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Bodi yavunja ukimya, yajibu 
hoja zilizoibuliwa na wadau 
Na Romana Mallya

BAADA ya kuibuliwa hoja 
mbalimbali kuhusu uagizaji 
sukari nchini, Bodi ya Sukari 
Tanzania (SBT) imeibuka kutoa 
ufafanuzi kuhusu hoja hizo.

Bodi hiyo imesema kuwa seri-
kali haiwezi kuua sekta ya sukari 
nchini kwa kuwa na yenyewe im-
ewekeza humo na ndio maana 
viwanda vilivyopo vinaendelea 
kupanua uwekezaji wake, huku 
yenyewe ikijenga miundombinu 
ya barabara, umeme na madara-
ja.

Pia imesema haikuchelewa 
kutoa vibali kwa wazalishaji, 
bali wao ndio walichelewa kuvi-
chukua baada ya kuwa imevitoa 
kwa ajili yao.

Mkurugenzi Mkuu wa SBT, 
Prof. Kenneth Bengesi aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam 
wakati akitoa ufafanuzi kuhusu 
hoja mbalimbali zilizotolewa na 
wadau.

Ufafanuzi wake ulilenga ubin-
afsishaji 1998-2001 hadi mwaka 
2015, mabadiliko ya Kanuni 
za Sheria ya Sukari (Bulk Pro-
curement) 2015, mabadiliko ya 
Sheria ya Sukari, 2020 na hali 
ya uzalishaji na uingizaji sukari 
kuziba pengo msimu wa mwaka 
2022/23.

Alisema kuwa Julai Mosi 
mwaka huu, jijini Dar es Salaam, 
wakati wa mkutano wa Chama 
cha Wazalishaji Sukari Tanzania 
(TSPA), kulijitokeza hoja ambazo 
wameona zijibiwe ili kuweka 
kumbukumbu vizuri na kuepu-
sha upotoshaji kwa umma.

Hoja hizo ni pamoja na madai 
ya wazalishaji kucheleweshewa 
vibali vya kuagiza sukari katika 
msimu wa mwaka 2022/23, Prof. 
Bengesi akikanusha madai hayo 
kwa maelezo kwamba wao wa-
zalishaji sukari ndiyo walichele-
wa kuchukua vibali vyao toka 
bodi hiyo.

“Ifahamike kuwa Bodi ya Su-
kari iliwaandikia wazalishaji 
kuja kuchukua vibali vya ku-
ingiza sukari tangu Machi 20, 
2023. Kampuni ya kwanza (Kil-
ombero) ilichukua kibali Machi 
30, 2023 (siku 10 mbele) na kam-
puni mbili za Kagera na Mtibwa 
zilichukua Aprili 14, 2023.

“Kampuni ya TPC ilichukua 
kibali chake Mei 3, 2023 na Kam-
puni ya Bagamoyo haikuchua 
kabisa kibali chake.

“Pamoja na kampuni hizo 
nne kuchukua vibali vyao, ni ki-
wanda kimoja tu cha Kilombero 
ndicho kilichoagiza sukari kwa 
msimu huo kiasi cha tani 2,380 

na viwanda vilivyobaki havikuin-
giza sukari nchini,” alisema.

Prof. Bengesi alisema ifaha-
mike kuwa kabla ya marekebi-
sho ya Sheria ya Sukari, Sura ya 
251, kupitia Sheria ya Fedha ya 
Mwaka 2024, kushindwa kwa 
wazalishaji kuingiza sukari ka-
tika msimu wa 2022/23 kuliwa-
potozea sifa kupewa tena kibali 
kuingiza sukari nchini msimu wa 
2023/2024 kwa mujibu kifungu 
cha 14(3)(b)(v).

Alisema kuwa kutoingiza kiasi 
chote cha sukari kilichoidhinish-
wa kulisababisha nchi kutokuwa 
na sukari ya ziada katika mzun-
guko wa soko, hivyo bei ya bid-
haa hiyo ikapanda hata kufikia 
Sh. 4,000 kwa kilo mwezi Juni 
2023 na kuchangia kuathirika 
kwa utengamano wa soko katika 
msimu wa uzalishaji kwa mwaka 
2023/24.

Alisema kuwa kwa msimu wa 
mwaka 2023/24, kumekuwa na 
madai kuwa mwaka huu vibali 
vya sukari vilichelewa kutolewa 
kwa kampuni za wazalishaji na 
kampuni za vocha zilipewa kab-
la yao.

“Taarifa hii si ya kweli kwa 
kuwa utoaji vibali ulianza na 
kampuni za wazalishaji Januari 
4, 2024 (Kilombero), Januari 5, 
2024 (Kagera, Mtibwa na TPC) 
na Bagamoyo Februari 2, 2024. 

“Hizi kampuni za vocha wal-
ipewa Januari 30, 2024 baada ya 
kuona mwenendo wa uingizaji 
wa kampuni za wazalishaji hau-
eleweki,” alifafanua.

Pia alikanusha maelezo 
yaliyotolewa na Balozi Ammi 
Mpungwe (Mwenyekiti wa Bodi 
ya Kilombelo) kuwa kampuni 
yake ilileta meli yenye tani 4,500 
kabla ya kupewa kibali, akiwa na 
maelezo kuwa wataalamu wake 
hawakumpa taarifa sahihi.

“Kama kampuni ya Kilombero 
‘ili-divert’ meli yenye tani 4,500, 
kwanini sukari ya Kilombero 
iliyoingia ya kwanza ilikuwa tani 
265 na kwanini mwezi Januari 
na Februari kiasi kilichoingia ki-
likuwa chini ya hizo tani 4,500?” 
alihoji.

Alisema kampuni zote am-
bazo zilipewa vibali zilikuwa 
na leseni halali za biashara ya 
chakula na hivyo hoja ya jina la 
kampuni haina msingi na im-
elenga kuichafua serikali.

“Tuliangalia pia uwezo wa 
kampuni kuleta sukari ka-
tika kipindi ambacho kilikuwa 
kigumu sana kwetu. Cha ajabu 
ni kuwa kampuni hizo ambazo 
zimebezwa na zinaitwa kuwa ni 
za vocha, ndizo ziliingiza sukari 
na kutuvusha katika kipindi hiki 

kigumu na sasa sukari inauzwa 
Sh. 2,800 kwa kilo kutoka kuu-
zwa kwa wastani wa Sh. 6,500 
kwa kilo.

Kiongozi huyo wa bodi pia al-
ionesha mwenendo wa uingizaji 
sukari nchini mwaka 2022/23, 
akieleza kuwa kwa mwezai 
Februari wazalishaji waliagiza 
tani 6,070 na wafanyabiashara 
tani 25,750; Machi wazalishaji 
waliagiza tani 17,119 na wafanya-
biashara 59,073.

Kwa mwezi Aprili, alisema 
wazalishaji waliagiza tani 15,386 
na wafanyabiashara tani 29,235; 
Mei   wazalishaji tani 2,405 na 
wafanyabiashara tani 29,235 na 
Juni wazalishaji waliagiza tani 
6,183 na wafanyabiashara tani 
540.

Alibainisha kuwa mabadi-
liko ya sheria ya mwaka 2020 
yamewezesha uzalishaji sukari 
nchini kuongezeka na kuchang-
ia zaidi ya asilimia 93 ya mahi-
taji yenye ubora unaohakikiwa 
na kuthibitishwa kwa matumizi 
salama ya majumbani kulingana 
na mahitaji ya taifa ya hivi sasa 
ambayo ni tani 490,000 kwa 
mwaka.

Kuhusu suala la ubora wa su-
kari iliyoingizwa nchini, kiongozi 
huyo alisema ubora wake si wa 
kutiliwa shaka kwa kuwa ubora 
wa bidhaa za chakula nchini hu-
dhibitiwa na Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS).

Alisema mtu yeyote anayetaka 
kujiridhisha ubora na usalama 
wa sukari iliyoingizwa nchini 
anaweza kuona nakala za COC 
na Lab test za TBS.

Kuhusu serikali kupoteza ma-
pato kwa kutoa msamaha wa 
kodi, alisema lengo la serikali 
halikuwa kuzinufaisha kampuni 

zilizoagiza sukari, bali ni kulinda 
walaji wa mwisho kwa kupungu-
za makali ya bei ya sukari katika 
kipindi cha uhaba.

“Ikumbukwe kuwa msamaha 
huu wa kodi uliombwa na TSPA 
yenyewe na wanachama wake 
ambao ni sehemu ya wanufaika,” 
alisema.

Kuhusu madai ya kuwa wenye 
viwanda vya uzalishaji sukari 
wana mtindo wa kuhodhi sukari 
kwa hila na njama ya kuhujumu 
(Cartel), kiongozi huyo aliitaja ni 
upotoshaji kwa umma na haina 
ukweli.

Vilevile, alisema si kweli 
kwamba sera za nchi katika tas-
nia ya sukari hazitabiriki kama 
ambavyo imebainishwa na wa-
zalishaji.

“Serikali ipo tayari kwa ma-
jadiliano na wazalishaji kwa 
maeneo ambayo wanadhani 
yanakwamisha uwekezaji katika 
tasnia ya sukari.

“Serikali inasisitiza kuwa ma-
badiliko yoyote yatakayopende-
kezwa ni lazima yalenge kulinda 
maslahi ya wadau; mnyororo 
wa thamani, kwa maana ya 
wakulima, wazalishaji na walaji,” 
alisema.

Prof. Bengesi alisema mabadi-
liko ya sheria yamelenga kuleta 
ufanisi mkubwa katika sekta hiyo 
ikiwamo kuhakikisha kunakuwa 
na uwazi katika mfumo wa us-
ambazaji sukari na nchi wakati 
wowote inakuwa na hifadhi ya 
sukari kwa ajili ya dharura.

Kuondoa changamoto zi-
lizopo katika uagizaji sukari ya 
kuziba pengo, alisema serikali 
imeona ni vyema kuwezesha 
Wakala wa Taifa wa Hifadhi wa 
Chakula (NFRA) ambao hauna 
mgongano wa kimaslahi katika 

biashara hiyo.
“Hatua hii ni kuhakikisha 

kuwa     sukari kama sehemu 
ya usalama     wa chakula ina-
patikana wakati      wote na kwa 
bei inayohimilika kwa Mtanza-
nia mwenye kipato cha chini,” 
alisema.

Prof. Bengesi alisema serikali 
itaendelea kulinda uwekezaji ka-
tika tasnia ya sukari kwa maslahi 
mapana ya nchi kwa kuwalinda 
wadau wengine wakiwamo 
wakulima wa miwa, walaji na 
taasisi za kifedha.

“Serikali iko tayari wakati wote 
na itaendelea kufanya majadil-
iano na wadau wote wakiwamo 
wawekezaji katika tasnia hii ili 
kupata suluhu ya changamoto 
zinazowakabili na kutafuta nam-
na bora ya kuzipatia ufumbuzi 
kwa ajili ya uendelevu wa tasnia 
ya sukari,” alisema.

Prof. Bengesi alisema wame-
baini kunapotokea upungufu, 
bei zinapanda na hazirudi kira-
hisi kwenye bei za kawaida, 
hivyo kwa kuipa jukumu NFRA 
wataondoa tatizo hilo.

Kumekuwa kukiibuliwa hoja 
mbalimbali kuhusu uingizaji su-
kari nchini, ikiwamo wakati wa 
Bunge la Bajeti ambalo Mbunge 
wa Kisesa, Luhaga Mpina ali-
buka na tuhuma dhidi ya Wa-
ziri wa Kilimo, Hussein Bashe 
zilizosababisha mbunge huyo 
asimamishwe kuhudhuria vikao 
15 vya Bunge.

Mwanzoni mwa juma hili, wa-
zalishaji sukari nchini walipoiti-
sha mkutano na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam na 
kueleza yanayojiri katika tasnia 
hiyo, yakiwamo madai ambayo 
Bodi ya Sukari iliyatolea ufafanu-
zi jana.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Sukari nchini (SBT), Prof. Kenneth Bengesi akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Samia: Kuna kitu nyuma ya mgomo wa Kariakoo 
Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema mgomo wa wafanyabi-
ashara wa Soko Kuu la Kimataifa 
Karikaoo, jijini Dar es Salaam 
ulikuwa na shinikizo la kisiasa 
nyuma yake.

Mkuu wa Nchi pia ametaja 
sababu za kumwondoa Alphayo 
Kidata katika Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), akimham-
ishia ofisini kwake, Ikulu.

Rais Samia alitoa kauli hiyo 
jana Ikulu ndogo ya Tunguu, 
Zanzibar baada ya kuwaapisha 
viongozi wapya alioteua hivi ka-
ribuni.

Alimwagiza Waziri mpya wa 
Viwanda na Biashara, Dk. Se-
lemani Jafo kutobaki ofisini, bali 
awekeze muda wake katika kule-
ta mapinduzi ya uendeshaji Soko 
la Kimataifa Kariakoo.

“Ninataka ukaifanye Kariakoo 
inayotoa huduma saa 24, yenye 
usalama wa biashara na wafan-
yabiashara. Kwahiyo, utakaa 
vipi? Mtajipanga na Jeshi la Poli-
si, hiyo ni kazi yako.

“Ninataka Kariakoo pawe in-
ternational market (soko la ki-
mataifa) na kwa sababu mwaka 
huu tunamaliza yale majengo, 
machinga wote wataingizwa 
ndani ya soko,” Rais Samia aliagi-

za.
Alisema Kariakoo kuna siasa, 

akieleza kuwa hata wakati wa 
mgomo ulioitishwa wiki mbili 
zilizopita, alituma watu kwa siri 
kwenda kuhoji wafanyabiasha-
ra; wengi wao walisema hawajui 
sababu ya mgomo isipokuwa 
waliambiwa wagome.

Alisema kuwa mara nyingi 
changamoto za soko hilo zinato-
kana na siasa, hivyo akamwele-
keza Waziri Jafo akazishughu-
likie.

Rais alitoa angalizo kwa Dk. 
Jafo kuwa hataki kusikia wafan-
yabishara wanamtafuta waziri, 
hapatikani kwa kuwa wanatam-
bua kuwa ana uwezo na mdomo 
wa kuongea katika kumaliza ma-
tatizo yao.

Alisema biashara ya hivi sasa si 
kazi ya ofisini, inahitaji kufanywa 
kwa vitendo, hivyo ni lazima wa-
ziri huyo akubali kwenda nje na 
kufuatilia ili kujua kinachoende-
lea.

“Waziri unahitaji kuwa na 
uhusiano wa karibu sana na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), Ofisi ya Rais - Mipango na 
Uwekezaji na wizara zinazohusi-
ana ili kuifanya (sekta ya) biasha-
ra nchini kuwa vizuri,” aliagiza.

Alielekeza waziri huyo ku-
hakikisha kila baada ya miezi 
mitatu anampatia taarifa namna 

biashara zinavyokwenda nchi 
nzima kwa kushirikiana na 
wakuu wa mikoa pamoja na ku-
wasajili wafanyabiashara wote ili 
wajulikane. 

“Nenda ukawafanye wafanya-
biashara kuwa marafiki zako na 
siyo maadui, kila wanapotaka 
kukuona fungua milango. Nina-
taka kukuona ukifanya kazi kwa 
bidii ili kuifanya Kariakoo kuwa 
sehemu salama kwa biashara ya 
kimataifa.

“Nilipokuwa nikifungua 
Maonesho ya 48 ya Biashara ya 
Kimataifa Dar es Salaam (DITF), 
nilisema serikali itaendelea 
kusikiliza na kutatua changamo-
to zinazokabili wafanyabiashara 
nchini, hivyo ninahitaji mwende 
kulisimamia hili vizuri,” aliagiza.

SIRI YA KIDATA
Kuhusu Kidata, Rais Samia 

alisema aliamua kumwondoa 
Kidata katika nafasi ya Kamishna 
Mkuu wa TRA baada ya kuona 
kuwa “mwisho wa siku atadata”.

Alisema Kidata alifanya kazi 
nzuri katika mamlaka hiyo, la-
kini ameona nafasi hiyo ichuku-
liwe na Yusuph Mwenda ambaye 
alimtambulisha “ni kijana wa 
Dar es Salaam na mtoto wa mji-
ni, uhuni wote ulioko TRA ameu-
fanya”.

Alimtaka Kamishna Mkuu 

mpya Mwenda kwenda kushu-
ghulikia mianya yote ili kuhakik-
isha kila mtu anayestahili kulipa 
kodi anailipa.

“Idadi kubwa ya wafanyabi-
ashara kote nchini hawalipi kodi 
kwa vile wanakwepa kutumia 
vifaa vya kielektroniki (EFD), 
mkapange mipango madhubuti 
ya kukabiliana na changamoto 
hiyo,” aliagiza.

Rais alihimiza kupanua wigo 
wa ulipaji kodi nchini ili serikali 
isiendelee kukopa, akisisitiza 
kuwa kukopa kunafedhehesha.

Mkuu wa Nchi alimwagiza Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 

Rais (Muungano na Mazingira), 
Dk. Ashatu Kijaji kuchukua ni-
shati safi ya kupikia kama ajenda 
yake ya kipaumbele pamoja na 
masuala mengine ya mazingira 
na muungano.

Kuhusu Katibu Mkuu Wizara 
ya Madini, Yahya Samamba, Rais 
Samia alimtaka kwenda kufanya 
kazi kwa karibu na viongozi 
wengine ili kufanyia kazi suala 
la utoaji leseni za uchimbaji ma-
dini.

*Imeandaliwa na Romana 
Mallya (DAR) na Rahma Sulei-
man (ZNZ)

Alphayo Kidata
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THRDC yaanika takwimu matukio ya utekaji 
Christina Mwakangale na Pilly 
Kigome

MTANDAO wa Watetezi wa Haki 
za Binadamu Tanzania (THRDC) 
umetoa angalizo la kutochukuli-
wa hatua kwa wahusika wa tuhu-
ma za utekaji, huku takwimu zi-
nazobainisha watu 86 walitekwa 
nchini katika kipindi cha miaka 
minne kuanzia mwaka 2016-2019.

Umesema watu hao walitekwa 
na baadhi        yao miili ilikuwa 
imetelekezwa,      wengine ha-
wajulikani       kama      walipona 
na hakuna watuhumiwa wal-
iokamatwa na kuchukuliwa hatua 
za kisheria.

Mratibu wa mtandao huo, Ons-
esmo Olengurumwa, aliyasema 
hayo jana mkoani Dar es Salaam 
wakati akitoa Ripoti ya Hali ya 
Watetezi wa Haki za Binadamu na 
Nafasi ya Kiraia Tanzania Mwaka 
2023 kwa wahariri na waandishi 
wa habari.

“Hii ni Ripoti ya 11 ya Watetezi 
wa Haki za Binadamu. Kati ya 
walitekwa kipindi hicho wa-
toto ni 23 na watu wazima ni 63. 
Matukio ya hivi karibuni ya watu 
kupotea, kutekwa yanaongezeka 
kwa watu ambao wanaonekana 
kuwa na mawazo mbadala. “Hii 
ni kinyume cha Ibara ya 18 ya 
Katiba ambayo inampa kila mwa-
nanchi haki ya uhuru wa mawazo. 
Matukio ya utekaji yamekuwa ya-
kichafua taswira ya nchi,” alisema 
Olengurumwa.

Akibainisha baadhi ya matukio 
hayo, akilitaja la utekwaji mwandi-
shi wa habari Absalom Kibanda, 
mfanyabiashara Mohamed Dewji, 
msanii Roma, Sativa pamoja 
Dk. Steven Ulimboka, hakuna 
aliyewahi kukamatwa wala ripoti 
ya uchunguzi iliyotolewa. Olen-
gurumwa alitoa mapendekezo 
ya kulinda watetezi wa haki za 
binadamu, wakiwamo waandishi 
wa habari, akisema serikali ione 

umuhimu wa kupitisha sera ya 
watetezi wa haki za binadamu ili-
youndwa na mtandao huo na ku-
tunga sheria ya kuwalinda.

Alisema wanapendekeza pia 
kiundwe chombo maalum cha 
kufuatilia matukio hayo na kuy-
achunguza; iwe tume au bodi 
ambayo       itakuwa huru, isiyo-
husisha taasisi za umma zinazo-
tuhumiwa.

Aliongeza kwamba sheria kan-
damizi zinazominya uhuru wa 
vyombo vya habari nchini pia zi-
fanyiwe marekebisho kama vile 
Sheria ya Huduma za Vyombo vya 
Habari ya 2016, Sheria ya Uhalifu 
wa Mtandao ya Mwaka 2015, She-
ria ya Mawasiliano ya Kieletroniki 
na Posta ya Mwaka 2010 na Ka-
nuni za Yaliyomo Mtandaoni za 
Mwaka 2020.

“Tunamwonda Rais aunde 
tume maalum itakayochunguza 
sheria za vyombo vya habari nchi-
ni, “ alisema Olengurumwa.

Uwekezaji 
katika Bandari 
Dar waduwaza 
viongozi UVCCM
Na Joseph Mwendapole

UMOJA wa Vijana wa 
Chama Cha Mapinduzi 
(UVCCM) umetembelea 
maeneo ya uwekezaji ka-
tika Bandari ya Dar es Sa-
laam uliofanywa na kampu-
ni ya DP World na kusema 
uwekezaji huo umeleta ma-
badiliko makubwa ya kiu-
tendaji na ufanisi.

Akizungumza baada ya 
kuzuru katika Bandari ya 
Dar es Salaam jana, Mwe-
nyekiti wa Taifa wa UVC-
CM, Mohamed Kawaida 
alipongeza serikali kwa 
uamuzi wake wa kuruhusu 
uwekezaji huo ambao alise-
ma una manufaa makubwa 
kwa taifa.

Alisema ripoti ya utendaji 
iliyowasilishwa na uongozi 
wa Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania (TPA) 
umeonesha kuongezeka 
kwa ufanisi na kazi ya upa-
kuaji na usafirishaji mizigo 
bandarini huko tofauti na 
hofu iliyokuwapo awali na 
watu waliokuwa wanapin-
ga uwekezaji huo.

“Sisi ni wasimamizi wa 
serikali katika utekelezaji 
Ilani ya CCM, tumeamua 
kutembelea Bandari ya Dar 
es Salaam kujionea shu-
ghuli mbalimbali zinavyo-
fanyika na tumefurahishwa 
na ufanisi wake baada ya 
uwekezaji mkubwa,” alise-
ma Kawaida.

Alisema kuwa lengo kuu 
la ziara hiyo iliyohusisha 
pia wenyeviti na maka-
tibu wa umoja wa vijana 
kutoka mikoa yote nchini, 
ni kujionea na kujifunza 
namna kazi zinavyofanyika 
bandarini huko.

“Mimi na viongozi wen-
zangu wote wa UVCCM 
tumefurahishwa na tija 
ya uwekezaji huu katika 
Bandari ya Dar es Salaam.

“Awali kulikuwa na ma-
neno mengi ya upotoshaji 
kuwa uwekezaji huo hauna 
tija kwa taifa na Watanzania 
wengi wangepoteza ajira na 
wafanyabiashara kukimbil-
ia bandari nyingine za nchi 
jirani,” alisema.

Kiongozi huyo wa UVC-
CM alisema mwekezaji DP 
World amewekeza fedha 
nyingi katika miundom-
binu na vitendea kazi, hali 
ambayo imechangia kwa 
kiasi kikubwa  kuongezeka 
shehena za mizigo katika 
bandari hiyo.

“Lakini katika ziara hii 
tumejionea hali tofauti ka-
bisa, ufanisi na upakuaji 
mizigo umeongezeka baada 
ya uwekezaji mkubwa wa 
miundombinu na vitendea 
kazi kufanyika.

“Hii inamaanisha kuwa 
mapato yanayotokana 
na uwekezaji huu ya-
meongezeka na kuwa na 
tija katika maendeleo ya 
nchi yetu,” alisema Kawai-
da na kuongeza kuwa Tan-
zania imepata neema ya 
kuwa na bandari hiyo inay-
ohudumia nchi mbalimbali 
zikiwamo Rwanda, Burun-
di, Congo DRC, Msumbiji na 
Zambia.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mkurugenzi wa TPA, 
Plasduce Mbosaa, Mkuru-
genzi wa Bandari ya Dar es 
Salaam, Mrisho Selemani, 
alisema viongozi wa umo-
ja huo wamefurahishwa 
na ufanisi unaofanywa 
na mwekezaji DP World 
bandarini huko kama ilivy-
otarajiwa na wamejifunza 
mengi wakati wa ziara hiyo.

Alisema ili kuleta ufanisi 
na tija, mwekezaji DP World 
ameweka vitendea kazi 
mbalimbali bandarini huko 
katika kuhudumia shehena 
za mizigo na kufanya ufu-
fuaji wa mashine zilizokaa 
muda mrefu bila kufanya 
kazi.

Alitoa wito kwa wafanya-
biashara wa ndani na nje 
ya nchi kuendelea kuitu-
mia bandari hiyo kutokana 
na mageuzi makubwa ya-
nayofanyika katika kuha-
rakisha kazi ya upakiaji na 
upakuaji mizigo bandarini 
huko.

Ripoti ya utendaji kazi 
wa bandari hiyo iliyowasil-
ishwa wakati wa ziara hiyo 
kwa viongozi wa umoja 
huo, imeonesha mafanikio 
makubwa  yamepatikana 
baada ya serikali kuridhia 
uwekezaji wa DP World 
bandarini huko.

Ripoti hiyo imeonesha 
kuwa katika kipindi cha 
miaka mitatu iliyopita 
(2020-2023), mapato ya 
Bandari ya Dar es Salaam 
yamekuwa yakiongezeka 
kwa wastani wa asilimia 
27.2 kwa mwaka, kutoka 
kiasi cha Sh. bilioni 801.7 
hadi trilioni 1.3 kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023 kuliko-
tokana na kuongezeka kwa 
shehena zikiwamo kutoka 
nchi za jirani.

TET yataja manufaa mtaala ulioboreshwa
Na Maulid Mmbaga

TAASISI ya Elimu Tanzania 
(TET) imesema muundo wa mtaa-
la mpya ulioboreshwa ni nyum-
bufu na utampa uwanda mpana 
mwanafunzi kubobea katika fani 
mbalimbali zitakazomsaidia baada 
ya kuhitimu kidato cha nne, sita na 
chuo kikuu aweze kujiajiri au kua-
jiriwa.

Imesema kilichoboreshwa 
zaidi katika mtaala huo ni elimu 
ya msingi ambayo itatolewa kwa 
miaka sita, tofauti na saba ya awali, 
na elimu ya lazima kwa miaka 10 
badala ya saba.

Akizungumza jana mkoani Dar 

es Salaam kwenye Maonyesho ya 
48 ya Biashara ya Kimataifa Dar es 
Salaam (Sabasaba), Mkuza Mitaala 
wa TET, Agusta Kayombo, alisema 
jambo lingine ambalo wanafunzi 
watanufaika nalo ni kuanzishwa 
masomo ya Historia ya Tanzania 
na Maadili.

“Jambo lingine kubwa ni kwam-
ba somo la Kiingereza litaanza ku-
fundishwa kuanzia darasa la kwan-
za kwa shule zinazotumia lugha 
ya Kiswahili, vivyo hivyo shule za 
Kiingereza zitafundisha Lugha ya 
Taifa kuanzia darasa hilo,” alisema 
Agusta.

Aliongeza kuwa kazi ambayo 
wamekuwa wakiendelea nayo ni 
kuandaa vifaa vya mitaala, kutoa 

mafunzo         kwa walimu kazini, 
kufanya       utafiti mbalimbali na 
kutoa ushauri wa kitaalamu kwa 
serikali kuhusu wapi pa kubore-
sha. 

Alisema machapisho wanay-
oandaa ni pamoja na vitabu vya ki-
ada, kuanzia elimu ya awali mpaka 
kidato cha sita kwa wanafunzi wa 
kawaida, wenye uoni hafifu na wa-
sioona kabisa.

Agusta alisema pia wanatoa 
elimu kuhusu maboresho ya mi-
taala, akitoa wito kwa wananchi 
kutembelea banda lao katika vi-
wanja vya Sabasaba ili waweze 
kuongezwa uelewa zaidi na ku-
patiwa machapisho kwa ajili ya 
watoto wao.

Mkurugenzi wa Bandari ya Dar es Salaam, Mrisho Selemani (mwenye kofia nyekundu), akiwaon-
goza vijana wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM), waliotembelea Bandari 
hiyo, jana, kujionea uwekezaji uliofanywa na Kampuni ya DPW. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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“Watoto 
msikae 
kimya 
mnapofanyiwa 
ukatili’
Na Maulid Mmbaga

OFISA Ustawi wa Jamii 
Wilaya ya Mkuranga, Amina 
Aloyce, amesisitiza wanafun-
zi katika wilaya hiyo pamoja 
na Tanzania kwa ujumla 
kutoficha matukio ya ukatili 
wa kijinsia wanayofanyiwa 
kwa kuwa watasababisha 
tatizo hilo kukua badala ya 
kukomeshwa.

Alitoa rai hiyo jana wilaya-
ni Mkuranga, mkoani Pwani, 
wakati Taasisi ya Asma 
Mwinyi Foundation (AMF) il-
ipokuwa ikigawa msaada wa 
taulo za kike kwa wanafunzi 
842 wa Shule ya Sekondari 
Ali Hassan Mwinyi.

Alisema kumekuwa na 
aina zaidi ya tatu za uka-
tili wa kijinsia ambazo wa-
toto kwa ujumla wamekuwa 
wakifanyiwa katika mazin-
gira tofauti, lakini kumekuwa 
na tatizo kwa baadhi yao 
kushindwa kuyawasilisha 
kwa walezi wao baada ya ku-
fanyiwa.

“Tunaomba wazazi, wa-
nanchi na wanahabari waen-
delee kutusaidia kupaza sauti 
katika kukemea ukatili dhidi 
ya watoto wetu, kila mmoja 
ajue kuwa ana jukumu la 
kumlinda mtoto,” alisisitiza 
Amina.

Mkurugenzi wa AMF, Asma 
Mwinyi, alisema dhumuni la 
kutoa taulo hizo ni kumwez-
esha mwanafunzi kuwa na 
furaha na kuendelea kuhud-
huria darasani pasipo kuwa 
na shaka yoyote, hasa akiwa 
kipindi cha hedhi, ikiwa ni 
mwendelezo wa kampeni 
yake ya “Nisitiri Nisifedhe-
heke’.

“Jitihada hizi kwa kiasi ki-
kubwa ni ili kuunga mkono 
mkakati wa serikali katika ku-
toa elimu bora kwa wanafun-
zi bila kukutana na changa-
moto yoyote inayoweza 
kuwafanya washindwe 
kuhudhurua masomo yao,” 
alisema Asma.

Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Mkuranga, Omary Mwan-
ga, alisema jitihada hizo zi-
nafanywa kwa kuzingatia 
umuhimu wa wanawake, na 
kwamba hiyo ni katika ku-
watengenezea mazingira ma-
zuri watoto kwa mustakabali 
wa maendeleo yao, jamii na 
taifa.

RC Mtanda alia na usitishwaji holela safari za ndege za ATCL
Na Vitus Audax, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
Said Mtanda amelalamikia tati-
zo la usitishwaji holela safari za 
Kampuni ya Ndege Tanzania 
(ATCL) ambao umekuwa unaji-
tokeza mara kwa mara bila ku-
wapo taarifa maalum kwa wa-
teja.

Kufuatia hali hiyo, Mtanda 
ameitaka ATCL kubadili hali ya 
utoaji huduma kwa wateja hasa 
kunapokuwa na dharura za 
namna hiyo ikiwa ni pamoja na 
kutoa taarifa mapema na kuona 
namna ya kufidishia hasara wa-
nazoingia wateja wao.

Mtanda alitoa kauli hiyo juzi 
jijini hapa wakati wa utiaji saini 
mkataba wa ushirikiano baina 
ya ATCL na kampuni ya utoaji 
huduma kwa wateja ya Via Avia-
tion kwa aajili ya kuhudumia 

wasafiri wa daraja ya biashara 
kupitia jengo lake la Serengeti 
Lounge lililoko katika Uwanja 
wa Ndege Mwanza.

Alisema safari zimekuwa 
zikisitishwa huku wateja mara 
kwa mara wakitakiwa kusubiri 
na baadaye kuambiwa safari im-
eahirishwa, hali aliyoitaja kuwa-
pa wakati mgumu viongozi wa 
serikali. Alisema hali ya dharura 
mara nyingi zinakuwapo hata 
katika mataifa yaliyoendelea, la-
kini wao wanakuwa na ukarimu 
kwa wateja wao hadi kuwasa-
haulisha usumbufu waliokutana 
nao, tofauti na kinachojiri kwa 
safari za ATCL.

“Mara nyingi hali hizi zikitokea 
viongozi ndio tunatafutwa, pen-
gine wakijua sisi ndio tuna su-
luhisho la matatizo kama hayo, 
lakini pengine unakuta hata sisi 
wenyewe tunakutana na kero 

kama hiyo tukihitaji kusafiri, 
hivyo mjitahidi pale mnapoku-
wa na dharura toeni taarifa zina-
zoeleweka kwa wateja.

“Kingine lazima jiji la pili kwa 
ukubwa na la kimkakati nchini 
liwe limeunganishwa na makao 
makuu ya nchi, nina imani ATCL 
mtafanya mchakato wa kureje-
sha safari za Mwanza-Dodoma 
haraka kwani hili si takwa la 
kisiasa, bali ni kwa maslahi 
makubwa ya nchi na shirika le-
nyewe,” alisema Mtanda.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ATCL, Ladislaus Matindi alise-
ma kuwa katika kukabiliana na 
kero hiyo, shirika hilo linaen-
delea na maboresho ambapo 
Julai 14 mwaka huu, wanatarajia 
kupokea ndege mpya aina ya 
Boeing 787-800.

Alisema ndege hiyo yenye 
uwezo wa kubeba abiria 181 

itaongeza nguvu kwa ndege 
zilizopo ikiwa ni pamoja na 
kurejesha haraka iwezekanavyo 
safari za moja kwa moja kutoka 
Mwanza hadi Dodoma ili kuon-
doa usumbufu wa kuzunguka 
Dar es Salaam.

“Kuingia mkataba na Via Avia-
tion kupitia huduma zao katika 
jengo la Serengeti Lounge ni se-
hemu ya kumjali mteja wetu wa 
daraja la biashara ambaye atapa-
ta huduma muhimu bila malipo 
katika jengo hilo,” alisema.

Akizungumza ya  kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Via Aviation, Susan 
Mashibe, Mkuu wa Usimamizi 
na Uendelevu wa kampuni hiyo, 
Caleb Takayindisa alisema lengo 
la kuanzisha huduma hiyo ni 
kuboresha viwango vya ubora 
wa usafirishaji katika viwanja 
vya ndage nchini.

Bilioni 81/- zatumika miradi ya BOOST 
Na Christina Haule,                
MOROGORO

SHILINGI bilioni 81.297 zime-
tumika kukamilisha ujenzi wa 
shule mpya 78 na kuboresha mi-
undombinu mbalimbali ya shule 
katika kutekeleza programu ya 
BOOST kwa mwaka 2023/24.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Carolyne Nombo alibainisha 
hayo jana katika hotuba yake 
iliyosomwa na Kamishna wa 
Elimu, Dk. Lyambwene Muta-
habwa wakati akifungua mafun-
zo ya siku tatu kwa walimu 
wakuu na maofisa mazingira 
kuhusu ujenzi wa miundom-
binu ya shule kupitia Programu 
ya BOOST yanayofanyika mjini 
Morogoro. Prof. Nombo alitaja 
miundombinu iliyojengwa kuwa 
ni pamoja na vyumba vya ma-
darasa 1,625, matundu ya vyoo 
3,635, nyumba za walimu 10 na 
ukarabati wa shule 42.

Alisema kuwa kwa mwaka 

2022/23, serikali ilijenga shule 
mpya za msingi 302, vyumba 
vya madarasa 7,230 na matundu 
ya vyoo 11,297.

Alisema serikali imeamua ku-
fanya hivyo kupitia mradi wa 
BOOST unaosaidia masuala ya 
kuboresha elimu bure shuleni 
ambapo ujenzi wa miundom-
binu hiyo utasaidia kukabiliana 
na changamoto ya msongama-
no wa wanafunzi madarasani 
uliotokana na mwitikio mkubwa 
wa uandikishaji watoto kuanzia 
shule za awali.

Alielekeza washiriki hao kush-
iriki kikamilifu mafunzo hayo ili 
kuongeza ufanisi wa utekelezaji 
miongozo ya ujenzi, taratibu za 
ununuzi na matumizi ya mfumo 
wa NeST katika ununizi wa ngazi 
ya shule, usimamizi wa fedha na 
bajeti na usalama wa mazingira 
na jamii.

 Pia aliagiza walimu wakuu wa 
shule za msingi nchini kuhakiki-
sha wanaweka mifumo na mi-
kakati thabiti ya kulinda watoto 

dhidi ya unyanyasaji na ukatili 
wa aina yoyote ili kufanya shule 
kuwa mazingira salama kwao.

Ofisa wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu, Paulina Mkwama 
aliwataka walimu kuhakikisha 
wanawapa ujuzi watoto huku 
wakiwalea kukabiliana na vi-
tendo vya ukatili dhidi yao vina-
vyoripotiwa kwa wingi hivi sasa 
nchini. 

Alisema kama walimu wakisi-
mamia vyema masuala ya ujuzi 
na kulea watoto, wataokoa vitu 
vingi ikiwamo usimamizi mzuri 
wa mazingira, maadili na maen-
deleo katika jamii.

Mratibu Programu ya BOOST, 
Ally Swalehe alisema programu 
hiyo ya miaka mitano ilioanza 
mwaka 2021/22 na kutarajiwa 
kukamilika mwaka 2025/26, in-
atekelezwa katika halmashauri 
zote 184 za Tanzania Bara kwa 
ufadhili wa Benki ya Dunia kwa 
mkopo wa Sh. trilioni 1.5, ikilen-
ga kuboresha elimu kuanzia 
ngazi ya awali. 

Alisema program hiyo inaju-
muisha afua 8 za kielimu ikiwa-
mo kuboresha miundombinu ya 
shule na ufundishaji na ujifun-
zaji kitaalamu ili kusaidia mtoto, 
akifika darasa la pili anakuwa 
anajua kusoma na kuandika na 
kuondoa changamoto ya kuwa 
na wanafunzi wasiojua Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu (KKK) 
shuleni.

Mshiriki wa mafunzo hayo, 
Daudi Mlahagwa, Ofisa Mazingi-
ra kutoka Halmashauri ya Wilaya 
ya Pangani mkoani Tanga, alise-
ma yatasaidia kutekeleza miradi 
inayogusa jamii ili kupiga hatua 
katika maendeleo.

Naye Mkuu wa Shule ye Msin-
gi Mzalendo, Manispaa ya Moshi, 
Pascal Shirima alishukuru seri-
kali kwa kuwapatia mafunzo 
ambayo anamini yatasaidia ku-
waongezea uzoefu katika masu-
ala ya miradi na kuondoa dosari 
ndongo wanazokumbana nazo 
wakati wa utekelezaji miradi 
hiyo.

Mafundi 
wakijenga 
chemba 
ya maji 
taka na 
ya mvua 
yanay-
oelekea 
baha-
rini katika 
eneo la 
Buguruni 
jijini Dar 
es Sa-
laam juzi. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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MSIMU mpya wa mashindano ya kimataifa Ligi ya Mabingwa Afrika na 
Kombe la Shirikisho Afrika unatarajiwa kufanyika kuanzia Agosti 13, 
mwaka huu.

Mashindano hayo yanaandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF), hufanyika kila mwaka na baadhi ya timu huanzia katika 
hatua ya awali, huku nyingine zikisubiri raundi ya kwanza.

Tanzania Bara katika mashindano hayo itawakilishwa na timu nne, 
mabingwa wa Ligi Kuu, Yanga na Azam FC wao watashiriki michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika huku Simba na Coastal Union zenyewe zita-
peperusha bendera ya nchi kwenye mashindano Kombe la Shirikisho.

Kwa upande wa Zanzibar, JKU SC itakiwakilisha kisiwa hicho katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Chipukizi ya Pemba wao 
wamepata nafasi ya kushiriki kwenye michuano ya Kombe la Shirikisho 
baada ya kuibuka mabingwa wa Kombe la ZFF Cup (Kombe la Shirikisho 
la Soka Zanzibar).

Maandalizi mazuri yanaanzia katika kusajili wachezaji wenye ubora 
ambao unafanana na ukubwa wa mashindano hayo ya CAF, ambayo hu-
fanyika kila mwaka na washindi kujizolea zawadi nono ya fedha zinazo-
tolewa na shirikisho hilo linalosimamia nchi wanachama 54.

Timu zote zilizopata tiketi ya kushiriki mashindano hayo ya kimataifa, 
zinatakiwa kuboresha vikosi vyake kwa kuzingatia ripoti ya kiufundi ili-
yowasilishwa na makocha wa timu husika.

Klabu inayofanya usajili kwa kufuata mapendekezo ya benchi la 
ufundi, ina nafasi kubwa ya kufanya vizuri katika mashindano yote ita-
kayoshiriki huku ile ambayo bado inajiendesha ‘kizamani’ kwa viongozi 
kuchukua jukumu la kusimamia usajili.

Umefika wakati kila mtu ndani ya klabu akafanya majukumu yake ili 
kuhakikisha matokeo chanya yanapatikana baada ya kuanza kwa msimu 
mpya wa mashindano ambao husubiriwa kwa shauku na mashabiki na 
wanachama wao.

Viongozi wa timu zilizofuzu kushiriki mashindano hayo ya CAF 
waache kujiendesha kwa mazoea, soka la sasa linahitaji kusimamiwa 
kwa kufuata misingi sahihi, kuendesha klabu kwa weledi husaidia na 
hurahisisha timu kufanya vizuri katika michuano yote itakayoshiriki.

Lakini kabla ya kushiriki mashindano, viongozi wanatakiwa kufanyia 
kazi ripoti za makocha katika kusajili wachezaji, waachane na usajili wa 
kukomoana ambao mwisho wa msimu, ni klabu husika ndio huingia 
hasara kwa kupoteza nguvu kazi na rasilimali fedha mahali ambapo ha-
wakustahili kufanya hivyo.

Jambo lingine muhimu ni klabu zinatakiwa kuweka kambi katika se-
hemu ambayo itawasaidia wachezaji kufuata vyema programu za ma-
kocha wao na kuacha tabia ya kukimbilia kuweka kambi kwenye mae-
neo ambayo hayafanani na hualisia mahali klabu husika itatumia muda 
mrefu kucheza mechi zake za ligi au mashindano ya kimataifa.

Klabu pia zinatakiwa kuwaandaa wachezaji kudumisha nidhamu nda-
ni na nje ya uwanja, wawaeleze wachezaji nidhamu bora husaidia ku-
nyanyua viwango vyao kwa sababu wakati wote watakuwa wanafanya 
mambo ambayo hayaendi kinyume na mwongozo unaowahusu.

Tunazikumbusha timu kucheza mechi za kirafiki zitakazowasaidia 
kuwajenga wachezaji na kuacha kutafuta michezo dhidi ya timu dhaifu 
ambazo huzifunga idadi kubwa ya mabao na kushangilia huku ikiwak-
wepa vigogo wenzao ambao ndio wanastahili kujipima nao na kufanya 
tathmini sahihi ya mazoezi waliyofanya ya ‘Pre- Season’.

Huu ndio wakati wa kila timu kufanya maandalizi na kuacha kutoa 
visingizio pale msimu mpya utakapoanza kwa kujitetea wachezaji bado 
hawajazoea mfumo au bado timu haina muunganiko.

Tunazitakia kila la kheri timu zote 16 zitakazoshiriki Ligi Kuu Bara, 
Ligi ya Championship (zamani Ligi Daraja la Kwanza), First League (Ligi 
Daraja la Pili), Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania (TWPL) na mashindano 
mengine yote yatakayofanyika hapa nchini.

Waliomshambulia Mo Dewji
wako wapi kipindi cha usajili?

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga, Azam, Coastal 
acheni mazoea kuelekea CAF
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HIKI ni kipindi cha usajili, kla-
bu mbalimbali ndani na nje ya 
Tanzania, ikiwamo Simba SC 
zinafanya usajili kwa ajili ya 
kuimarisha vikosi vyao ili viwe 
imara kuelekea msimu ujao.

Simba inaonekana kufanya 
usajili mkubwa ili kupambana 
kurejesha heshima ya klabu 
hiyo iliyopotea kwa misimu 
mitatu mfululizo iliyopita.

Kwa jicho la tatu tu, inaone-
kana inawaondoa baadhi ya 
wachezaji wenye umri mkub-
wa na waliokaa muda mrefu 
klabuni, ikisajili vijana zaidi.

Kwa asilimia zaidi ya 90, 
anayefanya usajili katika kla-
bu hiyo ni Mwekezaji, Rais 
wa Heshima na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi, Mo-
hamed Dewji ‘Mo Dewji’.

Kipindi hiki cha usajili wala 
hatusikii watu wakimpigia 
kelele aache kusajili ili zoezi 
hili lifanywe nao.

Hatusikii hata mmoja 
kumpa moyo au kumwam-
bia watamsaidia kusajili hata 
wachezaji wawili tu.

Badala yake usajili un-
aofanywa atatoa pesa 
kama mwekezaji ambaye 
anawekeza kwenye biashara 
zake akitegemea kupata faida 
baadaye.

Kuna baadhi ya wanachama 
na mashabiki wa Simba am-
bao hivi karibuni walionekana 
kuchachamaa, wakimtaka Mo 
awaachie timu yao kwa saba-
bu hana lolote analofanya.

Baadhi yao wakaenda mbali 
zaidi na kusema ananufaika 
na klabu hiyo kuliko klabu 
inavyonufaika naye.

Wapo waliomtaka aondoke 
kwa sababu eti wamepata 
wawekezaji wengine am-

bao wana fedha nyingi au 
watawekeza zaidi kuliko yeye.

Sasa kuna wale ambao wa-
likuwa wanasema ni mbahili 
hatoi fedha ndiyo maana timu 
haijafanya vizuri kwa misimu 
hii yote mitatu.

Kusema kweli Mo alipata 
mashambulizi mengi mara 
baada ya Ligi Kuu kumalizika, 
ambapo baadhi ya watu wal-
imjia juu kila mmoja akipele-
ka shutuma kwake.

Hata hivyo ukiangalia kwa 
jicho la tatu tu, utagundua 
inawezekana kulikuwa na 
ajenda maalum, au hasira 
ya baadhi ya wanachama na 
mashabiki kwa kukosa ubing-
wa, huku kikosi kikionekana 
kimechoka, lakini si kweli ha-
toi pesa.

Mo ndiye mwekezaji na kazi 
yake ilikuwa ni kutoa pesa na 
viongozi waliopo madarakani 
ndiyo walikuwa na kazi ya ku-
saka wachezaji wazuri, lakini 
hawakufanya hivyo.

Ukitaka kugundua hili, kip-
indi chote hiki hakukuwa 
na shida ya mishahara ya 
wachezaji, kuanzia ya wakub-
wa, wanawake, vijana chini ya 
miaka 20, hadi 17. Shida kubwa 
ilikuwa ni usajili wa wachezaji 
wasiokuwa na viwango.

Sasa mwenyewe ameamua 
kufanya usajili, akitengeneza 
kikosi chake kidogo anachoki-
amini na kutoa fedha kwa ajili 
ya usajili ili yasijirudie tena.

Na kweli, tayari ameanza ku-
wasajili Joshua Mutale, Steven 
Mukwala, Jean Charles Ahoua, 
Abdulrazack Hamza, Valen-
tino Mashaka na wengineo na 
anaendelea.

Nilitegemea kipindi hiki 
wale ambao walikuwa wan-

amkosoa kuwa mfanyabiasha-
ra huyo hatoi fedha ya usajili, 
na waliokuwa wanataka aon-
doke angalau tu wamsaidie 
kuleta wachezaji ili kuisaidia 
Simba na yeye mwenyewe 
kumpunguzia mzigo.

Hatusikii basi hata anaye-
jitokeza awalipe hata jopo la 
makocha, badala yake wapo 
kimya kama hawapo.

Nadhani wanasubiri ligi 
ianze ifanye vibaya ndiyo wa-
jitokeze tena. Binafsi nawaam-
bia wanachama na mashabiki 
wa Simba soka la sasa lina-
hitaji fedha nyingi, si kama la 
zamani.

Wale wanaosema atuachie 
timu yetu, sidhani kama wa-
naweza kumlipa mshahara 
kocha hata mmoja tu.

Siku hizi hata benchi la 
ufundi lina makocha wengi 
tofauti na zamani, ambapo 
mbali na kocha mkuu na 
msaidizi, mwalimu wa maki-
pa, kuna mtaalam wa chakula, 
utimamu    wa mwili, daktari, 
na hata watathmini wa timu 
pinzani.

Hawa wote wanahitaji 
mishahara pia, achilia mbali 
wachezaji. Wakati mwingine 
tuheshimu matajiri hawa tu 
wachache ambao wameamua 
kuwekeza kwenye soka kwa 
sababu si wengi wenye map-
enzi na mchezo huu.

Nikikumbuka ‘povu’ la watu 
kwa Mo, na sasa wamem-
wachia mwenyewe atoe fedha 
za usajili, napatwa mshangao 
kwa sababu nilidhani na wao 
wanaweza kufanya hivyo 
hata kidogo tu kwa kuisaidia 
Simba ambayo wanaonekana 
kama wanaipenda sana kuliko 
mwekezaji mwenyewe.

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Na Daniel Limbe, CHATO

MAHAKAMA ya Wilaya ya Chato, 
mkoani Geita imemhukumu Faida Enoc-
ka kutumikia kifungo cha miaka minne 
gerezani na kulipa fidia ya Sh. milioni 
tatu baada ya kupatikana na hatia ya 
kumkata viganja vya mikono mama 
yake mdogo, Monica Nengo na kumsa-
babishia ulemavu wa kudumu kutokana 
na imani za kishirikina.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Ha-
kimu Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Er-
ick Kagimbo baada ya kusikiliza maelezo 
na ushahidi wa pande zote mbili ulio-
wasilishwa mbele ya mahakama hiyo.

Katika kesi hiyo namba 757 ya mwaka 
2023, Upande wa Jamhuri uliwakilish-
wa na Mwendesha Mashtaka wa Polisi 
Mauzi Lyawatwa.

Mwendesha Mashtaka huyo alidai ma-
hakamani huko kuwa mnamo Julai 20, 
2022, saa mbili usiku, mshtakiwa alim-
shambulia mama yake mdogo kwa kitu 
chenye ncha kali kutokana na imani za 
kishirikina kisha kumsababishia ulema-
vu wa kudumu.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo alidaiwa 
kuwa baada ya kutambua kuwa amet-
enda ukatili, alikimbia kwenda kujificha 
kwa lengo kukwepa mkono wa sheria na 
baada ya kukamatwa na Jeshi la Polisi, 
alifikishwa mahakamani Oktoba 26, 
2023.

Lyawatwa alidai kuwa kitendo hicho 
cha kujeruhi ni kinyume cha kifungu 
namba 225 cha Sheria ya Kanuni za 
Adhabu, Sura 16, kama kilivyofanyiwa 
marejeo mwaka 2022, huku akiiomba 
mahakama hiyo kutoa adhabu kali kwa 
mshtakiwa.

Licha ya mshtakiwa huyo kukana kosa 
mbele ya mahakama hiyo, mahakama 
hiyo ilimkuta na kesi ya kujibu.

Kabla ya kutolewa hukumu hiyo, 
mshtakiwa alipewa nafasi ya kujitetea ili 
kupunguziwa adhabu, akidai kuwa ana 
watoto pamoja na mama yake mzazi wa-
naomtegemea na kwamba kwa kuzinga-
tia kuwa amekaa gerezani muda mrefu, 
mahakama imwonee huruma.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu 
Kagimbo alisema kuwa kutokana na 
ushahidi uliowasilishwa na Upande wa 
Mashtaka na kwa kuzingatia utetezi wa 
mshtakiwa, mahakama hiyo imejiridhi-
sha pasi na shaka kuwa mshtakiwa ali-
tenda kosa hilo kinyume cha sheria za 
nchi.

Na kwa kuzingatia utetezi wa mshtaki-
wa huyo, hakimu huyo alisema ma-
hakama hiyo inamhukumu kifungo cha 
miaka minne gerezani. Baada ya kum-
aliza adhabu hiyo gerezani, atatakiwa 
kumlipa Monica fidia ya Sh. milioni tatu 
ili iwe fundisho kwa watu wengine we-
nye tabia kama hizo.

Mshtakiwa alipelekwa Gereza la Wila-
ya ya Chato kuanza kutumikia adhabu 
yake.

Jela kwa 
kumkata 
viganja 
mama 
mdogo 

Babu mbaroni tuhuma kunajisi 
mtoto mdogo mwenye ulemavu 

Monica 
Laurent 
Nengo, 
akionyesha 
ulemavu 
alioupata 
baada ya 
kukatwa 
viganja vya 
mikono 
yake. 
PICHA: 
DANIEL 
LIMBE

Na Allan Isack, BABATI

JESHI la Polisi mkoani Man-
yara linamshikilia mkazi wa 
Kijiji cha Kiru wilayani Babati, 
Mohamed Omary, kwa ma-
dai ya kunajisi mtoto mwenye 
ulemavu wa miguu (11).

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari mjini 
hapa, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Manyara, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi (SACP) George 
Katabazi, alisema tukio hilo lili-
tokea Julai 2 mwaka huu katika 
Kijiji cha Kiru.

Kamanda Katabazi alisema 

kuwa mzee huyo mwenye umri 
wa miaka 70 andaiwa kufanya 
tukio hilo la kikatili akiwa nje ya 
nyumba anakoishi mtoto huyo.

Alisema kuwa timu ya uc-
hunguzi iko katika eneo hilo 
kufanya upelelezi ili kubaini sa-
babu ya ukatili huo uliofanywa 
dhidi ya mtoto huyo.

“Tunaendelea na upelelezi 
wa tukio hilo la mzee huyu 
kudaiwa kunajisi mtoto huyo 
mwenye ulemavu kabla ya 
kumfikisha mahakamani pindi 
ukikamilika,” alisema Kamanda 
Katabazi.

Baadhi ya wakazi wa Mji wa 
Babati wameeleza kusikitishwa 

na tukio hilo linalodaiwa ku-
tendwa si tu kwa mtoto, bali pia 
mtoto mwenye ulemavu.

Mkazi wa Kijiji cha Kiru, Jack 
Haimu, alisema kuwa watu 
wengi wamesikitishwa na tukio 
hilo la kikatili.

“Wakazi wengi wa hapa Kiru 
hawakuwa mbali kutoa hisia 
zao kuhusu tukio hili, kama ikit-
hibitika mzee huyo achukuliwe 
hatua kali za kisheria,” alisema 
Haimu.

Mkazi mwingine wa Kijiji cha 
Kiru, Mwanaidi Ramadhan, 
alisema tukio hilo ni la kulaani-
wa kwa kuwa ni ukatili mkubwa 
kutenda vitendi vya aina hiyo 

dhidi ya watoto.
“Huyu mzee sijui kama ni 

kweli, anatoa fundisho gani kwa 
watu wa eneo hili hasa vijana 
na watoto, kwa kuwa hakuna 
sababu ya msingi ya kumfanyia 
tukio hilo mtoto huyo,” alisema.

Aliomba serikali kuchukua 
hatua kali dhidi ya mzee huyo 
kama ikithibitika, ili iwe funzo 
kwa watu wengine wenye tabia 
ya kutenda ukatili kama huo.

Kwa mujibu wa Sheria ya 
Kanuni za Adhabu, Sura 16, Ki-
fungu cha 131, kama ikithibitika 
mzee huyo ametenda kosa hilo, 
adhabu yake ni kifungo cha mi-
aka 30 gerezani.
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Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA) imeanza 
kuchapisha upya vitambulisho 
vilivyochapishwa chini ya ubora 
na kugawiwa kwa wananchi .

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano wa Mamlaka hiyo,  
Geofrey Tengeneza, aliwaambia 
waandishi wa habari jijini Dar 
es Salaam juzi kuwa wamekuwa 
wanapokea malalamiko ku-
toka kwa wananchi wa mikoa 
mbalimbali kuhusu ubora hafi-
fu wa baadhi ya vitambulisho 
hivyo.

“Tumekuwa tukipokea ma-
lalamiko kutoka kwa  baadhi ya 
wananchi wa mikoa ya Arusha, 
Kilimanjaro, Morogoro, Dar es 
Salaam na mingine kuwa vit-
ambulisho walivyopewa vime-
futika picha na majina,” alisema.

Baada ya kufanya utafiti na 
kubaini ukweli juu ya kuwapo 
changamoto hiyo,  ofisa huyo 
alisema NIDA imeamua kuviku-
sanya vitambulisho hivyo ku-
toka kwa wananchi ili kuvichapi-
sha upya.

“Ninapenda kuchukua nafasi 
hii kuujulisha umma wa Watan-
zania kwamba mwananchi 
yeyote mwenye kitambulisho 
kilichofutika picha na maandi-
shi, akirejeshe kwenye ofisi za 
kata yake, au ofisi za NIDA zilizo-
po karibu naye ili achapishiwe 
na kupewa kitambulisho kipya 
ndani ya muda mfupi,” alisema.

Aliongeza kuwa mamlaka 
imejipanga kuhakikisha zoezi 
hilo linafanyika kwa weledi na 
ubora ili kuhakikisha wananchi 
husika wanapata vitambulisho 
vyao ndani ya muda wa wiki 
mbili pekee.

“Ili kwenda na kasi kubwa 
ya uhitaji wa vitambulisho vya 
taifa kwa wananchi, tulilazimika 
kuchapisha vitambulisho vingi 
sana ndani ya muda mfupi, 
zoezi kubwa ambalo lilisababi-
sha baadhi ya vitambulisho 
kuchapishwa chini ya kiwango 
kinachotakiwa,” alisema Ten-
geneza.

Alisema kuwa hadi sasa 
NIDA imefanikiwa kuchapisha 
na kutoka vitambulisho kwa 
idadi kubwa; kazi inaendelea 
kuwafikia wananchi wachache 
waliosalia.

“Kimsingi, takwimu zetu zina-
onyesha kuwa kila Mtanzania ali-
yeomba kupatiwa kitambulisho 
cha uraia na aliyekidhi vigezo 
vilivyowekwa na serikali ame-
shachapishiwa kitambulisho 
chake,” alisema.

“Changamoto iliyopo hivi 
sasa ni kwamba watu wengi, 
hususan mijini hawajakwenda 
kuchukua vitambulisho vyao, 
hali ambayo inasababisha kuwa 
na vitambulisho vingi vituoni,” 
alisema.

NIDA yaanza 
kuchapisha upya
vitambulisho 
vilivyoharibika

Mfamasia auawa, mwili 
watelekezwa barabarani

Na Moses Ng’wat, MBOZI

MFAMASIA wa Kituo cha 
Afya cha Isansa, wilayani Mbozi, 
mkoani       Songwe, Daudi Kwibu-
ja (30), amefariki dunia katika 
mazingira    ya kutatanisha huku 
mwili wake ukiwa umetupwa 
kando    ya barabara Kuu ya 
Mbeya –Tunduma katika eneo la 

Mlowo.
Mwili wa mfamasia huyo am-

baye ni mtumishi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbozi katika Idara 
ya Afya, umekutwa ukiwa na ma-
jereha sehemu mbalimbali.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Songwe, Agostino Senga, alisema 
juzi kuwa uchunguzi wa awali un-
aonesha mtumishi huyo aliuawa 

usiku wa Julai 3, 2024.
Alisema pamoja na awali kud-

haniwa kuwa alifariki dunia 
baada ya kugongwa na gari, lakini 
baada uchunguzi umebaini uli-
kutwa na majeraha ambayo hay-
afanani na ya ajali ya kugongwa 
na gari.

“Uchunguzi unaendelea ili 
kubaini ni ajali kweli au mauaji 

kwa hiyo tunaendelea kuchun-
guza na tutakapopata ukweli 
kupitia matabibu tutauhabarisha 
umma chanzo cha kifo cha ndugu 
yetu huyu (marehemu) kimetoka-
na na nini,” alifafanua.

Kamanda Senga alisema baada 
ya chunguzi kukamalika na wa-
husika kubainika hatua kali zita-
chukuliwa dhidi yao.

NMB yakabidhi samani za sekondari 
Na Mwandishi Wetu

SHULE mbili za mkoani Dar es 
Salaam zimekabidhiwa meza 90 
na viti 90 venye thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni 10.

Msaada huo umetolewa na 
Benki ya NMB kwa Shule za 
Sekondari Uhamiaji, wilayani 
Temeke na Mchikichini ya wilay-
ani Ilala ikiwa ni utekelezaji azma 
ya benki hiyo kuboresha ya elimu.

Samani hizo zinatajwa zitapun-
guza kwa kiasi kikubwa tatizo la 
upungufu wa samani kwa walimu 
na wanafunzi na ni sehemu ya 
utekelezaji Mkakati wa Uwekezaji 
kwa Kijamii (CSI) unaolenga ku-
saidia jamii ambayo benki hiyo 
inafanya kazi.

Katika hafla ya kukabidhi meza 
na viti hivyo juzi, Kaimu Meneja 
wa Benki ya NMB Kanda ya Dar 
es Salaam, Ferdinand Mpona 
alisema uboreshaji sekta ya elimu 
ni miongoni mwa vipaumbele 
muhimu kwa benki yake huku 
alisisitiza dhamira ya benki hiyo 
kuendelea kufanya kazi kwa kari-
bu na wadau wote ikiwamo seri-
kali katika kuinua maendeleo ya 
sekta ya elimu nchini kote.

“Kama benki, tunatambua 
kuwa elimu ndiyo ufunguo wa 
maisha ndiyo maana kwa miaka 
mingi tumewekeza kwa kiasi ki-
kubwa katika kuinua ukuaji wa 
sekta ya elimu. 

“Kwa hakika, sekta ya elimu ni 
moja ya maeneo ya kipaumbele 
katika mkakati wetu wa CSI. Tu-
mekuwa tukitenga asilimia moja 
ya Faida Baada ya Kodi (PAT) kila 
mwaka ili kuchangia mipango 
mbalimbali ya maendeleo,” alise-
ma.

Mpona aliongeza, “Tunaamini 
samani tunazotoa leo ( juzi) zi-
tasaidia kwa kiasi kikubwa ku-
boresha mazingira ya kazi kwa 
walimu.”

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, 
Sixtus Mapunda ambaye alikuwa 
mgeni rasmi katika hafla hiyo, ali-
pongeza benki hiyo kwa ukarimu 
wake na kusisitiza dhamira ya 
serikali kuendeleza maendeleo 
ya sekta ya elimu.

“Tunafahamu kuwa shule ny-
ingi za Wilaya ya Temeke bado zi-
nakabiliwa na changamoto nyingi 
na zinahitaji msaada zaidi kutoka 
kwa wadau wa elimu kwa kuwa 
tuna bajeti ndogo. 

“Ninaishukuru Benki ya NMB 
kwa kuunga mkono jambo hili 
zuri na ninachukua fursa hii ku-
toa wito kwa wadau wengine wa 
ushirika kuungana na azma yetu 
ya kusaidia maendeleo ya sekta 
ya elimu,” Mapunda alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Ed-
ward Mpogolo wakati wa hafla ya 
kukabidhi meza 50 na viti 50 vili-
vyotolewa na Benki ya NMB kwa 
Shule ya Sekondari Mchikichini, 
alishukuru benki hiyo kwa kuen-
delea kuunga juhudi za serikali za 
kuboresha sekta ya elimu.

“Tunajisikia faraja kwa benki 
yetu kuendelea kuwa karibu na 
wananchi. Serikali imeshaleta 
fedha za kujenga ghorofa katika 
shule hii ya Mchikichini na ma-
tundu ya vyoo. 

“Kitendo cha Benki ya NMB ku-
toa meza na vitu ni jitihada njema 
za kuunga mkono serikali na siku 
zote wamekuwa wakituunga 
mkono kwa vitendo,” alisema.

Awali Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Uhamiaji, Christo-
pher Mtabutu alibainisha kuwa 
shule yake ilikuwa inakabiliwa 
na upungufu mkubwa wa viti na 
meza za walimu, akionesha matu-

maini kuwa samani zilizotolewa 
na na Benki ya NMB kwa kiasi ki-
kubwa zitasaidia kukabiliana na 
upungufu huo.

“Mchango huu umekuja wakati 
mwafaka kwani tumekuwa tukik-
abiliwa na upungufu wa samani 
kwa ajili ya walimu. 

“Ninaamini kuwa madawati 
na meza ambazo Benki ya NMB 
imetupatia leo vitasaidia kubore-
sha mazingira ya kazi kwa walimu 
mbali na kuboresha usalama wa 
mali zao pia,” alisema.

Naye Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Mchikichini, Nelson 
Nestory alisema, “Msaada wa 
meza 50 na viti 50 utasaidia sana. 
Kabla ya kuomba msaada huu 
tulikuwa na upungufu wa meza 
na viti 150 na meza 50 ambapo 
Mkurugenzi alituletea viti 100 na 
meza 100. 

Tukawa na upungufu wa meza 
50 na viti 50. Tunaishukuri Benki 
ya NMB kwa kutupatia meza 50 
na viti 50 na kwa sasa tumemal-
iza tatizo la wanafunzi kukosa 
meza na viti,” alisifu.

Mwalimu huyo aliahidi shule 
yake kuendelea kutunza vifaa 
hivyo ili kusaidia vizazi vijavyo.

Katibu Mkuu 
Kiongozi, 
Dk. Moses 
Kusiluka aki-
pata maelezo 
alipotembelea 
banda la Wiz-
ara ya Kilimo, 
katika mao-
nyesho ya 48 
ya biashara 
ya kimataifa 
Dar es Sa-
laam, kwenye 
uwanja wa 
Mwalimu Ny-
erere, bara-
bara ya Kilwa 
jana. PICHA: 
JOSEPH 
MWENDA-
POLE
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Watiwa mbaroni tuhuma kuua 
na kuwachoma moto wasichana
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Dodoma limekamata 
watuhumiwa wawili wa 
mauaji ya wasichana 

wawili kwa kuwapiga na ku-
choma moto katika chumba 
walimokuwa wanaishi na kuwa-
sababishia kifo.

Tukio hilo lilitokea mapema 
wiki hii jiji hapa eneo la Nzuguni 
ambako wasichana hao waliku-
wa wakiishi.

Kamanda wa Polis mkoani 

Dodoma, Theopista Mallya 
alisema jeshi hilo linaendelea 
na uchunguzi ili kubaini chanzo 
cha mauaji ya wasichana hao 
wawili. Alisema hakuna rukhsa 
yoyote ya raia kujichukulia she-
ria mkononi hata kama mtu 
amekukosea, bali kinachota-
kowa ni kuhakikisha anafikisha 
hoja husika kwa vyombo vya 
usalama ili ifanyiwe kazi.

“Ninawaonya watu msiji-
chukulie sheria mkononi, mna-
paswa kutoa taarifa kwa polisi, 
ndio wanajua cha kufanya na si 
vinginevyo,” alisema Kamanda 

Mallya.
Kamanda Mallya alisema 

kuwa baada ya uchunguzi wa-
likamata vijana hao ambao ni 
mafundi ujenzi waliotoa mael-
ezo ya awali kuhusu tukio hilo.

Alisema wanaendelea na 
uchunguzi ili kubaini tukio zima 
mpaka kupelekea vifo vya wasi-
chana hao wawili katika eneo la 
Nzuguni, jijini.

Kamanda huyo alitaka jamii 
kutoa taarifa pale inapoona 
kuna uhalifu unafanyika mahali 
popote na si kusubiri mpaka 
mauaji yatokee.

Alisema wasichana hao 
wamepoteza maisha bila saba-
bu yoyote; majirani walipaswa 
kutoa taarifa kwa Jeshi la Polisi 
ili kukamata watuhumiwa wa 
tukio hilo.

Katika hatua nyingine, ka-
manda huyo alisema jeshi hilo 
linaendelea na doria kwa ajili 
ya kuhakikisha maeneo yote 
yanakuwa salama.

Alisema doria zinafanywa 
kila mtaa, hivyo jamii inapaswa 
kutoa ushirikiano kwa Jeshi la 
Polisi ili kuhakikisha wahalifu 
wote wanakamatwa.

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Antony 
Mavunde amesimamisha shu-
ghuli za uchimbaji madini ka-
tika mgodi wa dhahabu ulioko 
Kata ya     Handali, wilayani 
Chamwino, mkoani Dodoma 
baada ya kuzuka vurugu bai-
na ya wachimbaji wadogo na 
anayedaiwa kuwa mwekezaji 
kutoka China.

Vurugu hizo zilizuka juzi 
baada ya mtu huyo anayedai-
wa kuwa mwekezaji kuingiza 
mtambo katika eneo hilo kwa 
ajili ya maandalizi ya uchimbaji 
ndipo wananchi walipojitokeza 
kuzuia.

Wakati wa vurugu hizo, ina-
daiwa kuwa mwekezaji huyo 
alimpiga ngumi mmoja wa wa-
nanchi hao waliokuwa wana-
zuia mitambo hiyo kufanya kazi 
katika eneo la machimbo.

Kutokana na hali hiyo, Kamati 

ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa 
wa Dodoma pamoja na Waziri 
wa Madini, Antony, walifunga sa-
fari hadi katika machimbo hayo 
na kuzungumza na wachimbaji 
wadogo na mwekezaji.

Akiwa katika machimbo hayo, 
waziri huyo aliagiza kufungwa 
mgodi huo hadi hapo mgogoro 
huo utakapotatuliwa na kupata 
suluhu ya kudumu ili jambo 
kama hilo lisitoke tena.

“Hikii kilichotokea hapa haki-
paswi kujitokeza tena kama leo 
watu hadi wanapigana ngumi 
kwa sababu ya madini. Kama 
jambo hili likiachwa linaweza 
kuwa kubwa na wakati mwing-
ine yakatokea maafa zaidi,” 
alisema.

Waziri huyo alisema kuwa 
kutokana na eneo hilo kuwa na 
leseni ndogo ya uchimbaji ma-
dini ya PML ambayo ni kwa ajili 
ya wachimbaji wazawa, hapaswi 
kuingia mtu yeyote ambaye siyo 

Mtanzania.
“Leseni ndogo za PML ni kwa 

ajili ya wachimbaji wazawa pe-
kee yake, hivyo ninaagiza hapas-
wi kuwapo mchimbaji mgeni 
ambaye siyo Mtanzania katika 
eneo hili tena.

“Katika maeneo haya asingie 
mgeni yeyote mpaka kuwe na 
msaada wa kiufundi, hivi sasa 
hapaswi kuwapo mgeni yeyote, 
niwaagize maofisa madini wa 
mikoa (RMO) kusimamia kifun-
gu cha nane ya Sheria ya Madini, 
leseni ndogo hakuna mchimbaji 
wa nje kutumia,” aliagiza huku 
akishangiliwa na wachimbaji 
hao.

Alisema wageni hawapaswi 
kwenda moja kwa moja katika 
mashimo ya uchimbaji madini 
badala yake wabaki kwenye 
masoko ya madini.

“Watu wanavunja kifungu cha 
nane na kuingia moja kwa moja 
katika mashimo, wageni wote 

kwa mujibu wa kifungu cha 
nane hawatakiwi kwenda katika 
mashimo ya uchimbaji madini, 
bali wabaki kwenye masoko ya 
madini,” alionya.

Waziri huyo alisema kuwa 
kutokana na migogoro mingi 
katika mashimo hayo, mwezi 
huu zinaanza kutumika kanuni 
mpya ambapo atakayepewa 
leseni ya uchimbaji hatakiwi ku-
ingiza wachimbaji wadogo.

“Mtu yeyote atakayepewa 
leseni ya uchimbaji asiingize 
wachimbaji wadogo, tunataka 
kuwaondoa madalali wa uchim-
baji. Kuna wengine wababaishaji 
wanapewa leseni wanapangisha 
watu wengine,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, aliagiza 
Jeshi la Polisi kufuatilia suala 
hilo na kumhoji mwekezaji 
huyo anayedaiwa kumpiga 
ngumi mwananchi na hatua za 
kisheria zichukuliwe.

Umri 
wanaotibiwa 
kuachana 
na dawa za 
kulevya washtua
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

KAMISHNA Msaidizi wa 
Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za kulevya 
Kanda ya Kati, Mzee Kasuwi 
amesema zaidi ya asilimia 70 
ya watu wanaopata huduma za 
tiba saidizi kutokana na mad-
hara ya matumizi ya dawa za 
kulevya nchini ni vijana walio 
chini ya miaka 35.

Amesema kuwa kwa mujibu 
wa Sensa ya Watu na Makazi ya 
Mwaka 2022, asilimia 34 ya wa-
nanchi ni vijana walio chini ya 
umri wa miaka 35 ambao ndiyo 
waathirika wakubwa wa dawa 
hizo, ndiyo tegemeo la taifa.

Kasuwi aliyasema hayo al-
ipozungumza na vijana kuhusu 
ushiriki wa mapambano dhidi 
ya dawa za kulevya wakati wa 
kongamano lililofanyika Do-
doma juzi. 

Katika kongamano hilo lililo-
jumuisha vijana zaidi ya 2,500, 
Kasuwi alisema kuwa hali hiyo 
inaonesha namna nguvu kub-
wa  inatakiwa kuwekezwa ka-
tika kusaidia vijana kutojiingiza 
katika janga hilo linalopotenza 
nguvukazi.

Alisema waathirika walio 
wengi katika kundi hilo ni vija-
na ambao afya yao imeathiriwa 
na matumizi ya dawa kulevya 
na unywaji pombe wa kupin-
dukia, hivyo ni muhimu waka-
jilinda dhidi ya ulevi huo.

Alisema vijana kushiriki ma-
pambano hayo dhidi ya dawa 
za kulevya ni muhimu kwa 
kuwa wao ndiyo waathirika 
wakubwa wa biashara hiyo har-
amu na ndiyo washiriki wakuu 
na matumizi ya mihadarati na 
dawa zingine za kulevya.

Aliwataka vijana hao kush-
iriki mapambano dhidi ya dawa 
za kulevya kwa kupata elimu 
sahihi ya kimazingira ili kupata 
weledi na stadi muhimu zitaka-
zowezesha kumudu kujiten-
genezea kipato kwa kuajiriwa 
na kujiajiri.

“Moja ya vikwazo vikubwa 
kwa vijana ambao utafiti un-
aonesha kutokuwa na kipato ni 
miongoni mwa yanayosababi-
sha vijana walio wengi kutum-
bukia katika matumizi ya dawa 
za kulevya,” alisema.

Aliongeza kuwa vijana wengi 
wamekuwa wanashawishika 
kwa fedha au ahadi kuwa kwa 
kujiingiza katika biashara hiyo 
na utumiaji dawa za kulevya, 
itakuwa rahisi kwao kuondo-
kana katika umaskini, mtego 
ambao umekuwa ukiwanasa 
baadhi yao.

Waziri afunga mgodi kisa vurugu

Mkuu wa mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi, akizungumza na wananchi na wachimbaji wadogo wa madini wa mgodi wa Kinyamb-
wiga, Kata ya Guta, Halmashauri ya Mji wa Bunda juzi na kuwaagiza kuanzisha vikundi vya uzalishaji mali, ili iwe rahisi kwa serikali 
kuwatambua. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI ZANZIBAR

Serikali yaweka 
mkakati  kuongeza 
nyumba Zanzibar
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKA la Nyumba Zanzibar 
leo linatarajiwa kuzindua nembo 
mpya ya shirika hilo ili kuleta ma-
badiliko ya kiutendaji katika shiri-
ka na kwenda sanjari na azma ya 
serikali ya kuongeza nyumba za 
makaazi zenye ubora kutokana 
na kuongezeka idadi ya watu na 
uhaba wa ardhi.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika hilo, Sultan Said Suleiman, 
alisema uboreshaji wa nembo 
umesababisha kuongezeka kwa 
imani ya wateja wa shirika hilo, wa-
dau na wananchi kwamba shirika 
limejipanga katika kuleta kasi ya 
mabadiliko ya sekta ya biashara ya 
nyumba Zanzibar.

Alisema mwonekano huo mpya 
wa nembo ya shirika hilo utaakisi 
kasi ya soko la biashara kwa shirika 
katika ukuaji endelevu na utoaji hu-
duma bora zinazoendena na mab-
adiliko katika sekta ya makaazi.

“Nembo mpya ya shirika ina-
shabihiana na mahitaji ya sasa kati-
ka sekta ya majengo kwani inaweza 
kuonesha nyumba za ghorofa am-
bazo ndiyo zinazokwenda na waka-
ti na ndiyo muelekeo wa serikali ya 
Zanzibar”alisema.

Alisema utambulisho wa nembo 
hiyo utasababisha shirika la nyum-
ba kulitangaza na kuonekana na 
muonekano mpya katika sekta ya 
nyumba na makaazi Zanzibar.

Akizungumzia miradi ya 
shirika hilo ambayo wanatarajia 
kuitekeleza katika mwaka wa fed-
ha wa 2024/2025, alisema shirika 
inakuja na mradi mkubwa wa ny-
umba bora na bei nafuu katika kijiji 
cha Kisakasaka visiwani humo.

Alisema mradi huo unahuduma 
zote muhimu na utakuwa na nyum-
ba nyingi za makaazi na za kisasa, 
pamoja na mradi wa nyumba za 
biashara huko Nyamanzi visiwani 
humo.

Uzinduzi wa nembo hiyo mpya 
utafanyika katika viwanja vya bi-
ashara nyamanzi na Waziri wa Ar-
dhi na Makaazi, Rahma Kassim Ali, 
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi ka-
tika uzinduzi huo.

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

R
AIS Samia Suluhu 
Hassan amewataka 
waganga wanaotoa 
matibabu ya tiba asili 

kufuata maadili na nidhamu 
kama inavyoelekezwa kwenye 
vitabu vya dini.

Aliyasema hayo jana katika 
kongamano la wanawake la 
mwaka mpya wa kiislamu wa 
1446 visiwani Zanzibar lililoan-
dalia na Ofisi ya Mufti wa  Zan-
zibar.

Alisema serikali haina shida 
na tiba asili kwasababu inawa-
saidia watu wengi lakini kuna 
shida kwa baadhi ya wanaotoa 
tiba hiyo ambao wanajihusisha 
kupiga ramli chonganishi na 
kusababisha  mtafaruku katika 
jamii.

“Kupiga ramli chonganishi ni 
moja ya sehemu ya imani poto-

fu, dhulma  na inatakiwa kuke-
mewa kwa nguvu hivyo ofisi 
ya Mufti iendelee kutoa elimu 
na kujenga imani za watu ili 
wasishawishiwe na wapiga    
ramli,”alisema Rais Samia.

Aidha, alisema serikali itaen-
delea kufuatilia kuwabaini na 
kuwachukulia hatua waganga 
wanaopiga ramli chonganishi 
na kusababisha wakati mwing-
ine watu kuuana.

Aliwashangaa viongozi wa 
kisiasa wanaowakashifu na 
kuwadhalilisha viongozi wan-
apokuwa majukwaani akisema 
kuwa anayepata malezi ya ki-
imani hawezi kuwa na kasum-
ba hiyo.

Alisema watu wanaopata 
mafunzo ya dini hawawezi 
kumkashifu au kumtukana 
kiongozi na kuongeza kuwa 
anaamini wanaofanya hivyo 
hawajapita katika mafunzo ya 
imani za dini.

Rais Samia aliwataka vion-
gozi wa dini kuongeza jitihada 
ya kutoa elimu kwa vijana ili 
kuwa na    lugha nzuri na kuwa 
watiifu na kuwaheshimu vion-
gozi wao.

Pia, Rais Samia alisema 
viongozi nao wanawajibu wa 
kuendelea kuishi katika mis-
ingi ya uongozi bora kwa kuwa 
waadilifu na kuwasikiliza na 
kutatua shida za wananchi wa-
napokwenda kwao.

Akizungumzia suala la kodi, 
Rais Samia alisema hakuna 
serikali inayoendeshwa bila ya 
kodi hivyo wananchi wanapas-
wa kulipa kodi kwa hiyari kwa 
kuwa kodi imehimizwa hadi 
katika vitabu vya dini.

Alisema katika historia ya 
uislamu mwanamke ametuku-
zwa na kupewa nafasi ya juu la-
kini katika utekelezaji mambo 
hayendi sawa na wanaume.

Aliwataka viongozi wa dini 

kuacha kuwasimanga wa-
nawake pekee wakati wa ma-
hubiri yao na     badala yake 
wawe wanawakemea baadhi 
ya wanaume     ambao hufan-
ya mambo    ya ovyo   kwenye 
jamii.

Rais Samia aliwataka wa-
nanchi kuendelea kuishi kwa 
amani na utulivu ili kuithamini 
tunu hiyo ya amani kwa kufan-
ya ibada kwa utulivu na ili nchi 
ipate  maendeleo kwani pasipo 
na amani hakuna maendeleo 
yatakayopatikana.

Katika kongamano hilo la 
wanawake katika kuupokea 
mwaka mpya wa kiislamu, 
mada mbalimbali ziliwasilish-
wa ikiwemo masuala ya kodi, 
kuwatii na kuwaheshimu vion-
gozi.

Kongamano hilo lime-
huduhriwa na viongozi mbal-
imbali wa serikali, viongozi wa 
dini na viongozi wa kisiasa.

Makandarasi watakiwa kuzingatia mikataba
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dullah, amewataka makandarasi 
wanaopewa kazi ya kujenga mi-
radi Zanzibar kuheshimu mika-
taba wanayoingia na Serikali.

Aliyasema hayo jana wakati 
alipofanya ziara kukagua maen-
deleo ya ujenzi wa jengo la Ofisi 
Kuu ya Tume ya Uchaguzi Zan-
zibar (ZEC), Maisara, Wilaya ya 
Mjini Unguja.

Hemed alisema kumekuwa na 

tabia ya baadhi ya makandarasi 
kuchelewesha kumaliza kwa 
wakati miradi wanayopewa ku-
jenga na kuomba kuongezewa 
muda jambo ambalo linakwami-
sha azma ya Serikali ya kutatua 
kero za wananchi kwa wakati.

Alisema Serikali ya Zanzibar 
itaendelea kuheshimu mikataba 
inayoingia na kampuni mbalim-
bali pamoja na kutoa ushirikiano 
wa hali kwa kampuni zinazo-
jenga miradi ili kuharakisha uka-
milishaji wa miradi hio kwa uta-
ratibu uliopangwa na viwango 

vyenye ubora.
Alisema kumalizika kwa 

wakati kwa ujenzi wa jengo hilo 
kutatoa fursa kwa ZEC kufanya 
kazi zake katika mazingira ma-
zuri na salama. Aidha, alisema 
kuanzia sasa Wakala wa Majengo 
Zanzibar (ZBA) wanapaswa ku-
zichukulia hatua kali Kampuni 
ambazo hazitakabidhi miradi 
kwa wakati uliopangwa ili iwe 
fundisho kwa kampuni zingine.

Aliwataka wakala wa majengo 
kuacha kuzichekea kampuni 
zitakazo kwenda kinyume na 

mkataba wa ujenzi wa miradi ya 
Serikali ambayo wamesaini.

Naye mkandarasi kutoka kam-
puni ya China Railway Jianhu-
wang Engineering (CRJE), Chey 
Yur, alisema watahakikisha wa-
nakamilisha na kukabidhi jengo 
hilo ndani ya muda waliokubali-
ana. Mkandarasi Yur alisema 
wameshaongeza nguvu kazi 
katika ujenzi huo na wanatara-
jia kuanza kufanya kazi usiku na 
mchana ili kuongeza kasi ya ujen-
zi na kukamilisha kwa wakati uli-
opangwa na kwa ubora zaidi.

Msimamizi wa majengo ku-
toka  (ZBA), Mohamed Nahoda 
Mohamed, alisema ZBA imeku-
wa ikishirikiana kwa karibu na 
Mkandarasi wa ujenzi huo am-
bao kwa sasa umefikia asilimia 
20 na wanatarajia kukamilisha 
mwishoni mwa mwezi Disemba 
mwaka huu.

Ujenzi huo wa Jengo la orofa 
nne la ZEC utakapokamilika uta-
gharimu zaidi ya shilingi Bilioni 11 
ambao utajumuisha Ofisi, Kumbi 
za Mikutano na vyumba kwa ajili 
ya wageni.

Samia aagiza waganga tiba asili kufuata maadili 

Sehemu ya washiriki wa Kongamano la Wanawake wa Kiislam Zanzibar, wakifuatilia  mada mbalimbali zilizokuwa zikitolewa katika 
kongamano hilo, jana. PICHA: IKULU 
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W
AKATI waigizaji wa Bongo 
Muvi wapo nchini Korea 
wakitafuta fursa, mambo 
yamekuwa ya moto baada 

ya watu wanaofuatilia ziara hiyo 
kuhisi kutaibuka mambo mazito.

Kitu cha kipekee kinachozun-
gumzwa na wengi kwa sasa ni jinsi 
kuwapo kwa dalili ya kurudi upya 
kwa penzi kati ya wasanii maarufu 
nchini, Wema Sepetu na Idris Sul-
tan.

Watu waliobahatika kuona baadhi 
ya video zinazoangazia ziara hiyo, 
wameeleza huenda waigizaji hao 

wakarudiana  baada ya kumaliza 
ziara hiyo.

Moja ya video inayosambaa ni ile 
inayomwonyesha Wema akimuan-
galia Sultan kwa macho ya kima-
haba, wakati wakitambulishwa kwa 
wenyeji wao.

Wawili hao ambao walikuwa 
wapenzi miaka ya nyuma na kisha 
kuachana, imeelezwa kwenye ziara 
hiyo wameonekana kutazamana 
kwa macho yaliyojaa upendo.

Hamisi Juma ambaye amekuwa 
akifuatilia ziara hiyo, amesema zi-
ara hiyo inaweza kuwarudisha tena 
kwenye uhusiano, lakini sio kama 

wanavyohitaji mashabiki bali wao 
wenyewe.

“Wema anajulikana kuwa na 
macho ya kuvutia, kitendo cha 
kumtazama Sultan kwa macho 
ya kimahaba haitoi uthibitisho 
kwamba wamerudiana, ni suala la 
kusubiri,” amesema Juma.

Amesema wasanii hao wana-
tambua kuwa kwenda kwao Korea 
Kusini ni jambo la maana kubwa, 
hivyo hawawezi kutumia fursa hiyo 
kufikiria mapenzi badala ya fursa 
ya kupata upeo mpana kuhusu 
tasnia hiyo.

YAJAYO YANAFURAHISHA



MSANII wa muziki wa kizazi 
kipya, Loui, amesema ukimya wa 
wanamuziki wengi unatokana na 
ugumu wa kukabiliana na changa-
moto ya soko.

Amesema, kama msanii anahi-
taji kutoka haraka lazima awe na 
nguvu ya kutosha kutangaza kazi 
zake, vinginevyo anaweza kukaa 
ndani na nyimbo zake akizisikiliza 
na familia.

“Mimi sikukaa kimya kama 
wengi wanavyodhani, nilikuwa 
natoa kazi lakini kwa muziki wa 

sasa kama hujawa na fedha ya kutangaza unaweza kukaa 
nyumbani na ukageuza nyimbo maandazi ya kula,” amese-
ma Loui

MWIGIZAJI anaye-
fanya vizuri katika 
soko la kimataifa, 
Idris Sultan, amese-
ma anashangazwa 
na kitendo cha raia 
wa Korea Kusini, 
kufahamu kazi zake 
tofauti na alivy-
ofikiria.

Sultan ambaye 
ni miongoni mwa 
wasanii wa Tan-
zania wanaofanya 
ziara nchini humo 
kujifunza kazi ya 
filamu, amesema 
jambo hilo 
limempa faraja na 
kumpa nguvu ya kufanya kazi kwa bidii.

“Sikutegemea kukutana na wakorea ambao wameona 
movie zangu. Ziara ya wiki moja tu Korea na kuna hasira 
nyingi sana za kazi zimenijaa,” ameandika kupitia ukurasa 
wake wa Instagram.

12
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI JULAI 6, 2024 13
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI JULAI 6, 2024

Na Adam Fungamwango

CHEO hakilazimishwi, bali huja 
chenyewe jinsi watu wanavyokuku-
bali na kukuona unafaa kuwaongoza. 
Tumeona baadhi ya watu wanatumia 
pesa ili wapate uongozi, lakini wapo 
waliokubalika bila pesa wakashinda 
uongozi.

Leo tutaiangalia filamu iitwayo 
‘Mfufumo’ tuone jinsi baadhi ya watu 
ambao wanalazimisha uongozi kwa 
njia yoyote ile, mradi tu wapate.

Imechezwa na wasanii Juma Mbe-
ga, Francis Malela, Elizabeth Singu, 
Happyness Masongo, Yohana Joseph 
na wengine wengi.

Inaanza kwa kuonyesha, mfalme 
wa himaya ya Mfufumo alitaka 
kumuandaa kijana wake kuwa mrithi 
wake, kwani umri wake unazidi kuwa 
mkubwa sasa.

Melela ndiyo anaandaliwa kuwa 
mfalme, naye anaitwa na baba yake 
kuambiwa atafute mchumba kwanza 
aoe. Kijana huyo anamtafuta msicha-
na mmoja mrembo aitwaye Nchama 
ili awe mkewe kabla ya kurithi kiti 
cha baba yake.

Siku ya harusi, bibi harusi aka-
potea. Himaya nzima ikawa na taha-
ruki. Kumbe bibi harusi alichukuliwa 
kimiujiza porini. Huko anakutana 
na mpenzi wake wa zamani Bilal, 

kwanza anamuogopa kwa sababu 
anajua ameshafariki. Bilal anamwam-
bia ni kweli amefariki, lakini mzimu 
wake bado uko hai. Anamwambia 
kuwa kifo chake hakikuwa cha bahati 
mbaya, bali kilipangwa na mfalme 
wa sasa ili kijana wake Malela arithi 
kiti cha ufalme.

Mzimu wa Bilal ukamwambia 
mpenzi wake Nchama kuwa yeye 
ndiye aliyekuwa mrithi halali, kwani 
mfalme wa sasa ambaye ni baba 
yake mkubwa, alikuwa ameushikilia 
kwa muda baada ya baba yake mzazi 
kufariki. Na kwa sasa imefika zamu 
ya kulipiza kisasi. Bilal anamchukua 
Nchama na kwenda naye hadi kwe-

nye harusi ambako walikuwa wan-
amtafuta.

Radi kubwa ikapiga, watu wote 
wakatawanyika. Ikawa ni hofu kubwa 
kijijini. Mfalme akaanza kuugua 
ugonjwa usiojulikana.

Mfalme ilibidi awaite wazee na 
kuwaeleza ukweli kuwa, alimuua 
mdogo wake ambaye alikuwa 
mfalme na kwa sababu mtoto wake 
Bilal alikuwa mdogo ilibidi arithi 
yeye kaka mtu hadi Bilal atakapoku-
wa mkubwa. Lakini hata alipokuwa 
mkubwa, akamuua na Bilal ili mtoto 
wake Malela ndiyo awe mrithi. Baada 
ya kueleza ukweli wote, ‘mfalme wa 
mchongo’ akafariki dunia. 

BASI SAWA

Loui asema Loui asema 
yasiyosemwayasiyosemwa

Sultan ashangaa KoreaSultan ashangaa Korea

KUFUATIA madai ya kuwa anaishi 
kwa kutumia mgongo wa mkewe, 
Shakib Cham Lutaaya, ambaye ni mume 
wa Zari Hassan, amesema kamwe 
hawezi kuwa tegemezi na hata magari 
anayotembea nayo ni mali yake.

Shakib amesema yeye ana ukwasi wa 
kifedha kwani hata gari lake la kwanza 
kumiliki 2015, lilikuwa la gharama aina 
ya BMW.

“Watu wanasema eti nilikuwa naa-
zima gari, mtu unaweza azima gari na 
ukae nalo kwa miaka 10? Niambie mtu 
mmoja ambaye amewahi fanya hivyo. 
Acha nikuambie, mimi nilimiliki gari 
aina ya BMW. Hilo lilikuwa gari langu la 
kwanza mwaka 2015. Sijui kwa pesa za 
Uganda ni shilingi ngapi lakini kwa Af-
rika Kusini ilikuwa Rand 20k,” amesema 
Shakib.

   

MWANAMUZIKI wa Bongo 
fleva, Jay Melody, ameweka 
wazi kuhusu albamu yake 
mpya kukosa kolabo na wasanii 
wakubwa, akisema baadhi wal-
impa masharti magumu ambayo 
hayatekelezeki.

Amesema wakati akiandaa 
albamu hiyo ‘Therapy’ aliwalenga 
wasanii sita kufanya nao kazi, 
lakini alipowafuata walimpatia 
masharti ambayo ni vigumu 
kuyafuata.

 “Nilikuwa nahofu mwanzo 

kuhusu kazi zangu, lakini nashuk-
uru Watanzania wameipokea 
kwa furaha jambo ambalo hata 
mimi limenishangaza. Nilidhani 
itakuwa ngumu hasa katika kui-
tangaza,” amesema Jay Melody.

Na Adam Fungamwango
KWENYE miaka ya 1980 hadi mwanzoni mwa miaka ya 2000, 

Wabongo walikuwa hawashikiki kwa ‘muvi’ mbalimbali, zikiwemo 
za kizungu, kihindi, kijapani na kichina.

Kuna waliopenda filamu za kihindi walipenda zote za mapigano 
na mapenzi, lakini kwa hizo zilizobaki walipenda za kimapigano 
na kibabe.

Moja ya aina ya mapigano yaliyokuwa yameshangaza na ku-
pendwa na wengi ni ya kininja.

Filamu za kininja zilijizolea mashabiki wengi miaka hiyo kuto-
kana na staili yake ya wapiganaji wake ambao walionekana kama 
si watu wa kawaida, kwani walikuwa wepesi wa kila kitu, kuruka, 
kupanda juu, na hata wakati mwingine kupotea kimiujiza.

Walikuwa na uwezo wa kupigana kwa mikono na zana mbal-
imbali za kijadi. Huwa hawatumii bastola tu. Asili ya staili hii ni 
nchini Japan.

Pamoja hayo kulikuwa na ‘mastelingi’ ambao walikuwa ni ki-
boko yao. Yaani hao kwenye filamu hizo walikuwa wakiwashinda 
maninja na hila zao zote.

Hawa ni baadhi ya mastaa wa filamu ambao walikuwa ni kiboko 
ya Maninja.

Michael Dudikoff
Huyu ni ‘stelingi’ Mmare-

kani ambaye alitamba sana 
miaka ya 1980 na filamu 
zake kali za maninja, na 
hasa alipotoa kwa mara ya 
kwanza picha ya ya kwanza 
American Ninja mwaka 
1985.

Filamu hiyo ilifuatia tena 
na mfululizo za American 
Ninja namba mbili na kuen-
delea na kumpatia umaaru-
fu mkubwa sana.

Kwa watazamaji wa pi-
cha wa wakati huo Bongo, 
wanamtazama staa huyu 
kuwa ni mmoja wa wal-
iokuwa kiboko wa maninja, 
kwani pamoja na hila zao 
zote, lakini alikuwa akiwafyeka.

Kwenye picha alikuwa akicheza kama Mmarekani aliyepata 
mafunzo ya kininja na babu mmoja wa kijapani akiwa mdogo, 
na baadaye kuja kuwatesa ‘Wajepu’ wenyewe na ‘Wavete’ yaani 
Wavietnam.

Alexander Low
Huyu ni bingwa wa zamani wa sanaa za mapigano staili ya 

‘taekwando’ wa Taiwan. Huyu naye ni mtaalamu wa kuwadu-
waza maninja. Ni kiboko wa maninja. Amecheza picha mbalimbali 
kama vile The Ninja Hunter, The Super Ninja, Ninja vs Shaolin na 
nyingine nyingi.

Kama alivyo Mmarekani Dudikoff, huyu naye alikuwa kipenzi 
cha mashabiki wengi wa filamu wakati huo, kutokana na uhodari 
wake wa kuwatwanga maninja ambayo wanachukuliwa ni watu 
katili na wakorofi kwenye ‘muvi’.

Sho Kosugi
Huyu sasa ni ninja halisi. Wakati hawa wengine wakicheza 

kama filamu tu, lakini Sho Kosugi ni ninja hasa na Mjapani, kule 
kule kulikotoka mchezo huo. Anacheza michezo yote ya sanaa 
za mapigano, kama katare, kendo, judo, laido, kobudo, aikido na 
ninjutsu ambao ndiyo staili wanayojifunza zaidi maninja. Jamaa 
ni bingwa wa zamani wa karate nchini kwao.

Kwa sasa anatengeneza filamu na kufundisha, lakini naye 
alikuwa ni mtaalam kwa kuwagonga maninja kwenye filamu zake 
nyingi alizocheza na Wabongo wanamfahamu zaidi kwa jina la 
‘Shokoshugi’.

Franco Nero
Ni mastaa wa mwanzo kabisa kucheza filamu za kininja. Jamaa 

ni Mtaliano, lakini alicheza filamu chache za kininja, ikiwemo En-
ter the Ninja, iliyotoka mwaka 1981. Ni mmoja wa mastaa ambao 
hawaimbwi sana kama wenzake hapa Bongo, lakini wale wenye 
kufutilia sana filamu za mapigano wanamfahamu sana na kum-
kubali mbabe huyu.

Jet Li
Wala sina haja ya kumuelezea sana mbabe huyu kwani hata 

watoto wadogo leo hii wanamfahamu.
Staa huyu, mbali na kucheza filamu nyingi, lakini pia hakuacha 

baadhi ya filamu zake kupambana na maninja.

KIBOKO YA MANINJA

Mfufumo: Mfalme wa mchongoMfufumo: Mfalme wa mchongo

JAY MELODY 
KUMBE YALIMKUTA

FILAMU

Acheni kumwandama Acheni kumwandama 
ShakibShakib
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POLISI wametoa video mpya 
inayoonyesha jinsi mwana-
muziki wa Hip Hop wa Mare-
kani,  Julio Foolio, alivyouawa 
kwa kupigwa risasi,

Video hiyo inamuonyesha 
mtu mwenye silaha akilimim-
inia risasi gari la msanii huyo 
nje ya hoteli 

Foolio alikuwa katika jiji hilo 
akisherehekea na marafiki 
zake na baadae walielekea 
katika hoteli hiyo kwa nia ya 
kuendelea kula bata, kabla ya 
kupigwa risasi wakati aki-
wasili eneo hilo na gari lake la 
rangi nyeusi.

MKALI wa muziki wa Afro-
beat, Davido, ametoa kwa mara 
ya kwanza video inayoonyesha 
sehemu alipokwenda fungate 
na mkewe Chioma, baada ya 
kufunga ndoa. 

Davido aliwafurahisha 
mashabiki zake baada ya 
kufichua kuwa yeye, mkewe 
na watoto wao mapacha walik-
wenda Atlanta nchini Marekani 
kufurahia ndoa yao.

Mwanamuziki huyo alifunga 
ndoa na mpenzi wake huyo 
wiki iliyopita katika sherehe ya 
kifahari iliyovunja rekodi nchini 
Nigeria.

Davido afichua 
Fungate yake

Foolio aliuawa 
hivi....

MWANAMUZIKI kutoka Nige-
ria, Simi amesema kiingereza 
cha mitaani maarufu kama 
‘Pidgin’ kilimpa wakati mgumu 
alipokwenda nchini Kenya.

Simi amesema awali alikuwa 
na mawazo tofauti kuhusu 
lugha hiyo, lakini baada ya 
tukio hilo amegundua Kiin-
gereza hicho hakizungumzwi 
na Waafrika wote.

 “Nilienda Kenya miaka ya 
nyuma, na tulitakiwa kufanya 
remix ya wimbo wangu na 
msanii wa Kenya, ndani kuna 
Pidgin nyingi, yule msanii 
aliniuliza ile ni lugha gani, ni-
kamjibu ni Kiingereza na hapo 
nikagundua si kila mtu anazun-
gumza,” amesema

Simi ulijua 
dunia duara?

Kanye tabu iko 
palepale

RAPA maarufu wa Marekani, 
Kanye West, ameingia katika 
mgogoro mwingine wa kisheria 
baada ya kuhusishwa na madai 
ya manyanyaso kwa wafan-
yakazi wake.

Inadaiwa Kanye aliweka 
mazingira ya kazi kuwa ya 
uadui, kutolipa wafanyakazi wa 
kampuni yake ya YZY, na kuwa-
tumia picha na video za utupu.

Madai hayo yametolewa na 
mkuu wa wafanyakazi wake wa 
zamani, Milo Yiannopoulos, am-
bapo alidai kadhia hizo zilianza 
Aprili 2024 wakati Kanye alipo-
jitayarisha kuzindua kampuni 
yake ya kuonyesha maudhui 
ya watu wazima, YZY Porn, na 
huduma ya kutiririsha muziki, 
YZYVSN.
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Falz watu 
hawatakuelewa

RAPA maarufu wa Nigeria, Falz 
amekiri kuwa hajawahi kuwa na 
uhusiano wa kimapenzi tangu ak-
iwa na umri wa miaka 18, mwaka 
2008. 

Falz alifichua hayo kwenye 
kipindi cha Morning Rush Show, 
kinachoendeshwa na Bibi Rai, 
ambapo aliulizwa lini mara ya 
mwisho kushiriki mapenzi.

“Uhusiano wangu wa mwisho 
ulikuwa 2008; nilikuwa na umri 
wa miaka 18 kwa usahihi. Sio 
kama ninakimbia, naendelea 
kubadilika, na sijihisi kuwa 
tayari.” Amesema Falz
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Wavuvi haramu wajisalimisha kwa RC kukwepa kushtakiwa
Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

W
AVUVI 10 kati ya 
17 waliokuwa wa-
najishughulisha 
na uvuvi haramu 

wa kutumia mabomu Bahari ya 
Hindi, wamejisalimisha wak-
iwa na vifaa vyao kwa Mkuu 
wa Mkoa wa Tanga, Dk. Batilda 
Buriani ili kukwepa mkono wa 
sheria.

Juni 6 mwaka huu, Mkuu wa 
Mkoa huyo aliposhiriki maa-
dhimisho ya Siku ya Matum-
bawe, alitoa ilani, akitaka kwa 
hiyari yao wavuvi hao kujisal-
imisha wenyewe.

Aliagiza wavuvi wote wa-
naovua kinyume cha taratibu 
wajisalimishe wenyewe ofisini 
kwake kabla ya kuanza op-
eresheni ya kuwatafuta kwa 
nguvu, kwa kuwa anayo majina 
yao na yuko tayari kushughu-
lika nao kutokana na kuathiri 

uchumi wa bluu.
Baada ya kukabidhiwa vifaa 

hivyo, Mkuu wa Mkoa Dk. Ba-
tilda alisema kuwa baada ya 
kutafakari zaidi, aliona atoe il-
ani kabla ya kulitumia Jeshi la 
Polisi kukimbizana na wavuvi 
haramu.

“Ni ukweli usiofichika kwam-
ba Mkoa wa Tanga una bahati 
ya kuwamo katika ukanda wa 
bahari, na kina takribani kilo-
mita 130. 

“Kwahiyo, wengi waliozali-
wa maeneo hayo, bahari ndio 
mashamba yao; na sisi tukiwa 
viongozi tunaangalia jinsi gani 
ya kuwasaidia kulima humo ka-
tika njia inayostahili.

“Tukienda ndivyo sivyo, tuta-
pata leo lakini kesho tutakosa 
na pia hicho tutakachokipata 
kitakuwa hakina thamani kwa 
maana kitaleta madhara kiafya 
na pia tutakwenda kuua yale 
mazalia ya viumbe wengi nda-
ni ya bahari (matumbawe),” 

alifafanua.
Mkuu wa Mkoa akizungum-

zia umuhimu wa matumbawe, 
alisema mbali na kuwa ni 
mazalia ya viumbe, pia yana-
zuia mmomonyoko wa ardhi 
ikiwa ni pamoja na maji ya 
chumvi kutoingia nchi kavu na 
yanasaidia kunyonya chumvi 
baharini. “Wengi wakiona 
matumbawe wanajua ni mawe 
tu ya baharini, lakini vile ni vi-
umbe, yana manufaa makub-
wa, na ukiona sehemu miamba 
ya matumbawe imeshavunjwa 
ni lazima mmomonyoko wa 
ardhi utatokea. “Matumbawe 
yana mchango mkubwa, na 
zaidi kuna viumbe aina tofauti 
wapatao 800 mazalia yao yapo 
katika matumbawe. 

Kwahiyo, mnapovua iwe 
kupiga mabomu, mnaua hadi 
mayai ya samaki na biashara 
yenu inakuwa siyo endelevu, 
lakini pia faida yake si kubwa.

“Hapa Tanga kwa sasa tuna 

wavuvi 15,000, wadogo na 
wakubwa na wengi ndio wamo 
katika uvuvi huu haramu,” al-
ionya.

Mwarabu Mustapha, maaru-
fu Gebo, Mkazi wa Mwarongo, 
Kata ya   Tongoni, jijini Tanga 
alisema, “Matatizo niliyo-
pata mimi ni makubwa sana 
kiasi ambacho hata nikihad-
ithia ninajiskia kulia, nusura 
nipoteze    uhai wangu baada 
ya kukamatwa nikifanya uvuvi 
haramu. Sasa ninamwahidi 
Mkuu wa Mkoa kwamba si-
takaa nirudie tena na vifaa vy-
angu ninamkabidhi hapa.”

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Hifadhi, Mtaa wa Mwarongo, 
Aboubakari Nundu alisema, 
“Baada ya maagizo ya mkuu, 
nilichukua uamuzi wa kwenda 
mtaani kwangu kwa hawa wen-
zangu ambao ni waathirika, 
ninashukuru walinipokea na 
tukaelewana baada ya kuwaha-
masisha.”

Na Godfrey Mushi, HAI

WILAYA ya Hai, mkoani Kili-
manjaro inasubiri huruma ya 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) kuipa Sh. milioni 65 kwa 
ajili ya umaliziaji mradi wa 
ujenzi wa miundombinu katika 
Shule ya Sekondari ya Wasicha-
na Machame.

Mradi huo una hoja ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
ambaye katika ukaguzi wake 
kwa mwaka 2022/23, alibaini 
utaongeza gharama kubwa 
kwa serikali.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Dionis Myinga, 
akieleza hatua zilizochuku-

liwa ili kuifunga hoja hiyo ya 
CAG, alisema wamelazimika 
kuiandikia barua Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI ili kupata fedha za 
ziada za kuwezesha kukamilika 
mradi huo.

Alikuwa akitoa ufafanuzi 
juzi katika kikao maalum cha 
Baraza la Madiwani lililoketi 
kujadili hoja za CAG kwa mwa-
ka wa fedha ulioishia Juni 30 
mwaka 2023.

CAG alitoa mapendekezo sita 
kuhusu hoja ya kuchelewa ku-
kamilika ujenzi wa miundom-
binu ya shule hiyo iliyopewa na 
serikali Sh. milioni 372.6.

“Menejimenti imefanya ufua-
tiliaji wa karibu na kuweka 
juhudi zaidi katika kusima-
mia mradi huo ili kuhakikisha 

shughuli zilizobaki zinakami-
lika bila kuchelewa na kupata 
thamani ya fedha, ambapo 
bweni moja, vyumba vinne vya 
madarasa na vyoo matundu 
sita vimekamilika,” alieleza My-
inga.

Mapendekezo ya CAG ni 
pamoja na kutaka kuharakisha 
utekelezaji shughuli za mradi 
ili kuepusha uwezekano wa 
kuongezeka gharama kwa jum-
la ya fedha zilizotolewa.

Kuongeza juhudi katika kusi-
mamia miradi inayotekelezwa 
kwa lengo la kupata thamani ya 
fedha kwa miradi iliyo ndani ya 
halmashauri mara fedha zina-
potolewa.

Pendekezo lingine ni kuan-
zishwa mawasiliano na mam-

laka inayohusika ili kushughu-
likia uwezekano wa kuongeza 
fedha za ziada kwa ajili ya kuka-
milisha shughuli za miradi.

Limo pia pendekezo la kuta-
ka kuhakikisha mambo yanay-
osababisha kuongezeka ghara-
ma yanazingatiwa na mamlaka 
wakati wa utoaji fedha kwa ajili 
ya miradi ya baadaye.

Vilevile, CAG amependekeza 
kuanzishwa njia za wazi za 
mawasiliano na mafundi jamii, 
ili kuhakikisha wanafaham-
ishwa kuhusu hitaji la kuomba 
kuongezwa muda, iwapo kuna 
ucheleweshaji wa mradi na ku-
toa maoni ya kurefusha mara 
moja ili kuepusha usumbufu 
na migogoro isiyo ya lazima ya 
mradi.

Kituo cha 
utafiti wa 
mboga 
kuwezeshwa 
Euro 600,000

HABARI KASKAZINI

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

KITUO cha Kimataifa cha 
Utafiti wa Mboga na Uhifadhi 
wa Mbegu (World Veg) kilichoko 
Wilaya ya Arumeru, mkoani 
Arusha kinatarajia kupokea 
Euro 600,000 kutoka Shirika la 
Chakula Duniani (FAO) kwa ajili 
ya kuwezesha Benki ya Mbegu 
(Gen Bank) kufikia malengo 
yake.

Jana Mkurugenzi Mkuu wa 
World Vegetable Center Ukanda 
wa Afrika, Dk. Gabriel Rugalema, 
alisema wanatarajia fedha hizo 
zitawasaidia katika shughuli ya 
kuhifadhi mbegu za asili am-
bapo kwa sasa wanaendelea ku-
weka vinasaba katika benki hiyo.

Alikuwa akitoa taarifa kuhusu 
mpango wa kupatiwa fedha hizo 
kwa wajumbe wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Viwanda, Bi-
ashara, Kilimo na Mifugo.

Kuhusu Benki ya Kuhifadhi 
Mbegu (Gen Bank), Dk. Ru-
galema alisema: “Tumeshafikia 
wakulima 504, wanafunzi 120 na 
watu wa nje zaidi ya 600, wame-
pata elimu ya masuala ya kilimo 
cha mboga, hivyo kituo hiki kina 
umuhimu mkubwa kwenye ku-
leta ustawi wa kilimo nchini.”

Katika hatua nyingine, kion-
gozi huyp alisema ulaji mboga 
bado ni mdogo kwa jamii ingawa 
zina umuhimu mkubwa kwenye 
mwili wa binadamu ikiwamo 
kuimarisha afya na kupambana 
na magonjwa.

“Shirika la Afya Duniani 
(WHO) linapendekeza mtu kula 
angalau gramu 50 za mboga 
kwa siku, ili kufikisha kilogramu 
80 kwa mwaka, hivyo hamasa 
inatakiwa kutolewa kuhusu 
umuhimu wa mboga kwenye 
lishe,” alisema Rugemalila.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo ya Bunge, Mariam 
Mzuzuri alisema kuwa kutokana 
na kazi nzuri inayofanywa na 
kituo hicho, watapeleka map-
endekezo yao kwa wizara husika 
ili yafanyiwe kazi.

“Kituo kimekuwa na eneo 
dogo na tumeambiwa walishatu-
ma maombi ya kuongezwa eneo 
ili kujipanua na wafanye kazi zao 
kwa ufanisi, hilo tumelibeba na 
tutahakikisha linafanyiwa kazi 
kwa haraka,” alisema Mariam.

Mjumbe wa Kamati hiyo na 
Mbunge wa Babati Mjini, Paul-
ine Gekul, alisema kulingana na 
utafiti unaofanywa na kituo hi-
cho, ni vyema ukafanyika utafiti 
wa udongo kwa kila mkoa na ku-
tambua mboga gani inafanya vi-
zuri eneo hilo na kuisogeza kwa 
wananchi.

Mradi wenye hoja za CAG wahitaji 
huruma za Ofisi ya Rais - TAMISEMI

Mtumishi wa Taasisi 
ya Elimu Tanzania 
(TET), mwenye uoni 
hafifu, Khadija 
Salum (kulia), akio-
nyesha kitabu cha 
nukta nundu kwa 
mmoja wa wananchi 
waliotembelea 
banda la TET, katika 
maonyesho ya 48 
ya biashara ya 
kimataifa Dar es Sa-
laam, katika uwanja 
wa Mwalimu Ny-
erere, Barabara ya 
Kilwa jana. Taasisi 
hiyo, imekuwa 
ikiendelea kuwae-
limisha Watanzania 
kuhusu umuhimu 
na manufaa ya 
mtaala mpya wa 
elimu ulioboreshwa. 
PICHA: MAULID 
MMBAGA
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

M
IAKA ya hivi karibuni tume-
shuhudia nyimbo nyingi hasa 
za muziki wa kizazi kipya ziki-
wa na maneno yenye ukakasi 

mkubwa sana. Nyimbo zimekuwa na 
maneno ambayo si mafumbo, wala na-
hau, badala yake yamekuwa ni maneno 
yanayotafsirika moja kwa moja hata kwa 
watoto wadogo.

Na mbaya zaidi si maneno mazuri kwe-
nye jamii. Baadhi ya wasanii wa kizazi 
kipya wanaona kuwa kuimba maneno 
yenya utata ndiyo nyimbo itapendwa au 
kupokelewa vizuri na mashabiki. Na na-
dhani hata mashabiki wa muziki wa sasa 
baadhi yao wamekuwa ni mashabiki na 
maneno haya.

Zamani ili wimbo ukubalike kurekodi-
wa ni lazima uweke maneno ambayo hay-
atotafsirika moja kwa moja kwa jamii. Ni 
lazima wale wenye kutazama kwa jicho 
la tatu, washairi na malenga ndiyo wa-
naoweza kujua nini kinaimbwa na tafsiri 
yake ni nini.

Mfano kuna wimbo mmoja wa taarabu 
‘Bunduki bila risasi yaua namna gani’, 
ulioimbwa na marehemu bi Shakira 
Said. Ni aghalabu sana kugundua nini ali-
chokuwa akikikusudia, tofauti na baadhi 
ya wasanii wa sasa ambao wamekuwa 
wakiweka wazi sana.

Kuna baadhi ya nyimbo za bendi mbal-
imbali ambazo hadi leo hii hazijarekodi-
wa hadi bendi hizo zimekufa, zingine zil-
irekebishwa maneno wakati wa kurekodi 
na zingine zilipigwa marufuku baada ya 
kurekodiwa.

Redio Tanzania au RTD, wakati huo 
ambayo kwa sasa ni TBC, ilikuwa na 
kamati iliyokuwa inapitia maneno ya ny-
imbo zote ambazo zililetwa kurekodiwa. 
Ni kwamba kabla ya kurekodi, bendi 
zililazimika kuleta mashairi ya nyimbo 
zote na kamati inayapitia neno kwa neno. 
Huko ndiko baadhi ya maneno yanakat-
wa na kuambiwa watumie maneno am-
bayo kamati imependekeza au ambayo 
wanamuziki wenyewe wataona inafaa. 
Baada ya kurekebishwa bendi inakwenda 
kurekodi.

Na siyo hivyo tu, inawezekana wimbo 
ukarekodiwa, lakini baada ya kutoka wa-
nanchi wakaupokea vinginevyo tofauti 
na ilivyotarajiwa, basi inaweza pia uka-
zuiwa kupigwa redioni.

Lengo la kamati kuzipitia, kuzireke-
bisha, kuzikataa, na hata kuzipiga maru-
fuku baadhi ya nyimbo ni kutoifanya 
jamii ya Watanzania kupotoka, kutoka 
kwenye utamaduni wao halisi na kuiga 
ya wengine, kuheshiana, kuwa na adabu 
na heshima, yaani mkubwa na mdogo 
kuheshina, kusimamia maadili ya Kitaifa, 
lakini pia kuwafanya kuwa wamoja, we-
nye amani, utulivu na mshikamano.

Zipo nyimbo zilizorekodiwa lakini zi-
kapigwa marufuku baadaye, zilizorekebi-
shwa maneno ambapo awali zilikuwa na 
maneno mengine.

Zilizokataliwa zikabaki kupigwa kwe-
nye kumbi tu, za zilikuwa zinapendwa na 

Wimbo ‘Mambo kwa Soksi’ wa Remmy 
ulivyokataliwa kurekodiwa studio RTD

-Leo hii angepewa tuzo kuhamasisha
 kutomeza gonjwa hatari la Ukimwi
-Nyimbo zenye ukakasi wa maneno
 yasiyofaa siku hizi zimejaa tele

mashabiki wengi.
‘Mambo Kwa Soksi’. Ni wimbo uliopig-

wa na Super Matimila ya Dr Remmy On-
galla akiimba yeye mwenyewe na Cosmas 
Thobias Chidumule. Ulikuwa unahimiza 
utumiaji ya mipira ya kiume, hasa wakati 
ule miaka ya 1980, ndiyo kwanza Ukimwi 
ulikuwa unaingia nchini na wengi ha-
wakuwa na elimu hiyo.

Kama ingekuwa sasa, Wizara ya Afya 
ingeweza kumpa tuzo, kwani aliwahimiza 
wanaume kutumia mipira hiyo, na akawa-
tahadharisha madhara ya kutofanya 

hivyo kuwa ni kupata maambukizo ya 
VVU na baadaye kifo.

Tena ilikuwa kwenye kipindi ambacho 
hata vidonge vya kufubaza havikuwepo, 
au kama vilikuwapo basi ni watu wach-
ache sana ambao wenye uwezo ndiyo 
walibahatika kuvipata. Hospitali zetu 
bado zilikuwa hazijaa kutoa bure.

Wagonjwa wa wakati huo walionekana 
wazi kunapoupata kutokana na kukumb-
wa na magonjwa nyemelezi ambayo yali-
wafanya hata kutengwa na kunyanyapal-
iwa.

Kwa bahati mbaya sana bado nchi ili-
kuwa na usiri kuhusu mambo hayo, to-
fauti na sasa, ambapo ugonjwa huo na 
hata jinsi ya kujikinga unazungumziwa 
kwa uwazi mkubwa, kiasi kwamba kuna 
matangazo kwenye redio na televisheni, 
vipeperushi na hata mabango. Wimbo 
ukapigwa marufuku.

Remmy alikuwa mjanja tangu zamani, 
wimbo huo akaenda kuurekodi nchini 
Kenya, hivyo watu walikuwa na kanda 
zao mitaani wakiusikiliza, lakini huwezi 
kuusikia kwenye redio.
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Rais Biden 
njia panda

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden,  
ameendelea kukabiliwa na shini-
kizo kujitoa kwenye kinyang’anyiro 
cha urais kupitia chama cha Demo-
cratic, katika uchaguzi utakaofanyi-
ka Novemba mwaka huu.

Baadhi ya magavana na wabunge 
kutoka chama chake wanasubiri 
mahojiano atakayofanya Biden  na 
kituo cha utangazaji cha ABC, kua-
mua ikiwa waendelee kumuunga 
mkono au kuongeza shinikizo la 
kumng’oa kuwa mgombea wa cha-
ma chao.

Shinikizo hilo linatokana na 
Biden kushindwa kwenye mdahalo 
wake na Dobald Trump wa chama 
cha Republican yaliyofanyika wiki 
iliyopita. 

Makamu wake, Kamala Harris, 
anaangaliwa kuwa mtu pekee ata-
kayewania urais, endapo Biden 
atalazimika kujitoa.

Hata hivyo, Ikulu ya White House 
ilisema kiongozi huyo mwenye 
umri wa miaka 81 hana mpango wa 
kuchukua hatua hiyo.

DW 

Labour yapata ushindi wa kihistoria Uingereza
LONDON, Uingereza

CHAMA cha Labour kimeshinda kwa 
kunyakua viti vingi katika uchaguzi mkuu 
wa Uingereza uliofanyika juzi.

Kulingana na matokeo, Chama cha La-
bour kinachoongozwa na Keir Starmer, 
kimejinyakulia viti 326, ambavyo vinatoa 
nafasi ya kuunda serikali mpya.

Baada ya ushindi huo, waziri mkuu 
mtarajiwa Starmer, alizungumza akiwa ji-
jini London kuwa amesikia sauti ya Wain-
gereza na mabadiliko yanaanza sasa.

“Nahisi vizuri, lazima niseme ukweli,” 
aliuambia umati wa watu waliokuwa 
wakishangilia.

Hata hivyo, akizungumza muda mfupi, 
Waziri Mkuu anayeondoka Rishi Sunak 
alikubali kushindwa, na kuwaambia wa-
nachama wenzake kuwa ulikuwa uamuzi 
wa kutisha.

Sunak alisema anakubali kuwajibika 
kwa kushindwa kwa chama cha Conserv-
ative katika uchaguzi huo mkuu. 

Sunak aliwaambia wafuasi wake kuwa 
watu wa Uingereza wametoa uamuzi 
mzito usiku wa juzi na kuna mengi ya ku-
jifunza.

Rais Ruto atangaza kubana matumizi
NAIROBI, Kenya

RAIS William Ruto wa Ken-
ya, ameteua kikosi kazi huru 
kwa ajili ya kuchunguza deni 
halisi la taifa hilo, katika jiti-
hada ya kubana matumizi ya 
serikali.

Akihutubia taifa hilo jana 
akiwa Ikulu ya Nairobi, Rais 
Ruto, alisema kuwa deni la 
nchi hiyo linaendelea kuwa 
sehemu ya ushiriki na mazun-
gumzo nchini humo.

“Leo nimeteua kikosi kazi 
huru cha kufanya ukaguzi wa 
kina juu ya deni la umma na 
kuripoti kwetu katika miezi 
mitatu ijayo,” alisema Rais 

Ruto.
Kiongozi huyo alisema kati-

ka kupunguza matumizi idadi 
ya washauri serikalini itapun-
guzwa kwa asilimia 50.

“Idadi ya washauri katika 
serikali itapunguzwa kwa asil-
imia 50 ndani ya utumishi wa 
umma haraka,” alisisitiza.

Alieleza bajeti zilizotenge-
wa Ofisi ya Mke wa Rais na 
Naibu Mke wa Rais, na Mke 
wa Waziri Kiongozi zimeon-
dolewa.

Alisema kwamba mpango 
wa kuwaajiri maofisa wakuu 
wa utawala umesitishwa na 
kutangaza kukatwa asilimia 
50 ya bajeti ya ukarabati wa 
majengo ya serikali.

Kuhusu ziara za viongozi 
wa kiserikali na wabunge nje 
ya nchi, Rais Ruto ametangaza 
kuwa safari zisizo na muhimu 
za viongozi zimesitishwa.

Katika hotuba hiyo, kiongo-
zi huyo alitangaza kuwa utoaji 
wa michango ya pesa za mis-
aada kwa viongozi wa serikali 
al maarufu na michango ya 
harambee umesimamishwa 
na badala yake serikali itawe-
ka mfumo wa utoaji wa mis-
aada hiyo.

Aliongeza kwenye hotuba 
hiyo kuwa mabadiliko hayo 
yanalenga kuboresha hudu-
ma za serikali kwa umma na 
kuhakikisha wananchi wana-
pata huduma kamili wanazo-

hitaji kutoka serikalini.
Aidha, Rais Ruto alitoa 

mwaliko wa mazungumzo 
ya moja kwa moja yaliyope-
wa jina la “Engage”  kupitia 
mtandao wa X Space kati yake 
na vijana wanaojiita Gen Z, 
ambao wamekuwa wakian-
damana kupinga nyongeza ya 
ushuru tangu Juni 18.

Maandamano hayo ambayo 
yamegeuka na kuwa maan-
damano ya kuipinga serikali 
kutokana na masuala ambayo 
hayajashughulikiwa, yame-
sababisha vifo vya zaidi ya 
watu 40, huku mamia wakije-
ruhiwa au kukamatwa.

BBC

 Watu waliokimbia mapigano katika mji wa Singa, mji mkuu wa jimbo la Sennar kusini-mashariki mwa Sudan, waki-
wasili eneo la Gedaref kukimbia mapigano kati ya Jeshi la Serikali na kikosi cha RSF juzi. PICHA: AFP

Mpaka jana jioni zaidi ya viti 500 kati ya 
650 matokeo yake yalitangazwa na cha-
ma cha Labour kilipata ushindi mnono.

Conservative kimendikisha matokeo 
mabaya zaidi katika historia yao kwa ku-
poteza zaidi ya viti 170 na wanatabiriwa 
kubakia na wabunge 136 pekee.

Ushindi huo ulimfanya Starmer  ku-
waambia wafuasi wa chama chake kuwa 
nchi hiyo inaamka kwa mwanga wa jua 

wa matumaini ambayo yanaangazia kwa 
mara nyingine baada ya miaka 14.

STARMER ALIKOTOKA
Keir Starmer, alianza maisha yake ya 

kitaaluma kama wakili katika miaka ya 
1990, na aliteuliwa kuwa mkurugenzi wa 
mashtaka ya umma, mwendesha mash-
taka mkuu wa uhalifu nchini Uingereza 
na Wales, mwaka wa 2008.

Alichaguliwa kwa mara ya kwanza 
kuwa mbunge wa Holborn na St Pancras 
kaskazini mwa London mnamo 2015,  
alichukua uongozi wa Labour baada ya 
uchaguzi mkuu wa chama wa 2019.

Katika uchaguzi huo aliahidi kuanza 
awamu mpya baada ya uongozi wa 
mrengo wa kushoto wa Jeremy Corbyn.

Starmer,  alichaguliwa tena ubunge wa 
eneo hilo juzi, akinadi sera ya mabadiliko 
na kuahidi kukomesha siasa za kuigiza.

“Mabadiliko yanaanza hapa hapa kwa 
sababu hii ni demokrasia yako, jamii 
yako, maisha yako ya baadaye,” alisema 
katika hotuba yake ya kuwashukuru wa-
piga kura. 

Aliongeza “Umepiga kura. Sasa ni 
wakati wa sisi kufanya kazi.” 

BBC

Russia 
yatoa sharti 
jipya kwa 
Ukraine 
MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladmir Putin, 
amesema hawezi kutangaza kusi-
tisha vita bila ya serikali ya Ukraine 
kukubali masharti ya nchi yake.

Kiongozi huyo alisema Ukraine 
inaweza kutumia nafasi ya usitishaji 
vita kujihami kwa mashambulizi 
mapya, hivyo inabidi kwanza ku-
fanyike mazungumzo ya kupata su-
luhisho endelevu.

Rais Putin aliyasema juzi na ali-
gusia makubaliano yaliyofikiwa 
huko nyuma kuhusu vita hivyo vya 
Ukraine ambayo yaliishia kutupwa 
na pande zote mbili.

Kauli ya Putin inakuja wakati 
viongozi wa Umoja wa Ulaya jana 
walizungumzia wasiwasi wao kuhu-
su tetesi kuhusu Waziri Mkuu wa 
Hungary, Viktor Orban anayeshikil-
ia uenyekiti wa umoja huo kwa sasa, 
anajiandaa kwenda Russia.

Rais wa baraza la Umoja wa Ul-
aya, Charles Michel alisema Orban 
hana mamlaka ya kuchukua hatua 
hiyo.

Michel alisema Russia ni mchoko-
zi na Ukraine ni muhanga kwa hivyo 
hakuna mazungumzo kuhusu ya-
nayoweza kufanywa bila ya Ukraine 
kuwepo.

DW

Waziri Mkuu mtarajiwa wa Uin-
gereza Keir Starmer
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Wastaafu wa 
TANESCO waomba 
kulipwa posho 

Na Elizabeth Zaya

WASTAAFU wa Shirika la Umeme 
(TANESCO), wameomba serikali 
kuangalia namna ya kuwapatia 
posho kidogo ili iwasaidie kumudu 
changamoto mbalimbali za maisha 
ambazo wamekuwa wakikutana 
nazo baada ya utumishi wao.

Wamesema kuna tatizo kwa wa-
tumishi wengi wa umma kushind-
wa kumudu gharama za maisha 
baada ya kustaafu na hivyo kuishi 
maisha magumu ambayo wakati 
mwingine huchangia wengi wao 
kufariki dunia muda mfupi baada 
ya kustaafu.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wastaafu wa TANESCO, Boniface 
Njombe, amesema kuwa pamoja 
na pensheni ambayo wamekuwa 
wakipewa baada ya kustaafu, 
imekuwa haitoshelezi kumudu 
gharama za maisha zinazopanda 
kila kukicha.

“Tunafahamu kwamba kila baada 
ya muda fulani, serikali hupandi-
sha mshahara kwa wafanyakazi 
ili waweze kumudu gharama za 
maisha mbalimbali, wakati wenze-
tu wanapandishiwa mishahara, ku-
wawezesha waishi vizuri, wastaa-
fu bado pensheni yetu imebaki 
palepale na hakika tunapata shida 
sana kumudu maisha,” alisema 
mmoja wa wastaafu wa TANESCO 
waliozungumza na Nipashe jijini 
Dar esv Salaam jana. 

Aliongeza, “Huenda ndio saba-
bu wastaafu wengi wanapata 
shida na wengine kufariki dunia 
mapema, kwa sababu ya matatizo 
kama hayo ya kushindwa kumudu 
maisha yao. 

“Kwahiyo, tungeomba kwamba 
ikimpendeza Rais kupitia serikali 
yake, inapopandisha mshahara 
kwa ajili ya wafanyakazi, iangalie 
pia angalau kwa asilimia fulani 
wafanyakazi waliostaafu nao 
waongezwe kiwango kwa posho 
kwa kiasi fulani.”

Wastaafu hao waliiomba serikali 
iendelee kuboresha matibabu kwa 
wastaafu hao kwa kuwawekea 
utaratibu wa bima ya afya.

“Katika umri wetu huu magonjwa 
nyemelezi ni mengi, upande wa 
matibabu pia wastaafu wengi, 
hasa tuliofanya kazi TANESCO, 
huwa hatuna bima ya afya baada 
ya kustaafu, kwahiyo tungeona 
hilo liangaliwe.

“Angalau kuwekwe utaratibu 
fulani hivi kama ilivyo serikalini, 
mfanyakazi akistaafu anaendelea 
kupatiwa matibabu kwa mpango 
maalum, ninafikiri hili linaweza 
kusaidia sana kuhakikisha kwamba 
sisi tuliochangia kuleta maende-
leo ya nchi hii kwa miaka kadhaa 
iliyopita, kuwa na afya njema na 
tukaendelea kushiriki kuchangia 
maendeleo ya nchi yetu,” alisema 
mmoja wa wastaafu hao.

Katibu wa umoja huo, James 
Chinula aliomba serikali kuendelea 
kuwatumia katika shughuli mbal-
imbali pale wanapowahitaji.

“Licha ya kustaafu, tunaweza ku-
fanya kazi kwa sababu tuna taalu-
ma na hazifi, kwahiyo tuko tayari 
kuendelea kuitumikia serikali yetu 
pale inapotuhitaji,” alisema.

Trilioni 1.7/- zakopeshwa 
sekta ya kilimo 

WMA yanunua mitambo ya kisasa kuhakiki mita za umeme

Na Mwandishi Wetu 

MIKOPO yenye thamani ya Sh. trilioni 
1.7 imetolewa katika kipindi cha miaka 
mitano kuwezesha sekta ya kilimo kupiga 
hatua na kuongeza tija kwa wakulima wa-
dogo, wa kati na wakubwa.

Kwenye Maonesho ya 48 ya Kimataifa 
ya Biashara Dar es Salaam (Sabasaba) 
jana, Meneja Mwandamizi wa Idara ya 
Kilimo-Biashara wa Benki ya NMB, Neema 
Melleyeck alisema mikopo hiyo imetolewa 
na benki yao katika kipindi tajwa.

Alisema siri ya mwamko wa wadau wa 
sekta ya kilimo kuchangamkia mikopo 
ya kilimo-biashara ni riba nafuu, elimu, 
ushauri na masuluhisho ya kifedha wa-
nayotoa.

Meneja huyo alisema sekta ya kilimo 
inayotajwa kuchangia asilimia 30 ya Pato 
la Taifa na kuajiri zaidi ya asilimia 70 ya 
Watanzania, ni mnyororo wa thamani 
unaojumuisha kilimo chenyewe, uvuvi na 
ufugaji, ambako benki yao inakopesha na 

kuwawezesha wadau wake kwa kushiriki-
ana na taasisi washirika, ikiwamo kampu-
ni ya Agricom Tanzania.

Alisema NMB kwa kutambua umuhimu 
wa sekta ya kilimo kwa uchumi wa Tan-
zania, ilishusha riba ya mikopo ya kilimo 
hadi kufikia tarakimu moja (asilimia tisa) 
pamoja na kutia saini makubaliano na Ag-
ricom kuhakikisha wakulima wanakope-
shwa matrekta, zana nyingine za kilimo na 
pembejeo.

“Lengo kuu ni kuiwezesha sekta ya 
kilimo kupiga hatua nchini, lakini pia 
kuongeza tija kwa wakulima, wadogo, wa 
kati, wakubwa na wadau wote wa mnyor-
oro huo wa thamani unaojumuisha pia 
wavuvi na wafugaji, ambao licha ya ku-
kopeshwa, hupewa elimu na ushauri juu 
ya mikopo yao kwa ufanisi wao kiuchumi.

“Hii imetufanya NMB kuwa benki tu-
nayoongoza kunufaisha wadau wa sekta 
hii, ambapo tayari tumeshatoa mikopo ya 
zaidi ya Sh. trilioni 1.7 ndani ya miaka mi-
tano hadi mwaka jana, wanufaika wakiwa 

wakulima wa kada zote na wafanyabiasa-
ha zinazofungamana na kilimo.

“Mwamko mkubwa wa Watanzania 
kukopa umetokana na NMB kushusha 
riba hadi kufikia asilimia tisa, tukijiele-
keza zaidi katika mikopo ya Stakabadhi 
Ghalani, Kilimo cha Mkataba na Mikopo 
ya Uwekezaji kwenye kilimo na kuongeza 
uzalishaji mazao,” alisema Neema.

Alifafanua kwamba mikopo ya benki ka-
tika sekta ya kilimo inaanzia pale mkulima 
anapochagua ardhi, anapolima, anapo-
panda mbegu, kupalilia, kuvuna, kupeleka 
sokoni na kuwaunganisha wakulima na 
wadau wengine wakiwamo wateja wa 
mazao yao.

“Mkulima anaweza kukopa zana za 
kilimo kwa kulipa asilimia 20, kisha benki 
inamdhamini asilimia 80 na jambo jema 
ni ukweli kwamba NMB si tu mikopo, bali 
elimu sahihi inayozunguka sekta yenyewe, 
riba nafuu na huduma zenye masuluhishi 
ya kifedha,” alisisitiza.

Na Joseph Mwendapole

KATIKA jitihada za kwenda na mabadi-
liko ya teknolojia duniani kwenye masu-
ala ya vipimo, Wakala wa Vipimo (WMA) 
umenunua mitambo mitatu ya kisasa ya 
uhakiki wa mita za umeme.

Hayo yalisemwa juzi kwenye Maonesho 
ya 48 ya Biashara ya Kimataifa Dar es Sa-
laam na Meneja Uhusiano na Mawasiliano 
wa WMA, Paulus Oluochi, wakati akizun-
gumza kwenye maonesho hayo.

Oluochi alisema mitambo miwili iko 
katika Kituo cha Uhakiki eneo la Misugu-
sugu, Mkoa wa Pwani na mtambo mmoja 
uko mkoani Kilimanjaro.

Alisema kununuliwa mitambo hiyo 
kumeleta ufanisi mkubwa kwenye eneo 
la uhakiki wa mita za umeme na kwamba 
tayari wameshaanza kuhakiki mita hizo 
tangu mwezi Machi mwaka huu.

Alisema kuanzia mwezi Machi mwaka 
huu, mita zote zinazotoka nje ya nchi na 
zile zinazotengenezwa nchini zimekuwa 
zinahakikiwa na WMA ili kuhakikisha ha-
zimpunji mteja wa mwisho.

“Uhakiki wa mita mpya za umeme ul-
ianza mwezi Machi na zaidi ya mita 2,000 
zimeshahakikiwa ikiwa ni utekelezaji She-

ria ya Vipimo, Sura Na. 340 na mita zote 
kabla ya kufungwa kwa wateja zinakuja 
kwetu tunazipima na kama hazina shida 
zinafungwa kwa wateja,” alisema Oluochi.

Alisema WMA inaendelea kusimamia 
usahihi wa vipimo katika sekta mbalimbali 
na inaendelea kuwajengea uwezo wa ki-
taalamu watumishi wake mara kwa mara 
ili kuzidi kuingia katika maeneo mapya ya 
utendaji kazi.

Alisema kwenye maonesho hayo, WMA 
imeendelea kutoa elimu ya usahihi wa 
vipimo na kuwataka wafanyabiashara 
waache tabia ya kufungasha bidhaa kwa 
mtindo wa lumbesa.

Alisema WMA imekuwa ikifanya op-
eresheni za mara kwa mara kukagua kama 
wafanyabiashara wanazingatia vipimo sa-
hihi na wale wanaokutwa wakikiuka huto-
zwa faini, wakiwamo wafanyabiashara 
wanaofungasha kwa mtindo wa lumbesa. 

Ofisa huyo alisema kuwa katika maone-
sho hayo, WMA imejikita katika kutoa 
elimu ya matumizi sahihi ya vipimo ka-
tika maeneo mbalimbali ya biashara, afya, 
mazingira na usalama kutoa ushauri wa 
kitaalamu kuhusu masuala mbalimbali ya 
vipimo.

Alisema lengo la WMA ni kuwajengea 

ufahamu wadau na wananchi kwa ujumla 
juu ya utendaji kazi wa WMA katika uhaki-
ki wa mita za umeme, dira za maji na vi-
pimo vingine mbalimbali.

Alisema katika namna ya kipekee, WMA 
pia inaendelea kutoa elimu  kwa wadau na 
wananchi kwa ujumla juu ya ufungashaji 
sahihi wa mazao katika uzito wa kilogra-
mu 100 kama Sheria ya Vipimo, Sura Na. 
340 inavyoelekeza.

Alisema wamekuwa wakiwasisitiza wa-
fanyabiashara wajiepushe kufungasha 
mazao ya shamba kwa uzito unaozidi kilo 
100 maarufu kama lumbesa kwa kuwa ku-
fungasha hivyo ni kosa kisheria.

“Tunaendelea kutoa elimu kwa wauzaji 
wa mazao mbalimbali kuuza kwa kutumia 
mizani sahihi iliyohakikiwa na si kwa ku-
tumia makopo, visado na ndoo na wito 
unatolewa kwa wanunuzi wote wa bidhaa 
kutumia mizani katika ununuzi wao wote 
katika masoko na maduka ya kuuzia bid-
haa,” alisema.

Maonesho ya 48 ya Kimataifa ya Biasha-
ra ya Dar es Salaam (Sabasaba) yalifun-
guliwa rasmi Julai 3 mwaka huu na Rais wa 
Filipe Nyusi aliyeambatana na mwenyeji 
wake, Rais Samia Suluhu Hassan.

Meneja wa Wakala 
wa Vipimo (WMA), 
Kitengo cha 
Bandari, Alfred 
Shungu (kulia) 
akitoa elimu ya 
vipimo kwa mdau 
aliyetembelea 
banda la WMA, 
katika maonyesho 
ya 48 ya biashara 
ya kimataifa 
Dar es Salaam, 
katika uwanja wa 
Mwalimu Nyerere, 
Barabara ya Kilwa 
juzi. Katikati ni 
Meneja Sehemu 
ya Upimaji, Robert 
Makule. PICHA: 
JOSEPH MWENDA-
POLE
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kizo la damu wakati akikimbia jogging. 
Inavyoonekana ni kwamba marehemu 
alivishwa nguo za mazoezi akiwa tayari 
ameshauawa na kwenda kutupwa Taba-
ta.

Tumegundua hivyo baada ya uchun-
guzi wa pili uliowashirikisha madaktari 
ambao hawakuhongwa, nikiwemo mimi 
na hii ilitokana na kelele za ndugu wa 
marehemu na wananchi.”

Kamal alimsikiliza kwa makini Dokta 
Shija aliyekuwa akiongeza huku ak-
ibadilisha gia, gari likiendelea kutafuna 
lami. Gari moja kati ya zile chache zi-
lizobaki, ambazo dereva anaingiza gia si 
za kuingia zenyewe.

“Viashiria vilionyesha kuwa aliuawa 
kwa kupigwa na kitu kizito kichwani, 
halafu wakenda mahali, wakaivua nguo 
ambazo marehemu alivaa, wakam-
visha za mazoezi, lengo lilikuwa ni hilo 
hilo ionekane ameanguka mwenyewe 
akikimbia, na hata matokeo ya uchun-
guzi wa ripoti ya kwanza ulikuwa ni 
elekezi, yaani umetoka kwa wauaji we-
nyewe. Sasa ndugu yangu kama wauaji 
wamewapata mpaka mabosi wetu na 
kuwahonga, si watu wa kawaida, wala 
wa mchezo mchezo.”

“Hata mimi nadhani hivyo Dokta.” 

“Ukitaka kuamini hilo, sisi baada ya ku-
toa ripoti ya ukweli, ili kuendelea kufi-
cha ushahidi wakatengeneza mazingira 
ambayo wewe ndiyo ukaonekana muua-
ji. Na hawa watu pia wamepenya pia 
Polisi, kuna baadhi wamekula mlungula 
ndiyo maana unatafutwa ndugu yangu.” 
“Ni sahihi kabisa Dokta.” “Sasa nikuulize 
kitu?” “Ndiyo.” “Labda umeshawahi kut-
ishiwa hivi, au mpenzi wako kutishiwa 
kabla ya kuuawa?” “Ndiyo, wote wawili 
tumetishiwa kwa nyakati tofauti na 
mimi ilikuwa bado kidogo nimuache 
kwa woga.” Dokta akaangia kicheko 
halafu akamuuliza “Ulitumiwa meseji au 
kupigiwa simu?” “Mimi sikupigiwa simu, 
ni meseji tu, nina meseji mbili ambazo 
nimetishiwa.” “Kwa namba tofauti?” 
“Ndiyo! Bahati nzuri au mbaya mare-
hemu Mariamu naye ametishiwa mara 
mbili, na meseji ninazo pia!” “He! Kwani 
simu ya mpenzi wako unayo?” “Ninayo 
Dokta, kwa sababu alipotoka siku hiyo 
aliyouawa alikuwa ameisahau kwe-
nye chaji. Na nilianza kuhisi kuna kitu 
baada ya kuona ikiita kwa muda mrefu 
bila kupokelewa, ikabidi haraka niende 
kwake, mlango ulikuwa umefungwa, 
lakini nina funguo za akiba, kuingia ni-
kaikuta. Na tukio hili la kwenda kwake 

“
Wewe umeshawahi kuwa askari 
halafu ukafukuzwa nini?” “Kwa 
nini dokta?” “Mmmh! Yaani 
unaonekana uko makini sana, 

muangalifu sana, halafu una tekniki 
zile zile, tena siyo askari wa kawaida.” 
“Hapana, kawaida tu.” “Unajua nini, 
hata ulipokuja kwenye zahanati yan-
gu, mbinu uliotumia hadi tukakupa 
kitanda ukakaa pale wiki mbili, sidhani 
kama kuna mtu anaweza kuwa na akili 
kama hiyo ya kuishi hospitalini ambapo 
hakuna askari anayeweza kumtafuta 
mhalifu. Halafu uliponifahamisha tu 
kuwa wewe ndiye yule unayetafutwa 
kwa kumuua mpenzi wako, ukahama 
pale, hukulala tena pale, hizo zote ni 
mbinu za kipelelezi tu.” Dokta Shija 
akafunguka. Maneno hayo yalimfanya 
Kamal kuangua kicheko. Hakujibu kitu. 
“Tuyaache hayo. Kuna kitu ambacho 
nimekipata kwa ile kazi uliyonituma, 
tukae tu ndani ya gari itabidi tuzunguke 
tu, twende mpaka Buruguni, tukate 
mpaka Tabata, Ubungo, Magomeni, 
turudi Ilala Boma mpaka hapa hapa 
tena Kariakoo nikuteremshe, nadhani 
mazungumzo yatakuwa yamekamika, 
nitakuwa naendesha taratibu.” Ka-
mal alikuwa amekaa kimya na makini 
alimsikiliza Dokta Shija ni kitu gani 
ambacho ataka kumwambia ambacho 
kinaweza kumpa mwangaza wa nani 
yupo nyuma ya mauaji ya mpenzi wake, 
Mariamu hadi yeye kusingiziwa kuwa 
ndiye alimuua?

“Mimi nimeanza kuifanya kazi uli-
yonipa.” Dokta akaanzisha mazungum-
zo. Moyo wa Kamal ukaanza kwenda 
kasi, kwani alijua sasa huenda kile ali-
chokuwa akikitamani, kumpata muuaji 
wa Mariamu kinaweza kukamilila 
“Enhe dokta lete maneno.” “Sikiliza ki-
jana, hili suala lako ni kubwa na gumu 
sana kuliko unavyofikiria. Kufanya kazi 
mwenyewe tu haiwezekani. Huwezi ku-
wapata. Hata mimi mwenyewe siwezi 
kukusaidia mimi tu.” Ni kama Kamal ali-
kuwa amerudishwa nyuma. Mwanzoni 
kama alipewa matumaini, lakini sasa ni 
kama anakatishwa tamaa. Hakusema 
chochote, akabaki ameachama mdomo.

“Mimi nilivyoongea na madaktari 
wenzangu kuhusu aliyeratibu kubadil-
ishwa kwa ripoti ya uchunguzi, ni 
kwamba nyuma ya pazia kuna mtu 
mkubwa tu, ambaye aliwaamrisha ma-
bosi wa ngazi za juu ili kufanya hivyo. 
Na wote walihongwa. Madaktari wali-
ofanya uchunguzi nao wakala chao, 
ikatoka ile ya kwanza kuwa alianguka 
mwenyewe kwenye mtaro kwa shini-

“Mimi 
nilivyoongea na 
madaktari wen-
zangu kuhusu 
aliyeratibu 
kubadilishwa 
kwa ripoti ya 
uchunguzi, ni 
kwamba nyuma 
ya pazia kuna 
mtu mkubwa 
tu, ambaye ali-
waamrisha ma-
bosi wa ngazi za 
juu ili kufanya 
hivyo. Na wote 
walihongwa. 
Madaktari wali-
ofanya uchun-
guzi nao wakala 
chao, ikatoka 
ile ya kwanza 
kuwa alianguka 
mwenyewe 
kwenye mtaro 
kwa...

Damu ya Mariamu-20

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya 
Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi 
alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa 
na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika 
hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye 
ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ghafla ndilo polisi wanalihusisha kuwa 
mimi nimemuua.”

“Waliokutishia wewe au mpenzi 
wako walikuwa wanatishia nini hasa?” 
“Mimi wananiambia kuwa nimuache, 
siyo saizi yangu, siwezi kuwa na mwa-
namke mzuri kama yule wakati mimi 
ni fukara, na kama sitoweza kufanya 
hivyo wataniua.” “Mpenzi wako je?” 
“Yeye naye alikuwa anaambiwa ani-
ache, ananing’ang’ania kama luba 
mtu ambaye hana pesa, na wakam-
wambia kama akiendelea naye wata-
muua. Kuna meseji alikuwajibu kuwa 
hata mkimuua, hamuwezi kunipata 
kwa sababu na yeye atajiua. Nadhani 
hilo jibu liliwakasirisha hao watu 
wakaamua kumtoa yeye uhai.”

“Sasa nikwambie kitu, hapa inaone-
kana pamoja na kwamba watu wen-
gine wameshiriki hili, lakini mpenzi 
wake alikuwa anakiwa na mtu mmoja 
tu ambaye ndiye tunamsaka.” “Nad-
hani Dokta.”

“Na yeye ni mtu mwenye uwezo 
wa kipesa, tajiri au mwenye wadhifa 
hivi, aliyekuwa akitaka kutumia ngu-
vu yake kukunyang’anya mpenzi na 
aliposhindwa akafanya hivyo na sasa 
anajaribu kuficha ushahidi kwa ghara-
ma zozote.” “Sawa kabisa Dokta.” 
“Sasa ulizifahamu namba hizo zote ni 
za nani?”

“Kusema kweli namba za meseji 
zangu mbili ni tofauti na za kwenye 
simu ya Mariamu pia ni mbili tofauti. 
Na kwa bahati mbaya nilijaribu kuji-
fanya kama natuma pesa kwao, lakini 
mtandao ulijibu kuwa hazikuwa zime-
sajiliwa.” “Da pole sana. Hawa watu 
walikuwa wamejipanga hasa.” “Sasa 
kuna ndugu yangu mmoja, mdogo 
wangu, yeye ni askari polisi kitengo 
cha IT, suala lako limenigusa sana 
ilibidi nimuelezee hata kama wewe 
mwenyewe ulikuwa hupendi, lakini ni-
mefanya hivyo wakati mwingine kwa 
ajili tu ya msaada. Ameniambia kama 
namba zipo basi unipe nimpelekee na 
jambo la kwanza atakalolifanya ni ku-
jua zimesajiliwa wapi na waliozisajili 
ni akina nani.”

“Ha! Dokta, utakuwa ni msaada 
mkubwa kwangu. Unajua mwanzoni 
sikukuamini kabisa nilipojitambulisha 
kwako, nikajua unaweza kuniuza kwa 
wanaonitafuta, lakini mpaka umefikia 
huko, ina maana kweli umemua kuni-
saidia.” Kamal aliongea kwa furaha na 
bashasha, kwani alijua sasa hayupo 
peke yake. Kuna mtu amemua kum-
pigania na jambo hilo gumu linalom-
kabili.

Itaendelea Jumamosi
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Na Adam Fungamwango

SIKU moja tu baada ya kumtambulisha 
kiungo mshambuliaji aliyekuwa akiichezea 
Kakamega Home Boys inayoshiriki Ligi 
Kuu Kenya, KMC FC imetangaza kumsajili 
kipa, Fabien Mutombora, raia wa Burundi, 
akitokea Vipers ya Uganda, imeelezwa.

Ofisa Habari wa KMC, Khalid Chuku-
chuku, alisema jijini Dar es Salaam jana, 
usajili huo umefanyika katika malengo 
ya kuimarisha kikosi chao kutokana na 
ushindani uliopo kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Chukuchuku alisema wanataka kuona 

timu yao inafanya vizuri katika mashinda-
no yote watakayoshirili kwenye msimu 
ujao.

Alisema kipa huyo amesajiliwa kwa ma-
takwa na Kocha Mkuu, Abdihamid Moallin, 
ambaye amedhamiria kukiongezea nguvu 
kikosi chake.

“Tumemnasa kipa mzuri na bora kabisa, 
ni matakwa ya kocha na benchi la ufundi, 
mpaka sasa tumeshasajili wachezaji wa-
tatu na bado tunaendelea kuboresha kikosi 
chetu kwa sababu msimu ujao tunataka 
kumaliza ndani ya nafasi nne bora za juu,” 
alisema Chukuchuku.

Mutombora mwenye umri wa miaka 27, 

alizaliwa Bujumbura na kabla kujiunga na 
Vipers mwaka 2018, aliichezea klabu ya 
LLL Academic ya Burundi.

Kipa huyo anakuwa mchezaji wa tatu 
kutambulishwa na klabu hiyo, ambapo il-
ianza kwa kumsajili kinda wa zamani wa 
Mtibwa Sugar, ambaye kwa sasa anachezea 
Timu ya Taifa ya vijana chini ya miaka 20, 
Nickson Mosha, anayecheza beki wa kati, 
kabla ya kumtangaza kiungo mshambu-
liaji, Oscar Paul.

Wakati huo huo KMC imemwongezea 
mkataba kocha wake Moallin, ili aendelee 
kukinoa kikosi hicho kwa mara nyingine 
tena msimu ujao.

KMC FC YAMNASA KIPA WA 
VIPERS, IKIWAZA ‘TOP FOUR’

KLABU BINGWA NETIBOLI AGOSTI 

Beki mpya Mganda
atua Coastal Union 

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Klabu Bingwa Taifa 
ya netiboli yanatarajiwa kufanyika kuanzia 
Agosti Mosi hadi 12, mwaka huu jijini,  Aru-
sha.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Netiboli Tanzania 
(CHANETA), Devota Marwa, alisema lengo 
la mashindano hayo yatashirikisha timu zote 
za Daraja la Kwanza.

Marwa alisema michuano hiyo itatoa 
timu sita zitakazokwenda Zanzibar kushiriki 
mashindano ya Afrika Mashariki yatakay-
ofanyika hapo mwakani.

Alisema mwisho wa timu kuthibitisha 
ushiriki wao ni Julai 28, mwaka huu na ku-
fanya hivyo itasaidia katika kukamilisha 
maandalizi.

“Maandalizi kwa ajili ya mashindano 
haya yameshaanza na timu zitakazoshiriki 
zinatakiwa kuthibitisha kama taratibu zina-

vyoelekeza, yanafanyika mapema ili kupata 
wawakilishi muda wa kujiandaa,” alisema 
Marwa.

Aliongeza mashindano hayo pia yatasaid-
ia kupata Timu ya Taifa na wanatarajia kush-
uhudia ushindani kutoka kwa nyota vijana.

“Ninaomba wadau mbalimbali waji-
tokeze kwa wingi wakati wa mashindano ili 
kushuhudia vipaji vitakavyoonyeshwa na 
wachezaji wetu, “ Marwa aliongeza.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union imetan-
gaza kumsajili beki wa kati, Anguti 
Luis, kutoka KCCA ya Uganda.
Ofisa Habari wa Coastal Union, 
Abbas El Sabri, ameliambia gazeti 
hili beki huyo mwenye uwezo 
wa kucheza namba nne na tano, 
amesajiliwa na klabu hiyo kwa ajili 
ya kuongeza nguvu kwenye safu 
ya ulinzi huku wakielekea katika 
michuano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.
“Kama mnavyojua, hatujawahi 
kufanya makosa katika kuchagua 
mabeki wa kati, sasa tumemleta 
mjukuu wa Yoweri Museveni (Rais 
wa Uganda), ni kijana mdogo mwe-
nye miaka 18 tu, lakini atapewa ju-
kumu la kuilinda ngome ya Coastal 
Union,” alisema Sabri.
Mtihani kwa kwanza wa beki huyo 
utakuwa katika michuano ya Kombe 
la Kagame inayotarajiwa kufanyika 
kuanzia  Jumanne hapa jijini, Dar es 
Salaam.
Beki huyo anatajwa kuziba nafasi 
ya mlinzi mwingine aliyeondoka, 
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC), Felly Mulumba, lakini 
pia Lameck Lawi, ambaye usa-
jili wake wa kuelekea Simba bado 
umegubikwa na sintofahamu.
 

Kocha wa Namungo
kujulikana rasmi leo

Na Shufaa Lyimo

KLABU ya Namungo inayoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajiwa 
kumtambulisha kocha wake mpya 
ambaye atawasili Ruangwa mkoani, 
Lindi  leo akitokea kwao Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC).
Katibu Mkuu wa Namungo FC, 
Abdallah Mkadeba, alisema mara 
baada ya kocha huyo kuwasili, ana-
tarajiwa kuanza kibarua chake leo.
“Muda wowote kuanzia sasa kocha 
wetu atawasili kwa ajili ya kuanza 
rasmi mazoezi hapo kesho ( leo) ili 
kujiandaa na msimu ujao wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, tunaanza maan-
dalizi mapema kwa sababu hatutaki 
kuwa na msimu mbaya,” alisema 
Mkadeba.
Alisema malengo ya Namungo 
kuelekea msimu ujao ni kufanya 
vyema katika kila mechi huku wak-
idhamiria kumaliza msimu wakiwa 
kwenye nafasi za juu katika msima-
mo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.
“Tutahakikisha tunafanya vizuri 
na tunakata tiketi ya kushiriki 
mashindano ya kimataifa, hatut-
abweteka, tutapambana katika kila 
mechi,” alisema katibu huyo bila 
kutaja jina la kocha mpya waliyem-
nasa. 

==

==

==

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Soka la Ufukweni wakifanya mazoezi kwenye ufukwe wa Coco kwa ajili ya kujiandaa na 
mechi za kufuzu kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (BSAFCON), zitakazofanyika baadaye mwaka huu. PICHA: 
TFF
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

HOUSTON, Marekani

ARGENTINA iliifunga Ecuador 
penalti 4-2 na kutinga hatua ya nusu 
fainali ya mashindano ya Copa 
América baada ya kipa, Emi Mar-
tinez, kuokoa mara mbili kufuatia 
sare ya 1-1 katika muda wa kawaida 
katika mechi iliyochezwa juzi.

Mechi hiyo ilienda kwa mikwaju 
ya penalti baada ya bao la kwanza 
la Lisandro Martínez wa Argentina 
kufutwa na Kevin Rodríguez katika 
dakika za majeruhi. Hakuna muda 
wa ziada katika michezo ya mtoano 
ya Copa América, isipokuwa mechi 
ya fainali.

Katika mikwaju hiyo, Lionel Mes-
si alikosa ya kwanza, lakini Martin-
ez aliokoa penalti za Ángel Mena na 
Alan Minda na sasa mabingwa hao 
watetezi wametinga nusu fainali 
watakayocheza dhidi ya Venezuela 
au Canada.

“Katika mikwaju ya penalti, timu 
ina imani na mlinda mlango wake 

na hilo ni la msingi,“ alisema Kocha 
wa Argentina, Lionel Scaloni. 

“Hata baada ya kukosa kwa 
Leo na kwa kila njia kwa timu, ni 
muhimu sana kipa wetu atuokoe.

„Nadhani haifurahishi una-
poshinda kwa njia hii. Bila shaka, 
tuna furaha, lakini sikufurahia 
ushindi huu.“

Messi alianza mchezo huo licha 
ya kuwa majeruhi baada ya kukosa 
mechi yao ya mwisho ya hatua ya 
makundi dhidi ya Peru kutokana na 
tatizo la misuli ya paja, na nahodha 
huyo wa Argentina alivunja rekodi 
ya kucheza kwa dakika nyingi ka-
tika historia ya michuano hiyo.

“Messi alimaliza mchezo vizuri, 
mara ya mwisho tulipomuuliza 
zikiwa zimesalia dakika tano au 
sita kabla ya mchezo kumalizika 
alisema anajisikia vizuri,“ alisema 
Scaloni.

Argentina walitawala mpira 
mapema, lakini ni Ecuador ambao 
walitengeneza nafasi ya kwanza 

wakati Jeremy Sarmiento alipopata 
nafasi ya kupiga shuti kutoka pem-
beni na kumlazimisha Martinez 
kuokoa. Lakini mashabiki wa Ar-
gentina walipopata sauti zao, timu 
yao ilichukua uongozi katika dakika 
ya 35 baada ya mpira wa kichwa 
uliopigwa na Alexis Mac Allister 
kumkuta Martinez kwenye lango 
la mbali na beki huyo akafunga bao 
lake la kwanza la kimataifa.

Ecuador waliongeza shinikizo 
katika kipindi cha pili na matokeo 
yakazaa kona kwenye dakika ya lala 
salama wakati krosi ilipoelekezwa 
kwenye mkono wa Rodrigo De Paul 
na mwamuzi akaelekeza moja kwa 
moja ni penalti.

Nahodha, Enner Valencia alipiga 
hatua na kumpeleka Martinez kwa 
njia mbaya, lakini mfungaji bora wa 
Ecuador aliona jitihada zake ziki-
toka nje ya lango kabla ya beki wa 
Argentina Cristian Romero kuzuia 
shuti lililotoka kwa mpira uliorudi-
wa.

   Kipa huyo aokoa penalti mbili na kuipeleka timu 
yake nusu...

MARTINEZ AWA SHUJAA
WA ARGENTINA COPA

EDERSON ATAKIWA SAUDIA
KLABU ya Manchester City inajiandaa kupokea ombi 

kutoka Saudi Arabia la kumnunua mlinda mlango, 
Ederson na wanataka zaidi ya pauni milioni 30 ku-
muuza mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil, ambaye 
anahusishwa na Al-Nassr. (Sportsport)

GREENWOOD KUTUA MARSEILLE
MARSEILLE ina uhakika wa kuwashinda Lazio katika 

vita ya kumsajili mshambuliaji wa Manchester United, 
Mason Greenwood, baada ya klabu hiyo ya Serie A ku-
toa pauni milioni 17 kwa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22. (Mail)

WEST HAM, FAMENGO KUTETA
FAMENGO imefanya mawasiliano na West Ham 

kuhusu usajili wa mchezaji wa kimataifa wa Brazil 
mwenye umri wa miaka 26, Lucas Paqueta, huku klabu 
hizo mbili ziko katika hatua za awali za mazungumzo. 
(Globo)

WILLIAMS AKARIBIA BARCA
BARCELONA inaongoza katika mbio za kumsajili 

winga wa Athletic Bilbao na Timu ya Taifa ya Hispania, 
Nico Williams, huku Arsenal na Chelsea wakikabiliwa 
na hatari ya kumkosa mchezaji huyo. (Football Insider)

CUCURELLA AMTAKA WILLIAMS
MLINZI wa Chelsea, Marc Cucurella, ambaye ana 

umri wa miaka 25, amesema anajaribu kumshawishi 
mchezaji mwenzake wa Hispania, Nico Williams, ili 
ajiunge na The Blues, wawili hao wapo kwenye kikosi 
cha nchi yao kinachoshiriki michuano ya Euro 2024. 
(Sport)

YORO AGOMBEWA ULAYA
MLINZI wa Lille, Leny Yoro, anataka kuhamia Real 

Madrid na Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka 18 
anasubiri kabu kuafikiana, wakati Liverpool na Paris St-
Germain ziko tayari kumnyakua iwapo dili hilo litasam-
baratika. (Fabrizio Romano)

MATTY AOTA MBAWA
MLINZI wa kulia wa Aston Villa, Matty Cash, huenda 

asijiunge na AC Milan licha ya ripoti zinazomhusisha 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland mwenye umri 
wa miaka 26 na klabu hiyo inayoshiriki Serie A. (Bir-
mingham Live)

CANCELO AIVUTIA BARCA
BARCELONA imeonyesha nia ya kumsajili, Joao Can-

celo, wa Manchester City baada ya beki huyo wa Ureno 
mwenye umri wa miaka 30 kucheza kwa mkopo katika 
klabu hiyo ya Hispania msimu uliopita. (SportsMole)

JUVE YAMFUATA KOOPMEINERS
JUVENTUS inataka kuimarisha safu yao ya kati kwa 

kumsajili mchezaji wa kimataifa wa Uholanzi mwenye 
umri wa miaka 26, Teun Koopmeiners. (La Gazzetta 
dello Sport)

LUSALE KUTUA UNITED
KLABU ya Manchester United inakaribia kumsajili 

kinda mwenye umri wa miaka 16 kutoka Slovakia, Sam-
uel Lusale, kutoka Crystal Palace. (Moror)

DOMINIC AIKWAMISHA EVERTON
MCHAKATO wa Newcastle United kumtaka msham-

buliaji wa Everton, Dominic Calvert-Lewin, mwenye 
umri wa miaka 27, umegonga mwamba baada ya Mag-
pies kushindwa kumuuza nyota wao, Callum Wilson. 
(Telegraph)

ZISIKUPITE
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MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amesaini mka-
taba mpya wa kuendelea kuinoa 
Manchester United hadi Juni 
mwaka, 2026.

Ten Hag na United hawakuwa 
na msimu wenye kuridhisha 
ambapo timu ilimaliza Ligi Kuu 
England ikiwa nafasi ya nane 
pamoja na kuondolewa katika 
hatua ya makundi kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, ikishika mkia katika Kundi 
A. 

Hii ilipelekea hatima ya Ten 
Hag kutojulikana huku vyombo 
vingi vikiripoti  huenda anget-
imuliwa klabuni hapo.

Hata hivyo, Ten Hag aliiweze-
sha klabu hiyo kutwaa taji la FA 
na kufuta machungu ya msimu 
huo mgumu.

Baada ya kusaini mkataba 
huo mpya, Ten Hag alisema; “Ni-
mefurahi kufikia makubaliano 
na klabu kuendelea kufanya 
kazi pamoja. Nikiangalia miaka 
miwili nyuma, tunaweza kuvuta 
picha na kujivunia makombe 
mawili na mifano mingi ya 
maendeleo kutoka hali niliyoi-
kuta nayo timu na sasa.

“Lakini,tunatakiwa kuweka 
wazi kuna kazi kubwa zaidi ya 
kufanya kufikia ukubwa unao-
takiwa wa Manchester United, 
yaani kuwania ubingwa wa Ligi 
Kuu na mataji ya Ulaya.“

BERLIN, Ujerumani

BEKI wa Chelsea, Marc Cucurella am-
ekiri kuwa amekuwa akijaribu kumshawi-
shi winga wa Athletic Club, Nico Williams 
kuhamia Stamford Bridge msimu huu wa 
joto.

Wawili hao wote wapo na kikosi cha 
Hispania kwenye michuano ya Euro 2024, 
ambapo Williams anatarajiwa kupokea 
nia kubwa ya kuhama kutoka kwa klabu 
kote Ulaya.

Barcelona wanajulikana wanamtaka 
zaidi Williams, lakini Cucurella akikiri 
winga huyo atakuwa usajili mzuri Camp 
Nou, huku akimsihi kuhamia Chelsea 
badala yake.

“Ni mchezaji mzuri, anadhihirisha uw-
ezo wake wote, ni jambo la kujivunia yuko 
kwenye timu yetu, ni mwenzetu na kwa 

wachezaji kama yeye kila kitu ni rahisi,“ 
alisema Cucurella akiiambia SPORT.

“Atakuwa usajili mzuri kwa Barcelona, 
lakini ninamsukuma kusaini Chelsea. 
Mwishoni yote inategemea yeye. Yeye ni 
mdogo sana, na uzoefu mkubwa, na nad-
hani atakuwa mchezaji mzuri.“

AS hivi majuzi iliripoti Chelsea iko 
tayari kuanzisha kifungu cha kutolewa 
kwa Williams cha euro milioni 58, ingawa 
inaelewa The Blues ni miongoni mwa 
pande zinazohusika na madai ya msha-
hara mkubwa wa winga huyo.

“Tulizungumza na nikamwambia ikiwa 
anahitaji chochote, anifahamishe,“ alise-
ma Cucurella.

„Nina furaha kwa sababu ni mchezaji 
mkubwa, mdogo sana, mwenye mustaka-
bali mzuri sana na tutamtunza ili aweze 
kucheza soka lake bora.“

Cucurella amtaka 
Williams Chelsea

LONDON, England

KLABU ya Arsenal hatimaye 
imekamilisha usajili kwa mkataba 
wa kudumu kwa golikipa wao 
namba moja, David Raya.
Washika bunduki hao wa jiji la 
London wamekamilisha usajili huo 
baada ya majadiliano ya muda 
mrefu na klabu yake mama ya 
Brentford kwa kumpa mkataba 
wa muda mrefu. 
Arsenal wamelipa pauni mil-
ioni 27 kwa mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Hispania, wakijazia 
ya ada ya pauni milioni tatu 
waliyowalipa Brentford walipom-
chukua Raya kwa mkopo msimu 
uliopita.
Raya alikuwa kiungo muhimu 
katika mafanikio ya klabu ya 
Arsenal kumaliza nafasi ya pili 
katika Ligi Kuu England na robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Alicheza mechi 32 na kutoruhusu 
bao katika michezo mechi 16, 
akishinda mechi 23 na kupoteza 
michezo mitano pekee.

Raya mali Raya mali 
rasmi ya rasmi ya 
ArsenalArsenal

UNITEDUNITED YAMPA TEN HAG YAMPA TEN HAG
MKATABA MIAKA MKATABA MIAKA MIWILIMIWILI

***

***

------------------------------------
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VALENTINO ASAJILIWA SIMBA,
WACHEZAJI WAPIMWA AFYA INATOKA  UK. 24
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Baleke asajiliwa 

Majaliwa: Tutaibeba 
Stars AFCON 2027

Na Somoe Ng‘itu

WAKATI wachezaji wa Simba waki-
fanyiwa vipimo vya afya kwa ajili ya 
kuanza rasmi maandalizi ya msimu mpya 
wa mashindano, Wekundu wa Msim-
bazi wamefanikiwa kumsajili aliyekuwa 
mshambuliaji wa Geita Gold FC, Valen-
tino Mashaka.

Taarifa zilizotolewa na uongozi wa Sim-
ba zinasema Valentino amesaini mkataba 
wa miaka miwili.

“Rasmi Valentino Mashaka ni mny-
ama,“ ilisema kwa kifupi taarifa ya Simba.

Simba imeendelea kuimarisha kikosi 
chake baada ya jana kutangaza wamem-
sajili mshambuliaji mwingine Mtanzania, 
Abdulrazak Hamza, ambaye alikuwa ak-
icheza soka la kulipwa Afrika Kusini.

Wakati huo huo, wachezaji wa Simba 
ambao wako nchini jana walifanyiwa vi-
pimo vya afya maalumu kabla ya kuanza 
mazoezi kuelekea msimu mpya.

Nyota waliofanyiwa vipimo ni wapya 
pamoja na wale wa zamani ambao 
wameongezewa mikataba ya kuendelea 
kuitumikia klabu hiyo ya Mtaa wa Msim-
bazi, Kariakoo.

Meneja wa Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, alisema utaratibu huo 
hufanyika kila mwaka kabla wachezaji ha-
wajaingia kambini.

Ahmed alisema baada ya kumaliza zoe-
zi hilo, wachezaji watajiandaa na safari ya 
kuelekea Misri ambapo wanakwenda ku-
weka kambi ili kujiandaa na msimu mpya.

Simba iliyomaliza msimu uliopita ka-
tika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, inatarajia kum-
tangaza rasmi Fadluraghman Davids, 
kama kocha mpya ambaye anarithi miko-
ba iliyoachwa na Abdelhakh Benchikha.

Wachezaji wa Azam FC wakiwa katika mazoezi ya kwanza kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam kwa 
ajili ya kujiandaa na msimu mpya wa mashindano ya mwaka 2024/2025. PICHA: MTANDAO

Na Somoe Ng‘itu

COASTAL Union itaanza kampeni ya 
kuwania ubingwa wa Kombe la Kagame 
kwa kuivaa Dekadaha FC kutoka Somalia 
katika mechi ya Kundi A itakayochezwa 
keshokutwa kwenye Uwanja wa KMC ul-
ioko Mwenge, Dar es Salaam.

Mechi nyingine itakayochezwa kwe-
nye uwanja huo siku ya ufunguzi itakuwa 
ni kati ya Al Wahdi kutoka Sudan dhidi 

ya JKU SC ya Zanzibar. Ratiba ya michua-
no hiyo inaonyesha usiku kwenye Uwan-
ja wa Azam Complex, Waganda SC Villa 
watakutana na Al Merreikh Bentiu ya 
Sudan huku APR ya Rwanda watavaana 
na Singida Black Stars ya mkoani Singida.

Julai 10, mwaka huu, Al Hilal ya Sudan 
Kusini itacheza dhidi ya Djibout Telecom 
huku Gor Mahia FC ya Kenya itawaalika 
mabingwa wa Ligi Kuu Zambia, Red Ar-
rows, mechi zote zikifanyika kwenye 

Uwanja wa Azam Complex.
Meneja Mashindano wa Baraza la Soka 

la Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), 
Baraka Kizuguto, aliliambia gazeti hili 
timu nne zitakazofanya vizuri zitasonga 
mbele hatua ya nusu fainali ambayo 
itachezwa Julai 19, mwaka huu.

Kizuguto alisema fainali ya mashinda-
no hayo itachezwa Julai 21, mwaka huu 
na itatanguliwa na mechi ya kusaka 
mshindi wa tatu.

Coastal, Dekedaha kufungua Kagame

Kasongo, amesema Ligi Kuu itaanza Agosti 
katikati, ikiwa ni wiki moja baada ya kumal-
izika kwa Ngao ya Jamii itakayochezwa Ago-
sti 11, mwaka huu.
“Tupo kwenye maandalizi ya ratiba, ligi yetu 
itaanza katikati ya mwezi wa nane, nadhani 
baada ya ile wiki ya mechi za Ngao ya Jamii, 
basi wiki inayofuata ligi inakwenda kuanza.
Ukiangalia ratiba, tarehe 8 ni mechi ya 
kwanza, tisa ya pili, tarehe 10 ni mapumziko, 
Agosti 11 ni fainali, wiki moja tu baadaye ligi 
inaanza rasmi,“ alisema Kasongo.
Alikumbusha kwa mara nyingine tena  
msimu ujao kwa mara ya kwanza Ligi Kuu 
itatumia teknolojia ya video ya kumsaidia 
mwamuzi VAR, ingawa si kwa mechi zote.
“Kingine pamoja na tutaitumia VAR, lakini 
bado haiwezi kumaliza tatizo, kwa sababu 
kwa mujibu wa FIFA yenyewe inasimamia 
mambo matatu, utata wa kadi nyekundu, 
kuotea na penalti, haihusiki na bao, mambo 
mengine wanawaachia waamuzi wenyewe, 
mfano mechi ya Yanga na Mamelodi Sun-
downs, watu wa VAR waliwaachia wenyewe 
kwa sababu siyo katika vitu ambavyo ina-
paswa kuviamua.
Kwa maana hivyo pamoja na kuwapo kwa 
VAR, waamuzi bado wanatakuwa wawe 
makini na wachezeshe kwa uangalifu,“ Ka-
songo aliongeza.

na kinga, usafiri, ulinzi na usalama, 
sheria, masoko, matangazo, uende-
shaji matukio, usimamizi wa timu, 
mashabiki na watazamaji.
Naye Tenga alisema kamati hiyo ita-
fanya kile kinachostahili ili nchi iweze 
kufanikiwa na kufanya vizuri katika 
michuano ya AFCON 2027.
“Tunaipongeza Serikali kwa kutuletea 
watu makini kwa ajili ya kufanikisha 
AFCON 2027.”
Kwa upande wake, Rais wa TFF, Wal-
lace Karia, ameishukuru Serikali kwa 
kuendelea kuwa mdau mkuu ikiwamo 
kuweka mazingira rafiki ya kuende-
sha shughuli za michezo nchini. 
“Kwetu sisi kipaumbele ni suala la 
AFCON.”
Karia pia ameishukuru Serikali kwa 
kuwa na wazo la muda mrefu la 
kuandaa michuano ya AFCON.
“Hatimaye tumefanikiwa, tunashuku-
ru, leo tupo hapa tunazindua kamati 
na itakabidhiwa majukumu.”
Msitha  ambaye ni Katibu Mkuu wa 
Baraza la Michezo la Taifa (BMT), 
alisema wazo  la Tanzania kuwa 
mwenyeji wa mashindano ya AFCON 
lilitolewa na  TFF, na mchakato huo 
ulianza mara moja na kufanikiwa 
kupata fursa hiyo. 
„Tanzania Kenya na Uganda tuliamua 
kuungana pamoja kuwa wenyeji, 
nchi nyingi ziliomba lakini Tanzania 
ilishinda kutokana utayari wa kisiasa 
tulionao pamoja na ushirikiano mzuri 
wa viongozi,“ alisema Msitha. 
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Na Shufaa Lyimo

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema Serikali inaahidi itashirikiana 
na Kamati ya Kitaifa ya Maandalizi ya 
Kombe la Mataifa Afrika (AFCON 2027), 
ili kuhakikisha Tanzania (Taifa Stars), 
inafikia malengo yake ya kufanya vizuri 
katika michuano hiyo.
Wajumbe walioko katika kamati hiyo 
ni pamoja na Leodegar Tenga ata-
kayekuwa Mwenyekiti,  Ayoub Moham-
med Mahmoud (Makamu Mwenyekiti), 
Neema Msitha (Katibu Mkuu) na Said 
Kassim (Katibu Msaidizi) na mjumbe ni 
Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania TFF, 
Wallace Karia. 
Majaliwa alisema hayo jana katika hafla 
maalum na kuongeza Serikali ina imani 
kubwa na kamati hiyo itapata mafani-
kio.

“Tuambieni tufanye nini ili tuwe 
mabingwa, kusanyiko hili liibue nini tu-
fanye sasa na tuanze leo (jana), kufanya 
maandalizi. Tumeunda kamati yenye 
weledi na wataalamu kwenye sekta ya 
michezo, tunategemea itupeleke kwe-
nye mafanikio makubwa. Uwepo wenu 
ni imani ya Serikali mnaweza kusima-
mia suala hili.”
Aliongeza serikali imeendelea kufanya 
maandalizi ikiwamo maboresho ya mi-
undombinu ya viwanja, barabara, reli, 
anga na usafiri wa maji.
“Serikali tumejiweka vizuri kuwa mwe-
nyeji wa mashindano haya, sifa, uwezo 
na dhamira ya kufanikisha mashindano 
haya tunayo,” Majaliwa alisisitiza.
Alisema mashindano hayo yataongeza 
idadi ya wageni na watalii hapa nchini, 
ambao watakuja kwa ajili ya kutazama 
mechi na matukio yanayohusiana na 

AFCON 2027.
“Hii itasaidia kuongeza mapato ya mtu 
mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.”
Naye Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, alisema 
uzalendo na utashi wa kisiasa wa Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, umeifanya 
sekta ya michezo kusonga mbele na ha-
timaye kuiheshimisha sekta ya michezo 
nchini.
Ndumbaro alisema kamati hiyo itakuwa 
na kamati ndogo 13 za wataalamu 
na watu waliobobea katika maeneo 
mbalimbali. “Kamati zitakuwa za mi-
undombinu, mawasiliano, fedha, tiba 

   Guede atemwa rasmi, fainali ya Ngao ya Jamii kuchezwa 
Agosti 11...

Somoe Ng‘itu na Adam Fungam-
wango

WAKATI wachezaji wa Yanga wakitarajiwa 
kuanza maandalizi ya msimu ujao Juma-
tatu, klabu hiyo imekamilisha usajili wa 
mshambuliaji wa zamani wa Simba, Jean 
Othos Baleke.
Simba iliachana na mshambuliaji huyo 
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
(DRC), katika dirisha dogo la usajili, akiwa 
ndiye nyota mwenye mabao mengi ndani 
ya kikosi cha Wekundu wa Msimbazi.
Mshambuliaji huyo alikuwa akionekana 
zaidi katika mechi za Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania (TWPL), wakati mabingwa wa ligi 
hiyo, Simba Queens walipokuwa wakicheza.
“Baleke amesajiliwa Yanga na anachukua 
nafasi ya Joseph Guede, ambaye alisajiliwa 
kwa miezi sita tu, Beleke amepata nafasi 
ya kusajiliwa kwa sababu anaijua Tanza-
nia, ameshazoea mazingira na ligi yenyewe 
pamoja na viwanja, viongozi wanaamini 
kuwa yeye ni mtu sahihi,“ kilisema chanzo 
chetu.
Taarifa zaidi zinasema Baleke, ambaye alit-
ua Simba kwa mkopo mwaka jana akitokea 
TP Mazembe ya DRC, amesaini mkataba wa 
miaka miwili.
Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, alisema 
wana orodha ndefu ya wachezaji wapya 
ambao wataitumikia timu hiyo katika 
msimu mpya wa mashindano wa mwaka 
2024/2025.
“Bado kuna orodha ndefu kidogo ya 
wachezaji wapya ambao wataingia kwenye 
kikosi cha Yanga kuelekea msimu ujao, hapa 
ni wale wa ndani na wa nje, tayari tumesha-
wasajili, tunaandaa utaratibu na mpangilio 
mzuri wa kuwatambulisha, tuangalia tuan-
zie wapi na tumalize vipi, Chama amekuwa 
wa kwanza kumtambulisha wengine watan-
gazwa hivi karibuni.
Kamwe alisema Kocha Mkuu wa timu yao, 
Miguel Gamondi, amehitaji kuona nyota 
wote wanaripoti kambini keshokutwa kabla 
ya utaratibu mwingine kuelendelea.
“Kuhusu maandalizi ya msimu na kambi, 
wachezaji wetu wataanza kuingia Juma-
tatu, ‚pre season‘ tutaweka wapi? Pale pale 
Kigamboni au tutasafiri? Tutakuja kuwa-
juza,“ Kamwe alisema.
Aliongeza Yanga imemwongeza mkataba 
kipa wake, Aboutwalib Mshery, ambao uta-
malizika ifikapo mwaka 2027 sawa na beki, 
Nickson Kibabage.
Katika hatua nyingine, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB), Almasi 

Baleke asajiliwa Yanga

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (katikati), akimkabidhi mwongozo, Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi ya Ndani ya Mashindano 
ya Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON2027), Leodegar Tenga, katika hafla iliyofanyika jijini, Dar es Salaam jana. Kulia ni Rais wa 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), Wallace Karia. PICHA: TFF
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Martinez awa shujaa wa Argentina Copa
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