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BoT yabana benki kwa
riba kandamizi mikopo

Na Enock Charles

BENKI Kuu (BoT) imeanzisha
Kanuni za Ulinzi wa Mlaji wa
Huduma za Kifedha ili kuwalin-
da wateja dhidi ya riba kubwa
katika mikopo inayotolewa na
benki nchini.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Gavana wa BoT, Pro-
fesa Florens Luoga, alisema
wameanzisha kanuni hizo ili
kuwe na ushindani katika benki
na kuzuia taasisi hizo kuku-
baliana kuanzisha au kutoa hu-
duma za kumuumiza mlaji wa
huduma zao.

“Sisi  tunawawekea  sasa
kanuni, tunataka wewe una-
poendesha huduma, usibague,
usiwe na ‘practices’ (matendo)
zisizotenda haki kwa wateja
wako. Uwe na huduma ambazo
zinamsaidia mlaji.

“Benki  zinaweza  kukaa
pamoja na kukubaliana ‘hawa
wateja wetu, hawa wafungwa
wetu, tuwe na riba ya kiwango
fulani’.

Gharama za utawala zinaten-
genezewa kitu ambacho ni
maumivu sana kwa mlaji.

“Hata mikataba ya mikopo
inapoandaliwa, kunakuwa na
maandishi madogo na lugha
inayochanganya kiasi kwam-
ba ukija kusoma unakuwa
umechoka, unaamua ‘li ni-
sikose mkopo, bora nisaini,”
alisema.

Alisema kwa sasa benki zote
nchini zitalazimika kutia saini
kanuni hizo zinazolenga kum-

saidia mwananchi pale anapo-
chukua fedha benki kwa ajili ya
matumizi au mkopo kuhakiki-
sha hapatakuwa na tozo na riba
kubwa kupita kiasi.

Profesa Luoga pia aliwataka
wananchi kutunza fedha ili
kuiepushia serikali gharama ya
kutoa fedha mpya mara kwa
mara kutokana na zilizoko ka-
tika mzunguko kuchafuka na
kuchakaa.

Alisema fedha zinachakaa
haraka kutokana utunzaji usi-
ofaa wa fedha au kuharibiwa
kwa makusudi.

Profesa Luoga alisema kupi-
tia sera ya sarafu safi ya BoT
ni wajibu wa kila mwananchi
kutunza fedha ili itumike kwa
muda mrefu bila kuharibika na
ni kosa kisheria kuharibu kwa
makusudi fedha kwa kuwa ina-
tumiwa na watu wote.

“Matumizi ya pesa yanahi-
taji uangalifu mkubwa sana na
ni vizuri nitumie nafasi hii ku-
waasa wananchi kuwa utumiaji
wa pesa ambao hauendani na
matakwa ya kisheria ni kosa la
jinai.

“Kwa mfano, kuna watu
wanaandika kwenye pesa au
wanaziweka chini kwenye un-
yevunyevu, ni vizuri wananchi
wakaiheshimu noti ya nchi
yetu,” alisihi.

Alisema pesa ya Tanzania
inatengenezwa kwa ubora wa
hali ya juu kwa kutumia pamba
kwa asilimia 100 kulinganisha
na fedha nyingine kama Dola
ya Marekani ambayo hutengen-
ezwa kwa pamba asilimia 75.
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NOTISI/TANGAZO LA MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD
tunatangaza kuuza dhamana za wadaiwa sugu walioshindwa kulipa mikopo yao katika Benki tajwa hapo juu kama
watashindwa kulipa madeni yao ndani ya siku 14 tangu kutolewa kwa tangazo hili. Minada hii itafanyika kama

SIN JINA LA MTEJA UMILIKI WA

DHAMANA

AINA YA DHAMANA NA MAHALI TAREHE NA MUDA WA
ILIKO MNADA

001 HAPPY JOHN LEOLE
(TAWI LA KARIAKOO)

HAPPY JOHN
LEOLE

GARI TOYOTA RAVA4 YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 813 CLJ
KILITIME) - TABATA CHAMA

16/03/2020
SAA 04:00 ASUBUHI

002 WINFRIDA ANDREW
TUPA (TAWI LA ILALA)

MR AND MRS
ANDREW TUPA

003 REIFRIDA CHARLES MARY FRANCIS
MGUDE (TAWI LA ILALA) | NGUMA

004 | HUBERT APOLINARY
MUSHI (TAWI LA
KARIAKOO)

MWANAISHA
IBRAHIM HAJI

BARUTI - WILAYA YA UBUNGO

NYUMBA YENYE HATI YA
MAUZIANO ILIYOKO KIMARA

18/03/2020
SAA 04:00 ASUBUHI

NYUMBA YENYE HATI YA
MAUZIANO ILIYOKO MTAA WA
SARANGA KATA YA SARANGA -
WILAYA YA UBUNGO

NYUMBA YENYE HATI YA
MAUZIANO ILIYOKO ENEO LA

18/03/2020
SAA 08:00 MCHANA

20/03/2020

SAA 04:00 ASUBUHI
CHARAMBE MBAGALA - WILAYA
YA TEMEKE

005 RAZAK POUL MKANYA SALUM HAMISI
(TAWI LA KARIAKOO) MKUNGU

NYUMBA ISIYOKAMILIKA
(SEMIFINISHED HOUSE) YENYE
HATI YA MAUZIANO ILIYOKO
MTAA WA KONDOGWA — WILAYA
YA TEMEKE

2003/2020
SAA 08:00 MCHANA

006 MAUA RASHIDI
DILANGIRE

MAUA RASHIDI
DILANGIRE

NYUMBA YENYE HATI YA
MAUZIANO YA MAUZIANO
ILIYOKO MTAA WA MGEULE —
WILAYA YA ILALA

23/03/2020
SAA 04:00 ASUBUHI

Masharti ya mnada
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo na mahali iliko.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote, kushindwa kufanya hivyo
mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki, na zingine zinazoambatana na hili ni juu ya mnunuzi.

KWA TAARIFA ZAID WASILIANA NA:

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, AU Maseto Auctioneer,

MKURUGENZI MTENDAJI, MKURUGENZI MTENDAJI,

P.0 BOX 669, P.0 BOX 75087,

DAR ES SALAAM DARES SALA

Tel+255 02221183403 +255 765 999 000 AU +255 787 288 442 AU +255 762 260 787

Rais Dk. John Pombe Magufuli, akiwa na Mufti Mkuu wa Tanzania, Sheikh Abubakar Zubeir Bin Ali (katikati), na
viongozi wengine waandamizi wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), akitembezwa kukagua maen-
deleo ya Ujenzi wa Msikiti wa Bakwata, unaojengwa kwa ufadhili wa Mfalme Mohamed wa Sita wa Morocco,

Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Sheikh wa Mkoa wa Dar es Salaam, Alhad Mussa Salum. PICHA:
IKULU

Membe afukuzwa CCM

Na Romana Mallya

YAMETIMIA! Ndivyo unavy-
oweza kusema baada ya jana ali-
yekuwa Waziri wa Mambo ya Nje,
Benard Membe, kufukuzwa uana-
chama wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Chama hicho kimeeleza sababu
zilizousukuma kuchukua uamuzi
huo dhidi ya kada wake huyo
aliyetinga tano bora kati ya watia
nia 38 wa kuwania nafasi ya urais
mwaka 2015, kuwa mienendo yake
katika kipindi cha miaka mitano.

Kamati Kuu ya Halmashauri ya
Taifa ya CCM iliyoketi jana, iliazim-
ia Membe kufukuzwa uanachama
baada ya taarifa ya ndani ya cha-
ma hicho kuonyesha mwenendo
wake kutoka mwaka 2014 ume-
kuwa si mzuri, ikibainisha kuwa
aliwahi kupata adhabu nyingine
ambazo zingemsaidia kujirekebi-
sha lakini imeonekana sivyo.

Akitangaza uamuzi huo jana jiji-
ni Dar es Salaam, Katibu wa Itikadi
na Uenezi wa CCM, Humphrey
Polepole, aliwaambia waandishi
wa habari kuwa hayo yametokana
na maazimio ya kamati baada ya
kufuatilia mienendo ya wanacha-
ma wake.

“Uamuzi huu umekuja baada ya
taarifa za ndani ya chama kuonye-
sha mwenendo wake kutoka mwa-
ka 2014 ambapo katika chama
amewahi kupata adhabu nyingine
ambazo zingeweza kumsaidia ku-
jirekebisha, lakini imeonekana
sivyo,” alisema.

Polepole alisema katika kikao
hicho ambacho kilikuwa na ajen-
ga nne, mojawapo ikiwa kupokea

taarifa ya Kamati Ndogo ya Udhibi-
ti na Nidhamu iliyomhoji Membe
na makatibu wakuu wastaafu, Yu-
suph Makamba na Abdulrahman
Kinana hivi karibuni kuhusiana
na tuhuma za utovu wa nidhamu
zilizokuwa zinawakabili.

Alisema kamati hiyo ndogo
inayoongozwa na Mwenyekiti
wake, Philip Mangula, ilijadiliwa
na Kamati ya Usalama na Maadili
ya Taifa iliyo chini ya Mwenyekiti,
Rais John Magufuli.

“Kamati Kuu katika kikao chake
cha leo (jana) imejadili kuhusu
wanachama watatu, Kamati Kuu
iliwaona wana tuhuma za kukosa
maadili kwa mujibu wa Katiba ya
CCM, kanuni za uongozi na maadi-
li na desturi za chama tawala,”
alisema. Polepole alisema Kamati
Kuu imeazimia kwa kauli moja
kwamba Membe afukuzwe uana-
chama wa chama hicho.

Alisema adhabu ndani ya CCM
zimegawanyika katika makundi
mawili ya siri na ya wazi, akifafan-
ua kuwa adhabu ya karipio na ya
kufukuzwa husomwa hadharani.

MEMBE ANENA

Muda mfupi baada ya kutanga-
zwa kwa adhabu dhidi yake, Mem-
be aliandika katika ukurasa wake
wa Twitter akisema: “Watanzania
wenzangu, nimepata habari ya ku-
fukuzwa kwangu kutoka kwenye
chama changu cha CCM. Simu zi-
namiminika hadi nashindwa kuzi-
jibu. Tulieni! Nitapata muda wa
kuongea na wote muda si mrefu!”

Kuhusu Kinana, Polepole alise-
ma Kamati Kuu imepokea mael-
ezo na kuazimia apewe adhabu

ya karipio kwa mujibu wa kanuni
za uongozi na maadili toleo la
mwaka 2007. “Adhabu na kari-
pio imeainishwa katika kanuni
na inasema ‘mwanachama anaye-
fanya kosa linalokipaka matope
chama na bila kuonyesha nia ya
kujirekebisha, basi Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu ya taifa inaweza
kumpa adhabu ya karipio’.

“Mwanachama aliyepewa adha-
bu ya karipio, atakuwa katika hali
ya matazamio kwa muda usiopun-
gua miezi 18 kutoka leo.

“Mwanachama akiwa katika
kipindi hicho hatakuwa na haki ya
kugombea nafasi yoyote ya uon-
gozi katika chama, lakini atakuwa
na haki ya kupiga kura kuchagua
viongozi wake wa chama kama
ana dhamana hiyo,” alisema.

Kuhusu Mzee Makamba, Pole-
pole alisema Kamati Kuu imeamua
kumsamehe makosa yake baada
ya kuandika barua ya kuomba
msamaha.

“Kamati Kuu ya Halmashauri
ya Taifa imeazimia kufuatilia
mwenendo wake, imeazimia kwa
kauli moja kwamba Mzee Yusuph
Makamba amesamehewa.

“Katibu Mkuu ametoa msamaha
huu kwa msingi kwamba Mzee
Makamba wakati wote tangu ali-
posomewa mashtaka yake, ame-
kuwa mtu muungwana na kuom-
ba asamehewe makosa yake kwa
barua ambazo zimeambatanishwa
kwenye maelezo yake,” alisema.

Alisisitiza kuwa kujiunga CCM
ni mchakato na kujitoa kuna utar-
atibu sawa na ilivyo katika kufuku-
zwa uanachama wa chama hicho
kilichoanzishwa Februari 5, 1977.
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Hakimu akwam|sha
kesi vigogo Acacia -

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA va Hakimu l\/lkazi
kalenda kesi ya uhujumu uchum|
inayomkabili rais wa zamani wa
migodi ya Pangea, North Mara,
Exploration na Bulyanhulu, Deogra-
tius Mwanyika, na wenzake mpaka
Machi 13, mwaka huu.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya
Hakimu Mkazi, Vicky Mwaikambo
baada ya Hakimu Mkazi Mwandam-
izi Mfawidhi, Godfrey Isaya, kuwa
na udhuru.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, alidai mahakamani
kuwa upelelezi wa kesi hiyo bado
haujakamilika na Hakimu Isaya
amepata udhuru, hivyo upande wa
utetezi kama una hoja za kuwasili-
sha, usubiri tarehe nyingine.

Mapema mahakamani hapo,
upande wa utetezi ulidai kesi hiyo
inahusiana na makubaliano yali-
yotiwa saini hivi karibuni kati ya
Serikali na Kampuni ya Barrick
kuashiria kumalizika kwa mgogoro
uliokuwapo awali.

“Mheshimiwa Hakimu, kesi hii
ina uhusiano na makubaliano
yaliyotiwa saini kati ya Serikali na
Kampuni ya Barrick na vyombo
vya habari vimeripoti kumalizika
kwa mgogoro baina ya pande hizi
kwa kuanzishwa Kampuni ya Twiga
ambayo Serikali ni mbia, hivyo
naiomba mahakama yako ielekeze
upande wa mashtaka kufuatilia na
kuona namna ya kufuta shauri hili,”
alishauri wakili wa utetezi.

Upande wa Jamhuri ulikubali-
ana na hoja za utetezi na kuahidi
kufuatilia suala hilo na kuwasilisha
majibu kortini.

Mwanyika na wenzake wanaka-
biliwa na mashtaka 39, yakiwamo
va kutakatisha fedha na kukwepa
kodi ya Dola za Marekani milioni
112.

Mbali na Mwanyika, washtakiwa
wengine ni Meneja Uhusiano wa
Mgodi wa Bulyanhulu, Alex Lu-
gendo, Mkurugenzi Mtendaji wa
Pongea, North Mara na Bulyanhulu
Assa Mwaipopo, Kampuni ya Mgodi
ya Pangea, North Mara, Exploration
na Bulyanhulu.

Washtakiwa hao walifikishwa
mahakamani hapo kwa mara ya
kwanza Oktoba 17, 2018.

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa wanakabiliwa na mashtaka
matatu ya kula njama, saba ya ku-
ghushi, 17 ya utakatishaji wa fedha,
kuwasilisha nyaraka za uongo kwa
Mamlaka ya Mapato (TRA), kuon-
goza uhalifu wa kupangwa, manane
yva kukwepa kodi na moja la kutoa
rushwa.

Washtakiwa wanadaiwa kutenda
makosa hayo kati ya Aprili 11, 2008
na Juni 30, 2007 katika sehemu
tofauti za Jiji la Dar es Salaam,
Kahama mkoani Shinyanga, Ta-
rime mkoani Mara na Biharamulo
mkoani Kagera, maeneo ambayo
yanapatikana ndani ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, Prof. Florens Luoga, akionyesha pesa halali na kuwataka wananchi kuwa makini na pesa bandia,
alipozungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mbunge ahoji kuyeyuka kwa
mil. 800/- kodi wawekezaji

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MBUNGE wa Viti Maalum
mkoani Shinyanga, Salome
Makamba (Chadema), ame-
hoji kuhusu kile anachokiita
kuyeyuka kwa Sh. milioni 800,
zilizopaswa kulipwa kwa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Shin-
yanga kutoka kwenye viwanda
vya wachina ikiwa ni kodi ya
huduma.

Makamba alibainisha hayo
juzi mjini hapa alipozungumza
na waandihi wa habari kuhusu
kuendelea kusuasua kwa uka-

milishwaji wa ujenzi wa miradi
mbalimbali ya maendeleo ka-
tika manispaa hiyo.

Aliitaja miradi inayosuasua
kuwa ni pamoja na wa ujenzi
wa machinjio ya kisasa, dampo
na kituo cha uwekezaji wa bi-
ashara. Alisema kumekuwapo
na sintofahamu juu ya ulipwaji
wa kodi hiyo ya huduma
kutoka kwenye viwanda vya
wachina Sh. milioni 800 na
alipofuatilia kwa Mkurugenzi
wa Manispaa ya Shinyanga
ili kujua hatima ya ulipwaji wa
fedha hizo, hakupewa majibu.

“Niliandika barua kwa Mku-

rugenzi wa Mansipaa ya Shin-
yanga, ili nipate ufafanuzi juu
ya ulipwaji wa kodi ya huduma
Sh. milioni 800 kutoka kwenye
viwanda vya wachina, pamoja
na kusuasua kwa ukamil-
ishwaji wa miradi mbalimbali
ya maendeleo, ili nione namna
ya kusaidia lakini sikupata
majibu. “Hivyo, nimeona njia
nyingine rahisi ya kupata maji-
bu yangu ni kutumia vyombo
vya habari, ndiyo maana nime-
waita hapa ili mnisaidie kupata
majibu ya maswali yangu ku-
toka kwa mkurugenzi, juu ya
hatima ya ulipwaji wa kodi hii,”

alisema.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Shinyanga, Geofrey Mwangu-
lumbi, alitolea ufafanuzi suala
hilo, akieleza kuwa wawekezaji
hao hawakupaswa kulipa kodi
hiyo kwa sababu bado wana
msamaha wa kutolipa kodi
hadi mwaka 2023 na wen-
gine 2025. Alisema mradi wa
ujenzi wa machinjio ya kisasa
uko kwenye hatua ya ukamil-
ishwaji pamoja na wa ujenzi
wa dampo la kisasa ambalo
wanazungushia ukuta na
miradi yote hiyo itakamilika
mwezi ujao.

Simbachawene azuia ukamataji bodaboda

Na Mwandishi Wetu,
MPWAPWA

WAZIRI wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene, amepiga maru-
fuku ukamataji wa wananchi,
bodaboda na kufanya operesh-
eni ya aina yoyote kwa kuku-
rupuka bila kufuata utaratibu,
ikieleza kuwa vitendo hivyo
vinaweza kusababisha uvunji-
fu wa amani badala ya kujenga
amani.

Ameagiza kila operesheni
itakayopangwa kufanywa na
Jeshi la Polisi nchini, inapaswa
kutolewa taarifa kwa Mkuu wa
Wilaya ili ajue nini kitafanyika
kwa kuwa yeye ni Mwenyikiti
wa Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma ya Wilaya.

Akizungumza katika Kikao
cha Kamati ya Ulinzi na Us-

alama cha Wilaya ya Mpwapwa
mkoani Dodoma na baadaye
kulisisitiza agizo hilo katika
Kikao cha Baraza la Madi-
wani Halmashauri ya Wilaya
jana, Simbachawene alisema
ukamataji usio na mpangilio
hauna tija na unaweza kuvunja
amani badala ya kujenga ama-
ni.

“Wananchi wanawalala-
mikia askari wetu sana ku-
kamata bodaboda bila saba-
bu, siyo bodaboda tu, hata
kukamata kamata ovyo watu,
ukamataji mwingine unakuwa
kama kukomoana, hauna tija,
hauleti amani, badala yake un-
asababisha amani itoweke.

“Yaani msako fulani una-
tungwa hauna kichwa wala
mguu, hauna maelekezo yoy-
ote ya Mkuu wa Jeshi la Polisi
au chombo, ni watu tu wanaji-

tungia wanaondoka na pikipiki
yao wamepakiana wanaenda
kufanya operesheni ambayo
haina utaratibu,” alionya.

Alisema vyombo vya ulinzi
na usalama ni vya wananchi,
na operesheni yoyote haipaswi
kufanyika bila Mkuu wa Wilaya
kupewa taarifa. Ndiyo utara-
tibu unapaswa kuwa hivyo.

Waziri huyo pia aliupongeza
uongozi wa wilaya hiyo kwa
kuwa karibu na wananchi kwa
kusikiliza kero zao na kuifanya
wilaya kuendelea kuwa na
amani na utulivu na wananchi
kuendelea kuwa na imani na
viongozi hao.

“Endeleeni kuwa karibu
na wananchi, kwa kusikiliza
kero zao na pia kuzitatua, na
epukeni malalamiko ya hapa
na pale yasiyokuwa ya lazima,”
alisema.

Simbachawene aliwaomba
viongozi wa wilaya hiyo kuji-
panga vizuri katika maandalizi
ya uchaguzi mkuu unaotaraji-
wa kufanyika mwishoni mwa
mwaka huu.

“Mwaka huu ni wa uchaguzi,
wananchi kupitia vyombo vy-
etu vya ulinzi na usalama na
taasisi zote za utawala, mna-
paswa kuwa na ushirikiano
mkubwa ili kujenga msingi wa
uchaguzi utakaokuwa wa ama-
ni na utulivy,” alisema.

Alisema mwaka wa uchaguzi
haupaswi kuwa na vurugu,
bali kuwa na utulivu ili kukuza
demokrasia.

“Rai yangu kwa wananchi,
kuhakikisha kwamba tuna-
paswa kujenga utulivu kuanzia
sasa kuelekea uchaguzi mkuu,
hatupaswi kuwa na vurugu, ni
mwaka ambao amani na utu-
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TCRA yaikuna
Kamati Amani

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Amani Mkoa wa
Mbeya imeipongeza Mamlaka ya
Mawasiliano (TCRA) kwa kutoa
elimu juu ya utumiaji wa huduma
za mawasiliano na kujikinga na
uhalifu unaofanyika kwa huduma
hizo.

TCRA iko katika Kampeni ya
‘Sirubuniki kuwa Mjanja’, ambayo
imeanza mkoani Mbeya na kuzun-
guka nchi nzima kwa lengo la kutoa
elimu hiyo kwa jamii.

Akizungumza jana katika
kampeni hiyo na viongozi wa dini,
Mkuu wa Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini wa TCRA, Asajile John,
alisema viongozi ni watu muhimu
katika kutoa elimu kwa waumini
Wao pamoja na jamii kwa ujumla.

Alisema huduma ya mawasiliano
ni pana na teknolojia inabadilika
Kila siku, hivyo TCRA itaendelea
kutoa elimu kuhusiana na matumizi
ya mawasiliano na kuhakikisha
yanakuwa salama kwa ustawi wa
nchi.

Ofisa Mawasiliano Mwandamizi
wa TCRA, Mabel Masasi, alisema
katika kampeni hiyo wanayafikia
makundi yote na kuhakikisha yana-
pata elimu juu ya matumizi sahihi
ya mawasiliano na kuepukana na
matatizo ya kihalifu yanayoweza
kutokea.

“Wakati umefikia wa kutumia
mawasiliano kwa kulinda usalama
wa nchi, na watu ambao wanatumia
mawasiliano vibaya mkono wa
sheria utawakuta popote walipo na
ndiyo maana tumeanzisha kampeni
hii ili kutoa elimu ya watu kuepu-
kana na mkono wa sheria,” alisema.

Askofu Msaidizi wa Kanisa la
Anglican Mbeya, Daudi Sichinga,
alisema umefika wakati viongozi
wa dini kushikamana kwa pamoja
na TCRA kwa ajili ya kutoa elimu
hiyo kwa kuwa sekta ya ma-
wasiliano inakua kwa kasi.

Alisema elimu ambayo ameipata
ataipeleka kwa waumini wake ili
kuepukana na kesi zisizo na msingi
na kujikinga na uhalifu unaotumika
kwa njia ya mawasiliano na badala
yake kujenga ustawi wa nchi.

“Tunapongeza hatua ya TCRA
kuona umuhimu wa kuanzisha
kampeni hii na tutashirikiana kwa
pamoja na pia nashauri taasisi ny-
ingine kuiga mfano wa TCRA katika
kuelimisha umma kwani viongozi
wa dini wana wafuasi wengi na
ushawishi mkubwa katika jamii,”
alisema.

Sheikh wa Wilaya ya Mbeya,
Abdallah Omar, alisema kampeni
hiyo ya TCRA wanayoshirikiana na
Jeshi la Polisi, itakuwa chachu ya
mabadiliko kwa jamii kwa kuwa
wengi wanajikuta kwenye matatizo
kwa kukosa uelewa wa matumizi
ya mawasiliano.

“Kumekuwa na matukio mengi
ya uhalifu unaofanyika kwa njia ya
mawasiliano, kampeni hii itasaidia
kwa kiasi kikubwa kwa jamii jinsi
va kujikinga ili wasirubuniwe wan-
apotumia huduma za mawasiliano,”
alipongeza.

DPP aagiza mahabusi 85 waachiwe huru

Na John Mapepele,
SINGIDA

MKURUGENZI wa Mash-
taka (DPP), Biswalo Mganga,
ameagiza mahabusi 85 katika
Gereza la Wilaya ya Manyoni
mkoani Singida waachiwe
huru baada ya kukiri kufanya
makosa mbalimbali.

Mganga alitoa agizo hilo jana
baada ya kutembelea gereza
hilo katika ziara yake mkoani
Singida, yenye lengo la kuzin-
dua Jukwaa la Haki Jinai.

Mkuu wa Mkoa huo, Dk.
Rehema Nchimbi, alizindua
jukwaa hilo jana, huku DPP
Mganga akisema linalenga ku-
pambana na uhalifu wa kijinai
katika mikoa yote nchini na

hivyo kupunguza mrundikano
wa mahabusi.

Dk. Nchimbi alisema kuz-
induliwa kwa jukwaa hilo
kutakuwa nguzo kuu ya ku-
zima uhalifu katika Mkoa wa
Singida na kuwataka wajumbe
kutumia jukwaa hilo ku-
fanya utatifi na kutafakari
kwa kina namna bora ya ku-
dhibiti uhalifu badala ya ku-
subiri utokee na kupeleka kesi
mahakamani.

“Kama kwenye mambo men-
gine tumeweza kushika na-
fasi ya kwanza kitaifa, kwanini
tusiwe wa kwanza kufanya
kazi nzuri kwenye kutekeleza
majukumu ya Jukwaa la Haki
Jinai kwenye mkoa wetu na
wengine waje kujifunza kwe-

tu? Inawezekana endapo kila
mtu atatekeleza wajibu wake,”
alisema.

Dk. Nchimbi alisema hata
vitabu vitakatifu vinasema
‘mwisho wa uhalifu ni mbaya
na msharaha wa dhambi ni
mauti’, akieleza kila ofisi na
idara ya serikali katika Mkoa
wa Singida kuwa na mfumo
wa Jukwaa la Haki Jinai ambao
utasaidia kujenga mfumo wa
kutafakari na kudhibiti uhalifu
badala ya kusubiri utokee.

Kwa upande wake Mganga
alisema kwa mujibu wa Sheria
ya Mashtaka ya mwaka 2008
Ibara ya 59(B)(II), ana jukumu
la kuratibu upelelezi wa kesi
zote za jinai nchini japokuwa
anaweza kukasimu madaraka
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hayo kwa vyombo vingine vya
serikali.

Alisema ofisi yake imed-
hamiria kutokomeza uhalifu
wa kijinai kwa kutekeleza
mkakati wa kuunda kwa ma-
jukwaa hayo nchini.

Mganga alisema kwa kuz-
ingatia ukubwa wa tatizo na
ongezeko wa uhalifu wa kiji-
nai, serikali iliamua kufanya
marekebisho makubwa ya
kupambana na tatizo hilo kwa
kuunda Ofisi ya Taifa ya Mash-
taka kwa kutangaza kwenye
Gazeti la Serikali namba 49,
la Februari 13, 2018 tofauti na
awali ambapo Kurugenzi ya
Mashtaka (DPP) ilikuwa chini
ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali.

Mkuu wa Wilaya va Kisarawe, mkoani Pwani, Jokate Mwegelo (kulia), akipokea msaada wa mifuko ya saruji 300 kutoka kwa Mkuru-
genzi wa Masoko na Ukuzaji wa Biashara wa Benki ya TPB, Deo Kweyuka, kwaajili ya ujenzi wa mabweni ya wasichana, katika hafla
iliyofanyika wilayani Kisarawe, mkoani Pwani juzi. Kushoto ni Meneja Mawasiliano na Uhusiano wa Benki hiyo, Chichi Banda. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

RC Mwanri asisitiza bajeti ya 1,000/- kwa kila mtoto

Na Tiganya Vincent,
TABORA MJINI

MKUU wa Mkoa wa Tabora,
Aggrey Mwanri, amesema
hatapitisha bajeti ya hal-
mashauri itakayoshindwa
kutenga Sh. 1,000/- kwa ajili ya
kila mtoto aliye chini ya miaka
mitano kama ilivyoagizwa.

Amesema kila halmashauri
inatakiwa kupitia mapato yake

ya ndani, itenge kiasi hicho cha
fedha kila mwaka kulingana na
idadi ya watoto walioko katika
eneo lake. Mwanri alitoa kauli
hiyo jana wakati akifungua ki-
kao cha tathmini ya nusu mwa-
ka ya mkataba wa lishe ngazi ya
mkoa.

Alisema katika bajeti ya
mwaka ujao wa fedha, ni vye-
ma kila halmashauri ihakikishe
imetenga fedha hizo ili kukidhi

matakwa ya mapambano dhidi
ya utapiamlo. Mwanri alisisiti-
za kuwa halmashauri ambayo
haitaweka wazi mipango yake,
haitapita wakati wa Kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa
(RCC) cha kupitia bajeti.

Mkuu wa Mkoa huyo alisema
masuala ya lishe lazima yawe
ajenda ya kudumu ya kuanzia

kwenye nyumba za ibada.

Katibu Tawala Mkoa wa
Tabora, Msalika Makungu,
alisema asilimia 25.8 ya watoto
mkoani humo wamedumaa na
hawafundishiki ili kuleta tija
katika uchumi wa taifa.

Aliwataka maofisa wanao-
husika na mipango na bajeti,
kuhakikisha wanashirikiana na
makatibu wa afya na maofisa
lishe kupanga mipango lishe
kwenye bajeti.
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HABARI KITAIFA

Wakazi wa Kata ya Kiriba, wilayani Musoma, mkoani Mara, wakishiriki katika kazi ya kusomba mawe juzi, kwa ajili ya ujenzi wa msingi
wa madarasa ya Shule ya Sekondari Kiriba. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Simbachawene ataja mwarobaini
kupunguza mahabusi magerezani |

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA
WAZIRI wa Mambo ya

Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene, amelitaka Jeshi
la Polisi kuangalia aina ya ma-
kosa ya watuhumiwa ambayo
yanadhaminika ili kupunguza
mlundikano wa mahabusi ma-
gerezani.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kukagua
miradi ya maendeleo ya Jeshi
la Magereza na baadaye kuzun-
gumza na maofisa na askari
wa Makao Makuu ya Jeshi

bachawene alisema jeshi hilo
linakabiliwa na changamoto
ya idadi kubwa ya mahabusi
kulinganisha na wafungwa wal-
ioko magerezani.

“Mlundikano wa  maha-
busi magerezani ni changa-
moto kubwa lakini inapaswa
kuangaliwa kwa upana zaidi
hasa kwa Jeshi la Polisi kuanga-
lia makosa yanayodhaminika
ili wasizalishe mahabusi kwa
sababu zisizo za msingi,” alise-
ma Simbachawene.

Kwa kufanya hivyo, alisema
kutasaidia kwa kiasi kikubwa

kupunguza msongamano ma-
gerezani sambamba na kui-
punguzia serikali gharama ya
kuwahudumia wafungwa na
mahabusi.

“Tunajaza magereza yetu
kwa kuzalisha mahabusi kwa
makosa ambayo mengine
hayastahili kuwaleta magereza-
ni kama vile ugomvi wa kifamil-
ia na makosa mengine madogo
madogo ambayo yanadhamini-
ka,” alisisitiza Simbachawene.

Aidha, akitoa taarifa ya jeshi
hilo, Kamishna Jenerali wa Ma-
gereza (CGP), Suleiman Mzee,
alisema kwa sasa kuna wafung-

wa 14,502 na mahabusi 17,396
katika magereza yote nchini.

“Tutajitahidi kuendelea
kushirikiana kwa pamoja ka-
tika jukwaa letu la haki jinai
ili kuangalia namna bora ya
kutatua tatizo au changamoto
ya msongamano wa mahabusi
magerezani,” alisema Kamish-
na Jenerali Mzee.

Mzee alimshukuru Waziri
Simbachawene kwa kufanya zi-
ara Makao Makuu ya Magereza
na kuahidi kuyafanyia kazi
maagizo mbalimbali aliyoyatoa
ili kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa.

Ufaransa yamwaga bil, 3/- kukuza kilimo hai Afrika

Na Faustine Feliciane,
ZANZIBAR

UFARANSA kupitia Shirika
lake la Maendeleo (AFD) im-
etoa Euro milioni 149 (zaidi
ya Sh. bilioni tatu) kufadhili
shughuli za kilimo hai kwa Tan-
zania, Uganda na Morocco.

Kiasi hicho cha fedha ni sawa
na asilimia 90 ya Euro milioni
1.6 zilizotolewa na wafadhili
mbalimbali ili kuhamasisha
kilimo hai kwenye nchi hizo.

Akizindua jana Mradi wa
Ubunifu wa Kitaasisi kuhusu
Kilimo Hai, Waziri wa Bi-
ashara, Viwanda na Masoko wa
Zanzibar, Balozi Amina Salum
Ali, alisema kwa kutambua
umuhimu wa kilimo hai kwa
manufaa ya kizazi cha sasa na
kizazi kijacho, Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar iko kwenye
mchakato wa kutengeneza

sera zitakazokitambua kilimo
hai.

Balozi Amina alisema mradi
huo ni muhimu katika kuende-
leza kilimo hai visiwani hapa
huku akitanabaisha kwamba
watazingatia mnyororo wa
thamani kuanzia maandalizi
ya shamba hadi kumfikia mlaji
kwa kuwa na mazao ya vi-
wango bora ili kukamata soko
kimataifa.

“Zanzibar tunatambua
umuhimu wa Kilimo hai. Kwa
kutambua suala hilo, kwa sasa
tunatayarisha sera zitakazos-
hughulikia masuala yote ya
kilimo hai lakini pia tutakuwa
na kituo cha viungo na mafuta
ya majani asilia. Haya mazao
yanazalishwa kwa wingi hapa
Zanzibar. Lengo ni wakulima
wetu wadogo ambao wengi ni
wanawake, kupata soko na ku-
fanya kilimo kisicho na ghara-

ma chenye kutunza mazingira.
“Uzinduzi huu umekutani-
sha wataalam wa kilimo kutoka
Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar. Pia tu-
nao wabunge na kila mtu hapa
amekiri kuunga mkono kilimo
hai na manufaa yake.
“Kilichopo sasa ni Tanzania
kufanya kilimo hiki ili kukama-
ta soko la mazao hai yenye
fursa ya mabilioni ya fedha
nje ya nchi na wananchi wak-
ila vyakula bora vyeye kulinda
afya zao dhidi ya maradhi yasi-
yoambukizwa,” alisema Ba-
lozi Amina. Balozi wa Ufaransa
nchini, Frederic Clavier, alise-
ma nchi yake itaendelea ku-
saidia Tanzania katika kilimo
hai kuhakikisha inakuwa mfa-
no katika uzalishaji wa mazao
pasipo kutumia kemikali.
Alisema mwaka 2021 wanat-

arajia kuingiza rasmi Zanzibar
kwenye miradi ya kuendeleza
kilimo hai na kuongeza ufadhi-
li ikiwamo kuwajengea uwezo
wakulima kwa maendeleo en-
delevu. “Tanzania inaendelea
kupiga hatua kubwa kwenye
kilimo hai. Tunaamini nchi hii
itakuwa kituo kikubwa cha kili-
mo hai lakini ni wazi kilimo hai
kinakabiliwa na changamoto
za mabadiliko ya tabianchi na
kutunza mazingira. Kinawez-
esha Watanzania kukamata
soko la dunia katika mazao
mbalimbali,” alisisitiza Balozi
Clavier.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Kilimo, Mifugo na
Maji, Mahmoud Mgimwa, alia-
hidi kupeleka mjadala wa kil-
imo hai bungeni ili kitengewe
bajeti wakati wa mjadala wa
bajeti ya kilimo kwenye kikao
kijacho cha Bunge.

]
Mbeya Kinara
mimba utotoni

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKOA wa Mbeya umetajwa
miongoni mwa mikoa saba yenye
Kiwango kikubwa cha mimba za
utotoni.

Hayo yalisema jana na Mkuu
wa Ofisi ya Shirika la Umoja wa
mataifa la Kuhudumia Watoto
(Unicef), mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini, Pamela Shao, wakati wa
uzinduzi wa mtandao wa vijana
Afrika, Tawi la Mbeya na Songwe,
unaofadhiliwa na Shirika la Umoja
wa Taifa linaloshughulika na Idadi
va Watu (UNFPA).

Shao alisema Mkoa wa Mbeya
una asilimia 33 ya mabinti
wenye umri kati ya miaka 15 na
19 ambao wameshapata watoto
ikizidi asilimia 21 ya kitaifa.

Shao alisema miongoni mwa
sababu zinazochangia ongezeko
hilo la mimba za utotoni ni mai-
sha ya vijana wa Tanzania ambao
wako katika kundi rika la balehe
kubadilika hususani wasichana
wanaoishi kwenye mazingira
magumu.

“Licha ya Mkoa wa Mbeya kuwa
kinara wa mimba za utoto pia
ni ya mikoa mitatu kitaifa kwa
kuwa na maambukizi mapya ya
virusi vya Ukimwi (VVU) na kundi
kubwa la waathirika ni mabinti,”
alisema Shao.

Alisema Unicef kwa kushiriki-
ana na serikali, imeendelea na
program mbalimbali za elimu
ili kuwaelimisha mabinti juu
ya maambukizi mapya va VVU
ikiwamo programu va rika balehe
na lishe.

Msimamizi wa Mradi wa
Mtandao wa Vijana Afrika, Jaqui-
line Mahone, ambaye ni Mwak-
ilishi Mkazi wa UNFPA, alisema
moja ya mikakati ni kuishauri
serikali kuboresha huduma za
afya ya uzazi.

Mahone alisema suala la afya ni
mtambuka lakini wao watajikita
katika kutoa elimu ya afya va
uzazi juu ya kukabiliana na
maambukizi mapya ya VVU.

Alisema uzinduzi wa mtandao
wa Vvijana Afrika (AfriYAN) Tawi
la Mbeya na Songwe utakuwa na
manufaa kwa sababu utawafikia
vijana wengi ili kuongeza ujuzi
na maarifa kwenye masuala
mtambuka ikiwamo afya na elimu.

Mgeni rasmi katika ufunguzi
huo, Naibu Spika wa Bunge la
Tanzania, Dk. Tulia Ackson, aliwa-
taka vijana kujitambua na kua-
mua hatima ya maisha yao bila
kufuata mikumbo.

Alisema miongoni mwa sababu
zinazochangia vijana kushindwa
kufikia ndoto zao ni kuwa na
haraka ya maisha mazuri badala
ya kuwa wavumilivu katika
kutafuta.

“Vijana hupenda kukimbizana
na maendeleo bila kuwa na mi-
pangilio madhubuti na miongoni
mwa sababu zinazochangia na ku-
wasiliza mara kwa mara wacho-
chea mada za fursa na kusahau
kufuata misingi na malengo yao
waliyojiwekea,” alisema DK. Tulia.
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Mungu ibariki Serengeti
Girls michuano ya dunia

SAFARI ya Tanzania kuwania tiketi ya kushiriki fainali zijazo
za Kombe la Dunia kwa wasichana wa umri chini ya miaka 17
inatarajia kuendelea tena kesho kwenye Uwanja wa Taifa jijini
Dar es Salaam.

Wenyeji Timu ya Taifa ya vijana ya wasichana wa umri chini
ya miaka 17 (Serengeti Girls)itawakaribisha wapinzani wao
Uganda katika mchezo wa kwanza wa raundi ya pili ya mi-
chuano hiyo.

Tanzania imefika hatua ya pili baada ya kuwaondoa Burun-
di kwa jumla ya mabao 6-1 wakati Uganda yenyewe iliwafunga
Ethiopia magoli 5-1, timu zote mbili zikimalizia ugenini Bujum-
bura na Addis Ababa.

Kuelekea mchezo huo, Shirikisho la Soka (TFF), limeende-
lea kuwaita mashabiki kutoka sehemu mbalimbali jijini Dar es
Salaam na mikoa ya jirani kujitokeza kwa wingi kuwashangilia
mabinti zao ambao wanahitaji kupata matokeo chanya katika
mchezo huo wa kwanza.

Matokeo chanya ndiyo yataipa wepesi Serengeti Girls ka-
tika mchezo wake wa marudiano ambao utachezwa Kampala
baada ya wiki moja.

Ushindi wa aina yoyote utawafanya binti hao kuwa na kiba-
rua chepesi ugenini na kuendeleza rekodi nzuri ya ushindi
waliyoianza katika michuano hiyo na hatimaye ndoto ya Tan-
zania kushiriki fainali za Kombe la Dunia zikatimia.

Ni wazi na tunaamini shabiki ni mchezaji wa 12 uwanjani,
tunatakiwa tujitokeze kwa wingi kwenda kuwashangilia ma-
binti hawa ambao hapo baadaye watapeperusha bendera ya
nchi katika kikosi cha Twiga Stars.

Mashabiki wanatakiwa kuitendea haki timu hii ikiwa ny-
umbani kwa kufika uwanjani kuwashangilia na kudhihirisha
wako kwenye ardhi yao kwa kuwaunga mkono kuanzia dakika
ya kwanza hadi filimbi ya mwisho ya mchezo huo muhimu.

Historia inaweza kuandikwa kwa Watanzania kushiriki
mashindano ya Kombe la Dunia kupitia wasichana au wa-
nawake, hivyo gazeti hili linawaomba wadau wote wa mich-
ezo kujitokeza kuwashangilia mabinti hawa ili wafanye vema
kama walivyofanikiwa kupeperusha vizuri bendera ya nchi
katika mashindano ya Kombe la Chalenji yaliyofanyika Jin-
ja, Uganda kwa kushirikisha timu sita za Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati.

Hakuna kisichowezekana, kama nchi nyingine zilipata ma-
fanikio, hata Tanzania inaweza kung’ara katika mashindano
ya mwaka huu na kufungua ukurasa mpya wa kutangaza
vipaji vya wachezaji wa hapa nchini.

Licha ya kufanya vizuri katika mechi zilizopita, bado Ni-
pashe linawakumbusha wachezaji wa Tanzania kucheza kwa
kiwango cha juu na kutobweteka na matokeo ya mechi zilizo-
pita.

Tunawaombea vijana wetu washuke dimbani wakifahamu
Watanzania wanahitaji kupata ushindi na hatimaye kujiweka
kwenye mazingira mazuri ya kusonga mbele, huku wakifaha-
mu watakuwa na kibarua kizito watakapokwenda kumalizia
dakika 90 za ugenini huko Kampala.

Huu ni wakati muhimu kwa utawala wa Rais, Wallace Karia,
kuhakikisha wanatimiza malengo yao ya kuipeleka nchi katika
fainali hizo na kuuondoa msamiati wa ‘Tanzania ni kichwa cha
mwenzawazimu’ kwa kufuzu fainali hizo.

Kama Taifa Stars ilifanikiwa kufuzu fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika zilizopita, tunaamini pia Serengeti Girls wa-
naweza kuiletea furaha nchi katika kampeni hii ya kuelekea
India kwenye fainali za dunia.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki kikosi chetu cha
Serengeti Girls.
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Muhimu kwa wacheza kandanda

MPIRA ni kitu cha mviringo
kilichotengenezwa kwa
ngozi kwa ajili ya michezo;
mchezo unaotumia kifaa kil-
ichotengenezwa kwa mpira.
Mpira wa miguu una majina
mengi: kandanda, kabumbu,
soka. Mingine ni mpira wa
pete, mpira wa wavu na
mpira wa magongo.

Maana ya pili ya ‘mpira’
ni mti mkubwa kiasi we-
nye majani mapana yaliyo-
gawanyika unaotoa utomvu
unaotengeneza vitu vya
mpira.

Zamani, kandanda uli-
kuwa mchezo wa kuwapa
mazoezi  wachezaji na
wakati huohuo kuwaburudi-
sha watazamaji. Wachezaji
hawakulipwa hela kwani
watazamaji waliingia viwan-
jani bure kufurahia mchezo
huo.

Sasa mambo ni tofauti
kwani mchezo wa kabumbu
ni kazi na wachezaji hulipwa
mishahara, tena mikubwa
kuliko hata wanaofanya
kazi walizosomea! Naam,
“kila zama na kitabu chake,”
chambilecho wazungu.

Kuna methali isemayo
“Kipendacho moyo ni dawa”
kwamba kitu anachokip-
enda mtu au inachokipenda
roho ya mtu huwa ni kama
dawa yake. Methali hii hu-
tumiwa kumpigia mfano
mtu anayeelekea kukipenda
kitu fulani sana ingawa wen-
gine wanakiona kuwa cha
kawaida au kibaya.

Hata kwenye kabumbu
kuna baadhi ya wachezaji
mahiri wanaovipenda mno
vilabu vyao kiasi cha kutota-
ka kujitafutia hela zaidi kwe-
nye vilabu vingine, ndani au
nje ya nchi. Labda baadhi
yao huogopa kwenda nje
ya nchi kwa kutojua lugha
ngeni. Hawapaswi kuogopa

kwani tatizo hilo waiachie
miguu yao ndiyo itakay-
ozungumza.

Masilahi hayo ni mishaha-
ra itakayokubaliwa na pan-
de zote mbili, kulipwa kwa
wakati kwa kuwekewa kwe-
nye akaunti zao za benki bila
ubabaishaji kama ilivyo sasa.
Ili kutimiza masharti hayo,
wachezaji wawe na chama
chao kitakachoendeshwa na
wachezaji wastaafu kwani
ndiwo wanaojua mata-
tizo na stahiki za wachezaji.
Kuwe na mwanasheria ata-
kayesimamia mikataba ya
wachezaji na vilabu.

Katika mikataba hiyo
kuwe na kigezo (kielelezo,
kipimo maalumu cha ku-
fuatwa; sheria inayoongoza
kutolewa uamuzi) kina-
chowapa wachezaji uhuru
wa kujiunga na vilabu ving-
ine vitakavyowapa masilahi
mazuri zaidi. Mchezaji ata-
kayeitumikia klabu yake kwa
bidii, nidhamu na mafanikio
apewe tuzo ya aina fulani
na ikiwezekana aongezwe
mshahara.

Atakayefanya  kinyume,
kama kutokuwa na nidhamu
uwanjani kwa kuoneshwa
kadi iwe ya njano au nyekun-
du mara kwa mara, ama nje
ya uwanja kwa kushiriki ul-
evi, uvutaji sigara, dawa za
kuongeza nguvu, uasherati
n.k. apewe onyo la kwanza
na akiendelea apewe la pili
na la tatu afukuzwe na kulip-
wa masilahi yake yote.

Kadhalika mchezaji asila-
zimishwe kushiriki vitendo
vya ushirikina iwe ndani,
nnje au viwanjani. Kama
hataki kwa sababu ya kum-
wamini Mungu wake, asi-
chukiwe wala kuadhibiwa
kwa kukomolewa (kum-
fanyia tendo la kumsumbua
au kumuumiza) kwa namna

moja au nyingine. Awe huru
kukubali au kukataa, kwa
mujibu wa imani yake.

Aidha vilabu viwekewe
masharti ya matumizi ya
fedha kwamba kila kinacho-
nunuliwa kiwe na risiti in-
ayothibitisha ununuzi. Kwa
ufupi, kila hela inayotoka
klabuni iwe kwenye maandi-
shi na ukaguzi ufanywe na
wakaguzi wasiokuwa na
tamaa ya hela ili wafanye
kazi yao kwa haki bila ghili-
ba (udanganyifu wenye nia
ya kujinufaisha).

Wahenga hunishangaza
sana kwa methali zao. Kwa
mfano walisema: “Mtaka cha
mvunguni sharti ainame.”
Maana yake anayekitaka
kitu kilicho mvunguni mwa
kitanda lazima ainame ndi-
po aweze kukichukua. Hii ni
methali ya kutukumbusha
kwamba tukitakapo kitu la-
zima tuwe tayari kukifanyia
kazi au  kukisumbukia.
Kumbe ndo maana chaguzi
zote husumbukiwa kwa hali
na mali usiku na mchana!

Vilevile vilabu vyapaswa
kuwakumbuka  wachezaji
wao waliostaafu wanapo-
pata maradhi hata kutoweza
kujitibu. Kuna wachezaji
wengi wa vilabu vikubwa
nchini, hasa vya Simba na
Yanga walioviletea vilabu
hivyo sifa kubwa ndani na
nnje ya nchi lakini sasa ha-
wathaminiwi wala kukum-
bukwa! Au ndio kile kisem-
wacho “Yaliyopita si ndwele
ganga yajayo™?

“Asante tupu haijazi chun-
gu.” Shukrani au asante isiyo
na kitu haijazi chungu. Tu-
wafariji waliofikwa na maafa
fulani kwa vitendo wala sio
maneno matupu tu.

marobarnabas@yahoo.
com 0784 334 096
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Fursa soko la mboga, matunda zaibuka Ulaya

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI 15 zinazohusisha
wazalishaji na wasafirishaji wa
bidhaa za mboga na matunda
zimejiongezea fursa katika soko
la Ulaya.

Fursa hiyi imetokana na ush-
iriki wao katika Maonyesho ya
Kimataifa ya Mboga na Matunda
yajulikanayo kama ‘Fruit Logisti-
ca 2020’ yaliyofanyika Februari 5
hadi 7, mwaka huu, Berlin nchini
Ujerumani.

Mazao yaliyovutia wanunuzi
na wadau wengine katika mao-
nyesho hayo ni maparachichi,
rasiberi, pasheni, ndimu zi-

sizo na mbegu, njegere, ‘snow
peas na sugar snaps, maharage
machanga (green beans), ‘french
Beans, babycarrots, aina mbal-
imbali za jamii ya pilipili, viungo

vya chakula kama vile tangawizi,
nana (mint), kitunguu jani
(chives), matikiti maji na mafuta
ya parachichi.

Taarifa iliyotolewa nchini na
Balozi wa Tanzania nchini Uje-
rumani, Balozi Dk. Abdallah Pos-
si, ilisema mafanikio ya ushiriki
wa Tanzania yamekuwa makub-
wa kutokana na makubaliano ya
kimkakati yaliyofikiwa baina ya
wafanyabiashara wa Tanzania na
wanunuzi wa mbogamboga na
matunda wa nchi za Ulaya.

Balozi Possi alinukuliwa katika
taarifa iliyotolewa na Mamlaka
ya Maendeleo ya Biashara Tan-
zania (TanTrade) kuwa hali im-
eleta viashiria chanya vya kupata
masoko makubwa. Makubaliano
hayo yanatarajiwa kuimarisha
biashara kati ya Tanzania na nchi
za Ulaya, hivyo kuvutia uwekezaji

katika sekta husika nchini.
Alisema  wafanyabiasha-
ra wamekutana na kuingia
makubaliano na wanunuzi, wabia
wa biashara na wadau muhimu
kama vile Kituo cha Biashara
cha Kimataifa (ITC) na Taasisi ya
Kimataifa ya GLOBALG.A.P inay-
oshughulikia viwango vya ubora
wa bidhaa za kilimo na mifugo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
taasisi hizo ni wadau muhimu
katika kuwawezesha wazalishaji
kutumia njia salama, sahihi na
endelevu katika uzalishaji na ku-
waunganisha na masoko ya ki-
kanda na kimataifa.

Sambamba na hilo, taarifa ilise-
ma washiriki walijifunza teknolo-
jia za kuzalisha, kusindika, kufun-
gasha, kuhifadhi na kusafirisha
mazao ya kilimo ili kukidhi mahi-
taji ya soko la Ulaya.

“Binafsi nilikutana na mzal-
ishaji kutoka Tanzania am-
baye ameingia makubaliano na
mwekezaji kutoka Ujerumani. Hii
inamaanisha maonyesho haya
pia yalikuwa fursa kwa wazal-
ishaji wa Tanzania kutafuta wa-
bia wa biashara,” alisema Balozi
Possi.

Alisema mkakati wa ubalozi
ni kuandaa na kuratibu matukio
maalum kama vile maonyesho,
semina na mikutano ya ana kwa
ana ya wafanyabiashara ili kuwa-
kutanisha wafanyabiashara wa
Tanzania na wadau muhimu wa
nchi za Ulaya.

Pia alisema Ubalozi wa Tan-
zania ulioko Berlin umekuwa
ukihimiza ushiriki wa Tanzania
katika maonyesho yanayofanyika
nchini humo ili kutafuta fursa
zaidi za kibiashara.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani mkoa wa Singida, Edson Mwakihaba (kushoto) na Meneja Uhusiano na Serikali wa kampuni ya Bia ya
Serengeti (SBL), Neema Temba (kulia), wakikabidhi makoti ya usalama barabarani kwa Mwenyekiti wa bodaboda wa Singida Mjini, Abdul Misigo,
katika hafla ya kampeni ya SBL ‘Usinywe na kuendesha chombo cha moto’, iliyofanyika katika Stendi ya mabasi ya mkoa huo, jana.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Halmashauri tengeni ardhi ya kilimo kwa vijana - Mgumba

Na Mwandishi Wetu,
NJOMBE

NAIBU Waziri wa Kilimo, Omary
Mgumba, ameziagiza halmashauri
zote nchini kutenga ardhi ya ku-
tosha kwa ajili ya vijana kuzalisha
mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi.

Alitoa agizo hilo jana mijini
Njombe alipofungua kongamano
la vijana wa mikoa ya Njombe,
Ruvuma na Iringa kujadili fursa
zilizoko katika sekta ya kilimo
nchini.

Mgumba alisema kumekuwapo
malalamiko ya vijana kukosa ar-
dhi kutokana na halmashauri
kuwa na mashamba pori mengi
yasiyopimwa na kulimwa.

“Halmashauri zote zihakiki
mashamba pori yote au yaliyo-
chukuliwa mikopo na hayalimwi
yapimwe na kugawiwa kwa vijana
walio tayari kufanya kazi za kilimo
nchini,” aliagiza.

Ili kufanikisha hilo, Mgumba
aliwataka vijana kujisajili kwenye
daftari la wakulima linaroratibiwa
na wizara yake ili serikali iwatam-
bue na kujua vikwazo vinavy-
owakabili kisha kuwaonyesha
fursa za ajira kwenye kilimo.

Mgumba alisisitiza halmashauri
kutoa fedha za mikopo kwa vijana
bila urasimu ili vijana wanufaike
na kuanzisha kazi za uzalishaji
mazao ya kilimo na mifugo.

Alisema serikali imeelekeza

Benki ya Maendeleo ya Kilimo
(TADB) kuendelea kutoa mikopo
kwa vijana ili wapate mitaji.

“Wapo vijana wengi wasomi
wameamua kujiajiri katika kilimo
ili kufikia malengo ya kuongeza
ajira ikiwa ni malengo ya serikali
ya awamu ya tano kukuza sekta ya
kilimo,” alisema.

Alisema Tanzania ina eneo la
hekta milioni 44 zinazofaa kwa
kilimo, hivyo vijana wajitokeze ku-
tumia fursa hiyo kuanzisha kazi za
kuzalisha mazao ya kilimo.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
Ruth Msafiri, aliyemwakilisha
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, alizi-
agiza halmashauri zote za mkoa
huo kuandaa katiba kwa ajili vi-

jana kushiriki shughuli za kilimo.

Aliongeza kuwa watendaji wote
wa halmashauri wapunguze ur-
asimu kwa kukaa muda mrefu
bila kupitisha maombi ya vijana
wanaostahili mikopo ya fedha za
mapato ya ndani.

“Halmashauri punguzeni ur-
asimu, msikae zaidi ya robo
mwaka bila kutoa mikopo kwa
vijana, kinamama na walemavu,”
aliagiza.

Kongamano hilo la siku mbili
linawakutanisha vijana wapatao
200 kutoka mikoa ya Njombe,
Ruvuma na Iringa chini ya uratibu
wa Wizara ya Kilimo na wadau
toka wizara za kisekta na taasisi
binafsi.

]
Uhaba
madarasa
wakumba
Kigoma

Na Pendo Thomas,
KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa
Kigoma, Brigedia Jener-
ali (mstaafu) Emmanuel
Maganga, amesema mkoa
unakabiliwa na upungufu
wa vyumba vya madarasa,
nyumba za walimu na
matundu ya vyoo katika
shule za sekondari na za
msingi.

Maganga aliyabaini-
sha hayo jana wakati
Chama cha Walimu
Tanzania (CWT) Mkoa wa
Kigoma Kilipowasilisha
mifuko 100 ya saruji kwa
ajili ya kuchangia ubore-
shaji miundombinu ya
elimu

Alisema mkoa una
upungufu wa vyumba vya
madarasa 397 kutokana
na uhitaji wa vyumba
1,953 wakati vilivyopo ni
1,556 hivyo msaada huo
utasaidia katika ujenzi na
kupunguza upungufu huo.

“Nitoe wito kwa vyama
na taasisi zingine zilizoko
mkoani Kigoma kuiga
mfano wenu kuchangia
maendeleo. Nawaomba
pia wenyeji wa Kigoma
kurudisha fadhila ili vi-
jana waendelee kusoma,”
alisema.

Pia Maganga alisema ku-
tokana na upungufu huo,
wanafunzi wengine wanal-
azimika kusomea kwenye
vyumba vya maabara na
wengine katika mabwalo
ya chakula wakati taratibu
za kutatua changamoto
hiyo zikiendelea.

Naye Mkurugenzi wa
Manispaa ya Kigoma Ujiji,
Mwailwa Pangani, alisema
manispaa ina upungufu wa
vyumba vya madarasa 38
katika shule za sekond-
ari, Shule ya Sekondari
ya Gungu pekee ikiwa na
uhitaji wa vyumba tisa.

Mwenyekiti wa CWT
Mkoa wa Kigoma, Martin
Mpemba, alisema kulin-
gana na kutambua uhitaji
wa vyumba vya madarasa,
wameamua kutoa msaada
huo.

Mpemba alisema
wakiwa wadau muhimu
wa elimu, wameona wawe
mfano kusaidia uboreshaji
wa sekta hiyo pamoja na
kuahidi kuendelea ku-
weka mipango mbalimbali
ya kuchangia kumaliza
upungufu wa vyumba vya
madarasa mkoani Kigoma.
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Waomba
ajira kwa
wataalamu
mionzi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeombwa
kuajiri wafanyakazi wa
fani ya mionzi ili kuon-
dokana na kutumia watu
wasio na taaluma hiyo.

Ombi hilo lilitolewa na
Rais wa Chama cha Watu
wa Mionzi na Tiba nchini
(TARA), Stephen Mkola-
ma, katika kongamano la
hapa huku akisema hali
hiyo itapunguza msonga-
mano na kuzidiwa kwa
waliopo.

Alisema watumishi wa
fani hiyo wanafanya kazi
ngumu kutokana uhaba
wa watu wenye taaluma
waliopo katika kitengo
cha mionzi.

Mkolama alisema mi-
onzi ni kitengo muhimu
Kinahitajika kuwa na
wafanyakazi wengi ili
kurahisisha utendaji kazi.

“Tunaomba serikali
iliangalie hilo. Hiki ni
kitengo muhinu na kina-
hitaji watu waliosomea
taaluma hiyo. Kinacho-
takiwa ni kuona watu wa
mionzi wanaangaliwa vi-
zuri ili wafanye kazi yao
kwa ufanisi,” alisema.

Rais huyo alifafanua
kuwa lengo lao ni kuona
kitengo hicho kinakuwa
imara na kuangaliwa kwa
ukaribu ili kifanye kazi
kwa ufasaha zaidi.

Naye, Kaimu Mganga
Mkuu wa Serikali, DK.
Eliud Eliahakimu, ambaye
alikuwa mgeni rasmi
kwenye kongamano
hilo, alisema serikali iko
pamoja nao, hivyo kuwa-
taka kufanya kazi kwa
ufasaha.

Alisema maombi yao
ameyachukua na kuwa-
taka kuendelea kufanya
kazi kama kawaida
wakati wakisubiri uamuzi
utolewe.

“Nawaomba tuendelee
kujituma, kitengo mli-
chopo ni cha muhimu na
kinahitaji kufanyiwa kazi.
Mionzi ni tiba muhimu,
hivyo ni vyema mkaf-
anya kazi kwa malengo
ili kutoa taarifa nzuri,”
alisema.

Aliongeza kuwa
serikali inakitambua
kitengo hicho pamoja na
umuhimu wake katika
tiba za mionzi ambazo
wanazitoa, hivyo itakuwa
mstari wa mbele kufany-
ia kazi maombi hayo.

JKT sasa wakwepa kuitwa ombaomba

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT), Brigedia Jenerali,
Charles Mbuge, ameanza ku-
fanyia kazi maagizo ya Rais John
Magufuli ya kuifanya SumaJKT
ijitegemee badala ya kuwa om-
baomba.

Utekelezaji wa maagizo hayo
ulianza kujidhihirisha jana ali-
kupokea malori manne na pikipi-
ki tano zilizonunuliwa kwa fedha
zitokanazo na mapato ya ndani
ya jeshi hilo.

Ununuzi wa malori na pikipiki
hizo umefanywa kwa gharama
ya Sh. milioni 469, ikiwa ni
utekelezaji wa maagizo yake ali-
yotoa mara baada ya uteuzi wake
Septemba mwaka jana.

Akizungumza kabla ya
kupokea malori na pikipiki hizo,
Brigedia Jenerali Mbuge ambaye
pia ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa

Shirika la Uzalishaji Mali (Suma-
JKT), alisema magari hayo yana

thamani ya Sh. milioni 457.1 na
pikipiki ~ Sh.  milioni 12.2 na
yametokana na fedhaza
ndani.

“Hatua hii tuliyofikia ya kuan-
za kununua vyombo vya usafiri
na usafirishaji itawezesha shirika
letu la SumaJKT kufikia malen-
go yake ikiwamo ununuzi wa
magari ya kusindikiza fedha na
kuanzisha Chuo cha Ulinzi Bin-
afsi.

“Chuo hiki kitatoa mafunzo
kwa vijana waliopitia JKT kwa
kuwafundisha ulinzi wa majen-
go. Hii itasaidia uendeshaji wa
malezi ya vijana na kukuza uchu-
mi wetu wa ndani,” alisema.

Aliongeza kuwa jitihada zina-
zofanywa kwa kutumia vyanzo
vya ndani na kuanzisha miradi
kwa asilimia 100 ni juhudi zina-
zoonyesha shirika linakua.

Aliwapongeza watendaji wote

wa Suma Guard na SumaJKT
kwa kazi nzuri wanazofanya siku
hadi siku na matunda yameanza
kuonekana.

Brigedia Jenerali Mbuge alise-
ma shirika hilo kupitia Suma
Guard lilianzishwa mwaka 2010
likiwa na walinzi saba Mkoa wa
Dar es Salaam na sasa wamefikia
10,633 nchi nzima walioko katika
maeneo 441 ya kazi.

“Hii imechangia shirika ku-
fanya shughuli za kiulinzi na
kujitegemea na leo (jana) tu-
nashuhudia ununuzi wa magari
na pikipiki, taasisi za serikali
na watu binafsi watumieni wal-
inzi wa Suma Guard ili kusaidia
serikali kupunguza tatizo la
ajira,”alisema.

Kiongozi huyo alisema shirika
hilo limekuwa likitoa ajira kwa
vijana hao ili wasirudi mtaani
na kuiga tabia ambazo hawaku-
fundishwa ndani ya jeshi.

Brigedia Jenerali Mbuge alim-

shukuru aliyekuwa Mkuu wa
Kikosi cha Itende Mbeya 844 kwa

juhud zake za kush-
irikiana na maofisa kununua lori
moja.

Mkurugenzi Mtendaji wa Su-
maJKT, Kanali Rajab Mabele,
alisema wako katika mchakato
mwingine wa kupata magari
mengine sita ya tani 18.

“Tunafanya taratibu hizi kupi-
tia Benki ya CRDB, mchakato
upo sehemu nzuri. Nikuhakik-
ishe Brigedia Jenerali Mbuge
kama ulivyotuagiza mara baada
ya kuteuliwa kwako, tunaende-
lea na utekelezaji, tutanunua pia
na mitambo,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Su-
maJKT, Meja Jenerali mstaafu
Farrah Mohammed, alisema
tangu alipoingia katika jeshi hilo
mwaka jana, amelifanya shirika
hilo kuwa la kisasa kwa kuwa
na mitambo na magari yake ili
kuongeza ufanisi.
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Meneja wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima (TIRA), Kanda ya Kati, Stella Rutaguza, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, katika
semina kuhusu elimu ya aina za bima. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

DC ataka walimv watesaji kukamatwa

Na Mwandishi Wetu,
MAKAMBAKO

MKUU wa Wilaya ya Njombe,
Ruth Msafiri, ameagiza kukamat-
wa kwa walimu watakaobainika
kuwafanyia vitendo vya kikatili
wanafunzi ikiwa hatua ya kuko-
mesha vitendo hivyo vinavyoen-
delea nchini.

Msafiri alisema hayo jana mjini
hapa wakati msafara wa kijin-
sia kutokomeza ukatili ulipofika
mkoani Njombe kwa ajili ya

kutoa elimu ya kutokomeza uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto.
Alisema serikali haipingi ad-
habu ya viboko lakini si kutoa ad-
habu hiyo kupitiliza na kusaba-
bisha ulemavu na maumivu kwa
wanafunzi. Mkuu huyo wa wilaya
alisema suala la ukatili wa kijinsia
ni mapambano makubwa nchini,
hivyo jitihada zinahitajika kwa
wananchi, wadau na mashirika
yasiyo ya kiserikali kuhakikisha
wanaunganisha nguvu ili kuon-
dokana na vitendo hivyo.

Alivitaka vyombo vya usala-
ma kuacha kufanya ukatili kwa
kuchelewesha kesi za vitendo
vya unyanyasaji wa na kusaba-
bisha ukatili wa kihisia kwa
waathirika wa matukio hayo.

“Vyombo vya usalama
mnachelewesha kesi kwa sababu
mnaomba rushwa. Nawaomba
msiwe kikwazo cha kupatikana
kwa haki ya wahanga (waathiri-
ka) wa vitendo vya ukatili,”
alisema. Akizungumza kuhusu
msaada wa kisheria unaotolewa

na Shirika la Legal Serivces Fa-
cility, Joseph Magazi alisema
wameweka nguvu katika kuisidia
jamii katika matatizo ya kisheria
kwa kuwawezesha wasaidizi wa
kisheria katika mikoa na wilaya
kutoa elimu husika.

“Tumejipanga kushirikiana
na serikali katika kuhakikisha tu-
naifikia jamii katika kutoa elimu
itakayowezesha wenye matatizo
mbalimbali ya kisheria kupata
msaada na kuyatatua matatizo
yao,” alisema.
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Mafundi wakiendelea kupaka rangi kwenye majengo ya Hospitali ya Wilaya ya Ngorongoro, inayoendelea kujengwa mkoani Arusha jana. PICHA:

WOINDE SHIZZA

Wapata tiba kupunguza
msongamano mahabusi

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-

SHA MJINI

AIBU Katibu Mkuu wa
Wizara ya Katiba na
Sheria, Amon Mpanju,
amezindua Jukwaa la
Haki Jinai la Mkoa wa Arusha ili
kuharakisha utoaji wa haki kwa
watu mahakamani na mahabusu.

Akizungumza juzi katika hafla
fupi ya uzinduzi wa jukwaa hilo,
Mpanju alisema kufunguliwa
kwake kutasaidia kupunguza
mlundikano wa mahabusi ger-
ezani.

“Mimi nawapongeza sababu
hii ni moja ya hatua ya kushu-
ghulikia tatizo hili na mengine
na watu watapata haki kwa
wakati,”alisema.

Aliagiza wajumbe wa jukwaa

hilo ambao ni viongozi wa vy-
ombo vya ulinzi na usalama,
kuongeza kasi ya kushughulikia
wanaohujumu serikali kwa ma-
slahi yao binafsi.

“Msiogope mtu yeyote mwenye
cheo chochote, mradi hammwo-
nei mtu, tekelezeni majukumu
yenu na kuisaidia serikali na hapa
Arusha nawapongeza maana
mlishakamata watoroshaji wa
madini ya Tanzanite waliokuwa
wakipeleka Kenya,” alisema.

Aliongeza kuwa Arusha ni ki-
tovu cha utalii, madini mengi
na mikutano ya kimataifa mingi,
hivyo kuna kila sababu kuimari-
sha ulinzi ili kuwe na amani na
usalama.

Kuhusu uchaguzi, Mpanju
aliagiza kila mwananchi kufuata
sheria na taratibu za nchi, ili kui-

marisha usalama katika kuuende-
sha pamoja shughuli nyingine za
kiuchumi.

Aliwataka wananchi kuwa ma-
kini katika kipindi cha uchaguzi
mkuu mwaka huu kwa kutokuji-
husisha na makosa ya jinai.

Mkurugenzi wa  Mashtaka
(DPP), Biswalo Mganga, alisema
anaamini jukwaa hilo litasaidia
kupambana na uhalifu mkoani
hapa.

“Naamini huwezi kuwa na
maendeleo bila kuwa na haki au
kutenda haki kwa watu, hivyo
kupitia jukwaa hili, watu watapa-
ta haki zao kwa haraka na kupun-
guza malalamiko ya mashauri
kuchukua muda mrefu,” alisema.

Aliagiza viongozi wa jukwaa
hilo kuhakikisha wanahudhuria
vikao viwili vya lazima kila mwa-

ka bila kutuma wawakilishi ili ku-
panga mikakati ya kushughulikia
uhalifu katika maeneo yao.

Mkuu wa Wilaya ya Longido,
Franck Maisumbe, aliyemwak-
ilisha Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, alisifu kuzinduli-
wa kwa jukwaa hilo na kuahidi
kutoa ushirikiano ili kazi zilizoku-
sudiwa zifanikiwe.

Pia, aliipongeza Ofisi ya DPP
kwa kuondoa urasimu na kuha-
rakisha mashauri kwa lengo la
kutoa haki kwa wakati kwa wa-
nanchi.

“Natarajia jukwaa hili litakuwa
msaada kwa wilaya, mkoa na
taifa katika kupunguza kero za
wananchi katika mashauri yao,
kwa sababu wananchi wanapo-
chelewa kupata haki, wanaanza
kuichukia serikali na kuilaumu,”

Mtaalamu awapa neno wakulima msimu mpya

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA MJINI

MRATIBU wa  Uhamilishaji
Teknolojia na Ushirikiano wa
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (Tari) na Kituo cha Seliani
Arusha, Rose Ubwe, amewataka
wakulima mkoani Arusha kush-
irikiana na maofisa kilimo, ili
kupata ushauri jinsi ya kutumia
mbegu zinazoendana na mabadi-

liko ya tabianchi.

Akizungumzia msimu wa kili-
MmO unaoanza mwezi ujao, mra-
kuwa ni wakati mwafaka kwa
wakulima kuandaa mashamba na
kutumia mbegu bora zinazosta-
hili ukame na mwelekeo wa hali
ya hewa.

Alisema kituo hicho ambacho
ni miongoni mwa vituo 17 vya Tari
nchini, kimekuwa na mikakati

ya usambazaji wa teknolojia kwa
wakulima kupitia wataalamu wa
kilimo kwenye kata na kushiriki-
ana na wataalamu wa vijiji, ili ku-
wafikishia mbegu bora na mbolea.

“Ninachoomba ili mkulima
afanikiwe, nawaomba wakulima
wasikilize taarifa kutoka kwa
Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA),
ili kuendana na kilimo chenye
tija na kuepukana na matatizo ya
kupata hasara na kuvuna mazao

machache baadaye,” alisihi.

Alisema kilimo kinatajwa kuwa
na mchango mkubwa nchini,
hivyo Tari na Selian wanapenda
kuona wakulima wanazitumia
teknolojia zinazoshauriwa, ili ku-
dhibiti wadudu wanaoshambulia
mazao yao.

Pia, aliwahimiza wakulima ku-
tumia dawa na kuwaona wataal-
amu pale inapobidi, ili kuisaidia
nchi kuwa na chakula cha kuto-

DED asifu
utekelezaji
wa ahadi za
Rais JPM

Na Mwandishi Wetu,

MBULU

MKURUGENZI Mtend-
aji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbulu mkoani
Manyara, Hudson Ka-
moga, amemshukuru Rais
John Magufuli kwa ku-
wapatia fedha za miradi
va maendeleo, ukiwamo
ya ujenzi wa hospitali ya
wilaya na jengo la uta-
wala la halmashauri.

Kamoga alitoa pongezi
hizo juzi alipozungumza
na waandishi wa habari
kwenye makao makuu
mapya ya halmashauri ya
wilaya hiyo yaliyoko Kata
ya Dongobesh.

Alisema wanamshukuru
Rais Magufuli kwa kuwa-
patia fedha kwa ajili ya
ujenzi wa jengo jipya la
makao makuu mapya ya
halmashauri hiyo ambalo
limefikia asilimia 70 ya
ujenzi wake.

Alisema Rais Magufuli
aliwapatia Sh. bilioni 4.7
Za ujenzi wa jengo la
utawala wa halmashauri
hiyo, ambalo linajengwa
na wanajeshi kupitia
Kampuni ya Mzinga.

“Tunamshukuru Rais
Magufuli kwani tulipopata
fedha hizi, tulianza ujenzi
Aprili mwaka jana na
tunatarajia kukamilisha
Aprili mwaka huu na
kuanza kutumika,” alisifu.

Alisema serikali pia
iliwapatia Sh. bilioni 1.5
kwa ajili ya ujenzi wa
hospitali mpya ya wilaya
ambayo iko katika hatua
za mwisho kulikamilika.

Alisema Kituo cha
Afya Dongobesh pia
kimeboreshwa baada ya
kupatiwa Sh. milioni nne
na kujengwa jengo la
mama na mtoto ambalo
ni maalum kwa kinamama
kujifungua.

“Pamoja na hayo, tu-
namshukuru Rais Magu-
fuli kwa kutimiza ahadi
yake aliyoitoa wakati
anagombea urais mwaka
2015 ya kuweka lami
Dongobesh na Haydom,”
alisema.

Alibainisha kuwa kwe-
nye Kata ya Dongobesh,
tayari Km 600 za lami
zimejengwa na mchakato
wa kujenga Km 1.4 baada
va wiki moja ujenzi
Utaanza.
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Kamishna Jenerali wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, John Masunga (kushoto), akizungumza na maofisa na wakuu wa Zimamoto na Uokoaji,
mkoani Manyara, akiwa katika ziara yake ya siku moja mjini Babati, jana. PICHA: GIFT THADEY

Marufuku kuzikana makaburi ya familia

Na Godfrey Mushi, HA|

AKAZI wa Mji Mdo-

go wa Hai mkoani

Kilimanjaro, kuan-

zia sasa watalazi-
mika kuzika ndugu na jamaa zao
katika makaburi ya umma, baada
ya serikali kukamilisha mchakato
wa kutenga eneo maalumu la
makaburi.

Mtendaji Mkuu wa Mamlaka
hiyo, Noel Nnko, alisema jana
kuwa katika eneo la ekari 10
ambalo litatengwa kwa shu-
ghuli mbalimbali, ameagizwa na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai, Yo-
hana Sintoo, kutenga walau ekari

tatu ambazo zitatumika kwa ajili
ya mazishi. “Kumekuwa na vilio
vingi kwa muda mrefu. Nashuk-
uru Mungu kwamba Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri, juzi al-
itoa maelekezo baada ya maombi
hayo kwamba kuna eneo la ekari
10 ambalo litatengwa. Sasa akan-
ielekeza kwamba angalau ekari
tatu au asilimia 30 ya eneo hilo
ambalo tunalo, litengwe kwa ajili
ya maziko,” alisema.

Kwa mujibu wa Nnko, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Hai, amemwagiza kutekeleza
agizo lake kabla ya Machi 15,
mwaka huu. “Waheshimiwa We-
nyeviti wa Vitongoji na Wajumbe
wa Viti Maalum wa Baraza la

Mamlaka ya Mji Mdogo wa Hai,
nawaahidi kwamba kwa maele-
kezo aliyonipa mkubwa wangu
(Sintoo), naenda kufanyia kazi na
tutapata eneo la maziko ambalo
litakuwa la mamlaka kwa ajili ya
kuwasitiri ndugu zetu wataka-
okuwa wamepoteza maisha,”
alisisitiza. Katika hatua nyingine,
Nnko amesema ofisi yake im-
eanza mchakato wa kupita kila
kaya kukabidhi miche 10 ya miti
ambayo itapandwa kuzunguka
makazi yao ili kuifanya Hai kuwa
ya kijani. “Nitahakikisha hiyo
miti 90,000 naileta kwa namna
yoyote ili kuhakikisha mji wetu
unakuwa kijani wakati wote.
Kuna maeneo yameoteshwa miti

utadhani si Boma unaweza uka-
jua ni uzunguni.

“Nimeleta miti 10,000 iotesh-
we ionekane na ninyi wenyeviti
mtaonekana mna thamani kub-
wa kama kutakuwa na miti kwe-
nye maeneo yenu. Ukiotesha miti
ng'ombe wanakula, sasa tukubali-
ane mtu mwenye mifugo aweke
ndani, mjiongeze ili miti hiyo
ionekane inaoteshwa,” alisema.

Kampeni hiyo ya kuifanya Hai
kuwa ya kijani, inalenga kubadili-
sha mtazamo watu na wapitaji
wa barabara kuu ya Moshi-Aru-
sha kudhani kwamba eneo hilo
ni kame.

Zaidi ya watu 20,000 wanapi-
ta barabara hiyo kwa siku.

Wataka Kiwanda kuzalisha taulo za kike

Na Godfrey Mushi, MOSH|

WADAU wa sekta ya afya wa
Wilaya ya Moshi mkoani Kiliman-
jaro, wamewashauri wafanyabi-
ashara wenye uwezo mkubwa
kiuchumi kufikiria kuwekeza
kiwanda cha kuzalisha tau-
lo za kike katika mikoayaKanda
ya Kaskazini.

Kwa nyakati tofauti jana, baadhi
ya wadau hao akiwamo Mchun-
gaji Leonard Minja wa Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Dayosisi ya Kaskazini, walisema
wakati serikali ikiwa imenuia
kujenga viwanda vya kuzali-
sha taulo za kike kama hatua

ya kumwezesha mwanamke ku-
pata bidhaa hiyo muhimu, kuna
kila sababu kwa wafanyabiashara
wa mikoa ya Kilimanjaro, Arusha,
Manyara na Tanga kuchangamkia
fursa hiyo.

“Si kila kitu tunapaswa kuiachia
serikali. Nadhani hata hili la ki-
wanda cha kuzalisha taulo za kike
linapaswa kuchukuliwa na wafan-
yabiashara ambao wana uwezo
mkubwa kiuchumi. Tunashukuru
wapo wenzetu wameanza kutoa
misaada ya taulo hizo shuleni la-
kini ni vyema tukawa na viwanda
vyetu,” alisema Donacian Macha,
mkazi wa Kibosho Road.

Mwishoni mwa mwaka jana,

Wizara ya Fedha na Mipango
ilisema serikali inakusudia ku-
jenga viwanda hivyo mwaka huu
mkoani Simiyu kwa kushirikiana
na Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) na Mfuko wa Fidia
kwa Wafanyakazi (WCF).

Wakati wadau hao wakitoa
pendekezo hilo, pia juzi Taasisi
ya Maendeleo ya Uru (UDF), ili-
tangaza kuanzisha kampeni maal-
um ya kimkakati ya ‘Binti Nabaki
Darasani.’

Kampeni hiyo imepewa juku-
mu la kutafuta fedha za ununuzi
wa taulo za kike kwa ajili ya ku-
wafikia zaidi ya wanafunzi 4,000
wanaosoma shule za sekondari

katika Wilaya ya Moshi.

Akizungumzia kampeni hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi
hiyo, Wakili Wilhard Kitali, alise-
ma katika awamu ya kwanza ya
kampeni hiyo itakayozinduliwa
Machi 9, mwaka huu, wanafunzi
500 kutoka shule za sekondari za
Mangi Sabasi, Mawella na Chuo
cha Ufundi Mawela (MVTC) wa-
tanufaika na taulo hizo au kwajina
jingine sodo.

Alisema katika mgawo wa
taulo hizo za kike, wanafunzi wa
shule tatu ambazo ni Mangi Sa-
basi watapata taulo 200, Mawela
250 na Chuo cha Ufundi Mawella
watapewa taulo 50.

Wakulima
kusajiliwa
Kidijitali

Na Mwandishi Wetu, HA|

WAKULIMA wa mazao ya
chakula na biashara katika
Wilaya ya Hai mkoani Kili-
manjaro, wataanza kusajiliwa
mwaka huu kwa njia ya
mfumo wa kielekroniki kupi-
tia mpango wa ‘Yetu Wote’
unaolenga kumsaidia kutam-
bua jasho lake na masoko.

Ofisa Tawala wa Wilaya ya
Hai, Mary Mnyawi, aliyasema
hayo jana wilayani hapa,
alipokuwa akizungumza na
wataalamu wa Kilimo kuhusu
adhima ya serikali kukuza
sekta hiyo.

“Lengo la mpango huu ni
kufanikisha kazi ya kui-
marisha ubora wa mazao,
kutafuta masoko na kui-
marisha bei ya mazao na
hatimaye kuboresha uchumi
wa wakulima na jamii iliyopo
kwenye mnyororo wa mazao
husika.

“Serikali tayari imeghara-
mia mafunzo maalumu kwa
wataalamu na mmeelekezwa
namna ya kutumia mfumo wa
kielektroniki ambao unafua-
tilia kwa karibu shughuli zote
za shamba. Kimsingi mpango
huu unafanya kazi ya kum-
sajili mkulima na mashamba
yake chini ya kundi (Amcos)
la zao husika,” alisema.

Aidha, Mnyawi aliwataka
wataalamu hao wa kilimo
kuwa na mipango endelevu
va utoaji elimu kwa wa-
nanchi wanaojishughulisha
na shughuli za kilimo na
mifugo.

Alisisitiza kuwa utaratibu
huo utawasukuma wakulima
na wafugaji kuzalisha kwa
kiwango bora kitakacho-
wasaidia kuingia katika
ushindani wa soko la mazao
na mifugo katika masoko ya
nchi za Jumuiya ya Afrika ya
Mashariki.

Awali, Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Hai, Elia
Machange, aliwataka wa-
tumishi wa idara za kilimo na
mifugo kutumia ujuzi wali-
opata kwenye mafunzo hayo,
huku pia akiwakumbusha wa-
tumishi kuendelea kutimiza
wajibu wao kwa wananchi na
kuwapa huduma kulingana na
mahitaji.

Wakati serikali ikija na
mpango huo wa usajili wa
wakulima, kwa upande wao
wataalamu wa Kilimo na
hasa maofisa ughani wako
katika wakati mgumu kufikia
malengo ya Wizara ya Kilimo
ya kuongeza mchango wake
kwenye uchumi wa viwanda
kutokana na kukosa vitendea
kazi.
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TIRA yataka
kujiepusha
udanganyifu

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Usi-
mamizi wa Bima Tanza-
nia (TIRA), imewataka
Watanzania kujiepusha
na udanganyifu wataka-
pokata bima za mali zao
kwa kuwa inasababisha
kukosa fidia stahiki.

Rai hiyo ilitolewa jana
na Meneja wa TIRA Kanda
ya Kati, Stella Rutaguza,
katika warsha ya kuwa-
jengea uwezo waandishi
wa habari kuhusu kuan-
dika habari za bima ili
kusaidia wananchi kupata
uelewa.

Alisema udanganyifu
huo unasababisha kulipwa
fidia kidogo chini ya
hasara wanayopata.

Aidha, alisema kumeku-
wepo na utata wa tham-
ani ya vyombo ikiwamo
ndege za kisasa na ku-
sababisha ugumu kwenye
utendaji kazi wao.

“Mtu anaweza kudan-
ganya chombo hiki kina
thamani hii, inalazimu
kutumia wataalam kujua
thamani halisi ili kujie-
pusha na gharama za
udanganyifu,”alisema.

Alisema katika ndege
za Kisasa, imekuwa ni
vigumu kujua gharama
halisi ya chombo husika
hali inayopelekea kutumia
wataalam wa anga.

Sambamba na hilo, me-
neja huyo aliwataka Wa-
tanzania kujiunga na bima
mbalimbali ili kupunguza
makali ya hasara yanay-
otokana na majanga.

Alisema waandishi
wa habari wanawajibu
wa kutoa elimu kuhusu
umuhimu wa bima na fai-
da zake ili wananchi waji-
unge ikiwemo ya mikopo,
elimu, magari, mazishi na
mitaji kwa kuwa kila kitu
kinahitaji bima.

Alifafanua kuwa kuna
bima ya mazishi, ingawa
Watanzania wanaogopa
[akini ni nzuri inasaidia
kubeba gharama za mazi-
shi badala ya kukimbi-
zana na michango.

“Elimu ya bima kwa
wanahabari ni kiungo
muhimu kwa mamlaka
ya usimamizi wa bima na
wananchi wanaopewa hu-
duma, mkiwa na uelewa
mtatusaidia kufikisha
uelewa kwa wananchi,
sisi tukaona ni muhimu
kupata elimu hii ili kuwa-
saidia wananchi kwenye
majukumu yetu,"alisema.

Wamiliki

Na Augusta Njoji, CHEMBA

ALMASHAURI ya Wilaya

ya Chemba imetoa siku

saba kwa zaidi ya wami-

liki 400 wa viwanja na

taasisi 14 kulipia gharama za vi-

wanja hivyo kabla ya kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Agizo hilo lilitolewa jana na Mku-

rugenzi Mtendaji wa Halmashauri

viwanja hatarini

hiyo, Dk. Semastus Mashimba, al-
ipokuwa akizungumzia taasisi na
wamiliki hao walioshindwa kulipa
kulingana na muda uliopangwa.

Dk. Mashimba aliwataka wale
wote waliohodhi viwanja ambavyo
havijalipiwa, kulipa kabla ya hatua
za kisheria kuchukuliwa.

“Bila kufanya hivyo, viwanja vita-
chukuliwa na kugawiwa kwa watu
wengine na taasisi zingine. Watu

hao wahakikishe wanatumia muda
huo wa siku saba kuanzia leo (jana)
kulipia kabla ya kuporwa,” alisema.

Ofisa Ardhi na Maliasili wa
Halmashauri hiyo, Enock Mligo,
alisema sheria ya ardhi imetoa
miongozo na taratibu lazima kuli-
pia kiwanja.

“Yeyote anayemiliki kiwanja

paa au mji anapaswa kulipia kwa

Kupokwa

mujibu wa sheria,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema awali
ulitolewa muda wa siku 30 kwa
watu waliochukua viwanja kwenye
wilaya hiyo kulipia lakini wako am-
bao hawajalipia.

“Kutokana na hili sasa Baraza
la Madiwani Chemba likatoa siku
saba kwa wananchi wote wanao-
daiwa viwanja kulipa ndani ya
muda huo,”alisema.

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene, akizungumza katika Kikao cha Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa,
mkoani Dodoma juzi, alipofika wilayani humo kwa ziara ya kikazi. PICHA: WMNN

Shule 10 Dodoma zapewa vishkwambi 700

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHULE 10 za msingi za serikali
na binafsi jijini Dodoma, zimepati-
wa vishkwambi 700 ili kuongeza
chachu ya wanafunzi kufanya vi-
zuri kwenye masomo yao.

Vishkwambi hivyo vimetolewa
na Mbunge wa Dodoma Mjini, An-
thony Mavunde, ambaye ni Naibu
Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu ak-
ishirikiana, Taasisi ya Don Bosco
na Shirika la Profuturo ikiwa ni
sehemu ya utekelezaji wa mradi
wa ugawaji wa vishkwambi kwa
wanafunzi ili kujifunza kusoma
kielektroniki.

Akizungumza jana katika hafla
ya ugawaji vifaa hivyo, akimwak-

ilisha Waziri Mkuu Mstaafu Miz-
engo Pinda, Mkuu wa Wilaya ya
Dodoma, Patrobas Katambi, alise-
ma hatua hiyo itasaidia kupaisha
sekta ya elimu katika wilaya hiyo.

Katambi alizitaka shule zilizon-
ufaika na msaada huo kuvitunza
vifaa hivyo na kuvitumia kucho-
chea ufaulu kwa wanafunzi.

“Lazima Dodoma iwe tofauti na
majiji mengine kiteknolojia na ka-
tika hili Mavunde umefanya kwa
vitendo, nakupongeza Mheshim-
iwa Mbunge kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo kutatua
matatizo ya elimu na kuwakom-
boa wananchi wako kielimu,”
alisema.

Kwa upande wake, Mavunde

alishukuru  Profuturo kwa ku-
changia sekta ya elimu na mkakati
wa kulifanya jiji la Dodoma kama
moja ya maeneo ya matumizi ya
sayansi na teknolojia.

Alisema kutolewa kwa vishk-
wambi katika shule ni awamu ya
pili ya muendelezo wa kuimarisha
ufundishaji kwa kutumia mfumo
wa teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (Tehama) ambapo awali
vilitolewa 5,000 kwa shule 10.

Alibainisha ndoto yake kila siku
ni kuona Jiji la Dodoma linapiga
hatua kubwa kwenye elimu kwa
kuzalisha vijana wengi wanaofau-
Iu vizuri kwani anaamini kupata
kwao elimu bora ndio njia ya wao
kufanikiwa kwenye maisha na

kuwa msaada kwa taifa.

Mavunde alisema ataende-
lea kutoa vifaa hivyo kwa shule
zingine katika awamu zijazo ili wa-
toto wa Dodoma wapate uelewa
wa matumizi ya teknolojia wakiwa
bado wadogo.

Akitoa maelezo ya mradi,
Mwakilishi wa Don Bosco Net,
Padri Peter Mutechura, alisema
vishkwambi hivyo vinagharimu
Sh. milioni 700 na vinalenga ku-
wanufaisha wanafunzi hao kuwa
na uwezo wa kutumia teknolojia
wakiwa katika umri mdogo.

“Tunaahidi kuendelea kush-
irikiana na Mbunge Mavunde ku-
tatua changamoto za elimu jimbo
la Dodoma mjini,”alisema.
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Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Idd, akiahirisha Mkutano wa Kumi na Saba wa Baraza la Tisa la Wawakilishi Zan-
zibar, katika Ukumbi wa Baraza la Wawakilishi Chukwani Nje kidogo ya Mji wa Zanzibar juzi, uliojadili Miswada pamoja na Ripoti za
Kamati za Kudumu za Baraza hilo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Samia aonya wasiostahili
kuandikishwa kupiga kura

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Rais wa
Tanzania, Samia
Suluhu Hassan,
amesema kazi ya
uandikishaji wapigakura wapya
na uhakiki wa taarifa za wapi-
gakura waliomo katika daftari
la kudumu ni lazima ihakikishe
na raia wa Tanzania ndio wa-
naopiga kura na si raia kutoka
nchi zingine.

Akizungumza baada ya ku-
fanya uhakiki wa taarifa za

wapigakura katika daftari la ku-
dumu katika kituo cha Shule ya
SOS Wilaya ya Magharib ‘B’ Un-
guja, alisema kila nchi lazima
ijue raia wake kupitia vitambu-
lisho.

Samia aliwataka wananchi
kujitokeza kwa wingi kujiandik-
isha katika daftari la wapigaku-
ra ili wasipoteze haki zao za
msingi.

“Bila ya kujiandikisha katika
daftari na kuhakiki taarifa zako,
utakosa haki ya demokrasia ya
kupiga kura katika uchaguzi
mkuu ujao wa mwaka huu,”

alisema.

Samia alipongeza utaratibu
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) katika vituo vya kuhakiki
taarifa hizo kutokana na ku-
tokuwapo usumbufu wa aina
yoyote na kila mwenye sifa ana-
pata haki yake.

“Sukutegemea kabisa kama
kazi hii itatachukua muda
mfupi tu. Nilijua nitatumia zaidi
ya robo saa lakini hata dakika
tano hazijafika nimeshamaliza

kuhakikiwa taarifa zangu,”
alisema.
Baadhi ya wananchi wa

shehia ya Mombasa waliofika
kituoni hapo kuhakiki na ku-
jiandikisha katika daftari hilo,
walisema kuwa kazi hiyo inaen-
delea vizuri.

Kuhusu wananchi waliokosa
vitambulisho vya Mzanzibari
Mkaazi, Mkurugenzi Uchaguzi
kutoka Tume ya Uchaguzi
Zanzibar (ZEC), Thabit Idarus
Faina, alisema tume itabandika
orodha ya majina katika ofisi za
wilaya au eneo lolote ambalo
itaelekeza ili kupewa fursa ya
kurudishwa katika daftari na
kupata haki zao za msingi.

SMZ yajivunia mafanikio kupitia Tasaf

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais, Ba-
lozi Seif Ali Iddi, amesema ma-
fanikio makubwa yamepatikana
kupitia utekelezaji wa mpango
wa kunusuru kaya maskini
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii Tanzania (Tasaf).

Akizungumza katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi jana,
alisema jamii imekuwa shahidi
kutokana na mafanikio hayo
yaliyopatikana ndani ya mpan-

go huo.
Alisema ni vyema wananchi
waendelee kushirikiana na

viongozi katika kuyatunza ma-
fanikio hayo hatua kwa hatua
yanayotokana na mradi huo
uliojitokeza bayana kuwa ni

mkombozi wa wananchi wan-
yonge.

Balozi Iddi aliwataka wa-
nanchi kuendelea kujenga ua-
minifu, ukweli na uadilifu ka-
tika hatua zote za mradi kuanzia
ukusanyaji wa taarifa za waleng-
wa watakaotimiza vigezo ili wa-
pate fursa hiyo katika ngazi zao.

“Nina furaha kueleza kwamba
awamu ya pili ya mpango wa ku-
nusuru kaya maskini (Tasaf 111 -
11) inayotegemewa kutekelezwa
kwa miaka minne tayari ilishaz-
induliwa rasmi na Rais Dk. John
Magufuli hivi karibuni.

Makamu huyo wa Pili wa Rais
alitoa wito kwa watumishi wote
watakaoshiriki katika ngazi to-
fauti za mradi huo waonyeshe
uzalendo wao na serikali haita-
mfumbia macho mtumishi

atakayebainika ameshiriki kwa
njia yoyote katika kuchangia
upotevu au ubadhirifu wa fedha
za mradi huo. Kuhusu utabiri
wa kuwepo kwa mvua kubwa
zinazotarajiwa kunyesha wiki
ya pili ya mwezi ujao ya msimu
wa masika uliotolewa na Mam-
laka ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA), Balozi Iddi aliwataka
wananchi kuendelea kukum-
bushana umuhimu wa kuzitu-
mia vizuri mvua hizo.

Alisema licha ya taifa kuende-
lea kupata mvua katika kipindi
hicho kwa baadhi ya wakati,
bado jamii hasa wakulima ni
vyema wakazitumia mvua hizo
kwa shughuli za maendeleo
zikiwamo kilimo cha mazao ya
chakula na miti ya kudumu.

Aidha, aliwataka wananchi

kuchukua tahadhari za kujie-
pusha na maafa kwa kuhama
mapema kwenye maeneo ha-
tarishi, kufuatilia mienendo ya
watoto wao, kufuata maelek-
ezo ya wataalamu wa Mazingira,
afya na kuendelea kufuatilia
taarifa za kitaalamu na elimu zi-

nazotolewa na TMA.
Wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi ~ walipokea, ku-

changia na hatimaye kupitisha
miswada miwili ya sheria, ripoti
tisa za kamati za Baraza hilo,
Taarifa ya Dawa za Kulevya
na marekebisho ya Kanuni za
Baraza la Wawakilishi.

Baraza hilo la Wawakilishi
lililopokea Maswali 112 ya Wa-
jumbe wa Baraza hilo na kujibi-
wa. Baraza hilo limeahirishwa
hadi Aprili Mosi, mwaka huu.

Mafunzo utalii
yaongeza tija

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

PROGRAMU ya mafunzo ya
uanagenzi kwa vijana wanaotaka
ajira katika sekta ya utalii visi-
wani Zanzibar, imeelezewa kuwa
imepata mafanikio makubwa.

Mratibu wa Mafunzo Kazi
kwa ajili ya Hoteli Zanzibar, Adil
George, alisema programu hiyo
inayolenga kumaliza kilio cha
ukosefu wa ajira za hoteli kwa
Vijana wa Zanzibar, imepunguza
malalamiko kwa kiasi kikubwa.

Akizungumza katika ufunguzi
wa mafunzo kwa wasimamizi
wa hoteli mbalimbali zitakazo-
pokea wanafunzi wa awamu vya
pili ya programu hiyo yanay-
ofanyika hoteli ya Double Tree
mjini Zanzibar, George alisema
vijana 170 wamepatiwa mafunzo
tangu kuanza kwa programu hiyo
Agosti, 2017. Alisema miongoni
mwa Vijana hao, zaidi ya asilimia
60 wamepata ajira katika hoteli
mbalimbali za kitalii, zikiwemo
zile ambazo baadhi ya wahit-
imu walipitia kwa mafunzo ya
vitendo.

Mratibu huyo alilishukuru
Shirika la Kazi Duniani (ILO) lin-
aloendesha programu hiyo kwa
ufadhili wa serikali ya Norway
kwa kukubali mafunzo hayo
yawe endelevu ikiyasimamia kwa
awamu ya pili sasa.

Aidha, alieleza kufurahishwa
na hatua ya Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar kupitia Wizara ya
Kazi, Uwezeshaji, Wazee, Wa-
nawake na Watoto, kwa kutoa
ushirikiano wa kila hali kuhakiki-
sha programu hiyo inaendelea
kwa ufanisi unaotarajiwa.

Mradi huo uliingia awamu ya
pili iliyoanza mwaka 2019 na wa-
nafunzi wanaendelea na mafunzo
katika Kitivo cha Utalii cha Chuo
Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA),
umejikita kutoa taaluma kwa na-
dharia na vitendo kwa vijana wa-
naokidhi vigezo ili wanapohitimu
waweze kukubalika katika ajira
za hoteli au kujiajiri wenyewe.

Akizungumza na wasimamizi
wa idara mbalimbali za hoteli
wanaopewa mafunzo hayo,
Mkurugenzi wa Jumuiya va
Wawekezaji wa Sekta ya Utalii
Zanzibar (ZATI) inayoratibu pro-
gramu hiyo, Helen Peek, alisema
ili kupata wahitimu wazuri,
ni lazima watendaji wa hoteli
waelewe mbinu za kuwasaidia.

“Lazima mwalimu afunzwe njia
na maarifa ya kukabiliana na wa-
nafunzi, kwani kufanikiwa kwao
ni sifa kwa hoteli wanazofanyia
kazi, lakini pia kutaongeza vijana
wenye sifa za kuajiriwa hotelini
au kujiajiri,” alisema.

Aidha, alisema hatua ya kud-
hamini mafunzo kwa vijana wa
Zanzibar, inalenga kuhakikisha
wanatanua elimu na kupata
ujuzi utakaowezesha kuchukua
nafasi za ajira za kitalii ambazo
zimekuwa zikidaiwa kuhodhiwa
na wageni wengi zaidi kuliko
Wazanzibari.
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BASI SAWA

Mo Music hizo
kiki bhana!

MWANAMUZIKI wa Kizazi kipya, Mo Music,
amesema anapenda kuringa na anajisikia raha.
Akizungumza na EATV, Mo Music amesema
huwa anapata furaha pale mashabiki wana-
pomuuliza kwanini harudi kwenye muziki.

“Tayari nimeshaacha alama na sijawahi
kushuka kimuziki, mpaka Dunia inapinduka
hakutakuwa na Mo Music mwingine, halafu
mimi napenda kuringa na hakuna kitu Kizuri
kama shabiki anakuuliza kwanini haurudi, kwa
hiyo wanakuwa wanakumiss na una nafasi
yako” ameeleza Mo Music.

Stara akerwa
matusi Bongo
Fleva

MWANAMUZIKI mkongwe, Stara Thomas,
amesema muziki wa Bongo Fleva umepoteza
mwelekeo kutokana na wasanii wengi kuimba
nyimbo zinazokiuka maadili.

Akizungumza na BT, Stara amesema licha ya
muziki huo kupiga hatua, lakini kuna umuhimu
kuangalia upya maudhui na maneno mazuri ili
kuwalinda watoto.

“Wasanii wengi wa sasa wanaimba matusi,
hii haipendezi kwani hata watoto wanaosiki-
liza nyimbo wanayoimba na kuleta hofu kwa
Kizazi kijacho. Turudi katika maadili kwa ajili ya
ustawi wetu,” amesema Stara.

Mabantu K
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mnajichubua?

WANAMUZIKI wanaounda
Kundi la Mabantu. Muuh na
Twaah, wametoa mpya baada
va kudai rangi waliyonayo
katika miili yao wamerithi
kutoka kwa wazazi.

Wasanii hao wamesema

I\

weupe wao hautokani na ku-
jichubua na huwa wanakerwa
na baadhi ya watu wanao-
tumia mitandao kuwachafua.
“Sio kweli, sisi hatufanyi
hiko kitu, wanasema tunaji-
chubua na unavyoniona mimi

Fukara
ninayeshuk-
uru, Tajiri
nisiyekufuru,
najua Hustle
najua Bata,
Mi’ ni njiwa
na kunguru-
Ben Pol.
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ani kwel

hata baba yang
hivi, ni rangi za
mafuta ninayot
ninaweka mafu
situmii losheni
Muuh Mabantu.

U yupo hivi-
ukoo tu na
umia, nywele
ta ya nazi tu
wala nini”

dhahama,
ng'ombe
kagoma
kuliwa,
anasema na
mchinjaji-
Baba Haji.
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Idris eti ni kweli IST sawa
na tiketi ya Superbowl?

#wa Mitego
MURgu, anakuona

RAPA mwenye utata mwingi, Nay Wa Mitego,
amesema uongozi wa msanii wa Singeli, Meja
Kunta, wanatakiwa kuchunguzwa kiakili kuto-
kana na kitendo chao cha kutangaza kifo cha
mwanamuziki wao kama njia ya kutafuta kiki.

Amesema kitendo cha kujizushia kifo ni bora
angefariki kiukweli ili watu wangejua moja na
kuendelea na mambo mengine kuliko vile alivyo-
fanya yeye na uongozi wake.

“Niliangalia kiasi gani ile taarifa ilivyotoka na
watu walivyoumia kuhusu yeye, watu walipata
mshtuko, bado alikuwa msanii mchanga, pia
mimi ni mmoja wa watu ambao nilisafiri naye
kwenye siku hiyo ya tukio lenyewe ambapo
ndipo walidanganya kama wamepata ajali na
nilikuwa najua kinachoendelea” ameeleza Nay
Wa Mitego

“Hata mimi nilipomsikia meneja wake amese-
ma ni kweli amefariki nilipata mshtuko, ila
baadaye nilipopata taarifa za chinichini kwamba
ni mchezo wanatuchezea nikasema bora huko
alipo afariki kiukweli kabisa, hata wale watu al-
jokuwa naye bora wangemzimisha,” ameongeza.

MSANII wa vichekesho,
Idris Sultan, amewaambia
Watanzania kwamba kama
mtu anataka kwenda
kutazama mchezo wa
Superbowl nchini Marekani,
basi itamlazimu kulipa fedha
sawa na ile ya kununua
gari aina ya IST kukata
tiketimoja.

Idris Sultan amesema hayo
kwenye uzinduzi wa filamu

yvake mpya, wakati akielezea
uzoefu alioupata alipoe.n.da
Miami, Marekani siku kadhaa
zilizopita.

“Sijawahi kujiona mnyonge
maishani kama nilivyokuwa
kwenye Superbowl,
kwanza ni mchezo ambao
unawatazamaji milioni 96
kwa wakati mmoja, tiketi
yangu ya kwanza ilikuwa

t| [ L
i

ni dola 5,000 sawa na Tsh
Milioni 11 bahati mbaya
nikapoteza, nikaja kuchukua
nyingine ya dola 3,000”
amesema ldris Sultan.

Akaongeza kwamba
“Nikawa najiuliza
mwenyewe uwanja umejaa
zaidi ya watu 69,000, tiketi
va chini kabisa ni dola 2500
sawa na Sh. milioni 6, hiyo
unanunua IST".
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bieni kitu? Siyo
kisa umedate naye
muda mrefu ndiyo
udhani atakuoa.
Mimi nina mjomba
wangu kasomea
medicine miaka

A W sita. lla sasa hivi ni
DJ-Roma MKkatoliki.
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Haijalishi
una mri
gani, uk-

uhusiano,
inabidi
ukajitege-
mee-Mboto.

Tafakari
tabia nchi,
jua lin-
awaka,
sembe ime-
panda, wali
utausikia
kwenye
radio-King-
wendu.
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au kawa
’kipotabo’

ASIWASI umetanda kwa
mashabiki wa mwigizaji
nyota wa Bongo Muvi,
Wema Sepetu, kutokana na
mwili wake kupungua kwa kasi kila
kukicha.

Kutokana na hali hiyo, mitandao ya
kijamii imekuwa ‘bize’ watu wakijadili
suala hilo huku baadhi ya mashabiki
wake wakihoji dawa anazotomia
mrembo huyo na kumsababishia ku-
pungua kiasi hicho.

Hata hivyo, mrembo huyo ameibuka
kuondoa wasiwasi huo, akisema yupo
buheri wa afya na kupungua kwake
haijatokana na ugonjwa.

Kuibuka kwa Wema kutolea
ufafanuzi suala hilo, inatokana na
watu wanaomfuatilia kutilia shaka
kupotea kwa uzito wake kwa kasi ya
ajabu na kumfanya aonekane kama
binti mdogo. Wema amesema aliamua
kupunguza uzito wa mwili wake Ku-
toka kilo 109 hadi kufikia 65 ambazo
anazo kwa hivi sasa.

Kulingana na msaanii huyo kwamba
yuko fiti na anafurahia mwili wake
huo, kuliko alivyokuwa huko nyuma.

“Mimi nipo fiti sana, siumwi Kitu na
sina ugonjwa wa aina yoyote, mwili
Wangu mnaouona sasa naupenda
kuliko miili yote ambayo mmewahi
kuniona nayo, watu walianza kunijua
kama Miss Tanzania nikiwa na mwili
huu,” amefafanua.

“Halafu nikanenepa wakanizoea
vile japo kulikuwa na comments to-
fauti lakini naamini ni mazoea
tu” ameongeza kusema Wema Sepetu.

Amewataka watu kuvuta subira
kwani itafikia wakati watamzoea
akiwa na mwili huo na kuona jambo la
kawaida.

“Hata huu mwili naamini itafika
muda watu watanizoea tu, kwamba
nimekuwa kipotabo, nilikuwa nataka
nirudi kwenye umbo lile la urembo,”
amesema.

Kulingana na maoni yanayotolewa
katika mitandao ya kijamii, baadhi ya
watu wanahoji kwa nini msanii huyo
anazidi kupungua mwili na kupoteza
lengo lake halisi la kuondokana na
unene. Baadhi walimshauri kuonana
na wataalamu afya ili kujiridhisha
YUpPO salama, na endapo atapatikana
na matatizo basi tafute tiba ya haraka
kujinusuru.

Wa_naotoka;'
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noma

Na Adam Fungamwango

|AKA ya hivi karibuni
kumezuka na tabia ya

baadhi ya wasanii wa bon-

go fleva kufanya kwanza
kiki kabla ya kuachia ngoma.

Maana ya Kiki ni mtu kufanya
jambo lolote lile ambalo si la kawai-
da, au tukio ambalo litawafanya
mashabiki wake wasisimke.

Wasanii wengine wanafanya
mambo makubwa ambayo kwao
yanawadhalilisha, lakini hawajali,
mradi tu wana lengo lao.

Lengo ni wakati watu wako kwe-
nye mjadala, anatoa ngoma ambayo
itakimbiliwa na kutazamwa na ha-
dhira hiyo hiyo ambayo iko kwenye
mjadala.

Nia ni kwamba ngoma hiyo iweze
kutazamwa na kushabikiwa na
wengi kwenye mitandao, redioni na
TV, bila kuangalia ufundi wa vyom-
bo, uimbaji na maudhui.

Nasikia siku hizi hata wanamuziki
wakubwa duniani wanafanya hivyo.
Hapa Tanzania wapo wasanii ambao
wamefanya vituko vinavyoonyesha
kuwa walikuwa na lengo la kuvuta
hadhira ya mashabiki ili ngoma zao
watakazotoa ‘zihiti'. Hawa ni baadhi

ya wasanii na ngoma zao waliozitoa.
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BEN POL

BEN POL-TATU
[likuwa mwaka 2017 mwezi Mei
kwenye mitandao ya kijamii ilipoan-
za kuvuja picha ya msanii Ben Pol

akiwa nusu utupu.

Picha hiyo ilisambaa kwa kasi
kama nzige wale wa Kenya. Ni picha
ambayo ilionekana kama amejifunga
minyororo, lakini akiwa nusu utupu.

Kila mtu aliongea lake. Lakini
wenye kuangalia mambo haya kwa
jicho la tatu, walijua kabisa kuna
Kitu. Mwezi mmoja baadaye akatoa
ngoma yake mpya, na picha za
video zikionyesha baadhi ya taswira
iliyoonekana kwenye zile picha.
Ngoma akaiita ‘Tatu'’.

MAUA SAMA-IOKOTE

Kiukweli kabisa msanii huyu
hakuwa na nia ya kiki kwenye
ngoma vyake hii. Nia ilikuwa ni kama
promo tu. Akatoa kipande cha video
cha ngoma yake ya lokote ambayo
tayari alikuwa ametoa audio yake
mwezi Septemba 2018.

MAKABILA
" bl

Kipande hicho kilipotoka,
alikamatwa na Jeshi la Polisi kwa
kosa la uharibifu wa mali ya umma,
kwa madai ya kuonekana kwenye
mitandao ya kijamii wakizirusha
pesa za Kitanzania na kuzikanyaga.

Maua Sama na waliohusika waliso-
ta mahabusu kwa siku kadhaa, lakini
wakaachiwa.

Hiyo pekee kwao bila kutarajia ili-
kuwa kama kiki ya aina yake. Kwani
mwezi uliofuata, Oktoba mwanzoni
tu, video ya ngoma vya lokote ikatoka
na kuwa gumzo nchini.

MEJA KUNTA-WANGA

Mwaka huu huu, mwanzoni mwa
Februari zilizuka habari za kifo cha
msanii, mwimbaji wa muziki wa
singeli.

Tena waliotoa habari hizo za
kifo ni mmoja wa mameneja wake
ambazo alizitoa kwenye mtandao
wake wa kijamii. Zilisambaa hadi
kwenye redio na televisheni, kiasi
baadhi ya mashabiki wake walianza
kulia na wengine kutuma salamu za
rambirambi. Ukweli ni kwamba Meja
Kunta alipata ajali, lakini hakufa.

Kwa nini azushiwe kifo? Februari
13 akatoa ngoma mpya aliyoiita
‘Wanga'.

DULLA MAKABILA-NINGEKUWA
DEMU

Wiki mbili tu zilizopita, msanii wa
ngoma za Singeli, Dulla Makabila
alitoa ngoma iitwayo ‘Ningekuwa
Demu’. Hii ni baada ya sintofahamu
ya wiki mbili nyuma ya picha zi-
lizovuja mitandaoni zikimuonyesha
akiwa amejipodoa kama mrembo
fulani hivi.

Ubishi ulikuwa mkubwa kwenye
mitandao kuwa huyu ni Dulla na
kujiuliza ni kwa nini amefanya vile,
wengine wakibisha kutokana na jinsi
alivyopambwa na kurembwa na ku-
dai si mwenyewe, mwenyewe akiwa
kimya kabisa, kabla ya ngoma hiyo
kutoka. Kumbe ilikuwa ni Kiki.
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IMETOKEA
Duh! Mwanamke aolewa
na wanaume wawili, Kila
Mmmoja azaa nhaye watoto

MVUTANO mkali wa kimapenzi umeibuka katika jimbo la Kano nchini
Nigeria, baada ya wanaume wawili kujikuta wameoa mwanamke
mmoja kwa nyakati tofauti.

Mwanamke huyo, Hauwa Ali Mariri, mwenye umri wa miaka 32,
sasa anahofia kupata adhabu iwapo atapatikana na hatia ya kuwa-
danganya wanaume hao.

Kano ni mojawapo ya majimbo kadhaa ya Nigeria ambayo yanaon-
gozwa kupitia sheria ya Kiislamu na ni makosa kwa mwanamke
kuolewa zaidi ya mwanamume mmoja.

Kufichuka kwa siri hiyo kunatokana na Bello Ibrahim (40) mume
wa kwanza wa Mariri aliporudi nyumbani na kumpata mwanamume
mwengine amelala katika kitanda chake.

Ibrahim alikuwa ameugua kwa muda mrefu na alikua ameondoka
muda wa miaka miwili.

Anamtuhumu Mariri kwa kufunga ndoa bila yeye kujua. Aliiambia
BBC kwamba walitalakiana.
nilifunga ndoa na Bala, nilihisi kwamba nilikuwa huru aliposema
kwamba amenipa talaka”, alisema.

Hatahivyo, Ibrahim amekana akisema kwamba hakumpa talaka na
anamtambua bado ni mkewe.

Wawili hao walifunga ndoa miaka 17 iliyopita na walifanikiwa ku-
pata watoto sita.

Ibrahim amesema hakuna ushahidi kwamba alimuacha mkewe na
kuhoji talaka aliyompa iko wapi?

"Sikumuwacha. lwapo anasisitiza kwamba nilimpa talaka ushahidi
uko wapi, barua niliomuandikia iko wapi?”,

Talaka nyingi nchini Nigeria hutolewa kwa mdomo ama kupitia
barua.

Ibrahim ambaye amesema amevunjika moyo aliwasilisha malala-
miko yake polisi wa jimbo hilo ambao wamekiri wanachunguza tukio
hilo.

Kwa upande wa mumume wa pili, Bala Abdulsalam (35)0, alisema
mkewe Mariri alimwambia alikuwa ameachana na mumewe na
kwamba yupo tayari kufunga ndoa.

Amesema alimtumia dola za Marekani 50 kusimamia ndoa hiyo
pamoja na mahari.

“Nilikuwa nje ya mji wakati nilipomtumia fedha hizo, niliporudi
Kano alikuwa mke wangu”, aliambia BBC.

Pamoja na hayo, amekuwa na wasiwasi kuadhibiwa iwapo mahaka-
ma za sheria zitampata na hatia kwa kumuo mke wa mtu.

Uhusiano huo wa miaka miwili ulisababisha kuzaliwa kwa mtoto
mmoja na wakati huu Mariri ni mjamzito na mtoto wa pili.

Mwanamke huyo ameondoka katika nyumba aliyojenga na mume
wake wa kwanza na kuwaacha watoto sita na mumewe, huku mume
wa pili akitakiwa na polisi kutoondoka Kano mpaka uchunguzi ukami-
like.

Gwani Murtala , Kamanda wa Kituo cha Polisi cha Kumbotso,
amesema kesi hiyo ni ya kwanza kuwahi kufanyika na kwamba hajui
jinsi itakavyomalizwa.
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EMGLISH SUBTITLE

Walimwengu wana mengi

Na Adam Fungamwango

WENGINE wanasema dunia hadaa.
Wapo wanaosema, dunia tambara bovu.
Baadhi wanasema dunia hadaa ulim-
wengu shujaa. Kuna wanaosema dunia
uwanja wa fujo, mwenye ngoma zake
acheze zipasuke.

Wote hao maana yao ni moja. Ni
kwamba duniani kuna mambo mengi
ambayo wakati mwingine hayana uhali-
Sia wa wewe unavyoyaona. Mkweli
anaweza kugeuzwa kuwa muongo na
jamii ikaamini na hata kumuua. Muongo
anaweza kugeuka kuwa mkweli na kua-
miniwa na jamii, kiasi kuwafanya wak-
weli wote kuonekana hawana maana.

Ni kweli kuna msemo unasema ukweli
hata kama ukichelewa, lakini utafika tu,
lakini wakati mwingine unafika wakati
ambapo mkweli tayari ameshahuku-
miwa kwa uliokuwa unadaiwa uongo.
Wakati mwingine anakuwa ameuawa
kabisa, hivyo hawezi kurudi.

Ndani ya filamu ya DNA kuna mkasa
mzito wa JB na mkewe Cathy. Ndani ya
filamu hiyo pia kuna Selemani Barafu,
Riyama Ally na mwanamuziki Banana
Z0rro.

JB na mkewe Cathy wanaishi maisha
ya raha na amani. Hata hivyo siku moja
Cathy anakutana na Barafu, mwana-
mume ambaye walishawahi kuwa kwe-
nye semina moja, kabla hajaolewa.

Wote wanakumbukana na kufurahi.
Barafu anavutiwa na Cathy na kumuuli-
za kama ameolewa.

Baada ya kusikia tayari ameolewa,
Barafu anajisikia vibaya, pia ana-
pomtaka Cathy kuvunja amri wa sita,
anakataa kwa madai hawezi kuisaliti
ndoa yake.

Hilo linamnyima sana raha Barafu
mtu mwenye pesa zake na utajiri, na
kuamua kumkomoa. Lengo ni kutaka
kuiharibu kabisa ndoa hiyo.

Kinachofanyika ni kwamba, inaandik-
wa barua ya uongo kwenda kwa Cathy
ili kuonyesha kuwa mtoto huyo ni wa
Barafu na si wa JB, hivyo mwenyewe
anamhitaji mtoto wake.

Barua hiyo inamfikia JB, naye kama
binadamu sasa akataka ajidhihirishe
kama yule mtoto wa kike aliyezaa na
Cathy ni wa kwake kweli. Akaamua
kumchukua mkewe na mtoto kwenda
hospitali kwa ajili kufanya vipimo vya
DNA.

Barafu aliyepanga mpango huo,
anatuma tena watu kumteka mtoto wa
daktari mkuu ambaye ni Banana.

Aliporejea nyumbani hamkuti mtoto,
badala yake anakuta barua ikimtaka
kubadilisha matokeo ya vipimo vya
DNA, badala ya kuandika mtoto ni wa
JB, aandike si wa kwake, ili aamini kuwa
ni wa Barafu. Lengo ndoa ivunjike na
Barafu achukue mzigo.

Hata hivyo, mpango unaingia dosari
baada ya watekaji kukamatwa wakiwa
na mtoto wa daktari.

Walikamatwa wanamtaja aliyewa-
tuma, ambaye ni Barafu, ndipo mpango
mzima wote unafichuliwa na wahusika
wote, wakiwa chini ya uongozi wa Se-
lemani Barafu wanatiwa mbaroni.

Hiyo ikawa nusura ya ndoa ya JB na
mkewe Cathy ambayo tayari ilikuwa
imeshafitinishwa.

Daktari akamchukua mtoto wake na
kurejea naye nyumbani, JB, mkewe
na mtoto wao nao wakarejea kwenye
furaha yao ya awali.
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USHETANI WA WEINSTEIN | |
Alilazimisha ngono,
sasa asubiri kifungo

TAYARISHAJI maarufu wa filamu

kutoka Hollywood, Harvey Wein-

stein, anaweza kukaa kwa miaka

mitano nje kabla ya kutolewa
hukumu ya kesi ya unyanyasaji wa Kijinsia
inayomkabili.

Weinstein ambaye alikuwa mwigizaji
nyota nchini Marekani, kabla ya kuwa
mtayarishaji mwenye ushawishi mkubwa
duniani, amepatikana na hatia ya mashtaka
ya ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia na
mahakama moja.

Kulingana na CNN, uamuzi huo ulifikiwa
Jumatatu ya wiki hii na jaji wa Mahakama

Uamuzi huo ulitolewa baada ya mahaka-
ma kujadili kwa saa ishirini na sita.

Weinstein alishtakiwa kwa makosa mawili
ya ubakaji, moja ya jinai na makosa mawili

ya unyanyasaji wa kijinsia.

Mahakama ilimkuta Weinstein ana hatia
kwa makosa mawili ya unyanyasaji wa
Kijinsia, na kumuondoa hatiani kwa wengine
watatu.

CNN, imesema kwa sababu hakupati-
kana na hatia ya mashtaka ya kunyatia
na kubaka, hivyo ilifanya iwe ngumu kwa
mahakama kuhitimisha kesi.

Kutokana na makosa aliyepatikana na
hatia, anaweza kukabiliwa na kifungo cha
miaka ishirini na tano gerezani au angalau
miaka mitano.

Hata hivyo jaji alimrudisha Harvey ger-
ezani. Tarehe ya uamuzi wa mwisho imeta-
jwa kuwa 20 Machi.

Orodha ya wanawake waliodai walisham-
buliwa na Weinstein ni pamoja na Angelina

Jolie, Ashley Judd, Gwyneth Paltrow na
Lupita Nyong'o ambaye alitoa ushahidi.

Lupita Nyong'o alisimulia jinsi alivyodhal-
ilishwa kingono na Weinstein

Wakati akitoa mahojiano na New York
Times, mshindi wa tuzo ya Oscar alielezea
jinsi mtayarishaji huyo alivyombaka mara
mbili.

Alisema aliamua kuongea baada ya kusikia
wanawake wengine ambao walinyanyaswa
na Weinstein wakitoa machungu yao.

Lupita aliendelea kutoa maelezo kamili ya
jinsi shambulio la kwanza limetokea nyum-
bani kwake.

Akizungumzia juu ya kukutana kwake na
Weinstein, alisema siku walipoonana ali-
jaribu kukodi chumba baada ya kula chakula
cha jioni na marafiki, lakini yeye alikataa.




Naomi Campbell
apamba mavazi

MBUNIFU wa Nigeria, Kenneth
|ze, ameshiriki jukwaa la wiki la
mavazi ya Paris kwa mafanikio.

Ize alikonga nyoyo za watu
waliohudhuria baada ya nguo
zake kuvaliwa na mwanamitindo
maarufu Naomi Campbell.

Katika ukurasa wake, Kenneth
|ze aliweka picha mbalimbali
zikimuonesha mrembo huyo ak-
ipita jukwaani na nguo alizobuni
na kushangiliwa kwa nguvu na
watazamaji.

Linda kweli
wewe noma

MWIGIZAJI nyota kutoka
Nollywood,Linda Osifo, ameone-
sha kwamba wasanii wa kike
Nnao wapo juu, baada ya kuweka
hadharani gari lake jipya aina ya
Mercedes Benz.

Gari hilo la bei mbaya lina
thamani ya pesa ya nchi hiyo
Naira milioni 20, na kumfanya
kuwa mwigizaji wa kike anay-
emiliki usafiri wa kifahari nchini
humo.

Linda aliweka picha ya gari
hilo katika ukurasa wake wa
Instagram na kuwasababisha
mashabiki wake kutoa pongezi
kwa kupiga hatua.

a amtete
Wizkid
MWANAMUZIKI wa Nigeria,
2baba, amewawakia wale watu
wanaowasema baadhi ya wasa-
nii wanaolinda heshima zao.
Kulingana na mahojiano ali-
yofanya na chombo kimoja cha
habari, 2baba amesema msanii
mwenzake Wizkid, atabaki kuwa
mkongwe kwa kizazi cha sasa.
Amesema nyota wote wa-
natafuta sehemu ambayo
wanaweza kufurahia na kuwa-
chukua vijana wenye vipaji na
sio kujiona kama wanavyosema

TASNIA ya filamu nchini Nigeria ina-
zidi kupata pigo baada ya mwigizaji
na mtayarishaji mwingine mkongwe,
Frank Dallas Ebulukwu, kuaga dunia.
Kwa kipindi kifupi tangu kuanza
mwaka 2020, wasanii watatu wa
Nollywood wamefariki jambo am-
balo linazidisha simanzi kwa wadau
filamu nchini humo.
Kulingana na taarifa ya msiba |
huo zilizotolewa na Ofisa Uhusiano
wa chama cha waigizaji, Monalisa
Chinda, mwili wa msanii huo utaa-
gwa kwa siku tatu katika kanisa la
FCT mjini Abuja, kabla ya kwenda
kuzikwa nyumbani kwake.

L —

Card B
atangaza
kutumbuiza
tena Afrika

RAPA kutoka Marekani ambaye
amejaa vituko, Cardi B, ambaye
pia amejipachika jina la Chioma
B, ametangaza kurudi tena
Africa.

Cardi B amewataka mashabiki
wake hasa wa bara la Afrika
kumsubiri kwa hamu wakati
atakaporudi tena kutoa buruda-
ni kabambe.

Card B ambaye alitangaza
kuhamishia makazi yake nchini
Nigeria, ametumia ukurasa wake
wa Twiter kwamba mauzo ya
tiketi ya tamasha atakalolifanya
Afrika Kusini, yameanza ku-
fanyika.
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# MIONZI YA SHERIA

TARATIBU wa wazazi
kumjua mtoto nasaba
yake kwa kutumia vi-
pimo vya DNA upo
kisheria na unakubalika. Hakuna
sababu kuwepo na mivutano na
migogoro kujua uhalisi wa mtoto.

Katika familia kumekuwapo na
mivutano baina ya wazazi hasa
mwanamume kujua kama mtoto
husika ni wake au la kutokana ku-
wepo na shaka mbalimbali.

Kuna wanaopenda au ambao
wangependa kufanya vipimo vya
vinasaba(DNA) kuthibitisha kama
ni wazazi kweli ama hapana. Basi
utaratibu mzima huu hapa ku-
tokana na Sheria ya Usimamizi
wa Vinasaba vya Binadamu ya
2009,Sura ya 73.

1. NANI ANAWEZA KUPIMWA
DNA.

Yeyote ambaye anahitaji kujua
kuhusu uhalali wa uzazi wake
anaweza kupima DNA. Upimaji
huu hauna umri. Hata hivyo DNA
si kwa jili ya masuala ya kuthbiti-
sha uzazi tu, bali hutumika hata
katika masuala ya ushahidi na
upelelezi.

2. NANI ANA MAMLAKA YA
KUOMBA DNA KUPIMWA.

® KALAMU YA MWALIMU

UTOKANA na mila
potofu za baadhi ya

jamii, mtoto wakike

amekuwa akibaguliwa
katika kupata haki muhimu
ya elimu ambayo ni msingi na
msaada mkubwa kwa maisha
yake ya sasa na ya baadaye.

Kutokana na hali hii, serikali
kwa kushirikiana na asasi na
taasisi zisizo za kiserikali wame-
kuwa wakifanya juhudi kubwa
kuhakikisha mtoto wa kike ana-
pata haki ya elimu bila kikwazo
chochote.

Katika jitihada hizo, wame-
kuwa wakijenga shule za sekond-
ari za wasichana ili kuongeza
wigo wa usajili ili waweze kupata
fursa ya elimu ambayo ni nguzo
muhimu kwa mustakabali mwe-
ma wa maendeleo ya wanawake.
Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kama mdau
muhimu wa maendeleo ya elimu
hapa nchini, wamechukua hatua
ya kuweka alama isiyofutika ka-
tika nyanja ya elimu kwa kujenga

Shule hiyo maalum kwa wasi-
chana ambayo itakapokamilika
itajulikana kwa jina Shule ya Se-

Si kila mtu anaweza kuomba
kupima DNA. Hata kama mwenye
uhitaji ni wewe lakini bado huna
mamlaka ya kuomba kupima
DNA. Kifungu cha 25(2) cha She-
ria niliyotaja hapo juu kinawataja
wafuatao kuwa na mamlaka ya
kuomba DNA kupimwa. Kinamtaja
hakimu ambapo kuna kesi/shauri
fulani linaendelea, Wakili, ofisa
ustawi wa jamii, ofisa polisi mwe-
nye cheo zaidi ya Inspekta, daktari
na mkuu wa wilaya.Hawa ndio we-
nye mamlaka kuomba.

Kwahiyo wewe ukiwa na shida
ya DNA unaweza kumuona mmoja
kati ya hawa ili aandae maombi ya
kupima DNA na kuyapeleka kuna-
kostahili.

3.MAOMBI YA DNA YANA-
PELEKWA WAPL

Kifungu cha 24 cha Sheria ya
Usimamizi wa Vinasaba kinaitaja
maabara ya Vinasaba vya binad-
amu ya Mkemia Mkuu wa serikali
kuwa na Mamlaka ya kupima DNA.
Pia kinazitaja na maabara ny-
ingine ambazo zitakuwa na leseni
maalum ya kupima DNA kuwa na
mamlaka hayo.

Kwahiyo maombi ya DNA yat-
apelekwa moja kati ya sehemu
hizo mbili.

kondari ya Wasichana Bunge.

Shughuli za ujenzi wa shule
hiyo unaendelea ambapo Feb-
ruari 25 mwaka huu, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tamisemi, Se-
lemani Jafo alitembelea eneo hilo
la ambako ujenzi unafanyika.

Lengo la Spika Ndugai kwenda
na Waziri Jafo katika eneo la mra-
di huo ni kumwezesha kufahamu
maendeleo ya mradi ili kupata
maboresho na ushauri.

Spika Ndugai alisema “Hapa
tunajenga kwa kutumia‘Force
Account’” mfumo ule ule ulioa-
sisiwa na Tamisemi na ramani
za majengo ni zile zile za Tami-
semi ila kuna baadhi ya maeneo
tumeboresha kidogo.Hatujaenda
nje ya maelekezo ya Wizara hii
kuhusu ujenzi wa miundombinu
ya shule”.

Ni jambo jema kuona mhimili
wa bunge ulivyochukua hatua za
kuchagiza maendeleo ya elimu
hasa kumsaidia mtoto wa kike
ambaye anakabiliwa na changa-
moto nyingi.

Fedha za ujenzi wa shule hii
zimepatikana baada ya wabunge
kuchangisha kupitia matukio ya
kijamii.

4.NANI ANAPELEKA MAOMBI
NA KUFUATILIA MAJIBU.

Wahusika waliopimwa
DNA(sample source) hawaruhusi-
wi kupeleka wala kufuatilia maji-
bu ya DNA. Maombi na Majibu ya
DNA yatapelekwa na kufuatiliwa
na hao niliowajataja hapo juu ka-
tika 2 ambao ndio wenye mamlaka
ya kuomba DNA kupimwa.

Hawa ndio watapeleka maombi
na ndio watachukua majibu na ku-
wasomea wahusika.

5. MAOMBI YA KUPIMA DNA
YANAKUWAJE?.

Kifungu cha 26(1) cha She-
ria hiyo kinasema maombi ya
kuomba DNA kupimwa yataku-
wa katika mfumo maalum wa
maandishi. Yataeleza muombaji
na cheo chake, yataeleza wanao-
takiwa kupimwa DNA na sahihi
zao,yataeleza DNA ipimwe katika
nini na nini, yataeleza sababu za
kupima DNAyatakuwa na kiapo
kuwa majibu hayatatumika kwa
shughuli nyingine tofauti na ili-
yoombwa, na yatasainiwa na mu-
ombaji ambaye ni wale niliowataja
katika 2 juu.

Jumla ya shilingi bilionil.2,
zimepatikana kutoka katika se-
hemu ya posho za wabunge na
michango ya wadau hao.

Wakiwa katika eneo hilo la
mradi, Waziri Jafo amesema ame-
farijika kwa kuona mradi huo
muhimu kwa maendeleo ya nchi.

“Nimefarijika sana kuona wazo
hili limeanza kutimia na ndoto za
Bunge sasa zinanza kutimia. Mimi
nitapita mara kwa mara kuanga-
lia maendeleo ya ujenzi huu”.
Amesisitiza.

Kukamilika kwa shule hii ku-
tatoa fursa kwa wanafunzi wa
kike kutoka maeneo mbalimbali
ya nchi kupata nafasi ya kujiunga
kidato cha tano na sita.

Hii ni fursa adhimu ambayo
watoto wa kike wanapaswa
kuichangamkia ili kuingia katika
historia ya kusoma katika shule
iliyojengwa kwa wazo na michan-
g0 ya wabunge.

Ikumbukwe  kuwa, kabla
ya wazo la kujenga shule hii,
wabunge walipanga kutumia
fedha hizo katika ujenzi wa vyoo
vya mfano ya wasichana ka-
tika majimbo yote nchini, lakini
baadaye waliamua kubadili wazo

Ijue sheria ya utambuzi wa DNA
kujua nasaba halali ya mtoto, ndugu

6. ADA YA KUPIMA DNA NI
KIASI GANL

Malipo yapo. Na mpaka
desemba 2018 makala haya
yalipoandikwa ada ni Tshs
100,000/=( laki moja tu) kwa kila
mtu. Kawaida DNA ya kutambua
uzazi(parentage) hupimwa watu
watatu. Mama, baba na mtoto.
Kwahiyo kila mmoja ni laki moja
na hivyo watatu ni laki tatu.

Nani anatoa hiyo hela, anaweza
kuwa yule anayehitaji kuthibitisha
kwamba yeye ni mzazi halali, au
yakawa ni maelewano ya wahusi-
ka, au kutokana na maelekezo ya
mahakama.

7. DNA INAPIMWA KATIKA
NINI NA NINL

Kifungu cha 29(1) cha sheria
hiyo kinaeleza maeneo ambayo
DNA inaweza kupimwa kuwa ni
kwenye mate, damu, mkojo, ute
ute wa sehemu za siri, nywele,
haja kubwa, ngozi, mifupa, meno,
mbegu za kiume, unyayo na se-
hemu nyingine ambayo mhusika
atakuwa amegusa, kukanyaga au
kuwapo au alama yoyote ya uwe-
po wake.

Kwa msaada wa mtandao

Shule ya Sekondari Bunge ni alama
ya utaifa, mshikamano na uthubutu

hilo na kuamua kujenga shule ka-
tika makao makuu ya nchi.

Ubunifu huu wa wabunge
umeonyesha namna taasisi mbal-
imbali zinavyoweza kuchangia
shughuli za maendeleo nje ya mi-
kakati yao ya kawaida ya kazi.

Haikutarajia kama bunge lin-
geweza kujenga kujenga shule ya
kisasa kwa ajili yawatoto wa kike.

Ajenda ya elimu ni ya kitaifa
ambayo wadau wote wanapaswa
kuiunga mkono kwa kusaidia
kwa mawazo na vifaa ili kufaniki-
sha ujenzi

Shule ya Wasichana ya Bunge
ni taasisi muhimu katika kuchagi-
za kufikiwa kwa dira ya Taifa ya
kuifanya Tanzania kuwa nchi ya
viwanda na ya uchumi wa kati ifi-
kapo mwaka 2025.

Wale wote watakopata fursa
ya kusoma katika shule hii wa-
some kwa bidii, wasiwaangushe
wabunge na wadau wengine
waliosaidia ujenzi wa shule hiyo.
Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
Mlali iliyoko Wilaya ya Kongwa
mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 765 409249.
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Juhudi zaidi zinahitajika ulaji virutubisho

Na Gaudensia Mhgumi

ANAWAKE na wa-
toto wa Tanzania
pengine na kwing-
ineko duniani, ndi-
yo waathirika wakubwa wa mata-
tizo ya utapiamlo na lishe duni.
Watoto wa chini ya miaka mitano
ni wahanga wa ukosefu wa lishe
bora na ndiyo wenye udumavu,
ukosefu wa madini ya chuma un-
aoleta upungufu wa damu.

Watoto pia pamoja na lishe
duni wanakabiliwa na matatizo
ya kukosa foliki asid na kupele-
kea ulemavu wa vichwa vikubwa
na mgongo wazi, pia wanaelezwa
kuwa wana upungufu mkubwa wa
madini ya chuma, vitamin A, B12
na madini joto.

Kwa mujibu wa taarifa za
Mpango Mkakati kwa Tanza-
nia unaondaliwa na Mpango wa
Chakula Duniani (WFP) kwa Tan-
zania wa mwaka 2017-2021, uta-
piamlo na udumavu unaathiri
asilimia 34 ya watoto wenye umri
wa chini ya miaka mitano nchini
na kwamba athari ni za kiwango
cha juu mno.

Uhaba mkubwa wa chuma, ma-
dini joto na vitamin A unaoneka-
na kwa kinamama na watoto, lak-
ini ukosefu wa chuma unachangia
ongezeko la tatizo la anemia
(upungufu wa damu) kwa kundi
hilo.

Udumavu na lishe duni una
athari kubwa kwa maisha ya wa-
toto kwani unaathiri utaratibu
mzima wa ukuaji wa mwili, akili
na uwezo wa ubongo kufanyakazi
. Si hivyo tu unaathiri uchumi wa
nchi na taifa  linalotege-
mea watoto kukua na kuwa nguvu
kazi.

Kwa kuliona hilo Mpango wa
Chakula Duniani, unashirikiana
na serikali na wadau wa lishe kwe-
nye kuhudumia jamii zilizoathiri-
ka na udumavu na lishe duni ka-
tika wilaya za Bahi na Chamwino
mkoani Dodoma pamoja na Sin-

Singida.

Mpango huo wa WFP unasema
wanufaika ~ huhudumiwa kwa
kupatiwa vyakula vyenye viru-
tubisho na kuelekezwa namna ya
kuandaa mlo kamili wenye vyaku-
la vya aina zote kwa kutumia
vyakula vya aina mbalimbali vi-
navyopatikana kwenye jamii hizo.
Lengo ni kupunguza gharama na
kufanikisha upatikanaji.

“Watoto wadogo, wajawazito
na kinamama wanaonyonyesha
wanapatiwa vyakula vyenye viru-
tubisho ili kuwaepusha na uta-
piamlo na lishe duni.”’Inasema
ripoti ya WFP na kwamba katika
utaratibu huo kina mama wajawa-
zito, wanaonyonyesha na watoto
wenye umri wa miezi sita hadi 23
wanapata vyakula vya wanga vili-
vyochanganywa na virutubisho
muhimu kila mwezi kwa lengo la
kulinda maisha ya watoto hasa
kwenye siku 1,000 za maisha ya
watoto wadogo.

Aidha, mpango huo, un-
awafundisha na kuwahamasisha
kinamama kuwalisha watoto

vyakula vyenye virutubisho na
lishe bora vinavyopatikana se-
hemu wanazoishi na kuendeleza
ulaji huo ndani ya jamii, andiko la
WEFP linaongeza.

KUTIBU UTAPIAMLO

Aidha, WFP inasema watoto
walio na utapiamlo wenye umri
wa kuanzia miezi sita hadi 59 wan-
apata lishe bora na maalumu kila
mwezi yenye nafaka zilizowekewa
virutubisho pamoja na mafuta
yaliyoongezewa virutubisho, na
pia vitamin A na D.

WANUFAIKA WENGINE

Wananchi wengine wahitaji wa
lishe bora na taarifa za namna
ya kuandaa na kula chakula bora
wanahudumiwa kupitia uhama-
sishaji na uwezeshaji wananchi
kwenye kufuga na kulima mazao
mchanganyiko ili kupata lishe
bora, ya kutosha pia kuwahimiza
ya kumudu mahitaji mbalimbali
ikiwamo chakula na mitaji ya bi-
ashara.

Pamoja na jitihada za WFP, seri-
kali imetangaza mpango mkakati
wa kuhakikisha kila mtoto chini
ya miaka mitano anapata viru-
tubisho ili kupunguza udumavu
kwa watoto.

Virutubisho  vinavyotarajiwa
kuongezwa vitawekwa  kwe-
nye mafuta ya kula, nafaka kama
unga wa ngano na sembe wakati
wa kusaga nafaka hizo.

Mpango mwingine ni wa kush-
irikiana na wadau wa kilimo ku-
hamasisha kilimo na matumizi
ya mazao Yyaliyoongezwa viru-
tubisho kama viazi lishe na ma-
hindi lishe yenye rangi ya njano
ambayo yana kiwango kikubwa
cha vitamin A na maharage
yenye vitamini, madini, chuma
na zinki.

Mkakati huo unatekelezwa
na Taasisi ya Chakula la Lishe
(TFNC), kwa lengo la kupunguza
udumavu kwa watoto wenye umri
chini ya miaka mitano kutoka asil-

imia 32 zilizopo sasa hadi kufika
chini ya asilimia 20, anayaeleza
hayo Mkurugenzi Mtendaji wa
TFNC, Dk. Germana Leyna, an-
apozungumza na wanahabari.

Aidha, anasema lengo ni ku-
punguza utapiamlo kutoka asil-
imia 3.5 za sasa  hadi chini ya
hapo na kutokomeza tatizo la
upungufu wa damu kwa wajawa-
zito ambalo sasa ni  asilimia 29,
ikimaanisha kuwa kila wanawake
100 wajawazito, 29 wana tatizo la
anemia.

Dokta Leyna anasema, “Kwa
kushirikiana na sekta binafsi tu-
metekeleza kanuni za kuongeza
virutubisho kwenye chakula.
Lengo letu ni kumaliza tatizo la
udumavu utapiamlo kwa watoto
wa chini ya miaka mitano,”

Anasema wanaongeza viru-
tubisho vya vitamin A kwenye
mafuta ya kula, vitamin B 12, ma-
dini ya zinki, foliki aside na madini
chuma kwenye unga wa ngano na
mahindi.

Dk. Leyna, anasema pia wana-
shirikiana na wadau mbalimbali
wakiwamo wazalishaji wadogo
wa chumvi na viwanda vidogo vya
kuzalisha bidhaa zinazoongezewa
madini joto (iodine).

VIRUTUBISHO MUHIMU

Kwa ujumla virutubisho vina-
vyoongezwa katika vyakula ni
muhimu hii ni kutokana na juku-
mu kubwa vilivyonavyo mwilini,
kwa mfano vitamin A ni muhimu
kuongeza na kuimarisha kinga ya
mwili.

Jamii hii ya virutubisho inapati-
kana kwenye vyakula mfano ma-
boga, maembe na vyakula vyote
vyenye rangi ya njano.

Madini ya zinc yanayoongezwa
kwenye unga ni muhimu kwani
yanaimarisha mifumo ya uzazi
ya wanawake na wanaume na
kutibu tatizo la ugumba. Kwa wa-
nawake husaidia kuweka uwiano
sawia ‘balansi’ wa homoni na
ukuaji wa mayai. Kwa wanaume
huongeza uzalishaji wa mbegu
na kuongeza hamu ya tendo la

ndoa.

Chuma (iron) ni muhimu kwani
ukosefu wa madini hayo unamaan-
isha upungufu wa damu kwa kuwa
ndicho chanzo cha mwili kuzalisha
damu.

Watoto na wajawazito wa-
naweza kuugua anemia kutoka-
na na ukosefu wa damu mwilini .
Changamoto za kukosa damu hu-
changiwa na maradhi ya malaria au
minyoo.

Kwa ujumla ukosefu wa madini
aina iron unaweza kusababisha
ulemavu na matatizo ya kiakili
miongoni mwa watoto wachanga
na wadogo. Ukosefu wa damu
mwilini ndilo tatizo linalochangia
kwa kiasi kikubwa vifo vya wazazi
nchini.

Vitamin BI2 ndiyo inayoongeza
protini mwilini na pia inaboresha
uwezo wa mwili kujilimbikizia pro-
tini muhimu.

Aidha vitamin BI2 inahusika ka-
tika mfumo wa kinga, huboresha
na kuimarisha uwezo wa chembe
zinazohusika na kinga ‘ lukosaiti’.
Kwa ujumla ni muhimu katika
mchakato wa damu na hupunguza
shinikizo la damu.

UELEWA WA VIRUTUBISHO.

Katika jitihada za kufahamu hali
ya uelewa wa masuala ya lishe
na matumizi ya vyakula vyenye
virutubisho, Nipashe ilitembe-
lea baadhi ya mamalishe katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
na kampuni zinazoandaa chakula
kwenye migahawa ya wanafunzi
(kafteria).Katika eneo la mama
lishe wanaoandaa vyakule eneo
la Polisi chuoni hapo, Zeituni
Majabele na Sikujua Mohamed,
wanaeleza kuwa hawafahamu
habari za kuandaa vyakula vyenye
virutubisho na TFNC haijawahi
kuwafikia.

Licha ya kwamba mamalishe
hao wanahudumia kundi kubwa
la wanafunzi na wana wateja
wengi, wanakiri kuwa wanaandaa
unga wa dona wenyewe na pia wa-
nanunua sembe kutoka kwa wa-
zalishaji bila kufahamu umuhimu
wa kutumia unga ulioongezewa
virutubisho.

Kinamama hao wanaeleza
kuwa wananunua unga wa ngano
kwa ajili ya kuandaa vitafunio laki-
ni hawafahamu kuhusu uwepo wa
unga ulioongezewa virutubisho
hivyo.Aidha, kwa upande wa kam-
puni inayoandaa chakula kwenye
mgahawa (kafteria) ya Harvard
Chuo Kikuu, maofisa wa ununuzi
na utayarishaji vyakula nao wa-
naeleza kuwa hawajafahamishwa
kuhusu matumizi ya vyakula vy-
enye virutubisho.

Unga wa sembe na dona am-
bao haujaongezewa virutubisho
na kwamba licha ya kuwa wadau
muhimu wanaolisha jumuiya kub-
wa ya wanafunzi hawajakutana
na maofisa wa TFNC kuwaelezea
kuhusu kuandaa vyakula vy-
enye virutubisho. Kwa kuangalia
maelezo yao ni muhimu TFNC
na wadau wa lishe wakafikisha
ujumbe wa umuhimu wa kutumia
virutubisho na umuhimu wa ku-
tumia vyakula vilivyoongezewa
virutubisho na pia kuwahimiza
kuandaa lishe na mlo bora kwa
kutumia vyakula vinavyopatikana
katika maeneo yao.




s o INIPASHE 23

) MAKALA

Hamahama ya wanasiasa
vamwibua Ngawaiya

Na Sabato Kasika

CHAGUZI mkuu unata-

rajiwa kufanyika ndani

ya mwaka huu, wananchi

watapata fursa ya kucha-
gua viongozi wao akiwamo rais,
wabunge na madiwani.

Kulingana na taratibu ambazo
imezoeleka, uchaguzi mkuu hu-
fanyika kila mwisho mwezi wa Ok-
toba kila baada ya miaka mitano.

Katika kipindi hicho vyama vya
kisiasa vinanadi sera zao kupitia
wagombea waliowateua kwa lengo
la kuwashawishi wapiga kura kuvi-
chagua.

Wakati Watanzania wakiaji-
nadaa, ni vyema kujikumbusha
kile kilichojitokeza kabla ya uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2015. Katika
muda kama huo kulishuhudiwa
hamahama ya wanasiasa kutoka
chama kimoja kwenda kingine.

Mtindo huo wa baadhi ya wana-
siasa kuhama wakati wa kuelekea
kwenye uchaguzi, umekuwa ni
jambo la kawaida, kutokana na uk-
weli kwamba hawabanwi na sheria
yoyote kufanya hivyo.

Wimbi la kuhama kwa wanasia-
sa mwaka 2015 lilivitikiswa vyama
vikubwa ikiwamo CCM na Chade-
ma, lakini inaelezwa kuwa tangu
serikali ya awamu ya tano iingie
madarakani, hali imekuwa tofauti
kidogo.

Katika mahojiano na gazeti hili,
mwanasiasa mkongwe, Thomas
Ngawaiya, anasema hali ilivyo
sasa vyama vya upinzani vitarajie
kukumbwa na wimbi la aina hiyo
hasa kukimbiwa na wanachama.

Ngawaiya, anasema sasa ni kute-
sa kwa zamu, wapinzani walitesa
mwaka 2015 kwa kuchukua idadi
kubwa ya makada wenye majina
ndani ya CCM, lakini hilo halitarajii
kutokea mwaka huu.

Matukio ya kuhama kwa wa-
nasiasa kutoka upinzani kwenda
CCM kuanzia mwaka 2016 ni dal-
ili kwamba itaendelea hadi wakati
nchi ikielekea kwenye uchaguzi
mkuu wa mwaka 2020.

Anasema, safari hii inaone-
kana vyama vya upinzani ndivyo
vinaendelea kulizwa zaidi, kuto-
kana na wanachama na viongozi
wake kukimbilia CCM, kutokana
na kile wanachodai kuwa ni kuri-
dhishwa na utendaji wa serikali.

“Ni kweli kabla ya uchaguzi
mkuu wa mwaka 2015 vyama
vilitikiswa na hamahama ikiwamo
CCM, kwa sababu mgombea urais
wa chama tawala alikuwa mpya,
hivyo baadhi walidhani atawaan-
gusha,” anasema Ngawaiya.

Anasema, wanasiasa kama yeye
na wengine, hawayumbi, kwa vile
walijua kuwa ni chaguo sahihi na
sasa anafanya mambo makubwa
na kusababisha wale waliokimbia
wakati huo kurudi.

Anasema, kama rais Dk. John
Magufuli angekuwa anamaliza
muda wake, hamahama ya wana-
siasa kutoka pande zote ingeweza
kujirudia, lakini kwa sasa haamini
kama inaweza kuwa hivyo.

“Watanzania na wanasiasa kwa
ujumla wameshaona utendaji wa
rais wetu, hivyo sidhani kwamba
wanaweza kuhama badala yake
watamuunga mkono amalizie
muda wake wa miaka mitano
ijayo,” anasema.

Ngawaiya anasema, kama ita-
tokea wakawepo wa kuhama toka
CCM kwenda upinzani, idadi itaku-
wa ni ndogo siyo kama ilivyokuwa
mwaka 2015.

“Maoni yangu kama ni safari ya
kutoka Dar es Salaam kwenda Kili-

Thomas Ngawaiya

manjaro, basi rais amesafiri vizuri
na kufika katikati ambako ni Ko-
rogwe, hivyo kuna haja ya kuacha
amalizie safari yake,” anasema.

UROHO WA MADARAKA

Mwanasiasa huyo ambaye pia ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Utawala Bora na Maendeleo
Tanzania (CEGODETA), anasema,
yawezekana wapo watakaohama
kwa sababu ya uroho wa madara-
ka, hao lazima watazamwe.

“Kwanza hakuna anayezuiwa
kuhama chama, na inawezekana
wapo wanaosubiri wakose nafasi
za uongozi kwenye kura za maoni
katika vyama vyao ndipo wahame,
hao ni waaroho wa madaraka,”

anaonya.

Anasema anaamini waliohama
upinzani na kwenda CCM, wali-
fanya hivyo kwa lengo la kuunga
mkono juhudi zinazofanywa na
serikali ya awamu ya tano katika
kuleta maendeleo, siyo kwa ajili
kutafuta vyeo.

“Wakifanya hivyo watakuwa
wangjisumbua tu kwa sababu
sheria mpya ya vyama vya siasa
inataka mtu anapohama kutoka
chama kimoja kwenda kingine
ni lazima atimize mwaka mmoja
kwanza ndipo  awanie uongozi,”
anasema.

Anasema, wanasiasa wenye
malengo hayo itakuwa imekula
kwao kwa vile sheria ikishapit-
ishwa ni lazima itekelezwe.

Katika hamahama ya wanasiasa
vyama vya Chadema, CUF na ACT
Wazalendo ndivyo vimeathirika
kutokana na wanachama wao
wengi kujiunga na CCM.

Kwa maoni ya Ngawaiya ana
uhakika pigo hilo litazidi kabla ya
uchaguzi mkuu.

“Kuna wabunge wabunge wa-
nasubiri kumaliza muda wao ili
wahame huko, ninaaamini kwam-
ba CCM itaendelea kuvuna wana-
chama wapya zaidi kutoka katika
vyama hivyo vikubwa,” anasema.

Ngawaiye ambaye amewahi
kwa miaka mitano, anasema, yeye
ni miongoni mwa watu wanaoun-
ga mkono mambo ya maendeleo
yanayofanywa na chama tawala.
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Corona yazidi kuleta taharuki duniani....

UNIA inatikiswa na
kuibuka kwa ugonjwa
wa homa kali ya mapafu
unaosababishwa na
virusi vya Corona. Mataifa mbal-
imbali yanahangaika kukabiliana
na ugonjwa huo huku baadhi
yakiendelea kushuhudia athari
kubwa inayotokana na Corona.

Toka virusi vya corona viripoti-
we mwezi Desemba mwaka jana,
zaidi ya watu 80,000 kutoka nchi
40 tayari wameshaambukizwa
virusi hivyo. Wengi wao wakiwa
nchini China ambako ugonjwa
huo ulipoanzia.

Iran ambayo ndio nchi pekee
nje ya China ambayo imeripoti
vifo vingi, baada ya watu 19 ku-
poteza maisha na wengine 139
kupata maambukizi.

Hali hiyo inawafanya madak-
tari wa magonjwa ya kuambukiza
kuhofia kuwa nchi hiyo inaweza
kuwa na wagonjwa wengi, lakini
inaficha ukweli.

Katika Bara la Ulaya hali ni
mbaya zaidi, hasa nchini Italia
ambako mpaka sasa watu 400
wamethibitika kuambukizwa ku-
toka idadi ya watu 80 ya awali.

Watu 12 tayari wameshafariki
nchini humo kutokana na mli-
puko huo.

SAUDI
HATUA

Serikali ya Saudi Arabia im-
echukua hatua ya kuzuia wageni
wote wanaoingia nchini humo

ARABIA YACHUKUA

naotembelea miji mltakatlfu ya
Kiislamu ya Makka na Madina.

Mamilioni ya watu huingia Sau-
dia mwaka mzima kufanya ibada
ya Umra, na wengi zaidi huingia
kwa pamoja kufanya ibada ya
Hija.

Tofauti na Hija, Umra ambayo
hufahamika kama Hija ndogo,
hufanyika katika kipindi chochote
cha mwaka.

Marufuku hiyo inawalenga ma-
hujaji raia wa nchi za nje ambao

BmSaudi Arabia yazuia hij

“lran vifo

vyaongezeka, Afrika yal |andaa
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wanakwenda huko kuitekeleza
ibada zao.

Haijafahamika kama ibada ya
Hija ya mwaka huu ambayo in-
atarajiwa kuanza mwishoni mwa
Julai inaweza kuathirika kutokana
na hofu ya kusambaa kwa virusi

vya corona duniani.

Mpaka sasa Saudia bado haina
mtu ambaye amethibitika kuam-
bukizwa virusi hivyo.

Makka ndio mji ambao Mtume
Muhammad alipozaliwa, na kuna
msikiti mtakatifu zaidi. Madina
ndipo alipofariki na kuzikwa.

Saudi Arabia imeeleza kuwa

toka mwezi Oktoba imetoa viza
zaidi ya 400,000 za watalii kutoka
nchi mbali mbali duniani.

DUNIA IJIANDAE KWA JANGA

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), dunia inapaswa
kujiandaa kwa uwezekano wa jan-
ga la virusi vya corona.

WHO imejiuzia kuuita mlipuko
wa virusi hivyo kuwa janga la Du-
nia, lakini imetahadharisha nchi zi-
napaswa kuwa katika maandalizi.

Ugonjwa hadi utangazwe kuwa
janga ni pale maambukizi yake
yanaposambaa kwa urahisi kutoka
kwa mtu mmoja hadi mwingine
katika maeneo mengi ya dunia.

Mpaka sasa zaidi ya watu 2,700
wameshafariki dunia kutokana na
ugonjwa wa Covid-19.

AFRIKA JOTO LINAPANDA

Afrika ambayo inaelezwa kwam-
ba ina miundombinu dhaifu ya
afya, imeripotiwa nchi mbili mpa-
ka sasa zimethibitisha kuingia kwa
ugonjwa huo.

Nchi hizo ni Algeria na Misri kila
moja imeripoti mgonjwa mmoja.

Shirika la afya ulimwenguni,
WHO kanda ya Afrika Mashariki,
limesema kuwa mataifa ya ukanda
huo yamejiandaa kudhibiti mlipu-
ko wa virusi hivyo.

Ofisa wa kisayansi wa HYPER-
LINK “https://wwwwho.int/” \o
“Shirika la afya  ulimwenguni
(Wavuti kwa lugha ya kiingereza)”
\t “ blank” WHO kwa nchi za Af-
rika Mashariki, Dkt Peter Borus
nchini Kenya, amesema katika ma-
hojiano yake na UN News Kiswahili
kwamba maandalizi yamefanyika
na wameridhika.

“Kwa maandalizi kuna vifaa
na serikali ikiwa inaongoza kwa
hii juhudi inashirikiana na wa-
dau mbalimbali ikiwemo WHO.”
Anasema.

Ofisa huyo amesema serikali za
nchi hizo zimejiandaa kwa vifaa
vya kujikinga na kufanya uratabi

maalum katika maeneo ya-
nayoingia wageni kuanzia
bandarini, mipakani na viwanja
vya ndege.

“Wamejitayarisha kabisa, ukio-
na vile wanafanya kazi kwenye
viwanja vya ndege na bandarini
na kwingineko ambako watu wa-
naweza kujitokezea na hizo dalili
za virusi hivyo. unaona kabisa nchi
zimejitayarisha,” anasisitiza.

Virusi vya Corona viliibuka
nchini China na  HYPERLINK
“https://news.un.org/sw/sto-
ry/2020/01/1080522” kutangazwa
kuwa dharura ya afya ya umma
duniani tarehe 30 mwezi wa Janu-
ari.
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Papa Francis
augua mafua,
apunguza
shughuli zake

VATICAN, Roma

KIONGOZI wa kanisa Katoliki du-
niani, Papa Francis, ameahirisha
utaratibu wake wa kila ljumaa wa
kutoa baraka kwa waumini kutokana
na kuumwa mafua.

Ofisi ya Vatican imesema kuwa
Papa Francis, mwenye umri wa
miaka 83, aliadhimisha ibada ya
misa kama kawaida jana asubuhi na
kusalimiana na waumini mwishoni.

Alipanga kuendelea na mikutano
yake binafsi kama kawaida, lakini
aliamua kuahirisha kukutana na
waumini. Hata hivyo, Vatican hai-
jasema nini kinachomsumbua Papa
Francis, lakini alikuwa na kikohozi
kikali wakati wa ibada ya misa ya
Jumatano ya Majivu, wiki hii.

Jana kiongozi huyo aliahirisha
ziara yake iliyokuwa imepangwa ku-
zunguka mji huo kuadhimisha ibada
ya misa na mapadri wa Roma. DW

Uturuki yalipa kisasi,
vita kamili yanukia

ANKARA, Uturuki

UTURUKI imeanza kulipiza Kkisasi
baada ya askari wake 33 kuuawa ka-
tika mashambulio ya anga yaliyofany-
wa na vikosi vya Syria.

Idadi kubwa ya askari wameje-
ruhiwa katika mashambulizi hayo
yaliyofanyika katika jimbo la Idlib,
amesema Rahmi Dogan, ambaye ni
gavana wa jimbo la Hatay la Uturuki.

Hata hivyo, taarifa nyingine zinase-
ma idadi ya vifo ni kubwa.

Uturuki imejibu kwa kuyalenga na
kushambulia maeneo ya vikosi vya
Syria.

Vikosi vya Syria vinavyoungwa
mkono na Urusi vinajaribu kurejesha
jimbo la Idlib ambalo kwa sasa lina-
dhibitiwa na waasi wanaosaidiwa na
wanajeshi wa Uturuki.

Maofisa nchini Syria bado hawa-
jatoa kauli yao kuhusu mapigano ya
sasa ya Idlib, jimbo la mwisho lililo-
salia mikononi mwa upinzani.

] e - - s —
T

Urusi pia im-
eishutumu
Uturuki kwa
kukiuka
makuba-
liano ya
mwaka 2018
ya usitishaji
mapigano
kwa ku-
waunga
mkono
waasi kwa
kufyatua
makombora.

Jeshi la Uturuki lilianza kupiga mae-
neo ya Syria baada ya Rais wa nchi
hiyo, Recep Tayyip Erdogan, kumaliza
mkutano na maafisa wa ngazi ya juu
wa usalama mjini Ankara.

Kiongozi huyo wa Uturuki anataka
vikosi vya Syria virudi nyuma kutoka
kwenye maeneo ambayo nchi hiyo
imeweka vituo vya uchunguzi.

Lakini serikali ya Syria na Urusi
zimekataa madai yake ya kurudi nyu-
ma kwenye mistari ya usitishaji mapi-
gano iliyokubaliwa mwaka 2018.

Urusi pia imeishutumu Uturuki
kwa kukiuka makubaliano ya mwaka
2018 ya usitishaji mapigano kwa ku-
waunga mkono waasi kwa kufyatua
makombora.

Waangalizi wa haki za binadamu
nchini Syria wenye makao yao makuu
nchini Uingereza,The UK-based moni-
tor, the Syrian Observatory for Human
Rights, wamesema kuwa wanajeshi 34
wa Uturuki waliuawa Alhamisi katika
mashambulio ya anga jana jioni.

———— ——

wut
& ;

Waliojeruhiwa wamerudishwa
nchini mwao kwa ajili ya matibabu,
amesema Bw. Dogan.

“Yote yanajulikana maeneo ya seri-
kali ya Syria yalishambuliwa na ndege
za Uturuki na vikosi vya ardhini,”
Mkurugenzi wa mawasiliano wa Utu-
ruki Fahrettin alinukuliwa na Shirika
la habari la taifa Anadolu akisema na
kuongeza “Uturuki imeamua kujibu
kwa ukarimu mashambulio,”

Wakati huo huo ,Uturuki ambaye ni
mjumbe wa Muungano wa kujihami
wa nchi za Magharibi Nato imesema
waziri wake wa mambo ya nje Mevlut
Cavusoglu amezungumza na katibu
mkuu wa muungano wa Nato -Gener-
ali Jens Stoltenberg,.

Uwanja sasa umewekwa tayari kwa
ajili ya mapambano kamili baina ya
Uturuki na Syria.

Inaonekana Rais Bashar al-Assad
ameazimia kuchukua tena udhibiti
wa eneo hilo, na Urusi tayari inaunga
mkono mkakati huo. BBC

Wakazi wa mji wa New Delhi nchini India, wakirejea katika makazi yao baada ya maandamano yaliyoibua ghasia kupinga sheria mpya va uraia. PICHA: AFP

Nigeria yathibitisha mgonjwa wa Corona

ABUJA, Nigeria

NCHI ya Nigeria imethibitisha ku-
wapo kwa mtu mmoja mwenye
maambukizi ya virusi vya corona.
Mgonjwa huyo, raia wa Italia
anayefanya kazi nchini Nigeria,
alisafiri kwa ndege kwenda miji
wa kibiashara wa Lagos akitokea
Milan Februari 25 mwaka huu.
Mamlaka zinasema mgonjwa
huyo anaendelea vizuri na haku-
na dalili ya hatari wakati anapa-
tiwa matibabu katika hospitali ya

jijini Lagos.

Serikali ya Nigeria imesema iliji-
andaa kukabiliana na tukio lolote,
pia imekuwa ikiandaa vituo kwa
ajili ya operesheni za dharura, ili
kuchukua hatua za udhibiti.

Mamlaka zimesema zimeanza
kuwatambua wale wote
waliokaribiana  naye  tangu
aliporejea Nigeria. Zaidi ya watu
80,000 wameripotiwa kuathirika
katika nchi 40.

Zaidi ya watu 60 wamepoteza
maisha nje ya China, ambapo mli-

puko ulipoanza. Hatahivyo, idadi
ya maambukizi nchini China im-
eendelea kushuka

Wakati huo huo, Rais wa Afrika
Kusini Cyril Ramaphosa ameam-
uru kuondolewa kwa raia wa Af-
rika Kusini 132 wanaoishi myjini
Wuhan.

Uamuzi ulitangazwa siku ya Al-
hamisi baada ya kikao cha baraza
la mawaziri, kufuatia maombi ya
wana familia wa raia hao wanaoi-
shi Wuhan.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka

ofisi ya rais imeeleza utafanyika
lakini haikueleza ni lini wataon-
dolewa huko. Serikali imesema
raia 132 kati ya 199 wanaishi mjini
Wuhan wameomba warejee ny-
umbani.

Hakuna aliyegundulika
kuathirika na virusi au kuwa na
dalili za ugonjwa, lakini wakiwasi-
li nchini humo watawekwa kwe-
nye karantini kwa siku 2lkama
hatua ya tahadhari.

“Serikali imekuwa ikifanya ma-
zungumzo na familia za walio-

athirika wakati idara zinazohusi-
ka zikifanya mipango muhimu
kuwapokea,” iliongeza taarifa
hiyo.

Jeshi na wataalamu wa afya
watatoa msaada wakati wataka-
pokuwa wanawekwa karantini.
Shirika la ndege la Afrika Kusini,
zimesitisha safari za moja kwa
moja kwenda China.

Nchi zingine za Afrika zili-
zothibitisha kuwa na wagonjwa
wa Corona ni Algeria na Misri.
BBC
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Na Adam Fungamwango

‘Sawa Bosi, lakini hapa ni la-
zima tukubaliane, eneo sahihi
la kufanya mauaji ni wapi?
Wakati wanatoka Kanisani?

Njiani wakati wapo kwenye gari,
au nyumbani kwa bwana harusi
wakati wanawasili?” Mmoja aliyeku-
wa kwenye kikao hicho akauliza.

“Mimi nadhani swali hilo tungem-
tupia Tamim alijibu kwa sababu
mimi binafsi ninachohitaji bwana
harusi na bibi harusi wauawe tu
basi. Sijali wauawe vipi au wauawe
wapi. Ninachohitaji wasiwepo kwe-
nye uso wa dunia.” Aliunguruma
bosi.

“Mimi nadhani, sehemu am-
bayo itakuwa rahisi sana kuwaua
wote wawili ni pale watakapokuwa
wanashuka kwenye gari lao, wak-
ipokelewa na ndugu zao, kuelekea
sehemu ambayo wameitenga kwa
sherehe au kuelekea kuingia ny-
umbani kwao. Hiyo ni sehemu am-
bayo mara nyingi inakuwa si tulivu,
kunakuwa na pilikapilika na sham-
rashamra ya ngoma na mbwembwe
nyingi, kwa hiyo kunakuwa hakuna
utulivu, au watu wanaofuatilia jam-
bo lingine zaidi ya kuwaona maha-
rusi.” Tamim alitoa msimamo wake
kutokana na uzoefu wa kazi yake
hiyo kutokana na kuifanya kazi hiyo
ya kuua watu kwenye sehemu to-
fauti na mazingira tofauti pia.

“Bwana Tofiki, hakikisha gari letu
linakuwa moja kati ya magari ya
mbele kwenye msafara wa harusi
ili kazi yetu isiwe ngumu sana. Na

HADITHI

Kwa ku-
tumia pesa
zake na
ushawishi
aliweza ku-
wapata vi-
jana wanne
wanaoweza
kufanya
vitu tofauti,
lakini lengo
likiwa ni
moja tu,
Grace na
Patiyo
watoweke
duniani
kwa sababu
hawana
adabu.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa Kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akiele-
kea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake
ili apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia
mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

MAUAJI HARUSINI-2

hakikisha, wakati muda ukiwadia wa
kufanya mauaji, basi hakikisha gari liwe
limeshatoka eneo la magari mengine
yaliyo kwenye msafara na kukaa kwe-
nye eneo sahihi pekee ambalo mambo
yakishamalizika, basi gari haraka sana
linaondoka na kwa ninavyokujua kuwa
ni mtaalam wa kuendesha magari kwa
kasi, hata wakikufukuza na pikipiki ya
polisi hawawezi kutupata.”

“Bwana Tamim, kila mtu na utaalamu
wake, wewe ukishamaliza kula vichwa,
hayo mambo ya kutambaa na gari ni-
achie mimi.” Tofiki, ambaye mtaalam
wa kuendesha gari kwa kasi, na alisha-
wahi kuwa mshindi wa mbio za magari
miaka mitatu iliyopita, alijisifu mbele ya
wenzake.

Tahadhari kubwa ilikuwa imechuku-
liwa wakati wa kuandaa mkutano huo.
Wajumbe hao wanne waliingia kwa siri
katika eneo hilo vilitegwa vifaa vya kisa-
sa kwa ajili ya kuhakikisha kila mshiriki
wa mkutano huo wa siri anahusika kwa
njia moja ama nyingine. Walihakikisha
pia hakuna kifaa au chombo chochote
cha kunasa sauti ama kusikiliza maonge-
zi hayo ya siri.

Wajumbe wote wanne na bosi wao
waliafikiana kuwa kila kitu kiko sawa na
kila mmoja anakwenda kutekeleza wali-
choahoidiana.

“Nadhani wote tumeelewana sawa.”
Bosi waliuliza. Waliitikia kwa vichwa
Vyao.

“Sawa sasa nafunga mkutano. Tut-
akuwa tunawasiliana wakati kazi iki-
fanyika. Na mawasiliano yatakuwa ni ya
mafumbo na si ya moja kwa moja. Ab-
dallah tayari nimeshakufundisha lugha
ya mafumbo tutakayotumia, sawa?

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

Haya kwa kheri ya kuonana.”

Jina lake kamili ni Abesh Abdallah.
Alizaliwa na wazazi mchanganyiko wa
rangi, Mwarabu na Mluguru ya Matom-
bo Morogoro.

Kwa sababu hakuwa mtoto halali wa
ndoa wa baba yake Mwarabu, alilelewa
na mama yake, tena ujombani.

Baba yake alikuwa na wake wawili
wa ndoa ambao wote wa Waarabu
wenzake, lakini alichepuka na mama
wa Kiluguru na kumpata mtoto huyo
Abesh.

Bahati nzuri ni kwamba, baba yake
Abesh hakumkataa mtoto, ila hakutaka
watu wajue, hasa Waarabu wenzake
pamoja na wake zake, hivyo alimtunza
kwa siri, alituma pesa ya matunzo na
mambo mengine muhimu.

Alipofika kidato cha nne hakutaka
tena kuendelea na masomo au kwenda
chuo chochote kile, badala yake alitaka
kufanya biashara.

Kwa sababu baba yake alikuwa mfan-
yabiashara mkubwa, alimpa basi moja
kubwa la abiria, na lori moja ikiwa kama
ni mtaji wake wa kuendesha maisha
kwa sababu hatambuliwi kwenye fa-
milia yake.

Na kweli, miezi sita baadaye Mwarabu
alifariki na mtoto wake wa nje, Abesh
alianza maisha ya kuendesha biashara
yake binafsi ambayo aliimudu vema.

Miaka mitatu baadaye alikuwa tayari
ana mabasi saba ya abiria, malori ma-
tano, pamoja na biashara zingine kama
maduka ya vipuri, pamoja na kuwa na
mashamba makubwa ya kilimo cha bi-
ashara.

Akageuka kuwa tajiri mkubwa, akawa

maarufu mjini Morogoro na kuwa na
majina mengi ya utani ambayo yanafa-
nanishwa na watu wenye pesa nyingi ul-
imwenguni.

Maisha yake akayahamishia Dar es
Salaam, maeneo ya Mbweni jijini Dar es
Salaam. Upande wa pili wa maisha yake,
alikutana na msichana mmoja mrembo
matata, Grace.

Abesh alichanganyikiwa na msichana
huyo. Lengo alitaka kumuoa awe mkewe.
Hata hivyo imani zao zilikuwa tofauti. La-
kini kwa sababu walipendana muafaka
ukawa ni kuoana bomani kwa ndoa ya
kiserikali.

Katika hali isiyo ya kawaida, mwaka
mmoja baadaye Grace alikatisha ma-
wasiliano na mpenzi wake Abesh.

Baada ya kumtafuta na kukusanya
taarifa huku na huko, akagundua kuwa
mpenzi wake amepata mpenzi mwingine
ambaye pia ni tajiri kama yeye aitwaye
Patiyo.

Abesh anamfahamu Patiyo kuwa ni
tajiri mwenzake na mara kwa mara huwa
wanakutana, kutaniana na kubadilishana
mawazo kwenye vikao vyao, pamoja na
mikutano ya wafanyabishara na serikali.

Hakutegemea kama jamaa huyo
anaweza kumchukua mpenzi wake, am-
baye wameahidiana mambo mengi na
wametoka mbali.

Kibaya zaidi akasikia kuwa wiki ijayo
mpenzi wake Grace anafunga ndoa na
Patiyo na sherehe kubwa itafanyika
kwanza kwenye jumba lake la kifahari
maeneo ya Kibada, Kigamboni jijini Dar
es Salaam, na baadaye kwenye hoteli
moja ya kifahari katikati ya jiji la Dar es
Salaam majira ya usiku.

Hiyo ni baada ya ndoa kufungwa kwe-
nye kanisa la Mtakatifu Joseph katikati ya
jiji la Dar es Salaam.

Hakuwa tayari kuona jambo hilo lina-
fanyika mbele ya macho yake. Linafanyi-
ka kwa mtu ambaye ana kila kitu.

Ana pesa, ana ushawishi na kila aina ya
zana inayoweza kusababisha anawazuia
Grace na Patiyo kuwa mke na mume.

Ndipo alipobuni mpango kamambe
wa kuwaangamiza mbele ya macho yake
watoweke duniani ili abaki na amani
moyoni. Kwa kutumia pesa zake na ush-
awishi aliweza kuwapata vijana wanne
wanaoweza kufanya vitu tofauti, lakini
lengo likiwa ni moja tu, Grace na Patiyo
watoweke duniani kwa sababu hawana
adabu.

Hawawezi kumdhalilisha, kumfedhe-
hesha na kumtia aibu mtu kama yeye
ambaye ametunikiwa utajiri, umaarufu
na vitu vingine vinavyofanana na hivyo.

Abesh, ndiyo aliyekuwa akiongea na
vijana hao ambao tayari wameshapewa
maagizo ya nini wanachotakiwa kwenda
kufanya.

Watu hao ameletewa na watu wake wa
karibu na anaowaamini na kuambiwa
kuwa hao ni vijana wenye uwezo wa hali
ya juu wa kazi hizo.

Na hata alipozungumza nao na ku-
panga mikakati, ilionyesha kuwa ni kweli
wameiva. Sasa kilichobaki ni kitu kimoja
tu kuwamaliza Grace na Patiyo.

Itaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI
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w
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DICKSON DAGBERT NCHUMBO
inatangaza kupotelewa na cheti cha Chuo
chenye namba NS/675/0058/2015
kilichotolewa na CHUO CHA LITA
MABUKI mwaka 2019.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MWA/NY/RB/153515/2020.

115650102

RAHABU DANIEL JENGELA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba

S0741-0117 kilichotolewa na Baraza la

Mitihani la Taifa kupitia ITENDE

SEKONDARI mwaka 2009.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Control No:
9910811797277.

115650402

KUPOTE KWA
KADI YA BAJA]

BARAKA POLO
MWANDEBWE anatangaza
kupotelewa na kadi ya Bajaj
yenye namba za usajili MC
221 BFT aina ya TVS KING

rangi ya kijani. Chassis namba
MD6M14PK9G4A35762.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu.

115650702

Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/184181/2020.

TANGAZO LA OMBI LA URAIA

=

Bw IKRAM ULLAH, S.L.P 483 TANGA

Tangazo limetolewa kwamba, mtu ambaye picha yake imetolewa
hapo juu anaomba uraia wa Tanzania kwa Mh.Waziri wa mambo ya
Ndani ya Nchi. Meajwa kwa sasa ni raia wa PAKISTANI na anatokea
nchi ya PAKISTANI pia anajishughulisha AMEAJIRIWA KATIKA
KAMPUNI

Mtajwa amekuwepo hapa nchini tangia 2009 pamoja na kuishi
TANZANIA Pia amewahi kuishi PAKISTANI kwamba mtu yeyote
mwenye taarifa au sababu kwanini mwombaji asipewe uraia apeleke
sababu hizo kwa maandishi yaliyosainiwa kwa kamisha Jenerali wa
Uhamiaji, S.LP 512 Dar es Salaam.

Kumb. DN TA/TP/4318
kny. KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

156506

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:144..2019.
Mdai: EDSON NYANGWI ALBERT

DHIDI YA

Mdaiwa: SHUKURU RASHIDI

Kwa: SHUKURU RASHIDI

Ombi la Mdai: EDSON NYANGWI ALBERT
Madai ya: PESA SHILINGI 360,000/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa
mnamo tarehe 02 mwezi 03 mwaka 2020 saa 08:30
Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria siku iliyotajwa
hapo juu. Mahakama ikidhibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
hii leo tarehe 10 mwezi 02 mwaka 2020.

115650202

s
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HATI YA KIAPO

BIBIANA FRANCIS anatangaza kupotelewa
kwa barua ya toleo (Letter of offer) ya kiwanja
namba 726/ Kitalu Q Mabawa ndani ya Jiji la
Tanga na kwamba ni mmiliki halali wa kiwanja
hicho baada ya kukabidhiwa na Amina Rashid
mwaka 1996.Taarifa ya upotevu wa barua hiyo
ya toleo umeripotiwa katika kituo cha polisi
Chumbageni  na  kupewa RB  No.
TAN/TAN/RB/181417/2020.

Imeapwa na kuthibitishwa hapa Tanga na
BIBIANA FRANCIS

Leo tarehe 26 mwezi 02, 2020.
Mbele yangu;

115651002

Nipa.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

OASPIASICISWAS!

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MILAN, Italia

NTONIO Conte aliisifia Inter

Milan kwa kiwango wali-

chokionyesha kwenye mch-

7o wa pili wa ushindi wa

Ligi ya Europa dhidi ya Ludogorets

kwenye hatua ya 32, wakicheza huku

milango ikiwa imefungwa na kusema
walistahili.

Mabao kutoka kwa Cristiano Bi-
raghi na Romelu Lukaku yaliiwez-
esha Inter kupata ushindi wa magoli
2-1kwenye Uwanja wa San Siro baada
ya Cauly kuifungia la ufunguzi Ludog-
orets, ambao walifungwa 2-0 katika
mchezo wa kwanza.

Hofu ya ugonjwa wa corona im-
etokea nchini Italia na mashabiki
hawakuruhusiwa kuingia uwanjani
na Conte amebainisha kwamba al-
iridhishwa na kiwango cha wachezaji
wake.

“Nimecheza milango ikiwa im-
efungwa, lakini timu ilionyesha ki-
wango kizuri,” alisema akiiambia Sky
Sport Italia.

“Hali ya hewa ilikuwa nzuri na
mwanzo mambo yalionekana kuwa
magumu, lakini hatimaye mambo ya-
likwenda sawa.

“Naweza kusema wachezaji wal-
ionekana kuwa kwenye ari nzuri na
kwa uhakika walicheza kwa kiwango
kizuri na tulistahili ushindi.”

STAHILIp
SHINDI ¥ *

Lampard
kuwatema
nyota Chelsea

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard
anajianda kuwatema wachezaji nane
kwenye kikosi chake wakati wa kipindi
cha majira ya joto.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail,
kipa Kepa Arrizabalaga ameshindwa
kuonyesha ubora wake msimu huu na
kupoteza nafasi kwa kipa Willy Cabal-
lero, ni miongoni mwa wachezaji wa-
naotajwa watatimuliwa na Lampard.

Viungo Ross Barkley na Jorginho pia
wanaweza kuachwa pamoja na beki wa
kushoto Marcos Alonso na Emerson,
wakati Kurt Zouma, Willian na Pedro
watakuwa wakiangaliwa mwenendo
wao kuanzia sasa hadi mwisho wa
msimu.

Hiyo imekuja baada ya kikosi cha
Lampard kupokea kipigo cha mabao
3-0 katika Ligi ya Mabingwa Ulaya
hatua ya 16 bora nyumbani na Bayern
Munich, huku pia ikiwa nafasi ya nne
katika msimamo wa Ligi Kuu England.

Kipigo hicho kikubwa kwa Lampard
kimeonyesha jinsi kikosi chake kina-
vyoitaji mabadiliko kabla ya kuanza
kufikiria ubingwa.

Lampard tayari ameshatumia pauni
milioni 37 kumsajili winga Hakim
k. Ziech kutoka Ajax, ambaye ataji-
unga na klabu hiyo mwisho wa
msimu.

Inaonekana bado anataka kusajili
wengine wanne wakiwamo beki
wa kushoto Ben Chilwell kutoka
Leicester na kipa wa Atletico
Madrid, Jan Oblak.

Salah atabiriwa kuondoka Liver

LIVERPOOL, England

NYOTA wa zamani wa Manches-
ter United, Gary Neville, amesema
haamini kabisa kama Mohamed
Salah atadumu pale Liverpool.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Misri amekuwa mchezaji muhimu
wa Liverpool tangu alipojiunga na
timu hiyo akitokea AS Roma mis-
imu mitatu iliyopita.

Aliisaidia timu hiyo kubeba taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
uliopita na msimu huu ameiweka
kwenye nafasi nzuri ya kunyakua
ubingwa wa Ligi Kuu England.

Lakini, Neville, aliyewahi pia
kuwa kocha wa Valencia alisema
anamwona Salah akienda kujiunga
na ama Real Madrid au Barcelona
ndani ya miaka michache ijayo.

“Sio  kitu rahisi kumbadili
mchezaji wa aina kama yake,”
alisema Neville.

“Nilisema miezi 18 iliyopita, na-
dhani Mo Salah ataondoka Liver-
pool.

“Nadhani ni jambo jepesi tu
kuliona hilo kutokana na mashabi-
ki wa Liverpool kushindwa kumpa
Salah mapenzi anayostahili. Kuna
ile hali naiona kabisa kwamba ana-

taka kwenda kucheza Real Madrid,
kwenda Barcelona, kwa uhamisho
mkubwa.

“Hilo huwezi kumlaumu Mo
Salah. Nilicheza na David Beck-
ham, nilicheza na Ruud van Nis-
telrooy, nilicheza na Cristiano Ron-
aldo - wote hao walitaka kushinda
Ballon d’Or, hivyo walitaka kwenda
Real Madrid, walitaka kwenda
kuonekana wakiwa na klabu hiyo.

“Ni hivyo. Tuseme ukweli tu,
Real Madrid na Barcelona zime-
kuwa zikiwavutia wachezaji wengi
wanapokuwa kwenye viwango
bora.”
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Solskjaer
asifia molari
va United

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole Gun-
nar Solskjaer, anaamini wachezaji wake
wameonyesha ishara ya kuimarika zaidi
baada ya kuibuka na ushindi wa kuvutia
kwenye Ligi ya Europa dhidi ya Club
Brugge.

Mashetani wekundu hao walifuzu
hatua ya 16 bora baada ya kuibuka na
ushindi wa 5-0 dhidi ya Brugge iliyomal-
iza na wachezaji 10 pale kwenye Uwanja
wa Old Trafford.

Mabao mawili kutoka kwa Fred na
mengine kutoka kwa Bruno Fernandes,
Odion Ighalo na Scott McTominay
yaliing'arisha United, ingawa Brugge
walicheza kwa muda mwingi wakiwa
na wachezaji 10 uwanjani baada
ya Simon Deli kutolewa kwa kadi
nyekundu.

Na Solskjaer alionyesha kufura-
hishwa na kiwango hicho cha
United kuelekea kwenye mch-
€z0 Wa jana ljumaa na kuwango
bora.

“Nafikiri sasa wachezaji
wangu wameimarika zaidi,”
alisema Solskjaer akiwaambia
waandishi wa habari.

“Scott McTominay amerudi
na nafikiri ameimarika. Fred,
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nilikuwa sina uhakika kama
angekuwa poa kwa ajili ya
mchezo ujao!”

Rodgers ana matumaini
Maddison kubaki Leicester City

LONDON, England

KOCHA wa Leicester City, Brendan
Rodgers, ana matumaini James
Maddison atasaini mkataba mpya
licha ya kuhusishwa na mpango
wa kutakiwa Manchester United.

Majaliwa ya Maddison yamezidi
kutawala vyombo vya habari, huku
nyota huyo wa Leicester akiripoti-
wa kutakiwa na miamba wa Ligi
Kuu England, United.

United wamepanga kujaribu

kutuma ofa yao kwa Maddison ili
atue Old Trafford mwishoni mwa
msimu huu, hata hivyo, Rodgers
ana matumaini kiungo huyo wa
England atasaini mkataba mpya
wa kuendelea kukaa pale kwenye
dimba la King Power.

“Mazungumzo yanaendelea na
klabu na wawakilishi wa mchezaji,”
alisema Rodgers kuelekea kwenye
mchezo wa jana [jumaa dhidi ya
Norwich City.

“Najua kijana ana furaha, ana-

taka kuwa hapa na kuiona klabu
ambayo amekua nayo na kuima-
rika nao. Natumaini itakuwa sawa.”

Maddison amefunga mabao
tisa katika mashindano yote kwa
Leicester msimu huu, sita kati ya
hayo yakiwa kwenye Ligi Kuu na
ametoa ‘asisti’ tatu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23 amejiimarisha yeye mwe-
nyewe kuwa mmoja wa wachezaji
bora kwenye Ligi Kuu tangu alipo-
jiunga akitokea Norwich Juni 2018.
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LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Mikel
Arteta, amekubali “itakuwa
ngumu” kwa Arsenal kufu-
u Ligi ya Mabingwa Ulaya
kupitia Ligi Kuu England baada ya
kutolewa kwenye michuano ya
Ligi ya Europa.
Pierre-Emerick Aubameyang
alikosa bao sekunde za mwisho
za mchezo huo na kuifanya
Arsenal kutolewa na Olympi-
acos, ambao walinufaika na
bao la ugenini baada ya sare
ya 2-2, juzi Alhamisi.

Arsenal katika mchezo wa
kwanza wa hatua hiyo ya 32
iliibuka na ushindi wa 1-0, lak-
ini walilazimika kuingia kwe-
nye muda wa ziada baada ya
Pape Abou Cisse kuifungia
Olympiacos kwenye mch-
ezo huo uliopigwa uwanja wa
Emirates.

Aubameyang  alionekana
kama angeweza kuipa ma-

tokeo Arsenal, lakini Youssef
El-Arabi aliwanyamazisha na
kuwatupa nje washikabunduki
hao.
Kushinda taji la Ligi ya Europa
kunaipa nafasi Arsenal ya kucheza
Ligi ya Mabingwa msimu ujao, lakini
sasa wakabiliwa na mtihani mkubwa
wa kumaliza kwenye nne bora katika
Ligi Kuu England.

“Ni vigumu mno kumaliza kwenye
nne bora kwa sababu ya msimamo wa
Ligi unavyoonekana kwa sasa,” amese-
ma Arteta, ambaye alirithi mikoba ya
kuinoa Arsenal kutoka kwa Unai Em-
ery Desemba mwaka jana.

“Kitu cha muhimu kwa sasa ni ku-
hakikisha tunakuwa na matokeo ma-
zuri katika kila mchezo wa Ligi Kuu.
Kwanza tunatakiwa kukubaliana na
kile kilichotokea na kuangalia mbele.”

'.

ARTETA
AIKATIA
TAMAA
ARSENAL
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

CITY YAJIPANGA
KUMSAJILIHOLGATE

® ® ® Ni katika mkakati wa Kocha Guardiola kui-
marisha safu yake ya ulinzi kuelekea msimu ujao...

MANCHESTER, England

ATIKA kuhakikisha safu yake

ya ulinzi inaimarika kuele-

kea msimu ujao, Manches-

er City inajiandaa kuwania

saini ya beki wa kati wa Everton, Ma-

son Holgate katika kipindi cha majira
yajoto.

Kikosi cha Pep Guardiola

kimekuwa na wakati

mgumu katika safu

yake ya ulinzi msimu

huu kutokana na beki

wake tegemeo, Aymeric

Laporte, kutumia muda

mwingine nje ya uwanja

akiiguza majeruhi.

Holgate,ambaye ni bekina anaweza

kucheza nafasi ya kiungo mkabaji, ni

mchezaji muhimu anayeweza kuziba

pengo la Manchester City na inaele-

zwa thamani yake inakaribia pauni

milioni 30, limeandika gazeti la The
Mirror.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 23 amekuwa katika kikosi cha
kwanza cha Blues tangu kuwasili
kwa Carlo Ancelotti klabuni hapo na
baada ya hapo amekuwa akishiriki-
ana vema na Yerry Mina na Michael
Keane. Pia amekuwa na mchango
mzuri katika mechi zote alizocheza
hata alipopangwa katika nafasi ya ki-
ungo mkabaji.

Holgate alirejea Everton katika
majira ya joto baada ya kucheza kwa
mkopo katika mzunguko wa pili wa
msimu uliopita katika klabu ya West
Brom inayoshiriki Ligi ya Champion-
ship.

Mkataba wake na klabu hiyo un-
atarajiwa kumalizika mwaka 2022
na tayari alishaanza mazungumzo ya
kusaini mkataba mpya wa kuendelea
kuitumikia timu hiyo.

Lakini City imeshamwona
mchezaji huyo anaweza kukisaidia
kikosi chake baada ya kipaumbele
cha Guardiola msimu ujao ni kusajili
mabeki.

Kuumia kwa Laporte, kulimlazimu

kocha huyo kumtumia Fernandinho
katika nafasi ya beki wa kati sambam-
ba na Nicolas Otamendi ili kuchukua
nafasi ya Laporte.

Hata hivyo, Mfaransa huyo alirejea
katika kikosi hicho lakini alitolewa
nje wakati wakiibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Real Madrid kwe-
nye mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya uliochezwa Jumatano iliyopita.

Beki John Stones ambaye amekosa
namba katika kikosi cha timu hiyo,
hakuwa kwenye idadi ya wachezaji
18 licha ya kuwa fiti na kupelekea sin-
tofahamu kuhusu hatima yake ndani
ya klabu hiyo inayotumia Uwanja wa
Etihad.

Gazeti la The Mirror liliandika na
kupendekeza kuwa City inaweza
kumtumia Stones, ambaye aliondoka
Everton mwaka 2016, kurejea katika
klabu hiyo kama sehemu ya mchaka-
to wa usajili wa Holgate.

Everton ilimsajili Holgate kutoka
Barnsley kwa dau la pauni milioni 2
mwaka 2015 na amekuwa akiichezea
England katika timu za U-20 na U-2L.

ARRIZABALAGA KUTUA CHELSEA

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, anajiandaa
kusajili wachezaji wapya nane akiwamo golikipa wa
Timu ya Taifa ya Hispania, Kepa Arrizabalaga (25), ki-
ungo wa Italia, Jorginho (28) na kiungo wa Timu ya Taifa
ya England, Ross Barkley ambaye ana umri wa miaka
26. (Sun)

UNITED ILIMKOSA DAVIES

MANCHESTER United ilishindwa kunasa saini ya
beki wa kushoto wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya
Canada, Alphonso Davies (19), kwa dau la pauni milioni
2 mwaka 2017. (Times, subscription required)

ARSENAL, NEWCASTLE VITANI

ARSENAL, Newcastle na Southampton zinawania
saini ya kiungo wa kati wa Hoffenheim na Timu ya
Taifa ya Austria, Florian Grillitsch, ambaye ana umri wa
miaka 24. (Sport Bild, via Chronicle)

RUIZ ANUKIA MADRID

REAL Madrid inajiandaa kutoa dau la pauni milioni
58.8 ili kunasa saini ya kiungo wa Napoli na Timu ya
Taifa ya Hispania, Fabian Ruiz (23). (Calciomercato - in
Italian)

KANE KURUDI MAPEMA

STRAIKA wa Tottenham na Timu ya Taifa ya Eng-
land, Harry Kane (26), anaamini atarejea uwanjani
Aprili baada ya majeraha yake kuendelea vema na
hivyo kuanza kucheza mapema tofauti na ilivyota-
rajiwa. (Sun)

STURRIDGE ALIITOSA VILLA

STRAIKA wa zamani wa Liverpool na Timu ya Taifa
ya England, Daniel Sturridge (30), alikacha ofa ya
kujiunga na Aston Villa katika dirisha la usajili la Januari
kwa sababu alitaka kuisaidia klabu yake ya Trabzonspor
kukata tiketi ya kushiriki michuano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya. (Fanatik, via Sport Witness)

FURRY KUWAFUNDA UNITED

BONDIA wa ngumi za kulipwa, Tyson Fury, amea-
likwa na Manchester United ili kuwaelezea wachezaji
wa timu hiyo safari yake kuanzia maisha yake ya
chini hadi alivyofanikiwa kutwaa mkanda wa dunia
unaotambulika na WBC dhidi ya Deontay Wilder.
(Metro)

KARIUS AIANGUKIA LIVERPOOL

GOLIKIPA Loris Karius (26), amesema anataka kuona
Liverpool inamwacha aondoke kama mchezaji huru na
baadaye atabadilisha uhamisho huo wa mkopo kwenye
klabu ya Besiktas ya Uturuki na kusaini mkataba wa
kudumu. (Fotospor; via Turkish Football)

EVERTON ILIIBANIA SPURS

MABOSI wa Everton walikataa kupokea ofa kutoka
Tottenham iliyokuwa inahitaji kumsajili beki wa Timu
ya Taifa ya England, Michael Keane (27), mwishoni mwa
mwaka jana. (Football Insider)

GOMES AITEGA UNITED

MANCHESTER United bado ina matumaini ya kuona
kiungo wa Timu ya Taifa ya vijana ya England (U-20),
Angel Gomes, atabakia Old Trafford licha ya mkataba
wake wa sasa kumalizika ifikapo Juni mwaka huu.
(Manchester Evening News)
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HABARI MICHEZO

Manara awaita
Simba Arumeru

Na Saada Akida

HUKU timu yao ikiendelea kuon-
goza katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Mkuu wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa Simba,
Haji Manara anatarajiwa kufun-
gua tawi jipya la klabu hiyo katika
hapo kesho.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Manara, alisema maandalizi ya
uzinduzi wa tawi hilo yamekami-
lika na wanawaomba mashabiki wa
Simba walioko Arusha kujitokeza ili
wapate kadi za mashabiki.

Manara alisema kuwa mchakato
wa kufungua tawi hilo ni mwendel-
ezo wa kuboresha daftari la wa-
nawachama wa Simba na limekuwa
likiendelea katika mikoa mbalimbali
hapa nchini.

“Jumapili hii baada ya kumalizika
kwa Kilimanjaro Marathon, mchana
nitakuwa Wilaya ya Arumeru ni-
kiwa mgeni mwalikwa wa kufungua
tawi la Simba wilayani hapo, watu
wa Arusha na Kilimanjaro hususani
WanaSimba mliopo Arumeru tuku-
tane kuijenga klabu yetu,” alisema
Manara.

Manara na Mkurugenzi wa Wa-
nachama na Mashabiki wa Simba,
Hashim Mbaga, wanaendelea na
mchakato huko katika mikoa mbal-
imbali katika siku za hivi karibuni.

KMC kuboresha
benchi la ufundi

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa KMC FC umesema
utaendelea kuboresha benchi lake
la ufundi ili kuhakikisha kikosi chao
kinapata matokeo mazuri kwenye
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
zinazoendelea hapa nchini.

Mrundi Haruna Hererimana ndiye
kocha mkuu wa timu hiyo ambayo
ina pointi 21, iko katika nafasi ya
19 kwenye msimamo wa ligi hiyo
huku Singida United yenye pointi 12
ikiburuza mkia.

Mwenyekiti wa Bodi ya timu hiyo,
Benjamini Sitta, aliliambia gazeti
hili uamuzi wa kuondoa na kuajiri
watendaji katika benchi la ufundi
unalenga kusaka matokeo mazuri
na hawatasita kubadilisha makocha
mpaka pale watakaporidhika na
matokeo.

Hata hivyo Sitta alisema anari-
dhishwa na kasi mpya inayoone-
kana katika kikosi chao na anaamini
ndani ya muda mfupi, matunda
wanayoyatafuta wataanza kuyaona.

“Timu ikipata mwendo mzuri wa
kushinda, itapata kasi ya kushinda,
tumeanza kuwapa mawaidha ili ku-
waboresha, katika hilo, tunaendelea
kumtoa huyu, kumleta mwingine, ili
kuona mambo yanaenda sawa, laki-
ni kocha pia tumemwekea malengo,”
alisema Sitta.

KMC leo itaikaribisha JKT Tan-
zania wakati Machi 7, mwaka huu

Mwanza.

SHIME AJIPANGA KUIVAA
UGANDA KWA TAHADHARI

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa timu ya Soka

ya Taifa ya Wasichana wa umri

chini ya miaka 17 (Serengeti

Girls), Bakari Shime amesema
mchezo dhidi ya Uganda utakuwa
mgumu kutokana na wapinzani wao
kutokubali kutolewa mara mbili na
Tanzania katika mashindano mawili
tofauti.

Tanzania inatarajia  kuikaribisha
Uganda katika mechi ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali zijazo za Kombe la Du-
nia za U-17 huku ikiwa na kumbukumbu
ya kuwatoa wapinzani hao katika mi-
chuano ya kusaka tiketi ya kucheza fain-
ali za baadaye mwaka huu za Kombe la
Dunia kwa umri chini ya miaka 20 (U-
20).

jana, Shime alisema mechi hiyo itakuwa
ya upinzani mkubwa kutokana na timu
hizo kukutana awali na wachezaji wake
kufahamiana vema.

Shime alisema anafahamu
Uganda watakuja wakiwa
na mipango ya kulipa kisa-
si na Kikosi chake kimeji-
panga kushuka uwanjani
kupambana ili kupata ma-
tokeo mazuri katika mch-
ezo huo wa nyumbani.
“Waganda ni wapinzani wetu, huu
mchezo utakuwa na ushindani mkub-
wa, ukiangalia wachezaji saba wa U-17

wa Uganda wako kikosi cha kwanza
timu ya U-20, halikadhali na kwetu tuna

wachezaji sita wanacheza U-20, tumeku-
tana katika mechi za hivi karibuni, tuna-
juana vema,” alisema Shime.

Aliongeza kikosi chake kiko tayari ku-
kabiliana na wapinzani wao na wameji-
andaa kupeperusha vema bendera ya
nchi kwenye ardhi ya nyumbani.

Naye nahodha wa timu hiyo, Irene Ki-
sisa alisema kikosi chao hakina majeruhi
na kila mchezaji yuko imara kuwasubiri
Waganda katika mechi hiyo itakayoche-
zwa kuanzia saa 9:00 mchana.

“Tumejiandaa vya kutosha, Jumapili
tunaenda kupambana kwa kuzinga-
tia maelekezo ya benchi la ufundi, tu-
tahakikisha tunapata matokeo mazuri,”
alisema Irene.

Tanzania ilifika hatua hiyo baada
ya kuwatoa Burundi wakati Uganda
yenyewe iliwaondoa Ethiopia.

N

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya miaka 17, wakifanya mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na mechi dhidi ya wenzao kutoka Uganda itakayochezwa kesho. PICHA : JUMANNE JUMA

Simba Queens yaongoza ligi

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya Soka ya Simba Queens, inaon-
goza katika msimamo wa Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania baada ya kupata
ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya Alliance
Girls katika mchezo wa ligi hiyo ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa Mo Arena juzi
Ushindi huo umeifanya Simba Queens
ifikishe pointi 26 na kukaa kileleni katika
ligi hiyo ikifuatiwa na Alliance Girls yenye
pointi 25 huku Ruvuma Queens wenye
pointi 24 wakiwa kwenye nafasi ya tatu.

Mabao ya Simba Queens katika mechi
hiyo yalifungwa na Mwanahamisi Omary
ambaye alipachika mawili huku Opa
Clement na Amina Hamza walifunga bao
moja kila mmoja.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo,
Yanga Princess ilipata ushindi wa mabao
8-1 dhidi ya Marsh Queens na kufikisha
pointi 15 zilizowaweka katika nafasi ya
tano katika msimamo huku mabingwa
watetezi JKT Queens walioko nafasi ya
nne wakiwasambaratisha Kigoma Sisterz
mabao 8-0 na kufikisha pointi 22.

Ruvuma Queens iliwaadhibu Tan-

zanite SC magoli 4-0 huku Mlandizi
Queens wakishinda mabao 2-1 dhidi ya
Queens iliyokuwa ugenini mkoani Iringa
ilipata ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya we-
nyeji Panama Girls.

Tanzanite SC na Panama Girls am-
bazo kila moja zina pointi tatu baada ya
kushuka dimbani mara 10, ndio zinabu-
ruza mkia katika msimamo wa ligi hiyo
inayoshirikisha timu 12 na inayochezwa
kwa mtindo wa nyumbani na ugenini,
huku ikitarajiwa kuendelea tena Machi 4,
mwaka huu.
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Nipashe

Beki wa Arsenal, Hector Bellerin (kushoto), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Olympiacos, Kostas Tsimikas
katika mechi ya hatua ya 32 Bora va Ligi ya Europa iliyochezwa kwenye Uwanja wa Emirates juzi usiku.
Arsenal ilifungwa mabao 2-1 na kutolewa katika michuano hiyo kwa matokeo ya jumla ya magoli 2-2.
PICHA: MTANDAO

N

Simba yatamba
KMC hachomoKi

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck, amesema atateremsha kikosi kamili
kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya KMC FC itakayochezwa kesho
Salaam.

Simba iliwaacha baadhi ya nyota wake

: ~ wa kikosi cha kwanza katika mechi yake

iliyopita ya Kombe la FA dhidi ya
Stand United, ambayo ilichezwa
Shinyanga na kupata ushindi wa
e penalti 3-2 baada ya sare ya
~ ‘ﬂy bao 1-1 ndani ya dakika 90.
Sven alisema kwa sasa ameki-
andaa kikosi chake kupata ushindi katika
mechi ya kesho na baada ya mchezo huo
ndiyo watajipanga kufikiria timu nyingine.

“Tuna mechi tatu muhimu, kwanza
ninaifikiria KMC, halafu Azam na baadaye
Yanga, tutaangalia mechi moja baada ya ny-
ingine, tunahitaji ushindi Jumapili, ushindi
wa mechi hii utaendelea kutupeleka kwe-
nye malengo,” alisema Sven.

Aliongeza wanatarajia mchezo huo utaku-
wa na ushindani lakini wachezaji wake
wanatakiwa kupambana kusaka matokeo
mazuri.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, alisema
amewataka mashabiki wa timu hiyo ku-
hakikisha wanakuwa na kadi za mashabiki
ili kuwa kwenye nafasi ya kutambulika
uanachama.

Manara alisema kwa mfumo huo utawa-
saidia mashabiki na wanachama wa Simba
kupata huduma katika maduka mbalimbali
hapa nchini na kueleza gharama halisi ya
kadi hizo ni Sh. 24,000.

Yanga, Alliance hapatoshi

Na Somoe Ng'itu

ATUKUBAHATISHA! Hayo ni ma-
neno ya Yanga kuelekea mechi
yake ya Ligi Kuu Tanzania Bara

dhidi ya Alliance FC kutoka leza kasi ya ushindi na wanaamini waki-

® ® ® Mkwasa afunguka ‘gari’ lao limewaka, lakini
watacheza kwa tahadhari ili kuhakikisha pointi tatu...

tika mechi dhidi ya Gwambina FC katika

na kamili kupambana na hatimaye kupata

Mwanza inayotarajiwa kuchezwa leo kwe-
nye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam.

Yanga itashuka dimbani ka-
tika mechi hiyo ikiwa na kum-
bukumbu ya kutoka sare nne
mfululizo katika mechi za ligi
huku Alliance ikiwa na kum-
bukumbu ya kumchapa Mwa-
dui FC mabao 4-1.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa Yanga, Boniface Mkwasa, alise-
ma timu yake iko tayari kwa mchezo huo un-
aotarajiwa kuwa na ushindani na wachezaji
hawana hofu ya aina yoyote.

Mkwasa alisema wamejipanga kuende-

fanya vizuri katika mechi zao zinazofuata,
wana nafasi ya kuutwaa ubingwa wa ligi
ambao sasa unashikiliwa na watani zao
Simba.

“Maandalizi yetu ni mazuri, timu haina
hofu yoyote kuelekea mechi ya kesho (leo),
kama baadhi ya mashabiki wenye lengo la
kuwavuruga wachezaji wao kisaikolojia wa-
navyodai, na kuelekea pia katika mchezo
wa dhidi ya Simba tutakaocheza Machi 8,
mwaka huu,” alisema Mkwasa.

Kocha huyo alisema wanaifahamu Alli-
ance FC na kuitambua ni moja ya timu zi-
nazoundwa na wachezaji wenye vipaji na
wanaocheza kwa kasi, hivyo wamejipanga
kukabiliana na changamoto hiyo.

Aliongeza ushindi  walioupata  ka-

mashindano ya Kombela FA,imewaongezea
morali wachezaji wake na kila mmoja ame-
jlandaa kuisaidia timu kuondoka na pointi
tatu.

“Tutaingia uwanjani kwa tahadhari kub-
wa, tunaiheshimu Allinace na kamwe hatu-
wezi kuibeza, mechi zote ni ngumu na hii
inatokana na namna timu zilivyojipanga kwa
kuhofia kushuka daraja,” Mkwasa alisema.

Alieleza anafahamu mashabiki wa Yanga
wanahitaji kuona timu yao inapata ushindi
na kuona burudani ambayo itawarejesha
kwenye mbio za kuwania ubingwa baada
ya kukata tamaa iliyotokana na matokeo ya
sare nne walizopata katika mechi zilizopita.

Nahodha wa Yanga, Juma Abdul, aliliam-
bia gazeti hili wachezaji wote wako tayari
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pointi tatu.

“Hakuna mechi nyepesi, lakini tume-
shaona upungufu wetu, tutataka kumaliza
unyonge, tumejipanga kurejesha heshima,
tunaamini tutafanikiwa kupata tunachoki-
tafuta,” alisema beki huyo.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakazoche-
zwa leo ni kati ya Mwadui FC dhidi ya
Coastal Union, Kagera Sugar vs Tanzania
Prisons, Ruvu Shooting vs Mbao FC, Lipuli
vs Namungo, Biashara United vs Mbeya City,
Mtibwa Sugar vs Ndanda na JKT Tanzania
wataialika Azam FC.
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