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Ofisa wa Tigo, 
Abubakar 
Mahamba (ku-
shoto), akizun-
gumza na msa-
nii wa filamu, 
Ayoub Kondo 
‘Black Jesus’, 
kuhusu mkopo 
wa simu janja 
katika banda 
lililopo kwenye 
Tamasha la 43 
la Kimataifa la 
Sanaa na Utam-
aduni (TaSUBa), 
mjini Bagamoyo, 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

IGP atoa onyo wavurugaji amani

Othman  awafunda 
maadili wanasheria

Na Mwandishi Wetu 

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar, Othman Masoud Othman, 
amesema  Chama cha Wanasheria 
Zanzibar, kinapaswa kuwa kimbilio la 
wananchi pale haki zao zinapovunjwa.

Pia amesema chama hicho kinapas-
wa kuwa msatari wa mbele katika ku-
paza sauti za wananchi na kuwatetea.

Othman aliyasema hayo jana katika 
Hoteli ya Verde, Maruhubi mjini Zan-
zibar, alipofungua mkutano Mkuu wa 
Jumuiya ya Wanasheria Zanzibar,  am-
bao  pamoja na mambo mengine, uta-
fanyika uchaguzi wa viongozi mbalim-
bali wa taasisi hiyo.

Alisema jumuiya hiyo ina wajibu, 
mbali na kupaza sauti haki za wa-
nanchi zinapovunjwa, kuchukua hatua 
stahiki kwa wanaohusika na uvunjaji 
wa haki hizo.

Makamu wa Kwanza wa Rais alisema 
chama hicho kinapaswa kuwa mlinzi   
namba moja wa Katiba ya nchi na mfu-
mo wa utoaji haki, utawala wa sheria 
pamoja na demomkrasia.

Aliwaambia wanasheria hao kuwa 
wana wajibu  wa kulinda haki za kiraia, 
kwa kuwa kazi mojawapo waliyo nayo 
ni kusimamia mashauri yenye maslahi 
na umma.

Kwa mujibu wa Othman, haipendezi 
pale haki za kiraia zinapokuwa ha-
tarini ama kutokana na sababu ya we-
nye mamlaka au maslahi ya kibiashara, 
hivyo chama hicho kisikae kimya 
badala yake kitimize wajibu wake wa 
kupaza sauti kuutetea umma.

Alitoa wito kwa wanasheria kuen-
delea kujifunza, ili kukuza uwezo na 
ufanisi kwa kukabiliana vyema na  ma-
badiliko ya sayansi na teknolojia, kiu-
chumi na hata mwingiliano wa kijamii 
pamoja na matukio ya kihalifu ambayo 
hayakuzoelekea kusikika nchini.

Pia aliwataka wananasheria hao 
kutumia nafasi waliyo nayo katika ku-
changia jitihada za kueleta maendeleo  
ya kijamii na kiuchumi kupitia ushauri 
wao wa  kisheria sambamba na ku-
hakikisha makubaliano na mikataba 
inazingatia vyema sheria, ili kuepuka 
migogoro.

Kuhusu  uchumi wa Buluu, Othman 
alisema kuna fursa nyingi ikiwamo 
sekta ya mafuta na gesi asilia, sambam-
ba na kulitumia vyema eneo la usafiri 
na usafirishaji wa anga, kwa kufuatilia  
fursa nyingi zilizoko na kujifunza ili ku-
faidika nao.

Aliwakumbusha wanasheria hao 
kuwa waadilifu wenye kufuata maadili 
ya taaluma na wananchi  wapate fursa 
za kutumia  haki zao bila vizuizi.

Waziri Katiba, Sheria, Utumishi na 
Utawala Bora, Haroun Ali Suleiman, 
alisema jumuiya hiyo imekuwa msaada 
mkubwa  kwa serikali na kwamba seri-
kali itaendelea kujenga ushirikiano na 
taasisi hiyo.

Naye Rais wa Chama cha Wanasheria 
Zanzibar anayemaliza muda,  Masoud 
Rukazibwa, alisema chama kinakabili-
wa na changamoto kadhaa,  ikiwamo 
upungufu wa rasilimali hususan katika 
maeneo ya vijijini ambako huduma 
bado zinahitajika sana.

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Nchini 
limesema katika uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na Uch-
aguzi Mkuu mwakani, halita-
vumilia  mtu      au kikundi 
cha watu     kitakachovunja 
sheria kwa kisingizio cho-
chote.

Limesema hatua za kishe-
ria zitachukuliwa, ili jamii 
iendelee kuishi kwa amani 
na kutimiza haki ya kikatiba 
kushiriki uchaguzi huo.

Mkuu wa Jeshi hilo, Ins-
pekta Jenerali (IGP) Cami-
lus Wambura, aliyasema 
hayo jana wakati akifunga 
Mafunzo ya Awali ya Polisi 
Kozi Namba Moja ya Mwaka 
2023/24 yaliyofanyika ka-
tika Shule ya Polisi Tanzania 
(CCP), Moshi mkoani  Kili-
manjaro.

IGP Wambura alisema 
Jeshi la Polisi pamoja na 
kutekeleza majukumu yake, 
lina wajibu wa kuhakikisha 
amani na utulivu vinata-
malaki na askari wote wana-
dumisha amani na uzalendo 
kwa taifa, kwa kusimamia 
sheria na kanuni za uchagu-
zi.

“Tuwapinge wote we-
nye nia mbaya wasioitakia 
mema Tanzania. Tuwap-

inge  wote wenye nia mbaya 
wanaoshabikia uhalifu au 
vitendo vya uvunjifu wa 
amani ambavyo vingi vina-
chochewa na itikadi za siasa 
chafu, kwa maslahi ya watu 
wachache walio katika jamii 
zetu,” alisema.

IGP Wambura alisisitiza 
kuwa nchi iko salama na 
kwa kushirikiana na Watan-
zania wanadumisha amani, 
ili taifa kuwa kisiwa cha 
amani na kimbilio la wageni 
wote duniani.

Alisema wanaendelea 
kukabiliana na uhalifu wa 
kisasa kama vile uhalifu 
wa kupanga na unaovuka 
mipaka, ikiwamo biashara 
haramu usafirishaji binada-
mu, uhalifu mitandaoni na 
utakatishaji fedha.

“Uhalifu huu kwa kiasi 
kikubwa umetokana na 
utandawazi unaochagizwa 
na kasi ya ukuaji wa teknolo-
jia. 

Vilevile, kama jamii tu-
nakabiliwa na uhalifu una-
tokana na mmomonyoko wa 
maadili, ikiwamo kuende-
keza mila na desturi potofu, 
unyanyasaji na ukatili dhidi 
ya watoto,” alisema.

Wambura alisema nchi 
imeendelea kukumbwa na 
mauaji kutokana na wivu 

mapenzi, kujichukulia she-
ria mkononi na kulipiza 
kisasi.

Alisema kutokana na 
changamoto hizo, Jeshi la 
Polisi       linaendelea na jiti-
hada za      kubuni miradi 
mipya ya Polisi Jamii yenye 
dhumuni la kutokomeza 
mazalia na    visababishi vya 
uhalifu kuanzia ngazi ya fa-
milia.

“Serikali imeendelea ku-
wekeza katika teknolojia 
ya kisasa ya kukabiliana na 
uhalifu wa kupangwa un-
aovuka mipaka, ikiwamo 
kudhibiti usalama wa mi-
fumo ya kieletroniki na ku-
dhibiti mipaka kwa mifumo 
ya kisasa ya kieletroniki na 
ongezeko kubwa la magari 
maalumu ya doria.

“Siri ya kutokomeza uhali-
fu ni kupanda mbegu wema 
ndani ya jamii na kuweka 
mikakati thabiti na shiriki-
shi ya kukabili changamoto 
iliyoko na tumejipanga na 
tunaendelea kutoa elimu,” 
alisisitiza.

IGP Wambura aliuhakik-
ishia umma kuwa, wako 
imara na wametanua wigo 
wa ushirikiano na taasisi za 
serikali na zisizo za serikali, 
vyombo vya dini, wanasiasa 
na asasi za kiraia.

“Kidole kimoja hakivunji 
chawa. Mwanzilishi wa Jeshi 
la Polisi la kisasa alisema 
‘polisi ni jamii na jamii ni 
polisi’ akimaanisha kila 
mwanajamii anao wajibu 
kushiriki katika juhudi za 
kushughulikia uhalifu na ku-
hakikisha amani na utulivu 
vinatamalaki katika taifa,” 
alisema.

IGP Wambura alisema, 
ili kupunguza mzigo Jeshi 
la Polisi wa kupambana na 
uhalifu, wazazi na walezi ha-
wana budi kuwalea watoto 
wao katika njia iwapasayo 
kwa kuwa uhalifu huanzia 
kwenye ngazi ya familia.

Kuhusu mafunzo hayo, 
alisema yamewajengea uw-
ezo askari polisi wa kufanya 
kazi kwa weledi, ukakamavu 
na msisitizo wa nidhamu 
kwenye shughuli za polisi. 
Alisema shule imewafundi-
sha na kuwachuja vizuri na 
sasa wanawapeleka vituoni 
kufanya kazi.

“Ili kutimiza vyema malen-
go ya kazi na kulinda raia na 
mali zao mkayaishi mliyo-
fundishwa na kusimamia 
haki, kutenda kwa weledi na 
kuwa waadilifu na mkaishi 
kiapo mlichoapa na kutoa 
huduma bora kwa mteja,” 
alisisitiza.

UCHAGUZI UJAO

BoT kuondoa kwenye mzunguko noti za zamani
Na Augusta Njoji, DODOMA

BENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT), imetangaza kuondoa 
noti mbalimbali za zamani 
kwenye mzunguko na kuwa-
taka Watanzania kubadilisha 
kupitia ofisi za benki hiyo na 
benki za biashara kuanzia 
Januari, mwakani.

Noti hizo ni ya Sh. 20, 
200, 500, 1000, 2000, 5000 

na 10,000 kwa matoleo ya 
mwaka 1985 hadi 2003 na 
noti ya Sh. 500 iliyotolewa 
mwaka 2010 zenye sifa zi-
lizoainishwa kwenye Tanga-
zo la Serikali Namba 858 la 
Oktoba 11, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa kwa umma na 
Gavana wa BoT, Emmanuel 
Tutuba,  ubadilishwaji una-
tarajiwa kuanza Januari 6 

hadi Aprili 5, mwakani, kupi-
tia ofisi za BoT na benki zote 
za biashara, kwa kupatiwa 
malipo yenye thamani sawa 
na kiasi kilichowasilishwa.

Aidha, alisema matumizi 
ya noti hizo yatafikia ukomo 
wa kuwa fedha halali za Tan-
zania kuanzia Aprili 6, 2025.

“Baada ya tarehe hiyo, 
mtu yeyote au taasisi yoyote 
inayomiliki fedha hizo hai-

taruhusiwa kuzitumia katika 
kufanya malipo popote dun-
iani na benki hazitaruhusiwa 
kulipa wala kupokea amana 
au maombi ya kubadilisha 
noti zilizoondolewa kwenye 
mzunguko,” alisema.

Alitoa rai kwa wananchi 
wote wenye akiba ya noti 
hizo kuzibadilisha au kuzi-
wekea amana kwenye benki 
yoyote ndani ya muda huo.
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Waziri Mkuu aipa
kibarua TAKUKURU
Na Mary Mosha, MOSHI 

WAZIRI  Mkuu, Kas-
simu Majaliwa, ametoa 
maagizo matatu kwa 
maofisa wapya uchun-
guzi wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana Rush-
wa  (TAKUKURU), aki-
taka wawe wakali katika 
mifumo  ya ununuzi wa 
umma, utoaji wa ajira na 
ukusanyaji wa mapato.

Majaliwa aliyemwak-
ilisha Rais Samia Suluhu 
Hassan, aliyasema hayo 
jana mjini hapa katika 
Shule ya Polisi wakati wa 
kufunga mafunzo ya awali 
ya uchunguzi kwa maofi-
sa 436 wa TAKUKURU.

Alisema  katika maeneo 
hayo, bado kuna matatizo 
makubwa na kuwataka 
kutumia ujuzi walioupata 
pamoja na sheria,  ili ku-
tokomeza wala rushwa 
nchini.

“Ninyi si maofisa wa ku-
kaa ofisini. Nendeni  kwa 
wananchi, waelimisheni 
kuhusu rushwa na mad-
hara yake. Watumieni wa-
nasiasa wakiwamo madi-
wani na wabunge katika  
kuwapata wananchi. Tu-
katae rushwa.

“Wako watu wanaokosa 
huduma za afya, elimu   
na maji, hivyo ni wajibu 
wenu kuhakikisha  rush-
wa inageuka historia hapa 
nchini,” alisema.

  Majaliwa aliitaka Wiz-
ara ya Elimu, Sanyansi na 
Technologia  kushiriki-
ana na Ofisi ya Rais Tawala 
za Miko na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), kuende-
lea kukamilisha mchakato 

wa usambazaji wa vitabu 
maalumu kwenye shule 
zote, ili somo la historia 
na maadili ya Mtanza-
nia lianzie  kufundishwa 
kuanzia mwanzoni mwa 
mwaka 2025.

“Sera mpya inaeleza 
lengo la serikali  ni ku-
jenga uzalendo na maadi-
li ya nchi ikiwa ni sehemu 
ya kuchukia rushwa,” 
alisema.

Majaliwa aliwataka 
kwenda kusimamia  fed-
ha zinazotolewa serikali 
katika miradi  mbalim-
bali  na kuwaainisha wala 
rushwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Utumishi 
na Utawala Bora, George 
Simbachawene,  aliwata-
ka  watumishi hao kufan-
ya kazi itakayosaidia taifa.

“Mna bahati sana. Mli-
omba kazi, mmepata 
kazi. Kafanyeni  kazi eneo 
lolote mlilopangwa, kawa-
jibikeni na mlete mabadi-
liko,” aliagiza.

Mkurugenzi Mkuu 
wa TAKUKURU, Crispin 
Chalamila, alisema serika-
li imeendelea kuboresha 
vitendea kazi katika taasi-
si hiyo na kwa sasa wata-
fanya kazi kwa weledi 
mkubwa na hawatakuwa 
na kisingizio chochote.

Chamamila alisema 
serikali imeshatoa Sh. 
bilioni 30 kwa ajili ya un-
unuzi wa magari mapya 
195 na hadi sasa yame-
shanunuliwa magari 88 
yatakayosambazwa ka-
tika ofisi mbalimbali za 
TAKUKURU wilaya na 
mikoa nchini.

CHADEMA yakanusha uvumi
kutoshiriki uchaguzi mitaa

NHC yataka sera unafuu kodi vifaa ujenzi
Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Nyumba la Tai-
fa (NHC), limetoa mapende-
kezo kwa Kamati ya Bunge ya 
Uwekezaji na Mitaji ya Umma 
(PIC), kushawishi sera inayo-
leta unafuu wa kodi katika vifaa 
vya ujenzi na kuondoa Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT) kwa 
wanunuzi, ili kuchochea Watan-
zania wengi kumiliki nyumba.

Wakati NHC ikitoa ombi hilo, 
Kamati imetoa tahadhari kwa 
serikali na kuitaka kuweka usi-
mamizi wa majengo yake ka-
tika Mji wa Serikali Mtumba, ji-
jini hapa, ili yadumu kwa muda 
mrefu.

Mapendekezo hayo yalitolewa 
jana na Mkurugenzi Mkuu wa 
NHC, Hamad Abdallah, wakati 
wa ziara ya kamati hiyo ya ku-

kagua miradi nane ya majengo 
ya wizara yanayojengwa shirika 
hilo, kwa gharama za Sh. bilioni 
186.8 katika mji huo na kutara-
jiwa kukamilika Januari 31, 
mwakani.

Akizungumza katika kikao cha 
majumuisho, Abdallah alisema 
shirika linatambua serikali il-
ishaanza jitihada za kuondoa 
VAT katika mauzo ya nyumba 
zilizo chini ya Sh.  milioni 50, la-
kini wanaona ili sekta ya nyum-
ba iwe na ustawi mkubwa, kodi 
hiyo iondolewe kwa wanunuzi 
wote.

“Wanunuzi wa nyumba za 
NHC ambao ni mmoja mmoja 
hawawezi kurejesha VAT kwa sa-
babu hawafanyi biashara, mwa-
ka jana serikali ilifanya uamuzi 
mzuri kwa nyumba zote ambazo 
thamani yake haizidi Sh. milioni 

50 zinaondolewa VAT na hilo 
linafanyika.

 “Lakini sisi tuna kiu ya kuona 
walau wanunuzi wote wa nyum-
ba waondolewe hiyo kodi, kwa 
kuwa shirika litakuwa limelipa 
kodi zote za serikali zinazohi-
tajika, ili kuwafanya Watanzania 
wamudu kulipa fedha zinazohi-
tajika katika ununuzi wa nyum-
ba, ”alisema.

Alisema kwa sasa serikali ime-
fanya vizuri kwenye sekta ya kili-
mo na mikopo yao ni kwa riba 
ndogo na kupendekeza kamati 
iishauri serikali kuangalia nam-
na ya kuwawezesha Watanzania 
wanaochukua mikopo ya nyum-
ba, wapate kwa riba ndogo.

“Haya yote tumewasilisha 
kwa kamati wameyabeba kwa 
kuwa mengine ni ya kisera, ili 
kuangalia ni kwa kiwango gani 

riba zitapungua ina Watanzania 
waondokane na upangaji wain-
gie katika umiliki wa nyumba,” 
alisema.

Alisema mahitaji ya nyumba 
kwa mwaka ni 200,000, hivyo 
ni muhimu kuwa na mkakati wa 
kupunguza uhitaji huo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Augustine Vuma, alisema kamati 
imeridhishwa na kasi ya ujenzi 
wa majengo hayo ambayo NHC 
ni mkandarasi na kusisitiza ika-
milike kwa wakati uliopangwa.

“Tumeona majengo mengi 
hatua za ujenzi zipo zaidi ya asil-
imia 80 na wapo ndani ya mka-
taba waliowekewa, tunaamini 
watakamilisha ndani ya muda 
uliopangwa. 

“Miradi hii itaipa nguvu 
NHC ijiendeshe kwa tija zaidi, 
ninaipongeza bodi kwa usimam-

izi mzuri wa shirika hili ambalo 
tunaona limefanya mageuzi 
makubwa yenye tija,”alisema.

Kuhusu utunzaji wa majengo, 
Mwenyekiti huyo alisema seri-
kali imewekeza fedha nyingi 
katika ujenzi wa majengo katika 
mji huo na yapo mbioni kukami-
lika, hivyo ni vyema kuangalia 
namna ya kuyatunza vizuri.

“Huu mji kwa sasa unang’aa 
na serikali imetumia mabilioni 
kuujenga, baada ya muda fulani 
utakutana na uchakavu ma-
jengo yatakuwa hayang’ai kama 
yanavyong’ara kwa sasa.

“Majengo mengi ya serikali 
yamekuwa yakijengwa na ku-
kamilika vizuri, baada ya muda 
ukienda unakuta miundom-
binu yote ya maji, majitaka na 
mwonekano wa jengo inakuwa 
changamoto,” alisema.

Vijana 
wakijaribu 
kunyanyua 
mtambo 
kuuhamisha 
ulipo, bila 
kutumia ki-
faa maalum 
cha kun-
yanyulia, 
Tegeta, Dar 
es Salaam, 
jana. Picha: 
JUMANNE 
JUMA 

Na Romana Mallya 

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) kime-
kanusha taarifa zilizosanmbaa 
mtandaoni kuwa kimejitoa katika 
Uchaguzi Serikali za Mitaa na ku-
sisitiza hakina mpango huo.

Sambamban a kuweka msima-
mo huo, chama hicho kimesema 
kimejipanga vizuri kushiriki na 
kushinda katika uchaguzi huo.

Jana, chama hicho kilianza ku-
toa fomu za serikali kwa wana-
chama wake walioteuliwa nchi 
nzima za kugombea nafasi mbal-
imbali waliozoteuliwa na chama.

Akizungumza jana na vyombo 
vya habari kuhusu uchaguzi huo, 
Spika wa Bunge la Wananchi wa 
CHADEMA, Suzan Lyimo, alise-
ma chama hicho hakijajitoa ka-
tika kinyang’anyiro hicho kama 
uzushi uliosambaa mtandaoni.

Juzi, Mkurugenzi wa Itikadi, 
Mawasiliano na Mambo ya Nje wa 
CHADEMA, John Mrema, kupitia 
taarifa yao kwa umma, alisema 
hawajajitoa na wala hawana 
mpango wa kujitoa kwa sasa.

“Tunawahimiza wanachama 

wetu walioteuliwa nchi nzima 
kesho ( jana) wajitokeze mapema 
kwenda kuchukua fomu za seri-
kali za kugombea nafasi mbal-
imbali walizoteuliwa na chama,” 
alisema.

Mrema alisema taarifa ya picha 
mjongeo iliyosambaa mitandaoni 
yenye maudhui kuwa CHADEMA 
imejitoa katika uchaguzi 2024, ni 
za uongo, uzushi na za kupuuzwa.
Katika mkutano huo, Lyimo alien-
delea kusisitiza madai kwamba 
wameshuhudia mawakala kuzuia 
kupata takwimu za waandikish-
waji na baadhi wakipingwa na 
wanafunzi chini ya miaka 18 wak-
ishangaa kuandikwa.

Mwachumu Kadutu, Msemaji 
wa CHADEMA Ofisi ya Rais Ta-
wala za Miko ana Serikali za Mi-
taa (Tamisemi) kwenye Bunge 
la Wananchi, alisema upungufu 
waliouona katika mchakato uli-
ofanyika kwa siku 10 hadi ubandi-
kaji majina ni pamoja na wali-
yoona kwenye daftari lenyewe 
haviulizi ni raia wa wapi.

Alisema kilichofanyika ni mtu 
kuulizwa majina matatu, umri 
na kutia saini, kwamba hali hiyo 

inafungua mwanya hasa kwa 
mipakani wasio raia kushiriki 
mchakato huo.

“Haliulizi unakaa mtaa gani, 
inatoa mwanya kwa watu kutoka 
mtaa mwingine kwenda mwing-
ine kupiga kura. Umri umeta-
jwa miaka 18 kuendelea, lakini 
utathibitishaje kama ana umri 
huo? Ikitokea utamzuia,” alihoji.

Alisisitiza madai kwamba 
wameshuhudia mapungufu ya 
wanafunzi kuandikishwa walio 
chini ya miaka 18 wakati kanuni 
inasema ni miaka 18 kuendelea.

“Vituo vingi vipo shule za se-
kondari, kwa kidato cha kwanza 
hadi kidato cha nne wamean-
dikishwa, ukipiga hesabu mtoto 
mwenye umri wa miaka saba am-
baye yupo kidato cha nne maana 
yake hajafikia kigezo cha kuan-
dikishwa.

“CHADEMA tunaomba tu-
ruhusiwe kupiga kampeni shu-
leni wanahaki ya kusikiliza sera 
zetu kwa sababu wana haki ya 
kupiga kura, ili wanapochagua 
wachague kwa kusikia na kuona 
wagombea na kuelewa sera zao,” 
alisema.
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RIPOTI MAALUM

Watoto wadogo watapakaa migahawa ya mamalishe 
Na Waandishi Wetu

F
IKIRIA mtoto mwenye 
umri wa kwenda shuleni, 
badala ya kuwa darasani 
au nyumbani akijiso-

mea, yuko mtaani akipita mitaa 
kwa mtaa kuomba fedha za mi-
chango kwa ajili ya ujenzi wa 
makanisa, misikiti au ununuzi 
wa gari la mchungaji.

Ni maisha ya kila siku ya wato-
to wenye umri wa kuwa shuleni, 
kabla au baada ya masomo ku-
kutwa katika mitaa mbalimbali 
wakiwa na karatasi mkononi 
lenye jina la taasisi fulani, waki-
simamisha watu barabarani 
kuomba fedha za michango.

Hayo yanafanyika wakati She-
ria ya Mtoto Sura Namba 13 To-
leo la 2014, Kifungu (a) namba 
12, kikizuia mtu yeyote kumwa-
jiri au kumfanyisha mtoto kazi 
ambazo zinaweza kuwa na mad-
hara kwa afya, elimu, akili, mwili 
au kwa maendeleo ya kimaadili 
ya mtoto.

Kifungu hicho kikisomwa 
pamoja na namba 14 kuhusu 
adhabu, kinaeleza kuwa mtu 
atakayekiuka kifungu chochote 
katika sehemu hiyo, atakuwa 
ametenda kosa na atakapotiwa 
hatiani atalipa faini isiyozidi 
Sh. milioni tano au kifungo cha 
miezi isiyozidi sita au vyote kwa 
pamoja.

Katika mahojiano maalum na 
waandishi wa habari hii yaliyo-
fanyika maeneo tofauti katika 
mikoa ya Kanda ya Ziwa, baadhi 
ya watoto wamekiri kufanyika 
kazi hiyo.

WATOTO WANENA
Mtoto X, mkazi wa jijini 

Mwanza na mwanafunzi wa 
darasa la sita katika shule ya 
Msingi Igelegele, anasimulia 
kwamba   wanapatiwa fomu za 
michango kanisani ili kuchangi-
sha fedha mitaani kwa ajili ya 
ujenzi wa kanisa na wakati 
mwingine kukiwa na shughuli 
zingine za kimaendeleo.

“Mara nyingi tunapewa fomu 
hizo wakati wa mafundisho 
na unapopewa huwezi ku-
kataa kwani ni maelekezo ya 
mwalimu ambaye anasema ni 
mpango iliowekwa na uongozi 
wa kanisa ili kufikia malengo ya 
ujenzi husika. Mara  nyingi tuna-
zunguka wengine huchanga na 
wengine hukataa,” anasema.

Mwanafunzi wa Kidato cha 
Kwanza ( jina linahifadhiwa) 
katika Shule ya Sekondari ya 
Ngara, anakiri kupewa fomu ya 
kuchangisha kwa ajili ya kwen-
da kwenye maombi nje ya mkoa.

Anasema pamoja na kupewa 
fomu hiyo, mwalimu wao wa 
dini huwa anawaelekeza ma-
hali pa kwenda kuchangisha 
michango hiyo ikiwa ni pamoja 
na kanisani, kwa ndugu zao wa 
karibu na rafiki.

Mwanafunzi mwingine wa 
kidato cha tatu shuleni hapo 
( jina linahifadhiwa),  anasema  
alipewa fomu na mwalimu wa 
malezi wa dini ili kuchangisha 
mtaani fedha za kongamano la 
kitaifa.

Anasema jukumu hilo halim-
wathiri kielimu kwa kuwa ana-
tumia muda wake ipasavyo 
kukusanya michango na kisha 
kuendelea na masomo.

WAZAZI WAFUNGUKA
Kutokana na kuwapo kwa hali 

hiyo, baadhi ya wazazi wame-
sema vitendo hivyo vinatweza 
utu wa watoto hao kutokana na 
kuzunguka maeneo mbalimbali 
wakiomba fedha bila kujali hali 
yao na hatari wawapo mitaani 
ambako magari, bajaji na pikipi-
ki hupita.

Mkazi wa Ihayabuyaga Magu, 
mkoani Mwanza, Sara Tito, am-
baye pia ni msusi, anakiri ka-
tika eneo lake la kazi kupokea 
watoto wa namna hiyo na kwa 
kwa wiki hupokea wastani wa 
watoto watatu.

Anasema mara nyingi wa-
napita na fomu za michango 
ya sherehe za kwaya, ujenzi 
wa makanisa na misikiti, huku 
wengine wakitumwa na wanao-
daiwa kuwa wazazi, kutafuta 
fedha za matibabu kwa watoto 
wenzao.

  “Saluni kwangu mara kwa 
mara wanapita, wengine wa-
nahitaji michango ya mahafali, 
na ujenzi wa makanisa. Kama  
juzi alipitia mtoto akiomba 
mchango wa mtoto kuwa yuko 
hospitalini anahitaji matibabu. 
Kwangu mimi naona si sahihi 
kuwatumia watoto kwenye shu-
ghuli hizi,” anasema.

Mkazi wa jijini Mwanza, Em-
manuel Kido, anasema katika 

biashara yake ya duka, ame-
kuwa akiwapokea watoto mara 
nyingi wakiomba kuchangiwa 
ujenzi wa misikiti, makanisa na 
vyumba vya madarasa na mi-
chango ya mahafali huku waki-
taja baadhi ya viongozi wa mae-
neo husika kuwatuma wakiwa 
na ushahidi wa mihuri katika 
fomu zao.

Naye mkazi wa Mtaa wa Bar-
iadi, Manispaa ya Kahama, 
Agatha Juma, anasema kuna 
watoto wengi mitaani wenye 
umri wa kwenda shuleni la-
kini wanatembea na fomu za 
kuomba michango ya ujenzi wa 
makanisa, ununuzi wa gari la 
mchungaji na mahafali, jambo 
ambalo ni kudhalilisha madhe-
hebu na utu wa watoto husika.

Anasema huenda viongozi 
wa madhehebu hayo hawafa-
hamu na badala yake kunaibu-
ka kikundi cha watu wachache 
ndani ya makanisa na misikiti 
kinawatumia watoto kujipatia 
fedha, na kuwataka viongozi 
hao kuangalia namna ya kud-
hibiti suala hilo, lisiendelee ku-
jitokeza katika jamii.

Mkazi wa Nyihogo, Zabroni 
Allex, anasema kuna wakati 
amekuwa huwakamata na ku-
wahoji wanapata wapi muda 
wa kwenda shuleni, kujisomea 
na wengi huzunguka mitaani 
kipindi cha mapumziko na 
wakati wametoka shuleni jioni.

Merania Marashi, mkazi wa 
Kata ya Mahina, Mwanza, anas-
ema suala hilo linakera. Kila 
siku watoto wakitoka shuleni 
wakishakula huenda mitaani 
kuchangisha fedha, wengine 
wakidai kutumwa shuleni, 
makanisani na misikitini.

“Kila siku tunakemea ukatili 
majumbani. Lakini makanisani, 
misikitini huko nako  kumeku-

la Kutetea Haki za Binadamu 
(SHIHABI), Onesmo Daudi, 
anasema si sahihi kwa watoto 
kutumika kutafuta michango 
ya ujenzi wa makanisa na un-
unuzi wa magari ya wachungaji 
wao.

Anasema mzazi, mlezi au taa-
sisi yoyote ya kidini hairuhusi-
wi kumbebesha majukumu 
mtoto kwa mujibu wa Sheria 
ya Mtoto Namba 21 ya Mwaka 
2009 na endapo atabainika 
atachukuliwa hatua za kisheria, 
hivyo majukumu yanamnyima 
mtoto fursa ya kwenda shule 
kusoma.

Daudi anasema wanalaani 
vitendo vya namna hiyo kwa 
kuwa hali hiyo mara nyingi 
imekuwa ikijitokeza katika 
madhehebu yanayochipukia.

Anawasihi wenyeviti wa seri-
kali za mitaa kuwachukulia hat-
ua viongozi wa dini wanabaini-
ka kuwatumikisha watoto.

Ofisa Elimu Wilaya ya Ngara, 
James John, anasema ofisi yake 
haijapokea taarifa zozote za 
wanafunzi kushiriki katika ku-
kusanya michango hiyo wakati 
wa masomo na kuwa, kama 
litakuwa linafanyika ni nje ya 
muda wa masomo wakati wa 
likizo au baada ya kutoka maso-
moni, wakiwa mikononi mwa 
wazazi.

John anakemea vitendo 
hivyo na kueleza kuwa mtoto 
anatakiwa kupata nafasi ya ku-
pumzika na kutafakali aliyojif-
unza shuleni na siyo kushiriki 
katika kusambaza fomu za mi-
chango ya namna hiyo.

• Imeandaliwa na Shaban 
Njia (KAHAMA), Rose Jacob 
(MWANZA), Neema Emman-
uel (MWANZA), Vitus Audax 
(MWANZA), Judith Julius (NG-
ARA)

KINACHOJIRI MITAANI

wa chanzo cha ukatili. Unapom-
tuma  mtoto mitaani akachang-
ishe fedha unategemea nini?

“Kama si kutengeneza kizazi 
ambacho kitakuja kuwa ha-
tari kwa taifa, maana uadilifu 
hautokuwapo kutokana na 
watoto kujua matumizi ya fedha 
wakiwa bado wadogo na wakati 
mwingine, kukutana na vishawi-
shi huko mitaani,” anasema 
Marashi. 

VIONGOZI WA DINI
Baadhi ya viongozi wa dini 

pamoja na serikali waliotafutwa 
kuelezea suala hilo wanasema 
suala hilo sio la kiungwana na 
kuwakemea wanaofanya hivyo 
ya kuwa wanakiuka sheria ya 
mtoto.

  Mchungaji wa Kanisa la An-
glikana, wilayani Kahama, Esron 
Yuda, anasema ni kosa kuwatu-
mia watoto katika kukusanya 
michango ya aina yoyote mita-
ani na kuahidi kulisemea jambo 
hili kanisani hasa siku za ibada, 
ili kama lipo walikemee lisien-
delee kujitokeza, kwani linad-
haririsha imani zao.

  Shekhe wa Wilaya ya Kaha-
ma, Alhaji Omary Damka anas-
ema, wanapohitaji michango 
ya kuendeleza dini huwa wana-
tumia kamati maalum ambazo 
huandaliwa kwa ajili ya kuku-
sanya michango na si kutumia 
watoto.

Anasema maendeleo yanohi-
taji kushirikisha jamii lakini si 
kwa kutumia watoto kupita mi-
taani kuchangisha fedha.

“Watoto wanahitaji uangalizi 
katika malezi, kuhimizwa ku-
soma kwa ajili ya maisha ya baa-
daye na husaidia kutojiingiza 
katika vitendo viovu,” anasema.

Mwanasheria ambaye pia ni 
Kaimu Katibu Mkuu wa Shirika 

Mamalishe anayejulikana kwa jina la Mama Anna, akiwa na watoto wake kwenye mgahawa wake  eneo la Ng’ambo, 
Mmanispaa ya Tabora wakishiriki kuchambua mboga za majani zinazoandaliwa kwa ajili ya kupikwa mgahawani hapo 
hapo.  hao.  PICHA: BENNY KINGSTON
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SMZ yaahidi 
kuboresha 
mazingira biashara 
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, ime-
sema itaendelea kukuza 
mazingira rafiki ya bi-
ashara na uwekezaji na 
kuweka mkazo wa kura-
hisisha michakato, kui-
marisha mifumo ya ud-
hibiti na kutoa motisha 
za kuvutia uwekezaji.

Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
aliyasema hayo alipo-
fungua Maonesho ya 
Utalii na Uwekezaji 
Zanzibar, viwanja vya 
maonesho ya Biashara 
Nyamanzi, wilaya ya 
Magharibi B, Mkoa wa 
Mjini Magharibi, ikiwa 
ni mwendelezo wa ku-
pongeza mafanikio ya 
miaka minne ya uongozi 
wa Serikali ya Awamu ya 
nane anayoiongoza.

Alisema Zanzibar ime-
fungua milango wazi 
kwa fursa za biashara 
na uwekezaji na tayari 
imewakaribisha wadau 
mbalimbali, kushiriki-
ana nao kwenye maono 
ya ukuaji wa Uuchumi 
endelevu na ustawi wa 
utalii wa muda mrefu.

Dk. Mwinyi alisema 
maonesho hayo yamed-
hihirisha thamani ya 
ushirikiano baina ya 
wadau wa utalii nchini, 
Sekta ya Umma na Kibi-
nafsi (PPP) na kwamba 
ushirikiano wao ni njia 
muhimu za kufikia ma-
lengo ya pamoja. 

Rais Dk. Mwinyi ali-
washauri wadau wa 
utalii kuendeleza uta-
maduni na shauku ya 
kufanya Maonesho ya 
Utalii na Uwekezaji si 
kwa mnasaba wa Zan-
zibar pekee, bali kwa 
Afrika Mashariki na 
medani za kimataifa, ili 
kuendelea kuitangaza 
nchi na vivutio vyake 
duniani kote. Alisema 
hatua hiyo itaiwezesha 
Zanzibar kuwa kituo 
bora cha ushindani kwa 
utalii kwenye ramani ya 
dunia.

Pia alisema maonesho 
hayo ni fursa nzuri za 
kubadilishana uzoefu, 
kuweka harambee, mis-
ingi ya miradi ya ku-
leta mabadiliko kwenye 
sekta ya utalii nchini na 
kuwahimiza wadau wa 
utalii kushiriki kikamili-
fu na kuchangia katika 
kuunda mustakabali wa 
utalii na uwekezaji Zan-
zibar.

Alisema maonesho 

hayo yanaashiria mwan-
zo wa mashirikiano ma-
pya na wa kudumu na 
ubunifu tu si dhamira 
ya utalii na uwekezaji 
peke bali ari ya pamoja 
ya kuhakikisha kuwa 
Zanzibar inakuwa kina-
ra wa ukuaji endelevu, 
uhifadhi wa utamaduni 
na maendeleo ya kiu-
chumi.

Katika hatua nyingine, 
Rais Mwinyi alisema 
sekta ya utalii licha ya 
kuwa ni uti wa mgongo 
wa uchumi, bado inaaki-
si nadharia nzima ya 
maisha ya Wazanzibari, 
elimu kwa vizazi vilivyo-
po pamoja na kuhifadhi 
utamaduni wa utam-
bulisho wa taifa.

Dk. Mwinyi alibaini-
sha kwamba faida za 
utalii na uwekezaji zinu-
faishe visiwa vyote vya 
Unguja na Pemba, kwa 
kutengeneza fursa kwa 
watu wote.

Waziri wa Utalii na 
Mambo ya Kale, Mu-
drick Ramadhan Sora-
ga, alipongeza juhudi 
za maendeleo zinazo-
fanywa na Rais. Mwinyi 
kwamba mafanikio 
makubwa yaliyopo kwe-
nye sekta ya utalii ni 
kazi kubwa inayofanywa 
na kiongozi huyo. 

Pia alisema miaka 
minne ya mafaniko 
kwenye uongozi wa 
Dk. Mwinyi, imeakisi 
maendeleo endelevu ya 
sekta ya utalii na kukuza 
biashara na uwekezaji 
nchini.

Maonesho hayo ya 
Utalii na uwekezaji 
Zanzibar, 2024 yamean-
daliwa kwa ushirikiano 
na Wizara ya Utalii na 
Mambo ya Kale, Kamish-
eni ya Utalii na sekta bi-
nafsi.

Katika hafla hiyo 
pia kulitiwa saini 
makubaliano ya ush-
irikiano baina ya Ka-
misheni ya Utalii Zan-
zibar na Mamlaka ya 
Uwekezaji na Vitegau-
chumi Zanzibar (ZIPA) 
katika kuendeleza kazi 
za utalii na kurahisisha 
uwekezaji kwa kuen-
deleza vivutio vipya kwa 
maeneo ya utalii nchini. 

Aidha, yalitiwa saini 
makubaliano baina ya 
Kamisheni ya Utalii Zan-
zibar na Baraza la Sanaa 
Zanzibar katika kuondo-
sha changamoto zinaz-
otokana na utalii, husu-
san eneo muziki, sanaa 
na burudani.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akipata maelezo kutoka kwa Christina Lucas wa Kam-
puni ya Fishermen Tours & Travel Ltd, alipotembelea maonesho ya Tamasha la Utalii na Uwekezaji 
Zanzibar 2024, linalofanyika katika viwanja vya maonesho Dimani Nyamazi, Wilaya ya Magharibi B, 
Unguja, jana. PICHA: IKULU

ARGeo-C10 kuchochea ubunifu,
uendelezaji wa nishati jotoardhi
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Maji, Nishati na 
Madini wa Serikali ya Mapin-
duzi  Zanzibar, Dk. Shaibu Ha-
mis Kaduara (pichani), amese-
ma Kongamano la Kimataifa la 
Jotoardhi Afrika (ARGeo-C10), lil-
ilofanyika nchini kuanzia Oktoba 
21, mwaka huu, litaleta uwekez-
aji na ubunifu mpya katika uen-
delezaji wa nishati ya jotoardhi. 
Kaduara aliyasema hayo wakati 
hafla ya ufungaji wa kongamano 
hilo, lililofanyika jijini Dar es Sa-
laam, juzi,

“Maarifa na utaalam uliopati-
kana katika kongamano hili, uta-
saidia muhstakabali wa Tanzania 
na Afrika katika kufikia suluhisho 
la upatikanaji wa nishati safi, ku-
ongeza kasi ya maendeleo ya   
jotoardhi Tanzania na mchango 
wa nishati jadidifu katika uzal-
ishaji umeme,” alisema.

Alisema Tanzania imepata 
heshima kubwa, baada ya kuan-
daa  kongamano hilo kwa ma-
fanikio na imekuwa ni fursa ya 
kutangaza maeneo yake yanayo-
hitaji uendelezaji, ikiwamo eneo 
la ngozi mkoani Mbeya ambapo 
kunachimbwa visima vitatu vya 
uhakiki wa mashapo ya jotoar-
dhi.

Alisema kwa kuandaa konga-
mano la ARGeo-C10 Tanzania, 
imeonesha kwa vitendo nia yake 
ya kuendeleza jotoardhi, kushiri-
ki katika biashara ya hewa ukaa 
na kutokuwa na uzalishaji wa 
hewa ya ukaa.

Kaduara aliwasihi washirika 
wa maendeleo duniani kuende-
lea kuunga mkono jitihada za ku-

kuza nishati ya jotoardhi barani 
Afrika.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Nishati, Dk. James Mata-
ragio,  alisema kongamano hilo 
limefanikiwa kwa kiasi kikubwa, 
kwani nchi 14 ambazo ni wana-
chama wa Shirikisho la Jotoar-
dhi Afrika zimeshiriki pamoja na 
nchi nyinginezo zipatazo 12.

Alisema limehusisha wata-
alam wabobezi kutoka mataifa 
hayo 26, ambao wametoa ma-
funzo maalum katika jotoardhi, 
ikiwamo masuala ya tathmini ya 
jotoardhi na namna ya nishati 
hiyo itakavyosaidia kuangalia 
masoko ya hewa ya ukaa.

Mataragio alisema kupitia kon-
gamano hilo, nchi nyingi zime-
onesha nia ya kuwekeza Tanza-
nia, baada ya kuona utajiri wa 
jotoardhi uliopo na utayari wake 
katika kushirikiana na nchi ny-
ingine duniani, ili kuiendeleza.

Mwakilishi wa Spika wa Bunge, 
Dk. Joseph Mhagama, alisema 
kongamano hilo limewawezesha 
wabunge walioshiriki kupata 
uelewa kuhusu masuala mbalim-
bali, ikiwamo matumizi ya moja 
kwa moja ya jotoardhi, fursa, 
changamoto na biashara ya hewa

ukaa,  hivyo uelewa huo uta-
wasaidia kutoa ushauri kwa 
serikali na kuisimamia sekta ya 
jotoardhi kwa ujumla.

Mkuu wa Ofisi ya Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Mpango 
wa Mazingira Duniani (UNEP) 
katika nchi za Kusini mwa Af-
rika, Meseret Teklemarian, ali-
shukuru serikali kwa kuendesha 
kongamano la ARGeo-10 kwa 
mafanikio makubwa, huku likip-

ewa msukumo mkubwa na kuahidi wao 
kuendelea kuiunga mkono Tanzania kwa 
namna mbalimbali, ili kuendeleza nishati 
ya jotoardhi.

Dk. Peter Omenda, Rais wa Shirikisho 
la Jotoardhi Afrika (AGA), alipongeza 
Tanzania kwa kujitoa ipasavyo katika ku-
hakikisha kuwa kongamano hilo linafani-
kiwa na kueleza kuwa, linalofuata linata-
rajia kufanyika Comoro mwaka 2026.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya Uen-
delezaji Jotoardhi Tanzania (TGDC), 
Mathew Mwangomba, alisema Tanzania 
ipo tayari kushirikiana na wadau wen-
gine, ili kuendeleza jotoardhi kupitia 
utaalam na uwekezaji kwenye maeneo 
yenye mashapo ya jotoardhi.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, akipata 
maelezo kutoka kwa Chris-
tina Lucas wa Kampuni ya 
Fishermen Tours & Travel 
Ltd, alipotembelea maone-
sho ya Tamasha la Utalii na 
Uwekezaji Zanzibar 2024, 
linalofanyika katika viwanja 
vya maonesho Dimani Ny-
amazi, Wilaya ya Maghar-
ibi B, Unguja, jana. PICHA: 
IKULU)
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MAONI & UCHAMBUZI

MCHAKATO wa kujiandikisha ka-
tika daftari la makazi, kwa ajili ya 
uchaguzi wa viongozi wa vitongoji, 
vijiji na mitaa, ulimalizika Oktoba 
20, mwaka huu. Kinachoendelea 
sasa ni kura za maoni ndani ya vy-
ama.

Kura hizo ni kwa ajili ya kupitisha 
wagombea watakaochuana katika 
kinyang’anyiro cha uchaguzi wa 
viomgozi wa serikali za mitaa, 
unaotarajiwa kufanyika Novemba 
27,  mwaka huu.

Kimsingi, suala la kujiandikisha 
kwa ajili ya kupigakura ni wajibu wa 
kila Mtanzania, aliyetimiza umri wa 
miaka 18 na kuendelea, kwa ajili ya 
kupata wawakilishi wanaotakiwa 
na umma. Kwa hiyo kwa sasa 
tunapaswa kujielekeza zaidi katika 
mchakato mzima wa sehemu 
muhimu kuhakikisha kwamba, 
tunaweka kipaumbele chetu zaidi 
cha kutambua nia, malengo, tabia 
na uelewa wa watiania katika 
nafasi hii ya kisiasa ya wenyeviti wa 
vitongoji, vijiji na mitaa.

Huu ndio wakati wa mchakato 
wa kuchambua, kuangalia 
na kupima watiania na hata 
wagombea, ili kuona kama wana 
uwezo wa kongoza au  wametumia 
nguvu  nyingi ya fedha kupitishwa 
na vyama vyao.

Kabla ya uchukuajii na urudishaji 
wa fomu kwa wagombea kuanza  na 
pia mjadala wa upitishaji wa majina 
haujaanza, kuna jambo ambalo 
mara nyingi huwafanya wapigakura 
kushindwa kufanya tathmini ya 
kina, kwa wagombea kama wanafaa 
au la.

Ushauri wangu ni kwamba 
tusiendelee kufunika giza uelewa 
wetu juu ya kumtambua kiongozi 
mwenye nia ya dhati ya kuongoza 
watu, kwa kuangalia zawadi 
anazotoa, bali uwezo wake wa 
kuongoza.

Tuachane na mazoea na tabia ya 
kudharau takwa la kisiasa ambalo ni 
sehemu ya maisha yetu. Tujitokeze 
kwa wingi wakati wa kampeni na 
pia wakati wa kupiga kura ili kupata 
viongozi bora, si bora viongozi.

Asiwapo mtu wa kushawishika 

Tujipange kuchagua viongozi 
bora, si bora viongozi

 Muungwana Lazima Nilonge

Hatua zichukuliwe kuwaokoa 
watoto katika majanga haya

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KATIKA ukurasa wa ne wa gazeti hili, kuna ripoti maalum inayoe-
leza kuzagaa kwa watoto kwenye migahawa ya mamalishe katika miji 
mbalimbali, huku Manispaa ya Tabora na jiji la Mwanza ikiwa mfano. 

Watoto hao si kwamba hawana wazazi bali ni wa mamalishe hao 
ambao wamedai kuwa wanakwenda nao katika maeneo ya kujipa-
tia riziki kutokana na kukosa wasichana wa kuwaachia. Kutokana na 
sababu hiyo, wameeleza kuwa suluhisho waliloliona ni kwenda nao 
katika shughuli za kila siku. 

Licha ya sababu hiyo, mamalishe hao wamesema wanalazimika ku-
fanya hivyo, kwa sababu ya hali ya kipato chao kushindwa kuajiri wa-
tumishi wa ndani kwa ajili ya kulea watoto hao. Pia mmoja amesema 
sababu ya kufanya hivyo ni kutokana na mwenza wake kushindwa 
kuwajibika kwa matunzo ya familia na kwamba yeye ndiye mtafuta 
riziki ndani ya ndoa yao. 

Picha zilizopigwa katika maeneo hayo zinaonesha kuwa mazingira 
wanayokuwa  watoto hao katika migahawa ya mamalishe si rafiki, kwa 
makuzi yao wala afya kwa ujumla. Watoto hao wameonekana waki-
chambua mboga, wakicheza katika maeneo hatarishi yakiwamo mae-
gesho ya magari.  

Kulingana na mazingira hayo, watoto hao ni rahisi kuchukua tabia 
na matendo yanayofanyika kwenye maeneo hayo kama vile matusi na 
udhalilishaji. 

Kwa mantiki hiyo, kama inavyofahamika, kuna uwezekano mkubwa 
mustakabali wa watoto hao ukawa mbaya kwa kuwa mtoto ana tabia 
ya kunakili, kuiga na kuchukua kila kitu kinachofanyika katika mazin-
gira husika. Kwa hiyo, kuna uwezekano mkubwa watoto hao wakaji-
kuta wanakua na kuishi katika mazingira ya matusi, huku wakishuhu-
dia kauli chafu kutoka kwa wateja wa mama zao. 

Baadhi ya viongozi, wakiwamo watendaji wa kata na mitaa,  wame-
kiri kufahamu vitendo hivyo na kwamba wanatarajia kuchukua hatua 
dhidi ya wazazi, ili kuwalinda watoto na mazingira magumu waliyo-
mo. Lakini jambo la kujiuliza walikuwa wapi mpaka kutamka kuwa 
wnatarajia kuchukua hatua ilhali jambo hilo limeshaota mizizi? 

Ni dhahiri kwamba kwa muda ambao watoto hao wameshakaa  kati-
ka mazingira hayo, tayari kuna athari za kisaikolojia, kiafya na makuzi 
ambazo wameshazipata. Pamoja na hayo, kama waswahili wasema-
vyo kawia ufike, bado kuna nafasi ya kuwaokoa watoto hao dhidi ya 
majanga yanayoweza kuendelea kuwakumba kama wataendelea ku-
wamo katika mazingira hayo. 

Serikali za mitaa, kupitia watendaji wa kata na mitaa pamoja na 
wataalamu wa elimu, afya na mazingira, wanapaswa kuchukua hatua 
za haraka kuwanusuru watoto hao, ambao miaka mingi wamekuwa 
wakitajwa kuwa ndio taifa la kesho. Mpango mmojawapo unaoweza 
kufanyika ni kuwapeleka katika shule za awali zilizo karibu na mamal-
ishe hao na kuchukuliwa, baada ya mama zao kumaliza shughuli zao. 

Njia nyingine inayoweza kuchukuliwa na kuwanusuru ni kuweka 
sheria ndogo katika mamlaka za serikali za mitaa zitakazowazuia wa-
zazi kwenda na watoto wao kwenye shughuli zao za kujipatia riziki 
kama vile migahawa ya mamalishe. Aidha, iko sheria inayomlinda 
mtoto, hivyo nayo inapaswa kutumika, ili watoto  hao waokolewe 
dhidi ya madhila yanayowanyemelea. 

Kwa mujibu wa sheria hiyo, mzazi atakayemweka mtoto katika maz-
ingira hatarishi anaweza kufikishwa mbele ya sheria na kutozwa faini 
au kifungo, au kupewa adhabu zote kwa pamoja. 

Ni imani kwamba kama sheria hizo zitatekelezwa, kutakuwa na 
fundisho kubwa dhidi ya wazazi kama hao na wakati huo huo, watoto 
kuokolewa kwenye majanga yanayowakabili.    

Na Sabato 
Kasika kwa vijisenti vinavyotolewa kama 

ushawishi wa kuwabadilisha 
uelekeo sahihi, badala yake muwe 
na msimamo utakaowawezesha 
kupata viongozi wenye maono.

Ikumbukwe kuwa, maendeleo 
yetu yataanzia pale tutakapokuwa 
na shauku ya kuchagua viongozi 
bora wanaotokana na uwezo wao 
wa kuongoza, si wale wanaotoa 
chochote, ili wapate uongozi.

Kitendo cha baadhi ya watu 
kutoshiriki michakato yote hii, 
kinaweza kusababisha kupatikana 
na viongozi wasio na sifa za 
kuongoza. Hivyo kila mwenye sifa 
za kuchagua, ashiriki kilamilifu.

Mpigakura kutoshiriki mchakato 
wa kumtathmini mgombea au 
kushindwa kupigakura siku ya 
uchaguzi, kunakosesha upatikanaji 
wa viongozi bora ambao 
wangesaidia kuleta maendeleo.

Sote tushiriki na kufanya, 
kuwafanyia tathmini wagombea, 
ili kupata wale ambao ni sahihi, 
sio kujiweka pembeni na 
kukosesha  upatikanaji wa viongozi 
bora wenye maono.

Viongozi bora ni wale 
wasiotokana na rushwa au 
ushawishi usio na maslahi mapana 
ya mitaa. Hivyo, wapigakura 
wote wajiandae kushiriki katika 
uchaguzi, lakini wakiwa makini, ili 
kupata viongozi bora.

Kila Mtanzania ajisikie kuwa 
maendeleo ya miradi katika 
kitongoji, kijiji au mtaa wake, 
yanaendelezwa na yeye kupitia 
kiongozi atakayemchagua 
kumwakilisha katika ngazi za 
maamuzi. Iwapo wananchi 
wanataka kuondoa vikwazo vya 
maendeleo kwenye maeneo yao, 
watambue kuwa kushiriki katika 
uchaguzi ni muhimu, lakini pia 
kufanya tathmini kabla ya kuchagua, 
ni jambo lingine muhimu.

Elimu ya uraia imetolewa ya 
jinsi ya kuchambua wagombea na 
hatimaye kupata walio bora, hivyo, 
elimu hiyo ianze kutumika kuanzia 
kwenye mchakato wa kura za 
maoni ndani ya vyama na hata nje 
ya vyama.

Mpigakura 
kutoshiriki 
mchakato 
wa 
kumtath-
mini 
mgom-
bea au 
kushindwa 
kupigakura 
siku ya 
uchaguzi, 
kuna-
kosesha 
upatikanaji 
wa vion-
gozi bora 
ambao 
wangesaid-
ia kuleta 
maendeleo.
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Sera ya CSR si fadhila wala hisani FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

S
ERIKALI kupitia mam-
laka za serikali za mi-
taa, kwa maana ya 
halmashauri, imekuwa 

ikitenga asilimia 10 ya mapato 
ya ndani, kwa ajili ya kutoa 
mikopo kwa makundi maalu-
mu ya wanawake, vijana na we-
nye ulemavu. 

Mikopo hiyo hutolewa kwa 
makundi hayo kupitia vikundi 
vilivyoundwa, kwa ajili ya ku-
wawezesha kufanya uwekezaji 
katika miradi midogo mido-
go, ili kujikwamua kiuchumi. 
Wanufaika wa mikopo hiyo ha-
watozwi riba bali wanatakiwa 
kuirejesha kwa muda uliowek-
wa, ili kuwe na mzunguko na 
wengine wanufaike. 

Aidha, katika maeneo am-
bayo wawekezaji wanafanya 
shughuli zao, hutakiwa kurudi-
sha kwa jamii sehemu ya faida 
wanayopata. Kama  ni wachim-
baji wa madini, mafuta, kam-
puni za biashara mbalimbali na 
viwanda vya kuchakata mazao, 

wanapaswa kurejesha kiasi 
cha fedha kinachotokana na 
faida, kwa jamii inayozunguka 
uwekezaji huo. 

Fedha hizo si lazima ziwe ta-
slimu, bali zinaweza kuonekana 
kupitia miradi ambayo inasaid-
ia kutatua kero za wananchi 
walioko katika maeneo husika. 
Kwa mfano, wawekezajui hao 
wanaweza kujenga vyumba vya 
madarasa, matundu ya vyoo, 
kutoa madawati, kujenga ny-
umba za walimu na kuchimba 
visima vya maji.

Pamoja na kuwapo kwa sera 
hiyo, baadhi ya kampuni zime-
kuwa hazitekelezi. Kwa hiyo 
kama serikali inavyofanya kwa 
kutoa mikopo, kampuni na 
taasisi kama vile benki, kupitia 
sera zao za kurejesha kwa jamii 
(Corporate Social Responsibil-
ity- CSR) zitekeleze na zisione 
ni hisani au huruma bali ni wa-
jibu. 

Mikopo ya wanawake, vijana 
na wenye ulemavu, imepachik-
wa jina la ‘Mikopo ya Mama Sa-
mia’ na ina lengo la kuwajengea 
uwezo kwa kuwapatia mikopo 
ya mitaji. Sera za CSR za kam-
puni na taasisi kurejesha kwa 
jamii si hisani, inapaswa itungi-
we mwongozo, ili isiendelee 
kuwa hisani wala huruma bali 
ni wajibu.

  Hivi karibnuni kwenye 
maonesho ya rasilimali za ma-
dini mkoani Geita, Mgodi wa 
Dhahabu wa Geita (GGM), uli-
changia Sh. milioni 200 kufani-

kisha maonesho hayo. Ukianga-
lia fedha hizo zimefanyia nini, 
unaweza usiamini. 

Sehemu kubwa zimetumika 
kwa posho, kugharimia vyaku-
la, vinywaji na vitafunwa. Kwa 
maneno mengine, zimeishia 
‘Tumbo Street’. Hebu jiulize, 
fedha hizo kama zinetumika 
kununua madawati au vitanda 
hospitalini, wapi ingekuwa na 
faida zaidi? 

  Juzi nilihudhuria tukio la 
utoaji  tuzo kwa washindi wa 
shindano la VIA Creative In-
ternational Tanzania. Si tu 
kwamba nimeguswa na kilicho-
fanyika, bali ningetamani kama  
kampuni zote zinazofanya bi-
ashara Tanzania, zitarudisha 
kwa jamii kitu cha kuonekana 
na cha kudumu ambacho ki-
taacha alama. 

Katika tuzo hizo, kampuni 
ya TotalEnergies Marketing 
Tanzania kupitia sera ya CSR,   
ilifanya kitu kilichoacha alama. 
Jambo ililofanya ni kwenda kwa 
jamii na kuuliza changamoto 
zao na kuzipatia ufumbuzi. 

Rais wa Awamu ya Tano, Dk. 
John Magufuli, maarufu kama 
JPM (Mungu amrehemu), ali-
wahi kufuta hafla ya mchapalo 
wa Bunge jipya na kuelekeza 
fedha zinunue vitanda hospi-
talini. Akafuta gwaride la Uhu-
ru, fedha zikakarabati barabara 
ya Morocco – Mwenge. 

TotalEnergy Tanzania, im-
eandaa shindano na shule il-
iyoshinda, Ubungo Makuburi, 

itapatiwa si tu zawadi, bali 
changamoto kuu ya shule yao 
itajibiwa kwa kujengewa ukuta 
kuizunguka shule hiyo.

  Shindano hilo la kimataifa 
la ‘VIA CREATIVE’ linanalenga 
wanafunzi wa shule za msingi 
wa miaka minne hadi 19, kwa 
lengo la kuwapatia elimu ya 
usalama barabarani kwa njia 
ya sanaa ya michoro, muziki, 
maigizo na mashairi kisha ku-
wapa fursa  kuelezea uelewa 
wao na mapendekezo yao ya 
usalama barabarani, kwa njia 
ya michoro na maigizo. 

VIA Creative ni mradi ulio-
anza mwaka 2022 ambao tangu 
mwaka huo, zaidi ya wanafunzi 
22,000 wamefikiwa na kujenga 
klabu za mabolozi wa usalama 
barabarani kwenye shule 100 
Dar es Salaam na Bagamoyo. 
Mwaka huu mradi huu ume-
wafikia wanafunzi 6,000 kuto-
ka shule za msingi za Makuburi, 
Ubungo NHC, Buza, Jangwani, 
Ugindoni na Uzuri mkoani 
Dar es Salaam na kuendeleza 
uundaji wa klabu za mabalozi 
wa usalama barabarani. 

 Hafla ya kukabidhi tuzo kwa 
wanafunzi walioshinda kwenye 
msimu huu wa tatu,  ilifanyika 
kwenye ofisi za kampuni hiyo. 
Shule ya msingi Makuburi 
iliibuka mshindi wa kitaifa na 
mwakilishi wa Tanzania, kwe-
nye ngazi ya kimataifa Novem-
ba, mwaka huu. Shule  hiyo pia 
itazawadiwa kwa kutimiziwa 
mapendekezo ambayo wa-

nafunzi waliyaomba, kwa ajili 
ya kuboresha usalama wao 
barabarani kupitia programu 
ya VIA Creative.

  Mgeni rasmi, Mkuu wa 
Idara ya Mafunzo ya Kikosi 
cha usalama Barabarani Mkoa 
wa Kipolisi wa Kinondoni, 
Mrakibu Msaidizi (ASP), Rose 
Maira, alipongeza TotalErne-
gies, TotalEnergies Foundation 
na Nafasi Art Space kwa juhudi 
na mafanikio yao katika kutoa 
elimu ya usalama barabarani. 
Alisema juhudi hizo zinapas-
wa  kupongezwa na kuigwa na 
kampuni zingine, ili kuchochea 
usalama wa watoto waendapo 
na watokapo shuleni.

 Pia alionyesha furaha baada 
ya kujua kwamba mradi huo 
pia una lengo la kutimiza map-
endekezo ya kuboresha  hali 
ya usalama kwa wanafunzi wa 
shule iliyoshinda, kama ilivy-
ooneshwa kuona kwenye fila-
mu ya wanafunzi hao. 

Ni wakati sasa wa kuamka na 
kutoka usingizini kwa serikali 
kuweka mwongozo na ufuatil-
iaji kuhusu taasisi kutekeleza 
sera zao za CSR. Iwekwe baya-
na kwamba CSR si fadhila, hu-
ruma wala hisani bali ni wajibu 
wa kampuni na taasisi kutoa 
sehemu ya faida zinazopata na 
kurejesha kwa jamii. 

Mungu Ibariki Tanzania
Paskali
Mob. +255 754 270403

Katibu wa Bunge aeleza 
watumishi anachotamani
Na Mwandishi Wetu 

KATIBU wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Bara-
ka Leonard, amewataka watumi-
shi wa Ofisi ya Bunge kuendelea 
kufanya kazi kwa weledi na kwa 
kujituma, huku wakizingatia ka-
nuni na sheria za kazi.

Leonard aliyassema hayo jana 
wakati alipokutana na watumi-
shi wa Ofisi ya Bunge, kilicho-
fanyika kwenye ukumbi wa Pius 
Msekwa. 

Alikutana na watumishi hao 
ikiwa mara ya kwanza tangu ali-
poteuliwa kushika wadhifa huo 
na kusisitiza kwamba, watumi-
shi wanafanya kazi kwa kujituma 
jambo ambalo pia yeye amel-
ishuhudia.

“Nimeelezwa kwamba mna-
fanya kazi kwa kujituma na mimi 
nimeshuhudia hilo. Hongereni 
kwa hilo na naomba mwendelee 
na ari hiyo ya kufanya kazi kwa 
kujituma,” alisema.

Aliwaeleza pia watumishi hao 
matarajio yake kuwa waendelee 
kufanya kazi kwa ushirikiano, 
nidhamu, upendo na weledi wa 
hali ya juu.

“Kikao hiki ni muhimu kwan-
gu, ili kuwaeleza yale ninay-

otarajia kutoka kwenu na mimi 
niwaeleze ahadi zangu kwenu,” 
alisema.

Katibu wa Bunge aliwakumbu-
sha watumishi hao pia kwamba 
ushirikiano hauwezi kuwapo se-
hemu yenye majungu, fitina na 
ushirikina.

“Naamini katika kufanya kazi 
kwa ushirikiano. Nafananisha 
utendaji kazi na timu kama ya 
mpira, ushrikiano ndio hatimaye 
unaleta ushindi na watu wana-
shangilia. Ushirikiano hauwezi 
kujengwa sehemu yenye majun-
gu. Taasisi yenye amani na upen-
do kazi inaenda vizuri,” alisema.

Pia aliwaeleza watumishi hao 
kwamba hatawaendekeza wala 
kuwawavumilia wale wote wa-
takaokuwa wanafanya kazi kwa 
fitina, majungu, upendeleo na 
kusababisha migawanyiko.

“Mfanye kazi kwa upendo na 
palipo na upendo hakuna fitina 
wala majungu. Sitaweza kuele-
wana na mtu anayependelea na 
anayegawanya watu,” alisema.

Katibu wa Bunge aliwaeleza 
watumishi hao kwamba yeye 
ni mtu anayefikika na siku zote 
milango yake itakuwa wazi, kwa 
ajili ya kuzungumza na watumi-
shi au mtumishi yeyote pataka-

Serikali kuimarisha miundombinu 
kuwafikia watumiaji gesi kupikia
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Nishati,   Dk. James 
Mataragio, amesema serikali 
inaendelea kuimarisha maz-
ingira ya uwekezaji  na miun-
dombinu ya sekta ya mishati, 
ili   kuwezesha wananchi ku-
fikiwa na huduma stahiki bila 
kujali umbali na vipato vyao.

Dk. Mataragio aliyasema 
hayo jana, jijini Dar es Salaam 
wakati wa hafla ya utoaji Tuzo 
kwa Mawakala na Wadau wa 
Kampuni ya Puma Energy

Tanzania ambayo   inaun-
ga mkono juhudi za serikali 
za kuelimisha jamii kuhusu 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia kupitia bidhaa za 
Puma Gas.

Alisema moja ya majukumu 
ya Wizara ya Nishati ni kuku-
tana na wadau mbalimbali 
wakiwamo watoa huduma na 
watumiaji, ili kuimarisha ush-
irikiano kati ya  sekta binafsi 
na serikali utakaowezesha 
utoaji wa huduma bora kwa 
wananchi.

Dk. Mataragio aliipongeza   
Puma   kwa jitihada   zina-
zounga mkono juhudi zina-

zofanywa na serikali 
katika kuhamasisha 
jamii kutumia ni-
shati safi ya kupikia, 
hivyo kutimiza lengo 
la asilimia 80 ya Wa-
tanzania kutumia 
nishati hiyo ifikapo 
mwaka 2034.

Alisema Rais Dk. 
Samia Suluhu Has-
san, amekuwa Balozi 
na kinara katika ku-
hamasisha matumizi 
ya nshati Safi ya 
Kupikia nchini na 
duniani, ili  kuhakik-
isha watu wanaon-
dokana na matumizi 
ya kuni na mkaa 
ambao una madhara 
kwa  afya na kusaba-
bisha uharibifu wa 
mazingira.

Kuhusu tuzo zili-
zotolewa na Puma Energy 
Tanzania   kwa mawakala na 
wadau mbalimbali nchini, 
Dk. Mataragio alielekeza 
ziwe chachu ya kuendelea 
kufanya kazi kwa weledi na 
ufanisi kulingana na vigezo 
na mashariti ya kampuni kwa 
maslahi ya jamii.

Alisema kupitia mfa-
no uliooneshwa na 
Puma Energy Tanzania 
wa kuwakutanisha wa-
dau wake kila mwaka, 
ili kuzungumzia ma-
fanikio na changamoto 
zilizopatikana, iwe  
chachu kwa   kampuni 
zingine kuiga mfano 
huo ambao unasaidia 
kukuza sekta ya nishati 
nchini.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa ya Puma Energy 
Tanzania, Fatma Abdal-
lah, aliishukuru serikali 
kwa hatua mbalimbali

za kuhamasisha 
matumizi  a nishati 
safi ya kupikia na kua-
hidi kuendelea kuunga 
mkono juhudi hizo.

Alisema kampuni 
yake itaunga mkono 

kwa kuwafikishia wananchi 
bidhaa ya Puma Gas, kupitia 
mawakala na wadau walioko 
maeneo mbalimbali.

Hafla hiyo pia ilihudhuriwa 
na Kamishna wa Petroli na 
Gesi Wizara ya Nishati, Good-
luck Shirima.

Alisema kupi-
tia mfano ul-
iooneshwa na 
Puma Energy 
Tanzania wa
kuwakutani-
sha wadau 
wake kila 
mwaka, ili 
kuzungumzia 
mafanikio na
changamoto 
zilizopati-
kana, iwe  
chachu kwa  
kampuni 
zingine kuiga
mfano huo 
ambao 
unasaidia 
kukuza sekta 
ya nishati 
nchini.
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HABARI KATIKA PICHA

Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Betty World, Jesse Ma-
dauda (wa pili kushoto) na 
Mshauri wa Magonjwa ya 
Ngozi kutoka nchini Ken-
ya, Cyndy Muriro (kulia), 
wakikata utepe, kuzindua 
mafuta ya ngozi yaliyoten-
genezwa mahususi kwa 
watu wenye ngozi nyeusi,  
jijini Dar es Salaam hivi 
karibuni. Kushoto ni 
Mbunifu wa bidhaa hiyo 
hapa nchini, Dk. Elizabeth 
Consoli na Mtaalam wa 
Magonjwa na Afya ya 
Akili Kimataifa, Michelle 
Chapa (wa pili kulia). 
PICHA: JUMANNE JUMA

Wafanyabiashara wadogo wakiwa wamepanga bidhaa zao chini wakisubiri 
wateja katika eneo la Kariakoo jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE 
JUMA

Kaimu Mkurugenzi wa Mawasiliano na Uhusiano Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Irene Gowelle, akitoa maelezo kwa Waziri wa Maji, Nishati na 
Madini, Zanzibar, Dk. Shaibu Hamis Kaduara (wa pili kulia), wakati alipotem-
belea banda la shirika hilo katika Kongamano la 10 la Jotoardhi Barani Af-
rika, lililofanyika jijini Dar es Salaam, juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Baadhi ya washiriki wa Kongamano la 10 la Jotoardhi Barani Afrika, wakifua-
tilia hotuba ya Waziri wa Maji, Nishati na Madini Zanzibar, Dk. Shaibu Hamis 
Kaduara, lililofanyika jijini Dar es Salaam, juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa barabara ya mabasi ya mwendokasi 
katika eneo la Tegeta, Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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M
ama mmoja alikuwa anafanya usafi chumbani 
na ghafla aliona kisanduku chini ya uvungu  wa 
kitanda cha mtoto wake.

Alipokifungua akakuta mawe madogo 15 yakiwa 
ndani, ndipo alipokwenda kumuuliza mtoto ake.

Mama: Kisanduku hiki cha nini?
Mtoto: Mama kisanduku kina mawe yangu
Mama: Ndiyo, haya mawe ya nini?
Mtoto: Mama nisamehe, hayo mae nilikuwa 

nayaweka kila nikiiba yai la kuku wako.
Mama: Wee mtoto yani umeshakula mayai 15, sasa 

nitakuadhibu

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu kwenye safu yetu. 
Maisha ni fumbo lililobeba 
mambo mengi sana. Leo 

hebu tuangalie kidogo maana ya 
laana na jinsi inavyotesa watu wengi.

Laana ni maneno yenye nguvu 
inayoharibu maisha ya mtu pale 
yanapotamkwa. Ni kukosa rehema 
za Mungu. Ni kitu kinachokukamata, 
ili usipige hatua.

Aidha, laana ni ukosefu wa radhi 
za Mungu katika jambo fulani. Radhi 
ni msamaha, kwa hiyo, laana ni uko-
sefu wa msamaha wa Mungu katika 
jambo fulani.

Kuna laana pande mbili, laana iliyo 
wazi inayoonekana na ile iliyojificha 
ambayo tunatembea nayo, lakini 
hatuioni. Yaani hatujui ni kwa nini 
mambo fulani yanatupata tukidhani 
ni kawaida tu.

Kuna laana hutolewa na wan-
adamu kama maapizo na hizi zime-
wakamata watu wengi, kwa sababu 
hawaombi na wala hawajui haki zao 
kwa Mungu. Wameteswa sana na 
laana hizo, huku wakijifariji kwam-
ba wamekombolewa kutoka laana 

kama baadhi ya maandiko ya Mungu 
yanavyoainisha.

Yako mambo umeyaona kwe-
nye ndoto au maono yakionyesha 
wachawi au wakuu wa giza wakiku-
laani. Kumbe unapaswa kuomba na 
kufuta, vinginevyo laana hiyo hakika 
itakupata, huku ukibaki kujifariji 
kwamba umekombolewa kutoka 
laana.

Nimetaja hapo juu kwamba kuna 
laana iliyo wazi na iliyojificha, hatui-
oni na hatujui ni kwa nini tupo vile 
tulivyo. Ni sawa na kimbunga au upe-
po mkali ambao hujui utokapo wala 
wapi unakoelekea.

Unaweza kwenda sehemu uka-
paona ni pazuri kwa mwonekano, 
lakini wakazi wake hawana maen-
deleo. Hakuna nyumba mpya ni 
za ovyo ovyo, watu wake hawana 
mwamko wa kimaendeleo. 

Ukionekana unainuka unapigwa 
vita. Kumbe yako maneno ya laana 
yalishatamkwa kwamba hakuna 
kuzidiana, lazima wafanane fanane 
tu.

Lakini pia kuna laana imejificha 
ambayo itatenda kazi kwa majira na 

nyakati fulani. Kwa mfano, inaku-
subiri upate fedha ndipo  ionekane, 
unapata fedha majanga yanaibuka 
kwenye familia.

Mtu anapokutamkia kwamba “na 
tuone kama utafanikiwa”.   Haya ni 
maneno mazito sana na usipokuwa 
makini ukamuomba Mungu na 
kuyafuta, kweli hutafanikiwa.

Wako watu wengi wanateseka leo 
kisa ni maneno waliyotamkiwa ama 
na wazazi wao, majirani, marafiki au 
mababu na mabibi zao katika nyaka-
ti tofauti.

Yuko jirani mtagombana akatam-
ka maneno kwamba binti yako au 
kijana wako hataolewa au hataoa. 
Na maneno haya yakatokea kama 
yalivyotamkwa. Hiyo ni laana 
usipoishughulikia kwa maombi na 
kuifuta itakutesa.

Msomaji wangu, hebu sasa tuan-
galie baadhi ya vyanzo vya laana. 
Kwanza ni dhambi. Ukitenda dhambi 
unaweza kulaaniwa. Mtu alipozini tu 
akalaaniwa. Kuna laana inasababisha 
mnyororo wa matukio katika familia.

Chanzo kingine ni kurithi. Yako 
matatizo unayo kumbe yalisababish-

wa na wazazi wako. Neno la Mungu 
linasema, “Baba zetu walitenda 
dhambi hata hawako; Nasi tumeya-
chukua maovu yao” (Maombolezo 
5:7).

Chanzo kingine ni wachawi. Mtu 
anakwendea kwa mganga wa kie-
nyeji ambako yule anayelogwa ana-
tamkiwa maneno mabaya. Mfano 
mganga anaambiwa mfunge fulani 
kizazi, ili asizae.

Wako wakinamama wengi wa-
napoteza maisha kabla au wakati wa 
kujifungua, kumbe yapo maneno 
yaliyotamkwa na mchawi kwamba 
hatapata watoto/wajukuu atakufa.

Kwa mfano, yuko dada mmoja 
alikuwa akitoa ushuhuda kanisani 
akasema, kwao wapo ndugu watano 
na hadi sasa hawajaolewa wala haku-
na hata mmoja aliyebahatika kupata 
mtoto. 

Kumbe yuko shangazi yao 
mshirikina aliwahi kutamka kwam-
ba watoto wa kaka yake hawatakaa 
waolewe na ikawa hivyo. Hakika, 
hakuna jambo linalotokea kwa ba-
hati mbaya pasipo kuwa na chanzo!

Hivyo, kutamkiwa maneno 

mabaya ni chanzo cha laana. Usi-
poyafuta kwa maombi maneno hayo 
yamebeba nguvu nyuma yake, ya-
takayosababisha matokeo mabaya 
katika maisha ya mtu. Usipuuzie ma-
neno yanayotamkwa!

Kushika vitu vilivyolaaniwa pia ni 
chanzo kingine cha laana. Pia kuishi 
au kulima katika ardhi iliyodhulumi-
wa nawe utalaaniwa. 

Chanzo kingine cha laana ni 
mawakala wa shetani, pesa za dhu-
luma, kuzaliwa kwenye madhabahu 
za shetani (watoto wanaopatikana 
kupitia kwa waganga). Kupeleka 
pesa kwa mganga na hata ‘kushea’ 
kitanda na mganga.

Sasa utamjuaje aliyelaaniwa? 
Maandiko ya Mungu yanasema 
kwamba utalaaniwa mjini, utalaani-
wa na mashambani. Utalaaniwa 
uzao wa tumbo lako.

Mazuri yanageuka mabaya, 
utashindwa na maadui zako, 
utaonewa, utakusanya wengine 
watakula na utafanya kazi sana 
faida kidogo! Je, una maoni? 
Ujumbe 0715268581. Namba ipo 
pia WhatsApp.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Laana ilivyo chanzo cha matatizo mengi

N
DANI ya wiki moja, tume-
wapoteza Watanzania 
wenzetu 19 kutokana na 
ajali za barabarani. Ajali 

za barabarani sasa ni tishio la uhai 
wa binadamu. Kila kona ni vilio, 
simanzi na huzuni.

Madereva wanapuuza sheria za 
barabarani, wanalewa na hakuna 
hatua za kuwapima zinazochuku-
liwa. Nchi imepoa!

Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Ardhini (LATRA), mmejisahau 
na huo ndio ukweli. Askari wa 
Kikosi cha Usalama Barabarani, 
punguzeni ushikaji na madereva, 
makondakta.

Nawaza tu, tuna LATRA CCC? 
Kama  wapo kwa nini haya yana-
tokea mfululizo? Mara  ya mwisho 
ni lini mmetoa elimu kwa Watan-
zania kuhusu tahadhari ambayo 
abiria wanaweza kuchukua kuji-
nasua na bundi wa ajali za baraba-
rani?

Nilitarajia au Watanzania wana-
tarajia kuona LATRA, LATRA CCC 
na Polisi wanafanya elimu na uha-
masishaji. Kwamba mnaimarisha 
kampeni za elimu kuhusu usalama 
barabarani kwa madereva na wa-
tembea kwa miguu. Uko wapi ule 
ukaguzi wa mara kwa mara wa 
magari barabarani unaofanywa na 

wakaguzi wa vyombo vya moto? 
Namaanisha ule udhibiti na 

kuweka masharti madhubuti wa 
ukaguzi wa magari, ili kuhakikisha 
yanatumika tu pale yanapokuwa 
katika hali nzuri. Sioni uimarush-
aji wa sheria, tunaweka sheria 
kali  dhidi ya uendeshaji wa hatari 
kama kuyapita magari mengine 
bila kujiridhisha na hatari iliyoko 
mbele yake, kulewa na kuendesha 
bila kuwa na leseni iliyohakikiwa.

Wakala wa Barabara Tanzania 
TANROADS, mnafanya kazi nzuri 
sana, lakini fanyeni maboresho ya 
miundombinu kwa sababu mingi 
ni chanzo cha ajali. Mfano ufinyu 
wa daraja la Kikavu katika bara-
bara kuu ya Arusha-Moshi, linapiti-
ka kwa tabu kutokana na ongezeko 
la malori ya nchi jirani yanayok-
wenda Kenya na Bandari ya Tanga.

Serikali yangu tukufu. Fikirieni 
upya na mje na mpango mkakati 
wa mifumo ya usalama. Litakuwa 
jambo zuri sana kama tutaweka 
mifumo ya kamera za ufuatiliaji 
barabarani na teknolojia nyingine 
za usalama.

Jambo jingine, ifike mahali jamii 
na madereva tujenge utamaduni 
wa usalama. Watanzania hatuna 
utamaduni mzuri wa usalama kwa 
jamii, ikiwa ni pamoja na kutoa 

Ajali mtaka vitu zinavyohusishwa na kazi ya Mungu 
motisha kwa madereva wenye re-
kodi nzuri. Kama tutafanya mab-
adiliko haya, kuna uwezekano wa 
kupunguza ajali za barabarani.

Nayasema haya kwa makusudi 
kwa sababu mwanzoni mwa wiki 
hii, tuliwapoteza waimbaji  wa-
tano ambao ni wanakwaya ya Ush-
arika wa Wazo Hill wa Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani ya Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania (KKKT).

Mbali na waliopoteza maisha,   
wenzao 20 walijeruhiwa katika 
ajali ya basi iliyotokea eneo la Kir-
injiko Airtel, Wilaya ya Same, 
mkoani Kilimanjaro. Wanakwaya 
waliopoteza maisha ajalini, wali-
kuwa wakitokea jijini Dar es Sa-
laam kuelekea Machame, Wilaya 
ya Hai, kwenda kushiriki maziko ya 
mwanakwaya mwenzao aliyefariki 
dunia, wakati akijifungua. 

  Mkuu wa Wilaya ya Same, 
Kasilda Mgeni, amenukuliwa ak-
isema waimbaji hao wa Usharika 
wa Wazo Hill, walipata ajali hiyo 
alfajiri ya Oktoba 22 mwaka huu, 
baada ya basi dogo aina ya Toyota 
Coaster (Special Hire), kuacha njia 
na kugonga kalavati.

  Basi hilo lilikuwa likiongozana 
na mabasi mengine manne ya aina 
hiyo na dereva wake inaelezwa 
alisinzia na ghafla na aliposhtuka 
alibaini tayari ameshaligonga. 

Katika ajali hiyo waliofariki dun-
ia na kutambuliwa, ni watu watatu 
ambao ni Stephen Temba (40), Au-
relia Swai (50), Neema Ngusi (35), 
Charles Mchome (63) na Maderina 
Mtenzi (58).

  Kutokana na ajali hiyo, Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro,  Nurdin 
Babu,  aliwataka madereva ku-
chukua taadhari nyakati zote, huku 
akiwataka kukumbuka wamebeba 
maisha ya watu.

Tunatoa pole sana kwa familia, 
ndugu jamaa na marafiki ila nime-
pata taarifa wanaendelea na mat-
ibabu na   baadhi wamekimbizwa 
hospitali   za rufani zilizopo mkoa 
wa Kilimanjaro kwa matibabu zai-
di,” alisema mkuu huyo. 

  Kimsingi, hii ni ajali ya pili 
mkoani Kilimanjaro kutokea katika 
muda usiozidi siku saba, Oktoba 
19 mwaka huu, watu wengine 14 
walifariki dunia na wengine 12 ku-
jeruhiwa vibaya kwenye ajali, iliyo-
husisha magari matatu, basi dogo 
Toyota Coaster, Toyota Hilux na 
lori la mizigo aina ya Scania.

Ajali hiyo iliyotokea katika daraja 
la Mto Kikavu, Wilaya ya Hai, ilihu-
sisha lori la mizigo aina ya FAW, le-
nye namba T 517 EAE lililokuwa na 
Tela namba T 287 CYF,

liligonga kwa nyuma gari namba 

T 553 aina ya Toyota Hilux (Pick 
up), ambalo lilipoteza mwelekeo 
na kwenda kugongana uso kwa 
uso na basi dogo aina ya Toyota 
Coaster namba T 525 DKP. 

Ajali hizo zimemsononesha Rais 
Samia na katika mtandao wake 
wa kijamii wa WhatsApp chan-
nel, ameandika: “Nimepokea kwa 
masikitiko taarifa za ajali za bara-
barani zilizotokea katika mikoa ya 
Mwanza na Kilimanjaro na kusaba-
bisha vifo na majeruhi. Nawapa 
pole wafiwa wote, familia, ndugu, 
jamaa na marafiki. Nawaombea 
marehemu wapumzike kwa ama-
ni, na majeruhi wote wapone kwa 
haraka.

“Tunapoelekea mwishoni mwa 
mwaka, nawasihi watumiaji wote 
wa barabara kuongeza umakini. 
Nimeziagiza mamlaka zote husika 
kuongeza umakini katika usimam-
izi wa sheria za usalama baraba-
rani.” 

Mwenyezi Mungu azilaze roho 
za ndugu zetu hawa mahali pema 
peponi. ‘

•	 Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi wa  Ni-
pashe, Kanda ya Kaskazini. Ana-
patikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com
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Ilikuwa siku ya 

furaha kwa Dainess 

Kitanzimwa na Hamisi, 

kufunga ndoa takatifu 

katika Kanisa Katoliki 

Kamelaiti, Morogoro 

na sherehe ya 

kuwapongeza ilifanyika 

katika ukumbi wa 

Mambo Club mkoani 

humo.  
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Na Moshi Lusonzo

F
ULANA maalum ya mistari yenye shingo ya 
mitindo tofauti, inaleta ladha ya kipekee 
katika mwonekano wa kila mtu.

Muundo wa nguo hii inampa mvaaji 
starehe na furaha muda wote kutokana na kuu-
pa mwili uhuru zaidi.

Kitambaa cha unyevu na mtindo tofauti hu-
hakikisha mwili kupumua kwa kiwango cha juu 
na uhemaji ulio sawa.

Wanaopenda kuvaa aina hii ya nguo ni lazima 
kutambua kwamba chaguo zuri la michoro, 
rangi na muundo wake ndio inakupa ma-
tokeo ma-
zuri.

Kwa wale 
wanaopenda 
k u o n g e z a 
nakshi zaidi, 
u n a w e z a 
k u c h a p i s h a 
picha, nembo 
au namba 
mbele au nyu-
ma.

Fulana hizi 
z i m e u n d w a 
kutokana na 
vitambaa laini, 
vyepesi, kwa 
ajili ya kumudu 
harakati zako 
ikiwamo ma-
zoezi.

Mikono mifupi 
hutoa nafasi ya 
kufanya kila una-
chotaka pamoja 
na kuweka hata 
mikono yako.

Changanya na 
nguo zingine, ili 
kuleta msisimko 
zaidi kama vile su-
ruali ya kitambaa, 
jeans, kaptula ya 
aina yoyote na hata 
suruali ya mazoezi.

Chini una chaguo 
pana kwani kila aina 
ya viatu unaweza 
kuvaa na ukatoka 
bomba zaidi.

PICHA ZOTE: 
PINTEREST

Tamba na 
fulana za 
mistari



K
ATIKA msimu wa mihogo ni 
muhimu ukafurahia chakula hiki 
nyumbani kwako na sio mitaani 
kama ilivyo kawaida ya wengi.

Mahitaji
Mihogo mikubwa mitatu, mafuta lita 

moja, kitunguu kimoja, kitunguu saumu 
kiasi, tangawizi kiasi, nyanya nne, limao 
moja, karoti nusu, hoho nusu, chumvi na 
pilipili.

Namna ya kupika
Menya mihogo, ikatekate kiasi upenda-

cho na kwa urahisi wa kuiva kisha ikoshe 
bandika karai, tia mafuta, yakipata moto 
weka mihogo ukaange, angalia moto usiwe 
mkali sana, ili mihogo iive polepole bila 
kubabuka.

Ikiishaiva itoe na iweke kwenye chujio, 

ili kuondoa mafuta vizuri. Anza kuandaa 
kachumbari yakulia mihogo.

Osha nyanya, karoti, hoho, tangawizi, 
chukua sufuria uvisage uvitie, kisha ka-
takata kitunguu tia, twanga pilipili uitie 
pia. 

Weka chumvi na pilipili manga na bandi-
ka jikoni uweke na maji nusu kikombe na 
unyunyuzie mafuta kiasi.  Funika acha 
ichemke kiasi dakika tano.

Kisha tia limao uache ichemke kidogo, 
epua kachumbari yetu yakulia mihogo 
tayari.

Sasa mihogo yetu tunaweza kuila muda 
wowote, kwa chai, maji na hata juisi na 
hata ukipata samaki wakukaanga hunoga 
zaidi. Na si lazima uwe na kachumbari 
waweza kula na tomato, chili si mbaya,
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UREMBO
Na Mary Geofrey

J
E, unajua ngozi ya miguu 
inatoa nafasi ya watu 
kuonekana watanashati 
zaidi? Basi kutokana na 

umuhimu wake, leo tunajifunza 
utunzaji wa ngozi ya muguu kwa 
kutumia bidhaa zinazopatikana 
jikoni kwako.

Miguu ni kiungo kinachofan-
ya kazi kila wakati, kutembea 
hapa na pale. Kinapigwa vumbi, 
jua na hata baridi.

Hivyo usipo itunza inakuwa 
mikavu, migumu na yenye mi-
pasuko. Matunzo ya miguu, fan-
ya kama mara mbili kwa wiki.

Pasha maji moto hadi yawe 
ya uvuguvugu lita tatu, halafu 
yaweke kwenye beseni.

Kamulia ndimu kwenye maji, 
weka na chumvi ya mawe ki-
jiko kikubwa kimoja. Chang-
anya vizuri, kisha weka miguu 
yako kwenye beseni, hakikisha 
miguu (feet) imezama vizuri 
kwenye maji na iloweke kwa 
dakika 15 hadi 20.

Kuloweka miguu kwenye 
maji ya chumvi na ndimu, ina-
saidia ngozi ya nyayo za miguu 

kulainika haraka, hivyo ukija 
kusugua gaga au ‘dead skins’ 
inatoka kwa urahisi.

 Pia kuondoa harufu kwenye 
miguu na vilevile kutengeneza 
mazingira yasiyo rafiki kwa 
bakteria kuishi kwenye miguu 
yako.

Baada ya kuloweka miguu, ki-
fuatacho ni kusugua gaga, hapa 
kazi inakuwa rahisi sana, saba-
bu nyayo zinakuwa ziko laini.

Tumia jiwe laini kusugua 
gaga, unasugua taratibu hadi 
uone ngozi zilizokufa zimetoka 
zote.

Kisha kung’uta miguu vizuri, 
inawishe na maji halafu ikaushe 
vizuri kabisa.

Baada ya hapo paka mafuta, 
‘lotion’ au ‘cream’ kutegemea 
na wewe unachotumia. 

Ukimaliza kaa pumzika iache 
miguu ipate hewa kabla ya kue-
ndelea na mambo mengine

Kama una fangasi miguuni 
hakikisha umepata dawa ku-
toka kwa daktari utumie hadi 
upone, ndio uje kuendelea na 
mambo haya.

Namna ya Namna ya 
kutunza kutunza 
ngozi ya ngozi ya 
miguumiguu

Mihogo ya kukaanga 
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

U
SAFI wa nyumba ni moja ya mambo 
muhimu katika ustawi wa maisha ya 
mwanadamu. Nyumba inapokuwa 
safi kwa maana ya mazingira na 

mpangilio, inafanya afya ya watu wanaokaa 
ndani kuimarika.   

Kwa mantiki hiyo, usafi wa nyumba una-
paswa kufanyika mara kwa mara ndani na 
nje, ili kuifanya ivutie na kuwafanya watu 
wapende kuwapo muda wote. Nyumba 
inapopendeza ni pambo zuri.  

Kinyume cha hapo nyumba inapokuwa 
chafu, inasababisha pia watu kuwa katika 
hatari ya kuwa na madhara kiafya. Uchafu  
unachangia kwa kiwango kikubwa kuhari-
bu nyumba hata kama ni nzuri na iliyojeng-
wa katika uimara kiasi gani.

Mwingine anaweza kusema mbona 
kusafisha nyumba ni jambo linaloeleweka? 
Lakini  ninachotaka kueleza ni kwa namna 
gani unatakiwa kuweka kipaumbele na ku-
jiwekea ratiba nzuri 
ya usafi wa nyumba 
yako yote.

Kumbuka kwam-
ba nyumba ikisafish-
wa kwa umakini 
na ufasaha ni dawa 
inayojitosheleza ka-
tika kuiimarisha na 
ikadumu zaidi kama 
ambavyo ni kinyume 
kama isiposafishwa 
vizuri,  ina uweze-
kano mkubwa wa 
kuharibika na ku-
poteza mvuto na ui-
mara wake.

Jambo la msingi 
na la kuzingatia ni 
kwamba nyumba ina 
maeneo mengi na 
kila eneo linahitaji 
kusafishwa kwa uma-
kini, kwa ajili ya usta-
wi wake.

Ili ufanikiwe katika 
hilo ni lazima kuji-

Pamba chumba cha kulala 

Na Restuta James
NI Jumapili nyingine ambayo Nipashe 
inakuletea maarifa ya namna ya kuifurahia 
nyumba yako.
Chumba cha kulala ni eneo muhimu lin-
alohitaji kumtuliza mtu na kazi za kutwa, 
hivyo ni busara kutengeneza mazingira ya 
kuhakikisha unapata pumziko zuri wakati 
wa usiku.

 KITANDA, MASHUKA NA MITO
Kimsingi hivi ndivyo vinavyofanya chum-
ba kiitwe cha kulala maana ni wazi huwezi 
kukuta kitanda jikoni. Wataalamu wa ma-
pambo wanashauri kuwa kamwe usikuru-
puke kitandani ukakiacha kikiwa rafu bila 
kutandika.
Wanasema kukiacha hivyo kutakupa uvivu 
wa kukiweka vizuri wakati wa kulala usiku, 
kwa kuwa unaweza kurudi ukiwa umecho-
ka.
Mito mingi inavutia kitandani hasa kama 
unalala peke yako. Pia rangi za mashuka 
ziwe tulivu, lakini zisiwe za giza japokuwa 
sio lazima ziwe nyeupe.

ZULIA
Kama huwezi kununua linalotosha chumba 
kizima, ni vyema ukaweka dogo, ili un-
apoamka miguu yako isikanyage moja kwa 
moja sakafu ya baridi. Pia linasaidia kukupa 
nafasi ya kuomba ukiwa umepiga magoti, 
tofauti na sakafu ambayo inakuwa ya bari-
di.

TAA YA KIVULI
Taa hii inatumika kama pambo linaloamua 
kiasi cha mwanga unachohitaji pale unapo-
hitaji kusoma au kufanya kitu kisichohitaji 
mwanga mwingi.

SOFA
Ni muhimu kuwa na sehemu ya kukaa chum-
bani, kwa ajili ya mazungumzo au kusoma. 
Eneo hili linasaidia kuweka matandiko vi-
zuri pindi unapotandika kitanda.

PICHA, SAA
Picha ya kuchora inapendeza zaidi chum-
bani. Inaweza kuwekwa kwenye ukuta un-
aotazamwa na mtu aliyelala kitandani. Pia 
ukuta huu unaweza kuwekwa saa, japoku-
wa wengine hupendelea kuweka saa juu ya 
droo za pembeni ya kitanda.

PAZIA
Chumba cha kulala kinahitaji faragha na hi-
sia za giza hata kama kimenakshiwa kwa 
rangi za mwanga. Pazia sahihi zitakamilisha 
faragha.

Tuwasiliane katika 0753333330.

wekea utaratibu mzuri wa kujipan-
gia ratiba ya namna gani bora ya 
kufanya usafi katika kila eneo la 
nyumba yako.

Kwa mfano kama ni jikoni, 
chumbani, sebuleni, jikoni, nje ya 
nyumba, stoo, vyooni na katika vi-
unga vyote vya nyumba, hakikisha 
kwamba kote kunafanyiwa usafi 
wa uhakika kila mara.

Kwenye maeneo yote ya wazi 
yakiwamo yale yanayohitaji kufa-
giliwa, hakikisha unafanya hivyo.  
Kama  umepanda maua, yahu-
dumie nayo vizuri kwa kuyawekea 
mbolea na kuyamwagia maji 
pamoja na kuyatengenezea maz-
ingira ya kuendelea kustawi zaidi 
na yasigeuke kuwa uchafu kwenye 
nyumba.

Baada  ya kufanya usafi hakikisha 

unakagua kila eneo la nyumba, ili 
kujiridhisha kama endapo kila ma-
hali kumeguswa na usafi na kama 
kuna vitu ambavyo havihitajiki au 
havitumiki, viondoe.

 
Pia baada ya kusafisha hakikisha 

kila kitu kwenye nyumba kimepan-
giliwa inavyostahili kuanzia jikoni, 
sebuleni, vyumba vya kulala, vyoo-
ni na hata nje ya nyumba kwenye 
bustani na sehemu nyinginezo.

Hakikisha yale maeneo yote 
ambayo yanahitaji kufanyiwa us-
afi kila siku inafanyika hivyo na 
kwenye kila eneo la nyumba yako, 
ndio utaiimarisha lakini endapo 
hakutakuwa na mpango mzuri wa 
kuisafisha, utaiharibu.

RATIBA YA USAFI WA RATIBA YA USAFI WA 
NYUMBA NI MUHIMU SANANYUMBA NI MUHIMU SANA
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HABARI KIMATAIFA

MAPUTO, MSUMBIJI

WATU 300 wamekamatwa 
na polisi nchini Msumbiji, 
wakati wa maandamano ya 
kupinga matokeo.

Maandamano hayo yali-
ibuka baada ya Tume ya 
Uchaguzi kutangaza ushindi 
kwa Daniel Chapo, ambaye ni 
mgombea wa chama tawala 
cha FRELIMO katika uchaguzi 
wenye utata uliofanyika wiki 
mbili zilizopita.

Kulikuwa na maandamano 
yaliyoambatana na ghasia ka-
tika miji kadhaa nchini humo, 
juzi usiku, baada ya tangazo 
hilo.

Hata hivyo, mgombea wa 
upinzani Venancio Mondlane, 
ameitisha maandamano hayo 
akidai kuwapo kwa udang-
anyifu katika upigaji kura.

Hali ya utulivu ilirejea muda 
mfupi baada ya maandamano 
hayo.

Polisi walithibitisha wali-
wakamata watu 370 nchini 
kote wakati wa makabiliano 
na waandamanaji na watu wa-
naodaiwa kupora mali.

Hata hivyo, mtu mmoja 
alithibitishwa kufariki.

BBC

Watu 300 
mbaroni 
Msumbiji

Israel yaishambulia tena Iran
TEHRAN, IRAN

ALFAJIRI ya jana, miji kad-
haa ya Iran ilishuhudia mili-
puko ya makombora baada ya 
Israel kufanya mashambulizi 
ya anga ya kulipiza kisasi.

Israel imefanya mashambu-
lizi kadhaa ya anga ikilenga 
kambi za kijeshi na viwanda 
vya kutengenezea makombora 
katika miji mitatu.

Jeshi la Ulinzi la Israel 
(IDF), lilisema kuwa lilifanya 
mashambulizi mahususi dhidi 
ya vituo vya kijeshi nchini Iran, 
kama njia ya kulipiza kisasi 
kwa shambulio la Oktoba Mosi, 
mwaka huu.

Uthibitisho wa IDF wa 
kuishambulia Iran ulifuatia ri-
poti za vyombo vya habari vya 
Iran, kuhusu kusikika kwa mili-
puko kadhaa ndani na karibu 
na mji mkuu wa Tehran.

Iran iliishambulia Israel kwa 
kurusha zaidi ya makombora 
200 ya balistiki, kuelekea Isra-
el katika kile ilichosema kulipi-
za kisasi mauaji ya kiongozi wa 
kisiasa wa Hamas katika ardhi 
ya Iran, Julai.

Msemaji wa IDF, Daniel 
Hagari, alisema Israel ina haki 
na wajibu wa kujilinda na “uw-
ezo wake wa kujihami na kush-
ambulia.

Marekani, mojawapo ya wa-
shirika wa karibu wa Israel, il-
isema shambulio la Jumamosi 

dhidi ya Iran, ni zoezi la ku-
jilinda.

Vikosi vya ulinzi wa anga 
vya Iran vilisema katika taarifa 
yake kwamba, kambi katika 
mikoa ya Tehran, Khuzestan 
na Ilam, zilishambuliwa.

Hata hivyo, vilieleza 
mashambulizi hayo yalizuiliwa 
kwa mafanikio na kusababisha 
uharibifu mdogo katika baadhi 
ya maeneo.

Mtaalamu mmoja wa kisiasa 
alisema, anasema kauli hiyo 
ni dalili za mapema zinaweza 
kuashiria kuwa Iran inajaribu 
kupunguza uwezekano wa 
kuendelea kwa mzozo huo.

Upande wa jeshi la Israel, 
lilisema kuwa mashambulizi 
dhidi ya maeneo yaliyolengwa 
yamekamilika.

“Muda mfupi uliopita, IDF 
imekamilisha mashambulio 
dhidi ya malengo ya kijeshi 
katika maeneo kadhaa nchini 
Iran,” ilisema taarifa hiyo.

“Ndege zetu zimerejea ny-
umbani salama.” Iliongeza.

Baadae, Hagari alijitokeza na 
kusema Iran imelipia gharama 
kwa mashambulizi yake ya hivi 
karibuni dhidi ya Israel.

Alisema Israel ilifanya 
mashambulio sahihi na yaliyo-
lenga shabaha katika maeneo 
tofauti nchini  humo.

Malengo hayo yalijumuisha 
vituo vya kutengeneza ma-
kombora, maeneo ya kurusha 

makombora kutoka ardhini na 
uwezo mwingine wa angani.

Alieleza kwamba, Israel ili-
chagua maeneo hayo miongo-
ni mwa mengine yanayoleng-
wa na kuwa huenda ikuchagua 
shabaha za ziada kuzishambu-
lia ikiwa itahitajika.

“Huu ni ujumbe wazi wale 
wanaotishia Taifa la Israel 
watalipa gharama kubwa,” al-
iongeza.

Hata hivyo, Marekani imei-
taka Iran kutolipiza kisasi kwa 
kuishambulia tena Israel.

“Iwapo Iran itaamua kujibu 
kwa mara nyingine, tutakuwa 
tayari na hatua hiyo itakuwa 
na madhara kwa Iran kwa 
mara nyingine,” ilisema taarifa 
ya maofisa wakuu wa serikali 
ya Marekani.

Iliongeza kuwa Marekani 
haitaki kuona hilo likitokea. 

“Hii inapaswa kuwa mwisho 
wa makabiliano haya ya moja 
kwa moja kati ya Israel na 
Iran,” ilisisitiza taarifa hiyo.

Iliongeza kwamba Marekani 
iko tayari kuongoza juhudi za 
kuhitimisha vita vya Lebanon 
na kujaribu kufikia usitishaji 
mapigano Ukanda wa Gaza, 
pamoja na kurudishwa kwa 
mateka wa Israel.

Siku chache kabla ya sham-
bulizi hilo, Rais Joe Biden alise-
ma Israel ina haki ya kujilinda 
na kujibu mashambulizi ya 
Iran.

Hata hivyo, Biden aliiambia 
Israel kuwa hataunga mkono 
shambulio lolote linalolenga 
vituo vya nyuklia vya Iran, 
kwa kuhofia kwamba linaweza 
kusababisha kuongezeka kwa 
mzozo unaozidi kufukuta.

Pia alisisitiza kuwa Marekani 
haitaunga mkono shambulio la 
Israel dhidi ya miundombinu 
ya mafuta ya Iran.

Vyombo vya habari vya 
serikali ya Iran, vimethibiti-
sha kuwa milipuko imesikika 
katika eneo la magharibi mwa 
Tehran. Wizara ya Ulinzi ya 
Marekani, ilisema kuwa kwam-
ba Marekani ilifahamishwa 
kuhusu mipango ya Israel 
kabla ya kutekelezwa kwake, 
lakini Marekani haikushiriki 
katika operesheni hiyo.

Hatua ya Marekani kutoshiri-
ki katika mashambulizi hayo 
hayo ni juhudi za kujaribu ku-
zuia mzozo kati ya Israel na 
Iran kuzidi kuongezeka.

Matokeo ya athari iliyoto-
kana na mashambulizi hayo 
yataonekana baada ya hali ku-
tulia.

Tathimini hiyo inajibu mas-
wali kama Israel,  ililenga pe-
kee  maeneo ya kijeshi au yali-
vuka mipaka na kujumuisha 
vituo vya mpango wa nyuklia 
wa Iran, jambo ambalo lin-
aweza kusababisha ulipaji wa 
kisasi.

BBC

Wakazi wa mji wa Tehran, nchini Iran, wakiangalia milipuko ya makombora iliyofanywa na Israel kusini mwa mji huo, jana. PICHA: REUTERS
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Kesi ya kanga ilivyozaa mikopo kausha damu	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

H
UKO mitaani hakulaliki. 
Kinamama wamekuwa 
wakikimbia nyumba zao, 
ili kuwakwepa watu ku-

toka kwenye taasisi zilizowakopesha. 
Taasisi nyingi ni zile ambazo hazitam-
buliwi na serikali. 

Wamekuwa wakiwakopesha ki-
namama mikopo bila kufuata mion-
gozo na kanuni za sheria za Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT), huku wak-
iweka riba kubwa ambazo wengi wa-
nashindwa kuzilipa.

Badala yake ikifika wakati wa 
kulipa, kinamama hawakai tena ma-
jumbani mwao. Wanahaha kukimbia 
na kwenda kushinda kwa ndugu na 
jamaa, ili kukwepa kuchukuliwa sam-
ani zao za ndani.

Tumeona au kusikia kwenye vyom-
bo vya habari watu wanaowakopesha 
pesa kinamama wakivamia majum-
bani kwao na kubeba vitu vya ndani 
kama vile televisheni, friji, vitanda 
na vingine vinavyofanana na hivyo.  
Wanafanya hivyo kulipia zile pesa 
ambazo wamekopa na kushindwa 
kupeleka mrejesho.

Mikopo hii huko mitaani imepewa 
jina la kausha damu. Kinamama 
wamekuwa wakidhalilika sana na 
aina hii ya mikopo, kitu ambacho 
mara kwa mara kinaifanya serikali 
kuwatahadharisha kuhusu kukopa 

kwenye taasisi zisizo rasmi.
Wale ambao hawawezi kukimbia 

wamekuwa wakiuza vitu vya vya 
ndani kwa bei rahisi, ili mradi tu 
walipe pesa za watu kwani tayari 
wameshindwa kulipa kwa taratibu 
ambazo zilitakiwa awali.

Kuna baadhi ya kinamama wa-
nakopa mikopo kausha damu, kwa 
sababu ya matatizo ya kifamilia 
kwa kuwa baadhi ya wanaume wa-
nashindwa kutekeleza majukumu 
yao ya malezi ya nyumbani kwa fa-
milia, badala yake mzigo wote unam-
welemea mama. 

Kwa sababu hana kipato, anaamua 
kukopa ‘kausha damu’ akitegemea 
kulipa kidogo kidogo kwa pesa za bi-
ashara ndogo kama kuuza karanga, 
maembe, ndizi, maandazi na chapati. 
Wakati mwingine msingi unakata na 
kujikuta hana kitu.

Wako wanaokopa tu kwa sababu 
ya ufahari. Kutaka pesa ya kuanzisha 
sherehe, kutunzana na vitu vingine 
visivyo vya msingi kitu ambacho 
wakati mwingine haviwaletei wao tu 
matatizo, bali hata waume zao ambao 
wanalazimika kukomaa, ili vitu vya 
ndani vizichukuliwe na watu wao.

Wanawake wengine wanakopa 
bila hata waume zao kufahamu nini 
kinaendelea. Haya ni mambo ya ‘kau-
sha damu.’  Michezo hii ya kukopa 

haikuanza miaka hii bali ilikuwapo 
hata zamani. Kingine ni kwamba wa-
naokopa wanawatia kwenye janga 
hata wale wadhamini ambao wanak-
wenda kutia saini, ili wapate mikopo 
ya pesa au vitu vingine.

Kuna kisa kimoja kilichosimuliwa 
na bendi ya Zaita Musica, wakakipa 
jina la “Kesi ya          Khanga’, kinacho-
zungumzia    juu     ya dada mmoja 
aliyekwenda      kumdhamini shoga 
yake, Monica, ili akope doti 10 za 
kanga.

Baada ya hapo Monica hakuone-
kana tena. Mdhamini  akatiwa ndani, 
baadaye akatolewa kwa dhamana, 
mawili amtafute Monica ama yeye 
mwenyewe alipe au afikishwe ma-
hakamani na hata kufungwa kifungo 
gerezani. 

Dada wa watu akapata tetesi kuwa 
Monica alikimbilia Zambia, hivyo 
naye akaamua kumfuata, ili aje ku-
pambana na kesi yake iliyomgeukia 
yeye. Wimbo huo uliotungwa na 
Freddie Ndala Kasheba kupitia bendi 
ya Zaita Musica, ulifyatuliwa mwan-
zoni mwa miaka ya 1990 ukaimbwa 
hivi;- 

“Mama nipe nauli nikamtafute 
Monica, amekimbia Zambia na treni 
ya mizigo. Kisa cha kukimbia mad-
eni yamemzidi, doti 10 za kanga al-
izokopa hajalipa.  Anatafutwa na poli-

si popote apatikane na mimi rafiki 
yake nipo nje kwa dhamana. Nililala 
rumande siku mbili kituoni, usum-
bufu nilioupata kwa kweli sina raha.”

Dada huyo anaomba nauli kwa 
mama yake amfuate Monica nchini 
Zambia, maana hali imekuwa mbaya, 
hali wala kulala kwa raha.

Naona bora niende Zambia ni-
kamtafute Monica, nimlete Dar es Sa-
laam, apambane na kesi yake. Oooh 
Monica, eee uko wapi eee.”

Mdhamini huyo anaona bora tu 
amfuate na kumleta apambane na 
kesi yake vinginevyo, yeye ndiye ata-
kayekuwa mjibuji.

“Mahakamani wameshapanga siku 
ya kusikiliza kesi, asipofika nitapele-
kwa jela kutumikia kifungo, ooh Mon-
ica, eee uko wapi eee.”

Hapa unaona kwa nini bibie 
ameamua kulivalia njuga suala hili. 
Mshtakiwa  asipofika, basi yeye md-
hamini achague mawili, akatumikie 
jela au kulipa thamani ya doti 10  za 
kanga ambazo Monica alichukua.

Kifupi, hapa tunafundishwa kuwa 
makini na mikopo ‘kausha damu’, 
hasa kinamama pamoja na kuwa 
makini kuwadhamini watu wengine 
ambao si waaminifu. Wakikimbia wa-
nakuachia, ‘msala’.

Tuma meseji 0716 350534

Kwa sababu 
hana kipato, 
anaamua 
kukopa 
‘kausha damu’ 
akitegemea 
kulipa kidogo 
kidogo kwa 
pesa za bi-
ashara ndogo 
kama kuuza 
karanga, 
maembe, 
ndizi, maan-
dazi na cha-
pati. Wakati 
mwingine 

Mafanikio mawasiliano TEHAMA
yaivuta Mali kujifunza Tanzania
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari,  Mohammed Khamis 
Abdulla) (pichani), amepokea na 
kuikaribisha timu ya wataalamu 
kutoka  Mali, kwa ajili ya kuji-
funza kutoka Tanzania namna ya 
kuratibu na kusimamia masuala 
yanayogusa sekta za mawasiliano 
na teknolojia ya habari na mawasi-
liano (TEHAMA).

Akizungumza na ujumbe huo 
juzi wizarani Dodoma, Abdulla 
alisema wizara na taasisi zake ziko 
tayari kutoa ushirikiano kwa kuwa 
kuna maeneo mengi ambayo  Mali 
inaweza kujifunza Tanzania yaki-
wamo masuala ya akili mnemba 
(AI).

“Kama nchi kupitia wizara 
hii, tuna mafanikio na mipango 
mingi ambayo iko kwenye hatua 
za utekelezaji ikiwamo kujenga 
chuo kikubwa cha umahiri cha 
TEHAMA na kituo kikubwa zaidi 
cha kuhifadhia data, hivyo mna-
karibishwa sana kujifunza kutoka 
kwetu,” alisema.

Ibrahima Abdoulaye Kone, 
kiongozi wa wataalamu hao wa 
Mali, alisema nchi yake ina mengi 
ya kujifunza kutoka Tanzania hasa 
katika muundo wa kitaasisi, umoja 
na ushirikiano uliopo kwa taasisi 
zinazoshughulikia masuala ya ma-
wasiliano na TEHAMA.

Alisema nchini Mali, uratibu na 
usimamizi wa taasisi zinazojihusi-
sha na masuala ya habari, mawasi-

Wafurahia kupata 
elimu kuhusu fedha
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BAADHI ya wakazi wa Jiji la 
Mbeya, wameipongeza serikali kwa 
kuwasogezea elimu ya fedha na hu-
duma mbalimbali za kifedha karibu 
nao.

Wananchi hao walitoa pongezi 
hizo juzi katika Maadhimisho ya 
Nne ya Wiki ya Huduma za Fedha Ki-
taifa ,yanayoendelea katika viwanja 
vya Ruanda-Nzovwe, jijini hapo. 

Walisema elimu wanayoendelea 
kuipata katika maadhimisho hayo ni 
muhimu kwa maendeleo ya uchumi 
wao binafsi na taifa kwa ujumla. 

Rehema Kassiba wa Kumekucha 
SACCOS, mmoja wa wananchi hao, 
alisema maadhimisho hayo yame-
warahisishia upatikanaji wa elimu 
na huduma za fedha kwa kuwa seri-
kali imesogeza huduma muhimu 
za masuala ya kifedha katika maa-
dhimisho hayo.

Aliipongeza serikali kwa kuan-
daa maadhimisho hayo na kuahidi 
atakuwa balozi mzuri kwa kuifikisha 
elimu aliyoipata kwa wananchi wen-
gine ambao hawajapata nafasi ya 
kufika viwanja vya Nzovwe yanapo-
fanyika maadhimisho hayo.

“Elimu hii ni nzuri na muhimu 
kwetu lakini tunaiomba serikali ian-
dae utaratibu wa kufikisha elimu hii 
katika maeneo ya vijijini kwa kuwa 
muda wa maadhimisho haya ni 
mfupi, hivyo si rahisi kwa wananchi 
wote kuhudhuria hususan wale wa-
naotoka vijijini,” alisema Kassiba.

Naye John Mwakipasile, mjasiria-

mali wa soko la Mwanjelwa, alisema 
maadhimisho hayo yamewaongezea 
uelewa wa fursa mbalimbali zinazo-
patikana katika sekta ya fedha.

Alisema katika maadhimisho 
hayo, wamepata ujuzi wa matumizi 
sahihi ya huduma za fedha katika 
kukuza biashara zao, utamaduni wa 
kujiwekea akiba, kukopa na kulipa 
madeni.

Maofisa Maendeleo ya Jamii wa Jiji 
la Mbeya, nao waliishukuru serikali 
kwa kupeleka jijini Mbeya kwa kuwa 
yamewawezesha kuwapata wa-
nanchi wengi ndani ya muda mfupi.

Mratibu wa Mikopo wa Jiji la 
Mbeya, Aksa Njidile, aliwakaribisha 
wananchi  kutembelea maadhim-
isho hayo, ili wapate elimu na hu-
duma mbalimbali zinazotolewa.

Alisema wakitembelea katika 
maadhimisho hayo pamoja na 
mambo mengine, watapata elimu 
ya mikopo mbalimbali inayotolewa 
na serikali hususan ile ya asilimia 10 
inayotolewa na halmashauri.

Naye Ofisa Vijana wa Jiji la Mbeya, 
Ritha Mushi, aliwahamasisha vijana 
wa jiji hilo kutembelea maadhim-
isho hayo, ili wapate elimu ya fursa 
mbalimbali za kujiinua kiuchumi 
zinazotolewa na serikali.

Maadhimisho ya Wiki ya Hu-
duma za Fedha Kitaifa, yanatara-
jia kuongeza idadi ya watu wenye 
elimu ya fedha na maarifa juu ya 
upatikanaji na utumiaji wa bidhaa 
na huduma rasmi za kifedha pamoja 
na kuongeza mchango wa sekta ya 
fedha kwenye ukuaji wa uchumi.

liano na TEHAMA hauko katika 
wizara moja kama ilivyo kwa 
Tanzania, hivyo kusababisha 
baadhi ya maeneo kushindwa 
kuratibiwa vyema.

Aliongeza kuwa asilimia 99 ya 
wananchi wa mali wanamiliki 
simu janja na bei ya kifurushi 
cha   data kwa GB moja ni sawa 
ni dola za kimarekani mbili 
(sawa na Sh.  5,500 za kitanza-
nia).

Wataalamu hao kutoka Mali 

wa Mamlaka ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano na Posta ya Mali (AM-
RTP) na Wakala wa Usimamizi 
wa Mfuko wa Upatikanaji wa 
Huduma za Mawasiliano kwa 
Wote (AGEFAU), wako nchini 
kuanzia Oktoba 21 hadi leo, kwa 
ajili ya kujifunza na kubadilisha-
na uzoefu na wizara, Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA) na kampuni ya simu 
ya Airtel.
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pata na anasoma tuisheni, ili masomo 
ya shuleni ambayo anayakosa sasa 
yasimpite. Wala sisi hatuna ubaya wa 
mtoto wala ugomvi na wewe, tunachota-
ka ni Sh. milioni 15 tu. Labda nikwambie 
kitu, hata zoezi hili litakapomalizika, tut-
akuwa na kazi kubwa ya kushawishi mto-
to kurudi kwako kwa sababu atakataa. 
Anaishi vizuri kuliko alivyoishi huko, 
hivyo ondoa shaka...” “Basi naomba hata 
nisikie sauti yake.” “Subiri kidogo.” Sauti 
ilisikika na baada ya robo dakika ilisikika 
sauti. Ni sauti aliyoizoea ikiitwa “Baba, 
baba shikamoo...” baada ya hapo simu 
ikakatwa. Hakukuwa na mazungumzo 
mengine kutoka kwa mtoto wala kwa 
watekaji.

Awali, Macky alidhani ni dhihaka ya 
watekaji, lakini kwa mbali alianza kusadi-
ki ya mtekaji aliyekua akizungumza naye. 
Sauti na mtoto wake ilionesha kuwa si 
mtu anayepitia kwenye shida au mateso 
kama ambavyo alikuwa anafikiria.

Hii haikuwa mara ya kwanza. Hata 
siku ya kwanza mtekaji alipomsikilizisha 
sauti ya Macaire, sauti yake ilikuwa ya 
uchangamfu. “Inawezekana ni kweli 
kuwa watekaji si watu makatili kama 
walivyoelezwa siku walivyonyakua kama 
kifaranga walipomteka. Wao wanacho-

hitaji ni pesa tu. Na inawezekana ikawa 
ndiyo kazi yao. Ni wataalam wa kazi hizi. 
Wanachohitaji ni pesa, wala hawamkwa-
zi, kumtisha wala kumtesa.” aliwaza kwa 
sauti Macky.

Hata hivyo, kuna jambo lilikuwa 
likimtatiza pia. Ni kwa nini wakati mtoto 
wake anamwita kutaka kuongea naye 
hukatisha maongezi. “Leo ilikuwa ni hivi 
hivi kama siku zile ilikuwa hivyo hivyo, 
mtoto aliniita baba baba, lakini wakati 
akitaka kuendelea wakakatisha kwa ku-
zima simu. Ina maana hawataki niongee 
na mtoto wangu hadi mwisho? Hawataki 
kujua anaishishe?” Akajiuliza. Baadaye 
akajijibu mwenyewe. “Inawezekana wa-
naona kama ataniambia anaishi vizuri 
nitaona hakuna haja ya kuharakisha ku-
toa pesa.”

*********************************

Afande Chacha alimbana Macky, mpa-
ka akakubali maongezi ambayo aliongea 
na watekaji kwa mara ya pili.

Awali alikataa akidai hawajampigia 
tena simu. Afande Chacha hakukubali-
ana na hilo. Anawafahamu watekaji 
kwani si mara ya kwanza wala ya pili 
kuwa na kesi kama hiyo. Alijua ni lazima 

***************************************

K
ama ambavyo alitegemea, saa 
sita na nusu alisikia simu ikiita. 
Aliitegemea simu hiyo, ingawa 
ilimtisha. Alikuwa bado kwe-

nye kochi akiwa anaangalia televisheni 
nyumbani kwake. Hakuwa na mke, 
kwani tangu alipoachana na Dora, 
mama Macaire, miaka miwili iliyopita 
akili yake haijakaa sawa. Walikuja hapo 
ni wanawake tu na kukidhi haja zake na 
kuondoka. Hakutaka kabisa hata wa so-
gea tukae, achilia mbali kuoa. 

“Wewe mpumbavu unampenda mto-
to wako kweli wewe?” Ilisikika sauti ile 
ambayo aliizoea, siyo ya jana iliyopigwa 
kule bondeni Kinondoni Mkwajuni.

“Tulikwambia usiwaeleze askari polisi 
kuhusu wewe kupeleka pesa kule. Ili-
kuwa ni siri yetu wawili kweli si kweli?”

“Kweli!” Akajibu kwa hofu. “Sasa uka-
fanya nini?” Ilikuwa ni sauti ya kufoka 
kwa hasira. “Unataka kumkosa mtoto 
wako?” “Hapana.” “Halafu hizo pesa ni za 
polisi. siyo zako. Yaani unachukua pesa 
polisi, ili kutukamatisha? Si tulikwam-
bia hizo fedha zitokane ni michango ya 
wanandugu wote? Kwa nini mkaenda 
kuchukua pesa za polisi. Unafikiri sisi 
wajinga? Yaani hatujui kuwa zile pesa 
tayari wameshazinakiri namba! Unataka 
tukamatwe.”

Macky hakuwa na cha kusema bali 
kushangaa. “Ni kwa nini hawa watekaji 
wamejua kuwa pesa hizi zimechuku-
liwa kutoka hazina ya Jeshi la Polisi? Ina 
maana ndani ya jeshi kuna mtu anawa-
pa siri hawa watekaji?” Akajiuliza mwe-
nyewe.

“Sasa sikia. Tunakupa siku tatu, uku-
sanye kiasi hicho cha pesa. Safari hii siyo 
bonde la Kinondoni Mkwajuni tena. Ni 
bonde la Kigogo.” “Kigogo wapi?” Macky 
akauliza kwa wasiwasi.

“Ukitoka Magomeni Mikumi kuelekea 
Kigogo. Kuna bonde pale ambalo hulima 
mbogamboga kabla ya kupandisha na 
kufika kwenye mzunguko wa makutano 
ya barabara ya Kawawa na Kigogo inay-
oelekea Mburahati na Mabibo.

Pale chini wanapolima bustani za 
mboga za majani kuna daraja. Tuna-
taka uje ushuke na kuziweka kwenye 
uwazi wa daraja hilo la Kigogo. Nadhani 
umetuelewa.” Macky alishusha pumzi 
na kukubali. “Sawa nimewasikia. Mtoto 
wangu yu hai lakini?” Akauliza. “Mtoto 
wako siyo tu yupo hai, lakini anaishi vi-
zuri, kwa amani na raha tele kuliko hata 
alipokuwa anaishi huko. Huku anakula 
vizuri, analala vizuri, kila huduma ana-

Hilo lilimtia 
moyo na kua-
mua kumwam-
bia kila kitu. 
Afande Chacha 
aliwatia moyo 
Macky pamoja 
na mzazi mwen-
zake Dora kuwa 
wasihuzunike, 
mtoto atapati-
kana.

Nyuma ya Pazia-6

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, 
mwanafunzi wa darasa la kwanza katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa na 
mwanaume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, 
Dar es Salaam, ambalo mlango wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka kiasi 
cha Sh. milioni 15, ili wamuachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni 
kisa cha kushangaza, kusisimua ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata mkasa 
mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

wabadilishe eneo. Na ni lazima wam-
pigie kumtisha baada ya kutofanikiwa 
kwa zoezi la kwanza.

‘Enhee wamekwambia safari hii ni 
wapi?” “Wamesema chini ya daraja la 
bonde la Magomeni Mikumi na Kigogo, 
upande wa kushoto kama unatokea 
Magomeni ambako kuna bustani za 
mbogamboga,” alisema Macky, lakini 
akiwa na wasiwasi. “Mbona una wasi-
wasi sana?” “Afande mimi naogopa 
kwa sababu watekaji wameniambia 
mambo mengi ambayo yamenitisha. 
Wameniambia hizi pesa ni za polisi ni-
lizowapelekea, hawazitaki kwa sababu 
zina namba ambazo mnazinakiri, hivyo 
mtawakamata hata kama wakifanikiwa 
kuzichukua. Wanataka ambazo ndugu 
tutachanga wenyewe. Na wameniam-
bia kama nikiwaambia watamchinja 
mtoto wangu ni kuniambia tu sehemu 
ambayo maiti yake wataitupa.” Hata 
hivyo afande Chacha alimhakikishia 
kuwa Jeshi la Polisi litatumia nguvu, 
ujanja, weledi na rasilimali zote wali-
ozonazo, ili kumwokoa mtoto kutoka 
mikononi mwa watekaji.

Hilo lilimtia moyo na kuamua kum-
wambia kila kitu. Afande Chacha ali-
watia moyo Macky pamoja na mzazi 
mwenzake Dora kuwa wasihuzunike, 
mtoto atapatikana.

“Kama yupo hai kama ulivyosema 
na wewe mwenyewe umemsikia kwe-
nye simu, basi hao nia yao ni pesa tu. 
Safari hii hatutochukua pesa za polisi. 
Kwa sababu za polisi ni mpya sana. Tu-
tachukua kwa mtu mmoja hivi, atatua-
zima, tena tutachukua zile zilizochakaa 
ili wasijue kama zetu halafu utawapele-
kea. Kwa mara ya kwanza hatutatumia 
simu kuwasiliana kuhusu jambo hili, 
tumeitana hapa. Tumeamua pia ku-
tomwambia Mwalimu Mkuu kuhusu 
hili suala. Ni kwa sababu mara ya kwan-
za habari zilivuja zinafika kwa watekaji. 
Safari hii tumeamua kama Jeshi la Poli-
si siri ibaki kwa wazazi na sisi polisi, ili 
tuone nini kitatokea. Siyo kama tunam-
tuhumu Mwalimu Kisanga, hapana, 
ila inawezekana kuna watu wa karibu 
anawafahamu anaongea nao, inaweza 
ikawa ndiyo watekaji, au wana uhusi-
ano nao, maana utekaji umetokea huko 
kwenye shule yake.” Afande Chacha ali-
waambia wazazi hao jinsi walivyoamua 
kutovujisha siri.

“Na nyinyi msimwambie chochote 
kile kuhusu hili na siyo huyo tu mwal-
imu, msizungumze chochote kwa ndu-
gu zenu na majirani, ili tuone jaribio la 
pili la kuwakamata watekaji kama lita-
fanikiwa,” alisema afande Chacha.

Itaendelea Jumapili
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MKONGWE wa Bongo Fleva, Profesa 
Jay, amewapagawisha mashabiki wa 
muziki huo, pale alipopanda jukwaani 
kuimba wimbo wa ‘Joto Hasira’ akiwa 
na pamoja na Komandoo Lady Jaydee.

Komandoo Jaydee na Profesa Jay, 
walionekana kuutendea haki wimbo 
huo, baada ya kuimba kwa umahiri na 
kusababisha mashabiki waliojaa katika 
ukumbi wa Ware House, ulioko Masaki 
kushangilia kwa nguvu.

Tamasha hilo ambalo liliandaliwa na 
Komandoo Jaydee,  lilihudhuriwa na 
idadi kubwa ya watu wakiwamo mastaa 
mbalimbali wa muziki, filamu na mich-
ezo.

JAYDEE 
AMWIMBISHA 

PROFESA JAY  YA 
‘JOTO HASIRA’ 

JUKWAANI

SHAKIRA BADO 
KANASWA

PAMOJA na kuwa na fedha nyingi na 
umaarufu, mwanamuziki wa Colombia, 
Shakira, amejikuta akiwa katika utumwa 
wa mapenzi kutokana na kushindwa ku-
jikomboa baada ya kuachwa.

Shakira ameachana na aliyekuwa 
mume wake nyota wa zamani wa Barce-
lona, Gerard Pique na mara kadhaa ame-
onekana akitumia nyimbo zake kueleza 
hisia zake kutokana na tukio hilo.

Mama huyo wa watoto wawili, alit-
ingwa na penzi la mwanasoka huyo na 
hata ilipofahamika wamechana, bado 
Shakira anaonekana hajakubaliana na 
matokeo, kiasi ambacho sasa analaumu 
maisha kwa kusababisha kumtenganisha 
na mume wake.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

REAL Madrid, imehusishwa na 
kutaka kumnunua beki wa kati wa 
RB Leipzig, Castello Lukeba huku 
wakiendelea kupima nani anafaa 
kwenye orodha yao ya wachezaji 
wanaowafuatilia, ili kuimarisha 
safu yao ya ulinzi.

Madrid msimu huu wamekuwa 
na mabeki watatu pekee wa kati, 
Antonio Rudiger, Eder Militao na 
Jesus Vallejo. 

David Alaba ndiye beki wa kati 

pekee wa upande wa kushoto 
kwenye kikosi hicho, lakini ame-
kuwa nje ya uwanja tangu De-
semba mwaka jana, kutokana na 
jeraha la mguu na si suluhisho la 
muda mrefu kwa Madrid ikizin-
gatiwa kwamba atSport imeripoti 
kuwa klabu hiyo imepiga hatua 
kadhaa katika harakati za kutafu-
ta beki mpya, huku akiwamo ki-
jana mwenye umri wa miaka 18, 
Vitor Reis wa Palmeiras. 

Lakini Lukeba ana mguu wa 
kushoto na anakidhi vigezo am-

bavyo klabu inatafuta.
Mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 21 alijiunga na RB Leip-
zig kutoka Lyon msimu wa ma-
jira ya joto wa 2023 na amecheza 
mechi tatu za Ligi ya mabingwa 
Ulaya hadi sasa msimu huu.

Lukeba, aliyeelezewa na wen-
gine katika miezi ya hivi karibuni 
kama ‘Josko Gvardiol ajaye’, al-
iongeza mkataba wake hadi 2029, 
lakini kifungu cha kutolewa cha 
kuuzwa cha euro kadhaa. 

   Mabingwa hao wa Hispania wanataka kuimarisha 
safu yao ya ulinzi na tayari wana.....

CASTELLO LUKEBA 
KUTUA REAL MADRID

MAN UNITED YASAKA MAKOCHA
KLABU ya Manchester United tayari imefanya ma-

zungumzo na makocha kadhaa miongoni mwao Xavi 
Hernandez na Ruben Amorim wa Sporting Lisbon, 
huku shinikizo la kocha wa sasa kuondoka likiongeze-
ka. (Daily Mail)

DE BRUYNE KUTIMKIA MAREKANI
KIUNGO wa kati wa Manchester City, Kevin de 

Bruyne mwenye umri wa miaka 33, anaweza kuhamia 
San Diego FC inayoshiriki Ligi Kuu ya soka ya Mareka-
ni, mkataba wa Mbelgiji huyo ukikamilika Juni mwa-
kani. (GiveMeSport)

MORMOUSH APANGIWA BEI
KLABU ya Eintracht Frankfurt, imeweka thamani 

ya kati ya euro milioni 50 hadi 60 kwa mshambuliaji 
wa Misri, Omar Marmoush mwenye umri wa miaka 25, 
ambaye wawakilishi wake wamefanya mazungumzo 
na Liverpool. (Sky Germany)

ISAK AONGOZA KUTAKIWA ARSENAL
ARSENAL imeandaa orodha fupi ya washambuliaji 

wanaowawania na wenye viwango vya kimataifa, huku 
mshambuliaji wa Newcastle na Sweden, Alexander 
Isak mwenye umri wa miaka 25, akiwa juu kwenye 
orodha hiyo. (TeamTalk)

CHILWELL KUTIMKIA WEST HAM
BEKI wa Chelsea, Ben Chilwell mwenye umri wa mi-

aka 27, huenda akahamia West Ham huku Muingereza 
huyo akiendelea kutatizika kucheza chini ya Enzo 
Maresca. (Metro)

INTER MILAN YAMTAKA SANCET
INTER Milan, inavutiwa na kiungo mshambuliaji wa 

Athletic Bilbao, Oihan Sancet, mwenye umri wa miaka 
24, ambaye pia amekuwa akihusishwa na Aston Villa. 
(Fichajes)

SPURS KUMUWEKEA NGUMU PORRO
KLABU ya Tottenham Hotspur, ina nia ya kumzuia 

beki wa Hispania, Pedro Porro mwenye umri wa mia-
ka 25, kujiunga na Manchester City ambayo inamuona 
kama mbadala wa beki wa England, Kyle Walker, akiwa 
na umri wa miaka 34. (Football Insider)

LAMINE YAMAL AWANIWA ENGLAND
LIVERPOOL na Arsenal zinawania saini Lamine 

Yamal wa Barcelona mwenye umri wa miaka 17 kwani 
klabu hiyo ya LaLiga inaweza kulazimika kumuuza 
mshambuliaji wao chipukizi kutokana na matatizo ya 
kifedha.  (TeamTalk)

RAPHINHA ALIFIKIRIA KUONDOKA
WINGA wa Brazil, Raphinha mwenye umri wa mia-

ka 27 amesema alifikiria kuondoka Barcelona zaidi ya 
mara moja katika misimu yake miwili ya kwanza na 
klabu hiyo na kutaka kujiunga na Man United. (ESPN)

MUNGUEZA KUMRITHI ARNOLD L’POOL
LIVERPOOL inapanga kumnunua mlinzi wa Celta 

Vigo, Oscar Mingueza mwenye umri wa miaka 25, 
kuchukua nafasi ya Trent Alexander-Arnold mwenye 
umri wa miaka 26. (Fichajes)
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PARIS, Ufaransa

KLABU ya PSG itapeleka kesi 
yao ya mshahara na Kylian 
Mbappé mahakamani, baada 
ya Ligi Kuu ya Soka ya Ufaran-
sa kutoa uamuzi unaomkinga 
nahodha huyo wa Ufaransa.

Vyombo vya habari vya 
Ufaransa viliripoti kwamba, 
Mbappé hajazungumza lolote 
kuhusu mzozo huo wa kulipwa 
takriban euro milioni 55, kama 
mshahara na marupurupu am-
bayo anaidaia klabu hiyo.

Mabingwa hao wa Ligue 1 
wamesema mkataba wa Mbap-

pé “ulirekebishwa kisheria” 
na kwamba alipuuza ahadi 
aliyoitoa kabla ya kwenda His-
pania, kujiunga na  Real Ma-
drid wakati wa dirisha la usajili 
la majira ya kiangazi.

PSG ilisema mwezi uliopita 
kwamba Mbappé mwenye 
umri wa miaka 25, alikataa ofa 
ya kupatanishwa suala hilo.

Baada ya tume ya Ligi Kuu 
Ufaransa kusikiliza pande zote 
Oktoba 15, ilitangaza kwamba 
imeamua kumuunga mkono 
Mbappé.

“Klabu lazima imlipe msha-

hara anaodai. Uamuzi huu 
hauhitaji kukata rufani, lakini 
unaweza kupelekwa (Shiriki-
sho la Soka la Ufaransa),” ta-
arifa ya LFP iliambia Reuters.

Hata hivyo, PSG ilisema “ital-
azimika kupeleka kesi hiyo 
kwenye mahakama zinazo-
husika” huku wakijaribu kuk-
wepa kumlipa mchezaji huyo 
ambaye alikuwa mfungaji bora 
wa muda wote wa klabu hiyo.

“Kinachojadiliwa na hati-
maye kitasikilizwa mbele 
ya mahakama inayofaa, ni 
kwamba mkataba wa awali 

una msimu wa 2024-25 na pia 
kutambuliwa kikamilifu ku-
vunja ahadi zake zote, baada 
ya kuondoka kwenye klabu,” 
msemaji wa PSG alisema.

“Kama suala la sheria na uk-
weli, mchezaji ameweka wazi, 
mara kwa mara ahadi kwa 
umma na za kibinafsi, kwa sasa 
anapewa faida ambazo hazi-
jawahi kutokea.” ilisema PSG.

Januari mwaka huu, Mbappé 
alisema alifanya makubaliano 
na mwenyekiti wa PSG, Nasser 
Al-Khelaifi ambayo yangelinda 
pande zote.

PSG sasa kumpeleka 
Mbappe mahakamani

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola, amesema hakutakuwa na 
hali ya kuporomoka kwa kiwango kama 
Manchester United katika klabu ya Man-
chester City, iwapo ataamua kujiuzulu 

kama kocha, msimu ujao wa majira ya joto.
United haijashinda taji la Ligi Kuu England tan-

gu Sir Alex Ferguson alipojiuzulu mwaka wa 2013. 
City wameshinda katika kipindi cha miaka sita 

kati ya saba iliyopita na Guardiola amesisitiza 
kuwa, klabu hiyo itaendelea kushinda hata baada 
ya yeye kuondoka Etihad.

“Sijui ni nini kilitokea ndani ya Man United,” 
alisema Guardiola.

“Itakuwa dalili mbaya kwa klabu ikiwa baada ya 
mtu mmoja tu kuondoka na kila kitu kinabadilika 
labda watafanya makosa, kisha makosa yatatatuli-
wa mara moja, hiyo ni hakika. Vijana wanajua nini 
wanapaswa kufanya,” alisema Guardiola.

Kocha huyo raia wa Hispania mkataba wake wa 
sasa unamalizika mwisho wa msimu huu na hadi 
sasa hajaweka wazi kama ataongeza mkataba 
wake.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba City ina-
tarajia kufanya uamuzi kati ya mapumziko ya 
kimataifa ya Novemba na mwaka mpya, ingawa 
wamekuwa wakifahamu kocha huyo wa miaka 53 
atafanya uamuzi wake.

Mkurugenzi wa Soka wa klabu hiyo, Txiki Be-
giristain, tayari ameiambia klabu hiyo kwamba, 
ataondoka mwishoni mwa msimu huu na nafasi 
yake itachukuliwa na Hugo Viana kutoka Sporting 
Lisbon.

“Wao klabu watakuwa na subira, watulivu na 
wanajua wanachopaswa kufanya,

“Kweli kabisa sina mashaka na hilo, kwa Txiki 
kwa miaka 12 na kesi yangu ni jambo la kawaida 
kwamba naweza kuendelea, maisha yanasonga, 
dunia inaendelea,” alisema Guardiola.

Aidha, alisema klabu hiyo inaendeshwa vizuri 
na muundo ni mzuri. 

“Klabu imara haitegemei takwimu moja au 
nyingine. Klabu inapokuwa imara haijalishi. 
Vinginevyo haitakuwa nzuri,” alisema Guardiola.

GUARDIOLA: NIKIONDOKA 
MAN CITY, HAITAPOROMOKA 

BARCELONA, Hispania

WOJCIECH Szczesny, ame-
sisitiza kuwa ana furaha kucheza 
kama kipa chaguo la pili mbele 
ya Inaki Pena wakati Barcelona 
“wanafanya kazi vizuri.”

Mchezaji huyo wa zamani wa 
kimataifa wa Poland alistaafu 
kucheza soka, akiwa na umri 
wa miaka 34 kabla ya Barce-
lona kumrudisha tena uwanjani, 
baada ya jeraha la kipa Marc-
Andre ter Stegen wakati wa mch-
ezo dhidi ya Villarreal mwishoni 
mwa Septemba.

Szczesny alitambuliwa haraka 
kama mbadala wake na alilazi-
mishwa kutoka kustaafu na ku-
saini mkataba wa msimu mmoja 
na Barcelona.

Licha ya kutegemewa na wengi 
kuchukua jukumu la kuwa kipa 
namba moja, Szczesny bado 
hajacheza hata dakika moja ka-
tika klabu hiyo, huku Inaki Pena 
akipendekezwa na Hansi Flick, 
kuwa chaguo la kwanza.

Akizungumza na Eleven Sports 
kuhusu kukosa muda wa kucheza 
huko Katalunya, mlinda mlango 
huyo wa Poland alikiri kwamba, 
anaelewa uamuzi wa Flick kuto-
kana na kiwango kizuri cha sasa 
cha Barca.

“Inaki Pena hajampa sababu 
yoyote ya kumuacha benchi, 
tumezungumza mengi, tayari 
nimeshamwambia kocha kazi 
nzuri,” alisema. 

Barcelona imekuwa timu bora 
zaidi barani Ulaya,  kwa sasa 
ipo kileleni mwa msimamo wa 
LaLiga wakiwa wameshinda kwa 
kushangaza mechi tisa kati ya 
10 za kwanza na wiki hii ilipata 
ushindi wa Ligi ya Mabingwa 
kwa kuichapa Bayern Munich 
4-1.

Szczesny: 
Sijacheza 
lakini nina 
furaha

***

***

====
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STARS UGENINI KUIVAA SUDAN
KUSAKA TIKETI FAINALI CHAN

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha timu ya soka ya Tanzania, 
Taifa Stars, leo saa 4:00 usiku kwa saa za 
Afrika Mashariki, kitajitupa kwenye Uwan-
ja wa de la Capitale, jijini Nouakchott, nchi-
ni Mauritania kucheza mechi ya mtoano, 
kwa ajili ya kutafuta tiketi ya kucheza fain-
ali za mataifa kwa wachezaji wanaocheza 
Ligi za ndani (CHAN), huku Kocha Mkuu, 
Bakari Shime akisema wapo tayari kwa 
mapambano.

Stars, inayoundwa na wachezaji wa-
naocheza hapa nchini, ipo chini ya kocha 
Shime, inacheza mechi hiyo nchini humo 
badala ya Sudan kutokana na nchi hiyo 
kuwa na machafuko ya vita kwa wenyewe 
kwa wenyewe.

Kocha Shime amesema kila kitu am-
bacho kinahitajika kwa ajili ya mchezo 
huo, kimefanyika na kinachosubiriwa 

ni wachezaji wake kuingia uwanjani, ili 
wakalipambanie taifa.

“Nawaamini vijana wangu, kuna watu 
wanasema wengi hawana uzoefu, ni kwe-
li, lakini hawana uzoefu kwenye michezo 
ya kimataifa tu, lakini wana uzoefu wa 
kucheza kwenye klabu zao za Ligi Kuu, 
naamini wanaweza kwani hata wale am-
bao ni wazoefu walianza kama hawa,” 
alisema Shime.

Kati ya wachezaji 24 walioteuliwa kuun-
da kikosi hicho, 11 wanatoka timu ya vijana 
chini ya miaka 20, Ngorongoro Heroes 
iliyotwaa Ubingwa wa CECAFA hivi majuzi 
nchini, kwa kuifunga Kenya mabao 2-1 ka-
tika mchezo wa fainali.

Kuhusu kipa Aishi Manula, alisema yeye 
atakuwa kama kocha wa ndani na ndiyo 
maana amemchukua kwenye kikosi hi-
cho.

“Kwangu mimi kumchagua Manula 

nilichohitaji ni mdomo wake zaidi kuliko 
mikono yake,”

Hoja ni kwamba hajacheza muda 
mrefu, lakini Aishi yupo sawasawa, nafasi 
anayocheza ni ya golikipa na kama una-
vyoona wachezaji wote kwenye timu yetu 
wanaocheza nafasi ya ulinzi ni chipukizi, 
kwa hiyo wanamhitaji mtu nyuma yao 
ambaye anaweza kufanya kazi kama 
yangu mimi niliye kwenye benchi, namna 
gani anaweza kupeleka maelekezo sahihi 
na kuwafanya mabeki na wachezaji wote 
kucheza katika utaratibu unaotakiwa,” 
alisema.

Baada ya mechi hiyo, timu hizo zi-
tacheza mchezo wa marudiano, Novemba 
3, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Fainali za CHAN zinatarajiwa kufanyika 
hapa nchini, Uganda na Kenya, kuanzia 
Februari Mosi hadi 28 mwakani.

Azam, Singida 
BlackStars 
wanautaka 
ubingwa NBC

Yanga inapiga 
kila inayemkuta 

Fadlu apagawa 
viwango wachezaji 
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya timu zao kupata ushindi kwenye michezo ya 
juzi, makocha wa Azam FC, Rachid Taoussi na wa Singida 
Black Stars, Patrick Aussems, wamesema msimu huu wa-
nautaka ubingwa wa Tanzania Bara ambao kwa misimu 11 
imekuwa ikihodhiwa na klabu za Simba na Yanga.

Wakizungumza mara baada ya mechi zao zilizoche-
zwa Dar es Salaam na Singida, makocha hao wamesifu 
ushindani mkubwa uliopo msimu huu, wakisema itabidi 
timu za Simba na Yanga zifanye kazi ya ziada kama zinau-
taka ubingwa.

Juzi mchana kwenye Uwanja wa Liti Singida, Singida 
Black Stars ilimaliza dakika 90 na ushindi wa mabao 2-0 
dhidi ya Fountain Gate, mabao yakiwekwa wavuni na 
Josephat Banda dakika ya 54 na Ayoub Lyanga, dakika 
ya 65, ambayo yamezidi kuiweka timu hiyo kileleni mwa 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, ikifikisha pointi 22, 
ikiwa imecheza michezo minane, ikishinda saba na kutoa 
sare mmoja.

Usiku, kwenye Uwanja wa Azam Complex, Azam 
iliishindilia KenGold mabao 4-1 mabao yaliyowekwa kwe-
nye kamba na Feisal Salum, Jhonier Blanco, Gibril Sillah 
na Cheikh Sindibe, huku la KenGold likifungwa na Joshua 
Ibrahim.

Ni matokeo yameifanya Azam kushika nafasi ya nne iki-
fikisha pointi 18, ikicheza michezo tisa na kuzidi kuweka 
shinikizo kwa timu za juu ya msimamo.

“Tuna furaha kwa ushindi kwa sababu tunazidi kupaa 
juu ya msimamo, nimekitengeneza kikosi na naona kime-
anza kunipa kile ambacho nilikuwa nahitaji.

Nataka timu yangu icheze mpira wa kasi, wachezaji 
wangu wasikae na mpira sana, mara moja wameuachia, 
lakini pia wajitoe na kupambana, tukifanya hivi tunaweza 
kutwaa ubingwa ambao upo wazi, yoyote anaweza ku-
chukua, hata sisi msimu huu kwa kikosi hiki tunaweza 
kuupata,” alisema Taoussi.

Naye Aussems amesema ushindi wanaopata ni kiele-
lezo tosha kuwa wanataka kufanya mabadiliko kwenye 
nafasi ya juu msimu huu.

“Tumeongoza ligi kwa kipindi kirefu, nia yetu ni kukaa 
pale mpaka mwisho ingawa si rahisi, lakini tunataka kule 
juu kuwe na mabadiliko,” alisema.

cha Maabad Maulid, kugonga nguzo ya chini 
pembeni kulia kwa kipa, Khomeiny.

Ilikuwa ni krosi ya Ernest Malonga aliyoipi-
ga kutoka upande wa kulia na kwenda kutua 
kichwani mwa mshambuliaji huyo na kuzua 
kizaazaa na wachezaji wa Coastal miguu yao 
ilionekana kuwa na kigugumizi kuukwami-
sha mpira wavuni.

Dakika ya 23, Coastal, ambayo karibu 
muda mrefu ya kipindi cha kwanza wali-
cheza nyuma ya mpira, walirejea tena lan-
goni mwa Yanga.

Alikuwa Maabad tena akiwa kwenye nafasi 
nzuri, akapiga shuti kali la chini akiwa nje ya 
eneo la hatari, lakini mpira uliishia mikononi 
mwa kipa Khomeny.

Kwa kiasi kikubwa kipindi cha kwanza 
hakikuwa cha kuvutia sana kutokana na 
Yanga kutocheza mpira wao wa kasi ambao 
umezoeleka, badala yake ilikuwa ikicheza 
taratibu, pasi fupi fupi na mara moja moja 
mabeki wakipiga pasi ndefu pembeni.

Angalau kipindi cha pili mpira uli-
changamka hasa baada ya Yanga kuwaingiza 
Prince Dube, Clatous Chama, Pacome Zouz-
oua, Duke Abuya na Aziz Andambwilem ku-
chukua nafasi za Beleke, Nzengeli, Stephane 
Aziz Ki, Yao Kouassi aliyeumia na Clement 
Mzize.

Coastal Union walikaribia kufunga, lakini 
Gerson Gwalala alikosa bao la wazi dakika ya 
71.

Pacome naye alishindwa kupachika bao 
dakika nane kabla ya mpira kumalizika, 
baada ya kuwalamba chenga mabeki watatu 
wa Coastal Union, huku Dube naye akikosa 
dakika moja kabla ya mpira kumalizika.

Naibu Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo, Hamis Mwin-
juma (katikati), akisikiliza maelezo juu ya udhamini wa Koro-
sho Marathon 2024 kutoka kwa Mkurugenzi wa Tigo Kanda 
ya Pwani Vijijini, Aidan Komba (kulia), mwingine ni Mkuu wa 
Wilaya ya Mtwara Mjini, Abdallah Mwaipaya. PICHA: MPIGA 
PICHA WETU

Mutale ambacho alisema kilikuwa cha hali 
ya juu na kuwapa tumbo joto wapinzani kila 
alipokuwa akigusa mpira na kuamua kum-
chezea madhambi mara kwa mara.

“Hii inanipa wakati mzuri wa mimi kama 
kocha kuwa na machaguo mapana, kila 
mchezaji sasa anatakiwa kuonyesha ki-
wango chake, kila mchezaji anatakiwa kutoa 
mchango kwenye kikosi hiki kwa ajili ya 
kupata mafanikio,” alisema.

Wakati Fadlu akipagawa na viwango vya 
wachezaji wake, Kocha msaidizi wa Na-
mungo, Ngawina Ngawina, ambaye aliende-
lea kukaa benchini kama Kocha Mkuu, huku 
Juma Mgunda aliyetangazwa juzi akiwa 
jukwaani, alikiri kuzidiwa mbinu na wapin-
zani wake, huku akiwapongeza kwa ushindi 
huo.

“Tumepoteza mchezo tuwapongeze wap-
inzani wetu, wamepata pointi tatu ambazo 
wanastahili, tumefungwa kwa sababu 
mipango yetu haikufanya kazi, tulivyokuja 
kucheza tulijua ubora wao tulijaribu kukaa 
nyuma kwanza, lakini tukaruhusu bao la 
mapema kila kitu kikaharibika ilibidi tutoke 
nyuma, mfumo wote ukaharibika,” alisema 
Ngawina.



MAKALA MAALUM

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga, jana wameendeleza 
ushindi wao wa asilimia 100 baada ya kui-
funga Coastal Union bao 1-0 katika mch-
ezo uliochezwa, Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, jijini Arusha.

Lilikuwa bao pekee lililofungwa 
na mshambuliji raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, Jean Baleke, lil-
iloipa Yanga ushindi na kufikisha pointi 
21, ikiiengua Simba katika nafasi ya pili 
kwenye msimamo.

Yanga pia imeendeleza rekodi yake ya 
kutoruhusu bao lolote nyavuni kwake 

mpaka sasa, licha ya jana kutokuwapo 
kwa kipa namba moja, raia wa Mali, Djigui 
Diarra, badala yake alisimama, Khomeiny 
Aboubakar aliyesajiliwa mwanzoni mwa 
msimu huu akitokea, Singida Black Stars.

Kipa huyo pia ameingia kwenye rekodi 
ya kupata ‘clean sheet’ moja, huku mwen-
zake akiwa nazo sita.

Kona iliyopigwa na Maxi Nzengeli 
dakika ya 25 iliwachanganya mabeki wa 
Coastal Union ambao walikosea kuuokoa 
na kuendelea kuzagaazagaa langoni 
kiasi cha kutokea purukushani, kabla ya 
Baleke kuukwamisha mpira wavuni.

Bao hilo ni la kwanza kwa Baleke 
msimu huu, kwenye Ligi Kuu Tanzania 

Bara tangu asajiliwe akitokea klabu ya Al 
Ittihad ya Libya.

Matokeo hayo yanaifanya Yanga 
kucheza michezo saba, ikishinda yote na 
kufikisha mabao 12 kibindoni, ikiwa na-
fasi ya pili pointi moja nyuma ya Singida 
Black Stars iliyo kileleni kwa pointi 22.

Hata hivyo, Singida imecheza michezo 
minane, hivyo iko mbele mchezo mmoja 
nyuma ya mabingwa hao watetezi.

Coastal ilianza kulisabahi lango la Yan-
ga dakika ya tisa ya mchezo, kwa sham-
bulizi la kushtukiza ambalo lingeweza 
kuwapatia bao kama si mpira wa kichwa 
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Castello Lukeba kutua Real Madrid   UKURASA  21

Na Adam Fungamwango

BAADA ya juzi kupata ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya Namungo 
FC,  kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam, Kocha 
Mkuu wa Simba, Fadlu Davids, 
ameonekana kufurahishwa na 
viwango vya wachezaji wake licha 
ya kwamba alifanya mabadiliko 
ya kikosi kwa kiasi kikubwa.

Fadlu, raia wa Afrika Kusini, 
alisema alitarajia kuwa wachezaji 
wake watacheza soka safi, lakini si 
kwa kiasi ambacho amekiona ka-
tika mchezo huo, huku akipagawa 
na uwezo wa baadhi ya wachezaji 
ambao wamekuwa hawaanzi mara 
kwa mara.

Katika mchezo wa juzi, kocha 
huyo aliwaanzisha wachezaji 
ambao huwa hawapati sana nafasi 
ya kucheza kama Chamou Kara-
boue, Velentine Nouma, Fabrice 
Ngoma, Agustine Okejepha, Steven 
Mukwala, Awesu Awesu na Ladack 
Chasambi ambao waliwashangaza 
mashabiki wa Simba waliojazana 
kwenye uwanja huo kwa kuonye-
sha kiwango cha hali ya juu.

“Ulikuwa ushindi muhimu baada 
ya ule wa Mbeya dhidi ya Prisons, 
tumepumzika siku mbili tu kabla 
ya mchezo huu.

Ulikuwa ni wakati mzuri wa ku-
muona Valentino Nouma akirejea 
dimbani baada ya muda mrefu, 
nimefanya mabadiliko kwenye 
kikosi ili kuwapumzisha baadhi 
ya wachezaji kwani wamecheza 
michezo mingi, wamenishangaza 
kwa kweli, Ngoma alikuwa kion-
gozi mzuri uwanjani, Okejepha 
angeweza kuwa mchezaji bora 
wa mechi, Mukwala ameonyesha 
kiwango cha juu na kusababisha 
mabao mawili, Awesu, alikuwa 
kwenye kiwango bora bahati 
mbaya akaumia, Chasambi ali-
kuwa hatari mno pale mbele kwa 
wapinzani,” alisema kocha huyo.

Fadlu pia alionekana kufura-
hishwa na kiwango cha Joshua 

Fadlu 
apagawa 
viwango 
wachezaji 
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Kiungo wa Yanga, Aziz Ki (kulia), akimtoka mchezaji wa Coastal Union, Miraji Hassan, kwenye mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara uliochezwa jana, Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

YANGA INAPIGA KILA 
INAYEMKUTA NJIANI

  Yachomoza na ushindi mbele ya 
Coastal Union, sasa yafikisha.....

Maxi Nzengeli
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