
YALIYOMO

WAZIRI AIPA MAAGIZO 
MANANE TUME MADINI

TPSF YASHTAKI MA-RC, 
MA-DC KISA WAWEKEZAJI

DPP AOMBA RUFANI
YA MBOWE ITUPWE

UKURASA WA 2

UKURASA WA 3

UKURASA WA 4

       KAGERE AANZA KUAGA SIMBA UK.32MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6

www.ippmedia.com

Jumanne Februari 19, 2019 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Teknolojia . elimu . SayanSi

Jumanne Februari 19, 2019

Ukurasa 16

Ukurasa  19

������ ������� �	�
�� �	������ �� ���
� �������

KCMC yaleta nuru wagonjwa wa saratani 
Kanda ya Kaskazini

POMBE I
NAVYOATHIRI 

DNA NA 
KUONGEZA 
HAMU YA KUNYWA ZAIDI

Ukurasa 18

UTAFITI

UKURASA  13

Fatma Karume amwagiwa 
sifa na wadau kila kona

ISSN 0856 • Na. 0579845

UKURASA  3

Bwana harusi afa
akitoka kuoa mke

WAZIRI wa Madini, Dotto Biteko, 
ametoa maagizo manane kwa Tume 
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HABARI KITAIFA

Na Mary Geofrey

MBUNGE wa Mtama, Nape Nnauye, amese-
ma kati ya alama alizo nazo mgongoni atakay-
oenda nayo kaburini ni kauli aliyoitoa miaka 
minne iliyopita kwamba, Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), kingeshinda katika Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2015 hata kwa bao la mkono.

Nape alitoa kauli hiyo ya kushtusha Juni 22, 
2015, akiwa katika mkutano wa CCM uliofanyi-
ka Viwanja vya Nyehunge, Sengerema mkoani 
Mwanza.

Mkutano huo ulikuwa miongoni mwa ili-
yoandaliwa katika ziara za aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa CCM, Abdulrhaman Kinana, kukagua 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi wa chama hi-
cho. 

“Sitaki kujitetea katika hili, ingawa nia yangu 
haikuwa mbaya. Nami nimeshakubali, kama ni 
alama iliyo mgongoni kwangu ambayo nitaen-
da nayo kaburini, ni hii ya bao la mkono,” Nape 
alisema jana akiwa katika mahojiano na moja 
ya vituo vya runinga jijini Dar es Salaam.

Alisema ameibeba kauli hiyo kama lilivyo-
tafsiriwa huku akidai kuwa hakuwa na maana 
inayochukuliwa na wengi, wakiwamo wanaom-
tukana kutokana na kauli hiyo.

Nape aliweka wazi kuwa kabla ya suala hilo 
kuandikwa kwenye vyombo vya habari, Kinana 
alimweleza kuwa kauli hiyo haikuwa sahihi 
kulingana na mazingira na wakati aliotamka na 
akamtaka kujiandaa kwa tafsiri tofauti.

Nape ambaye wakati huo alikuwa Katibu wa 
Itikadi na Uenezi wa CCM, alisema kuwa wakati 
anatoa kauli hiyo, alimaanisha kwamba, kwe-
nye ushindani wa kisiasa, ni kama mpira, hivyo 
kunaweza kutokea mazingira ya aliyefungwa 
kutoridhishwa na matokeo ya kufungwa, la-
kini kama refa hakuona kosa, unabakia kuwa 

ushindi.
Alisema katika siasa, unaposhindana na 

mtu, anaweza kusogeza kura na kushinda 
kama mazingira yanaridhisha na katika mataifa 
makubwa kama Marekani wanafanya hivyo, la-
kini kauli yake ilitafsiriwa vibaya na kuonekana 
CCM ilijipanga kushinda kwa goli la mkono 
(yaani ushindi usio wa haki).

KUTISHIWA BASTOLA

Nape pia alizungumzia sakata la kutishiwa 
kupigwa kwa bastola na anayedaiwa kuwa ni 
askari polisi, wakati akitaka kuzungumza na 
waandishi wa habari muda mfupi baada ya 
uteuzi wake katika nafasi ya Waziri wa Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo kutenguliwa.

Alidai anamfahamu aliyemtishia kumpiga 
kwa bastola, waliomtuma na waliosuka mpan-
go huo katika mkutano wake na waandishi wa 
habari uliokuwa ufanyike hotelini, lakini ukaf-
anyika kando ya barabara Machi 23, 2017.

“Hatua kubwa niliyochukua baada ya kut-
ishiwa kwa bastola niliamua kusamehe. Mimi 
nimelelewa na mcha Mungu na unapofanyiwa 
jambo la kuumiza sana moyo wako, njia sahihi 
ni kusamehe,” Nape alisema.

Alisema aliwasamehe wote waliohusika na 
utaratibu mzima na alipokea ushauri wa wa-
nasheria waliomtaka kufungua kesi kwa kuwa 
alikuwa na nafasi kubwa serikalini, ili kuwa 
funzo kwa wenye kufanya vitendo kama hivyo, 
lakini hakuona kama ingekuwa na matokeo 
mazuri.

Alisema hawezi kuwataja waliohusika, lakini 
si watu wa mtaani na hakuripoti tukio hilo kwa 
Jeshi la Polisi kwa kuwa aliyekuwa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kipolisi Kinondoni wakati huo, 
Suzan Kaganda, alikuwapo eneo la tukio.

“Niliamua kuwasamehe wote kwa sababu 

sikuona kama itakuwa na matokeo mazuri na 
sikuripoti polisi kwa sababu walikuwapo eneo 
la tukio, nikaona sasa hapa nitamshtaki nani 
kwa nani, kwa sababu RPC alikuwapo na polisi 
wengi waliovaa sare na waliovalia kiraia walil-
ishuhudia tukio zima,” Nape alisema.

Alisema haamini kama aliyemtishia kumpiga 
kwa bastola alikuwa na nia ya dhati ya kumpiga, 
bali alipaniki kulingana na mazingira ya tukio 
lile.

Nape alisema alibisha kutofanya mkutano 
kama alivyotakiwa na mtu huyo kwa sababu 
alikatazwa kwa amri na si kwa hoja ilhali anazi-
fahamu haki zake na sheria za nchi.

“Walikuja kwa lengo la kunivurugia mkuta-
no, nikasema sawa, tukatoka nje kwa ajili ya ku-
fanya mkutano, lakini akaja kijana, hajavaa sare, 
akaniambia nisifanye mkutano niingine kwe-
nye gari, sijamtambua ni nani, nikamwambia 
hapana, ‘we(we) ni nani na kwanini unanizuia?’ 
Nikaonekana nakaidi amri ambayo ni ujinga,” 
Nape alisema.

Nape alisema asilimia 99 ya watu aliozun-
gumza nao baada ya uteuzi wake kutenguliwa 
na Rais John Magufuli, walimshauri asifanye 
mkutano na waandishi wa habari.

Alisema alifanya uamuzi wa mwisho baada 
ya kupokea ushauri huo kwa kuwa lilikuwa ni 
jambo kubwa lililotaka kufungwa kwa mjadala 
wake ambao baadaye ungemuumiza zaidi.

“Lile jambo lilikuwa ni kubwa na lilikuwa 
limekamata mioyo ya watu, ‘media’ (vyom-
bo vya habari) imekamata mioyo ya watu. 
Sasa usipofunga agenda, mjadala ungekuwa 
mkubwa na ungeniumiza mimi, ningelazimika 
kuanza kujieleza. Hivyo, nilifanya vile ili kuokoa 
taswira ya nchi yangu,” alisema.

Na Beatrice Moses

WATU watano  wa familia moja, akiwamo 
bwana harusi, wamefariki dunia na wengine 
watatu kujeruhiwa wakati  wakitoka kwenye 
harusi iliyofanyika Mlalo, Lushoto mkoani 
Tanga.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Dk. 
Aziz Msuya, aliliambia gazeti hili jana kuwa juzi 
alfajiri walipokea na kuihifadhi miili ya watu 
hao katika  Hospitali ya Bagamoyo mkoani 
Pwani.

Dk.  Msuya aliwataja waliokufa kuwa ni Elias 
Fidelis (40), Twaiba Mohamed (63), Hassan 
Mainde (33), Fatumati Singano (54) na Frank 
Mwangosi (53), waliokuwa kwenye gari aina ya 
Toyota Noah.

“Tulipokea miili tu majeruhi hawakuletwa 
hapa, ndugu tayari wamechukua miili hiyo na 
umebaki mwili mmoja tu hapa,” alisema Dk. 
Msuya.

Mmoja wa ndugu wa marehemu ambaye 
hakuwa tayari kutajwa jina lake gazetini, alise-
ma mwili wa bwana harusi  Hassan  Mainde, 
ulisairishwa juzi na kuzikwa Handeni mkoani 
Tanga.

Mwili wa Twaiba ambaye anatajwa kuwa bibi 
wa bwana harusi na Fatumati imesairishwa 
na kuzikwa katika maeneo tofauti wilayani 
Handeni.

“Hali ya bibi harusi si nzuri ingawa hakupata 
majeraha makubwa. Amezidiwa na uchungu 
wa kuiwa na mume,” alisema ndugu huyo.

Taarifa kutoka kwa Kaimu Kamanda wa 

Polisi Mkoa wa Pwani, Barnabas Mwakalukwa, 
ilisema ajali hiyo ilitokea juzi saa nane usiku 
katika kijiji cha Makole kwenye Barabara ya 
Segera - Chalinze, mkoani Pwani.

Taarifa hiyo ilisema gari lenye namba T 367 
CRY aina ya Toyota Noah, likiendeshwa na 
dereva ambaye jina lake bado halijafahamika, 
liligongana uso kwa uso na gari lenye namba T 
135 ALG aina ya Toyota Hilux.

Gari hilo lilikuwa likitokea Dar es Salaam 
kwenda Mkata na lilikuwa likiendeshwa na 
Ramadhani Abdallah (23).

Ilisema hawajapata majina ya waliokufa, la-
kini waliwataja  majeruhi   kuwa ni  Mwanaidi 
Awadh (50), Hamis Idd (17) wote wakazi wa Dar 
es Salaam na dereva Abdallah ambaye ni mkazi 
wa Handeni, Tanga.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, chanzo cha ajali 
ni dereva wa Noah aliyekuwa akiyapita magari 
mengine katika eneo ambalo haliruhusiwi ndi-
po gari lake likagongana uso kwa uso na Toyota 
Hilux.

Taarifa hiyo ilisema polisi wanamsaka dereva 
wa Noah ambaye alikimbia baada ya ajali hiyo.

“Jeshi la Polisi Mkoa wa Pwani linamtaka 
dereva aliyesababisha ajali hiyo ajisalim-
ishe mara moja katika kituo chochote cha poli-
si, vinginevyo tutamsaka  popote alipokimbilia 
na kuchukulia hatua kali za kisheria,” alisema 
Mwakalukwa katika taarifa hiyo.

Pia iliwataka madereva wote kuendesha vy-
ombo vyao vya moto kwa kuzingatia sheria za 
usalama barabarani, ili kuepusha matukio ma-
baya ya ajali.

Nape ajutia bao la mkono 

Bwana harusi afariki dunia akitoka kuoa 

Mwenyekiti Taifa wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), Freeman Mbowe, akiwapungia wanachama na mashabiki wa 
chama hicho, wakati yeye na  Mbunge wa Tarime Mjini, Esther Matiko (wa pili kushoto), wakijiandaa kuingia kwenye gari la Magereza 
kurudi rumande, baada ya shauri kusikilizwa katika Mahakama ya Rufani Tanzania, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Dotto Biteko, 
ametoa maagizo manane kwa Tume 
ya Madini nchini, huku akionyesha 
namna serikali ilivyopata hasara ya 
mabilioni ya shilingi kutokana na 
wamiliki wa leseni kutolipa malipo 
stahiki ya serikali.

Maagizo hayo aliyatoa jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu kuwaendeleza na 
kuwasaidia wachimbaji wadogo, kui-
marisha utoaji na usimamizi wa leseni 
za madini nchini.

Alisema kuanzia Januari 2019, wiz-
ara ilifanya uhakiki wa leseni zote za 
uchimbaji madini ambazo zimetolewa 
na kubaini leseni nyingi zimekiuka 
matakwa ya kisheria.

Alieleza kuwa kuna watu wameho-
dhi na kushindwa kuendeleza maeneo 
ya utafiti waliyopewa kinyume cha 
kifungu cha 36(1) cha Sheria ya Ma-
dini ya mwaka 2010 na marekebisho 
yake, hivyo kusababisha wachimbaji 
wengine hasa wadogo kukosa mae-
neo ya kuchimba.

“Pia kushindwa kulipa malipo 
stahiki ya serikali ikiwa ni pamoja na 
ada ya mwaka kinyume na kifungu 
cha 92(1) cha Sheria ya Madini ya 
mwaka 2010 na marekebisho yake ya 
mwaka 2017,” alisema.

MADENI YA MABILIONI

Biteko alisema hadi kufikia mwezi 
huu, jumla ya leseni 18,341 kati ya 
30,937 zinadaiwa Sh. bilioni 116.67 na 
kuagiza tume hiyo kuziandikia hati za 
makosa na zilipe fedha hizo ndani ya 
siku 30.

“Na kama wakishindwa kulipa 
madeni hayo ndani ya muda huo 
leseni hizo zifutwe ndani ya siku saba 
baada ya mwisho wa hati za makosa 
kwa mujibu wa kifungu cha 63 cha 
Sheria ya Madini,” alisema.

Aliongeza: “Katika zoezi hili 
lisiangalie nani anamiliki leseni hiyo 
hata kama taasisi ya serikali, hata 
ile leseni ya Liganga na Mchuchuma 
ambayo inamilikiwa na NDC na mbia 
wake na najua inadaiwa ada Dola 
za Marekani zaidi ya 375,000 sheria 
ifuate mkondo wake.”

Alifafanua kuwa katika madeni 
hayo leseni kubwa za utafiti(PL) 
zinadaiwa Sh. bilioni 61.67, leseni za 
uchimbaji mkubwa (SML) Sh. bilioni 

Waziri aipa 
maagizo 8
Tume Madini
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HABARI KITAIFA

Na Enock Charles

SIKU chache baada ya Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), kutoa maazimio ya ku-
fanya mikutano ya hadhara nchi 
nzima, Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) Itikadi na Uenezi 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Humphrey Polepole, amedai hatua 
hiyo ni ukorofi na uvunjifu wa she-
ria.

Wiki iliyopita, Chadema kupi-
tia kwa Katibu Mkuu wake, Dk. 
Vincent Mashinji, ilitangaza kuwa 
Kamati Kuu ya chama hicho im-
eamua waanze kufanya mikutano 
ya hadhara nchi nzima licha ya ku-
wapo kwa zuio la serikali kufanya 
mikutano hiyo na maandamano.

Dk. Mashinji alisema licha ya ku-
wapo kwa zuio hilo, CCM kimeku-
wa kikifanya mikutano ya hadhara 
maeneo mbalimbali nchini, aki-
tolea mfano mikutano ya aina hiyo 
iliyofanyika hivi karibuni Karatu na 
Arumeru.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Polepole alidai CCM haijawahi ku-
fanya mikutano ya hadhara tangu 
kutolewa kwa zuio la mikutano 
hiyo.

Alisema kuwa kama Chadema 
wameamua kufanya mikutano 

ya hadhara, wasitafute kisingizio 
kwamba CCM inafanya mikutano 
ya aina hiyo. Alidai CCM inafanya 
mikutano ya ndani.

“Unajua mtu mkorofi ni mkorofi 
tu. Nimemsikia Katibu Mkuu wa 
Chadema (Dk. Mashinji) anasema 
sisi (CCM) tunafanya mikutano ya 
hadhara. Sisi tunafanya mikutano 
ya ndani, mimi nimekwenda Kara-
tu, CCM tuna ofisi yenye uwanja 
mkubwa na kuna geti na maeneo 
mengine Arusha, Meru, Longido 
kote nimefanya mikutano ya nda-
ni,” Polepole alisema.

Juni 23, 2016, Rais John Magu-
fuli alitangaza kupiga marufuku 
vyama kufanya mikutano ya siasa 
mpaka baada ya miaka mitano ili 
wananchi wahoji wanasiasa kama 
wametekeleza yale waliyoyaahidi 
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2015.

Alitoa kauli hiyo Ikulu Dar es Sa-
laam baada ya kukabidhiwa ripoti 
ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 
na aliyekuwa Mwenyekiti wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Jaji 
mstaafu Damian Lubuva.

“Niwaombe wanasiasa wenzan-
gu, wafanye siasa za ushindani kwa 
nguvu zote baada ya miaka mitano 
ili wananchi watuhoji tuliyoyaahidi 
kama tumeyatekeleza au hatujay-

atekeleza.
“Kila nchi hata zile zilizobobea 

kwenye demokrasia, unapokwisha 
uchaguzi unakuwa ni wakati wa 
kazi. Haiwezekani mkawa kila siku 
ni siasa, watu watalima saa ngapi?

“Kila siku ni siasa, ni vyema tu-
katimiza wajibu wetu tuliopewa na 
wananchi na watatupima kwenye 
hilo.

“Ni matumaini yangu kuwa Wa-
tanzania tunaowaongoza wanataka 
maendeleo. Iwe kwa bahati nzuri 
au mbaya, serikali inayoongoza ni 
ya Chama Cha Mapinduzi.

“Yapo tuliyoyaahidi kuyatekeleza 
kwa wananchi katika kipindi cha 
miaka mitano, nisingependa kuo-
na mtu yeyote ananichelewesha 
kutekeleza hayo niliyoahidi kwa 
kipindi cha miaka mitano,” alisema.

Alisema ushindani ambao una-
takiwa ufanywe kwa nguvu ni kwa 
wale wawakilishi waliopewa mam-
laka na wananchi kupeleka hoja 
zao kwenye maeneo yao.

“Kama ni madiwani, wakapeleke 
hoja kwa nguvu zote kwenye 
maeneo yao, kama ni wabunge 
wakazungumze kwa nguvu sana 
bungeni, lakini hata kuziba mi-
domo nayo ni demokrasia, hiyo ni 
demokrasia ya mwelekeo wa aina 
yake,” Rais Magufuli alisema.

Polepole awaita Chadema wakorofi

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angella Kairuki, akizungumza na wajumbe wa bodi na 
wafanyakazi wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Mwenyekiti wa 
TPSF, Salum Shamte. PICHA: MIRAJI MSALA

TPSF yashtaki ma-RC,  
ma-DC kisa wawekezaji

Fatma Karume amwagiwa sifa kila kona 
Na Enock Charles

SIKU moja baada ya Rais wa Chama 
cha Wanasheria Tanganyika (TLS), Fatma 
Karume, kutangaza rasmi kutowania tena 
uongozi katika chama hicho, wadau mbal-
imbali wa sheria na wanachama wamem-
welezea kuwa mwanamke wa kwanza alio-
nyesha uwezo mkubwa.

Bob Wangwe, mtoto wa mbunge wa zama-
ni wa Tarime, Chacha Wangwe, alisema jana 
kuwa kwa kipindi kifupi alichoongoza TLS 
ameonyesha uwezo mkubwa tofauti na ili-

vyodhaniwa hapo kabla.
Wangwe ambaye ni mshirika mkubwa 

wa mwanasheria huyo machachari, alise-
ma:    “Fatma ni mtu ambaye ana uwezo na 
ameonyesha uwezo wake na uamuzi wake 
wa kutogombea umenisikitisha sana. Wengi 
tulipenda aendelee lakini sasa hatuna jinsi,” 
alisema Bob. 

Kuhusu kauli ya kiongozi huyo kuwa ma-
hakama inachagua watu wa kufanya nao 
kazi na kutopendelea kufanya kazi na wana-
harakati, alisema ni pigo kwa ustawi wa ma-
hakama na ni jambo la kusikitisha.

“Kama ni kweli basi ni pigo kubwa sana 
kwa ustawi wa mahakama. Ikitokea kwamba 
mahakama inabagua wanaharakati basi ni 
jambo la kusikitisha sana, tunatarajia ma-
hakama labda ikatae kufanya kazi na wezi 
na wahalifu wengine lakini si wanaharakati,” 
alisema Bob.

Naye Wakili Jebra Kambole, ambaye ni 
mwanachama wa TLS, alisema Fatma alifani-
kiwa katika sera zake nyingi, hivyo kumfanya 
kuwa mmoja wa marais waliopata mafanikio 
katika kukiongoza chama hicho.

“Uongozi wake ulikuwa mzuri, alifanikiwa 

kuisemea TLS na wananchi mahali pan-
apokuwa na mkwamo kiuhusiano, kuwase-
mea wafungwa na kuweka wazi msimamo 
wake juu ya wakuu wa mikoa na wilaya ku-
weka holela watu ndani,” alisema. 

Fatma Karume ambaye ni mtoto wa 
Rais wa zamani wa Zanzibar Amani Abeid 
Karume,  alishinda kiti cha urais wa chama 
hicho cha wanasheria mwaka jana, akirithi 
mikoba ya Mbunge wa Singida Mashariki, 
Tundu Lissu, baada ya kuwabwaga Godwin

Mwapongo, Godfrey Wasonga na Godwin 
Ngwilimi.

Na Romana Mallya

TAASISI ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF), imetoa map-
endekezo tisa kwa serikali liki-
wamo la kuitaka iwachukulie 
hatua baadhi ya wakuu wa 
mikoa, wilaya na watendaji 
wengine wanaowaweka ndani 
wawekezaji bila sababu za 
msingi.

Imesema vitendo kama 
hivyo vya kuwanyanyasa 
wawekezaji kumesababi-
sha athari kwenye kuvutia 
uwekezaji mpya kuja nchini.

Hayo yalisemwa jana jijini 
Dar es Salam na Mwenyekiti 
wa taasisi hiyo, Salum Shamte, 
wakati akiwasilisha mapende-
kezo hayo kwa Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu-
Uwekezaji, Angella Kairuki, 
ambaye alitembelea ofisi za 
TPSF.

Shamte alisema wame-
furahishwa na uamuzi wa 
Rais John Magufuli kukemea 
vitendo hivyo vinavyofanywa 
na baadhi ya watendaji wake.

Alisema kumekuwa na 
unyanyasaji wa wawekezaji 
ambapo baadhi ya wakuu wa 
mikoa, wilaya na watendaji 

wa wizara na taasisi za umma 
wamekuwa wakiwanyanyasa 
wawekezaji na wakati mwing-
ine kuwaweka ndani.

“Wamekuwa wakiwaweka 
ndani wawekezaji bila sababu 
za msingi, ni vizuri viongozi 
wa namna hii wachukuliwe 
hatua za utovu wa nidhamu 
kwa sababu athari kwenye 
kuvutia uwekezaji inakuwa 
mbaya,” alisema.

Alitaja pendekezo lingine ni 
kuharakishwa kwa utekelezaji 
wa mwongozo wa mareke-
bisho ya kanuni za udhibiti 
ili kuboresha mazingira ya 
biashara ‘blueprint’ ambayo 
waliifanyia kazi zaidi ya 
miaka mitatu na kuwasilishwa 
serikalini.

 “Kinachotukwamisha kuhu-
su mazingira ya uwekezaji 
siyo kwamba hatufanyi 
maboresho, kasi yetu ya 
utekelezaji wa yale tuliyopan-
ga na kukubaliana kuyabore-
sha ni ndogo,” alisema.

Shamte aliyataja mapende-
kezo mengine ni kuongeza 
kasi ya ushiriki wa sekta 
binafsi katika miradi ya ubia 
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Onyo kwa atakayehujumu 
mkakati kufufua michikichi
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
sema serikali haitomvumilia mtu yeyo-
te  atakayebainika kuhujumu mkakati 
wake wa kulifufua zao la michikichi.

Amesema wanataka kuona wakulima 
wa zao hilo wakinufaika kama wengine 
wa mazao makuu ya biashara, hivyo hai-
tomfumbia macho mtu atakayezembea.

Aliyasema hayo juzi baada ya kukagua 
shamba la michikichi la kikosi cha Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT) Bulombora mkoani 
Kigoma.

Alisema serikali inataka kuona waku-
lima wa zao hilo wakinufaika kama ili-
vyokuwa kwa wakulima wa korosho, chai, 
kahawa, pamba na tumbaku.

Alisema serikali imeamua kulifufua zao 
hilo kwa lengo la kumaliza tatizo la upati-
kanaji wa mafuta ya kula kwa kuwa inatu-
mia fedha nyingi kuagiza nje ya nchi. Ma-
jaliwa aliwaagiza viongozi mkoani Kigoma 
kwamba suala la kilimo cha michikichi 
liwe ajenda ya kudumu kwenye vikao 
vyao.

Kadhalika, Waziri Mkuu, aliiagiza Wiz-
ara ya Kilimo ianzishe shamba darasa la 
zao la michikichi ili wananchi waweze 
kujifunza mbinu bora za kulima zao hilo.

Awali, Naibu Waziri wa Kilimo, Omary 
Mgumba, alisema serikali imetenga zaidi 
ya Sh. bilioni 10 kwa ajili ya kuboresha 
kilimo cha zao la michikichi.

Alisema kiasi hicho cha fedha kimet-
engwa kwa ajili hiyo katika bajeti ya wiz-

ara hiyo ya mwaka 2019/2020.
Alisema iwapo kilimo cha zao hilo 

kitaboreshwa, kitasaidia serikali kuokoa 
fedha nyingi za kigeni zilizokuwa zikitu-
mika kuagiza mafuta kutoka nje.

Pia, Waziri Mgumba alisema wizara 
hiyo imeshaongeza wataiti zaidi ya 10 wa 
zao la michikichi katika kituo cha utaiti 
wa zao hilo cha Kihinga. 

Mgumba alilipongeza Jeshi la Mager-
eza  na JKT kwa ushirikiano wanaoutoa 
kwa wizara katika kipindi hiki cha ufufua-
ji wa zao la michikichi.

Naye Waziri wa Ulinzi na Jeshi na JKT, 
Dk. Hussein Mwinyi, alimhakikishia Wa-
ziri Mkuu kuwa maelekezo yote aliyoya-
toa kuhusu kilimo cha michikichi watay-
atekeleza.

Mawaziri 
wajitosa 
mgogoro wa 
ardhi wananchi, 
JWTZ

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akikagua madaftari ya wanafunzi wa Shule ya Msingi ya Kassim Majaliwa, ali-
potembelea baadhi ya madarasa ya shule hiyo, iliyoko kwenye  kambi ya wakimbizi ya Nduta wilayani Kibondo, 
Mkoa wa Kigoma jana.  Wapili kushoto ni Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako (watatu 
kushoto) ni mkewe Mary Majaliwa. PICHA: OWM

Na Rose Jacob, MWANZA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, William Lukuvi, 
ambaye ni mwenyekiti wa kamati 
maalumu ya kushughulikia migogoro 
ya ardhi, amewataka wakazi wa 
Wilaya ya Ilemela mkoani Mwanza 
wenye migogoro ya ardhi na taasisi 
za jeshi na uwanja wa ndege kuwa 
watulivu, baada ya Rais John Magu-
fuli kuagiza umalizwe.

Akizungumza katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika Kata ya Shibula 
wilayani humo, Lukuvi alisema Rais 
ameunda kamati hiyo kwa ajili ya 
kusikiliza mgogoro wa mitaa 11 na 
kupata ufumbuzi ambao utawezesha 
wananchi kulipwa fidia.

“Hapa Mwanza mgogoro ni mkubwa 
sana baina ya Uwanja wa Ndege, 
Jeshi la Wananchi (JWTZ) na wa-
nanchi ambao unahusisha mitaa 
11, ndio maana sisi tumekuja hapa 
kuangalia maeneo yote ili kupata 
taarifa sahihi za taasisi hizo na 
wananchi ili tupeleka kwa Rais na 
kumshauri kutangaza kuwa wafuatao 
wataishi katika maeneo hayo milele,” 
alisema Lukuvi.

Aidha, aliwataka wananchi wa 
maeneo husika walioambiwa wasien-
deleze wabaki hivyo hivyo wasijenge, 
ingawa serikali imesitisha shughuli za 
kuwaondoa.

“Tumepata taarifa nzuri kutoka 
kwa pande zote mbili na nyaraka za 
taasisi na wananchi tumezipata, hivyo 
tutaenda kukaa na kutoa maamuzi 
yaliyo na tija kwa jamii, maeneo 
mengi tumepita migogoro mingi ni ya 
vijiji na hifadhi, lakini hili la Mwanza 
limekuwa tofauti,” alisema Lukuvi.

Lukuvi alisema migogoro ya ardhi 
haitaisha katika wilaya za Ilemela na 
Nyamagana  kutokana na  kushindwa 
kupima ardhi, hali iliyosababisha  wa-
nanchi kuvamia maeneo kutokana na 
uzembe wa halmashauri hizo.

Akisoma taarifa ya mitaa mitano ya 
Kata ya Shibula, Katibu wa Kamati ya 
kushughulikia migogoro Robert Luzili, 
alisema uwanja huo wa ndege uliham-
ishwa kutoka Sabasaba mwaka 1952 
hadi 1958, ukajengwa eneo la Kisaka 
Kata ya Ilemela na wananchi kufidiwa 
kwa kulipwa na serikali katika viton-
goji vya Kisaka, Bukungu na Buduku.

“Sisi hatuna pingamizi lolote juu ya 
kuhamishwa endapo serikali itatu-
lipa fidia na kutuonyesha maeneo 
halali ya kujenga, maana mpaka sasa 
tunamaisha ya shida, tumeshindwa 
hata kuendele kimaisha nyumba 
taturuhusiwi kujenga wala kulima tu-
namwomba Rais atatulie tatizo hilo,” 
alisema Luzili.

Katika ziara hiyo ya mawaziri 
nane ambao walifuatana na Lukuvi 
ni Luhaga Mpina (Mifugo na Uvuvi); 
Hussen Mwinyi (Ulinzi na JKT); Prof. 
Makame Mbarawa (Maji na Umwa-
giliaji); Hamisi Kigwangalla (Maliasili 
na Utalii);  Selemani Jafo (Tamisemi); 
manaibu mawaziri  Omary Mugumba 
(Kilimo) na Mussa Sima (Mazingira).

Hellen Mwango

MKURUGENZI wa Mashtaka nchini (DPP), 
ambaye ni mlalamikaji katika rufani 
ya kupinga uamuzi wa Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam, kusikiliza rufani 
namba 344 dhidi ya Mwenyekiti Taifa wa 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Freeman Mbowe na mwen-
zake, ameomba itupiliwe mbali.

Mbali na Mbowe, mlalamikiwa mwing-
ine katika kesi hiyo ni Mbunge wa Tarime 
Mjini (Chadema), Esther Matiko. 

 Kadhalika DPP  ameomba rufani hiyo 
itupiliwe mbali kwa madai kwamba ni 
kinyume cha kifungu cha 362 kidogo 
cha (1) cha Mwenendo wa Sheria ya Ma-
kosa ya Jinai (CPA) sura ya 20 iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2002.

Rufani hiyo ilisikilizwa jana mbele ya 
jopo la majaji watatu, likiongozwa na 
Mwenyekiti Stella Mgasha. Wengine ni 
Gerald Ndika na Mwanaisha Kwaliko.

Upande wa mlalamikaji uliongozwa na 
mawakili wa serikali wakuu Faraja Nchim-

bi, Paul Kadushi na Wakili wa Serikali Si-
mon Wankyo.

Nchimbi alidai kuwa kwa mujibu wa 
kifungu hicho, rufani lazima iambatan-
ishwe na mwenendo wa kesi na uamuzi 
mdogo unaobishaniwa  Mahakama Kuu 
mbele ya Jaji Sam Rumanyika, aliyepangi-
wa kusikiliza rufani hiyo.

“Upande wa walalamikiwa ulifungua 
rufani hiyo bila kuambatanisha mwenen-
do wa kesi na uamuzi wa mahakama ya 
chini, hivyo tunaomba mahakama kuten-
gua uamuzi wa Jaji Rumanyika kusikiliza 
rufani hiyo.

“Watukufu majaji, Mahakama Kuu 
iliyoketi chini ya Jaji Rumanyika ilipotoka 
kisheria kwa kuipanga na kuiita kwa ajili 
ya usikilizwaji rufani, huku akijua rufani 
hiyo iliwasilishwa kinyume cha kifungu 
cha 362 kidogo cha (1) cha CPA na kwamba 
hakutoa haki ya kutusikiliza walalamikiwa 
katika rufani hiyo,” alidai Nchimbi.

Akijibu hoja za mlalamikaji, wakili wa 
walalamikiwa, Peter Kibatala, alidai ma-
dai ya kwamba hawakupewa muda wa 

kutosha wa kusikilizwa, si sahihi kwa 
kuwa rufani iliyoko Mahakama Kuu bado 
haijasikilizwa, kilichosikilizwa ni mapin-
gamizi ya awali pekee.

Kibatala alidai kuwa rufani ya mlalami-
kaji haina mashiko kisheria, hivyo  ma-
hakama hiyo itupilie mbali.

Baada ya kusikiliza hoja za pande zote 
mbili, Jaji Mgasha kwa niaba ya jopo alise-
ma mahakama inakwenda kupitia  hoja 
hizo na kwamba itatoa uamuzi katika 
tarehe itakayopangwa.

Novemba 30, mwaka jana, Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Kanda ya Dar es Salaam, 
iliyoketi chini ya Jaji Rumanyika, ilitupilia 
mbali pingamizi la awali la DPP dhidi ya 
rufani ya kupinga uamuzi wa kutengua 
dhamana ya Mbowe na Matiko.

Mbowe na Matiko wamefungua rufani 
ya kupinga uamuzi wa Mahakama ya Ha-
kimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam, 
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi Mkuu 
(kwa sasa Jaji wa Mahakama Kuu) Wilbard 
Mashauri kuwafutia dhamana kwa kukiu-
ka masharti ya dhamana.
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Maandamano 
wachimbaji 
kumfagilia JPM 
yashika kasi
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WACHIMBAJI wadogo wa madini wa Wilaya 
ya Tunduru   mkoani Ruvuma, wamem-
pongeza Rais John Magufuli kwa hatua ali-
yoichukua ya kukutana na wadau wa sekta 
ya madini   na kusikiliza kero zao pamoja 
na kutoa uamuzi wa kuboreshewa shughuli 
zao.

Pongezi hizo zilitolewa jana na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wachimbaji Wadogo 
wilayani Tunduru    (RUVREMA),  Chris-
topher Simkoko, wakati akisoma risala ya 
wachimbaji wadogo ya kumpongeza Rais 
Magufuli kwa Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, 
Juma Homera, baada ya kupokea maanda-
mano yao ya amani.

Simkoko alisema  wachimbaji wadogo wa 
madini wameamua kwa dhati kumpongeza 
Rais Magufuli kwa kukubali kusikiliza kero 
za sekta ya madini na kupeleka muswada 
wa dharura bungeni kwa lengo la mareke-
bisho ya sheria   ya madini, jambo ambalo 
limeleta faraja kubwa kwa wachimbaji wa-
dogo nchini. 

Alisema kutokana na hali hiyo, wachim-
baji wadogo Wilaya ya Tunduru kwa hiari 
yao baada ya kuona Rais Magufuli amewa-
fanyia mambo mazuri, waliamua kufanya 
maandamano ya amani ya kumpongeza 

pamoja na serikali yake kwa kusikiliza mata-
tizo mbalimbali ya wachimbaji wadogo wa 
madini.  Aliiomba serikali ione umuhimu wa 
kuwatafutia masoko ya uhakika ya madini 
ambayo yamekuwa yakiuzwa katika mazin-
gira hatarishi pamoja na kulipwa bei ndogo, 
hivyo rasilimali hiyo kutotoa mchango ka-
tika uchumi wa taifa.

Kwa mujibu wa Homera, azima ya Rais 
Magufuli ni kuhakikisha wachimbaji wado-
go wanafanya kazi kwa uhakika na sekta ya 
madini inachangia katika uchumi.

Alifafanua kuwa serikali imeweka mi-
kakati kadhaa, ikiwamo kuwa na minada ya 
madini ambayo itasababisha kuwapo soko 
la uhakika ambalo litabadilisha maisha ya 
wachimbaji wadogo. 

Hata hivyo, aliwaonya wachimbaji wa-
dogo kutochimba madini kwenye eneo la 
pori la akiba la Selous ambako inadaiwa 
kuna wachimbaji wamekuwa wakivamia 
kuchimba, na kwamba wachimbaji wote wa 
madini waone umuhimu wa kuwa na vitam-
bulisho vya ujasiriamali ili wafanye kazi zao 
bila usumbufu. 

Maandamano ya wachimbaji hao ni 
mwendelezo wa maandamano ya wachim-
baji wadogo katika maeneo kadhaa nchini 
yaliyoanza wiki iliyopita kwa lengo la kum-
pongeza Rais Magufuli.

Na Mary Geofrey

KATIKA kuwezesha Watanzania 
wengi kumiliki akaunti binafsi na 
akaunti za biashara, Kampuni ya 
Blockbonds kwa kushirikiana na 
Benki I & M imezindua huduma 
ya Spenn inayomwezesha mtumi-
aji kutuma na kupokea fedha bila 
makato yoyote.

Huduma hiyo inayopatikana 
kwa kuwa na simu janja maarufu 

smartphone, itamwezesha mtumi-
aji kujisajili kwa kutumia kitam-
bulisho cha taifa kabla ya kuanza 
kupata huduma kwa usalama na 
uhakika.

Oisa Mtendaji Mkuu wa Block-
bonds na Spenn, Jens Glaso, ali-
yaeleza hayo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari katika 
hala ya uzinduzi wa huduma hiyo 
jijini Dar es Salaam jana.

Alisema lengo ni kuhakikisha 

kila Mtanzania anapata fursa 
ya huduma za kifedha kupitia 
teknolojia yenye ubunifu wa hali 
ya juu.

“Huduma imeanza kupatikana 
Tanzania na nchi za Afrika, mwaka 
jana tuliweza kuizindua nchini 
Rwanda na tayari kuna watumiaji 
zaidi ya 130,000 ambao wame-
shajiunga,” alisema Glaso.

Alisema mtu yoyote anaweza 
kufungua akaunti ambayo haina 

gharama za uendeshaji na ku-
tuma na kupokea fedha, kufanya 
malipo katika maduka mbalimbali 
pamoja na kuweka na kutoa fedha 
katika tawi lolote la benki I&M.

Alieleza zaidi kuwa, huduma 
hiyo pia ina fursa ya kufanya bi-
ashara ya kuuza bidhaa na hu-
duma kwa ufanisi kwa kumpa 
mtumiaji njia rahisi ya kupokea 
malipo bila kutumia fedha taslimu 
endapo atajisajili kuwa mtumiaji.

“Ni rahisi sana mtu yoyote anay-
emiliki simu aina ya smartphone, 
anaweza kujisajili na Spenn kwa 
urahisi, na ili kujisajili unapaswa 
kuwa na namba ya simu, jina ka-
mili pamoja na kitambulisho cha 
taifa,” alisema Glaso.

Pia, alisema lengo ni kuwaikia 
mamilioni ya Watanzania ambao 
hawana akaunti kwa ajili ya ku-
jiwekea akiba kwa njia rahisi na 
isiyo na gharama.

Blockbonds, Benki I & M wazindua huduma

Wanufaika wa Tasaf 
kwenda kutoa elimu DRC
Na Elizabeth Zaya

MAOFISA wanaoshughulikia mfuko 
wa huduma za jamii kutoka ka-
tika Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo(DRC), wamesema wanaji-
panga kuwatumia wanufaika wa 
mpango wa kunusuru kaya mas-
kini unaosimamiwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii nchini (TASAF) 
kwenda kutoa elimu katika nchi 
yao, namna wanavyotumia sehemu 
ya ruzuku kuanzisha miradi ya 
kujiongezea kipato.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa mfuko huo wa 
DRC, Ruphin Bo Elongo, katika ziara 

ya maofisa zaidi ya 10 waliyoifan-
ya nchini kwa ajili ya kubadilishana 
uzoefu na kujifunza namna Tan-
zania kupitia Tasaf ilivyofanikiwa 
kupunguza umaskini.

Akizungumza baada ya 
kuhitimisha ziara hiyo Tanzania 
Bara kwa kutembelea walengwa 
wa mpango wa uhawilishaji 
fedha katika Wilaya ya Temeke, 
Elongo, alisema wameona itasaidia 
kwa kiwango kikubwa endapo 
watachukua baadhi ya walengwa 
wa Tanzania kwenda nchini DRC 
kwa ajili ya kwenda kutoa mafunzo 

Mkazi wa jiji akiandaa miguu ya ng’ombe kwa ajili ya kuwauzia wafanyabiashara 
wa supu ya kongoro, katika eneo la machinjioni Vingunguti, jijini Dar es Salaam hivi 
karibuni. PICHA: JOHN BADI
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WIMBI la matukio ya mauaji katika siku za karibuni ka-
tika maeneo kadhaa ya nchi yetu, yametufumbua kikubwa 
ni kwa wananchi kuchukua hatua za kushirikiana kuweka na 
kuimarisha usalama katika maeneo waliyopo.

Matukio ya mauaji yenye utata yanayofanywa na watu wa-
siojulikana yamesharipotiwa yamefanyika katika maeneo 
kadhaa kwenye mikoa ya Njombe, Simiyu na Arusha.

Vyombo vya dola kwa upande wake vimeshachukua hat-
ua mbalimbali zikiwamo kuwatia mbaroni na kuwafikisha 
katika vyombo vya sheria baadhi ya watuhumiwa mkoani 
Njombe.

Kwa upande wa mkoani Simiyu, hatua za kuwasaka wa-
halifu hao zilikuwa zinaendelea na Mkuu wa Mkoa huo, 
Anthony Mtaka, wiki iliyopita aliitisha mkutano  wilayani 
Busega kujadili changamoto za usalama, ambao aliutumia 
kuwataka wananchi kupiga kura za siri kwa lengo la kuwata-
ja majina wote wanaowahisi kuhusika.

Uamuzi wa kupiga kura hizo ulitokana na maazimio ya wa-
nanchi hao katika kikao chao na Mtaka, baada ya baadhi yao 
katika Kata ya Ramadi kusema kuwa hawana imani na Jeshi 
la Polisi kutokana na kuwakamata wanaodhaniwa kuwa 
watuhumiwa kisha kuwaachia, na kuwaacha watuhumiwa 
halisi wa matukio kadhaa ya mauaji ya watoto.

Wakati hatua hizo zikichukuliwa Simiyu, mwishoni mwa 
wiki zimepatikana habari nyingine za kutisha zenye sura ya 
ukatili uliopitiliza ambazo zinadai kuwapo kwa matukio ya 
ubakaji na mauaji ya wanawake katika eneo la Mto wa Mbu 
wilayani Monduli, mkoani Arusha.

Wakazi wa Mto wa Mbu inadaiwa kuwa wameingiwa na 
hofu kubwa kutokana na matukio hayo ya ukatili wa kuti-
sha, ambapo Jumapili waliwasilisha kilio chao kwa Waziri 
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola, alipofanya nao 
kikao cha kusikiliza malalamiko hayo.

Baada ya kuelezwa hali halisi, Waziri Lugola alitoa wiki 
moja kwa Jeshi la Polisi kuhakikisha linafanya uchunguzi 
wa kina kwa kuwakamata watuhumiwa waliofanya matukio 
hayo ya kikatili.

Waziri Lugola alimuagiza Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
huo, kushirikiana na Mkuu wa Polisi wa Wilaya hiyo, na kusi-
mamiwa na Mkuu wa Wilaya hiyo kuhakikisha uchunguzi wa 
kiitelijensia unafanyika juu ya watu wanaohusika kufanya 
vitendo hivyo vya kikatili katika eneo hilo.

Lugola aliongeza kuwa, haiwezekani wananchi wa eneo 
hilo wawe wanaishi kwa wasiwasi, wanateswa, kuuawa na 
kudhalilishwa wakati Serikali ipo, Polisi wapo, na wananchi 
wapo, kwa hatua hiyo lazima mauaji hayo yafikie kikomo.

Sababu ya kuibuka wimbi la vitendo vya mauaji ya watoto 
na wanawake pamoja na ukatili wa ubakaji wanawake katika 
maeneo yote ya mikoa ya mitatu hadi sasa hazijulikani.

Hata hivyo, matukio haya ni utamaduni mpya katika nchi 
yetu kwa kuwa katika historia hayajawahi kutokea, hivyo ni 
wakati mwafaka wa jamii yetu kujitafakari kuhusu ni mambo 
yapi yafanyike ili kukabiliana nayo.

Tunaona kwamba upo umuhimu wa kubadili mwenendo 
wa maisha kwa wananchi kuwa na tahadhari ya kiusalama 
katika maeneo yao ili iwe rahisi kuwabaini watu ambao 
wana shaka nao.

Kwa mfano, miaka ya nyuma utaratibu wa mabalozi wa ny-
umba 10 ulisaidia kuwatambua wageni wote waliokuwa wa-
naingia katika nyumba 10 iwe mijini au vijijini. Ni jambo am-
balo kuna haja ya kulirejesha  na kuliwekea utaratibu mzuri.

Vilevile, wananchi wajenge utamaduni wa kutoa taarifa 
katika vyombo vya ulinzi na usalama pale wanapoona kuna 
watu wanawatilia shaka.

YUMKINI kuna mambo mengi ya msingi ambayo 
yanatakiwa kuwaikia wakulima kwa minajili ya 
kuongeza tija ya kilimo chao na ustawi kwa ujumla.

Lakini ambalo ni kama limesahaulika ni la kuwa-
patia bima ambayo itawawezesha kukabiliana na 
changamoto mbalimbali zinazotokana na shughuli 
yao hiyo ya kiuchumi.

Kazi ya kilimo inakabiliwa na changamoto ya 
mabadiliko ya tabianchi inayoendana na ukame 
wa muda mrefu, mabadiliko ya msimu wa mvua, 
mafuriko na kimbunga. Lakini yapo majanga yanay-
osababishwa na binadamu kama ya ng’ombe kula 
mazao, majanga ya moto na mengine. 

Katika hali kama hii ndipo umuhimu wa bima 
unapojitokeza kwa ajili ya idia kwa mkulima pale 
hasara inapojitokeza. NI kwa maana hiyo Muungwa-
na anakubaliana na hatua ya Mamlaka ya Usimamizi 
wa Shughuli za Bima Tanzania (TIRA).

TIRA imekuja na utaratibu wa kuwaelimisha 
wakulima juu ya umuhimu wa kuwa na bima za kil-
imo zitakazowasaidia wakulima kupunguza hasara 
wanayoweza kuipata kutokana na visababishi nili-
vyovitaja hapo juu. 

Visababishi hivyo huchangia wakulima wengi ku-
pata hasara ambayo sasa inaweza kuidiwa na bima. 

Mfumo wa bima ni wa kujazilishia wanaokutwa 
na majanga yanayohitaji kulipwa na bima.

Ni utaratibu ambao unatumika sana nchini kwani 
kuna bima za afya, magari, nyumba na sasa bima za 
wakulima.

Hata mifuko ya hifadhi ya jamii inajiendesha kwa 
mfumo wa bima kwa maana wapo wanaostaafu na 
kupata stahiki zao, huku wengine wakiwa hawauikii 
umri huo wa kustaafu.

Aidha, wapo wanaonufaika na mafao mbalimbali 
kama fao la uzazi, ulemavu, ukosefu wa ajira, yote 
hayo yakiwa yanatolewa kwa mwanachama ali-
yepatwa na majanga. 

Inapotokea kwamba kwa kipindi chote cha mai-
sha hadi kustaafu mhusika hajapata tatizo, maana 
yake hawezi kunufaika na mfumo huo, na kupata 
mafao yake ya mkupuo na mafao ya kila mwezi. 

Lakini wapo ambao hufariki siku chache kabla ya 

kustaafu na wengine wanapostaafu hufariki miaka 
michache kabla ya kulipwa mafao yao ya kila mwezi, 
hata kwa zaidi ya miezi sita. 

Hapo ndipo utakapoona kwamba bima inafan-
yaje kazi, kwa kuwa wapo wanaofanya kujazilia wen-
gine, huku wengine wakifanya na kunufaika na kile 
kinachowekezwa. 

Vivyo hivyo kwa bima ya afya wapo ambao wa-
napata huduma za afya kwa kipindi chote na wakati 
mwingine matibabu yao yakiwa yenye gharama 
kubwa, lakini wapo ambao huishi bila kuugua kwa 
kipindi kirefu na hivyo kutotumia sehemu yoyote ya 
fedha waliyochangia kwenye mfuko wa bima. 

Ndivyo itakavyokuwa kwa bima ya wakulima, ita-
kayokuwa ikilipa idia kwa waliopata majanga. 

Kwa ujumla bima ni muhimu kwa wakulima ili 
kuwapunguzia machungu ya changamoto zinazoto-
kana na majanga mbalimbali ya maisha. 

Iwapo wakulima watakuwa na bima, maana yake 
wataweza kuendelea na shughuli zao za kila siku kwa 
uhakika zaidi kwani lolote likitokea bima itaidia. 

Hiyo ni tofauti na sasa ambako wakulima wengi 
wamejikuta kwenye majanga makubwa ya kupoteza 
mali zao kukiwa hakuna kifuta machozi cha aina 
yoyote. Kwamba wangekuwa na bima, maana yake 
wangeweza kupata idia dhidi ya majanga wanayo-
kumbana nayo. 

Ni vyema kampuni za bima zikawatembelea 
wakulima maeneo mbalimbali nchini na kuwaelimi-
sha faida zilizopo za kujiunga na bima, nini kifanyike 
kuhakikisha kuwa wanajiunga na kunufaika na mfu-
mo huo kwa manufaa yao wenyewe. 

Iwapo wakulima watakuwa na uhakika wa bima 
maana yake wataweza kuendelea na kilimo kwa 
uhakika.

Hiyo ni kwa sababu wana uhakika wa shughuli 
zao za kila siku, kwamba hata pale wanapokumbana 
na majanga yanayogharimu kilimo chao, ipo idia 
watapata.

 Ni kweli siyo kila wakati watapata hasara lakini 
kama nilivyoeleza hapo juu kuna ambao moja kwa 
moja watanufaika na wengine watakuwa wame-
waidia wengine katika utaratibu huo.

Kampuni za bima zitembelee 
wakulima kwa ustawi wao

 Muungwana Lazima Nilonge
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MJADALA

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Mhariri 
NINAJITOKEZA katika ukurasa wako 

wa maoni ili niweze kueleza kero ya 
muda mrefu inayotupata sisi wakazi 
wa Maramba Mawili, Wilaya mpya ya 
Ubungo, jijini Dar es Salaam.

Kero ninayoieleza kwa leo ni ya uko-
sefu wa huduma ya uhakika ya maji ya 
bomba katika eneo letu, tofauti na ilivyo 
katika maeneo mengine ya jiji hili.

Kwa muda mrefu tumeahidiwa na 
serikali yetu kupatiwa huduma hiyo ya 
maji ya bomba ambayo kimsingi, ndiyo 
huduma ya uhakika zaidi, ikilingan-
ishwa na vyanzo vingine kama ya maji 
ya visima.

Kulikuwa na mradi wa kutandaza 
mabomba ya maji uliolikuwa ukijengwa 
na Wachina karibu miaka 10 iliyopita, la-
kini pamoja na kulazwa kwa mabomba 
hayo, lakini hadi leo bado maji hakuna.

Ninaomba kupitia kwako Mhariri 
kwa serikali na hasa walio na mamlaka 
katika sekta ya maji, wasikie kilio chetu 
cha muda mrefu, na hatimaye watuletee 
huduma hii muhimu kwa maisha ya 
binadamu.

Kupatikana kwa huduma hii kutatu-
punguzia kero tunayoipata ya kupoteza 
muda na raslimali tukitafuta maji na 
hivyo kuathiri shughuli zetu za kujitafu-
tia maendeleo.

Muathirika, Maramba Mawili-Dar
Na Sabato Kasika 

NENO marufuku linatafsiriwa 
kwa namna mbalimbali, ambazo 
wataalam wa Kiswahili wamekuwa 
wakizitaja, lakini zote zikiwa na 
maana moja, kwamba ni kukataza 
au kuzuia jambo lisifanyike ama lisi-
tendeke.

Kwa mfano, mtu anaweza kupiga 
marufuku kitu fulani kisifanyike ny-
umbani kwake au katika kampuni 
yake na pia serikali inaweza kupiga 
marufuku mambo, ambayo inaona 
yanaweza kuleta hatari kwa wa-
nanchi wake.

Ninataja neno hili marufuku, 
kutokana na jinsi, ambavyo jamii 
imekuwa ikifanya uzembe kwenye 
baadhi ya mambo ya hatari, am-
bayo serikali imezuia yasifanyike, 
lakini kwasababu ambazo jamii ina-
jua yenyewe, imekuwa ikiyafanya.

Mojawapo ya marufuku ya seri-
kali ni ile ya daladala kutojaza mafu-
ta kwenye vituo vya mafuta, zikiwa 
na abiria, lakini cha kushangaza 
baadhi ya madereva hawazingatii 
hilo na wanaendelea kukiuka maru-
fuku hiyo kana kwamba hakuna 
maelekezo yaliyotolewa.

Madereva wa daladala wameku-
wa wakifika katika vituo vya mafuta 
wakiwa na abiria, wakati mwingine 

Tuzingatie marufuku zinazotolewa 
na serikali kuepusha vifo, majanga 

wamejaza kupita kiasi, hali am-
bayo likitokea tatizo wanaweza 
kushindwa kujiokoa.

Hivi kweli ikitokea ajali wa-
takuwa na la kujitetea? Kwanini 
wanakuwa wagumu  kuheshimu 
maelekezo wanayopewa kwa ajili 
ya usalama wao na abiria?

Mtindo huu wa kutoheshimu 
maelekezo upo pia kwa madereva 
wa bodaboda, ambao wanatakiwa 
wasibebe abiria zaidi ya mmoja na 
tena wavae kofia, lakini baadhi yao 
hawafanyi hivyo.

Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani lilishapiga marufuku 
madereva bodaboda kupakia wa-
toto wenye umri chini ya miaka 
tisa, lakini bado wanaendelea 
kuwapakia kana kwamba hawaja-
zuiwa!

Hawa watu wanataka aje nani 
awaambie ndipo watekeleze, na 
ni kwanini watii sheria kwa kushu-
rutishwa? Kwa mtindo huu ni bora 
kuwafuatilia ili wachukuliwe hatua 
za kisheria.

Bila kufuatiliwa na kuchukuliwa 
hatua za kisheria, wanaweza ku-
sababisha madhara makubwa kwa 
watu wasio na hatia, kwasababu tu 
ya uzembe wao, ambao kimsingi 
wanatakiwa kuachana nao.

Kutii sheria bila shurti ni jambo 

la msingi na linamjengea mtu hes-
hima na uaminifu kuliko kufanya 
mambo kienyeji kama kwamba 
hakuna sheria zinazowaongoza.

Katika mwendelezo huo wa 
kutozingatia maelekezo, unagusa 
pia upande huu wa unywaji wa 
pombe za viroba, ambayo ilikuwa 
inauzwa kwa bei nafuu na kusaba-
bisha watu wengi na hasa madere-
va wa bodaboda kuinunua kirahisi.

Serikali ilipiga marufuku ufun-
gaji wa pombe katika viroba, lakini 
sasa wanywaji wamebuni mbinu 
nyingine, ambazo zinawafanya 
waendelee kunywa pombe hiyo 
kwa bei nafuu kama zamani.

Kwa sasa wauzaji hununua 
chupa kubwa ya konyagi na kuuza 
katika vipimo vidogo tofauti ili kila 
mteja aweze kupata kulingana na 
pesa yake, hali ambayo inasababi-
sha vijana kuichangamkia kama 
kawaida.

Mtindo huo umesababisha 
vijana kuendelea kulewa kama 
zamani, kwasababu pombe hiyo 
inapatikana kwa bei rahisi na hivyo 
kuwafanya walevi kuendelea kule-
wa wakati wote na hasa madereva 
wa bodaboda, ambao walikuwa 
wakituhumiwa kusababisha ajali 
kwa ulevi.

Yapo mambo mengi, ambayo 

Serikali itatue 

kero hii

KABWELA NA FADHIL MOHAMMED

serikali imepiga marufuku, kwa 
ajili ya usalama wa raia wake, lakini 
nimetaja hayo machache ili kuonye-
sha ni jinsi gani jamii inashindwa 
kubadilika na kuzingatia maelekezo.

Hatua ya serikali kupiga maru-
fuku jambo fulani kwa ajili ya us-
alama wa wananchi wake ni elimu 
tosha, ambayo wangeizingatia 
ili waweze kufanya kazi yao kwa 
ufanisi.

Kwa ujumla, kutii sheria bila shu-
ruti ni jambo la msingi ingawa baa-
dhi ya vijana wanaona kama ni kazi 
ngumu, lakini ukweli unabaki pale 
pale kwamba wahusika wazingatie 
marufuku hizo.

Inawezekana kukiuka marufuku 
huku kunakofanywa na baadhi ya 
wananchi kunatokana na kukosa 
elimu sahihi juu ya matumizi ya vy-
ombo hivyo, lakini sidhani kwamba 
hakuna elimu ambayo madereva 
wa daladala na bodaboda walioi-
pata.

Tumeshuhudia ajali nyingi za 
bodaboda zinazosababisha watu 
kupoteza maisha huku wengine 
wakipata ulemavu wa kudumu, hali 
iliyosababisha serikali na baadhi ya 
taasisi za kijamii kutoa elimu.

Lakini hadi sasa bado unakuta 
kuna madereva wa bodaboda wa-
naobeba abiria zaidi ya mmoja, ha-
wavai kofia na wanabeba watoto wa 
chini ya miaka tisa.

Pia wenzao wa daladala vilevile 
ni kawaida yao kujaza mafuta kwe-
nye vituo vya mafuta wakiwa na 
abiria.

Taaluma hii 

itendewe haki
Mhariri, 
NIPATIE fursa ya kuzungumzia 

kidogo ninachoona ni tatizo kwa 
baadhi ya watangazaji wa redio, pale 
wanapokuwa wanajadili ama kuongoza 
mada iliyoko mezani katika baadhi ya 
vituo vya televisheni na redio.

Kilichonivuta niweke hili suala kwako, 
ni baada ya kumsikia mtangazaji 
mmoja aliyekuwa akisoma taarifa 
mbalimbali zilizoandikwa magazetini, 
akishangaa kwa nini mikopo kwa ajili 
ya masomo ya elimu ya juu inayotolewa 
na bodi wanapewa pia wanafunzi wa-
naosoma kwenye vyuo vya elimu ya juu, 
vinavyomilikiwa na watu binafsi.

Nilivyomuelewa mimi, mtangazaji 
huyo alikuwa anamaanisha kwa ufa-
hamu wake kuwa, mikopo kwa ajili ya 
kusoma vyuo vya elimu ya juu nchini, ni 
maalumu kwa wanafunzi wanaosoma 
katika vyuo vya umma tu.

Nimeamua kusema hili baada ya 
kung’amua kuwa, baadhi ya wa-
tangazaji wetu kwenye baadhi ya redio 
na televisheni nchini wanakuwa hawana 
ufahamu wa kutosha wakati mwingine 
kuhusiana na wanachochangia kwenye 
baadhi ya mada wanazoziendesha.

Ninaomba kupitia kwako mhariri, 
kwa baadhi ya vituo vya redio na 
televisheni zikaona umuhimu wa ku-
weka watu wenye ufahamu wa kutosha 
kwenye mada zinazowasilishwa mezani, 
ama wanapochangia kwenye habari na 
makala zilizoandikwa magazetini.

Mpenda ukweli, Dar es Salaam
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Alisema kuwa anaamini kuwa, kama mku-
tano wake na waandishi wa habari ungefanyika 
salama, ungesaidia kuokoa taswira ya nchi, seri-
kali ingebaki na chama kingebaki salama.

“Nilikuwa nimeandika ninachotaka kusema 
na ‘nikashare’ (nikasambaza) na baadhi ya 
viongozi wa dola waone kama kuna tatizo 
na wakasema hawaoni tatizo. Nikaruhusiwa 
niende na nikaenda, nikakuta vyombo vya dola 
vimetanda,” Nape alisema.

Aliendelea kueleza kuwa, watu walioika 
kwenye mkutano huo, ni wengi, akibainisha 
kuwa mbali na waandishi wa habari tu, dada 
zake ambao hawakuwa na taarifa zake, pia wali-
hudhuria.

Nape (pichani) alidai kuwa, wakati anan-
yooshewa silaha, naye alikuwa nayo na mlinzi 
wake pia alikuwa nayo, hivyo kama wangeamua 
kuzitumia, amani ingetoweka.

BUNGE LIVE

Katika mahojiano hayo, Nape pia alisema 
Bunge kutorushwa moja kwa moja alilikuta ka-
tika uongozi wake wizarani, lakini anacholaumi-
wa hadi sasa ni kuzuia Bunge kutorushwa moja 
kwa moja kupitia Televisheni ya Taifa (TBC) 
kwa gharama zake ambazo zilikuwa Sh. bilioni 
nne kwa mwaka.

Nape alisema kuwa wakati huo, TBC ilikuwa 
ikitumia fedha nyingi ilhali Bunge lilikuwa lime-
shaanza kuandaa chombo chake cha kurusha 

matangazo moja kwa moja, hivyo alilitaka 
Bunge kukiendeleza kituo chake ili kifanye kazi 
hiyo.

“Wapi tulikosea? Tulitakiwa tujadili Kanuni 
za Bunge ziweje, tukajisahau, tukaanza makele-
le Nape Nape badala ya kushirikisha wadau wa 
kutunga kanuni hizo na suala ni nani anarusha 
‘live’ (moja kwa moja) au anatakiwa kufanya 
hivyo, waliotunga kanuni, ndiyo walipaswa ku-
fahamu na kutekeleza hilo,” Nape alisema.

Mbunge huyo alisema wananchi wanahisia 
kuwa serikali haikuwatendea haki na ushiriki 
wa wananchi kwenye Bunge umeshuka kwa 
sababu hawana fursa ya kufuatilia.

Alisema mjadala wa umma ni kuhoji kwanini 

vyombo vya habari vimezuiwa kuweka ma-
tangazo kwenye matangazo ya moja kwa moja 
ya Bunge wakati wanarusha kwa gharama zao 
binafsi.

NAPE NA SIASA

Alisema anaamini kitu chake na kukisimamia 
na ili kuamini kitu kingine, ashawishiwe kwa 
hoja, lakini hali hiyo imekuwa ikimfanya aone-
kane ni mpinzani.

Nape alisema amejifunza siasa kwa Rais 
mstaafu Benjamin Mkapa kuwa, mwanasiasa 
wa kweli ni yule anayeweza kujenga hoja yake 
na kubomoa hoja ya mwenzake na si vingineyo.

Alisema hatamani kuona kukiwa na uadui 
kwenye siasa, badala yake kuwa kitu kimoja 
kwenye shughuli za kijamii na kushindana kwa 
hoja katika mambo ya msingi.

“Naamini uzalendo ni kuipenda nchi na ma-
zuri yake, na kubishana kwa hoja ya kuboresha 
maendeleo ya nchi badala ya anayebishana 
mlengo fulani, kuonekana anapinga,” Nape 
alisema na kuongeza kuwa anatamani mbwem-
bwe na vijembe vya kishkaji kwenye kampeni 
zilizokuwako miaka ya nyuma.

Nape pia alisema si sahihi kumlinganisha 
kiongozi aliye madarakani na aliyepita, akiwata-
ka watu kuacha kutoa kauli kwamba ‘viatu vya 
Nape havimtoshi Katibu wa Itikadi na Uenezi 
wa CCM, Humphrey Polepole’.

Waziri aipa maagizo manane Tume Madini

Na Beatrice Shayo

WALIMU watano wa Shule ya Se-

kondari Masjid Qubah Muslim Semi-

nary ya jijini Dar es Salaam, ambayo 

imeshika mkia katika matokeo ya 

mtihani wa kidato cha nne mwaka 

jana, wametimka kabla ya kufuku-

zwa.

Katika matokeo ya mtihani huo 

yaliyotangazwa na Katibu Mtendaji 

wa Baraza la Taifa la Mitihani (Necta), 

Dk. Charles Msonde, shule hiyo ili-

yoko Kijitonyama ilikamilisha orod-

ha za shule 10 zilizofanywa vibaya 

zaidi kitaifa.

Mkurugenzi wa shule hiyo, Abuba-

kar Musa, aliliambia Nipashe jana 

kuwa, walimu watano wameamua 

kujiondoa kabla ya kufukuzwa.

“Mabadiliko yameanza kufanyika 

shuleni maana kuna walimu watano 

wamejiondoa wenyewe, waliobakia 

ni wachache,” Musa ambaye mwezi 

uliopita aliiambia Nipashe kuwa 

atafukuza walimu wote walioko 

shuleni kwake na kuajiri wapya kuto-

kana na matokeo mabaya waliyoya-

pata.

Mkurugenzi huyo aliongeza: 

“Wamejiondoa kwa sababu 

wamesikia taarifa niliyosema nita-

wafukuza, naona wameona kuliko 

kusubiria kufukuzwa, bora wajion-

doe, yaani wamejiongeza.”

Musa alisema walimu waliobaki 

shuleni huko huenda wakawa wana 

sababu lakini akasisitiza kuwa atak-

wenda kuwasikiliza na kujua nini 

cha kufanya.

Alisema alikuwa ana ziara ya 

mwezi mmoja mikoani na kwamba 

juma hili atarejea Dar es Salaam kul-

ishughulikia suala hilo.

Mwezi uliopita, Musa alisema 

kuwa baada ya kuchukua uongozi 

wa shule hiyo mwishoni mwa mwa-

ka jana, hatua ya kwanza waliyofan-

ya Desemba ni kumwondoa mkuu 

wa shule.

Kutokana na matokeo mabaya 

yaliyotangazwa, Musa alisema 

wameamua kuwaondoa walimu 

wote 12 waliokuwa wakifundisha 

shuleni hapo.

“Tulianza kuisaisha shule kwa 

kumwondoa mkuu wa shule kwa 

sababu hali haikuwa nzuri na ma-

tokeo ndiyo kama yanavyoonekana 

watoto wamefeli wote. Walimu 

hawa 12 tuliwaambia tutawapima 

kutokana na ufaulu wa wanafun-

zi  lakini kwa matokeo haya wote 

tunawafukuza,” alisema.

“Hatuwezi kuendelea na walimu 

hawa, kama ulivyoona matokeo, kwa 

kweli siyo mazuri yamechafua shule. 

Tutaajiri walimu wapya, tunataka 

kurudisha sifa ya shule kwa sababu 

hata ukiangalia matokeo ya nyuma 

shule haijawahi kushika mkia kama 

hivi.

na kukamilisha sera ya kuendeleza 
sekta binafsi.

“TPSF inatimiza miaka 20 tangu 
kuanzishwa, tumeandaa majadiliano 
makubwa ya siku tatu ya viongozi 
wa serikali, sekta binafsi na wasomi 
na tumewaalika marais wastaafu 
wote kushiriki, tunapendekeza seri-
kali mtusaidie kuhamasisha ushiriki 
wa viongozi sekta ya umma,” alisema.

Akizungumza kwenye mkutano 
huo, Waziri Kairuki alisema tangu 
aingie kwenye wizara hiyo mambo 
mengi yanayohusu sekta binafsi na 
uwekezaji yanafanyiwa kazi.

“Mapendekezo yenu mliyoyatoa 
kupitia Baraza la Taifa la Biashara 
(TNBC) mengi yameanza kufanyiwa 
kazi na nilipofika wizarani niliitisha 
jalada la TNBC ili kuona utekelezaji 
wa masuala yote, masuala nita-
kayotilia mkazo ni kuwezesha na 
kuunganisha jitihada zote za wadau 
ikiwamo TPSF,” alisema.

Waziri Kairuki aliihakikishia TPSF 
kuwa anayo dhamira ya dhati ya 
kufanya kazi nao na zaidi kutekeleza 
mapendekezo ya Rais Magufuli 
aliyowapatia wakati wakikaa naye 
kwenye vikao mbalimbali.

Waziri Kairuki alisema kwa maele-
kezo aliyonayo kutoka kwa Rais 
Magufuli ni kutatua vikwazo vyote 
vya uwekezaji. 

6.41, uchimbaji wa kati (ML) Sh. bilioni 28.28 na 
uchimbaji mdogo (PML) Sh. bilioni 19.51.

LESENI KUFUTWA

Waziri Biteko alisema leseni za utaiti 110 na 
leseni za uchimbaji wa kati 52 zilikuwa zime-
shapewa hati ya makosa zifutwe ndani ya siku 
saba.

“Na ziandikiwe hati ya madai mara moja na 
wakishindwa kulipa madeni hayo ndani ya siku 
30 wachukuliwe hatua kwa mujibu wa kifungu 
cha 93 cha Sheria ya Madini,” alisema.

Pamoja na hayo, Biteko aliiagiza tume hiyo 
kufuta leseni zote za utaiti ambazo zipo hai 
na hazina madeni, lakini toka zitolewe imepita 
miezi mitatu bila kuanza kuandaa na kukusan-
ya vifaa stahiki kwa ajili ya utaiti.

“Pia miezi zaidi ya sita imepita bila kuanza 
utaiti kwa kuwa ni kinyume cha kifungu cha 
36(1) cha sheria,” alisema.

WATENDAJI WATUMBULIWA

Kadhalika, aliagiza kusimamishwa kazi wa-
tumishi watano wa wizara hiyo kwa makosa 

mbalimbali ikiwamo kutoa leseni za uchimbaji 
mdogo kwa raia wa kigeni na kubadilisha leseni 
za maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya wachim-
baji wadogo na kuwapatia wakubwa.

“Kuna baadhi ya maeneo yaliyotengwa kwa 
ajili ya wachimbaji wadogo likiwamo la Melela 
lipo Mvomero Morogoro, yametolewa leseni 
bila kufuata taratibu za utoaji leseni,” alisema.

Aliwataja wanaosimamishwa kwa kosa hilo 
ni Hamis Komba, Lucy Kimaro na Bakari Shem-
sanga.

“Haiwezekani tutenge maeneo kwa wachim-
baji wadogo wao wakafanye wanavyojisikia 
wao kwa tamaa zao,” alisema.

Pia alisema kifungu cha 8(2) cha Sheria ya 
Madini kinakataza leseni ndogo za uchimbaji 
kutolewa kwa wageni.

“Leseni namba PML003227NZ, PML-
003387NZ, PML003427NZ zimetolewa kwa 
mtu ambaye ni raia wa Kenya, lakini pia maom-
bi yake namba PML12823/NZ, PML13036/NZ, 
PML13066/NZ, PML14632/NZ, PML23158/NZ, 
PML23159/NZ, PML25398/NZ, PML25786/NZ na 
PML25789NZ yapo katika hatua mbalimbali ya 
kupatiwa leseni kinyume cha sheria,” alisema.

Aliagiza tume hiyo kuwachukulia hatua wali-
oshiriki kutoa leseni hizo ambao ni Fredrick 

Massawe na Elias Azaria.

WACHIMBAJI WADOGO WADAIWA BIL.1.7/-

Biteko alisema kuna wachimbaji hasa wado-
go wamejenga mitambo ya kuchenjua dhaha-
bu bila kufuata utaratibu, ambapo hadi kuikia 
mwezi huu takribani mitambo 639 haina leseni 
na imesababisha hasara ya Sh. bilioni 1.76.

Alisema fedha hizo zinatokana na ada ya 
maombi na ada ya mwaka ya mitambo hiyo, na 
kuagiza tume hiyo kuhakikisha kuwa mitambo 
yote inapatiwa leseni ndani ya siku 30.

“Mitambo ambayo itakuwa haijapata leseni 
ndani ya muda huo haitaruhusiwa kuendelea 
kufanya kazi na wahusika wote wachukuliwe 
hatua kwa mujibu wa sheria,” alisema.

MARUFUKU KUTOA LESENI MPYA

Waziri Biteko alipiga marufuku utoaji leseni 
mpya kwa kampuni au mtu binafsi aliyepewa 
Hati ya Makosa na kushindwa kurekebisha ma-
kosa hayo kwa kuwa ni kinyume cha kifungu 
cha 31(b) cha Sheria ya Madini.

Aliagiza tume kwa kushirikiana na wakuu wa 
mikoa nchini kutenga eneo moja kwa kila mkoa 
na kusimamia ujenzi wa mitambo ya uchen-
juaji madini ndani ya miezi mitatu.

juu ya mbinu walizozitumia kufika 
hapo walipo sasa.

“Tumetembelea walengwa wa 
mpango unaoendeshwa na Tasaf Tan-
zania, kwa kweli wametupa ‘challenge’ 
(changamoto) tumebaki tunajiuliza ni 
kwa namna gani na sisi tutafika hapo 
walipofika wao,” alisema Elongo na 
kuongeza:

“Tumejadiliana kwamba  tuwaombe 
Tasaf watupe baadhi ya maofisa waje 
watuonyeshe mbinu walizotumia hasa 
namna ya walengwa wanavyojimudu 
katika kutumia kiwango kidogo cha 
fedha ya ruzuku kufanyia ujasiri-
amali na kujiongezea kipato, lakini pia 
itatubidi tuchukue baadhi ya walengwa 
waje kwetu kutoa mafunzo na ush-
uhuda.” 

Mwenyekiti wa kikundi cha Tujikwa-
mue Barabara ya Mwinyi wanaotoka 
katika kundi la wanufaika wa mradi 
wa uhawilishaji fedha katika  Kata ya 
Kilakala, Wilaya ya Temeke, Mariam 
Yakub, alisema baada ya kupewa elimu 
ya ujasiriamali na namna ya kutumia 
sehemu ndogo ya fedha wanayopewa 
na Tasaf waliunda kikundi hicho na 
kuanza kujiwekea akiba ambayo iliwa-
saidia kuanzisha miradi mbalimbali ya 
ujasiriamali.

“Sisi kabla ya kuingizwa katika mradi 
na Tasaf kwa kweli tulikuwa na hali 
ngumu hata mlo mmoja ilikuwa ni shi-
da kuupata, lakini tulipoingizwa katika 
mradi na kupewa elimu ya ujasiriamali 
tulianzisha kikundi tukawa tunajiwekea 
Sh.1,000 kutoka katika sehemu ya 
ruzuku tunayopewa, tulifanya hivyo 
tukawa tunaongeza kiwango cha akiba 
hadi Sh. 2,000 kwa wiki na hivi sasa 
tunakopeshana hadi Sh.100,000  kwa 
ajili ya kufanya shughuli zetu wenyewe 
na pia tuna miradi ya kikundi,” alisema.

Nape ajutia bao la mkono 



Na Daniel Limbe, CHATO

W
ANANCHI wilayani Chato 
mkoni Geita, wameiomba 
serikali kupeleka bungeni 
mapendekezo ya kurekebi-

sha baadhi ya vifungu vya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, pamoja 
na Sheria ya Mtoto ya Mwaka 2009 am-
bayo inamtambua mtoto kuwa ni yule 
mwenye umri wa chini ya miaka 18.

Uamuzi huo unakuja kufuatia ongeze-
ko la mimba shuleni kutokana na wa-
nafunzi kujihusisha na ngono, huku 
wakitumia kisingizio cha kurubuniwa.

Mapendekezo hayo yametolewa na 
baadhi ya wakazi wa Kata ya Chato, 
wakati wakizungumza na Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Mhandisi Mtemi Msairi, 
kwenye mkutano wa dharura wa ki-
jiji uliohusisha wazazi na walezi wa wa-
nafunzi wanaosoma kwenye Shule ya 
Msingi Kalema.

Ni baada ya kaimu mtendaji wa kata 

Wataka marekebisho ya 
sheria umri wa mtoto

Cha kush-
angaza ni 
pale serikali 
inapotam-
bua kuwa eti 
wanafunzi 
wanao-
beba mimba 
hurubuniwa 
kufanya 
ngono...hii 
siyo kweli 
hata kidogo 
kwa maana 
hakuna 
mtoto 
anayeweza 
kubeba 
mimba...

hiyo, Paulo Samuel, kueleza kuwa 
Shule ya Msingi Kitela ndiyo imeone-
kana kinara kwa wanafunzi kubeba 
mimba kwa mwaka 2018, baada ya 
wasichana wawili kugundulika kuwa 
na ujauzito kati ya shule nne zilizoko 
ndani ya kata hiyo.

Kutokana na hali hiyo, wananchi 
hao wakalazimika kuitupia lawama 
serikali kushindwa kutoa adhabu 
kali kwa aliyesababisha kupatikana 
mimba pamoja na aliyebebeshwa 
kwa madai kuwa wanapofanya tendo 
la ngono huwa wamekubaliana.

“Cha kushangaza ni pale serikali 
inapotambua kuwa eti wanafunzi wa-
naobeba mimba hurubuniwa kufan-
ya ngono...hii siyo kweli hata kidogo 
kwa maana hakuna mtoto anayeweza 
kubeba mimba...anayebeba mimba 
huwa tayari amekomaa,” alisema  He-
lena Busumilo na kuongeza:

“Hayupo mtoto mdogo anayeweza 
kutoka nyumbani kwenda shule ak-

iwa ameicha kanga au kitenge cha 
mzazi ili akiika huko mtaani anab-
adili au kujifunika nguo hiyo ili watu 
wasimwelewe haraka...anakwenda 
kufanya uzinzi halafu sisi tunadan-
ganyana eti huyo ni mtoto mdogo 
karubuniwa huo ni uongo.”

Herman Kisumo, aliitaka serikali 
kutoa adhabu kali kwa pande zote 
mbili za wakosaji (mwenye mimba 
na aliyeibeba) badala ya adhabu hiyo 
kumwegamia mwanaume pekee, na 
kwamba sababu hiyo inachangia kwa 
kiwango kikubwa mabinti kutoogopa 
kufanya mapenzi katika umri mdogo.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu huyo 
wa wilaya alisema mkakati wa hal-
mashauri hiyo ni kuhakikisha watoto 
wote wenye umri wa kwenda shule 
wanaanza darasa la kwanza hadi la 
saba na kuendelea, na kwamba suala 
la mimba hatua kali zitachukuliwa 
kwa binti na mvulana watakaobaini-
ka kujihusisha na mapenzi.
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Barabara 
kuu sasa
kutangaza 
utalii
Na Beatrice Shayo

SERIKALI imeshauriwa 
kuangalia uwezekano 
wa kuweka alama katika 
barabara kuu zinazohusu 
vivutio vya makumbusho 
ambayo vipo katika mkoa 
husika ili kuongeza idadi ya 
utalii.

Hayo yalisemwa  
mwishoni mwa wiki na 
mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Wanawake wa Utalii 
(Awotta), Merry Kalikawe, 
wakati wa maonyesho ya 
ndani ya utalii, na kwamba 
kuwekwa kwa makumbusho 
hayo katika barabara 
hizo itasaidia  watu 
kujua vivutio hivyo na 
kuvitembelea. 

“Kwenye njia kuu kila 
mkoa uweke makumbusho 
ndogo ya mkoa husika, 
tunaamini ikiwekwa na 
kuonyesha kuwa kilometa 
50 kabla ya kufika katika 
makumbusho hiyo atafika 
na kupata historia ya mkoa 
huo na kufanya utalii. Hii 
itasaidia kuongeza utalii wa 
ndani,” alisema.

Aidha, alisema Awotta 
wanafanya kazi kwa kush-
irikiana na wadau pamoja 
na wizara ikiwa na lengo la 
kuutangaza utalii wa nchini 
ili nchi inufaike kupitia 
rasilimali hiyo.

“Utalii sio kutembelea 
mbuga za wanyama pekee 
yake kuna mambo mengi 
hata ukisafiri kwenda mkoa 
mwingine kufuata matibabu 
huo ni utalii, hivyo wa-
nanchi tuweke utamaduni 
wa kufanya utalii itasaidia 
kukuza uchumi wetu,” 
alisema.

Naye Mkurugenzi wa 
Masoko kutoka Bodi ya 
Utalii Tanzania (TTB), Er-
inest Mwamaja, alisema 
lengo la maonyesho hayo 
ni kutunza utalii wa ndani 
na kuhamasisha wananchi 
kutembelea vivutio vya 
nchini. Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola (kushoto), akimsalimia Kamanda wa Polisi Wilaya ya Karatu, Mkoa 

wa Arusha, SP Mussa Gumbo, waziri huyo alipokuwa anawasili mjini Karatu kwa ajili ya ziara ya kikazi. PICHA: WMN

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA wadogo wa migomba 
na mananasi wameshauriwa ku-
jiunga kwenye vikundi vitakavy-
owawezesha kunufaika moja kwa 
moja  na huduma zake.

Ushauri huo umetolewa na Kam-
puni ya  Kilimo ya Organo iliyopo 
Jijini Dar es Salaam ambayo huzali-
sha miche kwa njia ya maabara.

Akizungumza na waandishi wa 
habari   jijini Dar es Salaam, Mku-
rugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo, 
Ammar Mussaji, alisema kampuni 
yake imelenga kuwainua wakulima 
wadogo na wale  wa kati ili waweze 

kufaidika na shughuli zao za kilimo.
“Tumekuwa tukifanya kazi na 

wakulima wakubwa ambao ni wa-
teja wetu wengi. Lakini kama kam-
puni ya Kitanzania tumejipanga ku-
wainua wakulima wadogo kupitia 
vikundi vyao ili waweze kunufaika 
na huduma zetu,” alisema.

Mussaji alisema lengo la kam-
puni yake ni kuwafanya wakulima 
washiriki katika kilimo chenye tija 
na kuleta manufaa kwa mkulima 
mmoja mmoja na uchumi kwa 
ujumla wake.

“Wakulima wadogo ambao 
wamekuwa na changamoto nyingi 
ikiwamo ukosefu wa mitaji, hivyo 

tunawashauri waungane kwenye 
vikundi ambavyo vitawafanya wa-
pate mikopo kwenye benki na ha-
timaye kupata huduma zetu   am-
bazo zitakazowasaidia kujiimarisha 
katika sekta,” alisema Mussaji.

Aidha,  aliwatoa hofu wakulima 
wadogo kuhusu kupata mikopo 
benki kwa kuwa umoja wao utawa-
fanya wawe na nguvu na kampuni 
yake itawasimamia kuanzia hatua 
ya mwanzo mpaka ya mwisho iki-
wamo kuwahakikishia soko la nda-
ni na nje ya nchi kwa mazao

watakayokuwa wamezalisha.
“Serikali ya Rais John Magufuli 

imeshachukua hatua mbalimbali 

muhimu zenye lengo la kuleta ma-
geuzi makubwa kwenye sekta ya 
kilimo, hivyo ni nafasi ya wakulima 
wadogo hapa nchini kuanza ku-
changamkia fursa hizo,” alisema.

Alisema mazao ya ndizi na ma-
nanasi yana soko kubwa sana ndani 
na nje ya nchi kwa sababu kampuni 
yake imeshapata masoko ya uhaki-
ka nje na bidhaa hizo zinahitaji kwa 
kiasi kikubwa   katika nchi za Asia 
na Marekani ya Kusini.

Mussaji alieleza sababu ya 
wakulima wadogo wengi kushind-
wa kuwa na kilimo chenye tija ni 
kutokana na kutopenda   mabadi-
liko ikiwamo kilimo cha mazoea   

na kutopima afya ya udongo.
“Kilimo Organo imekuja na 

suluhisho la changamoto zina-
zowakabili wakulima wa migomba, 
mananasi na mihogo hapa nchini,” 
alisema na kuongeza kuwa kilimo 
biashara kina nafasi kubwa ya 
kuchagiza maendeleo ya sekta ya 
viwanda Tanzania.

Kampuni hiyo ya Kitanzania am-
bayo imesajiliwa na kuanza rasmi 
shughuli zake mwaka 2016 imejikita 
katika kuzalisha miche   mbalimbali 
ikiwamo migomba, mananasi, mi-
hogo pamoja na aina nyingine  mbal-
imbali kutokana na mahitaji ya soko, 
hutoa pia elimu juu ya afya ya udongo.

Wakulima wadogo wa migomba wahimizwa vikundi



Na Mwandishi Wetu 

S
ERIKALI kupitia Wizara ya Mali-
asili na Utalii, inatarajia kuanza 
mkakati maalumu wa kuongeza 
idadi ya watalii wenye umri 

mkubwa kuanzia miaka 50 na kuendelea.
Mkakati huo pia utalenga kundi la 

watalii  wenye bima za maisha zina-
zowaruhusu kusairi na ndege kubwa 
zenye marubani wawili zitakazotua 
moja kwa moja kwenye hifadhi pamoja 
na wale wasioweza  kusairi kwa njia ya 
barabara kwa muda mrefu.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Constantine Kanyasu, alisema hayo juzi  
alipokuwa akizungumza na Uongozi wa 
Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro 
katika ziara yake ya kikazi Moshi mkoani 
Kilimanjaro.

Alisema mambo yaliyomo katika 
mkakati huo ni pamoja na kuanzisha 
magari yatakayokuwa yakitembea kwe-
nye nyaya (cable cars) kwa ajili ya ku-
tumiwa na watalii wenye umri mkubwa 

Mkakati wasukwa 
kuongeza watalii

kupanda Mlima Kilimanjaro ambao 
kutokana na umri wao hawawezi ku-
panda kwa njia ya kawaida.

Kanyasu alisema nchi imekuwa 
ikikosa pesa nyingi  zinazotokana 
na watalii wa kundi hilo ambao ndio 
wengi wanaoingia nchini kwa ajili ya 
kutalii baada ya kustaafu.

Aliongeza kuwa magari hayo yata-
saidia kukuza utalii hata kwa watoto 
wenye umri chini ya miaka 18 kuika 
katika kilele cha mlima huo.

Aidha, Kanyasu alisema serikali in-
atarajia kujenga viwanja vya ndege 
vikubwa kwa baadhi ya hifadhi   ziki-
wamo Selous na Ruaha, ikilenga kundi 
la watalii wenye bima za maisha am-
bazo zinawaruhusu kusairi kwenye 
ndege kubwa na zenye marubani 
wawili hali itakayosababisha kutua 
moja kwa moja katika hifadhi hizo to-
fauti na ilivyo sasa.

Naibu Waziri alifafanua kuwa kundi 
hilo limekuwa likikosa fursa ya kutem-
belea vivutio vya utalii kwa vile bima 

zao zimekuwa haziwaruhusu kutumia 
ndege ndogo zinazotua kwenye   vi-
wanja vidogo vya tope vilivyoko kwe-
nye hifadhi nchini.

Katika hatua nyingine, Kanyasu 
alisema serikali imeanza kupitia baa-
dhi ya masuala kutokana na malala-
miko ya  baadhi ya wadau wa utalii wa 
ndani ya nje ya nchi kudai kuwa utalii 
wa Tanzania ni wa ghali kulinganisha 
na nchi zingine.

‘’Tumeamua kuanza kulifanyia kazi 
suala hili kuwa “Tanzania is an ex-
pensive destination”.  Lengo letu ni 
kuongeza idadi ya watalii pamoja na 
mapato ambayo ni lengo kuu la seri-
kali ya awamu ya tano.

Naye Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya 
Taifa ya Kilimanjaro, Beatrice Looi-
boki, alimweleza Naibu Waziri kuwa 
tayari  kampuni mbili kutoka China 
zimeonyesha nia ya kuanzisha magari 
ya waya yatakayokuwa yakiendeshwa 
kwa umeme  katika mlima huo na tara-
tibu zinaendelea.

Magari hayo 
yatasaidia 
kukuza 
utalii hata 
kwa watoto 
wenye umri 
chini ya mia-
ka 18 kufika 
katika kilele 
cha mlima 
huo.
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Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, akisalimiana na David Birigtoness, pamoja na watalii wengine  alipotem-
belea kwa ajili ya kuzungumza na uongozi wa Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro  pamoja na wadau  wa utalii. PICHA: WMU

Daktari 
bingwa 
atoboa siri 
upofu
Na Jumbe Ismailly, SINGIDA        

DAKTARI bingwa wa magonjwa ya 
macho katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Singida, Dk. Ng’hungu 
Kuzenza, amesema kati ya watu 
waliochunguzwa na wataalamu wa 
macho, asilimia 94 ya waliokutwa na 
ugonjwa wa upofu, wana upofu un-
aozuilika na asilimia sita tu ya watu 
hao ndiyo wenye upofu usioweza 
kuzuilika.

Dk. Kuzenza alitoa takwimu hizo 
alipokuwa akielezea hali halisi ya 
ugonjwa wa mtoto wa jicho katika 
Mkoa wa Singida wakati wa hutole-
wa huduma ya upasuaji ya mtoto 
wa jicho kwa ufadhili wa Shirika lisi-
lokuwa na kiserikali la Sight Saver.

Aidha, Dk. Kuzenza ambaye pia 
ni mganga mfawidhi wa Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Singida, 
alisema kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanywa  kwa ufadhili wa shirika 
hilo mwaka 2017, unaonyesha 
kwamba tatizo la ugonjwa huo bado 
ni kubwa.

“Kwa hiyo sana sana ni watu 
kujitokeza kwenye vituo vyetu vya 
kutolea huduma ili waweze kupata 
huduma hizo, wasisubiri mpaka 
wafike kabisa kwenye sehemu ya 
kutokuona au anapofuka halafu 
anaendelea kubaki nyumbani wakati 
wataalamu tupo kuweza kuwasaid-
ia,” alisisitiza.   

Naye Mwakilishi wa shirika la 
kidini kutoka Madrasa Al-Wahida, 
Abdulkarimu Juma Nkusui, aliyataja 
madhumuni pamoja na malengo ya 
shirika hilo la kidini kuwa ni kutoa 
huduma kwa wananchi kutokana na 
kuamini kwamba jamii inakabiliwa 
na mambo au changamoto mbalim-
bali katika maisha.

Hata hivyo, Nkusui alizitaja baadhi 
ya changamoto hizo ni magonjwa 
ya macho yamekuwa yakiwasum-
bua sana kutokana na mazingira 
yaliyopo ya kuwapo kwa vumbi na 
moshi.

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
anatarajiwa kuanza ziara ya kikazi ya 
siku tatu kuanzia leo mkoani Kagera, 
kwa kutembelea na kukagua miradi 
mbalimbali ya maendeleo na kufan-
ya vikao vya ndani vya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM). 

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brige-
dia Jenerali Marco Gaguti, alisema 
Majaliwa baada ya kuwasili atatem-
belea na kukagua kituo cha afya Nya-
kanazi ambacho baadhi ya majengo 
yamejengwa na kukarabatiwa kwa 

gharama ya shilingi milioni 500 zili-
zotolewa na serikali kuu na baadaye 
kufanya mkutano wa hadhara katika 
uwanja wa Shule ya Msingi Nyaka-
nazi wilayani Biharamulo. 

Gaguti alisema kuwa Waziri Mkuu 
ataendelea na ziara yake katika 
wilaya za Missenyi na Karagwe, am-
bapo atafanya shughuli za chama na 
baadaye Februari 21 atakagua miradi 
ya CCM na kuhitimisha ziara yake 
mchana na kurejea mkoani Dodoma. 

Gaguti aliwaomba wananchi kuji-
tokeza kwa wingi katika maeneo ata-
kayotembelea Waziri Mkuu.

Majaliwa kuanza 
ziara ya Kagera
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Wanakijiji wachangia 
ujenzi wa madarasa

Mimi binafsi 
nimeguswa 
na changa-
moto hii 
inayoikabili 
shule yetu na 
nimechangia 
fedha 
kiasi cha Sh. 
1,000,000 
pamoja na 
mifuko 200 
ya saruji 
kuungana 
na wananchi 
wengine 
kujenga 
miundombinu 
ya shule yetu 
ya sekondari 
ili kuboresha 
mazingira ya 
wanafunzi 
kusomea.

Na Allan Isack, ARUSHA

W
AKAZI wa Kijiji cha 
Ilikiding’a katika 
Halmashauri ya Aru-
sha,   wilayani Aru-

meru, kwa kushirikiana na wadau 
wa elimu wamechanga fedha kiasi 
cha Sh. 3,300,000 na mifuko 390 ya 
saruji kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 
matatu ili  kupunguza uhaba wa vy-
umba vya madarasa katika Shule ya 
Sekondari Ilikiding’a.

Akizungumza kwa niaba ya wakazi 
wenzake, wakati harambee ya ku-
changia ujenzi wa madarasa,   Mun-
gaya Meshak, alisema kutokana na 
shule hiyo kuwa na upungufu wa ma-
darasa wananchi waliikia maamuzi 
ya kuchangia fedha na saruji kwa ajili 
ya kujenga vyumba vitatu vya madar-
asa ili kupunguza msongamano wa 
wanafunzi madarasani.

“Mimi binafsi nimeguswa na 
changamoto hii inayoikabili shule 
yetu na nimechangia fedha kiasi cha 
Sh. 1,000,000 pamoja na mifuko 
200 ya saruji kuungana na wananchi 

Waziri wa Madini, Dotto Biteko (kushoto), akiweka jiwe la msingi la kituo cha pamoja cha biashara ya madini ya tanzanite, 
katika Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, Mkoa wa Manyara, juzi. PICHA: GIFT THADEY 

wengine kujenga miundombinu ya 
shule yetu ya sekondari ili kubore-
sha mazingira ya wanafunzi ku-
somea,” alisema.

Akisoma risala mbele ya mgeni 
rasmi Katibu Tawala wa Wilaya hiyo, 
James Nchembe, Mwalimu Mkuu 
wa shule hiyo, Ivan Mmari, alisema 
shule hiyo, ina mahitaji ya vyumba 
24, vya madarasa na yaliyopo ni ma-
darasa 18 tu na wanaupungufu wa 
vyumba vya madarasa sita.

Kwa upande wa nyumba za wal-
imu, alisema wanauhitaji wa nyum-
ba 54 na nyumba zilizopo ni tano 
upungufu ni wa nyumba 49, pamoja 
na mahitaji ya matundu ya vyoo 49, 
na matundu yaliyopo ni 16, upun-
gufu ni wa matudu 33.

Aliongeza hadi sasa ujenzi wa 
vyumba 18 vya madarasa unaende-
lea, kwa mfumo wa ghorofa na kati 
ya madarasa   hayo 18, madarasa 
matatu yameshakamilika na ujenzi 
huo umegharimu kiasi cha Sh. 
280,000,000 hadi kukamilika. 

Alisema hadi sasa ujenzi huo, 
umeshatumia Sh. milioni 57 kati 

ya fedha hizo Sh. milioni 40 zime-
tolewa na Halmashauri ya Arusha 
DC na Sh. milioni 17 ni michango ya 
wananchi.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Aru-
meru, James Nchembe, alisema 
lengo la serikali hadi kuikia mwaka 
2020 itahakikisha wanaiboresha 
sekta ya elimu kwa kujenga madara-
sa, maabara pamoja na kupeleka vi-
tendea kazi vya kufundishia shuleni.

Aliongeza uhaba wa madarasa 
umekuwa ukiathiri mfumo wa elimu 
katika nchi yetu kutokana uandik-
ishaji wa wanafunzi wa darasa la 
kwanza na mfumo wa elimu bila 
malipo ambapo umesababisha   
ongezeko la  ufaulu kwa wanafunzi 
wanaojiunga  na kidato cha kwanza.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Arusha, Dk. Wilson 
Mahera, alisema kwenye shule hiyo, 
wanafunzi waliopangiwa kujiunga na 
kidato cha kwanza ni 286, hivyo hal-
mashauri itahakikisha wanasimamia 
ujenzi wa madarasa hayo,  kukami-
lika kwa wakati ili wanafunzi waanze 
kuyatumia.

Tamisemi yataka walimu wake kuongeza juhudi
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

NAIBU Katibu Mkuu Oisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Tix-
on Mzunda, amewataka walimu wa shule 
za serikali kuongeza juhudi na maarifa ka-
tika ufundishaji ili kuzishinda shule binafsi 
na kujenga heshima kwa shule za umma.

Alitoa agizo hilo mwishoni mwa wiki 
wakati akifunga mafunzo ya walimu 600 
kutoka shule za msingi za Arusha, Kiliman-
jaro na Manyara.

Mafunzo hayo yaliyotolewa na Shirika la 

Helvetas kupitia mradi wa uboreshaji elimu 
kwa mfumo wa Queets.

 “Shule za umma zina kila kitu, zana za 
ufundishaji, vyuo vizuri na hata mbinu 
bora wanazopewa walimu ni nzuri kuliko 
wa shule binafsi, lakini hata baadhi ya shule 
mishahara inalingana na walimu wetu wa 
serikali sasa iweje katika matokeo shule zao 
ziongoze kuliko zetu, ebu kaongezeni bidii 
mrudishe heshima za shule za serikali,” 
alisema.

Alisema ili kufanikiwa ni lazima walimu 
washirikiane na kuacha majungu kazini, 

pamoja na kuwapenda wanafunzi wao kwa 
kuwafanya maraiki.

Mzunda aliahidi mwalimu atakayeongoza 
katika kufaulisha wanafunzi wake kwenye 
somo lake atapandishwa daraja na mshaha-
ra na hata ikibidi kupewa uongozi kwenye 
kata, wilaya au mkoa.

Alisema utaiti mdogo alioufanya hivi 
karibuni amebaini kinachochangia anguko 
katika shule hizo ni utoro asilimia 12 wa wal-
imu kazini, asilimia 37 wapo darasani, lakini 
wanafundisha rejareja kwa kuingia darasani 
na kutoka na asilimia 51 wanazingatia taal-

uma na hao ameahidi kuwapandisha ma-
daraja mara moja.

Alisema atapenda matokeo yajayo ya dar-
asa la saba na kidato cha nne kwenye shule 
hizo, yaikie asilimia 85 ya kiwango cha 
ufaulu na hapo na endapo hayataika hapo 
kila mwalimu na shule zao wajitathimini.

Pia alisema pamoja anatambua kuna 
jitihada za baadhi ya walimu na mikoa 
kuongeza kiwango cha ufaulu, lakini 
wanakabiliwa na changamoto ya upungufu 
wa walimu zaidi ya 80,000 kwa shule za 
msingi.

CCM yawaonya
viongozi mitaa
Na Mwandishi Wetu, LONGIDO

CHAMA Cha Mapinduzi, (CCM), 
kimewaonya viongozi wa serikali za 
mitaa ambao hawatimizi majukumu 
yao kwamba  hakitarudisha majina 
yao kwenye uchaguzi wa serikali 
za mitaa unaotarajiwa kufanyika 
mapema mwaka huu.

Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya CCM, (NEC), Itikadi na Uenezi, 
Humphery Polepole, alisema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati wa vikao 
vyake na halmashauri kuu za baadhi 
ya kata katika Jiji la Arusha.

Kata hizo ni Engutoto, Lemara, 
Murieti Terrat, Olasiti pamoja na Os-
unyai.Polepole ambaye yupo mkoani 
hapa kwa ziara ya kikazi ya siku 14 
alisema kuna baadhi ya wenyeviti 
wa mitaa ambao hawasomi taarifa 
ya mapato na matumizi kwa mujibu 
wa sheria, lakini pia hawafanyi mi-
kutano mikuu katika mitaa yao.

Aidha, alisema baadhi ya viongozi 
hao wa serikali za mitaa pia wame-
kuwa hawatatui kero za wananchi 
zinazowakabili kwenye maeneo yao 
jambo ambalo haliendani la katiba 
ya CCM.

“Ndugu zangu naomba niwaonye 
muache mara moja tabia ya ku-
totekeleza majukumu yenu ya uon-
gozi kwenye mitaa yenu. Viongozi 
wenye tabia hii katika uchaguzi huu 
wa serikali za mitaa unaofanyika 
mwaka huu tutakula vichwa vyao,” 
alisema.

Alikemea vikali baadhi ya viongozi 
wa serikali za mitaa wenye tabia 
za kuomba rushwa lakini pia kutoa 
rushwa kwa ajili ya kupata nafasi za 
uongozi. Alisema wajibu wa viongozi 
hao ni kuwatumikia wananchi katika 
maeneo yao na siyo kutengeneza 
mazingira ya kuwataka wananchi 
kutoa rushwa ili waweze kusaidiwa 
shida zao.

Kwa mujibu wa Polepole, uchaguzi 
wa serikali za mitaa wa mwaka huu 
ni tofauti na chaguzi za miaka min-
gine kwa kuwa upembuzi yakinifu 
utafanyika dhidi ya wagombea wote 
wanaotaka nafasi za uongozi kwe-
nye serikali za mitaa na vijiji.

Polepole alitumia fursa hiyo 
kuwataka viongozi hao wanahakiki-
sha vikundi vya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu wanapata 
mikopo ya asilimia kumi inayotole-
wa na halmashauri zote nchini bila 
kubagua kikundi chochote.

“Rais Magufuli aliagiza halmashauri 
zote kutenga asilimia 10 kutoka kwe-
nye mapato yake ya ndani kwa ajili 
ya kuwezesha kiuchumi kwa kutoa 
mikopo  vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu. 
Niwaombe wenyeviti wahakikishe 
makundi hayo yanapata mikopo bila 
mizengwe yoyote ile,” alisema.



Mbunge ajitosa malalamiko 
ya kampuni ujenzi Ujerumani
Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
BUNGE wa Moshi Vi-
jijini, Anthony Komu, 
ameahidi kushughulikia 
malalamiko ya wafadhili 

wa kampuni ya ujenzi ya Ujerumani 
ambayo yamejitoa kusaidia ujenzi wa 
jengo la ghorofa mbili la makazi ya ku-
dumu ya jamii ya watu wenye ulemavu 
katika Kata ya Uru Kusini, Moshi Viji-
jini.

Makazi hayo yatatumika kuwasitiri 
waliotelekezwa na familia zao   na 
wengine kufukuzwa na wazazi wao ku-
tokana na kupata ulemavu.

Akizungumza jana na wafadhili hao 
waliotembelea eneo la mradi wa ujen-
zi huo katika Kijiji cha Okaseni, Kata ya 
Uru Kusini, Komu alisema atatumia na-
fasi yake, mahusiano yake na serikali 
na jamii kuhakikisha kwamba kuna-

Kuna nafuu 
ya kodi 
ambayo 
inatolewa, 
sasa mimi 
nitatumia 
nafasi yangu 
na mahusi-
ano yangu 
na jamii 
kuhakikisha 
kwamba 
hizo nafuu za 
namna hiyo 
tunazipata. 

patikana nafuu ya kodi katika vifaa vyote 
vya ujenzi vitakavyoingizwa awamu ya pili 
kutoka nchini Ujerumani.

“Hili la vifaa vingine vyote vitakavyokuja 
tena, nitazungumza na Father Apollianaris 
Ngao (Padri) mapema ili kabla ya kuanza 
kusairisha vifaa vingine, tuwe tume-
shafanya utaratibu ambao upo kwa sheria 
zetu hasa kwa vitu vya msaada kama hivi; 
na vinavyokuja kwa mambo ambayo sio ya 
biashara visitozwe kodi. 

“Kuna nafuu ya kodi ambayo inatole-
wa, sasa mimi nitatumia nafasi yangu na 
mahusiano yangu na jamii kuhakikisha 
kwamba hizo nafuu za namna hiyo tuna-
zipata. Tumepata bahati kwa Padri Ngao 
ambaye ni mzaliwa wa Parokia ya Mawela 
alivyotimiza Jubilee yake ya miaka yake 25 
akaamua michango ambayo ingetumika 
kwa sherehe, pongezi aitoe kwa ajili ya 
kujenga Rehabilitation Centre (kituo cha 
walemavu) kwa ajili ya watoto wetu.”

Mwasisi wa wazo hilo, Padri Apollianar-
is Ngao, anayeishi Ujerumani akifanya kazi 
za kichungaji na Muungano wa Parokia 
tano zikiwamo za St. Paul, St. Joseph na 
Konrad zinazosimamiwa na Jimbo Katoliki 
la Ausburgy.

Wafadhili kutoka Ujerumani waliounga 
mkono ujenzi huo ni Mkurugenzi wa Kam-
puni ya Uhandisi ya Bauunternehmen 
XGERBL, Franze Gerbl na wakurugenzi 
wenza wa Kampuni ya Bureau Veritas 
1828, Vitus Lenz na Waltraud Lenz. Ujenzi 
wa kituo hicho, unatarajiwa kugharimu 
zaidi ya Sh. bilioni 1.2. 

Wakiwa katika eneo la mradi huo, Komu 
aliwashukuru Wajerumani hao ambao 
mmemuunga mkono Padri Ngao, ambapo 
amesema wanachotaka kwa sasa ni jambo 
hilo kufahamika kwa watu wenye mapenzi 
mema ndani ya nchi yetu na nje ya nchi 
yetu ili walichangie likamilike kwa haraka 
kadiri inavyowezekana.

Awali, mmoja wa wafadhili hao, Franze 
Gerbl, alimweleza mbunge huyo kwamba 
walivyoleta kontena lenye vifaa vya ujenzi 
kama mbao, nguzo za chuma na vifaa 
vingine vingi kama mashine za kuchang-
anya zege na mashine ya kukatia vyuma, 
wamelipishwa kodi ya Euro 10,000 am-
bayo ni (Sh.milioni 24,307).

Akitafsiri ujumbe wao kutoka ka-
tika lugha ya Kijerumani, Mkalimani na 
mtaalamu wa Chuo cha Viungo Sanifu na 
Viungo Bandia (TATCOT) cha Hospitali ya 
Rufani ya KCMC, Hortensia Mallya, alise-
ma Franze ana kampuni yake, ana watoto 
wawili wa kike, lakini amekosa mrithi wa 
kazi yake na vitu vingi akaamua alete Tan-
zania.

Wakati, Vutus na mkewe Waltraud, nao 
wana watoto wao lakini hakuna ambaye 
ana nia ya kurithi kazi za majenzi, ndio 
maana wakaona nao wamsapoti Padri 
Ngao kwenye hiyo ndoto yake. 
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAFANYAKAZI wa mashambani 
katika sekta binafsi mkoani Kiliman-
jaro ni kama ‘wanachekelea’ kimya 
kimya nyongeza ya mshahara, baada 
ya waajiri kukaidi amri na kukubali 
kupandisha kima cha chini kutoka 
Sh.100, 000 hadi kufikia wastani wa 
Sh. 180,000 kwa mwezi.

Hayo yamo katika taarifa ya Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wafanyakazi 
wa Mashambani na Kilimo (TPAWU) 
Kanda ya Kilimanjaro, Juma Mdolo.

Mdolo alitangaza ujio wa neema 
hiyo kwenye Mkutano Mkuu wa 
Kamati ya Utendaji ya Kanda, uli-
ofanyika mjini hapa.

“Tumefanikiwa kuwapigania 
wanachama wetu katika nyongeza 
ya mshahara kutoka kima cha chini 
cha mshahara kwa sekta ya kilimo 
mashambani ambacho walikuwa 
wanalipwa wafanyakazi shilingi 
100,000 kwa mwezi na tumekubali-
ana na waajiri kuanza kuwalipa 
wafanyakazi hao shilingi 180,000 
kwa mwezi kwa lengo la kuwafanya 
wawe na maisha bora.

“Sisi viongozi tukiwa kama wawak-
ilishi wa wafanyakazi mashambani 
tumekubaliana kuwa kuwapo kwa 
maslahi bora zaidi ya ajira kwa wa-
fanyakazi wote walioajiriwa na wa-
nachama wote wanalindwa na sheria 
na hakutakuwapo na vitisho vya aina 
yoyote,” Mdolo.

TPAWU, Kanda ya Kilimanjaro ina 
jumla ya wafanyakazi 9,375 ambapo 
kati yao wanachama ni 3,850 na wa-
fanyakazi wasio wanachama ni 5,525.

Mashambani
waisubiri 
neema
nyongeza 
mshahara

Naibu Waziri wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Atashasta Nditiye (katikati) na Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa Vodacom Tanzania PLC, Hisham Hendi (wa kwanza kushoto), wakisikiliza shughuli zinazofanywa na kitengo cha 
ufanisi wa mtandao kutoka kwa Mhandisi Pendo Boshe wa kitengo hicho, wakati wa ziara katika ofisi za Vodacom Tanza-
nia jijini Dar es Salaam jana. Nditiye alijionea namna ambavyo kampuni hiyo inafanya kazi zake kidijitali.  NA MPIGAPI-

CHA WETU

Ujauzito shuleni wamkera DC Warioba
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Wilaya ya Moshi, Kippi Warioba, 
ameeleza shauku yake ya kutaka kuona 
kesi zote zinazohusu ujauzito dhidi ya wa-
nafunzi wa shule za msingi na sekondari, 
watuhumiwa hawapewi dhamana tofauti 
na mahakamani.

“Kesi zote za ujauzito zisiishie kwa wa-
tendaji wa vijiji na kata wala polisi, nataka 
ziende mpaka mahakamani na mtuhumiwa 
asiachiwe kirahisi, dhamana yake ipatikane 
mahakamani,” amesema. 

Warioba alieleza hayo wakati akizun-
gumza na wataalamu wa kada mbalimbali, 
wadau wa maendeleo na wananchi katika 
kikao cha kamati ya ushauri ya Wilaya ya 
Moshi (DCC).

Mkuu huyo wa Wilaya alisema suala la 
ujauzito shuleni ni lazima lichukuliwe kwa 
uzito wake na jamii nzima iungane katika 
kuua mila za kuombana misamaha kindugu 
na kumaliza kesi za ujauzito katika ngazi za 
familia.

Tanzania ni nchi ya tatu katika nchi za 
Afrika Mashariki kuwa na kiwango cha juu 
cha ndoa na mimba za utotoni, baada ya 
Uganda na Sudan Kusini.

Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ya Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto 
(Unicef ) ya mwaka 2017.

Hivi sasa katika Mkoa wa Kilimanjaro, 
kampeni ya kupambana na tatizo la mimba 
na ndoa za utotoni inaendeshwa katika 
maeneo mbalimbali na Shirika la Kwieco, 
Tusonge na Ajiso, baada ya taiti nyingi kuo-

nyesha bado kuna tatizo hilo.
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la 

Tusonge, Agnatha Rutazaa, akizungumzia 
utashi huo wa Mkuu wa Wilaya, amesema 
kama watoto wa kike wataendelea 
kukatisha masomo yao kwa mimba na 
ndoa za utotoni, itakuwa vigumu kuikia 
ndoto ya Tanzania yenye viwanda, kwa 
sababu nguvu kazi inayoachwa njiani ni 
kubwa.

Rutazaa amesisitiza kwamba takwimu 
za Democratic and Health Survey, zinao-
nyesha tatizo la mimba za utotoni nchini 
limeongezeka kutoka asilimia 23 mwa-
ka 2010 hadi kuikia asilimia 27 mwaka 
2016/17, kutokana na ukosefu wa huduma 
pamoja na elimu ya afya ya uzazi kwa vijana 
wa umri kuanzia miaka 15 hadi 18.
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Salaam aleikum jamii!

TUJIFUNZE

KISWAHILI 

BARNABAS MARO
marobarnabas@yahoo.com

‘
SALAAM ALEIKUM’ ni tamko la 
maamkizi yenye dua wanayope-
ana watu wanapokutana. ‘Jamii’ 
ina maana zaidi ya moja lakini 

kwa muktadha huu ni ‘wote pamoja.’
Siku hizi baadhi ya maneno ya 

Kiswahili hutumiwa ndivyo sivyo, 
yaani tofauti kabisa na maudhui 
(wazo linaloelezwa katika maandishi 
au katika kusema) yake.

Baadhi ya maneno yanayochang-
anywa ni ‘mazishi’ na ‘maziko.’ Maneno 
haya hutumika tofauti kidogo kati ya 
Tanzania Bara na Zanzibar kama nina-
vyoeleza hapa chini.

Kwa Tanzania Bara, ‘mazishi’ ni shu-
ghuli na taratibu zinazohusu maziko 
yaani matayarisho kabla ya kuzika. 
‘Maziko’ ni tendo la kumtia au kum-
hifadhi mfu kaburini. Mtu anaposema 
anakwenda mazishini maana yake 
anakwenda mahali palipofiwa.

Ndugu zetu wa Zanzibar, kidogo 
tumehitilafiana kwani ‘maziko’ ni 
mambo yote anayofanyiwa maiti hadi 
kuzikwa. Kwa mujibu wa Kamusi la 
Kiswahili Fasaha la Baraza la Kiswa-
hili la Zanzibar (BAKIZA), ‘maziko’ na 
‘mazishi’ ni maneno yenye maana moja 
tofauti na ilivyo Bara.

Huku Bara twatumia neno ‘hani’ 
kwa maana moja tu: enda kutoa ram-
birambi, enda kutoa pole kwa wafiwa. 
Zanzibar neno hilo latumiwa kwa 
maana mbili: i) kwenda kumpa faraja 
kwa maneno mtu aliyepata msiba; ii) 
kitendo cha kumpongeza mwingine 
(wenyewe husema ‘mwengine’). 

Kamusi hilo pia laeleza kuwa baadhi 
ya watumiaji wa lugha ya Kiswahili, 
kwa kutojua au kutokuwa makini, 
hulitamka neno Mrabaha kwa kuzi-
badilisha nafasi za silabi ‘ba’ na ‘ha’ na 
kulitamka ‘mrahaba’ yaani linazalisha 
neno jipya ambalo halimo katika lugha 
ya Kiswahili!

Aidha yasisitizwa kuwa maneno 
‘hafla’ na ‘ghafla’ hutumiwa vibaya. 
Kitamkwa kimoja tu katika neno 
kinapotamkwa visivyo huweza kuleta 
tofauti/tafauti ya maana ya neno au 
kupoteza maana yake halisi.

‘Hafla’ na ‘ghafla’ ni maneno mawili 
yenye maana tofauti/tafauti. ‘Hafla’ ni 
shughuli inayofanywa kusherehekea 
(sio ‘sheherekea’) jambo maalumu. 
Mfano: “Hafla ya kuwaaga wastaafu 
ilifana.” Kwa upande mwingine, ‘ghafla’ 
ni neno linaloeleza utokeaji wa jambo 
bila kutazamiwa. Mfano: “Wageni wali-
kuja ghafla bila taarifa.”

Neno lingine tunalohitilafiana 
kati ya Bara na Visiwani (Zanzibar) 
ni ‘mrengu.’ Bara tunatumia neno 
‘mrengu’ kwa maana mbili, yaani 
ubao unaopigiliwa juu ya kingo za 
ghalawa ili iwe na uzito sawa pande 
zote; parapi, ndubi. Pili ni mwelekeo 
au msimamo wa kiitikadi au kisiasa. 
Mfano: Chama chake ni cha mrengu 
wa kushoto.

Zanzibar neno ‘mrengu’ limepewa 
maana moja tu nayo ni boriti inay-
ofungwa kwenye ngalawa kushikilia 
mbera; =ndubi, parapi, mbera: mrengu 
wa mbele; mrengu wa nyuma.

Maneno mengine yatumiwayo vibaya 
ni ‘shaka’ na ‘mashaka’ kwa dhana 

kuwa neno hili la mwisho (mashaka) ni 
‘wingi’ wa lile la kwanza (shaka) kumbe 
sivyo. ‘Shaka’ kama lilivyo halina wingi 
kama idhaniwavyo na wengi.

‘Shaka’ ni hali ya mtu kuwa na wasi-
wasi juu ya jambo; mushkili; udhanifu 
kwa mujibu wa Kamusi la Kiswahili 
Fasaha. Kamusi ya Karne ya 21 neno 
‘shaka’ linaelezwa kuwa na maana 
mbili: i) hali ya kujawa na wasiwasi na 
kukosa uhakika wa jambo; hatihati, 
wahaka (nahau) tia shaka (a) bila shaka 
(b) pasi na wasiwasi wowote. ‘Shaka’ 
ii) ni fukuza; shunga, winga, furusha.

‘Mashaka’ ni matatizo, shida au 
masahibu yanayompata mtu katika 
maisha. Kwa mfano yaweza kusemwa: 
“siku hizi watu wanaishi kwa mashaka” 
au “maisha ya siku hizi ni ya mashaka.” 
Ni kosa, kwa mfano kuulizwa “kesho 
utakuwa tayari kwenda safari uliyo-
panga?” nawe ukajibu “sina mashaka” 
ni kosa. Jibu sahihi ni “hapana shaka,” 
yaani utakwenda bila kizuizi chochote.

Wahenga walisema “Kikulacho ki 
nguoni mwako.” Maana yake kikula-
cho huwa ndani ya nguo uliyoivaa au 
uliyonayo mwilini. 

Methali hii hutukumbusha kuwa mtu 
anayeweza kutudhuru ni yule anayetu-
fahamu vizuri. Mathalani anayeweza 
kukuhasiri ni rafiki yako au jamaa wa 
karibu.

Kwa miaka kadhaa sasa nimekuwa 
nikiandika makala za Kiswahili kwa 
kukosoa maneno yatumiwayo vibaya 
na kuyatolea maana yake halisi. 
Yasikitisha kuwa gazeti ninalolitumia 
kusahihisha na kueleza maana ya 
maneno yanayopotoshwa, nalo limo 
kwenye mkumbo wa kuwapotosha 
wasomaji! 

Wallahi (tamko la kiapo kuthibitisha 
kuwa linalosemwa ni kweli) kikulacho 
ki nguoni mwako!

Soma hii: “Vera anapopagawa na 
penzi la Calisah. Mrembo maarufu 
kutoka Kenya, Vera Sidika, amefanya 
kufuru baada ya kumnunulia gari la 
kifahari mpenzi wake mpya Mtanzania 
Calisah.”

‘Pagawa’ ni pandwa na pepo yaani 
kiumbe asiyeonekana na anayedaiwa 
kuwa humwingia mtu kichwani na 
kusema anayotaka kupitia mtu huyo 
ambaye kwa wakati ule ni kiti cha 
pepo! Je, Vera Sidika alipandwa na 
pepo hata kumnunulia mpenziwe gari?

‘Kufuru’ ni sema, fanya au amini 
jambo kinyume na mafunzo ya dini 
yako, dharau dini yako; maneno au 
mambo yaliyo kinyume na mafunzo 
ya dini yako. Je, Vera Sidika alifanya 
kinyume na imani yake ya dini kwa 
kumnunulia mpenzi wake gari? Dini 
gani inayomkataza mtu kumnunulia 
mpenziwe gari

Namalizia makala yangu kwa kuwapa 
wasomaji wangu mtihani: Maneno 
haya yana maana gani? Hoho, mhenga, 
na mhanga (lenye maana tatu). Nitumi-
eni majibu yenu kwa maandishi kwa 
kutumia namba 0784 334 096.

Methali: Mvunja nchi ni mwa-
nanchi.

marobarnabas@yahoo.com
0715/0784  33 40 96

ELIMU KUTOKA POLISI

J
ESHI la Polisi Tanzania lilianza  katika 
kipindi cha ukoloni ambapo mnamo 
mwaka  1885, Wajerumani waliofika 
Tanganyika kwa lengo la kuitawala 

waliamua kuunda kikundi cha watu kilicho-
fanya kazi ya Polisi ili kurahisisha shughuli 
zao za kiutawala. 

Mwaka 1916 wakati wa Vita kuu ya kwanza 
ikiendelea Ulaya na Afrika, kundi la Maofisa 
31 (NCO) kutoka Afrika Kusini wakiwa na si-
laha (Rifle) walifika Tanganyika kufanya kazi 
za Polisi.

Miaka mitatu baadaye, mnamo Agosti 25,  
1919  Serikali ya Kiingereza ilitangaza katika 
Gazeti la Serikali Namba Vol.1 No.21-2583 
kuwa Jeshi la Polisi Tanganyika limean-
zishwa rasmi.

 Makao Makuu ya Jeshi hilo yalikuwa 
Wilayani Lushoto chini ya uongozi wa Major 
S.T DAVIS. 

Mnamo mwaka 1921 kundi lingine la Wak-
aguzi kutoka Ulaya lilifika nchini Tanganyika 
kuanzisha shule ya mafunzo ya Polisi huko 
Morogoro.

Mwaka 1925 Kituo cha kwanza rasmi cha 
Polisi nchini kilifunguliwa huko Lupa Tingat-
inga kwenye machimbo ya dhahabu Chunya 
ambapo ilipofika mwaka 1930 Makao Makuu 
ya Polisi yalihamishwa kutoka Lushoto kuja 
Dar es Salaam.

Mnamo mwaka 1949 kikosi maalumu cha 
kutuliza ghasia kichokuwa kikijulikana kwa 
jina la Motorized Company kwa sasa ni F.F.U 
kilianzishwa rasmi kwa lengo la kurejesha 
amani penye vurugu. 

Kipindi hicho  ndipo Vijana mbalimbali wa 
Kiafrika kutoka shule mbalimbali za Sekond-
ari nchini walichaguliwa kujiunga na Jeshi la 
Polisi na kuwa Wakaguzi chini ya uangalizi 
(Probation Inspectors).

Ili kurahisisha mawasiliano ndani ya Jeshi 
la Polisi, mwaka 1952 Kikosi cha Mawasiliano 
(Signals Branch) kilianzishwa katika Polisi 
bila kutumia nyaya za simu.  

Ilipofika mwaka 1958 askari wa Polisi wa 
Kike (Women Police) walijiunga kwa wingi 
na Jeshi la Polisi chini ya uongozi wa Miss 
Payee.

Jeshi la Polisi lilianza kubadili mwelekeo 
baada ya Tanganyika kupata uhuru mnamo 
Desemba 9, mwaka 1961 ambapo mfumo  
ulibadilika  kutoka  Jeshi la Polisi linalowa-
tumikia Wakoloni na kuwa Jeshi linalowatu-
mikia Wananchi kwa mujibu wa sera za Seri-
kali ya Wananchi.   

Mwaka 1962, kwa mara ya kwanza nafasi 
ya Kamishna wa Polisi aliyekuwa Mzungu Mr. 
M.S Wilson – CP, ilichukuliwa na Mwafrika El-
angwa Shaidi – CP.

Mnamo mwaka huo 1962 ndio ulikuwa 
mwaka wa neema ambapo  Maofisa 10 Waaf-
rika waliteuliwa kuchukua nafasi za Wakuu 
wa Polisi wa Mikoa (Regional Police Com-
manders) kwa lengo la kuhakikisha mikoa 
hiyo inakuwa  katika hali ya usalama.

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 
mwezi  Aprili mwaka 1964 na kuunda Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ilifanya 
Jeshi la Polisi kuwa la Muungano na Kam-
ishna wa Polisi mwafrika Elangwa Shaidi ali-
pandishwa cheo na kuwa Inspekta Jenerali 
wa Polisi (IGP) na kukabidhiwa madaraka ya 
kuwa Mkuu wa Jeshi la Polisi.

Imetolewa na:
Kitengo cha Uhusiano,
Makao Makuu ya Polisi,
S.L.P 9141
Dar es Salaam.
Baruapepe:habariphq@yahoo.com
habari.phq@tpf.go.tz

FAHAMU HISTORIA 
YA JESHI LA 
POLISI TANZANIA

Waziri wa Mambo ya Ndani, Kangi Lugola. PICHA: MTANDAO
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ELIMU
NA PROFESA ISSA OMARI

K
WA sisi ambao tumeingia 
darasa la kwanza mwaka 
1951 na sasa ni walimu wa 
elimu ya walimu, tunaweza 

kusema juu ya elimu hapa Tanzania 
kwa majivuno na masikitiko.

Nilimaliza masomo yangu yote 
mwaka 1972 na nimekuwa naende-
lea kufundisha na kujielimisha juu 
ya elimu ya Tanzania wakati wote 
huo. Kwa hiyo ninaweza kuchangia 
mawazo katika elimu.

Kwa upande wa kuporomoka kwa 
elimu yetu, hatuna budi kwenda 
mbali. 

Mwaka huu majibu ya kidato cha 
nne kwa mwaka 2018 yametoka, 
ufaulu ama mafanikio katika somo la 
hesabu yalikuwa duni, ni asilimia 20 
tu, yakifuatiwa na hesabu za biashara 
(book keeping).

Ukilinganisha na Kiswahili, ufaulu 
ulikuwa ni asilimia 90. Pamoja na 
kwamba wanafunzi wanafaulu vizuri 
Kiswahili, lakini hawapati kazi huko 
tunakokwenda kwenye ulimwengu 
wa hesabu, sayansi, teknolojia na 
Kiingereza.

Tusidanganyane kwamba hivyo 
ndivyo ulimwengu utakavyokuwa, 
tujiandae tusije tukalalamika 
kwamba hakutujua.

Hapa Tanzania unaambiwa mtoto 
wa darasa la saba hawezi alfabeti 
(ABCDE…), wala kuandika jina lake 
sawasawa! 

Unaambiwa mwanafunzi wa 
kidato cha nne hawezi kujieleza kwa 
kuandika au mazungumzo hata kwa 
Kiswahili, anakuangalia tu!!

Kijana anamaliza chuo kikuu 
hawezi kuandika barua sahihi ya 
kuomba kazi au kukaa kwenye 
mazungumzo, mahojiano (interview) 
ya kuajiriwa.

Unajiuliza kuna tatizo gani hapa? 
Sasa tuwe wakweli kuna wanafunzi 
ambao wanajiweza, hata hivyo wengi 
hawajiwezi na kwa maana hiyo 
hawaajiriki.

Inabidi kutafuta sana na kutengen-
eza mazingira mazuri ya kujifunza 
kazini, kama wanajiweza…wengine 
hata motisha hawana.

Tuendelee kwenye mapambano 
ya kubadili hali hii ambayo hata kwa 
nchi za Afrika Mashariki na Kusini ni 
aibu tupu.

Inajulikana ulimwengu mzima 
kuwa elimu ni walimu. Walimu 
wetu wana upungufu mkubwa sana 
kwenye masomo wanayofundisha, 
maana walifanya vibaya shuleni na 
bado tunao wengi wa daraja la A na 
diploma.

Siku hizi wenye shahada 
wanafundisha shule za msingi na 
sekondari katika nchi nyingi na 
lazima wawe walifaulu vizuri katika 
masomo wanayofundisha.

Ni muhimu mwalimu ajue pia 
kwamba ana kazi tatu ngumu shuleni. 
Kwamba mwanafunzi ajue somo jina 
lake kikamilifu, lakini pia mwanafunzi 
anyoke kama mwanadamu kwenye 

Elimu Tanzania inahitaji kupewa 
kipaumbele na kuchangamka

Wanafunzi kama hawa wanahitaji uwekezaji mkubwa ili kunyanyua ubora wa elimu. PICHA: MTANDAO

Nchi zingine 
kama vile 
Amerika, 
walitangaza 
‘National at 
Risk’ (Taifa 
liko hatarini) 
walipoona 
wanapitwa 
katika elimu, 
kweli likawa 
janga kuan-
zia kwa rais 
wa nchi 
mpaka huku 
chini shu-
leni, wimbo 
mmoja.

mahusiano na mazungumzo.
Na hatimaye mwanafunzi ajue kujien-

deleza akiwa shule na baada ya hapo, 
hivyo asome na kujiandaa kwa maisha.

Mwanafunzi anastahili kuona mazin-
gira ya shule kuwa ni ya maendeleo. Hii 
ya kusomea chini ya miti na kuketi chini 
darasani na kuandika kwenye udongo, 
haimfundishi mwanafunzi maisha ya 
baadaye.

Kazi ya kuengeneza shule na mazin-
gira yake iwe ni ya serikali kuu kwanza. 
Si ya kuwaachia wanafunzi na wazee 
ambao wengine hawakusoma!!!

Wanafunzi wajifunze kutengen-
eza shule na mazingira yake lakini si 
waachiwe. Kama Mheshimiwa Waitara 
alivyosema Februari 2, mwaka huu: 
“Schools have become badly dilapi-
dated, from becoming totally forgotten” 
(The Guardian p4).

Wanafunzi wasipopenda shule si 
ajabu ni kwa vile mazingira hayavutii. 
Suluhisho si kuwaadhibu bali kutengen-
eza mazingira mazuri!!!

Mwanafunzi ajue kuwa anavyok-
wenda juu, uwezekano wa kuajiriwa 
kwenye fani na kazi anayoipenda upo 
katika muda mrefu ujao. Kazi kubwa 
ya serikali ni kutengeneza mazingira ya 
kazi kwa wanaohitimu.

Tunajua kuwa shida ipo lakini hapa ni 
kuwasomesha na kuwaambia wajitege-
mee kwa kuuza vitumbua barabarani!!

Sawa kuna wachache wanaojitege-
mea, lakini isiwe kwa amri ya serikali 
kwa wanaosoma na kujitegemea. Seri-
kali ina wajibu kuwasaidia wanafunzi, 
walimu na wananchi huko karibu na 
mashuleni.

Sikiliza haya kwa waliojitokeza na 
kuandika katika magazeti yetu, inasikiti-
sha:

‘Ni aibu wanafunzi kusomea chini ya 

miti, jamii inasubiri serikali’ au na seri-
kali inasubiri jamii? (Nipashe Februari 
6, 2019 p.6)

‘Wanafunzi 673 Ngara watoroka shule 
kwa sababu mbalimbali (Mtanzania Feb-
ruari 5, 2019, p.8)

‘Poverty in Tanzania traced as conse-
quences of the education sector in the 
country’ (Daily News Februari 4, 2019 
p.8)

Hii ni mifano tu ambayo imejaa 
kwenye magazeti yetu yanayotufanyia 
kazi nzuri sana ya kufichua uozo uliopo 
kwenye elimu yetu ambayo tunaipenda 
na kuienzi. Mimi imenifikisiha hapa 
nilipo, lakini tuko wangapi?

MATATIZO YAKO WAPI?
Kwanza lazima tukubali kwamba 

matatizo ni makubwa, mazito na ya 
kutisha.

Kwanza kabisa ni kiasi kidogo sana 
cha asilimia 15 tu ya matumizi yote ya 
serikali ndiyo hutumika katika elimu.

Ukienda Kenya, ni takriban asilimia 
25. Senegal, Gambia hivyo hivyo. Uganda 
kama asilimia 29.

Sisi tuko nyuma sana, na bila 
kuwekeza katika elimu, tutabaki hivi hivi 
na malalamiko yetu. Lazima tupandishe 
kwango hicho na Benki ya Dunia (WB) 
inasema kiasi cha chini kabisa kiwe asil-
imia 20.

Pili idadi ya wanafunzi iliyopo shuleni 
na vyuoni ni ndogo sana. Katika ngazi ya 
msingi, tumepita asilimia 90, hivyo tuko 
sawa kwa idadi tu, acha ubora ambao 
unatisha kwa ubaya.

Kwa sekondari tumefikia asilimia 
35 ambayo ni ndogo sana katika ulim-
wengu wa leo. Wenzetu wako mbali 
huko kwenye asilimia 75.

Katika Elimu ya Juu na Teknolojia, 
hatujafika hata asilimia tano (5%)!!! 

Kama tunataka kuwa na uchumi wa kati 
na ulio na mizizi katika teknolojia, tuna-
hitaji kufikia asilimia 15. 

Angalia umbali tulipo na ndoto zetu za 
maendeleo! Mifano ipo Asia, tunaweza 
kuiga.

Tatu mazingira ya kusomea kuanzia 
chini mpaka juu, tumekuwa waba-
baishaji tu. Shule zilizojengwa kabla na 
uhuru, ni sasa tunakumbuka kwamba 
zinahitaji matengenezo ya mara kwa 
mara. We don’t have ‘maintenance 
culture’ –utamaduni ya kukarabati. 

Angalia shule za sekondari za 
Ilboru, Minaki, Pugu na Tabora, mpaka 
wanafunzi wanazikimbia kwa sababu ya 
kuumwa kunguni!!!

Angalia design ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) na Chuo Kikuu 
cha Dodoma (UDOM)!! At best can say 
archaic!!!

JANGA LA TAIFA
Majuzi aliyekuwa mkuu wa nchi, Ben-

jamin Mkapa alitangaza kwamba ‘Elimu 
ilikuwa janga la taifa’ Hakuna aliyeshtuka 
au kugutuka!!!

Nchi zingine kama vile Amerika, 
walitangaza ‘National at Risk’ (Taifa liko 
hatarini) walipoona wanapitwa katika 
elimu, kweli likawa janga kuanzia kwa 
rais wa nchi mpaka huku chini shuleni, 
wimbo mmoja.

Hivi ndivyo tunaitaka Tanzania iwe, 
tupunguze katika ‘mega projects (Miradi 
mikubwa) of interest to the ruling elite 
na wasanii/tourism (utalii) and fund 
and manage education well (tuwekeze 
na kusimamia elimu vizuri. Hili ni janga 
la Taifa Rais.

Issa Mcholo Omari,
Profesa wa Elimu Chuo Kikuu,

S.L.P 33875, Dar es Salaam.
Simu: 0713332541 e-mail: 
issaomari88@yahoo.com   
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KCMC yaleta nuru wagonjwa 
wa saratani Kanda ya Kaskazini

SAYANSI
NA MARY MOSHA, MOSHI

Endelea Uk.18

P
ICHA tano zinazodaiwa kuchorwa na 
kiongozi wa Nazi Adolf Hitler, zime-
kosa mnunuzi katika mnada nchini 
Ujerumani. 

Mnada wa Jumba la Wiedler ulilenga 
kuchangisha Paundi za Uingereza 40,000 
kutoka kwa mchoro huo unaouzwa bei ghali. 

Madai ya kughushi bidhaa hizo yaliukum-
ba mnada huo na meya wa mji huo Ulrich 
Malu, alitaja kuwapo watu wenye nia mbaya. 

Mauzo hayo yalifanyika mjini Nuremberg, 
Ujerumani, mji ambao una sifa za kuandaa 
mikutano ya Nazi ambapo viongozi wakuu 
wa Nazi walishtakiwa kwa uhalifu wa vita.

Mauzo pia yalishirikisha bidhaa zinazo-
daiwa kumilikiwa na dikteta huyo kikiwemo 
chombo cha kuwekea maua na kiti kilicho na 
alama ya Nazi katika mkono wake. 

Chini ya uongozi wa Hitler kati ya 1933-
45, Nazi walianza vita vya dunia vya pili 
wakiwa na nia ya kutekeleza sera yao ya 
mauaji ya kimbari ambayo yalisababisha 
mauaji ya Wayahudi milioni sita, mamilioni 
ya raia wengine pamoja na wapiganaji.

Onyesho la alama hiyo ya Nazi hadharani 
haliruhusiwi nchini Ujerumani, isipokuwa 
kwa ajili ya masuala ya elimu ama sababu za 
kihistoria.

Jumba la mnada huo lilifanikiwa kuzun-
guka sheria kwa kuficha alama hiyo.

MNADA WAKABILIWA NA CHANGAMOTO 

Makumi ya michoro, ikiwemo ile iliyoan-
daliwa kuuzwa ilikamatwa kutoka kwe-
nye jumba hilo la mnada wiki iliyopita na 
maofisa wa polisi wa Ujerumani.

Waendesha mashtaka wanasema kuwa 
takriban michoro 63 iliyo na saini ya AH 

ilikamatwa kutokana na madai ya kughushi.
Uchunguzi ulianzishwa dhidi ya watu 

ambao hawakutambulika kwa tuhuma za 
kughushi bidhaa hizo, mbali na kufanya 
udanganyifu, mwendesha mashtaka wa 
Nuremberg, aliambia AFP. 

Alithibitisha kuwa jumba la mnada huo lil-
ishirikiana nao kutoa michoro kwa kujitolea.

Mauzo ya michoro hiyo inayodaiwa kutoka 
kwa dikteta huyo mara kwa mara huzua 
hisia na tuhuma za kughushi. 

Mwezi uliopita maofisa wa polisi wa 
Ujerumani walipata vitu vya Hitler wakiwa 
na wasiwasi kuhusu kule ambako vilikuwa 
vikitoka. 

Hitler ambaye alikataliwa mara mbili na 
shule ya uchoraji ya Vienna, anajulikana 
kuuza kazi zake akiwa kijana. 

Kazi zake nyingi zilizodaiwa na wataalam 
kuwa za kiwango cha chini zimeuzwa katika 
miaka ya hivi karibuni. 

Mwaka 2015, Jumba la mnada la Wiedler 
liliuza zaidi ya makumi ya michoro inayo-
daiwa kutoka kwa Hitler kwa Euro 400,000.

Wanunuzi walitoka Ujerumani, China, Ufar-
ansa, Brazil na UAE.

Mwaka 2014, jumba hilo la mnada liliuza 
mchoro wa rangi za maji kuhusu mji mkuu 
wa Munich kwa Euro 130,000. 

Uuzaji wa kumbukumbu za Nazi ni suala 
linalosalia kuzua mgawanyiko duniani. 

Wanunuzi wengine wanasema kuwa wa-
nanunua kutokana na sababu za kihistoria, 
lakini wanaharakati wanaonya kwamba vitu 
hivyo pia hununuliwa na watu wa mrengo 
wa kulia ambao wanatii utawala wa Hitler. 

 
 BBC 

Michoro ya Hitler yakosa 
mnunuzi kwenye mnada

JIELIMISHE

Kiti kilicho na alama ya nazi katika mikono yake. PICHA: MTANDAO

Mionzi 
hii haina 
maumivu 
na mad-
hara yake 
ni uchovu, 
tupu kuwa 
nyem-
bamba 
sana (nar-
rowing of 
vagina) na 
mgonjwa 
kupun-
gukiwa na 
damu,”

n Inajenga jengo maalum la wagonjwa wa saratani na jengo la mionzi 

sababu wagonjwa wengi wanakuwa na 
upungufu wa damu kutokana na kuvuja 
damu mara kwa mara.”

Aidha, Dk. Furaha anataja kipimo cha 
CT Scan ambacho huangalia kibofu cha 
mkojo kama kimeathirika au la.

“Lakini pia huangalia kama saratani 
imesambaa kwenye mifupa, ini, igo na 
sehemu nyingine za mwili,” anasema.

MAKUNDI YA SARATANI

 YA SHINGO YA KIZAZI

Mkuu huyu wa Kitengo anasema sara-
tani ya shingo ya kizazi ina makundi yake 
ambayo yamegawanyika kulingana na 
ngazi ama hatua zake (TNM ama FGO-
Classiication).

Dk. Furaha anataja ngazi ama hatua 
ya kwanza (stage 1) kuwa ni  Saratani 
iliyo kwenye chembechembe au seli za 
aina ya epithelium, lakini haiiki kwenye 
nyama za ndani za shingo ya kizazi.

Ngazi ya pili au hatua ya pili (stage 
II) anayoitaja mtaalamu huyu ni ile ya 
Saratani iliyosambaa hadi kwenye tupu 
ya mwanamke sehemu ya juu kwa 2/3.

Anataja ngazi au hatua ya tatu (Stage 
III) kuwa ni ile ya Saratani iliyosam-
baa hadi kwenye ukuta wa nyonga na 
sehemu ya chini ya uke kwa 1/3, ambayo 
inaleta madhara katika igo.

“Ngazi au hatua ya nne (stage IV) ni ile 
Saratani iliyosambaa hadi nje ya tupu 
ya mwanamke na pia husambaa hadi 
kwenye sehemu zingine za mwili kama 
mapafu, igo na mifupa,” anasema.

JE SARATANI INATIBIKA?

Dk. Furaha anasema saratani inati-
bika  kwa tiba ya kuchoma (cauteriza-
tion).

Anasema tiba hii hutolewa kwa wag-
onjwa wenye matatizo ya shingo ya 
kizazi kabla haijawa saratani na hutumia 
joto kali, umeme au kemikali kuchoma 
sehemu iliyoathirika.

Aidha, mtaalamu huyu anasema 
ipo pia tiba ya dawa (Chemotherapy), 
ambayo mgonjwa hutumia dawa za sara-
tani zinazoua chembechembe au seli za 
saratani ya shingo ya kizazi.

“Dawa hizi hutolewa kwa mgonjwa 
ambaye saratani imeshasambaa 
mwilini na inahusisha dawa moja 
pekee au mchanganyiko wa dawa zaidi 
ya moja ambazo mgonjwa hupewa 
kwa njia ya dripu au kumeza kupitia 
mdomoni,”anasema. 

TIBA YA MIONZI

Dk. Furaha anabainisha kwamba ipo  
pia tiba ya mionzi (radiation therapy) 
ambayo hutumia mionzi ya X-ray, 
gamma na neutrons ambayo huua seli 
za saratani hii.

“Mionzi hii haina maumivu na 
madhara yake ni uchovu, tupu kuwa 
nyembamba sana (narrowing of vagina) 
na mgonjwa kupungukiwa na damu,” 
anasema.

MKURUGENZI

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa 
Hospitali hiyo, Dk. Gileard Masenga 
anasema Hospitali ya KCMC iko katika 
mpango wa kujenga jengo maalum kwa 
ajili ya wagonjwa wa saratani pamoja na 
jengo la Mionzi.

kwenye uvimbe katika shingo ya kizazi 
ambacho hupelekwa maabara kuchun-
guzwa kama kuna saratani au la.

Ni kipimo kinachothibitisha uwepo wa 
saratani.

COLPOSCOPY 

Colposcopy anaitaja Dk. Furaha kuwa 
ni aina ya darubini inayotumiwa kuchun-
guza shingo ya kizazi ili kuangalia kama 
kuna tishu ambayo si ya kawaida. 

Anasema kipimo hiki kinaweza 
kufanywa na daktari bingwa wa magonjwa 
ya kina mama.

CONE BIOPSY 

Kipimo kingine anachokitaja Dk. 
Furaha ni Cone Biopsy.

Anasema, kipimo hiki hufanywa kwa 
kuchukua nyama kutoka katika shingo ya 
kizazi mfano wa koni kwa uchunguzi zaidi 
na hufanywa katika chumba cha upasuaji 
mgonjwa akiwa amepewa dawa ya nusu 
kaputi.

Anafafanua kipimo hiki kinaweza 
kutumiwa kama njia moja ya kutibu 
saratani ambayo haijaenea na ambayo 
ni ndogo sana kuondolewa kwa njia hii.

Anabainisha kwamba kuna aina mbili 
za kufanya kipimo hiki.

Anasema aina ya kwanza ni ya kukata 
kipande cha nyama kutoka katika shingo 
ya kizazi kwa kutumia nyaya ya umeme 
inayojulikana kitaalamu kama loop elec-
trosurgical excision procedure (LEEP).

“Aina ya pili ni ya kukata nyama ya 
shingo ya kizazi kwa kutumia visu maalum 
vya upasuaji au laser PET Scan…kipimo 
hiki pia huweza kuthibitisha uwepo wa 
saratani,” anasema na kuongeza:

“Na kuangalia maendeleo ya mgonjwa 
baada ya kupata tiba Blood test, Vipimo 
vya damu, kuangalia wingi wa damu, kwa 

kuwa ukipata saratani ya shingo ya 
kizazi hauwezi kupona, Dk. Furaha 

anasema Saratani ya shingo ya 
kizazi inaweza kutibika iwapo 
itagundulika mapema.

VIPIMO VYAKE

Dk. Furaha anasema vipo vipimo vingi 
ambavyo vinafanyika ili kubaini kuwepo kwa 
viashiria vya saratani hiyo.

Anabainisha (Pap smear), Chembechembe au 
seli za shingo ya kizazi huchukuliwa na kuchun-
guzwa kwa kutumia Darubini. 

Anasema kipimo cha Cervical Biopsy, kinahu-
sisha uchukuaji wa kipande cha nyama kutoka 

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 

na Watoto, Ummy Mwalimu. Hospitali ya Rufaa ya KCMC, inayotarajia kujenga jengo la saratani.

Mmoja wa wanafunzi waliopatiwa chanjo ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi 

kutoka shule ya msingi Kapera, wilayani Bukombe, Agnes Ezekiel. PICHA: MTANDAO

S
ARATANI ya shingo ya kizazi 
ni ugonjwa ambao hutokana 
na mabadiliko ya mfumo wa 
chembechembe au cells zilizo 

katika shingo ya kizazi.
Mabadiliko hayo hupelekea chembe 

chembe hizo kushamiri na kuzaliana 
kwa kasi kinyume na mpangilio wa 
maumbile.

Saratani ya Shingo ya kizazi yaseme-
kana kuongoza kwa kusababisha vifo vya 
wanawake kwenye nchi zinazoendelea.

Ripoti ya mwaka 2012 ya Shirika la 
Afya Duniani (WHO), inasema kati ya 
matukio 75,000 ya waathirika wa sara-
tani ya kizazi barani Afrika, wagonjwa 
50,000 walifariki dunia.

KINACHOSABISHA SARATANI 

YA SHINGO YA UZAZI 

Ufafanuzi wa swali hili unatolewa na 
Dk. Severini Furaha, Mkuu wa Kitengo 
cha Saratani katika Hospitali ya Rufaa ya 
KCMC iliyo Manispaa ya Moshi, Mkoani 
Kilimanjaro.

Anatoa ufafanuzi huu katika Kilele cha 
Siku ya Saratani Duniani kwa mwaka 
huu wa 2019, alipofanya mahojiano na 
Mwandishi wa makala haya.

Dk. Furaha anasema ripoti za utaiti 
wa kisayansi zimeaiki kuwa asilimia 
99   ya saratani ya shingo ya kizazi, 
hutokana na maambukizi ya virusi vya 
‘Human Papillomavirus’   au HPV vili-
vyoko katika jamii ya papilloma.

Anasema baadhi ya virusi hivyo 
vyenye aina zaidi ya 100 huambukizwa 
kwa njia mbalimbali ikiwemo kujami-
ana hasa katika umri mdogo au chini 
ya miaka 18.

Mbali na njia hiyo, mtaalamu huyo 
anataja sababu zingine kwamba ni 
kuwa na wenzi tofauti au mwenzi aliye 
na wapenzi tofauti na uvutaji wa 
sigara, kwani hupunguza nguvu ya 
kinga mwilini (impairs immune 
system).

Mtaalamu huyu anasema 
saratani hii pia huwasham-
bulia watu wenye kinga 
hafifu ya mwili au 
magonjwa kama 
Ukimwi na wenye 
uzazi wa mara kwa 
mara.

DALILI ZAKE

Dk. Furaha 
anataja dalili za 
ugonjwa huo 
kuwa ni kutokwa 
na majimaji au 
uchafu wenye 
harufu kali ukeni, 
kutokwa na damu 
ukeni mbali na siku 
za mwezi au baada ya 
tendo la ndoa.

Zingine ni pamoja 
na maumivu makali ya 
sehemu ya chini ya tumbo 
(pelvic area), kuhisi maumivu 
makali wakati wa kujamiana na 
kupungua kwa uzito wa mwili bila 
kukusudia.

Aidha, mkojo wenye matone ya damu.

DHANA POTOFU

Pamoja na kuwepo kwa dhana potofu 
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U
TAFITI unaonyesha kuwa 
imani za zamani kwamba 
glasi moja ya mvinyo wakati 
wa chakula ni muhimu ni 

potofu. 
Kwamba unywaji wa pombe kupita 

kiasi si mzuri kwa afya yako, ni kitu 
kilichothibitishwa kisayansi miaka 
kadhaa iliyopita.

Lakini kulikuwa na nadharia 
kwamba glasi moja ya mvinyo ni 
muhimu wakati wa chakula, lakini 
utafiti wa sasa unaonyesha kwamba 
hilo si kweli.

Matokeo haya yanazidi kubainisha 
kwamba athari za unywaji wa pombe 
zinazidi kujulikana. 

ATHARI CHEMBECHEMBE ZA DNA

Na ndiyo maana kundi moja la 
wanasayansi kutoka Chuo Kikuu cha 
Rutgers nchini Marekani, pamoja na 
watafiti kutoka Chuo cha Yale nchini 
humo, wamegundua kwamba unywaji 
wa pombe unaweza kuathiri chem-
bechembe za mtu za DNA na kumfan-
ya ahisi anataka kukibugia kinywaji 
hicho zaidi. 

Aidha, wengi pia wanabainisha 
kwamba kinywaji kimoja kina athari 
mbaya kwa afya zetu.

HAMU YA KUNYWA ZAIDI

Hadi kufikia hapo kundi hilo la 
watafiti liliamua kuangazia uchan-
ganuzi wake katika jeni mbili zinazo-
husiana na udhibiti wa tabia wakati 
mtu anapokuwa chini ya shinikizo la 
pombe. 

Moja ni ile ya PER2 inayoshawishi 
maisha ya miili yetu na nyingine ni 

ya POMC, ambayo inadhibiti utara-
tibu wetu wa kukabiliana na dhiki.

Ukilinganisha wanywaji wa wastani 
na wale wanaobugia pombe kwa 
wingi, wanasayansi wamegundua 
kwamba jeni za watu wanaokunywa 
pombe kwa wingi hubadilika. 

Kwa wale wanaobugia kwa wingi, 
jeni zao hutoa protini polepole na 
hupata hamu ya kunywa wakati wan-
apokumbwa na matatizo.

Na kwa wale wanaopenda ku-
nywa ili kukabiliana na matatizo, ni 
muhimu wakatambua kwamba mab-
adiliko ya jeni huongezeka kutokana 
na kinywaji zaidi. 

Unapobugia pombe sana unazidi 
kuharibu jeni, hatua inayotufanya 
kuwa na hamu ya kunywa pombe 
zaidi na zaidi.

“Tumegudua kwamba watu wa-
naokunywa pombe nyingi wanab-
adilisha chembechembe zao za DNA 
katika njia inayowafanya kutaka 
kunywa zaidi,” anasema Profesa 
Dipak  Sarkar, mwanzilishi wa utafiti 
huo unaongozwa na Chuo Kikuu cha 
Rutgers.

“Hii inaweza kusaidia kuthibitisha 
kwa nini pombe ina mvuto mkubwa,” 
anaongeza.

Watafiti wanatumaini kwamba 
ugunduzi wao utatoa fursa ya 
kutambua viashiria vinavyoweza 
kupimwa kama vile protini au jeni zi-
lizobadilishwa, kutabiri hatari ya mtu 
anayekuwa na unywaji wa kiwango 
cha juu na namna atavyolindwa asi-
weze kunywa zaidi. 

 
 BBC

UTAFITI

J
AMAA mmoja ambaye aliingia kwe-
nye nyumba iliyotelekezwa nchini 
Marekani ili avute bangi, alipatwa na 
mshtuko asioutarajia baada ya kuku-

tana na Chui mkubwa aina ya Tiger ambaye 
alikuwa ametelekezwa. 

Polisi jijini Houston, Texas wanasema awali 
mwananchi huyo alipowapigia simu, walid-
hani kuwa yupo kwenye njozi baada ya kuvuta 
bangi. 

Lakini maoisa hao walipoika walimkuta 
Tiger mkubwa amefungiwa ndani ya kizimba. 

Hakukuwa na alama yeyote iliyoonyesha 
kuwa kuna watu waliokuwa wakiishi kwenye 
jengo hilo, japo kulikuwa na nyama mbichi 
karibu na kizimba hicho. 

Polisi sasa wanasema watafanya uchunguzi 
ili kubaini namna gani mnyama huyo aliika 
hapo. 

Wameeleza kuwa ‘raia mwema’ ambaye ali-
gundua uwepo wa tiger huyo hakuwa akiishi 

kwenye nyumba hiyo, na aliingia tu ili ‘avute 
bangi’.

“Tuliwauliza iwapo kama wamelewa dawa 
za kulevya (bangi) ama kweli wamemuona 
tiger,” msemaji wa polisi amewaambia waandi-
shi wa habari. 

Polisi pia wameeleza kuwa kizimba hicho 
hakikuwa madhubuti, na kilikuwa kime-
fungwa na bisibisi na kamba ya plastiki. 

Japo mnyama huyo hakuwa mwenye hasira, 
ilibidi kwanza apigwe dawa ya usingizi kabla 
ya kumtoa kwenye nyumba hiyo na kupele-
kwa kwenye maskani ya wanyama. 

Tiger ni aina ya Chui wanaopatikana Kusini 
na Kusini Mashariki mwa Asia na Mashariki ya 
mbali ya Urusi. 

Ni wanyama ambao wapo katika hatari ya 
kupotea. Inakadiriwa kuwa wamebaki 4,000 
tu mwituni. 

BBC

JE, WAJUA?

Akutana na chui akivuta 
bangi kwenye maficho

Utafiti unaonyesha kwamba unywaji pombe kama huu unaathiri chembechembe za 

mtu za DNA na kumfanya ahisi anataka kunywa zaidi. PICHA: VODACOM

Chui aina ya Tiger aliyekutwa ametelekezwa katika jumba lisilokaliwa na watu nchini 

Marekani. PICHA: MTANDAO

Jinsi pombe inavyoathiri 
DNA na kuongeza 
hamu ya kunywa zaidi

“Hatua hii tunaichukua kutokana na wag-
onjwa wa saratani kutembea umbali mrefu 
kufuata huduma hiyo jijini Dar es Salaam,” 
anasema.

Dk. Masenga anasema jengo hilo linalota-
rajia kugharimu zaidi ya Sh. Bilioni 5 linata-
rajiwa kuwa na vitanda 60 kwa ajili ya wag-
onjwa hao. 

 “Takwimu zetu zinaonyesha kuwa  wag-
onjwa wa Saratani wamekuwa wakiongezeka 
ambapo mwaka 2016 hadi 2018 kulikuwa na 
jumla ya wagonjwa 9,312, huku idadi ya wag-
onjwa wapya ikiwa ni 1,445 hadi kuikia hivi 
sasa,”anasema .

Anabainisha kwamba mwaka 2016 katika 
harambee maalumu iliyohusisha wananchi 
kwa ajili ya kujenga wodi hiyo, jumla ya shilingi 
milioni 230 zilikusanywa.

Aidha, anafafanua kuwa tayari  wame-
shatafuta wafadhili kutoka nchi mbalimbali 
watakaosaidia kukamilisha ujenzi wa jengo 
hilo. 

“Wagonjwa wa saratani wamekuwa waki-
pata changamoto ya kutembea umbali mrefu 
kufuata huduma ya mionzi katika Hospitali 
ya Ocean Road jijini Dar es Salaam, lakini pia  
wapo wanaoshindwa kwenda kutokana na hali 
ngumu ya kifedha,” anasema na kuongeza:

“Sisi katika Hospitali ya KCMC tumeona 
haja ya kutoa huduma hiyo ambapo tume-
shatengeneza bajeti na michoro ya jengo na 
tumeshaiwasilisha Serikalini… Katika bajeti ya 

mwaka 2018/19 Serikali imetenga kiasi cha Sh. 
Bilioni moja kwa ajili ya kuanza ujenzi huo.”

Mkurugenzi  anasema kuwa mpaka sasa 
wameshapata wafadhili watakaonunua 
mashine maalum ya mionzi na kwamba 
wanachosubiri ni kukamilika kwa jengo hilo 
ili waweze kuleta mashine, huduma zianze 
mara moja.

 “Serikali ya Jamhuri wa Mungano wa Tan-
zania imetenga Sh. Bilioni moja  kwa mwaka 
wa fedha 2018/2019 kwa   ajili ya kununua 
dawa za ugonjwa wa saratani kwa hospitali 
yetu ya KCMC ambapo wagonjwa wamekuwa 
wakipewa dawa hizo bure,” anasema.

KINA MAMA 

Baadhi ya wanawake waliohudhuria kilele 
cha siku hiyo wameiasa serikali ihakikishe 
inapitisha ajenda ya utoaji elimu kuanzia ngazi 
ya kijiji, kata hadi wilayani ili kujenga uelewa 
juu ya saratani hiyo inayoathiri wanawake 
wengi. 

Suzani Kavishe ni mmoja wa kina mama hao 
anasema mbali na   wananchi kukosa elimu 
ya kutosha juu ya magonjwa ya saratani lakini 
pia kuna dhana potofu ya kutokuwapo kwa 
tiba ya saratani.

“Lakini pia tatizo jingine ni la  uchumi duni 
miongoni mwa wananchi  unaowakwamisha 
kina mama wengi kuika katika Hospitali ya 
Rufani ya KCMC kufanya vipimo vya awali,” 
anasema.

Inatoka Uk.17

KCMC yaleta nuru wagonjwa wa saratani



S
ALOME Masunga (16) mwanafun-
zi wa Shule ya Sekondari Mahaha, 
Bariadi, Mkoa wa Simiyu ana 
ujumbe mzito kwa wazazi wa wa-

toto wa kike.
“Kama wazazi na jamii  wangekuwa 

wanatutimizia mahitaji yetu ya msingi 
sisi watoto wa kike, ni dhahiri baadhi ya  
changamoto zinazotishia kuvunja ndoto 
zetu za kielimu zisingekuwa zinatupata,” 
anasimulia.

Salome anasema kuwa jukumu kubwa 
na la msingi katika kuhakikisha ustawi 
wa mtoto wa kike ni la kuzingatiwa kwa 
mahitaji yake ya msingi, usaidizi wa makuzi 
pamoja na malezi kutoka kwa wazazi, 
mambo ambayo baadhi ya walezi wilayani 
Bariadi hawayafanyi.

Anabainisha, tangu aanze kujifahamu 
amekuwa akikutana na changamoto na 
vishawishi vingi na wenzake walio katika 
shule  mbalimbali Wilayani humo, kuto-
kana na kukosa usaidizi wa karibu na usi-
mamizi kutoka kwa wazazi wao.

Kwa mujibu wa maelezo yake, masuala 
ya msingi ya mtoto wa kike ni lazima 
yaguse mahitaji muhimu kwao ili kuwae-
pusha dhidi ya makundi mabaya yanay-
oweza kukwamisha kuziikia ndoto zao 
za kitaaluma. 

“Mzazi anayejua umuhimu wa mwanaye 
na kutambua jukumu lake kwa mtoto 
wake…lazima atimize wajibu wake bila 
kulazimishwa wala kupigiwa kelele, lakini 
kwa baadhi yetu imekuwa tofauti kwani 
wazazi wetu hawahangaiki wala kujishu-
ghulisha na mahitaji yetu muhimu,” 
anasema.

Anaongeza kuwa wazazi wengi wilayani 
Bariadi hawajajua au kuelewa majukumu 
yao kwa watoto wao wa kike, ukitofautisha 
wa wale wa kiume.

“Wazazi wamekuwa wazembe kutimiza 
majukumu yao kwa watoto wao wa kike, 
hali ambayo imekuwa ikinifanya kujiuliza 
mara kwa mara kwamba je ni kutokana 
na hali ngumu ya maisha au ni hulka tu ya 
wazazi kukwepa majukumu yao?” anauliza 
na kuongeza:

“Mwisho wa yote sisi wa watoto wa kike 
tunajikuta tukitumbukia katika dimbwi 
la mahusiano ya kimapenzi ili tuweze 
kujikimu.”

Anabainisha kuwa yeye binafsi 
amekuwa akikosa mahitaji ya msingi 
kutoka kwa wazazi, kwamba hata ana-
pomshirikisha mama yake kwa mahitaji 
kama nguo za ndani na taulo za kike, siku 
zote huishia  kuambiwa hana pesa za kum-
nunulia mahitaji hayo.

“Na kibaya zaidi, mama husema 
kwamba hata yeye mwenyewe hawezi 
kumudu kujikamilishia mahitaji yake,” 
anasema.

MWONGOZO WA MALEZI

Salome anasema wasichana wengi 
katika wilaya hiyo wamekuwa wakiishi na 
kukua bila kupata malezi stahiki na mwon-
gozo thabiti wa mabadiliko ya miili yao.

Anabainisha kwamba upungufu huo 
ndio kwa kiasi kikubwa umekuwa uki-
waathiri na kujikuta wakidondokea 
mikononi mwa wanaume wadanganyifu 
na kuishia kupata mimba zisizotarajiwa.

Anafafanua kwamba sasa akiwa na umri 
wa miaka 16, hajawahi kupata mafunzo 
yoyote yanayohusu mabadiliko ya mwili  
kutoka kwa mzazi wake na badala yake ali-
jifunza masuala hayo kutoka kwa wenzake.  

 IRENE PASCHAL 

Kwa upande wake Irene Pachal (12) 
mwanafunzi wa Shule ya Msingi Kidinda, 
anasema amekuwa akishuhudia wenzake 

wakilalamika kutopata mahitaji yao 
kutoka kwa wazazi wao.

“Wazazi wengi hawana tabia na mazoea 
ya kuwahudumia watoto wao na badala 
yake wanawageuza kuwa kitega uchumi,” 
anasema.

Anafafanua kwamba kuna tabia isiyo-
faa na isiyozoeleka kutoka kwa wazazi wa 
Wilaya ya Bariadi ya kukwepa majukumu 
ya kuwahudumia watoto wao na badala 
yake hutaka kuwageuza vitega uchumi 
cha familia kwa kuwafanyisha biashara 

na vibarua vidogo vidogo.
Irene anasema, ingawa yeye anapata 

mahitaji yake mara moja moja kutoka kwa 
mama yake, lakini anaona jinsi wenzake 
wanavyonyemelewa na hatari kwa kukosa 
mahitaji ya msingi hali inayowalazimu 
‘kujishughulisha’ ili wajikimu katika mahi-
taji yao.

WAZAZI

Bahati Sonda ni mkazi wa Bariadi. 
Anakiri kuwa kuna tatizo la baadhi ya 

Endapo 
wazazi 
wangeku-
wa wana-
zungumza 
na mabinti 
na hata 
vijana 
wa kiume 
wanget-
ambua 
na kujua 
umuhimu 
wa kuhu-
dumia wa-
toto katika 
masuala 
ya msingi 
na hivyo 
kuwanus-
uru kutoka 
kwenye 
vishawishi 
vinavyo-
sababisha 
ndoa za 
utotoni 
pamoja 
na mimba 
zisizota-
rajiwa.”
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Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Sekondari Bariadi waliobainisha changamoto ya kutopata huduma zao za 
msingi kutoka kwa wazazi wao. PICHA ZOTE: HAPPY SEVERINE

ELIMU

Wazazi walivyo 
chanzo cha mimba 
za utotoni Bariadi

wazazi kutohudumia watoto wao wa 
jinsia zote kwa ujumla kwa mahitaji yao 
ya msingi.

Anasema familia nyingi wilayani Bariadi 
hazina kipato kikubwa hali inayowalaz-
imu wazazi kuwatumia watoto wao kwa 
nyakati zingine kama kitega uchumi kwa 
kuwaingiza kwenye biashara ndogondogo 
na vibarua bila kujua madhara yanayowa-
pata watoto hao.

“Wazazi wengi hapa Bariadi wanakwepa 
majukumu ya kuhudumia watoto wao na 
wamewageuza kuwa vitega uchumi vya 
kuwatafutia pesa za kuhudumia familia, 
hali inayowanyima watoto wao haki za 
msingi,” anasema.

Sonda anabainisha kuwa karibu asilimia 
70 hadi 80 ya wanafunzi wengi wenye 
umri kati ya miaka 7 na 13 wamekuwa wak-
ifanyishwa kazi na kunyimwa mahitaji yao 
ya msingi huku fedha wanazozipata katika 
biashara ndogondogo wazifanyazo katika 
magulio na minada zikitumika kulisha 
familia zao.

Anasema asilimia kubwa ya wanafunzi 
wanaotumika kufanya biashara katika 
magulio na minada wilayani humo ni 
wanafunzi wa kike wakiwa kati ya darasa 
la kwanza hadi la sita.

Sonda anafafanua kwamba kwa muda 
mwingi watoto hao wanalazimika kufanya 
biashara kama ya kuuza karanga, mboga 
mboga, kuosha utumbo wa mifugo 
machinjioni ama kuajiriwa kwenye miga-
hawa na vilabu vya pombe.

“Sasa hali hiyo inawakosesha haki, mahi-
taji yao ya msingi na kuwasukuma katika 
mahusiano na wanaume na hatimaye 
wakishakubebeshwa mimba huteleke-
zwa,” anasema.

MATHIAS

Costantine Mathias ni mkazi mwingine 
wa Bariadi, akiwa baba wa watoto wawili.

Aidha, Mathias ni mtetezi wa haki za 
watoto Bariadi ambaye anasema suala 
la wazazi wilayani humo kutohudumia 
watoto wao linagusa watoto wa jinsia zote.

Anafafanua kwamba suala hilo ni gumu 
kwa kuwa hata wazazi na hasa akina mama 
historia, wakati wanakua nao hawakupata 
haki hizo, hivyo hawaoni kuwa ni tatizo.

Hata hivyo, Mathias anasema kuwa 
baadhi ya familia zina hali duni ya kiu-
chumi kwani hata ndani ya familia kuna 
wazazi wanaoshindwa kabisa kumudu 
mahitaji ya msingi ya familia.

Anataja sababu nyingine kuwa ni wazazi 
wengi, hasa kina mama, kutokuwa na 
tabia ya kuzungumza na watoto wao juu 
ya afya ya uzazi, makuzi na malezi kwa 
kuwa mambo hayo yanachukuliwa kuwa 
yasiyofaa kutajwatajwa.

“Endapo wazazi wangekuwa wana-
zungumza na mabinti na hata vijana wa 
kiume wangetambua na kujua umuhimu 
wa kuhudumia watoto katika masuala 
ya msingi na hivyo kuwanusuru kutoka 
kwenye vishawishi vinavyosababisha 
ndoa za utotoni pamoja na mimba zisi-
zotarajiwa.

NDOA ZA MITAALA

Kwa upande wake, Neema Elias ambaye 
pia ni mkazi wa Bariadi, anasema ndoa za 
mitaala (wake wengi) zilizoshamiri wilay-
ani Bariadi ndizo chanzo cha wazazi wengi 
kutotekeleza majukumu yao ya kuhu-
dumia watoto na familia zao kwa ujumla.

Anasema mitaala husababisha 
wanaume kushindwa kukidhi mahitaji 
ya familia zao kutokana na idadi kubwa 
ya jamaa wanaohitaji kuhudumiwa, hali 
inayosababisha watoto kugeuka kuwa 
wasimamizi wa familia.

NA HAPPY SEVERINE, BARIADI

n Ni kwa kutokidhi mahitaji ya msingi kwa watoto wa kike
n Baadhi walaumiwa kuwageuza watoto vitega uchumi

Irene Paschal, mwanafunzi wa Shule ya Msingi Kidinda, anayekiri wanafunzi wengi 
wa kike kutopatiwa mahitaji yao ya msingi na hivyo kujikuta wakidondokea katika 
janga la mimba zisizotarajiwa.
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WADAU 

SABATO 

KASIKA

MAMLAKA 
ya Kuzuia na 

Kupambana na 
Dawa za Kulevya 
imebaini kuwapo 

pipi hatari 
zinazodaiwa 

kuchanganywa 
na dawa za 
kulevya na 

kusambazwa 
shuleni kuuzia 

wanafunzi. 
Wadau wanasemaje?

XXXX

JAMBO hili linaweza kuwa na ukweli 
ndani yake.  Sidhani kwamba Mamlaka 
ya Kuzuia na Kupambana na Dawa za 
Kulevya imekurupuka tu. 

Itakuwa imefuatilia na kubaini ku-
wapo kwa pipi hizo hatari ambazo in-
asemekana zinachanganywa na dawa 
za kulevya. 

Kwa hiyo kinachotakiwa ni wazazi 
na walezi kuwa makini sana kwani 
biashara hii kubwa duniani ina mbinu 
nyingi, ambazo zimekuwa zikitumiwa 
na wauzaji ili kujipatia fedha haramu. 

Kwa maana hiyo taarifa hizi zisi-
chukuliwe kimzaa tu bali kila chombo 
kinachohusika katika uchunguzi ki-
fanye kazi. 

Kwa upande wa wazazi na walezi ni 
muhimu kuwa makini na kuacha mtin-
do wa kuwanunulia watoto pipi ovyo 
kwa kudhani kwamba wanawapenda 
na kumbe wanawaharibu. Umakini ni 
wa msingi sana katika kila jambo. 

Tumepewa taarifa, kinachofuata ni 
sisi kuchukua hatua, ambazo zita-
wafanya watoto au wanafunzi kwa 
ujumla wawe salama wawapo shuleni 
na nyumbani, wasile vyakula au pipi 
ambazo zinadaiwa kuwekwa dawa za 
kulevya. 

KWA hali hii ninaona ni bora pipi za 
aina zote zisiuzwe ili ufanyike uchunguzi 
wa kubaini zile zinazodaiwa kuwekwa 
dawa za kulevya ndipo wauzaji waendelee 
kufanya biashara hiyo. 

Sidhani kama pipi wanazosema kuwa 
zimewekewa dawa za kulevya zinajulika-
na, ndio maana nikasema ni bora kuzuia 
kuuza pipi zote kwanza hadi zitaka-
pobainika. 

Vinginevyo watoto ambao ni wapenzi 
wa pipi wataendelea kupewa dawa za 
kulevya bila wao kujua. 

Taarifa ya kwamba Mamlaka ya Kuzuia 
na Kupambana na Dawa za Kulevya kwa  
kushirikiana na taasisi nyingine zisizo za 
kiserikali, wamefanya kampeni kwenye 
baadhi ya shule jijini Dar es Salaam kwa 
ajili ya kuwaelimisha wanafunzi athari za 
dawa hizo, kwa lengo la kuwaepusha na 
madhara hayo ni njema na ninawaombea 
waendelee kufanya hivyo. 

Aidha, hatua yao ya kutaka kuanzisha 
msako maalum wa kuwakamata wahusika 
ni nzuri. 

Hata hivyo, kikubwa ninachokiona ni 
kuzuia kwanza kila aina ya pipi hadi hapo 
zilizo na dawa zitapobainika na kuondole-
wa sokoni ndipo zile zisizo na madhara 
ziendelee kuuzwa katika maeneo yote 
ikiwamo shuleni. 

HII sasa ni hatari zaidi, hivyo ipo haja 
kwa jamii kuchukua tahadhari juu ya 
pipi zenye dawa hizo, ambazo zina-
daiwa kuuzwa katika maeneo ya shule 
mbalimbali kama ambavyo imeelezwa 
na mamlaka husika ya kudhibiti dawa 
hizo. 

Waswahili wana msemo wao kwamba 
lisemwalo lipo na kama halipo, basi 
linakuja. 

Binafsi niliwahi kusikia mbunge 
mmoja akilalamikia hali hii kwamba 
zimeingizwa nchini pipi zenye dawa za 
kulevya na zinauzwa shuleni. 

Sikuamini hilo, lakini sasa nimeanza 
kuamini kutokana na kauli ya mamlaka 
husika kutoa tahadhari. 

Ndio maana nikasema jamii ichukue 
tahadhari, kwani wazazi wamekuwa 
wakiwapa watoto wao pesa za kutumia 
wawapo shuleni na huko wananunua 
chochote wanachotaka. 

Kwa hali hiyo kuna uwezekano mkub-
wa wameshatumia pipi hizo, kutokana 
na ukweli kwamba watoto wengi wana-
penda pipi. 

Wito wangu zaidi ni kwamba jamii 
isipuuzie kile ambacho kimesemwa 
kwani nchi hii vinaingia vitu vingi 
vikiwamo hata visivyofaa na tunakuja 
kuambiwa kuwa kitu fulani hakifai 
wakati tumeshaanza kukitumia.

USHAURI wangu kwenye suala hili 
ni TFDA kupita katika maduka yote na 
kuchukua kila aina ya pipi na kwenda 
kuzipima ili kubaini zile, ambazo 
inasemekana zina dawa za kulevya, 
kwani huko ndiko wauzaji wanakoz-
itoa. 

Wakifanya hivyo wanaweza kubaini 
kirahisi kwamba kuna pipi za aina 
hiyo au hakuna. 

Pia wanaweza kwenda katika shule 
na kutumia walimu kupata pipi kwa 
ajili ya kuzifanyia ukaguzi, kwasababu 
inawezekana wakawafuata wauzaji 
ikawa vigumu kuzipata, lakini wakitu-
mia walimu ni rahisi. 

Kiukweli ni kwamba kama kuna pipi 
za aina hiyo madhara yake ni makub-
wa kwa baadaye, hivyo biashara hiyo 
idhibitiwe haraka na pia ulaji wa pipi 
unaharibu meno ingawa watoto wana-
zipenda. 

Umefika wakati sasa wazazi kuanga-
lia vitu vya kuwazoeza watoto wao, 
kwani pipi zimekuwa na nafasi kubwa 
kana kwamba ni nzuri na watoto 
wanazipenda sana, lakini kimsingi 
madhara yake ni makubwa kuanzia 
kuoza meno na hata hilo tukio jipya 
la kuchanganya na dawa za kulevya 
ambalo ni baya zaidi.

OTMARI NGAKWIRA (MWALIMU MKUU S/M UNUBINI DAR 

ES SALAAM)

MWASITI RAJABU (MKAZI WA MJINI MOROGORO)

DEOGRATIUS DAVID (MKAZI WA MJINI MOROGORO)STEVEN MAJURA (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

INANIWIA vigumu kuamini mara moja 
kuhusu kuwapo kwa pipi za aina hiyo 
zinazodaiwa kuuzwa katika maeneo ya 
shule za awali hadi sekondari. 

Suala hili linaweza kuwa ni uzushi 
kwani tangu miaka ya 1990 tukiwa 
tunasoma shule ya msingi tulikuwa 
tunaambiwa hivyo. 

Pengine dawa za kulevya zimekuwa 
zikifungashwa kama pipi kama mbinu 
za kuficha dawa hizo. 

Au pia zaweza kuwa mbinu za wazazi 
na walezi za kutaka kuwadhibiti wa-
toto wao wasile pipi ovyo. 

Binafsi sidhani kwamba kuna pipi za 
aina hiyo kwenye maeneo ya shule. 

Ninasema hivyo nikiwa na sababu 
hii, kwamba Mamlaka ya Chakula na 
Dawa (TFDA) ipo na ingeshatoa taarifa. 

Hivyo ni vyema tusubirie TFDA wat-
uambie ingawa pia kuna haja ya kila 
mmoja wetu kuwa makini na hali hiyo, 
kwasababu kama zitakuwepo, basi siyo 
kwamba zitakuwa zinauzwa shuleni tu 
bali hata mitaani. 

Lakini kama nilivyosema jambo 
kubwa ni TFDA kufuatilia na kutoa jibu 
kamili ili kuondoa utata huu ambao 
nilianza kuusikia tangu miaka ya 1990 
nikiwa shule ya msingi na sasa ume-
jirudia tena.

ERESWIDA MOSHI (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)



21JUMANNE FEBRUARI 19, 2019

HABARI MBEYA

Ubakaji watoto waibua hofu

Ukuta 
kuzunguka
vituo vyote 
yatima
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KAMANDA wa Jeshi la Polisi Mkoa 
wa Mbeya, Ulrich Matei, ameagiza 
kujengwa kwa ukuta imara  kuzun-
guka vituo vyote vya watoto yatima 
katika kila Halmashauri za Wilaya 
mkoani humo ikiwahakikishia  us-
alama watoto hao.

Akizungumza juzi alipotembe-
lea Kituo cha watoto yatima cha 
Nuru  Orphan Center kilichopo katika 
Kata ya Uyole, Kamanda Matei 
alisema ukuta huo ambao utajengwa 
katika kila kituo cha watoto yatima, 
utasaidia kuwaepusha na wimbi 
la vitendo vya mauaji, ubakaji na 
ulawiti ambavyo tayari vimeripotiwa 
katika mkoa jirani wa Njombe.

“Nimeona hali halisi ya kituo hiki 
cha nuru wengi wanaolelewa hapa 
ni watoto wadogo  na ukiangalia 
mkoa jirani wa njombe vitendo vya 
mauaji, ubakaji na ulawiti vime-
shamiri, hivyo mkoa tumejipanga ku-
kabiliana na jambo hilo na tumeanza 
na kuhamasisha ujenzi wa ukuta 
kwenye vituo vya yatima,” alisema 
Matei.

Kamanda Matei alitoa rai  kwa 
wananchi kuachana na imani potofu 
za kujipatia utajiri kwa kuwauwa 
watoto wadogo alisema Jeshi la 
Polisi limejipanga kukabiliana na 
vitendo hivyo.

Msimamizi wa kituo hicho, Jackson  
Sihavago mbali na kupokea agizo 
la ujenzi wa ukuta pia aliwaomba 
wadau kusaidia kufunga kamera ili 
kubaini matukio yeyote yanayoweza 
kutokea.

Alisema kamera hizo ambazo zi-
tafungwa maeneo ya kituo hicho zi-
tasaidia  kufahamu matukio mbalim-
bali ya uhalifu ambayo yatafanywa.

Miongoni mwa wadau mkoani 
humo, Fredy Pole,  alisema mbali na 
ujenzi wa ukuta kwenye vituo vya 
watoto yatima, lakini jamii pia iwa-
kumbuke kwa kuwapatia vyakula, 
malazi na mavazi.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZIRI wa Nchi, Oisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Sulei-
man Jafo, ameutahadharisha uongozi wa 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya akiutaka kue-
puka vitendo vya rushwa wakati wa udahili 
wa wanafunzi katika Shule za Msingi zenye 
mchepuo wa Kiingereza.

Alitoa tahadhari hiyo juzi alipofanya ziara 
ya kushtukiza jijini Mbeya na kukagua baa-
dhi ya miradi ya maendeleo ikiwemo shule 
ya Msingi Azimio ambayo ni ya mchepuo wa 
Kiingereza na imeanza kupokea wanafunzi 
mwaka huu. 

Waziri Jafo alisema shule ya Msingi Azimio 
imejengwa kwa ubora unaotakiwa na ameri-
dhishwa nayo, lakini akaonya kuwa endapo 
kutatokea vitendo vya rushwa katika udahili 
ubora huo ukawa hauna maana.

Pia, aliwatahadharisha kuepuka kufanya 
upendeleo kwa watoto wa viongozi pekee 
huku watoto wa wananchi wa kawaida wak-
itengwa kwa madai kuwa vitendo hivyo havi-

takubalika na kiongozi yeyote.
“Isije ikatokea mtu yeyote akafanya viten-

do ambavyo vinaashiria rushwa, mtu ana-
taka mpaka apewe chochote ili akubali kum-
pokea mtoto katika shule hii hapana, mtoto 
yeyote atakayeikia viwango mnavyovihitaji 
katika shule hii mpokeeni,” alisema Waziri 
Jafo. Alisisitiza kuwa vitendo vya rushwa vi-
kiingia kwenye shule hiyo pamoja na shule 
nyingine yoyote na ikathibitika, wahusika 
lazima watachukuliwa hatua za kisheria. 

Awali Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, James Kasusura, 
alimweleza Waziri Jafo kuwa ukarabati wa 
Shule hiyo umefanyika kwa kutumia mapato 
ya ndani ya Halmashauri hiyo.

Kasusura alisema ukarabati huo umefany-
wa na vijana wa Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
Kambi ya Itende jijini humo ndani ya miezi 
miwili pekee na kukamilika kwa viwango 
ambavyo walikubaliana. 

Alisema mradi huo umekamilika hara-
ka kutokana na kuwatumia vijana hao na 
kwamba wametumia takribani shilingi mil-

ioni 400 huku akidai kuwa wangewatumia 
wakandarasi ingechukua muda mrefu zaidi 
na hata gharama ingekuwa kubwa.

“Yale madarasa mawili yalikamilika kwa 
muda wa miezi sita kwa kujengwa na ma-
kandarasi wa kawaida lakini hii shule nzima 
imekarabatiwa kwa miezi miwili kwa ku-
watumia wapiganaji wetu wa JKT,” alisema 
Kasusura.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Azi-
mio, Rebecca Tindwa, alisema mpaka sasa 
shule hiyo imeshapokea wanafunzi 825 am-
bao wanaendelea na masomo wakiwemo 
waliohamishwa kutoka katika shule mama 
ya Mkapa. Alisema wasichana wapo 425 na 
wavulana wapo 400 kuanzia darasa la awali 
mpaka la tatu huku akisisitiza kuwa miun-
dombinu yote iko vizuri katika shule hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Katibu Tawala wa Wilaya, 
Hassan Mkwawa, alisema watahakikisha 
maelekezo yote ya uboreshaji wa shule hiyo 
yaliyotolewa na Waziri Jafo yanatekelezwa 
ipasavyo.

Waziri Jafo atoa angalizo rushwa shuleni

Mafundi wakiendelea na awamu ya kwanza ya upanuzi wa Barabara ya Morogoro inayoanzia Kimara mwisho hadi Kibaha, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

binaadamu na Jeshi la Polisi.
Mwenyekiti wa Kitongoji cha Map-

induzi, Tukubagha Mnyanya, alisema 
matukio hayo yalianza kusikika Februari 
14 mwaka huu ambapo binti wa darasa 
la saba alibakwa na watu wasiojulikana 
wakati anatoka shuleni jioni.

Alisema baada ya tukio hilo wakati wa-
naendelea kutafakari na kuchukua hatua 
za kumsaidia mtoto huyo, mtoto mwing-
ine wa miaka mitatu, alichukuliwa na 
mtu asiyejulikana na kuingia naye kwe-
nye pagara kisha wakati anataka kubaka 
watu wakamshtukia na akakimbia kwa 
kuruka ukuta.

“Tumeona tuwahi kupambana na 
matukio haya maana yanatishia usalama 
wa watoto wetu, matukio haya yana-
daiwa kuwa yanatokana na imani za 
kishirikina, wahusika wanataka utajiri, 
sasa tunaomba mungu hawa watu wapa-
tikane,” alisema Mnyanya.

Mchungaji wa Kanisa la Evangelistic 

Assemblies of God Tanzania (EAGT), Vu-
milia Mwasenga, alieleza kuwa Februali 
17 mwaka huu walipokuwa kanisani wa-
naendelea na ibada, mtu mmoja alitaka 
kuwabaka watoto watatu wenye kati ya 
miaka 12 na 13.

Alisema watoto hao akiwemo wa 
kwake walikuwa wanachuma mapera 
lakini akajitokeza mwanamume mmoja 
ambaye matunda sio yake akawaamuru 
washuke haraka akidai matunda ni ya 
kwake na akawachukua akaenda nao 
kwenye kichaka.

Alisema mmoja wa watoto hao 
alifanikiwa kukimbia na kwenda kutoa 
taarifa kanisani ndipo watu wakatoka 
kwenda kuangalia lakini mbakaji 
huyo akatimua mbio na kutokomea 
kusikojulikana.

Kwa upande wake Diwani wa Kata 
hiyo, Kisman Mwangomale, alisema ka-
tika Kitongoji cha Mapinduzi matukio 
ya ajabu yamekuwa yakitokea sana kwa 

madai kuwa kuna watu wamekuwa waki-
uawa na kuichwa ndani.

Alisema pia katika maeneo ya Mapele-
le kuna baadhi ya watoto walikuwa wa-
nauawa na kutupwa kwenye mapagala 
hali ambayo iliyopelekea kuzua hofu na 
watu wakawa wanaishi na watoto wao 
kwa hofu.

Alisema mbali na matukio hayo ya 
mauaji lakini pia watoto wamekuwa 
wakipotea mara kwa mara na kuwasa-
babishia watu kuingiwa na hofu juu ya 
usalama wa watoto wao.

Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya Mbeya, 
Debora Hokololo, alisema Jeshi la Polisi 
litafanya kila namna kuhakikisha wa-
husika wa matukio hayo wanakamatwa 
na kushughulikiwa.

Aliwataka wazazi na walezi kuimarisha 
ulinzi wa watoto wao kwa kuhakikisha 
hawawaachi peke yao majumbani ama 
kuwatuma peke yao kwenda madukani 
nyakati za usiku.

Mmoja wa 
watoto hao 
alifanikiwa 
kukimbia 
na kwenda 
kutoa taar-
ifa kanisani 
ndipo watu 
wakatoka 
kwenda 
kuangalia la-
kini mbakaji 
huyo 
akatimua 
mbio na 
kutokomea 
kusikoju-
likana.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
ANANCHI wa Mamlaka ya 
Mji Mdogo wa Mbalizi kati-
ka Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya, wameingiwa na 

hofu baada ya kuibuka wimbi la ubakaji 
wa watoto unaotekelezwa na watu wa-
siojulikana huku vitendo hivyo vikihu-
sishwa na imani za kishirikina.

Inadaiwa kuwa mpaka sasa watoto 
wanne wamenusurika kubakwa huku 
wabakaji hao wakifanikiwa kumbaka 
mtoto mmoja ambaye ni mwanafunzi 
wa darasa la saba katika Shule ya Msin-
gi Mapinduzi wakati akitoka shuleni 
jioni.

Walieleza hofu ya kuibuka kwa wimbi 
hilo jana kwenye mkutano wa hadhara 
ambao ulifanyika katika Kitongoji cha 
Mapinduzi na kuhudhuriwa na makundi 
mbalimbali wakiwemo viongozi wa dini, 
viongozi wa  mila, watetezi wa Haki za 



Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Dotto Biteko, amea-
giza Tume ya Madini kufuta maombi ya 
leseni za watu na kampuni zote ambazo 
zimeshikilia leseni bila sababu za msingi 
ikiwamo maombi ya leseni zaidi ya 700 
za kampuni ya Ntoku Limited.

Agizo hilo alilitoa jana jijini hapa al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu kuwaendeleza na kuwa-
saidia wachimbaji wadogo pamoja na 
kuimarisha utoaji na usimamizi wa leseni 
za madini nchini.

Alisema kuna baadhi ya watu na kam-
puni zimekuwa zikiomba leseni nyingi za 
utafiti na uchimbaji wakati hawana uw-
ezo wa kuyafanyia kazi.

“Mfano Christopher Eliofo na kampuni 

yake ya Ntoku Limited wana maombi ya 
leseni zaidi ya 700 katika maeneo mbal-
imbali nchini na ameshindwa kulipia 
hata ada ya maombi,” alisema.

Alieleza kuwa kitendo hicho 
kinawanyima haki watu wengine bila 
sababu za msingi na mtu huyo amekuwa 
akiingilia maeneo ya watu wengine na 
kusababisha migogoro isiyokuwa ya 
lazima.

“Naagiza Tume ya Madini kufuta 
maombi ya leseni za watu au kampuni 
zote ambazo zimeshikiliwa bila sababu 
na kuandaa utaratibu wa ukomo wa 
leseni kwa mtu au kampuni,” alisema.

Biteko alisema kama kifungu cha ku-
weka kikomo hakijaainishwa kwenye 
Sheria ya Madini, tume hiyo ipeleke map-
endekezo ili aweke kanuni zinazoonye-

sha ukomo wa leseni.
Alisema kwa mwaka huu wa fedha, 

wizara hiyo iliahidi kuendelea kusima-
mia utekelezaji wa Sheria ya Madini ya 
mwaka 2010 pamoja na marekebisho 
yake ya mwaka 2017.

“Tuliahidi kuwa tutafuta leseni zote 
zinazokiuka matakwa ya sheria hiyo ili 
kutoa nafasi kwa wawekezaji wengine 
wenye uwezo wa kuyaendeleza na mae-
neo mengi zaidi kutengwa kwa wachim-
baji wadogo,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Ni bora tulaumiwe 
kwa kusimamia sheria.”

Pamoja na hayo, Waziri Biteko alisema 
wizara hiyo inategemea kuanza kuzin-
dua vituo vya umahiri na mfano mwezi 
ujao ambavyo vimegharimu zaidi ya Sh. 
bilioni 12.

Waziri amtaja mwenye maombi leseni 700 
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Na Paul Mabeja, CHAMWINO

CHAMA cha Walimu (CWT) Wilaya 
ya Chamwino mkoani Dodoma, 
kimelalamikia walimu kufanyishwa 
kazi siku za mwisho wa wiki bila 
malipo wala chakula kinyume na 
kanuni na miongozo ya kazi.

Malalamiko hayo yalitolewa jana 
na Mwenyekiti wa CWT wilaya 
hiyo, Clement Mahemba, wakati 
alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari wilayani hapo.

Mahemba alisema kwa mujibu wa 
sheria ya ajira na uhusiano kazini 
walimu hao wanafanyiwa kazi 
kinyume cha sheria.

Alisema utaratibu huo ambao 
umeandaliwa na ofisa elimu msingi 
wa wilaya hiyo, umekuwa ukinyan-
yasa walimu kutokana na kuwatu-
mikisha siku za mapumziko ambazo 
ni Jumamosi na Jumapili.

Alisema pamoja na walimu hao 
kutumikishwa kazi katika siku za 
kwenda kufanya ibada, lakini pia 
katika mpango huo ambao afisa 
elimu huyo anauita kuwa ni vikao 
kazi, kumekuwa hakuna malipo 
yoyote wala chakula.

“Walimu wanafanyishwa kazi 
Jumamosi pamoja na Jumapili siku 
ambazo wengi wao wanatakiwa 
kufanya mapumziko kwa ajili 
ya kujiaanda Jumatatu kwenda 
kufundisha,” alisema na kuongeza 
kuwa:

“Lakini walimu hawa wana-
toka umbali mrefu, kuna walimu 
wanatoka kijiji cha Champumba 
kwenda Mlowa barabarani ni zaidi 
ya kilomita 80 kwenda kushiriki 
vikao kazi, hivyo kukosa muda wa 
kufanya maandalizi ya Jumatatu,” 
alisema. 

Mahemba aliongeza kuwa ki-
tendo cha mwajiri kumwita mtumi-
shi wake kazini siku za wikiendi 
anatakiwa kumlipa kama ambavyo 
sheria ya ajira na uhusiano kazini 
namba 6 ya mwaka 2004 kifungu 
cha 24(1)6 na 24(4) vinavyoelekeza.

“Ni lazima mwajiri azielewe hizi 
sheria na kwanini wawanyime wal-
imu hata kwenda kufanya ibada au 
kwa sababu mkurugenzi ni Mwis-
lamu pamoja na afisa elimu wake?” 
alihoji mwenyekiti huyo.

Akijibu malalamiko hayo Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Cham-
wino, Athumani Masasi, alisema 
anachofahamu yeye ni kuwa 
hakuna mwalimu aliyelazimishwa 
na kwamba wanafanya hivyo kwa 
utayari wao.

“Ninachokifahamu mimi mwandi-
shi hawa walimu ni makubaliano 
yao, hivyo hakuna mwalimu yeyote 
ambaye amelazimishwa kufanya 
hivyo wanavyofanya sasa, lakini 
kama unataka kufahamu zaidi njoo 
ofisini,” alisema Masasi.

CWT 
yalalamikia 
walimu 
kufanya 
kazi wikiendi

Kitengo cha majeruhi wa 
ajali kuanzishwa BMH

Kwa hiyo 
kumekuwa 
na matukio 
mbalimbali 
ya ajali ya-
nayotokea 
kwenye 
hii bara-
bara, lakini 
hakukuwa 
na kitengo 
maalum 
kwa ajili ya 
kuhudumia 
majeruhi.

“Kwa hiyo kumekuwa na matukio 
mbalimbali ya ajali yanayotokea 
kwenye hii barabara, lakini hakuku-
wa na kitengo maalum kwa ajili ya 
kuhudumia majeruhi,” alisema.

Alifafanua kuwa serikali iliingia 
makubaliano hayo ili waletewe vi-
faa na wafundishe wataalamu wa 
hospitali hiyo kwa ajili ya kutoa hu-
duma.

“Ninavyoongea tayari Waisraeli 
walishaleta vifaa na walikamilisha 
kufunga mwezi wa 12 mwaka jana 
vipo tayari kwa ajili ya kuanza kutu-
mika,” alisema.

Dk. Chandika alisema wame-
shafanya mawasiliano na wadau 
hao ambapo muda wowote kuan-
zia sasa timu ya walimu itakuja kwa 
ajili ya kufundisha wataalamu ili 

huduma zianze kutolewa.
“Tumejipanga kwa nyanja zote 

kuwa majeruhi watapata huduma 
hapa hapa Benjamin Mkapa kwa 
kuwa vipo vifaa vya kisasa kabisa,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema vifaa 
hivyo vitaokoa maisha ya wananchi 
na watakapofika watapata huduma 
stahiki.

Alisema watu wengi wamekuwa 
wakipoteza maisha kwa kukosa 
huduma bora na kupunguza watu 
kutokumbwa na ulemavu.

“Baada ya wataalamu kumaliza 
watakabidhi kitengo kiwe chini 
yetu na wataendelea kutoa mafun-
zo kwa wataalamu wetu, na haya ni 
matunda kati ya Serikali ya Tanza-
nia na Israeli,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

H
OSPITALI ya Benjamin 
Mkapa (BMH) imeanzi-
sha kitengo maalum kwa 
ajili ya kuhudumia maje-

ruhi wa ajali (Trauma care Unit), ili 
kuokoa maisha ya watu wanaopata 
ajali maeneo mbalimbali nchini.

Akizungumzia kuhusu kuan-
zishwa kwa wodi hiyo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hospitali hiyo, 
Dk. Alphonce Chandika, alisema 
serikali ya awamu ya tano iliingia 
makubaliano na serikali ya Israeli ya 
kuanzisha kitengo hicho.

Alisema hali hiyo inatokana na 
matukio yanayojitokeza kutokana 
na kuwa kwenye njia kuu ya kuele-
kea Dar es Salaam.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, Mhandisi Joseph Malongo (katikati), akikabidhi zawadi ya saa kwa Mkurugenzi 
Msaidizi Idara ya Mazingira, Ester Makwaiya, ambaye amestaafu rasmi utumishi wa umma katika hafla iliyofanyika jijini 
Dodoma juzi.  Kulia ni Mkurugenzi wa Mazingira, Prof. William Mwegoha. PICHA: OMR
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HABARI ZANZIBAR

Shein: Kuimarika elimu 
kumeipa hadhi Z’bar

Wanaokwenda 
masomoni China 
wahimizwa 
maadili
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya 
Amali, Zanzibar, Riziki Pembe Juma, 
amewataka wanafunzi waliopata 
fursa ya masomo China, kulinda 
maadili, silka, utamaduni na heshima 
ya Zanzibar kwa kufanya juhudi 
katika masomo ili kufikia lengo la 
serikali.

Kauli hiyo aliitoa wakati wa hafla 
ya kukabidhi tiketi kwa wanafunzi 
17 waliochaguliwa kujiunga na 
shahada ya udaktari wa wanyama 
na sayansi ya wanyama iliyofanyika 
ofisini kwake Mazizini.

Aidha, aliwataka wanafunzi hao 
kuendeleza heshima ya nchi yao, 
na kwa kufanya hivyo  watamjen-
gea matumaini makubwa Rais wa 
Zanzibar, Dk. Ali Mohammed Shein, 
kutokana  na jitihada anazozichukua 
kuwawezesha kwa vijana.

“Heshima iwe ndio dira yenu kati-
ka kuitangaza nchi yenu ya Tanzania 
ambayo imejaaliwa na mambo mengi 
ikiwamo amani na utulivu,” alisema.

Alisema, mategemeo ya serikali ni 
kuona wanafunzi hao wanafanikiwa 
kufanya vizuri ili kuongeza idadi ya 
wataalamu wa mifugo nchini.

Hata hivyo, alieleza  kuwa ni 
jambo la msingi kwa  wanafunzi hao 
kuzingatia zaidi masomo yao na sio 
kwenda kufanya mambo yasiyofaa.

Waziri huyo alisema walioomba 
nafasi hizo ni wengi, hivyo wao 
wachache waliobahatika ni vyema 
kusoma kwa malengo kwa faida yao 
na taifa. Aliwashauri kuwahamasi-
sha wanafunzi wenzao hasa wa kike 
kusoma kwa bidii ili nao waweze 
kupata fursa hizo.

Aidha, aliwasisitiza wanafunzi hao 
pia kuhakikisha wanarejesha mikopo 
wanayopatiwa pale watakapomaliza 
kusoma ili kuwapa fursa na wengine 
kusoma.

 Naye mwanafunzi Hudhaima 
Mohammed Kheir, akizungumza kwa 
niaba ya wenzake, alimpongeza Rais 
wa Zanzibar kwa juhudi anazozifan-
ya kwa vijana kuhakikisha wanaso-
ma na kuahidi kuwa watasoma kwa 
bidii ili kuja kuiendeleza nchi yao.

Wanafunzi hao wanatarajiwa 
kuondoka nchini Februari 27 waki-
wamo wanawake 12 na wanaume 
watano kwenda China kwa miaka 
mitano.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUCHELEWA kwa wajawazito 
kuhudhuria kliniki kumechangia 
kuongezeka kwa maambukizi ya 
virusi vya Ukimwi kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto.

Hayo yameelezwa na mratibu 
wa huduma ya kuzuia maambukizi 
ya kwenda kwa mama na mtoto 
kutoka mradi shirikishi homa 
ya ini, kifua kikuu na Ukimwi, 
Khadija Abas, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari katika 
mafunzo ya afya ya mama na 
mtoto na Ukimwi yaliyoandaliwa 
na Shirika la Utaiti wa Dawa 

Afrika (AMREF) kupitia mradi wa 
afya ya jamii yaliyofanyika mjini 
hapa.

Alisema kwa kipindi cha mwaka 
2017 hadi 2018 watoto 24 wali-
ozaliwa Zanzibar walipata maam-
bukizi ya VVU kutoka kwa mama 
zao wakiwa wajawazito.

Alisema utaiti mbalimbali un-
aonyesha kuwa zaidi ya asilimia 
90 ya watoto wenye umri wa chini 
ya miaka 15 duniani wanaishi na 
VVU kupitia kwa mama zao wakati 
wa ujauzito, kujifungu ama hatua 
ya unyonyeshaji.

Alisema ili kupunguza uwezeka-
no wa mjamzito kumwambukiza 

VVU mtoto, ni muhimu kupata 
huduma kwa usahihi na umakini, 
ikiwamo kupima damu.

Alieleza kuwa kuna changa-
moto katika kufanikisha kuondoa 
maambukizi

kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto ikiwamo kinamama na wa-
toto wao kuacha kutumia huduma 
kwa kutoroka katika hatua mbal-
imbali za huduma au kutohudhu-
ria kabisa.

“Baadhi ya kinamama hao 
wanaokimbia kutumia dawa za 
kufubaza, wengine hukimbilia 
kwa waganga wa jadi na wengine 
hukimbia kutokana na unyanya-

paa mkubwa kwa jamii,” alisema.
Aidha, alieleza kuwa kuna 

kesi nyingi zinazojitokeza katika 
vituo vya upimaji VVU ambazo 
zinaonyesha kuwa kinamama 
wengi wanaopimwa hukutwa na 
maambukizi, lakini wenza wao 
hawana.

Mratibu huyo, aliwaomba wa-
zazi ambao wanaishi na VVU 
kuharakisha kutumia dawa za ku-
fubaza virusi (ARV) wanapobaini 
wamepata maambukizi pamoja 
na kuhakikisha wanawanyonye-
sha watoto wao kwa kipindi cha 
mwaka mmoja ili kuwakinga na 
maambukizi wakati wa unyonye-

shaji.
Aliwasisitiza kuhakikisha wa-

najifungulia vituo vya afya kwa 
uzazi salama na mtoto kupatiwa 
dawa za kuzuia maambukizi mara 
tu anapozaliwa.

Msimamizi wa mradi wa afya 
kamilifu Zanzibar kutoka AMREF, 
Mohammed Hassan, alisema taasi-
si yao itahakikisha inasaidiana na 
serikali katika kuwajengea uwezo 
wataalamu wa afya za uzazi katika 
vituo vyake vya afya kwa lengo 
la kutoa huduma nzuri kwa wa-
najamii pamoja na kupunguza 
maambukizi mapya ya VVU kwa 
wajawazito na watoto.

Sababu ongezeko maambukizi ya Virusi

Mjasiriamali akiandaa vitumbua kwa ajili ya wateja wake, katika eneo la Tazara Vetenari, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 

MIRAJI MSALA

kwa kuwahimiza watoto wao kufua-
tilia masomo yao ili kuleta mabadi-
liko na maendeleo.

Dk. Shein alisema mwaka 1948, 
Zanzibar ilikuwa na shule chache 
za msingi na sekondari, na kwamba 
Mkoa wa Kaskazini Unguja ulikuwa 
na Shule ya Mkwajuni pekee.

Alisema Wazanzibari wanyonge 
walishindwa kupata elimu, kwa 
kuwa ilikuwa ikitolewa kwa misingi 
ya matabaka na uwezo wa mtu.

Alieleza kuwa serikali inakamili-
sha ujenzi wa shule tisa za ghorofa 
katika maeneo mbalimbali  Unguja 
na Pemba.

Alisema lengo la serikali ni ku-
waandaa wanafunzi ili kuwa na 
wataalamu katika fani tofauti, kwa 
lengo la kulisaidia taifa.

Jengo hilo la shule limejengwa na 
mwekezaji kutoka kampuni ya “And-
beyond” iliyowekeza katika Hoteli ya 
Mnemba na limegharimu jumla ya 
shilingi milioni 148.

Naye Waziri wa Elimu, Riziki 
Pembe Juma, aliishukuru kampuni 
hiyo kwa misaada inayotoa kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo, ikiwamo 
uimarishaji wa elimu.

Alisema misaada hiyo inakuja 
kutokana na mazingira bora yali-
yowekwa na serikali kupitia sekta 
ya uwekezaji na kutoa fursa kwao ya 
kuisaidia jamii.

Aliwataka wazazi kutumia vyema 
fursa zinazotolewa na serikali na 
kushirikiana nayo ili kufanikisha 
dhana ya uimarishaji wa sekta ya 
elimu nchini.

Lengo la 
serikali ni 
kuwaandaa 
wanafunzi 
ili kuwa na 
wataalamu 
katika fani 
tofauti, 
kwa lengo 
la kulisaid-
ia taifa.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, amesema 
kuimarika kwa huduma za 
elimu kumeipa Zanzibar

hadhi.
Akizungumza baada ya kuzindua 

jengo la Shule ya Sekondari Kijini 
huko Matemwe Mkoa wa Kaskazini 
Unguja, alisema hatua hiyo imetokana 
na kuimarika kwa huduma za elimu 
katika hatua za awali.

Alisema kwa sasa Zanzibar imeku-
wa na vyuo vikuu vyenye kutoa elimu 
sawa na nchi zingine, hali inayosaba-
bisha raia wa kigeni kufuata masomo 
mbalimbali Zanzibar.

Dk. Shein aliwataka wananchi ku-
unga mkono juhudi hizo za serikali 



Jumanne Februari 19, 201924

RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  18 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  19 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 20 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Kipindi Maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  21 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Huduma ya kwanza rpt
18:30   Kipindi Maalum: Ewura
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 22 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Kipindi Maalum rpt - Ewura
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  23 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Hatua
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 24 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Green 
            Light 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Kisasi cha utata
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  18 Feb

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  19 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15  Local pgm rpt: Business 

            Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  20 Feb 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  21 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  22 Feb 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 23 Feb

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Delirious

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  24 Feb

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice 

15:15 Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera
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HABARI KIMATAIFA

Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, Mohammad Javad Zarif, akiwa kwenye mkutano wa usalama mjini Munich. 
PICHA:ALLIANCE

KHARTOUM, Sudan

MUUZAJI matunda raia wa 
Sudan, amefariki mjini Khartoum 
baada ya kuvuta hewa iliyoto-
kana na kurushwa kwa bomu la 
kutoa machozi iliyotumiwa na 
maafisa wa usalama kuwata-
wanya waandamanaji.

Maafisa wa afya, na familia 
ya marehemu, wamesema mtu 
huyo mwenye umri wa miaka 
62, mkazi wa Bhari, mtaa ulio 
kaskazini mwa Khartoum, aliku-
fa akipata matibabu hospitalini.

Kwa mujibu wa mashuhuda 
wa tukio hilo walieleza kuwa 
mabomu ya kutoa machozi wa-
lirushiwa waandamanaji wal-
iokuwa wakiandamana baraba-
rani, ambapo mtu huyo ambaye 
hakufahamika jina lake alifariki 
baada ya kuvuta hewa yake.

Maandamano nchini Sudan, 
yalianza Desemba 19, mwaka 
jana wakati serikali ilipopandi-
sha bei ya mkate.

Tangu wakati huo, maanda-
mano yameendelea na kumeku-
wapo mapambano kati ya polisi 
wa kuzuia ghasia na waanda-
manaji, lakini maandamano ya 
sasa yamegeuka na kuwa ya 
kumtaka Rais Omar Al-Bashir 
kuondoka madarakani.

Serikali ya Sudan inasema watu 
31 wamekufa kufuatia maanda-
mano hayo, lakini wachunguzi 
wa kimataifa wa haki za binada-
mu wanasema hadi sasa watu 51 
wameuawa.    VOA

Bomu la kutoa 
machozi laua 
Sudan

MUNICH, Ujerumani

MKUTANO wa kimataifa uliohusu usala-
ma uliofanyika mjini Munich, Kusini mwa 
Ujerumani, ulimalizika kwa majibizano 
makali kati ya Iran kwa upande mmoja na 
Marekani na Israel kwa upande mwingine.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, Mo-
hammad Javad Zarif, aliliambia jukwaa 
hilo la kimataifa kuhusu usalama ulimwen-
guni kwamba Israel na Marekani wanafan-
ya matendo yanayovifanya vita vionekane 
jambo tukufu.

Akijibu tuhuma za nchi yake kujihusisha 
na mizozo kama ile ya Syria, Zarif alisema 
Iran iko Syria kwa kuwa ilialikwa rasmi na 
serikali ya Syria kwa lengo la kupambana 
na ugaidi, na si vinginevyo.

“Tupo Syria kwa mualiko wa serikali ya 
Syria kwa lengo moja tu la kupambana na 
ugaidi, hakuna sababu nyingine yoyote ya 
kuwako huko. Nadhani mara ya mwisho 
nilipoangalia sheria za kimataifa, nilikuta 
kuwa kuingilia anga la Lebanon na kulitu-
mia kuipiga Syria ni kuvunja sheria za ki-
mataifa na jumuiya ya kimataifa,” alisema 
Zarif na kuongeza.

“Hata watu wa ulaya wanaoamini juu 
ya sheria za kimataifa kuwa msingi wa 
usalama duniani wanatulaumu sisi na sio 
Waisraeli kwa kuvunja sheria za kimataifa.” 
Alisema.

Alipoulizwa na waandishi wa habari 
ikiwa alichokisema kinamaanisha kuwa 
kitisho cha vita na Israel ni kikubwa, Zarif 
alikiri kuwa ni kikubwa, na kusema kuwa 

ni kikubwa zaidi pale dunia ikiendelea ku-
fumbia macho uvunjwaji mkubwa wa she-
ria za kimataifa.

Hapo awali, Saudi Arabia  ambaye ni 
hasimu mkubwa wa Iran ilikataa kuhud-
huria mkutano huo baada ya Waziri wa 
Mambo ya Nje, Adel bin Ahmed Al Jubeir 
kufuta ziara yake mjini Munich kwa kile 
kilichoelezewa kuwa ni sababu za kiratiba.

Hata Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu naye hakuhudhuria mkutano 
huo na badala yake jawabu la nchi yake 
kwa hotuba ya Zarif lilitolewa na Benny 
Gantz, mkuu wa zamani wa jeshi la Israel 
na mpinzani mkuu wa Netanyahu kwenye 
uchaguzi wa Aprili, ambaye aliendeleza 
vitisho dhidi ya Iran.

    DW

LAGOS, Nigeria

WAANGALIZI wa kimataifa 
katika uchaguzi mkuu uli-
osogezwa mbele nchini Nige-
ria wametoa wito kwa raia wa 
taifa hilo kuwa watulivu wakati 
maandalizi ya uchaguzi yakien-
delea.

Uchaguzi huo ulipaswa ku-
fanyika Februari 16 umesoge-
zwa mbele hadi Februari 23 
kutokana na mazingira mabaya 
ikiwamo hali mbaya ya hewa 
iliyosababisha kuchelewa kwa 
ndege zilizobeba vifaa, moto 
kwenye ofisi tatu za tume.

Uamuzi wa kuhairisha uch-
aguzi uliotangazwa saa tano 
kabla ya vituo vya kupiga kura 
kufunguliwa siku ya Jumamosi, 

na unatarajiwa kugharimu dola 
bilioni 2 za Kimarekani.

Mwenyekiti wa tume ya uch-
aguzi Nigeria, Mahmood Yaku-
bu alisema kuwa kuchelewa 
kwa uchaguzi huo hakuhusiani 
na ushawishi wa kisiasa kwa 
namna yeyote.

Alisema ni muhimu 
kuchelewesha uchaguzi huo 
kuipa tume nafasi ya kukabili-
ana na masuala muhimu na 
pia kusalia na hadhi katika uch-
aguzi.

Hata hivyo, Rais wa sasa 
Muhammadu Buhari na mpin-
zani wake Atiku Abubakar wa-
meelezea kutoridhishwa kwao 
na hatua ya tume ya uchaguzi 
kusogeza mbele tarehe ya upi-
gaji kura kwa madai ya kutoku-

kamiliaka kwa baadhi ya maan-
dalizi muhimu.

Abubakar, alitoa wito kwa 
wananchi wa Nigeria kuwa 
watulivu na kujitokeza kupiga 
kura siku ya uchaguzi iliyo-
tangazwa.

Naye, Mwenyekiti wa chama 
cha PDP, Uche Secondu, alise-
ma kucheleweshwa kwa uch-
aguzi ni hatari kwa demokra-
sia, huku akimshutumu Rais 
Buhari kuendelea kubaki ka-
tika nafasi hiyo wakati Wanige-
ria wanataka aondoke madara-
kani.

Tangu kuairishwa kwa uch-
aguzi, wananchi wengi katika 
mitaa ya Nigeria wamekuwa na 
hasira na kulalamikia kuchele-
wa kwa uchaguzi huo.

Uchaguzi huo unajumuisha 
wagombea 73 waliosajiliwa ka-
tika uchaguzi wa urais, lakini 
kampeni zimegubikwa na Rais 
Muhammadu Buhari, mwenye 
umri wa miaka 76, na mpinzani 
wake mkuu, aliyekuwa maka-
mu wa rais Atiku Abubakar, 
mwenye umri wa miaka 72.

Buhari anasema amejenga 
msingi madhubuti kwa ustawi, 
lakini mpinzani wake anasema 
Nigeria mambo hayaendi sawa. 
Wote wawili wanatoka eneo la 
kaskazini mwa nchi lenye idadi 
kubwa ya waislamu. 

Wananchi wapatao milioni 
84 waliosajiliwa kupiga kura 
wanatarajia kushiriki katika 
uchaguzi huo.

  BBC

Viongozi Israel, Iran washambuliana mkutanoni

Waangalizi kimataifa 
kuingilia uchaguzi Nigeria

JERUSALEM, Israel

ISRAEL imezuia msaada wa 
dola za Kimarekani milioni 138 
iliyokuwa inapewa Palestina.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu 
wa Israel, Benjamin Netanyahu 
fedha hizo zinahusiana na posho 
iliyotolewa mwaka 2018 na 
serikali ya Palestina kwa magaidi 
wanaozuiliwa jela, kwa familia 
zao na kwa wafungwa wa zamani.

Hata hivyo, viongozi wa Pales-
tina wamepinga vikali hatua hiyo 
iliyochukuliwa na Israel.

Siku ya Jumapili Israeli ili-
tangaza nia yake ya kuzuia dola 
Milioni 138 (sawa na Euro milioni 
122) ambazo wangelipwa Wapal-
estina. Serikali ya Israeli inalipa 
mara kwa mara malipo ya VAT 
kwa Mamlaka ya Palestina na 
ushuru wa forodha inayotoza 
kwenye bidhaa zilizoagizwa na 
Wapalestina. 

Lakini mnamo Julai mwaka jana, 
Bunge la Israel lilipitisha sheria 
inayozuia malipo ya kiasi hicho 
cha posho kilichotolewa na seri-
kali ya Palestina kwa wahusika 
wa mashambulizi dhidi ya Israel 
na familia zao.           RFI

Israeli yazuia 
msaada wa 
Wapalestina
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Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, baada ya kuweka jiwe la msingi la ufunguzi wa barabara za mtandao   wenye 
urefu wa kilomita 6.1 za Karume, Boma Kinyeto, Double Road Junction (Semali Singida-Dodoma), wilayani Singida, 
akiwa katika ziara ya kikazi mkoani Singida jana. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa Singida, Dk. Rehema Nchimbi. PICHA: OMR

Bil.10/- 
zatengwa 
utafiti 
michikichi 
Na Mwandishi Wetu, 
KIGOMA

SERIKALI imeeleza dhami-
ra yake ya kukabiliana na 
uagizaji wa mafuta ya kula 
nje ya nchi kwa kuanzisha 
mashamba ya michikichi ili 
kuongeza wigo wa upati-
kanaji wa mafuta na uima-
rishaji wa sekta ya kilimo 
cha mazao hayo kwa wa-
nanchi.

Tayari Wizara ya Kilimo 
imetenga zaidi ya Sh. bilioni 
10 kwa ajili ya kuendeleza 
zao hilo katika mkoa wa 
Kigoma na mingine nchini 
yenye uwezo wa kuzalisha 
michikichi katika mwaka 
ujao wa fedha. 

Naibu Waziri wa Kilimo, 
Omary Mgumba,  aliyasema 
hayo juzi 2019, wakati 
akieleza  wizara yake ilivyo-
jipanga kuimarisha kilimo 
cha michikichi wakati wa 
ziara ya kikazi ya Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
mkoani Kigoma.

“Mheshimiwa Waziri Mkuu 
tusingeweza kusubiri hadi 
mwezi wa saba kwa ajili 
ya kupitisha bajeti. Badala 
yake tumetumia mbinu 
zingine kwa kutumia fedha 
za matumizi ya kawaida (OC) 
kuanza kutekeleza azima ya 
serikali ya kuendeleza zao la 
michikichi na kumaliza tatizo 
la mafuta,” alisema.

Mgumba alisema kuwa 
wizara  imepeleka watumi-
shi wawili mkoani Kigoma 
waliobobea katika utafiti 
wa michikichi katika Taasisi 
ya Utafiti wa Kilimo (TARI-
Kihinga), huku wengine 10 
wakiwa mbioni kuwasili 
tayari kwa kuanza kazi hiyo.

Pia alisema TARI-Kihinga 
si kituo kidogo tena badala 
yake kitakuwa kituo ki-
kuu cha utafiti wa zao hilo 
nchini, huku vituo ving-
ine vyote vya utafiti wa 
michikichi vikiwa chini ya 
Kihinga.

Mgumba alizipongeza 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa pamoja na 
Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi kupitia Jeshi la 
Magereza kwa ushirikiano 
zinaouonyesha katika ui-
marishaji na uendelezaji wa 
kilimo cha michikichi.

“Kama unavyofahamu 
mchakato wa kuandaa miche 
ya michikichi unachukua zai-
di ya mwaka mmoja na nusu 
kuanzia kuchavisha mpaka 
kuwa mche kwa ajili ya ku-
peleka kwa wakulima, hivyo 
ushirikiano huo tunaoupata 
ni utimilifu wa uratibu wa 
kazi hii,” alisema.

Wakazi Bonde Msimbazi 

kuhamishwa karibuni
Na Elizabeth Zaya

JIJI  la Dar es  Salaam lin-
atarajia kuanza kuwahami-
sha wakazi waliojenga katika 
Bonde la Mto Msimbazi.

Akizungumza katika mku-
tano na wadau wa sekta binafsi 
na za serikali zinazoshughulika 
na masuala ya miundombinu 
ya usairishaji, mawasiliano, 
Jeshi la Polisi na mazingira,   
Oisa Mipango Miji wa Jiji la Dar 
es Salaam, Grace Mbena, alise-
ma taratibu za kuwahamisha 
wakazi hao zimeshafanyika na 
kazi hiyo itaanza wakati wow-

ote kuanzia sasa.
Alisema wakazi hao ha-

watalipwa idia yoyote kwa 
sababu wamejenga katika mto 
huo kinyume cha sheria.

“Jiji la Dar es Salaam limeji-
panga kuimarisha miundom-
binu ya bonde la Mto Msimbazi 
kwa kujenga miundombinu 
upya na ili kukamilisha mkakati 
huo na limeandaa utaratibu wa 
kuwahamisha wananchi wali-
opo pembezoni ya mto huo. 
Mpango wa kuwaondoa ume-
shakamilika na kazi itaanza 
wakati wowote kuanzia sasa,” 
alisema Mbena na kuongeza:

“Kwa mfano katika maeneo 

ya daraja la Selander na bara-
bara ya Kawawa, ekari 142 
zitatengwa na kujenga mae-
gesho ya magari,  viwanja vya 
michezo na bustani za miti 
na maua baada ya wananchi 
kuhamishwa. Katika mpango 
huu tunasubiri fungu kutoka 
Wizara ya Fedha, hata kituo 
cha mabasi cha mwendokasi 
kitahamishwa na lengo ni kui-
marisha miundombinu.”

Alisema tayari wamefanya 
tathmini na kuwatambua wa-
naoishi maeneo hatarishi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kampuni ya B & F Global 
inayojishughulisha na ushauri 

wa uendelevu katika sekta ya 
miundombinu na mazingira, 
Bruno Kinyaga, alisema ili taifa 
lisonge mbele ni lazima kuwe 
na miundombinu imara am-
bayo itasaidia kuleta mapin-
duzi ya viwanda.

Oisa kutoka Oisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Rashid 
Mtamila, alisema wataendelea 
kushauriana namna  ya ku-
pambana na majanga ili kuon-
doa athari za miundombinu za 
kimazingira.

Mtamila alitoa wito kwa wa-
nanchi kushirikiana na serikali 
katika kukabiliana na majanga.

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO  

WAKULIMA na wafugaji wa Wilaya ya 
Morogoro Kata ya Duthumi, wamem-
pongeza Rais John  Magufuli kwa agizo 
lake la kutaka wananchi wanaoishi ka-
ribu na maeneo ya hifadhi ndogo ndogo 
nchini wasibugudhiwe na badala yake 
waachiwe waendelee na shughuli zao 
za kilimo na ufugaji.

Maelfu ya wananchi hao kutoka ki-
jiji cha Mbwande, waliandamana kum-
pongeza Rais Magufuli kwa uamuzi huo 
wakisema hatua hiyo itawafanya kupa-
ta maendeleo ya haraka.

Hivi karibuni, Rais Magufuli aliagiza  

mawaziri wa Kilimo, Ardhi na Tami-
semi, kuwaacha wananchi wanaoishi 
katika baadhi ya maeneo ya hifadhi na 
mabonde kuendelee na shughuli zao za 
kilimo, ufugaji na nyinginezo.

Mkazi wa kijiji cha Mbwande, Juma 
Mbassa, alisema  wanamshukuru Rais 
Magufuli kwa maelekezo yake na ku-
wapa fursa wanyonge kuendelea na 
shughuli zao za kilimo na ufugaji kwa 
maslahi ya vizazi vyao.

“Tunachukua fursa hii adhimu kum-
pongeza Rais wetu mpendwa kwa kuo-
nyesha kuwapenda na kuwajali wakuli-
ma na wafugaji kwa sababu miaka yote 
tumekuwa tukiondolewa kwa nguvu 

na kusababisha hasara ya mali na vitu 
vingi kwa familia zetu, tunamshukuru 
sana,” alisema.

Mkazi mwingine, Lucas Daandi, 
alisema kauli mbiu ya Rais Magufuli ya 
“Hapa Kazi Tu” kipindi cha kampeni 
anaitekeleza kwa vitendo kwa kutoa 
fursa kwa wanyonge kufanya kazi kwa 
bidii ili kujikwamua kwenye lindi la 
umaskini. Aliongeza kuwa wanamwom-
ba Rais aweke mkazo ili viongozi wa 
ngazi ya mkoa na wilaya watekeleze ag-
izo hilo na maelekezo ya Rais Magufuli 
kwa vitendo na kwamba wanakijiji hao 
wametoa ng’ombe watano kama zawadi 
kwa Rais Magufuli kwa agizo lake hilo.

Wanakijiji wampongeza JPM 
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aona wakati ujao wa Sanchez Utd

Solskjaer 
MANCHESTER, England 

KOCHA wa muda wa  Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer, amesisitiza kwamba 
mshambuliaji anayepigania kurudi katika 
kiwango chake, Alexis Sanchez atarudi ka-
tika kiwango chake bora.

Solskjaer amebainisha kuwa mchezaji 
huyo anaweza kurudi kwenye kiwango 
baada ya mwaka mmoja wa kuwa na ki-
wango kibovu tangu alipojiunga na timu 
hiyo akitokea Arsenal.

Sanchez amefunga mabao matatu tu 
kwenye Ligi Kuu England katika mechi 13 
alizowachezea na alikuwa kwenye kiwango 

kibovu zaidi katika mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Paris Saint-Germain 
na alitolewa nje.

“Nafikiri ni mchezaji mzuri. Ana kip-
aji, lakini bila shaka kuna mambo mengi 
ambayo unaweza kukaa chini na kuzun-
gumzia kuhusu kiwango chake,” alisema 
Solskjaer akinukuliwa na Sky Sports wakati 
United ilipokuwa inajiandaa kuivaa Chel-
sea kwenye mchezo wa raundi ya tano wa 
FA jana Jumatatu.

“Ulimuona dhidi ya Fulham, wakati ana-
popata nafasi, ana kasi, lakini anapoteza 
mpira kwa haraka,” aliongeza kusema ko-
cha huyo raia wa Norway. 

MADRID, Hispania 

SANTIAGO Solari ameielezea kadi 
nyekundu ya Sergio Ramos kama ni 
mjumuiko wa majanga baada ya na-
hodha huyo wa Real Madrid kutole-
wa nje kwenye mchezo wa kichapo 
kwenye Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, 
dhidi ya Girona.

Real Madrid walifungwa bao la pili 
katika dakika za majeruhi Jumapili 
wakati wakichapwa 2-1 na Girona wal-
iopo kwenye hatari ya kushuka daraja 
katika dimba la Santiago Bernabeu.

Beki huyo wa kimataifa wa Hispa-
nia alisababisha penalti kwa kuunawa 
mpira, ambapo alipewa kadi ya njano, 
na kujikuta akipewa nyekundu, kwani 
tayari alikuwa na kadi ya njano.

Imekuwa ni wiki ya majanga kwa 
Ramos, ambapo alipata kadi nyekun-
du wakati Madrid ikishinda 2-1 dhidi 

ya Ajax kwenye mchezo wa kwanza 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 
mtoano wa timu 16 bora.

Hivyo ataukosa mchezo wa pili 
dhidi ya Ajax na atakuwapo dimbani 
kama Real Madrid watafuzu kwenye 
hatua ya robo fainali.

Ramos sasa amepewa kadi nyekun-
du mara 20 kwenye La Liga, na kuwa 
mchezaji anayeongoza katika historia 
ya mashindano hayo, lakini Solari ha-
kumshutumu nahodha wake.

“Ni majanga,” alisema Solari aki-
waambia waandishi wa habari wakati 
alipoulizwa kuhusu kadi hiyo nyekun-
du ya Ramos.

Licha ya Madrid kutokuwa na mch-
ezo wowote katikati ya wiki hii, Solari 
aliamua kuwapumzisha wachezaji 
wake nyota, Vinicius Junior, Gareth 
Bale, Sergio Reguilon na Dani Carvajal 
dhidi ya Girona.

Ramos kulimwa umeme 
ni majanga Real - Solari

MONTPELLIER, Ufaransa

JOSE Mourinho amebainisha 
anaweza kufanya kazi kwenye Ligi 
Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, wakati 
alipohudhuria mchezo wa nyum-
bani wa Lille dhidi ya Montpellier.

Mourinho, ambaye amekuwa 
akifanya kazi kama mchambuzi 
kwenye televisheni baada ya ku-
fukuzwa pale Manchester United 
Desemba mwaka jana, alipigwa 
picha akipeana mkono na msham-
buliaji wa zamani wa Ufaransa, 
Nicolas Anelka kwenye mchezo 
huo wa Jumapili.

Mapema mwezi huu Mourinho 
alipigwa picha akiwa nchini Urusi 
kwenye michezo ya kwenye bara-
fu, na baadaye akahudhuria mechi 
kwenye Uwanja wa Pierre Mauroy.

“Angalia nani amealikwa kwe-
nye jukwaa la Uwanja wa Pierre 
Mauroy kuangalia mpira,” klabu 
ya Lille iliposti kwenye ukurasa 
wake wa Twitter pamoja na picha 

ya Mourinho. 
“Hapana, hapana, sio ndoto ni 

kweli huyu ni Jose Mourinho,” il-
iandikwa kwenye Twitter hiyo .

Kocha huyo raia wa Ureno 
ameshinda mataji ya ligi katika 
ardhi ya nyumbani kwake Urusi, 
Italia, Hispania na England na sasa 
amebainisha anaweza kufanya 
kazi Ufaransa.

“Naweza kujifikiria mwe-
nyewe kama kocha kwenye Ligue 
1,” Mourinho alisema ambaye 
alikanusha uvumi kwake anaweza 
kuwa kocha wa Benfica, akiiambia 
beIN SPORTS.

“Mimi ni mtu ambaye nimefan-
ya kazi katika nchini nne tofauti, 
napenda kujua na kujifunza tama-
duni nyingine. Kufanya kazi kwe-
nye ligi nyingine itakuwa ni uzoefu 
wa kuvutia.

“Kwa sasa nimetulia, najaribu 
kuishi maisha bora na familia yan-
gu pamoja na marafiki na nafanya 
hivyo ili nipate nafasi sahihi.”

Mourinho agusia 
kufundisha Ufaransa
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AWEKA REKODI PSG IKIUA

MBAPPE 
PARIS, Ufaransa 

MCHEZAJI Kylian Mbappe amecha-
gua kuendelea kuitumikia zaidi Paris 
Saint-Germain licha ya kutengeneza re-
kodi yake mpya wakati wakiifunga Saint-
Etienne.

Mbappe alifunga bao pekee kwenye 
ushindi huo, akiunganisha pasi ya Dani 
Alves katika dakika ya 73.

Hilo lilikuwa bao la 19 la Mbappe kwe-
nye mechi 18 za Ligue 1 msimu huu na 
kumfanya kuwa mchezaji wa kwanza ku-
fikia idadi hiyo ya mabao kwa mechi hizo 
kwa kipindi cha miaka 45.

“Tulicheza dhidi ya timu nzuri, hasa ny-
umbani,” alisema akiiambia Televisheni 
ya Canal+.

“Timu chache huwa zinakuja hapa na 
kupata ushindi. Tunafuraha kwa kuon-
doka na pointi tatu.

“Tunatakiwa kuendelea kuwa na 
malengo mazuri. Takwimu zangu ni 
nzuri, lakini timu ni bora zaidi.

“Kwa uhakika PSG ni bora zaidi kushin-
da mabao yangu, maana ni timu ambayo 
inapambana kwa ajili ya kupata ushindi 
uwanjani na mimi kama mchezaji juku-
mu langu ni kufunga mabao.”

Jumanne Februari 19, 2019

ananirahisishia 
kazi Barca - Dembele

MANCHESTER, England 

SERGIO Aguero anahisi Manches-
ter City ina uwezo wa kushinda kila 
kitu na amewataka wachezaji wen-
zake kuweka historia ya kushinda 
mataji manne msimu huu.

Kikosi hicho cha kocha, Pep Guar-
diola kilirudi kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu ya England baada ya 
kuifunga Chelsea mabao 6-0, na pia 
wametinga robo fainali ya Kombe 
la FA baada ya kuifunga Newport 

County 4-1 kwenye raundi ya tano 
Jumamosi.

Na sasa City watacheza na Schalke 
ya Ujerumani kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya mtoano wa 
timu 16-Bora na baadaye watak-
wenda kwenye Uwanja wa Wembley 
kucheza na Chelsea kwenye fainali 
ya Kombe la Ligi (EFL), na Aguero 
amesisitiza kwamba wana uwezo wa 
kushinda kila kitu.

“Kama ukiingia kwenye hatua 
hii ni nafasi kwetu kushinda mataji 

manne, na maana yake kwamba uw-
ezo huo tunao,” alisema nyota huyo 
wa kimataifa wa Argentina akiliam-
bia Gazeti la The Mirror.

“Natarajia inaweza kutokea. Nina 
matarajio hayo na mara zote nafikiria 
hivyo. “Najua kwamba hakuna timu 
iliyoweza kufanya hivyo hapo kabla 
na ninapenda sisi tufanye hivyo na 
kuweka historia. Na kwa upande 
wangu nataka kuwa kwenye historia 
ya kufunga mabao.

“Naiona timu hii ya Man City ikiwa 

na uwezo wa kushinda kila kitu na 
hiyo ndio changamoto yetu kubwa 
kwa sasa.”

Mabao matatu aliyofunga Aguero 
kwenye ushindi dhidi ya Chelsea yal-
imuwezesha kufikia rekodi ya Alan 
Shearer ya kufunga ‘hat-trick’ 11 kwe-
nye Ligi Kuu ya England na akifikisha 
jumla ya mabao 17 katika mechi 23 
alizocheza msimu huu.

Katika umri wake wa miaka 30, 
swali kubwa ni kwamba Aguero ata-
malizia kipindi chake cha uchezaji 

akiwa City au ataamua kurudi ny-
umbani kwake, lakini mfungaji huyo 
amesema hana mpango huo wa 
kuondoka hapo.

“City ni timu ya mabingwa pamoja 
na kocha,” alisema. “Wapi kwingine 
nitataka kwenda?

“Nina furaha hapa City na kwa 
sasa sifikirii kabisa suala la kuondoka. 
Ni klabu kubwa na mara zote inap-
endwa na wachezaji wengi na hapa 
ndipo ninapotaka kumalizia kipindi 
changu cha uchezaji.”

Aguero ataka Man City iweke historia

MESSI
BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi ni mchezaji bora zaidi kwa wachezaji 
wenzake kwa sababu anafikiria zaidi mafanikio ya 
timu, kwa mujibu wa mchezaji mwezake wa Barce-
lona, Ousmane Dembele.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina, Messi na 
nyota wa Ufaransa, Dembele wamekuwa na msimu 
wenye mafanikio wakati wakiingia kipindi cha pili cha 
msimu hapo kwenye dimba la Camp Nou, ambapo 
kwa pamoja wamefunga jumla ya mabao 43 kwenye 
mashindano yote msimu huu.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Borussia Dort-
mund ameanza kuonekana akiziba vizuri pengo la 
Neymar, ambaye aliondoka kwenda Paris Saint-Ger-
main mwaka 2017 na amebainisha kwamba anajisikia 
fahari kucheza pamoja na Messi.

Dembele, ana furaha zaidi kwa sababu nahodha 
wake huyo anakuwa tayari kubeba majukumu ya timu 
yote.

“Inavutia, anaufanya mchezo wa soka kuwa rahisi 
zaidi,” amesema Dembele akiiambia tovuti ya Barca.

“Nikimpa mpira anafanya vitu vya kuvutia. Yeye ak-
iwa uwanjani inakuwa rahisi kwa mshambuliaji, kwa 
sababu timu pinzani inamuangalia zaidi yeye.”

Messi na Dembele wote leo Jumanne watacheza 
pamoja kwenye mchezo wa kwanza wa hatua ya mto-
ano wa timu 16-Bora ya michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Lyon.
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KWA UFUPI

MILAN, Italia

KOCHA Luciano Spalletti amekerwa 
na kitendo cha Mauro Icardi kutojumui-
ka na wachezaji wenzake katika chumba 
cha kubadilishia nguo kushangilia ushin-
di wa mabao 2-1, Inter Milan iliyoupata 
juzi Jumapili dhidi ya Sampdoria.

Icardi, ambaye ‘aliporwa’ unahodha na 
kupewa Samir Handanovic wiki hii, huku 
tetesi za mustakabali wake wa baadaye 
zikiwa hazieleweki, aliitazama mechi 
hiyo iliyopigwa Uwanja wa San Siro aki-
wa jukwaani kutokana na kuwa majeruhi 
wa goti, majeraha ambayo yalianza ku-
muweka nje wakati wakishinda  bao 1-0 
dhidi ya Rapid Vienna Alhamisi iliyopita.

Mkurugenzi Mkuu wa Inter, Giuseppe 
Marotta, alithibitisha kuwa straika huyo 
wa kimataifa wa Argentina bado atapewa 
ofa ya mkataba mpya licha ya kuonekana 
kutokuwapo kwa uhusiano mzuri kati ya 
mchezaji na klabu.

Kikosi cha Spalletti kilihaha kuweza 
kuziona nyavu kabla ya kupata ushindi 
kupitia kwa Radja Nainggolan baada 
Manolo Gabbiadini kusawazisha bao la 
kwanza la Danilo D’Ambrosio la dakika 
ya  73.

Wakati kocha wa Inter alikuwa ni 
mwenye furaha kumuona Icardi uwan-
jani, ambaye hakusafiri na timu Austria 

Alhamisi, alikatishwa tamaa kwa straika 
huyo kutokwenda katika chumba cha 
kubadilishia baada ya mechi.

“Ukweli nilipendezwa kwa uwapo 
wake uwanjani na ningeweza kupende-
zwa zaidi kama angekuja chumba cha 
kubadilishia nguo na kushangilia ushindi 
pamoja nasi baada ya mechi, kwa sababu 
ulikuwa ushindi muhimu na ni sehemu 
ya kundi hili, hivyo ninachukulia alikuwa 
na furaha kwa ushindi kama ilivyokuwa 
kwetu,” Spalletti alisema.

“Tunahitaji kurejea katika hali yetu ya 
kawaida. Katika timu, katika chumba cha 
kubadilishia wote tunahitaji kufanya kazi 
katika mwelekeo mmoja.

“Kuna hatua zaidi za kuchukua, am-
bazo ni kwake kuja chumba cha kubadil-
ishia nguo, kufurahia kuwa sehemu ya 
kundi hili zuri, kupendezwa kuvaa jezi 
nzuri ya Inter.”

Spalletti alitofautiana na nguli wa 
klabu, Francesco Totti wakiwa Roma, la-
kini alifunguka kuwa suala lake na Icardi 
halijawahi kutokea katika wasifu wake 
kisoka.

“Ukweli nilipenda kupigiwa makofi 
na mashabiki baada ya kusawazisha, 
kama walivyotaka tutokee nyuma na 
kuwa imara katika wakati huo mgumu,” 
alisema.

“Chakuchanganya ni kwamba tuna-

choshwa na mjadala huu kuhusu Inter. 
Nimekuwa na hali fulani katika kazi 
yangu kwa makini sana, lakini kamwe si 
kama hii.

“Ushindi ni ishara ya ukomavu, hivyo 
tunaweza kuanza kuumaliza mlima wa 
mambo ambayo daima husemwa kuhu-
su Inter.”

Hata hivyo, mke wa Icardi,  Wanda 
Nara, ambaye ni wakala wake, amesema 
mshambuliaji huyo hana lengo la kuon-
doka Inter mwishoni mwa msimu licha 
ya kupoteza unahodha.

Icardi, 25, amekuwa akihusishwa na 
Real Madrid, Manchester United na Bar-
celona licha ya kuwa na mkataba na Inter 
hadi 2021.

Nara akizungumzia kuhusu mkataba 
wake Jumapili, alisema: “Baadhi wanase-
ma unahodha hauna maana, lakini kwa 
Mauro ni kama kuchukua mguu wake 
kuliko mkono.

“Anavaa jezi na sifa ya kitambaa hicho 
na kama kulikuwa na maamuzi ambayo 
yangepatikana katika siku za nyuma 
kuhusu pesa au upendo wa jezi, yeye 
huchagua jezi daima.

“Sikutoa onyo hata kidogo. Mimi nina-
wasiliana na Inter, daima ninalishughu-
likia kwa haraka, lakini nimetafuta tu 
kuhusu uamuzi wa kukomesha uamuzi 
wa unaodha wake kwenye Twitter.”

ZIDANE ATOA MASHARTI CHELSEA
KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine 

Zidane, atakubali tu kuinoa Chelsea - na kutwaa 
mikoba ya Maurizio Sarri - kama atapewa pauni 
milioni 200 za usajili na klabu hiyo kuhakikisha 
inambakisha kiungo Mbelgiji Eden Hazard, 28, 
kwa kumpa mkataba mpya. (Sun)

MARTIAL, LINGARD KUIVAA LIVER
STRAIKA Mfaransa Anthony Martial, 23, na 

mshambuliaji wa kimataifa wa England, Jesse Lin-
gard, 26, watarejea kikosini Manchester United 
kwenye mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Liverpool Ju-
mapili ijayo, licha ya kuwekwa nje “wiki mbili kwa 
tatu” na kocha wa muda Ole Gunnar Solskjaer. 
(Mirror)

POCHETTINO KUIGHARIMU UNITED
Manchester United ipo tayari kuilipa Totten-

ham pauni milioni 34 kama ada ya fidia ili kump-
ata kocha Mauricio Pochettino endapo itamsajili 
kama kocha wa kudumu majira ya joto. (Stand-
ard)

COURTOIS AMWANIKA BALE 
MSHAMBULIAJI wa Real Madrid na Wales, Ga-

reth Bale, 29, si maarufu miongoni mwa wachezaji 
wenzake katika dimba la Bernabeu, na anajulika-
na kama ‘The Golfer’, kwa mujibu wa kipa Thibaut 
Courtois. (Mail)

CHRISTENSEN AKANA KUONDOKA
BEKI wa Chelsea, Mdenmark, Andreas Chris-

tensen, 22, amekana taarifa kuwa anataka kuon-
doka Stamford Bridge, baada ya kuona anapata 
nafasi finyu ya kucheza kikosi cha kwanza chini ya 
Maurizio Sarri. (Bold via Football London)

NEYMAR BADO SANA PSG
MSHAMBULIAJI Mbrazil Neymar, 27, hana 

mpango wa kuondoka Paris St-Germain kwa mu-
jibu wa baba yake - ambaye aliongeza kuwa “soka 
linaweza kubadilika muda wowote”. (Le Perisien 
- In French)

ARSENAL KUMFUATA POPE
Arsenal inajiandaa kwenda kumsajili kipa wa 

Burnley, Muingereza Nick Pope, 26, ambaye ha-
jaweza kupata nafasi ya kuanza hapo Turf Moor 
kutokana na majeraha. (Sun)

OZIL AJIPUMZISHA UTURUKI
KIUNGO wa Arsenal, Mjerumani Mezut Ozil, 

30, ameondoka London na kwenda kupumzika 
Uturuki kwa siku chache baada ya kuachwa ka-
tika kikosi cha timu hiyo kilichokwenda kucheza 
mechi ya Europa League katikati ya wiki. (Mirror)

MOURINHO KUTUA LIGUE 1
KOCHA wa zamani wa  Manchester United, 

Chelsea na Real Madrid, Jose Mourinho, anaweza 
kufungua milango ya kufundisha soka klabu mo-
jawapo ya Ufaransa inayoshiriki Ligue 1. (Bein 
Sports)

SPURS UWANJA MPYA APRILI
UFUNGUZI wa uwanja mpya wa Tottenham, 

umechelewa na sasa pengine unaweza kuwa hadi 
Aprili mwaka huu kutokana na ratiba ya Kombe 
la FA. (Sun)

VALENCIA ATAKIWA WEST HAM 
West Ham inapanga 

kutoa ofa kwa beki wa 
pembeni wa Manchester 
United raia wa  Ecuador, 
Antonio Valencia, 33, 
kama beki wa kulia Muar-
gentina Pablo Zabaleta, 
34, ataamua kutundika 
daluga mwishoni mwa 
msimu. (Mail)

ARSENAL, UNITED VITANI
Manchester United na Arsenal zinavutiwa na 

mshambuliaji wa Birmingham City, Muingereza 
Che Adams, 22. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ICARDI ACHAFUA HEWA 

INTER, MKEWE AFUNGUKA
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HABARI MICHEZO

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya timu yake kupoteza mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya watani zao, Sim-
ba, golikipa chipukizi wa Yanga, Ramadhani 
Kabwili, amesema anaamini ataisaidia timu 
yake kumaliza katika nafasi ya juu kwenye ligi 
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kabwili 
alisema bado ana nafasi ya kuifanyia “mambo 
makubwa” Yanga na ni klabu ambayo alikuwa 
anaipenda tangu akiwa mdogo.

Kabwili alisema kupoteza mechi ni sehe-
mu ya mchezo na amewataka mashabiki na 
wanachama wa Yanga kutokata tamaa kwa 

sababu wao wanaongoza ligi wakiwa wame-
shakusanya pointi nyingi ukilinganisha na 
Simba ambao wana mechi za viporo.

Kipa huyo alisema pia bado mbio za ub-
ingwa ziko wazi na mechi zilizobakia ni nyingi 
kwa timu yoyote kutamba kuwa imemaliza 
kazi. “Nashukuru niko Yanga, ni klabu am-
bayo nilikuwa na ndoto ya kuichezea tangu 
nikiwa mdogo, kwa sasa tunaangalia mechi 
zilizoko mbele, tutaendelea kupambana 
mpaka siku ya mwisho ya ligi ndipo tutajua 
nani atacheka na nani atanuna,” alisema kipa 
huyo aliyeanza kung’ara wakati anaitumikia 
timu ya Taifa ya Vijana ya umri chini ya miaka 
17 maarufu Serengeti Boys.

Kipa huyo ameanza kuwa chaguo la kwan-
za la Yanga baada ya kuondoka kwa Beno 
Kakolanya na benchi la ufundi kuondoa 
imani kwa mlinda mlango kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Clatous Kindoki.

Yanga iko Mwanza tayari kuwakabili we-
nyeji Mbao FC katika mechi nyingine ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa kesho Ju-
matano kwenye Uwanja wa CCM Kirumba.

Vinara hao wa Ligi Kuu watashuka uwan-
jani kesho wakiwa na kumbukumbu ya 
kichapo cha bao 1-0 kutoka kwa watani zao, 
Simba walichokipata Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini, shukrani kwa mfungaji, 
Meddie Kagere.

KABWILI AWATULIZA

MASHABIKI YANGA Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa African Lyon 
umesema kuwa endapo timu hiyo 
itabakia kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao, haitatumia 
tena Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid ulioko jijini Arusha kama 
uwanja wake wa nyumbani.

African Lyon inatarajia kuwa-
karibisha mabingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba 
katika mechi ya mzunguko wa 
pili wa ligi hiyo itakayochezwa 
leo kwenye uwanja huo.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa 
African Lyon, Rahim Kangezi 
alisema uamuzi wa kuondoka 
Arusha unatokana na kushindwa 
kufikia malengo waliyoyatarajia 
wakati wanahamia jijini humo.

Kangezi alisema kwa sasa wa-
napambana kuhakikisha wana-
fanya vizuri katika mechi zao za 
mzunguko wa pili zinazoendelea 
ili wasishuke daraja.

“Tumejipanga kuhakiki
sha tunabaki Ligi Kuu, tu
najua huko chini ni kugu
mu ndio maana hatutaki

 kurudi, tutaendelea ku
jiimarisha kuhakikisha

 hatupotezi mechi, tu
naanza na Simba na wote

 watakaofuata,” alisema
 kiongozi huyo.

Aliongeza kuwa changamoto za 
udhamini zimechaingia kupungu-
za ushindani kwenye Ligi Kuu na 
kueleza kwamba timu zimekuwa 
katika wakati mgumu wa kulea 
wachezaji katika mazingira bora 
yanayotakiwa.

Mpaka sasa African Lyon yenye 
pointi 21 ndiyo inayoburuza mkia 
katika msimamo wa Ligi Kuu Bara 
ikiwa imecheza mechi 26 wakati 
inayoifuata ni Biashara United ya 
Musoma yenye pointi 23, lakini 
wamecheza mechi 25 na Yanga 
ndio vinara wa ligi hiyo wakiwa 
wamejikusanyia pointi 58.

Mabingwa wa Klabu Bingwa 
Afrika Mashariki na Kati maarufu 
Kombe la Kagame, Azam FC we-
nye pointi 49 wako katika nafasi 
ya pili wakati Simba ambayo ina-
shiriki Ligi ya Mabingwa Afrika 
inafuata ikiwa na pointi 39 baada 
ya kucheza mechi 16.  

Lyon wajiandaa

kuikimbia Arusha

Mbwana Samatta, akishangilia kwa ishara ya kunyoosha kidole juu baada ya kuifungia KRC Genk bao pekee juzi wakati wakikubali ki-

pigo cha mabao 3-1 kutoka kwa wenyeji wao, Club Brugge katika mchezo wa Ligi Daraja la Kwanza A Ubelgiji uliopigwa Uwanja wa Jan 

Breydel mjini Brugge. Hilo ni bao la 20 kwa Samatta msimu huu. PICHA: BIN ZUBEIRY

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU za Ligi Kuu zinazotoka kisiwani 
Pemba, zimeendelea kujichimbia mkiani 
na kujiweka katika hatari ya kushuka daraja 
msimu huu katika msimamo wa Ligi Kuu ya 
Zanzibar.

Timu hizo ambazo ni Chipukizi, New star, 
Hard Rock pamoja na Opec zimeshindwa 
kuondoka na pointI baada ya hapo jana ( 

juzi), kuambulia vichapo katika michezo yao 
ya kwanza ya ligi hiyo katika mzunguko huu 
wa lala salama.

Akizungumza na Nipashe mmoja wa vion-
gozi wa timu ya New Star, Said Fakih, ambayo 
yenyewe ilipokea kichapo cha mabao 2-0 ku-
toka kwa maafande wa KVZ, alisema haikuwa 
bahati yao kutoka na ushindi licha ya timu 
hiyo kujiandaa vizuri ili kuhakikisha haishuki 
daraja.

Alisema wachezaji walicheza vizuri na wal-

ijituma uwanjani ila tu wameshindwa kuzitu-
mia nafasi wanazozipata na hii ndio changa-
moto kubwa inayoikabili timu hiyo hali ya 
kuwa kocha anaendelea kulifanyia kazi.

Aidha, alisema timu hiyo haina nia ya ku-
chukua ubingwa wala umakamu bingwa, bali 
wanachoangalia wao ni kuweza kujilinda ili 
isishuke daraja jambo ambalo ni ngumu ku-
tokana na ushindani uliopo.

“Kufungwa katika mchezo ni kawaida na 
hii inatokana na kuzidiwa mbinu na timu 

pinzani kwa hiyo kocha kila anapoanga-
lia mechi anajua mapungufu yapo wapi, 
hivyo tutajitahidi ili kuhakikisha timu hiyo 
inafanya vizuri angalau kujinasua na kushuka 
daraja.”alisema

Baada ya matokeo hayo timu ya New Star 
imeendelea kusota nafasi ya 14 ikiwa na ala-
ma 14, Timu ya Hard Rock nayo imebaki na-
fasi 17 ikiwa na alama 12 huku timu ya Opec 
ikiwa nayo nafasi ya 18 ikiwa na alama 11 ka-
tika msimamo huo wa Ligi Kuu Zanzibar.

Timu za Pemba zateseka Ligi Kuu 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa Selem View inayoshiri-
ki Ligi Kuu Zanzibar,  Khamis Buruti, amese-
ma anaamini timu yake itafanya vizuri katika 
mzunguko wa lala salama wa ligi hiyo tofauti 
na ilivyokuwa kwenye mzunguko wa kwanza.

Selem View ililazimishwa sare ya bao 1-1 na 
Zimamoto katika mechi ya Ligi Kuu Zanzibar 
iliyochezwa juzi kwenye Uwanja wa Mao ze 
Dong.

Buruti aliliambia gazeti hili jana kuwa timu 

yake imejipanga vema na imeimarika kwa aji-
li ya kusaka matokeo chanya kwenye mzun-
guko huu wa lala salama.

“Timu yangu imejipanga kuhakikisha 
wachezaji wanafanya vizuri uwanjani na ku-
pachika mabao ili waweze kujiweka katika 
nafasi nzuri itakayowaondoa katika mstari 
wa hatari wa kushuka daraja, kwa kifupi 
tumeimarika tofauti na tulivyokuwa wakati 
wa mzunguko wa kwanza,” alisema Buruti.

Aliongeza kuwa wamejitahidi kwa kufanya 
usajili mzuri wa wachezaji katika kipindi cha 

dirisha dogo, wachezaji ambao wanahakika 
watakisaidia kikosi chao kutimiza malengo 
ya kubaki Ligi Kuu Zanzibar.

“Tumeanza vizuri katika mchezo wa kwan-
za  wa mzunguko wa pili kwa kutoka sare ya 
1-1, si matokeo mazuri kutokana nafasi tuli-
yopo, lakini pia si mabaya kwa matokea am-
bayo tulikuwa tunayapata hapo awali, naami-
ni timu ikijituma tutajinasua kushuka daraja,” 
alisema Buruti wakati huu wakiwa nafasi ya 
14 na pointi 14.

Kocha Selem View afurahia sare Z’bar

LA 20...
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  Kuikosa African Lyon Arusha leo, TP Mazembe, 
Waturuki wamtaka, Okwi aachwa Dar huku... 
Na Somoe Ng’itu

MBIO za kuwania taji la Ligi Kuu Tanzania 
Bara zinatarajia kuendelea leo katika viwanja 
vinne tofauti hapa nchini wakati African 
Lyon ikiwakaribisha mabingwa watetezi wa 
ligi hiyo, Simba, watakaoshuka Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha kuanzia saa 
10:00 jioni bila ya washambuliaji wao wawili 
wanaongoza katika klabu hiyo kwa utupiaji 
mabao.

Simba yenye kumbukumbu ya kumfunga 
mtani wake katika mechi iliyopita Uwanja wa 
Taifa, itawakosa mastraika wake, Emmanuel 
Okwi na Meddie Kagere pamoja na beki Juuko 
Murshid ambao wote wana kadi tatu za njano.

Kati ya mabao 32, Simba iliyofunga hadi 
sasa katika mechi 16 ilizocheza, mabao 16 
yamefungwa na wachezaji hao wawili huku 
Kagere akicheka na nyavu mara tisa na Okwi 
mara saba na kuiwezesha timu yao kuvuna 
pointi 39 hadi sasa inaposhuka dimbani 
kucheza na African Lyon iliyohamia Arusha 
ikiburuza mkia na pointi zake 21.

Aidha, Kagere jana alihojiwa na Redio Ten 

ya Rwanda na kufunguka kuwa baada ya 
msimu huu ataachana na Simba na kutim-
kia TP Mazembe ama klabu moja ya Uturuki 
ambayo hakuwa tayari kuitaja, lakini akieleza 
timu hizo kuvutiwa na huduma yake. 

Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu al-
iliambia Nipashe jana kuwa wachezaji wote 
walioko Arusha wako salama na wanacho-
subiri ni muda wa mechi ufike.

“Tuko vizuri, naamini tutatimiza malengo 
yetu yaliyotuleta huku, nyota tutakaowa-
kosa wa kikosi cha kwanza ambao walicheza 
mechi dhidi ya Yanga ni Okwi, Juuko na 
Kagere, ila Kagere yeye tuko naye Arusha kwa 
ajili ya kuendelea kujifua,” alisema kwa kifupi 
meneja huyo.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Simba, 
Patrick Aussems, aliliambia gazeti hili jana 
kuwa kikosi chake kimefanya maandalizi 
mazuri kwa ajili ya mchezo huo ambao ni 
muhimu kupata pointi tatu ili kuendelea ku-
jiweka katika nafasi nzuri ya kuchukua ub-
ingwa.

Aussems alisema wachezaji wote wa timu 
hiyo wako tayari kwa mchezo huo ambao wa-

nahitaji kuondoka na pointi zote tatu kabla ya 
kurejea Dar es Salaam kukutana na Azam FC.

“Nimewaambia wachezaji wangu, tuna 
kazi ngumu ya kufanya na tuna michezo 
nane ambayo ni viporo mikononi, michezo 
yote ni muhimu kwetu lazima tupambane, 
ninaziheshimu timu zote, ninajua ugumu wa 
wachezaji wangu ni umaliziaji, ninalifanyia 
kazi hili jambo na inawezekana kuleta mab-
adiliko kwenye michezo yangu inayofuata, 
ninachohitaji ni pointi tu,” alisema Aussems.

Mechi nyingine za ligi hiyo zinazotarajiwa 
kuchezwa leo ni kati ya Mwadui FC dhidi ya 
Biashara United wakati Ruvu Shooting watai-
karibisha Kagera Sugar na kwenye Uwanja wa 
Mkwakwani jijini Tanga wenyeji Coastal Un-
ion wataialika Azam FC.

Ligi hiyo inayotoa mwakilishi wa Tanza-
nia Bara katika mashindano ya kimataifa 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika itaendelea tena 
kesho kwa Mbao FC kuwakaribisha vinara 
Yanga kwenye Uwanja wa CCM, Kirumba 
jijini Mwanza na Ndanda FC kuwakabili Sin-
gida United kwenye Uwanja wa Nangwanda 
Sijaona uliopo mkoani Mtwara.

KAGERE AANZA 

KUAGA SIMBA 

Casemiro (kulia jezi nyeupe), akiitendea haki krosi ya Toni Kroos na kuifungia Real Madrid kwa kichwa bao la kuongoza wakati wakilala 
2-1 nyumbani dhidi ya Girona juzi, anayejitahidi kuokoa bila mafanikio ni beki Pedro Alcala. HABARI UK. 28

WAYA...

Yanga 
yatishwa 
kuangukiwa 
Mbao kesho
Na Mwandishi Wetu

WAKATI Kocha Mkuu wa 
Mbao FC, Ali Bushiri, akisema 
kuwa kikosi chake hakina hofu 
yoyote kuelekea mechi dhidi 
ya Yanga itakayochezwa kesho 
kwenye Uwanja wa CCM, Kirum-
ba jijini Mwanza, vinara hao 
watawakosa nyota wake wawili, 
Feisal Salum “Fei Toto” na Ga-
diel Michael, imeelezwa.

Mratibu wa Yanga, Hafidh 
Saleh aliliambia gazeti hili kuwa 
nyota hao hawatacheza mechi 
hiyo kwa sababu wanatumikia 
adhabu ya kuonyeshwa kadi 
tatu za njano.

Saleh alisema kwa sasa akili 
yao iko tayari kuwavaa Mbao 
FC na wamewaandaa wachezaji 
wao kusahau matokeo yaliyo-
pita ambayo walifungwa na 
Simba.

“Tunawaza mechi ya Mbao, 
kanuni zinatubana na kwa 
maana hiyo tutawakosa Fei 
Toto na Gadiel, lakini tuna 
wachezaji wengine wataka-
ocheza katika nafasi hizo, na 
tunatarajia matokeo mazuri, 
wote ni wapambanaji,” alisema 
mratibu huyo.

Bushiri alisema wanaifahamu 
Yanga na nyota wake wameji-
andaa kuendeleza rekodi nzuri 
dhidi ya vinara hao wa Ligi Kuu 
Bara.

“Tutakuwa nyumbani, naamini 
tuna kila sababu za kupata 
ushindi, wao wana uchovu 
na wamesafiri, hii ni sababu 
nyingine inayotufanya tuamini 
kuwa nafasi ya kuondoka na 
ushindi Jumatano ni kubwa,” 
alisema Bushiri, kocha wa 
zamani wa magolikipa wa Taifa 
Stars.

Yanga yenye pointi 58 ikiwa  
imecheza mechi 24, ndio vinara 
wa ligi hiyo wakati Mbao FC 
wako katika nafasi ya sita kwe-
nye msimamo wakiwa na pointi 
36 baada ya kushuka dimbani 
mara 26.

Icardi achafua hewa Inter, mkewe afunguka


