
Na Anthony Gervas, Mwanza

S
IKU zinazidi kuhesabika, Rais Samia Suluhu Hassan, yuko madarakani akiwa na mambo kadhaa aliyoya-fanyia uamuzi, hali kadhalika hotuba zake kueleza msimamo aliyonayo, kuhusu kile Tanzania inapaswa ifanyiwe.

Pia, katika hilo ni jana tu alitoa hotuba ndefu kwa umma wa Watanzania, baada ya kuaapi-sha viongozi waandamizi wa ki-serikali walioteuliwa kwa nafasi mbalimbali.
Sambamba na hili, amewaani-kia viongozi kwamba hali ya ku-panga vyema safu ya utendaji katika maeneo ya kimkoa, bado anaendelea katika maeneo men-gine muhimu kwa utendaji.Hapo alianika namna anavyo-taka serikali yake itumike katika kila sekta, pia wizara zake, akiain-isha kila moja anavyohitaji iwe.     Ili kupata tathmini ya awali , Nipashe iligonga hodi nyumbani kwa mwanasiasa mwandamizi na sehemu ya wazee wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mwanza, pia  mdau kitaifa, Mzee Charles Masalakulangwa.Anaanza kumtambulisha kwamba, Rais Samia amewao-nyesha Watanzania uwezo mkubwa wa kuliongoza Taifa katika kile mzee huyo amekiita ‘umakini bila kutokuyumba.’Gwiji huyo wa siasa, anatafsiri haiba ya Rais kuwa na mpole, lak-ini ana kauli zilizojaa busara, msi-mamo na anachokiita “uangalifu mwingi wa kutosha kusimamia nchi,” hali inayowapa matumaini makubwa ya kuwavusha kimaen-deleo.

Hapo, mkongwe huyo anaingi-za ushauri wake kumtaka mkuu wa nchi kuendeleza uimara wake na kutosita kuwachukulia hatua 
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MZEE MASALAKULANGWA;

Nguzo ya CCM Kanda ya Ziwa amkubali Rais akimpa ‘tano’

Inaendelea  Uk.14

Mzee Charles Masalakulangwa. PICHA: ANTHONY GERVAS

mini na kuleta mabadiliko kiu-chumi.
Pia mwanasiasa huyo anatoa angalizo kwa serikali na chama tawala CCM, kuwa makini na aina yoyote ya dhana ya makundi, kwani kuwa nayo ni ushindi

UCHUMI NA KODI
Pia Masalakulangwa anafafan-ua kwamba, serikali inatakiwa kutilia mkazo suala la kilimo, ufufuaji na ujenzi wa viwanda, ili kukuza uchumi wa nchi, kwa sababu uzalishaji mkubwa wa malighafi unatokana na sekta ya kilimo.

Aidha sekta ya kilimo ndiyo yenye ajira kubwa kwa wananchi wa kawaida, ikikadiriwa kuwa asilimia 80 ya Watanzania hufan-ya shughuli za kilimo, biashara na ufugaji.
Mzee Masalakulangwa anase-ma, lakini licha kilimo kuwa pacha wa viwanda, bado seri-kali inakabiliwa na ugumu wa kushindwa kufikia malengo ma-zuri ya kujenga viwanda au kufu-fua vya zamani ambavyo vilikufa tangu enzi za utawala wa awamu ya kwanza ya Mwalimu Julius Ny-erere. 

Akitoa mfano wa kiwanda kilichopo jijini Mwanza cha kutengeneza nguo maarufu Mwatex, ambacho kilifufuliwa na mwekezaji na kuanza kuzalisha nguo, anakiri haijafikia rekodi ya zama hizo.
Kwa mujibu wa mwanasiasa  huyo, mwenyeji wa Mwanza, Mwatex ya wakati huo ilishaweka historia ya kuajiri zaidi ya wafan-yakazi 4,000, mbali na idadi kub-wa ya wajasiriamali jirani kama vile Mamalishe na Babalishe, waliopata fursa kuwauzia wafan-yakazi chakula, nje ya kiwanda.

MWANZO UHURU WA
 MSUMBIJI NCHINI

• Apima darubini yake, neema yaja 

Siku 19 za Rais Samia zatenguamsimamo wa Lipumba kususa

Ukurasa 14

watendaji watakaotaka kumwan-gusha katika kuchapa kazi, waki-wamo wanaokiuka nidhamu na maadili ya utumishi wa umma.“Rais Samia anatakiwa kuwa mkali, hasa kwa mawaziri wapya aliowateua na aliowabadilisha wizara, anapoona wanakwenda tofauti na serikali yake.” anasema Mzee Masalakulangwa.

KAZI KWA BIDII
Pia, anakumbusha kuwapo waliozoea kufanya kazi kwa kusi-mamiwa na kusukumwa ndipo ionekane bidii, anawataka kuba-diika ili kumsaidia Rais kuchapa kazi, badala ya kuwachelewesha wananchi na taifa kufikia malen-go yenye mafaniko ya kiuchumi. Anaeleza imani yake kwamba, kiongozi huyo wa sasa yuko sam-bamba na kasi ya utendaji za mtangulizi wake, akimpa wasifu wa ujasiri, weledi na uzoefu wa kutosha, tafsiri walionayo ya matumaini Watanzania wanayo kwake.

Mzee Masalakulangwa, ana-taja umuhimu katika usimamizi wa miradi kama afya, maji, kili-mo, ujenzi wa stendi za mabasi mikoani na masoko makuu yasi-yokamilika.
“Mambo matatu anayotakiwa kuyakamilisha, kuyatekeleza ni miradi mikubwa ambayo ni ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme la Julius Nyerere, reli ya kisasa(SGR) pamoja na ujenzi wa Daraja la Kigongo-Busisi,” ana-sisitiza Mzee Masalakulangwa.Anabainisha kuwa, endapo atavuka mtihani wa kuikamilisha miradi iliyoachwa na mtangulizi wake, itakuwa mrejesho wa matumaini makubwa zaidi kwa Watanzania, kuendelea kumwa-
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Serikali Zanzibar 
yazuia mabilioni 
ya kampuni upatu 
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NURU MPYA

CCM yang’ang’ania 
mgombea ubunge
ACT- Wazalendo 
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• Rais aagiza vyombo vya habari vilivyofungiwa vifunguliwe, apiga marufu-
ku ubabe ukusanyaji kodi, afichua utoroshaji madini Mirerani…Uk. 2,3 na 4

Bima ya Afya:
“Watanzania 

wanakatwa bima 
ya afya wakifika 

kule dawa hakuna, 
kaliangalieni hili…”

Covid-19:
“Suala la Covid-19, 

nakusudia niunde 
kamati ya watalaam 

kuangalia kwa upana 
wake kitaalam halafu 
watashauri serikali…”

Uwekezaji:
“Makampuni 
yanafungwa sio 
uongo kutokana na 
kero wanazo kutana 
nazo wawekezaji, 
waacheni wafurahie”

Mkongo wa Taifa:
“Ile ni amana yetu, 
ilindwe na ilindwe 
vizuri sana, usalama 
wetu uko wapi kama 
kila mtu atakuja na 
kulaza mkongo wake”

Ardhi:
“Watu 

wameporwa 
sana ardhi zao 

na wanaohusika 
kwenye uporaji ni 

maofisa ardhi…”

Habari:
“Nasikia kuna 
vyombo vya habari 
mlivifungia, vifungulieni 
lakini wafuate sheria na 
miongozo ya serikali na 
kanuni ziwe wazi”

Kodi:
“Matumizi ya 
ubabe na mabavu 
kwenye ukusanyaji 
kodi hausaidii, muende 
mkakusanye kodi lakini 
kodi za dhuluma hapana”

Bandari:
“Natoa miezi 
sita ntaangalia 
hali ya bandari 
inavyokwenda, 
halafu tutakuja 
kuzungumza baadaye”

Madini:
“Madini na kodi 

imekuwa vikwazo 
vya maendeleo kwa 

watumishi kukaa 
na kubishana na 

wawekezaji”
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Pangua pangua
Ma-RC, ma-DED
Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema pangua pan-
gua ya wakuu wa wilaya, wakuu wa mikoa na wakuru-
genzi wa halmashauri mbalimbali nchini inanukia ili 
kukamilisha muundo wa serikali yake.

Bila kusema lini itafanyika, ni mwendelezo wa uteuzi 
alioanza nao tangu Machi 31, kwa kufanya mabadiliko 
madogo katika Baraza la Mawaziri na Aprili 4, mwaka 
huu, kuteua makatibu wakuu, na naibu makatibu 
wakuu na wakuu wa taasisi na idara za serikali.

Akizungumza jana Ikulu, jijini Dar es Salaam, baada 
ya kuwaapisha viongozi hao ambao baadhi ni wapya na 
waliobadilishwa maeneo ya kazi, alisema hivi karibuni 
atafanya kwa wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya na 
wakurugenzi ili safu itimie.

Aliyasema hayo wakati akiichambua Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), iliyo chini ya Waziri Ummy Mwalimu, ambayo 
aliiagiza kuhakikisha matumizi yanafanywa kulingana 
na sheria na kanuni.

“Nimemleta mwana mama madhubuti nimempa Ka-
tibu Mkuu mzuri na wasaidizi wake, ni imani yangu kazi 
itafanywa TAMISEMI ambapo ni pamoja na wakuu wa 
mikoa, wakuu wa wilaya na wakurugenzi na hiyo kazi 
itafuata hivi karibuni, ili safu itimie,” alisema.

Pia, Rais Samia alisema TAMISEMI ina jukumu la 
elimu na afya za Watanzania na kuagiza waendelee 
na ujenzi wa miundombinu yake ili wananchi wapate 
fursa zaidi. Katika sekta ya elimu, aliagiza wakasimamie 
ujenzi wa shule za sekondari 26 za wasichana hadi ifika-
po mwaka 2025 ambazo zimetengewa bajeti maalum.

Kadhalika, aliagiza TAMISEMI na Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi na Utawala Bora wakawarud-
ishe walimu 6,000 haraka ili wakatoe huduma kwa 
wananchi. “Natambua kwamba kuna walimu wengi 
karibu 6,000 au zaidi wameacha kazi au wamestaafu, 
wamefariki kwa sababu mbalimbali na kunahitajika 
warudishiwe, hawa ni wale ambao siyo ajira mpya ni 
wa kufidia,” alisema.

Katika afya, aliiagiza TAMISEMI iendelee kujenga 
hospitali za wilaya, vituo vya afya na kumalizia mabo-
ma ya zahanati. “Zipo ajira mpya za madaktari, bajeti ya 
mwaka huu ni kuweka vifaa kwenye vituo na hospitali 
zote na kuweka watumishi mkaliangalie hili,” aliagiza.

Kuhusu barabara za vijijini, Rais aliagiza TAMISEMI 
na Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 
kuhakikisha zinafanyiwa marekebisho kabla ya mvua.

Rais Samia Suluhu Hassan, akimuapisha Alphayo Japani Kidata, kuwa Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), 
Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Nuru mpya yaonekana
Na Romana Mallya

WATANZANIA wamezidi 
kuona nuru mpya na unafuu 
wa maisha katika serikali ya 
sasa chini ya Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Hatua hiyo inatokana na 
mambo yaliyomo katika ho-
tuba yake jana ambayo yali-
bainisha kuwa anapenda haki 
itendeke kwa kila Mtanzania 
na kubwa zaidi waliopewa 
dhamana ya kukusanya kodi 
wafanye bila kuwaumiza watu.

Licha ya jambo hilo, suala la 
uhuru wa vyombo vya habari, 
ambalo limekuwa lililala-
mikiwa kwa muda mrefu, lin-
aonekana kupatiwa ufumbuzi 
baada ya kuagiza vyombo vili-
vyofungiwa vifunguliwe mara 
moja. Vilevile amezitaka mam-

laka zinazosimamia vyombo 
vya habari kuacha kutumia 
nguvu na ubabe. 

Akizungumza baada ya ku-
waapisha makatibu wakuu, 
manaibu wao na wakuu wa 
taasisi za serikali, Dar es Sa-
laam jana, Rais alichambua 
wizara na taasisi za umma 
moja baada ya nyingine.

Sambamba na kuzicham-
bua, alitoboa siri wateule 49 
kati ya majina 500 yaliyofika 
mezani kwake na kuonye-
sha kiasi gani ana matumaini 
makubwa juu yao na kuwa-
taka kuwatumikia Watanzania 
kwa uaminifu.

Pia alitumia nafasi hiyo 
kutoa maelekezo ya kila sekta 
juu ya kinachopaswa kufanyi-
ka kabla ya 2025 huku akiahidi 
kuwa na kikao cha kila sekta 

ambazo zitawajibika kuja na 
mipango na mikakati ya kuwa-
tumikia Watanzania na kufikia 
lengo la maendeleo.

Rais Samia aliwaambia wa-
teule hao aliowateua Aprili 
4, mwaka huu,  wakawatu-
mikie wananchi bila ubaguzi 
na kwamba anawategemea 
katika kusukuma gurudumu 
kwa sababu wao ndio injini na 
mawaziri ni wanasiasa.

“Mkawatumikie Watanzania 
bila ubaguzi, mkawe msaada 
na siyo bugudha au adha, 
mkawe neema na siyo kero na 
nuksi kwa Watanzania, mkasi-
mamie haki na si udhalimu au 
dhuluma na unyanyasaji. Hii 
ndiyo kazi yenu nawatuma 
kwenda kuifanya,” alisema.

“Ninawapongeza kwa kuji-
aminisha, msingejiaminisha 

nisingewaamini na hatimaye 
mkapata uteuzi huu mlioupa-
ta leo ( jana) katika nafasi 
mbalimbali.

“Watanzania tunakaribia 
milioni 60 na katika hao zaidi 
ya 5,000 walikuwa na sifa za 
kukaa pale mlipokaa nyie lak-
ini Mungu alielekeza nyie ndio 
mkae hapo leo,” alisema. 

Hafla ya kuapishwa kwa 
viongozi hao, ilihudhuriwa 
na viongozi mbalimbali waki-
wamo Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango;  Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa; Spika wa 
Bunge,  Job Ndugai; Jaji Mkuu 
wa Tanzania, Prof. Ibrahim 
Juma; Katibu Mkuu Kiongozi, 
Balozi Hussein Kattanga; 
mawaziri na naibu mawaziri 
na wakuu wa vyombo vya ul-
inzi na usalama.

Jopo la wataalam kuishauri serikali kuhusu corona
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI inakusudia kuunda 
jopo la wataalam kutathmini na 
kushauri suala la corona juu ya nini 
cha kufanya kwa kuwa Tanzania 
siyo kisiwa.

Rais Samia Suluhu Hassan ali-
yasema hayo jana Ikulu, Dar es Sa-
laam baada ya kuwaapisha maka-
tibu wakuu, naibu makatibu wakuu 
na wakuu wa taasisi na idara za seri-
kali aliowateua Jumapili.

“Ninakusudia kuunda kamati ya 
wataalam waliangalie suala la co-
rona kwa upana wake na waangalie 
remedies (tiba  lishe) kwa upana 
wake kitaalam halafu watushauri 
serikali.

“Halifai kulinyamazia ama ku-
likataa au kulikubali bila kufanya 
utafiti wa kitaalam. Tutafanya 
utafiti wa kitaalam, tutaunda timu 

ya watalaam, watuambie upeo wa 
suala  au tatizo hili lilivyo na hayo 
yanayopendekezwa na ulimwengu 
kuja kwetu, je, yakoje kitaalam kwa 
utaalam wetu wa ndani,” alisema 
huku akisisitiza kuwa anakusudia 
kufanya hivyo kwenye upande wa 
ugonjwa wa corona kwa sababu 
kama nchi haiwezi kujitenga kama 
kisiwa.

“Hatuwezi kujitenga kama kisiwa 
na hatuwezi kupokea yanayoletwa 
bila kuweka cha kwetu, bila kufan-
ya utafiti wa kwetu, Rais ( Jakaya) 
Kikwete (Rais wa awamu ya nne) 
alituambia akili za kuambiwa….eeh 
tuweke na zetu.

“Tuwe na msimamo maalum 
unaoeleweka si tunasoma mambo 
ya COVID-19 ulimwenguni, Tanza-
nia deshi deshi deshi haieleweki, 
tueleweke kama tunakubali, tu-
nakataa, tunafanyaje, tueleweke 

changanya na zako,” alisema. 
Machi 16, mwaka jana, Tanzania 

ilithibitisha mgonjwa wa kwanza 
wa corona mwanamke jijini Aru-
sha ambaye aliwasili nchini kupitia 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro (KIA) akitokea Ubelgiji 
kwa ndege ya Shirika la Rwanda.

Msafiri huyo, raia wa Tanzania, 
aliondoka nchini Machi 3, mwaka 
jana, na kati ya tarehe 5 na 13 alitem-
belea nchi za Sweden na Denmark 
na kurudi tena Ubelgiji.

Siku iliyofuata, Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, alitangaza kufunga 
shule zote za awali, msingi na se-
kondari hadi kidato cha sita na 
baadaye vyuo vya elimu ya juu na 
vile vya ufundi kwa iku 30 ambazo 
ziliongezwa kutokana na corona.

Hadi Aprili 18, mwaka jana, wag-
onjwa waliogundulika Tanzania 
walifikia 147 huku watano kati yao 

wakipoteza maisha na siku hiyo 
Shirika la Afya Duniani (WHO) lil-
iutangaza ugonjwa corona kuwa ni 
baa la dunia.

Wakati WHO ikitangaza hivyo, 
idadi ya wagonjwa wa corona duni-
ani ilikuwa 2,258,909 na vifo vilifikia 
154,388 huku Marekani, Italia, His-
pania na Uingereza zilitajwa kuon-
goza kwa idadi ya wagonjwa na vifo.

Katika mlipuko huo wa kwanza 
wa corona, Tanzania ilifikia idadi ya 
wagonjwa 509 na vifo vilikuwa 21 na 
wagonjwa waliopona walikuwa 183.

Miongoni mwa hatua zilizo-
chukua wakati huo zilikuwa 
pamoja na wananchi kuelimishwa 
umuhimu wa kunawa mikono, ku-
tumia vitakasa mikono na kunawa 
na maji tiririka na kuzingatia umbali 
wa mita moja kati ya mtu na mtu.

Pia wananchi katika kukabiliana 
na ugonjwa huo walitakiwa kijifuki-

za na kula vitu vya kuongeza kinga 
mwilini.

Wakati nchi mbalimbali duniani 
zikiwataka watu wake wajifungie 
na kufunga mipaka yao, Tanzania 
haikufanya hivyo badala yake kwa 
wageni waliokuwa wakiingia nchini 
walikaa karantini kwa siku 14 na wa-
nanchi waliendelea na shughuli za 
kiuchumi.

Mei 21, Rais John Magufuli, ali-
tangaza kuanzia mwezi uliofuata 
( Juni), vyuo vyote pamoja na kidato 
cha sita vifunguliwe.

Mwishoni mwa mwaka jana, 
WHO ilitangaza mlipuko wa pili 
wa corona duniani na Tanzania il-
iendelea kusisitiza wananchi wake 
kuchukua tahadhari na kuendelea 
kufanya kazi. Sambamba na hilo, ili-
sisitiza kwamba ugonjwa huo haupo 
bali kuna magonjwa ya kushindwa 
kupumua.
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PSSSF hali ni
mbaya kifedha 

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

RAIS Samia amesema hali ya 
kifedha ya Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF) hivi sasa ni 
mbaya.

Mkuu huyo wa nchi alitoa 
kauli hiyo jana Ikulu jijini Dar 
es Salaam baada ya kuwaapi-
sha viongozi mbalimbali alio-
wateua usiku wa kuamkia juzi.  
“Ninajua hali ya PSSSF kuwa 
mfuko huu una hali mbaya na 
ndiyo maana sikuteua mtu. 
Hapa tuna kazi ya kufanya 
kwanza kuunusuru mfuko ule 
halafu ndiyo tujue sasa safu 
ipi ya kushika huo mfuko,” 
alisema.

Mfuko huo ni zao la kuun-
ganishwa kwa mifuko mitatu 
ya hifadhi ya jamii ambayo ni 
PSPF, PPF na LAPF.

Kibarua Bosi TPA
Katika hatua nyingine, Rais 

Samia ametoa muda wa miezi 
sita kwa Mkurungenzi Mkuu 
mpya wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA), Erick Benedict, kuhakiki-
sha kunakuwa na ufanisi katika 
utendaji wa mamlaka hiyo.

Katika hotuba yake ya jana, 
Rais Samia pia aliweka wazi 
jinsi bosi huyo mpya wa 
bandari alivyokumbana na 
misukosuko ya kiutendaji.

“Erick ulikuwa Dar es Salaam 
lakini kwa sababu moja au 
nyingine ukatupwa Mwanza, 
hukuvunjika moyo, ulifanya 
kazi Mwanza na Mwanza ume-
fanya kazi nzuri sana,” Rais 
Samia alisifu.

Alisema kuwa baada ya 
kuona ubadhirifu na yaliyoku-
wa yanaendelea TPA, akaona 
amtoe Mwanza ampeleke Dar 
es Salaam na ana imani kazi 
aliyofanya Mwanza, kwenye 
eneo lake jipya la kazi ataifan-
ya mara mbili yake

“Nenda pale usiangalie mtu 
usoni, ninajua ndani ya bandari 
kuna makundi mawili, nenda 
pale kafanye kazi, usimwonee 
mtu, Rais Samia aliagiza. 

Bodi ya TASAC  vikao 23 mwaka yatumia mil. 600/- 
Na Waandishi Wetu, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
bainisha kukerwa na Bodi ya Shirika 
la Uwakala wa Meli (TASAC) kufanya 
vikao zaidi ya 20 kwa mwaka na 
kutumia zaidi ya Sh. milioni 600 
kugharamia vikao hivyo.

Alifichua ulaji huo wa mamil-
ioni ya shilingi jana mara baada ya 
kuwaapisha, viongozi aliowateua 

kushika nafasi mbalimbali, hafla ili-
yofanyika Ikulu jijini Dar es Saalam.

Akitoa maagizo kwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika hilo, Kaimu Mkey-
enge, Rais Samia alimtaka kwenda 
kulisimamia shirika hilo ili kufanya 
kazi zake kwa ufanisi.

“Katika jambo ambalo mmelifan-
ya na limenikera sana, kitendo hiki 
ambacho mmekifanya ndani ya 
mwaka mmoja bodi imefanya vikao 

23, na mmetumia zaidi ya Sh. mil-
ioni 600,” alisema

Rais Samia alisema pamoja na 
bodi hiyo kufanya vikao zaidi ya 23, 
kulikuwa na vikao vingine ambavyo 
kiuhalisia ni bodi hiyo hiyo ilijigeuza 
kuwa kamati ndogo ndani ya shirika 
hilo.   Alisema amebaini vikao vya 
kamati ndogo vilifanyika mara 11 na 
zaidi ya Sh. bilioni moja zimetumika 
katika vikao hivyo na vya bodi.

“Ulikuwa humu, nimekuinua. 
Sasa, nenda mkanyooshane we-
nyewe ndani ya shirika, ninataka 
shirika lifaidishe serikali, siyo le-
nyewe kuwa sehemu ya kutumia 
fedha za serikali.

“Ukiangalia kilichozungumzwa 
na kilichotoka ndani ya hiyo bodi, 
‘impact’ hakuna na hapa ninataka 
nitumie msemo wa ( Jumaa) Aweso, 
wewe ni kijana na mimi ni mama, 

ukinizingua, tutazinguana.
“Ninataka uende ukafanye kazi 

siyo kwenda kuinua mabega kwa 
wale uliowaacha pale. Kama mna 
makundi yenu, nenda ukayamal-
ize, tunataka TASAC izalishe na siyo 
yenyewe kutumia,” aliagiza.

Pia, alisema kuwa pamoja na 
Bodi, hiyo kukaa vikao hivyo lakini 
hakuna kitu ambacho kilijadiliwa 
kuwa na tija kwa shirika hilo.

Rais Afichua madini kutoroshwa Mirerani 
Na Maulid Mmbaga

RAIS Samia Saluhu Hassan, 
amesema uwapo wa ukuta na 
ulinzi mkali katika mgodi wa ma-
dini Mirerani, Simanjiro mkoani 
Manyara, havijasaidia kutunza 
rasilimali hiyo na sasa bado kuna 
utoroshwaji mkubwa.

Pia amewaagiza wizara na 
wataalamu mbalimbali kutotumia 
misuli na badala yake kufuatilia 
njia zinazotumika kutorosha na 
kutaka kutokuguswa kwa kitalu C 
ambacho kilishaanza kugawany-
wa.

Samia alitoa agizo hilo jana 
Ikulu, Dar es Salaam, baada ya ku-
waapisha makatibu wakuu, naibu 
makatibu wakuu na wakuu wa 
taasisi aliowateua hivi karibuni.

“Mirerani tuongeze ulinzi na 
ulinzi wa pale si wa kutumia 
mabunduki ya CDF (Mkuu wa 
Majeshi).  Mnajua wenyewe jinsi 
ya kuwalinda wachimbaji wenu 
wasitoroshe,” alisema.

Alisema CDF wanalinda juu 
lakini watu wanatorosha kupitia 
chini ya ardhi na kutokea sehemu 
nyingine na madini makubwa yak-
ipatikana yanaoneshwa na serikali 
lakini kuna mengine ambayo bado 
yanatoroshwa.

Kwa mujibu wa Rais, Mirerani 
kuna kitalu C ambacho kimewek-
wa akiba lakini kwa sasa kimeanza 
kuvamiwa, hivyo na aliagiza kuwa 
walioanza kugawana eneo hilo 
waache.

“Kitalu hicho kina matumizi 
yake, hivyo sitaki kuona mkono 

wa mtu na walioanza kugawa 
maeneo katika eneo hilo waache 
na idara husika mkalisimamie.

“Madini yetu haya ndiyo tege-
meo la nchi kwa hiyo tusipoyasi-
mamia vizuri tunaangusha we-
nyewe uchumi wetu na wizara 
mnafanya vizuri mnaongeza fed-
ha lakini mngeongeza usimamizi 
mzuri fedha hizo zingeongezeka 
na pengine tungekuwa wa kwanza 
katika soko la kimataifa kutoka na-
fasi ya tatu tuliyopo,” alisema.

Pia alisema katika suala la ubia 
na kampuni za nje ikiwemo Bar-
rick kupitia Twiga na LZ Nickel, 
changamoto ni nyingi ikiwamo 
kodi, hivyo akaagiza idara husika 
kushuhulikia katizo hilo.

“Hili linawagusa hadi Wizara ya 
Fedha. kama kuna kodi ambazo 

hamuwezi kusamehe katika ngazi 
yenu, pandisheni juu serikali ikae 
tujadiliane za kusamehe tusame-
he lakini twende mbele.

“Lakini pia makubaliano men-
gine tuliongia na kampuni ya LZ 
Nickel na mengine nyoosheni 
yamalizike haraka watu wachimbe 
tunahitaji hiyo fedha,” alisema.

Aliongeza kuwa madini hayo 
yakiendelea kukaa ardhini wataji-
vunia nayo na kutaja idadi iliyopo 
lakini yakichimbwa yatalinufaisha 
taifa, hivyo wizara husika ikamil-
ishe makubaliano ili kazi ianze 
kufanyika na nchi ifaidike na rasili-
mali hizo.

“Kama kuna matatizo ya kisera 
na kisheria semeni na leteni tukae 
tuyamalize ili mambo yaendelee,” 
alisema.

Makatibu wakuu, naibu makatibu wakuu na wakuu wa taasisi mbalimbali, wakila kiapo cha Maadili ya Utumishi wa Umma, baada ya kuap-
ishwa na Rais Samia Suluhu Hassan, Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU 
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Rais atoa 
mwanga 
uhuru wa 
habari 
Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameagiza kufunguliwa kwa 
vyombo vyote vya habari am-
bavyo vilikuwa vimefungiwa.

Sambamba na kufunguliwa, 
ameagiza wasimamizi serikalini 
kuacha ubabe dhidi ya vyombo 
hivyo.

Rais Samia alitoa agizo hilo 
jana jijini Dar es Salaam baada 
ya kuwaapisha makatibu 
wakuu, naibu makatibu wakuu 
na wakuu wa taasisi mbalim-
bali za serikali. Bila kuvitaja 
idadi na majina, aliagiza kufun-
guliwa kwa vyombo hivyo na 
vijiendeshe kwa kuzingatia she-
ria, kanuni na taratibu za nchi.

Pia aliagiza kanuni za adhabu 
zinazotumika kuvichukulia hat-
ua vyombo vya habari kupitiwa 
upya ili kuweka uwazi na ad-
habu zichukuliwe kulingana na 
kanuni zilizowekwa badala ya 
kutumia ubabe.

“Kwenye Wizara ya Habari, 
Utamaduni na Michezo.....mmh-
hh...? huku nina mengi. Lakini 
ni kusimamia vyombo vya vy-
etu vya habari vya ndani.

“Nasikia kuna vijivyombo vya 
habari huko mlivifungia fungia, 
sijui viji TV vya mikononi vile. 
Vifungulieni lakini wafuate she-
ria na miongozo ya serikali. Vi-
fungulieni tusiwape mdomo wa 
kusema tunaminya uhuru wa 
vyombo vya habari.

“Lakini mhakikishe kila mliy-
empa ruhusa ya kuendelea na 
chombo cha habari anafuata 
sheria za serikali na kanuni 
ziwe wazi. Kosa hili adhabu 
yake ni hii na mnakwenda kwa 
adhabu mlizoziweka kwenye 
kanuni. Tusifungie tu kibabe, 
wafungulieni lakini tuhakikishe 
wanafuata kanuni na miongozo 
ya serikali.”

Wadau wa habari kicheko kila kona
Na Elizabeth Zaya

WADAU wa habari nchini wame-
pokea kwa shangwe agizo la Rais Sa-
mia Suluhu Hassan la kuitaka Wiz-
ara ya Habari kuvifungulia vyombo 
vya habari vilivyofungiwa, huku 
wakisema kuna tumaini kubwa ka-
tika tasnia hiyo.

Wadau hao kwa nyakati tofauti 
walisema wamepokea kauli hiyo 
kwa shangwe na wanaamini ni 
ukombozi na mwanzo mzuri wa uh-
uru wa vyombo hivyo ambao uliko-
sekana kwa kipindi kirefu.

Walisema kauli hiyo imeleta 
matumaini mapya kwa tasnia hiyo 
ambayo yalianza kufifia na kumu-
omba aangalie upya sheria kan-
damizi zinazotumika kuviadhibu 
vyombo hivyo.

MISA-TAN
Mwenyekiti wa Taasisi ya Vyom-

bo vya Habari Kusini mwa Afrika, 
Tawi la Tanzania (MISA-Tan), Sa-
lome Kitomari, amempongeza Rais 
Samia kwa kuweka tumaini jipya 
kwa tasnia ya habari ambayo iliku-
wa katika mtanziko mkubwa, huku 
kukiwa na idadi kubwa ya wahariri 
na waandishi wazuri wasio na kazi 
kutokana na kudumaa kwa vyombo 
hivyo.

“Siku zote taifa lisilo ongea ni 
taifa mfu, nasi tulikuwa tunaelekea 
huko, uhuru wa vyombo vya habari 
siyo idadi ya magazeti, TV au radio 

bali vinavyotekeleza wajibu wake 
kwa msingi ya kuburudisha, kue-
limisha na kukosoa pasipo kuingilia 
na mamlaka yoyote, bali kufuata 
sheria, kanuni na taratibu za nchi,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Kitomari, tumaini 
jipya limekuja ikiwa Mei 3, mwaka 
huu ni maadhimisho ya siku ya uh-
uru wa vyombo vya habari, ambayo 
huadhimishwa kila mwaka, na kwa 
kutambua mchango wa vyombo 
hivyo kama muhimili wa nne usio 
rasmi sasa vitazidi kukua na kuli-
saidia taifa kimaendeleo.

MCT
Katibu Mtendaji wa Baraza la 

Habari Tanzania (MCT), Kajubi Mu-
kajanga, alimpongeza Rais Samia 
kwa uamuzi huo na kusema jambo 
hilo lilikuwa linatia doa nchi ki-
mataifa.

Alisema wanaamini kwamba huo 
ni mwanzo mzuri kwa nchi na wa-
natumaini wizara husika italifanyia 
kazi kwa haraka agizo hilo.

“Tutambue kwamba miongoni 
mwa mambo ambayo yamekuwa 
yakichangia vyombo vingi vya 
habari kufungiwa ni pamoja na 
uwapo wa sheria mbovu zina-
zoendesha vyombo hivyo, kwa hiyo 
hizi nazo zinatakiwa kuangaliwa 
upya kwa sababu pasipo kufanya 
hivyo vitaendelea kufungiwa,” alise-
ma Mukajanga.

TEF
Jukwaa la Wahariri Tanzania 

(TEF), kwa upande wamemepokea 
kwa furaha maelekezo yaliyotolewa 
na Rais Samia ya kutolewa kifungo-
ni kwa vyombo vya habari ambavyo 
vimekuwa katika kifungo.

“Hili litasaidia ikiwa chombo 
husika hakikuridhika na adhabu, 
kukata rufaa kwa mujibu wa she-
ria. Ikumbukwe kwamba hatua ya 
Rais imekuja wakati ambao baa-
dhi ya vyombo vya babari nchini 
yakiwamo baadhi ya magazeti na 
vile vya mtandaoni vikiwa vime-
fungiwa kwa muda mrefu na baadhi 
yake kufutwa, licha ya kushinda 
rufaa katika mamlaka za kisheria,” 
alisema Kaimu Mwenyekiti wa TEF, 
Deodatus Balile. TEF pia wamemka-
ribisha Mkurugenzi mpya wa Idara 
ya Habari (MAELEZO) na Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa 
na kwamba wako tayari kumpa ush-
irikiano utakaowezesha kukua kwa 
sekta hiyo.

MOAT
Kaimu Mwenyekiti wa Wamiliki 

wa Vyombo vya Habari Tanzania 
(MOAT), Samwel Nyala, alisema kau-
li ya Rais Samia ni mwanzo mwema 
na mapatano mazuri kwa vyombo 
hivyo vya habari.

TADIO
Mwenyekiti wa Mtandao wa Ra-

dio za Kijamii Tanzania (TADIO), 
Prosper Kwigize, alisema kauli hiyo 

ya Rais Samia ni dalili njema ya 
ukombozi kwa vyombo vya habari 
nchini na ametambua mchango wa 
vyombo hivyo kwa taifa.

Alisema jambo la msingi kwa 
sasa ni serikali kukaa na wadau wa 
vyombo hivyo, kujadili upungufu 
uliyopo katika sheria na kanuni 
zinazosimamia habari ili kuondoa 
matatizo ambayo yamekuwa yak-
ichangia vyombo hivyo vya habari 
kufungiwa.

TAMWA
Mwenyekiti wa Chama cha 

Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA), Joyce Shebe, 
alisema kauli ya Rais Samia imeleta 
faraja kwa wanahabari.

UPTC
Rais wa Muungano wa Klabu 

za Waandishi wa Habari Tanzania 
(UPTC), Deogratius Nsokolo, alise-
ma ni mwanzo mzuri ambao Rais 
ameuanza katika kurejesha uhuru 
wa vyombo vya habari nchini.

JOWUTA
Kwa upande wa Chama cha Wa-

fanyakazi wa Vyombo vya Habari 
Tanzania ( JOWUTA), Katibu wa 
chama hicho, Selemani Msuya, 
amesema kimepokea kwa furaha 
na matumaini kauli ya Rais Samia 
na kwamba wanamini huo utakuwa 
msaada mkubwa kwa waandishi 
wa habari hususani vijana ambao 
wengi wao walikosa kazi baada ya 
vyombo vyao kufungiwa.

TRA yapigwa ‘stop’ kutumia nguvu kudai kodi
Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA), imeagizwa  kuacha matumizi 
ya nguvu na ubabe katika ukusan-
yaji wa kodi kwa sababu haisaidii.

Alitoa agizo hilo jana Ikulu jijini 
Dar es Salaam na kueleza kuwa sua-
la hilo husaidia kwa muda mfupi tu.

“Nimepewa takwimu za vikosi 
kazi mnavyounda namna mlivyoku-
sanya lakini si endelevu kwa saba-
bu mtakwenda mtamminya mtu, 
mtamkamua mtu mtakusanya leo 
mlichotaka.

“Mtamtisha na kumpiga uhujumu 
uchumi anaogopa kwenda jela, 
atajikwangua atalipa lakini unaua 
biashara yake, anaifunga, kesho na 
kesho kutwa nani atakulipa hiyo 
kodi kwani lazima muue?” alihoji 
Rais samia Suluhu Hasssan, jana.

Alisema kinachomshangaza ni 
wale watu wanaowapigia miaka 
mitano au 10 nyuma anakwenda 
na cheti cha kulipa kodi TRA lakini 
anaambiwa alikiuka hiki au kile al-
ipe.

“Alipokiuka hiki wewe ulikuwa 
wapi? Kama alikiuka kwa nini ul-
impa cheti cha kulipa kodi? Leo un-

amrudia unampigia kodi tele za ny-
uma aje alipe, anashindwa anafunga 
biashara anaogopa kwenda jela. 
Ninaomba mkatizame hili, kodi al-
ipe lakini kodi za dhuruma hapana, 
kwa sababu hazitatufikisha mbali,” 
alisema.

MAMBO YA NJE
Aliitaka Wizara ya Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
kuhakikisha wanakuza uhusiano 
na nchi za nje na kumweleza Waziri 
wake, kuwa anafahamu ni hodari 
kwenye hilo ndiyo maana amem-
rudisha kwa sababu wanamsikiliza 
na ni hodari.

“Nimemuweka mama shupavu 
na madhubuti anayeijua wizara 
nje, ndani, lakini kuna katibu mkuu 
anayejua wizara vizuri ninajua ume-
shakaa nje kutuwakilisha, leo ni Kat-
ibu Mkuu, nitakusaidia kazi moja ya 
Mkuu wa Itifaki, naomba tusadiane 
kumtafuta, ili ujikite kwenye kazi 
yake,” alisema.

“Kuna msemo ukitaka kufika 
mbali nenda na wenzako lakini 
ukitaka kufika haraka nenda peke 
yako, unafika haraka je, unafika na 
lengo ulilokusudia? Hatutaki kwen-
da peke yetu, twende na wenzetu, 
mkarekebishe hayo,” aliagiza.

Aonya miungu watu
Katika hatua nyingine, Rais Samia 

aliwaonya wanaosimamia vibali vya 
kazi kuwa waungu watu na kugeuza 
kazi hiyo kuwa mradi wa kuchuma 
fedha na kuagiza suala hilo likasi-
mamiwe.

Alisema kuwapo kwa mazingira 
hayo kumesababisha wawekezaji 
kufunga kampuni zao na kuondoka.

Aliagiza wahusika wakasimamie 
suala hilo kwa weledi kwa sababu 
mwekezaji anapotaka kibali cha 
kazi anazungushwa mpaka akiki-
pata inakuwa imeshamtoka Dola 
10,000 au 8,000 au Dola 5,000.

Rais Samia 
Suluhu 
Hassan, 
akimuapisha 
Emannuel 
Tutuba, 
kuwa Katibu 
Mkuu wa 
Wizara ya 
Fedha na 
Mipango, 
Ikulu jijini 
Dar es Sa-
laam jana. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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Askofu Maluma afariki dunia

Mgombea CCM Muhambwe ampinga wa ACT-Wazalendo
Na Deogratius Nsokolo,             
KIBONDO

MGOMBEA wa Chama Cha Map-
induzi CCM, Jimbo la Muhambwe 
wilayani Kibondo, Dk. Florence 
Samizi, amekata rufani dhidi ya 
mgombea wa Chama cha ACT Wa-
zalendo, Julius Masabo, baada ya 
pingamizi lake la awali kutupwa 
na msimamizi wa uchaguzi katika 
jimbo hilo.

Msimamizi wa uchaguzi katika 
Jimbo la Muhambwe, ambaye pia 

ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibondo, Diocles Lutema, 
alisema Masabo amekatiwa rufani 
ndani ya muda baada ya pingamizi 
la awali kutupwa na uamuzi wa rufa-
ni hiyo utafanywa na Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi.

Alitaja sababu za rufani kuwa ni 
pamoja na madai ya wadhamini wa 
Masabo kulazimishwa na saini zao 
zina walakini na madai mengine ni 
kuwa picha za mgombea huyo wa 
ACT - Wazalendo hazijakidhi vigezo 
kwa mujibu wa sheria.

Lutema alisema pamoja na rufani 
hiyo wagombea wote watatu wali-
opitishwa wanaendelea na kampeni 
na tayari ratiba imekwishapangwa 
kwa ushirikiano wa vyama vyote 
vya siasa vinavyogombea katika 
uchaguzi huo wa kujaza nafasi ili-
yoachwa wazi na aliyekuwa Mbunge 
wa Jimbo hilo, marehemu Atashasta 
Nditiye. Wagombea katika uchaguzi 
huo utakaofanyika mei pili mwaka 
huu, ni Dk Florence Samizi wa Cha-
ma cha Mapinduzi, Julius Masabo 
wa ACT- Wazalendo na Philipo Fum-

bo wa Democratic Party (DP).
Pia msimamizi huyo wa uchaguzi 

amewataka wagombea kuzinga-
tia sheria, kanuni na taratibu za 
kampeni ili uwe wa amani na utu-
livu na kwamba maandalizi yanaen-
delea vizuri.

Alisema zaidi ya wapiga kura 
127,000 walio kwenye daftari la ku-
dumu la wapiga kura wanatarajiwa 
kupiga kura kuchagua mbunge wa 
Jimbo la Muhambwe.

Akizungumzia uchaguzi huo 
Mkuu wa Wilaya ya Kibondo, Luis 

Bura, amesema wananchi wana-
takiwa kuhudhuria mikutano ya 
kampeni ya wagombea ili kufahamu 
malengo ya wagombea na kwenda 
kupigakura siku ya uchaguzi na 
kwamba hali ya ulinzi na usalama 
katika wilaya imeimarishwa ili ku-
hakikisha kampeni zinafanyika 
vizuri. Kwa upande wao baadhi 
ya wananchi wameviomba vyama 
vya siasa vinavyogombea kufanya 
kampeni za kistaarabu badala ya 
matusi na mambo mengine yasiyo 
na faida kwa wananchi.

Na Mwandishi Wetu

ASKOFU wa Jimbo Katoliki la 
Njombe, Alfred Maluma, ame-
fariki dunia katika Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH) jijini Dar 
es Salaam alikokuwa akipatiwa 
matibabu.

Taarifa ya kifo cha Askofu Malu-
ma zilitolewa jana na Padri Justin 
Sapula wa jimbo hilo, akieleza 
kuwa kilitokea usiku wa kuamkia 
jana saa 6:40 usiku katika hospi-
tali hiyo.

Katika taarifa hiyo, Padri Sapula 
alisema: “Taratibu za mazishi zi-

naendelea kufanyika, mtapewa 
taarifa kwa wakati, astarehe kwa 
amani Baba Mhashamu Alfred Le-
onhard Maluma.”

Kadhalika, taarifa hiyo ilieleza 
kwamba:  “Taarifa ziwafikie Rais 
wa Baraza la Maaskofu Katoliki 
Tanzania- Askofu Mkuu, Gervas 
Nyaisonga, Balozi wa Baba Mtakat-
ifu nchini, Mwadhama Polycarp 
Kardinali Pengo, maaskofu wakuu, 
maaskofu, mapadri, watawa wa 
kike na kiume, waumini walei 
Jimbo Katoliki Njombe, ndugu wa 
familia, mapadri, watawa wote wa 
Kanisa la Tanzania.

SMZ yazuia bil. 4.79/- za kampuni ya upatu
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar imezuia jumla ya Sh.  bilioni 4.79 
kutoka kwa mmiliki wa Kampuni ya 
Masterlife Microfinance, ambayo ili-
kuwa ikiendesha biashara ya kifedha 
kinyume cha sheria.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu kufungiwa kwa kam-
puni hiyo, Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, alisema kuwa kupitia 
biashara hiyo imeleta mtafaruku 
mkubwa ikizingatiwa kwamba hadi 
sasa imeshapokea Sh. bilioni 38.50 
ambazo ni fedha za wananchi 39,000.

Alisema tangu  serikali kuifungia 
kampuni hiyo Machi 4 mwaka huu, 

anafahamu kuwa imeleta taharuki 
katika nchi kwa vile wananchi wa-
likuwa na matumaini makubwa na 
biashara hiyo, na baadhi yao wakiwa 
wamejiunga na kampuni hiyo kwa 
kuchukua mikopo mikubwa kutoka 
kwenye benki.

“Naomba nieeleze kwa muhtasari, 
kampuni hii inatuhumiwa kutoku-
wa na vibali halali kisheria katika 
utekelezaji wa shughuli ambazo wa-
likuwa wanazitekeleza, kwa maana   
ya kwamba kupokea fedha kutoka 
kwa wananchi,” alisema.

Alieleza kuwa serikali inafahamu 
machungu na taharuki iliyopo kwa 
wananchi juu ya suala hilo, kwa hivyo 
jambo hilo sasa linashughulikiwa na 

vyombo vya sheria.
Dk. Mwinyi alieleza kuwa kampuni 

hiyo ilitumia nyaraka za usajili uli-
ofanywa Tanzania Bara   na Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Lesseni 
(BRELA) na kusajiliwa na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania Julai, 2020 am-
bapo iliwekwa     katika daraja la 
walipa kodi wadogo    na ikajihusi-
sha na biashara ya kufuga wanyama 
pamoja na kutengeneza na kusindika 
vyakula.

Alisema ni jambo la kushangaza 
sana kuona kwamba kampuni hiyo 
haikutekeleza majukumu yake kwa 
mujibu wa usajili, badala yake imeku-
wa ikijihusisha na biashara ya kuku-
sanya fedha kutoka kwa wananchi.
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JANA Rais Samia Suluhu Hassan, ametoa tumaini jipya kwa sek-
ta ya habari kwa kutaka uhuru wa vyombo vya habari kuwapo 
nchini, kwa kufungulia vyombo vilivyopo kifungoni kwa muda 
mrefu na kusisitiza usimamizi wa sheria na kanuni za taaluma 
hiyo. Tunampongeza Rais Samia kwa kauli yake yenye matumani 
makubwa kwa sekta ya habari na wanahabari wenyewe, kwa ku-
tambua kuwa taifa lisiloongea ni taifa mfu, maana yake unapozuia 
watu kuongea, unatengeneza taifa la hofu na huwezi kujua yanay-
oendelea upande wa pili. 

Hili ni tumaini jipya kutokana na uhalisia kwenye vyombo vya 
habari kuwa kwa sasa badala ya kuajiri Watanzania, kulipa kwa 
wakati na kuchangia uchumi wa nchi, pamoja na kuisaidia serikali 
kama jicho muhimu, ilijikuta katika kufubaa kiasi cha kuelekea 
kushindwa kujiendesha.   Kuna magazeti, vituo vya TV na redio 
nyingi ambavyo vipo kifungoni kwa makosa mbalimbali, na baa-
dhi viko kwenye kifungo cha maisha, huku waliokuwa wameajiri-
wa wakiwa nyumbani, kushindwa kusaidia wategemezi wao na 
kulipa kodi za nchi. 

Kauli ya Rais Samia imekuja kwa wakati sahihi, ambao Mei 3, 
kila mwaka vyombo vya habari vitaadhimisha siku ya uhuru wa 
vyombo vya habari dunia, ambao msukumo mkubwa ni kuhakiki-
sha siyo tunakuwa na idadi kubwa ya vyombo vya habari, lakini 
vinavyotimiza wajibu wake kwa mujibu wa sheria, kanuni, mion-
gozo na taratibu zilizopo. 

Vyombo vya habari ni muhimili wa nne wa nchi, yaani baada 
ya serikali, Bunge na Mahakama, na wajibu wake mkubwa ni kue-
limisha, kuburudisha, kukosoa na kutengeneza ajenda ambayo 
ikitekelezwa vizuri utasaidia sana serikali, kwa kuwa ni jicho lake 
katika mambo ambayo haiwezi kuyaona. 

Vyombo vya habari vimesaidia kuibua madudu mengi ya kuisa-
dia serikali kuchukua hatua, hivyo kuvibana vyombo vya habari 
kiasi cha kushindwa kujiendesha, kuajiri na mengine mengi ni 
kuwaumiza Watanzania.  Leo hii vyombo vya habari vina idadi 
kubwa ya wahariri na waandishi, ambao walikuwa ndani ya vy-
ombo vya habari, lakini wako nje ya ulingo kutokana na hali ngu-
mu ya kiuchumi, na sasa kwa kupewa uhuru maana yake vitaweza 
kuibua habari mbalimbali za kuisaidia serikali pamoja na kuwase-
mea wanyonge.  Iwapo kutakuwa na vyombo vya habari imara, vi-
talisaidia taifa kusonga mbele, na vitakuwa mjenzi mzuri wa taifa 
kwa kuwa tunaamini jicho lake ni kali, ambalo litakwenda kuona 
yaliyo nyuma ya pazia, ambayo yataisaidia kutafutiwa ufumbuzi. 
Ni muhimu viongozi wakakubali kukosolewa kwa kuwa siyo 
wakati wote wa kusifiwa.  Ibara ya 18 ya Katiba ya Tanzania am-
bayo ndiyo sheria mama inasema kila mtu anao uhuru wa kuwa 
na maoni na kueleza fikra zake, anayo haki ya kutafuta, kupokea 
na kutoa habari bila kujali mipaka ya nchi, anao uhuru wa kufan-
ya mawasiliano na haki ya kutoingiliwa katika mawasiliano yake 
na anayo haki ya kupewa taarifa wakati wote kuhusu matukio 
mbalimbali muhimu kwa maisha na shughuli za wananchi. 

Wajibu huo ndiyo unavipa nguvu vyombo vya habari kutimiza 
wajibu wake, lakini wakati mwingine vimejikuta katika wakati 
mgumu. Vyombo vingi vya habari ni vya sekta binafsi na vina 
mchango mkubwa kwa taifa, lakini vinaposhindwa kujiendesha 
maana yake hata kodi kidogo vilivyokuwa vinalipa haitakuwapo, 
na idadi ya wasio na ajira itaongezeka.

 Tunampongeza rais kwa kuona umuhimu wa uhuru wa vyom-
bo vya habari na kutamka kuwa viachwe, inaonyesha  ni muumini 
wa uhuru wa kujieleza. 

Tunamwomba Rais Samia kutupia jicho eneo la matangazo ili 
kuhakikisha sekta binafsi nayo inapata matangazo kiushindani 
kama vilivyo vyombo vingine vya habari, na kwa kuwa wote wa-
nachangia katika uchumi wa nchi, jambo   ambalo litapunguza 
kama siyo kumaliza ukali wa maisha.

Na Sabato 
Kasika 

MOJA ya mambo ambayo 
viongozi wa kitaifa wamekuwa 
wakikutana navyo wanapofan-
ya ziara mikoani na wilayani, 
ni kupokewa na mabango ya 
wananchi yenye ujumbe wa 
malalamiko kero mbalimbali 
zinazowakabili.

Hata hivyo, wakati mwing-
ine, kero hizo si za kitaifa kwa 
maana kwamba, zinaweza ku-
malizwa na viongozi wa mae-
neo husika badala ya kuziacha 
zisubiri viongozi wa kitaifa.

Kutokana na kuwapo kwa 
hali hiyo, Rais Samia Suluhu 
Hassan, ameamua kuja na msi-
mamo wake kwamba, iwapo 
viongozi wa kitaifa wataende-
lea kukutana na mabango ka-
tika ziara zao, ‘atawasaidia kazi’ 
mkurugenzi wa halmashauri 
na wakuu wa wilaya husika.

Lakini ana agalizo katika 
hilo, kwamba ni pale lalamiko 
litakuwa ni la enero lile na si la 
kitaifa.

Kimsingi, msamiati ‘kuwa-
saidia kazi’ aliibua hivi karibuni 
ikiwa sawa na ‘kutumbua’, 
hivyo ni wazi wakurugenzi  
wa halmashauri na wakuu wa 
wilaya wamekalia kuti kavu, 
pale wanapolea kero za wa-
nanchi.

Ni wazi sasa kila mmoja ana-
paswa kutekeleza wajibu wake, 
ili kuweka mambo sawa.  Pia, 
namnukuu katika onyo lingine, 
wananchi wanapokuwa na ma-
bango yao wakitaka kuonyesha 
kwa viongozi wa kitaifa wana-
zuiwa, kwa lengo la kuficha uk-
weli usijulikane.

Haipendezi kuona watu wa-
nakuja na mabango kuelezea 
kero zao, halafu watendaji 
wanayakusanya na kwenda 
kuyaficha, ili viongozi wa ki-

taifa wasiyasome.
Mtindo wa kuficha mabango 

ya wananchi, hauwezi kuwa 
dawa ya kumaliza kero zao, bali 
kinachotakiwa ni kuzishughu-
likia kusaidia kuwafanya waen-
delee kuiamini serikali yao.

Ninaamini kwamba, Watan-
zania wameshuhudia namna 
Rais wa Awamu ya Tano Hay-
ati Dk. John Magufuli, mbali 
na kuona mabango, alikuwa 
pia akikutana na baadhi ya 
wananchi wenye kero na ku-
wasikiliza.

Mara kadhaa, baadhi ya kero 
zilikuwa ndani ya uwezo wa 
viongozi wa maeneo husika, 
lakini cha kushangaza kuona 
hadi zinapelekwa kwa viongozi 
wa kitaifa kana kwamba wao 
hawapo.

Kuna wakati mwingine 
inawezekana baadhi ya wa-
nanchi wasijue ni wapi pa 
kupeleka kero zao au wame-
kuwa wakizungushwa tu bila 
mafanikio na kuona njia pekee 
ni kuwafuata viongozi wa ngazi 
ya kitaifa. Ninaamini kwamba, 
hayo viongozi wa maeneo husi-
ka watakuwa wanajua, lakini si 
vibaya wakaanzisha utaratibu 
wa kusikiliza kero za wananchi 
wao na kuwaelekeza njia sahihi 
ya kufanya, pale wanapokuwa 
na matatizo.

Kwenye jambo hili, iwapo 
kila mmoja atatimiza wajibu 
wake, hakutakuwa na mazoea 
ya wananchi kuendelea ku-
subiri viongozi wa kitaifa na ku-
wapokea kwa mabango yenye 
malalamiko mbalimbali.

Binafsi siamini kama kero 
zote zinazoandikwa kwenye 
mabango zinatakiwa kutatu-
liwa na viongozi wa kitaifa. In-
awezekana wananchi wakawa 

hawaelewi mipaka au wanak-
wamishwa na viongozi katika 
maeneo yao.

Hivyo, ujumbe uliotolewa 
na rais kwa wakurugenzi na 
wakuu wa wilaya ungefaa ku-
chukuliwa kama mwanzo wa 
kujipanga upya kuhakikisha 
kila kiongozi anatimiza wajibu 
ipasavyo kwenye eneo lake la 
kazi.

Iwapo mwananchi ana 
malalamiko yaliyo juu ya uw-
ezo wa kiongozi wake,   ni vy-
ema akaawambia na kuwaele-
kezwa hatua za kufuata, kwa 
ajili ya kupata haki, ili kumaliza 
mabango katika ziara za vion-
gozi wa kitaifa.

Tayari Rais Samia, ameshaji-
pambanua kuwa hataki kuona 
mtindo wa viongozi wa kitaifa 
wanapokewa na mabango ya 
yale yanayotatulika. Kilicho-
baki ni walengwa kuchukua 
hatua kuhakikisha hakuna hali 
kama hiyo tena.

Kwa wale waliokuwa waki-
fuatilia ziara za Rais wa Awamu 
ya Tano Hayati Dk. John Magu-
fuli, watakumbuka jinsi alivyo-
kutana na mabango na wakati 
mwingine baadhi ya wananchi 
kulia mbele yake.

Ni hali iliyolazimisha ku-
waruhusu wapande jukwaani 
katika mikutano ya hadhara, 
kuelezea kero zikiwamo za 
ndani ya uwezo wa viongozi wa 
maeneo husika na kuwaagiza 
wazitatue haraka iwezekana-
vyo.

Mtindo huo umeonekana 
wazi kuwa ni kero, itakuwa ni 
vyema iwapo kila kiongozi ata-
timiza wajibu ipasavyo kwenye 
eneo lake la utawala kuliko 
kusubiri kuondolewa kwenye 
kazi.

Msimamo wa jana Rais Samia,  
kina DC na DED mjiangalie

 Muungwana Lazima Nilonge

Bravo Rais Samia uhuru wa habari
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Mwigulu awapa matumaini wafanyabiashara
Na Benny Mwaipaja

WAZIRI wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, amewa-
hakikishia wafanyabiashara kuwa 
Wizara yake itahakikisha inarejesha 
taswira na uhusiano mzuri katika 
masuala ya kodi ili kuboresha maz-
ingira ya ufanyaji biashara na kusi-
simua uchumi wa nchi.

Alitoa ahadi hiyo Ikulu Jijini Dar 
es Salaam alipozungumza na vy-
ombo vya habari, baada ya tukio la 

kuapishwa kwa makatibu wakuu na 
naibu makatibu wakuu pamoja na 
viongozi       wa taasisi, tukio lililo-
fanywa na  Rais Samia Suluhu Has-
san.

“Tutatengeneza vyanzo vipya 
vya makusanyo ili mzigo wa kodi 
usibebwe na wachache kwa sababu 
kadri mzigo unavyobebwa na wen-
gi ndivyo nafuu inavyopatikana, 
hatua itakayowafanya wafanyabi-
ashara wengi kulipa kodi kwa hiari,” 
alieleza Dk. Nchemba

Aidha, Dk. Nchemba aliyeanza 
kazi hivi karibuni kama Waziri wa 
Fedha na Mipango, alisema ame-
kutana na wataalam wa Wizara 
yake na kuwaagiza wakutane na 
wenzao wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar ili kujadili namna ya ku-
tatua changamoto za Muungano, na 
kwamba anaamini zitapatiwa ufum-
buzi.

“Shida ya watu wetu wengi wa-
napojadili masuala haya hawatu-
ambii walipokwama, kwa hiyo 

niliwaambia watubainishie wan-
apokwama         ili tupate ufumbuzi 
wa jambo         hilo baada ya hapo tu-
takaa Wizara tatu, Wizara ya Fedha 
na Mipango, Wizara ya Fedha na Mi-
pango Zanzibar na Ofisi ya Makamu 
wa Rais na kufanya uchambuzi wa 
kina,” alifafanua.

Kuhusu udhibiti wa matumizi wa 
Fedha za Umma, alisema Wizara          
yake itatumia mifumo ya fedha ili-
yobuniwa          kudhibiti matumizi 
ya serikali na kuboresha mifumo ya 

ukusanyaji wa mapato ili iwe mich-
ache     lakini yenye ufanisi pamoja        
na kuimarisha masuala ya utawa-
la        katika kukusanya mapato na    
matumizi     yake     ili fedha hizo zi-
lete   matokeo  yaliyokusudiwa.

Waziri huyo alishuhudia kua-
pishwa        kwa watendaji wake 
wapya, akiwamo Katibu Mkuu na 
Mlipaji Mkuu wa Serikali, Emma-
nuel Tutuba na Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Dk. Khatibu Ka-
zungu.

Zitto ataja sababu ACT 
kushiriki uchaguzi mdogo

Neema 
umeme
kijijini 
yanukia

Na Said Hamdani, LINDI

 WANANCHI wa Kijiji cha 
Nandambi, Kata ya Chikonji, 
Manispaa ya Lindi, wanatarajia 
kuondokana na tatizo la kue-
ndelea kuishi gizani, baada ya 
serikali hiyo, kuahidi kulitatua 
kwa muda mfupi kwa kupeleka 
huduma ya umeme mwishoni 
mwa mwezi huu. 

Ahadi hiyo ilitolewa na Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Shaibu Nde-
manga, alipokuwa anazungumza 
na wakazi hao, katika mkutano 
wa hadhara  kijijini hapo. 

Ndemanga alitoa ahadi hiyo, 
baada ya wakazi hao kuwasili-
sha mbele ya yake  kilio cha 
kukosa huduma hiyo, tangu 
Taifa lipate Uhuru, lakini  wa-
naendelea kuishi gizani, huku 
maeneo mengine wakinufaika na 
huduma hiyo.

 Aliwahakikishia kuwa tatizo 
linalowakabili la kukosa hu-
duma hiyo, litamalizika ifikapo 
mwishoni mwa huu, kwa kuwa 
serikali inaendelea kukamilisha 
kupeleka umeme maeneo mbal-
imbali ya wilaya hiyo. 

“Ombi langu kwenu muendelee 
kuwa na subira, tatizo hili la 
kuendelea kukaa gizani litak-
wisha ifikapo mwishoni mwa 
mwezi huu,” alisema Ndemanga. 

Ndemanga aliwasisitiza 
wananchi wafanye kazi kwa 
bidii ili wawe na uchumi mzuri, 
utakaowaondoa kwenye umasi-
kini. 

 Wakiwasilisha kilio hicho kwa 
niaba ya wanakijiji wenzake, 
Abdallah Mohamedi, Isumaili 
Yusufu na Mwabibi Yohana 
kwa nyakati tafauti, waliiomba 
serikali kuwakumbuka kwa ku-
wapelekea huduma ya umeme, 
ili waondokane na tatizo la kue-
ndelea kuishi gizani kwa miaka 
mingi.

Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, 
amesema wameamua kushiriki 
katika Uchaguzi Mdogo wa Jimbo 
la Muhambwe mkoani Kigoma 
ili kupima kama mabadiliko ya 
uongozi wa juu serikalini yanak-
wenda sambamba na watendaji 

wa ngazi za chini.
Taarifa iliyotolewa jana kwa 

vyombo vya habari na Idara ya 
Habari ya chama hicho, ilim-
nukuu        Zitto      akibainisha 
sababu za      chama chao kush-
iriki katika     uchaguzi huo ulio-
pangwa kufanyika Mei 2, mwaka 
huu.

“Tulipoamua kushiriki Uch-

aguzi Mdogo wa Muhambwe, 
tulitaka kuona kama kubadi-
lika kwa Rais kunabadili tabia za 
watendaji. Tumevuka vikwazo 
viwili, moja ni uteuzi. Mkuru-
genzi hakukimbia ofisi tofauti na 
ilivyokuwa kwenye uongozi uli-
opita.” 

“Pili, pingamizi. Mkurugenzi 
katupilia mbali pingamizi la Cha-

ma Cha Mapinduzi (CCM). Sasa 
kampeni,” Zitto alisema.

Uchaguzi mdogo katika Jimbo 
la Muhambwe umeitishwa kishe-
ria kufuatia kifo cha aliyekuwa 
mbunge wake, Atashasta Nditiye, 
aliyefariki dunia Februari, mwa-
ka huu mjini Dodoma wakati 
akipatiwa matibabu baada ya ku-
pata ajali ya gari.

Mfanyabiashara wa machungwa akiwauzia wateja wake katika Soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. Chungwa moja linauzwa 40/- kwa 
bei ya jumla. PICHA: JUMANNE JUMA
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Waziri ashtukia ufisadi ujenzi wa machinjio
Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MBUNGE wa Shinyanga 
Mjini, Patrobas Katambi, 
ameushauri Mkoa wa Shin-
yanga kuunda kamati ya ku-
chunguza ujenzi wa mradi 
wa machinjio ya mifugo ya 
kisasa iliyopo Ndembezi 
Manispaa ya Shinyanga, am-
bayo imetumia Sh. bilioni 5.1, 
lakini haijakamilika, huku 
akisema imejengwa chini ya 
kiwango.

Katambi ambaye pia ni 
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, na 
Ajira), alibainisha hayo juzi 
alipofanya ziara ya kukagua 

machinjio hiyo, na kubaini-
sha kutoridhishwa na ujenzi 
huo.

Alisema Sh. bilioni 5.1 am-
bazo zimetumika kujenga 
machinjio hiyo ingekuwa 
kwenye hatua nzuri ya uka-
milishaji, lakini mpaka sasa 
hakuna dalili zozote za kuka-
milika, huku ikiwa bado ina 
upungufu mwingi.

“Kwa nafasi yangu ya 
ubunge, sikubaliani na hadhi 
ya machinjio hii, ina upungu-
fu mwingi sana ukilinganisha 
na gharama ya fedha ambazo 
zimetumika kwenye ujenzi, 
ipo chini ya kiwango,” alise-
ma Katambi.

“Kwa nafasi yangu ya Nai-

bu Waziri kutoka Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu ninaye shughulika 
na Kazi, Vijana, na Ajira, hili 
suala nalichukua na kwenda 
nalo pia kwa wizara husika, 
haiwezekani Shinyanga 
tuendelee kuwa na historia 
ya viwanda      kushindwa 
kukamilika    kikiwamo kile 
cha nyama Old Shinyanga,” 
aliongeza.

Alisema machinjio hiyo 
itakapokamilika itatoa ajira 
nyingi kwa vijana, kukuza 
uchumi wa wafugaji na mkoa 
wa ujumla, na kuufanya 
Mji wa Shinyanga kuwa na 
mzunguko wa fedha tofauti 
na ulivyo hivi sasa.

Meya wa Manispaa ya 

Shinyanga,  David Nkulila, 
alisema mradi ulianza ku-
jengwa rasmi mwaka 2018 
kwa gharama ya Sh. bilioni 
5.57, na fedha zote zilisha-
tolewa kwa mkandarasi, na 
ulikuwa  ukamilike mwaka 
2019, lakini mpaka sasa un-
asuasua.

Alisema serikali imesha-
saini tena kiasi kingine cha 
Sh. milioni 171, kwa ajili ya ku-
kamilisha upungufu uliyopo, 
ili ukamilike na kuanza ku-
fanya kazi, huku akitoa wito 
kwa wataalamu wa serikali 
waisimamie vyema miradi 
ya maendeleo ya wananchi 
ijengwe kwa kiwango na 
wakati.

Ugoro unavyotumika kuibia watu magariNMB yajivunia kupiga 
jeki  huduma za  afya

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya NMB imesema inachangia sana kuokoa mai-
sha kwa kutoa misaada katika vituo vya kutolea huduma 
za afya katika maeneo mbalimbali nchini.

Misaada hiyo imewezesha kuboreshwa kwa huduma za 
afya na hivyo kuwawezesha Watanzania wengi kunufaika. 

Hayo yalibainishwa na  Ofisa Uwajibikaji kwa Jamii wa 
NMB, Aloyce Kikois, na kueleza kuwa misaada hiyo ni se-
hemu ya mpango wa uwajibikaji katika jamii wa benki hiyo 
wenye bajeti ya takribani Sh.  bilioni moja kwa mwaka.

“Katika utekelezaji wa wajibu wetu kwa jamii, tume-
jikita zaidi katika maeneo matatu ya kipaumbele ambayo 
ni elimu, afya na huduma jumuishi za fedha na huwa tu-
natenga asilimia moja ya faida ya benki baada ya kodi kwa 
ajili hiyo. 

Kila tunachokifanya huwa tunalenga kuhakikisha ki-
naongeza thamani kwenye jamii husika na kuonesha uen-
delevu wa malengo yetu,” alisema Kikois.

Kwenye upande wa afya, Kikois alisema  lengo kuu ni ku-
hakikisha vifaa tiba vipo kwa ajili ya wateja wake, wadau 
na jamii kwa ujumla kwa kutoa vitanda vya wodini, vitan-
da vya kujifungulia na vifaa vingine muhimu kwa utabibu.
mKwa mujibu wa Kikois, benki hiyo iliamua kuchagua afya 
kama moja ya sekta ambazo zitapokea msaada kutokana 
na kuthamini umuhimu wa wajawazito, watoto na watu 
wengine wanaohudumiwa kwenye vituo hivyo na Watan-
zania wote kwa ujumla.

“Tunataka wateja wetu wawe na uhakika wa afya zao. 
Mwaka mzima tunafanya nao biashara wakiwa na afya 
njema, lakini wanapougua lazima wajue sisi pia tupo kwa 
ajili yao. Ndiyo maana tumeamua kati ya faida inayopati-
kana na sekta ya afya nayo ifaidike,” alisema Kikois wakati 
maofisa wa NMB walipokuwa katika ziara ya kutembe-
lea taasisi zilizonufaika na misaada yake katika Kanda 
ya Kaskazini. Katika ziara ya kanda hiyo inayojumuisha 
mikoa ya Tanga, Kilimanjaro na Arusha, maofisa wa NMB 
walitembelea vituo vinne kikiwemo kituo cha afya kili-
chopo katika Chuo cha Polisi (CCP) Moshi, Kituo cha Afya 
Pasua wilayani Moshi, Hospitali ya Wilaya Hai mkoani Kili-
manjaro na Kituo cha Afya Oltrumet kilichopo Wilaya ya 
Arusha mkoani Arusha. 

Katika Kituo cha Afya Pasua, Benki ya NMB imesaidia 
vitanda na vifaa vya kujifungulia ambapo Ofisa Muuguzi 
Msaidizi wa kituo hicho,  Mwantumu Silayo, alitoa ushuhu-
da namna walivyopiga hatua baada ya kupokea msaada 
huo. “Hakika tulikuwa na changamoto kubwa ya vitanda 
vya uchunguzi na vya kulalia wagonjwa wodini. Kutoka 
NMB tumepokea vitanda vya kufanyia uchunguzi viwili, 
vitanda vya kulalia wagonjwa vitano, shuka 49 na vifaa vya 
kuzalishia wajawazito.

“Kwa mwezi tunapokea zaidi ya wagonjwa 150. Awa-
li daktari alikuwa analazimika kumfanyia uchunguzi 
mgonjwa huku amesimama au amekaa kwenye kiti. Kim-
singi mgonjwa anatakiwa alale hasa kwa wajawazito au 
watu wenye matatizo kwenye via vya uzazi.  Kwa sasa 
mambo ni mazuri na hata idadi ya wajawazito wanaojifun-
gua imeongezeka,” alisema B Silayo.

Mwakilishi wa hospitali ya Oltrumet iliyopo Wilaya ya 
Arusha, Dk. Consolata Sweya, alisema wamepokea mago-
doro, shuka na vitanda vya kulalia wagonjwa.

“Msaada huu umerudisha uhai wa hospitali yetu, ndiyo 
maana vitanda vyote tuliamua kuvipeleka wodi ya wazazi. 
Hospitali hii awali ilisahauliwa lakini katika uongozi wa 
Rais wa Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete, alipotembelea 
hapa akaagiza ifufuliwe. Kwa sasa inahudumia eneo kub-
wa ni kama hospitali ya wilaya.

“Kwa siku tunazalisha kati ya wajawazito 10 hadi 13, wodi 
ya wazazi ina vitanda 18. Lakini changamoto kubwa tuli-
yonayo ni vitanda vya watoto njiti. Hivyo tunaiomba NMB 
itufikirie katika eneo la watoto njiti,” alisema Dk. Sweya. 

NMB imekuwa kinara wa kuwekeza katika miradi ya 
kijamii kutokana na ufanisi wa shughuli zake ikiwamo 
kuongoza kutengeneza faida ambako huiwezesha kutenga 
kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili hiyo ikitumia zaidi ya Sh. 
bilioni 5 kati ya mwaka 2015 na 2020.

Na Elizabeth John, 
NJOMBE

WAMILIKI wa vyombo vya 
moto wametakiwa kuwa ma-
kini wanapokuwa sehemu za 
starehe ili kuepuka kuweke-
wa vilevi vinavyochangany-
wa na ugoro na kusababisha 
kuibiwa magari yao.

Tahadhari hiyo ilitolewa 
jana na Kamanda wa Polisi 
wa Mkoa wa Njombe, Hamisi 
Issah, baada ya kukamata 
magari matano yaliyoibiwa 
sehemu mbalimbali hapa 
nchini.

Alisema kutokana na jiti-
hada za jeshi hilo mpaka sasa 
linawashikilia watuhumiwa 

wawili aliowataja kuwa ni 
Richard Malembo, mkazi wa 
Msasani Dar es Salaam na 
Raphael Mgina, mkazi wa 
Miva, mkoani Njombe kuto-
kana na kuhusika na wizi wa 
magari hayo. 

Alisema magari yaliyoibi-
wa ni Noah ambayo iliibwa 
Madaba na Isuzu Trooper, 
ambazo zote wamiliki wake 
wamepatikana, mengine ni 
Toyota Carina, Toyota Pre-
mio pamoja na Canter am-
bazo wamiliki waliombwa 
kufika na nyaraka muhimu ili 
kuzitambua.

“Tunawasihi wananchi 
unapokuwa kwenye kilevi 
na unakuwa na mtu ambaye 

humfahamu angalia usalama 
wako kwanza na usiangalie 
unakunywaje na unatoka 
mara ngapi ukiondoka 
umeacha glasi ujue upo ha-
tarini,” alisema Issah. 

Alisema jeshi hilo litaen-
delea kuyakamata magari 
yanayoibiwa kwa mtindo 
huo na kuwataka wananchi 
kutoa ushirikiano wanapoo-
na vitendo vya namna hiyo 
vikifanyika. 

Aidha, Issah alisema kuna 
mtindo umezuka katika 
Mkoa wa Njombe na maeneo 
mengine ya nchi ambao wa 
watu        kuingia      kwenye 
nyumba za ibada na kuiba 
vifaa.

“Mbele yenu kuna spika 
mbili, kompyuta na mixer 
hivi ni vitu vya kanisa amba-
lo lipo hapa mkoani Njombe 
linaitwa glory miracle minis-
try vimeibiwa tarehe 31 mwe-
zi huu vikawa haijulikani ali-
yeiba,” alisema Issah.

Alisema kutokana na wizi 
wa vifaa hivyo jeshi hilo 
linawashikilia watuhumiwa 
wanne na upelelezi utaka-
pokamilika watafikishwa ma-
hakamani.

Alitoa wito kwa wananchi 
kuacha    tabia ya kuiba vitu 
vinavyotumika katika ny-
umba za   ibada kwa kuwa 
ni ishara ya kukosa hofu ya 
Mungu.

Jumatano Aprili 7, 2021

Mbunge wa Shinyanga Mjini, Patrobas Katambi, ambaye pia ni Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana na Ajira, 
(kulia), akivuka kwenye barabara ambayo imekatwa na maji kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha inayounganisha 
vijiji viwili vya Bugwandege na Uzogore, Manispaa ya Shinyanga, juzi. PICHA: MARCO MADUHU
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HABARI kitaifa

‘Sifa za mabalozi 
wa Tanzania hizi’
Na Maulid Mmbaga

   MDAU wa maendeleo, Dk. Salma 
Ahmed, ameeleza mtazamo wake 
juu ya suala la uteuzi wa mabalozi 
watakaoiwakilisha Tanzania katika 
mataifa mbalimbali duniani, am-
bao unaotarajiwa kufanyika siku 
za karibuni.
  Dk. Salma, ambaye ana shahada 
ya Uzamivu (PhD) kutoka Chuo Ki-
kuu cha Monash nchini Australia, 
pia amefanya kazi katika taasisi 
ya jinsia. Aidha, ana machapisho 
kadhaa pamoja na majarida katika 
maendeleo ya dunia, ikiwamo 
jarida la mafunzo ya maendeleo, 
sayansi ya Biosocial na utafiti wa 
Demografia.
  Rais Samia Suluhu Hassan tangu 
ashike nafasi hiyo alianza na teuzi 
katika wizara mbalimbali pamoja 
na makatibu wakuu na wakuu 
wa taasisi za serikali, huku jana 
akidokeza kwamba anajipanga 
kuwateua wakuu wa mkoa, wilaya 
na wakurugenzi wa halmashauri. 
   Mdau huyo aliyasema hayo 
kupitia taarifa aliyoitoa jana am-
bapo alieleza kuwa katika kipindi 
hichi ambacho Rais Samia anata-
rajia kufanya uteuzi wa mabalozi 
na kufanya marekebisho kwa 
ajili ya uchumi wa nchi, si vibaya 
kuiiga baadhi ya nchi zilizofanya 
diplomasia ya uchumi wa kweli 
ikiwamo India, Marekani na China, 
ambazo zinatumia raia wao ambao 
ni wataalamu wanaoishi kwenye 
nchi husika.
  Alitolea mfano balozi ya China 
ambayo huwatumia raia wake 
waliopo kwenye nchi husika 
kushauri juu ya biashara na 
uwekezaji na kigezo kikubwa 
wanachokitumia ni ufahamu wa 
lugha ya nchi, utamaduni na des-
turi za nchi husika.
 “Kumpa ubalozi mtu asiyekuwa 
na ufahamu wa lugha, utamaduni 
na desturi ya nchi husika itai-
sababishia nchi kupoteza rasili-
mali fedha kwa sababu hataweza 
kufanya kazi kwa ufasaha, maana 
atahitaji sio chini ya miaka miwili 
kujua lugha na tamaduni za eneo 
husika.
  “Itakuwa vyema endapo wa-
tachukuliwa watanzania wenye 
vigezo ambao wapo nchi husika 
ili kupunguza gharama za ku-
leta mtu toka wizarani, ambaye 
atakuja kusimamia elimu wakati 
hajui mfumo wa nchi hiyo au aje 
kusimamia kitengo cha biashara 
wakati hawezi kuwasiliana na 
wawekezaji wakubwa kwa lugha 
yao badala yake atapata watu wa 
kati na mawasiliano ya moja kwa 
moja yatakuwa hayapo,” alisema.
 Aliongeza kuwa Tanzania bado ni 
taifa linalohitaji kuendelea kukua 
kiuchumi, hivyo ni vizuri kutumia 
rasilimali watu wenye vigezo 
wanaoishi nje ya nchi kuwakili-
sha katika balozi kwani itasaidia 
kuokoa fedha.
 Aidha, alisema mwelekeo wa Seri-
kali ya Rais Samia anadhamiria 
kufanya mabadiliko ya kiuchumi, 
hivyo alitoa wito kwa viongozi, 
wafanyabiashara na watanzania 
kwa ujumla kumuunga mkono 
Rais ili kuiwezesha nchi kuwa na 
diplomasia ya uchumi wa kweli na 
biashara.

Na Hamisi Nasri, MASASI   

B
AADHI ya wakazi 
wa Mtaa wa Matan-
kini Shuleni, Kata ya 
Nyasa Halmashauri 

ya Mji  wa Masasi mkoani Mt-
wara, wanalazimika kukesha 
nje ya nyumba zao na familia 
zao kutokana na kuingiwa 
na hofu ya kubomoka ny-
umba zao kunakosababishwa 
na  maji yanayopita kwenye 
mifereji ambayo ujenzi wake 
unadaiwa kujengwa holela 
na Wakala wa Barabara za 
Mijini na Vijijini (TARURA).  

  Waliyasema hayo kwa 
nyakati tofauti walipokuwa 
wakizungumza na gazeti hili 
kuhusu athari walizozipata 
kufuatia mvua zinazoende-
lea kunyesha wilayani hapa 
takribani kila siku. 

  Walisema kufuatia mvua 
kubwa zinazoendelea kunye-
sha hivi sasa huwenda mvua 
hizo zikasababisha athari 
kubwa ya kubomoka kwa ny-
umba za wakazi wa mtaa huo 
na sababu pekee ya athari 
hizo ni mifereji ya maji am-
bayo imejengwa vibaya na 
TARURA Halmashauri ya mji 
Masasi ambayo imekuwa iki-
moboka na mmomonyoko 
wake unafika kwenye kuta 
za msingi za nymba za wa-
nanchi.

  Amina Nachungulu, mka-
zi wa Matankini, alisema vi-
wanja hivyo walipimiwa na 
idara ya ardhi ya halmashauri 
hiyo na kupewa ofa na kulipa 
gharama zote stahiki, ila wa-
nashangazwa kuona viwanja 
hivyo kuwapo katika mifereji 
ya maji.

  Alisema kufuatia ny-
umba hizo kuwa katika ha-
tari ya  kubomoka baada ya 
mifereji ya maji kubomoka 
kila siku  na mmomonyoko 
wake kuelekea kwenye maka-
zi ya watu, jambo linalosaba-
bisha hofu kwa wakazi hao.

  Naye Abiba Pangomwa, 
mkazi wa mtaa huo, alisema 
nyumba yake ipo hatarini 
kubomoka wakati wowote 
kwa sababu tayari mmomo-
nyoko wa mifereji umeshafi-
ka karibu na nyumba yake, 
hivyo anaiomba serikali ku-
chukua hatua mapema kabla 
ya athari kutokea.  

  Amisi Abdallah, alisema 
lawama zao wanazipeleka 
kwa TARURA Halmashauri 
ya Mji Masasi kwa kumwaga 
kifusi cha mchanga ovyo na 
kufanya ujenzi usiozingatia 

viwango. 
   Naye mwenyekiti wa 

serikali ya mtaa huo, Hamisi 
Namtole, alisema suala hilo 
walishalifikisha katika uon-
gozi wa juu wa serikali, na 
kwamba hata yeye ameingi-
wa na hofu ya baadhi nyum-
ba hizo huenda zikabomoka.

Meneja wa TARURA Mkoa 
wa Mtwara, Wilson Mwita, 
alipoulizwa kuhusu hali 
hiyo, alisema wanalitambua 
na kwamba watafika katika 
mtaa huo kwa ajili ya kutafu-
ta suluhisho.

  Akizungumza na waandi-
shi wa habari kwa njia ya 
simu, Mkuu wa Wilaya ya 
Masasi, Selemani Mzee, alise-
ma alishatuma timu maalu-
mu ya kwenda katika eneo 
hilo kuona namna ya ujenzi 
bora wa mifereji.

Wakazi Masasi wahofia nyumba kubomoka

Ofisa Muuguzi Msaidizi wa Kituo cha Afya Pasua, Mwantumu Silayo (katikati), akizungumza na maofisa wa Benki ya 
NMB, waliotembelea kituo hicho, wilayani Moshi, mkoani Kilimanjaro mwishoni mwa wiki, kuangalia jinsi vifaa tiba vili-
vyotolewa na benki hiyo mwaka 2020 vinavyosaidia kuboresha huduma za afya kwa wakazi wa Kata ya Bomambuzi. 
Kushoto ni Meneja wa NMB tawi la Nelson Mandela, Praygod Godwin na Ofisa Uwajibikaji kwa Jamii wa benki hiyo, 
Aloyce Kikois. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kikwazo cha utunzaji, usimamizi misitu hiki
Na Said  Hamdani, LINDI.

UONGOZI wa Kijiji cha 
Mchichili, Wilaya ya Ruang-
wa, Mkoa wa Lindi, umetaja 
kinachodaiwa kukwamisha 
usimamizi na utunzaji wa 
misitu ni wafugaji na wakuli-
ma kuvamia maeneo ya hifa-
dhi kufanya shughuli zao za 
kibinadamu.

Ofisa Mtendaji wa kijiji hi-
cho, Husna Kijazi, aliyaeleza 
hayo alipozungumza na 
waandishi wa habari wali-

otembelea kijijini hapo kuo-
na shughuli za kimaendeleo 
zinazofanywa na jamii.

Kijazi alisema vikwazo 
vingine vinavyoikabili hifa-
dhi za misitu iliyopo katika 
maeneo ya kijiji hicho, ni 
uvamizi wa mifugo unao-
fanywa na wafugaji, wakuli-
ma na uvunaji haramu wa 
mazao yanayotokana na mis-
itu na kukosekana kwa soko 
la uhakika kwa jamii ya miti 
isiyofahamika.Kijazi alisema 
iwapo serikali itakipa ki-

jiji hicho kipaumbele cha 
kuvuna, kununua   na kuuza 
mazao yanayotokana na mis-
itu iliyopo kwenye hifadhi ya 
vijiji kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maendeleo, kuta-
saidia kukuza  soko la ndani 
na kupunguza tatizo hilo kwa 
jamii.Pia, alishauri kamati za 
mali asili kupewa mafunzo ya 
mgambo ili kusaidia uvamizi 
wa uvunaji haramu wa rasili-
mali misitu na wafugaji kue-
ndelea kuvamia bila kufuata 
taratibu zilizopo kutoka 

mamlaka husika.
Alisema kwamba licha 

ya uwapo vikwazo hivyo, 
yapo baadhi ya mafanikio 
yaliyopatikana kutokana 
na utekelezaji wa mpango 
wa usimamizi shirikishi wa 
misitu ya hifadhi za vijiji, 
ukiwemo ujenzi wa ofisi za 
serikali za vijiji, zahanati, 
nyumba za kuishi walimu, 
vyumba vya madarasa, 
maabara, vyoo,   utengen-
ezaji wa madawati na ununu-
zi wa trekta la kijiji.

. PICHA: WUU



BUNGE   limeelezwa kuwa 
hadi kufikia Machi 30, mwaka 
huu idadi ya wafungwa na maha-
busi nchini ni 33,473.

Kati ya hao waliohukumiwa 
ni 16,735 na mahabusi ni 16,738 
huku uwezo wa magereza nchini 
ni kuhifadhi wafungwa na maha-
busi 29,902.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Khamis Hamza 
Chilo, alibainisha hayo bungeni 
jana alipokuwa akijibu swali la 
Mbunge wa Konde (ACT-Wazal-

endo), Khatib Said Haji.
Katika swali lake, Mbunge 

huyo alihoji serikali inachukua 
hatua gani ya dharura kuka-
biliana na hali ya mrundikano 
mkubwa wa mahabusi katika 
magereza.

Akijibu swali hilo, Chilo alise-
ma serikali inatambua uwapo 
wa kero ya msongamano wa 
wafungwa na mahabusi ma-
gerezani na imekuwa ikichukua 
hatua mbalimbali kukabiliana na 
hali hiyo.

Hata hivyo, alisema katika 
kukabiliana na kutatua kero 
ya msongamano wa mahabusi 
nchini serikali imekuwa iki-
chukua hatua mbalimbali ziki-
wamo ushirikishwaji wa vyombo 
vya haki jinai.

Pia alisema kufanya mabadi-
liko ya Sheria ya mwenendo wa 
makosa ya Jinai ya Mwaka 2009, 
Ushirikishwaji wa Mahakama na 
Jeshi la Magereza katika kutumia 
mfumo wa Tehama (Video Con-
ference).

“Kufanya upanuzi na kujenga 
magereza mapya ya wilaya am-
bazo hazikuwa na Magereza 
(Mfano Ruangwa, Chato), utoaji 
wa dhamana kwa masharti 
nafuu, kuanzishwa kwa ma-
hakama zinazotembea (Mobile 
Court) kwa mashauri madogo 
madogo yanayotolewa uamuzi 
pasipo watuhumiwa kupelekwa 
magerezani na kutoa elimu kwa 
raia kutojihusisha na vitendo vya 
kihalifu,” alisema.
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Habari zote na Augusta Njoji

Kigezo kupanga shule kwa ubora chatajwa
Mbunge ataka 
ujenzi wa lami 
Kilindi-Gairo

MBUNGE wa Kilindi (CCM), 
Omari Kigua, ameitaka seri-
kali kujenga kwa kiwango cha 
lami barabara ya Kilindi hadi 
Gairo kwa kuwa ni muhimu kwa 
uchumi wa Mkoa wa Morogoro 
na Tanga.

Akiuliza swali bungeni jana, 
Mbunge huyo alihoji lini seri-
kali itaanza kutekeleza ahadi 
ya muda mrefu ya ujenzi wa 
barabara hiyo.

“Barabara ni uchumi na ndio 
kila kitu, swali hili naliuliza kwa 
mara ya pili lakini majibu ni 
yale yale, kwa kuwa barabara 
hii kipindi cha mvua haipitiki, 
ni barabara yenye uchumi wa 
hali ya juu sana, hii barabara ni 
ahadi tangu Rais mstaafu Jakaya 
Kikwete,”alisema.

Alihoji wananchi watarajie lini 
barabara hiyo kujengwa.

“Je, Naibu Waziri yupo tayari 
kutuma timu yake kwenda 
kukagua kuona hali halisi maana 
barabara haipitiki na wananchi 
wanapata adha kubwa?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu 
Waziri Ujenzi na Uchukuzi, God-
frey Kasekenya, alisema bara-
bara ya Kilindi – Iyogwe – Gairo 
yenye jumla ya kilometa 115.7 ni 
barabara ya mkoa inayoungani-
sha mikoa ya Tanga na Morogoro 
kupitia wilaya za Kilindi na Gairo 
na inahudumiwa na Wakala wa 
Barabara (TANROADS) katika 
mikoa ya Tanga na Morogoro.

Aidha, alisema kutokana na 
ufinyu wa bajeti, kwa sasa seri-
kali haijapata fedha za kuanza 
ujenzi wa barabara ya Kilindi 
– Iyongwe – Ngilori – Gairo kwa 
kiwango cha lami.

“Serikali itaendelea kutenga 
fedha kila mwaka kwa ajili ya 
matengenezo mbalimbali ya 
barabara hii ili kuhakikisha kuwa 
inaendelea kupitika vizuri majira 
yote ya mwaka,” alisema.

Kasekenya alisema barabara 
zote ni muhimu kwenye masuala 
ya uchumi na kwamba katika Il-
ani ya Uchaguzi ya miaka mitano 
zitajengwa kwa kipindi hicho kul-
ingana na upatikanaji wa fedha.

“Kuhusu madaraja matatu nim-
hakikishie Mheshimiwa Mbunge 
wiki hii Meneja Tanroads wa 
Tanga na Morogoro watatembe-
lea hizi barabara na kuona kero 
za madaraja ili kutokatisha usafiri 
wa mikoa hii,” alisema.

Tanzania ina wafungwa, mahabusi 33,473

Baadhi ya wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, wakiingia  bungeni kwa ajili ya kikao cha nne, mkutano wa 
tatu wa Bunge la 12, linaloendelea jijini Dodoma jana.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

S
ERIKALI imetaja kig-
ezo kinachotumika  kuzi-
panga shule kwa ubora 
wa ufaulu kwenye 

halmashauri na mikoa katika 
mitihani ya kitaifa.

Miongoni mwa kigezo ni 
wastani wa alama kwa Shule za 
Msingi na ufaulu wa watahiniwa 
kimadaraja na kimasomo kwa 
shule za sekondari.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Omar Kipanga, 
aliyasema hayo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge 

wa Mlalo (CCM), Rashid Shangazi.
Katika swali lake, Mbunge huyo 

alihoji ni vigezo gani hutumika 
kushindanisha ufaulu kwa shule 
za msingi na sekondari kwa hal-
mashauri na mikoa hapa nchini.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Kipanga, alisema mpangilio wa 
ubora wa ufaulu kwa halmashau-
ri na mikoa hutegemea wastani 
wa ufaulu wa shule zilizopo ka-
tika maeneo husika.

“Shule za msingi hupangwa 
katika mpangilio wa ubora wa 
ufaulu kwa kuzingatia kigezo 

cha wastani wa alama walizozi-
pata watahiniwa wote wa shule 
husika katika masomo yote 
waliyoyafanya,”alisema.

Aidha, alisema wastani huo 
hupatikana kwa kufuata hatua 
mbalimbali ikiwamo kukokotoa 
jumla ya alama walizopata wata-
hiniwa wote wa shule husika kwe-
nye masomo yote waliyoyafanya.

“Kukokotoa wastani wa alama 
wa Shule kwa kugawanya jumla 
ya alama walizopata watahiniwa 
wote wa shule kwa idadi ya wata-
hiniwa wa shule husika,” alisema.

Kwa upande wa shule za se-
kondari, alisema   mpangilio 
wa ubora wa ufaulu huzingatia 
kigezo cha wastani wa ufaulu 
wa watahiniwa kimadaraja na ki-
masomo.

“Wastani huo hupatikana kwa 
kukokotoa wastani wa ufaulu wa 
watahiniwa wa shule husika ki-
madaraja na kimasomo, jumla ya 
wastani huo wa ufaulu wa shule 
wa kimasomo na kimadaraja 
hukokotolewa tena ili kupata 
ubora wa ufaulu kwa kila shule,” 
alisema.

Aliongeza kuwa asilimia 
90.4  walifanya mahudhu-
rio manne au zaidi ikilin-
ganishwa na asilimia 84.1 
mwaka 2019



Na Anthony Gervas, Mwanza

S
IKU zinazidi kuhesabika, 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
yuko madarakani akiwa 
na mambo kadhaa aliyoya-

fanyia uamuzi, hali kadhalika 
hotuba zake kueleza msimamo 
aliyonayo, kuhusu kile Tanzania 
inapaswa ifanyiwe.

Pia, katika hilo ni jana tu alitoa 
hotuba ndefu kwa umma wa 
Watanzania, baada ya kuaapi-
sha viongozi waandamizi wa ki-
serikali walioteuliwa kwa nafasi 
mbalimbali.

Sambamba na hili, amewaani-
kia viongozi kwamba hali ya ku-
panga vyema safu ya utendaji 
katika maeneo ya kimkoa, bado 
anaendelea katika maeneo men-
gine muhimu kwa utendaji.

Hapo alianika namna anavyo-
taka serikali yake itumike katika 
kila sekta, pia wizara zake, akiain-
isha kila moja anavyohitaji iwe.     

Ili kupata tathmini ya awali , 
Nipashe iligonga hodi nyumbani 
kwa mwanasiasa mwandamizi 
na sehemu ya wazee wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Mwanza, pia  mdau kitaifa, Mzee 
Charles Masalakulangwa.

Anaanza kumtambulisha 
kwamba, Rais Samia amewao-
nyesha Watanzania uwezo 
mkubwa wa kuliongoza Taifa 
katika kile mzee huyo amekiita 
‘umakini bila kutokuyumba.’

Gwiji huyo wa siasa, anatafsiri 
haiba ya Rais kuwa na mpole, lak-
ini ana kauli zilizojaa busara, msi-
mamo na anachokiita “uangalifu 
mwingi wa kutosha kusimamia 
nchi,” hali inayowapa matumaini 
makubwa ya kuwavusha kimaen-
deleo.

Hapo, mkongwe huyo anaingi-
za ushauri wake kumtaka mkuu 
wa nchi kuendeleza uimara wake 
na kutosita kuwachukulia hatua 
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Ukurasa 12

MZEE MASALAKULANGWA;

Nguzo ya CCM Kanda ya Ziwa 
amkubali Rais akimpa ‘tano’

Inaendelea  Uk.14Mzee Charles Masalakulangwa. PICHA: ANTHONY GERVAS

mini na kuleta mabadiliko kiu-
chumi.

Pia mwanasiasa huyo anatoa 
angalizo kwa serikali na chama 
tawala CCM, kuwa makini na aina 
yoyote ya dhana ya makundi, 
kwani kuwa nayo ni ushindi

UCHUMI NA KODI
Pia Masalakulangwa anafafan-

ua kwamba, serikali inatakiwa 
kutilia mkazo suala la kilimo, 
ufufuaji na ujenzi wa viwanda, 
ili kukuza uchumi wa nchi, kwa 
sababu uzalishaji mkubwa wa 
malighafi unatokana na sekta ya 
kilimo.

Aidha sekta ya kilimo ndiyo 
yenye ajira kubwa kwa wananchi 
wa kawaida, ikikadiriwa kuwa 
asilimia 80 ya Watanzania hufan-
ya shughuli za kilimo, biashara 
na ufugaji.

Mzee Masalakulangwa anase-
ma, lakini licha kilimo kuwa 
pacha wa viwanda, bado seri-
kali inakabiliwa na ugumu wa 
kushindwa kufikia malengo ma-
zuri ya kujenga viwanda au kufu-
fua vya zamani ambavyo vilikufa 
tangu enzi za utawala wa awamu 
ya kwanza ya Mwalimu Julius Ny-
erere. 

Akitoa mfano wa kiwanda 
kilichopo jijini Mwanza cha 
kutengeneza nguo maarufu 
Mwatex, ambacho kilifufuliwa na 
mwekezaji na kuanza kuzalisha 
nguo, anakiri haijafikia rekodi ya 
zama hizo.

Kwa mujibu wa mwanasiasa  
huyo, mwenyeji wa Mwanza, 
Mwatex ya wakati huo ilishaweka 
historia ya kuajiri zaidi ya wafan-
yakazi 4,000, mbali na idadi kub-
wa ya wajasiriamali jirani kama 
vile Mamalishe na Babalishe, 
waliopata fursa kuwauzia wafan-
yakazi chakula, nje ya kiwanda.

MWANZO UHURU WA
 MSUMBIJI NCHINI

• Apima darubini yake, neema yaja 

Siku 19 za Rais Samia zatengua
msimamo wa Lipumba kususa

Ukurasa 14

watendaji watakaotaka kumwan-
gusha katika kuchapa kazi, waki-
wamo wanaokiuka nidhamu na 
maadili ya utumishi wa umma.

“Rais Samia anatakiwa kuwa 
mkali, hasa kwa mawaziri wapya 
aliowateua na aliowabadilisha 
wizara, anapoona wanakwenda 
tofauti na serikali yake.” anasema 
Mzee Masalakulangwa.

KAZI KWA BIDII
Pia, anakumbusha kuwapo 

waliozoea kufanya kazi kwa kusi-
mamiwa na kusukumwa ndipo 
ionekane bidii, anawataka kuba-
diika ili kumsaidia Rais kuchapa 
kazi, badala ya kuwachelewesha 
wananchi na taifa kufikia malen-
go yenye mafaniko ya kiuchumi. 

Anaeleza imani yake kwamba, 
kiongozi huyo wa sasa yuko sam-
bamba na kasi ya utendaji za 
mtangulizi wake, akimpa wasifu 
wa ujasiri, weledi na uzoefu wa 
kutosha, tafsiri walionayo ya 
matumaini Watanzania wanayo 
kwake.

Mzee Masalakulangwa, ana-
taja umuhimu katika usimamizi 
wa miradi kama afya, maji, kili-
mo, ujenzi wa stendi za mabasi 
mikoani na masoko makuu yasi-
yokamilika.

“Mambo matatu anayotakiwa 
kuyakamilisha, kuyatekeleza 
ni miradi mikubwa ambayo ni 
ujenzi wa bwawa la kuzalisha 
umeme la Julius Nyerere, reli ya 
kisasa(SGR) pamoja na ujenzi wa 
Daraja la Kigongo-Busisi,” ana-
sisitiza Mzee Masalakulangwa.

Anabainisha kuwa, endapo 
atavuka mtihani wa kuikamilisha 
miradi iliyoachwa na mtangulizi 
wake, itakuwa mrejesho wa 
matumaini makubwa zaidi kwa 
Watanzania, kuendelea kumwa-
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MWANZO UHURU WA MSUMBIJI NCHINI

Kamanda wa wanaharakati wa FRELIMO, Samora Machel, alipokuwa na wapiganaji wake. PICHA ZOTE: MTANDAO

Mkuu wa FRELIMO, Dk. Eduardo Mondlane, alipokuwa na Kamanda wake Mkuu, Samora Machel.

Samora 
alifariki 
kwa ajali 
ya ndege, 
ikidaiwa 
ni hujuma 
za kisiasa, 
mnamo Ok-
toba mwa-
ka 1986, 
alishatu-
mikia urais 
wa nchi 
yake kwa 
miaka 11. 

Niliagiza 
halmashauri 
zote nchini 
kutunza 
maeneo 
yote ya ki-
historia. 
Mimi  ni-
tatembe-
lea kila hal-
mashauri 
nchi nzima,  
kuhakiki-
sha maeneo 
yenye utajiri 
wa kihis-
toria yana-
tunzwa na 
kuhifadhiwa.

• Faragha Nyerere, FRELIMO 1962 Dar, 1968 kwao ‘wakaanzisha’; 1969 Mondlane kauawa
• Makazi ya kudumu Samora alikojipanga • Pajue Rais Nyusi alikoanza shule, Tunduru

Na mwandishi Wetu, ali-

yekuwa ziarani Tunduru

N
CHI ya Tanzania wakati 
huo ikiwa chini ya uon-
gozi wa Rais Julius Ny-
erere, ilishiriki kikamili-

fu kwenye harakati za ukombozi 
kusini mwa Afrika.

Msumbiji, kikoloni la Wareno 
ni miongoni mwa nchi ambazo 
hazitaisahau Tanzania ilivyotoa 
mchango wake hadi kusababisha 
nchi hiyo kupata uhuru wake 
toka kwa wareno mwaka 1975.

Kwa waliokuwapo zama hizo, 
siku ya uhuru wa Msumbiji mwa-
ka 1975, wana kumbukumbu 
ya sherehe kubwa, raia wa nchi 
hiyo walivyofurahia, kila aina ya 
kusherekea kulitawala, pasipo 
kusahau ngoma maarufu waka-
ti huo la kabila la kimakonde 
‘sindimba.’

Miji ya Kusini mwa Tanza-
nia, kukiwamo Nachingwea na 
Liwale, kulijaa wenyeji wakazi, 
raia wa Msumbiji, huku jijini Dar 
es Salaam, hasa maeneo kama 
Msasani, Kinondoni na Bunju, 
pia mitaa ya Zanzibar, mathalan 
kuelekea Uwanja wa Ndege wali-
patikana kwa wingi.

SIMULIZI RASMI
Alfonso Kaidavid ni Mhifadhi 

kwenye Makumbusho ya Taifa 
ya Msumbiji yaliyopo Matchedje, 
katika Jimbo la Niassa, anasim-
ulizi namna serikali ya Msumbiji, 
iliamua kuanzisha Makumbusho 
katika eneo hilo, kutokana na ku-
fanyika Mkutano wa Pili mwaka 
1968, uliosababisha nchi hiyo ku-
pata uhuru wake.

Anasema Mkutano wa Kwanza 
wa harakati za kuikomboa Msum-
biji, ulifanyika jijini Dar es Salaam 
mwaka 1962, katika ukumbi wa 
Arnatoglu, eneo la Mnazi Mmoja, 
ukiwa ni mwaka mmoja, tangu 
uhuru wa Tanganyika.

Kwa mujibu wa Mhifadhi Kai-
david, mkutano huo uliongozwa 
na Rais Julius Nyerere, aliyeku-
tana wa Tanganyika wakati huo, 
upande wa Msumbiji, waliku-
wapo viongozi waandamizi wa 
chama cha FRELIMO, wakiwamo 
kiongozi mkuu Dk. Eduardo 
Mondlane na Samora Machel, ka-
manda wa wapiganaji wao.

Mhifadhi Dk. Kaidavid anase-
ma, mkutano wa pili ulifanyika 
kwa siku tano katika eneo la 
Matchedje, kuanzia Julai 20 hadi 
25, mwaka 1968 na uliongozwa 
na viongozi waandamizi waliku-
wapo katika mkutano wa kwan-
za, jijini Dar es Salaam.

“Makumbusho haya tumeanzi-
sha ili Wana - Msumbiji, Watan-
zania na wageni wengine kutoka 
nchi mbalimbali, waweze kujua 
ni namna gani nchi ya Msum-
biji ilipambana katika kuikomboa 
nchi toka kwa wakoloni wareno 
ambao waliutawala kwa miaka 
mingi,” anasimulia Kaidavidi.

Anarejea nyendo zao kwamba 
viongozi wa FRELIMO Dk. Ed-
ward Mondlane kwa kushiriki-
ana na Samora Machel, ambao 
wameshafariki, walipata mafun-
zo mbalimbali nje ya Msum-
biji, kuhusu stadi na mbinu za 
kumng’oa mkoloni.

MBINU ZAO
Mhifadhi huyo anasema kabla 

ya kuamua kumwaga damu vion-
gozi hao walijaribu kuzungumza 

na wareno ili wakubali kwa hiyari 
kutoa uhuru wa Msumbiji, hata 
hivyo ilishindikana ndipo walia-
mua kutumia njia ya bunduki.

Historia inaonyesha Wareno 
walifika nchini Msumbiji mwaka 
1498, walipokuwa katika safari 
ya kwenda nchini India, hata 
hivyo waliamua kubaki Msumbiji, 
baada ya kubaini kuwapo utajiri 
mkubwa wa madini na meno ya 
tembo.

Akizungumzia vivutio vya utalii 

vilivyopo eneo hilo la kihistoria 
la Matchedje, Kaidavid anasema 
hadi sasa yamebakia masalia ya 
vibanda, ambavyo viongozi wa 
kitaifa waliishi kwa siku tano ku-
fanya mkutano wa pili   mwaka 
1968, ambao ndio mzizi wa uhuru 
wa Msumbiji.

Kivutio kwenye eneo hilo ni 
kuwapo ‘gogo’  mwaka 1968 wal-
iokalia Rais Julius Nyerere wa 
Tanzania, Rais Edward Mond-
lane wa Msumbiji na Mkuu wa 

Majeshi, alikuwa Samora Machel 
waliokaa kwenye gogo hilo kwa 
siku tano, wakijadili namna ya 
kuikomboa Msumbiji kutoka uta-
wala wa wareno.

“Viongozi hao mwaka 1968 
walijadili wakiwa wamekaa kwe-
nye gogo hili ambalo hadi leo 
bado lipo likiwa vile vile bila kuo-
za, tumelihifadhi kama kumbu-
kumbu muhimu kwenye harakati 
za ukombozi wa nchi ya Msumbi-
ji,” anasisitiza mhifadhi huyo.

Maeneo mengine ambayo ni 
kivutio kwenye eneo hilo ni ku-
wapo kibanda alicholala kwa siku 
tano Rais kiongozi mkuu wa cha-
ma FRELIMO, Dk. Eduardo Mond-
lane mwaka 1968. 

Hata hivyo, hakudumu mais-
hani, kwa sababu alifariki mwaka 
mmoja baadaye, mnamo Febru-
ari mwaka 1969, nchini Tanzania 
kupitia bomu aliyotegeshewa, 
ikidhaniwa ni barua kwake.

Mahali hapo, Matchedje, ka-
tika jimbo la Nassa, Msumbiji 
pana kibanda alichokuwa akilala 
Mkuu wa Majeshi wa FRELIMO 
wakati huo, Samora Machel kwa 
siku tano na kibanda kingine kili-
tumiwa na wana habari kwa siku 
hizo alizokuwapo kiongozi huyo 
wa ulinzi.

Samora naye alifariki kwa ajali 
ya ndege, ikidaiwa ni hujuma za 
kisiasa, mnamo Oktoba mwaka 
1986, alishatumikia urais wa nchi 
yake kwa miaka 11. 

KAMBI TUNDURU
Pia nchini Tanzania, kuna eneo 

la Masonya, ndani ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Tunduru, mkoani 
Ruvuma, ambako kuna utajiri wa 
malikale na utambulisho wa Taifa, 
ingawa huenda bado halifahami-
ka na wengi.

Ni mahali penye ukubwa wa 
ekari 100, likiwa na vivutio adimu 
vya utalii wa malikale, zikiwamo 
nyumba yenye utambulisho 
‘Namba A 10’ iliyokuwa inafikiwa 
na kuishi     Marais  Nyerere na 
Samora wa   Msumbiji, kuanzia 
1966,  ndani ya harakati za ukom-
bozi za Msumbiji.

Mhifadhi wa  Makumbusho 
ya Taifa ya Majimaji Bartazar Ny-

amusya, anasema viongozi hao 
pia wakiwa katika nyumba hiyo, 
walitumia jengo dogo maalum           
lililopo jirani ya nyumba hiyo, 
kama chumba cha mawasiliano 
yote na nchi   zilizokuwa katika 
harakati za ukombozi Kusini mwa 
Afrika.

Kati ya nyumba ya viongozi 
hao hadi iliko jengo dogo la ma-
wasiliano, kulijengwa  handaki 
lililopo hadi sasa, lililotumiwa 
na viongozi hao wa Tanzania na 
Msumbiji.

Eneo la malikale la Masonya 
lenye ukubwa wa ekari 100 lipo 
umbali wa kilometa 12 Kaskazini 
mwa mji wa Tunduru, bado  hali-
jaendelezwa sana. 

Historia inaonyesha kuwa, Rais 
wa sasa wa Msumbiji Filipe Nyusi, 
alisoma katika Shule ya Msingi 
Frelimo, iliyokuwapo katika eneo 
la Masonya na walifika hapo na 
wazazi wao wakaishi mwaka 1970, 
alipokuwa na umri wa miaka 11.

Serikali kwa sasa inalitumia 
eneo la malikale la Masonya, kwa 
shughuli za kielimu, ambako  
kumejengwa Shule ya Sekondari 
ya Wasichana Masonya.

Kabla ya mwaka 1966, eneo 
la malikale la Masonya ilikuwa 
msitu, hadi mwaka huo, serikali 
iliwapokea watu kutoka nchini 
Msumbiji na kuwakabidhi eneo 
hilo  katika kipindi chote cha ku-
pigania uhuru nchini Msumbiji.

Nurdin Seleman, Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Masonya,   anasema 
palikuwa ni kambi ya wapigania 
uhuru wa   nchi ya Msumbiji na 
eneo hilo lina malikale zilizoku-
wa zinatumiwa na wananchi wa 
Msumbiji.

Anasema, ni mahali linatembel-

ewa mara kwa  mara na wananchi 
wa Msumbiji, akiwamo Balozi wao  
na serikali ya kijiji hicho inaende-
lea kuzitunza malikale  ambazo ni 
muhimu kwa vizazi vya sasa na vi-
javyo kwa maendeleo ya nchi zote 
mbili.

Erick Soko, ni Ofisa Elimu 
Msaidizi wa Makumbusho ya Taifa 
ya Majimaji, anayesema tangu 
mwaka 1966 walipokabidhiwa 
eneo hilo la Masonya, raia wa 
Msumbiji wamekuwa wakifanya 
ziara   kuzuru eneo waliloishi 
viongozi mashuhuri wa nchi hiyo, 
akiwemo Hayati Rais Samora 
Machel.

“Katika kipindi cha miaka 10 
kuanzia 1966, wanawake kutoka 
nchini Msumbiji wamekuwa wa-
naishi katika eneo la Masonya,” 
anaeleza Soko na kuendelea: 
“Umoja wa Wanawake wa Msum-
biji unaojulikana kwa OMM ulian-
zia Masonya mwaka 1973.”

Anasimulia ilipofika mwaka 
1975 baada ya  uhuru wa Msumbi-
ji, ndipo kambi ya Masonya    ili-
vunjwa rasmi na wana Msumbiji 
walirejea katika nchi yao na hadi 
mwaka 1989 eneo hili lilibaki bila 
matumizi.

SERIKALI TUNDURU
Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, 

Julius Mtatiro, anazitaja rasilimali 
adimu zilizopo katika eneo la 
malikale la Masonya, kuwa ni ma-
jengo 13 ya FRELIMO na masalia 
ya kale ya nyumba za viongozi wa 
kitaifa, Mwalimu Julius Nyerere 
na Samora Machel.

Mtatiro anasema licha ya eneo 
hilo kuwa na majengo mengi 
yaliojengwa na watu wa Msum-
biji na mengine ya serikali, bado 
kuna magofu na majengo mengi 
chakavu, hivyo ni muhimu eneo 
hilo kuboreshwa na kuhifadhiwa 
kwa malengo endelevu.

Kutokana na umuhimu wa 
eneo la Masonya katika harakati 
za ukombozi kusini mwa Afrika, 
Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo Innocent Bas-
hungwa, ametembelea eneo hilo 
na kuagiza maeneo yote ya kihis-
toria yalindwe na kutunzwa kwa 
manufaa ya kizazi kilichopo na 
kijacho.

Waziri Bashungwa analitaja 
eneo la Masonya kuwa limeshe-
heni utajiri mkubwa wa historia 
ya Tanzania na namna taifa ilivy-
oshiriki katika harakati za ukom-
bozi wa Bara la Afrika.

Pia anaeleza kufurahishwa na 
nyumba uwapo wa nyumba ili-
yotumiwa na Rais wa zamani wa 
Msumbiji, Samora Machel kati ya 
mwaka 1966 hadi nchi ilipopata 
uhuru mwaka 1975, pia makazi 
kama hayo ya Baba wa Taifa 
Mwalimu Nyerere.

  “Historia yote tajiri imezama 
katika Kata ya Masonya. Niliagiza 
halmashauri zote nchini kutunza 
maeneo yote ya kihistoria. Mimi   
nitatembelea kila halmashauri 
nchi nzima,  kuhakikisha maeneo 
yenye utajiri wa kihistoria yana-
tunzwa na kuhifadhiwa,” ana-
sisitiza.

Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Tunduru, Mwajuma Abasi Nas-
ombe, anautaja urithi mwing-
ine kwenye eneo la Masonya, ni 
ukumbi wa semina aliyokuwa 
anatumia Samora Machel kutoa 
mafunzo mbalimbali na majengo 
11 ambayo kwa sasa ni madarasa 
ya wanafunzi wa sekondari ya wa-
sichana Masonya.

Anasema kuanzia mwa-
ka  1990, Halmashauri ya Wilaya 
ya Tunduru, ilianzisha Shule ya 
Sekondari ya Wasichana Masonya 
na hadi kufikia mwaka 2014, ina-
chukua wanafunzi wa kidato cha 
kwanza hadi cha sita.

Majengo ya makazi alikoweka kambi Samora Machel na wapiganaji wenzake wa Msumbiji, 
kuhusu Uhuru wa Msumbiji, eneo la Masonya, wilayani Tunduru. Ndiko alikoanzia shule Rais 
Filipe Nyusi miaka 51 iliyopita PICHA ZOTE: MAKTABA

Makumbusho ya Matchedje nchini Msumbiji, ambako mkutano wa pili kuhusu Uhuru wa Msum-
biji uliofanyika chini ya Rais Julius Nyerere na kuwezesha harakati za ukombozi nchini humo. 
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Na Sabato Kasika 

H
ADI sasa ni chini ya 
mwezi mmoja, tangu 
Rais Samia Suluhu Has-
san aingie madarakani, 

kutimiza mchakato wa kikatiba, 
kuziba pengo la kifo cha Rais 
John Magufuli.

Iko bayana vyama vingi vya ki-
siasa ambavyo ndani ya utama-
duni wa kisiasa, ni wapinzani 
wa watawala Chama Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), vimejitokeza 
hadharani kumpa pongezi ‘kum-
kubali’.

Ndani ya pongezi hizo kwa vy-
ama washindani  wa siasa, wengi 
wamekuwa na lugha inayofana 
ikiwa na ‘bando’ la kufufua hoja 
ya Katiba Mpya, ambayo Hayati 
Rais DK. John Magufuli, aliweka 
wazi kwamba haikuwa kipaum-
bele cha mkakati wake.

Dai lao linajikita katika wa-
nachokiita hatua ya rasimu ya 
pili wanayodaiwa viliondolewa 
vifungu muhimu na Bunge 
Maalum la Katiba, ambalo kuna 
vyama vya upinzani vilisusia.

Kwa ujumla simulizi za Bunge 
hilo la Katiba na maudhui ya 
kilichojiri kikaoni huko mjini 
Dodoma, Rais Samia si geni 
kwake kwani alikuwa Makamu 
Mwenyekiti wa Bunge Maalumu 
la Katiba, la mwaka 2014.

Kama wazungu walivyo na 
tamathali yao ‘kutoka mdomo-
ni mwa farasi’ kwa maana ya 
mhusika halisi ndiye anapaswa 
kutamka jambo, Nipashe jana il-
imtafuta Mwenyekiti wa Chama 
Cha Wananchi (CUF), Prof. Ibra-
him Lipumba, aweze kunena 
lake kuhusiana na hilo.

Itakumbukwa, Prof. Lipumba 
akiwa mshiriki wa kila mwaka 
wa uchaguzi mkuu kuwania na-
fasi ya urais tangu mwaka 1995, 
mwaka jana aligeuka kwa ku-
tamka chama chake kisingesh-
iriki tena katika uchaguzi.

Alitaja sababu za kutoridhika 
ni kilio katika mfumo wa uch-
aguzi na walakini Katiba ya Jam-
huri ya Muungano.

Hata hivyo, ujio wa Rais Sa-
mia, umemuunda Prof, Lipum-
ba mpya na chama chake cha 
CUF, akionyesha imani kwamba 
Rais Samia anaweza kuiletea 
nchi katiba mpya, kwa madai 
ana uzoefu na mambo ya katiba 
na si mtu wa kukurupuka.

Prof. Lipumba anasema: 
“Kwanza kabisa Rais Samia ni 
mpole, mtulivu, msikivu, anafiki-
ri kabla ya kutenda na uzoefu 
kwa mambo ya katiba, kwani 
alikuwa Makamu Mwenyekiti wa 
Bunge Maalum la Katiba.”

Kiongozi huyo wa CUF na 
mwanazuoni wa zamani wa 
uchumi, katika Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, anaiambia 
Nipashe kuwa katiba iliyopo 
haiendani na mabadiliko ya 
sasa, hasa kuwapo kwa vyama 
vingi nchini na Tume ya Taifa ya 
uchaguzi, bado ni ileile, akidai 
haiko huru.

“Sisi kama chama, bado tuna 
matumaini na Rais Samia, pia tu-
namuomba aharakishe mchaka-
to wa kuwapo kwa katiba mpya 
ili tuachane na hii yenye viraka,” 
anasema.

ILIVYOKUWA AWALI
Prof. Lipumba, aliyewania 

urais katika Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2020, alitoa msimamo wa 
chama hicho, baada ya uchaguzi 
huo kuwa CUF haitoshiriki tena 
katika uchaguzi.

Madai yake yalikuwa kwamba, 
uchaguzi huo haukuwa huru na 
haki, akitolea mfano wa madai 
kwamba wagombea wa upinzani 
walivyoenguliwa kwa pingamizi 
na kuzuiliwa wakala wa upin-
zani kwenye vyumba vya kupigia 
kura.

Baada ya kutoa tangazo la ku-
susia uchaguzi aliahidi kuanzi-
sha mazungumzo   na jumuiya 
za kimataifa na taasisi zinazofua-
tilia masuala haki na demokrasia, 
kuziomba kuisadia Tanzania ku-
jenga misingi  aliyoziita “za ku-
dumu za demokrasia na utawala 

• Kijo – Bisimba: Mwacheni, Katiba haimfai sasa

Profesa Ibrahim Lipumba. PICHA: MTANDAO

Pia, Rais Sa-
mia alionya 
watend-
aji kuacha 
kampeni kwa 
ajili ya uch-
aguzi mkuu.

Kiwanda hicho anasema 
kilizalisha wakati huo 
wa serikali ya awamu ya 
kwanza nguo aina ya khanga 
na vitenge, ambacho kwa 
sasa uzalishaji wake ni 
mdogo mno. Analalama 
kwamba, iwapo kutafufuliwa 
kwa stadi sahihi, watu wengi 
watawezeshwa kupata ajira 
mahali hapo.

Anasisitiza kwamba, ka-
tika  kuinua sekta za kilimo, 
viwanda, biashara na mifugo 
kwa sababu zina umuhimu 
mkubwa katika ukuzaji wa 
uchumi wa nchi.

MASALAKULANGWA NI 
NANI?

Mzee Malasakulangwa, 
kitaaluma alipata elimu ya 
uchapishaji nchini Kenya 
kwa ngazi ya shahada na 

baadaye aliendelea na 
masomo hayo nchini Mare-
kani kati ya mwaka 1977 
hadi 1978. 

Baada ya hapo alirejea 
nchini akiwa mwajiriwa wa 
kanisani, huku akiwa na 
utashi wa kisiasa na baadaye 
akaingia rasmi kwenye siasa, 
hata akashuhudiwa mwaka 
1992 na baadaye ulipofika 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
1995 alikuwa mdau mkuu 

katika kinyang’anyiro cha 
makundi ndani ya CCM, ku-
saka mgombea urais.

Ni mara nyingine mwa-
nasiasa huyo akaonekana 
tena, akiwa katika makambi 
ya wagombea, mwaka 2005. 
Ulipofika wakati wa kampeni 
za uchaguzi Mkuu wa 2010, 
Mzee Masalakulangwa 
aliteuliwa kuwa Mratibu wa 
Kampeni Kanda ya Ziwa kwa 
maana ya mikoa ya Kagera 

na Mwanza.
Anasema, kupitia wadhifa 

huo ndio pia ulimfungulia ue-
nyeji wa wilayani Chato, kwa 
mara ya kwanza alipofika 
nyumbani kwa Hayati Dk. 
John Magufuli, kwa mara 
ya kwanza ikiwa ni tukio la 
msiba na tangu hapo kion-
gozi huyo alipokuwa waziri, 
waliendeleza uhusiano wa 
moja kwa moja hadi kufikia 
umauti wake.

Nguzo ya CCM Kanda ya Ziwa amkubali Rais akimpa ‘tano’
InaTOKa  Uk.11

jukwaa la uongozi

Siku 19 za Rais Samia zatengua
msimamo wa Lipumba kususa

bora.”
Hata hivyo, msimamo wake 

wa sasa, anaamini kuna uelekeo 
wa kupata tume huru na katiba 
mpya, kwa madai kwamba kauli 
za rais zinaonyesha nia njema ya 
kuwaunganisha Watanzania.

Rais Samia anayeendelea ku-
wajibika na masuala mtambuka 
ikiwamo kuomboleza kifo cha 
mtangulizi wake, kuteua vion-
gozi na watendaji, maelekezo 
ya kikazi kama ilivyokuwa jana 
aliposhuhudia viapo vya wateule 
wake na hotuba za malekezo, 
alishaweka bayana haja ya ‘sub-
ira kidogo’ katika suala hilo la 
katiba mpya.

Mkurugenzi mstaafu wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
Tanzania (LHRC), Dk. Helen Kijo-
Bisimba, anaungana na dhana ya 
‘subira kidogo’ akiwataka wana-
siasa kumpa nafasi Rais Samia, 
kwanza kabla ya suala la Katiba 
Mpya.

“Nilivyomuelewa Rais wetu ni 
kwamba anahitaji kupata muda 
wa kutafakari kwanza kabla ya 
kuchukua hatua kwenye suala 
la Katiba Mpya. Hivyo, ni vyema 
wanasiasa wakamuacha kwanza 
atafakari,” anasema Dk. Kijo-Bi-
simba.

Mwanasheria huyo, anasema 
suala la mchakato wa katiba 
mpya halikuwekwa kwenye Ilani 
ya uchaguzi ya CCM inayotumiki-
wa sasa, hali hiyo inayomfanya 
ahitaji muda wa kutosha kutafa-
kari.

“Pia, Rais Samia alionya wa-
tendaji kuacha kampeni kwa 
ajili ya uchaguzi mkuu. Hapa 
maana yake ni kwamba, anataka 
utendaji wao ndiyo uwauze kwa 
wananchi na siyo mtindo wanao-
taka kuufanya,” anasema.

Anafafanua kuwa serikali ili-
yoko madarakani ni ya CCM na 
watendaji wake wanatakiwa 
kufanya kazi za maendeleo, ili 
kuwafanya wananchi waendelee 
kukiamini chama, badala kuanza 
kwa vikumbo vya kusaka uon-
gozi.

“Katika mazingira hayo ha-
wawezi kuwatumikia wananchi, 
ndiyo maana Rais ameliona 
hilo na kulikemea na kuelekeza 
zaidi kwenye uchapakazi, ili 
kutekeleza yale yaliyomo kwe-
nye ilani yao,” anasema.

Anasema, wanapaswa kuanzi-
sha sasa vikumbo vya kampeni 
za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2025, ni watokao vyama vya 
upinzani na siyo CCM, kwani in-
aweza kuwavuruga.



Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATOTO  wanaoishi katika mazingira 
hatarishi mkoani Dodoma, wameiomba 
serikali, mashirika, taasisi za kidini na 
watu binafsi kuwasaidia kupata elimu ita-
kayowawezesha kuondokana na maisha 
hatarishi wanayoishi hivi sasa mitaani.

Rai hiyo ilitolewa jana na watoto hao 
walipokuwa wakishukuru kwa kula 
chakula cha pamoja na mwanachuo wa 
mwaka wa tatu kutoka Chuo cha Uhasibu 
Jijini Arusha, Emmanuel Bundala. 

Mmoja wa watoto hao, Godfrey Bosco, 
alisema  kero waliyonayo ni mtizamo hasi 
iliyojengeka kwa wanajaamii ya kuwaona 
kama watoto hao ni wa mitaani na  ha-
wawezi kupata elimu itakayowasaidia 
kuondokana na maisha wanayoishi hivi 
sasa.

“Tunawaomba wahisani mbalimbali 
wajitokeze kutupatia msaada wa ku-
tusomesha, ili tuondokane na imani 
potofu iliyojengeka miongoni mwa 
wana jamii, ambao wanaotuona sisi ni 
machokoraa,watoto wa mitaani, wavuta 

ngundi na vibaka,” alisema.
Watoto hao wanaoishi mitaani katika 

Jiji la Dodoma kutoka mkoani Kigoma, 
wanasema kuwa wanaishi katika maz-
ingira hatarishi siyo kwa sababu ya wao 
wanapenda, bali ni matatizo ya kifamilia 
zao walikotoka.

Bosco alisema kuwa maisha wanay-
oishi ni mabaya kwani wamekuwa wak-
inyeshewa mvua na jua, huku wakiishi 
kwa kuombaomba, na wakati mwingine 
wakiambulia kupigwa na kufanyiwa uka-
tili.

“Hivyo tunaomba serikali pamoja na 
taasisi mbalimbali za umma na binafsi 
hata mtu mmoja mmoja wafanye kama 
alivyotukumbuka Emmanuel kwa kuja 
kula chakula cha pamoja na sisi ambao 
tunaonekana hatufai mbele ya jamii,” 
alisema Bosco.

Kwa upande wake, Emmanuel Bun-
dala, alisema kuwa ameshiriki na watoto 
hao kula chakula kwa pamoja kwa kuwa 
wamekuwa wakisahaulika kutokana na 
imani kubwa iliyojengeka kwa wanajamii 
kuwa wao maisha yao ni ya mitaani.

Hivyo alishauri mashirika, taasisi, seri-
kali na watu binafsi kuwakumbuka wa-
toto hao katika kuwapatia mahitaji mbal-
imbali ambayo wanayoyakosa ikiwamo 
elimu, afya, chakula, malazi na mavazi.

Bundala alisema kuwa watoto hao ha-
wajapenda kuishi maisha ya mitaani bali 
wamejikuta hapo kutokana kila mmoja 
alivyolelewa kwenye familia husika.

“Nimeona taasisi na watu binafsi 
wakitembelea vituo vya watoto yatima 
na wengine katika makundi mbalim-
bali lakini kundi hili limesahauliwa na 
kutengwa,”alisema Bundala.

Makamu Katibu Mkuu Taifa, Askofu 
Julus Bundala kutoka Kanisa la PHAM T, 
aliwataka watoto hao pamoja na changa-
moto wanazokutananazo kuwa karibu na 
Mungu.

Askofu Bundala alisema watoto waish-
io mitaani wasijione kama ni watu wa 
waliokataliwa, badala yake wajione kuwa 
Mungu anaweza kuwabadilisha tabia zao 
na hatimaye wakaondokana na mateso 
waliyonayo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

M
KURUGENZI Mtendaji wa 
Taasisi inayojihusisha na ma-
sula ya vijana Tanzania (YPC), 
Israel Ilunde, amesema seri-

kali na wabia wa maendeleo wanatakiwa 
kutambua nguvu ya vijana kwenye kuleta 
mabadiliko ya kiuchumi.

Ilunde  alisema hayo jijini Dodoma, 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari, baada ya kongamano la viongozi 
na vijana juu ya ushiriki kwenye maisha 
ya umma na kuimarisha mitandao (ngu-
vu ya pamoja).

Alisema nguvu ya vijana walionayo 
ikitumika vyema, itasaidia kuleta mab-
adiliko katika uchumi kama hazina na 
suluhisho la kero zinazowakabili na jamii 
kwa ujumla.

“Takwimu za hivi karibuni zinaonye-
sha kuwa asilimia 50 ya wakazi duniani 
ni vijana wenye umri usiozidi miaka 25 na 
kwa Tanzania asilimia 64 ya idadi ya watu 
wana umri chini ya miaka 24, wakati wale 
wenye umri wa miaka 15 hadi 35 ni asil-
imia 34 ya idadi ya wakazi wote.

 “Hii inafanya nguvu kazi ya Taifa am-
bayo ni vijana kuwa asilimia 68 hivyo ni 
lazima vijana washiriki katika vyombo na 
uamuzi na michakato yote ya kidemokra-
sia,” alisema Ilunde. 

Aidha, alisema taifa lolote ambalo lin-
apuuza au kuwasahau vijana wake lijue 
linafanya hivyo kwa ajili ya anguko lake 
siku za usoni.

Alisema kuna haja ya serikali na wadau 
wengine wa maendeleo kuwekeza juhudi 
katika kuwaandaa vijana kutimiza wajibu 
wao kwa wakati na kuchukua hatma za 

kumiliki uchumi na kutoa mchango wao 
kwenye uongozi wa umma na kushawishi 
mabadiliko ya kisera na kimaamuzi.

Hata hivyo, alisema YPC imekuwa iki-
wajengea uwezo vijana kiraia na kiuchu-
mi ili waweze kuongoza juhudi za kuen-
deleza jamii zao na Taifa kwa ujumla.

Mmoja wa washiriki wa kongamano 
hilo, Irene Ringo, alisema kupitia mafun-
zo hayo atakuwa balozi mzuri kwa vijana 
kuwapa mwanga wa kuchangamkia fursa 
zinazojitokeza ili kupata uzoefu.

“Elimu niliyoipata nitaitumia kuwae-
limisha vijana wenzangu kupenda kuji-
tolea ili kupata uzoefu,  vijana wengine 
tulikuwa tuwanasubiria kutafutwa na 
fursa au kutafutiwa, hii ni kwa sababu 
hatukuwa na uelewa wa mambo kadhaa 
kuhusu vijana ikiwamo kujitolea,” alise-
ma.

YPC  yataka nguvu ya vijana 
kutambulika kiuchumi

15jumatano APRILI 7, 2021

Wanufaika 
TASAF 
wajikita 
kilimo cha 
korosho 

Na Renatha Msungu, CHAMWINO

   WANUFAIKA wa Mpango wa ku-
nusuru kaya Maskini (TASAF) wa Ki-
jiji cha Mlowa barabarani wilayani 
Chamwino mkoani Dodoma, wam-
etenga heka tano za shamba darasa 
kwa ajili ya kilimo cha korosho.
   Walengwa hao wameamua kuten-
ga heka hizo ambazo zitatumika 
kama shamba darasa kwa wakazi 
wa kijiji hicho na maeneo ya jirani 
kutokana na kilimo hicho kuwa 
kigeni wilayani Chamwino mkoani 
hapa.
   Akizungumza na waandishi 
wa habari walipotembelea ka-
tika shamba hilo ambalo tayari 
limepandwa miche ya mikorosho, 
Mwenyekiti mstaafu wa kijiji hicho, 
Amosi Leuna, alisema shamba 
hilo litatumika kutoa elimu kwa 
wakazi wa maeneo hayo kutokana 
na wengi kutokuwa na uzoefu na 
kilimo cha korosho.
   “Kilimo cha korosho ni kilimo cha 
biashara, tumejaribu zao hili na 
kuona linastawi, tumeona tuanzishe 
shamba hili ili lisaidie kuwakwamua 
watu kiuchumi,” alisema Leuna.
   Alisema kilimo hicho ni muhimu 
kwa wananchi kwa sababu ni zao 
la biashara ambalo linamwezesha 
mwananchi kujikwamua kiuchumi.
   Alisema baadhi ya wakazi wa 
kijiji hicho ambao wamelima zao 
hilo tayari wameona manufaa yake 
ndio maana wameunda kikundi na 
kuanzisha kilimo hicho.
   Naye mratibu wa zao hilo, Hosea 
Ndui, alisema wao kama wataalamu 
wataendelea kutoa elimu kwa 
walengwa ili kuhakikisha zao hilo 
linaendelea kukua katika wilaya 
hiyo.
   Alisema, lengo lao kila mkulima 
wa wilaya hiyo kulima kilimo am-
bacho  kitawainua kiuchumi hapo 
baadaye.
  “Nawapongeza hawa walengwa 
wa TASAF kwa kuanzisha mradi huu 
wa kilimo cha korosho, ni kilimo 
bora cha biashara na kina manufaa 
makubwa,” alisema Ndui.
  Pia, alisema wamekuwa waki-
wafuatilia wanakikundi ambao 
wameanzisha shamba hilo kwa ajili 
ya kuwapa elimu ya utunzaji wa 
miti ya korosho pale inapokuwa 
shambani.
   Mmoja wa walengwa wa TASAF 
ambaye ni mkulima wa zao hilo, 
Yohana Magomba, alisema mradi 
wa kilimo cha korosho unahitaji 
maandalizi ya kutosha pamoja 
na uangalizi wa karibu ili uweze 
kupata mazao mengi kipindi cha 
mavuno.
   Ofisa Malalamiko wa Idara ya 
Mawasiliano wa TASAF,  Makwinja 
Dismas, aliwapongeza walengwa 
kwa kuanzisha shamba hilo kuto-
kana na kwamba litawasaidia kuleta 
maendeleo katika kijijini hicho.

HABARI dodoma

Watoto wanaoishi mazingira magumu watoa kilio

Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Wazazi 
ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Taifa, Dk. 
Edmund Mndolwa, 
akizungumza na 
waandishi wa habari, 
jijini Dodoma jana, 
alipokuwa  akim-
pongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa 
kuchaguliwa kuwa 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tan-
zania. Kulia kwake 
ni Katibu Mkuu wa 
Jumuiya hiyo, Erasto 
Yohana Sima..  PICHA: 
PETER MKWAVILA
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Na Nebart Msokwa, KYELA

SERIKALI wilayani Kyela ime-
ahidi kuboresha miundombinu 
iliyoharibiwa na mafuriko katika 
Kata za Mababu na Matema ili wa-
nanchi waendelee kupata huduma 
muhimu za kijamii.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Claudia Kit-
ta, alitoa kauli hiyo alipofanya ziara 
ya kutembelea maeneo yaliyoathiri-
wa na mafuriko hayo yaliyosaba-
bishwa na mvua kubwa iliyonyesha 
katika maeneo ya Halmashauri za 
Rungwe na Busokelo.

Mafuriko hayo yalisababisha 

uharibifu kwenye miundombinu ya 
barabara, madaraja, makazi ya watu 
pamoja na kusomba mifugo hasa 
ng’ombe, mbuzi na nguruwe.

Kitta alisema serikali itahakiki-
sha inashughulikia maeneo yote 
yaliyoathirika na kuyarekebisha 
mapema ili kuepuka wananchi wa 
maeneo hayo kuathirika kwa ku-
kosa huduma muhimu za kijamii na 
kiuchumi.

“Tutakaa na wataalamu kujadili 
namna bora ya kurejesha miun-
dombinu hii, ikiwezekana tutatenga 
bajeti maalumu ili kuijenga miun-
dombinu hii hasa barabara na ma-
daraja, niwape pole sana wakazi 

wa maeneo haya kwa tatizo hili,” 
alisema Kitta.

Alisema daraja muhimu lilikuwa 
limebomoka ambalo ndilo linazi-
unganisha kata hizo mbili na miji ya 
Ipinda na Kyela ambako ndiko wa-
nanchi wa maeneo hayo wanatege-
mea kupata huduma muhimu.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nanchi,  Diwani wa Mababu, Rashid 
Yahya, alisema mwanzoni mvua ili-
kuwa inanyesha ya kawaida lakini 
Machi 30 ilikuwa kubwa na ndiyo 
iliyosababisha maafa.

Yahya aliiomba serikali kujenga 
miundombinu ya kudumu hasa ma-
daraja kwa maelezo kuwa Wilaya 

hiyo huwa inakumbwa na mafuriko 
karibu kila mwaka kutokana na 
kuwa bondeni na kwamba mvua 
zinazosababisha mafuriko hayo 
huwa zinanyesha katika Wilaya ya 
Rungwe.

Alisema huwa ni vigumu kwa 
wananchi wa maeneo hayo kutabiri 
kwamba wanaweza wakakumbwa 
na mafuriko kutokana na wakati 
mwingine kutokea wakati katika 
maeneo yao jua linawaka.

“Kama mnavyoona madaraja 
yetu mengi hayawezi kuhimili maji 
mengi, tunaomba ikiwezekana tu-
jengewe madaraja ya kisasa ili hata 
maji yakiwa mengi yasisombe na 

kukwamisha shughuli zetu,” alise-
ma Yahya.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Ka-
tumba  katika Kata ya Mababu, Lwi-
miko    Anyosisye, alisema pamoja 
na kwamba mafuriko hayo yalikuwa 
makubwa lakini hayakuleta madha-
ra              sana        kwa binadamu 
kama ilivyowahi      kutokea miaka 
mingine.

Alisema mwaka 2019 yalitokea 
mafuriko makubwa ambayo yali-
sababisha maafa kwa kuua watu, 
kuharibu   miundombinu mbal-
imbali zikiwamo nyumba za watu, 
barabara,     shule na kusomba 
mazao.

Miundombinu iliyoharibiwa kuboreshwa 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AKAZI wa Mam-
laka ya Mji Mdogo 
wa Mbalizi mkoani 
Mbeya, wamehiti-

misha siku 21 za maombolezo 
ya kitaifa ya msiba wa aliyekuwa 
Rais wa Tanzania, Hayati Dk. 
John Magufuli, kwa kudai kuwa 
watamkumbuka kwa kuwasaidia 
kumaliza tatizo la maji.

Wakizungumza jana na Ni-
pashe, wananchi hao walisema 
kwa muda mrefu walikuwa wa-
napata shida ya maji kutokana na 
vyanzo vilivyokuwapo kutokidhi 
mahitaji ya mji huo.

Mmoja wa wananchi hao, 
Samora Mwenizumba, alisema 
wakati wa ziara ya Hayati Magu-
fuli mkoani Mbeya, wakazi wa 
mji huo walisimamisha msafara 
wake ukitokea katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Songwe 
na kumwelezea kilio hicho.

Alisema baada ya kuwasikiliza 
aliagiza Wizara ya Maji kukamili-
sha haraka mradi wa maji wa 
Shongo ili kumaliza tatizo hilo na 
kwamba utekelezaji ulianza na 
kukamilika ndani ya muda mfupi.

Baada ya kukamilika mradi 
huo, alisema maji katika mji huo 
si tatizo tena kwa maelezo kuwa 
yanapatikana kila eneo hali am-
bayo inawafanya wasimsahau 
kiongozi huyo.

“Tunamwombea alale mahali 
pema peponi. Sisi hapa Mbalizi 
hatuwezi kumsahau na tutaende-
lea kumwombea maana alitusaid-
ia kupata maji ambayo ni mengi 
na ya uhakika. 

Aliagiza siku moja tu lakini sisi 
tutafurahia miaka mingi,” alise-
ma Mwenizumba.

Mariam Mwabulambo ambaye 
ni mama lishe katika eneo la Soko 
Kuu alisema kabla ya kutekele-
zwa kwa mradi wa Shongo, wa-
likuwa wananunua maji kwa 

gharama ya Sh. 400 mpaka 500 
kwa dumu la lita 20.Alisema 
gharama hizo zilikuwa kubwa ki-
asi kwamba walikuwa wanapata 
faida ndogo kwenye biashara yao 
na kwamba wakati wa kiangazi 
ndio walikuwa wanapata shida 
zaidi.

Baada ya mradi huo kuanza 
kufanya kazi, alisema wananunua 
maji hayo kwa gharama ya kati ya 
Sh. 100 na 200 kwa vijana wa-
naotembeza huduma hiyo kwe-
nye matoroli na kwamba wak-
ienda wao wenyewe bombani 
kuchota wananunua ndoo tano 
za lita 20 kwa Sh. 100.

Alisema   wanawake wa Mji 
huo hawatamsahau hayati Magu-
fuli kutokana na kuwatatulia kero 
hiyo ambayo ilikuwa ya muda 
mrefu kwenye mji huo.

“Alipoagiza tulijua ni yale yale 
maneno ya wanasiasa lakini sasa 
tunaoga maji ya bomba kitu am-
bacho tulikuwa hatukijui. Tuli-

kuwa tunakunywa maji ambayo 
hata hatujui usalama wake. Sasa 
hivi maji ni mengi mpaka hata 
watu binafsi wameanza kuvuta 
majumbani mwao,” alisema 
Mwabulambo.

Hivi karibuni maofisa wa 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA), 
walianza kuhamasisha wananchi 
kuomba kuingiziwa maji kwenye 
nyumba zao kwa madai kuwa 
maji ni mengi kuliko watumiaji.

Walisema kutokana maji hayo 
kuwa mengi na kasi kuwa kubwa, 
mabomba yameanza kupasuka 
na kusababisha upotevu mkub-
wa wa maji. Apirili 25 aliyekuwa 
Rais wa Tanzania, Hayati Dk. John 
Magufuli alimwagiza aliyekuwa 
Waziri wa Maji, Prof. Makame 
Mbarawa, kukamilisha mradi wa 
maji wa Shongo ili kumaliza tati-
zo la maji katika mji wa Mbalizi 
na akatishia kumtumbua endapo 
asingetekeleza.

Mbalizi waanika sababu kumuenzi JPM Busekelo yakumbwa 
uhaba vituo vya afya
Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

LICHA ya serikali kuhamasisha 
ujenzi wa zahanati katika kila kijiji 
na kituo cha afya kwenye kila kata 
nchini, kata nane za Halmashauri 
ya Busokelo wilayani Rungwe 
bado hazijaanza hata hatua moja 
ya kujenga vituo hivyo. 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Busokelo, Eston Ngilangwa, alise-
ma halmashauri yake ina jumla 
ya kata 13 lakini miongoni mwake 
kata nane hazijaanza ujenzi wa 
vituo vya afya.

Akifafanua zaidi, Ngilangwa 
alisema kata mbili pekee ndizo 
zimeshakamilisha ujenzi wa vituo 
vya afya huku kata nyingine nne 
zikiwa tayari zimeshaanza ujenzi.

Vilevile alisema halmashauri 
hiyo ina vijiji 56 lakini kati ya 
hivyo ni 24 ambavyo vina zahan-
ati zinazofanya kazi na vingine 
bado havina zahanati wala havi-
jaanza ujenzi na vijiji 12 vimeanza 
ujenzi.

“Tunaendelea kuwahamasisha 
wananchi kushiriki kwenye ujenzi 
wa vituo hivi vya kutolea huduma 
za afya kwenye maeneo yao ili 
kusogeza huduma hiyo muhimu 
kwenye makazi yao,” alisema 
Ngilangwa.

Hivi karibuni, wakati wa kikao 
cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa 
(RCC), Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Dk. Salum Manyata, 
alisema mkoa huo una kata 179 
na kubainisha kwamba kata 129 
hazina vituo vya afya na hazi-
jaanza ujenzi.

Pia alisema mkoa huo una Vijiji 
714 lakini ambavyo vina Zahanati 
zinazofanya kazi ni 282 huku 242 
vikiwa bado havijaanza kabisa 
ujenzi wa zahanati hizo.

Hata hivyo alisema Mkoa mzima 
wa Mbeya, una vituo vya kutolea 
huduma za afya 352 zikiwemo 
zahanati 297, vituo vya afya 35 na 
Hospitali 20.

Wananchi wa 
Kitongoji cha 
Mwashikamile, 
Kijiji cha 
Yara, wilayani 
Mbarali, mkoa-
ni Mbeya, 
wakiwa 
kwenye mku-
tano wa kijiji 
uliojadili mam-
bo mbalim-
bali ikiwamo 
migogoro 
ya ardhi 
kati yao na 
wawekezaji, 
mwishoni 
mwa wiki. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA
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Baa, nyumba za 
kulala wageni
zafungwa kwa 
kukiuka sheria

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMATI ya Ulinzi na Usalama 
ya Wilaya ya Magharibi B Un-
guja imefanya ziara ya kukagua 
baa pamoja na nyumba za kulala 
wageni zinazofanya biashara kiny-
ume na utaratibu na kutokuwa na 
leseni za biashara hizo.

Akizungumza baada ya ziara 
hiyo Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ulinzi na Usalama wa Wilaya ya 
Magharibi B ambaye pia ni Mkuu 
wa wilaya hiyo, Hamida Mussa 
Khamis, alisema katika ziara hiyo 
wamezifunga baa mbili ambazo 
zinaendesha biashara kinyume na 
sheria.

Baa zilizofungiwa ni Kwa Mbovu 
na Mchichuma zilizopo Chukwani 
nje ya Mji wa Zanzibar.

Alisema pia wamelifungia duka 
la kuuzia vivywaji lililopo Bweni 
Kisima mbaazi na nyumba ya ku-
lala wageni Promise iliyopo Bweni 
Kibiti, kutokana na kukiuka uta-
ratibu wa uendeshaji wa biashara 
hiyo ikiwamo kutokuwa na leseni.

Alisema kila mwananchi 
anaruhusiwa kufanya biashara 
yoyote ya halali kwa kufuata 
sheria na taratibu ikiwamo kukata 
leseni katika mamlaka husika ili 
kuepuka usumbufu katika biashara 
yake.

Alisema kamati ya ulinzi na 
usalama ya wilaya ina wajibu wa 
kusimamia pale inapoona sheria 
na taratibu zinakiukwa na kusaba-
bisha athari kwa wananchi wa 
maeneo husika.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Magharibi B Un-
guja, Ali Abdalla Natepe, aliwataka  
wafanya biashara hasa za vileo 
kufuata utaratibu wa kukata leseni 
za  biashara  hizo ili kuepuka 
usumbufu pamoja  na kuipatia 
kodi serikali.

Wananchi wahakikishiwa fidia miradi mikubwa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla, 
amewahakikishia wananchi na 
wakulima waliomo kwenye miradi 
mikubwa inayoanzishwa kwamba 
serikali iko makini kulipa fidia ya 
mali zao ili miradi hiyo iweze kuleta 
faida kwao na serikali yenyewe.

Akizungumza jana na wananchi 
na wakulima wa Kijiji cha Dodo, 
Jimbo la Chambani waliyoonye-
sha hofu ya malipo ya fidia ya mali 
zao baada ya kuutembelea mradi 
mkubwa wa kilimo cha umwagiliaji, 
alisema mtathmini Mkuu wa Serika-

li ameanza uchambuzi wa kazi hiyo 
ili kila mwananchi mwenye haki al-
ipwe fidia yake.

Hata hivyo, wakati akiwaomba 
wananchi wa Dodo wasisite kutoa 
taarifa pale wanapobaini changa-
moto zinazojichomoza kwenye 
mradi huo, aliwatahadharisha 
kwamba serikali haitakuwa tayari 
kumlipa fidia mtu asiyehusika kwa 
kutumia ujanja utakaobainika.

Hemed aliwaeleza wananchi hao 
kwamba serikali imekuwa na nia 
safi ya kustawisha maisha ya wa-
nanchi wake na kufikia uamuzi wa 
kuanzisha miradi mikubwa.

Aliutaka uongozi wa Wizara ya 

Kilimo kupitia wahandisi wake ku-
harakisha utekelezaji wa mradi huo 
wa umwagiliaji uliokusudiwa kuan-
za mapema mwaka 2019.

Aliwataka wahandisi wa mradi 
huo kuwapatia fursa za ajira vijana 
wa vijiji vinavyouzunguka mradi 
huo kwa zile kasi zisizohitaji taalu-
ma kubwa.

Akisalimiana na wananchi wa Ki-
jiji cha Chokocho wanaojishughuli-
sha na kilimo cha mwani baada ya 
kupokea changamoto zao, alisema 
wakulima wa mwani lazima waend-
elee kupata kipato sahihi kulingana 
na nguvu wanayotumia wakati wa 
kuendeleza kilimo hicho.

Alitoa rai kwa kampuni isi-
yochangia vifaa pamoja na mafunzo 
kwa ajili ya utayarishaji wa ukulim-
wa wa mwani inastahiki kupigwa 
marufuku ya kutonunua zao hilo 
kutoka kwa wakulima.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa 
shughuli za serikali za wilaya ya 
mkoani ndani ya mwezi Julai 2020 
hadi Machi 2021, Mkuu wa wilaya 
hiyo, Issa Juma Issa, alisema hu-
duma za kiuchumi na ustawi tayari 
zimewafikia wananchi kwa zaidi ya 
asilimia 80.

Issa alizitaja huduma hizo zilizole-
ta mafanikio ni pamoja na huduma 
za umeme, utatuzi wa mogogoro ya 

ardhi pamoja na uokoaji wa zao la 
karafuu uliosababisha kununuliwa 
kwa tani 97.87 za karafuu zenye 
thamani ya Sh. bilioni 1.3. Hata hivyo, 
alisema zipo changamoto kubwa zi-
nazoleta kero ndani ya wilaya hiyo 
akitolea mfano kesi za udhalilishaji 
pamoja na kupungua kwa ufaulu wa 
shule za sekondari licha ya kupanda 
kwa ufaulu kwa zile shule za msingi.

Wakati huo huo, Makamu wa 
Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed 
Suleiman, alitembelea Hospitali 
ya Wilaya ya Mkoani ya Abdullah 
Mzee, kuangalia mazingira halisi 
ya utoaji huduma za afya ambazo 
hakuridhika nazo.

Familia kumuombea dua marehemu Maalim Seif
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

F
AMILIA ya marehemu 
maalim Seif Sharif Ham-
ad, aliyekuwa Makamu 
wa Kwanza wa Rais Zan-

zibar, imeipongeza Serikali ya 
Mapinduzi kwa kutenga siku 
maalum ya kumuombea dua 
mpendwa wao kama sadaka yake 
kwa yale mema aliyowafanyia 
wananchi katika uhai wake.

Akizungumza kwa niaba ya fa-
milia hiyo, Bakar Sharif Hamad, 
alisema Serikali ya Mapinduzi 
iliguswa kwa kuondokewa na 
kiongozi huyo aliyekuwa mstari 
wa mbele katika kupigania haki 
za wananchi.

“Lilioandikwa na Mwenyezi 
Mungu haliwezi kuepukika na 

kilichobakia ni kumkumbuka 
kwa duwa,” alisema kaka wa 
Maalim Seif.

Alisema tangu kifo hicho Machi 
17, mwaka huu, serikali imekuwa 
pamoja nao kuanzia ugonjwa na 
mpaka kifo na wanafamilia na in-
awapa faraja kuona kuwa pamoja 
na kuondoka Maalim Seif, lakini 
serikali bado inamthamini kwa 
kiasi kikubwa.

“Sisi wanafamilia hatuna budi 
kutoa shukrani zetu kwa seri-
kali kwa kumjali mwenzao huyu 
tokea ugonjwa hadi kifo chake na 
sisi tumepata faraja kuona kila 
siku mmekuwa pamoja na sisi,” 
alisema.

Kwa upande wake, Waziri 
wa Maji, Nishati na Madini wa 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, 
Suleiman Massoud Makame, 

ambaye alikuwa mgeni rasmi ka-
tika shughuli hiyo ya dua, alisema 
chakula cha maiti ni dua na ndio 
wananchi wapo katika kumtakia 
marehemu hatima njema na ku-
muombea kwa Mungu amsame-
he makosa yake na amuepushie 
kila zito juu yake.

Aliwahakikishia wananchi 
kuwa jambo hiyo litakuwa en-
delevu na serikali imetenga siku 
maalumu ya kuwaombea dua 
viongozi wakuu wa serikali walio-
tangulia mbele ya haki kila mwa-
ka ikifika muda huo litatendeka.

“Leo tumekusanyika hapa ku-
muombea dua mwenzetu huyu 
kwa vile ndio chakula chake kwa 
sasa, na tunamuomba Allah azidi 
kumuweka katika mahala pema 
na sisi tulioko duniani atupe 
hatima njema na watokee wen-

gine watuombee dua kama hivi 
tunavyomuombea mwenzetu,” 
alisema.

Serikali imekuwa na utaratibu 
wa kuwaombea dua viongozi 
wake wakuu waliotangulia mbele 
ya haki kila ifikapo mwezi wa 
Aprili ya kila mwaka kwa kuun-
gana  na wanafamilia wa mare-
hemu hao katika maeneo mbal-
imbali.

Kabla ya dua hiyo pia kulikua 
na ya kumuombea aliyekuwa 
Rais wa Zanzibar Aboud Jumbe, 
Idrisa Abdulwakil na aliyekuwa 
Makamu wa Rais wa Tanzania, 
Dk Omar Juma na jana imehiti-
misha kwa kusomea dua Rais 
wa kwanza wa Zanzibar Hayati 
Abeid Amani Karume dua hiyo 
itasomwa Ofisi kuu za CCM Kisi-
wandui.

Baadhi ya wananchi, wanafamilia na viongozi wa serikali wakijumuika katika hafla ya kumuombea dua marehemu Maalim Seif Sharif 
Hamad, iliyofanyika kijijini kwao Mtambwe Njali-Mkoa wa Kaskazini Pemba jana, ikiwa ni utaratibu uliowekwa na Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar ya kuwaombea dua viongozi waliotangulia mbele ya haki. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Ripoti: Huawei yajizatiti 
kuboresha huduma kwa jamii

Wafungwa 1,800 watoroka Nigeria

SHENZHEN, China

KAMPUNI ya Huawei imetoa ripoti 
yake ya mwaka 2020 ambayo pamoja 
na mambo mengine, imeonesha ma-
pato yatokanayo na mauzo kwa mwa-
ka uliopita yalifikia kiasi cha CNY bil-
ioni 891.4 sawa na ukuaji wa asilimia 
3.8 wa mwaka hadi mwaka, huku faida 
yake kuu ikifika kiasi cha CNY bilioni 
64.6 sawa na ukuaji wa asilimia 3.2 
wa  mwaka hadi mwaka. 

Aidha ripoti hiyo imebainisha kuwa 
ukuaji wa kampuni hiyo ulikuwa wa 
polepole licha ya ufanisi wake kibi-
ashara kwenda sambamba na makadi-
rio.

“Licha ya changamoto za kiutend-
aji zilizosababishwa na vikwazo vya 
Marekani mnamo 2019 na 2020, Hua-
wei imeendelea kualika Kampuni ya 
ukaguzi wa mahesabu ya KPMG kuka-
gua taarifa zake za kifedha kwa uhuru 
na kwa malengo.”

“Hati iliyotolewa na KPMG ni maoni 
ya kawaida ya ukaguzi usiobadilishwa. 
Haijalishi hali ni nini, tutaendelea ku-
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Sudan yatangaza 
hali ya hatari

Wenye chanjo 
corona pekee 
kuhiji Mecca

Darfur, SUDAN

SUDAN imetangaza hali ya dharura 
Magharibi mwa Darfur kufuatia 
mapigano ya wenyewe kwa we-
nyewe yaliyosababisha watu 40 
kufariki.

Kutokana hali hiyo maelfu ya 
watu waliyakimbia makazi yao.

Juzi, Umoja wa Mataifa 
(UN), ulisema watu wapatao 
40 waliuawa na zaidi ya watu 
50 walijeruhiwa katika ghasia 
zilizotokea siku ya Jumamosi 
wiki iliyopita, kati ya makundi ya 
kiarabu na wasio katika makundi 
ya jamii ya kiarabu katika mji wa 
El Geneina.

Milio ya risasi ilisikika katika 
maeneo ya jirani ya Hay Al Jabal 
na Al Jamarik siku ya Jumatatu 
mchana, UN, ilisema. Hali ya usala-
ma bado inatia hofu katika mji huo 
kwa kuwa kila upande unachochea 
wanajeshi wake, UN iliongeza.

Operesheni mbalimbali za msaada 
zimesitishwa mpaka hali irejee 
kuwa nzuri. Mji huo umekuwa 
eneo la kupokea misaada na zaidi 
ya watu 700,000 wameathirika na 
mgogoro huo, kwa mujibu wa UN.

Januari, mgogoro kati ya jamii 
ya Massalit na jamii ya kiarabu 
ulisababisha vifo vya watu wapa-
tao 129 na watu zaidi ya 108,000 
kukimbia makazi yao na baadhi 
wakiishi katika shule na maeneo ya 
vituo vya afya. BBC

Riyadh, SAUDI ARABIA

MAMLAKA za nchini Saudi Arabia 
zimesema watu waliopata chanjo ya 
corona pekee, ndio wataruhusiwa 
kufanya ibada ya Hija mwaka 
huu, Mecca.

Wizara ya Hija na Umrah, ilitoa 
taarifa kuwa watu waliopata chanjo 
ndio watakuwa na vigezo vya 
kujihi mwaka katika mji mtakatifu 
wa Mecca. Wizara hiyo ilisema pia 
kuwa itazingatia taratibu zote za 
kujikinga dhidi ya maambukizi ya  
corona.

Haijawekwa wazi kama sera hiyo 
itaendelea mpaka wakati wa Hija 
kuu baadae mwaka huu.

Saudi Arabia iliripoti kuwa na 
maambukizi ya virusi vya corona 
zaidi vya zaidi ya watu 393,000 na 
zaidi ya vifo 6,700 vinavyotokana 
na virusi hivyo.  Wizara ya afya 
ya taifa hilo ilisema watu zaidi ya 
milioni tano wamepata chanjo dhidi 
ya corona, katika taifa lenye watu 
zaidi ya milioni 34.

Mwezi uliopita mfalme Salman 
alimbadilisha waziri wa Hija, alafu 
mwezi mmoja baadae ilifanyika 
Hija ndogo katika mfumo mpya wa 
kihistoria kutokana na changamoto 
ya virusi vya corona. BBC

Imo, NIGERIA

ZAIDI ya wafungwa 1,800 
wametoroka Kusini mwa 
Nigeria, baada ya kundi 
la watu wenye silaha 
kuishambulia jela ya Owerri 
katika moja ya uvamizi 
mkubwa zaidi wa gereza 

kwenye kanda ya Afrika 
Magharibi. 

Maofisa wa idara ya ma-
gereza walisema washam-
buliaji waliingia kwenye jela 
hiyo iliyopo katika jimbo la 
Imo wakitumia milipuko na 
kufyetua bunduki na kisha 
kuwafungulia wafungwa wal-

iokuwamo. 
Washambuliaji ambao hadi 

sasa bado hawajafahamika 
waliwasili kwenye viunga vya 
gereza hilo wakiwa kwenye 
mabasi na magari ya wazi na 
maofisa wa Nigeria walisema 
idadi kamili ya wafungwa 
waliotoroka bado haijafaha-

mika. 
Rais Muhammadu Buhari 

wa Nigeria alilitaja tukio hilo 
kuwa shambulizi la kigaidi lil-
ilofanywa na waasi na amevi-
tolea wito vyombo vya dola 
kuwakamata waliohusika 
pamoja na wafungwa wali-
otoroka. DW

Gereza la Owerri nchini Nigeria, ambalo lilishambuliwa na waasi na kusababisha zaidi ya wafungwa 1,800 kutoroka. 
Kundi linalotaka kujitenga la wenyeji wa Biafra wenye silaha linadaiwa kushambulia jela hiyo, jana. Picha: BBC

kumbatia uwazi kwa kufichua data 
za utendaji kwa serikali, wateja, 
wauzaji, wafanyakazi, na washiri-
ka,’’ alisema Ken Hu, Mwenyekiti   
wa Huawei.

Mwaka wa 2020, biashara ya ma-
wasiliano ya simu ya Huawei ilien-
delea kuwa thabiti kiutendaji kupi-
tia mitandao yake zaidi ya 1,500 
katika nchi na maeneo zaidi ya 
170, ambayo ilisaidia katika utoaji 
wa huduma za simu, mafunzo ya 
mtandaoni na manunuzi kupitia 
mtandaoni wakati wote wa ma-
pumziko ya COVID-19 (lockdown).

Kufanya kazi pamoja na watoa 
huduma za mawasiliano kote 
nchini, kampuni hiyo ilisaidia kutoa 
uzoefu bora wa kushikamana na 
kusonga mbele na zaidi ya miradi 
3,000 ya uvumbuzi wa 5G katika 
tasnia zaidi ya 20 kama uchimbaji 
wa makaa ya mawe, uzalishaji wa 
chuma, bandari na viwanda.

Katika mwaka uliopita, biashara 
ya Huawei iliongeza juhudi za 
kukuza suluhisho za ubunifu wa 

mazingira kwa tasnia tofauti na ku-
unda ekolojia ya kidijitali ambayo 
inastawi juu ya uundaji wa pamoja 
na mafanikio ya pamoja. Wakati 
wa janga la COVID 19, Huawei ilitoa 
utaalamu wa kiufundi na suluhisho 
ambazo zilikuwa muhimu katika 
vita dhidi ya janga hilo.

“Katika mwaka uliopita tumeen-
delea kuwa imara katika kipindi 
chenye changamoto,” alisema Ken 
Hu, 

“Tumeendelea kubuni ili kujenga 
thamani kwa wateja wetu, kusaidia 
kupambana na janga hilo, na ku-
saidia kufufua uchumi na maen-
deleo ya kijamii kote ulimwenguni. 
Pia tumechukua fursa hii kukuza 
zaidi shughuli zetu, na kusababisha 
utendaji ambao kwa kiasi kikubwa 
ulikuwa sambamba na mpango 
wetu’’.

“Tutaendelea kufanya kazi kwa 
karibu na wateja wetu na washirika 
wetu kusaidia maendeleo ya ki-
jamii, ukuaji wa uchumi na maen-
deleo endelevu,” aliahidi.

Tutaen-
delea 
kufanya 
kazi kwa 
karibu na 
wateja 
wetu na 
washirika 
wetu 
kusaidia 
maendeleo 
ya kijamii, 
ukuaji wa 
uchumi na 
maendeleo 
endelevu.



MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane amefunguka juu 
ya tetesi zinazomhusisha, Mohamed 
Salah kutua Real Madrid.

Salah amekuwa katika vichwa vya 
habari wiki iliyopita baada ya kukiri 
kwamba yupo tayari kucheza nchini 
Hispania hapo baadaye.

Mshambuliaji huyo raia wa Misri 
kwa sasa anajaribu kuonyesha hisia 
zake za kuhama na kwenda kule 
Santiago Bernabeu wakati wa majira 
ya joto, lakini Zidane amepuuza 
kuhusishwa na kumhitaji mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28, 
wakati wa mkutano na waandishi wa 
habari.

Alipoulizwa kama angependa kum-
fundisha Salah, bosi huyo wa Real 
Madrid aliwaambia waandishi wa 
habari: “Si mchezaji wangu.

“Nina wachezaji 25 hapa, kwa sasa 
mimi ni kocha wa Real Madrid na 
ninafurahia kila siku ya matukio.

Salah aliongeza ukubwa wa uvumi 
juu ya hatima yake kule Liverpool 
wakati wa mahojiano na gazeti la 
AS Desemba mwaka jana baada ya 
kusema anahitaji changamoto mpya 
katika ligi ya LaLiga.

“Nadhani Barcelona na Real Ma-
drid ni klabu kubwa, nani anayejua 
kuwa nini kitatokea hapo baadaye,” 
alisema.

Salah alijiunga na Liverpool mwaka 
2017 kwa kitita cha pauni milioni 
37akitokea AS Roma wakati wa diri-
sha la majira ya joto.

Amefunga mabao 120 katika mich-
ezo 193 tangu ajiunge na ‘Wekundu’ 
hao akisaidia kutwaa taji la Ligi Kuu 
England na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Zidane 
amkana 
Mo Salah

habari michezo
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BARCELONA, Hispania

KOCHA Mkuu wa Barcelona, Ronald 
Koeman, amekubali kwamba mche-
zo unaokuja wa El Clasico ni mkub-
wa mno kwenye mbio za kuwania 
taji la Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

Miamba hao wa Catalunya 
wamepitwa pointi moja na vinara 
wa ligi, Atletico Madrid baada ya 
kushinda bao 1-0 dhidi ya Real 
Valladolid, huku wakiwapita Real 
Madrid waliopo nafasi ya tatu kwa 
pointi mbili.

Atletico walipoteza pointi tano 
katika mechi nane zilizopita, ikiwa-
mo ya kipigo cha bao 1-0 kutoka Se-
villa, na kufungua mlango kwa mbio 
za ubingwa.

Barcelona watakuwa ugenini ku-
cheza na Madrid Jumamosi, huku 
Atletico wakicheza na Real Betis 
waliopo nafasi ya tano.

“Nafikiri mara zote Clasico ni 
muhimu,” alisema Koeman.

“Bila shaka, ni muhimu sana kwa 
sasa kwa sababu ya hali halisi ya ligi, 
sehemu tulipo na Real Madrid tu-
napigana dhidi ya Atletico Madrid 
kushinda msimu huu.”

Barcelona itaingia kwenye 
mchezo wa El Clasico ikiwa na 
kiwango bora, ikiwa imeshinda 
mechi sita za LaLiga na kucheza 19 
bila kufungwa.

Madrid haijafungwa kwenye me-
chi tisa kwenye ligi na wameshinda 
tatu za LaLiga zilizopita.

LONDON, England 

K
OCHA Mkuu wa West Ham 
United, David Moyes, amem-
sifia Jesse Lingard, ambaye 
amehusika kwenye mechi 

nyingi zaidi Ligi Kuu England kuliko 
mchezaji yeyote tangu kuanza kuwa-
chezea ‘Wagonga Nyundo’ hao.

Lingard alifunga bao la ufunguzi 
wakati West Ham ikishinda ma-
bao 3-2 Jumatatu ugenini dhidi ya 
Wolverhampton na kukifanya kikosi 
cha Moyes kujikita nafasi ya nne na 
kuipiku Chelsea.

Akiwa anacheza kwa mkopo ku-
toka Manchester United, winga huyo 
amefunga mabao sita na kutoa pasi 
za mwisho tatu tangu kuanza kuwa-
chezea Wagonga Nyundo hao Febru-
ari 3.

“Kasi ya Jesse ni kubwa na uwezo 
wake unaisaidia timu,” alisema Moy-
es akiwaambia waandishi wa habari.

“Ameonyesha kuwa ni msaada kwa 
kikosi chetu na ninaamini ataweza 
kufanya vizuri zaidi.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28, anafurahia kiwango chake 
bora zaidi baada ya kukosa nafasi 
kule Old Trafford katika misimu ya 
hivi karibuni.

Koeman: Clasico ni 
muhimu sana kwetu

Moyes: 
Lingard 
ameleta 
tofauti
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Rabiot sasa aingia 
rada za Chelsea

DORTMUND, Ujerumani 

KLABU ya Borussia Dortmund ime-
panga kumbakisha Erling Haaland 
lakini watasikiliza ofa itakayokuja kwa 
Jadon Sancho, kwa mujibu wa Mtend-
aji Mkuu Hans-Joachim Watzke.

Haaland amekua mchezaji lulu 
msimu huu na klabu za Ulaya zime-
pania kumsajili wakati wa majira ya 
joto baada ya kuwa na msimu bora wa 
2020-21 pale kwenye dimba la West-
falenstadion.

Watzke amedai Dortmund hai-
jafikiria kumuuza raia huyo wa Nor-
way, lakini anakubali kwamba Sancho 
anaweza kuishia kuondoka kama ata-
pata ofa inayofaa soko likifunguliwa.

“Hatuna mpango wa kumuuza. Tuta-
zungumza hili na Erling, baba yake 
na wakala wake Mino Raiola,” alisema 
Watzke akiiambia Goal na DAZN. 

“Tunataka pia afurahi kukaa nasi, 
kuifungia BVB mabao mwakani, haku-
na mpango mbadala.”

Alipoulizwa kama Haaland na San-
cho wote bado watakuwapo kwe-
nye vitabu vya Dortmund msimu 
2021-22, Watzke alijibu: “Sijihu-
sishi na uwezekano, si mzuri.” 

“Jadon Sancho amekuwa nasi 
kwa muda mrefu zaidi kuliko 
Erling Haaland. Itakuwa la-
zima niongee na Jadon pia. 

Sancho alikuwa katika 
nafasi kubwa ya kuuzwa 
mwaka jana, akita-
jwa kama chaguo 
namba moja kwa 
United wakati wa 
kutafuta winga 
wa kulia.

‘Mashetani 
Wekundu’ mwishowe 
walikataa kufika bei ya pauni mil-
ioni 100, lakini ripoti za hivi majuzi 
zimesema kuwa wanajiandaa kurudi-
sha nia yao kwa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa England.

MADRID, Hispania 

W
AZAZI wa beki 
kisiki anayekipiga 
ndani ya kikosi 
cha Real Madrid, 

Sergio Ramos, wameamua 
kuvunja ukimya kuhusu 

hatma ya mtoto wao 
huyo.

Ramos amekuwa aki-
tajwa kuwa anaweza 

kuondoka ndani ya 
kikosi hicho cha Ma-
drid kinachonolewa 
na kocha, Zinedine 
Zidane.  Jose Maria 

Ramos, baba mzazi 
wa Ramos amesema 
kuwa nyota huyo ata-

baki kikosini hapo.
“Ama hakika atasalia 

ndani ya Real Madrid 
ni suala ambalo familia 

imeamua hilo liwe namna 
hiyo.”
Paqui Garcia ambaye ni 

mama mzazi wa Ramos ame-
sema kuwa mwanaye atabaki 

Real Madrid.
Ramos mwenye umri wa miaka 

35, amekuwa kwenye rada za timu 
nyingi Ulaya ikiwamo Machester 
United na PSG, wakati mkataba 
wake ukiwa unafikia ukingoni 
mwishoni mwa msimu huu.

LONDON, England 

KIUNGO wa Juventus, Adrien Ra-
biot, ameripotiwa kuibuka kwenye 
rada za Chelsea kuelekea dirisha la 
uhamisho la msimu ujao wa majira 
ya joto.

Nyota huyo wa miaka 25, 
amecheza mechi 72 tangu alipo-
wasili kule Turin kama mchezaji 
huru akitokea Paris Saint-Germain 
mwaka 2019.

Hata hivyo, wakati Juventus 
wakiwa kwenye mpango wa ku-
punguza mzigo wao wa mishahara 
ya wachezaji, nyota huyo amekuwa 
akihusishwa zaidi na kuondoka 
klabuni hapo.

Kwa mujibu wa Tuttomercato, 
Chelsea watatumia nafuu ya hali 
hii kujaribu kuwasilisha ofa yao ya 
kumsajili Rabiot.

Licha ya ukweli kuwa ana uhaki-
ka wa wachezaji kwa safu ya kati, 
kocha Thomas Tuchel anaweza kut-
arajia kufanya mabadiliko kidogo 
kupitia dirisha lijalo, na hii itakuwa 
ni moja ya fursa muhimu kwake 
ikiwa anataka Rabiot abadilishe hali 
ya hewa kwenye safu ya kiungo wa 
kati.

Kwa mujibu wa ripoti, Chelsea 
wanaunga tela kwa Everton na Man-
chester United ambao kwa pamoja 
wanatajwa kuwa wapo kwenye 
mbio za kuiwania saini ya staa huyo.

Baba 
ambakiza 

Ramos 
Madrid

Haaland 
hauzwi 
kwa namna 
yoyote



Wakala akana ya Haaland

WAKALA wa mchezaji Erling Haaland, Mino 
Raiola, amekana tetesi kuhusu uhamisho wa msham-
buliaji wa Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland, 
20. (Goal)

Ibrahimovich mkataba mpya

NYOTA wa AC Milan, Zlatan Ibrahimovich, 39, 
anatarajia kusaini mkataba mpya wa mwaka mmoja 
na klabu hiyo. (Sky Sports)

De Gea tayari kuondoka

KIPA wa Hispania, David de Gea, 30, yupo tayari 
kuondoka Manchester United mwishoni mwa msimu 
huu. (Mail)

Odegaard kubaki arsenal

ARSENAL wanataka kumbakiza kiungo, Martin 
Odegaard, 22, klabuni hapo ambaye anacheza kwa 
mkopo akitokea Real Madrid. (AS)

Haaland kubakizwa 

MTENDAJI Mkuu wa Borussia Dortmund, Hans-
Joachim Watzke, amesisitiza kuwa klabu yake ina-
taka kumfanya Erling Haaland kuwa na furaha zaidi 
klabuni hapo ili aweze kusalia mpaka msimu ujao. 
(Dazn via Mirror)

Guardiola na usajili CITY

KOCHA wa Manchester United, Pep Guardiola, 
amesema wanaweza kuamua kutumia zaidi ya pauni 
milioni 100 kwa ajili ya mchezaji mmoja siku za 
usoni, lakini ameendelea kuwa na kigugumizi juu 
ya tetesi kuhusu klabu yake kuhusishwa na Erling 
Haaland. (Sky Sports)

hali ngumu uSAJILI Barca

BARCELONA itaendelea na mipango yake ya 
kumuwania mshambuliaji wa Borussia Dortmund, 
Erling Haaland, baada ya kukutana na wawakilishi 
wake wiki iliyopita, lakini vyanzo katika klabu hiyo 
vinasema kuwa itakuwa “vigumu sana” kutekeleza 
azma yao. (ESPN)

Zidane avunja ukimya

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, 
amevunja ukimya kuhusu tetesi za uhamisho 
zinazomhusisha mshambuliaji wa Misri na Liverpool, 
Mohamed Salah, 28, kuhamia Bernabeu. (Liverpool 
Echo)

Foyth kupewa mkataba

KLABU ya Villarreal ina matumaini ya kumsajili 
mlinzi, Juan Foyth, 23, kwa mkataba wa kudumu 
kutoka Tottenham. (Football Insider)

Di Maria amtaka Messi

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Angel di 
Maria, 33, amesema itakuwa “vizuri sana” kucheza na 
raia mwenzake wa Argentina, Lionel Messi mwenye 
umri wa miaka 33, wakati huu kukiwa na mashaka 
kuhusu mustakabali wake ndani ya Barcelona. (AS)

Arteta sasa ashauriwa 
kumtema Aubameyang

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA mkuu wa Arsenal, 
Mikel Arteta, ameshauriwa 
kumuweka benchi kwa 
muda mshambuliaji wake, 

Pierre Emerick Aubameyang na ku-
muanzisha kikosi cha kwanza Ga-
briel Martinelli.

Ushauri huo umetolewa na 
mchezaji wa zamani wa kikosi hi-
cho na mchambuzi wa michezo, 

Martin Keown kupitia gazeti la Dai-
ly Mail, kutokana na mwendo wa 
nahodha huyo kuwa wa kusuasua 
kikosini humo.
Arteta ameongoza jumla ya 
mechi 50 akiwa Arsenal, la-
kini kiwango cha wachezaji 

wake kimekuwa kama
 gari bovu, huku ikitoka

 kuchezea kichapo cha ma-
bao 3-0 kutoka Liverpool.

Keown amesema ni lazima 
Arteta afanye uamuzi mgumu 
ya kumuweka kando kwanza 
Aubameyang na kumuanzisha 
kijana Gabriel kwa kuwa amekuwa 
na uwezo mkubwa.

Arteta baada ya kupoteza mbele 
ya Liverpool aliomba msamaha 
kwa mashabiki wa timu hiyo kwa 
kuwa alikuwa anaamini kwamba 
walikuwa na nafasi ya kupata pointi 
tatu muhimu.

    Ni kutokana na kiwango, atakiwa kuanza 
kumpa nafasi Martinelli, ambaye....

habari michezo
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Na Adam Fungamwango

B
EKI anayesemekana kuwa ni 
mmoja kati ya mabeki bora 
kwa sasa Afrika, Joash Onyango, 
amesema hawaiogopi timu yoy-

ote ile inayocheza Ligi ya Mabingwa Afri-
ka na kwamba wao kama wachezaji kazi 
yao ni kupambana na si kuangalia jina la 
klabu.

Onyango ambaye Simba
 ilimsajili kutoka Gor Mahia

 msimu uliopita, amesema
 lengo lao la kwanza ni

 kumaliza mechi za Kundi
 A wakiwa vinara ambalo

 wamelitekeleza, lakini la pili
 ni kumaliza bila kupoteza.

“Wala usidhani tunakwenda kucheza 
na Al Ahly kwa kukamilisha ratiba kwa 
sababu tumepita. Tunakwenda kumalizia 
mechi ya kundi letu tukiwa hatujapoteza 
kwa sababu ni moja kati ya malengo tulio-
jiwekea,” alisema Onyango ambaye usajili 
wake ndani ya Simba ulibezwa na baadhi 
ya mashabiki kwa madai kuwa ana umri 
mkubwa kutokana na mwonekano wake.

Simba ilitarajiwa kusafiri jana kwenda 
nchini Misri kukamilisha mechi zake za 
Kundi A, ikiwa tayari imeshapata tiketi ya 
kucheza robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, lakini pia ikiongoza kundi kwa 
pointi 13, hivyo hata ikipoteza mechi ya 
mwisho itakayopigwa Ijumaa wiki hii, 
itaendelea kuwa kinara.

“Kwa sasa hatuiogopi timu yoyote, siyo 
kwa sababu tupo vizuri au tumekuwa 
tukipata matokeo mazuri, lakini kwa 

hatua ambayo tumefika ni kwamba timu 
zote ni nzuri, huwezi kusema hii ni bora 
kuliko hii. Sisi wote tulioingia robo fain-
ali ni bora, kwa hiyo muhimu ni kwamba 
wachezaji wote tunajua majukumu yetu, 
ni kupambana tu ili kuipatia timu ushindi 
na kuipa klabu mafanikio.” Alisema On-
yango ambaye kwa sasa amekuwa kip-
enzi cha mashabiki wa Simba.

Simba itacheza na mshindi wa pili ku-
toka B, C ama D kwenye hatua ya robo 
fainali baada ya droo ya michuano hiyo 
kuchezeshwa Aprili 30, mwaka huu.

Kuhusu zile ndevu zake kama mzee, 
amesema kuwa ataziweka mara tu ataka-
porejea kutoka nchini Misri.

“Nilisema siku chache hivi kuwa ni-
tazirudisha, nadhani nikitoka Misri ni-
tazirudisha zile ndevu zangu nyeupe,” 
alisema huku akiangua kicheko.

Wachezaji wa Fenerbahçe wakimpongeza mshambuliaji wa timu hiyo, Mtanzania Mbwana Samatta (katikati), baada 
ya kuifungia bao pekee wakati ikiibuka na ushindi wa 1-0 dhidi ya Denizlispor katika mchezo wa Ligi Kuu Uturuki 
uliopigwa Uwanja wa Ülker Fenerbahçe Şükrü Saracoğlu Spor Complex jijini Istanbul juzi. PICHA: MTANDAO

Onyango azitisha timu 
Ligi ya Mabingwa Afrika

habari michezo
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Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeipongeza Klabu ya 
Simba kwa kufuzu hatua ya robo 
fainali ya michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika (CAF), ikiwa ni 
siku chache baada ya kuibanjua 
AS Vita ya DR Congo kwa mabao 
4-1 katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Akitoa pongezi hizo jana bun-
geni jijini Dodoma, Naibu Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson, alisema 
kuna wabunge yawezekana hawa-
jaelewa uzito wa ushindi huo wa 
Simba.

“Ni jambo ambalo sisi kama taifa 
tunapaswa kuungana kuwatia 
moyo wachezaji wetu na klabu 
yetu iendelee kufanya vizuri kwa 
sababu inapata fursa ya kui-
tangaza nchi yetu vizuri,” alisema.

Dk.Tulia alisema “Naamini 
mashabiki wa Yanga wataungana 
nami katika pongezi hizi kwa klabu 
ya Simba.”

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MSAJILI wa Vyama vya Michezo 
Zanzibar, Abubakar Lunda, ameli-
agiza Shirikisho la Soka visiwani 
hapa (ZFF), kuwasilisha mapema 
ofisini kwake mabadiliko ya katiba 
waliyofanyia marekebisho katika 
mkutano mkuu uliopita.

Akizungumza na gazeti hili jana 
visiwani hapa, msajili huyo alisema 
kwa mujibu wa sheria za vyama 
vya michezo, mabadiliko yote ya 
katiba ya vyama hivyo yanapaswa 
kupelekwa ofisini kwake kupitiwa 
pamoja na kutoa ruhusa ili yaanze 
kutumika. Alisema ZFF katika mku-
tano wake mkuu uliopita, walifanya 
marekebisho madogo ya katiba yao 
katika vipengele mbalimbali, hivyo 
ni vema yakapelekwa ofisini kwake 
ili yaweze kupata baraka na kuanza 
kutumika rasmi. 

Aidha, alikumbusha kuwa ka-
tika uchaguzi wa shirikisho hilo 
ambao unatarajiwa kufanyika 
baadaye mwezi huu, ZFF itatumia 
katiba hiyo  ambavyo imelifanyiwa 
marekebisho, hivyo ni vema waka-
wasilisha marekebisho hayo ili 
kupata baraka ya kutumika.

Bunge laipongeza 
Simba Mabingwa 

Msajili ataka 
marekebisho 
mapya katiba ZFF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MICHUANO ya Kombe la Shirik-
isho la Soka Zanzibar maarufu 
Kombe la FA, imepangwa kuanza 
kuchezwa baada ya kumalizika 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Awali Shirikisho la Soka Zan-
zibar (ZFF), kupitia kwa Kamati 
yake ya Mashindano, ilipanga mi-

chuano hiyo iliyopo katika hatua 
ya 16-bora, kuanza kuchezewa 
leo Aprili 7, lakini sasa imesoge-
zwa mbele.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mjumbe wa Kamati ya 
Mashindano ya ZFF ambaye pia 
ni mratibu wa michuano hiyo, 
Haji Issa ‘Kidali’, alisema kusoge-
zwa mbele kwa michuano hiyo 

kumetokana na kupisha michezo 
ya viporo vya Ligi Kuu Zanzibar.

Alisema  hatua hiyo imefikiwa 
kutokana na timu nyingi zilizo-
fanikiwa kutinga hatua 16-bora 
zinatoka Ligi Kuu, hivyo ratiba ya 
Kombe la FA imeingiliana na ya 
Ligi Kuu, hivyo wakaona ni vema 
michuano hiyo ikachezwa baada 
ya kumalizika kwa Mwezi Mtuku-

fu wa Ramadhani.
Kidali alisema sababu nyingine 

iliyochangia mabadiliko hayo ya 
ratiba ni muda mdogo uliopo wa 
kucheza ligi hiyo ikilinganishwa 
na idadi ya michezo waliyonayo 
katika hatua hiyo ya 16-bora. 

Alisema Mwezi wa Ramadhani 
unatarajiwa kuanza Aprili 13, 
mwaka huu lakini itategemeana 

na muandamo wa mwezi, hivyo 
kwa siku zilizobaki haitatosha 
kucheza Ligi Kuu pamoja na mi-
chuano hiyo FA.

Aidha, Kidali alizitaka klabu 
zote zilizoingia hatua hiyo kue-
lekeza maandalizi yao katika 
michezo ya Ligi Kuu kwa sasa na 
baada ya Ramadhani wajiandae 
na michuano hiyo ya FA. 

Kombe la FA Zanzibar sasa baada ya Ramadhani

PAMOJA SANA...



Na Mwandishi Wetu

M
ABINGWA wa soka nchini, 
Simba, wamekwea pipa kue-
lekea Misri jana, tayari kwa 
mechi yao ya mwisho ya hatua 

ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Al Ahly, huku wakieleza mbinu 
walizozitumia ambazo zinaweza kuwapa 
matokeo chanya ugenini dhidi ya wapin-
zani wao hao.

Simba ambayo ipo kileleni 
ikiwa na pointi 13 ikifuatiwa

 na Al Ahly yenye alama nane,
 kisha AS Vita ambayo ina poin-

ti nne na Al-Merrikh ikiburuza
 mkia na pointi zake mbili, hata

 kama ikipoteza keshokutwa, 
Ijumaa, itaendelea kuwa kinara 
wa kundi hilo ikifuatiwa na Wa-

misri hao.
Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa Didier 

Gomes, amesema kuwa pamoja na kufuzu 
hatua ya robo fainali huku wakiwa vinara 
wa kundi lao, watashuka dimbani nchini 
Misri wakiwa na lengo moja tu la kupata 
matokeo.

Gomes alisema, ushindi dhidi ya Al 
Ahly ugenini utazidi kukiimarisha kikosi 
chake na kukijengea kujiamini kuelekea 

hatua inayofuata, hivyo wataukabili mch-
ezo huo wakiwa na kikosi kamili kama 
walivyofanya kwenye mechi nyingine.

Kwa upande wa beki wa kati wa timu 
hiyo, Joash Onyango, amesema hawaio-
gopi timu yoyote ile inayocheza Ligi ya 
Mabingwa Afrika na kwamba wao kama 
wachezaji kazi yao ni kupambana na si 
kuangalia jina la klabu.

Onyango alisema: ”Wala usidhani tu-
nakwenda kucheza na Al Ahly kwa kuka-
milisha ratiba kwa sababu tumepita. Tu-
nakwenda kumalizia mechi ya kundi letu 
tukiwa hatujapoteza kwa sababu ni moja 
kati ya malengo tuliojiwekea.”

Lakini Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu 
hiyo, Barbara Gonzalez yeye aliwatoa hofu 
mashabiki wa timu hiyo akisema, benchi 
la ufundi lilipata muda zaidi ya mara mbili 
wa kufanyia kazi mechi dhidi ya Al Ahly, 
hivyo wanakwenda Misri wakiwa na lengo 
la kupata matokeo. 

“Tupo tayari kiintelijensia, msimu 
huu nimewekeza sana katika ‘analysis’ 
[uchambuzi], tumemuajiri mtu kwa kazi 
hiyo, leo tunaweza kufuatilia mchezaji 
fulani na kujua huyu ni hatari, na kutoa 
maagizo kwa wachezaji wetu namna ya 
kumkaba, mpira unaendeshwa kisayansi, 
kila kitu kinakwenda kwa takwimu.

“Tunapoelekea mechi yetu na Al Ahly 

tupo tayari, kwani wakati wa mapumziko 
ya kupisha Kalenda ya Fifa, walimu wetu 
walipata muda wa kutosha kuwacham-
bua sana wapinzani wetu na ninaweza 
kusema wamefanya maandalizi mara 
mbili zaidi kuifuatilia na waliifanyia kazi 
sana 

“Itakuwa ni mechi ngumu maana Al 
Ahly ni timu kubwa hatuwezi kwenda 
tukiwa tunajiamini sana ila tumefanya 
maandalizi makubwa,” alisema Barbara.

Simba iliondoka jana saa 9:25 alasiri 
ikiwa na msafara wa wachezaji 25 na vion-
gozi 12 kwa ndege ya Shirika la Ngege la 
Emirates ambapo ilipumzika Dubai na leo 
majira ya saa 4:05 itatua Cairo, Misri tayari 
kwa mchezo huo utakaopigwa Ijumaa.

Wachezaji walioondoka katika msa-
fara huo ni makipa: Aishi Manula, Beno 
Kakolanya na Ally Salim, wakati mabeki 
wakiwa ni Shomari Kapombe, Joash 
Onyango,Pascal Wawa, Ibrahim Ame, 
Erasto Nyoni, Gadiel Michael, Mohamed 
Hussein, Kennedy Juma na David Kameta,

Viungo ni Jonas Mkude, Rally Bwalya, 
Said Ndemla, Mzamiru Yassin, Luis Mi-
quissone, Hassan Dilunga, Clatous Cha-
ma, Bernard Morrsion, Francis Kahata na 
Taddeo Lwanga, wakati washambuliaji 
wakiwa ni Meddie Kagere, John Bocco, 
Ibrahim Ajib na Kope Mugalu.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi ya mwisho katika Uwanja wa Simba Mo Arena, kabla ya kukwea pipa jana kuele-
kea Misri tayari kwa mechi yao ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Al Ahly itakayopigwa Ijumaa wiki hii. PICHA: SIMBA
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Yanga 
kumtetea 
Mwakalebela 
TFF
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imepinga 
adhabu iliyotolewa na Kamati 
ya Maadili ya Shirikisho la 
Soka nchini (TFF) ya kumfungia 
Makamu Mwenyekiti wake, Fre-
drick Mwakalebela, kutojihusisha 
na masuala ya mpira wa miguu 
ndani na nje ya nchi pamoja na 
faini la jumla ya Sh. milioni saba 
kwa makosa ya kimaadili.

Kaimu Katibu Mkuu wa klabu 
hiyo, Haji Mfikirwa, amesema 
wao kama viongozi wa Yanga ha-
wajaridhishwa kabisa na adhabu 
hiyo, hivyo wanajiandaa kupinga 
hukumu hiyo kwa njia zilizowek-
wa kwa kikatiba na kistaarabu.

Hata hivyo, alisema kuwa tam-
ko rasmi la klabu hiyo litatolewa 
na Mwenyekiti, Dk. Mshindo 
Msolla kutokana na jambo 
lenyewe linamhusu makamu 
mwenyekiti.

“Msimamo rasmi wa klabu 
utatolewa na Mwenyekiti kwa 
sababu jambo linamhusu makamu 
mwenyekiti. Kwa ukubwa huo ni 
busara likaongelewa na mwe-
nyekiti, lakini sisi kama klabu 
kwa haraka haraka hatujari-
dhishwa na uamuzi huo,” alisema 
Kaimu Katibu huyo na kuongeza.

“Tunachoshangaa ni kwamba 
klabu ndiyo iliitisha mkutano na 
waandishi wa habari, hakuitisha 
yeye binafsi na hata tangazo 
wa mkutano lilitolewa na Klabu 
ya Yanga, ameongea kwa niaba 
ya klabu kwa kupewa baraka 
zote, sasa kwenye adhabu hiyo 
tumeona kamati inadai eti maka-
mu mwenyekiti ndiyo ameitisha 
mkutano huo. Sasa kwa nini 
aadhibiwe kama yeye binafsi?” 
alihoji.

Kutokana na hali hiyo alisema 
kuwa wao kama klabu watakaa 
na kuipitia adhabu hiyo pamoja 
na kupata ushauri kwa sababu 
kamati hiyo siyo ya mwisho.

“Tutaona Katiba ya TFF inase-
maje. Tutadai haki yetu kwa njia 
ya kistaarabu kabisa. Hapo siyo 
mwisho na sisi viongozi tutakuwa 
nyuma yake kwa sababu alikuwa 
akiisemea klabu na si mambo 
yake binafsi,” alisema.

NI MAJONZI...

Simba waanika mbinu 
kwenda kuiua Al Ahly

    Gomes ataja jeshi lake asema wanachotaka 
ni ushindi, wachezaji morali juu wafunguka...

TUPO TAYARI...
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