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HABARI KITAIFA

Mwinyi ataja
dawa ya
rushwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

RAIS mstaafu wa awamu
ya pili, Ali Hassan Mwinyi,
amesema Tanzania bado
ina deni la kupambana na
rushwa, akiamini mkakati uli-
ozinduliwa jana utakomesha
vitendo hivyo.

Akizungumza kwenye uzin-
duzi wa mkakati wa kupam-
pana na rushwa kwa kuwa-
tumia vijana wa Skauti nchini
alisema Tanzania ina aina
nyingi za rushwa, hivyo ni
vyema jamii ikaona namna ya
kumsaidia Rais John Magufuli
kupambana nazo.

Mkakati huo unatarajiwa
kuwafikia wanafunzi milioni
16 wa kuanzia shule za msingi
hadi vyuo vikuu.

“Kuna aina nyingi za
rushwa wizi, ufisadi, hongo
na nyingine nyingi, hivyo ni
vyema kupambana nazo,”
alisema.

Mwinyi alisema mkakati
huo unapaswa kuwa chachu
va kila mmoja kuhakikisha
unatumika kwenye mapam-
bano hayo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na utawala
bora, Kapteni mstaafu George
Mkuchika, akizindua kwa
niaba ya Makamu wa Rais, Sa-
mia Suluhu Hassan, aliwataka
vijana kuwa mabalozi katika
mapambano hayo.

Mkuchika alisema rushwa
ni ugonjwa unaoitafuna jamii
na kusababisha baadhi yao
kupoteza haki zao za msingi
na wakati mwingine kusaba-
bisha mauaji.

“Ili tuwe na jamii yenye
maadili, ni jukumu la kila
Mtanzania kufichua wapokeaji
wa rushwa na wale wa-
naoomba rushwa kwani
mapambano dhidi ya rushwa
ni jukumu letu sote, hivyo ni
lazima kila mtu ashiriki katika
vita hii,” alisema.

Alisema rushwa ni ugonjwa
unaofifisha maendeleo kwa
uchumi wa taifa na hivyo
serikali haina budi kuchukua
hatua kwa kushirikisha
makundi ya vijana.

“Mkakati huu unalenga
kuwafikia wanafunzi zaidi ya
milioni 16 wa shule za msingi
hadi vyuo Vikuu, watapatiwa
elimu ya mapambano dhidi
ya rushwa na kupitia wao,
tutawafikia Watanzania zaidi
ya milioni 40,” alisema.

Kiongozi Mkuu wa Skauti,
Mwantumu Mahiza, alisema
mkakati huo utawafikia wa-
nafunzi hao milioni 16 ndani
ya mwaka mmoja, akisisitiza
kuwa rushwa lazima ikemewe
ili kizazi kijacho Kisiathirike.
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! Aliyekuwa
Katibu Mwenezi
{ wa Baraza la
[ Vijana la Chama
! cha Demokrasia
na Maendeleo
(BAVICHA), Ed-
ward Simbeye,
akizungumza
na waandishi
wa habari, jijini
Dar es Salaam
jana, wakati
akitangaza kuji-
unga na chama
cha NCCR-Ma-
geuzi. PICHA:
MIRAJI MSALA

CCM yamfungulia milango Membe

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru
Ally, amesema anasubiri kutia
saini barua ya kuomba radhi ku-
toka kwa Bernard Membe, am-
baye chama hicho kilitangaza
kumfuta uanachama Ijumaa ili-
yopita.

Dk. Bashiru aliyasema hayo
kubainisha kuwa tangu ateuliwe
kushika wadhifa huo, amesha-
tia saini barua 14 za wanachama
waliofukuzwa na kuomba radhi,
hivyo anasubiri ya 15 kutoka kwa
Membe.

“Namtakia maisha marefu,
matarajio yangu atarudi CCM,
nikiwa hai ama nimekufa kwa
sababu milango ya kuwapokea
wanachama wapya iko wazi na
milango ya wanachama kuon-
doka kwa hiari iko wazi, milango
kwa wanachama waliofukuzwa
na kuomba radhi iko wazi.

“Nimeshasaini barua za wana-
chama waliofukuzwa na kuomba
radhi 14, ninasubiri ya 15 ya Mem-
be. Kama akitaka, nitaisaini tu.

“Nimempokea (Edward) Lo-
wassa (Waziri Mkuu mstaafu),
(Frederick)  Sumaye (Waziri
Mkuu mstaafu), Dk. (Wilbroad)

Slaa (aliyekuwa Katibu Mku-
um wa Chadema), siku moja
ninaweza kuja kumpokea hata
Membe, nikianza kubwabwaja
hapa, ni kama sina picha pana,”
alifafanua.

KAULI YA MEMBE

Kutokana na kauli hiyo ya Dk.
Bashiru, Nipashe ilimtafuta Mem-
be kuzungumezia suala hilo na ali-
jibu kwa kifupi akisema: “Ndiyo
unaniambia! Mimi nipo nje (ya
nchi) nauguza mwanangu. Sijas-
oma mitandao inasema nini. Kwa
leo (jana) na kesho (leo) siwezi
kusema chochote mpaka kijana
wangu atoke hospitali.”

Katika mahojiano hayo, Dk.
Bashiru aliwaambia wanaCCM
kuwa kumpoteza mwanachama
ni msiba, hivyo huu si wakati wa
kuzomea au kufurahia.

“Membe alishawahi kupewa
adhabu ya onyo kali, ni hatua ya
kumpa nafasi ya kujirekebisha,
inapofika hatua ya kumfukuza
mwanachama, ni ngumu, hatu-
wezi  kusherehekea, nisinge-
penda wanaCCM kujiingiza kwa
kusherehekea adhabu mbaya
aliyopewa mwanachama.

“Tunafanya sherehe kupokea
na ninapanga kufanya sherehe
kubwa ya kumpokea Sumaye

maana atapata kadi mpya Dodo-
ma. Tukimpokea mwanachama,
ni sherehe, tukifukuza ni msiba,
tusherehekee kwamba ni jambo
zuri, lilipangwa? Hapana! Tuna-
taka kuongeza idadi ya wana-
chama kadri inavyowezekana,”
alionya.

Dk. Bashiru alisema uamuzi ul-
iochukuliwa na chama chake dhi-
di ya Membe na makatibu wakuu
wastaafu, Yusuph Makamba na
Abdulrahman Kinana, ni map-
endekezo yaliyotolewa na kamati
ya nidhamu iliyowahoji na yame-
tangazwa hadharani kwa mujibu
wa kanuni na yalithibitishwa na
Halmashauri Kuu.

“Ninamwona Membe amesa-
hau kabisa, nadhani tumpe muda
kwa sababu ni binadamu na ana
haki yake, asitapetape, anahitaji
ushauri nasaha kwa sababu hili
siyo jambo dogo.

“Sikutaka kulizungumza kwa
ushabiki kwa sababu lingenipata
mie ningehitaji marafiki zangu
wa karibu niwashirikishe. Kama
nina busara ya kutosha, ningepa-
ta nasaha kutoka kwa mke wangu
na jamaa zangu, kwa marafiki
zangu wa kiasiasa washauri nam-
na ya kulimudu.

“Vyombo vya habari sina
uhakika kwa sababu hajazun-

gumza, yeye ni tweets na kama
mnavyojua, sidhani kama ni
hitimisho kwa sababu hajawa wa
kwanza wala wa mwisho kufuku-
zwa au hata kuondoka.

“Yamesemwa mengi, wa-
naoondoka husemwa mengi na
wanaofukuzwa husema mengi
pia wengine huamua kuny-
amaza,” alisema.

Bashiru alisema mchakato
huo wa kuwafukuza uanachama
wanachama wa CCM ni kama wa
kimahakama na una nafasi ya
rufani kwa wasioridhika na ua-
muzi.

“Nikianza kusema wakati mimi
ndiye napokea rufani, ni kama
ninatoa hukumu mchakato wa
haki, watasema umemsikia huyo
Katibu Mkuu maana katika maji-
bu niliyosema, Membe anasema
wabaya wake ni Katibu Mkuu na
Mwenyekiti.

“Sisi ni wawili, lakini kikao kin-
achofanya uamuzi ni cha watu
24, ana haki ya kusema watu
wawili kwa sababu Mwenyekiti
na Katibu ndiyo wanaandaa ajen-
da na kuzisimamia,” alisema.

Alisema Halmashauri Kuu am-
bayo ndiyo inahitimisha adhabu,
ina wajumbe 170 na ndiyo iliwa-
tuma kufanya kuwahoji watuhu-
miwa Desemba 13 mwaka jana.

Serikali yakiri kudaiwa bil. 6/- malipo korosho

Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI mkoani Lindi, im-
ekiri kudaiwa na wakulima Sh.
6,930,549,278 zikiwa ni malipo ya
mauzo ya korosho, msimu uliopi-
ta 2018/2019 na kuwa uchelewe-
shaji huo umechangiwa na uhaki-
ki. Kauli hiyo imetolewa na Mkuu
wa Mkoa huo, Godfrey Zambi,
wakati wa kikao cha Kamati ya
Ushauri (RCC) kilichofanyika
mjini hapa.

Zambi alisema hayo kufuatia
wajumbe kutaka wapewe mael-
ezo kinachokwamisha wakulima

wa korosho mkoani humo ku-
tolipwa fedha zinazotokana na
uuzaji korosho kwa msimu wa
mwaka 2018/2019.

Akijibu hoja za wajumbe hao,
alisema katika madai hayo, wapo
wakulima waliokwisha lipwa se-
hemu ya fedha zao na wengine
bado hawajalipwa huku akitaja
sababu kubwa kuwa ni utaratibu
wa uhakiki.

Aliwaambia wajumbe wa kikao
hicho kwamba wakulima wa ko-
rosho ambao bado hawajalipwa
wanadai Sh. 4,869,550,801 huku
waliopunguziwa kulipwa wana-

dai Sh. 1,224,493,477.

Akitaja viwango kwa kila hal-
mashauri, alisema Liwale ndiyo
inayoongoza wakulima wake
kudai Sh. 1,771,544,094 ikifuatia
Nachingwea, Sh. 1,605,348,226,
Ruangwa Sh. 1,398,682,428, Lindi
Vijijini Sh. 669, 973,916, Kilwa Sh.
599,544,924 wakati Manispaa ya
Lindi, wakidai Sh. 48,453,690.

Alisema ucheleweshwaji huo,
umechangiwa na mambo mbal-
imbali, yakiwamo uhakiki ili ku-
wafahamu wahusika halisi wana-
ostahili kulipwa fedha hizo, huku
akisisitiza serikali kutambua deni

la wakulima hao na litalipwa fed-
ha zitakapopatikana.

“Tunajua wamechelewa kulip-
wa, lakini tunawaomba wavumi-
lie na pale fedha itakapopatikana
watalipwa,” Zambi alisisitiza.

Awali, wakichangia hoja ka-
tika kikao hicho, wabunge Ha-
midu Bobari (Mchinga), Mo-
hamedi Kuchauka (Liwale) na
Selemani Said Bungara (Bwege)
(Kilwa kusini), walihoji sababu za
wakulima wa korosho kuchelewa
kulipwa fedha zao zinazotokana
na uuzaji wa zao hilo, msimu wa
mwaka 2018/2019.
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Tanzania yajivinia mambo manne Sadc

Na Gwamaka Alipipi

TANZANIA imetaja mafani-
kio manne yaliyopatikana ka-
tika kipindi cha miezi sita tan-
gu ilipokabidhiwa uenyekiti
wa Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (Sadc), mo-
jawapo ni upatikanaji wa ajira.

Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Prof. Palamagamba
Kabudi, aliyasema hayo jana
akielezea ujio wa Mkutano
wa Baraza la Mawaziri la Sadc
utakaofanyika kuanzia Machi
16 hadi 17, mwaka huu.

Rais John Magufuli alika-
bidhiwa uenyekiti wa Sadc
wakati wa Mkutano wa 39 wa
wakuu wa jumuiya hiyo uli-
ofanyika Agosti mwaka jana
Rais wa Namibia, Hage Gein-
gob, kumaliza muda wake.

Prof. Kabudi alisema tangu
wakati huo mafanikio manne
makubwa yamepatikana am-
bayo ni Kiswahili kuwa lugha
ya mawasiliano, Umoja wa
Ulaya (EU) kufanya mazun-
gumzo na Zimbabwe kuhusu
kuondoa vikwazo, upatikaji

Uwezo huu unapatikana kwa baadhi ya simu.

Vigezo na masharti kuzingatiwa,
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wa ajira, mwingiliano wa bi-
ashara kwa nchi wanachama.

“Kwa sasa Tanzania ina-
fanya biashara sana na nchi
za Sadc, ufanyaji wa biashara
za anga nazo zimeongezeka,
baadhi ya nchi za Sadc kama
vile Comoro zimeanza Kku-
leta wagonjwa hapa kwetu,”
alisema Prof. Kabudi. Kuhusu
Mkutano wa Baraza la Mawa-
ziri, Prof. Kabudi alisema
Mawaziri wa Mambo ya Nje,
Fedha na Mipango, Viwanda
na Biashara kutoka nchi 16
zinazounda Sadc watakutaka
kwa siku mbili kujadiliana
ajenda mbalimbali.

“Ajenda watakazojadili-
ana ni mambo ya fedha,
utekelezaji wa kauli mbiu ya
Sadc, utekelezaji wa mkakati
wa viwanda, kupokea map-
endekezo ya vikao vya maofi-
sa yaliyopendekezwa, kupitia
taarifa mbalimbali na kupele-
ka taarifa katika mkutano
mkuu wa wakuu wa nchi,
alisema Prof. Kabudi.

Kuhusu ajenda ya fedha,
Prof. Kabudi alisema mawa-
ziri hao watajadiliana kuhusu
michango ya nchi jumuiya
wanachama ambao hawajali-

pa ada, kupitia bajeti, kupiti-
sha matumizi ya dharura.

“Kwa mfano, kuna fedha
zilitolewa kuisaidia Madagas-
car ilipokumbwa na mafuriko,
hivyo fedha hizo zitaingizwa
kwenye taarifa rasmi wakati
wa kikao hicho,” alisema Prof.
Kabudi.

Wakati huo huo, Mkuru-
genzi wa Kazi na Ukuzaji
Ujuzi wa Ofisi ya Waziri Mkuu
(Kazi, Vijana, Ajira na wenye
Ulemavu), Ali Msaki, alisema
Makatibu Wakuu na maofisa
waandamizi wa sekta za ajira
na kazi wa Sadc wameanza
ajili ya kupitia ajenda zitaka-
zojadiliwa katika Mkutano
wa Mawaziri wa sekta hiyo
utakoanza Machi 2 hadi 6,
mwaka huu.

Alisema ajenda hizo ni uku-
zaji wa fursa, ujuzi, ajira kwa
vijana, pamoja na uhamishaji
nguvu kazi kwa nchi za Sadc.

Alisema ukosefu wa ajira
ni changamoto kubwa, na
kwamba watu milioni 200
sawa na asilimia 5.1 hawana
kazi duniani, kwa nchi za Sadc
ukosefu wa ajira ni asilimia 11,
Tanzania ikiwa ni asilimia 9.7.

Wafungwa sasa wapelekwa
kulima shamba la michikichi

Na Mwandishi wetu, KIGOMA

WAFUNGWA 150 kutoka katika
mikoa ya Mwanza, Shinyanga na
Tabora, wamepelekwa Gereza la Kwi-
tanga mkoani Kigoma, kwa ajili ya
kuanza uzalishaji wa zao la mafuta
ya michikichi nchini. Hatua hiyo ime-
chukuliwa ukiwa mkakati wa kulifanya
gereza hilo kuwa kituo kikuu cha uzal-
ishaji wa michikichi.

Hayo yalielezwa jana na Naibu Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad
Yusuf Masauni, wakati wa ziara ya ku-
kagua maendeleo ya mkakati huo.

Mkakati huo ni utekelezaji wa ag-
izo la Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
mwaka 2018 alipofanya ziara gerezani
hapo kwa lengo la kulifanya Jeshi la
Magereza kuingia katika mfumo wa
uzalishaji mali. “Katika kutekeleza ag-
izo hilo la serikali, wizara tumeongeza
nguvu kazi hapa kwa kuleta wafungwa
150 na muda si mrefu tutaongeza wen-
gine 300 kutoka magereza mbalim-
bali nchini ili kuongeza uzalishaji huku
eneo lenye ukubwa wa ekari 6,000 li-
natarajiwa kulimwa zao hilo,” alisema
na kuongeza: “Kusambaza mbegu zina-
zozalishwa gerezani hapo kwenda Hal-
mashauri za mikoa, taasisi za umma,
asasi za Kiraia na Sekta Binafsi.”

“Lakini pia ili kuliwezesha gereza hili
tumeliagiza Shirika la Uzalishaji Mali la
Jeshi la Magereza kulichukua gereza la
Kwitanga na kuliingiza katika kundi la
magereza yanayowezeshwa na shirika
ili kutatua matatizo yao ya kifedha
badala ya kusubiri bajeti kuu kutoka
serikalini ambayo inakua haitoshi,”
alibainisha. Naye, Mkuu wa Magereza
mkoani Kigoma, Kamishna Msaidizi
Leonard Bushiri, aliunga mkono hoja
ya gereza Kwitanga kuchukuliwa na
shirika la uzalishaji mali, huku akikiri
baadhi ya masuala kukwama kutokana
na changamoto za kibajeti.

“Nafikiri suala la gereza kuchukuliwa
na shirika litatatua mambo mengi ya
kibajeti na kiuendeshaji maana gereza
halina gari kubwa kwa ajili ya uvunaji
na usafirishaji wa mafuta kutoka ger-
ezani kwenda kwa mtumiaji,”alisema
na uongeza:

“Hakuna bajeti ya uendeshaji kwa
mfano kukamua lita 100 mpaka 120 za
mafuta tunahitaji maji lita 1000 hivyo
fedha kwa ajili ya kununulia umeme ili
kusukuma maji ni changamoto, kwa-
hiyo kuingizwa kwenye shirika itasaidia
mambo mengi.”

Aidha, gereza la Kwitanga lina sham-
ba la mchikichi, mahindi, mpunga, mi-
hogo, maharage na bustani za mboga.
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TOLEO MAALUMU

Tanzania inaweza kuendelea kwa kasi nha kujenga
Taifa la kuigwa katika Karne ya 21 Kupitia

“Jitihada za Jamii"na "Mashirikiano kati ya Serikali na Wananchl’

akala hii inawajulisha

Watanzania

kuhusu moja ya

shughuli
zinazofanywa kwa ushirikiano kati
ya mataifa mawili ya Tanzania na
Japani kupitia Shirika la Maendeleo
JICA, inayojulikana kama O&OD
lliyoboreshwa.

O&OD lliyoboreshwa ni nini?

Kwa Zaidi ya miaka 10, JICA, (Shirika la
misaada ya maendeleo) imeshirikiana kwa
karibu sana na Serikali ya Tanzania, kujaribu

kuandaa mtindo imara na endelevu wa

maendeleo ya jamii na utoaji wa huduma
kupitia Utawala wa Serikali za Mitaa
bunifu na “Ushirikiano kati ya Serikali
na Wananchi”. Njia hii inaitwa O&OD
Iliyoboreshwa.

O&OD ni kifupisho cha “Opportunities
and Obstacles to Development” kwa lugh

ya kiingereza yaani “Fursa na Vikwazo kwa .

Maendeleo” na dhana hii ilianzishwa na
Serikali ya Tanzania mwaka 2001 kukuza
upangaji shiriki wa mipango ya maendeleo
katika jamii.

Tangu mwaka 2009, Ofisi ya Rais,Tawala za

Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) §

na JICA wamekuwa wakitekeleza mradi wa
ushirikiano kuboresha mfumo wa “O&0OD”
ili kuhuisha kwa ufanisi zaidi “Jitihada za
Jamii” pamoja na kuimarisha ushirikiano
kati ya Serikali za Mitaa na Jamii. Dhana
hii ya “O&OD lliyoboreshwa”
msingi na urithi mkubwa wa kipekee wa
nchi kutoka kwa Baba wa Taifa Hayati
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere.

Faida ya Kipekee

Duniani kwa Tanzania

JICA ilitambua kwa shukrani kubwa kuwa
katika Tanzania, kuna jamii nyingi ambazo
watu wanajipanga na kufanya maamuzi ya
kuboresha maisha yao na kuendeleza jamii
bila kusubiri Serikali iwafanyie.Taasisi nyingi
mfano shule za msingi, zahanati, barabara
za Vitongoji, skimu za umwagiliaji, miradi
ya maji n.k. zimejengwa kwa nguvu za
wananchi.

Aidha, tumejifunza kwamba huu ni
urithi kutoka kwa Baba wa Taifa Mwalimu
Nyerere aliyeamini kwamba: “Maendeleo ni
ushiriki wa wananchi katika kujifunza kwa
pamoja kupitia uzoefu walionao, wakitumia
nguvu zao, rasilimali asilia zilizopo,
mawakala wa mabadiliko na rasilimali
kutoka nje. Watu hawawezi kuendelezwa
bali wanajiendeleza wenyewe kwa kushiriki
katika shughuli zinazochangia maendeleo.
Watu hawaendelezwi kwa kuwaburuza
kwenye miradi mipya kama wanyama.”

Hata hivyo, inasikitisha kuona siku hizi
watu wengi wameacha utaratibu huu bora
wa shughuli za maendeleo.

“O&0D lliyoboreshwa” inalenga
kukumbuka na kuhuisha utamaduni huu
mzuri wa Taifa uliofifia.

muhimu za |

ipo katika |

Taifa la Japani limepata
Maendeleo kupitia njia sawa kama
ya Tanzania

Utamaduni huu muhimu wa Tanzania
unatukumbusha uzoefu wetu wenyewe wa
maendeleo katika nchi ya Japani.

Mwanzoni, katika kujenga nchi na
maendeleo yake mwishoni mwa Karne ya
19 na mwanzoni mwa Karne ya 20, Serikali
ya Japani ilikuwa maskini sana na rasilimali
chache za nchi zilielekezwa kwenye Mpango
Mkakati wa Maendeleo hasa viwanda na
majeshi kuepuka kutawaliwa na zilizokuwa
Dola zenye nguvu za Ulaya.

Kwa kuwa Serikali haikuwa na uwezo
wa kutosha kushughulikia mahitaji ya watu,
kila jamii ilijaribu kukabiliana na umaskini
na kuboresha maisha kupitia “Jitihada za
Jamii”, viongozi na ushirikiano baina yao.
Serikali za Mitaa zilitimiza jukumu muhimu
la kuongoza jitihada za jamii, kuwatia moyo
na kuwasaidia. Serikali Kuu pia ilijaribu
kuhakikisha mazingira wezeshi kwa Serikali
za Mitaa kutekeleza jukumu hili.

Kama ilivyoonekana hapo juu, maendeleo
ya Japani hayakufikiwa kwa jitihada za
Serikali pekee, bali kimsingi ni kila mwanachi,
jamii na makundi (kampuni ndogondogo)
waliofanya jitihada za kujiletea maendeleo.
Serikali ilishukuru, ikasaidiana nao, kuwatia
moyo na kukuza jitihada hizo.

Serikali haiwezi kufanya kila kitu
peke yake
Kama ilivyokuwa kwa Serikali ya Japani

Mwezeshaji

Singida)

% ('li:f"”:
e, £ g T
wakati huo, Serikali ya Tanzania inakumbana
na changamoto zilizo sawa za uhaba wa
rasilimali kwa suala la bajeti na upungufu
wa watumishi katika kutekeleza majukumu
mbalimbali na makubwa. Haiwezekani
Serikali kufanya kila kitu peke yake.
Kutokana na msingi wa uchambuzi huo,

wa kata
tﬁ mwakailishi wa kundi la kitongoji (kulia) wakati wa
' shughuli ya umwagiliaji (kata ya Mughunga, Wilayani

!

(kushoto) akaimsaidia

OR-TAMISEMI na JICA walitambua wazi
kuwa njia sahihi na ya ufanisi ya kuleta
maendeleo katika nchi hii ni kutumia
kikamilifu faida ya utamaduni mzuri uliopo
wa “Jitihada za Jamii” ili kuongezea nguvu za
Serikali kuelekea maendeleo ya kijamii na
kitaifa na kuboresha maisha ya watu.

Ushirikiano wa Serikali za Mitaa/Maendeleo ya Jamii kati ya TANZANIA na JICA.
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TOLEO MAALUMU

Kwa sababu hiyo, Mradi wa
“O&OD lliyoboreshwa ulitambua
kuwa msingi mkuu ni kujenga
uwezo sahihi wa Watumishi
wa Ugani katika Kata (Kilimo,
Maendeleo ya Jamii, Elimu, Afya,
Mifugo n.k.) ambao wapo mstari
wa mbele katika kuongoza jamii
na kushirikiana nao.Wanatarajiwa

kuwa daraja kati ya jamii na
Serikali.

Kutoa Mafunzo kwa
Watumishi wa Ugani wa
Kata namna ya kuiwezesha
jamii

Mradi ulianzisha mfumo bunifu
wa kutoa mafunzo kwa watumishi
wa ugani kwa njia ya vitendo. Njia
hii iliwajengea uwezo na mbinu za
kuiwezesha jamii katika kutambua
na kuthibitisha mabhitaji yao ya
msingi, kujipanga na kutekeleza

shughuli mbalimbali kila
inapowezekana badala ya kungoja
Serikali  iwafanyie. Watumishi

wa ugani waliopatiwa mafunzo
haya wanaitwa “Wawezeshaji wa
Kata”(WFs). Baada ya kupatiwa
mafunzo, Wawezeshaji wa Kata
hutembelea Vitongoji mara kwa

mara. Baada ya kuwezeshwa
na Wawezeshaji wa Kata, jamii
huanza kutekeleza miradi ya

vipaumbele kulingana na uwezo
walionao.

Ifuatayo ni mifano kadhaa
ya mambo ambayo yamekuwa
yakifanyika katika vijiji husika

(tunasikitika kuwa tutaonyesha
mifano miwili tu kati ya mingi
iliyopo)
""" vinabadilika
kwa kasi kupitia O&OD
lliyoboreshwa

""" cha Maseyu -
za Awali katika
Kitongoji vyote vitano na
ukamilishaji wa ujenzi wa

- sy

Zahanati.
Ukisafiri
kuelekea Dar es Salaam kwa muda

kutoka  Morogoro

Maseyu kandokando ya barabara
kuu. Hofu ya muda mrefu ya

wanakijiji ilikuwa  kuwapeleka
watoto katika darasa la awali
lillopo umbali mrefu kuvuka

barabara kuu yenye hatari nyingi.

Baada ya ajali mbaya ya mvulana
mmoja kuuawa na nyoka akiwa
anarudi nyumbani kutokea
shuleni, wananchi walisimama na
kuamua kujenga darasa la awali
katika kila Kitongoji. Wawezeshaji
wa Kata walitekeleza jukumu
kubwa la  kuwezesha jamii
kukubaliana na kuamua kujipanga
kufikia ndoto yao. Baada ya miaka
miwili, Vitongoji vyote vitano
vilikamilisha ujenzi wa Shule za
Awali jambo liliopunguza muda
wa watoto kutembea kwenda
shuleni, hatari ya kupata ajali na
pia kuongeza uandikishaji kwa
kasi. Haikuwa ujenzi wa madarasa
walitafuta mtu mwenye uwezo
wa kufundisha watoto katika
Kitongoji na kumlipa mshahara.

Halmashauri ya Wilaya vya
Morogoro ilitambua jitihada
kubwa ya watu wa Maseyu

kwa upendeleo mkubwa. Shule
za Awali zote zimesajiliwa na
Serikali kisheria na Halmashauri
imepanga waalimu katika shule
hizo kwa sasa.

Kutokana na uzoefu walioupata

katika ujenzi na ukamilishaji
wa Shule za Awali, wanakijiji
walishawishika kukamilisha
Zahanati  ya  Kijiji iliyokuwa

imetelekezwa kwa miaka kadhaa.

Kazi hii imewachukua karibu
miaka 7 lakini waliendelea bila
kukata  tamaa, wakiendeleza
kidogo kidogo, hatua kwa hatua
na hatimaye wamekamilisha hivi
karibuni. Halmashauri ya Wilaya

ya Morogoro ilisaidia vifaa vya
kuezeka na kupanga watumishi.
Zahanati ilianza kutoa huduma
rasmi mwezi July 2018.

Wananchi wana Imani kubwa
kwa Wawezeshaji wa Kata
na Halmashauri ya Wilaya na
wanajivuna kwa kusema kuwa

Uchaguzi Mkuu mwaka 2015 na
kwa sasa ni Diwani anayeongoza
maendeleo ya Kata yake.

Mang’ula B na
Mshikamano: Mabadiliko
chanya ya mtazamo wa

Wilaya ya Kilombero kandokando
ya barabara kuu ya kutoka Mikumi
kwenda Ifakara. kikiwa
mkabala na lango kuu la kuingia
Hifadhi ya Udzungwa, kinafikiriwa
kuwa mazingira ya mji unaokua
kwa kasi kikiwa na mwingiliano
na uhamiaji wa watu. Kutokana
na hali hii, Wawezeshaji wa Kata
walipata changamoto kubwa
kuhamasisha “Jitihada za Jamii”.
“Hatukuwahi kuiamini Serikali
na watumishi wake hapo awali”.

Mwanamke mmoja wa Kijiji
hiki alituambia na kuendele;
Walitutembelea mara chache

sana na walipofika walitulazimisha
kufanya mambo tusiyoyakubali.
Lakini hawa Wawezeshaji wa Kata
ni tofauti. Tunawaona kila siku
wakituongoza katika  shughuli
zetu, wanatusikiliza na kwa sasa ni
sehemu ya jamii. Tunawachukulia
kama sehemu ya familia yetu.
(Hali kama hii inaonekana kwenye

picha) Sikutoa ardhi yangu
kipindi ambacho TASAF walikuja
kutengeneza  barabara. Lakini

kipindi hiki nimetoa ardhi yangu
kwa sababu tuliamua wenyewe
kutengeneza hii barabara pamoja
na Wawezeshaji wa Kata.”

wana umoja. Wanawaamini
Wawezeshaji wa Kata na Viongozi

Bw. Hamisi alichaguliwa kwa
sababu alikuwa kiongozi mabhiri

wa  kikundi
maendeleo.

Woananchi walifanya ujenzi wa
barabara yenye urefu kilometa 14

katika shughuli za

ya kuwezesha watoto kuvuka
wakati wa kwenda shuleni (angalia
picha), wametundika mizinga ya
kisasa kandokando ya hifadhi
kuzuia Tembo kuingia katika

mashamba na kuharibu mazao.

Wananchi  waliamua  kujenga
jengo la biashara lenye vyumba
vya kupangisha ili kuwa na mapato
ya ziada  yatakayokuwezesha
kugharimia miradi mingine zaidi.
“Sikuwahi kuhudhuria Mkutano
Mkuu wa Mmoja wa
viongozi wa kikundi cha wanawake
alituambia; “Sikufikiri kuwa

Mkutano huu ni kwa ajili yetu.
Mkutano ulikuwa wa viongozi.

Lakini kwa sasa nahudhuria kwa
sababu katika kufanya shughuli
za kikundi, niliona kuwa nahitaji
kushiriki katika kufanya maamuzi
ya masuala yanayotuhusu hapa
""" Kwa sasa anahudhuria

mikutano  siyo kwa  sababu
“anatakiwa kuhudhuria” ila kwa
sababu “anataka kuhudhuria.”

Tunayo NDOTO

Ndoto ya kweli tuliyonayo ni
vizuri kama hivi nchi nzima vyenye
nguvu na umiliki wa maendeleo
yao katika misingi imara ya
uzalendo, kujivunia na kuipenda
jamii  yao. Tunaamini  kuwa
inawezekana

kabisa katika nchi hii,kuendeleza
mahusiano na ushirikiano wa
karibu kati ya jamii na Serikali za
Mitaa, pamoja na usaidizi imara
kutoka Serikali Kuu ili kuhakikisha
mazingira wezeshi ya ushirikiano
huu.

Kwa kufanya hivyo, Serikali
itaweza kutoa huduma bora kwa
wananchi kwa gharama ndogo,
huku ikielekeza nguvu na rasilimali
chache zilizopo kwenye miradi
mikubwa ya Kitaifa ya Maendeleo
kama Japani ilivyoendeleza uchumi
na ustawi wa watu wake.

[O&OD iliyoboreshwa imeidhinishwa na Serikali Octoba
2019 kama sehemu ya mfumo wa kitaifa wa Upangaji

Mipango na Utekelezaji.

Mfumo huu utaenezwa kwa

Sekretarieti za Mikoa yote 26 na Mamlaka za Serikali za
Mitaa 185 Tanzania Bara kupitia Warsha za kanda kuanzia

Januari 2020.]

daraja hilo wanalitumia kwa shughuli za kiuchumi na

ni kiungo muhimu cha elimu cha vijiji jirani
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Sheria mpya izibane
taasisi hizi za fedha

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mtaka, ametangaza ku-
piga marufuku taasisi ndogo za kifedha ambazo huwakopesha
watumishi wa umma wakiwamo walimu, kuacha utaratibu wa
kushikilia kadi zao za benki kama dhamana wanapowakopesha.

Kutokana na usumbufu huo kwa watumishi wa umma, Mtaka
alisema taasisi ambayo itabainika au kukutwa na kadi hizo, hai-
taruhusiwa tena kufanya kazi hiyo katika mkoa wake.

Alitangaza marufuku hiyo mwishoni mwa wiki wilayani It-
ilima wakati wa hafla ya kuwapongeza walimu, wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari wilaya ya Itilima waliofanya vizuri
mitihani ya kitaifa mwaka jana.

Aliwataka wamiliki wa taasisi hizo kuacha mara moja utara-
tibu huo kwani utawagharimu na kwamba taasisi hizo zimeku-
wa zikiwapatia mikopo watumishi, wengi wao wakiwa walimu,
huku sharti likiwa kuweka rehani kadi zao za benki na nywila
(Password).

Alisema taasisi yoyote ya fedha ambayo imemkopesha mwal-
imu ikikutwa na kadi ya benki ya mwalimu aliyepewa mkopo,
hatua kali tutazichukua ikiwamo kuzifukuza kufanya kazi Simi-

Vitendo hivyo na vingine vya kitapeli vimekuwa vikifanywa
na taasisi kadhaa za kukopesha fedha dhidi ya wakopaji, lengo
likiwa ni kuchukua mali za wakopaji baada ya kushindwa kureje-
sha mikopo hiyo.

Sababu kubwa inayosababisha taasisi za aina hii kuchukua
mali za wakopaji zilizowekwa kama dhamana, ni kuwaingiza ka-
tika mikataba ya ovyo ambayo haina uwazi.

Katika hali hiyo, wakopaji wanajikuta wakishindwa kurejesha
mikopo hiyo kutokana na riba zisizo na uhalisia. Kwa hiyo tu-
nakubaliana na hatua alizozitangaza Mtaka zenye lengo la ku-
wanusuru watumishi wa umma dhidi ya utapeli huo.

Kimsingi, utaratibu wa kukopa ni kwamba mkopaji anatakiwa
kuweka dhamana ya mali zinazohamishika na zisizohamishika
kama nyumba, shamba, kiwanga, gari, mashine na mali zingine
kadiri mkataba na taratibu za ukopeshaji zinavyotaka.

Hata hivyo, haiwezekani mtu akopeshwe fedha halafu anatak-
iwa kuweka dhamana ya kadi ya benki na nywila. Hapa lazima
mkopaji ajiulize kwanza lengo la sharti hilo ni nini?

Kuna matukio mengi ya namna hii yamewakuta wakopaji
wengi na kujikuta wakipoteza mali zao nyingi zikiwamo fedha,
kutokana na akaunti zao kukosa usalama kutokana na kadi zao
na namba za siri kubakia kwenye mikono ya wakopeshaji.

Tunampongeza RC Mtaka kuliona hili na kuamua kuchukua
hatua, hivyo tunawashauri viongozi wengine wenye dhamana
ya kulinda usalama wa raia na mali zao kufanya hivyo katika
maeneo yao ya kiutawala.

Jambo la kushukuru ni kuwa serikali imeshaona umuhimu na
kuanza kuchukua hatua za kuiwekea sheria sekta ndogo ya hu-
duma za fedha ambayo ilitungwa mwaka 2028 na kanuni zake
kupitishwa mwaka 2019.

Sheria hii itaanza kutumika rasmi Novemba Mosi, mwaka huu
baada watoa huduma ndogo za fedha kuwa wameomba leseni
na wengine kuomba usajili ifikapo Oktoba 31, mwaka huu.

Lengo la sheria hii ni kuwatambua watoa huduma ndogo za
fedha wakiwamo wakopeshaji, Saccos na Vikoba. Lengo pia ni
kuwaendeleza na kuwawezesha. Kanuni za sheria hii zinawa-
taka watoa huduma kuwa wawazi katika riba na uendeshaji wa
shughuli zao kwa ujumla.

Ni sheria iliyokuja kwa wakati, kutokana na kuwapo sintofaha-
mu katika suala zina la utoaji wa huduma ndogo za fedha katika
maeneo mengi nchini. Bila shaka watoa huduma hizo watajisajili
na wengine kuomba leseni kutoka Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
katika muda uliowekwa kisheria.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

ZE’ SALAMU BILA KUPEANA
MIKONO...

Na Sabato
Kasika

ABIRIA HIYO NAFASI
MNATAKA KUCHEZA
‘DISKO!" EBU SOGEA.

TUTAPONA
KWELI?!

Wanafunzi watambue mimba ni adui wa elimu

MIMBA ni miongoni mwa
matatizo yanayoendelea ku-
wakumbuka wanafunzi wa
shule za msingi na sekond-
ari nchini na kusababisha
wakatishe masomo, hali in-
ayoonyesha kuwa tatizo hilo
bado halijapata dawa.

Usugu wa tatizo hilo
unatokana na kuwapo kwa
taarifa kutoka maeneo mbal-
imbali nchini zinazoonyesha
kuwapo kwa mimba hizo
zinachodaiwa kuchangiwa
na sababu kadhaa.

Taarifa za kuwapo za
mimba za wanafunzi zipo
karibu kila kona ya nchi, la-
kini nagusia sehemu moja tu
ya Wilaya ya Liwale mkoani
Lindi, ambako kwa tangu
shule zifunguliwe, zaidi ya
wanafunzi 10 wamekutwa na
mimba.

Shule zilifunguliwa Janu-
ari 6 mwaka huu na wilaya
ikaendesha zoezi la ku-
wapima mimba wanafunzi
wa shule za sekondari am-
balo bado linaendelea, lakini
tayari zaidi ya wanafunzi 10
wamekutwa wana ujauzito.

Hiyo ni kwa kwa mujibu
wa Mkuu wa Wilaya ya Li-
wale, Sarah Chiwamba,
kwamba lengo ni kutambua
ukubwa na kutafuta njia za
kuwasaidia watoto wa kike
kuepuka kuingia katika mte-
go huo.

Inaonekana walipata
mimba hizo wakiwa likizo,
hivyo bado wazazi, walezi
na jamii kwa ujumla inatak-
iwa kutambua umuhimu wa
kaulimbiu ya Mama Salma
Kikwete ili kumuokoa mtoto
wa kike kutoka kwa adui
huyo.

Inaumiza kuona mwa-
nafunzi anapata ujauzito na
kulazimika kukatisha maso-
mo, hivyo ni vyema wazazi,

walezi na jamii kwa ujumla
kutambua kuwa mtoto wa
kike anatakiwa kuthaminiwa
ili atimize ndoto zake.

Hatua hiyo inaweza kuwa
njia mojawapo ya vita dhidi
ya mimba hizo, na vilevile
ni muhimu kutambua kuwa
vita hiyo kwa nchi hii hai-
kuanza leo wala jana, bali ni
ya muda mref.

Mimba hizo zinapigiwa
kelele na wadau mbalimbali
wa elimu na watetezi wa haki
za mtoto wa kike kwa lengo
la kumwacha asome, lakini
bado mimba zimeendelea
kuripotiwa maeneo mbalim-
bali.

Kuna haja ya kuamka na
kuunga mkono kampeni
za kukemea mimba na pia
wazazi, walezi na jamii kwa
ujumla isizibe masikio kwa
lengo la kukwepa ujumbe
wa kuwasaidia kuachana na
tabia ya kukumbatia tabia
hiyo chafu.

Vilevile wanafunzi wa kike
wanatakiwa kutochanganya
mapenzi na shule kwa wakati
mmoja, kwa sababu kufanya
hivyo mbali na kupata mim-
ba, wanaweza kupata maam-
bukizi ya Virusi Vya Ukimwi
(VVU).

Wanafunzi  wanatakiwa
kutumia muda wao wa mas-
omo kwa manufaa ikiwa ni
pamoja na kusoma kwa bi-
dii, kwani itawasaidia katika
maisha yao ya baadaye ku-
liko kuendekeza mambo am-
bayo watakutana yao baada
ya masomo.

Jambo la msingi ni kue-
puka kuwa katika mazingira
yanayoweza kuwasababishia
kupata mimba na kukatisha
masomo, kutokana na uk-
weli kwamba mimba ni adui
wa maendeleo ya elimu kwa
watoto wa kike.

Watu wazima wenye tabia
ya kunyemelea wanafunzi
wa kike, wakumbuke kaulim-
biu ya ~mke wa Rais wa
Awamu ya Nne, Mama Salma
Kikwete kwamba: “Mtoto wa
mwezio ni wako”.

Kaulimbiu hii ililenga kui-
kumbusha jamii kutambua
kuwa watoto wote wana-
paswa kuonyeshwa upendo,
haijalishi siyo wa kumzaa
au uliyemkuta barabarani,
hivyo walindwe.

Wanafunzi pia waepuke
tamaa na kuridhika na mai-
sha halisi ya nyumbani kwao,
badala ya kukubali kurubuni-
wa na kujikuta wakiingia
kwenye mtego wa mapenzi,
ambayo mwisho wake ni ku-
pata mimba.

Hawaishii kupata mimba
tu , wakati mwingine ni ku-
pata Ukimwi na pia kukati-
sha masomo kwa sababu
ya tamaa ya kutaka kupata
vitu vingi kwa njia mkato na
kumbe ni mtego wa kuwaha-
ribia maisha.

Iwapo kila upande utasi-
mama kwenye nafasi yake,
adui huyu wa wanafunzi
wa kike anaweza kupungua
kama siyo kumalizika, na njia
mojawapo wa kukabiliana
naye ni kuzingatia kaulimbui
na Mama Salma Kikwete.

Wazazi, walezi na jamii
kwa ujumla kutimiza wajibu,
lakini pia wanafunzi we-
nyewe kuwa makini, watam-
bue kuwa wako shuleni kwa
ajili ya masomo na si zaidi ya
hapo, vinginevyo ni kutafuta
matatizo.

Kikubwa ni kwamba mto-
to wa kike aachwe asome
atimize ndoto zake, na jamii
itambue kuwa mimba ni adui
wa maendeleo ya elimu kwa
mtoto wa kike, asipewe na-
fasi, apigwe vita kila kona.
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HABARI KITAIFA

Mansoor amwandikia upya DPP kukiri kosa

Na Hellen Mwango

MKURUGENZI wa zamani wa Mi-
pango, Ufuatiliaji na Tathmini wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), Kulthum Man-
soor, amemwandikia barua upya
Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini
(DPP) ya kukiri na kuomba msama-
ha dhidi ya tuhuma za kutakatisha
Sh. bilioni 1.477.

Mapema Januari 6, mwaka huu,

Wakili wa Utetezi, Elia Mwingira,
alidai katika Mahakama ya Hakimu
iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Mfawidhi Godfrey
Isaya.

Jana kesi hiyo ilipangwa kwa
ajili ya kutajwa na iliahirishwa na
Hakimu Mkazi, Vick Mwaikambo,
baada ya Hakimu Isaya kuwa na
udhuru wa kikazi. Awali, Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Simon Wan-

kyo alidai kuwa upelelezi wa kesi
hiyo bado haujakamilika aliomba
tarehe ya kutajwa.

Hakimu Mwaikambo alisema
kesi hiyo itatajwa tena Machi 16,
mwaka huu na mshtakiwa ataende-
lea kukaa mahabusu.

Hata hivyo, baada ya kua-
hirishwa kesi Wakili Utetezi Mwin-
gira, aliieleza Nipashe kuwa
tayari mteja wake ameandika upya
barua kwa DPP kuomba kuanza

mchakato upya wa kukiri na kuom-
ba msamaha na kwamba anasubiri
kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya
Hakimu Isaya, anayesikiliza kesi
hiyo.

Oktoba, 2019, kigogo huyo wa
Takukuru wa zamani aliandika
barua ya kukiri mashtaka na
kuomba msamaha kwa DPP, lakini
walishindwa kufikia muafaka wa
makubaliano.

Katika kesi ya msingi, Mansoor

anakabiliwa na mashtaka manane
ya kughushi, kujipatia fedha kwa
njia ya udanganyifu na kutakatisha
Sh. bilioni 1.477.

Ilidaiwa katika tarehe tofauti kati
ya Januari 2013 na Mei 2018, msi-
takiwa alighushi barua ya ofa ya
Agosti 13, 2003 kwa madhumuni
ya kuonyesha kuwa, barua hiyo im-
etolewana Halmashauri ya Wilaya
ya Bagamoyo huku akijua kuwa sio
kweli.

Masauni
kuwabana
wakKimbizi
wadanganyifu

Na Pendo Thoma, KIGOMA

NAIBU Waziri wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, Hamad Masauni, ame-
viagiza vyombo vya ulinzi na usala-
ma mkoni Kigoma kuwachukulia
hatua kali za kisheria baadhi ya
wakimbizi wanaovunja sheria za
ukimbizi na kutekeleza vitendo vya
uhalifu ikiwamo wizi, utekaji wa
magari, uporaji na mauaji.

Masauni aliyasema hayo jana
wakati wa majumuisho ya ziara
yake mkoani hapo na kueleza kuwa
vyombo vya ulinzi na usalama
vinapaswa kuendelea kudhibiti
uvunjifu wa amani na kuharakisha
kuwarudisha nchini kwao wakim-
bizi watakaobainika kujihusisha na
vitendo hivyo.

“Huwezi kuwa mkimbizi una-
vunja amani ya nchi yetu kuna haja
ya kuhakikisha sheria zinafuatwa
ili kuwachukulia hatua hawa watu
na kuwaondoa hawa watu haraka
niwaelekeze vyombo vya ulinzi na
usalama kutekeleza hilo,” alisema.
Masauni alizungumza na wakimbi-
zi kutoka nchi jirani ya Burundi na
kuwataka kurudi kwa hiari nchini
kwao kwenda kutekeleza haki yao
ya kuchagua kiongozi wanayem-
taka katika uchaguzi mkuu utakao
fanyika mwezi Mei, mwaka huu.

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma Bri-
gedia Jenerali mstaafu Emmanuel
Maganga, alisema zoezi la ku-
warudisha wakimbizi nchini kwao
liaendelea kwa kuwasafirisha mara
mbili kwa wiki ingawa makubaliano
ya idadi ya wakimbizi 2,000 kwa
wiki haifikiwi.

Maganga alisema kumeibuka
tabia ya baadhi yao kufanya udang-
anyifu wakati wa kujisajili kuondo-
ka hivyo baadhi ya familia kuondo-
ka nusu na wengine kubaki jambo
ambalo linaweza sababisha walio-
rudishwa nchini kwao kurudi kwa
njia za panya na kuendelea kuishi.

“Tumegundua kwamba kuna
ujanja wa kugawa hizi familia
tukisema familia 80 wanazigawa
baadhi wanabaki sisi hilo hatuku-
bali, nimuagize mkuu wa kanda
idara ya wakimbizi alisimamie vi-
zuri,” alisema.
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Letshego

PRE- QUALIFICATION OF SUPPLIERS FOR PROVISION OF GOODS
AND SERVICES FOR THE YEAR 2020

REF: LBT/FIN/2020/02/0517

LETSHEGO BANK (T) LIMITED is requesting interested reputable and competent Vendors and Service
Providers to submit their proposal to provide the following services listed below:

products

1. Consultation services 16 | Refurbishment works
2. | Event management 17 | Electrical equipment supplies / service and maintenance
3. | General office stationery 18 | Money Counter supply, maintenance and services
4. | Accommodation/Lodging Services 19 | Health Insurance
5 Computer & IT supplies and services 20 | Recovery and Auction services
6. | Office furniture 21 | Services to perfect loan security documents
7. Repair and Maintenance of Buildings (plumbing, 22.| Valuation services
paintings etc.) 23. | Motor vehicle/ motor bike repair and maintenance
8. | Promotional materials 24. | Training and development services
9 Printing of Brochures, booklets, posters and related 25. | Recruitment services

26.| Supply, maintenance and services of Generators

10.| Air conditioning supply & services

tourism services etc.)

1. | Travel and tours services (Air ticketing, vehicles hiring,

27. | Kitchen and general office supplies (tea sugar, coffee milk,

cleaning items etc.)

28.| Safe & Vault

12 | Physical security(Guards, Intruder alarm, Alarm response)

29. | Structured Cabling

13 | Cash In Transit

30.| Leasing of printers/Scanners

14 | Fire extinguisher supply and services

31. | Courier services

15 | Catering services

32. | Cleaning and Fumigation

SUBMISSION

Chief Financial Officer
Letshego Bank (T) limited
P.O.BOX 34459

PLOT NO 395 URSINO
MWAI KIBAKI ROAD

Contacts:

Phone no: +255 22 2225048

CLOSING DATE:

Documents required and information
Interested and competent Vendors wishing to provide their services in line with the above listed services must submit the following
documents for verification, without which the company will be disqualified:

For more information please use contacts below
E-mail:TZ.logistics@letshego.com

Company profile, Certificate of incorporation, tax clearance certificates, TIN, VRN, Business license, Memorandum and articles of
association, company registered address, functional contact E-mail address, telephone number and contact person, Reference
letters from three previous clients of similar projects satisfactorily executed, reference letter from the bank, Three Years Company’s
audited financial statements, duly stamped by a registered auditor and insurance cover.

Application for the expression of interest accompanied by the above listed documents should be submitted in a wax sealed

envelope boldly marked REF NO: LBT/FIN/2020/02/0517....cccccueurrenns addressed to:

All submissions must be received at the above office not later than 15/03/2020 at 4:00pm.

215652802
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ACT-Wazalendo kujadili tume huru mkutano mkuu

Na Enock Charles

CHAMA cha ACT-Wazalendo,
kimeeleza mambo manne ya-
takayojadiliwa kwenye kikao cha
mkutano mkuu wa chama hicho
unaotarajiwa kufanyika mwezi
huu.

Kimetaja mambo hayo kuwa ni
mabadiliko ya Katiba ya chama
hicho, kuwahimiza wanachama
kudai tume huru ya uchaguzi,
kuitaka serikali kujiandaa ku-
kabiliana na virusi vya corona na
uteuzi wa wagombea wa nafasi
mbalimbali za uongozi.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, Kion-
gozi Mkuu wa chama hicho, Zitto
Kabwe, alisema mkutano huo

uliofanyika jana ni maandalizi ya
mkutano mkuu wa chama hicho
uliotangazwa kuanza Machi 14 na
16, mwaka huu.

“Ni wajibu wa kikao hiki kuan-
daa mkutano mkuu wa chama
ambao tayari umetangazwa
kuwa utafanyika Machi 14 na 16
na utakuwa na ajenda mbalim-
bali,” alisema Zitto.

Alisema pamoja na mambo
mengine ya kikatiba kikao hicho
kitafanya uteuzi wa wagombea
wa ngazi za kitaifa katika uch-
aguzi mkuu wa chama hicho,
ikiwamo wazee, vijana na wa-
nawake ambao tayari wanacha-
ma mbalimbali wameshachukua
fomu kuwania nafasi hizo.

Ajenda nyingine ni kupokea

taarifa ya azimio la kupitia upya
katiba ya chama hicho ili kuifany-
ia marekebisho iendane na sheria
mpya ya vyama vya siasa na maz-
ingira ya sasa ya kisiasa nchini na
ukuaji wa chama hicho alichodai
kimepata mafanikio makubwa ki-
siasa mwaka huu ikilinganishwa
na miaka iliyopita hasa kwa ku-
pata wanachama wapya Zanzibar
na Bara.

Aliwataka wajumbe kuweka
mazingira sawa kwa kuwa dunia
ya sasa inataka uwiano wa kijin-
sia katika uongozi, huku akionya
uwezekano wowote wa ubaguzi
katika uongozi ndani ya chama
hicho na kuhakikisha kunawek-
wa mazingira sawa kwa kila mwa-
nachama kwa kuwa kila mwana-

chama atakayeteuliwa na chama
hicho anafaa kuwa kiongozi.

Kuhusu tume huru ya uch-
aguzi, aliishauri halmashauri
kuu ya chama hicho kuweka
azimio la kuwataka wanachama
kudai tume hiyo kwa kuwa ni ya
lazima ili kuhakikisha uchaguzi
unakuwa huru na wa haki, na
kuto kuwapo kwa tume huru ni
vigumu kuwa na uchaguzi huru
na wa haki.

Kiongozi huyo pia alizungum-
zia tishio la ugonjwa wa corona
duniani na kuiomba halmashauri
kuu iazimie kuitaka serikali ku-
jiandaa kikamilifu kukabiliana
na ugonjwa huo akieleza kuwa
unaweza kuwa na athari mbaya
katika uchumi wa nchi.

T
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vya moto kwa ajili ya usalama wao. PICHA: SABATO KASIKA

Mabi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUANZISHWA kwa kituo cha
kuhudumia waathirika wa dawa
za kulevya Itega mkoani Dodo-
ma, kumeondoa kwenye mzun-
guko kiasi cha Sh. bilioni 2.7 zi-
lizokuwa zikitumiwa na waraibu
kila mwaka kununua dawa aina
ya Heroin.

Kituo hicho kina waraibu 367
ambao kwa sasa wanatibiwa kwa
kutumia dawa ya Methadone.

Meneja wa Asasi Isiyo ya Ki-
serikali inayopambana na dawa
za kulevya (Mefada), Alex Chita-
wala, aliyasema hayo alipojibu
baadhi ya hoja za wajumbe wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Masuala ya Ukimwi na Dawa za
Kulevya alipotembelea kituo hi-
cho jana.

Alisema asasi zisizo za serikali
zina mchango mkubwa katika

kupambana na dawa za kulevya
na wamekuwa wakiwafuata kwe-
nye vijiwe watumiaji wa dawa
hizo ili kuwaondoa katika baa
hilo. “Kete moja ya Heroin Do-
doma inauzwa kwa Sh. 7000 na
kiwango cha chini cha matumizi
kwa mtu mmoja ni kete tatu kwa
siku, hivyo zaidi ya Sh. milioni
77 zimeokolewa kwa siku na Sh.
milioni 231 kwa mwezi na kwa
mwaka ni Sh. bilioni 2.7 tumeion-
doa kwenye mzunguko wa dawa
za kulevya,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa Mkoa
wa Dodoma, Dodoma mijini in-
aongoza kwa kuwa na waathirika
wengi zaidi ikifuatwa na Kibaig-
wa na Mpwapwa.

Alisema tiba kwa waathirika
hao hufanyika kila siku na hivyo
wanakabiliwa na tatizo la usafiri
wa kila siku kufika kwenye kituo.

Mkurugenzi wa Idara ya Kinga,

Dk. Leonard Subi, alisema seri-
kali inaendelea kupambana na
matumizi ya dawa za kulevya
na inatarajia kufungua kituo cha
Methadone mkoani Tanga mwe-
zi ujao. Alisema dawa za kulevya
ni vita ambayo inahitaji ushirik-
ishaji wa sekta mbalimbali.

Awali, akitoa taarifa ya kituo
hicho, Mkurugenzi wa Hospitali
ya Mirembe na Kituo cha Itega,
Dk. Erasmus Mndeme, alisema
waraibu hufika kituoni hapo
kupitia asasi zisizo za serikali
zikiwamo Mefada, Yovaribe na
YCR.

Alibainisha kuwa kwa sasa,
kituo kina waraibu 479. Kati yao,
367 wanatumia dawa ya Metha-
done kila siku.

Alisema waraibu 26 wanaishi
na Virusi vya Ukimwi (VVU) na
wanne waligundulika kuwa na
maambukizo kifua kikuu.

joni yaokolewa kituo waraibu dawa za kulevya

“Wengine 176  walipimwa
homa ya ini ambapo 64 sawa na
asilimia 36 waligundulika kuwa
na homa ya ini aina ya B na C,”
alisema. Dk. Mndeme aliomba
kamati hiyo kuwa mabalozi ka-
tika upatikanaji wa ajira na ush-
irikishwaji wa waraibu katika
shughuli za kijamii ili wajionge-
zee kipato.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Oscar Mukasa, aliitaka serikali
kuangalia kwa makini maam-
bukizo ya homa ya ini kwa
waathirika hao kutokana na
kuwa nayo kwa kiwango kikub-
wa. “Pia, tunahitaji kipimo cha
pamoja ili kujua kiwango cha
dawa za kulevya kikoje nchini
kwa sasa kutokana na jitihada zi-
lizopo, maana tunaona kuna tak-
wimu za malaria, Ukimwi, kifua
kikuu lakini kwa dawa za kulevya
hazipo,” alisema.

]
Mwekahazina
MKinga akalia
kuti kavu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, amemwagiza
Katibu Tawala wa Mkoa
wa Tanga, Judica Omari,
achunguze utendaji kazi
wa Mwekahazina wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Mkinga, Juan Mening.

Amesema hajaridhishwa
na utendaji wake ku-
tokana na kushindwa
kusimamia ukusanyaji
wa mapato na hata hicho
kidogo kinachokusanywa
hakifikishwi serikalini.

Alitoa agizo hilo jana
wakati akizungumza na
watumishi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mk-
inga pamoja na wananchi
baada ya kufungua jengo
la Halmashauri ya Wilaya
va Mkinga akiwa katika
ziara ya kikazi mkoani
Tanga.

Waziri Mkuu amesema
serikali inataka kila
mtumishi wa umma nchini
awajibike kwa kufanya
kazi kwa bidii na kwamba
Serikali ya Awamu va
Tano haitowavumilia wa-
tumishi wezi, wabadhirifu,
wavivu na kuwachukulia
hatua.

“Watumishi fanyeni
kazi kwa bidii na msita-
rajie kuundiwa tume
pale mnapofanya vibaya,
ukiharibu kazi tunakushu-
ghulikia hapo hapo na
huu ndio msimamo wa
serikali.”

Aliwaambia watumishi
hao kuwa wanatakiwa
wafanye kazi kwa kuz-
ingatia sheria na kanuni
za utumishi wa umma na
pia watambue dhamana
kubwa waliyonayo, am-
bayo ni kuwahudumia wa-
nanchi wote bila ubaguzi.

Pia aliwataka madi-
wani wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mkinga kuwa
wakali wanaposimamia
makusanyo ya mapato
pamoja na matumizi.

Katika hatua nyingine,
Waziri Mkuu ametoa siku
18 kuanzia jana kwa wa-
tumishi wa halmashauri
hiyo wanaoishi jijini
Tanga wawe wamehamia
katika kituo chao cha
kazi na watakaoshindwa
wabaki waliko.

Alisema serikali ina-
taka watumishi wa umma
wawajibike na waishi ka-
tika vituo vyao vya kazi.
“Nawataka watumishi
wote wa wilaya hii wa-
naoishi jijini Tanga wawe
wamehamia hapa ifikapo
Machi 20, mwaka huu na
wasiohamia waendelee
kubaki huko huko.”
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Taasisl za fedha zaonywa
urasimu kwa wawekezaji

Na Shaban Njia, KAHAMA

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Balozi Seif Ali Iddi,

amezitaka taasisi za
kifedha nchini kuacha urasimu
katika utoaji wa mikopo kwa
wawekezaji wa viwanda vya nda-
ni.

Amezitaka kuwakopesha ili
kukuza mitaji yao na kuongeza
ajira kwa vijana.

Balozi Iddi alibainisha hayo
wakati wa ziara yake ya kutem-
belea na kukagua eneo la ujenzi
wa viwanda vitatu katika eneo la

Chapulwa, Halmashauri ya M;ji
wa Kahama mkoani Shinyanga,
vinavyojengwa na wawekezaji wa
ndani wa Kahama Oil Mills (KOM).

Alisema baadhi ya taasisi hizo
zimekuwa zikitoa masharti magu-
mu kwa wawekezaji wa ndani wa-
napohitaji kukopeshwa fedha kwa
ajili ya kukuza biashara zao na ku-
sababisha wengi wao kushindwa
kuwekeza kwa tija.

“Nizitake taasisi hizi zitambue
umuhimu wa wawekezaji wetu
wa ndani kama vile kampuni hii
ya KOM, ambayo inaendelea na
uwekezaji katika eneo hili...riba ip-
unguzwa ni Watanzania wengi wa-

tanufaika kwa kupata mikopo am-
bayo itasaidia kukuza uwekezaji
wao,” alisema Balozi Idd.

“Mkoa wa Shinyanga ume-
tia fora katika uhamasishaji
wawekezaji wa ndani katika ujen-
zi wa viwanda..nimekagua eneo
hili ambako kunajengwa viwanda
zaidi ya vitatu na Watanzania
zaidi ya 2,000 watapata ajira,” al-
iongeza Balozi Idd.

Aidha, Balozi Idd alisema sera
ya awamu hii ya tano imejikita
katika uanzishwaji wa viwanda,
hivyo taasisi hizo hazinabudi
kuunga mkono juhudi za kuele-
kea katika uchumi wa kati na ku-

wawezesha wananchi wengi ku-
pata ajira za kudumu na kuongeza
uchumi wa Taifa.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zainab Telack, alitoa rai
kwa wawekezaji wa ndani na nje
kuja kuwekeza katika mkoa huo
kutokana na wingi wa fursa zi-
lizopo.

Meneja wa kampuni hiyo, Brai-
son Edwad, alisema gharama za
uwekezaji wa kiwanda kinacho-
jengwa katika eneo hilo ni zaidi
ya Dola za Marekani milioni 10 na
viwanda vitakavyojengwa ni vya
maji, soda na kusaga nafaka.

Uchafu ukiwa umekithiri kwenye Soko la Kambarage, Manispaa ya Shinyanga na kutishia usalama wa afya za wafanyabiashara wa soko hilo
pamoja na wateja. PICHA: MARCO MADUHU

DC awataka wanafunzi wa kike kuwaepuka wanaume

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Wilaya ya Iringa,
Richard Kasesela, amewataka wa-
nafunzi wa kike kutojirahisisha
kwa wanaume ili waepukane na
kufanyiwa vitendo vya ukatili.

Kasesela aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki mkoani Iringa
wakati akipokea msafara wa ki-
jinsia wa kutokomeza ukatili huo
mkoani humo.

Alisema vitendo vya kikatili
vimekuwa vikiongezeka siku hadi
siku hasa katika familia na vime-
kuwa vikifumbiwa macho na ku-
malizana kimya kimya.

“Msijirahisishe watoto wangu

mnatupa tabu sana maana tume-
kuwa tunapambana na vitendo
vya ukatili halafu ninyi nanyi
mnajirahisisha,” alisema Kasesela.

Kasesela alisema kumekuwa
na ongezeko la mimba na ndoa
za utotoni na ulawiti kwa watoto
wa kiume ambao wamekuwa
wakiharibiwa na kusababishiwa
maumivu na ukatili wa kisaikolo-
jia.

Alisema serikali imejipanga ku-
hakikisha inasimamia ustawi wa
jamii ikiwamo kuwalinda watoto,
wanawake na watu wenye ulema-
vu dhidi ya vitendo hivyo.

“Tusikae kimya tuseme na tutoe
taarifa kwa vyombo vya kisheria

kuhusu vitendo vya kikatili vina-
vyotokea katika familia na jamii
zetu,” alisema.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu
Idara Kuu, Maendeleo ya Jamii
wa Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Imelda Kamugisha, alisema vi-
tendo vya ukatili vimekuwa viki-
tokea kwenye jamii, na kwamba
takwimu zinaonyesha wanawake
asilimia 30 walio kwenye ndoa wa-
nafanyiwa ukatili wa kijinsia.

“Kutokana na kuongezeka kwa
vitendo vya ukatili, serikali im-
eongeza vituo vya huduma jumui-
shi na namba ya kutoa ripoti ya
vitendo vya ukatili kwa watoto ili

kuchukua hatua katika mapam-
bano dhidi ya vitendo hivyo vya
kikatili,” alisema.

Kwa upande wake wakili kutoka
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Ud-
hamini (Rita), Janeth Mandawa, al-
itoa wito kwa wanaume kuandika
wosia ili kuondokana na vitendo
vya kikatili vinavyowakumba wa-

nawake wajane katika jamii ili
kuwasaidia kupata haki zao sta-
hili.

“Sisi tunahusika na masuala ya
wosia, kuandika wosia sio kufa ila
inasaidia kutoa maelekezo baada
ya mume au mke kufariki ili tuon-
dokane na vitendo vya ukatili,”
alisema.

Tanesco
kupeleka
umeme
mgodini

Na Restuta Damian,
BIHARAMULO

MWENYEKITI wa Bodi vya
Shirika la Umeme Tanzania
(Tanesco), Dk. Alexander
Kyaruzi, ameahidi ku-
peleka nishati ya umeme
katika mgodi wa kuchimba
na kuchenjua dhahabu wa
Mavota Kata ya Nyantakara
wilayani Biharamulo mkoani
Kagera kwa lengo la kuokoa
Sh. bilioni moja inayotumika
kununua mafuta ya uende-
shaji kwa mwezi.

Dk. Kyaruzi alitoa ahadi
hiyo baada ya kutembelea
na kujilidhisha na mitambo
va uchenjuaji dhahabu na
mashine inayotumia ma-
futa ya aina ya diseli katika
uendeshaji wa shughuli za
mgodini huo.

Amesema kama Tanesco
itatoa nishati ya umeme wa
gridi ya Taifa kwa wateja
hao, itaondoa gharama na
kubaki Sh. milioni 300 za
ununuzi wa umeme na Sh.
milioni 700 zinazobakia
zitaingizwa katika mfuko
wa Serikali Kuu kufanya
shughuli nyingine.

“Nimefika nimejiridhisha
na kuona kwamba Tanesco
tutatoa umeme kwa wateja
wa mgodi huo, ambao shu-
ghuli zao za uzalishaji zina-
onekana, na wao waweze
kupunguza gharama na
fedha nyingine kuingizwa
mfuko mkuu wa serikali
ifanye majukumu mengine,”
alisema Kyaruzi.

Aidha, alisema kama
matumizi ya mafuta
yatapunguzwa kutokana
na kufikiwa umeme, kuna
uwezekano wa kodi kulipwa
Vizuri pamoja na kuongeza
uzalishaji.

Meneja Mkuu wa Mgodi
wa Stamigold, Mhadisi Gilay
Shamika, alisema tangu
mwaka 2005, kumekuwa na
changamoto ya ufuatiliaji
na upatikanaji wa nishati ya
umeme wa Tanesco.

Shamika alisema kuwa,
ujio wa nishati hiyo utasaid-
ia kutapunguza manunuzi
ya mafuta ya Sh. bilioni
moja kwa mwezi hadi Sh.
milioni 300 na kwamba kia-
si kinachobakia cha shilingi
milioni 700 itaingia kwenye
uzalishaji mwingine.

Msimamizi kitengo cha
matengenezo, Daud Hamis,
alisema ili kufanikisha uza-
lishaji wanatumia jenereta
nne za mafuta ambazo
hutumia lita 190 hadi 200
kwa siku.
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Mzindakaya awapa somo wazee

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

AZEE mjini Sum-

bawanga, mkoani

Rukwa wameshau-

riwa kufanya shu-

ghuli za kiuchumi ili wajipatie ki-

pato na kuacha tabia ya kuomba
omba misaada barabarani.

Akichangia  katika  kikao

maalumu cha wazee wa miji

huo, mwanasiasa mkongwe DK.

Chrisant Mzindakaya, alisema

baadhi ya wazee wamekuwa

na tabia ya  kutojishughulisha

na shughuli zozote  za kiuchu-

mi badala yake wanategemea
kuomba mitaani.

Alisema kuwa mzee siyo
sababu ya kutojishughulisha na
shughuli ndogo ndogo kama
kulima bustani za mboga, kufuga
mifugo midogo kama kuku, bata
na sungura ambayo itawawez-
esha kujipatia kipato kwa ajili ya
matumizi yao.

“Wazee wenzangu nawaomba
sana mbadilike ninyi hapo ham-
na watoto, watoto wenu hawakai
nanyi nyumbani wana nyumba
zao ambazo wanaishi na wajukuu
zenu sasa kilichopo lazima ubuni
shughuli yoyote itakayo kusaidia

kujipatia kipato ambacho kitaku-
saidia na baadhi yenu mtaacha
na kutembea barabarani kwa aji-
li ya kuomba misaada,” alisema.
Katika kikao hicho, Mkurugenzi
wa Manispaa ya Sumbawanga Ja-
cob Mtalitinya, alisema kutokana
na halmashauri hiyo kukusanya
mapato zaidi ya asilimia 100 la
lengo walilojiwekea la Shilingi
bilioni mbili, halmashauri hiyo
imeamua kuwalipia wazee 300
ili wajiunge na huduma za CHF
iliyoboreshwa.

Alisema  kumekuwa  na
changamoto kubwa kwa baadhi
ya wazee kupata matibabu hasa

katika magonjwa yasiyoambuki-
za ambayo pia yanakuwa ni ya
kudumu na matibabu yake huwa
na gharama kubwa hali inayo-
sababisha wazee hao hushindwa
kumudu gharama hizo.

Meya wa manispaa hiyo, Jus-
tine Malisawa, aliwashukuru wa-
zee hao kuhudhuria kikao hicho
na kupata fursa ya kujua mambo
mbalimbali ikiwamo taarifa ya
utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na kujua ni maendeleo gani ya-
mefikiwa kutokana na wao kuwa
kundi ambalo halipati taarifa
kwa wakati.

Wananchi watakiwa Kushiriki upitishaji bajeti

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WANANCHI wametakiwa
kushiriki katika mikutano inay-
oitishwa kwenye maeneo yao
hususani ya kupitisha bajeti na
kujadili mapato na matumizi.

Pia, wametakiwa kuwa na
uhusiano wa karibu na viongozi
wao waliopo madarakani ili ku-
wezesha mipango ya maendeleo
kwenda kadiri ilivyopangwa.

Akiongea, katika mafunzo
ya kuwajengea ufahamu vijana

yaliyofanyika juzi Mjini Kibaha,
kuhusu bajeti za serikali na fursa
walizokuwa nazo, mtoa mada
Bumija Senkondo alisema,
ushirikiano kwenye jamii ni
chanzo cha kuharakisha maen-
deleo.

Bumija alisema, wananchi
wanatakiwa kushiriki kikamilifu
katika uundwaji wa bajeti kabla
mapendekezo hayajafikia ngazi
za juu, ili waweze kutoa maoni
yao na kupendekeza miradi am-
bayo itakuwa na manufaa kwao.

Mmoja wa washiriki wa
mafunzo hayo, Hassan Forodha
alisema, ni vema elimu kama
hiyo ikafika vijijini ili nao wapate
uelewa wa umuhimu wa kush-
iriki mikutano pamoja na kuhoji
mapato na matumizi.

Forodha alisema, baadhi ya
viongozi wao wanashindwa
kuhoji maendeleo ya miradi
kwenye maeneo yao na taarifa
7Za mapato na matumizi, hivyo
elimu hiyo itawasaidia kuwa na

mabadiliko.

Mkurugenzi wa Shirika la
Youth Partnership Countrywide
(YPC), Israel Ilunde, waandaji wa
mafunzo hayo kwa kushirikiana
na Shirika la Action Aid alisema,
vijana 25 walishiriki kutoka kati-
ka Taasisi za dini, Asasi za vijana,
mashirika ya umma na vyama
vya siasa.

TIlunde alisema, mafunzo hayo
yatakuwa endelevu ya mchakato
wa kuwajengea uwezo vijana kiu-
chumi na kisiasa.

]
Ukerewe
yapania
kutokomeza
malaria

Na Jovither Kaijage, UKEREWE

MKUU wa Wilaya ya Uk-
erewe mkoani Mwanza, Cornel
Magembe, amesema asilimia
51.2 ya wanafunzi wa shule za
msingi wilayani humo wanaugua
ugonjwa wa malaria.

Wagonjwa 112,098 kati ya
287,363 sawa na asilimia 39 ya
wagonjwa waliopimwa afya zao
katika vituo vya afya vya wilaya
hiyo mwaka 2019 wamekutwa na
vimelea vya ugonjwa wa malaria,
huku wajawazito 16 kati ya 100
wanaofika kliniki wanakutwa na
ugonjwa huo.

Magembe alisema hayo mjini
Nansio jana wakati akizindua
shughuli ya kunyunyiza dawa
ya kuua mbu majumbani kwa
Kiuatilifu katika nyumba 87,599
zilizopo kwenye kata 25 za
wilaya hiyo.

Alisema kufuatia ukubwa wa
tatizo hilo, serikali kwa kush-
irikiana na Shirika la Abt Associ-
ates kwa ufadhili wa Serikali ya
Marekani, kupitia Usaid, umean-
zishwa mradi huo utakaotekele-
ZWa kwa siku 27 kuanzia
Machi 3 kwa gharama ya Sh. bil.
5.015.

Akifafanua, Magembe alisema
tayari ameagiza kamati za ulinzi
hadi wilaya zihakikishe mradi
huo unatekelezwa bila vikwazo
kwa lengo la kutokomeza
ugonjwa huo.

Mmoja wa wanyunyizia dawa
majumbani, Mariam Taitus,
alisema pamoja na kupata Kipato
pia mradi huo utasaidia kudhibi-
ti malaria ambayo inaathiri zaidi
maisha ya watoto na wajawa-
zito.

Alisema watatekeleza kwa
vitendo viapo vyao vya ku-
tunza siri na kuomba wananchi
wawape ushirikano.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Thomas Rutachubilwa,
alisema utekelezaji wa mradi
huo unakwenda sambamba na
unyunyizaji wa dawa kwenye
madimbwi ili kuua mazalia ya
mbu pamoja na usafi wa maz-
ingira.

“Miaka mitano iliyopita tuli-
fanikiwa kudhibiti malaria ka-
tika wilaya hii hadi asilimia 20,
lakini kulitokea upungufu na ku-
sababisha maambukizi kupanda
na kuifanya Wilaya ya Ukerewe
kuongoza kati ya wilaya nane za
Mkoa wa Mwanza kwa asilimia
51.2," alisema.

Akifafanua alisema, kwa uzoe-
fu waliopata katika visiwa vya
Zanzibar na Comoro, dawa hiyo
ya kiuatilifu ya kunyunyiza ma-
jumbani na kuangamiza mazalia
ya mbu inaweza kusaidia
kudhibiti ugonjwa huo katika
visiwa 38 vya wilaya hiyo.
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Mbunge 3jipanga kupambana na ngariba

Na Allan Isack, HANANG'

BUNGE wa Vit

Maalum Mkoa wa

Manyara,  Martha

Umbullah, amesema
watapambana na ngariba wa-
naokeketa watoto wa kike na
kufanya shughuli hiyo kama njia
ya kujipatia mikopo kwenye hal-
mashauri.

Hali hiyo imetokana na baa-
dhi ya ngariba wilayani humo
kufanya shughuli ya ukeketaji
kama sehemu ya kujipatia ki-
pato.

Mkoa wa Manyara unaon-
goza kwa ukeketaji kwa wastani
wa asilimia 58, huku Wilaya ya
Hanang’ ikitajwa kuwa ni mion-
goni mwa wilaya mkoani humo,
zinazoongoza kwa  vitendo
vya ukeketaji, hivyo kusababi-
sha mkoa huo kuwa kinara wa
matukio ya ukatili wa kijinsia.

Umbullah aliyasema hayo juzi

katika Mji Mdogo wa Katesh,
wakati akizungumza na wa-
nawake wanachama wa Umoja
wa Wanawake wa CCM (UWT)
Wilaya ya Hanang’ na ngariba
wanaokeketa watoto wa kike wa
eneo hilo.

Alisema endapo  ngariba
hao wakipatiwa asilimia nne
ya mikopo inayotolewa kwa
wanawake wa halmashauri ya
wilaya hiyo, itawasaidia kujikwa-
mua kiuchumi na wataacha kuji-
husisha na shughuli za ukeketaji.

Alisema watasimama ki-
dete kupinga vitendo hivyo kwa
kawa  matukio ya ukeketaji
yanazidi kushika kasi na kusaba-
bisha mkoa huo kuwa kinara wa
matukio ya kikatili.

“Awali mikoa iliyokuwa kinara
kwa matukio ya ukeketaji iliku-
wani Mara, Dodoma na Singida,
kwa sasa mikoa hiyo imeachana
na vitendo vya ukatili wakijinsia,
tumebakia sisi Manyara pekee,

hivyo tunapaswa kubadilika na
kuachana na mila potofu kwa
kuwa zimepitwa na wakati,”
alisema Umbullah.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Mkoa wa Manyara, Anna Fissoo,
aliwataka wanawake kuwa mstari
wa mbele kukemea vitendo
hivyo, kwa kuwa ni jukumu lao
kuliko kuwategemea wanaume.
“Hizi mila potofu zimepitwa na
wakati kwa kuwa tendo la ndoa
ni paradiso iliyowekwa mwilini,
lakini mwanamke akikeketwa
hapati raha wakati wa faragha na
mume wake kwa sababu tayari
ana kovu baada ya kuondolewa
kwa kiungo chake,” alisema Fis-
S00. Licha ya kuzungumza
hayo, alisema wakati wa kujifun-
gua mwanamke  aliyekeketwa
anatokwa damu nyingi na ku-
chanika kwa kuwa amekeketwa.
Wareta, Helena Ruben, alisema
kwa sasa baadhi ya wanawake

wanawaita mangariba hao usiku
ili kuwakekete watoto wenye
umri wa miezi miwili mpaka mi-
tatu, wakati wanaume zao waki-
wa wamelala.

Amewataka wauguzi wa kiten-
go cha afya kuwakagua watoto
wakati wanapopelekwa kliniki ili
kuwabaini watoto waliokeketwa
na wazazi wao wachukuliwe hat-
ua za kisheria.

Mmojakatiyangaribawaeneo
hilo, Tatu Hassan, alisema kwa ki-
wango kikubwa wameachana na
vitendo hivyo kwa kuwa serikali
inapiga vita matukio hayo na baa-
dhi yao wameanza kujishughuli-
sha na kazi nyingine za kujiingi-
zia kipato.

“Mimi na wenzangu tunafan-
ya ujasiriamali, ikiwamo kuuza
maandazi, lakini bado wamebaki
wachache wanaofanya vitendo
vya ukeketaji, sisi tulipewa elimu
ya madhara ya kazi ya ungari-
ba,” alisema.

Mwenvyekiti wa Mtaa wa Tanesco, Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Justin Abraham (kulia), akizungumza
kwenye kikao cha maendeleo cha kata ya Endiamtu, juzi. PICHA: GIFT THADEY

DC ajifagilia kupunguza uhaba vyumba madarasa

Na Jaliwason Jasson,
HANAN'G

MKUU wa Wilaya ya Hanan’g,
Joseph Mkirikiti,amesema wilaya
hiyo imepunguza uhaba wa vy-
umba vya madarasa ukilingani-
sha na mwaka 2018/2019.

Hayo aliyasema mwishoni
mwa wiki, wakati wa mkutano
wa Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Hanan'g.

Mkirikiti alisema kwa sasa
wilaya hiyo, ina upungufu wa
vyumba vya madarasa 15, ukil-
inganisha na mwaka 2018/2019
walikuwa na upungufu wa ma-

darasa 75.

Aidha, alisema awali kulikuwa
na uhaba wa vyumba vya madar-
asa kwa sababu wananchi husu-
sani wanaoishi mjini hawakuwa
wanachangia shughuli za maen-
deleo katika jamii.

Aidha, alisema kwa sasa hali
ya siasa wilayani humo ni nzuri
na wananchi wote wanachangia
shughuli za kimaendeleo bila ku-
jali itikadi za kisiasa, ndio sababu
wamefanikiwa kupunguza tati-
7o la upungufu wa vyumba vya
madarasa.

“Ndugu zangu mwanzo baadhi
ya kata za mjini hazikuwa zin-

achangia maendeleo, lakini kwa
kipindi hiki ndio maeneo yanay-
oongoza mfano kata za Ganana
na Katesh,” alisema Mkirikiti.
Hata hivyo, alisema kwa sasa
wananchi wa vijijini wanapigania
maendeleo na mambo ya siasa
kama ilivyokuwa mwanzo. “Mfa-
nomzuri nilikuwa nazungumza
na Mwenyekiti wa Chadema wa
wilaya hii pamoja na baadhi ya
madiwani wa chama hicho wa-
meniambia hali ya kisiasa ipo vi-
zuri Hanan’g na wataunga mkono
juhudi za serikali,” alisema.
Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Hanang, George

Bajuta, amewataka madiwani
hao kuendeleza ajenda ya elimu,
ili kuongeza ufaulu kwenye
shule zao.

Bajuta alisema katika kata
yake ameweka utaratibbu wa
kutoa zawadi ya Sh. 10,000 kwa
walimu wanaofaulisha masomo
kwa ngazi ya daraja la kwanza.

Katika kikao hicho, madi-
wani waliochangia hoja ya elimu
walionyesha kuridhishwa na
usimamizi wa elimu ya msingi
na kumpongeza Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
kwa usimamizi bora uliochangia
matokeo chanya ya ufaulu.

Kamishna

Zimamoto
atoa somo
kwa askari

Na Allan Isack, BABATI

alisema.

KAMISHNA Jenerali wa

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,
John Masunga, amewataka
askari wa jeshi hilo kutoa
elimu kwa umma ili kuzuia na
kupunguza majanga ya moto.

Rai hiyo ameitoa kutokana

na kuongezeka kwa majanga
ya moto katika jamii na ku-
sababisha madhara makubwa
na hasara.

Masunga aliyasema hayo

Mjini Babati mkoani Man-
yara, wakati wa ziara yake
va kikazi kutembelea ofisi za
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
za Kanda ya Kaskazini.

Alisema kuna haja ya

wananchi kupewa elimu ya
kujikinga na majanga ya moto
kwa kuwa kuna uwezekano
mkubwa wa ajali hizo, ku-
tokea, lakini bado uwezekano
wa Kuzuia ni mdogo kwa
kuwa jamii haina elimu ya
kujikinga na majanga hayo.

Aliagiza shule kuanzi-

sha vilabu vya marafiki wa
zimamoto na vilabu hivyo,
viimarishwe sambamba na
wanafunzi kupewa elimu
hiyo na wao waende kutoa
elimu kwa wazazi na walezi
kuhusu namna ya kukabiliana
na majanga ya moto.

“Pamoja na kutoa elimu

hiyo, maofisa na askari
wanapaswa kuongeza bidii
kwenye kazi za uzimaji moto,
kwa kuzingatia nidhamu ya
utekelezaji wa majukumu va
jeshi,” alisema Masunga.

Hata hivyo, ametaka

maofisa na askari wa jeshi

hilo, kujiepusha na vitendo

vya rushwa kwa kuwa wa-
nachafua taswira ya jeshi

katika jamii inayowazunguka.
“Tatizo lililopo ni la viten-

dea kazi tunafahamu hilo,

bado serikali inaendelea
kulifanyia kazi..naomba

msikatishwe tamaa kutokana
na vikwazo mnavyokutana
navyo, ongezeni bidii ya

kuwatumikia wananchi,”
Mkuu wa Mkoa wa
Manyara, Alexander Mnyeti,

aliwapongeza askari wa Zi-
mamoto kwa kutimiza wajibu
Wao ipasavyo, japokuwa
wanakabiliwa na upungufu
wa vifaa.

Mnyeti alisema askari hao

wamekuwa wepesi wa kushu-
ghulia majanga mbalimbali
wakati yanapotokea kwenye
eneo hilo.

Kamanda wa Zimamoto na
Uokoaji wa Mkoa wa Man-

yara, Julishael Mfinanga,
alisema wanafanya shughuli

zao katika wilaya tano za Ba-
bati, Mbulu, Kiteto, Hanang’
na Simanjiro.
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TFS
yarudisha
uoto wa
asili Same

Na Ashton Balaigwa, SAME

WAKALA wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS), Kanda
va Kaskazini imeanza ku-
rudisha uoto wa asili ka-
tika Wilaya ya Same mkoani
Kilimanjaro, baada ya kuanza
kupanda miti 4,000 ya asili
na matunda katika kila kata
iliyopo wilayani humo.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa upandaji wa miti
hiyo katika Kata ya Kihurio
wilayani hapa, Meneja wa
Wakala huo, Edward Shilog-
ile, alisema kupitia kampeni
va ‘Tokomeza Ukame Same’
wameanza kupanda miti ka-
tika maeneo yote yanayozun-
guka kata hiyo kwa kutumia
wanafunzi wa shule ya msingi
na sekondari katika eneo hilo.

“Hii miti itapandwa katika
maeneo yote ya taasisi za
serikali ikiwamo shule na za-
hanati pamoja na pembezoni
mwa barabara na nyumba
zilizopo katika kata hiyo na
kila mwananchi anawajibu wa
kuitunza,” alisema.

Shilogile alisema wataifua-
tilia kwa karibu ili miti hiyo
itunzwe na kuleta mafanikio
kama ilivyokusudiwa kwa ajili
va kurudisha uoto huo wa
asili ambao ulikuwa katika
tishio la kutoweka.

Kwa upande wake, Balozi
wa Kampeni ya Utunzaji wa
Maliasili nchini, Nangasu
Wallema, alisema wameamua
kuwatumia wanafunzi katika
kampeni hiyo ili kuwajenga
tangu wakiwa wadogo ili
kuona umuhimu wa kutunza
na kuhifadhi mazingira sam-
bamba na kufikisha ujumbe
huo kwa wazazi wao.

Alisema, kampeni hiyo
imelenga kupanda miti 4,000
kwa kuanzia kata zote 15
zilizopo katika Jimbo la
Same Mashariki na baadaye
kuhamia katika Jimbo la
Same Magharibi na kila kata
itapandwa kiwango hicho cha
miti.

Naye Diwani wa Kata ya Ki-
hurio, Mariane Mariane (CCM),
alisema athari za kuharibika
kwa mazingira katika kata
hizo zimeanza kujitokeza
na kupitia kampeni hiyo ya
kupanda miti itasaidia kuzuia
uharibifu wa mazingira.

Alisema kupitia wenyeviti
vilivyopo katika kata hiyo
wamekubaliana mifugo yote
inayozurura ifungwe katika
eneo moja na itakayobainika
kuendelea kuwapo mitaani
wahusika watachukuliwa
hatua kali.

Uvamizi shoroba chanzo
wanyama kuvamia mazao

Na Godfrey Mushi, MOSHI

AOFISA wany-
amapori wamesema
mwendelezo wa
uharibifu wa mali na
mazao ya wakulima katika mae-
neo mbalimbali nchini, kuvami-
wa na kushambuliwa na tembo
kunatokana na wananchi kujen-
ga makazi yao kwenye mapito ya
wanyama maarufu kama shoro-
ba. Kamishna Mwandamizi wa
Shirika la Hifadhi la Taifa (Tana-
pa), Kanda ya Kaskazini, Herman
Batio, alisema maeneo mengi
yaliyokuwa mapito ya wanyama
hao hapa nchini yamevamiwa,
na ndio maana wanyama hao

wanarejea katika mapito yao
kutafuta malisho. Batio alikuwa
akizungumza jana, wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Wany-
amapori Duniani ambayo yali-
fanyika katika Chuo cha Usimam-
izi wa Wanyamapori Mweka,
Wilaya ya Moshi. Alisema katika
maeneo ambayo tayari wananchi
wamejenga makazi ya kudumu ni
vigumu kuwazuia wanyama hao
kupita kwenye njia hizo.
“Unapojenga katika mapito ya
wanyama hasa tembo, unasaba-
bisha madhara ya ulemavu na
vifo kwa watu na hususani kwe-
nye maeneo ambayo wanyama
hao wanapitia,” alisema.
Miongoni mwa mapito ya

wanyama (shoroba), yaliyozibwa
mpaka sasa na kuathiri shughuli
za uhifadhi ni Ndarakwai na Meru
na maeneo mengine ya shamba
la TBL lililopo Enduiment mkoa-
ni Kilimanjaro. Ndarakwai iliyopo
kati ya Mkoa wa Kilimanjaro na
Meru ya Mkoa wa Arusha, hakuna
mjumuiko kwa sababu ya kuzi-
bwa kwa shoroba za wanyama,
vivyo hivyo eneo la Enduiment
nako hakuna mjumuiko.

Shoroba nyingine inayokabili-
wa na tatizo hilo ni ile iliyopo kati
ya Kilimanjaro na Tsavo West,
wakati shoroba pekee ya wany-
ama ambayo ipo na inapitika
kwa sasa ni ya Kitendeni iliyopo
kati ya Kilimanjaro na Amboseli

ya nchini Kenya. Awali, Mratibu
wa Malihai Klabu ngazi ya Taifa,
Benjamin Kijika, alisema uvamizi
huo pia umesababisha uharibifu
wa mazingira kwenye makazi ya
watu na vyanzo vya maji.

Ofisa Usafi na Mazingira wa
Wilaya ya Moshi, Peter Tungu,
akizungumza katika maadhim-
isho hayo, alisema kwa sasa seri-
kali kwa kushirikiana na Chuo
cha Usimamizi wa Wanyamapori
(Mweka), wameanza juhudi za
kupanda miti katika maeneo
kana na Hifadhi ya Taifa ya Mlima
Kilimanjaro (Kinapa) ili kuhifadhi
uoto wa asili ambao ulikuwa ha-
tarini kutoweka.

cha Uzambara, Kata ya Kihurio, wilayani Same, mkoani Kilimanjaro juzi. Kushoto
(mwenye kofia), ni Meneja wa Wakala wa Misitu Tanzania (TFS), Kanda ya Kaska-

BALAIGWA

Wananchi Siha
waanza kupata
mawasiliano

Na Godfrey Mushi, SIHA

HATIMAYE wananchi wa Wilaya ya Siha mkoani
Kilimanjaro, wameanza kupunguza machungu ya
tatizo la mawasiliano duni ya simu, baada ya seri-
kali kuliamuru Shirika la Mawasiliano ya Simu Tan-
zania (TTCL), kumaliza kero hiyo kwa kuongeza
Kashashi.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi,
Mhandisi Atashasta Nditiye, alisema kabla ya ku-
chukua uamuzi huo, hali ya mawasiliano ya simu
katika wilaya hiyo ilikuwa hairidhishi kwa asilimia
70.

Mhandisi Nditiye alikuwa akizungumza jana
wilayani hapa, wakati alipokwenda kuzindua
mpango huo.
jini kwa sasa wanapata huduma za mawasiliano,
lakini kwa Wilaya ya Siha mambo yalikuwa ovyo
na walikuwa hawapati mawasiliano ya uhakika
kwa asilimia 70, sasa mambo yako sawa,” alisema.

Kwa mujibu wa Mhandisi Nditiye, mnara wa
Manio, Kata ya Kashashi, umeigharimu serikali
zaidi ya Sh. milioni 450.

Alisema bado juhudi zinaendelea kuhakikisha
maeneo yote ambayo wananchi wanapata shida
ya mawasiliano hususani maeneo ya mipakani
ambako baadhi ya wananchi simu zao zinasoma
mawasiliano ya minara ya nchi jirani.

Alisisitiza kuwa ili kuepuka adha hiyo, katika
maeneo hayo patajengwa minara ya mawasiliano
za mawasiliano na miamala ya fedha kupitia simu
za mikononi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu wa Shiri-
ka la Mawasiliano Tanzania (TTC), Waziri Kin-
damba, alisema kwa sasa shirika hilo limeanzisha
kampeni ya kununua vocha kwa muamala wa TTC
Pesa, taasisi za kibenki na mawakala wa fedha ili
kuwezesha wananchi kupata huduma kwa urahisi.

Kutokana na maboresho hayo, baadhi ya wa-
alisema kuanzishwa kwa minara ya mawasiliano
ya TTCL katika wilaya hiyo itasaidia wananchi ku-
patikana huduma za mawasiliano na wameiomba
serikali kuboresha huduma za mtandao huo ili
kupata huduma mbalimbali kirahisi maeneo ya
vijijini.
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ELIMU YA KIPOLISI

NA TAMIMU ADAM

- JESHI LA POLIS

MAFUNZO PAMOJA KUIMARISHA
USHIRIKIANO SAPRPCCO

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini, IGP Simon
Sirro, hivi karibuni amesema Tanzania inanu-
faika kiulinzi na usalama kutokana na kuwa
mjumbe wa Shirikisho la Wakuu wa Polisi
wa nchi za ukanda wa Kusini mwa Afrika
(SARPCCO).

IGP Sirro anayasema hayo wakati akiongea
na vyombo vya habari mara baada ya kikao na
Mwenyekiti wa Shirikisho hilo, Kamishna Jen-
erali wa Jeshi la Polisi Zimbabwe, TG Matanga
ambaye alikuwa nchini kwa ziara maalum.

Anaongeza kuwa kutokana na Tanzania
kuwa mwanachama wa shirikisho la wakuu
wa polisi kwa nchi zilizopo kusini mwa Afrika,
imefanikiwa kwa kiasi kikubwa kuzuia na
kudhibiti makosa yanayovuka mipaka yaki-
wamo makosa ya usafirishaji haramu wa bin-
adamu, wizi wa magari pamoja na dawa za
kulevya.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Shirik-
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isho ambaye pia ni Mkuu wa Jeshi la Polisi
la nchini Zimbabwe, Kamishna Jenerali TG
Matanga, alisema alikuwa Tanzania kwa ziara
maalum ya kufanya tathmini ya utekelezaji wa
maazimio ya INTERPOL pamoja na maazimio
ya SARPCCO.

Kamishna Matanga akizungumzia operesh-
eni za pamoja zinazofanyika kwa kushirikiana
baina ya nchi mbili, operesheni za kikanda
pamoja na kimataifa kama operesheni
usalama zimeonyesha mafanikio makubwa
baina ya nchi wanachama katika uhalifu
wa ndani na ule unaovuka mipaka , hivyo
ameitaka Tanzania kuendelea kuwa mstali
wa mbele katika operesheni mbalimbali zina-
zoratibiwa na shirikisho hilo.

Akaongeza kuwa, ili kuimarisha shirikisho
hilo ni muhimu kuwekea msisitizo eneo la
mafunzo ya pamoja ili kupambana na wahalifu
na uhalifu unaovuka mipaka.

Kamanda Sirro (kushoto) na Matanga, wakati ofisa huyo wa polisi alipozuru Tanza-

nia. PICHA: JESHI LA POLISI.
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Kamishna wa Operesheni na Mafunzo ya Jeshi la Polisi, CP Liberatus Sabas, akisal-
imiana na mwakilishi wa kampuni ya utengenezaji wa pikipiki baada ya kulikabidhi
jeshi hilo pikipiki 10 kwa ajili ya operesheni mbalimbali. PICHA: JESHI LA POLISI.

JIELIMISHE

Unawajua wanaoongoza
kuzima mtandao duniani?

| simulizi kutoka chumba
cha ofisi iliyopo ghorofa
ya juu ambayo inam-
wezesha Markos Lemma,
kuuona vizuri mji wa Addis Ababa.

Huyo ni mwanzilishi wa teknolo-
jia ya lceAddis. Mazingira yake ya
kazi huwa yana shughuli nyingi
kutokana na wajasiriamali wa ka-
hawa wenye ndoto kubwa wanao-
furika katika eneo hilo.

Lakini, intaneti inapofungwa, Kila
Kitu kinakwama. Kwa mujibu wa
taarifa za Shirika la Kutetea Haki
Mtandaoni, Access Now, mwaka
jana huduma hizo za mtandao zili-
kuwa zinafungwa makusudi mara
200 katika nchi 33 tofauti.

“Msongamano wa magari hapa
unaisha. Hakuna mtu anayekuja, au
wakija hawakai sana kwa sababu
kama hakuna mtandao, hawana
kitu cha kufanya hapa,” Lemma
anasema.

“Tulikuwa na programu vya
maendeleo ambayo mkataba wake
ulifutwa kwa sababu haukukami-
lika kwa wakati, mtandao ulikuwa
unazimika kila wakati,"anaeleza.

Anaongeza kuwa wateja wao wa
nje ya nchi walidhani kuwa ha-
wako makini katika biashara zao,
l[akini ukweli ni kwamba hawaku-
wa na cha kufanya. *

Ni kawaida ya waendesha pikipi-
ki kusubiri katika maeneo hayo
kwa ajili ya kusambaza vyakula.

Hata hivyo , inaelezwa uja-
siriamali huo wa mtandao wa
vyakula hauwezekani pasipo uhai
wa mtandao unaitumia program
Fulani.

Lemma anaendelea na simulizi:
“Kufungwa kwa mtandao kunaathi-
ri biashara zao moja kwa moja na
watu wa hapa”.

Tatizo la kufungwa tovuti kwa
nchini Ethiopia, kitaalamu inaele-
zZwa sio lao peke yao na athari
zake haziishii kwenye uchumi
pekee.

Unarejewa utafiti kwamba ku-
zimwa kwa mitandao, kunaathiri

mamilioni ya watu duniani, kila
moja kwa nafasi yake ilivyo.

Inaelezwa kuwa wenye mamlaka
serikalini ndiyo wenye uwezo wa
kutawala mifumo ya mtandao, iwe
kwa baadhi ya maeneo au namna
wanavyotaka.

Tayari wanaohusika na haki za
binadamu wameanza kulitolea ma-
cho katika tafsiri ya umma kuny-
imwa haki zao za kibinadamu

Kuna taarifa mpya za utafiti wa
wanahabari, zinazoonyesha kuwa
hali hiyo huzidi katika mazingira
ya msuguano katika baadhi ya
maeneo duniani .

Inarejewa takwimu zinazonye-
sha kuwa mwaka 2019, intaneti
ilizimwa wakati wa matukio ya
maandamano katika baadhi ya
nchi nyingi.

Wakosoaji wa kasoro hizo
wamejitokeza wakisema, kuzimwa
kwa taarifa mtandaoni kunaathiri
shughuli nyingi muhimu.

Umoja wa Mataifa (UN), unasema
kuwa upatikanaji wa intaneti ni
Haki ya Binadamu na ni mion-
goni mwa malengo ya maendeleo
endelevu.

Hata hivyo, licha ya kukubali-
ana na wazo hilo inaelezwa kuwa
mwaka 2019, Waziri Mkuu wa
Ethiopia Abiy Ahmed, alitangaza
kutokubaliana na utekelezaji wake.

Mdau wa intaneti, Lemma bado
ana msisitizo wake, akitamka:
“Serikali haioni kama intaneti ni
muhimu? Wanadhani intaneti ni
kwa ajili ya mitandao ya kijamii na
hawaoni kuwa ina thamani katika
uchumi na inausaidia?”

Kimataifa, India inatajwa kuon-
g0za Uzimaji mtandao,kwa mujibu
wa taarifa ya mwaka 2019, ikiwa
na rekodi ya kuzima mtandao wa
simu za mkononi mara 21 nchini
humo ambayo inatajwa kitaalamu
ni sawa na asilimia 67.

Katika matukio ya maandamano
yaliyotokea nchini Sudan na Iraki,
yaliendana na kuzimwa mtandao.

*Kwa mujibu wa BBC

Markos Lema, mmiliki wa mfumo wa intaneti, jijini Addis Ababa, Ethiopia.

PICHA: MTANDAO.
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SIKU YA WANAWAKE

Wanawake wawe wafuatiliaji
wakuu utekelezaji lengola 5

UANZIA mwaka 2015

wanachama wa Umoja

wa Mataifa (UN) wa-

natekeleza malengo ya
maendeleo endelevu (SDGs) 17 am-
bayo ni mwendelezo wa malengo
ya maendeleo ya milenia au MDGs
yaliyoasisiwa mwaka 2000 yakilen-
ga kupunguza umaskini kwa nusu
ifikapo mwaka 2015. Hata hivyo
, jitihada zaidi zinahitajika ndiyo
maana sasa kuna SDGs ambazo zi-
naendeleza jukumu hilo hadi mwa-
ka 2030.

Dunia inapoelekea kuadhimisha
Siku ya Wanawake Duniani, Machi
8, ni vyema kuangalia baadhi ya
malengo yanayomhusu mwan-
amke moja kwa moja . La kwanza
ni kuondoa umaskini, la pili ni
kutokomeza njaa, tatu afya bora, nne
ni elimu bora, la tano ni usawa wa
kijinsia, sita maji safi , nishati bora
, jingine ni kazi za staha na zenye
kipato , 13 mabadiliko ya tabia nchi,
usalama wa maisha ya viumbe chini
maji na usalama wa ardhi watu watu
wanapoishi.

Tanzania imejikita kwenye kusi-
mamia na kufanikisha lengo namba
tano ambalo ni usawa wa kijinsia.
Ikiamini kuwa kupatikana kwa
usawa huo ndiyo utakuwa msingi
wa malengo mengine yote 17.

Taifa linaamini kuwa kuanzia
kazi ya kuondoa umaskini ambalo
ni lengo namba moja, likifuatiwa
na kutokomeza njaa na kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi ambalo
ni lengo namba 13 hadi la 17 la ush-
irikiano wa kimataifa yatafanikiwa
iwapo tu kuna usawa wa kijinsia.

Malengo haya ambayo yanatele-
kezwa na wanachama wa UN
kuanzia 2015 hadi 2030 yanasisitiza
ushirikishwaji wananchi kwenye
kuyatekeleza na kuyafuatilia ili kila
mmoja anufaike na ahadi za serikali
na viongozi.

Kwa Tanzania wananchi wana-
takiwa kuyafahamu na kuhoji seri-
kali imeahidi nini kwenye usawa wa
kijinsia na nini ambacho UN imeki-
elezwa na kipi ambacho kinafuatwa.

Tatizo la unyanyasaji wa Kkijin-
sia nchini ni kubwa kadhalika
ukosefu wa usawa wa kijinsia una-
tishia ustawi wa wanawake wengi.
Mimba za utotoni zipo kwa wingi,
kadhalika ndoa za utotoni, kutele-
keza wanawake, rushwa ya ngono
ofisi, kulawiti watoto na mauaji ya
wanawake wazee ni sehemu tu ya
ukatili huo.

Mambo mengine yanayoonyesha
kuwa kiwango cha ukatili dhidi ya
wanawake (VAW) kipo juu ni maam-
bukizi ya Virusi Vya Ukimwi (VVU),
wanawake wengi wameambuki-
zwa na hasa mabinti wenye umri
wa kuanzia miaka 14 hadi 25, kwa
mujibu wa Taarifa ya Tume ya Taifa
ya Kudhibiti Ukimwi ya mwaka 2019.
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Lengo la 5 ||nah|m|za usawa wa Kijinsia ili kutimiza azma ya kuondoa njaa ni lazima sher|a mila na taratibu zinazokandamiza
wanawake ambao ni wakulima vvakuu nchini kumiliki ardhi na mazao wanayozalisha zirekebishwe. PICHA: MTANDAGO.

Serikali in-
aagiza Kila
halmashauri
na majlji
vote Ku-
chukua asil-
Imia tano
Va mapato
va ndani

Il kutoa
mikopo kwa
Vijana, watu
wenye uUl-
emavu na
wanawake.

Binti mwenye miaka 14 kuam-
bukizwa VVU inaamanisha
ubakaji na ukatili dhidi ya watoto
na wanawake. Hata maambukizi
mapya na mengi yamewagusa
wanawake na hilo linamaanisha
kuwa kuna idadi kubwa inaoishi na
maradhi. Hivyo kuwa na usawa wa
kijinsia kutasaidia kuondoa changa-
moto hilo kubwa.

Wataalamu wa dimografia
wanaamini kuwa kuwekeza dola
moja kwa binti serikali, jamii na
familia wanavuna mara tano kwa
mtaji huo usawa wa Kkijinsia si
kwamba unawanufaisha wanawake
pekee yao kwa ujumla ni taifa zima.

VIJANA WANAWAKE

Katika kutekeleza lengo Ia
tano la usawa wa kijinsia kuli-
wezesha kuwa na mafanikio
ni lazima vijana washirikishwe
kwani ndiyo wahusika wakuu
kwenye utekelezaji. Lakini , vijana
wanawake wanastahili kupewa kip-
aumbele cha kipekee.

Mathalani, serikali inaagiza
kila halmashauri na majiji yote
kuchukua asilimia tano ya mapato
ya ndani ili kutoa mikopo kwa
vijana, watu wenye ulemavu na
wanawake.

Kipaumbele cha kipekee kina-
hitajika kuwalenga na kuangalia
iwapo wanawake vijana wanafa-
hamu kuhusu mikopo hiyo hasa
wanaipata? Je wanaelewa kuhusu
kuunda vikundi vya kibiashara na
kuandika andiko la kibiashara ili
kupata fedha hizo?

wananufaika kama walivyo wa

mijini kwa kufunzwa kuhusu namna
ya kuanzisha biashara zenye tija?
Biashara endelevu na zinazofanywa
kwa ubunifu na ujasiriamali badala
ya kuigana na kufanya biashara za
aina moja mtaa mzima?

Utekelezaji wa malengo ya
kuwawezesha wanawake kiuchumi,
kielimu, kiuongozi na kufanya
maamuzi, kiutaalamu ukiwamo wa
kutumia teknolojia ya mawasiliano
ni muhimu kufanikisha malengo
mengine yote.

Kama ambavyo Tanzania imech-
agua lengo la usawa wa kijinsia
linawagusa wote ni suala mtam-
buka. Kwa hiyo hakuna afya bora,
tena umaskini hautaondoka, wala
njaa haitakwisha na matumizi ya
nishati mbadala hayatafikiwa iwapo
hakuna usawa wa kijinsia tena unao-
washirikisha wanawake vijana.

Malengo yote 16 yatafanikiwa
iwapo lengo namba tano litatimi-
zwa. Kwa mfano lengo namba sita la
kuhakikisha upatikanaji wa maji safi
na kulinda rasilimali majilinahusika
na usawa wa kijinsia moja kwa moja
kwani wanawake ndiyo watafutaji
wakuu wa maji .

Mathalani, mkoani Mwanza kwa
miaka mingi wanawake wanasham-
buliwa na fisi, chui na hata simba
wanapoamka usiku wa manane
kufuatilia maji kwenye madimbwi
na malambo jirani ambayo pia
hutumiwa na wanyama pori.

Ni lazima pia usawa wa kijinsia
upatikane kwenye kutekeleza lengo
hili kwa kinamama kuwashirikisha
zaidi kwenye mikutano ya rasilimali
na kuwaelimisha kuhusu sharia za

fanya kuwa wasimamizi wa maji

kwani ndiyo waathirika wakuu wa
shida ya maji.

TABIA NCHI

Hili ni lengo la maendeleo ende-
levu namba 13 ambalo linahimiza
ulinzi wa dunia na kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi. Ulinzi wa
mapafu ya dunia au misitu ni kip-
aumbele. Ni kwa sababu uwepo wa
kijani unasaidia kupunguza joto lin-
aloyeyusha tabaka la utandao wa
ozone.

Takwimu za Wakala wa Uhi-
fadhi na Huduma za Misitu (TFS)
zinaeleza kuwa wastani wa hekari
400,000 za misitu huteketea kila
mwaka kwa ajili ya kilimo , mifugo,
ujenzi wa makazi na ofisi, mbao
na nishati. Lakini pia mkoa wa
Dar es Salaam unatajwa kuongoza
kwa kutumia kiwango cha juu cha
mkaa nchini ikichoma wastani wa
magunia 500,000 kila mwezi.

Misitu ikiharibiwa ina athari
kubwa kwa mabadiliko ya tabia nchi
kwani ndiyo inayotoa oksjeni nyingi
na kutumia hewa ukaa kuzalisha
chakula hivyo kuwa mhusika mkuu
wa kupunguza joto na kishindo cha
tabia nchi. Kwa miongo mingi ulinzi
wa misitu ni jukumu linalofanywa
na kinababa ambao wakati wote
wameihujumu.

Ndiyo wanaokata na kuuza
magogo, kuichoma kwa kazi za
kilimo na ufugaji wa wanyama
na nyuki na kwa ujumla kuvamia
misitu na kutafuta utajiri. Lakini,
jitihada hizo zimerudisha ugumu
wa maisha kwa wanawake ambao
ndiyo wapishi wa kila familia wanao-
sumbukia nishati hasa mkaa na kuni
kila siku.
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Kipigo kwa waliochoma
mabweni chaleta ‘neema’

« Shule yavuna milioni 80, ni nidhamu ya hali ya juu

Wazm wa Nchi, Ofisi ya Rals Tavvala Za M|koa na Serikali za Mitaa (Tamlseml) Selemani Jfo (mwenye uti va bluu), akitoa maelekezo kwa Mkuu
wa Mkoa wa l\/lbeya Albert Chalam|la pamoja na viongozi wa Wilaya ya Chunya wakati alipotembelea Sekondari ya Kiwanja kukagua ujenzi wa

mabweni yaliyoteketezwa. PICHA ZOTE: NEBART MSOKWA.

KTOBA mosi mwaka
jana, mabweni ya Se-
kondari ya Kiwanja
iliyoko Chunya mkoani
Mbeya yalichomwa na baadhi ya
wanafunzi kwa maelezo kuwa
walimu waliwapokonya simu wal-
izokuwa wanazitumia mabwenini
kwa kificho licha ya kwamba pia ni
kinyume cha sharia.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Shule,
Elly Mnyarape, wanafunzi wa-
husika walikuwa wa kidato cha
nne, tano na cha sita walichoma
mabweni ili kulipiza kisasi baada
ya walimu wao kupitisha msako na
kukamata simu walizokuwa wana-
zitumia japo taratibu za shule zili-
kuwa zinawakataza.

Mwalimu Mnyarape anasema
baada ya kuteketeza mabweni
mawili pamoja na mali zilizoku-
wemo, walikuwa wanaendelea na
harakati za kuchoma mabweni
mengine kabla ya uongozi ku-
washtukia Walinaswa wakati waki-
washa moto kwenye bweni la tatu
ambao ulidhibitiwa licha ya ku-
choma vitanda vitatu.

“Baada ya tukio hilo wanafunzi
watano ambao wanadaiwa kushiri-
ki moja kwa moja walikamatwa na
Jeshi la Polisi na kuwekwa maha-
busu kusubiri kuchukuliwa hatua
za kisheria.” Aidha Mkuu wa Mkoa
Albert Chalamila, alitoa maele-
kezo ya kulipa faini kuanzia Sh.

Nakupongeza
sana
Chalamila
kwa kuwa-
tandika wa-
nafunzi wale
na kama
kuna sehemu
tulikosea
basi ni ile
sheria, ina-
bidl tuireke-
bishe wawe
wanatandik-
wa, hata
Ulaya wa-
natandikwa
Vizuri kabisa.

250,000, 500,000 na 1,000,000
baada ya kutembelea shule na ku-
wacharaza viboko watuhumiwa.
Pia maonyo makali yalitolewa
kuwa watakaojifanya kukimbia
na kuhamia shule za binafsi ha-
watapewa nafasi ya kufanya miti-
hani ya kitaifa na huo utakuwa
mwisho wa maisha ya elimu zao
labda wahamie nje ya Tanzania.
Hata hivyo, yaliyopita si ndwele
kwani baada ya kupewa adhabu
mambo yamebadilika na sasa Ki-

wanja iko kivingine.

MATOKEO

Kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu
wa Shule Mwalimu Mnyarape
baada ya kutekelezwa kwa adha-
bu iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa
pamoja na maelekezo mbalim-
bali waliyoyapata kutoka serikalini
wameshuhudia matokeo chanya
shuleni hapo.

Anasema wanafunzi waliokuwa
wametimuliwa, walirejea shuleni

Anasema baada ya michango
hiyo, walikarabati mabweni mawili
yaliyokuwa yameungua na yakare-
jea katika hali yake ya kawaida na
kwamba tayari wanafunzi wame-
shaanza kuyatumia.

Mnyarape anasema waliamua
kuzitumia fedha zilizolipwa na wa-
nafunzi hao kujenga bweni jipya
ambalo limepewa jina la Chalamila
Dormitory na kwamba litagharimu
Sh. milioni 70 mpaka kukamilika
kwake.

“Tunaendeleana  ujenzi wa
bweni hilo ambalo tumelipa jina
la Chalamila, litakuwa na uwezo
wa kuhudumia wanafunzi 124 kwa
wakati mmoja na mpaka sasa tume-
shatumia milioni 66 na tunaende-
lea kumalizia maeneo machache
yaliyobakia,” anasema Mnyarape.

Anasema mbali na matokeo hayo
pia nidhamu ya wanafunzi wa shule
hiyo imeongezeka kutokana na
wengi kuogopa kukumbwa na ad-
habu kama iliyowakuta wenzao.

KUHUSU BAKORA

Tukirejea kwenye janga hilo,
ikumbukwe kuwa siku tatu baada
ya kutokea mkasa huo, Oktoba 3,
2019, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya
Albert Chalamila, alifanya ziara ka-
tika shule hiyo kukagua uharibifu
pamoja na kujadiliana na viongozi
wakiwamo walimu namna ya ku-
yarejesha mabweni hayo katika hali
ya kawaida.

Anapoingia shuleni hapo na ku-
kagua mabweni hayo baada ya ku-
pata maelezo ya uongozi wa shule
hiyo pamoja na wa Wilaya ya Chu-
nya kuhusu namna wanafunzi hao
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hapo wakiwa wameshalipa ki-
wango cha fedha walichoagizwa
na Chalamila ambapo shule hiyo
ilipata Sh. milioni 82 kutoka na
faini hizo.

Anasema kabla wanafunzi hao
hawajarejea shuleni, baadhi ya wa-
dau walijitokeza kwenye haram-
bee iliyokuwa imeitishwa na Mkuu
wa Wilaya ya Chunya Maryprisca
Mahundi na kutoa michango ya
vifaa mbalimbali vikiwemo vya
ujenzi na vya malazi.

Mwonekano
wa bweni
jipya la
wanafunzi
lenye ambalo
linaendelea
kujengwa kwa
kutumia fed-
ha walizolipa
na wanafunzi
kama adhabu
baada va
kuchoma ma-
bweni mawili.

walivyoteketeza mabweni ‘kihuni’
naye hakufanya ajizi akaanza ku-
waadhibu.

Alianza na wanafunzi 14 am-
bao waliokutwa na simu kwa ku-
wacharaza bakora tatu kila mmoja
na akaagiza watano waliokuwa
wanashikiliwa na polisi wafikish-
we mahakamani ili hatua za kishe-
ria zichukuliwe dhidi yao.

Mbali na kuchapwa pia aliagiza
Bodi ya Shule hiyo kukutana mara
moja na kuwataka wazazi wa wa-
nafunzi waliokutwa na simu wal-
ipe kila mmoja Sh. 1,000,000 kwa
ajili ya kukarabati mabweni hayo.

“Mzazi ambaye atakaidi, mwa-
nae afikishwe polisi na hata ma-
hakamani ili sheria ichukue mkon-
do. Hatuwezi kuvumilia nidhamu
mbovu ya wanafunzi namna hii,
hatujui baada ya kumaliza kucho-
ma mabweni haya walikuwa wa-
nakwenda kuchoma nini,” anase-
ma Chalamila.

Tukio hilo la Chalamila ku-
wacharaza bakora wanafunzi hao,
lilizua gumzo ndani na nje ya nchi
kufuatia video iliyosambaa kwe-
nye mitandao ya kijamii ambako
kila mmoja alikuwa anazungumza
lake.

Baadhi wachangiaji walimuun-
ga mkono Chalamila kutokana
na kukerwa na wanafunzi hao na
wengine walikuwa wanamkosoa
wakidai kuwa alikuwa amekiuka
mwongozo wa elimu unaoeleza
utaratibu wa adhabu ya viboko
shuleni.

Wakosoaji wake ambao wengi
walikuwa ni wanaharakati wa
kutetea haki za binadamu, wali-
kuwa wanamshambulia wakidai
hakustahili kutoa adhabu hiyo na
badala yake ilipaswa itolewe na
mkuu wa shule ama na mwalimu
wa nidhamu au mwingine kwa
idhini ya mkuu huyo wa shule.

Hatahivyo, Chalamila aliendelea
na msimamo wake kuwa kitendo
alichokifanya alikuwa sahihi kwa
maelezo kuwa ndiye Mwenyekiti
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Mkoa na msimamizi mkuu wa
shughuli zote za maendeleo katika
mkoa huo.

“Najua kuwa mwongozo una-
taka Mkuu wa Shule ndiye an-
gewaadhibu na wanaharakati
wamesimamia hapo, lakini mjue
kwamba mkuu huyo wa shule bosi
wake ni mimi, kama anatakiwa
kuwachapa yeye basi mimi natak-
iwa kuwachapa sana,’anasisitiza
Chalamila.

KUTIMULIWA SHULE

Ilipofika Oktoba 4 ikiwa ni siku
moja baada ya kuwashushia ba-
kora wanafunzi hao 14, Chalamila
alipigilia msumari wa moto kwa
kuwatimua wanafunzi wote 392
wa kidato cha tano na sita.

Kiongozi huyo aliwafukuza wa-
nafunzi hao na kuamuru warejee
shuleni hapa baada ya wiki mbili
kwa maelezo kuwa baada ya baa-
dhi yao kuchoma mabweni wali-
yokuwa wanatumia, walikuwa ha-
wana mahali pengine mbadala pa

kulala.

“Kama mnawashwa kuchoma
nyumba, nendeni mkachome ny-
umba za wazazi wenu kwa sababu
huu ni utovu wa nidhamu, sasa
walimu wote mnaofundisha ki-
dato cha tano na sita mnakwenda
likizo kidogo ya wiki mbili,” anase-
ma Chalamila

Mbali na kuamuru wanafunzi
hao kurejea nyumbani, aliaagiza
wengine 366 ambao hawakuku-
twa na simu kurejea shuleni hapo
kila mmoja na Sh. 200,000 na
wenzao 26 waliokamatwa nazo
warejee na Sh.500,000 kwa ajili ya
ukarabati wa mabweni.

Aliwataka wanafunzi hao kure-
jea shuleni Oktoba 18 kila mmoja
akiwa amelipa fedha hizo kwenye
akaunti ya shule na kupeleka risiti
shuleni.

Vilevile akaagiza kuwa mbali na
wanafunzi hao kulipa fedha hizo
pia kila mmoja alitakiwa kuandika
barua ya kukiri kosa na kuahidi ku-
torudia tena kufanya jambo kama
hilo huku wanafunzi 26 waliokut-
wa na simu akiwataka kufika shu-
leni wakiwa wameambatana na
wazazi wao.

Aidha, akasisitiza kuwa kwa
mwanafunzi yeyote ambaye an-
geamua kutorejea shuleni ange-
fuatwa nyumbani kwao kwa pingu
na waliokuwa na mawazo ya kuha-
mia kwenye shule za watu binafsi
alisema serikali ingewazuia kufan-
ya mitihani ya taifa.

RAIS AMPONGEZA

Baadhi ya watu walikuwa wa-
nafikiria kuwa pengine Rais John
Magufuli, angekerwa na adhabu
iliyotolewa na Chalamila na kum-
tumbua ,mambo hayakuwa hivyo,
badala yake ikawa kummiminia
sifa Mwenyekiti wa Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya Mkoa.

Siku chache baada ya Chalamila
kuwatimua wanafunzi hao, Rais
Magufuli alitua katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Songwe
(Sia) akielekea Songwe kwa ziara
ya kikazi na akiwa katika uwanja
huo alizungumza na wananchi
waliofika kumlaki.

Moja kati ya vitu alivyozun-
gumza ni pamoja na tukio hilo la
wanafunzi wa Sekondari Kiwanja
kuchoma mabweni pamoja na ad-
habu aliyoitoa Chalamila.

Rais Magufuli alimsifu Mkuu wa
Mkoa kwa adhabu aliyoitoa kwa
wanafunzi hao huku akiikosoa
sheria inayozuia viboko shuleni
kwa kusema kama inawezekana
ibadilishwe ili wawe wakitandik-
wa.

“Nakupongeza sana Chalamila
kwa kuwatandika wanafunzi wale
na kama kuna sehemu tulikosea
basi ni ile sheria, inabidi tuirekebi-
she wawe wanatandikwa, hata Ul-
aya wanatandikwa vizuri kabisa,”
anaeleza Rais Magufuli.

Akasisitiza kuwa viboko vina-
saidia kufundisha wanafunzi kuwa
na nidhamu pamoja umakini wa-
napofundishwa. Pamoja na hatua
hiyo alitangaza kuifuta bodi ya

Ebola yaelekea kupungua Congo
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Madaktari wakitibu mgonjwa wa ebola Congo. PICHA: MTANDAO.

NCHINI Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRC) imethibitishwa
kuwa hakuna kisa cho-
chote cha ebola kilichori-
potiwa katika siku 7 ziliz-
opita mwezi Februari na
hii ni mara ya kwanza
tangu mlipuko wa ebola
ulipoanza Agosti mwaka
2018 nchini humo.

Shirika la afya Duniani
(WHO) linasema: “Haya ni
mafanikio makubwa kwa
kuwa tangu tarehe 19
hadi 25 ya mwezi Fabru-
ary hakuna kisa kipya
cha Ebola kilichothibit-
ishwa. Kisa cha mwisho
kabisa Kiliripotiwa
kwenye ukanda wa afya
wa Beni jimboni Kivu
Kaskazini.

Hata hivyo WHO in-
asema kuwa licha ya ku-
tokuwepo kwa mgonjwa
mpya wa ebola katika
kipindi hicho cha siku 7
, mlipuko wa ebola bado

Nakupongeza
sana Chalami-
la kwa ku-
watandika
wanafunzi
wale na kama
kuna sehemu
tulikosea basi
ni ile sheria...

uko hai na hatari za visa
vipya kupatikana ni kubwa.

WHO inaonya
kuwa pamoja na kuima-
rishwa kwa operesheni
za ufuatiliaji katika mae-
neo hatari zaidi, maam-
bukizi nje ya maeneo hayo
hayawezi kuenguliwa.

Shirika hilo linasema
kuwa hatua hiyo ni muhimu
kwa kuwa katika tukio
moja wakati wa mlipuko
wa sasa, mgonjwa wa Ebola
aliyepona alionyesha tena
dalili za ugonjwa huo, ali-
fuatiliwa na kuibua mnyor-
oro mpya wa maambukizi
ambao ulichukua miezi
kadhaa kuibuka.

Kwa mantiki hiyo, shirika
hilo linasisitiza kuwa ili
kupunguza uwezekano wa
kuibuka tena kwa mlipuko,
ni muhimu kuendeleza
hatua za sasa za kubaini
na kuchukua hatua haraka
dhidi ya wagonjwa wapya
na kuwapatia kipaumbele

shule kutokana na kuchelewa ku-
chukua hatua dhidi ya wanafunzi
hao na akaagiza iundwe upya.

WAZIRI JAFO

Hivi karibuni Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa, Selemani Jafo,
alifanya ziara katika shule hiyo
kwa ajili ya kukagua maendeleo ya
ukarabati wa mabweni yaliyokuwa
yameungua ambapo alishuhudia
shughuli mbalimbali zikifanyika.

Anamshukuru Chalamila kwa
kuwaadabisha wanafunzi hao wal-
iofanya tukio hilo pamoja na usi-
mamizi mzuri kwenye ukarabati
wa mabweni yaliyounguzwa.

Anasema kutokana na tukio hilo
serikali itahakikisha inasimamia
nidhamu ya wanafunzi shuleni
kwa kuona kwamba wanaohar-
ibu miundombinu ya shule wa-
nawajibika kuikarabati pamoja na

cha kusaidia walionusurika
. Aidha pia na kuwasaidia
waliopona ugonjwa huo.

WHO inaongeza kuwa ili
kuendeleza operesheni za
sasa , fedha zaidi zinahi-
tajika ambapo mahitaji ya
fedha kwa operesheni hizo
kati ya mwezi Januari na
Machi mwaka huu ni dola
milioni 83.

Mchango wa wahisani
umefanikisha kiasi cha
fedha na kinachohitajika na
sasa ni dola milioni 40 ili
kuendeleza operesheni na
kutokomeza ugonjwa huo
na kujenga mifumo thabiti
va afya.

Tangu kuibuka kwa ebola
hadi February mwaka huu
watu 3,444 wameam-
bukizwa na kati ya hao
waliothibitishwa kuwa na
maradhi hayo ni 3,310.

Wagonjwa waliofariki
dunia ni 2,264 sawa na
asilimia 66. RADIO UFAR-
ANSA

wazazi wao.

“Kuna matukio kama haya
huko Morogoro, wanafunzi
walichoma shule mpya kabisa,
kuanzia sasa hivi kila mwanafunzi
atakayeharibu miundombinu
ya shule, mzazi au mlezi wake
atawajibika kulipa, nawashukuru
hapa mmefanya kazi kubwa sana,”
anasema Jafo.

Anasisitiza kuwa serikali ina-
tumia fedha nyingi kujenga mi-
undombinu ya elimu, hivyo haita-
wafumbia macho wanafunzi na
wengine wote wanaoshiriki kui-
haribu kwa makusudi.

Katika miaka ya hivi karibuni
matukio ya mabweni ya shule
mbalimbali kuteketea kwa moto
yamekuwa yakisikika mara kwa
mara na tangu mwaka 2016 shule
takribani tano ikiwamo kongwe ya

zimekumbwa na kadhia hiyo.
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JE, WAJUA?

Taka za Kielektroniki, plastiki
huenda Z|kaangam|za dunia
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Plastiki na V|faa vya klelektron|k| vmavyohatarlsha uhai bahar|n| PICHA: MTANDAO

HIRIKA la Umoja wa
Mataifa la Kuhifadhi Mazin-
gira (UNEP), linakumbusha

hatua zaidi kuchukuliwa
kila wakati ili kuepusha madhara
yatokanayo na ongezeko la taka za
kielektroniki ambazo zinaiweka du-
nia hatarini.

Shirika hilo la mazingira la Umoja
wa Mataifa, linasema taka za kiele-
ktroniki ni mbaya na hatari kwani
haziyeyuki na zinachafua mazingira
kwa muda mrefu.

Katika taarifa ya utafiti uliofanyika
mwishoni mwa mwaka jana shirika
hilo linasema baadhi ya vijana katika
nchi mbalimbali ikiwamo Nigeria
wamekuwa wabunifu na kugeuza
taka hizo kuwa mali.

Na kwamba katikati ya Jjiji la La-
gos Nigeria taka za elektoniki kwa
miaka zilikuwa changamoto kubwa
lakini sasa zimegeuzwa kuwa za
thamani kwa kutumia mchakato
mbadala wa kiuchumi.

Lengo la kuzichakata ni kulinda
mazingira na kutoa ajira salama kwa
maelfu ya Wanigeria na hasa vijana.
Kwa mujibu wa UNEP kila mwaka
Nigeria inazalisha tani 290,000
za taka za elektoniki pamoja na
kupokea zaidi ya tani 70,000 za
vifaa vilivyotumika kwa elektoniki
kutoka katika mataifa yaliyoendelea.

Lakini sasa vifaa hivyo vya elek-
troniki vikifikia mwisho wa matumi-
zi na kutupwa vinakusanywa na
vijana kutoka sekta isiyo rasmi na
vifaa ambavyo bado vinaweza ku-
tumika vinasafishwa na kuuzwa
tena na visivyofaa vinaharibiwa au
kuchomwa katika maeneo maalum
ya kutupa taka hizo na kuwapatia
kipato vijana hao.

ATHARI
Hata hivyo, wataalam wa afya wa-

Makasha au
maganda va
Dlastiki valli-
vobandikwa
kwenye
kompyuta,
Simu au tel-
evisheni
nNayaozi
vanajikusan-
va baharini
Nna kusababi-
sha matatizo
kwa samaki
na viumbe
wa baha-
rinl ambao
hushindwa
kuzaliana.

naonya kwamba kemikali za sumu
zilizo katika taka za elektroniki
zinasababisha madhara ya ngozi,
matatizo ya kupumua, kupunguza
maisha ya wanaoziharibu, kuchafua
hewa, maji na udongo.

Katika kuepukana na yote haya
UNEP inasema Nigeria inaboresha
sheria ya uwajibikaji kwa watengen-
ezaji ili kuhakikisha wanawajibika
na bidhaa wanazozalisha kwa muda
wote wa mzunguko wa maisha ya
bidhaa hizo.

Kwa mantiki hiyo sekta salama na
yenye ufanishi ya matumizi mbadala
ina fursa kubwa kwa uchumi wa Ni-
geria, kwani vifaa hivyo vya kiele-
ktoniki vilivyoharibika vina vitu
vyenye thamani kubwa ndani yake
kama dhahabu, madini ya platinum
na vitu vingine adimu vya thamani.

Sekta hiyo ya kushughulika na
taka za elektroniki sasa inatoa ajira
kwa watu zaidi ya 100,000 Nigeria.

TAKA ZA KIELEKTRONIKI
Taka hizi ni kama betri za simu,

maganda yake, nyaya zinazouda
simu na kwa ujumla hata chaja na
viambato vyote.

Kingine ni kompyuta na betrii
zake, vyoo, nyaya na mabati yanayo-
ziunda. Kwenye televisheni kadha-
lika viambato vyake vyote mpaka
rimoti.

Taka nyingine zimo kwenye vi-
yoyozi, friji, redio na vifaa kama mi-
crowave vinavyotumiwa kupasha
moto chakula.

Kwa hiyo ni changamoto kubwa
na ni jukumu la serikali kuzidhibiti
na kuepusha athari kwa viumbe hai
kwa kuwa taka hizo kama zilivyoele-
zwa huchangia kuleta matatizo ya
ngozi, matatizo ya kupumua, ku-
punguza maisha ya wanaoziharibu,
kuchafua hewa, maji na udongo.

Katika hatua nyingine Shirika la
Kazi Duniani (ILO) linaonya kuwa
taka za kielektroniki ni hatari kwa
mazingira na usalama wa watu na
viumbe hai.

Mwishoni mwa mwaka Guy Ry-
der, Mkurugenzi wa ILO, anakariri-

wa akisema kuwa kuna haja kwa
Jumuiya ya Kimataifa kuhakikisha
kwamba, inaweka sera na mikakati
ya kuchakachua taka za kielekro-
niki, ili ziweze kutumia tena.

Shirika la ILO na UNEP pamoja
na wadau mbali mbali wanabainisha
kwamba, licha ya plastiki zinazoen-
delea kuchafua mazingira kiasi cha
kutishia usalama wa viumbe hai,
kuwapo kwa wimbi kubwa la taka
za kielektroniki takribani tani mil-
ioni 50 zinazozalishwa kila mwaka
kunaongeza hofu na kitisho zaidi.

Taka hizo zinazoweza kucham-
buliwa kitaalamu, hazijaweza ku-
chambuliwa kikamilifu.

Guy Ryder, Mkurugenzi wa Shiri-
ka la Kazi Duniani anasema kuna
haja kwa jumuiya ya kimataifa ku-
hakikisha kwamba, inaweka sera na
mikakati ya kuchakata taka hizo.

Taka hizi zinapaswa kukusanywa,
kurudishwa tena kwenye mzunguko
wa uzalishaji, ili hatimaye, ziten-
genezwe na kuwa ni bidhaa mpya,
tayari kuuzwa sokoni.

Juhudi hizi zifanyike kwa kuzi-
saidia nchi maskini kwani ndizo
zenye mzigo mkubwa zaidi.

Kazi ya kurejeleza au kuzichakata
tena itasaidia kusukuma mbele gu-
rudumu la uchumi wa kimataifa,
huduma kwa binadamu sanjari na
utunzaji bora wa mazingira au ny-
umba ya wote. Anakumbusha kuwa
taka hizo ni hatari mno .

Makasha au maganda ya plastiki
yaliyobandikwa kwenye kompyuta,
simu au televisheni hayaozi yanaji-
kusanya baharini na kusababisha
matatizo kwa samaki na viumbe wa
baharini ambao hushindwa kuzali-
ana.

ATHARI MAJINI

Katika mito na baharini, zina
madhara kwa samaki kwa sababu
wananaswa na kushindwa kutoka
kutafuta chakula.

Takataka hizo zilizoko ufukweni
mwa bahari husababisha vifo vya
viumbe wengi wa bahari. Na kwa
mujibu wa UNEP asilimia 80% ya
plastiki zinaishia baharini, ikiwa ni
karibu tani milioni nane hadi mil-
ioni 12 kila mwaka.

Kwa msingi huo inakadiriwa
kuwa ifikapo mwaka 2050 idadi ya
plastiki kwenye bahari iwe ni viro-
ba, mabeseni , matairi na chochote
kingine chenye asili ya plastiki,
wingi wake utakuwa ni mkubwa
zaidi kuliko kiasi cha samaki.

Hali hiyo ambayo itatokea miaka
29 kuanzia sasa kama haitadhibiti-
wa kuna hatari na kitisho kikubwa
kwa hatma viumbe vinavyoishi
maziwani, baharini na mtoni.

Takwimu za UNEP zinaonyesha
kwamba, mwaka 2016 tani 480
bilioni za plastiki zilitumika na
makadirio ni tani 560 bilioni zinata-
rajiwa kutumika ifikapo 2021.

Kiasi kikubwa cha taka hizi, ki-
taishia kwenye bahari, ziwani na
mitoni, kiasi hata cha kuhatarisha
maisha ya viumbe hai kuanzia bian-
damu, wanyama wafugwao na wa
porini na mimea pia. MITANDAO
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UCHAMBU/ZI
NA GRACE

MWAKALINGA, KYELA

Haya ndiyo yanayowaelemea
wanafunzi wenye ulemavu Kyela

AKATI dunia ik-
ishuhudia miaka 31ya
utekelezaji wa mka-
taba wa kimataifa wa
haki za mtoto (CRC) tangu ulipopit-
ishwa na Umoja wa Mataifa mnamo
mwaka 1989, watoto wengi wenye
ulemavu wameendelea kutaabika
kutokana na kukosa haki zao.

Wilaya ya Kyela ni miongoni mwa
maeneo ambayo haki za watoto we-
nye ulemavu ni changamoto kupati-
kana hasa huduma ya elimu katika
mazingira bora.

Mazingira katika shule ya Kyela
kwa watoto wenye mahitaji maal-
um, yanathibitisha kuwapo kwa
adha kubwa wanazopata walimu na
wanafunzi katika utoaji na upokeaji
wa elimu kutokana na mazingira
kutokuwa rafiki.

Mwalimu wa kitengo cha ku-
wahudumia watoto hao shuleni
hapo, Butwa Kasesela, anasema
anawahudumia wanafunzi wenye
ulemavu 19 miongoni mwao wako
wenye matatizo ya akili, wengine ni
bubukiziwi na usonji (autism).

“Kama unavyoona mazingira, na-
tumia darasa moja kuwafundishia
watoto wote, miundombinu si
rafiki kwao ni  vigumu kuwahu-
dumia wote kwa wakati mmoja kwa
sababu kila mtoto na tatizo lake,”
anasema mwalimu kasesela.

“Licha ya kubeba jukumu hili
la kuwafundisha watoto hawa,
lakini vilevile nalazimika kuwap-
ikia chakula cha mchana kwani
hakuna yeyote aliyeajiriwa kuwap-
ikia watoto hawa wenye mabhitaji,”
anaongeza Mwalimu Kasesela.

Kasesela anasema kwa mujibu
wa sera ya elimu, mwalimu mmoja
anatakiwa ahudumie mtoto mmoja
mwenye tatizo la usonji na wenye
shida ya viungo na bubukiziwi
wanatakiwa wawe watano katika
darasa moja.

Anasema mbali na tatizo la mi-
undombinu ya madarasa, vyoo
na vifaa vya kujifunzia na ku-
fundishia Shule ya Msingi Kyela,
kuna mwalimu mmoja pekee wa
kuwahudumia watoto wenye ma-
hitaji maalum licha ya shule hiyo
kuwa miongoni mwa zilizotengwa
kwa ajili ya kuwafundisha wenye
ulemavu.

Kasesela ambaye ni mwalimu pe-
kee wa kufundisha watoto wenye
mahitaji maalum, anasema kwa
kawaida anatumia dakika 10 hadi
20 kuwafundisha watoto wote,
muda ni mfupi lakini umejaa
mbinu mbalimbali za kufundishia
kwa sababu ya hali walizonazo wa-
nafunzi hao.

Anasema anatumia muda huo
ambao unavichangamshi ikiwamo
michezo ili watoto wapate hamu ya
kupenda shule hasa wenye matatizo
ya akili. Anaongeza kwa mujibu wa
sera ya elimu watoto wenye mahi-
taji maalum hususani tatizo la akili
na wenye usonji wanasoma kwa

’

Mwalimu wa kitengo maalum cha kuwahudumia watoto wenye ulemavu Shule ya Msingi Kyela, Butwa Kasesela akiwafundisha
na kuwahudumia watoto wenye mahitaji maalum ndiye pekee ambaye amebeba jukumu la kuwahudumia watoto hao. PICHA:
GRACE MWAKALINGA

Kama una-
Vy0ona maz-
ingira,
natumia dar-
asa Mmoja Ku-
wafundishia
watoto
wote, miun-
dombinu si
rafiki kwao
N vigumu
kKuwahu-
dumia wote
kwa wakatl
mmoja kwa
sababu kila
mtoto na
tatizo lake.

mfumo wahatua ambazo huanzia
ya kwanza hadi ya tatu wakifikia
ya nne hupelekwa katika madarasa
ambayo huchangamana na wenzao
wasiokuwa na matatizo.

“Kitengo maalum cha watoto we-
nye ulemavu kilianza mwaka 2008
hapa shule ya msingi kyela baada
yakufanya kampeni ya kuhamasi-
sha wazazi na walezi kuwapeleka
watoto shule, mimi ni mwalimu pe-
kee ambaye nilikabidhiwa jukumu
la kuwahudumia licha ya kuwa
mbobezi wa kufundisha watoto
wenye magonjwa ya akili,” anasema
Kasesela.

Anaeleza kazi ya kuwafundisha
watoto wenye mabhitaji maalum ni
ya wito kwa sababu ina vikwazo
vingi hasa ukizingatia anatumia
darasa moja, ratiba za ufundishaji
zinapishana wakati wote wakiwa
darasani.

HALI YA UFAULU

Mwalimu Mkuu wa Shule, De-
ogratius Mpalile, anasema maende-
leo ya kitaalum kwa watoto wenye
mahitaji maalum sio ya kuridhisha
kwa sababu ya miundombinu
ya shule ilivyo lakini pia wazazi
kuchelewa kuwaandikisha shule.

Anasema serikali inatoa fed-
ha kila mwezi Sh. 300,000 hadi
400,000 kwa ajili ya chakula kwa
watoto wenye mahitaji maalum na
walianza hivyo tangu mwaka 2016.

Lakini bado, hawafanyi vizuri ki-
taalum na kutolea mfano kwa mwa-
ka 2019/2020 matokeo ya darasa la
jumla ya wanafunzi 168 walifanya
mtihaniwaliofaulu ni wavulana
57 na wasichana 74 lakini hakuna
mwenye ulemavu yeyote aliyefaulu,
37 walifeli akiwemo mwenye ule-

mavu ambaye alikuwa bubukiziwi.

Anasema wanaendelea na jiti-
hada za kuhakikisha watoto wenye
mabhitaji maalum hasa wenye usonji
wanapata maarifa ya kujitegemea
kwa sababu ni vigumu kufaulu
mitihani hivyo wanabhitaji kupata
stadi za maisha ikiwamo ufundi ili
wajiajiri.

“Serikali na wadau wengine wa-
saidie ujenzi wa bweni kwa ajili ya
watoto hao pamoja na madarasa
na vifaa vya kufundishia lakini pia
kujengwa uzio ili wasitoroke au ku-
leta vurugu kwa wenzao,”anasema
Mwalimu Mpalile.

Hata hivyo, Mpalile aliwatupia la-
wama wazazi na walezi wanaowafi-
cha watoto wenye ulemavu nyum-
bani badala ya kuwapeleka shule,
anasema kupitia kamati ya shule na
wadau wengine wamekuwa wakiha-
masisha waandikishwe, lakini bado
muitikio ni mdogo.

MAONI YA WAZAZI

Miongoni mwa wazazi wa wa-
nafunzi hao, Ramadhan Sanga, an-
ampongeza Kasesela kwa kujitoa
kufanya kazi ya kuwafundisha na
kuwahudumia watoto hao ambao
wana matatizo makubwa hasa
namna ya kuwalea wawapo shuleni.

Sanga anasema mwanae ana
matatizo ya akili anahitaji uangalizi
mkubwa kumhudumia kwa sababu
ya hali yake anaweza kupiga watu,
kula vitu vichafu, lakini tangu aanze
shule kuna mabadiliko makubwa
ameyaona kwa mwanaye.

KUBORESHA MIUNDOM-
BINU

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wana Mwenyekiti wa Halmashauri

ya Wilaya ya Kyela, Dk. Hunter
Mwakifuna, Kyela ina jumla ya shule
za msingi 104. kutokana na sera
ya elimu bila malipo, kumekuwa
na ongezeko la uandikishwaji wa
wanafunzi ambapo ngazi ya awali,
wameandikishwa wanafunzi 6,947
sawa na asilimia 102 ya uandik-
ishaji ikilinganishwa na uandikishaji
wa mwaka 2018/2019 uliofikia asil-
imia 894.

Anasema kumekuwa na ongeze-
ko la ufaulu, takwimu zikionyesha
kuwa mwaka 2018/2019 asilimia
67.08 ya wanafunzi waliofanya mti-
hani wa kumaliza elimu ya msingi
walifaulu na kuchaguliwakujiunga
na kidato cha kwanza ukilingani-
sha na ufaulu wa asilimia 63.07 ya
mwaka 2017/2018.

Ufaulu huo uliifanya halmashau-
ri hiyo kushika nafasi ya tatu ka-
tika halmashauri saba za mkoa wa
Mbeya.

Mwenyekiti huyo anasema katika
kuboresha miundombinu ya sekta
ya elimu msingi, mwaka wa fedha
2018/2019 wilaya hiyo ilitumia Sh.
milioni 264 kujenga vyumba vya
madarasa 38 na matundu 56 ya
Vy0o.

Anasema kufuatia maelekezo
ya Wizara ya Elimu kutengeneza
mazingira wezeshi halmashauri
kwa kushirikiana na wadau wen-
gine imejenga vyoo maalum kwa
watoto wenye ulemavu katika shule
ya msingi mwenge na kyela.

Ofisa Elimu Wilaya ya Kyela, Pa-
lemon Ndarugiliye, anasema wa-
toto wenye mabhitaji maalum bado
wanakabiliwa na changamoto ya
miundombinu ya shuleni hali inayo-
sababisha kutofanya vizuri kwenye
masomo yao.
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SABATO
KASIKA

auti za
wadau

Uhusiano mzuri
kati ya wazazi na
walimu ni jambo

la muhimu kwa
maendeleo ya
elimu kwa mwa-
nafunzi. Lakini
hilo halipo kwenye
baadhi ya shule
nchini. Wadau wa-
nasemaje?

RACHEL GRABAYA (MKAZI WA JUJINI
DARES SALAAM)

MAENDELEO mazuri ya mwanafunzi shuleni
yanategemea mambo mengi kuanzia mahud-
hurio yake mwenyewe, ufundishaji na ujifun-
zaji na pia suala la usimamizi wa mwanafunzi
katika elimu.

Jambo hili la usimamizi katika elimu lina-
hitaji ushirikiano kati ya wazazi na walimu.
Kila upande ukijitenga na kudhani hauwajibiki
kudhibiti nidhamu ya mwanafunzi au kutoona
umuhimu wa kufuatilia kwa karibu mienendo
va mwanafunzi kuanzia nyumbani hadi shuleni,
basi hali inaweza kusababisha mhusika kuwa
na maendeleo mabovu katika masomo.

Kwa hiyo msingi wenye maendeleo mazuri
va kielimu kwa mwanafunzi ni ule uliojengwa
katika uhusiano mzuri kati ya mzazi wa kwanza
na wa pili ambaye ni mwalimu.

Kwa uhusiano wao mzuri wanaweza kKu-
warekebisha watoto wakorofi na hata kumaliza
utoro unaofanywa na baadhi ya wanafunzi,
kwani watabanwa kuanzia nyumbani hadi
shuleni.

Lakini pia niweke wazi kuwa ushirikiano
mdogo wa wazazi na walimu ni sababu mo-
jawapo ya wanafunzi kufanya vibaya katika
masomo au mitihani.

Walimu na wazazi wanatakiwa kuzungumza
lugha moja kwa lengo la kujenga maadili ya
watoto. Maadili ya wanafunzi yanaweza kuwa
imara hasa kutokana na ushirikiano wa karibu
kati ya wazazi, walimu na jamii kwa ujumla.

RAHEL MGALLA (MHITIMU WA CHUO
KIKUU CHA DAR ES SALAAM)

KWANZA kabisa, uhusiano mzuri kati ya wazazi
na walimu ni mwanga kwa maisha na mipango
ya elimu ya mtoto. Kwa hiyo wazazi inatakiwa
wawe Kkaribu sana na mtoto pamoja na walimu
shule ili kumwezesha kufanya vizuri.

Mfano ni hizi shule za English Medium kila
mzazi lazima ampende na kumthamini mtoto,
ndiyo maana ni lazima ampeleke na umfuate
au umpokee mara gari la shule linapomrudisha
baada ya muda wa masomo. Kama mtoto ame-
kosea, mzazi ataambiwa.

Kwa hiyo kama mzazi kwanza hutapenda
mtoto wake asiwe na tabia mbaya au afeli
atakuwa anamfuatilia, kwani hiyo njia ndiyo
ita'rgfanya pia mwalimu ampende na kumsaidia
zaidi.

Vilevile ieleweke kwamba mzazi au mlezi ni
mtu anayekaa na mtoto kwa malezi au malengo
hulani. Kwa mfano anakaa na watoto au mtoto
ili amfunze na kumfundisha maadili mema na
pia anampa elimu isiyo rasmi.

Hii inasaidia mtoto kujitambua na kujenga
mazingira, ambayo yatamjengea upevu wa akili
popote atakapokua na akienda shule atapata
mlezi, ambaye ni mwalimu, huyu atampatia
elimu rasmi, ambayo itampa upevu wa kujua
dunia zaidi.

Kwa hiyo basi mzazi na mwalimu wanakutana
wapi? Ni pale mzazi atakapokua anafuatilia
nini mtoto wake anafanya shuleni na makosa
yake ni yapi, maendeleo yake, hivyo kumfanya
mwalimu naye kuwa karibu na mtoto huyo.
Ikumbukwe kuwa kuna watoto walioshindikana
nyumbani hata shuleni.

Sasa mtoto kama huyo iwapo mzazi atam-
wachia mwalimu amdhibiti, naye atashindwa.

THOMAS NGAWAIYA (MKURUGENZI
MTENDAJI WA CEGODETA)

KUNA msemo kwamba umoja ni nguvu, utengano
ni udhaifu. Msemo huu una unagusa sehemu nyingi
katika maisha yetu ya Kila siku ikiwamo suala la
uhusiano mzuri kati ya wazazi na walimu. Una-
posema mahusiano mazuri, mimi ninachukulia
kama ushirikiano, kwani ukikuta watu wanashiriki-
ana, basi jua kwamba wana mahusiano mazuri.

Hivyo hata kwenye suala hili la maendeleo ma-
zuri ya mwanafunzi shuleni linategemea pia uhusi-
ano mzuri kati ya walimu na wazazi, kwani iwapo
wawili hawa hawatakuwa kitu kimoja, wanaweza
kumkwamisha mwanafunzi aidha iwe ni walimu
kumkomoa mwanafunzi ili akate tamaa katika
masomo, kwa sababu hawaelewani na mzazi wake
ama kwa namna yoyote ile. Mara nyingi chanzo
cha mahusiano mabaya kati ya walimu na wazazi
huwa kinaanzia kwenye adhabu.

Wapo baadhi ya wazazi wasiotaka watoto wao
waadhibiwe na wakisikia hilo wanakuja juu. Lakini
mimi ninaamini kwamba adhabu kwa mwanafunzi
ni sehemu ya kutoa onyo ya kutoa na siyo kuko-
moa ingawa wapo baadhi ya walimu ambao ni
kama wanakomoa wanafunzi, na mwisho wa siku
adhabu zao zinaleta madhara.

Sasa katika mazingira kama hayo mzazi hawezi
kukubali mtoto wake aumizwe, na adhabu za aina
hiyo pia zinaweza kumfanya mtoto akawa sugu.
Nihitimishe kwa kusema kuwa, jambo la msingi ni
walimu na wazazi kujenga uhusiano mzuri kwa ajili
ya maendeleo ya wanafunzi kielimu na kila upande
itumize wajibu na kuacha lawama zisizo na msingi.

JOHN SAMBU (MKAZI WA JUINI DAR ES
SALAAM)

UHUSIANO mzuri kati ya wazazi na walimu
Nni miongoni mwa mambo ya msingi sana,
kwa sababu hatua hiyo inaimarisha na
kuboresha kazi za walimu na kuleta matokeo
au maendeleo mazuri ya elimu ya wanafunzi,
kutokana na ukweli kwamba walimu wa-
nakuwa huru kufanya kazi yao bila wasiwasi
au woga na kushindwa kutimiza wajibu wake
inavyotakiwa.

Kwa hiyo uhusiano mzuri kati ya watu
hawa wawili ni wa muhimu ikizingatiwa
kuwa wote ni wazazi na wanategemewa
katika malezo bora ya mwanafunzi.

Lakini mmojawapo asipotimiza wajibu,
mwanafunzi anaweza kukwama kufikia
malengo yake aliojiwekea kwenye elimu.
Kumekuwa na mtindo wa baadhi ya wazazi
kuwaonea walimu hata wakati mwingine ku-
wapiga, kwa sababu tu wameadhibu watoto
wao.

Sasa katika mazingira kama hayo, uhusiano
kati ya makundi hayo mawili unaweza kuwa
mbaya, kwa sababu mmojawapo kutotambua
kile anachopaswa kufanya.

Kama kweli mwalimu amemuadhibu mtoto
na kumuumiza, basi mzazi afuate taratibu ili
kumaliza tatizo, siyo kwenda shule kufanya
ugomvi.

Ninatambua kwamba wapo baadhi ya wal-
imu ni wakorofi, yaani kuna wazazi wakorofi,
walimu wakorofi na wanafunzi wakorofi.

Wote hawa kila mmoja anatakiwa kutimiza
wajibu wake ambao utawafanya waendelee
kuwa na uhusiano mzuri utakaomuwezesha
|mvyanafunzi kusoma bila usumbufu usio wa
azima.

JUDITH MREMI (MWALIMU MNAZI
MMOJA SEKONDARI DAR)

SISI walimu kama walezi tuna jukumu kubwa
la kuwalea wanafunzi katika maadili mema
yatakayowajenga.

Lakini bahati mbaya baadhi yetu tunakuwa
na wakati mgumu sana kwa kukosa ushirikiano
kutoka kwa baadhi ya wazazi, hasa linapokuja
suala la kuwarekebisha watoto wao. Unaweza
kukuta mwanafunzi amefanya makosa, halafu
walimu wakawashirikisha ili kujua kinachoen-
delea na kushiriki katika kutoa maamuzi.

Lakini unaweza kukuta baadhi ya wazazi
wanalalamika kuwa sisi walimu ni waonevu,
kwamba tunawaadhibu watoto wao bila
sababu, na hivyo kuwa na chuki zisizo na
msingi kwetu kutokana na hatua tunazochukua
za kutaka kuwarekebisha au kuwasaidia wa-
toto wao. Wanasahau kwamba wana nafasi
ya kushirikiana nasi kwa ajili ya kuwasaidia
watoto wao kuwa na maadili bora. Walimu
tunajikuta katika wakati mgumu tunapotimiza
wajibu wetu na kuonekana kama hatufai, tu-
natesa watoto wao na kumbe lengo letu ni zuri.

Na mimi nakuhakikishia kuwa mahusiano
mazuri kati ya wazazi na walimu yana manu-
faa makubwa kwa wanafunzi, kwani mzazi
mwenye mahusiano mazuri na walimu, lazima
anafuatilia maendeleo ya mtoto wake shuleni
na kama walimu wanaona kuna kitu ambacho
hakikosa sawa kwa mwanafunzi, watamuambia
mzazi wake na watasaidiana kumkerebisha
iwapo wataona anakwenda vibaya.
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Barabara yakwamisha malori 30 ya viazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ADEREVA zaidi ya 30

wa magari yanayosa-

firisha viazi kutoka

bali vya Kata ya Ilungu katika

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,

wameiomba serikali kuiboresha

barabara ya Mbeya - Makete kupi-

tia Isyonje kwa madai kuwa ime-

haribika na inahatarisha usalama
wao.

Wakizungumza

na Nipashe

walipokuwa wanafukia mashimo
madereva hao, walisema wamek-
ya wiki moja baada ya moja ya
malori kukwama kwenye tope na
kuzuia njia.

Mmoja wa madereva hao, Ab-
dallah Juma, alisema barabara
hiyo kwa sasa imeharibika kuto-
kana na mvua inayoendelea ku-
nyesha katika maeneo hayo na
kwamba katika eneo hilo la Igoma
ndio hatari zaidi.

Alisema waliamua kukubaliana
na madereva wote na makondak-
ta wao kuanza kufukia mashimo
kwenye baadhi ya maeneo ili
wayatowe magari yaliyokwama
na kuendelea na safari lakini kazi
bado ni ngumu.

“Tumekaa hapa kwa muda wa
wiki moja na siku kama mbili, ki-
tendo cha kukwama hapa kimet-
uongezea gharama za maisha na
hata viazi tulivyobeba kuna hatari
vikaharibika tukiwa bado tupo
njiani, tunaomba serikali itusaidie
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kuirekebisha,” alisema Juma.

Naye Raphael Mwandembwa,
alisema baadhi ya magari yameku-
wa yakiharibika kutokana na ubo-
vu wa barabara hiyo na kwamba
wanatumia muda mrefu kusafiri
kipande kidogo.

Alisema eneo hilo linazalisha vi-
azi kwa wingi kuliko maeneo yote
ya Mbeya na Serikali inakusanya
fedha nyingi kutokana na viazi
hivyo, lakini hakuna anayekum-
buka kuboresha barabara hiyo.

“Tunamwomba Waziri mwe-
nye dhamana ya miundombinu
hii atusaidie maana gari ikiingia
kwenye haya mashimo unaweza
ukakata hata springi, sasa hivi tuna
wiki hapa tunahangaika na magari
haya na gharama zinaongezeka,”
alisema Mwandembwa.

Alisema magari hayo yakikwa-
ma wanalazimika kuwaajiri vijana
kwa ajili ya kusombelea magunia
kwa kujitwisha ili mzigo upun-
guwe na wakishalikwamua gari
wanaanza tena kupakia na hivyo
gharama kuwa kubwa.

Hivi karibuni, Katibu Mkuu wa
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano  (anayeshughulikia
Ujenzi), Elius Mwakalinga, alim-
wagiza Meneja wa Wakala wa
Barabara nchini (Tanroads) Mkoa
wa Mbeya, Eliazary Rwekaza, kui-
fanyia matengenezo ya dharura
barabara hiyo. Alisema itengene-
zwe kwa kiwango cha changarawe
kwa zaidi ya kilomita 90 ili wa-
nanchi wanaoitumia waendelee
kupata huduma bora ya usafiri
kama ilivyo kwa maeneo mengine.

7

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (mwenye balaghashia), akipongezwa na Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) wa Mkoa
huo, Jacob Mwakasole, kwa kusimamia vizuri ujenzi wa miundombinu ya barabara mkoani humo ikiwamo barabara ya viwandani katika eneo
la lyunga, wakati wa ziara ya kamati ya siasa ya chama hicho mkoa ya kukagua miradi, jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Wanawake waapa kutekeleza wajibu

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WANAWAKE katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbeya, wameapa
kusimamia na kutekeleza wajibu
wao ndani ya jamii ikiwamo kuku-
baliana na vitendo vya unyanyasaji
wa kijinsia dhidi ya watoto pamoja
na wenye ulemavu.

Hayo yalisemwa na Mwenyekiti
wa Vituo vya Taarifa na Maarifa,
Flora Mlowezi, alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe kuelekea
sikukuu ya wanawake duniani am-
bayo maadhimisho yake ni Machi
tatu mwaka huu.

Mlowezi alisema miongoni

mwa ajenda ambazo wanawake
wamezivalia njuga ni vita dhidi ya
vitendo vya ukatili dhidi ya watoto
na walemavu, ambavyo mara
nyingi hufanywa ndani ya familia
husika.

Alisema katika kukabiliana na
suala hilo, kupitia maadhimisho
watatoa elimu juu ya madhara ya
vitendo hivyo na kuwasisitiza wa-
toto na wenye ulemavu kuripoti
kwenye vyombo vya sheria.

“Siku ya Wanawake imebeba
tafakuri kubwa ya kujadili maen-
deleo na vikwazo vinarudisha
nyuma jitihada zetu ni wazi sasa
tumeanza kuona mabadiliko ka-
tika nyanja mbalimbali za kielimu,

afya, maji na kilimo lakini bado
tunaendelea na vita dhidi ya viten-
do vya ukatili dhidi ya watoto na
wenye ulemavu,” alisema Mlowezi.

Alisema mbali na kukabiliana na
vitendo vya ukatili, lakini wame-
beba ajenda ya uchaguzi kupitia
ilani ya wanawake ya mwaka
2019/2020 iliyozinduliwa mwaka
2019 na Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), ambayo ndani yake
imeeleza mikakati ya 50/50
baina ya mwanaume na mwan-
amke katika uongozi.

Alifafanua kuwa ilani hiyo im-
etoa dira kwa wanawake  ku-
gombea nafasi mbalimbali
za uongozi wakiwa wanabeba

ajenda za maendeleo zenye kuku-
balika.

Diwani wa Kata ya Mshewe, Es-
ther Mbega, alisema yeye ni mion-
goni mwa wanawake waliopigwa
vita wakati anagombea nafasi ya
udiwani mwaka 2015, alisema li-
cha ya vitisho na kejeli alisimamia
ajenga za maendeleo na hatimaye
akamshindwa mpinzani ambaye
alikuwa ni mwanaume.

Alisema katika kuadhimisha
Siku ya Wanawake Dunia, lazima
kujadili mikakati ya kuhakikisha
wanawake wengi wanajitokeza
kugombea uchaguzi katika nafasi
mbalimbali kuanzia udiwani hadi
urais.

]
Wapewa zigo
udhibiti mifugo
mashambani

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

VIONGOZI wa Serikali za
Mitaa katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali,
wametakiwa kuhakikisha
mifugo haingii kwenye
mashamba ya mipunga
ambayo yamelimwa ili
kuepuka migogoro baina ya
wakulima na wafugaji.

Agizo hilo lilitolewa
mwishoni mwa wiki na
Mtendaji wa Mamlaka ya
Mji wa Rujewa, Tuntufye
Chamba, wakati akizun-
gumza na wenyeviti wa
mitaa wa mamlaka hiyo,
alisema kumekuwa na
malalamiko kutoka kwa
wakulima kuwa wafugaji
wanaingiza mifugo kwenye
mashamba yao.

Alisema wafugaji wa-
naotajwa kuingiza mifugo
kwenye mashamba
wanatumia Kisingizio cha
kufuata majani ya malisho
ambayo yako kando kando
ya mashamba ya mpunga,
lakini kutokana na usimam-
izi mbovu wa wafugaji hao
ng'ombe huvamia masham-
ba na kutafuta mazao.

Aidha, mtendaji huyo
alisema katika kipindi hiki
cha msimu wa kilimo

ni vyema mifugo ika-
zuiliwa kuingizwa kwenye
mashamba yote mpaka pale
shughuli za kupanda hadi
kuvuna mpunga zitaka-
pomalizika na kama ni ku-
ruhusu mifugo basi iwe ni
ridhaa ya wakulima wote.

“Hatutaki migogoro
kwenye mji wetu baadhi ya
sehemu tuna wafugaji na
kwingine kuna shughuli za
Kilimo hasa mpunga, pande
hizi mbili lazima tuzisi-
mamie ili tusiingie kwenye
migogoro,” alisema Chamba.

Mwenyekiti wa Mam-
laka ya Mji huo, Chameta
Godigodi, alikiri kuwapo
kwa malalamiko ya baadhi
ya wenyeviti kutumia
madaraka yao kuruhusu
mifugo kuingizwa kwenye
mashamba yanayolimwa.

Aliwataka wenyeviti
kuwa na msimamo katika
kutekeleza majukumu yao,
huku wakiweka usawa
kwenye maamuzi ili kue-
puka migogoro itokanayo
na mwingiliano usiofuata
utaratibu.

Baadhi ya wenyeviti wa
mitaa wa mji huo, walisema
wapo baadhi ambao wame-
kuwa wakiendekeza rushwa
va kupokea fedha kutoka
kwa wafugaji ili kuruhusu
mifugo itafune mazao bila
kuchukuliwa hatua.



22 Nipashe ......... ..

HABARI DODOMA

Tanzania yapunguza maambukizi TB

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MEELEZWA kuwa Tanzania

ni nchi ya pili barani Afrika

kwa kupunguza maambukizi

na kutibu ugonjwa wa kifua
kikuu (TB) na kufikia asilimia 75
ya malengo yaliyowekwa.

Hayo yalielezwa juzi na Katibu
Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to-Idara Kuu Afya, Dk. Zainabu
Chaula, alipokuwa akipokea ripoti
ya tathmini ya mapitio ya mpango
mkakati wa kifua na ukoma uli-
ofanyika jijini hapa.

Alisema Shirika la Afya Duniani
(WHO), limefanya tathmini kwa
kushirikiana na wataalamu wen-
gine kutoka nje na ndani ili kuona

malengo yaliyowekwa kupam-
bana na ugonjwa huo kama yame-
fikiwa. “Wanaangalia jinsi gani
tumeyafikia malengo tuliyojiweke
kwenye mpango mkakati wetu wa
mwaka 2015 ikiwamo kuongeza
kasi ya kuwafikia wagonjwa kwa
asilimia 29 zaidi,” alisema.

Aidha, alisema tathmini hiyo
ilikuwa ikiangalia malengo ya
kidunia ya kumaliza tatizo la TB
pamoja na ukoma.

“Asilimia nyingine tumepewa
maelezo na tutaenda kuyaweka
kwenye mpango mkakati mwing-
ine tunaoenda kuuandaa na ku-
weza kushughulikia,” alisema.

Hata hivyo, Katibu Mkuu huyo
alisema bado kuna tatizo la
uelewa kwa wananchi kwa kuwa

ugonjwa wa TB unaenezwa kwa
njia ya hewa.

“Tunashauri wananchi kuepu-
ka misongamano, kulala kwenye
nyumba zenye madirisha yenye
hewa, kuzingatia usafi wa mazin-
gira na kwa watu wenye dalili ni
vyema kuwahi kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya kupata
matibabu kwani huduma za TB
zinapatikana kuanzia ngazi za
zahanati,” alisema. Naye Kaimu
Meneja wa Mpango wa Taifa wa
kudhibiti na kutokomeza kifua ki-
kuu na ukoma (NTLP), Dk. Zuwei-
na Kondo, alisema wamefanikiwa
kugundua wagonjwa kutoka asil-
imia 37 mwaka 2015 hadi asilimia
53 hivi sasa.

“Tulikuwa tumeweka mbkakati

wa kuwafikia wagonjwa na tu-
mefikia kwa asilimia 43 zaidi kwa
mwaka 2018 tuliwafikia wagonjwa
75,545 na mwaka 2019 tuliwafikia
wagonjwa 82,140 , kadri unavyo-
gundua wagonjwa wengi ndio
tunapunguza maambukizi,” alise-
ma. Kwa upande wa watoto, DK.
Kondo alisema kuwa wamefikia
lengo la WHO kwa asilimia 15
ambalo ni lengo la juu lililotajwa
kidunia ambapo Tanzania ni kati
ya nchi saba.

Alieleza kuwa kwa upande
wa ukoma hivi sasa wameondoa
ugonjwa huo kutoka halmashauri
zawilaya 19 mwaka 2015 kubaki
halmashauri 16 kwa kutoa elimu
na kutafuta njia nyingine za ku-
wafikia wagonjwa.

AN

.

m
'\r-f.fv
g . T
o -k

- ‘&. I
- .

e " bk it b

Waonywa
kwa ukaidi
wa kuishi
mabondeni

Na Peter Mkwavila,
CHEMBA

JUMUIYA ya maridhi-
ano ya viongozi wa dini,
imewashauri wananchi
wanaoishi mabondeni
kuacha kung'ang'ania kui-
shi kwenye maeneo hayo
ili kujiepusha kukumbwa
na mafuriko.

Rai hiyo ilitolewa na
Katibu Mkuu wa jumuiya
hiyo, Askofu Osward
Mlay, alipokuwa akitoa
misaada mbalimbali kwa
ajili ya waathirika wa

vya wilaya hiyo vyenye
thamani ya Sh. milioni
100.

Alisema ni vyema
wakazingatia ushauri wa
serikali unaotolewa kwa
wanaoishi mabondeni
kwa kuwa kumekuwa na
madhara makubwa pindi
mvua zinaponyesha.
~ Alibainisha kuwa
jumuiya hiyo imetoa
vitu mbalimbali ikiwamo
magodoro, vyandarua,
mchele, sukari na mafuta
va kula ili kusaidia wa-
nanchi hao.

Kwa upande wake,
Mwenyekiti wa jumuiya
hiyo mkoa wa Dodoma,
Askofu Evance Chande,
aliwataka Watanzania
kuona umuhimu wa
kuwasaidia waathirika
wanaopatwa na majanga
mbalimbali yakiwamo
mafuriko.

“Sisi Watanzania ni
waumini wenye upendo
na huruma, hivyo ina-
potokea majanga kama
haya tujitokeze kwa
kutoa mali na fedha kwa
ajili yao,” alisema.

Akizungumza baada
va kupokea msaada huo,
Mkuu wa wilaya hiyo,
Saimon Odunga, alisema
atahakikisha inawafikia
walengwa hao.

Odunga alitaja baadhi
na mafuriko kuwa ni
Kelema, Farkwa, Kwa
Mtoro na Handa.

~Alisema wakazi wa
tahadhari na kutakiwa
kuhama, lakini wameku-
wa wakaidi wa kuondoka
kwenye maeneo hayo.

Viuatilifu vya sumukuvu vyapatikana

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imefanikiwa kupata
viuatilifu aina mbili kwa ajili ya
kudhibiti sumukuvu kwa asilimia
90 kwenye mazao ya mahindi na
karanga.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Ofisa
Kilimo wa Wizara ya Kilimo, Bea-
trice Palangyo, katika mkutano
wa wadau wa sekta hiyo Afrika

Alisema viuatilifu hivyo vimepa-
tikana baada ya utafiti uliofanywa
na Wizara ya Kilimo na kwa sasa
wanaomba visajiliwe ili vianze

kutumika katika udhibiti wa
sumukuvu.
“Tunaomba hivi viuatilifu

vipate usajili tumevifanyia utafiti
na kuona vinafaa kwa ajili ya
sumukuvu, kwa kuwa kimethibit-

ishwa kwa asilimia 90 uhakika
huu utasaidia wakulima katika
kudhibiti sumukuvu ambayo im-
ekuwa kero kwa wakulima husu-
sani katika mazao ya mahindi na
karanga,” alisema.

Alieleza katika mpango wa
miaka mitano utasaidia kudhibiti
tatizo hilo ambalo limekuwa kero
kwa wakulima kwa muda mrefu.

Naye Meneja wa Udhibiti wa

Sumukuvu, Idd Khatibu, alisema
elimu inahitajika ili kurahisisha
uelewa kuhusu sumukuvu.

Alisema watu wengi husu-
sani wakulima hawana elimu ya
sumukuvu, kitendo ambacho
kinawaumiza wengi kwa kukosa
elimu hiyo.

“Elimu zaidi inatakiwa kwa
jamii ili wajue namna ya kujik-
inga na tatizo hili, lengo ni kuona

kila mkulima anakuwa na uelewa
juu ya madhara ya sumukuvu,”
alisema.

Kwa upande wake, mkulima
John Mchau, alisema sumukuvu
imekuwa ikisumbua wakulima na
kuharibu mazao yao.

“Wakulima wengi hawana elimu
na wamekuwa wakihifadhi mazao
kiholela,” alisema.
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‘Mafunzo
kutumia zana
hujenga

kumbukumbu’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo
ya Amali, imesema kusomesha
kwa kutumia zana za ku-
fundishia husaidia wanafunzi
kujenga kumbukumbu ya muda
mrefu.

Akizungumza kwa niaba ya
Waziri wa Elimu, Naibu Waziri
wa wizara hiyo, Simai Moham-
med Said, alisema ili kumjenga
mwanafunzi ni muhimu ku-
tumia vifaa hivyo, ambavyo
husaidia kupata ufaulu wa
daraja la juu.

Aliyasema hayo wakati wa
maonyesho va sita ya zana za
kufundishia na kujifunza kwa
wanafunzi wa fani ya valimu
wa Chuo cha Taifa (SUZA).

Alisema, kutumia zana za
kufundishia na mbinu shirikishi
kwa wanafunzi huleta uhusiano
mzuri baina ya walimu, wa-
nafunzi na mada iliokusudiwa
kusomeshwa.

Simai alisema kutumia viten-
dea kazi ipasavyo kwa kuzin-
gatia mahitaji ya wanafunzi,
kutawawezesha wanafunzi
kufikia lengo la kujifunza kwa
ufanisi mkubwa.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nafunzi kuwaheshimu walimu
wao ambao ndio chimbuko la
wataalamu wa fani zote.

Akisoma risala kwa niaba ya
walimu wenzake, Yunus Mwal-
imu, alisema lengo la kuweka
maonyesho hayo ni kuwajenga
wanafunzi waweze kutumia
zana na kufundisha kwa vi-
tendo wakati wakiwa darasani.

Kwa upande wao wanafunzi
walioshiriki walisema maonye-
sho hayo huonyesha ubunifu
wao wa hali ya juu wanaotumia
ili wafikie lengo la kutoa elimu
bora kwa wanafunzi wenzao.

Maonyesho hayo ya sita
yamejumuisha masomo mbal-
imbali yakiwamo lugha, say-
ansi na hesabati na ujumbe wa
mwaka huu ni ‘Walimu zana
wakitumia, wanafunzi hawata-
sinzia'.

Serikali kutatua changamoto Shule ya Mchangani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mkoa wa

Kusini Unguja ime-
ahidi kuondoa changa-
moto  zinazowakabili

wanafunzi wa Shule ya Msingi
Mchangani, kufuata elimu
masafa marefu wanapoingia se-
kondari.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Ayoub  Mohamed
Mahmoud, aliyasema hayo
wakati alipokuwa akizungumza
na walimu na wanafunzi kwe-
nye sherehe za kuwapongeza
wanafunzi waliofaulu vizuri na
kutoka michepuo katika shule
hiyo ya Mchangani, Wilaya ya
Kati Unguja.

Alisema kutokana na usum-

bufu unaowapata wanafunzi
hao serikali ya mkoa huo ita-
hakikisha inalisimamia suala
hilo kwa lengo la kuondoa
changamoto hiyo ya kufuata
elimu ya sekondari kwa masafa
marefu.

Aliwapongeza wanafunzi
hao kwa kufaulu michepuo na
kuingia madarasa ya sayansi
na lugha ambayo imeleta faraja
kwa Mkoa wa Kusini Unguja
baada ya kuwa matokeo hay-
akuwa mazuri katika shule ny-
ingine.

Ayoub aliwaomba walimu
wazidishe juhudi katika elimu
na wanafunzi wengi wa-
fauluili maendeleo ya elimu
yazidi kupatikana ndani ya
mkoa huo.

Aliwataka wazazi na walezi

kuacha tabia ya kuwapa wa-
toto kazi nyingi za nyumbani ili
wawe na muda mwingi wa ku-
soma na kufanya vizuri katika
mitihani yao ya taifa.

“Kuna baadhi ya watoto ha-
wana hata muda wa kudurusu
masomo yao kutokana na kuel-
emewa kazi za nyumbani hivyo
niwaombe wazazi kuwapungu-
zia kazi watoto wao ili waweze
kupata muda mwafaka wa kuji-
somea na kupata mafanikio ma-
zuri,” alisema.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Mchangani, Sharif Suleiman

Amour, alisema kutokana na
ufaulu wa wanafunzi hao, shule
hiyo imekuwa ya kwanza kwa
Mkoa wa Kusini Unguja kwa ku-
fanya vizuri katika mitihani ya
taifa ya darasa la sita.

Akielezea changamoto zina-
zowakabili alisema kipindi cha
mvua wanafunnzi wanashind-
wa kufika shule kutokana na
ubovu wa barabara.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya shule hiyo,
Ali Ahmada, aliiomba serikali
ifanye juhudi za kuwasogezea
shule ya sekondari kwa sababu
wanafunzi hulazimika kufuata
elimu ya sekondari masafa
marefu na hutembea zaidi ya
kilomita tisa.

Jumla ya wanafunzi saba kati
ya 579 wa darasa la sita shuleni
hapo wamepasi michepuo na ni
kwa mara ya kwanza kwa shule
hiyo kutoa idadi ya wanafunzi
saba waliopasi darasa la sita
na kwenda kidato cha kwanza
vipaji maalumu.

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Muhammed Said (kulia), akiangalia maonyesho ya zana za ku-
fundishia na kujifunza kwa wanafunzi wa fani ya ualimu wa Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA), yaliyofanyika chuoni hapo,
Vuga, mjini Zanzibar, juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Uadilifu, nidhamu kutumikia wananchi muhimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MJUMBE wa Bodi ya Shirika la
Bandari Zanzibar, Khalfan Oth-
man, amewataka wafanyakazi
wa shirika hilo kufanya kazi kwa
uadilifu na nidhamu wanapotu-
mikia wananchi.

Aliyasema hayo katika hafla ya
kuwaaga wafanyakazi sita wali-
omaliza muda wao wa utumishi
katika shirika hilo, iliyofanyika
Malindi, Mjini Unguja.

Alisema Shirika la Bandari linat-
egemewa na serikali kwa kufanya
kazi zenye uzalishaji na viwango,

hivyo aliwaomba wakuu wa idara
na vitengo kuhakikisha wanafanya
kazi kwa nidhamu, uaminifu na
upendo.

Alisema, jambo la msingi kwa
wafanyakazi wa shirika hilo ku-
fuata nyayo za wastaafu ambao
walikuwa wakifanya kazi kwa ku-
jituma katika kuendesha shirika
hilo.

Mjumbe huyo, alisema wastaafu
hao wameacha pengo kubwa kati-
ka bandari, hivyo wale ambao wa-
takamata nafasi hizo wazitendee
haki kama walivyozitendea haki
wastaafu hao.

Akizungumzia utaratibu wa ku-

wazawadia wafanyakazi hao wali-
omaliza muda wao wa utumishi,
alisema ni mfumo mzuri unaonye-
sha wazi kuwa shirika linawajali
wafanyakazi wake kipindi chote
cha utumishi wao.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika hilo, Abdalla
Juma, aliwataka wafanyakazi wa-
naoendelea na utumishi kufanya
kazi kwa bidii kwa kufika kazini
mapema ili kuhakikisha huduma
wanazozitoa zinakuwa na viwan-
g0.
Aliwashauri wafanyakazi wana-
ostaafu kutambua kuwa kumaliza
muda wa utumishi sio mwisho

wa maisha na kuwaomba pale
wanapohitajika kuendeleza ush-
irikiano walionao tangu wakiwa
wafanyakazi wa shirika hilo.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha
Wafanyakazi Shirika la Bandari
(COTWU), alisema wafanyakazi
hao wameacha kumbukumbu
kubwa ya kuendelezwa yale
waliyoyaacha kwa maendeleo ya
shirika lao ikiwa kama ni taasisi ya
serikali.

Alitumia muda huo kuwaomba
wafanyakazi ambao wanaende-
lea na utumishi wao kuhakikisha
wanafanya kazi kwa nidhamu, ua-
minifu na upendo.

Aliwaomba wastaafu hao ku-
tumia vizuri pesa zao za kiiunua
mgongo kwa kuwekeza ili ku-
wasaidia katika maisha yao ya
baadaye.

Akizungumza kwa niaba ya
wastaafu  wenzake, aliyekuwa
Mkurugenzi Ufundi, Maneno Mo-
hammed Maneno, aliupongeza
uongozi wa shirika hilo kwa kuwa
kitendo hicho cha kujumuika
pamoja katika hafla ya kuwatu-
nuku zawadi kimeonyesha dha-
hiri kuwajali wafanyakazi wake na
kuahidi kuwa wapo tayari kush-
irikiana watakapohitajika wakati
wowote.



24 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Majaliwa awasha moto ujenzi jengo TRA -

Na Mwandishi Wetu

AZIRI Mkuu, Kassim

Majaliwa, amesema

jengo la kituo cha

pamoja cha hu-
duma za forodha kilichopo kwe-
nye mpaka wa Tanzania na Kenya
eneo la Horohoro, Tanga amba-
cho ujenzi wake umegharimu Sh.
bilioni 7.6, limejengwa chini ya vi-
wango.

Aidha, ameagiza Ofisa Miliki
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Haruna Sumwa, mkandara-
si aliyejenga jengo hilo pamoja na
wote waliohusika na ujenzi huo
wafike ofisi ya Waziri Mkuu mijini
Dodoma Machi 11, mwaka huu.

Waziri Mkuu aliyasema hayo
jana katika ziara ya kikazi wilaya
ya Mkinga mkoani Tanga, ikiwa
ni mwendelezo wa ziara ya kikazi
mkoani humo.

“Kuta tayari zimeshaanza ku-
vimba, kwa nini majengo ya TRA
yanajengwa kwa kiwango cha
chini na kwa nini mmeruhusu
majengo haya yatumike,” amehoji
Waziri Mkuu.

“Hapa ni sura ya nchi ni lazima
majengo yawe katika hali nzuri,
haiwezekani mgeni anaingia na
kuhudumiwa katika jengo chaka-
vu, tutachukua hatua kwa yeyote
aliyehusika, hizi ni fedha za umma
lazima zitumike vizuri.”

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Mk-
inga, Yona Maki, alisema ujenzi
wa jengo hilo ulianza Julai mwaka
2011 hadi Septemba mwaka 2014
na lilianza kutumika Agosti mwaka
2015 likiwa na taasisi 16 za serikali
zinazofanyakazi.

Alisema kituo hicho kinaka-
biliwa na changamoto mbalimbali
ikiwamo ukosefu wa nyumba 62
za watumishi, majisafi na salama

pamoja na upungufu wa watumi-
shi. Majukumu ya kituo hicho ni
pamoja na kusimamia, kudhibiti
uingiaji na utokaji wa raia wa Tan-
zania na wageni, kufanya doria
na misako hasa kwenye vipenyo
ambako wale wasiopenda kufuata
taratibu hupenda kutumia.

Katika hatua nyingine, Waziri
Mkuu ameendelea kusisitiza watu
wote wanaoingia nchini kupitia
mipaka mbalimbali wapimwe afya
zao, ili kulikinga Taifa na maam-
bukizi ya magonjwa mbalimbali
ikiwamo homa ya mapafu inayo-
sababishwa na virusi vya corona.

“Lazima tulinde nchi yetu ka-
tika kupambana na kuzuia ma-
gonjwa mbalimbali kwa kuhakiki-
sha watu wote wanaingia nchini
wawe salama.”

Aidha, Waziri Mkuu amewaa-
giza viongozi wa Jeshi la Polisi
mkoani Tanga kuimarisha doria

katika maeneo ya mpakani ikiwa
ni pamoja na kukagua maroli kwa
kuwa yanahusika na ubebaji wa
wahamiaji haramu.

Waziri Mkuu amewataka wa-
nanchi kutojihusisha na biashara
haramu ya dawa za kulevya kwa
kuwa madhara yake ni makubwa
kwa jamii na Taifa kwa ujumla.

Amesema wananchi wakatae
kutumika katika kupitisha dawa za
kulevya na atakayekamatwa hatua
kali za kisheria zitachukuliwa dhi-
di yake. “Usikubali gari lako likatu-
mika kubeba wahamiaji haramu
wala dawa za kulevya kwani uki-
kamatwa linataifishwa.”

Waziri Mkuu amesema mwaka
jana dawa za kulevya aina ya her-
oine gramu 746, bangi kilo 485,
mirungi kilo 880 zilipitishwa ka-
tika wilaya hiyo kiwango ambacho
ni kikubwa, hivyo amemwagiza
Mkuu wa Wilaya aimarishe doria.
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Tisa mbaroni tuhuma uhujumu uchumi

Na Hamisi Nasiri, MASASI

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (Takukuru) Wilaya
ya Masasi mkoani Mtwara, im-
ewafikisha mahakamani watuhu-
miwa tisa kwa tuhuma za kuisaba-
bishia hasara ya zaidi ya Sh. milioni
16.7 Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Masasi-Nachingwea
(Manawasa).

Watuhumiwa hao walifikishwa
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Wilaya ya Masasi jana kwa
mashtaka tofauti tofauti, likiwamo
ya kughushi nyaraka za serikali na
kujipatia fedha kinyume cha utara-
tibu na kosa la uhujumu uchumi.

Mbele ya Hakimu wa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi, Rehema

Iddi, Mwendesha Mashtaka wa
Takukuru Wilaya ya Masasi, Cecilia
Mshiko, alieleza kuwa  watuhu-
miwa hao wanadaiwa kutenda ma-
kosa hayo Desemba mwaka 2016.

Alidai kuwa watuhumiwa saba
kati yao wanadaiwa kujipatia fedha
za malipo ya fidia kupitia mradi
wa maji ya Mbwinji Masasi-Nach-
ingwea kiasi tofauti tofauti kila
mmoja huku wakitambua wao wa-
sio walengwa wa malipo ya fedha
hizo.

Aidha, aliieleza mahakama
kuwa watuhumiwa wawili wa kesi
hiyo ni watumishi wa serikali am-
bao walikuwa ni watendaji wa vi-
jiji kata ya Mwena Halmashauri ya
Wilaya ya Masasi, ambao ni Shami-
ro Majanina Keven Milanzi.

Alidai kuwa mtuhumiwa Majani

anakabiliwa na shtaka la kutumia
nyaraka kwa lengo la kumdang-
anya mwajiri wake ambaye ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri.

Alieleza kuwa kosa hilo ni kiny-
ume cha kifungu (22) cha Sheria
ya Kupambana na Kuzuia Rushwa
Namba 11 ya Mwaka 2007 na kwa
upande wa Milanzi anashtakiwa
na kosa la kughushi nyaraka kiny-
ume cha kifungu cha (333) 335 A
na 337 cha sheria ya kanuni ya ad-
habu namba 16 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2002.

Mshiko alidai watuhumiwa saba
wanakabiliwa na kosa la kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu
kinyume cha kifungu namba 2002
cha sheria ya kanuni ya adhabu ya
mwaka 2002.

Alidai kuwa kosa la tisa ni la

kuisababishia Manawasa hasara :
ya fedha zaidi ya Sh. milioni 16, :
linalowakabili watuhumiwa wote :
na wanadaiwa kulitenda Desemba :
2016 wakati wa usanifu :
wa mradi huo na kulipwa :
fedha ambazo wao hawakuwa

mwaka

walengwa.

“Makosa haya kwa watuhumiwa
hawa yanapatikana katika Sheria :
ya Makosa ya Uhujumu Uchumi :
katika vifungu vya (57) 1 na kifun- :
gu cha (62) cha Sheria ya Makosa :
ya Uhujumu Uchumi,” alisema :
Mshiko. Watuhumiwa wote wa- :
likosa dhamani kutokana na ma- :
hakama hiyo kueleza haina uw- :
ezo wa kusikiliza kesi za makosa :
Kesi hiyo :
iliahirishwa hadi Machi 23, mwaka :

ya uhujumu uchumi.

huu.

Mwalimu. PI-

|
Alalamikia
uchafu
sokoni

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAFANYABIASHARA
wa soko la Kambarage
Manispaa ya Shinyanga,
wako hatarini kutokana
na ghuba la kuhifadhia
uchafu kujaa, huku inzi
wakienda kwenye bi-
ashara zao hali ambayo
wamedai inatishia usala-
ma wa maisha yao.

Wakizungumza na
Nipashe sokoni hapo,
walisema uchafu huo
ni tishio kwa afya zao
ikiwamo kuathiri biashara
zao kwa kukosa wateja
wanaonunua nyama.

Mmoja wa wafanyabi-
ashara hao, Yusuf Justine
Mgen,i anayeuza nyama,
aliiomba serikali kuondoa
uchafu huo ambao kwa
sasa una takribani wiki
tatu haujazolewa, hali
ambayo ni hatari kwa
afya zao. “Uchafu huu
una zaidi ya wiki tatu
sasa umejaa na hauja-
zolewa, na kila mwezi
tunatoa Sh. 2,000 kwa
ajili ya uzoaji wa taka-
taka, lakini tunashangaa
hauzolewi na inzi sasa
hivi wanatoka kwenye
uchafu huo wanaingia
kwenye biashara zetu,
kama unavyoona inzi
walivyo kwenye nyama
zangu,” alisema Mgeni na
kuongeza:

“Dampo hili kwa sasa
limekuwa kero na kutishia
afya zetu na hata kutu-
kosesha wateja, mfano
sisi wafanyabiashara wa
kuuza nyama mteja akija
na kukuta inzi juu ya
nyama hawezi kununua
anaondoka, hali ambayo
inaathiri pia biashara
zetu licha ya kutishia us-
alama wa maisha yetu.”

Naye Mwenyekiti wa
soko hilo la Kambarage,
Seif Mtete, alisema
uchafu huo umekuwa
kero sokoni hapo na
wamekuwa wakifuatilia
ili uzolewe, lakini wa-
naambiwa kuna uhaba wa
vifaa vya kuzolea taka na
hivyo kukwamisha ucha-
fu huo kutozolewa na
kuendelea kurundikana
kwenye soko hilo.

Ofisa Afya wa Kata ya
Kambarage, Costansia
Michael, alikiri kuwapo
na uchafu kwenye soko
hilo na la Nguzo Nane,
na kueleza changamoto
iliyojitokeza ni kuwapo
kwa uhaba wa vifaa
vya kuzolea taka, huku
akibainisha uchafu huo
utazolewa leo.
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Rais apinga
wafungwa
5,000
kuachiwa

KABUL, Afghanstan

RAIS wa Afghanistan, Ashraf Ghani
amesema kuwa serikali yake hai-
taunga mkono kuwaachilia wafung-
wa wa Taliban kama ilivyoelezwa
kwenye makubaliano waliofikia na
Marekani na wanamgambo hao.

Chini ya makubaliano hayo ya
kihistoria yaliyofikiwa Jumamosi
hii Qatar, wafungwa 5,000 wa
Taliban wataachiliwa huru katika
mabadilishano ya raia karibia 1,000
wa serikali wanaozuiliwa kufikia
Machi 10.

Ghani (pichani chini) alisema
kuachiliwa kwa wafungwa namna
hiyo hakuwezi kufanyika kabla ya
mazungumzo, bali ni lazima hilo
liwe sehemu ya majadiliano.

Makubaliano ya Marekani na
Taliban yanajumuisha kuondoka
kwa majeshi ya Marekani nchini
Afghanistan kwa awamu.

Kwa mabadilishano, kundi hilo
la Kiislamu lenye msimamo mkali
lilikubali kufanya mazungumzo na
serikali ya Afghanistan.

Makubaliano hayo pia yalihakiki-
sha kuwa Taliban inazuia kundi la
al-Qaeda na makundi mengine yoy-
ote yenye msimamo mkali kuende-
sha shughuli zake katika maeneo
wanayodhibiti.

Marekani iliingilia Afghanistan
wiki kadhaa baada ya shambulio la
Septemba 2001, New York na kundi
la al-Qaeda, wakati huo likiwa na
makao yake Afghanistan.

Kundi la Taliban lilitimuliwa
madarakani, lakini likawa kikosi
kikubwa cha wanamgambo kiasi
kwamba 2018, lilikuwa linaendesha
shughuli zake kwa zaidi ya theluthi
mbili ya maeneo nchini humo.

Katika kipindi cha saa 24 baada
va makubaliano kufikiwa Doha, Rais
wa Afghanistan aliwaambia wana-
habari katika mji wa Kabul kuwa:
“Kusitisha vita taratibu kutaendelea
kwa lengo wa kufikia makubaliano
va kusitisha kabisa vita. Lakini ha-
tudhamirii kuachilia huru wafungwa
5,000.”

Alisema: “Hatua hii ni haki ya raia
wa Afghanistan na kupenda kwao.
Huenda kukajumuishwa kwenye
ajenda ya mazungumza na pande
zote, lakini haliwezi kutimizwa
kabla, Mfungwa yeyote kuachiliwa
huru siyo kwa idhini ya serikali ya
Marekani bali ni kwa mamlaka ya
serikali ya Afghan”.

Wataliban wapatao 10,000 wal-
jokamatwa wanazuiliwa na Afghani-
stan. BBC
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'Wageni walioingia na
corona Uganda watengwa

KAMPALA, Uganda

RAIA wanne wa kigeni waliowasili
nchini Uganda na dalili za virusi vya

corona wametengwa katika hospi- Maofisa wa
tali ya Entebbe, Waziri wa Afya am- afyawa
China wal-
Bila ya kutaja uraia wao, OfisaUhu- iSema kuna
siano wa Waziri wa Afya, Emmanuel maambukizi

ethibitisha.

Ainebyoona, alisema kuwa raia hao 31:::";:'2“({2 naotoka katika nchi zilizoathirika
wamechukuliwa katika Uwanja wa bukizi ya na virusi vya corona watengwe kwa
Ndege wa Kimataifa wa Entebbe. virusi vya muda wa siku 14.

“Sampuli ya vipimo vyao vime- ygonjwa
pelekwa katika kituo cha utafiti wa wa corona
virusi nchini humo (UVRI). Na tutau- na kufanya
taarifu umma,” gazeti la Daily Moni- idadi ya wal-

tor lilieleza. ioambuki- kulingana na Shirika la Afya Duniani
Wizara ya Afya Uganda imewataka ZWa kufikia  (wyo).
wananchi kuwa watulivu na kufuata 80026- Ugonjwa huo ulianza kuenea kati-

hatua za kujikinga na ugonjwa wa
corona kwa sababu hakuna uthibiti-

sho wa kuwa virusi hivyo vimeingia
nchini humo.

Uganda inakuwa nchi ya nne
kupokea wageni wenye virusi vya
corona baada ya Misri, Algeria na Ni-
geria. Aidha, mwandishi wa Shirika
la utangazaji la BBC nchini Uganda
alisema kuwa Waziri wa Afya nchini
humo, alitoa agizo kwa wageni wa-

na Afrika na kwamba idadi kubwa
ya wananchi wameanza kuchukua
tahadhari.

Wakati huohuo, Idadi ya vifo vina-
vyosababishwa na ugonjwa huo im-
efia watu 3,000, baada ya mamlaka
nchini China kutangaza jana kwam-
ba kuna vifo vipya vya watu 42 katika
Jimbo la Hubei, katikati mwa China,
ambapo ugonjwa huo ulianzia.

Maofisa wa afya wa China walise-

Zaidi

ka nchi ya China na sasa umeshasam-
baa katika nchi mbalimbali za Ulaya

ya matukio 85,000 ya
ugonjwa wa visuri vya corona vime-
thibitishwa katika nchi 57 kote du-
niani huku vifo 3,000 vikithibitishwa,

ma kuna maambukizi mapya 202 ya
maambukizi ya virusi vya ugonjwa
wa corona na kufanya idadi ya walio-
ambukizwa kufikia 80,026.

Mlipuko wa ugonjwa huo ume-
sababisha vifo vya watu 2,912 nchini
China tangu kuzuka kwake, kulinga-
na na takwimu za serikali. Ugonjwa
huo hatari unaendelea kusambaa
katika bara la Ulaya. BBC
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Abiria wakiwasili katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa ng Khalid, Riyadh Saudi Arabia, kutoka China na
maafisa wa afya wakiwapima kuhakikisha hawana kirusi cha corona. PICHA: REUTERS

Rais atawala siku 5, atangaza kujiuzulu

BISSAU, Guinea-Bissau

RAIS wa Bunge la kitaifa, Cipriano Cas-
sama, aliyetawazwa kama rais wa mpito
siku ya I[jumaa jioni, ametangaza kujiuzulu
wadhifa wake.

Kwa sasa Guinea-Bissau inaendelea ku-
kumbwa na mgogoro baada ya uchaguzi.

Katika taarifa fupi aliyoitoa akiwa nyum-
bani kwake huko Bissau huku akilindwa
na askari wa ECOMIB, Kikosi cha Askari wa
Jumuiya ya Kiuchumi ya nchi za Afrika ya
Magharibi, ECOWAS, na baadhi ya askari
wa Guinea, Cassama alisema: “Usalama
wangu uko hatarini”.

Alisema kwamba Jumamosi jioni, kuna
askari walikuja kuwatafuta walinzi wake.

Alisema amefikia hatua ya kujizulu kwa
sababu anahofia usalama wake na wa fa-
milia yake.

Alisema anataka kuepusha mapigano
kwa maslahi ya taifa na raia wa Guinea-Bis-
sau na kulaani kitendo cha jeshi kushikilia
kwa nguvu makao makuu ya Bunge la
Taifa.

Cassama alitawazwa bungeni [jumaa
jioni na wabunge 52, hasa kutoka chama
cha PAIGC. Kabla ya hotuba yake, Teodora
Gomes, mjumbe wa kamati kuu ya chama
cha kihistoria, alimwomba asiachie ma-
daraka na asitoe tangazo hilo la kujiuzulu.

“Nikiangalia vitisho vya kifo vilivyotole-
wa dhidi yangu, dhidi ya walinzi wangu,
naona kwamba usalama wangu uko ha-

tarini. Nimeamua kuchukua uvamuzi huu,
kuzuia makabiliano kati ya vikosi kutoka
upande wa pili na vikosi ambavyo vinani-
linda na pia kuzuia vita, sijui kama naweza
kuviita vita vya kiraia au umwagaji damu, “
alisema Cassama na kuongeza:

“Kwa hivyo nchi yetu inakabiliwa na
mgogoro mpya wa baada ya uchaguzi,
mgogoro ambao bado haujatatuliwa kati
ya wagombea wawili, Umaro Sissoco Em-
balo na mpinzani wake, Domingos Simoes
Pereira, ili tuweze kujua mshindi halali,”
alisema Cipriano.

Waziri Mkuu wa Guinea-Bissau, Aristides
Gomes, ambaye alifutwa kazi na Umaro
Sissoco Embalo [jumaa, pia amelaani viti-
sho vinavyotolewa dhidi yake. RFI
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Shule yenye wanafunzi 4

SEHEMU ya kwanza ya ripoti
hii jana, iliangazia kwa kina
shida zinazowapata wanafunzi
wa Shule ya Msingi Mgowelo
wilayani Kilolo mkoani Iringa
kutokana na hali mbaya ya
miundombinu ya shule yao na
uhaba mkubwa wa walimu.
Endelea na sehemu hii ya
mwisho, ikiainisha mustaka-
bali huo katika sura pana:

FISA Mtendaji wa Ki-

jiji, Antoni Kiwonde, na

Mwenyekiti wa  Ki-

jiji hicho, Bakari Mta-
lula, mbali na kukiri hali mbaya ya
shule hiyo na hatua waliyochukua
kukusanya michango kutoka kwa
mahitaji kama vile vyumba vya
madarasa na matundu ya vyoo,
walidokeza kikwazo kingine kili-
cho upande wao.

Viongozi hao kila mmoja alilala-
mika kuwapo mwamko mdogo
hawapo mstari wa mbele katika
uchangiaji miradi ya kuboresha
huduma shuleni kwa watoto wao.

Mtalula alifafanua zaidi: “Sisi

ya kuchangisha pesa kwa ajili ya
kununua vifaa vitakavyosaidia
ujenzi wa vyumba viwili vya ma-
darasa, tumefanikiwa kufyatua
matofali zaidi kwa ajili ya ujenzi
wa vyumba viwili vya madarasa.

“Sasa tunasubiri msimu wa
mavuno kuanzia mwezi wa tano
(Mei) hadi wa saba (Julai) ili tuen-
delee kuchangisha pesa za ujenzi
huo.”

Ziaka Geda, mkazi wa Mgowelo,
iliko shule hiyo, aliiomba serikali
kutatua matatizo yanayoikabili
shule hiyo ili watoto wapate haki
yao ya msingi ya elimu.

“Yaani msimu huu wa mvua
unakuta mtoto anarudi madaftari
yameloa, watoto wameshindwa
kuendelea na masomo na ukiuliza
tatizo nini, mtoto anakwambia ‘tu-
likuwa tunasoma nje huku mvua

inanyesha’.
“Hivi kweli, hata wewe ndugu
mwandishi, unaweza kusoma

huku mvua inakunyeshea? Haya,
kukiwa hakuna mvua, hilo jua
ndiyo usiseme na kama unavyo-
toto wanapata tabu sana. Serikali
ijitahidi kuwaokoa watoto hawa,”
alishauri.

Lenea Mnyaonga, mwanafunzi
wa darasa la sita katika shule hiyo,
alibainisha kuwa baadhi ya siku
hawaoni mwalimu akiingia dar-
asani kufundisha, sababu kubwa
akiitaja kuwa ni uhaba wa walimu
unaoikabili shule yao.

HALI ILIVYO KITAIFA
Wakati hali ikiwa hivyo wilayani
Kilolo, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu

wasomao chini ya mti

BCAG aanika hali mbaya kitaifa
mBunge |alia’ uhaba wa walimu

wa Hesabu za Serikali (CAG),
anabainisha kwamba kuna
uhaba mkubwa wa samani na
miundombinu katika shule
mbalimbali nchini.

Katika ripoti yake mwaka
2015/16, CAG alisema hali ni
mbaya zaidi katika shule za
msingi kutokana na miundom-
binu na samani zake kutokuwa
katika hali nzuri na kutoki-
dhi matakwa ya viwango vya
ubora.

CAG alibainisha kuwa uk-
aguzi wake kuhusu miun-
dombinu ya shule za msingi,
ulibaini udahili wa wanafunzi
umeongezeka, lakini = mi-
undombinu ikiwa ovyo na
isiyoendana na idadi ya wa-
nafunzi.

Alisema hali ya ukaaji dasa-
rani kwa shule za serikali ni
ya wastani wa wanafunzi 77
badala ya 40 katika darasa
moja inavyotakiwa kisera.

CAG alisema huduma za
choo nazo ni tatizo, akibaini-
sha kuwa wakati kiwango kina-
chotakiwa kisera ni wanafunzi
wa kiume 25 na wanafunzi
wa kike 20 kwa tundu moja
la choo, Tanzania kwa sasa
tundu moja linatumiwa na wa-
vulana 57 huku wasichana 56
wakitumia tundu moja.

Vilevile, katika taarifa yake
bungeni wakati wa kikao cha
Bunge la Bajeti Mei 22, 2017,
Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Huduma na Maendeleo ya
Jamii, ilibainisha kuwa Tanza-
nia inakabiliwa na uhaba wa
walimu 252,693 wa shule za
msingi na sekondari.

Aliyekuwa mjumbe wa

KABWELA

kamati hiyo, Mbunge wa Nzega
Mjini, Hussein Bashe (sasa Nai-
bu Waziri wa Kilimo), aliliam-
bia Bunge kuwa kati ya walimu
hao wanaohitajika, 182,899 ni
wa shule za msingi na 69,794
wa sekondari.

AHADI YA SERIKALI

Mwishoni mwa mwaka jana,
Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, William Ole
Nasha, aliambia Nipashe kuwa
serikali imechukua hatua ku-
kabiliana na uhaba wa walimu
uliopo nchini kwa kuhakikisha
inaajiri walimu 18,000 kwa
mwaka wa fedha uliopo na in-
atarajia kuajiri wengine 16,000
mwanzoni mwa bajeti ijayo.

Ole Nasha alifafanua undani
wa chanzo cha uhaba uliopo
wa walimu kitaifa kwa kiasi ki-
kubwa umechangiwa na hatua
ya serikali kuwafuta kazi wa-
tumishi waliokosa sifa baada
ya kufanyika uhakiki wa wa-
tumishi hewa na wenye vyeti
feki, walimu wakiwa miongoni
mwao.

Katika kipindi hicho cha
uhakiki, serikali isitisha kutoa
ajira kwa watumishi wa kada
karibu zote, isipokuwa chache
zinazogusa masuala nyeti ya
kitaifa.

Naibu Waziri huyo pia alitoa
angalizo kwamba kwa mu-
jibu wa taratibu, mamlaka ya
wizara yake ni kuibua madai
na wenye mamlaka ya kuajiri
walimu ni Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), lakini alisisitiza
matarajio ya utekelezaji wa
suala hilo la ajira kwa walimu.

Hali ya usomaji ilivyo kwa wanafunzi wa madarasa ya awali katika Shule ya
Msingi Mgowelo wilayani Kilolo mkoani Iringa. PICHA: HALFAN CHUSI

Na Fadhili Mohammed

HAPA NINAJARIBU
KUKUKUMBUKA NDIYO NIKUPE
NAMBA YANGU YA SIMU,
HUWA SI1ITOl HOVYO.
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HUWEZI KUNIKUMBUKA,
Ml NAKUMBUKWAGWA NIKI-
SHATATUA TATIZO LANGU.
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NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA
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BRIAN VIRGIL SWAI anatangaza
kupotelewa na Hati ya Kusafiria
(Passport) yenye namba TAE 041659.
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji
Makao Makuu Dar es salaam mwaka
2018. Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho karibu. Control
No. 9910811893000.

115652102
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JUSTINE KUBOZA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index

namba  S0185-0014  kilichotolewa na
SENGEREMA SEMINARY mwaka 2009. Cheti
cha kidato cha sita chenye index namba
S0823-0539 kilichotolewa na THAQAAFA
SEKONDARI mwaka 2012. Cheti cha Chuo
chenye namba B.Ed. (SPED) 00000639
kilichotolewa na University of Dodoma (UDOM)
mwaka 2016. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kwenye kituo cha polisi kilicho karibu. Taarifa ya
polisi: MWA/IGD/RB/600177/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

IDARA YA UHAMIAJI
E%E Eﬂé

YAH: KUOMBA URAIA
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115652502

Bw IKRAM ULLAH, S.L.P 483 TANGA

Tangazo limetolewa kwamba, mtu ambaye picha yake
imetolewa hapo juu anaomba uraia wa Tanzania kwa Mh.
Waziri wa mambo ya Ndani ya Nchi. Mtajwa kwa sasa ni
raia wa PAKISTANI na anatokea nchi ya PAKISTANI pia
anajishughulisha AMEAJIRIWA KATIKA KAMPUNI. Mtajwa
amekuwepo hapa nchini tangu 2010 pamoja na kuishi
TANZANIA Pia amewahi kuishi PAKISTANI kwamba mtu
yeyote mwenye taarifa au sababu kwanini mwombaji
asipewe uraia apeleke sababu hizo kwa maandishi
yaliyosainiwa kwa kamisha Jenerali wa Uhamiaji, S.L.P 512
Dar es Salaam. Kumb. DN TA/TP/4318

kny. KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo: MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No; 58/2020

Ombi la JOHN KISEGE MWANGINDO
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
CHRISTOPH JOHN MWANGINDO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/03/2020
kabla ya muombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo

mahakamani  waweza  kukaguliwa tarehe
02/03/2020.
\ 4

115652302
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;43/2020

Ombi la MARTIN JOHN MZUANDA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu PAULO MATHIAS MZUANDA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe  05/03/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
24/02/2020.
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KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

ALICE RWEGELELA
AUGUSTINE
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki aina ya Boxer yenye
namba za usajili MC 960 BSW.
Amepoteza kadi hiyo akiwa

taarifa polisi na kupewa namba
KAG/BUK/RB/183317/2020.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi, au
awasiliane naye kwa namba  §
0789-981212. a

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/822536/76

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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STERLING:
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TUNATAKA
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MANCHESTER, England -y | S A 'y\\,}‘

AHEEM Sterling amesema

Manchester City “wamejiza-

titi” kumaliza msimu wakiwa

a mataji matatu baada ya

kuifunga Aston Villa 2-1 kwenye fainali

ya Kombe la EFL, Jumapili na kubeba
‘ndoo’ ya kwanza.

City ilitwaa taji hilo kwa mwaka wa
tatu mfululizo na kwa mara ya tano
katika misimu saba shukrani kwa ma-
bao ya Sergio Aguero na Rodri yaliyo-
fungwa ndani ya dakika 30 za kipindi
cha kwanza pale kwenye dimba la
Wembley.

Bao la kichwa la Mbwana Samat-
ta liliwapa matumaini Villa kurudi
mchezoni, lakini hadi dakika ya 90

Klopp aitaka
Liver sasa
Kuanza upya

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amewataka Liverpool
“kuanza upya” baada ya umwamba wao
wa kutofungwa kwenye Ligi Kuu ya
England kumalizwa na Wat-
ford.

— Liverpool waliku-
tana na kichapo cha
mabao 3-0 pale
kwenye dimba la

Vicarage Road Juma-
mosi, wakimaliza mechi 44 bila kufung-
wa kwenye Ligi Kuu.

Vijana hao wa Klopp wanarudi tena
dimbani leo Jumanne, wakati wataka-
powavaa Chelsea kwenye raundi ya
tano ya Kombe la FA.

Kocha huyo raia wa Ujerumani sasa
amewataka Liverpool, ambao wa-
naongoza msimamo wa ligi kwa pointi
22, kujipanga upya kwa ajili ya miezi
iliyobaki kumalizika kwa ligi hiyo.

“Wakati mwingine kuanza upya ni
muhimu. Hivyo sioni kitu chochote
hasi,” alisema Klopp akinukuliwa na
magazeti ya Uingereza.

“Kuna wakati kama hauko vizuri vya
kutosha, unatakiwa kuangalia matokeo
yake. Unayaona si mazuri- nini kina-

matokeo yalibakia kuwa 2-1.

Sterling alikubali kwamba kikosi
chao hakina matumaini ya kuliziba
pengo la pointi 22 za vinara wa Ligi
Kuu ya England, Liverpool, lakini
mshambuliaji huyo anaona kwamba
wanaweza kubeba taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na lile la FA.

Mabingwa hao watetezi wa EPL wal-
iifunga Real Madrid 2-1 kwenye mchezo
wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
hatua ya 16-bora, na kesho, Jumatano
watakwenda kucheza na Sheffield
Wednesday kwenye mchezo wa raundi
ya tano ya Kombe la FA.

“Mbio za Ligi Kuu ni ngumu,” alisema
akiiambia Sky Sports . “Tumeshinda
taji moja na bado tupo kwenye mbio
za mataji mawili hivyo, tumejipanga na
tupo tayari kwa ushindani huo.

“Tunachotakiwa ni kujipanga na
ndio tunachokifanya hivi sasa. Ni ngu-
mu kushinda kwa miaka mitatu mfu-
lulizo na hicho ndicho tulichokifanya
tunachotakiwa kufanya ni kuendelea
kupambana kushinda mataji.”

tokea? Kuanza upya.

LONDON, England

JACK Grealish amejielezea yeye mwe-
nyewe kama “amepagawa” baada ya
Aston Villa kupoteza kwa mabao 2-1
kwenye fainali ya Kombe la EFL dhidi ya
Manchester City katika Uwanja wa Wem-
bley juzi, Jumapili.

Grealish alikuwa na matumaini ya
kukifunga kikosi hicho cha Pep Guardi-
ola, wakati krosi ya Bjorn Engels ilipom-
fikia Mbwana Samatta aliyefunga kwa
kichwa na kufanya matokeo kuwa 2-1.

“Nimepagawa, lakini tulicheza dhidi ya
timu bora Ulaya kwa dakika zote,” alise-
ma akiiambia Sky Sports.

“Walikuwa na nafasi na wakazitumia,

Grealish apagawa
Villa kutobeba EFL

kama ambavyo tulijua kwamba wange-
tumia kila nafasi ambayo ingepatikana.

“Bao lao la ushindi halikupaswa kuku-
baliwa - haikuwa kona. Kwani Gundogan
alikuwa nje ya uwanja wakati akipiga
mpira.

“Tulitaka maelezo wakati wa ma-
pumziko, lakini hakuweza kutupatia. Kla-
bu kama sisi ambao hatujashinda cho-
chote kwa muda mrefu na tunapoteza
kwa bao ambalo halikupaswa kuruhusi-
wa, haikuwa sawa.

“Tunajivunia kila mmoja. City wapo
timu mbili au tatu bora Ulaya. Mara zote
tulijua kwamba utakuwa mchezo mgu-
mu kwetu na sasa akili yetu ipo kwenye

ligi.”
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Mourinho
akataa
kumlaumu
Dele Alli

LONDON, England

JOSE Mourinho hatamlaumu Dele Alli
kwa kichapo cha Tottenham licha ya
kukubali kwamba, kiungo huyo alikosa
nafasi nzuri dhidi ya Wolves.

Alli alicheza kama mshambuliaji wa
kati kwenye kichapo cha 3-2 nyumbani
dhidi ya Wolves Jumapili, huku Harry
Kane na Son Heung-min wakiwa nje
kuuguza majeraha, na Spurs wakapoteza
mchezo wao wa tatu mfululizo kwenye
mashindano yote.

Huku Tottenham ikiwa mbele kwa ma-
bao 2-1 kipindi cha pili, mchezaji huyo
wa kimataifa wa England alipiga kichwa
akiunganisha pasi ya Ben Davies, lakini
Kilitoka nje.

Dakika mbili baadaye, Diogo Jota
alisawazisha na Raul Jimenez akafunga
la ushindi, lakini Mourinho anahisi Alli
hakuwa na bahati.

“Mechi ilikuwa rahisi na tulikaribia
kushinda,” alisema Mourinho, ambaye
pia alibainisha matokeo hayo si haki
kwa wachezaji wake, akiwaambia
waandishi wa habari.

“Ukiangalia kwa makini, unaona wazi
kabisa kwamba tulikosa nafasi kubwa
ya kufunga bao zuri na tungefanya ubao
usomeke 3-1. Hayo ndio magumu ya
mpira wa miguu, na hakuna wa kum-
[aumu.

“Ben alikuwa kwenye nafasi nzuri,
krosi ilikuwa nzuri na Dele alikiambia na
hakuweza kuufikia vizuri ule mpira.

“Kwa uhakika yupo vizuri kwa kuruka
ingawa si mshambuliaji. Ni mpigaji mzuri
wa kichwa. Hakuwa na bahati.”

— E—

Mkuu wa Mauzo wa Kanda ya Dar es Salaam na Pwani wa Vodacom Tanzania PLC, George Venant (kushoto),
akimkabidhi Mchezaji wa timu ya KMC, Sadallah Lipangile, mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni moja
baada ya kuibuka Mchezaji Bora wa Mwezi Februari wa Ligi Kuu va Vodacom Tanzania Bara. Makabidhiano

es Salaam juzi, Simba ilishinda mabao 2-0. Katikati ni Kiongozi Msimamizi wa Vodacom (team leader), Felician
Benedict. NA MPIGAPICHA WETU

MOS
M'!'uA JUU
PIQUE

MADRID, Hispania

»

p

ERGIO Ramos amembwatukia
Gerard Pique juu ya shutuma
zake kwa Real Madrid, ak-
isema amesaini kushinda kila
mchezo wa El Clasico hata kama
akicheza vibaya kama beki huyo wa
Barcelona alivyobainisha.

Mabao ya Vinicius Junior na Mari-
ano Diaz ya kipindi cha pili yaliiwez-
esha Madrid kupaa kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu ya Hispania dhidi
ya Barca, Jumapili.

Lakini kiwango chao hakikumvu-
tia Pique kwani beki huyo wa Barca
alisema katika kipindi cha kwanza
“Madrid ilikuwa mbovu” na hakuwa-
hi kukutana na timu kama hiyo kwa
kipindi chote alichokwenda kucheza
pale Santiago Bernabeu.

Lakini nahodha wa Madrid, Ra-
mos amemyjibu kwa kusema kwamba
yeye ana furaha kushinda kila Clasico
kama ilivyotokea.

“Kila mtu ana mawazo yake na
yanaheshimiwa. Nilisajiliwa hapa
kushinda Clasico zote bila kujali
nitacheza vibaya kwa kiasi gani,”
alisema akiwaambia waandishi wa
habari.

“Kipindi cha kwanza kilikuwa to-
fauti. Mambo hayakwenda vizuri na
hatukucheza mpira kwa staili yetu.

“Tulionekana kutokuwa fiti, lakini
jambo la msingi ni kwamba tulion-
doka na ushindi baada ya dakika 90.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

VINICIUS AMPIKU
MESSI EL CLASICO

® ® ® Ni kwa kuwa kinda aliyecheka na nyavu
akiwa na umri mdogo zaidi, Zidane akunwa...

MADRID, Hispania

TRAIKA kinda wa Real Madrid,

Vinicius Junior, amempiku

mshambuliaji wa Barcelona,

Lionel Messi kama mchezaji
kinda zaidi kuwahi kufunga kwenye
El Clasico katika karne hii.

Kwa umri wake wa miaka
19 na siku 233, Vinicius
aliachia shuti lililozama

kimyani mwa lango la
Barcelona katika dakika
yva 71 na kuifanya Madrid
kuwa mbele katika

mechi hiyo iliyvopigwa
Uwanja wa Santiago Ber-
nabeu juzi, Jumapili.

Kwa bao hilo, mshambuliaji huyo
sasa anampiku nyota wa Barca, Messi,
ambaye wakati anafunga bao lake la
kwanza Clasico Machi 2007, alikuwa

na miaka 19 na siku 259, amkimzidi
Vinicius kwa umri wa siku 26 zaidi.

Messi alikuwa mhimili muhimu
wakati Madrid wakiwapiku mabingwa
hao, Barca kwa pointi moja zaidi na
kukwea kileleni mwa msimamo wa
LaLiga, katika mechi hiyo ambayo
mtokea benchi, Mariano Diaz alika-
milisha ushindi wa mabao 2-0 kwa
Madrid katika dakika ya 90.

Kocha Mkuu wa Real Madrid, Zin-
edine Zidane, akizungumzia ushindi
huo, amewapongeza wachezaji wake
kwa kuweza kusahau kipigo kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Man-
chester City na kushinda dhidi ya Bar-
celona katika LaLiga El Clasico.

Presha katika mchezo huo ilikuwa
zaidi kwa Madrid kufuatia Jumatano
kupoteza kwa mabao 2-1 dhidi ya Man-
chester City kwenye mechi ya mkon-
do wa kwanza ya hatua ya 16-Bora ya
Ligi ya Mabingwa.

Madrid iliruhusu mabao mara mbili
katika dakika 12 za mwisho dhidi ya

Man City, hata hivyo, kikosi hicho cha
Zidane kiliweza kusahau machungu
hayo na kuweza kurejea mchezoni
kwa kushinda 2-0 dhidi ya Barca juzi.

Zidane alielezea furaha yake kwa
kuwaambia wanahabari: “Majibu leo
yamekuwa muhimu. Chumba cha
kubadilishia hakigusiki. Tlikuwa wiki
ya kuchanganya, lakini tulijiandaa kwa
mchezo huu vizuri. Hiyo ina maana
wachezaji wapo ndani na wanataka.

“Tulicheza dakika 78 vizuri sana na
mwishoni tulipoteza. Leo tumeshinda
kucheza vizuri kuanzia mwanzo hadi
mwisho. Tunahitaji kushikilia kile
tunachoamini, lakini tunajua kwamba
itakuwa vigumu hadi mwishoni. Tu-
nahitaji kujizatiti wenyewe kila saa
tunapocheza.

“Tulistahili ushindi kwa sababu
kila kitu tulifanya kwa kujilinda na
kutibua,” Zidane aliongeza. “Kipindi
cha kwanza usukumaji mashambulizi
wetu haukuwa sahihi. Kipindi cha pili
tulijizatiti na tulikuwa wazuri mbele.”

SANCHO AZIPOTEZEA UTD, LIVER

WINGA wa Borussia Dortmund, Jadon Sancho, 19,
hafikirii kuhusu mustakabali wake wa baadaye licha ya
tetesi zinazomhusisha na kujiunga na Manchester United
ama Liverpool majira ya joto. (Mail)

ARTETA KUBINYWA USAJILI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, anaweza kuwa na
bajeti ndogo ya usajili majira haya ya joto kama atakosa
nafasi ya kushiriki michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao huku pia kukiwa na taarifa ya hali mbaya ya
kiuchumi klabuni hapo. (Goal)

CORONA YATISHIA SERIE A

MKURUGENZI Mkuu wa Inter Milan, Giuseppe Marotta
anadhani msimu wa Serie A pengine unaweza usimal-
izike kama hawataweza kutafuta suluhisho la kudhibiti
janga la virusi vya corona. (Mail).

SPURS YAJIPANGA KWA FOSTER

TOTTENHAM inajipanga kwenda kumsajili kipa wa
Watford, Ben Foster. Kipa huyo raia wa England mwenye
umri wa miaka 36, atamaliza mkataba wake na miamba
hiyo ya Vicarage Road majira ya joto. (Sun)

ROMA, SPURS KWA SMALLING

SPURS inataka kuipiku Roma katika kumsajili jumla
beki wa Manchester United, Chris Smalling. Beki huyo
mwenye umri wa miaka 30, kwa sasa anacheza kwa
mkopo klabu hiyo ya Italia. (Calciomercato, in Italian)

KOULIBALY KITAELEWEKA UTD

MANCHESTER United ipo katika hatua nzuri zaidi
ya kumsajili beki wa kati wa Napoli, Kalidou Koulibaly.
Nyota huyo wa kimataifa wa Senegal mwenye umri wa
miaka 26, pia anawindwa na Real Madrid na Paris St-
Germain. (Express, via Corriere dello Sport)

KUICHANGANYA CHELSEA

CHELSEA inamuwinda Dries Mertens, 31, lakini anaka-
ribia kusaini mkataba mpya na Napoli. Nyota huyo mka-
taba wake unafikia mwisho majira haya ya joto. (Sun)

ARTETA KUIBOMOA ATLETICO

MIKEL Arteta anatazama uwezekano wa kumfanya
kiungo mkabaji wa Atletico Madrid, Thomas Partey kuwa
usajili wake mkubwa tangu atue hapo Arsenal kama
kocha mkuu, kwa mujibu wa taarifa. (The Sun)

WAKALA DE BRUYNE AFUNGUKA

WAKALA wa Kevin De Bruyne, Patrick De Koster
hakuhudhuria mechi ya Manchester City ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Real Madrid kwa sababu alihofia
angezua cheche za tetesi za usajili. (Daily Express)

BARCA, REAL KWA HAALAND

REAL Madrid na Barcelona wote watakuwa sokoni
kuisaka saini ya straika wa kiwango cha juu duniani
majira haya ya joto na Erling Braut Haaland anaongoza
katika tetesi za klabu hizo mbili. (Daily Express)

COLLINS ATEGWA UNITED

MANCHESTER United imeelekeza mitego yake kwa
beki wa Stoke City, Nathan Collins, 18. Nyota huyo wa ki-
mataifa wa Jamhuri ya Ireland wa U-21 amecheza mechi
12 katika kikosi cha kwanza cha Potters hao. (Sun)
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Mtibwa yatamba
makali kurejea

Na Shufaa Lyimo

TUMEZINDUKA! Hayo ni maneno

va Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar,
Zuberi Katwila ambaye ameahidi
timu yake imerejea katika kasi mpya
baada ya kufanya vibaya katika
michezo yake iliyopita ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Katwila aliliambia gazeti hili
wamejipanga kufanya vizuri katika
mechi zao zinazofuata na hii inato-
kana na wachezaji wake kufahamu
walipokuwa wanakosea.

Alisema kila mechi ya ligi ni ngumu
na hii inasababishwa na timu zote
kujiandaa vema msimu huu.

Kocha huyo alisema pia michezo
ya mzunguko wa pili huwa na
ushindani zaidi baada ya kila
timu kutaka kuvuna pointi katika
kila mechi na kutimiza malengo
waliyojiwekea wakati msimu
unaanza.

“Sasa hivi timu imeanza kukaa
sawa baada ya kutofanya vizuri
katika michezo ya nyuma, ninaahidi
kurudi kivingine, tunajua bado tu-
nauwezo wa kupata matokeo ma-
zuri,” alisema Katwila.

Kocha huyo alisema anatumia
nguvu nyingi kuhakikisha timu yake
inarudi kwenye mstari na kurudisha
heshima waliyokuwa nayo ambayo
iliwapa ubingwa wa mashindano ya
Kombe la Mapinduzi.

“Kikosi kinaendelea vizuri kwa
ajili ya mchezo wetu wa keshokutwa
(kesho), dhidi ya Namungo FC, ni
mchezo ambao utakuwa na ushinda-
ni mkubwa, tunapaswa kuingia kwa
tahadhari kubwa,” Katwila alisema.

Mtibwa Sugar ambayo iliwafunga
Simba katika fainali ya Kombe la
Mapinduzi, ilizinduka kwa kupata
ushindi wa mabao 2-0, dhidi ya
Ndanda FC na kufikisha pointi 27.

Ramani uwanja wa
Dodoma kubadilika

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema inapitia upya ram-
ani ya uwanja wa kisasa wa michezo

Mkuu wa Wizara ya Habari, Sanaa,
Utamaduni na Michezo, Dk. Hassan
Abbas, alisema Rais John Magu-

fuli aliagiza serikali ijenge yenyewe
uwanja huo ambao awali ulitarajiwa
kujengwa kwa msaada wa serikali ya
Morocco.

“Morocco waliahidi kutusaidia ku-
jenga huu uwanja, lakini umechelewa
na Mheshimiwa Rais alishatoa maele-
kezo uwanja ule tunaujenga wenyewe,
kwa sasa wanarekebisha ramani kwa
sababu ramani ya kwanza ilikuwa im-
ethibitishwa na wenzetu wa Morocco,
kwa hiyo tunarekebisha kidogo ili
kufanana na mazingira ya Kitanzania,”
Abbas alisema.

Pia alisema serikali inatarajia kuan-
daa mchakato wa kuanza kurekebisha
sehemu za kuchezea za viwanja mbal-
imbali nchini ili viwe katika viwango
bora.

MALALAMIKO YA MAREFA
BARA YATINGA SERIKALINI

Augusta Njoji, DODOMA

UFUATIA kuwapo kwa
sintofahamu ya uwezo wa
waamuzi Wanaochezesha
echi za Ligi Kuu Tanzania
Bara ambayo sasa iko katika hatua ya
lala salama, serikali imesema imepokea
rasmi malalamiko kutoka kwa wadau wa
mchezo huo hapa nchini. L
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Hassan Abbas
amesema wadau hao wanal-
alamika kuwapo kwa upende-
leo katika baadhi ya michezo
unaofanywa na waamuzi am-
bao wamepewa dhamana ya
kuchezesha.

Abbas alisema malalamiko mengine
ni kuwapo tuhuma za upangaji wa ma-
tokeo na madai ya rushwa katika baadhi
ya mechi na ili kumaliza tatizo hilo, ofisi
yake imeliagiza Baraza la Michezo la
Taifa (BMT), kufuatilia na kuchunguza
kwa kina malalamiko hayo.

Kiongozi huyo alisema ofisi yake ina-
taka kuona malalamiko na kero hizo zi-
nafanyiwa kazi haraka.

“Naamini wiki ijayo (wiki) nitaonana
nao (BMT), na kuangalia nini kinaende-
lea,” alisema Abbas.

Sambamba na hilo, alivitaka vyama
vya michezo nchini kuwa na utawala
bora katika utendaji kazi wao.

“Tunataka utawala bora kwenye

vyama vya michezo kama soka, TFF
(Shirikisho la Soka Tanzania), ihakikishe
kwamba kuna utawala bora zipo kamati
sijui za saa 24 zifanye kazi,” alisema.

Katibu Mkuu huyo pia alimwagiza
Mkurugenzi wa Maendeleo ya Michezo
nchini, Yusuph Singo, kuhakikisha kila
chama kinakuwa na bajeti ili kujua kiasi
cha fedha ambacho inapata kwa kila
mwaka.

“Baadhi ya vyama vimekuwa vi-
kipokea ruzuku pamoja na kukusanya
tozo na michango mbalimbali, lakini li-
napokuja suala ya timu ya Taifa huanza
kutembeza bakuli la kuomba kwa seri-
kali, pia tupate ratiba ya vyama vyote,
umekaa ofisini ghafla anaibuka kiongozi
wa timu ya vinyago inaenda sijui wapi,
mmekaa kidogo kuna mashindano ya
rede Pakstani,” aliongeza.

Katika hatua nyingine, kiongozi huyo
alisema anaamini mchezo wa watani wa
jadi, Simba na Yanga utakaochezwa Ju-
mapili utakuwa mzuri na kuahidi ataku-
wapo uwanjani kushuhudia mechi hiyo.

Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Absa Tanzania, Aron Luhanga (kushoto), akimpongeza mmoja
wa wakimbiaji wao aliyeshiriki mbio za kilomita 42 wakati wa mashindano ya Kilimanjaro Marathon 2020
pamoja na wakimbiaji wengine mjini Moshi juzi. Absa ilikuwa mmoja wa wadhamini ikigharamia kituo cha
kutoa maji ya kunywa na viburudisho kwa wakimbiaji. NA MPIGAPICHA WETU

Absa Tanzania yaahidi makubwa michezoni

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

BENKI ya Absa Tanzania imesema itaen-
delea kudhamini michezo mbalimbali
nchini baada ya kufanya hivyo kwa ma-
fanikio katika mashindano ya mwaka
huu ya Kilimanjaro Marathon yaliyo-
fanyika katika Uwanja wa Chuo cha Ush-
irika Moshi moani Kilimanjaro juzi.
Akizungumza wakati wa mashindano
hayo mjini Moshi, Mkuu wa Masoko na
Mawasiliano wa Absa Tanzania, Aron
Luhanga, alisema kama inavyojulikana
kuwa Kundi la Benki ya Absa ni md-

hamini mkuu wa Ligi Kuu ya Uingereza
(EPL) na ile ya Afrika Kusini, hivyo haoni
kipingamizi kwa Absa Tanzania kutanua
wigo wa udhamini wake katika michezo
mingine mbali na riadha.

“Absa tunaamini katika kitu kinaitwa
‘U-africanacity’ hii ni kumsaidia mtu
ama mteja katika kutimiza malengo
yake, kwa kudhamini Kilimanjaro Mara-
thon tunaamini tunawasaidia wanariad-
ha katika kutimiza malengo yao.

“Hii ni mara ya pili kudhamini Kili Mar-
athon, kama Absa Tanzania tunayo fura-
ha kubwa kuwa sehemu ya mafanikio ya

Kili Marathon, kama wadau wa mchezo
huu wa riadha na pia kwa maendeleo ya
michezo nchini,” aliongeza Aron.

“Tunahimiza watu washiriki michezo
kama hii kwani ni muhimu kwa afya,
lakini wajiunge na benki ya Absa Tanza-
nia kwa ajili ya kupata huduma bora za
kifedha tukiwa tumeboresha huduma
zetu zaidi baada ya kubadilisha jina
letu,” alisema.

Licha ya kudhamini kituo cha maji na
viburudisho kwa wakimbiaji, Absa pia
ilipeleka baadhi ya wafanyakazi wake na
wateja ili kushiriki mashindano hayo.
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Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania na Aston Villa, Mbwana Samatta ‘Samagoal’ akiifungia timu yake bao pekee
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kwa kichwa wakati wakilala 2-1 kwenye fainali ya Kombe la Ligi England (EFL Cup) huku kipa wa Manchester City,
Claudio Bravo akiwa hana la kufanya katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa Wembley juzi usiku. HABARI UK. 28

SABABU AZAM FC
KUMTIMUA CHECHE

® @ ® Mrundi amrithi, ni siku mbili kabla ya kuvaana
na Simba Taifa, pia msemaji Jaffary Maganga naye...

Na Saada Akida

AKATTI zikiwa zimebaki siku
mbili kabla ya kuvaana na
Simba kwenye mechi ya Ligi
Kuu Bara, uongozi wa Azam

FC, umefanya mapinduzi makubwa ka-
tika benchi lake la ufundi kwa kumtimua
Kocha Msaidizi wa muda mrefu, Iddi Nas-
sor ‘Cheche’ huku nafasi yake ikichuku-
liwa na mwalimu wa timu ya Vijana U-20,
Vivier Bahati raia wa Burundi.

Mbali na Cheche kutimuliwa
pia wamembadilishia maju-
kumu Ofisa Habari wao, Jaf-
fary Iddi Maganga na sasa
anasubiri kupangiwa kazi
nyingine ndani ya Azam.

Azam iliyopo chini ya Kocha Mkuu,
Mromania Aristica Cioaba, inatarajiwa
kushuka Uwanja wa Taifa kesho, Juma-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

tano kuvaana na Simba, wakati huu ikiwa
katika nafasi ya pili kwenye msimamo wa
Ligi Kuu na pointi zake 48 baada ya mechi
25.

Salaam jana, Mtendaji Mkuu wa Azam,
Abdulkarim Amin ‘Popat’ alisema wam-
emwondoa kabisa Cheche katika timu
hiyo huku nafasi yake ikichukuliwa na
Mrundi huyo.

Alisema maamuzi hayo yalifanyika
jana, baada ya kukubaliana na sababu
kubwa ikitokana na kuangalia mwenen-
do wa timu yao katika michezo mitatu
iliyopita.

“Ni kweli Cheche tumemwondoa ka-
tika timu, maamuzi hayo ni baada ya
uongozi kukutana na kujiridhisha huku
mrithi wa nafasi yake tukiamua kump-
andisha kocha wa timu ya vijana, Vivier.
Pia Jaffary anasubiri kupangiwa majuku-
mu mengine,” alisema Popat.

Alisema Jaffary atapangiwa majukumu

mengine ndani ya timu hiyo na mrithi wa
nafasi yake atatangazwa mapema.

Hata hivyo, Nipashe lilimtafuta Cheche
kwa njia ya simu yake ya mkononi likita-
ka kupata machache kutoka kwake kuhu-
su hatua hiyo iliyofikiwa na mwajiri wake,
lakini simu yake iliita bila majibu.

Na lilipomtafuta Jaffary, yeye alifun-
guka wazi kwa kueleza: “Ni kweli kuanzai
leo (jana), rasmi sitakuwa, Ofisa Habari
ila nitakuwa katika majukumu ndani ya
Azam, ila kwa sasa sijajua majukumu
gani, kikubwa ushirikiano uwapo Kkati
ya huyo ambaye atakuja kwani sote ni
ndugu.

“Nitabaki kuwa mwanafamilia wa
Azam kwenye majukumu mengine,”
alisema.

Cheche alianza kuinoa timu hiyo tangu
ikiwa Ligi Daraja la Kwanza na ilipoanza
kucheza Ligi Kuu msimu wa 2008/2009
hadi kibarua chake kinafikia ukingoni

jana.
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alivyoitungua
Manchester City

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya mshambuliaji wa kimataifa wa Tanza-
nia na nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta
kuungana na nyota wengine wanne wa Afrika
waliowahi kufunga kwenye mechi ya fainali ya
Kombe la Ligi nchini England (EFL Cup), hati-
maye amefunguka alivyowatungua wapinzani
wao, Manchester City.

Samatta amekuwa mchezaji wa tano Afrika
kufunga katika mechi ya fainali ya EFL akiun-
gana na Didier Drogba (aliyefunga manne),
Joseph-Desire Job, Obafemi Martins na Yaya
Toure.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa
Wembley juzi, Samatta alifunga bao hilo dakika
ya 41 kwa kichwa akiunganisha kimyani krosi ili-
yochongwa kutoka wingi wa kushoto na Anwar
El Ghazi wakati wakiwa nyuma kwa mabao 2-0
yaliyofungwa na Sergio Aguero na Rodri dakika
ya 20 na 30.

Akizungumzia na mwandishi wetu, Samatta
alisema walijua mechi itakuwa ngumu kuto-
kana na ubora wa Manchester City, lakini wali-
ingia dimbani kwa lengo la kupambana kupata
matokeo, hata hivyo haikuwa bahati yao.

Kuhusu alivyofunga bao hilo, Samatta alise-
ma: “Wakati mpira unapigwa [na Anwar El
Ghazi] ulikuja nadhani nyuma ya Fernandinho
[beki wa Man City] na alishakata tamaa kurudi
kuuwahi, hivyo nilichokuwa nafikiri ni kuuweka
sehemu sahihi.”

Kwa ushindi huo unaifanya Manchester City
kutwaa kombe hilo kwa mara ya tatu mfululizo,
lakini likiwa mara ya nne kwao katika misimu

mitano.

9%7708567°541002">



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16-17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25
	Page 26
	Page 27
	Page 28
	Page 29
	Page 30
	Page 31
	Page 32

