekelezwa katika
mikoa ya Shinyanga na Singida.

Baba bora wa mradi, Majinja Maga-
ga, alitoa wito kwa kinababa wenzake
wajenge utamaduni wa kuwasaidia
wake zao kupeleka watoto kliniki
kwani kazi ya kubeba mimba ni ya
mtu mmoja, lakini malezi ni ya wote.

Mamalishe, Rebeca Ifegelo, alisema
baada ya kujifungua mtoto wake alian-
za kwa kusafisha maziwa na baada ya
muda alianza kumnyonyesha na anat-
arajia kumnyonyesha kwa miezi sita.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Thobias Mwilapwa (wa pili kulia), akikabidhi cheti kwa mmoja wa wafanyabiashara na
wateja wazuri wa Benki ya NMB mkoani humo, Ephraim Lwoga, wakati wa kongamano la wanachama wa klabu
ya wafanyabiashara Mkoa wa Tanga jana, lililolenga kuwapa mafunzo na nidhamu ya biashara. Wa pili kushoto ni

Meneja wa Benki hiyo, Kanda ya Kaskazini, Aikansia Muro. NA MPIGAPICHA WETU

CCM
yashauri
vyama
upinzani

Na Christina Haule, MOROGORO

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Morogoro kimevi-
taka vyama vya upinzani nchini
kuacha kubeza juhudi za serikali
kwani kufanya hivyo, kutavi-
fanya vipuuzwe na kuonekana
vinaongozwa na watu wenye
ufahamu mdogo.

Hayo yalisemwa jana na Ka-
tibu wa CCM Mkoa wa Morogoro,
Shaka Hamdu Shaka, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kufuatia kumalizika kwa
mkutano wa wakuu wa nchi na
serikali za Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC)
mwishoni mwa wiki jijini Dar es
Salaam.

Alisema mada zilizotolewa
kwenye mkutano wa SADC zili-
lenga kuibua mageuzi ya huduma
za kiuchumi kama ulivyo mpango
mkakati uliowekwa na serikali.

Alisema licha ya kutoa mwele-
keo kwa serikali, lakini pia
kumevijengea ufahamu vyama
Vvya upinzani vijue changamoto
zilizopo na namna ya serikali ya
CCM inavyoweka mikakati bila
kubahatisha ili kusaidia kupun-
guza changamoto zilizopo katika
nyanja za kiuchumi, kijamii na
kisiasa.

Shaka alisema mada na mi-
jadala iliojadiliwa kwa utaalamu
kwenye kikao hicho, ililenga
kukuza mbinu za kukuza huduma
Za jamii, maboresho na uon-
doaji changamoto katika sekta
kama elimu, miundombinu, maji,
umeme na kutanua wigo wa
biashara.

Alisema matatizo ya kimaende-
leo Kusini mwa Afrika kwa ujum-
la wake yamewekewa mkazo,
huku serikali zikitakiwa kuji-
wekea misingi ya ushughulikiaji
changamoto zinazowakabili
wananchi kwa kutafuta ufumbuzi
wa haraka na wa kudumu kadri
inavyowezekana.

Kesi za udhalilishaji wa Kkijinsia 45 zaripotiwa

Na Mwandishi Wetu,

JUMLA ya kesi 45 za udhalilishaji
wa wanawake na watoto zimeri-
potiwa katika Ofisi ya Wilaya
ya Chakechake Mkoa wa Kusini
Pemba kuanzia Januari hadi Julai
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake, Mkuu wa
Wilaya hiyo Rashid Hadid Rashid,
alisema, hali ya matukio ya udhal-
ilishaji mwaka huu yameongeze-
ka kwa kesi 15 ukilinganisha na

mwaka jana.

Alisema kuanzia Julai hadi
Desemba mwaka jana, ofisi hiyo
ilipokea kesi 30 za udhalilishaji
wa wanawake na watoto, ambapo
mwaka huu wamepokea jumla ya
kesi 45 za udhalilishaji.

“Kwa kipindi cha miezi saba ya
mwaka huu inaonyesha kwamba
kesi zimeongezeka kwani tume-
pokea kesi 45, wakati mwaka jana
kuanzia Julai hadi Desemba tu-
lipokea kesi 30,” alisema.

Alitaja sababu ya kuongezeka

kwa kesi hizo ni kutokana na
wananchi kupata mwamko wa
kuyaripoti matukio hayo kwenye
vyombo vya sheria.

“Zamani wananchi walikuwa
hawana utamaduni wa kuripoti
matukio haya ya udhalilishaji kwa
kuona aibu na ndio maana yal-
ionekana kuwa kidogo, lakini ku-
tokana na mwamko wanaoupata
sasa wanayaripoti kila siku bila ya
woga,” alisema.

Alieleza kati ya kesi hizo zili-
zoripotiwa ubakaji ni kesi 30, am-

bapo mwaka jana ziliripotiwa tisa
na mwaka huu zimeripotiwa 21.

“Pia kuna kesi za utelekezwaji
wa watoto, ambazo kinababa
hutelekeza familia zao ama kwa
kwenda dago au kuwapa talaka
wake zao, jambo ambalo linasaba-
bisha kuongezeka udhalilishaji,”
alisema.

Mkuu huyo aliwataka wanaume
kuacha tabia ya kutoa talaka ki-
holela, ili kupunguza vitendo vya
udhalilishaji na ukatili kwa wa-
nawake na watoto.

Aliwaomba wazazi na walezi
kushirikiana ~ pamoja  katika
kurejeshe malezi ya zamani ya ku-
walea watoto kwa pamoja, jambo
ambalo litasaidia sana kupunguza
udhalilishaji ndani ya jamii.

“Pia muhali ni tatizo kubwa
linaloikumba jamii yetu ambayo
husababisha kuongezeka kwa vi-
tendo vya udhalilishaji siku hadi
siku, hivyo wananchi waache
rushwa muhali na watoe ushahidi
mahakamani,” alisema.
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I
Serikali ya mpito |
Sudan kuongoza
miaka mitatu

KHARTOUM, Sudan

Wanajeshi Uturuki wapigwa
shambulio shtukizi

DAMESKI, Syria

UONGOZI wa Kkijeshi na Kiraia
utakaoongoza Sudan umezin-
mkataba utakaotoa mwongozo
wa serikali hiyo kutiwa saini hivi
karibuni.

Serikali hiyo ya mpito ambayo
ilitarajiwa kutangazwa siku ya Ju-
mapili iliyopita, iliahirishwa hadi
wiki hii kwa mujibu wa taarifa za
kijeshi.

Serikali hiyo itaongoza nchi
hiyo kwa kipindi hicho, baada
ya kuondolewa madarakani kwa
Rais wa zamani Omar Al Bashir
mwezi Aprili, mwaka huu kufuatia
maandamano ya wananchi.

Mbali na wanajeshi, serikali
hiyo inaundwa na viongozi wa
waandamanaji na vikundi vya
upinzani.

Baraza la juu litakaloongoza,
litakuwa na wajumbe 11, sita
kutoka upande wa kiraia na wen-
gine watano upande wa kijeshi.

Uongozi huo wa juu, utasi-
mamia uteuzi wa Baraza la
Mawaziri wakiwamo wabunge
wakataowakilisha raia wa nchi
hiyo.

Awamu ya kwanza ya uongozi
wa serikali itaongozwa na Jen-
erali wa kijeshi kwa kipindi cha
miezi 21 huku kiongozi wa Kiraia
akimalizia awamu ya pili ya miezi
18.

RFI

Raia Zimbabwe
wajipanga
kuandamana tena

HARARE, Zimbabwe

WAANDAMANAJI Zimbabwe
wanapanga kufanya maandama-
no tena, baada ya juzi kuzuiliwa
na Jeshi la Polisi.

Hatua hii inafuata licha ya
ukamataji uliofanyika Jumatatu
saa kadhaa kabla ya maanda-
mano kuanza ambayo yalipigwa
marufuku na Jeshi la Polisi Ia
nchi hiyo.

Hata hivyo, Waziri wa Mambo
ya Nje na Biashara ya Kimataifa
wa Zimbabwe, Sibusiso Moyo
kutetea hatua iliyochukuliwa na
vyombo vya dola.

Moyo ameutetea ukamataji uli-
ofanyika Jumatatu kwa waan-
damanaji wanaoipinga serikali
na alitoa wito kuwapo hali ya
kustahmiliana katika kipindi hiki
cha kurejesha uchumi wa nchi
hiyo ulioharibika.

Moyo alisema kuwa japokuwa
kila mtu ana haki ya kuanda-
mana, kumekuwapo na kampeni
nyingi zinazochochea ghasia na
kukiuka usalama wa umma.

Vilevile ilikubaliana na Mahaka-
ma ya Zimbabwe kuunga mkono
marufuku iliyokwekwa na polisi
kwa maandamano yaliyoan-
daliwa na ushirika wa upinzani
wa Movement for Democratic
Change-MDC

DW

SHAMBULIO la angani la seri-
kali ya Syria lililolenga msafara
wa kijeshi wa Uturuki uliokuwa
ukielekea katika eneo linalota-
waliwa na waasi kaskazini mwa
Syria, limesababisha vifo vya raia
watatu, Uturuki imedai.

Imeeleza kuwa watu wengine
12 walijeruhiwa katika shambu-
lio hilo katika mji wa Idlib siku ya
Jumatatu kulingana na Wizara ya
Ulinzi ya Uturuki.

Mji wa Idlib ambao ni mo-
jawapo ya maeneo machache
yasiodhibitiwa na serikali, ilita-
rajiwa kulindwa na kuwa eneo
huru linalotenganisha majeshi

mwaka uliopita.

Lakini mashambulizi ya seri-
kali yamekuwa yakiongezeka
tangu mwezi Aprili.

Mamia ya raia wameuawa
kutokana na hilo na kuna hofu
kwamba wengi watafariki iwapo
hali itaendelea kuwa mbaya.

Jan Egeland kutoka baraza la
wakimbizi la Norway alisema:
“Hii ndio hatari inayotukabili
kwa sasa, kwa miaka kadhaa
sasa tumeonya kuhusu hatari in-
ayoikabilia Idlib, ambapo haku-
na mahala pa kutorokea kwa
raia milioni tatu” alisema na
kuongeza:

“Kuna wapiganaji wabaya
mjini humo. Lakini shambulio

zini mwa Hama litamaanisha
kwamba watoto milioni moja
wataathiriwa na vita hivyo na
hicho ndicho tunakiona kiki-
fanyika”

Uturuki inayounga mkono
baadhi ya waasi na sio wote ina
majeshi yake mjini Idlib kama
mojawapo ya makubaliano na
Urusi  yaliyofanyika mwaka
uliopita. Msemaji wa waasi
wa National Liberation Front,
Naji Mustafa, alisema msafara
huo ulikuwa ukielekea katika
mojawapo ya vituo vyake vya
uchunguzi na walinzi wakati
shambulio hilo lilipotokea,

Alisema msafara huo ulikuwa
na magari 50 ya kijeshi, matano

ma kuwasili kwa msafara huo
katika eneo hilo ni kitendo cha
uchokozi.

Imesema kuwa silaha hizo
hazitasitisha harakati za wa-
najeshi wa Syria kukabili kile ili-
chokitaja kuwa magaidi.

Kulingana na Shirika la Haki za
Kibinadamu la Syrian Observa-
tory for Human Rights (SOHR),
lililo na makao yake nchini Uin-
gereza, ndege ya kijeshi ya Urusi
ilitekeleza mashambulio karibu
na msafara huo juzi.

Uturuki imesema kuwa sham-
bulio hilo linakiuka makubaliano
yaliyofanyika mwaka uliopita,
huku kisa hicho kikizua hofu
kuhusu makubaliano ya moja

pinzani lililoafikiwa na Utu-
ruki inayowaunga mkono waasi

la jumla katika eneo hilo pamoja
na lile lililo mkabala la kaska-

e
.

kati yao yakiwa vifaru.
Kwa upande wao Syria imese-

kwa moja kati ya mataifa hayo
mawili. BBC

Vijana wa chama cha CNDD-FDD kinachotawala nchini Burundi na wale wa chama cha upinzani cha CNL wakiwa ka-

tika mapigano. PICHA: REUTERS

Burundi kwazidi kuwaka moto

BUJUMBURA, Burundi

MTU mmoja ameuawa na wengine sita
wamejeruhiwa katika makabiliano kati ya
vijana wa chama cha CNDD-FDD kinachota-
wala nchini Burundi na wale wa chama cha
upinzani cha CNL.

Mtafaruku huo umeibuka baada ya takrib-
ani vijana 300 wa chama cha upinzani CNL
kukabiliana na wafuasi wa chama tawala
waliokuwa wamebeba mapanga wakati wak-
itokea katika uzinduzi wa makao makuu ya
chama hicho katika Mkoa wa Muyinga.

Katibu Mkuu wa chama tawala, Evariste
Ndayishimiye, amewataka wakuu wa tawi
hilo la vijana kwenye ngazi tofauti kukaa
meza moja na wenzao wa chama CNL na ku-
jadiliana, ili kuepusha hali kama hiyo isitokee
tena.

Mkoa wa Muyinga kaskazini mwa Burundi
zinasema vijana wapatao 300 wa chama cha
upinzani CNL waliokuwa katika uzinduzi wa
makao makuu ya chama chao, waliingia ka-
tika mtego wa baadhi ya vijana wa Imboner-
akure wafuasi wa chama tawala waliokuwa
wamebeba mapanga.

Makabiliano kati yao yalisababisha kijana
mmoja wa CNL kuuawa huku wengine sita
wakijeruhiwa vibaya.

Picha zimesambaa kwenye mitandao ya
kijamii zikionesha majeruhi wenye majer-
aha makubwa baada ya kupigwa mapanga
vichwani.

Tukio kama hilo limeripotiwa pia katika
kata ya Ruziba Kusini mwa Bujumbura am-
bapo vijana wafuasi wa vyama hivyo viwili
wamekabiliana.

Taarifa zaidi zinasema kuwa nyumba
kadhaa za eneo hilo zimebomolewa huku

nyingine zikichomwa moto, ikiwamo makao
ya chama hicho yaliyotarajiwa kuzinduliwa
rasmi jana.

Mkuu wa Tarafa ya Muha, Kabura Daniel,
amewatupia lawama wafuasi wa chama cha
upinzani CLN ya kwamba walikiuka sheria.

Kabura alisema kuwa waliafikiana katika
mikutano yao kuwa pindi chama kinapoku-
sudia kuandaa mkutano ama shughuli yoy-
ote ile ya kisiasa ni lazima kitaarifu mamlaka
husika ili hatua za usalama zichukuliwe kue-
pusha vurugu, lakini chama cha CNL haki-
jafanya hivyo.

Mkuu wa chama hicho, Agathon Rwasa,
amekuwa akilalamika na kusema matukio
kama hayo yamekithiri.

Hali hiyo inajiri wakati Burundi Inajiandaa
kwa uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka-
ni, ambapo Rais Pierre Nkurunziza aliahidi
kuwa hatogombea tena DW
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Vodacom yatoa mil.
330/- kuwezesha
Dodoma ya kijani

Na Mwandishi Wetu

JPM aipongeza Maabara
Mkemia Mkuu wa Serikali

Na Mwandishi Wetu

TAASISI isiyo ya kiserikali ya Voda-
com Tanzania Foundation (VTF), jana
imesaini mkataba wa makubaliano na
World Wide Fund for Nature (WWEF) ili
kuchangia Sh. milioni 303 kwa ajili ya
mradi wa ‘Kijanisha Dodoma’ ambao
umeratibiwa na Ofisi ya Makamu wa
Rais kwa kushirikiana na WWF.

Hafla hiyo ilifanyika jana ofisi za
uhudiwa na Ofisa wa Mazingira kutoka
Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira, Dk. Thomas Bwana, aliyem-
wakilisha Naibu Katibu Mkuu katika
wizara hiyo, Balozi Joseph Sokoine.

Dk. Bwana alisifu mpango wa VTF na
WWEF kupambana na hali ya mabadi-
liko ya tabia nchi na kufurahishwa na
kampuni na mashirika yasiyokuwa ya
kiserikali yanavyoungana kufaniki-
sha Malengo ya Maendeleo Endelevu
namba 13 kuhusu hali ya hewa.

“Kutokana na asilimia 80 ya watu
kutegemea mazingira na maliasili kwa
ajili ya kutengeneza kipato, kulinda ma-
liasili, ni jambo muhimu litakalochochea
mafanikio ya kufikia mpango wa maen-
deleo ya kiuchumi. Serikali imeweka
mikakati kwa ajili ya kupambana na
athari zitokanazo na mabadiliko ya
tabia nchi nchini Tanzania pamoja na
kuhakikisha kuwa jamii ina mifumo ya
kukabiliana na mabadiliko haya, jambo
linalofanya tufurahie ushirikiano huu,”
alisema.

Alisema serikali ina mpango wa
kupanda miti milioni 280 kila mwaka
ili kuunga mkono mpango wa taifa wa
kusimamia na kupanda miti kwa ajili ya
kuifanya nchi inakuwa ya kijani.

Mkurugenzi wa Vodacom Tanzania
Foundation, Rosalynn Mworia, alisema
wamefurahia kuingia ubia na WWF il
kutekeleza mpango huo ambao unawi-
ana na mpango mkakati wa VTF kwa
mwaka 2019/21 ambao umejikita ku-
chochea hatua za kudhibiti mabadiliko
ya tabia nchi.

“Maono yetu ni kuwaunganisha watu
ili kuleta maendeleo Tanzania, tuna
matumaini ya kuunda jamii ya kidijitali,
tukilenga kujenga uchumi jumuishi na
kufanya kazi katika sayari ambayo
athari zetu ni ndogo. Mradi huu umeji-
zatiti kuifanya Dodoma kuwa ya kijani,
lakini tunatumaini uwapo wa ongezeko
la hatua za kisasa dhidi ya mabadiliko
va tabia nchi kutoka ufahamu na uha-
masishaji wa jamii,” alisema Mworia.

Akizungumzia ushirikiano huo,
Mkurugenzi Mkazi wa WWF Tanzania,
Dk. Amani Ngusaru, alisema mfuko
huo utaelekezwa kuunga mkono juhudi
za serikali katika kuufanya mji wa
Dodoma kuwa kijani kwa kupanda
miti 100,000 kwa mwaka wa kwanza
na kutengeneza bustani ndani ya mji
mKkuu pamoja na kuongeza ufahamu na
kuhamasisha jamii kwa kuwapa mafun-
z0 makundi ya vijana na wanawake
katika uzalishaji na matumizi ya mifuko
va plastiki mbadala na kusimamia taka
kama shughuli ya kuwawezesha kiu-
chumi. Mradi huo uliopewa jina ‘Kuishi
kwa amani na mazingira asili’ utaanza
rasmi mwezi Septemba, mwaka huu na
utatekelezwa kwa kushirikiana na Ofisi
va Makamu wa Rais - Mazingira, Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma na taasisi
ya huduma za misitu (TSF).

RAIS Dk. John Magufuli ameipongeza
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kwa kazi nzuri ya kuchunguza
sampuli mbalimbali, kusimamia sheria za
usimamizi wa kemikali na kudhibiti vina-
saba vya binadamu.

Rais Magufuli alitoa pongezi hizo jana
alipotembelea Ofisi ya Mkemia Mkuu wa
Serikali iliyopo Kivukoni jijini Dar es Sa-
laam na kuona jinsi mitambo ya uchun-
guzi vya kisasa inavyofanya kazi ikiwamo
uchunguzi wa vinasaba vya miili ya watu
waliopoteza maisha katika ajali ya moto
iliyotokea mjini Morogoro Agosti 10, 2019
baada ya lori lililobeba mafuta kupinduka
na kisha kulipuka moto.

Akiwa katika maabara hiyo, Rais Magu-
fuli alijionea mitambo mipya ya uchun-
guzi wa vinasaba vya binadamu, sumu,
dawa za kulevya, kemikali na dawa inavy-
ofanya kazi kwa haraka na uchunguzi wa
sampuli moja huchukua muda wa dakika
45 na unafanywa na vijana wa Tanzania.

Akizungumza na wafanyakazi wa Ofisi
ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Rais Magu-
fuli aliwapongeza kwa kazi kubwa ya
utambuzi wa vinasaba waliyoifanya kwa
miili 10 ya ajali ya kuzama kwa kivuko cha
MV Nyerere, miili 14 ya ajali ya moto ili-
yotokea Tarime Mkoani Mara na miili 50
kati ya 69 ya watu walioungua moto ka-
tika ajali ya lori la mafuta Mjini Morogoro.

Pamoja na kufanikisha utambuzi wa

vinasaba katika miili hiyo na hivyo ku-
wawezesha ndugu wa marehemu kutam-
bua ilipozikwa miili ya ndugu zao, Rais
Magufuli pia amewapongeza kwa uadili-
fu na uchapakazi wao katika majukumu
mengine yakiwamo kutambua dawa za
kulevya, kutoa ushahidi mahakamani na
kufanya kazi katika mazingira yenye ke-
mikali hatari kwa afya ya binadamu.

Rais Magufuli alieleza kuwa Serikali
ya Awamu ya Tano iliamua kuchukua
hatua madhubuti za kuimarisha Ofisi ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa kununua
vifaa vipya na vya Kkisasa, kuongeza
wafanyakazi na kuibadili kutoka kuwa
Wakala wa Serikali na kuwa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
kwa kutambua umuhimu wake mkubwa
na kuiongezea nguvu za kufanya kazi kwa
uhuru zaidi ili kupata manufaa yanayota-
rajiwa.

“Nafahamu kuna wakati mlikuwa mna-
chunguza jambo na mnaandika ripoti
ya uchunguzi wenu lakini hizo ripoti zi-
likuwa zinazimwa kwa sababu mlikuwa
hamna nguvu, sasa mna nguvu nataka
mfanye kazi,” alisema.

Aliwataka wafanyakazi wa Mamlaka
ya Mkemia Mkuu wa Serikali kuende-
lea kufanya kazi kwa uadilifu mkubwa,
kutopokea rushwa, kutotoa siri na ame-
viagiza vyombo vya ulinzi na usalama
kuhakikisha watumishi wa ofisi hiyo wa-
naofanya uchunguzi wa masuala mazito
wanakuwa salama na hawaingiliwi katika

majukumu yao.

Alimuagiza Mwenyekiti wa Bodi ya
mamlaka hiyo, Prof. Ester Jason na
Mkemia Mkuu wa Serikalim Dk. Fidelice
Mafumiko, kusimamia vizuri matumizi
ya fedha zinazotumika kununua mabhitaji
mbalimbali vikiwamo vitenganishi vitu-
mikavyo maabara.

Mapema katika taarifa yake, Dk. Mafu-
miko alimshukuru Rais Magufuli kwa
Serikali ya Awamu ya Tano kutoa Sh. bil-
ioni 5.338 kwa ajili ya kununulia mitambo
na kuongeza wafanyakazi kutoka 110
hadi 294 hali iliyoongeza ufanisi wa kazi
na kwa kipindi cha miaka minne tangu
2015 vielelezo 204,974 vimechunguzwa
sawa na wastani wa vielelezo 51,244 kwa
mwaka, kiwango ambacho ni ongezeko la
asilimia 510 ikilinganishwa na rekodi za
mwaka 2015/16.

Alibainisha kuwa ufanisi wa mamlaka
hiyo pia umesaidia kuongeza mahud-
hurio mahakamani kutoka kesi 35 kwa
mwezi (2015) hadi kufikia kesi 220 kwa
mwezi mwaka huu (2019) na imeongeza
ofisi nyingine mbili za Kanda ya Kati na
Kanda ya Kusini hali iliyorahisisha upati-
kanaji wa huduma kwa wananchi.

Rais Magufuli alipata nafasi ya kuwasili-
za wafanyakazi wa mamlaka hiyo na
kuahidi kufanyia kazi changamoto mbal-
imbali zikiwamo mabhitaji ya vifaa vya
kisasa zaidi vya kufanyia kazi, kuboresha
maslahi ya watumishi na kuimarisha mi-
undombinu.

Rais wa Zanzibar, DK. Ali Mohamed Shein, akikabidhiwa cheti cha shukurani na Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wastaafu na Wazee Zanzibar (JUWAZA), Masururu Saadun Ferouz, baada ya kuzindua jumuiya hiyo, Kikwajuni
Zanzibar jana. Kulia ni Waziri wa Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Wanawake na Watoto Zanzibar, Maudline Castico.

PICHA: IKULU ZANZIBAR

Namna kubaini samaki aliyevuliwa kwa bomu

INATOKA UK 4

“Huwa nasikia tu kuna samaki wanavuliwa
na mabomu, lakini mimi sijawahi kuwaona
wala kuwagundua, ninachojua kununua sa-
maki na kuwaleta dukani kwangu,” Omary
alisema.

Isaak Barnabas, muuzaji wa samaki eneo la
Mbezijijini, alisema hutumia kigezo kimoja tu
cha kumwangalia samaki kwenye matamvua
kama kuna damu inayochuruzika kubaini
kama amevuliwa kwa bomu au la.

Bala Gomwa, mmoja wa madalali wa sam-

aki jijini, aliilambia Nipashe kuwa watu wengi
hawana uwezo wa kutambua samaki walio-
vuliwa kwa kutumia mabomu.

“Siyo rahisi kumtambua samaki aliyevuli-
wa kwa mabomu hasa kama hauna uzoefu
na uvuvi. Kati ya madalali 60, unaweza kupa-
ta wawili au watatu wenye uelewa wa samaki
na wakamtambua samaki aliyevuliwa kwa
bomu,” alisema.

Takwimu za Wizara ya Mifugo na Uvuvi
zinaonyesha kuwa mwaka 2018/2019, Tanza-
nia ilikuwa na tani 2,803,000 za samaki. Kati
yake, Ziwa Victoria kuna tani 2,210,000, Ziwa

Tanganyika tani 295,000 na Ziwa Nyasa tani
168,000, kwenye maziwa madogo ya Kkati,
mito na mabwawa tani 30,000 na Bahari ya
Hindi tani 100,000.

Kwa mujibu wa Waziri Mpina, kwa mwaka
2018/2019, jumla ya wavuvi 202,053 wanao-
tumia vyombo vya uvuvi 58,930 walishiriki
moja kwa moja kwenye shughuli za uvuvi
na kuvuna tani 38945940 za samaki wenye
thamani ya Sh. trilioni 1.83.

Kati yake, tani 333,782.32 (asilimia 85.7)
zilitoka maji baridi na tani 55,67708 zilitoka
maji bahari.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA NYUMBA INAUZWA
Shamba ekari 13 lililopo Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina

matunda, maji ya dawasco na Kisima
Kirefu. Piga simu: 0767 237404, 0715
237 404 na 0767 856900.

KUPOTEA KWA CHETI

115377502

E
PR
Lucia Ishemango anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba
$0360-029 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 1990 katika shule ya Sekondari
KISHOJU

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: KAR/RB/2170/2016

MASHAMBA YANAUZWA DODOMA:

Kuanzia ekari 1 hadi ekari 50
bei maelewano, wasiliana na
Dodoma Pazuri Group (DPQ)

Simu:0745312845/0657746365

VIWANJA VINAUZWA KISEMVULE:
Malipo awamu mbili urefu
futi 50 kwaa wupana futi 40 bei
Sh.1,700,000/=na  Sh.1,200,000/= tu,
Simu:0714564651/0623528465.

115377502

Kasmir David Kanijo anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato nne chenye index namba
S741/0022 kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 1995 katika ya Shule ya Sekondari
ltende.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: URP/RB/9393/2014

MAFUTA ORUJINO YA  ALIZETI:
Toka Singida, lita 5 tunauza kwa
Sh.20,000/= tu ukiagiza kuanzia
lita 20 tutakuletea mahali ulipo.
Simu:0623528465/0655782175.

WACHIMBAJI WA VISIMA: Tunachimba

visima virefu/ vifupi  mijini/vijijini
kwa bei nafuu na tunakupatia
ofa ya pampu 1 HP vya bureel!l

Simu:0657746365/0788767141.

NIPASHE

NI JIBU

LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO

Esther Donald Victor anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $0804-0007 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2019 katika shule
ya Sekondari DCT Mvumi.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: DAR/CHA/RB/176749/2019

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

PAUL JUSTINE OLOMY
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOTA PICK UP
yenye namba za usajili T 759
BWD, Chassis Na.
RZN1470028267, Engine
Na.1RZ-2543349.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

215383002

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/216713/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAMAKA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa Mirathi No. 71/2019

Ombila 1. NASSORO J. SWALEHE.
2.ZENAJ. SWLEHE kuteuliwa

Msimamizi wa Mirathi Marehemu JUMANNE SWALEHE
Kwa yeyote ANAYEHUSIKA TANZANIA - BARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 23/9/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
Mirathi hiyo.

Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamni waweza

kukaguliwa. Tarehe 20/08/2017

215383102

KUPOTELEWA KWA
KADI YA PIKIPIKI
FAIR DEAL AUTO PVT
LIMITED. anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
ainaya BAJAJ BOXER Yenye
namba za usajili MC 257
BTT Chassis
Na.MD2A21BY8HWE90989.
Engine Na. PFZWHE62745.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

115382902

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/217034/2019.

Kwa

usi

Habari Motomoto
kose Gazeti lako la

Nipashe kila sikuU

NIp

www.ippmedia.com
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SOLSKJAER, RASHFORD
WASIMULIA PENALTI YA POGBA

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amesisitiza kwamba, hana tatizo na Paul Pogba kupiga penalti kwa Manchester
United, baada ya Mfaransa huyo shuti lake kuokolewa na golikipa, Rui Patricio juzi Jumatatu usiku,
wakati wakitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Wolverhampton Wanderers kwenye mchezo wa Ligi Kuu

England.

Baada ya kuzawadiwa penalti hiyo, Pogba alizungumza na mchezaji mwenzake, Marcus

Rashford kuamua nani ataipiga.

Na ikaamuliwa kati yao kuwa Mfaransa huyo atapiga, lakini shuti lake likaokolewa

na golikipa Patricio.

Akizungumza na Sky Sports mara baada ya mchezo huo, Solskjaer alisisitiza
kwamba hana tatizo na kiungo huyo kupiga penalti, kwani majukumu yote F,

amewaachia Pogba na Rashford.

Alisema: “Wao wawili ndio wameteuliwa kupiga penalti za timu. Ni ju-
kumu lao wenyewe kuamua nani anapiga penalti.

“Kuna wakati wachezaji wanahisi kwamba wanajiamini vya kutosha f'
Paul amefunga penalti nyingi kwa timu yetu, leo (juzi) Patricio al- i

iokoa vizuri.

“Unaweza kuona kwamba walizungumza kwanza, kwa saba-
bu wote wamepewa majukumu ya kupiga penalti.

“Wote wawili wamekuwa wanajiamini kabla. Marcus ali- /

funga wiki iliyopita na Paul alikuwa anajiamini. Napenda

wachezaji wanaojiamini.”

Si Rashford wala Pogba ambaye alionekana kuwa na
shauku wakati wanajadiliana nani apige penalti, kwani
wote wawili walionekana kutaka kumuachia mwen-

zake.

Hata hivyo, Pogba ndiye alipewa jukumu na kupiga
na Rashford alisisitiza kupitia BBC Sport kwamba,
hakuna tatizo lolote kwa kilichotokea.

“Paul alitaka kupiga, ni rahisi tu. Mtu yeyote
anaweza kukosa penalti, amefunga penalti nyin-
kwa upande wetu na ni kawaida kukosa moja,” alise-

Rashford.

uweze kufunga.”

WACHEZAJI wenzake na Gareth
Bale ndani ya klabu ya Real Madrid
wamesema wapo pamoja na nyota
huyo wa Wales na kumtaka apam-
bane ili kuzidi kupata mafanikio
hapo Bernabeu licha ya majaliwa
yake kuonekana hayajulikani baada
ya kukaribia kuondoka kipindi hiki
cha majira ya joto.

Alionekana kutokuwa kwenye
mipango ya kocha, Zinedine Zidane
na karibia atue nchini China kwa
dili ambalo lingemfanya apokee
mshahara wa pauni milioni moja
kwa wiki, lakini alikuwa na kikosi
cha Real Madrid kwenye mchezo wa
kwanza wa ufunguzi wa Ligi Kuu ya
Hispania, La Liga.

Baada ya mkanganyiko huo, Bale
sasa ameonyeshwa kuungwa mkono
na wawili kati ya wachezaji wen-
zake, huku Casemiro na Thibaut
Courtois wakituma ujumbe wa wazi
kabisa kwa Zidane kuonyesha kile
wachezaji wanachokifikiria.

Akizungumza baada ya ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya Celta Vigo,
Casemiro alisema: “Ametupa mataji

“Ni rahisi kama unataka kupiga, unapiga tu. Nilipiga
moja wiki iliyopita kwa upande wangu hakukuwa na tati-
“Ni bahati mbaya kwamba hakufunga, lakini huo ndio
mchezo wa mpira wa miguu. Kujiamini kunakufanya mara

mengi, alifunga kwenye fainali na
anapewa heshima kubwa miongoni
mwetu.

“Anatakiwa kucheza. Yeye ni
mchezaji mkubwa na ni muhimu
mno kwetu.”

Na ilikuwa sawa kwa kauli ya go-
likipa wa zamani wa Chelsea, Cour-
tois, ambaye alisema:"Ni mchezaji
muhimu na mkubwa kwa mechi
kubwa.

“Kila mmoja anampenda na ni
muhimu kwamba anacheza na sisi.
Tuna furaha kuwa na Bale.

Wachache hawakutarajia Bale
kuanza kwenye mchezo huo, lakini
alijumuishwa kwenye kikosi cha
kwanza na ndiye aliyepika bao la Ka-
rim Benzema.

Wakati alipotolewa kipindi cha
pili, alikumbatiwa na Zidane kabla ya
kwenda kukaa benchi.

MAMA WA BALOTELLI ALIA
MWANAWE KUTUA BRESCIA

ROME, Italia

MARIO Balotelli amebainisha kwamba mama yake al-
ilia wakati alipomuambia anajiunga na timu ya mji wa ny-
umbani kwake Brescia na amesisitiza kwamba hana hofu
ya kushindwa baada ya kurudi kwenye Ligi Kuu ya Italia,
Serie A, kufuatia kuikosa kwa miaka mitatu.

Balotelli alizaliwa mjini Palermo lakini alihamia Brescia
akiwa na umri wa miaka miwili, na wazazi wake wali-
omuasili bado wanaishi hapo, ingawa baba yake alifariki
mwaka 2015.

Akizungumza katika mahojiano yake ya kwanza Ju-
matatu, Balotelli alisema, “Mama yangu awali alilia wakati
nilipomuambia kwamba ninatakiwa kwenda Brescia ...
alikuwa na furaha iliyopitiliza.”

Balotelli aliwasili Brescia kama mchezaji huru baada
ya mkataba wake na Mar- @
seille kumalizika mwisho- * ‘
ni mwa msimu. : @

Kwa mara ya mwisho "
kucheza nchini Italia ali-
kuwa amekumbwa na ma-
jeraha na alifunga mara
moja tu wakati akicheza
kwa mkopo wa muda
mrefu pale AC Milan kabla
ya kurudi Liverpool mwa-
ka 2016 na haraka akaen-
da nchini Ufaransa katika
klabu ya Nice na baadaye
Marseille.

Balotelli mwenye umri
wa miaka 29, aliongeza
kusema: “Sina hofu yoy-
ote, niko vizuri kabisa
hapa na nimetulia.”
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DEMBELE

ATIBUA FOWADI YA BARCA

BARCELONA, Hispania

OUSMANE Dembele atakuwa nje ya dimba kwa
wiki tano baada ya kuumia misuli na kuifanya Bar-
celona kuwa na uhaba wa washambuliaji kuelekea
kwenye mchezo wa Jumapili dhidi ya Real Betis.
Dembele mwenye umri wa miaka 22, alifanyiwa
uchunguzi Jumatatu baada ya kuumia kwenye
mchezo wa kichapo wa I]umaa l<utol<a kwa Ath-
letic Bilbao. = s

Majeraha hayo kwa Mfaransa huyo yamekuwa
ni bahati mbaya kwa Barca, ambao tayari wanawa-
kosa Lionel Messi na Luis Suarez.

Messi hajaichezea klabu yake tangu kumalizika }
kwa msimu uliopita kutokana na kuumia kigimbi
cha mguu wakati wa mazoezi ya kujiandaa na
msimu mpya mapema mwezi huu. s
Suarez, naye aliumia kigimbi cha mguu wakati
wa mchezo wa kipigo cha bao 1-0 pale kwenye
dimba la San Mames.

Coutinho: Nataka kubaki kwa muda mrefu Bayern

MUNICH, Ujerumani

PHILIPPE Coutinho amesema anataka
kukaa Bayern Munich “kwa muda mrefu” ili
“kushinda mataji mengi” baada ya kukamili-
sha uhamisho wake wa muda mrefu kutoka
Barcelona.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
27, alitua kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu
ya Ujerumani, Bundesliga, Jumatatu wiki hii
huku mkataba wake ukiwa na kipengele kin-
achoitaka Bayern kumnunua nyota huyo wa
kimataifa wa Brazil kwa pauni milioni 109.8
mwishoni mwa msimu huu.

Kiungo huyo mshambuliaji ametua Uje-
rumani baada ya kufunga mabao 21 katika
mechi 75 alizocheza tangu atue pale kwenye
dimba la Nou Camp akitokea Liverpool Janu-
ari mwaka 2018, huku akishinda mara mbili
mfululizo taji la Ligi Kuu ya Hispania, La
Liga, na Kombe la Mfalme [‘Copa del Rey’].

Baada ya msimu mmoja na nusu nchini
Hispania, Coutinho sasa ana nafasi ya
kung’arisha kiwango chake kule Bayern.

“Nina changamoto kubwa hapa na na-
tumaini kubaki hapa kwa muda mrefu na
kushinda mataji mengi,” alisema Coutinho
wakati akitambulishwa kwa waandishi wa
habari.

“Mara zote kuna matarajio makubwa hapa
Bayern na bila shaka taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya na nitafanya kila niwezalo kushinda

Kombe la Bundesliga, DFB-Pokal na Ligi ya
Mabingwa Ulaya nikiwa na wachezaji wen-
zangu.

“Nimetua hapa nikiwa na matarajio
makubwa, mimi ni mtu mwenye malengo na

nilizungumza na Thiago, Rafinha na Lucio,
na nimesikia mambo mengi mazuri, hakika
wamenisaidia mno.

“Mimi malengo yangu ni kufanya kazi kwa
bidii na wakati nikivaa jezi ya Bayern ni-
tacheza kwa juhudi zote uwanjani ili kufikia
malengo yangu na timu.”

Mchezaji huyo atavaa jezi namba 10 am-
bayo ilikuwa ikivaliwa na Arjen Robben ali-
yestaafuL.

Mholanzi huyo alistaafu msimu uliopita
baada ya kufunga mabao 144 katika mechi
309 kwa kipindi cha zaidi ya miaka 10 ali-
yoichezea klabu hiyo ya Bavaria.

Coutinho anajua kwamba atakuwa na kazi
kubwa kufikia mafanikio aliyopata mtan-
gulizi wake hapo kwenye Uwanja wa Allianz
Arena.

“Jezi ya FC Bayern na namba 10 niliyopewa
ni majukumu makubwa kwangu,” aliongeza.

“llikuwa inavaliwa na Robben, alikuwa
mchezaji mkubwa wa soka. Natumaini ku-
fikia matarajio kwa kucheza soka vizuri
uwanjani.”

Kuwasili kwa Coutinho ni baada ya kusajil-
iwa kwa Ivan Perisic kutoka Inter Milan, am-
baye alijiunga na Bayern wiki iliyopita kwa
mkopo wa muda mrefi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Croatia
mkataba wake una kipengele cha kumnunua
moja kwa moja mwishoni mwa msimu huu
2019/20.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uruguay hata-
rajii kurudi uwanjani haraka hadi Septemba
wakati wa mapumziko ya mechi za kirafiki za ki-
mataifa, ingawa kocha Ernesto Valverde anaweza
kumtumia Messi kwenye mchezo wa wikiendi in-
| ayokuja dhidi ya Betis. :
Messi bado hajarudi kwenye mazoezi na
wachezaji wenzake, kwani amekuwa akijifua peke
yake ili kujiweka fiti.

« Antoine Griezmann, kwa sasa ndlye mshambu-
liaji pekee aliyebaki kwa Barcelona akiwa ﬁtl blla
majeraha. ;
Rafinha pia anaweza kucheza pamoja na Sergl
Roberto na Carles Alena, huku pia winga kutoka
timu B, Carles Perez amekuwa akifanya mazoezi
na kikosi cha kwanza kwa kipindi chote cha majira
VA JOLO, e

Huku Philippe Coutinho yeye tayari ameshatua
kule Bayern Munich na Malcom aliuzwa kwa kla-
bu ya Zenit Saint Petersburg ya Urusi. g

PSG yakataa
ofa ya mkopo
Kwa Neymar

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain ina-
panga kuikataa ofa ya kumtoa kwa
mkopo kwenda Barcelona mchezaji
wake anayataka kuondoka, Neymar,
kwa mujibu wa ESPN FC.

Mapema Jumatatu, ESPN FC iliripoti
kwamba miamba wa Catalunya, Barce-
lona walikuwa wanataka kumchukua
Neymar kwa mkopo huku kukiwa na
kipengele cha kumnunua moja kwa
moja kipindi cha majira ya joto kijacho,
lakini mpango huo umepangwa ku-
kataliwa.

Ofa hiyo ya mkopo ilitarajiwa ku-
tolewa jana Jumanne au leo Jumatano,
lakini mabingwa hao wa Ligi Kuu ya
Ufaransa, Ligue 1, hawataikubali.

PSG inayomilikiwa na tajiri kutoka
nchini Qatari ipo tayari kumuuza Ney-
mar kipindi hiki cha majira ya joto, la-
kini wanataka kulipwa euro milioni 222
ambazo wao walizitoa wakati wakim—
ya joto mwaka 2017.

Taarifa zaidi zinaeleza kwamba, Bar-
celona kwa sasa hawatakuwa na uwezo
wa kulipa kiasi hicho cha fedha, kwani
njia pekee wanayoweza kuifanya ni kuli-
pa kwa mafungu.

Mkurugenzi wa michezo wa PSG,
Leonardo anataka kupata fedha za
mkupuo kwa kumuuza Neymar, an-
galau euro milioni 200.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KLOPP: CHAMBERLAIN
LAZIMA AWE MVUMILIVU

® ® ®Anapaswa kuwa mvumilivu katika njia sahihi na pia

kila kitu kitakuwa sawa kwa asilimia 100...

Liverpool, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp
amemtaka Alex Oxlade-Chamberlain
kuwa mvumilivua katika kuimarisha
idara ya kiungo baada mchezaji huyo
kusumbuliwa na majeraha ya goti kwa
muda mrefu.

Oxlade-Chamberlain, 26, alionyesha
kiwango cha kuvutia baada ya kujiun-
ga na Liverpool miaka miwili iliyopita,
lakini akakumbwa na majeraha ya goti
Aprili 2018.

Kiungo huyo wa kimataifa wa Eng-
land aliyeichezea timu hiyo ya taifa
mara 32, alianza mechi mbili zilizopita
za mabingwa hao wa Ulaya, na alifany-

iwa mabadiliko muda wa mapumziko
kwenye mechi ya UEFA Super Cup
walioshinda dhidi ya Chelsea kabla
ya kuisaidia Liverpool kuichapa timu
yake ya zamani, Southampton.

Klopp alisema Oxlade-Chamberlain
ambaye amecheza mechi mbili za Ligi
Kuu msimu uliopita anapaswa kuwa
mpole. “Anapaswa kuwa mvumilivu
katika njia sahihi, na pia kila kitu ki-
takuwa sawa kwa asilimia 100,” alise-
ma kupitia Liverpool Echo.

“Tunazungumza tu kuhusu Ox kwa
sababu kila mmoja anajua ni kwa
namna gani alivyo mzuri, lakini tuna-
taka kuhakikisha kwamba anaweza
kuonyesha hilo uwanjani pia.

“Huo ni uamuzi wangu, na wakati
ninapofanya uamuzi kuwa sasa yupo
tayari kisha ni wajibu wangu bila sha-
ka na kijana anapaswa kujaribu kuo-
nyesha ubora wake.”

Oxlade-Chamberlain alifanyiwa
mabadiliko baada ya kuanza upande
wa kushoto dhidi ya Chelsea, wakati
aliporudi katika idara ya kiungo dhidi
ya timu yake ya zamani, Southampton
Jumamosi iliyopita.

Liverpool itaikaribisha klabu ny-
ingine ya zamani ya Oxlade-Chamber-
lain, Arsenal, Jumamosi katika mch-
ezo ambao ni wa timu mbili pekee
zenye rekodi nzuri za kushinda mechi
mbili za Ligi Kuu England msimu huu.

NEYMAR KWA MKOPO BARCA

Barcelona inajiandaa kutoa ofa ya kumsajili
Neymar, 27, kwa mkopo kutoka Paris St-Germain
wiki hii huku kukiwa na kipengele cha kumnunua
jumla majira ya joto yajayo. (ESPN)

JUVE YAANZA KUTETTA NA PSG

Juventus imefungua mazungumzo na PSG
wakati ikiingia katika mbio za kumsajili msham-
buliaji Mbrazil Neymar, ambaye alijiunga na klabu
hiyo kwa pauni milioni 200 mwaka 2017. (AS)

GUENDOUZI ATOFAUTISHA NYWELE

KIUNGO wa Arsenal, Mfaransa Matteo Guen-
douzi, 20, amedai nywele zake zimekatwa juu
zaidi ya mchezaji mwenza wa klabu hiyo, David
Luiz. (Mirror)

VARANE, VINICIUS WATAKIWA PSG

PSG ipo tayari kumtoa ofa Neymar kwa Real
Madrid lakini kwa makubaliano ya kupewa beki
wa kati, Raphael Varane, 26, na winga Vinicius Jr,
19. (Telefoot, via Sun)

ERIKSEN ATAJA ANAZOZITAKA

NYOTA wa Tottenham na Denmark, Chris-
tian Eriksen, 27, anavutiwa na kujiunga na timu
tatu pekee, Barcelona, Real Madrid na Juventus.
(ESPN)

LIVERPOOL YAMPOTEZEA VORM

Liverpool ingemsajili kipa wa Tottenham,
Michel Vorm, 35, ambaye amebaki bila klabu
baada ya kuachwa majira ya joto yaliyopita.

(Caught Offside)

MUSTAFI KUJIUNGA NA ROMA

Arsenal inajiandaa kumuacha beki wa ki-
mataifa wa Ujerumani, Shkodran Mustafi, 27, kuji-
unga na Roma kwa mkataba wa mkopo wa muda
mrefu ikitazama kumuuza jumla kwa pauni mil-
ioni 23. (Forza Roma, via Sun)

SOLSKJAER AJIHAKIKISHIA POGBA

Ole Gunnar Solskjaer ameweka wazi kuwa ki-
ungo wa kimataifa wa Ufaransa, Paul Pogba, 26,
hataondoka Manchester United majira haya ya
joto. (Sky Sports)

AUBAMEYANG KUONGEZEWA ULAJI

Arsenal inajipanga kumuongezea malipo
mshambuliaji wake Mgabon Pierre-Emerick Au-
bameyang, 30, kwa kumtunuku kutokana na kasi
yake ya upachikaji mabao. (Telegraph)

JUVE KUMCHOMOA MIRANDA BARCA

Juventus inaandaa ofa ya takriban pauni mil-
ioni tisa kwa beki wa kushoto wa Barcelona, Juan
Miranda, 19. (Mundo Deportivo)

CAMAVINGA AZIVUTIA CITY, ARSENAL

Manchester City, Arsenal na Tottenham zime-
tuma mashushu wao kwenda kumtazama kiungo
Eduardo Camavinga, 16, anayengara Rennes
baada ya kuiwezesha kuichapa Paris St-Germain.
(Mail)

BRAVO KUONDOKA MAN CITY

KIPA raia wa Chile, Claudio Bravo, 36, anaji-
andaa kuondoka Manchester City mwishoni mwa
msimu akiwa mchezaji huru. (Sun)

CELTIC KUMFUATA IBE

Celtic ipo tayari kumfuata kwa mkopo nyota
wa Bournemouth, Jordan Ibe, 23, kabla ya dirisha
la usajili la Scotland kufungwa Septemba 2, mwa-
ka huu. (Express)

LLORENTE KUJIFUNGA LAZIO

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Tottenham,
Fernando Llorente, 34, anakaribia kujiunga na
Lazio kwa uhamisho huru baada ya kuachwa na
Spurs majira ya joto. (Corriere dello Sport)
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ZFF WAITAKA KMKM
KUJIBU KIPIGO ANGOLA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WACHEZAJI wa timu ya soka ya KMKM
wametakiwa kuiwakilisha vema Zanzibar
katika mechi yao ya marudiano dhidi ya
Primeiro de Agosto ya Angola kwa kuhakiki-
sha Jumamosi wanashinda na kusonga
mbele kwenye mechi hiyo ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

KMKM ambayo inaondoka leo kuelekea
nchini Angola, inatarajia kushuka dimbani
Jumamosi ikiwa na lengo la kupata ushindi
kuanzia mabao 3-O ili kuweza kusonga
mbele kufuatia mchezo wa awali uliopigwa
Uwanja wa Amaan kukubali kipigo cha ma-
bao 2-0. Akizungumza na wachezaji wa
KMKM wakati wa kuwaaga jana, Rais wa
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), Seif Kom-
bo Pandu, aliwaambia ushindi wao ndio

utakaoweza kuwapa nguvu ya kudai uwa-
nachama wa Shirikisho la Soka Afrika (Caf)
ambao kwa kipindi kirefu wanaudai.

Alisema kwa sasa timu yao imekuja kwa
wakati mwafaka na ushindi wao ndio utaka-
okuwa silaha kubwa kwake katika kudai na-
fasi hiyo.

“Tunahitaji ushindi nendeni kapiganeni,
mpo kwenye mashindano ikiwa ni wakati sa-
hihi nendeni kafanyeni kazi,” alisema.

Aidha, alisema iwapo watafanikiwa ku-
watoa Waangola hao ambao walishawahi
kutinga hatua ya nusu fainali mwaka jana,
watakuwa wametoboa wingu na kuipatia
sifa kubwa Zanzibar.

Alisema katika soka hakuna ugeni hasa
wanapokuwa uwanjani, hivyo walikosea
katika mchezo wa kwanza ila anaamini
wamerekebisha makosa yaliyojitokeza na

watakwenda kushinda.

Sambamba na hilo, aliahidi kutoa dola
500 (Sh. milioni 1.1) kwa timu hiyo iwapo ita-
fanikiwa kuitoa Angola katika mchezo huo
wa marudiano dhidi ya De Agosto.

Mapema Mkuu wa Utawala wa KMKM,
Khamis Taji Khamis aliwataka wachezaji hao
waende wakafanye vizuri na wapambane ili
washinde, huku wakidumisha nidhamu ya
kimchezo na kutunza majukumu yao kama
ambavyo walivyoonyesha wapinzani wao
walipokuja kwao.

Kwa upande wake kocha wa timu hiyo,
Ame Msimu alisema wamejipanga na tayari
wamesharekebisha makosa yao.

Alisema mipango yao na mikakati ni
kwenda kupata matokeo ugenini kama am-
bavyo walipata wenyeji wao katika Uwanja
wa Amaan.

NI WETU SASA...
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Msham-
buliaji wa
zamani
wa Simba,
Mganda
Emmanuel
Okwi,
akitam-
bulishwa
rasmina
Viongozi
wa klabu
yake mpya
va Itthad
Alexandria
ya nchini
Misri na
kukabi-
dhiwa jezi
namba 19.
PICHA:
MTANDAO

]
Cecafa U-20
Kupigwa
Uuganda

Na Mwandishi Wetu, ASMARA

BARAZA la Soka Afrika Mashariki
na Kati (Cecafa), limesema kuwa
mashindano ya Vvijana ya umri
chini ya miaka 20 (U- 20), mwaka
huu yamepangwa kufanyika jijini
Kampala nchini Uganda.

Katibu Mkuu wa Cecafa, Nicho-
las Musonye, aliliambia gazeti hili
kuwa maandalizi ya mashindano
hayo yameshaanza na tayari nchi
10 wanachama zimethibitisha
kushiriki michuano hiyo.

Musonye alisema mashindano ya
vijana ndiyo yatasaidia kuwaandaa
wachezaji wa ukanda huu kupam-
bana na timu kutoka nchi nyingine
katika michuano mbalimbali ya
kimataifa watakayoshiriki.

“Baada ya mashindano
haya ya U-15, tutaele
kea Uganda kwenye
michuano ya U-20, tu
naamini kupitia progra
mu hizi za mashindano
ya vijana, ukanda wetu
utanyanyuka na Kupam
bana na timu za ukanda
mwingine, hii ndio njia
sahihi ya kuandaa vi
jana, mafanikio haya
patikani kwa ujanja, tu
wekeza kwa vijana, ma
fanikio yataonekana,”

Musonye alisema.
Alizitaja nchi zilizothibitisha
kushiriki mashindano ya U- 20
kuwa ni pamoja na wenyeji
Uganda, Tanzania, Kenya, Rwanda,
Eritrea, Sudan, Sudan Kusini, Ethio-
pia, Somalia na Burundi.

Tanzania U-15 vaipania Sudan Kusini

Na Somoe Ng'itu, ASMARA

USHINDI muhimu! Hayo ni maneno ya Ko-
cha Mkuu wa timu ya soka ya Taifa ya vijana
ya umri chini ya miaka 15, Maalim Saleh, am-
baye kikosi chake kitashuka kuwakabili wen-
zao wa Sudan Kusini katika mechi ya Kundi B
itakayochezwa leo mchana kwenye Uwanja

wa Asmara, Eritrea.

Yosso wa Tanzania watashuka uwanjani
wakiwa na kumbukumbu ya kufungwa ma-
bao 2-0 na wenzao wa Uganda katika mechi
ya kwanza iliyochezwa juzi mjini hapa.

Akizungumza na Nipashe mjini hapa,
Saleh alisema makosa yaliyojitokeza ka-
tika mechi ya kwanza yamefanyiwa kazi na

anaamini watafanya vema kwenye mchezo
wa leo na kujiweka nafasi nzuri ya kusonga
mbele katika mashindano hayo.

Saleh alisema wamewatazama vema wap-
inzani wao Sudan Kusini na kuona udhaifu
wao, hivyo wanatarajia leo wataondoka na
ushindi na kuwapa Watanzania furaha wa-
nayoisubiri kutoka kwa vijana wao.

]
Savana FC bingwa Mtaa kwa Mtaa Cup

Na Sabato Kasika

TIMU ya soka ya Savana FC ya
Nachingwea imejinyakulia zawadi
ya gari aina ya Noah kwa kuibuka
mshindi wa mashindano ya Mtaa kwa
Mtaa Cup 2019 vyaliyoshirikisha timu
80 kutoka wilaya nne za mkoa wa
Lindi.

Fainali ya kombe hilo ilifanyika
mwishoni mwa wiki mjini Lindi ikizi-

kutanisha Savana FC na Manchester
United ya Wilaya va Kilwa, ambapo
Savana ilipata ushindi wa mabao 2-0.
Baada ya ushindi huo, Savana FC
ilikabidhiwa zawadi ya Noah na Mkuu
wa Mkoa wa Lindi, Gogfrey Zambi,
huku Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea,
Rukia Muwango akisema timu hiyo
imeitoa kimasomaso wilaya yake.
“Nichukue fursa hii kuwapongeza
Savana FC, kwani wametuletea

heshima kubwa wana Nachingwea,
tukutane tena mwakani tutakapokuwa
tunapokea zawadi ya basi, kwani
wembe ni uleule,” alisema Muwango.

Kwa upande wake mratibu wa
mashindano hayo, Hamis Maero,
alisema mashindano hayo yalianzia
wilayani ambao timu zilishindana
huko na kisha mshindi wa kwanza na
wa pili wakatinga ngazi ya mkoa kabla
va fainali hiyo kupigwa.

Kocha huyo alisema hana majeruhi katika
kikosi chake na kila mchezaji anataka kuo-
nyesha uwezo wake ili kuipeperusha vizuri
bendera ya Tanzania kwenye michuano hii
inayofanyika kwa mara ya kwanza kwenye
ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati.

“Tumefanya mazoezi vizuri, tumepata
muda wa kupitia na kurekebisha makosa
yetu, naamini mechi ya kesho (leo), wachezaji
wangu watakuwa vizuri na wataongeza
umakini, bado ninawaamini wanauwezo wa
kupambana na kurejea mchezoni,” alisema
Saleh. Mechi nyingine ya Kundi B itakayoche-
zwa leo kuanzia saa 10:30 jioni itakuwa ni kati
ya Ethiopia dhidi ya yosso wenzao kutoka
Rwanda wakati kesho Somalia wataikabili Su-
dan na jioni Eritrea watawakaribisha Kenya.

Timu mbili zitakazofanya vema katika kila
kundi zitatinga hatua ya nusu fainali ambayo
itachezwa Agosti 28 na fainali ya michuano
hiyo itachezwa Agosti 30, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Asmara.

Wakati huo huo, Ethiopia ilitoka sare ya
bao 1-1 dhidi ya Sudan katika mchezo mwing-
ine wa Kundi B uliochezwa juzi jioni.
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Beki wa kati wa Manchester United, Scott McTominay akiucheza mpira kwa kichwa kwenye mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya Wolves
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iliyopigwa Uwanja wa Molineux na kumalizika kwa sare ya bao 1-1 juzi usiku. PICHA: MTANDAO

MANARA AFUNGUKA
KUTEMWA SIMBA SC

® @ ®Asema siwezi kuwa msemaji milele, UD Songo kutua
nchini [jumaa huku kiingilio Jumapili kikiwa buku tano...

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya maneno mengi kusambaa kwe-
nye mitandao ya kijamii na vyombo mbal-
imbali vya habari kuwa Klabu ya Simba im-
emwajiri ofisa habari mpya kubeba jukumu
hilo la Haji Manara, hatimaye msemaji huyo
ameamua kufunguka kuhusu hatima yake.

Ni zaidi ya wiki moja sasa imekuwa
ikielezwa kuwa Klabu ya Simba imemwajiri
Mwandishi Gift Macha wa Azam Media ku-
chukua nafasi hiyo ya Manara, lakini mse-
maji huyo aliyejikusanyia mashabiki wengi
kwa sasa, amesema nafasi hiyo bado ipo
chini yake mpaka sasa.
kuelekea mechi yao ya marudiano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya UD Songo ya
Msumbiji, waandishi wa habari walitaka ku-
jua kuhusu majaliwa ya yeye kuendelea ku-
kalia kiti hicho kufuatia taarifa zilizozagaa
za kuajiriwa kwa mtu mwingine.

Hata hivyo, Manara alisema hawezi kukaa
milele katika kiti hicho, lakini kwa sasa yeye
bado ni msemaji halali wa timu hiyo mpaka
hapo mabadiliko yatakapojitokeza yatawek-

wa wazi, na kudai hakuna matatizo yoyote
kati yake na uongozi.

“Kwenye kiti cha usemaji ndani ya Simba
siwezi kukaa milele ipo siku nitakiachia ki-
takaliwa na mtu mwingine kwa sababu hiki
ni kipaji changu mwingine naye atakuja na
kipaji chake ila kwa sasa mimi ndiye mse-
maji halali wa Simba.

“Naomba ifahamike kuwa hii ni taasisi
kubwa kuliko mtu, si mimi wala si Cres-
centius Magori, wote tutaondoka,” alisema
Manara. Aliongeza kuwa ikitokea Simba
imepata msemaji mpya, anaomba mashabi-
ki pamoja na wanachama wampe ushiriki-
ano kama ambavyo wanamfanyia yeye
tangu alipopewa wadhifa huo, na akaeleza
kushangaa kuona nafasi zimetangazwa ny-
ingi ila ya kwake ndiyo imeleta gumzo.

Kwa upande wa mikakati ya klabu yao
kuelekea mchezo wa marudio wa Ligi ya
Mabingwa dhidi ya UD Songo, alisema wap-
inzani wao wanatarajiwa kuwasili Ijumaa
kujiandaa na mchezo wao utakaopigwa Ju-
mapili wiki hii.

Alisema waamuzi wa mchezo huo wata-
wasili kesho, Alhamisi kutoka Rwanda na

kudai wachezaji wote wapo vizuri kuelekea
mechi hiyo ambayo inatarajiwa kuwa na
ushindani mkubwa.

“Maandalizi yetu kuelekea mchezo wa
marudio mpaka sasa yamekamilika kwa
kiasi kikubwa tunaomba mashabiki na wa-
nachama wetu wajitokeze kwa wingi uwan-
jani kuipa sapoti timu yetu, alisema Manara.

Aidha, Manara alisema tiketi za mchezo
huo zitaanza kuuzwa kesho katika vituo
ambavyo watavitangaza ikiwa ni pamoja na
kutumia gari maalum ambalo litawasaidia
watu wengi kununua tiketi kwa urahisi.

Alitaja viingilio vya mtanange huo utaka-
opigwa majira ya saa 10:00 alasiri kuwa
kwa upande wa VIP A (Platnum Plus) tiketi
zitakuwa Sh. 150,0000 na Sh. 100,000 kwa
Platnum, huku VIP B na C zikiuzwa kwa Sh.
15,000 wakati mzunguko ikiwa ni Sh. 5,000.

Simba inahitaji ushindi wowote ili ku-
songa mbele kufuatia mechi ya awali ili-
yopigwa Beira, Msumbiji kulazimisha sare
tasa, na endapo itafanikiwa kusonga mbele
itakutana na mshindi wa jumla kati ya FC
Platinum ya Zimbabwe na Nyasa Bullets ya
Malawi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Shufaa Lyimo

KUELEKEA mechi yao ya
marudiano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika Jumamosi ugenini dhidi
yva Township Rollers, Kocha wa
Yanga, Mwinyi Zahera ame-
watoa hofu mashabiki kuhusu
kupata matokeo, huku uongozi
ukiomba sapoti kubwa kutoka
kwa Watanzania waishio Bot-
swana.

Akizungumza na Nipashe jana
moja kwa moja kutoka Bot-
swana, Makamu Mwenyekiti wa
timu hiyo, Frederick Mwakaleb-
ela, alisema, wameanza kufanya
mazoezi kwenye uwanja ambao
watautumia siku ya mechi na
wachezaji wote wana ari kubwa
va ushindi.

“Tayari tumeanza
mazoezi kwa ajili ya
mchezo wa Jumamosi,
lengo ni kuhakikisha
tunavuka hatua hii

na kuweza kusonga
mbele,” alisema na
kuongeza kuwa jana
mchana walifanya ma
zungumzo na Watan
zania waliopo nchini
humo, kwa lengo la
kupanga mikakati ya

ushindi.

Alisema kocha Zahera amese-
ma anataka kufika mbali katika
michuano hiyo licha ya kuwa na
ushindani mkubwa.

“Zahera amesema atahakiki-
sha tunarudi na matokeo ma-
zuri nyumbani kikubwa anaom-
ba dua za Watanzania,” alisema
Mwakalebela.

-hé.
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