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Uchunguzi kashfa zabuni ya bil.
10/- wizarani waiva TAKUKURU

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) imekamili-
sha uchunguzi wa sakata la maofisa

wa Wizara ya Maliasili na Utalii ku-
ingilia zabuni ya Sh. bilioni 9.8 na ku-
sababisha hasara kwa serikali.

Aprili 26, 2024, Nipashe iliripoti
kuhusu hatua ya maofisa wa wizara

hiyo kuingilia zabuni ya Sh. bilioni 9.8
katika Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la
Ngorongoro (NCAA) na kusababisha
hasara ya Sh. milioni 702 kwa serikali.

Kashfa hii ni miongoni mwa hoja
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&
< ?fﬁ". |

BMH vyaokoa
bilioni 1.6/-
upandikizaji
figo watu 50

;'Ajali 1,735
Y zilizoua

za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) zilizomo
katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka 2022/23.

Kwa kutambua hilo, Desemba 23,
2024, Nipashe iliwasilisha maswali
TAKUKURU, ikihitaji kujua hatua zi-
lizochukuliwa dhidi ya maofisa wali-
osababisha hasara hiyo na sababu za

Endelea Uk. 3
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Samia; Tumevuna haya mwaka jana

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
ametaja mafanikio ya serikali
yake kwa mwaka 2024, akijivu-
nia kuvutia wawekezaji ambao
miradi yao itazalisha ajira kwa
watu 211,000 nchini.

Akihutubia kupitia vyombo
vya habari vya Televisheni na
Radio kufunga mwaka jana usi-
ku, Rais Samia pia alisema ziara
zake katika nchi 16 zimekuwa na
tija kubwa, mojawapo ikiwa ni
kuwezesha mafunzo ya urubani
kufanyika nchini.

Katika ziara yake ya nchi ya
Jamhuri ya Korea, akasema ili-
fanikisha kupatikana fedha ze-
nye masharti nafuu Dola za Ki-
marekani bilioni 2.5 kwa ajili ya
kutekeleza miradi katika sekta
za maendeleo ikiwamo ujenzi
wa kituo cha kisasa cha mafun-
70 ya reli.

Fedha hizo pia zitatumika ku-
jenga chuo cha mafunzo ya anga
na urubani, ujenzi wa kituo cha
kusambaza umeme Nyakanazi,
na kituo cha uchenjuaji wa ma-
dini na maabara za kisasa za
vito, mradi wa uendelezaji wa
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
na kutoa ajira kwa vijana.

Alisema ziara hiyo pia ili-
fanikisha kusainiwa mkataba
wa masharti nafuu wa Dola za
Marekani milioni 163.6 kwa ajili
ya kugharamia mradi wa ujenzi
wa Hospitali ya Binguni na Kit-
uo cha Mafunzo ya Afya huko
Zanzibar.

Ziara ya nchini China ilifun-
gua milango ya soko la bidhaa
mbalimbali ikiwamo mihogo
mikavu, soya, mabondo ya sa-
maki, mazao ya baharini, asali,
mashudu ya alizeti na pilipili na
kuwasihi wakulima kuchangam-
kia fursa hiyo.

Alisema pia alishiriki mku-
tano wa viongozi wa nchi zenye
Uchumi Mkubwa Duniani (G20),
ambao pamoja na mambo men-
gine uliazimia kuunga mkono
jitihada za upatikanaji wa ni-

shati safi na uwekezaji kwenye
kilimo ili kuondosha njaa na
umaskini duniani.

UCHUMI KUIMARIKA

Aidha, alisema uchumi wa
nchi uliendelea kuimarika na
kuwanufaisha wananchi. Kati
ya Januari hadi Juni 2024 ulikua
kwa asilimia 5.4 ikilinganishwa
na asilimia 4.8 katika kipindi
kama hicho mwaka 2023.

Alisema deni la taifa liliende-
lea kuwa himilivu, mfumuko
wa bei ukibaki ndani ya lengo la
asilimia tatu, hali iliyochangiwa
na sera madhubuti za kifedha
na ongezeko la uwekezaji ndani
na nje ya nchi.

Alisema kupitia Kituo cha
Uwekezaji Tanzania, kati ya Jan-
uari hadi Novemba 2024, seri-
kali ilisajili miradi ya uwekezaji
865 yenye thamani ya Dola za
Kimarekani bilioni 7.7 inayotara-
jia kuzalisha ajira 205,000.

Alisema pia Mamlaka ya
Maeneo Maalum ya Uzalishaji
kwa Mauzo ya Nje (EPZA), ilitoa
vibali vya kuwekezwa nchini vi-
wanda vipya vikubwa 15 vyenye
thamani ya Dola za Marekani
milioni 235, vinavyotarajia ku-
zalisha ajira karibu 6,000 na ku-
uza nje bidhaa zenye thamani
ya Dola za Kimarekani milioni
94 kwa mwaka.

Alisema Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), imefanikiwa
kukusanya Sh. trilioni 21.276
kati ya mwezi Januari na Ok-
toba, 2024 sawa na asilimia 99.3
ya lengo, likiwa ni ongezeko la
asilimia 17.5 ikilinganishwa na
makusanyo katika kipindi kama
hicho mwaka 2023.

Alisema kuimarika kwa uchu-
mi kumeiwezesha nchi kuende-
lea kufanya mabadiliko chanya
katika mifumo ya elimu msingi,
sekondari na vyuo vya ufundi,
kusogeza huduma bora za afya
karibu zaidi na wananchi na

Aidha, serikali imetekeleza
dhamira ya kumtua mama
ndoo kichwani, kwa kusimamia

miradi 1,300 ya maji nchi nzima
na kufikisha kutimiza lengo la
asilimia 95 mijini na asilimia 85

Alisema serikali pia ilifani-
kiwa kuhamasisha kuongeza
uzalishaji wa mazao ya chakula
na biashara, kuboresha mifumo
ya masoko ya mazao mbalimba-
li, na kupata bei nzuri ya mazao
kwa wakulima.

“Kwa mfano, kwa mwaka
2024 ufuta uliuzwa Sh. 4,850
kwa kilo ikilinganishwa na Sh.
3,600 mwaka 2023, kahawa aina
yaarabika iliuzwa Sh. 8,500 kwa
kilo ikilinganishwa na Sh. 6,500
mwaka uliopita na kwa kahawa
aina ya robusta iliuzwa kwa Sh.
5,000 kwa kilo badala ya Sh.
3,500 mwaka 2023,” alisema.

Alisema pia mbaazi iliuzwa
Sh. 2,236 kwa kilo badala ya Sh.
2,000 mwaka 2023, kakao ili-
uzwa Sh. 35,000 kwa kilo ikilin-
ganishwa na Sh. 29,500 mwaka
uliopita na korosho iliuzwa kwa
Sh. 4,195 mwaka 2024 ikilingan-
ishwa na Sh. 2,190 mwaka 2023.

Alisema uzalishaji wa korosho
unatarajiwa kufikia tani 425,205
kwa msimu wa 2024/2025
unaoendelea  ikilinganishwa
na tani 310,787 zilizozalishwa
msimu uliopita wa 2023/2024.

Alitaja baadhi ya miradi ya
kimkakati ambayo imeshaanza
kutoa huduma kuwa ni Bwawa
la Mwalimu Nyerere ambalo
linazalisha umeme Megawatt
3,169 ikilinganishwa na mabhi-
taji ya Megawatt 1,888 huku Reli
ya Kisasa (SGR), ikitoa huduma
kutoka Dar es Salaam hadi Do-
doma.

Alisema Shirika la Reli lil-
ilokuwa linasafirisha wastani
wa abiria laki tatu hadi nne kwa
mwaka ndani ya miezi mitano
ya huduma za SGR, limesafiri-
sha zaidi ya abiria 1,200,000.

Upande wa anga kumekuwa
na mafanikio makubwa kuto-
kana na mwaka huu Shirika
la Ndege kufikisha ndege 16,
kuongeza safari za ndani ya nchi

na kimataifa kufikia 25, na kusa-
firisha zaidi ya abiria 1,1000,000
na tani 10,000 za mizigo.

Alisema serikali pia iliende-
lea kuboresha mifumo kwenye
viwanja vya ndege na ujenzi wa
viwanja vya ndege vya Arusha,
Kahama, Mpanda na Songwe
na mwakani inatarajia kuka-
milisha viwanja vya ndege vya
Iringa, Mtwara, Songea, Kigoma,
Msalato, Musoma, Shinyanga na
Sumbawanga.

“Hapa nataka nisisitize kuwa,
miradi hii ni yetu sote, na im-
ejengwa kwa kutumia rasilimali
zetu. Hivyo, tunawajibika kui-
tunza ili itunufaishe sisi na vi-
zazi vijavyo kesho. Vitendo vya
kuhujumu miradi hii ni kulihu-
jumu Taifa,” alisema.

Alihamasisha uwekezaji kwa
njia ya ubia baina ya serikali na
sekta binafsi (PPP) ili kuongeza
ufanisi katika uzalishaji na hu-
duma na mpaka sasa kuna jum-
la ya miradi 74 ya ubia ambayo
ipo katika hatua mbalimbali za
maandalizi na utekelezaji.

ATHARI ZA KIMAZINGIRA

Rais alisema katika kuka-
biliana na athari za mazingira
kutokana na matumizi ya kuni,
serikali ilizindua Mkakati wa Ki-
taifa wa Nishati Safi ya Kupikia
na kuwaelekeza wahusika wasi-
mamie ipasavyo utekelezaji
wake ili kufikia lengo la asilimia
80 ifikapo mwaka 2034.

CHANGAMOTO ZA 2024

Rais alitaja changamoto seri-
kali ilizokabiliana nazo mwaka
2024 kuwa ni athari za mvua za
El-nino na Kimbunga Hidaya,
iliyosababisha mafuriko, mapo-
romoko na upotevu wa maisha,
uharibifu wa makazi, masham-
ba na baadhi ya miundombinu
ikiwamo barabara na madaraja.

Kutokana na hali hiyo taifa lili-
simama pamoja kutoa misaada
ya kibinadamu kwa wathirika
huku serikali ikijenga nyumba
109 za waathirika wa mapor-

omoko ya Hanang’, mkoani Manyara.”

Kupitia Wakala wa Barabara Tanza-
nia (TANROADS) na Wakala wa Bara-
bara za Vijijini na Mijini (TARURA),
serikali ilitumia Sh. bilioni 136 kuten-
geneza miundombinu iliyoathiriwa
na kutenga Sh. bilioni 868 kutekeleza
miradi 70 ya kujenga miundom-
binu katika maeneo mbalimbali yali-
yoathiriwa.

Alitaja changamoto nyingine kuwa
ni uhaba wa fedha za kigeni, hususan
Dola ya Marekani iliyoathiri biashara
na uwekezaji, serikali ilikabiliana
nayo kwa kuunda kikosi kazi cha
wataalam kilichotafiti hali hiyo na
kushauri hatua za kuchukuliwa.

“Nafarijika ~ kwamba, kufuatia
utekelezaji wa mkakati huo, upati-
kanaji wa fedha za kigeni umeima-
rika. Aidha, katika kuchukua hatua
za kuuhami uchumi wetu, serikali
imefanya uamuzi wa kuweka akiba ya
taifa ya dhahabu katika Benki Kuu ya
Tanzania, ili kuongeza uhimilivu wa
uchumi wetu.”

Alitaja changamoto nyingine kuwa
ni ajali ambazo kwa asilimia 97 zilito-
kana na makosa ya kibinadamu hasa
uzembe wa madereva. Takwimu za
Jeshi la Polisi Tanzania zinaonesha
kuwa kati ya Januari hadi Desemba
mwaka huu, kulitokea jumla ya ajali
1,735, kati ya hizo 1,198 zilisababisha
vifo vya watu 1,715 wengine 2,719
wakijeruhiwa.

Aliiagiza Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi na Jeshi la Polisi Tan-
zania kuongeza mikakati ya kuzuia
ajali zinazosababishwa na makosa ya
uzembe.

Alisema pia serikali itajenga vi-
wanja na kumbi zenye viwango vya
kimataifa ili kuvutia michezo na mi-
kutano ya kimataifa nchini pamoja na
ujenzi wa viwanja unaoendelea Aru-
sha na Dodoma kwa ajili ya kujiandaa
na mashindano ya CHAN Februari
2025 na AFCON 2027 ambayo Tanza-
nia ni mwenyeji.

Nchi hiyo imeendelea kusimamia
utekelezaji wa falsafa ya 4R, inay-
ohimiza maridhiano, ustahamilivu,
mageuzi na kujenga nchi pamoja na
kuendeleza uhuru wa habari, wa

kujieleza, kutoa maoni kupitia vy-
ombo mbalimbali na wa kukusanyika
na kujumuika.

UCHAGUZI MKUU

Rais Samia alisema kuwa mwaka
huu ni muhimu kwa maendeleo ya ki-
siasa na demokrasia kwa sababu uta-
fanyika Uchaguzi Mkuu kuwachagua
rais, wabunge na madiwani na kwa
upande wa Zanzibar, atachaguliwa
rais, wajumbe wa Baraza la Wawakili-
shi na madiwani.

Alisema miongoni mwa maandalizi
yaliyofanyika ni kurekebishwa kwa
Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge
na Madiwani, Sheria ya Tume Huru
ya Taifa ya Uchaguzi, na Sheria ya Vy-
ama vya Siasa.

“Ni imani yetu kwamba sheria hizo
zitatuongoza vyema katika kusima-
mia kwa ufanisi chaguzi zijazo. Nitoe
rai kwa wananchi na wadau wote wa
uchaguzi kuhakikisha tunaidumisha
sifa ya nchi yetu ya kuwa na demokra-
sia iliyojengeka juu ya msingi wa uhu-
ru na haki,” alisema.

Kwa maoni kuhusu habari hii:
Piga simu / sms / WhatsApp : +255
677 020 701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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Uchungu

10/-

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) imekamilisha uchunguzi
wa sakata la maofisa wa Wizara
ya Maliasili na Utalii kuingilia
zabuni ya Sh. bilioni 9.8 na ku-
sababisha hasara kwa serikali.

Aprili 26, 2024, Nipashe iliri-
poti kuhusu hatua ya maofisa
wa wizara hiyo kuingilia zabu-
ni hiyo katika Mamlaka ya Hi-
fadhi ya Eneo la Ngorongoro
(NCAA) na kusababisha hasara
ya Sh. milioni 702 kwa serikali.

Kashfa hii ni miongoni mwa
hoja za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) zilizomo katika ripoti
yake ya ukaguzi kwa mwaka
2022/23.

Kwa kutambua hilo, De-
semba 23, 2024, Nipashe ili-
wasilisha maswali TAKUKURU,
ikihitaji kujua hatua zilizo-
chukuliwa dhidi ya maofisa
waliosababisha hasara hiyo
na sababu za kutokukamatwa
kwao hadi sasa.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-

wasiliano Serikalini - TAKUK-
URU, Doreen Kapwani, katika
majibu yake kwa Nipashe jana,
alisema:

“Suala hili linaendelea na
uchunguzi na lipo katika hatua
za kukamilisha maoni ya kishe-
ria kabla ya kuwasilishwa kwa
DPP (Mkurugenzi wa Mash-
taka).

“TAKUKURU haijaona haja
ya kuwakamata wahusika kwa
kuwa wamekuwa wanatoa
ushirikiano katika uchunguzi
kila wanapotakiwa.”

KASHFA ILIVYO

Katika Ripoti yake ya Hesabu
za Mashirika ya Umma kwa
Mwaka 2022/23, CAG Charles
Kichere anasema kuwa ame-
baini NCAA ilitoa zabuni Na.
EA/055/2020-2021/HQ/W/01
kwa ajili ya ujenzi wa majengo
ya makao makuu ya mamlaka
hiyo.

Zabuni hiyo ilipata mshindi
Machi 9, 2022 baada ya kupi-
tia mchakato wa kisheria
kutekeleza mradi wenye ghara-
ma ya Sh. bilioni 9.8.

T,

Jengo la makao makuu ya NCAA linalojengwa Karatu

Hata hivyo, CAG anasema ame-
baini kuwa Aprili 21, 2022, yaani
siku 43 baada ya mshindi kutanga-
zwa, zabuni hiyo ilisitishwa kuto-
kana na maelekezo ya Wizara ya
Maliasili na Utalii.

Inaripotiwva na CAG kuwa
NCAA ilielekezwa na wizara kusi-
tisha zabuni hiyo na kuanza upya
mchakato wa kuitangaza.

Hivyo, zabuni ilitangazwa upya
Mei 6, 2022 na mzabuni yuleyule
aliyeshinda awali alitwaa tena zabu-
ni hiyo, safari hii thamani yake iki-
panda kwa Sh. milioni 686.6 ndani

ya miezi miwili kutoka Sh. bilioni
9.8 hadi Sh. bilioni 10.48. Gharama
za mchakato mpya wa zabuni ni
Sh. milioni 16.08, hivyo kusababi-
sha hasara ya jumla ya Sh. milioni
702.68 kwa serikali.

Kifungu cha 27 cha Sheria ya
Ukaguzi wa Umma, SURA 418, ki-
namtaka CAG wakati wa ukaguzi,
akibaini jambo lenye viashiria vya
rushwa, atoe taarifa TAKUKURU.

Mnamo Aprili 25, 2024, Joseph
Mwaiswelo, Mkurugenzi wa Elimu
kwa Umma TAKUKURU, alikiri
kuwa wakati CAG anakagua hesabu

zi kashfa zabuni va bil.

wizarani waiva TAKUKURU

za NCAA kwa mwaka 2022/23, ali-
wapa taarifa za kubaini viashiria vya
rushwa katika mchakato wa zabuni
hiyo.

Mwaiswelo alisema wanachungu-
za baadhi ya watendaji wa NCAA na
taasisi zingine za serikali kutokana
na CAG kubaini viashiria vya rush-
wa kiutendaji katika zabuni hiyo.

Kwa maoni kuhusu habari hii:

Piga simu / sms / WhatsApp : +255
677 020 701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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Mratibu wa mradi wa uchakataji wa chupa za plasitiki, mhandisi Onsphory Kamukuru (kulia), Ofisa Mazingira wa Jiji, AIIy
Mfinanga (wa pili kulia) na wa tatu kutoka kushoto ni Diwani wa Kata ya Chamwino, Jumanne Ngede, wakikabidhi V|faa vya
usafi kwa wawakilishi wa vikundi vya usafi Kata ya Chamwino Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Ruwa’ichi: Tutashirikiana
na TRA kuhamasisha
wananchi kulipa kodi

Na Mwandishi Wetu

ASKOFU Mkuu Jude Thadde-
us Ruwa’ichi, amesema Kanisa
Katoliki Jimbo Kuu la Dar es
Salaam litaendelea kushirikiana
na Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) kuhamasisha watu
kulipa kodi.

Amesema watafanya hivyo

kwa sababu suala hilo ni nyeti
kwa maendeleo ya nchi.

Ruwa’ichi alisema hayo jana
wakati akizungumza na Kam-
ishna Mkuu wa TRA, Yusuph
Mwenda alipotembelewa ny-
laam.

Mwenda alimtembelea Asko-
fu Ruwa’ichi ikiwa ni mwen-

KKKT DAYOSISI YA DODOMA OFISI KUU YA DAYOSISI

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA MAGARI

Katibu Mkuu KKKT Dayosisi ya Dodoma anawakaribisha Wananchi wote kwenye
mnada wa hadhara wa magari saba(07) na trekta moja (01) utakaofanyika tarehe 18
Januari, 2025 Chuo cha Hekima Ipagala Dodoma Mjini na tarehe 25 Januari, 2025
Shule ya Sekondari Aya Wilaya ya Chemba. Orodha ya magari hayo na sehemu
yalipoegeshwa imeoneshwa katika jedwali lifuatalo: -

AINA

NAMBA YA
USAJILI

MAHALI HALIYA
LILIPO GARI

Rav 4 old Model Petrol Engine

T602 AEA Dodoma Mjini Linatembea

Toyota Land Cruiser Prado - Diesel
Engine

T809BCG Dodoma Mjini Linatembea

Toyota Land Cruiser Hardtop - Diesel
Engine

T134 AGU Dodoma Mjini Linatembea

Toyota Land Cruiser Hardtop - Diesel
Engine

T691AHD Dodoma Mjini Linatembea

Toyota Corolla - Petrol Engine

T523 BGF Dodoma Mjini Linatembea

Toyota Land Cruiser Hardtop - Diesel
Engine

TI31AFY Dodoma Mjini Linatembea

Either Truck - Diesel Engine

T997 AGT Chemba Dodoma | Halitembei

Tractor - Diesel Engine

T351ECE Dodoma Mjini Linafanyakazi

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalipa amana “deposit” isiyopungua 25% ya thamani ya gari
/ trekta alilonunua papo hapo na atakamilisha malipo yote ndani ya
siku kumi 14 kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa kutimiza
sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi na amana iliyolipwa

haitarudishwa.

Mnunuzi atatakiwa kuchukua gari / trekta ndani ya muda wa siku
saba(07) baada ya kukamilisha malipo.
. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi katika kila kituo; na ruhusaya
kuangalia mali itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya
mnada kuanzia saa 4.00 asubuhi hadi saa 10.00 jioni.

Imetolewa na: Katibu Mkuu
KKKT Dayosisi ya Dodoma.

delezo wa kuwashukuru
walipakodi.

Askofu Mkuu Ruwa’ichi
alisema suala la kulipa na
kukusanya kodi linalohu-
su maendeleo ya nchi na
ni sehemu ya wajibu wa
kiraia.

Pia alifurahishwa na
mfumo wa ukusanyaji wa
kodi unaofanywa sasa na
ukaribu ulioko baina ya
TRA na wananchi.

“Kwa niaba ya Wa-
tanzania wenzangu,
niwapongeze kwa kazi
kubwa mnayoifanya. Ni-
wahakikishie ~ kwamba
kadri ya nafasi na uwezo
wetu, tutajitahidi kuwa-
himiza watu wazingatie
na waenzi wajibu wa kuli-
pa kodi kwa ajili ya maen-
deleo yao wenyewe.

“Ninafurahi kwa msisiti-
zo ulioweka kwamba,
katika kukusanya kodi
hambagui huyu wala yule,
mnatafuta  kuwatendea
wote haki, ninaomba hilo
lidumishwe na litiliwe
mkazo,” alisema.

Askofu Mkuu Ruwa’ichi
alisema TRA inafanya vi-
zuri inapolenga kila raia
kulipa kodi inayoendana
na uwezo wa mtu husika
na fedha hizo kutumika
kwa ajili ya watu wote ku-
leta maendeleo bila kujali
itikadi zao.

Kamishna Mkuu
Mwenda alisema lengo
la kumtembelea Askofu
Ruwa’ichi ni kumshukuru
kwa mchango wake ka-

tika kuhamasisha ulipaji wa
kodi.

Mwenda alisema Desem-
ba ni mwezi wa kuwashuk-
uru walipakodi na kuzitaja
baadhi ya taasisi zilizoko
chini ya Kanisa Katoliki am-
bazo zimekuwa na mchan-
go katika kodi.

Alizitaja taasisi hizo kuwa
ni sekta za elimu na afya
ambapo wakati mwingine
wamekuwa wakisamehewa
kodi kulingana na sheria za
Kodi.

Mwenda alisema kulipa
kodi kwa maslahi ya nchi ni
jambo la kiimani kwa saba-
bu zinapokusanywa huele-
kezwa katika shughuli za
maendeleo zikiwamo elimu,
afya na miundombinu.

Kwa maoni kuhusu
habari hii: Piga / What-
SApp : +255 677 020 701
Email:customerrelations@
guardian.co.tz

Mavunde apiga
‘stop’ uchimbaji
madini mtoni

Na Mwandishi Wetu, CHUNYA

WAZIRI wa Madini, Anthony Ma-
vunde, amesimamisha uchimbaji
madini va dhahabu kwenye Mto
Zila hadi wataalamu wa mazingira
watakapothibitisha kama hakuna
madhara.

Alitoa msimamo huo juzi wa kusi-
tisha shughuli hizo zinazofanywa
na kampuni ya G & | Tech. Mining
Company Ltd kwa kipindi hiki cha
mvua za masika.

Awali, Mavunde alitembelea eneo
la leseni ya mwekezaji huyo lil-
na wananchi na kusababisha
mMEgogoro na uharibifu wa mali.

“Tumetembelea maeneo yote
mawili na sote tumejionea hali
halisi ya mazingira. Ni dhamira na
maelekezo ya Rais Samia Suluhu
Hassan kuona shughuli zote za
kiuchumi hususani za madini zi-
nafanyika kwa utulivu bila kuleta
mMigogoro na pasipo kuathiri maz-
ingira ya eneo shughuli zinapo-
fanyika,” alisema,

Mavunde alisema amesikiliza
hoja za wananchi juu ya uharibifu
wa mazingira huo, hivyo serikali
itaunda timu ya wataalamu kufan-
ya tathmini ya kina ya mazingira
Juu ya athari zinazoweza kutokea
wakati wa uchimbaji wa madini.

Mavunde alisisitiza kuwa kwa
sasa shughuli zote za uchimbaji
madini zisimame kwa kipindi hiki
cha mvua za masika kama Tume
va Taifa ya Kudhibiti Uharibifu wa
Mazingira kutoka NEMC ilivyoele-
keza.

Wakati Mavunde akitangaza ua-
muzi huo, wizara hiyo kwa kush-
irikiana na watalaamu wa mazingi-
ra na wananchi ilikuwa inakwenda
kuunda timu ya pamoja va kufan-
ya tathmini ili iwaeleze kitaalamu
iwapo shughuli za uchimbaji ma-
dini zinaweza kuendelea kufanyika
pasipo athari kwenye mazingira
katika mto huo.

“Nitumie fursa hii kuwataka wa-
nanchi wote kuacha vitendo vya
uvunjifu wa amani na kujichukulia
sheria mkononi, tunalaani kitendo
cha kuvamia na kuharibu mali za
mwekezaji,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Chu-
nya, Mbarak Batenga, alishukuru
ujio wa Waziri Mavunde na ku-
sisitiza utaleta suluhisho la kudu-
mu la mgogoro baina ya mwekeza-

Batenga alisema serikali ngazi ya
wilaya itaendelea kusimamia she-
ria na kanuni ili kuhakikisha eneo
hilo linakuwa salama muda wote.

Mbunge wa Chunya, Masache
Kasaka, kwa niaba ya wananchi
aliishukuru serikali kwa namna
inavyoshughulikia changamoto
Zao0.

Alisema ombi la wakazi hao ni
kuona mazingira ya Mto Zila ya-
natunzwa kwa kuwa ni chanzo
kikubwa cha maji kwa wilaya hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alimshukuru Mavunde
kwa kutembelea Chunya na kua-
hidi kusimamia maelekezo yake va
kuona shughuli za uchimbaji katika
mto huo zinasimama kwa Kipindi
hiki ambacho mvua zinanyesha.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mwaka Mpya wa 2025
uwe wa amani, upendo
kwa Watanzania

WATANZANIA leo wanaungana na watu wa mataifa mengine duni-
ani kusherehekea Mwaka Mpya wa 2025. Kwa ujumla, furaha hiyo in-
atokana na ukweli kwamba kwa neema ya Mungu, wamevuka mwaka
2024 salama salmini kwa kuwa wako ambao walianza nao mwaka la-
kini wametangulia mbele za haki.

Katika kusherehekea Mwaka Mpya, baadhi ya watu husherehekea
kwa kufanya ibada ikiwa sehemu ya kumshukuru Mwenyezi Mungu
kwa matendo makuu aliyowatendea kwa mwaka mzima ikiwamo ku-
wapa neema ya kuvuka mwaka uliopita na kuingia mwaka mwingine.

Baadhi ya watu, katika kuaga na kuukaribiha Mwaka Mpya, wana-
fanya tathmini ya malengo waliyoyaweka mwaka uliopita ili kuona
wamefanikiwa kwa kiasi gani na kwa baadhi ya mambo kuona ni
vikwazo gani vilivyosababisha wasifikie matarajio yao na hatimaye
kupanga mipango mipya kwa mwaka unaofuata.

Wakati hayo yakifanyika, watu katika medani za kijamii, kisiasa
na kiuchumi, huangalia kwa kina, urefu na mapana mambo yaliyo-
jitokeza mwaka uliopita na kujaribu kutoa ushauri nini kifanyike.
Kama ni wanasiasa, wanajaribu kutathmini matukio makubwa yali-
yotokea katika medani hiyo.

Mwaka 2024 kwa mfano, katika siasa, imeshuhudiwa kuwapo kwa
mambo mbalimbali ukiwamo uchaguzi wa Serikali za Mitaa ambao
ulifanyika Novemba na kuwapo kwa malalamiko mengi kwamba
haukuwa huru na wa haki. Malalamiko hayo yalitolewa zaidi na wap-
inzani na wanaharakati waliosema mambo yaliyojitokeza katika uch-
aguzi wa mwaka 2019 yalijirudia tena na kusababisha hali hiyo.

Jambo lingine lililojitokeza na kupigiwa kelele na baadhi ya wa-
nasiasa, viongozi wa dini na wanaharakati wa haki za binadamu ni
matukio ya utekaji na mauaji na watu wengine kukamatwa na ku-
potea kusikojulikana. Lawama kubwa katika hilo pia zilielekezwa kwa
serikali na vyombo vya ulinzi na usalama.

Huku hayo serikali ikitupiwa mzigo wa lawama, jinamizi la ajali
za barabarani zilitikisa nchi nzima na kusababisha mamia ya watu
kupoteza maisha na wengine wapata ulemavu wa kudumu wa vion-
go. Sababu kubwa kuhusu ajali hizo ni uzembe wa madereva kwa
kushindwa kufuata sheria za usalama barabarani.

Kama wahenga wasemavyo hakuna jambo lisilokuwa na sababu,
ni vyema kasoro hizo zilizojitokeza kwa mwaka 2024 kama vile uch-
aguzi kutokuwa huru na haki, watu kutekwa, kukamatwa na kuuawa
na ajali za barabarani, ni vyema kila mtu, taasisi na serikali zilizopewa
kazi ya kusimamia majukumu husika, zikasimamia haki na hatimaye
iondokane na lawama katika masuala husika.

Mwaka 2025 kunatarajiwa kufanyika uchaguzi mkuu wa Rais,
wabunge na madiwani kwa Tanzania pamoja na wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi Zanzibar. Ni vyema Tume Huru ya Uchaguzi (INEC) na
Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) zikahakikisha mchakato huo una-
fanyika kwa misingi ya uwazi bila upendeleo ili uwe huru na wa haki.
Kwa maneno mengine, tume hizo zitangaze matokeo halisi ya uch-
aguzi badala ya chama fulani.

Kwa masuala ya watu kutekwa na wengine kuuawa, ni vyema
serikali ikaimarisha ulinzi na usalama na pale panapotokea mauaji,
uchunguzi ufanyike na wanaobainika au kutuhumiwa kuhusika
wafikishwe katika vyombo vya sheria.

Kuhusu ajali za barabarani, kama ambavyo Rais Samia Suluhu
Hassan amekuwa akisisitiza kukomeshwa kwa matukio hayo, Jeshi
la Polisi kupitia Kikosi cha Usalama Barabarani, likachukua hatua
madhubuti kukomesha matukio hayo. Kama ni ubovu wa magari, ni
vyema yakazuiwa kufanya safari ili kuokoa maisha ya watu.

Iwapo kila mmoja atasimama kikamilifu katika nafasi yake, ni dha-
hiri kwamba amani, upendo, umoja na mshikamano vinavyoimbwa
kila siku vitashamiri na Tanzania kuendelea kuwa kisiwa cha amani.
Mwaka mpya wa 2025 uwe wa amani na upendo kwa Watanzania.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Gaudensia

Tunakutakia 2025

yenye mafanikio

LEO Watanzania kote walipo
nakusanyika pamoja na fa-
milia na marafiki kuushangilia
mwaka mpya.

Nipashe Mwanga wa Jamii
inawataka wasomaji na wa-
tangazaji wetu na kila mtu
heri ya mwaka mpya 2025.

Heri  zetu  zinaambat-
ana na kuwatakia afya tele,
furaha na mbinu mpya za
utafutaji ili kuwa na maisha
bora zaidi.

Huu daima ni wakati wa
matumaini, tunapoadhimisha
mwisho wa mwaka mmoja
na mwanzo wa mwing
ine tuna matumaini kuwa
mambo yatakuwa mazuri au
sawa.

Na ingawa mwaka wa
2024 kwa wengine ulikuwa
mgumu kwa gharama za
maisha kuzidi kuongezeka,
upatikanaji wa pesa pia kuwa
mgumu na ughali wa chaku-
la nao ni changamoto. Hilo
halituyumbishi, tuna matu-
maini.

Hata hivyo, lazima pia tuan-
galie nyuma, tukiamini kuwa
mwaka huu unaleta siku an-
gavu zaidi tena ziko mbele
yetu na kwamba ingawa
changamoto zetu ni kubwa,
kila mmoja wetu ana ujasiri
na dhamira ya kuisimama na
kukabiliana nazo 2025.

Ni roho hiyo ambayo im-
ezifanya familia zetu na taifa
kuwa hai na ni roho hiyo
ambayo itaiweka hai nchi hii
na sisi raia wake kwa vizazi
vijavyo.

Wakati huu, tunatafakari
juu ya nguvu inayotuweka
pamoja kama raia na taifa letu
la Tanzania.

Tunaitazama michango ya

serikali kwa maendeleo yetu
na sisi pia tuangalie michango
yetu kwa maendeleo ya famil-
ia zetu na nchi pia.

Tujue kuwa huu ni wakati
wa kujikumbusha kwamba
kila. mtu ni mchezaji kwa
mafanikio ya nchi yetu. Si ju-
kumu Ia serikali pekee na sisi
pia.

Sisi ni taifa tajiri lenye ra-
silimali nyingi tuazimie tu-
fanye kazi kwa uaminifu na
uaminifu kwenye ngazi zote
nyumbani, viwandani, ofisini,
shambani na hata kwenye
viwanja vya mpira na majuk-
waa ya burudani tubadilishe
maisha yetu.

Ni lazima pia tujue kuwa
tuna tamaduni na mila to-
fauti tunahitaji kuvumiliana
na kushirikiana kujenga
nchi yetu ili taifa liwe bora
kwa vizazi vya sasa na vi-
javyo.

Ni lazima kutii sheria kuan-
zia za barabarani, za ardhi za
elimu, kilimo na pia kupenda
kutafuta taarifa sahihi ili
tupate ufahamu na maende-
leo.

Kupitia bidii, umoja, juhudi
na uvumilivu na umoja Wa-
tanzania tushirikiane kuende-
leza rasilimali na ujasiriamali,
umiliki wa biashara na kuwa
na fikra za kubadilika kuende-
leza taifa bila kutegemea mis-
aada na uhisani.

Kila mmoja ajengwe na
imani kwamba Tanzania ni
yetu na katika nchi hii kubwa
yenye karibu watu milioni
65 na utajiri mwingi, yeyote
anaweza kuifanya ikiwa bora
zaidi hivyo ajaribu.

Aidha, kila mmoja awe
kuwa mwaminifu kujenga
taifa, kutunza fedha za umma,

kusimamia na kujenga miradi
bora kama shule, hospitali,
miundombinu na mingine
mingi ili kuwa na Tanzania
bora zaidi.

Ndiyo maana ni muhimu
zaidi kuliko mwaka jana
kwamba tutajirekebisha ili
kuwa na mawazo chanya na
kupaza sauti zetu na kutumia
fursa zilizopo kufikia maende-
leo kwa wote.

Iwe unasherehekea mwaka
wa 2025 ukiwa kazini, au bila
kuwa na ajira, makazi bora au
hata kama unaumwa kuwa
na matumaini kwamba sote
tunaweza kutafuta na kupata
fursa na mafanikio.

Tunaweza kuibadilisha
Tanzania sisi wenyewe siyo
lazima awepo wa kutusaidia.
Kwa hiyo mabadiliko yaanze
na wewe.

Fikiria kuwa katika kufikia
maendeleo mpe Mungu asil-
imia 75 na wewe ujibakizie
asilimia 25.

Katika kufanya hivyo hu-
tahangaika na ushirikina na
kuwaua watoto, wanawake
na wenye ulemavu. Utaacha
uhalifu, utakuwa na hofu ya
Mungu, hutaiba mali wala
fedha za umma wala za watu
kupitia mikataba au udang-
anyifu wowote.

Kadhalika kunyanyasa wen-
gine kingono, utaacha uongo
wala hutatamani mali za dhu-
luma na lolote linalokuingiza
kwenye hatia.

Nipashe inakutakia wewe
na wapendwa wako fura-
ha, ustawi, afya njema na
bahati katika mwaka mpya
wa 2025.

Heri ya Mwaka Mpya, kila
mtu.
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Madereva 64 wa mabasi Wafutlwa leseni

Na Godfrey Mushi, MOSH| Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Simon Maigwa, madereva
wengi waliopoteza ajira zao ni
waliosababisha ajali, kundi hilo
likiwa na madereva 32 waliofuti-
wa leseni.

Alisema eneo lingine lililo-

MADEREVA 64 wa mabasi
makubwa na madogo yanayotoa
huduma za usafirishaji katika
mkoa wa Kilimanjaro, wamefuti-
wa leseni kutokana na makosa ya

mwendokasi, kusababisha ajali,
ulevi na kuyapita magari men-
gine bila tahadhari.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Kilimanjaro,

tikisa kwa makosa na kufutiwa
leseni kati ya Januari hadi mwezi
Desemba 2024, ni la madereva
22 waliokuwa wakitembea kwa
mwendokasi.

Alisema
waliofutiwa leseni kwa
sababu ya makosa ya
kuendesha vyombo vya
moto wakiwa wamelewa,
ni watatu na waliokuwa
wakivunja sheria za
usalama barabara-
ni kwa kuendesha
na kuyapita magari i
mengine bila tahad A
hari (wrong overtak-

madereva ing), waliofutiwa leseni ni
madereva saba.

Kuhusu matukio ya
ukatili wa kijinsia kwa
) kipindi cha Januari hadi

Desemba 2024, Ka-

Maigwa

manda

witi yahyorlpotlwa ni 18. Ma-
kosa mengine yaliyoripotiwa ni
manne ya kuwapa mimba wa-
nafunzi sawa na idadi ya makosa
ya ukatili dhidi ya watoto, hivyo
kufanya jumla ya makosa kuwa
68

VAl

alisema makosa
ya kubaka 42 yal-
iripotiwa.
Alisema
makosa ya ula-

Kati ya makosa hayo ya uka-
tili wa kijinsia, washtakiwa katika
kesi hizo wamepewa adhabu ya
kifungo cha maisha na wengine
miaka 30 gerezani.

kuwa

]
VURUGU ZA WANANCHI KILOSA: :
27 wakamatwa kwa
kufunga barabara
kisa kifo cha Kijana

Na Mwandishi Wetu,
KILOSA

WATU 27 wanashi-
kiliwa na vyombo
vya ulinzi na usalama
wilayani Kilosa, mkoani
Morogoro kwa tuhuma
za kufanya vurugu na
kufunga barabara eneo
la Magubike wilayani
humo.

Inadaiwa wananchi
hao walifunga barabara
kuu ya Morogoro-
Dodoma katika eneo
hilo juzi, wakishinikiza
serikali kuweka matuta
kwenye eneo hilo
baada ya kijana aliye-
fahamika kwa jina la
Piason Senyagwa (20)
kugongwa na gari na
kupoteza maisha papo-
hapo.

Akizungumza wakati
wa mazishi ya kijana
huyo aliyegongwa na
gari na kupoteza mai-
sha, Mkuu wa Wilaya
ya Kilosa, Shaka Hamdu
Shaka alisema kuwa
kutokana na vurugu
hizo, mali mbalimbali
zimeharibiwa na askari
wawili kujeruhiwa.

Shaka aliwataka wa-
nanchi kuacha tabia
va kujichukulia sheria
mkononi. Alisema kuwa
tayari serikali inafanyia
kazi changamoto hiyo.

Mkuu wa Wilaya huyo
alisema kuwa miongoni

mwa waliokamatwa,
yumo dereva aliye-
husika na ajali pamoja
na gari lililosababisha
ajali. Wanaendelea na
taratibu zaidi za kishe-
ria ikiwamo kufikishwa
mahakamani.

Awali, Diwani wa
Magubike, Abuu Msofe
alisema kuwa siku ya
tukio kijana huyo aliku-
wa anavuka barabara
na kugongwa na gari.

Diwani huyo alisema
kuwa kutokana na
matukio hayo kujirudia
mara kwa mara katika
eneo hilo, wananchi
wakajichukulia sheria
mkononi kwa kufunga
barabara kushinikiza
serikali itatue changa-
moto hiyo kwa kuweka
matuta.

Alisema kuwa baada
va kufunga barabara,
askari polisi walifika
katika eneo hilo na
wananchi kuwarushia
mawe na kufanya polisi
kutumia mabomu ya
machozi kuwatawanya
wananchi.

“Kwa kipindi cha
miaka miwili, watu
tisa wamegongwa na
magari katika eneo hili.
Tunaomba serikali isik-
ie kilio hiki na namna
nzuri zaidi ya kusadia
changamoto hii ambayo
imedumu kwa Kipindi
kirefu,” alisema diwani
huyo.
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Kutoka
(TSH)

100
1,000
2,000
3,000
4,000
5,000
7,000
10,000
15,000
20,000
30,000
40,000
50,000
100,000
200,000
300,000
400,000
500,000
600,000
700,000
800,000
900,000
1,000,001

3,000,001

money

Kwenda
(TSH)

999
1999
2,999
3999
4999
6,999
9,999
14,999
19,999
29,999
39,999
49,999
99,999
199,999
299999
399999
499,999
599,999
699,999
799,999
899,999
1,000,000
3,000,000

5,000,000

Adaya
Airtel
Money
190
310
390
590
640
950
1000
1,450
1450
1850
1850
2300
2600
3500
5,100
6,200
6700
7,200
7,600
7,600
7,600
7,600
7,600

9500
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IR KEENKT L#B

tr KNS
MITANDAONI

mbalimbali kupitia My Airtel App
SUMATRA (@ Eﬁ
= &

S @BRELA () ®

St

iy Wizaraya Ardhi o -
Nyumba na L i
Maendeleoya | wdoiiimhey |
Makazi dyasco Y

Wizaraya
Nishati na
Madini

Unaweza kuweka ama kupokea hadi Tsh 10,000,000 kwa siku na unaweza
kutoa ama kutuma hadi Tsh 5,000,000 kwa siku kama usajili wako
umekamilika na Airtel Money.

Kila mara unapotuma pesa, kumbuka kuhakiki namba ya mpokeaji kuepuka
kukosea na usumbufu.

Airtel Money huonesha salio kwenye kila muamala. Endapo utafanya
muamala wa kuangalia salio, kuangalia miamala miwili ya mwisho, taarifa ya
muamala, muhtasari wa siku iliyopita, muhtasari wa siku, miamala ya mwezi
uliopita, utatozwa gharama ya Tsh 50 kwa kila muamala.

Kuwasiliana na Huduma kwa Wateja, Piga 100 bure au tembelea duka lolote la
Airtel Money Branch.

HARAKA.SALAMA.BILA MIPAKA.
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Serikali yawapa bilioni 6.8/-

kisiwa.

Chuwa alisema uamuzi wa seri-
kali umewasaidia wananchi hao
kuepuka nyakati za mafurukio

m F Muuguzi wa

- Taasisi ya
Moyo Jakaya
Kikwete, Fatma
Suedy, akimhu-

dumia mmoja
wakazi wake walilazimika kutumia

wa mwenye
Ulemavu wakati mitumbwi, shule zilikuwa zin-
wa hafla ya afungwa na kusababisha kuwapo
kutoa misaada mazingira hatarishi.

kwa makundi Kamishna Msaidizi Mwandam-
maalum ili- izi wa Mamlaka ya Usimamizi wa
.l\fgaagicsjiag\éva na Wanyamapori. Tgmzania (TAWA),
Mama Ongea Jonas Makwati alisema kuwa eneo

la Ngombo limo ndani ya Hifadhi
ya Kilombero.

Makwati ambaye ni Kamanda
Mhifadhi Nyanda za Juu Kusini wa
mamlaka hiyo, alisema Hifadhi ya
Kilombero ni porijipya lililoanzish-
wa na serikali mwaka 2023.

Kamanda Mhifadhi wa Nyanza
za Juu Kusini wa Mamlaka hiyo

""" hicho kimekuwa
ndani ya eneo la hifadhi ambapo
kwa kujibu wa tangazo la serikali,
wananchi wanapaswa kuwa nje ya

na Mwanao Dar
es Salaam jana
katika viwanja
vya Karimjee.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

wananchi wahame hifadhini

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 6.8 kwa ajili
ya fidia kwa wananchi wanaoishi katika ki-
jiji cha Ngombo, wilayani Malinyi, mkoani
Morogoro kilichomo ndani ya Pori la Akiba
Kilombero ili wahamie maeneo mengine
nje ya hifadhi hiyo.

Ofisa Maliasili Mkoa wa Morogoro, Jo-
seph Chuwa alisema hayo wilayani Mal-

inyi jana wakati wa ufuatiliaji taratibu za
wananchi kuhama maeneo yao na jinsi
walivyoingiziwa fedha zao kwenye akaunti
za simu zao ikiwa na kutatua changamoto
ndogo kwao.

Chuwa alisema kuhamisha watu katika
hifadhi hiyo kulianza miaka miatatu iliyo-
pita kwa kuhamasha watu kupisha uhifa-
dhi kupitia vikao mbalimbali hadi ngazi za
chini.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA
KATIKA MIKOA YA IRINGA, MBEYA NA DODOMA KATIKA HALMASHAURI
YA WILAYA YA MPWAPWA.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu ya
Kwanza unafanyika katika Mikoa ya Iringa, Mbeya na Dodoma katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa tarehe 27 Desemba, 2024 hadi
02 Januari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa Daftari linafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

1. SIKU: Uboreshaji unaanza siku ya Ijumaa tarehe 27 Desemba 2024 hadi Alhamisi tarehe 02 Januari, 2025.

3. MUDA: V|tuo vinafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12: 00 Jioni.

Uboreshaji unahusisha: -

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi kuandikishwa
hapo awali.

Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.
Kuboresha taarifa za wapiga kura walichama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanachama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza kuanzisha
mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz au anuani ya
ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu ya mpiga kura najina la
kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo watakwenda nayo kituo cha kujiandikisha ili
kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

RS RIE S

MAMBO YA KUZINGATIA

+ Mwananchianatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu wenye mahitaji
maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga watakaokwenda
nao kituoni watapewa kipaumbele.

+ Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya
na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.

+ Nimuhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025
na chaguzi zijazo.

+ Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo maarufu kama kitochi au kiswaswadu anaweza kuingia kwenye mfumo huo kwa kupiga
*152*00#. Kisha, atachagua Namba 8 na kubonyeza, baada ya hapo atachagua namba 2 na kubonyeza, Kisha atachagua Namba 3
(Tume Huru ya Uchaguzi) na hapo, atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye,
atapata namba ya utambulisho (token number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

+ Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga Kura kwa
kupiga namba 0800112100 bila malipo.

« Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi zao za mpiga kura.

mikono

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
Limetolewa tarehe 19 Desemba, 2024 na:

('__5%_’ f“&@&'c[ )

Saida Hilal Mohammed
KAIMU MKURUGENZI WA UCHAGUZI

218302902

hifadhi hiyo.
Makwati alisema zoezi litaka-
“Katika kipindi  kwa shughuli za uhifa-  pokamilika, wananchi wataon-
hiki tupo kwenye dhi,” alisema Chuwa. doka na wengine ambao wame-
kutekeleza zoezi hili Alisemaeneolakijiji ~ shalipwa tayari wameanza kundoa

na linaendelea vizuri.
Watu wana amani na
wamejiandaa siku
nyingi kwenda kuha-
mia sehemu ambayo
wameichagua,” alise-
ma Chuwa.

Alisema wananchi
wanashukuru serikali
kwa kuidhinisha fed-
ha za fidia, kila mleng-
wa ameingiziwa
katika akaunti yake ki-
wango anachostahiki.

“Wananchi  wengi
wao hawakuamini
kama wangelipwa fid-
ia na tena kwa haraka
na tayari wameanza
kubomoa  nyumba
zao na kuhama kwa
hiari ili kuondoka
kupisha uhifadhi kwe-
nye eneo hili muhimu

cha Ngombo lenye ar-
dhi oevu linategeme-
wa kuongeza wingi
wa maji katika Mto
Rufiji ili kusaidia maji
kuzalisha umeme ka-
tika Bwawa la Nyerere
pamoja na kurudisha
wanyama mbalimbali
wakiwamo adimu.
“Katika eneo la hi-
fadhi, wamo wany-
ama adimu ambao
ni pamoja na sheshe
ambao kwa asilimia
70 duniani wanapa-
tikana Bonde hili la
Kilombero,” alisema
Chuwa
Ngombo kinapakana
na mito mkubwa mi-
wili ambayo ni Mpan-
ga na Mnyera ambayo
katikati yake ni kama

baadhi ya mali ikiwa ni pamoja na
kuezua mapaa ya majengo yao.

Mthamini Mteule wa Ardhi Mkoa
wa Morogoro, Idelfonce Mtima
alisema taratibu zote zimekamilika
kuwezesha wananchi hao kuhama
na kupisha eneo hilo.

Mtima alisema wananchi wanao-
fanyiwa uthamini ni 1,056 na wali-
ohakikiwa na kustahiki kulipwa ni
807 na wengine zaidi ya 249 hawa-
jakamilishiwa uhakiki na kwamba
zoezi hilo linaendelea.

“Niwaombe tu wananchi kufuata
taratibu, ambaye atakiuka tara-
tibu za kuhama kwa siku ambazo
zimepangwa atahama kwa ghara-
ma zake binafsi,” alisisitiza Mtima.

Baadhi ya wananchi waliohakiki-
wa na kulipwa fidia l<upisha eneo
walishukuru serikali kwa kulipa
stahiki zao kwa muda unaotakiwa
na wao wamekubali kuondoka
kwa hiari.

Asakwa kwa tuhuma za
kuchoma nyumba, kuua
mama na wanawe

Na Oscar Assenga,
TANGA

JESHI |a Polisi mkoani
Tanga linamsaka Mwita
Yoba kwa tuhuma za
kuchoma nyumba na
kusababisha vifo vya
watu wanne; mama na
watoto wake watatu.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari
mjini hapa, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa
Tanga, Almachius
Mchunguzi alisema
tukio hilo lilitokea De-
semba 30, mwaka huu
saa 4.45 alfajiri katika

kitongoji cha Kwedi-
ga vvllayam Handeni.
Aliwataja waliofariki
kuwa ni Pili Saguge
(28), mkulima na
mkazi wa Kwedicho-
cho (mama), Chacha
Nyabilenga, Jane Nya-
bilenga na Makabala
Nyabilenga.

Kamanda huyo alise-
ma kwamba baada

va kufanya tukio hilo,
mtuhumiwa alitoroka
na kutokomea kusiko-
julikana.

Kamanda Mchunguzi
alisema chanzo cha

mauaji hayo ni mtuhu-
miwa kushtumu familia
hiyo kwa madai ya ku-
muua mtoto wake kwa
sumu, hali iliyomsuku-
ma kutekeleza mauaji
hayo kwa kulipiza
kisasi.

Kamanda Mchun-

guzi alisema jeshi

hilo linatoa wito kwa
yeyote mwenye taarifa
kuhusu aliko mtuhu-
miwa Mwita Yoba,
kuwasiliana na kituo
chochote cha Polisi
kilicho karibu ili hatua
za kisheria zichukuliwe
dhidi yake.
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Samia ‘ala’
mwaka mpya na
watoto yatima

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

MSAADA wa Rais Samia
Suluhu Hassan kumaliza
mwaka 2024 na kuingia
mpya wa 2025 kwa watoto
yatima na wenye uhitaji
maalum wa Kituo cha Light
In Africa kilichopo mji
mdogo wa Mirerani Wilaya
ya Simanjiro mkoani Man-
yara umekabidhiwa kwa
walengwa.

Ofisi ya Mkuu wa Wilaya
hiyo, imekabidhi zawadi
hizo kwenye kituo hicho
kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Manyara, Queen
Cuthbert Sendiga.

Kaimu Katibu Tawala (DAS)
wa Wilaya hiyo, Tumaini
Sebastian akiongozana na
Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Mamlaka ya mji huo, Isack
Mgaya, allyasema hayo
wakati wa kukabidhi zawa-
di hizo kwenye kituo hicho.

Tumaini, alisema zawadi
hizo zilizotolewa na Rais
Samia kwa kituo hicho ni
mchele kilo 100, sukari kilo
25, unga ngano kilo 25,
mafuta ya kula lita 20 na
mbuzi wawili.

“Tunamshukuru Rais Sa-
mia kwa kuwajali watoto
yatima na wenye uhitaji
maalum wa Kituo hiki kwa
kuwapatia zawadi hizo za
sikukuu,” alisema.

Alitoa wito kwa watu bi-
nafsi, mashirika na taasisi
kuwaJaI| wenye uhitaji
maalum na kushiriki nao
kwa kuwapatia vyakula na
vitu mbalimbali vya kujik-
imu.

Mmoja kati ya wasaidizi
wa Kituo hicho, Mariam Mb-
wambo, akizingumza waka-
ti wa makabidhiano hayo,
alimshukuru Rais Samia
kwa kuwajali watoto hao na
kutoa zawadi hizo kwao.

“Tunashukuru sana kwa
zawadi hizi tunamuombea
kwa Mungu ampe afya
njema na uzima tele mama
yetu na Rais wetu mpend-
wa Samia Suluhu Hassan,”
alisema Mbwambo

Jumatano Januari 1, 2025
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maaa . 9dd 72 Zza RC Makonda
zilivyosimamisha usafiri

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

AA 72 za Mkuu wa Mkoa
wa Arusha, Paul Makon-
da, alizotoa kwa wageni
na wakazi wa jijini hapa
na viunga vyake kushiriki shere-
he za kufunga na kuukaribisha
mwaka 2025, zimesimamisha
huduma za usafiri katika baadhi
ya barabara ili kupisha sham-

rashamra hizo.

Makonda, alitangaza kuliteka
kwa shangwe Jiji la Arusha kwa

siku tatu mfululizo kuanzia De-
semba 29 hadi 31, mwaka jana
kwa burudani na matukio mbal-
imbali.

Jana Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Arusha,
kilitangaza barabara zilizo-
fungwa kupisha mkesha huo
kuukaribisha mwaka mpya na
kutangaza njia mbadala kwa wa-
tumiaji wa barabara ili kuepuka
usumbufu.

Mkuu wa Kikosi hicho wa
Mkoa huo, Zauda Mohamed

alizitaja barabara zilizofungwa
kuwa ni ile ya kutoka mzunguko
wa jengo la Ngorongoro Tower
kuelekea ofisi za Jiji la Arusha na
mnara wa saa.

Nyingine ni makutano ya
Barabara ya Goliondoi na Joel
Maeda (maarufu Airtel) kuele-
kea mnara wa saa; makutano ya
barabara ya Goliondoi na Uhuru
(zilipo ofisi za Vodacom) kuele-
kea mnara wa saa.

Barabara ya makutano ya
TANESCO na Fire (Zimamo-

to) kuelekea mnara wa saa
na makutano ya Barabara ya
Kanisa na Nyerere kuelekea
mnara wa saa.

Kwa mujibu wa Zauda, ku-
tokana na shangwe za kuuaga
mwaka 2024, wananchi wanao-
tumia barabara za katikati ya
jiji wanapaswa kuchagua njia
mbadala.

Alisema askari wa kikosi hi-
cho watakuwepo kutoa mwon-
gozo wa barabara ili kupunguza
msongamano.

N nm&hr _,_;
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kauka Hosp|tal| ya Wilaya ya Muheza va Samia Suluhu kuukaribisha Mwaka Mpya wa 2025. Kulia ni Mganga Mkuu wa
wilaya hiyo, Dk. Fani Mussa. PICHA: STEVEN WILLIAM

Same yaagizwa kutenga bajeti ya maafa

Na Mary Mosha, SAME

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu, anayeshughu-
likia Sera, Bunge na Uratibu,
Ummy Nderiananga ameiagi-
za Halmashauri ya Wilaya ya
Same mkoani Kilimanjaro,
kutenga bajeti ya kukabiliana na
maafa na kuyatambua maeneo
hatarishi.

Ummy alitoa agizo hilo jana
wakati akikabidhi msaada wa
vyakula kwa waathirika wa
mafuriko ya mvua za vuli zili-
zonyesha usiku wa Disemba 23,
mwaka jana na kuziathiri zaidi

kata za Bombo, Msindo, Mtii,
Maore na Vujee.

Mvua hizo zilisababisha vifo
vya watu sita, uharibifu wa
mazao na miundombinu ya bara-
bara na nyumba 25.

Naibu Waziri huyo, alitembe-
lea na kuwajulia hali waathirika
wa maafa hayo na kukabidhi
msaada wa mahindi tani 3.2,
ndoo 25, madumu 25, vikombe
na vijiko.

Alisema kutengwa kwa bajeti
hiyo, kutasaidia kuwahudumia
waathirika wa maafa kwa hara-
ka pale yanapotokea, hivyo
kurejeshea tabasamu wakati wa-

napoendelea kusubiria misaada
kutoka serikali kuu.

Vilevile, aliwaagiza halmashau-
ri hiyo kuyatambua maeneo yote
hatarishi na kuanza kuwaelimi-
sha wananchi kuchukua tahad-
hari ya kuhama katika maeneo
hayo ili kuepuka madhara yanay-
oweza kutokea.

“Halmashauri sasa mna wa-
jibu wa kuhakikisha katika bejeti
yenu mnatenga fedha kwa ajili ya
kukabiliana na maafa pindi yana-
potokea ili muwahi mapema
na kuwasaidia waathirika kwa
haraka.

Lakini yako maeneo ambayo

ni hatarishi maafa yamekuwa
yakijirudiarudia, mnapaswa kuy-
atambua na kuwaelimisha wa-
nanchi wanaoishi katika maeneo
hayo kuhama.”

Vilevile, ameitaka Halmashau-
ri ya Wilaya ya Same kuandaa
mipango ya kukabiliana na ma-
gonjwa ya mlipuko pamoja na
kuimarisha vifaa vya uokozi.

Katika hatua nyingine, am-
ekiagiza Kitengo cha Maafa, Ofisi
ya Waziri Mkuu kuhakikisha
kinawapelekea wananchi hao
mbegu za mahindi na mpunga
haraka ili kurejesha mazao am-
bayo yamesombwa na mafuriko

ili kuepukana kuibuka kwa janga
la njaa kwa badaye.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Kasilda
Mgeni, alisema katika mafuriko
hayo watu 10 wamepata madha-
ra, ambapo kati yao sita walifariki
dunia kutokana na kuangukiwa
na vifusi katika nyumba zao.

Kasilda, alisema nyumba 34,
hekari 260 za mazao na miun-
dombinu ya barabara, vimehar-
ibiwa.

Alisema kwa sasa serikali
inaendelea na juhudi za kureje-
sha mawasiliano katika maeneo
hayo yalikumbwa na maafa ya
mvua hizo.
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Mume ajimaliza, Kisa

fedha kausha damu

Na Samson Chacha, TARIME

LINZI wa maduka

na baa katika Mji

wa Sirari, Msabi

Lucas, Mkazi
ya Sirari Tarafa ya Inchugu
wilayani hapa Mkoa wa
Mara anadaiwa kujiua kwa
kunywa sumu kwa kuibiwa
Sh. 600,000 baada ya kuuza
pikipiki yake.

Ndugu wa marehemu huyo,
akiwemo mdogo  wake,
Charles Lucas alisema De-
semba 29, aliuza pikipiki
yake ilia pate fedha za kwenda

kumlipia mke wake mkopo
umiza ‘kaushadamu’.

Lucas, alisema awali ndugu
yao huo, alifanikiwa kumlipia
madeni mengine aliyokuwa
akidaiwa baada ya kuuza
pikipiki hiyo alitarajia kumal-
iza madeni hayo.

“Alionekana kwenye baa
akinywa pombe na marafiki
zake mna ilipofika jioni alire-
jea nyumbani akiwa ame-
lewa Dbaada ya kuzinduka
alidai kuwa ameibiwa fedha
zake Sh. 600,000 alizokuwa
ameuza pikipiki,” alisema Lu-
cas.

Alisema ndugu na jamaa,

walimshauri atulize mawazo
na kufikiria alikoweka fedha
hizo, badala yake alichukua
maamuzi magumu ya kuny-
wa dawa ya kupulizia mimea
na kukutwa akiwa na hali
mbaya.

“Mbali na  kutapishwa
sumu hiyo kwa kupewa mazi-
wa na kukimbizwa hospitali
lakini alifariki dunia. Tulitoa
taarifa Kituo cha Polisi Sirari
kwa ajili ya uchunguzi,” alise-
ma.

Ofisa Mtendaji wa Kata
ya Sirari, Wakuru Mirumbe,
alithibitisha  kutokea kwa
tukio hilo na kuwaasa vijana

kupunguza matumizi ya vilevi
kama njia ya kuondoa mson-
g0 wWa mawazo.

“Vijana ambao tunawa-
tegemea kuwa nguvu kazi
wamegeukia matumizi ya
pombe kali kama vile viroba,
ugoro na bangi na mwenzetu
isingekuwa pombe labda
tungekuwa tunaonea men-
gine,” alisema Mitumbe.

Aliwataka wananchi kua-
cha tabia ya kujichukulia
maamuzi magumu bali wa-
jengee utaratibu wa kufikisha
malalamiko na madai yao
katika vyombo husika na ku-
pata ufumbuzi.

Kaimu Mkuu wa
Mkoa wa Shin-
yanga ambaye ni
Mkuu wa Mkoa
wa Tabora, Paul
Chacha (ku-
shoto), akikabidhi
zawadi mbalim-
bali zilizotolewa
na Rais Samia
Suluhu Has-

san kwa mmoja
wa watoto wa
kituo cha Mvuma
kilichoko Kata ya
Nyasubi, Victoria
Justine, jana ili

- kuwapatia faraja
katika sherehe
yva Mwaka Mpya.
Katikati ni Mkuu
wa Wilaya ya
Kahama, Mboni

» Mhita. PICHA;

. SHABAN NJIA.

Vifo wajawazito, watoto
wachanga vyapunhgua

Na Elizabeth Faustine,
MAGU

VIFO vya wajawazito na
watoto wachanga wilayani
hapa Mkoa wa Mwanza vime-
pungua hadi kufikia 71 katika
kipindi cha mwaka jana.

Takwimu hizo zilitolewa
juzi na Kaimu Mratibu wa
Elimu ya Afya kwa Umma
wilayani hapa, Mussa Itembe
wakati akiwasilisha mada
ya afya ya uzazi wa mpango
na hali ya mwenendo wa
vifo kwa wazazi, wajawazito
na watoto wachanga katika
semina kwa madiwani na
watumishi wa halmashauri
iliyotolewa na Shirika la Hu-
manity Amplify (Hao).

Itembe, alisema vifo hivyo
vilitokea kuanzia Januari hadi
Novemba, mwaka jana kuto-

kana na matumizi ya dawa
za Kienyeji, utoaji mimba,
magonjwa ya zinaa, mimba
za karibu, imani potofu na
mimba katika umri mdogo.

Itembe, alisema kati ya vifo
hivyo vitano vya wajawazito
wakati wakijifungua, 24 vya
watoto wachanga, 20 wa
umri wa siku sifuri mpaka
saba na 22 kabla ya kujifun-
gua.
Alisema, idadi hiyo ni ndo-
go ikilinganishwa na vifo 88
vilivyotokea mwaka juzi.

Alisema idadi kubwa zaidi
ya vifo hivyo 120 vilitokea
mwaka 2021/2022.

Itembe, alisema  hal-
mashauri hiyo inafanya jitiha-
da kupunguza vifo hivyo, iki-
wamo kutoa elimu kwa jamii
na kuhamasisha matumizi ya
uzazi wa mpango.

Alisema kutokana na jiti-
hada hizo, wanatarajia ma-
badiliko mwakani baada ya
kufikisha elimu ya uzazi wa
mpango na kuboresha hu-
duma za kujifungua kwenye
Kkliniki na vituo vya afya.

Ofisa Ustawi wa Hal-
mashauri hiyo, Maryciana
Mayengela, alisema wahu-
dumu wa afya wanaendelea
kutoa elimu ya madhara ya
kutumia dawa za kienyeji
kuharakisha uchungu kwa
wajawazito kwa kusababisha
vifo wakati wa kujifungua.

Marciana, alitoa wito kwa
jamii hususani wajawazito
kuepuka dawa hizo wanapo-
hisi uchungu badala yake
wawahi kliniki na kwenye vi-
tuo vya afya kupata huduma
sahihi.

Mkurugenzi wa  Hal-

mashauri hiyo, Mohamed
Ramadhani, aliwataka wa-
shiriki wa semina hiyo kutoa
elimu hiyo kwa jamii na ku-
hamasisha matumizi ya uzazi
wa mpango na wajawazito
na wenza wao kuhudhuria
kliniki kutokana na mwitikio
kuwa mdogo.

Ofisa Tathmini na Takwimu
wa shirika hilo, Restute Jacob,
alisema wameanza kutoa
semina hiyoili upunguza vifo
vitokanavyo na uzazi, mimba
za utotoni na wasichana kua-
chishwa shule waozeshwe.

“Tumekubaliana  kuweka
mpango mkakati na madi-
wani kwenda kutoa elimu
kuhusu madhara ya ndoa
hizi na kuwaelimisha wa-
nanchi umuhimu wa kufi-
chua ukatili wa kijinsia,” alise-
ma Restute

]
Mwalimu
matatani
kwa kubaka
mwanafunzi
maktaba

Na Neema Emmanuel, M\WANZA

JESHI la Polisi Mkoa wa Mwanza
linamshikilia mwalimu wa ku-
jitolea katika Shule ya Msingi
Nyangh'omango iliyopo wilayani
Misungwi kwa tuhuma za kum-
baka mwanafunzi mwenye umri
wa miaka 13 wakati akijisomea
maktaba.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
huo, Willbroad Mutafugwa, alith-
ibitisha kukamatwa kwa mwalimu
huyo juzi jijini hapa. o
Mutafugwa, alisema tukio hilo
lilitokea Desemba 23, mwaka
jana majira ya saa 12 jioni baada
ya mwanafunzi huo kwenda ku-
Jisomea katika chumba cha mak-
taba va shule hiyo.

Alisema wanaendelea kufanya
uchunguzi wa tukio na kwamba
mtuhumiwa huyo atafikishwa
mahakamani hivi karibuni.

Kijana mbaroni
Kwa kumuvua
babu yake

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

CHARLES Hindya (19), Mkazi wa
Misungwi Mkoa wa Mwanza ame-
tiwa mbaroni kwa tuhuma za ku-
muua babu yake Charles Makula
(62) kumpiga na Kitu butu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Wilbrod Mutafungwa,
tukio hilo lilitokea Desemba 24,
mwaka jana, majira ya saa 11
jioni. -

“Chanzo cha mauaji hayo
ni mtuhumiwa huyo kuugua
ugonjwa wa akili,” alisema.

Akizungumzia tukio jingine,
Kamanda huyo, alisema wanam-
shikilia Fundi Magari, Novatus
Mtesingwa (34), Mkazi Nyasaka
kwa tuhuma za kumuua mwen-
zake, Ibrahim Zacharia (28) kwa
kumpiga kwa kitu chenye ncha
kali kichwani kutokana na wivu
wa mapenzi

Alisema mtuhumiwa huyo
alikamatwa akiwa mafichoni
mkoani Dodoma alipokimbilia
paada ya kumuua Zacharia am-
baye ni fundi mwenzie.

Mutafugwa, alisema mwili wa
marehemu huyo ulipatikana
Desemba 28, mwaka huu majira
ya saa 4 asubuhi eneo la Lukobe
Kahama wilayani llemela.

Alisema chanzo cha mauaji hao
ni wivu wa kimapenzi.

Katika tukio jingine; polisi wan-
amshikilia Paschal Kiliyaya (24),
Mkazi wa Isamilo wilayani Sen-
gerema kwa tuhuma za kukutwa
na ng’'ombe 28 za wizi mali ya
John Swalala (671).

Kwa mujibu wa Mtafungwa,
mtuhumiwa anaendelea kuhojiwa
na atafikishwa mahakamani ku-
jibu mashtaka.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

Karibu mwaka mpya utujibu

Na Restuta James

ZIKIWA zimesalia siku 20 ku-
fikia uchaguzi wa viongozi wa ki-
taifa wa CHADEMA, mwenyeKiti
Freeman Mbowe na Makamu
Tundu Lissu, anayetaka kum-
rithi, agenda zao kuu ni tatu.

Kudai katiba mpya, mifumo
huru ya uchaguzi na sheria
rafiki za kusimamia uchaguzi,
ndiyo madai yanayobebwa na
Mwenyekiti Taifa, Mbowe na
Makamu Lissu.

Wote wamebeba agenda hizo
lakini kila mmoja ana mipango
ya namna ya kuyadai kwa wata-
wala.

Lissu anayetaka kuwa bosi
namba moja kutoka namba
mbili aliko hivi sasa, haamini
sana katika maridhiano bali
anategemea kuona agenda hizo
zinapata majibu kwa njia anay-
oeleza ni ya mazingira ya sasa
ya kisiasa.

Mbali na mambo hayo mata-
tu, Lissu anataka aifumue katiba
ya CHADEMA ili kuweka kikomo
cha uongozi ndani ya chama na
ule wa ubunge wa viti maalum
na udiwani.

Anasema anataka aanze ku-
fanya mabadiliko kuanzia ndani
ya chama kwenye mifumo ya
uchaguzi, ili madai ya uchaguzi
huru wa nchi yawe na tija zaidi.

“Kipindi cha siasa ngumu
kinahitaji watu wagumu. Wa-
naoweza kusimama hadharani
wakasema maneno yanayos-
tahili. Wenye msimamo wa
kuaminika, uadilifu usiokuwa
na shaka. Huu ni muda sahihi
kwangu kugombea nafasi ya
Mwenyekiti,” anasema Lissu.

Msimamo wa Lissu kutoamini
katika maridhiano ni kile ana-
chosema kwamba CCM, kwa
upande mmoja na serikali kwa
upande mwingine, hawako
tayari kupata muafaka wa kitaifa

bowe au Lissu

Tundu Lissu, mpinzani wa Mwenyekiti Freeman Mbowe, kwenye uchaguzi mkuu baadaye mwezi

huu. PICHA: MTANDAO

kwa kile anachoona, mifumo na
katiba iliyopo inakinufaisha zai-
di chama hicho.

Hiyo ndiyo sababu inay-
omfanya tangu mwanzo, kupin-
ga mazungumzo ya maridhiano
kati ya CHADEMA, CCM na seri-
kali, anasema Lissu.

“Nilimpinga Mbowe, kwe-
nye maridhiano na baadaye
akasema mwenyewe wenzake
waliompinga, walikuwa sahihi.
Tungeimba wote wimbo wa
maridhiano, tungekuwa wapi
leo. Tuwe na ujasiri wa kusema
hii haiko sawa hata kama in-
asemwa na wakubwa zetu,” ana-
sisitiza.

MWENYEKITI MBOWE

Anaamini katika maridhiano
na kwamba njia hiyo itasaidia
kuunganisha makundi yote ka-
tika jamii.

Hata hivyo, anatofautiana na
Lissu kuhusu marekebisho ya
katiba ya CHADEMA ili iendane

na mazingira ya sasa, akieleza
kuwa hilo linaweza kujadiliwa
ndani ya vikao vya chama na si
kwenye majukwaa ya kisiasa.

Mbowe anasema ili hoja tatu
kuu za chama hicho zipate
muafaka wa Kkitaifa, zinahitaji
ushirikiano wa wanasiasa, asasi
za Kkiraia, wanazuoni, viongozi
wa dini, wasomi na mwananchi
mmoja mmoja.

Msimamo wake anauweka
kwa kauli yake alipokwenda ku-
chukua fomu akisema:

“Tunahitaji  katiba kwa
kucheza miguu yote, ya diplo-
masia, ushirikishwaji, barabara
na kila silaha itumike. Na hii ni
ajenda ya msingi katika chama
chetu.”

Katika kujenga msingi wa msi-
mamo wake, ananukuu kauli 10
za viongozi mashuhuri duniani,
akiwamo Hayati Nelson Mandela
aliyekuwa mpigania uhuru na
rais wa Afrika Kusini, Makatibu
Wakuu wastaafu wa Umoja wa

Mataifa, Ban Ki-Moon na Koffi
Anan, marais wa Marekani, Jonh
Kennedy na Barack Obama,
Kansela mstaafu wa Ujerumani,
Angela Markel, Waziri Mkuu wa
zamani wa Uingereza Winston
Churchil na Waziri Mkuu wa In-
dia, Mahatma Gandhi, ambao
kwa nyakati mbalimbali wali-
himiza umuhimu wa meza ya
maridhiano hasa kunapotokea
tofauti kubwa za kisiasa.

Raia hao wa dunia, walinukuli-
wa kwa nyakati tofauti wakieleza
kuwa mazungumzo yanafanywa
na watu jasiri walio tayari ku-
poteza kidogo ili wapate kikub-
wa chenye maslahi ya umma.

Anaona kwamba licha ya ma-
zungumzo kati ya CHADEMA
na CCM kukwama, chama hicho
kikuu cha upinzani kilipata ma-
fanikio makubwa ikiwamo ku-
funguliwa kwa mikutano iliyok-
iwezesha kusajili wanachama
nchi nzima, kufanya uchaguzi
wa ngazi zote na kufutwa kwa

Ukurasa 12

kesi zaidi ya 400 zilizokuwa
zimebambikiwa kwa viongozi
na makada wake, maeneo mbal-
imbali, kurejea nchini kwa vion-
gozi waliokuwa wamekimbilia
ughaibuni na kulipwa haki yao
ya ruzuku ya chama iliyokuwa
imezuiwa kwa miaka miwili.

Anaamini kwamba hata sasa,
chama hicho kimefanikiwa ku-
fanya uchaguzi katika ngazi
mbalimbali, kutokana na mari-
dhiano, ambayo yalifanikisha
kufuta katazo haramu la miaka
saba la kuzuia mikutano ya vy-
ama vya siasa.

“Maridhiano si jambo jepesi,
lakini ni kitu kisichoepukika
kwenye siasa duniani kote.
Makundi mbalimbali yana-
chukua upande wa maridhiano
kutokana kile inachotamani,”
anasema.

“Ninajivunia sana mazun-
gumzo na uamuzi wetu wa kuin-
gia kwenye maridhiano.”

KURA MITANDAONI

Wakati viongozi hao wa-
kichuana, hali ni hiyo hiyo
mitandaoni kila upande ukieleza
sababu za kumuunga Lissu au
Mbowe mkono.

Kwenye jukwaa la Jamii Fo-
rums, Lissu anaongoza kwa asil-
imia 83.3 ya kura zilizoanza ku-
pigwa wiki iliyopita huku Mbowe
akiwa na asilimia 16.7. upigaji wa
kura hizo utahitimishwa Juma-
tatu ijayo.

Hata hivyo, maamuzi rasmi ya
nani atakiongoza chama hicho
yatafanywa na wajumbe 1,200
wa mkutano mkuu wa CHADE-
MA.

“Lissu anapendwa na wapiga
kura na hili ndilo lengo la chama
cha siasa. Mbowe anaweza ku-
pendwa na wajumbe wa Mku-
tano Mkuu lakini bila wananchi,
chama ni mufilisi. Kitabaki tu
kuwa chama cha kuitwa Ikulu
kunywa chai na kupiga picha,”
anaeleza mmoja wa wachangi-
aji kwenye ukurasa wa kura za
maoni kwenye jukwaa la Jamii
Forums.

Msimamo wa CHADEMA ni
‘no reforms, no election’ na
ndiyo inayowafanya Mbowe na
Lissu kuzibeba agenda tatu za
chama hicho.
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Hivi ndivyo watu wasiojulikana
walivyotikisa nchi mwaka 2024

NA MWANDISHI WETU

MWAKA 2024 umefika tama-
ti jana saa 5:59 usiku. Leo ni
siku mpya na mwanzo wa
mwaka 2025. Heri na honge-
reni wasomaji wa Nipashe na
wapenzi wa Kijarida cha Siasa.

Kama ilivyo miaka mingine
iliyopita, 2024 ulijaa milima,
mabonde, tambarare. Yaani
kila aina ya matukio yaki-
wamo ya kufurahisha na pia
kusikitisha ambayo huenda
yamelitia taifa doa .

Katika mwaka huo wa 2024,
kuliibuka matukio ya kuteka
watu wakiwamo wafuasi wa
vyama vya siasa katika mazin-
gira ya kutatanisha na kuzua
hofu na taharuki miongoni
mwa Watanzania.

Utekaji watu huo uliwaibua
wanasiasa, wanaharakati na
wadau wa haki za binadamu
na kupaza sauti wakitaka wali-
otekwa au kukamatwa na watu
wasiojulikana wawaachie
huru waseme walipowaficha.

Hata hivyo, juhudi hizo
hazikuzaa matunda kutokana
na kile ambacho kimekuwa
kikielezwa na baadhi ya wana-
siasa kuwa wafuasi wao wam-
etekwa na hadi sasa hawaju-
likani walipo.

Wapo ambao walidai kutek-
wa lakini baadaye wakapa-
tikana wakiwa hai ingawa
inaelezwa kuwa walikuwa
wameumizwa katika sehemu
mbalimbali ya miili yao.

Mtindo wa kuteka ul-
ishuhudiwa na baadhi ya
wakazi wa Kiluvya Dar es Sa-
laam wakati mtu mmoja aki-
taka kutekwa, lakini bahati
nzuri akawazidi nguvu wa-
tekaji wakashindwa kumuing-
za katika gari.

Tukio hilo lilitokea Novem-
ba mwaka huo wa 2024, lakini
kutokana na ukubwa wa mwili
na uzito wa mtekwaji vilisaba-
bisha watekaji kushindwa
kumwingiza katika gari wal-
iokuwa wakiitumia.

Video ilirushwa  katika
mitandao akisikika akiomba
msaada kwamba anakwenda
kuuawa, akitaka wamsaidie,
lakini watu waliokuwapo eneo
la tukio walikuwa wakitazama
bila kutoa msaada.

“Nisaidieni naenda kuuawa,
naenda kuuawa, siwajui hawa,
naenda kuuawa” alipamba-
nania uhai hadi akafanikiwa
kuwashinda huku wakim-
wachia pingu ambazo waliku-
wa tayari wamemfunga.

Kwa mwaka huo wapo
waliodai kutekwa na kubaha-
tika kupatikana akiwamo Ab-
dul Dondo ambaye ni kion-
gozi wa Ngome ya Vijana ya
Chama cha ACT Wazalendo.

Juni 23 mwaka huu, Ed-
gar Mwakabela ‘Stiva’ alitek-

kini baadaye akapatikana
akiwa ametupwa katika msi-
tu mkoani Katavi akiwa na
majeraha.

Wengine wanaodaiwa kutek-
wa na watu wasiojulikana na
hadi sasa hawajapatikana ni
mwenyekiti wa CHADEMA
wilaya Temeke, Deusdedith

Soka na kabu wake Jacob Mlay.
Septemba 6 mwaka huu,
mwanachama wa CHADEMA,
Ally Mohamed Kibao alitekwa
na watu wasiojulikana eneo
la Tegeta Dar es Salaam, kisha
siku iliofuata mwili wake uka-
okotwa akiwa ameuawa.

TAKWIMU ZA TLS

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Rais wa Chama
cha Wanasheria Tanganyika
(TLS), ikirejea utafiti wake,
Wakili Boniface Mwabukusi,
watu 83 wanaodaiwa kutekwa
au kupotea kwa miaka minane

Katibu Mwenezi wa
Baraza la Wanawake
CHADEMA Taifa, Ai-
sha Machano, alidai
kutekwa, kuumizwa na
kutupwa porini. PICHA:
MTANDAO

kuanzia mwaka 2016 hadi
2024.

Taarifa hiyo ya TLS iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari
mwaka jana, inaonyesha wazi
kuwa mambo ya kuteka watu
yameendelea kujitokeza Kkila
mwaka na inawataja baadhi ya
waliotekwa.

Miongoni mwa wanaotajwa
na Rais wa TLS na majina ya
mikoa yao kwenye mabano
ni Ben Saanane (Dar), Azory
Gwanda (Pwani), Simon Kan-
guye (Kigoma) na Joshua (Irin-
ga), Kombo Twaha (Handeni-
Tanga), Kennedy Mwamlima

(Mbeya), Edger Mwakalebela
(Dar), James Sije (Nyakato-
Mwanza), Joseph Mnyonga
(Mwanza), Dotto Kabwa (Ifun-
ga-Iringa) na Yahya Ally (Dar).

Rais huyo anawataja wen-
gine kuwa Chande Kizega
(Dar), Mzee Samuel Mkon-
go (Geita Mjini), Charles
Mwampyate (Dar), William
Herman (Kangaye-Mwanza),
David Lema (Mwanza), Je-
rome Kisoka (Kilimanjaro) na
Ridhiwani Msangi (Iringa).

Katika kundi hilo, wamo
pia Benson Ishungisa (Dar),
Hamza Said (Mwatulole-Gei-
ta), Yonzo Dutu (Kishapu-
Shinyanga), Lilenga Isaya
(Mwandiga-Kigoma), Tawafiq
Mohamed (Dar), Self Swala
(Dar), Edwin Kunambi (Dar),
Hemed Abass (Dar) na Maseke
Mwita (Mara)

Aidha, wamo pia Rajab
Mdoe (Dar), Mzee Haji Soft
(Dar), Alphonce Bilasenge
(Kagera), Albert Selembo na
Moloimeti Saing’eu, Ndirango
lazier, Joel Lessonu, Simoni
Orosikiria na Damian Laizer.

Katika mchanganyiko huo
wa miaka ya nyuma na 2024,
anawataja pia Taleng’o Le-
shoko, Kijoolu Olojiloji, Shen-
gena Killeli, Malongo Paschal,
Simeli Korongoi, Ingoi Kanj-
wei, Sangau Ngiminis, Mari-
joi Parmati, Morongeti Ma-
sako, Kambatai Lulu na Orias
Oleng’iyo na Luacs Njausi,
hata hivyo mikoa yao hai-
kutajwa.

Anaendelea kuwataja wen-
gine kuwa ni Matthew Siloma,
Wilson Kolong, James Taki,
Joseph Jartan, Kelvin Nairoti,
Lekerenga Orodo, Fred Ledi-
di, Simon Morintanti wote
kutoka Loliondo, mkoani
Arusha.

Vilevile wamo Mohamed
Kalebe (Geita), Amon Magige
(Mwanza), Aziz Kinyonga
na Yusuph Dudu (Dar) Kas-
tory Kapinga (Mbinga), Dion-
iz Kipanya (Rukwa), Shadrack
Chaula (Mbeya) na Prosiper
Mnjari (Dar).

Wengine ni Thomas Thuya
(Mwanza), Dennis Kantanga
(Shinyanga), Damas Bulimbe
na Lucas Bulimbe (Geita),
Matuki Makuru (Mara),
Dastan Nestory na Adinan
Mbezi wote kutoka Geita.

Katika msururu huo wamo
Lengaripo Lukumay (Mwan-
za), Akidu Salim (Dar), Enock
Chambala (Tanga), Dioniz Ki-
panya (Katavi), Nusra Omari
(Dar), Theresphora Mwaka-
linga (Dodoma), Donald
Mboya (Kagera), Ilham Ma-
koye, Barack Majigeh, Yusra

Musa, Angel Kamugisha,
Brighton Emmanuel wote
wa Dar.

Taifa kama dunia limeingia
mwaka mwingine wa 2025,
ambao nuru ns mwelekeo wa
Watanzania wengi wanatama-
ni uwe wa amani na utulivu.

HERI YA MWAKA MPYA
2025
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2025 kujibu maana va demokrasia,
kufungua dira mpya va maendeleo

NA GAUDENSIA MNGUMI

ARIBU mwaka mpya
2025. Wasomaji na wap-
enzi wa Kijarida cha Sia-
sa cha Nipashe pokeeni

maua yenu na heri nyingi.
Ni mwaka wa jambo letu yaani
uchaguzi wa marais wa Tanzania
na Zanzibar, wabunge, wawakili-

shi na madiwani.
Lakini kwanza itakapofika
Juni utakuwa mwanzo mpya

kwa Tanzania baada ya kuzin-
dua na kuanza kutekeleza Dira
ya Maendeleo ya Taifa ya 2050.
Inaanza kutumika baada ya ile ya
2025 kumaliza muda wake.

Taifa lenye demokrasia ya
kweli ni lazima liwe na dira am-
bayo ni malengo ya kufikiwa au
maono ya mbali ya kutaka lifike
huko kwa kipindi fulani.

Dira hiyo huonekana katika
mipango, mifumo inayoandali-
wa, sheria, taratibu, miongozo na
mikakati mbalimbali ya kujenga
uchumi na jamii imara inayolin-
gana na wakati unaotazamwa.

Serikali imeandaa malengo au
dira na kwa kuona kuwa ni la-
zima watu wenyewe wapange na
kukubaliana na kile wanachota-
ka na namna ya kufikia lengo ya
maono hayo. Dira 2050 imewa-
shirikisha watu katika kuiandaa
kadhalika ndiyo muhimili katika
kuitekeleza.

Kwa hili la dira serikali imedhi-
hirisha umuhimu wa demokra-
sia shirikishi kwa kupokea maoni
ushauri na fikra kutoka karibu
kila kundi ili kuwa na dira inay-
obeba maoni na mitazamo ya
Watanzania wote.

Mwaka 2025 ni wa umuhimu
wa kipekee mbali na dira umebe-
ba jambo muhimu, ndiyo msimu
wa uchaguzi mkuu wa marais wa
Jamhuri ya Muungano na Zan-
zibar, wabunge, wawakilishi na
madiwani. Unafanyika wakati
Tanzania ikitimiza miaka 33 nda-
ni ya mageuzi ya kisiasa.

Zama hizi mageuzi hayo ya
kisiasa yameboreshwa zaidi na
falsafa ya Rais Samia Suluhu
Hassan ya R4 zenye maudhui ya
“Reconciliation” au maridhiano
au kupatana kwa makundi yote
yanayohasimiana, “Resilience”
yaani ustahimilivu, Reforms”
kwa maana ya mageuzi na ku-
zungumzia mabadiliko ili kuwa
na kesho iliyo bora zaidina “Re-
build” ikimaanisha kujenga taifa
upya.

Rais anakuja na falsafa hiyo
kwa sababu licha ya kuwa na
mfumo wa vyama vingi, kuli-
kuwa na mkwamo wa Kisiasa
ambao ulivifungia vyama ving-
ine vya kisiasa kushiriki kwenye
masuala ya kidemokrasia katika
awamu ya tano, suala lililoreje-
sha nyuma na kuzifungia milan-
go ya harakati za kuendeleza
demokrasia vyama vya upinzani,
taasisi za kiraia na ya kubinya
uhuru wa vyombo vya habari.

Mwaka 2025 unapoanza na
ajenda ya uchaguzi, la muhimu
kuzingatia ni kwamba mfumo
wa vyama vingi ni mageuzi ya ki-
siasa kutoka katika serikali yenye
chama kimoja na kuingia kwe-
nye vyama vingi.

Huku ndiko kuwa na wigo

— —

Dira na demokrasia ni muhimili kwa ustawi wa taifa linalothamini usawa wa kijinsia. PICHA: MTANDAO

mpana wa demokrasia. Mara
kadhaa tafsiri ya demokrasia im-
etolewa na kuna umuhimu wa
kuikumbusha tena kuwa ni neno
la Kigiriki.

‘Demos’ kwa maana ya watu
na ‘Kratos au cratos’ ni uwezo
au nguvu ama mamlaka. Hivyo
humaanisha uwezo wa raia kuji-
tawala wenyewe kwa manufaa
yao.

Utawala wa raia wenyewe hu-
wakilishwa na watu wenyewe
lakini kwa njia tofauti kwa mfano
kupitia mikutano ya hadhara
na mijadala ndiyo maana R4 ya
maridhiano na ile ya uhimilivu
zinafungua milango ya mikutano
ya wanasiasa wapinzani pamoja
na harakati zote za kisiasa katika
kutoa ya moyoni, kukosoa, kuele-
keza ili kuboresha..

Kadhalika, kuna kutoa maoni
mfano kwenye mitandao ya ki-
jamii, vyombo mbalimbali vya
habari, kwenye mijadala, mihad-
hara vyote vikitumiwa kutoa
maoni ya watu kwa ajili ya faida
ya kukomaza demokrasia na ku-
leta ustawi.

Watu wanaoweza pia kucha-
gua wawakilishi ndiyo maana
ya uchaguzi mkuu wa mwaka
huu wa 2025 na pia wananchi

Ty — S —

wanakuwa na taasisi zao za kirai
, ndizo AZAKI zinazojumuisha
wadau, sekta namakundi mbal-
imbali kuzungumzia maoni na
ushauri wao.

Sharti kubwa la demokrasia ni
hili, hakuna kujilimbikizia ma-
daraka bali kugawanya madara-
ka na kuwa na uwakilishi na ush-
iriki mpana unaogusa karibu kila
mtu na kuwapo na taasisi mbal-
imbali zikifanyakazi tofauti na
pia zikitumiwa kufanya ‘checks
and balance’.

Katika mgawanyo huo wa ma-
daraka kuna bunge , baraza la
wawakilishi ndiyo wawakilishi
wa wananchi, watunga sheria,
wachambuzi na wapitisha bajeti
na wasimamizi wa serikali.

TIko serikali hapa ndipo kuna
viongozi kuanzia rais, baraza
la mawaziri, makatibu wakuu,
watendaji wakuu, maofisa, ma-
meneja na wakuu wa vitengo, vy-
ombo na idara za umma zinazo-
fanyakazi kwa ajili ya wananchi.
Hawa wanafanya maamuzi na
kusimamia utendaji kazi wa kila
siku uwe wa kisiasa, kiuchumi
na kijamii.

Upo muhimili wa sheria ni
mahakama, ndani yake kuna ma-
jaji, mahakimu, wapo mawakili

ambao ni walinzi wa sheria na
katiba, waamuzi wa kesi za jinai
na madai na kwa ujumla kutafsiri
sheria na kusimamia haki.
Pamoja na hayo kuna taasisi
nyingine za kuendelea kufua-
tilia mfano AZAKI, vyombo vya
habari navyo ni jicho muhimu
kwenye kuendeleza demokrasia.

SIFA ZA DEMOKRASIA

Kikubwa ni uchaguzi huru,
halali, wa haki na unaokubalika.
Taifa linapoingia 2025 ambo ni
mwaka wa uchaguzi wanasiasa
wakumbuke kuwa demokrasia
ya kweli huonekana wakati wa
uchaguzi.

Ni mchakato unaoanza na jinsi
wagombea wanavyoteuliwa na
vyama vyao, walivyopigiwa kura
na kupitishwa, kura zilivyopigwa
vituoni, zilivyohesabiwa na ku-
tangazwa matokeo au mshindi.

UTAWALA KISHERIA

Kwenye demokrasia kanuni
hii inasimama kwamba, sheria ni
kipimo cha mwenendo wa taifa
na raia na ili demokrasia iwepo
ni lazima sheria zake ziwe za
kuendeleza maisha ya watu wote
na kuleta usawa katika jamii hasa
kwenye kupata na kutumia hu-

duma muhimu na za lazima na
pale inapoonekana kuna upun-
kulinda haki , ustawi na maende-
leo ya raia.

UHURU KIFIKRA

Serikali yenye demokrasia ya
kweli, watu wake wana uhuru wa
fikra na kutoa maoni au mawazo
bila kuogopa au kutishwa na uta-
wala. Fikra na mawazo yao ni
kwa faida yao na taifa pia.

Watu wawe na uhuru wa kuan-
dika habari kuhusu maisha yao,
changamoto, fursa bila kuogopa
na wakati mwingine ni lazima
kukubali upinzani kama Rais Sa-
mia anavyosema kuwa ni lazima
kuukubali upinzani kwa ajili ya
kujenga maana ni muhimu ka-
tika nchi.

Wakati huu kuelekea kwenye
uchaguzi mkuu lazima serikali
ilinde uhuru wa watu wake si
kuuingilia. Uchaguzi ili uwe huru
ni lazima watu walindwe si kut-
ishiwa maana hatua kama hizo
zinaleta woga na kunyong'oneza
demokrasia.

HERI YA MWAKA MPYA
2025
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JUKWAA LA VIONGOZI

2024 IMETESA WENCGI

Trump apigwa shaba,
en Z ikimtikisa Ruto,
Gachagua ‘out’,

Kindiki akimrithi

Rais mteule wa Marekani, amepona sikio akitarajia kuingia
ikulu Januari 20 . PICHA ZOTE MTANDAO

Na Christina Mwakangale

ZIMEBAKIA siku 19 mbabe
Donald Trump, arudi tena
ndani ya ikulu ya Marekani ya
White House, baada ya kuch-
aguliwa kwa kishindo.

Anarejea baada ya kumshin-
da mpinzani wake Makamu
wa Rais wa sasa mwanamama
Kamala Harris wa chama cha
Democrat.

Trump mwenye miaka 78 ha-
tausahau mwaka jana kwa vile
wakati wa kampeni wababe
walitaka kumaliza maisha yake,
kwa kumpiga risasi tena iliyo-
lenga kichwani ikitua sikioni,
mkasa ukitokea mwezi Julai.

Akiwa kwenye kampeni nda-
nia ya jimbo la Pennsylvania
wakati akihutubia, milio ya
risasi ilisikika kwenye mkutano

wa hadhara.

Alinusuriwa  kwenye jar-
ibio hilo na maofisa usalama
akiamini mhusika aliazimia
kumuua, baada ya kurushiwa
risasi sikioni. Katika chapisho
lake kwenye mtandao wake wa
Truth Social anasema.

“Risasi ilipenya sehemu ya
juu ya sikio la kulia.”

Mtuhumiwa alipigwa risasi
na kufa papo hapo katika eneo
la tukio na maofisa wa secret
service au wana usalama.

Wakati mwaka 2024 ume-
malizika, barani Afrika, wapo
wanasiasa kadhaa waliotikiswa
ndani ya mamalaka.

Ni jirani Kenya, Rais William
Ruto, akikimbizwa mchakam-
chaka na maandamano ya
miezi kadhaa, yaliyopewa
jina maarufu Gen Z au Gen-
eration Zero, kwa maana kizazi

Kithure Kindiki Naibu Rais wa Kenya baada ya mapinduzi
yva GEN Z .

cha mwishoni mwa karne 21,
yakimtikisa.

Akichukua maamuzi kadhaa
ikiwamo kubadilisha baadhi ya
viongozi wanaomzunguka aki-
anza na makamu wake Rigathi
Gachagua.

Naibu Rais anatuhumiwa
kumhujumu Rais Ruto, kufa-
dhili na kuhamasisha GEN Z
kuvuruga serikali.

Aidha, analichambua baraza
lake la mawaziri na kuwatum-
bua baadhi huku akiingiza
wapya. Gachagua mwenyewe
akidai kuwa ametolewa Kkaf-
ara’ chanzo kikianzia kwenye
maandamano hayo.

Vijana wa Gen Z hoja yao ya
kuingia mtaani na hata Kkidi-
riki kulivamia bunge, kujipiga
picha za simu maarufu -selfie
wakishikilia siwa, ni pamoja na
madai kuwa maisha yamekuwa

ghali chini ya uongozi wa Ruto.

Mara kadhaa Ruto anadai
ndani ya maandamano hayo
kuna uratibu wa kisiasa na hay-
ana uhalisia wa akitoa lawama
kwa viongozi tofauti waliok-
wisha staafu.

Kenya inashuhudia machafu-
ko ya wiki tatu mfululizo waan-
damanaji wakivamia bunge Juni
25 baada ya muswada wa fedha
uliopendekeza nyongeza ya
kodi kupitishwa.

Muswada huo uliwakera ni
baada ya kuwaongezea kodi
Wakenya licha ya kodi ya ny-
umba ya asilimia 1.5 iliyowekwa
awali na ile ya bima ya matiba-
bu ya asilimia 2.7.

Kwa mujibu wa mashirika ya
kutetea haki za binadamu, zaidi
ya watu 41 wameuawa katika
maandamano hayo, ambayo
yalibadilika na kuwa wito wa
kumtaka rais kujiuzulu.

Uvamizi huo wa bunge ambao
ni wa kwanza katika historia ya
Kenya, unasababisha uharibifu
mkubwa lakini ukiwashangaza
wengi sio tu Afrika na duniani

GACHAGUA ARITHIWA

Baada ya vuta nikuvute Bunge
la Taifa la Kenya likapitisha jina
la mrithi wa naibu wa rais, Ki-
thure Kindiki, na kumweka
pembeni Gachagua kwa kura ya
kutokuwa na imani naye.

Alikuwa Waziri wa usalama
wa taifa na alichukua nafasi
hiyo baada ya bunge kupiga
kura kumpa ridhaa.

Katiba ya Kenya inaelekeza
kuwa baada ya jina la mrithi
wa naibu kuwasilishwa na rais,
bunge la taifa lina lazima kum-
ridhia au kumkataa, kazi iliyo-
fanyika Oktoba mwaka huu.

WALIA NA UTAJIRI

Utajiri wa ghafla wa baadhi
ya viongozi umewastua baadhi
ya Wakenya likiwamo Baraza la
Wazee nchini humo.

Kwa ujumla liliwaunga mko-
no vijana na maandamano ya
Gen Z likimtaka Rais Ruto, ku-
kabiliana na ufisadi uliokithiri
katika serikali yake.

Wazee hao wanaomba uwa-
jibikaji katika serikali wakitaka
kujua jinsi baadhi ya viongozi
walivyo matajiri ghafla na ku-
tangaza utajiri wao hadharani.

“Tumeona watu waliokaa
madarakani kwa muda usiozidi
miaka miwili wakiwa na mamil-
ioni ya fedha, wakitumia ndege
kusafiri kutoka eneo moja hadi
jingine mbali na kutoa michan-
go ya mamilioni ya hela kila
wikendi katika harambee bila
kujali vijana ambao hawana
ajira,” ni moja ya madai yao.

MOTO KOREA

Mustakabali wa Rais wa Ko-
rea Kusini, Yoon Suk Yeol, ume-
bakia njia panda, baada ya usi-
ku wa machafuko.

Ni hatua inayokuja baada
ya kutangaza sheria ya kijeshi
na kisha kuiondoa ghafla na
kuitumbukiza nchi hiyo katika
machafuko.

Yoon, ambaye alishinda urais
kwa kura chache 2022, haku-
pendwa sana na Wakorea Kusi-
ni na amekuwa akikabiliwa na
shinikizo tangu ashindwe uch-
aguzi wa bunge Aprili, mwaka
huu.

Hatua hiyo aliyochukua in-
aonekana kuwa sawa na kura ya
kutokuwa na imani naye.

Pia amekumbwa na mata-
tizo binafsi, akiomba msamaha
katika hotuba yake kwa taifa
kwa msururu wa mabishano
yaliyomhusu mkewe ambayo
ni pamoja na madai ya kukubali
mkoba wa kifahari zawadi kuto-
ka kampuni ya vitu vya kifahari
ya Dior ya Ufaransa na udang-
anyifu wa uwekezaji wa hisa.

Bunge la Korea Kusini limepi-
ga kura kumuondoa madaraka-
ni Rais Yoon Suk Yeol, kutokana
na jaribio lake lililoshindwa
la kutangaza sheria ya kijeshi
iliyodumu kwa muda mfupi.
Lilipiga kura Desemba 14, 2024,
kumuondoa madarakani rais
huyo.

Kati ya wabunge 300, 204
wamepiga kura ya kumuondoa
rais madarakani kwa madai ya
uasi, huku 85 wakipiga kura ya
kupinga. Watatu hawakupiga
kura, huku kura nane zikibatil-
ishwa.

MITANDAO

HERI YA MWAKA MPYA
2025
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Wananchi
watakiwa
kutunza
miundombinu
ya barabara

Na Peter Mkwavila, DODOMA

BARAZA Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA) Wilaya
va Dodoma mkoani hapa,
l[imewataka wananchi ku-
totumia sherehe za mwaka
mpya wa 2025 kujihusisha
na vitendo viovu vya uhar-
ibifu wa miundombinu.

Mwenyekiti wa BAKWATA

' Mbunge kummba serikali kutenga
- siku kwa makundi ya WhatsApp

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

BUNGE wa Iramba
Mashariki, Francis
Mtinga amesema
atawasilisha hoja bi-
nafsi bungeni kuiomba serikali
iweke siku maalum ya makundi
ya wanachama wa mitandao ya
kijamii ya WhatsApp kufanya
mambo yao na shughuli za
maendeleo kwa jamii.

Mtinga alitangaza mpango
wake huo juzi kwa wanafunzi
waliosoma Shule ya Sekond-
ari Mwenge iliyopo Manispaa

ya Singida ambao wapo katika
kundi moja la whatsApp kutoka
mikoa mbalimbali nchini baada
ya kukutana na kufanya kazi ya
kupanda miti katika shule hiyo.

Mtinga, alisema makundi
hayo ya whatsApp yanawaku-
sanya watu mbalimbali na
baadhi yamekuwa na manufaa
makubwa kwa jamii kutokana
na kushiriki shughuli mbalimba-
li za maendeleo na kusaidiana.

Alisema hivyo kuna umuhimu
wa kutenga siku maalum itam-
bulike kisheria kwa ajili ya shu-
ghuli hiyo.

Alisema suala hilo ambalo

anaamini ataungwa mkono na
wabunge wenzake, makundi ya
whatsapp yatakapokuwa yam-
etambulika rasmi kisheria hata
taasisi, mashirika na kampuni
yatakuwa yanawaruhusu wa-
fanyakazi wao kwenda kushiriki
shughuli itakayokuwa imean-
daliwa na kundi lao.

“Baadhi ya wanachama wa
makundi ya mitandao ya kijamii
ya WhatsApp wanapokuwa
wana jambo lao la kwenda ku-
fanya nje, mfano ya kituo cha
kazi inakuwa vigumu kwenda
kwa bosi wake kuomba ruhusa
kwasababu suala la group la

whatsApp halitambuliki,” alise-
ma.

Mtinga aliwaomba wabunge
wenzake siku atakapowasilisha
hoja bungeni aungwe mkono
ili serikali ikubali kutenga siku
maalum ya makundi hayo.

Makundi ya mitandao ya ki-
jamii ya WhatsApp huwa yana-
wasilisha umoja wa watu kuwa
na malengo yanayofanana.

Mfano makundi ya shule na
vyuo huwa hayana dhamira ya
kutaka kusalimiana na kujuliana
hali, bali yapo pale maalum
kupima mafanikio ya walio kwe-
nye kundi.

wa Wilaya hiyo, Bashiru Hus-
sen alitoa rai hiyo jana waka-
ti akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa.

Hussein, alisema badala ya
kujihusisha na vitendo hivyo
watumie muda huo kum-
shukuru Mungu na kuliombea
Taifa amani na utulivu uliopo
ili liendelee kuwa na maen-
deleo kiuchumi.

Alionya kuwa vitendo vya
uvunjifu wa amani vina-
vyofanywa wakati wa kush-
eherekea sikukuu hiyo, vime-
kuwa vikiigharimu serikali na
jamii kutokana na uharibifu
wa miundombinu iliyopo.

Aliwaomba viongozi wa
dini kutumia nyumba zao
za ibada kuwahamasisha
waumini kuungana kwa ajili
yva kufanya dua na sala.

Kadhalika, Hussein, aliwa-
taka wazazi na walezi kuto-
wasahau watoto wao wanao-
soma kwa kuwaandalia vifaa
vya shule ili kuepukana na
changamoto za kushindwa
kuripoti kwa wakati.

“Pamoja na maandalizi
yote hayo ya mwaka mpya
ninawaomba wazazi na
walezi kutowasahau wa-
toto vifaa vinavyohitaji
shuleni,"alisema

. alE

Wanawake wajasiriamali kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Iramba
mkoani Singida wakiwa na vyerehani ambavyo walipewa juzi na
Shirika lisilo la kiserikali la Brac Maendeleo Tanzania (BMT) kupitia
mradi wake wa kuwawezesha wanawake na mabinti balehe kiuchu-
mi (AIM). PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Askofu: Wanaoua watoto wakamatwe

Na Renatha Msungu, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa Katoliki
Jimbo Kuu la Dodoma, Beatus Kin-
yaiya amewataka wazazi na walezi
kuisaidia serikali kutoa taarifa sahihi
dhidi ya ukatili wa watoto wadogo na
kuuawa ili watuhumiwa wakamatwe
na kuchukuliwa hatua.

Aidha, Askofu Kinyaiya amesema
wazazi na walezi wanapaswa kuwa
mstari wa mbele kujenga msingi
mzuri wa maadili ya vijana tangu awali
ili kuwaandaa kuwa viongozi bora wa
baadaye.

Alitoa rai hiyo katika Sikukuu ya Fa-
milia Takatifu iliyokwenda sambamba
na ufunguzi wa Jubilei Kuu ya mwaka
2025 ya Ukristo Kijimbo iliyofanyika
katika Kanisa la Mtakatifu Paulo wa
Msalaba jimboni humo.

Alisema kwa sasa kumekuwa na
matukio mengi ya ukatili wa kijinsia
ikiwemo mauaji ya watoto, kuchomwa
moto, vitendo ambavyo kamwe ha-

vikubaliki kwenye jamii,hivyo wazazi
wanapaswa kushirikiana na serikali
kuwafichua wahalifu hao.

“Hivi vitendo vya kikatili havi-
kubaliki kabisa katika jamii, naomba
wazazi na walezi tuunge mkono jiti-
hada za serikali za kupambana na
ukatili wa kijinsia kwa kutoa taarifa
pale mnapoona kuna uhalifu wa aina
hiyo unatendeka,” alisema Askofu Kin-
yaiya.

Alisema kila mmoja ana kila sababu
ya kuwalinda watoto wadogo, hivyo
wanapobaini wako katika mazingira
hatarishi wanapaswa kutoa taarifa
mapema kabla hawajadhurika.

Akizungumzia kuhusu vijana, ali-
wataka wazazi wasikate tamaa ku-
wapa maadili na malezi mazuri kwa
sababu yatawasaidia kwa siku za
baadaye.

Alisema wazazi na walezi hawa-
paswi kukata tamaa katika malezi ya
vijana na wasiwaache wakishinda
mitandaoni kuiga mambo yasiyofaa

zania.

kufanya matendo ya huruma ambayo
yatawajenga katika misingi ya maadili
bora.

kwa baadaye.
Askofu  Kinyaiya,

waumini wa kanisa hilo kufanya ma-

amani kama ilivyo kwa watoto wen-
gine.

nini maana ya upendo unaopaswa ku-
tendeka katika jamii.

¢ indi
: zilizofanyika
:halmashauri

Aliwakumbusha pia vijana kujenga :
utaratibu wa kukaa na wazazi wao ili :
kuchota busara ambazo zitawasaidia :
kuendesha maisha yao na familia zao :

: SINGIDA

: SHIRIKA lisilo 1la
¢ kiserikali la Brac
: Maendeleo Tanzania
¢ (BMT) limetumia Sh.
:294,823389  kuwawez-

¢ esha wanawake na wasi-
: chana balehe kiuchumi
¢ wa Mkoa wa Singida
¢ kwa mwaka wa fedha wa
1 2023/2024.

Meneja wa shirika hilo

: wa mkoa huo, Isihaka
¢ Mirambo, aliyasema hayo
: wakati wa kukabidhi vifaa
: mbalimbali vikiwamo vy-
: erahani kwa wanufaika.
: Mirambo, alisema shirika
¢ hilo lilitoa kiasi hicho
: cha fedha kupitia mradi
¢ wake wa Kuwawezesha
: Wanawake na Mabinti
¢ Barehe Kiuchumi (AIM)
¢ na kujikwamua na hali
¢ ngumu ya maisha kuto-
¢ kana na kukosa kipato.

Alisema AIM ambao

¢ sasa umehitimishwa kwa
¢ Mkoa wa Singida ulikuwa
: ukitekelezwa katika Hal-
kwani ni kinyume na maadili ya Kitan- :

mashauri za Wilaya ya

¢ Iramba, Manyoni na Man-

Aliwakumbusha wazazi na walezi :
kutenga muda wa kukaa na familia zao :
kuwapa vijana busara, kuwafundisha :

ispaa ya Singida kuanzia
Julai mwaka juzi.
Alisema katika  kip-
hicho  shughuli
katika
hizo kwa
kushirikiana na wadau
mbalimbali ikiwemo seri-
kali ya Mkoa wa Singida
na halmashauri ni uwez-

¢ eshwaji kijamii, kiuchumi
Kwa upande mwingine nyingine; :
aliwakumbusha :

na Uchechemuzi.
Mirambo, alisema ka-

. tika kipengele cha uwez-
tendo ya huruma kwa kuwapatia wa- :
toto yatima misaada ili nao wajisikie :

eshaji kijamii, mradi huo
ulilenga kutoa elimu juu

: ya masuala mtambuka
¢ ya kijamii ili kuwajengea

Alisema waumini na jamii wakifanya :
hivyo, watasaidia kuwajenga watoto :
na vijana katika misingi ya kutambua :

uwezo wa kujiamini, ku-
changanua na kutatua
changamoto  zinazowa-

¢ zunguka wasichana na
¢ wanawake.

- Wanawake, wasichana
- wawezeshwa kiuchumi

: Na Mwandishi Wetu,

“Washiri katika kip-
engele hiki waliweza ku-
pewa elimu juu ya masu-
ala ya afya ya uzazi, athari
zitokanazo na matumizi
ya dawa za kulevya, mim-
ba za utotoni , ujasiri-
amali na elimu ya fedha
ambapo jumla ya wshiriki
3,787 walinufaika,” alise-
ma Mirambo.

Alisema katika uwez-
eshaji huo wa kijami,
vijana 72 wa kike na wa
kiume walipata ajira ya
muda kwa ajiliya kusaid-
ia uwezeshaji.

Mirambo aliongeza
kuwa katika uwezeshaji
kiuchumi. watu 1,429 wa-
menufaika, shughuli hiyo
ililenga  kuwawezesha
wanawake na wasichana
kiuchumi kwa kuwapatia
elimu na mafunzo, nyen-
70 ambazo wamechagua
wenyewe katika sekta ya
kilimo, ufugaji na biasha-
ra ndogo ndogo.

Alisema shirika hilo
lilianzisha vikundi vya
vikoba kama sehemu ya
kuwawezesha wanawake
na wasichana kiuchumi
na kuwa na uwezo wa
kujikimu katika hali ya
dharura.

Mirambo, alisema mpa-
ka sasa vikundi 60 vilivy-
oanzishwa na kusajiliwa
katika halimashauri husi-
ka na vina wanachama
983, akiba mpaka kufikia
Novemba mwaka jana
Sh.Milioni 91.5, mikopo il-
iyotolewa Sh. milioni 7.155
na wakopaji ni 239.

BRAC Maendeleo
limetoa mitungi ya gesi
179 ili kuunga mkono
serikali kampeni yake
ya matumizi ya nishati
safi ya kupikia kwa ku-
wawezesha wasichana na
wanawake kujihusisha na
biashara ndogondogo na
kujipatia kipato.
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HABARI NYANDA ZA JUU KUSINI

Marufuku wagonjwa kutozwa
fedha za mafuta, posho

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

ERIKALI imepiga maru-

fuku halmashauri na

vituo vya afya nchini

kutoza fedha za mafuta
na posho kwa wagonjwa kwa
ajili ya kupata huduma ya gari
ya kubeba wagonjwa wakati wa
rufani.

Amri hiyo ilitolewa juzi na
Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawa-
la za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Dk. Festo Dugange
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Baadhi ya wakazi wa Kata ya Ifumbo katika Halmashauri ya Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya, wakiendelea kuchimba madini ya
dhahabu kwenye mkondo wa Mto Zira juzi, hali inayosababisha uharibifu wa mazingira kwenye mto huo. PICHA: NEBART MSOKWA

ambaye ni Mbunge wa Jimbo la
Wangingombe wakati akikabi-
dhi gari la wagonjwa kwa Kituo

cha Afya Makoga.
Dk. Dungange, aliiomba
Halmashauri ya Wilaya ya

Wanging'ombe kuhakikisha gari
hilo linakuwa zima na mafuta
siku zote ili wananchi waweze
kupata huduma bila vikwazo.
“Ni marufuku kwa mgonjwa
kutozwa fedha yeyote kwa ajili
ya kutumia gari hili, hili ni gari
la serikali kwa ajili ya rufani ya
wagonjwa na limeletwa kwa

ajili hlyo sio kutoza hata shilingi
moja,” alisema Dk. Dungange.

Alisema mwananchi atakay-
etozwa fedha, atoe taarifa ili
serikali ichukue hatua.

Awali Mganga Mfawidhi wa
kituo hicho, Dk. Joseph Sota,
alisema licha ya kazi kubwa wa-
nayoifanya kuwahudumia wa-
nanchi, wanakabiliwa na adha
ya kukosa umeme mbadala hali
inayopelekea kushindwa kutoa
baadhi ya huduma ikiwamo
upasuaji umeme ukikatika usi-
ku.
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Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Dk. Peter Nyanja, aliahidi
kutatua baadhi ya changamoto
zilizo ndani ya uwezo wao kwa
fedha ya mapato ya ndani.

Baadhi ya wakazi, akiwamo
Debora Mgina, aliishukuru seri-
kali kwa kuwapelekea gari hilo
na kuondokana na kero ya ku-
kosa usafiri.

“Tunaishukuru serikali kwa
sababu huko nyuma tulikuwa
tunalazimika kukodi magari
ya watu kwa gharama kubwa,”
alisema Debora.

e
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Watakaoharibu vandikishaji

wapigakura waonywa

Na Mwandishi Wetu,
NJOMBE

TUME Huru ya Taifa ya
Uchaguzi (INEC) imewaonya
wananchi kuacha tabia ya ku-
jiandikisha kuwa mpiga kura
zaidi ya mara moja kwa kuwa
ni kosa la jinai kwa mujibu wa
sheria.

Onyo hilo lilitolewa jana na
Mkurugenzi wa Kitengo cha
Huduma ya Taifa ya Uchaguzi
wa INEC, Mtibora Selemani
kwa niaba ya Mwenyekiti wa
Tume Huru ya Taifa Uchaguzi,
Jaji Jacobs Mwambegele kwenye
mkutano wa tume na wadau
wa uchaguzi kuhusu uboreshaji
wa daftari la kudumu la wa-
piga kura katika uchaguzi mkuu
mwakani.

Selemani, alisema kujiandiki-
sha zaidi ya mara moja katika
daftari hilo kosa la jinai kifungu

114 (1) cha sheria ya uchaguzi
huo wa rais, wabunge na madi-
wani Namba 1 ya mwaka 2024.

Alisema kifungu hicho ki-
naeleza kuwa, mtu yeyote ata-
kayejiandikisha zaidi ya mara
moja, atakuwa ametenda kosa la
jinai na akitiwa hatiani, adhabu
yake ni faini isiyopungua Shilin-
gi 100,000 na isiyozidi Shilingi
300,000 au kutumikia kifungo
kwa kipindi kisichopungua mie-
zi sita na kisichozidi miaka miwi-
li gerezani au vyote kwa pamoja.

Selemani, aliwataka wadau
wa mkutano huo kwenda kutoa
elimu kwa wananchi wajiandik-
ishe mara moja na kwenye kituo
kimoja ili kuepuka uvunjaji wa
sheria.

“Kwa kuzingatia masharti ya
kifungu cha 168 cha sheria ya
uchaguzi wa Rais, Wabunge na
Madiwani Namba 1 ya mwaka
2024 kadi ya mpigakura zilizo-

tolewa mwaka 2015 na 2020
zenye jina la Tume ya Taifa ya
Uchaguzi ni halali na zitaende-
lea kutumika kwenye chaguzi
zijazo, hivyo zoezi hili la ubore-
shaji haliwahusu wapigakura
wenye kadi hizo,” alisema Se-
lemani.

Alisema tume imeweka utara-
tibu kwa watu wenye ulemavu,
wazee, wagonjwa, wajawazito
na wakina mama wenye watoto
wachanga wanaokwenda nao
vituoni kupewa fursa ya kuhu-
dumia bila ya kupanga foleni.

“Tunawaomba wadau wa
uchaguzi muwafahamishe wa-
nanchi wote waliopo kwenye
makundi tajwa kujitokeza kwa
wingi kwenda kujiandikisha au
koboresha taarifa zao vituoni
kwa kuwa utaratibu mzuri wa
kuwahudumia umewekwa,”
alisema Selemani.

Alisema tume hiyo katika ku-

hakikisha inakwenda sambam-
ba na mabadiliko ya teknolojia
ikiwa ni pamoja na kurahisisha
zoezi hilo, imeboresha mfumo
wa uandikishaji ambao kwa
mara ya kwanza utamwezesha
mpigakura aliyepo kwenye daf-
tari kuainisha mchakato wa
kuboresha taarifa zake au ku-
hama kituo kwa kutumia aina
yeyote ya simu ya kiganjani au
kompyuta.

Mkurugenzi Msaidizi Idara
ya Usimamizi wa Uchaguzi wa
tume hiyo, Stephen Elisante,
alisema katika mkoa huo watu
80,994 wanatarajiwa kujiandiki-
sha katika daftari hilo na kuwa-
taka vijana kuhamasishana na
kujiepusha na upotoshaji.

Kauli mbiu ya uboreshaji wa
daftari hilo kwa mwaka 2024/25:
“KUJIANDIKISHA KUWA MPI-
GAKURA NI MSINGI WA UCH-
AGUZI BORA”.

. Washauriwa
. kuwekeza
taasisi za fedha

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKAZI mkoani hapa
wameshauriwa kujenga
utamaduni wa kuwekeza
fedha zao kwenye taasisi
za fedha ili kupata gawio.

Ushauri huo ulitolewa
juzi na Mkuu wa Wilaya
ya Wanging'ombe, Zaka-
ria Mwansasu kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Anthony Mtaka
katika uzinduzi wa Mfuko
wa Hati Fungani Samia
unaolenga kuboresha bara-
bara zilizo chini ya Wakala
wa Barabara Mijini na Vi-
irikiana na Benki ya CRDB.

Mwanasasu, alisema ku-
weka fedha kwenye taasisi
za fedha kunasaidia kuwa
salama na kupata faida na
sio kufukia ndani ya nyum-
ba kwa kuwa sio sehemu
salama.

“Nawaomba tuachane
na ule utamaduni wa ku-
fukia fedha, tuachane na
ule utamaduni wa kulala
na fedha kwenye viroba
na mahali salama am-
bapo utaziweka fedha ni
kwenye hati fungani kwa
sababu ukiweka pale una
uhakika hii fedha itanilipa,”
alisema Mwansasu.
Alisema kuzinduliwa
kwa mfuko huo ni dhahiri
utatuzi wa changamoto
ya miundombinu hususan
mkoani Njombe unakwen-
da kutatuliwa kwa wakati
na wakandarasi.

“Ujenzi wa barabara zetu
utakamilika kwa wakati na
kuhakikisha fedha za kazi
na kuwalipa wakandarasi
wa ndani zinapatikana bila
ya kuchelewa,” alisema.

Meneja wa CRDB Kanda
za Nyanda za Juu, Jeniffer
Tondi, alisema hati fun-
gani h|yo ya miaka mitano
italeta manufaa makubwa
zaidi katika uwekezaji wa
fedha

“Watanzania walioko
nje pia tunawahimiza
walete fedha nyumbani na
wawekeze hapa sehemu
ambayo ni salama na wao
pia watakuwa ni sehemu
ya kuchochea maendeleo
katika nchi yao,” alisema
Jeniffer.

Mmoja wa washiriki wa
uzinduzi huo, Ester Fre-
drick, alisema hati fungani
ni muhimu na sio kwa taifa
pekee hata kwa mtu bin-
afsi kwa sababu anaweza
kupata faida kubwa zaidi
kuliko kubaki na hela
ndani ambazo hazizalishi
chochote.

Katika uzinduzi huo ul-
joudhuriwa na viongozi
wa taasisi mbalimbali za
umma na wafanyabiashara
binafsi Njombe umechang-
ia Shilingi bilioni 2.3.
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KMKM yatakiwa
kudhibiti magendo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KIKOSI cha Kuzuia Magendo Zanzibar
(KMKM) kimetakiwa kudhibiti magen-
do na uhalifu katika ukanda wa bahari
na nchi kavu visiwani hapa.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais Ikulu, Ali Suleiman Mrem-
bo wakati akifungua jengo la utawala
la kambi ya KMKM lililopo Bwefum
Wilaya ya Magharibi ‘B’ Unguja.

Mrembo, alisema kuwapo kambi hiyo
katika ukanda huo kutaondoa malala-
miko ya kukithiri vitendo vya uhalifu
katika maeneo ya bandari bubu za Ki-
sakasaka, Nyamanzi, Fuoni Kibondeni,

Bungi na Kikungwi yakitumika kama ni

mlango wa kuingia wahalifu.

Alisema maeneo hayo pia yanatumika

kusafirisha bidhaa za wizi, kuingiza
dawa ya kulevya hususani bangi na
mirungi na kuingiza bidhaa za ma-
gendo.

Mrembo, alisema kwa kuwa maofisa
hao wanaongozwa na nidhamu, uadili-
fu, uwajibikaji na kUJ|to|ea anaamini

hakutakuwa na manung 'uniko kwa wa-

nanchi dhidi ya serikali kuruhusu aina
yoyote ya magendo.

“Wapo baadhi ya watu wanatumia
njia ya bandari ukanda huu wa Fumba
kuingiza madawa ya kulevya, uvuvi

haramu, utumiaji wa bandari bubu kwa

lengo la kukwepa kodi ya serikali,”
alisema. ) -
Aliwataka wananchi kushirikiana na

KMKM kupeana kuhakikisha ustawi wa :

usalama wa wananchi wanaotumia ba-
hari unaimarika.

Akizungumzia Miaka 61 ya Mapinduzi
va Zanzibar, alisema ufunguzi wa jen-
go hilo ni utekelezaji wa vitendo wa
malengo halisi ambayo muasisi wake,
Abeid Aman Karume kuona wananchi
wanyonge wanaishi mazingira mazuri
na salama na Kushiriki katika kazi za
uzalishaji na ujenzi wa taifa lao.

Mkuu KMKM, Azana Hassan Msingiri,

alisema majengo hayo ni malengo va
serikali kuboresha mazingira ya ufan-
yakaji kazi kwa kubadilisha taswira na
mazingira ya kambi kwa wapiganaji
wake.
Akizungumzia ujenzi wa kambi hiyo,
Katibu Mkuu, Wizara ya Nchi, Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa, Serikali za

Mitaa na Idara Maalum za SMZ, Issa

Mahfoudh Haji, alisema ni muendelezo :

na ukarabati wa majengo ya KMKM
Unguja na Pemba ili kuimarisha maz-
ingira ya kazi kwa idara maalum za
Serikali ya Mapinduzi Zanizbar (SMZ).
“Kwa mujibu wa Haji, mradi huo ul-
ianza Febuari 4, mwaka jana na ku-
kamilika mwanzoni mwa Disemba
mwaka jana kwa gharamu ya zaidi ya
Sh. bilioni 1.16.

Ufaulu darasa la saba
waongezeka Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ARAZA la Mitihani
Zanzibar  limetan-
gaza matokeo ya
mtihani wa darasa la
saba mwaka jana yakionyesha
ufaulu umepanda kwa asil-
imia 1.66 kutoka asilimia 95 ya
mwaka juzi.

Akitangaza matokeo hayo
kwa waandishi wa habari kati-
ka Wizara ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali Mazizini visiwani
hapa, Mkurugenzi Mtendaji
Baraza hilo, Dk. Rashid Ab-
dulazizi Mukki, alisema wata-
hiniwa 44,486 sawa na asilim-

ia 96.66 wamefaulu mtihani
huo kwa madaraja ya A,B,C na
D kati ya watahiniwa 46,021
waliofanya mtihani wa darasa
la saba mwaka jana.

Mukki, alisema kati ya wata-
hiniwa waliofaulu, wanaume
ni 20, 571 sawa na asilimia 46
24 na wanawake 23,915 sawa
na asilimia 53.76.

Alisema watahaniwa 1,535
sawa na asilimia 3.34 wame-
pata daraja la F, idadi hiyo
imepungua kwa asilimia 1.66
kutoka 5.00 mwaka 2023 hadi
3.34 mwaka 2024.

Akitaja ubora wa ufaulu
kwa wastani, alisema wata-
haniwa 228 wamefaulu kwa

wastani wa daraja A, 4,816,
daraja B, 20459, daraja C,
18,983, daraja la D na watahi-
niwa 1,535 wastani wa chini
wadarajalaF.

Akizungumzia ufaulu wa
masomo kwa ujumla kwa
mwaka jana, alisema somo la
Creative Arts and Sports na
Social Sience ni yenye ufaulu
wa juu zaidi ya asilimia 99.68
ikilinganishwa na mwaka juzi
yalikuwa na na ufaulu wa asil-
imia 99.86.

Alisema somo la Lugha ya
Kiswahili ufaulu umepanda
kutoka asilimia 89.32 mwaka
juzi hadi asilimia 94.89 mwa-
ka jana.

Alisema somo la hisabati
ufaulu umepanda  kutoka
asilimia 50.10 mwaka juzi
hadi asilimia 55.52 mwaka
huu.

Kuhusu tuhuma za udang-
anyifu, alisema kumebainika
viashiria kwa watahiniwa 642
katika vituo 25.

Alisema matokeo ya wata-
hiniwa hayo yamezuiliwa kwa
mujibu wa kifungu cha 57(b)
cha kanuni za baraza hilo ya
mwaka 2014.

Alisema uchunguzi ukika-
milika, watahiniwa watakao-
patikana na hatia watafutiwa
na wasimamizi wa mitihani
kuchukuliwa hatua.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akipata ufafanuzi kuhusu ujenzi wa Kituo
cha Afya Kiuyu Minungwini, Mkoa wa Kaskazini Pemba ikiwa ni shamrashamra za Miaka 61 ya Mapinduzi
Matukufu ya Zanzibar ya mwaka 1964 baada ya kuweka jiwe la msingi jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkandarasi abanwa ujenzi kituo cha afya

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla, am-
emtaka mkandarasi kukamili-
sha haraka ujenzi wa Kituo cha
Afya Kiuyu Minungwini ili wa-
nanchi waendelee kufaidika na
matunda ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar.

Abdullah alitoa kauli hiyo jana
wakati akiweka jiwe la msingi la
ujenzi wa kituo hicho kilichoko
Wilaya ya Wete Mkoa wa Kaska-
zini Pemba ikiwa ni shamra

shamra za kutimiza Miaka 61 ya
Mapinduzi hayo.

Alisema mkandarasi huyo ana-
takiwa kuhakikisha anakamilisha
ujenzi huo na kukabidhi kituo
hicho kwa wakati ili wakazi wa
Kiuyu Minungwini na maeneo ji-
rani wapate huduma ya afya .

Abdullah, alisema serikali
inawekeza fedha nyingi katika
sekta ya afya kwa kujenga na
kuboresha miundombinu ya afya
na kununua vifaa vya kisasa kwa
lengo la kutoa huduma bora kwa
wananchi ikiwa ni azma ya Map-

induzi ya mwaka 1964.

Aliwataka wananchi  kush-
irikiana kuyalinda na kuyatetea
Mapinduzi hayo yaliyowakom-
boa kutoka katika makucha ya
wakoloni.

Vilevile, aliwataka wakazi hao
na maeneo mengine kuwa wal-
inzi wa miundombinu inayoen-
delea kujengwa katika maeneo
yao na kuacha jazba zinazopele-
kea uharibifu na gharama kwa
serikali.

Naibu Waziri wa Wizara ya
Afya, Hassan Khamis Hafidh,

alisema serikali imejenga hospi-
tali za wilaya na mkoa kisiwani
Pemba kwa ubora na viwango
vya kitabibu.

Hafidh, alisema pia imeweka
madaktari bingwa, huduma ya
wagonjwa wanaohitaji uangali
maalum (ICU), huduma za mi-
onzi, upasuaji, usafishaji ili kui-
marisha huduma za matibabu
kisiwani humo.

Alisema wizara hiyo itaendelea
kubuni miradi ya maendeleo ka-
tika sekta ya afya ili wananchi wa
Unguja na Pemba wapate hudu-

ma bora za afya na kwa wakati.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa
kituo hicho, Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Dk. Mngereza Mzee
Miraji, alisema  ukikamilika,
utawanufaisha wananchi wa
Minungwini na maeneo ya Mkoa
wa Kaskazini Pemba kwa kupata
huduma za

Miraji, alisema kituo hicho
cha ghorofa moja, kinajengwa
kwa ushirikiano wa Serikali ya
Zanzibar na Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kwa
zaidi ya shilingi Bilioni 1.7.
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Bingwa wa Magonjwa ya Macho kutoka Hospitali ya Taifa Muhimbili, (MNH), Dk. Rogers Sempinduna,
akimfanyia upasuaji wa mtoto wa jicho mmoja wa wagonjwa katika Hosptali ya St Joseph Peramiho,
mkoani Ruvuma katika kambi ya siku nne, iliyoandaliwa na MNH pamoja na halmashauri ya Wilaya
ya Songea. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MAUAJI KADA CCM:
Mahakama Kuu yawaachia huru

wanachama watatu wa CHADEMA

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Iringa imewaachia huru wa-
nachama watatu wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) waliokuwa wa-
nakabiliwa na kesi ya mauaji ya
kada wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Emmanuel Mlelwa.

Hao ni Geogre Sanga, Good-
luck Mfuse na Optatus Nkwera
walioshtakiwa kwa mauaji ya
Emmanuel Mlelwa yaliyofanywa
Septemba 2020.

Katika kesi hiyo ya jinai nam-
ba 5236/2024, upande wa Jam-
huri uliwakilishwa na Wakili
Mkuu wa Serikali Cesilia Mkon-
ongo, akisaidiwa na Geres Tesha
na Elise James huku upande wa
utetezi ukiwakilishwa na Wakili
Dickson Matata, akisaidiwa na
Franki Ngafumika, Innocent
Kibadu na Neema Msafiri.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

FILEX PERFECT CHAMI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajiliMC 637 DTX ainaya
Kinglion, Chassis namba
LZLISP0INHAQ0O548,
Engine namba KL162FMJ
220600548 Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/MAN/BAB/12168/2024

Akisoma hukumu hiyo jana
kwa njia ya mtandao, Jaji Mfawi-
dhi wa Mahakama Kuu Kanda ya
Iringa inayojumuisha pia mkoa
wa Njombe, Danstan Ndunguru,
alisema kuachiwa huru kwa
watuhumiwa hao kunatokana
na upande wa Jamhuri kushind-
wa kuthibitisha kosa dhidi ya Ge-
ogre Sanga na wenzake.

Alisema upande wa utetezi
ulikuwa na mashahidi watano
huku upande wa Jamhuri uki-
wa na mashahidi 14 na kwam-
ba hakuna shahidi aliyeona
watuhumiwa wakitenda kosa la
mauaji ya Emmanuel Mlelwa.

Jaji huyo alisema kuwa ka-
tika ushahidi wa kimazingira
uliowasilishwa mahakamani na
upande wa Jamhuri, haukuwa
na muunganiko mzuri usioacha
shaka.

Alisema ushahidi huo wa
kimazingira umeacha shaka

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GAI ABED GAMBA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
USAJILIT 987 DCY AINA YA
TOYOTA CARINA YENYE
RANGI YA FEDHA KWA
YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA
PHO/IRI/MUF/20764/2024.

iliyofanya mahakama ishindwe
kubaini iwapo ushahidi wa
kimazingira uliotolewa, ku-
waunganisha watuhumiwa na
kosa ni sahihi au la.

Jaji Ndunguru alisema ushahi-
di wa kisayansi wa uchunguzi wa
vinasaba ulioletwa mahakamani
umeshindwa kutumika kuwa-
tia hatiani washtakiwa hao kwa
kuwa sampuli za vinasaba zilizo-
pelekwa kwa Mkemia Mkuu wa
Serikali, wakati zinachukuliwa
kulikuwa na ukiukwaji taratibu
za kisheria kwa mujibu wa She-
ria ya Vinasaba ya Mwaka 20009.

Baada ya hukumu hiyo, Mwe-
nyekiti wa Kanda ya Nyasa ya
CHADEMA, Joseph Mbilinyi,
maarufu Sugu, alitaka seri-
kali kumaliza kesi alizoziita “za
wafungwa wa kisiasa” katika
maeneo mengine nchini, ikiwa-
mo ya Kibaha mkoani Pwani, ak-
idai zinachafua taswira ya nchi.

- ]
BMH yaokoa bil. 1.6/-

upandikizaji figo

Na Renatha Msungu DODOMA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA ILALA
(JENGO LA WIZARA YA ARDHI - KIVUKONI)
MAOMBIMADOGO NAMBA. 256/2024
JULIUS CHIPALA NYAMAKWELO........ccooooon MWOMBAJI
DHIDI YA

SHARIFA OTHMAN KHALID..
TUJIJENGE TANZANIALTD...
JUCACO AUCTION MA
LIMITED...

KUITWA SHAURINI
TUJIJENGE TANZANIA LIMITED

.MJIBUMOMBINA.1
MJIBU MAOMBINA. 2

.o MJIBUMAOMBINA. 3

LIMITED.....ocvvsssnnn POPOTE MLIPO

COLLECTOR & COURT BROKERS

JUCACO AUCTION MARTH DEBT COLLECTOR & COURT BROKERS

JULIUS CHIPALA NYAMAKWELO amewasilisha shauri mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba (W) lala lillopo (Jengo la Wizara ya Ardhi -
Kivukoni). Maombi hayo yamepangwa kutajwa tarehe 22/01/2025 saa
8:00 mchana. Hivyo basi unatakiwa wewe mwenyewe au wakili wako
kuleta kiapo kinzani ‘counter affidavit" ndani ya siku 7 kuanzia tarehe
ya tangazo hili kutolewa. Vielelezo vyote vinavyohusu shauri tajwa
vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W)
llala. Endapo hautatekeleza haya, maombi hayo yatasikilizwa upande
mmoja na uamuzi/amri kutolewa.

Imetolewa na kutiwa muhuri wa Baraza leo tarehe 31 Mwezi Disemba,

Mwaka 2024.
FAZA LA ADHI FoteEUMEA (] - ILALA
DLARL S SALAAM

HOSPITALI ya Rufani ya
Kanda ya Benjamini Mkapa
(BMH), imeokoa Sh. bil-
joni 1.6 baada ya kufanya
upandikizaji wa figo kwa
wagonjwa 50 waliokuwa na
matatizo hayo kutoka mae-
neo mbalimbali nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
BMH, Prof. Abel Makubi,
wakati akitoa taarifa ya
upandikizaji wa figo kwa
mafanikio kwa mgonjwa
Emmanuel Woiso aliyefany-
iwa upandikizaji na madak-
tari bingwa kutoka BMH.

Prof. Makubi alisema BMH
itaendelea kupandikiza figo
kwa wagonjwa mbalim-
bali wanaofika hospitalini
hapo kupitia wataalamu
wabobezi, lengo kuu likiwa
ni kuhakikisha wanaokoa
maisha ya wagonjwa wenye
tatizo la figo.

Pia alisema hospitali hiyo
itaendelea kuvuna figo
kwa njia ya matundu ili
kuhakikisha wagonjwa wa-
naoletwa hospitalini hapo
wananufaika na matibabu
ya upandikizaji kutoka kwa
madaktari bingwa.

“Tunashukuru uwekezaji
unaofanywa na serikali
kwenye sekta ya afya am-
bao unapelekea matibabu
haya yanafanyika kwa
wagonjwa wanaohudhuria
hospitalini hapo,”alisema
Prof. Makubi.

Daktari Bingwa wa
Magonjwa ya Figo, Sabina
Mmbali, alisema wamefani-
Kiwa kumruhusu mgonjwa
wa 50 ambaye alipandiki-
zwa figo hospitalini hapo,
kitendo ambacho kinawapa
faraja kutokana na kazi yao
kuleta matokeo chanya.

“Jana tumemruhusu
Emmanuel ambaye
amepandikizwa figo na hali
yake inaendea vizuri. Hii
inatufanya tuzidi kuwajibi-
ka katika majukumu yetu

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

PATSON EDSON MBEWE
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
USAJILI T993 AQP HIVYO
ANATOA WITO KWA YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA KADI
HIYO ATOE TAARIFAKITUO
CHA POLISI KILICHOPO
KARIBU NAE POLISI TAARIFA
PHO/IRI/IRI/20755/2024.

kwa sababu tunaowafanyia
upandikizaji wanaendelea
vizuri na maisha,” alisema DKk.
Mmbali.

Alisema BMH itaendelea
kutoa matibabu hayo kwa
wagonjwa wanaojitokeza ku-
pata matibabu ili kuhakikisha
wanarejea katika majukumu
yao va Kila siku ya kujiinua
kiuchumi pamoja na familia
Zao.

Hata hivyo, aliitaka jamii
kuhakikisha kuwaleta wag-
onjwa BMH wenye dalili za
magonjwa va figo ili kufany-
iwa uchunguzi na kupatiwa
matibabu.

Emmanuel Woiso ambaye
ni mnufaika wa upandikizwaji
figo katika BMH, aliwashukuru
madaktari bingwa wa figo
pamoja na wataalam wa afya
kutoka hospitalini hapo.

Woiso alisema baada ya
kupandikizwa figo hivi sasa
hali yake inaendelea vizuri,
huku akiwashukuru madaktari
wa hospitali hiyo kutokana na
huduma nzuri alizopatiwa

Aidha, aliwataka jamii ku-
tosita kwenda hospitalini hapo
kufanyiwa vipimo ili kubaini
kama wanatatizo la figo ili
waweze kupatiwa matibabu
na wataalamu kutoka BMH.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

AMINA RAMADHANI KINANA,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya Hajoe
yenye namba za usajili MC 976
DVC, CHASSIS NAMBA
LC6PCJK28NOA79336,
ENGINE NAMBA
156FMI5AD3F64104. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI:
PHQ/D0OD/DOD/58609/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA YA WILAYA DODOMA
RUFAA/MADAINAMBA 3/2023
Shauri ya Rufaa Madai Namba 3/2023
Katika Mahakama ya wilaya ya DODOMA
RICHARD NSALAMB........oovnssverssssend MRUFANI
DHIDI YA
ZUENAMSEKWA.......oovvvvvrnrrrssssssessd MRUFANIWA

Kwa: ZUENA MSEKWA

Kwa rufaa liyotajwa hapo juu tasikilizwa katika Mahakamailiyotajwa
hapo juu siku ya JUMATANO tarehe 8 Mwezi 1 Mwaka 2025 unatakiwa
uhudhurie katika Mahakama hiyo Mrufani/Mrufaniwa/ Shahidi pamoja
na vielelezo vyovyote kama vipo.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa Mahakama hii leo.
Tarehe 20... Mwezi 12......Mwaka 2024

MAHAKAMA YA WILAY
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Makombora yarindima Ukraine

KYIV, UKkraine

RUSSIA imefanya mashambulizi
mapya makubwa ya anga dhidi ya mae-
neo mbalimbali ya Ukraine kwa kutumia
makombora mazito.

Mifumo ya ufuatiliaji habari za kivita
za Ukreni ziliripoti kuwa mashambulizi
hayo yalihusisha makombora ya cruise
na balestiki na milipuko mipya iliyozin-
duliwa hivi karibuni.

Milipuko ilisikika katika mkoa wa Kyiv,
Sumy na maeneo mengine.

Aidha kuna ripoti za kurushwa kwa
makombora ya aeroballistic ya Kinzhal
kutoka kwenye ndege ya MiG-31.

Jeshi la Ukraine pia linaripoti kuwa
ndege sita za Russia za mashambulizi ya
kimkakati zilizosafiri kwenye anga lake

zilirusha makombora.

Watu saba walijeruhiwa katika eneo la
Kherson kutokana na mashambulizi ya
makombora hayo, huku majengo kadhaa
yakiharibiwa.

Jeshi la Ukraine lilisema kwamba
wakati wa kujibu mashambulizi hayo, vi-
fusi vya roketi vilianguka kwenye nyum-
ba za watu binafsi kusini mashariki mwa
mji mkuu.

Wakati huo huo, Russia na Ukraine
zimebadilishana wafungwa wa kivita ka-
tika makubaliano yaliyofikiwa juzi.

Mamia ya wafungwa wameachiliwa
huru kupitia mpango uliosimamiwa na
Umoja wa Falme za Kiarabu.

Rais wa Ukraine Volodymir Zelensky,
alisema wafungwa 189 wa Ukraine, wak-
iwemo maofisa wa kijeshi, wanajeshi wa-

naolinda mpaka na raia wawili, waliachi-
wa. Kiongozi huyo aliushukuru Umoja wa
Falme za Kiarabu kwa kufanikisha mab-
adilishano hayo. Wizara ya Ulinzi ya Rus-
sia, kwa upande wake ilisema wanajeshi
wao 150 waliachiliwa huru kama sehemu
ya ubadilishanaji huo ambao kila upande
uliwaachia watu 150.

Nchi hizo mbili zimefanya mabadilish-
ano ya wanawajeshi mara kadhaa wakati
wa vita hivyo vinavyoendelea kwa karibu

miaka mitatu.

Kilichosababisha kutofautiana

bu kabla ya kupelekwa Urusi.

BBC

P oy

ﬂi

kwa
idadi hiyo bado hakijawa wazi. Russia il-
isema askari wake kwanza walipelekwa
kwenye mpaka wa Belarus, ambako wal-
ipewa msaada wa kisaikolojia na matiba-

Baba wa mtoto aliyefariki kutokana na baridi kali Ukanda wa Gaza akibeba mwili kwenda kuzika jirani na kambi yao. PICHA:

REUTERS

Idadi ya watoto waliofariki
kwa baridi Gaza yaongezeka

GAZA, Palestina

IDADI ya watoto wanaofariki kwa ba-
ridi kali katika Ukanda wa Gaza imefikia
tisa na kuongeza hofu kwa Wapalestina
wanaoteseka na hali hiyo ya kutisha.

Taarifa zilizotolewa jana na Wizara ya
Afya ya Gaza, ilisema mototo mwenye
umri wa chini ya wiki tatu alifariki jana
akiwa mikononi mwa mama yake.

LNiliamka asubuhi na kumwambia
mume wangu kuwa mtoto alikuwa haja-
tikisika kwa muda. Alifunua uso wake na
kumkuta amekuwa wa bluu, ametafuna
ulimi, huku damu zikimtoka mdomoni,*
alisema Nariman al-Najmeh.

Akizungumza akiwa katika hema lao
lililowekwa ufukweni mwa bahari kusini
mwa Gaza, Nariman alisema ndani ya

hema wanaishi na mumewe na watoto
wao wawili wadogo.

Kifo hicho kinafikisha idadi ya watoto
waliofariki kutokana na baridi kali Gaza
ndani ya kipindi cha wiki mbili

Wakati huo huo, Mkuu wa Shirika la
afya Ulimwenguni (WHO) Edros Ghe-
breyesus, alitoa wito wa kukomeshwa
kwa mashambulizi katika hospitali ka-
tika Ukanda wa Gaza.

Ghebreyesus alisema kuwa hospitali
za Gaza kwa mara nyingine tena zime-
kuwa uwanja wa vita na kwamba mfumo
wa afya umerudi chini na kuwa tishio.

Madai ya Ghebreyesus yanakuja baada
ya jeshi la Israel kushambulia na kuham-
ishwa kwa Hospitali ya Kamal Adwan
[jumaa iliyopita.

Hospitali hiyo imekuwa kituo kikubwa

cha mwisho cha afya kinachofanya kazi
kaskazini mwa Ukanda wa Gaza, licha ya
mashambulizi kukumba hospitali mbili
katika mji wa Gaza siku ya Jumapili.

Jeshi la Israel lilisema kuwa maeneo
hayo mawili yanatumiwa na Hamas
kama vituo vya kutoa amri ya mapigano,
jambo ambalo vuguvugu hilo limekanu-
sha mara kwa mara.

Mkurugenzi huyo wa Shirika la Afya
Ulimwenguni alitoa wito huo baada ya
mashirika ya kutetea haki za binadamu
kulalamika wakitaka kuachiliwa kwa
mkurugenzi wa Hospitali ya Kamal Ad-
wan, Dk Hossam Abu Safiya, ambaye
alikamatwa na vikosi vya Israeli wakati
wa mashambulizi dhidi ya hospitali hiyo.

BBC

]
Jimmy Carter
pembeni ya
mke wake

WASHINGTON, Marekani

MAZISHI ya kitaifa ya rais wa
zamani wa Marekani, Jimmy
Carter, aliyefariki Jumapili
akiwa na umri wa miaka 100,
yatafanyika januari 9, katika
Kanisa Kuu la Katoliki jijini
Washington.

Rais wa Marekani Joe Biden,
ambaye mwaka jana alisema
Carter alimuomba atoe hotuba
ya hadithi ya maisha kwenye
mazishi yake, aliagiza kwamba
Januari 9 iwe ya maombolezo
va kitaifa.

Hata hivyo serikali ilianza
siku sita za shughuli za mazishi
rasmi ya kitaifa ya kiongozi
huyo.

Jeshi la Marekani, lilisema
mwili wa kiongozi huyo utasa-
firishwa kwa msafara wa
magari kupitia mji aliozaliwa
wa Plains, katika jimbo la
Georgia na utasimama katika
shamba alikokulia.

Kisha mwili wa Carter utasa-
firishwa hadi Atlanta, ambako
utalala katika Kituo cha Carter
hadi asubuhi ya Januari 7.

Baadaye mwili utasafirishwa
hadi Washington, DC ambako
utalazwa katika majengo va
Bunge la Marekani ya Capitol
Hill hadi pale itakapofanyika
ibada ya kuuaga.

Kiongozi huyo atazikwa katika
makaburi ya Georgia Januari
9, mbembeni alipozikwa mke
wake Rosalynn Carter.

Polisi yavunja
maandamano _
Kupinga utekaji
watu Kenya

NAIROBI, Kenya

JESHI la Polisi Kenya, limesa-
mbaratisha kwa mabomu ya
machozi waandamanaji walion-
gia mitaani kupinga kuongezeka
kwa wimbi la utekaji nyara

Shirika la habari Ia Uingereza
la Reuters, lilisema waandamani
hao walikusanyika katika viunga
vya mji mkuu wa Naribu kup-
inga kupotea kwa wakosoaji wa
serikali ya William Ruto.

Kwa mujibu wa mashirika
va kutetea haki za binadamu,
watu kadhaa wametekwa nyara
katika miezi ya hivi karibuni,
wengi wao wakiwa wanakosoa
polisi na idara za ujasusi kwa
kuhusika na matukio hayo.

Mamlaka za Kenya zimeji-
tokeza na kujibu shutuma hizo
zikidai kuwa serikali haiungi
mkono na wala haihusiki kwa
namna yeyote kuhusu mauaji
va kiholela pamoja na utekaji
nyara.

Dw
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Yanga
Princess
yanyakua
wachezaji
Simba

Na Adam Fungamwango

KLABU vya Yanga Princess im-
ekamilisha usajili wa wachezaji
wawili wa timu ambao msimu
uliopita walikuwa wakiichezea
Simba Queens.

Wachezaji hao ni golikipa, Zubeda
Mgunda na beki wa kushoto, Di-
ana Mnally ambao jana walikuwa
sehemu ya kikosi ilichofanya ma-
zoezi kwenye Uwanja wa Samora,
Iringa kujiandaa na mchezo wao
wa Ligi Kuu dhidi ya Ceasiaa
Queens.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
imesema imewasajili wachezaji
hao ili kukiboresha kikosi hicho,
hasa ikizingatiwa wachezaji hao
si tu kwamba ni wazoefu kwe-
nye Ligi Kuu, lakini hata kwenye
michuano ya kimataifa.

Wachezaji hao wote wawili

wamesajiliwa kipindi hiki cha
dirisha dogo la usajili kutoka
kwenye timu ya Get Program

ma inayocheza Ligi Kuu.
Wachezaji hao waliichezea Simba
Queens msimu uliopita, lakini
waliachwa mwishoni mwa msimu,
kabla ya kujiunga na timu hiyo ya
Dodoma na sasa wametua Yanga
Princess.

Wakati Zubeda akiitumia
Simba Queens kwa muda
mrefu, Mnally, aliichezea
kwa misimu miwili, am
bapo kabla ya hapo ali
wahi kuzichezea klabu ya
JKT Queens na Fountain

Get Princess.
Shirikisho la Mpira wa Miguu
(TFF), limefungua dirisha la usa-
jili kuanzia Desemba 15, mwaka
jana hadi Januari 15 mwaka huu
ambapo klabu mbalimbali za Ligi
Kuu, Ligi ya Championship na Ligi
ya Wanawake na timu za Ligi za
Mikoa.
Tayari timu mbalimbali zikiwamo
za wanawake zimeanza kusaka
wachezaji ambao wanaona wata-
wafaa kwa ajili ya kuboresha
vikosi vyao kuelekea kwenye
mzunguko wa pili wa ligi hizo.

SINGIDA YAMPATA KOCHA
WA ROBO FAINALI TATU CAF

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Singida Black Stars, im-
emtangaza rasmi, Hamdi Miloud, kuwa
Kocha Mkuu, atakayekinoa kikosi hicho
akichukua nafasi ya Patrick Aussems ili-
yomtimua mwishoni mwa mwezi Novem-
ba na msaidizi wake, Denis Kitambi.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Hussein
Masanza, amesema jana kuwa kocha huyo
atachukua nafasi ya Aussems, akiwa na
wasaidizi wake wawili, mmoja akija naye
mwenyewe, Nassim Anisse, mwingine ni
David Ouma ambaye aliteuliwa kushika
nafasi hiyo baada ya benchi la mwanzo
kuvunjwa.

Taarifa ya Klabu hiyo imeeleza kuwa ali-
yekuwa anakaimu nafasi hiyo, Ramadhani
Nsanzurwimo amerejea kwenye maju-
kumu yake ya awali kama Mkurugenzi wa
Ufundi.

Masanza amesema kocha huyo ana
uzoefu mkubwa katika soka la Afrika kwa

kuzinoa klabu mbalimbali kwa mfanikio
makubwa.

Timu alizozinoa kocha huyo mwenye
uraia wa nchi mbili za Ufaransa na Algeria,
ni USM Alger na JS Kabylie za Algeria, Al-
Salmiya ya Kuwait, TP Mazembe ya Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo, Athletico
Marseille na ES Vitrolles za Ufaransa na
Al- Ettifaq FC ya Saudia Arabia.

Rekodi zinaonyesha kuwa katika kazi
yake ya soka, amefanikiwa kufika robo
fainali tatu za michuano ya kimataifa Afri-
ka, akifanya hivyo akiwa na JS Kablie mara
mbili kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika na
USM Alger katika Kombe la Shirikisho la
Soka Afrika.

Wakati timu hiyo ikichukuliwa kutoka
Mbarali Mbeya, ikiitwa Thefu FC katikati
ya msimu uliopita, ilikuwa inanolewa na
Mecky Maxime, lakini baadaye ilimchukua
kocha wa zamani wa Simba, Aussems,
huku Maxime akitimkia Dodoma Jiji.

Baada ya kuondoka kwa kocha huyo

ambaye aliondolewa baada ya kutofanya
vyema kwa baadhi ya michezo mfululizo,
ilipofungwa bao 1-0 dhidi ya Yanga, suluhu
dhidi ya Coastal Union, sare ya mabao 2-2
dhidi ya Tabora United na kipigo cha ma-
bao 2-1 dhidi ya Azam FC, Nsanzurwimo
alipewa jukumu la kukinoa kikosi hicho
kwa muda.

Singida Black Stars inashika nafasi nne
katika msimamo wa Ligi Kuu ikiwa imesh-
acheza michezo 16, ikishinda 10, sare tatu
na kupoteza michezo mitatu, ikifikisha
pointi 33.

Wakati huo huo, Masanza amesema im-
ewarejesha kundini wachezaji, Mourice
Chukwu aliyekuwa kwa mkopo Tabora
United, Fikirini Bakari kutoka Fountain
Gate na Ernest Malonga aliyekuwa kwa
mkopo Coastal Union.

“Hawa ndiyo tumewarudisha na
wameanza mazoezi, kama kuna wengine
watakuwapo basi tutawaambia,” alisema.

Vijana wakishindana jana katika mbio za baiskeli kwenye bonanza la michezo la kufunga mwaka 2024 na kuukaribisha
mwaka 2025 lililopewa jina la Dk. Samia/Jumbe Holiday lililofanyika kwenye uwanja wa CCM Kambarage Mjini
Shinyanga. PICHA: MARCO MADUHU

Z‘'bar Heroes kuelekea Pemba Mapinduzi Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Taifa ya Zanzibar ‘Zanzibar
Heroes ‘ inatarajia kuondoka hapa Kisi-
wani Unguja leo Januari Mosi kuelekea
Pemba katika Michuano ya Kombe la
Mapinduzi kwa mwaka huu 2025.

Michuano hiyo kwa mwaka huu
itaanza Januari 3 na kushirikisha timu
za Taifa ambazo ni Mwenyeji Zanzibar,
Tanzania Bara, Kenya, Uganda, Burun-
di na Bukinafaso.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Habari wa Shirikisho la Soka Zan-

zibar (ZFF), Issa Chiwile, alisema timu
hiyo itasafiri na wachezaji 29 huku
mchezaji wa 30 Sheikhan Ibrahim ha-
tokuwa sehemu ya kikosi hicho baada
ya kutopewa ruhusa na timu yake ya
Yanga.

Alisema kwa ujumla timu hiyo inaen-
delea na programu yake ya mazoezi
kama ilivyopangwa na benchi la ufundi
chini ya Kocha Mkuu Hemed Morocco.

Alisema wachezaji wana ari na hama-
sa kubwa kama ilivyo kwa wadau wa
soka hapa Zanzibar ambao wangi wao
wamejitolea kununua jezi za Zanzibar

Heroes tayari kuishangilia timu hiyo.

“Benchi la ufundi linaendelea na
maandalizi ya mwisho ambayo yata-
fanyika huko Kisiwani Pemba ili kuji-
andaa na michuano hiyo ya Kombe la
Mapinduzi, kikubwa wachezaji wapo
na morali na hamasa kubwa, tunaamini
tutafanya vizuri,“ alisema Chiwile.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na
Kamati ya Kombe la Mapinduzi, wenye-
ji Zanzibar watafungua mashindano
hayo dhidi ya Burundi mchezo utaka-
ochezwa saa mbili na robo usiku katika
Uwanja wa Gombani, Pemba.
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OLMO AGEUKA LULU EPL

JARIBIO la Barcelona lililoshindwa la kumsajili msham-
buliaji wa Hispania, Dani Olmo kwa kipindi cha pili cha
msimu limefungua milango kwa Manchester United na
Manchester City kumsajili mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26 bila malipo.(Mundo Deportivo)

ARNOLD KUSAJILIWA JANUARI

REAL Madrid ingependelea kumsajili beki wa kulia wa
England, Trent Alexander-Arnold Januari, lakini wako
tayari kusubiri hadi msimu wa majira ya joto wakati
mkataba wake utakapomalizika ikiwa Liverpool hawa-
taki kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26
mwezi ujao.(Marca)

ISAKA KUBAKI NEWCASTLE

MSHAMBULIAJI wa Newcastle United raia wa Sweden,
Alexander Isak yuko tayari kubakia katika klabu hiyo
iwapo watamaliza katika nafasi nne za juu kweye Ligi
Kuu msimu huu, na kutoa pigo kwa Arsenal ambao wana
nia ya kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
25. (Sun)

CHELSEA YAMTAKA LIAM DELAP

CHELSEA inamfuatilia mshambuliaji wa Ipswich,
Liam Delap mwenye umri wa miaka 21, na mshambu-
liaji wa Brighton wa Jamhuri ya Ireland, Evan Ferguson
mwenye miaka 20 wakati wanatazamia kutoa ushindani
kwa mshambuliaji ambaye ni chaguo la kwanza, Nicolas
Jackson. (Talksport)

LOPETEGUI KUPEWA MUDA ZAIDI

KOCHA wa West Ham, Julen Lopetegui atapewa muda
zaidi licha ya kiwango kibovu cha wagonga nyundo hao
msimu huu. (Telegraph)

RONALDO UWENDA AKAONDOKA

CRISTIANO Ronaldo amekataa kuthibitisha kama
hataondoka Al-Nassr msimu wa kiangazi huku msham-
buliaji huyo wa Ureno mwenye umri wa miaka 39 akiwa
huru kufanya mazungumzo na klabu nyingine kuanzia
Januari 1. (Marca)

TRAFFORD ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inapanga kumnunua kipa wa
Burnley mwenye umri wa miaka 22, James Trafford kwa
kitita cha pauni milioni 20. (Sun)

DONSO AWANIWA WOLVES

KLABU ya Wolves inataka kumsajili mlinzi wa Lens na
Austria, Kevin Danso mwenye umri wa miaka 26 Januari.
(Sky Sports)

MCATEE ATAKIWA UJERUMANI

BAYERN Leverkusen ni miongoni mwa klabu kadhaa
zinazomtazama kwa karibu kiungo wa kati wa Man-
chester City, mwenye umri wa miaka 22, James McAtee.
(Mail)

WERNER KUREJEA RB LEIPZIG

KLABU ya Tottenham Hotspur haina uwezekano wa
kubadilisha mkataba wa mkopo wa mshambuliaji wa
Ujerumani, Timo Werner mwenye umri wa miaka 28
kwa mkataba wa kudumu, na hiyo inamaana kwamba
atarejea RB Leipzig msimu wa kiangazi (Bild)

SAINZ ATAKIWA ATHLETIC

KLABU ya Athletic Bilbao imemtambua kiungo wa
kati wa Norwich, Borja Sainz mwenye umri wa miaka
23, kama kiungo mbadala bora wa Nico Williams iwapo
winga huyo wa Hispania mwenye umri wa miaka 22
ataondoka katika klabu hiyo msimu wa kiangazi. (Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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BARCELONA YAGONGA
MWAMBA KWA OLMO

® ® ®\Mahakama yakataa maombi ya klabu hiyo na
sasa Olmo anaweza ku...

BARCELONA, Hispania

RUFANI ya Barcelona ya kukataliwa
kwa awali ombi lao la kuongezewa
muda wa usajili wa Dani Olmo im-
ekataliwa.

Alisajiliwa awali kupitia mwanya
wa kukosekana kwa Andreas Chris-
tensen ambaye ni majeruhi na usajili
wa sasa wa Olmo ulimalizika jana De-
semba 31.

Pia ule wa fowadi chipukizi Pau
Victor, na kwa hali ilivyo, klabu hiyo

haina fedha za kutosha kuongeza usa-
jili wa Olmo. Wiki iliyopita mahakama
ilikataa jaribio lao la kufanyia kazi
sheria za kifedha za LaLiga.

Mkataba wa Olmo unajumuisha
kipengele kinachomruhusu kuon-
doka kwa uhamisho wa bure ikiwa
hawezi kusajiliwa, huku timu kadhaa
za Ligi Kuu England zikimuwania.

Sasa, vyombo vingi vimeripoti
kushindwa kwa rufaa ya Barcelona,
huku mahakama ikisisitiza kuwa ua-
muzi wa kwanza ulikuwa halali na

lazima ufuatwe.

Kwa bahati nzuri kwa Barcelona,
wana mpango mbadala kwani uuzaji
wa sehemu ya viti vya VIP wa euro
milioni 120 pale Camp Nou katika
miaka 20 ijayo tayari umekubaliwa na
sasa unahitaji idhini ya mwisho.

Mkataba kama huo unatarajiwa ku-
wapa Barcelona fedha zinazohitajika
kuwasajili Olmo na Victor katika kiko-
si cha kocha Hansi Flick kwa kipindi
cha pili cha msimu, na kuwarudisha
kwenye sheria ya matumizi ya LaLiga.
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AC Milan wamtimua kocha,
wamchukua wa Porto

MILNA, Italia

AC Milan imethibitisha
kumfuta kazi Paulo
Fonseca na wamemteua
kocha wa zamani wa
Porto, Sérgio Conceicao
kama kocha wao mkuu
wa klabu hiyo kwa
mkataba wa miaka
miwili na nusu.

Fonseca alikuwa am-
etangaza kuondoka ka-
tika klabu hiyo mapema
Jumatatu asubunhi
alipokuwa akiondoka
kwenye uwanja wa

San Siro baada ya sare
va 1-1 ya Milan na AS
Roma.

“Ndiyo, ni kweli. Nime-
toka,” alisema Fonseca
akiwaambia waandishi
wa habari aliposhusha
kioo cha gari lake kuon-
gea nao.

“Hayo ndiyo maisha..,
nilifanya kila nil-
iloweza.”

“AC Milan inatangaza
kwamba Sérgio Paulo
Marceneiro da Con-
ceicao ameteuliwa
kuwa Kocha Mkuu wa
kikosi cha kwanza hadi
Juni 30 mwaka 2026,"
ilisema taarifa ya Milan.
Milan itacheza na
Juventus katika nusu
fainali ya Super Cup va
Italia huko Saudi Arabia

Ancelotti
hana
mpango na
AS Roma

ROME, Italia

CARLO Ancelotti ame-
thibitisha kuwa anataka
kubaki kuwa kocha wa
Real Madrid kwa “muda
mrefu iwezekanavyo”.
Kwa muda mrefu
Madrid wamekuwa
wakitajwa huwenda
wakaachana na Ancelot-
ti mwishoni mwa msimu
huu, huku bosi wa Bayer
Leverkusen, Xabi Alonso
akidaiwa kutaka kupewa
nafasi

hiyo.

Ripoti hizo zikimtaja
Ancelotti kuwa anaweza
kuchukua mikoba ya
kuinoa AS Roma.

“Kuna mazungumzo
mengi kuhusu Roma,
lakini niko sawa hapa na
nitajitahidi kukaa muda

[jJumaa hii.

Fonseca aliajiriwa Juni
mwaka huu na alisima-
mia ushindi mara 12
katika mechi 24 katika
mashindano yote.

Milan wako katika
nafasi ya nane kwenye
msimamo wa Serie A,
wakipitwa na viongozi
Atalanta na Napoli kwa
pointi 14.

Wamefanya vyema
katika Ligi ya Mabingwa
Ulaya baada ya ushindi
mara nne mfululizo,
ukiwamo ushindi wa 3-1
dhidi ya Real Madrid.
Wako katika nafasi

va 12 na wako mbioni
kufuzu kwa raundi ya
mtoano.

Conceicdo, ambaye
alicheza Serie A katika
klabu za Lazio, Parma
na Inter Milan, aliifundi-
sha Porto kwa misimu
sita kabla ya kuachia
ngazi Juni.

mrefu iwezekanavyo,”
alisema.

“Kocha wa Roma (Clau-
dio Ranieri) ni rafiki
yangu na anaendelea
Vizuri sana, nina furaha
nave.

“Nina uhusiano mzuri
na Roma, kumbukumbu
nzuri sana, lakini kuna
safari ndefu ya kusema
nakwenda pale.

“Kwa sasa niko vi-

zuri hapa na sifikirii
kuhusu maisha yangu
ya baadaye, bado nina
miaka miwili kwenye
mkataba wangu, lakini
mikataba inaweza ku-
vunjwa au kuongezwa.”
Hapo awali Ance-

lotti aliapa kutoongoza
klabu nyingine wakati
kibarua chake na Madrid
kitakapofikia kikomo,
ingawa kwa muda mrefu
amekuwa akihusishwa
na mpango wa kuha-
mia timu va taifa, huku
Brazil ikijulikana kwa
mshabiki wake.

A _(MAN UNITED SASA
| YAPAMBANIA
KUTOSHUKA'DARAJA

MANCHESTER, England

RUBEN Amorim amekubali Manchester
United iko kwenye vita ya kutoshuka
daraja baada ya kichapo cha mabao 2-0
kutoka kwa Newcastle United na amekiri
kwa kusema “nia yangu ni ni kuinusuru.”
United ilipata kipigo cha nne mfululizo
katika michuano yote na kupoteza mechi
tatu mfululizo kwenvye Ligi Kuu England
uwanja wa Old Trafford Jumatatu usiku.
Kichapo hicho kimekiacha kikosi cha
Amorim katika nafasi ya 14 kwenye msi-
mamo, pointi saba pekee juu ya nafasi za
kushuka daraja.

“Nadhani timu imepotea kidogo kwa
wakati huu, kwa hiyo ni aibu kidogo kuwa
kocha wa Manchester United na kupoteza
michezo mingi,” alisema Amorim.

“Lakini lazima tukabiliane na nyakati
ngumu katika maisha ya kila mtu, kwa
hiyo ni wakati mgumu.

“Nadhani watu wamechoshwa na visin-
gizio katika klabu hii na nadhani wakati
mwingine nazungumzia kushuka daraja
kwa sababu hiyo.

“Lazima tutambue msimamo wetu

kama unavyoona ligi, kwamba kila mtu
anaweza kumshinda kila mtu, kwa hiyo
lazima tushinde michezo na kuzingatia
kunusurika.”

United walikuwa nyuma kwa 2-0 ndani
va dakika 20 za kwanza dhidi ya New-
castle kwa mabao ya Alexander Isak na
Joelinton.

Amorim alijibu kwa kumtoa Joshua
Zirkzee baada ya dakika 33 pekee huku
Mholanzi huyo akizomewa vikali na
mashabiki wa nyumbani alipokuwa aki-
toka nje.

“Ulikuwa wakati mgumu sana kwa Zirkzee
na yeye ni binadamu,” alisema Amorim.
“Mimi ninawajibika, unapokuwa na
nyakati za aina hii, haswa katika klabu
kubwa, unafanya bidii sana kubadilisha
mambo, haswa wakati huna muda mwingi
wa kufanya mazoezi ya msingi ili kuka-
biliana na nyakati ngumu.

“Ni wakati mgumu sana na lazima tupi-
gane kwa ajili ya mchezo unaofuata na
kutekeleza wazo la kushinda michezo.
Nadhani ni ngumu sana kwa kila mtu na
unaweza kuhisi ukiwa uwanjani.
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AZAM KUCHEZA MECHI ZA KIRAFIKI

Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa klabu ya Azam FC ume-

wapa mapumziko mafupi wachezaji
na benchi la ufundi la timu hiyo huku
wakipanga kucheza michezo kadhaa ya
kirafiki pindi watakaporejea kwenye ma-
jukumu yao.
Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hasheem
Ibwe, amesema mapumziko waliyopewa
wachezaji ni mafupi na wanatarajia kure-
jea kwenye majukumu yao wiki ijayo.

Alisema mara watakaporudi pamoja
na programu za mazoezi pia wanatarajia
kucheza michezo miwili mpaka minne
ya kirafiki kujiweka sawa kuelekea kwe-
nye michezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Kwa upande wetu kila kitu kinaenda
sawa, wachezaji na benchi la ufundi
wapo kwenye mapumziko mafupi, lakini
mambo mengine yanaendelea, kocha
wetu ametoa programu yake ya mazoezi
pindi wachezaji watakaporejea, la zaidi
pia kuna michezo ya kirafiki tutacheza
kabla ya kurejea kwenye Ligi Kuu,“ alise-
ma Ibwe.

Aidha, alisema pia wamepokea mia-
liko kutoka baaadhi ya nchi kwa ajili ya
kwenda kucheza michezo ya kimataifa
ya kirafiki.

Bila kutaja majina ya klabu, ametaja
mialiko hiyo inatoka kwenye nchi za Af-
rika Kusini, Qatar, zambia na Dubai.

“Uongozi na benchi la ufundi utaan-
galia kama kuna ulazima wa sisi kwenda

huko, kama hawataona ulazima basi
tutaendelea na programu ya mwalimu
wetu,” alisema Ibwe.

Kuhusu dirisha dogo la usajili, Ibwe
amesema uongozi umepokea map-
endekezo ya mwalimu juu ya wachezaji
na kuwaacha na wale wa kuchukuliwa
kuongoza nguvu kwenye timu hiyo.

“Taratibu zikishakamilika tutatangaza
nani na nani tunaagana nao na nani tuta-
waongeza, kwa sasa kila kitu kinafanyi-
wa kazi,” alisema Ibwe.

Azam FC inashika nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa Ligi ikiwa na pointi 36
baada ya kucheza michezo 16 ikizidiwa
pointi nne na vinara Simba ambao wa-
mecheza michezo 15.

Mshambuliaji wa Simba Queens, Elizabeth Wambui (katikati), akipongezwa na nyota wenzake, Vivian Corazone
(kushoto) na Jentrix Shikangwa baada ya kuifungia timu yao bao kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya Wanawake dhidi ya
Alliance Girls kwenye Uwanja wa CCM Kirumba jana. PICHA: SIMBA

Bodi vya Ligi varidhishwa
mzunguko wa kwanza

Na Faustine Feliciane

BODI ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB)
imesema imeridhishwa na mwenendo
wa ligi hiyo kwenye mzunguko wa
kwanza uliokamilika hivi karibuni.
laam, Ofisa Mtendaji Mkuu wa bodi
hiyo, Almas Kasongo, alisema licha ya
mapungufu madogo yaliyoonekana lak-
ini kwa ujumla ligi hiyo imeenda vizuri.

Kasongo, alisema mabadiliko ya rati-
ba ndio kitu pekee ambacho kimeenda
tofauti na mipango yao msimu huu.

“Yale ambayo tulikuwa tumeyapanga

kabla ya kuanza kwa Ligi Msimu huu wa
2024/2025 kwa kiasi kikubwa yameenda
sawa kama tulivyotaka, utofauti kidogo
ni kwenye ratiba kutokana na uwepo wa
mashindano ya Mapinduzi na CHAN,"
alisema Kasongo.

Aidha, alisema TPLB pia inaridhishwa
na ushindani uliopo kwenye ligi baina
ya klabu kwa klabu.

“Tunaona ushindani uliopo, kila timu
inapambana kuhakikisha inapata alama
tatu, na sisi ndicho ambacho tunakitaka,
hii inafanya ligi kuwa yenye ushindani
sana,” alisema Kasongo.

Wakati huo huo, baada ya kusambaa

taarifa kuwa klabu yaSimba imean-
dika barua kwa TPLB kuomba kuhama
uwanja kutoka KMC na kurejea Azam
Complex, ofisa habari wa bodi hiyo, Ka-
rim Boimanda, amesema hakuna barua
iliyoandikwa na Simba juu ya taarifa
hiyo.

“Hatuna taarifa hizo rasmi, tunasikia
tu kwenye mitandao, na inawezekana
mtu tu kaamua kuanzisha hiyo ajenda,
lakini hatuna barua rasmi kutoka Simba
wakiomba kuhama uwanja,” alisema.

Aidha, alisema mpaka sasa bodi hiyo
inatambua uwanja wa nyumbani wa
Simba ni KMC Complex.

Ramovic: Mchezo
na TP Mazembe

INATOKA UK. 24

watakuwa wamejiweka katika maz-
ingira magumu kutinga robo fainali
ya michuano hiyo kwa mara ya pili
kwani watabakiwa na pointi moja
huku Mazembe wakiwa na pointi
sita.

Yanga wakishinda watakuwa
wameamsha matumaini ya ku-
songa mbele kwa kuwa watakuwa
wamefikisha alama nne na kutakiwa
kushinda mechi mbili zitakazokuwa
zimebaki dhidi ya Mc Alger na Al
Hilal.

Simba yapaa kufuata
pointi tatu Tunisia

INATOKA UK. 24

nne zina uhakika wa kwenda robo
fainali, timu tatu zinafanana kwa
pointi, mechi yetu dhidi ya CS Sfaxien
ndiyo itaanza kuonyesha utofauti nani
awe kwa kwanza na nani wa pili kwe-
nye kundi yupi wa tatu na yupi abaki
mkiani.

Kwetu Simba huu mchezo ndiyo
unakwenda kutengeneza dira au tas-
wira ya kuelekea hatua ya robo fainali,
ni mechi ngumu kwa sababu mpin-
zani wetu anataka kuifanya mechi hii
kwake iwe na kuamkia. Ni muhimu
kwetu kwenda na nguvu zote kuhakik-
isha tunapata ushindi katika mch-
ezo huu, tukishinda tutakuwa tumem-
wondoa kabisa CS Sfaxien katika mbio
za kuwania robo fainali na kujiweka
kwenye nafasi nzuri ya kufuzu kutoka
kwenye Kundi A,” alisema Ahmed.

Alisema kuwa, si kwa Sfaxien tu,
pia wamejizatiti kutopoteza mechi
nyingine dhidi ya Bravo do Maquis ya
Angola na CS Constantine ya Algeria.

Simba iko Kundi A, ikiwa nafasi
ya tatu katika msimamo, ikikusanya
pointi sita sawa na kinara wa kundi,
Bravo do Maquis na CS Constantine
ambayo ipo nafasi ya pili lakini zikito-
fautiana mabao ya kufunga.

Bravo do Maquis ina mabao sita, CS
Constantine ikifunga matano, huku
Simba ikifunga manne, CS Sfaxien
ikiwa haina pointi.

Wakati huo huo, Ahmed, alisema
tayari winga, Elie Mpanzu ameka-
milisha usajili kwenye michuano ya
kimataifa, hivyo atakuwapo kwenye
mchezo huo.

Mpanzu ambaye tayari ameshaanza
kukipiga kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara baada ya taratibu zake kukami-
lika, amekamilisha pia usajili kwa ajili
ya Kombe la Shirikisho.

“Nawatoa wasiwasi wanachama na
mashabiki wa Simba kuhusu Mpanzu,
taratibu zote za kucheza michuano ya
kimataifa nayo pia imekamilika kwa
hiyo atakuwa mmoja wa wachezaji
watakaoenda kutuwakilisha nchini
Tunisia,” alisema.
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Barca yagonga mwamba kwa Olmo

L2

Golikipa wa Manchester Unlted Andre Onana ak|ruka juu kuzwa mpira kwenye m5|tu wa watu vvakat| wa mch-
ezo wa Ligi Kuu ya England dhidi va Newcastle juzi kwenye Uwanja wa Old Trafford, United ilifungwa mabao

2-0. PICHA: MTANDAO

SIMBA YAPAA KUFUATA
POINTI TATU TUNISIA

© ©® ®Yaondoka na msafara wa watu 50, yajipanga

kuhakikisha wana...

Na Adam Fungamwango

MSAFARA wa watu 50 wakiwamo
wachezaji 22 wa timu ya Simba, uli-
tarajiwa kupaa saa 10:00 alfajiri ya
leo kuelekea nchini Tunisia kwa ajili
ya mchezo wao wa raundi ya nne,
Kombe la Shirikisho Afrika hatua ya
makundi dhidi ya CS Sfaxien, huku
Meneja Habari wa Klabu hiyo, Ahmed

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Ally, akisema hawahitaji matokeo men-
gine zaidi ya ushindi kwenye mchezo huo.

Simba ambayo itapitia nchini Uturuki
kabla ya kwenda Tunisia, inatarajiwa
kucheza mechi hiyo Jumapili ijayo Januari
5 kwenye Uwanja wa Olympique Hamma-
di Agrebi kwenye mji wa Rades saa 1:00
usiku kwa saa za Tanzania.

Ahmed, alisema matokeo ya mchezo
huo ndiyo yatatoa dira na taswira ya kue-

lekea kwenye hatua ya robo fainali au la.
Alisema ugumu wa mchezo huo uta-
tokana na kwamba CS Sfaxien wanataka
kuutumia mchezo huo ili kurudi kwenye
njia baada ya kupoteza michezo yake yote
mitatu iliyopita.
“Kundi ni gumu kwa sababu timu zote
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Ramovic: Mchezo
na TP Mazembe
ni hatima yetu
Ligi ya Mabingwa

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Yanga, Sead Ramovic, amese-
ma mchezo wao wa Jumamosi ijayo
dhidi ya TP Mazembe utaamua hatima
yao kwenye michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika huku akiwaomba mashabiki
kuujaza uwanja.

Jumamosi, Januari 4, Yanga itaumana na
Wakongo hao kwenye mchezo wa maru-
diano hatua ya makundi huku wawakili-
shi hao wa Tanzania wakihitaji ushindi
kuweka hai matumaini ya kutinga hatua
ya robo fainali.

Akizungumza juzi jijini Dar es Sa-

[aam, Ramovic, amesema kutokana na
umuhimu wa mchezo huo angependa
kuona mashabiki wanajitokeza kwa wingi
kuwaongezea hamasa wachezaji wake ili
kupata kile wanachokihitaji.

“Ni mchezo ambao tunahitaji ushindi
sana, hatima ya sisi kuendelea kupam-
bania kuchezea robo fainali ni kwenye
mchezo huu na TP Mazembe, tutaendelea
na maandalizi yetu mpaka siku ya mch-
ezo," alisema Ramovic.

Aidha, alisema mchezo huo hautakuwa
mwepesi kutokana na wapinzani wao nao
kuhitaji ushindi.

JTulifanikiwa kupata alama moja ugenini,
TP Mazembe watakuja kwa lengo la
kupata ushindi na wao, lakini sisi kuwa
kwenye uwanja wa nyumbani utachangia
sana kupambana kupata ushindi,“ alisema
Ramovic.

Aidha, kuhusu maandalizi yao, Ramovic,
amesema baada ya kuwaona wapinzani
wao kwenye mchezo wa kwanza Lubum-
bashi ambao ulimalizika kwa kufungana
bao 1-1, vipo vitu anavyoviongeza kwa
wachezaji wake mazoezini.

“Utakuwa mchezo wa mbinu zaidi, yapo
mambo ambayo nayafanyia kazi ili ku-
hakikisha tunapata ushindi, nimewaona
wapinzani wetu ni timu nzuri na yenye
uzoefu sasa lazima tujipange vizuri,”
alisema.

Kwenye kundi lao la A la michuano hiyo,
Yanga wanaburuza mkia kwa kuwa

na pointi moja pekee katika michezo
mitatu waliyocheza, Al Hilal wanaongoza
wakiwa na pointi tisa wakifuatiwa na Mc
Alger wenye pointi nne huku TP Mazem-
be wakiwa nafasi ya nne na pointi mbili.
Kama Yanga watapoteza mchezo huo
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