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Historia yawekwa siasa za Tanzania 
Na Waandishi Wetu

NI historia. Ndivyo inavy-
oonekana baada ya Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), kufanya maanda-
mano ya amani kutoka maeneo 
mbalimbali Dar es Salaam hadi 
Ofisi za Umoja wa Mataifa (UN).

Wanachama na wafuasi wa 
chama hicho walikusanyika kati-
ka ofisi hizo wakiwa na mabango 
ya kutaka maoni ya wananchi 
kuzingatiwa kwenye mabadiliko 
ya sheria za uchaguzi, Katiba 
Mpya na kupanda kwa gharama 
za maisha.

Maandamano hayo, yakiwa ya 
kwanza kufanywa na chama cha 
upinzani huku polisi wakiwalin-
da, wakiongozwa na Kamanda wa 
Kanda Maalum ya Dar es Salaam, 
Jumanne Muliro hadi mwisho wa 
maandamano hayo, hayajawahi 
kufanyika. Kila walipoandamana, 
walikumbana na vipigo kutoka 
kwa polisi wenye silaha huku 

wengine wakipoteza maisha.
Hali hiyo imefanya maanda-

mano hayo kuwa historia katika 
siasa za Tanzania tangu kuan-
zishwa kwa mfumo wa vyama 
vingi. Hatua hiyo pia imempa 
sifa Rais Samia Suluhu Hassan 
ambaye tangu aingie madarakani 
mwaka 2021, ameonyesha hataki 
mivutano kisiasa.

Katika kuonyesha hilo pia, Rais 
Samia alianzisha mazungumzo 
na vyama vya upinzani na ku-
waleta pamoja kwenye mikutano 
mbalimbali, ikiwamo kuhudhuria 
Mkutano wa Baraza la Wanawake 
wa CHADEMA (BAWACHA) huku 
akija na R4 ambazo ni Maridhi-
ano, Ustahimilivu, Mageuzi na 
Kujenga upya taifa.

Katika mazungumzo ya vyama 
vya siasa, CHADEMA haikuhud-
huria lakini baadaye yalianzishwa 
maridhiano ambayo mazungum-
zo yaliendelea kwa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), kukutana na 
viongozi wa juu wa CHADEMA, 

VISIT

26-28 January 2024

For more info, Please Call

EXHIBITORS  

Date & Venue

Diamond Jubilee Hall,  Dar-Es-Salaam - Tanzania

INTL TRADE EXHIBITION ON AGRO & POULTRY - GRAINS

FREE ENTRY 

Timing
10:00 AM TO 6:00 PM

AGRO & POULTRY 2024
Intl Trade Show on Aquaculture, Agriculture, Dairy, Irrigation, Livestock & Poultry

Tractors, Veterinary Etc.
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Grains Africa 2024
International Grains & Technology Trade Exhibition

Products on Display:
Rice Milling Machines | Paddy Seperators | Grain Milling System

Feed Milling Systems | Silos  |  Flour  Mill  Machinery  |  Facility-Corn
Milling Facility | Semolina Milling | Mills | Feeds & Flour

Products on Display:

0768 616 418 / 0656 482 557

Poultry  Feed  Equipment  |  Poultry  Silo  |  Feed  Tankers  |  Feed  Conveyor
Storage | Feed   Milling   Systems  |  Metal  Cutting   |  Poultry  Slag | Feed Millilng

Handling | Processing | Silos Poultry Cages & Equipment | Poultry & Dairy
Construction Houses | Cage Systems | Egg Grading & Packing | Egg Printing System

Feed System & Boilers | Layers  Breeding | Animal Feeds & Flour
Livestock Feed Supplement Raw Materials | Irrigation Lines  | Fittings

Equipments | Sprinklers | Vertical Planter | poultry Processing Equipment 
Slaughterhouse

ambayo yalibadilisha msimamo wa 
chama hicho na kuanza kuhudhu-
ria vikao mbalimbali.

Jana, polisi walionekana wakiwa 
watulivu wakilinda waandamanaji 
ambao walikuwa na mabango 
yenye ujumbe mbalimbali kama 
vile “kikokotoo cha mafao kuon-
dolewa kwa polisi”.

Maandamano hayo yalianza saa 
3:00 asubuhi katika eneo la Bugu-
runi yakiongozwa na Freeman 
Mbowe ambaye aliambatana na wa-
toto wake wanne, Mbezi Malamba 
Mawili wakiongozwa na Makamu 
Mwenyekiti wa CHADEMA Bara, 
Tundu Lissu aliyesafiri kutoka Af-
rika Magharibi na kuwasili asubuhi.

Viongozi wa chama hicho wali-
fika ofisi za UN na kuzungumza 
na viongozi husika, waliotoka nje 
na kutoa hotuba mbalimbali kwa 
waandamanaji.

MULIRO
Akizungumza baada ya kufanya 

kikao kifupi cha ndani na Mbowe 
na Lissu, Muliro, aliwataka wana-
siasa kuchunga ndimi zao.

“Yaliyokuwa yakileta msuguano 
kati ya wasimamizi wa sheria ni 
aina ya kauli za awali zilizokuwa 
zikitolewa na baadhi ya viongozi wa 
vyama, haiwezekani polisi akakaa 
kimya asijiandae kwa mtu ku-
tangaza wiki kabla kwamba damu 
itamwagika.

“Itakuwa polisi mjinga wa ajabu 
mtu anasisitiza kauli hiyo halafu 
unakwenda unamuangalia kama 
vile ni mwanachama wa SACCOS ya 
Kitunda. Polisi  hawezi kukuruhusu 
utembee hata hatua mbili.

“Haya ni mabadiliko makubwa 
hata kwa wao (CHADEMA) wali-
kuwa wakisisitiza amani, tena mara 
kadhaa. Tumewaita  tumepima ak-
ili na kauli zao na wanavyotamka. 
Nafikiri ni hatua nzuri na muhimu, 
warekebishe kauli zao turekebishe 
vitendo vyetu,” alisema.

Muliro alisema hata CHADEMA 
walishangaa kwamba wako naye 
karibu na kwamba hata wasi-
mamizi wa sheria walikuwa wana-
shangaa namna polisi walivyokuwa 
karibu nao wanawaangalia.

“Kimsingi kuna mambo tuli-
sisitiza. Hata  kwenye barua yetu 
tulisema ikitokea uporaji au jambo 
lolote ambalo ni kinyume cha she-
ria, tutachukua hatua pale pale 
kuonyesha nafasi ya jeshi la polisi 
kikatiba, kisheria na majukumu 

yake. Kuwepo kwetu hapa ni kue-
ndelea kuwapo kwenye serikali 
iliyoko madarakani ambayo ni seri-
kali ya watu, kuhakikisha hakuna 
sheria inayovunjwa kwenye maan-
damano ya amani,” alisema Muliro.

Alisema polisi wamefuatilia kwa 
karibu kuhakikisha haki moja inay-
oliliwa na kundi moja haivunji haki 
ya kundi lingine  na kwamba ku-
wapo kwa maandamano kusizuie 
watumiaji wengine wa Barabara.

KAULI YA MBOWE
Akizungumza baada ya kufika 

ofisi za UN Tanzania, Mbowe alise-
ma wamefikisha barua rasmi kwa 
Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa 
UN ambaye ataifikisha kwake na 
kwamba baada ya kupokewa New 
York, Marekani itasambazwa kwa 
umma.

Alisema barua imebeba ujumbe 
wa waliyokuwa wakizungumza 
kwenye mikutano na waandishi 
wa habari, kwenye mabango yao 
ambayo ni serikali ya CCM kutoku-
taka kusikiliza maoni ya wananchi 
kuboresha mifumo ya uchaguzi, 
kupata Katiba na kupanda kwa 
gharama za maisha.

“Tumefanya maandamano 
makubwa na marefu bila sisimizi 
kuumizwa. Hiyo  ndiyo tabia ya 
CHADEMA. Pale  polisi wanapoele-
wa hoja zetu tunakuwa hatuna 
ugomvi na mtu yeyote. tutaende-
lea kuandamana katika taratibu na 
mikoa mbalimbali hadi wenzetu 
watuelewe tunaamanisha nini. Kila 
dirisha linalofaa kugongwa lita-
pigwa ili sauti na kilio cha Watan-
zania kuhusu mabadiliko chanya 
kikasikike,” alisema

Lissu alisema hoja kwamba ina-
takiwa tume huru ya uchaguzi na 
katiba mpya kwa nchi hazikutoka 
CHADEMA au chama chochote cha 
upinzani kwa sababu havikuwepo 
bali yalizungumzwa na Tume Rais 
ya mfumo wa chama kimoja au 
mfumo wa vyama vingi vya siasa, 
maarufu kama Tume ya Jaji Nyalali.

“Tume ya Nyalali ndiyo iliyosema 
mwaka 1991 kwamba Tanzania ina-
hitaji Katiba mpya na mfumo mpya 
wa uchaguzi utakaokidhi matakwa 
ya mfumo wa vyama vingi.  miaka 
33 leo, bado CCM inatuambia haid-
hani tunahitaji Katiba mpya au 
mfumo mpya wa uchaguzi. Tume-
bembeleza kwa miaka 30, tumeom-
ba kwa miaka 30, sasa tutadai bara-
barani na hii tumeanza,” alisema.

RC CHALAMILA
Kabla ya kuanza maandamano, 

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Albert Chalamila, aliwatembelea 
waandamanaji eneo la Mbezi na 
kuwataka kudumisha amani huku 
akisema mpango wa kufanya usafi 
hauhusiani na maandamano hayo.

Kiongozi huyo alitangaza mpan-
go wa kufanya usafi kwa siku ya 
juzi na jana kwa kushirikiana na 
wanajeshi.

“Mnaweza mkachezea mikoa 
yote lakini muilinde Dar es Sa-
laam kama mboni ya jicho. 
Tukipachafua  mtu hawezi kuja 
Muhimbili, kuleta mazao kwa wa-
fanyabiashara. Watu  watashindwa  
kwenda Ulaya. Tucheze  kote laki-
ni hapa kila mmoja apalinde. Mki-
pachafua  mtalala njaa,” alisema 

ENEO LA MBEZI
Katika eneo la Mbezi, wafuasi 

hao walionekana wakiwa wame-
valia sare za chama hicho na ben-
dera, huku wengine wakieleza 
walifika eneo hilo saa 10:00 al-
fajiri. Ilipofika majira ya saa 2:00 
asubuhi, mamia ya watu walianza 
kumiminika katika viwanja hivyo 
eneo lililoandaliwa kwa ajili ya ku-
kutania kuanza maandamano.

Nyimbo na shangwe vilitawala, 
huku wafuasi wakiwa na mabango 
yenye ujumbe mbalimbali.  Baa-
dhi yalisomeka “Tunataka Katiba 
Mpya”, “Tunataka Bei ya Sukari 
Ishuke”, “Maboresho Sheria za 
Uchaguzi” na “Serikali Isikilize 
Hoja za Wananchi”.

Ilipotimu saa 4:00 asubuhi, 
msafara ulianza kwenda ofisi za 
UN, zilizoko Sinza, Dar es Salaam, 
huku wafuasi wakiunga safari kwa 
miguu kutoka Mbezi.

Wakati msafara huo ukifunga 
barabara nzima na kusababisha fo-
leni, ukihanikizwa kwa  nyimbo za 
chama, pembezoni mwa barabara 
ya Morogoro ulimokuwa unapita,  
umati wa watu ulifurika kushuhu-
dia  huku baadhi wakiunga mkono 
kwa kunyoosha vidole viwili, am-
bayo ni ishara ya CHADEMA. 

Maandamano hayo yaliyohusi-
sha kinamama  na wazee, baada 
ya kufika Kibanda cha Mkaa, Lissu 
aliungana na waandamanaji aki-
tokea uwanja wa ndege. Baada ya 
kuonekana, shangwe ziliibuka ku-
toka kwa wafuasi hao.

Lissu na viongozi wengine 
walitembea kwa miguu hadi Ubun-
go wakiwa na ulinzi wa polisi, ndi-
po akapanda gari akawa anaone-
kana kwa juu huku akisalimiana 
na wafuasi waliokuwa wamefurika 
pembezoni mwa barabara.

 
BUGURUNI 
Licha ya kuwapo manyunyu, 

wafuasi walikusanyika majira ya 
saa 2:30 asubuhi katika eneo la 
Buguruni,  huku Naibu Katibu 
Mkuu Bara, Benson Kigaila, akitoa 
mwongozo wa namna gani wa-
takavyoandamana.

Maandamano hayo yalianzia 
Buguruni yakipita maeneo mbal-
imbali yakiwamo Ilala, Kariakoo, 
Fire, Jangwani, Magomeni, Manz-
ese hadi Sinza.

Wakati wafuasi hao wakipokea 

Rais Samia 
Suluhu 
Hassan 
akiwasili 
katika 
Uwanja wa 
Ndege wa 
Kimataifa 
wa Soekar-
no-Hatta, 
Tangerang 
kwa ajili ya 
ziara ya Ki-
taifa nchini 
Indonesia 
jana. PI-
CHA: IKULU
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The Kinondoni Municipal Council is pleased to invite 
expression of interest from investors and public to invest in 
the development and enhancement of Municipal community 
parks at Magomeni and Mwananyamala. We believe that 
these parks have an immense potential to contribute to the 
well-being and recreational activities of society residents 
while creating an attractive environment for visitors. We are 
seeking partnership from individuals, businessmen and 
organizations which are interested in investing financially and 
offering expertise in the development, management, 
maintenance and operation of the municipal community 
parks. The aim is to transform these parks into vibrant, safe, 
and inclusive spaces that cater to the diverse needs of a given 
community.

These parks have been equipped with all necessary facilities 
such as electricity, water, toilets/latrines, parking space. The 
area is covered with green grasses, fencing facility and also 
interlinked with tarmac roads for all season accessibility.

Required facilities to be featured in the given parks are:
1. Park infrastructure development, including kid’s 

playground, sport facilities, walking trails, and seating 
areas.

2. Landscaping and horticultural enhancement to create 
visual appealing and environmental sustainable park 
spaces.

3. Installation of amenities such as fitness equipment, picnic 
areas, and outdoor gathering spaces.

5. Introduction of innovative programs and activities for 
community engagement and recreational purposes.

Investors and partners will have the opportunity to contribute 
to the urban development of Kinondoni
 
Municipal Council, gaining brand exposure, and making a 
significant positive impact on the lives of the community 
members. Interested parties are requested to submit letter of 
expression of interest highlighting their expertise, proposed 
investment, and expected outcomes.

For further inquiries, please contact:
KINONDONI MUNICIPAL COUNCIL P.O.BOX 31902
MOB: +255 712 222 599 (Contact Person)

We look forward to receive your expressions of interest and 
partnering with you to create vibrant, sustainable, and 
community-centric parks in Kinondoni Municipal Council.

Submission Deadline: 10TH FEBRUARY 2024

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRESEDENT OFFICE,

REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

KINONDONI MUNICIPAL COUNCIL

Cuba, Tanzania wakubaliana 
ushirikiano katika sekta sita
Na Elizabeth Zaya

SERIKALI ya Tanzania 
na Cuba, zimekubaliana 
kuimarisha ushirikiano 
katika sekta ya elimu, 
afya, kilimo, utalii, siasa na 
michezo.

Makubaliano hayo yali-
fikiwa jana Ikulu ya Dar 
es Salaam na viongozi wa 
serikali hizo kupitia Maka-
mu wa Rais wa Tanzania, 
Dk. Philip Mpango na 
Makamu wa Rais wa Cuba, 
Salvador Valdes Mesa.

Wakizungumza na 
waandishi wa habari baada 
ya kutia saini makubaliano 
ya ushirikiano huo, vion-
gozi hao walisema nchi 
hizo mbili zimekuwa na 
historia nzuri ya ushiriki-
ano kwa muda mrefu na 
watahakikisha wanauen-
deleza.

Akifafanua kuhusu 
makubaliano hayo kwenye 
sekta ya afya, Dk. Mpango, 
alisema kupitia Wizara za 
Afya za nchi hizo, wame-
kubaliana kufanya kila 
linalowezekana kutumia 
kiwanda cha viuatilifu cha 
Kibaha mkoani Pwani ku-
zalisha dawa zenye ubora 

kama ilivyo za Cuba.
“Tunafahamu kwam-

ba Cuba imepiga hatua 
kubwa sana kwa kuzali-
sha dawa bora zaidi, kwa  
hiyo tumekubaliana 
kwamba tushirikiane nao 
na sisi tuzalishe dawa za 
namna hiyo,” alisema Dk. 
Mpango.

“Tumefurahi sana ku-
pata fursa ya kujadiliana 
na kukubaliana kushiriki-
ana katika mambo hayo na 
serikali hiyo ambayo kwa 
kweli inafanya vizuri ka-
tika maeneo hayo pamoja 
na teknolojia na haya yote 
ambayo tumekubaliana 
na nchi hii yatafanyika 
kwa Tanzania bara na visi-
wani.”

Alisema Tanzania itaen-
delea kufanya kila lin-
alowezekana kushinikiza 
Cuba iondolewe vikwazo 
vya kiuchumi ambavyo 
imewekewa kwa muda 
mrefu.

Makamu wa Rais wa 
Cuba, Salvador, aliishuku-
ru Tanzania kwa kuende-
lea kuonesha ushirikiano 
huo ikiwamo kuendelea 
kuipambania iondolewe 
vikwazo hivyo vya kiuchu-

mi ambavyo imewekewa 
kwa muda mrefu.

Alisema licha ya nchi 
hiyo kuwekewa vikwazo 
hivyo, lakini haitakubali 
kuwa wanyonge bali itaen-
delea kupambana kujiima-
risha kiuchumi kwa ku-
tumia rasilimali zake.

“Na kama mnavyofa-
hamu Cuba imekuwa iki-
zalisha dawa bora sana na 
pia ina teknolojia za kisasa, 
kwa hiyo licha ya vikwazo 
hivyo tunapambana na 
tunafanya vizuri kuimari-
sha uchumi wetu,” alisema 
Salvador.

Viongozi hao walishuhu-
dia utiaji saini wa hati za 
makubaliano (MoU), kati 
ya Chuo cha Artemisa Di-
aza Gonzalez cha Cuba 
na Chuo cha Kilimo cha 
Sokoine (SUA) kwa ajili ya 
ushirikiano kwenye sekta 
ya kilimo.

Makubaliano mengine 
ni kati ya Mamlaka ya 
Dawa Tanzania (TMDA) 
ya Tanzania na Center 
for State Control of Medi-
cine Devices (CECMED) 
ya Cuba kwa ajili ya ush-
irikiano katika masuala ya 
dawa na vifaa tiba.

Historia yawekwa siasa za Tanzania 

maelekezo ya Kigaila, 
maofisa wa polisi nao wal-
ionekana wakijongea ka-
tika eneo hilo kwa lengo la 
kuimarisha ulinzi, jambo 
ambalo limepongezwa na 
wadau mbalimbali.

Kigaila aliwasisitiza 
wafuasi wa chama hicho 
kufuata utaratibu walio-
wekewa ikiwamo kuhakiki-
sha kwamba maandamano 
hayo yanafanyika kwa 
amani.

Maandamano yalianza 
saa 4:00 asubuhi baada 
ya Mbowe kuwasili huku 
wafuasi wakiwa na maban-
go yenye ujumbe “Serikali 

Iondoe Miswada Mibovu 
Bungeni”, Gharama za Mai-
sha Ziko Juu”, Mchakato wa 
Katiba Uanze Mara Moja” 
na “Maoni ya Wananchi Ya-
heshimiwe”.

Kama ilivyokuwa kwa 
barabara ya Morogoro na 
Sam Nujoma, katika njia 
walizopita waandamanaji 
kutoka Buguruni, wananchi 
walisimama pembezoni na 
wengine maghorofani.

OFISI ZA UN
Katika ofisi za Umoja wa 

Mataifa (UN) nchini, polisi 
wenye vyeo vikubwa wali-
wasili mapema asubuhi 

huku basi kubwa lenye 
askari mchanganyiko liki-
paki kituo cha mafuta kili-
choko karibu na eneo hilo.

Kabla ya maandamano 
kuwasili UN, askari waliji-
panga katika barabara ya 
Sinza Makaburini huku 
wakiweka kituo eneo la 
Mwika ambako basi la 
askari na magari mengine 
yalipaki.

Msafara wa kwanza wa 
maandamano uliongozwa 
na Lissu uliwasili UN majira 
ya saa 9:10 alasiri kupokewa 
na Muliro pamoja na Mwak-
ilishi wa UN, Zlatan Mili-
sic. Muliro alimpa Lissu 
utaratibu wa kuingia katika  
ofisi hizo kwamba wanao-
husika ni viongozi wanne 
wa CHADEMA na raia 
mmoja.

Lissu alikubaliana na 
utaratibu huo na kuende-
lea kumsubiri Mbowe ali-
yekuwa kwenye msafara ul-
iokuwa unatokea Buguruni 
ambao uliwasili eneo hilo 
dakika 11 baadaye.

WADAU WALONGA
Mwenyekiti wa CHADE-

MA Kanda ya Kaskazini, 
Godbless Lema, alisema 
polisi wameshirikiana vi-
zuri na raia kiasi cha kuom-
bana maji ya kunywa.

“Sijaona polisi mwenye 

silaha. wameshirikiana na 
wananchi kwa namna ya 
ajabu. Hakuna mtu ame-
poteza kitu wala aliyeje-
ruhiwa hii maana yake ni 
kwamba wananchi wana-
taka mabadiliko bila fujo,” 
alisema.

“Hii ni sifa nzuri kwa Rais 
Samia Suluhu Hassan, si 
CHADEMA tu. Watu wana 
kilio unawaruhusu walie 
hadharani, inawafanya 
waishi kwa furaha, ndiyo 
maana ya maandamano,” 
aliongeza .

Mwanaharakati Dk. Ana-
nilea Nkya, alisema ameun-
gana na wafuasi wa CHADE-
MA kuwakilisha kundi la 
watu wasio na vyama kudai 
katiba mpya, tume huru ya 
uchaguzi na kushinikiza 
miswada mitatu ya masu-
ala ya uchaguzi iondolewe 
bungeni.

Mkurugenzi wa Jukwaa 
la Katika Tanzania, Bob 
Chacha Wangwe, alisema 
waliamua kushiriki maan-
damano hayo kwa sababu 
agenda ambazo wanazi-
tumia, wamekuwa wakizi-
pigania, ikiwamo suala la 
katiba mpya, ugumu wa 
maisha na kupanda kwa bei 
za bidhaa.

Imeandikwa na Restuta 
James, Halfani Chusi na 
Maulid Mmbaga.

Inatoka Uk. 2
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Tatizo uhaba wa  
sukari kumalizika 
mwezi Februari
Na Beatrice Shayo, ali-
yekuwa ARUSHA

WAZIRI wa Kilimo, 
Hussein Bashe, amesema 
tatizo la sukari linatarajia 
kumalizika Februari 15 
na waliokamatwa kwa 
kuficha watafikishwa ma-
hakamani wakati wowote. 

Kilo moja ya sukari ka-
tika baadhi ya maduka 
nchini ni kati ya Sh. 4,000 
hadi 6,000, huku maeneo 
mengi ikikosekana hali 
inayowafanya wananchi 
kukosa huduma hiyo 
muhimu.

Bashe aliyasema hayo 
juzi jioni wakati akizun-
gumza na wananchi kwa 
njia ya simu mkoani Aru-
sha katika ziara ya Ka-
tibu wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Paul 
Makonda. 

Awali, Makonda al-
imweleza Waziri Bashe 
malalamiko ya kupanda 
sukari na kutaka kujua 
serikali inafanya jitihada 
gani nchi inakuwa na su-
kari ya kutosha. 

“Mheshimiwa Bashe 
habari yako nipo Arusha 
nimekutana na suala la 
bei ya sukari tunaomba 
majibu serikali inafanya 
nini kuhakikisha tunapata 
sukari ya kutosha na kwa 
bei himilivu katika kipindi 
chote hatutamani kuona 
sukari inapanda panda,” 
alisema Makonda. 

Bashe alisema serikali 
imechukua hatua baada 
ya viwanda vya nchini 
kuathirika katika uzal-
ishaji wameamua ku-
ruhusu uagizaji wa sukari 
kutoka nje ya nchi. 

Alisema shehena ya 
kwanza itaanza kuingia 
kuanzia Januari 26 hadi 
30, mwaka huu na wa-
metoa vibali vya tani zaidi 
ya 100,000.

Waziri Bashe alisema 
Februari 15 hadi 20, mwa-
ka huu hali ya utulivu wa 
upatikaji wa sukari itaku-
wapo. “Jambo la pili sio 
kwamba ndani ya nchi 
hakuna sukari bali kume-
tokea tabia ya wafanyabi-
ashara ambao tumekuwa 
tukiwalinda kwa muda 
mrefu kutengeneza upun-
gufu usiokuwa halali.”

Alisema watu wao 
wameingia kwenye op-
eresheni wamewakamata 
wanaouaza sukari zaidi 

ya bei elekezi ambayo 
haitakiwi kuzidi Sh. 2,700 
hadi Sh. 3,200. 

“Nimewaomba wakuu 
wa wilaya na wakuu wa 
mkoa wakishirikiana na 
bodi ya sukari kufanya 
survey (ukaguzi) maeneo 
yote yanayouza sukari. 
Kuna wakala wa TPC am-
baye alikuwa anauza Sh. 
2,700 kwa bei ya jumla 
hatutarajii kuona sukari 
Arusha inauzwa Sh. 4,000 
hilo jambo halitarajiwi,” 
alionya Bashe. 

Kadhalika, alisema juzi 
imefanyika operesheni 
kwa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Mwanza na maeneo 
yote yanayouza sukari 
kinyume na bei elekezi 
iliyotolewa na bodi ya su-
kari, watawachukuliwa 
hatua na tayari wamesha-
wakamata na wanatarajia 
kuwafikisha mahakamani. 

“Nataka niwahakik-
ishie Watanzania si muda 
mrefu sukari kutoka nje 
ya nchi inayotokana na 
upungufu kwa sababu ya 
viwanda vimefunga itain-
gia,” alisema Waziri Bashe. 

Makonda alisema ipo 
haja ya kutoa maelek-
ezo kwa maandishi ili ku-
hakikisha wanaopandisha 
bei ya sukari ama kufanya 
ulanguzi akitolea mfano 
Mkoa wa Mwanza inau-
zwa Sh. 4,500.

 
WANANCHI WANENA
Lina Masawe, mkazi wa 

Arusha mjini alisema wa-
nauziwa kwa bei kubwa 
kati ya Sh. 4,000 hadi 
Sh. 4,500 kwa kilo hali 
inayowasababishia mai-
sha kuwa magumu kwa 
sababu bidhaa nyingi za 
vyakula zimepanda bei. 

Joseph Mollel alisema ni 
muhimu serikali ikadhibiti 
hali hiyo ili kuwapungu-
zia ugumu wa maisha wa-
nanchi. 

Neema John mkazi wa 
Mbezi, Dar es Salaam 
alisema jana alinunua kilo 
moja kwa Sh. 5,000 ikiwa 
ni ongezeko la Sh. 2,000 
mwezi uliopita.

“Bei ya kilo moja ya 
sukari inakaribia kilo 
ya nyama, nimetembea 
maduka matatu, nimepata 
kwenye duka moja naye 
anauza Sh. 5,000 mwezi 
uliopita nilinunua kwa Sh. 
3,500, hali ya maisha ina-
zidi kuwa ngumu, serikali 
ichukue hatua,” alisema.

MGOGORO WA 
MASHAMBA

Waziri wa Mipango 
na  Uwekezaji, Profesa 
Kitila Mkumbo, amese-
ma serikali itahakikisha 
inatatua mgogoro wa 
wawekezaji wa mashamba 
saba ya maua yaliyopo 
Mkoa wa Arusha ili kuwa-
pa  haki  zao na kupewa 
kipaumbele yatakapoanza 
kazi. 

Alisema hayo kwa njia 
ya simu wakati akijibu 
swali la Makonda kuwa 
tathmini imeshafanyika 
kuhusu mashamba hayo 
wanafanya mchakato wa 
kuanza kuyagawa kwa 
wawekezaji. 

UUZAJI TANZANITE 
WAIVA 

Kuhusu changamoto ya 
kizuizi cha kuuza madini 
ya Tanzanite yaliyotolewa 
na wananchi, katika mkoa 
huo na mingineyo, Naibu 
Waziri wa Madini, Steven 
Kiruswa, alisema suala la 
maboresho ya sheria ya 
madini, limeshafanyika 
na utaratibu unaendelea 
kulikamilisha kuruhusu 
kuuzwa.

Alisema Ofisi ya Waziri 
na Mwanasheria Mkuu 
wanaendelea kufanyia 
kazi mabadiliko hayo ya 
sheria ifikapo Januari 28, 
litakuwa limekamilika na 
wananchi kuruhusiwa ku-
uza madini hayo. 

MITA ZA MAJI 
Wanananchi walilala-

mikia kero ya kubam-
bikiziwa bili za maji, ku-
pewa maji yenye chumvi 
na wakati mwingine kuko-
sekana huduma hiyo.

Makonda alimpigia 
simu Waziri wa Maji, Ju-
maa Aweso, ambaye aliagi-
za wasoma mita kutosoma 
bili za maji bila kushiriki-
sha wananchi na kuahidi 
kufika Arusha kutembelea 
vyanzo vya maji kubaini 
uwapo wa chumvi katika 
maji hayo.

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU 
UTEKELEZAJI WA MIRADI

SHIRIKA LA UJAMAA COMMUNITY RESOURCE TEAM NI SHIRIKA LISILO LA 
KISERIKALI LINALOJISHUGHULISHA NA KUJENGA UWEZO WA JAMII KATIKA 
MASUALA YA UTAWALA BORA, ARDHI NA MAZINGIRA KATIKA MKOA WA ARUSHA 
NA MANYARA.

SHIRIKA LINAPENDA KUUTANGAZIA UMMA KUWA LITATEKELEZA MRADI MPYA 
KAMA INAVYOAINISHWA HAPA CHINI KUANZIA JANUARI 2024 MPAKA DESEMBA 
MWAKA 2027

UCRT KWA UFADHILI WA INTERNATIONAL UNION FOR CONSERVATION OF 
NATURE AND NATURAL RESOURCES ITATEKELEZA MRADI UJULIKANAO KAMA 
``INCLUSIVE COSERVATION INITIATIVE`` KATIKA WILAYA YAMBULU, LONGIDO, 
SIMANJIRO, KARATU NA KITETOWENYE THAMANI YA SHILINGI ZA KITANZANIA 
3,528,711,209  NA PIA UCRT KWA UFADHILI WA DAUGHTERS FOR EARTH 
LITATEKELEZA MRADI UJULIKANAO KAMA “STRENGTHENING LAND TENURE 
SECURITY IN A MAASAI COMMUNITY IN TANZANIA KATIKA WILAYA YA 
SIMANJIRO KATIKA VIJIJI VYA LOSINYAI NA KANDASIKIRA WENYE THAMANI YA 
SHILINGI 84,000,000.

MIRADI HII ITATEKELEZWA KWA KUSHIRIKIANA NA HALMASHAURI HUSIKA 
PAMOJA NA VIJIJI.

KWA MAWASILIANO ZAIDI director@ujamaa-crt.or.tzna 
manager@ujamaa-crt.or.tz. 

PO Box 15111, Arusha, Tanzania
www.ujamaa-crt.org

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Chama cha Watu Wasioona Tanzania, Castor 
Kalamera (katikati), akizungumza kwa simu na mtoa huduma wa dawati 
maalum kwa wateja wenye ulemavu la Vodacom Tanzania Plc, wakati wa 
uzinduzi  wa dawati hilo, katika  makao makuu ya kampuni hiyo, Dar es 
Salaam jana. Wengine ni Mkuu wa Idara ya Huduma kwa Wateja na Kidi-
jitali wa Vodacom, Belinda Wera (kulia) na mfanyakazi mwenye taaluma 
ya lugha za alama, Godfrey Mhiche. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Viettel Tanzania PLC (Halotel) ni kampuni ya mawasiliano inayoendelea kuboresha huduma na  kuvunja 
mipaka ya mawasiliano kwa wateja wetu kwa kutoa gharama nafuu kwenye SMS, Huduma za kupiga 
simu na Intaneti.

Tunapenda kuwatangazia wateja wetu na umma kwa ujumla juu ya gharama zetu za makato pindi mteja 
atakapokuwa hajajiunga kwenye kifurushi.

TAARIFA KWA UMMA

Kanda Gharama (Tsh/Dk)

GHARAMA ZA KUPIGA SIMU NJE YA NCHI

Ukanda 2: Nchi nyingine za ULAYA, Kenya

Ukanda 3: Rwanda, Afrika Kusini, Zambia, UAE, Oman,Haiti, Peru

Ukanda 4: Cameroon, Zimbabwe, Malawi, Uganda, Congo DRC, Mozambique

Ukanda 1: USA, UK, India, China, Canada, Australia, Japan, South Korea, 
               Vietnam, Laos, Cambodia

Ukanda 5: Burundi

Ukanda 6: Sehemu nyingine duniani

Ukanda 7: Mitandao ya satelite

450

750

840

1,000

1,350

2,700

13,800

GHARAMA ZA KUTUMA SMS NJE YA NCHI

GharamaSMS 

SMS kwenda nje ya nchi 95 Tsh/SMS

GHARAMA ZA NJE YA NCHI

Kupiga Halotel kwenda Halotel
Kupiga Halotel kwenda mitandao mingine
Kutuma SMS
Data (MB)

10 Tsh/Dk
20 Tsh/Dk
5 Tsh/SMS

9.35 Tsh/MB

Kipengele Gharama

GHARAMA ZA NDANI YA NCHI

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Dakika & SMS

Siku

Siku

Siku

Siku

Siku 2

Siku

Wiki

Wiki

Wiki

Mwezi

Mwezi

Mwezi

Bila Kikomo

350

500

500

1,000

1,000

700

1,500

2,500

3,000

4,000

5,000

10,000

500

25

60

180

160

10

180

350

450

400

550

1,600

20

110

Kila Dk 5 za mwanzo bure

50

50

650

1,600

60

60

25

150

150

150

50

100

150

SMS
SMS
SMS

Siku
Wiki

Mwezi

100    
500    

 1,000     

200
2000

10,000

Aina ya
kifurushi Muda

Gharama
(Tsh)

Mitadao Yote
(Dk) SMS

Data
(MB)

Halotel-Halotel
(Dk)

Combo
Combo
Combo
Combo
Combo
Combo
Combo

 Wiki 
Wiki
Wiki

Siku 10 
Mwezi
Mwezi
Mwezi

2,000 
 2,500 
 3,000
3,100 

 10,000 
 20,000 
 50,000 

    

55
20
100
150
280
400
600

20
20
30
300
50
100
200

850
1150
1250
1024
4000
8500
22000

20

Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti
Intaneti

Siku
Siku
Siku
Siku

Siku 10
Wiki
Wiki
Wiki
Wiki
Wiki

Mwezi
Mwezi
Mwezi
Mwezi

350 
 500 

 1,000 
 2,000 
 2,100 
 1,000 
 2,000 
 3,000 
 5,000 
 10,000 
 10,000 
 20,000 
 30,000 
 50,000

170
245
490
985
1024
490
985
1475
2460
4925
4920
9850
14780
24600 

VIFURUSHI VYA SAUTI

VIFURUSHI VYA SMS

VIFURUSHI VYA INTANETI

VIFURUSHI VYA COMBO

Aongezwa kesi ya 
uchakachuaji EFD
Na Grace Gurisha 

UPANDE wa mashtaka 
katika kesi ya uhujumu 
uchumi namba 8 ya mwa-
ka 2023 yenye mashtaka 
saba, ikiwamo kuisaba-
bishia Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) hasara 
ya Sh. milioni 954.5, in-
ayowakabili mafundi wa 
mashine za kielektroniki 
(EFD) umefanyia mabadi-
liko hati ya mashitaka kwa 
kumwongeza mfanyabi-
ashara Frank Kalage. 

Washtakiwa wengine ni 
Awadhi Mhavile, Ally Mse-
sya maarufu kama Ally 
Yanga (37) mafundi wa 
mashine za EFD na Salma 
Ndauka (38) msimamizi 
wa gereji. 

Mshtakiwa Kalage 
alisomewa   mashtaka 
manne jana kati ya saba 
mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu Mfawidhi  Is-hqa 
Kuppa wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, 
Dar es Salaam na Wakili 
wa Serikali Mwandamizi, 
Job Mrema, akisaidiana 
na mawakili wa serikali 
Emmanuel Medalakini  na 
Auni Chilamula.

Kalage ameungan-
ishwa kwenye mashtaka 
ya kutumia isivyo halali 
mashine za EFD zilizozui-
wa na kumpotosha Kam-
ishna wa kodi, kumdang-
anya Kamishna Mkuu wa 
TRA kwa kutoa risiti zisizo 
sahihi na kuwanufaisha 
walipakodi wengine kudai 
Sh 954,596,372, hivyo kui-
sababishia TRA hasara na 
utakatishaji fedha. 

Mrema alidai kuwa 
washtakiwa walitenda ma-
kosa hayo kati ya Mei na 
Julai, 2023 ndani ya jiji la 
Dar es Salaam.

Ilidaiwa kuwa kati ya 
Mei 17 na Julai 2023, katika 
maeneo tofauti jijini Dar es 
Salaam, washtakiwa wote 
kwa pamoja walitumia 
isivyohalali mashine za 
EFD zilizozuiwa kinyume 
na sheria kutengeneza 
risiti zisizo halali zilizopa-
kiwa kwenye mfumo wa 
TRA na kuwezesha walipa 
kodi wengine kudai Kodi 
ya Ongezeko la Thamani 
ya Sh 954,596,372 na kum-
potosha Kamishina Mkuu 
wa mamlaka hiyo.

Pia washtakiwa wote 
kwa pamoja wanadaiwa 
kutumia isivyo halali 
mashine za EFD zilizoku-
wa zimefungiwa na kum-
danganya Kamishna wa 
TRA kwa kutoa risiti zisizo 
sahihi, hivyo kuwanufai-
sha walipakodi wengine 
kudai Sh 954,596,372.

Aidha katika shtaka la 
tatu linalomkabili Mhavile 
peke yake, inadaiwa kuwa 
Julai 8, 2023, mshatakiwa 
alikutwa na mashine za 
22 za EFD zinazodhaniwa 
kuwa za wizi au zilizopa-
tikana kwa kwa njia isiyo 
halali.

Wakili alidai kudai 
kuwa, Julai 19, mwaka 
jana maeneo ya Sinza A, 
Ubungo mkoani Dar es 
Salaam, Ndauka alikutwa 
na mashine 10 za EFD zid-
haniwazo kuwa za wizi au 
kuchukuliwa kwa njia ya 
isiyo halali.

Mshtakiwa Mhavile 
anadaiwa pia Julai 8, 2023 
maeneo ya Lumumba 
mkoani Dar es Salaam, 
alikutwa na mashine 10 
za EFD na kutoa risiti za 
kielektroniki kinyume na 
sheria.

Aliendelea kudai kuwa 
washtakiwa wote kwa 
pamoja kati ya Mei 13 na 
Julai, 2023 mkoani Dar es 
Salaam, waliisababishia 
serikali (TRA) hasara ya 
Sh. milioni 954.5.

Katika mashitaka ya 
utakatishaji fedha, inadai-
wa kati ya Mei 13 na Julai, 
2023 jijini Dar es Salaam, 
washtakiwa wote kwa 
kutumia mashine hizo 
walitoa risiti zisizo halali 
zilizotumiwa na walipa-
kodi wengine kudai Kodi 
ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) ya Sh. milioni 954.5 
TRA wakati wakijua 
kwamba fedha hizo ni zao 
la kosa la kuisababishia 
serikali hasara.

Mshtakiwa  huyo haku-
ruhusiwa kujibu chochote 
mahakamani hapo kwa 
kuwa mahakama hiyo hai-
na mamlaka ya kusikiliza 
kesi za uhujumu uchumi 
hadi kibali kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Mashitaka  
(DPP).

Kwa mujibu wa upande 
wa mashtaka, upelelezi wa 
shauri hilo bado haujaka-
milika na hakimu Kuppa 
ameahirisha kesi hiyo hadi 
Februari 7, mwaka huu, na 
washtakiwa wataendelea 
kukaa rumande kwa kuwa 
mashtaka hayo hayana 
dhamana kisheria.

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Has-
san, yuko nchini Indonesia 
kwa ziara ya siku tatu.

Kupitia akaunti yake ya In-
stagram, Rais Samia aliandi-
ka kwamba yuko Indonesia 
kwa mwaliko wa Rais wa 
nchi hiyo, Joko Widodo.

  “Nimewasili nchini In-
donesia kwa ziara ya kitaifa 
ya siku tatu, kufuatia (kuto-
kana na) mwaliko wa kaka 
yangu Mheshimiwa Rais 
Joko Widodo,”aliandika Rais 
Samia.

Alisema uhusiano wa nchi 
hizo mbili Januari 13, mwaka 
huu ulitimiza miaka 59 uki-
wa na tija kwa Tanzania.

“Uhusiano wa Indonesia 
na Tanzania umekuwa na 
tija kwa mamilioni ya Watan-
zania hasa kwenye kilimo na 
biashara. Tunaendelea kui-

fanya kazi ya kukuza uhusi-
ano huu ili kuleta tija zaidi 
kiuchumi kwa nchi yetu,” 
alisema Rais Samia.

Baadhi ya wananchi 
wanaomfuatilia kwenye 
mtandao huo, walitoa maoni 
yao kuhusiana na ziara hiyo.

Halima alisema: “Hongera 
mama kila la kheri. Kilimo  ni 
biashara, ugundue mengi ka-
tika kuendeleza kilimo hasa 
soko la mazao. Wenzetu  wa-
naendeshaje ili wananchi 
wako tunufaike na kilimo. 
Kilimo ni utajiri.”

“Kila la heri mheshim-
iwa Rais katika maju-
kumu yako. Iwe na ma-
fanikio kwa mataifa yetu 
mawili,”aliandika hivyo Con-
sultance Alive.

Rajabu Singano aliandika: 
“Sawa mama tuko nyuma 
yako tutafutie ugali na huku 
tunaendelea na usafi, nchi 

iko salama.”
“Kila la kheri mheshimiwa, 

tuko nyuma yako endelea 
kulipambania taifa mkuu,” 
aliandika Mohammed.

Miongoni mwa mambo 
yanayotiwa mkazo na serika-
li ya awamu ya sita ni kukuza 
diplomasia ya uchumi na 
Rais Samia amekuwa akisa-
firi nje ya nchi kuhamasisha 
na kutekeleza jambo hilo 
kwa vitendo.

Rais Samia amekuwa 
akishuhudiwa akikutana 
na mamlaka na jumuiya 
za wawekezaji na wafan-
yabiashara katika nchi 
anakotembelea kuvutia 
uwekezaji kutoka nchi ny-
ingine kuja kuwekeza nchini.

Kwa mujibu wa Kurugenzi 
ya Mawasiliano ya Rais, Iku-
lu, Rais Samia anafanya ziara 
ya siku tatu katika nchi hiyo 
ya Indonesia.

Rais Samia ziarani Indonesia
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MAONI & UCHAMBUZI

KITENDO cha Jeshi la Polisi kuruhusu maandamano ya amani ya 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) na kuahidi 
kuyalinda, kimeleta sura mpya ya demokrasia nchini na kinapas-
wa kuwa mfano wa kuigwa hata na nchi nyingine za Afrika.

Maandamano kama haya ya vyama vya upinzani, mara nyingi ya-
likuwa hayapewi nafasi kwa kuhofia kutokea vurugu.

Pongezi kubwa zimwendee Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye 
ndiye Amiri Jeshi Mkuu kwa kuruhusu demokrasia itawale nchini.

Kuruhusiwa kufanyika kwa maandamano hayo ya amani bila 
shaka hakukutarajiwa kutoka kwa viongozi wa chama na wana-
chama wa chama hicho kutokana na historia iliyozoeleka miaka 
ya nyuma ya kuzuiliwa kila wanapoomba kufanyika.

Kumbe kila jambo linawezekana ilimradi tu sheria na taratibu 
zinapofuatwa kwa pande zote mbili, kutoka kwenye vyama vy-
enyewe na upande wa vyombo vya dola ambavyo vinalinda us-
alama wa nchi.

Maandamano ya jana yanatoa funzo kuwa kila jambo linawezeka-
na kama kutakuwapo na mwafaka wa kinachokwenda kufanyika.

Kupitia maandamano wananchi hupata fursa ya kutoa dukuduku 
zao na serikali jukumu lake ni kuchukua na kufanyia kazi.

Maandamano ya jana yamedhihirisha kuwa wananchi na wafuasi 
wa vyama vya upinzani wanaweza kuwasilisha hoja zao kwa njia 
ya amani bila kutumia nguvu na vurugu zisizo na sababu ambazo 
matokeo yake husababisha vifo, majeruhi na kuharibu taswira ya 
nchi.

Mara nyingi yanapotokea maandamano, kuna watu ambao hu-
tumia fursa hiyo kufanya maovu ili walioandaa waonekane wao 
ndio walioanzisha.

Pongezi pia kwa Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, kwa kuungana na wanachama wa CHADEMA na wa-
nanchi wengine katika maandamano hayo ya amani.

Wakati wa maandalizi ya kufanyika kwa maandamano hayo 
kulianza kuzuka sintofahamu ya kutoruhusiwa kufanyika. Hata 
hivyo, Jeshi la Polisi chini ya Kamanda wake Kanda Maalum ya Dar 
es Salaam, Jumanne Murilo, liliruhusu maandamano hayo na kua-
hidi kuyalinda katika barabara zote zilizotangazwa kuwa yatapita.

Katika barua ya Jeshi la Polisi ya kuruhusu maandamano hayo, 
iliwataka viongozi wa CHADEMA kubeba jukumu la kuzuia lugha 
za uchochezi, kejeli ambazo zinaweza kusababisha kutendeka kwa 
vitendo vya uvunjifu wa sheria.

Chama hicho kilitakiwa kufuata utaratibu wa kisheria katika 
maeneo yote kwa kadri watakavyoelekezwa na wasimamizi wa 
sheria, polisi wakiwa ni kiongozi katika eneo wanalolitolea taarifa.

Aidha, Jeshi la Polisi lilionya maandamano hayo yasisababishe 
uvunjifu wa amani, watu kuibiwa au kuporwa na yafanyike kwe-
nye njia zilizokubaliwa na muda waliopanga bila kuingizwa mam-
bo mengine yaliyo nje ya makubaliano yaliyofanyika katika kikao 
chao na chama hicho.

Jeshi hilo lilionya pia ukiukwaji wowote wa masharti hayo utal-
ilazimisha jeshi la polisi kuchukua hatua za kisheria bila kusita ili 
kuzuia madhara ya kuvunjika kwa amani.

CHADEMA wakati wakiandaa maandamano hayo walisema wa-
nataka kuishinikiza serikali kuondoa bungeni miswada mitatu 
inayohusu vyama vya siasa na uchaguzi, kikidai kuwa baadhi ya 
vipengele vinakosolewa na chama hicho ambayo tayari imesha-
wasilishwa bungeni ukiwamo wa tume huru ya uchaguzi.

Maandamano bila vurugu yanawezekana, hili liwe funzo kwa 
wengine na kuiga kutoka Tanzania.

Kongole Bakita kukipaisha 
Kiswahili kimataifa, tuko 

pamoja kwa yote

 Muungwana Lazima Nilonge

Historia imeandikwa,  
kumbe inawezekana

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

NI dhahiri kadri siku zinavyok-
wenda mbele, lugha ya Kiswa-
hili nayo inazidi kusonga na 
kutambulika kimataifa. 

Nilipongeze Baraza la Kiswa-
hili Taifa (BAKITA) kwa kutoa 
wito kwa vijana waliobobea 
katika lugha adhimu ya Kiswa-
hili, kutumia fursa hii katika 
nchi za EAC zikijumisha Ken-
ya, Uganda, Burundi, Rwanda, 
Jamhuri ya Kidemokrasia 
Congo (DRC), Somalia, Sudan 
Kusini pamoja na Tanzania. 

Rai hii ilitolewa na BAKITA 
baada ya kuona kuwapo hitaji 
la wakalimani katika nchi za 
Afrika Mashariki, hivyo inawa-
taka Watanzania wenye taalu-
ma kuweza kuchangamkia fur-
sa hiyo, kwani si kila anayejua 
lugha ya Kiswahili anaweza 
kushiriki, bali ni wale wenye 
taaluma hiyo, ndio wanaweza 
kushiriki katika fursa hii.

Mnamo Januari 9 mwaka 
huu, Katibu Mkuu wa EAC, Dk. 
Peter Mathuki, alipohojiwa na 
Idhaa ya Kiswahili Umoja wa 
Mataifa, alisema utekelezaji 
unaanza rasmi kutumika kwa 
Kiswahili kama mojawapo ya 
lugha rasmi katika jumuiya 
hiyo. 

“Imepitishwa na ina fungu la 
kuwezesha lugha tatu kutumi-
ka ambazo ni Kingereza, Kifar-
ansa na Kiswahili, bajeti yetu 
ya mwaka huu, tumeweka mi-
kakati yote kuwa na watafsiri 
wa makabrasha yote. 

“Tuwaajiri wataalamu wa 
Kiswahili, pia kwa lugha ya 
Kiingereza, Kiswahili na Kifar-
ansa,” alisema Dk. Mathuki. 

Katika kuliona hilo, baraza 
pia limewataka waliobobea 

katika lugha ya Kiswahili, 
waanza kujiandaa katika kush-
iriki mafunzo ya ukalimani 
pamoja na kufundisha lugha 
ya Kiswahili kwa wageni.

Ili kufanikisha suala hilo, 
ni vyema serikali kwa kush-
irikiana na wadau wa lugha 
adhimu ya Kiswahili, kuanza 
kuwapa kipaumbele wanafun-
zi pamoja na wadau wengine 
wa Kiswahili, huku wakizinga-
tia taaluma yao ya Kiswahili.

Ni dhahiri kwamba wapo 
wanafunzi wengi waliohitimu 
shahada na stashahada za 
Kiswahili na hawana ajira, ni 
fursa basi kwao kuweza kush-
iriki katika nchi za EAC, maana 
idadi yake ni nane, si haba, 
hasa walipotangaza kuan-
zia  nchini Sudan inayohitaji 
wakalimani wa Kiswahili.

Ni fursa kwenu vijana kuanza 
kuchangamkia fursa hii kue-
neza Kiswahili katika nchi za 
Afrika Mashariki, pia kujipatia 
ajira kupitia lugha hiyo.

Niwadokeze si jambo jipya, 
mwanzoni mwa miaka ya 
1990, Kenya iliomba wataala-
mu wa ngazi ya vyuo vikuu na 
wakawapata wengi tu nchini.

Katibu Mtendaji BAKITA, 
Consolata Mushi alipozun-
gumza na Nipashe wiki iliyo-
pita, alisema kwa kauli hiyo ni 
kwamba utekelezaji unaanza 
rasmi, licha ya awali kufaha-
mika lugha hiyo imekwisha-
tolewa taarifa ya kutumika Ju-
muiya ya Afrika Mashariki.

“Ni fursa kwa wakalimani 
wetu kwenye soko hili la EAC, 
pamoja na kwamba tayari 
ulikwishafanya kazi ya ukalim-
ani na EAC, ila haikuwa rasmi 

sana kwa tamko hilo ni kwam-
ba utekelezaji utaanza rasmi 
2024,” alisema Consolata. 

Kiswahili kilitangazwa rasmi 
kutambuliwa na Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Elimu 
Sayansi na Utamaduni (UN-
ESCO) na kila mwaka Julai 7, 
dunia inaadhimisha siku hiyo. 

  “Kiswahili tunakitegemea 
sana sababu wananchi wengi 
katika jumuiya yetu wanaele-
wa lugha ya Kiswahili kwa 
hiyo, hii sasa itakuwa kazi 
yetu sisi kama watendaji wa 
jumuiya kuhakikisha kwamba 
habari zote na vikao vyote vin-
afanyika kwa lugha ya Kiswa-
hili,” alisema Mushi.

Najua mengi yamefanyika 
huko nyuma, kuanzia na Baba 
wa Taifa Mwalimu Nyerere, 
akaifanya lugha ya kujifunza 
darasani kwa elimu ya msingi.

Wanazuoni kama waliopo 
katika Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, nao wakamuuga 
mkono siku nyingi Mwalimu 
Nyerere kwa kuundwa Taasisi 
ya Uchunguzi wa Kiswahili 
(TUKI) na sasa imebadilishwa 
kuitwa TATAKI kwa maana ya 
Taasisi ya Taaluma ya Kiswahi-
li, ambayo ni mdau makubwa 
wa BAKITA. 

Niseme, hilo katika maisha 
ya kila siku, kutoa redioni 
kuwapo vipindi maalum vya 
Kiswahili vinavyodumu hadi 
leo, hata kufanya ninachohim-
iza ni kuendeleza kilichoanza 
siku nyingi, ikiwa ni sehemu 
ya uwekezaji kijamii, baada 
ya uhuru wa nchi. Kongole 
kwa yote yanayoendelezwa 
kwenye lugha hiyo adhimu ki-
mataifa.

Na Mary 
Seme 
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Sekta ya maji yaongoza kulalamikiwa 2024
Na Idda Mushi, MOROGORO

MALALAMIKO yanayohusu 
sekta ya maji yameongoza kuri-
potiwa kwenye baraza la ushauri 
la watumiaji wa huduma za ni-
shati na maji, EWURA CCC, katika 
kipindi cha kufikia Januari 2024 
kati ya 15,131 yaliyowasilishwa, 
7,515, yalihusu maji, 396 umeme 
na mafuta na gesi ya kupikia ma-
jumbani yakiwa ni malalamiko 
161.

Hayo yalibainishwa na Kaimu 
Katibu Mtendaji wa EWURA 
CCC, Stelah Lupimo, wakati wa 
mkutano wa kuwajengea uwezo 
wajumbe wa kamati za watumi-
aji za mikoa, na kubainisha wa-
meendelea kuwasaidia watumiaji 
kuwasilisha ama kulalamika kwa 
niaba yao changamoto zinazo-
husu sekta hiyo.

Alisema katika kipindi hicho, 
Baraza hilo ambalo limeanzishwa 
kwa mujibu wa sheria chini ya 
kifungu namba 30 cha Sheria ya 
EWURA, sura ya 414, limelenga 
pamoja na mambo mengine 
kulinda maslahi ya watumiaji 
wa huduma za nishati na maji, 
limeendelea kuwajengea uelewa 
watumiaji kuhusu haki na wajibu 
wao.

“Tumekuwa pia tukihamasisha 
umma kushiriki na kuchukua hat-
ua mbalimbali katika masuala ya 
udhibiti, ikiwamo ushiriki wa wa-
dau kwenye mikutano ya taftishi 
inayoandaliwa na kuitishwa na 
mdhibiti, kufanya tafiti zinazolen-
ga kufahamu hali ya upatikanaji 
wa huduma kwenye maeneo 
yao na pengine kuishauri seri-
kali, mdhibiti na watoa huduma,” 
alisema Lupimo.

Kadhalika, katika utendaji 
wao wa kazi wamekutana na 
mafanikio na changamoto iki-
wamo kuanzisha kamati 30 
kwenye mikoa 26 ya Tanzania 
Bara, kuongeza ofisi kutoka nane 
mwaka 2014 hadi 21 katika mikoa 
yote ya bara, kufanya progamu 
7,324 za uelimishaji na kuwafikia 
watu 895,126 kutoka misaada ya 
kisheria kwa walalamikaji wakati 
wa kusikiliza mashauri yao na mi-
kutano ya mwaka ya kamati.

Hata hivyo, alisema bado wa-
nakabiliwa na changamoto ya 
kifedha kutokana na utegemezi 
wa chanzo kimoja cha mapato, 
kushindwa kufungua ofisi kila 
mikoa na kushindwa kuajiri 
pamoja na uhaba wa vitendea 
kazi ingawa wameanza kazi ya 
kubaini vyanzo tofauti vya fedha 

kwaajili ya utekelezaji wa maju-
kumu yake.

Akimwakilisha Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA), Dk. James Andalile, 
Meneja wa mamlaka hiyo Kanda 
ya Mashariki, Musira Nyirabu, ali-
wapongeza wajumbe wa kamati 
hiyo kwa kazi kubwa wanayofan-
ya kwa kujitolea, kutetea Watan-

zania katika maeneo wanakoishi 
ili watoa huduma za nishati na  
m a j i  
watoe kwa ubora unaokubalika.

Pia, aliwahimiza watoa hu-
duma za nishati na maji ikiwamo 
mamlaka za maji na TANESCO 
nchini pamoja na vituo vya mafu-
ta kutoa ushirikiano wa dhati 
kwa baraza la EWURA CCC, na 
wajumbe wa kamati za mikoa 
ili kwa kushirikiana waweze  
kutatua changamoto za wa-
nanchi.

Aliiahidi mamlaka hiyo kama 
mdhibiti itaendelea kutoa ush-
irikiano wa hali na mali ili maju-
kumu ya kamati hizo na baraza 
yaweze kufikiwa kwa ufanisi 
na kuwasihi kuendelea kujiza-
titi kutoa elimu kwa wananchi ili 
kuongeza uelewa kuhusu haki na 
wajibu wao na kufanya maamuzi 
na matumizi sahihi na endelevu 
ya huduma za nishati na maji na  
kuchangia kuboresha huduma 
hizo.

“Bado Kamati nyingi hazijaan-
za kufikisha huduma maeneo 
ya wilayani, ni maelekezo yangu 
kwa baraza liendelee kutafuta 
vyanzo zaidi ya fedha ili kuziwez-
esha kamati hizi kupanua wigo 
wake wa utoaji elimu hadi ngazi 

za wilaya,” alisisitiza.
Alisema ni jambo lisilopaswa 

kubezwa kuwa bado kuna wa-
tumiaji wengi hawana uelewa wa 
kutosha kuhusu haki na wajibu 
wao, na hata wanapokuwa ha-
waridhishwi na huduma wengi 
wao huwa hawaelewi ni wapi pa 
kulalamika ama mfumo gani wa-
tumie kuwasilisha malalamiko 
yao.

“Tumeshuhudia watumiaji 
wengi wa huduma za nishati na 
maji wakipeleka malalamiko 
yanayohusu huduma hizo kwa 
wenyeviti na watendaji wa kata 
na pengine wakuu wa wilaya, 
wabunge au polisi, hii inaonesha 
kuwa bado elimu kuhusu uwasil-
ishaji wa malalamiko na utatuzi 
wake kwa upande wetu haijafik-
ishwa kwa watumiaji ipasavyo, 
mjikite kufikisha elimu hii kwa 
wananchi,” alisema.

Mwenyekiti wa EWURA CC 
Mhandisi David Ngula, aliwasihi 
wajumbe wa kamati za mikoa 
kutumia nafasi zao kuelimisha 
jamii kutambua haki na wajibu 
wao na namna sahihi ya ku-
wasilisha malalamiko ili kushiriki 
kutekeleza moja ya majukumu ya 
baraza hilo ya kutoa elimu kwa 
wadau.

TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA
LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD, kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa 
hadhara mali/dhamana za mdaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya Siku 
saba (7) kama rudio la tangazo kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali iliyopo na mahali ilipo.
3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) 

toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za 

mnunuzi. 
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 
TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED

P.O.BOX 1305
Songea, Ruvuma

Tel: 0757 940 064/ 0716 070 298 / 0784 718 734
Email: twinscoltd5@gmail.com  

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI 
AINA YA 

DHAMANA 
MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA KAMPUNI/DALALI HUSIKA 

1 

SALUM OMARI 
AMIRI 

 

LATIFA M. MLANZI 

 

HATI YA 
MAUZIANO 
ILIYOTOLEWA NA 
SERIKALI YA MTAA 

UPEMBENI MWANDEGE, 
MKURANGA,MANISPAA YA 
ILALA 

TAREHE NI KUANZIA 
02/02/2024 NA KUENDELEA  

 

MUDA NI KUANZIA SAA 04;00 
ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF 
COMPANY LTD 
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Na Grace Gurisha 

UPANDE wa mashitaka katika kesi 
ya uhujumu uchumi yenye mashtaka 
saba likiwamo la kuisababishia Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) hasara 
ya Sh. milioni 954.5 inayowakabili 
mafundi wa mashine za kielektroniki 
za EFD, umefanya mabadiliko kwa 
kumwongeza mfanyabiashara Frank 
Kalage. 

Washtakiwa wengine ni Awadhi 
Mhavile, Ally Msesya maarufu kama 
Ally Yanga (37) mafundi wa mashine 
za EFD na Salma Ndauka (38), msi-
mamizi wa gereji. 

Mshitakiwa Kalage alisomewa 
mashitaka manne jana kati ya saba 
mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi 
wa Is-hqa Kuppa wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam 
na Wakili wa Serikali Mwandamizi Job 
Mrema, akisaidiana na Wakili wa Seri-
kali Emmanuel Medalakini pamoja na 
Auni Chilamula.

Kalage ameunganishwa kwenye 
mashitaka ya kutumia isivyohalali 
mashine za EFD zilizozuiwa na kum-
potosha Kamishna wa kodi, kum-
danganya Kamishna wa TRA kwa 
kutoa risiti zisizo sahihi na kuwanu-
faisha walipa kodi wengine, kudai Sh. 
954,596,372, kuisababisha TRA hasara 
na utakatishaji fedha. 

Mrema alidai kuwa washitakiwa 
wametenda makosa hayo kati ya Mei 
na Julai mwaka 2023, jijini Dar es Sa-
laam.

Ilidaiwa kuwa kati ya Mei 17 na Julai 
2023, katika maeneo tofauti ya jiji hilo, 
washitakiwa wote kwa pamoja walitu-
mia isivyohalali mashine za EFD zilizo-
zuiwa kinyume na sheria kutengeneza 
risiti zisizo halali zilizopakiwa kwenye 
mfumo wa TRA na kuwezesha walipa 
kodi wengine kudai Kodi ya Ongezeko 
la Thamani (VAT) ya Sh. 954,596,372 
na kumpotosha Kamishina wa mam-
laka hiyo. Pia, washitakiwa wote kwa 
pamoja wanadaiwa kutumia isivyo ha-
lali mashine za EFD zilizokuwa zime-
fungiwa na kumdanganya Kamishna 
wa TRA kwa kutoa risiti zisizosahihi 
na kuwanufaisha walipa kodi wengine 
kudai Sh. 954,596,372.

Katika mashitaka matatu yanay-
omkabili Mhavile, inadaiwa, Julai 8, 
2023, mshitakiwa huyo alikutwa na 
mashine za kielektroniki 22 zinazod-
haniwa kuwa za wizi au zimepatikana 
kwa njia isiyo halali.

Wakili alidai kuwa Julai 19, mwaka 
jana, maeneo ya Sinza A, Wilaya 
ya Kinondoni, Ndauka alikutwa na 
mashine 10 za EFD zidhaniwazo kuwa 
za wizi au kuchukuliwa kwa njia ya 
isivyohalali. Mshtakiwa Mhavile ana-
daiwa pia Julai 8, 2023 maeneo ya 

Lumumba mkoani Dar es Salaam, ali-
kutwa na mashine 10 za EFD na kutoa 
risiti za kielektroniki kinyume na she-
ria.

Aliendelea kudai kuwa washitakiwa 
wote kwa pamoja kati ya Mei 13 na 
Julai mwaka 2023, mkoani Dar es Sa-
laam, washitakiwa Mhavile, Ndauka 
na Msesya waliisababishia serikali 
(TRA) hasara ya Sh. milioni 954.5.

Katika mashitaka ya utakatishaji 
fedha, inadaiwa kati ya Mei 13 na Ju-
lai mwaka 2023, jijini Dar es Salaam, 
washitakiwa wote kwa kutumia 
mashine hiyo walitoa risiti zisizohalali 
zilizotumiwa na walipakodi wengine 
kudai VAT ya Sh. milioni 954.5 kwa 
TRA wakati wakijua kwamba fedha 
hizo ni zao la kosa la kuisababishia 
serikali hasara.

Hata hivyo, mshitakiwa huyo haku-
ruhusiwa kujibu kitu chochote ma-
hakamani kwa kuwa mahakama hiyo 
haina mamlaka ya kusikiliza kesi za 
uhujumu uchumi hadi kibali kutoka 
kwa Mkurugenzi wa Mashitaka nchini 
(DPP).

Kwa mujibu wa upande wa mash-
taka upelelezi wa shauri hilo bado 
haujakamilika na hakimu Kuppa alia-
hirisha kesi hiyo hadi Februari 7, 2024. 
Washitakiwa wataendelea kukaa ru-
mande kutokana na mashitaka hayo 
kutokuwa na dhamana.

TIC yawahamasisha 
Watanzania miradi  
ya ubia
Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji Nchini (TIC), kime-
wahamasisha Watanzania kuunganisha 
nguvu ya mitaji na kusajili miradi ya ubia 
kwenye kituo hicho kama inavyofanya 
kwa baadhi ya wawekezaji wa kigeni.
Wito huo ulitolewa jana mkoani Moro-

goro na Mkurugenzi wa Mipango Utafiti na 
Mifumo ya kompyuta wa TIC, Revocatus 
Rasheli.
Alikuwa akizungumza na wafanyabi-

ashara katika mwendelezo wa kampeni ya 
kitaifa kuhamasisha uwekezaji wa ndani 
iliyozinduliwa rasmi hivi karibuni na Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa.
Kampeni hiyo inayotarajiwa kukamilika 

Septemba, mwaka huu, inalenga kuha-
masisha Watanzania kutumia fursa za 
uwekezaji zilizopo nchini na waache fikra 
kuwa uwekezaji ni kwaajili ya wageni pe-
kee.
Revocatus alisema Tanzania imebarikiwa 

kuwa na fursa nyingi ambazo Watanzania 
wanapaswa kuchangamkia na iwapo wa-
taunganisha mitaji yao wanaweza kufanya 
mambo makubwa.
“Sisi bado tunaendelea na kampeni kwe-

nye mikoa mbalimbali nchini na mpaka 
sasa tumeshapitia mikoa 12 tunakutana 
na wananchi tunawaeleza fursa zilizopo 
na namna ambavyo serikali inatoa kip-
aumbele kwa wawekezaji Watanzania,” 
alisema.
Aliwaeleza wafanyabiashara wa mkoani 

Morogoro kwamba serikali imepunguza 
kiwango cha mtaji kwa mwekezaji mtan-
zania kutoka Dola za Marekani 100,000 
hadi dola 50,000 ili kuwezesha Watanza-
nia wengi kuwekeza.
“Na Watanzania wafahamu kwamba tuna-

posema dola 50,000 haimaanishi kwamba 
ni fedha taslimu, huu ni mtaji kwa ujumla 
wake kuanzia mashine mitambo kama ni 
eneo la uwekezaji vyenye thamani kama 
hiyo na siyo fedha taslimu,” alisema.
Juzi maofisa wa TIC walitembelea miradi 

mkoani Morogoro inayohusu utengenezaji 
wa chakula cha wanyama, International 
Tanfeed Limited na Kiwanda cha Sukari, 
Kilosa – Dakawa.
Akizungumza kwenye kiwanda cha Tan-

feed ambacho ni cha mtanzania, Revo-
catus alimpongeza mwekezaji huyo na 
kumhakikishia kwamba serikali inaendelea 
kuboresha mazingira ya uwekezaji ili ku-
wawezesha kukuza biashara zao.
Alisema vikwazo vyote vya biashara 

vimefanyiwa kazi kimoja baada ya king-
ine na lengo ni kuendelea kuwavutia 
wawekezaji wa nje na wa ndani ya nchi 
waweze kuchangamkia fursa za uwekezaji.
“Serikali inahamasisha wawekezaji wa 

ndani kama wewe na iko kwenye kampeni 
ya kuwahamasisha wengine wajisajili 
TIC kwaajili ya miradi mbalimbali ya 
uwekezaji ili nao wanufaike na rasilimali 
za nchi kwa kukuza vipato vyao na vya 
familia zao,” alisema.
Mkurugenzi Mtendaji wa Tanfeed, Faustin 

Lekule, aliipongeza TIC kwa kutembelea 
wafanyabiashara mikoani ili kuleta hama-
sa kwa Watanzania wengi kusajili miradi 
yao kwenye kituo hicho na kutumia fursa 
za uwekezaji.
“Kuna faida nyingi kwa mwekezaji ku-

jisajili TIC na sisi ni mashuhuda wa hili 
kwasababu wametusaidia kuingiza vifaa 
na mitambo ambayo tunatumia sasa hivi 
kwa hiyo natoa wito kwa watanzania wa-
naotaka kuwekeza waende TIC watapata 
taarifa sahihi na faida nyingi kwenye 
uwekezaji wao,” alisema.

Nchimbi ataja sifa za kiongozi 
anayefaa kwenye chama

Mshitakiwa aongezwa kesi ya uhujumu uchumi

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Emmanuel Nchimbi, 
amesema viongozi wa chama hicho 
wanatakiwa kufanana na chama chao 
kimaadili na kiutendaji na kuheshimu 
watu.

Alisema viongozi wanaotaka kuch-
aguliwa na Chama hicho wanatakiwa 
kujitengeneza kufanana na wana-
okubalika kwa watu.

Alisema hayo jana mjini Kibaha 
alipokuwa anazungumza na wana-
chama wa CCM waliofika kumpokea 

katika Shule ya Uongozi ya Mwalimu 
Nyerere na kuungana na makatibu 
wengine kutoka vyama vya ukombozi 
Kusini mwa Afrika.

“Isifike mahala unakutana na wana-
chama wanavyokutambulisha kama 
huyu ni kiongozi wa chama wanaanza 
kusema huyu nikikutana naye siku za 
hivi karibuni badala ya kutaja cheo 
chake,” alisema Nchimbi.

Alisema wanachama wanatakiwa 
kuchagua viongozi wenye sifa wa-
naoweza kukitetea chama wenye  
kuleta heshima ndani ya chama  hi-
cho.

Aliwataka kutoona haya kukitetea 
chama chao mambo ambayo kimefan-
ya kwa kuwa hakuna chama kinaweza 
kufanya hivyo.

“Zipo nchi nyingine watu wana-
hagaika wanakusanya kodi wengine 
wanachota wanafanya mambo yao na 
umaskini unatawala tofauti na CCM 
yetu,” alisema.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Pwani, Mwinshehe Mlao, alisema wali-
pata taarifa ya ujio wake wakaamua 
kumfanyia mapokezi kwani ni mara 
yake ya kwanza kufika katika mkoa 
huo akiwa kama Katibu Mkuu.

Mwanasheria wa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Wakili Kessy Mponela 
(kulia), akitoa mafunzo ya kuwajengea uwezo Wajumbe wa Kamati ya Watumiaji Mikoa, kuhusu maju-
kumu ya mamlaka hiyo, kwenye nishati na maji, yaliyoratibiwa na Baraza la Ushauri la Watumiaji wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA CCC), mjini Morogoro jana.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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 Mwenyekiti wa Chadema Taifa,  Freeman Mbowe, Joseph Mbilinyi “ Sugu” 
na Godbless Lema wakishiriki maandamano hayo. PICHA: JUMANNE JUMAWanachama wa Chadema wakiwa kwenye maandamano yaliyoanzia Mbezi 

Mwisho, jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, Freeman 
Mbowe, Makamu Mwenyekiti wa chama hicho, Tundu Lissu na Katibu Mkuu, John 
Mnyika wakihitimisha maandamano ya amani katika Ofsi za Umoja wa Mataifa (UN) 
Sinza, Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL

Makamu Mwenyekiti wa Chadema Taifa,  Tundu Lissu na Katibu Mkuu wa 
chama hicho, John Mnyika wakiongoza maandamano yaliyoanzia eneo la 
Mbezi Mwisho jana. PICHA: IMANI NATHANIEL 

Walinzi wa chama hicho, wakimdhibiti mtu aliyetaka kumvamia Mwenyeki-
ti wa chama  wakati wa maandamano hayo. PICHA: JUMANNE JUMA

Waendesha Bodaboda wakishiriki maandamano hayo. PICHA: JUMANNE 
JUMA

MAANDAMANO YA AMANI YA CHADEMA KATIKA PICHA

HAbAri picHAni
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habari kanda ya ziwa

Jiji Mwanza lajivunia mafanikio shule ya mchepuo wa kiingereza

Kaya 1,600 zanyemelewa 
na ugonjwa kipindupindu
Na Waandishi Wetu 

K
AYA 1609 katika 
Kata mbalimbali za 
Mkoa wa Shinyanga, 
zimetajwa kutokuwa 

na vyoo huku wakazi wake 
wakilazimika kujisaidia vi-
chakani hali inayosababisha 
ugonjwa wa kipindupindu kue-
ndelea kuwa tishio katika mae-
neo hayo.

Takwimu za Sensa ya Watu 
na Makazi ya mwaka 2022 zi-
naonyesha kata ya Kinaga ili-
yoko manispaa ya Kahama, ina 
Kaya 758 ambazo hazina vyoo 
kabisa ikifuatiwa na  Iyenze 
yenye Kaya 604, Nyahanga 105  
na 142 Kata ya Idukilo wilaya-
ni Kishapu.

Mrasimu wa Ramani kuto-
ka Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

(NBS), Nolasco John, alitoa tak-
wimu hizo wakati wa mafunzo 
ya usambazaji na matumizi ya 
matokeo ya Sensa ya Watu na 
Makazi ya mwaka 2022 kwa 
viongozi na makundi mbalim-
bali ya Mkoa wa Shinyanga na 
kuitaja kata ya Kahama mjini 
kuongoza kuwa na vyoo bora.

Mwakilishi wa Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali Benedict 
Mgambi alisema, ni wakati 
wa watendaji wa serikali ku-
tumia takwimu za sensa katika 
kuwahudumia na kufikisha 
maendeleo kwenye jamii na 
kwa takwimu za ukosefu wa 
vyoo zilizotolewa wahusika 
wafikiwe na kuelimishwa juu 
ya umuhimu wake.

Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, 
alithibitisha jana alipotembe-

lea  kata ya Idukilo yenye visa 
132  kuwa mkoa huo una vifo 
sita vilivyotokana na kipin-
dupindu huku wagonjwa waki-
fikia 139  pamoja na 398 walio-
kutwa na wagonjwa hao.

“Wananchi wanapojisaidia 
vichakani hasa katika msimu 
huu wa mvua, kinyesi hurudi 
kwenye vyanzo vya maji, na 
maji hayo ndiyo wanayatumia 
na kusababisha ugonjwa kuen-
delea kuwepo. Hapa  tu Idukilo, 
wanawake 80 wameathirika na 
ugonjwa wa kipindupindu na 
wanaume wakiwa ni 59 hali in-
ayoifanya wilaya hii kuongoza 
kwa ugonjwa huu,” alisema.

 Mndeme alisema ni aibu 
kwa kaya zote hizo kutokuwa 
na vyoo na tayari yalishatolewa 
maelekezo ili zijenge vyoo na 
juzi ilikuwa mwisho,  hivyo 

kuwaagiza wakuu wa wilaya 
kuanza  msako kubaini kaya 
zisizo na vyoo ili zichukuliwe 
hatua ikiwamo kutozwa faini 
na zile zinazoshindwa kufik-
ishwa mahakamani.

Mganga Mkuu wa Serikali, 
Prof. Tumaini Nagu, aliwataka 
wananchi kuzingatia usafi wa 
mazingira muda wote pamoja 
na kunawa mikono kwa ma-
jisafi na salama na sabuni 
wakati wa kula vyakula  na kua-
cha kufua nguo kwenye vyanzo 
vya maji.

Aliwataka pia wananchi pale 
wanapomwona mtu ana tatizo 
la kutapika na kuhara wamwa-
hishe kwenye huduma za afya 
ili apate matibabu.

Imeandaliwa na Marco 
Maduhu (KISHAPU), Shaban 
Njia (KAHAMA).

Mratibu wa Chanjo wa  Kituo cha Afya Buzuruga, Damaris Dauson, akimpima uzito mtoto, kwenye kliniki ya watoto 
kituoni hapo, wilayani Ilemela, Mkoa wa Mwanza jana. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Na Vitus Audax, MWANZA

HALMASHAURI ya Jiji la 
Mwanza imejivunia mafanikio 
ya Shule ya Msingi Nyanza yenye 
mchepuo wa Kiingereza iliyoan-
zishwa kwa ajili ya kuinua kiwan-
go cha ufaulu jijini hapa.

Mafanikio hayo ni kuendelea 
kila mwaka kupanda kwa ufaulu 
na kuongeza idadi ya wanafunzi 
wanaosajiliwa.

Akiwasilisha utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kwa Kata ya 
Mirongo 2020- 2025 jana, Di-

wani wa Kata hiyo ambayo shule  
hiyo ipo, Hamidu Suleiman, 
alisema kwa mwaka huu, usajili 
umeongezeka kutoka wanafunzi 
90 hadi 150.

Suleiman alisema mpaka ku-
fikia mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, shule hiyo ilikuwa tayari 
imesajili wanafunzi wa awali 150 
zaidi ya makadirio ya kusajili 
wanafunzi 100 kwa mwaka huu 
huku darasa la kwanza ikisajili 
wanafunzi 250 mara mbili ya 
mwaka jana.

“Lengo la kuanzisha shule hii 
ilikuwa kuhakikisha Halmashauri 

inapunguza au kuondoa kabisa 
ziro ikiwa ni pamoja na kuinua 
kiwango cha ufaulu kupitia  
shule hii ya mfano,” alisema 
Suleiman.

Pia  alisema halmashauri ime-
amua kupinguza ada katika shule 
hiyo kutoka Sh.600,000 kwa 
mwaka hadi Sh.400,000 lengo 
likiwa ni kuhakikisha hadi mwa-
nanchi wenye uwezo wa kawaidi 
kumudu.

Diwani huyo alitaja mafani-
kio mengine kuwa ni pamoja na 
ukarabati wa miundombinu ya 
barabara ulioambatana na ku-

weka taa 91 za barabarani, ma-
boresho ya Shule ya Sekondari ya 
Mirongo ambayo imeongezewa 
jengo la ghorofa huku wakiende-
lea na utaratibu wa kujenga vyoo 
shuleni hapo.

Vilevile alitaja ujenzi wa soko 
la Mirongo kuendelea vyema na 
kuwa mpaka sasa umefikia asil-
imia 80 huku likitarajiwa kuen-
delea kuwahudumia wafanyabi-
ashara wa ndani na nje ya jiji hili 
kutokana na kuwa maaru kwa 
biashara ya Matunda.

Ofisa Elimu wa Kata ya Miron-
go, Grace Mwanjonde, aliwakum-

busha wazazi ambao hawajapele-
ka wanafunzi kuandikishwa 
awali, darasa la kwanza pamoja 
na kuripoti kidato cha kwanza, 
kuhakikisha wanafanya hivyo 
haraka iwezekanavyo kwa kuwa  
serikali haitowavumilia.

“Pelekeni watoto shule hata 
kama hawan sare anatakiwa 
akaripoti kwani tayari masomo 
yameanza hivyo kuweni maba-
lozi kwa wengine kwani serikali 
haipo tayari kuwavumilia wa-
naowaficha wanafunzi,”alisema 
Mwanjonde.

Na Jenesta Jasson, BUKOBA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, amewaagiza 
viongozi na wataalamu wa 
Kampuni ya Ranchi za Taifa 
(NARCO) mkoani Kagera ku-
fuatilia ranchi zote mkoani 
hapa kubaini zilizo wazi ki-
sha kuzitangaza kwa ajili ya 
uwekezaji.
Alibainisha ranchi hizo kuwa 

ni Kagoma iliyoko wilayani 
Karagwe na Mwisa ll wilayani 
Muleba pamoja na wilayani 
Karagwe na kuwataka kufanya 
ufuatiliaji wa kina na kubaini 
kama maeneo hayo hayana 
changamoto yoyote yatanga-
zwe ili kuliongezea taifa ma-
pato.
Waziri Ulega alitoa agizo 

hilo juzi katika mkutano na 
viongozi wa mkoani hapa kwa 
lengo la kutatua baadhi ya 
migogoro inayoendelea katika 
ranchi hizo zinazohusisha wa-
nanchi waliokuwa na makazi 
yao kwenye ranchi hizo.
 “Kazi hii isichukue muda 

mrefu ili kuruhusu watu ku-
wekeza katika maeneo hayo 
na wawekezaji wafanyiwe 
tathmini kuepukana na kuwa-
pa wababaishaji ili nchi ipate 
manufaa na kuwanufaisha wa-
nanchi pia,” alisema Ulega.
Mkuu wa Wilaya Bukoba, 

Erasto Sima, aliahidi kush-
irikiana na viongozi wenzake 
na wataalamu ili kutatua 
migogoro iliyoko kwenye 
ranchi ikiwa ni pamoja na ku-
ruhusu wawekezaji.
Naibu Katibu Mkuu, Sekta 

ya Mifugo, Daniel Mushi, 
alisema utaratibu wa kuka-
milisha ranchi hizo kwa ajili 
ya wawekezaji zinaendelea 
hasa kwa ranchi ya Mwisa II 
inayopita wilaya za Mleba na 
Karagwe. Alisema kati ya vi-
talu 52 vilivyoko Muleba, saba 
tayari amepewa mwekezaji 
na  11 vimetolewa kwa hal-
mashauri.
Alisema wamekubaliana 

na  NARCO kwa ajili ya kutafu-
ta wawekezaji kwa kuwa 
vitalu 34 viko tayari kwa 
ajili ya uwekezaji na kuahidi 
kutekeleza maelekezo ya Wa-
ziri  ipasavyo.

Ulega ataka 
ranchi kuvutia 
uwekezaji



Na Halfani Chusi

A
LFAJIRI ya Desemba 3 
ya mwaka jana ilianza 
vibaya kwa wakazi wa 
wilaya ya Hanang mkoa-

ni Manyara, wakazi wakikumbwa 
na maafa ya maporomoko ya 
tope yaliyoandamana na miam-
ba, mawe, magogo, na mabaki ya 
nyumba zilizokuwa zikizolewa 
na hatimaye kuathiri vitongoji.

Hilo likawa pigo kwa vijiji na 
kata zilizopo kando ya mlima 
Hanang na kata nne za mji mdo-
go wa Katesh. Ni maafa ambayo 
jumla ya watu 89 walipoteza mai-
sha na wengine 139 kujeruhiwa. 

Waliopoteza nyumba au ku-
haribikiwa wako 1,292. Hivyo, 
serikali ikagharamia mazishi na 
kutoa mkono wa pole kwa kila 
mwili uliopatikana, pia kughara-
mia matibabu ya waathirika 
wote. 

Ni mkasa uliomfanya Rais 
Dk.Samia Suluhu Hassan, kuka-
tiza safari aliyokuwa kikaoni nje 
ya nchi, kisha akarejea kuungana 
ana baadhi ya mawaziri walioon-
gozwa na Waziri Mkuu,  Kassim 
Majaliwa, kwa hatua za nusura 
na huduma kuchukuliwa kwa 
waliofikwa.

Mengi yalitimizwa yakioon-
gozwa na maelekezo ya Rais Dk. 
Samia, yakiendana na kufungua 
kambi tatu za kuhifadhi waathiri-
ka 534, huku wengine 156 wali-
ofika asubuhi na kuondoka jioni. 

Wakanufaika kwa hatua za 
matunzo, chakula, malazi, mat-
ibabu, usalama na hali ilipotulia, 
wakasaidiwa kuungana na ndugu 
na jamaa zao. Jumla yao 690 wal-

Dawa kulevya zinavyomletea
uraibu mtoto tangu
tumboni kwa mama
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Mradi unaowapatia
 maisha mapya

 wenye VVU kiafya,
 elimu, hadi mlo

WIKI SABA ZENYE MAGEUZI GHAFLA...

Sura kamili  nyama ya kuku wa  
kizungu na salamu za usiyoyajua

Ends
CAP

ENDS

Mafuriko yalivyowafikia Katesh na 
Rais alivyowaandalia maisha mapya 

INAENDELEA UK. 13

• Wahisani 434 wamuunga mkono na Bn. 3.17/- 
• Alianzia Ngorongoro, maisha mapya mabadiliko

Hali ilivyokuwa katika mafuriko ya Katesh, wilayani Hanang. PICHA: MTANDAO

ifanikiwa kurejea kwenye jamii.

MSEMAJI SERIKALI 
Msemaji wa Serikali, Mobhare 

Matinyi, analifafanua hilo kwam-
ba, kuna jumla ya askari 1,285 
kutoka majeshi na vikosi mbal-
imbali walishiriki kuwaokoa 
waathirika

“Serikali pia ilipokea misaada 
ya chakula cha aina mbalimbali 
na vitu muhimu kwa mahitaji 
ya kila siku kama nguo, viatu, 
mashuka, blanketi, magodoro, 
majiko ya gesi na mitungi yake, 

vyombo vya jikoni. 
“Hadi kufikia sasa misaada hii 

imefikia thamani ya Sh. Bilioni 
3,174,655,188.00. imetoka kwa 
wahisani 443, ambao ni watu bi-
nafsi, asasi, kampuni, mashirika, 
taasisi binafsi na za umma, vy-
ama vya siasa, taasisi za dini na 
za kimataifa.

“Serikali pia ilikusanya fedha 
za misaada kupitia akaunti ya 
Mfuko wa Taifa wa Misaada ya 
Maafa iliyoko Benki Kuu ya Tan-
zania. Fedha hizo zimefikia jumla 
ya shilingi bilioni 2.7.

“Pamoja na zile Sh. bilioni 2.5 
zilizoletwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan, kiasi kinachokamlisha 
jumla ya fedha zote kufikia shilin-
gi bilioni 5.2,” anasema Matinyi, 
ambaye pia ni Mkurugenzi wa 
Idara ya Habari Maelezo 

Anafafanua kwamba, kwa 
sasa serikali imeanza kutekeleza 
ahadi ya kuwajengea waathirika 
nyumba 101, zitakazojumui-
sha nyumba 89 zilizothibitika 
kubomoka baada ya maafa hayo 
na zingine 12 ambazo wataalam 
wa serikali wameshauri zibo-

molewe na eneo lake lisitumike 
kwa makazi au shughuli zozote 
kiuchumi na kijamii.

Mantinyo obhare anasema, ka-
tika hilo serikali imetenga ekari 
100 za kujenga makazi mbadala, 
katika shamba la Waret, lililopo 
kwenye eneo la Jeshi la Magereza, 
kwenye kijiji cha Gidagamowd, 
kata ya Mogitu, wilayani Hanang. 

Ni eneo lililoko kilomita 4.5 
kutoka Barabara Kuu ya Babati-
Singida na kilomita 21.2 kutoka 
mji mdogo wa Katesh, kuelekea 
Singida.

Anabainisha kazi zilizokami-
lika hadi sasa, ni upimaji viwanja 
na usajili wa ramani ya eneo la 
ujenzi, kukiwapo viwanja 269 
vilivyopimwa, kati yake 226 ni 
makazi.

Mengine anataja ni viwanja 26 
vya makazi na biashara; 17 hu-
duma za kijamii kama zahanati, 
maziko, kiwanja cha michezo na 
eneo moja la wazi; viwanja vya 
ibada vitatu; ofisi ya kitongoji, 
soko na shule ya msingi. 

“Hatua inayofuata ni umilik-
ishaji viwanja kwa waathirika, 
ukamilishaji ubunifu wa ramani 
za nyumba, gharama na zijengwe 
na nani, lakini mpango ni kufan-
ya kazi kwa mtindo wa operesh-
eni kwa muda wa miezi mitatu,” 
anafafanua. 

Kuhusu kutathimini hasara ya 
mashamba, Mantinyi anasema 
kuna ekari 755 mashamba ya 
wakulima, kati yake 369 zilisha-
haribiwa.

Anafafanua katika kuwafuta 
machozi, serikali imegawa mbe-

Ukurasa  13
Ukurasa  12
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• Yajue yanayomkuta mama, baba yake

AFYA

Dawa kulevya zinavyomletea uraibu
mtoto tangu tumboni kwa mama
Na Zanura Mollel

K
UNA hoja inayojirejea 
mara zote na kimsingi 
haifi, nini maana ya dawa 
za kulevya? Kitaalamu 

inatafsiriwa ni “kemikali ambazo 
zikiingia mwilini, huathiri ubongo 
wa mtumiaji na kumsababishia 
kuwa na matendo, hisia, fikra na 
muonekano tofauti na matarajio 
ya jamii.’

Mzizi wa dawa hizo unatajwa 
ni kemikali zitokanazo na mimea 
na madini, ambazo ni malighafi 
muhimu kwa mahitaji mengine 
ya mwanadamu. Dawa hizo huin-
gia mwilini kwa njia kuu tatu; ku-
nywa, kula na kujidunga sindano

Kisheria zipo dawa zilizoruhusi-
wa kama tumbaku na pombe 
na zisizoruhusiwa kama bangi, 
mirungi, kokeini, heroin na mand-
rax; na zinazoruhusiwa kutumika 
hospitali kama valium, pethidine 
na morphine.

RIPOTI MWAKA 2022
Ripoti inayotolewa na Mam-

laka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA) kwa 
mwaka 2022, inaonyesha idadi 
ya waraibu waliosajiliwa kwenye 
Huduma ya Tiba Saidizi (MAT) ili-
kuwa 13,696 katika mchanganuo; 
wanaume 13,089 na wanawake 
607.

Vilevile, waliopata huduma 
katika nyumba za upataji nafuu 
(sober house) ilikuwa 3,180; wa-
naume 3,056 na wanawake 124.

Kupunguza madhara ya dawa 
za kulevya, serikali imeendelea 
kuboresha matibabu kwa warai-
bu wa dawa hizo, mwaka 2022 
walikuwapo waraibu 854,134; 
wanaume 434,847 na wanawake 
419,287 waliopatiwa huduma ka-
tika vituo vya afya ya akili nchini.

RIPOTI 2023
Ripoti ya Dunia ya Dawa za 

Kulevya mwaka jana, iliyozin-
duliwa na Ofisi ya Umoja wa 
Mataifa ya Kupambana na Dawa 
za Kulevya na Uhalifu (UNODC) 
inasema, kuendelea ongezeko la 
usambazaji haramu wa dawa za 
kulevya, kunakozidisha changa-
moto za huduma za afya na 
utekelezaji sheria hiyo.

Pia, kunatajwa idadi ya wanaou-
gua matatizo hayo, imeongeze-
ka kufika watu milioni 39.5, ni 
ongezeko la asilimia 45 katika kip-
indi cha miaka 10. 

Vijana wanatajwa kuwa hatarini 
zaidi, pia ndio wanaoathiriwa zai-
di katika maeneo tofauti duniani, 
ripoti  ikiangaza:“Barani Afrika, 
asilimia 70 ya w matibabu dhidi 
ya dawa za kulevya wako chini ya 
umri wa miaka 35”. 

Duniani, kunatajwa kuwapo 
watu milioni 296 wananatumia 

kulevya anashauri:  “Tunawazin-
gatia wanapokuwa wajawazito 
kujifungulia katika kituo cha afya 
kwa ajili ya uangalizi zaidi.”

WANAUME JE?
Dk. Said anasema kinababa, 

athari zao ni kukosa nguvu za ki-
ume, kutoshiriki tendo la ndoa 
kwa muda mrefu  na anashindwa 
kufikia mshindo(kileleni), wen-
gine wanaiishia mshindo mmoja 
pekee.

“Watu wenye umri wa miaka 25 
hadi 40 wanatajwa kuwa warai-
bu wanaopata matibabu katika 
hospitali hiyo, huku  asilimia 90 
wakiwa ni wanaume. Hata hivyo, 
kati ya watu wanne hadi watatu 
wanaotumia dawa za kulevya, 
mmoja anaweza kuibuka kuwa 
mraibu,” anafafanua Dk. Said.

MAGONJWA YANAYOWA-
PATA

Dk Said, anasema asilimia 64 
ya waraibu wanaopata matibabu 
hospitalini hapo, wamebainika 
kuwa na maambukizi ya ugonjwa 
wa Homa ya Ini C.

Aidha, anataja kuwapo ongeze-
ko kubwa la wenye maambukizi 
ya Virusi vya UKIMWI, sampuli 
za waraibu zikionyesha zaidi 
kwa asilimia 10, inachangiwa na 
sindano wanapojidunga dawa za 
Heroin.

Vilevile anataja waraibu wa 
pombe, wanaposhiriki tendo la 
ndoa bila ya kutumia kondomu, 
akinena wanaishia kupata maam-
bukizi ya VVU, kutokana na kush-
iriki tendo hilo wamelewa na 
hawakumbuki matumizi ya kon-
domu, hata kuishia maambukizi 
ya UKIMWI.” 

NAMNA WANAVYOTIBIWA
Kitengo cha Methadone kwa 

waraibu wa mkoani Arusha che-
nye miaka miwili tangu kuanzish-
wa, imeshahudumia waraibu 700 
na Dk Said anaeleza matibabu yao 
ni bure, dawa hizo kuwa chini ya 
uangalizi maalum na mraibu anal-
azimka kutumia akiwa hospitalini.

“Dawa hii ipo katika mfumo wa 
kimiminika, hutolewa kwa kipi-
mo. Ukikosea kipimo, unaweza 
kusababisha kifo kwa mtumiaji, 
matibabu kwa waraibu inachukua 
miaka miwili,” anasema Dk Said.

Anafafanua tiba dawa ya dawa 
za methadone ina inajumuisha 
mengi, ikiwamo majipu kwa mrai-
bu, kutokana na kujidunga sinda-
no, kufubaza VVU, Homa ya Ini na 
Kifua Kikuu. 

“Kuna kitengo cha ustawi wa 
jamii kwa lengo la kuwakutanisha 
wale waliotengwa na familia zao 
kutokana na uraibu pamoja na 
kitengo cha saikolojia kinachow-
alea kwa kuwashauri mambo 
mbalimbali,” anasema Dk. Said.

xxx. PICHA: MAKTABA

dawa za kulevya na kwa kipindi 
cha maka 10 kufika 2021, kuliku-
wapo ongezeko la asilimia 23.

Pia, takwimu mpya zinakadiria 
mwaka 2021 kimataifa, kume-
kuwapo watu milioni 13.2 wa-
naojidunga sindano za dawa za 
kulevya, ikiwa ongezeko la asil-
imia 18 miaka kabla ya hapo. 

Ripoti inashauri kipaumbele 
kwa afya ya umma duniani kote, 
pia kinga na kufikia huduma za 
matibabu, vinginevyo kasi ya kue-
nea dawa za kulevya itazidi.

Athari inaanzia kiitwacho 
kitaalamu ‘Asidi Deoksiribo 
Nukleini(ADN au DNA) hubeba 
vinasaba (genes), kwa maana ya 
sehemu zinazoamua tabia za ki-
umbe husika kama vile mwoneka-
no, jinsia na kilichopokea kutoka 
wazazi wake. 

Wanyama, mimea, bakteria na 
virus, wote wana ‘DNA Molekuli’ 
inayobeba ndani yake habari zote 
za urithi wa kiumbehai husika; 
taafrifa za tabia zinazopokewa 
kutoka kwa wazazi. Zimo ‘jeni’ zi-
nazotunza habari maalumu juu ya 
urithi wa kiumbe. 

DNA ina uwezo wa kujinakiri 
wakati wa kuzaa, ikijipasua ka-
tika pande mbili, Upande wa 
mzazi mmoja inaungana na mzazi 
mwingine. 

Tabia kama za ukubwa wa 
mwili, rangi ya ngozi au nywele, 
zote ziko kila moja mahali pake; 
zikiunganishwa za baba na mama.

Kemia inaamua ni upande we-
nye athari zaidi, hivyo inajitokeza 
kwa mtoto wakitaja kwa jina “DNA 
inatokea ndani ya kinachoitwa 
‘kromosomu’ na ‘kiini cha seli”.

DNA NA DAWA 
Kumekuwapo taarifa za athari 

za dawa za kulevya kiafya, ikiwa-
mo uhusiano wa mjamzito anay-
etumia, hata akajifungua mtoto 
mwenye chembe za uraibu.

Mkuu wa Idara ya Afya ya Akili 
Hospitali ya Rufani Mkoa wa Aru-
sha Mount Meru, Dk Salum Said, 
ambaye pia ni Msimamizi wa 
Kitengo cha Huduma ya Metha-
done, anasema kuna uhusiano 
mkubwa wa mtoto kuzaliwa na 
vimelea vya uraibu, mzazi anapo-
tumia dawa za kulevya.

Anafafanua kuwapo athari zaidi 
kupitia kwa mjamzito, kutokana 
na mtoto tumboni anakula kwa 
kutumia  kitovu cha mama yake 
(placenta), hata kabla hajazaliwa.

“Chochote anachokula mama 
na mtoto anapokea, dawa za 
kulevya zinakwenda moja kwa 
moja kwenye ubongo wa mtoto,” 
anasema Dk. Said.

Anaeleza kuwa, mtoto tajwa 
anapozaliwa,, anakuwa na dalili 
za uraibu, sababu ni kukosa vi-
changamshi, hivyo asiponyo-
nyeshwa, hulia sana, anapata de-
gedege, anatetemeka, hata kupiga 
miayo mingi. 

Mtalamu huyo wa dawa za 

Dawa hii 
ipo katika 
mfumo wa 
kimiminika, 
hutolewa 
kwa kipimo. 
Ukikosea kip-
imo, unaweza 
kusababi-
sha kifo kwa 
mtumiaji, 
matibabu 
kwa waraibu 
inachukua 
miaka miwili.
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Sura kamili  nyama ya kuku wa 
kizungu na salamu za usiyoyajua

Nyama ya kuku waliokwishaandaliwa. PICHA ZOTE: MAKTABA

Anafafanua katika kuwafu-
ta machozi, serikali imegawa 
mbegu za kupanda shilingi 
milioni 33, ambazo ni za 
alizeti, mahindi, ngano na 
maharage,akiaahidi mgawo 
wa mbolea kwa wakulima 
371 wahitaji.

HALI YA MIFUGO 
Kuhusu mifugo ili-

yoathirika, Matinyi anasema 
inawagusa wafugaji 23 
waliopoteza mifugo, thamani 
yake inakadiriwa Sh. milioni 
64.9, mgawanyiko wake 
ukiwa; ng’ombe 70, mbuzi 
115, kondoo 102, nguruwe 
12, sungura 15 na kuku 264. 

Anasema kwa sasa 

kuna wateja 376 waliok-
wisharejeshewa huduma za 
umeme, pia  mawasiliano 
mengine, sambamba na 
juhudi za kuokoa na ku-
uopoa.

KUHUSU NGORONGORO
Kuhusu hifadhini 

Ngorongoro, ambako kuna 
maelekezo ya mkuu wa 
nchi- Dk Samia, mhusika 
anasema wananchi wanaha-
ma kwa hiari kutoka wana-
koishi hifadhini Ngorongoro, 
akitaja hadi  katikati ya 
mwezi huu, kaya 30 ze-
nye watu 224 na mifugo 
393, zilishahamia kijijini 
Msomera.

Analitaja hilo ni kundi la 

kwanza katika awamu ya pili 
ya wananchi wanaohamia 
Msomera, kuungana na wa-
nanchi 3,010 watokanao na 
kaya 551 na mifugo 25,521 
waliotangulia awamu ya 
kwanza, baada ya nyumba 
zao 503 kukamilika. 

“Kundi jingine la kaya 25 
zenye watu 172 na mifugo 
213 nalo linahama kutoka 
Ngorongoro kwenda maeneo 
mengine ya nchi ambayo 
ni mikoa ya Dar es Salaam, 
Dodoma, Arusha, Manyara, 
Kilimanjaro, Simiyu na 
Tanga. 

“Hili ni kundi la tatu 
la wanaohamia maeneo 
mengine. Katika awamu hii 
ya pili, wananchi wengine 

waliohamia kwenye mae-
neo mengine ya nchi nje ya 
Msomera, ni kaya 27 zenye 
watu 120 na mifugo 769.

“Hii inafanya jumla ya 
waliohamia kuwa kaya 52, 
watu 292 na mifugo 982. 
Hadi kufikia Desemba 31, 
mwaka jana tayari nyumba 
350 zimeshakamilika kijijini 
Msomera. Hivyo basi, zoezi 
la kuhama litaendelea kwa 
mwezi huu wote wa Januari 
2024,” anatamka  

Mosi, Mantinyi anataja ni 
kuwahamishia wananchi wa 
Ngorongoro kwenye eneo 
bora zaidi kwa maendeleo 
yao ya huduma za kijamii, 
vilevile usalama wao. 

Pili, anasema ni hatua in-

ayopendeza na kutunza uhi-
fadhi wa Ngorongoro, eneo 
linaloheshimika kimataifa, 
kuwa urithi wa dunia. 

“Kwa kila mwananchi 
anayehamia kijijini 
Msomera, anamilikishwa 
nyumba ya kisasa yenye 
vyumba vitatu katika eneo 
la ekari 2.5, pamoja shamba 
la ekari tano.

“Mwananchi huyo mbali 
ya kulipwa fidia ya mali 
zake alizoacha Ngorongoro 
kama makazi na mazizi, 
anaongezewa pia shilingi 
milioni 10 na atasafirishwa 
yeye na familia yake na mali 
zake zote, ikiwamo mifugo 
hadi Msomera au eneo jin-
gine atakalolichagua.

Mafuriko yalivyowafikia Katesh na Rais alivyowaandalia maisha mapya
INATOKA UK.12

Na Mwandishi Wetu

H
IVI sasa wafugaji wengi 
hutegemea zaidi kuku 
kizungu wakiitwa ‘kuku 
wa kisasa.’ Kwa vyovyote 

vile, kula kile unachozalisha nyum-
bani ni bora kuliko kuku waliogan-
dishwa kutoka nje,” anaamini Eu-
gène, mjasiriamali wa nchini Mali.

 Anaendelea: ‘’Kwa sababu un-
apoweka kuku wa kienyeji au wa 
asili sokoni, watu wanawaona 
kuwa ni wa gharama sana ingawa 
ni kuku wenye afya zaidi na wana 
virutubisho muhimu zaidi kwa 
mwili.”

Kwa ujumla, wataalamu wa lishe 
wanapendekeza ulaji wa nyama 
nyeupe kwa faida nyingi zilizomo 
kiafya. Kuku wa kienyeji  wa-
napendekezwa zaidi, hata kuwa 
chakula adimu, kwani wafugaji hu-
pata faida zaidi katika ufugaji wa 
kuku wa nyama.

Eugene anadokeza kwamba, ku-
wakuza inachukua siku 21 kwa yai 
la kuku wa nyama kukomaa kuwa 
kifaranga, ambacho kitakuwa 
tayari kuliwa ndani ya miezi mi-
tatu pekee.

“Hapa katika soko la Gbossimé 
(nchini Togo), kuku wa kienyeji 
wanauzwa 4,500 FCFA (fedha zao), 
huku wale wa nyama wakigha-
rimu 3,500 FCFA. Unaweza kuona 
tofauti kidogo. Ni wazi kwamba 
tunaweza kumudu kununua tu 
kile ambacho ni cha bei nafuu, 
kutokana na matatizo ya sasa ya 
kifedha,” Mama Kayi, mama wa 
nyumbani.

Hata hivyo, mtaalamu wa lishe, 
usafi na ubora wa chakula, Dk. 
Matthieu Tobossi, anasema kuku 
wa kisasa wanafaa kuliwa kiasi 
kidogo, ikizingatiwa kwa msingi 
ni viumbe vilivyobadilishwa vina-
saba.

INAVYOLISHA UMMA

Kuku wa kisasa wanatajwa wa-
nazalishwa haraka na kwa wingi 
ili kukidhi mahitaji ya mlo kijamii 
duniani, migahawa na hoteli inay-
owahitaji zaidi.

“Hivyo, hatuwezi kutarajia kuku 
wa kienyeji au wa asili katika ki-
wango hiki. Kuku wa nyama huki-
dhi vyema mahitaji haya. Tuna-
jaribu kupunguza usambazaji wa 
kemikali kwa kuku hawa kwa njia 
bora iwezekanavyo,” anasema Koffi 
G, mfugaji mwingine nchini Togo.

Anasema kuku hao wanaofugwa 
kwa uzalishaji nyama, pia huitwa 
‘gril’,  wakiwapa walaji virutubisho 
kulingana na wataalamu wa lishe, 
akitaja kuwa chanzo muhimu cha 
lishe kwa umma.

Maangalizo ya wataalamu lishe 
ni kwamba, mara nyingi yanao-

nyesha kuwa kuku kwa ujumla, ni 
pamoja na nyama, yakiwa na vita-
mini nyingi na vitu vingine vingi 
vinavyotoa thamani kubwa ya lishe 
kwa mwili wa binadamu.

Anavitaja, ni zaidi ya kemikali 
zinazodungwa kwenye kuku wa 
nyama kuwafanya waweze kuliwa 
haraka, pia wana vitu vya kuvutia 
kama kuku wengine.

Kuku hao wa kisasa mara nyingi 
hulishwa ngano, mahindi, protini, 
vitamini na kufuatiliwa kiafya. 
Asidi muhimu za mafuta, pia ina-
tajwa kuwa sehemu ya lishe zina-
zochangia thamani ya lishe ya ny-
ama ya kuku wa kisasa kwa mwili 
wa binadamu, kwa mujibu wa Dk 
Tobossi.

NYAMA NA PROTINI
Kuku wa nyama wanatajwa kuwa 

na protini zinazochangia ukuaji 
wa misuli yao. Inatajwa seli zote 
za tishu zilizo hai, na protini ni 
muhimu kwa utendaji mzuri wa 
mwili wa mwanadamu.

Katika nafasi yake wataalamu 
hao wanasema kuku wa nyama 
huwa na protini zinazochangia 
ukuaji misuli. Kula kuku kunatajwa 
ni muhimu kwa misuli, mifupa yake 
na homoni, kulingana na wataala-
mu wa lishe.

Wanasema nyama ya kuku hutoa 
asidi za amino ambazo mwili hau-
wezi kuizalisha, bali ni kupitia 
chakula na hasa kuku. Asidi hizo 
wanazitaja ni muhimu mwilini kwa 
mlaji. Kutokana na lishe yake, kuku 
hao wanatajwa kuwa na  vitamini 
nyingi, nyama zao zinatoa vitamini 
B3 inayoitwa niasini. Ni vitamini 
inayosaidia kuweka ngozi kuwa 

na afya. Pia, kuna vitamini B6 am-
bayo inashiriki katika mchakato wa 
udhibiti na ujenzi wa tishu kutoka 
kwa protini.

Kuku pia wanazo vitamini B5 au 
asidi ya pantothenic, muhimu kwa 
kuifanya ngozi na nywele kuwa 
mpya. Pia, inasaidia utendaji mzuri 
wa mfumo wa kinga mwilini.

Wataalamu wa lishe wanapende-
keza, ulaji nyama ya kuku zaidi ku-
liko ngozi, maana gramu 100 ya ny-
ama ya kuku hutoa zaidi ya asimilia 
50 ya lishe ya kila siku. 

Hizo ni kalori, vitamini na madini 
inayotolewa mwilini. Dk Toboss 
anawataja kuku, kwa jina ‘chakula 
cha wajenzi’, akinena “inapende-
kezwa kwa watoto, wazee, wajawa-
zito, wanamichezo, wagonjwa…. "

ULINGO WA TAHADHARI
Wafugaji wengi wanatajwa ku-

tumia kemikali na homoni za 
ukuaji na kwa hiyo matumizi yake 
ya mara kwa mara yanaweza ku-
sababisha matatizo ya kiafya, kwa 
mujibu wa wataalamu wa lishe 
wanaodai kuwa ni kwa sababu ya 
kemikali zinazotumika kwa ukuaji 
wa haraka wa kuku hawa.

“Tuligundua kuwa baadhi ya 
wafugaji hutumia kupita kiasi 
dawa za antibiaotiki kwa kuku 
kupita kiasi. Hii husababisha bakte-
ria wa matumbo na straphylococci 
kuongezeka,” anasema Dk Tobossi, 
anayesisitiza ndio chanzo cha ma-
gonjwa ya moyo na mishipa na 
kudhoofika kwa mfumo wa kinga.

Anasema nyama hiyo inabaki 
na chembe chembe nyingine za 
kemikali ambazo ni hatari, hasa 
maradhi ya moyo. Pia, kuku wa 
nyama wengi wanafugwa katika 
mazingira ambayo sio ya asili kwa 
ndege, hata inapunguza ubora wa 
nyama yao.

• Kwa mujibu wa BBC.
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HEBU TUYAJENGE

Na Beatrice Philemon

I
NAWEZEKANA ikizun-
gumziwa mradi wa Hebu 
Tuyajenge, siyo Watanzania 
wengi wanaufahamu, hata 

hivyo ina yake makubwa  kwa wa-
nanchi.

Ni mradi ulioanzishwa mkoani 
Iringa kusaidia watu wanaoishi 
na virusi vya Ukimwi wapate tiba 
na lishe bora, ili kujikwamua kiu-
chumi. Pia unaazimia kuongeza 
upimaji, hata uzazi wa mpango.

Mradi Hebu Tuyajenge, huwa-
shirikisha Watu Wanaoishi  na Vi-
rusi vya Ukimwi (WAVIU) kupitia 
Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi 
na VVU Tanzania (NACOPHA) .

Pia, unawalenga vijana wa 
umri balehe, kuongezeka katika 
upimaji VVU, tiba na uzazi wa 
mpango, ili kuimarisha mazingira 
wezeshi ya mwitikio wa vita dhidi 
ya UKIMWI kupitia kundi hilo.

Mkoani Iringa, mradi umepata 
ufadhili wa  Mpango wa Dharura 
wa Rais wa Marekani wa Ku-
kabiliana na UKIMWI (PEPFAR), 
kwa kushirikiana na   Shirika 
la  Marekani la Maendeleo ya Ki-
mataifa  (USAID).

KUNUFAIKA NA MRADI
Akizungumza na Nipashe, Ka-

tibu wa Kikundi cha Itika, chenye 
wanachama wanaoishi na Virusi 
Vya Ukimwi katika Manispaa ya 
Iringa, Akiba Lwisa, anasema 
kikundi chao ni kati ya orodha 
32 ya vikundi  vyenye wanacha-
ma   491 wanaoishi virusi  hivyo 
na wamenufaika na mradi Hebu 
Tuyajenge.

Lwisa anasimulia safari yao 
kunufaika na mradi, ilianza mwa-
ka 2021 wafanyakazi kutoka  NA-
COPHA walipokifikia kikundi 
chao kuwaelimisha, namna sa-
hihi ya matumizi  ya dawa za ku-
fubaza VVU, kuwapa mafunzo ya 
kujiwezesha kiuchumi.

Hapo anasema ikagusa, ku-
weka akiba na kukopeshana kwa 
riba nafuu, kuwahamasisha kila 
mwanachama kuwa na bima ya 
afya iliyoboreshwa na kuwawez-
esha kufuatilia hali halisi kwenye 
kaya masikini kuhusu lishe bora.

Pia, akatamka wamepata vifaa 
vya kutengeneza mikate ikiwa ni 
sehemu ya nyenzo ya uzalishaji, 
yenye thamani ya shilingi milioni 
mbili kutoka PEPFAR.

Kupitia elimu waliyoipata hadi 
sasa, anasema  kikundi kimean-
zisha   kiwanda cha kutengen-
eza mikate kilichopo kata ya 
Mwangata, Manispaa ya Iringa, 
ikiwaongezea kipato, pia ku-
wapa   lishe bora , kusomesha 
watoto wao na kuwarahisishia 

Mradi unaowapatia maisha mapya
wenye VVU kiafya, elimu, hadi mlo

huduma bora za afya,
“Tayari tumeanza kutengen-

eza mikate ya aina mbalimbali na 
uzalishaji wa mikate umeongeze-
ka kutoka mfuko mmoja wa unga 
wa ngano wenye kilogramu 25 
hadi mifuko mitatu ya unga wa 
ngano kwa siku,” anasema.

Fedha waliyoipata, Lwisa 
anasema imewafanikisha ku-
punguza deni la mkopo kutoka 
Halmashauri ya Manispaa Iringa, 
wamelipa pango la nyumba, 
wameweka akiba ya shilingi 
700,000, kwenye akaunti ya ki-
kundi na hadi sasa kuna shilingi 
650,000 zimetolewa kukopesha 
wanakikundi waanzishe   biasha-
ra zao binafsi.

Anataja miradi ya wanachama 
ya kujiongezea kipato kama vile 
utengenezaji wa batiki, kilimo 
cha mboga na matunda, ushona-
ji, ufugaji na kuweka na kukopa.

Pia fedha nyingine, anasema 
wanatumia kuongeza kwenye 
mtaji, pia wanaweka hisa na ku-
kopeshana kwa riba nafuu, ili ku-
wasaidia wanakikundi kiuchumi.

Anafafanua, kuna wanachama 
14 wamepata kadi ya bima ya 
afya, wengine wanasomesha wa-
toto wao kupitia faida ya kuuza 
mikate, akijivuna maisha ya wa-
nachama yameimarika, kipato 
chao kuongezeka.

Kwa mujibu wa katibu huyo, 
hivi sasa wanakula milo mitatu, 
tofauti na miaka ya nyuma, siri 
kuu ikiwa biashara ya mikate 
waliyo nayo.

“Kabla ya mradi, watu waliku-
wa wanakula mlo mmoja, kuto-
kana na umasikini, lishe ilikuwa 

duni, watu hawakuwa na miradi 
ya kujiongezea kipato, uzalishaji 
wa mazao ya mahindi, alizeti na 
mazao mengine umepungua, 
kwa sababu udongo umechoka, 
hakuna rutuba na mbolea ni 
gharama,” anasema.

Lingine analolitaja Lwisa ku-
saidiwa na wafadhili NACOPHA, 
ni jenereta inayowasaidia 
wakati wa kutengeneza   mikate 
umeme  unapokatika ghafla.

“Kwa mteja anayependa ku-
nunua mikate yetu, tunauza 
mikate kijiji cha Itika kilichopo 
kata ya Mwangata, Manispaa ya 
Iringa,” anasema.

Hivi sasa wanaomba wadau, 
zikiwamo kampuni binafsi ku-
wasaidia usafirishaji wa mikate 
yao, ili wafikie wateja wengi zaidi. 
Pia, wana wito kujenga kiwanda 
kikubwa kusaidia wanaoishi na 
maambukizi ya VVU.

SAUTI YA NACOPHA
Ofisa Mtendaji wa NACOPHA, 

Deogratius Rutatwa, anasema 
mradi wa Hebu Tuyajenge un-
atekelezwa na NACOPHA katika 
halmashauri 184, ukigusa eneo 
la kuboresha maisha ya vijana, 
mama na watoto, pia kwa maisha 
ya mtu mmoja mmoja.

Kupitia mradi wa Hebu 
Tuyajenge, NACOPHA imeshaan-
zisha vikundi zaidi ya 4000 vya 
watu wanaoishi na VVU, vikundi 
hivyo vikichangia kuleta umoja 
na kupinga unyanyapaa kwa we-
nye shida hiyo ya kiafya.

Anataja jukumu la vikundi 
hivyo ni kuwaweka watu pamoja, 
waelimishane kuhusu VVU, wak-

Tayari 
tumeanza 
kutengeneza 
mikate ya 
aina mbal-
imbali na 
uzalishaji 
wa mikate 
umeongeze-
ka kutoka 
mfuko mmo-
ja wa unga 
wa ngano 
wenye kilo-
gramu 25 
hadi mifuko 
mitatu ya 
unga wa nga-
no kwa siku.

ipinga vikali unyanyapaa, elimu 
ya matibabu, kusaidiana katika 
madhila na kisaikolojia, kupeana 
elimu rika, kujengeana uwezo, 
kuleta haki za kijamii, kiafya na 
tiba.

Rutatwa anasema, hadi sasa 
NACOPHA ina zaidi ya watoa tiba 
2000 wanaofanya kazi kwenye 
jamii, kuelimisha kuhusu maam-
bukizi ya VVU na tiba yake, waki-
waunganisha wahusika na hudu-
ma ziliko.

Anasema kupitia vikundi 
4000, watu wanaoishi na VVU 
wameweza kujiimarisha kiu-
chumi katika shughuli kama za 
ujasiriamali, kilimo cha mazao 
ya chakula, mboga na matunda, 
biashara kama za ushonaji, kuuza 
nafaka, kutengeneza mikate na 
sanaa.

 Pia, anafafanua kuna uten-
genezaji bidhaaa za mikono na 
hivi sasa, watu wana uwezo wa 
kujikimu, tofauti na nyuma, ki-
pato chao kiko juu na kupunguza 
utegemezi kwa ndugu na jamaa, 
hivyo unawaegua kutoka kwenye  
unyanyapaa.

Pia, anawaomba viongozi wa 
dini kuelimisha watu suala la 
VVU lisionekane kama dhambi, 
kwani inakuwa katika sura ya 
‘kuhukumu,’ huku akiwasihi 
watoa huduma nao kuzingatia 
maadili ya kazi yao, ugonjwa wa 
mtu ni siri.

Anasema, wao wana- mradi 
wanazama katika kuhakikisha 
vikundi wezeshi wanavijengea 
uwezo kujikimu, kupata huduma 
za afya, wakiona zao la kupungua 
unyanyapaa.

Mradi wa Hebu Tuyajenge, 
husimama katika kushirikisha 
vikundi vya watu wanaoishi na 
Virusi vya Ukimwi (VVU) katika 
kubuni, kutekeleza na kufuatilia 
shughuli za UKIMWI zinazotole-
wa katika jamiii.

AFUA ZA MRADI
Afua za mradi ni  kutoa elimu 

ya tiba kwa  Virusi vya Ukimwi 
katika jamii, kutoa elimu ya ku-
zuia maambukizi mapya mion-
goni mwa vijana, wakishirikisha 
viongozi wa imani na jamii katika 
kuibua wana jamii wenye VVU, 
kutambua wenza na watoto wao 
kama wana hali hiyo.

Pia, mradi unatoa usaidizi ka-
tika kuzingatia matumizi sahihi 
ya dawa kwa wahusika kubaki 
katika matumizi yake; pia wana-
toa mafunzo kwa viongozi wa vi-
kundi katika namna ya kuongoza 
na usimamizi wa fedha, ufuatiliaji 
wa shughuli za VVU katika jamii, 
kupambana na kukabiliana na 
unyanyapaa na ubaguzi wake. 

Wanufaika wa mradi Hebu Tuyajenge, katika matukio yao tofauti. PICHA: MAKTABA
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 Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI 

WIZARA ya Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
Habari imeziagiza kampuni 
zote za mawasiliano nchini 
kutoa mikataba kwa wa-
nanchi wanaotoa maeneo 
yao kwa ajili ya kujenga 
minara.
Naibu Waziri wa Wiz-

ara hiyo, Mhandisi Kundo 
Mathew, aliagiza hayo jana 
alipotembelea na kukagua 
mradi wa ujenzi wa mnara 
wa kampuni ya simu ya 
Airtel katika kata ya Sasilo, 
Manyoni mkoani Singida..
Alisema mikataba hiyo 

kabla ya kutiwa saini 
iwe inapelekwa mbele ya 
wakurugenzi wa mam-
laka za serikali za mitaa 
katika maeneo husika ili 
kuwashauri wananchi vizuri 
juu ya ubora wa mikataba 
hiyo.
“Wananchi wa Sasilo ham-

na budi kuishukuru serikali 
kwa kuhakikisha mnapata 
huduma hii ya mawasiliano 
huku vijijini.  Lakini pia ki-
pekee kumshukuru mbunge 
wenu,. Dk. Pius Chaya, kwa 
kuwasemea kwani haikua 
rahisi kupata mradi huu wa 
Mnara ila kwakua alikua 
analisemea  kila siku kwa 
uzito mkubwa,” alisema.
Kundo alisema mnara huo 

utasaidia kata ya Sasilo 
na vijiji vyake na kwamba 
serikali itaendelea kuhakik-
isha kata na vijiji vingine 
ambavyo vina changa-
moto ya mtandao vinapata 
mtandao.
 Kaimu Mkuu wa Wilaya 

ya Manyoni, Thomas Apson, 
ambaye ni Mkuu wa Wilaya 
ya Ikungi, alitoa shukrani 
kwa kukagua mradi huo 
na kujiridhisha kazi nzuri 
iliyofanyika na kuishukuru 
serikali na Airtel kujenga 
mnara huo ambao utawa-
saidia wananchi wilayani 
Manyoni.

Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imeandaa mi-
kakati ya kukabiliana 
na tatizo la maji katika 
Chuo Kikuu cha Dodo-

ma (UDOM) chenye wanafunzi 
35,000 huku upatikanaji wa hu-
duma ya maji ukiwa wastani wa 
asilimia 51.

Miongoni mwa mikakati hiyo 
ni kutengeneza chanzo maalum 
cha maji cha chuo na kuipa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Mjini Dodoma (DUWASA)  
usimamizi wa upatikanaji wa 
maji.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, 
akizungumza juzi jijini hapa 

baada ya kutembelea chuo hi-
cho kukagua upatikanaji wa 
maji, alisema  UDOM inahitaji 
msaada maalum na kufanyia 
utafiti wa kina kwenye eneo la  
chuo lenye maji ili kuchimba vi-
sima.

Pia alisema amefuatilia kuna 
Sh. bilioni moja zilitolewa na seri-
kali lakini amebaini kuna tatizo 
la uratibu kwa kuwa zilipaswa 
zipelekwe DUWASA lakini zil-
ipelekwa Wakala wa Majisafi na 
Usafi wa Mazingira  Vijijini (RU-
WASA) ambao hawahusiki kwe-
nye usimamizi.

“Tumeamua kuongeza usi-
mamizi na kazi hii tutampa mwe-
nye jukumu la kusimamia kwa 

sasa mambo yanayohusu upati-
kanaji wa maji UDOM yatakuwa 
chini ya DUWASA.  Nendeni  mka-
fanye mapitio ya mgawo wa maji 
ili kuongeza upatikanaji wake,” 
alisema.

Awali, Makamu Mkuu wa Chuo 
hicho, Prof. Lughano Kusiluka, 
alisema kutokana na adha hiyo 
kuna wakati ilikuwa inaibua 
malalamiko kwa wanafunzi na 
kushukuru serikali kwa mikakati 
ya kunusuru hali hiyo.

“Chuo kinapata maji kutoka 
DUWASA na mwaka jana tuli-
fanya utafiti mdogo ikaonekana 
watumiaji ni 39,000 na uwezo wa 
DUWASA ulikuwa kutupatia lita 
milioni 1.1 kwa siku wakati mahi-

taji halisi kwa muhimu wa utafiti 
huo mdogo ni lita milioni 2.29,” 
alisema.

Prof. Kusiluka alisema kutoka-
na na maji kutotosheleza, wame-
kuwa wakipata kutoka DUWASA 
kwa mgawo kwa wastani wa siku 
tatu kwa wiki na eneo la Ndaki 
ya Elimu ndilo linalokabiliwa na 
shida kubwa ya maji kutokana na 
wingi wa wanafunzi.

“Tumekuwa na juhudi za 
kutafuta maji na tuliandika ba-
rua sasa serikali ianze kuifikiria 
UDOM kwa namna tofauti kwe-
nye suala la maji na jukumu li-
likabidhiwa kwa RUWASA ambao 
walichimba visima vitano na kati 
ya hivyo, vinne vilionekana kuwa 

na maji kwa kiwango kidogo cha 
lita 40,000 na kuelekezwa Ndaki 
ya Elimu,”alisema.

Makamu Mkuu huyo alisema 
upungufu wa maji umekuwa uki-
sababisha baadhi ya wanafunzi 
kushindwa kusoma masomo ya 
maabara ambayo lazima kuwepo 
na maji na tishio la magonjwa ya 
mlipuko.

Alisema mpango mkakati 
wa chuo ni kutaka kuwa cha 
kimataifa na Rais Samia Su-
luhu Hassan ameshaidhinisha  
muundo wa uongozi wa vyuo 
vikuu vya umma na kila chuo 
kimeagizwa kuanzisha kitengo 
kinachoshughulikia masuala ya 
kimataifa.

Mikakati yawekwa kutatua maji UDOM

Wizara yaagiza 
kampuni za 
minara kupewa 
mikataba 

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

WAZIRI    wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba, amei-
giza Taasisi ya Usuluhishi 
wa Malalamiko na Taarifa 
za Kodi (TOST)    kusimam-
ia  haki katika  kufanya kazi 
zake    ili kukuza uchumi na 
kuongeza pato ya  nchini.

Aidha, amewataka wataal-
amu wa Mamlaka ya Ma-
pato   Tanzania (TRA ) na 
taasisi hiyo kufanya mareke-
bisho kwenye sheria ambazo 
zinaleta mkanganyiko ka-
tika  ukusanyaji wa mapato.

Dk Nchemba alitoa maa-
gizo hayo juzi   wakati wa 
uzinduzi wa taasisi hiyo 
uliofanyika jijini hapa  huku 

akiiagiza TOST kusimamia 
masuala ya sheria za kikodi 
ili kuinua uchumi wa nchi  na 
kuongeza pato la taifa .

“Kwa sasa kuna shida iki-
tokea kesi kati ya serikali na 
mfanyabiashara na wakati 
mwingine inachukua muda 
mrefu ikitokea serikali 
ikashinda kutokana na mzigo 
kukaa muda mrefu unaweza 
kuharibika tukawa wote 
tumekosa kwa hiyo mka-
liangalie hilo,” alisema.

Kadhalika alisema taasisi 
hizo    mbili zinapaswa ku-
fanya kazi kwa ushirikiano 
mkubwa ili kuhakikisha 
wanafikia malengo ambayo 
serikali imejiwekea katika 
kuhakikisha uchumi wa nchi 
unakua.

Waziri aliziagiza taasisi 
hizo kutofanya mchezo na 
watu ambao wanakwepa 
kulioa kodi,kwa sababu 
hakuna taifa linaloendelea 
bila ya kuwa na ulipaji kodi 
mzuri.

Aliongeza kuwa kutokana 
na kodi hizo serikali inaweza 
kuhudumia jamii kwa ku-
jenga badabara ,kuongeza 
huduma za maji pamoja na 
kusambaza umeme maeneo 
ya vitongoji na vijiji.

Aidha, aliwataka wafan-
yabiashara kutoa risiti na 
upande wa wananchi kudai 
risiti kwa sababu kutokufan-
ya hivyo ni kuikosesha nchi 
mapato . 

Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, Rosemary Senyamule, 

Nchemba aagiza taasisi kusimamia haki 

Mbunge wa Isimani, William Lukuvi (kulia), akijadiliana jambo na Mbunge wa Morogoro Kusini, Innocent Kalogeris 
(kushoto) pamoja na Mbunge wa Mpanda Vijijini, Selemani Kakoso walipokutana Bungeni, jijini Dodoma jana, wanako-
hudhuria vikao vya kamati za Bunge. PICHA:  IBRAHIM JOSEPH

dk 
Nchem-
ba alitoa 
maagizo 
hayo 
juzi  
wakati 
wa uzin-
duzi wa 
taasisi 
hiyo uli-
ofanyika 
jijini 
hapa

alisema uwapo wa tasisi 
hiyo itasaidia kupun-
guza malalamiko yali-
yokuwa yanatolewa na 
wananchi kwenye mi-
kutano mbalimbali.

Senyamule alisema 
wamekuwa wakipokea 
fedha nyingi za miradi 
ambayo inatekelezwa 
katika maeneo tofauti 
nchini .

Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Bunge ya kudumu 
ya Bajeti, Daniel Silo, ali-
ishauri taasisi hiyo ku-
hakikisha inatoa elimu 
kuhusu kazi inazofanya 
na zaidi kutumia mi-
fumo ya kieletroniki ka-
tika kupokea malalmiko 
ya wananchi.
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Meya 
wa Jiji la 
Mbeya, 
Shekhe 
DorMo-
hamed Issa 
akizun-
gumza na 
wananchi 
wa kata 
ya Nonde, 
jijini humo 
juzi, wakati 
akihamasi-
sha ujenzi 
wa miun-
dombinu 
mbalim-
bali ya 
maendeleo 
ikiwemo 
shule. 
PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, 
BUSOKELO

M
KUU wa Mkoa 
wa Mbeya, Juma 
Homera, ame-
geuka mbogo na 

kumtumbua Mganga Mkuu 
wa Halmashauri ya Busokelo 
wilayani Rungwe, Dk. Meshack 
Mwasongela, kwa kushindwa 
kutekeleza amri ya Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Mkoa.

Mwanzoni mwa Desemba, 
mwaka jana, Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Mkoa wa Mbeya 
iliagiza choo kijengwe katika 
zahanati ya Ntapisya iliyoko 
Kata ya Lupata Katika Hal-
mashauri ya Busokelo ili zahan-
ati hiyo ianze kutoa huduma.

Kamati hiyo iliagiza zahanati 
hiyo ianze kufanya kazi Januari 

15, mwaka huu, kwa kupelekwa 
dawa, vifaa tiba na watumishi ili 
wananchi wa eneo hilo waache 
kutembea umbali mrefu kwen-
da kutafuta huduma za afya.

Juzi Homera alirudi Busokelo 
kuangalia kama maagizo hayo 
yametekelezwa na kukuta 
hakuna chochote kilichofanyi-
ka.

“Tuliagiza ujenzi wa choo 
katika zahanati ile (Ntapisya) 
ukamilike haraka na kufikia 
Januari 15 zahanati ile iwe ime-
anza kuwahudumia wananchi, 
mpaka sasa hakuna kilicho-
fanyika. Sasa  naagiza RAS (Ka-
tibu Tawala Mkoa) amwondoe 
hapa huyu DMO na badala yake 
ateuliwe mwingine afanye kazi 
hii,” alisema.

Homera alisema hawezi ku-
rudi katika Zahanati ile na ku-

zungumza na wananchi ambao 
aliwaahidi kuwa itaanza kazi 
ndani ya muda aliowaeleza, 
ahadi ambayo haikutekelezwa 
kama alivyoitoa.

Pamoja na kutokukamilika 
kwa ujenzi wa choo hicho, 
aliagiza zahanati hiyo ifunguli-
we  huku akiagiza uongozi wa 
halmashauri  kuweka mikakati 
ya kujenga miundombinu hiyo.

 Dk. Mwasongela alisema 
wameshafanya maandalizi yote 
ya kuifungua zahanati hiyo iki-
wamo kuandaa vifaa tiba na 
watumishi na kwamba wali-
kuwa wanasubiri wakamilishe 
ujenzi wa choo ili waifungue.

Alisema wanakusudia kui-
fungua zahanati hiyo hivi ka-
ribuni baada ya kukamilisha 
ujenzi wa miundombinu hiyo 
muhimu na kwamba vifaa vya 

ujenzi tayari wameshanunua.
Mganga Mkuu wa Mkoa wa 

Mbeya, Dk. Elizabeth Mnyema, 
alisema amekuwa akifuatilia 
mara kwa mara utekelezaji wa 
maagizo yaliyotolewa na Kama-
ti ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa 
ikiwamo kukamilisha ujenzi wa 
zahanati hiyo.

Alisema kilichosababisha 
ichelewe kufunguliwa ni ku-
tokukamilika kwa ujenzi wa 
choo na kwamba kwa sasa 
wanakusudia kuifungua hivi 
karibuni.

“Kwa sasa tumeshafanya uta-
ratibu wa kuwapanga wafan-
yakazi wa kwenda kufanyakazi 
kwenye ile zahanati, walikuwa 
wanaendelea kuleta mchanga 
na matofali kwa ajili ya ku-
kamilisha choo,” alisema Dk. 
Mnyema.

Mganga mkuu atumbuliwa 
kisa ujenzi wa choo

RC aonywa 
wananchi 
kuendekeza 
migogoro
Na Elizabeth John,  
WANG’ING’OMBE

WANANCHI wilayani 
Wang’ing’ombe katika Mkoa 
wa Njombe, wametakiwa 
kuheshimu mpango wa 
matumizi bora ya ardhi ambao 
wamekubaliana ili kuepuka 
migogoro ya ardhi.
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 

Anthony Mtaka, alisema hayo 
juzi wakati akisikiliza kero za 
wananchi wa kitongoji cha Ha-
lali, kijiji cha Mayale wilayani 
hapa.
Mtaka alisema wananchi wa 

Wang’ing’ombe kwa kuwa hali 
yao inaruhusu joto, wasipo-
heshimu mpango wa matumizi 
bora ya ardhi waliyokubaliana, 
migogoro ya ng’ombe iliyopo 
Mbarali itahamia katika wilaya 
hiyo.
Alisema  wananchi wa-

nakubaliana kutenga eneo kwa 
ajili ya ufugaji na kilimo lakini 
wanatokea watu na kukiuka 
makubaliano hayo.
“Mnakubaliana kwamba eneo 

hili ni la wafugaji, eneo hili ni 
la wakulima , eneo hili ni la 
taasisi , hili la makazi na hili la 
makaburi. Lakini  wanatokea 
watu wanakwenda kwenye 
eneo ambalo mmekubaliana 
kwamba mtafuga, wanaenda 
kufyeka pori na kulima,” alise-
ma.
Mtaka alisema maeneo yote 

ambayo vijiji vimepanga kwa 
ajili ya matumizi bora ya ardhi 
na wananchi wakaridhia, ya-
natakiwa kuheshimiwa na wa-
takaokiuka wachukuliwe hatua.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya 
Wanging’ombe, Peter Nyanja, 
alisema moja ya mikakati 
aliyo nayo ni kukuza mji wa 
Wang’ing’ombe na wilaya yake 
kwa ujumla.
Alisema halmashauri kwa 

kushirikiana na vijiji, itatoa 
maeneo kwa wawekezaji kwa 
bei rahisi ili kuwavutia kufanya 
shughuli kwenye halmashauri 
na miji kukua.
“Lakini kingine katika kukuza 

mji wetu wa Wang’ing’ombe 
tunalo zao la viazi na sasa hivi 
teknolojia imekua tunaenda 
kuvioka na kuvipaki kwa hiyo 
watu watakwenda kuvitumia 
kwenye familia na kwenye 
masoko,” alisema Nyanja.
Diwani wa Wang’ing’ombe, 

Geofrey Nyagawa, alisema kata 
inakabiliwa na mgogoro wa ar-
dhi hasa kwa wakulima.
“Mgogoro mkubwa uliopo 

hapa niliomba watu wa ardhi 
waje kutatua migogoro ya ar-
dhi iliyopo hasa ya wakulima,” 
alisema Nyagawa.
Mmoja wa wananchi wa kiton-

goji cha Halali, Oscar Mbafu, 
alisema licha ya kuwapo kwa 
mpango wa matumizi bora ya 
ardhi katika kijiji hicho lakini 
eneo kwa ajili ya wafugaji 
limevamiwa na shughuli za 
kilimo zinafanyika.

Barabara mpya za lami kufungua
uchumi wa Nyanda za Juu Kusini 
Na Elizabeth John, LUDEWA

SERIKALI imeweka mikakati 
madhubuti ya ujenzi wa bara-
bara katika mikoa ya Nyanda 
za Juu Kusini ili kuruhusu shu-
ghuli za kiuchumi zilizofungwa 
miaka mingi  kufunguka uki-
wamo mradi pacha wa Liganga 
na Mchuchuma.

Waziri wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa, alisema hayo juzi 
alipotembelea barabara ya Ito-
ni hadi Lusitu yenye urefu wa 
kilometa 50 inayojengwa kwa 
kiwango cha zege kwa thamani 
ya Sh. bilioni 100 kuunganisha 
Njombe na Ludewa.

Bashungwa alisema mradi 
wa Liganga na Mchuchuma 
ni zaidi ya miaka 40 ume-

kuwa ukizungumzwa bila ya 
kutekelezeka.

“Ili kuwavutia wawekezaji ni 
lazima tupeleke miundombinu 
mpaka kwenye eneo la mradi 
jambo ambalo miaka mingi 
zaidi ya 40 limeshindikana. La-
kini  mfupa huu Mheshimiwa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan  
anakwenda kuuvunja,’’ alise-
ma.

Bashungwa alisema ka-
tika mikakati ya serikali ka-
tika mpango wa kuunganisha 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini, 
kuna mpango wa kujengwa 
upya barabara Songea- Njombe 
hadi Makambako.

“Tuko mbioni kumpata 
mkandarasi ili kufumua bara-
bara ya Songea kuja Njombe 

mjini mpaka Makambako 
inakuja kujengwa upya kwa 
mabilioni na mabilioni,” alise-
ma Bashungwa.

Pia alibainisha kwamba seri-
kali itajenga barabara kutoka 
Kibena hadi Lupembe (kilome-
ta 42) kwa thamani ya Sh. bil-
ioni 75 ili kuunganisha na Mkoa 
wa Njombe Morogoro.

Bashungwa alisema serikali 
pia ameridhia kutoa Sh. bil-
ioni moja kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara ya Mlangali - Lupila 
hadi Ikonda.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, alisema wilaya 
ya Ludewa ndiko kuliko na 
mradi wa Liganga na Mchu-
chuma.

“Kukamilika kwa bara-

bara hii kutafungua mkoa wa 
Njombe lakini Mheshimiwa 
Waziri utaona kwenye dira 
mpya ya maendeleo moja ya 
uchumi mpya unaozunguzwa 
ni uchumi wa madini yaliyoko 
Mchuchuma na Liganga,” alise-
ma Mtaka.

Awali, Kaimu Mkurugenzi wa 
Miradi wa Wakala wa Barabara 
(TANROAD), Japhason Nnko, 
alisema barabara ya Itoni- Lusi-
tu hadi Manda yenye urefu wa 
kilomita 211, hususani kipande 
cha Itoni - Lusitu (km 50) im-
esanifiwa kwa upana mita 11.

“Mita saba kamili ni kwa 
ajili ya magari na mita nne 
kwa maana ya mita mbili kila 
upande ni kwa ajili ya watem-
bea kwa miguu,” alisema Nnko.
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Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Halmashauri 
Kuu ya Chama Cha Map-
induzi (NEC), Tauhida 
Galos Nyimbo, amewa-
taka  watendaji na kamati  
tekelezaji  wa Umoja 
wa Wanawake Tanzania 
(UWT) Mkoa wa Kichama 
wa Magharibi Unguja, ku-
waunganisha viongozi wao 
ili kuleta maendeleo na si 
kuwagawa makundi.
Akizungumza jana Mwera 

visiwani hapa wajumbe 
hao katika wilaya za Dim-
ani na Mfenesini, alisema 
kuna baadhi ya watendaji 
wanawaandaa watu wao 
kugombea katika  
uchaguzi mkuu unaota-
rajiwa kufanyika mwakani 
jambo ambalo linasaba-
bisha kuwagawa makundi 
viongozi.
Nyimbo ambaye pia ni 

Mbunge wa Viti Maalum 
Mkoa wa Magharibi, alise-
ma wakati wa kampeni 
haujafika, hivyo wa-
napaswa kushirikiana na 
viongozi waliopo madara-
kani  kutatua matatizo ya 
wananchi.
 ‘Wanawake wenzangu, 

kuna matatizo tele yanay-
owakabili wanawake wen-
zetu. Tushuke  chini ku-
wasaidia kwa mustakabali 
wao na taifa kwa ujumla,” 
alisema.
Pia aliwataka vion-

gozi hao kutatua matatizo 
mbalimbali yanayowaka-
bili wananchi ili kuunga 
mkono utekelezaji wa Ilani 
ya Chama Cha Mapinduzi 
ya mwaka 2020-2025.
Alisema Wabunge, 

Wawakilishi na Madiwani 
wa UWT katika mkoa huo 
ni kitu kimoja lakini baa-
dhi ya watendaji wanawa-
tia chokochoko viongozi 
hao kwa maslahi yao bi-
nafsi.
 ‘’Jamani acheni choko-

choko si nzuri. Huu  ni 
wakati wa kukijenga cha-
ma chetu ili tuzidi kukipa-
tia ushindi ifikapo mwaka 
2025,’’ alisisitiza.
Wajumbe wa Kamati 

Tekelezaji katika wilaya za 
Dimani na Mfenesini ki-
chama waliahidi kuyafany-
ia kazi maelekezo wali-
yopewa sambamba na 
kupita nyumba kwa  
nyumba kuhamasisha wa-
nanchi kujiunga na umoja 
huo.
Aidha waliwataka vion-

gozi kufanya ziara za mara 
kwa mara ili kubaini mata-
tizo waliyo nayo wananchi 
na kuyatafutia ufumbuzi 
wa haraka kwa faida ya 
UWT na CCM  kwa ujumla.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

Z
ANZIBAR imevunja re-
kodi ya watalii kwa ku-
ingiza watalii 638,498 
kwa mwaka 2023 sawa 

na ongezeko la asilimia 16.4 
kulinganisha na mwaka 2022 
walipokuwa  548,503.

Mkuu wa Divisheni ya Tak-
wimu za Utoaji Huduma katika 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali, Bakari Khamis Kon-
do, alisema hayo jana  wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu takwimu za uin-
giaji wa wageni.

Alisema kati ya wageni hao 
walioingia mwaka jana, bara 
la Ulaya linaongoza kwa kuwa 
na wageni 392,907 waliotoka 
sawa na asilimia 71.6 ya wageni 
wote wakifuatiwa na  Afrika  
watalii 72,814 sawa na asilimia 
13.3.

Kondo alisema kwa upande 
wa Asia walikuwa 37,080 sawa 
na asilimia 6.8 na Oceania wali-
kuwa 2,745 sawa na asilimia 0.5 
ya wageni wote.

Pia alisema nchi tano zilizo-
ongoza kwa kuwa na wageni 
wengi ni Ufaransa wageni 
68,487 (asilimia 12.5) ikifuatiwa 
na Poland wageni 44,462 (asil-

imia 8.1) na Ujerumani 43,634 
sawa na asilimia nane.

“Italia ni ya nne kwa kuingiza 
wageni 36,928 sawa na asilimia 
6.7 na ya tano ni  Uingereza 
iliyoingiza  wageni 30,562 sawa 
na asilimia 5.6,” alisema.

Pia alisema wageni 570,394 
sawa na asilimia 89.3 ya wa-
geni wote walioingia Zanzibar 
walipitia viwanja vya ndege na  
wengine  68,104 sawa na asil-
imia 10.7 waliingia kupitia 
bandarini.

Alisema wageni 319,979 sawa 
na asilimia 50.1 walikuwa na jin-
sia ya kiume na wageni 318,519 
sawa na asilimia 49.9 ni wa jinsi 

ya kike.
Kwa mujibu wa Kondo, mad-

humuni ya safari za wageni 
hao, asilimia 97.8 yalikuwa  kwa 
ajili ya mapumziko, asilimia 0.4 
kutembelea ndugu na marafiki 
na asilimia 1.7 kwa sababu 
zingine na walikaa Zanzibar 
kwa wastani wa siku moja hadi 
10.

Serikali ya Zanzibar ilijiwekea 
lengo la wageni 450,000 kwa 
mwaka 2023 lakini  imevuka 
lengo hilo na kwa mwaka huu 
wa 2024 lengo ni kupokea wa-
geni 650,000 na inakusudia 
kuongeza bidhaa za utalii ili ku-
vutia watalii wengi zaidi.

Z’bar yavunja rekodi kuingiza watalii 
Mjumbe 
NEC CCM 
akemea 
makundi 

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

KAMATI ya Viongozi Wakuu 
wa Kitaifa ya Baraza la Wawak-
ilishi imewataka watendaji wa 
mikoa wakiwamo wakuu wa 
mikoa na wilaya kuongeza ul-
inzi katika maeneo yao.

Viongozi hao wamesema len-
go la kufanya hivyo ni kudhibiti 
matukio ya uhalifu ambayo 
yanaweza kuzorotesha maen-
deleo ya sekta mbalimbali iki-
wamo utalii.

 Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Machano Othman Said, wakati 
wa majumuisho ya ziara yao 
mbele ya uongozi wa Wizara 
ya Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa, Serikali za Mitaa na 
Idara Maalum za SMZ.

Alisema viongozi wa mikoa 
na maeneo yao wanatakiwa 
kujipanga kuona nchi inakuwa 

salama dhidi ya matukio yote 
ya uhalifu yanayotishia amani 
na utulivu.

  Machano alisema ka-
tika nyakati tofauti kumeri-
potiwa kujitokeza matukio 
ya uhalifu vikiwamo vikundi 
vinavyoranda randa mitaani 
na kuwapiga watu pamoja na 
kuwanyang’anya mali zao.

  Alisema matukio ya vijana 
wa kihuni kwa sasa hayakuba-
liki na huu ni wakati mwafaka 
kwa watendaji wa mikoa ku-
hakikisha yanadhibitiwa.

“Hivi karibuni tumesikia 
na wananchi kutoa malala-
miko dhidi ya baadhi ya vi-
jana kupita usiku katika ny-
umba zao na kuwalazimisha 
kutoka nje na kuwapiga pamo-
ja na kuwanyang’anya mali zao. 
Tunajiuliza  viongozi wetu na 
vikosi vyetu viko wapi?” alihoji.

Makamu Mwenyekiti wa 

Kamati hiyo, Mariyam Thani 
Juma, alisema Zanzibar ime-
fanikiwa kutangaza utalii huku 
idadi kubwa ya wageni waki-
wasili, hivyo ulinzi unatakiwa 
kuimarishwa. 

‘’Kila siku tunashuhudia tu-
napokea wageni wakiwamo 
watalii katika maeneo mbal-
imbali ikiwemo Mji Mkongwe, 
hivyo tunatakiwa tujipange ki-
ulinzi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 
Unguja, Rashid Hadid Rashid, 
alisema wamejipanga kuhakiki-
sha ukanda wa mkoa wa kaska-
zini likiwamo eneo la Nungwi, 
unakuwa salama na matukio ya 
uhalifu.

Alisema mkoa kwa kushiriki-
ana na kikosi cha Polisi Utalii, 
wanafanya kazi nzuri ya doria 
katika kudhibiti matukio ya 
uhalifu na kwa kufanya hivyo, 
katika mwaka 2023 hakuna 

uhalifu ulioripotiwa.
“Mkoa wa Kaskazini Unguja 

wenye hoteli nyingi za kitalii, 
tumefanikiwa kudhibiti uhalifu 
kwa kufanya kazi na kikosi cha 
Polisi Utalii kiasi kwamba ka-
tika mwaka uliopita hakuna 
matukio ya uhalifu ya kupigwa 
kwa watalii au kuporwa mali 
zao yaliyoripotiwa,” alisema.

Awali, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa, Serikali 
za Mitaa na Idara Maalum SMZ, 
Masoud Ali Mohamed, alise-
ma serikali imejipanga kwa  
kuvitumia vikosi vyake na Jeshi 
la Polisi katika kuimarisha do-
ria.

Alisema vikosi vya Idara 
maalum SMZ vimeanza kufan-
ya doria zaidi katika maeneo 
ambayo yanatajwa kuwapo 
kwa vikundi vinavyojishughuli-
sha na vitendo vya kihuni zaidi 
nyakati za usiku.

Wataka mikoa kuongeza ulinzi

Mstahiki Meya wa Jiji la Zanzibar, Mahmoud Mohammed Musa (wapili kushoto), akikata utepe kuzindua kituo kipya 
cha huduma kwa wateja cha kampuni ya Tigo Zantel Zanzibar jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa Huduma kwa wateja 
wa kampuni hiyo, Mwangaza Matotola. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  usikose  
Gazeti  lako la Nipashe  kila siku 

Piga Simu 0677020701
KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  

0677020701

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MWANGA
Kituo cha MWANGA
Mkoa KILIMANJARO

Usimamizi wa mirathi Na 01/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU OMARY DANIEL KIVARIA MVUNGI WA MWANGA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA MOHAMED OMARY DANIEL

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za 

Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na 
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika  katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 05 Mwezi 02 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza kuuleta 
Mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 05 Mwezi 01 Mwaka 2024

JAMHURI YA MUUNGANOI WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha JUMUISHI               

Mkoa  DODOMA
Usimamizi wa Mirathi No. 04/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU NYOKA SELEMANI SHIJA wa DODOMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMSMIZI 
YALIYOLETWA

NA SAUDA SAIDI SWALEHE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi Mahakama za 

Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote na 
Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 07 mwezi  2  mwaka 2024 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi hiyo.
ZINGATIA;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuleta 
Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 24 mwezi  1 mwaka  2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

D4N COMPANY LIMITED 
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 

KADI ZA MAGARI. GARI AINA 
MITSUBISH FUSO YENYE NAMBA 
YA USAJILI T 474 DFY. TAARIFA 
YA POLISI KAH/40/2024. GARI 
AINA YA VOLKS WAGEN YENYE 
NAMBA ZA USAJILI T 418 DGE. 

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE 
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA 

POLISI. TAARIFA YA POLISI 
KAH/TR /RB/39/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI

OMAR IDD KAKIVA anatangaza 
kupotea kwa kadi za gari  aina ya 

TOYOTA LANDCRUISER zenye jina 
la umiliki DONAK SAFARIS 

LIMITED zenye namba za usajili 
T 357 BDF na T 787 CLY, CHASSIS 
NAMBA : JTERB71JX00053527 na 
JTERB71J500049210 na ENGINE 

NAMBA: 1HZ0624421 na 
1HZ0600253. Kwa yeyote 

atakaeziona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/ARU/AR/1872/2024

TANGAZO KUPOTELEWA 
NYARAKA YA UMILIKI 

KIWANJA
Bundala Kali Kali ambaye ni Msimamizi wa 

Mirathi ya Marehemu Bundala Ndenge.

Anatangaza kupotelewa na Nyaraka ya 

Umiliki wa Kiwanja namba 73 Kitalu "T" 

kilichopo Majengo Manispaa ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 

cha Polisi kilichopo karibu au awasiliane 

na Bundala kwa simu namba 0767-593474.

Taarifa ya Polisi:PHQ/SHI/SHI/247/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo KAWE Wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KAWE Mkoa DAR ES SALAAM

Shauri la Madai/Ndoa Na. 07, 2024
Jina la Mdai NICKSON JACKSON KAWICHE

Jina la Wadaiwa: TUMAINI LEMA NA AMANI URASSA

KUITWA SHAURINI WADAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za Taratibu Madai katika Mahakama za 

Mwanzo)
Kwa: TUMAINI LEMA NA AMANI URASSA – GOBA DAR ES SALAAM
Kwa kuwa Mdai/Wadaiwa ameleta/wameleta madai yake/yao 
kwamba 
KUJA KUJIBU MADAI YA PESA SH. 2,380,000/ ILIYOFUNGULIWA 
HAPA MAHAKAMANI
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 
05 Mwezi 02 Mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai 
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima 
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu 
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
Angalizo: Kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 
22 Mwezi 01 Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
HATI YA KUSAFIRIA

MASALU NAPHTALI MASANJA ANATANGAZA 
KUPOTEA KWA HATI YA KUSAFIRIA YENYE NO 
TAE 393519 ILIYOTOLEWA NA IDARA YA 
UHAMIAJI DAR-ES-SALAAM .
KWA ATAKAYEIONA ANAOMBWA ATOE 
TAARIFA  KATIKA KITUO CHOCHOTE  CHA 
POLISI . PHQ/ARU/MER/1669/2024

KUPOTEA KWA 
BARUA YA TOLEO 

(LETTER OF OFFER)
HASANI KAMBI KASEGE 

anatangaza kupotelewa na 
offer ya Kiwanja namba 78 
Kitalu "D" kilichopo Njombe 

Mjini. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi kilichopo 
karibu. Taarifa ya polisi 

PHQ/NJO/NJO/54/2024.
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Waasi wa 
M23 waunda 
serikali yao 
Kivu Kaskazini
GOMA, DRC

WASIWASI umetanda nchini 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC) baada ya waasi wa 
M23 kuunda serikali yao itakay-
oendeshwa katika maeneo yaliyo 
chini ya udhibiti wake.

Katika taarifa ya kundi hilo, 
kiongozi wa kisiasa wa M23 
Bertrand Bisimwa, alisema 
kundi hilo limeteua viongozi 
ambao watatawala eneo la Rut-
shuru liloko katika jimbo la Kivu 
Kaskazini.

Aliongeza kuwa viongozi wen-
gine walioteuliwa ni wa miji ya 
Kiwanja, Rubare na Bunagana.

Waasi hao wanadhibiti sehemu 
kubwa ya Rutshuru na Masisi, 
ambazo ni wilaya mbili kati ya 
tano zinazounda jimbo la Kivu 
Kaskazini.

Maeneo hayo yako  kilomita 
35 magharibi mwa mji mkuu wa 
Goma.

Katika siku za hivi karibuni, 
jeshi la Congo limeanzisha 
mashambulizi makali a ndege 
zisizo na rubani katika maeneo 
yanayodhibitiwa na M23.

Jumatano msemaji wa kundi 
hilo alisema wapiganaji wake 
waliiangusha ndege moja kati ya 
tatu zilizokuwa zikitumiwa na 
jeshi la DRC.

Hata hivyo, BBC haijathibitisha 
madai hayo na jeshi la serikali 
halijasema chochote.

Mitandao ya kijamii chini humo 
imekuwa ikijibu taarifa hiyo ya 
M23 kuteua utawala wake katika 
maoni tofauti.

Baadhi wanaona hatua hiyo ni 
mwanzo wa waasi hao kuunda 
jimbo jipya na kulitenga nan chi 
yao. BBC

Raia wanaokimbia mapigano katika mji wa Khan Younes, wakijiandaa kuelekea eneo la Rafah jana. PICHA: APKiongozi wa M23, Betrand Bisimwa

Israel yazidisha mashambulizi baada 
wanajeshi wake 21 kuuawa na Hamas
TEL AVIV, Israel

JESHI la Israel limeendelea 
kufanya mashambulizi maka-
li katika mji wa Khan You-
nis uliopo Ukanda wa Gaza 
baada ya juzi askari wake 32 
kuuawa na wanamgambo wa 
Kipalestina.

Katika tukio hilo, wan-
amgambo wa Kipalestina wal-
ifanya shambulizi la kushtuki-
za dhidi ya vikosi vya Israel 
katika Ukanda wa Gaza na ku-
sababisha vifo hivyo ambavyo 
viliishtua serikali ya Israel.

Saa chache baada jeshi la 
Israel kutangaza kupoteza 
idadi kubwa ya askari wal-
ioko katika mstari wa mbele, 
vikosi vya jeshi la ardhini wa-
liuzingira mji wa Khan Younis 
ambao ni wa pili kwa ukubwa 
Ukanda wa Gaza.

Jana katika mji huo kulisiki-
ka milipuko ya mabomu na 
moshi mzito ukitanda angani, 
huku maelfu ya Wapalestina 
wakikimbilia upande wa kusi-
ni.

Mashuhuda walisema 

kwamba vifaru vya Israel na 
vikosi askari wameingia eneo 
la karibu la pwani la Muwasi 
ambalo awali lilikuwa lime-
tangazwa na jeshi kuwa sehe-
mu salama kwa Wapalestina.

Waziri Mkuu wa Israel 
Benjamin Netanyahu alioom-
boleza vifo vya askari hao 
kwa kusisitiza kwamba mapi-
gano yataendelea hadi utaka-
popatikana ushindi kamili.

Katika tukio hilo wapigana-
ji wa Hamas walifyatua roketi 
ambayo ililipua mabomu am-
bayo yangetumika na Israel 
kushambulia majengo. 

Netanyahu ameapa 
kuliangamiza kundi la Hamas 
na kuwaokoa mateka zaidi ya 
100 ambao bado wanashikili-
wa na wanamgambo. 

“Tumo katikati ya vita am-
bayo bila shaka ni halali, tu-
napata mafanikio kama vile 
kuizingira Khan Yunis na 
pia tumepata hasara kubwa. 
Tunainamisha vichwa vyetu 
kuwakumbuka waliokufa, na 
bado hatuachi kujitahidi 
kufikia lengo letu la kupata 

ushindi kamili. Pamoja tutapi-
gana na kwa mapenzi ya Mun-
gu, sote tutashinda”, alisema 
Netanyahu. 

Hata hivyo raia wa Israel 
wanazidi kuhoji ikiwa nchi 
hiyo itaweza kufikia malengo 
hayo ya vita. 

Wakati mapigano yakizidi 
kushika kasi, Shirika la mis-
aada ya kiutu la Umoja wa 
Mataida (OCHA), limeripoti 
kwamba vikosi vya Israel 
vilimetoa maagizo mapya 
ya   watu kuhama sehemu 
ya makazi yao katika mji wa  
Khan Yunis.

Mji huo unakadriwa kuwa 
na watu nusu milioni na wen-
gine walikimbia mapigano. 

Maagizo hayo yametole-
wa wakati shirika jingine la 
Mpango wa Chakula duniani, 
lilionya kuwa raia wa Gaza 
wanakabiliwa janga la njaa 
kutokana na kukosa chakula.

Shirika la habari la Palesti-
na (Wafa), limeripoti kwamba 
ofisi ya rais wa Mamlaka ya 
Palestina Mahmud Abbas 
imeshutumu masharti ya ku-

hama na kuweleza ni ya ha-
tari  watu kuelekea kusini.

Ilionya kwamba nchi ya Is-
rael inakusudia kuwaondoa 
Wapalestina kutoka ardhi yao 
na hivyo kusababisha ma-
tokeo yasiyotarajiwa.

Vita hivyo vilianza baada ya 
shambulizi la kushutukiza lil-
ilofanywa na Hamas Oktoba 7 
na kuwaua watu zaidi ya 1000 
wa Israel.

Taarifa kutika vyanzo tofau-
ti vinasema kundi la Hamas 
limeonyesha nia ya kufanya 
mazungumzo na Israel ya ku-
waachia baadhi ya mateka.

Jarida la Wall Street liliri-
poti juzi  likiwanukuu maafi-
sa wa Misri kuwa Hamas 
iliwaeleza wapatanishi kuwa 
wanaweza kufanya mazun-
gumzo ya kuwaachia mateka 
wa kike na watoto kwa sharti  
la kusitisha mapigano.

Hadi sasa Hamas imesha-
waachia mateka 105 wakati 
wa usitishaji mapigano ya 
kipindi cha wiki moja mwis-
honi mwa Novemba mwaka 
jana. DW

KIGALI, Rwanda

WAKATI kuna mvutano kati ya 
nchi ya Rwanda na jirani zake 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC) na Burundi, Rais Paul 
Kagame, ameapa kulinda nchi 
yake dhidi ya uchokozi kutoka 
mataifa ya nje.

Akiwahutubia wajumbe katika 
mkutano wa majadiliano ya kitaifa 
mjini Kigali jana, Kagame alisema 
hawatahitaji ruhusa ya mtu yoy-

ote linahusu kuitetea nchi yao.
“Linapokuja suala la kuitetea 

nchi hii ambayo imeteseka kwa 
muda mrefu na hakuna aliyekuja 
kusaidia, hatuhitaji ruhusa kutoka 
kwa mtu yeyote kufanya kile tuna-
chotakiwa kufanya ili kujilinda,” 
alisema Kagame katika hotuba 
iliyorushwa na televisheni ya taifa 
ya nchi hiyo juzi.

Rais Kagame kwa mara ny-
ingine alikanusha madai yanayo-
tolewa na DRC kuwa nchi yake 

inawaunga mkono waasi katika 
maeneo ya mashariki mwa Con-
go.

Akizungumzia mauaji ya kim-
bari ya mwaka 1994 yaliyofanywa 
dhidi ya Watusi, kiongozi huyo  
alisema kuwa kama kuna atakay-
etufanya na kuwarudisha nyuma 
katika nyakati hizo, basi hawana 
cha kupoteza na watapopigana 
kwa nguvu.

Rwanda imeingia katika mzozo 
wa kidiplomasia na Burundi, am-

bayo ilifunga mpaka wake Janu-
aria 11  baada ya kuihusishwa na 
shambulio la kigaidi lililofanywa 
na waasi wa RED-Tabara mwezi 
Disemba.

Hata hivyo, Burundi ilikanusha 
jana kuhusu madai ya Rwanda 
yanayomtuhumu Rais Evariste 
Ndayishimiye kuwa alitoa wito 
wa kuondolewa madarakani Rais 
Kagame wakati wa akizungumza 
na vijana aliopofanya ziara nchini 
DRC Januari  21. BBC

Kagame aapa kulinda nchi hata kwa kupigana



Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Mtibwa Sugar inatarajiwa 
kucheza mechi ya kirafiki dhidi ya 
Ihefu SC itakayochezwa Februari 
13, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Manungu Complex, Morogoro 
ili kujiandaa na hatua ya lala 
salama ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Msemaji wa Mtibwa Sugar, Tho-
bias Kifaru, alisema wanaendelea 
kufanya mazungumzo na timu 
nyingine ambazo wanahitaji ku-
jipima kabla ya kurejea kwa Ligi 
Kuu Bara.

“Mwishoni mwa wiki hii tunata-
rajia kucheza mchezo wa kirafiki 
na timu ambayo tutacheza nayo 
tutawajulisha mazungumzo yat-
akapokamilika, lakini tayari tume-
shakubaliana kujipima na Ihefu,” 
alisema Kifaru.

Aliongeza wamefanya usajili 
mzuri ambao utawaongeza nguvu 
kutokana na aina ya wachezaji 
waliojiunga na timu hiyo ambayo 
haikuwa na msimu mzuri katika 
mzunguko wa kwanza.

Aliongeza bado uongozi na 
wachezaji wa timu hiyo hawajaka-
ta tamaa na wamejipanga kuende-
lea kupambana ili kufikia malengo 
na pia wamewaomba mashabiki 
wai kuwaunga mkono.

Na Shufaa Lyimo

LIGI ya mpira wa wavu Mkoa 
wa Dar es Salaam iliyopangwa 
kufanyika kuanzia Februari 10, 
mwaka huu imesogezwa mbele 
mpaka February 17, mwaka huu, 
imeelezwa.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wavu Mkoa wa Dar es Salaam 
(DAREVA), Fred Mshangama, 
aliliambia gazeti hili sababu ya ku-
sogeza mbele ligi hiyo ni kupisha 
timu za taifa zinazotakiwa kusafiri 
kwenda nje ya nchi kupeperusha 
bendera ya Tanzania. 

Mshangama alisema Timu ya 
Taifa ya mchezo huo inatara-
jia kuelekea Rwanda kushiriki 
mashindano maalum yatakay-
ofanyika baadaye mwezi huu.

“Tumelazimika kupangua ratiba 
kwa sababu hii kubwa. Tunaamini 
baadhi ya timu zitawakosa 
wachezaji wao wengi muhimu, 
hivyo tumetoa nafasi kusubiri 
mpaka hapo watakaporejea,” 
alisema Mshangama.

Aliongeza timu 25 za Wanaume 
na Wanawake zimethibitisha 
kushiriki ligi hiyo ambayo inata-
rajiwa kuwa na upinzani lakini 
wamekumbushwa kulipa ada ya 
ushiriki.

Mtibwa, Ihefu SC 
kujipima Feb. 13

Ligi ya Kikapu 
Dar yapigwa 
kalenda

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mashujaa inayoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara imeweka 
rekodi ya kusajili idadi kubwa 
ya wachezaji kipindi cha dirisha 
dogo la usajili ikiamini itawasaid-
ia kujiondoa na hatari ya kushuka 
daraja, imefahamika.

Mashujaa yenye maskani yake 
mkoani Kigoma imesajili nyota 
wapya saba na katika kujiwinda 
na hatua ya lala salama imeweka 
kambi jijini Dar es Salaam, tayari 
kumalizika msimu baada ya me-
chi za Ligi Kuu kurejea tena kuto-
kana na kupisha fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (AFCON).

Wachezaji wapya waliosa-
jiliwa na timu hiyo ni pamoja na 
Nyeyezi Juma kutoka Inter Star 
ya Burundi, Emmanuel Mtum-
buka (Stand United), Mpoki 
Mwakinyuke, Samson Madeleke, 
Omari Abdallah ( Prisons), Reli-
ants Lusajo (Namungo) na goliki-
pa, Patrick Muntari.

Kocha Mkuu wa  Mashujaa, Mo-
hammed Abdallah ‘Bares’, amese-
ma usajili wote umefanyika kwa 
manufaa ya klabu, hasa baada ya 
kuangalia mapungufu yaliyoji-
tokeza katika mechi zilizopita.

“Ilikuwa lazima tufanye usajili 
mkubwa kwa sababu hatukuwa 
na watu wengi wenye uzoefu wa 
ligi na kadri mechi zilivyozidi kue-
ndelea udhaifu huu ulionekana 
zaidi,” alisema kocha huyo.

Mashujaa inajiandaa kuwakabi-
li Geita Gold ifikapo Februari 17, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Lake Tanganyika.

Na Hawa Abdallah, 
ZANZIBAR 

H
ATUA ya awali ya 
mashindano ya ku-
wania ubingwa wa 
Kombe la ZFF (FA 

CUP) msimu huu imepangwa 
kufanyika kuanzia leo na ita-
chezwa kwa mfumo wa mto-
ano, imeelezwa.

Michuano hiyo inachezwa 
kwa kanda mbili, ambapo 
mshindi wa Kanda ya Unguja 
atacheza dhidi ya mshindi wa 
Kanda ya Pemba ili kupata 
timu itakayoiwakilisha Zan-
zibar katika mashindano ya 
kimataifa ya Kombe la Shiriki-
sho Afrika.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Katibu wa Kamati ya 

Mashindano Shirikisho la 
Soka Zanzibar (ZFF), Ali Ba-
kari, alisema taratibu zote 
kuelekea mashindano hayo 
kwa Unguja na Pemba zime-
kamilika.

Bakari alisema 
michuano katika hatua
 ya awali inashirikisha

 timu 40 kutoka
 kwenye Ligi Daraja

 la Kwanza Kanda ya
 Unguja pamoja na timu

 kutoka mikoa mitatu ya
 Unguja ambayo ni Mkoa 

wa Mjini Magharibi,
 Mkoa wa Kaskazini na 

Kusini Unguja.

Alisema kwa mujibu wa 
ratiba, hatua hii ya awali mi-
chezo yake itamalizika ifikapo 

Januri 29, mwaka huu ili ku-
pata timu ambazo zitaingia 
katika mzunguko wa pili na 
michezo ya michuano hiyo 
itafanyika kwenye viwanja 
mbalimbali kwenye mikoa 
Unguja kutokana na ratiba ili-
vyopangwa.

“Tayari timu zote zime-
shapewa ratiba ya kuanza ras-
mi mbio za michuano hii ya 
FA kwa msimu huu, kikubwa 
tumewasisitiza kuheshimu na 
kufata kanuni ya mashindano 
haya ili kuhakikisha taratibu 
zote za mchezo zinafuatwa 
kama zilivyo”alisema Bakari.

Aliongeza timu za Ligi Kuu 
Zanzibar zitaanza kushiriki 
katika mzunguko wa pili wa 
michuano kama kanuni ya 
mashindano kwa msimu huu 

wa 2023-2024 zinavyoeleza.
Kiongozi huyo amewaom-

ba wadau wa soka mbalim-
bali kujitokeza kudhamini 
michuano hiyo kuanzia ngazi 
ya awali ili kuleta ladha na 
hamasa ya mashindano kama 
ilivyo kwa Ligi Kuu Zanzibar 
na mashindano mengine am-
bayo yamepata udhamini.

Alitaja mechi zitakazo-
chezwa leo ni kati ya  Shan-
gani dhidi ya Jang’ombe 
Boys mchezo utakaofanyika 
kwenye Uwanja wa Mau A 
wakati Bambuu itawakari-
bisha Mbweni Academy na 
Black Mamba wataivaa Desi 
FC huku Black Sailor ikiwaa-
lika Kilimani Fighter kwenye 
Uwanja wa Kinyasini,  Kinya-
sini.

Mashujaa 
yasajili 
saba 
wapya

KIPENGA MICHUANO KOMBE
LA FA ZANZIBAR KUMEKUCHA
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Mkurugenzi wa Kampuni ya Tigo Kanda ya Pwani, Aidan Komba (kushoto) akim-
kabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni tano, mshindi wa Promosheni ya Magift 
Dabodabo, Hamisa Haule . PICHA: MPIGAPICHA WETU



CASEMIRO, BISSAKA KUUZWA

KLABU ya Al-Nassr inajipanga kwa dau la kutaka 
kumnunua kiungo wa kati wa Brazil, Casemiro 
mwenye umri wa miaka 31 na beki wa England, 
Aaron Wan-Bissaka (26), huku Manchester United 
ikipanga kuwauza baadhi ya nyota wake wanaolip-
wa fedha nyingi. (Mail)

WAMKATAA EMERSON

AL-Nassr tayari wamekataa ofa ya pauni milioni 
20 kumnunua beki wa kulia wa Tottenham Hotspur 
na Brazil, Emerson Royal, mwenye umri wa miaka 
25 na wanamtazama Aaron Wan-Bissaka kama 
mbadala wake. (Telegraph)

OSIMHEN KUONDOKA NAPOLI

VICTOR Osimhen amedokeza yuko tayari kuon-
doka Napoli msimu huu wa joto, huku Chelsea, 
Manchester United na Real Madrid zikihusishwa 
na mshambuliaji huyo wa Nigeria mwenye umri 
wa miaka 25, ambaye ana kipengele cha kuachiliwa 
cha zaidi ya pauni milioni 100 katika mkataba wake. 
(90min)

GREENWOOD ANUKIA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Manchester United ambaye 
yuko kwa mkopo, Mason Greenwood, mwenye umri 
wa miaka 22 anakaribia kuhamia Barcelona majira 
ya joto baada ya kuichezea Getafe. (Sun)

REYNA KUTUA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest iko kwenye mazun-
gumzo na Borussia Dortmund kuhusu mkataba wa 
mkopo wa kiungo wa kati wa Marekani, Giovanni 
Reyna, mwenye umri wa miaka 21. (Athletic)

HODGSON MAMBO MAGUMU

KOCHA wa Crystal Palace, Roy Hodgson, mwenye 
umri wa miaka 76 ameonywa huenda akafutwa kazi 
ikiwa matokeo hayataboreka baada ya kufanya ma-
zungumzo na Mwenyekiti, Steve Parish. (Guradian)

DENDONCKER SOKONI RASMI

KLABU ya Napoli imekubali mkataba wa mkopo 
na Aston Villa, ambao unajumuisha chaguo la 
kumnunua kwa kipengele cha thamani ya pauni 
milioni 7.7 kiungo wa kati wa Ubelgiji mwenye 
umri wa miaka 28, Leander Dendoncker. (Fabrizio 
Romano)

NUSA ATAJWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inafikiria kumnunua 
mshambuluaji wa Club Bruges, Antonio Nusa 
mwenye umri wa miaka 18. Nyota huyo wa Norway 
anaonekana kuchukua nafasi ya moja kwa moja ya 
mchezaji wa kimataifa wa Paraguay, Miguel Almiron 
(29), ambaye huenda akaondoka pale Tyneside na 
kujiunga na  Al-Shabab ya Saudi Arabia. (Football 
Insider)

BENZEMA ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA imeonyesha nia yao ya kutaka kumsajili 
mshambuliaji wa Ufaransa, Karim Benzema, mwe-
nye umri wa miaka 36 kutoka klabu ya Al-Ittihad ya 
Saudi Arabia. (Guradian)

ZISIKUPITE
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ACCRA, Ghana

T
IMU ya Taifa ya Ghana im-
emtimua Kocha Mkuu, Chris 
Hughton, baada ya Black 
Stars kutolewa katika hatua 

ya makundi kwenye michuano ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCO), 
Shirikisho la Soka la Ghana ( GFA), 
limethibitisha.

Miamba hao wa Afrika Magharibi 
walichukua pointi mbili pekee kuto-
ka kwenye mechi zao tatu za Kundi 
B, na matumaini ya kusonga mbele 
kama moja ya timu nne bora zilizo 
katika nafasi ya tatu yalizimwa Ju-
manne kwa ushindi wa kushtukiza 
wa Mauritania dhidi ya Algeria mjini 
Bouake.

“Chama cha Soka cha
 Ghana kinapenda

 kutangaza Chris Hughton
 ameondolewa kwenye
 majukumu yake kama

 kocha mkuu wa Timu ya
 Taifa ya wakubwa mara
 moja,” ilisema taarifa ya

 GFA.
“Chama cha Soka cha Ghana katika 

siku zijazo kitatoa ramani ya mwele-
keo wa baadaye wa Black Stars.”

Wasaizidi wa Hughton akiwamo 
kiungo wa zamani wa Aston Villa, 
George Boateng, kipa wa zamani 

    Ni baada ya kocha huyo 
kushindwa kuipeleka mbele 
katika...
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GHANA YAONDOLEWA,
YAMTIMUA HUGHTON

wa Black Stars, Richard Kingston 
na Didi Dramani wote pia wameon-
dolewa kwenye nafasi zao.

“Baraza la Utendaji pia lime-
chukua uamuzi wa kuvunja timu 
ya ufundi ya Black Stars,” ilimalizia 
taarifa hiyo.

Hughton mwenye umri wa miaka 
65, kocha wa zamani wa Newcastle 
United na Brighton & Hove Albion, 
alichukua nafasi ya kuinoa Ghana 
kuanzia Februari, mwaka jana baada 
ya kuwa mshauri wa kiufundi wa 
shirikisho hilo kwa mwaka uliopita.

Alichukua nafasi hii wakati wa 
Kombe la Dunia la 2022, Ghana ili-
potolewa katika hatua ya makundi, 
akichukua nafasi ya Otto Addo, 
mara baada ya michuano hiyo nchi-
ni Qatar.

Hata hivyo, Hughton, ambaye 
baba yake alikuwa ni Mghana, ames-
imamia kampeni ya kusikitisha ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa ma-
bingwa hao mara nne.

Licha ya kuchukua uongozi, wali-
fungwa 2-1 na vijana Cape Verde 
katika mchezo wao wa kwanza, wa-

kiruhusu bao la dakika ya 92 kabla 
ya kutoka sare ya 2-2 na Misri ka-
tika mechi yao ya pili ya hatua ya 
makundi.

Ushindi waliohitaji kusonga 
mbele katika mchezo wao wa 
mwisho wa kundi dhidi ya Msumbiji 
ulikuwa tayari kushika kasi kufuatia 
mikwaju miwili ya Jordan Ayew, am-
bapo Mambas walisawazisha ka ma-
bao mawili katika kipindi cha pili na 
kuokoa sare ya 2-2.

Hii iliiacha Ghana katika nafasi ya 
tatu kwa pointi mbili, na baada ya 
matokeo katika makundi mengine 
kwenda kinyume na wao, Black 
Stars walithibitishwa kuondolewa 
katika michuano hiyo siku ya Ju-
manne.

“Unaposhindwa kuona mchezo 
unaisha, inakuwa ngumu sana,” 
alisema. “Maonyesho yetu hayaku-
wa mazuri.

“Tulicheza michezo mitatu, tu-
karuhusu mabao mawili katika kila 
mchezo na tuna hali ngumu.

“Tathmini yangu ya matokeo 
hayajakuwa mazuri vya kutosha.”
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YOMOUSSOUKRO, Ivory Coast

MLINZI wa Angola, Kialonda Gas-
par, alifichua mafanikio ya kikosi 
chao  yanatokana na ukweli wana-
chukuliana kama familia.

Hii ilikuwa ni baada ya beki 
huyo kuchaguliwa kuwa mchezaji 
bora wa mechi katika mchezo wao 
wa mwisho ya Kundi D iliyo-
washuhudia wakishinda 2-0 dhidi 
ya Burkina Faso, Jumanne.

Ushindi huo uliwawezesha 
kutinga hatua ya 16 bora ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika katika 
mchezo huo uliopigwa kwenye 
Uwanja wa Charles Konan Bani, 
mjini hapa.

“Sisi katika timu ya taifa tu-
naishi kama familia moja na hilo 
ndilo linalotufanya tuwe imara 
uwanjani. Lengo langu linabaki 
kuisaidia timu ya taifa, na tuna 
uwezo wa kusonga mbele. Tut-
aendelea kujiandaa kwa shinda-
no lililosalia,” alisema Gaspar.

Akizungumzia mechi yao dhidi 
ya Burkina Faso, ambao pia wa-
nasonga mbele kama washindi wa 
pili, beki huyo alisifu ufahamu wa 
mbinu wa timu yake dhidi ya timu 
hiyo.

“Tulikuwa wazuri uwanjani dhidi 
ya Burkina Faso. Vile vile huenda 
kwa kipengele cha mbinu. Tuli-
cheza vizuri kama kikundi wakati 
wa mechi, na tulikuwa bora zaidi 
uwanjani. Nadhani ni muhimu 
kufuzu. Hii ni kwa ajili yetu na 
mamilioni ya Waangola walioko 
nyumbani,” alibainisha.

‘Angola 
tunaishi 
kama 
familia’

YOMOUSSOUKRO, Ivory Coast

BEKI wa Senegal, Abdoulaye Seck, 
amesema ana furaha kuchaguliwa 
kuwa mchezaji bora wa mchezo 
baada ya kuchangia ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Guinea katika mechi 
ya mwisho ya Kundi C ya Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON) 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Charles Konan Banny mjini Yamous-
soukro, juzi usiku.

Beki huyo ambaye sio tu alisaidia 
kuweka bao safi, lakini pia alifunga 
bao kwa timu yake iliyowaongoza 
kumaliza kileleni katika kundi hilo.

“Namshukuru Mungu pamoja na 
wachezaji wenzangu ambao wote 
walichangia hili. Nilifunga bao langu 
la kwanza katika Kombe la Mataifa ya 

Afrika, na pia nina furaha nilichagu-
liwa kuwa mchezaji bora wa mechi,” 
alisema mara baada ya mchezo huo.

“Tulijua mambo hayangekuwa ra-
hisi. Tulishinda mechi zetu zote ka-
tika raundi ya kwanza. Sasa zimesalia 
mechi nne. Ni lazima tuweke miguu 
yetu chini na kuendelea kufanya 
kazi.”

Beki huyo pia aligusia umuhimu wa 
uvumilivu sehemu yako katika timu.

“Siku zote huwa mvumilivu nisipo-
cheza. Sikushiriki katika mechi yoy-
ote wakati wa michuano iliyofanyika 
Cameroon. 

“Nilikuwa mvumilivu na kuweka 
imani yangu kwa kocha na wachezaji 
wenzangu. Nilikuwa naiunga mkono 
timu na niliendelea kucheza kwa bidii 
huku nikitanguliza timu,” alisema.

Seck apagawa bao 
la kwanza AFCON

ABIDJAN, Ivory Coast 

M
LINZI wa Cameroon, Christo-
pher Wooh, amesema timu hiyo 
ilijifunza kutokana na makosa 
yao katika michezo iliyopita na 

kuyafanyia kazi hatimaye kupata ushindi 
wao wa mabao 3-2 dhidi ya Gambia kwe-
nye mechi ya mwisho ya hatua ya makun-
di iliyochezwa juzi usiku, imeelezwa.

Wooh alifunga bao la ushindi kwa 
Simba Wasiofugika na kutinga hatua ya 
mtoano ya 16  Bora.

Akizungumza baada ya kupata ush-
indi huo, beki huyo alisema walichukua 
masomo muhimu katika michezo yao 
ya awali na kuamua kutokata tamaa 
hadi mchezo huo utakapomalizika.

“Tulijua hatupaswi kukata tamaa; 
ilitubidi kuthibitisha tulikuwa na ngu-
vu ya kusonga mbele na tulijifunza 
kutokana na makosa yetu,” alisema.

Cameroon sasa wamesonga 
mbele wakiwa na pointi nne na Wooh 
amesema hawafikirii kuhusu ucheza-
ji wa mtu binafsi bali kile wanachotoa 
kwa pamoja.

“Ninafikiria kwa pamoja na lengo 
ni kushinda, tutashiriki mashindano 
haya na tutakuwa na michezo inayo-
fuata na tunataka kupata matokeo ma-
zuri,” aliongeza.

CAMEROON 
IMEJIFUNZA 
KWENYE 
MAKOSA - WOOH



muda wa wiki moja, tayari wamesharejea 
uwanjani na sasa Gamondi ameanza ku-
wapa mazoezi ya kuuchezea mpira, ufun-
di na mbinu mbalimbali.

“Wachezaji wetu walianza na progra-
mu  ya ufukweni, hiyo imemalizika, sasa 
wamerejea uwanjani kupata mbinu za kiu-
fundi, huku sasa ndipo tunapoandaa ‘dozi’ 
ili ligi ikianza, tuendeleze tulipoishia,” 
alisema Kamwe.

Katika usajili wa dirisha dogo, Yanga 
imeongeza wachezaji wapya wa watatu 
ambao ni Joseph Guede (huru), Augustine 
Okrah kutoka Bechem FC ya Ghana na 
Shekhan Ibrahim wa JKU.

Naye Meneja wa Habari na Mawasiliano 
Simba, Ahmed Ally, amesema kikosi chao 
kimerejea kwenye uwanja wa mazoezi ili 
kujiandaa michezo iliyopo mbele yao na 
malengo yao ni kupata matokeo chanya  
katika kila mechi watakayocheza.

Ahmed alisema Simba inajiimarisha kwa 
sababu inahitaji kuwapa furaha mashabiki 
wake kwa kupata matokeo chanya katika 
Ligi Kuu Tanzania Bara na mchezo wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Asec Mimosas 
ya Ivory Coast watakayocheza mapema 
mwezi ujao. 

“Timu inaingia kambini kurekebisha 
makosa yaliyojitokeza katika mechi zote 
tulizocheza chini ya Kocha Mkuu,  Abdel-
hak Benchikha, tunaenda kujinoa kwa kazi 
moja tu ya kurudisha heshima ya klabu, tu-
nataka tuendelee kuogopwa na timu mbal-
imbali za Afrika,” Ahmed alisema.

Aliongeza kila mchezaji wa Simba ana-
takiwa kupambana na kuonyesha ubora 
ili kujihakikishia namba sasa na hapo 
baadaye kwa sababu bado mchakato wa 
usajili unaendelea ‘ndani kwa ndani.’

“Baada ya mapumziko mafupi, kikosi 
kimeanza rasmi mazoezi, mtaalamu wetu 
Benchikha amekuja kwa ari kubwa na ku-
hakikisha anaandaa kikosi imara na tishio.

Alisema mazunguko wa pili watakuja 
kivingine kwa sababu mipango ya benchi 
la ufundi ni kuona timu inatwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na Kombe la FA, 
lakini ikicheza hatua ya nusu fainali ya mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu 
huu.
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COASTAL UNION YAUSUSA
UBINGWA LIGI KUU BARA
Na Adam Fungamwango

L
ICHA ya kuwa katika 
nafasi ya sita kwenye 
msimamo, uongozi wa 
Coastal Union ya Tan-

ga umeanika malengo yake 
matatu makubwa huku ikiji-
weka pembeni kwenye mbio 
za kuwania ubingwa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
huu.

Tayari kikosi cha Coastal 
Union kimeanza rasmi ma-
zoezi yake kwenye Uwanja 
wa CCM Mkwakwani, ulioko 
Tanga ili kujiweka imara na 

mechi za ligi kuu inayotara-
jiwa kuendelea tena hivi kar-
ibuni.

Mabosi wa timu hiyo
 kongwe wamelitaka
 benchi la ufundi ku-
hakikisha wanafikia 

malengo ya klabu
 hiyo.

Ofisa Habari wa Coastal 
Union, Abbas El-Sabri, alise-
ma jana pamoja timu hiyo 
kutopata matokeo mazuri 
katika mechi za  awali katika 
mzunguko wa kwanza, lakini 
ushindi waliopata kwenye 
michezo ya hivi karibuni im-

ewafanya kutotoka katika 
malengo yao.

“Lengo letu la kwanza ni 
kumaliza katika moja kati 
ya nafasi nne za juu, pili ni 
kukata tiketi ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa msimu 
ujao na tatu ni kutwaa Kombe 
la FA, tunaweza kufanikiwa 
yote, mawili au moja kati ya 
hilo, lakini haya ndiyo malen-
go yetu,” alisema El-Sabri.

Aliongeza ana uhakika 
wana uwezo wa  kufikia 
malengo hayo kutokana na 
usajili bora waliofanya kip-
indi cha dirisha dogo na 

‘kiu’ ya kufanya vizuri ya kila 
mchezaji waliyemwongeza 
kwenye kikosi chao.

Wachezaji wapya waliosa-
jiliwa na Coastal Union kip-
indi cha dirisha dogo la usajili 
ni pamoja na Mganda David 
Ouna, Salim Aiyee kutoka 
Mbuni FC na Mkongomani 
Kasindi Paulin.

Mabingwa hao wa mwaka 
1988 wana pointi 19 baada 
ya kucheza michezo 14, wak-
ishinda mechi tano, sare nne 
na kupoteza michezo mitano 
huku kibindoni wakiwa na 
mabao 11 ya kufunga.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wasichana wa umri chini ya 
miaka 17 (Serengeti Girls), wakijiandaa kuivaa Zambia katika mechi ya 
kwanza ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Dunia (U-17), 
itakayochezwa Februari 2, mwaka huu. PICHA: TFF
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Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, 
Mwinyi Zahera, ambaye timu 
yake imeweka kambi Dar es 
Salaa, amesema anahitaji kupata 
mechi mbalimbali za kirafiki ili 
kuwaimarisha wachezaji wake 
kabla ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
kurejea baadaye mwezi huu.

Namungo kutoka Lindi, inafan-
ya mazoezi yake kwenye  Uwan-
ja wa Bandari uliopo Temeke, 
jijini.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Zahera, alisema anaamini watat-
umia kwa umakini muda uliopo 
kurekebisha mapungufu ali-
yoyabaini ili kurejea katika ligi 
wakiwa imara.

Zahera alisema anafahamu 
Ligi Kuu Tanzania Bara sasa 
ina ushindani mkubwa na 
utaongezeka kuingia katika duru 
la pili ambalo kila timu inahitaji 
kufikia malengo iliyojiwekea.

“Tumerejea mazoezini kufanyia 
kazi mapungufu yaliyojitokeza 
katika mechi zilizopita, lakini pia 
muhimu kutengeneza muungan-
iko wa wachezaji waliosajiliwa 
dirisha dogo wale walikukuwepo 
awali.

Mashabiki wazidi kuwa pamoja 
nasi kwa sababu tunaamini tuta-
fanya vizuri, kazi iliyoko mbele 
yetu ni kupambana katika kila 
mechi tutakayocheza,” alisema 
Zahera.

Yanga ndio mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na 
Azam FC ndio vinara wa ligi hiyo 
yenye timu 16.

Namungo 
yasaka 
mechi Dar

Simba, Yanga 
mapinduzi



Hata hivyo taarifa za ndani 
kutoka Yanga zinasema huen-
da mchezo huo wa kirafiki 
ukawa dhidi ya JKU kutoka 
Zanzibar.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Ofisa Habari wa Yanga, 
Ali Kamwe, alisema kocha 
wao (Migueal Gamondi), 
ameomba kupatiwa mechi 
za kirafiki ili kuwapima 
wachezaji wake wapya wali-
osajiliwa dirisha dogo lakini 
pia kuwaimarisha wakati 
wengine wako kwenye Fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afrika 
(AFCON), ambao anaamini 
watarejea wakiwa ‘moto’.

Kamwe alisema tayari 

viongozi wa timu hiyo wame-
shafanyia kazi maombi ya 
Gamondi, lakini akaongeza 
tarehe kamili na timu amba-
zo watacheza zitaamuliwa na 
Idara wa Ufundi.

Alisema pia licha ya diri-
sha dogo la usajili kufungwa, 
klabu itaendelea na mchaka-
to wa usajili na ‘kuwatema’ 
nyota ambao watabainika 
wameshindwa kuonyesha ub-
ora ambao mwalimu anauhi-
taji.

“Mazoezi yanaendelea 
vyema, tunatarajia kucheza 
mechi za kirafiki, tunasubiri 
ripoti kutoka idara yetu ya 
ufundi ambayo inafanya kazi 

kwa karibu na benchi la ufun-
di, wao watatuambia ni lini na 
aina gani ya timu wanayoihi-
taji kwa ajili ya mechi hiyo.

Najua muda mrefu umep-
ita watu hawajaiona Yanga 
ikicheza, tunatarajia mechi 
hiyo itavutia watu wengi 
kwa sababu pia itatumika 
kuwanoa au kuwaangalia 
wachezaji wetu wapya tulio-
wasajili kipindi cha dirisha 
dogo,” alisema Kamwe.

Aliongeza baada ya ku-
maliza mazoezi makali ya 
utimamu wa mwili ufukweni 
na gym waliyoyafanya kwa 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Cameroon wakishangilia baada ya timu yao kupata ushindi katika mechi ya Kundi 
C ya Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON), dhidi ya Gambia iliyochezwa juzi usiku. Cameroon ilishinda 
mabao 3-2. PICHA: MTANDAO

Adam Fungamwango na 

Saada Akida

W
AKATI zikianza 
mawindo kwa 
ajili ya kuende-
lea na vita ya ku-

wania ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba na 
Yanga zimeweka wazi hazija-
maliza ‘panga’ na kuachana 
na wachezaji ambao wata-
bainika wameshuka viwango 
na hawawezi kuzisaidia timu 
hizo kufikia malengo, imefa-
hamika.

Simba na Yanga pia 
ziko katika hatua ya

 makundi ya mashinda-
no ya kimataifa ya

 Ligi ya Mabingwa Af-
rika, yatakayoendelea 

mapema mwezi ujao.

    Vigogo hao wawataka nyota 
wake kubadilika licha ya dirisha la...

INAENDELEA UK. 23

Simba, Yanga mapinduzi

UKURASA    21

Alhamisi Januari 25, 2024

Ghana nje, yamtimua Hughton

YOMOUSSOUKRO, Ivory Coast

BEKI wa Senegal, Abdoulaye Seck, 
amesema ana furaha kuchaguliwa 
kuwa mchezaji bora wa mchezo 
baada ya kuchangia ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya Guinea...

YOMOUSSOUKRO, Ivory Coast

MLINZI wa Angola, Kialonda 
Gaspar, alifichua mafanikio ya 
kikosi chao  yanatokana na ukweli 
wanachukuliana kama familia...

Seck apagawa bao 
la kwanza AFCON

‘Angola tunaishi 
kama familia’

HABARI  UK. 22

HABARI  UK. 22

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuwa katika nafasi ya 
sita kwenye msimamo, uongozi wa 
Coastal Union ya Tanga umeanika 
malengo yake matatu makubwa...

Coastal Union 
yaususa ubingwa 
Ligi Kuu Bara

HABARI  UK. 23
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