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Mbunge:
Ninasubiri
uamuzi
CHADEMA

Na Enock Charles

SIKU mbili baada ya
Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman
Mbowe, kutoa msimamo
kuhusu hatima ya Mbunge
wa NKkasi Kaskazini, Aida
Kenan na madiwani 85,
mbunge huyo amesema
anasubiri uamuzi utakao-
tolewa na chama hicho.

Juzi, Mbowe alisema ha-
tima ya wabunge 19 wa viti
maalum, Kenan na madiwani
85 walioapishwa bila ridhaa
ya chama, itajulikana baada
ya vikao vya juu vya chama
hicho.

“CHADEMA ni taasisi na
ina taratibu zake za kufanya
uamuzi. Kwa sasa, sina la
kusema, ninasubiria uamuzi
wa chama,” Kenan alisema
alipotafutwa na Nipashe
jana kuzungumzia suala hilo.

Kwa mujibu wa Mbowe,
sakata la mbunge huyo na
madiwani 85 nchi nzima
kutoka chama hicho walio-
apishwa kushika nafasi hizo,
lina utofauti na wabunge 19
wa Vviti maalum walioapa
kuingia bungeni kwa kuwa
hawakutenda jinai kama am-
bavyo inadaiwa kutendwa
na wabunge wenzake ambao
wanadaiwa kutokupewa
baraka za chama kuapishwa
kuwa wabunge.

“Ndugu zangu Watanza-
nia, Mbunge wetu wa NKkasi
Kaskazini kutoka Mkoa wa
Rukwa na baadhi ya madi-
wani wameapa na kuingia
kwenye vyombo vya kiseri-
kali kinyume cha msimamo
wa chama, wengi wanahoji
msimamo wa chama.

“Tofauti na wabunge wa
viti maalum, mbunge wetu
huyu wa Nkasi na madiwani
kadhaa hawajatenda jinai
bali walikataa kuheshimu
msimamo wa chama, chama
kitafanyia kazi mazingira ya
kila mmoja wao na kuchukua
uamuzi stahiki kwa wakati
mwafaka,” Mbowe alisema.

Tayari wabunge 19 kutoka
chama hicho walioapishwa
na Spika wa Bunge, Job
Ndugai, kuwa wabunge na
kufukuzwa uanachama wa
chama hicho, wameshakata
rufani katika chama hicho
na kupokewa kwa rufani
hizo ingawa mpaka sasa
haijafahamika ni muda wa
kutolewa kwa uamuzi dhidi
yao.

Polisi mbaroni akituhumiwa Kunaswa na bangi, gongo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arusha, Ke-
nani Kihongosi, amefanya operesh-
eni ya kushtukiza nyumbani kwa
mmoja wa askari polisi jijini Aru-
sha na kumkamata akituhumiwa
kuiba umeme, kuhifadhi pombe
ya viroba zilizopigwa marufuku na
serikali.

Vilevile, askari huyo anatuhu-
miwa kukutwa na misokoto 20 ya
bangi ikiwa imehifadhiwa ndani
ya pochi, madumu ya mafuta ya
petroli, dizeli na gongo yakiwa ya-
mehifadhiwa ndani ya buti la gari
lake na baadhi sebuleni kwake.

Akizungumza kwa uchungu,
Kigongosi alisema aliamua kufanya
operesheni hiyo baada ya kupokea
taarifa za kuwapo kwa mtu anaye-
daiwa kuiba umeme wa Shirika
la Umeme (TANESCO) kwa muda
mrefu.

“Nilipopata taarifa hii, nil-
imtaarifu Meneja wa Tanesco
Mkoa wa Arusha na polisi kisha
tukaenda eneo la tukio usiku wa
Januari 5 majira ya saa tatu usiku
na tulipofika kwenye hiyo nyumba,
tukabaini ni ya askari polisi na ali-
kuwapo,” alisema.

Kiongozi huyo wa wilaya alisema
kitu cha kwanza walikagua umeme
wake na kubaini amejiunganishia
kienyeji na hajawahi kulipa ghara-
ma zozote kwa TANESCO tangu
Julai mwaka jana.

“Lakini hili la kutolipa umeme
tangu mwaka huo au mwaka
mmoja sina hakika, huenda zaidi
ya hapo anaiba umeme bila kujali
Rais wetu anahangaika kujenga mi-
radi mikubwa ya umeme, wengine
wanaiba umeme, tena askari polisi.
Hili sikubaliani nalo, niliamuru
akamatwe na kuipekua nyumba
yake yote,” alisema.

Kihongosi alisema kwamba,
baada ya kupekua nyumba hiyo,
walikuta maboksi mengi ya vi-
roba na chupa za konyagi ambazo
anajaza viroba hivyo vilivyopigwa
marufuku na serikali.

Alisema askari huyo anatuhu-
miwa kuzitumia chupa hizo kujaza
pombe za viroba na kuwauzia wa-
teja kwenye baa, kitu ambacho ni
kinyume cha sheria.

Aliongeza kuwa hawakujua ma-
hali anakotoa mafuta hayo, hivyo
wakayahusisha na vitendo vya
uhalifu. Alisema kuwa baada ya
kumaliza upekuzi ndani ya nyum-
ba hiyo, walipekua ndani ya gari
lake na kukuta misokoto ya bangi
ikiwa ndani ya pochi imefungwa
vizuri na madumu kwenye buti la
gari hilo, ambayo askari huyo alidai
ni maji na walipomimina walibaini
ni gongo na mafuta ya petroli.

Alisema kuhifadhi mafuta ndani

ni hatari kwa usalama wa watu wa-
naoishi humo na hata majirani kwa
kuwa kunaweza kutokea mlipuko
'Wwa moto.

Alidai kuwa kwenye nyumba
hiyo pia walikuta vyuma mbalim-
bali viinavyodhaniwa kumeibwa
kutoka kwenye miundombinu ya
serikali.

“Sasa baada ya kumkuta na
uchafu wote huu akifanya, nilim-
kabidhi kwa baadhi ya viongozi wa
polisi nilioambatana nao katika op-
eresheni hiyo, ili taratibu zingine
za kisheria zifuatwe na afikishwe
kwenye vyombo vya kisheria,”
alisema.

Nipashe ilimtafuta Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Arusha, Salum
Hamduni, kuzungumzia hatua zi-
lizochukuliwa dhidi ya askari huyo,
na alijibu kwa kifupi kuwa “askari
huyo ni mhalifu kama walivyo wa-
halifu wengine”.
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Mkuu wa shule akataa rushwa jiwe tanzanite kumbeba mtoto wa kigogo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MKUU wa Shule ya Sekondari
Kisimiri mkoani Arusha, Valentine
Tarimo, amedai kukataa kupokea
rushwa ya Sh. milioni moja na jiwe
la madini ya tanzanite, alilopele-
kewa ili aruhusu mtoto wa kigogo
mmoja kujiunga na kidato cha
kwanza katika shule hiyo mwaka
huu. Jana, Tarimo alidai kwa sasa
yuko katika majaribu makubwa,
akisema mmoja wa wazazi alim-
fuata na kumpelekea jiwe la tan-
zanite na wengine wakampelekea
fedha.

“Nimekuwa katika majaribu
makubwa ya kuletewa rushwa
kama juzi kaja mzazi mmoja (ha-
kutaja jina), akaniletea jiwe la tan-
zanite na wengine wakaniletea
fedha Sh. milioni moja au zaidi ya
hiyo, ila nimekataa na nitaendelea
kukataa. Ninataka watoto wote
wenye sifa ya kuja hapa waje bila

rushwa,” alisema.

Shule hiyo ambayo kwa miaka
zaidi ya miaka minne sasa imeku-
wa iking'ara kwa ufaulu na kuin-

cha Kisimiri Chini, Kata ya Uwiro,

Wilaya ya Arumeru.
Kutokana na jaribu hilo, Tarimo
alisisitiza kwamba  hatapokea

rushwa ya aina yoyote kwa kuwa
kufanya hivyo, kutasababisha ku-
nyima fursa watoto wa maskini
wasio na kitu cha kuhonga.

Alisema ni vema wazazi
wakaacha tabia hiyo ya kushawi-
shi kwa kutoa rushwa, waiache
shule ipokee watoto wa hali zote
na wasome bila kujali hali zao za
kiuchumi.

Kwa mujibu wa mwalimu huyo,
kipaumbele cha shule hiyo ni wa-
sichana kutoka familia za jamii za
kifugaji, ambao wengi wao hula-
zimishwa kuolewa ili kukwepa
masomo.

“Akija mtoto aliyekumbana na
tatizo hili, sisi tunampokea bila
kuangalia kigezo chochote, lakini
siyo mtu ana fedha zake, eti ana-
taka tumpokee mwanawe kwa
sababu ya fedha zake, hilo hapana
tena kama aliyeniletea jiwe, hata
sikujua la ukubwa gani maana si-
kutaka hata kuliangalia,” alidai.

Alisema wanapopokea watoto
wa kike wa jamii ya kifugaji wali-
opata matatizo ya kutaka kuoz-
eshwa kwa nguvuwao huwalinda
kwa gharama zao zote ili watimize
ndoto zao kimasomo.

Alisisitiza kuwa wazazi wasihan-
gaike naye kwa suala la rushwa, ili
wapate nafasi shuleni hapo kwa
uwa hatasita na hajawahi kusita
kuwajibu kama nafasi hakuna kwa
kuwa hajala cha mtu.

Alishauri kwa yeyote anayeona
ana fedha, badala ya kupeleka
kuhonga kwa walimu, bora aka-
saidie ujenzi wa miundombinu ya

shule hiyo na siyo vinginevyo.

Alipoulizwa kuhusu kuripoti
polisi au Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-
RU), mwalimu huyo alisema ha-
jawahi kuripoti juu ya kuletewa
rushwa ya fedha na jiwe hilo la
tanzanite kwa kuwa aliona atakosa
ushahidi baada ya kukataa kuvi-
pokea.

“Sikuona haja kwenda polisi
au TAKUKURU kwa sababu si-
kupokea fedha zao wala jiwe nil-
iloletewa ofisini na hivyo nimeona
kama ningeenda huko, nisingeku-
wa na ushahidi wa kuwaonyesha,”
alisema.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa
Arusha, James Ruge, alilambia Ni-
pashe jana kuwa watalifanyia kazi
suala hilo kwa kuwa kwa utara-
tibu wao, chochote wanachokiona
kwenye mitandao ya kijamii na vy-
ombo vya habari kinachohusiana
na rushwa, lazima kifanyiwe kazi.
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Baba, mama mtoto
Wauawa na tembo

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WATU watatu ambao ni mume, mke
na mtoto, wamepoteza maisha na
mwingine kujeruhiwa baada ya kuvami-
wa na kushambuliwa na tembo katika
wa Kagera.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kagera,
Revocatus Malimi, aliwataja  walio-
poteza maisha kuwa ni Fred Muhire (45),
baba wa familia aliyekuwa akifanya kazi
ya kuchunga ng'ombe, mke wake Aneth
(33) na mtoto wao Angel mwenye umri
wa mwaka mmoja na miezi sita.

Alisema tukio hilo lilitokea Januari 3,
mwaka huu, saa 11:45 jioni wakati mama
huyo akienda kisimani kuchota maji aki-
wa amebeba mtoto mgongoni.

“Mama huyo akiwa njiani, alikutana
na kumwambia anafukuzwa na tembo
na kumtaka mama huyo kukimbia. Hata
hivyo tembo alikuwa karibu akamfikia
na kumshambulia na mwanawe na ku-

TABOA yataka elimu
tiketl za kielektroniki

Na Maulid Mmbaga

OFISA habari wa Chama cha Wamiliki
wa Mabasi (TABOA), Mustafa Mwalongo,
amesema elimu ya tiketi za kielektroniki
bado ni tatizo kutokana na watoa hu-
duma hizo kuonekana kutokuwa na
uelewa wa suala hilo.

Akizungumza na Nipashe katika sendi
jana, alisema kuna baadhi ya kampuni
zimetekeleza agizo hilo, lakini wengine
elimu ya tiketi hizo imekuwa kik-
wazo.

Alisema wanaendelea kuihamasisha
mamlaka husika kutoa elimu mpaka
Januari 14, wakati huohuo wakiendelea
kuangalia kinacho wakwamisha wami-
liki wengine kuanza kutumia tiketi hizo.

“Mimi nilitegemea kuwa tarehe 6
Januari ningewaona wataalamu kutoka
mamlaka husika wakitoa elimu kwa
watoa huduma hapa Ubungo, lakini
cha kushangaza hawapo na hata wale
waliotengeneza mfumo huo sijaona hata
mmoja,” alisema.

Alisema mamlaka husika inatakiwa
kwenda katika stendi ya mabasi Ubungo
kutoa elimu kwa makondakta ili kuwa-
jengea uelewa wa kutumia mashine za
tiketi na zianze kwa haraka.

Mmoja wa watoa huduma ya tiketi za
kielektroniki Ubungo, Hamisi Maneno,
alisema jamii inahitaji elimu zaidi kuhu-
su suala hilo kwa kuwa uuzaji wa tiketi
hizo ni tofauti na wa vitabu.

wajeruhi,” alisema.

Kamanda Malimi alisema majeruhi
hao walipelekwa katika Hospitali ya
Nyakahanga kwa matibabu na kwamba
walipoteza maisha usiku huo.

“Mume wa mama huyo akiwa katika
shughuli zake, alipata taarifa kuwa fa-
milia yake imevamiwa na tembo.
Alikimbia kwenda kutoa msaada naye
akakutana na tembo na kushambu-
liwa kisha kupoteza maisha papo hapo,”
alisema.

Malimi alimtaja majeruhi anayeen-
delea na matibabu katika hospitali hiyo
kuwa ni Juma Rashida (18) ambaye ana-
fanya kazi ya kuchunga ngombe katika

Taifa ya Rumanyika na kuwa hali
yake inaendelea vizuri.

Kamanda alitumia fursa hiyo kuwata-
vyoko kandokando ya hifadhi, kuchukua
tahadhari au kuhama katika maeneo
hayoili kuepuka  kukumbwa na mad-

hara kama hayo.

“Ili elimu iwafikie Watanzania wengi
kunatakiwa kuwe na vipindi maalumu
vya televisheni vinavyotoa elimu jinsi
ya ununuzi wa tiketi hizo ili kurahisisha
mchakato huo,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), Gilliard
Ngewe, alisema wamepokea malalamiko
ya changamoto mbalimbali kuhusu
tiketi za kielektroniki kutoka kwa wami-
liki wa mabasi na wapo katika mchakato
wa kuzishughulikia ili kuzipunguza.

“Kwa wale wanaosema kwamba
watoa huduma hawana elimu ya ku-
tumia mashine za tiketi sio kweli kwa
sababu kuna watu walikaa darasani na
kufundishwa jinsi ya kutumia mashine
hizo ndio wakakabidhiwa,” alisema.

Vile vile, alisema watu waliokabidhi-
wa mashine hizo ni waliotambulishwa
na wamiliki wa mabasi kuwa watasima-
mia ukataji tiketi katika magari yao, wa-
natambuliwa na LATRA na wamesajiliwa
na wanaosema hawana elimu inaweze-
kana hawapo kwenye mfumo.

Mmoja wa abiria, Jackline Antoni,
alisema ukataji tiketi za mtandao ni
mzuri na unawafanya abiria kuwa na
uhakika wa safari.

“Zoezi hili pia linamrahisishia abiria
kuchagua usafiri anao utaka na kuli-
pia bei inayo tambuliwa kisheria pia li-
napunguza usumbufu wa kukosa usafiri
kwani mwanzo unaweza kutoka nyum-
bani na kuja stendi halafu unaambiwa
gari zote zimejaa,” alisema.
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TANGAZO KWA UMMA

KUHUSU UUZAJI WA MAHINDI MEUPE

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ni Wakala wa Serikali chini ya Wizara ya Kilimo
ulioanzishwa kwa sheria ya Wakala za Serikali Sura Na. 30 ya mwaka 1997 kwa madhumuni ya
kuhakikisha usalama wa chakula nchini. Katika kutekeleza moja ya majukumu yake, Wakala
huzungusha akiba ya chakula (recycling) kwa kuuza nafaka zilizohifadhiwa ghalani ili kupata
nafasi ya kuhifadhi nafaka zingine.

Wakala unatarajia kuuza tani 33,489.447 za mahindi meupe. Mahindi hayo yatauzwa kupitia
kanda zifuatazo za Wakala:-

KIASI
NA. KANDA KITUO KITAKACHOUZWA
(TANI)
1| Arusha Themi 641.842
Kizota - Dodoma 1,295.733
2 | Dodoma —
Manyoni - Singida 344.392
3 | Kipawa Chang'ombe - Dar es salaam 393.405
4 | Makambako Makambako 10,427.177
5 | Songwe Mbozi - Vwawa 577.432
6 | Shinyanga Shinyanga- (Shinyanga Mjini) 4,108.813
7 | Songea Ruhuwiko - (Songea Mjini) 4,003.546
Mazwi - (Sumbawanga Mjini) 9,008.087
8 | Sumbawanga
Laela - (Sumbawanga) 2,689.020
JUMLA 33,489.447

i) Mahindi yatauzwa kama yalivyo katika maghala ya Wakala (Ex-Warehouse) yakiwa
yamefungashwa kwenye magunia.

i) Mnunuzi atalipa gharama za ununuzi wa mahindi ndani ya siku 5 za kazi baada ya kupewa
idhini ya kufanya malipo na kuchukua mahindi yaliyolipiwa ndani ya muda atakaopangiwa
wa kuzingatia kiasi cha mahindi kilicholipiwa.

iii) Mnunuzi atalipia gharama zote za ubebaji na usafirishaji wa mahindi hayo.

iv) Mnunuzi ataonesha bei ya kununulia kwenye barua yake ya maombi pamoja na ghala la
kuchukulia.

v) Wakala utapitia, kuchambua na kufanya maamuzi ya bei kwa kuzingatia bei iliyoomba,
hali ya soko, gharama za Wakala na Kituo husika cha mauzo.

Hivyo Wakala unakaribisha maombi kutoka Taasisi mbalimbali, wasagishaji, watu binafsi,
wafanyabiashara na wadau wa nafaka ili kununua mahindi. Maombi yabainishe bei ya kununulia,
kiasi cha mahindi kinachohitajika, ghala la kununulia, anwani ya mwombaji pamoja na
mawasiliano ya simu/barua pepe.

Wale wote waliokwisha wasilisha maombi yao katika Ofisi za Wakala kati ya tarehe 30 Disemba,
2020 hadi 5 Januari, 2021 hawatahitajika kuomba tena. Aidha wanunuzi wengine wanatakiwa
kuwasilisha maombi mapya kwa kuzingatia maeneo ya mauzo. Muda wa mwisho wa kupokea
maombi umeongezwa kutoka kabla ya tarehe 06 Januari, 2021 iliyobainishwa awali hadi
tarehe 10 Januari, 2021. Kwa taarifa zaidi mnunuzi anaweza kuwasiliana na Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya Chakula kupitia Simu namba 026 2963953.

Maombi yatumwe kwa:

Afisa Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula,
Kizota, Eneo La Viwanda,
S.L.P 1050,
DODOMA.

Barua pepe:- info@nfra.go.tz

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
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PM ataka ubora
miradi ulingane
thamani ya fedha

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKuu, Kassim
Majaliwa, ametaka miradi
inayotekelezwa katika
maeneo mbalimbali nchini
lazima isimamiwe vizuri
ili kuhakikisha inakuwa na
Viwango vinavyoendana
na thamani ya fedha iliyo-
tolewa na serikali.

Majaliwa alitoa agizo
hilo jana alipozungumza
na viongozi wa mkoa wa
Ruvuma katika Uwanja wa
Ndege wa Songea akiwa
njiani kwenda Dar es
Salaam baada ya kumaliza
ziara yake mkoani humo.

Uwanja huo kwa sasa
unakarabatiwa ili kuimari-
sha huduma za usafiri wa
anga mkoani Ruvuma.

Alisema zaidi ya Sh.
bilioni 37 zimetumika
kuimarisha uwanja huo
kwa lengo la kuboresha
utoaji wa huduma ikiwamo
kuimarisha njia ya ku-
rukia ndege yenye uwezo
wa kupokea abiria zaidi
ya 150, jengo la abiria
na maeneo ya maegesho
yenye uwezo wa kuegesha
ndege kubwa sita.

Aidha, ukarabati wa
uwanja huo utakapokamili-
ka, utaruhusu ndege kutua
usiku na mchana.

“Maelekezo ya seri-
kali kwenye maeneo
yote muhimu ya miradi
isimamiwe kwa kina na
hasa thamani ya fedha na
Viwango vya ujenzi wa
miradi yenyewe. Tumeona
Sekondari ya Tunduru,
majengo ya halmashauri
yva wilaya ya Mbinga, bara-
bara ya Mbinga-Mbamba
Bay na uwanja wa ndege,
utaalamu umetumika na
thamani ya fedha ipo,”
alisema.

Waziri Mkuu aliwataka
viongozi hao waendelee
kuwahamasisha wananchi
kutumia fursa hiyo ya
uwapo wa miradi mikubwa
va kimkakati inayotekele-
zwa na serikali katika ku-
fanya biashara ili kukuza
uchumi wao kwa kuwa
wana miundombinu ya
kutosha.

Kadhalika, Waziri Mkuu
aliwasisitiza viongozi hao
wahakikishe wanasimamia
matumizi ya miundom-
binu ya miradi mbalimbali
iliyokamilika ili iweze ku-
tumika vizuri zaidi na kwa
muda mrefu.

Watumishi wadaiwa kutafuna makusanyo

Na Happy Severine, BARIADI

KATIBU Tawala Mkoa wa
Simiyu, Miriam Mmbaga, ametoa
muda wa siku saba kwa Mganga
Mkuu wa Mkoa kupatiwa majina
ya watumishi wa vituo vya kutolea
huduma za afya mkoa mzima am-
bao wanadaiwa kutafuna fedha za
makusanyo kwenye vituo vyao.

Mmbaga alitoa maagizo hayo

jana

watumishi wa idara hiyo katika

wakati akizungumza na

Halmashauri ya Mji wa Bariadi na
Halmashauri ya Wilaya ya Bari-
adi na Hospitali ya Rufani ya Mkoa
kwenye kikao kazi.

“Mimi sina utani wala urafiki na
mtu ambaye ni mbadhirifu wa fed-
ha za umma. Ndani ya siku saba,
RMO (Mganga Mkuu wa Mkoa) ni-
letewe majina ya watumishi hao,
lakini kwanza wazirejeshe ndani
ya muda huo na hatua kali zitafua-
ta dhidi yao,” alisema Mmbaga.

Hatua hiyo imekuja baada ya

kupewa taarifa na Kaimu Mganga
Mkuu wa Mkoa, Dk. Hamis Kulem-
ba, juu ya uwapo wa matumizi
mabaya ya fedha za makusanyo
kwenye vituo vya kutolea huduma
za afya.

Dk. Kulemba alimweleza Mmba-
ga kuwa wamebaini baadhi ya
vituo vya kutolea huduma, maku-
sanyo hayajapelekwa benki na
wahusika wakiwauliza wanasema
wamezitumia.

“Kuna  baadhi ya vituo

tumevitembelea, makusanyo
yapo, ukiangalia akaunti ni sifuri.
Ukiwauliza wanasema wame-
peleka kwenye akaunti zao binafsi,
wengine wanasema wamezitu-
mia,” alisema Dk. Kulemba.

Mganga mkuu aliongeza kuwa
katika mkoa huo, kuna tatizo la
matumizi mabaya ya mfumo
wa utoaji dawa kwa wag-
onjwa hali ambayo imesababisha
vituo vingi kutokuwa na fedha za
kutosha.

JPM kuteta na Waziri Mambo ya Nje China

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa
China, Wang Yi, anatarajiwa ku-
wasili nchini leo kwa ziara ya kazi
ya siku mbili na anatarajiwa ku-
fanya mazungumzo na Rais John
Magufuli, Chato mkoani Geita.

Taarifa iliyotolewa jana na Uba-
lozi wa China nchini, ilisema ziara
ya waziri huyo ni sehemu ya zi-
ara yake iliyoifanya katika baadhi
ya nchi za Afrika tangu Januari 4,
mwaka huu.

Kabla ya kuingia nchini, Wang ali-
fanya ziara katika nchi za Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, Botswa-
na na Shelisheli.

Ziara ya Waziri Wang inafanyika

ikiwa ni wiki chache baada ya ma-
zungumzo ya simu kati ya Rais
John Magufuli na Rais Xi Jinping wa
nchi hiyo. Pia ni ziara ya kwanza ya
Wang nchini Tanzania.

Hivi karibuni, Waziri wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Profesa Palamagamba
Kabudi, alisema Rais Magufuli na
Wang wanatarajiwa kuzungumzia
masuala ya biashara na ushirikiano
wa kimataifa.

Pamoja na mambo hayo, Kabudi
alitaja masuala mengine yanayota-
rajiwa kutawala mazungumzo ya
viongozi hao kuwa ni uwekezaji ka-
tika masuala ya afya, maji, elimu na
uzalishaji kutokana na dira ya Tan-
zania kuwa nchi ya viwanda ifikapo
mwaka 2025.

“Tangu mwaka 1991, Afrika im-
ekuwa sehemu ya kwanza kwa
mawaziri wa mambo ya nje wa
China nje ya nchi kila mwaka. Ziara
ya Waziri Wang ni mwendelezo wa
ziara kama hizo, ikiwa ni kudumi-
sha na kuendeleza uhusiano mzuri
kati ya China na nchi za Afrika, Tan-
zania ikiwamo,” ilisema taarifa ya
ubalozi.

“Wakati janga la corona likien-
delea, China iko katika harakati za
kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo
kwa watu kutoka mataifa ya nje
pamoja na maambukizi ya ndani.
Pamoja na hatua za udhibiti wa
ugonjwa huo,

Wang anaendeleza utamaduni
huo na amechagua Tanzania kuwa
moja ya maeneo ya kutembelea.

Huu ni ushahidi tosha wa urafiki
wa kweli kati ya China na Afrika,”
iliongeza taarifa hiyo.

Mazungumzo hayo kati ya Wang
na viongozi wa Afrika, pamoja
na mambo mengine, yanagusa
utekelezaji wa makubaliano ya
Mkutano wa Beijing juu ya Ushiriki-
ano wa China na Afrika (FOCAC) na
ule wa mshikamano kati ya China
na Afrika dhidi ya COVID-19 na
mikakati ya kimaendeleo baina ya
pande husika.

Pia taarifa hiyo ilisema mazun-
gumzo hayo yatajikita katika ush-
irikiano katika mapambano dhidi
ya corona, ufufuaji uchumi na mas-
uala ya kimataifa na kikanda kwa
manufaa ya China na Afrika, Tanza-
nia ikiwamo.
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MATANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF WATER
L

REQUEST FOR EXPRESSIONS OF INTEREST

(CONSULTING SERVICES - FIRMS SELECTION)

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF WATER

REQUEST FOR EXPRESSIONS OF INTEREST
(CONSULTING SERVICES - FIRMS SELECTION)

COUNTRY: Tanzania

Name of Project: Second Water Sector Support Project (WSSP 1)

Credit No: 59490

Project ID No: P150361

Assignment Title: Consultancy Services for Review and Up-Date of the Detailed Engineering
Designs and construction Supervision of the Proposed Wastewater Infrastructure for
Tanga City

Tender No.ME-011/2020-2021/C/18
Reference No.TZ-MOW-195742-CS-CQS

1. This request for expression of interest follows the General Procurement Notice for the project
that appeared in the United Nations Development Business; Issue No. WB5803 — 12/16 of
December 21, 2016.

2. The Government of the United Republic of Tanzania has received financing from the World
Bank towards the cost of the Water Sector Support Project (WSSP Il) which is part of the
Second Water Sector Development Program (WSDP II), and intends to apply part of the
proceeds for consulting services.

3. The consulting services (“the services”) include Provision of Consultancy Services for Review
and Up-Date of the Detailed Engineering Designs and construction Supervision of the
Proposed Wastewater Infrastructure for Tanga City. The assignment includes Review and
update of the designs, preparation of the Tender Documents, Supervision of construction of the
wastewater treatment plant, sewerage network and sewage pumping stations. The assignment
will be undertaken in a period of 30 months exclusive of the Defect Liability Period which will
be 12 months.

4. The Ministry of Water (MoW) now invites eligible consultants to express their interest in
providing the services. Interested Consultants should provide information indicating that they
are qualified to perform the services. The short listing criteria are:(i) core business of the firm
and the number of years in business;(ii) experience in similar assignment (Detailed
Engineering Design and construction Supervision preferably Water Projects) (iii) experience of
having worked in sub-Saharan Africa or similar environment;(iv) technical and managerial
capability of the firm (Provide only the structure of the organization, general qualifications and
number of key staff. Do not provide CV's of staff since key experts will not be evaluated at the
short-listing stage).Consultants may associate with other firms in the form of a joint venture or
a sub consultancy to enhance their qualifications.

5. The attention of interested Consultants is drawn to paragraph 1.9 of the World Bank’s
Guidelines: Selection and Employment of Consultants [under IBRD Loans and IDA Credits &
Grants] by World Bank Borrowers, January 2011, revised July 2014 (“Consultant Guidelines”),
setting forth the World Bank’s policy on conflict of interest.

6. A Consulting Firm will be selected in accordance with the Consultant Qualification Selection
(CQS) Method set out in the World Bank Guidelines.

7. Interested consultants may obtain further information at the address below during office hours
from 8:00 to 15:30 hours, Monday to Fridays inclusive, except on public holidays.

8. Expression of Interest marked “EXPRESSION OF INTEREST PROVISION OF
CONSULTANCY SERVICES FOR REVIEW AND UP-DATE OF THE DETAILED
ENGINEERING DESIGNS AND CONSTRUCTION SUPERVISION OF THE PROPOSED
WASTEWATER INFRASTRUCTURE FOR TANGA CITY” should be delivered in a written
form to the address below (in person, or by courier, or by e-mail) by 27th January 2021 at 14:00
hour’s local time.

Physical Address:

The Secretary Ministerial Tender Board

Ministry of Water,

Kolon Building adjacent to DUWASA Head Office, PMU Offices,
Chimwaga Road,

40473 Dodoma, Tanzania

Attention:

Dr. Christopher P. Nditi

Director of Procurement Management Unit
Telephone: +255 716 308473

E-mail: pmu@maji.go.tz

PERMANENT SECRETARY
MINISTRY OF WATER

COUNTRY: Tanzania

Name of Project: Second Water Sector Support Project (WSSP II)

Credit No: 59490

Project ID No: P150361

Assignment Title: Provision of Consultancy Updating of Environmental and Social Impact
Assessment for the Implementation of Water Supply and Sanitation Improvement
Projects for Tanga City

Tender No.ME-011/2020-2021/C/20
Reference No. TZ-MOW-195725-CS-CQS

1. This request for expression of interest follows the General Procurement Notice for the project
that appeared in the United Nations Development Business; Issue No. WB5803 — 12/16 of
December 21, 2016.

2. The Government of the United Republic of Tanzania has received financing from the World
Bank towards the cost of the Water Sector Support Project (WSSP II) which is part of the
Second Water Sector Development Program (WSDP II), and intends to apply part of the
proceeds for consulting services.

3. The consulting services (“the services”) include Provision of Consultancy Updating of
Environmental and Social Impact Assessment for the Implementation of Water Supply and
Sanitation Improvement Projects for Tanga City. The assignment is also expected to result
into the development of the Environmental and Social Management Plan (ESMP) as well as
Health and Safety Management Plan (HSMP) for the implementation of the entailed project
activities. The assignment will be undertaken in a period of Ten (10) calendar weeks.

4. The Ministry of Water (MoW) now invites eligible consultants to express their interest in
providing the services. Interested Consultants should provide information indicating that
they are qualified to perform the services. The short listing criteria are:(i) core business of the
firm and the number of years in business;(ii) experience in similar assignment
(Environmental and Social Impact Assessment (ESIA)) (iii) experience of having worked in
sub-Saharan Africa or similar environment; (iv) technical and managerial capability of the
firm (Provide only the structure of the organization, general qualifications and number of key
staff. Do not provide CV’s of staff since key experts will not be evaluated at the short-listing
stage). Consultants may associate with other firms in the form of a joint venture or a sub
consultancy to enhance their qualifications.

5. The attention of interested Consultants is drawn to paragraph 1.9 of the World Bank’s
Guidelines: Selection and Employment of Consultants [under IBRD Loans and IDA Credits
& Grants] by World Bank Borrowers, January 2011, revised July 2014 (“Consultant
Guidelines”), setting forth the World Bank’s policy on conflict of interest.

6. A Consulting Firm will be selected in accordance with the Consultant Qualification Selection
(CQS) Method set out in the World Bank Guidelines.

7. Interested consultants may obtain further information at the address below during office
hours from 8:00 to 15:30 hours, Monday to Fridays inclusive, except on public holidays.

8. Expression of Interest marked “EXPRESSION OF INTEREST FOR PROVISION OF
CONSULTANCY UPDATING OF ENVIRONMENTAL AND SOCIAL IMPACT
ASSESSMENT FOR THE IMPLEMENTATION OF WATER SUPPLY AND SANITATION
IMPROVEMENT PROJECTS FOR TANGA CITY” should be delivered in a written form to
the address below (in person, or by courier, or by e-mail) by 27th January 2021 at 14:00
hour’s local time.

Physical Address:

The Secretary Ministerial Tender Board

Ministry of Water,

Kolon Building adjacent to DUWASA Head Office, PMU Offices,
Chimwaga Road,

40473 Dodoma, Tanzania

Attention:

Dr. Christopher P. Nditi

Director of Procurement Management Unit
Telephone: +255 716 308473

E-mail: pmu@maji.go.tz

PERMANENT SECRETARY
MINISTRY OF WATER




6 NipaShe Alhamisi Januari 7,2021

MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Kongole NSSF kwa
kulishtukia hili mapema

KATIKA toleo letu la jana kulikuwa na taarifa ya Shirika la Taifa
la Hifadhi ya Jamii (NSSF) kuwaonya baadhi ya waajiri wana-
oshirikiana na wafanyakazi wa shirika hilo kulihujumu ikiwamo
kutoa rushwa ili kukwepa kuwasilisha michango ya wafanyakazi
Wwao.

Shirika hilo limekemea vitendo hivyo na kuwasisitiza wana-
chama na wadau wake wanapoona kuna dalili zozote za rushwa
wanapotaka huduma katika ofisi zao kuwasiliana na uongozi wa
NSSF moja kwa moja na Meneja Uhusiano na Elimu kwa Umma,
Mkurugenzi wa Uendeshaji, Mkurugenzi Mkuu au kutoa taarifa
hizo kwenye vyombo vya dola.

Tunatoa kongole kwa NSSF kwa kuwaonya baadhi ya waajiri
na wafanyakazi wanaotaka kuondoa uaminifu wa wanachama
kwa shirika lao linaloegemewa hasa kwa waliostaafu na wana-
okaribia kustaafu.

Michango ya wafanyakazi kwenye mifuko ya hifadhi ya jamii
ni tegemeo kubwa la waastafu kwa kuwa ndio pensheni yao ya
uzeeni.

Wanachangia mifuko hiyo ili baadaye waweze kuishi bila
kuwa msongo wa mawazo ambao wengine huwasababishia ku-
pata magonjwa na kupoteza maisha mapema.

Inapotokea baadhi ya waajiri kushirikiana na baadhi ya wa-
fanyakazi wasio waaminifu wa shirika hilo na waliokosa uadilifu
na kuingia katika vitendo vya rushwa kulihujuma ili lisiweze
kutekeleza majukumu yake kikamilifu, inakosesha imani kwa
wanachama wake.

Rais Dk. John Magufuli katika mkutano wake kati ya viongozi
wa vyama vya wafanyakazi, Mamlaka ya Usimamizi na Udhibiti
wa Sekta ya Hifadhi ya Jamii (SSRA), watendaji wakuu wa Mifuko
ya Hifadhi ya Jamii na Chama cha Waajiri uliofanyika Desemba

za matatizo wanayokumbana nayo wanachama wa mifuko hiyo
na wayashughulikie ili kuondoa malalamiko.

Suala kubwa linalolalamikiwa na wanachama ni kuchelew-
eshewa mafao yao wanapokwenda kufuatilia.

Hata hivyo, baadhi ya majibu wanayopewa wanapolalamikia
kucheleweshewa mafao ni waajiri kutowasilisha michango kwa
wakati kama inavyotakiwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Ajira na
Watu wenye Ulemavu), Jenista Muhagama, katika kutekeleza ag-
izo la Rais Magufuli, mwezi Januari mwaka juzi, alitembelea ofisi
shirika hilo baada ya kupata malalamiko ya ucheleweshaji wa
mafao kutoka kwa wanachama.

Malalamiko hayo yasingesikika kama waajiri wangewasilisha
michango kwa wakati na wafanyakazi wa NSSF (baadhi) wange-
fanya kazi yao kwa uadilifu.

Hata hivyo, NSSF imeendelea kusisitiza kudhibiti mianya ya
rushwa kwa kueleza kuwa hivi karibuni katika ofisi ya NSSF
Mkoa wa Mwanza, walipata taarifa kutoka vyanzo vyao kwamba,
kuna mfanyakazi anatuhumiwa kuomba rushwa kwa mwajiri.

Baada ya kupata taarifa hiyo waliwasilisha kwenye vyombo
vya dola na TAKUKURU (Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa) walifanya kazi yao na kufanikiwa kumkamata mfan-
yakazi huyo ambaye alikuwa ameenda kuchukua rushwa kwa
mwajiri.

Kulipa mafao kwa mwanachama aliyetimiza vigezo ni ma-
takwa ya kisheria na shirika hilo limesisitiza mtu ahitaji kutoa
rushwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

m Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato
Kasika

Kumeza dawa bila ushauriwa daktari madhara yake ni haya

MTINDO wa kufanya uamuzi
kujinunulia dawa na kisha ku-
tumia kwa mtazamo binafsi
usio na stadi za utabibu, au ku-
pata dawa kutoka kwa asiye na
taaluma hiyo, kwa maana bila
ya ushauri wa daktari, linazidi
kuwa mazoea.

Katika sura ya awali ina-
chukuliwa ‘poa’ katika jamii, ni
mfano wa soka kucheza danad-
ana golini, mbele ya mshambu-
liaji maarufu ‘muuaji wa kimya
kimya.

Wapo baadhi ya waliozoea
kujinunulia dawa kwa sababu
ya uzoefu wa kipindi kilicho-
pita, kwamba kama aliumwa
kichwa akanywa dawa fulani,
basi akiumwa tena ataenda
kununua dawa hizo hizo.

Anafanya hivyo pasipo ku-
fuata ushauri kwa mtaalamu
wa afya na kuanza kutumia au
kumpa mwingine kama mtoto,
mzazi huyo au mlezi akichukua
hadhi ya mjuzi wa utabibu.

Katika kufumbua macho,
mtaalamu tunayemuona hata
anafikia hatua ya kupewa
wadhifa wa kitaaluma kum-
tibu mgonjwa anakuwa ka-
tika mchakato mrefu, darasani
hadi mazoezi ya kitaaluma na
kuthibitishwa na waliobobea.

Hivyo, mtaalamu huyo
daktari hata anapochukua
uamuzi wa kumpa dawa fu-
lani mgonjwa, mtaalamu huyo
anaangalia vingi katika lengo la
kutafuta ukweli na kumsaidia
mgonjwa apone.

Inawezekana wanafanya
hivyo, kwa sababu hawapendi
kwenda hospitali kufanya vi-
pimo na kupata ushauri wa
kitaalamu, au kutokana na ku-
wapo maduka ya dawa katika
maeneo yao na urahisi wa upa-
tikanaji dawa hizo.

Wapo waliozoea, pindi waki-
jisikia hali si sahihi, wanaji-
tosa kununua dawa dukani

na kuanza kuzitumia. Hata
hivyo, ni ukweli usiopingika
kuwa dawa zimetengenezwa
ili kutibu maradhi ya namna
fulani, baada ya uchunguzi wa
kitaalamu na tiba hiyo inafuata
utaratibu maalum.

Kwa maana hiyo, mtu an-
apojisikia vibaya, anatakiwa
kwenda kwa mtaalamu wa afya
kupata vipimo na ushauri na
dawa sahihi kulingana na aina
ya ugonjwa au tatizo ulilo nalo,
baada ya kufanyiwa vipimo na
kupewa majibu.

Ikumbukwe, matumizi ya
dawa bila kufanyika uchunguzi
wa kitaalamu, yanaweza kuwa
na madhara makubwa kwenye
afya ya mtumiaji, hata kufika
janga la kifo, na madhara men-
gineyo kama kuharibu chembe
hai mwilini na kugeuka sara-
tani.

Kwenye suala la kusababisha
kifo, inaelezwa na wataalamu
wa afya kuwa, dawa ni sumu
zinazokabili vimelea vya ma-
gonjwa, hivyo kutumia dawa
vibaya kunaweza kumfanya
mtu akafa.

Si hayo tu, bali wataalamu
wa afya wanasema, mtindo wa
kununua dawa na kunywa bila
kumuona daktari, unaweza ku-
sababisha mtu kuwa na usugu
wa maradhi na tatizo la mzio
na uraibu wa dawa.

Daktari Mstaafu wa Kituo
cha Afya, Sinza Dar es Salaam,
Dk. Phoibe Koshuma, anasema
kuna mambo mengi ya kuzin-
gatia kabla ya kutumia dawa,
ikiwamo umri, kwa kuwa zipo
dawa zisizotumiwa na watoto.

Nyingine anataja zina mad-
hara makubwa kwa umri fulani
na zipo zisizotumiwa na wa-
toto chini ya miaka 14, nyingine
chini ya miaka 12, nyingine hata
miaka mitano na kundi la chini
ya mwaka mmoja au kundi la
chini ya mwezi mmoja.

Anafafanua kwamba, kuna
dawa hazitumiwi wakati wote
wa ujauzito, zipo zisizotakiwa
kutumiwa na mtu mwenye
ujauzito wa chini ya miezi mi-
tatu na nyingine hazifai kwa
ujauzito wa zaidi ya miezi mi-
tatu. Pia, anabainisha kuwa
zipo dawa zinazotibu maradhi
fulani, lakini hazipaswi kutumi-
wa kwa watu wenye maradhi
mengine na zipo zinazotibu
maradhi ya shinikizo la damu
na hazitumiwi na watu wenye
pumu.

Vilevile, kuna dawa hazipas-
wi kutumiwa kwa watu wenye
kisukari na nyingine hazipas-
wi kutumiwa na watu wenye
maradhi ya moyo, pia nyingine
hazipaswi kutumiwa kwa watu
wenye maradhi ya damu.

Katika mtiririko huo, anase-
ma, zipo dawa zinafanya kazi
vizuri kabla ya kula, nyingine
zinazofanya kazi vizuri baada
ya kula, pia zipo zinazotakiwa
kutumiwa usiku tu, ili kuleta
matokeo mazuri au kudhibiti
maradhi mwilini. Zote hizo zi-
nahitaji ushauri.

Nyingine ni ambazo hazipas-
wi kutumiwa kama tayari mtu
ameshatumia dawa nyinginezo
na kuna wakati inawezekana
kazi za dawa hizo zinafanana
au iliyokwishatumiwa na ina
nguvu kuliko mpya.

Kwa mujibu wa Dk. Koshu-
ma, watu wasio na taaluma ya
afya hawawezi kuzingatia hayo,
badala yake wanatumia au
kuwapa wagonjwa dawa bila
ushauri wa kitaalamu, hivyo
suala la kuwaona wataalamu
wa afya ni muhimu.

Wale ambao kwa muda mre-
fu wamekuwa na mtindo wa
kutumia dawa, kuwapa watoto
au ndugu zao dawa bila ushau-
ri wa kitaalamu, wabadilike na
kujali afya zao kwa kutumia
dawa kwa usahihi.
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HABARI KITAIFA

]
DAWASA vyajivunia

miradi 22 ya kijam

Na Beatrice Shayo

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA), imesema miradi ya kijamii

22 iliyoichukua katika Halmashauri

ya Temeke, imesaidia kwa kiasi
kikubwa kutatua tatizo la maji.
Miradi ya kijamii iliyochukuliwa

ni Kitunda, Juabile, Kipunguni, Jai-
ka, Korongo Kivule, Juanya Kivule,

Mzinga A, Mwanagati, Mzinga B,

Matumbi, Keko bora, Keko Mwanga

A, Keko Manga B, Machinjioni A,
Mbagala Kuu, Kijichi, Serenge,
Kingugi, Njia panda ya Mwinyi,
Juhudi, Kwa Nyoka, na Mlamayo.
Miradi hiyo kwa asilimia kubwa
inatumia visima kama vyanzo
vyake vya maji huku ikiwa na

uwezo wa kuhudumia wakazi zaidi

va 4,000.

Waziri aagiza vigogo RUWASA kutumbuliwa

Na Mwandishi Wetu, TARIME

WAZIRI wa Maji, Jumaa
Aweso, amemwagiza Katibu
Mkuu wa Wizara ya Maji, An-
thony Sanga, kutengua uteuzi
wa Meneja wa Wakala wa Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Vi-
jijini (RUWASA) Mkoa wa Mara,
Sadick Chakka, na mwenzake
wa Wilaya ya Tarime, Marwa
Murasa.

Aweso ameagiza vigogo hao
kuondolewa kwenye nafasi zao
kwa kile alichokieleza kuwa ni
kushindwa kusimamia vyema
utekelezaji wa miradi.

Maelekezo hayo aliyatoa jana
wilayani hapa alipokagua mradi
wa maji wa Magoto ikiwa ni siku
ya kwanza ya ziara yake mkoani
Mara, baada ya kutoridhishwa
na utekelezaji wa miradi, uki-
wamo mradi huo.

Baada ya kupokea taarifa

ya miradi katika ofisi ya Mkuu
wa Wilaya ya Tarime, Aweso
alisisitiza haina uhalisia na ku-
waelekeza wataalamu hao kue-
leza hali halisi ya miradi na si
kudanganya.

Awali, Mbunge wa Tarime
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Mwita Waitara,
ambaye aliambatana na Aweso,
alieleza adha ya huduma ya maji
inayowapata wananchi wake.

Waitara alisema kwamba
miradi mingi ya maji wilayani
Tarime ina matatizo, hivyo
kumwomba Aweso kuchukua
hatua kwa wote wanaohusika
kuchelewesha utekelezaji wake.

Taarifa ya miradi iliyowasil-
ishwa sambamba na maelezo
ya viongozi mbalimbali, ilim-
chefua Aweso na akalazimika
kutofuata ratiba iliyokuwa ime-
pangwa na wataalamu na bada-
la yake aliomba kupelekwa

kwenye miradi mingine yenye
matatizo ambayo haimo kwenye
ratiba.

“Nimepitia taarifa ya wataala-
mu wetu hapa na hii ratiba wali-
yopanga sikubaliani nayo. Sasa
nataka mnipeleke kwenye mi-
radi mingine na si hii mliojipan-
gia ninyi ili tu kunifurahisha,”
alisema Aweso.

Baada ya majadiliano ya
muda mrefu na meneja wa kwe-
nye ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya
Tarime, Waziri Aweso, aliele-
keza msafara alioambatana nao
kutembelea mradi wa maji wa
Magoto ili kujionea hali halisi ya
utekelezwaji wake.

Alipofika kwenye mradi huo
na kujionea hali halisi sam-
bamba na kuzungumza na wa-
nanchi, Waziri Aweso alisema
mradi huo haujatekelezwa
kama inavyopaswa.

“Namwelekeza Katibu Mkuu
Wizara ya Maji kutengua uteuzi

wa mameneja hawa mara moja
na wapewe wengine wataka-
omudu majukumu kuhakikisha
wananchi wanapata huduma ya
uhakika na toshelevu,” alisema.

Alisema miradi mingi mkoa-
ni Mara hairidhishi, hivyo ni
muhimu Katibu Mkuu akaitupia
jicho RUWASA hususan watend-
aji wake na kwamba wasiokuwa
na uwezo waondolewe na ali-
sisitiza kwamba ni muhimu ku-
jiridhisha uwezo wa wataalamu
kabla ya kuwapanga.

Waziri Aweso pia alielekeza
miradi yote ya maji iwe shiriki-
shi kwa viongozi na wananchi
wa maeneo husika wawe na
uelewe wa pamoja wa kinach-
oendelea ili kuepuka kuchelew-
eshwa ujenzi wake.

Waziri Aweso yuko mkoani
Mara kwa ziara ya siku tatu ya
kukagua miradi ya maji husu-
san inayotekelezwa maeneo ya

Akizungumza na waandishi wa

jana, Mhandisi wa DAWASA Te-

meke, Ramadhani Sangali, alisema
miradi hiyo ilikuwa chini ya hal-
mashauri na waliichukua mwaka
jana kwa lengo la kuboresha
upatikanaji wa huduma hiyo kwa

ufanisi.

Alisema kwa kiasi kikubwa
miradi hiyo ya kijamii imesaidia
kuongeza makusanyo kwa mkoa
wa kihuduma DAWASA Temeke na
kuongeza mabadilliko ya kiutend-

aji.

“Miradi hiyo imeondoa malala-
miko kutoka kwa wananchi ya uko-
sefu wa maji kwa kiasi kikubwa,”

alisema Sangali.

Alisema mamlaka hiyo inaende-
lea kuboresha huduma ya majisafi
kwa kuhakikisha inasimamia utoaji
huduma kwa watumiaji maji ya
visima binafsi na vya jumuiya
kwenye maeneo ambayo mtandao
wa maji kutoka Ruvu Juu na Ruvu

Chini haujafika.

Vyombo
vya moto
vikipita kwa
tahadhari
kutokana
na barabara
kuharibika,
njia ya kue-

lekea Mabibo
§Qkoni,
Salaam jana.
PICHA: MI-
RAJI MSALA

Mabula ashangaa mwamko mdogo umiliki ardhi

Na Munir Shemweta, LINDI

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, ameshangazwa na
mkoa wa Lindi kuwa nyuma katika
umilikishaji ardhi.

Kutokana na hali hiyo, ameiagiza
ofisi ya ardhi mkoa wa Lindi kutoa
elimu kwa wananchi ili waone
umuhimu, faida na thamani ya ku-
miliki ardhi.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo juzi
mkoani hapa wakati akigawa hati
za ardhi kwa wananchi wa kata za
Mnazi Mmoja na Mingoyo katika
Manispaa ya Lindi akiwa katika ziara
ya kukagua utendaji kazi wa sekta
ya ardhi na kuhamasisha ukusanyaji
maduhuli ya serikali kupitia kodi ya

pango la ardhi.

Alisema mkoa wa Lindi uko nyu-
ma kwa wananchi wake kujitokeza
kumilikishwa maeneo ya ardhi
wanayomiliki na kumbukumbu za
mkoa zinaonyesha kuna hati 7,025
zilizotolewa kwa wamiliki wa ardhi.
Alisisitiza kuwa idadi hiyo ni ndogo
kwa kuwa wananchi wengi hawa-
jaamka na kuona thamani ya kumi-
likishwa.

“Ofisi ya Ardhi Mkoa mkatoe
elimu kwa wananchi umuhimu na
faida za kuwa na umiliki wa ardhi.
Hapa shida haiko katika kumilik-
ishwa kwa hati za miaka 99 pekee
bali hata zile za kimila. Lazima mka-
toe elimu hata kwa wale wananchi
walio vijijini ili wamilikishwe na
kupatiwa hati watakayoitumia kwa

faida ya maendeleo,” alisema Dk.
Mabula.

Naibu Waziri aliitaka Ofisi ya
Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa
wa Lindi kujipanga na kwenda kwe-
nye maeneo ya kata kuwaelimisha
wananchi faida za kuwa na hati ya
ardhi kwa kuwa tangu kuanzishwa
ofisi hiyo miezi sita iliyopita, ni hati
367 pekee ndizo zilizotolewa, idadi
aliyosema ni ndogo ukilinganisha
na mikoa mingine.

Aliwaeleza wakazi wa kata za
Mnazi Mmoja na Mingoyo kuwa
mkoa huo una maeneo mengi
mazuri ya uwekezaji na iwapo
watazembea kumilikishwa, kuna
hatari wa kayauza kwa bei ya chini
kwa kisingizio cha kutopimwa au

kuhaulishwa.

“Mkizembea kumilikishwa mae-
neo yenu sasa na kupatiwa hati,
mtu akitaka kuwekeza mtampa
kwa bei ya chini kwa kisingizio cha
kutopimwa. Mwingine atalichukua
na baadaye ataliuza kwa bei kubwa
kwa kuwa ulimuuzia likiwa hali-
japimwa,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, aliwataka
wananchi kujitokeza kupima mae-
neo yao na kuchukua hati huku
akisisitiza kuwa hata kama mae-
neo hayo hawayahitaji, wanaweza
kuyapima ili kuongeza thamani na
baadaye watakapotaka kuyauza,
wafanye hivyo na kupata fedha za
kutosha.

Naibu Waziri pia aliwataka waku-

rugenzi wa halmashauri nchini  ku-
hakikisha wanasimamia ipasavyo
makusanyo ya kodi ya pango la ar-
dhi kwa kuwa fedha hizo ndizo zina-
zotumika katika kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi

weleza Naibu Waziri kuwa pamoja
na jitihada zinazofanywa na ofisi
yake kuhakikisha maeneo mengi ya
mkoa huo yanapimwa, mwamko wa
wananchi ni mdogo.

Alisema ofisi yake ilishatembelea
halmashauri za mkoa huo na kuo-
nana na wakurugenzi kwa lengo la
kuendesha upimaji na umilikishaji
maeneo, lakini Halmashauri ya
Mtama pekee ndiyo iliyoonyesha
mwambko.
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Kamishna atoa darasa
kwa wafugaji nyukKi

Na Christina Mwakangale

KAMISHNA Msaidizi Ufugaji
Nyuki, Hussein Msuya, amewa-
taka wafugaji wa nyuki na wafan-
yabiashara wa mazao ya nyuki
nchini kujiimarisha kwa kujiunga
na vyama vya msingi vya ushirika
ili kunufaika na huduma zitole-
wazo na vyama hivyo.

Msuya aliyasema hayo juzi al-
ipofungua mkutano wa Jukwaa
la Ufugaji Nyuki Tanzania (TABE-

Msuya alisema kuwa baada ya
serikali kufuta kampuni zenye
ukomo wa ahadi na yale yasiyo
na mtaji ambazo hazikuzi bi-
ashara na uwekezaji zilizokuwa
zimesgjiliwa na BRELA, jukwaa
limekutana na wanachama wake
kujadili hatima yao.

Pia, Msuya alisema majadil-
iano hayo yanalenga kuundwa
kwa kamati mpya itakayofanya
tathmini ya vyama vya msingi
vya ushirika wa wafugaji nyuki
nchini.

“Hivi sasa hatuelewi hadhi ya
vyama vya msingi, hivyo kamati
hii itakayokwenda kuundwa leo
(juzi), itafanya tathmini kuona ni
nini kinaendelea, tukishaelewa
sasa tutaenda kuangalia kinacho-
sababisha vyama hivi kusinzia au
kufa.

“Kwa kushirikiana na watu
wa ushirika, kamati itaangalia ni
mambo gani itafanya kuhakiki-
sha vyama hivi vinasimama na
kushauri namna bora ya kuunda

muunganiko utakaokuwa mbada-
la wa TABEDO, kuja na mfumo
mwingine wa kuunganisha vy-
ama vya ushirika vya msingi,”
alisema kamishna msaidizi huyo.

Msuya alitoa wito kwa wana-
chama kutoa ushirikiano kwa
kamati itakayoundwa ili kujiten-
dea haki kwa kile alichokisema ni
kukata mti na kupanda mti.

Alibainisha dhana ya kukuza vi-
wanda haitatimia ikiwa hakutaku-
wa na ushirika wa wafugaji nyuki
ulio imara, ushirika wa wafugaji
nyuki utawezesha kupata nguvu
ya kukuza mitaji, kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya nyuki, ambayo
ni malighafi ya viwanda.

Rudia Issa, Mwenyekiti wa
TABEDO, alisema watashiriki-
ana na kamati itakayoundwa ili
kuunda vyama vya ushirika vi-
takavyotoa ufumbuzi wa mahitaji
ya wafugaji nyuki nchini.

Alisema kila mfugaji nyuki aki-
tambua umuhimu wa kuwa mwa-
nachama wa ushirika, atanufaika
na mafao mbalimbali ikiwamo
kupatiwa mikopo kutoka katika
taasisi za fedha pamoja na soko la
uhakika la mazao yake.

Lemiona Kimeshua ni mfugaji
nyuki na mwanachama wa TABE-
DO, alisema aliacha shughuli za
ufugaji nyuki na kubaki kuwa
mnunuzi kutokana na kulegalega
kwa vyama vya ushirika.

“Baada ya mkazo mkubwa
wa serikali kwenye sekta hiyo
nimeamua kufufua na kuanzi-
sha mashamba mapya ya nyuki,”
alisema Kimeshua.

NOTISI / TANGAZO

NUTMEG AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS CO.LTD, CHAMPION AUCTION
MART (T) LTD, SUNDI AUCTION MART (T) LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA
AUCTION MART LTD, MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTOR (T) LTD, BEST
GROUP (T) LTD, SALEI AUCTION MART (T) LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa
notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo
hili,Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

ANAYA
N | INALANTEI INALADRAIN | | DAALRO | TRRHE YA DA
RENTA A
1. | ELSHFISTEPHANOKSMBO | e TemaNowsive0 | aaships | WBADA-KGAMBONT 6 0000 At NaKUENDELEA
KPERA- KSEMVULE - .
2 | ASOMLMWSADICHPALA | ABDALLAHSHDICHPALA | wunss | HKURANGA IOVPRRL AN DO AENELE
2901/ 20215M 0400 ASUBLHI HADISAA C600
DADABELNLAUNA | NYUNBANA | MAINATIU- TEWERE | s
3| BAGATISEARODDSCO.TD | SADKINTAHONDINAPORD [SHANBA | NANKLRANGA
02/02/2021 S4A 0400 ASUBUHI NA KUENDELEA
NBAGALAKUD | 2900/2021 A DBODNCHANA HADIS4 00
4 | ONANGRUMUSH UAMRUMSH | wws | TeNEKE JoN
WBAGALAKWA | 0S/02/2021SAA OB00 HCHANA HADISEA 100
5 | HUBERT APOLIVARYUSHY | MVANASHAIGRAHI HAI | NVUNBA | KSAUTI-TEWEKE | Jon

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papohapo baada ya
mnada kumalizika. Na 75% itakayo baki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya
awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0754497396 /0719922700

4.|wapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha
fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (katikati), akimsikiliza Mkuu wa Wilaya ya Tarime, Mhandisi Mtemi Msafiri
(kushoto), baada ya kukagua chanzo cha maji mradi wa Magoto katika ziara mkoani Mara jana. Kulia ni Mbunge

Waitara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Abiria 730 wa
treni wakwama

Na Paul Mabeja, DODOMA

ABIRIA 737 wa treni wamekwa-
ma kwa saa kadhaa katika Stesh-
eni ya Dodoma kutokana na njia
ya reli eneo la Godegode na Gulwe
wilayani Mpwapwa kujaa mchanga
kutokana na mvua inayoendelea
kunyesha.

Hata hivyo, njia ya reli eneo la
Kigwe ambalo ilitokea ajali ya treni
Januari 2 mwaka huu, imetengamaa
na usafiri kurejea kama ilivyokuwa
awali.

Mkuu wa Stesheni ya Dodoma,
Festo Mugomapayo, akizungumza
na waandishi wa habari jana ofisi
kwake, alisema abiria hao 737
wamekwama mkoani Dodoma kwa
saa kadhaa kutoka njia ya reli kujaa
mchanga katika eneo hilo.

Mugomapayo alisema kutokana
na mvua inayoendelea kunyesha,
eneo la Godegode na Gulwe hivi
sasa halipitiki kutoka na mchanga
mwingi kujaa kwenye njia ya reli.

Alibainisha kuwa kutokana na

hali hiyo Shirika la Reli (TRC) lime-
amua kukodi mabasi ya abiria 15, ili
kuwasafirisha abiria hao 737 pamo-
ja na wafanyakazi 16 wanaokwenda
mikoa ya Pwani.

“Hivi sasa wahandisi wetu wapo
eneo la tukio wanaendelea kushu-
gulikia hali hii na tulitarajia kuwa
njia ingefunguka saa nne usiku,
lakini kutokana na mvua inaweza
isiwe hivyo, basi tumeamua kukodi
mabasi 15 kwa gharama zetu ili ku-
wasafirisha abiria hawa waliokwa-
ma,” alisema.

Akizungumzia kuhusu eneo am-
balo ilitokea ajali ya treni na kuua
watu watatu, mkuu huyo alisema
tayari limeshatengemaa na tayari
usafiri umerejea kama ilivyo kuwa
awali.

“Katika eneo la Kigwe wilayani
Bahi ambako ajali ilitokea na mabe-
hewa sita kupinduka, tayari tume-
shapatengeneza na usafiri umerejea
na tayari zimeshapita treni mbili za
abiria na moja ya mzigo imepita leo
(jana),” alifafanua Mugomapayo.

Baadhi ya abiria waliokwama ka-
tika safari hiyo, walisema safari yao
imekuwa mateso kwao kutokana na
treni hiyo kusimama katika vituo
kwa muda mrefu.

Mmoja wa abiria hao, Michael
John, alisema alitoka mkoani Kigo-
ma Jumatatu saa 12 jioni, lakini treni
hiyo imekuwa ikisimama kila kituo
kwa muda mrefu na wao kuelezwa
kuwa kuna shida.

“Tumetoka tu Kigoma tumefika
Uvinza, tukasimama kwa zaidi ya
saa moja, tumeenda Tabora tukasi-
mama tena, tunaambiwa behewa
moja limeharibika, ikabidi tukae
pale kwa saa sita, tumeenda tena
Salanda tumesimama kwa saa
12, lakini pale ilipotea ajali tumefan-
ikiwa kupita kwa mwendo mdogo
mpaka tunafika hapa,” alisimulia
John.

Alisema kutoka na kuteseka kwa
takribani siku tatu, wanaiomba
serikali iwasaidie ili wafike kule wa-
nakokwenda kwa kuwa wameanza
kuishiwa fedha za matumizi.
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Sungusungu

mbaroni tuhuma
ubadhirifu fedha
ujenzi madarasa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

KATIBU wa 'eshi la jadi
Galamba, Kata va Kolandoto
Manispaa ya Shinyanga, Ma-
halu Machimu, anashikiliwa
na Jeshi la Polisi kwa tuhuma
za kula fedha za wananchi
zilizoelekezwa kwenye ujenzi
vyumba vya madarasa katika
Shule ya Sekondari Kolandoto.

Tukio hilo Iimetokea juzi ki
Kata ya Kolandoto, Mwakaluba
Wilson alipoitisha mkutano
ndesha msako kwa Viongozi
wa Sungusungu wanaodaiwa
kutafuna fedha hizo za ujenzi
wa vyumba vya madarasa.

Wilson akizungunza kwe-
nye mkutano huo alisema,
amesikitishwa viongozi
hao kutafuna fedha za wa-
nanchi ambazo zimetokana
na michango pamoja na faini
zilizoelekezwa kwenye ujenzi
wa vyumba vya madarasa.

“Avvali tulipoitisha mkutano
fedha ambazo zipo kwenye
uongozi wa Sungusungu Sh.
milioni 5.8 zitolewe kwenye
ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa na uongozi ulipohojiwa
ukakubali fedha wanazo, lakini
kumbe wameshazitafuna,”
alisema Wilson.

“Tumeitisha mkutano huu wa
kijiji ili tuendeshe msako wa
kuzmata hizi fedha na baadhi
ya Viongozi wa SUNngusungu
wamezirejesha na kubaki Sh.
milioni 3,5 na wengine we-
mekimbia, hivyo tumeamua
kuondoka na Katibu wa Sungu-
sungu na kumpeleka polisi ili
atusaidie mahali fedha zilipo,”
aliongeza.

Pia, alipiga marufuku uon-
gozi huo wa Sungusungu Ku-
tunza fedha za wananchi kwa
kugawana kamati na kuagiza
ziwekwe kwenye akaunti ya
benki ambayo atawafungulia
ili kuepuka ubadhilifu huo wa
kula fedha za wananchi.

Katibu huyo wa Sungusungu,
Mahalu Machimu, alikiri ku-
gawana fedha hizo kwa ajili ya
kuzitunza na kuomba apewe
muda ili awafuatilie viongozi
wengine ambao wamekimbia
na kuzirejesha fedha zote,
ombi ambalo liligonga mwam-
ba na kupelekwa polisi.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga, Debora
Magiligimba, alikiri jeshi hilo
kumshikilia katibu huyo.

' Gekul ‘awashukia’ maofisa
UvuVvi wanaoshirikiana wahalifu

Na Mbaraka Kambona

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Pauline Gekul, amesema
hakuna haja ya kuendelea kuwa
na maofisa uvuvi wanaoshiriki-
ana na wahalifu kufanya vitendo
vya hujuma wakati kuna vijana
wengi wenye nia njema ya kulitu-
mikia taifa wanahangaika na ajira.

Gekul aliyasema hayo ali-
potembelea kiwanda cha
kuchakata samaki Alpha, Kkili-
chopo Vingunguti, jijini Dar es
Salaam juzi

Kwa mujibu wa Gekul sehemu
kubwa ya upungufu wa rasilimali
za uvuvi unachangiwa na baa-
dhi ya maofisa uvuvi ambao sio
waaminifu wanaoshirikiana na
wahalifu kufanya uvuvi usioen-
delevu unaosababisha kupungua

kwa samaki.

“Tulikuwa Kanda ya Ziwa na
hapa pia kilio ni hicho hicho ma-
lighafi, malighafi zinapungua kwa
sababu baadhi ya maofisa uvuvi
wanashiriki katika vitendo vya
uvuvi haramu, wanashirikiana na
wahalifu, hata pale ambapo vy-
ombo vya ulinzi na usalama vina-
potaka kufanya operesheni ya
kuwakamata wamekuwa wakitoa
taarifa kwa wahalifu hao kama
ambavyo ilitokea hivi karibuni
kule wilayani Babati,” alisema
Gekul. “Kwanini tuendelee na
watu wa namna hii wakati kuna
vijana wengi wenye nia njema na
taifa lao wapo huko nje hawana
ajira na huku ndani ya serikali
kuna baadhi ya watu wanahuju-
mu taifa na uchumi wa nchi, hatu-
na haja kuendelea kuwa na watu

kama hawa,” alisisitiza Gekul.

Alisema kuwa itakuwa aibu
wawekezaji wanakaribishwa ku-
wekeza nchini halafu washindwe
kuendelea na uzalishaji kwa
kukosa malighafi kutokana na
kushindwa kudhibiti uvuvi hara-
mu.

Aliongeza kuwa wawekezaji
ni muhimu kwa uchumi wa taifa
kwa sababu wanalipa kodi na
tozo mbalimbali ambazo zina-
saidia kukuza pato la taifa, uchu-
mi wa nchi na kutoa ajira kwa
vijana.

Aliwataka maofisa wanaojihu-
sisha na vitendo hivyo kujireke-
bisha na washirikiane kwa karibu
na vyombo vya ulinzi na usalama
ili kwa pamoja waweze kukome-
sha vitendo hivyo kunusuru rasili-
mali za uvuvi.

“Tutimize wajibu wetu tukiju-
wa kuwa uvuvi haramu ukiende-
lea tutaviua hivi viwanda na ma-
tokeo yake ajira nazo kwa vijana
wetu zitapotea,” alieleza Gekul.

Aliwataka maofisa uvuvi wote
nchini kuendelea kuchukua hat-
ua za haraka kudhibiti hali iliyopo
ya upotevu wa rasilimali za uvuvi
katika maeneo yote yalipo maji
na maziwa.

Awali, Meneja wa Uzalishaji wa
Kiwanda cha Alpha, Sreejish Srin-
ivasan, akitoa taarifa ya uzalishaji
wa kiwanda hicho alieleza kuwa
changamoto kubwa wanayo-
kumbana nayo ni uchache wa
malighafi kwa ajili ya kuchakatwa
kiwandani hapo na mpaka sasa
wanafanya shughuli zao chini ya
asilimia 15 ya uwezo wa kiwanda
hicho.

Wafanyakazi
wa kKiwanda

- cha kuchakata
samaki Alpha,
wakimwonye-
sha Naibu Wa-
ziri wa Mifugo
na Uvuvi, Paul-
ine Gekul (wa
kwanza kulia),
minofu ya
samaki aina ya
pweza ambayo
imechakatwa
katika ki-
wanda hicho,
Salaam. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU
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TAKUKURU vyafikisha wanane mahakamani

Na Thobias Mwanakatwe

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pamba na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Mbeya, imewafikisha
mahakamani watu wanane kwa
nyakati tofauti akiwamo Mha-
sibu wa Halmashauri ya wilaya
na Ofisa Ushirika wakikabiliwa na
makosa mbalimbali likiwamo la
kughushi nyaraka.

Naibu Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Mbeya, Abdaudi Mbu-
ra, katika taarifa yake jana kwa
vyombo vya habari, alisema
Desemba 15, mwaka jana, Mha-
sibu wa Halmashauri ya Wilaya ya
Chunya, Noeli Kalemela na Katibu
wa Afya, Aggrey Nzingana, wali-
pandishwa kizimbani katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Wilaya

ya Chunya.

Watuhumiwa hao walifikishwa
katika mahakama hiyo waki-
kabiliwa na kosa la kughushi
kinyume na kanuni ya adhabu
kifungu cha 337 na 335 pamoja
na kosa la matumizi mabaya ya
nyaraka za mwajiri kinyume na
Sheria ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa namba 11 ya mwaka
2007 kifungu cha 22 Pia Desem-

Lugombo Akoya Mwakyonde, ali-
fikishwa mahakamani kwa kosa
la kughushi kinyume na kanuni
ya adhabu kifungu cha 337 na
335 pamoja na kosa la matumizi
mabaya ya nyaraka za mwajiri
kinyume na sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa namba
11 ya mwaka 2007 kifungu cha 22.

Viongozi wa Chama cha Ushiri-
ka AMCOS ya Ndandalo, ambao ni
Emanuel Mwakajinga, Andy Mwa-
kang’ ata, Godbless Mwakajinga
na Ofisa Ushirika, Biezeli Elia
Malila, walipandishwa kizimba
Desemba 23, mwaka jana.

Watuhumiwa hao walikuwa
wakikabiliwa na kosa la kughushi
kinyume na kanuni ya adhabu
337 na 335 pamoja na kosa la
matumizi mabaya ya nyaraka za
mwajiri kinyume na sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
namba 11 ya mwaka 2007 kifungu
cha22.

Aidha, Desemba 28, 2020,
TAKUKURU Mkoa wa Mbeya,
iliwafikisha ~mahakamani ali-
yekuwa Mhasibu wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya,

Samweli Mwakyusa na aliyekuwa
mganga wa hospitali hiyo, Dk.
Philo Nchimbi.

Watuhumiwa hao  walifik-
ishwa mahakamani kwa kosa la
ubadhilifu wa Sh. 11,185000 na
matumizi mabaya ya nyaraka za
mwajiri kinyume na kifungu cha
22 na 28 cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa namba 11
ya mwaka 2007.

Januari 4, mwaka huu, Mwe-
nyekiti wa kitongoji cha Itaja
imanyanga, amefunguliwa kesi
mahakamani na TAKUKURU
kwa kosa la kuomba na kupokea
rushwa kinyume cha kifungu cha
15 cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa namba 11 ya
mwaka 2007.



1 O NipaShe Alhamisi Januari 7,2021

HABARI KITAIFA

Wakurugenzi
halmashauri
wahimizwa
kukusanya
mapato

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

WAKURUGENZI wa hal-
mashauri za miji, wilaya na
majiji nchini wametakiwa
kupanga mikakati ya ukusanyaji
mapato ya ndani kufikia asilimia
50, ili kufanikisha azma ya Rais
John Magufuli ya kuwatatulia
wananchi matatizo yao.

Naibu Waziri wa TAMISEMI
kitengo cha afya, mapato na mi-
undombinu, Dk. Festo Dugange,
alisema hayo wakati alipo-
fanya ziara wilayani Mkuranga,
mkoani Pwani.

Dugange alimpongeza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Mkuranga, Mhandisi Mshamu
Munde, kwa kukusanya asilimia
42 ya mapato kwa kipindi cha
Januari hadi Novemba, mwaka
jana.

“Kwa sasa halmashauri zote
zinatakiwa kutimiza malengo ya
ukusanyaji mapato, nampongeza
Munde kwa kufanikiwa kuku-
sanya mapato kwa asilimia 42
kutoka Januari hadi Novemba,
mwaka Jana, mwezi Desema
mapato ya makusanyo bado
hayajaingizwa taarifa zake,”
alisema.

Pia, alimtaka Mganga Mkuu
wa Hospitali ya Mkuranga, Ste-
phen Mwandambo, kusimamia
uungaji wa mifumo ya TEHAMA
kwenye zahanati na vituo vya
afya ili kuboresha mapato ya
sekta hiyo.

Alimtaka kuhakikisha mabore-
sho yanafanyika katika Mfuko
ya Afya ya Jamii (CHF) kwa
kuhakikisha pesa zinaingizwa
katika akaunti na hatimaye
wanufaika wapate kadi na pesa
ziboreshe huduma za afya.

Madereva wafungiwa leseni kuKiuka sheria

Na Thobias Mwanakatwe

ADEREVA 32 wame-

fungiwa leseni na

299  wamefikishwa

mahakamani  kuto-
kana na makosa mbalimbali ya
usalama barabarani katika kipindi
cha kuanzia Desemba 2020 hadi
Januari, mwaka huu.

Hayo yalibainishwa jana na
Kamanda wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Tanzania, Wilbrod
Mutafungwa, wakati  akizun-
gumza na madereva katika mji wa
Tunduma, mpakani mwa Tanza-
nia na Zambia wilayani Momba,

mkoani Songwe.

Jeshi hilo limesema miongoni
mwa sababu zinazosababisha
kutokea kwa ajali nchini ni tabia
iliyokithiri ya madereva hususani
wa magari makubwa ya mizigo
kuendekeza starehe katika vituo
wanavyopumzika.

Mutafungwa alisema wame-
baini hayo kupitia doria walizo-
fanya barabarani nchi nzima

kuanzia Desemba mosi, mwaka
jana hadi Januari mosi, mwaka
huu.

Alisema katika doria hiyo saba-
bu nyingine zinazosababishwa
kutokea kwa ajali hususani magari

makubwa ni pamoja na ulevi ul-
iokithiri kwa baadhi ya madereva,
wamiliki wa magari kutowathami-
ni madereva wao, kutotengen-
eza magari na kusababisha kue-
ndeshwa yakiwa mabovu.

Sababu nyingine alizitaja kuwa
ni magari yaliyoharibika kue-
geshwa pembeni mwa barabarani
bila kuweka alama za tahadhari
na kuendesha zaidi ya saa 12 bila
kupumzika.

Mutafungwa alisema jeshi hilo
pia limebaini ukosefu wa mika-
taba kwa madereva, maslahi ma-
bovu na utumiaji pombe hususani
kwa madereva wa magari makub-

wa ya mizigo kunasababisha ku-
tokea kwa ajali.

Kwa upande wao madereva wa
malori walimweleza Mutafungwa
kuwa wanapata changamoto ny-
ingi kutoka kwa maaskari na wa-
miliki wa magari hali inayofanya
kazi yao kuwa ngumu.

Naye Mwenyekiti wa usalama
barabarani upande wa malori, An-
getile Mwakisyala, alisema wami-
liki wa malori kuwatesa madereva
imekuwa kero kubwa jambo am-
balo husababisha wengi kuende-
sha magari yakiwa mabovu kwa
kuhofia kukatwa mshahara wana-
popeleka mahitaji yao muhimu.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

akizungumza na Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Mhandisi Cyprian Luhemeja

‘-‘{?,j}y“

DC Kibaha akagua shule za sekondari

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Wilaya ya Kibaha, Mar-
tine Ntemo, amefanya ziara kukagua
maandalizi ya kupokea wanafunzi
wa kidato cha kwanza katika shule
za sekondari za wilaya hiyo.

Ntemo alifanya ziara hiyo jana
kutekeleza agizo la Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa na Mkuu wa Mkoa
wa Pwani la kuhakikisha wa-
nafunzi waliofaulu kujiunga kidato
cha kwanza wote wanaanza maso-

mo Januari 11.

Akiwa katika shule hizo, Mkuu
huyo wa wilaya alikagua vyumba
vya madarasa, vyoo pamoja na
madawati na shule nyingi zi-
likutwa na maandalizi ambayo
yatawawezesha wanafunzi wote
kupokelewa.

Pia, alitoa agizo kwa shule za se-
kondari ambazo zinakwama kutat-
ua vikwazo, kujifunza kwa walimu
wakuu wengine ili kuwa na shule
ambazo mazingira yake yatawavutia

wanafunzi kukaa shuleni.

“Kila shule niliyopita nimejio-
nea ambao hawajakamilisha
wapo kwenye hatua za mwisho, ni-
waombe wale ambao kuna sehemu
wanakwama watembelee shule
zilizofanya vizuri zaidi katika
ujenzi wa vyumba vya madarasa
na madawati wajifunze kwao ili isi-
wepo shule ambayo hali yake hairi-
dhishi,” alisisitiza Ndemo.

Ntemo alisema ziara hiyo ni ya
awali na wanafunzi watakapofun-

gua shule atatembelea tena shule
hizo na kujionea wanavyokaa dar-
asani.

Aliwataka walimu na wazazi kuo-
na ni wajibu wao kila mmoja
kuhakikisha wanafunzi wanapata
sehemu za kukaa wakiwa shu-
leni.

Katibu Tawala Wilaya ya Kiba-
ha, Sozi Ngate, aliwatahadharisha
wakuu wa shule suala la michango
kwa wazazi hususani ya vyumba vya
madarasa na madawati.

Naye Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya mji wa Kibaha, Jenifa Omolo,
alisema kila kiongozi anatakiwa
kusimama katika nafasi yake ku-
jadiliana na wananchi wake namna
ya kutatua vikwazo katika sekta ya
elimu badala ya kusubiri serikali
pekee.

Omolo alisema serikali itaendelea
kutoa fedha kumalizia maboma ya
majengo ya madarasa ambayo hata-
jakamilika ili kiondoa uhaba wa vy-
umba vya madarasa shuleni.
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Shida kubwa watoto wa mitaani

Moro na kilio wajengewe makazi

Na Christina Haule, MORO-
GORO

UNA kilio ndani ya Man-
ispaa ya Morogoro, wa-
toto wasio na makazi
wanaotangatanga  mi-
taani wanaumizwa katika namna
ya kudhalilishwa na hata kuathiri-
wa kiafya.

Ni kilio kinachoenda mbali, hata
kufikia adha ya baadhi ya watu ka-
tika umma wasio na mapenzi nao
wanawalawiti na kuwabaka.

Ofisa Ustawi wa Jamii Manispaa
ya Morogoro, Amisa Kagambo, bali
na kukiri kujua adha hiyo, anase-
ma hatua ambayo mamlaka ya ki-
serikali Manispaa ya Morogoro ina-
fanya, ni pamoja na kuwakusanya
watoto hao kutoka mitaani.

Amisa anasema, baada ya ku-
wakusanya huwa wanawapeleka
kwenye makao saba maalum
yaliyopo ndani ya manispaa, ak-
izitaja kwa baadhi yao ni pamoja
Fungafunga, Raya, Mission to the
Homeless, Mehayo, Agape, Mgo-
lole na Darul Muslim

Hata hivyo, Ofisa Ustawi Jamii
huyo, anasema ambao katika sura
ya pili inaangukia shida, baadhi ya
watoto mara baada ya kuwakama-
ta kwenye matukio mbalimbali,
huwa baadhi wanatoroka na kure-
jea mitaani.

Anasema wanapowapata watoto
hao mitaani, kabla ya kuwapeleka
kwenye kambi huwatafuta wazazi
wao na kuzungumza nao kuhusu
malezi yao, kutokana na sheria

inavyowataka wazazi kuwalea wao
wenyewe na sio kuwaacha wakid-
hurura mitaani.

Ofisa Ustawi Jamii anasema,
wapo wazazi wanaokubali kuwa-
chukua na kwenda kuwalea na
wengine huwakataa kwa madai
ya kukerwa na tabia mbaya wa-
nazokuwa nazo watoto wao, hata
baadhi wanalazimika kuwafikisha
mahakamani.

Anasimulia chanzo cha watoto
hao kuingia mitaani, ni kwamba
wapo wenye wazazi wote wawili,
pia kuna mazingira mzazi mmoja
au wote wawili kufariki, ikiwamo
maradhi ya Ukimwi.

Kuna malalamiko kutoka Ofisa
Ustawi wa Jamii, kwamba kuna wa-
toto wenye ujeuri uliopitiliza wao
wanaowakera kufikia hatua ya ku-
wakataa na kinachotawala baada
ya hapo kutoelewana na wazazi.

Hapo ndipo kunakuja dhana
watoto kukosa chakula na wazazi
kuwa na vipigo visivyohesabika
kwa watoto, na ndio mwanzo wa
safari ya mtoto kuhamia mitaani.

WAKAZI

Flora Msangi, mkazi wa Manis-
paa ya Morogoro, anasema ujenzi
wa nyumba au kituo maalum cha
kukaa watoto wanaoishi kwenye
mazingira magumu, unasaidia
kupunguza idadi kubwa ya wale
wanaoonekana kwa wingi mitaani
kwa sasa.

Anatoa hesabu kwamba, kila
siku huwa anawaona watoto wa
mitaani watano hadi sita na kuna

Baadhi ya watoto wa mitaani wa mjini Morogoro. PICHA:
CHRISTINA HAULE

wakati anawaona wakiwa kundi
kubwa mitaani mjini Morogoro,

japo linalomtia shaka kubwa.
Florah anarejea kumbukumbu

wakiwa kwenye majukumu yao ya
biashara kwenye Mtaa wa Kitope
katikati ya Manispaa Morogoro,
walimwokota mvulana katika eneo
la jirani na Mto Morogoro, mwenye
umri wa kati ya miaka nane na tisa,
akiwa hajitambui.

Anasimulia walimfikisha mtoto
huyo Polisi na kisha akapelekwa
katika Hospitali ya Rufani Mkoa wa
Morogoro kwa matibabu.

Mama huyo anasimulia kwamba,
baada ya matibabu mtoto aliamka
na kuelekeza kwao kwa kuogopa ni
eneo la Mwembesongo na walijar-
ibu kupatafuta pasipo mafanikio.

Anasema walitumia mbinu ya
kumbembeleza, baadaye akapataja
kwao na walipopatafuta walipapa-
ta na baada ya mtoto kupona wal-
impeleka kumkabidhi kwa mama
yake.

Florah anasema, watoto wa
aina hiyo wamekuwa wakiingia
mitaani katika maisha ya kuomba
na kuishia kubakwa au kulawitiwa
na watu waliokosa staha na ubin-
adamu, wakiwapa vitu vidogo vya
kuwashawishi.

Mama huyo ana mtazamo
kwamba watoto wengi wamekuwa
wakizunguka mitaani kuomba, aki-
hisi huenda ni sababu ya kipato
kidogo cha wazazi au hali mbaya
kwa jumla nyumbani.

Anahimiza suala la kujenga kituo
kwa ajili yao sambamba na serikali
kuweka sera na kusimamia sheria
za haki za mtoto zilizopo, itasaidia
wazazi wengi kujua wajibu wao ka-
tika kuwatunza watoto wao.
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Naibu Waziri alipotia nyayo kukagua
afya Mkuranga inavyoendana na kasi

Rl

Naibu Waziri Ofisi ya Rais (TAMISEMI) anayeshughulika na Afya na Miundombinu, DK. Festo John, alipotembelea duka la dawa

lililopo katika Hospitali ya Wilaya ya Mkuranga, mkoani Pwani. PICHA ZOTE: YASMINE PROTACE

Na Yasmine Protace, MKURANGA

SIMAMIZI wa miradi ya

maendeleo sehemu husi-

ka inachangia kukua kwa

maendeleo,  mojawapo
ikiwa ni vituo vya afya, lengo ni
kuiona inakuwa na sura ya faida
kwa umma.

Tayari kuna maelekezo kwa
waganga wafawidhi katika vituo
vya afya nchini, wanatakiwa kusi-
mamia vyanzo vyao vya mapato
katika maeneo ya kazi, lengo ni ku-
hakikisha huduma za afya zinazidi
kuboreshwa.

Dk. Festo John Diganga, Naibu
Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa, (TAMI-
SEMI) anayeshughulikia afya na
miundombinu, ametoa maelekezo
kutaka wahusika wote kuwa na usi-
mamizi bora wa vyanzo vya mapato
vilivyoko.

“Kila vituo vya afya vihakikishe
vinasimamia vyanzo vya mapato ili
kusaidia kuwapo na upatikanaji wa
huduma bora za kiafya,” anasema,
katika ziara maalum wiki hii wilay-
ani Mkuranga, kukagua huduma za
afya na miundombinu.

Dk. Diganga anatoa maelekezo
kwamba, vyanzo vya mapato vina-
paswa kusimamiwa, hali itakayosa-
idia kufuata mwongozo unaotaka
asilimia 67 ya kipato hicho kianguk-
ie kununua dawa.

Anasema, iwapo kila kituo kitaji-
panga kusimamia vyanzo vya ma-
pato itawasaidia kununua vifaa tiba
na kupewa dawa kutoka shirika la
dawa - MSD.

Naibu Waziri anasema vituo vya
dawa vikisimamia vizuri, vyanzo
vya mapato kitaifa vitaacha kuwa
tegemezi au kuwa visimamizi katika
mapato ya kununua itawasaidia ku-

Hospitali
kwa siku
inatakiwa
kuhudumia
watu 80,
lakini kwa
sasa inahu-
dumia wag-
onhjwa 300
kwa siku,
ambayo ni
sawa na
asilimia 375
ya uwezo
wake.

Dk. Festo John (katikati),akizungumza na mtumishi wa Hospi-
tali ya Wilaya Mkuranga, kuona anavyofanya kazi ya kutumia
mfumo wa kisasa kuchukua takwimu za wagonjwa hospitalini.

nunua vifungashi.

Anaongeza kuwa mifuko ya
bima, inapaswa kusimamiwa vizuri
ili wananchi wawe na imani nayo
na anafafanua:”Wapo watu wasio
waaminifu ambao wanachukua
pesa za wanachama na kushindwa
kuzipeleka pesa benki kwa wakati
na hali hiyo inachangia kuleta
usumbufu.”

TAARIFA WILAYA
MKURANGA

Anasema katika taarifa za afya ali-
yopewa Mkuranga, alibaini kuwapo
kasoro zinazotakiwa kufanyiwa kazi
na anasema kwa kipindi cha miezi
sitailipa Mkuranga malipo yao, la-
kini cha kushangaza hakuna hatua
zilizochukuliwa.

Naibu Waziri anaongeza kuwa
huduma duni zinatolewa kwa wag-
onjwa wenye kadi za CHF zime-

kuwa na malalamiko kutoka kwa
wagonjwa wanaodai hata baadhi ya
dawa na vipimo, wanaambiwa haz-
ipo. Mkazo wake ni kwamba, kina-
chotakiwa ni jamii kuelimishwa juu
ya mifuko hiyo, ili waweze kujiunga
na kunufaika nayo.

Pia Naibu Waziri huyo, anauagiza
uongozi wa Hospitali ya Wilaya ya
Mkuranga kusimamia vyanzo vya
mapato ili kuleta maendeleo.

Bosi huyo mwandamizi kutoka
TAMISEMI anautaka uongozi wa
Wilaya Mkuranga, kuhakikisha
mwezi uliopo wanakifungua Kituo
cha Afya Mkuranga, ili kuwapungu-
zia kero wananchi wanaohangaika
kupata huduma hiyo.

“Hii zahanati ni nzuri, nimeitem-
belea na nimeiona. Kinachotakiwa
ni mwishoni mwa mwezi huu kufun-
guliwa, ili wananchi waanze kunu-
faika na huduma za afya,” anasema.

« Hospitali kuu taabani, bima afya nayo « Mbunge Ulega aja upya akifunguka

Mkuu wa Wilaya Mkuranga, Fil-
beto Sanga, kupitia mkutano huo,
anasema pamoja na watu kujiunga
katika mifuko bima ya jamii, bado
kuna malalamiko ya upatikanaji
dawa, akiwa na ufafanuzi:

“Unakuta mtu anayo kadi, an-
apofika kupata matibabu, anaambu-
lia dawa aina moja wakati amean-
dikiwa dawa aina mbalimbali.”

Anafafanua  kwamba  kuna
changamoto nyingine ya vipimo
kukosekana wagonjwa wanapoenda
kwenye vituo vya afya vya binafsi,
wanakuta kuna dawa nyingi, upun-
gufu ambao Mkuu wa Wilaya anase-
ma, unapaswa kufanyiwa kazi.

Pia, Sanga ansema wazee wan-
apofika kwenye vituo vya afya vya
serikali, nao wanaangukia shida
hiyo ya kutakiwa kupatiwa majibu
waache kulalamika.

Mbunge wa Mkuranga, Abdal-
lah Ulega, ambaye alishawahi kuwa
naibu waziri katika awamu iliyopita
ya serikali, anasema huduma za afya
za watu wengi kujiunga ni shida ku-
tokana na wengi hawavutiwi nalo,
jambo ambalo wataalamu husika
wanatakiwa kuliangalia.

Anarejea uhalisia kwamba, kuna
wakati watu wanafika katika mikasa
hiyo wakiwa na kadi zao, badala ya
kupata matibabu na dawa wanaam-
biwa hakuna dawa na kipimo.

Pia, Ulega katika mkutano huo
anaipongeza serikali kwa hatua ya
kuwawezesha fedha za kuongeza
ufanisi katika hospitali hiyo ya
wilaya, kwani hadi sasa hospital hiyo
imeelemewa  kutokana na idadi
kubwa ya wagonjwa.

Anasema hospitali kwa siku ina-
takiwa kuhudumia watu 80, lakini
kwa sasa inahudumia wagonjwa
300 kwa siku, ambayo ni sawa na
asilimia 375 ya uwezo wake.

Ullega anabainisha baadhi ya hu-
duma kama za wazazi kujifungua ni
za bure, ambazo ni kwa mujibu wa
sera za kitaifa, hapo ikijumuisha ‘x-
ray’ na ‘ultrasound.’

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Wilaya ya Mkuranga, Steph Mbwam-
bo, anatoa taarifa ya mwaka mmoja
ya afya katika wilaya hiyo, akisema
hivi sasa wanadhibiti mapato kuto-
kana na kufunga vifaa vya kisasa.

Anasema wanahitajika wafama-
sia watatu, lakini hakuna hata mmo-
ja; wauguzi waliopo ni 86 badala ya
228; wataalamu dawa ya usingizi ni
watano, badala ya 12.

Wakati hadi sasa kuna jumla ya
vituo 42 vinavyotoa chanjo za bi-
nadamu, analalamika kuna shida
magari manne ya kubeba wagonjwa
ni mabovu.

Mganga Mkuu anakiri, tatizo la
kujiunga na Bima ya Afya bado ha-
liridhishi, ingawaje kuna hatua ili-
yopigwa kutoka wanachama 812 na
sasa wapo 2,462.
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Usafi wa hedhi shuleni waiumiza

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

UNA kilio cha hedhi
kumnyanyasa mtoto wa
kike wa shule ya msingi
ndani ya Manispaa wa Bu-
koba, Mkoa wa Kagera wanapoteza
vipindi vya masomo hadi 137 kwa
mwaka, sawa na wiki 19 hadi 20.

Ni kelele zinazowaamsha wadau
kushirikiana na serikali, wanafanya
jitthada kuhakikisha shule inakuwa
katika mazingira salama kwa ma-
binti masomoni.

Hapo kunajengwa vyumba maal-
umu vya kuwahudumia usafi na
kubadilisha vifaa vya hedhi na kuna
waraka wa elimu unaozitaka shule
kuwanunulia mabinti vifaa hivyo,
hasa wanaoingia hedhi ghafla maso-
moni. Ni jitihada zinazokabiliana na
kasoro ya baadhi ya shule kutokuwa
na vyumba vya faragha na maji ya
uhakika, ambavyo ni hitaji muhimu
kwao.

OFISA ELIMU

Florence Kibani, Ofisa Elimu ya
Watu Wazima na Elimu Nje ya Mfu-
mo Rasmi, anayeshughulika na Afya,
Lishe na Usafi wa Mazingira katika
shule za msingi na sekondari za Bu-
koba, anataja mwaka wa masomo
una siku 194 za darasani.

Mwongozo wa serikali unafahami-
sha, kila mwaka wa masomo una mi-
hula miwili, kila moja na wiki 21.

Kibani anasema panapokuwapo
mazingira ya shule sio salama kwa
binti, maana yake anapoingia hedhi,
inakuwa kikwazo kwake kwenda
shule. Anafafanua: “Ukichukua siku
nne anazopoteza kila mwezi, uka-
zidisha mara miezi kumi, mtoto wa
kike anaweza kupoteza wastani wa
siku 40 bila kwenda shule kwa mwa-
ka mzima.”

Ofisa huyo anaeleza mtoto ana-
poshindwa kwenda shule kwa siku
40, anapoteza wastani wa vipindi 137
kila mwaka, hali inayochangia kurudi
nyuma kitaaluma.

Ili kuhakikisha mazingira ya binti
shuleni yanakuwa salama, kila shule
inapaswa kuwa na maji ya uhakika,
chumba cha faragha kwa msichana
anapoingia kwenye hedhi shuleni,
masuala anayotaja bado hayatekele-
zwi vilivyo.

Anasema, Manispaa Bukoba ina
shule za msingi 47, kati yake 25 za
serikali 25 na binafsi 22, akiitaja mo-
jawapo ya Rwemishasha isiyo na
huduma ya maji, kutokana na tangi
pekee lililotegemewa kuharibika.

Kibani ana ufafanuzi kuwa shule
saba za msingi za serikali hazina maji
ya uhakika, kwa sababu ya kutege-
mea maji ya matangi yanayovunwa
kutoka mvua, ambayo hayatoshelezi
mahitaji. Anasema ni hali inayow-
alazimu wanaosoma katika shule
hizo kuchota maji mtoni kwa ajili
ya matumizi mbalimbali, ikiwamo
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kKichwa Manispaa Bukoba kutatua
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Wanafunzi wa Shule ya Msingi Tumaini, wakiwa katika mkusanyiko wa kishule Manispaa va
Bukoba. PICHA: MTANDAO
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chooni.

Shule za msingi zinazokosa
maji ya uhakika anazitaja kuwa ni
Kyakailabwa, yenye wanafunzi 1,072,
wakiwamo 39 wa Mpango wa Elimu
Maalumu kwa Walioikosa (MEM-
KWA).  Anasema shule hiyo ina
tangi moja la maji lenye ujazo wa lita
5,000 inayotegemewa kwa mahitaji
mbalimbali, ikiwamo kupika uji na
matumizi ya chooni, katika makadi-
rio ya mgawanyo wa wastani lita 4.6
kwa kila mtoto.

Kibani anasema, ili kuwapunguzia
watoto adha ya kutembea kilomita
nne kwenda kuchota maji mtoni,
shule inahitaji matangi yenye ujazo
angalau lita 12,000.

Anasema, mwaka 2016 lilipotokea
tetemeko la ardhi Bukoba, vyoo vya
shule hiyo vilididimia na muda mfupi
baadaye Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto (Unicef), lili-
wanusuru kwa kujenga vyoo vipya,
pia kuweka chumba maalumu kwa
mabinti kujisitiri wakati wa hedhi.

Anasema, Shule ya Msingi Kyakail-
abwa kwa sasa ina watoto kuanzia
darasa la tano hadi la saba na kati
yao waliokwishaanza hedhi wako 83.
Ana ufafanuzi: “Kwa sababu wote ha-
waingii kwa wakati mmoja, chumba
hicho kinawasaidia.

“UNICEF pia, ilijenga vyoo na ku-
weka vyumba maalumu vya watoto
wa kike katika shule nyingine saba
za msingi ambazo ni Thungo, Mugeza
Mseto, Nyamukazi, Mafumbo, Bilele,
Kibeta na Kitendaguro.”

Ofisa Elimu huyo, anaeleza wal-
ivyojenga sehemu ya kutupa taka za
hedhi katika shule sita na wakaweka
sehemu maalumu ya kuchoma taka.
Katika shule mbili, uchimbaji mashi-

mo ulishindikana kutokana na ardhi
yake kuwa na maji mengi.

Anasema vyoo vingine vilijengwa
na Shirika la World Vision Tanzania,
katika shule nne, kila shule zikiwa na
jumla ya matundu manane.

KUPATIKANA TAULO

Kuhusu upatikanaji taulo za
kike, Kibani anasema wamekuwa
wajitokeza wafadhili, akiwawataja
baadhi ni mashirika ya Orthodox
na Jambo Bukoba, wanaotoa vifaa
vya kujisitiri kwa baadhi ya shule
za msingi, akizitaja: Kyakailabwa,
Mafumbo na Bugambakamoi.

Anafafanua kuwa, watoto wa-
napoingia kwenye hedhi wakiwa
nyumbani wanahimizwa kwenda
shuleni na vifaa vyao, vikijumuisha
vinavyonunuliwa chini ya Waraka
wa Elimu Namba Sita wa Mwaka
2015 na vinavyotolewa na wafadhi-
li, vyote kutumiwa na watoto walio-
ingia hedhi ghafla shuleni.

MADHARA JE?

Kuhusu madhara yanayoweza
kumpata mtoto asiyepata majisafi
ya kujisafisha na kubadilisha vifaa
vya hedhi, anataja ni kukumbwa na
magonjwa kama muwasho na upele
katika sehemu za siri.

Hatari nyingine ni msichana ku-
pata saratani ya mlango wa kizazi
(HPV), kwa sababu kifaa anacho-
tumia kuna wakati anakosa sehemu
maalumu ya kubadilishia, pia ku-
jisafisha.

“Mtoto  analazimika kukibeba
kwenye mfuko, kinahifadhiwa katika
mazingira yasiyo salama, akija kukir-
udia inawezekana kikawa na ‘kutw’
kikamletea madhara kwenye viungo

vyake vya uzazi,” anasema.

Mengine anayotaja ni harufu
mbaya inayosababishwa na kukaa
na vifaa muda mrefu, hata wenziwe
hasa wa kiume wanaanza kumnyan-
yapaa na kumtenga.

Kibani anadokeza kasoro ya mtoto
kuumia kisakolojia akikosa kujiamini
darasani na hata inatokea anatakiwa
kusimama kujibu swali, anashindwa
kutokana na hofu ya kuumbuka.

Hivyo, anatoa wito kwa wazazi na
walezi kuwajibika na gharama za
matumizi ya kununulia mtoto vifaa
vya hedhi, jamii nayo iingilie kati kwa
misaada wa kuwawezesha kuhudhu-
ria siku zote za masomo.

WANAFUNZI
WALIKOSIMAMA

Jackline Kokwenda (sio jina lake
halisi), mwanafunzi aliyeko darasa
la MEMKWA katika Shule ya Kyakail-
abwa, anasema shule yao ina tangi
la kuvuna maji ya mvua, lakini kila
siku wanaenda mtoni kuchota maji
ya kupikia uji, kutumia chooni na
kusafisha vyumba vya madarasa.

Mwanafunzi huyo mwenye umri
miaka 15, anasema, tangu alivyoanza
kuingia kwenye hedhi, lakini ha-
jawahi kubadilisha vifaa vyake akiwa
shuleni.

“Nikiingia kwenye hedhi nakaa
siku nne na ninapokwenda shuleni
sibadilishi mpaka nirudi nyumbani,”
anasema.

Anasema, huwa anazikatisha kwa
kuzifua na namna ya kujihifadhi shu-
leni, alifundishwa na dada yake.

Pia, anasema hajawahi kupewa
kifaa cha kumsaidia akiwa kwenye
hedhi shuleni, lakini ameshuhudia
wenzake wakipewa na walimu wan-
apoingia hali hiyo shuleni.

MZAZI NA YAKE

Zobia Tibawa, mzazi mwenye binti
wa wa umri wa kuingia kwenye he-
dhi, anasema wazazi wanalazimika
kuwafundisha watoto namna ya kuji-
hifadhi, hata wakawa salama shuleni,
kwa vifaa rasmi.

Mama huyo anasema alimfundi-
sha mwanawe kutumia mbadala
kwa sababu ya kukosa uwezo wa ku-
nunua vifaa hivyo kila mwezi.

“Unamwelekeza namna ya kukitu-
mia, lakini unamfundisha namna ya
kukifua na kukianika, ili kiweze ku-
tumika wakati mwingine,” anasema.

Anasema ni somo linaloendana
na stadi za kukwepa uhusiano wa
kimapenzi na wanaume unaozaa
mimba, hata kuwakatisha masomo.

“Kwa sasa watoto wanaingia kwe-
nye hedhi wakiwa wadogo, unakuta
mtoto wa darasa la tano tayari kain-
gia! Ni tofauti na sisi zamani tulimal-
iza hadi darasa la saba bila kuingia.

“Inawezekana hata vyakula wana-
vyokula watoto siku hizi, vinachangia
maana zamani tulikula zaidi vyakula
vya asili,” anasema.



14 ama Alhamisi Januari 7, 2021

AFYA

Utafiti unaosaka kilichojificha ndani

ya Covid -19 unavyoibuva ma
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Watafiti wa kimataifa, wakisaka majibu ya usugu wa corona na

namna ya kuikabili. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Michael Eneza

ENGI zaidi yameanza

kueleweka na kuthibit-

ishwa na mashirika

tofauti ya kimataifa
pamoja na wataalamu wa utafiti
wa virusi, kuhusu chanzo halisi cha
virusi vya corona, vilivyoibuka kue-
lekea mwisho wa 2018 katikati ya
Jimbo la Hubei nchini China.

Ni utafiti unaolenga mabadi-
liko kutoka virusi vya kawaida vya
homa ya mafua vilivyokuwapo
tangu 2012 na havikupata chanjo,
ila kubadilika kwake kuwa Covid-19
(inayoitwa SARS-2 kitaaluma) ndiko
kuliibua shaka.

Watafiti walitaka kujua ni katika
hatua gani ya kupita kutoka mny-
ama hadi binadamu ‘virusi hivyo
vilibadilika, hasa kwa kufuatilia
mgonjwa wa kwanza (‘patient zero’
kitaaluma) aliingiwa na virusi vya
aina gani, vya mmyama au la.

Mwandishi mmoja mwenye
uzoefu wa masuala ya upekuzi
na msomi wa ngazi ya uzamivu,
aliandika katika jarida la utafiti
amani la Taasisi ya Usalama wa
Kimataifa ya Begin-Sadat nchini
Israel, anasema katika mada ili-
yochapishwa katikati ya mwezi wa
Desemba 2020 kuwa kuna mabadi-
liko katika fikra ya wanataaluma
kuhusu chanzo cha mfumo wa vi-
rusi vya Covid-19.

Anasema, licha ya chanzo cha
kutoka mnyama hadi binadamu
hakijaondolewa mezani kama
eneo la utafiti, kielelezo kinacho-
ingia akilini zaidi ni kufumuka kwa
maambukizi kutokana na vyanzo
ambavyo si vya kimaumbile. Ila
watafiti hao wanasema inaonekana
mfumuko huo ulianza kwa bahati
mbaya, kirusi-tafiti kilipovuja.

Utafiti wa
kipelelezi
unapendelea
zaidi mael-
ezo kuwa
mfumuko
huo ulikuwa
ni kuvuja
kwa Kirusi
hicho soko-
ni, si nyama
pori.

Kinachotofutisha utafiti huu na
zilizotangulia au za kawaida, ni
kuwa utafiti huu mpya, ni pamoja
na kufuatilia taarifa za kidukuzi
zilichokuwa katika eneo la kuanza
kwa maambukizi, yaani Jimbo la
Hubei na hasa Jiji la Wuhan na vi-
unga vyake, nchini China.

Ni soko lenye nyamapori za kila
aina, ambako kimsingi ulianza
mfumuko wa maambukizi, halitili-
wi maanani tena kwani mfumo wa
virusi vya Covid-19 umeonekana
hauna tofauti na ule wa SARS ya
mwaka 2012, iliyotokana na kula
nyama ya popo.

Ila tofauti ni kuwa SARS-2 ina
uwezo mkubwa zaidi wa kupenya
kinga za mwili wa binadamu ku-
liko mwanzo na kwa maana hiyo,
mfumuko wa maambukizi ume-
kuwa tofauti kabisa na ilivyokuwa
wakati wa SARS ya awali.

Kitaaluma, watafiti wanasema
kuna maelezo ya kitafiti ya kuto-
sha kuhusu mtiririko wa virusi vya
popo kuchukua sura tofauti kwa
hatua kadhaa na kujiambatani-
sha na mwili wa binadamu, katika
tatizo (ugonjwa wa SARS) ya awali.

KIULIZO KILIPO

Suala ni mabadiliko gani na hat-
ua gani za kubadili sura kimaum-
bile zilitokea kwa aina hiyo ya viru-
si, kuchukua sura ya ukali (uwezo
wa kupitiliza) kushambulia mwili
wa binadamu, hadi ukafikia uw-
ezo huo wakati wa kuambukizwa
mgonjwa wa kwanza wa Covid-19.

Ni hapo ambako watafiti,
wanakosa mtiririko tofauti wa
virusi vya popo kuanzia 2012
hadi 2019 ambao kwa njia hiyo
ya mabadiliko au kubadili sura
ya chembe zake hapa na pale
inawezekana kuelezea nguvu hiyo
mpya inatoka wapi.

Kutokana na mkwamo huo wa
jinsi virusi vya ‘kawaida’ vya SARS
vinageuka kuwa vya Covid-19 na
kutokana na mazingira yenyewe
ya wimbi la Covid-19 lilipoanzia,
utafiti-jasusi ulianza.

Moja ya maeneo yaliyoanza
kugunduliwa katika utafiti uli-
otangulia hasa baada ya taasisi za
China, zikijitahidi kusaidia utafiti
wa kupata chanjo ya Covid-19
kuchapisha mfumo mzima wa vi-
nasaba vya Covid-19.

pya

Ni hatua ambayo wataalamu
Marekani, kwa mfano watoa hoja
katika mtandao wa kibiashara na
taaluma wa Bloomberg nchini
humo wanakiri kuwa uchapishajii
wa mfumo vinasaba wa Covid-19
uliotoka China ulikuwa ndiyo
msingi wa kampuni kadhaa kuan-
za utafiti wa kina wa chanjo ya
gonjwa hilo.

MAJIBU YA UTAFITI

Baadhi ya utafiti wa chanjo
umeelekeza nguvu zake katika
kukabiliana na chembe-pembe
inayopenyeza chembehai za mwili
au za mifumo ya kinga na nyingine
zimeelekeza juhudi zake katika
chembehai za ndani za mfumo
mzima wa kirusi cha Covid-19, ku-
zuia mfumo wake kujinakili.

Ni mfumo wa maisha wa cho-
chote chenye mwili ni uwezo wa
chembehai zake kujinakili wakati
wote, zidumu.

Sababu nyingine ya kulazimisha
mwelekeo wa kufuatilia zaidi utafi-
ti-jasusi ni mtiririko wa makosa ya
kitaaluma au uratibishaji wa utafiti
virusi vya SARS huko China na
hasa katika kituo cha WVI (Wuhan
Institute of Virology - Taasisi ya
Utafiti Virusi ya Wuhan).

Watafiti wanaeleza mtiririko
wa nyaraka na taarifa za kitafiti za
eneo hilo katika taasisi tofauti za
nchi hiyo na ndani ya WVI kwe-
nyewe zinaonyesha mikingamo ya
wazi kuhusu nini kinaendelea, nini
kinafuatiliwa na nini kimeone-
kana, katika kipindi cha mwaka
mmoja au zaidi hadi kufikia kufu-
muka kwa Covid-19 sokoni Wuhan.

Utafiti wa kipelelezi unapende-
lea zaidi maelezo kuwa mfumuko
huo ulikuwa ni kuvuja kwa kirusi
hicho sokoni, si nyama pori.

Jibu halisi halijawekwa sawa,
mgonjwa wa kwanza alitokea nda-
ni ya taasisi hiyo ya kitafiti, hivyo
akaambukiza wengine alipofika
sokoni, au kuna kifaa alichokuwa
nacho chenye mguso wa virusi
vyenye nguvu katika maambukizi
dhidi ya binadamu, kutokana na
kukarabatiwa kwa malengo mah-
Susi.

Eneo hilo pia limeleta utata,
kwani serikali ya China inadai-
wa haina dhamira ya kufungua
milango kwa watafiti kufanyia
kazi maambukizi ya kwanza ka-
bisa kutoka maabara au sokoni tu.
Pia, kuna maswali hapo, kama ni
sokoni, aliyetokea maabara alipo-
na (kama wanavyopona wengine)
au la?

Wasiwasi mwingine miongoni
mwa wachambuzi, ni kuwa China
inataka mjadala mpana wa ush-
irikiano wa kimataifa kuhusu ku-
pambana na Covid-19, ili kupata
chanjo ya pamoja, sio utafiti we-
nye malengo ya ‘ilikuwaje.’
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RC apiga ‘stop’ mkandarasi kulipwa

Na Augusta Njoji,
MPWAPWA

KUU wa Mkoa wa

Dodoma, Dk. Binilith

Mahenge, amekagua

ujenzi wa barabara
ya Pandambili hadi Mpwapwa
iliyoathiriwa na mvua huku aki-
agiza Wakala wa Barabara nchini
(TANROAD) kutomlipa mkandar-
asi hadi arekebishe ukuta wa
daraja la Chinyasungwi alioupin-
disha.

Barabara hiyo iliyoathiriwa ni
kutoka eneo Pandambili-Mlali-
Mpwapwa hadi Nghambi, daraja
la Chinyasungwi na eneo la Iyo-
ma. Zaidi ya Sh. bilioni 2.5 zimet-
engwa kwa ajili ya kazi hizo.

Akizungumza jana baada ya
kukamilisha ukaguzi huo, Dk. Ma-
henge alimwagiza Kaimu Meneja
wa TANROAD Mkoa wa Dodoma,
Mhandisi Salome Kabunda, ku-
tomlipa mkandarasi, Musons En-
gineering, hadi arekebishe ukuta
huo.

“Mkandarasi huyu anatakiwa
alipwe Sh. bilioni 1.109, lakini niki-
angalia hapa naona kabisa ukuta
mmoja wa ukingo wa daraja
umepinda, lakini upana wa ukuta
huo naona ni mwembamba il-
hali eneo hili linapita maji mengi,
nikuelekeze meneja usimlipe
mkandarasi fedha hadi arekebi-
she,” aliagiza.

Hata hivyo, aliagiza kuwapo na
usimamizi katika maeneo yote

ambayo ujenzi unaendelea ili
makosa kama hayo na mengine
yasijitokeze.

“Kama ukuta unatakiwa ku-
jengwa kwa sentimita 30 uki-
punguza hata sentimita mbili
unaongelea kupunguza saruji,
mchanga na ukipiga hesabu un-
aona kabisa fedha nyingi zinaku-
wa zimepotea, hivyo ni muhimu
kuhakikisha kunakuwa na usi-
mamizi wa karibu wakati wote,”
alisisitiza Dk. Mahenge.

Kadhalika, alimwagiza Mku-
rugenzi wa Bahati Investment
anayejenga barabara kipande cha
Iyoma kuongeza vitendea kazi na
kufanya kazi usiku na mchana ili
mvua isiathiri kazi inayoendelea.

Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa,

Jabir  Shekimweri, alishukuru
serikali kwa kupeleka fedha kwa
ajili ya ujenzi katika maeneo
hayo. Eneo hili la daraja la Chin-
yasungwi yanapita maji mengi,
yakiwamo mengine kutoka
mkoani Manyara. Katika mvua
iliyonyesha mwaka jana, kuna ki-
tongoiji kilikuwa kisiwa, familia 22
zilikwama huko ikabidi tutafute
boti kwa ajili ya kuwatoa. Uwapo
wa daraja hili utasaidia sana ku-
punguza adha hii,” alisema Shek-
imweri.

Alisisitiza suala la kuimarishwa
kwa usimamizi katika maeneo
yote yanayoendelea na ujenzi
ili kazi inayofanyika iendane na
thamani ya fedha iliyotolewa na
serikali.

mvua inayoendelea kunyesha. PICHA: PETER MKWAVILA

Ufumbuzi kero ya maji ndani ya siku 100

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira ya Mjini Dodoma
(DUWASA) imejipanga  kutatua
kero ya maji kwa wananchi ndani
ya siku 100 kwa kuchimba visima
10 vitakavyoongeza upatikanaji
wa maji.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Mamlaka hiyo, Mhandisi Aron
Joseph, aliyasema hayo jana kati-
ka ziara ya Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maji, Mhandisi Nadhifa
Kemikimba, kukagua maendeleo

ya ujenzi wa miradi ya maji jijini
hapa. Alisema kwa sasa uhaba wa
maji uliopo ni lita za ujazo milioni
37 kwa siku.

“Katika  kuhakikisha  tuna-
punguza upungufu huo tayari
tunachimba visima 10 katika
maeneo mbalimbali ikiwamo
Thumwa na Zuzu, lengo letu kati-
ka siku hizi 100 tulizojipa tufanye
kazi na wananchi wa Dodoma
waone matokeo,” alisisitiza.

Joseph alisema katika visima
hivyo 10 wanavyochimba pem-
bezoni mwa mji lengo likiwa ku-

hakikisha ndani ya mwezi huu
viwe vimekamilika ili kazi ibaki
kwenye kuviendeleza.

“Shughuli tunayoifanya ina
lenga kupunguza tatizo la maji
lililopo la lita za ujazo milioni
37 kwa siku. Kupitia visima hivi,
tutapata maji lita ujazo milioni 21
hadi 28 kwa siku, hivyo tutasaidia
kupunguza uhaba wa maji Do-
doma,” aliongeza. Aidha, alisema
kupitia chanzo kikuu cha maji
cha Mzakwe, wanachimba visima
vya maji vitatu ambavyo kila ki-
moja kitatoa maji si chini ya lita za

ujazo 400,000 kwa saa kwa hiyo
kwa vyote watapata maji sio chini
ya lita za ujazo milioni 1.2 kwa saa.

Mhandisi Joseph alitaja mi-
kakati mingine wanayoifanya ni
kufufua visima vya maji vilivy-
otelekezwa ili kuongeza huduma
ya maji kwa wananchi.

“Mpaka sasa tumeshavitam-
bua visima 11 katikati ya mji, na
dhamira yetu ni kuvifufua visima
hivyo vya zamaniili visaidie kutoa
huduma ya maji kwa wananchi
na hivyo kupunguza upungufu
wa maji uliopo,” alisema.

Vijana wapewa
elimu kujiletea

maendeleo

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MABADILIKO ya fikra na

ubunifu wa miradi yenye tija
itawakomboa vijana kutoka
katika umaskini badala ya kukaa

vijiweni na kulalamika uchumi
mgumu.

Mwinjilisti Festo Machela wa

Kanisa Kuu la Anglikana Dayosisi
yva Central Tanganyika Dodoma,
alitoa rai hiyo jana alipokuwa
akizungumza na vijana wa kata
ya Nzuguni jijini hapa.

Kutokana na ukweli huo, aliwa-

taka kubadilisha mwelekeo wa
maisha yao badala ya kuinyoshea
serikali vidole kwa kutowapatia
ajira.

Alisema vijana ni nguvu kazi

kubwa katika taifa na hakuna
ambaye atapata fedha za bure
huku akiwa wamekaa vijiweni, na
majumbani.

“Mnatakiwa kutambua wajibu

wao wa kubadilisha mwelekeo
huo na kubuni miradi ambayo ita-
kayowaingizia kipato,” alisisitiza.

Pia aliwataka vijana hao mwaka

huu uwe wa mafanikio kwao kwa
kufanya kazi kwa bidii huku waki-
ibua miradi mbalimbali hata kama
mwaka jana hawakufanikiwa.

“Pamoja na mambo mengine, ni

wajibu wa kila kijana wa Kitan-
zania kuhakikisha anajipanga ku-
fanya kazi kwa bidii kubwa kwa
ubunifu badala ya kukaa vijiweni
na kubishania juu ya vitu am-
bavyo havina tija juu ya maisha,”
alisema.

“Ni wakati wa kufanya kazi

kweli na kwa bidii kubwa na isi-
wepo sababu ya kufanya kazi kwa
ulegevu maana hata maandiko va
Mungu yanasema apandaye haba
atavuna haba, apandaye kwa
ukarimu atavuna kwa ukarimu,”
aliongeza.

Aidha, alisema Tanzania haiwezi

kufikia uchumi wa kati wa juu
kama vijana wake watakuwa wav-
ivu, ombaomba na wasiojitambua
na wanaotegemea misaada.

Mwinjilisti huyo aliwataka

wahitimu wa elimu ya juu kuwa
chachu ya maendeleo kwa kubuni
miradi yenye tija ya kujiajiri
badala ya kusubiri ajira serika-
lini, huku akiwaomba Watanzania
kuendelea kuliombea taifa pamoja
na kufanya kazi kwa bidii na
vadilifu zaidi.

Alisema ili kuwa na taifa lenye

viongozi waadilifu ni muhimu pia
watu wake wawe waombaji kwa
ajili ya nchi yao.

“Huwezi kuwa na taifa bora

kama si wacha Mungu na kama
viongozi watakuwa wacha Mungu
na kujawa na hofu ya Kimungu, ni
wazi kuwa vitendo vya uonevyu,
ulaji rushwa, ufisadi na unyan-
yasaji havitakuwapo,” alisema.
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Mbunge atamba
kutatua kero maji

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MBUNGE wa Kyela, Ally Kinana-
si, amewahakikishia wananchi wa
wilaya hiyo kuwa kipindi cha uon-
gozi wake atahakikisha wanapata
maji ya uhakika ya bomba.

Kinanasi aliyasema hayo juzi
alipokuwa kwenye ziara ya kuka-
gua vyanzo mbalimbali vya maji
yanayotumika wilayani humo
ambavyo vingi vinapatikana katika
Halmashauri ya Busokelo wilayani
Rungwe.

Alisema serikali imeipatia Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela pesa
nyingi kwa ajili ya ujenzi na ukara-
bati wa miradi mingi na kwamba
baadhi ya miradi hiyo imekamilika
na mingine ipo katika hatua mbalim-
bali za ukamilishaji.

Mbunge huyo alisema ili miradi
inayotekelezwa na serikali iwe na
faida kwa wananchi na idumu kwa
muda mrefu, ni lazima kila mwa-
nanchi ashiriki kwenye utunzaji wa
vyanzo vya maji ikiwamo kutokata
miti kwenye vyanzo hivyo.

“Tuna miradi mingi ambayo
asilimia kubwa ya vyanzo vyake
Vvipo Busokelo. Sasa ni wajibu wetu
kuhakikisha kwamba tunavitunza
vyanzo hivi kwa kuvitembelea mara
kwa mara ili tuwe na uhakika wa
kupata maji muda wote,” alisema
Kinanasi.

Alizitaka jumuiya za watumia maji
wilayani humo kuhakikisha zinaku-
sanya mapato ya kutosha maten-
genezo ya baadhi ya vifaa kwenye
miradi hiyo yawe yanafanyika mara
kwa mara.

Baadhi ya wananchi wa wilaya
hiyo, waliishukuru serikali kwa
kutekeleza miradi ya maji ambayo
waliahidiwa kwa madai kuwa kwa
sasa huduma hiyo ipo kwa kiwango
kikubwa tofauti na ilivyokuwa awali
ambapo walikuwa hawana uhakika
wa huduma hiyo.

Joseph Mwakifuna, mkazi wa mji
wa Ipinda, alisema awali walikuwa
wanategemea sana maji ya kwenye
visima ambayo usalama wake ni
mdogo kwa afya zao lakini sasa hivi
wanatumia majisafi ya bomba.

Alisema kabla ya maji ya bomba
kuanza kutumika, mara nyingi
wananchi walikuwa wanaumwa

matumbo na mlipuko wa kipindupin-:

du ulikuwa unawasumbua hasa Kip-
indi cha mvua ambapo maji machafu
valikuwa yanaingia kwenye visima.

“Sasa hivi maji ya visima tunaya-
tumia kwa ajili ya kufulia nguo na
kuoga, hakuna tena kunywa kwa
sababu tuna maji safi ya mabomba
na tunahamasishwa kila mwenye
uwezo avute bomba nyumbani
kwake,” alisema Mwakifuna.

Alisema hata katika Kituo cha
Afya cha Ipinda ambacho ni miongo-
ni mwa vituo bora vya afya katika
Mkoa wa Mbeya, maji yalikuwa ni
tatizo kubwa awali lakini kwa sasa
yapo va kutosha.

[ N

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TU mmoja asiyefa-
hamika jina wala
anakotokea, anayed-
haniwa kuwa ni
jambazi, ameuawa kwa kupigwa
risasi katika majibizano ya risasi
na polisi mkoani hapa akiwa na
wenzake watano katika kituo ki-
kuu cha mabasi cha Mbeya.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi (ACP) Jerome Ngowi,
alisema tukio hilo lilitokea usiku
wa kuamkia juzi saa 6:10 usiku
baada ya wananchi kutoa taarifa
za siri kuhusu watu hao.

Alisema baada ya jeshi hilo ku-
pata taarifa hizo, lilituma kikosi
maalumu cha kupambana na
uhalifu ambacho baada ya kufika
katika eneo hilo, wahalifu hao

s . |

Mtuhumiwa ujambazi avaw
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Kaimu
Kamanda

wa Polisi wa
Mkoa wa

4 Mbeya, Kam-
ishna Msaidizi
wa Polisi Je-
rome Ngowi,
akiwaonyesha
waandishi wa
habari baadhi
va silaha am-
bazo jambazi
aliyeuawa
kwenye
majibizano
ya risasi na
polisi kwenye
kituo kikuu
cha mabasi

Mbeya usiku
wa kuamkia
juzi, aliyoku-
wa anaitu-
mia. PICHA:
~ NEBART
MSOKWA

tka Sasq

walishtuka kuwa wanafuatiliwa
ndipo wakaanza kutimua mbio.

Ngowi alisema wakati wana-
timua mbio, mmoja wao ambaye
alikuwa na silaha, alianza kuru-
sha risasi ndipo askari wakajibu
mapigo kwa kumrushia risasi am-
bazo zilimjeruhi vibaya na wakati
anapelekwa katika Hospitali ya
Kanda ya Rufani ya Mbeya alifari-
ki dunia. Kamanda Ngowi alisema
baada ya kumpekua, walikuta
bunduki moja aina ya shotgun
iliyotengenezwa kienyeji, risasi 12
za shotgun na maganda mawili ya
risasi.

“Wenzake walikimbia na ku-
tokomea kusikojulikana, lakini
tunaendelea na msako. Mwili wa
marehemu umehifadhiwa katika
Hospitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya na marehemu anakadi-
riwa kuwa na umri kati ya miaka

30 na 35,” alisema. Katika tukio
lingine, Kamanda Ngowi alisema
jeshi hilo linawasaka watu wawili,
wakazi wa Matundasi wilayani
Chunya kwa tuhuma za kufanya
mauaji. Aliwataja watu hao kuwa
ni Juma Sunzima na Marry Dai-
mon, ambao wanadaiwa kumuua
Juma Kitemango (48) ambaye ali-
kuwa mume wa Marry.

Alisema Kitemango aliuawa
na watu hao kwenye ugomvi wa
kimapenzi baada ya kumfumania
Sunzima na mkewe wakifanya
mapenzi nyumbani kwake na
wakati wa mapambano watuhu-
miwa walimuua kwa kumkata na
kitu chenye ncha kali na kumcho-
ma jicho la kushoto na utosini.

“Katemango alifariki dunia
wakati akiendelea kupatiwa mat-
ibabu kwenye zahanati ya Matun-
dasi, lakini inasemekana kuwa

a Kwa risasi

yeye na mkewe walikuwa na
ugomvi wa muda mrefu,” alisema
Kamanda Ngowi.

Alisema mwili wa marehemu
umehifadhiwa katika zahanati
hiyo na kwa ajili ya uchunguzi wa
kitabibu huku wahusika wakien-
delea kusakwa ili wachukuliwe
hatua za kisheria.

Wakati huo huo, alisema mtoto
mmoja aliyefahamika kwa jina la
Bradon Wiseman (4) mkazi wa
Rungwe, alifariki dunia, huku
mwenzake Alen Kaduma (6) aki-
jeruhiwa sehemu mbalimbali za
mwili wake baada ya nyumba
walimokuwa wamelala kuwaka
moto. Alisema chazo cha moto
huo ni kibatali ambacho walikia-
cha kikiwaka kuunguza nguo
zilizokuwa zimening’inizwa na
kisha kusababisha madhara hayo.

Watembea kilomita saba kusaga nafaka

Na Nebart Msokwa, MBEYA

go na Igale vilivyoko katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wanatembea umbali wa zaidi ya
kilomita saba kwenda kusaga
nafaka katika Mji wa Mbalizi ku-

wa na huduma hiyo liche ya seri-
kali kuendelea kusambaza nisha-

wananchi hao waliiomba serikali
kuwasaidia kupata huduma hiyo
haraka ili kawapunguzia adha ya
kuzifuata huduma zinazotumia

nishati hiyo Mbalizi.
Diwani wa Kata hiyo, Michael
Mwanibhungu, alisema wa-

sana huduma hiyo kutokana na
matatizo ambayo wanakabiliana
nayo.

Alisema wana shughuli nyingi
ambazo zinahitaji uwepo wa ni-
shati hiyo ikiwamo kuchaji simu,
kuchomelea pamoja na matumi-
zi mengine ya nyumbani.

“Kuna watu  wamenunua
mashine wanazo ndani, lakini ha-
wawezi kuzisimika kwa sababu
umeme haupo, sasa tunaiomba
serikali iharakishe mchakato wa
ili tuondokane na adha hii,” alise-
ma Mwanibhungu.

Alisema umeme ni kichocheo

kutokana na kuwa moja ya njia

za kuwazuia vijana kukimbia
maeneo hayo na kukimbilia mae-
neo ya mjini hali ambayo huwa
inazorotesha nguvu kazi kwenye
maeneo hayo.

Naye Vumilia Mwajanga alise-
ma mbali na huduma ya mashine
za kusaga pia wanawake huwa
wanatamani kuanzisha viwanda
vidogo, lakini wanashindwa ku-
tokana na kukosa nishati.

Alisema wamekuwa wakipata
mafunzo mbalimbali ya ujasiri-
amali lakini wanashindwa kuy-
atumia hasa kutengeneza sabuni,
kuanzisha saloon na vwanda
vingine. Akizungumzia tatizo
hilo, Njeza alisema jimbo hilo
40 ambavyo bado havijafikiwa
na huduma ya umeme vikiwemo
vya Shongo na Igale vilivyoko ka-
tika Kata ya Igale.

Njeza alisema serikali imeshav-
ya mwaka huu ili na vyenyewe
vipatiwe umeme na kwamba
mpaka kufikia mwishoni mwa
mwaka huu jimbo zima litakuwa
na umeme.
na mjini, hivyo vinaona faida
ambazo wenzao wanazipata hali
ambayo inawafanya wawe na
shauku kubwa ya kuunganishiwa
huku akidai kuwa huduma hiyo
inahitajika kwenye shule na za-
hanati.

“Nimeongea na Waziri wa Ni-
shati na akanihakikishia kuwa vi-
jiji vyote vitapata umeme ndani
ya muda mfupi ujao na sasa hivi
wanaendelea na mchakato wa
makandarasi, kwa hiyo nawaom-
ba wananchi wawe na subira,”
alisema Njeza.



Mwinyi aahidi kulinda amana ZSSF

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na Mwe-

nyekiti wa Baraza la Map-

induzi, Dk. Hussein Ali

winyi, amesema seri-

kali itaendelea kufanya kazi kwa

karibu na uongozi wa Mfuko wa

Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF)

kuhakikisha amana zote za wana-
chama zinasimamiwa ipasavyo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi
katika hotuba yake ya ufunguzi
wa jengo jipya la Hifadhi Building
lililoko Tibirinzi, Wilaya ya Chake-
chake, Mkoa wa Kusini Pemba,
ikiwa ni miongoni mwa sham-
rashamra za sherehe za miaka
57 ya Mapinduzi ya Zanzibar ya
mwaka 1964.

Katika hotuba hiyo, Rais Mwinyi
alisema ni jukumu la serikali ku-
hakikisha inachukua hatua zina-
zofaa na kwa wakati katika ku-
hakikisha mfuko huo unaendelea
kuimarika, unaongozwa na kusi-
mamiwa na viongozi walio makini

na wanaojiepusha na vitendo vya
ubadhirifu, rushwa na wizi.

Alisisitiza kwamba serikali ita-
hakikisha wanachama wa mfuko
huo wanaishi bila kuwa na wasi-
wasi wa hatima ya amana wanay-
owekeza ambayo mara nyingi
huwa ni tegemeo kubwa katika
maisha ya wafanyakazi baada ya
kustaafu.

Dk. Mwinyi aliwataka viongozi
kuhakikisha fedha inayoweke-
zwa, inazalisha na shughuli zote
za uendeshaji wa taasisi hiyo zi-
nafanywa kwa weledi, umahiri na
umakini mkubwa.

Alisema kuwapo kwa majengo
ya ofisi za kisasa ni hatua muhimu
katika juhudi hizo za kuvutia
wawekezaji kisiwani Pemba.

Alisema kazi kubwa imefanywa
na Serikali ya Awamu ya Saba kui-
marisha mazingira ya kufanya kazi
kisiwani Pemba, ambapo majengo
mengi ya serikali yamejengwa na
mengine yamefanyiwa matengen-
ezo makubwa katika kipindi cha
miaka 10 iliyopita.

Katika hotuba yake hiyo, Rais
Mwinyi pia aliwahimiza viongozi
wa (ZSSF) kuhakikisha taratibu za
ukodishaji wa maduka yaliyomo
katika maduka mapya ya Michen-
zani Mall na jengo la Thabit Kom-
bo kwa kuwa ni kipindi kirefu tan-
gu majengo hayo yalipozinduliwa
rasmi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
(Fedha na Mipango), Jamal Kas-
sim Ali, alisema kukamilika kwa
ujenzi huo ni mafanikio makubwa
kwa kuwa kutaongeza ufanisi na
mapato.

Alisema kukamilika kwa jengo
hilo kunatokana na ushirikiano wa
Mfuko wa ZSSF, Wizara na Bodi ya
Mfuko huo sambamba na ushauri
mkubwa uliokuwa ukitolewa
na Rais juu ya mfuko huo, huku
akieleza taasisi za serikali kuwa
makini katika kutekeleza miradi
kama hiyo.

Alisema kwamba fedha zilizo-
tumika ni michago ya wanachama
wa ZSSF, hivyo ni vyema zikarudi
na kupata tija kwa wanachama wa

mfuko huo huku akiwataka wale
wote watakaokodi jengo hilo, kuli-
pa fedha zinazotakiwa.

Katibu Mkuu Wizara ya Nchi,
Ofisi ya Rais (Fedha na Mipango),
Khamis Mussa Omar, alisema ZSSF
iliamua kujenga jengo hilo jipya
la kisasa linaloendana na mahitaji
ya sasa na ya baadaye, akibainisha
kuwa mkataba wa ujenzi ulitiwa
saini Julai 4, 2019 baina ya ZSSF
na Kampuni ya Kizalendo ya Qual-
ity Building Contractors baada ya
kampuni hiyo kuwa mshindi wa
zabuni.

Ujenzi ulianza rasmi Agosti Mosi
2019 na utalikiwa kukamilika Julai
31,2020, lakini kutokana na vikwa-
zo vilivyobainika wakati wa ujenzi
na athari ya maradhi ya corona,
ulikamilika rasmi Oktoba mwaka
jana.

Jengo hilo la ghorofa tatu,
limegharimu jumla ya Sh. bilioni
79 zimetarajiwa kutumika katika
ujenzi wa jengo hilo ambalo hadi
sasa, jumla ya Sh. bilioni 5.3 zime-
shalipwa kwa mkandarasi.

Prof. Razack
Lukina Mtaala-
mu wa Uchumi
kutoka Chuo
Kikuu cha Dar
es Salaam
(UDSM) aki-
wasilisha mada
kuhusiana na
uchumi wa
buluu wakati

wa kongamano
la Jumuiya za
Chama Cha Map-
induzi za UWT,
UVCCM na Wa-
zazi, lililofanyika
katika ukumbi
wa Sheikh Idrisa
Abdulwakil Kik-
wajuni Zanzibar.
‘ PICHA: IKULU
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Daktari: Jamii iendelee kujilinda corona

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

DAKTARI Sanaa Said wa Hospi-
tali Kuu ya Mnazimmoja, ameitaka
jamii kuendelea kuchukua tahad-
hari na kufuata miongozo yote
inayotolewa na Wizara ya Afya, ili
kujikinga na maradhi ya mlipuko
ikiwamo corona.

Alitoa hadhari hiyo jana wakati
wa mafunzo ya siku moja ya kuten-
geneza ujumbe kuhusu kujik-
inga na virusi vya corona kwenye
ukumbi wa Mtakwimu wa Serikali
uliopo Mazizini visiwani hapa.

Alisema hatua ya wananchi ku-
jikinga na kuendelea kuchukua
tahadhari juu ya magonjwa ya
mlipuko, itasaidia jamii kubaki

salama na kuendelea kutekeleza
majukumu yao kwa ufanisi.

Dk. Sanaa alisema licha ya kuwa
sasa Zanzibar hakuna maradhi
hayo ya corona, jamii inasisitizwa
kuendelea kuchukua tahadhari
pamoja na kujikinga kwa kuwa
baadhi ya nchi maradhi hayo yapo
na wageni kutoka sehemu tofauti
wanaingia ndani ya visiwa hivyo.

Alitumia fursa hiyo kuisisitiza
Taasisi ya Panje Project kuende-
lea kuiunga mkono serikali katika
kutoa elimu hiyo kwa kuwa ita-
chochea jamii kujikinga na kufika
haraka vituo vya afya pale wan-
apoona wana dalili ya maradhi
hayo.

“Afya ni kitu muhimu kwa bi-
nadamu kwani ndiyo chachu ya

kuwawezesha kufanya shughuli
mbalimbali za maendeleo na ku-
chochea ukuaji wa uchumi,” alise-
ma. Meneja wa Taasisi hiyo Mu-
hammad Suleiman Said, alisema
wameamua kutoa mafunzo hayo
ili kuiunga mkono serikali juu ya
kupambana na ugonjwa huo.
Akizungumzia mkutano huo,
alisema wameamua kufanya mku-
tano huo ili kupata ujumbe ambao
wataupeleka kwa jamii kwa lengo
la kuchukua tahadhari juu ya ku-
jikinga na virusi vya corona.
Alifahamisha kwamba elimu
hiyo itatolewa kwa njia ya vitendo
ambayo watapita katika vyuo vya
madrasa, skuli na kuweka mikuta-
no kwa wanajamii ili kuwakumbu-
sha kuendelea kuwa na tahadhari.

Meneja huyo alisema katika ku-
fanikisha suala hilo, watahakikisha
wanashirikiana na wadau mbalim-
bali wa serikali na binafsi ili kuona
lengo linafanikiwa kwa asilimia
kubwa.

“Asilimia kubwa ya wananchi
hivi sasa wamejisahau kwa kuona
kwamba maradhi hayo hamna,
lakini mipaka iko wazi na wageni
wanaingia, hivyo ni jamii ikum-
bushwe ili kuchukua tahadhari,”
alisema.

Mafunzo hayo ya siku moja
yaliandaliwa na taasisi ya Panje
kupitia mradi wa ushiriki wa afya
ya jamii juu ya kupunguza athari
za maradhi ya mlipuko ikiwamo
maradhi ya corona katika mikoa
yote ya Unguja na Pemba.

]
Mbunge abaini
shida malezi
ya watoto

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MBUNGE wa Viti Maalum
Mkoa wa Kusini Unguja,
amewataka wazazi na walezi
kushirikiana na walimu wa
madrasa ili kuwalea watoto
katika misingi ya dini ya Kiis-
lam na kupata vijana wenye
malezi bora, upendo, uzalendo
na kujenga taifa bora lisilo na
vitendo vya udhalilishaji.

Mwatumu Dau Haji alitoa rai
hiyo wakati wa hafla ya kuka-
bidhi vitendea kazi kwa Ma-
drasatul Sanaa Muntahal-kalam
huko Ukongoroni, akisema dini
ina mchango mkubwa katika
kuwajenga watoto kiimani na
hatimaye kupata kizazi chenye
nidhamu nchini.

Alisema elimu ya dini hasa
Qur-an, ina maelekezo ma-
zuri na haikuacha kitu katika
suala la malezi na namna jamii
inavyotakiwa kuishi, hivyo
amewataka wanajamii kuifuata
ili kupunguza vitendo vya
udhalilishaji hasa kwa watoto
ambao wamekuwa waathirika
wakubwa wa kadhia hiyo.

“Ikiwa tunataka vitendo vya
udhalilishaji viondoke, basi
tufuate misingi na miongozo
iliyomo katika kitabu cha Qur-
an na mafundisho ya Mtume
Muhammad (S.A.W). Ni vyema
wazazi, walimu na walezi kuzi-
tumia madrasa katika kutoa
malezi bora,” alishauri.

Katika hafla hiyo, mbunge
huyo alikabidhi mabusati na
kompyuta kwa madrasa hiyo ili
kuiendeleza.

Mbunge huyo pia alipata fur-
sa va kukutana na viongozi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Kusini Unguja na
alichangia Sh. milioni mbili kwa
ajili ya shughuli za kichama.

Aliwataka viongozi wa chama
hicho Mkoa wa Kusini Unguja
kutumia fedha zinazotolewa na
viongozi wa chama hicho kwa
maslahi ya chama na jumuiya
zake.

Mbunge huyo pia alizindua
kikundi cha Vikoba Wilaya ya
Kusini Unguja na kuchangia
Sh. milioni mbili kwa ajili ya
kukiendesha kikundi hicho ili
kujikwamua kiuchumi.

Wawakilishi wa Viti Maalum
Wanawake Mkoa wa Kusini
Unguja walichangia Sh. milioni
mbili na nusu katika Kikundi
cha Vikoba Wilaya ya Kusini
unguja.

Akizungumza kwa niaba ya
wanakikundi hicho, Salama Ali
Hamadi, amesema lengo kuu
la kikundi hicho ni kuweka
na kukopa pesa ili kupunguza
umaskini kwa kufanya biashara
na kusomesha watoto.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)

Mahakama ya Mwanzo...Ya.MBALIZI..... Wilaya...ya
[RPTTOITIN |- ) ( WP

NAMBARI

...... 143......Y/ 2020,
MDAI...FADISHENI...
KAMWEL/
DHIDI ....YA...
MDAIWA.......| REBEKA
MWAKLA
KWA:... .. .REBEKA MWAKWILA. ..ot
KK...KIONGOZIWA ...SERIKALL... MTIMBILA ...MALINYL...
MOROGORO

Kwakua Mdai/Wadai Ameleta /Wameleta Madai Yake/Yao.....
JUU...YA...MADAI...YA.. KUACHANA...(TALAKA)......
Kwahiyol itaji itajiwa Ki ia Binafsi katika
Mahakama hii siku ya Tarehe 14/01/2021 Saa 2:30
Asubuhi,kwa kujibu Madai hayo na kwakuwa siku hiyo ni siku
ya kukatwa Shauri hilo,nilazima kuleta Shahidi Wako/Wenu
na Hati zote zinazohusu Shauri hilo kwa ajili ya Kujitetea
katika Shauri hilo.
Angalia kama Hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
Mahak ithibi kama pokea kuitwa Shaurini,hii
itaweza kutoa Hukumu kuwa Umeshindwa/Ameshindwa.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Chapa ya Mahakama
leo hii Tarehe 30/12/2020.

HAKIMU MKAZI Vo
MAHAKAMA YA MWANZO T
MBALIZI-MBEYA S il

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S-M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo

MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;06/202|
Ombi la MARY SILVERIUS
HAULE, Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu THEODOSY
JOSEPH MSOGOYA Watu wote
wanaodai kuwa na uhusiano wowote

na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria
shaurini mnamo tarehe
12/02/2021 kabla ya muombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu
huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 06/01/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S-M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo

MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;07/2021
Ombi la SAUDA JUMA
KAPELA Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu MWADAWA
OMARY MAPANGA. Watu
wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu
kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 09/02/2021
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.VVosia ya
marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe
06/01/2021. il

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Mahakama ya wilaya ya DODOMA MJINI
Wilaya ya DODOMA

MADAI NAMBARI 274/2020

MDAl ZABRON MROBEZI

MDAIWA ANNA JOHN RUSAKU

Kwa ANNA JOHN RUSAKU

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAIYATSH 2,018,000/=

Hivyo  unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii siku ya Tarehe 21/01/2021 saa 2.30
asubuhi kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo
ya kuitwa shauri hilo ni lazima kuleta mashidi
wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo
kwa ajili ya kujitetea shauri hilo.

Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
mahakama itadhibitisha kama umepokea kuitwa
shaurini, hii itaweza kutoa hukumu kuwa
umeshindwa. Hati hii yatolewa kwa amri yangu na
chapa ya mahakamabhii leo tarehe 30/12/2020.

UPOTEVU WA KADI

YA PIKIPIKI

EDWARD JOSEPH NGOGO
MTAJWA HAPO JUU
ANATANGAZA KUPOTELEWA
KADI YA PIKIPIKI AINA YA
BOXER
USAJILI NAMBA
MC.113.BYY
TAARIFA YA POLISI NI KUMB
No.MBE/TUK/RB/232268/2019
CONTOROL No0.991088985750
KWA YEYOTE MWENYE
TAARIFA APELEKE KITUO
CHOCHOTE CHA KARIBU

NAYE.

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

GABRIELA FIRMIN
SUKUMS anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T410CXQ Toyota IST colour
SLIVER Chasis namba
NCP650033637 Engine
namba 1NZ9215876 yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilicho karibu.
TAARIFA YA Polisi:
MWA/NYA/RB/2547/2021

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

LEONARDD MAGUTA KUNZA
ANATANGAZA KUPOTELEWA

NAKADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 805
DCR AINAYATOYOTA
KLUGER STATION WAGON
YENYE ENGINE NO
2AZ1744403 NA CHASSIS NO
ACU 250036720
KWA YEYOTE ATAKAYE IONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/TR/RB/03/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;03/2021

Ombi la LINDA C NGIDO,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
KIHARA NGIDO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 19/01/2021 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi

hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwva tarehe

05/01/2021.
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TARZANIA
LDING ROOM Ko 0

TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

Ninautangazia umma kuwa, kwa Amri ya
Mahakama ya Mwanzo Chamwino mijini
wilaya ya Dodoma nitauza kwa mnada wa
hadhara nyumba moja iliyopo kwenye
kiwanja nambari 15 kitalu K Kisasa
North ndani ya Jiji la Dodoma mali ya
FABIANI WENGA ili kufidia deni analodai-
wa na IMARIKA FINANCIAL SERVICES.
Mnada utafanyika mahali nyumba ilipo na
nyumba itauzwa kama ilivyo, siku ya
tarehe 24/01/2021 saa nne 4:00 asubuhi.
karibuni nyote, usisite kuwasiliana nasi
kwa maelekezo zaidi kupitia simu namba
0735 170 553 (DALALI WA MAHAKAMA)

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

SHAURI LA MADAI NA. 296/2020

AMOS STANSLAUS MASUNGA ... MDAI
DHIDI YA
THOMAS MASHIMBA..........coouonrranrnannnnnd MDAIWA
EXCUTION NO. 11/2010
JACKSON ELIAS MASHAMBO............ovvnnne PETITIONER
VERSUS

JOSEPH JUMA BUJIMILE ........ JUDGEMENT DEBTOR

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA
YA NYAMAGANA NA MAHAKAMA YA HAKIMU MFAWIDHI
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA WADAIWA
AMBAZO NI NYUMBA NA MNADA UTAFANYIKA MAHALA
MALI ZILIPO.

SN | MALIINAYOUZWA | MAHALI MUDA

NYUNBAPLOT725 | NYAKATO 200172021 SAA § NCHANA NA

KUENDELEA

KIWANJA BUSWELULALA 200172021 SAA § HCHANA NA
CENTER KUENDELEA

NYUNBA KISESAKANYAMA
CENTER

KIWANJA NYANHONGOLO 200172021 SAA § NCHANA
§ | NYUMBA ISAMILO-KASKAZINI'A" | 19/01/2021 SAA B NCHANA

200172021 SAA 4 ASUBUHI NA KENDELEA

CIVIL CASE NO. 71/2019
ADMIRE OIL LIMITED .....voousssmnsresssssssnnend PLAINTIFF
PETROLUX SERVICE STATION......occorurren DEFENDANT
DC MATRIMONIAL CASE NO. 04/2019

GABRIEL MASUMBUKO JOSEPH PLAINTIFF
VERSUS
PERPETUA CHAUSIKU GEORGE ........ DEFENDANT(S)

KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA
YA NYAMAGANA NA MAHAKAMA YA HAKIMU MFAWIDHI
TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA WADAIWA
AMBAZO NI NYUMBA, KIWANJA NA GARI, NA MNADA
UTAFANYIKA MAHALA MALI ZILIPO.

SN MALIINAYOUZWA MAHALI MUDA

1 VIWANJA BUZURUGA Kiwanja | 30/01/2021 SAA 4
Na. 449 and 450 Kitalu | ASUBUHINA

G Nyakato Area. KUENDELEA

30/01/2021 SAA 6
MCHANA NA
KUENDELEA
20/01/2021 SAA 4
ASUBUHINA
KUENDELEA

2 GARI-1SUZU lenye | Mwanza Pasiansi
namba T 278 ALN

4 NYUMBA NYAKATO- MAHINA

MASHARTI YA MNADA

1. MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI
ITAKAYOAFIKIWA KWENYE MNADA  NA ITAKAYOSALIA
ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE, KUSHINDWA
KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUA AMEPOTEZA HAKI
YAKE YA MSINGINA MNADA UTARUDIWA TENA.

2. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA
KUNUNUA MALI KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MASHARTI YA MNADA

1. MTEJA ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI
ITAKAYOAFIKIWA KWENYE MNADA  NA ITAKAYOSALIA
ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE, KUSHINDWA
KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUA AMEPOTEZA HAKI
YAKE YA MSINGINA MNADA UTARUDIWA TENA.

[\

GHARAMA  ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA
KUNUNUA MALI KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

MAWASILIANO: 0713 342969/ 0766 342969 MAWASILIANO: 0713 342969/ 0766 342969

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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“— 21 wafa wakishambuliwa
na waasi ADF Mashariki

Upinzani CAR
wataka matokeo :
va uchaguzi :
urais yafutwe

Bangui, CAR

WAGOMBEA 10 wa upinzani katika
uchaguzi wa rais uliofanyika katika
Jamhuri ya Afrika ya Kati (CAR),
wametoa wito wa pamoja, kutaka
matokeo ya uchaguzi huo yafutwe.

Wagombea hao, wanadai kuli-
kumbwa na hitilafu nyingi.

Mwanzoni mwa wiki hii, Tume ya
Uchaguzi ya nchi hiyo, ilimtangaza
Rais Faustin Archange Touadera,
kuwa mshindi wa uchaguzi huo wa
Desemba 27, mwaka jana, kwa asil-
imia 53.92 va kura zilizopigwa.

Ushindi huo ni iwapo,
utathibitishwa na mahakama ya
juu ya taifa hilo, ikimaanisha kuwa
hakutakuwapo duru ya pili ya
upigaji kura.

Juzi, mgombea wa nafasi ya pili
aliyepata asilimia 21.01 Waziri
Mkuu wa zamani, Anicet Georges
Dologuele, alisema tume hiyo, im-
echukua hatua ya kuwapuuza wapi-
gakura karibu 950,000 waliozuiwa
kupiga kura kutokana na ghasia za
makundi yenye silaha.

Mshindi wa nafasi ya tatu, Martin
Ziguele, alisema hayapi umuhimu
wowote, matokeo yaliyotangazwa
na tume akiyataja kama matokeo
va aibu kwa nchi. DW

UNHCR yapokea
wakimbizi 800
kwa wiki moja
kutoka Tigray

Geneva, USWISI

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la
kuhudumia Wakimbizi (UNHCR),
l[imeandikisha wakimbizi wapya
katika mpaka wa Sudan na Ethio-
pia, takriban 800 waliovuka mpaka
kutoka eneo la Tigray.

Wakimbizi hao walitokea nchini
Ethiopia na kuingia Mashariki mwa
Sudan, siku chache za mwaka huu
wa 2021.

Akizungumza na waandishi wa
habari kwa njia ya simu, mjini
Geneva Uswisi, Msemaji wa UNHCR,
Andrej Mahecic, alisema tangu
Novemba mwaka jana, zaidi ya
wakimbizi 56,000 kutoka Ethiopia
walifungasha virago kukimbia
machafuko na kuingia nchi jirani
Sudan.

UNHCR, limesema wakimbizi wa-
naowasili wanafika na nguo pekee
walizovaa, wakiwa wamechoka
na dhaifu baada ya safari ya siku
kadhaa.

Linasema, asilimia 30 ya wakim-
bizi ni chini ya umri wa miaka 18 na
asilimia tano wana umri wa zaidi ya
miaka 60. UN

Beni, DRC

WATU 21 wameuawa Mashariki mwa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), baada ya kushambuliwa na
waasi wa kundi la ADF, ambalo lime-
laumiwa kusababisha vifo vya mamia
ya watu, mwaka jana.

Ripoti kutoka Jeshi la Umoja wa
Mataifa (MONUSCO), limesema kuwa,

!

Mwenda, eneo la Rwenzori.
Hata hivyo, kiongozi wa eneo hilo,
Donat Kibwana, alisema ni watu 22

Watu 10 waliopoteza maisha, 10 kati yao ni
Wwameje- wanawake.

wgl:‘gl:ga Kibwana alisema kuwa watu 10
hawajulikani walijeruhiwa katika shambulizi hilo
waliko. dhidi ya raia katika Wilaya ya Beni.

“Watu 10 wamejeruhiwa na wen-
gine hawajulikani waliko,” alisema

Mauaji hayo yanatajwa ya pili
ndani ya wiki moja, tangu mwaka
mpya wa 2021 ulipoanza, baada ya
Tingwe.

Kundi la waasi wa ADF,
limelaumiwa kusababisha vifo vya
watu karibu 800 mwaka 2020,
katika Jimbo la Kivu Kaskazini na
Ituri, maeneo ambayo yanapakana
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Magari yakiwa yamejipanga ili kuwafanyiwa uchunguzi wa maambukizi yé \}irusi Vvya corona, watu waliomo kwenye
magari Uwanja wa Dodger, Los Angeles, Marekani. Juzi nchi hiyo, ilirekodi vifo vya corona 4,000, kulingana na Chuo
Kikuu cha Johns Hopkins. PICHA: REUTERS

Museveni amteua
mwanajeshi kusimamia
usalama Uganda

Kampala, UGANDA

RAIS Yoweri Museveni wa Uganda,
amemteua Meja Jenerali Kayanja Mu-
hanga, kuwa Mratibu wa masuala ya
Usalama, nchini humo.

Naibu Msemaji wa Jeshi, Luteni
Kanali Deo Akiiki, aliiambia BBC
kwamba, Meja Jenerali Muhanga,
atakuwa mratibu wa operesheni za
vitengo vyote vya usalama.

“Ni kweli kwamba Brigedia Kayanja
Muhanga, amepewa nafasi ya kura-
tibu vikundi vyote vya usalama kwa
madhumuni ya kuunganisha shughuli
ya usalama wa pamoja hususan katika
mji wa Kampala na nchi yote,” alisema
Akiiki.

“Hiyo ina maana kwamba atakuwa

kiunganishi kati ya kikosi cha polisi,
jeshi na idara ya ujasusi.”

Rais Museveni, aliweka shinikizo
kwa polisi wa mji wa Kampala, ambao
karibia watawaliwe na ghasia za wa-
halifu.

Tangu uzinduzi wa kamera za CCTV,
kituo kinachohusika na jeshi pamoja
na maofisa wa polisi, kilibuniwa katika
kituo cha polisi cha Kampala.

Kulingana na gazeti la the Monitor,
kunapotokea tishio lolote Meja Jen-
erali Samuel Kawagga, Kanali Keith
Katungi, Kamanda wa Polisi mji wa
Kampala, Moses Kafeero na kamanda
wa polisi wanaosimamia wanajeshi
hukutana katika kituo hicho cha kati
ili kutafuta mbinu ya kuangazia tatizo
lililopo. BBC

Ujerumani yarefusha
mapambano corona

Berlin, UJERUMANI

WANASIASA nchini Ujerumani wame-
kubaliana kurefusha hatua kali za ku-
Zuia kasi ya maambukizi ya virusi vya
corona, hadi Januari 31, mwaka huu.
Hatua hizo zilitangazwa na Kansela
wa Ujerumani, Angela Merkel, jana
usiku, baada ya mkutano na wakuu wa
majimbo ya shirikisho la Ujerumani.
Kulingana na hatua hizo, shule
zitaendelea kufungwa, na watu katika
wilaya zenye viwango vikubwa vya
maambukizi hawataruhusiwa kusafiri
umbali wa zaidi ya kilomita 15 kutoka
nyumbani kwao, bila sababu ya lazima.
Kansela Merkel, alimtetea Waziri wa
Afya, Jens Spahn anayekabiliwa na
ukosoaji kutokana na mapungufu ka-
tika usambazaji wa chanjo ya corona,
akisema anafanya kazi nzuri. DW
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GIROUD
AJIANDAR
u""Al(l
CHELSEA

LONDON, England

LIVIER Giroud anatarajiwa
kuendelea kukaa Chelsea
katika dirisha hili dogo la
Januari licha ya miamba ya
Serie A, Juventus kuonyesha kumbhi-

taji.

Mshambuliaji huyo wa Blues
atakaa London kwa sasa, lakini
alama za maswali zinabaki juu ya
siku zijazo za baadaye pale Stam-
ford Bridge.

Frank Lampard ameonyesha
nia yake ya kutaka kuendelea
kuwa na raia huyo wa Ufaran-
sa pale Stamford Bridge kwa
miezi mingine sita wakati
presha inakuwa juu ya nafasi
yake ya kuongoza klabu hiyo.

Mkataba ~wa  Giroud

! unamalizika Juni 2021 na

hakuna kifungu maalum
ambacho Chelsea inaweza
kuomba kumwongezea,
baada ya mwaka jana kutu-
mia kipengele cha kumbaki-
za kwa mwaka mwingine.

Kwa hiyo ‘The Blues’ ita-
hitaji kukubali makubalia-
no mapya na mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 34 ili aendelee
kusalia katika klabu
hiyo, na Giroud
amezungumza na
Le Dauphine Libere ’
juu ya hali yake.

Alisema: “Tamaa
ni kushinda kitu na
Chelsea msimu huu.
Kazi yangu yote, kwa m u d a
mfupi, naiona Chelsea. Sasa tunajua
kuwa mambo yanaenda haraka sana
katika mpira wa miguu, kwa uzuri na
ubaya. Nataka kuweka kichwa vizuri
na nizingatie zaidi kwenye uwanja.

EPL
kutosimama
Kwa corona

LONDON, England

LIGI Kuu England imebainisha kwamba,
michezo yake itaendelea kama kawaida
licha ya kurekodi visa vingi zaidi vya
maambuziki ya virusi vya corona.

Kwenye Ligi Kuu England kumer-
ekodiwa visa vipya 40 vya virusi vya
corona katika raundi nyingine ya hivi
karibuni wakati wa upimaji, ikiwa ni
zaidi ya mara mbili ya wiki iliyopita.

Matokeo ya kutia wasiwasi yanakuja
siku moja baada ya serikali ya Uin-
gereza kutangaza kuzuiliwa kwa kitaifa
(Lockdown) kwa nia ya kudhibiti kuenea
kwa virusi, baada ya kuongezeka zaidi.

Ligi Kuu ilipanua upimaji wake wa
kujaribu mara mbili kwa wiki na ma-
jaribio yaliyofanywa kwa wachezaji na
wafanyakazi kati ya Desemba 28 hadi
31, mwaka jana yalirudisha visa vipya
28, na 12 zaidi wakati wa zoezi la pili
la upimaji, kati ya Januari Mosi hadi 3,
mwaka huu.

Kiwango cha juu cha wiki kilichopita
Kilikuwa na matokeo 18 mazuri wakati
wa wiki iliyotangulia, kutoka Desemba
21 hadi 27.

Katika taarifa yake ya jana, Ligi Kuu
va England imesema: “Pamoja na idadi
ndogo va vipimo katika idadi kubwa
za klabu, ligi inaendelea na michezo
yake ichezwe kama ilivyopangwa.”

Ratiba tatu za timu za juu - mechi
yva Manchester City na mechi za

Everton na Fulham dhidi ya Totten-
ham na Burnley ziliahirishwa wiki
iliyopita.

WA

o

PREMIER
LEAGUE

Ferdinand hajali Pogba akiondoka

MANCHESTER, England

RIO Ferdinand amesema hajali ikiwa
Paul Pogba ataondoka Manches-
ter United wakati wa majira ya joto,
kwani anaamini klabu inapaswa
kumtolea macho nyota wa Aston
Villa, Jack Grealish.

Beki huyo wa zamani wa England
amelinganisha uwezo wa Grealish na
ule wa Lionel Messi na Ronaldinho.

Nafasi ya Pogba kwenye klabu hiyo
imekuwa ikizungumziwa kwa muda,

na wakala wake Mino Raiola akise-
ma anaona hatima ya mteja wake ni
kuwa mbali na Old Trafford.

Maneno hayo yalikuja wakati Unit-
ed walikuwa wakitapatapa katika Ligi
Kuu na walikuwa wameondolewa
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Tangu kupoteza kwa RB Leip-
zig Desemba mwaka jana, United
imeshinda mechi nne na sare mich-
ezo miwili kati ya sita ya mwisho
kwenye Ligi Kuu na wanalingana kwa
alama na Liverpool kileleni mwa msi-

mamo wa Ligi Kuu kabla ya mechi ya
jana dhidi ya Manchester City.

Pogba amefanya kazi kurudi kwe-
nye kiwango, lakini Ferdinand hao-
gopi ikiwa ataendelea au la.

“Kama akiondoka sioni tatizo,
Grealish anaweza kuziba vizuri sana
pengo lake,” alisema Ferdinand aki-
nukuliwa na Sky Sport.

“Kundoka kwake sio tatizo kwa
Manchester. Grealish ana kiwango
bora kabisa kama Messi na Ronald-
inho.”
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Napoli
yaikatalia
Atletico
kwa Milik

NAPLES, Italia

KLABU ya Napoli imeikataa ofa ya
Atletico Madrid ya kumsajili nyota
wake, Arkadiusz Milik, na mshambuliaji
huyo pia hataki kwenda Fiorentina.

Napoli wanatajwa kuwa wanahitaji
angalau euro milioni 15 ili kumuuza
mshambuliaji huyo ambaye kimsingi
atakuwa mchezaji huru pale mkataba
wake unapoisha Juni 30, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Calciomercato, AS na
RMC Sport, Napoli imeikataa ofa hiyo
kwa kile kinachotajwa kuwa ni ndogo.

Atletico wanaripotiwa kwamba
walikuwa wamejiandaa kutoa kiasi
cha euro milioni sita hadi saba kwa
nyota huyo raia wa Poland, wakati pia
Marseille nao wakiwa hawajajiandaa
kufikia dau la euro milioni 15 wanaloli-
taka Napoli.

Klabu pekee ambayo inaonekana
kuwa tayari kutoa ofa ya kiasi amba-
cho klabu inakitaka ni Fiorentina, lakini
mshambuliaji huyu hana mpango wa
kuhamia Fiorentina.

Milik amekuwa nje ya kikosi tangu
alipokataa kusaini mkataba mpya au
kukubali kukamilisha uhamisho.

PARIS, Ufaransa

KOCHA mpya wa Paris St-Ger-
main, Mauricio Pochettino, ame-
sema mchezaji yeyote mkubwa
anakaribishwa kuwa sehemu ya
familia ya klabu hiyo.

Amesema hayo wakati nyota
wa Barcelona, Lionel Messi akiwa
anahusishwa kutua ndani ya kla-
bu hiyo.

Pochettino aliulizwa na kuzun-
gumzia pia juu ya ujio wa Messi,
Dele Alli na kiungo mshambuliaji
Christian Eriksen ambao wame-
kuwa wakihusishwa na klabu
hiyo.

“Kiuhalisia hatujawagusia wa-

Pochettino awaita
nyota wakubwa

chezaji hao, lakini kila mchezaji
mkubwa anakaribishwa katika
timu yetu,” alisema Pochettino
ambaye alikuwa anazungumza
nawaandishi wa habari kwa mara
ya kwanza tangu ajiunge na PSG.

Katika dirisha kubwa la usa-
jili lililopita, Messi aliweka wazi
matamanio yake ya kuondoka
Barcelona ingawa  baadaye
aliamua kubaki.

Messi amekuwa akihusishwa
kwa muda kujiunga na PSG
pamoja na Manchester City, laki-
ni Pochettino hajaweka wazi juu
ya maingizo mapya, ila inafaha-
mika kuwa Messi anaweza kuwa
miongoni mwao.

LIVERPOOL, England

YOTA wa Colombia, James

Rodriguez, amesema

kuwa alichagua kujiunga

na Everton kwa sababu
alikuwa anahitaji klabu ambayo in-
gemwamini.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 29, amekutana tena na kocha
wake wa zamani kule Real Madrid,
Carlo Ancelotti pale Goodison Park
baada ya kutimka Bayern Munich
katika muda wake wa mwisho Ber-
nabeu.

Rodriguez alipewa nafasi na An-
celotti na kuwa na mchango mkub-
wa mwanzoni kabisa mwa msimu.

Baada ya kupata jeraha alilaz-
imika kukosa mechi tano na sasa
anaendelea kujitahidi kurejea kwe-
nye kiwango chake.

“Nilitakiwa kwenda kwenye timu
ambayo itaniamini. Nilihitaji kuche-
za chini ya kocha anayenifahamu
na tabia yangu ya uwanjani na nje
ya uwanja. Nitaishukuru klabu na
Carlo wakati wote. Hii ndiyo sababu
najitahidi kuonyesha kilicho bora
na kucheza kwa bidii katika kila me-
chi,” alisema Rodriguez akinukuliwa
na SKky Sport.

Nyota huyo anaamini klabu
ya Everton ina njaa ya mafanikio
makubwa na yeye ameaminiwa
kuwa sehemu ya kutimiza ndoto za
klabu hiyo hivyo hana budi kutoa
mchango mkubwa haswaa.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER

LE Gunnar Solskjaer am-
emshutumu Jurgen Klopp
kwa kujaribu kuwashawishi
waamuzi kwa kuzungum-
zia penalti walizopewa Manchester
United.
Klopp anahisi Liverpool
ilitakiwa kupewa penalti
kwenye mchezo wa Ju-
matatu ambao walichap-
wa bao 1-0 na Southamp-
ton, huku akilinganisha na
penalti nyingi walizope-
wa United.
Chini ya Klopp, Liverpool imepewa
penalti 46 katika mashindano yote,

PENALTI

® @ ® Huo ndio ukweli, pengine sisi tumepewa
nyingi kuliko wao, labda walitakiwa kupewa ...

MANCHESTER, England

zikiwamo 30 kwenye Ligi Kuu Eng-
land.

Na katika muda huo huo chini ya
makocha watatu tofauti, United im-
epewa penalti 67.

Tangu Solskjaer awe kocha mpya
wa United Desemba mwaka 2018,
United imepewa penalti 42 - huku 27
zikiwa kwenye Ligi Kuu.

Liverpool imepewa penalti 19 tu
katika mashindano yote tangu Solska-
jaer awe kocha wa Man United.

Lakini Solskjaer, ambaye timu yake
ilikuwa ikicheza na Manchester City
kwenye nusu fainali ya Kombe la EFL
jana Jumatano, alionyesha kutori-
dhishwa na kauli ya Klopp kuhusu
penalti.

“Huo ndio ukweli, pengine. Pen-

gine sisi tumepewa penalti nyingi ku-
liko wao,” alisema Solskjaer akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Lakini  pengine  walitakiwa
kupewa ... sawa sisi tulipewa... sijui
ni penalti ngapi wao wamepewa.
Sihesabu  penalti ngapi wao
wamepewa.

“Hivyo, kama wanataka kutumia
muda mwingi kufikiria ni penalti nga-
pi hawajapewa, mimi huwa sifikirii
hilo.”

Na Solskjaer anaona kwamba, kauli
ya Klopp inajaribu kuwashawishi
waamuzi kujadili kuhusu rekodi ya
penalti za United.

“Siwezi kuzungumza kwa niaba ya
makocha wengine, kwa nini wanase-
ma vitu kama hivi,” alisema.

OZIL, DC UNITED WATETA

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil mwenye umri wa
miaka 32, anafanya mazungumzo na DC United kuhusu
kuhamia klabu hiyo ya Ligi Kuu ya Marekani. (Football
London)

RAMOS AKATAA MKATABA

MLINZI wa Hispania, Sergio Ramos mwenye umri wa
miaka 34, amekataa ofa ya kuongezewa mkataba wa
mwaka mmoja na Real Madrid, ambayo haitaki kwenda
kinyume cha sera yao ya kutotoa mkataba wa muda
mrefu kwa wachezaji wenye umri kuanzia miaka 30.

ALABA HUYOOO REAL MADRID

REAL Madrid ipo kwenye nafasi nzuri ya kumsajili
mlinzi wa Bayern Munich raia wa Austria, David Alaba,
huku pia Liverpool ikimnyatia nyota huyo mwenye umri
wa miaka 28. (Guardian)

GUARDIOLA NA DE BRUYNE CITY

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, ana
uhakika wa asilimia 100, kiungo wa kati wa Ubelgiji,
Kevin de Bruyne, atasaini mkataba mpya na klabu hiyo,
licha ya taarifa kuwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29, amepanga kukata ofa hiyo. (Sky Sports)

ARSENAL YAMTAKA BUENDIA

ARSENAL imehusishwa na kiungo wa kati wa Nor-
wich, City Emi Buendia, lakini kuna uwezekano mdogo
sana wa kumsajili raia huyo wa Argentina mwenye umri
wa miaka 24, kwa sababu ya ukosefu wa fedha. (Mirror)

KANE, SON HAKIELEWEKI SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imesitisha mazun-
gumzo ya mkataba mpya na nyota wake, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 27, na Son Heung-min mwenye
miaka 28, kutokana na janga la virusi vya corona. (Even-
ing Standard)

COMAN YUPO SANA BAYERN

WINGA wa Ufaransa, Kingsley Coman amehusishwa
na Manchester City na Manchester United, lakini
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, amesema
ana furaha pale Bayern Munich. (Bild, via Mirror)

PELLE ATAKIWA WEST HAM

WEST Ham United huenda ikaanza kutafuta mbinu
za kumsajili mshambuliaji wa Italia, Graziano Pelle,
ambaye ameondoka katika klabu ya Shandong Luneng
ya China, kama itashindwa kumsajili mshambuliaji wa
Bournemouth raia wa Norway, Josh King, 28. (Star)

CEBALLOS KURUDI MADRID

KIUNGO wa Real Madrid, Dani Ceballos, 24, ambaye
yuko Arsenal kwa mkopo ana matumaini ya kurejea
katika klabu yake hiyo ya utotoni. (Cadena Ser; via
Evening Standard)

KOEMAN ASAKA NYOTA WAPYA

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman amesema am-
etengeneza orodha ya wachezaji “ambao itakuwa bora
kama wakipatikana”. (Marca)



Alhamisi Januari 7, 2021 NipaShe 23

HABARI MICHEZO

BN NAMUNGO

Hilika wa Mtibwa
ahatupia kwao tu

Na Adam Fungamwango

Na Saada AKkida

BAADA vya timu yake ya Mtibwa Sugar
kucheza mechi 18 bila yeye kupata bao

hata moja kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara,
straika wa Mtibwa Sugar, Ibrahim Ahmada

Hilika, amefunga bao lake la kwa kwanza
akiwa na kikosi hicho cha Manungu,
Turiani kwenye Kombe la Mapinduzi,
hivyo kuisaidia timu yake kushinda bao

1-0 dhidi ya Chipukizi, kwenye Uwanja wa

Amaan, mjini Zanzibar juzi.

Lilikuwa pia ni bao la kwanza la mi-
chuano ya Mapinduzi Cup mwaka 2021
na baada ya kufunga bao hilo alionyesha
ishara kuwa yeye hufunga zaidi kwe-
nye uwanja huo, au ni kama mfalme wa
Uwanja wa Amaan.

Wakati akiwa hajafunga bao kwenye
uwanja wowote Tanzania Bara, straika

huyo aliyesajiliwa mwanzoni mwa msimu

huu kutoka Zimamoto ya Zanzibar, ame-

wahi kuwa mfungaji bora kwenye Ligi Kuu

Zanzibar msimu wa 2016/17 na 2019/20.

Yanga yampaisha
Kipa wa Jamhuri

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuonyesha umahiri mkubwa

AKATI wakisikilizia droo
ya Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), kujua wata-
pangwa na timu gani mechi
ya mchujo kuwania kufuzu hatua ya
makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika,
uongozi wa Klabu ya Namungo umese-
ma leo unatarajia kupokea ripoti ya

Kocha Mkuu, Hemed Morocco, huhusu

idadi ya wachezaji anaotaka wasajiliwe

katika dirisha hili dogo ili kukiongezea
nguvu kikosi hicho.

Namungo ilirejea jana nchini
ikitokea Khartoum, Sudan
ambapo juzi iliitoa Al Hilal

Obeid kwenye mechi ya
raundi ya kwanza ya Kombe
la Shirikisho Afrika kwa
jumla ya mabao 5-3 baada
ya kutoka sare ya 3-3 ma-
tokeo hayo yakija baada ya
ushindi wao nyumbani wa
mabao 2-0 wiki mbili zilizo-
pita.

Kwa matokeo hayo, sasa Namungo
inasubiri droo ya CAF kujua timu
itakayocheza nayo mechi ya mchujo
kutoka zilizotolewa raundi ya kwanza
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, na endapo
itaitoa, itatinga moja kwa moja hatua ya
makundi ya Kombe la Shirikisho.
jana, Katibu Mkuu wa Namungo FC,
Ally Selemani, alisema wamefanikiwa
kufanya vizuri katika michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika na kusonga
mbele, hivyo wanahitaji kuimarisha
kikosi chao kwa kusajili wachezaji wa
kukiongezea nguvu.

Kuhusu kutajwa kwa mshambuliaji
Kwizera Eric kutoka Klabu ya Olympic
Star ya Burundi, alisema wanasubiri
mapendekezo ya kocha na orodha ya
wachezaji anaowataka.

Alisema hana taarifa kuhusu nyota
huyo kutakiwa na klabu hiyo, na
kwamba dirisha la usajili lilifunguliwa
tangu Desemba 15, mwaka jana, lakini
hawakuwa na haraka juu ya usajili na leo
kabla ya kikosi cha timu kwenda visiwani
Zanzibar, watakutana na kocha Morocco
kwa ajili ya kupokea majina ya wachezaji

MKAKATI
KUJIIMARISHA

anaowataka.

“Tunalipongeza benchi la ufundi
na wachezaji wetu kwa kupambana
na kufanikiwa kusonga mbele, sasa
tunahitaji kuimarisha kikosi chetu kwa
kufanya wusajili mzuri kulingana na
michuano iliyopo mbele yetu,” alisema
Suleimani.

Alisema hawana mpango wa kumuuza
nyota wao yeyote akiwamo Steven Sey
anayetajwa kuwamo katika rada za
Yanga.

“Hizo taarifa za Sey kutakiwa na Yanga
zimekuwa kubwa sana, hatujapokea ofa
yoyote na hata kama itakuja hatutakuwa
tayari kumwachia mchezaji huyo kwa
sababu yupo katika mipango ya benchi
la ufundi.

“Hatukubali kumuuza Sey kwa sababu
tunahitaji kuimarisha kikosi kwa ajili
ya kuendelea kufanya vizuri katika
michuano ya kimataifa pamoja la Ligi
Kuu Bara,” alisema katibu huyo.

Alisema kikosi kilirejea nchini jana
na leo kitaenda visiwani Zanzibar kwa
ajili ya kushiriki michuano ya Kombe la
Mapinduzi hii ikiwa ni mara ya kwanza
kwao.

| WAPO TAYARI...

kwa kudaka na kuokoa michomo ya hatari =
kutoka kwa wachezaji wa Yanga, kipa wa
Jamhuri ya Pemba, Nassir Talib, amesema
anaamini uwezo aliouonyesha unaweza
kumpa fursa ya kusajiliwa na timu ya Ligi
Kuu Tanzania Bara, huku taarifa zikidai
baadhi ya klabu zimeshaanza kummezea
mate na kutaka kufanya naye mazun-
gumzo.

Akizungumza baada ya kumalizika
mechi ya Kombe la Mapinduzi juzi kati ya
timu hiyo na Yanga, Talib alisema pamoja
na kwamba ameonyesha uwezo huo
mbele ya umati wa watu wengi waliokuja
kuhudhuria mechi hiyo, lakini ataonye-
sha uwezo huo huo hata kwenye mechi
zitakazofuata ambazo hazina watu wengi.

“Ni kweli sisi Wanzanzibar tukipata
fursa kama hii ya kuonekana na watu
wengi, tunaitumia kwa sababu hauoneka-
ni sana licha ya kwamba tuna vipaji vya
hali ya juu, lakini huu ndio uwezo wangu
na hata mechi zitakazofuata nitacheza
hivi hivi, na pia nitaongeza juhudi kwa
sababu nataka nipate maendeleo mbele
va safari,” alisema kipa huyo.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Jackson Group Sports, Kelvin Twissa (katikati), akiwatambulisha mabond-
ia Ibrahim Class (kulia) na Shaaban Jongo ambao watapanda uliongoni Januari 29, mwaka huu, kwenye Ukumbi
wa Next Door Arena, Masaki jijini Dar es Salaam kuwania ubingwa wa WBF. Class atawania ubingwa wa Mabara
dhidi ya Dennis Mwale anayeishi Afrika Kusini huku Jongo akizipiga na Shawn Miller wa Marekani kuwania
ubingwa wa Mabara wa WBF. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mabondia Class, Jongo kuwania ubingwa wa WBF

Na Mwandishi Wetu

MABONDIA wawili wa Tanzania,
Ibrahim Class na Shaban Jongo,
Januari 29, mwaka huu watapanda
ulingoni katika Ukumbi wa Next
Door Arena uliopo Masaki jijini
Dar es Salaam kuwania ubingwa
wa Shirikisho la Ngumi za Kulipwa
Duniani (WBF).

Wakati Class atazichapa na Den-
nis Mwale kutoka Malawi kuwania
mkanda wa uzito Superfeather wa
Mabara, Jongo ambaye amejizolea
umaarufu kwa kumtwanga kwa

Knockout (KO) bondia Alphonce
Mchumiatumbo, atawania ubing-
wa wa kimataifa wa WBF wa uzito
wa juu dhidi ya bondia kutoka
Marekani, Shawn Miller.

Mapambano hayo yamepewa
jina la “The Jackson Group Fight
Night” ambapo siku hiyo pia
kutakuwa na mapambano saba
yatakayoshirikisha mabondia
wengine wa Tanzania na kutoka
nje ya nchi.

Muasisi na Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Kampuni ya Jackson Group
Sports, Kelvin Twissa, alisema ma-

bondia wote wamekwisha saini
mkataba kwa ajili ya kupigana siku
hiyo na sasa wapo katika maan-
dalizi makali.

Twissa alisema Class atakuwa
anapima uwezo na uzoefu wake
katika mchezo wa ngumi za kulip-
wa kwani Mwale ni bondia mwe-
nye rekodi nzuri na amedhamiria
kutwaa mkanda huo.

Class ana rekodi ya kushinda
mapambano 24 kupoteza sita
wakati Mwale ameshinda mapam-
bano nane na hajapoteza hata
pambano moja.

Kwa mujibu wa Twissa, pam-
bano la Jongo na Miller ambalo
litakuwa ka raundi 10, pia lin-
atarajiwa kuwa na ushindani
mkubwa kutokana na rekodi za
mabondia hao. Jongo ameshinda
mapambano saba, kupoteza moja
na kutoka sare mawili wakati
Mille ameshinda mapambano 18,
kupoteza matano na kutoka sare
moja.

“Mara ya mwanzo tulizungum-
zia malengo yetu ya kuendeleza
michezo Tanzania na mchezo wa
ngumi ndiyo tumeanzia na kupata

ushirikiano mkubwa na Shirikisho
la Mchezo huo nchini (TPBRC) na
WBF huku tukipata sapoti kubwa
kutoka kwa Kituo cha Televisheni
cha Azam, Global Boxing Stars na
Hotel ya Regency Park Hotel. Hii
ni ishara kuwa malengo yetu yat-
afikiwa,” alisema Twissa.

Alisema siku hiyo kutakuwa
na jumla ya mabondia 18 kutoka
nchi tofauti 10 na mabara matatu.
“Tunajivunia sana kuvuka mipaka
na kuonyesha majukumu yetu ka-
tika kuendeleza michezo nchini,”
alisema.
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Kiungo wa Simba, Clatous Chama, akimtoka Perfect Chikwende wa FC Platinum kwenye mechi ya kuwania kufuzu hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. Simba ilishinda 4-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba vamaliza vita Dar

® ® ® Yatinga kibabe hatua ya makundi huku ikilam-
ba bilioni 1.2 za CAF, wachezaji wakoga noti za...

Saada Akida na Adam Fungamwango

ABAO mawili yaliyofungwa

na mabeki, Erasto Nyoni na

Shomari Kapombe, na idadi ny-

ingine kama hiyo yakifungwa na
straika John Bocco na kiungo mshambuliaji
Clatous Chama, yameiwezesha timu ya Sim-
ba kushinda “Vita ya Dar es Salaaam’ (War in
Dar) dhidi ya FC Platinum ya Zimbabwe kwa
ushindi mnono wa mabao 4-0, hivyo kutinga
hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Simba, ikiwa na kauli mbiu yake
‘War in Dar’ kwa kifupi “WIDA",
ilikuwa ikihitaji ushindi wa bao

zaidi ya moja kupindua matokeo

ya kufungwa bao 1-0 wiki
mbili zilizopita nchini Zimbabwe
dhidi ya wapinzani wao hao.

Mechi ilianza taratibu na nusura FC Plati-
num ipate bao dakika ya 20, kama si mkwaju
mzuri wa faulo kudakwa kwa ustadi kabisa na
kipa Aishi Manula. Shomari Kapombe alivut-
wa jezi nammoja wa FC Patinum dakika ya 31
na kusababisha penalti ambayo ililalamikiwa
na wachezaji wa timu hiyo, wakitishia pia

kutoka nje ya uwanja. Ubishi wao uliendelea
kwa dakika sita, hadi walipokubali na Nyoni
akaukwamisha wavuni dakika ya 39.

Kapombe, aliwainua vitini mashabiki wa
Simba alipoiandikia bao la pili kutokana na
kazi nzuri iliyofanywa na Rally Bwalya am-
baye alipiga shuti kali lililotemwa na kipa
Tizayi kabla ya kumkuta mfungaji, akaukwa-
misha wavuni.

Platinum ilikuja juu, lakini wakati wakisu-
kuma mashambulizi mbele, wachezaji wa
Simba walirudi nyuma na kuzuia zaidi, iki-
fanya mashambulizi kwa kushtukiza. Hiyo
iliisaidia Simba kwani dakika ya kwanza
ya nyongeza, Bocco aliifunga bao la tatu,
baada ya kazi nzuri iliyofanywa na Chama
aliyekokota mpira umbali mrefu na kuingia
nao, akampasia Bwalya aliyeonekana kama
yeye ndiye atapiga golini lakini akampasia
mfungaji ambaye aliingia kuchukua nafasi
ya Meddie Kagere aliyeumia muda mchache
tu baada ya kuingia kuchukua nafasi ya Chris
Mugalu.

Chama tena alikokota mpira na kuin-
gia ndani ya eneo la hatari, kabla ya kuan-
gushwa chini, mwamuzi akaamuru penalti
na yeye mwenyewe akaukwamisha wavuni.

Kwa matokeo hayo Simba inaingia kwa

mara ya tatu kwenye hatua ya makundi,
huku ikiingia mara ya pili baada ya miaka
miwili, kwani 2018 ilitinga hatua hiyo. Aidha,
kwa kuingia hatua ya makundi tayari in-
ajihakikishia kuvuna Sh. bilioni 1.2 kutoka
Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF). Lakini
wachezaji wa timu hiyo watakuwa wamejin-
yakulia kitita Sh. milioni 250 walizoahidiwa
na Mwekezaji wa timu hiyo Mohamed “Mo”
Dewji kwa ushindi huo.

Simba sasa inasubiri makundi kupangwa
Januari 17 na mechi ya kwanza ikitarajiwa
kupigwa Februari 6, mwaka huu, huku FC
Platinum sasa ikisubiri kupangwa na timu
moja kutoka Kombe la Shirikisho na kama
ikipata matokeo ya jumla itacheza hatua ya
makundi ya kombe hilo la pili kwa utajiri
kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

TAHARUKI

Simba walianza kuingia uwanjani na
kupimwa joto baada ya hapo waliingia moja
kwa moja katika vyumba vya kubadilishia
nguo, taharuki ilitokea baada ya kuingia
wachezaji na viongozi wa benchi la ufundi la
Platinum nje ya Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, badala ya kushuka kupitia mlango wa
basi, wakatokea kwenye vioo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga sasa
hasira kwa
Namungo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kushuhudia kikosi
chake kikihenyeshwa na
kulazimishwa sare tasa kwe-
nye Kombe la Mapinduzi dhidi
ya timu ya Daraja la Kwanza
Zanzibar, Jamhuri ya Kisiwani
Pemba, Kocha Mkuu wa Yanga,
Cedric Kaze, ametoa sababu ya
matokeo hayo huku akisema
hatafanya makosa katika mechi
ijayo.

Yanga ambayo juzi ilishindwa
kufurukuta dhidi ya vijana
hao wa Pemba, kesho itashuka
tena katika Uwanja wa Amaan
kuvaana na Namungo FC iliyo-
toka kuwatoa Al Hilal Obeid ya
Sudan kwenye Kombe la Shirik-
isho barani Afrika, CAF.

Namungo imesonga mbele
kwa jumla ya mabao 5-3 baada
va juzi kutoka sare ya 3-3,
ikiwa ni baada ya mechi ya
awali nyumbani katika Uwanja
Salaam kushinda 2-0.

Akizungumza na Nipashe
uwanjani hapo baada ya sare
hiyo, Kaze alisema matokeo
hayo yametokana na wachezaji
wake kuchoka kutokana na
michezo ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, hivyo ana uhakika wa ku-
fanya vizuri katika mechi ijayo,
kesho dhidi ya Namungo.

“Wachezaji walitumika sana
katika michezo ya Ligi Kuu
hususan ile ya mikoani am-
bayo walilazimika kusafiri
umbali mrefu, walihitaji kupata
mapumziko zaidi, hata hivyo
nawapongeza kwa kucheza
vizuri,” alisema kocha huyo raia
wa Burundi huku akifafanua
kuwa kupitia mchezo huu kipo
Kitu kipya ambacho wameki-
pata.

Kwa upande wa Kocha wa
timu ya Jamhuri, Mfaume
Shabaani, alisema wa-
naiheshimu Yanga kwa kuwa
ni timu yenye uzoefu katika
mashindano mbalimbali, hivyo
wachezaji wake wanastahili
pongezi kwa kiwango walichok-
jonyesha.
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