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Samia
acharuka
fitina za

tenda

I e Azitaja PCCB, PPRA kutu-
Rais Samia Suluhu Hassan akisuhudia Murugenzi a Shirika la Umemle‘(TANESCO) Maharage mll(a 1<Ufanll<lSha mChongO eee

Chande (wa pili kulia) na Mwanasheria wa Shirika hilo, Zaharani Kisilwa (kulia), wakitia saini mi-
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Samia acharuka fitina za tenda

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
onya vitendo vya fitina katika
zabuni za miradi ya maendeleo,
akisema zinarudisha nyuma kasi
ya utekelezaji wa miradi hiyo.
Kutokana na kadhia hiyo,
ameziagiza mamlaka na taasisi
zinazosimamia utekelezaji wa
miradi mahsusi ya umeme kua-
cha figisu hizo ili utekelezaji
wake ufanyike kwa haraka na
nchi ipate maendeleo.
Alielekeza hayo jana Ikulu jiji-
ni Dar es Salaam baada ya kush-
uhudia hatua ya kwanza ya utiaji
saini wa mikataba ya kuimarisha

Gridi ya Taifa na kusambaza
itakayoelekezwa kwenye Kkili-
mo, viwanda vidogo, vituo vya
umeme na vyanzo vya maji.

“Uchaguzi au uteuzi wa ma-
kandarasi hawa umefanywa kwa
umakini mkubwa sana na nina-
tambua kuna wenzetu wengi
kila mtu alikuwa na mkandarasi
wake mkononi, sasa kwa saba-
bu hakufanikiwa kupata tenda
fitina ni nyingi, mbio PPRA
(Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi
wa Umma), mbio PCCB (Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa), kuuzuia ule mradi usi-
fanyike kwa matakwa yake bin-
afsi. Hatutakwenda hivyo.

Summons to an Accused
Person (5.19)

THE ITED

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO.... e
THE REPUBLIC
VERSUS

OYSTERBAY HOMES LIMITED

To:

Mpina Kaombwe

Oysterbay Homes Limited
Plot No. 1872, Oysterbay Area
Kinondoni Municipality

Dar Es Salaam

PUBLIC OF NIA

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Coust
Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

0

'WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS
AMENDED BY SECTION 20 OF CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

YOU ARE HERBF\SY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the. CQ - day
[ DA 20.75.2. ... at 08:00am Or so soon thereafter as the case can be heard.

Here in fail not.

GIVEN under my hand and the Seal of the Cout this .é.)%day N

This’ summons has been issued on the Application of the Prosecution

Setved Upon Me:
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Summons to an Accused Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Person (S.19) Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONTI)
CRIMINAL CASE Nolq ...... OF ZD_"‘l_...&..
THE REPUBLIC
VERSUS
VICTOR GASPAR
To:
Victor Gaspar
Plot No. 1, Block 6,
Magomeni Mapipa Area
Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam
WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY TO SECTION 22 (4) OF THE CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS

AMENDED B
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YOU AR; BEREBY, COMMANDED IN THE same of he Republic 1 apest i this ot on ... 2 g
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B ISt "4 . 7 /< i 4. vt -2 SO
2 s RESIBENT MAGIséATE
This sufiions has been issued on the Application of the Prosecution
Served Upon Me:
T
Signature
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“Ule muda wa mradi kuchukua
mwaka mzima kisa haujapata ua-
muzi, hapana! Tukiamua fedha
ipo, mradi uende ukafanywe, mtu
kapata au hakupata, kama haku-
pata ina maana hakufikia vigezo,
kama angefikia vigezo angepata,”
alionya.

Rais alisema ili miradi hiyo
ifanyike na maendeleo yapatikane
haraka, kunahitajika uamuzi wa
haraka, hivyo kitendo cha watu
hao kuzuia kazi za makandarasi
walioteuliwa kwa sababu zao bi-
nafsi kinarudisha nyuma kasi ya
utekelezaji wake.

VIBALI AJIRA

Rais Samia aliagiza vibali vya
ajira vitolewe haraka kwenye ma-
shirika yanayohitaji kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi hiyo kwa
kuwa kucheleweshwa kwake ku-
?akwamisha utekelezaji wa hara-
ka.

Mkuu wa Nchi pia aliwaagiza
wakuu wa mashirika kutosita ku-
fanya mabadiliko ya kiutendaji
pale wanapoona kuna uchelew-
eshaji wa makusudi wa utekelezaji
wa miradi hiyo, ili kuchochea kasi
ya utekelezwaji wake.

Vilevile, Rais aliwataka ma-
kandarasi walioshinda zabuni ka-
tika miradi hiyo, kutokuwa chan-
z0 cha kuikwamisha na kuagiza
mamlaka zenye wajibu wa ku-
walipa, kufanya hivyo kwa wakati
ili utekelezaji wake ufanyike kwa
haraka.

“Kama jambo kwenye seri-
kali yetu hatulitaki tuzungumze
mpaka tuelewane. Mradi ni wetu,
unatekelezwa  nchini  kwetu,
nawe unakuja na masharti yako
unayaweka kwenye mradi wetu,

hapana!
“Lazima tuzungumze tuku-
baliane, hakukubaliana, basi

wawekezaji wapo wengi,” alisisiti-
za.

Waziri wa Nishati, January
Makamba, alisema serikali im-
ejipanga kuhakikisha kufikia De-
kiwe kimefikiwa na umeme.

Alisema kuwa hadi kufikia
mwaka 2025 ambao ni ukomo
wa Dira ya Taifa ya Maendeleo ya
Juni 1999-2025, Tanzania itakuwa
na uwezo wa kuzalisha megawati
5,000 za umeme kulingana na mi-
radi inayotekelezwa.

January alisema kuwa alipo-
teuliwa mwaka 2021, alikutana na
kadhia ya kukatika kwa umeme,
hivyo kwa kushirikiana na Shirika
la Umeme (TANESCO) walitumia
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
ya mwaka 2019 na kugundua tati-
zo linasababishwa na uchakavu
wa miundombinu na matengen-
ezo hafifu ya mitambo ya umeme
na ndicho kinachotekelezwa kwe-
nye miradi hiyo.

Mkurugenzi wa Wakala wa Ni-
shati Vijijini (REA), Hassan Said
alisema serikali kwa kushirikiana
na Jumuiya ya Ulaya (EU) pamoja

na Ufaransa wametenga Sh. bilioni
385 kwa ajili ya kutekeleza miradi
mikubwa mitatu.

Aliitaja miradi hiyo kuwa ni wa
kupeleka umeme kwenye vitongo-
ji 1,522 mikoa tisa utakaogharimu
Sh. bilioni 234.4 na utakaopeleka
umeme kwenye migodi na shu-
ghuli za kilimo kwenye maeneo
336 ukigharimu Sh. bilioni 115.

Mwingine ni wa kupeleka
umeme kwenye vituo vya afya,
pampu za maji na mafunzo kwe-
nye maeneo 339 utakaogharimu
Sh. bilioni 35.6.

Alisema REA pia itakuwa na
miradi mingine mitatu mwaka
huu itakayopeleka umeme viji-
jini, ukijumuisha mitaa 416 ili-
yoko pembezoni mwa miji katika
mikoa minane ukigharimu Sh.
bilioni 76.9.

Alitaja mradi wa pili ni wa uja-
zilizi ambao utapeleka umeme
kwenye vitongoji 1,752 ukigharimu
Sh. bilioni 293 zitakazotolewa na
Benki ya Dunia (WB) na Serikali ya
Norway.

Alisema mradi wa tatu utapele-
ka umeme kwenye mitaa 654
ukigharimu Sh. bilioni 100, fedha
za msaada kutoka Shirika la Fedha
za Kimataifa (IMF).

Mkurugenzi wa TANESCO, Ma-
harage Chande alisema miradi 26
iliyotiwa saini, itatekelezwa kwa
miaka minne, ikiinufaisha mikoa
ya Arusha, Manyara, Dodoma, Mo-
rogoro, Singida, Tabora, Njombe
na Shinyanga.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Emmanuel Tutuba (kulia), akikabidhi tuzo kwa Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya DCB, Isidori Msaki, kwa kutambua mchango wake binafsi
katika kufanikisha maendeleo ya sekta ya fedha nchini, wakati wa sherehe za kumuaga gavana
aliyvemaliza muda wake, Prof. Florens Luoga (wa pili kushoto) na kumkaribisha gavana mpya,

Mwenvyekiti wa TBA, Theobald Sabi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Polisi yanasa watuhumiwa
uvamizi wa panya road Bunju

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam limewakamata vi-
jana sita wanaodaiwa kujihusisha
na vitendo vya kihalifu mitaani,
maarufu panya road, kwenye mae-
neo ya Bunju A na B wiki iliyopita.

Akizungumza na waandishi wa
habari kwenye Kituo cha Polisi
Mabwepande jana, Kamanda wa
Kanda hiyo, Jumanne Muliro, alise-
ma kukamatwa kwa vijana hao ku-
metokana na operesheni maalum
iliyofanywa na jeshi hilo kwenye
maeneo hayo.

Alisema jeshi hilo limefanya kazi

ya ziada kuhakikisha wote wali-
ofanya uhalifu, kujeruhi na kuwai-
bia watu kwenye maeneo hayo wa-
nakamatwa.

Alisema lengo lao ni kuhakikisha
kila kitu kilichoibiwa kinapatikana,
huku akisisitiza kuwa kila aliyehusi-
ka katika tukio hilo, ataingia katika
msukosuko mkubwa wa kisheria
ikiwamo kufikishwa mahakamani.

"Nchi hii inafuata mfumo wa uta-
wala wa sheria na wote waliofanya
tukio hilo wataingizwa kwenye hiyo
mifumo ili hatua ziweze kuchukuli-
wa, ukiangalia matukio haya yana-
fanyika mara nyingi usiku na wana-
tumia silaha za jadi,"” alisema.

Kamanda Muliro pia alitoa pole

kwa wananchi waliokumbwa na
kadhia hiyo, akiwahakikishia jeshi
hilo liko imara na kuwahimiza
wenyeviti wa serikali za mitaa
kuhakikisha kunakuwa na ulinzi
shirikishi kwenye mitaa yao.

Alisema wahalifu wanatafuta
maeneo yaliyo dhaifu ndiko wana-
fanya vitendo vya uporaji, kuiba
na kujeruhi, akisisitiza wananchi
kuachana na fikra kwamba polisi
atakwenda kulinda kila nyumba
mlangoni.

"Kuna mitazamo ya kusema
kwamba hii ni kazi ya askari, kim-
singi ni kazi ya polisi lakini kwa
kushirikiana na wananchi," alifafan-
ua.
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TCDC yawaita wadau kuweka
mkakati kuimarisha Ushirika

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Maendeleo ya
Ushirika (TCDC) kwa kush-
irikiana na Shirikisho la Vy-
ama vya Ushirika Tanzania
(TFC), wameandaa mkutano
maalum wa wadau wa sekta
ya ushirika unaotarajiwa ku-
fanyika Februari 27, mwaka
huu, kwenye ukumbi wa mi-
kutano wa Makao Makuu ya
Benki ya CRDB.

Taarifa hiyo ilitolewa jana
na Mwenyekiti wa tume hiyo,
Abdulmajid Nsekela katika
mkutano na waandishi wa
habari uliofanyika Makao
Makuu ya Benki ya CRDB ji-
jini Dar es Salaam na kuhud-
huriwa na viongozi mbalim-
bali wa TCDC, TFC pamoja na
wadau wengine wa sekta ya
ushirika.

Nsekela alisema mkuta-
no huo unalenga kuwaleta
pamoja wadau wa sekta ya
ushirika ili kujadili maende-
leo ya ushirika na kuweka
mkakati wa kuimarisha Sekta
ya Ushirika nchini.

Alitoa rai kwa wadau wote
wa Sekta ya Ushirika kuitikia
wito wa kushiriki mkutano
huo kwa kuwa mawazo yao
ni muhimu katika kuboresha
mfumo wa Ushirika.

“TCDC imedhamiria ku-
uboresha mfumo wa ushirika
kuwa wa kibiashara na wa
kisasa zaidi ili kuongeza ush-
iriki wa wananchi katika sek-
ta mbalimbali, na kuongeza
mchango wa sekta hii ka-
tika kupambana na umaskini
pamoja na kukuza uchumi wa
nchi,” alibainisha Nsekela.

Aliongezea kuwa kam-
isheni inaweka nguvu katika
uanzishwaji wa mfumo wa
kidijitali kuongeza ufanisi
kwa vyama vya ushirika, kui-
marisha taasisi zinazohusika
na usimamizi, kutoa elimu

juu ya dhana ya ushirika ili
kuongeza ushiriki wa sekta
mbalimbali zaidi ya kilimo
na kuharakisha mchakato wa
uanzishwaji wa Benki ya Taifa
ya Ushirika.

“Pamoja na hayo katika
mkutano huu tutakwenda pia
kujadili mifumo ya masoko,
usimamizi na matumizi ya
mali za vyama, vyama Kku-
jiendesha kibiashara, mitaji
kwenye vyama vya ushirika,
taswira ya Ushirika kwenye
jamii. Maazimio yatakayofiki-
wa kupitia mkutano huo yata-
paswa kutekelezwa ipasavyo
na kila mdau,” alisisitiza.

Nsekela ambaye alich-
aguliwa kuwa Mwenyekiti
wa TCDC miezi michache
iliyopita, pia aliishukuru seri-
kali chini ya Rais Dk. Samia
Saluhu Hassan kwa miongozo
na jitthada kubwa zinazo-
fanyika kuimarisha Ushirika
na kuahidi kushirikiana kwa
karibu na Wizara ya Kilimo
katika kufanikisha malengo
waliyojiwekea.

Mrajis wa Vyama vya Ush-
irika na Mkurugenzi Mtendaji
wa TCDC, Dk. Benson Ndiege,
alisema katika miaka ya
hivi karibuni kumekuwa na
uboreshaji mkubwa wa Sekta
ya Ushirika, hivyo kupaua
wigo wa Ushirika kwenye
sekta mbalimbali, kuongeze-
ka kwa mitaji kwenye vyama
na kuimarika kwa ukusanyaji
wa mapato ya serikali husu-
san katika Sekta ya Kilimo
ambapo tozo za mazao 12 zi-
nakusanywa kupitia Ushirika.

Kwa mwaka 2021/22, seri-
kali ilipokea jumla ya Sh.
15,144,077,319.16 zikiwa ni fed-
ha za ushuru unaotokana na
zao la korosho uliolipwa na
vyama vya TANECU, MAMCU,
RUNALI, LINDI MWAMBAO,
TAMCU na CORECU.

Vilevile, jumla ya Sh.

The bank that listep,

Mwenyekiti wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika (TCDCQ),
Abdulmajid Nsekela

1,041,957,051 zimepokewa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa
kama ushuru kutoka Vyama vya
Ushirika vya KDCU na KCU kupitia
zao la kahawa.

“Katika kipindi cha mwaka 2015
hadi 2022 tumeshuhudia wana-
chama wa ushirika wakiongezeka
kutoka milioni 2.4 hadi milioni
saba, lakini kumekuwa na uwez-
eshaji mkubwa wa masoko kupitia

mfumo wa ushirika, bila kusahau
ongezeko la viwanda vya ushirika
ambavyo vimekuwa vikisaidia
kuongeza thamani kwa upande
wa mazao,” alibainisha.

Dk. Ndiege alisema pamoja na
mafanikio hayo, kazi kubwa ina-
hitajika kufanyika ili kuufanya
Ushirika kuwa na tija zaidi katika
maendeleo ya wananchi mmo-
ja mmoja na taifa kwa ujumla,

hivyo akawataka wadau wote wa-
naohusika na Sekta ya Ushirika
kuhudhuria mkutano huo utakao-
fanyika Februari 27, mwaka huu.

Baadhi ya wadau wanaotara-
jiwa kushiriki mkutano huo ni Vy-
ama Vikuu vya Ushirika, Shirika
la Ukaguzi na Usimamizi wa Vy-
ama vya Ushirika (COASCO) na
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi
(MoCU).
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Tani 23 mbegu alizeti zatolewa kwa wakulima

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KAMPUNI ya Geita Gold Min-
ing Limited (GGML) imesamba-
za tani 23 za alizeti kwenye Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita na
Halmashauri ya Mji wa Geita
kwa lengo la kuleta mabadiliko
katika sekta ya kilimo na jamii
ya wakulima 5,875 wanaozun-
guka mgodi huo.

Katika msaada huo, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita
imepata tani 13.8 na Hal-
mashauri ya Mji wa Geita ime-
pewa tani 9.1 ikiwa ni mwende-
lezo wa mpango wa kampuni

hiyo tangu mwaka 2015 kuwa-
saidia wakulima ambao kwa ki-
asi kikubwa awali walitegemea
kutumia mashamba yao kuli-
ma zaidi mahindi, mihogo, ka-
ranga na malisho ya mifugo.
Mabadiliko katika mazao
yanayolimwa yalilazimisha
kuwapo programu maalum ya
kuwajengea uwezo ikiwa ni se-
hemu ya mipango ya Mgodi ya
Mazingira ya Kijamii na Kiuta-
wala (ESG) kwenye eneo hilo
ili kutoa elimu na mbinu bora
kwa wakulima wadogo.
Kutokana na mabadiliko
hayo, kulianzishwa kwa kilimo

cha alizeti kwa msaada wa ki-
taalamu, ukiihusisha Taasisi ya
Kilimo ya Cholima, shirika la
utafiti wa kilimo linaloshiriki-
ana na GGML.

Akizungumza katika hafla ya
kukabidhi mbegu hizo za alizeti
sota, Halmashauri ya Wilaya ya
Geita, Meneja Mwandamizi wa
GGML anayeshughulikia uhu-
siano, Gilbert Mworia, alisema
kampuni hiyo imetumia Sh.
milioni 108 kununua alizeti ili
kuwanufaisha wakulima 5,875
kutoka halmashauri zote za Mji
na Wilaya ya Geita.

Alisema msaada huo unato-
kana na programu maalum ya
kuwajengea wakulima uwezo
ikiwa ni sehemu ya mipango
ya mgodi huo wa Mazingira
ya Kijamii na Kiutawala (ESG)
ili kutoa elimu na mbinu bora
kwa wakulima wadogo.

Alisema kupitia mpango
huo, kulianzishwa kilimo cha
alizeti kwa msaada wa kitaala-
mu kutoka Taasisi ya Kilimo ya
Cholima.

“GGML inatamani kunufai-
sha jamii iliyowakaribisha kwa
kuanzisha miradi endelevu
ambayo itadumu hata baada ya

Summons to an Accused Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court

Person (S.19) Under Sec. 382 of Criminal Procedute Code
THE U] REPUB. F
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONTI)
;
CRIMINAL CASE NO,[ OF 2o'>?3
THE REPUBLIC
VERSUS
CONSTANCE AFUMWISYE MWALUGAJA
To:

Constance Afumisye Mwalugaja
Mbezi Luis Area

Ubungo Municipality

Dar Es Salaam

Summons to an Accused

Criminal Form No. 3 (A i
Person (S.19) 0. 3 (Approved by the High Court

Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF T, 1A

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

CRIMINAL CASE NO.

THE REPUBLIC
VERSUS

ROZMIN ROSHANALI MOLEDINA

To:

Rozmin Roshanali Moledina

Plot No. 161, Saza Street,

Chang’ombe Area, Temeke Municipality
Dar Es Salaam

Here in fail not.

GIVEN unde my hand and the Seal of the Court this ,l? day of ... 2023

RESIDENT MAGISTRA@ A

This s has © d on the Application of the P
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OF wsosniin AL S T 2002, at 08:00am  Or so soon thereafter as the case can be heard. e ... 2077 at 08:00am  Or so soon thereafter as the case can be heard.
Heie it il aois Here in fail not.
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shughuli za uchimbaji madini kuisha.

“Tunayofuraha kusambaza mbegu
hizi wakati wa mvua kwa sababu huu
ndio wakati mwafaka kwa wakulima
kuanza kukuza mbegu zao,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Geita, Kanali
Boniphace Maghembe, aliipongeza
GGML kwa msaada huo na kuwataka
wakulima wa Geita kutumia kikamilifu
msaada huo katika kipindi hiki cha
mvua.

“Wilaya ya Geita ina watu milioni 1.4
na asilimia kubwa ya watu hawa wanat-
egemea kilimo. Tuna jukumu kubwa
sana la kuwahimiza wakulima wetu
kutumia mbinu za kisasa za kilimo kwa
sababu kinaweza kubadilisha uchumi
wetu kwa urahisi,” alisema.

Mmoja wa wakulima wa alizeti katika
gu ambaye Mwenyekiti wa Chama cha
Ushirika cha NYABUSAKAMA, alieleza
furaha yake kupokea msaada huo na
kusema utaboresha mavuno yao kwa
kiasi kikubwa.
huko, Makungu alisema kuwa alizeti il-
ianza kuzalishwa Kasota mwaka 2015
ulipoanzishwa mpango wa pamoja wa
kujenga uwezo kati ya GGML na Taasisi
ya Kilimo ya Cholima.

“Kwa kuwa mabhitaji ya mafuta ya kula
yanakua kwa kasi, ni dhahiri mustaka-
bali wa wakulima hawa wanaoungwa
mkono na GGML ni mzuri sasa,” alisema.

Upelelezi kesi
va Mwakabibi
waiva

Na Grace Gurisha

UPELELEZI wa kesi ya matumi-
zi mabaya ya madaraka inay-
omkabili aliyekuwa Mkurugenzi
wa Manispaa ya Temeke, Lusi-
bilo Mwakabibi na mwenzake
Edward Haule, upo kwenye
hatua za mwisho kukamilika.

Taarifa hiyo ilitolewa jana
na Wakili wa Serikali, Monica
Ndakidemi, katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu wakati
kesi hiyo ilipoitwa kwa ajili ya
kutajwa na kuangalia hatua ya
upelelezi ilipofikia.

Kutokana na taarifa hiyo,
kesi hiyo iliahirishwa hadi
Machi 15 mwaka huu itakapota-
jwa tena. Kesi hiyo ya mashta-
ka mawili ya uhujumu uchumi,
ipo mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Evodia Kyaruzi
wa mahakama hiyo.

llidaiwa kuwa washtakiwa
hao walitenda kosa kati ya
Machi mwaka 2020 na Machi
2021 ndani ya Mkoa wa Dar es
Salaam.

Katika shtaka la matumizi
mabaya ya madaraka, inadaiwa
kuwa katika kipindi hicho,
Mwakabibi akiwa ameajiriwa
kama Mkurugenzi na Mra-
tibu wa mradi wa DMDP,
walitekeleza ujenzi wa Kituo
cha mabasi cha Buza kwe-
nye kiwanja kilichoko Buza
kinachomilikiwa na Kanisa la
Anglikana bila ruhusa.

Katika shtaka la matumizi
mabaya ya ofisi, inadaiwa
washtakiwa hao kwa mak-
sudi walitumia madaraka yao
vibaya kwa kwenda kinyume
cha Sheria ya Ardhi.
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Watendaji wa kata
wanyooshewa kidole

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango,
amewaonya watendaji wa kata kuacha
kuwa miungu watu na kuonea wananchi,
akisema wamekuwa wahusika wakuu wa
ukiukwaji wa maadili ya kazi zao.

Dk. Mpango (pichani) amesema tuhu-
ma nyingi zinazoendana na uonevu kwa
wananchi wahitaji, mamlaka za juu za
serikali zimegundua mzizi mkuu uko kwa
watendaji hao wanaohusika na wananchi
moja kwa moja.

Alitoa kauli hiyo jana jijini hapa wakati
wa hafla ya kukabidhi magari kwa Mame-
neja wa Mikoa na Wilaya wa Wakala wa
pikipiki kwa watendaji wa kata.

Alisema amepata taarifa baadhi ya
watendaji hao hawafanyi vikao na wa-
nanchi, wajipa hadhi ya miungu watu,
hivyo akawaelekeza kubadilika mara
moja, wawajibike kwa weledi, uaminifu
na kutimiza majukumu yao.

“Simamieni sheria, lakini msionee watu!
Sisi huku juu tunaletewa tuhuma nyingi
za ukiukwaji wa maadili ya viongozi wa
umma ambazo zinafanywa na baadhi
yenu maofisa watendaji wa kata,” alisema.

Pia aliagiza wakurugenzi wa halmashau-
ri kufuatilia tuhuma hizo na kuchukua
hatua stahiki za kisheria na kinidhamu.

Makamu wa Rais aliwataka wakurugen-
zi hao kugawa pikipiki kwa kuzingatia kata

zenye upekee zaidi hasa za pembezoni na
zitumike kwa malengo yaliyokusudiwa.

“Ninataka pikipiki hizi tunazogawa
leo (jana) zitumike kuwafikia wananchi
kwa urahisi, kuwasilikiza kuwahudumia
na si kwa manufaa yenu binafsi. Pikipiki
zitunzwe vizuri na kufanyiwa matengen-
ezo kwa wakati kwa lengo lililokusudiwa,
pikipiki hizi zitakapotumika kwa muda
fulani wakopeshwe kwa utaratibu utaka-
oonekana unafaa,” aliagiza.

Pamoja na hayo, alisema serikali haita-
vumilia viongozi waliokaribu na wa-
nanchi, maslahi yao hayapewi kipaum-
bele na kuwahimiza wakurugenzi wa
halmashauri kutenga bajeti za kutosha
za kutatua kero zinazowakabili watendaji
wa kata kwenye utekelezaji wa majukumu
yao.

“Fedha za mafuta na matengenezo
zitengwe kila mwezi kwa ajili ya vyombo
hivi,” aliagiza.

Waziri wa Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Angellah
Kairuki, alisema Rais alikubali pendekezo
la kutumika Sh. bilioni 2.9 za mgawo wa
kodi ya majengo za kuanzia Julai 2021 hadi
Februari 2022 ili kununua vitendea kazi
hivyo kwa watendaji wa kata.

“Mgawo huu ni wa kwanza na ni wa
miezi saba, tunasubiri hiyo migawo min-
gine tutafanya makubwa,” alisema na
kubainisha kuwa kwa mwaka wa fedha
2022/23, TARURA itanunua magari 47.

Kati yake, 26 yatapelekwa Ofisi za Sekre-
tarieti za Mikoa kwa ajili ya usimamizi wa
kazi za barabara.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Jenista Mhagama, alisema kuwa
hadi kufikia Januari 31 mwaka huu, ndani
ya miaka miwili ya uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan, zimetolewa ajira 55,249.

Alisema katika bajeti ya 2022/23, zim-

etengwa ajira 30,000 na kipaumbele
kitakuwa kwenye sekta ya afya msingi,
elimu msingi na wahandisi wa TARURA.

CRUDE OIL
e PIPELINE

OMBI LA KUOMBA RIBA KWA UTOAJI WA Ghala/Karakana/Eneo la Kupanga
REF ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0022

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza Huduma za Awali za
ujenzi wa Gati na Kituo cha Upakiaji katika Ghuba ya Tanga kwa ajli ya
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP),
inawaalika wasambazaji waliohitimu kueleza nia yao kwa utoaji wa
huduma za:

- Ghala/Karakana/Eneo la Kukodi

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC),
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa
ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.
Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi,
uendeshaji na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta ghafi
linalovuka Uganda na Tanzania ikijumuisha Gati yenye Kituo cha
Kupakia Mafuta kwa Meli za Mafuta, karibu na Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:

- Angalau 10000 sqm kipande kimoja cha ardhi kwa ajili ya semina,
ghala, yadi ya kufanyia majenzi ya zege.

- Eneo lazima liwe na uzio aidha wa ukuta wa tofali au zege.

- Eneolazima liwe safi na tambarare

- Eneo lazima liwe na lango pana (zaidi ya mita 8 au geti linaloweza
kuongezwa)

- Eneolazima liwe na huduma ya maji na umeme.

- Lazima kuwe na barabara sahihi ya kufika kwenye eneo, isipungue
upana wa mita 8 (ikiwezekana karibu na barabara kuu)
- Dakika 20 (kilomita 10) kutoka bandari ya Tanga

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa
kuonyesha:

- Huu ni wito kwa kuonyesha maslahi au nia (EOI). umekusudiwa
kutoa muongozo kwa watoa huduma kuonyesha uwezo na uzoefu
kwa kutoa huduma kupangisha maeneo kwa namna itakayokidhi
matarajio ya BBN Limited.

- Wasifu wa kampuni na uthibitisho wa rasilimali za kutosha za
kifedha na zenye uwezo kutekeleza kandarasi husika

- Chetiau Hati safi ya mlipa kodi ya kampuni ya mwaka uliopita 2022

- Leseni ya biashara au Uthibitisho kutoka kwa mamlaka husika
kuthibitisha uhalali wa kufanya biashara ya kupangisha.

- Wasifu wa shirika unaonyesha wazi miaka ya uzoefu katika biashara
ya uwakala wa mali isiyohamishika

- 1S09001:2015, S0 14001:2015

- Kuzingatia kanuniza petroli za matumizi yarasilimaliza ndani(Local
Content)ya 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.

- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Wasambazaji na
Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha maombi,
unapendekezwa zaidi.

TaNzZANIA

A CALL FOR CONTRACTORS ASSISTANCE FUND’S DEFAULTERS
TO APPEAR BEFORE THE CONTRACTORS REGISTRATION BOARD

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji ya chini kabisa na yana uwezo wa kutoa huduma zilizoorodheshwa hapo juu wanapaswa kueleza
nia yao kwa kutuma pamoja na hati zilizoorodheshwa hapo juu barua pepe kwa procurement@bbnltd.co.tz (Ukubwa wa barua pepe na viambatanishi
Size: 20 MBs & Hati zote lazima ziwasilishwe katika lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 28 Februari 2023 , 18:00hrs Saa za Tanzania.

Kichwa cha barua pepe kinapaswa kuwa: ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0022 (Nambari ya marejeleo ya EOI iliyotajwa kwenye kichwa)"

Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji ya chini kabisa yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya
Makubaliano ya Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

2172807102

Contractors mentioned hereunder are instructed to appear at the
Contractors Registration Board's Head Office, which is located at the
Mkandarasi Place, 1st & 2nd Floor, Plot No. 5, Block A, NCC Link, Dodoma City
on Tuesday, the 7th day of March, 2023 at 10:00 am without fail to discuss
issues with regards to defaulting of the Contractors Assistance Fund (CAF):

AHMED RAJAB, NINA JIHADHAR JAMES G. KASOBI & ASHA G. MASAGA

KINGO & JOHN MOSSES MBWANA DIRECTORS

DIRECTORS CAPITAL NETWORK LIMITED
MAJOR CONSULTANTS LIMITED P.O. BOX 947

P.O. BOX 80152 TABORA

DAR ES SALAAM

EDWIN BATEGELEZA & BATEGELEZA | FRANKLIN PETER LAUWO, AYUB

E. JEREMIAH HUBERT BAHATI & PETER
DIRECTORS / SHAREHOLDERS ATHANASIO LAUWO
BAGENZI ASSOCIATES COMPANY DIRECTORS
LIMITED RANKY INFRASTRUCTURE &
P.O. BOX 16095 ENGINEERING LIMITED
DAR ES SALAAM P.O. BOX 46006

DAR ES SALAAM

Failure to appear at the place and on the date herein specified shallamount to
blatant breach of lawful instructions, and thus the Board shall proceed to take
appropriate Legal and/or Regulatory Action(s) without further recourse.

ISSUED BY
REGISTRAR

217278502

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

OMBI LA KUONESHA MASLAHI KWA UTOAJI WA Makontena

REF ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0114

BESIX Ballast Nedam Limited, inayotekeleza Huduma za awali za ujenzi
wa Gati na Kituoa cha Kupakilia katika Ghuba ya Tanga kwa ajili ya Mradi
wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP), inawaalika
wasambazaji wanaoweza kueleza nia yao kwa ugavi wa:

- Kontena za Modula, Kontena za Ofisi/Kontena za Vyoo &
Mabafu/Kontena za kuhifadia Mafuta & Vilainishi.

Jamhuri ya Uganda, Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda (UNOC),
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na/au Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC), pamoja na makampuni mengine ya kimataifa
ya mafuta yanashiriki katika utekelezaji wa Mradi wa EACOP.

Uendelezaji wa Mradi wa EACOP unahusisha uhandisi, ujenzi,
uendeshaji na matengenezo ya bomba la kusafirisha mafuta ghafi
linalovuka Uganda na Tanzania ikijumuisha Gati yenye Kituo cha
Kupakia Mafuta kwa Meli za Mafuta, karibu na Tanga nchini Tanzania.

MAELEZ0 MAFUPI YA WIGO WA VIFAA / HUDUMA:

- Kontena mpya au zilizotumika zilizoundwa kwa matumizi ya Ofisi
(Flat Pack Office building)

- Kontena za Ofisi (Flat Pack Office)kontena za
Bafu/Kontena za kuhifadhi mafuta ft 20 na ft 40.

- Ugavi na kusanikisha makontena tayari kwa matumizi yakiwa na

vyoo na

huduma zote ikijumuisha, lakini sio tu, Mitambo, Umeme, mabomba
yamaji, vifaa vya matumizi na rangi.

- Makontena kwa ajiliyamatumizi ya hudumaya choo na bafu yawe na
vitu vyote (mabomba, beseni la kuogea, vyoo n.k)

- Vlyombo vinapaswa kuwa tayari kutumika (plug and play).

KIWANGO CHA MAHITAJI:
Kampuni zinazoonyesha nia yao zinaalikwa kuandika ombi lao kwa kuonyesha:
- Huu ni wito kwa kuonyesha maslahi au nia (EOI), umekusudiwa kutoa
muongozo kwa watoa huduma kuonyesha uwezo na uzoefu kufanya
ugavi wa makontena kwa namna itakayokidhi matarajio ya BBN Limited.
- Wasifu wa kampuni na uthibitisho wa rasilimali za kutosha za
kifedha na zenye uwezo kutekeleza kandarasi husika.
- Cheti au Hati safi ya mlipa kodi ya kampuni ya mwaka uliopita 2022
- Leseni ya biashara au Uthibitisho kutoka kwa mamlaka husika
kuthibitisha uhalali wa kufanya biashara husika ya ugavi wa makontena.
- Wasifu wa shirika unaonyesha wazi miaka ya uzoefu katika biashara ya
ugavi na utengenezaji wa makontena kwa ajili ya matumizi mbalimbali
- 1S09001:2015, S0 14001:2015
- Kuzingatia kanuni za mafuta ya petroli na matumizi ya rasilimali za ndani
(Local Content) ya 2017 na ufafanuzi wa kampuni ya ndani kwa Tanzania.
- Uthibitisho wa usajili/maombi kwa hifadhidata ya Wasambazaji na
Watoa Huduma wa Ndani (LSSP) wakati wa kuwasilisha maombi,
unapendekezwa zaidi.

Makampuni yanayovutiwa ambayo yanakidhi mahitaji na yana uwezo wa kutoa huduma yanapaswa kueleza nia yao kwa kutuma pamoja na hati
zilizoorodheshwa hapo juu barua pepe kwa procurement@bbnltd.co.tz (Ukubwa wa Barua Pepe na viambatanishi: 20 MBs & Hati zote lazima
ziwasilishwe katika lugha ya Kiingereza) mnamo au kabla ya tarehe 28 Februari 2023, 12:00 jioni, Saa za Tanzania.

Mada ya barua pepe inapaswa kuwa: ETJ-BB-PR-EI-GEN-GE-0114 (Nambari ya kumbukumbu ya EOl iliyotajwa kwenye kichwa)"
Makampuni yanayokidhi kwa kuridhisha mahitaji yaliyo hapo juu yatatathminiwa na yakichaguliwa yataalikwa, kulingana na saini ya Makubaliano ya

Kutofichua (NDA), ili kushiriki katika mchakato wa zabuni.

Kumbuka : Kampuni zilizohitimu awali pekee ndizo zitapokea mwaliko wa kuwasilisha zabuni yao ili kuendeleza mchakato wa Wito wa Zabuni.

217280102
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Angalizo la Rais kwenye
zabuni, ujumbe kisheria

FILIMBI dhidi ya mapengo kwenye maslahi ya umma im-
epigwa, huku aliyetoa sauti ya kimamlaka na inayotetema,
isiyotaka masihara kwa maslahi ya umma, ni Rais Samia Su-
Iuhu Hassan.

Kwa tafsiri yoyote, ni kauli inayomaanisha na kutaka jibu
moja tu la mabadiliko kuelekea kwenye kanuni, taratibu,
sheria, taaluma na maadili kwa fani yote inayohusu ununu-
7i, ugavi na utunzaji wa bidhaa, pia huduma mbalimbali.

Rais Samia aliamua kutoa angalizo hilo jana alipokuwa
kwenye tukio la kikazi na watendaji wake, kutia saini mi-
kataba ya zabuni za Shirika la Umeme (TANESCO), Dar es
Salaam.

Alitumia fursa hiyo kwa kuweka bayana anachokifahamu
kinagaubaga kuhusu urasimu na mchezo mchafu, mwe-
nyewe akitumia msamiati ‘fitina kwenye zabuni’, ikibeba
salamu tarehe ya jana iwe mwanzo na mwisho kote kwenye
maslahi ya umma, utendaji serikalini ukinyooshewa kidole
maalum.

Kwa kurejea agizo hilo, maana yake papo kwa hapo kuna-
hitajika mabadiliko makubwa na ya haraka kutoka kwa wa-
tendaji, hasa wa serikalini ‘kazi iendelee’ kwa wao kubadi-
lika kimaadili na kiuwajibikaji kwa matendo na kitaaluma.

Ambacho amekielekezea kidole Rais Samia, kina mengi
na historia ndefu, si kuishia tu kwenye zabuni, bali pia ucha-
fu uko kwenye ununuzi, usalama wa bidhaa zinavyotunzwa
ghalani na namna zinavyogawiwa kwa walengwa.

Hata ikirejewa katika taaluma hiyo ya ugavi ambayo sasa
imeboreshwa kimataifa kutoka tafsiri ya ‘ununuzi na ugavi’,
sasa imefika kwenye menejimenti ya mnyororo wa ugavi
(Supplies Chain Management).

Katika kila alichokisema Rais Samia jana, taaluma hiyo
kwenye hatua yake ya kwanza hubeba dokezo linalodumu
kila ngazi, wenyewe wanataaluma wanaliita ‘5R’; ujumbe
wa mambo makuu matano yanayotakiwa yasimamiwe kwa
usahihi wakati wote.

Hayo ni kwamba ama huduma au bidhaa ipatikane kwa
usahihi kwenye viwango vyake, idadi sahihi, kutoka vyanzo
vinavyotakiwa, kwa muda na bei sahihi.

Maana yake nini? Rais Samia amewachukulia hatua wa-
husika kiutawala kwa ngazi ya juu, kimenejimenti na ndani
ya ulingo wa taaluma yao.

Ni suala ambalo linatanua tafsiri pana, hata kwa kurejea
kanuni ya kiaskari kwamba ombi la mkuu ni agizo linalopas-
wa kutekelezwa hata kufanya atakayeenda kinyume cha
maelekezo ya Rais, anakuwa amekosa kisheri na kimaadili.

Sababu nyingine inayoelekeza uzito mkubwa kwenye ag-
izo hilo la Rais, ni kwamba utoaji zabuni ndiyo njia sahihi
kitaifa na kimataifa, kitaaluma na kiutawala kufanikisha
huduma na mipango ya utendaji kiserikali na utawala wa
umma.

Pia jana, kukashuhudiwa agizo lingine la kitaifa kutoka
kwa Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, ambalo lina una-
saba wa moja kwa moja hasa katika lengo lake, pale naye
akawanyooshea maofisa watendaji wa kata kwamba ha-
wapo sawasawa katika kuwajibikia umma kwa kujifanya ni
miungu watu katika utendaji wao.

Vivyo hivyo, watendaji hao ambao kitaaluma wanazama
zaidi katika stadi za rasilimali watu, taaluma yao inawafun-
ga katika kanuni za kuwajibika, pia sheria, sera na kanuni za
utumishi wa umma, pasipo kusahau mwongozo mkuu wa
kijeshi uliotajwa awali.

Kimsingi, kidole cha Rais Samia kilielekezwa katika mfu-
mo wa kuhudumia umma kwenye mahitaji, kile cha Dk.
Mpango akakielekeza kwenye mwenendo wa moja kwa
moja wa wahusika wanaouhudumia umma.
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Na Sabato

Vyama vionekane kuanza mikutano

TANGU kutenguliwa kwa zuio la mikutano :
ya hadhara ya vyama vya siasa, baadhi ya :
vyama vimeshazindua rasmi mikutano :
katika mikoa mbalimbali, huku vingine :

vikisuasua.

Ambavyo vimeshazindua mikutano :
hiyo ni CCM, CUF, CHADEMA na ACT-
Wazalendo, viongozi wake wameshaten- :
geneza ratiba ambazo zitatumika katika :

kufanikisha kuwafikia wanachama.

Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka :
1992 na marekebisho yake ya mwaka 2019, :
ibara 5.1 (1), inaeleza haki za chama kuwa :
ni pamoja na kutafuta wanachama na ku- :

ungwa mkono na wapigakura.

Utenguaji wa zuio hilo, ni fursa kwa vy- :

ama vya siasa kujitokeza kwa wingi kufan- : Vilevile,

ya mikutano hiyo, ili kutafuta wanachama : Yyama
na kuungwa mkono na wapigakura badala : wajibu
. ¢ wa kutoa
Ikumbukwe kuwa hadi sasa kuna vy- : elimuya
ama vya siasa 19 vyenye usajili wa kudu- :
mu, ambavyo vingekuwa katika pilika za :
mikutano ya hadhara, lakini vingi ni kama :
havipo kwa kutochangamkia fursa ya ku- :
fanya mikutano. Kitendo cha kutofanya :
mikutano, kinaweza kusababisha vyama :
hivyo kukosa wanachama, kutokana na :
ukweli kwamba, mikutano ya hadhara :

njia mojawapo kuvifanya vijulikane kwa :

ya kukaa kimya.

wananchi.

Vilevile, vyama hivyo vina wajibu wa ku- :
toa elimu ya uraia na ya uchaguzi kwa wa- :
nanchi, lengo likiwa ni kuwajengea uelewa :
mpana kuhusu masuala ya uchaguzi ili :

watumie hakd yao kuchagua kiongozi wa- : -y oreven

Inawezekana vyama ambavyo havi- taka.

jaanza mikutano vinakabiliwa na ukata, :
lakini ikumbukwe kuwa vinatakiwa kuwa :
na vyanzo halali vya mapato, ambayo yata- :

nayemtaka.

viwezesha kujiendesha.
Tangu mwanzoni

mwa miaka ya :
90 wakati mfumo wa vyama vingi uli- :
porejeshwa nchini, ni muda mrefu ambao :
vyama vingeutumia kujiweka sawa kwa :
kubuni miradi mbalimbali ya kuvisaidia :
kujiendesha. Masharti ya upatikanaji wa :
ruzuku kwa vyama vya siasa, yangekuwa :
ni chachu ya kuwafanya viongozi wa vy- :

hivyo vina

uraiana
ya uch-
aguzi kwa
wananchi,
lengo
likiwa ni
kuwajen-

mpana
kuhusu

masuvalaya :
¢ (Rita).
ili watumie :

uchaguzi

haki yao
kuchagua
kiongozi

:ama hivyo, kubuni miradi ikiwamo hata ya
: kuuza sare za chama, fulana, kofia, kadi na
¢ vitu vingine.

Mwisho wa uchaguzi ndio mwanzo wa

: mwingine, kampeni zisizo rasmi ni jambo
¢ la kawaida, hivyo maandalizi, kwa ajili ya
¢ uchaguzi wa mwaka 2024 na 2025 yana-
. takiwa kuwa yanaendelea sasa.

Imekuwa ni kawaida kwa baadhi ya

¢ vyama kuibuka wakati wa kampeni za
¢ uchaguzi bila kuwa na maandalizi yoyote.
: Ninadhani kampeni za aina hiyo haziwezi
¢ kuwashawishi wananchi wakavutika nazo.

Hivyo, njia bora ambayo ingetumiwa na

¢ wanasiasa, ni fursa ya kuwapo kwa miku-
¢ tano ya hadhara ingekuwa ni nafasi nzuri
¢ kwa viongozi wa vyama vya siasa kuweka
: mipango ya kuwawezesha kufanya miku-
: tano hiyo. Msajili hakutaka kutaja majina
¢ ya vyama hivyo ambavyo tayari vimean-
¢ dikiwa barua lakini alitaja makosa kuwa
: baadhi havina ofisi za kudumu Tanzania
¢ Bara na Visiwani au upande mmoja na
¢ vingine havina anuani ya posta.

Msajili wa Vyama vya Siasa alishawahi

: kutaja kasoro za baadhi ya vyama ambazo
: zinaweza kusababisha vikafutwa kuwa
gea velewa ! ni pamoja na l<ul<'0.sa viongozi wa kitafa

. kutoka pande mbili za muungano na pia

: havina bodi ya wadhamini iliyosajiliwa

kwa Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini

Kasoro nyingine ni kutokuwa na orodha

: ya wanachama wa chama husika, kwa
¢ kuwa ni muhimu kila chama kuwa na
: orodha ya idadi ya wanachama wake, la-
¢ kini vingine kutokuwa na ofisi.

Kwa kuwa vyama vilivyoko vya CCM,

CUF, CHADEMA, NCCR-Mageuzi, UMD,
: NLD, UPDP, TLP, NRA, ACT- Wazalendo,
. CHAUMMA, ADC, TADEA, DP, SAU, AFP,
: CCK, UPDP na DEMOKRASIA MAKINI, ni
¢ imani yetu kuwa vinakidhi vigezo, kwa hiyo
: vyote vingejitokeza kufanya mikutano.

Zaidi ya miaka mitano, vyama vya up-

¢ inzani vilikuwa vikilalamika vikitaka ku-
: wapo kwa mikutano ya hadhara, Rais Sa-
¢ mia ameruhusu, lakini cha kushangaza ni
. vichache, ilivyojitokeza kufanya mikutano
¢ hiyo.
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"I Asakwa akituhumiwa kumbaka

Wapata mbinu
kuyaboresha
maisha bodaboda

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Madereva na
Wamiliki wa Pikipiki Mkoa wa
Dar es Salaam (CMPD) kime-
bainisha mkakati wake mpya

wa mapinduzi ya kiutendaji
unaofahamika kama ‘Boda Mpya’
unaolenga kuboresha maisha ya
wanachama wake katika nyanja
mbalimbali, zikiwamo kiuchumi,
kitaaluma na kijamii.

Akizungumza kwenye Mkutano
wa Kamati Tendaji ya chama
hicho uliohusisha viongozi wa
wilaya na mkoa jijini juzi, Mwe-
nyekiti wa CMPD, Michael Mas-
sawe, alisema kupitia mkakati
huo ambao tayari umeanza
kutekelezwa, chama kimejipanga
kushirikiana na wadau mbalim-
bali waliobobea katika nyanja za
sheria, TEHAMA, bima, habari na
mawasiliano pamoja na taasisi za
fedha nchini ili kuleta mabadiliko
yanayokusudiwa.

“Ili kuhakikisha mabadiliko
haya yanafanikiwa, tumeona
tuwekeze nguvu zaidi katika ku-
wajengea uelewa viongozi wetu
katika ngazi zote kuhusu mkakati
huu kuanzia kwenye vituo, kata,
wilaya hadi ngazi ya mkoa na
kwa kuanzia tumeanza na hawa
wa ngazi ya mkoa na wilaya zote
za mkoa wa Dar es Salaam kisha
tutashuka chini zaidi katika ngazi
za kata na vituo,” alisema.

Massawe aliitaja mikopo ya
pikipiki za miguu mitatu (bajaj)
pamoja na pikikipi za kawaida
inayotolewa bila dhamana kwa
wanachama wa chama hicho
kupitia benki kuwa ni moja ya
mafanikio makubwa kupitia
mkakati huo ambapo hadi kufikia
sasa zaidi ya wanachama 700
wameweza kunufaika na aina
hiyo ya mikopo inayodhaminiwa
na chama hicho..

Massawe alitaja mpango wa
huduma ya mikopo ya viwanja
na nyumba kwa wanachama wao
inayotolewa na benki kwa sasa
ni moja ya suluhisho muhimu
kupitia mkakati huo unaolenga
kuwahakikishia makazi ya
uhakika wanachama hao.

“Kwa upande wa mikopo va
Viwanja mwanachama analipa
kiasi cha Sh. 2,000 tu kwa siku
ndani ya miaka mitatu anakuwa
amekamilisha deni. Kwa upande
wa mkopo wa nyumba yenye
thamani ya Sh. milioni 15 na
zaidi mwanachama analipa kwa
malimbikizo kidogokidogo katika
Kipindi cha zaidi ya miaka mi-
tano,” alibainisha.

Kuhusu mpango wa bima ya
afya ambayo ni hitaji la msingi
kwa wanachama hao, Mas-
sawe alisema kupitia mkakati
huo chama hicho kimefanikisha
upatikanaji wa bima hiyo kwa
wanachama 650 ambao wanalipa
malimbikizo ya Sh. 1,000 kwa
siku katika kipindi cha miezi
mitatu hadi minne.

Wakizungumza kwenye mku-
tano huo, Mshauri wa Masuala
ya Bima wa Chama hicho, John
Serengeti pamoja na Mwanashe-
ria wa Chama hicho, Wakili Jema
Clemence, walisema wamejipan-
ga kushirikiana na chama hicho
kuwasaidia wanachama hususani
kwenye maeneo yanayohitaji
utaalamu wa huduma za kibima
na kisheria.

JESHI la Polisi mkoani Kagera
linamtafuta Paschal Kagwa (22),

: madai ya kumbaka mke wa
: Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
: aitwaye Khadija Ismail (29) na
¢ kumuua.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Kagera, William Mwampagale,
: alibainisha hayo jana alipozun-
¢ gumza na waandishi wa habari

¢ ofisini kwake.
- ______________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Alidai kuwa Khadija ambaye
ni mke wa Mwenyekiti wa Mtaa
wa National Housing, Kata ya
Rwamishenye, Manispaa ya Bu-
koba mkoani Kagera, alibakwa
na baadaye kuuawa kwa kupig-
wa na kitu butu kichwani.

“Tukio hilo lilitokea Febru-
ari 13, mwaka huu, majira ya
jioni mama huyo kubakwa na
kupigwa na kitu butu kichwani
upande wa kushoto na kum-
sababishia jeraha kubwa lililo-
sababisha kuvuja damu nyingi
na kufariki dunia papohapo.

Baada ya tukio hilo, kijana
huyo alitokomea kusikoju-
likana,” Kamanda Mwampa-
gale aliwaambia waandishi wa
habari.

Alistidia Dominick, wifi wa
marehemu aliyekuwa akiishi
naye, alidai kuwa ilikuwa ma-
jira ya saa mbili na nusu usiku,
akiwa nje ya nyumba yao, alim-
wona Paschal akiwa anatoka
ndani amechafuka na akahisi
alikuwa katika hali hiyo kuto-
kana na kazi.

“Baadaye

niliingia ndani

na kumuua mke wa mwenyekiti

© Na Titus Mwombeki, BUKOBA

kisha nikasikia watoto wana-
piga yowe, nikawauliza ‘kwanini
mnapiga yowe?” Mtoto wa mare-
hemu akanijibu Paschal am-
embaka mama, nikasema ‘toka
huko wewe mtoto mdogo una-
jua mambo ya kubaka’, ndipo
nikakimbia kwenda kufungua
chumbani nikakuta anagalagala
chumbani yuko uchi, nikam-
funika na kanga nikampigia
mwenyekiti simu na alipofika
tukaingia chumbani tukakuta
amelala, kumgusa akawa ame-
shafariki dunia,” alisimulia.

Summons to an Accused
Person (S.19)

To:

Eliaika Ambrose Manyanga

Plot No. 150, Block A

Mbweni Arca, Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam

CO SECTT! 4) C

DED B’ CT10] OF

CRIMINAL CASE NO....}... ...

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court
Undet Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)

L

OF

THE REPUBLIC
VERSUS

ELIAIKA AMBROSE MANYANGA

WHEREAS your attendance is necessaty to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR

1997 A

0. ONACT
Al 0, 15,

GI! DMENT;

YOU AREPS%’}/\ COMMA}EEED IN THE name of the Republic to appear in this Cout on rhe...D.. L

AAAAAA at 08:00am  Or 50 soon thereafter as the case can be heard,

This summons has been issued on the Application of the Prosecution

Summons to an Accused

Person (5.19) Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code
THE BLIC ZANL
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)
CRIMINAL CASE NO...?./.? ..... OF 29,’13,.. T
THE REPUBLIC
VERSUS

MICHAEL URIO
To:
Michael Urio

‘Tegeta Area, opposite the Camel Petrol Filling Station
Kinondoni Municipality

Dar Es Salaam
WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
FIRM CONTRARY T 22 (4) OF ORS REGISTRAT T NO 17/19
AMEND E TIO] M 0. 15/2008
YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the. 082 day
of ... NUREE 202:2... at 08:00am Or s0 s00n thereafter as the case can be heard.

Here in fail not.

GIVEN under my hand and the Seal of the Court this

Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court

REﬁDE@' N;AGISTRATEO o

This summons has been'issued on the Application of the Prosecution

Served Upon Me:

Served Upon Me:
T ——— Rl oo B
SIgNAtUre. .eeeiiie i SHGRALUTE. ..usvreceeeeeee i simimeme e
8 S
Qualification/Relationship 2 Qualification/Relationship ]
] ]
b0 1. TN TR THOU A ——— = DS Bissecs commirmmsnmsmnesn EatBonanens N
~ ~
Summons to an Accused Criminal Form No. 3 (Approved by the High Court Summons to an Accused Criminal Form No. 3_(:\.pproved by the High Court
Person (8.19) Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code Person (8.19) Under Sec. 382 of Criminal Procedure Code
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA E UNITED REPUBLI ANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM
(AT KINONDONI)
(AT KINONDONI) @ 2
(B CRIMINAL CASE NO........ S OF &gﬁ_
CRIMINAL CASE NO. ... OF 202.3...
THE REPUBLIC
THE REPUBLIC
VERSUS
VERSUS OYSTERBAY HOMES LIMITED
OMARY MUHINDI MATAKA.......cccererrrrrerernnnnieeeeereresnnneresnnn ACCUSED PERSON
To:
To:
Omaty Muhindi Mataka Managing Director
Plot No. 317, Mikocheni Area Oysterbay Homes Limited
Kinondoni Municipality Plot No. 1872, Oysterbay Area
Dar Es Salaam Kinondoni Municipality
Dar Es Salaam
WHEREAS your attendance is necessazy to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR
IRM T co ION WOR] NTRARY TO SE 2 F_THE WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on N 74 R
[ole) REGISTRATION D ECTI 1 'TRARY TO FT T ION AC
A ACT. CTION 20 OF CO CTORS R AM] 0.15
YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on lhc.ﬁ ...... day YOU ARE HEREBY COMMANDED IN THE name of the Republic to appear in this Court on the.. o2 day
TION .1 ]- -, 20.¢ at 08:00am Ot so soon thereaftet as the case can be heard. of...mar(Ch .. 2023....at 08:00am Or s0 soon thereafter as the case can be heard.
Here in fail not. Here in fail not.
2
GIVEN under my hand and the Seal of the Court this 'Q ? . day of .S / 2027 GIVEN under my hand and the Seal of the Couxt this 93 day of N zo...gn., .
1% .
T
......................................................... RESIOENT MAGIETRATE
. " . This suminons has been issued on the Application of the Prosecution
This summons has been issued on the Application of the Prosecution
Served Upon Me/us: Served UponMe:
BB g swev oo g ST
SIEnatEe. oo g e § S‘gnamn §
Qualification/ Relationship E Qualification/Relationship §
R T [ ]
~ Dt sus cosvsvenvsgges g s vagessswv - igs ]
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Taarifa ‘uchafu’ dhidi ya
wanafunzi zalishtua jukwaa

Na Godfrey Mushi, MOSH|

KASHFA ya ulawiti na matukio
mengine ya ukatili wa kingono
kudaiwa kuzihusisha baadhi ya
shule za Mkoa wa Kilimanjaro,
zilimelishtua Jukwaa la Wa-
nawake na Wasichana Wenye
Ulemavu mkoani humo.

Kutokana na kuripotiwa
kwa taarifa hizo, wameanza
kupita kwenye shule jumuishi
kuzungumza na wanafunzi
wenye ulemavu kuhusu us-
alama wao na kuwatia moyo
kuendelea kutafuta elimu bila
kujali vikwazo wanavyoweza
kupitia.

Jukwaa hilo lilianza kazi hiyo
hivi karibuni baada ya Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda, kuun-
da timu ya kuchunguza madai
hayo Januari 17 mwaka huu.

Waziri huyo alitangaza
timu hiyo inayoongozwa na
Kamishna wa Elimu nchini na
inajumuisha Mwanasheria wa
wizara hiyo na Mkurugenzi wa
Udhibiti Ubora.

Akizungumza na Nipashe
baada ya viongozi wa juu wa
jukwaa hilo kutembelea na
kupata taarifa za maendeleo
ya elimu kwenye Ofisi ya Ofisa

Mtendaji Kata ya Njiapanda
na Shule ya Msingi Njiapanda
Walemavu, Mwenyekiti wa
Jukwaa hilo, Linda Macha
alisema:

“Tunafanya kazi ya kuha-
masisha jamii kupinga ukatili
dhidi ya wanawake, watoto na
wasichana wenye ulemavu,
ambavyo wanafanyiwa na tu-
nafanya pia uchechemuzi au
ushawishi kwa watu wenye
ulemavu, kuangalia matatizo
ambayo wanafunzi wanafany-
iwa na jamii inayowazunguka
kama vile ulawiti, ubakaji, uka-
tili wa kiuchumi, kimwili na
kisaikolojia pamoja na kuny-
imwa haki zao.

“Tumekuja Shule ya Msingi
Njiapanda Walemavu, tume-
baini matatizo yanayowakabili
wakiwa shuleni na pia majum-
bani. Tunaiomba serikali ifua-
tilie tatizo la kukosekana wal-
imu wa elimu maalum kwenye
shule hii, ambayo ina wanafun-
zi wenye uziwi. Walimu wali-
opo ni wa kawaida.”

Mratibu wa Elimu Kata ya
Njiapanda, Ambasia Macha,
alisema kuwa kwenye kata
hiyo wana shule inayojumui-
sha wenye ulemavu pamoja
na wanafunzi wa kawaida,

lakini shule haina walimu
maalum isipokuwa ina wal-
imu wanaofundisha wanafunzi
wa kawaida na ndiyo haohao
wanaowafundisha wenye ul-
emavu.

“Wanafunzi wenye ulemavu
wa kusikia, wao wana shule
yao ambako wako bweni hivi
sasa wavulana kwa wasichana
na wana walimu wao maalum
ambao wamesomea na wa-
nawafundisha.

“Kwa Kata ya Njipanda,
mwaka jana tulifanya utambu-
zi kwa watoto wenye ulemavu
na walibainika watoto wanane,
ambao walikuwa bado hawa-
jafikia umri wa kwenda shule.
“Lakini pia kuna waliokuwa
wamefikisha umri wa kwenda
shule, walishindwa kwenda
shule kutokana na kukosa kiti
mwendo. Kwa mwaka huu,
hatujafanya huo ubainishaji
wa watoto wenye ulemavu,”
alisema.

Kwa mujibu wa Mratibu huyo
wa Elimu Kata, mpaka sasa wa-
nafunzi 81 waliopangiwa ku-
jilunga na kidato cha kwanza
kwenye Shule ya Sekondari
Njiapanda, wameshindwa
kuripoti shuleni.

“Kwa upande wa darasa la

awali kulingana na matokeo,
tumefika asilimia 87, lakini kwa
darasa la kwanza, tumeshavu-
ka tuko asilimia 167 wakati kwa
kidato cha kwanza, sekondari
yetu ya Njiapanda, tulipangiwa
wanafunzi 299, mpaka jana
nioni wamesharipoti wanafun-
zi 218,” alibainisha.

Akijibu hoja  zilizowasil-
ishwa kwake na viongozi hao
wa jukwaa, Ofisa Mtendaji
wa Kata ya Njipanda, Elisha
Mushi, alisema ofisi yake ina-
jiandaa kuanza kamatakamata
ya wazazi na walezi wali-
oshindwa kuhakikisha watoto
wao waliochaguliwa kwenda
shule wanaripoti kabla ya Jan-
uari 9 mwaka huu.

“Wanafunzi waliochaguliwa
kujiunga na Shule ya Sekond-
ari Njipanda ambao tangu ku-
funguliwa kwa shule Januari
9 hadi kufikia leo (Januari 29)
hawajaripoti, tutawakamata
Wao na wazazi wao.

“Tutapita nyumba kwa ny-
umba, hata kwa aliyemficha
nyumbani mtoto ili asiandik-
ishwe darasa la awali na darasa
la kwanza, kwa sababu ana ul-
emavu wa aina yoyote, hakuna
atakayesalimika,” alisema Ofi-
sa Mtendaji huyo.

ambapo Wate ja saba wa Pilsner, walijishindia tejewshem za k[sasa simu janja na pikipiki moja. Kushoto ni mwakilishi
kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania, Salim Mgafi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mahakama
Kuu
yabariKi
kifungo
miaka 30

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Mwanza
imebariki mrufani Maonezi
Gabriel kutumikia kifungo cha
miaka 30 gerezani kwa kosa
la kumnajiri mtoto wa miaka
10 baada ya kuona rufani
yake haina mashiko.

Uamuzi huo ulitolewa jana
mbele ya Jaji Mwanabaraka
Mnyukwa baada ya kupitia
hoja za kupinga adhabu zilizo-
wasilishwa na Gabriel.

Gabriel alikuwa akipinga
hatia na adhabu ya kifungo
cha miaka 30 aliyopewa na
Mahakama ya Wilaya ya Geita.

Akisoma hukumu hiyo, Jaji
Mnyukwa alisema baada ya
kupitia hoja za pande mbili,
haoni sababu ya kuingilia va-
muzi uliotolewa na mahakama
ya chini kwa kuwa mashtaka
dhidi ya mrufani yalithibitika
b||a kuacha shaka.

“Mahakama baada ya kupitia
hoja za pande zote mbili, im-
eona hoja za mrufani hazina
mashiko, rufani inatupiliwa
mbali, adhabu ya kifungo cha
miaka 30 gerezani iliyotolewa
dhidi ya mrufani iendelee,”
alisema.

Katika kesi hiyo, inadaiwa
mrufani alitenda kosa hilo
Julai 15, mwaka 2021 eneo la
Katoro wilayani Geita.

Upande wa mashtaka uliita
mashahidi sita pamoja na
vielelezo mbalimbali kuthibiti-
sha kesi hiyo ambapo mwisho
wa usikilizwaji, mrufani
alitiwa hatiani na kuhukumiwa
kifungo cha miaka 30 ger-
ezani.

Mrufani hakuridhika na
uamuzi huo, alikata rufani Ma-
hakama Kuu Mwanza, akiwa
na sababu saba ikiwamo ya
mahakama ya chini ilikosea
kumtia hatiani na kumpa
adhabu hiyo bila kuzingatia
utetezi wake wa wazi.

Hoja nyingine ni kwamba
upande wa mashtaka ulishind-
wa kuthibitisha mashtaka
dhidi yake bila kuacha shaka.

Tume va uchaguzi kugawa kata zenye:watu wengi

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
imeishauri Halmashauri ya Man-
ispaa ya Singida kuzigawa Kata
ya Mandewa na Misuna zina-
zoongoza kwa ukumbwa wa eneo
na idadi ya watu inayokadiriwa
kuwa zaidi ya wakazi 40,000.
Mkurugenzi wa Rasilimali Watu
na Utawala wa Tume hiyo, Leon-
ard Tumua, akizungumza jana na
viongozi wa Manispaa ya Singida,
alisema Kata ya Mandewa inatak-
iwa kugawanywa ili kuwe na idadi
zaidi ya vituo vya kupigia kura.

Maofisa wa NEC wamefika
Manispaa ya Singida kukagua
vifaa kwa ajili ya upigaji kura
vilivyohifadhiwa kwenye stoo
ya halmashauri sambamba na
kutembelea Kata za Mandewa
na Misuna ambazo zinakadiriwa
kuongoza kuwa ukubwa wa eneo
na wingi wa wakazi.

“Umbali, ukubwa na wingi wa
watu katika Kata ya Mandewa na
Misuna kunaashiria ongezeko la
vituo vya kupigia kura na ubore-
shaji wa daftari la mpigakura,”
alisema.

Tumua alisema upangaji vituo

unapaswa kuendana na taarifa za
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwa-
ka 2022 ili kuepuka upotoshaji wa
takwimu.

Kaimu Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Singida, Jeshi Lupembe,
alisema suala la kugawa kata
hizo mbili tayari limeshatua kwa
manispaa na taratibu za kuomba
kibali kuzigawa unaanzia kwenye
kata husika.

Lupembe alisema tayari Hal-
mashauri ya Manispaa imeanza
ambayo inaratibiwa na Mwa
nasheria wa Manispaa, Bahati

Kikoti Manispaa ya Singida ina
na vitongoji 83

Ofisa Uchaguzi wa Manispaa
ya Singida, Edson Ndomba,
alishauri kuanza kwa mchakato
wa kubaini vituo vipya vya ku-
piga kura mapema sambamba
na vituo vya uboreshaji daftari la

mpigakura.
Alishauri suala la elimu kwa
mpigakura lipewe umuhimu

kwa rika zote ili elimu iwafikie
walengwa kwa kina, hasa makun-
di ya vijana kwenye maeneo yote
na hasa yale yenye idadi kubwa

ya wakazi na pia kwa kuzingatia
ukubwa na umbali uliopo.

Mstahiki Meya wa Manispaa ya
Singida, Yagi Maulid Kiaratu, ali-
ishukuru timu hiyo kutoka NEC
na kuwataka kubaini vituo vipya
kwa wakati sambamba na kutoa
elimu kwa wakazi wa manispaa
ili wananchi wajitokeze wakati
wa kuboresha daftari la mpi-
gakura.

Mstahiki meya alikiri kuwapo
kata zenye maeneo makubwa,
idadi kubwa ya wakazi na umbali
mrefu na kusema ipo haja ya kuy-
agawa maeneo hayo.



KANDA KASKAZINI

MwenyekKiti

CCM awashukia

wawekezaji
wababaishaji

Na Allan Isack, SIMANJIRO

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya
Simanjiro, mkoani Manyara, Kiria
Laizer, amesema hakuna faida
yoyote kwa wananchi wa eneo
hilo, kuwakumbatia au kuwa na
wawekezaji wababaishaji.

Aliyasema hayo jana, wakati
wa mkutano wa hadhara na wa-
nanchi wa Kidomunge-Naberera,
wilayani humo.

Alisema msimamo wa CCM
kwa sasa, hawahitaji wawekezaji
wahuni katika sekta mbalim-
bali ikiwamo ya mifugo, kilimo,
madini na maeneo mengine, kwa
kuwa lengo lao ni kuhakikisha
wanashirikiana na wawekezaji
waaminifu kuleta maendeleo kwa
wananchi wake.

“Tunawapenda wawekezaji na
tunawakaribisha Simanjiro kuja
kuwekeza ila tunataka wawe
wakweli na tutashirikiana nao,
l[akini kwa wawekezaji wahuni,
waongo na wadanganyifu hatu-
wataki kabisa,” alisema Kiria.

Aidha, alisema kumekuwapo
na baadhi ya wawekezaji wach-
ache waliowekeza katika eneo
hilo hasa kwenye kilimo ambao
wanashirikiana na wenyeviti
wasiowaaminifu kufuja ardhi ya
wananchi.

“Unakuta kuna mwekezaji ame-
pata ardhi kiasi cha ekari 3,000
akiwa na nyaraka zisizokuwa za
halali na wananchi hawana taar-
ifa yoyote zaidi ya Mwenyekiti
Watu wa aina hiyo hatuwataki
kuwaona wala kuwasikia hapa
kwetu,” alisema.

Diwani wa Ngorika, Albert
Msole, alisema baadhi ya we-
waaminifu na wanaofuja ardhi
wameanza kumchukia Mwenyeki-
ti wa CCM wa Wilaya kutokana
na kupiga vita uvuzaji wa ardhi
kiholela.

Msole alisema: “Mwenyekiti
tupo pamoja na wewe kwenye
suala hili, endelea kusimamia
na kulipinga kwa nguvu zote
nasi tutapiga kelele pamoja na
\r/]velvvle [gupiga vita uuzaji wa ardhi

olela.

|

Mwenyekti vvaHaImashauri ya Wilaya ya §imanjiro Baraka Ka-
nunga Laizer akizungumza kwenye moja ya kikao cha Baraza la
Madiwani wa Halmashauri hiyo. PICHA: MTANDAO
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Wafanyabiashara jela miaka 20
kwa kusafirisha dawa kulevya

Na Jaliwason Jasson, BABATI

AFANYABIASHARA

wadogo wawili wal-

iokuwa wamekamat-

wa na kushtakiwa kwa
makosa ya kusafirisha dawa za
kulevya aina ya bangi na mirungi
katika Mkoa wa Manyara, wamehu-
kumiwa kwenda jela miaka 20 kila
mmoja.

Wafanyabiashara hao walihuku-
miwa na Mahakama ya Wilaya ya
Babati, kutumikia adhabu hiyo ni
Swalehe Mohamed (27), mkazi wa
Mdori, Wilaya ya Babati na Yahaya
Bakari (37), mkazi wa Ngaramtoni,

Hukumu hiyo ilisomwa jana na
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama hiyo, Victor Kimario.

Mshtakiwa
Swalehe,
alikutwa na
misokoto
hiyo
Desemba
29 mwaka
jana nyum-
bani kwake
Mdori,
akiwa
amehifadhi
chumbani.

Kabla ya kusoma kwa hu-
kumu hiyo, Hakimu Kimario,
alisema mshtakiwa Swalehe Mo-
hamed, ametiwa hatiani, baada
ya mahakama hiyo kujiridhisha
kwamba, alikuwa mmiliki wa
misokoto 125 ya bangi, sawa na
gramu 450.

Alisema mshtakiwa Swalehe,
alikutwa na misokoto hiyo De-
semba 29 mwaka jana nyumba-
ni kwake Mdori, akiwa amehifa-
dhi chumbani.

Kwa mujibu wa hakimu huyo,
mshtakiwa alikiuka Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Dawa
za Kulevya, Kifungu cha 15A (1)
(2) (C) ya Mwaka 2005 iliyofanyi-
wa Marejeo Mwaka 2019.

Aidha, mshtakiwa mwingine,
Yahaya Bakari (37), Mkazi wa

Ngaramtoni jijini Arusha, pia
ametiwa hatiani na kuhukumi-
wa kifungo cha miaka 20 gereza-
ni, baada ya kuthibitika alikuwa
akisafirisha mirungi bunda 247,
sawa na kilogramu 94.85.

Mshtakiwa wa pili katika kesi
hiyo ya usafirishaji wa mirungi,
Frank Mushi (45), mkazi wa Saki-
lea na kesi hiyo baada ya kukana
kuhusika kusafirisha dawa hizo.

Hakimu Kimario, wakati anas-
oma hukumu, alisema washtaki-
wa hao walikamatwa Februari
Bonga, Wilaya ya Babati, wakiwa
wanasafirisha mirungi, kwa ku-
tumia gari lenye namba za usajili
T.686AHW aina ya Fuso, mali ya
Kampuni ya Kisare.

Gems Ltd inayochimba madini ya Tanzanite katika Mji

Mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Vitus Ndakize (kushoto), akizungumza na waandishi
wa habari jana, kuhusu faida ya ukuta unaozunguka migodi ya madini hayo. Wengine ni wafanyakazi waki-
andaa kamba za kutumika mgodini. PICHA: GIFT THADEY

Na Allan Isack, SIMANJIRO

BARAZA la Madiwani Wilaya ya
Simanjiro limewatumbua wa-
tendaji watatu wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo kwa tuhuma za
kushiriki uuzaji wa ardhi ki-
holela.

Uamuzi wa kuwaondoa
Simanjiro, watendaji hao aki-
wamo Mwanasheria wa Hal-
mashauri hiyo pamoja na wa-
tumishi wengine watatu wa
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mir-
erani, ulifikiwa juzi na baraza
hilo la madiwani.

Akitangaza uamuzi huo,

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Jacob Kimeso,
alisema baraza hilo limeridhia
watumishi hao wanne waham-
ishwe vituo vya kazi na kuon-
dolewa kwenye nafasi zao.

Aliwataja waliokumbana na
adhabu hiyo ni Mtendaji Mkuu
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mirerani, Ofisa Ardhi Mteule,
Ofisa Ushirika wa Mamlaka hiyo
na Mwanasheria wa Halmashau-
ri hiyo.

Diwani wa Orkesumet, Send-
eu Laizer, alisema azimio hilo ni
uamuzi wa madiwani, kwa kuwa
kamati ya fedha ilikubaliana ku-

Baraza la Madiwani lawafuta kazi
watendaji kisa tuhuma uuzaji ardhi

hamishwa kwa watumishi hao.

Naye Diwani wa Mirerani, Sa-
lome Mnyawi, alisema migogoro
ya uuzaji ardhi kiholela, husu-
sani eneo la Shamba la Maro,
imesababishwa na watendaji
hao.

Alipoulizwa  kuhusu  ua-
muzi huo wa madiwani, Ofisa
Mtendaji wa Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Mirerani, Evence
Mbogo, alisema kwa muda wa
utumishi wake katika eneo hilo,
ametekeleza majukumu yake
ipasavyo, hivyo hana chochote
cha kuzungumza juu ya jambo
hilo.
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TAKUKURU yawapa elimu
kuhusu utoaji huduma

Na Restuta Damian, BUKOBA

ANANCHI mkoani
Kagera wameshauriwa
kufahamu taratibu
za utoaji huduma
katika taasisi mbalimbali hususani
kwenye mabaraza ya ardhi,
mahakamani na hospitali.

Ushauri huo ulitolewa na Kaimu
Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa, (TAKUKURU)
mkoani Kagera, Ezekia Sinkala,
wakati akitoa taarifa ya taasisi hiyo
kwa kipindi cha Oktoba hadi De-
semba mwaka jana.

Alisema ufahamu huo utasaidia
kuondokana na dhana kwamba kila

Kwa Kipindi
cha miezi
mitatu ya
mwisho ya
mwaka jana
kulikuwa na
malalamiko
90 na kati
ya hayo 65
yalihusu
rushwa.

ucheleweshaji wa huduma ni kwa
sababu ya madai ya rushwa.

Sinkala alisema kumekuwa na
dhana kwamba kila ucheleweshaji
wa huduma kutoka kwa watoa
huduma inatokana na madai ya
rushwa bila kufahamu kuwa zipo
sababu zinazofanya mtu asizipate
haraka ikiwamo kupata nakala ya
hukumu au mwenendo wa kesi.

“Sababu hizo ninaweza kuwa ni
upungufu wa makatibu mubhtasi
katika mahakama na sehemu ny-
ingine za taasisi wanabandika ma-
tangazo sehemu mbalimbali am-
bayo yanaelezea taratibu za utoaji
wa huduma husika,” alisema
Sinkala.

Aidha, alisema kwa kipindi cha
miezi mitatu ya mwisho ya mwaka
jana kulikuwa na malalamiko 90
na katiya hayo 65 yalihusu rushwa
na hakukuwa na taarifa iliyoham-
ishiwa idara nyingine.

Alisema malalamiko 25 yalihusu
rushwa na yalifunguliwa majarada
ya uchunguzi na kati ya hayo 11
yamekamilika na hatua mbalim-
bali zinatarajiwa kuchukuliwa huku
14 bado uchunguzi unaendelea.

Aliongeza kuwa kuna vipaum-
bele vilivyowekwa na taasisi hiyo
kwa kipindi cha Januari hadi Machi
mwaka huu ili kuondoa mianya ya
rushwa inayotokana migongano ya
utendaji.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Vodacom Tanzania Plc, Philip Besiimire (kushoto), akitazama bidhaa kwenye

kutembelea watoa huduma za Vodacom. Kulia ni mmiliki wa duka hilo, Robert Ottaru.PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanawake Shinyanga Vijijini
walalamika kufanyiwa ukatili

Na Neema Sawaka, SHIN- na watoto unaotekelezwa  wa kutumia simu. kubwa ni wanawake ambao
na waandishi wa habari wa Alisema anapokwenda ni 7800.

YANGA Mkoa wa Shinyanga kupitia  kutoa taarifa polisi hapati Alisema amekuwa ak-
Mfuko wa Wanawake Tanza-  msaada wowote. ipokea kesi hizo ambazo zi-

BAADHI ya  wanawake nia (WFT). “Tunaathirika  kisaikolo-  natokeangaziza kitongoji na

katika Kata ya Didia Hal- AklzungumZIa tatizo h110 jla na wanaturudisha  kijiji na anapobaini matati-

mashauri ya  Shinyanga

""" wamelalamikia ku-
fanyiwa ukatili kwa kupigwa,
huku wengine wakizuiwa ku-
jishughulisha na shughuli za
kiuchumi ikiwamo kufanya
biashara.

Hayo yalibainishwa wakati
wa utekelezaji wa mradi
wa kutokomeza vitendo
vya ukatili dhidi ya wanawake

Ndalo Kulwa, alisema ame
kuwa akipigwa na mume
wake na kuzuiwa kufanya
biashara ya mamalishe am-
bayo ilikuwa ikiwasaidia ku-
jikimu yeye na watoto wake.

Mkazi mwingine, Ester
Juma, aliomba asaidiwe kuon-
dokana na tatizo la kupigwa
na mume wake na kuzui-

nyuma kwenye kujikwamua
kiuchumi kwa kutuzuia ku-
fanya biashara ili tuendelee
kuwa tegemezi,” alisema Es-
ter.

Akizungumzia ukatili wa-
naofanyiwa wanawake katika
eneo hilo, Jackson Magan-
ga ambaye ni Mtendaji wa
Kata ya Didia alisema wana
wakazi 13, 000 na idadi

zo hayo huwachukulia hatua
ikiwamo kuwafikisha kwenye
vyombo vya sheria.

Hivyo, aliomba mamlaka
mbalimbali kuchukua hatua
ili kukomesha ukatili dhidi
ya wanawake unaofany-
wa na wenza wao am-
bao umekuwa kikwa-
zo kwenye shughuli za
uzalishaji wa kiuchumi.

Makandarasi
wakumbushwa
kuwa makini
ujenzi
barabara

Elizabert Selemani, SENGEREMA

MAKANDARASI wanaojenga bara-
bara katika Halmashauri ya Bucho-
sha wilayani Sengerema mkoani
Mwanza wametakiwa kutengeneza
mitaro kwa ajili ya kumwaga maji
ili kuepusha barabara kuharibika
haraka.

Wito huo umetolewa na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Bucho-
sa, ldama, kwenye Baraza la Madi-
wani wakati akipokea taarifa ya
bajeti ya matengenezo ya barabara
na Mijini (TARURA), kwa mwaka wa
fedha 2023/2024.

Alisema makandarasi wamekuwa
wakitengeneza barabara, laki-
ni- mvua zinaponyesha Zinasomb-
wa na maji kwa sababu ya kukosa
mitaro mikubwa ya kupitishia maji.

Akitoa taarifa kwa niaba ya Me-
neja wa TARURA, Kahabi Moses,
alisema Halmashauri ya Buchosa
inatarajia kutengeneza kilometa
1,001 ambazo wanazihudumia.

Kwa upande wao madiwani
waliomba mkandarasi asipewe kazi
nyingi kwa kuwa anashindwa kuz-
imudu kwa ufanisi.

Aidha, waliomba kufunguliwa
kwa barabara ambazo bado hazi-
jafikiwa kwa kuwa zinawahudumia

kwamba wanashindwa kusafirisha
mazao yao kiurahisi.

Pia waliiomba serikali kuziham-
ishia barabara hizo kwa Wakala wa
Barabara Nchini (TANROADS), am-
bazo ni kubwa ikiwamo ya Luchili-
Katoma hadi Kalebezo ili ziweze
kutengenezeka kwa uharaka.

Kaimu Mkurugezi Mtendaji wa
Halmashauri ya Buchosa, Alex
Mang'ara, alisema ameyapokea
mawazo ya madiwani na kuahidi
kuyafanyia kazi.

TARURA katika Halmashauri ya
Buchosa imetenga Sh. bilioni mbili
kwa ajili ya kutengeneza barabara
kwa kiwango cha changarawe na
udongo.

Makandarasi wamekuwa
wakitengeneza barabara,
lakini mvua zinaponyesha
Zzinasombwa na maji kwa
sababu ya kukosa mitaro
mikubwa ya kupitishia
maji.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

WAKATI CHONGOLO ANAPOWADAI UWAJIBIKAJI
Watumishi wa umma kujali zaidi

maslahi binafsi ni tatizo

Na DK. Felician B. Kilahama

IVI karibuni Katibu Mkuu

wa CCM, Daniel Chongolo,

anazungumzia viongozi wa

chama na serikali kuwajibika
ipasavyo, akasisitiza kwamba viongozi
legelege, sasa hawana nafasi.

Ni wakati wa mapokezi ya ‘Sekretari-
eti ya Halmashauri Kuu ya Taifa’ ya CCM
baadhi ya masuala muhimu wananchi
wanayotaka kwa viongozi, serikali na
chama.

Anawakumbusha kila mhusika ku-
jitathmini ipasavyo maana fursa za
kuchekeana zinaelekea kuwa finyu.

Katibu Mkuu anasema Watanzania
wengi wanahitaji miundombinu bora,
barabara safi na zinazopitika mwaka
mzima vijijini na mijini, huduma za
maji, elimu na afya zikiwa za uhakika na
endelevu.

Anachosema ni sahihi lakini afahamu
kuwa wanabhitaji kupatikane vitendea
kazi vya kisasa katika maeneo ya kutoa
elimu na kwenye zahanati, vituo vya
afya pamoja na hospitali za serikali na
za sekta binafsi.

Ni sawa kuwajibika na kuacha ul-
egelege kadhalika kukumbuka kuwa
Watanzania wanaishi katika dunia ya
kidijitali, suala la kuwapo na mawasi-
liano ya uhakika mijini na huko vijijini
leo halikwepeki.

Huduma za mawasiliano zinahita-
jika zaidi sasa lakini kwa kuhakikisha
gharama zake zinakuwa nafuu kwa wa-
tumiaji, isiwe ni kukomoana au kutaka
watumiaji washindwe kuwasiliana ku-
tokana na gharama za mitandao kuwa
kubwa.

Uzoefu unaonyesha kuwa wanao-
miliki mitandao ya simu hupata faida
kubwa kila mwaka pengine mabilioni
ya pesa, wakati huohuo, mitandao pia
ikitumia gharama kubwa kwa matan-
gazo ya mara kwa mara kupitia vyombo
mbalimbali vya habari. Kadhalika, hu-
weka matangazo sehemu mbalimbali
mijini na vijijini ingawa huko siyo kama

ilivyo mijini.

Wakati mwingine, magari yenye vi-
paza sauti hupita mitaa mbalimbali
yakitangaza huduma zinazotolewa na
mitandao kama kutangaza huduma na
bidhaa mpya ili kuvutia wateja.

Haya yote, yanafanyika kwa kum-
wongezea gharama

mtumiaji wa huduma za mawasiliano
na teknolojia hata kama vyombo vya
habari pamoja na waigizaji watanu-
faika kutokana na matangazo, lakini ni
vyema itambulike kuwa watumiaji wa
huduma hizo wanaobeba mzigo wa
gharama kubwa.

Wanapohimiza uwajibikaji swali li-
najitokeza, kulikoni hali ya mawasiliano
kuwa ‘mwiba’ kwa mtumiaji kutokana
na gharama za vifurushi vya kuongea au
na matumizi ya intaneti kwisha haraka
huku malipo yake yakiwa juu au ndiyo
mifumo ya kibepari ilivyo? Hilo nalo li-
natakiwa liboreshwe wananchi wasien-
delee kulalamika.

KILIMO/UFUGAJI

Pamoja na hayo, huduma za kilimo
na ufugaji zinatakiwa ziboreshwe zaidi
ikiwamo kuwapo na wataalamu wa ku-
tosheleza na wanaowajibika ipasavyo
na kwamba kila jitihada ifanyike wapa-
tiwe vitendea kazi muhimu kwa sekta
zote hususan ni za kipaumbele zenye
umuhimu wa kipkee kama elimu, afya,
maji, kilimo, mifugo, maliasili na utalii
na ustawi wa jamii.

Nchi itaendelezwa na Watanzania
wenye moyo, wazalendo na wenye
uchungu na rasilimali zilizoko. Uwa-
jibikaji usimamie ardhi ili itumiwe ki-
kamilifu kuzalisha mazao kitaalamu na
kwa tija.

Vilevile, wafugaji wakisimamiwa na
kuongozwa ipasavyo hawatazurura
hovyo kutoka mkoa mmoja kwenda
mwingine kwa lengo la kutafuta mal-
isho na maji kwa mifugo.

Uwajibikaji uwamilikishe maeneo ya
kufugia mifugo na wawajibike kuyasi-
mamia na kuyatunza ipasavyo pamoja
na kuzalisha bidhaa zitokanazo na
mifugo kwa weledi bila kuharibu maz-

ubwa

Daniel Chongolo. PICHA: MAKTABA

ingira.

IWEPO DHAMIRA

Katibu Mkuu wa CCM Chon-
golo, anaposema ‘Watanzania
wanataka barabara zilizoima-
ma za maji, elimu na afya bila
kuangaishwa, analomaanisha
ni kweli.

Haya yote yanahitaji watumi-
shi waliodhamiria kuwaletea
Watanzania maendeleo endel-
evu. Wanataka miundombinu
imara, mawasiliano yawe rahisi
na kwa gharama rafiki.

Wakulima wapate pembe-
jeo za kilimo na mifugo kwa
wakati tena kwa bei nafuu,
lakini wawepo watumishi wa
serikali wanaotimiza wajibu
wao ipasavyo bila kusukumwa

sukumwa.

Kujitawala ni kufanya kazi
kwa bidii na kutimiza wajibu
kwa haki na amani, watumishi
wa serikali wachukie rushwa na
roho za kupenda mlungula na
zawadi bali watende haki kwa
wakati wote na kuhudumia Wa-
tanzania wote kwa wakati bila
ubaguzi.

KATIBA MPYA JE?

Kuyatimiza haya yote hakuhi-
taji kuwa na katiba mpya wala
demokrasia kama ilivyo katika
nchi zenye maendeleo makub-
wa kiuchumi na kijamii. Ila cha
muhimu zaidi ni dhamiri njema
kutoka kwa viongozi wafanya
maamuzi na watunga sera.

Katiba au  demokrasia
vinaweza kuwapo lakini bado

-

+EVARISTE
NDAYISHIMIYE NA
MZIGO WA DRC

kukawa ni kizungumkuti. Pamoja
na wengine waliotumikia nchi
hii naweza kuungana na mimi.
Mfano katika utumishi wangu wa
miaka 36 kwenye sekta ya umma,
sikuwahi kukumbana na katiba au
demokrasia.

Shughuli za umma zilifanyika
kwa nia njema kufuatana na sheria
na kanuni na zilikuwa zinaboresh-
wa mara kwa mara ili kutenda
haki.

Kinachosumbua nyakati hizi
ni roho za ubinafsi na kujipenda
zaidi kuliko kumpenda jirani kama
unavyojipenda. Maslahi binafsi na
migongano ya kimaslahi kwa wa-
tumishi wa umma ni changamoto
kubwa zama hizi.

Iwapo katiba mpya na demokra-
sia vitasaidia kuondoa roho hizo
miongoni mwa watumishi wa
umma na wakawajibika ipasavyo
bila kujali maslahi binafsi basi
taifa likazane hali iwe hivyo. Kiny-
ume cha hapo, itatuchukua muda
mrefu sana kuyashuhudia mambo
muhimu ambayo Watanzania wal-
io wengi wana kiu ya kuyaona ya-
mefanyika kama Katibu Mkuu wa
CCM anavyoainisha.

Kwa muda mrefu watu wa-
nahangaika na maendeleo ya wa-
nanchi lakini kwa kusuasua ikiwa-
mo kudhamiria kusikosuasua na
kwa nia njema ya kuona Tanzania
yenye maendeleo, hakika tutafani-
kisha.

Kuna uthubutu na imeshaone-
kana kuwa inawezekana, sasa ni
kuongeza kasi katika kuwaletea
maendeleo Watanzania wote mi-
jini na hasa vijijini.

Ni muda wa viongozi wa ngazi
zote kuwatumikia wananchi kwa
uaminifu na weledi, wakitenda
haki kwa faida ya wote. Wakiongo-
zwa na kauli mbiu kuwa sasa Tan-
zania kumekucha taifa linahitaji
maendeleo ya kweli na yenye tija
kwa wote.

Baada ya ‘mzinga’ kufunuliwa,
nyuki ni wengi kila mahali wana-
tafuta malighafi ya kutengeneza
asali kuanzia chavua na ‘mbochi’
au nectar, nini kitatokea iwapo
‘ukame’  utazidi  kuongezeka?
Naamini hali ya hewa itakuwa
nzuri ili vyama vyote vya siasa vi-
weze kutupa karata zao vikiweka
bayana hoja zenye manufaa kwa
amani na utulivu wa taifa.
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Halima Ibrahim, aliyegombea ubunge Jimbo la Malindi Zanzibar kupitia ACT -Wazalendo 2020. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ndivyo fedha inavyowatupa mbali
wanawake kwenye harakati Kisiasa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

USHIRIKI wa wanawake kati-
ka uongozi ni moja ya njia bora
za kujenga demokrasia endel-
evu, lakini zinahitajika juhudi
kuelimisha jamii ili itambue
umuhimu wa mwanamke katika
uongozi.

Licha ya kwamba bado kuna
changamoto ya ukosefu wa fed-
ha na uwepo wa mfumo dume,
jamii ikihamasika itabadilika,
anasema Halima Ibrahim.

Halima aliyegombea ubunge
Jimbo la Malindi Zanzibar, ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka
2020, akiwakilisha Chama cha
ACT-Wazalendo anaeleza.

Anaongeza kuwa bado kuna
safari ndefu ya kuwafikisha wa-
nawake kwenye jukwaa la siasa
na kuheshimiwa wanapowania
uongozi.

Halima hakufanikiwa kupata
nafasi hiyo, anasema licha ya
kupambana usiku na mchana
misukosuko ikiwamo kukosa

fedha, kudharauliwa, kuke-
jeliwa na kudhalilishwa ilikuwa
vikwazo kwa mwanamke kupa-
ta uongozi.

FEDHA NI LAZIMA

Halima anaiambia Nipashe
kuwa, katika harakati za ku-
gombea uongozi fedha inahi-
tajika kwa sababu uchaguzi ni
gharama na wanawake walio
wengi akiwamo yeye Kkipato
chao ni kidogo.

Anakiri kuwa bado zinahita-
jika nguvu za ziada ili kuyafikia
malengo yaliyopangwa na hilo
litawezekana kama wanawake
wenyewe wataungana na kuwa
na nguvu kiuchumi.

Anasema wanawake wana-
hitaji fedha kusafiri na kutafuta
kuungwa mkono, wanabhitaji
kuwa na uwezo wa kuitisha mi-
kutano ya hadhara, kukutana
na wajumbe, kuzunguka majim-
boni na mambo mengi yanay-

ohitaji fedha.
Halima anaona kuwa fedha
nyingi zinahitajika kufanya

kampeni na pengine hata mil-

ioni 10 ili kufanikisha juhudi
hizo za kisiasa na kwamba bila
kuwa na uchumi imara na fed-
ha mfukoni ni kazi ngumu kwa
wanawake kupata uongozi wa
kisiasa majimboni.

“Japo mtaji wetu ni idadi
ya wapiga kura ambao wengi
ni wanawake, lazima tuun-
gane bila ya kujali itikadi za
kisiasa anaposimama mwan-
amama tumuunge mkono na
tumchague,”’anasema Halima.

Aidha, anasema dhana poto-
fu kuhusu harakati za kumkom-
boa mwanamke, pia zinachang-
ia kurudisha nyuma malengo ya
milennia na siasa za Zanzibar
zinachangamoto katika haraka-
ti za uongozi kutokana na mi-
tazamo hasi ya dini kwa baadhi
ya jamii ambayo asilimia 90 hai-
waamini kinamama.

WALEMAVU TAABANI

Jamila Borafia, anayeishi na
ulemavu, haoni, licha ya hali
hiyo, aligombea uwakilishi jim-
bo la Mwanakwerekwe mwaka
2020 kupitia CCM.

Anasema: “Wanawake we-
nye ulemavu, wanakabiliwa na
changamoto nyingi zaidi ikilin-
ganishwa na wanawake wasio
na ulemavu katika kugombea
nafasi za uongozi.”

“Mwanamke mwenye ulema-
vu akigombea utasikia ‘huyu
naye anataka uongozi jamani?
Atatuongoza nini, ataongozaje
wakati haoni? Tuna changa-
moto nyingi zaidi,” anasema
Jamila.

Hakufanikiwa kupata nafasi
hiyo anasema, lakini anasisitiza
kuwa ushiriki wa wanawake
wenye ulemavu ni mdogo mno
na kukosa uwakilishi wao ma-
jimboni.

Anakumbusha kuwa licha ya
kipato duni walichonacho wa-
nawake wenye ulemavu, lakini
miundombinu sio rafiki katika
kugombea nafasi za uongozi
majimboni na kwingineko.

Anaeleza kuwa fedha ni
muhimu kwa wenye mahi-
taji maalumu kama yeye kwa
sababu watahitaji usafiri muda
wote, wasaidizi, huduma ny-

ingine mahususi tofauti na wag-
ombea wengine wenye viungo
timamu.

“Jumuiya ya wenye ulemavu
kwa kiasi kikubwa imetengwa na
maisha ya kijamii na hatuna uwak-
ilishi. Hata kama upo ni mdogo
katika mabunge na vyama vya
siasa na hivyo kupunguza uwezo
wa kushiriki moja kwa moja ka-
tika maamuzi yanayoathiri maisha
yao.”

Jamila anaamini kuwa uwepo
wa wanawake wenye ulemavu
kwenye siasa ni muhimu ili kukuza
haki na ustawi wao katika nyanja
zote za jamii ikiwa ni pamoja na
maisha ya ndani ya jamii na ya ki-
siasa.

WANAHITAJI UTHUBUTU

Jamila na Halima wanaamini
kuwa kujengewa uthubutu ni
muhimu, wakisema mafunzo
waliyopatiwa na Chama cha Wa-
nahabari Wanawake-TAMWA Zan-
zibar, kabla ya mwaka 2020 yam-
emsaidia kuwajengea uwezo na
uthubutu.

“Mafunzo yale yamenijengea
uthubutu mkubwa na kujiamini
maana awali sikuwa naweza kusi-
mama mbele ya kundi la watu ku-
zungumza na kutetea hoja,” anase-
ma Halima.

Anaongeza kuwa mafunzo hayo
pia yamemwezesha kukishawishi
chama chake na kufanikiwa kupita
katika mchakato wa kura za maoni
za kugombea ubunge jimboni.

Anaongeza“Tanzania ili uwe
mgombea ni lazima utoke Kka-
tika chama cha siasa na hakuna
mgombea binafsi hivyo lazima
wanawake washiriki. Tuonekane
tokea katika ngazi za chini ndani
ya chama.”

Anasema yupo katika harakati
za siasa tangu mwaka 1993 na
hakupata kugombea nafasi ya
ubunge jimboni hadi 2020 alipoji-
tosa katika jimbo la Malindi.

Hata hivyo, anasema licha ya
kukosa nafasi hiyo lakini bado
hajakata tamaa na kwa sasa ana-
jiandaa kwa uchaguzi wa mwaka
2025 akigombea tena nafasi hiyo.

Dk. Mzuri Issa Mkurugenzi
wa TAMWA Zanzibar, anasema
Tanzania imeridhia mikataba na
matamko mengi ya kimataifa ya-
nayosisitiza usawa wa jinsia na
uwezeshaji wa wanawake hususan
ushiriki wao katika ngazi zote za
maamuzi kimataifa, kikanda na
hata sera na miongozo ya kitaifa.

Anatoa mfano Azimio na Mpan-
go Kazi wa Beijing, mkataba wa ki-
mataifa wa kutokomeza aina zote
za ukandamizaji na dhuluma dhidi
ya wanawake, mkataba wa Usawa
wa Jinsia wa SADC, pamoja na ule
wa Maputo, ambayo inalazimisha
kujali usawa kijinsia.

Aidha anasema TAMWA na
wanaharakati wengine, wanapam-
bana kutengeneza mikakati ita-
kayowasaidia wanawake kutam-
bua nafasi na uwezo wao kwenye
jamii, ikiwamo harakati za kisiasa.

Anasema wanaendelea kutoa
elimu kwa njia mbalimbali katika
kuhakikisha wanawake wanatam-
bua uwezo wao, fursa na namna
wanavyoweza kubadili sura ya
mfumo kandamizi.

“Tunawashirikisha wanawake
kwenye mikoa yote kuona kuwa
wanaweza na wanafaa kuwa vion-
gozi. Tunachofanya ni kuwafundi-
sha ujasiri wa kuthubutu lakini
bila ya kuwasahau wanaume na
viongozi wa dini,” anasema Dk.
Mzuri.

Aidha, Dk. Mzuri, anasema ni
wakati wa wanawake kupambana
na mila na desturi zilizopitwa na
wakati na kuhimiza kuwapo kwa
usawa wa kijinsia kwa uwiano wa
50 kwa 50.
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Darasa la UVCCM kwa vijana
laagiza kuacha siasa za porojo
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Mjumbe wa Baraza Kuu la UVCCM Taifa, Ramadhan Matola, alipotoa darasa kwa vijana wilayani Ruangwa. PICHA ZOTE: MPIGAPI-
CHA WETU

Na Sabato Kasika

MJUMBE wa Baraza Kuu la
Umoja wa Vijana wa CCM (UVC-
CM) Taifa, Ramadhan Matola,
anasema wakati huu si wa kuen-
delea na siasa za porojo, bali vija-
na wa umoja huo wajikite, katika
hoja zitakazoiwezesha CCM kuen-
delea kubaki madarakani.

Anaeleza nia ya chama kuende-
lea kung’atuka wakati wa kuhiti-
misha ziara yake mjini Ruangwa
mkoani Lindi, ambako alikwenda
kushiriki katika maadhimisho ya
miaka 46 ya kuzaliwa kwa CCM
zilizofanyika kimkoa wilayani Ru-
angwa, anapotoa darasa hilo.

Aidha, mjumbe huyo anawata-
ka vijana kuendelea kuishi misin-
gi ya chama hicho ikiwamo kujen-
ga umoja, kupiga vita rushwa na
kuulinda Muungano Tanganyika
na Zanzibar ambao umezaa Tan-
zania.

“Huu si wakati wa porojo tena,
hivyo ninawaomba vijana tu-
achane nazo badala yake tufanye
siasa za kujenga hoja, ambazo
zitasaidia kuifanya CCM iendelee
kushika dola na kuisimamia seri-
kali,” anasema Matola.

Anasema serikali ya CCM ime-
tekeleza miradi mingi ya maende-
leo ikiwamo ujenzi wa Bwawa la
Umeme la Mwalimu Nyerere, reli
ya kisasa, kujenga miundombinu
ya madaraja na barabara za lami
zinazounganisha mikoa yote na

hata baadhi ya wilaya.

“Kwa ujumla kuna miradi mingi
ya maendeleo, ni vyema vijana tu-
iseme, ili wananchi waijue, kwani
kuna wenzetu wanaojifanya ha-
waoni, wanaweza kuja na hoja za
kudai kuwa serikali ya CCM hai-
jafanya kitu,” anasema.

Mjumbe huyo anasema UVCCM
wakijenga hoja kwa kusema ma-
zuri yote yaliyofanywa na serikali,
itakuwa ni fursa kwa wananchi

kuendelea kukiamini chama che-
tu.

“Ikumbukwe kuwa Rais Samia
ameruhusu mikutano ya hadhara
ya vyama vya siasa, hivyo UVCCM
tunatakiwa kusimama imara na
kujipanga kujibu hoja badala ya
siasa za porojo majukwaani,”
anasema.

Matola anashauri kuwa yapo
mengi yaliyofanywa na yanaen-
delea kufanyika na kwamba wa-

Vijana wa UVCCM wakifuatilia hotuba ya mjumbe huyo.

nanchi hawawezi kufahamu bila
vijana hao kuwaambia na kuwa-
taka wawe mabalozi wa kusemea
mazuri hayo kupitia majukwaa ya
mikutano ya hadhara.

Mjumbe huyo anasema UVC-
CM wakijenga hoja kwa kusema
mazuri yote yaliyofanywa na
serikali ya CCM, itakuwa ni fursa
kwa wananchi kuyajua na ku-
wafanya waendelee kuiamini na
kuipa kura za kishindo iendelee
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kubaki madarakani.

Pamoja na hayo Matola anawa-
taka UVCCM kuwa walinzi wa
miradi mbalimbali ya maendeleo
inayotekelezwa kwa kutoa taarifa
kwa vyombo vya dola wanapoona
inahujumiwa.

“Lakini vijana wa Lindi hatuna
budi kumshukuru Rais Samia
kwa kuendelea kutuamini, kwa
kutupa nafasi mbalimbali za uon-
gozi ndani ya chama na serikalini,
hivyo ni muhimu tulinde imani
hiyo,” anasema.

Kaimu Mwenyekiti wa UVCCM
Mkoa wa Lindi, Pius Pukapuka,
anaahidi kwamba vijana wa mkoa
huo watafanya siasa za hoja na
kuipigania CCM bila kuchoka, ili
iendelee kuwa madarakani.

Mwenyekiti wa kundi la vijana
wa hamasa Wilaya ya Ruangwa,
Halima Legeja, anaishukuru
Kamati ya Utekelezaji ya CCM
Mkoa wa Lindi kwa kuifanya Ru-
angwa kuwa mwenyeji wa maa-
dhimisho kimkoa.

Wakati mjumbe huyo ana-
toa wito wa kujenga hoja badala
ya porojo, tayari Mwenyekiti wa
CCM Taifa, Rais Samia alishatoa
maelekezo kwa wanachama kuji-
andaa kukosolewa na vyama vya
upinzani katika mikutano ya had-
hara.

Hapa ni baada ya kuruhusu mi-
kutano hiyo ambayo anawataka
wana CCM kujibu hoja badala ya
‘kupayuka’ majukwaani, huku aki-
sisitiza kuwa chama hicho kime-
kuja na mwelekeo wa maridhiano.

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo wa CCM, maridhiano hayo
yanakwenda sambamba na usta-
himilivu, mabadiliko na kuijenga
upya nchi, na kwamba kazi hiyo
inatakiwa kufanyika hata kwenye
chama.

“Naomba sana, tunapokosole-
wa tuangalie, yale ya kweli tuy-
achukue tuyafanyie kazi, yawe
makosa yameondoka. Yale am-
bayo si ya kweli, twendeni tukaji-
bu kwa hoja, lakini kubwa ni usta-
himilivu,” Rais Samia anakaririwa
na vyombo vya habari akisema.

Mwenyekiti anakumbusha
kuwa vijana wa CCM wasipokuwa
wastahimilivu, watapandishwa

kwenye jukwaa kujibu hoja na
kushindwa na kubaki kupayuka,
ambapo anawataka wajipange.

Anasema hayo katika kilele cha
matembezi ya vijana kuadhimi-
sha miaka 59 ya Mapinduzi ya
Zanzibar yaliyoandaliwa na UVC-
CM huko Unguja, akiwa mgeni
rasmi na kuongeza kuwa CCM im-
ejipanga lakini baadhi ya vyama
havijipangi, ingawa vinaweza kuja
na hoja za kukosoa.

“Twendeni tukafanye mabadi-
liko ndani ya chama, pia kwenye
jumuiya zetu. Yale tuliyoyazoea,
ugomvi kati yetu uachwe. Tunak-
wenda kwenye mapambano ya
kisiasa, tunakwenda kutetea na-
fasi yetu ndani ya nchi hii, tunak-
wenda kuonyesha kwamba sisi ni
chama kiongozi,” anasema.

Mwenyekiti huyo anakumbu-
sha kuwa mwaka 2024 kuna uch-
aguzi wa serikali za mitaa, ambao
ni muhimu kwa chama chake,
huku akionya kuwa wakienda

wamegawanyika, = hawatafanya
vizuri, hivyo anawataka wawe
wamoja.

“Zama za ugomvi, kupigana na
kutukanana katika siasa, ziishe,
twendeni na hoja za maana, hoja
za kujenga. Tuvumiliane tulete
maendeleo ya kweli na yenye tija
ili tujenge Tanzania mpya yenye
maendeleo endelevu,” anasema.
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EVARISTE NDAYISHIMIYE NA MZIGO WA DRC

Aanza kuisambaratisha M23, wakuu

majeshi EAC wataka kikosi kila nchi
«\Wawapa waasl onyo la mwisho siku 30 waondoke

Na Mwandishi Wetu

WENYEKITI wa Jumui-
ya ya Afrika Mashariki
(EAC) Rais wa Burundi
Evariste Ndayishimiye,
anaanza mwezi Februari kwa ku-
kutanisha wakuu wa nchi wana-
chama wa jumuiya hiyo kutatua
changamoto ya waasi wa M23.

Ni Februari 3, 2023, anapotoa
wito wa kuitisha Mkutano wa Kilele
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki
kumaliza viporo au mambo ya-
nayosuasua ndani ya EAC.

Wakuu wanakutana kuanzia
Februari 4, 2023 kujadili jinsi ya
kutekeleza juhudi zao (viongozi
wa Afrika Mashariki) walizokubali-
ana nchini Kenya Juni mwaka jana.

Marais kwa kauli moja wanaahi-
di kupeleka kikosi cha usalama
cha kanda kitakachoongozwa na
Kenya ili kukomesha mzozo wa
mashariki mwa DRC.

Mwenyekiti Ndayishimi-
ye, anafuatilia utekelezaji wa
makubaliano hayo baada ya nchi
takribani zote kuonyesha nia ya
kukubaliana na wito wa kuunda
jeshi la kikanda la EAC ambalo
litakuwa mashariki mwa DRC.

Viongozi wa EAC waliokutana
kujitolea kuchangia kupatikana
amani na maridhiano katika ma-
jimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu
Kusini na Ituri. Rais wa Burundi na
mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya
ya Afrika Mashariki, anaongoza
‘Regional Oversight Mechanism’
(ROM) au Ujumbe wa Kikanda wa
Uangalizi unaoungwa mkono na
Umoja wa Afrika pamoja na Umoja
wa Mataifa, ukifanyakazi Ukanda
wa Maziwa Makuu, ukikusudiwa
kufanikisha kukomesha ghasia
mashariki mwa DR Congo.

HATUA ZAANZA

Baada ya Mkutano wa Wakuu
wa EAC huko Bujumbura, Wakuu
wa Majeshi ya Ulinzi wa nchi wa-
nachama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), wameagiza ku-
tumwa mara moja kwa wanajeshi
kutoka mataifa wanachama am-
bao bado hawajajiunga na jeshi la
kikanda la kuimarisha amani huko
Goma, mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo.

Wakuu hao wa majeshi wanao-
sanjari na Sekretarieti ya EAC
walifuata maagizo ya wakuu wa
nchi yaliyotolewa hivi karibuni
baada ya mkutano wa kilele wa
Bujumbura wa kuwa na vikosi vy-
ake DRC, kwa kuzingatia muda ul-
iokubaliwa na wakuu wa usalama.

Aidha, wakuu wa majeshi hao
wanakubaliana  kupeleka  wa-
najeshi katika maeneo yaliyopang-
wa kwa ajili ya waasi hao kuon-
doka karibuni na kuweka ulinzi wa
raia sehemu zilizoachwa na M23.

Mwenyekiti Wakuu wa Majeshi
wa EAC na Mkuu wa Jeshi la Ul-
inzi la Burundi, Jenerali Prime Ni-
yogambo, anasema kwa pamoja
wanaonyesha matumaini kwamba
mashauriano hayo yatachangia
katika kuleta amani na utulivu wa
kudumu mashariki mwa DRC.

Kikosi cha askari 750 kutoka Sudan Kusini kikijiandaa kwenda DRC kujiunga na majeshi ya kikanda kuwakabili M23: PICHA: VOA

“Nina matumaini kuwa kufika
kwa kikosi kilichosalia cha Kanda
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EACRF) kuharakisha vikosi vya
kanda kutekeleza majukumu
yake,” mwenyekiti huyo anasema.

Vikosi vya majeshi ya kikanda
vilitumwa kulinda amani lakini
bado havijaanza mapambano dhi-
di makundi ya waasi yenye silaha
kwa vile viongozi wa EAC wanap-
endelea mazungumzo na diplo-
masia zaidi, wakiamini mapigano
kivita ni njia ya mwisho.

Hadi sasa, mrundikano wa
mashinikizo dhidi ya M23 na

mienendo ya kukosekana usalama
iliyosababisha kuuawa kwa askari
wa kulinda amani wa Umoja wa
Mataifa raia wa Afrika Kusini ka-
tika shambulio la helikopta hivi
karibuni kunaweza kusababisha
mikakati katika mbinu ya kumaliza
mzozo eneo hilo.

Baadhi ya mataifa ya EAC yali-
yoahidi kupeleka vikosi DRC ni Su-
dan Kusini inayotuma wanajeshi
750 kujiunga na Kikosi cha Afrika
Mashariki.

Wanajeshi hao pamoja na vikosi
vya Kenya, Burundi na Uganda,
katika kukamilisha juhudi za Ju-

muiya ya Afrika Mashariki kuka-
biliana na ghasia katika eneo hilo
na kuleta utulivu nchini.

ONYO LA MWISHO

Katika hatua nyingine wakuu wa
majeshi wa EAC wametoa siku 30
kuanzia Februari 28 hadi Machi 30
kwa waasi wa M23 kujiondoa kati-
ka maeneo wanayoyadhibiti, vingi-
nevyo watatoa melekezo mengine.

Agizo hilo linatolewa hivi kar-
Nairobi nchini Kenya, ili kutath-
mini hali ya usalama mashariki
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya

Mwenvyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Rais Evariste Ndaishimiye wa Burundi.

Kongo ikiwa ni hatua za utekelezaji
wa agizo la wakuu wa nchi wana-
chama.

Katika taarifa ya pamoja ya
wakuu hao wa majesshi, wanawa-
taka waasi wa M23 kuanza kuon-
doka katika maeneo ya Kibumba,
Rumagambo, Karengo, Kirolirwe
na Kitchaga kuanzai Februari 28
hadi Machi 10 mwaka huu.

Aidha, waasi wa M23 wanaoka-
lia maeneo ya Kishishe, Bambo,
Kazaroho, Tongo na Mabenga,
wamepewa kati ya Machi 13 hadi
20 mwaka huu kuondoka, huku
awamu ya mwisho ikipangwa kwa
waasi hao kujiondoa, Rutshuru, Ki-
wanja na Bunagana kati ya Machi
23 hadi 30.

Hata hivyo, kutokana na hali
ya usalama kuendelea kuwa
mbaya nchini DRC, wakuu hao wa
majeshi wamezitaka nchi za ukan-
da ambazo hazijatuma vikosi vy-
ake Mashariki mwa DRC kufanya
hivyo mara moja, huku ikiamuliwa
kuwa wanajeshi wa Burundi, wata-
piga kambi ya Sake, Kirolirwe na
Kitchanga.

Vile vile inaeleza kuwa wa-
najeshi wa Kenya watapelekwa
Kibumba, Rumangabo, Tongo,
Bwiza na Kishishe, huku wakisaid-
iwa na wale wa Sudan Kusini huko
Rumangabo.

Pia inabainishwa kuwa Jeshi la
Uganda yatakuwa Bunagana, Ki-
wanja, Rutshuru na Mabenga.

Mbali na suala la M23, mkutano
huo umetaka kikosi hicho cha ju-
muiya, kati ya mwishoni na mwezi
Machi na Aprili kuanza kukusanya
taarifa kuhusu kundi la FDLR na
kuyasaka makundi mengine ya
waasi kama ADF, RED Tabara, FNL
na NAS.

RFI, VOA, REUTERS
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Ukosefu
elimu ya
fedha sababu
wananchi
kujikwamua
kKiuchumi

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mtendaji wa Baraza la Taifa
la Uwezeshaji Wananchi kiuchumi
(NEECQ), Beng'i Issa, amesema
ukosefu wa elimu ya fedha na
biashara kwa Watanzania ni moja
kati ya vikwazo vinavyosababisha
wananchi kushindwa kujikwamua
kichumi.

Amesema katika kipindi cha
mwaka jana mifuko ya uwezeshaji
wananchi kiuchumi nchini imetoa
mikopo kwa Watanzania milioni 9.8
ambapo wanawake ni asilimia 53, na
Sh. trilioni 5.6 zimetumika.
hapo, alipokuwa akitoa taarifa ya
utekelezaji wa shughuli mbalimbali
za baraza hilo kwa waandishi wa
habari.

Alisema ukosefu wa elimu ya fed-
ha na biashara umekuwa kikwazo
kikubwa kwa wananchi kushindwa
kufikia malengo yao ya kujikwamua
kiuchumi.

“Elimu ya fedha na biashara bado
ni kikwazo kikubwa kwa wananchi
wetu kushindwa kujikwamua Kiu-
chumi wengi wanakopa fedha lakini
namna ya kuzitumia hawajui na
kujikuta wakiingia katika mzigo wa
madeni yasiyokuwa na tija kwao,”
alisema.

Alisema wanawake wengi wame-
kuwa wakikopa fedha katika taasisi
za kifedha ambazo zimekuwa zi-
iﬁ(_||c.h.ang|a kwa kiasi kikubwa kuwa-

ilisi.

Alisema kutokana na hali hiyo
baraza hilo limeshazungumza na
Wizara ya Fedha na Mipango kuona
namna ambavyo inaweza kuanzi-
sha mitaala ya elimu ya fedha kwa
wanafunzi kuanzia shule za msingi
ili kuwajengea elimu ya nidhamu ya
fedha

“Watanzania kama tunataka ku-
fanikiwa ni lazima kuwa na elimu ya
fedha siyo lazima iwe ya mkopo bali
hata fedha yako ya mshahara lazima
uwe na nidhamu nayo, na ujijengee
tabia ya kuweka akiba mikopo siyo
Kitu Kizuri sana kama hUJaJ|panga
nini unataka kufanya,”alisema.

Kadhalika, alisema kama Watanza-
nia watakuwa na tabia va kujiwekea
akiba, wanaweza kuanzisha biashara
zao hata bila kutegemea mikopo
kutoka katika taasisi za kifedha kwa
kuanza na kile kidogo walichoji-
wekea.

Hivyo aliwataka wananchi ku-
jenga tabia ya kuwa na bima za aina
mbalimbali zitakazowasaidia kulinda
mali ambazo wamezitafuta kwa
muda mrefu.

Ukosefu wa elimu ya fed-
ha na biashara umekuwa
kikwazo kikubwa kwa
wananchi kushindwa
kufikia malengo yao ya
kujikwamua Kiuchumi.

-
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Hospitali ya Rufani Dodoma
vapokea msaada vifaa tiba

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

OSPITALI ya Rufani ya Do-

doma imepata msaada wa

vifaa tiba vya mifupa vye-

nye thamani ya Sh. milioni
400 kutoka Marekani.

Msaada huo ni baada ya hospitali
hiyo kufanya vizuri kwenye matiba-
bu ya magonjwa ya mifupa duniani.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani ya Dodoma, Dk. Ernest
Ibenzi, alisema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio ya taasisi
hiyo.

Dk. Ibenzi alisema hospitali hiyo
ilifanikiwa kupata zawadi ya vifaa
hivyo kutokana na kufanya vizuri
kwenye utoaji wa huduma ya mat-
ibabu ya mifupa kwa mwaka 2021.

Alitaja malengo yao ni kuende-
lea kutoa huduma hiyo kwa hali ya
juu pamoja na magonjwa mengine

Vifaa hivyo
vilishafika
hapa nchini
na wame-
kabidhiwa,
wanat-
egemea
kuanza
kuzitumia
kwenye
hospitali
zingine.

ili kuokoa maisha ya wagonjwa wa-
naofika kupata huduma kwao.

Alisema vifaa hivyo vilishafika
hapa nchini na wamekabidhiwa, wa-
nategemea kuanza kuzitumia kwe-
nye hospitali zingine.

Dk. Ibenzi alisema hospitali hiyo
imeanza kuzigawa vifaa hivyo kwa
Hospitali ya Mount Meru ya mkoani
Arusha na Hospitali ya Mkoa wa
Morogoro pamoja na hospitali
zingine hapa nchini ili kuwasogezea
wananchi huduma hiyo huko walipo.

Kadhalika alisema hospitali hiyo
ilifanya vizuri kwa mwaka jana na
kushika nafasi ya pili nyuma ya hos-
pitali moja ya nchini Cambodia.

Alisema kutokana na uongozi wa
serikali hospitali hiyo imefanikiwa
kuwa na mtambo wa kuzalisha hewa
ya oksijeni ndani ya eneo hilo.

Aliongeza kuwa vitanda 267 vya
hospitalini hapo vimeunganishwa
na hewa hiyo na kusaidia wagonjwa

kupungua kwenye chumba cha wag-
onjwa mahututi (ICU)

Pia alisema hospitali hiyo ina mat-
ibabu ya kibingwa 14 na kuna madak-
tari bingwa 23 wa magonjwa mbalim-
bali.

Dk. Ibenzi alisema katika kutoa
huduma kwa wagonjwa ikitokea
mgonjwa amekosa huduma kwe-
nye duka la dawa ndani ya hospitali
hiyo wao wanawajibika kwenda kui-
tafuta nje ili kumpunguzia usumbufu
mgonjwa.

Altaja mafanikio mengine ni kuwa
serikali imewapatia vifaa vya vipimo
vya mionzi (X Ray) kutoka mashine
moja ya kizamani hadi kufikia tatu za
kisasa za kidigitali ambazo zinamwe-
sha mgonjwa kupata majibu muda
huo.

Alisema mafanikio mengine kwa
sasa wana mashine za utra sound
saba pamoja na mashine za CT scan
tatu.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEQ),
Beng'i Issa, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu
mafanikio ya baraza hilo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

NCC
kukamilisha
Mwongozo
gharama za
ujenzi wa
barabara

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIKA mwaka wa fedha 2022/2023
Baraza la Taifa la Ujenzi (NCC),
limepanga kukamilisha mwongozo
wa gharama za ujenzi wa bara-
bara nchini kwa kuandaa gharama
za msingi za mkandarasi katika
kutekeleza kazi mbalimbali kila mkoa
nchini.

Mtendaji wa Baraza hilo, Dk. Ma-
tiko Mturi, alibainisha hayo jana ji-
jini hapa alipokuwa akitoa taarifa ya
utekelezaji wa majukumu ya baraza
hilo kwa waandishi wa habari.

Alisema jukumu lingine katika
mwaka huo wa fedha ni kuandaa
mapendekezo ya kuboresha sheria
na miongozo inayosimamia ujenzi wa
majengo nchini.

Aidha, alisema jukumu jingine ni
kusimamia utatuzi wa migogoro in-
ayotokea katika miradi ya ujenzi, ku-
toa ushauri wa kiufundi kwa wadau
mbalimbali wa sekta ya ujenzi.

Kadhalika alisema katika kipindi
cha Julai mwaka jana hadi Januari
mwaka huu Baraza la Taifa la Ujenzi
limefanikiwa kuandaa rasimu ya
mapendekezo ya gharama za msingi
za ujenzi wa barabara kwa kila mkoa.

Vilevile alisema katika kipindi hi-
cho NCC, imeratibu na kukamilisha
matayarisho ya awali ya kuandaa
miongozo ya ujenzi wa majengo nchi-
ni.

Alisema NCC, imeandaa mafunzo
ya kusimamia mikataba ya ujenzi na
utatuzi wa migogoro katika miradi ya
ujenzi kwa wadau 155 kutoka Tanza-
nia Bara na Zanzibar.
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Mkoa wa Mbeya wapokea
mtambo wa Kuchoronga visima

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IZARA ya Maji, imei-
kabidhi  Serikali ya
Mkoa wa Mbeya seti ya
mtambo wa kuchoron-
gea visima wenye thamani ya zaidi
ya Sh. milioni 900 kwa ajili ya ku-
punguza tatizo la uhaba wa maji

Mtambo huo ulikabidhiwa jana
kwa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera na Naibu Waziri wa
Maji, Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi, ikiwa ni siku chache tangu
serikali ilipoahidi kupeleka mtambo
huo.

Mahundi alisema mtambo huo
ni miongoni mwa mitambo 25 ili-
yonunuliwa na serikali kwa ajili ya
kuisambaza kwenye mikoa yote

Kwa kuan-
Zia huu
mtambo tu-
naupeleka

cha Itumbi
kilichoko
Kata ya
Matundasi
wilayani
Chunya
ambako tu-
nakwenda
kuwachim-
bia wale
wachimbaji
wa madini
visima ili

umbali unaozidi mita 400.

“Kwa kuanzia huu mtambo tu-
kilichoko Kata ya Matundasi wilayani
Chunya ambako tunakwenda ku-
wachimbia wale wachimbaji wa ma-
dini visima ili kutimiza ahadi ya waziri
wangu,” alisema Mahundi.

Alisema serikali inaendelea

kutekeleza miradi mbalimbali ya maji
katika maeneo mbalimbali ya nchi na
kwamba kwa Mkoa wa Mbeya mradi
mkubwa unaotekelezwa ni wa chan-
70 cha maji cha Mto Kiwira.
Mkoa wa Mbeya, Mhandisi Hance Pat-
rick, alisema mtambo huo utasaidia
katika mkoa huo kutoka asilimia 63 za
sasa mpaka asilimia 85 ifikapo mwaka
2025.

nchini na kwamba fedha zilizotumi-

ka kununua mitambo hiyo ni zile za

mapambano dhidi ya Uviko-19.
Alisema mtambo huo utatumika

vyote vya Mkoa wa Mbeya ambavyo
vina tatizo la uhaba wa maji ili
kutimiza lengo la serikali la kumtua
mwanamke ndoo ya maji kichwani
kwa kuhakikisha maji hayapatikani

Madiwani
watakiwa
kusimamia
usafi kuepuka
magonjwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADIWANI wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, wametakiwa kusimamia us-
afi kwenye maeneo yao ili kuepuka ma-
gonjwa ya mlipuko ikiwamo kipindupin-
du na magonjwa ya kuhara.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, alitoa
kauli hiyo juzi kwenye Kikao cha Kamati
ya Ushauri ya Wilaya ya Mbeya (DCC) kili-
chokuwa na lengo la kujadili mgawanyo
wa Jimbo la Mbeya Mjini pamoja na mga-
wanyo wa halmashauri.

Dk. Tulia alisema wapo baadhi ya madi-
wani wamechukua tenda za kufanya usafi
kwenye kata zao lakini hawafanyi vizuri
jambo ambalo linasababisha maeneo
hayo yaendelee kuwa machafu.

Alisema kitendo cha madiwani hao ku-
shika tenda hizo kinaweza kikasababisha
mgongano wa masilahi na kusababisha
maeneo hayo kuingiwa na migogoro isi-
yokuwa na sababu.

“Madiwani nawaomba msimamie vizuri
suala la usafi wa mazingira kwenye mae-
neo yao maana hii inaweza ikasababisha
mgogoro wa masilahi, wengi mmechukua
tenda za kufanya usafi na tunajua,” alise-
ma Dk. Tulia.

Meya wa Jiji la Mbeya, Sheikh DorMo-
hamed Issa, alisema kwa sasa wanaende-
lea kuboresha mfumo mpya wa ufanyaji
usafi baada ya kubadili ule wa awali am-
bao ulikuwa unasimamiwa na halmashau-
ri moja kwa moja.

Alisema kwa sasa suala la usafi wame-
kasimisha madaraka kwa viongozi wa
kata ambao wamepewa utaratibu wa kua-
jiri kampuni ya kufanya usafi.

kutimiza
ahadi ya
waziri
wangu.

Alisema mitambo hiyo imeshaan-
daliwa utaratibu wa kusafirishwa
kwenda kuzinduliwa Itumbi kwa
kuanza kuwachimbia wachimbaji wa
madini visima.

Aliihakikishia serikali kwamba
watasimamia mitambo hiyo kwa wel-
ediili kuhakikisha inatumika kwa kazi
iliyopangwa na wananchi wanatatu-
liwa kero ya maji.

e e —y

“Sasa hivi tukishamaliza hapa mi-
tambo hii inaanza kuondoka hapa
kwenda wilayani Chunya kwa ajili ya
kuzinduliwa, baada ya hapo itakuwa
inazunguka katika maeneo mbalim-
bali ya mkoa huu kwa utaratibu tut-
akaouweka,” alisema Mhandisi Pat-
rick.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Mbeya, Dk. Ste-
phen Mwakajumilo, aliwataka vion-
gozi wa mkoa huo kupanga ratiba ya
mitambo hiyo kufanya kazi kwenye
wilaya zote ili kuondoa upendeleo wa
baadhi ya wilaya.

Pia aliwataka wasimamizi wa mi-
tambo hiyo kuhakikisha wanaitunza
ili itumike kwa muda mrefu na kutat-
ua kero ambayo inakusudiwa kutatu-
liwa na serikali.

Akipokea mtambo huo, Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Homera aliishukuru
serikali kwa kununua mitambo hiyo
akieleza kuwa itasaidia kuwasogezea
huduma wananchi kama ambavyo
wamekuwa wakihitaji.

Alisema alimwomba Waziri wa
Maji, Juma Aweso, kuwachimbia vi-
ambacho kina wachimbaji wengi na
hawana huduma hiyo.

RS
F

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, akizindua moja ya magari yaliyo kwe-
nye seti ya mtambo wa kuchorongea visima baada ya kukabidhiwa na Naibu
Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi (hayupo pichani), jana. PICHA:
NEBART MSOKWA

Maofisa
Tanzania,
Malawi
wakutana
kujadili hali
ya usalama
mpakani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VYOMBO vya ulinzi na usalama
vya Tanzania na Malawi kutoka
mikoa ya mpakani, vimeku-

ya usalama wa nchi hizo na

namna ya kukomesha biashara
haramu zinazofanyika maeneo
ya mpakani.

Mkutano huo pia unalenga
mataifa hayo kuchukua ta-
hadhari ya pamoja dhidi ya
matukio ya ugaidi yanayoweza
kuhatarisha amani kwenye
maeneo hayo.

Akifungua mkutano huo,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema mkutano
huo ni muhimu kutokana na
ongezeko la matukio ya uhalifu
ambayo yameanza kukithiri
maeneo ya mpakani.

Homera alisema katika siku
za hivi karibuni kumekuwapo
na ongezeko la matukio ya
uhalifu unaovuka mipaka, kama
vile biashara ya binadamu,
magendo na mauaji ya watu
wasiokuwa na hatia.

“Kumekuwapo pia matukio
ya wizi wa vyombo vya moto
kama vile pikipiki ambazo
zinaibwa Tanzania na kwenda
kuuzwa Malawi au zinai-
bwa Malawi zinakuja kuuzwa
Tanzania, mbaya zaidi wakati
mwingine wezi hao wanalazi-
mika kuwaua wananchi wetu ili
waweze kupora vyombo hivyo,
tunahitaji kushirikiana ili ku-
komesha uhalifu huu,” alisema
Homera.

Alisema ushirikiano huo pia
utasaidia nchi hizo kudhibiti
biashara ya magendo ambayo
inazikosesha nchi zote mbili
mapato kutokana na wanao-
fanya biashara ya magendo
kutolipa kodi.

Mkuu wa Msafara wa Vyom-
bo vya Ulinzi na Usalama vya
Tanzania, ambavyo vimeshiriki
mkutano huo, Brigedia Jenerali
Charles Feruz, alisema lengo la
mkutano huo ni kujadili namna
va kukabiliana na makosa
yanayovuka mpaka ambayo
yameanza kukithiri katika nchi
hizo.

Alisema biashara haramu
ya binadamu, ugaidi na ma-
gendo ni miongoni mwa mambo
muhimu yatakayotawala
mjadala kwenye mkutano huo
na kuyatafutia ufumbuzi wa
Eamoja katika mpaka wa nchi

iZO.
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Timu ya
wataalamu
kuundwa
kuchunguza
athari tetemeko

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati na Madini
imepanga kuunda timu ya pamoja
na wataalamu kutoka Kamisheni
va Kukabiliana na Maafa kwa .
lengo la kufanya tathmini ya athari
zilizojitokeza kutokana na tete-
meko la ardhi lililotokea Februari
8, mwaka huu kisiwani Pemba.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na wizara hiyo na kusainiwa na
Katibu Mkuu wake, Joseph Kilan-
gi, imesema kamati hiyo inaundwa
kwa kushirikiana na wataalamu wa
jiolojia waliopo Zanzibar pamoja
na Wizara ya Uchumi wa Buluu na
UVUVi.

Alisema mbali na kuangalia
tathmini hiyo lakini timu hiyo
inaundwa kuangalia mienendo ya
mitikisiko ardhini kwa kipindi cha
miezi sita nyuma kutoka Agosti 22
hadi Januari 2023 na uwezekano
wa kutokea matetemeko mingine.

Alisema tume hiyo pia itaandaa
MWONgozo wa namna ya kujikinga
na matetemeko ardhini na kuanga-
lia majanga mengine ya kiasili ya
kijiolojia baada ya tetemeko hilo.

Hata hivyo alisema uchunguzi
wa kina wa tetemeko lililotokea
unatarajiwa kukamilika kipindi cha
wiki mbili ambapo wizara itaweka
wazi ripoti ya matokeo hayo kwa
wananchi.

Tetemeko hilo la ardhi lenye
ukubwa wa 4.7 katika kipimo
cha Richter lililotokea Februari 8,
mwaka huu, ambapo kwa mujibu
wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa
Maadini Tanzania (GST) limetokea
magharibi mwa mwambao wa
kisiwa cha Pemba umbali wa kilo-
mita 33 katika longitude 39 30'00"
na latitude 4 55'11".

Uchunguzi wa Kina wa
tetemeko lililotokea
unatarajiwa kukamilika
kipindi cha wiki mbili
ambapo wizara itaweka
wazi ripoti ya matokeo
hayo kwa wananchi.

ZANZIBAR

Dk. Mwinyi aipongeza Sweden
kusaidia uchumi, maendeleo

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi ameishukuru

Serikali ya Sweden kwa kui-

unga mkono Serikali ya Zan-
zibar kwa kuisaidia kwenye masuala
mbalimbali ya uchumi na maende-
leo.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
Tkulu, Zanzibar wakati akizungumza
na Balozi wa Sweden nchini Tanza-
nia, Charlota Ozaki Macias.

Alisema hatua ya Serikali ya Swe-
den kuisaidia Zanzibar
sekta za elimu na kilimo cha ba-
harini, ikiwamo kilimo cha mwani
na kuwasaidia kinamama kisiwani
Pemba kwenye kilimo cha ufugaji
samaki ni kuendeleza jitihada za seri-
kali yake katika kutekeleza adhima ya

kuongeza ajira kwa wananchi hasa
kuwainua wanawake kiuchumi.
Dk. Mwinyi pia aliiomba Serikali

nye sekta hiyo.
Alisema ukulima wa mwani kwa
Zanzibar ni shughuli inayofanywa

Shirikala  y3 Sweden kupitia ubalozi wake na kinamama wengi hivyo ali-
Umeme kuisaidia Zanzibar kwenye sektaya ipongeza Serikali ya Sweden kwa
Zanzibar P :
(ZECO) liko nishati, ambapo kwa sasa Zanzibar  kuwawezesha wanawake hao.
tayari kwa inadhamira ya kuzalisha umeme Balozi wa Sweden nchini Tan-
hatua hiyo Wake. zania, Charlota Ozaki Macias, alise-
kuanza Alisema Shirika la Umeme Zan- ma Serikali ya Sweden inafanyaka-
wakati zibar, (ZECO) liko tayari kwa hatua  zi kwa karibu zaidi na Serikali ya
wowote na hiyo kuanza wakati wowote na ni ~ Zanzibar katika nyanja mbalimbali
nijambola jambo la faraja endapo Zanzibar ikiwamo elimu.
farajaen-  jkipata kujitegemea kwenye Hivyo, alimwahidi Rais Mwinyi
dapo Zanzi- ;3jishaji wa nishati ya kwamba Serikali ya Sweden na
kwenye Rgfi:zme“::‘aea umeme. Zanzibar wataendeleza ush-
k“:em?e Kuhusu dhamira yake irikiano uliopo katika kukuza
vzalishaji Y@ kuimarisha uchumi - sekta ya nishati na uwekezaji
wa nishati  Wa buluu, Rais Dk. Mwinyi i na kumwahidi kwamba wapo
yaumeme. aliishukuru serikali ya /A tayari kwa hatua za upem-
Sweden kwa kuende- J bu21 yakinifu kwenye
leza jitihada zao kwe- masuala ya uwekezaji.

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale Zanzibar, Simai Muhammed Said (katikati), akizungumza na Naibu Waziri wa
Mambo ya Kale na Utalii wa Oman, Ibrahim Al-harous, baada ya kutiliana saini nchini Oman juzi, makubaliano ya
ujenzi wa jengo la Beit-al-Ajaib Zanzibar utakaogharimu dola za kimarekani milioni 21 na kujengwa na serikali ya
Oman. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wazabuni waliopewa tenda watakiwa kuzingatia masharti

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, imewataka
wazabuni waliopewa kazi ya
kusambaza vifaa vya maabara
za Taasisi ya Viwango Zanzibar
(ZBS), kuzingatia masharti yali-
yomo katika mkataba ili kufani-
kisha malengo yaliyowekwa.
Akizungumza jana Kkatika
hafla ya utiaji saini wa mkataba
wa usambazaji wa vifaa hivyo
kati ya wizara hiyo na Kampuni
ya Steps Holdings Ltd na Lab
Equip Ltd, Naibu Katibu Mkuu
wa Wizara hiyo, Aboud Has-
san Mwinyi, alisema hatua hiyo

itaongeza kasi ya utekelezaji wa
mradi wa uhuishaji uchumi ju-
muishi Zanzibar.

Alisema kuwa hatua hiyo ni
sehemu ya utekelezaji wa mradi
huo na imelenga kuiongezea
uwezo wa kiutendaji ZBS kwa
kuipatia vifaa vya maabara ita-
kayoweza kupima bidhaa za
ujenzi, hivyo kuongeza ufanisi
katika sekta hiyo.

“Katika mradi huu kuna Kkip-
engele za ujenzi wa miradi ya
serikali, sekta binafsi na hata
makazi ya wananchi, hivyo ku-
wapo kwa vifaa na maabara
zitakazoweza kupima na kutoa
matokeo katika muda mfupi,

kutachochea kasi ya utekelezaji
wake lakini uhakika wa miradi,”
alisema Dk.Mwinyi.

Aidha, aliitaka ZBS kuhakiki-
sha inavitumia kikamilifu na
kuvitunza vifaa hivyo ili vitu-
mike kwa muda mrefu na ku-
toa matokeo yanayotarajiwa
ya kuimarisha uchumi na ku-
dhibiti bidhaa zisizo na ubora
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa ZBS, Yu-
suph Majid Nassor, aliishukuru
serikali kwa kuipatia vifaa vya
maabara za vifaa vya ujenzi ak-
isema itaiongezea uwezo taasisi
hiyo kudhibiti bidhaa zisizo na
viwango.

Alisema katika kipindi cha
siku 60, vifaa hivyo vinatakiwa
viwe vimekabidhiwa kwao na
kwamba wamekamilisha maan-
dalizi ya msingi ili vitakapofika
visichukue muda mrefu kabla
ya kuanza kutumika.

Majid alieleza kuwa vifaa
hivyo pia vitapunguza gharama
za uchunguzi wa ubora wa bid-
haa za ujenzi zikiwamo mabati,
nondo, kokoto na lami ambazo
kwa sasa inabidi visafirishwe
nje ya Zanzibar ili kupima ubora
wake.

Mkurugenzi Mwendeshaji
wa Kampuni ya Steps Holdings
Ltd, Vincent Sixmund, aliahidi

kuzingatia masharti ya mkataba
na kuhakikisha vifaa atakavyo-
wasilisha vinakua na ubora.

Aidha, aliipongeza serikali
kwa kusimamia vyema mradi
huo na kutoa fursa kwa kam-
puni ya ndani kusambaza vifaaa
hivyo jambo linaloongeza uima-
ra wa uchumi wa taifa.

Akizungumzia mradi wa BIG
Z, Mkurugenzi Sera, Mipango na
Utafiti, Wizara ya Fedha na Mip-
ango, Mohamed Hassan Khamis,
alisema kuwa mradi huo ume-
lenga kushajihisha uchumi ju-
muishi ikiwamo ujenzi wa mi-
undombinu na majengo mbali
mbali.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ONESMO NYAKURA NDEGI
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari ainaya TOYOTA HIACE yenye

usajili namba: T285 DHM, CHASSIS
NAMBA: LH1230001285 na ENGINE
NAMBA:3L0001285 na kadi ya gari
aina ya NISSAN VANNETTE yenye
usajili namba: T636 DFU, CHASSIS
NAMBA: SK82VN103784 na ENGINE
NAMBA:F80263784. KWA YEYOTE
ATAKAEZIONA ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI. Polisi
taarifa: DAR/CEN/RB/61917/2013

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

LILIAN ONESMO NDEGI

anatangaza kupotea kwa
kadiya gari ainaya TOYOTA
NOAH yenye usajili namba:
T368 DAR, CHASSIS
NAMBA: AZR60007225232
na ENGINE NAMBA:
IAZA234 . Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa:
DAR/CEN/RB/61970/2013

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

APPOLINARI MINJA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 652 CSC - SUZUKI
CARRY. Chassis namba
DD51T537092. Engine
namba F6912547. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi:
ARU/ARU/RB/494819/2022.

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI NN

HEKIMA ELIA MALILA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILIMC. 931
CAD.YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISIKILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
MBE/MBE/RB/61647/2023

117264602

SAIDA HAFIDHI CHANDE anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye
passport namba TAE374609 iliyotolewa
DARES SALAAMPCO mwaka 2020. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/KIL/RB/61510/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI NAMBA 41YA 2022

MIKALI ABDUEL MSUYA

YOSEA HERMAN MSUYA............. WALETA MAOMBI
DHIDI YA

MAENDELEO BANK TANZANIA PLC

BEST GROUP (T) LIMITED

ELIZABETH DORIS MASI............ WAJIBU MAOMBI

WITO WA KUITWA SHAURINI KWA

BEST GROUP (T) LIMITED Popote ulipo unaarifiwa
ufike katika Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya
Morogoro terehe 08/03/2023 mbele ya mwenyekiti
M.Khasim wewe mwenyewe binafsi au utume
mwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa kutajwa. Endapo hautahudhuria maombi
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na
kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza
leo tarehe 13 mwezi Februari 2023  ..i&

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam. Mobile: +255 -745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
Website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye
Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa Tupigie
0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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- Serikali yamulika maeneo
‘matatu kuvutia wawekezaji

Na Gwamaka Alipipi

Alisema mojawapo ya mambo yali-
yokuwa yanavunja moyo serikali kwe-
nye sekta za uzalishaji ni bidhaa zinazo-
zalishwa kukosa soko.

“Tulitia saini makubaliano kwenye
ziara ya Rais Samia alipokwenda China
kuhusu samaki, parachichi, kwenye zi-
ara aliyofanya Ulaya makubaliano yali-
sainiwa katika nafaka ambapo mchele
wa Tanzania unauzwa hadi Ubelgiji, pia
tulitiliana saini na Umoja wa Falme za
Kiarabu (UAE) na nchi nyingine zinazo-
tuzunguka,” alisema.

Alisema jitihada hizo za serikali zina-
lenga kuchochea uzalishaji na kuongeza
pato la wazalishaji.

Kuhusu uzalishaji katika kilimo, mifu-
g0 na uvuvi, waziri huyo alisema lengo
la serikali ni kuhakikisha ifikapo mwa-
ka 2030 mchango wa sekta hizo uwe
umezidi asilimia 10 ili pato la taifa lina-

: SERIKALI imetaja maeneo matatu
¢ iliyoboresha ili kuwavutia wawekezaji
¢ kutoka nje, yakiwamo marekebisho ya
. sheria ya uwekezaji na kuondoa utitiri
¢ wa kodi.
:  Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
: Mwigulu Nchemba, alibainisha hayo
: jana mkoani Dar es Salaam wakati wa
¢ mkutano wa ngazi ya juu wa majadil-
¢ iano ya kimkakati kati ya serikali na wa-
: shirika wa maendeleo.
o ¢ Dk. Nchemba alisema serikali inatam-
) ) o ) ~: bua umuhimu wa wawekezaji wa ndani
Naibu Spika wa Bunge, Mussa Azzan Zungu (katikati), akikata utepe kukabi- : na nje, hivyo imeshafanya jitihada za
dhi madawati 150 yaliyotolewa na Benki ya Stanbic chini ya mpango wake : kuboresha mazingira kuwa rafiki na ku-
! wavutia.
¢ “Tumefanya marekebisho katika she-
: ria ya uwekezaji, tumechukua hatua za
: kikodi kwa kuondoa utitiri wa kodi, pia

DONATED BY
@ stanbic Eank

sekondari za Gerezani na Dar es Salaam. Wengme ni Mkuu wa Kitengo cha
Wateja Binafsi wa Benki hiyo, Omari Mtiga (kushoto) na Diwani wa Gereza-
ni, Fatuma Abubakari Ally, Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Dar es Salaam,
Hossain Njau na viongozi wa serikali za mitaa, wanafunzi na walimu. PICHA: :

MPIGAPICHA WETU

ACT yatia neno mchakato
kufumua Sheria ya Habari

Na Mwandishi Wetu

ADO Shaibu, Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha ACT-Wazalendo amesema
serikali imeanza na mguu mzuri kue-
lekea mabadiliko ya Sheria ya Hudu-
ma za Habari ya Mwaka 2016.

Kiongozi huyo alitoa kauli hiyo jana
ikiwa ni siku tano baada ya serikali
kuwasilisha mapendekezo ya mareke-
bisho ya vipengele vya sheria hiyo
bungeni.

Alisema hatua ya serikali kuwasili-
sha mapendekezo hayo yaliyobeba
sehemu ya mabadiliko ya sheria hiyo,
inaakisi kuelekea katika uhuru wa
kweli wa habari nchini.

“Nimepitia muswada huo kwa hara-
ka, kwa namna yake umegusa baadhi
ya mambo ambayo wanahabari wali-
kuwa wanalalamikia na kweli yaliku-
wa yana ukakasi mkubwa.

“Miongoni mwake ni lile la Mkuru-
genzi wa Idara ya Habari (MAELEZO)
kupunguziwa mamlaka ya kuhukumu
vyombo vya habari, hapa unaona
wazi dhamira ya kufanya vyombo vya
habari kuwa huru inaonekana. Pia ni-
meona marekebisho kuhusu kupun-
guzwa kwa faini,” alisema Shaibu.

Hata hivyo, Katibu Mkuu huyo
alishauri wadau wa habari kuupitia
muswada huo kwa makini ili kujiri-
dhisha kwa namna ambayo vyombo
vya habari vitakuwa imara zaidi ya
ilivyo sasa.

“Pamoja na kwamba muswada
umesomwa kwa mara ya kwanza,
bado wadau wa habari wanapaswa
kuupitia kwa umakini zaidi kipengele
kwa kipengele ili kujiridhisha.

“Jambo hili likipita, itachukua muda
mrefu kufanya marekebisho mengine.
Hii ni fursa ambayo serikali imewapa
na wanapaswa kuitumia vizuri,” ali-
sisitiza.

Pia alishauru wadau wa habari ku-
kutana na wabunge kwa nyakati to-
fauti kwa ajili ya kufafanua zaidi kile
wanachokihitaji kwa kuwa ndio wa-
tunga sheria.

“Ninashauru wadau wa habari wa-

jitahidi kuwaeleza wabunge dhamira
halisi na nini thamani ya kuwa na vy-
ombo vya habari huru.

“Ninasema hivyo kwa kuwa
wabunge ndio watunga sheria, wan-
apokuwa na ufahamu mkubwa kuhu-
su mabadiliko haya, wanaweza ku-
saidia kwa kiwango kikubwa kutunga
sheria zitakazoleta uhuru wa habari
kwa muda mrefu,” alisema.

Akizungumzia mchakato huo,
Shaibu alisema serikali yoyote du-
nia haiwezi kutamba kuwa inaenzi
demokrasia huku ikiminya uhuru wa
vyombo vya habari.

“Haiwezekani kuwa na demokrasia
kama hakuna uhuru wa habari. Hivi
vitu viwili vinategemeana, mahali
ambapo demokrasia inastawi, tuna-
tarajia uhuru wa habari nao utakuwa
umeshamiri na sehemu ambayo uhu-
ru wa habari umeshamiri, demokra-
sia nayo inashamiri.

“Uhuru wa vyombo vya habari
na maendeleo ya taifa ni chanda na
pete. Nchi ikiendeshwa gizani, nchi
ikiendeshwa bila uwazi, nchi ikikosa
uhuru wa habari, nchi hiyo haiwezi
kuwa na maendeleo ya kweli,” alise-
ma.

Shaibu alisema jambo ambalo baa-
dhi ya watawala hasa wa Afrika ha-
walielewi, wanadhani kuwa habari ni
adui kwao na ni adui kwa serikali.

“Utaona katika nchi nyingi za Afrika
jitihada zimekuwa zikifanywa na seri-
kali kuzuia uhuru wa habari, serikali
zimekuwa zikiweka sheria kuhakiki-
sha vyombo vya habari vimekuwa
havifurukuti.

“Ukweli ni kwamba uhuru wa habari
unasaidia sana serikali kutekeleza wa-
jibu wake, unalisaidia sana taifa ku-
songa mbele,” alifafanua.

Deodatus Balile, Mwenyekiti wa
Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF)
alisema tayari muswada huo ameupi-
tia na kwamba yeye na wadau wen-
gine wa habari wanapanga kukutana
ili kuuchambua kwa pamoja ili kuwa
na kauli moja.

: tumeingia mikataba ya soko la bidhaa.

i Kwa mfano, Rais Samia alipokwenda
¢ China, aliingia makubaliano ya biashara
¢ ya samaki.

“Miaka kadhaa iliyopita kulikuwa na

: malalamiko ya wafanyabiashara kuhusu
: utitiri wa kodi, Rais Samia alipoingia
: madarakani alifuta tozo na kodi zaidi ya
: 114, katika sekta za uzalishaji pia alifuta
! tozo na kodi mbalimbali ambazo zina-
¢ husisha sekta hizo, lengo ni kuzifanya
¢ sekta hizo zivutie,” alisema.

Waziri huyo alisema serikali imetia

saini mikataba ya makubaliano na nchi
¢ mbalimbali kwa ajili ya soko la bidhaa.

popanda na pato la mtu mmoja mmoja
nalo lipande.

Kadhalika, aliwataka washirika wa
maendeleo kuhakikisha wanaoanisha
jitihada zao za maendeleo ili ziendane
na za serikali.

Waziri wa Fedha na Mipango Zanzi-
bar, Dk. Saada Mkuya Salim, alisema
mkutano huo unaipa fursa Zanzibar ku-
zungumza na wadau hao wa maendeleo
katika uchumi wa buluu.

Alisema asilimia 40 ya wananchi wa
Zanzibar wanategemea shughuli za uvu-
vi kuendesha maisha yao.

FURSA YA BIASHARA YA

UWAKALA WA BIMA

Biashara ya bima nchini Tanzania inaelekea kukua kwa kasi katika
wakati ujao. lli kutumia fursa hii, moja kati ya kampuni ya bima
inayokua kwa kasi zaidi, yenye jina dhabiti na inayoaminika nchini
inawaalika wamiliki wa biashara mbalimbali, taasisi na watu
binafsi walio na ushawishi na mtandao mpana kutuma maombi ya

leseni ya wakala.

Kwa kawaida, mawakala hupata kamisheni na bonasi kutokana na
biashara za bima wanazopata. Kampuni ya bima itatoa mafunzo na
usaidizi wote katika michakato ya usajili na maendeleo ya

biashara.

Maombi ya uwakala yaambatane na taarifa zifuatazo: -
a)Jina la kampuni na wasifu wa biashara

b) Mahali ofisi yako ilipo
- Barua pepe

- Nambari ya simu ya mkononi/Nambari ya simu ya Biashara
c) Jina la mtu wa mawasiliano na anwani atakayekua
anashughulikia biashara ya uwakala.

Makampuni au watu binafsi wanaovutiwa wanaweza kutuma
ya wakala wa bima kupitia barua pepe yetu

shaheemconsultancy@gmail.com

maombi

217281002
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YANGA PRINCESS KIBARUANI LEO,
OPA MCHEZAJI BORA JANUARI

Na Adam Fungamwango

WAKATI timu ya soka ya wanawake ya
Klabu ya Yanga, Yanga Princess, inamaliza
mzunguko wake wa kwanza wa Ligi Kuu
leo, itakapojitupa Uwanja wa Uhuru, Dar
es Saalam kucheza dhidi ya Amani Queens
kutoka mkoani Lindi, straika wa Simba
Queens na Timu ya Taifa ya Tanzania, Twiga
Queens, Opa Clement, amechaguliwa kuwa
mchezaji bora wa Januari.

Itakuwa ni mechi muhimu kwa Yanga
Princess ambayo msimu huu imedhamiria
kutwaa ubingwa kwa kusajili wachezaji wen-
gi kutoka nje ya nchi ambao wameibadilisha

kwa kiasi kikubwa na kuiwezesha kuvuna
pointi 17 mpaka sasa.

Kwenye mechi ya mwisho iliyocheza Feb-
ruari 7, mwaka huu kwenye uwanja huo
huo, iliachia kipigo cha mabao 5-0 dhidi ya
The Tigers Queens ya Arusha, ikiwa ni ‘hat-
trick’ ya straika wa kimataifa wa Nigeria,
Nkor Blessing, huku Mnigeria mwenzake
Chioma Wogu akifunga bao moja na lingine
likiwekwa nyavuni na Nadege Atanhloueto
raia wa Benin.

Kwenye Uwanja wa Jamhuri Dodoma, Ba-
obab itamaliza mzunguko wake wa kwanza
wa ligi dhidi ya Alliance Girls, huku The
Tigers Queens ikiikaribisha Fountain Gate

Princess kwenye Uwanja wa Black Rhino,
Karatu, Arusha.

Mzunguko wa kwanza wa ligi hiyo uta-
malizika rasmi kesho kwenye Uwanja wa
Meja Jenerali, Isamuhyo uliopo Mbweni, Dar
es Salaam, timu tishio ya Maafande wa JKT
Queens watakapocheza dhidi ya Mkwawa
Queens kutoka Iringa.

Wakati huo huo, Opa amechaguliwa kuwa
mchezaji bora wa mwezi Januari kwenye ligi
hiyo. Taarifa iliyotolewa jana na Shirikisho
la Soka nchini (TFF), inasema Opa ambaye
ndiye anayeongoza mpaka sasa kwa ma-
bao, akipachika mabao tisa, amechaguliwa
baada ya kufanya vema mwezi huo.

|

Mkurugenzi wa Kemon Sports Agency na Promota wa Ngumi, Saadah Salum (wa pili kulia), akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana kuhusu mashindano ya ngumi yanayotarajiwa kufanyika baadaye Februari 24, mwaka
huu. Kulia ni bondia, Oscar Richard, Mdau wa michezo, Jackson Ngumba (wa pili kushoto) na bondia Adam Mbega. PICHA:

IMANI NATHANIEL

Mabondia 20 wapima afya kuvaana Februari

Na Saada Akida

MABONDIA wa ngumi za kulipwa nchi-
ni, Tony Rashid na Oscar Richard, jana
wameongoza kundi la mabondia kupima
afya zao tayari kwa pambano linalotara-
jiwa kupigwa Februari 24, mwaka huu,
kwenye Ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar es
Salaam.

Katika pambano hilo la Ubingwa wa Afri-
ka (ABU), utawaniwa na Seleman Kidunda
dhidi ya Patrick Mukala huku Tony Rashid
akipanda pia ulingoni kutetea mkanda
wake wa Ubingwa wa ABU dhidi ya Sabelo

Ngabinyana raia wa Afrika Kusini.

Kuelekea mpambano huo, ambao
utakuwa na mikanda mitatu ya Ubingwa
Afrika na Kamisheni ya Ngumi za Kulipwa
Tanzania (TPBRC), mapambano 10 yata-
fanyika na jana jumla ya mabondia 20
walipima afya zao.

Mabondia hao waliopima afya ni Selema
Kidunda na Patric Mukala, Oscar Duke na
mpinzani wake, Adam Mbega, Emmanuel
Mwakyembe na Francis Miyeyusho.

Wengine ni Mbaraka Mtangebandu,
Hamza Mchanjo, Omari Omari, Muhsin
Kizota, Alex Kachelewa, Adam Mrisho,

Mwinyi Mzengela, Ajemi Amani, Abdul
Kubila, Msabaha Salum, Ahmed Pelemb-
ela, Iddi Pazi, Halima Bandola na Flora
Machela.

Promota wa pambano hilo, Saadah
Salum, alisema wamekamilisha zoezi la
kwanza kwa upimaji afya za mabondia
kuelekea pambano hilo la Februari 24,
mwaka huu.

“Tayari leo (jana), tumekamilisha sehe-
mu ya kwanza ya maandalizi kwa kupima
afya za mabondia wote kutokana na ka-
nuni na sheria za mchezo wa ngumi za
kulipwa hapa nchini,” alisema Saadah.

Kocha Medo
aomba radhi

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Dodoma Jiji FC,
Melis Medo, ameomba radhi kwa
waamuzi wa mchezo wa mpira wa
miguu na wadau wote kwa ujumla
kutokana na kitendo alichofanya
cha kumpokonya kadi ya njano
mwamuzi wa kati na kumuonye-
sha kadi hiyo mwamuzi wa akiba
kwenye mechi kati ya timu yake
dhidi ya Mtibwa Sugar iliyoche-
zwa Uwanja wa Manungu, Turiani
mkoani Morogoro.

Medo alifanya kituko hicho Ju-
mamosi iliyopita ukiwa ni mchezo
namba 185 wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Mtibwa Sugar ikishinda ma-
bao 2-1.

Baada ya kufanya hivyo, mwa-
muzi aliamua kumtandika kadi
nyekundu na kulazimika kutoka
nje ya uwanja, akiiacha timu yake
ikiongozwa na Kocha Msaidizi,
Kassim Liogope.

“Ukiacha mbali kuwa kitendo kile
ni kinyume na kanuni za ligi, lakini
hakikuwa cha kiungwana. Nime-
kosea, naomba radhi kwa wamuzi
wa mchezo ule, uongozi wa Bodi
va Ligi, Uongozi wa Dodoma Jiji
na wadau wote wa soka,” alisema
kocha huyo.

Kopa asema
jimbo lake
liko wazi

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI nyota wa Muziki
wa Taarab, Khadija Kopa maaru-
fu ‘Malkia wa Mipasho Afrika
Mashariki’, amesema yuko tayari
kuolewa, lakini ameweka masharti
kwa ambaye yuko tayari kumuoa.

Alisema tangu Juni mwaka
2013, mume wake aliyekuwa
akiitwa Jaffari Ally, alipofariki
dunia, anaishi kivyake na kwamba
kama yupo muoaji, ni lazima awe
ni wa umri wa kuanzia miaka 50
na kuendelea.

“Mimi jimbo liko wazi, tangu
mume wangu afariki dunia, niko
peke yangu. Mtu wa kunioa akija,
[azima awe na umri mkubwa
kuanzia zaidi ya miaka 50 na
kwenda juu,” alisema Kopa.

Msanii huyo alisema hayo
alipokuwa akihojiwa na EATV na
kufafanua kuwa muoaji pia anay-
emtaka awe anajiweza kimaisha
amtunze, na kwamba watasaidi-
ana, shida zake mumewe azijue,
awe ni mtu wa dini.

“Unavyoniona situmii pombe,
sivuti bangi, sivuti sigara, yaani
situmii ulabu wowote,” hivyo
nikipata mume anayeendana na
mfumo wangu wa maisha, itaku-
wa Vizuri sana,” alisema.
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CHELSEA KUMNUNUA FELIX

KLABU ya Atletico Madrid huenda ikakubali kumuu-
za mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix, mwenye umri wa
miaka 23, kwa Chelsea kwa euro milioni 100 msimu wa
majira ya joto. Klabu hiyo ya LaLiga ilikuwa ikihitaji kati
ya euro milioni 130. (Relevo)

PULISIC KWENDA ATLETICO

KIUNGO wa kati wa Chelsea na Marekani, Christian
Pulisic, huenda akaelekea kinyume upande mwingine
na Joao Felix, huku Atletico Madrid wakifikiria dau lil-
ilopunguzwa la mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
24, ambaye alisajiliwa na ‘The Blues’ hao mwaka 2019
kwa pauni milioni 57.6. (Fichajes)

RICHARLISON KUMRITHI BENZEMA

REAL Madrid inamfuatilia mshambuliaji wa Juventus,
Mserbia Dusan Vlahovic, mwenye umri wa miaka 23, na
nyota wa Tottenham Hotspur, Richarlison (25), kama
mbadala wa muda mrefu wa mshambuliaji wa zamani
wa kimataifa wa Ufaransa, Karim Benzema, 35. (ESPN)

NEYMRA SOKONI PSG

KLABU ya Paris St-Germain huenda wakamweka
sokoni mshambuliaji wa Brazil, Neymar mwenye umri
wa miaka 31 - ambaye walimsajili kwa kima cha euro
milioni 222 kutoka Barcelona mnamo 2017 - kwenye
orodha ya uhamisho wa majira ya joto. (Foot Merca-
toa)

OFA YA UNITED WIKI HIl

MAMLAKA ya Uwekezaji ya Qatar itatoa ofa rasmi ya
karibu pauni bilioni tano, kuinunua Manchester United
iflkapo mwishoni mwa wiki hii. (Telegraph)

BAYERN YAJITOA KWA THURAM

KLABU ya Bayern Munich imejiondoa kwenye
kinyanganyiro cha kumsajili mshambuliaji wa Ufaran-
sa, Marcus Thuram, mwenye umri wa miaka 25, kutoka
Borussia Monchengladbach, lakini Inter Milan na AC
Milan nazo zinamwania. (Sempre Inter)

KANE ANYATIWA BAYERN

KLABU Bayern Munich imeelekeza darubini yake
kwa nahodha wa Tottenham Hotspur na England,
Harry Kane, mwenye umri wa miaka 29, huku Randal
Kolo Muani mwenye miaka 24 wa Eintracht Frankfurt
akiorodheshwa kuwa mbadala. (La Gazzetta dello
Sport via Sempre Inter)

ROQUE ATAJWA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Athletico Paranaense, Vitor
Roque mwenye umri wa miaka 17, ambaye hivi kar-
ibuni aliisaidia Brazil kushinda taji la Amerika Kusini la
wachezaji wa chini ya miaka 20, anaongoza orodha fupi
ya uhamisho wa Arsenal majira ya joto. (AS)

SERGI KUBAKI BARCA

MSHAMBULIAJI wa Hispania, Sergi Roberto mwenye
umri wa miaka 31, amekubali masharti ya kuongeza
mkataba wake na Barcelona ambao utamweka katika
klabu hiyo hadi Juni 2024. (Fabrizio Romano).

MARSCH NA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton imefanya mazungumzo na
kocha Mmarekani mwenye umri wa miaka 49, Jesse
Marsch - aliyetimuliwa na Leeds United wiki iliyopita
kuchukua nafasi ya Nathan Jones. (TalkSport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

NEYMAR SASA ALITAKA
KOMBE LA DUNIA 2026

® ® ®N\itaenda mwaka baada ya mwaka na tutaona,
bila shaka, nina ndoto kubwa ya kushinda...

PARIS,Ufaransa

NEYMAR amedokeza kuwa bado
anaweza kucheza Kombe la Dunia
la 2026, akifichua kwamba “ndoto
kubwa” bado inawaka kwake ili
kulinyakua kombe hilo.

Mchezaji huyo wa Brazil mwe-
nye umri wa miaka 31, alisema ka-
tika kuelekea michuano ya Kombe
la Dunia mwaka jana kwamba
inaweza kuwa ya mwisho kwake,
huku akiachwa akiwa amehuzu-
nishwa na kuondolewa kwa nchi
yake na Croatia katika robo fainali.

Baada ya Brazil kutolewa katika
Kombe la Dunia, Neymar hakutoa

hakikisho lolote kuhusu mustaka-
bali wake wa kimataifa.

Miezi miwili baadaye sasa Ney-
mar anaonekana kusema kwamba
mlango haujafungwa katika mai-
sha yake ya soka ya Brazil hadi
Kombe la Dunia 2026.

“Nitaenda mwaka baada ya
mwaka na tutaona,” alisema Ney-
mar akiiambia TNT Sports.

“Bila shaka, nina ndoto kubwa
sana, ya kushinda Kombe la Du-
nia.”

Neymar aliongeza kwamba al-
itiwa moyo na mchezaji mwenzake
wa Paris Saint-Germain, Lionel
Messi, akiwa na Argentina nchini

Qatar.

“Leo daima amekuwa msukumo
kwangu,” alisema. “Kila mara alini-
saidia na kunitia moyo. Ni wazi,
kumwona akishinda akiwa na mia-
ka 35, nafikiri juu yake pia.”

Neymar atakuwa na umri wa
miaka 34 wakati Kombe la Dunia
la 2026 litakapoanza nchini Mare-
kani, Mexico na Canada.

Fowadi huyo alikuwa sehemu
ya kikosi cha Brazil cha Kombe la
Dunia la 2014, 2018 na 2022, ak-
ishinda Kiatu cha Shaba na kuta-
jwa katika 11 bora ya kikosi cha Fifa
cha mwaka 2014.
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TAREHE

01.15/02/23

MUDA MICHEZO

Omonia Nicosia vs Apoel Nicosia

02.15/02/23

Arsenal vs Manchester City| 2.

03.15/02/23

Motherwell vs St Mirren

04.15/02/23

Preston vs Luton Town

05.15/02/23

Borussia Dortmund vs Chelsea

06.16/02/23

Club Necaxa vs UNAM Pumas

07.16/02/23

RB Salzburg vs Roma

08.16/02/23

Sporting Braga vs Fiorentina

09.16/02/23

Sevilla FC vs PSV Eindhoven

10.16/02/23

Sheriff Tiraspol vs Partizan

1.17/02/23

Mirassol SP vs Ituano SP

12.17/02/23

Corinthians vs Palmeiras

13.17/02/23

BREAKING

Western United vs Wellington Phoenix | 2.

NEWS
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URGEN Klopp anahisi kuwa Liverpool ilituma “ujumbe”
katika ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Everton ambao uli-
toa “ahueni kubwa” kwao.
‘Wekundu’ hao juzi, Jumatatu walipata ushindi wao wa
anza wa Ligi Kuu tangu kuanza kwa mwaka huu na kuwa-
fanya majirani wao kuwa kwenye hatari ya kushushwa.

Mohamed Salah alitengeneza pasi nzuri na Darwin Nunez,
na kisha kufunga bao la kwanza katika kipindi cha kwanza
likiwa bao lake la 18 msimu huu, akimalizia shambulizi la
kushtukiza sekunde 13 baada ya James Tarkowski kugonga
nguzo upande wa pili.

Bao la kwanza la Cody Gakpo la Liverpool mapema katika
kipindi cha pili, liliongeza matumaini kwa Wekundu hao na
kuwafanya ‘Toffees’ hao kupokea kichapo chao cha kwanza
chini ya bosi mpya, Sean Dyche, baada ya kuanza utawala
wake kwa ushindi dhidi ya vinara, Arsenal.

Klopp pia aliwaanzisha Diogo Jota na Roberto Firmino
kama wachezaji wa akiba kipindi cha pili katika ushindi wake
wa 250 akiwa kocha wa Liverpool, huku Virgil van Dijk akire-
jea kwenye benchi baada ya kuuguza jeraha la misuli ya paja.

Mjerumani huyo anatumaini kuwa timu yake sasa inaweza
kuimarika kutokana na kuanza vibaya mwaka baada ya ku-
panda hadi nafasi ya tisa, pointi tisa nyuma ya Newcastle
United iliyo nafasi ya nne kabla ya safari ya St James’ Park,
Jumamosi.

Klopp aliiambia BBC Sport: “Ilihisi kama sisi, ilionekana
kama sisi. Matokeo yake ni ahueni kubwa. Usiku wa leo (juzi),
kila mtu anaanza kuamini tena kidogo zaidi. Lazima tuen-
delee.

“Uchezaji ulikuwa taarifa kwetu kwamba tunaweza ku-
fanya hivi. Ilibidi tucheze mchezo wetu na ndivyo ilivyokuwa
kwa dakika 95 na ndio maana tulistahili kupata alama.

“Tli kutoka katika hali yetu, tunahitaji maonyesho kama
haya. Tulikuwa na bahati wakati Tarkowski alipogonga ngu-
zo. Darwin alipiga shuti kali. Bao la pili lilikuwa shambulio
la ajabu pia. Tulikuwa na nguvu nyingi. Sijui takwimu, lakini
lazima iwe, ulikuwa wa asilimia 70.”

CR7, Messi, Mbappe ndani ya FIFPro

PARIS, Ufaransa ' Mwaka jana, washambuliaji wanne
walitajwa katika 11 ya mwisho; Ron-
aldo, Haaland, Lewandowski na Messi.

Nyota wa Kombe la Dunia, Jude Bell-

CRISTIANO Ronaldo, Lionel Messi
na Kylian Mbappe wote wametajwa

kwenye orodha ya wachezaji 26 wali-
oteuliwa na Shirikisho la Soka la Kima-
taifa (Fifa), kama kikosi bora cha Wa-
naume cha Fifa 2022.

Kujumuishwa kwa Ronaldo bila sha-
ka kulikuwa mshangao mkubwa baada
ya kipindi kigumu cha nyuma cha
mwaka ambapo alitemwa na Manches-
ter United na aliachana na ‘Mashetani
Wekundu’ hao Novemba mwaka jana.

ingham na Enzo Fernandez, wameta-
jwa kwenye orodha ya walioteuliwa
kwa mara ya kwanza kwenye safu ya
kiungo, pamoja na Casemiro, Kevin de
Bruyne, Gavi, Luka Modric, Pedri na
Federico Valverde.

Mabeki walioteuliwa ni Joao Can-
celo, Virgil van Dijk, Antonio Rudiger,
Thiago Silva, Alphonso Davies, Josko
Gvardiol, Achraf Hakimi na Theo Her-

cer.o2as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588
©@tzsportpesa

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

nandez.

Makipa wanaowania ni Alisson
Becker, Thibaut Courtois na Emiliano
Martinez.

Nyota huyo wa Ureno amekuwa
akichaguliwa kwenye kikosi bora cha
mwaka pamoja na Messi, kila mwaka
tangu 2007, lakini atakabiliana na ush-
indani mkali miongoni mwa washam-

buliaji pamoja na Erling Haaland,
Mbappe, Neymar, Robert Lewandows-
ki na mshindi wa tuzo ya Ballon d’Or,
Karim Benzema.
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YANGA YAIINGIZA KWENYE

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imewataka wana-
chama na mashabiki wake kutoumi-
zwa na matokeo kwa yale yaliyotokea
Jumapili ilipofungwa mabao 2-0 dhidi
ya Monastir nchini Tunisia, ikisema ime-
shaanza maandalizi ya kuwaandalia ki-
pigo TP Mazembe mwishoni mwa wiki.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ali Kam-
we, amesema kutokana na takwimu
jinsi zilivyo, inaonyesha kuwa timu ny-
ingi za Afrika zinashinda nyumbani,
hivyo wamejiandaa vilivyo kuhakikisha
inavuna pointi zote tatu kwenye ardhi
ya nyumbani, akiwataka wanachama
na mashabiki wa timu hiyo nao kujaza
Uwanja wa Benjamin Mkapa kutoa sa-
poti kwa wachezaji ili kuwachanganya
wapinzani wao.

Yanga iliwasili nchini jana mchana
ikitokea Tunisia na moja kwa moja im-

ekwenda kambini kujiandaa na mechi
ya pili ya Kundi D Kombe la Shirikisho
Afrika, itakayochezwa Jumapili saa 1:00
usiku, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

“Tunajua kila mmoja ameumizwa na
matokeo, siyo matokeo ambayo tuliyata-
rajia, kila mmoja alikuwa amejiandaa na
ushindi kwenye ardhi ya ugenini. Lakini
niwaambie wanachama na mashabiki
wa Yanga, tusiwe wanyonge, tusifikiri
kwamba tumepoteza kitu kikubwa, ule
haukuwa mchezo wa mwisho wa kundi,
ulikuwa ni wa kwanza hatua hiyo.

“Ninaomba niwaambie kitu, imeche-
zwa michezo minane kwenye Kombe
la Shirikisho barani Afrika, mechi zote
hizo, hakuna timu iliyoweza kushinda
kwenye uwanja wa ugenini, ni timu tatu
zimeweza kupata sare,” alisema Kamwe.

Aliendelea kusema kuwa kwenye

MTEGO TP MAZEMBE CAF

Ligi ya Mabingwa ambako zimechezwa
mechi sita mpaka sasa, ni mechi moja tu
ambayo timu imepoteza nyumbani.

“Ligi ya Mabingwa nako zimechezwa
mechi sita, mbili hazikuchezwa kwa
sababu timu zao zilikuwa kwenye mi-
chuano mingine, ukijumlisha unapata
michezo 14 ya kimataifa, ni timu moja
tu ambayo imepoteza nyumbani, nayo
ni Zamalek ambayo ilifungwa bao 1-O na
wale CR Belouizdad ya Algaria. Kwa hiyo
kuna kipigo kimoja na sare nne kwa
ujumla, mechi tisa za nyumbani timu
zimeshinda, tafsiri yake ni kwamba mi-
chuano hii ya Afrika, kila mtu amejiima-
risha kwenye ardhi yake ya nyumbani,
kwa hiyo Wanayanga tuache kuweka
vichwa chini, tuangalie sasa nini tuna-
fanya kwenye mechi ijayo dhidi ya TP
Mazembe,” alisema Kamwe.

Waziri wa

Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Mohamed
Mchengerwa (katikati),
akimsikiliza Katibu
Mkuu wa wizara hiyo.
Dk. Hassan Abbas
(kushoto), walipofika
kukagua viwanja vya
Tanganyika Packers,
Kawe jijini Dar es
Salaam jana, kwa ajili
yva kujenga Uwanja
wa Michezo ya Ndani
wa kisasa (Sports
Arena). Kulia ni Kaimu
Mkurugenzi wa ldara
ya Maendeleo ya
Michezo nchini, Ally
Mayayi Tembele.
PICHA: MIRAJI MSALA

RAIS SAMIA ANUNUA

jajibu”

ROBERTINHO: NI USHINDI

01.18/02/23

Blackpool vs Stoke City

02.18/02/23

Huddersfield Town vs Birmingham City

03.18/02/23

Everton FC vs Leeds United

04.18/02/23

Hull City vs Preston North End

05.18/02/23

Portimonense SC vs Maritimo Madeira

06.18/02/23

FC Winterthur vs FC Sion

07.18/02/23

CD Leganes vs UD Las Palmas

08.18/02/23

Newcastle United vs Liverpool FC

09.18/02/23

RCD Mallorca vs Villarreal CF

10.18/02/23

FC Groningen vs FC Emmen

11.19/02/23

SC Cambuur vs SC Heerenveen

12.19/02/23

Motherwell FC vs Heart of Midlothian FC

13.19/02/23

SD Huesca vs Granada CF

14.19/02/23

Elche CF vs Espanyol Barcelona

15.19/02/23

ESTAC Troyes vs Montpellier HSC

16.19/02/23

Rayo Vallecano vs Sevilla FC

17.19/02/23

Santa Clara Azores vs FC Famalicao

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -15/02/2023

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Persepam MU vs Persita Tangerang

UGENINI

1 X 2

Cagliari Youth vs Inter Youth

Rajasthan United vs Gokulam Kerala FC|

Montenegro W vs Moldova W

Al Qadisiyah vs Jeddah Club

Alshoulla vs AL Sahel SC

AL Hazm vs AL Qaisoma

Empoli Youth vs Fiorentina Youth

Estrela Amadora U23 vs Estoril Praia U23

Bologna Youth vs Roma Youth

NK Zvijezda Gradacac vs Sloboda Tuzla

Al Jahra vs AL Arabi

AL Wakrah vs Qatar SC

Bengaluru FC vs Mumbai City FC

Scotland W vs Iceland W

AC Milan Youth vs Sampdoria Youth

Necaxa U20 vs Pumas U20

Torino Youth vs Atalanta Youth

Monterrey U20 vs Queretaro U20

LYS Sassandra vs FC San Pedro

Sporting Gagnoa vs Club Omnisports de Korhogo

Rustaqg Club vs Oman Club

Doxa Katokopia vs Pafos FC

Omonia Nicosia vs Apoel Nicosia

Norway W vs Uruguay W

FC Winterthur vs Servette Geneva

EC Agua Santa SP vs Bragantino SP

Germania Halberstadt vs BSG Chemie Leipzig

Viktoria Berlin vs Chemnitz

AC Siena vs Sassari Torres

Costa Rica W vs Colombia W

Wales W vs Philippines W

Juventus U23 vs Foggia

Arsenal vs Manchester City

Vicenza vs Virtus Entella

Motherwell vs St Mirren

INATOKA UK. 24

saa 1:00 usiku. Lakini sisi
hatuangalii muda, wowote
tupo tayari kupambana ili
kupata ushindi. Na kama
mnakumbuka  tulishawahi
kucheza saa nne usiku na tu-
kapata matokeo,” alisema na
kuongeza:

“Waamuzi wa mchezo wa-
natokea Cameroon na kuhu-
su Raja Casablanca tayari
wameshawatumia  taarifa
kuwauliza watafika lini Tan-
zania lakini hadi sasa hawa-

Kuhusu Sadio Kanoute
alisema hatakuwapo kwenye
mchezo unaokuja kutokana
na kuwa na kadi tatu za nja-
no lakini Saido Ntibazonkiza
ameshapona na Peter Ban-
da”

Ahmed alisema leo kuan-
zia saa tano asubuhi wata-
fanya wuzinduzi babkubwa
kwenye tawi la Home Boys
lililopo Tegeta kwa ajili ya
hamasa ya kwenda uwanjani
kuishangilia timu yao Juma-
mosi.

INATOKA UK. 24 .
Tayari kumekuwa na

na kesho (leo), tutazin-
dua rasmi kampeni yetu
tutaanzia Tegeta, kuha-
masisha Wanasimba kuja
uwanjani kwa wingi timu
yao inapopambania Taifa,”
alisema.

Alisema taarifa ku-
toka kwa wapinzani wao
wanatarajia kuwasili leo,
lakini huwa hawatabiriki
kwa sababu mara nyingi
huficha.

presha kwa mashabiki wa
timu hizo mbili imeanza
kupanda mitandaoni,
kwani wakati Simba waki-
tamba na jezi zao zinatan-
gaza utalii wa Tanzania,
‘VISIT TANZANIA', kupitia
mtandao wa kijamii wa
Raja Casablanca, imetoa
taarifa kuwa ‘Wanakuja
Serengeti’, ni sehemu ya
mbuga ya Tanzania na ni
moja va kivutio kikubwa
cha utalii duniani.

Swansea vs Blackpool

Swindon Supermarine vs Hartley Wintney

Bristol City vs Wigan

Kingstonian vs Hastings United

Preston vs Luton Town

Cray Wanderers vs Folkestone Invicta

Stoke City vs Huddersfield

Truro City vs Hanwell Town

West Bromwich vs Blackburn

Sheffield Utd vs Middlesbrough

Real Madrid vs Elche

Borussia Dortmund vs Chelsea

Brugge vs Benfica

France W vs Denmark W

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Neymar alitaka Kombe la Dunia 2026

Rais Samia

anunua

mabao Simba, |

Yanga CAF

® @ 0Kila bao milioni tano,

-

wenyewe wasema maima
utafurahi, kauli yako ni

agizo, hivyo...

Na Adam Fungamwango

KUELEKEA mechi za raundi ya pili za
Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirik-
isho Afrika zitakazochezwa Jumamosi
na Jumapili katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Su-
luhu Hassan, ameahidi kununua kwa Sh.
milioni tano kila bao litakalofungwa na
Simba na Yanga.

Simba inaiwakilisha nchi kwenye Ligi
ya Mabingwa wakati Yanga ikibeba juku-
mu hilo kwa upande wa Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Wawakilishi hao wa nchi, wamepoteza
mechi zao za awali za hatua ya makundi
zikiwa ugenini, ambapo Simba ilikubali
kipigo cha bao 1-0 dhidi ya Horoya AC
nchini Guinea wakati Yanga ikichapwa
mabao 2-0 na US Monastir huko Tunisia.

Simba itashuka Uwanja wa Benjamin
Mkapa Jumamosi kuikaribisha Raja Casa-
blanca ya Morocco majira ya saa 1:00
usiku wakati muda kama huo Jumapili,
Yanga itaikaribisha TP Mazembe ya DR
Congo uwanjani hapo.

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson
Msigwa, akizungumza katika ziara ya
wahariri na waandishi wa habari kwenye
mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR)
na semina ya kuwajengea uwezo wa-
nahabari hao namna ya kuripoti habari
zinazohusiana na uchukuzi, jijini Dar es
Salaam jana, alisema Rais Samia amem-
wagiza kutangaza kuwa kila goli litaka-
lofungwa na Simba na Yanga atalinunua
kwa shilingi milioni tano.

“Rais Samia amenituma niseme kila
goli litakalofungwa na Yanga au Simba
ametangaza kulinunua kwa Sh. milioni
tano, kazi kwenu wachezaji mkifunga
magoli mawili mna Sh. miloni 10, lengo
lake pamoja na kufunga magoli, timu zetu
zinatakiwa kushinda kwenye michuano

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hii,” alisema Msigwa kwenye
semina hiyo akitoa taarifa iliyo-
toka kwa Rais Samia.

Kwa maana hiyo ni kwamba,
Simba na Yanga zitapata wingi wa
pesa kutokana na idadi ya mabao
watakayofunga kwenye mechi hizo.

Baada ya kauli hiyo ya Rais Sa-
mia, Klabu ya Yanga katika mtandao
wao wa kijamii wa Instagram, ilisema
wameipokea kwa mikono miwili ahadi
ya hamasa ya rais.

“Tumeipokea hamasa yako Rais wetu
Dk. Samia Suluhu Hassan kuelekea mche-
70 wa wetu wa Kombe la Shirikisho dhidi
ya TP Mazembe, na Wananchi tunakua-
hidi, Jumapili mama utafurahi,” iliandi-
ka klabu hiyo kwenye mtandao wao huo.

Naye Meneja Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, akizungumzia ahadi
hiyo ya Rais Samia, alisema wameona
taarifa kutoka kwa Msemaji Mkuu wa
Serikali, Msigwa akitangaza kwamba Rais
Mama Samia atanunua kila goli kwa Sh.
milioni tano, hivyo wanaichukulia kauli
hiyo kama agizo.

“Sisi kama Simba kwanza tumefurahi,
tunaichukulia kama ni agizo, mama ana-
tutaka tukafunge magoli. Tumepokea na
Jumamosi tunamwahidi kufunga magoli
mengi kadri iwezekanavyo. Wachezaji
wako tayari kumfurahisha mama na ku-
wafurahisha Watanzania,” alisema.

Ahmed alisema huo ni zaidi ya mchezo
wa kawaida ambao mwanadamu amewa-
hi kuona au kufikiria na wao kama Simba
wanachotaka ni jambo moja tu, ni ushin-
di mbele ya Raja Casablanca.

“Rais wa Heshima wa Simba SC, Mo-
hamed ‘Mo’ Dewji kwa mapenzi yake na
Klabu ya Simba na mashabiki wa Simba,
alituomba tupunguze viingilio, hivyo
mzunguko sasa ni Sh. 3,000, VIP C - Sh.
10,000, VIP B - Sh. 20,000 na VIP A - Sh.
30,000,” alisema.

i 3
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Alisema kwa mujibu wa CAF, mchezo
ni saa 1:00 usiku na kwamba awali wa-
lithibitisha kucheza saa 10:00 jioni, lakini
ratiba ya mwisho iliyotolewa na CAF im-
eeleza ni saa 1:00 usiku, hivyo wameli-
andikia shirikisho hilo kuliomba muda
wa mchezo uwe saa 10:00 jioni.

“Naomba kuwaambia mashabiki wa
Simba tuanze kujiandaa na muda wa

INAENDELEA UK. 23

Robertinho: Ni
ushindi tu J’'mosi

Na Saada Akida

WAKATI wapinzani wa Simba, Raja
Casablanca wakificha siku yao ya
kutua nchini, Kocha Mkuu wa wawak-
ilishi hao wa Tanzania kwenye Ligi
va Mabingwa Afrika, Robertinho
Oliveira, amesema wako makini ka-
tika kuandaa kikosi chao kwa ajili ya
kusaka pointi tatu katika mchezo huo
wa pili wa hatua ya makundi.

Simba itakuwa nyumbani ikiwakari-
bisha Raja Casablanca katika michua-
no hiyo ya kimataifa, mchezo utakao-
pigwa Jumamosi katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, saa
1:00 usiku.

Akizungumza na gazeti hili baada
va timu hiyo kurejea nchini ikitokea
Guinea ambapo ilipoteza mchezo
wao wa kwanza kwa kufungwa bao
1-0 dhidi ya Horoya AC, Robertinho
alisema leo kikosi kitaingia kambini
na kuendelea na mazoezi kwa ajili

, ya maandalizi ya mchezo huo ambao
ywanahitaji pointi tatu katika uwanja

wa nyumbani.

Alisema anafurahi kuona wachezaji
wake wote wako fiti na kurejea kwa
kiungo mshambuliaji wao, Saido Nti-
bazonkiza ambaye atakuwa msaada
mkubwa baada ya kuikosa mechi ya
kwanza.

“Tunarejea nyumbani, wachezaji leo
watapumzika na kesho (leo) tutaende-
lea na programu ya mazoezi kwa ajili
ya maandalizi ya mchezo wetu dhidi
va Raja Casablanca, tuko nyumbani ni
faida kubwa kwetu kuutumia vizuri
na kupata ushindi.

“Raja Casablanca ni wazuri na
wametoka kushinda mechi ya kwanza
na sisi tumepoteza ugenini, tulianza
maandalizi yetu nchini Guinea na
tunaendelea tulipoishia, tutacheza
kwa nidhamu na tahadhari kubwa ili
kufikia malengo yetu,” alisema kocha
huyo.

Mtendaji Mkuu wa Simba, Imani
Kajula, alisema kwa upande wao
wamekamilisha maandalizi kuelekea
mchezo huo wa Jumamosi na leo
watazindua kampeni yao kwa kauli
mbinu yao kwa kaulimbinu yao ya
“Tunawasha Moto” maeneo ya Teg-
eta, kuelekea mchezo dhidi ya Raja
Casablanca.

“Kiutawala mambo yako vizuri
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