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Askofu Anglikana 
anusurika katika ajali
 Na Jenifer Gilla

ASKOFU wa Kanisa Ang-
likana Dayosisi ya Zanzibar, 
Michael Hafidh, amenusuri-
ka katika ajali mbaya iliyo-
tokea juzi Handeni, Tanga 
ikihusisha basi la abiria na 
lori na kuua watu 11 na wen-
gine 13 kujeruhiwa.

Ajali hiyo ilitokea juzi saa 
3:00 usiku baada ya lori aina 
ya Mistubishi Fuso lililoku-
wa likitolea Lushoto  kwen-
da Dar es Salaam kugongana 
na basi dogo aina ya Toyota 
Coaster lililokuwa likitokea 
Mkata, wilayani handeni,  
kwenda jijini Tanga.

Mmoja kati ya viongozi 
wa juu wa Kanisa Anglikana 
Tanzania, Makao makuu 
Dodoma,  ambaye hakutaka 
jina lake liandikwe, alithibiti-
sha Askofu Hafidh kupata 
ajali hiyo kisha kupelekwa 
Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili kwa matibabu na   sasa 
anaendelea vizuri.

Juzi,  Umoja wa Anglikana 
wa Kueneza Injili   kupitia 
mtandao wa kijamii wa ‘face-
book’ ulieleza kuwa  Askofu 
Hafidh  alipata ajali akiwa 
katika basi la abiria  liligon-
gana na lori na kujeruhi-
wa  kisha kupelekwa katika 
Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili (MNH) pamoja na maje-
ruhi wengine.

Taarifa hiyo ilisema kuto-
kana na hali hiyo   Askofu 
wa Kanisa Anglikana Dayosi-
si ya Dar es Salaam, Jackson 
Sosthenes, na viongozi wen-
gine wa dini walikwenda 
kumtembelea na kumjulia 
hali.

Aidha, taarifa hiyo ilisema 
Askofu Hafidh alipotembele-
wa na viongozi hao, alimtam-
bua Askofu Sosthenes, hali 
iliyoonesha kuwa kuna un-
afuu wa afya yake tofauti na 
alipokuwa amefikishwa hos-
pitalini hapo. 

Hata hivyo, taarifa am-
bazo gazeti hili lilizipata na 
kuthibitishwa na Ofisa Uhu-
siano kwa Umma wa Taasisi 
ya Mifupa Muhimbili (MOI), 
Abdallah Nassoro,  zilieleza 
kuwa Askofu Hafidh, anaen-
delea na matibabu katika 
taasisi hiyo baada ya kuham-
ishiwa kutoka MNH.    

“Ni kweli Askofu yupo 
hapa MOI anaendelea na 
matibabu baada ya kuham-
ishiwa kutokea Muhimbili. 
Ninachoweza kusema ni 
kwamba yuko hapa anaen-
delea na matibabu,” alisema 
Nassoro.

KAULI ASKOFU MKUU 
Askofu Mkuu wa Kanisa 

la Anglikana Tanzania,   Dk. 
Maimbo Mndolwa, ali-

waeleza waumini   wa kani-
sa hilo kuwa hali ya afya ya 
Askofu Hafidh, inaendelea 
kuimarika.

Askofu Dk. Mndolwa al-
itoa kauli hiyo jana kwenye 
Ibada ya Misa Takatifu ya 
Shukrani ya Familia ya Asko-
fu Mkuu iliyofanyika katika 
Kanisa la Mtakatifu Patrick 
Bagamoyo, Dinari ya Vugiri, 
Korogwe.

Alisema Askofu Hafidh ali-
kuwa miongoni mwa wasa-
firi waliopata ajali ya gari ili-
yotokea mapema juzi  katika 
eneo la Kwenkwale, kata ya 
Kitumbi, Handeni mkoani 
Tanga.

“Tumepokea taarifa za 
ajali ambayo imesababisha 
vifo vya baadhi ya wasa-
firi na majeruhi akiwamo 
Askofu Hafidh ambaye licha 
ya majeraha aliyoyapata, tu-
namshukuru Mungu alitoka 
salama na anaendelea na 
matibabu katika Hospitali ya 
Taifa Muhimbili,”  alisema . 

Askofu Dk. Mndolwa alise-
ma kanisa linatoa salamu 
za pole kwa familia zilizo-
poteza wapendwa wao kati-
ka ajali hiyo na kuwaombea 
majeruhi wapone haraka ili 
warudi kuendelea na shu-
ghuli za ujenzi wa taifa.

ASKOFU MWAMAKULA 
Askofu Mkuu wa Kanisa 

la Moravian la Uamsho Tan-
zania na Afrika Mashariki, 
Emmaus Mwamakula, ka-
tika ukurasa wake wa face-
book, alieleza kusikitishwa 
na taarifa hiyo na na kuli-
omba Kanisa la Tanzania 
kumuombea Askofu Hafidh 
pamoja na   majeruhi wote 
ili  Mungu awafanyie wepesi 
na kuwaponya.

Juzi, Mkuu wa Wilaya 
ya Handeni , Wakili Albert 
Msando, alithibitisha ku-
tokea kwa ajali hiyo na kuwa 
majeruhi 13 walipelekwa   
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Handeni kwa ajili ya kupata 
matibabu.

“Watu 11 walifariki dunia 
wakiwamo madereva wa 
magari yote mawili na ma-
jeruhi 13 wamepelekwa ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya 
Handeni kwa ajili ya kupata 
matibabu. Kati  yao maje-
ruhi tisa hali zao si nzuri na 
madaktari wanaendelea na 
juhudi za matibabu,.

“Tuendelee kuwaom-
bea familia za watu wote 
waliofariki katika ajali hiyo. 
Mungu akawakumbuke 
marehemu waliofariki. Raha 
ya milele uwape, Ee Bwana. 
Mwanga wa milele uwaanga-
zie. Wapumzike kwa amani,” 
alisema.

Na Vitus Audax, MWANZA

TAHARUKI ilitanda kwa 
wakazi wa Mwanza baada ya 
kuwapo taarifa kuwa meli 
ya  MV. Serengeti, imetitia 
upande wa nyuma na ku-
zama ziwani ikiwa imeegesh-
wa  katika bandari ya Mwan-
za South.

Tukio hilo limetokea 
zikiwa zimepita siku 222 
baada ya meli ya MV. Clarias 
kupinduka na kuanguka ma-
jini ikiwa imeegeshwa katika 
bandari  ya  Mwanza North.  
Taarifa za kutitia kwa meli 
hiyo yenye uwezo wa kube-
ba abiria 500 na tani 250 za 
mizigo, zilienea juzi katika 
mitandao ya kijamii kwamba 
imezama ikiwa na mizigo.

Akizungumza na mwandi-
shi wa habari hii eneo la 
bandari hiyo, Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kampuni 
ya Meli Tanzania (TASHICO), 
Wakili Alphonce Sebukoto, 
alikiri kutitia kwa meli na 
kusema haikuwa na safari 
yoyote tangu mwaka 2016.

Sebukoto alisema walipata 
taarifa kutoka kwa walinzi 
wa eneo hilo juu ya meli hiyo 
kutitia na sehemu ya nyuma 
kuanza kuzama usiku wa 
kuamkia Desemba 26, majira 
ya saa 7:00 usiku, hivyo kutu-
ma wataalamu kuanza juhudi 
za kuiinua.

Alisema meli hiyo ni mion-
goni mwa meli nne ambazo 
haziko kwenye uendesh-
waji na zimeegeshwa katika 
bandari hiyo inayotumika 
kuegesha meli ambazo zinas-
ubiri matengenezo.

“Si kweli kwamba meli hii 
ilikuwa na mizigo bali tangu 
mwaka 2016 imeegeshwa 
kwa ajili ya kufanyiwa maten-
genezo makubwa. Kilicho-
tokea  ni maji kuingia ndani 
ya meli kwa nyuma na 

kuanza kuzama majini, hivyo 
wataalam wetu kwa kush-
irikiana na Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji upande wa majini, 
wanaendelea na jitihada za 
kuiondoa ili uchunguzi wa 
chanzo uanze,”alisema Waki-
li Sebukoto.

Pia alisema baada ya kui-
nuliwa itapandishwa kwenye 
chelezo ambako watachun-
guza kujua sababu ya maji ku-
ingia ndani ya meli hiyo am-
bayo imetengenezwa mwaka 
1988 na imekaa bandarini 
hapo kwa miaka tisa.

UCHUNGUZI MV.CLARIAS
Kuhusu uchunguzi uli-

otangazwa kuanza kufanyika 
tangu Mei, mwaka huu,  il-
ipozama meli ya MV. Clarias 
muda mfupi baada ya kutoka 
kwenye safari zake,  Sebukoto 
alisema matukio hayo yana 
tofauti.

Alisema kutokana na kuwa 
meli hiyo haikuwa na tatizo 
lolote na ilikuwa inaendelea 
na safari, uchunguzi unaen-
delea kupitia kamati ya ul-
inzi na usalama ili kubaini 
kama ajali hiyo ilitokea bahati 
mbaya au makusudi.

“Ilibainika kuwa matundu 
maalum ya kuruhusu meli 
kupumua ‘stern tube’   ya-
likutwa na upana usio wa 
kawaida hali iliyoruhusu 
maji kuingia kwa wingi na 
kusababisha uzito kuegemea 
upande mmoja.  Tatizo  hilo 
linaweza kusababishwa na 
ama  maji kuingia au kush-
ushwa kwa mkono wa binad-
amu,” alisema Sebukoto. Pia 
alisema taarifa kuhusu jambo 
hilo zitatolewa mara baada 
ya uchunguzi na ikibainika 
kuna uzembe au hujuma uli-
yofanyika  wahusika watafik-
ishwa mahakamani kwa 
kuwa serikali haiwezi kuvu-
milia kuona vyombo vyake 

Viongozi wa 
Kanisa la Glory 
Temple lililopo 
kata ya Maweni 
(Kange Juu) 
jijini Tanga, 
wakitoa zawadi 
na misaada kwa 
makundi mbal-
imbali yenye 
mahitaji maalumu 
ikiwemo wazee, 
walemavu, wa-
jane na waraibu 
wa dawa za 
kulevya juzi ikiwa 
ni sehemu ya 
kusherehekea Si-
kukuu ya Krisma-
si. PICHA: BONI-
FACE GIDEON 

vikihujumiwa.
Katika kuhakikisha matukio hayo 

hayajirudii, alisema TASHICO ina mpan-
go wa kuweka mifumo ya kiusalama ya 
kidijitali zikiwamo kamera ili pale lin-
apokaribia kutokea tukio la namna hiyo, 
lidhibitiwe mapema.

“Hizi meli zetu zimetengenezwa ka-
tika mifumo ya zamani, hivyo hazina 
‘alarm’ ambazo zinasaidia kutambua 
tatizo endapo maji au moshi usiohita-
jika ukiingia. Pia  hazina kamera, hivyo 
mpango ni kufunga vitu hivyo ili kutoa 
taarifa mapema,” alisema.

Akizungumza wakati wa uokoaji wa 
meli hiyo, Kiongozi wa Kitengo cha 
Uokoaji Ndani ya Maji kutoka Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji Mkoa wa Mwanza, 
Mkaguzi Msaidizi Said Sekibojo, alisema 
hakuna madhara yaliyopatikana kwe-
nye chombo hicho na taratibu za kuki-
toa majini zinaendelea.

“Kazi kubwa tunayoifanya ni kuifunga 
na kuanza kuinyanyua, kisha kumwaga 
maji ambako tunaendelea hatua hiyo na 
kufikia leo ( jana) jioni tunatarajia kuwa 
tumekamilisha kila kitu,” alisema Seki-
bojo.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email: 
customerrelations@guardian.co.tz

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu
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ACT yaomba uteuzi
wa waziri utenguliwe
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
Visiwani Zanzibar kimemuomba 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi, atengue uteuzi wa Wazi-
ri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Idara Maalum za 
SMZ, Masoud Ali Mohammed, 
kwa madai kwamba ameshindwa 
kusimamia ipasavyo idara hizo 
maalum za SMZ.

Kadhalika, kimemwomba Rais 
Mwinyi aunde tume huru ya 
kijaji kuchunguza mauaji yote 
yaliyotokea hivi karibuni visi-
wani Zanzibar.

Katika taarifa yake kwa 
vyombo vya habari iliyotolewa 
na Msemaji, Kamati ya Wase-
maji wa Kisekta wa chama hicho 
Zanzibar, Hamad Mussa Yussuf, 
chama hicho kimedai kutokea 
kwa vifo vya utata kwa watu 
wawili na mmoja akiwa haju-
likani alipo.

“Chama cha ACT- Wazalendo, 
tumepokea kwa masikitiko na 
huzuni kubwa taarifa ya kuuliwa 
kwa watu wawili na mtu mmoja 
ambaye haijulikani alipo mpaka 
sasa, tukio lililotokea katika kijiji 
cha Kiungoni, jimbo la Pandani 
wilaya ya Wete mkoa wa Kaska-
zini Pemba.

“Waliouawa ni Athumani 
Hamad Athumani na Amour 
Khamisi Salim, mtu mwingine wa 
tatu ambaye hajulikani alipo ni 
Mbarouk Abdalla Khamis. Watu 
hawa walichukuliwa usiku wa 
kuamkia  Desemba 24 mwaka 
huu wakiwa wazima wa afya.

“Desemba 24 saa 1:30 usiku, 
maiti za watu wawili zilipelekwa 
kwa familia zao kwa ajili ya 
taratibu za mazishi bila ya mael-
ezo yoyote yale,”alisema Yusuf.

Msemaji huyo wa ACT-Wazal-
endo Zanzibar, alidai kwamba 
tukio hilo linafanana na la 
mauaji lililowahi kutokea hivi 
karibuni katika eneo la Kidoti, 
mkoa wa Kaskazini Unguja.

“Matukio haya yanazidi 
kudhoofisha na kutia wasi-
wasi kuhusu usalama wa mai-
sha na amani ya wananchi 
Zanzibar,”alisema Yusuf.

Alilitaka Jeshi la Polisi Zanzi-
bar, kuhakikisha kwamba lina-
timiza wajibu wake wa kulinda 
raia na mali zao kwa kuwahakik-
ishia usalama wao, raia wanaoi-
shi humo kutokuwa na hofu ya 
maisha yao.

Kadhalika, alilitaka Jeshi 
hilo, kuwakamata wote wali-
ohusika na mauaji hayo pamoja 
na mengine yaliyotokea hivi 
karibuni  ikiwamo kuwafikisha 
mahakamani waliohusika na 
matukio hayo.

Pia, alilitaka Jeshi hilo, kuweka 
wazi  ripoti ya Tume ya kuchun-
guza mauaji  yaliyotokea  No-
vemba 9 mwaka huu katika eneo 
la Kidoti visiwani humo.

Na Godfrey Mushi, ROMBO

WAKATI idadi ya watu wali-
opoteza maisha katika ajali ya 
barabarani iliyotokea Kijiji cha 
Kibaoni-Tarakea, Wilaya ya 
Rombo, mkoani Kilimanjaro 
ikifikia 10, hadi sasa waliotam-
buliwa ni watu sita pekee.

Ajali hiyo iliyotokea bara-
bara kuu ya Moshi/Tarakea, 
majira ya saa 9:40 jioni ya De-
semba 26, mwaka huu, ilihusi-
sha basi la abiria, mali ya Kam-
puni ya Ngasere, lenye namba 
za usajili T 620 DZQ lililokuwa 
likitokea Dodoma kwenda 
Tarakea, kugongana uso kwa 

uso na gari dogo la abiria aina 
ya Toyota Noah, namba T 
959 CKU, lililokuwa lilitokea 
Tarakea kwenda Moshi.

Kwa mujibu wa Kamanda 
wa Polisi mkoani humo, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi 
(SACP), Simon Maigwa, mpaka 
sasa waliotambuliwa ni watu 
sita kati ya 10 waliokuwamo 
ndani ya Noah.

Aliwataja waliotambuliwa 
kuwa ni Mamasita Lowassa 
(27), mkazi wa Kamwanga am-
baye alikuwa dereva wa Noah 
na Damarisi Mwikau (22), 
mkazi wa Elast, nchini Kenya.

Wengine ni Peter Urio 

(38), Monica Mumbua, raia 
wa Kenya, Eligatanasi Kanje 
(30), mkazi wa Tarakea na 
Hilda Liberatus (24), mkazi wa 
Kikelelwa, huku polisi ikieleza 
miili ambayo bado haijatam-
buliwa ni minne.

Aidha, Kamanda Maigwa 
ametaja chanzo cha ajali hiyo, 
ni uzembe wa dereva wa gari 
dogo la abiria aina ya Noah 
kuyapita magari mengine bila 
kuchukua tahadhari.

Jana katika ukurasa wake 
wa mitandao ya kijamii, Rais 
Samia Suluhu Hassan alisema:

“Nimesikitishwa na taarifa 
ya vifo vya ndugu zetu tisa 

kutokana na ajali ya baraba-
rani iliyotokea katika barabara 
ya kutoka Tarekea, Wilaya 
ya Rombo kuelekea mji wa 
Moshi, Mkoa wa Kilimanjaro. 

“Ninawaombea marehe-
mu wapumzike kwa amani. 
Ninatoa salamu za pole kwa 
wafiwa, ndugu na jamaa na 
ninawaombea majeruhi wa-
pate nafuu kwa haraka.

...Nasisitiza madereva kuen-
delea kuwa makini na waan-
galifu zaidi barabarani, huku 
Jeshi la Polisi likiendelea na 
kazi ya kusimamia sheria za 
usalama barabarani wakati 
huu wa mwisho wa mwaka.”

Miili sita yatambuliwa ajali ya Kibaoni

Gwajima ataka wazazi kuimarisha ulinzi kwa watoto
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, amewataka 
wazazi na walezi kuimarisha 
ulinzi na usalama wa watoto 
kutokana na utafiti kuonesha 
ndugu na jamaa wa karibu 
ndio wanaongoza kuwafanyia 
ukatili.

Dk. Gwajima, alibainisha 
hayo juzi kwenye taarifa yake 
iliyotolewa kwa umma kulaani 
tukio la mauaji ya mtoto Gray-
son Kanyenye (6), anayedaiwa 
kuuawa kwa kupigwa na kitu 
kizito katika eneo la Ilazo, jijini 
hapa.

Mtoto huyo anadaiwa ku-
uawa kwa kupigwa na kitu 
kizito kichwani wakati mama 
yake akiwa ametoka kwenda 
kutembea usiku wa kuamkia 
Sikukuu ya Krismasi na kum-
wacha kwa dereva wa boda-
boda.

Katika taarifa yake Dk. Gwa-

jima alisema wizara imepokea 
taarifa hizo za masikitiko kwa 
simanzi kubwa kutokana na 
mtoto huyo kukatishwa uhai 
wakati alikua anaanza safari 
ya ndoto yake.

“Natoa pole nyingi kwa wa-
zazi wa mtoto ndugu na jamaa 
kwa msiba huu mkubwa uli-
ogusa hisia za wengi, natoa 
wito kwa wazazi na walezi 
kuimarisha ulinzi na usalama 
wa watoto na    kukumbuka 
kuwa tafiti zinaonesha ndugu 
na jamaa wa karibu ndiyo 
wanaongoza kuwafanyia wa-
toto ukatili ikiwa ni pamoja na 
ubakaji, ulawiti na hata maua-
ji,” alisema Dk. Gwajima.

Aidha, alisema ni imani yake 
kuwa vyombo vya kusimamia 
sheria vitafuatilia jambo hilo 
kwa kadri iwezekanavyo ili 
wahusika wabainike na haki 
ya mtoto ipatikane na kuwa 
funzo kwa wengine wanao-
fanya ukatili.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Dodoma, George Kata-

bazi, akizungumzia tukio 
hilo juzi, alisema     mwili wa 
mtoto huyo ulikutwa ndani ya 
nyumba ukiwa na majeraha 
shingoni.

Katabazi, alisema tukio 
litokea majira ya saa 1:00 asu-
buhi katika Mtaa wa Bwawani, 
Ilazo Extension jijini Dodoma, 
nyumbani kwa Ofisa Uvuvi wa 
Mtera, Hamis Mohamed.

Alisema, Hamis na mama 
wa mtoto huyo walitoka 
kwenda matembezini na kum-
wacha chini ya usimamizi wa 
dereva bodaboda maeneo ya 
Ilazo Extension jijini hapa, Kel-
vin Gilbert.

Alisema, inadaiwa kuwa 
bodaboda huyo walimfahamu 
kupitia huduma ya usafiri 
anayoitoa kwa familia hiyo.

“Bodaboda huyu aliachiwa 
mtoto ili amwangalie kipindi 
ambacho watakuwa kwenye 
matembezi wawili hao wakati 
wa usiku, lakini waliporudi 
mtoto hawakumuona hadi 
asubuhi majira ya saa 1:00 

walipomkuta kwenye chumba 
akiwa ameuawa na alama za 
kupigwa na kitu kizito shin-
goni mwake,” alisema.

Kadhalika, Kamanda Ka-
tabazi alisema Jeshi la Polisi 
mkoani hapa linamshikilia 
bodaboda huyo kwa ajili ya 
uchunguzi zaidi wa tukio hilo 
la mauaji.

“Tumemkamata bodaboda 
huyo kwa ajili ya uchunguzi 
wa tukio hili ambapo yeye 
amekanusha kuhusika na jam-
bo hili, lakini tunaendelea na 
uchunguzi ili kubaini nini hasa 
kilitokea kwa mtoto huyu na 
kupelekea kifo chake,” alisema 
Katabazi.

Aidha, Kamanda alitoa wito 
kwa wazazi kuacha tabia ya 
kukabidhi watoto wao kwa 
watu ambao hawawajui vizuri 
ili kuepusha matukio kama 
hayo. 

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Mwandikishaji 
wa uboreshaji 
wa daftari la 
kudumu la Mpi-
ga kura  Win-
frida Kihanga 
akimwandisha 
Mpiga kura 
wa Kituo Cha 
Mkimbizi D 
mjini Iringa 
Ayub Fungo 
kwenye daftari 
la kudumu la  
Mpiga kura 
zoezi la ubore-
shaji wa taarifa 
za wapiga kura 
limeanza Jana  
Disemba 12-
2Jan 2025. 
PICHA: FRAN-
CIS GODWIN
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Na Mwandishi Wetu

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la 
Moravian la Uamsho Tanzania   
na Afrika Mashariki, Emmaus 
Mwamakula, ametoa ujumbe 
mzito akiitaka serikali kushughu-
likia changamoto sita zinazoikabili 
jamii ili washerehekee   sikukuu 
ya Krismasi  wakiwa na amani mi-
oyoni mwao.

Alizitaja changamoto hizo  kuwa 
ni usalama wa maisha ya watu na 
mali zao, ukosefu wa ajira, uhalifu 
wa kisiasa, gharama za maisha, 
gharama za matibabu na ubora wa 
elimu.

Alisema mambo hayo yanabe-
ba msingi wa haki ambayo kama 
ikitoweka katika jamii ni vigumu 
Watanzania kuendelea kuimba 
wimbo wa gloria na unaoitangaza 
amani wakati mioyo yao imejaa 
simanzi.

Alisema msingi mkuu wa 
ujumbe wa wimbo wa Krismasi wa 
Gloria (utukufu) na pax (amani)   
umetikiswa na matumaini ya watu 
wengi yametoweka, hivyo ni juku-
mu la wananchi kuomba, kusema 
na kutenda na walio katika nafasi 
na mamlaka kujihoji na kuchukua 
hatua kuhusiana na changamoto 
zilizoelezwa.

Kwa mujibu wa Askofu Mwam-
akula, usalama kwa maisha ya 
watu na mali zao umezorota kwa 
kiasi kikubwa, ukichochewa na vi-
tendo vya utekaji na mauaji   vili-
vyoiweka  jamii katika taharuki ik-
ishuhudia watu kadhaa wakiuawa 
na watu wasiojulikana na wengine 
kutekwa miezi sita iliyopita.

Alisema pia hali ya usalama wa 
majengo inaogopesha kwani jamii 
imeshuhudia baadhi yake yakiun-
gua moto na mengine kuporomo-

ka na kusaba-
bisha vifo na 
majeruhi kuto-
kana na uwezo 
wa uokozi kuwa 
mdogo.

“ Bidhaa ban-
dia zinatishia 
hali ya afya 
huku kukiwa na 
hofu ya uwepo 
wa bidhaa zi-
lizoisha muda 
wake madukani, 
” alisema

Alisema uko-
sefu wa ajira 

umesababisha vijana wengi wali-
ohitimu katika shule, vyuo  vikuu 
kujiingiza   katika uhalifu wa aina 
mbalimbali ikiwamo wa mtandao-
ni na wale  waliofuzu mafunzo ya 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) bila ku-
patiwa ajira wanatumiwa na watu 
wenye nguvu, pesa, mali na mam-
laka katika vitendo vya utekaji.

Hali hiyo, alisema huchochea 
baadhi ya vijana kuingia katika 
mitego ya kurubuniwa  kwa fedha 
kidogo na kutumika katika vikosi 
vya ugaidi duniani hasa katika nchi 
jirani.

Kwa mujibu wa Mwamakula 
uhalifu wa kisiasa unaonekana 
ukihalalishwa na watu wenye 
mamlaka kiasi cha kupelekea 
hata kufanyika kwa mauaji wakati 
wa   uchaguzi wa serikali za mi-
taa uliofanyika Novemba, mwaka 
huu. Mambo  hayo yakiwakatisha 
tamaa vijana walioamini kuwa wa-
naweza kuchagua viongozi ambao 
wangekuwa wasemaji wao.

Alisema   gharama za maisha 
zimepanda kutokana na kupaa  bei 
za bidhaa huku kipato kikiwa haki-
jaongezeka, gharama za matibabu 

zikiwa juu kiasi cha wananchi wa 
kawaida wakishindwa kuzimudu 
wakati viongozi na matajiri wak-
ienda nje ya nchi kupata matibabu 
ya uhakika.

Alisema  hali ya ubora wa elimu 
kwa shule za serikali  iko chini  ki-
asi ambacho hakuna hata kiongozi 
wa serikali anayeweza kuwapeleka 
watoto au wajukuu zake kusoma 
katika shule hizo.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
watu wengi wamejengewa matu-
maini hewa na wanasiasa na 
viongozi wa dini. Kutokana na 
shida zilizokithiri, waumini wengi 
wamekuwa mateka wa viongozi 
wa dini wenye tamaa ya kuvuna 
pesa kutoka kwao kwa  njia ya njia 
za ulaghai huku   watawala waki-
toa ahadi nyingi  hewa za kubore-
sha maisha huku hali ya maisha 
ikizidi kuzorota.

“Unafiki utajengeka katika ny-
umba zetu za ibada, vyama vya 
siasa, katika serikali na jamii yote 
kwa ujumla. Hivyo, ni wajibu wetu 
sote kuanza kujihoji na kutafuta 
majawabu ya maswali yanayoika-
bili jamii yetu,” alisema.

Alisema  katika mazingira hayo, 
umma wa Watanzania unaingia 
kusherekea Krismasi ya mwaka 
2024 ukiimba ujumbe wa wimbo 
wa gloria bila kufahamu ni kwa 
namna gani Yesu anaweza kuwa-
toa katika changamoto za kimai-
sha wanazopitia sasa.

“Inawezekana uchechemuzi 
ambao Yesu aliufanya wakati wa 
huduma yake ilikuwa ni sehemu 
ya ukombozi. Yeye alikemea sheria 
na mifumo kandamizi sambamba 
na tamaduni zilizokuwa zinawatia 
watu umaskini ikiwemo ya kuto-
kutenda mambo mema siku ya Sa-
bato,” alisema

Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, 
Othman Masoud Othman, 
amewataka watendaji 
wa mahakama Zanzibar 
kutoa huduma bora kwa 
wananchi kwa kwenda 
sambamba na uwekezaji 
mkubwa wa fedha unao-
fanywa na serikali hasa 
katika suala la miun-
dombinu na majengo ya 
kisasa. 

Taarifa iliyotolewa na 
Kitengo cha Habari Ofisi 
ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais, ilisema Oth-
man aliyasema hayo 
jana Kinyasini wilaya ya 
Wete, mkoa wa Kaskazi-
ni Pemba alipoweka jiwe 
la msingi la jengo jipya 
la kisasa la Mahakama 
ya Mkoa  Pemba linalo-
jengwa ikiwa ni sehemu 
ya mkakati wa serikali 
kuimarisha huduma za 
utoaji haki kupitia ma-
hakama. 

Alisema ni vyema 
watendaji wa mahakama 
wakaimarisha huduma 
na upatikanaji wa haki 
kwa wananchi ili ma-
hakama iwe kimbilio lao 
badala ya kuikimbia ku-
tokana na kukosa imani 
na mhimili huo. 

Othman alisema 
mahakama pia zina-
paswa kuwa chombo 
cha kuchunguza matukio 
ya vifo vya ghafla na 
mengine ya namna hiyo 
kwa kuunda tume zenye 
usimamizi wa majaji wa-
naoaminika na jamii.

Alisema kufanya hivyo 
kutajenga imani kubwa 
kwa wananchi na chom-
bo hicho pia  kutimiza 
malengo ya serikali ya 
kuimarishia miundom-
binu yakiwamo majengo 
ya ofisi za majaji, ma-
hakimu, makadhi na wa-
tendaji wengine kwenye 
kada hiyo muhimu katika 
upatikanaji wa haki.

Jaji Mkuu wa Zanzibar, 
kwa mujibu wa Othman, 
ana uwezo na wajibu 
wa kisheria kusimamia 
uchunguzi wa kesi  na 
matukio ya mauaji 
mbalimbali chini ya uta-
ratibu wa kuunda tume 
itakayosimamiwa na jaji 
anayeaminika ndani ya 
jamii 

Adha, Othman ali-
waeleza watendaji hao 
kwamba hadhi ya chom-
bo hicho haitakuwapo 
kwa kuwa na majengo 

mazuri yaliyojengwa 
kwa gharama kubwa 
pekee bali itatokana na 
namna mahakama katika 
ngazi mbalimbali zina-
vyosimamia mashauri na 
haki kupatikana.

Jaji Mkuu wa Zan-
zibar, Khamis Ramad-
han, alisema  hivi sasa 
mahakama mbalim-
bali zimeimairisha na 
kuharakisha kusikiliza 
mashauri mbalimbali 
na  kumaliza kesi nyingi 
kwa wakati. Hatua hiyo, 
alisema imefanikisha 
kumaliza mrundikano wa 
kesi.

Alisema chombo hicho 
pia kimepata mkopo wa 
dola milioni 30 ambazo 
zitatumika katika uima-
rishaji wa mahakama 
awamu inayofuata 
na kukifanya kuwa 
na utendaji wa kisasa 
ulioimarika kwa vifaa na 
miundombinu ya kisasa 
pamoja na watendaji 
mahiri wenye utaalamu 
bora.

Kaimu Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais, Katiba na 
Sheria,  Shamata Shaame 
Khamis, alisema ujenzi 
wa majengo ya ma-
hakama ni sehemu ya 
kuendeleza maboresho 
muhimu katika chombo 
hicho  kupitia bajeti in-
ayotengwa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar 
ili kuwapatia wananchi 
huduma bora.

Mkuu wa Mkoa wa 
Kaskazini Pemba, Salama 
Mbarouk Khatib, alisema 
mkoa huo katika kipindi 
cha kuelekea kilele cha 
miaka 61 ya Mapinduzi, 
miradi 18 itazinduliwa 
na mingine kuwekewa 
mawe ya msingi na baa-
dhi kufunguliwa.

Aliwataka wananchi 
kuendelea kushirikiana 
katika uendelezaji wa 
miradi ya maendeleo na 
kwamba kwa upande 
wa mahakama hivi sasa 
inashuhudiwa kuwapo 
mabadiliko makubwa ya 
kuboresha miundombinu 
ikiwamo ujenzi wa ofisi 
za kisasa.

Hafla hiyo ilikuwa 
sehemu ya shughuli 
mbalimbali zinazoende-
lea hivi sasa Unguja na 
Pemba za shamrashamra 
za kutimiza miaka 61 ya 
Mapinduzi Zanzibar ya 
Januari 1964 na kilele 
cha sherehe hizo kita-
fanyika Januari 12, 2025.

Othman asisitiza 
weledi utoaji haki 

Askofu Mwamakula ataja mambo
sita kwa serikali kuyafanyia kazi 

“ Bidhaa ban-
dia zinatishia 
hali ya afya 
huku kukiwa 
na hofu 
ya uwepo 
wa bidhaa 
zilizoisha 
muda wake 
madukani, ” 
alisema

Mwendesha pikipiki akipita kwa tabu kwenye barabara yenye tope Mvuti Mianzini wilaya ya 
Ilala baada ya kunyesha mvua  ambayo ilisababisha utelezi kwa vyombo vya moto hivi karibuni. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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Mwinyi awahimiza viongozi kauli 
maridhawa kuepusha mifarakano

   
Samia awachangia 
mil. 10/- bodaboda

Na Allan Isack, ARUSHA

RAIS Dk.Samia Suluhu Hassan 
ametoa Sh. milioni 10 kwa uongozi 
wa Chama cha Waendesha Boda-
boda Wilaya ya Arusha, kwa ajili ya 
kuwawezesha kukamilisha utaratibu 
wa kuanzisha chama cha ushirika.

 Licha ya Rais kutoa fedha hizo, 
pia ametoa pikipiki mbili kwa chama 
hicho zitakazotumiwa na viongozi 
ngazi ya wilaya na mkoa kwa shu-
ghuli ya kuwatembelea wanachama 
na kusikiliza kero zinazowakabili na 
kuzitatua.

 Fedha hizo zilikabidhiwa jana 
jijini hapa na Mwenyekiti wa Umoja 
wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi 
(UVCCM), Mohamed Kawaida, wakati 
wa Mkutano Mkuu wa Umoja wa 
Waendesha Bodaboda Wilaya ya 
Arusha, ulioambatana na uzinduzi 
wa mfumo wa kidijitali wa utambuzi 
wa wanachama.

Alisema Rais amefikia uamuzi wa 
kutoa fedha hizo kwa kuwa awali 
waendesha bodaboda hao walikosa 
fedha za kukamilisha utaratibu wa 
kuanzisha ushirika huo.

 Pia kiongozi huyo aliliagiza Jeshi 
la Polisi kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), kufanya uchunguzi 
wa kupotea kwa zaidi ya Sh. milioni 
200 zinazodaiwa kuchukuliwa na 
baadhi ya viongozi wa bodaboda 
awamu iliyopita.

 Vilevile, aliwataka waendesha 
bodaboda kujisimamia na kuacha 
kufanya  matukio yasiyofaa yaki-
wamo kutumia dawa za kulevya na 
kunywa pombe kupita kiasi wakati 
wakitekeleza majukumu yao.

 Aidha, Kawaida alilitaka kundi 
hilo la usafirishaji kutoa ushirikiano 
kwa Jeshi la Polisi kwa watu wanao-
tumia mwavuli wa bodaboda na ku-
vunja sheria.  Katika hatua nyingine, 
waendesha bodaboda hao, waliiom-
ba serikali kupunguza gharama za 
ukataji wa leseni  ya udereva kufikia 
Sh.30,000 kwa kuwa hadi mchakato 
kukamilika unawagharimu Sh.99000 
ili kila mmoja aweze kumiliki leseni. 

 Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho 
Gambo, alitoa Sh. milioni 10 ku-
changia mfuko wa chama cha boda-
boda wilaya ya Arusha.

 Akiwasilisha malalamiko yake 
mbele ya Kawaida, Mbunge huyo 
alionesha kusikitika kwa wahusika 
wanaodaiwa kuchukua na kutafuna 
Sh. milioni 200 za umoja huo ku-
tokukamatwa hadi sasa na ime-
shapita miaka minne.  Mwenyekiti 
wa Waendesha Bodaboda Wilaya 
ya Arusha, Shwaibu Hamisi, alisema 
wilayani humo wana  bodaboda 
12,500 huku Mkoa huo, ukiwa na 
bodaboda 26,000.

 Mwenyekiti wa Bodaboda na 
Bajaji Taifa, Said Chenja, alisema 
kazi ya bodaboda si ya laana na 
wanamshukuru Rais kwa kuwapun-
guzia faini kutoka Sh.30,000 hadi 
Sh. 10,000 na pia pikipiki za magu-
rudumu matatu faini zake zimepun-
guzwa.

Na Waandishi Wetu  

MKUU wa Wilaya ya Tarime, 
Edward Gowele, amewataka 
wananchi wilayani hapa kuji-
weka kando na mikopo umiza 
maarufu kama ‘kausha damu’ 
kwa kutumia taasisi za fedha 
zinazotambuliwa zikiwamo 
benki kupata mikopo iliyo-
dhibitiwa viwango vya riba na 
masharti.

  Amesema benki zote na 
taasisi za fedha halali zina-
zotoa huduma katika wilaya 
hiyo zimeweka masharti 
nafuu ikiwamo kutoa riba 
nafuu kuruhusu wananchi 
wengi kuachana na mikopo 
umiza inayodidimiza uchumi 
wao.

  Gowele alitoa wito huo 
wakati akifungua tawi jipya la 

benki ya CRDB katika mji wa 
mpakani, Sirari, na kukemea 
tabia ya baadhi ya taasisi ku-
toa na kuweka fedha kutoza 
wananchi riba zaidi ya asil-
imia 50. 

Alisema serikali inashiriki-
ana na taasisi za kifedha 
zikiwamo benki zote ili waja-
siriamali wadogo ambao ha-
wajafikia vigezo vya kukopa 
fedha nyingi kupata uweze-
shaji kupitia mikopo ya kawai-
da ili kuwanusuru na mikopo 
yenye masharti magumu inay-
owarudisha nyuma kimaen-
deleo na kimaisha.

  “Ni rai yangu kwamba 
wananchi kutoka makundi 
yanayopendelewa ya wa-
nawake, vijana na walemavu 
watarejesha fedha wana-
zokopa kwa wakati ili zirejee 

katika mzunguko na kuwez-
esha wengine kukopa kwa 
urahisi, “alisema.

  Uwapo  wa taasisi hizo 
karibu na wananchi, alise-
ma  zimewezesha kufanyika 
malipo kwa njia za kidijitali na 
ulipaji kodi na tozo za serikali 
kwa ajili ya huduma mbalim-
bali ikiwemo umeme na maji 
na serikali kukusanya mapato.

  Meja Gowele alizitaka 
benki wilayani Tarime kubuni 
mipango ya kutoa elimu kwa 
umma kuhusu utunzaji akiba 
na ujasiriamali kuhakikisha 
fedha zao zinakuwa salama 
na kuongeza nidhamu katika 
matumizi 

  Ofisa Mkuu Usimamizi 
Biashara wa CRDB, Boma Ra-
balla, alisema hivi sasa benki 
hiyo inaendesha mpango wa 

kuuza hati fungani za miun-
dombinu ya Samia ili kuwez-
esha kujenga miundombinu 
ya barabara. 

Alisema kiasi cha uwekezaji 
kinaanzia Sh.500,000 na 
hakina kikomo cha juu cha 
uwekezaji na mwekezaji 
atapewa faida ya asilimia 
12 kila robo ya mwaka na 
haitakuwa na kodi ya zuio. 

“Tunawashauri wananchi 
wote waliowekeza katika hati 
fungani hiyo watumie fursa 
hiyo kama dhamana ya ku-
pata mkopo katika benki au 
taasisi yoyote inayotambu-
lika hapa nchni kwa kuwa in-
awezekana,” alisema.

  -Imeandaliwa na Am-
brose Waitangwa, Samson 
Chacha (TARIME)

DC awapa mbinu wananchi za kukacha mikopo ‘kausha damu’

Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema 
viongozi wana wajibu  wa 
kuhubiri amani na umoja kwa 
kutamka mambo mema ili 
kuepuka mifarakano katika 
jamii.

Dk. Mwinyi alisema hayo 
jana wakati  akitoa salamu 
kwa waumini wa dini ya Ki-
islam kwenye ibada ya sala 
ya Ijumaa, Masjid Baaruut, 
Mwembe Mchomeke, Wilaya 
ya Magharibi B, mkoa wa Mji-
ni Magharibi.

Kwa mujibu wq taarifa 
iliyotolewa na Idara ya ma-
wasiliano, Ikulu, Zanzibar, Dk. 
Mwinyi alisema viongozi wa 
dini na wanasiasa wana kila 
sababu ya kutokuwa sehemu 
ya kuvuruga amani kwa kuwa 

kauli zao zinasikika na wengi 
kuwa na nguvu, hivyo ni vy-
ema wakawa mstari wa mbele 
kuhubiri amani, umoja na 
mshikamano kwenye jamii.

Alhaji Dk. Mwinyi alisisitiza 
kuwa ili nchi iwe na mazingira 
mazuri ya kuleta maendeleo, 
kila mmoja kwa nafasi yake, 
hususani viongozi, wanalazi-
mika kutamka kauli zenye ku-
jenga, kuleta umoja na mshi-
kamano. 

Alisema bila mambo hayo, 
nchi haiwezi kupiga hatua ki-
maendeleo.

Kuhusu malezi na maadili, 
Dk. Mwinyi aliwasisitiza wa-
zazi na walezi kuwaonya na 
kuwakemea watoto na vijana 
pale wanapofanya mambo 
kinyume cha maadili, silka au 
utamaduni.

Alisema dunia ina mabadi-

liko mengi yanayowaharibu 
watoto, yakiwamo utandawa-
zi, matumizi ya dawa za 
kulevya, wizi na ubadhirifu 
wa mali za umma, hali in-
ayotaka mkazo maalum kwa 
kuhimiza maadili mema na 
kuwakataza watoto ili kurudi 
katika maadili mema na mis-
ingi ya uislam.

Akihutubia ibada ya sala 
hiyo, Khatib Sheikh Ahmeid 
Khamis  alisema  wazazi na 
walezi wanapaswa kuwa na 
uwezo wa kuwamiliki watoto 
katika njia   nzuri za malezi 
yanayozingatia maadili ya dini 
ili kuirejeshea Zanzibar sifa 
na hadhi yake ya kuwa nchi 
yenye maadili mema.

Katibu Mtendaji Ofisi ya 
Mufti Zanzibar, Sheikh Khalid 
Mfaume, alisema wazazi na 
walezi wana wajibu wa ku-

weka utaratibu maalumu wa 
kuwahoji watoto ili kujua 
mambo wanayokabiliana 
nayo kwa dhamira ya kuwa-
jenga mapema kwa imani na 
maadili.

Pia  aliihimiza jamii kuun-
ganisha nguvu ya pamoja kwa 
kuwa  suala la malezi si la mtu 
au taasisi moja, hivyo lazima 
watoto wafundishwe tawhid 
kwa dhamira ya kumjua mola 
wao. 

Alisisitiza kuwa zawadi 
nzuri zaidi anayopaswa mzazi 
kumpa mtoto wake ni malezi 
bora, elimu na adabu ili nchi 
iwe na watu wenye nidhamu 
na hatimaye kuwa na taifa 
bora.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Mwendesha 
pikipiki aki-
wa amepakia 
kuku kwe-
nye tenga 
na mteja 
wake eneo 
la Lugoba 
wakielekea 
Chalinze 
mkoani 
Pwani kwa 
ajili ya kuuza 
hivi kar-
ibuni. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

ASANTE Mungu, ndio neno tunalostahili kusema Watanzania na hasa 
mashabiki na wadau wa mpira wa miguu hapa nchini kutokana na ma-
fanikio ambayo timu zetu zimepata.

Baada ya kumshukuru Mungu, ni wakati mwingine wa kuwapongeza 
viongozi wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), walioko chini ya Rais, 
Wallace Karia kwa kuongoza timu zake kufanya vyema katika mechi za 
kusaka tiketi ya kushiriki mashindano ya kimataifa ya CAF.

Inajulikana wazi, jitihada hizi hazikuwa za TFF peke yake, Serikali ya 
Dk. Samia Suluhu Hassan, ilikuwa karibu katika kuhakikisha mafanikio 
hayo yanapatikana na Watanzania wanapita kifua mbele dhidi ya wap-
inzani wao.

Kwa mara ya kwanza, Tanzania imekata tiketi ya kushiriki katika fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa timu zake saba, na zimefanya hivyo 
katika kipindi cha mwaka 2024, ambao umebakiza siku chache ili kumal-
izika.

Timu saba za Tanzania zitapeperusha bendera ya nchi katika fainali 
tofauti, na fainali hizo zote zikitarajiwa kuchezwa mwakani.

Timu ya kwanza ni ile ya soka (Taifa Stars), ambayo itashiriki Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2025), huko nchini Morocco, timu hii 
ilifuzu kibabe baada ya kuchukua pointi tatu za ugenini dhidi ya Guinea, 
na ikazibeba za nyumbani katika mchezo wake wa mwisho.

Wawakilishi wengine wa Tanzania watakaoshiriki mashindano ya Af-
rika ni kikosi chenye wachezaji wanaocheza ligi za ndani na fainali zao 
maarufu hujulikana kwa jina la CHAN, fainali hizi zitafanyika hapa ny-
umbani na hii ni sehemu ya maandalizi ya kuwa wenyeji wa fainali za 
mwaka 2027.

Twiga Stars, Timu ya Taifa ya Wanawake, pia imefuzu kushiriki Fain-
ali za Kombe la Mataifa ya Afrika, awali fainali hizi zilitarajiwa kuchezwa 
mwaka huu huko Morocco, lakini kwa sababu ambazo ziko nje ya CAF, 
zilisogezwa mbele na sasa zitafanyika kuanzia Julai 6 hadi 26, mwakani.

Vijana wenye umri chini ya miaka 20 maarufu Ngorongoro Heroes pia 
wamefuzu kushiriki fainali za AFCON U-20, Serengeti Boys wamekata 
tiketi ya kwenda kuwania taji la Afrika la AFCON U-17 pamoja na wadogo 
zao U-15 ambao watakwenda kupambana kwenye michuano ya Shule ya 
Afrika.

Kufuzu ni jambo moja, lakini kufanya vizuri katika mashindano hayo 
ni jambo lingine. Ili timu zetu ziende katika fainali hizo bila wasiwasi, 
zikijiamini na zikiwa na morali, ni lazima zipate maandalizi mazuri na 
maandalizi hayo yafanyike mapema.

Huu ni wakati wa Serikali na viongozi wa TFF kuanza mapema maan-
dalizi kwa sababu ile ahadi ya Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Hamisi Mwinjuma ‘Mwana FA’ ya kutaka kuweka rekodi ya ku-
chukua ubingwa wa CHAN na kuvuka hatua ya makundi kwenye fainali 
za AFCON 2025 inatimia, basi ni kuanza kuziandaa timu hizi mapema.

Maandalizi ya zimamoto kamwe hayatatusaidia Watanzania, bado tusi-
amini wachezaji wetu wanaweza kuwa tayari kwa mashindano kwa ku-
waweka pamoja siku chache kama wanavyofanya wenzetu ambao vikosi 
vyao vinaundwa na asilimia kubwa ya nyota wanaosakata kandanda la 
kulipwa Ulaya.

Hata ikiwezekana ligi kusimama, huu ndio wakati ambao hatutakiwi 
kukosea, tunatakiwa tuwe na mikakati ya kubeba ubingwa na kum-
rejeshea furaha Rais Samia ambaye amekuwa shabiki na mdau namba 
moja wa michezo hapa nchini.

Wakati Serikali ya Tanzania ikijipanga kuziandaa vyema timu, wacheza-
ji watakaopata nafasi ya kuitwa katika timu hizo wanatakiwa kufahamu 
hiyo ni fursa yao kubwa ya kujiweka sokoni kwa kupandisha thamani 
zao. 

Mashindano ya AFCON yamekuwa ni daraja kwa wachezaji wa Afrika 
kuonekana na makocha wa Ulaya, hivyo nyota wetu wajiandae kucheza 
kwa juhudi ili kuipa nchi matokeo chanya na vile vile kujitafutia soko 
katika timu za nje.

Hongera TFF kuipeperusha
Tanzania kibabe CAF 2024

 Muungwana Lazima Nilonge

Maandalizi fainali AFCON
2025 yasiwe ya zimamoto
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ZIMESALIA siku tatu tu ku-
maliza mwaka 2024 na hai-
tarejea tena kwenye dunia 
hii, ila utabaki kwenye kum-
bukumbu.

Katika rekodi ambazo zi-
tawekwa ni  umekuwa mwa-
ka wa mafanikio makubwa 
katika medani za michezo 
hasa kwenye soka.

Kwanza kabisa, tunaanza 
kwa klabu mbili za Tanzania, 
Simba na Yanga kutinga  hat-
ua za makundi ya michuano 
ya kimataifa inayosimamiwa 
na Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF).

Yanga imetinga hatua ya 
makundi kwenye Ligi Ma-
bingwa Afrika, huku Simba 
ikiwa ndani iachuana ka-
tika michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Kwa miaka ya hivi karibuni 
imeonekana ni kawaida kwa 
timu za Tanzania, hasa Simba 
ambayo imeingia mara nyingi 
zaidi na sasa Yanga imeanza 
taratibu kuzoea kuingia hatua 
hiyo.

Ukiacha hilo, mwaka 2024 
umeonekana kutia fora kwe-
nye timu za taifa za soka, timu 
saba zimefanikiwa kukata 
tiketi ya kucheza fainali za 
mataifa ya Afrika.

Timu ya Taifa ya vijana 
chini ya miaka 17, Serengeti 
Boys, ndio ilikamilisha idadi 
ya timu za Tanzania zitaka-
zokwenda kucheza fainali za 
AFCON U-17, zitakazofanyika 
nchini Morocco mwakani.

Hii ni baada ya kuichapa, 
Sudan Kusini mabao 4-0, ka-
tika mchezo wa nusu fainali 
katika michuano ya Ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA).

Tanzania pia mwaka huu 
ilifuzu fainali za mataifa ya 
Afrika kwa walemavu (BAF-
CON), yaliyofanyika mwaka 
huu nchini Misri.

Kikosi cha timu ya taifa chi-
ni ya miaka 15 nacho lilifaniki-
wa kufuzu fainali za mashule 
barani Afrika, huku Tanzania 
ikiwa mwenyeji. 

Timu ya taifa chini ya miaka 
20 (Ngorongoro Heroes)nayo 
haikuwa nyuma, kwani ilifu-
zu fainali za AFCON, ambazo 
zinatarajiwa kufanyika Ivory 
Coast. Kikosi cha timu ya taifa 
ya wanawake, Twiga Stars 
nacho waka huu kilifanikiwa 
kukata tiketi ya kucheza fain-
ali za mataifa ya Afrika (WAF-
CON), zinazotarajiwa kuche-
zwa Morocco. Kama vile 
haitoshi Tanzania imepeleka 
fainali timu mbili za soka wa-
naume, moja ya wachezaji wa 
ndani ya nchi na nyingine ni 
ya jumla.

CHAN, michuano ya 
wachezaji wa ndani, Stars ili-
fuzu fainali hizo zinazotara-
jiwa kupigwa mwakani katika 
nchi tatu za Tanzania, Kenya 
na Uganda.

Taifa Stars, timu kubwa 
ya soka Tanzania yenye 
wachezaji wote wa ndani na 
nje, imefanikiwa kufuzu (AF-
CON), zinazotarajiwa kuche-
zwa Morocco pia.

Kwa hili hatuwezi kupita 
bila kulipongeza Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Nchini (TFF), 
chini ya uongozi wa, Rais Wal-
lace Karia.

Uongozi wa Karia ume-
onekana kujipambanua si tu 
kuibua vipaji vya soka la vi-
jana wanaume na wanawake, 
lakini pia kutengeneza vikosi 
imara vya kila timu ya taifa 
na umri wake, zinazokwenda 
kuleta ushindani kubwa bara-
ni Afrika. Nadhani umekuwa 
na mpango mkakati sahihi 
na wakati sahihi, pamoja na 
kuchukua vijana wenye umri 
sahihi na vipaji sahihi pia.

Ni uongozi ambao ume-
kuwa ukiamini mchezaji 

mwenyewe kupambana kwa 
uwezo wake na si kuwekeana 
kanuni za wazawa kupata 
upendeleo wa kucheza na ku-
zuia wageni.

Hii imefanya pia wachezaji 
wa Kitanzania kuanza ku-
pambana bila kutegemea 
mbeleko ya uzawa.

Hivi karibuni nilimsikia aki-
kataa uashauri wa baadhi ya 
wacheambuzi kuwepo kwa 
kanuni ya makipa watupu wa 
kizawa, akiwaambia hata wao 
wazawa wanahitaji makipa 
wageni ili na wao wajiboreshe 
na kwa maana hiyo Tanzania 
itapata makipa wazuri.

Akasema hawezi kuipangia 
timu kumweka kipa mzawa, 
badala yake makipa wote wa-
natakiwa kuonyesha ushinda-
ni na makocha wapange bila 
kujali ni Mtanzania au mgeni, 
badala yake kiwango ndicho 
kitaamua.

Na hii ni baada ya pia 
mwanzoni mwa msimu baa-
dhi ya wadau kutaka kupun-
guzwa kwa wachezaji 12 wa 
kigeni wanaohitajika kika-
nuni, lakini kiongozi huyo na 
baadhi ya wadai walipinga 
kwa madai watapunguza msi-
simko wa ligi, kwani moja ya 
vitu vinavyoifanya Ligi Kuu 
Tanzania kuvutia ni kuwepo 
kwa wachezaji mbalimbali 
kutoka bara la Afrika, na hata 
mabara mengine duniani.

Karia na TFF yake inasta-
hili pongezi kwa kuongoza 
kwa kutofuata mihemko ya 
mashabiki na wachambuzi, 
matokeo yake Tanzania im-
ekuwa ikipiga hatua.

Hongera TFF, ni nyinyi 
mlioipa sifa Tanzania kumal-
iza mwaka 2024 kwa kishin-
do, timu zake saba kufuzu 
michuano ya CAF ambayo 
miaka ya nyuma wadau na 
mashabiki wa soka walikuwa 
watazamaji tu.

Na Adam 
Fungamwango
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Wizara Afya yasubiri 
mapendekezo
ubora chanjo 
kudhibiti malaria
Na Grace Mwakalinga

WIZARA ya Afya inasubiri mapendekezo 
kutoka Kamati ya Kitaifa ya Masuala ya Chanjo 
(NITAG), ambayo itapitia na kutoa maoni kuhu-
su gharama, ubora na upatikanaji wa chanjo za 
kudhibiti malaria nchini.

Meneja wa Mpango wa Taifa wa Kudhibiti 
Malaria kutoka Wizara ya Afya, Dk. Samwel 
Lazaro, alisema kuwa chanjo mbili za malaria – 
RTS, S na R21 – zinaoendelea kupitia mchakato 
wa mapitio, zinasubiri kupitishwa na Timu ya 
Wataalam ili kuanza kutumika rasmi nchini.

Dk. Lazaro alifafanua kuwa Wizara ya Afya 
inategemea maoni ya kitaalam kutoka Kamati 
ya Kitaifa ya Masuala ya chanjo ili kufanikisha 
utoaji wa chanjo hizo, hasa kwa watoto chini 
ya miaka mitano, ambao ni waathirika wa 
ugonjwa wa malaria.

Alisema chanjo ya RTS, S, inayotengene-
zwa na kampuni ya GSK kutoka Ubelgiji, bado 
haijakidhi vigezo vya usajili vinavyotakiwa 
na Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba Tanzania 
(TMDA), na kwamba serikali inasubiri mten-
genezaji kumaliza mchakato wa usajili.

Chanjo ya R21, ambayo ilipata usajili rasmi 
Julai 2024, pia inahitaji kupitia mchakato wa 
tathmini ya kitaalam kutoka kwa Kamati ya 
Kitaifa ya Masuala ya Chanjo kabla ya kuanza 
kutumika.

“Tunazingatia miongozo ya Shirika la Afya 
Duniani (WHO) kuhusu utolewaji wa chanjo 
na tunasubiri ripoti ya Kamati ya Masuala ya 
Chanjo ili kupata ushauri wa kitaalam kuhusu 
ubora, gharama, upatikanaji na usalama wa 
chanjo hizi,” alisema Dk. Lazaro.

Akizungumzia jitihada za kupunguza 
maambukizi ya ugonjwa wa malaria, alisema 
takwimu zilizotolewa na   Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) mwaka 2022, zinaonesha kuwa 
kati ya watu 100, ni wanane pekee waliobaini-
ka kuwa na vimelea vya malaria.

Alisema hiyo ni hatua kubwa ikilinganishwa 
na miaka ya 1990, kati ya watu 100, watu 50 
hadi 60 walikuwa na maambukizi ya ugon-
jwa huo. Dk. Lazaro alisema kuwa hatua hizo 
za kupunguza maambukizi ni matokeo ya 
juhudi za pamoja za serikali, pamoja na mika-
kati ya kinga na matibabu, alisema bado kuna 
umuhimu wa kuendelea na juhudi za kudhibiti 
ugonjwa huo, hasa kupitia utoaji wa chanjo.

Alisema Serikali pia inaendelea kuimarisha 
juhudi za kinga na matibabu ya malaria, ka-
tika mwaka wa fedha 2024/2025, kiasi cha Sh. 
bilioni 10 kimetengwa kwa ajili ya ununuzi wa 
dawa za viuadudu katika kiwanda cha kuza-
lisha viuadudu vya kuua viluilui vya mbu wa-
naoeneza malaria kilichopo Kibaha, mkoani 
Pwani. Aidha, Shilingi bilioni moja zimetengwa 
kwa ajili ya ununuzi wa pampu za kunyunyizia 
viuadudu vya kibaiolojia.

Alisema kuwa kwa mujibu wa ripoti ya Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO), ugonjwa wa malaria 
husababisha vifo vya watoto wenye umri chini 
ya miaka mitano kwa asilimia 75 hadi 80.

Kutokana na hali hiyo, serikali inaendelea 
kutoa vyandarua vya mbu kwa watoto na wa-
jawazito, kuhamasisha usafi wa mazingira, 
kufukia madimbwi yenye maji yaliyotuama na 
kutumia viuadudu vya kibaiolojia kudhibiti vi-
luilui vya mbu.

“Serikali pia inaendelea kutoa matibabu 
bure kwa wagonjwa wa malaria na inahimiza 
wananchi kupima afya zao kabla ya kutumia 
dawa. Si kila homa ni malaria, hivyo tunawa-
sihi wananchi kupima na kuhakikisha wanaka-
milisha dozi zao ili kuepusha usugu wa dawa,” 
alisisitiza Dk. Lazaro.

Wadau mazingira washauri serikali 
mikakati kukabiliana athari za ukame
Na Jenifer Gilla

WATAALAM na wadau wa 
mazingira nchini wameishauri 
wizara kuja na mikakati ya 
pamoja ya kukabiliana na 
athari za ukame ikiwamo 
teknolojia za kisasa za kuvuna 
na kuhifadhi maji, chakula na 
kuhamasisha uhifadhi wa uoto 
wa asili.

Hayo yamesemwa ikiwa 
ni wiki mbili tangu ripoti 
iliyotolea na Mpango wa Kud-
hibiti Kuenea kwa Jangwa 
na Ukame duniani (UNCCD), 
iliyoitwa Tishio la Kimataifa 
la Kukauka kwa ardhi; Mwele-
keo wa Ukame wa Kikanda na 
Ulimwenguni na Makadirio ya 
Baadaye, kuzitaja nchi za Tan-
zania na Sudan Kusini, kuwa 
zinaelekea kwenye ukame kwa 
kasi kubwa ikilinganishwa na 
nchi nyingine ulimwenguni.

Ripoti hiyo iliyozinduliwa 
Desemba 9, mwaka huu ka-
tika mkutano wa 16 nchi wa-
nachama wa UNDCC (COP 
16) uliofanyika Riyadh, Saud 
Arabia, Novemba 30 hadi 
De semba 14, mwaka huu, 
(COP16) ilionyesha wasiwasi 
kuhusu ongezeko la ukame 
ulimwenguni. Kwa mujibu wa 
ripoti hiyo kama hali ya ukame 
ikiendelea kuongezeka itasa-
babisha madhara makuwa iki-
wamo uharibifu wa mifumo ya 
ikolojia ikiwamo ardhi kukosa 
rutuba na kusababisha kudo-
rora kwa kilimo.

Mtaalamu wa Mabadiliko ya 
Tabianchi kutoka Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Prof. Pius 
Yanda, alisema ni vigumu ku-
zuia ukame usitokee nchini 
kwa sababu unachochewa na 
athari za mabadiliko ya hali ya 
hewa ambayo yanaikabili du-
nia kwa sasa.

Alisema ili kupunguza 
makali ya athari za ukame na 
jangwa kama nchi, wizara zi-
napaswa zijipange na kufanya 
kazi kwa kushirikiana na kuja 
na mikakati ya kuleta uhimili-
vu.

Alitaja baadhi ya mikakati 

hiyo kuwa ni ku-
hakikisha kuwa 
kipindi ambacho 
mvua zipo za ku-
tosha uzalishaji 
wa chakula uwe 
wa juu ili kihifad-
hiwe cha kutosha 
kitumike kipindi 
ambacho uzal-
ishaji ni mdogo 
kutokana na mvua 
kuwa chache.

Alisema pia 
serikali na wadau 
w a h a m a s i s h e 
teknolojia ya kisasa ya kuvuna 
na kuhifadhi maji ya mvua kwa 
ajili ya matumizi ya nyumbani 
na kulisha mifugo ili kuepuka 
migogoro inayoweza kutokea 
kutokana na ukame kama 
migogoro kati ya wakulima.

Pia, inapaswa kujiandaa na 
kuja na mbinu bora za kutatua 
migogoro inayoweza kujitoke-
za kutokana na ukame ikiwa-
mo ya wafugaji na wakulima 
akisisitiza njia hizo zinapaswa 
kuwa za kuyanufaisha makun-
di yote kwa usawa.

Aliishauri pia serikali iji-
pange kudhibiti vijana kukim-
bilia mijini na kusasababisha 
msongamano mkubwa wa 
watu na kuongeza athari za 
ukame kama vile maji kuad-
imika.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Mikakati ya Maendeleo En-
delevu (TSDI), Fredy Kwezi, 
alisema licha ya jitihada kub-
wa zinazofanywa na serikali 
kwa kushirikiana na wadau 
wa mazingira kupanda miti ili 
kudhibiti athari za mabadiliko 
ta tabianchi yanayochochea 
ukame, matokeo bado hayari-
dhishi.

Alitaja sababu za kutori-
dhishwa kwa matokeo hayo 
kuwa wadau hao wamejikita 
zaidi kwenye kupanda miti, la-
kini hawarudi kuangalia kama 
miti hiyo imestawi au la na 
namna ya kuitunza.

Fredy aliyehudhuria COP16 
akiiwakilisha nchi, alisema 
hali hiyo inasababisha miradi 

mingi ya upandaji miti kufeli 
kwa sababu wadau wa 
shughuli hiyo wakisha-
panda mti wanapiga picha 
na kurusha mitandaoni na 
kuishia hapo.

Alisema njia sahihi ya 
kupanda miti ikastawi na 
kuleta matokeo chanja ni 
kushirikisha wataalam ili 
kufahamu ni aina gani ya 
miti ipandwe katika eneo 
fulani. “Kwa sababu miti 
inayostawi vizuri Njombe 
huwezi kuipanda Dar es 
Salaam, na inayostawi 

vizuri Pwani huwezi kwenda 
kuipanda Mbeya,” alisema.

Alitaja pia njia ya mpango 
wa matumizi bora ya ardhi 
kama suluhisho la kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya ta-
bianchi kwa kuwa ikitumika 
vizuri inasaidia kuzuia vivutio 
vya ukame kama vile mmom-
onyoko wa udongo.

Mtaalam wa mabadiliko ya 
tabianchi Nyendo Kinyonga, 
alisema kuna haja ya kutoa 
elimu kuanzia ngazi ya familia 
hadi kitaifa kuhusu ukame na 
visababishi vyake na namna 
ya kukabiliana nao, ili jamii 
ichukue nafasi yake kujikinga 
badala ya kutegegemea mam-
laka.

Alisema suala hili liachiwa 
mamlaka za kiserikali pekee 
kama vile Ofisi ya Makamu wa 
Rais Mazingira na Wakala wa 
Misitu matokeo hayatakuwa 
tarajiwa na ukame utazidi 
kuongezeka na kwamba kila 
mmoja anapaswa awajibike 
kwa nafasi yake.

“Kwa mfano kwa sasa hivi 
kuna changamoto ya waku-
lima kusafisha mashamba 
kwa kuyachoma moto, hii iza-
lisha sana hewa ya kaboni in-
ayochochea athari za mabadi-
liko ya tabia nchi ikiwamo joto 
kali na kusababisha ukame,” 
alifafanua.

Alishauri pia wakulima 
wajikite kwenye kilimo cha 
zamani ambacho kilikuwa 
hakitumii mbolea kutokana 
na matumizi ya viuatilifu ku-

haribu udongo, na kuchochea 
ukame.

Mkugenzi wa Taasisi ya 
Human Dignity and Envi-
ronmental Care Foundation 
(HUDEFO), Sarah Pima, alise-
ma jitihada za pamoja zinahi-
tajika katika nchi za Jangwa 
la Sahara ili kukabiliana na 
ukame.

Alisema kwa upande wa 
Tanzania kunahitajika sera 
madhubuti za kukabiliana na 
jangwa ikiwamo kuongeza ki-
wango cha kuhifadhi uoto wa 
asili na misitu iliyopo badala 
ya kuegemea kwenye kupanda 
miti pekee.

Aliwasihi wananchi kuli-
chukuliwa suala la jangwa na 
ukame kwa uzito kwa sababu 
athari zinazidi kuongezeka, 
mikakati ya kudhibiti athari 
za mabadiliko ya tabianchi 
itekelezwa sasa badala ya ku-
subiri hali ikiwa mbaya.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
ukame ni chanzo kikuu cha 
uharibifu wa ardhi, ukiharibu 
takriban asilimia 40 ya ardhi 
yenye rutuba duniani, hivyo 
kusababisha kupungua kwa 
uzalishaji wa kilimo na uhaba 
wa chakula.

Ilieleza pia barani Afrika, ku-
ongezeka kwa ukame kume-
husishwa na kupungua pato 
la taifa kwa asilimia 12 kati ya 
mwaka 1990 na 2015, jambo 
linaloonyesha changamoto za 
kiuchumi zinazosababishwa 
na uharibifu wa ardhi.

Kupitia michango iliyoamu-
liwa Kitaifa (Nationally Deter-
mined Contribution - NDC), 
Tanzania imeahidi kupunguza 
uzalishaji wa gesi chafuzi kwa 
kiwango cha asilimia 30 hadi 
35 katika sekta zote za uchu-
mi, ikilinganishwa na hali ya 
Kawaida ifikapo mwaka 2030.

Hali hiyo inatarajiwa ku-
punguza takriban tani milioni 
138-153 za kaboni dayoksaidi 
(MtCO2e) kwa jumla, kutege-
meana na maboresho ya 
ufanisi wa msingi, sambamba 
na ajenda yake ya maendeleo 
endelevu.

Mbunge wa Iramba Mashariki, Francis Mtinga, akipanda mti jana katika maeneo ya Shule ya Sekondari Mwenge iliyopo 
Manispaa ya Singida. Mbunge huyo ambaye ni miongoni mwa wanafunzi waliosoma katika shule hiyo 1991-1994 aliunga-
na na wenzake kwa ajili ya kupanda miti 1000 katika shule hiyo ili kutunza mazingira. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Pia, inapaswa 
kujiandaa na 
kuja na mbinu 
bora za ku-
tatua migogoro 
inayoweza 
kujitokeza 
kutokana na 
ukame ikiwamo 
ya wafugaji 
na wakulima 
akisisitiza njia 
hizo zinapaswa 
kuwa za kuy-
anufaisha...
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Na Steven William, MUHEZA

DIVISHENI ya Afya, Ustawi wa 
Jamii na Lishe Wilaya ya Muheza 
mkoani Tanga,  kwa mwaka 
2025/26 inatarajia kukusanya 
na kutumia Sh. bilioni 3.168 
ili kugharamia utekelezaji wa 
mpango na bajeti.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Muheza,  Dk. Fani Mussa, alisema 
hayo mapema wiki hii katika 
kikao cha maandalizi ya mpango 
kabambe wa afya kwa mwaka 
2025/26 kilichofanyika katika 
ukumbi wa Hospitali ya Wilaya ya 
Samia.

Alisema mapato ya ndani ya-
natarajiwa kuwa Sh. 876,627,203 
ikijumuisha mapato ya vituo vya 
huduma za afya yanayokadiriwa 
kufikia Sh. 462,700,000.

Dk. Mussa alisema katika mwa-
ka 2023/24, Divisheni ya Afya, 
Ustawi wa Jamii na Lishe ilikadi-
ria kupata mapato nakutumia Sh. 
bilioni 3.598. Katika kipindi hicho, 
divisheni ilipokea Sh. bilioni 3.728 
sawa na asilimia 103.6 ya bajeti 
iliyoidhinishwa.

 Alisema kiasi hicho kina-
jumuisha Sh. 389,749,812.78 
mapato ya ndani sawa na asilimia 
223.63 ya lengo la mwaka la Sh. 
174,280,000.

Dk. Mussa alisema katika kipindi 
hicho, divisheni imetumia Sh. bil-
ioni 3.426 kugharamia utekelezaji 
wa shughuli na miradi ya div-
isheni na Sh. milioni 4.59 zilivuka 
mwaka.

 Katika kipindi cha robo ya 
kwanza ya mwaka 2024/25, 
alisema divisheni imepokea Sh. 
767,441,921.08 na kati ya kiasi hi-
cho, Sh. 192,528,604 ni mapato ya 
makusanyo ya vituo vya huduma 
za afya ndani, sawa na asilimia 
52.6 ya lengo.

Alisema mwaka 2025/26, 
divisheni itaendelea kutekeleza 
vipaumbele 13 vilivyoainishwa 
katika Mwongozo wa Mpango 
Kabambe wa Afya kwenye (CCHP 
Toleo la 5 la mwaka 2020.) na 
maelekezo mahususi ya Mwon-
gozo wa Mipango na Bajeti wa 
Serikali wa mwaka 2025/26.

Mgeni rasmi katika mkutano 
huo, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza,  Issa Msumari, alisema 
kumekuwa na tabia ya  watumishi 
wa idara ya afya wakati  serikali 
inapeleka fedha katika sekta ya 
afya, zinapelekwa katika vituo 
lakini hazitumiki mpaka mwaka 
unapita halafu zinarejeshwa tena 
serikali kuu, hivyo  mtindo huo 
hataki kuusikia tena. 

Alisema lazima watumishi wa 
Afya  wajenge umoja wa kujaliana 
na kuthaminiana katika kazi na 
kwamba mtumishi anapotakiwa 
kupewa stahiki yake ya posho ku-
tokana na mshahara wake apewe.

Bil. 3.1/- 
kutumika 
kwa mpango 
lishe 

Wasiopeleka watoto sekondari waonywa 
Na Hamisi Nasri, MTWARA 

SERIKALI wilayani Masasi 
mkoani Mtwara imeendelea 
kusisitiza  wazazi na walezi am-
bao watoto wao wameteuliwa 
kujiunga na kidato cha kwanza, 
2025 kuhakikisha wanawapele-
ka shuleni kuanza masomo kwa 
wakati.

Sambamba na msisitizo huo, 
imeonya kuwa mzazi na mlezi 
yeyote ambaye atabainika kush-
indwa kufanya hivyo, sheria ita-
chukua mkondo wake.

  Mkuu wa Wilaya ya Masasi, 
Lauteri Kanoni, alitoa agizo 
na onyo hilo juzi  alipokuwa 
akizungumza na waumini wa 
Kanisa Katoliki Jimbo la Tund-
uru wakati wa Misa ya Krismasi 
na kuelekea mwaka mpya 2025 

  Kanoni amesema mwezi 
ujao ( Januari) shule zote zi-

nafunguliwa, hivyo kila 
mzazi au mlezi ambaye 
mtoto wake amechagu-
liwa kujiunga na kidato 
cha kwanza ahakikishe 
anaripoti shuleni na tena 
kwa wakati ili kuanza ma-
somo.

“Baadhi ya wazazi na 
walezi wilayani Masasi 
wamekuwa wakijikita 
sana katika mambo ya 
starehe kama vile vigo-
doro na kutumia fedha 
nyingi sana lakini ikifika 
suala la kumsomesha 
mtoto, wanasema hawa-
na fedha. Sasa hii mwisho 
tutachukua hatua kali,” alisema 
Kanoni   Mkuu huyo wa wilaya 
alisema wako baadhi ya wazazi 
na walezi wamekuwa kikwazo 
katika kuwapeleka watoto wao 
shuleni na badala yake kuamua 

kuwaoza, kuwapeleka 
kufanya kazi za ndani 
mikoani kwa kisin-
gizio cha kukosa fedha 
za kuwasomesha.

Kutokana na hali 
hiyo, alisema serikali 
wilayani Masasi hai-
tosita kuchukua hatua 
kali kwa wazazi na 
walezi ambao watash-
indwa kuwapeleka 
watoto wao kuripoti 
shuleni wakati.

 Alisema kila mtoto 
ambaye ameteuliwa 
kujiunga na sekondari 
ni haki ya kwenda shu-

leni kupata elimu, hivyo wazazi 
lazima watambue umuhimu wa 
elimu.

Kanoni alisema serikali ya 
wilaya ya Masasi Septemba, 
mwaka huu, ilifunga mkataba 

wa kisheria na kila mzazi na 
mlezi kuhakikisha kila mtoto 
aliyefaulu kwenda sekondari an-
aripoti shuleni kuanza masomo.

Alisema sheria inambana 
mazazi iwapo atashindwa 
kumpeleka mtoto wake shu-
leni basi achukuliwe hatua kwa 
mujibu wa mkataba huo ambao 
kila mazazi ametia saini ili kutii 
makubaliano hayo.

Owen Salum, mmoja wa 
mzazi, alisema wanampongeza 
mkuu wa wilaya kwa maagizo 
kwamba kila mzazi au mlezi 
anapaswa kufahamu nini maa-
na ya elimu.

Mzazi mwingine, Rajab Sha-
bani, alisema bado katika mikoa 
ya kusini kuna  mwamko mdogo 
wa wazazi kuthamini elimu, 
hivyo kupitia agizo hilo la mkuu 
wa wilaya, itasaidia kuamsha ari 
kupenda elimu kwa jamii.

Polisi yafanya ukaguzi wa kushtukiza,
mabasi yanaswa kwa madereva wawili
Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwan-
za limefanya ukaguzi wa kush-
tukiza wa mabasi yaendayo 
mikoani katika eneo la Usagara 
mkoani hapa na kubaini uki-
ukwaji wa    sheria ikiwemo 
mabasi   yaendayo umbali wa 
zaidi ya saa nane kuendeshwa 
na dereva mmoja kinyume cha 
sheria.

Akiendesha ukaguzi huo ulio-
kwenda sambamba na elimu ya 
usalama barabarani kwa abiria, 
madereva na wasaidizi wao, 
Mkuu wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani Mkoa wa Mwanza, 
Mrakibu (SP) Sunday Ibrahim, 
alisema wamebaini mabasi 

mawili yanayokiuka agizo hilo 
na kuyakamata.

SP Ibrahim alisema magari 
hayo yamekamatwa pamoja 
na wamiliki wake kuchukuliwa 
hatua za kisheria kwa kush-
indwa kutimiza masharti na 
kanuni inayowataka kuajiri 
madereva wawili kwa mabasi 
yanayosafiri umbali mrefu wa 
zaidi ya saa nane.

Alisema lengo la ukaguzi wa 
kushtukiza wa mara kwa mara 
kwa mabasi ya abiria yaendayo 
mikoani ni kuzuia ajali zinaz-
otokana na uzembe wa madere-
va ambazo zimekuwa zikitokea 
hasa nyakati hizi za sikukuu.

Kadhalika, aliwataka abiria 
kuchukua hatua za kisheria 

dhidi ya madereva wanaokiuka 
sheria za usalama barabarani 
kwa kuendesha kwa mwendo 
kasi pamoja na kukiuka kanuni 
za barabarani.

SP Ibrahim aliwakumbusha 
abiria haki zao za msingi na ku-
wataka kutofumbia macho  vi-
tendo viovu vinavyofanywa  na 
baadhi ya madereva kwa kutoa 
taarifa Polisi.

Mmoja wa abiria, Donald 
Chakachaka, aliliomba jeshi 
hilo kuendelea kufanya ukaguzi 
wa kushitukiza mara kwa mara 
kwa kuwa imebainika kuwa 
baadhi ya madereva wame-
kuwa wanafuata sheria za 
usalama barabarani pale wa-
napowaona askari kitendo am-

bacho kinahatarisha maisha ya 
abiria na watumiaji wengine wa 
barabara.

“Nimelipokea zoezi hili 
kwa mikono miwili kwa sa-
babu linatusaidia sisi wasafiri 
kutuepusha na ajali. Kwa hiyo 
nawapongeza polisi wako 
sawa,” alisema abiria Mwajuma 
Hamis

Dereva wa kampuni ya ma-
basi Nyehunge, Hassan Mane-
no, alisema kwa sasa madereva 
wamepunguza baadhi ya tabia 
za uvunjifu wa sheria za baraba-
rani ikiwamo vurungu za kuy-
apita magari mengine bila ku-
chukua tahadhari kutokana na 
hatua ambazo wamekuwa wa-
kichukuliwa.

Naibu Waziri 
wa Maendeleo 
ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake 
na Makundi 
Maalum, 
Mwanaidi Ali 
Khamis (wa-
tatu kushoto) 
akitoa zawadi 
za Sikukuu 
ya Krismasi 
na Mwaka 
Mpya kwa 
niaba ya Rais 
Samia Suluhu 
katika Makao 
ya Watoto na 
Makazi ya Wa-
zee Zanzibar 
juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

“Baadhi ya 
wazazi na 
walezi wilay-
ani Masasi 
wamekuwa 
wakijikita 
sana katika 
mambo ya 
starehe 
kama vile 
vigodoro 
na kutumia 
fedha nyingi 
sana lakini 
ikifika ....
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

KATA 11 kati ya 18 zilizoko ka-
tika Manispaa ya Singida zimenu-
faika kwa kujenga miradi mbal-
imbali kutokana na Sh. milioni 
69.883 za mfuko wa Jimbo zilizo-
tolewa na serikali katika mwaka 
wa fedha wa 2023/24.  

Hayo yalibainika jana baada ya 
Kamati ya Mfuko wa Jimbo ilipo-
fanya ziara kutembelea miradi 
iliyotekelezwa katika Manispaa 
ya Singida kwa fedha hizo.

 Diwani wa Viti Maalum, Mar-
gareth Malecela, alisema fedha za 

Mfuko wa Jimbo ni za 
serikali, hivyo kata au 
taasisi zilizobahatika 
kupata fedha hizo ziz-
ingatie ubora ili kuwez-
esha mradi kudumu 
kwa muda mrefu.

Malecela ambaye 
ni mjumbe wa kamati 
hiyo alisema pia wakati 
wa utekelezaji wa mi-
radi taratibu zote za 
kisheria na kikanuni 
hasa za manunuzi 
wakati wa matumizi 
ya fedha hizo lazima 
zizingatiwe.   “Fedha 

za mfuko wa jimbo zinasi-
mamiwa na kamati na ni 
hela inayotolewa kwa uta-
ratibu haitoki   mfukoni 
mwa mtu… ni fedha ya ku-
chochea maendeleo ndani 
ya halmashauri,” alisema.

  Mtendaji wa kata ya 
Ipembe, Futari Shauri, 
ambaye ni mwakilishi 
wa watendaji wa kata, al-
ionesha kufurahishwa na 
seti za viti na meza vilivy-
otengenezwa katika shule 
ya sekondari Mughanga 
ambayo ni miongoni mwa 
shule zilizonufaika na fed-

ha za Mfuko wa Jimbo. Mjumbe 
mwingine, Emmanuel Weda, 
ambaye ni Mtendaji wa Kata ya 
Mwankoko, alisema  wanufaika 
wa fedha hizo wahakikishe wa-
nazingatia ubora kulingana   na 
thamani ya fedha iliyowekezwa 
katika mradi ili mradi uweze ku-
dumu muda mrefu. 

Aidha, wajumbe wa kamati 
hiyo walipongeza miradi ili-
yotekelezwa kwa kiwango che-
nye ubora na kushauri mabore-
sho katika baadhi ya miradi na 
kusisitiza umuhimu wa kuzinga-
tia ubora ili mradi uweze kudu-
mu kwa muda mrefu.

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

OFISI ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira 
kwa kushirikiana na Jiji la 
Dodoma inatekeleza mradi 
wa majaribio wa usimamizi 
wa taka za plastiki. 

Lengo la mradi huo ni 
kuhamasisha njia ya ubunifu 
katika usimamizi kupitia 
dhana ya uchumi rejeshi ili 
kupunguza taka za plastiki 
mtaani.

 Ofisa Mazingira wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, 
Ally Mfinanga, alisema hayo 
juzi baada ya kutembe-
lea na kukagua mradi huo 
kwa ushirikiano na Ofisi ya 
Makamu wa Rais Muungano 
na Mazingira uliopo Kata ya 
Chamwino Jiji la Dodoma. 

Mfinanga alisema mradi 
huo unatarajiwa utawanu-
faisha wananchi na ku-
wawezesha jamii na vikundi 
vya usafi kufanya shughuli 
zao za ukusanyaji na usa-
firishaji wa taka kwa nia ya 
kuongeza thamani kupitia 
dhana ya uchumi rejeshi ili 
kutunza mazingira. 

 Ofisa mazingira huyo 
alisema kupitia mradi 
huo pia jamii itawezesha 
kuongeza thamani ya taka 
hizo zinazotokana na plastiki 
ili kufanya dhana nzima ya 
uchumi kuwa rejeshi badala 
ya kuonekana kuwa hazifai 
kwa matumizi yoyote.

Alisema wanategemea 
kuwa na mashine ambayo 
itatumika kusaga chupa za 
plastiki ambazo zitakuwa 
zimetoka mtaani, kwenye 
makazi, masoko, maeneo ya 
biashara,taasisi na sehemu 
ambapo vikundi hivi vya 
Kata ya Chamwino vina-
fanya kazi.  “Lengo letu ni 
kusaga chupa za plastiki 
na kuzisafirisha kwenda 
Dar-es-Salaam kwa ajili ya 
kutengeneza bidhaa ny-
ingine za plastiki ikiwa ni 
pamoja na vyombo vya plas-
tiki kama vifaa vya umeme, 
samani na kadhalika.

 “Tunatarajia uchumi wa 
vikundi vinavyo fanya 
shughuli hii kupanda ki-
dogo kwa sababu kwa sasa 
wanafanya kazi ya kuku-
sanya na kusafirisha taka, 
lakini kupitia mradi huu wa 
majaribio wa usimamizi wa 
taka za plastiki wanaenda 
kujiongezea kipato zaidi” 
alisema.

Wanafunzi 35 wapunguziwa adha  kutembea masafa kwenda shuleni

Mradi wa 
usimamizi
taka 
watekelezwa  

Kata 11 zanufaika mil. 70/- za jimbo

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WAHANDISI wasio na mipaka 
kutoka Marekani, wamekabidhi 
msaada wa baiskeli kwa wa-
nafunzi 35 wa Shule ya Sekond-
ari Banyibanyi wilayani Kongwa, 
ili kuwapunguzia adha ya kutem-
bea umbali mrefu kwenda shu-
leni na kurudi.

  Wanafunzi waliokabidhiwa 
baiskeli hizo wanatoka kijiji 
cha Mkutani kilichoko wilayani 
humo ambao walikuwa wak-
itembea umbali wa zaidi ya kilo-
mita saba     kufika shule ya Bany-
ibanyi.

  Akizungumza baada ya ku-
kabidhi baiskeli hizo, Ofisa Elimu 
Msingi wa Wilaya ya Kongwa, 
Magreth Temu, aliwashukuru 
wahandisi hao huku akisema 
wamesaidia kupunguza tatizo la 

wanafunzi hao kutembea umbali 
mrefu pamoja na kukosa baadhi 
ya vipindi.

“Nawashukuru sana wahandi-
si hawa wa  (USA ENGNEERS 
WITHOUT BORDERS)  kwa 
msaada huu waliotoa, wameone-
sha ushirikiano mkubwa dhidi 
ya viongozi wilayani hapa kwe-
nye maendeleo katika sekta ya 
elimu,” alisema Temu.

  Pia alisema mbali na kutoa 
baiskeli hizo, wamejenga nyum-
ba ya mwalimu, matundu 12 ya 
vyoo, miundombinu ya kuvuna 
maji ya mvua na chumba cha 
kompyuta kwa ajili ya kusaidia 
wanafunzi kusoma masomo ya 
teknolojia ya habari na mawasi-
liano (TEHAMA) katika Shule ya 
Msingi Mkutani.

  Temu alisema viongozi wa 
wilaya ya Kongwa wamekuwa 
mstari wa mbele katika suala  la 

maendeleo hususani kwenye 
elimu kwa kutoa kipaumbele 
kwa wanafunzi wanaotoka ki-
jiji cha mbali kupata baskeli hizo 
kwa ajili ya kuwasaidia usafiri.

  Ofisa elimu huyo aliwataka 
wazazi kuhakikisha wanazitunza 
baiskeli hizo ili ziwe na faida ili-
yokusudiwa na wafadhili walioji-
tolea kutoa msaada huo.

 Diwani wa Hogoro, Mtwanga 
Sadala, aliwataka wenyeviti wa 
vitongoji kushirikiana na wa-
zazi kushughulikia utoro wa wa-
nafunzi mashuleni na kuwasihi 
wanafunzi kuwa na nidhamu 
kwa walimu na jamii kwa ujumla.

  Alisema nidhamu kwa wa-
nafunzi inajenga msingi bora wa 
kusoma kwa bidii masomo wa-
nayofundishwa na kupelekea ku-
pata ufaulu mzuri katika mitiha-
ni yao ya taifa ambayo hufanyika 
kila mwaka.

  Akizungumza kwa niaba ya 
wanafunzi waliopokea baiskeli 
hizo, Claudia Njijila wa Shule ya 
Sekondari Banyibanyi, alisema 
awali walipata shida ya kutem-
bea umbali mrefu walichoka 
ikiwemo kushindwa kusoma 
vizuri hivyo baiskeli hizo zitawa-
saidia kuwahi shule na kupata 
muda mzuri wa kujisomea.

  Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Mkutani, Samwel Chi-
dabile, alisema anashukuru Wa-
handisi hao kwani wamekuwa ni 
marafiki bora tangu mwaka 2017 
kwa ajili ya kuboresha miundom-
binu ya shule hiyo.

  Alisema hadi sasa tayari 
wamepokea baiskeli 121 am-
bazo zinasimamiwa na kamati 
ya shule kuhakikisha zinakuwa 
salama na kutumika kwa wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari 
Banyibanyi.

“Fedha za 
mfuko wa 
jimbo zinasi-
mamiwa na 
kamati na ni 
hela inayo-
tolewa kwa 
utaratibu 
haitoki  mfu-
koni mwa 
mtu… ni 
fedha ya 
kuchochea 
maendeleo 
ndani ya hal-
mashauri,” 

Mbunge wa viti Maalum Mkoa wa Singida,Aysharose Mattembe (kulia aliyevaa kilemba cha njano) akikabidhi vifaa vya ujenzi kwa 
viongozi wa Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) wa Chama Cha Mapinduzi Wilaya ya Mkalama mkoani Singida. Vitu hivyo alivi-
kabidhi kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa nyumba ya Katibu wa UWT Wilaya ya Mkalama jana. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE 



10 Jumamosi Desemba 28, 2024

HABARI ZANZIBAR

ZRA yawatua wananchi ndoo kichwani 
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Mapato Zan-
zibar (ZRA) imewatua ndoo 
kichwani wananchi wa kijiji 
cha Donde Kiungani kwa ku-
wachimbia kisima kwa ajili ya 
kupata huduma ya maji safi 
na salama, ikiwa ni sehemu ya 
mwezi wa shukrani kwa wali-
pakodi.

Wakizungumza katika hafla 
ya ufunguzi wa kisima hicho 
iliyofanyika kijijini hapo,  wa-
nanchi wa kijiji hicho wal-
isema uwapo wa kisima hicho 
ni faraja kwao kwa sababu 
wameondokana na changa-
moto ya kutafuta maji kwa 
umbali mrefu huku kinamama 
wakiwa waathirika wakubwa. 

Fatma Khamis, mmoja wa 
wananchi hao, alisema kabla 
ya uwapo wa kisima hicho 
walikabiliwa na changamoto 

ya huduma ya maji jambo 
ambalo liliwarudisha nyuma 
katika kushiriki harakati mbal-
imbali za kiuchumi, kijamii na 
kisiasa.

“Maji ndiyo kila kitu katika 
maisha ya binadamu. Nilikuwa  
nikiamka asubuhi tu nawaza 
kwenda kutafuta maji hali am-
bayo ilinigharimu sana kwa 
sababu muda mwingi nau-
poteza huko bila ya kushiki ki-
kamilifu katika shughuli zangu 
za kiuchumi,” aisema Fatma.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Waziri wa Fedha na Mip-
ango, Dk. Saada Mkuya Salum, 
alisema Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, itahakikisha inaen-
delea kufikisha maendeleo 
katika maeneo yote ya Unguja 
na Pemba hususan huduma za 
maji, umeme, afya na elimu ili 
kuwawezesha wananchi kun-
ufaika na maendeleo hayo.

Alisema maendeleo yote 

ambayo yanafanyika hivi sasa 
yanatokana na kodi zinato-
kana na wananchi wenyewe, 
hivyo aliwataka kushirikiana 
na serikali kudai risiti za kiele-
ktroniki na kuiwezesha serika-
li kufanya mambo makubwa 
zaidi. Pia alisema zinasaidia 
kuleta maendeleo kwa nchi 
na wakiona barabara, maji, 
umeme na miundombinu 
mingine, wajue ni kodi za wa-
nanchi wenyewe ambazo wa-
nailipia anapofanya ununuzi 
wa bidhaa mbalimbali. 

Alisema serikali inafanya 
jitihada kubwa za usambazaji 
wa maji safi na salama lakini 
kuna baadhi ya maeneo ya 
kilimo hayajafikiwa na miun-
dombinu hiyo, hivyo kuna 
haja ya kurejesha jambo hilo 
kwa wananchi wa kijiji hicho.

Waziri Saada aliitaka ZRA 
kuangalia namna ya kuende-
lea kusaidia maeneo mengine 

ambayo yanahitaji miundom-
binu hiyo.

“Wananchi wa Donge 
mtambue kuwa kisima hiki ni 
kodi zenu wenyewe ambazo 
zinamuwezesha mwananchi 
kudai risiti za kielektroniki 
hivyo tuendelee kulipa kodi 
kwa kudai risiti kila mnapo-
fanya manunuzi,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya ZRA, 
Prof. Hamed Rashid Hikmany, 
aliwataka wananchi kuende-
lea kuisaidia serikali kupata 
mapato ili kumwezesha Rais 
Dk. Hussein Ali Mwinyi aen-
delee kufanya maendeleo 
makubwa kwa kushajihishana 
kudai risiti za kielektroniki.

Pia aliwataka wafanyabi-
ashara kuwapa risiti wananchi 
ili kuwa waaminifu na kodi in-
aifikia serikalini ili kutekeleza 
upatikanaji wa huduma mbal-
imbali muhimu kwa maslahi 
ya taifa.

Waziri ahimiza 
weledi katika 
utendaji kazi 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Nas-
sor Ahmed Mazrui, amewataka 
wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii (CHW), kutekeleza maju-
kumu yao kwa weledi ili kupata 
takwimu sahihi  zitakazosaidia 
serikali kupanga mipango ya 
maendeleo.

Mazrui aliyasema hayo jana 
wakati akizindua mfumo wa kuin-
giza taarifa za afya za familia zi-
takazotembelewa na wahudumu 
hao (ZANCHIS) na kuwatambuli-
sha rasmi wahudumu waliohitimu 
mafunzo ya muda mfupi ya kutoa 
huduma za afya ndani ya jamii 
katika  hafla iliyofanyika ukumbi 
wa Sheikh Idriss Abdul-Wakil, 
Kikwajuni, Zanzibar.

Alisema kupatikana kwa tak-
wimu sahihi na kwa wakati kutai-
saidia Wizara ya Afya kupanga 
mikakati yake ya kuimarisha afya 
na kuchukua hatua kwa haraka 
katika dharura zinazotokezea.

Aidha, aliwataka wahudumu 
hao kujikita katika maeneo ya-
nayoonekana kuwa na miundom-
binu kidogo ili kuibua changamo-
to za afya zilizoko katika maeneo 
hayo na kufanyiwa kazi.

Pia aliwataka  kulinda na 
kuheshimu utamaduni, mila na 
silka za familia wanazozitem-
belea ili kupata ushirikiano wa 
kutosha hatua inayodhihirisha 
mafanikio ya safari ya kuelekea 
katika malengo ya kutoa huduma 
za afya bora kuanzia ngazi ya 
jamii. “Nawaomba mwende kuy-
atumia mafunzo hayo na vifaa 
mlivyopatiwa ili kuhakikisha kila 
mwananchi  anapata huduma 
za awali katika ngazi ya jamii 
kabla ya kufika kituo cha afya”, 
alisema.

Waziri Mazrui pia alitumia 
fursa hiyo kuwataka masheha 
na maofisa afya wa shehia ku-
wapa ushirikiano mawakala hao 
wanapofika kutaka kutekeleza 
majukumu yao ndani ya shehia 
husika.

Mkurugenzi Idara ya Kinga na 
Elimu ya Afya, Dk. Salim Slim, 
alisema lengo la CHW ni kuwa-
saidia wananchi kupata huduma 
ya mwanzo  wakiwa majumbani 
kwao na kuwasaidia kufika vit-
uoni pale hali inapobidi.

Dk. Slim aliwataka wahudumu 
hao kutekeleza vyema majukumu 
yao  ili kuleta mabadiliko chanya 
kwa sekta ya afya na jamii kwa 
ujumla.

Alisema wahudumu hao wana-
jukumu la kupita nyumba hadi 
nyumba kupata taarifa za afya za 
wakaazi wa kaya hiyo ili kubaini 
maradhi ya mripuko na kudhibiti 
kuenea kwa maradhi ndani ya 
jamii huku akiwasisitiza kuzituma 
taarifa hizo sehemu husika kwa 
wakati ili zifanyiwe kazi.

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara 
ya Maendeleo ya Uvuvi   na 
Mazao ya Baharini Zanzibar, 
Dk. Salum Soud Hamed, ame-
wataka wavuvi wa ghuba ya 
Chwaka kufuata sheria za 
uvuvi ili kuleta maendeleo 
kwa wananchi juu ya utunzaji 
wa mazingira na rasilimali za   
Bahari.

Aliyasema hayo jana wakati 
wa kuangalia eneo litakalo-
faa kwa majaribio ya kutega 
nyavu katika maji ndani ili 
zisiathiri rasilimali za bahari 
katika ghuba hiyo.

Dk. Salum alisema amesikit-
ishwa na kitendo cha wavuvi 
wa Chwaka kutotoa ushiriki-
ano kwa taasisi za serikali 
ambazo zimefika kwa ajili yao 

na kusababisha  kusita kwa 
kazi hiyo         jambo ambalo 
linarudisha nyuma juhudi za 
serikali.

‘Hii ni moja ya utekelezaji 
wa azimio la Mkuu wa Mkoa 
wa Kusini Unguja, Ayoub 
Muhammed        Mahmoud, 
aliagiza       yafanyike waka-
ti wa kikao      cha       mari-
dhiano kati ya wavuvi      wa 
Chwaka na ghuba ya Chwaka 
kwa  namna ya kuona nyavu 
zitavyofanya kazi katika ghuba 
hiyo,” alisema.

Mtaalamu wa Mambo ya 
Bahari kutoka Kampuni ya 
Uvuvi Zanzibar (ZAFICO), Haji 
Shomar, alisema ushirikiano 
wa pamoja yanahitajika kwa 
idara ya uvuvi na kamati za 
uvuvi za Chwaka kwa ajili ya 
kuzuia matumizi ya nyavu ka-
tika ghuba ya Chwaka.

“Kutokana na bahari yake 
ilivyo lazima wavuvi  wakavue 
nje ya hifadhi za bahari ili kue-
pusha mgogoro wa wenyewe 
kwa wenyewe,” alsiema mtaal-
amu huyo.

Ofisa Uvuvi wa Wilaya ya 
Kati Unguja, Ali Mwali Mah-
foudh, alivitaka vikosi vya 
usalama kikiwamo Kikosi 
Maalum cha Kuzuia Magendo 
(KMKM) kuendelea kutoa 
ushirikiano juu ya ufanyaji 
wa doria katika hifadhi za ba-
hari ili kupambana na uvuvi 
usiokubalika kisheria katika 
ghuba ya Chwaka.

Washiriki wa majaribio 
hayo wameiomba sereikali ku-
dhibiti uvuvi wa nyavu katika 
ghuba ya Chwaka kutokana 
faida kubwa iliojitokeza juu ya 
kuzaliwa  samaki  kwa wingi 
katika maeneo yaliohifadhiwa  

ndani ya ghuba hiyo.
Adam Veso Ramadhani, 

mmoja wa  washiriki hao ku-
toka          Kijiji cha Uroa, aliwa-
taka     viongozi wanaowaunga 
mkono        baadhi ya wavuvi 
wanaofanya uvuvi usiokuba-
lika kisheria kuachana na 
tabia hiyo kutokana na faida 
ya kuhifadhi bahari inaoneka-
na katika maeneo mbalimbali 
yaliohifadhiwa.

Katibu wa Wavuvi Shehia ya 
Marumbi, Haji Khamis Ali, ali-
iomba serikali kufanya juhudi 
ya kuwadhibiti wavuvi ambao 
wanaendelea na uvuvi hara-
mu katika shehia zao.

Vijiji sita kati ya saba vilivy-
omo ndani ya ghuba Chwaka, 
viko tayari kutoa ushirikiano 
kwa serikali katika kutii she-
ria bila shuruti isipokuwa kijiji 
cha Chwaka pekee. 

Mkurugenzi avalia njuga uvuvi haramu 

Mwenyekiti wa 
Bodi ya Mamlaka 
ya Mapato Zanzibar 
(ZRA),Profesa Hemed 
Hikman (wapili kush-
oto) akiwa pamoja na 
Waziri wa Fedha, Dk 
Saada Mkuya wakim-
kabidhi kiti mwendo,  
Adam Suleiman Ali 
mwenye ulemavu wa 
viungo katika hafla 
ya ugawaji vitu kwa 
watu wenye ulemavu 
mkoa wa Kusini 
Unguja, hafla iliyo-
fanyika kijiji cha Paje, 
Kusini Unguja ikiwa ni 
wiki ya shukrani kwa 
walipakodi.PICHA: 
RAHMA SULEIMAN
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WAMENG’ANG’NIANA

M
SANII wa muziki 
wa Bongo Fleva, 
Zuchu, amesema 
mapito yake 

katika uhusiano wa kimap-
enzi na Diamond Platnumz, 
yameambatana na nyakati 
ngumu na furaha.

Akizungumzia maisha 
yake ya kimapenzi, Zu-
chu amesema wengi wa-
namuona kama mwanamke 
king’ang’anizi, lakini kamwe 
hawezi kufikiria kuachana 
na Diamond kwa sababu 

wote wanang’ang’aniana.
“Katika mapenzi kuna muda 

unakerwa kiasi ambacho 
unaapa huwezi kurudi kwake, 
lakini unarudi nyuma kutokana 
na maelezo yake (Diamond) na 
unamuonea huruma,” amese-
ma Zuchu.

Amesema wakati fulani ana-
popitia usumbufu mara nyingi 
huwa anawaza kuachana naye, 
lakini anaona hilo sio su-
luhisho kwa kuwa inapotokea 
jambo linamuhusu Diamond na 

yeye lazima atahusika kutokana 
na kuwa wapenzi.

Msanii huyo amesema ku-
tokana na vitu vichache ana-
vyokutana navyo, amejifunza 
mengi ikiwamo kuwa na usiri 
na kuchambua vitu vya kuweka 
mtandaoni.

“Natambua umuhimu wangu 
kwake, wale wanaosema 
king’ang’anizi, kwangu  sikasiri-
ki kwani raha ya kung’ang’ania 
nawe ung’ang’aniwe,” amesema 
Zuchu.



RAPA anayekuja kwa kasi 
Sam One, amesema wakati 
umefika wa kurudi shule 
baada ya kushindwa kuende-
lea kutokana na kukosa pesa.

Akizungumza na EATV, Sam 
One, amesema umri wake 
bado unamuhitaji kuendelea 
na masomo huku akifanya 
muziki ambao umempatia 
mafanikio kwa kipindi kifupi.

Sam One ambaye anatam-
ba na ngoma yake ‘Msoto’ 
amekuwa miongoni mwa 
wasanii wachache ambao 
wameonesha vipaji vyao 
vya muziki wakiwa na umri 
mdogo.

MKALI wa Amapiano, 
Chino Kidd, amesema 
anapiga pesa nyingi katika 
muziki licha ya kuone-
kana burudani sawa na 
ushetani.

Akizungumza hivi 
karibuni, Chino, amesema 
kupitia muziki amenunua 
magari na kujenga jumba 
la kifahari na kamwe 
haoni kama anafanya 
jambo la dhambi, kwa 
sababu shetani anapati-
kana kila mahali na sio 
muziki pekee.

Shetani anapatikana 
kila mahali, ukisema 
muziki sawa na ush-
etani unakosea kwani 
mimi nimefanikiwa 
kwa kupata pesa nyingi  
kwa bidii yangu na wala 
sio shetani. Ninavyojua 
shetani hakimbiwi una-
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Na Adam Fungamwango

KUNA binadamu hapa duniani 
wanapenda sana utajiri kwa njia 
ya mkato. Yaani watapenda utajiri, 
lakini hawataki kuutolea jasho. 
Hao ni watu hatari kwa sababu 
wapo tayari kufanya kitu cho-
chote ili mradi tu kutekeleza azma 
yake. Huyo yuko tayari kuutoa utu 
wake, kudharauliwa, kuchekwa, 
kunyanyaswa, na hata kutoa uhai 
wa mtu. Tena siyo mtu tu hivi hivi 
hata ndugu zake wa damu moja 
wakati mwingine hata wazazi 
wake.

Filamu ya ‘Mjomba’ inaakisi hiki 
ninachokiandika hapa.

Inaanza kuonesha maisha ya 
Sam na dada yake Davina. Wali-
ishi maisha mazuri na mama yao 
ambaye alikuwa na uwezo mkub-
wa kiasi cha kuajiri wafanyakazi 
kwenye kampuni yake. Kifupi 
alikuwa tajiri.

Wanatembelewa na mjomba wao 
Suma ambaye anaongeza familia. 
Mama Sam anampeleka kaka yake 
kwenye kampuni yake akafanye 
kazi, lakini hataki kwa madai ana-
fanyishwa kazi za udhalilishaji, ili 
hali yeye ni kaka wa tajiri kwenye 

kiwanda.
Dada yake anamwambia tatizo 

ni elimu yake ndogo, pia ku-
tokuwa na ujuzi na uzoefu wa kitu 
chochote hapo.

Kuna siku ambayo familia nzima 
ilikwenda disko na kumuacha 
mama Sam nyumbani peke yake. 
Huku anavamiwa na majambazi 
na kuuawa. Kifo chake kinasikiti-
sha watu wengi, na hakuna ali-
yekamatwa wala kushukiwa.

Siku isiyo na jina, Sam anam-
sikia mjomba wake Suma akiongea 
kwenye simu na watu walioone-
kana kuna pesa hajawamaliziwa, 

lakini maongezi yalionesha kuwa 
walifanya kazi ya kumuua mama 
yake.

Hasira aliyonayo anakwenda 
kumwambia mjomba wake kuwa 
ndiye aliyesababisha mama yake 
afe.

Utajiri wa ghafla unamjia Suma 
kwa sababu akawa kama ndiye 
mmiliki wa kampuni, badala yake 
Sam na dada yake Davina.

Suma alipoona Sam anaonekana 
kujua, akaagiza wauaji wake wale 
wakamuue Sam. Walipofika ha-
wakumkuta yeye, bali dada yake 
Davina, wakamuua.

Hilo linamfanya Sam kutokuwa 
na la kufanya zaidi ya kulipiza 
kisasi. Akaanza kuua wote wali-
omuua mama yake na dada yake 
mmoja baada ya mwingine.

Suma, akaagiza wauaji wawili 
wa kukodi toka nje ya nchi. Hao 
ni Blade na Mr Karan. Wako fiti 
kweli kweli. Sam ambaye naye 
ni mjuzi wa sanaa wa mapigano, 
awali alipigwa. Lakini alikaa imara 
na kurejea tena na kuanza kupiga 
wote na kuwaua, mwisho makam-
puni na mali zote na nyumba 
zikarudi mikononi mwake.  

BASI SAWA

Chino amkataa Chino amkataa 
shetanishetani

Dogo Sam  Dogo Sam  
akumbuka shuleakumbuka shule

MSANII wa Bongo Fleva, D Voice 
ameeleza mwezi ujao atawaonesha baa-
dhi ya wasanii namna gani ya kuthamini-
sha muziki kwa kutoa video yenye kila 
aina ya ubora.

D Voice na Zuchu ambao wote wana-
toka lebo ya WCB, wapo mbioni kuachia 
video ya wimbo wao mpya ‘Hujanizidi’ 

ambao hadi sasa unaendelea kutamba 
katika majukwaa ya muziki.

Kupitia ujumbe aliouchapisha kwenye 
ukurasa wake wa Instagram, msanii huyo 
amewataka mashabiki zake kuwa tayari 
kupokea zawadi hiyo ambayo hawajawahi 
kukutana nayo kwa wasanii wengine.

   

MWANAMUZIKI mkali wa 
Bongo Fleva, Nandy, amesema 
atamaliza mwaka na wakazi wa 
Mwanza kwa kutoa burudani am-
bayo itakumbukwa na kila mtu.

Nandy kupitia ukurasa wake wa 

Instagram, amesema kwa kuwa-
jali mashabiki wa kanda ya ziwa, 
ameamua kutoa burudani katika 
jiji hilo kwa ajili ya kufurahia 
mwaka mpya  na mashabiki zake.

“Nitakuwa Mwanza usiku wa 

kuamkia mwaka mpya, nataka 
kuburudika na mashabiki zangu 
wakiwemo wazazi na watoto 
wao. Nataka tufurahi pamoja 
huku tukiukaribisha mwaka kwa 
pamoja,” amesema Nandy. 

MWAMBA HUYU, 
MIKA MWAMBA 

Mjomba si MjombaMjomba si Mjomba

NANDY AFUNGA MWAKA 
AKIWA MWANZA

FILAMU

D Voice anazidi D Voice anazidi 
kuwakerakuwakera

Na Adam Fungamwango

KWA sasa muziki wa bongo fleva hapa nchini umekuwa 
ukitamba kimataifa. Tanzania ni moja kati ya nchi ambazo 
muziki wa kizazi kipya umekuwa ukipendwa na kuheshimi-
wa sana nje ya mipaka yake.

Wasanii mbalimbali kwa sasa wamekuwa maarufu na wa-
napiga pesa ndefu kutokana na ngoma zao mbalimbali.

Mwanzo haikuwa rahisi. Muziki wa kizazi kipya ulionekana 
kuwa ni wa kihuni wakati unaanza kutanua mbawa zake 
mwishoni mwa miaka ya 1990 na mwanzoni mwa miaka ya 
2000.

Kuna watu wanapaswa kupewa heshima zao kwa kuuon-
doa kuonekana kuwa ni wa kuhuni na kuufanya wa heshima 
kupendwa na hata watu wazima.

Joseph Mbilinyi maarufu kama Sugu na Joseph Haule, 
Profesa Jay ni moja kati ya wasanii wachache walioigeuza 
bongo fleva kutoka ilikotoka na kuwa hapa leo ilipo.

Hiyo ni kwa upande wa uimbaji, lakini pia wapo watu 
nyuma yao, wanaitwa maproduzya. Hawa ni watayarishaji 
wa muziki.

Ndiyo wanaowatafutia wasanii hao mirindimo kwenye 
nyimbo zao wanazotambia.

Wakati wa kupigania mapinduzi ya bongo fleva kukiwa na 
nyimbo za hip hop, R&B, zouk miaka hiyo, wapo maproduzya 
ambao nao walikuwa na mchango mkubwa kwenye kuifanya 
tasnia hiyo kukubalika. 

Mika Mwamba

Jina lake kamili ni Miikka Aleksanteri Kari raia wa Finland. 
Wasanii na mashabiki wa muziki wanamtambua kama Mika 
Mwamba.

Anatajwa kuwa ndiye mtayarishaji muziki bora zaidi 
kwenye muziki wa kizazi kipya. Umaarufu wake ulikuwa 
mkubwa kuanzia miaka ya 2000, alipowatengenezea ngoma 
kali wasanii kama Dully Sykes, Inspector Haroun, Lady Jay 
Dee, Mad Ice, Chegge, Mandojo na Domo Kaya, Solid Ground 
Family, Complex, Zahrani (maarufu kama Big Punisher wa 
Bongo), Only Face, Dknob, Daz Nundaz na wengineo.

P Funk

Huyu ni mtayarishaji muziki na mmiliki wa Studio ya Bon-
go Records. Jina lake kamili ni  Paul Matthysse. Ni mmoja 
wa maproduzya waliowapandisha chati wasanii wengi kama 
Solo Thang, AY, Zay B, Mangwea, Sista P, Mike T, Ze Pungu, 
Jay Mo, Chege, Temba, na baadhi ya wasanii wa TMK, pia 
alishawahi kufanya kazi na Profesa Jay, Afande Sele, Ferouz.  
Wengine ni Mr ll Sugu, Monduli Mobb, Gangwe Mobb, Hop 
Pot Family ikiongozwa na Soggy Doggy, na Manyema Family.

Master J

Anaitwa Joachim Kimario, maarufu kama Master J. Ni mta-
yarishaji aliyewekeza kwenye studio kadhaa tofauti, na moja 
ya sifa zake ni kwamba mbali na bongo fleva, lakini pia mta-
yarishaji wa muziki wa kwaya, pamoja na muziki wa dansi 
pia. Bendi nyingi za dansi kipindi hicho kama FM Academia, 
African Stars ‘Twanga Pepeta’, TOT Plus zilikuwa zikienda 
kurekodi kwenye studio zake, chini yake mwenyewe. Moja 
ya studio zake maarufu ni MJ Production.

Henrico

Ni mmoja wa watayarishaji maarufu wa muziki wa bongo 
fleva ambaye naye huwezi kumuacha kwenye orodha ya 
watayarishaji walioibeba tasnia ya muziki wa kizazi kipya, 
akifanya kazi na wasanii wengi nchini.

Henrico alikuwa kinara studio ya Soundcrafters.

Said Comorien

Wasanii wa zamani wa bongo fleva na mashabiki wake 
hawawezi kumsahau Said Comorien. Alikuwa mtayarishaji 
muziki alifanya kazi na wasanii mbalimbali, akiwemo Re-
hema Chalamila, maarufu kama Ray C na wengineo.

Metro Studio, ndiyo alikuwa akiimiliki.

takiwa kumshinda na kama 
huwezi kemea,” amesema 
Chino.
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KATIKA hali isiyotarajiwa, 
mwigizaji wa Nollywood 
Gideon Okeke amemwelezea 
msanii mwenzake Jim Iyke,  
kuwa sawa na mtoto katika 
tasnia ya sanaa.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, mwigizaji huyo 
alimshutumu Iyke kwa kukosa 
taaluma na tabia isiyofaa 
wakati akitoa maoni kuhusu 
usalama wa mahali pa kazi 
ndani ya tasnia ya filamu 
nchini Nigeria.

“Nimekutana na watu wengi, 
pia hata Jim lyke ambaye ana-
taka kuwa samaki wa dhaha-
bu, lakini hana tabia ya mvu-
lana, mimi kwangu sawa na 
mtoto tu,” ameandika Okeke.

MWIGIZAJI maarufu wa Ni-
geria, Kanayo O Kanayo, ame-
watahadharisha wanawake 
wenye umri wa miaka 30 
kuishi bila mume, akisema wa-
nahitaji maombi ya dharula.

Mkongwe huyo wa Nolly-
wood, alishiriki maoni yake 
kwenye kipindi cha Soni Ira-
bor Live, akieleza wanawake 
kama hao walikataa maen-
deleo ya wenzao wa kiume 
walipokuwa na umri wa miaka 
18 hadi 20.

“Msichana atakuwa chuo 
kikuu akiwa na miaka 18 hadi 
20, hapo anaanza kupata wa-
naume na nyakati fulani mzee 
sana. Halafu, unachokiona 
anakataa kuwa nao na umri 
unapokwenda anakuwa hana 
la kufanya na hapo ndipo 
anahitaji maombi ya dharula,” 
amesema.

Kanayo awananga 
wanawake wazee

Okeke 
alianzisha 

kiaina 

MCHEKESHAJI na mtayar-
ishaji filamu kutoka Nigeria, 
AY Makun, amesema wanaume 
hawamuungi mkono katika kazi 
yake jambo ambalo linamuumi-
za sana.

AY aliandika kupitia uku-
rasa wake wa  X, kwamba 
anachotambua ipo siku moja 
wataona nguvu yake kwa 
sababu kufanya kazi kwa bidii 
kutasalia kuwa muhimu katika 
jamii.

“Mimi bado ni mwanamume 
pekee niliyesalia kwenye bi-
ashara ya utayarishaji filamu 
ambaye bado sijakata tamaa. 
Binafsi nitaendelea kuisukuma 
kwa kifua changu,” ameandika 
AY.

AY Makun  
ajipa moyo

Wizkid aibua 
utata mwingine

IMEKUWA vigumu kueleweka, 
lakini kwa mwanamuziki wa 
Nigeria, Wizkid, ameamua 
kujitoa hadharani  na kueleza 
anampenda msanii mwenzake 
Olommide.

Tangazo hilo ambalo lime-
washangaza mashabiki wengi 
wa muziki, limeibua maswali 
mengi kuhusu kuelewana kwa 
wanamuziki hao ambao kila 
wakati wanakuwa kwenye 
ugomvi.

Kupitia ukurasa wake wa X, 
mwimbaji huyo wa ngoma ya 
Kese’ alimtaja Olamide Adedeji, 
anayejulikana zaidi kama Ola-
mide, kuwa rafiki na ana map-
enzi naye kila siku.

JUMAMOSI DESEMBA 28, 2024

Mwendo 
wa paka 
wamponza 
Burna Boy

MSANII nyota wa Afrobe-
ats kutoka Nigeria Burna Boy,  
amewajibu watu wanaom-
shutumu kwa kutembea kike 
jukwaani, akisema hawezi 
kulumbana nao kwa sababu ana 
mambo mengi ya kufanya.

Hivi karibuni video ilisambaa 
inayomuonesha mwanamuziki 
huyo akitembea jukwaani kama 
mwanamke na kuibua mjadala 
mkali, huku wengi wakijiuliza 
imekuwaje.

“Wanapozungumza hakuna 
anayejali, lakini ninapojibu 
inakuwa kama maafa ya Nyuk-
lia. Sijui ni kitu gani, lakini nina 
mengi ya kupoteza sasa, Walahi 
wengi wenu hamngekuwa hapa 
tena, wacha niende kununua 
kitu kingine nikapumzike.” 
ameandika Burna Boy.
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HABARI KASKAZINI

Mchungaji: 
viongozi kanisa 
wamejigeuza 
kuwa trafiki 
ibadani 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Jimbo la Kilimanjaro 
Mashariki la Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi 
ya Kaskazini, Mchungaji  Calvin 
Koola, amesema kuna viongozi wa 
kanisa wamejigeuza kuwa trafiki 
ibadani, wakati wa huduma ya 
matoleo.

Kutokana na kutopendezwa na 
ujanja huo wa baadhi ya viongozi 
wa kanisa, alisema jukumu lao si 
kukwepa kutoa sadaka kama wen-
gine, bali ni kusimamia matoleo.

Mch. Koola alikuwa akizungumza 
katika Usharika wa Mwika, wakati 
wa mkutano mkuu wa tatu wa ush-
arika huo unaoongozwa na Mchun-
gaji Godlisten Terry.

Alisema viongozi hao wana-
chopaswa kukifanya, ni kuwa 
mfano mwema wa kumtumikia 
Mungu, wakati wa matoleo ya 
sadaka, kwa kuwa hivi sasa wako 
ambao hawatoi sadaka.

Katika mafundisho yake, aliwake-
mea viongozi mbalimbali katika 
sharika, ambao siyo mfano mwema 
wa utoaji kwani wao huwa kama 
‘matrafiki ibadani’, ambao kazi yao 
ni kuwaelekeza washarika kupita 
huku au kule wakati wa matoleo.

“Wao wenyewe hawatoi sadaka. 
Ni muhimu wazee wa usharika 
wawe mfano mwema wa kumtu-
mikia Mungu kwa sadaka. Isivyo 
bahati, wale wanaomtumikia 
Mungu kwa uaminifu hukumbana 
na vipingamizi vingi kutoka kwa 
kina Sambalati na Thobia; ambao 
wamejaa dharau na kubeza kazi in-
ayofanywa na wale waliojitoa kwa 
dhati kumtegemea na kumtumikia 
Mungu.

“Ni muhimu usharika unapoweka 
mipango ya maendeleo na kuazi-
mia kuitekeleza katika mkutano 
mkuu, washarika wasikatishwe 
tamaa kwa maneno ya dharau na 
kebehi kama vile hata hiki wana-
chokijenga, mbwa akipanda ataan-
gusha ukuta.

“Washarika watiwe moyo 
kwamba, hata kama ni wanyonge, 
kujaribu ni bora kuliko kutoku-
jaribu au kukata tamaa. Ni lazima 
tufanye uamuzi kwamba, kazi hii 
tuliyopewa na Mungu itafanyika. 
Niwatahadharishe wajumbe wa 
mkutano mkuu wasiwe ni watu wa 
kulala katika vikao na kisha kuku-
rupuka na kusema ipite,” alisema. 

Akiwasilisha Mpango Mkakati wa 
Dayosisi ya Kaskazini ya KKKT wa 
mwaka 2024- 2028, Mratibu wa 
Makavazi ya Dayosisi hiyo, Mch. 
Enock Makundi, alisema mkutano 
huo mkuu wa tatu wa usharika, 
unapaswa kuazimia kuwa na mpan-
go kazi wa usharika unaojielekeza 
katika mpango mkakati huo wenye 
vipaumbele vitano.

Vijana 1,000 wapigiwa chapuo mikopo halmashauri 
Na Tumaini Mafie, ARUSHA 

Z
AIDI ya vijana 1,000 
wenye ndoto za kue-
ndesha biashara 
za kidijitali katika 

mkoa wa Arusha, wame-
pigiwa chapuo na serikali ku-
changamkia fursa ya mikopo 
ya asilimia 10 inayotolewa na 
halmashauri bila riba, baada 
ya kulegezwa masharti.

Julai Mosi, mwaka huu, 
serikali ilianza kutoa tena 
fedha za mikopo hiyo nchini 
baada ya kusitishwa Bungeni, 
Dodoma  Aprili 13, 2023.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Jiji la Arusha, Richard 
Mwihechi, amewataka vijana 
hao kuzipa mgongo changa-

moto zinazotokana na 
mikopo ya kausha damu na 
badala yake, kuchangamkia 
fursa hiyo ili kuendeleza 
biashara zao na kukua kiu-
chumi, badala ya kulalamika 
kukosa ajira mitandaoni.

Mwihechi aliwahamasi-
sha vijana hao jana wakati 
akifunga mafunzo ya miezi 
miwili yaliyoendeshwa na 
mashirika matatu ya kiraia 
ya  Her Initiative,  Master 
Card Foundation na DoT.

“Kwa sasa kikundi cha 
watu watano kila mmoja 
anaweza kuchukua mkopo 
kulingana na mradi alionao 
kijana, tofauti na kipindi cha 
nyuma ilikuwa ni mradi wa 
kikundi ndio ulikuwa unaan-

galiwa.
“Lakini pia 

hata umri wa 
kijana  anaye-
kopeshwa kwa 
sasa ni kuanzia 
miaka 18 hadi 
45, wakati kip-
indi cha nyuma 
ilikuwa kuan-
zia miaka 18 
hadi 35. Hivyo 
ninatoa rai 
kwa vijana ku-
changamkia fur-

sa hii ya mikopo,” alis                                                                                            
ema. 

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Tanzania Project, ambayo ni 
miongoni mwa taasisi za ku-
toa elimu hiyo, Baraka Joel, 

alisema vijana hao wamepata 
muda wa kujifunza zaidi juu 
ya kukuza na kuendesha bi-
ashara kidijitali.

“Kwa takwimu za nchi yetu, 
zaidi ya asilimia 65 ya watu ni 
vijana. Tumeona tuwasaidie 
kujifunza mbinu mbalimbali 
za kukuza biashara zao, hasa 
katika dunia ya sasa ya sayansi 
na teknolojia. Sisi kama Tan-
zania Project, tumeweza ku-
wasaidia vijana 50, tunaamini 
kuwa maisha yao yatabadilika 
kiuchumi,” alisema Joel.

Aidha, mashirika hayo yan-
alenga kuwafikia vijana 1,500 
kwa mwaka 2024 /2025, kwa 
kuwapa elimu ya kuendesha 
biashara kidijitali katika kuu-
fikia uchumi wa kati.

Seif Hamad Kiputo mkazi wa Muheza mkoani Tanga (Kulia)  akikabidhi zawadi 
za soda na maji kwa ajili ya sikukuu ya Krismas na Mwaka mpya kwa wakazi 
makundi mbalimbali juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

“Kwa sasa 
kikundi cha 
watu wa-
tano kila mmoja 
anaweza ku-
chukua mkopo 
kulingana na 
mradi alionao 
kijana, tofauti 
na kipindi cha 
nyuma ilikuwa 
ni mradi wa 
kikundi ndio 
ulikuwa unaan-
galiwa.

Ujenzi madaraja 
yaliyoharibiwa 
na El - nino 
waanza 

Na Jaliwason Jasson, BABATI 

UJENZI wa madaraja matano yaliyokuwa 
yameharibiwa vibaya na mvua ya El-Nino 
mkoani Manyara mwaka jana, umeanza 
hatua za awali za utekelezaji wa mradi huo, 
baada ya serikali kuidhinisha zaidi ya Sh. bil-
ioni 17 za dharura kwa ajili hiyo.

Fedha hizo ni mkopo wa masharti nafuu 
kutoka Benki ya Dunia (WB), uliochukuliwa 
na Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS).

Kwa mujibu wa Mkuu wa Kitengo cha 
Matengenezo wa TANROADS mkoani Man-
yara, Greyson Ndyamukama, fedha hizo ni 
kati ya zile zilizoombwa na serikali kutekeleza 
mradi wa ujenzi wa madaraja 13 nchini yenye 
thamani ya Sh. bilioni 62.

Ndyamukama alisema kutokana na ufinyu 
wa bajeti ya matengenezo ya kawaida, muda 
maalum na madaraja makubwa serikali 
iliomba mkopo wa kutengeneza miradi ya 
dharura iliyoharibiwa na mvua ya El-Nino 
kutoka Benki ya Dunia ili kusaidia kutengen-
eza madaraja.

Mkuu huyo aliyataja madaraja hayo kuwa 
ni Daraja la Minjingu, ambalo mkataba wake 
umewasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kwa ajili ya uhakiki, wakati Daraja la 
Losinyai/Njoro, wako kwenye makubaliano.

Madaraja mengine ni la Katesh ambalo 
mkataba wake ulitiwa saini Novemba Mosi, 
mwaka huu, daraja dogo eneo la Dabir la 
Dareda/Dongobesh ambalo mkataba wake   
umeshatiwa saini na daraja dogo la Msasani, 
mkataba umeshatiwa Saini pia. 

Aidha, Ndamukama alisema kwa mwaka 
wa fedha 2024/25 serikali iliwaidhinishia Sh. 
bilioni 11 kwa ajili ya kutengeneza barabara 
kwa muda maalum, sehemu korofi na ma-
daraja 83 na mpaka Septemba, mwaka huu, 
walifikia asilimia 95.

Alizitaja baadhi ya kazi walizofanya kuwa 
ni kuweka taa za barabarani, kuweka lami 
sehemu zilizoharibika, kusafisha mifereji na 
makalvati, kupanda miti na kufyeka majani 
na ujenzi wa Daraja la Langay.
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Kasongo mbona wewo!!

Na Adam Fungamwango

K
ASONGO yeye, mombali 
nagai, Kasongo mbona 
wewo, songa libala, Ka-
songe yeye, yeye, Ka-

songo mbona wewo, mbona we-
woo, mombali nanga yeye.”

Hiki ni kionjo maarufu zaidi 
kwenye mitandao ya kijamii , 
wakati watu wakionesha vibo-
nzo na kutaniana hasa kwenye 
mambo ya soka.

Haijulikana ni kwa nini ki-
pande hiki kimechaguliwa na 
watu wengi kuhusishwa kwenye 
vibonzo, lakini mara ya kwanza 
kilianza kuonekana kikiimbwa 
na mchungaji kutoka Uganda, 
Aloysius Bujingo wa kanisa la 
‘House of Prayer Ministries’ lil-
ilopo Makerere kuuimba wimbo 
huo mbele ya waumini wake.

Kipande cha video ile amba-
cho alikuwa akiimba, ndicho 
kimekuwa maarufu zaidi kwe-
nye mitandao ya kijamii, face-
book, X, instagram na tik-tok, 
huwezi kuingia bila kukutana na 
vibonzo au vichekesho.

Inawezekana kabisa huenda 
kipande cha wimbo huu kime-
kuwa maarufu mara baada ya 
kuchukuliwa na kuingizwa kwe-
nye masuala ya soka.

Pamoja na kwamba kiliku-
wepo kwenye kichekesho na vi-
bonzo, lakini kilipata umaarufu 
mkubwa na wa ghafla kilipoingi-
zwa kwenye utani wa soka.

Ilianza Novemba 7 mwaka 
huu, Yanga ilipofungwa mabao 
3-1 dhidi ya Tabora United kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex.

Mara baada ya mechi hiyo 
iliyokuwa na kipigo cha ajabu, 
ambapo si mara nyingi kwa timu 
kubwa kama Simba na Yanga ku-
fungwa idadi kubwa ya mabao, 
lakini pia ilitoka kufungwa bao 
1-0 dhidi ya Azam FC, Novemba 
Mosi kwenye uwanja huo huo, 
mashabiki wa Tabora United na 
wa Simba waliungana kuwanan-
ga wale wa Yanga.

Video za kuwananga Yanga zil-
iambatana na sauti za mchungaji 
Bujingo iliyokuwa kwenye video 
aliyokuwa akiimba wimbo huo 
wa Kasongo.

Kila ‘klipu’ iliyokuwa inaitania 
Yanga ilikuwa na kibwagizo hi-
cho, ndipo kilichopata umaarufu 
mkubwa.

Hata hivyo wengi bado hawa-

-Wimbo wa mwaka 1980,
 ‘unaotrendi’ kama utani 2024

uliwa mwaka 1980, ulitungwa na 
Katele Aley, huku kilichokuwa 
kiliimbwa ni kikiwa na maana to-
fauti na vibonzo zinavyoendelea 
mitandaoni.

“Kasongo yeye, mobali na ngai, 
Kasongo ngana weo, zonga libala 
ee...” Haya ni maneno halisi ya kil-
ingala yaliyokuwa akiimbwa kwe-
nye wimbo huo. Ukisoma nakuan-
galia vizuri hapa utagundua kuna 
utofauti wa matamshi au mashairi 
haya na yale pale juu ambapo ali-
kuwa akiimba mchungaji kwani 
ilionekana hakuyaelewa au kuy-
atamka vyema maneno ya  lugha 
hiyo maarufu nchini DRC.

Maana yake tafsiri ya kiswahili 
ya wimbo huo, ni kwamba mwan-
amke anamsihi mumewe Kasongo 
arejee nyumbani. “Kasongo mume 
wangu rudi nyumbani, Kasongo 
mimi na wewe, rudi nyumbani 
ee.” Ni mke aliyechoshwa upweke, 
mumewe akiwa ameondoka ny-
umbani na kumuacha akiteseka 
na watoto na watoto akiwa haju-
likani kama yupo nyumba ndogo 
au la. Hapo utaona kuwa maana 
ya wimbo huo, tofauti na hiki kina-
choendelea cha kutoana ‘akili’ na 
kutaniana kwenye mitandao ya 
kijamii.

Tuma meseji 0716 350534

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

jui asili ya wimbo huo, ume-
toka wapi, umeimbwa na bendi 
gani na je una maneno yanay-
ofanana na hicho kipande ya-
nayokuwa kwenye utani?

WIMBO KASONGO 
UMETOKA WAPI?

Huwezi kuuzungumzia wim-
bo huu kabla ya kuizungumzia 
bendi yenyewe iliyoupiga. Wim-
bo ‘Kasongo’ ulipigwa na bendi 
ya Super Mazembe iliyoundwa 
mwaka 1967 nchini Zaire, sasa 
(DRC) na kuongozwa na Long-
wa Didos Mutonkole, baadaye 
ilikwenda nchini Zambia, amba-
ko ilikaa kwa muda na kumpata 
mwanamuziki,Nashil Pichen, 
ambaye aliamua kuwachukua 

na kuamua kuwapeleka jijini 
Nairobi nchini Kenya na kuwe-
ka makazi yake ya kudumu.

Baadaye pia lilibadilisha jina 
na kujiita, Super Mazembe 
likiwa na wanamuziki maarufu 
na nyota kama kina Lovy Lon-
gomba, Kasongo wa Kanema, 
Bukassa Bukalos, Atia Djo, Fa-
taki Lokassa ‘Masumbuko wa 
Dunia’, Rondo Kandolo, Charles 
Atei, Lobe Namapako, and Lo-
boko Pasi na wengine wengi. 

Walifyatua nyimbo nyingi 
zikiwemo ‘Kasongo’, ‘Atia Djo’, 
‘Lovy’, ‘Gina’, ‘Loboko’, ‘Auma’, 
‘Muana Nyau’, ‘Longwa’, ‘Sam-
ba’, ‘Lukasi’, ‘Ouma’, ‘Okova’ 
‘Mulekeni Marry’ na zingine 
nyingi.

Wimbo wa ‘Kasongo’ ulifany-
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Vurugu zaenea 
Msumbiji, polisi 
watano wauawa
MAPUTO, MSUMBIJI

HALI ya usalama inazidi kuwa mbaya 
nchini Msumbiji baada ya waandamanaji 
kuwaua polisi watano katika mji wa 
Namapa kwenye jimbo la Nampula.

Kwa mujibu wa tovuti ya Integrity 
Magazine, ilimnukuu mkuu wa polisi wa 
mji huo, akisema miongoni mwa polisi 
waliouawa ni mkuu wa operesheni am-
baye alikuwa amehamishiwa eneo hilo 
kutoka mji mkuu wa Maputo.

Mkazi mmoja aliliambia Jarida la 
Integrity Magazine kwamba kiwango cha 
vurugu kiliwalazimu watu wengi kukim-
bilia vichakani kwa hofu, huku magari 
yakizuiwa na kusababisha msongamano 
barabarani.

Vurugu hizo zilizuia usafiri wa kutoka 
na kuingia katika jimbo la Cabo Delgado 
na jiji la Nampula.

“Hali ni ya wasiwasi hapa. Wanajeshi 
na polisi pia walikimbia,” alisema mkazi 
mwingine wa Nampula.

Takriban watu 200 wanahofiwa ku-
uawa tangu kuanza kwa maandamano 
hayo ya kupinga matokeo ya uchaguzi 
Oktoba 21, mwaka huu.

Katika uchaguzi huo, mgombea wa 
chama tawala cha Frelimo, Daniel Chapo 
alitangazwa kuwa rais mteule baada ya 
kupata asilimia 65 ya kura zote zilizo-
pigwa.

BBC

SANAA, YEMEN

MKUU wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO) na wafan-
yakazi wengine wa Umoja 
wa Mataifa, wamenusurika 
katika shambulizi la anga 
lililotekelezwa na Israel ka-
tika uwanja wa ndege wa 
kimataifa wa Yemen.

Shambulizi hilo lilitokea 
juzi katika uwanja wa ndege 
wa kimataifa ulioko katika 
mji mkuu wa Sanaa na ku-
sababisha vifo vya watu wa-
tatu na majeruhi kadhaa.

Katika chapisho la 
mtandao wa kijamii, Mku-
rugenzi Mkuu wa WHO, 

Tedros Adhanom Ghe-
breyesus, alisema yeye na 
wafanyakazi walikuwa ka-
ribu kupanda ndege wakati 
uwanja wa ndege ulipo-
pigwa na mabomu kutoka 
angani.

“Mmoja wa wafanyakazi 
wa ndege yetu alijeruhiwa,” 
aliandika na kuongeza kuwa 
watu wawili katika uwanja 
wa ndege waliuawa.

Mashambulizi hayo am-
bayo pia yamelenga vituo 
vya umeme na bandari, ya-
mesababisha vifo vya watu 
watatu huku idadi kadhaa 
wakijeruhiwa.

Kundi la waasi la Houthi 

linaloungwa mkono na Iran 
limetaja mashambulizi hayo 
kuwa ya kinyama baada ya 
Israel kudai kuhusika.

Haijabainika iwapo wali-
ouawa ni raia au waasi wa 
Houthi. Katika taarifa, Jeshi 
la Ulinzi la Israel (IDF), 
lilisema ndege zake za kivita 
zilifanya mashambulizi ya 
kijasusi kwenye kambi za 
kijeshi za utawala wa Houthi 
kwenye pwani ya magharibi 
na ndani ya Yemen.

Shambulizi hilo lililenga 
miundombinu ya kijeshi 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Sanaa na vituo 
vya umeme vya Hezyaz na 

Ras Kanatib.
Pia bandari za Al-Huday-

dah, Salif na Ras Kanatib 
kwenye pwani ya magharibi 
pia zililengwa.

Katika kauli yake muda 
mfupi baada ya shambulio 
hilo, Waziri Mkuu wa Israel, 
Benjamin Netanyahu alise-
ma nchi yake itaendelea ku-
kata mkono wa kigaidi wa 
mhimili wa uovu wa Iran 
hadi watakapomaliza kazi.

Mohammed Ali al-Houthi, 
mkuu wa kamati kuu ya 
mapinduzi ya Houthis, aliita 
mashambulizi hayo kuwa 
ya kinyama na uchokozi.

BBC

Watu 29 hawajulikani waliko wakidaiwa kutekwa Kenya
NAIROBI, KENYA

TUME ya Kitaifa ya Haki 
za Kibinadamu nchini Kenya 
(KNCHR), imesema watu 29 
hawajulikani walipo baada 
ya kupotea wakati wa maan-
damano ya kuipinga serikali 
mwezi Juni mwaka huu.

Katika taarifa iliyotolewa 
juzi, KNCHR ilisema imeona 
hali inazidi kuwa ya wasi-
wasi kutokana na vitendo 
vya utekaji watu unaoende-
lea kwa siri unaofanywa na 
watu wenye silaha wasioju-
likana.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 

tume hiyo pia ilibaini  watu 
wote waliotekwa nyara 
wamekuwa wakipinga vikali 
serikali kwenye mitandao ya 
kijamii.

Inasema hadi sasa kuna 
visa vingine 13 vya utekaji 
nyara au kutoweka kwa 
watu katika muda wa miezi 
mitatu iliyopita na kufikisha 
jumla ya kesi 82   kuanzia 
Juni.

“Kesi saba za utekaji nyara 
za hivi karibuni ziliripotiwa 
mwezi huu, huku sita kati 
yao wakiwa bado hawaju-
likani waliko, na hivyo ku-
fanya jumla ya watu 29 am-

bao hawajapatikana tangu 
Juni 2024,” ilisema taarifa 
hiyo. Tume hiyo ilisema 
kuwa utekaji nyara huo una-
fanyika kinyume na katiba 
na unapaswa kushughuliki-
wa haraka.

“Tume inatahadharisha 
kwamba ikiwa tabia hizi 
za utekaji nyara zitaende-
lea, basi tutakuwa tunarudi  
kwa kasi katika siku za giza 
za historia yetu ambapo 
mashambulizi hayo yaliku-
wa yanaleta hofu kwa mtu 
yeyote anayeikosoa Serika-
li,” ilisema.

KNCHR pia ilipinga taar-

ifa iliyotolewa na Mkuu wa 
Jeshi la Polisi la Kenya, IGP 
Douglas Kanja, ambaye 
alikanusha polisi kuhusika 
na utekaji nyara wa watu.

Tume hiyo ilisema jeshi 
la polisi linapaswa kuen-
delea kuwa makini katika 
kutekeleza majukumu yao 
ya kulinda raia, na kuongeza 
kuwa watu wanatakiwa ku-
kamatwa kulingana na she-
ria.

Ilisema matukio hayo 
yanafanyika mchana kwe-
upe, huku baadhi yao yaki-
naswa na CCTV.

BBC

Mkuu wa WHO anusurika 
katika shambulizi la anga

Makamu wa 
Rais Korea 
Kusini naye 
afukuzwa
SEOUL, KOREA KUSINI

WABUNGE wa Korea Kusini, jana 
wamepiga kura ya  kumng’oa madara-
kani Kaimu rais Han Duck-soo, wakim-
tuhumu kushiriki kikamilifu katika 
uasi baada ya aliyekuwa rais Yoon 
Suk-yeol, kujaribu kutangaza sheria za 
kijeshi Desemba 3, mwaka huu.

Kutimuliwa kwake kunakuja wiki 
mbili baada ya Rais Yoon Suk, naye 
kupigiwa kura ya kutokuwa na imani 
naye na sasa inasubiriwa Mahakama 
ya juu kuthibitisha au kukataa.

Hali hiyo ambayo imetajwa hai-
jawahi kutokea Korea Kusini rais na 
waziri wake mkuu ambaye alikaimu 
nafasi hiyo kuondolewa madarakani 
na wabunge.

Wabunge walimng’oa Han Duck-soo 
kwa kura 192.

Pamoja na ukubwa wa tukio hilo, 
hali bado ni shwari ndani ya Bunge, 
huku maandamano ya umma yana-
pangwa kufanyika mbele ya majengo 
ya Mahakama ya Katiba, kushinikiza 
kukubaliana na kura za wabunge.

Polisi wakimsaidia mhamiaji mmoja baada ya kuokolewa baharini  akijaribu yeye na wenzake kuvuka kwa kutumia boti 
ndogo kwenda Ulaya kutafuta maisha bora.PICHA: ALLIANCE
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Wazee wasiojiweza wanaoishi katika kituo cha Mother Tereza kilichopo Hombolo 
jiji la Dodoma wakishiriki kula chakula cha pamoja katika Sikukuu ya Krismasi 
kilichotolewa na watumishi wa kampuni ya JUMACO inayojishughulisha na upimaji 
,uuzaji  wa viwanja na uchoraji ramani za majengo. PICHA: PETER MKWAVILA  

Mabasi yaliyokuwa maarufu zamani hivi sasa yamebadili safari zake na kutoa 
huduma ya kwenda vijijini. Pichani  yakiwa yameegeshwa eneo la stendi ya 
Mlandege mjini Iringa yakisubiri abiria wa kwenda vijiji mbali mbali vya mkoa 
wa Iringa jana PICHA: FRANCIS GODWIN

Moja ya madarasa ya Shule ya Sekondari Muoji iliyopo kijiji cha Muoji, jimbo la Musoma Vijijini mkoani Mara, sekondari hiyo inatarajiwa kuanza kupokea 
wanafunzi wa kidato cha kwanza Januari mwakani. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Mkufunzi kutoka Shirika la Help Age, John Eddy akiongoza mdahalo kwa makundi rika 
kata ya Mwamalasa wilayani Kishapu kujadili hali ya matukio ya ukatili wa kijinsia na 
kutafuta ufumbuzi wake ili kuyapunguza. PICHA:MARCO MADUHU



Kumfukia kwao ilikuwa ni kuua 
ushahidi. Wangefanikiwa ina 
maana Naima ingesemekana 
amepotea. Ametoweka, hivyo 
ingewapa kazi wanakijiji kumsa-
ka huku na huko bila mafanikio. 
Hawakufanya hivyo. Inaone-
kana si kwa bahati mbaya. Kuna 
kitu ambacho kimesababisha 
kutimiza lengo lao muhimu ka-
bisa la kupoteza ushahidi. Kwa 
wauaji, kutoa roho ya mtu ni 
jambo dogo sana. Kazi kubwa 
inabaki kupoteza ushahidi ili 
wanaofuatilia, iwe wananchi, 
raia au askari polisi wakianza 
upelelezi wao washindwe kupa-
ta chochote kitakachowapeleka 
mbele ya sheria wauaji. In-
aonekana ni kama walikimbia. 
Inawezekana kulikuwa na mtu 
anapita eneo la tukio muda am-
bao wanaanza kumfukia, ndipo 
waliamua kukimbia. Hata hivyo 
wapo wanaojiuliza, ni kwa nini 
alipopita hawakurudi kuende-
lea na kazi yao? Wengine wanaji-
uliza wauaji waliokuwa na roho 
ya kikatili kumuua Naima kwa 
nini wakawa na roho nzuri ku-
tomuua yule ambaye aliwakuta 
wanamfukia? Hizo zote ni dha-
na, lakini ukweli unabaki pale 
pale kuwa Naima ameuawa.

Wanakijiji walikuwa wame-

kusanyika nyumbani kwa wa-
zazi wa marehemu. Kila mmoja 
alikuwa na huzuni. Binti mwa-
nafunzi, mrembo na mbichi 
kama yule kuuawa. Wengi wa-
likuwa wanahusisha na mambo 
ya mahusiano. Walijua urembo 
kama ule aliokuwa nao ni la-
zima alikuwa na mpenzi wake 
ambaye labda amemuua kuto-
kana na masuala ya wivu. Hata 
hivyo wengi wanakiri kuwa ha-
wajawahi kumuona mpenzi wa 
Naima. Alikuwa ni msichana 
anayecheka na watu wote, wa-
naume na wanawake, vijana 
kwa wazee, lakini hawakuwa na 
ushahidi wowote kuwa alikuwa 
na mahusiano na mwanaume 
fulani. Hii nayo iliwachang-
anya wengi. Ndani ya nyumba 
kulisikika vilio kutoka kwa ndu-
gu, familia, jamaa na marafiki. 
Viongozi wa kijiji, kata na mkoa 
walifika hapo nao kujumuika na 
wanafamilia kutokana na msiba 
mzito.

Mzee Bakari hakulia, lakini al-
ionekana mwenye huzuni kub-
wa. “Nimepotelewa na mtoto 
ambaye nilikuwa namtegemea. 
Yeye ndiye tegemeo la familia 
nzima. Nimefanya kila kitu kwa 
ajili yake, leo hii kila kitu kime-
futika ghafla kama mwalimu 
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H
aikuwa siku nzuri kwa wa-
nakijiji wa Mikamba, Bungu 
Rufiji. Ni baada ya mwanafun-
zi wa kidato cha tatu katika 

shule ya sekondari Kikamba kuuawa. 
Anaitwa Naima. Mmoja wa wasichana 
warembo kijijini hapo. Japo alikuwa 
mwanafunzi alikuwa na sura nzuri, 
pamoja na umbo ambalo lilimtamani-
sha mwanaume yeyote atakayekutana 
naye njiani.

Uwe kijana au mzee, utageuka na ku-
muangalia msichana huyo kwa jicho la 
ushawishi.

Nyumbani kwa wazazi wake hakuku-
isha wageni. Kutoka kijiji hicho cha Mi-
kamba na vingine jirani. Wote walikuja 
na nia moja ya kuleta barua ya kutaka 
kumuoa. Kila barua ilipigwa chini. Yeye 
mwenyewe pamoja na wazazi wake ha-
wakuwa tayari. Wazazi wake walitaka 
mtoto wao asome kwani waliona ana 
akili sana darasani na mara kwa mara 
alikuwa akishika nafasi ya kwanza, 
hivyo waliona anaweza si kuwasaidia 
wao tu kama wazazi, pia kulisaidia taifa.

Hawakuwa kwenye hali nzuri kimai-
sha, lakini walijiweza kutokana na kuwa 
na mashamba ya mazao ya biashara na 
mengine ya chakula. Mzee Bakari, baba 
yake Naima alikuwa pia na mifugo am-
bayo ilimsaidia sana kumsomesha mto-
to wake. Aliuza kuku, ng’ombe na hata 
maziwa kwa ajili ya kupata ada ya kum-
somesha Naima. Binti alisomesheka pia. 
Hakutaka upuuzi. Licha ya uzuri wake 
ambao ulimfanya apate usumbufu kila 
anapokwenda, kila anapopita, haiku-
mundolea lengo la kutaka kusoma na 
baadaye kuwa daktari. Alipenda sana 
watoto. Alitaka kuwa daktari wa wato-
to. Alisumbuka na kujiuliza sana ni kwa 
nini huwa wanalia sana. Na wanapolia 
huwa wanajisikia nini? Huwaza kama 
mkubwa anaweza kusema kichwa, 
tumbo au mkono unauma, lakini mtoto 
mchanga hawezi kusema chochote. 
Analia tu mpaka pale mama yake ataka-
pobaini mwenyewe kitu gani kinam-
sumbua. Hiyo ilisababisha awaonee hu-
ruma sana. Akaamua kusoma kwa bidii 
na kuacha upuuzi wote. Leo hii ndoto 
yake imekatishwa. Imekatishwa kwa 
kuuawa. Ndiyo ameuawa kwa mujibu 
wa wanakijiji cha Mikamba.

Mwili wake umekutwa kwenye pori 
la kijiji hicho, ukiwa umepigwa vibaya 
na umezikwa nusu. Yaani kuna upande 
ulikuwa umefukiwa na upande mwing-
ine haukufukiwa.

Wauaji walifanikiwa kumuua, lakini 
hawakufanikiwa kumfukia. Lengo in-
aonekana ni kumuua na kumfukia. 

“Naima mwe-
nye uzuri wa 
kuvutia, sura 
ya kupendeza, 
mwili laini, 
ngozi kama 
sufi, leo hii 
mwili wako 
unalala kwe-
nye udongo?” 
Alisikika ak-
isema kijana 
mmoja ambaye 
haikujulikana 
alikuwa anauli-
za au anaom-
boleza baada 
ya kuona mwili 
wa Naima 
unashushwa 
kaburini.

Malaika shetani-1

HADITHI
WAKATI mwingine umdhaniavyo binadamu sivyo alivyo. Unaweza kumuona ni mtu mbaya au 
ana roho mbaya kwa kumuangalia, lakini akawa ni mtu mzuri sana ambavyo hukupata kudhani.
Unawezi kukutana na mtu ambaye kwa muonekano na jinsi anavyokutendea ukamuona ni 
mtu mwema sana. Hata hivyo ndani ya roho yake ana mambo ambayo akikifungulia unaweza 
kuanguka na kuzirai. Ni mtu mbaya kuliko ubaya wenyewe. Anaficha ukatili na roho yake mbaya 
kwa kivuli cha kujifanya mwema. Watu hawa ni hatari sana. Kwenye kijiji kimoja kilichopo 

Bungu, Rufiji kunatokea mauaji ambayo hayajulikani chanzo ni nini. 
Mauaji hayo yanawahusisha wasichana wawili wanaosoma shule 
ya sekondari, pamoja na vijana kadhaa. Wananchi wanataka serikali 
ya kijiji ichukue hatua kwa kuwasaka wauaji ambao wanakitia hofu 
kijiji cha Mikamba na vya jirani. Je muuaji atapatikana? Ni nani? 
Fuatilia mkasa huu.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

anavyofuta maandishi ubaoni. Kwa hili 
nataka haki itendeke. Najua chochote 
kile kitakachofanyika hakitawezesha 
binti yangu kurudi duniani, lakini nata-
ka yeyote aliyehusika awajibike na hili,” 
alisema kwa namna ya kuomboleza 
mzee Bakari.

Kitu ambacho ndugu wengi walicho-
shukuru ni kupatikana kwa mwili wa 
Naima, angalau uzikwe kwaa heshima 
kama binadamu tofauti na kama unge-
fukiwa na wauaji.

Muda wa kwenda mazikoni ukawa-
dia na watu wengi walishiriki mazishi 
ya binti huyo, kila mmoja akimtukuza 
mwenyezi Mungu.

“Hata binti mzuri na mrembo kama 
huyo anakufa, kweli kifo ni fumbo, 
kifo ni kwa kila mtu, haijalishi mzuri 
na mbaya, masikini na tajiri,” alisikika 
mama mmoja mtu mzima.

“Naima mwenye uzuri wa kuvutia, 
sura ya kupendeza, mwili laini, ngozi 
kama sufi, leo hii mwili wako unalala 
kwenye udongo?” Alisikika akisema ki-
jana mmoja ambaye haikujulikana ali-
kuwa anauliza au anaomboleza baada 
ya kuona mwili wa Naima unashushwa 
kaburini.

Baada ya maneno hayo alionekana 
kushindwa kujizuia, akaangua kilio. 
Rafiki zake wakamshika na kumpeleka 
pembeni kidogo huku wakimbembel-
eza.

Kijana huyo alikuwa mmoja wa vi-
jana wengi waliojaribu kumtaka Naima 
kimapenzi. Lakini aligonga mwamba. 
Pamoja na kugonga mwamba alien-
delea kuheshimu hisia za msichana 
huyo, pia aliendelea kumpenda na kila 
anapomuona moyo wake hulipuka. 
Naima alikuwa akiwaambia wote wa-
naomtaka kuwa yeye bado mwanafun-
zi, bado mdogo na hawezi kujiingia 
kwenye masuala ya mahusiano kwani 
ana ndoto zake kwenye maisha yake 
ya baadaye. Yeyote anayemtaka kweli 
amsubiri mpaka pale atakapotimiza 
ndoto zake atakapomaliza kusomea 
udaktari.

Hii ilisababisha vijana wengine na 
hata baadhi ya watu wazima kum-
chukia, lakini wapo waliokubaliana na 
anachokitaka mwenyewe na waliende-
lea kushirikiana naye.

Kwa bahati nzuri alikuwa ni msi-
chana mcheshi mwenye heshima kwa 
kila mtu. Hicho kilisababisha hata wale 
waliomchukia kwa sababu tu ya ku-
kataliwa kuendelea kumpenda. Labda 
kwa kudhani ipo siku atabadili mawa-
zo yake.

Itaendelea Jumamosi
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Na Somoe Ng'itu

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa 
ya Zanzibar (Zanzibar Heroes), 
kimeingia kambini tayari kuanza 
maandalizi ya kushiriki mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi yanayota-
rajiwa kufanyika hivi karibuni Kisi-
wani Pemba.

Mashindano ya Kombe la Mapin-
duzi 2025, safari hii yanashirikisha 
timu za taifa na wenyeji Zanzibar 
Heroes watakuwa chini ya Kocha 
Mkuu, Hemed Suleiman 'Morocco'.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mratibu wa Zanzibar Heroes, Has-
san Mussa Ibrahim, alisema kikosi 
hicho kimeanza maandalizi mape-
ma kwa sababu wanahitaji kufanya 
vyema michuano hiyo.

Ibrahim alisema kikosi
 hicho kitaendelea Pemba

 ifikapo Januari Mosi na 
wanaamini wataonyesha 

ushindani katika
 michuano

 hiyo.

"Tunawaomba wadau kuji-
tokeza sasa kuisaidia timu hii. 
Hii ni fursa kwa kila Mzanzi-
bar kuisaidia timu, tusisubiri 
kupata mafanikio, tuwakope-
she wachezaji wetu kwa ku-
wafanyia hisani wakati wa 
maandalizi," alisema mratibu 

huyo.
Naye Mohammed Ibrahim Raza 

(Raza Lee), ambaye amekabidhi vi-
faa vya michezo kwa Zanzibar He-
roed, aliliambia gazeti hili ameamua 
kuipatia timu hiyo vifaa kwa saba-
bu anaamini itakwenda kupeperu-
sha vyema bendera ya Zanzibar.

"Huu ni wakati wa wananchi wa 
Zanzibar kusimama na timu yao ya 
taifa baada ya kukosa kuiona kwa 
muda mrefu," alisema Raza Lee.

Wakati huo huo, Morocco ame-
waondoa  katika kikosi chake, Ibra-
him Mkoko kutoka Namungo FC  na 
Abdallah Said 'Laso' wa KMC, zote 
zinashiriki Ligi Kuu Tanzania Bara 
kutokana na utovu wa nidhamu.

Badala ya nyota hao, kocha huyo 
amemwita Ali Juma Maarifa (Maba-
ta), kutoka Uhamiaji FC ya Zanzibar.

Timu nyingine zinazotarajiwa 
kushiriki mashindano hayo ni Tan-
zania Bara (Kilimanjaro Stars, Bu-
rundi, Kenya, Uganda na Burkina 
Faso), na zote zinatumia michuano 
hiyo kama sehemu ya maandal-
izi kuelekea Fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN).

Zanzibar 
Heroes 
yaingia 
kambini

Na Somoe Ng'itu

KATIKA kuimarisha kikosi chake 
kuelekea mzunguko wa lala salama 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, uongozi 
wa KMC FC umetangaza kumsajili 
kiungo, Ahmed Bakari 'Pipino' ku-
toka Kituo cha Magnet cha jijini, Dar 
es Salaam.

Taarifa rasmi zilizotolewa na 
klabu hiyo inayomilikiwa na Mani-
spaa ya Kinondoni  jijini, zinasema 
mchezaji huyo amesaini mkataba 
wa miaka miwili.

"Tunapenda kumtangaza rasmi 
Ahmed Bakari 'Pipino' ni mchezaji 
halali wa KMC 'KinoBoys'.  

Pipino alikuwa mmoja wa wache-
zaji walioisaidia Timu ya Taifa ya 
vijana wa umri chini ya miaka 20 
(Ngorongoro Heroes), ambayo hivi 
karibuni ilitwaa ubingwa wa mash-
indano ya Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA U-20).

Wakati huo huo, Kikosi cha KMC 
kiliondoka Dar es Salaam jana na 
kuelekea Arusha kuwafuata wenyeji 
Coastal Union kwa ajili ya mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayo-
chezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini humo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, KMC yenye pointi 18 iko 
kwenye nafasi ya tisa huku vinara 
wakiwa ni Simba yenye pointi 37.  

Ligi hiyo inayotoa wawakilishi wa 
Tanzania Bara katika mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika itaendelea tena leo kwa Sin-
gida Black Stars kuwakaribisha 
Simba kwenye Uwanja wa CCM Liti 
mkoani, Singida.

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kupata ush-
indi wa bao 1-0 dhidi 
ya Pamba Jiji katika 
mechi ya Ligi Kuu 

Bara iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Sokoine, Mbeya, 
Kocha Msaidizi Prisons, 
Shaaban Mtupa, amesema 
huo ni mwanzo wa matokeo 
mazuri ambayo watayapata 
katika michezo ya mzunguko 
wa pili wa ligi hiyo.

Ulikuwa ni ushindi wa 
kwanza kwa Prisons baada 
ya kucheza michezo mitano, 
mara ya mwisho kuvuna 
pointi tatu ilikuwa Novemba 
3, mwaka huu walipoifunga 
KenGold bao 1-0.

Mtupa, mshambuliaji wa 
zamani wa timu hiyo am-
etamba kwa sasa wao ndio 
wameanza ligi.

Kocha huyo alisema kwa 
kiasi kikubwa wamefanyia 
kazi mapungufu yaliyokuwa 
katika kikosi chake hasa kwe-
nye safu ya ulinzi na usham-
buliaji.

"Tulihitaji sana pointi 
tatu, na kweli hatimaye tu-
mezipata, lakini haikuwa 
mechi rahisi, wachezaji wa 
pande zote mbili walioneka-
na kucheza kwa wasiwasi, 
unajua hizi timu zote tume-
kuwa na shida ya kupata 
ushindi katika ligi, na hatupo  
maeneo salama kwenye msi-
mamo.

Nilichokuwa naangalia 
sana katika mazoezi kabla 
ya mechi hii ni eneo langu la 
ulinzi na ushambuliaji, nime-
fanikiwa kwa kiasi fulani kuli-
rekebisha, niwapongeze sana 
vijana wangu wamepam-
bana, kila mtu kajitoa mpaka 
kupata ushindi huu," alisema 
Mtupa.

Aliongeza kama hali 
itaenda kama alivyoirekebi-
sha na kupata wachezaji wa 
kuongezea kipindi cha diri-
sha dogo la usajili, ana ukaki-
ka wa kufanya vyema katika 
mzunguko wa pili ambao 
wameuanza.

"Sisi kwetu ndiyo kwanza 
tumeanza ligi, tunatarajia 
kufanya vyema zaidi ya hivi," 

Mtupa alisisitiza.
Naye Kocha Mkuu wa 

Pamba Jiji, Fred  Minziro, ali-
wapongeza wapinzani wake 
akisema walistahili kupata 
ushindi huo kutokana na wa-
chezaji wao kupambana.

"Nawapongeza sana Pris-
ons kwa sababu wamejitoa, 
wachezaji wao wamepamba-
na sana, walistahili ushindi. 
Kwa upande wetu tumeche-
za vyema, lakini hatukuwa 
bora katika pasi za mwisho 
ili kufunga mabao," alisema 
Minziro.

Kwa sasa Pamba Jiji yenye 
pointi 12 ipo katika nafasi ya 
14 kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara ikiwa 
imecheza michezo 16.

KMC FC 
yafanikiwa 
kumnasa 
Pipino

PRISONS YATAMBA IMEANZA 
LIGI, MINZIRO AWAPONGEZA

Wachezaji wa Coastal Union ya Tanga wakifanya mazoezi ili 
kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC FC 
kutoka Dar es Salaam, itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini, Arusha. PICHA: MTANDAO  
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LIVERPOOL, England

M
OHAMED Salah amese-
ma ana matumaini Liv-
erpool wanaweza kun-
yanyua taji la Ligi Kuu 

England maarufu EPL msimu huu 
kwa sababu ni 'msimu huu' kwao ni 
wa kitofauti.

Kocha wa Liverpool, Arne Slot, 
yuko katika msimu wake wa kwanza 
kuinoa timu hiyo, lakini anaweza 
kufikia kiwango cha Jürgen Klopp 
kwa kupeleka taji la ligi kwa klabu  
hiyo baada ya kupata ushindi wa 
mabao 3-1 dhidi ya Leicester City 
hapo juzi.

Salah, ambaye amekuwa akisema 
mara kwa mara anaweza kuondoka 

    Mshambuliaji huyo wa 
Misri afikisha mabao 100 katika...

HABARI MICHEZO

SALAH: UBINGWA EPL 
MSIMU HUU NI WETU
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UNITED YAMTAKA EDERSON
MANCHESTER United inamchunguza, Eder-

son wa Atalanta mwenye umri wa miaka 25, 
na kiungo huyo wa kati wa Brazil ni mmoja wa 
wachezaji wachache ambao klabu hiyo inazin-
gatia sana kuwapata. (Florian Plettenberg)

FERGUSON AGEUKA LULU
WEST Ham, Leicester City na Southampton 

zinaongoza mbio za kumsajili mshambuliaji 
wa Timu ya Taifa ya Jamhuri ya Ireland, Evan 
Ferguson, mwenye umri wa miaka 20 kutoka 
Brighton. (Givemesport)

DIBLING SAFARI IMEIVA
KLABU ya Southampton inaweza kumuuza 

mchezaji wao chipukizi, Tyler Dibling, mwenye 
umri wa miaka 18, ikiwa watashuka daraja ku-
toka Ligi Kuu, huku Manchester United na New-
castle United zikionyesha nia ya kumnunua 
kiungo huyo wa kati wa Uingereza. (Football 
Insider)

POGBA ASAKA TIMU
UVUMI umeena kuhusiana na kiungo wa 

zamani wa Manchester United na Juventus, 
Paul Pogba mwenye umri wa miaka  31, ali-
kuwa ameonekana kwenye uwanja wa mazoezi 
wa Manchester City haukuwa wa kweli. (Fab-
rizio Romano)

FAGIOLI KUONDOKA JUVE
WEST Ham, Fulham, na Crystal Palace zote 

zinamfuatilia kiungo wa Juventus, Nicolo Fagi-
oli, lakini mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia 
mwenye umri wa miaka 23 anavutiwa na Tot-
tenham Hotspur. (Tuttosport)

SESKO ANUKIA CHELSEA
CHELSEA inafikiria uwezekano wa kumnunua 

mshambuliaji wa RB Leipzig na Timu ya Taifa 
ya Slovenia, Benjamin Sesko, mwenye umri wa 
miaka 21. (TeamTalks)

HJULMAND MAMBO SAFI
BOSI wa West Brom, Carlos Corberan na ko-

cha zamani wa Denmark, Kasper Hjulmand, 
anatajwa huenda akachukua nafasi ya Rus-
sell Martin huko Southampton, lakini bosi wa 
muda, Simon Rusk, atabakia kuiongoza timu 
hiyo katika mechi dhidi ya Fulham hapo kesho. 
(Sky Sports)

DUBRAVKA ANUKIA SAUDIA
KLABU ya Saudi Arabia ya Al-Shabab ina-

vutiwa na dili la bei iliyopunguzwa kwa mlinda 
lango wa Newcastle United na Timu ya Taifa ya 
Slovakia, Martin Dubravka, mwenye umri wa 
miaka 35. (I)

DANSO SOKONI JANUARI
KLABU ya Wolves inaweza kufanya mchaka-

to wa uhamisho wa mlinzi wa kati wa Timu ya 
Taifa ya Austria, Kevin Danso, mwenye umri 
wa miaka 26, ambaye Lens inaweza kutaka ku-
muuza dirisha la usajili la Januari. (L'Equipe)

AKLIOUCHE AIOTA BARCA
KIUNGO mshambuliaji wa Monaco na Timu 

ya Taifa ya Ufaransa, Maghnes Akliouche, 
mwenye umri wa miaka 22 amesema angepen-
da kuichezea Barcelona katika maisha yake ya 
soka. (Sport)

NELSON KUONDOKA ARSENAL
WINGA wa Arsenal, Reiss Nelson, ambaye 

anaichezea Fulham kwa mkopo ataruhusiwa 
kuondoka kwa Washikabunduki hao msimu 
ujao kutokana na uwezekano wa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 25 kutokuwa se-
hemu ya mipango ya Mikel Arteta. (Mail Plus)

mwishoni mwa msimu huu, alitoa 
wito kwa wachezaji wenzake wa 
Liverpool kuendelea kuupambania 
ubingwa.

"Jambo muhimu zaidi ni
 timu kushinda, natumaini 

tutashinda Ligi Kuu," ali
iambia Amazon Prime.

"Ni nzuri, lakini tunazingatia kila 
mchezo na tunatumaimi tutaende-
lea hivyo.

"Mwaka huu ninahisi tofauti, laki-
ni jambo la muhimu zaidi tunahitaji 
kutulia."

Salah alifunga bao la tatu dhidi 
ya Leicester, likiwa ni bao lake la 
100 akiwa Anfield tangu ajiunge na 
klabu hiyo mwaka 2017.

"Bao zuri tena," alisema Slot 
kuhusu bao la 16 la Salah la Ligi Kuu 
msimu huu.

Kuhusu mustakabali wake Liver-
pool, fowadi huyo wa Timu ya Taifa 
ya Misri alipuuza swali kuhusu hali 
ya mkataba wake. 

Kwa hali ilivyo, ataruhusiwa kuan-
zia Januari Mosi, kuzungumza na 
klabu nyingine kuhusu uhamisho 
wa bila malipo msimu wa joto.



MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, 
Ruben Amorim, ametoa wito kwa 
timu hiyo kuwa wakali zaidi baada 
ya kipigo cha cha mabao 2-0 ku-
toka kwa Wolves hapo juzi.

Matokeo hayo yameifanya 
Manchester United kupoteza 
kwa mara ya tatu mfululizo na 
kumaanisha timu hiyo imeshinda 
mechi mbili pekee kati ya nane za 
Ligi Kuu England.

United walipata pigo wakati 
nahodha, Bruno Fernandes, 
alipoonyesha kadi wekundu da-
kika mbili baada ya muda wa 
mapumziko kabla ya Matheus 
Cunha kufunga na kuipeleka 
Wolves mbele, huku Hwang Hee-
Chan, akipachika goli pili katika 
dakika za mwisho za mchezo.

"Lazima tuboreshe uhusiano, 
lakini tuna muda kidogo," alise-
ma Amorim akiiambia Ama-
zon Prime baada ya mchezo.

"Tunakosa uchokozi kido-
go, lakini tunacheza tu na 
kujaribu kutafuta njia bora 
ya kushinda michezo na 

ndivyo hivyo. Hatuwezi 
kudhibiti michezo kama 
ile tuliyopoteza. Nafikiri 
tulikuwa tukidhibiti 
mchezo kila wakati, sio 
tu kutawala, lakini ka-
tika udhibiti wa baadhi 
ya mambo."

Mapambano ya 
United yameendelea 

chini ya Amorim, 
ambaye alichukua 
nafasi ya Erik ten 
Hag mwezi uliopi-
ta, huku timu hiyo 
ikishinda mara 
nne pekee katika 
mashindano yote.

Hii ni mara 
ya kwanza kwa 
United kupoteza 
michezo mitatu 
mfululizo katika 
mashindano yote 

tangu Septemba mwaka, 2023.
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Guardiola: City  
bado ni shida

United mambo 
magumu zaidi

JORGINHO: 
NINA FURAHA 
ARSENAL
LONDON, England

K
IUNGO wa kati wa Arsenal, Jorginho ame-
sema furaha yake iko juu katika klabu hiyo 
huku wakiendelea na jitihada zao za kush-
inda taji lao la kwanza la Ligi ya Englad 

ndani ya takribani miaka 20.
Akizungumza katika mahojiano ya kipekee na 

ESPN Brasil, mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 33 alisema anafurahishwa na Arsenal, ambapo 
amecheza mechi 66 katika mashindano yote tangu 
ajiunge nayo Januari, mwaka jana.

"Nina furaha nikiwa Arsenal. Huwezi kukosa fu-
raha katika klabu kama hii, pamoja na watu wa-
naofanya kazi kwenye klabu, na kundi, hali ya 
hapa kwenye uwanja wa mazoezi. Nadhani 
ni mazingira mazuri ya kufanya kazi ambayo 
mtu yeyote anayekuja hapa anafurahia sana.

Ninaifurahia. Nimesema hapo awali  siku 
zote nimeambiwa: 'Utakuwa kocha baadaye, 
utakuwa kocha.' Na kila mara nilisema: 
'Hapana, sitaki, sitaki.' Kwa sababu, tupende 
usipende, inatokea maisha kama kocha 
huchukua muda zaidi, muda mwingi zai-
di kuliko maisha yetu kama mchezaji, 
ambayo yana shughuli nyingi," alisema 
Jorginho.

"Kwa hiyo siku zote nilisema sitaki 
na nilifika Arsenal na wakasema: 
'Kwa nini usifanye kozi?' Kisha ni-
kasema: 'Oh, unajua nitafanya 
nini basi', ili tu, nipende au ni-
sipende, nione jinsi ilivyo ... ni-
liishia kupenda wazo hilo? ya 
kuwa uwanjani na kuweza 
kuwa na mchango kwa wa-
chezaji au watoto au yeyo-
te yule kwa hivyo ilikuwa 
nzuri sana na nadhani in-
aweza kuwa njia ya siku 
zijazo."

MANCHESTER, 
England

PEP Guardiola amese-
ma Manchester City hai-
tatulia kwa marekebisho 
ya muda mfupi katika 
dirisha la uhamisho la 
Januari.

City walitoka sare ya 
1-1 na Everton kwenye 
Uwanja wa Etihad juzi 
ikiiwa ni sare ya kwanza 
katika michezo 13 iliyo-

pita katika mashindano 
yote.

Guardiola alisema 
anahitaji wachezaji 
wapya Januari, lakini 
alisisitiza klabu itaanga-
lia tu usajili ambao un-
aweza kuleta matokeo 
kwa "miaka minne au 
mitano."

"Dirisha la uhamisho 
wakati wa baridi sio ra-
hisi," alisema Guardiola. 

“Hata wachezaji wa-

najua tunatakiwa kuon-
geza wachezaji wapya, 
lakini baada ya wache-
zaji hawa kuja kucheza 
katika nafasi zao basi 
wanakosa furaha.

"Lakini tuna majeruhi 
wengi na hili ni tatizo. 
Ni kuhusu kuleta mche-
zaji kwa miaka minne 
au mitano ijayo na tuta-
lazimika kuona. Wakati 
mwingine sio rahisi. Tu-
napaswa kujaribu."

Jumamosi Desemba 28, 2024
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Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), wakimsikiliza Rais wa shirikisho hilo, Wallace 
Karia (hayuko pichani), katika mkutano mkuu wa mwaka uliofanyika Moshi mkoani, Kilimanjaro Jumamosi iliyopita. PICHA: TFF

Mzize aanika 'dawa'
iliyomwokoa Dube

Fountain Gate yaihofia Yanga

INATOKA  UKURASA 24

INATOKA  UKURASA 24

Na Shufaa Lyimo

TUMEKOSA muda wa kuji-
andaa, hayo ni maneno ya Kocha 
Mkuu wa Fountain Gate FC, Mo-
hammed Muya, kuelekea mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Yanga itakayochezwa kesho 
kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Muya alisema kikosi chake 
hakijapata muda wa kufanya ma-
zoezi na kilianza safari ya kuja 
Dar es Salaam kikitokea Lindi, 

muda mfupi baada ya kumaliza 
mchezo dhidi ya Namungo FC.

Muya alisema wanafahamu na 
wako tayari kuikabili Yanga inga-
wa wanajua mechi hiyo itakuwa 
ngumu.

"Hatujapata muda wa kuji-
andaa na mchezo huo, isipokuwa 
tutapambana kadri ya uwezo 
wetu ili tusiwaangushe mashabi-
ki wetu, tofauti ya muda imekuwa 
ni ndogo kutoka mechi iliyopita 
na hii tutakayocheza Jumamosi," 
alisema Muya.

Kocha huyo alisema  wachezaji 

wake wako katika hali nzuri 
na wanafahamu wanatakiwa 
kucheza kwa juhudi ili kuhakiki-
sha wanafikia malengo yali-
yowekwa na klabu.

"Wanaendelea vyema, kila 
mchezaji anafahamu vyema 
malengo yetu ni kumaliza msimu 
huu katika nafasi za juu kwe-
nye msimamo, tutapambana na 
kucheza kwa tahadhari kila mch-
ezo ulioko mbele yetu," Muya 
alisema.

Aliongeza ushindani umekuwa 
ni 'mkubwa' msimu huu kwa 

sababu kila timu imejipanga ku-
fanya vizuri na hii imetokana na 
kusajili wachezaji wenye uwezo 
na walioongeza chachu ya ma-
pambano.

"Nimewapa maelekezo 
wachezaji wangu wahakikishe 
wanafanya vizuri ingawa ni wazi 
muda wa maandalizi haukuwa 
rafiki, ninawakumbusha kila 
wakati kumheshimu mpinzani 
wetu na kuongeza umakini wa-
napopoteza mpira, lakini pia ni-
mewaeleza lolote linawezekana, 
" Muya aliongeza.

Simba, Singida BS
zaidi ya fainali leo

Na Mwandishi Wetu

N
YOTA ya Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan katika 
kuendeleza michezo 
nchini imezidi kung'aa 

baada ya mabondia wa wazawa  
kufanya vizuri katika mapam-
bano ya 'Knockout ya Mama' 
yaliyofanyika kwenye Ukumbi 
wa The Super Dome, Masaki jijini 
Dar es Salaam juzi na kufanikiwa 
kuibakiza mikanda yote Tanza-
nia.

Pambano hilo limewakutani-
sha mabondia kutoka Ufilipino, 
Burundi, Afrika Kusini, Nigeria  
na wenyeji Tanzania likiongozwa 
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
aliyemwakilisha Rais Samia.

Rais Samia alinogesha pata-
shika hiyo kwa kutoa bonasi ya 
Sh. milioni 10 kwa Watanzania 
watakaoshinda mikanda ya ub-
ingwa kwa Knock Out (TKO) na 

Sh. milioni tano kwa wale wa-
takaoshinda kwa pointi na Sh. 
milioni moja kwa wale ambao 
walitamba kwenye mapambano 
ya kimataifa yasiyokuwa ya ub-
ingwa.

"Wosia wangu mchezo vizuri, 
sheria zifuatwe," alisema Rais 
Samia alipokuwa akizungumza 
na mashabiki na kuwataka ma-
bondia kuiheshimisha nchi ka-
tika nyanya za kimataifa, kupitia 
sekta ya mchezo wa ngumi.

"Nimesikia kuna mabondia ku-
toka nje ya nchi, mabondia wetu 
Watanzania mpewe Bendera ya 
Taifa na muipiganie nchi yenu," 
alisisitiza Rais Samia.

Naye Waziri Mkuu, Majaliwa, 
alieleza namna mchezo wa 
ngumi unavyopendwa nchini na 
kusema ni mchezo wa tatu ku-
pendwa baada ya soka na kikapu.

Mtanzania aliyefungua dimba 
la ubingwa ni Yohana Mchanja al-

iyetwaa ubingwa wa World Box-
ing Organisation Global Cham-
pionship dhidi ya Miel Farjado 
kutoka Ufilipino huku Salmin 
Kassim akimchapa, Adrian  
Lerassan, wa Ufilipino kwa pointi 
3-0 na kutwaa ubingwa wa Ma-
bara.

Ibrahim Mafia alitwaa taji la 
WBC Afrika kwa kumchapa kwa 
pointi, Lusizo Manzana kutoka  
Afrika Kusini huku Said Chino 
akitetea Ubingwa wa Mabara wa 
IBA kwa kumchapa kwa pointi, 
Michael Klassen raia wa Afrika 
Kusini na Kalolo Amir alishinda 
kwa pointi dhidi ya Shile Jelwana 
wa Afrika kusini na kutwaa wa 
PST.

Katika mapambano mengine 
yasiyokuwa ya ubingwa, Maisha 
Samson alichapwa kwa TKO, 
sekunde ya 218 ya pambano 
dhidi ya Mtanzania mwenzake, 
Juma Thabiti huku Omari Omari 

akikutana na kipigo kama hicho 
kutoka kwa Shauri Athumani ka-
tika raundi ya tano na Luqman 
Kimoko alimchapa Bismark Saah 
wa Ghana kwa pointi.

Naye Leila Macho alimchapa 
Agnes Mtimaukanena wa Bu-
rundi kwa pointi wakati Fadhil 
Majiha alimwadhibu kwa pointi 
za majaji wote, John Zile kutoka  
Ghana na Mganda Latibu Mu-
wonge alikalishwa kwa kipigo 
cha TKO na Abbada Cadabra 
dakika ya 2:22 wakati Abdulrah-
man Magoma akishinda kwa 
pointi dhidi ya Festus Simon.

Bondia raia wa India, Gurpreet 
Signh alipigwa kwa TKO dakika 
ya 1:50 na Said Bwanga  baada 
ya kuumia mkono wa kulia ulin-
goni wakati Salim Mtango (Mesi 
wa ngumi) akikutana na zomea 
zomea ya mashabiki baada ya 
kutangazwa mshindi kwa pointi 
dhidi ya Azeez Lateef wa Nigeria.

MABONDIA WAZAWA WAIBEBA
TANZANIA KATIKA TKO YA MAMA

katika nafasi ya nne kwenye 
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na 
pointi 33 kibindoni.

Baada ya mechi hiyo, Simba 
itarejea Dar es Salaam kuanza 
maandalizi ya kuelekea Tunisia 
kuwafuta, CS Sfaxien kwa ajili 
ya mechi ya hatua ya makundi 
ya mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika itakayochezwa 
Januari 5, mwakani.

inayoendelea.
"Leo hii unaona kila kitu 

sasa kimebaki historia na kila 
anachofanya kinakubali, ame-
kuwa mwenye furaha sana," 
alisema Mzize.

Dube, aliyesajiliwa msimu 
huu akitokea Azam FC, ali-
kuwa katika wakati mgumu, 
akiwa anakosa mabao mengi 
ya wazi katika michezo mba-
limbali kiasi cha kuzua mija-
dala kutoka kwa mashabiki na 
wachambuzi wa soka.

Bao alilofunga nchini Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo 
dhidi ya TP Mazembe katika 
mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika na kuifanya Yanga 
kutoka sare ya bao 1-1 ugeni-
ni, Desemba 14, mwaka huu 
lilikuwa kama limemfungulia 
milango kwa sababu baada 
ya hapo amekuwa akifunga 
mabao mfululizo.

Desemba 19,mwaka huu, 
alifunga hat-trick na kuiwe-
zesha Yanga kuondoka na 
ushindi wa mabao 3-2 dhidi 
ya Mashujaa FC, mechi ikiche-
zwa kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, akifunga bao moja 
katika kila mchezo, dhidi ya 
Prisons na Dodoma Jiji, Ju-
matano iliyopita, wakishinda 
mabao 4-0 kila mechi.

Kutokana na kufunga mabao 
katika mechi tatu mfululizo 
ya za ligi na kufikisha mabao 
matano, ameingia katika nafa-
si ya nne ya wafungaji wa 
Ligi Kuu, akiwa sawa na Edgar 
William wa Fountain Gate, 
Leonel Ateba wa Simba, Peter 
Lwasa wa Kagera Sugar.

Kwa sasa ndiye kinara wa 
mabao kwenye kikosi cha 
Yanga, akifuatiwa na Ibrahim 
Hamad 'Bacca' na Clement 
Mzize ambao wote wana ma-
bao manne kila mmoja.

Mzize alisema mabao mawi-
li aliyofunga kwenye mchezo 
uliopita dhidi ya Dodoma Jiji, 
yamemfanya awe na hamu ya 
kufunga mengi zaidi ili awe 
kinara si wa ufungaji ndani ya 
Yanga, ila Ligi Kuu Tanzania 
Bara.



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga, 
Clement Mzize, amesema yeye ndiye 
alikuwa mshauri nasaha 'mkubwa' 
wa mshambuliaji Mzimbabwe, Prince 
Dube,wakati alipokuwa akipitia kipin-
di kigumu cha ukame wa mabao.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana,  Mzize, alisema ana urafiki wa 
karibu na Dube, hivyo ni mmoja 
wa watu ambao wamefurahi kuona 
mshambuliaji huyo anaanza kufunga 

mabao, kwa sababu  alikuwa akikaa 
naye na kumpa ushauri wa nini 

cha kufanya.
Mzize anasema akiwa 

anapitia changamoto hiyo 
ya kushindwa kufunga ma-

bao, Dube alikuwa kwenye 
hali ya kukata tamaa.
"Dube ni rafiki yangu mkub-

wa, ndiyo maana unaona siku 
ile dhidi ya Dodoma Jiji, alikuja kuni-
pongeza kwa kunimwagia maji mechi 
ilipomalizika kwa sababu nilifunga 
mabao mawili, wote sisi ni mastraika, 
hata wakati alipokuwa anapitia waka-
ti mgumu mimi nilikua mshauri wake, 
nilikuwa namwambia asikate tamaa 
kwa sababu vitu hivi vinatokea na 
mimi vimeshanitokea sana.

Unachotakiwa usikate tamaa, mechi 
yoyote utakayopewa wewe kuwa ma-
kini tu, naamini mabao yatakuja tu, 
ukiwa unawaza sana ndiyo unavyozi-
di kujipoteza," alisema Mzize.

Aliongeza Mzimbabwe huyo alim-
sikiliza na kufuata kile alichomwele-
keza na anafurahi kuona 'kimezaa 
matun-
da' kwa 
sasa 
ku-
funga 
mabao 
na ku-
fikisha 
magoli 
matano 
kwe-
nye 
Ligi 
Kuu 
Tanza-
nia Bara 

Na Adam Fungamwango

I
TAKUWA ni patashika nguo 
kuchanika kwa wenyeji Sin-
gida Black Stars FC kuwa-
karibisha vinara, Simba ka-

tika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa CCM Liti mkoani, 
Singida.

Hiyo ni moja ya mechi zin-
azosubiriwa kwa hamu kubwa 
na mashabiki wa soka nchini 
msimu huu na kuifananisha na 
mchezo wenye hadhi ya fainali.

Ushindi ndio matokeo
 pekee yatakayowafan

ya Simba kuendelea
 kukaa kileleni na kula si

kukuu ya Mwaka Mpya
  2025 wakiwa wa
naongoza kwenye

 msimamo
 wa ligi hiyo.

Kocha Mkuu, Fadlu Davids, 
amekiri  haitakuwa mechi ra-
hisi kutokana na ubora wa wap-
inzani wao.

"Tunakwenda kucheza na 
timu nzuri, yenye wachezaji wa-
zuri, lakini tumejiandaa  kuche-
za na timu hiyo ili kuendeleza 
rekodi yetu," alisema Fadlu.

Kocha huyo alisema katika 
mchezo huo atawakosa, Joshua 
Mutale, ambaye amebaki Dar es 
Salaam, pamoja na Valentine 
Nouma, ambaye amekwenda 
kufunga ndoa nchini kwao, 
Burkina Faso.

Aliongeza mchezaji wake 
mpya winga, Ellie Mpanzu, 
bado hajakuwa na uwezo wa 
kucheza dakika zote 90, ndiyo 
maana amekuwa hamchezeshi 
dakika nyingi.

"Najua wengi wanataka kum-

wona Mpanzu dakika zote 90, 
ni kweli hata sisi tunataka kwa 
sababu tunajua ana vitu vingi 
vya kutupa ambavyo anavyo, 
lakini hajacheza kwa muda 
mrefu, hivyo hayuko fiti ku-
cheza kwa dakika zote, taratibu 
anapata utimamu wa mwili na 
watu watamfaidi," alisema ko-
cha huyo.

Naye kiungo wa timu hiyo, 
Awesu Awesu, amesema in-
apokuja mechi ambayo Simba 
wanacheza hasa kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara, inakuwa 
ngumu na haijalishi timu wa-
nayocheza nayo.

"Ni mchezo mgumu na siyo 
huu tu, huwa nasema siku zote 
kila Simba inapocheza haijali-
shi na Singida Black Stars, me-
chi zake zinakuwa ngumu, laki-
ni itakuwa ngumu kwa sababu 
ina wachezaji wenye viwango 
vya hali ya juu," alisema kiungo 
mshambuliaji huyo.

Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, alilimbia gazeti hili mechi 
ya leo kwao ni muhimu kwa sa-
babu mbili, kwanza wanataka 
kumaliza mwaka na kuingia 
mpya wakiwa kileleni katika 
msimamo wa ligi, lakini kum-
aliza 2024, kwa ushindi.

"Haiwezekani tumalize mwa-
ka kwa kufungwa, tunataka tu-
uage mwaka huu kwa kuwapa 
zawadi ya ushindi mashabiki 
wetu, pia tunataka kuingia 
mwaka 2025 kwa furaha," alise-
ma Ahmed.

Simba itaingia uwanjani iki-
kumbuka iko kileleni kwa to-
fauti na pointi moja tu dhidi na 
mpinzani na bingwa mtetezi, 
Yanga yenye pointi 36.

Wakati huo huo, taarifa za 
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    Mnyama aahidi anataka 
kumaliza mwaka kibabe kwa...

Mzize aanika 'dawa'
iliyomwokoa Dube
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ndani kutoka  Simba zinas-
ema, Mutale ameomba ku-
ondoka katika kikosi hicho, 
akitaka kutolewa kwa mko-
po kwenye klabu ambayo 
atakwenda kucheza bila 
presha na kuboresha ki-
wango chake.

Inaelezwa viongozi wa 
Simba kwa sasa wapo kati-
ka mchakato huo wa kuan-
galia ni wapi mchezaji huyo 
anaweza kupelekwa nje ya 
nchi.

Kaimu Kocha Mkuu wa 
Singida Black Stars, Rama-
dhani, amesema wamejian-
daa kucheza kutokana na 

ubora wa wapinzani wao.
"Tumejiandaa kutokana 

na ubora wa Simba, najua 
watakuja na maswali mengi 
ya kutuuliza, na sisi pia tut-
awapa maswali, itakuwa 
mechi kubwa, nzuri, inayo-
hitaji umakini mkubwa kwa 
wachezaji, timu zote mbili 
zina wachezaji bora we-
nye uwezo wa hali ya juu, 
hivyo itakuwa mechi bora 
na ya kuvutia," kocha huyo 
alisema.

Singida Black Stars ipo 

Salah: Ubingwa EPL msimu huu ni wetu

Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Davids, akionyesha ufun-
di katika mazoezi ya timu hiyo ambayo leo itakutana 
na wenyeji Singida Black Stars katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa kwenye Uwanja wa 
CCM Liti mkoani, Singida. PICHA: MTANDAO

Simba SC, 
Singida BS
zaidi ya 
fainali leo


