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Waya ulivyokatisha 
maisha ya dereva 
bodaboda kikatili 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Prof. Lawrance Museru, akitoka kupiga ‘nyungu’, 
baada ya kuzindua kibanda maalum cha kujifukiza kwa ajili ya kujikinga na Covid-19, hospitalini hapo, jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mbinu za kubaini ‘sanitaiza’ feki zaelezwa
Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA),  imebainisha mbinu ku-
tambua vitakasa mikono (sanitizer) 
ambavyo siyo salama kwa matumi-
zi.

Imesema mbinu hizo zinaju-
muisha muda wa kuyeyuka kwa 
vitakasa mikono hivyo, ikibainisha 
kuwa vile ambavyo baada ya ku-
paka hutumia zaidi ya dakika moja 
kuyeyuka, siyo salama kiafya.

Kwa mujibu wa TMDA, vitakasa 
mikono vilivyo salama huyeyuka 
kuanzia sekunde 30 hadi dakika 
moja mara baada ya kuwekwa 
mikononi.

“Kama sanitizer yako ukiweka 
mikononi inachelewa kuyeyuka 
zaidi ya dakika moja na ukiipaka 
inakuwa kama unapaka mafuta ya 
kawaida, ni wazi kuwa haiui vyema 
vijidudu au bakteria, kwa hiyo siyo 
salama,” alisema Gerald Sambu.

Ofisa Uchunguzi wa Bidhaa wa 
Maabara wa TMDA, alibainisha 
hayo jana Dar es Salaam wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
katika maabara ya kuchunguza na 
kuhakiki ubora wa vitakasa mikono.

Alisema ubora unaotakiwa kwa 
matumizi ni kuanzia yenye alcohol 
60 hadi 80 na yenye kiasi cha tindi-
kali (acid) na nyongo (base/PH) kati 
ya sita hadi nane.

Alisema kama aina za vitakasa 
mikono vinavyotumiwa vipo chini 
ya viwango vilichowekwa, ni wazi 
kuwa haiwezi kuua vijidudu vina-
vyosambaza maradhi kama corona.

Sambu pia alisema vitakasa 
mikono vyenye alcohol zaidi ya 90 
hadi 100, vina madhara kwa mtumi-
aji kwa sababu alcohol iliyozidi 
inasababisha mtumiaji kuchubuka 
mikono na kusababisha vijidudu 
kupenya kwenye ngozi na kuingia 
ndani ya mwili.

Alisema vitakasa mikono ving-
ine visivyo na ubora ni vilivyozidi 
kiwango cha Glyceline na ukipaka 
vinanata kama asali.

Alisema namna nyingine ya kuvi-

tambua visivyo salama, ni kutosajil-
iwa na kuwa na nembo inayomtam-
bulisha mtengenezaji.

“Ninawasihi watumiaji kuangalia 
kama bidhaa zimesajiliwa na muda 
wa kuisha kwa matumizi yake ili 
kujihakikishia usalama,” alisema 
Sambu.

Ofisa Elimu na Habari Mwandam-
izi wa TMDA, James Ndege, alisema 
wamekuwa wakiweka orodha ya 
wajasiriamali na wadau waliosajili 
vitakasa mikono kwenye tovuti yao 
ili kutoa elimu kwa jamii.

Alisema wamekuwa wakifanya 
ukaguzi mbalimbali wa bidhaa ziliz-
opo sokoni ili kujiridhisha na ubora 
wake.

“Jamii inapaswa kutoa taarifa kwa 
mamlaka wanapoona wanatumia 
bidhaa tofauti na ubora uliothibit-
ishwa na TMDA kwa kupiga namba 
ya bure ya 0800110084 na kuwasili-
sha malalamiko yao, na sisi tutaya-
fanyia kazi haraka,” alisema Ndege. 

TMDA inatoa elimu hiyo wakati 
ambao dunia inapambana na virusi 
aina ya corona ambavyo vinaam-
bukizwa kwa njia ya kushikana 
mikono na kuvuta hewa.

Njia mojawapo ya kudhibiti 
maambukizi ya virusi hivyo ni 
kunawa mikono kwa maji tiririka na 
sabuni au kutumia vitakasa mikono 
vyenye alcohol ambavyo vinaua 
bakteria.

Adaiwa 
kujinyonga 
akitumia 
chandarua 
Na Gurian Adolf, NKASI

MKAZI wa Kijiji cha Kanazi, 
Kata ya Ntatumbila wilayani Nkasi 
mkoani Rukwa, Deus Kakusu (52), 
anadaiwa kujinyonga hadi kufa aki-
tumia chandarua kutokana na kile 
kinachodaiwa ugumu wa maisha.

Tukio hilo lilitokea usiku wa kua-
mkia jana wakati mke wake na wa-
toto wake wakiwa wamelala.

Akizungumzia tukio hilo, Mwe-
nyekiti wa Kijiji cha Kanazi, John 
Kaberaga, alisema kuwa ilipofika as-
ubuhi ya siku ya jana, mke wa mare-
hemu aliamka na kuanza kumwita 
mume akidhani yuko nje.

Baada ya mama huyo kutosikia 
mumewe akimwitikia, alidhani 
ameamka mapema kwenda sham-
ba, hivyo alikwenda jikoni ili awashe 
moto kwa ajili ya kuandaa chakula 
cha siku hiyo, lakini aliposukuma 
mlango kuingia jikoni, aliona mwili 
wa mume wake ukiwa unaning’inia 
kwenye kamba.

Mwenyekiti Kaberaga alisema 
mama huyo alianza kupiga kelele 
huku akiangua kilio na majirani 
walifika na kukuta Kakusu amek-
wishafariki dunia.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji hicho, 
Given Kisantola, alidai Kakusu 
hakuacha ujumbe wowote, lakini in-
adhaniwa alijinyonga kutokana na 
ugumu wa maisha kwa kuwa mara 
kwa mara alikuwa akilalamikia ugu-
mu wa maisha na pia alionekana 
kukata tamaa na kuwa mlevi kupin-
dukia.

Mkuu wa Wilaya ya Nkasi, Said 
Mtanda, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo na kutoa wito kwa wakazi 
wa wilaya hiyo kutokukaa kimya 
pindi wanapopitia kwenye matatizo 
mbalimbali ya kimaisha.

Alisema watu wengi wasioshiriki-
sha ndugu zao au viongozi wa dini, 
wamekuwa wakifanya uamuzi usio 
sahihi, ikiwamo kujinyonga.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akimwapisha Nassor Ahmed Mazrui kuwa Waziri wa Afya, 
Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto Zanzibar, Ikulu jijini Zanzibar jana. Habari Uk. 5. PICHA: IKULU 

Kupiga nyungu rasmi Muhimbili 
Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH), imeanza rasmi kutoa 
huduma ya kujifukiza, maarufu 
kupiga nyungu   ili kukabiliana na 
maradhi.

Vilevile, hospitali hiyo ya kibing-
wa imebainisha kuwa wagonjwa 
wa matatizo ya kupumua wame-
pungua hospitalini hapo kwa sasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospi-
tali hiyo, Prof. Lawrence Museru, 
aliyasema hayo jana Dar es Sa-
laam wakati akizindua mashine ya 
kutoa dawa kwa njia ya mvuke ili 
kusaidia wagonjwa kupata tiba ya 
mfumo wa upumuaji kwa kutumia 
dawa ya Bupiji iliyoidhinishwa na 
serikali.

Alisema hospitali imezifunga 
mashine nne kwa ajili ya kujifukiza 
na kila moja imenunuliwa kwa Sh. 
milioni 7.5.

Alisema mashine hizo zimet-
engenezwa na Shirika la Viwanda 
Vidogo (SIDO) na kwamba lengo la 
kuzifunga ni kuunga mkono jitiha-

da za serikali za kukabiliana na ma-
gonjwa yanayohusiana na mfumo 
wa upumuaji.

Alisema mashine hiyo ina uwezo 
wa kuingiza watu sita kwa wakati 
mmoja ili kujifukiza.

“Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto il-
ielekeza kuimarishwa matumizi ya 
dawa za tiba asili na tiba mbadala 
kwa wagonjwa walioko hospitalini 
kama nyongeza kwenye tiba za kib-
ingwa wanazopewa,” alisema.

Prof. Museru alisema katika 
kutekeleza hilo, hospitali imekuja 
na utaratibu wa kuwaruhusu wag-
onjwa kwa hiari yao kutumia dawa 
za tiba asili za kunywa na mvuke 
(steam therapy) zilizoidhinishwa 
na serikali sambamba na tiba za 
kibingwa wanazopewa.

Pia alisema hatua ya ufungwaji 
wa mashine hizo itakwenda sam-
bamba na kutoa fursa kwa wataal-
amu wa Muhimbili kufanya utafiti 
kubaini ufanisi wa baadhi ya dawa 
zinazogunduliwa na baadhi ya 
wataalamu wa tiba asili nchini, ili 

hatimaye waje na majawabu.
Alisema mashine tatu zimefung-

wa Upanga na moja imefungwa 
Mloganzila na zinaanza kutumika 
rasmi kuanzia leo kwa utaratibu 
maalum ambapo wagonjwa wa-
takaoruhusiwa ni wale wataka-
okubali kwa hiari yao wenyewe.

Alisema huduma hiyo inatolewa 
kwa wagonjwa ambao wana uwe-
zo wa kutembea na kusimama we-
nyewe kwenye mashine kwa muda 
usiozidi dakika tano.

Prof. Museru alisema huduma 
hiyo iko wazi kwa wananchi wa-
takaopenda na kila mwenye uhitaji 
atatakiwa kuchangia Sh. 5,000.

Kuhusu wagonjwa wenye mata-
tizo ya kupumua, alisema kwa 
sasa wamepungua, lakini hakutaja 
idadi yao ya awali na ya sasa.

“Kwa sasa idadi imepungua, 
tunawapokea wenye matatizo 
hayo lakini idadi imepungua na 
siyo kama walivyokuwa wanaandi-
ka kwamba tumezidiwa, waliokuja 
walipata tiba lakini tunaona idadi 
imepungua.

Mratibu wa Tiba Asili na Tiba 
Mbadala wa Mikoa na Wilaya ku-
toka Wizara ya Afya, Dk. Vumilia 
Liggyle, amepongeza hatua ya 
Muhimbili kufunga mashine za 
kutoa tiba mvuke na ametoa wito 
kwa hospitali na taasisi nyingine 
nchini kuiga mfano huo ili kuen-
delea kupambana na magonjwa 
ya kuambukiza na yasiyo ya kuam-
bukiza.

Mzalishaji wa mafuta tete ya 
Bupiji, George Buchafwe, alisema 
wapo kwenye utafiti wa kupata 
dawa ya kusaidia magonjwa ya-
nayoambukiza na yasiyoambukiza 
na wameitengeneza dawa hiyo na 
mashine hizo za kujifukiza.

Alisema ndiyo maana wapo 
katika Hospitali ya Muhimbili na 
kupitia njia hiyo ya kujifukiza ita-
saidia kupata majibu sahihi na ya 
uhakika.

“Utafiti upo lakini kwa sasa 
hatuwezi kusema chochote ndiyo 
maana tumeona twende na jambo 
moja moja, baada ya hapo tutak-
wenda na la pili.
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Waziri Mkuu 
aridhishwa kasi 
kupambana na 
nzige

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema ameridhishwa na kazi 
kubwa ya kupambana na makundi ya 
nzige yaliyovamia nchini iliyofanywa 
na Wizara ya Kilimo kwa kushiriki-
ana na mashirika mawili ya kupam-
bana na nzige barani Afrika.

Kazi hiyo inafanywa na Shirika la 
Kudhibiti Nzige wa Jangwani la Af-
rika Mashariki (Desert Locust Control 
Organization for Eastern Africa-DLCO 
EA) na Shirika la Kudhibiti Nzige 
Wekundu la Kusini na Kati mwa Af-
rika (International Red Locust Control 
Organization for Central and South-
ern Africa-IRLCO CSA).

Waziri Mkuu alisema hayo jana 
wakati akizungumza na wananchi wa 
kijiji cha Engaruka, wilayani Monduli 
mkoani Arusha, baada ya kukagua 
shughuli ya udhibiti wa nzige katika 
kata ya Engaruka. Alisema ameri-
dhishwa na kazi nzuri ya kupambana 
na nzige iliyofanyika tangu makundi 
hayo yalipoingia nchini, na kusisitiza 
licha ya kazi nzuri iliyofanyika 
ni muhimu kwa Wizara ya Kilimo 
ikaweka mikakati ya kukabiliana na 
makundi hayo yatakapoingia tena.

“Lazima tuwateketeze, nzige ni 
hatari na hawapaswi kupewa nafasi 
hata ya dakika moja kuingia kwenye 
mashamba yetu. Nzige hawa wana 
uwezo wa kusafiri umbali wa kilo-
mita 200 kwa siku na kuteketeza 
zaidi ya hekta mbili kwa siku, hivyo 
ni lazima tuwateketeze.”

“Muhimu zaidi ni kujipanga vizuri 
kukabiliana nao, ni lazima tuendeleze 
kazi nzuri tuliyoianza. Hawa wadudu 
ni hatari na wanazaliana mno. Ukim-
wona, kawaida anakuwa na rangi 
nyekundu, lakini ukimwona ana rangi 
ya njano huyo amebeba mayai tuwa-
tekeze ili wasizaliane.”

 “Watanzania na Wana-Engaruka 
tuendelee kutoa taarifa na kujitokeza 
kwa wingi kushirikiana na wataalamu 
wetu kuteketeza makundi hayo.”

Kwa upande wake, Waziri wa 
Kilimo, Prof. Adolf Mkenda, alisema 
kundi lililoenda Simanjiro limesha-
teketezwa, Siha wameshateketezwa 
na sasa hakuna nzige, Wilaya ya 
Mwanga ambako walikuwa wapite 
kuelekea Simanjiro nako kwa sasa 
hakuna nzige. “Tuliamua kupiga 
kambi hapa Engaruka ambako kuli-
kuwa na makundi matatu makubwa 
jana na leo asubuhi ndege ya Shirika 
la Kupambana na Nzige wa Jangwani 
ambalo sisi ni wanachama, lilisham-
bulia makundi hayo na helikopta ya 
kupambana na nzige wekundu nayo 
ilipulizia dawa pamoja na vijana 
waliokuwa wakipuliza.” Prof. Mkenda 
amesema wataendelea kufuatilia 
maeneo ambayo nzige wametua na 
kuangalia kama wametaga mayai ili 
wayateketeze. 

Operesheni ondoa wamiliki 
hewa ardhi yaanza Julai mosi

Na Munir Shemweta,              
ILEMELA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, amesema kuanzia Julai 
mosi, mwaka huu, wizara yake 
itaanza uhakiki kitaifa kuwatam-
bua na kuwaondoa wamiliki 
wote hewa wa viwanja nchini.

Lukuvi alisema hayo kwa 
nyakati tofauti jana katika ofisi 
za Halmashauri ya Manispaa ya 
Ilemela alipopokea taarifa ya 
utekelezaji majukumu ya sekta 
ya ardhi na eneo la Kigoto, Kata 
ya Kirumba alipogawa ankara za 
malipo kufuatia kuhitimishwa 
kwa mgogoro kati ya wananchi 
wa eneo hilo na Jeshi la Polisi 
akiwa kwenye ziara ya kikazi ka-
tika Mkoa wa Mwanza.

“Lazima tufanye uhakiki wa 
wamiliki wote wa ardhi ili ku-
watambua na kuondoa wamiliki 
hewa, katika miji kuna maeneo 
mengi hayajengeki kwa sababu 
wamemilikishwa watu ambao 
hawapo,” alisema Lukuvi.

Alisema, katika zoezi hilo hal-

mashauri za wilaya zitatakiwa 
kuandaa jedwari la kumbukum-
bu za wamiliki ili uhakiki utaka-
poanza taarifa mpya zitakazoju-
muisha kumbukumbu zilizopo 
Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA), namba za simu 
pamoja na taarifa za kibenki zi-
ingizwe.

Lukuvi alisema, wapo wa-
nanchi waliojenga katika mae-
neo mbalimbali majina yanato-
fautiana na wengine majina ya 
kubuni, lakini hawapo Tanzania 
na kusisitiza kuwa ikibainika vi-
wanja vyao vitapigwa mnada na 
aliwaonya watumishi wa sekta 
ya ardhi kutoharibu nyaraka 
kutokana na kuhusika kwao kwa 
namna moja ama nyingine ka-
tika umilikishaji.

Kwa mujibu wa Waziri wa Ar-
dhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi zoezi la kutambua wami-
liki wa ardhi hewa halina lengo 
la kunyang’anya viwanja bali 
ni kujua wamiliki halali na ku-
sisitiza kuwa watendaji wa sekta 
ya ardhi lazima wafanye zoezi 
hilo kwa umakini na uaminifu 

mkubwa.
“Najua baada ya kutangaza 

zoezi hili la uhakiki baadhi ya 
maofisa ardhi wataanza ku-
hangaika kuuza viwanja na wen-
gine kunyofoa nyaraka, tumieni 
njia sahihi maana kila mtu ana 
haki ya kumiliki kiwanja zaidi 
ya kimoja cha msingi ni kufuata 
sheria,” alisema.

Katika hatua nyingine Wa-
ziri Lukuvi aliwapatia ankara 
za malipo ya ardhi wananchi 
600 wa eneo la Kigoto, Kata ya 
Kirumba katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilemela lililokuwa 
na mgogoro wa muda mrefu kati 
ya wananchi wa eneo hilo na 
Jeshi la Polisi.

“Wananchi wa Kigoto wame-
patiwa eneo hili na Mheshimiwa 
Rais John Magufuli bila kutozwa 
gharama za thamani ya ardhi na 
ndio ninyi pekee katika Mkoa 
wa Mwanza mliopata eneo kwa 
gharama nafuu, mmwombee 
Rais Magufuli kwa kuwapatia 
eneo,” alisema Lukuvi.

Vilevile, alitangaza kuanza 
awamu ya pili ya mpango wa 

‘Funguka kwa Waziri’ utaka-
owezesha wananchi wenye 
migogoro ya ardhi kujaza fomu 
maalum na kuiwasilisha ofisi 
za ardhi za mikoa kwa ajili ya 
kutafutiwa ufumbuzi na waziri.

Kwa upande wake Naibu 
Waziri wa Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, ambaye ni 
Mbunge wa Jimbo la Ilemela, 
aliwahakikishia wananchi wake 
kuwa serikali itahakikisha ina-
maliza migogoro yote ya ardhi 
katika Mkoa wa Mwanza kama 
ilivyoshughulikiwa mgogoro wa 
Kigoto katika kata ya Kirumba, 
Mkoa wa Mwanza.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi 
Mkoa wa Mwanza, Eliah Ka-
myanda, alisema mgogoro wa 
eneo hilo ulidumu kwa takriban 
miaka 30 mpaka Rais alipori-
dhia wananchi hao kurejeshewa 
eneo hilo. Alisema, mgogoro 
huo ulipitia hatua mbalimbali 
na kwa sasa kazi ya upimaji im-
ekamilika na wananchi wapa-
tao 600 wamepatiwa ankara za 
malipo ya kumilikishwa.

Waya ulivyokatisha 
maisha ya bodaboda
Na Gideon Mwakanosya,                  
NAMTUMBO

DEREVA wa pikipiki katika Kijiji cha 
Mgombasi wilayani Namtumbo mkoani 
Ruvuma, Kaimu Kinokwite (28), amefariki 
dunia kwa kukatwa shingo na waya wa 
umeme baada ya kunaswa na waya ulioku-
wa umekatisha barabarani.

Kwa mujibu wa mashuhuda wa tukio 
hilo akiwamo Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Mgombasi, Hance Mwailima, kijana 
huyo alionekana akirushwa kutoka katika 
pikipiki na kutupwa mbali baada ya kunas-
wa na waya huo.

Mwalimu Mwailima alidai kijana huyo 
alikuwa amebeba abiria wakitokea madu-
kani kwenda Kijiji cha Mtumbatimaji na 
walipofika katika Kitongoji cha Dodoma 
jirani na shule hiyo, walipatwa na mkasa 
huo na kwamba abiria wake alikimbia 
baada ya tukio hilo.

Mwalimu  huyo alidai katika eneo hilo la 
tukio hakukuwa na alama yoyote iliyowek-
wa kuashiria kuna kazi ya kuweka nyaya za 
umeme katika nguzo.

Kaimu Mtendaji wa Kijiji cha Mgombasi, 
Saidina Sandali, alikiri kutokea kwa tukio 
hilo huku Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mgom-
basi, David Kitalika, akiwataka madereva 
wa pikipiki kuwa waangalifu muda wote 
wakiwa barabarani hasa katika kipindi 
hiki cha utengenezaji na uwekaji nyaya za 
umeme katika vijiji vya Kata ya Mgombasi.

Mwili wa Kaimu ulizikwa jana katika 
makaburi ya Minazini, Kata ya Rwinga, 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Namtumbo wa-
nakoishi wazazi wake.
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Madeni, mali za Benki ya China zahamishiwa NMB
Na Salome Kitomari

BENKI Kuu ya 
Tanzania(BoT), imesema 
mali na madeni yote ya Chi-
na Commercial Bank Lim-
ited, vitachukuliwa na Benki 
ya NMB Plc.

Uamuzi huo ulitangazwa 
jana na Gavana wa BoT, Prof. 
Florens Luoga, wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam.

Alisema BoT, NMB na wa-
dau wengine wanaendelea 
kuandaa taratibu za kisheria 
za kukamilisha mchakato 
wa uhamishaji wa mali na 
madei ya benki hiyo.

Aidha, alisema wateja 
wenye mikopo wanatakiwa 
kuendelea kulipa mikopo 
kulingana na mikataba yao, 

na kwamba maslahi ya wate-
ja wenye amana yatalindwa 
ili kuleta utulivu na uhimili-
vu katika sekta ya fedha.

Kwa mujibu wa Prof. 
Luoga, wateja wenye ama-
na na wadai wengine wa 
China Commercial Bank 
watataarifiwa tarehe ya 
kuanza kupata huduma za 
kibenki kupitia NMB. “Katika 
kusimamia sekta ya fedha 
na mamlaka ya kisheria No-
vemba 19, mwaka 2020, BoT 
iliamua kuiweka China Com-
mercial Bank Limited chini 
ya usimamizi wake, baada ya 
kubainia ina upungufu wa 
mtaji kinyume cha matakwa 
ya kisheria,” alifafanua.

Aidha, alisema  benki hiyo 
ilipewa leseni na kuanza 
shughuli za kibenki nchini 

mwaka 2015, na kuwa mion-
goni mwa benki zenye uku-
aji wa chini uliosababisha 
hasara kwenye biashara kwa 
kipindi chote toka kuanza 
kutoa huduma za kibenki 
hadi kuchukuliwa na BoT 
ilikuwa na mali zisizozidi Sh. 
bilioni 5, na ilikuwa na tawi 
moja Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Prof. Luo-
ga, BoT ilifanya jitihada kupi-
tia wamiliki, Bodi ya Waku-
rugenzi na Menejimenti ya 
Benki kuwataka kuongeza 
mtaji kufikia kiwango kina-
chohitajika kisheria, na 
kwamba pamoja na kupewa 
muda wa kutosha hawaku-
fanya hivyo. “Baada ya kui-
weka chini ya usimamizi 
wake, BoT ilisitisha utoaji 
wa huduma za kibenki kwa 

benki hiyo kwa siku 90 ili 
kuipa nafasi BoT kutathmini 
hatua za kuchukua ili kupata 
ufumbuzi,” alisema.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa NMB, Ruth Zaipuna, 
alisema ndani ya siku 60 
watakuwa wamekamilisha 
taratibu zote na wateja wata-
pata huduma zote muhimu 
za kibenki katika matawi 227 
yaliyopo nchini.

  “Kinachofanyika sasa 
ni kuwajua wateja wa ili-
yokuwa China Commercial 
Bank, kwa kuchambua maji-
na na taarifa zote muhimu. 
Wale wateja waliokuwa na 
mikopo waendelee kureje-
sha, waje katika matawi yetu 
ya Bank House na Ohio wata-
pata maelezo yote muhimu,” 
alisema.

Wakili A. Kusini aunga jitihada za JPM kupambana corona
Waziri Jafo awapa somo 
wanaume wasiotahiriwa 
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo, amewataka wanaume 
ambao hawajafanyiwa tohara, kuchangamkia huduma hiyo 
ili kuepuka kupata magonjwa mbalimbali ikiwamo saratani.

Vilevile, amewaagiza makatibu tawala wa mikoa kufua-
tilia ununuzi wa dawa na kuhakiki matumizi yake kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya.

Jafo alitoa kauli hiyo jana jijini hapa alipozindua magari 
maalum kwa ajili ya utoaji huduma tembezi ya tohara kinga 
kwa wanaume kwenye mikoa ya Mara, Mwanza, Shinyanga 
na Simiyu.

Magari hayo matatu yamegharimu Sh. bilioni 1.2 kwa ufa-
dhili wa watu wa Marekani kupitia Mfuko wa Rais wa Mare-
kani wa kupambana na maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi 
(PEPFAR) na Kituo cha Kimataifa cha Kujikinga na Maradhi 
(CDC) kwa kushirikiana na wadau wa IntraHealth Interna-
tional.

Akizindua magari hayo, Jafo alisema mwanaume ambaye 
hajafanyiwa tohara ana nafasi kubwa ya kupata magonjwa 
ya zinaa na saratani.

“Wataalamu na watafiti wanasema mwanaume aliyeta-
hiriwa, inasaidia kujikinga na maambukizi ya VVU kwa asil-
imia 60,” alisema.

Aliwahimiza wanaume hao kujitokeza kufanyiwa tohara 
huku akiagiza utuzanji wa magari na vifaa vilivyomo ndani 
yake, ili kutoa huduma stahiki kwa wananchi.

“Ninaomba nipate orodha ya vitu vyote vilivyomo, ninata-
ka nikifanya ziara ya kikazi katika mikoa hiyo, pia nitakagua 
kama vifaa vipo, sitaki kusikia vifaa vimetolewa na kupele-
kwa kwenye hospitali binafsi au vimeuzwa,” alionya.

Alishukuru Shirika la Intra Health International na CDC 
kwa kutoa magari hayo ambayo yatasaidia kutoa huduma 
kwa wananchi ambapo taarifa zinaonyesha kuwa kati 
ya mikoa 26 ya Tanzania Bara, 19 inakabiliwa na tatizo la 
maambukizi ya Ukimwi ikiambatana na watu kukosa to-
hara.Kuhusu upatikanaji wa dawa, Jafo alisema serikali hivi 
karibu ilitoa Sh. bilioni 93.3 ambazo zimepelekwa kwenye 
hospitali za wilaya, vituo vya afya na zahanati kwa ajili mam-
bo mbalimbali ikiwamo dawa.

Alisema kati ya hizo, Sh. bilioni 41.3 zimepelekwa Bohari 
ya Dawa (MSD) na Sh. bilioni 52 zimepelekwa kwenye vituo 
vya afya, asilimia 35 ya fedha hizo ambayo ni Sh. bilioni 18 ni 
kwa ajili ya dawa.

“Makatibu tawala wa mikoa nendeni mkafuatilie ununuzi 
wa dawa, fanyeni ukaguzi wa mara kwa mara ili kuhakikisha 
dawa zinapatikana, sitaki kusikia hakuna dawa katika vituo 
vya kutolea huduma za afya wakati serikali imetoa fedha,” 
aliagiza.

Alisisitiza waganga wakuu wa mikoa na wilaya kuhakiki-
sha wanatumia mifumo ya kielektroniki ya uendeshaji shu-
ghuli za afya na mifumo ya matumizi ya fedha katika vituo 
hivyo. Awali, Mkurugenzi Mkazi wa Intra Health Interna-
tional, Dk. Lucy Mphuru, alisema taasisi hiyo inafanya kazi 
nchini kwa miaka 20 hivi sasa na kwa miaka 10 imekuwa 
ikishughulika na masuala hayo ya tohara ili kupambana na 
maambukizi ya VVU.

Alisema magari hiyo ni ya kisasa ambapo kuna chumba 
cha upasuaji mdogo, vitanda vitatu na vifaa tiba vya dharu-
ra na kila moja limegharimu Sh. milioni 400.

“Magari haya yametolewa ili kuhakikisha huduma ya to-
hara kwa wanaume wakubwa inafanyika na kuwafikia walio 
pembezoni ikiwa ni njia ya kupunguza maambukizi mapya 
ya Ukimwi na huduma hiyo ni bure,” alisema.

Alibainisha kuwa tangu kuanza kampeni hiyo katika 
mikoa hiyo minne, wanaume milioni 1.82 wamefanyiwa to-
hara.

Awali, Mkurugenzi wa Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe wa 
TAMISEMI, Dk. Ntuli Kapologwe, alisema serikali imefanya 
uwekezaji mkubwa wa ununuzi wa vifaa na vifaa tiba kwe-
nye vituo vya kutolea huduma vinavyogharimu Sh. bilioni 
68 ili kusaidia kutoa huduma ya tohara.

Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI, Gerald Mweli, alisema 
serikali imewekeza kwa kiwango kikubwa kwenye kubore-
sha huduma za afya, ununuzi wa vifaa tiba na kuajiri wa-
tumishi.

Na Maulid Mmbaga

MJUMBE wa Baraza la 
Mawakili kutoka Afrika Kusi-
ni, Sibelo Sibanda, ameunga 
mkono jitihada za Rais John 
Magufuli, za kupambana na 
virusi vya corona na kutoa 
wito kwa Afrika kuwa ma-
kini dhidi ya tahadhari za 
Covid-19.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar 
es Salaam, Sibanda alisema 
Serikali ya Tanzania im-
ewahimiza wananchi wake 
kutumia zaidi dawa za asili 
kulikabili janga la corona 
kuliko zinazotoka nje jambo 
ambalo linawaweka katika 
hali ya usalama zaidi.

Alisema anaunga mkono 
hatua za Rais Magufuli ku-
towaweka wananchi karan-
tini kwa kuwa kufanya hivyo 
inamweka mtu katika hatari 
zaidi ya kupata magonjwa 
ya milipuko kwasababu mtu 
anapokaa ndani kwa muda 
mrefu kinga za mwilini zi-
napoteza uwezo wa kupam-
bana na maradhi.

“Alichokifanya Rais Magu-
fuli kinafaida kwa Afrika 
nzima na mimi nipohapa leo 
( jana) kwa kuwa ni miongoni 
mwa Afrika na baadhi ya se-
hemu ambazo wametoa ag-
izo la kukaa karantini ndizo 
zinaongoza kwa watu ku-
poteza maisha.

“Pia nina wahimiza watu 

Afrika kwa ujumla kuwa 
makini na tahadhari wana-
zozichukua dhidi ya corona 
na wajikite zaidi katika ku-
tumia dawa asilia na kama 
Afrika tunapaswa kufanya 
kila jitihada kuhakikisha tu-
napata suluhu ya moja kwa 
moja dhidi      ya janga hili,” 
alisema.

Alisema kuwa kwa mujibu 
wa taarifa ya uvaaji wa bara-
koa hauna uthibitisho wa ku-
jitosheleza kuwa unamkinga 
mtu dhidi ya corona, na ku-
sisitiza hatua ya Rais Magu-
fuli ya kutaka wananchi 
wake kuwa watumie za nda-
ni kuliko za nje ni sahihi kwa 
kuwa zinazotoka nje hazina 
uhakika wa usalama.

Alisema Rais Magufuli 
alichukua hatua nyingi za 
kimaendeleo ambazo zime-
kuwa na manufaa makubwa 
katika nchi kwa ujumla na 
hiyo ilitokana na hatua ya 
kutowaamuru watu kukaa 
ndani hali iliyowawezesha 
kuendelea za kulijenga taifa 
tofauti na sehemu nyingine.

“Tukiwa kama wakereket-
wa wa kutetea maslahi ya 
Waafrika tumefurahishwa 
na wananchi wa Tanzania 
kukubali kufuata maelekezo 
waliyopatiwa na kiongozi 
wao na wanapaswa kujivu-
nia kwa hatua hiyo kwani im-
ewasaidia, hivyo tunapaswa 
kusimama imara na tujilinde 
wenyewe,” alisisitiza.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Prof. Florens Luoga (wa pili kulia), akibadilishana mikataba ya makubaliano 
na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna, jijini Dar es Salaam jana, baada ya Benki Kuu kuamua mali 
na madeni ya Benki ya China Commercial, kuhamishia NMB, kwa kwa mujibu wa sheria. Kulia ni Naibu Gavana Udhibiti 
wa Ndani na Utawala, Julian Banzi Raphael na Mkuu wa Idara ya Sheria wa Benki ya NMB, Lilian Komwihangire. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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Kamati za Bunge kuanza vikao Jumatatu
Na Augusta Njoji, DODOMA

  VIKAO vya Kamati za Kudu-
mu za Bunge vinatarajiwa kuan-
za Machi 8, mwaka huu, kwa ajili 
ya mkutano wa Bunge la Bajeti 
uliopangwa kuanza Machi 30, 
mwaka huu.

Miongoni mwa shughuli za 
kamati, wabunge watapokea 
mapendekezo ya serikali kuhu-
su mpango, kiwango na ukomo 
wa bajeti ya serikali kwa mwaka 
2021/22.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Kitengo cha Ma-
wasiliano na Uhusiano wa Ki-
mataifa, Ofisi ya Bunge, kamati 
hizo zitahitimisha shughuli zake 
Machi 26, mwaka huu, huku 

ikibainisha kuwa ukomo huo 
utatolewa kwa wabunge kwa 
masharti ya Kanuni ya 116(1) ya 
Kanuni za Kudumu za Bunge To-
leo la Juni, 2020.

Kanuni hiyo, inasema: ‘Tarehe 
kumi na moja ya mwezi Machi ya 
kila mwaka au tarehe ya siku ny-
ingine ya kazi inayofuata iwapo 
tarehe hiyo itakuwa si siku ya 
kazi, Waziri anayehusika na mas-
uala ya mipango atawasilisha 
kwa wabunge, mapendekezo ya 
Serikali ya mpango kwa mwaka 
wa fedha unaofuata.

Pia siku hiyo, Waziri anaye-
husika na masuala ya fedha, 
atawasilisha kwa wabunge, map-
endekezo ya Serikali ya kiwango 
cha ukomo wa Bajeti ya Serikali 

kwa mwaka wa fedha unaofuata. 
Pia shughuli zingine za kama-

ti ni kutembelea na kukagua 
utekelezaji wa miradi iliyotenge-
wa fedha kwa mwaka wa fedha 
2020/21. 

Aidha, taarifa hiyo inaonye-
sha kuwa kamati hizo za kisekta 
zitafanya ziara ya ufuatiliaji wa 
matumizi ya fedha za umma 
kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, Serikali Kuu na Taasisi za 
Umma.

Kadhalika, kuchambua taarifa 
za uwekezaji uliofanywa na seri-
kali kupitia mashirika, taasisi 
na kampuni ambazo serikali 
ina hisa na kukagua shughuli za 
uwekezaji zilizofanywa na seri-
kali.

Pia kuchambua taarifa za 
utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 
wa fedha 2020/21 na makadirio 
ya mapato na matumizi kwa 
mwaka wa fedha 2021/22.

Katika vikao hivyo, kutakuwa 
na uchambuzi wa sheria ndogo 
zilizowasilishwa katika Mkutano 
wa pili wa Bunge la 12.

Taarifa hiyo, inabainisha 
kuwa kutakuwa na mashauriano 
kati ya Kamati ya Uongozi na 
Kamati ya Bajeti kuhusu masu-
ala muhimu yatakayojitokeza 
kwenye kamati za kisekta 
wakati wa kuchambua taarifa 
ya utekelezaji wa bajeti mwaka 
2019/20 na makadirio ya ma-
pato na matumizi kwa mwaka 
2020/21.

Hukumu ya 
mwekezaji kesi
kulima dawa za 
kulevya Machi 26 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

HATIMA ya mwekezaji wa kigeni kutoka 
nchini Poland, Damian Jankowski na Wa-
tanzania watatu wanaokabiliwa na kesi 
ya ulimaji wa dawa za kulevya na kufanya 
mauzo ndani na nje ya Tanzania, kujulikana 
Machi 26, mwaka huu.

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahakama 
ya Moshi, Bernazitha Maziku, anayesikiliza 
kesi hiyo namba 79 ya mwaka 2020, anata-
rajiwa kusoma hukumu yake.

Jana, Hakimu Maziku aliiambia mahaka-
ma hiyo kuwa: “Kazi ya kusikiliza maelezo 
ya upande wa mashtaka, ushahidi wa mash-
taka na utetezi wa washtakiwa umekamili-
ka na kinachofuata ni hukumu.”

Jankowski na wenzake ambao ni mkewe 
Eliwaza Pyuza, mfanyabiashara Hanif Ka-
nani na Boniface Kessy, wanakabiliwa na 
makosa manne ya kulima bangi ya kisasa 
miche 729, kujihusisha na matumizi ya 
bangi, kufanya mauzo na kusafirisha bangi 
kwenda ng’ambo. 

Februari 17, mwaka huu, mahakama hiyo 
ilimuona Jankowski na washtakiwa wen-
zake watatu ambao ni raia wa Tanzania, 
wana kesi ya kujibu katika mashtaka hayo 
baada ya upande wa mashtaka kufunga 
ushahidi wa upande wa mashtaka.

Upande wa mashtaka, ukiongozwa na 
Mawakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka (NPS), Ignas Mwinuka na Verdi-
ana Mlenza, ulifunga ushahidi wake, baada 
ya mashahidi 11 kutoa ushahidi wao pamoja 
na kuwasilisha vielelezo 36.

Washtakiwa hao katika hati ya mashtaka 
wanakabiliwa na mashtaka manne ambayo 
ni kulima dawa za kulevya kinyume na ki-
fungu cha 11 (1) (a) cha Sheria ya Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya, Namba 5 ya Mwaka 2015.

Mshtakiwa wa kwanza, pili na wa tatu 
wote kwa pamoja wanadaiwa kuwa Febru-
ari 8, mwaka jana, katika eneo la Njia Panda 
ya Himo, Wilaya ya Moshi, mkoani Kiliman-
jaro, walikutwa wamelima miche ya bangi 
729.

Wakati kosa la pili ambalo linawakabili 
mshtakiwa wa kwanza, pili na wa tatu, ni 
kusafirisha bangi kinyume na kifungu cha 
15A (1) (2) (C) cha Sheria ya Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, 
Namba 15 ya Mwaka 2017 kama ilivyofanyi-
wa marejeo.

Kwa mujibu wa hati ya mashtaka, 
washtakiwa hao pia wanadaiwa kukutwa 
na kilogramu 15.6 za bangi katika eneo la 
Shirimatunda, Manispaa ya Moshi, Februari 
8, mwaka jana. Kosa la tatu ni kusafirisha 
dawa za kulevya kinyume na kifungu cha 
15A (1) (2) (C) cha Sheria ya Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, 
Namba 5 ya Mwaka 2015 kama ilivyofany-
iwa marejeo kifungu cha 9 cha Sheria ya 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya, Namba 15 ya mwaka 2017.

Kosa la nne ni matumizi ya dawa za 
kulevya, kinyume na kifungu cha 18 (a) 
cha Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya, Namba 5 ya 
Mwaka 2015. Kesi hiyo itaendelea tena leo 
mahakamani hapo.

Mafundi wa 
wakiendelea 
na ujenzi wa 
kingo za Mto 
Ng’ombe, 
eneo 
Shekilango, 
Manispaa ya 
Kinondoni, 
mkoani Dar es 
Salaam jana, 
awali ulikuwa 
ukielemewa 
na mafuriko 
nyakati za 
mvua na maji 
kuleta mad-
hara kwenye 
makazi ya 
watu.  PICHA: 
MIRAJI 
MSALA

Mawaziri wapya Zanzibar waahidi makubwa
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

MAWAZIRI watatu walioteuli-
wa, jana waliapishwa na Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, huku wakiahidi makub-
wa.

Walioapishwa ni Saada Mkuya 
Salim, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais; 
Omar Said Shaaban (Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda) na Nas-
sor Ahmed Mazrui  (Afya, Usta-
wi wa Jamii, Jinsia na Watoto).

 Rais Dk. Mwinyi pia alim-
wapisha Kamishna wa Bodi ya 
Mapato Zanzibar (ZRB), Salum 
Yussuf Ali, aliyemteua Februari 
10, mwaka huu. 

Wakizungumza baada ya 
kula kiapo cha utii na uaminifu, 
mawaziri hao walisema watafan-
ya kazi kwa ufanisi ili kumsaidia 
Rais kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.

 Omar Shaaban alisema ame-
jipanga kuhakikisha anaifanyia 

kazi changamoto ya wafanya-
biashara wa Zanzibar kupeleka 
biashara zao katika soko la Tan-
zania Bara. 

Alisema pamoja na jitihada 
mbalimbali zilizochukuliwa ka-
tika kutatua changamoto hiyo, 
lakini atakaa na kuona wapi 
wenzake waliopita wamefikia ili 
kulichukulia hatua za haraka.

 “Nitakaa na wenzangu ili tu-
jue lipi lililokwama na nini kili-
chokwamisha kwa kuzitambua 
changamoto ili ziweze kuon-
doka  kama Rais anavyosema 
mara kwa mara,” alisema na 
kuongeza:

 “Hakutakiwi kuwa na vikwan-
zo katika ufanyaji wa biashara 
na kama tunavyojua Zanzibar 
ni kitovu cha biashara na lazima 
irudi katika hadhi yake.”

Waziri Omar alisema suala la 
uanzishwaji wa viwanda Zan-
zibar limekuja wakati mzuri 
kutokana na Rais wa Zanzibar 
kuasisi sera yake ya uchumi wa 
bluu unaoendana na malighafi 

inayotokana na bahari kurasim-
ishwa, hivyo anaamini viwanda 
vitakuwa na msukumo wa ki-
pekee kutokana na uono wa 
Rais  kuhakikisha uchumi wa 
Zanzibar unakuwa na Zanzibar 
inanufaika na malighafi zilizopo 
kwenye bahari. 

Naye Waziri Ahmed Mazrui 
alisema anafahamu kuwa wizara 
yake ina changamoto nyingi, lak-
ini amejiandaa kwenda kufanya 
kazi. 

Alisema ana wajibu wa kuo-
nyesha na kuthibitisha dhamira 
ya chama chake (ACT-Wazal-
endo)    kuhusu maridhiano ya 
kisiasa      na wamejiunga ka-
tika Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
(SUK)) katika kuijenga serikali 
hiyo. 

Aidha, alisema anaamini 
kwamba kutokana na mipango 
iliyopo chini ya usimamizi wa 
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
wamejipanga katika kutekeleza 
masuala ya kutoa huduma kwa 
wananchi. 

Naye Waziri Saada Mkuya 
alisema wananchi wa Zanzibar 
watarajie mambo makubwa 
katika ofisi anayoiongoza am-
bayo inashughulikia mambo 
mbalimbali yaikiwamo masuala 
ya Ukimwi, mazingira, dawa za 
kulevya na walemavu. 

Aidha, alisema katika kuele-
kea uchumi wa bluu, ni lazima 
kutekeleza uchumi endelevu 
kwa kuhakikisha wanasimamia 
kwa umakini mkubwa mazin-
gira.

  Akizungumzia changamoto 
ya vijana wanaotumia dawa za 
kulevya, Mkuya  alisema Wizara 
kupitia Kamisheni itahakikisha 
inakidhi mahitaji ya sasa katika 
kuwaokoa vijana hao ambao ni 
nguvu kazi ya Taifa. 

Alisema masuala ya mazin-
gira na ulemavu ni lazima sera 
na sheria zote zinazotungwa na 
utekelezaji wa mipango kazi ya 
taasisi, wizara na mashirika  ku-
hakikisha yanazingatia masuala 
yote mtambuka.
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TATIZO la kukatika kwa umeme nchini limeendelea kukua na 
sasa linaleta madhara kwenye shughuli za uzalishaji zinazotege-
mea umeme, jambo ambalo ni kilio kwa wananchi.

Kwa sasa ni kawaida umeme kukatika bila taarifa yoyote ku-
wajulisha wananchi kuwa umeme katika eneo lao utakatika 
kuanzia muda fulani hadi fulani, badala yake imekuwa ya kush-
tukiza.

Umeme ni muhimu sana kwenye shughuli za uzalishaji na 
hutegemewa na wengi kupata ajira na kulipa kodi muhimu.

Kwa sasa kutokana na kutotabirika kwa umeme, wengi 
wamejikuta wanakwenda maeneo ya uzalishaji wakishindwa 
kufanya lolote, matokeo yake wanapoteza muda na nauli.

Hiyo yote ni kwa sababu hakuna taarifa muhimu kwa ajili ya 
wateja kwamba katika eneo fulani umeme utakatika kuanzia 
muda fulani hadi muda fulani, lakini kinachofanyika sasa ni ku-
kata na kurudisha.

Kwa sasa baadhi ya maeneo kama Kariakoo matumizi ya 
majenereta yamerudi kama enzi za mgao wa umeme, huku 
gharama za uzalishaji zikiongezeka na bei ya bidhaa kupanda ili 
muuzaji apate faida aliyoitarajia na aweze kulipa kodi.

Licha ya Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), kueleza 
kuwa kukatika kwa umeme kunasababishwa na matengenezo 
wanayoendelea nayo, lakini ni muhimu kutoa taarifa za mara 
kwa mara.

Kukatika kwa umeme kumekwenda sambamba na kukatika 
kwa maji kwenye maeneo mengi, jambo ambalo linawafanya 
wananchi kukosa huduma zote muhimu za maji na umeme.

Umeme na maji ni muhimu kwa maisha ya binadamu yeyote, 
na ni muhimu kwamba watu wakijua suala la umeme kukatika 
wataangalia aina ya vyakula watakavyohifadhi kwenye friji, iki-
wa ni pamoja na kuchukua tahadhari ili visiharibike.

Baadhi ya viwanda vimeshindwa kuendelea na uzalishaji 
kutokana na umeme kukatika kwa muda mrefu na bila taarifa 
yoyote, jambo linalowafanya washindwe kumudu gharama za 
uzalishaji.

Kwa bidhaa zenye bei elekezi ni ngumu sana kupandisha 
bei licha ya kuzalisha kwa gharama kubwa, ni muhimu sana 
kuhakikisha umeme unapatikana, na kama ni matengenezo ni 
muhimu yakafanyika kwa haraka.

Waathirika wakubwa ni wajasiriamali wadogo ambao shu-
ghuli zao hazifanikiwi bila umeme, jambo ambalo litawarudi-
sha nyuma kimaendeleo na wakati huo huo kodi iko pale pale.

Ni muhimu TANESCO kutoa taarifa za ratiba ya umeme kabla 
ya kukatwa, kwa kuwa inafahamika kuwa eneo fulani umeme 
utakatika kuanzia saa fulani hadi fulani, ili kila mtu apangilie 
ratiba zake, ikiwamo kuandaa mavazi kwa kupasi nguo mape-
ma au kuwa na nishati mbadala ya kupikia.

Pia ni muhimu mamlaka za maji  kutoa taarifa za mgao wa 
maji ili wananchi waweke akiba kuliko hali ilivyosasa ya hudu-
ma hiyo kukosekana kila wakati bila taarifa. 

Taarifa zitasaidia watu kupanga ratiba zao na kupunguza 
usumbufu na hasara ambayo inaweza kuepukika, tunaona ni 
muhimu vitengo vya habari vya taasisi kuwa na mawasiliano 
na wateja wao kila mara hasa kunapokuwa na mabadiliko ya 
huduma.

Na Sabato 
Kasika 

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Abubakar Kunenge, 
amepokea magari 20 na ma-
kontena 65 ya kuhifadhi taka, 
huku akiwahimiza wakazi 
wa mkoa wake kuhakikisha 
wanazingatia usafi wa maz-
ingira.

Amewaelekeza wakuru-
genzi wa manispaa zote, ku-
hakikisha suala la usafi lin-
apewa kipaumbele na magari 
hayo yatunzwe ili yadumu 
kwa muda mrefu, yakitatua 
kero ya usafi jijini humo.

Vilevile, wito wake kwa wa-
nanchi ni waepuke tabia ya 
kutupa taka kwenye mitaro 
na mito kwa kuwa kufanya 
hivyo kunasababisha kuziba 
mitaro na kwamba wataka-
ohusika kuchafua mazingira, 
sheria itafuata mkondo wake 
kuwawajibisha.

Hapo nianze kwa kum-
pongeza Mkuu wa Mkoa kwa 
juhudi za kutaka kuhakiki-
sha jiji na mkoa kwa ujumla 
unakuwa katika mazingira 
safi na ya kuvutia kwa bora.

Pia ni vyema kukumbusha-
na mambo kadhaa ya msingi 
ambayo ninaamini kama yat-
azingatiwa, mkakati wake wa 
kutaka jiji la Dar es Salaam 
liwe safi, mtu anaweza kufani-
kiwa nalo.

Kwanza niseme, jiji lina-
tambua kuwapo ongezeko la 
aina tofauti za taka ngumu, 
zikiwamo za majumbani, 
viwandani na hospitalini, zi-
nazotupwa katika maeneo 
mbalimbali na kusababisha 

uchafuzi wa mazingira.
Aidha, jiji linakadiriwa ku-

zalisha zaidi ya tani 4,600 za 
taka kwa siku, huku kati ya 
hizo, asilimia 45 hadi 50 tu 
ndizo zinazopokelewa katika 
dampo, kutoka wastani wa 
tani 1,200 hadi 2,000 za taka 
zinazokisiwa kuzalishwa kila  
siku, Dar es Salaam.

Ni hatua inayoelezwa 
kwamba taka zinazobaki, hu-
ishia kwenye maeneo ya wazi, 
mitaro ya maji, barabara na 
makazi ya watu. Ni hali inay-
ochangia kuchafua mazingira 
ya Dar es Salaam, hata kwing-
ine kunakozalishwa.

Wakati hayo yanafanyika 
kuna uchafuzi mwingine wa 
mazingira unaofanywa na 
wafanyabiashara wadogo, 
ambao wamegeuza mitaro ya 
maji ya mvua kuwa sehemu 
ya kufanya shughuli zao.

Ni mtindo unaosababisha 
watupe taka katika mitaro 
hiyo, huko wakichafua maz-
ingira na hata wakati inatokea 
mvua zinanyesha, maji yana-
sambaa mitaani kutokana na 
mitaro kuzibwa kwa taka.

Kimsingi, mkakati wa Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam ni 
mzuri, lakini unaweza kuka-
biliwa na tatizo hilo ambalo 
ni vyema angelitatua kwa 
kuwaondoa wafanyabiashara 
wote kwenye mitaro ya maji 
ya mvua.

Hivyo, Mkuu wa Mkoa 
anapotoa wito kwa kuepuka 
tabia ya kutupa taka kwenye 
mitaro na mito, ni vyema 

kumfahamisha kuwa wa-
husika wakuu wa kuchafua 
mazingira si watu waliopo 
nyumbani tu, bali na wadau 
wengine mitaani.

Biashara zao ni muhimu 
kwa mahitaji ya watu wengi. 
N vyema wakawa wa kwan-
za kuzingatia usafi na hasa 
kuondoka kwenye mitaro na 
kuiacha iwe wazi kwa ajili ya 
kupitisha maji ya mvua.

Vilevile, ni kwa muda mre-
fu kuna mtindo wa kukusan-
ya taka kwenye makontena 
yanayojaa hadi kumwagika 
chini na kuachwa muda mre-
fu bila ya kuondolewa. Ni hali 
hatari kwa afya za umma.

Hivyo narejea, jiji letu ku-
pata magari na makontena 
ya kutunzia taka, tunapaswa 
kuwa hatua ya mabadiliko, 
tukiachana na mazoea ya 
utupaji taka ovyo, bali igeuke   
kuwa kichocheo cha kukabili 
magonjwa ya milipuko kama 
vile kipindupindu, kuhara na 
kutapika. 

Wakati tukiwa katika mi-
kakati ya kuliweka jiji katika 
hali ya usafi, elimu kuhusu 
utunzaji wa mazingira ina-
paswa kutolewa kwa wingi. 
Uchafu jijini unachangiwa na 
watu kukosa elimu.

Watu wanapoelimishwe 
kuhusu usafi wa mazingira, 
wanapaswa kujua umuhimu 
wa kutii sheria zilizopo, pia 
usimamizi wa sheria za usafi 
wa mazingira upewe kipaum-
bele na wananchi wazingatie 
usafi bila shuruti.

Magari haya ya taka yawe
chachu usafi Dar es Salaam

 Muungwana Lazima Nilonge

Kero za umeme, maji 
zishughulikiwe haraka

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Bil. 680/- kukarabati 
Reli ya Kati
Na Tiganya Vincent, TABORA 

SERIKALI kupitia Shirika la Reli 
Nchini (TRC) inatekeleza mradi wa 
uboreshaji wa Reli ya Kati kutoka 
Stesheni ya Dar es Salaam hadi 
Isaka mkoani Shinyanga umbali wa 
kilometa 970 kwa gharama ya Sh. 
bilioni 680.

Hatua hiyo inalenga kuhakikisha 
kunakuwapo na usafiri wa uhakika 
na kuaminika na kuongeza mwen-
dokasi wa treni kutoka wastani wa 
sasa wa kilometa 35 mpaka 70 kwa 
saa.

Taarifa hiyo ilitolewa jana na 
Msimamizi wa Timu ya Ukarabati 
kwa kipande ya Isaka hadi Itigi, 
Bernard Mbonde kwa Wajumbe 
wa Kamati ya Siasa ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Tabora 
wakati wakikagua utekelezaji wa 
mradi huo.

Alisema mradi huo una jumla ya 
mikataba 71 ikiwamo minne ya 
ukarabati wa njia ya reli kuanzia 
Dar es Salaam hadi Isaka, ununuzi 
wa mabehewa 44, vichwa vitatu 
vikubwa, ununuzi na ufungaji wa 
mitambo ya kisasa wa ishara ya 
mawasiliano wa kuongozea treni 
na mtambo wa marekebisho ya njia 
ya reli.

Mbonde alisema vichwa vitatu 
na mabehewa 44 yanatarajiwa 
kuwasili nchini wakati wowote 
mwezi huu ili kusaidia kuongeza 
ufanisi katika usafishaji wa mizigo 
na abiria.

Alisema sehemu ya pili ambayo 
ni kubwa iko mkoani Tabora, njia 
za reli zilizobadilishwa kwa kuon-
doa reli ndogo na kuweka nzito ni 
kilometa 45.5 ambayo ni kutoka 
Igalula hadi Tabora na kuongeza 
kuwa njia za reli zilizokarabatiwa 
ni kilometa 125 kutoka Itigi hadi 
Tabora.

Mbonde aliongeza kuwa njia za 
kumpuzikia treni zimerefushwa 
katika stesheni mbalimbali kutoka 
mita 400 hadi 600 ili kuwezesha 
treni ndefu kupumzika.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) mkoani Tabora, 
Hassan Wakasuvi, alilitaka Shirika 
la Reli Tanzania kuhakikisha lin-
arudhisha utaratibu wa zamani wa 
uendeshaji na usimamizi wa shirika 
hilo ikiwamo kufufua magenge am-
bayo yatasaidia kuimarisha ulinzi 
na usafishaji wa miundombinu.

Alisema kukosekana kwa wa-
tumishi wa reli katika magenge 
mengi, miundombinu ya reli iko 
hatarini kuhujumiwa na kuharibiwa 
na mifugo na wakulima wanaolima 
kandokando ya reli kwa kuwa 
hakuna mtu anayesimamia.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
Dk. Philemon Sengati, aliwataka 
wawekezaji kwenda mkoani humo 
kuwekeza katika shughuli mbalim-
bali kwa kuwa kwa sasa njia ya reli 
iko vizuri na wanatarajia kuongeza 
mabehewa.

Airtel, TPB waungana huduma fedha kidigitali
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Airtel Tanzania 
imeingia ubia na Benki ya TPB 
kuboresha na kupanua wigo wa 
huduma za kifedha nchini kupi-
tia huduma ya Airtel Money.

Akiongea katika mkutano 
na waandishi wa habari, Mku-
rugenzi wa Airtel Money, Isack 
Nchunda, alisema; “Ubia tunao-
ingia hapa leo utasaidia sana 
kuboresha huduma tunazotoa 

kwa kuwafaidisha zaidi mawaka-
la wetu wa Airtel Money waliopo 
kila mahali nchini mahali benki 
ya TPB imefika. Pia Wateja wa 
Airtel Money sasa watakuwa na 
uhakika kufanya miamala yao 
kwa uhakika wakiwa popote.”

Nchunda alisema mawakala 
sasa hawatakuwa na haja ya 
kubeba bulungutu la fedha na 
kusafiri umbali mkubwa kupata 
salio kwa kuwa watahudumiwa 
kwenye tawi lolote la TPB karibu 

yake.
“Muunganiko wetu utaende-

lea kukamilisha dhamira yetu 
tuliyojiwekea sisi wabia ya kutoa 
huduma nafuu, kwa haraka, 
bila mipaka ili kukidhi mahitaji 
ya wateja wetu ya kila siku,” ali-
sisitiza Nchunda. 

Akiongea kwa niaba ya TPB, 
Mkurugezi wa huduma za 
kimtandao, Jema Msuya, alisema 
wanaamini suluhisho la huduma 
za kifedha katika utoaji huduma 

unatija katika kuleta maendeleo 
ya kiuchumi. 

“Benki ya TPB kila tuponakuja 
na huduma yenye ubunifu zaidi 
lengo letu ni kuongeza au kutoa 
suluhisho zaidi kwa wateja wetu 
pamoja na kuwapatia huduma 
kwa unafuu huku tukizingatia 
ubora zaidi. Ubia wetu na Air-
tel Money leo hii unadhihirisha 
dhamira yetu hiyo ya kutoa hu-
duma kabambe, zenye usalama 
bila kuzingatia mipaka,” alisema. 

Mkurugenzi wa Teknolojia na Uendeshaji wa Benki ya TPB, Jema Msuya (katikati) na Mkurugenzi wa Airtel Money,  Isack Nchunda, wak-
izindua huduma ya pamoja ya mawasiliano, baada ya kuingia ubia wa kushirikiana  katika huduma za kifedha, jijini Dar es Salaam jana. 
Kushoto ni Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Biashara  wa TPB, Deo Kwiyuka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia ataka mtoto wa kike awe kiongozi
Na Romana Mallya

MAKAMU wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, amesema serikali 
itaandaa mpango wa kitaifa wa 
kuwajengea ujasiri watoto wa 
kike tangu wakiwa shuleni ili 
kuja kuwa viongozi baadae.

Aliyasema hayo jana jijini 
Dar es Salaam katika mkutano 
mkuu wa mwaka wa tatu wa 
wanawake katika uongozi ulio-
andaliwa na Chama cha Waajiri 
Tanzania (ATE).

Mkutano huo ulikwenda sam-
bamba na mahafali ya nne, tano 
na sita ya programu ya Mwan-
amke Kiongozi ambayo ilizin-
duliwa na Samia mwaka 2016 na 
mpaka sasa jumla ya wanawake 
150 wamenufaika nayo na wali-
ohitimu siku hiyo ni 60.

Samia alisema mpango huo 
unakusudia kumjengea mtoto 
wa kike ujasiri tangu akiwa na 
umri mdogo.

Mkutano huo ulibebwa na 
kauli mbiu isemayo, “Ukuzaji wa 
vipaji vya wanawake walio kati-
ka uongozi ili kuwa na mashirika 
endelevu.”

Alisema uamuzi wa kubuni 
mpango huo unatokana na uk-
weli kwamba, Tanzania bado 
inahitaji wanawake zaidi katika 
nafasi za juu za uongozi ili ku-
piga hatua katika mipango yake 
mbalimbali ya maendeleo.

“Uchunguzi mbalimbali zime-
thibitisha kuwa wanawake wen-
gi katika nafasi za juu za uon-
gozi ndivyo kasi ya maendeleo 
inavyopatikana, tuna idadi ya 
wahitimu kutoka Programu za 
kuinua wanawake kwa baadae, 
hii inaweza kusaidia utekelezaji 
wa mpango wa ushauri kwa ku-
waelimisha wasichana wadogo 
kile kinachohitajika wao kuwa 
viongozi wazuri, ”alisema. 

Samia alimtaka Waziri wa 
Nchi,Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, 

Bunge, Kazi, Vijana, Ajira, na We-
nye Ulemavu, Jenister Mhagama, 
kwenda kujipanga vizuri na kuo-
na namna mpango huo unaweza 
kutekelezwa kwa kuwafikia 
wasichana wote katika Shule za 
Sekondari nchini kote.

  “Tunapaswa kufikiria zaidi 
namna ya kusaidia watoto wa 
kike kuweza kujiamini na kua-
minika na kufanya kazi zao na 
kutoa matokeo chanya,” alise-
ma.

Aliipongeza ATE kwa kufani-
kisha kuandaa mkutano huo 
ambao unakwenda sambamba 
na juhudi za serikali za kuhakiki-
sha idadi ya wanawake katika 
nafasi za juu za uongozi inazidi 
kuongezeka.

Alisema kuna idadi kubwa ya 
wanawake katika bodi za waku-
rugenzi za kampuni mbalimbali.

“Mchango wa ATE katika 
kukuza na kuboresha uchu-
mi wa taifa ni mkubwa, seri-

kali inathamini na kutambua 
mchango huu na tumejipanga 
vizuri kuhakikisha tunafanya 
kazi kwa kushirikiano na wa-
dau ili kuweza kufikia malengo 
ya Agenda ya Afrika ya mwaka 
2063 ya Afrika tuitakayo yenye 
Maendeleo Endelevu na Ukuaji 
wa Uchumi Unayomshirikisha 
kila mtu,” alisema.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji na 
Ofisa Mtendaji Mkuu  wa  ATE, 
Dk. Aggrey Mlimuka, alisema 
utafiti unaonyesha taasisi zina-
zoongozwa na wanawake zina 
matokeo chanya, ongezeko la 
uzalishaji na ukuaji wa kiuchu-
mi.

Alisema lengo la programu 
hiyo ya mwanamke, siyo kuwa 
na wawakilishi wanawake bali 
wawe wenye uwezo wa kujenga 
hoja na kuleta mabadiliko ndani 
ya taasisi wanazoziongoza na 
tayari wamepata matokeo chan-
ya kwa wanufaika.
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Wavamizi Bonde la Kilombero watimuliwa
Taasisi za 
fedha zatakiwa 
kutumia mifumo 
kidigitali
Na Enock Charles 

BODI ya Michezo ya 
Kubahatisha nchini (GBT) 
imezitaka taasisi za kifedha 
kutumia mifumo ya kidijitali 
katika kufanya miamala ili 
kuendana na mazingira ya 
sasa na kuepuka uwezekano 
wa kueneza maambukizi ya 
magonjwa mbalimbali.

Miongoni mwa magonjwa 
hayo ni corona, ambao 
mpaka sasa bado ni tishio 
duniani.

Ushauri huo ulitolewa jana 
jijini Dar es Salaam na mwak-
ilishi wa bodi hiyo, Elibariki 
Sengasenga, alipokuwa aki-
wapongeza washindi 12 wa 
Promosheni ya Benki ya NMB 
inayofahamika kama Masta 
Bata iliyofanyika, na kusema 
kwamba alisema Benki ya 
NMB imekuwa mfano wa 
kuigwa kutokana na kuha-
masisha matumizi ya njia 
za kidigitali katika kufanya 
miamala ya kifedha, hivyo 
alizitaka taasisi zingine pia 
kufanya hivyo.

“NMB wamejaribu ku-
tubadilisha kutuweka 
kidijitali, na kiukweli 
hakuna malalamiko yote, na 
ninawapongeza kwa hilo,” 
alisema Sengasenga.

Kaimu Ofisa Mkuu wa Fed-
ha wa Benki hiyo, Benedicto 
Baragomwa, alisema lengo 
la benki hiyo ni kuhakikisha 
usalama kwa wateja wao 
kuepukana na wizi na hata 
magonjwa hususan ambayo 
ni tishio hivi sasa.

“Dhumuni la promosheni 
hii ni kubadilisha tabia za 
wateja tunasema ‘consumer 
behavior change’ tunataka 
wateja kutotumia matumizi 
ya fedha taslimu kwa kuwa si 
salama sana kama ilivyo ku-
tumia kadi, NMB tuna bidhaa 
tofauti zinazowezesha kulipa 
bila kutumia fedha taslimu 
kama NMB Mkononi na QR 
Code,” alisema Baragomwa.  

Katika kampeni hiyo 
washindi wa promosheni 
hiyo hupewa zawadi yenye 
thamani ya Sh.  milioni 8 am-
bapo mshindi hujipatia tel-
evisheni ya inchi 50 iliyoun-
ganishwa na kifurushi cha 
bure, friji, kompyuta mpaka-
to  na simu aina ya Samsung 
A70 au kutembelea mbuga 
mojawapo ya wanyama kati  
ya Ngorongoro, Serengeti au 
kutalii Zanzibar.
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Na Ashton Balaigwa,             
MOROGORO

SERIKALI imewaagiza wa-
nanchi wote waliovamia katika 
Bonde la Ardhiovu la Kilombero 
lililopo wilayani Kilombero mkoa-
ni Morogoro na kufanya shughuli 
za kibindamu ikiwamo kilimo na 
ufugaji kuondoka mara moja ving-
inevyo watakabiliwa na kesi ya 
uhujumu uchumi.

Agizo hilo limetolewa na Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas 
Ndumbaro, wakati wa Siku ya 
Wanyamapori iliyoadhimishwa 
jana mkoani Morogoro na kush-
irikisha  wadau wa utalii.

Waziri alisema eneo hilo lipo 
ndani ya hifadhi kwa ajili ya mali-

asili mbalimbali ikiwamo mimea, 
wanyama na baionuwai kwa ajili 
ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Dk. Ndumbaro alisema ku-
tokana na umuhimu wa bonde 
kwa sasa ndio tegemeo kubwa 
kwa   asilimia 65 ya maji yake na 
mito inategewa kutitirisha  katika 
bwawa la kufua umeme la Mwal-
imu Nyerere, aliwataka  waliova-
mia na kufanya shughuli za kibin-
adamu ikiwamo kilimo na ufugaji 
kuondoka mara moja.

“Hilo bonde la Kilombero lim-
etengwa tangu miaka ya nyuma 
kwa ajili ya ardhioevu, zipo ma-
liasili nyingi, ikiwamo mimea 
isiyopitikana duniani, baionuwai 
mbalimbali na wanyama kama 
sheshe, lakini watu wamevamia 

na kufanya kilimo na ufugaji… sasa 
tunawaambia waondoke haraka 
sana, vinginevyo watakabiliwa na 
kesi ya uhujumu uchumi,” alisema 
Waziri Dk. Ndumbaro.    

Alisema licha ya    mafanikio 
hayo, lakini bado changamoto 
kubwa ni kuvamiwa kwa maeneo 
ya hifadhi yaliyotengwa, na kwam-
ba mfumo wa ardhi nchini ni mali 
ya Rais, hivyo taasisi zimetengewa 
ardhi hizo kwa mujibu wa sheria 
na wananchi hawapaswi  kuanzi-
sha  migogoro kwa ajili ya kuhala-
lisha upataji ardhi.

Akizungumzia kuhusu sekta ya 
utalii, alisema kwa sasa imepata 
mafanikio makubwa na kuchang-
ia katika pato la Taifa kutokana 
na  kusaidia kukomesha ujangili 

kwa asilimia 90 na mikakati ya ku-
fikia asilimia 100 tayari imewekwa.

Naye Kamishna wa Uhifadhi wa 
TANAPA, Dk. Allan Kijazi, alisema 
siri kubwa ni uwekezaji mkubwa 
kwenye uhifadhi, uboreshaji 
na utoaji wa huduma bora kwa 
watalii ambao unajikita kuweze-
sha watalii kufurahia wanapofika 
maeneo ya utalii nchini.

Kwa upande wake Kamish-
na Mhifadhi wa Misitu kutoka 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TSF), Prof. Dos Santos 
Silayo, alisema kuwa wataende-
lea kuongeza ulinzi katika misitu 
kutokana na umuhimu wake hasa 
katika kulinda ikolojia mbalimbali 
za wanyamapori kwa kuwa vinat-
egemeana.

TADB, WFP wajadili uwezeshaji wanawake, vijana kwenye kilimo
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya  Maendeleo ya  Kil-
imo Tanzania (TADB) na Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Mpango 
wa Chakula (WFP), jana walien-
deleza mashauriano yao juu ya 
mbinu za kuwawezesha   wa-
nawake na vijana ili wanufaike na 
mnyororo wa thamani wa mazao 
ya kilimo.

Mashauriano hayo yalifanyika 
jijini Dar es Salaam sambamba 
na shughuli za juma zima za 
kuadhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani zinazofikia kilele chake 
Jumatatu. 

Mazungumzo hayo yaliwaku-

tanisha Mkurugenzi Mtendaji wa 
TADB, Japhet Justine na Mwak-
ilishi Mkazi wa WFP nchini, Sarah 
Gordon-Gibson, ambaye aliam-
batana na Mkuu wa Usimamizi 
wa Ugavi wa WFP, Riaz Lodhi.

“Nina furaha kubwa kurudi 
Tanzania. Nchi hii ilibarikiwa na 
rasilimali nyingi na yenye uwezo 
wa kufanya mambo makubwa. 
Ninatarajia kufanya kazi na TADB 
kwa ukaribu sana, hasa hasa kwe-
nye suala la ongezeko la thamani 
la mazao ya kilimo nchini, ili tu-
weze kuona namna ambavyo 
wakulima, hususan wanawake na 
vijana wanavyoweza kunufaika, 
maana wao ni kiungo muhimu 

katika kupunguza umaskini na 
uletwaji wa maendeleo nchini,” 
alisema Gibson.

  Kwa upande wake, BJustine 
alikaribisha ushirikiano mpya na 
taasisi hiyo ya chakula iliyo chini 
ya Umoja wa Mataifa, na alisisiti-
za utoaji wa msaada wa kiufundi 
na kiutaalamu kutoka WFP ili 
kuongeza ufanisi na unufaikaji 
kwa wakulima kupitia miradi 
mipya na inayoendelea kutekele-
zwa na benki hiyo.  

  “Tunahitaji kujenga mifumo 
ili kufanya kilimo kiwe endelevu. 
Hii ni sababu kubwa ya sisi kush-
irikiana na wadau wa maendeleo 
kama WFP ili kufikia malengo 

hayo. Tunahitaji kuwekeza kwa 
ajili ya vizazi vijavyo si tu vya 
sasa,” alisisitiza Justine.

Taarifa iliyotolewa na 
TADB  imesema mashauriano 
ya jana yalihusisha  namna ya 
kuwawezesha wanawake na vi-
jana ili wanufaike na mnyororo 
wa thamani wa mazao ya kilimo. 
Kadhalika, wajumbe  walizun-
gumzia  uongezaji wa msaada 
wa kiufundi  na kiutaalamu wa 
WFP katika miradi inayoghara-
miwa na TADB, na pia  walijadi-
li uwezeshaji unaolenga ongeze-
ko la thamani la mazao ya kilimo 
nchini Tanzania katika ujumla 
wake.

Meneja Mauzo 
Mafuta ya Ndege 
wa Kampuni ya 
Puma Energy 
Tanzania, Re-
hema Migambile 
(wa pili kushoto) 
na wafanyakazi 
wenzake, wak-
iwa wameshika 
cheti cha 
mafunzo ya wa-
nawake katika 
uongozi, baada 
ya kutunukiwa 
na Makamu 
wa Rais, Samia 
Suluhu Has-
san (hayupo 
pichani), katika 
mkutano mkuu 
wa tatu wa wa-
nawake katika 
uongozi, ulion-
daliwa na Chama 
cha Waajiri Tan-
zania (ATE), jijini 
Dar es Salaam 
jana, ambapo 
wanawake 64 
kutoka kampuni 
na mashirika 
mbalimbali wal-
ishiriki mafunzo. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Wazoa fedha NMB 
Bonge la Mpango
Na Mwandishi Wetu

DROO ya kwanza ya Kampeni ya Weka Akiba na 
Ushinde inayoendeshwa na Benki ya NMB iitwayo 
Bonge la Mpango, imefanyika leo, ambako washindi 
10 wameshinda fedha taslimu na wawili wakijitwalia 
pikipiki ya tairi tatu aina ya Lifan Cargo.

NMB Bonge la Mpango, inalenga kutambua na 
kuthamini utamaduni chanya wa wateja kujiwekea 
akiba, ikiwa ni pamoja na kurejesha sehemu ya faida 
ya benki hiyo kwa mwaka uliopita, ambako NMB 
ilipata faida ya zaidi ya Sh. bilioni 205.

Akizungumza wakati wa droo hiyo, Mkuu wa 
Kitengo cha Wateja Binafsi, Ally Ngingite, aliwataka 
wateja wa benki hiyo kuendelea kujiwekea akiba 
mara kwa mara, ili kujishindia zawadi mbalimbali 
zenye thamani ya Sh. milioni 550.

Ngingite alibanisha kuwa ukiondoa fedha taslimu 
wanazoshinda wateja wa kila wiki, NMB Bonge la 
Mpango pia inawawezesha wateja wawili wa kila 
wiki kushinda pikipiki ya mizigo, gari dogo la mizigo 
aina ya Tata ‘kirikuu’ na Toyota Fortuner.

“Wito wetu kwao ni kudumsha utamaduni wa 
kujiwekea akiba, ili kujishindia pesa taslimu, pikipiki 
aina ya Lifan Cargo, kirikuu na Toyota Fortuner. 

“Ukiweka kuanzia Sh. 100,000 unakuwa na nafasi 
ya kushinda fedha taslimu, pikipiki ama kirikuu na 
wale ambao akaunti zao zitakuwa na akiba isiyopun-
gua Sh. milioni 10, watashindania Toyota Fortuner 
ya Sh. milioni 169,” alisema Ngingite.

, Ofisa kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha 
Tanzania (GBT), Elibariki Sengasenga, aliipongeza 
NMB kwa kampeni zilizobeba uwezeshaji kwa wa-
teja, huku akiwahakikishia washiriki kuwa droo hizo 
zinafuata taratibu zote.

“Tunawahakikishia wateja wa NMB kuwa droo 
hizi zinasimamiwa na GBT kwa kufuata taratibu na 
hakuna ubabaishaji wowote. washindi watapatikana 
kutokana na bahati zao tu na si vinginevyo.”

RC aja juu mil. 356/- za wakulima wa korosho

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

B
AADHI ya wakulima wa ka-
hawa katika Kata ya Kishanje 
Bukoba Vijijini, wameiomba 
serikali kubadilisha mfumo 

wa kulipwa fedha kupitia benki, wak-
idai unawasababishia usumbufu kuto-
kana na maeneo ya vijijini  kutokuwa 
na huduma za kibenki.

Wakitoa kero zao kwa Mbunge 
wa Bukoba Vijijini, Jasson Rweikiza, 
wakulima hao, walisema kuwa wa-
napouza kahawa yao kupitia vyama 
vya ushirika vya msingi wanalipwa 
kupitia benki, hali inayowafanya kula-
zimika kusafiri    kwenda mjini kutoa 
fedha katika akaunti, wakati wengine 
ni wazee.

“Zamani tulikusanya kahawa yetu 
na kulipwa tukiwa pale pale kwenye 
vyama vya ushirika vya msingi, lakini 
sasa tunakusanywa na kuambiwa tu-
nalipwa kupitia benki, hapa tunapoi-
shi benki hakuna inabidi kwenda 
mjini Bukoba, wakati wengine tumek-
wishazeeka, huu ni usumbufu kwetu,” 
alisema Ferdinand Banobi.

Akizungumzia changamoto Rweiki-
za aliahidi kukaa na kuzungumza na 
Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brigedia 
Jenerali Marco Gaguti, ili kupata njia 
nyingine mwafaka ya kutoa malipo 
hayo, bila kuwaumiza wakulima hasa 
wazee.

“Lakini wahusika nao wanajitetea 
kwamba kubeba fedha kwenye mafu-
rushi kwenda kuwalipa wakulima sio 

salama ni hatari,     kwa hiyo itatafutwa 
njia nzuri    mbadala inayokubalika ili 
kuwasaidia wakulima wasipate taa-
bu,” alisema Rweikiza.

Alisema mkulima kwenda mjini 
ni mbali, na kwamba kuna kipindi 
walianza kuwalipa kwa simu, lakini 
pia utaratibu huo haukufaa kuto-
kana na baadhi ya mawakala wa vijiji 
walipo wakulima, kutokuwa na fedha 
za kutosha.

“Mfano Izimbya nikiwa kule kuhu-
dumia wananchi wangu, kuna mzee 
mmoja alilipwa pesa za kahawa kwa 
simu zaidi ya Sh. 800,000, alikwenda 
vibanda vyote vya pale, lakini haku-
fanikiwa kupata, akalazimika kurudi 
nyumbani bila pesa wakati anazo 
kwenye simu,” alisema. 

Wakulima wa kahawa 
wapinga kulipiwa benki

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU   wa Mkoa wa Pwani 
Mhandisi Evarist Ndikilo, amemtaka 
mmiliki wa Kampuni ya Mafubilo 
General Supplies  iliyopo Kibaha ku-
walipa wakulima wa korosho Sh. 
356,156,335.30

Fedha hizo ni deni wanalodai 
wakulima wa Kibaha baada ya koro-
sho zao   kilo 282,306.5   zilizokuwa 
kwenye  vyama vya ushirika (Amcos) 
vitano kuuzwa kwa  kampuni hiyo.

Ndikilo alitoa agizo hilo Mjini 

Kibaha wakati wa kikao maalum  na 
wakulima ambao waliingiia mkataba 
na muwekezaji  huyo. 

 Kutokana na deni hilo Ndikilo al-
itoa  wiki moja kwa muwekezaji huyo 
kukiri kuwa atalipa deni hilo atakapo-
pata barua ya kumtaka alipe.

Aidha, amempa miezi mitatu   ku-
hakikisha analipa deni hilo, na ak-
ishindwa hatua za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yake.

Alimtaka mmiliki wa kampuni hiyo 
kulipa fedha hizo kwa awamu tatu kila 
awamu ahakikishe analipa Sh. mil-

ioni 118. Kwa mujibu wa mkataba uli-
osainiwa Februari mwaka 2020 kati 
ya Kampuni ya Mafubilo na vyama 
hivyo, mnunuzi alitakiwa kulipa fedha 
hizo kwa siku 63.

Amcos zilizoshiriki kusaini mkata-
ba huo ni Kongowe (kilo 168,982.50), 
Mwendapole (kilo 2,279), Misu-
gusugu (kilo 72,314), Visiga (kilo 
36,244) na Mkombozi (kilo 2,487) na 
kwamba kilo zote zina thamani ya 
Sh. 394,156,335.30. Hadi sasa ni Sh. 
milioni 40 tu ambazo zimelipwa na 
Kampuni hiyo.

Mabomba ya maji 
ya ubora yatakiwa
Na Shaban Njia, KAHAMA 

NAIBU Waziri wa Maji,  Maryprisca Mahundi, 
amewataka wamiliki wa viwanda vya ndani vya 
utengenezaji wa mabomba ya maji kuhakikisha 
wanazingatia ubora na viwango vinavyohitajika ili 
kukidhi soko la ndani na kuleta tija katika ujenzi 
wa miradi ya maji. 

Mahunda, aliyabainisha hayo alipotembelea na 
kukagua shughuli za uzalishaji wa mabomba ya 
maji katika kiwanda cha utengenezaji wa bidhaa 
hizo kinachomilikiwa na Kampuni ya Kahama Oil 
Mills (KOM) Halmashauri ya Manispaa ya Kahama 
mkoani Shinyanga.

 Aidha alisema, Wizara inaendelea kutumia 
mabomba yanayozalishwa na viwanda vya ndani 
katika utekelezaji wa miradi ya maji inayoendelea 
kujengwa nchini, na kwamba kutokuzingatia viwan-
go vya utengenezaji wa mabomba hayo yanatumika 
kwa muda mfupi na kupasuka. 

 “Moja ya viwanda tunavyotumia bidhaa wana-
zotengeneza katika kutekeleza miradi yetu ya maji 
na hiki nimojawapo…sisi wizara tunaomba mzalishe 
mabomba imara ambayo hayatapasuka tutakapoya-
tumia, lengo ni kuwaunga mkono wawekezaji wa-
zawa kwenye shughuli wanazozizalisha,” alisema 
Mahundi.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki ya NMB, Ally Ngingite (katikati), akizungumza wakati wa kuchez-
esha droo ya kwanza ya Weka Ushinde Bonge la Mpango inayoendeshwa na benki hiyo, jijini Dar es Salaam jana. Kush-
oto ni Mkaguzi kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania, Elibariki Sengasenga na Ofisa Huduma kwa wateja wa 
benki hiyo, Neema Deusi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TASAF yamnusuru kukosa masomo ya chuo kikuu
Na Marco Maduhu, SIMIYU

MFUKO wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF) umemsaidia Barnaba Sala-
mba, mkazi wa Mtaa wa Kiwanja 
cha Ndege wilayani Maswa mkoani 
Simiyu, kumaliza masomo yake 
katika Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine (SUA).

Ofisa Ufuatiliaji wa TASAF ka-
tika Halmashauri ya Maswa, John 
Wambura, alisema juzi kuwa hal-
mashauri hiyo imesaidia vijana 

10 kusoma masomo yao ya chuo 
kikuu, akiwamo Salamba ambaye 
alikuwa amekata tamaa na kurudi 
nyumbani.

Alisema kuwa baada ya ku-
pata taarifa kutoka kwa mtumishi 
mwenzao wa halmashauri kuwa 
kuna kijana ambaye wazazi wake ni 
walengwa wa TASAF ameshindwa 
kuendelea na masomo ya chuo ki-
kuu kutokana na kukosa ada na kua-
mua kurudi nyumbani, walimfuata 
na kumsaidia kurudi chuo.

“Fedha ya ruzuku ya TASAF huwa 
ina masharti ya ukomo wa utoaji 
elimu kwa watoto wa walengwa 
wetu, ambapo husaidiwa kuanzia 
elimu ya msingi hadi kidato cha sita 
tu.

“Lakini kwa hawa wanafunzi 
ambao wapo ngazi ya chuo ki-
kuu, sisi huwa hatutoi fedha, bali 
tunawaandikia barua na kuipeleka 
kwenye Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu ili wapate mkopo haraka na kwa 
asilimia 100,” alisema.

Wambura alisema walimsaidia 
Salamba kupata mkopo kwa asilim-
ia 100 na hatimaye kufanikiwa ku-
rudi chuoni kuendelea na masomo 
yake na mwaka jana alihitimu.

Salamba, akisimulia ugumu wa 
maisha ambao aliupata chuoni, 
alisema kuwa kabla ya kuamua 
kurejea nyumbani, alikuwa akisoma 
bila usajili kwa kuwa hakupata pesa 
ya kulipa ada, huku akipata chakula 
kwa shida.

Alisema kuwa baada ya kuwasili-

ana na wazazi wake na kumweleza 
kwamba wamekwama, ndipo aka-
ona hakuna haja ya kuendelea na 
masomo na kuamua kurudi nyum-
bani kujikita kwenye kilimo.

Alisema baada ya kusaidiwa na 
TASAF na kupata mkopo wa maso-
mo kwa asilimia 100 ndani ya miaka 
mitatu akisomea taaluma ya misitu, 
alirejea chuoni na sasa amehitimu 
na ana mikakati ya kujiajiri mwe-
nyewe kwa kuanzisha kiwanda cha 
mbao.

Wanahabari wapewa mbinu 
uandishi habari za wanawake

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

W
AANDISHI wa 
habari Pemba 
wametakiwa kujua 
sera, katiba, sheria 

na vifungu vyake ili kuwasaidia 
kuzitumia katika kuandika habari 
zao za wanawake kushiriki katika 
uongozi.

Akiwasilisha mada katika 
mafunzo ya waandishi wa habari 
juu ya kuwajengea uwezo wa-
nawake kudai haki zao za kisiasa 
na uongozi, Mwanasheria Mo-
hamed Hassan Ali alisema, kujua 
vifungu     vya sera, sheria na kat-
iba ni muhimu sana kwa waandi-
shi.

Alisema Serikali zote mbili ya 
Zanzibar na ya Jamhuri ya Muun-

gano  zimempa fursa mbalim-
bali mwanamke, ikiwamo kuwa 
kiongozi, hivyo ni muhimu kwa 
waandishi kutumia vifungu hivyo 
wanapoandika habari zao, ili jamii 
ielewe kwamba wanawake nao 
wana haki ya kuwa viongozi.

“Kwa kweli ni wenyewe tu wa-
nawake hawajaamua au tuseme 
walikuwa hawajui, lakini sera, 
katiba na sheria za nchi zimetoa 
fursa kwa mwanamke, hivyo 
tuchukue juhudi kuhakikisha 
wanawake wanaingia katika uon-
gozi,” alisema.

Aidha, alisema kuna mikakati 
mbalimbali ya uteketezaji wa haki, 
sera na maendeleo ya wanawake 
na jinsia katika siasa, uongozi, uta-
wala na kujitetea, hivyo hakuna 
sababu ya wanawake wasishiriki 

katika masuala ya uongozi.
Akiwasilisha mada ya demokra-

sia, mwanaharakati Sabah Mussa 
Said, alisema mwanamke ndie 
mhusika zaidi katika ustawi wa 
jamii, hivyo inahitajika kumuan-
daa mtoto wa kike mapema, ili 
kuwajenga vizuri katika kupata 
viongozi bora. “Tuliwaacha ku-
waandaa watoto wetu mapema 
na ndio maana tukawanyima ki-
dogo kwenye vyombo vya kutoa 
uamuzi, waandishi tuielimishe 
jamii, tusiangalie juu juu tu, kwani 
bado tuna safari ndefu ya kuha-
masisha”, alisema.

Nae akiwasilisha mada ya tak-
wimu Katibu wa Klabu ya Waandi-
shi wa habari Pemba (PPC), Ali 
Mbarouk Omar, alieleza kuwa, 
ukosefu wa mtaji na rasilimali 

unawakwaza wanawake kuingia 
katika uongozi, hivyo wanahitaji 
kujengwa na kuwezeshwa kwa 
kila nyanja kufikia malengo.

“Tunapoandika habari zetu 
tuzingatie takwimu, hii itatusaidia 
kuandika kwa usahihi, kueleza 
watu ukubwa wa jambo na pia 
unasaidia watu kujielewa”, alifa-
hamisha. 

Mapema akifungua mafunzo 
hayo Mratibu wa Chama Cha 
Waandishi wa habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA) kwa upande 
wa Pemba, Fat-hiya Mussa Said, 
alisema mradi huo ni wa miaka 
minne wenye lengo la kuongeza 
uhamasishwaji wa wanawake ka-
tika demokrasia na uongozi, am-
bapo wanatarajia kuwafikia watu 
6,000.

SIDO Mtwara 
yawawezesha
vijana kaya 
maskini
 Na Ziwena Shame

SHIRIKA la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO) Mkoa 
wa Mtwara, limewawezesha 
vijana 14 kutoka kaya maskini 
na mazingira magumu kupata 
mafunzo ya ujasiriamali.

Mafunzo hayo yenye lengo 
la kuwainua kiuchumi vijana 
kutoka kaya maskini am-
bazo zinanufaika na mpango 
wa kunusuru kaya masikini 
unaosimamiwa na mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
sehemu ya pili awamu ya tatu.

Akifunga mafunzo hayo 
yaliyofadhiliwa na Benki ya 
Dunia kupitia Mfuko wa Elimu 
wa Taifa (TEA), Kaimu Me-
neja wa Shirika hilo, Twaha 
Sued, alisema mafunzo hayo 
ya mwezi mmoja yalijumui-
sha vijana kutoka Wilaya ya 
Mtwara. 

Alisema  serikali kupitia TEA 
iliona umuhimu wa vijana hao 
kupata mafunzo kwa sababu 
wanatoka katika kaya mas-
kini na pia itachangia kuinua 
kipato cha familia, hivyo 
kuwapatia vifaa vya kuanzia 
kazi. 

Alisema vijana hao wame-
jifunza kutengeneza batiki, 
siagi ya karanga na koro-
sho, achali ya embe, sosi ya 
nyanya, sosi ya pilipili, unga 
wa lishe na keki na batiki za 
aina mbalimbali.

Kwa upande wake Katibu 
Tawala wa Wilaya ya Mtwara, 
Thomas Salala, amewataka 
vijana hao kuitumia nafasi 
hiyo kufanyakazi kwa bidii 
ili kubadilisha maisha yao 
na familia zao kwa kuunda 
vikundi ili kufanyakazi kwa 
kushirikiana. 

 Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Japhet Justine (kulia), akizungumza na Mwakilishi Mkazi mpya wa 
Shirika la Chakula Duniani (WFP) nchini, Sarah Gordon-Gibson (katikati) na Mkuu wa Usimamizi wa Ugavi wa WFP, Riaz Lodhi, ujumbe huo 
ulipotembelea benki hiyo jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Kulikoni hoja kudai 
azidishe muda? 

Ukurasa 13

Msitu utalii uliosheheni utajiri 
uchumi, lakini wengi hawaujui

Na Yasmine Protace

TAASISI zinazowasaidia vi-
jana  elimu ya ujasiriamali, 
zimekuwa zikiwaokoa wengi 
kujiajiri wakihama kutoka viji-
weni. Hapo kuna mafunzo na 
kuwanoa wakizaliwa upya na 
mengineyo mengi.

Kanuni ya kimaisha, mara 
zote inatakiwa kila anayepata 
fursa kuwa mahiri wa kuitumia 
katika msamiati wa ‘kujiongeza’ 
kwani ishara ya ukombozi wao 
kiujumla.

UNDANI WA SIMULIZI
Hawa Sindika miaka (28), 

mkazi wa Tegeta Dar es Salaam, 
anayejitambulisha kuwa na 
elimu ya juu bila ya kuifafanua. 
Hata hivyo, suala la kuajiriwa 
lilibaki mtihani kwake, ingawa 
hakukata tamaa.

Anasema ndani ya elimu yake 
hiyo, aliamua kufanya biashara 
ya kuuza nazi kwa kuzitoa ka-
tika mikoa ya kusini mwa nchi 
na kuwauzia wafanyabiashara 
wa kawaida.

Hapo ndipo alipoona tangazo 
kutoka Asasi ya Restless Devel-
opment jijini Dar es Salaam, 
lililowataka vijana wa kujitolea. 
Naye akaomba fursa.

Anaendelea: “Nilipoipata na-
fasi hiyo, nilipatiwa mafunzo ya 
kujiajiri na kuajirika, ndipo nilip-
oweza kuaminiwa na mashirika 
mengine, kufanya nao kazi. Nika-
fanikiwa kupata mafunzo mengi 
zaidi  ya biashara na kuanzisha 
biashara,” anaeleza.

Hawa anasema, hatua iliyofua-
ta, alianzisha  kiwanda kidogo 
cha kutengeneza mafuta ya nazi, 

kilichopo Sinza kwa Remmy, 
jijini Dar es Salaam. Hapo ana-
tamba kwa usemi “mwanamke 
akiwezeshwa anaweza” akisema 
anakuwa wa mfano, kwa ki-
namama.

Katika kiwanda hicho kina-
chozalisha lita 100 za mafuta, 
kila baada ya siku nne, kimeajiri 
vijana sita wa kudumu na viba-
rua watano.

Anasema katika kuelekea maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani, inayoadhimishwa kila 
Machi 8 ya mwaka ( Jumatatu 
ijayo), anawataka kinamama ku-
fuatilia fursa wanazotangaziwa, 
ili ziwanufaishe.

Kwa sasa, Hawa anaweka 
shukurani ya kwanza kwa Asasi 
ya Restless Development, ili-
yomfanikisha, hivi sasa akiwa ni 
kioo cha mafanikio kwa kumiliki 
nyumba ya makazi na anatoa rai 
ya wapanue fursa hizo kwa vi-
jana zaidi.

Ni biashara zake anayoi-
fanya ndani na nje ya nchi, iki-
wamo  Sweden, huku wateja 
wengine akiwa nao katika hatua 
ya maongezi ya soko.

Anataja changamoto kuu 
kwake ni baadhi ya taasisi za 
mikopo kuwa na masharti 
magumu. Mwingine ni Dorice 
Mkiva, mkazi wa Temeke, Dar 
es Salaam anajitaja kuwa mwez-
eshaji mradi wa ‘Kijana Wajibika’ 
kupitia Asasi ya Restless Devel-
opment.

Anasema malengo ya mradi ni 
kuhakikisha  kunakuwapo uju-
muishi katika nyanja za uongozi 
na kuhakikisha vijana wanapata 
fursa ya kushiriki miradi na una-
fanyiwa kazi na taasisi za kijamii, 
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Mteja mfalme biashara
 ya simu za mkononi 

Kinamama wakiwa katika shughuli za ujasiriamali. PICHA: 
MTANDAO

KUELEKEA SIKU YA WANAWAKE

ili kuhakikisha inafikiwa kwa ma-
pana zaidi.

Mama huyo anataja waji-
bu wake ni kushawishi  ofisi 
zao  taasisi za kijamii kuwa na 
usawa  kijinsia  kwenye uongozi 
ofisini na miradi, pia kuwashiriki-
sha walemavu.

Anasema, Restless Develop-
ment inazingatia ujumuishi kwa 
wenye ulemavu, ikiwamo kuwa-
saidia  kushiriki   kwenye miku-
tano inayolenga fursa na uongozi.

Dorice anatumia maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duniani, ak-
idai itumike kuwasogeza mbele, 
sambamba na wadau wao wenye 
ulemavu.

Hivi sasa mama huyo anajivu-
nia manufaa kama ya mwenziwe 
Hawa, kwamba Restless Devel-
opment imempatia ujasiri. Sasa 
anageuza uso wa kukosoa baadhi 
ya asasi zinazokwepa kuwasaidia 
wenye ulemavu.

Anataja ndoto yake ni kuwa 
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mfanyabiashara wa chakula na 
sasa anaomba msaada wa bais-
keli ya magurudumu matatu 
kumwezesha kuwajibika.

Dorice anawataja wabia wake 
kazini sasa ni mabinti walioacha 
masomo kutokana na ujauzito, 
hivyo wana hali ngumu kimaisha.

Anafafanua kuwa asasi aliyo 
nayo kikazi ina mpango maalum 
wa kuwasaidia mabinti waliopa-
ta ujauzito na wakatelekezwa, 
wamesaidiwa na kufanikiwa.

“Pia, tumeona mabinti wa-
narubuniwa na tumekuwa 
tukiwapatia elimu  ya jinsia, ili 
wajikinge na magonjwa,” anase-
ma Dorice, huku akitaja maeneo 
yao hatari ni maambukizi kama 
ya maradhi UKIMWI. Wanawa-
saidia kwa kuwafikia na kuwahu-
dumia mahali waliko.

Ramlati Omary, mkazi wa 
Mbagala, Dar es Salaam, anase-
ma alianza kufanya kazi na RD 
tangu mwaka 2016, hadi mwan-
zoni mwak 2020, akidumu kama 
Mwelimisha Rika.

Anasema, ni mradi uliopatia 
elimu tofauti, ikiwamo katika 
sekta za elimu, afya, uongozi, uja-
siriamali, utambuzi wa stadi za 
maisha.

Hivi sasa anasema, anatumia 
ujuzi huo katika  jukumu la ajira 
binafsi, akitengeneza batiki na 
sabuni za maji, soko lake kuu ni 
maofisini, kwenye baa, majum-
bani na nyumba za kulala wageni, 
sambamba na kutoa mafunzo ya 
utengenezaji sabuni na batiki ka-
tika makundi ya vikoba.

Naye katika eneo hilo, anataja 
changamoto yake kuu ni kasi kuu 
ya ushindani wa kuuza bidhaa 
sokoni.

Walionasa waibuliwa na mdau
hadi kufikia makuu ya kuigwa
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Msitu utalii uliosheheni utajiri 
uchumi, lakini wengi hawaujui

uchumi
ViKiNDu

Mbuyu huu 
zamani 
ulikuwa 
ukitumiwa 
sana na wa-
zee wakati 
wa ukame 
kuomba 
mvua kip-
indi cha 
ukame.

• Umri miaka 78, umbali ‘jicho na pua’ • Wako nyoka tishio, mbega, vipepeo, miti…
Na Beatrice Philemon

UNAPOZUNGUMZIWA Msitu wa 
Hifadhi Vikindu, huenda siyo wa-
nanchi wote wa wilaya Mkuranga 
mahali na majirani wa jiji la Dar 
es Salaam. 

Ni eneo kulikotengwa kwa 
ajili ya hifadhi ya misitu na vi-
umbe vinavyopatikana humo, ili 
visiharibiwe na shughuli za bin-
adamu, pamoja na rasilimali za 
misitu zinazopatikana. 

Msitu huo wa Mkuranga ulioko 
katika kata ya Mwandege, Pwani, 
uko umbali wa kilomita 17 ku-
toka mpakani mwake na Dar es 
Salaam. Ni kati ya misitu minne 
iliyopo wilayani Mkuranga, in-
ayosimamiwa na Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS).

Mhifadhi wa TFS Mkuranga, 
Charles Kaselya, anaiambia Ni-
pashe kwamba ulianzishwa 
mwaka 1947 na serikali ya kikolo-
ni wakati huo, ukiwa na ukubwa 
wa hekta 1,690. Wakati huo uli-
itwa Msitu wa Lindi Maji (Catch-
ment).

Kiojiografia, unapakana na vi-
jiji vitano: Vikindu, anavyovitaja 
kuwa ni: Mwandege, Mlamleni 
na Luzandu. 

NAMNA ULIVYO
Kaselya anasema, hivi sasa TFS 

imeshaanza kutangaza utalii wa 
ikolojia katika Msitu wa Hifadhi 
Vikindu, kuvutia watalii wa nda-
ni na nje watembelea eneo hilo.

“Vivutio vya utalii vinavyopa-
tikana katika msitu huu ni wany-
ama na wadudu wa aina mbal-
imbali wakiwamo kima, tumbili, 
digidigi, nguruwe pori, ngiri, paa, 
nguchiro, nyoka aina ya chatu, 
black mamba, mbega weusi na 
weupe, ndege wa aina mbalim-
bali, vinyonga na vipepeo.

Pia, kuna aina 65 za miti ya asili 
tofauti kwa ajili ya dawa za asili 
na mbao, huku kukiwapo mab-
wawa makubwa ya asili mawili 
yenye samaki kama perege, kam-
bale, pweza, vibua na vyura.

Mengine katika hilo yanata-
jwa kujumuisha mito isiyokauka 
mwaka mzima, daraja la asili le-
nye urefu ita 52 katika Mto Mkan-
gazi na mbuyu wa matambiko.

Orodha ya miti asili inayopati-
kana mahali hapo inajumuisha 
mkongo, mkunachuma, mtete, 
mpilipili, Mkuruti, Mkwee/
Uswee, Mtalala, Mbula na Mtun-

MITANDAO ya kijamii 
imekuwa njia rahisi sana 
kwa jamii kuwasiliana 
kuhusu masuala mbal-
imbali yanayotokea 
kinadharia na kivitendo, 
yakiwamo yanayoe-
limisha, kuburudisha na 
kutaarifu, ili mradi yote 
yana nia njema kwa 
jamii husika.

Taarifa zinazotolewa 
katika mitandao hiyo, 
zinaanzia katika ma-
jukwaa mbalimbali ya 
kisiasa, kiuchumi, kita-
maduni na hata kijamii, 
yakiwamo ya kitaaluma 
na huzaa majadiliano 
yanayoishia kukubaliana 
au kutokubaliana.

Mijadala mingine 
husababisha ukakasi wa 
hali ya hewa kisiasa na 
hata kijamii na kufikia 
hatua ya baadhi ya 
waanzilishi wa hoja hizo 
kuchukuliwa hatua za 
kisheria, kutokana na 
kutozingatia maadili au 
taratibu zilizoteuliwa 
kufuatwa katika muk-
tadha husika.

Kuna mijadala im-
ekuwa ikibeba uzito 
sana katika mitandao 
hii, kwani inaonekana 
kuwa rahisi kujadilika na 
kuzua ubishani, unao-
zaa pande mbili hasi na 
chanya na hata kuishia 
kutokubaliana, ingawa 
inwezekana pia kusaidia 
kufumbua macho na 
hata kuelimishana.

Katika Bunge la 
12 kwenye mkutano 
wake wa kwanza ulio-
anza Februari 2, 2021, 
Mbunge wa Makambako, 
Deo Sanga (CCM) ak-
ichangia hotuba ya Rais 

Kulikoni hoja kudai azidishe muda?
TAFAKuRi YA mLALAhOi 

ya Ufunguzi wa Bunge 
hilo, alitamka mema na 
mazuri aliyofanya Rais 
John Magufuli katika kip-
indi chake cha uongozi na 
kutaka aongezwe muda wa 
urais, hata atakapokuwa 
utakapogota kwa mujibu 
wa Katiba.

Sanga akatumia msamiati 
wake linganishi bengeni, 
katika mtazamo kama ili-
vyofanyika China ambako 
Rais wa nchi hiyo sasa ni 
wa maisha. 

Hata hivyo, akion-
goza kikao cha siku hiyo, 
Naibu Spika Tulia Ackson, 
aliwakumbusha wabunge 
kukumbuka msimamo wa 
Rais Magufuli.

Naibu Spika alisema kauli 
ya Sanga ni yake binafsi, 
lakini ni vema kuheshimu 
msimamo wa Rais. Dk. 
Magufuli alishasema si 
mara moja au mbili, kwam-
ba hataongeza hata dakika 
moja, tena akisisitiza kuwa 
kazi ya urais ni ngumu na 
hivyo kipindi chake kitaka-
pokoma, ataondoka bila ya 
kuchelewa.

Kauli ya Sanga il-

ishapata kutolewa, pia 
na wabunge wa zamani, 
Juma Nkamia, Ally 
Keissy na Kangi Lu-
gola. Lakini, kila mara 
zilipokuwa zikitolewa, 
kwenye mitandao ya 
kijamii, iliwekwa kauli ya 
Mwalimu Julius Nyerere 
ikisema:

“Kila nilipokuwa nataka 
kung’atuka walikuwa 
wakiniambia: ‘Mwalimu 
endelea tu, hii nchi ni 
changa na umeitoa mbali. 
Nchi hii haitaendelea bila 
wewe.’ Niliendelea hadi 
pale nilipokuja kugun-
dua kumbe nchi changa 
waliyoiongelea ni familia 
zao na hazitaendelea bila 
mimi kuwapo madara-
kani, maana walikuwa 
hawana uhakika kama 
Rais ajaye atawaacha 
katika nafasi walizokuwa 
nazo.”

Kauli hiyo ya Mwalimu 
Nyerere, inaonekana 
kuwa bado na mashiko, 
nadhani hata Rais Dk. 
Magufuli, anakumbwa na 
hisia kama hiyo na ndiyo 
sababu kila mara ame-
kuwa akikataa wazo la 
kuongezwa muda.

Naamini, Dk. Magu-
fuli anajua nini maana 
ya demokrasia na nini 
Katiba inataka, huku 
akitambua kuwa nchi hiii 
na Watanzania karibu 
milioni 60 na haitaweze-
kana kukosekana mtu 
atakayeendeleza mema 
atakayoyaacha, kama 
anavyofanya yeye.

 Naamini naye atahi-
taji kupumzika, ili abaki 
kutoa ushauri kama 
waastaafu waliomtan-
gulia wanavyofanya. 
Alamsiki!
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Ikolojia katika msitu wa hifadhi 
wa Vikindu ulianza mwaka 2015, 
kwa kusafisha njia za kutembea 
watalii zenye urefu wa kilomita 
15 kwenda kwenye maeneo ya vi-
vutio, kujenga madaraja na mae-
neo ya kambi za watalii.

Watalii wamekuwa wak-
iongezeka hasa kuanzia Mwaka 
2019/2020 ndiyo kumekuwa 
na watalii wa ndani na nje wa-
naotembelea Hifadhi ya Msitu 
huu.

“Hadi sasa TFS imefanikiwa 
kujenga mabanda ya kupokea 
watalii na kufungua  vivutio vya 
utalii   ikiwamo mabwawa ya 
asili ‘camp sites’, vituo vya ku-
fundishia uhifadhi wa miti ndani 
ya msitu, kwenye vitalu na kuo-
nyesha aina ya miti, anasema

Watalii wana fursa ya kutem-
belea msituni, mito na mabwawa 
yasiyokauka humo kwa kipindi 
cha mwaka mzima, vivyo hivyo, 
katika kambi mbili zilizomo 
humo anazozitaja kuwa Mbuyu-
ni na Mkangazi.

Mkurugenzi wa taasisi isiyo 
ya kiserikali- Pwani Medica-
tion Awareness Organization 
(PWAMAO), Salum Kitika, ali-
yeambatana na watalii wa ndani 
18 kutoka mashirika mbalimbali, 
anasema waliamua kutembelea 
msitu huo kushuhudia vivutio 
vya msituni na kuhamasisha 
jamii itembelee.

Kitika anawataka watu waji-
funze mambo mbalimbali ya-
nayohusu mimea na kutangaza 
vivutio vilivyopo, hali inayotoa 
hamasa na wrngine nao kutaka 
kupatembelea. 

“Wakati wa ziara nimeona 
vitu ambavyo sijawahi  kufikiria 
kama vitakuwepo ndani ya eneo 
hili, ingawa naishi kilomita tano 
kutoka kwenye msitu,” anasema

Anataja vingine vya kuvutia ni 
mabwawa mawili ya asili, mimea, 
ndege, wanyama, chatu, madara-
ja ya asili na mjumuiko wa watu 
mbalimbali, watokao sehemu 
tofauti.

“Kitu ambacho kilinivutia kati-
ka ziara hii ni nyimbo kutoka kwa 
waongozaji wa bwawa la asili la 
Miwaleni, ambako kuna samaki 
wa asili,” anaongeza Kitika.

TFS inasema imezindua utalii 
wa ikolojia msituni humo, kwa 
sababu watu wengi ndani na nje 
ya Mkuranga, hawakujua uwapo 
wa kivutio hicho.

Huku akisifu ni mazingira ya-
nayofaa pia kwa michezo ya ri-
adha ndefu, maarufu ‘marathon’, 
pia anaongeza kunafaa kwa ma-
zoezi ya mbio ( jogging).

“Hivi karibuni tutaandaa for-
est marathon (mbio ndefu za 
poroni) ambayo tutaitangaza hivi 
karibuni. Lengo ni kutangaza vi-
vutio vya utalii vilivyopo ndani 
ya msitu huu jirani na jiji la Dar 
es salaam, kwani ni sehemu un-
ayoweza kufika kwa urahisi na 
mabasi,” anahitimisha.

Pia, kunaelezwa kambi ya 
Mbuyu bado haijaendelezwa 
kutokana na ufinyu wa bajeti na 
TFS inatarajia kujenga  minara 
mitatu ya utalii msituni Mwan-
dege,  Churwi na Jibrota, ili ku-
wawezesha watalii kupanda na 
kuona mandhari ya msitu wote 
na Dar es Salaam

“Mnara utakaojengwa  chur-
wi utamwezesha mtalii kuona 
manzari ya  jiji la Dar es Salaam 
ikiwapo   Bandari,” anasema 
Kaselya. 

Pia, anasema TFS ina mpango 
wa kutengeneza bustani ya vi-
pepeo msituni ili kuwavutia  
watalii wengi kutoka Bulgaria na 
kwingineko wanaozuru kuanga-
lia vipepeo, pia kupiga picha.

Anaelezea kuwapo madaraja 
ya kutegenezwa na mbao yenye 
upana wa mita 52, zilizopita kwe-
nye Mto Mkangazi pia Mto Bin-
guni, vyote kwa pamoja vyanzo 
vyake ni chemchemi kutoka Msi-
tu wa Vikindu,

Kaselya anasema, mito hiyo ya 
maji haikauki kipindi chote cha 
mwaka, huku Mkangazi ukiwa ki-
vutio cha utalii wa ndani na nje, 
ambako kunapatikana mbuyu 
wa matambiko ya asili tangu 
zama zilizopita na zitumiwa na 
wenyeji kutambika na kufanya 
maombi matatizo na tiba mbal-
imbali za kiasili.

“Mbuyu huu zamani ulikuwa 
ukitumiwa sana na wazee wakati 
wa ukame kuomba mvua kipindi 
cha ukame,” anasema.

TFS YAJIPANGA
Ofisi ya TFS Mkuranga inaen-

delea kuweka mipango ya ku-
tangaza vivutio kwenye bonanza 
na mikutano ya kijamii na inay-
oishi karibu na msitu, kuipatia 
elimu na kuihamasishia utalii wa 
ndani na matukio hasa katika si-
kukuu za kitaifa.

Hiyo inalengwa kufanyika 
katika vyombo vya habari na 
mitandao ya kijamii, jambo lin-
aloaminika litaongeza upati-
kanaji wa wageni  wanaotembe-
lea Hifadhi ya Msitu Vikindu.

UTALII MSITUNI
Ofisa Utalii, Msitu wa Hifadhi 

wa Vikindu, Kassim Litonya, 
anasema serikali imeshafungua 
utalii kwenye msitu wenye vivu-
tio vingi na viingilio nafuu.

Mchakato wa kuanzisha utalii 

NA JOSEPH KULANGwA
(+255)  713 410008
jkulangwa@yahoo.com

da. 
Katika hiyo, Kaselya anasema 

kuna baadhi ya miti  katika msi-
tu huo ni bora kwa ajili ya dawa 
za asili na upasuaji mbao na 
hairuhusiwi kuvunwa na kuhifa-
dhiwa kwa ajili ya utalii au ikolo-
jia na utafiti.

VIVUTIO VYAKE 
Anawaomba wakazi wa 

Dar es Salaam kupatembe-
lea washuhudie vivutio vingi, 
ikiwamo kambi za watalii. Kwa  
sasa kambi za watalii za Hifadhi 
za Vikindu zipo mbili; Mkangazi 
na Mbuyu. 

“Kambi ya Mkangazi imeen-
delezwa kwa kujengwa choo, 
kisima kibanda cha mlinzi, viti 
vya watalii na kupandwa nyasi za 
asili na maua.

“Uendelezaji zaidi unaendelea 
kufanyika ambapo kwa mwaka 
wa fedha 2020/2021 kutajengwa 
msonge mmoja, jiko, ukumbi wa 
kulia chakula na ofisi ya mapoke-
zi,” anasema. 
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uchumi

Mkurungezi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mhandisi James Kilaba. PICHA: 
MTANDAO

Dhumuni 
kubwa la 
juhudi hizi 
lilikuwa ni 
kupunguza 
tofauti kub-
wa iliyoku-
wapo kati ya 
bei za vifu-
rushi na bei 
za kutumia 
huduma bila 
kujiunga na 
vifurushi.

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Mawasiliano 
(TCRA), mdhibiti wa sekta ya ma-
wasiliano ya kielektroniki na pos-
ta nchini, hadi sasa ndio msimam-
izi muu wa tozo na ufanisi wa 
huduma za mawasiliano nchini.

Hivi karibuni kumekuwapo 
malalamiko ya watumiaji wa 
huduma za mawasiliano kama 
simu, kuhusu changamoto wa-
nazopata katika utoaji huduma, 
hata ikaamua  kuchukua hatua 
kadhaa.

CHANGAMOTO ZILIVYO
Mkurugenzi Mkuu wa 

TCRA,  Mhandisi James Kilaba, 
anataja kugundua kero 10 wana-
zopata watumiaji mitandao ya 
simu, hivyo wameandaa mwon-
gozo na kanuni ndogo zitakazosi-
mamiwa na watoa huduma.

Ni hatua iliyoanza na kukaribi-
sha maoni ya wadau wote kuhusu 
huduma ya vifurushi vinavyou-
zwa na watoa huduma kwa wa-
teja.

Kilaba anasema, walilenga 
ufanisi unaowezesha upatikanaji 
huduma bora kulingana na tham-
ani ya malipo yaliyofanywa na 
wanaojiunga na vifurushi husika.

Anataja la kwanza, ilikuwa ku-
unganishwa  moja kwa moja ki-
furushi mara baada ya alicholipia 
mteja kufika ukomo wa muda au 
matumisi kwisha.

Pia, kuna la watumiaji kwenye 
vifurushi bila ridhaa yao, ikiwamo 
ya kutotumwa taarifa kwa mtumi-
aji; ikiendana na kutokuwapo 
uwazi wa makato ya huduma za 
data wakati wa kutumia vifurush 
na  malalamiko ya watumiaji 
kwisha kasi ya vifurushi data.

Kilaba anasema kuna matanga-
zo ya huduma yanayopotosha 
vigezo na masharti, huku upande 
mwingine wateja kukosa uelewa 
mdogo wa watumiaji kuhusu 
huduma na bidhaa kwenye vi-
furushi. Anasema, walipokea 
malalamiko ya watumiaji kuto-
zwa gharama kubwa mara tu ki-
furushi kinapoisha, kwa kukatwa 
kwa salio pasipo ridhaa zao.

Lingine, ni watumiaji kupoteza 
muda wa maongezi, idadi ya 
meseji au data ambazo hawaja-
tumia baada ya kumalizika au 
ukomo wa matumizi.

Mkuu huyo wa TCRAQ, ana-
taja lingine ni shaka ya gharama 
kubwa kwa baadhi za huduma 
na kuwapo kanuni ndogo zina-
zohusu huduma za vifurushi na 
kuzitofautisha na promosheni au 
ofa maalum.

MWAROBAINI WAKE
Kilaba anasema TCRA ime-

chukua hatua ya kuandaa mwon-
gozo wa kanuni ndogo 12 zitaka-
zoanza kufanya kazi rasmi tarehe 
Mosi, mwezi ujao ambayo wastani 
wa wiki tatu na nusu zijazo.

Anazitaja kanuni hizo ni toa hu-

duma hatoruhusiwa kufanya shu-
ghuli hizo bila kibali cha  TCRA; 
huku akipaswa kuweka utaratibu 
unaomuwezesha mteja aliyejiun-
ga na kifurushi aendelee kutumia 
muda au uniti za kifurushi.

Kilaba anasema, hilo linafanyi-
ka kwa kununua salio au uniti 
hizo ndani ya muda wa matumizi 
uliowekwa, kwa kununua tena 
kifurushi aina hiyo hiyo kabla ya 
kumalizika muda wake.

Kadhalika, mtoa huduma 
ataweka utaratibu au mfumo un-
aowezesha mtumiaji huduma ku-
hamisha uniti za kifurushi kwen-
da kwa mtumiaji mwingine ndani 
ya mtandao wake.

Pia, mtoa huduma atapaswa 
kuhakikisha   vifurushi zinazin-
gatia bei husika ya chini na ya juu 
zilizowekwa na TCRA, pamoja na 
kutumia lugha, vigezo na mashar-
ti rahisi yaliyo wazi kuhusu vifu-
rushi vinavyotolewa.

Vilevile Kilaba anasema, vifu-
rushi vinavyotolewa kwa mtumi-
aji havitaondolewa, havitareke-
bishwa au kubadilishwa ndani ya 
miezi mitatu baada ya kuidhin-
ishwa.

Nyingine anayotaja ni kwa 
mtoa huduma ataweka utara-
tibu au mfumo wa kumuwezesha  
mtumiaji wa huduma mwenye 
‘simu janja’ kufuatilia matumizi ya 

• Watoa huduma wabanwa kwenye ukweli
• Utapeli kwenye simu pingu yao rasmi jirani 
• Aprili Mosi mambo 12 kuanza kutekelezwa

simu na mtu yeyote  anayejifanya 
mfanyakazi wa Kampuni yoyote 
ya simu au wakala wake,” anase-
ma Kilaba.

Anasema ikitokea mtumiaji wa 
simu amepigiwa simu au kutumi-
wa ujumbe mfupi wowote wa 
kitapeli asiutelekeze badala yake 
autume kwa namba 15040 pamo-
ja na namba iliyotumia ujumbe.

MABORESHO MENGINE
Kilaba anasema, TCRA ina-

chukua hatua mbalimbali ikihu-
sisha watoa huduma, ili kushusha 
bei ya simu za kawaida bei nje ya 
vifurushi.

Kilaba anasema, kulingani-
sha bei hizo za kupiga simu za 
awali, wastani ulikuwa ndani ya 
mtandao mmoja pasipokujiunga 
na kifurushi zimeshuka kutoka 
Sh. 290.27  kwa dakika hadi Sh. 
70.81 sawa na punguzo la asilimia 
76.

Anasema wastani wa kupiga 
mtandao mmoja kwenda mwing-
ine pasipo kujiunga, zimeshuka 
kutoka Sh. 387.55 kwa dakika hadi 
Sh. 71.99 kwa dakika, sawa na 
punguzo la asilimia 81.

Kadhalika, anasema ujumbe 
mfupi (SMS), zimeshuka kutoka 
Sh. 64.12 hadi Sh. 22.23 kwa SMS 
sawa na punguzo la asilimia 77.

“Dhumuni kubwa la juhudi 
hizi lilikuwa ni kupunguza tofauti 
kubwa iliyokuwapo kati ya bei za 
vifurushi na bei za kutumia hu-
duma bila kujiunga na vifurushi.

Anasema, kulikuwapo malala-
miko mengi kuhusu vifurushi 
hasa kwenye matumizi ya data, 
zikiwamo kutumika salio pindi 
kifurushi kinapofikia ukomo wa 
matumizi. Anasema ili kumaliza 
changamoto hizo Novemba 2018 
mamlaka hiyo ilitoa maelekezo 
kwa watoa huduma kuwa simu 
zote za sauti kwenye vifurushi 
ziwe zinahesabiwa au kulipiwa 
kwa sekunde zilizotumika.

Anasema pia huduma za data 
kwenye vifurushi ziwe zinahesa-
biwa kwa kiwango cha kilobaiti 10 
na kiwango kidogo cha kutozwa 
kwa data pia kiwe Kilobaiti 10.

Kilaba anawataka watoa hu-
duma waweke utaratibu unaomu-
wezesha mteja anayejiunga na 
huduma za vifurushi, kuchagua 
juu ya gharama zisizokuwa kwe-
nye vifurushi mara muda wa kifu-
rushi alichojiunga nacho au uniti 
za kifurushi husika kumalizika.

“Na endapo mteja hatachagua 
basi asiweze kukatwa kwenye 
salio lake,” anasema Kilaba, huku 
akiongeza 

makadirio na kiwango cha chini 
cha uniti za kutozwa au kulipiwa 
kifahamike na kupatikana kwa 
mteja, ili awe na uamuzi sahihi.

“Pamoja na maelekezo 
hayo TCRA ilijiridhisha juu ya 
umuhimu wa kutengeneza utara-
tibu ambao kwa kiwango kikubwa 
utatatua kero za vifurushi, “ ana-
malizia Kilaba.

data kwa kupakua programu ya 
mtoa huduma.

Mtoa huduma huyo, pia ha-
taruhusiwa kupunguza kasi ya 
data kwenye kifurushi cha mteja 
ndani ya muda wa kifurushi husi-
ka na marufuku kufanya promo-
sheni zaidi ya tatu  au kutoa ofa 
maalum zaidi ya tatu kwa wakati 
mmoja, kupitia huduma za sauti, 
meseji na data.

Kwa mujibu wa Kilaba, kanuni 
hizo   zitakapoanza kutumika, 
zitasaidia kujibu malalamiko 
mengi ya wateja yaliyopo sasa na 
anasisitiza, watumiaji waendelee 
kufuatilia mabadiliko hayo kwa 
umakini kwa mtazamo chanya.

“Kupitia kanuni hizi zitabore-
sha huduma za vifurushi kuto-
kana na maoni ya wengi kuwa vi-
furushi vimekuwa vikiwasaidia,” 
anaongeza Kilaba.

DAWA YA MATAPELI 
Katika vita dhidi ya utapeli, Kil-

aba anawataka Watanzania kue-
ndeleza mapambano ya utapeli 
mtandaoni, akiwataka wasome 
kwa kina mwongozo wa TCRA 
kwa watumiaji wa huduma na 
bidhaa za mawasiliano.

“Usikubali kutapeliwa kwa 
kutekeleza maelekezo yanahohu-
su muamala wowote wa kifedha 
katika simu yako, kwa kupigiwa 

Mteja mfalme biashara simu mkononi
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Asasi yapata mbinu ya kutatua uhaba wa maji 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MWENYEKITI wa asasi za 
kiraia Dodoma Mjini (DUN-
GONET), ameishauri seri-
kali kununua mashine za 
kutibu maji yenye chumvi ili 
yafae kwa matumizi ya binad-
amu hususan kwenye maeneo 
yenye uhaba wa maji.

Menas Muhumpa alitoa rai 
hiyo jana alipowasilisha taarifa 
za mradi wa kujenga uwezo 
jamii na Asasi za Kiraia (AZAKI) 
katika ufuatiliaji wa fedha za 
umma (PETS).

Mradi huo unatekelezwa 
na shirika lisilo la kiserikali la 

Mtandao wa Asasi za Kiraia 
Mkoa wa Dodoma (NGONEDO) 
kwa ufadhili wa The Foun-
dation for Civil Society kwa 
gharama ya Sh. milioni 37.3.

Akizungumza katika kikao 
hicho, Muhumpa alisema 
katika maeneo mengi yenye 
upungufu, maji yamekuwa ya-
kichimbwa, lakini hayatumiki 
kutokana na kuwa na kiwango 
kikuba cha chumvi.

“Ni bora kukanunuliwa 
mashine za kutibu maji ili ya-
fae kwa matumizi ya binada-
mu. Hatua hii itasaidia kutatua 
tatizo la maji katika maeneo 
mengi nchini kwani kuna vi-
sima virefu vyenye maji mengi 

vinachimbwa lakini maji yake 
hayatumiki kutokana na kuwa 
na chumvi nyingi.

“Niliwahi kuuliza gharama 
za hizo mashine, nikaambiwa 
zinauzwa kati ya Dola za Mare-
kani 35,000 hadi 40, 000,” 
alisema. Aliitaja Wilaya ya Bahi 
kuwa miongoni mwa wilaya 
ambazo maji yake yana chum-
vi nyingi.

Mratibu wa NGONEDO, Ed-
ward Mbogo, alisema mradi 
huo ulilenga kufanya mapi-
tio na kufuatilia matokeo ya 
utekelezaji mradi wa PETS 
wilayani Bahi kwenye kata 
nne na kumekuwa na ufanisi 
mkubwa.

Alisema mradi huo unalenga 
kufanya mapitio na kufuatilia 
matokeo ya utekelezaji wa mi-
radi ya maji, ufanisi na kero na 
namna ya kutekeleza miradi 
ya kijamii ili kuwa na matokeo 
chanya. Alifafanua malengo 
mengine mahususi ni kujua 
hatua zilizochukuliwa na wa-
nanchi pamoja na Halmashau-
ri ya Bahi katika kuboresha 
huduma za maji kwa mtazamo 
wa sera na sheria ya maji.

Mbogo alitaja kata ambazo 
mradi huo umetekelezwa 
kuwa ni Bahi, Mpamantwa, 
Mundemu na Msisi na vi-
jiji vinne vya Bahi, Mkakatika, 
Mchito na Nguji.

Mkuu wa Chuo cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Decca Kampasi ya Nala, jijini Dodoma, James Ng’wandu, akipanda mti katika 
maadhimisho ya Siku ya Wanyamapori Duniani, chuoni hapo jana, yaliyoandaliwa na chuo hicho pamoja na Asasi ya Rafiki Wild-
life, Wakala wa Misitu Tanzania (TFS) na Grumeti Fund, ili kuifanya Dodoma kuwa ya kijani. PICHA: PETER MKWAVILA

RC: Kuundwe kamati 
kuchunguza mgogoro 
Na Augusta Njoji, CHAMWINO

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Ma-
henge, ameagiza kuundwa kamati maalum ya ku-
chunguza mgogoro wa ardhi kati ya wananchi wa 
Kijiji cha Mwegamile na Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino inayodaiwa kumuuzia mwekezaji eneo 
lao.

Hatua hiyo ya Dk. Mahenge imefikiwa jana baada 
ya kufika kijijini huko na kusikiliza pande zote mbili 
zenye mgogoro huo.

Alisema ni vyema Katibu Tawala wa Mkoa akaun-
da kamati hiyo ili kubaini uhalali na eneo hilo na ita-
fanya kazi kwa siku 14.

“Ninatoa siku 14, yaani wiki mbili kamati hiyo ije 
na majibu ya uchunguzini nani mwenye haki na hili 
eneo? Kamati ichunguze ukubwa wa eneo na uhalali 
wake, matumizi yaliyopo kwa sasa na baadaye na 
ijiridhishe madhara yanayoweza kutokea endapo 
eneo hilo litamegwa,” aliagiza.

Alisema taarifa za awali baada ya kusikiliza pande 
hizo, zinadai halmashauri imetoa vielelezo ikionye-
sha kumiliki eneo hilo tangu mwaka 1984, lakini 
wawekezaji waliopewa walishindwa kuliendeleza.

Alisema kutokana na hali hiyo, wananchi waliji-
milikisha na kusababisha kuibuka mgogoro wakidai 
halmashauri inataka kuuza eneo kwa mwekezaji 
wakati wananchi wamekaa katika eneo hilo kwa 
muda mrefu.

“Hii kamati sasa ichunguze vielelezo vyote vina-
vyohusu eneo hili tangu wawekezaji wa awali hadi 
sasa. Watu wanaotakiwa kuwapo kwenye kamati ni 
wananchi, TAKUKURU, watu kutoka halmashauri na 
wajumbe kutoka Ofisi ya Mkuu wa Wilaya,” alisema.

Alimwagiza mwekezaji kusitisha shughuli zote 
hadi hapo kamati itakapotoa majibu ya uhalali wa 
eneo hilo.

Awali, mwakilishi wa wananchi hao, Gabriel Mas-
inga, alimwambia Dk. Mahenge kuwa mgogoro huo 
ni wa muda mrefu na waliahidiwa kulipwa fidia.

Masinga alisema kuwa hadi sasa, hakuna mwa-
nanchi aliyelipwa fidia au kufikiriwa kupewa eneo la 
kulima na kuchunga mifugo, hali inayosababisha kil-
io kikubwa kwa wananchi kwa kupoteza mashamba 
kwa ajili ya mradi wa kilimo cha zabibu.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa; kwenye mgogoro 
huu wapo wazee, watu wazima, yatima, wajane na 
walemavu ambao wanalia usiku na mchana kwa 
kadhia hii tunakupatia orodha ya wananchi wal-
ioathirika na uporaji wa ardhi ujionee mwenyewe 
kuwa kuna rundo kubwa la watu walioathirika na 
hili,” alisema.

Alifafanua kuwa Januari 23 mwaka huu, walibaini 
halmashauri hiyo imeuza eneo lao lenye ekari 400 
kwa Kampuni ya Mega Beverages Limited.

Mkuu wa Idara ya Kilimo Halmashauri ya Wilaya 
ya Chamwino, Godfrey Mchamale, akitoa maelezo 
ya halmashauri, alisema kuwa awali shamba hilo 
kupitia vikao halali, waliliuza kwa mwekezaji mmo-
ja mwaka 1984 na kushindwa kuliendeleza ndipo 
likarudi kwenye umiliki wa halmashauri hiyo.

“Baada ya kurudi kwenye umiliki wa halmashauri, 
likaendelea kutumiwa na wananchi na walipotaka 
kuliuza kwa mwekezaji, wananchi wakadai eneo 
hilo ni mali yao halali.

“Mwaka 2020, halmashauri ilipitia njia zote za 
kuomba ekari 400 kwa ajili ya mwekezaji na wa-
nanchi walikubali kwa sharti la mwekezaji huyo 
kushiriki katika shughuli za kijamii na wakakubali-
ana ajenge shule,” alisema.

Mbunge wa Chamwino, Deogratus Ndejembi, 
alisema wananchi hao hawapingi kujengwa kwa ki-
wanda hicho lakini kulikuwa na sintofahamu baada 
ya kuona mwekezaji ameanza baadhi ya maandalizi 
huku wao wakiwa hawajui lolote katika eneo hilo.

Jiji lalegeza masharti soko la kisasa
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

H
ALMASHAURI ya Jiji 
la Dodoma imeon-
doa masharti magu-
mu ya kibiashara 

yaliyokuwapo katika Soko Kuu 
la Job Ndugai ikiwamo kupun-
guza bei ya vizimba.

Kwa sasa bei ya vizimba 
hivyo ni kati ya Sh. 25,000 
hadi 30,000, uamuzi huo uki-
fanyika kwa lengo la kuwavutia 
wafanyabiashara.

Hatua hiyo imetokana na 
kudorora kwa biashara kwe-
nye eneo hilo huku baadhi ya 
vizimba vikikosa wafanyabi-
ashara.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
wa Jiji hilo, Joseph Mafuru, 
soko hilo lililoko eneo la Nzu-
guni, lina vizimba 365. Kati 
yake, 303 ndivyo vimetolewa 
kwa watu huku maeneo ya 
vibanda ghorofa ya kwanza ni 
175 na yaliyotolewa ni 153.

Alisema migahawa mikubwa 
miwili, machinjio ya kuku na 

vibanda vinane vya kushushia 
mizigo bado havina watu.

Kutokana na hali hiyo, jiji 
limeondoa baadhi ya masharti 
yaliyokuwa magumu na ku-
hamisha wafanyabiashara wal-
iokuwa Nanenane na kwenye 
kituo cha mabasi yanayofanya 
safari zake ndani ya Dodoma. 

“Juhudi zote zilizofanyika 
zinalenga kulifanya Soko la 
Ndugai lichangamke na kufan-
ya kazi kama ilivyotarajiwa,” 
alisema.

Kiongozi huyo alisema kuwa 

wiki mbili zijazo, halmashauri 
itaanzisha gulio pembeni mwa 
soko na kuhamishia wafanya-
biashara wa mbao ili kulifanya 
eneo hilo kuwa na wafanya-
biashara wengi na kuongeza 
mvuto.

Soko hilo pamoja na kituo 
kikuu cha mabasi yaendayo 
mikoani, ni miradi ambayo im-
etekelezwa kupitia Mradi wa 
Uendelezaji Miji ya Kimkakati 
(TSCP) na ilikamilika Juni 
mwaka jana kwa gharama ya 
Sh. bilioni 14.6.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Shirika la Madini la Taifa (STAMICO), Meja Jenerali mstaafu, Michael Isamuyo, akivuka  mto Kiejo, 
ili kwenda kutembelea eneo la maji ya moto la Kiejo/Mbaka, Halmashauri ya Busokelo, mkoani Mbeya juzi, ambalo litachimbwa visima kwa 
ajili ya kuzalisha umeme kupitia joto ardhi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wanufaika TASAF washauriwa kufanya ufugaji
Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

MKUU wa Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, Reuben Mfune, 
amezitaka kaya zote zinazowez-
eshwa na Mpango Taifa wa Ku-
nusuru Kaya Maskini (TASAF), 
kujishughulisha na ufugaji wa 
kuku pamoja na bata wa asili kwa 
madai kuwa mifugo hiyo inasta-
himili magonjwa, lakini soko lake 
ni la uhakika.

Alitoa ushauri huo jana wakati 
wa ziara ya kuzitembelea kaya 
zinazonufaika na TASAF zilizopo 
Kijiji cha Mpakani, Kata ya Uba-
ruku, kusikiliza vikwazo vinavy-
owakabili na kuangalia shughuli 

wanazozifanya baada ya kunu-
faika na mfuko huo.

Alisema ufugaji wa bata wa 
asili na kuku ni miongoni mwa 
mifugo ambayo hutumia ghara-
ma kidogo kuendesha ikilingan-
ishwa na mifugo mingine na ku-
washauri kufuga mifugo hiyo ili 
kupata faida na kumudu ghara-
ma za maisha.

“Serikali itaendelea kuwawez-
esha wananchi kupitia mpango 
wa kunusuru kaya maskini TAS-
AF, kwa kuwapa mitaji elimu ya 
ujasiriamali na masuala men-
gine kwa ustawi wa uchumi 
wao, naamini wengi wao wame-
jiongeza kwa kufungua miradi ya 
kujiingizia pesa, nawahamasisha 

endeleeni kujifunza na kutafuta 
shughuli nyingine,” alisema Mfu-
ne.

Kuhusu usimamizi na namna 
ya kuhudumia mifugo hiyo, alise-
ma atawaagiza maofisa ugani 
kuwatembelea mara kwa mara ili 
kuwapa elimu ya utunzaji na kue-
pukana na magonjwa ikiwamo 
kuwahudumia vizuri na kupata 
soko la uhakika.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mpa-
kani, Amos Mgongolwa alisema 
mara kwa mara amekuwa aki-
watembelea wananchi wake kwa 
lengo la kuangalia shughuli za 
maendeleo wanazozifanya iki-
wamo ujasiriamali.

Alimshukuru Mkuu wa Wilaya 

kwa kuwatembelea wananchi wa 
eneo hilo na kuwapa mbinu ya 
ufugaji wa bata wa asili pamoja 
na bata ili kujiongezea kipato 
kupitia uwezeshwaji wa TASAF.

Miongoni mwa wanufaika wa 
TASAF, Bupe Mwaisumo alisema 
fedha za mfuko huo zimemuwez-
esha  kufungua biashara yake 
ambayo kwa sasa inamsaidia 
kuendesha      maisha yake iki-
wamo kusomesha, chakula na 
malazi.

Alisema ana unafuu wa mai-
sha ikilinganishwa na ilivyokuwa 
awali kwa kuwa licha ya ma-
jukumu ya kuendesha familia, 
anaweza kupata akiba na kufanya 
masuala mengine ya maendeleo.

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

M
KUU wa Wilaya ya 
Mbeya, William 
Ntinika, ameliagiza 
Jeshi la Polisi pamoja 

na Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
kuwakamata watu 11 wanao-
daiwa kufanya ubadhirifu wa Sh. 
milioni 700 mali ya Chama cha 
kuweka na kukopa cha Lulu Sac-
cos, kilichopo Halmashauri ya Jiji 
la Mbeya.

Ntinika alitoa amri hiyo jana, 
wakati wa mkutano mkuu wa 

mwaka wa Chama hicho baada 
ya kupata taarifa ya  baadhi ya 
watu kushindwa kurejesha fedha 
hizo na kuamuru wakamatwe ili 
walipe.

Alisema pamoja na jitihada zi-
nazofanywa na chama hicho ka-
tika kujikwamua kiuchumi, wapo 
baadhi ya watu wanaokwamisha 
na kumuagiza Mkuu wa Polisi 
wa Wilaya (OCD) kuwasaka po-
pote pale     walipo wadaiwa wa 
mikopo hiyo kiasi cha Sh. milioni 
700. “Wadaiwa wote 11 naagiza 
popote pale walipo wakamatwe 
Sh. milioni 700 ni nyingi mno 
hatuwezi kuwaacha hivi hivi wa-

zirudishe hatuwezi kuwa kama 
wanafunzi wa Yesu,” alisema 
Ntinika. Akisoma taarifa ya mwa-
ka ya chama hicho, Meneja wa 
Lulu Saccos, Emmy Zephania, ali-
iomba serikali kuendelea kutoa 
elimu ya umuhimu wa mikopo 
na vyama vya ushirika.

Alisema elimu hiyo itawasaidia 
wananchi kukopa na kurejesha 
fedha kwa wakati badala ya ku-
kopa na kushindwa kutumia 
fedha hizo katika malengo yali-
yokusudiwa.

“Tunaomba serikali kupitia 
wizara zinazosimamia vyama 
vya ushirika vikiwamo vya akiba 

na mikopo, kutunga sheria za 
kustawisha vyama huku zikip-
unguza baadhi ya tozo ambazo 
zinawaumiza wanachama,” alise-
ma Zephania.

Baadhi ya wanachama wa Lulu 
Saccos walisema madeni hayo ni 
ya muda mrefu na wadaiwa ha-
wataki kurejesha.

Miongoni mwa wanachama 
hao, Chesco Sanga, alisema ua-
muzi wa Mkuu wa Wilaya kuagi-
za wadaiwa wote kukamatwa 
utasaidia kujenga heshima kwa 
vyama vya akiba na mikopo kwa 
kuwa wengine watakuwa watiifu 
katika kurejesha fedha.

DC aagiza kukamatwa wanaodaiwa 
kufanya ubadhirifu wa mil. 700/-

BoT yazitaka 
halmashauri 
kuvisajili vikundi 
vya kijamii
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), 
imezitaka halmashauri zote 
nchini kusajili vikundi vyote vya 
kijamii vya huduma ndogo ya 
fedha vilivyopo kwenye maeneo 
yao ili vianze kufanya kazi kwa 
mujibu wa sheria.

Agizo hilo limetolewa jana 
na Mkurugenzi wa Benki kuu 
Tawi la Mbeya, Ibrahim Malogoi, 
wakati wa mafunzo ya mfumo 
maalum wa kusajili vikundi vya 
kijamii vya huduma ndogo ya 
fedha yanayotolewa kwa siku 
tatu kwa maofisa maendeleo wa 
halmashauri kutoka mikoa ya 
Mbeya, Songwe na Rukwa yaliyo-
fanyika jijini hapa.

Malogoi alisema kuwa Benki 
Kuu ya Tanzania kwa kushiriki-
ana na mamlaka imeandaa mion-
gozo na mifumo ya usajili wa 
vikundi vya kijamii na huduma 
za kifedha.

Alisema kwa mujibu wa ratiba 
inapaswa vikundi vyote vya 
kijamii viwe vimesajiliwa ifikapo 
Aprili 30, mwaka huu.

“Lengo la mafunzo hayo ni 
kuwajengea uwezo maofisa 
maendeleo ya jamii nchini kuha-
masisha vikundi mbalimbali vya 
kijamii kujisajili ili kuendesha 
shughuli zao kwa mujibu wa 
sheria,” alisema Malogoi.

Akizungumza katika mafunzo 
hayo kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Mkuu wa 
Wilaya ya Mbeya, William 
Ntinika, alisema kuwa baadhi ya 
vikundi vitoa mikopo kwa riba 
kubwa.

Alisema jukumu lao kwa sasa 
ni kufuatilia vikundi ambavyo 
vinatoa riba kubwa na ku-
waumiza wakopaji na kwamba 
ni muhimu vikazingatia sheria 
za uendeshaji vikundi na vyama 
hivyo.

“Kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, tutahakikisha tunaka-
gua vikundi vyote ili kujiridhisha 
kama vimesajiliwa kwa mujibu 
wa sheria na tukibaini hawafuati 
maelekezo tutavifungia, la-
kini tutavichukulia hatua kali,” 
alisema Ntinika.

Ofisa Maendeleo ya jamii ku-
toka TAMISEMI, Zahara Msangi, 
alisema maofisa maendeleo wa 
halmashauri zote nchini ndio 
wenye jukumu la kusimamia 
utekelezaji wa sheria ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha vina-
sajiliwa.

Benki Kuu kwa mujibu wa 
kifungu namba 14 wamekasimi-
sha usimamizi huo kwa mamlaka 
ya serikali za mitaa na jukumu 
lao ni kuhakikisha vikundi vyote 
nchini vinasajiliwa.
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TAMWA yashauri wanawake waliogombea 
nafasi za uongozi kupata elimu ya saikolojia 
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

M
KURUGENZI Mtend-
aji wa Chama cha 
Waandishi wa Habari 
Tanzania (TAMWA), 

Rose Reuben, amesema elimu ya 
saikolojia kwa wanawake wali-
ogombea nafasi za uongozi hasa 
katika siasa inahitajika kutokana 
na kukumbana na vitendo vingi 
ambavyo huwaathiri kisaikolojia.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na umoja wa wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi Wanawake 
( Juwawaza), Chukwani nje ya mji 
wa Zanzibar katika ukumbi wa 
Baraza hilo.

Alisema wanawake waliogom-
bea nafasi za uongozi katika siasa 
ikiwamo ubunge, uwakilishi na 
udiwani, hukumbana na kashfa 
mbalimbali za kuwakatisha tamaa.

Alisema wapo ambao wa-
naathirika kisaikoljia kutokana na 
kashfa ambazo sio za kweli za ku-
katishwa tamaa ya kufikia malen-
go yao. “Yapo baadhi ya maneno 
ya kashfa huwakumba wanawake 
wanaogombea nafasi za uon-
gozi hivyo ni vyema JUWAWAZA 
wakawapa elimu wanachama 
wao,” alisema.

Alisema wanawake ni miongoni 
mwa waathirika wakuu wa un-
yanyasaji wa kijinsia na kuutaka 
umoja huo kushirikiana kupeleka 
ajenda ya kuvunja ukimya dhidi ya 
ukatili wa kijinsia kwa wanawake.

Naye Mwenyekiti wa Uwawaza, 
Saada Mkuya, alisema ni kweli wa-
nawake hukumbana na matatizo 
mengi wanapogombea nafasi za 
uongozi hasa katika siasa ikiwamo 
kashfa kwa lengo la kukatishwa 
tamaa.

Alisema wapo wanaodharauli-

wa kutokana na maumbile yao 
ya kijinsia na kupewa majina ya 
kashfa lengo likiwa ni kuwakati-
sha tamaa wasigombee nafasi za 
uongozi. “Wapo wanawake wan-
apogombea nafasi za uongozi hu-
pewa maneno ya kukatisha tamaa 
mfano mimi mwenyewe wakati 
naomba kura katika mchakato 
wa kura za maoni wakati nilipo-
gombea Jimbo la Kikwajuni wapo 
waliokuwa wameniuliza kuwa 
nimefukuzwa Jimbo la Welezo am-
bapo awali nilikuwa mbunge wa 
jimbo hilo laiti nisingekuwa jasiri 
ningeshindwa kujieleza na kuom-
ba kura,” alisema Mkuya.

Mkuya ambaye pia ni Waziri Ofi-
si ya Makamu wa Kwanza wa Rais, 
alisema bado elimu inahitajika 
kwa jamii kuhusu nafasi za uon-
gozi kwa wanawake ili kuwaunga 
mkono na kuwachagua.

Alisema umoja huo, unawajen-

gea uwezo wanachama wake jinsi 
ya kusimamia sera na sheria zina-
zotungwa dhidi ya ukatili kijinsia 
katika Baraza la Wawakilishi Zan-
zibar.

Kwa upande wake Mwakilishi 
wa Jimbo la Amani, Rukia Mapuri, 
alisema yeye ni miongoni mwa 
wanawake waliokumbana na ma-
neno ya kashfa wakati alipogom-
bea jimbo hilo.

Alisema baadhi ya jamii im-
ekuwa na mitazamo hasi kuwa 
mwanamke anapoungwa mkono 
na mwanaume katika nafasi za 
uongozi kwa kuhusishwa na ma-
husiano na anayemuunga mkono.

“Mimi ni muhanga haswa 
wa hilo nilirushwa hadi katika 
mitandao ya kijamii kwa kashfa 
mbalimbali, lakini sikuvunjika 
moyo na nilipambana na hati-
maye nikashinda katika uchaguzi 
mkuu,” alisema.

JKU yatakiwa 
kuongeza nidhamu, 
uzalishaji chakula
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAPIGANAJI wa Jeshi la 
Kujenga Uchumi (JKU), wam-
etakiwa kujenga nidhamu na 
kuongeza uzalishaji wa chakula 
ili kufikia malengo ya kujitege-
mea na kupunguza uagiziaji.

Mkuu wa Jeshi la Kujenga 
uchumi nchini, Kanali Ali 
Mtumweni, alisema hayo waka-
ti akizungumza na wapiganaji 
kwa ajili ya kuadhimisha miaka 
44 tangu kuzaliwa kwa jeshi 
hilo mwaka 1977.

Alisema mafanikio ya taasisi 
ya ulinzi ni kuimarika kwa nid-
hamu ambayo ndiyo utambul-
isho wa jeshi katika kutekeleza 
majukumu yake kwa mujibu wa 
sheria.

Alisema Jeshi la Kujenga 
Uchumi halitawavumilia wa-
piganaji ambao watashindwa 
kudhibiti nidhamu ya kazi na 
kulipaka matope jeshi.

“Jeshi la kujenga uchumi 
JKU linatimiza miaka 44 tangu 
kuzaliwa kwake mwaka 1977...
mikakati yetu na dira iwe 
kulinda na kudumisha nidhamu 
ya kazi pamoja na kujikita 
katika uzalishaji wa kilimo cha 
mazao ya chakula,” alisema.

Alisema JKU hadi sasa 
haijafikia malengo ya kuji-
tosheleza kwa uzalishaji wa 
mazao ya chakula kwa kutumia 
vizuri ardhi.

“Bado hatujafanikia kuji-
tosheleza kwa chakula licha ya 
kuwa na ardhi nyingi kwa ajili 
ya uzalishaji wa mpunga...mi-
kakati yetu iwe kujitosheleza 
kwa chakula na kupunguza 
utegemezi,” alisema.

Naye Mkuu wa JKT Divisheni 
ya Pemba, Meja Seif Omar 
Makwega, alisema wameji-
panga kuimarisha uzalishaji wa 
kilimo kwa kutumia mabonde 
ya mpunga yaliopo Wete na 
mkoani Pemba.

Alisema licha ya kukabiliwa 
na uhaba wa wafanyakazi 
katika uzalishaji wa kilimo cha 
mpunga, lakini wamejipanga 
kuongeza uzalishaji kwa ku-
tumia mbinu za kisasa na ush-
irikiano wa wataalamu kutoka 
Wizara ya Kilimo.

“Tumejipanga kuongeza uzal-
ishaji wa kilimo cha mpunga 
kwa kutumia mashamba yetu 
kwa kushirikiana na wataalamu 
kutoka Wizara ya Kilimo,” 
alisema.

JKU lilianzishwa mwaka 
1977 na aliyekuwa Rais wa 
Awamu ya Pili, Hayati Aboud 
Jumbe na kupewa majukumu 
ya kujitosheleza kwa chakula 
kwa kutumia mashamba yake 
ya Upenja, Cheju na Mangwena 
huko Wete, Pemba.

Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Wa-
jumbe wa Baraza 
la Wawakilishi 
Wanawake, Saada 
Mkuya (katikati), 
akizungumza 
katika kikao 
cha pamoja kati 
yake na uongozi 
wa Chama cha 
Waandishi wa 
Habari Wa-
nawake Tanza-
nia (TAMWA), 
upande wa Bara 
kuhusu nafasi ya 
mwanamke katika 
uongozi. PICHA: 
RAHMA SULEI-
MAN

Ardhi yatakiwa kutafuta ufumbuzi kero za wananchi
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

WATENDAJI wa Wizara ya Ardhi 
na Maendeleo ya Makazi katika 
kisiwa cha Pemba wametakiwa 
kufanya kazi kwa bidii na kuzipatia 
ufumbuzi kero zinazowakabili wa-
nanchi ikiwamo kutatua migogoro 
ya ardhi.

Katibu Mkuu Wizara hiyo, Jo-
seph Kilangi, alisema hayo wakati 
alipofanya ziara katika kisiwa cha 
Pemba kwa ajili ya kujitambulisha 
na kusikiliza kero za kazi.

Kilangi alisema miongoni mwa 
maelekezo waliyopewa na Rais 
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi ni kuzipatia ufumbuzi 

changamoto za ardhi pamoja na 
migogoro yake.

Aliwataka watendaji hao ku-
hakikisha wanatenga maeneo 
kwa ajili ya matumizi ya ardhi ya 
kilimo na shughuli za makazi ya 
wananchi.

Alisema kumejitokeza tatizo 
kubwa la uvamizi wa maeneo ya 
kilimo kwa ujenzi wa nyumba za 
kudumu pamoja na kuvamiwa 
kwa ardhi za eka tatu tatu zilizo-
tolewa na Rais wa kwanza wa Zan-
zibar hayati Abeid Amani Karume 
kwa ajili ya shughuli za kilimo.

“Nimekuja kwa ajili ya kujitam-
bulisha kufuatia uteuzi wa Katibu 
Mkuu wa wizara hii...ombi langu 
kwa watendaji wa wizara kufuata 
sheria za kazi pamoja na kufua-

tilia matatizo yanayowakabili wa-
nanchi ikiwamo migogoro ya ar-
dhi,” alisema.

Naye Ofisa Mdhamini Wizara 
ya Ardhi, Maendeleo ya Makazi, 
Pemba Bakari Ali Bakari, alisema 
wameanza kazi ya kufuatilia eka 
tatu zilizotolewa na serikali kwa 
matumizi ya kilimo zisitumike 
kinyume na malengo ya awali.

Alisema katika kipindi cha mia-
ka miwili wamefanya kazi kubwa 
ya kuyatambua mashamba ya 
serikali ambayo awali yalikuwa 
yamefichwa kwa ajili ya matumizi 
kinyume na malengo.

“Tumeanza kuhakiki eka tatu 
za ardhi zilizotolewa na Rais wa 
Kwanza wa Zanzibar hayati Abeid 
Amani Karume...lakini pia tume-

fanikiwa kuzifichua eka ambazo 
zilikuwa zikitumiwa na wananchi 
kinyume na sheria,” alisema.

Bakari aliitaka Wizara ya Ardhi 
na Makazi kuzipatia ufumbuzi 
changamoto za bajeti pamoja na 
uhaba wa wafanyakazi.

Alisema wanahitaji kuajiri wa-
fanyakazi wapya kutokana na ku-
jitokeza kwa shughuli nyingi am-
bazo zinahitaji wafanyakazi zaidi 
ikiwamo ufuatiliaji wa mashamba 
ya serikali na usajili wake.

“Tunakabiliwa na changamoto 
ya tatizo la bajeti ndogo ambayo 
haikidhi malengo pamoja na 
uhaba wa wafanyakazi kwa ajili ya 
kufanya usajili wa ardhi na utam-
buzi wake ili kuondoa migogoro ya 
ardhi,” alisema.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO
 ANAHITAJIKA PHARMASIA

KAMPUNI YA DAWA ILIYOPO DA ES 
SALAAM  INAHITAJI PHARMASIA/
PHARMASIA MSAIDIZI.

KWA MAWASILIANO ZAIDI:
NAMBARI: 0713 786 300

Uza, 
Chenye Thamani  Kubwa  Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

OFISI ZA MATANGAZO
MIkOcHeNI INDuSTIAl AReA, 



The Hague, UHOLANZI

MWANASHERIA Mkuu wa Mahakama ya 
Kimataifa ya Uhalifu (ICC), Fatou Bensouda, 
ametangaza kufungua uchunguzi wa uweze-
kano wa uhalifu wa kivita, uliofanywa katika 
maeneo ya Palestina.

Februari 5, mwaka huu, ICC iliamua kwam-
ba mamlaka yake kuongezeka hadi maeneo 
ya Wapalestina. 

Desemba, mwaka 2019, mwanasheria mkuu 
wa ICC aliamua kuwa uhalifu wa kivita uliku-
wa ukifanyika au ulikuwa ukifanywa katika 
Ukingo wa Magharibi, pamoja na Jerusalem 
Mashariki na Ukanda wa Gaza. 

ICC ilibaini huenda wahusika wa uhalifu 
huo vikosi vya ulinzi vya Israeli na makundi 
yenye silaha ya Wapalestina kama Hamas. 
RFI

ICC kuchunguza 
uhalifu Palestina

Kenya yaonya wasiokula mayai
ya kuku kupewa chanjo corona

38 wauawa katika 
maandamano

Nairobi, KENYA

TAHADHARI imetolewa kwa watu wa-
siokula mayai na nyama ya kuku na 
kupatiwa chanjo ya corona.

Kwamba chanjo hiyo, inaweza ku-
wadhuru kwa njia mbalimbali ingawa-
je Shirika la Afya Duniani (WHO), hali-
jatoa mwongozo kamili kuhusu hilo. 

Wizara ya Afya ya Kenya, ilitoa ilani 
hiyo kwa watu wasiotumia mayai na 
kuku dhidi ya kuipokea chanjo hiyo.

“Kuna utaratibu unaofaa kufuatwa 
kabla ya kupewa chanjo hiyo na iwapo 
unajua utapatwa na madhara uki-
dungwa chanjo yenye protini ya mayai 
au kuku, hakikisha unaiepuka chanjo 
hii,” alisema Katibu wa Kudumu wa 
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28 wafariki 
dunia ajali 
gari, jengo
Santa Cruz, BOLIVIA

WATU 29 kati yao wanafunzi saba 
wamefariki dunia katika matukio 
mawili tofauti, ikiwamo ajali ya 
gari.

Katika ajali hiyo watu 21 wali-
fariki na 20 walijeruhiwa kwenye 
ajali ya basi la abiria iliyotokea 
Bolivia.

Aidha, wengine 20 walijeruhiwa 
kwenye ajali hiyo.

Kulingana na taarifa za vyombo 
vya habari vya Bolivia, basi la 
abiria lililokuwa likitoka mji wa 
Cochabamba katikati mwa nchi, 
kwenda Santa Cruz, lilianguka na 
kutumbukia kwenye shimo la mita 
150 katika mji wa Calomi baada 
ya dereva kupoteza mwelekeo wa 
usukani.

Mamlaka ilitangaza kwamba 
watu wasiopungua 21 walifariki 
dunia katika ajali hiyo na wengine 
20 walijeruhiwa.

Ilibainika kuwa mmoja wa abiria 
aliyejeruhiwa katika ajali hiyo 
alikuwa Erwin Tumiri, ambaye 
alinusurika kwenye ajali ya ndege, 
iliyoanguka nchini Colombia wakati 
ilipokuwa ikisafirisha wachezaji 
wa soka wa Brazil, Novemba 29, 
mwaka 2016.

Tumiri, aliyenusurika katika ajali 
hiyo, akiwa na maumivu madogo 
mgongoni na magotini, alisema, 
“Kwa mara nyingine tena namshuk-
uru Mungu kwa kunusurika.”

Ndege iliyokuwa imebeba 
wachezaji soka wa Brazil ilianguka 
nchini Colombia, na watu watano 
walinusurika katika ajali hiyo, iliyo-
jumuisha watu 81.

Pia katika tukio lingine nchini 
humo, wanafunzi saba walifariki 
baada ya kuanguka kutoka ghorofa 
ya nne kutokana na kukanyagana 
katika Chuo Kikuu nchini Bolivia.

Kwa mujibu wa habari, ajali hiyo 
ilitokea wakati wa mkutano wa 
wanafunzi katika chuo hicho.

Jukwaa lilivunjika wakati wa 
mkutano uliohudhuriwa na watu 
60. Wanafunzi wasiopungua wa-
tano wa vyuo vikuu walianguka 
kutoka ghorofa ya nne na kufariki 
dunia. Mamlaka imeanzisha uchun-
guzi juu ya tukio hilo.TRT

Naypyidaw, MYANMAR

WATU 38 wameuawa nchini 
Myanmar, juzi, ikiwamo wa-
vulana wawili, walio na umri 
wa miaka 14 na 17, ni miongoni 
mwa waliouawa. 

Shirika la Watoto la Save 
the Children, lilisema kuhusu 
tukio hilo na kwamba mwan-
amke wa miaka 19 anaseme-
kana kuwa miongoni mwa 
waliouawa. Mjumbe wa Umoja 
wa Mataifa (UN), nchini Myan-
mar, Christine Schraner Bur-
gener, alisema kuna mkanda 
wa video za kushtusha kutoka 
nchini humo. 

Mashuhuda walisema vikosi 
vya usalama vinatumia risasi 
halisi na zile za mpira dhidi ya 

waandamanaji.
Maandamano na visa vya 

vurugu vimeshuhudiwa ka-
tika maeneo tofauti tangu 
jeshi lilipochukua madaraka 
Februari Mosi. Waandamanaji 
wamekuwa wakishinikiza ku-
komeshwa kwa utawala wa 
kijeshi na kuachiliwa huru kwa 
viongozi wa nchi hiyo walioch-
aguliwa, akiwamo Aung San 
Suu Kyi, aliyeng’olewa madara-
kani na kuzuiliwa wakati wa 
mapinduzi.

Uingereza imetoa wito wa 
kuitishwa kwa mkutano wa 
Baraza Kuu la Usalama la UN, 
huku Marekani ikisema kuwa 
inatafakari kuchukua hatua 
zaidi dhidi ya viongozi wa 
jeshi. BBC

Mtu mmoja akiweka maua ikiwa ni kumbukumbu katika eneo hilo, watu wasiopungua watano walifariki kutokana na ma-
jeraha ya risasi siku moja kabla ya maandamano kupinga mapinduzi ya kijeshi, mjini Yangon, Myanmar, jana. PiCha: FP

Wizara ya Afya, Susan Mochache.
Hata hivyo kulingana na Kituo cha 

Kudhibiti na Kuzuia Maradhi (CDC), 
watu wasiotumia mayai na kuku 
kama chakula wanaweza kupewa 
chanjo hiyo chini ya mazingira ya ki-
matibabu, ili kushughulikia madhara 
yoyote yanayoweza kutokea.

Uhusiano uliopo kati ya chanjo ya 
corona na protini au vyakula kama 
mayai na nyama ya kuku ni kwamba, 
virusi hudungwa ndani ya protini 
hiyo, ili kuzalishwa zaidi na baadaye 
kusafishwa.

Hata hivyo hilo haliondoi kabisa 
kiungo cha protini kutoka chanjo 
yenyewe na kumdhuru yeyote am-
baye hafai kula mayai au nyama ya 

kuku. Kulingana na mwongozo wa 
WHO, chanjo kwa watu walio chini 
ya umri wa miaka 18 haipendekezwi.

Pia kuna mjadala unaoendelea wa 
iwapo watu wengi watakubali kwa 
hiari kupewa chanjo hiyo, kwa kuwa 
wengi hawafahamu inavyofanya 
kazi, madhara ya hata kwa wasiokula 
vyakula hivyo.

Serikali ya Kenya, inapanga 
kuwachanja takriban watu milioni 
moja, kutumia awamu ya kwanza 
ya dozi zilizowasili wiki hii usiku.

Awali kulikuwa na mpango wa 
kuwachanja watu 500,000 kutumia 
shehena hiyo ya kwanza ya chanjo 
na dozi ya pili wiki nane baadaye. 
BBC

Serikali 
ya kenya, 
ina-
panga ku-
wachanja 
takriban 
watu mil-
ioni moja, 
kutumia 
awamu 
ya 
kwanza.

Erwin Tumiri aliponusurika kwenye 
ajali ya ndege. PiCha: MaKTaBa



LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp 
amekubali watakabiliwa na wakati 
mgumu wa kuwashawishi wachezaji 
“bora” kusajili katika timu yake kama 
hawatafuzu kucheza Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu ujao.

Klopp alimaliza ukame wa miaka 
30 wa Liverpool kusubiri kombe la 
Ligi Kuu England msimu uliopita, na 
sasa mabingwa hao watetezi wapo 
kwenye kiwango kisichovutia kabisa 
msimu huu.

Liverpool wamepitwa pointi 22 na 
vinara wa Ligi Kuu England, Manches-
ter City, lakini wakiwa nafasi ya sita 
na wamepitwa pointi mbili kwenye 
mbio za kumaliza katika nne bora ili 
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Wekundu hao wamekuwa waki-
husishwa na mpango wa kuwania 
wachezaji kama nyota wa Borussia 
Dortmund, Erling Haaland na msham-
buliaji wa Paris Saint-Germain, Kylian 
Mbappe, lakini Klopp ametoa onyo 
kuhusu usajili kabla ya mchezo wake 
wa jana Alhamisi dhidi ya Chelsea 
waliopo nafasi ya tano.

“Sababu kubwa ya kufuzu kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya mara zote 
inahusu fedha,” amesema Klopp. 

“Ni mashindano makubwa kucheza, 
lakini kwa klabu ni suala la fedha tu.

“Kwa uhakika, huwezi kuwavutia 
wachezaji wengine. Mwanzoni tuli-
kuwa tunakaa na wachezaji ambao 
wamepewa ofa na klabu zilizofuzu 

Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini sisi 
tutakuwa na wakati mgumu kama 

hatutafuzu.”

Klopp aonya 
kuhusu usajili 
Liverpool
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BARCELONA, Hispania 

RONALDO Koeman alipuuza ku-
zungumzia kuhusu Barcelona 
kupindua matokeo kwenye nusu 
fainali ya Kombe la Copa del Rey, 
wakati wakikabiliwa kuivaa Paris 
Saint-Germain kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Barca ilipindua matokeo ya ku-
fungwa 2-0 kwenye mchezo wa 
kwanza wa nusu fainali ya Copa 
del Rey dhidi ya Sevilla kwa ku-
wachapa 3-0 baada ya muda wa 
ziada pale kwenye dimba la Camp 
Nou Jumatano na kutinga fainali ya 
mashindano hayo.

Ousmane Dembele aliwapa Bar-
ca matumaini kwa bao la kwanza 
la kipindi cha kwanza na golikipa 
Marc-Andre ter Stegen aliimarisha 
uhai zaidi, wakati alipookoa penalti 
ya Lucas Ocampos zikiwa zimesalia 
dakika 17 mchezo kumalizika.

Gerard Pique akafunga la pili kwa 

Barca na kufanya matokeo kusome-
ka kwa uwiano wa 2-2, wakati am-
bao Sevilla walipomteza Fernando 
aliyetolewa nje kwa kadi nyekundu.

Halafu Martin Braithwaite 
akaifungia bao la tatu Barca na 
kuwapa ushindi huo miamba hao 
wa LaLiga na wametangulia fainali 
wakimsubiri mshindi kati ya Athlet-
ic Bilbao na Levante, ambao walita-
rajiwa kucheza jana Alhamisi.

Barca pia wanatakiwa kupindua 
meza kwenye mchezo utakaopigwa 
Machi 10, mwaka huu kama wana-
taka kufuzu hatua ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, kwani 
kikosi hicho cha Koeman kilichezea 
kichapo nyumbani cha 4-1 kutoka 
kwa PSG, kwenye mchezo wa 
kwanza wa hatua ya 16.

Akizungumza na waandishi 
baada ya mchezo huo, Koeman 
alisema: “Kupindua meza kwa 2-0 
ni rahisi, lakini kwa 4-1 ni kitu king-
ine kabisa.

PARIS, Ufaransa 

N
EYMAR anaendelea vizuri ku-
pona majeraha yake, kwa mu-
jibu wa kocha wa Paris Saint-
Germain, Mauricio Pochettino. 

Nyota huyo wa Brazil amekuwa nje 
ya dimba tangu alipoumia wakati akii-
chezea PSG kwenye ushindi wa Kombe 
la Ufaransa dhidi ya Caen, Februari 10, 
mwaka huu. 

Maendeleo yake sasa yanaweza kum-
fanya awepo kwenye mchezo wa pili 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 
16 dhidi ya timu yake ya zamani Bar-
celona, Machi 10, huku PSG wakiwa 
wanaongoza kwa mabao 4-1. 

Na baada ya ushindi wa PSG wa 
1-0 dhidi ya Bordeaux Jumatano, 
Pochettino alitoa maendeleo ya 
Neymar.  Aliwaambia waandi-
shi wa habari: “Kesho (leo) tu-
tatoa picha halisi ya maende-
leo yake na wachezaji 
wengine ambao wanaota-
rajia kurudi uwanjani. 

“Na hili litakuwa jam-
bo zuri kwa sababu 
tuna mchezo Juma-
mosi wa Kombe la 
Ufaransa dhidi ya 
Brest. 

Koeman: Ni ngumu 
kupindua meza kwa PSG

Neymar 
aNakaribia 
kurudi – 
PochettiNo
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habari michezo

LONDON, England 

KOCHA wa Tottenham, Jose 
Mourinho amesema ni juu ya 
Real Madrid kama watamruhusu 
fowadi wa Wales, Gareth Bale 
kubakia hapo Spurs msimu ujao.

Bale mwenye umri wa miaka 
31, anacheza hapo kwa mkopo 
akitokea Real na amebakiwa 
na msimu mmoja kumaliza 
mkataba wake na miamba hao 
wa Ligi Kuu ya Hispania.

“Sio mchezaji wa Tottenham, 
hivyo Real Madrid wana kila 
kitu mikononi mwao,” amesema 

Mourinho akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Mimi nina mchezaji ambaye 
yupo kwa mkopo na najaribu 
kumfanya kuwa kama mchezaji 
wa Tottenham Hotspur.”

Aliongeza: “Tunajaribu 
kumhudumia vizuri mchezaji 
ambaye yupo kwa mkopo, lakini 
kwa heshima ya klabu ambayo 
inamtoa mkopo mchezaji.

“Kama ukitaka kuuliza 
chochote kuhusu majaliwa ya 
Gareth unatakiwa kumuuliza 
kocha wa Real Madrid, Zinedine 
Zidane.”

Madrid yashikilia 
hatima ya Bale

LONDON, England 

MIKEL Arteta hakushangazwa kuona 
yeye akihusishwa na kazi ya ukocha 
Barcelona wakati huu kuelekea kwe-
nye uchaguzi wa urais pale Camp Nou, 
utakaofanyika Jumapili hii.

Kocha huyo wa Arsenal anafikiri 
kwamba, kutokana na mahusiano 
yake ya karibuni na Barca, ambako 
alianzia kucheza soka, alitarajia hilo.

Hata hivyo, Arteta alisisitiza kwam-
ba kwa sasa akili yake “leo na kesho” 
ni kuendelea kuinoa Arsenal.

Arteta alishinda taji la FA na Ngao 
ya Jamii mapema ndani ya miezi 
yake ya kwanza klabuni hapo, licha 
ya kwamba, sasa ana wakati mgumu 
kwenye Ligi Kuu England.

Arsenal wapo nafasi ya 10 katika 
msimamo wa Ligi Kuu England na 
Jumapili hii itakuwa ugenini kucheza 
dhidi ya Burnley, wakitoka kupata 
ushindi mzuri dhidi ya Leicester City.

Washikabunduki hao pia tayari 
wamefuzu Ligi ya Europa hatua ya 16 
na Arteta amebainisha kwamba kuna 
kazi nyingi za kufanya.

“Mara zote lazima kuwe na uvumi 
wakati Barcelona wakiwa kwenye 
uchaguzi,” alisema Arteta akiwaam-
bia waandishi wa habari, baada ya 
madai kwamba, mgombea urais, Joan 
Laporta anataka kumchukua akishinda 
nafasi hiyo.

“Ni timu kubwa. Bila shaka yoy-
ote nililelewa pale na kukua kama 
mchezaji na mara zote wamekuwa na 
uhusiano mzuri.”

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United ina 
uwezekano wa kuwa-
kosa golikipa wake, Da-
vid de Gea na Anthony 

Martial kwenye mchezo wa ‘dabi’ 
ya Jumapili dhidi ya vinara wa Ligi 
Kuu England, Manchester City.

Si De Gea wala Martial waliosafi-
ri kwenda jijini London na timu 
hiyo kwa ajili ya mchezo wa juzi 
Jumatano dhidi ya Crystal Palace, 
pale katika dimba la Selhurst Park.

Dean Henderson alianza, huku 
Lee Grant akiwa chaguo la pili 
kwenye mchezo huo kutokana 
na kukosekana kwa De Gea kwa 
sababu binafsi. Kocha Ole Gun-
nar Solskjaer aliwachagua Marcus 
Rashford, Mason Greenwood na 
Edinson Cavani, kwa sababu Mar-
tial alikuwa majeruhi baada ya 
kuumia kwenye mazoezi.

Haijajulikana kama wawili hao 
watakuwapo kwenye mchezo huo 
dhidi ya City utakaopigwa pale 
kwenye dimba la Etihad.

“David, ana sababu binafsi,” 
alisema Solskjaer akiiambia MUTV 
kuhusu kukosekana kwao.

“Anthony aliumia goti Jumatatu 
kwenye mazoezi, hivyo hakuwa 
tayari kwa mchezo wa Jumatano. 
Matumaini yetu anaweza kuwapo 
kwenye mchezo wa Jumapili, la-
kini hatuna uhakika bado.”

Arteta: 
Kuifundisha 
Barcelona ni 
kazi kubwa

De Gea, 
Martial 

hatihati 
kuikabili 
Man City



SITA ZAMTAKA HAALAND

NYOTA anayewaniwa na Chelsea, Erling Braut 
Haaland, 20, wa Borussia Dortmund amesema 
kuna klabu sita ambazo anaweza kufikiria kuji-
unga nazo, huku Liverpool, Manchester United 
na Manchester City zikiwa timu pekee kutoka Ligi 
Kuu England. (Bild, via Sun)

KEHL: HAALAND HAONDOKI

KLABU ya Borussia Dortmund inapanga kum-
bakiza nyota wake, Erling, Haaland (20), baada ya 
msimu wa kipindi cha majira ya joto, kwa mujibu 
wa kocha mkuu wa kikosi cha kwanza, Sebastian 
Kehl. (London Evening Standard)

ARSENAL YASAKA WAWILI

ARSENAL inafikiria kuwasajili, mlinzi wa Bright-
on, Tariq Lamptey mwenye umri wa miaka 20, na 
beki wa pembeni wa Norwich, Max Aarons (21), 
kuziba nafasi ya mlinzi wa kulia, Hector Bellerin 
mwenye miaka 25, ambaye anahusishwa sana na 
Paris St-Germain. (Sun)

CHELSEA KUNUFAIKA 

CHELSEA watapata asilimia ambayo haijata-
jwa kama ada yoyote italipwa kumnunua beki 
wa Brighton, Tarig Lamptey mwenye miaka 20, 
kutokana na kipengele cha mkataba kilichowekwa 
wakati nyota huyo akitoka pale Stamford Bridge 
Januari, mwaka jana. (Express)

AGUERO ATAKIWA BARCA

MGOMBEA urais wa Barcelona, Joan Laporta 
amebainisha kwamba, fowadi wa Manchester 
City na Argentina, Sergio Aguero mwenye miaka 
32, atamsajili kipindi cha majira ya joto, kama 
akishinda uchaguzi. (Mail)

ARTETA AIKATAA BARCA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema akili 
yake ni kuendelea kuifundisha Arsenal, licha ya 
kuhusishwa kutakiwa na vigogo wa Hispania, 
Barcelona. (ESPN)

LACAZETTE MAMBO SAFI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema 
mazungumzo na straika Alexandre Lacazette 
mwenye umri wa miaka 29, ambaye mkataba 
wake unamalizika mwaka 2023, yataanza hivi 
karibuni. (Mail) 

YOUNG KUREJEA WATFORD

WINGA wa zamani wa England, Ashley Young 
mwenye umri wa miaka 35, ana matumaini kube-
ba taji la Ligi Kuu Italia, Serie A, akiwa na Inter Mi-
lan kabla ya kurudi katika klabu yake ya kwanza 
ya Watford akiwa mchezaji huru. (Mirror)

KLOPP AFUNGUKA

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amedai 
Liverpool itakuwa na wakati mgumu kusajili 
wachezaji nyota, kama hawatafuzu kucheza 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
ujao. (Goal)

SolSkjaer ajipanga 
kumzuia FernandeS

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

O
LE Gunnar Solskjaer 
anafikiria kama amzuie 
nyota wa Manchester 
United, Bruno Fernandes 

kusafiri na Ureno kwa ajili ya mechi 
za kimataifa, kutokana na karantini 
ya corona.
Ureno imepangwa kucheza

 mechi mbili za kufuzu
 Kombe la Dunia mwezi huu
 – nyumbani dhidi ya Azer-

baijan (Machi 24), ugenini 
dhidi ya Serbia (Machi 27) 

na Luxembourg (Machi 30).
Kama akijiunga na kikosi cha 

Ureno maana yake ni kwamba, Fer-

nandes akirudi England atatakiwa 
kukaa karantini kwa siku 10 kwa 
mujibu wa sheria zilizowekwa na 
serikali ya Uingereza kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona.

Hiyo itamwacha Solskjaer bila hu-
duma ya Fernandes kwenye mch-
ezo dhidi ya Brighton and Hove Al-
bion (Aprili 3) na Tottenham (Aprili 
10).

Alipoulizwa kuhusu hilo baada ya 
sare ya bila kufungana ya Jumatano 
ya ugenini dhidi ya Crystal Palace, 
kocha huyo wa United, Solskjaer 
aliwaambia waandishi wa habari: 
“Hatujakaa chini na kuamua nini 
cha kufanya.

“Kumpoteza mchezaji kwa siku 
10 akiwa amejitenga ni jambo gumu 

kwetu, na sisi ndio tunaowalipa 
wachezaji, kwa kile ninachokiele-
wa, lakini haina maana kama unam-
poteza mchezaji kwa siku 10.

“Namtaka Bruno kuwa tayari 
kwa mchezo dhidi ya Brighton na 
matumaini yangu tutafuzu Ulaya na 
dhidi ya Tottenham baada ya ma-
pumziko ya mechi za kimataifa, bila 
shaka yoyote.”

United walipata sare yao ya tatu 
mfululizo kwenye mashindano 
yote, baada ya kukamatwa na 
Palace, Jumatano pale katika dimba 
la Selhurst Park, ambapo sasa 
wamepitwa pointi 14 na vinara 
Manchester City, kuelekea kwenye 
mchezo wao wa ‘dabi’ ya jiji moja 
Jumapili.

    Kusafiri kwenda Ureno kuitumikia nchi 
yake kutokana na sheria mpya zilizowekwa na...

HABARI MICHEZO
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Na Mwandishi Wetu 

N
AHODHA wa Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), John Bocco, ameishukuru 
Kampuni ya Bia ya Serengeti 
(SBL) kwa kuendelea kuiunga 

mkono timu hiyo hata baada ya kuon-
dolewa mapema katika fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa 
Ndani (CHAN). 
SBL ndio mdhamini mkuu wa

 Taifa Stars kupitia bia yake 
aina ya Serengeti Premium

 Lager. 

Akizungumza na gazeti hili, Bocco alise-
ma SBL imekuwa bega kwa bega na Stars 
na kuongeza pamoja na kuwa timu hiyo 
haikuweza kufanya vizuri CHAN, bado 
kina ari kubwa na pia kinamatumaini ya 
kufanya vizuri katika michuano iliyopo 
mbele yake ikiwamo kufuzu AFCON 2022 
pamoja na Kombe la Dunia litakalofanyika 
nchini Qatar 2022.

“Tunawashukuru wadhamini kwa 
kuwa kupitia udhamini wao tuliweza ku-
fuzu kucheza fainali za CHAN. Pamoja 
tumetolewa katika hatua za mwanzoni, 
SBL bado wameendelea kuwa na timu na 
huku wakitupa moyo na hii inasaidia ku-

jenga ari na morari ya kikosi,” 
alisema Bocco.

Nahodha huyo alisema Stars 
ina mambo mengi ya kuji-
vunia chini ya udhamini wa 
Serengeti na kutaja moja kati 
ya hatua kubwa ambayo timu 
hiyo iliifikia ni kufuzu kush-
iriki mashindano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON 2019), 
ikiwa ni baada ya miaka 39.

“Pasipo udhamini mzuri wa SBL ambao 
uliiwezesha timu kujiandaa ipasavyo na 
kufanya vyema katika mechi zake pen-
gine isingekuwa rahisi kufuzu kucheza 
mashindano haya makubwa kuliko yote 
barani Afrika,” alisema Bocco.

Katika michuano ya CHAN iliyomal-
izika, Stars ilikuwa katika Kundi D pamoja 
na timu za Zambia, Guinea na Namibia na 
ili kuendelea kusonga mbele ilihitaji kui-
funga Guinea ikiwa ni baada ya kufungwa 
na Zambia na kuifunga Namibia. 

Hata hivyo, matarajio ya timu hayak-
wenda vizuri baada ya kulazimishwa sare 
ya 2-2 na timu ya taifa ya Guinea. Katika 
mechi yake na Guinea, Taifa Stars ilifani-
kiwa kuongoza kwa mabao 2-1 hadi kufikia 
dakika ya 70 ya kipindi cha pili kabla ya 
Guinea kusawazisha na kuzima ndoto za 

Stars kusonga mbele.
Mkuu wa Kitengo cha Bia wa SBL, 

Anitha Msangi, alisema pamoja na 
kushindwa kusonga mbele, kikosi 
kilijitahidi na kuonyesha kiwango 
kizuri kikishuhudiwa na ushindi 
dhidi ya Namibia na kandanda safi 
dhidi ya Guinea.

“Bia ya Serengeti ikiwa kama 
mdhamini mkuu wa Stars bado tu-

najivunia mafanikio yake yaliyopita na 
ya sasa. Tunaamini timu ina nafasi nzuri 
ya kufanya vyema katika michuano ijayo, 
sisi kama wadhamini tupo nyuma yao ku-
wapa nguvu,” alisema Msangi.

Alisisitiza bia ya Serengeti itaendelea 
kuisaidia Stars kusonga mbele kulingana 
na mkataba wa miaka mitatu iliyoingia na 
Shrikisho la Soka Nchini (TFF). 

Mwaka jana SBL ilisaini mkataba mpya 
na TFF ambapo ilikubali kuongeza ud-
hamini kwa miaka mitatu mingine badaa 
ya mkataba wa awali uliosainiwa mwaka 
2017 kumalizika muda wake.

Katika hafla ya utiliaji sahihi, Mkurugen-
zi Mtendaji wa SBL, Mark Ocitti, alinuku-
liwa na vyombo vya habari akisema SBL 
kupitia bia ya Serengeti iliamua kusaini 
mkataba mpya baada ya kuridhishwa na 
mwenendo wa timu hiyo.           

Mshindi wa bonasi ya Jackpot ya SportPesa, Juma Chingomanje (34), kutoka Sirari mkoani Mara akiwa ameshika 
mfano wa hundi ya Sh. milioni 11.4 ambayo ni zawadi aliyopata baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 
kwenye Jackpot ya wiki iliyopita kwa dau la Sh. 2000 tu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bocco aishukuru sBL  
kuiunga mkono stars 

habari michezo
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Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Netiboli ya 
Afrika Mashariki yaliyotarajiwa 
kufanyika Aprili, mwaka huu, 
nchini Uganda hayatafanyika tena 
kutokana na ugonjwa wa corona 
ambao bado unaendelea kuyatesa 
mataifa mbalimbali duniani.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Netiboli Tanzania (CHANETA), 
Devotha Marwa (pichani chini), 
aliliambia gazeti hili mashindano 
hayo yanayofanyika kila mwaka 
hayatakuwapo na hivyo wachezaji 
wanatakiwa kuendelea na progra-
mu nyingine.

“Hatuwezi kuingia gharama 
za kuweka wachezaji kambini 
kwa kuwa hali sio nzuri, hivyo 
tutaendelea kucheza mechi za 
kirafiki baada ya kumalizika kwa 
mashindano ya Ligi za Mikoa na 
Wilaya,” alisema Marwa.

Mwenyekiti huyo alisema 
ugonjwa huo umewavurugia ratiba 
yao kwa sababu wenyeji Uganda 
hawajatuma taarifa yoyote kuhusi-
ana na michuano hiyo.

“Bado tunakabiliwa na changa-
moto ya ugonjwa huo mkubwa, 
tunawaomba wachezaji wetu 
pamoja na Watanzania kujihad-
hari na ugonjwa huo kwa kufuata 
taratibu za wataalamu wa afya 
ili tusipoteze nguvu kazi,” Marwa 
alisema.

Alisema walitarajia mashindano 
ya mwaka huu kuwa na ushindani 
zaidi kwa sababu idadi ya nchi 
shiriki ziliongezeka baada ya Bu-
rundi, Sudan, Zimbabwe na Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), kuomba kushiriki.

Corona 
yakimbiza
netiboli 
Mashariki

Na Saada Akida 

WATANI wa jadi nchini, Yanga 
Princess inatarajia kuwakaribi-
sha Simba Queens katika mechi 
ya mzunguko wa pili wa Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam.

Yanga inashuka dimbani iki-

wa ndio vinara wakati Simba 
Queens wao ni mabingwa wa-
tetezi na wanashika nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa ligi hiyo 
huku wakiwa na kumbukumbu 
ya kutoka suluhu katika mechi 
ya mzunguko wa kwanza.

Kocha Mkuu wa Yanga Prin-
cess, Edna Lema, alisema wame-
jiandaa vizuri na wachezaji wake 

wako fiti kwa ajili ya mchezo huo 
ambao wanahitaji pointi tatu 
muhimu.

“Tunawaheshimu Simba 
Queens, tumejipanga kwenda 
kutafuta matokeo mazuri kwa 
ajili ya kujiimarisha katika nafasi 
ya kwanza katika msimamo wa 
ligi, mechi hiyo inaweza kutoa 
taswira ya ubingwa wa msimu 

huu,” alisema Edna.
Naye Kocha Mkuu wa Simba 

Queens, Mussa Hassan ‘Mgosi’, 
alisema wamefanya maandalizi 
kwa asilimia 90, sasa wanasubiri 
kumaliza kazi uwanjani.

Nahodha wa Simba, Mwana-
hamisi Omar ‘Gaucho’ alisema 
makocha wamemaliza kazi yao 
na sasa jukumu limebakia kwao 

kutafuta matokeo mazuri.
“Hatutaogopa ubora wa Yanga, 

tumejipanga kwenda kutafuta 
matokeo mazuri katika mchezo 
wa kesho (leo), kwani tunahitaji 
pointi muhimu ili kumshusha 
mpinzani, kwa sababu wao wako 
nafasi ya kwanza na sisi tuko 
nafasi ya pili, tukiwa nyuma ya 
pointi mbili,” alisema Gaucho.

Yanga Princess, Simba Queens majaribuni 



Rekodi ya Yanga  yavunjwa Tanga

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

    Kaze ana kazi baada ya kuchapwa mabao 2-1 
na Coastal Union katika mechi...

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Abdulrazack (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa 
Coastal Union, Paschal Kitenge katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini Tanga jana. Coastal ilishinda mabao 2-1. 
PICHA: MTANDAO
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Simba SC yatamba 
Merrikh hawatoki
Na Mwandishi Wetu, SUDAN

TUNASUBIRI muda! Hayo ni 
maneno ya wawakilishi wa 
Tanzania katika mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Simba kuelekea mchezo 
wa hatua ya makundi dhidi 
ya wenyeji Al Merrikh utaka-
ochezwa kesho jijini Khartoum 
nchini Sudan.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mkuu wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano wa Simba, Haji 
Manara, alisema wachezaji 
wote wako katika hali nzuri 
na wanachosubiri ni muda 
wa kukamilisha jukumu lil-
ilowapeleka Sudan kufanyika. 
Manara alisema wanawashuku-
ru wenyeji wao kwa mapokezi 
mazuri na hiyo ni dalili nzuri 
kwamba watahakikisha wana-
pambana na kupata matokeo 
chanya katika mechi hiyo ya 
tatu ya Kundi A.

“Kila kitu kiko sawa, 
wachezaji waliamka salama, 
ninachowaambia Wanasimba 
na Watanzania kwa ujumla, 
cha msingi niwaarifu, Wasudan 
wametupokea vizuri, tume-
pokewa kwa heshima, kila kitu 
kinaenda vizuri, tunawasubiri 

Merrikh siku ya Jumamosi ha-
watoki,” alisema Manara.

Aliongeza wachezaji wao 
wote walifanyiwa vipimo vya 
COVID-19, na anaamini majibu 
yatatoka vizuri kwa ajili ya 
kukamilisha maandalizi ya 
mwisho wa mchezo huo.

Kocha Msaidizi wa Simba, 
Seleman Matola, aliliambia 
gazeti hili wamejiandaa 
kukutana na mechi ngumu na 
yenye ushindani kwa sababu 
wapinzani wao wamepoteza 
mechi mbili za kwanza 
walizocheza.

Matola alisema msimu huu 
wamejipanga kufanya vizuri 
katika mashindano hayo ya 
kimataifa na wamewaeleza 
wachezaji wao watumie mechi 
hizo kujitangaza.

“Pia Gomes (Didier- kocha 
wa zamani wa Al Merrikh), 
kuwa ndani ya Simba ni 
miongoni mwa sababu ambazo 
zitaongeza ugumu kwenye 
mchezo huo, wao hawana pre-
sha tofauti na sisi ambao tuna 
pointi na tunahitaji kushinda, 
watakuwa na presha kubwa 
ya kutaka kushinda ili kulipa 
kisasi kwa mwalimu wao kuon-
doka,” alisema Matola.

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kucheza mechi 21 bila 
kupoteza, hatimaye vinara wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, jana Yanga 
wamepoteza mchezo wao wa 

kwanza msimu huu, ikifa kwenye Uwanja 
wa CCM Mkwakwani jijini Tanga kwa ma-
bao 2-1 dhidi ya wenyeji wao Coastal Un-
ion.

Alikuwa ni Mudathir Abdallah
 aliyepeleka majonzi Jangwani 

na kutibua rekodi nzuri ya 
Yanga msimu huu dakika ya

 83, alipofunga bao kwa shuti 
kali akiwa pembeni, nje kidogo
 ya eneo la hatari, lililomshinda
 kipa, Farouk Shikalo na mpira

 kujaa wavuni.
Zilikuwa ni juhudi zake mfungaji huyo 

baada ya kuwalamba chenga mabeki wa 
Yanga, kabla ya kufumua shuti hilo.

Mkosi kwa Yanga ulianza mapema daki-
ka ya nane ilipokosa mkwaju wa penalti 
kupitia kwa Tuisila Kisinda iliyotokana na 

Fiston Abdulrazack kukwatuliwa na beki 
Salum Ally, lakini uliishia mikononi kwa 
kipa wa Cosatal Union, Aboubakar Abbas.

Dakika mbili tu baadaye, Coastal Union 
iliandika bao kupitia kwa Erick Msagati ali-
yepiga shuti akiwa ndani ya eneo la hatari, 
goli likiwa tupu, baada ya Shikalo kuufua-
ta mpira wa faulo pembeni uliopigwa na 
Hassan Kibailo, lakini ulimgonga mchezaji 
mmoja wa Coastal na kumkuta mfungaji.

Feisal Salum ‘Fei Toto’ nusura aisawa-
zishie Yanga bao dakika ya 19, baada ya 
shuti lake la kushtukiza kumbabatiza kipa 
Abbas na kuzagaa kwenye eneo la hatari, 
kabla ya kipa huyo kuuwahi na kuudaka 
tena.

Yanga ilifanya mabadiliko dakika ya 32 
ya mchezo, Michel Sarpong akitoka na na-
fasi yake kuchukuliwa na Yacoub Songne, 
ikiwa ni mechi yake ya kwanza baada ya 
muda mrefu kuwa majeruhi.

Iliwachukua dakika mbili tu Yanga 
baada ya Songne kuingia, Tuisila akisawa-
zisha makosa yake ya kukosa penalti, 
aliposawazisha bao, kutokana na makosa 
ya mabeki wa Coastal Union kutojipanga 
vyema, mfungaji akiwazidi ujanja na mbio, 
kabla ya kushuti lake kwa kwanza kumba-
batiza Abbas na ukamrudia tena mfungaji, 
akaujaza wavuni.

Farid Mussa alikosa bao la wazi, akiwa 
yeye na kipa, alipowazidi mbio mabeki wa 
Coastal Union, kwa mshangao wa wengi 
wakidhani mpira huo unakwama wavuni, 
lakini ulitoka nje kidogo la lango.

Kipindi cha pili licha ya timu zote kufan-
ya mabadiliko, lakini soka lililochezwa lili-
kuwa ni lile lile la pasi ndefu na kukimbi-
zana, huku kukiwa na matumizi makubwa 
ya nguvu.

Deus Kaseke aliikosesha Yanga bao daki-
ka ya 71 ambaye aliingia kuchukua nafasi 

ya Farid, alipopiga shuti kali likatemwa na 
kipa, na mabeki wa Coastal Union waliufa-
gia kabla ya wachezaji wa Yanga kuufikia.

Kuanzia dakika ya 70 hadi 80, Yanga 
ilihamia kwenye lango la Coastal Union 
kwa kufanya mashambulizi, lakini ma-
beki wa Coastal, Kibailo, Hance Masoud, 
Peter Mwangosi na Mkongomani, Paschal 
Kitenge walikaa imara kuokoa masham-
bulizi hayo, kabla ya bao la pili kupatikana 
dakika nane kabla pambano hilo kumal-
izika.

Kwa matokeo hayo, Yanga imebakia na 
pointi zile zile 49, lakini ikiwa imecheza 
mechi 22, huku wanaoshika nafasi ya pili 
Simba ikiwa na pointi 45 kwa mechi 19 
wakati Coastal Union yenyewe imepaa 
kutoka nafasi ya 15 hadi ya 10 baada ya ku-
fikisha pointi 26, ikicheza mechi 22.
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