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JPM azuia kuvunjwa hoteli ya Sugu 

Mama, watoto wawili wafa nyumba ikiungua 
Na Waandishi Wetu, TANGA

SIMANZI imetawala katika Mtaa 
wa Majengo Mapya ulioko Mzingani 
jijini Tanga, baada ya watu watatu 
wa familia moja; mama na watoto 
wake wawili, kupoteza maisha kwa 
ajali ya moto, huku mumewe akije-
ruhiwa.

Jana, Meya wa Jiji hilo, Abdulrah-
man Shiloo, alisema moto huo am-
bao chanzo chake kinaacha maswa-
li, ulitokea Desemba 26 mwaka huu 
majira ya saa 11 alfajiri.

Kwa mujibu wa Shiloo, waliofariki 
dunia ni Ezra Kimbi (7) na Samweli 
Kimbi  (6) na mama yao mzazi am-
baye jina lake halijafahamika.

“Hili tukio linahuzunisha sana, 
lakini kwa namna wananchi na ma-
jeruhi wa ajali hii walivyohangaika 
kuokoa maisha ya wenzetu watatu 
waliofariki dunia, tumepata funzo 
kubwa na nimegundua tuna tatizo 
la upatikanaji wa huduma ya haraka 
kwenye gari la zimamoto.

“Sasa, kama Halmashauri ya Jiji, 
tutachukua hatua ya kulitatua tatizo 

hili kwa kuhakikisha gari la zimam-
oto linakuwa tayari muda wote ili 
kurahisisha utoaji wa huduma,” 
alisema Shiloo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tan-
ga, Kamishna Msaidizi Blasius Cha-
tanda, alipotafutwa kuzungumzia 
tukio hilo, simu yake ilikuwa ikiita 
bila kupokelewa.

Mashuhuda wa tukio hilo wal-
idai kuwa wakati moto huo unaanza 
kuenea, baba alionekana akipiga 
kelele nje ya nyumba hiyo, huku 
mama na watoto wakiteketea ndani 
hadi kupoteza maisha.

Akielezea zaidi mkasa huo, Fa-
tuma Kingo, ambaye ni mmiliki wa 
nyumba hiyo iliyouungua, alisema 
majira ya saa 11 alfajiri, alisikia 
kishindo kizito na baada ya muda 
aliona moto ukiwaka na baba wa fa-
milia hiyo akiwa nje anapiga kelele.

“Nilisikia kishindo na baadaye ki-
dogo nikaona moto ukiwaka, lakini 
kimya kingi kilitanda ndani baadaye 
sauti ya baba ilisikika nje. 

“Sasa hapa maswali yanakuja 
ikiwa baba alilala ndani ama la 

na kama alilala ndani, kwanini 
alishindwa kutoka na familia yake?

“Utata mwingine ni mgogoro wa 
kifamilia  na mlango kuwa wazi 
wakati wa tukio  hilo linatokea, 
ambapo inadaiwa kuwa wanafa-
milia hao wamekuwa na ugomvi wa 
muda mrefu.

“Huwa tunawaona wakigombana 
kwa muda mrefu, ingawa hakuna 
mtu aliyewahi kuingilia ugomvi 
wao. Kwa hiyo, hapa kila mtu ana 
maswali mengi,” alisema.

Akisimulia mkasa huo, majeruhi 
ambaye ni baba mzazi wa watoto 
na familia hiyo, Sigifrid Kimbi (38), 
alisema alisikia kishindo cha mbao 
za paa zikianguka, lakini hakubaini 
kwa haraka ni nini kilikuwa kime-
tokea kutokana na usingizi aliokuwa 
nao.

“Nilisikia kishindo cha mbao 
za paa ya nyumba zikianguka na 
baadaye mtungi wa gesi ulilipuka na 
nguvu ya moto ikawa kubwa zaidi. 

“Nyumba hiyo imekuwa na tatizo 
la umeme kwa muda mrefu sasa na 
nimeshatoa taarifa kwa mamlaka 

husika mara nyingi, lakini hakuna 
maelezo wala ufuatiliaji wa wahusi-
ka,” alidai.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
huo wa Sahare, Majengo Mapya Ju-
manne Upepo, alisema mpaka sasa 
wanasubiri Jeshi la Polisi lifanye 
uchunguzi wa kina kumaliza utata 
wa chanzo cha moto huo.

Ofisa Muuguzi wa zamu aliyeku-
wa wodi namba saba katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa Tanga 
(Bombo), Mary Mngazija, alisema 
kuwa jana asubuhi, alimpokea Kim-
bi akiwa mahututi na kuwekwa kwe-
nye chumba cha uangalizi maalum 
wa madaktari (ICU).

“Ni kweli tumempokea huyo ma-
jeruhi leo ( jana) na anaendelea ku-
pata matibabu chini ya uangalizi wa 
madaktari. 

“Pia tumepokea miili mitatu am-
bayo ni ya mwanamke mmoja aliye-
fariki (dunia) kutokana na kuungua 
moto pamoja na watoto wawili wa-
dogo wa kiume.
lImeandikwa na Lulu George 

na Boniface Gideon

TMA: Mvua 
kubwa yaja 
mikoa sita
Na Enock Charles

MAMLAKA ya Hali ya 
Hewa (TMA), imetoa ta-
hadhari ya kunyesha mvua 
kubwa kwa siku mbili katika 
mikoa sita na uwezekano wa 
kuleta athari kwa wakazi wa 
mikoa hiyo.

Imesema huenda mvua 
hiyo ikasababisha bara-
bara kutopitika kutokana 
na mafuriko na baadhi ya 
makazi ya watu kuzungukwa 
na maji, hivyo kuwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari.

Kwa mujibu wa taarifa 
hiyo ya TMA iliyotolewa 
jana, mikoa inayotarajiwa 
kupata mvua hiyo ni Iringa, 
Njombe, Lindi, Mtwara, 
Ruvuma na Morogoro na 
kwamba mvua hiyo in-
atarajiwa kunyesha juu ya 
wastani kuanzia jana.

Mamlaka hiyo pia imetoa 
hadhari ya uwezekano wa 
kuwapo mawimbi  makubwa 
yanayofikia ukubwa wa 
mita mbili.

Pia, mamlaka hiyo ilita-
hadharisha kuwapo kwa 
upepo unaokwenda kasi ya 
kilometa 40 kwa saa utaka-
osababisha kuathiri shughuli 
za uvuvi, usafiri  baharini, 
upatikanaji wa samaki.

Imesema upepo huo un-
atarajiwa kuanza Desemba 
kesho maeneo ya Pwani 
ya Bahari ya Hindi katika 
mikoa ya Lindi, Mtwara, Dar 
es Salaam, Pwani na Tanga 
pamoja na maeneo ya Mafia, 
Unguja na Pemba.

Mamlaka hiyo imeshauri 
watumiaji wa Bahari ya 
Hindi kwa shughuli mbalim-
bali wachukue tahadhari na 
hatua stahiki huku wakien-
delea kufuatilia hali hiyo 
na watoe mrejesho kwa 
mamlaka hiyo kila inapo-
bidi ili hatua mbalimbali 
zichukuliwe. Tayari athari 
za mvua hizo zimeshaanza 
kuonekana katika Jiji la Dar 
es Salaam baada ya jana 
mchana mvua kubwa kunye-
sha na kusababisha madhara 
kadhaa, ikiwa ni pamoja na 
kuanguka kwa sehemu ya 
ukuta wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
eneo Segerea.

Na Waandishi Wetu

RAIS John Magufuli amezuia ku-
vunjwa kwa hoteli ya Desderia in-
ayomilikiwa na aliyekuwa Mbunge 
wa Mbeya Mjini (CHADEMA), Jo-
seph Mbilinyi, maarufu Sugu, huku 
akimwagiza Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Albert Chalamila, kuhakiki-
sha anasimamia na kuhakikisha 
jambo hilo halifanyiki.

Kabla ya Rais Magufuli kumwagi-
za Chalamila, kulikuwapo na taarifa 
za hoteli hiyo yenye hadhi ya nyota 
tatu, kutakiwa kuvunjwa kwa ma-
dai kuwa ilijengwa kwenye chanzo 
cha maji.

Chalamila jana asubuhi alifika 
katika hoteli hiyo na kuonana na 
Sugu na kumfikishia ujumbe ali-
otumwa na Rais Magufuli.

“Mheshimiwa Rais Magufuli 

amenituma nije nikueleze kwamba 
hakuna mtu yeyote kuja kugusa na 
kusema anabomoa hoteli hii kwa 
sababu wewe mwekezaji kama wal-
ivyo wawekezaji wengine,” alisema 
Chalamila.

Chalamila alisema   Rais Magu-
fuli amewaagiza kuwa hata kama 
kuna viwanja vingine katika eneo 
hilo la Uzunguni ambavyo vinahi-
taji uwekezaji, Sugu akihitaji apewe 
haraka kwa vile ndiye ambaye ame-
onyesha nia ya kuwekeza katika 
eneo hilo.

Aidha, Chalamila alisema Rais 
Magufuli amewaonya watendaji 
waliokuwa na mawazo hayo ya 
kuvunja hoteli hiyo kwa sababu za 
kisiasa au kuvuruga utaratibu wa 
mlolongo wa kibiashara, kuacha 
tabia hiyo mara moja.

Chalamila pia akatumia nafasi 

hiyo kutoa wito kwa watu wote we-
nye nia ya kuwekeza, kufika mkoani 
Mbeya na kufanya uwekezaji wao, 
akidai kuwa mkoa huo una mazin-
gira mazuri ya uwekezaji, kuanzia 
hali ya usalama, soko na hata upa-
tikanaji wa malighafi.

Kwa upande wake, Sugu alim-
shukuru Rais Magufuli kwa 
ujumbe huo, akidai kuwa utasaidia 
wawekezaji wengine nchini kuji-
amini na kufanya uwekezaji zaidi.

Sugu alisema ujenzi wa hoteli 
hiyo umefuata taratibu zote za 
kisheria ikiwa ni pamoja na kupata 
vibali kutoka kwenye mamlaka 
zote za serikali.

Alisema mbali na kufuata sheria 
za nchi, pia hoteli hiyo imetoa ajira 
kwa Watanzania sambamba na 
kuwa mstari wa mbele katika kuli-
pa kodi na tozo za serikali kwa mu-

jibu wa sheria, hivyo alisikitishwa 
na taarifa za kutaka kuivunja.

Sugu alimweleza mkuu huyo wa 
mkoa kuwa hata akipata nafasi ya 
kufanya uwekezaji mwingine zaidi, 
hafikirii kwenda sehemu nyingine 
na badala yake atatoa kipaumbele 
mkoani Mbeya kwa vile anaamini 
panafaa kwa uwekezaji.

Hoteli ya Desderia ina huduma 
za malazi, vinywaji na vyakula 
na vyumba 16, huku gharama ya 
chumba kimoja ikiwa Sh. 120,000 
kwa siku. 

Sugu aliita hoteli hiyo jina la 
Desderia ambalo ni la marehemu 
mama yake mzazi kwa lengo la ku-
muenzi.

l Imeandikwa na Nebart 
Msokwa, Mbeya na Enock 
Charles, DAR

Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi 
(katikati), akipata 
maelezo kutoka 
kwa Mratibu wa 
Taasisi ya Mus-
lim  Mission, Ayn 
Sharif (wa pili 
kushoto), wakati 
alipotembelea 
kambi ya siku 
mbili ya utoaji 
wa  huduma 
mbalimbali za 
macho kwa 
wananchi, ili-
yowekwa Shule 
ya Sekondari ya 
Mpendae Wilaya 
ya Mjini juzi. 
PICHA: IKULU
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Watu wawili wafa jengo 
lililoporomoka Zanzibar
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WATU wawili wamefariki dunia na 
wanne kujeruhiwa kutokana na kupor-
omoka kwa jengo la kihistoria, maarufu 
Beit al ajab.

Jengo hilo liliporomoka juzi mchana 
huko Forodhan mjini Unguja.

Akitoa taarifa ya ajali hiyo kwa waandi-
shi wa habari jana, Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa Rais, Sera, Utara-
tibu na Baraza la Wawakilishi, Dk. Khalid 
Salum Muhammed, aliwataja waliofariki 
dunia kuwa ni Pande Makame Haji (25), 
mkazi wa Bububu, Unguja na Burhan 
Ali Makuno (35), mkazi wa Mtoni Kidatu 
mjini Unguja.

Alisema miili ya marehemu ilipelekewa 
katika Hospitali ya Mnazimmoja kwa ajili 
ya uchunguzi na kisha kukabidhiwa kwa 
jamaa zao kwa ajili ya maziko.

Aliwataja waliojeruhiwa ambao wako 
katika Hospitali ya Mnazimmoja kwa ajili 
ya matibabu ni Ali Ramadhan (28), mka-
zi wa Kinuni, Haji Juma Machano (24), 
mkazi wa Chumbuni, Hamad Mattar (35) 
na Zamir  Salum (40), wote wakazi wa Ki-
nuni.

Alisema kuwa kati ya majeruhi hao, 
wawili wanaendelea vizuri na wawili 
wako katika uangalizi maalum wa madak-
tari Hospitali ya Mnazimmoja mjini Un-
guja.

“Katika mwendelezo wa kazi za utafu-
taji na uokoaji jana ( juzi) usiku, wali-
patikana watu wawili wakiwa tayari 
wameshafariki dunia na tayari wame-
shakabidhiwa kwa jamaa zao kwa ajili ya 
mazishi,” alisema.

Alisema serikali inaendelea kusimamia 
kwa karibu shughuli zote za operesheni 
zinazoendelea kuhusiana na tukio hilo 
ikiwamo utafutaji na uokoaji katika eneo 
la tukio, uondoshaji wa kifusi na maende-
leo ya matibabu kwa waliojeruhiwa.

Alivishukuru vikosi vya ulinzi na us-
alama, Wakala wa Barabara, Mamlaka ya 
Bandari na wananchi kwa ujumla kwa 
juhudi zao katika kufanikisha shughuli za 
utafutaji na uokoaji.

Hata hivyo, alisema shughuli za uokoaji 
katika eneo la tukio hilo bado zinaendelea 
na kuwataka wananchi kuendelea kuwa 
na subira katika kipindi hiki na serikali 
itaendelea kuwapa taarifa kadri shughuli 
za operesheni zitakavyokuwa zikiendelea 
hadi kukamilika kwake.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, pamoja na Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif 
Hamad, kwa nyakati tofauti walifika ka-
tika Hospitali ya Mnazimmoja kuwafariji 
majeruhi wa ajali ya jengo hilo, ambao 
wanaendelea kupatiwa matibabu.

Akizungumza akiwa hospitalini huko, 
Dk. Mwinyi alivitaka vyombo vya ulinzi na 

usalama kufanya uchunguzi wa haraka ili 
kubaini chanzo cha ajali ya kuporomoka 
kwa sehemu ya jengo hilo la makum-
busho ya Taifa.

Alivitaka vyombo hivyo kufanya uchun-
guzi wa kina na wa haraka ili kubaini 
chanzo cha tukio zima la kuporomoka se-
hemu ya jengo hilo na kuleta maafa kwa 
wananchi, ili serikali ichukue hatua mad-
hubuti na kwa haraka.

Alisema msiba uliotokea ni wa Taifa na 
hivyo akawapa pole wafiwa pamoja na 
kuwaombea dua majeruhi wa tukio hilo 
ili wapone haraka na kurudi katika shu-
ghuli za ujenzi wa Taifa.

Rais pia alizitaka mamlaka mbalim-
bali, ikiwamo Mji Mkongwe, Shirika la 
Nyumba na Taasisi ya Wakfu na Mali ya 
Amana kufanya tathmini ya haraka ya 
majengo yote yaliyoko katika hali mbaya, 
ili yafungwe na tathmini hiyo kuielekeza 
serikali namna ya kuyafanyia matengen-
ezo ili kuepusha ajali kama hiyo.

Alisema serikali itagharamia maziko ya 
wananchi waliopoteza maisha kutokana 
na ajali hiyo sambamba na kuchukua 
hatua nyingine, ili kuhakikisha matukio 
ya aina hiyo hayatokei tena.

Rais Mwinyi aliwapongeza wafanyakazi 
wa hospitali hiyo, wakiwamo madaktari 
na wauguzi kwa kazi kubwa na nzuri ya 
kuwahudumia wagonjwa na kuwataka 
kuongeza juhudi.

Mbunge wa Nachingwea mkoani Lindi, Dk.  Amandus Chinguile (mwenye suti), akiongozana na baadhi ya wamachinga wa stendi 
mpya ya mabasi ya mkoani mjini humo juzi, kwenda kusikiliza kero zinazowakabili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mmiliki 
kiwanda adai 
kuvamiwa na 
kuporwa  

Na Samson Chacha, TARIME

MFANYABIASHARA wa nafaka na mmiliki 
wa kiwanda kidogo cha kubangua nafaka, 
Hezron Moronya, amedai kuvamiwa wakati 
akiingia nyumbani kwake usiku  na kutek-
wa na kundi la watu wanane waliokuwa na 
silaha za moto.

Amedai wahalifu hao walifyatua risasi 
nne hewani kisha kumpora fedha alizokuwa 
nazo Sh. milioni 2.3, kitabu cha hundi na 
simu ya mkononi kisha kutokomea kuelekea 
Isebania, Kenya.

Akizungumza na waandishi wa habari 
mwishoni mwa wiki kuhusu tukio hilo, 
mfanyabiashara huyo:

“Mnamo Desemba 23 saa mbili usiku, 
nilifunga biashara yangu ya kiwandani kule 
Kijiji cha Sokoni hapa Sirari, nilichukua gari 
langu dogo kuelekea nyumbani kwangu 
karibu na kiwandani.

“Nilipofika nje ya lango la kuingia, nili-
piga honi, familia ilifika kunifungulia lango 
la kuingia ndani. 

“Niliposhuka kutoka ndani ya gari, nil-
ishtuka kuwaona watu wanane wakiwa na 
silaha, mmoja akiwa na bastola na mwing-
ine bunduki kubwa.

“Na hapo waliniamuru kutoa fedha zote 
nilizonazo na kila kitu, familia yangu il-
ianza kupiga kelele za kuomba msaada. 

“Watu hao walifyatua risasi nne hewani 
kwa lengo la kuwatia hofu waliotaka kuja 
kutoa msaada, risasi moja ikapiga na kuto-
boa gari langu kwa mbele.

“Walininyang’anya fedha taslimu Sh. 
milioni 2.3 nilizokuwa nazo mfukoni, saa 
moja aina ya Infmax yenye thamani ya Sh. 
280,000, kitabu changu cha Benki ya NMB 
na kisha kutoweka na vitu hivyo.

“Watu waliposikia milio ya risasi na 
kelele za kuomba msaada walijitokeza, 
lakini wahalifu hao walitokomea na kuvuka 
mpaka kuelekea Isebania nchini Kenya.

“Polisi walifika baadaye na nilikwenda 
kufungua jalada Kituo cha Polisi Sirari 
na kupewa namba SIR/IR/2142. Ninaen-
delea kufuatilia ili kupata msaada wa 
kuwakamata waliohusika na tukio hilo 
la kuninyang’anya fedha na vitu vyangu 
vingine.”

Diwani wa Sirari, Amos Sagara, alisema 
uongozi wa kata hiyo kupitia wenyeviti wa 
vijiji vya Sokoni, Kanisani, Mpakani, Forod-
hani na Buriba na kamati zake za ulinzi 
wameazimia kufanya doria usiku kucha kwa 
kuwashirikisha wananchi, askari wa jeshi la 
akiba walioko katika kata hiyo na Jeshi la 
Polisi.

Aliliomba Jeshi la Polisi lifanye doria kwa 
miguu na magari kuzunguka maeneo ya 
mpakani hususani maeneo ya Nyamorege, 
Machinjioni, Sokoni na Forodhani kwa kuwa 
wahalifu wengi wanaotumia silaha za moto.

Kamanda wa Polisi wa Tarime/Rorya,  
William Mkonda, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo la uhalifu.

Alisema Jeshi la Polisi linafuatilia 
mtandao huo wa majambazi, akiwaomba 
wananchi kujitokeza kutoa taarifa ili ku-
wakamata watuhumiwa hao.
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Ujangili ulivyowanyofoa 
faru 10,000 wakabaki 15

�Harakati sasa zalenga wafike 200 
�Silaha za kivita, majangili wanaswa
�Leo mwaka kifo cha ‘bibi’ Faru Fausta 

Na Sanula Athanas

K
ATIKA tafsiri ya nguzo kuu 
za uchumi wa Tanzania, 
utalii una nafasi kubwa. 
Takwimu za Wizara ya 

Maliasili na Utalii zinaonesha sekta 
hiyo sasa inachangia robo ya fedha 
za kigeni na asilimia 17.5 ya Pato la 
Taifa.

Kadri mtu anavyozama kuu-
chambua utalii huo, anakutana na 
makundi makuu ya wanyamapori 
ambao ndiyo vivutio vinavyosafiri-
sha wageni kutoka mbali kuja ku-
washuhudia. 

Katika makundi hayo, kuna wany-
ama wakubwa watano ambao ni 
tembo, faru, twiga, nyati na simba.

Unapomtaja mnyama faru, hapo 
ndipo tatizo linapoanzia. Kwanini? 
Wanyama hao  ambao wamekuwa 
kivutio kikuu cha watalii, wameku-
wa katika hatari ya kutoweka kiasi 
cha kutikisa mwelekeo wa taifa.

Wakati kuna mtazamo wa jumla, 
katika mustakabali wa kipekee, leo 
ni siku maalum kwa wadau wote 
wa wanyamapori na washirika wa 
sekta ya utalii, kwa maana ya kum-
bukumbu ya mwaka mmoja kamili 
tangu kifo cha Faru Fausta.

Huyu ni aliyekuwa faru mzee zai-
di si tu kwa Tanzania, bali kwa dunia 
nzima akishikilia rekodi hiyo.  

Ofisa Mwandamizi wa Uhifa-
dhi wa Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA), Philbert Ngoti (pichani), 
anasema udhalimu umewakumba 
wanyamapori hao hata wakapun-
gua kutoka 10,000 waliokuwapo 
nchini miaka ya 1970, ndani ya mia-
ka 30 wakabaki 15 tu.

Pia, takwimu za Shirika la Uhifa-
dhi Duniani (IUCN), zinabainisha 
kuwa katika miaka ya 1970 Tanza-
nia ilikadiriwa kuwa na faru 10,000 
huku Hifadhi ya Taifa Serengeti pe-
kee ikiwa na wanyama hao wapatao 
700. 

Tayari shirika hilo limeshatangaza 
kuwa wanyama aina ya faru weusi 
ambao wako 750 katika Ukanda wa 
Afrika Mashariki, ni miongoni mwa 
viumbe vilivyo hatarini kutoweka 
duniani.

Vilevile, Shirika la Kimataifa la 
Uhifadhi wa Mazingira na Wany-
amapori (WWF), linabainisha kuwa 
Tanzania imepoteza takribani asil-
imia 99 ya faru weusi katika kipindi 
cha miaka 40 iliyopita.

Sababu ni nini? Ngoti ambaye ni 
Mratibu wa Faru nchini, anawan-
yooshea kidole majangili kuwa ni 
sehemu ya mzizi wa tatizo lililobadi-
li historia ya nchi na hata kuelekea 
kuwa hasi zaidi.

Anasema Tanzania ni nchi ili-
yotamba duniani kwa idadi kubwa 
ya faru, lakini kutokana na baa la 
ujangili, iligeuka kuwa na hifadhi ya 

kubahatisha ya wanyama hao, tukio 
la kiharamia linazozikabili pia nchi 
nyingi duniani.

Kutokana na hali hiyo, Ngoti 
anasema serikali ilichukua hatua 
mbili kuu, ikiwa ni pamoja na ukali 
uliopitiliza katika ulinzi wa wany-
amapori, ambao sasa askari wake 
wanaowajibika ni jeshi kamili.

Anasema serikali pia iliumiza 
kichwa kwa njia ya pili inayotokana 
na faru waliopelekwa ughaibuni Af-
rika Kusini wakawe mahali salama 
na rahisi kuzaliana, wakiwa katika 
hesabu ya wanandugu tisa walio-
rejeshwa katika hifadhi za nyum-
bani Novemba 10 mwaka jana.

Ofisa huyo anabainisha kuwa 
kuchukuliwa kwa hatua hiyo ya 
nchi kupeana faru, ni sehemu ya 
utekelezaji wa Mkataba wa Ki-
mataifa wa Kusimamia Viumbe Vili-
vyo Hatarini Kutoweka (CITES).

Ngoti anasema kuwa katika mai-
sha hayo mapya, faru hao waliotoka 
ughaibuni na ndugu zao wa nyum-
bani, jumla yao sasa ni 190, lengo 
kuu la nchi ni wafike 205 katika 
miaka mitatu ijayo, yaani kufikia 
mwaka 2023.

Mtaalamu huyo wa wany-
amapori, anafafanua mchakato 
wa kuzaliana kwamba mimba ya 
faru inachukua kati ya miezi 15 na 
16. Kwa lugha rahisi, ni wastani wa 
mwaka mmoja na robo.

ama wakali mwituni.
“Faru Fausta kwa mara ya 

kwanza alionekana katika eneo la 
Ngorongoro mnamo mwaka 1965 
na mwanasayansi kutoka Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM), aki-
wa na umri wa kati ya miaka mitatu 
na minne.

“Ilipofika mwaka 2016, afya yake 
ilianza kudhoofika. Wanyama waka-
li hususani fisi walianza kumsham-
bulia na akapata vidonda vikubwa 
sana. Ilibidi tumtoe porini na kum-
weka kwenye uangalizi maalum. 

“Vidonda vyake vilipona lakini 
afya yake bado ilikuwa dhoofu, 
hivyo hatukumrejesha porini,” ali-
simulia Dk. Freddy Manongi, Mhi-
fadhi Mkuu wa Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro, katika taarifa ya kifo 
cha Faru Fausta. 

Mnyama huyo alishika hadhi ya 
kitaifa, kwa kuwa mwaka 2017 suala 
la matunzo yake lilifikia hatua ya 
kuibua mjadala kisiasa ndani ya 
Bunge, mada kuu katika hoja zote 
zilibeba mtazamo wa msimamo wa 
maslahi yake.

NINI KINACHOFUATA?
Ngoti anasema mpango uliopo 

sasa ni kuwatawanya ndugu wa 
Faru Fausta katika makazi mapya 
ndani ya hifadhi za taifa za Burigi-
Chato na Arusha.

Ofisa huyo wa TANAPA anabaini-
sha kwamba, faru sasa wanalindwa 
kwa kifaa maalum cha kufua-
tilia mienendo yao na taarifa zao 
kupokewa kwenye vituo mbalim-
bali kwa teknolojia ya kisasa.

“Pembe za wanyama hawa huu-
zwa China na Vietnam ambako 
hutengeneza dawa za kienyeji zina-
zoaminiwa zinatibu homa, kupoo-
za, saratani na kuongeza nguvu za 
kiume.

“Kwa Vietnam, mtu kuwa na 
jambia au kifaa kilichotengenezwa 
kwa pembe ya ndovu, ni ufahari 
mkubwa ndiyo maana watu wa 
huko hutoa fedha nyingi ili kupata 
kiungo hicho.

“Kwa sasa ujangili umepungua, 
kulikuwa na vigogo wa ndani ya 
serikali walishirikiana na watu wa 
nje kuangamiza wanyama hawa.

“Mkakati uliopo sasa ni kusafi-

Inaendelea Uk. 5

WALIVYOTOWEKA
Ngoti anasema asilimia 90 ya faru 

walipotea duniani mwishoni mwa 
miaka ya 1990 kutokana na ujangili.

Ofisa huyo wa TANAPA anabaini-
sha kwamba miaka ya 1970, Tan-
zania ilikuwa na faru 10,000, ikiwa 
nchi yenye faru wengi zaidi duni-
ani, lakini idadi yao ilipungua hadi 
kufika 15 tu (asilimia 0.15) miaka ya 
1990, hivyo kutoa hadhari ya tishio 
la kutoweka kabisa kwa wanyama 
hao.

Anasema mikakati iliyochuku-
liwa imesaidia kuongeza idadi hiyo, 
akiweka wazi kuwa mwaka 2018, 
nchi ilikuwa na faru 161 na mwa-
ka huu wamefikia 190, likiwa ni 
ongezeko la faru 28 ndani ya miaka 
miwili.

“Hadi Machi mwaka huu, kuli-
kuwa na faru 190 katika Hifadhi ya 
Taifa Mkomazi na Great Serengeti 
Ecosystem (mfumo wa ikolojia),” 
Ngoti anabainisha.

Ofisa huyo anaainisha ukanda 

huo wa ikolojia unajumuisha Hi-
fadhi ya Taifa Serengeti, Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro, 
mapori ya Ikorongo, Maswa na Hi-
fadhi ya Taifa ya Masai Mara iliyoko 
Kenya. 

Anasema kuwa kutokana na kui-
marishwa kwa ulinzi kwenye hi-
fadhi za taifa, mwaka huu hakuna 
faru aliyepigwa na majangili.

‘BIBI’ FARU FAUSTA 
Ngoti anabainisha kwamba mwa-

ka jana alikufa faru mmoja nchini, 
aliyekuwa na upekee wake kuan-
zia jina la ‘ubatizo’ la Faru Fausta, 
aliyeaminika ndiye mzee zaidi du-
niani.

Faru Fausta alikufa tarehe kama 
ya leo mwaka jana kwenye Mamlaka 
ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
akiwa na umri wa miaka 57.

Kabla ya kifo chake, faru huyo 
jike alikuwa chini ya uangalizi maal-
um kwa kipindi cha miaka mitatu 
kutokana na afya yake kudhoofika 
na kuanza kushambuliwa na wany-

Faru Fausta akiwa kwenye eneo maalum alilowekwa kwenye Mamlaka ya 
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro enzi za uhai wake. Leo umetimu mwaka 
mmoja tangu kifo chake.
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sha ndani na ndiyo maana tumeleta 
jeshi la uhifadhi na misitu,” Ngoti 
anafafanua.

UTASHI WA KISERIKALI
Kamishna Msaidizi wa TANAPA, 

Godwell Meing’ataki, anasema hatua 
zinazoendelea kuchukuliwa kiseri-
kali hadi sasa, zimekuwa msaada 
mkubwa katika kupunguza ujangili.

Anasimulia kuwa miaka ya nyuma, 
wahifadhi walijikuta kwenye mata-
tizo makubwa walipotaka kuchukua 
hatua dhidi ya vitendo vya ujangili.

Kamishna Meing’ataki anasifu 
hatua kali za kiserikali zinazotawala 
kukabili nyendo zote za ujangili, iki-
wamo watuhumiwa kuingizwa ka-
tika mkondo wa kisheria na kuwaji-
bishwa ipasavyo.  

“Huko nyuma unakamata mtuhu-
miwa, anakwenda polisi anaachiwa 
na unapata mashinikizo mengi kuto-
ka kwa wakubwa na wakati mwing-
ine inakugharimu wewe uliyekama-
ta jangili.

“Kwa sasa, hata kesi zikienda ma-
hakamani, hatua zinachukuliwa. Ny-
uma kesi nyingi zilisota mahakamani 
kwa muda mrefu na ziliishia kut-
upwa na majangili waliachiwa. Kwa 
sasa watu wanafungwa sana, ndiyo 
maana ujangili umepungua,” anase-
ma. 

Kamishna Meing’ataki pia 
anarejesha sifa nyumbani kwamba 
kuongezeka kwa faru kunatokana 
na jitihada zao TANAPA, Mamlaka 
ya Usimamizi wa Wanyamapori 
(TAWA), Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro na Mamlaka ya Utafiti 
wa Wanyamapori (TAWIRI).

JESHI LINAVYOWAJIBIKA
John Nyamhanga, Kamishna 

Msaidizi wa Uhifadhi wa TANAPA, 
anasema kuanzishwa kwa Jeshi la 
Uhifadhi, kumesaidia kwa kiwango 
kikubwa kupunguza vitendo vya 
ujangili nchini.

Anasema jeshi hilo sasa limepewa 
mamlaka kisheria kushughulika 
na wahalifu hifadhini, akiisifu pia 
serikali kwa kuliwezesha jeshi hilo 
kwa silaha za kijeshi, mafunzo na 
teknolojia ya kisasa kukabiliana na 
wahalifu.

Jeshi hilo lililoanzishwa muda 
mfupi baada ya serikali ya awamu ya 
tano kuingia madarakani, lilizinduli-
wa rasmi na Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan, Novemba 17, 2018.

Kamishna Nyamhanga anabaini-
sha kuwa tangu kuanzishwa kwa 
jeshi hilo, tayari watumishi wa 
TANAPA 2,871 kati ya 3,003, sawa na 
asilimia 96, wameshapitia mafunzo 
ya mabadiliko ya mfumo huo wa 
kijeshi.

Anasema kuwa kisheria, jeshi hilo 
sasa linawajibika kukusanya habari 
za kiintelijensia ndani na nje ya hi-
fadhi, kuzuia, kukamata, kuweka 
kizuizini, kufanya upekuzi na upele-
lezi.

Mhifadhi huyo anasema jeshi 
lao limebaini ujangili umechukua 
mwelekeo mpya wa matumizi ya 
silaha za kisasa, mbinu za kijeshi na 
ongezeko la wimbi la mitandao ya ki-

Ujangili ulivyowanyofoa 
faru 10,000 wakabaki 15
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jangili ya kitaifa na kimataifa pamoja na 
matumizi ya fedha haramu.

Kamishna Nyamhanga anabainisha 
kuwa, katika kipindi cha miaka minne 
(2015/16 hadi 2018/19), Jeshi la Uhifadhi 
lilikamata majangili 11,838 na maelfu ya 
silaha za moto, zikiwamo za kivita.

KIKWAZO KIPYA 
Kamishna Nyamhanga anasema 

kuwa, jeshi lao pia limebaini baadhi 
ya hifadhi za taifa na mapori ya akiba 
yanakabiliwa na tatizo la kuongezeka 
kwa matukio ya ugaidi kutokana na baa-
dhi ya maeneo yake kugeuzwa makam-
bi ya maficho ya makundi ya magaidi.

Anasema hali hiyo si tu kwamba in-
atishia uhifadhi, bali pia inahatarisha 
usalama wa nchi, akiitaka jamii inayoi-
shi karibu na maeneo ya hifadhi kutoa 
taarifa kwa mamlaka ili kukabiliana na 
makundi hayo.

“Tatizo hili pia tunalishughulikia kwa 
kuimarisha doria na kukiongeza nguvu 
kitengo chetu cha intelijensia,” Kamish-
na Nyamhanga anasema.

MIKAKATI YA WIZARA

ushahidi wote wa kitaalamu 
unaoonesha maini na mafu-
ta ya tembo yanatibu ma-
gonjwa hayo. 

“Hizo ni mbinu zinazo-
tumika kuwadanganya wa-
nanchi ili wawatumie ku-
fanikisha biashara ya meno 
ya tembo. Hatutasita kum-
chukulia hatua mwananchi 
yeyote bila kujali uwezo 
wake au nafasi yake katika 
jamii,” Dk. Kijazi anaonya.

Vilevile, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi wa Uhifa-
dhi wa TANAPA (Idara ya 
Mawasiliano), Paschal She-
lutete, anasema shirika lao 
limeweka mikakati kutimiza 
malengo ya serikali kudhibiti 
ujangili wa wanyampori na 
misitu.

Anasema mikakati hiyo in-
ajumuisha kuimarisha ulinzi 
wa wanyamapori na kutatua 
migogoro baina ya wananchi 
na hifadhi, ili wananchi wa-
shiriki kulinda hifadhi na ku-
fichua majangili.

UHIFADHI TANZANIA
Sera ya Wanyamapori ya 

Tanzania (2007) inabainisha 
kuwa historia ya uhifadhi wa 
wanyamapori nchini ilianzia 
mwaka 1891, yaani miaka 129 
iliyopita.

Hiyo ilikuja kama matokeo 
ya kuzaliwa kwa sheria za 
kudhibiti uwindaji zilizoan-
zishwa na utawala wa Kije-
rumani uliokuwapo katika 
zama hizo.

Kwa kurejea sera iliyopo 
sasa, sheria hizo za awali zili-

lenga kudhibiti uvunaji hole-
la wa wanyamapori; kuhakiki 
mbinu za uwindaji na biasha-
ra ya wanyamapori walioku-
wa hatarini kutoweka.

Hifadhi ya kwanza ya wan-
yamapori nchini ilianzishwa 
na Wajerumani hao miaka 
14 baada ya kutunga sheria 
katika ukanda wa hifadhi 
maarufu ya sasa iitwayo Pori 
la Akiba Selous, mwaka 1905.

Sera inafafanua kwamba 
kanuni za kitaalamu zilizo-
tumika kuteua maeneo ya 
hifadhi za wanyamapori, 
zilizingatia vigezo kama ku-
wapo wanyama wakubwa 
pekee na siyo mengine ya zi-
ada yanayotawala sasa, kama 
makundi yao  ya baionuai za 
kibaiolojia.

Baada ya kupita miaka 
16 ya hifadhi kuanzishwa, 
Tanganyika ikiwa chini ya 
utawala wa mkoloni mpya, 
Uingereza, mwaka 1921, ku-
kaanzisha Idara ya Wany-
amapori sambamba na 
mwaka mmoja baadaye, seri-
kali ililitangaza rasmi Pori la 
Akiba Selous.

Sera inafafanua kuwapo 
historia ya ushuhuda wa 
hifadhi nyingine mbili kuan-
zishwa miaka sita baada ya 
hatua ya mwisho mwaka 
1922.

Hapo panatajwa ili-
yokuwa Bonde Kuu Funge 
la Ngorongoro (sasa Mam-
laka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro) na Pori la Akiba 
Serengeti (sasa Hifadhi ya 
Taifa Serengeti). 

MWAKA   SMG RIFFLE SHOTGUN    GOBOLE MAJANGILI

2015/16  64 125 126        1,006       3,848

2016/17 16 64 21         115        4,455

2017/18 2 6 1         54         2,246

2018/19 35 5 2        10         1,399

JUMLA 117 200 150        1,185        11,838

Silaha na majangili waliokamatwa na Jeshi la Uhifadhi kuanzia mwaka 2015/16 hadi 
2018/19. CHANZO: TANAPA Desemba 10, 2020.

Akizungumzia tatizo la ujangili, Naibu 
Katibu Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii, 
Dk. Allan Kijazi, anasema mikakati ya ki-
serikali imesaidia kupunguza wimbi la 
ujangili nchini. 

Hata hivyo, Dk. Kijazi anadokeza ku-
wapo kwa dalili za kuibuka wimbi jipya la 
ujangili wa wanyamapori walio hatarini 
kutoweka, wakiwamo tembo na faru, liki-
husisha kuwajenga imani wananchi kwam-
ba maini na mafuta ya wanyama hao yana-
saidia kuponya saratani ya ini, kizazi kwa 
kinamama na vidonda vya tumbo.

Anasema majangili wametumia udang-
anyifu huo kuaminisha watu kuwa waki-
tumia maini na mafuta ya wanyama hao, 
watapona saratani ya ini na kizazi pamoja 
na vidonda vya tumbo, jambo ambalo ana-
sisitiza kuwa halina ukweli.

Anasema wamebaini kwamba, kutoka-
na na ushawishi huo, baadhi ya wananchi 
wameanza kutumia mbinu za kuweka 
sumu kwenye maboga na misumari kwe-
nye maeneo wanayopita tembo ili kupata 
maini na mafuta ya wanyama hao. 

“Wanapowaua tembo hao, wanaofanya 
kampeni hizo wananunua meno ya tembo. 
Nitoe rai kwa wananchi kwamba hakuna 

Hali ya ujangili ilivyo katika hifadhi za taifa. CHANZO: TANAPA Desemba 10, 2020.

UFUNGUO

A: Hifadhi za 
taifa zilizo katika 
hatari zaidi ya 
ujangili

B: Hifadhi za 
taifa zilizo katika 
hatari ya ujangili

C: Hifadhi za 
taifa ambazo 
hazina ujangili 
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KILA magonjwa yana dalili am-
bazo ni muhimu kuzifahamu 
na kuchukua hatua za kwenda 
kufanya vipimo pale zinapo-
jitokeza, ili kupata matibabu 
haraka iwezekanavyo, kuepuka 
kuhatarisha afya.

Mfano mmojawapo ni dalili 
za magonjwa ya figo zinazoele-
zwa kuwa hutofautiana kutoka 
mtu mmoja na mwingine, na 
hutegemea zaidi na ugonjwa 
uliopo na ukali wake na dalili 
huwa za jumla na zisizodhihiri-
ka vyema.

Kuvimba uso, miguu na tum-
bo, ni miongoni mwa dalili za 
kawaida za ugonjwa wa figo in-
gawa ni muhimu kuelewa kuwa 
kuvimba si lazima iwe ni figo 
kushindwa kufanya kazi.

Dalili nyingine ni kukosa 
hamu ya chakula, kusikia ladha 
isiyo ya kawaida mdomoni na 
kushindwa kula chakula vy-
ema. Dalili hizo zinatajwa kuwa 
ni shida za kawaida zinazopati-
kana kwa watu wenye tatizo la 
figo.

Lakini kwa wagonjwa wa 
kushindwa kwa figo kufanya 
kazi kuwa na shinikizo la damu 
ni kawaida, na iwapo shinikizo 
hilo linatokea chini ya umri wa 
miaka 30 au liko juu wakati wa 
uchunguzi, sababu itakuwa ni 
figo.

Kimsingi, ziko dalili zingine 
za figo zinazoelezwa na wataal-
amu wa afya ikiwamo ya kuwa 
na mapovu mengi kwenye haja 
ndogo, ambayo huenda baadhi 
ya watu wanaweza wasiijue.

Wanaweza wasiijue au wasi-

we nayo makini kwa sababu 
haja ndogo kuwa na mapovu 
ni jambo la kawaida, hivyo hata 
yakiongezeka inawezekana 
mtu asitambue kwa kuwa am-
ezoea kuona mapovu.

Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Ndani ya Mwili wa 
Binadamu kutoka Hospitali 
ya Taifa Muhimbili, Dk. Lucas 
Nzobendo, anabainisha kuwa 
mtu akiona mapovu mengi ka-
tika haja ndogo ashtuke na ku-
chukua hatua.

Anakiri kwamba kwa kawai-
da haja ndogo ina mapovu, la-
kini si mengi na haihitaji kipimo 
kutambua wingi wa mapovu 
bali mtu mwenyewe anaweza 
akagundua kuwa mapovu hayo 
si ya kawaida.

Kwa mujibu wa mtaalamu 
huyo, mtu anapotoa mapovu 
mengi katika haja ndogo, ni 
moja ya dalili za kuwa ana 
tatizo, figo inashindwa kufanya 
kazi vizuri na kutoa nje vitu vi-
sivyotakiwa kutoka.

Hali hiyo ya haja ndogo kuwa 
na mapovu inaweza kuwafanya 
watu wasigundue kuwa wana 
tatizo, hivyo anashauri watu 
kujichunguza mara kwa mara 
wanapokwenda haja ndogo, ili 
kubaini kama mapovu ni mengi 
au la.

Kutokana na maelezo hayo 
ya mtaalamu wa afya, Muung-
wana anaamini kuwa, ingawa 
baadhi ya watu hawana kawai-
da ya kupima afya, lakini wa-
naweza kujichunguza wenyewe 
ili kutambua baadhi ya dalili za 
magonjwa.

Msisitizo wake ni kwamba, 
haja ndogo kuwa mapovu, 
inaweza kuwa ishara ya mata-
tizo ya figo au protini zilizozidi 
mwilini, hivyo suala la kuchun-
guza afya ni la msingi ili kubaini 
kuna nini.

Kama wasemavyo wataala-
mu wa afya, mwili una mifumo 
mbalimbali ambayo hushiriki-
ana kwa karibu katika ufanyaji 
kazi, na linapotokea tatizo ka-
tika mfumo fulani huonekana 
kwenye mabadiliko kadhaa ya 
kimwili.

Ni muhimu kila mtu achukul-
ie kwa uzito suala la mapovu 
mengi kwenye haja ndogo, 
badala ya kuzoea tu kwamba 
kwa kawaida huwa ina mapovu 
na kuacha tatizo likiendelea 
kukua.

Figo ni miongoni mwa vi-
ungo muhimu katika mwili bi-
nadamu, ambacho wataalamu 
wa afya wanasema, kina kazi ya 
kudhibiti na kuhifadhi virutubi-
shi na maji na kuondoa mabaki 
kupitia haja ndogo.

Kiungo hicho pia kinaelezwa 
kuwa, kinachuja damu, ili kuon-
doa sumu mwilini kwa lengo 
la kuhakikisha mtu anakuwa 
na afya salama, hivyo jambo la 
msingi ni kila mmoja ahakik-
ishe anajua dalili zote za kuwa 
tatizo katika figo.

Kimsingi, wataalamu wa afya 
wanasisitiza umuhimu wa ku-
chunguza afya kila mara kama 
njia mojawapo na kumfanya 
mtu kuwa salama zaidi badala 
ya kusubiri hali kuwa mbaya 
ndipo achukue hatua.

Ukiona mapovu katika haja
ndogo chukua hatua mapema

 Muungwana Lazima Nilonge

Jamii ibadilike na kusimama
imara katika malezi ya watoto 
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WAUMINI  wa madhehebu ya Kikristo nchini, juzi waliungana 
na Wakristo wenzao duniani kuadhimisha Sikukuu ya Kris-
masi, ikiwa ni kumbukumbu ya kuzaliwa kwa Mwokozi Yesu 
Kristo zaidi ya miaka 2,000 iliyopita. 

Katika kusherehekea sikukuu hiyo kubwa, waumini hao wa-
likusanyika katika nyumba za ibada kuanzia usiku wa mkesha 
na baadaye ibada zilizofanyika jana, huku ibada ya kitaifa iki-
fanyika katika Kanisa la Biblia, Mtwara. 

Maaskofu na wachungaji walioongoza ibada hizo, walisisiti-
za mambo mbalimbali ambayo ni ya muhimu kwa ustawi wa 
jamii ya Watanzania na taifa kwa ujumla.

Miongoni mwa mambo hayo ni matumizi ya bidhaa za nda-
ni kwa ajili ya viwanda, mwafaka uliosababisha kuanzishwa 
kwa Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK), mauaji ya vikongwe, 
kurekebishwa kwa baadhi ya kasoro zilizojitokeza katika 
uchaguzi mkuu uliopita na kumshukuru Mungu kutokana na 
kuiponya Tanzania dhidi ya maradhi ya corona, janga ambalo 
bado linaisumbua dunia kwa sasa.

Licha ya kuzungumzia mambo hayo na mengine, baadhi 
ya maaskofu walijikita zaidi katika malezi ya familia ambayo 
yamekuwa sehemu ya matatizo yanayoikabili jamii Tanzania, 
Afrika na dunia nzima kwa sasa. 

Maaskofu hao, katika mahubiri yao, waliweka bayana kwam-
ba jamii inapaswa kusimama kidete katika suala la malezi, ili 
kuepusha mmomonyoko wa maadili, unyanyasaji na ukatili 
wa kijinsia na ongezeko la watoto wa mitaani. 

Katika kubainisha hilo, walisema kumekuwa na vitendo vya 
ubakaji na na ukatili wa kijinsia ambavyo vimelitia doa taifa, 
huku wakisema miongoni mwa watu wanaoshiriki vitendo 
hivyo ni Wakristo. 

Askofu Mkuu wa Kanisa la Biblia Tanzania, John Mchopa, ka-
tika mahubiri ya Krismasi kwenye ibada ya kitaifa iliyofanyika 
Mtwara, alisema jamii haina budi kurejea mafundisho ya neno 
la Mungu katika kuwalea watoto katika maadili mema na njia 
ziwapasazo. 

Mkuu huyo alisema kukosekana kwa malezi mema kunasa-
babishwa kwa kiasi kikubwa na migogoro ya kifamilia, kume-
sababisha ukatili dhidi ya watoto, mifarakano, kuyumba na ku-
vunjika kwa ndoa pamoja na ongezeko la watoto wa mitaani.  

  Licha ya visababishi hivyo, kiongozi mwingine wa kiroho 
alisema kukosekana kwa malezi bora ndani ya familia kuna-
tokana na idadi kubwa ya wazazi kutumia muda mwingi kwa 
ajili ya kazi, starehe na kutumia simu kwa muda mrefu, huku 
wakilipa kisogo suala la malezi ya watoto. 

Ni ukweli usiopingika kwamba jamii inapaswa kurejea ka-
tika wajibu wake juu ya malezi ya watoto, ili kujenga jamii na 
taifa lenye maadili mema. Katika kufanya hivyo, kila mtu ana-
paswa kusimama katika nafasi na zamu yake katika suala zima 
la malezi ya watoto.      

 Kwa kufanya hivyo, jamii inapaswa kutambua kuwa ita-
waandaa watoto katika  uongozi na maendeleo ya taifa la ke-
sho katika nyanja mbalimbali na kuwaepusha dhidi ya vitendo 
viovu kama vile rushwa na ufisadi pindi wanapopewa maju-
kumu ya uongozi katika nafasi mbalimbali. 

Pia ikumbukwe kwamba taifa lenye watoto waliolelewa 
katika misingi imara litatoa viongozi wenye maadili mema na 
wanaojitambua ambao watakuwa wazalendo kwa kweli kwa 
taifa lao.



Jumapili Desemba 27, 2020 7

SAFU

Tunamaliza na tunaanza 
mwaka 2021 bila Mzee Mkapa

 FIKRA MBADALA

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

K
WANZA, kwa kipekee zaidi, 
tutume safari na heri za 
Noeli na Mwaka Mpya 2021 
kwa wapenzi wote wa safu 

hii pia tuwaalike katika kumkumbuka 
mzee wetu Benjamin William Mkapa, 
Rais wa Awamu ya Tatu aliyetutoka 
tarehe 24 Julai, 2020. 

Kifo cha mzee Mkapa kilitokea 
wakati safu hii haijarejea hewani. Tu-
naomba kufunga mwaka huu kwa; 
mosi, kutoa salamu za rambirambi 
kwa taifa na familia. Pili, kama kum-
bukizi la mzee Mkapa, safu hii leo im-
eamua kudurusu namna atakavyoko-
swa hasa mwaka 2021 tunaotegemea 
kuanza siku chache zijazo inshallah. 

Kwa tuliomfahamu mzee Mkapa 
kama gwiji la diplomasia na usuluhi-
shi, kifo chake si pigo kwetu tu bali 
kwa nyanja ya diplomasia na usu-
luhishi Afrika na duniani kote. Bin-
afsi, mzee Mkapa alinisaidia mawazo 
wakati naanza kusomea shahada yan-
gu ya uzamivu (PhD) kwenye masuala 
ya amani na migogoro pale nilipom-
womba anipe uzoefu wake. 

Hii ni baada ya rafiki na ndugu yan-
gu mzee Pius Msekwa sasa ‘Daktari’, 
aliyetunukiwa shahada hii ya heshima 
hivi karibuni kunipa barua pepe yake. 
Nilimwandikia kumweleza shida zan-
gu. Naye, bila kusita, alijibu “Bwana 
Mhango, naomba unipe muda kidogo 
kwani sijisikii vizuri.” 

Kusema ukweli majibu yake ya 
kiungwana na kinyenyekevu ya-
linipumbaza ukiachia mbali kutoa 
mawazo yake tena yenye kujibu mas-
wali mengi na marefu ya kitaaluma 

bila kuacha kuniambia kuwa nikihitaji 
zaidi nisisite kumweleza. 

Alinipa moyo kusoma ili baadaye 
niitumie elimu yangu kwa faida yangu 
na taifa jambo ambalo licha ya kufan-
ya nimkumbuke, sitalisahau.

Kutokana na namna nilivyowasili-
ana na mzee Mkapa, tena kwa kujibu 
yeye mwenyewe na si wasaidizi wake, 
nilipoandika tanzia ya kifo chake, 
wapo hasa mahasidi na wakosoaji 
wake walionitumia salamu binafsi 
kusema kuwa ima sikumjua mzee 
Mkapa au niliamua kumpendelea na 
kumpamba. 

Mmojawapo alijifanya kuzungusha 
akisema “siamini aliyeandika tanzia 
hii ni wewe. Maana Kiingereza kime-
pwaya tena broken.” Nilicheka na 
nikamjibu bila hasira kuwa: kwanza, 
Kiingereza siyo lugha yangu. Na pili 
kuwa ni hicho hicho kilichopwaya 
na broken ndicho kilichoniwez-
esha kukubaliwa kusoma shahada 
ya uzamivu tena kwenye nchi inay-
otumia Kiingereza kama lugha yake 
ya kwanza ukiachia mbali kuandika 
vitabu zaidi ya 20 vya kitaaluma kwa 
lugha hii hii. 

Ni bahati mbaya ujumbe ulifika 
na mhusika hakunijibu tena. Maskini 
huyu jamaa ambaye ananizidi kiu-
miri ila si kitaaluma pia namheshimu 
hakujua kuwa mzee Mkapa alikijua 
Kiingereza kama alivyo mzee Msek-
wa, lakini hawakuwahi kuniambia 
kuwa Kiingereza changu ni cha kuun-
gaunga. 

Hata kitabu cha Magufulification, 
the Concept that Will Define the 

Future of Africa and the Man who 
Makes Things Happen, nilichoandika 
na mzee Msekwa ukiachia kitabu ki-
zima cha tenzi za kimombo kiitwacho 
Kudos to President Magufuli, mbali 
kazi nyingine ambazo mzee Msekwa 
amenishirikisha zote za kimombo 
na hakuwahi kulalamikia kizungu 
changu. 

Kwa vile mimi ni Mtanzania, kama 
Mkapa, pamoja na kujua kimombo, 
bado najivunia lugha yangu ya taifa 
ya Kiswahili.  Mwingine nilimwam-
bia kuwa mzee Mkapa, sawa nawe 
na nami, alikuwa na upungufu wake 
kama binadamu, ila mazuri yake yal-
ishinda mabaya yake. Nilimwambia 
kuwa asiye na dhambi awe wa kwan-
za kumtupia mawe mzee Mkapa tena 
akiwa marehemu kama yeye ataishi 
milele. 

Ni kweli mzee Mkapa wapo alio-
wakwaza. Wamesamehewa akina Idi 
Amin itakuwa yeye? Juzi juzi nilikuwa 
nawasiliana na ndugu Madaraka 
Nyerere juu ya upatanisho wa mare-
hemu baba yake (Baba wa Taifa). Na 
alikuwa na moyo mkunjufu kuni-
tambulisha kwa Jaffar Amin (mtoto 
wa Amin) kuhusiana na harakati zao 
za kuzidi kuleta Tanzania na Uganda 
karibu.

Tuache chuki na utani. Mzee Mka-
pa, ni mtu aliyeutumikia umma kwa 
maisha yake yote tena kwa moyo 
mmoja na mkunjufu. Pia hakuwa 
mgeni kwa Watanzania na hata ki-
mataifa. 

Burundi bado wanamkumbuka 
kwa mchango wake katika kuleta 

amani kwenye taifa hilo ambalo 
lilipata utulivu baada ya Mkapa ku-
wasuluhisha. Uganda hawatasahau 
alivyowasaidia kuunda serikali baada 
ya kuangushwa kwa Idi Amin. 

Pia mzee Mkapa alisifika kwa uja-
siri wake na wakati mwingine ubabe 
kidogo pale alipoudhiwa. Hata hivyo, 
alikuwa mtu mnyenyekevu, msomi 
na muwazi. 

Rejea sera yake ya ‘Uwazi na 
Ukweli’ iliyowasilisha falsafa yake 
kiutawala. Hata hivyo, mzee Mkapa 
hakuwa malaika. Pamoja na hii, ni 
mmojawapo wa viongozi waliokiri 
upungufu wake na utawala wake pale 
alipoandika wazi wazi kwenye kitabu 
cha maisha yake cha My Life, My Pur-
pose A Tanzanian President Remem-
bers kilichotoka mwaka mmoja kabla 
ya kufikwa mauti.  Katika kitabu hiki, 
Mkapa alikiri wazi wazi kuwa kuli-
kuwa na upungufu katika baadhi ya 
sera zake kama vile uwekezaji ambao 
ulizua manung’uniko kwa baadhi ya 
Watanzania. 

Kitendo chake cha kukiri tena wazi 
wazi kwa maandishi kinamweka kwe-
nye daraja la juu la viongozi waadilifu. 
Maana Walatin husema verba volant, 
scripta est manent est, yaani maneno 
huupaa, lililoandikwa ni la milele.

            Tumalizie kwa kumkumbuka 
marehemu mzee Benjamin Wiliam 
Mkapa (Mungu ampe pumziko jema 
peponi). Hakika mwaka ujao utakuwa 
na pengo kutokana na kifo cha mzee 
Mkapa. Lala Mahali Pema Peponi 
Mzee Benjamin William Mkapa. Ham-
ba Kahle Ubaba Mkapa.

Tuwe na magulio salama au hatarishi? MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

K
AMA kuna jambo linamnyi-
ma usingizi Rais John Magu-
fuli, ni hili la wanyonge ku-
nyimwa haki. La wanyonge 

kunyimwa fursa zilizopo, za kujikwa-
mua kiuchumi.

Tangu aingie madarakani mwaka 
2015, Rais Magufuli alisisitiza watu wa 
hali ya chini kutonyanyaswa, akishini-
kiza wafanyabiashara ndogo mijini-
wamachinga, kuachwa wafanye shu-
ghuli zao bila dhahama.

Kama hiyo haitoshi, hatimaye 
akaona kama anachokisema pengine 
hakieleweki, akaamua kuwatengen-
ezea vitambulisho maalumu, am-
bavyo hivi sasa vinaboreshwa ili wavi-
tumie kwa fursa zaidi.

Alitoa pia maelekezo ya kuondole-
wa kwa tozo mbalimbali walizokuwa 
wakitozwa wakulima vijijini, hasa 
walipokuwa wakisafirisha mazao yao 
ya chakula, huku akisisitiza kwa kauli 
ya “wakati analima hukumsaidia, 
iweje anavuna unamfuata kumkan-
damiza kwa kodi!”

Wengi wanaomwelewa anachoki-
taka, hawatamsahau kwa hatua alizo-
chukua, kuhakikisha mnyonge ana-

lindwa na ananufaika na jasho lake 
bila kunyonywa na mwenye nguvu. 
Hakika ni jambo la kujivunia na ku-
pewa kongole.

Lakini kuna nyakati nia hii njema ya 
Rais, inatiwa mchanga, ama na wam-
achinga wenyewe, au wanaowasima-
mia kwa maana ya serikali za mitaa, 
ambazo zinajisahau na kuwafanya 
kujiamulia hata mambo yasiyostahili.

Mathalan, katika kuhakikisha 
wafanyabiashara ndogo ndogo wa-
napata riziki zao bila matatizo, huku 
wananchi nao wakipata huduma 
hizo kwa wafanyabiashara hao, kuna 
magulio yameanzishwa katika baadhi 
ya maeneo Dar es Salaam.

Kuna maeneo ambako kwa siku 
moja ya wiki, mtaa au mitaa hufung-
wa na kutumiwa kwa magulio am-
bako watu wengi hujitokeza kununua 
bidhaa, zikiwamo nguo na vyakula 
na kupunguza gharama za kusafiri 
kufuata huduma hizo masokoni am-
bako huhitaji nauli.

Lakini katika baadhi ya magulio 
kumekuwa na adha ambayo inaweza 
kuepukika, ingawa kwa bahati mbaya, 
wasimamizi hata wanapoambiwa 

huziba macho na masikio, wakichelea 
kuudhi wafanyabiashara wao.

Magulio yanafanyika mitaani, 
pembeni mwa makazi ya watu. Idadi 
kubwa ya wafanyabiashara huji-
tokeza kupanga bidhaa zao mezani, 
kuning’iniza mitini na hata kupanga 
chini kutokana na ufinyu wa maeneo.

Lakini idadi kubwa hiyo ya wau-
zaji na wanunuzi, hukosa mahali pa 
kujisitiri kwa haja kubwa na ndogo, 
kwa sababu hakuna vyoo. Hukosa pia 
mahali pa kutupa takataka zitokanazo 
na shughuli hizo, kwa kuwa hakuna 
vifaa au maeneo yaliyotengwa kwa 
ajili hiyo.

Kwa kuwa ni maeneo ya mitaa na 
makazi ya watu, si rahisi kwa vyoo 
kuchimbwa kwa ajili ya siku hiyo 
moja ya wiki. Matokeo yake, wadau 
wa magulio hayo, kwa maana ya 
wanunuzi na wauzaji, hujisaidia haja 
ndogo kwenye chupa za plastiki na 
kuzitupa, hususan nyakati za usiku.

Matokeo yake, watoto wanaocheza 
mitaani, huokota chupa zenye haja 
ndogo wengine wakidhani ni juisi zi-
lizotupwa na kuzibugia, maskini bila 
hata kujua madhara yake, ambayo 

hakuna asiyeyafahamu.
Halikadhalika, baadhi ya watu wa-

sio na nia njema, hutumia fursa hiyo 
ya usiku kudokoa mali zilizo katika 
makazi yasiyo na uzio, na kusababi-
sha hasara kwa wamiliki, na hiyo 
inatokana na kwamba hata magulio 
yenyewe hayana ulinzi.

Si kwamba viongozi wa mitaa ha-
wajui adha hiyo, walishaambiwa, la-
kini katika muktadha uleule wa kuto-
taka kuudhi wadau, wananyamaza na 
hali inaendelea kuwa mbaya. Ikum-
bukwe wafanyabiashara hao na hata 
wanunuzi, ndio wapigakura.

Tujiulize, je, tutakuwa na wa-
pigakura hao kama watadhurika na 
tabia inayoendelea katika magulio 
hayo? Je, kwa hali hiyo na mazingira 
hayo, magulio hayo bado yanastahili 
kuendelea kuwapo?

Kama jibu la swali la pili ni ndiyo, 
basi utafutwe utaratibu wa kuwa na 
vyoo vya dharura, vifaa vya kuhifa-
dhia taka, ili tusijelia kilio cha mbwa, 
tutakapokuwa tumevamiwa na ma-
gonjwa ya mlipuko na kuanza kutupi-
ana lawama zisizo za msingi.

Alamsiki!

Kuna maeneo amba-
ko kwa siku moja ya 
wiki, mtaa au mitaa 
hufungwa na ku-
tumiwa kwa magulio 
ambako watu wengi 
hujitokeza kununua 
bidhaa, zikiwamo 
nguo na vyakula na 
kupunguza gharama 
za kusafiri ku-
fuata huduma hizo 
masokoni ambako 
huhitaji nauli.

Mmojawapo aliji-
fanya kuzungusha 
akisema “siamini 
aliyeandika tanzia 
hii ni wewe. Maana 
Kiingereza kime-
pwaya tena broken.” 
Nilicheka na nikam-
jibu bila hasira kuwa: 
kwanza, Kiingereza 
siyo lugha yangu. 
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Ni aibu viongozi mikoa, wilaya
kusubiri maagizo kutoka juu

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Uongozi wa familia wenye mafanikio -2

B
ARAZA la Taifa la Mitihani 
Tanzania (NECTA), hivi kar-
ibuni lilitangaza matokeo ya 
mitihani ya darasa la saba 

iliyofanyika mwaka huu.
Siku chache baada ya NECTA ku-

tangaza matokeo hayo, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Selemani Jafo, 
alitangaza majina ya wanafunzi wali-
ochaguliwa kujiunga na masomo ya 
kidato cha kwanza mwakani.

Wakati akitangaza wanafunzi wa-
takaojiunga na masomo ya kidato 
cha kwanza mwakani, Jafo alisema 
wanafunzi 759,706 sawa na asilimia 
91.1 ya waliofaulu, wamechaguliwa 
kujiunga na masomo ya kidato cha 
kwanza. Akasema kati ya hao walioch-
aguliwa kujiunga kidato cha kwanza, 
wavulana ni 368,174 na wasichana ni 
391,532.

Jafo akasema wanafunzi 74,166 
sawa na asilimia 8.9 wakiwamo wa-
vulana 34,861 na wasichana 39,305 
hawakupangiwa shule katika awamu 
ya kwanza kutokana na uhaba wa vy-
umba vya madarasa.

Aliitaja mikoa ya Mwanza, Mtwara, 
Lindi, Katavi, Kagera, Njombe, Ruvu-
ma, Songwe na Tabora kuwa imewa-
pangia shule wanafunzi wote wali-
ofaulu kujiunga na kidato cha kwanza 
kutokana na kuwa na vyumba vya 
madarasa vya kutosheleza wanafunzi 
wote waliochaguliwa. 

Baadaye, Waziri Mkuu Kassim Ma-

jaliwa, alitoa agizo kwa wakuu wa 
mikoa wote kuhakikisha wanasima-
mia ujenzi wa vyumba vya madarasa 
ili wanafunzi wote waliochaguliwa 
wajiunge na masomo ya sekondari. 

Majaliwa alisema ifikapo Februari 
28, mwakani, wanafunzi wote wawe 
wamekwenda sekondari wa awamu 
ya kwanza na ya pili na pia kuwapo na 
madawati na viti vya kutosha katika 
shule hizo.

Waziri Mkuu katika kuweka msisiti-
zo ili ujenzi wa vyumba ukamilike 
kwa wakati, aliwataka wakuu wa 
mikoa wasaidizi wao wasiende likizo 
ya Krismasi wala Mwaka Mpya hadi 
wahakikishe ujenzi wa vyumba vya 
madarasa unakamilika katika muda 
uliopangwa.

Hii si mara ya kwanza kwa viongozi 
wa juu kutoa maagizo kwa wasaidizi 
wao kwenye ngazi za wilaya na mikoa 
kusimamia ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa na utengenezaji wa madawati 
kwa ajili ya shule za msingi na sekond-
ari nchini.

Nakumbuka Rais John Magufuli 
alipoingia madarakani kwa mara ya 
kwanza, aliagiza wakuu wa mikoa 
kutengeneza madawati na kwamba 
ambaye mkoa wake utashindwa kuka-
milisha kazi hiyo katika muda alioku-
wa ameutoa, atakuwa amejifukuzisha 
kazi.

Ninachohoji ni kwa nini wanafunzi 
washindwe kuanza masomo kwa 
wakati kutokana na uhaba wa vyumba 

vya madarasa ilihali kila mkoa unajua 
idadi ya watahiniwa wa darasa la saba, 
hivyo kujua mahitaji ya madarasa?

Wakuu wa mikoa, wilaya na waku-
rugenzi wa halmashauri tuseme wa-
nakuwa hawajui mahitaji ya madarasa 
katika mikoa na wilaya zao hadi wasu-
biri maagizo ya viongozi wa juu ndi-
po waanze kukimbizana katika wakati 
ambao wanafunzi walipaswa kuanza 
masomo?

Tangu maagizo yametolewa na 
Waziri Mkuu, hivi sasa katika wilaya 
yamekuwa kama mashindano kwe-
nye mitandao kila mtu kuweka picha 
aonekane anapambana kushiriki 
ujenzi wa vyumba vya madarasa kana 
kwamba jambo hili walikuwa hawali-
jui.

Ifike wakati wateule wa Rais wawe 
wabunifu na kuzitatua kero za wa-
nanchi kwenye maeneo yao badala 
ya kusubiri kusukumwa na viongozi 
wa juu wakati wanafahamu wajibu 
na majukumu yao.

Hata Rais, Makamu wa Rais na 
Waziri Mkuu tumekuwa tukishuhu-
dia wanapofanya ziara mikoani, wa-
nanchi wanawasilisha kero ambazo 
zingeweza kupatiwa ufumbuzi na 
viongozi wa wilaya na mkoa. La-
kini kwa sababu inaonekana wateule 
hao baadhi yao hawako makini wa-
nashindwa kutatua changamoto za 
wananchi.

Wateule hawa wa Rais lazima 
watambue kwamba wamepewa na-

fasi hizo, ili wamsaidie Rais kutatua 
changamoto zinazowakabili wa-
nanchi kwa sababu Rais hawezi kufika 
kila wilaya, kata na kijiji lakini wao wa-
nawajibika kuzitatua kero hizo.

Pia wateule hao lazima watambue 
kuwa nafasi walizopewa si kwamba 
wao ni bora au wana sifa kuliko wen-
gine bali bahati imewaangukia wao 
tu, hivyo wanapaswa kuwajibika vi-
zuri kutatua kero za wananchi na 
kumpunguzia mzigo mkubwa Rais.

Uzuri awamu hii ya pili ya serikali 
ya Rais Magufuli ameshaweka wazi 
kuwa wenye sifa na elimu ya kutosha 
ni wengi na kwamba waliowekwa ak-
iba ni wengine kwa maana ukizingua 
anapachikwa mwingine.

Kutokana na suala la vyumba vya 
madarasa kuwa wimbo usioisha, iki-
fika mwaka 2022 wanafunzi wengine 
wakachaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza, huku kukiwa na uhaba 
wa madarasa, watakaokumbwa na 
tatizo hilo watumbuliwe kwa sababu 
watakuwa wameshindwa kutimiza 
wajibu wao. 

Kimsingi, hata sisi wananchi wako 
tumechoka kukimbizana na wakuu 
wa mikoa na wilaya katika ujenzi wa 
vyumba vya madarasa hasa pale nyie 
viongozi wa juu mnapowapa maagizo 
dakika za majeruhi. Tuwajibike kui-
jenga Tanzania yetu.

Kwa maoni na ushauri tuwasiliane 
kwa barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com

K
ATIKA sehemu ya kwanza 
ya makala hii, tuliangalia 
umuhimu wa uongozi bora 
katika familia pamoja na 

sifa, ili uongozi huo uonekane kuwa 
wenye mafanikio. Lakini niligusia 
kwamba ili kuwa na uongozi wenye 
mafanikio katika familia, mume ana-
paswa kuwa kiongozi bora wa famil-
ia kwa maneno na matendo. 

Sambamba na hilo, nilisema 
mume ni lazima amfahamu mke 
wake na kutambua umuhimu wa 
uwapo wake katika familia. Pia 
mume na mke ni lazima waishi 
pamoja na kwa umoja. Kwa maneno 
mengine waishi na kufanya mambo 
kama timu na hii itasaidia kuwashin-
da maadui wa ndoa na familia. 

Ili kuwa na uongozi wa familia 
wenye mafanikio, nilieleza kuwa 
ziko sifa nane muhimu katika ku-
fanikisha hilo. Katika sifa hizo, wiki 
liyopita niligusia sifa tatu ambazo 
ni kwanza, mume kumfahamu mke 
wake na kujua anachopenda. Pili, ni 
ushirikishwaji katika mambo mbal-
imbali ndani ya familia, na tatu, ma-
wasiliano bora.

Katika mwendelezo wa sifa hizo, ili 
kuwa na uongozi wenye mafanikio, 
baba ni lazima awe mfano na kiele-
lezo kizuri kwa familia yake. Baba 
awe mfano kwa kauli, mwenendo na 
matendo yake kwa familia yake. 

Maisha ya baba na mkewe yawe 

mfano bora kwa watoto. Awe 
mwadilifu na mwajibikaji katika fa-
milia. Baba asipowajibika katika fa-
milia yake, anapoteza umuhimu wa 
uwapo wake na kushusha thamani 
yake katika familia.

KUTOA MIONGOZO, MAELEKEZO 
NA MAAMUZI YENYE TIJA KWA 
WAKATI 

Baba ni mjenzi wa nidhamu ya fa-
milia. Wababa watengeneze mfumo 
wa maisha ya familia zao na wawe 
na macho yenye kuona mbali kuhu-
su mahitaji ya familia (mf. uwekaji 
akiba, kuandaa wosia, nk). 

Uwapo mgawanyo wa majukumu 
katika familia na kugawa madaraka 
na majukumu kwa makini, ni jambo 
muhimu kwani si lazima kila jambo 
lifanywe na baba. Kuna mambo ya 
kufanywa na mama na mengine ya 
kufanywa na watoto. Baba anapo-
taka kufanya kila kitu mwenyewe, 
anakaribisha msongo mkubwa wa 
mawazo na kifo.

KUTAMBUA VIPAWA, UWEZO WA 
MKE

Mungu hakukusudia mume na 
mke waishi kwa mashindano bali 
kwa kukamilishana. Kiongozi mzuri 
hujali vipawa na uwezo wa wale 
anaowaongoza. Hivyo, mume mwe-
nye kujali atatambua vipawa na uwe-
zo wa mke wake. Atamtia moyo mke 

wake inavyopaswa na kumsaidia. 
Ifahamike kuwa wanawake hupenda 
mwanamume anayejali hisia zao na 
maendeleo yao.

UKARIBU NA FAMILIA
Muda mwingi katika maisha yetu 

tunautumia katika kazi zetu kuliko 
familia zetu. Ni muhimu kufanya 
kazi kwa ajili ya maisha. Hata hivyo, 
tunahitaji muda wa kazi na muda 
wa familia. Mara nyingi kazi zimetu-
weka mbali na familia zetu, hivyo 
kushusha hadhi ya utu wetu.

Familia nyingi zimekosa kufura-
hia uwapo wa baba kwa sababu ya 
muda mwingi baba kutokupatikana 
nyumbani. 

Hali kadhalika, katika ndoa nyin-
gi, unakuta mke anakosa kufurahia       
uwapo wa mume wake. 

Mahali pengine, watoto nao wa-
napoteza pendo na baba yao. Wen-
gine wamechukia hata kazi za baba 
zao. Hali hii imesababisha wakati 
wakiwa watu wazima, thamani yao 
wanaelekeza kwa mama zaidi kuliko 
baba yao kwa sababu mama ndiye 
aliyekuwa na muda nao, jambo am-
balo limesababisha migogoro ya ki-
familia.

 Hali kadhalika, mama anapokosa 
muda na familia yake, hali kama hiyo 
hujitokeza kwa mume na watoto pia.

Wababa wengi, wakiisha kuleta 
mahitaji ya nyumbani wanaona 

wamemaliza. Ni muhimu ikafahami-
ka kuwa, kutunza familia ni zaidi ya 
kutoa mahitaji ya nyumbani. Familia 
inamhitaji baba kuliko vitu. Ukaribu 
wa baba kwa familia yake ni muhimu 
sana kuliko vitu.

KUWAJIBIKA KWA MAKOSA 
YAKE

Kuwa kiongozi haimaanishi ku-
tokufanya makosa. Kiongozi ni mwa-
nadamu anayeweza kukosea. Baba 
kama kongozi wa familia anaweza 
kukosea vile vile kwani kama wanad-
amu hatuwezi kuwa sahihi siku zote. 

Kwa msingi huu, ni muhimu 
baba akitambua makosa yake awe 
mwepesi kujikosoa na kujisahihisha. 
Ni muhimu baba awe muwazi kwa 
watoto wake kama kuna makosa 
aliyoyafanya wakati wa ujana wake, 
awaeleze watoto wake ili watoto 
wasiyafanye wakati wao, kwani yata-
waharibu.

�Dk. Mlyuka ni Mchungaji 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Tanzania Marriage 
and Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishughulisha na 
masuala ya ndoa, familia na male-
zi ya watoto. 

Kwa maoni na ushauri, wasili-
ana naye kwa baruapepe:info@
tamcare.or.tz

Waziri Mkuu 
katika kuweka 
msisitizo ili ujenzi 
wa vyumba uka-
milike kwa wakati, 
aliwataka wakuu 
wa mikoa wasaid-
izi wao wasiende 
likizo ya Krismasi 
wala Mwaka Mpya 
hadi wahakikishe 
ujenzi wa vyumba 
vya madarasa 
unakamilika katika 
muda uliopangwa.

Maisha ya baba 
na mkewe yawe 
mfano bora kwa 
watoto. Awe 
mwadilifu na 
mwajibikaji katika 
familia. Baba asip-
owajibika katika 
familia yake, ana-
poteza umuhimu 
wa uwapo wake na 
kushusha thamani 
yake katika fa-
milia.



Ukurasa  12

HARUSI

DESEMBA 27, 2020

Ukurasa  14

Ukurasa 10

Mtoto lazima ajifunze
maneno machafu 

Kitunguu maji

kinatosha

kukupa furaha

NGOZI INAYONG'ARA

MAISHA NI NYUMBA 
Pazia nalo linanogesha 
kama pambo la nyumba

Ukurasa  15



JUMAPILI DESEMBA 27, 2020
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

NA HAMIS KIDAGO

J
amaa mmoja alimtumia ujumbe mdogo wake 
kwamba anataka kwenda jijini Dar es Salaam, 
alimwomba amtajie sifa za maeneo yote.

Jamaa: Naomba nitajie sisa za Dar, kukoje maana 
nataka kuja?

Rafiki: Njoo tu huku hakuna shida, lakini maisha 
ya Dar tumeyazoea sisi wenyewe, nakushauri kaa 
huko huko kijijini ambako mnachinja kuku na kuli-
wa ndani ya nyumba hiyohiyo na utumbo mnatupa. 

Huku Dar ni tofauti, kuku anachinjwa Kinondoni, 
shingo inaliwa Tandale, kidari Masaki, paja linaliwa 
Mikocheni, firigisi Magomeni, miguu inapendwa 
kutafunwa Mbagala, kipapatio uwaambii kitu 
Tandika, kichwa Manzese na utumbo Buguruni. 
Acha… chezea maisha ya Dar.

 
SWALI
Nazi inapatikana mikoa gani nchini Tanzania?

PAKA RANGI
    Indicatif

present
je    suis
tu    suis
il/elle   suit
nous   suivons
vous   suivez
ils/elles   suivent

imparfait
je    suivais
tu    suivais
il/elle   suivait
nous   suivions
vous   suiviez
ils/elles   suivaient

futur simple
je    suivrai
tu    suivras
il/elle   suivra
nous   suivrons
vous   suivrez
ils/elles   suivront

passé simple
je    suivis
tu    suivis
il/elle   suivit
nous   suivimes
vous   suivites
ils/elles   suivirent

passé compose
j’    ai  suivi
tu    as  suivi
il/elle   a  suivi
nous   avons  suivi
vous   avez  suivi
ils/elles   ont  suivi

plus – que – parfait
j’   avais   suivi
tu   avais   suivi
il/elle  avait   suivi
nous  avions   suivi

vous  aviez   suivi
ils/elles  avaient   suivi

futur anterieur
j’    aurai  suivi
tu    auras  suivi
il/elle   aura  suivi
nous   aurons  suivi
vous  aurez  suivi
ils/elles  auront  suivi

passé anterieur
j’    eus  suivi
tu    eus  suivi
il/elle   eut  suivi
nous   eumes  suivi
vous   eutes  suivi
ils/elles   eurent  suivi

Conditionnel

present
je    suivrais
tu    suivrais
il/elle   suivrait
nous   suivrions
vous   suivriez
ils/elles   suivraient

passé
j’  aurais   suivi
tu   aurais   suivi
il/elle  aurait   suivi
nous  aurions   suivi
vous  auriez   suivi
ils/elles auraient  suivi

Infinitif

present
suivre

passé
avoir suivi

Participe
present
suivant

passé
suivi/ie
suivis/ies
ayant suivi

Na Moses Ismail

M
ANENO machafu, au 
kwa lugha nyepesi 
tuliyozoea mitaani 
‘matusi’, ni sehemu ya 

lugha ambayo lazima mtoto yeyote 
yule atajifunza tu, ili mradi anaju-
muika kucheza na watoto wenzake 
mtaani au shuleni.

Ataambiwa au atatukanwa na 
wenzake, atawasikia wenzake nao 
wakiwatusi wengine kwa maneno 
hayo ambayo wakati mwingine 
huwa makali zaidi. Yatamwingia 
akilini.

Kwa sababu hajui maana ya ma-
neno hayo na kwa kuwa huenda 
yakawa yamemuuma au yanatem-
bea kila wakati akilini mwake, hu-
jikuta akilazimika kuja kukuuliza 
mzazi wake au mtu mzima mwing-
ine, nini maana ya maneno hayo.

Kwa kuzingatia kuwa hajui ka-
bisa maana ya maneno hayo na 
ni mtoto mwaminifu kabisa kwa 
wazazi wake, anapotaka kuuliza 

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Mtoto lazima ajifunze maneno machafu 
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maana ya maneno hayo na an-
apoamua kukuuliza wewe mzazi 
wake, basi huwa haangalii upo na 
nani, atakuuliza tu.

Imeshawahi kutokea, pengine 
hata wewe unakumbukumbu 
zako, watoto wa aina hii wame-
shauliza maana ya maneno mazito 
kabisa kwa wazazi wao wakiwa 
mbele ya watu wazima wengine.

Katika hali kama hiyo na kwa 
kuzingatia uzito wa neno lenyewe, 
tusi, mzazi hujikuta akikereka na 
kumfokea mtoto huyo au wakati 
mwingine kumwadhibu kwa kum-
chapa bila ya kumweleza maana 
ya neno hilo.

Lakini unapotafakari kwa kina 
juu ya neno alilouliza, ingawa kwe-
li ni tusi, hakupaswa kuchapwa 

hata kidogo. Hakupaswa kuchap-
wa kwa sababu kule kuthubutu 
kwake kuuliza maana ya neno hilo 
tu kunathibitisha kuwa hafahamu 
wala hajuu maana yake. Angejua 
asingethubutu kuuliza.

Katika hali kama hii, mtoto 
huyu anapaswa kusaidiwa kufa-
hamishwa kwamba neno alilozun-
gumza ni baya. Ni neno lisilotaki-
wa kuzungumzwa na mtu mwenye 
adabu, ni ‘dhambi’ kabisa!

Unawezaje kumweleza mtoto 
wako kwamba neno hilo alilouli-
zia kuwa ni neno baya asilopaswa 
kulizungumza ilhali tayari ame-
shakutia aibu mbele za watu? Un-
aweza kweli kuzuia ‘kero’ hiyo bila 
ya kumfokea? Ndio, inawezekana.

Inawezekana kwa kuanza ku-
muuliza kwa upole mno kama 
vile neno alilozungumza ni neno 
la kawaida tu lisilo na ubaya. 
Muulize; “nani amesema hivyo?” 
Atakapokueleza kuwa ni fulani, 
basi mweleze pia kwa upole tu 

kuwa neno hilo ni baya na ni 
dhambi kulisema tena.

Inawezekana mwanao asiku-
ulize juu ya neno hilo, badala 
yake ukamsikia ‘akimvugumishia’ 
mwenzie neno la aina hiyo wakati 
wanacheza ama nje ya nyumba 
yenu au sebuleni. Naye pia usim-
fokee, muite na muulize na kisha 
umweleze kuwa neno hilo ni baya 
na ni dhambi kulitamka.

Katika hali ya kawaida ya maisha 
ya mwanadamu, maneno makali 
ni sehemu ya lugha inayomzun-
guka binadamu na lugha hii huwa 
tunajifunza tangu tukiwa wadogo 
na ndio maana sisi kama wazazi 
tunajua maneno mengi ya matusi 
kama sio yote.

Ni kwa njia zile zile tulizojifunza 
sisi, juu ya maneno hayo, ndio njia 
hizo hizo wanazopitia watoto wetu 
kujifunza lugha hizo. Ni lazima wa-
toto wajifunze maneno makali. Ni 
sehemu ya maisha ya mwanada-
mu katika dunia yote.

Le Verbe Suivre – Kitenzi “Fuata”

1. Kamilisha unyumbuaji wa kitenzi “Fuata” katika nyakati mbalimbali kama 

zilivyoainishwa hapo chini.
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBu tena msomaji wan-
gu tuendelee kuzungusha 
hili gurudumu la  Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Bila shaka 

unafuatilia vema mada za safu hii 
kwa makini. Nimepokea ujumbe 
mbalimbali toka kwa wasomaji jinsi 
wanavyoelimika kwa yanayozun-
gumzwa humu.

Leo tuzungumzie ulevi unavyote-
sa familia zetu hasa eneo la ndoa. Hii 
ni roho kubwa inayowaangamiza 
wanadamu wengi. Kuna uchawi wa 
ulevi wa pombe, bangi, sigara na 
kadhalika ambao unaweza kutupwa 
juu ya mtu na kumfanya asiwe na 
akili timamu.

Chanzo kingine cha ulevi ni pale 
mtu anawekewa uchawi kwenye 
pombe na kumfanya ashindwe 
kuacha kunywa pombe. Kuna roho 
za ulevi za kurithi hasa ulevi wa 
pombe. Hizi roho za kurithi huto-
kana na maagano yaliyowekwa na 
mababu kwenye koo zetu.

Madhara ya ulevi ni makubwa 
sana. Watu wengi wameangamia 
kwa ulevi, wengine wamepoteza 
maisha. Ndoa katika familia nyingi 
zimesambaratika kwa sababu ya 
roho ya ulevi. Hakika, ni roho inayo-
paswa kushughulikiwa kwa nguvu 
zote bila kuogopa ili mtu awekwe 
huru.

Msomaji wangu, baada ya utan-
gulizi huo, hebu sasa nitoe mifano 
michache ya ndoa zilizoteswa na 
roho hiyo ya ulevi. Mizozo ya wa-
nandoa walioathiriwa na ulevi 
imekuwa ikijitokeza hadharani na 
wakati mwingine ikifanyika kimya 
kimya kwenye maskani yao. Ukiona 
mizozo hii ikijitokeza wazi, ujue 
mtikisiko ni mkubwa.

Mama mmoja alishindwa kuvu-
milia tabia ya mume wake ya ul-
evi. Yeye ameokoka, lakini mumewe 
haamini katika habari ya kuokoka. 
Mama huyu akamwendea baba yake 
wa kiroho wa dhehebu analosali 

huku akilia machozi.
Akasema: “Mtumishi wa Mungu, 

mume wangu amenichosha kwa 
ulevi, nataka niachane naye kabisa 
mbele yako.” Kiongozi huyu wa kiro-
ho baada ya kumsikiliza ikabidi na 
mume huyo aitwe ili naye asikilizwe.

Walipokutanishwa huku wazazi 
wa pande zote wakiwamo, mke 
huyo wa ndoa akaanza kujieleza 
huku analia, akasema kwamba kwa 
tabia ya ulevi ya mumewe hawezi 
kuendelea kukaa kwenye ndoa.

Mume akaulizwa; Je, ni kweli una 
tabia ya ulevi? Akajibu, huwa naku-
nywa kwa kiasi tu. Mke akadakiza; 
“Muongo huyu ni mlevi hadi anaru-
di asubuhi…mimi namuacha leo 
hii.” Mume naye akasema, “mimi 
simuachi, huyu ni mke wangu Mun-
gu kanipa”. Baada ya majibizano, 
baba yule wa kiroho ikabidi atumie 
hekima akamuuliza yule mume; 
Kama unataka mke huyu abaki 
kuwa mke wako, je, utakuwa tayari 

kuacha pombe baada ya kumalizika 
kikao hiki? Akajibu haraka; niko 
tayari mtumishi, siko radhi aniache!

Mpenzi msomaji, baada ya kikao 
kile yule baba aliacha kabisa ku-
nywa pombe, na sasa hata afya yake 
imekuwa nzuri kwani alidhoofu 
kwa ulevi. Alikuwa hana muda wa 
kula ni yeye na pombe tu.

Kumbe inawezekana. Mama al-
ipokomaa, jamaa akaona isiwe shi-
da. Kuliko nimpoteza mama watoto 
bora nipoteze ulabu (unywaji). Sasa 
amani, furaha na utulivu vimerejea 
katika familia hiyo.

Mama mwingine akafikishana na 
mumewe kwa Ofisa Mtendaji. Mume 
akaanza; “Sitaki mke wangu akae na 
watoto kwani ni mlevi. Mama naye 
akadakiza; “Siyo kweli, anasema 
uongo. Yeye ndiye mlevi wa kupin-
dukia. Upo wakati anarudi majogoo 
(alfajiri) na arudipo analala hadi na 
viatu na godoro linatota. Sasa nani 
mlevi hapo?”

Mpenzi msomaji, angalia jinsi 
ulevi unavyogonganisha vichwa 
wanandoa. Na ukweli ni kwamba 
wanaopata shida ni watoto wasio na 
hatia. Jambo ambalo wazazi wengi 
hawaelewi ni kwamba mizozo yao 
ambayo hufanyika wakati mwingine 
mbele za watoto, ni doa kubwa sana 
kwa maisha yao.

Mizozo hiyo ni chanzo kikubwa 
sana cha tabia hiyo kudakwa na wa-
toto wao. Utaona mtoto anampiga 
mwenzake shuleni, kumbe ubaunsa 
aliuona kwa wazazi wake. Tuzuie 
watoto wasione mizozo kati ya wa-
zazi na hasa inayotokana na ulevi ili 
kuwajenga katika misingi ya malezi 
yaliyo bora. Maisha Ndivyo Yalivyo!

Bila shika msomaji wangu ume-
jifunza jambo hapo. Naishia hapa 
kwa leo tukutane tena wiki ijayo. 
Je, unataka ushauri, maoni au una 
kisa cha kimaisha? Tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581. Pia 
namba hii ipo WhatsAPP.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Roho ya ulevi inavyotesa wanandoa!

K
IPINDI cha mwisho wa 
mwaka kunakuwa na 
idadi kubwa ya wasafiri 
ambao wanakwenda viji-

jini kwa ajili ya kukutana na familia 
zao katika sikukuu za mwisho wa 
mwaka.

Kutokana na adha ya usafiri wa 
umma, wengi wamejikuta wak-
ipenda kutumia magari yao bin-
afsi, ili kuepusha usumbufu na pia 
kusafiri kwa pamoja kama familia 
na kufurahi pamoja.

Barabarani wako madereva wa 
aina tofauti tofauti kama walivyo 
binadamu tofauti tofauti ambao li-
cha ya kusoma sheria, taratibu na 
kanunu za matumizi ya vyombo 
vya moto barabarani, pamoja na 
vyuo sawa vya udereva, wako am-
bao ni tofauti na hufanya mambo 
tofauti kabisa.

Mathalani, juzi ilisambaa video 
ya abiria wa basi wakimshushia ki-
pigo dereva wa lori ambaye aliwa-
chomekea basi kiasi kwamba kama 
si dereva wa basi kulikwepa gari 
hilo, ingekuwa ajali mbaya sana.

Katika video hiyo abiria wali-
kuwa wakali sana, huku wakim-
piga dereva ambaye alionekana 
kukimbia huku na kule lakini bado 
walimfuata na kumshushia kipigo 
kikali, huku wakieleza kuwa alitaka 
kuwaua kwa kuchomekea.

Tabia ya kuchomekea mara 

nyingi huwa makusudi ya ma-
dereva wa magari makubwa am-
bao hufanya hivyo kwa kuwa wa-
najua watasababisha ajali hiyo na 
kukimbia huku wakiacha majanga 
nyuma na wengi ni katika ujinga 
wa kutaka kuonyesha ubora wa 
chombo cha moto anachotumia 
au ubabe wake kuwa anaweza kue-
ndesha kwa kasi.

Hii kufanywa na madereva 
ambao kichwani hapajakamilika 
vizuri na suala la utu bado halipo 
ndani yao kwamba unafurahi ku-
chomekea ili wengine waumie 
jambo ambalo  halina manufaa 
yoyote kwa anayefanya hivyo bali 
majuto kwa kuwa katika gari hilo 
wamo ndugu, jamaa na marafiki 
ambao sote ni Watanzania.

Hakuna asiyejua madhara ya 
ajali yoyote ya gari ambayo hugha-
rimu mhusika kisaikolojia, kwa ki-
pato cha famili kitatumika umtibu 
na kama alikuwa ndiye anatege-
mewa na familia basi familia yote 
imeporomoka. Huo unakuwa ndio 
mwanzo wa watoto kutokwenda 
shuleni, kukosa mahitaji ya msingi 
ya familia, hatalipa kodi na kama 
alikuwa na miradi basi itasimama.

Wako ambao wanasota hos-
pitalini kwa miaka mingi na 
wameshauza mali zote za familia, 
wamefukuzwa kazi na sasa hawa-
na kipato chochote cha kutunza 

familia, chanzo kikiwa ni ajali am-
bazo mtu aliamua kufanya uzembe 
kama wa huyo dereva.

Mathalani, siku moja wakati 
nasafiri nilisimamishwa na trafiki 
akiniomba kumbeba abiria mmoja 
ambaye alikuwa amchafuka sana. 
Baada ya kumbeba niliuliza ku-
likoni akanieleza kuwa aliondoka 
Dar es Salaam alfajiri sana akienda 
Moshi na ghafla alichomekewa na 
lori kiasi cha gari yao kupinduka 
mara tatu.

Walikuwa watu wanne ndani ya 
gari na kwa kudra za Mwenyezi 
Mungu, wote walipona ila gari 
liliharibika kabisa, jambo ambalo 
ni hasara kubwa kwao na iliwa-
potezea muda na mpango wa kue-
ndelea na safari yao.

Ukiangalia jambo hili linafanana 
na dereva wa lori aliyelichomekea 
basi lakini kwa kuwa kulikuwa na 
nafasi ya kukwepa dereva wa basi 
alifanikiwa kufanya hivyo, lakini 
kwa mwenye gari dogo hakukuwa 
na nafasi na kujikuta anapinduka.

Hili ni jambo baya sana kwa 
kuwa uamuzi wa kijinga ya 
sekunde moja unagharimu maisha 
ya mamia ya watu. Kutokana na 
hali hiyo,  wazazi wanaumia, wana-
fariki dunia, taifa linapata hasara 
ya miundombinu na nguvu kazi 
ambayo ni walipakodi.

Ni vyema madereva wakafikiri 

Kufanya mchezo barabarani ni kuchezea roho za wengine

Walikuwa 
watu wanne 
ndani ya gari 
na kwa kudra 
za Mwenyezi 
Mungu, wote 
walipona ila 
gari lilihar-
ibika kabisa, 
jambo am-
balo ni hasara 
kubwa kwao 
na iliwa-
potezea muda 
na mpango 
wa kuendelea 
na safari yao.

mara nyingi sana kabla ya kufanya 
uamuzi wowote, ni muhimu kuwa 
na udereva wa kijihami, udereva 
unaojali watumiaji wengine wa 
barabara, kuwafikiria wengine 
na kujiona kama ni mimi ninge-
fanyiwa hivyo ingekuwaje kuliko 
kufanya kwa sifa au ubabe.

Wakati mingine kuna tabia 
ya baadhi ya madereva kufanya 
mashindano barabarani kwamba 
kwa nini gari fulani la aina fulani 
limenipita barabarani, naye ana-
fanya kila awezavyo kulipita au 
wakati mwingine malori au mabasi 
kuona kwa nini gari dogo limpite 
au gari dogo kushindana mwendo 
na basi au lori, jambo ambalo si 
sawa kabisa.

Baadhi ya madereva wamesaba-
bisha vifo, majeruhi kwa sababu ya 
matendo kama hayo ambayo moja 
kwa moja mtu akikaa na kutafa-
kari atajilaumu maisha yake yote, 
ni muhimu sana kuwa makini na 
kujali watumiaji wote wa barabara.

Kwa kipindi hiki ni muhimu sana 
kuwa na tahadhari, kufuata she-
ria za uendeshaji wa chombo cha 
moto, udereva wa kujihami na un-
aojali watumiaji wengine wa bara-
bara ili kuendekea kuwa salama.

Tutafakari!

Mungu Ibariki Afrika
Mungu Ibariki Tanzania
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K
WA watu wanaothamini mwonekano wao, kila wakati wanabuni 
njia za kuwafanya kuwa tofauti kwa kuwa na vionjo vinanayok-
wenda na wakati.

Moja ya kionjo ambacho kinapendwa na wengi katika kunoge-
sha mwonekano wao ni kofia. Vazi hili la ziada linavaliwa na watu wa jinsi 
zote na mara nyingi hutumia aina mbalimbali za kofia.

Kwa ujumla uvaaji wa kofia unambadilisha mtu husika taswira yake kwa 
haraka pamoja na kumjenga mwonekano unaovutia.

Wataalamu wa masuala ya urembo wanasema uvaaji wa kofia pamoja na 
kupendezesha sura, pia inalinda nywele kuathirika na miale ya jua.

JINSI YA KUTUMIA
Kwa kawaida kufia aina ya kapelo haichagui haina ya nguo, lakini ni vi-

zuri ikatumika na nguo zinazoendana nazo pamoja na wakati.
Kofia ya aina hii hairuhusiwi kuvaa sehemu za kazi au ofisi za kiserikali 

na kama zikitumika inakuwa katika shughuli maalum za kitaifa, kisiasa, ki-
tamaduni na kijamii.

Hata hivyo kundi la vijana hasa wasanii wamekuwa wakivaa na kuzidi-
sha mvuto wa vazi hilo kwa watu wengine.

UNAPONUNUA

Wakati unapofikiria kununua kofia ya kapelo, hakikisha unakuwa ma-
kini kwa kuangalia ubora wake na rangi unayopenda.

Hakikisha ukubwa wa kofia unalingana na kichwa chako, usinunue kub-
wa kwani haitakuletea matokeo mazuri. Pia kofia isikubane sana na kuku-
letea usumbufu pale unapovaa.

KOFIA GANI

Inakutoa bomba?

MITINDO

Agusta 
Njoji na 

Alex Sonna
Ndoa ilifungwa Kanisa 
la Mt. Gemma Galgan 
Nkuhungu, Dodoma, 

Desemba 12, 
2020.
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UREMBO

MAPISHI

PILAU YA NYAMA

NGOZI INAYONG’ARA

MSIMU wa sikuu za Krismasi na 
Mwaka Mpya umewadia hivyo fa-
milia nyingi zinajumuika nyumbani.

Wapo waliosafiri kurudi makwao 
kujumuika na ndugu na jamaa kwa 
ajili ya kula sikukuu, na waliopo 
mijini wao hukaa na familia zao au 
hutembeleana ndugu jamaa wakiwa 
na furaha tele.

Katika wiki hizi mbili za mfululizo 
wa sikuu, mambo yanakuwa hay-
aendi watu hawasikii raha kama pi-
lau na nyama havijapikwa.

Katika kipindi hiki familia nyingi 
zinapembelea kula vyakula mbal-
imbali lakini bila kukosa pilau na ny-
ama iwe ya ng’ombe, mbuzi au kuku 

Furahia X-Mas 
na Mwaka Mpya

Kitunguu 
maji 
kinatosha 
kukupa 
furaha

Na Mary Geofrey

ili mradi tu iwepo.
Katika safu yetu leo tunakum-

bushana tu mambo ya kuzingatia 
wakati wa kupika pilau na kuandaa 
nyama. Mara nyingi pilau linanoga 
likiwekwa nyama na viazi na wengi 
wanaenda mbali na kunogesha na 
njegere kwa mbali.

Wakati wa kupika pilau lako hakik-
isha unakuwa makini usizidishe maji 
pilau likaharibika na kuwa bokob-
oko halinogi tena kiukweli.

Pia hakikisha unakadiria viungo 
vyako kulingana na kiasi cha mchele 
na nyama uliyoandaa, pilau ikiwa na 
maviungo mengi halipendezi hata 
kidogo kwanza linakinaisha.

K
ITUNGUU ni miongoni mwa viungo ambavyo 
hutumika kuongeza ladha katika vyakula vya 
aina mbalimbali pamoja na mafuta yake kuwa 
tiba nzuri kwa binadamu.

Kwa wale wanaopenda kula jibini, kitunguu ni moja 
ya sehemu ya mboga ya majani inayoleta harufu na 
ladha nzuri wakati wa kula.

Hata hivyo, wataalamu wanasema kuna matumizi 
zaidi hayo, kwani kitunguu kina mchango mkubwa 
katika ulimwengu wa ulimbwende.

Kwa mujibu wa wataalamu hao, kitunguu kikiliwa 
kila siku haichukui muda mrefu kuona matokeo ma-
zuri katika afya ya ngozi kwa kuondoa magonjwa ku-
tokana na virutubisho vilivyomo ndani yake.

Kwa matumizi ya kitunguu pekee, husababisha 
ngozi ya mtu kuwa na nuru na mng’aro unaovutia.

Ili kujua nguvu ya kitunguu katika urembo unataki-
wa ufuate hatua zifuatazo.

HATUA ZA KUFUATA
Chukua kitunguu na ukikate katikati na kisha 

kukiminya ili kutoa majimaji ambayo utatumia kuji-
paka mwilini.

Unaweza kuwa kama utaratibu wako wa kujipaka 
mara moja angalau kwa wiki moja ili kupata matokeo 
ya haraka. Hakikisha unapopaka unakaa kwa dakika 
kadhaa, na baada ya hapo unaweza kwenda kuoga 
kwa kutumia majisafi na sabuni ambayo itaondoa 
harufu ya kitunguu.

Kama ukitumia kulingana na mahitaji yako, hara-
ka utaona ngozi inabadilika na kuwa laini na yenye 
mng’aro wa kupendeza. Hakikisha unaacha ngozi 
yako katika uasilia ili kujiweka katika Uafrika zaidi.

Pia usisahau kuwa makini na 
chumvi na mafuta visizidi ikawa 
kero. Bila kusahau kuwa makini 
chakula chako kisiungue au usipun-
guze moto kikaiva upande watu 
wakala vibichi wakavimbilwa.

Kwa upande wa nyama wapo wa-
naopenda kukaanga, kuchoma na 

wengine kuoka na mvuke.
Katika kuhakikisha mnafurahia 

wanyama mnaotaka kuwafaidi si-
kukuu hizi, hakikisha unandaa ny-
ama yako mapema na uweke viungo 
vya kutosha kabla ya kukaanga au 
kuchoma ili ziive taratibu.

Kumbuka ukichelewa kuandaa 

kitoweo chako mapema, utafanya 
haraka na muda wa kula utafika 
watu watakula nyama mbichi au 
ambayo haijakolea viungo.

Pia wakati huu wa sikukuu zinga-
tia muda wa kuandaa vyakula vyote 
ili watu wale kwa wakati na kufura-
hia sikukuu vyema.

JUMAPILI DESEMBA 27, 2020
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MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO
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Na Elizabeth Zaya

1: Tazama bajeti yako kama inaweza 
kukidhi ukubwa wa nyumba au 
chumba chako.

2: Angalia bei ya marumaru kama inal-
ingana na bajeti yako, kama ni kubwa 
angalia namna ya kuifikia au kusitisha.

3: Rangi ni jambo muhimu la kuianga-
lia, hakikisha unachagua rangi nzuri 
ambayo itang’arisha nyumba vizuri.

4: Ubora wa marumaru ni suala lingine 
la kuwa nalo makini, hakikisha ubora 
wa bidhaa unakuwa wa hali ya juu 
kulingana na bei husika.

Dondoo muhimu 
katika kuchagua 
marumaru sahihi

P
AZIA ni miongoni mwa 
pambo linalotumika sana 
kupendezesha nyumba.

Kama ilivyozoeleka, pa-
zia limekuwa likitumika kupamb-
wa mlangoni na dirishani.

Hasa katika sehemu zenye joto 
kali ambazo mara nyingi madiri-
sha yake huwa yenye wavu, pazia 
hutumika sana.

Lakini hata katika sehemu am-
bazo madirisha yake ni yale yasiyo 
na wavu, bado wanatumia pazia 
kama pambo la kupendezesha 
nyumba na miaka ya hivi karibuni 
limekuwa likitumika zaidi kuliko 
miaka ya nyuma.

Si tu nyumbani, bali katika sehe-
mu za ofisi, hotelini na sehemu ny-
ingine, pazia limekuwa likitumika 

kama kuziba, lakini kama pambo.
Siku hizi tofauti na miaka ya ny-

uma, baadhi ya familia hupende-
lea hata wakati mwingine ndani ya 
nyumba kunapokuwa na mapazia 
mazuri yenye mvuto, hulazimika 
kugharimia kuweka kiyoyozi ili 
pazia isivurugike katika mpangilio 
wake na kuharibu mvuto wa ndani 
ya nyumba.

Zipo pazia zilizotengenezwa 
kwa kutumia kitambaa kizito sana, 
za kati na nyepesi zaidi.

Lakini kuna mapazia ambayo 
yanamatobo, lakini yote yanatu-
mika kupamba nyumba, ofisi ama 
hoteli kulingana na mahitaji ama 
mandhari katika sehemu husika.

Katika kutumia pambo hilo la 
pazia kwenye nyumba, hakikisha 

unachagua ambalo rangi zake 
inaendana na zile zilizopo katika 
nyumba yako.

Si lazima lifanane na rangi zote 
za ndani ya nyumba, lakini hata 
kama ni mojawapo ya zile zilizopo 
ndani itapendeza tu.

Zingatia pia rangi ambazo 
hazing`ai sana ambazo hazileti 
utulivu ndani ya nyumba.

Pazia nalo 
linanogesha 
kama pambo 
la nyumba
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HABARI KIMATAIFA

Watu zaidi ya 11 wameuawa Nigeria

ADIS ABABA, Ethiopia

TUME ya Kutetea Haki za Bi-
nadamu nchini Ethiopia (EHRC) 
imesema watu 207 waliuawa 
katika shambulio lililofanywa 
na watu wenye silaha magharibi 
mwa nchi hiyo.

Idadi hiyo mpya ni zaidi ya 
mara mbili ya iliyotolewa awali 
na serikali.

Tume hiyo ilisema mnamo Ju-
matano ya wiki hii, watu 100 wa-
liuawa wakiwa wamelala ndani 
ya nyumba zao na mashamba 
yao kuchomwa moto katika 
shambulio lilotekelezwa majira 
ya alfajiri katika eneo la Metekel, 
katika mkoa wa Benishangul-
Gumuz.

Kupitia mtandao wao wa 
Twitter, EHRC iliandika kuwa 
watu hao, 133 walikuwa ni wa-
naume, wanawake 35 na watoto 
17.

Waziri Mkuu wa Ethiopia, 
Abiy Ahmed, kupitia mtandao 
wake wa Twitter, alisema 
amesikitishwa na mauaji hayo 
na kukiri kwamba juhudi za 
serikali za kutatua tatizo hilo 
zimeshindwa kufaulu.

DW

Watu waliouawa 
Ethiopia wafikia 207 ABUJA, Nigeria

VYANZO vya habari katika eneo 
hilo vinasema wapiganaji waliin-
gia katika kijiji cha Pemi Jimbo la 
Borno usiku wa mkesha wa Kris-
masi, kwa kutumia magari na piki 
piki na kuanza kufyatua risasi ki-
holela.

Pemi iko karibu na Chibok am-
bako wasichana 200 wa shule 
walitekwa mwaka 2014.

Boko Haram wamefanya 
mashambulio kadhaa kaskazini 
mwa nchi hiyo, ambao wanalenga 

kupindua serikali ili kubuni taifa 
lao la Kiislamu. 

Shambulio hilo lilotokea Al-
hamisi, lilitabiriwa na maofisa wa 
usalama ambao walisema huenda 
kukatokea mashambulio hasa 
wakati wa sikukuu ya Wakristo. 

Baadhi ya wanavijiji walitor-
okea msituni na idadi kubwa bado 
hawajulikani waliko.

“Magaidi waliwaua watu saba, 
kuchoma moto nyumba 10 na kui-
ba bidhaa za chakula ambazo zili-
kuwa zigawanywe wakazi wakati 
wa sherehe ya Krismasi,” kiongozi 

wa wanamgambo Abwaku Kabu 
alisema.

Washambuliaji hao walichoma 
moto kanisa, kumteka mchun-
gaji na kuiba bidhaa za matibabu 
katika hospitali moja kabla ya 
kuiteketeza moto. 

Hivi karibuni, kundi hilo lilidai 
kuwateka nyara wavulana zaidi ya 
300 wa katika Jimbo la Katsina.

Vurugu za Boko Haram ambazo 
zimedumu kwa miongo kadhaa, 
zimesababisha kuuawa kwa watu 
karibu 36,000 na wengine milioni 
mbili kukimbia makazi yao, kulin-

gana na Umoja wa Mataifa.
Katika kujilinda, jamii katika 

eneo hilo zimeamua kubuni vi-
kundi vya kujihami na wan-
amgambo ambao wanafanya kazi 
kwa ushirikianao na wanajeshi wa 
serikali.

Hivi karibuni, kundi hilo lilidai 
kuwateka nyara wavulana zaidi ya 
300  katika Jimbo la Katsina, hata 
hivyo serikali ya nchi hiyo ilisema 
waliohusika na utekaji huo ni ma-
genge ya wahalifu wanaoshiriki-
ana na wanamgambo wa Kislam.

BBC

Wanajeshi wa Burundi wauawa Afrika ya Kati
BANGUI, Afrika ya Kati

WANAJESHI  watatu wa 
Umoja wa Mataifa wanaolinda 
amani Jamhuri ya Afrika ya Kati, 
wameuawa na waasi, wakati nchi 
hiyo leo inafanya uchaguzi wake 
mkuu.

Taarifa iliyotolewa na umoja 
huo, ilisema kuwa wanajeshi hao 
waliofariki dunia wanatokea Bu-
rundi na wenzao wawili wameje-
ruhiwa kufuatia uvamizi uliofany-
wa na waasia hao katika kambi ya 
vikosi vya Umoja wa Mataifa na 

serikali. 
Ilieleza kuwa uvamizi huo 

ulifanyika kwenye mji wa Dekoa 
mkoani  Kemo na mji wa Bak-
ouma kusini       mwa mkoa wa 
Mbomou.

Msemaji wa Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa, Stephane, ali-
laani vikali mashambulizi hayo na 
kuzitaka mamlaka nchini Jamhuri 
ya Afrika      ya Kati kuchunguza 
kile alichokiita     uvamizi wa ki-
katili.

Pia alionya kwamba masham-
bulizi dhidi ya walinda amani 

yanaweza kuchukuliwa ni uhalifu 
wa kivita.

Taarifa hizo zimekuja katika 
wakati ambapo muungano wa 
waasi umetangaza kusitisha ma-
pigano na kusema utaendelea na 
maandamano yake kwenye mji 
mkuu wa Bangui.

Vikosi vya wanajeshi ku-
toka Rwanda na Urusi vime-
wasili nchini humo kwa ajili ya 
kuongeza nguvu kuisaidia serikali 
ya taifa hilo kuondolewa madara-
kani kwa nguvu.

Rais Faustin Archange Touad-

era, ambaye  anawania tena wa-
dhifa huo, amemtuhumu mtan-
gulizi wake, Francois Bozize, kwa 
kupanga njama ya mapinduzi. 

Hata hivyo, Bozize, ambaye 
amewekewa vikwazo na Umoja 
wa Mataifa na pia alizuwia na Ma-
hakama ya Katiba kuwania urais, 
anakanusha shutuma hizo.

Jumanne, kundi moja la wan-
amgambo liliuteka kwa muda mji 
wa nne kwa ukubwa nchini humo 
kabla ya kukombolewa na askari 
wa walinda amani.

DW

BEIJING, China

VIONGOZI wa chama tawala 
cha kikomunisti nchini China, 
wamejipongeza kwa mafanikio 
waliyoyapata katika kushughu-
likia mlipuko wa virusi vya co-
rona.

Chombo cha juu chenye ku-
fanya maamuzi ya chama, kilise-
ma uongozi wa chama hicho 
ulitekeleza jukumu muhimu la 
kupambana na virusi vya corona 
mwaka huu.

Nchi iliyopo Mashariki mwa 
Asia, ilifanikiwa kwa kiwango ki-
kubwa kudhibiti kusambaa kwa 
ugonjwa wa Covid-19 na imekuwa 
moja ya nchi iliyoripoti ukuaji wa 
uchumi mwaka huu licha ya nchi 
nyingine duniani kuathirika kiu-
chumi.

Hata hivyo, ilishtumiwa vikali 
kwa kutotoa taarifa sahihi juu ya 
mlipuko wa virusi vya corona, vi-
navyoaminika kuanzia katika mji 
wa kibiashara wa Wuhan mnamo 
mwezi Desemba mwaka uliopita.

DW

China
yajipongeza 
mapambano 
Covid-19 

Baadhi ya wakazi wa Accra nchini Ghana wakiwa katika ufukwe wa bahari eneo la Sakumono, wakifurahia sikukuu ya Krismasi. Nchi hiyo 
imekuwa katika masharti magumu ya kutojumuika watu wengi kujikinga na Covid-19.
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Tuyatafakari haya MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

M
AKALA hii ikiwa ni ya 
mwisho kwa mwaka 
2020, tuna kila sababu 
ya kuyatafakari baadhi 

ya mambo ili kwa neema ya Mungu, 
tunapouanza mwaka mpya wa 2021, 
tuwe na dira ya mambo gani ya 
kurekebisha kwa ajili ya ustawi wa 
taifa letu la Tanzania.

Jambo la kwanza ni umoja wetu. 
Kumekuwapo na kila aina za dalili 
zinazoonyesha kwamba kwa kipindi 
sasa mpaka mwaka huu, umoja wetu 
kama Watanzania umeanza kuyumba 
kama ni nyakati zile za Mwalimu Julius 
Nyerere tungeita ufa na kama hatut-
auziba, unaweza kubomoa nyumba.

Nyufa katika nyumba huwa 
zinaweza kuonekana katika msingi, 
ukuta au hata kwenye paa. Nyufa 
za umoja wetu kuyumba, zimeanza 
kuonekana katika siasa na zinakwen-
da mbali zaidi hata katika shughuli za 
kijamii.

Siku hizi limekuwa jambo la kawai-
da sana kuona watu wanahudhuria 
mazishi kwa misingi ya itikadi za kisia-
sa jambo ambalo hatukuwa nalo huko 
nyuma. Mbaya zaidi na sare za vyama 
zinavaliwa wala hakuna anayeshtuka. 
Pengine linaweza kuonekana jambo 
la kawaida lakini lina maana gani 
hasa katika maisha yetu ya kila siku?  
Zamani tulizikana bila kujali unatoka 

chama gani. Tukimaliza siasa kundi 
gani litafuata?

Pili ni utu. Miaka ya hivi karibuni 
imekuwa kawaida kusikia kwenye 
vyombo vya habari kuhusu matukio 
ya kutisha katika maeneo mbalimbali 
ya nchi yahusuyo binadamu kama 
vile kuuana, kudhulumiana, ubakaji, 
unyanyasaji wa kijinsia na mengine 
kama hayo.  Mambo haya kutokea ni 
dalili za watu kujaa roho za kinyama 
na kupoteza tena thamani ya utu!

Tofauti ya binadamu na wanyama 
ni utashi. Mtu akikosa utashi, atakuwa 
sawa kabisa na mbuzi. Naona dalili 
za binadamu kuishi kama wanyama 
badala ya watu. Zamani mtu kama 
hajui mahali alikuwa anauliza na ana-
pelekwa, lakini siku hizi hata kumuuli-
za mtu kwa fulani ni wapi unaogopa 
maana ukigundulika kwamba wewe 
ni mgeni katika eneo hilo unaweza ku-
fanywa chochote. Tunakwama wapi? 
Tatizo ni nini? Mbona hatukuwa hivi?

Jambo la tatu ni ukarimu. Kumeku-
wa na mijadala mingi juu ya ukarimu 
wetu katika jamii. Wengine wanasema 
watu wamekuwa na roho za ubinafsi 
sana kuliko zamani, huku wengine 
wakisema maisha yamekuwa magu-
mu tofauti na zamani pesa mbele utu 
nyuma.

Nakumbuka zamani zile, wazazi wa-
likuwa wakivuna mazao yao walitupa-

tia kiasi fulani kuwapelekea walimu 
kama shukrani na walimu waliheshi-
mika sana hasa maeneo ya vijijini ku-
tokana na kazi yao ya kuandaa maisha 
ya wengine. Leo walimu na wazazi 
wanaishi kama paka na panya.

Pia wakati tunaumaliza mwaka, 
tutafakari malezi yetu pengine ndi-
cho chanzo cha yote haya. Malezi 
na maadili ni vitu viwili vinayotege-
meana. Malezi mabovu hutengeneza 
maadili mabovu na maadili mabovu 
hutengeneza malezi mabaya. Mleaji 
anapaswa kuwa na maadili mazuri. 
Iwapo baba, mama na jamii kwa 
ujumla tutakosa maadili mazuri, kwa 
vyovyote vile malezi lazima yatakuwa 
mabovu.

Siku hizi, wazee tunawalaumu vi-
jana kwa kuwa na tabia za ovyo. La-
kini tunasahau kwamba malezi hayo 
yanatokana na maadili yetu mabaya. 
Ni jambo la kawaida siku hizi mzee ku-
salimiwa shikamoo na kijana, halafu 
anaitikia mambo vipi! Halafu kesho ki-
jana akimwambia mzee mambo vipi, 
utasikia mzee akisema huyu kijana 
hana adabu.

Wako wanaosema salamu ya shi-
kamoo ni ya kikoloni, hivyo haina 
maana na sasa hata kwenye familia 
zao, wanasalimiana mambo vipi 
mshikaji na kwamba “Uzee  mwisho 
Msoga” Mkubwa na mdogo hajulika-

ni tena, wanajiita watoto wa kishua. 
Hapa Arusha utasikia wanaitana din-
gilai! Hii ni hatari sana.

Ni ukweli kwamba dunia na maisha 
vimebadilika. Lakini kama Watanza-
nia tunao uwezo wa kuchagua lipi 
linatufaa kulingana na mila, desturi 
na utamaduni wetu, hatuwezi kuzoa 
kila kitu kikawa chema kwetu. Nakiri 
kwamba si kila mila za kitanzania ni 
nzuri.  Mbaya tunaachana nazo, nzuri 
tunaendelea nazo bila kuathiriwa na 
mabadiliko ya kidunia.

Mfano mdogo tu, tunao utamaduni 
wa kula chakula pamoja kwenye fa-
milia. Kama ni ugali unawekwa kwe-
nye sahani moja na wakati unamega 
tonge, tulifundishwa ni marufuku 
kuvusha mkono ukamege upande wa 
mwenzio. Siku hizi anayewahi ndiye 
anakula kikubwa, tutazuia ufisadi seri-
kalini kweli?

Zamani ulikuwa ukipiga yowe, watu 
walikuwa wakitoka kuja kufahamu 
nini kimekupata, siku hizi ikisikika 
yowe kila mmoja anajifungia vizuri. 
Tumepoteza umoja na upendo wetu. 
Mwaka 2021 uwe mwaka wa mabadi-
liko. Yako mengi sana lakini tuyatafa-
kari haya.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Unakumbuka enzi za kuruka
 ukuta Uwanja wa Taifa?

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

U
KIWA unatazama mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara, waka-
ti mwingine kamera huwa zi-
nahamishwa uwanjani na ku-

pelekwa kwenye matukio mbalimbali 
ndani na nje ya uwanja.

Moja ya mambo ambayo yanawa-
vutia watamaji wengi, mbali na kuwa 
ni jambo la hatari sana ni pale wan-
apoonekana baadhi ya mashabiki wako 
juu ya miti, lakini wanaangalia mpira.

Miti hiyo inakuwa iko nje ya uwanja 
lakini baadhi ya mashabiki ambao ha-
wajajaliwa kuwa na pesa za viingilio 
wakati huo, wanakuwa wamepanda juu 
ya miti na kung’ang’ania huko kila mtu 
na staili yake, ili mradi tu aone mechi. 
Na mara nyingi huwa ni mechi zinazoz-
ihusu klabu kubwa mbili nchini zenye 
mashabiki wengi, Simba na Yanga.

Timu hizi zimejaliwa kuwa na 
mashabiki wengi kila kona ya nchi, 
hivyo popote zinapokwenda kucheza 
mikoani hujitokeza mashabiki wengi 
mno kutaka kuangalia mechi na kuona 
wachezaji, wakati mwingine kuliko 
hata Dar es Salaam.

Hiyo kwenye miti ni dibaji tu. Wako 
wanakuwa wamepanda kwenye mag-
horofa mbalimbali ambayo bado 
yanatengezwa. Nimeshawahi kuona 
baadhi ya mashabiki wameparamia 
nguzo zile kubwa za chuma za umeme, 
wako juu wakiangalia moja kati ya 
mechi za Ligi Kuu.

Nasema ni mambo ya hatari sana, la-
kini mashabiki wa soka wakati mwing-
ine huwa kama ‘vichaa’ linapokuja 

jambo la mpira wa miguu, 
hasa timu wanazozipenda. Huwa hawa-
jali.

Mikoa mingine utaona watu kwenye 
milima, wakiwa wamekaa juu wakifua-
tilia mechi kama kawaida, kuna mikoa 
yenye mawe makubwa kama Mwanza 
na Singida. Nako utaona watu wako juu 
ya mawe. Wametulia tuli wanaangalia 
kabumbu.

Hii ikanikumbusha miaka mingi 
nyuma. Miaka ya 1980 katika Jiji la Dar 
es Salaam na mikoa mingine, watoto 
wengi waliokuwa na kiu ya kupenda 
soka, lakini hawana uwezo wa kuingia. 
Walibuni mbinu kali ya kuruka ukuta 
na kuingia ndani licha ya ulinzi mkali 
wa polisi, waliokuwa na farasi na mbwa 
wakati huo.

Mfano wa leo ni ule wa watoto wa-
dogo kuanzia miaka saba hadi 15 wakati 
huo walivyokuwa watundu ambao wa-
likuwa na uwezo wa kutoka mbali na 
kwenda uwanjani bila ya kuwa na nauli 
na wala pesa za kuingia uwanjani.

Lakini huwezi kuamini, wanasafiri 
au wanatembea kwa miguu. Wakifika 
uwanjani wataingia na kukaa eneo la 
mbele kabisa karibuni na chaki za 
uwanja sehemu za kuchezea na mechi 
ikiisha watarudi nyumbani bila mata-
tizo na mechi inayofuata watafanya 
vivyo hivyo.

Wale wa Dar es Salaam, mara nyingi 
baadhi walikuwa wakibania pesa wana-
zopewa za kutumia shuleni au hata zile 
wanazopewa na ndugu na jamaa. Hizo 
ni kwa ajili ya nauli tu.

Wakati mwigine kama hawana pesa 
kundi la watoto linaanza kuondoka 
kwa miguu kutoka sehemu wanazoi-
shi na kwenda Uwanja wa Taifa ambao 
kwa sasa unajulikana kama Uwanja wa 
Uhuru.

Kumbuka kuwa kipindi hicho hata 
mabasi hayakuwa mengi kama sasa, 
hivyo kulikuwa na shida ya usafiri 
na watoto walikuwa wanatoka mbali 
mfano Kigogo, Mburahati, Ubungo, 
Tandale, Magomeni, Mbagala, Mtoni, 
Temeka, Tandika, Kongowe kwenda 
kuangalia mechi Uwanja wa Taifa.

Nilichogundua baadaye ni kwam-
ba watoto wa wakati ule, hawakuwa 
wanachagua mechi, si mpaka icheze 
Simba na timu fulani au Yanga na timu 
nyingine. Hata timu zingine zikicheza   
Pilsner na Nyota Nyekundu, au Sigara 
na Pan African wao wapo tu.

Burudani ni pale wanapofika eneo la 
uwanja. Watoto hugawanyika vikundi. 
Wengine watapanda upande wa kush-
oto mwa ukuta na wengine upande wa 
kulia.

Wote hao lengo ni moja tu kuruka 
chini na kuelekea uwanjani. Watoto 
wa zamani walikuwa watundu sana. 
Kama unaufahamu ukuta wa Uwanja 
wa Taifa, ni mrefu sana. Hata kwa mtu 
mzima kuparamia na kuruka chini 
upande wa pili ni ngumu sana, achilia 
mbali mtoto. Halafu chini wanapotaka 
kurukia kuna maafande waliokuwa wa-
nalinda. Wengine wana mbwa pia.

Mluzi utapigwa. Wa upande mmoja 

wataruka chini kwa pamoja na kuanza 
kukimbia kuelekea uwanjani. Wakati 
polisi wanakuwa wamehamasika na 
kutaka kuwakimbiza na upande wa 
pili nao wanakuwa wamepata na-
fasi na wao kuruka pia. Hii ilikuwa in-
awachanganya mno maafande, hivyo 
watoto wengi wanakuwa wanaingia 
uwanjani.

Staili hii ni kama nyumbu. Wako 
wachache kama wawili au watatu wa-
takaokamatwa, lakini wengi watapita. 
Na watapata adhabu kidogo kama ku-
pigwa fimbo au kulazwa chali au kifudi-
fudi wakati mechi inaendelea, lakini 
baadaye wataachiwa.

Hii ilikuwa ndiyo staili ya maisha ya 
watoto wengi wapenda soka kipindi 
kile. Ilikuwa ndiyo tabia yao na maisha 
yao. Na mara kwa mara walikuwa wak-
ibuni staili tofauti tofauti za kuwalaghai 
askari wakapoparamia ukuta ili kuingia 
uwanjani.

Tabia hii ilifika kikomo pale alipoch-
aguliwa mwanamama Fatuma Said Ali 
kuwa Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Utamaduni, Vijana na Michezo. Sijui 
alikuwa anaona au anaambiwa vituko 
hivyo kwa watoto.

Yeye akaamuru watoto wote kuan-
zia miaka 10 kurudi chini waingie 
bure mpirani. Na hii ni kwa ajili ya ku-
wafanya wapende zaidi soka wakiwa 
bado wadogo, waige yale wanayoyaona 
kwa wachezaji wakubwa uwanjani, ili 
taifa liwe na wachezaji wengi wazuri 
baadaye.

Hii ikanikumbu-
sha miaka mingi 
nyuma. Miaka 
ya 1980 katika 
Jiji la Dar es Sa-
laam na mikoa 
mingine, watoto 
wengi walioku-
wa na kiu ya 
kupenda soka, 
lakini hawana 
uwezo wa ku-
ingia. Walibuni 
mbinu kali ya 
kuruka ukuta na 
kuingia ndani 
licha ya ulinzi 
mkali wa polisi, 
waliokuwa na 
farasi na mbwa 
wakati huo.

Zamani mtu kama 
hajui mahali alikuwa 
anauliza na anapele-
kwa, lakini siku hizi 
hata kumuuliza mtu 
kwa fulani ni wapi 
unaogopa maana 
ukigundulika kwam-
ba wewe ni mgeni 
katika eneo hilo 
unaweza kufanywa 
chochote. 
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za kawaida.
Wakati akiwa ghorofa ya kwanza 

akielekea juu kwa ngazi, macho yake 
yalitua kwenye mwili wa mtu am-
baye ni kama anamfahamu.

Ni kweli anamfahamu. Anaitwa 
Neema. Moyo wake ulishtuka. Miguu 
yake iligoma kuondoka alipokuwapo 
kumwangalia dada huyo.

Kichwa chake kilibeba nywele 
ndefu zilizosukwa kwa mtindo wa 
rasta zenye rangi za kahawia na 
nyeusi. Alivaa gauni la rangi ya bluu 
na kikoi chepesi cheusi kuanzia ma-
begani lakini kikiishia tumboni.

Kutokana na jua kuwa kali wakati 
huo aling’aa kama mbalamwezi ku-
tokana na weupe wake. Alikuwa 
amebeba mtoto. Kingine kilichoone-
kana kama kumwumiza roho aliku-
wa ameongozana na mwanamume.

“Yaah! Aliniambia ameoelewa.” Al-
ijisemea mwenyewe. Tayari alikuwa 
amesahau hata alikopaswa kwenda.

Alikuwa amesimama kwenye nga-
zi akizidi kuwakodolea macho, mwa-
namume na mwanamke aliyebeba 
mtoto.

“Kumbe ni kweli, hakunidang-
anya.” Safari hii aliongea kwa sauti 
lakini kwa sababu hakukuwa mtu 
hapo hakuna aliyemsikia. Akili yake 
sasa ikamtuma asimame hapo hapo 
awaangalie hadi watakapoishia.

Wawili wale walivuka barabara 
na kwenda kituoni. Kiasi ilihisi wivu 
ukimshika. Alitamani yule mwana-
mume aliyekuwa ameongozana naye 
awe yeye.

Dakika tatu baadaye alisikia milio 
mitatu ya bastola. Alishtuka, lakini 
ilionekana ni nje ya jengo aliloku-
wapo, hivyo alijiona yuko salama. 
Mbele yake kulikuwa na vioo na ndi-
vyo vilivyomfanya kuona yote hayo 
kwa usahihi.

Aliliona tukio lile la yule jamaa 
mrefu mweupe kumnyang’anya 
mtoto Neema vizuri sana. Alimwona 
yule jamaa akiondoka na kuingia 
kwenye gari. Kwa sababu alikuwa 
mbali kidogo na tukio na ndani ya 
jengo hakuwa na hofu sana. Na hiyo 
ndiyo iliyosababisha atoe simu yake 
ya kisasa na kuipiga picha za mnato 
na video gari ile haraka.

***************************************
Mawazo yalimrudisha nyuma 

Jerry. Akakumbuka kuwa miezi mi-
tatu iliyopita alikutana na Neema 
maeneo ya Makumbusho. Alikuwa 
ameshuka kwenye gari lake kununua 
matunda. Hapo hapo macho yake 
yalikutana na mwanadada mrembo 
ambaye alipomwona tu, moyo wake 
ulilipuka. Hakujua ni kwa nini.

Jiji kubwa kama la Dar es Salaam 
lina wanawake wengi warembo. 
Wengine ni wazuri wa kuzaliwa, 
wengi wamejiongezea kwa vipodozi 
vinavyopatikana madukani.

Wote ukikutana nao huwezi kujua 
mrembo asili ni yupi na wa kuten-
geneza ni yupi.

Unayekutana naye hapa, ukigeuka 
unakutana na mwingine ambaye ni 
mzuri zaidi kuliko uliyekutana naya 

M
IMI nilikuwa nimesima-
ma hapa na mume wangu 
huyu, akaja mtu mmoja 
mrefu, akapiga risasi 

juu na kuninyang’anya mtoto, aka-
ondoka naye.” Alisema dada huyo 
ambaye sasa alikuwa amekaa chini 
kabisa baada ya kuonekana kukosa 
nguvu kutokana na woga, kulia na 
kufadhaika.

“Huwezi kuwa unamfahamu mtu 
huyo?” Mwingine aliuliza.

“Hapana simfahamu, halafu pia 
alikuwa amevaa mawani.” Alijibu 
kwa kwikwi.

“Basi hapa cha kufanya kwanza ka-
bisa ni lazima kwanza mkapige ripoti 
polisi mengine yafuate baadaye.” 
Mwingine alidakia.

“Wewe ndiye mume wa huyu 
dada?” Bado watu walizidi kuuliza 
maswali.

“Ndiyo, tulikuwa tumetoka nyum-
bani, mtoto alikuwa anaumwa na 
hivi tulikuwa tunampeleka hospital-
ini, hapa tulikuwa tunasubiri dalada-
la kwenye Hospitali ya Amana, lakini 
ndiyo tumekutana na haya yaliyotu-
kuta.” Alisema aliyeonekana kuwa ni 
mume wa dada aliyeporwa mtoto.

Hapo sasa kila mmoja alikuwa 
na tafsiri yake. “Inaonekana labda 
jamaa kaja kumpora mtoto wake, 
labda huyo mumewe kabambikiwa 
tu, jamaa anazinguliwa mtoto wake, 
sasa kaamua kuja kumchukua kwa 
nguvu.”

Hizo zilikuwa ni dhana baada ya 
tukio hilo la aina yake kutokea. Ka-
tika sakata hilo ni mtu mmoja tu al-
iyeliona tukio hilo kwa usahihi zaidi.

Alimwona dada huyo na mumewe 
walivyokuwa wamevuka barabara na 
kwenda hadi kituoni. Aliliona vizuri 
gari lilivyokuwa limepaki na mtu 
yule walivyoshuka na kumfuata dada 
aliyekuwa na mtoto.

Hadi mtu yule alivyopanda kwe-
nye gari alimuona vizuri zaidi. Na 
wala hakutetemeka sana na milio ya 
risasi kwa sababu eneo ambalo aliku-
wapo asingeweza kudhurika.

*************************
Anaitwa Jerry Mjanja. Ni kijana 

mwenye umri wa miaka 30 sasa. 
Alikuwa amepaki gari lake aina ya 
Toyota Probox jeupe. Alikuwa ame-
panda kwenye jengo moja la ghorofa 
nne. Alikuwa kwenye shughuli zake 

Wawili wale 
walivuka 
barabara na 
kwenda 
kituoni. Kiasi 
ilihisi wivu 
ukimshika. 
Alitamani yule 
mwanamume 
aliyekuwa 
ameongo-
zana naye 
awe yeye.
Dakika tatu 
baadaye 
alisikia milio 
mitatu ya 
bastola. Alish-
tuka, lakini 
ilionekana ni 
nje ya jengo 
alilokuwapo, 
hivyo alijiona 
yuko salama.

Nina Jambo Langu-2
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ziliwafanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majambazi 
waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kampuni za 
simu. Haikuwa hivyo. Yeyote aliyedhani ni majambazi alikosea. Aliteremka mtu mmoja kwenye 
gari na alichofanya ni kumpora mwanamke aliyekuwa kwenye kituo cha basi mtoto mwenye 
umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye. Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini 
amepora mtoto? Mtoto ni wa nani? Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji?
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mwanzo.
Ukipiga hatua tano unawasahau 

wote wawili wa mwanzo, utaka-
pokutana na mwingine ambaye 
anaonekana kuwazidi wote. Haya ni 
maisha ya kawaida na yamezoeleka.

Lakini kwa mrembo huyu Jerry 
alikuwa kama kuna nguvu fulani 
imemtoka mwilini. Ilikuwa ni kama 
amepigwa na shoti fulani. Haya 
mwenyewe hakujua sababu.

Baada ya kununua matunda aliba-
ki amesimama. Aliganda kama vile 
amekunywa gundi.

Aliaga, lakini hakuondoka. Ni 
kama vile mtu aliyekuwa anasubiria 
mvua, wakati haikuwapo.

Jerry aliganda kwa sababu msi-
chana huyo alionekana kuzun-
gumza na muuza matunda, licha 
ya kwamba na yeye alikuwa tayari 
ameshanunua na kifuko chake am-
ekishika mkononi.

Baada ya dakika kadhaa, msicha-
na huyo alionekana kupiga hatua 
kadhaa akiondoka. Ndiyo fursa am-
bayo alikuwa anaitaka. Na yeye tara-
tibu akaanza kuondoka. Ni kama 
walikuwa wanaogozana hivi, lakini 
kila mmoja alikuwa kwenye safari 
zake. Safari ya Jerry ikaishia kwe-
nye mlango wa gari lake. Msichana 
alikuwa nyuma yake anataka kupita.

 “Dada habari yako.” Alimsalimia.
“Nzuri tu kaka.” Msichana yule ali-

jibu kwa haraka ambayo hakutege-
mea.

Mara nyingi wanawake warembo 
kama yule huwa wazito kujibu sala-
mu hasa za mwanaume, kwa maku-
sudi au kwa kuathirika na maneno 
wanayoambiwa kila wanapopita 
kuwa ni wazuri na warembo.

“Nimekuona pale nilipokuwa na-
nunua matunda.”

“Eeeeh! Ni kweli na mimi nilikuwa 
nanunua matunda na nimekuona 
pale.” Alijibu kama mtu ambaye 
wanafahamiana. Hili lilimshangaza 
mno Jerry. Lakini ni kama vile ili-
kuwa na faida kwake.

“Sasa dada, unaonaje nikiku-
sogeza mbele unakokwenda.”

“Mhh, mimi naenda mbali sana, 
nasubiri daladala hapa.”

“Mbali wapite tena dada?”
“Keko.” Jerry aliangua kicheko ki-

fupi. 
“Hapana wewe unapoishi si mbali. 

Ila mimi kwangu ndiyo mbali zaidi 
kuliko kwako.”
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MASHABIKI wa muziki nchini, wame-
upokea wimbo mpya wa rapa Chidi 
Benz, unaoitwa ‘Dont Cry’  kwa maoni 
tofauti.

Huko nyuma Chidi Benzi, alisema 
amefanya ngoma na mkali wa HipHop 
duniani, marehemu  2Pac Shakur 
ambaye amefariki dunia kwa kupigwa 
risasi 1996.

Watu wengi wamemsifu kwa ubunifu 
wake na kusema wimbo huo utampatia 
nafasi nyingine ya kutawala muziki wa 
kufokafoka kama ilivyokuwa miaka ya 
nyuma.

MSANIII wa muziki wa Hip hop, Chin 
Bees, amewaponda vikali Country Boy, 
Moni Centrozone na Young Lunya, kuwa 
hakuna anayeweza kujiita kuwa mwim-
baji wa Trap.

Akizungumza hayo kupitia shoo ya 
Friday Night Live ya EATV,  Chin Bees 
amesema mpaka sasa hajaona mtu 
anayefanya muziki wa Trap, labda wato-
kee wasanii wapya.

 “Mpaka sasa sijasikia mtu anafanya 
Trap ila naona watu wanarap, labda 
wakitokea wasanii wapya, lakini kwa 
sasa sioni mtu anayefanya muziki wa 
Trap.”

Ameongeza “Kila kazi yangu ninay-
oitoa mimi inashika namba moja kuanzia 
kwenye Nesanesa, Nasebenza, Nyonga 
nyonga nimeanza zamani na sasahivi 
nina kampuni yangu ya BGE ndiyo 
maana kazi zangu za sasa ni tofauti na 
zamani”.

‘Don’t Cry’ ya 
Chidi Benz noma

Chin Bees 
alianzisha bifu 
kwa Country Boy

DICKY 
FLAVOUR 
AOMBA 
MASHABIKI 
‘TUYAMALIZE’

M
WANAMUZIKI 
chipukizi wa Bongo 
Fleva, Sadiki Piku, 
maarufu Dicky 

Flavour, ametambulisha video 
ya ngoma yake mpya inayoitwa 
‘Tuyamalize’ ambayo imeanza 
kuwatikisa mashabiki wa muziki.

Akizungumza na Nipashe, 
Dicky amesema video 
ya wimbo huo imeta-
yarishwa na Rifat na 
upande wa muziki 
umeandaliwa na pro-
dyuza maarufu Zest 
ambaye ngoma 
zake zinaendelea 
kutesa ndani na 
nje ya Bongo.

“Wimbo wangu 
unazungumzia 
jinsi watu wana-
vyoweza kutatua 
matatizo yao 
na kwa amani 
na kurudi ka-
tika uhusiano 
wao, ni wim-
bo mzuri 
na wenye 
ku f u n d i -
sha zaidi,” 
amesema 
Dicky.

A i d h a , 
amesema 
baada ya 
k u t a m b u -
lisha wimbo 
wake huo na 
mashabiki ku-
muunga mkono, 
kuna mfululizo wa 
kazi zinafuata na kue-
leza zitakuwa bora zaidi 
na kuleta mapinduzi ka-
tika tasnia ya muziki nchini.
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HABARI MICHEZO

MILAN, Italia 

KLABU ya Inter Milan imeripotiwa 
inafikiria uwezekano wa kufanya 
dili la mabadilishano kati ya nyota 
wa Manchester United, Donny van 
de Beek na Christian Eriksen.

Kwa mujibu wa ripoti kutoka 
Italia, nyota wa United, De Beek 
ameibuka kuwa windo la Milan. 

Klabu hii kwa sasa inafanya 
tathmini ikiwa kuna uwezekano 
wa kufanya dili la mabadilishano.

De Beek ni zao la akademi ya vi-
jana ya Ajax, alisajiliwa na United 
msimu wa joto uliopita, amekuwa 
sehemu muhimu sana ya kikosi 
cha Ole Gunnar Solskjaer. 

Katika mechi zake 18 za United 
ilizocheza, ni mechi mbili tu za 
Ligi Kuu alizocheza.

Uamuzi wa nyota huyo kuha-
mia United ulikosolewa na baa-
dhi ya wadau, akiwamo aliyewahi 
kuwa Kocha wa United, Louis van 
Gaal.  Inter Milan wanataka ku-
tumia mwanya huu kumchukua 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23.

Hata hivyo, katika karata za 
uhamisho ambazo Inter Milan 
wanataka kuzicheza ni kuwapa 
ofa United ya dili la kubadilishana 
wachezaji, wakimtoa Ericksen ili 
wao wampate de Baek mapema 
Januari.

PARIS, Ufaransa

U
SAJILI wa msham-
buliaji, Kylian 
Mbappe kwenda 
Real Madrid ku-

toka Paris Saint-Germain 
upo shakani kwa mujibu 
wa gazeti la AS.

Mbappe mwenye 
umri wa miaka 22, ame-
kuwa akihusishwa na 
uhamisho wa kwen-
da Madrid baada ya 
kung’ara akiwa na 
PSG, ambako mka-
taba wake unamal-

izika ifikapo mwaka 
2022.

Lakini kufukuzwa 
kwa Thomas Tuchel 

kumeripotiwa kunawe-
za kuwa kizingiti cha 

Mbappe kutohamia kwa 
miamba hao wa mji mkuu 

wa Hispania.
Kwa mujibu wa ripoti, kuon-

doka kwa Tuchel kumekuwa ni 
pigo kubwa zaidi kwa Madrid kui-

pata saini ya mchezaji huyo.
Tuchel, alifukuzwa Alhamisi wiki 

hii na nafasi yake inatajwa kuchuku-
liwa na Mauricio Pochettino.

Mbappe amefunga mabao 14 
katika mechi 18 alizoichezea PSG 
msimu huu.

LONDON, England

WILLIAM Gallas amesema Mikel Ar-
teta “sio kocha sahihi” kwa Arsenal na 
ameiomba klabu hiyo imchukue kiungo 
wake wa zamani, Patrick Vieira.

Arteta anazidi kuiongezea presha Ar-
senal kufuatia matokeo mabaya, huku 
akipata ushindi mmoja tu katika mechi 
tisa za mwisho za Ligi Kuu England.

Kwa sasa Arsenal inashika nafasi ya 
15 katika msimamo wa ligi hiyo wakiwa 
na pointi 15.

Gallas anasema Arsenal itakuwa 
inafanya makosa ikiwa wataendelea na 
Mhispania huyo. 

Gallas amesema: “Ni nini kinachoen-
delea huko Arsenal? Ni swali ambalo 
nadhani kila mtu ameuliza msimu huu. 
Sijui jibu.

“Nadhani labda suala kwa sasa ni 
kwamba Mikel Arteta sio kocha sahihi. 
Kwangu yeye hana uzoefu huo wa 
kusimamia klabu kubwa.

“Pengine Vieira ana uzoefu mkubwa 
na hivyo nadhani yeye ndio anaweza 
kufiti pale, lakini sio Arteta.”

Eriksen kubadilishwa 
kwa Van de Beek

MBAPPE 
‘AOTA 

MBAWA’ 
MADRID

Gallas ataka 
Arteta 
afukuzwe



MESSI ATAJWA PSG

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Mauricio 
Pochettino, anataka kumsajili mshambuliaji wa Barce-
lona na Argentina, Lionel Messi (33), katika kikosi cha 
Paris St-Germain. Pochettino anatajwa kuwa kwenye 
nafasi ya kutua kwa mabingwa hao wa Ufaransa ambao 
hivi karibuni walimtimua Thomas Tuchel. (Le Parisien 
- in French)

CITY, STONES SAFI

MLINZI wa Manchester City na England, John Stones 
mwenye umri wa miaka 26, anatarajiwa kuongeza mka-
taba wa kuendelea kubaki pale Etihad baada ya kukuba-
lika na kocha, Pep Guardiola msimu huu. (Telegraph)

ALABA NJIA MOJA

MLINZI wa Bayern Munich na Austria, David Alaba 
amekataa kusaini mkataba mpya na mabingwa hao wa 
Ulaya na anaweza kuzungumza na klabu mpya Januari. 
Chelsea, Real Madrid na Paris St-Germain zimeonyesha 
nia ya kuwania saini ya mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28. (Mail)

ARSENAL YAMTAKA GOMEZ

ARSENAL ina nia ya kutaka kumsajili straika wa 
kimataifa wa Uruguay anayepiga pale Valencia, Maxi 
Gomez mwenye umri wa miaka 24. (Mirror)

DIGNE KIMEELEWEKA

EVERTON inaandaa mkataba mpya kwa mlinzi wake 
wa kushoto, Lucas Digne, 27, raia wa Ufaransa. Manches-
ter City ni miongoni mwa klabu inayomwania. (Times)

ROJO AGOMBEWA

NEWCASTLE United na Sheffield United zinawania 
kumsajili kwa mkopo mlinzi wa Manchester United na 
Argentina, Marcos Rojo, 30. (The Athletic)

OBLAK ANUKIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inapanga kutoa ofa kwa 
Atletico Madrid kwa ajili ya golikipa wake, Jan Oblak, 27, 
huku raia huyo wa Slovenia akiwa anataka changamoto 
mpya. (Mail)

JONES AKARIBIA BROM

MLINZI wa Manchester United na England, Phil Jones, 
28, anawaniwa kwa mkopo na West Bromwich Albion na 
Derby County. (Star)

UNITED YAMTAKA CAICEDO

MANCHESTER United inataka kumsajili kiungo wa 
Ecuador, Moises Caicedo mwenye umri wa miaka 19, 
kutoka Independiente del Valle wakati wa dirisha dogo la 
Januari. (Manchester Evening News)

GUARDIOLA: SISAJILI

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, hatarajii 
kusajili wachezaji wapya wakati wa dirisha dogo la 
Januari, licha ya Gabriel Jesus na Sergio Aguero wote 
waliukosa mchezo wa ushindi wa 1-0 dhidi ya Southamp-
ton, Jumamosi kuwa majeruhi. (Goal) 

ZISIKUPITE

HABA
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LIVERPOOL, England 

K
OCHA wa Liverpool, Jurgen 
Klopp hajali wasiwasi juu ya 
mustakabali wa Mohamed 
Salah, akisisitiza mfungaji 

huyo anayeongoza katika Ligi Kuu 
England yuko “katika hali nzuri”.

Salah amekuwa katika
 kiwango bora kwa ma-
bingwa watetezi wa ligi 

hiyo ambapo msimu huu, 
ameshafunga mabao 13.

Ripoti ziliibuka wiki iliyopita kum-
husisha Salah kutaka kuondoka 
Liverpool, ambaye alijiunga kutoka 
Roma mwaka 2017.

Mkataba wa sasa wa Salah – uliosa-

iniwa mwaka 2018 – unaendelea hadi 
2023, ingawa mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 28 amedokeza anaona 
changamoto yake ijayo ni kuwa mbali 
na Merseyside, akimwambia Diario 
AS: “Nadhani Madrid na Barcelona ni 
klabu mbili kubwa.

“Nani anajua nini kitatokea siku 
za usoni, lakini hivi sasa nimezinga-
tia kushinda Ligi Kuu tena na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya nikiwa na Liverpool 
tena.  “Kwa kweli nataka kuvunja re-
kodi hapa, narudia, rekodi zote za 
klabu, lakini kila kitu ni mikononi 
mwa klabu.”

Raia mwenzake wa Misri, Moham-
ed Aboutrika amedai fowadi huyo, 
ambaye hivi karibuni alimzidi Ste-
ven Gerrard kama mfungaji bora wa 

muda wote wa Liverpool kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, hana furaha pale 
Anfield.

“Nilimpigia Salah simu kuhusu hali 
yake kule Liverpool na amesikitishwa, 
lakini hiyo haiwezi kuathiri utendaji 
wake uwanjani,” alisema Aboutrika 
akinukuliwa na beIN SPORTS.

Lakini, alipobanwa juu ya hali ya 
Salah kabla ya mchezo wa nyumbani 
wa Liverpool dhidi ya West Brom, 
Jumapili, Klopp alisisitiza hakuna 
kitu cha kudokeza kwamba mchezaji 
huyo hafurahii kuwa Liverpool.

“Hatuzungumzii hadharani kuhusu 
mikataba, kwa nini tuanze sasa? Mo 
yuko katika hali nzuri, wakati mzuri, 
sura nzuri,” Klopp alisema katika 
mkutano wa waandishi wa habari.

    Straika huyo ambaye yuko katika kiwango 
bora afunguka anataka kuendelea kuweka...

HABARI MICHEZO
Jumapili Desemba 27, 2020

KLOPP HANA HOFU
HATIMA YA SALAH
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Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Azam umesema umefani-
kiwa kumsajili mshambuliaji, Mpianza 
Monzinzi baada ya kuvunja mkataba 
wake miezi sita na klabu yake ‘mama’ ya 
Maniema na si FC Lupopo kama wanavy-
oyodai kuwa ni mchezaji wao halali.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana, Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit 
Zacharia, alisema taarifa zinazoenea ku-
toka kwa FC Lupopo kuwa mshambuliaji 
huyo bado ni mchezaji wao si sahihi na 
ni kauli za kuwatuliza mashabiki wao na 
si vinginevyo.

Zacharia alisema Monzinzi alikuwa ak-
iichezea Lupopo kwa mkopo na Manie-
ma ndiyo inayostahili kulipwa ada ya 
uhamisho na Azam wamefuata taratibu 
hizo.

“Huyu mchezaji amenunuliwa, na ali-
kuwa amebakisha miezi sita. Kinacho-
tokea sasa ni mkanganyiko wa upande 
wa FC Lupopo ambako alikuwa akicheza 
kwa mkopo. Huyu ni mchezaji wa Manie-
ma FC ambako sisi ndiko tulikovunja 
mkataba,” alisema Zacharia.

Aliongeza wachezaji wengi wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
humilikiwa na watu binafsi, hivyo wao 

waliongea na mmiliki wa mchezaji huyo 
pamoja na klabu yake Maniema na 
baada ya kumalizana, walimpa mkataba 
wa mwaka mmoja.

“Hili jambo ni kama lile letu na Polisi 
Tanzania, tulipowapa Ditram Nchimbi, 
lakini baadaye tukamchukua na kumuu-
za Yanga, sisi ndiyo tulibaki kumalizana 
na Polisi Tanzania na wala si Yanga tena,” 
alisema Zacharia.

Baada ya kuonekana kusuasua kwe-
nye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Azam FC imeamua kuimarisha 
kikosi chake katika kipindi cha dirisha 
dogo la usajili linaloendelea hapa nchini.

Monzinzi azigonganisha Azam, Upopo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
ZUNGUKO wa kwanza wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara ume-
malizika na tayari idadi ya 
timu nyingi zimekamilisha 

michezo 17 ya awali, ukiachilia mbali zile 
zenye viporo vichache ambavyo vime-
sababishwa na wawakilishi wa nchi wa-
naoshiriki michuano ya kimataifa.

Katika ligi hiyo, kwenye
 msimu huu wa 2020/21, Jiji
 la Mbeya linawakilishwa na
 timu tatu ambazo ni Mbeya

 City, Tanzania Prisons am
bayo imeweka maskani yake

 ya muda mkoani Rukwa

 pamoja na wageni, Ihefu FC.

Ihefu yenye maskani yake katika Mji wa 
Ubaruku wilayani Mbarali ni miongoni 
mwa timu zilizomaliza mzunguko wa 
kwanza zikiwa zinachechemea kwenye 
mstari mwekundu wa msimamo wa ligi 
hiyo inayoshirikisha klabu 18.

Nafasi ya timu hiyo kwenye msimamo 
wa ligi inatia wasiwasi endapo inaweza 
ikautumia vizuri mzunguko wa pili 
kujinasua mkiani na pengine kunusurika 
na janga la kushuka daraja.

Pamoja na timu hiyo kuwa katika 
nafasi mbaya kwenye msimamo, lakini ni 
miongoni mwa timu ambazo zimekuwa 
zikipata matokeo ya kusuasua ambapo 
mpaka sasa imekuwa zikipata matokeo 
kwa mbinde.

Mpaka sasa timu hiyo imeambulia 
vichapo kwenye michezo 10 kati ya 17 
ambayo imecheza, sare nne na kupata 
ushindi kwenye michezo mitatu pekee, 
matokeo ambayo yanaifanya safari ya 
timu hiyo kuwa ya mashaka.

Hata hivyo Ihefu ni miongoni mwa 
timu zenye uwiano mbaya wa mabao ya 
kufungwa na kufunga, ambapo mpaka 
sasa imefungwa mabao 21 na kufunga 
saba pekee sawa na Mbeya City ambayo 
yenyewe imefungwa mabao 20.

Ushindi mkubwa ambao Ihefu iliupata 
kwenye Ligi Kuu tangu ilipopanda ni 
wa 2-1 dhidi ya Kagera Sugar, mchezo 
uliochezwa Desemba 14, mwaka huu, 
katika Uwanja wa Kumbukumbu ya 
Sokoine jijini hapa.

Ushindi mwingine ambao Mbogo Maji 
hao waliupata ni wa 1-0 dhidi ya Ruvu 
Shooting ya mkoani Pwani maarufu kwa 
jina la ‘Barcelona ya Bongo’ ambao ndio 
ulikuwa ushindi wa kwanza pamoja na 
ushindi wa 1-0 dhidi ya Watoza Ushuru 
wa Kinondoni,

KMC FC.
Lakini pamoja na timu hiyo kuambulia 

vichapo 10 na ushindi kiduchu imeonyesha 
kuwa safu yake ya ulinzi sio mbaya kwa 
sababu kichapo kikubwa ambacho timu 
hiyo imewahi kupokea ni cha mabao 3-0 
ambacho ilipokea mara mbili.

Michezo ambayo timu hiyo ilipokea 
vichapo vya mabao 3-0 ni kutoka kwa 
Dodoma Jiji Fc Novemba 28, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Jamhuri ambao Ihefu 
ilikuwa mgeni pamoja na kichapo cha 
nyumbani kwenye mchezo wa mwisho 
wa mzunguko wa kwanza kutoka kwa 
vinara wa ligi hiyo, Yanga.

Vile vile timu hiyo imeonyesha 
kutumia vyema uwanja wa nyumbani 
ambapo michezo yote mitatu iliyoshinda, 
ilipata pointi tatu ndani ya Uwanja wa 
Sokoine (mechi mbili), na moja dhidi ya 
KMC ambao ulichezwa kwenye Uwanja 
wa Mbarali Estate.

Kati ya sare mbili ambazo Ihefu 
iliambulia kwenye mzunguko wa 
kwanza, mbili ilikuwa kwenye uwanja 
wake wa nyumbani wa Sokoine kati yake 
na Namungo ya mkoani Lindi pamoja 
na JKT ya mkoani Dodoma na sare 
zingine ambazo ni kati yake na Mbeya 
City pamoja na Polisi Tanzania ilikuwa 
ugenini.

IHEFU FC WAGENI BARA
WANAOTAABIKA MKIANI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Vijana, Utama-
duni na Michezo, Tabia Maulid Mwita, 
amelipongeza Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF), kwa uamuzi wake wa 
kuanzisha mashindano ya Kombe la  
Mapinduzi kwa wanawake.

Waziri Tabia alitoa pongezi hizo juzi, 
wakati akifungua rasmi mashindano 
hayo katika Uwanja wa Mau B, ambapo 
Jumbi Queens na Womens Fighters 
zilitoka sare ya bao 1-1.

Alisema kuanzishwa kwa mashindano 
hayo kutaongeza hamasa kwa wasi-
chana kuupenda mchezo huo, ikilingan-
ishwa na hali ilivyo sasa.

Alisema pia yatachangia ongezeko 
la timu za wanawake na kuwaimari-
sha wachezaji kwa ajili ya kushiriki 
mashindano ya kimataifa pale Zan-
zibar itakapopata fursa ya kush-
iriki mashindano ya nje kama vile 
mashindano ya Kombe la Chalenji 
(CECAFA).

 “Niipongeze (ZFF), kupitia kamati 
yake ya soka la Wanawake, wame-
waza jambo zuri ambalo litasaidia hata 
kupata wachezaji wazuri watakay-
ounda Timu ya Taifa ya Wanawake, 
mashindano haya pia yatasaidia kuwa 
na ligi nzuri ya wanawake,” alisema 
Waziri huyo.

Kiongozi huyo alitoa mchango wa 
mipira 10 na kuahidi kusaidia katika 
bajeti ya Kamati ya Soka la Wanawake 
ili kuyafanya mashindano yafanyike 
katika mvuto na kiwango cha juu.

Na Steven William, PANGANI

BONDIA Dulla Kiduchu wa Muheza 
jijini Tanga, ameibuka mshindi dhidi ya 
Msingwa Daudi wa Pangani katika pam-
bano lisilokuwa na ubingwa lililofanyika 
mjini hapa juzi usiku.

Kiduchu alitangazwa kuwa mshindi 
baada ya mpinzani wake Msingwa 
kuweka wazi hataweza kuendelea na 
pambano hilo lililofanyika pembeni 
mwa ufukwe wa bahari ya Hindi, ikiwa 
ni sehemu ya sherehe za sikukuu ya 
Krismasi.

Baada ya kumalizika kwa raundi ya 
kwanza, mabondia wote walikwenda 
mapumziko kwa ajili ya kupokea mbinu 
kutoka kwa makocha wao, lakini ilipo-
gongwa kengele kuashiria kuanza kwa 
raundi nyingine, Msingwa aliwafuata 
majaji na kueleza hawezi kuendelea na 
pambano na kukubali Kiduchu atanga-
zwe mshindi.

Awali kila bondia alionekana kuji-
andaa vyema na kupigana ngumi kwa 
kuviziana na kuwafanya mashabiki wa 
pande zote mbili kushangilia.

Hata hivyo, jambo la kushangaza, 
baada ya kengele kupigwa kwa ajili ya 
kuanza kwa raundi ya pili, Msingwa 
alinyoosha mikono mbele ya Kiduchu 
kuashiria amekubali kupoteza pambano 
hilo.

Waziri Zanzibar 
awapongeza ZFF

Kiduchu aibuka 
kidedea Pangani

Baadhi ya wachezaji na viongozi wa Yanga wakiwa na watoto yatima wanaolelewa katika kituo kilichoko chini 
ya Hospitali ya Mbozi Mission iliyoko mkoani Songwe walipowatembelea na kuwapa zawadi kwa ajili ya kush-
erehekea sikukuu ya Krismasi. PICHA: MTANDAO
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Na Saada Akida 

IKIWA ndio timu pekee iliyomaliza 
mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara bila ya kufungwa, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze 
amesema amewaongezea dozi ya 
mazoezi wachezaji wake ili waanze 
mzunguko wa lala salama kwa 
kishindo.

Yanga itakuwa ugenini Alhamisi 
dhidi ya  Tanzania Prisons katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara itakayo-
chezwa kwenye Uwanja wa Nelson 
Mandela Mjini Sumbawanga.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Meneja wa Yanga, Hafidh Salehe, 
alisema baada ya mapumziko ya 
siku tatu, kikosi chao kilianza tena 
mazoezi jana lakini sasa wakifanya 
kwa awamu mbili.

Saleh alisema lengo la Kaze 
kuongeza awamu nyingine ya 
mazoezi ni kuwajenga wachezaji na 
kuwaweka fiti na tayari na ‘mbio’ 
za lala salama.

“Tutakuwa na mechi ngumu na 
yenye ushindani mkubwa, kocha 
ameona mechi yetu ya kwanza 
ambayo tulitoka nao sare hivyo 
anafanyia kazi mapungufu yetu 
kuelekea mechi hiyo, wachezaji 
wanafanya mazoezi mara mbili 
kujiweka fiti zaidi,” alisema Saleh.

Meneja huyo alisema wanahitaji 
kuanza  duru la pili kwa kuondoka 
na pointi tatu, hivyo wanawaandaa 
wachezaji wao kukabiliana na ush-
indani dhidi ya ‘Maafande’ hao.

“Tunataka tuanze mzunguko wa 
pili kwa mwendo wao ni ule ule 
ambao tulimalizia katika mzunguko 
wa kwanza, ila safari hii tunataka 
kuongeza kasi.

“Prisons ni timu ya ushindani 
kwa sababu tulianza nao kufun-
gua ligi msimu huu na kutoka nao 
sare uwanja wa nyumbani, sasa 
hivi tupo kwao, utakuwa mchezo 
mgumu kwa sababu kila mmoja 
wetu anahitaji kupata matokeo 
chanya,” aliongeza.

Alisema wachezaji wote walioko 
jijini, Mbeya wako vizuri, hakuna 
majeruhi na  kila mmoja yuko ta-
yari kwa ajili ya mchezo huo.

Yanga ndio vinara wa Ligi Kuu 
Bara wakiwa na pointi 43 waki-
fuatiwa na watani zao na mabing-
wa watetezi, Simba wenye pointi 
32 lakini wakicheza mechi tatu 
pungufu.

Yanga yabadili 
mipango Mbeya
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SIMBA YASAKA 
HESHIMA FA

    Sven asisitiza ameandaa kikosi cha 
maangamizi dhidi ya Majimaji ili kutorudia...
Na Mwandishi Wetu

M
ABINGWA watetezi wa 
mashindano ya Kombe la FA, 
Simba wanatarajia kuanza 
kutetea taji lao kwa kuwakari-

bisha Majimaji kutoka Songea katika mechi 
ya raundi ya tatu ya michuano hiyo itakay-
ochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini, Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti hili jijini 

jana, Kocha Mkuu wa Simba
 Mbelgiji, Sven Vandenbroeck,

 alisema mechi ya leo ni ngumu
 kwa sababu kila timu inahitaji 
ushindi na kusonga mbele ka-

tika mashindano hayo.
Sven alisema wanatarajia kukutana na 

ushindani kwa sababu wapinzani wao wa-
nawafahamu zaidi tofauti na yeye anavyoki-
fahamu kikosi cha Majimaji inayoshiriki Ligi 
Daraja la Kwanza.

Kocha huyo alisema wamejipanga 
kuongeza umakini kila watakapokuwa na 
mpira, lakini pia wakiwaheshimu Majimaji 
kwa sababu ni timu yenye rekodi ya kuwa-

Mshambuliaji wa kimataifa wa Simba, Meddie Kagere (kushoto), akiwa na Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Suleiman Ma-
tola, baada ya kuwasili nchini jana wakitokea jijini Harare, Zimbabwe katika mechi ya kimataifa ya mashindano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya FC Platinum.  Simba ilifungwa bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Klopp hana hofu hatima ya Salah

sumbua vigogo wa soka nchini kila wanapo-
kutana.

Alisema anatarajia kutumia wachezaji 
ambao hawakupata nafasi katika mchezo 
uliopita wa kimataifa dhidi ya FC Platinum, 
lakini kikubwa kuweka wachezaji wataka-
ompatia matokeo chanya.

“Utakuwa mchezo mgumu, hakuna mechi 
nyepesi katika dunia ya sasa, timu zote zi-
naingia uwanjani kwa ajili ya kutafuta ma-
tokeo mazuri, sisi dhamira yetu ni kuendelea 
mbele na hatimaye kutetea ubingwa tulion-
ao,” alisema Sven.

Aliongeza matokeo mabaya ya mechi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika yatachangia kuufan-
ya mchezo wa leo kuonekana wa ‘kulipiza 
kisasi’ ili kuwarejesha wachezaji kwenye na-
fasi yao ya mapambano.

Nahodha wa timu hiyo, John Bocco, alil-
iambia gazeti hili wamejipanga kuanza vy-
ema michuano ya Kombe la FA kwa sababu 
wanajua inatoa tiketi ya kushiriki mashinda-
no ya kimataifa.

Bocco alisema kila mchezaji amejiandaa 
kucheza kwa kiwango cha juu kwa sababu 
hawataki kutolewa mapema katika michua-
no hiyo.

“Tuko tayari, tumejipanga kwa ajili ya 
kutafuta ushindi, tunajua haitakuwa kazi ra-
hisi, lakini tunapenda kuwaambia mashabiki 
wetu wasiwe na wasiwasi, tutawapa furaha,” 
Bocco alisema.

Ofisa Habari wa Majimaji, Godfrey Mvulla, 
alisema wachezaji wa timu hiyo hawana 
hofu yoyote kuelekea katika mchezo huo 
ingawa wanafahamu wanakutana na Simba 
yenye mashabiki wengi.

“Katika mpira lolote linaweza kutokea, 
tumejiandaa vizuri na tumewaambia 
wachezaji wetu kupata ushindi Jumapili 
(leo), ni jambo linalowezekana, kikubwa 
waongeze umakini,” alisema Mvulla.

Mechi nyingine za mashindano hayo zi-
takazochezwa leo ni kati ya Mtibwa Sugar 
dhidi ya Geita Gold itayochezwa kwenye 
Uwanja wa Jamhuri mkoani Morogoro, huku 
Namungo FC ikiwaalika Green Warriors 
Uwanja wa Azam Complex jijini.

Yanga tayari imetinga raundi ya nne ya 
michuano hiyo baada ya wapinzani wao, 
Singida United kushushwa madaraja mawili 
kutokana na kushindwa kutokea kwenye 
mechi yao ya Ligi Daraja la Kwanza dhidi ya 
Alliance FC ya jijini Mwanza.
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