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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akiwasili Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere Dar es Sa-
laam kutoka Lisbon nchini Ureno alipomwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan katika mkutano wa pili wa Umoja
wa Mataifa kuhusu Uhifadhi wa Bahari na Rasilimali zake. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Samia: Siridhishwi hali
bandarini, siasa zimejaa

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amesema haridhishwi
na utendaji kazi wa Mamlaka
ya Bandari Tanzania (TPA) na
kuwataka kubadilika kufanya
kazi kwa bidii na kuacha sia-
sa.

Alisema serikali inafanya
kazi kubwa ya kuiunganisha
nchi na fursa za kibiashara,
lakini inakwamishwa na
utendaji wa bandari hiyo.

Rais Samia alitoa karipio
hilo jana, Tkulu, jijini Dar es
Salaam katika hafla ya utiaji
saini wa mikataba miwili ya
awamu ya kwanza ya ujenzi
wa Reli ya Kisasa (SGR) kip-
ande cha nne Tabora hadi
Isaka, yenye urefu wa kilome-
ta 165 kati ya Shirika la Reli
Tanzania (TRC) na Kampuni
za Yape Markez na Korail.

“Wale tuliowakabidhi
uendeshaji wa bandari zetu
wafanye kazi kwa kasi mno,
siridhishwi kabisa na kasi za
bandari, siasa zilizoko, lon-
golongo zilizoko. Watu huko
nje (nje ya nchi) bandari zi-
naendeshwa kwa kasi kubwa.

“Wawekezaji wanakuja
ni kuzungushwa mwanzo
mwisho, tutizame siasa, tu-
tizame uchumi. Nasema
bandari watu wafanye kazi,
kwa hiyo tutatupia jicho

vizuri katika masuala ya
bandari. Wale waliokabidhi-
wa bandari nataka tuelewane
vizuri,” alisisitiza Rais Samia.

Alisema  kuwa  ujenzi
mkubwa umefanyika katika
bandari hiyo kwa kuwa ni
lango na fursa kubwa ya ku-
unganisha baadhi ya nchi za
Bara la Afrika na Asia zenye
uchumi unaokua kwa kasi
duniani.

“Kwa hiyo kama nilivyose-
ma bandari hii ndiyo jicho
letu. Na bandari hii ikifanya
kazi vizuri nusu ya bajeti
tunayoipanga kila mwaka
itatolewa ndani ya Bandari
ya Dar es Salaam. Kwahiyo
niwaombe sana wale wa
bandari wakae vizuri twende
tukafanye kazi kwa kasi,”
alisema.

Kuhusu mkataba uliosaini-
wa, Rais Samia alisema kuwa
ujenzi wa reli hiyo ukikami-
lika utasaidia kuunganisha
mikoa tisa ambayo ni Dar es
Salaam, Pwani, Morogoro,
Dodoma, Singida, Tabora,
Simiyu, Sinyanga na Mwanza.
Vilevile, itaiunganisha Tan-
zania na nchi za Uganda,
Burundi, Rwanda, DRC na
Sudani ya Kusini pamoja na
nchi nyingine hapo baadaye.

Mradi huo, alisema ni
utekelezaji wa Ilani ya Cha-
ma Cha Mapinduzi pamoja

na ajenda ya 63 ya nchi za
Umoja wa Mataifa (AU) ina-
zozitaka kujenga reli ya kati
kuzunguka nchi zote za Af-
rika ili kukuza biashara.

Alisema, kukamilika kwa
reli hiyo kutatimiza lengo la
serikali la kuifanya miji mi-
kuu ikiwamo Dar es Salaam,
Mwanza na Tabora kuwa ki-
tovu cha biashara Afrika na
kuunganisha na miji mingine
ya kibiashara ndani ya bara
hilo.

“Sasa kwa hapa kwetu
(Tanzania) tumaini la reli ni
kuunganisha mji mkuu wa
Dar es Salaam. Kama mna-
vyojua lengo letu ni kuifanya
Dar es Salaam kuwa kitovu
cha biashara ndani ya Afrika.
Kwahiyo tukiweza kuungwa
vizuri Dar es Salaam inak-
wenda kukua,” alisema.

AMTUMBUA MKURUGENZI

Saa chache baada ya Rais
kueleza kutoridhishwa na
bandari, taarifa iliyotolewa
na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano Tkulu, Zuhura Yu-
nus, ilieleza kumtumbuliwa
kwa Mkurugenzi wa Bandari,
Eric Hamisi na nafasi hiyo
kuchukuliwa na Naibu Mku-
rugenzi wa Mamlaka hiyo,
Plasduce Mbosa.

Awali, Mkurugenzi Mkuu
wa TRC, Masanja Kadogosa,

alisema mkataba wa kwanza
uliosainiwa kati ya TRC na
kampuni ya Yape Markez ni
wa ujenzi wa kipande hicho
kwa miezi 42 utakaogharimu
Sh. trilioni 2.094 pamoja na
majaribio.

Huku mkataba wa pili kati
ya shirika hilo na kampuni
ya ujenzi wa reli ya Korail
utahusisha kutoa mafunzo
kwa vitendo kwa wataalamu
wa Kitanzania kwa ajili ya
utekelezaji wa ujenzi huo.

Alisema kipande hicho ki-
takuwa na kituo cha abiria
na mizigo katika maeneo ya
Zubuka na Bukene, pamoja
na kujengwa chuo kikubwa
cha kufundishia Watanzania.

“Katika kipande hiki tuna-
chosaini tutajenga chuo ki-
zuri sana pale Tabora. Chuo
kizuri cha kufundishia watu
wetu. Na tutakuwa na kituo
kikubwa sana cha mizigo
pale Tabora kwa sababu pale
ndio treni zote zinakutana,”
alibainisha.

Pia alisema kutajengwa
karakana kwa ajili ya maten-
geneza ya treni Tabora.
Huku mradi huo ukizalisha
ajira kwa watu 16,000 zenye
thamani ya Sh. bilioni 224 na
zabuni zenye thamani ya Sh.
trilioni 1.776 zimetolewa kwa
makandarasi na wazabuni
1,663.

Wananchi
walalamikia vigogo
mgawanyo viwanja

Na Richard Makore, M\WANZA

BAADHI ya wananchi walioomba
kuuziwa viwanja eneo la Luchelele
mika kukosa viwanja h|vyo na kKu-
dai viongozi wa serikali na wabunge
kuviwahi.

Halmashauri va Jiji la Mwanza
ilitangaza kuuza viwanja hivyo na
kuwataka wanaovitaka kuchukua
Eomu kuanzia Juni 2 hadi 6, mwaka

uu.

Wakizungumza na gazeti hili, wal-
idai waliomba viwanja hivyo baada
ya kujaza fomu na kukamilisha
malipo ya maombi ya Sh. 20,000,
lakini orodha iliyotoka ina majina
ya Vigogo.

Kwa mujibu wa tangazo lililotole-
wa na Halmashauri ya Jiji la Mwan-
za na kuwekwa kwenye tovuti yao
ina orodha ya watu 427 waliopata
eneo la Luchelele na 39 Isamilo.

Majina ya vigogo valijitokeza
kwenye viwanja vya Isamilo ni ya
Spika wa Bunge Tulia Akson, Kam-
ishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato
Nchini (TRA), Alphayo Kidata, Naibu
Waziri wa Maliasili na Utalii, Mery
Masanja.

Wengine ni Mbunge wa Nyamaga-
na, Stanslaus Mabula, Mkurugenzi
wa Jiji la Mwanza, Seleman Yahaya
na Meya wa Jiji hilo, Sima Cos-
tantine Sima na Katibu Tawala wa
Mkoa wa Mwanza, Ngusa Samike.

Wengine ni Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi Maalum,
Amon Mpanju na Mkuu wa Wilaya
va Nyamagana, Amina Makilagi,
Michael Magufull na Mkuu wa Mkoa
mstaafu, Said Meck Sadik, ambao
wWengi wamepewa Viwanja eneo la
Isamilo ambalo lipo katikati ya Jiji
la Mwanza.

Fedha za kuchukua fomu ziliku-
sanywa na Jiji la Mwanza huku
wananchi wa kawaida wakijitokeza
kulipia ili waweze kupata viwanja
vya makazi na biashara.

Kwa mujibu wa tangazo hilo la ku-
wapatia viwanja vigogo hao, wali-
takiwa kufika ofisi za Jiji kuchukua
ankara ya malipo ili wakavilipie.

Mmoja wa wananchi walioomba
kununua viwanja hivyo ambaye ha-
kutaka jina lake liandikwe gazetini,
alidai alilipia benki Sh. 20,000 kwa
ajili ya kuomba kiwanja eneo la
Luchelele.

Vile vile, tangazo lililotolewa kwa
wananchi wakati wa kutangaza
kuuza viwanga hivyo, Luchelele
mita moja ya mraba ilikuwa ikiuzwa
Sh. 5,000 kwa viwanja vya makazi.

Eneo la Isamilo mita moja ya
mraba ilikuwa ikiuzwa Sh. 25,000.

Katika maeneo hayo mawili pia
alisema kulikuwa na viwanja kwa
ajili ya makazi na biashara.

Tangazo la Jiji la Mwanza lilisema
watu waliopatiwa viwanja hivyo
walitakiwa kwenda kuchukua an-
kara za malipo kuanzia Juni 23 hadi
Juni 30, mwaka huu.

Aidha, tangazo hilo ambalo lipo
kwenye tovuti hiyo, lilisisitiza kuwa
mtu yeyote atakayeshmdwa kuz-
ingatia muda huo atanyang'anywa
Kiwanja na kumpatia mtu mwingine.

Alipoulizwa kuhusu vigogo hao
kupatiwa viwanja, Mkurugenzi wa
Jiji la Mwanza, Seleman Yahaya
alisema amtumie ujumbe mfupi wa
simu na kisha kukata simu.

__Hata hivyo, ujumbe huo hauku-
jibiwa.
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Na Maulid Mmbaga

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema serikali imetoa
zaidi ya Shilingi bilioni mbili
kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
katika Kata ya Nanganga wilay-
ani Ruangwa ikiwamo ya afya,
elimu na maji.

Aliyasema hayo jana akiwa
katika ziara ya kikazi ya kuka-
gua miradi hiyo kuwa serikali
imetoa Sh. milioni 447 kwa ajili
ya ujenzi wa mradi wa usamba-
zaji maji Nanganga, Sh milioni
cha Mbecha na Sh. milioni 470
kwa ajili ya ujenzi wa Shule ya
Sekondari ya Mchenganyumba.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ametoa zaidi ya Shilingi bilioni
moja kwa ajili ya ujenzi wa mra-
di wa umwagiliaji Nanganga, tu-
tumie vizuri bonde letu, vijana
changamkieni fursa hii kwa

na mazao mengine,” alishauri
Majaliwa.

Aliuagiza uongozi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ruang-
wa kuendelea na mpango wa
ujenzi wa soko la mboga katika
Kata ya Nanganga ili kuwawez-
esha wakulima wa mazao hayo
kupata sehemu ya uhakika ya
kufanyia biashara.

Alitoa wito kwa wanafunzi
kujitahidi kusoma kwa bidii, na
kuwa mbali na serikali kutoa
elimu bure, pia imeendelea
kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi
na ukarabati wa miundombinu
mbalimbali ya kutolea elimu
nchini.

Diwani wa Kata ya Nanganga,
Kambona aliishukuru serikali
kwa kuendelea kutoa fedha
kwa ajili ya ujenzi wa miradi
mbalimbali ya maendeleo in-
ayotekelezwa katika kata hiyo
ikiwamo wa usambazaji maji
ambayo umetatua tatizo katika

kuanzisha kilimo cha mboga

eneo hilo.

1’{&-.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na wananchi baada ya kukagua ujenzi wa Kituo cha Afya
Nangumbu wilayani Ruangwa, akiwa katika ziara ya kikazi wilayani humo. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Neema NSSF kulipa wastaafu mabilioni

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Masha Mshom-
ba, amesema mfuko huo unakadiriwa kuwa
na thamani ya Shilingi trilioni sita hesabu
zinazoishia Juni 30, mwaka huu.

Mshomba alitoa taarifa hiyo katika
Banda la NSSF kwenye Maonyesho ya 46
ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam
(DITF), Viwanja vya Julius Nyerere (maarufu

“Thamani hiyo imekuwa 1l<1kua sana ku-
fuatia mwitikio mzuri wa uchangiaji am-
bao waajiri wamekuwa wakionyesha kwa
takriban miaka miwili iliyopita,” alisema
na kuongeza; “Tunavyozungumza sasa hivi
makusanyo ya mwezi yanazidi bilioni 110.”

Alisema mwaka ulioishia Juni 30, NSSF
ilikusanya zaidi ya Sh. trilioni 1.3.

“Hili ni ongezeko kubwa ukilinganisha
na makusanyo ya mwaka uliopita ulioishia
Juni 30 ambapo tulikusanya Sh. trilioni 1.1,
ongezeko la zaidi ya asilimia 18, hii inato-
kana na kwanza kuwajengea mazingira
mazuri ya kazi watumishi yanayopelekea
kuongezeka kwa ari ya kufanya kazi,
matumizi ya TEHAMA yanayoziba mianya
ya utendaji kazi usio wa kuridhisha, mwi-
tikio wa waajiri na wafanyakazi,” alifafanua.

Alisema mfuko umekuwa ukiwapa
waajiri elimu ya hifadhi ya jamii hatua am-
bayo anaamini imesaidia kuongeza tija.

Kadhalika, alisema kama mtu amewekeza
NSSF mapato yake yapo, watoto wake wata-
pata, mwenza atapata ndiyo maana Mfuko
huo dhima yao ni kujali maisha ya mwana-
chama ya sasa na baadaye.

Kwa upande wa ulipaji mafao, alisema
mwaka jana NSSF ililipa Sh. bilioni 594 na
wanajiandaa kulipa Sh. bilioni 658 mwaka
unaofuata ikiwa ni ongezeko la zaidi ya asil-
imia 10.

KODI YA SERIKALI

Kwa upande wa serikali, alisema NSSF
imekuwa ikisaidia kupitia ulipaji kodi katika
miaka mitano iliyopita imelipa zaidi ya Sh.
bilioni 400.

Pia mfuko huo unasaidia jamii kupitia
(Corporate Social Responsibility) na kwam-
ba kuna sera mahsusi inayowaelekeza ku-
jikita katika mambo ya msingi kama vile
afya, elimu, barabara na wanafanya kazi

kubwa kupitia mpango huo.

Kuhusu ushiriki wa mfuko kwenye mao-
nyesho hayo, alisema ni fursa nzuri ya ku-
kutana na wadau ili kutoa elimu ya masuala
mbalimbali yahusuyo hifadhi ya jamii na
kuwahudumia wanachama na wananchi
kwa ujumla.

“Tunatoa elimu ya kutosha kuhusu ma-
badiliko ambayo yametokea katika sekta
ya hifadhi ya jamii kama mnavyofahamu
kumekuwa na mabadiliko yanayohusu
kanuni ya ulipaji pensheni, yaani namna
ambavyo tunawalipa wastaafu wetu kuan-
zia tarehe 1/7/2022, tumebadilisha kidogo
fomula ya ulipaji.”

Alisema jambo hilo lilikuwa la muda mre-
fu tangu serikali ya awamu iliyopita mwaka
2018, yalitoka maagizo ya kulifanyia kazi su-
ala hilo kwa kushirikisha wadau wa vyama
vya wafanyakazi, waajiri na serikali.

Uamuzi huo wa serikali ni kufuatia
malalamiko yaliyotokea baada ya fomula
iliyowekwa kufuatia mabadiliko ya sheria
ya mwaka 2018.

Alisema jitthada kubwa zilizofanywa
na Rais Samia Suluhu Hassan, jambo hilo
limewezekana na kuanzia tarehe hiyo kuna
kanuni mpya ya ulipaji mafao.

“Kufuatia mabadiliko hayo NSSF sasa ital-
ipa malipo ya mkupuo asilimia 33 badala ya
asilimia 25 ya kanuni ya zamani kwa hiyo ni
jambo zuri na wanachama wamelipokea vi-
zuri na maisha ya wanachama yataendelea
kuboreka,” alisisitiza.

Alisema mfuko huo unasisitiza matumizi
ya mifumo TEHAMA, takriban miaka miwili
unatoa kipaumbele shughuli zao kufanyika
kwa kutumia mifumo.

“Ni jambo tulilolipa kipaumbele na tu-
natumia maonyesho haya kuzidi kuwae-
limisha wanachama wetu na wananchi kwa
ujumla kuhusu matumizi ya TEHAMA na
tunawaahidi kwamba hata kwa zile shughu-
li chache ambazo hazijawekwa katika mfu-
mo, ndani ya mwaka mmoja huu unaokuja
tunatarajia tutakuwa tumeziweka,” alisema.

HUDUMA SABASABA

Mkurugenzi Mkuu, alisema NSSF ipo
kwenye maonyesho hayo kwa ajili ya kutoa
huduma na pia mtu akija kuulizia michango
yake, akitaka kujua hatua ya mafao yake ya-
mefikia hatua gani aweze kulipwa.

UWEKEZAJI

Alisema NSSF ni moja ya
taasisi kubwa nchini zina-
zowekeza kwa kiasi kikubwa
na kutangaza uwekezaji kwe-
nye nyumba zao za kupangisha
na kununua.

Alitoa mfano wa nyumba

wilayani Kigamboni hususan

Mtoni Kijichi, Tuangoma, Dun-
gu, maeneo ya Muongozo.
“Tuna nyumba nzuri sana na
mwitikio wa kununua nyumba
hizo umekua ni mzuri sana,
pia tunajenga jengo la Mzizima
hapa Dar es Salaam na nia hasa
ni kulipangisha kwa watu wa-
takaoendesha mradi wa ho-

teli pia Mwanza na lengo ni hilo
hilo kulipangisha kwa mtu ata-
kayeendesha shughuli za hote-
li, tunatumia maonyesho haya
kutangaza hizo nafasi ndani ya
nchi, pia nje ya nchi ili tuweze
kupata wadau hao ili kuhakiki-
sha tunapata wapangaji au ku-
nunua nyumba hizo.”

BISMILLAH RAHMAN RAHIM

16928002

Familia ya marehemu Dk. Omar Ali Juma inapenda
kuwakaribisha kwenye Hitima ya kumuombea
Marehemu Dk. Omar Ali Juma itakayofanyika siku
ya Alhamisi tarehe 7 Julai, 2022 saa kumi jioni
katika Msikiti Wa Ngazija
Kufika kwenu ndio mafanikio yetu.

Ndugu, marafiki na jamaa wote mnakaribishwa.

Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponi.

AMIN
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PSSSF yawekeza tril. 7.6/- miradi

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF), umewekeza Sh. trilioni
76 kwenye miradi mbalimbali
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko
huo, Hosea Kashimba, alitoa
taarifa hiyo jana katika banda la
mfuko huo kwenye Maonyesho
ya Biashara ya Kimataifa ya Dar
es Salaam (DITF), yanayoendelea
kwenye viwanja vya Julius Nyere-
re maarufu Sabasaba.

Msimamizi wa Huduma kwa Wateja wa kampuni ya kutoa miko

Alisema uwekezaji huo un-
arejesha asilimia nane. “Huu sio
uwekezaji mdogo ni uwekezaji
mkubwa na wenye tija.”

Alisema baada ya uwekezaji
huo mfuko una jukumu la kulipa
mafao ya muda mrefu na muda
mfupi.

“Ukijumlisha mafao yote haya
tunalipa zaidi ya Sh. trilioni 1.6
kwa mwaka na kwa mwezi tu-
nalipa pensheni Sh. bilioni 60,
maana yake tunaingiza kwenye
mzunguko wa uchumi wa nchi
kwa hivyo utaona kuna mzun-

guko mkubwa wa fedha kwa
wananchi na kuondoa umas-
kini ambao ungewakuta wa-
nanchi wetu kama wasingekuwa
kwenye mpango wa Hifadhi ya
Jamii.”

Akifafanua kuhusu uwekezaji,
Kashimba  alisema  mfuko
umewekeza kwenye viwanda na
kuvitaja kuwa ni pamoja na cha
bidhaa za ngozi cha Kilimanjaro
International Leather Company
Limited, pia mfuko unakamilisha
ujenzi wa kiwanda cha machin-
jio ya kisasa, Nguru - Morogoro,

kiwanda cha tangawizi Mamba
Miamba, jimbo la Same, kwa
kushirikiana na WCF katika
uwekezaji wa kiwanda cha Cahi
Mponde, Lushoto.

Alisema viwanda hivyo vi-
tachachua uchumi wa nchi
na kwa kufanya hivyo mfuko
utakuwa umetekeleza azma ya
serikali ya kutengeneza ajira
kwa wananchi na kutoa mfano
kuwa kiwanda kimoja kinaweza
kuajiri wafanyakazi zaidi ya
3,000.

Kashimba pia alisema mfuko

umewekeza kwenye majengo ya
kisasa na yanayofaa (Real Estate)
kwenye maeneo mbalimbali
nchini.

“Kwa wawekezaji wanaotoka
ndani na nje ya nchi tunawa-
hakikishia kupata majengo ma-
zuri yenye viwango kama nchi
wanakotoka, tuna jengo zuri pale
Sam Nujoma (PSSSF Commercial
Complex), na lina eneo kubwa
la kutosha, pia tuna majengo
mengine katikati ya jiji la Dar es
Salaam na maeneo mengine,”
alisema Kashimba.

po kwa njia ya simu za mkononi kupitia App va

Branch, Reuben Wanyamawi, akiongea na wanahabari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu mpango wa kampuni hiyo
kuwafikia Watanzania wengi zaidi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kesi ya Sabaya yakwama tena

Na Mary Mosha, MOSH|

KUTOKAMILIKA kwa upele-
lezi na kukosekana kwa hati
ya kuipa kibali Mahakama ya
Hakimu Mkazi mamlaka ya
kuisikiliza kesi ya uhujumu
uchumi inayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani
Kilimanjaro Lengai Ole Sabaya
na wenzake wanne, kumesaba-
bisha kesi hiyo kupigwa kalen-
da hadiJulai 14.

Shtaka hilo linawakabili Ole
Sabaya, Silivester Nyagu, John
Aweyo, Nathan Msuya na An-
toro Assey.

Wakili wa utetezi, Helena
Mahuna, aliomba mbele ya

Hakimu Mkazi Mwandamizi wa
mahakama hiyo, Salome Msha-
sha, Jamhuri kulichukulia suala
hilo kwa umakini na kuharaki-
sha ili kesi hiyo ianze kusiki-
lizwa kama walivyodai awali
ushahidi umekamilika.

Alidai kuwa, jana ni mara
ya tatu kwa shtaka hilo kua-
hirishwa na  kusababisha
washtakiwa kuendelea kusota
magereza bila kujua hatima ya
kesi yao.

“Mheshimiwa hakimu hatuna
shida na kutajwa kwa kesi hii, ila
tunaomba wenzetu wa Jamhuri
watambue wateja wetu wana-
teseka na wengine ni wagonjwa,
wachukulie jambo hili kwa

uzito zaidi katika kukamilisha
taratibu zao,” alidai.

Wakiomba kuahirishwa kwa
kesi hiyo, Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Kasimu Daudi, ali-
yeongozana na Sabikia Mcharo,
walidai kuwa bado upelezi hau-
jakamilika, kibali pamoja na hati
ya kuipa mahakama hiyo uwezo
wa kusikilizwa kwa shauri hilo.

Alidai kuwa wanaendelea ku-
fanyia kazi malalamiko yanayo-
tolewa na upande wa utetezi na
kuongeza kuwa wapo makini
na wanalichukulia kwa uzito
mkubwa.

“Mheshimiwa Hakimu, shauri
hili limekuja kwa ajili ya kutajwa
siku ya leo (jana), upelelezi hau-

jakamilika, kibali pamoja hatiya :
kuzipa mahakama hii mamlaka :
ya kusikiliza bado haijatolewa :
na Ofisi ya Mwendesha Mashta- :
ka Mkuu wa Serikali (DPP), ku- :
tokana na sababu hiyo tunaom- :
ba tarehe nyingine kwa ajili ya :
kutajwa, ili tufuatilie haya mam- :
bo yakamilike na tuendelee na :
shauri hili,” alidai wakili upande :

wa Jamhuri.

Akiahirisha kesi hiyo, Hakimu :
Mshasha aliutaka upande wa :
kukamilisha upele- :
lezi na kutafuta hati na vibali :
ili washtakiwa waweze ku- :
pata haki zao na kesi hiyo ime- :
ahirishwa hadi Julai 14, mwaka :

Jamhuri

huu.

Rais Mwinyi
aridhishwa
uboreshaji
maonyesho DITF

Na Elizabeth Zaya

RAIS wa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, Dk. Hussein
Mwinyi, amesema maonyesho
va biashara ya kimataifa ya
Dar es Salaam (DITF) yame-
boreshwa zaidi.

Rais Mwinyi alitoa kauli hiyo
jana baada ya kutembelea
maonyesho hayo ambayo
mwaka huu ni ya 46 yanay-
oendelea kwenye viwanja
vya Sabasaba.

“Nimetembelea mabanda
katika maonyesho haya, ina-
tia moyo kuona kila mwaka
yanaboreshwa zaidi,” alisema
Rais Mwinyi.

“‘Kikubwa zaidi nimeoma
wajasiriamali wetu wame-
boresha bidhaa, vifungashio.
Hii inadhihirisha kwamba
taasisi zetu zinafanya kazi
nzuri kuhakikisha bidhaa zi-
naongezewa thamani.”

Alisema serikali itahakiki-
sha kwamba inaendelea
kuboresha mazingira va bi-
ashara ili wafanyabiashara na
wawekezaji wafanye kazi zao
kwa urahisi.

“Tunataka hata upatikanaji
wa vibali kwa wawekezaji
wetu ufanyike kwa uharaka
na mufa mfupi,” alisema Rais
Mwinyi.

Kwa upande wake, Wa-
ziri wa Viwanda na Uwekeji,
Ashatu Kijaji, alisema wame-
andaa kliniki ya biashara am-
bayo itajumuisha wafanyabi-
ashara wote lengo ni kutaka
wajifunze mambo mbalimbali
ikiwamo kiboresha zaidi uzal-
ishaji wa bidhaa.
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Aliyekuwa Mkurugenzi TPA

asomewa mashtaka kitandani

Na Grace Gurisha

ALIYEKUWA Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA),
Madeni Kipande (66), amesomewa
mashtaka matatu ya uhujumu uchumi
akiwa kitandani katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili, Kitengo cha Mifupa
(MOI), baada ya kufanyiwa upasuaji wa
mgongo.

Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
ilihamia kwa muda jana katika hospitali
hiyo kwa ajili ya kumsomea Kipande
mashtaka yanayomkabili kuanzia saa
8:57 hadi saa 9:08 mchana, likiwamo la
kuisababishia TPA hasara ya Sh. bilioni
4.2.

Akisoma hati ya mashtaka, Wakili
wa Serikali Timotheo Mmari mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Ramad-
hani Rugemalira, alidai kuwa katika
shtaka la kwanza Kipande na wenzake
wanne walikula njama ya kutenda kosa
la kuisababishia TPA hasara kati Ok-
toba Mosi, 2014 na Oktoba Mosi, 2020,
jijini Dar es Salaam.

Wenzake ni Peter Gawile (58) Ofisa
Rasilimali Watu wa TPA, Casmily Lu-
jegi (65) na Mwenyekiti wa Bodi ya
Manunuzi wa TPA, Mashaka Kisanta
(59) Mkurugenzi wa Idara ya Manunuzi
na Kilian Chale (51), Kaimu Mkuru-
genzi Idara ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano, wote wakazi wa Dar es
Salaam.

Alidai kati ya Januari Mosi, 2015 hadi
Februari 17, mwaka 2015, washtakiwa
wakiwa maofisa wa TPA, walitumia ma-
daraka yao vibaya kwa kutangaza zabu-
ni namba AE/016/2014-15/CTB/G/39
kwa nia ya kujipatia Dola za Kimare-
kani 1,857,908.04.

Mmari alidai kati ya Oktoba Mosi
2014 na Oktoba Mosi, 2020 maeneo ya
TPA na maeneo mengine ya Dar es Sa-
laam, washtakiwa kwa makusudi wali-
tangaza zabuni ya Enterprises Planning
Resources (ERP).

Ilidaiwa walitangaza zabuni hiyo,
bila kupata kibali cha bodi ya zabuni ya
mamlaka hiyo na kushindwa kufuata

kanuni kwa kutoa malipo ya awali ya
asilimia 40 bila idhini ya bodi hiyo,
jambo lililoisababishia TPA hasara ya
Dola za Kimarekani milioni 1.8 (Sh. bil-
ioni 4.2).

Hakimu Rugemalira alimweleza
mshtakiwa hatakiwi kujibu chochote
kwa sababu Mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza kesi ya uhu-
jumu uchumi hadi itakapopata kibali
kutoka kwa Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP).

Pia Hakimu Rugemalira alimweleza
kwamba kiasi kilichotajwa dhamana
yake inaomba Mahakama Kuu na alip-
owauliza Wakili Mmari kuhusu upele-
lezi alidai bado haujakamilika.

Hata hivyo, Kipande akiwa kitandani
kwa sauti ya chini, aliuliza utaratibu wa
kesi ikifunguliwa upelelezi unatakiwa
uwe umekamilika, akidai yeye sio mwa-
nasheria ameuliza tu.

Hakimu Rugemalira alimweleza
kwamba ni kweli kuna mabadiliko
ya sheria yamefanyika kwamba kesi
hailetwi mahakamani hadi upele-
lezi ukamilike, lakini kuna mashtaka
yametajwa kwenye hiyo sheria kuwa
yanaweza kuletwa kabla ya upelelezi
kukamilika yakiwamo mashtaka yanay-
omkabili.

Kipande alihoji pia atawezaje kwen-
da Mahakama Kuu kufuatilia dhamana
kwa hali yake na Hakimu alimweleza
kuwa sio lazima aende yeye amtafute
wakili atamwakilisha.

Huku akionyesha tabasamu, Kipande
alidai mawakili wana bei kubwa. “Na-
tegemea haki inatendeka na wapele-
lezi watafanya kazi zao kwa mujibu wa
sheria bila kula rushwa kwa sababu
makosa mengine ni ya kubambikiwa,”
alidai.

Hakimu alimweleza maelezo hayo
atayatoa wakati wa ushahidi na pia al-
imwambia washtakiwa wenzake wapo
Keko Gerezani, walisomewa mashtaka
yao Juni 30, 2022.

Hakimu Rugemalira aliahirisha kesi
hiyo hadi Julai 14, mwaka huu, kwa ajili
ya kutajwa.

Branch yajivunia miaka
12 mikopo wajasiriamali

Na Frank Monyo

TAASISI ya Branch, inayojihusisha
na utoaji mikopo wa njia ya simu ya
mkononi imetaja kundi la wajasiri-
amali kuongoza kukopa katika taasisi
hiyo kwa kipindi cha miaka 12, tangu
kuanzishwa kwake nchini kwa lengo la
kukuza biashara zao.

Taasisi hiyo iliyoanza shughuli zake
nchini mwaka 2015 imeeleza kuwa
mpaka Julai mosi, mwaka huu, im-
ewafikia watu milioni 1.5 na kutoa
mikopo yenye thamani ya Sh. bilioni 73.

Akizungumza jana jijini Dar es Sa-
laam, wakati akijitambulisha kwa wa-
hariri na waandishi wa vyombo vya
habari, Msimamizi wa huduma kwa
wateja kwa Tanzania, Reuben Wany-
amawi, alisema Branch imejipanga vy-
ema kuwafikishia huduma za mikopo
Watanzania popote pale walipo na
muda wowote.

“Wateja wengi ambao tunawapata ni

wafanyabiashara wadogo, kwa mfano
leo tutakutana na mteja mmoja, am-
baye anafanya biashara ndogo na am-
etoka mbali na sisi alianza kukopa Sh.
10,000 alikuwa anafanya biashara ya
samaki hadi sasa anaweza kukopa zaidi
ya Sh. 200,000,” alisema Wanyamawi
na kuongeza:

“Ukiona hiyo stori, sisi inatupa fura-
ha kubwa sana na ndiyo maana nataka
kumuona mteja wetu, kwani hawa
wajasiriamali ndiyo wanaokuza jina la
Branch na sisi tunapenda kuwasapoti
ili kuwainua,” alisema.

Alisema kuwa mikopo ya taasisi hiyo
inatolewa kupitia App yao inaanzia
kiasi cha Sh. 5,000 hadi Shilingi milioni
moja.

“Tunaamini kuwa kila mtu popote
pale alipo anahitaji na anastahili hu-
duma za kifedha. Kuongezeka kwa
matumizi ya simu janja kunaongeza
fursa kwa watu wengi zaidi kufikiwa na
huduma za kifedha,” alisema.

WA
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ILRI

HERD HEALTH FIELD COORDINATOR

IITA-TZ-2022 - R4D-008 -NRS-DSM

The International Institute of Tropical
Agriculture  (IITA) on behalf of the
International Livestock Research Institute
(ILRI) invites applications for the position of
Herd Health Field Coordinator. The Herd
Health Field Coordinator will contribute to
research for development of livestock value
chains in Tanzania under the One CGIAR
“Sustainable  Animal  Productivity for
Livelihoods, Nutrition and Gender Inclusion”
(in short, “SAPLING") Initiative implemented
by ILRI, ICARDA and ABC- CIAT. SAPLING
aims to enable 800,000 livestock producers
- especially women and youth in 7 countries
to engage in inclusive value chains and
achieve sustainable productivity gains
resulting in improved livelihoods.

Tanzania is one of seven focus countries
identified as a priority given the importance
of livestock in the livelihoods of its people
and the commitment of public and private
actors to transform food systems through
sustainable livestock development.
Smallholder dairy and poultry value chains
have been selected as priority value chains
in the country under the Initiative.

The Herd Health Field Coordinator will
principally focus on piloting of integrated
herd health initiatives in smallholder dairy,
building on Maziwa Zaidi activities to
catalyze enhanced uptake of proven dairy
technology packages in pilot sites in
Kilimanjaro and Tanga regions. The
technology packages include delivery of
bundled vaccine and artificial insemination
services through inclusive business models
involving empowered women and youth
agripreneurs. Usage of information
communication technology (ICT) or digital
tools including  mobile  smartphone
applications for farmer profiling and
e-extension is envisaged.

Duty Station: This is a Nationally Recruited
Position, and the incumbent will be based in
Dra es Salaam, Tanzania

Key accountabilities

Coordinate herd health field research
activities in Tanzania under SAPLING
Initiative

Lead implementation of herd health
monitoring, learning and evaluation
including questionnaire design and
epidemiological data collection

Lead preparation of herd health reports
and communication products from field
activities

» Establish and manage client and
stakeholder relationships
« Contribute to publishing results of

research

Maintain project work plan

Verify and analyse the accuracy of data
and information used or generated by
project partners; resolve any
discrepancies or problems.

Propose ideas to the project team for
improving the implementation of the
project based on experience on the
ground

« Prepare records of project activities and

ensure the timely processing and
delivery of required reports

Academic requirements

Bachelor's degree in veterinary medicine
and MSc in epidemiology, agribusiness,
project management, economics or rural
development

Specific experience required

+ ATanzanian in mid-career with at least 6
years’ work experience; a minimum of 3
years of which should have been spent in
the delivery of development projects
working with an NGO or in the private
sector
Awareness and/or experience in use of
digital ICT tools by animal health
practitioners including Mobile apps
Field experience in livestock (preferably
dairy) R4D in Tanzania - especially in
linking farmers to inputs and services
Experience with
supervising/coordinating collection,
storage and analysis of data related to
agricultural households and associated
value chains. Strong data analytical skills
and knowledge of statistical applications
such as using 'R, STATA or SPSS.
An understanding of innovation systems
and entrepreneurship
Proven experience with project planning,
management and  monitoring &
evaluation.
Problem solving skills
Excellent leadership skills
Excellent written and spoken English and
Swahili

General information:

The duration of contract for the position is
two years. This is a nationally recruited
position and IITA offers a competitive
remuneration package.

Applications: Applications including
curriculum vitae, copies of certificates,
telephone number, email address, and
names and addresses of two referees should
be sent to the Country Representative,
[ITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge -
Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area
P.0. Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania or

by email to lITA-Tanzania@cgiar.org

Applicants are requested to please indicate
the reference number for the position as
indicated on the heading of the
announcement in your application as well as
on the subject of your email if sending by
email. If sending by post or hand delivery,
please indicate the reference number on
your application as well as on the left-hand
side of your envelope.

Please note that any applications without
the reference number indicated will be
automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of
advertisement appearing in the newspaper.
Please note that only shortlisted candidates
will be contacted.

216928502
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Magzingira yanaharibiwa,
ukataji miti washamiri

MABADILIKO ya tabianchi kwa kiasi kikubwa yanasababishwa na
uharibifu wa mazingira unaofanywa na binadamu.

“Ulinganisho ni rahisi, kama tukilinda misitu yetu nayo itatulin-
da. Kama tukiharibu misitu yetu tunajiharibia wenyewe.” Ni kauli
ya Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliyoitoa
Julai 2, nchini Suriname.

Kauli hiyo inatukumbusha kuwa binadamu na mimea tunat-
egemeana kwa kiasi kikubwa, zaidi sisi binadamu tunaitegemea
mimea kwa maisha yetu kuanzia kutupatia hewa safi, mvua na
chakula.

Hata hivyo, binadamu wamekuwa waharibifu wakubwa wa mis-
itu kwa kuikata na kusababisha nchi nyingi kugeuzwa majangwa
na kilio cha mabadiliko ya tabianchi.

Nchi zinakosa mvua za kutosha kwasababu hakuna miti,
upungufu wa chakula unatishia dunia kwasababu ya mabadi-
liko ya tabianchi na hali hii chanzo chake kinasababishwa na
binadamu.

Ripoti mpya ya Shirika la Utabiri wa Hali ya Hewa Duni-
ani (WMO) iliyotolewa mwezi Machi, 2019 inasema majanga
ya asili, ikiwamo mafuriko, vimbunga, joto la kupindukia,
kuongezeka kwa kina cha bahari na matukio kama elnino, vyote
vinaongezeka kutokana na mabadiliko haya ya tabianchi na hali
inatarajiwa kuwa mbaya zaidi endapo hatua madhubuti hazito-
chukuliwa.

Hapa nchini mabadiliko ya tabianchi yameanza kuonekana
kutokana na baadhi ya mikoa ambayo ilizoeleka katika kip-
indi fulani kuwa na mvua nyingi, sasa hivi zinakosa matokeo
yanayosababisha kukosekana kwa chakula cha kutosha na tishio
la njaa.

Elimu inatolewa mara kwa mara kuhusu athari za uharibifu wa
mazingira zinazosababisha mabadiliko ya tabianchi, lakini watu
wanaohusishwa na uharibifu huo wameonekana kuziba masikio
huku wakiendeleza hali hiyo.

Ukipita barabara inayoelekea Mkoa wa Pwani, unaweza kupigwa
na butwaa jinsi wafanyabiashara wa mikaa wanavyojaza magunia
kwenye malori na pikipiki kwa ajili ya kwenda kuuza mijini hasa
Jijila Dar es Salaam.

Ukipiga hesabu kwa siku si chini ya magari 10 na pikipiki 20 zi-
nazosafirisha bidhaa hiyo ya mkaa kwenda myjini.

Ukiangalia idadi hiyo ya magunia utagundua jinsi gani misitu
inavyoteketezwa na kuhatarisha nchi kugeuzwa jangwa.

Hali hii ya ukataji misitu inaathiri pia wanyama wanaotegemea
chakula chao kutoka kwenye misitu hiyo.

Wafugaji wanalalamika mifugo yao kukosa chakula na
kulazimika kuihamisha kutafuta sehemu zenye malisho ili isife
njaa.

Baadhi ya wafugaji hao wamegeuka kuwa walinzi wa misitu
isikatwe, lakini waharibifu hao wakigundua kuwa wanafuatiliwa,
hugeuza muda wa kukata miti ambao hufanya mchana na sasa ku-
kata usiku.

Wafugaji wanapopitisha mifugo yao kwa ajili ya kuwapa malisho
hukuta tayari uharibifu umeshafanyika na kukosa njia nyingine ya
kuwadhibiti.

Kama kungekuwa na ushirikiano wa kutoka kwa viongozi wa vi-
jiji wa kudhibiti wahalifu hao, ukataji misitu ungedhibitiwa.

Lakini baadhi ya viongozi wanatuhumiwa kuhusika kuwaruhu-
su wahalifu hao kukata miti kwa kupokea kitu kidogo, bila kujali
kuwa hali hiyo inaleta athari kubwa kwa nchi na vizazi vijavyo kwa
nchi kugeuzwa jangwa.

Kwa pamoja wanaofanya biashara hiyo bila kibali cha mamlaka
wakidhibitiwa na wengine wataogopa kwa sababu watajua sheria
itachukua mkondo wake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandishi

B Muungwana Lazima Nilonge

Madai biashara baa kunyanyasa
mabinti kingono yatazamwe

BAADHI ya maeneo yanay-
otajwa kunyanyasa wasichana
(mabinti) chini ya miaka 18 ni
sehemu zinapouzwa pombe.

Baa nyingi mijini hasa kwe-
nye majiji kunafunguliwa baa
kila wakati na wateja wanajaa.
Mathalani, jijini Dar es Salaam,
zama hizi licha ya watu kudai
kuwa maisha ni magumu la-
kini yaelekea si magumu kwe-
nye pombe. Kila mahali baa
zimejaa.

Kinachoshangaza na wengi
kujiuliza ni hiki inakuwaje baa
zinajaa kiasi hiki hasa mpya
ambazo ni kama zimesambaa
kila kwenye barabara kuu au
zile za mitaani zinazotumiwa
na watu wengi.

Madai ni kwamba hao wa-
naoitwa wateja wengi wa-
nachofuata ni wasichana au
mabinti ambao wanadaiwa
kuwa hutumiwa kuvuta wa-
teja na hata kukuza mauzo ya
vinywaji na vyakula katika baa
nyingi za mijini.

Yapo madai kuwa wasi-
chana hao hubadilishwa kila
baada ya kipindi fulani in-
aweza kuwa miezi mitatu au
sita ama mmiliki wa baa au
meneja anavyopenda.

Baadhi ya mabinti hao wa-
nadai kuwa hunyanyaswa
wakati wa kazi na kuna baa-
dhi ya wamiliki hawawalipi
mishahara badala yake hu-
walazimisha kuwa na uhu-
siano na wateja na kwa
kifupi huwataka kujiuza kwa
wateja.

Inaonekana kuwa pengine
ni mkakati wa baadhi ya wa-
fanyabiashara au mameneja
wa baa kuwatumia wasichana
hao ili kuuza mauzo zaidi au
kama moja ya mbinu ya kuku-
za biashara zao.

Wasichana hao wa baa hu-
valishwa mavazi mafupi kuo-
nyesha miili yao lakini hutu-
mikishwa kufanyakazi muda
wote na uzuri wao au sura
nzuri na maumbile yao ndiyo
kinachogeuzwa mtaji kwa
wauza pombe.

Lakini jambo jingine ni ma-
dai ya wasichana hao kuzun-
gushwa kwenye baa mbalim-
bali tena huko nako wengi
hawana ajira.

Wanadai lengo la kuwa-
zungusha kwa kuwahamisha
kutoka kwenye baa mbalim-
bali zilizoko miji tofauti ili ku-
wahamasisha wateja ambao
wengi ni wanaume kunywa
zaidi huku wamiliki wakijinu-
faisha zaidi.

Sehemu ya kazi wanatakiwa
kuwa na urafiki wa karibu na
wateja, anasema mmoja wa
wasichana wa baa: “Mwajiri
wetu anasema kabisa ikiwa
hutaki kumbembeleza mteja,
unapaswa kutafuta kazi ny-
ingine.”

Baadhi ya wasichana wa-
nalazimishwa kuingia kwenye
ukahaba katika umri mdogo
tena wakiwa ni idadi kubwa
ya mabinti halafu kwa wakati
mmoja.

Ni vyema taasisi kama za
ustawi wa jamii, polisi na aska-
ri wa ulinzi shirikishi wakafua-
tilia suala hilo ili kuujua ukwe-
li ili kuwaokoa wasichana hao
na kazi ya kutumia kukuza
mauzo ya pombe.

Iwapo kuna Chama cha
Wafanyakazi wa Mahotelini,
Mashambani na Majumbani
(CHODAWU) hili linapaswa
kuwa jukumu lake la msingi
la kutetea na kufuatilia wana-
chama wake.

Wasichana hawa wanasema

wamiliki wanawanyonya na
kuwalazimisha tutakutana na
wanaume bila ridhaa yao ni
udhalilishaji, lakini ni jambo
wasilolipenda.

Inabidi utafiti ufanyike kwa
sababu serikali inagharamia
elimu inakuwaje wasichana
hao wasiwe darasani badala
yake wafanye kazi kwenye baa
mijini?

Aidha ni wakati wa kuzinga-
tia kuwa maradhi mengi ya-
naambukizwa kupitia ngono
na hiyo ni njia mojawapo ya
kuwaambukiza watoto hao
wadogo magonjwa.

Baadhi ya maradhi
yanaweza kuwa ni pamoja na
UKIMWI, homa ya ini inay-
oambukizwa na virusi vya ‘hy-
patitis’ lakini pia hata maradhi
ya saratani ya shingo ya kizazi
yanayoambukizwa na Human
papilloma virus (HPV), am-
bayo wakati mwingine husam-
baa kwa njia ya kujamiiana na
watu wengi.

Licha ya serikali kupiga vita
madanguro, vitendo kama
hivyo kufanyika kwenye baa ni
kama kuzigeuza kuwa nyum-
ba za ukahaba ambazo sheria
ya Tanzania haiziruhusu.

Suala la wafanyakazi wa baa
kutolipwa mishahara nalo
linatakiwa kufanyiwa uchun-
guzi na mamlaka za serikali
kama halmashauri, manispaa
na TRA kwa upande mwing-
ine kwa kuwa eneo mojawapo
linalotozwa ni kodi ya msha-
hara (pay as you earn) lakini
pia kodi ya zuio ambayo kila
malipo yanayofanyika hulipi-
wa kodi.

Ni vyema kuchukua tahad-
hari na kuokoa wasichana
hawa ambao ni mama wa ki-
zazi cha kesho.
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I
Miili saba ya

waliofariki
ajalini
vazikwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MIILI ya watu saba wali-
ofariki juzi katika ajali iliyo-
husisha gari na mkokoteni
wa ng'ombe, imezikwa jana
choko Wilaya ya Chamwino,
mkoani hapo.

Katika miili hiyo ipo familia
va mama (Helena Mkwawa)
na watoto wake Irene Sam-
son na Vaileth Samson, bibi
(Eveline Masaka) na mjukuu
wake Rehema Yohana na
mmoja wa familia nyingine
Isack Cherehani.

Ibada ya maziko ilifanyika
katika Kanisa la Mtakatifu
Marco, wilayani humo.

Akizungumza kuhusu mazi-

shi hayo, Mwenyekiti wa
Kangwe, alisema baada ya
ibada mazishi hayo yata-
fanyika katika makaburi ya
kila familia.

Ajali hiyo ilitokea juzi Kiji-
jini hapo na kuua watu saba
na wengine watano kuje-
ruhiwa baada ya gari kugon-
ga mkokoteni wa ng'ombe
uliokuwa umebeba watu 12.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Dodoma,
Martin Otieno, chanzo cha

ajali ni mwendokasi wa dere-

va wa gari aina ya Toyota
Landcruiser lenye namba za
usajili STL 9534 ambalo ni
mali ya Idara ya Maji Mkoa
wa Katavi.

Alisema gari hilo lilikuwa
likiendeshwa na Paschal
Paulo (29), mkazi wa Katavi
na ilikuwa ikitokea Dodoma
kuelekea Mtera na kugonga
mkokoteni huo.

Kamanda Otieno alisema
dereva wa gari hiyo anashi-

kiliwa kwa ajili ya taratibu za

kisheria.

Akizungumza kuhusu
ajali hiyo, Diwani wa Kata
va Manzase wilayani humo,
alisema mkokoteni huo
ulikuwa umebeba watu 12

waliokuwa wakienda kwenye

mlima wa Lugala kuchimba
udongo wanaotumia kufin-
yanga vyungu.

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MAKARANI wa sensa ya watu
na makazi wametakiwa kuwa
waadilifu, kutunza siri za kila
kaya na watakaokiuka viapo
vyao watachukuliwa hatua kali
za kisheria ikiwamo kufungwa
jela. Kamisaa wa Sensa ya Watu
na Makazi taifa, Anne Makinda,
alibainisha hayo jana mkoani
hapo wakati akizungumza
na viongozi wa dini, serikali,
wakurugenzi, watendaji wa
kata, maofisa tarafa, Shirikisho
la Vyama vya Watu wenye Ul-
emavu, na wadau kutoka ma-
shirika yasiyo ya kiserikali.

Alisema katika zoezi hilo
la kuhesabiwa sensa kutaku-
wa na usiri mkubwa, ma-
karani watakula kiapo cha
kutunza siri za kaya ambazo
watapita kuchukua taarifa na
watakaotoa siri hizo watafung-
wa jela.

“Naombeni Watanzania tuo-
nyeshe uzalendo katika zoezi
hili la kuhesabiwa sensa na
mtoe ushirikiano wa kutosha
na kutoa taarifa sahihi, sababu
kutakuwa na usiri mkubwa
juu ya kuhifadhi taarifa hizo,
na karani atakaye toa siri
atafungwa jela,” alisisitiza Ma-
kinda.

Kadhalika, alisema wakati wa

zoezi hilo kila Mtanzania ata-
hesabiwa mara moja na kuwa-
taka pia wananchi wasikwepe
kuhesabiwa kwasababu ni
muhimu kwa maendeleo yao.

Alitaja faida ya sensa kuwa
ni serikali kupata idadi kamili
ya watu wake, ili kusaidia ku-
panga mipango yake vizuri ya
maendeleo kwa wananchi na
kuwapelekea huduma stahiki
kulingana na idadi yao.

Katika hatua nyingine Mak-
inda ambaye ni Spika mstaafu,
aliwaasa wadau hao wakiwamo
viongozi wa dini na mashirika
yasiyo ya kiserikali, kuendelea
kuhamasisha wananchi wa-
shiriki kikamilifu kuhesabiwa

Watakaotoa siri Sensa ya
Watu na Makazi kufungwa

kwenye zoezi hilo ambalo mpa-
ka sasa limebakiza siku 49.

Naye Mtakwimu kutoka Ofisi
ya Taifa ya Takwimu (NBS)
Makao Makuu, Pastory Ulimali,
alisema taratibu zote za sensa
zimeshakamilika, pia utafanyi-
ka kwa mfumo wa digitali na
hakuna kaya ambayo itaachwa
kuhesabiwa kwa sababu ikiruk-
wa mfumo unatoa taarifa.

Baadhi ya washiriki wa ki-
kao hicho walipongeza ku-
pewa elimu ya sensa, huku
wakiahidi kutoa ushirikiano
wa kuhamasisha wananchi wa-
shiriki kikamilifu kuhesabiwa
siku hiyo ya Agosti 23, mwaka
huu.

Waziri wa Uwekezaji Viwanda na Biashara, Ashatu Kijaji (katikati), akipokea zawadi kwa Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya
GFB Trucks, Imrani Karmal (kushoto), wakati waziri alipotembelea banda lao katika Maonyesho yva 46 ya Kimataifa Saba-

wa Bodi wa kampuni hiyo, Wehbour Karmal. PICHA: JUMANNE JUMA

Sekta binafsi yatakiwa kuchangamkia fursa kibiashara

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan
ametoa wito kwa sekta binafsi za
ndani ya nchi kuchangamkia fur-
sa za biashara zinazoletwa nchini
kutokana na serikali kufanya jiti-
hada za kuweka mazingira ma-
zuri ya uwekezaji.

Aliyasema hayo jana Ikulu ji-
jini Dar es Salaam, katika hafla ya
utiaji saini wa mikataba ya awa-
mu ya kwanza ya ujenzi wa reli
ya kisasa (SGR) kipande cha nne
Tabora hadi Isaka, chenye urefu
wa kilometa 165 kati ya Shirika la
Reli Tanzania (TRC) na kampuni
za Yape Markez na Korail.

“Lakini niseme wito wangu
kwa sekta binafsi, hasa ya ndani,
ya nje imechangamka vizuri sana.
Kujiweka vizuri ili kunufaika
na fursa hizi. Tumepiga kelele
kwenye ‘local content’ (ushiriki
wa wazawa), wawekezaji tuna-
jadiliana nao tunakubaliana nao.
Lakini inapofika utekelezaji wa
‘local content’ mashirika ya ndani
yanakwenda polepole,” alifafan-
ua Rais Samia.

Alisema jukumu la serikali ni
kuweka mazingira mazuri, ili
sekta binafsi iweze kufanya bi-
ashara ikiwamo kufanyia kazi
malalamiko mengi yaliyotolewa
na sekta hiyo.

Aidha, Rais Samia alimwagiza
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
kupitia upya Sheria ya Ubia wa
Sekta Binafsi na ya Umma (PPP)
na Sheria ya Manunuzi kwa

kuwa  zilizopo  zinawarudi-
sha nyuma wakati wa kuchagua
mwekezaji.

“Tukaiangalie tena sheria yetu
ya PPP na sheria yetu ya manunu-
zi. Hizo sheria wakati mwingine
mnafika pahala ambapo mna-
takiwa mfanye uamuzi kwa hara-
ka, mnakwenda kwenye ‘single
source’, aliyejitokeza ni mzuri
na mnaona mnaweza kwenda
naye, mkianza kufanya mnaona
shutuma za rushwa zinaanza ku-

jitokeza.”

“Dunia ya sasa amekuja mtu,
mnaelewana, ana uwezo, mnam-
wamini mnasaini mnakwenda
mbele. Sasa kuanza kuzunguka
sijui sheria PPP haikufuatwa,
miezi mitatu imepita, minne ime-
pita, mtu na fedha zake anatafuta
kwingine kwa kwenda,” alisema
Rais Samia.

Alisema fedha za kutekeleza
ujenzi huo ni mkopo uliotokana
na kazi kubwa ya kuzungumza
na watu na kuwa ni mali ya Wa-
tanzania wote na kuwataka wa-
hakikishe wanausimamia vyema
kwa kuwa watawajibika kulilipa
deni hilo.

“Kwa hiyo niseme kuwa huu
ni uwekezaji mkubwa ambao
tumeufanya na niseme kuwa
umechangiwa na Watanzania
wote kwa sababu huu ni mkopo.
Watanzania wote tunakuja kulipa
fedha hizi..Hivyo basi tunawajibu
wa kuhakikisha tunausimamia
vyema,” alifafanua Rais.

Vilevile, aliitaka Wizara ya
Ujenzi na Uchukuzi, kuwa na mi-
pango mizuri ya biashara ya usa-
firishaji na kuwa ni matumaini ya
serikali muda si mrefu safari za
Dar es Salaam kwenda Dodoma
zitaanza kupitia miundombinu
hiyo.
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Shaka: Hitaji la Katiba
Mpya ni la Watanzania

Na Maulid Mmbaga

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Shaka Hamdu Shaka,
amesema upatikanaji wa Katiba
Mpya sio la wanasiasa ni la Wa-
tanzania na linahitaji mipango
mahususi wa kuwashirikisha ki-
kamilifu.

Akizungumza na chombo ki-
moja cha habari, alisema CCM
haijawahi kubeza na wala kua-
cha kusikiliza maoni ya Watan-
zania, huku akisisitiza kuwa cha-
ma hicho kinaamini kwamba
msingi wa uongozi ni watu na
mfumo shirikishi.

“Liko wazi kwamba Katiba hii
ni ya wananchi sio ya wanasiasa,

|/

Katibu wa Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, Huduma na Ushauri

lazima mipango iwekwe vizuri
kuhakikisha kwamba inapatika-
na katiba ambayo itashirikisha...
iwe ni marekebisho au inaandik-
wa upya, lakini itapatikana am-
bayo inatokana na historia ya
nchi hii,” alisisitiza Shaka.

Alisema anayoyafanya Rais
Samia Suluhu Hassan, kwenye
siasa, jamii na uchumi sio utashi
wake binafsi bali anaongozwa
na maono, dhamira na msingi
mkuu wa ilani ya uchaguzi ya
chama hicho.

Alisema miongoni mwa faida
zinazotokana na jitthada za
serikali ni uwekezaji wenye tija
wa mradi wa gesi wa Lindi na
Mtwara unaogharimu zaidi Sh.
trilioni 70.

Alisema utekelezaji wa mradi
huo ni moja ya miradi mikub-
wa ambayo itasaidia kushusha
gharama za maisha kwa Watan-
zania, kuleta ushindani wa bei
na kukuza uchumi wa wananchi
na taifa kwa ujumla.

“Kukamilika kwa mradi ule
ni ukombozi kwa Watanzania,
katika uongozi wa Rais Samia
kazi kubwa imefanyika katika
diplomasia ya uchumi na katika
kufungua fursa na milango ya
kiuchumi, tulikotoka ni kuzuri,
tuliko ni kuzuri zaidi na tuna-
kokwenda matarajio ni mazuri
zaidi,” alisema Shaka.

CHANGAMOTO YA AJIRA
Alibainisha kuwa CCM ina-

—

- -

tambua changamoto iliyoko
ya ajira kwa vijana akieleza
kwamba jambo hilo sio suala la
Tanzania pekee bali ni la dunia
nzima na mataifa mengi yana-
zungumzia ukosefu wa ajira kwa
vijana.

“Nataka niwaambie vijana
Watanzania bajeti ya mwaka
huu imewagusa wananchi, la-
kini makundi maalum vijana na
wanawake, mwelekeo wetu ni
kwamba tunataka kufikia lengo
ambalo tumeliweka la ajira mil-
ioni nane kwa kuhakikisha mae-
neo yote iwe kwenye miradi ya
maendeleo, ya uwekezaji binafsi
na ya serikali tutaweka mazin-
gira mazuri ya kuwawezesha ku-
pata ajira,” alisema Shaka.

(TUICO), Mkoa wa Kinondoni
Dar es Salaam, Tushabe Bebwa (kulia), akimkabidhi cheti mmoja wa wafanyakazi bora kati ya nane kwa mwaka 2022, wa
kiwanda cha kutengeneza mabomba ya chuma cha Tanzania Steel Pipe (TSP) kilichoko Ubungo, Joel Mapunda, mwishoni mwa
wiki. Mwenye kofia ni Katibu wa TUICO tawi la kiwanda hicho, Mussa Mikemo. PICHA: SABATO KASIKA

Bashe atishia kuzifutia leseni kampuni

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein
Bashe, ametishia kuzifutia leseni
za usajili kampuni zitakazok-
wenda kinyume na taratibu ka-
tika uingizaji na usambazaji wa
mbolea kwa wakulima.
hapo alipokuwa akizindua us-
ajili wa wakulima na mwongozo
wa utoaji wa ruzuku ya mbolea
msimu 2022/23.

Alisema kampuni zote zitaka-
zohusika na uagizaji na uingizaji
wa mbolea za ruzuku lazima zi-
fuate taratibu za serikali ili kue-
puka udanganyifu.

“Sitakuwa tayari kuziangalia
kampuni zitakazofanya udang-

anyifu, nahitaji kuona kila kam-
puni inafuata kanuni za uagizaji
na uingizaji mbolea,” alisema
Bashe. Katika utoaji ruzuku ya
mbolea, alisema serikali itatoa
kipaumbele kwa viwanda vya
ndani ili kuchochea uwekezaji.

Tayari serikali imeshatoa ru-
zuku ya Sh. bilioni 59 katika zao
la korosho na kwenye mbolea
na kuwataka wakulima na
wawekezaji wajiandae.

“Naomba niwahakikishie seri-
kali itatoa ruzuku ya mbolea kwa
viwanda, tumejipanga kubore-
sha sekta ya kilimo,” alisema
Bashe.

Katika hatua nyingine, Bashe
aliiomba Ofisi ya Rais, TAMISEMI
kuondoa adhabu ya kulima kwa
wanafunzi aliyekosa, kwa kile ali-

chosema kinamfanya akichukie
kilimo akiwa mdogo.

“Agenda 2030  tunahitaji
kuona kilimo kinachangia kwa
asilimia 10, hivyo kama wizara
tunahitaji kujenga vijana waki-
wa wadogo kukipenda kilimo,”
alisema.

Naye Naibu Waziri TAMISEMI,
David Silinde, aliwaagiza wakuu
wa mikoa na wilaya kufuatilia
kwa kina maofisa kilimo kuanzia
kufanya majukumu yao ya kital-
aamu badala ya kufanya kazi ya
kukusanya mapato.

Wanafanya hivyo kwa sababu
wanajua maofisa kilimo wengi
wanafanya kazi tofauti na taal-
uma yao ambao imewaweka
kazini.

Akifafanua, alisema wanaanza :
kufuatilia hilo ili kuhakikisha :
malengo ya Rais Samia Suluhu :
ya kufanya mabadiliko kwenye :
sekta ya kilimo yanatimia, pia :
ajenda ya 2030 sekta ya kilimo :
ichangie kwa asilimia 10 kwenye :
: Jana na Mwendesha Mashtaka

Pato la Taifa.

“Ninaomba wakuu wa mikoa
na wilaya mkalifuatilie hilo na :
wizara tutafuatilia kila mahali :
kuona kama linatekelezeka,” :

alisema.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Mamlaka ya Kudhibiti :
(TFRA), Dk :
Stephano Ngailo, aliishukuru :
Wizara ya Kilimo kwa ushiriki- :
ano inayoonyesha katika ku- :
hakikisha mkakati wa usamba- :

Mbolea nchini

zaji mbolea unafanikiwa.

Jelamiezi 5
kutishia kuua
kwa silaha

Na Ibrahim Yassin, MBOZ|

MAHAKAMA ya Mwanzo
Vwawa imemhukumu Kilio
Nzunda (45) kifungo cha miezi
mitano jela au kulipa faini
ya Sh. 50,000 na fidia ya Sh.
100,000 baada ya kupatikana
na hatia ya kutishia kuua kwa
kutumia silaha.

llidaiwa mahakamani hapo
na Mwendesha Mashtaka wa
Jeshi la Polisi, Maulid Rashid
kuwa Mzunda alitenda kosa
hilo Mei 24, mwaka huu,
majira ya saa tatu asubuhi ka-
tika eneo la llembo, wilayani
Mbozi kwa kumtishia kumuua
na panga, Edward Mapumba
(72).

Mtuhumiwa huyo alikana
shtaka hilo, huku mashahidi
wa upande wa malalamikaji
wakieleza walivyoshuhudia,
Mapumba akipega kelele za
kuomba msaada baada ya ku-
fukuzwa na mtuhumiwa akiwa
ameshika panga.

Mashahidi hao walidai,
mtuhumiwa alikutwa akikata
mahindi ya watu na alipouli-
zwa alianza kumfukuza mlala-
mikaji akimtisha kwa panga.

Hakimu wa Mahakama hiyo,
Linah Okello alisema mtuhu-
miwa alileta shahidi mmoja
ambaye ushahidi wake ulione-
kana kukinzana na mtuhumi-
wa baada ya kukiri kuwa ali-
pigiwa simu na kupewa taarifa
kuwa Nzunda amekamatwa na
polisi kwa tuhuma za kutishia
kuua.

Alisema alifika nyumbani
kwa mtuhumiwa na kukuta
akishikiliwa na polisi huku
akiwa ameshika panga ambalo
alikuwa akilitumia kumfukuzia
mlalalamikaji kwa lengo la
kumkata.

Mahakama hiyo ilimkuta na
hatia kwa kitendo alichokifan-
ya kuwa hatarishi kwa jamii,
na kutakiwa kulipa faini ya Sh.
50,000 na kumlipa mlalamikaji
Sh. 100,000 au kwenda jela
miezi mitano.

Wakati huo huo, mkazi wa
[lembo, wilayani hapa, Rord
Ernest (25), amepandishwa
kizimbani katika Mahakama
ya Mwanzo kwa tuhuma za
kutumia lugha za matusi had-
harani.

llidaiwa mahakamani hapo

wa Polisi mbele ya Hakimu wa
Mahakama hiyo, Okello, kuwa
mtuhumiwa huyo alitenda
kosa hilo Juni 27, mwaka huy,
majira ya saa sita mchana,
eneo la stendi kuu ya Vwawa
kwa kumtukana, Jumbe
Mwashitete.

Mshtakiwa alikana kosa hilo
na kesi iliahirishwa hadi leo,
huku akipelekwa mahabusu
kwa kukosa dhamana.
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RC aagiza
mkurugenzi
kurudisha mil.
400/- za h’shauri

Elizabeth Seleman, SENGEREMA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,

Robert Gabriel ‘amemtwisha zigo’

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Senger-
ema, Binuru Shekidele, kuhakiki-
sha anarejesha Sh. milioni 400
za mfuko wa Amana ambazo
zinatumika kukopesha vijana,
wenye ulemavu na wanawake.

Fedha hizo zilitumiwa na
halmashauri hiyo kwa matumizi
mengine kinyume na maelek-
ez0 ya serikali, hatua ambayo
imeathiri mfuko wa wanawake,
Vijana pamoja na watu wenye
ulemavu.

Gabriel alisema kuna watu
waliokuwa wanakusanya ma-
pato hayo va serikali na kuweka
fedha hizo mifukoni mwao,
wanatakiwa kuzirudisha kupitia
halmashauri.

Alisema kwa watu wataka-
okaidi kurudisha pesa hizo

watatakiwa kukamatiwa mali zao :

na kuomba uanze kuandaliwa
utaratibu wa kisheria ili kusaidia
katika urejeshaji wa pesa za
serikali. Aliwataka watumishi wa
serikali kuridhika na mishahara
yao na kuacha kutegemea pesa
zilizotengwa kwa ajili ya makun-
di maalum.

Baadhi ya wananchi wa wilay-
ani Sengerema walimpongeza
Mkuu wa Mkoa kwa kutoa agizo
hilo na kwamba fedha kama zili-
tumika kwa matumizi mengine
Kinyume na maelezo ya serikali
ni makosa. Walisema hali hiyo
imeathiri makundi mengine yaki-
wamo Ya Vijana, wanawake na
wenye ulemavu ambayo yana-
takiwa kukopesha fedha hizo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Sengerema, aliahidi kutekeleza
maelekezo yote aliyopewa na
Mkuu wa Mkoa.

Akizungumzia suala hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Sengerema, Senyi

Nganga, alisema atahakikisha kila

mtu aliyehusika na fedha hizo
anazirudisha.

Wenye ulemav

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WATU wenye ulemavu Kisi-
wani Pemba wamesema, sensa
ya watu na makazi itasaidia ku-
punguza changamoto zao na
kupata haki zao za msingi, kuto-
kana na kuisaidia serikali kujua
idadi halisi na kuwaweka katika
mipango ya kimaendeleo.

Wakizungumza na gazeti hili,
watu wenye ulemavu na wadau
mbalimbali walisema, ipo haja
kwa jamii kuhakikisha watu we-
nye ulemavu wanashiriki kika-
milifu katika sensa, ili waweze
kupata haki zao.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wasioona Wilaya ya Chakechake
(ZANAB), Suleiman Mansour,

' SUMAJKT kuchangia uzalishaji

kukabiliana upungufu mafuta

Na Romana Mallya

'AZIRI wa Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa, Stergomena Tax,
amesema kupitia Shirika la
Uzalishaji mali la Jeshi la Kujen-
ga Taifa (SUMAJKT), watafanya kazi na wa-
dau katika uchangiaji uzalishaji ili kukabili-
ana na upungufu wa mafuta ya kula nchini.

Aliyasema hayo jana wakati wa kilele
cha maadhimisho ya miaka 41 ya SUMAJKT
ambayo yamefanyika sambamba na Mao-
nyesho ya 46 ya Biashara ya Kimataifa ya-
nayoendelea mkoani Dar es Salaam katika
viwanja vya Mwalimu Nyerere maarufu Sa-
basaba.

Akifunga maadhimisho ya miaka 41 ya
SUMAJKT, Waziri Tax alisema katika bajeti
ya mwaka huu, msisitizo mkubwa umekuwa
kwenye sekta ya uzalishaji na moja ya vitu
ambavyo vimeongelewa na wadau na wa-
naweza kuchangia katika kuziba pengo la
upungufu wa mafuta ya kula.

“Tutafanya kazi na wadau wengine waki-
wamo Wizara ya Kilimo kuona tunaweza
kuchangia kwa namna gani katika upungufu
huo,” alisisitiza.

Alitoa wito kwa SUMAJKT kwa kueleza
kuwa, miaka 41 ni mingi na wamefanya men-
gi, lakini wakati umefika wa kuangalia eneo
moja kubwa kuhakikisha wanajipanua na
kufika sehemu mbalimbali.

“Hii miradi ya vikosi itaendelea kuwapo,
lakini sasa miradi mikubwa ya kitaifa ndiyo

maono tunayokwenda nayo. Wakati tukish-
erehekea miaka 41 ya SUMAJKT tunataka tu-
changie zaidi katika uchumi na shughuli za
kiuchumi za taifa,” alibainisha.

Waziri Tax alisema JKT ipo tayari kush-
irikiana na mtu yeyote ambaye angependa
kupata ujuzi na kusisitiza ubora hasa kwe-
nye vyakula ni kitu muhimu kwa sababu
kuna kutengeneza bidhaa nyingi, lakini zi-
katengenezwa zenye ubora zinazokwenda
na matakwa ya kiafya.

“SUMAJKT ipo tayari kwa yeyote na
anayependa kuja kupata ujuzi, nitoe wito
kwa wafanyabiashara wote, ubora wa bid-
haa ni kitu muhimu, kwetu sisi kama walaji,
lakini sasa tunataka kwenda kwenye masoko
ya nje, utakapokwenda kama bidhaa zako
hazina ubora huwezi kupita katika masoko
hayo.

“Rais Samia Suluhu Hassan, amefanya
jitihada kubwa anatembea kila wakati ku-
jaribu kututafutia fursa za kibiashara, yeye
kazi yake ameifanya, ameshaupiga mwingi,
na sisi tuupige mwingi kwa kuhakikisha bid-
haa tunazotengeneza zinaingia kwenye hayo
masoko na kukubalika.

Alibainisha kuwa biashara ni ushindani
na kuna wakati kuna vitu vinafanyika ili mtu
asiingie kwenye soko la mtu.

“Lakini, ukikidhi viwango vya ubora
itakuwa rahisi kupenya katika masoko
hayo tuna kanda huru ya biashara Afrika
Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) na sasa hivi tuna kanda

huru ya biashara ya Afrika hizi zote ni fur-
sa, lakini zinahitaji mambo matatu, ubora,
kiwango na kufikisha huduma kwa wakati,”
alisema.

Alisema shirika hilo limejipanga maeneo
hayo na kuwataka wafanyabiashara wazawa
nao wajipange kuhakikisha wanatimiza hayo
matakwa matatu ili waweze kutumia fursa
zilizotafutwa na Rais kimataifa.

Pia alitoa wito kwa vijana wanaopata stadi
kupitia Jeshi la Kujenga Taifa wazitumie ip-
asavyo kuanzisha shughuli zao za kiuchumi
ili waweze kujitegemea na kuwafundisha
wengine ambao hawakupata fursa hiyo.

Alisema katika bajeti ya mwaka huu wa
fedha 2022/23, kwenye shirika hilo kuna
ongezeko la zaidi ya asilimia 260 katika mi-
radi ya maendeleo ya kimkakati na kuende-
lea kuweka miundombinu kwa vijana.

Kadhalika, aliishukuru Wizara ya Viwan-
da, Biashara na Uwekezaji kwa kuandaa
maonyesho hayo ya biashara mwaka huu
yakibebwa na kaulimbiu: “Tanzania ni Ma-
hali Sahihi pa Biashara na Uwekezaji”.

Alisema maadhimisho hayo yamewapa
fursa SUMAJKT kufanya maonyesho na kua-
dhimisha miaka 41 tangu shirika hilo lian-
zishwe mwaka 1981.

Alisema shughuli zinazofanywa na shirika
hilo ni za mfano wa Jeshi la Ulinzi wa Wa-
nanchi kwa sababu linaendeleza uchumi
maeneo mbalimbali.

Pia shirika linakwenda kidigitali zaidi ka-
tika kuendesha shughuli za ulinzi.

b Balozi wa
Canada nchini,
Pamela
O'Donnell (wa
pili kushoto),
akigonga glasi
na baadhi ya
wafanyakazi
wa kampuni
ya Barrick
katika hafla ya
kuadhimisha
Siku ya Canada
iliyofanyika
nyumbani kwa
balozi huyo,
Salaam. Barrick
ni mMmMoja wa
wadau wali-
ofanikisha hafla
hiyo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

alisema watanufaika sana kwa
sababu ni agizo la serikali lenye
lengo la kujenga, wao wataka-
poshiriki zoezi hilo itajulikana
idadi yao na kutafutiwa mahitaji
yao yanayowatosheleza.

“Sisi ni watu wenye mahitaji
maalumu, serikali ndio msimam-
izi wa watu kama sisi, hivyo bila
kujua idadi yao halisi watafanya
kitu kwa kukisia, jambo ambalo
litatuathiri,” alisema.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa viziwi Wilaya ya Chakechake,
Said Omar Said alisema, sensa
itasaidia watu wenye ulemavu
kwa sababu serikali itakapojua
idadi ya watu ni sawa na kujua
mahitaji ya binadamu, wanaami-
ni changamoto zinazowakabili

zitapata ufumbuzi.

Aliishauri jamii kushirikiana
pamoja kuhakikisha wanakuwa
mstari wa mbele kushiriki sensa
kwa kuwa ni muhimu katika mai-
sha yao.

Anasisitiza wazazi wajitokeze
kwa wingi kushirikiana na seri-
kali na kuwatoa watoto wao wa-
hesabiwe, ili kupata haki zao za
msingi ya kupata elimu, kujiele-
wa na kujitambua.

Mratibu wa Baraza la Taifa la
Watu wenye ulemavu Pemba,
Mashavu Juma Mabrouk, alisema
kwa kiasi kikubwa watu wenye
ulemavu watafaidika na sensa.

Alisema, kupitia sensa serikali
itajua  wanahitaji vitimwendo
vingapi, wasomi wangapi na

hata katika masuala ya ajira wa-
naamini kwamba watapata fursa
ya kuajiriwa kutokana na idadi
ya wasomi walioko.

Mjumbe kutoka SHIJUWAZA
Pemba, Aziza Alawi Mussa alise-
ma, fursa hiyo ya kuhesabiwa
kwa watu wenye ulemavu itawa-
saidia kupata ajira kwalengo la

kujikimu.
Alisema kuwa kuna athari
mbalimbali  inayoweza  kuji-

tokeza iwapo watu hao hawata-
pata fursa ya kuhesabiwa, kwa
kuwa serikali haitakuwa na tak-
wimu

sahihi za kupanga mipango
yake ya kila siku na hata bajeti
haziwezi kwenda sambamba ku-
tokana na kukosa takwimu.

U waona umuhimu sensa kuwapatia haki, maendeleo

Khalfan Amour Mohamed
kutoka Jumuiya ya Watu wenye
ulemavu wa akili alisema, sensa
inaweza kuwasaidia watu wenye
ulemavu katika nyanja tofauti,
kwa kuwa itaisaidia serikali ka-
tika mipango yake ya kuwaletea
maendeleo wananchi wake ka-
tika nchi.

Mwananchi Halima Bakar Ali,
mkazi wa Wete alisema sensa
ni muhimu kwa wananchi wote
kwa kuwa inaisaidia serikali ku-
pata taarifa za msingi ambazo
zitasaidia kuchapuza maendeleo
katika nchi.

Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania imepanga ku-
fanya sensa ya watu na makazi
Agosti 23, mwaka huu.



10 Nipashe ........ s

HABARI ZA MAONYESHO DITF

Wajasiriamali wakaribishwa
banda la TBS kupata huduma

Habari zote na Elizabeth Zaya

HIRIKA la Viwango Tanza-

nia (TBS) limewataka wa-

jasiriamali na wananchi

kwa ujumla kuendelea
kutembelea banda lake lililoko
kwenye Maonyesho ya 46 ya Bi-
ashara ya Kimataifa ya Dar es Sa-
laam ili kupata huduma za aina
mbalimbali zinazotolewa hapo
kwa hapo.

Wito huo ulitolewa jana na
Ofisa Uhusiano wa TBS, Neema
Mtemvu, wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusiana
na mwitiko mkubwa wa washiri-
ki na wananchi wanaotembe-
lea banda la shirika hilo lililoko
kwenye maonyesho hayo ya-

nayofanyika kwenye Viwanja
vya Mwalimu Julius Nyerere,
Barabara ya Kilwa, Dar es Sa-
laam.

Mtemvu alisema maonye-
sho ya mwaka huu shirika hilo
limeshiriki kivingine, huduma
nyingi ambazo washiriki na wa-
nanchi wanahitaji, wanazipata
hapo hapo ikiwa ni pamoja na
kusikiliza malalamiko yao na
kuyatolea ufafanuzi.

Baadhi ya huduma zinazotole-
wa kwenye maonyesho hayo na
maofisa wa shirika hilo ni pamo-
jana taratibu za usajili wa bidhaa
za vipodozi, usajili wa majengo
ya chakula, taratibu za kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa na huduma
nyingine nyingi zikiwamo za

ugezi.

“Washiriki na  wananchi
wakiwamo wale waliokuwa wa-
nashindwa kufika ofisi zetu ku-
pata huduma kutokana na saba-
bu mbalimbali, wakifika hapa
wanazipata, tumejizatiti, tupo
kamili watapata huduma zetu,”
alisema Mtemvu.

Aidha, alisema shirika limeen-
delea kuthibitisha ubora wa
bidhaa za wajasiriamali bure,
wanachotakiwa ni kuwa na
utambulisho kutoka SIDO.

Alisema bidhaa zinazozal-
ishwa na wajasiriamali zikishapa-
ta alama za ubora zinaruhusiwa
kuuzwa kwenye masoko ya nchi
za Afrika Mashariki bila kulazimi-
ka kupimwa tena na hiyo ni ku-

tokana na makubaliano ambayo
nchi hizo zimeingia.

“Kwa hiyo wakishapata alama
ya ubora watauza bidhaa zao
Kenya, Uganda, Burundi, Rwan-
da, Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo (DRC) na Sudani Kusini,
kwani tumekubaliana kwamba
bidhaa ikiwa na alama ya ubora
ya nchi husika haitakiwi kupim-
wa tena,” alisema Mtemvu.

Alisema hiyo fursa kwao ya ku-
uza bidhaa zao kwenye masoko
mengine yakiwamo ya Jumuiya
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini
mwa Afrika (SADC).

Akizungumza gazeti hili kwe-
nye banda hilo, mmoja wa wa-
shiriki wa maonyesho hayo,
Anarose Itembe, alisema ame-

furahishwa na huduma zinazo-
tolewa na shirika hilo na kuan-
zia sasa ataanza mchakato wa
kuthibitisha ubora wa bidhaa
zake.

Itembe ambaye ni mijasiri-
amali alisema awali hakuwa
akijua kuwa serikali kupitia TBS
imerahisisha kuthibitisha ubora
wa bidhaa zao tena bure, akitoka
kwenye maonyesho hayo ataen-
da kuanza mchakato huo.

“Ninawahakikishia TBS nikiru-
di nyumbani Kibondo nitakuwa
balozi mzuri kwa wajasiriamali
wenzangu ili tuje TBS kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa zetu ili ku-
weze kuingia kwa kishindo kwe-
nye masoko ya Burundi na DRC,”
alisema.
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Waziri wa Afya wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), Nassor Ahmed Mazrui, akipokea zawadi kutoka kwa
Ofisa wa Benki ya Akiba, Anthony Kunambi, alipotembelea banda la benki hiyo jana katika Maonyesho ya 46 ya
Kimataifa ya Biashara ya Sabasaba. Waziri ameipongeza benki ya Akiba kwa kuendelea kuwahudumia wafanya-
biashara wa kada mbalimbali hapa nchini kwa weledi mkubwa. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

VETA kutumia teknolojia mpya kuboresha kazi

MAMLAKA ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi (VETA), imesema inaende-
lea kuboresha zaidi teknolojia mpya na
kuziingiza kwenye mafunzo vyuo vyake
nchini ili kuhakikisha vijana wanaohit-
imu mafunzo watengeneze bidhaa zina-
zoingia katika soko la kimataifa.

Kauli hiyo ilitolewa na Mwenyekiti wa
Bodi ya Mamlaka hiyo, Peter Maduki,
wakati akizungumza kwenye banda la
Mamlaka hiyo kwenye Maonyesho ya 46
ya Biashara ya Kimataifa Dar es Salaam
(DITF) yanayoendelea katika viwanja vya
Sabasaba.

Alisema ili kufanikisha hilo, wana-
shirikiana na vyuo vingine vinne vya nje

ili kuendesha mafunzo hayo kwa vitendo
kupitia teknolojia mpya wanazoboresha.

“Na lengo letu ni kuhakikisha tunatoa
wanafunzi bora ambao watatengeneza
vitu vyenye viwango vya kutumika sio tu
katika soko la ndani, bali na kwenye soko
la nje,” alisema Maduki.

“Tumeanzisha mfumo na vyuo hivyo
kubadilishana wanafunzi, kunakuwa
miezi kadhaa ambayo wanakaa darasani
na mingine wanakwenda kujifunza nje
kwa vitendo.”

Kwa upande wake, Kaimu Mkurugenzi
VETA, Anthony Kasole, alisema wame-
jipanga kuhakikisha wanafunzi wanao-
toka katika vyuo hivyo wameiva kwa ajili

ya kwenda kutoa huduma sehemu mbal-
imbali ikiwamo kwenye viwanda.

“Tumekuja kuwaambia Watanzania,
wafanyabiashara na wawekezaji kwamba
VETA tuko tayari kwa mapinduzi ya vi-
wanda, tumejipanga kutoa wataalamu
ambao watakwenda kutoa huduma za
uhakika, kwa hiyo wasiogope kuwekeza
na kuanzisha viwanda, wataalamu
wapo,” alisema Kisole.

“Tuna vijana ambao wanafundishwa
namna ya kuendesha mitambo mikubwa,
kwa hiyo wanafaa na wanatosha kufanya
kazi kwenye viwanda vyetu na maeneo
mengine, watu wasiogope kuwekeza kwa
kuhofia kikosa wataalamu.”

1
Wanawake
wahamasishwa
uwekezaji miradi
mikubwa

CHAMA cha Wafanyabiashara
Wanawake Tanzania (TWCQ),
kimewashauri wanawake ku-
changamkia fursa za uwekezaji
kwenye miradi mikubwa badala
ya kuwaachia wanaume.

Mwenyekiti wa TWCC, Mercy
Sila, alisema hayo wakati aki-
zungumza kwenye Maonyesho
va 46 ya Biashara ya Kimataifa.

Alisema mara nyingi wa-
nawake wamekuwa wakiogopa
kuwekeza katika miradi mi-
kubwa, na kuwahamasisha kuwa
imefika wakati wachangamkie
fursa hizo kubwa.

“Mazingira ya kufanya bi-
ashara Tanzania kwa sasa yame-
boreshwa sana, hakuna haja ya
wanawake kuhofia lolote, ni wao
tu kujitoa na kujipanga
kuchangamkia fursa,” alisema
Sila.

“Tunatakiwa tumuunge mkono
Rais wetu Samia Suluhu Has-
san, kwa kufanya kazi kwa bidii,
tusikubali kuwaachia wanaume
tu, eti kwa kusema nyingine
ni ngumu. Tumeshuhudia wa-
nawake wakifanya mambo
mengi makubwa na yanafani-
kiwa, kwa hiyo hakuna litakalo-
washinda.”

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa TWCC, Mwajuma
Hamza, alisema wataendelea
kutoa elimu kwa wanawake hao
kwenye mikoa mbalimbali ili
kuwasaidia kufahamu namna ya
kuteka fursa mbalimbali zinazo-
jitokeza mbele yao.

“Tumekuwa tukitoa elimu kwa
wanawake nchi nzima namna va
kuteka fursa mbalimbali, na kwa
sababu hiyo ndiyo kazi yetu
hatutachoka, tutaongeza nguvu
tuwafikie wote, lengo kubwa
ni kuhakikisha hawaogopi cho-
chote kuhusiana na kuwekeza
kwenye biashara.
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UsSucuU WA AJALLI;

Kamanda ajitosa kuwafunza madereva,
abiria kote wallko mkoa kwa mkoa

IKOSI cha Usalama Bara-
barani, kimekuwa kiki-
fanya jitihada mbalimbali
za kukabiliana na wimbi
la ajali, ikiwamo kuwatoza faini
au kuwafungia leseni madereva
wanaosababisha ajali hizo ili liwe
fundisho kwao na kwa wengine.

Pamoja na juhudi zote zinazo-
fanywa na kikosi hicho ajali za
barabarani zikiwamo zinazohusi-
sha mabasi ya abiria zimeendelea
kutokea nchini ambapo wakati
mwingine zinagharimu maisha
ya watu wasio na hatia, kuharibu
miundombinu ya barabara na
madaraja pamoja na mali hasa
magari na majengo.

Kutokana hali hiyo, Kamanda
wa kikosi hicho, Wilbroad
Mutafungwa, anasema wanajikita
zaidi katika utoaji wa elimu kwa
madereva na abiria kama njia ya
kupunguza ajali hizo.

Kamanda Mutafungwa anasema
hayo hivi karibuni, kwenye stendi
ya mabasi ya Magufuli iliyoko
Mbezi Luis Dar es Salaam, wakati
akizindua rasmi utoaji wa elimu
hiyo.

Anasema, ajali haina kinga,
lakini anafafanua kuwa suala la
madereva kuwa makini wawapo
barabarani ni la muhimu kuliko
methali hiyo, ili hata ajali ina-
potokea isisababishe madhara
makubwa.

“Hivyo ili madereva watambue
hilo, tumeona kwamba pamoja
na adhabu wanazopata, kuna
haja ya kuwapa elimu zaidi ili
wale ambao hawataizingatia,
basi tupambane nao,” Kamanda
Mutafungwa anasema.

“Kikosi cha Usalama Baraba-
rani kwa kushirikiana na wadau
wake kimeamua kuwekeza katika
elimu zaidi kwa madereva, abiria
na watembea kwa mguu ili kupun-
guza ajali, kwani nyingine husaba-
bishwa na uzembe,” anasema.

YATAKAYOFUNDISHWA

Katika ufafanuzi wake kuhusu
elimu hiyo itakavyotolewa,
anasema polisi wa usalama kwa
kushirikiana na wadau wengine
watakuwa kila stendi kubwa za
mabasi nchini, wakiwaelimi-
sha madereva na abiria kabla ya
kuanza safari.

“Tuna wadau wakiwamo
kampuni ya usambazaji wa magu-
rudumu ya Super doll ambao wako
hapa, tunashirikiana kutoa elimu
na tunatarajia kutumia vyombo
vya habari katika kutoa hamasa na
elimu hii,” anasema, akitaja redio,
televisheni na magazeti, kuwa ni
miongoni mwa vitakavyotumiwa.

Aidha, anataja mkakati wa
kuandaa vipeperushi vyenye
elimu kuhusu udereva, sambamba
na kutumia vyombo vya habari.

Mutafungwa anaeleza kuwa
kikosi hicho kinajua kuwa wapo
baadhi ya abiria wanaoshabikia
madereva wanaoendesha kasi na
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Kamanda wa Kikosi cha Usalama Barabarani, SACP Wilbroad Mutafungwa, akitoa elimu kwa )
madereva wa mabasi katika stendi ya Magufuli, Mbezi Luis Dar es Salaam kabla ya kuanza safari
kwenda mikoani. PICHA: SABATO KASIKA

kwamba ni muhimu watu wa aina
hiyo nao waelimishwe, ili wajue
madhara ya mwendo huo.

Mkuu wa Ukaguzi wa Magari
kutoka makao makuu ya kikosi
hicho, Ibrahim Samwix, anawa-
taka madereva kuzingatia udereva
wa kujihami, ili kuepuka ajali zina-
zoweza kuzuilika.

“Udereva wa kujihami ni pamoja
na kujilinda ukiendesha ukiona
mwenzako anaendesha mwendo
ambao haufai na anataka umpishe,
fanya hivyo ili asikusababishie
ajali, wote mkifanya hivyo ajali
zitapungua,” Samwix anasema.

Anafafanua kuwa kila dereva
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akizingatia udereva huo na kuacha
mashindano barabarani, atakuwa
ameokoa maisha yake na ya abiria
wake ambao hutarajia kusafiri
na kufika salama kule wanakok-
wenda.

Meneja wa Maendeleo
ya Biashara wa kampuni
ya Super doll, Adam Mubago,
anashauri madereva kuepuka
kuendesha mabasi yenye matairi
yaliyochakaa.

“Yanachangia kusababisha ajali
za barabarani, hivyo kila dereva
anatakiwa kukagua maguruduni,
upepo, breki na vitu vingine
muhimu kwenye basi kabla ya
kuanza safari, anasema Mubago.

VYANZO VYA AJALI

Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Masauni anasema,
utafiti uliofanywa na Chuo Kukuu
cha Dar es Salaam (UDSM) kwa
miaka iliyopita, asilimia 76 ya ajali
zote husababishwa na vyanzo vya
binadamu.

Anataja vyanzo hivyo kuwa
ni uzembe, ubovu wa magari
ambapo huchangia kwa asilimia
nane, huku ubovu wa miundom-
binu ya barabara ukichangia kwa
asilimia 16 ya ajali zinazotokea
nchini.

Kutokana na hali hiyo, anasema
ni muhimu mabasi na malori kuwa
na vidhibiti mwendo na kwamba,
nia ya wale wanaoharibu ni kutaka
kuvunja sheria, kwa kuwa vifaa
hivyo vimewekwa ili kudhibiti
mwendo magari yasitembee kwa
mwendo usiozidi kilometa 80 kwa

INAENDELEA UK.14
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Mabanda va taka valiyotishia afya

« Yageuzwa lulu ni maduka, ofisi binafsi na serikali

LIMU ya usafi wa mazin-
gira, kuhifadhi taka kwe-
nye madampo ya kisasa
na kuhamasisha jamii
kubadilika kumezaa matunda
na sasa yaliyokuwa mabanda ya
kuhifadhia taka au maghuba ka-
tika Manispaa ya Shinyanga ya-
megeuzwa vitega uchumi.

Maghuba hayo yaliyokuwa jirani
na makazi ya watu na kugeuka
kero majumbani na masokoni, leo
yamejengwa na kugeuzwa kuwa
maduka na ofisi binafsi na za seri-
kali za mitaa.

Hapo awali mabanda hayo
yalijaa taka ambazo haziku-
zolewa kwa muda mrefu hata
kukaa miezi mitatu na kuhatarisha
afya za wananchi hasa baada ya
uchafu kuzagaa kwenye makazi
yao na kusambaza harufu mbaya,
wadudu kama funza na wanyama
wakiwamo panya, mbwa na
kunguru kutanda kila kona.

Februari mosi mwaka huu gazeti
la Nipashe lilichapisha Makala
ya kukithiri kwa uchafu kwenye
mabanda ya taka katika Manispaa
ya Shinyanga na kutishia afya,
ikiwa na kichwa. “Ni kichefuchefu
mabanda ya taka yakielemewa na
uchafu”.

Hatua hiyo ilibadilisha hali ili-
vyokuwa huku viongozi wakiima-
risha elimu ya usafi wa mazingira
ikiwamo kujenga dampo la kisasa
kwa kushirikiana na Shirika la
Maendeleo la Uholanzi (SNV) na
Mamlaka ya Maji Shinyanga na
Usafi wa Mazingira (SHUWASA).

Dampo hilo lipo Nhelegani na
limemaliza adha ya maghuba,
Mkuu wa Idara ya Usafi na Maz-
ingira Manispaa ya Shinyanga,
Kuchibanda Snatus, anasema.

Anasema katika kuhifadhi taka
hatua kadhaa zinatumika kama
uhifadhiwa kwenye mashimo ya
kuchimbwa nyumbani, kuziweka
vibandani na mwisho kwenye
dampo hatua ambayo manispaa
hiyo imeifikia.

“Vibanda vyote ya taka katika
manispaa hii vilivyokuwa kero
kwa wananchi, na wafanyabi-
ashara masokoni, tumevifunga
na kuvibadilishia matumizi,”
anasema Snatus.

“Baadhi ya vibanda hivi vime-
geuzwa kuwa maduka pamoja
na ofisi za serikali za mitaa,
na sasa hakuna kero tena ya
uchafu kuhatarisha afya za
wananchi,”anaongeza Snatus.

Anafafanua kuwa wananchi na
wafanyabiashara kwenye maeneo
ya masoko taka wanazozalisha
zinahifadhi kwenye mifuko kisha
wakala ambaye amepewa kazi ya
kuzikusanya hupita na magari na

Ni kibanda ché taka Mtaa wa Mapinduzi kikiwa katika mwonekano wa sasa. Hapo awali kabla
ya marekebisho ndivyo taka zilivyokuwa ‘zinapamba' eneo hilo. PICHA: MARCO MADUHU

Katika tuzo
ambazo hu-
tolewa Kkila
mwaka na
Wizara vya
Afya, mwaka
jana Man-
ISpaa va
Shinyanga
tulikuwa wa-
tano mwaka
huu tuna-
taka tuwe
namba moja.
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kuzizoa kila siku na kuzifikisha
dampo.

“Katika tuzo ambazo hutolewa
kila mwaka na Wizara ya

Afya, mwaka jana Manispaa
ya Shinyanga tulikuwa watano
mwaka huu tunataka tuwe namba
moja. Ni kwa sababu tumeongeza
ufanisi kwenye kuzoa taka,”
anasema Snatus.

Soko kuu la manispaa hiyo
ni miongoni mwa masoko yali-
yokuwa kero kwa wananchi
na wafanyabiashara, kutokana
na kuelemewa na taka kwenye
vibanda ambavyo havikuzolewa
kwa wakati na hata kuziba bara-
bara, lakini hali hiyo imekwisha
na sasa mabanda hayo ni maduka.

Mwenyekiti wa Soko hilo, Alex
Stephen, anasema mpango huo
wa manispaa wa kuondoa vibanda
vya kuhifadhia taka wameukubali

na sasa wako salama uchafu hau-
hatarishi afya za wafanyabiashara
na wateja.

Anasema wanaendelea kuha-
masisha wafanyabiashara kuima-
risha usafi wa mazingira pamoja
na kutunza taka kwenye mifuko,
ili gari la taka likipita wazipeleke
na soko kuendelea kuwa safi muda
wote.

“Mpango huu wa manispaa
kuondoa maghuba kwenye mkazi
ya watu na masokoni ni mzuri,
lakini natoa ushauri magari ya
kukusanya taka hizi yapite kila
siku sababu likikosekana hata
siku moja hali itakuwa mbaya zaidi
tuwe makini tusirudi tulikotoka,”
anasema Stephen.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Dome
kwenye manispaa hiyo, Solomon
Najulwa, ambaye ni miongoni mwa
wanufaika wa vibanda vya taka

kubadilishiwa matumizi, anasema
hiyo ni neema kwao na kuondoka
kwenye ofisi za kupanga.

Anasema vibanda vya taka
kuwa jirani na maeneo ya watu
na kusambaza uchafu mitaani
ilikuwa kero kubwa kwa wananchi,
na walikuwa wakipata wakati
mgumu kutatua tatizo hilo, lakini
sasa usumbufu huo umekwisha.

“Ninapongeza uongozi wa
Manispaa ya Shinyanga kugeuza
matumizi ya vibanda hivi vya taka,
na sisiserikali ya mtaa wa Dome
tumepata ofisi, na tutaanza ujenzi
hivi karibuni kwa kushirikiana na
wananchi na kuondoka kwenye
ofisi za kupanga,” anasema
Najulwa.

Wananchi ambao wanaishi
jirani na vibanda hivyo vya taka
nao wanaelezea adha ambayo
walikuwa wakiipata awali kabla
ya kufungwa na kubadilishiwa
matumizi, na kupongeza mabadi-
liko.

Mwanne Shabani mkazi wa
Majengo Makaburini anaelezea
adha ambayo walikuwa wakiipata
kabla ya vibanda hivyo vya taka
kufungwa, kuwa walikuwa waki-
sumbuliwa na harufu huku uchafu
ukizagaa kwenye makazi hayo na
kuweka rehani afya zao.

“Mimi naishi jirani kabisa na
ghuba la uchafu hili hapa mbele
yangu, lilikuwa kero sana kwetu
sababu uchafu unajaa na hau-
zolewi kwa wakati hata miezi
mitatu, lakini ni kero unapoanza
kurudi na kuzagaa kwenye
makazi yetu na kutoa harufu kali,”
anasema Mwanne.

“Watu walikuwa pia wanatupa
mizoga ya wanyama kama
mbwa, mifugo kama kuku na
ndama huwezi hata kutamani
kula chakula, afya zetu zilikuwa
hatarini sana na sisi kuumwa
matumbo ilikuwa ni jambo la kila
leo,” anaongeza Mwanne.

Aidha, anasema ilifikia hatua
wakatamani kuhamia mahali
kwingine kwa muda, hadi pale
hali itakapokuwa shwari ili kulinda
afya zao hasa watoto ambao
huchezea maji ya mvua bila ya
kujua yana uchafu na magonjwa
ya mlipuko.

Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Masumbuko, anasema
tatizo ambalo lilisababisha
vibanda vya taka kuelemewa na
uchafu lilitokana na ubovu wa
magari yaliyoshindwa kuzizoa.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, anawasisitiza
wananchi kuendelea kuimari-
sha usafi wa mazingira kwenye
maeneo yao na kulinda afya zao,
na siyo kusubiri hadi wasuku-
mwe na serikali, ili wajikinge na
magonjwa ya mlipuko yatokanayo
na uchafu.
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NA MAULIDI
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PINDA:

Nina mpango na wenye ulemavu,

sitawaacha hadi

ANAPOTAJWA

watu na taasisi zi-

nazosimama na

watoto wenye ma-
hitaji maalumu, jina la Waziri
Mkuu mstaafu Mizengo Pinda,
haliepukiki. Kwa kauli yake
anasema ana mpango nao, hata-
waacha na anawahimiza watu
zaidi kujitolea kuwasaidia.

Anasema ameishi na watoto
wenye mahitaji maalumu,
akiwapa elimu na misaada mbal-
imbali na miongoni mwao wapo
waliohitimu hadi elimu ya juu.

Anashauri kuwaangalia kielimu
na kiafya, anapoeleza kuwa suala
la tiba ni muhimu kwa hiyo
wanahitaji kupata bima ya afya
ili kuwasaidia kupata matibabu,
wanapopatwa na maradhi.

Mstaafu Pinda anasema watoto
wengi wenye ulemavu wanaishi
katika mazingira magumu jambo
linalowakwamisha kwenye
mambo mengi kimaisha.

Anasema hayo kwenye Maa-
dhimisho ya Mtoto Mwenye
Ulemavu yaliyofanyika Juni 16
akishiriki kuendesha harambee
ya kuwachangia fedha za kuwaka-
tia bima ya afya.

Juhudi zake zilizaa matunda na
zilikusanya fedha ya bima kwa
zaidi ya watoto 500 wenye mahi-
taji maalumu.

TUJIULIZE HAYA

“Nina mpango na watoto wenye
ulemavu sitawaacha. Nimeishi
nao na nimewasomesha. Wengine
wana shahada na hata stasha-
hada, kwahiyo si kisichoweze-
kana kinawezekana, unaweza
usifanye kama Pinda, lakini kwa
kile kidogo unachoweza kujiny-
ima ukafanya ni thawabu mbele
ya Mungu.” Anaeleza.

“Sina uhakika wangapi mnaji-
uliza swali hili kama mimi. Kila
ninapomuona mlemavu najiuliza
kwanini Mungu aliniumba mimi
hivi na huyu hivyo na wote aka-
tuita binadamu? Mara nyingi hilo
hatulioni, tusijisahau ..., ” anakum-
busha Pinda.

Ili kuwasaidia watoto Pinda
maarufu ‘Mtotto wa Mkulima’
anasema watatengeneza uta-
ratibu maalumu wa kuchangia
mtoto mwenye ulemavu anaye-
hitaji matibabu, akibainisha
kuwa bima ya afya ya mtotto kwa
mwaka ni Shilingi 50,400.

Pamoja na Pinda, mstaafu
Jakaya Kikwete, anaunga mkono
kwa kuwachangia fedha ya

[ EIImlll ya ]UU

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, pamoja na mmoja wa watoto wenye mahltaJ| maalumu.
PICHA: MAULID MMBAGA

bima ya afya kwa watoto 100 na
kuhimiza watu wajitoe kusaidia
wahitaji.

MIKAKATI YA BALOZI

Balozi wa Watoto Wenye
Ulemavu Tanzania, Michelle
Mrema, anasema katika mpango
wa watoto, wamejitolea kuwa-
saidia wenye ulemavu wanaotoka
kwenye malezi duni.

Anaahidi kuwa watatimiza
malengo hayo kwa kuendelea
kukusanya fedha kwaajili ya
bima za afya, kuongeza ufahamu
katika jamii juu ya watoto hao na
kuboresha shule zinazohudumia
watoto wenye uhitaji maalumu.

“Kama nchi ni lazima tujenge
tabia ya kitaifa ya kusaidia watu
wenye ulemavu pia niwashuk-
uru wadau wote wanaoendelea
kuchangia ili kuwezesha jitihada
za kuwawezesha wasiojiweza
kuwa katika mazingira bora,”
anasema Michelle.

HATUA ZA ‘SHIVYAWATA’

Mwenyekiti wa Wanawake na
Watoto wa Shirikisho la Vyama
vya Watu Wenye Ulemavu (SHIVY-
AWATA) Nuru Awadhi, anasema
wamejipanga kusaidia mtoto
mwenye ulemavu apate elimu
bora kama wengine.

Anasema wanalo jukumu
la kushirikiana na serikali na
kuhakikisha wanampatia mtoto

mwenye ulemavu bima ya afya,
akibainisha kuwa Juni 16 mwaka
huu wamezindua uchangiaji
kupitia simu namba 0689-186463
kwa ajili ya kutekeleza mpango
huo na matarajio yao ni kufikia
watoto 500.

“Tunaishukuru serikali kwa
kuhakikisha mtoto anapata
elimu stahiki akiwemo mwenye
ulemavu, watoto hawa wana
mahitaji mengi maalum sio sawa
na mwingine wa kawaida ambaye
mzazi wake atanunua peni ya
Shilingi 200 na kumpa mtoto
akaandikie.”

“Hawa wenye ulemavu wengi
wanatoka familia masikini wazazi
hawana uwezo wa kununua kifaa
ambacho kinaweza kumsaidia
mtoto mwenye ulemavu kutapa
elimu lakini inanunua vifaa hivyo
na kuvisambaza shule za msingi
na sekondari,” anasema Nuru.

TAASISI BEGA KWA BEGA

Taasisi ya Dk. Reginald Mengi
Foundation ambayo imekuwa
ikijihusisha na kuwasaidia wenye
ulemavu kwa kipindi kirefu ni
moja ya wadau ambao wameji-
tolea kuwasaidia kiafya, uchumi
na biashara.

Mkurugenzi wa taasisi hiyo
Shimimana Ntuyabaliwe,
anasema ziko fursa mbalimbali
za kumsimamia mtoto mwenye
ulemavu na kuahidi kutoa

Kama nchi ni
lazima tu-
jenge tabia
va Kitaifa

va kusaidia
watu wenye
ulemavu pia
niwashukuru
wadau wote
wanaoende-
lea kuchang-
a il kuwez-
esha jitihada
za kuwawez-
esha wasio-
jiweza kuwa
katika maz-
Ingira bora.

‘support’” kubwa kwa mtoto
mwenye ulemavu na kuongeza
kuwa hawatawasahau watoto
wengine, wenye mabhitaji mbal-
imbali lakini wana uwezo
mkubwa na vipaji vyao vinahitaji
kujengwa.

“Vipaji hivi haviwezi kujengwa
na mtu mmoja, vinajengwa
kuanzia nyumbani lakini vile vile
sisi wana jamii kuwapa nyenzo
mbalimbali ikiwemo elimu,
huduma za afya kwa kuwahakik-
ishia vifaa vya michezo ambayo
inakuwa jumuishi inayomfanya
mtoto aweze kuchangamana na
wenzake,” anasema Shimimana.

WITO KWA JAMII

Mkurugenzi wa Shirika la
Beyond Giving Tanzania, Joseph
Msuka, anatoa wito kwa jamii aki-
sisitiza kuwa inapaswa kutambua
kuwa mtoto mwenye ulemavu ni
sawa na wengine hasa kwenye
kupatiwa elimu na huduma za
matibabu.

Akizungumza katika siku hiyo,
anabainisha kuwa watoto wenye
ulemavu wamekuwa waki-
kabiliwa na vitendo vya kikatili
ambavyo vinaanzia ndani ya
familia kwenda kwenye jamii
huku wakiamiinishwa kwamba
mtoto mwenye ulemavu ni mkosi
au laana jambo linalohatarisha
usalama wao.

Anasema katika shirika hilo
wamekuwa wakitoa elimu ya
mafunzo kwa watoto wenye
ulemavu na kwa wazazi na walezi
kuwakatia bima ya afya pamoja
na kuifanya jamii itambue haki za
msingi za watoto hao.

Mkurugenzi wa Shirika la
Action For Community Develop-
ment (ACODE) Winner Chimba,
anasema wamekuwa wanajihusi-
sha na utoaji wa tiba tegemeo kwa
watoto wenye ulemavu pamoja na
kuwapatia ujuzi wa kazi.

Vile vile Chimba anatoa wito
kwa wazazi kuacha kuwaficha
watoto wenye ulemavu kwa
kuwanyima haki yao ya msingi ya
kupata elimu na kuwaona kuwa
hawafai akidai kuwa kitendo
hicho kinahatarisha maisha yao.

Shangwe Mgaya, Mkurugenzi
wa Taasisi ya Living Together
Autistic Foundation, anasema
moja ya jitihada walizozifanya
katika kuwasaidia watoto wenye
ulemavu hasa wenye tatizo la
Usoniji, ni kuwapatia bima ya afya
watoto 70 ambao wanahudumiwa
tiba ya viungo, kuzungumza,
mfumo wa fahamu na tabia.
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Kamanda Mutafungwa ajitosa kuwafunza
madereva, abiria wallko mkoa Kwa mkoa

INATOKA UK.11

saa.

Ni katika kikao chake na Baraza
la Taifa la Usalama Barabarani, hivi
karibuni, akisema madereva wak-
izingatia sheria ya usalama baraba-
rani kwa kufanya kazi kwa weledi,
mfululizo wa jali utadhibitiwa.

Kwa mujibu wa Waziri, takriban
watu 1,191 walifariki dunia na 2,139
kujeruhiwa kutokana na ajali za
barabarani 1,594 zilizotokea nchini
kati ya Julai mwaka 2021 na Machi
mwaka 2022.

Anafafanua kuwa kwa mujibu
wa takwimu hizo, kumekuwa na
ongezeko la ajali za barabarani
366, zikipanda kwa asilimia 29.8
na kwamba ajali nyingi zinasaba-
bishwa na uzembe wa madereva,
ubovu wa magari na barabara.

Kwamba, polisi waliwafutia
leseni madereva 87 na kuwafun-
gialeseni kwa muda vipindi tofauti
madereva 141, ikiwa ni adhabu
baada ya kuhusishwa na ajali za
barabarani.

CHANGAMOTO ZA KU-
JIBIWA

Matumizi ya simu barabarani
ni tatizo linaloweza kuendelea
kusababisha abiria na watumiaji

Mkuu wa Ukaguzi wa Magari kutoka Kikosi cha Usalama Barabarani, ASP Ibrahim Samwix, aki-
zungumza na dereva baada ya kukagua basi lake. PICHA: SABATO KASIKA

wengine wa barabara kupoteza
maisha.

Tanzania haina sheria ya
kukataza au kuelekeza namna
bora ya matumizi ya simu za

mkononi barabarani badala yake
madereva wanaongea, kuchati
wakiwa kwenye usukani.

Baadhi ya nchi zinakataza
dereva kutumia simu baraba-

rani wakati nyingine zinaelekeza
kuweka gari pembeni na kusi-
mama.

Aidha, tatizo jingine ambalo
halijapatiwa ufumbuzi na lin-

aweza kusababisha ajali ni pamOJa
na abiria wa mabasi ya mijini au
daladala kutokuvaa mikanda
badala yake ni dereva pekee ndiye
anayelazamika, sheria haimlindi
abiria kwenye eneo hili.

Kwa upande mwingine usafiri
wa bodaboda, bajaji na daladala
unakuwa kero na chanzo cha
ajali kutokana na wakati mwing-
ine madereva kufungulia muziki
mkubwa unaosababisha wasisikie
honi kutoka kwa watumiaji
wengine wa barabara.

Hata hivyo, sheria ya usalama
barabarani haijaweka wazi namna
ya kudhibiti au kumaliza kero ya
sauti kali ndani ya vyombo vya
muziki.

Suala la kuwabeba watoto
kwenye pikipiki nalo linazun-
gumzwa na wadau wanaofuatilia
masuala ya usalama barabarani.
Ni sahihi kumbeba mtoto kwenye
chombo hicho bila kuwa na
mkanda wa kumfunga, bila kofia
ngumu kichwani, vipi upepo na
vumbi kifuani kwake?

Ni masuala ambayo sheria ya
usalama barabarani inapaswa
kuyatolea majibu kwa kuwa ajali
siyo tu itokane na mwendo kasi,
uchakavu wa miundombinu, ulevi
na kasi barabarani.

WANENAVYO MALENGA

MAWIGI KUAZIMANA

Mawigi kuazimana, kumeshamiri kwa sana,
Jinsi watu wapeana, hakuna kuulizana,
Wanawake twawaona, kupendeza washindana,
Biashara hii nzuri, lakini ina madhara.

Nywele za bandia sana, watu wengi twawaona,
Mwonekano bora sana, njiani tukipishana,
Kununua wanaona, wanajisumbua sana,
Biashara hii nzuri, lakini ina madhara.

Siyo pesa nyingi sana, jinsi wanaazimana,

Kwa siku moja peana, buku tano taziona,

Kwa wiki watu wavuna, mifuko yao hutuna,
Biashara hii nzuri, lakini ina madhara.

Magonjwa ambukizana, hayo twaweza yaona,
Mba fangasi kiona, usije shangaa sana,
Wigi kubadilishana, inasababisha sana,
Biashara hii nzuri, lakini ina madhara.

Mambo ya kungojeana, mpate kuazimana,
Hayo ni mabaya sana, hatari mbele twaona,
Biashara hii nzuri, lakini ina madhara.

Mawigi kukodishana, pesa nyingi kuziona,
Hasara bora kuona, tusijekumalizana,
Bora vingine kuona, si vema kuazimana,
Biashara hii nzuri, lakini ina madhara.

Wigi kuazimana, na watu kuchangamana,
Familia utaona, nayo mwaambukizana,
Shida hiyo kubwa sana, acheni kuazimana,
Biashara hii nzuri, lakini ina madhara.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

PATRICE LUMUMBA: NI
SHUJAA WA AFRIKA

Kwenye ile tindikali, mwili wakauchomeka,
Uliteketea kweli, lakini hajafutika,

Kwenye moyo na akili, Lumumba twamkumbuka,
Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Bingwa Patrice Lumumba, Kinshasa kwao hakika,
Kupambana hakuyumba, kusema Wazungu toka,
Jinsi alivyowachimba, na wao wakageuka,

Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Mpigania uhuru, sisi tunamkumbuka,

Kwa ukombozi ni nuru, ukoloni kutoweka,
Kweli tunamshukuru, japo alishatoweka,
Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Jino limepatikana, habari imetamka,
Mtu amepatikana, kumuua mhusika,
Jino lake liliona, na hilo akaondoka,
Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Hivi DR ya Congo, ni nani anayefika,

Urembo mzuri sana, watu wapendeza sana,
Lakini ni ghali sana, tusije kudanganyana,
Kama wautaka sana, nawe gharamika sana,
Biashara nzuri sana, lakini ina madhara.

Mawigi kuvaliana, na nguo kuazimana,
Hiyo ni hatari sana, yale utayokumbana,
Utashangaa kuona, hata chawa wengi sana,
Biashara hii nzuri, lakini ina madhara.

Afya ni muhimu sana, sote tunahimizana,
Wigi si muhimu sana, hasa la kuazimana,
Magonjwa ambukizana, sawa na kuzuliana,
Biashara hii nzuri, lakini ina madhara.

Mawigi wapenda sana, yanunue mengi sana,

Imetokea habari, jamaa wameandika,

Ya kiongozi mahiri, ambaye twamkumbuka,

Maarufu na jasiri, hapa kwetu Afrika,
Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Ni Patrice Lumumba, vibaya aliondoka,
Risasi walimlamba, ila hawakutosheka,
Kaburi wakalichimba, ili aweze futika,

Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Likatwakatwa vipande, aweze kumalizika,

Na hata vile vipande, bado hawakutosheka,

Hofu wao iwapande, tusije kumkumbuka,
Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Ambaye kwetu kigongo, mashujaa kufunika?
Bila kusema uongo, Lumumba anafunika,
Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Jino limepatikana, twazidi kumkumbuka,
Kabla ya kuliona, Lumumba twamkumbuka,
Mitaa utaiona, na majina yatumika,

Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Afrika twamuenzi, kwa kazi njema hakika,
Kwa majina na utunzi, kazi aliyoishika,
Alikuwa ni kurunzi, Afrika kukomboka,
Japo limebaki jino, ni shujaa wa Afrika.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Ilwagha@gmail.com 0767223602
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e, Zaldi ya lita 900,000
‘maji kuzalishwa Bahi

maboresho
miradi
mahakama

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BENKI ya Dunia im-
epongeza utekelezaji wa
mradi wa maboresho ya
mahakama ambayo imese-
ma itasaidia wananchi wan-
yonge kupata haki zao kwa
wakati.

Mtaalamu wa Sekta ya
Umma kutoka Benki ya
Dunia, Christine Owuor, ali-
bainisha hayo jana alipoku-
wa akifanya mazungumzo
na Jaji Mkuu wa Tanzania,
Prof. Ibrahim Juma, yanay-
olenga kuboresha utendaji
wa mahakama.

Kiongozi huyo alisema
zaidi ya Sh. bilioni 200 zi-
tatumika katika maboresho
hayo na wana matumaini
kwamba mahakama ya Tan-
zania itafanya vizuri kama
utekelezaji wake.

Alisema matumaini ya
Benki ya Dunia ni kuona
wananchi wanyonge wa-
napata haki zao za msingi
kwa wakati na kupongeza
matumizi ya teknolojia
kwenye usikilizaji wa
mashauri mbalimbali.

Kwa upande wake, Prof.
Juma, aliihakikishia benki
hiyo kuwa Tanzania itanu-
falka katika mradi huo na
haitaiangusha.

Alisema kuwa mafanikio
va mradi wa kwanza wa
programu ya maboresho
va mahakama yameipatia
Mahakama ya Tanzania
tuzo ya heshima katika
kutekeleza miradi ya
kimahakama ya Benki ya
Dunia.

“Malengo ya Benki ya
Dunia ni kupambana na
umaskini, uwazi na usawa
wa lilﬂSla ndio maana leo
tumepokea ujumbe mkubwa
ambao utajiridhisha kwe-
nye hatua mbalimbali za
utekelezaji wa mradi wetu,”
alisema Jaji Mkuu.

Jaji Mkuu alisema ujumbe
huo utatembelea sehemu
mbalimbali ikiwamo kuka-
gua mahakama za
aina mbalimbali ili kujiri-
dhisha na utekelezaji wa
mradi.

Naye Mkuu wa Kitengo
cha maboresho ya mahaka-
ma, DKk. Angelo Rumisha
ambaye ndiye msimamizi
wa mradi, alisema mradi
huo ni mkubwa kuliko yote
barani Afrika inayotekele-
ZWa.

Alisema katika awamu ya
pili inatarajiwa kujengwa
Mahakama Kuu katika
mikoa na kuongeza idadi
ya mahakama za mwanzo
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Aliishukuru benki hiyo
kwa kuitambua Tanzania
kwa utekelezaji wa ma-
boresho ya mahakama na
kuiongezea fedha zaidi
katika kutekeleza miradi
hiyo.

Na Augusta Njoji, BAHI

RADI wa maji wa
Bahi unaotekelezwa
kwa fedha za Maen-
deleo ya Ustawi na
Mapambano dhidi ya UVIKO-19,
unatarajiwa kuongeza uzalishaji
kufikia lita 905,000 kwa siku
sawa na asilimia 88.7.
Akizungumza jana kwenye
ziara ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Bajeti ilipotembelea
mradi huo, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira mjini Do-
doma (DUWASA), Mhandisi
Aron Joseph, alisema mradi huo
utaboresha upatikanaji maji
kwa kuongeza lita 528,000 kwa

siku sawa na ongezeko la asil-
imia 51.7, awali zilikuwa zikizal-
ishwa lita 377,000.

Alisema zaidi ya wananchi
17000 katika maeneo ya Bahi
mjini wilayani humo watanu-
faika na mradi huo.

Pia, alisema serikali kwa ku-
tambua athari za ugonjwa wa
UVIKO-19 imetenga fedha za
utekelezaji wa mradi wa ujenzi
wa mfumo wa majisafi eneo la
Bahi. Alisema DUWASA ilipokea
Sh. milioni 451.5 kutekeleza
mradi huo ili kukamilisha na
kufikisha maji kwa wananchi,
DUWASA kupitia makusanyo
yake ya ndani na vyanzo ving-
ine iliongeza Sh. milioni 674
kugharamia baadhi ya kazi ili

1

Mkuu wa ldara ya Mazingira na Udhibiti wa Taka Ngumu Halmashaurl ya Jiji la Dodoma, Dickson Kimaro, akizungumza
na wakazi wa mtaa wa Mwaja Kata ya Chamwino baada ya kufanyika kwa usafi juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

kukamilisha mradi.

“Jumla ya gharama za
kutekeleza mradi huo ni Sh.
milioni 515.1 ambazo zilitumika
katika kazi mbalimbali za mra-
di, hizo kazi ni utafiti wa maji
chini ya ardhi kupata maeneo
ya kuchimba visima, ujenzi wa
tangi la ujazo wa lita 200,000,
ulazaji mabomba ya kusamba-
zia,” alisema.

Pia alisema kazi nyingine
zilizohusisha mradi huo ni un-
unuzi na usimikaji mtambo wa
kutibia maji, ujenzi wa vibanda
vya kuendesha visima, uzio ka-
tika tangi, kusogeza umeme na
ujenzi wa vituo vya kuchotea
maji.

Kwa upande wake, Katibu

£

Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi
Anthony Sanga, aliimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kutoa fedha hizo ambazo zime-
saidia upatikanaji wa majisafi na
salama kwa wananchi.

Naye Mbunge wa Bahi (CCM)
Keneth Nollo, alisema mradi
huo utasaidia kutatua kero ya
uhaba wa maji katika jimbo hilo
kutokana na wananchi kutumia
maji ambayo sio salama.

Mmoja wa wananchi, mkazi
wa Kitongoji cha Chiona wilay-
ani Bahi, Anastazia Yohana,
alisema kabla ya mradi huo wa-
likuwa wakilazimika kuamka
saa nane usiku kufuata maji na
mradi huo ni msaada mkubwa
kwao.

JUWAKITA yahamasisha wanawake kushiriki sensa

Na Paul Mabeja, DODOMA

JUMUIYA ya Wanawake wa
Kiislamu Tanzania (JUWAKITA),
imewataka wanawake nchini
kushiriki kikamilifu Sensa ya
Watu na Makazi inayotarajiwa
kufanyika Agosti 23, mwaka
huu ili serikali kupata takwimu
sahihi.

Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo
Taifa, Shamimu Khan, alibaini-
sha hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kwenye mkutano wa viongozi
wa jumuiya hiyo Kanda E uli-
ofanyika jijini hapa kwa siku
mbili.

Khan, alisema wanawake
wanapaswa kujitokeza kush-

iriki sensa ya watu na makazi
ambayo imepangwa kufanyika
mwezi ujao ili kuiwezesha seri-
kali kupata takwimu sahihi za
kundi hilo na kupanga mipango
ya maendeleo.

“Wanawake lazima tujitokeze
na tutoe ushirikiano wa kutosha
kwa maofisa ambao watakuja
siku hiyo kwenye kaya zetu ku-
tuhesabu kwani sensa ni jambo
la muhimu sana kwa ustawi wa
maisha yetu hata katika vitabu
vya dini vimeagiza kufanyika
kwa sensa.”

“Sensa ni agizo la serikali
hivyo hatupaswi kupinga maa-
gizo ya watawala kwani hata
vitabu vitakatifu vimetuagiza
kuheshimu wenye mamlaka,”

alisisitiza.

Kadhalika, aliwataka wa-
nawake hao kuwa mstari wa
mbele kupinga ndoa za utotoni
na mimba katika umri mdogo.

“Wanawake lazima tuelimis-
hane kuhusu vitendo hivi vya
ndoa za utotoni na mimba za
umri mdogo, lazima watoto
wetu wasome kwani vitabu vi-
takatifu vimetuagiza kuzingatia
elimu mtoto wa kike na wa ki-
ume wote wanayo haki ya msin-
gi ya kupata elimu,” alisema.

Naye Fatma Mwassa, Mwe-
nyekiti wa jumuiya hiyo Mkoa
wa Dodoma, alisema lengo lake
kuu ni kulisaidia Baraza Kuu la
Waislamu nchini “BAKWATA”,
kuendeleza uislamu.

Alisema lengo jingine ni ku-
saidia yatima, wanawake kiu-
chumi pamoja na kutafuta zaka
na sadaka ili kusaidia kundi la
wenye uhitaji.

Mwassa, alisema moja ya
changamoto  zinazaowakabili
wanawake wa kiislamu hivi sasa
ni utoaji wa talaka kiholela am-
bao umekuwa ukisababisha
wanaume kuoa na kuacha bila
sababu za msingi.

“Hivi sasa jambo la utoaji ta-
laka limekuwa jepesi sana hali
ambayo inafanya watu kuoa
na kuacha kwa wepesi sana
tunaomba liangaliwe kwani
limekuwa sababu ya kuharibu
ustawi wa familia zetu,” alisema
Mwassa.
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Wakulima warahisishiwa |

huduma kibenki Chunya

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

ENKI ya CRDB imefungua tawi maal-

umu linalotembea katika Wilaya

ya Chunya mkoani Mbeya ambalo

litakuwa linahudumia wakulima wa
tumbaku katika Tarafa ya Kipembawe ili kura-
hisisha upatikanaji wa huduma za kifedha kwa
wakulima hao.

Meneja wa CRDB Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Jenipher Tondi, alilitambulisha
tawi hilo kwa wananchi wa Tarafa ya Kipem-
bawe kwenye mkutano wa hadhara wa kui-
tambulisha kampuni mpya ya ununuzi wa
tumbaku uliofanyika katika Kata ya Lupa Tin-
gatinga.

Alisema pia tawi hilo ambalo ni gari maalu-
mu litakuwa linahudumia wananchi wengine
wa kawaida ambao ni wateja wa benki hiyo
wakiwamo watumishi wa umma.

Waliamua kupeleka huduma hiyo kutokana
na asilimia kubwa ya wakulima wa eneo hilo
vikiwamo vyama vya msingi vya wakulima wa
tumbaku kuwa wateja wa benki hiyo kwa muda

mrefu na kupata shida ya huduma hasa wana-
potaka fedha nyingi.

Alisema awali walikuwa wanawahudumia
wateja hao kupitia kwa mawakala waliopo kati-
ka eneo la Lupa ambao wakati mwingine mitaji
yao ni midogo ambayo haitoshelezi mahitaji ya
wateja.

“Hili tawi litakuwa linatoa huduma zote za
kifedha kama matawi mengine yalivyo iki-
wamo kufungua akaunti, kuweka fedha na
kutoa na litakuwa linahama kutoka eneo moja
kwenda lingine kulingana na mahitaji,” alisema
Jenipher.

Pia imeboresha huduma zinazotolewa na
mawakala kwenye maeneo hayo ili kuhakikisha
wakulima wengi zaidi wananufaika.

Alisema benki hiyo imekuwa ikitoa mikopo
kwa wakulima wa tumbaku kwa ajili ya kue-
ndesha kilimo cha zao hilo na mpaka sasa
limeshatoa mikopo yenye thamani ya Dola za
kimarekani milioni 12.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera
aliipongeza benki hiyo kwa kuwasogezea hudu-
ma wananchi wa maeneo ya vijijini hasa tarafa

hiyo ya Kipembawe ambao kwa muda mrefu
walikuwa wanasafiri umbali mrefu kufuata hu-
duma hiyo.

Alisema kabla ya tawi hilo kupelekwa wa-
nanchi wa maeneo hayo walikuwa wanasafiri
kwenda Makongolosi ama Chunya Mjini am-
bako ni zaidi ya kilomita 200 hali iliyokuwa iki-
hatarisha usalama wao.

Aliipongeza pia benki hiyo kwa kuwakope-
sha fedha wakulima wa tumbaku wilayani
humo kwa ajili ya kuendesha kilimo hicho
akisisitiza kuwa kilimo hicho kinahitaji msaada
mkubwa.

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chunya, Ramadhan Shumbi, aliwata-
ka wakulima kuacha kutembea na fedha nyingi
mfukoni ama kuzihifadhi majumbani na badala
yake wawe wanazihifadhi benki ambako ndiko
kwenye usalama zaidi.

Alizitaka benki zingine kusogeza matawi
kwenye maeneo ya wananchi hasa wa vijijini ili
kuwaongezea usalama wa fedha zao pamoja na
kuwasogezea watumishi na watumiaji wengine
wa kifedha huduma.

Wazazi na walezi wa wanafunzi wa Shule ya Sekondari Iyela jijini Mbeya wakiwa kwenye Mkutano wa kujadili nidhamu
za watoto wao mwishoni mwa wiki baada ya uongozi wa shule hiyo kuitisha mkutano wa dharura kufuatia wanafunzi
hao kuvuta bangi na kuwatishia maisha walimu huku wakiharibu miundombinu ya shule. PICHA: NEBART MSOKWA.

Wanafunzi sekondari wadaiwa kuvuta bangi, watishia walimu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAFUNZI wa Shule ya Sekondari Iyela
wanafunzi wa shule zingine na vijana wa
mitaani kuvuta bangi wakiwa wamevaa sare
za shule huku wakiwatishia kuwadhuru wal-
imu.

Mkuu wa shule hiyo, Christopher Kamen-
du, alitoa taarifa hiyo mwishoni mwa wiki
wakati wa mkutano na wazazi uliofanyika
shuleni hapo, alisema wanafunzi hao huto-
roka shuleni na kwenda kuvuta bangi kwe-
nye eneo liitwalo ‘chimbo’.

Alisema wananunua bangi hizo kutoka
kwa vijana wa mitaani ambao wanaungana
nao kufanya matukio ya uharifu shuleni
baada ya kuvuta ikiwamo kuharibu miun-
dombinu ya shule.

Pia huwatishia maisha walimu wao kwa
kuwaandikia ujumbe mbalimbali na ku-
watupia kwenye ofisi ya Mkuu shule na mae-
neo mengine ambayo wanahisi zitaonekana.

Alisema hivi karibuni baadhi ya vijana
hao kwa kushirikiana na vijana wa mitaani
walivunja ofisi ya nidhamu ya shule hiyo na

kuiba nyaraka mbalimbali zikiwamo zinazo-
husu makosa ya wanafunzi hao hali inayo-
watia wasiwasi walimu.

“Lakini hawa vijana wa mitaani waliingia
hapa na kuwachukua baadhi ya wanafunzi
na kwenda nao huko chimbo wakaanza ku-
wapiga na kuwaloweka kwenye maji na hai-
julikani sababu iliyowafanya wafanye hivyo,”
alisema Kamendu.

Mwalimu huyo aliendelea kueleza kuwa
vijana hao huwavamia pia walimu wa shule
hiyo na kuharibu mali zao huku wakitishia
kuchoma shule na nyumba za walimu.

Ofisa Elimu wa Kata ya Iyela, Julius Mgala,
alisema baadhi ya wazazi wa wanafunzi hao
hawatoi ushirikiano kwa walimu kudhibiti
nidhamu za watoto wao hali inayochochea
zaidi vitendo hivyo vya uhalifu.

Alilalamikia tabia ya baadhi ya wazazi
kutoa taarifa kwa viongozi wa serikali wa
ngazi za juu kuhusu adhabu wanazopewa
watoto wao wanapofanya makosa shuleni.

Baadhi ya taarifa hizo zinatolewa na wa-
nafunzi hao alisema ni za uongo, lakini wa-
zazi badala ya kwenda kupata ukweli kwa
walimu wanapiga simu kwa viongozi wa

ngazi za juu.

“Mzazi ukiletewa taarifa na mtoto wako ni
vyema ukaja naye hapa shuleni ili uwasiki-
lize walimu, sasa ninyi mkiambiwa mna
namba za usalama wa taifa, mawaziri na
watu wengine hii hali sio sahihi hata kidogo,”
alisema Mgala.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shule hiyo, Lucy
Mpangala, alisema vitendo vinavyofanywa
na vijana wa mitaani vya kuwapiga wanafun-
zi hao na kuwaloweka vinahatarisha maisha
na akawataka wazazi kushirikiana na wal-
imu pamoja na bodi hiyo kudhibiti.

Alisema kwa sasa linaweza likaonekana
kama ni jambo la kawaida, lakini baadaye in-
aweza ikaleta madhara zaidi kwa wanafunzi
hao kuuawa na wahuni hao.

Alisema baadhi ya wanafunzi wanaovuta
bangi hawavuti kwa hiyari yao, wanalazi-
mishwa na wahuni hao wa mitaani jambo
ambalo alisema ni hatari.

Ofisa Elimu Taaluma wa Jijila Mbeya, Joyce
Kaguo aliwataka wazazi kufuatilia tabia za
watoto wao pamoja na kuwajua marafiki
wao ili kuwasaidia pale inapoonekana wana-
potoka kitabia.

]
Mwandishi
wa habari
ajitosa
kuwania
uongozi CCM

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MWANDISHI wa Habari
mkongwe, Charles Mwakipe-
sile amejitosa kuwania nafasi
ya Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Mbeya.

Mwakipesile alichukua fomu
va kuwania nafasi hiyo juzi
ikiwa ni siku ya pili tangu
chama hicho Kilipotangaza
kuanza kutoa fomu kwa
makada wake kuomba kuch-
aguliwa kuwania nafasi mbal-
imbali za uongozi.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kuchukua
fomu hiyo, Mwakipesile alise-
ma yeye ni mwanachama wa
chama hicho kwa muda mrefu
na amewahi kukitumikia kwe-
nye nafasi mbalimbali.

Alisema endapo atachaguli-
wa kushika wadhifa huo, ata-
hakikisha anatumia taaluma
zake za vandishi wa habari
pamoja na sheria kukisaidia
chama hicho tawala hasa kuk-
ieneza kwa wananchi.

Alisema kwa muda mrefu
wananchi wa Tanzania wame-
kuwa wakikiamini chama
hicho na kukichagua kwenye
nafasi mbalimbali na hivyo
wanahitaji pia kuimarisha
safu za uongozi wa chama ili
kuimarisha zaidi imani kwa
wananchi.

“Bahati nzuri ni kwamba
mimi nimekuwa mwandishi
wa habari kwa muda mrefu
nakijua vizuri chama, nime-
amua kuchukua fomu hii
kwa sababu nimetafakari na
kujiridhisha kwamba naweza
na kwa kuwa chama chetu
kina utaratibu wa kupokezana
uongozi naamini huu ni waka-
ti wangu,” alisema Mwakipe-
sile.

Katibu wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Mwalimu Akwilapo,
alisema mpaka siku ya kwan-
za ya kuchukua fomu hizo
ambayo ilikuwa ljumaa ya
wiki iliyopita, makada 23 wal-
ichukua za kuomba kuwania
nafasi mbalimbali.

Alisema fomu hizo zina-
tolewa katika Ofisi za Chama
hicho za wilaya zote pamoja
na Ofisi ya Chama mkoa na
Jumuiya zake zote na mwisho
wa kuchukua na kurejesha ni
Julai 10, mwaka huu.

Aliwataka makada wote wa
chama hicho wanaotaka ku-
gombea nafasi zilizotangazwa
kujitokeza na kuchukua fomu
na wanatakiwa wafuate tara-
tibu za chama hicho ikiwamo
kuepuka shamrashamra
wakati wa kuchukua na
kurejesha fomu.
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‘'Wananchi waelekezwa

Uhifadhi bahari
unavyochangia
uchumi wa buluu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara
va Uhifadhi wa Bahari, Dk.
Makame Omar Makame,
amesema uhifadhi wa ba-
hari ndiyo msingi mkuu wa
uchumi wa buluu katika ku-
leta maendeleo nchini kupitia
sekta ya uvuvi, utalii na ufu-
gaji wa mazao ya bahari.

Aliyasema hayo Mjini Zan-
zibar, katika mkutano wa
mrejesho kwa wadau wa
serikali na wa utalii kuhusu

uanzishwaji na utekelezaji wa :

kazi za uhifadhi wa bahari.
Dk. Makame aliwataka wa-
dau mbalimbali kusimamia
uhifadhi wa bahari kutokana
na mMNyororo mzima wa
thamani wa utalii unatokana
na mazingira mazuri ya ba-
hari na rasilimali zake.
“Ikiwa tutaathiri maeneo ya
hifadhi kutapelekea kupor-
omoka kwa ajira za vijana
kupitia utalii nchini jambo
ambalo ni kichochezi cha

kuanguka kwa uchumi nchini,”

alisema.

Dk. Makame alisema idara
ipo katika harakati ya ku-
weka matumbawe bandia

kwa ajili ya kurejesha viumbe

vilivyoadimika baharini ili
kuongeza vivutio na thamani
va utalii.

Naye Ofisa Mkuu wa uhi-
fadhi kutoka Idara ya Uhifa-
dhi wa Bahari, Mohammed
Choum, aliwataka wadau
mbalimbali na vyombo vya
ulinzi na usalama kuwa na
ushirikiano wa pamoja katika
hifadhi shirikishi na kufanya

doria za mara kwa ili kudhibi-

ti uvuvi haramu.

Aliwataka wavuvi kuwa
mstari wa mbele kusimamia
maeneo ya hifadhi katika
kuwadhibiti waharibifu wa
rasilimali za bahari kwa ajili

ya kuulinda uchumi wa buluu.

Kwa upande wao watem-
beza watalii, waliiomba Idara
ya uhifadhi wa bahari ku-
wawekea kamati maalumu
ya usafi na utunzaji wa maz-
ingira kutokana na uharibifu
mkubwa unaotendeka katika
hifadhi.
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sehemu va kupata haki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI'wa Nchi, Ofi-

si ya Rais, Katiba,

Sheria, Utumishi

na Utawala Bora,
Haroun Ali Suleiman, amewata-
ka wananchi waitumie Idara ya
Katiba na msaada wa kisheria ili
kupata haki zao.

Akizungumza na waandishi
wa habari katika kuelekea kilele
cha maadhimisho ya Wiki ya
Msaada wa Kisheria, alisema
kuna malalamiko mengi katika
jamii kukosa haki zao ikwamo
masuala ya udhalilishaji, mi-
rathi, na migogoro ya ardhi
na idara kuwasaidia kutatua
migogoro hiyo.

Alisema katika kutatua mata-
tizo hayo wanaweza kuitumia
idara husika au wawakilishi
wao wanaopatikana kwa wilaya

zote Unguja na Pemba.

Aidha, alisema idara hiyo
itaendelea kuwajengea uwezo
wananchi ili kupata haki zao
bila ya usumbufu kwa lengo la
kuleta maendeleo haraka katika
jamii.

Haroun alisema wananchi
wana matatizo mengi na
kushindwa kuzifikia taasisi
husika katika kutetea haki zao,
na kueleza kuwa taaluma zaidi
inahitajika hasa maeneo ya viji-
jini ili kujenga uwezo na kuwez-
esha upatikanaji wa haki.

Hata hivyo, alitaka idara
kutoa kipaumbele na kutoa
taaluma kwa waandishi wa
habari upatikanaji wa msaada
wa kisheria kwa wananchi ili
kutangaza shughuli za idara
kwa lengo la kuleta mwamko
kwa jamii na kuripoti changa-
moto zinazowakabili.

Akizungumzia tatizo la ud-

halilishaji, alisema bado kuna
changamoto kubwa Zanzibar,
na kuahidi serikali itaongeza
mapambano kwa kasi kubwa
ili kuokoa makundi maalu-
mu yakiwamo wanawake na
watoto wanaokabiliwa na janga
hilo.

Alisema kuwa muhali ni
tatizo kubwa katika jamii inay-
ochangia kuongezeka kasi ya
vitendo vya udhalilishaji na kui-
omba jamii kubadilika.

“Udhalilishaji wa wanawake
na watoto imekuwa ni kero kub-
wa Zanzibar na aibu,” alisema
waziri huyo.

Kwa upande wake Mwakilishi
wa Taasisi ya msaada wa kishe-
ria Tanzania (LSF), Alphonce
Gura, alisema taasisi yake
itaendelea kuisaidia Zanzibar
katika masuala ya upatikanaji
wa haki kisheria hasa makundi
maalumu ikiwamo wanawake

na watoto.

Aliiomba serikali  kupitia
Idara ya Katiba na msaada wa
kisheria, kuelimisha wananchi
sheria zote zilizoko ili kuwa-
saidia hasa sheria ya biashara
na kodi ili kuwajengea uwezo.

Alphonce alisema katika seri-
kali za mitaa bado kuna mwam-
ko mdogo hasa kwa masheha
katika masuala ya sheria,
alieleza muhimu wa kuwapo
kwa msaada huo ili kuondoa
malalamiko kwa wananchi wa-
napokwenda kwa sheha kutaka
huduma.

Maadhimisho ya tatu ya wiki
ya msaada wa kisheria yanata-
rajiwa kuadhimishwa Julai 9,
mwaka huu na mgeni rasmi
anatarajiwa kuwa Makamu wa
Pili wa Rais Zanzibar Hemed
Abdulla na kaulimbiu ni: “Paza
sauti jitolee wawakilishe wasio
na uwezo’.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM Zanzibar ambaye ni Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akikata
utepe kuashiria ufunguzi wa jengo la maduka ya biashara Ofisi Kuu ya CCM Kisiwandui Zanzibar kwa niaba ya Mjumbe wa
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM Taifa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Washauriwa kuanzisha vikundi vya ulinzi shiriKishi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANANCHI wa Kijiji cha
Binguni Mkoa wa Kusini Un-
guja, wameshauriwa kuanzi-

sha kikundi cha ulinzi shiriki-
shi ili kujikinga na vitendo vya
kihalifu vinavyojitokeza Kkatika
jamii.

Akizungumza na wakazi wa
Shehia hiyo, Mkaguzi Msaidizi

wa Polisi, Salama Juma Salum,
alisema ushirikishwaji wa jamii
katika ulinzi shirikishi utasaidia
kupunguza vitendo vya kihalifu
ambavyo vinashamiri siku hadi
siku.

Alisema serikali iko tayari ku-
pambana na vitendo vya kihalifu
ikiwamo wizi na utumiaji wa
dawa za kulevya jambo ambalo
linaathiri familia na jamii kwa
ujumla.

Alisema kuwa katika kupam-
bana na vitendo hivyo lazima
jamii ishirikiane na serikali kutoa
taarifa ikitokea ishara ya vitendo
hivyo ili kudhibiti hali hiyo isien-
delee kuwapo.

Akifafanua makosa ambayo
hayatakiwi kupangiwa sheria
ndogo, msaidizi huyo amezitaja
ni ubakaji na dawa za kulevya,
na baadhi ya watu kutotoa taarifa
hizo jambo ambalo linarejesha

nyuma jitihada za serikali.

Hata hivyo, aliwashauri wakazi
hao kushirikiana kwa pamoja
katika ulinzi na kuanzisha she-
ria ndogo ambazo zitawasaidia
kutatua changamoto zinazowak-
abili na kuanzisha mazizi ya
ng'ombe salama ili kujikinga na
vitendo hivyo.

Naye Sheha wa Shehia hiyo, Ali
Yussuf Mussa, alisema uingiaji wa
wageni kiholela unasababisha

kujitokeza vitendo vya uhalifu na
kuwataka vijana kujitokeza kwa
wingi na kujiandikisha kushiriki
katika ulinzi shirikishi ili kukabili-
ana na vitendo hivyo.

Kwa upande wao, wakazi wa
shehia hiyo waliomba kupatiwa
ulinzi wa doria hasa wakati wa
mchana na wanyama wao wa-
naibiwa kwa wingi katika kipindi
hiki cha kuelekea Sikukuu ya Iddi
Athhar.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KWA VYETI

JOHN DOUBLE anatangaza kupotelewa na vyeti,cha
kidato cha nne chenye index namba $0989-0086
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia shule ya
sekondari ya KIBARA mwaka 2005 na cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S0128-0683 kilichotolewa
na baraza la mitihani kupitia shule ya sekondari ya
MALANGALI mwaka 2008,na cheti cha chuo kikuu cha
TUMAINI MAKUMIRA kozi ya LAW chenye namba ya
usajili TU/M/LLB/08/763 kilichotolewa mwaka 2011.
Polisi taarifa KAS/RB/7060/2018

KUPOTEA
KWA CHETI

J

SALALA DAUDI BUYOBE anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S2115/0111 kilichotolewa na baraza la
mitihani |a taifa kupitia SHULE YA SEKONDARI
WALLA mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa: MWA/NY/RB/254239/2022

FORM58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO 518 OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late
ELIAMANI OBEL MWAMUGIGA
And
In the Matter of Application for Letters of
Administration by
SARAH OBEL MWAMUGIGA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above-named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of probate (or letters of
administration) is made to the above-named
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before
the 1day of 8, 2022.
Dated at DAR ES SALAAM this 21day of 6, 2022.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 710F 2022

In the Matter of the Estate of the Late JASTINI
PASKALI MAGANA
By 1. ADELINA HERMAN MZUGE
2.
All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration) is made to the above
-named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or
2022

RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha MJINI Mkoa Wa MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......36 /2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SARAH GAUDENSI LIPINGA WA
TUMBAKU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: MWAJINA GAUDENSI LIPINGA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 14 Mwezi
07 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika.
Imetolewa Tarehe 01 Mwezi 07 Mwaka 2022

e

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA, KANDA YA BUKOBA
RUFAA NA. 41/2022, YANAYOTOKANA NA KESI YA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
Na. 236/2010

GOSBERT KAHWA. UOMBA RUFAA

MSAFIRI M MALANJA
WITO/KUITWA SHAURINI

MJIBU MAOMBI

Kwa MSAFIRI M. MALANJA Popote ulipo

Hii ni kukutaarifu kwamba shauri la maombi ya jinai
tajwa juu imepangwa kusikilizwa tarehe 03 mwezi
Agosti mwaka 2022 saa 3:00 asubuhi, mbele ya
Mh. Jaji NGIGWANA wa Mahakama Kuu Kanda ya
Bukoba. Kwa hiyo unapaswa kuhudhuria wewe
mwenyewe au mwakilishi wako anayeruhusiwa
kisheria. Endapo hutohudhuria wewe mwenyewe
au mwakilishi wako shauri hili litasikilizwa bila
wewe kuwepo.

Imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya
mahakama leo hii tarehe 29 mwezi Juni mwaka
2022.

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
BUKOBA

KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA KAHAMA

WILAYA YA KAHAMA
SHAURI LA RUFAA YA MADAI NA 37 YA 2022
MATONGO S/0
BUNZARI. MUOMBA RUFAA
DHIDI YA

DEUS S/0 MIHAYO.
KUITWA SHAURINI

KWA: DEUS S/0 MIHAYO
POPOTE ALIPO.

MJIBU RUFAA

Kwa kuwa Muomba rufaa ameleta Rufaa ya Madai,hapa
Mahakama ya Wilaya katika Shauri tajwa hapo
juu,ambalo litasikilizwa tarehe 20/07/2022.
Unaamuriwa kuhudhuria Mbele ya Mahakama hii manao
tarehe 20/07/2022, saa 2:30 asubuhi bila kukosa au
kuchelewa, ambapo siku hiyo ni siku ya kusikilizwa kwa
Shauri hilo, hivyo unapaswa kuleta utetezi wako au
pingamizi la Maombi haya.

Fahamu kuwa usipohudhuria siku hiyo, Shauri linaweza
kuendelea kusikilizwa na kutolewa hukumu upande
mmoja bila wewe kuwepo.

Imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya Mahakama hii
leo tarehe 04 Mwezi Julai Mwaka 2022.

Dol ¥
HAKIMU MKAZI MWANDAMIZI
MAHAKAMA YA WILAYA YA KAHAMA

HAKIMU
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA JUDICIARY K U P OT E A ] MAHAKAMA YATANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF BUKOBA Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya Njombe
AT BUKOBA Kituo cha Nj.ombe
MISC CIVIL APPLICATION NO. 5 OF 2022 KW A VY E T I _ Mkoa Njombe
[Ariginating from civil case N0.97/2018 Resident Shauri la Madai/Ndoa Na 29/2022 .
magistrate’s court of Arusha] RICHARD BULLA THOMAS. wom!?ajl .
KILIAGRO LIVESTOCK PRODUCTION...DECREE HOLDER JOYCE CHARLES MONYL......... Mjibu maombi/Mdaiwa

VERSUS
VICTORIA FINE FOODS COMPANY LTD... 1* J/DEBTOR
FARIDA AHMED LUGUSHA .2nd J/DEBTOR
AISHA KOKULAMUKA LUGUSH, rd J/JDEBTOR
Notice to show cause why execution should not issue
[0.xxxi,r.20[ 1]of the civil procedure code]

TO;

VICTORIA FINE FOODS COMPANY LTD.
FARIDA AHMED LUGUSHA.

AISHA KOKULAMUKA LUGUSHA OF BUKOBA.

Whereas the ‘decree holder’ has made application to
this court for Execution of decree in the above suit,this
is to give you notice that you are to appear before this
court on thel3* day of JULY,2022 to show cause why
Execution of Decree should not be issued.

GIVEN UNDER MY HAND and the SEAL of the court,this
22t day of June, 2022

apamran waRsTRATE
e

PRINCIPAL RESIDENT MAGISTRATE

JOHN DOUBLE anatangaza kupotelewa na vyeti,cha
kidato cha nne chenye index namba S0989-0086
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia shule ya
sekondari ya KIBARA mwaka 2005 na cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S0128-0683 kilichotolewa
na baraza la mitihani kupitia shule ya sekondari ya
MALANGALI mwaka 2008,na cheti cha chuo kikuu cha
TUMAINI MAKUMIRA kozi ya LAW chenye namba ya
usajili TU/M/LLB/08/763 kilichotolewa mwaka 2011.
aarifa KAS/RB/7060/2018

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 15(1)(2) ya kanuni za mashauri ya madai
Mahakama ya mwanzo)

Kwa
Joyce Charles Monyi
Mkoa wa Katavi
Kwa kuwa Mdai/wadai ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba/eleza hapa habari za madai)

UNAHITAJIKA KUFIKA MAHAKAMA YA MWANZO

NJOMBE MJINI

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii

tarehe ..08... mwezi...07....mwaka ..2022....saa

...2:30AM...asubuhi/mchana kwa mujibu wa madai hayo na kwa

kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta

shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri

hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na

ikithibitika ulipokea hati ya kuitwa shaurini ,Mahakama inaweza

kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii leo

tarehe ...01...mwezi ...07.mwaka ...2022..

KUPOTEA
KWA VYETI

EMELDA HELMAN MSIGWA anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index No. S 2828-0010
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia MOUNT
CHAFUKWE SECONDARY SCHOOL mwaka 2012, Cheti
cha ualimu No. E0513-0028 kilichotolewa na chuo cha
ualimu MANDAKA . Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/260638/2022.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA, PO.BOX 31042,

KWA HABAR

MOTOMOTO

USIKOSE GAZET

OFISI ZA MATANGAZO

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Papa Francis
akanusha
madai ya
Kujiuzulu

VATCAN, Italy

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki Du-
niani, Papa Francis, amekanusha
madai kwamba anapanga kujiu-
zulu na kueleza kuwa anapanga
kutembelea taifa la Canada
mwezi huu na anataraji kuzuru
Moscow na Kyiv hivi karibuni ili
kushawishi mataifa hayo kusiti-
sha vita.

Pamekuwa na uvumi kuwa
Papa Francis, analenga kujiuzu-
lu mwezi Agosti baada ya kuku-
tana na viongozi wa kanisa hilo
kujadili katiba mpya ya Vatican,
na baadaye kuzuru jiji la Italia la
L'Aquila, ambalo linahusishwa na
Papa Celestine V, ambaye alijiu-
zZUlu upapa mwaka 1294.

Jiji la L'Aquila pia linahusishwa
na Papa Benedict wa XVI, aliye-
zuru jiji hilo miaka minne kabla
va kujiuzulu mwaka 2013, akiwa
papa wa kwanza kufanya hivyo
baada ya miaka 600.

Papa Francis alisema jana kuwa
wazo la yeye kujiuzulu halijamjia
na kwamba analenga kutekeleza
majukumu yake kama viongozi
wengine.

Pia Papa Francis alisema
anaweza kulazimika kujiuzulu
wadhifa huo wa upapa, iwapo
hali yake ya kiafya itamuzuia
kutekeleza majukumu yake lakini
kwa sasa hana huo mpango.

Kiongozi huyo wa Kanisa Ka-
toliki pia alikanusha uvumi kuwa
anaugua saratani na kusema
madaktari wake hawajamwambia
chochote kuhusu suala hilo, na
kusisitiza kuwa goti lake ndilo
limekuwa na tatizo ila kwa sasa
limepata nafuu.

Papa Francis mwenye umri
wa miaka 85, amesisitiza msi-
mamo wake dhidi ya uamuzi wa
Mahakama ya Marekani ambao
umeruhusu utoaji wa mimba. RFI

Papa Francis mwenye
umri wa miaka 85, ame-
sisitiza msimamo wake
dhidi ya vamuzi wa Ma-
hakama ya Marekani
ambao umeruhusu utoaji
wa mimba.

' Ukraine yathibitisha Russia
kuuteka mji wa Lysychansk

KYIV, Ukraine

JESHI la Ukraine limethibitisha kwam-
ba mji wa mashariki wa Lysychansk
umetekwa na wanajeshi wa Russia ku-
fuatia vita inayoendelea kati ya nchi
hizo mbili.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na BBC, Mkuu wa Jeshi la
Ukraine alieleza kuwa mji huo ulitekwa
baada ya mapigano makali dhidi ya
Lysychansk yaliyosababisha vikosi vya
ulinzi vya Ukraine kulazimika kujion-
doa kwenye nafasi zao.

Waziri wa Ulinzi wa Russia, Sergei
Shoigu, alisema vikosi vyake vimeiteka
Lysychansk na kuchukua udhibiti ka-
mili wa eneo la Luhansk, baada ya wa-
najeshi wa Ukraine kuzidiwa.

Mkuu wa majeshi yake alisema

Mkuu wa
Jamhvuri ya
Chechen
ya Russia,
Ramzan
Kadyrov,
alitoa
ujumbe wa
video inay-
oonyesha
wapiganaji
wa Chech-
en katikati
mwa Lysy-
chansk.

kwamba ili kulinda maisha ya
watetezi wa Ukraine, uamuzi uli-
fanywa wa kujiondoa.

Alisema Warussia walikuwa na
faida nyingi katika wingi wa si-
laha, ndege, wafanyikazi na vikosi
vingine.

Rais Volodymyr Zelensky alia-
hidi kwamba vikosi vya Ukraine
vitarejea Lysychansk kutokana
na mbinu zao na kuongezeka kwa
usambazaji wa silaha za kisasa.

Mkuu wa Jamhuri ya Chechen
ya Russia, Ramzan Kadyrov, al-
itoa ujumbe wa video inayoonye-
sha wapiganaji wa Chechen kati-
kati mwa Lysychansk.

Aidha, kwa upande wa ma-
gharibi zaidi, mji unaoshikiliwa
na Ukraine wa Sloyansk ulikabil-

iwa na mashambulizi makubwa
ya makombora, huku takriban
watu sita wakiuawa, upo katika
mkoa wa Donetsk, ambao pamo-
ja na Luhansk zinaunda Donbas
yenye viwanda.

Vile vile inasemekana kuwa
muda mfupi kabla ya kuzindua
vita, Rais wa Russia Vladimir Pu-
tin alitambua kuwa mji wa Lu-
hansk na Donetsk ziko huru ku-
toka kwa Ukraine, ambapo vikosi
vinavyoungwa mkono na Russia
vilianza uasi mwaka 2014.

Pia taarifa zinasema zaidi ya
wiki moja iliyopita wanajeshi wa
Urusi waliteka Severodonetsk,
jiji lililokuwa na magofu kwa siku
kadhaa ya mashambulizi ya Rus-
sia. BBC

Mwonekano wa jengo lililoharibiwa vibaya katika mji wa mashar|k| wa Lysychansk nchini Ukraine ambao umetek-
wa na Russia kutokana na vita inayoendelea baina ya nchi hizo. PICHA: BBC
________________________________________________________________________________________|

Jumuivya va Kimataifa
vaombwa kusaidia
kupatikana amani DRC

KINSHASA, DRC

KANISA la Katoliki nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) limeiomba Jumuiya ya Ki-
mataifa kusaidia kupatikana kwa
amani, Mashariki mwa nchi hiyo.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
viongozi wa kanisa hilo jijini
Kinshasa katika ibada maalum
iliyofanyika kwenye majengo
ya bunge, baada ya kiongozi wa
Kanisa Katoliki duniani Papa
Francis kuahirisha ziara yake
nchini humo kwa sababu za ki-
afya.

Kiongozi wa Kanisa Katoliki
nchini humo Kardinali Fridolin
Ambongo, alisema kuwa wakati
umewadia kwa makundi ya ku-
jilhami kuweka chini silaha na

kudhibitiwa haraka, la sivyo taifa
hilo litatumbukia katika janga la
kibinadamu ambalo halijawahi
kushuhudiwa, huku akimtaka
Papa Francis kuingilia kati mzo-
70 huo.

Ibada hiyo pia ilihudhuriwa
na mwakilishi wa Papa Francis,
Kadinali Pietro Parolin, ambaye
alisema Papa Francis analiom-
bea taifa la DRCili liwe na amani,
huku akisisitiza sharti makundi
ya kujihami yaweke silaha chini.

Pia Papa Francis mwenye
umri wa miaka 85 alitoa ujumbe
wa mkanda wa video akionyesha
masikitiko ya safari yake nchini
DRC na Sudan Kusini ilikuwa
ifanyike mwezi huu kuahirishwa,
huku akiahidi kuzuru mataifa
hayo wakati mwingine. RFI

Jeshi Uganda
lakanusha kuunga
mkono Tigray

KAMPALA, UCGANDA

JESHI nchini Uganda, limekanusha taarifa
ya baadhi ya vyombo vya habari vya Ethi-
opia, kwamba serikali ya Uganda inaunga
mkono waasi wa jimbo la Tigray kuipindua
serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed.

Madai hayo ya serikali ya Uganda ku-
unga mkono waasi wa TPLF yamekuwa
yakiripotiwa katika vyombo vya habari
vya Ethiopia tangu mwezi Mei, kwamba
Uganda inawapa mafunzo waasi wa Tigray,
katika eneo la Karamoja, pia kufadhili shu-
ghuli za waasi hao kupitia taifa jirani wa
Sudan Kusini.

Hata hivyo msemaji wa jeshi la Uganda,
UPDF, Felix Kulayigye, alisema madai ya
serikali ya Uganda kuwa na njama kuyum-
bisha serikali ya Ethiopia ni ya uongo na
hayana msingi wowote. RFI
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HABARI MICHEZO

MGUNDA *
SOPU KUONDOKA COASTAL

Na Cheji Bakari, TANGA

OCHA Mkuu wa
Coastal Union, Juma
Mgunda amesema
wake hakuna tatizo
lolote kuhusiana na straika
wa timu hiyo, Abdul Suleiman
‘Sopu’ kutakiwa na klabu za
Simba, Yanga na Azam FC kwa
sababu ni jambo la kawaida
kwenye soka.
Sopu ambaye Jumamo
si iliyopita alitangazwa
kuwa mchezaji bora wa
mashindano ya Kombe
la FA, amekuwa na Ki
wango Kizuri msimu
huu uliomalizika.

Akizungumza na gazeti hili,
Mgunda alisema mpira ni
maisha na kumzuia mchezaji
kwenda kutafuta maslahi ni

dhambi.

Mgunda alisema suala la
Sopu lilianza kuzungumzwa
kwa muda mrefu lakini baada
ya kumalizika kwa mechi ya
fainali ya Kombe la FA am-
bapo Coastal Union ilifungwa
na Yanga, amepokea ofa ku-
toka timu mbalimbali.

Alisema kwa mchezaji yey-
ote wa mpira hiyo ni sehemu
yake ya maisha na kawaida
baada ya msimu kumalizika,
ni haki yake kwenda popote
anapoona kuna maslahi.

“Mchezaji kuondoka kwen-
da timu nyingine hilo suala
halizuiliki, timu inatakiwa
kumzuia kwa kumpa maslahi
kama mnajijua hamna uwezo
mnamzuia wa nini? Kwa saba-
bu gani? Ila panaposemwa
jambo ujue lipo”.

“Mimi kama mwalimu ni-

nayejua hilo katika eneo hilo
sipo siwezi kumzuia mchezaji
kuondoka kutokana nao-
gopa dhima kwa Mungu,
siku ya kiama (mwisho) ni-
takuja kuulizwa pia mchezaji
atakuwekea chuki kwamba
wewe ndio sababu ya kuzuia
maslahi yake,” Mgunda alise-
ma.

Kuhusu mchezaji, Victor
Akpan kujiunga na Simba
alisema hilo halina ubishi
tayari uhamisho wake umeka-
milika.

“Ni kweli nimepokea ofa ny-
ingi kutoka timu mbalimbali,
ila kwa sasa bado sijafanya
uamuzi kwa sababu bado ki-
paumbele changu ni Coastal
Union, ila wakishindwa ndio
nitajua nitakwenda wapi,”
alisema Sopu.

Wakati huo huo, Mwe-

nyekiti wa Kamati ya Usajili ya
Coastal Union, Ahmed Aurora
amesema bado wanasubiri
ripoti ya Mgunda ili waanze
mchakato wa usajili kuelekea
msimu ujao.

Aurora alisema watafanya
usajili wao kwa siri kwa saba-
bu wanaogopa fitna zinazota-
wala wakati wa kukamilisha
mchakato huo.

Alimtaja nyota ambaye
wameshamalizana naye ni
raia wa Benin, Olatundi Dji-
bril kwa kumpa mkataba wa
miaka miwili.

“ Ligi Kuu imeisha hivi ka-
ribuni, ni mapema mno ku-
weka wazi ni wachezaji gani
tumewachukua au tunataka
kuingia nao makubaliano ya
usajili, labda angalau tukiwa
katika asilimia 16 tutaweka
wazi,” alisema Aurora.
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Zigzag kuzikwa leo Moshi

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa
Simba aliyefunga bao lililoinu-
suru kushuka daraja mwaka
1988, John Makelele ‘Zigzag,
amefariki dunia.

Mwenyekiti wa Umoja wa
Maveterani Tanzania, Faza Lu-
sozi, alisema Makelele alifariki
Jumamosi katika Hospitali ya
Rufani ya Taifa ya Muhimbili

baada ya kuugua saratani ya
koo.

Lusozi alisema marehemu
ambaye mbali na Simba ali-
zichezea timu za Pamba na Bi-
ashara ya Mwanza, ameacha
mke na watoto kadhaa, jana
aliagwa Muhimbili na kutar-
ajiwa kuzikwa leo Moshi TPC,
mkoani Kilimanjaro.

“Alifariki Jumamosi na msi-
ba ulikuwa Bunju A kwa dada

yake, tunatarajia kumzika
mwenzetu kesho (leo), kuse-
ma kweli mpira wa Tanzania
umepata pigo kwa kuon-
dokewa na mchezaji mkubwa
ambaye aliichezea pia timu ya
taifa, Taifa Stars.

Makelele ambaye mashabi-
ki wa soka walimpa jina la
‘Zigzag® kutokana na staili
yake ya upigaji chenga, pamo-
ja na kasi, alikuwa na uwezo

wa kucheza kama mshambu-
liaji wa kati na winga wa kulia.

Mwaka 1988 aliinusuru Sim-
ba kushuka daraja alipofunga
bao la pili lililoipa ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Yanga.

Ni mechi iliyochezwa Ju-
lai 23, 1988 kwenye Uwanja
wa Taifa (sasa Uhuru), Simba
ikitakiwa lazima ishinde ili
isishuke daraja na Yanga ilihi-
taji sare tu ili kutwaa ubingwa.

Mtibwa
yvafunguka
ilipowashika
Prisons

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Mtibwa
Sugar, Awadh Juma amesema
aliwawekea ‘mtego’ maalumu
wa kuwabana Prisons wanao-
tumia mtindo wa kucheza mip-
ira mirefu na nguvu ili kuipa
timu yake ushindi katika mechi
ya kwanza ya mtoano iliyoche-
ZWa juzi.

Mtibwa Sugar ilipata ushindi
wa mabao 3-1 katika mechi ya
mchujo ya kwanza iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Sokoine
yatakuwa kesho kwenye Uwan-
ja wa Manungu, Turiani.

Juma alisema alitengeneza
mfumo wa wachezaji wake
kukaa nyuma na kushambulia
kwa kushtukiza.

“Niliwawekea mtego Pris-
ons kwa sababu wanacheza
mipira mirefu na ni watu wa
kutumia nguvu, hivyo ukiwa na
wachezaji ambao si wavivu wa
kukimbizana nao unaweza ku-
wafunga,” alisema kocha huyo.

Straika Jaffar Kibaya am-
baye alifunga mabao mawili
alisema kocha wake alimuibia
siri kuwa mabeki wa kati wa
Prisons kiasili si namba yao,
hivyo akiongeza kasi na uma-
kini anaweza kufunga mabao
mengi.

“Kocha aliniambia Prisons
waliweka mabeki wa Kkati
ambao kiasili si namba yao,
hivyo kama nikiwa makini na
kuongeza mikimbio naweza ku-
wasumbua na kupata nafasi ya
kufunga mabao, na kweli nime-
funga mabao mawili,” alisema
Kibaya.

Kocha Msaidizi wa Prisons,
Shaaban Kazumba, alisema
wachezaji wake hawakuwa vi-
zuri katika mechi hiyo ingawa
walifanya kila kitu sawa na
maelekezo yake.

“Tulifanya kila Kitu, ila Mtib-
wa walifanya mashambulizi
mawili ya kushtukiza waka-
pata mabao hayo mawili. Pia
wachezaji wangu hawakuwa
vizuri leo, ni wakati wa kukaa
nao kuwaweka vizuri kisaikolo-
jia,” alisema straika huyo wa
zamani wa timu hiyo.

Timu itakayopata matokeo
mazuri ya jumla itasalia katika
Ligi Kuu Tanzania Bara na ile
itakayopoteza itakutana na JKT
Tanzania inayoshiriki Ligi ya
Championship kwenye mechi
nyingine mbili za mtoano.
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BERNARDO AITAKA BARCA

KIUNGO wa kati wa Manchester City na Timu ya
Taifa ya Ureno, Bernardo Silva, 27, amemwambia
wakala wake anataka kujiunga na Barcelona msimu
huu wa joto. (Sport)

PALHINHA KUTUA FULHAM

KLABU ya Fulham imekubali mkataba wa pauni
milioni 20 na Sporting Lisbon ili kumfanya kiungo
wa kati wa Timu ya Taifa ya Ureno, Joao Palhinha,
26, kuwa mchezaji wao wa kwanza kusajiliwa
msimu wa joto. (Sky Sports)

MARTINEZ AGEUKA LULU

ARSENAL wamepanga kukutana na Ajax wiki
ijayo huku vita vya kumsajili beki wao wa Argen-
tina, Lisandro Martinez, 24, ikiendelea. Manchester
United wanatajwa wamewasilisha ombi la kum-
nunua mchezaji huyo. (Athletic)

POGBA KIMEELEWEKA JUVE

KLABU ya Juventus wiki ijayo itakamilisha usajili
wa bila malipo wa kiungo wa kati wa Timu ya Taifa
ya Ufaransa, Paul Pogba, 29 na winga wa Argentina,
Angel di Maria (34), baada ya kuondoka Manchester
Utd na Paris St-Germain. (Fabrizio Romano, Twit-
ter)

DE JONG NGOMA NGUMU

MANCHESTER United wamekubaliana malipo na
Barcelona kwa ajili ya kumnunua kiungo wa kati wa
Uholanzi, Frenkie de Jong, 25, lakini bado wanafanya
mazungumzo ya nyongeza, na masuala ya kibinafsi
bado hayajajadiliwa. (Fabrizio Romano, Twitter)

DE LIGT AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA wamepiga hatua katika jaribio lao la
kumsajili beki wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Matthijs
de Ligt, 22, baada ya Juventus kulegeza msimamo
wao kuhusu bei. (CBS Sports, Twitter)

MILAN, LEEDS VITANI

LEEDS United na AC Milan zinamwania kiungo wa
Sassuolo na Timu ya Taifa ya Ivory Coast, Hamed
Traore, 22. (Corriere dello Sport, via Yorkshire
Evening Post)

ADAMS ANUKIA LEEDS

LEEDS United pia wameanzisha mazungumzo
juu ya kutaka kumsajili kwa pauni milioni 12, kiungo
wa RB Leipzig na Timu ya Taifa ya Marekani, Tyler
Adams, 23. (Mail)

UNITED, ARSENAL VITANI

KLABU ya Manchester United imeingia kwenye
mbio moja na Arsenal kutaka kumsajili Paulo Dy-
bala, 28, ambaye ni mchezaji huru baada ya mkataba
wake wa Juventus kumalizika, huku Napoli pia
wakimtaka mshambuliaji huyo. (La Repubblica,
via Star)

MCNEIL AGOMBEWA EPL

KLABU ya Crystal Palace inataka kumsajili, Dwight
McNeil, 22, kutoka Burnley huku West Ham pia
wakivutiwa na winga huyo wa England. Hata hivyo
Burnley wanaweza kutaka zaidi ya pauni milioni
10 ambazo klabu hizo za London zitakuwa tayari
kulipa. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LAPORTA:

DE JONG

® @ ® Ingawa klabu iko katika changamoto ya
kushindwa kumwongezea dau la....

BARCELONA, Hispania

AIS wa Barcelona, Joan

Laporta amesisitiza klabu

hiyo “haina nia” ya ku-

uuza, Frenkie De Jong

anayelengwa na Manchester United,

lakini amesema kiungo huyo huenda

akakubali kupunguziwa mshahara ili
kusalia Camp Nou.

De Jong, ambaye aliibuka kuwa
mmoja wa wachezaji motomoto zaidi
barani Ulaya chini ya Erik ten Hag ka-
tika klabu ya Ajax kabla ya kujiunga
na Barca mwaka wa 2019, amekuwa
akihusishwa vikali na kuhamia Old
Trafford tangu bosi wake wa zamani
achukue mikoba ya United.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Uholanzi alisema Mei mwaka huu

anapendelea kubaki Camp Nou, am-
bayo aliita “klabu ya ndoto”, lakini
matatizo ya kifedha ya Blaugrana hao
yamezua uvumi anaweza kuondoka.
Tamaa ya Barcelona ya
kutaka kumsajili msham-
buliaji wa Bayern Munich,
Robert Lewandowski im-
ezidisha tetesi kama hizo,
laKini Laporta anaamini

De Jong ana furaha Kkatika
klabu hiyo na anaweza
kusalia ikiwa makubaliano
juu ya mshahara wake
yatafikiwa.

“Frenkie de Jong ni mchezaji wa
Barca na anatambulika kama mmoja
wa wachezaji bora zaidi duniani,”

alisema Laporta akiwaambia waandi-
shi wa habari juzi.

“Tunajua klabu zinazomtaka, sio
United pekee, na hatuna nia ya ku-
muuza ninapata hisia anataka kuba-
ki.

“Yeye yuko vizuri Barca na nita-
fanya kile ambacho kinawezekana ili
Frenkie abaki hapa, lakini ni suala la
mshahara linapaswa kurekebishwa.

“Jambo la uhakika ni kwamba vi-
wango vya mishahara vya baadhi ya
wachezaji haviendani na viwango vya
mishahara ambavyo bodi ya wakuru-
genzi ninayoiongoza imeweka.”

De Jong aliichezea Barcelona
mechi 47 msimu wa 2021-22, akifunga
mabao manne na kujivunia upigaji
pasi bora (asilimia 91.18) kati ya ki-
ungo yeyote wa klabu hiyo.
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MANCHESTER, England

ARCUS Rashford ame-

fichua yuko tayari

kwa mwanzo mpya 55S

pale  Manchester
United chini ya kocha, Erik ten "
Hag. ‘ *

Rashford alistahimili msimu
mgumu wa 2021/22, akifunga =*
mabao matano pekee katika ™
mechi 32 kwenye michuano
yote huku United ikimaliza ligi
kwa pointi chache zaidi kuwa- 48
hi kutokea kwenye EPL.

Hii ilisababisha uvumi kuhu-
siana na fowadi huyo anaweza
kuondoka katika klabu yake ya
utotoni msimu huu wa joto, laki-
ni 90min inaeleza mchezaji huyo
ana nia ya kupigania nafasi yake
katika kikosi cha kwanza. \

Rashford  alirejea  kwenye °
mazoezi ya kujiandaa na msimu hivi
karibuni na kufichua alikuwa na ngu-
vu kabla ya msimu ujao.

“Tumepata hisia hizo za msisimko na
kelele kwenye uwanja wa mazoezi tena
na kwa hivyo ni chanya kwangu kabla ya
msimu mpya,” alisema akinukuliwa na
Daily Mail.

“Katika wiki ya kwanza ya mazoezi tu-
mefanya yote mawili na kila mmoja ana-
tazamia kwenda kwenye ziara na kuweka
kile tulichofanya katika mazoezi kwenye
michezo ya kwanza.

Dybala azigonganisha Man U, Arsenal

TURIN, Italia

ARSENAL na Manchester
United zimeingia katika
vita moja ya kuwania kum-
sajili, Paulo Dybala, kwa
mujibu wa La Repubblica.
Muda wa Dybala ndani
ya Juventus uliisha kwa
njia ambayo  hakuna
upande ambao upo tayari
kuendelea kuwa pamoja.
Licha ya kutaka kusalia,
Bianconeri hao hawakuta-
ka kumbakisha mshambu-

liaji huyo wa Argentina, na
hivyo kuruhusu mkataba
wake kumalizika bila kum-
wongezea mwingine.
Ripoti zinaonyesha
hatarudi tena Serie A bali
atakwenda kwenye Ligi
Kuu England (EPL), am-
bapo Arsenal na United
zimeonyesha nia ya kuta-
ka kumsajili nyota huyo.
Huku vigogo hao wa
EPL wakiwa tayari kwenye
mbio za kumsajili mche-
zaji mwenzake na Dybala

kwenye timu ya taifa ya
Argentina, Lisandro Mar-
tinez kutoka Ajax, imeri-
potiwa klabu hizo mbili
zimewasiliana na wakala
wake, Jorge Antun.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28 anapati-
kana kama mchezaji huru
huku mkataba wake na Ju-
ventus ukimalizika msimu
huu na uhamisho wa
kwenda Inter ukikwama
baada ya Romelu Lukaku
kutua kule.
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MPOLE

Na Saada Akida

SHAMBULIAJI wa Geita
Gold FC, George Mpole
amesema msimu wa
2021/22 uliomalizika hivi
karibuni haukuwa rahisi kwake kwa
sababu ulikuwa na ‘vita’ ya kupanda
na kushuka hali iliyopelekea azidishe
mapambano ili kufikia malengo.
Geita Gold FC imemaliza
msimu ikiwa katika nafasi
ya nne kwa kujikusanyia
pointi 45 na Mpole akiibuka
mfungaji bora baada ya ku-
pachika wavuni mabao 17.

Akizungumza na gazeti hili jana,

Mpole alisema msimu huu ulikuwa
na ushindani mkubwa uliobababi-
sha kila timu iliyohitaji kumaliza ka-
tika nafasi tatu za juu kupambana.

Mpole alisema wakati msimu un-
aanza hakujipanga kuwania tuzo ya
ufungaji bora lakini alijikuta ame-
ingia kwenye mbio hizo baada ya
kufahamu anaweza kutwaa kiatu
hicho na anamshukuru Mungu
ameibuka mshindi.

“Msimu  ulipoanza sikuwaza
kuwa mfungaji bora lakini kadri nil-
ivyozidi kufunga, wazo hilo lilinijia
na baadaye nikazidi kulifanyia kazi
na namshukuru Mungu hatimaye
limetimia,” alisema Mpole.

Aliongeza malengo yake makub-

@
1@
2021/22

wa pamoja na wachezaji wenzake
ilikuwa ni kuhakikisha wanapata
matokeo mazuri katika kila mechi
na kumaliza nafasi za juu na hilo
wamefanikiwa.

“Kuna mambo mawili ambayo
nililazimika kufanya kwanza ku-
hakikisha timu inapata matokeo,
lakini nipambane kufikia malengo,
na nilipojiwekea kuwania tuzo ya
mfungaji bora ilikuwa lazima ni-
pambane kufikia yote hayo,” alise-
ma Mpole.

Alisema amekuwa akipambana
zaidi na kujituma katika kila mechi
kuhakikisha wanafanikiwa, jambo
ambalo limewafanya wawe na
msimu wenye mafanikio.

15,

- ‘/

Mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Lameck Nyambaya (kushoto), akimk-
abidhi tuzo ya Mchezaji Bora wa Ligi ya Ufukweni, Abdillahi Mohamed kutoka Ilala FC. llala FC ndio ilitwaa
ubingwa wa michuano hiyo mwaka huu. PICHA: TFF

Singida yampa baraka Kiyombo

Saada Akida na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Singida Big Stars ume-
kubali  kumwachia mshambuliaji,
Habib Kiyombo ambaye amesaini
mkataba wa miaka miwili wa kuitu-
mikia Simba katika msimu ujao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara pamoja na
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Singida Big Stars iliimtambulisha
Kiyombo kuwa mchezaji wao baada
ya kusaini mkataba wa miaka miwili,
lakini juzi usiku wametangaza rasmi
kuvunja mkataba na mshambuliaji

huyo ambaye msimu uliomalizika
alikuwa akiitumikia Mbeya Kwanza
iliyoshuka daraja msimu huu.

Taarifa za uhakika zilizopatikana
jijini zinasema Kiyombo amesaini
mkataba wa miaka miwili na Simba
na sababu hiyo ndio imepelekea ku-
vunja makubaliano ya awali aliyoin-
gia na Singida Big Stars.

“Ni kweli Kiyombo amevunja mka-
taba na Singida Big Stars kwa sababu
ya ofa ya Simba, alisaini timu zote
mbili lakini ameamua kuchukua
uamuzi ya kubaki na mkataba wa
Wekundu wa Msimbazi kwa ajili ya

msimu ujao,” kilisema chanzo chetu.
Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano ya Singida Big Stars, Hus-
sein Massanza alisema baada ya
kupokea barua ya maombi kutoka
kwa Kiyombo, walifikia makubaliano
hayo kwa pande zote mbili kuzinga-
tia maslahi yake na wao wanamtakia
maisha mema huko anapokwenda.
Kwa mujibu wa Mtendaji Mkuu wa
Mbeya kwanza, Gidion Ngereza alit-
hibitisha nyota huyo amesaini mkata-
ba wa kuitumikia Simba na hati yake
ya uhamisho imepelekwa ndani ya
klabu hiyo ya Wekundu wa Msimbazi.

A

RA - A A ()
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1.06/07/22 |13:00 | Kashiwa Reysol vs Nagoya Grampus 2.35/2.94(299

2.06/07/22 |13:00 | Renofa Yamaguchi vs Oita Trinita 3.15 |3.05|2.20

3.06/07/22 |13:00 |YokohamaF Marinos vs Sanfrecce Hiroshima 2.20|3.25|2.95

4.06/07/22|13:00 | Jubilo Iwata vs Avispa Fukuoka 2.85(295|2.44

5.06/07/22 |13:00 | Vegalta Sendai vs Ventforet K 2.28(3.10 | 295

6.06/07/22(13:00 |Incheon Utd vs Suwon City 218 (314 | 3.09

7.06/07/22|13:00 | Suwon Samsung vs Daegu 256|315 | 2.56

8.06/07/22 |13:00 |Roasso Kumamoto vs Tokushima Vortis 2.60/2.90(2.70

9. 06/07/22 |13:00 |V Varen Nagasaki vs Montedio Yamagata 2.213.09] 3.09

10. 06/07/22|13:00 | Jeonnam Dragons vs Gyeongnam 2.70[3.10 | 2.46

11.06/07/22 |13:30 FC Seoul vs Jeonbuk Hyundai | 3.09|3.14 | 2.19

12.07/07/2219:00| Grorud IL vs Sandnes UIf 2.60|3.34|2.40

13.07/07/22 |19:00 |Kristiansund vs Tromso 2.80(3.45|2.33

——
A D
A BA DA OKA SAR
A DA
A 0 A O

AR AMEID o
13:00| 1368 Gwangju vs Bucheon 179 | 3.33 | 412
13:00| 1991 Sangju Sangmu vs Jeju Utd 265|319 | 245
13:00| 5483 Seongnam llhwa vs Pohang Steelers| 4.32 | 3.44 | 1.73
13:30 | 2545 Ulsan Hyundai vs Gangwon 155 | 3.87 | 5.10
13:30 | 5448 Daejeon Citizen vs Ansan Greeners | 1.51 3.88| 5.50
14:30 | 1807 | PreahKhan Reach Svay Rieng FC vs Phnom Penh 1.82 | 3.79 | 3.49
14:30| 2568 Stirling Lions vs Cockburn City | 1.41 | 4.61 | 5.69
14:30| 3518 Nagacorp FC vs Visakha FC 4.01|4.01|1.66
14:45| 2562 Young Lions vs Hougang United | 3.14 | 4.12 | 1.86
15:00| 1475 Seychelles vs Botswana 9.231 481|128
15115 | 5252 Melaka vs Selangor FC | 2.95| 3.70| 214
17:00| 3614 |Sogdiyona Jizzax vs Qizilgum 1.65 | 3.38 | 5.09
18:00| 5304 Angola vs Comoros 270| 3.30| 247
18:00| 5476 FC Olimpik vs Navbahor Namangan| 4.92 | 2.81 | 1.85
19:00| 4802 Santos Laguna U20 vs Chivas Guadalajara U20 | 2.01 | 3.43 | 3.23
19:00| 5368 Pyunik Yerevan vs CFR Cluj 718 | 419 | 1.43
20:0Q 1156 Halmstads BK vs Jonkopings Sodra | 1.44 | 4.68| 6.51
20:00 1656 Orgryte IS vs Orebro SK 2.35| 3.46| 2.90
20:00 2883 Hassania Agadir vs Ittihad Tanger | 1.86 | 3.10 | 4.60
20:00 4451 Malmo vs Vikingur Reykjavik | 1.21 | 5.78 |{11.95
20:30| 5258 Moghayer AL Sarhan vs Wihdat Amman 4.93| 3.65|1.61
20:45| 5566 |Ludogorets Razgrad vs Sutjeska 117 | 6.41 |14.03
21:00(| 2108 Sindri vs Vaengir Jupiters | 1.68 | 4.20| 4.00
21:00| 2589 UMF Selfoss vs IF Vestri 2.03| 3.74 | 295
21:00| 2733 Thor Akureyri vs KV Vesturbaer | 1.63 | 3.89 | 4.33
21:00| 2785 The New Saints vs Linfield Belfast | 1.84 | 3.51 | 3.96
21:00| 3375 Lech Poznan vs Karabakh 21 | 330 3.30
21:00| 4560 KF Ballkani vs Zalgiris 285|319 | 2.41
21:00| 5755 DalvikAk/Reynir vs KFG 217 | 4.20| 2.65
21:30 | 3549 |Shamrock Rovers vs Hibernians 129 | 519 | 8.99
21:45 | 1123 Weston Super Mare vs Exeter 5.69| 4.71 | 1.40
21:45 | 1228 | Workington AFC vs Dumbarton 227 | 3.84| 251
21:45 | 2551 Shkupi Skopje vs Lincoln FC 1.48 | 410 | 6.21
22:00| 1002 El Gouna vs Al Ahly Cairo 887 | 4.74|1.33
2215 | 1975 HK Kopavogs vs UMF Grindavik | 1.68 | 4.02| 3.92
2215 | 2725 FH Hafnarfjordur W vs Haukar W 113 | 7.80[15.00
22:15 | 2760 | Throttur Vogum vs Fylkir 589|4.81 | 138
2215 | 3258 Grotta vs Fjolnir 246|359 |24
22:15 | 3319 KFS vs KH Hlidarendi | 1.55 | 4.71 | 4.12
2215 | 3441 Kari vs IH Hafnarfjordur | 1.47 | 4.93 | 4.63
2215 | 4947 Augnablik W vs Vikingur Reykjavik W | 6.87 | 5.30 | 1.31
2215 | 5095 Afturelding vs Kordrengir 314 | 3.63|1.97
22:15 | 5955 Ellidi vs Vidir 2.32|4.33|228

UMATANO - 06 - JULAI 20

01:00| 2239 Zacatepec vs Tlaxcala FC 1.76 | 3.39 | 4.23
01:00| 3910 Ituano SP vs Cruzeiro 3.34| 290|219
01:00| 5195 Chapecoense vs Londrina PR | 214 | 2.89 | 3.48
0115 | 1146 Atletico Mineiro vs SC Emelec 129 | 482|865
03:30[ 2281 Boca Juniors vs Corinthians 194 | 3.09| 3.83
03:30[ 4399 Internacional vs Colo Colo 1.63 | 3.54 | 4.91
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Mshambuliaji Abdul Suleiman ‘Sopu’ (katikati), akisaini mkataba wa miaka mitatu wa kujiunga na Azam

Bakhresa na Ofisa Mtendaji Mkuu, Abdulkarim Amin ‘Popat’.

PICHA: SAADA AKIDA

Uchaguzi Yanga
sasa Jumamosi

Na Saada Akida

aguzi,

rufam

UCHAGUZI mkuu wa Klabu ya Yanga sasa
utafanyika Jumamosi kwenye Ukumbi

wa Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere
badala ya Jumapili kama ilivyotangazwa

hapo awali, imefahamika.

Mwenyekiti wa Kamati ya uchaguzi wa
klabu hiyo, Malangwe Mchungahela, alisema
sababu za kuurudisha uchaguzi huo kwa
siku moja ni kutaka kupisha sherehe za
sikukuu ya Eid el Haji ambapo hapa nchini
itafanyika Jumapili.

Mchungahela alisema kamati yake im-
etangaza kufungua dirisha la kampeni kwa
wagombea kuanzia jana ambapo mchakato
huo wa kuomba kura utakuwa wa siku tano
pekee. Kiongozi huyo alisema pia kamati
yake imemrejesha kwenye mbio za uch-
Mustafa Himba, ambaye aliondolewa
katika mchakato huo baada va kushinda

“Himba amerejeshwa baada ya kukata
rufani na kamati imejiridhisha na utetezi
wake, amefamkwva kuingia katika mchakato
huu wa uchaguzi,”

Alisema jana ilikuwa siku ya mwisho kwa
matawi kukabidhi orodha ya viongozi wa
watakaopiga kura ili kushiriki uchaguzi huo.

Wanaowania uongozi katika uchaguzi huo
ni Hersi Said anayewania urais huku wa-
naowania cheo cha Makamu Mwenyekiti ni
Suma Mwaitenda na Arafat Haji huku Said
Kambi, Saad Khimji, Seif Gulamali, Gerard
K|I|nga Himba, Seif Rupia, Rispa na Dominus
Albinus wanawania nafasi ya ujumbe wa
Kamati ya Utendaji. )

Naye Mwenyekiti anayemaliza muda
wake, Mshindo Msola amewaomba wana-
chama wa klabu hiyo kuwa na mshikamano.

alisema Mchungahela.

Simba, Yanga chali kwa Sopu

® ® @ Straika huyo atua rasmi Azam FC, Yanga
ikijipoza kwa Mcameroon...

Saada Akida na Oscar Assenga,
TANGA

ONGOZI wa Azam FC umefani-

kiwa l<urnsajili mshambuliaji wa

Abdul Suleiman ‘Sopu’, am

baye alikuwa akiwaniwa na vigogo wa
soka nchini, Simba na Yanga kwa ajili ya
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
na mashindano ya kimataifa, imeelezwa.
Sopu ambaye alihusishwa
zaidi na tetesi za kutua Sim-
ba au Yanga, ndiye Mchezaji
Bora wa mashindano ya
Kombe la FA yaliyomalizika

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’, alisema Sopu
amesaini mkataba wa kuitumikia klabu
hiyo yenye makazi yake Chamazi wa
miaka mitatu.

Popat alisema klabu hiyo imedhamiria
kukiboresha kikosi chake kuelekea
msimu mpya kulingana na mahitaji hali-

si na mapendekezo kutoka katika benchi
lao la ufundi na si vinginevyo.

“Kuhusu Sopu hilo limekwisha tayari,
ni mchezaji halali wa Azam FC baada
ya kuingia makubaliano ya mkataba wa
miaka miwili na muda wowote kuanzia
sasa tutatambulishwa kwamba msimu
ujao atavaa jezi ya Azam,” alisema Popat.

Kiongozi huyo alisema wataendelea
kuboresha kikosi cha timu hiyo kwa ku-
fanya usajili kwa umakini mkubwa ili
msimu ujao wawe bora na kufikia malen-
go yao ambayo wameshindwa kuyafikia
katika msimu uliomalizika.

“Usajili wetu unazingatia mahitaji ya
benchi la ufundi kwa kiasi kikubwa na
hatutasajili kwa mbwembwe kama wen-
zetu wanavyofanya, kikubwa mashabiki
wetu wawe watulivu kwa sababu msimu
ujao tutaingia tukiwa imara zaidi,” alise-
ma Popat.

Tayari Azam FC imeshawatambulisha
wachezaji wengine watatu wapya am-

bapo wawili wanatoka nje ya Tanzania
ambao ni Kipre Junior, Tape Edinho na
Cleophance Mkandala kutoka Dodoma
Jiji FC.

Wakati huo huo, mabingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Yanga wako katika
mchakato wa kumsajili mshambuliaji wa
Coastal Union, Moubarack Amza, imefa-
hamika.

Chanzo chetu kinadai Yanga ilim-
chukua Mcameroon huyo jijini Arusha
baada ya kumalizika kwa mechi ya fainali
ya mashindano ya Kombe la FA iliyoche-
zwa Jumamosi iliyopita.

“Mcameroon hakuwa sehemu ya
wachezaji waliopokelea jana (juzi) (Ju-
mapili) katika makao makuu ya timu,
na hapo ndipo dalili za kuiacha Coastal
zilianza kuonekana, na watu wa karibu
walisema ameondoka kikosini,” kilisema
chanzo chetu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili wa
Coastal Union, Ahmed Aurora alisema
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habari hizo za Yanga kuondoka na
mchezaji wao ni za kweli lakini wameit-
aka timu hiyo kufuata taratibu na kanuni
za usajili.

“Kama Yanga wanamtaka wafuate
taratibu kwa sababu bado mchezaji huyo
ana mkataba na Coastal Union ambao
unamalizika Oktoba mwaka huu,” Au-
rora alisema.

Aliongeza Coastal Union iko tayari
kukaa mezani na Yanga kwa sababu wa-
najua mchezaji yuko kazini na anahitaji
kufanya kazi sehemu yenye maslahi bora

kwake.
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