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"Abiria waliokuwa 
katika ndege walifungua 
mlango wa dharura, 
lakini hakuna aliyeweza 
kusema chochote, 
wakati wakiokolewa 
wengi wao walionekana 
kuwa na hofu."

UTATA VIFO VYA UTATA VIFO VYA 
WATU WAWILIWATU WAWILI
Utata umeibuka 
miili ya watu 
wawili iliyoopole-
wa eneo la tukio 
wakiwa si abiria 
wala wafanyakazi 
wa ndege.

ALIYEOKOLEWA ALIYEOKOLEWA 
ANENAANENA
"Tulikwenda hadi 
Bukoba, alijaribu 
kutua bila mafanikio 
na kuzunguka muda 
mrefu na tulijulishwa 
tutarudi tena kwenye 
uwanja kujaribu kutua 
lakini ilishindikana 
na tukajikuta tupo 
kwenye maji."
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Mshtuko ndege ikianguka ziwani
Na Waandishi Wetu

NI mshtuko! Ndivyo unavy-
oweza kusema kutokana na watu 
19 kufariki dunia na wengine 26 
kuokolewa katika ajali ya ndege 
iliyoanguka Ziwa Victoria jana.

Ndege hiyo ya Kampuni ya 
Precision Air yenye namba za 
usajili PW 494 inayotumia usajili 
wa ndege ya ATR-48 (PWF) iliza-
ma Ziwa Victoria mita 500 ku-
toka eneo la kutua katika Uwanja 
wa Ndege wa Bukoba mkoani 
Kagera.

Akizungumza jana jioni na wa-
nanchi na viongozi waliokuwa 
wanaokoa watu eneo la tukio, 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
alisema hadi muda huo, wali-
othibitishwa kufariki dunia ni 19.

Waziri Mkuu alisema uchun-
guzi ulikuwa unaendelea ku-
fanyika ili kubaini ongezeko la 
watu wawili ambao hawakuwa 
miongoni mwa abiria wa ndege 
hiyo, akibainisha kuwa maruba-
ni wa ndege hiyo walifariki dunia 
papohapo.

Taarifa iliyotolewa na serikali 
jana asubuhi, Shirika la Preci-
sion Air na mamlaka nyingine, 
ilibainisha ndege hiyo ilikuwa 
na abiria watu wazima 38, mtoto 
mmoja, marubani wawili na wa-
toa huduma wawili.

“Tunaendelea na uchunguzi 
wa miili miwili iliyokutwa kwe-
nye waliokufa kwa kuwa baada 
ya kuokoa watu 26, tulitegemea 
watabaki 17 lakini baadaye tume-
kuta wako 19,” Waziri Mkuu ali-
bainisha.

Majaliwa pia alitangaza ku-
fungwa kwa shughuli zote za 
kutua kwa ndege katika Uwanja 
wa Ndege Bukoba hadi serikali 
itakavyojiridhisha baada ya usafi 
kufanyika na ndege iliyozama 
kutolewa.

Majaliwa akielezea ajali hiyo, 
alisema ni tukio ambalo hali-
jawahi kutokea miaka mingi na 
kwamba wakati wa ajali, ndege 
hiyo ilitanguliza kichwa, hali il-
iyosababisha rubani kupoteza 
maisha.

Waziri Mkuu alisema vifaa 
vya kisasa kwa ajili ya uokoaji 
vilichelewa na kuwashukuru wa-
nanchi waliojitolea kwa kutumia 
vifaa duni walivyokuwa navyo.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, 
miili ya marehemu itaanza ku-
tambuliwa baadaye na serikali 
itatoa taarifa kamili.

KUTOKA HOSPITALINI
Taarifa ya awali iliyotolewa 

asubuhi na Mganga Mkuu Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Kagera, 
Dk. Isesanda Kaniki, ilibainisha 
kuwa waliofariki dunia ni wa-
naume wawili na mwanamke 
mmoja, wakati huo uokoaji uli-
kuwa unaendelea.

“Hadi sasa (majira ya saa sita 
mchana) tumepokea wenzetu 26 
wakiwa hai, wanaume 17 na wa-
nawake tisa. Tumepokea ndugu 
zetu watatu wamefariki dunia, 

wanaume wawili na mwanamke 
mmoja. Uokoaji unaendelea, 
kwa walio hai huduma zinaen-
delea kutolewa na hali zao zi-
naendelea vizuri,” alisema.

SALAMU ZA RAIS
Kupitia ukurasa wake wa 

Twiter, jana majira ya saa 5:09 
asubuhi, Rais Samia Suluhu 
Hassan aliandika: “Nimepokea 
kwa masikitiko taarifa ya ajali 
ya ndege ya Shirika la Precision 
katika Ziwa Victoria mkoani 
Kagera. Ninatuma salamu za 
pole kwa wote walioathirika na 
ajali hii. Tuendelee kuwa watu-
livu wakati huu zoezi la uokoaji 
likiendelea huku tukimwomba 
Mungu atusaidie.”

HALI ILIVYOKUWA
Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 

Alberth Chalamila, alitangaza 
majira ya saa tatu asubuhi kuwa 
watu 26 waliokolewa huku Ka-
manda wa Polisi mkoani Kagera, 
William Mwampaghale akibaini-
sha kuwa ajali hiyo ilitokea ma-
jira ya saa 2:35 asubuhi ikiwa ni 
mita 100 kabla ya kutua katika 
Uwanja wa Ndege wa Bukoba.

Kamishna Msaidizi wa Jeshi 
la Zimamoto na Uokozi, Zabron 
Muhuma, alisema jeshi hilo lili-
kuwa linaendelea na uokoaji ili 
kuhakikisha ndege hiyo inatole-
wa majini. 

Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Mkoa wa Mwanza kwa kush-
irikiana na kampuni ya uten-
genezaji wa meli na vivuko ya 
Songolo Marine, mapema jana 
walipeleka msaada wa vifaa 
vya kusaidia kunyanyua ndege 
pamoja na kamba kwa ajili ya 
kufanikisha shughuli za uokoaji.

Wavuvi na wananchi wengine 
walionekana wakitumia kamba 
kuvuta ndege hiyo bila mafani-
kio, huku kamba walizokuwa 
wanatumia zikikatika.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima, alisema vifaa vili-
vyosafirishwa pamoja na askari 
watano wa uzamiaji kupitia njia 
ya maji vilitarajiwa kufika mkoa-
ni Kagera ndani ya saa mbili.

Mmoja ya wavuvi, Ashimu 
Rashidi alisema alishiriki kuji-

tolea kuokoa abiria na walifani-
kiwa kuwatoa watu saba katika 
eneo la ufukwe wa Nyamukazi.

Alisema tatizo kubwa lilikuwa 
na ukosefu wa vifaa na kwamba 
kamba walizotumia zilikatika na 
kwamba wengi hawakuwa na 
uelewa wa kutosha kutekeleza 
kazi hiyo huku maji yakiendelea 
kujaa kwenye ndege hiyo.

“Asubuhi nikiwa Nyamukazi 
kama ilivyo desturi ya wavuvi, 
nilishuhudia ndege ikibadili 
mwelekeo wa kutua uwanjani 
na ghafla mlio ulisikika ziwani, 
tuliwasha boti kuelekea eneo la 
tukio.

“Abiria waliokuwa katika 
ndege walifungua mlango 
wa dharura, lakini hakuna 
aliyeweza kusema chochote, 
wakati wakiokolewa wengi wao 
walionekana kuwa na hofu,” 
alisema.

KAULI YA TAA, TCAA
Mkurugenzi Mkuu wa Mamla-

ka ya Viwanja vya Ndege Tanza-
nia (TAA), Mussa Mbura, akizun-
gumza na Nipashe jana, alisema 
timu ya uchunguzi imetumwa 
kuchunguza chanzo cha ajali 
hiyo, akieleza kuwa uchunguzi 
wa awali unaonyesha ilitokana 
na hali mbaya ya hewa.

Kiongozi huyo aliyekuwa 
njiani kuelekea Bukoba, alim-
weleza mwandishi wetu kuwa 
uokoaji ulikuwa unaendelea na 
kutoa matibabu kwa waliookole-
wa.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya 
Anga Tanzania (TCAA), Hamza 
Johari, katika taarifa yake kwa 
umma jana, alisema ndege hiyo 
yenye namba za usajili 5W-PWF 
ilishindwa kutua.

“Ndege hiyo ilitua kwenye maji 
umbali wa takriban mita 500 ku-
toka eneo la kutua ilikopaswa 
kutua, shughuli za uokoaji zi-
naendelea na mamlaka itatoa 
taarifa kamili baada ya suala hilo 
kukamilika,” alisema Johari.

MKURUGENZI ALIA
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 

la Precision, Patrick Mwanri, 
jana asubuhi alitokwa na macho-
zi mbele ya waandishi wa habari 
wakati akitoa taarifa ya ajali hiyo 

iliyohusisha ndege yao.
“Hii ndege ilikuwa inatoka Dar 

es Salaam kuelekea Bukoba na 
baada ya hapo ilikuwa inakwen-
da Mwanza na kurudi Dar es Sa-
laam,” alisema mkurugenzi huku 
akibubujikwa na machozi.

Alisema ndege hiyo ilitoka Dar 
es Salaam majira ya saa 12 asu-
buhi na walitarajia ingetua Bu-
koba saa 2:30 asubuhi, matokeo 
yake ilipofika saa 2:53 kituo chao 
cha operesheni kilipata taarifa 
ya ndege kutokufika.

Alisema walianza kuwasiliana 
na mamlaka husika ili kupata 
taarifa ya ndege hiyo na kujulish-
wa wakati inataka kutua Bukoba 
ilidondoka ziwani.

Mwanri alisema wanashiriki-
ana na mamlaka zote za uokoaji 
nchini kuhakikisha suala hilo 
linafanyika kwa haraka, ili ku-
waokoa watu hao na tayari wa-
likuwa wamefungua kituo kwa 
ajili ya kuwasaidia familia za 
waathirika kwa Bukoba na Dar 
es Salaam, ili kuwapata taarifa ya 
kile kinachoendelea.

Alipoulizwa na Nipashe ni lini 
ndege hiyo imekwenda kwenye 
matengenezo ya mara kwa mara, 
alisema uchunguzi unaendelea, 
akiahidi kutoa taarifa utakapoka-
milika.

ALIYEOKOLEWA 
Richard Komba, mmoja wa 

abiria waliookolewa, alisema: 
“Tulichelewa kuondoka Dar 
na tulipofika Mwanza, wakati 
tukielekea Bukoba, rubani al-
itujulisha kuwa hali ya hewa ni 
mbaya na kulikuwa na mtikisiko 
mkubwa.

“Tulikwenda hadi Bukoba, 
alijaribu kutua bila mafanikio 
na kuzunguka muda mrefu na 
tulijulishwa tutarudi tena kwe-
nye uwanja kujaribu kutua lakini 
ilishindikana na tukajikuta tupo 
kwenye maji.

“Nilijikuta nipo kwenye maji, 
wale waliokaa mbele wal-
ishafunikwa, mimi nilikuwa ni-
mekaa nyuma kabisa, tulikuwa 
na mhudumu mmoja alikuwa 
anajaribu kufungua mlango, 
alifanikiwa na baadaye tulitoka, 
tulikaa muda mrefu ikaja bodi ya 
wavuvi, wakatuchukua ila tuli-
kuwa tunaogopa tusije tukazama 
maana boti ilikuwa ndogo na sisi 
ni wengi.”

WALIOKWAMA MWANZA
Akizungumza na Nipashe kwa 

njia ya simu, Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Habari Tanzania (MCT), 
Kajubi Mukajanga, aliyekuwa 
anasafiri kwenda Bukoba kupitia 
Mwanza kwa ndege ya Shirika la 
Ndege Tanzania (ATCL), alisema 
walikuwa wamekwama kuende-
lea na safari yao.

“Mimi na wafanyakazi wen-
zangu tulikuwa tunakwenda 
Bukoba kikazi, tumekwama kwa 
saa kadhaa hapa, tumeambiwa 
Uwanja wa Ndege wa Bukoba 
umefungwa kwa muda, hiyo ni 

dakika 15 hadi 20 tangu tume-
fika,” alilieleza Nipashe maji ya 
saa 5:56 asubuhi.

“Tuko salama lakini wengi 
tumepata mshtuko, tumewekwa 
pamoja wakati tunasubiri utara-
tibu kama tutaendelea na safari 
au la,” alibainisha.

Hata hivyo, ilivyotimu saa 6:10 
mchana, walitangaziwa kwamba 
safari imesitishwa hadi wataka-
pojulishwa kisha wakapelekwa 
hotelini kwa gharama za ATCL 
kwa ahadi kuwa uwanja upa-
kapofunguliwa wataendelea na 
safari.

USULI NA HISTORIA
Ripoti ya ajali za ndege nchini 

zinabainisha kuwa tangu mwaka 
1920 hadi 2013 zimewahi ku-
tokea ajali 52 zilizosababisha vifo 
vya watu 196 huku idadi kubwa 
ya ajali hizo zikitokea maeneo 
ya milimani kutokana na hali 
mbaya ya hewa na ukosefu wa 
vyombo vya kuangalia hali ya 
hewa.

Ripoti hiyo inataja ajali ya 
ndege ya kwanza kutokea ka-
tika Ziwa Viktoria ni ndege aina 
ya Cessna 402B ya Shirika la 
Safari la Air Nairobi. Ajali hiyo 
iliyotokea Agosti 12, 1976 katika 
ziwa hilo mkoani Mwanza, watu 
10 walipoteza maisha.

  Ajali ya pili kutokea katika 
Ziwa Victori ni ya ndege ya IL76-
TD mali ya Shirika la Air Trans 
Inc, Moldova iliyotokea Machi 
23, 2005 mkoani Mwanza na 
kuua watu wanne.

Ndege nyingine zilizopata ajali 
nchini ni pamoja na Cessna 404 
ya Shirika la Northern Air iliyo-
tokea Septemba 9, 1999 katika 
Mlima Meru, Arusha ikisababi-
sha vifo vya watu 12. 

Nyingine ni Ndege Cessna 
402b ya Shirika la Safari la Air 
Nairobi iliyotokea Agosti 12, 
1976. Pia zilitokea ajali za ndege 
za Shirika la Ndege la Afrika 
Mashariki ndege DC-3 iliyotokea 
katika eneo la Mlima Kilimanjaro 
na kuua watu 20, ndege Vickers 
Viking ya Shirika la Ndege la Afri-
ka ya Kati iliyotokea Machi, 1953 
eneo la Mkuyuni, Handeni Tan-
ga, walipoteza maisha watu 13.

Ajali nyingine ya ndege aina 
ya  Cessina 206 5H-SAL 206 
kutoka kampuni ya Safari Air 
Link  ilitokea mkoani Arusha 
Agosti 9, 2017,  alifariki dunia 
rubani  aliyejulikana kwa jina la 
David Mbale (25), mkazi wa jijini 
Dar es Saalam. 

HISTORIA YA NDEGE
Kwa mujibu wa Mtandao wa 

Usalama wa Ndege (Aviation 
Safety Network), ndege hiyo ni 
aina ya ATR 42-500 ina umri wa 
miaka 12 na miezi mitatu, iliruka 
kwa mara ya kwanza Agosti 16, 
2010.
nImeandikwa na Restuta 

Damian (BUKOBA), Vitus 
Audax (MWANZA) na Bea-
trice Shayo (DAR).

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Ndege la Precision Air, Pat-
rick Mwanri, akibubujikwa machozi wakati akitangaza ajali 
ya ndege ya shirika hilo iliyotokea Bukoba mkoani Kagera 
jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Walimu kikaangoni kisa
video chafu za wanafunzi
Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda 
(pichani)  amesema  serikali 
inaendelea kufuatilia utovu wa 
nidhamu uliofanywa na baadhi 
ya wanafunzi wa shule za Wilaya 
ya Kisarawe wakati wa mahafali 
ya kidato cha nne.

Amesema hatua kali zita-
chukuliwa dhidi ya wote walio-
ruhusu vitendo hivyo kufanywa 
na wanafunzi, akibainisha kuwa 
uchunguzi wao wa awali ume-
baini walimu wamewapa wa-
nafunzi uhuru kufanya mambo 
yasiyokuwa na maadili katika 
sherehe za shule.

Prof. Mkenda aliyasema hayo 
jana katika  mahafali ya  shule 
za Kiislamu za Ilala  yaliyofanyi-
ka katika Uwanja wa Garden ji-
jini Dar es Salaam na kuongeza 
kuwa video hizo zilizosambaa 
kwenye mitandao ya kijamii zili-
ishtua serikali, viongozi wa dini 
na jamii, wakiwamo wazazi. 

“Na ninalaani vikali sana wale 
walioruhusu ule mchezo wa 
shule hizo pale Kisarawe na pi-
cha zikapigwa, haiwezekani wal-
imu hawakujua, hairuhusiwi na 
tunaahidi kwamba tutachukua 
hatua zaidi,” alisema.

Waziri Mkenda alisema seri-
kali haitoivumilia shule isiyozin-
gatia maadili mema, akiwaagiza 
viongozi wa dini kwa kushiriki-
ana na  walimu na wamiliki wa 
shule kuhakikisha suala hilo lin-
akuwa kipaumbele katika malezi 
ya watoto.

Alisema wazazi wamewapa 
shule jukumu la kuwalea watoto 
wao katika misingi mizuri iki-
wamo kuwakuza kimaadili kwa 
kuwa wanakaa nao muda mrefu, 
hivyo walimu wahakikishe jam-
bo hilo linatekelezeka na serikali 
itakuwa pamoja nao. 

“Tunahitaji katika shule zetu 

Wawili mbaroni kwa kukutwa na 
ng’ombe 17 wanaodaiwa kuwaiba
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

POLISI mkoani Ruvuma ina-
washikilia watu wawili jamii ya 
wafugaji kwa tuhuma za wizi wa        
ng’ombe 17 wenye thamani ya        
Sh. milioni           14 mali ya Ajili        
Mgomile,         mkazi          wa 
Wilaya ya Nachingwea, mkoani 
Lindi.

Akizungumza na Nipashe 
jana mjini hapo, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Ruvuma, Marko 
Chilya, aliwataja watuhumiwa 
hao kuwa ni Ally Salebi (25), 
mkazi wa Kijiji cha Namatindi, 

Kata ya Kilimalondo wilayani 
Nachingwea na Omari Kitenge 
(22), mkazi wa kijiji cha Tinginya 
wilayani Tunduru.

Kamanda Chilya alisema 
tukio hilo lilitokea Novemba 4, 
majira ya saa nane mchana ka-
tika Kijiji cha Misufini, Tarafa 
ya Nakapanya, wilayani Tun-
duru ambako askari Polisi 
wakiwa katika operesheni ya 
kuwatafuta wahalifu      wali-
wakamata watuhumiwa wakiwa 
na ng’ombe hao wa wizi.

Alisema siku ya tukio watuhu-
miwa walifika nyumbani kwa 
Ngomile majira ya saa za usiku 

kuvunja zizi kisha kuondoka 
nao           kwa kupitia njia za 
porini   hadi eneo la mlima 
Ndondocha.

Kamanda alisema Kijiji cha 
Tinginya wilayani Tunduru 
waliweka mpango wa kuwauza 
ng’ombe hao, lakini Polisi wali-
wahi kuwamata na wanatara-
jiwa kufikishwa mahakamani 
baada ya upelelezi wa tukio hilo 
kukamilika. 

Aliwaonya wanaojihusisha na 
matukio ya wizi wa mifugo na 
kisha kukimbilia Mkoa wa Ru-
vuma kwa kufikiri ni sehemu ya 
maficho, waache mara moja.

kuona watoto wanapata malezi 
ambayo wazazi wanatarajia, wa-
zazi walitukabidhi watoto wao, 
wanataka shule zetu ziendeleze 
malezi ambayo wao wange-
penda kuyaendeleza na serikali 
imeweka amri kwamba mwanao 
lazima aende shuleni,” alisema 
Mkenda.

Alisema suala hilo pia lina-
paswa lizingatiwe katika kusi-
mamia mitihani na kulaani tabia 
ya  baadhi ya walimu kujihusi-
sha kimapenzi na wanafunzi, 
akisisitiza  serikali itahakikisha 
tabia hizo zinakomeshwa na wa-
naofanya wanadhibitiwa kulin-
gana na sheria za nchi.

Waziri huyo pia alisema atali-
pa  msukumo serikalini  somo 
la Kiarabu ili lifundishwe kidato 
cha tano na cha sita kuzalisha 
wataalamu watakaokwenda ku-
fanya kazi za tafsiri kimataifa.

Shekhe wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam,  Alhaj Musa Salim alisema 
katika  Uislamu suala la elimu 
limepewa kipaumbele, kwam-
ba tangu mtu anapozaliwa hadi 
anapofariki dunia anapaswa 
kuendelea kujifunza, hivyo ku-
wataka wanafunzi hao kuishika 
elimu.

“Tunawataka watoto wetu 

tunaowaaga leo na wataka-
oendelea, kushikamana na 
maadili, elimu haina maana 
yote mbele ya jamii iliyokosa 
maadili,  ninyi ndiyo taifa 
la baadaye, nchi hii inawat-
egemea katika suala la maadili, 
endapo taifa litakosa maadili 
ni sawa na kusema taifa hilo ni 
mfu,” alionya.

Aliitaka jamii ya Kiislamu 
kujitafakari kwa kuwa ndiyo in-
ayoongoza kwa mmomonyoko 
wa maadili, akitolea mfano 
kuwa kati ya ‘panyaroad’ 10, 
saba ni waislamu, jambo lin-
aloitia aibu serikali na jamii 
kwa ujumla.

Akitoa taarifa ya  maende-
leo ya shule hizo, Mkuu wa 
Shule ya Al Haramain, Buhero 
Issa  alisema mahafali hayo 
yanafanyika kwa mara ya 11 na 
kuhusisha shule 11 za Kiislamu 
kutoka Dar es Salaam. Shule 
hizo ni za sekondari Kunduchi 
na Ununio, Tekeme Islamic, 
Muzdarfa Islamic, Dar es Sa-
laam Islamic, Al Haramain na 
Hijra Islamic, Nuru Islamic na 
Kinondoni Muslim.

Alisema shule hizo zimeku-
wa zikifanya vizuri kitaaluma 
na mwaka jana asilimia 98 ya 
wanafunzi katika shule hizo 
walifanikiwa kujiunga na kida-
to cha tano.

Alisema shule hizo zinakabil-
iwa na shida ya mmomonyoko 
wa maadili ya wanafunzi, somo 
la dini kutotahiniwa na Baraza 
la Mitihani (NECTA)  na  ku-
tohesabiwa  katika madaraja 
kidato cha nne.

Akisoma risala kwa niaba ya 
wahitimu wa kidato cha nne, 
mmoja wa wahitimu hao, Mwa-
naisha Khadir alisema wanat-
egemea kupata matokeo ma-
zuri na kuendelea na masomo 
ya juu kwa kuwa wameandal-
iwa vyema na walimu wao.
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Kutoka kuwa wazalishaji wa chakula hadi kulia njaa
Na Jenifer Gilla,  aliyekuwa 
HANDENI

N
I majira ya asubuhi, 
anaonekana Safia Msel-
emu (72), mkazi wa Kijiji 
cha Sindeni, Kata ya Sin-

deni, Halmashauri ya Wilaya ya 
Handeni, akiwa katikati shamba 
lake lenye ukubwa wa ekari nne 
anazotarajia kupanda mahindi, 
anatazama juu kuhakiki hali ya 
mawingu kama inaleta matu-
maini ya mvua kunyesha.

Mama huyo wa watoto wanane 
na wajukuu wanne, anabainisha 
mazoea yao mwezi Novemba 
kunakuwa na mvua za vuli na 
wakulima kupanda mazao, lakini 
mwaka huu hali ni tofauti. 

Anairejea taarifa iliyotolewa na 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA) Septemba 2, mwaka 
huu, kwamba maeneo ya nchi ya-
nayopata misimu miwili ya mvua, 
yanatarajiwa kupata mvua chini 
ya wastani hadi wastani, lakini 
anajipa moyo pengine mambo 
yatakuwa tofauti kwao.

Taarifa hiyo ya TMA inafafanua 
kutakuwa na ongezeko la joto 
katika msimu wa vuli hususani 
katika maeneo ya kaskazini mwa 
mikoa ya Morogoro na maeneo 
ya mikoa ya Pwani, Dar es Salaam, 
Tanga, Zanzibar, Arusha, Manyara 
na Kilimanjaro.

Safia anabainisha kuwa kwa 
takribani miaka mitatu sasa, shu-
ghuli za kilimo zimezorota kwao 
kutokana na mvua kutonyesha 
kwa wakati na kwa kiwango kina-
chotarajiwa, hali inayomweka 
katika hatari ya kukumbwa na 
uhaba wa chakula.

Mama huyo anayetamba kuwa 
mbobezi katika kilimo cha ma-
hindi, akiwa na miongo miwili 
kwenye sekta hiyo, anasema ana-
lima kwa ajili ya biashara lakini 
tangu mwaka 2019, mavuno yake 
yamekuwa kidogo na kwamba 
kiasi kilichopatikana, walikitumia 
kwa chakula nyumbani na wakati 
mwingine havuni kabisa.

“Zamani katika ekari nne ni-
likuwa ninavuna magunia 40 
hadi 50 ya mahindi lakini mwaka 
2020 nilipata magunia 10, mwaka 
2021 nilipata magunia matatu na 
mwaka huu mavuno ya masika 
sikupata kitu kabisa kwa sababu 
mvua haikunyesha kwa wakati na 

iliponyesha ikawa kubwa kupit-
iliza,” anasema.

Safia aliyerithi mashamba 
hayo kutoka kwa baba yake, 
anasema alikuwa akitoa hudu-
ma kwa familia yake ya watoto 
wanane kupitia kilimo ambapo 
gunia moja la mahindi alikuwa 
akiuza Sh. 70,000 hadi 100,000, 
jambo ambalo kwa sasa lin-
aonekana kugeuka historia.

“Kuna wakati siamini kama ni 
mimi niliyekuwa ninahudumia 
familia yangu, sasa nimekuwa 
maskini, hata chakula cha ny-
umbani pia sina, utajiri nili-
otegemea kurithisha wajukuu 
zangu unaangamia taratibu,” 
analalama.

Shida hiyo haipo kwa Safia 
peke yake, kwani udadisi wa 
Nipashe umebaini ni tatizo kwa 
wakazi takribani 6,675 wa kijiji 
hicho, ambao kwa mchangan-
uo, wanawake ni 3,369 na wa-
naume 3,306 (Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2012).

Selemani Hamza, mkazi wa 
kijiji hicho, anasema alisimulia 
alikuwa anapata faida isiyopun-
gua Sh. milioni tatu kwa kuuza 
magunia 30 aliyokuwa akivuna, 
fedha alizotumia  kumsomesha 
mtoto wake shule ya binafsi, 
lakini tangu mwaka juzi ame-
kuwa akiambulia gunia moja la 
mahindi katika shamba lake la 
ekari mbili.

“Nimeshindwa kumsomesha 

kijana wangu tangu mwaka jana, 
kwa sababu shule anayosoma 
ada yake ni Sh. 600,000 kwa 
mwaka, imebidi niombe msaada 
kwa kaka zangu, nina miaka mi-
wili sasa sipati mazao yoyote. 
Kwa kweli nimekata tamaa,” 
Hamza anasema.

Anabainisha kuwa hata upa-
tikanaji wa chakula nyumbani 
kwake umekuwa wa shida na 
sasa analazimika kutumia Sh. 
5,000 kila siku kununua chakula 
cha kulisha familia yake, hali ili-
yomfanya kuingia katika biasha-
ra ya kuuza mkaa licha ya kutam-
bua hatari yake katika uharibifu 
wa misitu na kuchangia uhaba 
wa mvua.

Saida Salehe (35), mkazi 
mwingine wa kijiji hicho anase-
ma ukame huo umesababisha 
kukosa chakula, hali iliyochangia 
walazimike kupunguza milo ny-
umbani, sasa wakiambulia miwili 
kwa siku ili wamudu gharama za 
maisha kwa kuwa walikuwa wa-
nategemea kilimo kujikimu.

“Mwaka juzi nililima, wakati 
mahindi yanakaribia kukomaa 
ikanyesha mvua kubwa yakaoza 
yote. Mwaka huu haijanyesha 
kabisa, nimeona niuze maandazi 
ili nihudumie familia, lakini kwa 
siku ninapata faida ya Sh. 2,000 
ambayo haitoshi kuhudumia 
wanafamilia ya watano nilionao. 
Kwa hiyo,  tukishakunywa chai 
asubuhi, tunasubiri jioni ndipo 
tunakula tena,” anafafanua.

KILIO KWA SERIKALI
Mwenyekiti wa Kijiji cha Sin-

deni, Haji Mhina anakiri kuwapo 
uhaba wa chakula kijijini huko na 
kuiomba serikali iwapatie chaku-
la cha bei nafuu ili wamudu 
gharama za maisha.

“Tatizo hilo limekuwa kubwa 
katika eneo hili kwa sababu 
ukame umekuwa mkali na hatu-
jui utaisha lini kwa sababu mvua 
hakuna. Tumelizungumza hata 
kwenye vikao vya kata kwamba 
watupelekee taarifa huko juu 
(halmashauri) watuletee chaku-
la, hatutaki cha bure, tunataka 
cha bei nafuu,” anasema.

Mwenyekiti huyo alisema 
kuwa kwa hali ilivyo kijijini huko, 

wanakijiji wanahitaji chakula ki-
takachouzwa chini ya Sh. 1,000 
kwa kilo moja kwa kuwa vyanzo 
vyao vya mapato vyote vime-
athirika na athari za mabadiliko 
ya tabianchi.

Ofisa Kilimo wa Kata ya Sin-
deni, Ramla Haruna, anabainisha 
kuwa kinachoshuhudiwa huko 
kwa sasa, kimetokana na mab-
adiliko ya tabianchi anayoyataja 
kurudisha nyuma shughuli za 
kilimo katika kata hiyo na ku-
changia uhaba wa chakula.

“Msimu uliopita wa masika 
mvua ilikuwa kidogo na watu ha-
wakupata mazao, uzalishaji uka-
pungua na hizi za vuli zinazonye-
sha mwezi wa 10 (Oktoba) mpaka 
sasa hakuna kitu. Kwa hiyo, mat-
egemeo ya kupata chakula kwa 
mwaka huu pia hakuna.

“Kufuatia hali hii, tumepeleka 
muhtasari wa kuiomba hal-
mashauri chakula cha bei nafuu 
lakini mpaka sasa hawajatupatia 
majibu yoyote huku vyakula viki-
uzwa bei ya juu ambayo wanaki-
jiji hawawezi kuimudu kwa kuwa 
wengi wanategemea kilimo na 
ufugaji kupata fedha,” ofisa huyo 
anasema.

Mkulima Zuwena Abdi ana 
hoja nyingine kwamba eneo hilo 
sasa linakabiliwa na uhaba wa 
maji ambao unaongeza ugumu 
wa maisha kwa kuwa wanashind-
wa hata kulima mboga za majani 
katika makazi yao.

“Kwa sasa maji nayo yame-
kuwa ya shida, ukame umecha-
chamaa, jua limekuwa kali mno. 
Hata kupanda mboga nje ya ny-
umba ninashindwa, kwa sababu 
hata ukipanda, baada ya siku 
mbili tu unaona zinanyauka kwa 
jua,” anasimulia.

Mama huyo wa watoto wa-
tatu anasema hali hiyo inam-
wongezea  gharama za maisha 
kwa sababu mbali na kununua 
unga wa mahindi kwa Sh. 1,800 
kwa kilo, pia analazimika ku-
nunua fungu la mboga za majani 
kwa Sh. 300, jambo ambalo mia-
ka iliyopita lilikuwa anasa kwake.

HALI YA WILAYA
Ofisa Kilimo wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Handeni, Yibaria 

Kamele, anasema wamefanya 
tathmini na kubaini upatikanaji 
wa chakula kikuu ambacho 
ni mahindi katika wilaya hiyo 
umeshuka kutoka asilimia 90 
mwaka 2020 hadi asilimia 37 
mwaka huu, sawa na upungufu 
tani 78,000.

“Sindeni imeathirika zaidi 
kwa sababu ni kukame zaidi 
kulinganisha na kata zingine 
kama vile Michungwani. Sasa 
ukijumlisha na athari za mab-
adiliko ya tabianchi, kumesabi-
sha upatikanaji wa mazao yali-
yozoeleka kama vile mahindi 
kuwa chini ya wastani kwa kip-
indi cha miaka miwili, hali inay-
osababisha uhaba wa chakula,” 
anafafanua.

Katika kukabiliana na shida 
hiyo, Kamele anasema hal-
mashauri imekuwa ikitoa elimu 
kwa wananchi kupanda mazao 
yanayostahimili ukame kama 
vile mihogo, kunde, choroko na 
mahindi yanayokua kwa muda 
mfupi.

“Kwa kweli tunashukuru kwa 
sasa tuna mihogo ya kutosha 
ambayo inasaidia kupunguza 
makali ya ukosefu wa chakula, 
tatizo lililoko ni kuwa wananchi 
wamezoea chakula chao kikuu 
ambacho ni mahindi. Kwa hiyo, 
mihogo wanaichukulia kama 
chakula cha asubuhi,” anasema.

Ofisa huyo pia anasema 
wanashirikiana na Wizara ya 
Kilimo na mashirika binafsi, 
likiwamo la Save the Children 
na World Vision, kuisaidia jamii 
kupunguza makali.

Anasema ushirikiano wao 
huo unajumuisha kutoa 
chakula kwa shule takribani 
24 zilizoko katika Tarafa ya 
Magamba katika halmashauri 
hiyo.

Kamele pia anasema wame-
shaandaa mpango mkakati 
wa dharura wa kusaidia kata 
zilizoathirika zaidi, ikiwamo 
Sindeni, kukabiliana na uhaba 
wa chakula kwa kutoa elimu 
na kuwapatia mbegu za mazao 
yanayohimili ukame, hasa mi-
hogo.

nITAENDELEA KESHO

Mkulima Safia Mselemu akionesha hali ilivyo shambani kwake kutokana na ukame. PICHA: JENIFER GILLA 
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Waziri Gwajima: Wanaume washirikishwe kupinga ukatili
Na Mwandishi Wetu, INSTANBUL

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima (pichani), ametoa wito kwa 
wadau wote duniani kuona umuhimu wa 
wanaume kushiriki vita dhidi ya ukatili wa 
kijinsia unaowaathiri zaidi wanawake na 
watoto.

Dk. Dorothy aliyasema hayo kwenye 
Mkutano wa Tano wa Kimataifa wa Wa-
nawake na Haki uliofanyika jijini Instabul, 
Uturuki juzi, akimwakilisha Rais Samia Su-
luhu Hassan. 

Akitoa salamu za Rais Samia, Waziri 
Dorothy, aliishukuru Serikali ya Uturuki 
kwa mwaliko wa mkutano huo wenye 
Kaulimbiu ya Kanuni za Kimataduni na 
Wanawake, akisema maendeleo ya kijamii 
na vizazi siyo suala la wanawake tu, bali ya 
jamii yote.

Waziri huyo alieleza jitihada zinazo-
fanywa na Serikali ya Tanzania katika ku-
wezesha maendeleo yanayozingatia usawa 
wa kijinsia na kutokomeza ukatili kwa wa-
nawake unaochangiwa na mila na desturi 
potofu.  

Alisema kuwa sambamba na kuendelea 
kutekeleza makubaliano ya kikanda na ki-
mataifa kuhusu wanawake na maendeleo 
kuelekea usawa wa kijinsia, wanawake 
wanaendelea kuwezeshwa kwenye elimu, 
uongozi wa kisiasa, kitaaluma na kijamii. 

Alibainisha uwiano wa uandikishaji 
wa watoto wa kiume na wa kike shule ya 
msingi kufikia 1:1 huku serikali ikitekeleza 
mpango wa elimu bila ada kuanzia shule 
ya msingi hadi sekondari. 

Alisema Tanzania inatekeleza mpango 
wa kujenga shule moja maalum ya sekond-
ari kwa wasichana katika mikoa yote 26 
nchini kwa ajili ya kufundisha masomo 

Makandarasi wanawake 
wapatiwa elimu ya fedha
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetoa elimu kuhusu 
masuala ya fedha kwa mamia ya ma-
kandarasi wanawake wa Kitanzania wal-
iokutana jijini Dar es Salaam wakati wa 
mkutano wa makandarasi hao ulioan-
daliwa na Chama cha Makandarasi Wa-
nawake Tanzania (TWCA).

Mkutano huo ulifadhiliwa na Benki 
ya NMB kwa Sh. milioni 10, ukifanyika 
chini ya kaulimbiu ‘Elimu ya Fedha kwa 
Maendeleo     Endelevu ya Biashara na 
Viwanda’.

Akizungumza wakati wa kongamano 
hilo, Ofisa Mkuu Huduma Shirikishi 
wa Benki ya NMB, Nenyuata Mejooli, 
alisema benki hiyo imedhamiria kufani-
kisha ushirikishwaji wa kifedha nchini 
na itaendelea kufanyia kazi azma hiyo 
kwa  kusambaza huduma za kibenki kwa 
wafanyabiashara wasio na benki ikiwa 
ni pamoja na biashara zinazomilikiwa 
na wanawake, jamii na watu binafsi kote 
nchini kupitia mtandao wake mpana wa 
matawi zaidi ya 228, zaidi ya ATM 750 na 
mawakala wa benki 17,000.

“Mwaka 2020, benki yetu ilizindua juk-
waa la wanawake yaani ‘NMB Jasiri’ lenye 
lengo la kuwapa wanawake suluhisho 
na huduma kama mikopo yenye vigezo 
nafuu, amana za uwekezaji na akiba kwa 
njia ya kidigitali, mafunzo, maonyesho na 
warsha kama hizi,” alisema.

Mejooli alisema kwa mwaka huu kupi-
tia jukwaa hilo hilo la NMB Jasiri, benki 
yake imepeleka neema kwa wanawake 
makandarasi kwa njia ya mikopo na 
kuongeza kuwa tayari benki imetoa 
mikopo 30 kwa wanawake makandarasi 
yenye thamani ya Sh. bilioni 1.8.

Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa Ma-
kandarasi (CRB), Consolata Ngimbwa 
wakati wa hafla hiyo, alipongeza ushiriki-
ano wa NMB na chama cha wanawake na 
kuwataka makandarasi wanawake kuzin-
gatia ufanisi wanapotekeleza majukumu 
yao.

“Fanyeni kazi kitaalamu mnapopata 
zabuni kwa kutumia watu wenye uwezo 
na wenye taaluma. Hi itasaidia kampuni 
zinazomilikiwa na wanawake kukua na 

kupiga hatua. 
“Pia mnapaswa kuja na takwimu halisi 

katika zabuni zenu kwani kunukuu kiasi 
kidogo kunakuhakikishia zabuni tu lakini 
biashara yako haitakuwa uendelevu wa 
biashara,” alisisitiza.

Rais wa TWCA, Judith Odunga wakati 
wa hafla hiyo, aliitaka NMB kutafuta njia 
za kutoa mikopo kwa makandarasi wa-
nawake ili kuwawezesha kununua mi-
tambo ya kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi.

“Tunaiomba benki kutoa mikopo kwa 
makandarasi wanawake ili kuwawezesha 
kukuza biashara zao na hii itawawezesha 
kushindana vyema. 

“Kwa sasa, kampuni nyingi za wa-
nawake makandarasi zipo kwenye daraja 
6 na 7 na nia yetu ni kuona kampuni hizo 
zikipiga hatua. Inapowezekana, benki 
inapaswa kukubali mitambo yao kama 
dhamana,” alisema.

Awali, mmoja wa mlezi wa chama 
hicho, Getrude Mongella aliwataka ma-
kandarasi wanawake kujituma zaidi na 
kubuni    mbinu za kutafuta fursa za bi-
ashara     zilizopo katika sekta ya ujenzi 
huku akisisitiza kuwa sekta hiyo ni mion-
goni mwa    sekta zinazotengewa fedha 
kubwa katika     bajeti ya serikali kila 
mwaka.

“Kuna fedha nyingi katika sekta ya 
ujenzi. Wanawake wanahitaji kuweka 
mikakati na kunyakua fursa katika sekta 
hiyo kikamilifu,” Mongella alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi, Aisha Amour, wakati wa hafla 
hiyo, alisema tayari serikali imeweka 
mazingira mazuri ya biashara na sera za 
kuwezesha wanawake kushiriki kikamili-
fu katika sekta ya ujenzi.

Aliwataka wanawake kuunda ush-
irikiano na ubia kwenye kampuni na 
kuongeza kuwa itasaidia kuboresha 
ufanisi wao na utoaji wa huduma.

“Kampuni za wanawake lazima ziunde 
ubia kama zinataka kushindana kikamili-
fu kupata zabuni kubwa. Nia ya serikali ni 
kuona kampuni ya ndani zinakua na sisi 
kama serikali tunaendela kuboresha sera 
zitakazoboresha mazingira ya biashara,” 
alisisitiza.

ya sayansi, teknolojia, injinia na hesabu 
(STEM), jambo ambalo litawainua watoto 
wa kike kielimu.

Kuhusu wanawake na uongozi, waziri 
huyo aliueleza mkutano huo kuwa Tanza-
nia ipo mstari wa mbele katika kuwainua 
wanawake. 

Alisema Tanzania pia inafanya vizuri ka-
tika eneo hili ikiwa na wabunge wengi wa-
nawake, huku mabalozi wanawake na ma-
jaji wanawake wakiongezeka na ongezeko 
hilo limeenda sekta zote na ngazi zote.

Waziri huyo aliwataka wadau wa mku-
tano huo na dunia kwa ujumla kuona 
umuhimu wa kuhakikisha ushiriki wa wa-
naume katika vita vya kupinga ukatili wa 
kijinsia unaoathiri zaidi wanawake na wa-
toto huku akirejea uchache wa wanaume 
kwenye mkutano huo. 

Rais wa Jamhuri ya Uturuki, Recep 
Tayyip Erdogan, aliyekuwa mgeni rasmi 
katika mkutano huo, katika hotuba yake 
alikemea vikali vitendo vya ukatili dhidi ya 
wanawake, akisisitiza ukatili ni usaliti.

Mkutano huo ulioandaliwa na Serikali ya 
Uturuki kupitia Wizara ya Familia na Hu-
duma za Kijamii ikishirikiana na taasisi isi-
yo ya kiserikali ya Wanawake na Demokra-
sia (KADEM), uliohudhuriwa na mawaziri 
toka nchi mbalimbali duniani.

Waziri Dorothy alitumia fursa hiyo ku-
fanya mikutano ya pembeni na mawa-
ziri wa nchi za Algeria na Libya na kujadili 
umuhimu wa kuimarisha ushirikiano ka-
tika kufanikisha maendeleo ya wanawake, 
jambo ambalo litaratibiwa na Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
nchini.
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MAONI & UCHAMBUZI

KLABU ya Yanga tayari imetua nchini Tunisia tangu Jumamosi 
wiki hii na kuweka kambi mji wa Sousse umbali wa takriban Km. 
140 kufika Jiji la Tunis utakapochezwa mchezo wao wa mkondo 
wa pili wa mchujo kuwania kufuzu hatua ya makundi ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya Club Africain.

Keshokutwa, Jumatano Yanga itashuka katika Uwanja wa Olym-
pique Hamadi Agrebi kuwavaa wenyeji wao, Club Africain, ikiwa 
na lengo moja tu kupata ushindi ama sare ya mabao ili kufuzu 
hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika baada ya mechi 
ya mkondo wa kwanza katika Dimba la Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam kulazimishwa sare tasa.

Yanga inashuka dimbani huku mashabiki wake wengi nchini 
wakibaki wamekata tamaa ya timu yao kufanya vizuri katika mch-
ezo huo na kufuzu kutokana na rekodi nzuri ya timu za Ukanda 
wa Kaskazini, maarufu timu za Kiarabu zikicheza viwanja vya ny-
umbani.

Pamoja na hofu hiyo kubwa kwa mashabiki, sisi tunaamini 
hakuna kinachoshindikana kwa Yanga kama wachezaji wakiingia 
uwanjani kwa ari kubwa na lengo la kupambana mwanzo mwisho 
kwa dakika 90 za mchezo.

Hiyo ni kutokana na mifano hai ambayo tunayo, mosi ikiwa ni 
mechi ya michuano hiyo ya CAF mwaka 2003 ambapo mechi ya 
kwanza Simba ikiwa nyumbani ilishinda 1-0 na kwenda ugenini 
nchini Misri wenyeji wakapata matokeo kama hayo, lakini Simba 
ikasonga baada ya kuitoa kwa penalti 3-2.

Mfano mwingine ni mwaka 1979, kwenye michuano hiyo ya CAF, 
Simba ilikubali kichapo cha mabao 4-0 nyumbani dhidi ya Mu-
fulira Wanderers ya Zambia na wakati wengi wakiwa wamekata 
tamaa ilienda ugenini na kupindua matokeo kwa kusonga mbele 
kwa ushindi wa mabao 5-0, hivyo matokeo ya kikatili katika soka 
yapo na hilo linawezekana pia kwa Yanga.

Hii inatuonyesha kwamba wachezaji waliamini mechi haijaisha 
hadi dakika 90 za pili ugenini zitakapomalizika, hivyo kwenda kwa 
lengo moja tu la kupambania matokeo jambo ambalo linaweze-
kana pia kwa Yanga ambayo inahitaji sare yoyote ya mabao ama 
ushindi ili kufuzu hatua ya makundi.

Na kama matokeo yatakuwa suluhu, timu hizo zitaingia katika 
changamoto ya mikwaju ya penalti ambayo siku zote haina mwe-
nyewe, hivyo kinachotakiwa kwa Yanga ni wachezaji kuamini wa-
naweza huku wakijituma mwanzo mwisho wa dakika 90 za pili 
nchini Tunisia.

Tunaamini benchi la ufundi na wachezaji wa Yanga wameona 
ubora na udhaifu wa wapinzani wao hao, hivyo kwa muda wa wiki 
nzima waliyokuwa nayo, umetosha kufanyia kazi kasoro zao na ui-
mara wa Club Africain ili kupata matokeo keshokutwa.

Lengo letu kama ambavyo tumekuwa tukieleza siku zote pindi 
klabu za Tanzania zinapoiwakilisha nchini, ni kuona zinason-
ga mbele na kuliletea taifa sifa lakini pia katika michuano hii ni 
muhimu kwa Yanga kutinga hatua ya makundi ya Kombe la Shirik-
isho baada ya kushindwa kufanya hivyo kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika na kushuhudia watani zao, Simba wakisonga mbele.

Hilo likitokea kwa Yanga, maana yake nchi itakuwa na timu mbili 
kwenye michuano hiyo ya CAF, hivyo kuiongezea pointi nyingi na 
kuiweka Tanzania katika nafasi nzuri zaidi ya kuingiza timu nne 
tena kwenye michuano hiyo msimu ujao.

Tunataka kuona suala Tanzania kuingiza timu nne kwenye mi-
chuano hiyo ya CAF linakuwa la kawaida kila msimu kama ilivyo 
kwa Misri, Morocco, Tunisia na nchi nyinginezo, hivyo katika hili 
hakuna njia ya mkato zaidi ya klabu zetu kupambana zaidi na ku-
fika angalau hatua ya robo fainali, nusu na ikiwezekana fainali kila 
msimu.

Kongole Simba Queens CAF, 
endeleeni kuiheshimisha nchi 

 Muungwana Lazima Nilonge

Yanga ikipambana Tunisia 
makundi CAF inawezekana
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HISTORIA imeandikwa, 
baada ya timu ya soka ya Wa-
nawake ya Klabu ya Simba, 
Simba Queens, kufanikiwa 
kutinga hatua ya nusu fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Ikiwa nchini Morocco 
ambapo michuano hiyo 
inachezwa, juzi timu hiyo 
iliibamiza Green Buffaloes 
ya Zambia mabao 2-0 yali-
yowekwa wavuni na mastrai-
ka wake wawili, Asha Djaffar 
raia wa Burundi na nahodha 
wa timu hiyo Opa Clement.

Ilikuwa ni siku ya furaha 
si tu kwa Watanzania, bali 
Ukanda wote wa Afrika 
Mashariki na kati. Ikum-
bukwe kuwa michuano hii 
inachezwa kwa washindi wa 
kanda saba za Afrika, hivyo 
Simba Queens ilikuwa ni 
bingwa wa Ukanda wa CECA-
FA, hivyo ilikuwa ikiziwakili-
sha nchi zote za ukanda huo.

Na hii ni mara ya kwanza 
kwa timu kutoka ukanda huu 
kufika hatua hiyo kwenye mi-
chuano hiyo inayosimamiwa 
na Shirikisho la Soka barani 
Afrika (CAF).

Cha kufurahisha ni kwam-
ba wameifunga timu ambayo 
si tu Mabingwa wa Zam-
bia, lakini ndiyo bingwa pia 
wa Ukanda wa COSAFA na 
mwakilishi wa kanda hiyo, 
kwani Mamelodi Sundowns 
Queens inashiriki kama bing-
wa mtetezi.

Si kazi rahisi na wala hai-
kuwa kazi ndogo kufika hapo 
ilipofika kwani pamoja na 
viongozi wa klabu hiyo kabla 
ya michuano hiyo kubaini-
sha kuwa lengo ni kufikia 
hatua hiyo, lakini haikufani-

kiwa.
Naandika hili ikikum-

bukwa kuwa kwenye mechi 
ya kwanza tu ya Kundi A 
ilichapwa bao 1-0 dhidi ya 
wenyeji, Asfar ya Morocco 
na ikawa kama safari hiyo 
imewekewa kizingiti, hivyo 
kuhitaji ushindi kwenye 
mechi zote mbili zilizobaki.

Kwenye mechi iliyofuata 
iliifunga Determine ya Libe-
ria mabao 2-0, matokeo am-
bayo bado yalikuwa hayaipi 
uhakika wa moja kwa moja 
kusonga mbele.

Kwa bahati mbaya sana 
kwenye mechi ya mwisho 
ilicheza na timu ngumu ya 
Green Buffaloes ambapo 
mbali na kuwa ina wachezaji 
wengi wenye uwezo mkub-
wa, na asilimia kubwa wak-
iwa wanaichezea timu ya 
Taifa ya Zambia ambao wa-
likuwapo kwenye michuano 
ya AFCON iliyofanyika nchini 
Morocco Julai mwaka huu na 
wakatolewa hatua ya robo 
fainali na Afrika Kusini.

Niliwaona zaidi ya 
wachezaji watano wa timu 
hiyo waliokuwa AFCON, 
kwa maana hiyo walicheza 
na timu ngumu, ambayo 
pia nayo ilikuwa inawania 
kufuzu hatua hiyo kwa hali 
yoyote ile.

Ikawa ni kama mechi ya 
fainali kwa Simba Queens, 
tena haikutakiwa hata sare 
kwa sababu isingefuzu zaidi 
ya ushindi.

Kutokana na uwekezaji 
wa Mohamed ‘Mo’ Dewji, na 
safu yote ya uongozi wa Bodi 
ya Wakurugenzi, benchi la 
ufundi yalifanyika maan-

dalizi kabambe ambayo ya-
mewezesha kufikia ndoto 
iliyokuwa inaotwa, tena kwa 
muda mfupi tu kwenye soka 
la kinadada.

Hongera nyingine ziende 
kwa wachezaji kwa sababu 
mbali na matatizo ya hapa 
na pale ya kiufundi, lakini 
walionekana kucheza kwa 
kujituma na ari kubwa ya 
upambanaji na ndiyo kwa ki-
asi kikubwa siri ya mafanikio.

Ukiangalia wachezaji wa 
Simba Queens wanaoshiriki 
fainali hizo za Ligi ya Ma-
bingwa ni wale wale tu am-
bao walicheza hatua za awali 
ya ligi hiyo kwenye kanda 
na hakuna mchezaji aliyeo-
ngezeka.

Si kwa sababu haina 
wachezaji wengine wapya, 
bali walikataliwa na CAF 
kwa sababu ya kusajiliwa 
nje ya muda. Kwa mujibu wa 
Meneja wa Klabu ya Simba 
Queens, Selemani Makanga, 
wachezaji hao ni straika Jen-
trix Shikangwa na kiungo 
Ruth Ingotsi wote raia wa 
Kenya ambao waliongezwa 
kwa ajili ya kukipa nguvu 
kikosi, lakini ikashindikana.

“Hawa tuna mkataba nao, 
lakini kwa bahati mbaya 
tuliwasajili wakati dirisha 
limefungwa, tumejaribu 
kupambana sana lakini 
imeshindikana. Unajua wali-
maliza mikataba yao wakati 
dirisha likiwa wazi na wa-
likuwa hawajapata timu, 
wakaja kupata wakati dirisha 
limefungwa. 

FIFA inasema kama dirisha 
lingekuwa limefungwa kabla 
mikataba yao kumalizika, 

Na Adam 
Fungamwango
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Dk. Mwinyi atoa ufafanuzi 
zabuni iliyozua malalamiko

KABWELA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako, akimsikiliza Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), Suzanne Ndomba (wa pili kulia), alipowasili kwenye Waajiri Health Bonanza, 
lililoandaliwa na chama hicho viwanja vya Leaders Club Kinondoni, Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kulia ni Mkurugenzi 
wa Shirika la Kazi kwa Afrika Mashariki, Wellingtone Chibebe. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi amelitolea ufafanuzi 
sakata la kampuni ya DNATA ku-
pewa zabuni ya kufanya kazi ka-
tika Uwanja wa Ndege wa Abeid 
wa Kimataifa wa Amani Karume 
katika jengo la tatu la abiria.

Dk. Mwinyi alitoa ufafanuzi 
huo juzi Ikulu, Zanzibar katika 
mkutano wake na waandishi wa 
habari baada ya kuulizwa swali 
na mwandishi wa Nipashe kuhusu 
suala hilo lililozua malalamiko ku-
toka kwa baadhi ya wadau.

Alisema kuna propaganda zi-
nazotolewa katika vyombo vya 
habari kuhusu kampuni hiyo 
ambayo imepewa kazi ya kushu-
ghulikia mizigo katika jengo hilo, 

akisisitiza kuwa taarifa hizo si za 
kweli. Rais Dk. Mwinyi alisema 
kampuni hiyo ina ujuzi na uzoefu 
mkubwa katika kutoa huduma na 
imeshatoa huduma katika viwan-
ja vya ndege mbalimbali duniani 
ikiwamo Dubai na kwa Zanzibar, 
kampuni hiyo imeajiri wafanyaka-
zi zaidi ya 600.

“Ndege zote ambapo zinataka 
kuendelea na kampuni ya kusa-
firisha mizigo ya Zati au Trasword 
waendelee katika jengo la pili la 
abiria. Hizi tuhuma za kupoteza 
ajira za wafanyakazi 600 ni prop-
aganda tu na hakuna sababu ya 
kupoteza ajira,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema kinacho-
lalamikiwa na baadhi ya wadau 
wa uwanja huo ni propaganda za 
watu wasiotaka ushindani na wal-
iozoea kukaa katika viwanja vya 

ndege miaka yote bila ya kuwa na 
huduma bora.

Alisema lazima katika viwanja 
hivyo kuwe na kampuni zenye 
huduma bora ili kuendelea ku-
pata wageni wengi katika viwanja 
hivyo na lazima huduma zake 
ziwe za kisasa.

Rais Dk. Mwinyi alisema Zanzi-
bar ni nchi ya utalii na inategemea 
uchumi wake kutoka viwanja vya 
ndege na bandari, hivyo lazima 
taasisi hizo kuwa na kampuni 
kubwa ili kubadilisha utendaji.

“Leo bandarini, meli ya mzigo 
ikija inakaa mpaka wiki tatu 
kushusha mzigo wakati wenzetu 
meli mmoja inashusha kwa saa 
12 halafu tukileta kampuni ya nje 
kuja kufanya kazi utasikia kelele 
tu,” Dk. Mwinyi alitamka kwa 
ukali, akionesha kukasirishwa na 

propaganda hizo.
Alisema kuzipa kampuni kub-

wa kufanya kazi katika mamlaka 
hizo ni kwa nia njema ya kukuza 
uchumi na kuwa na utendaji bora.

Alisema jengo la tatu la abiria 
lazima liendane na hadhi ya kuwa 
na huduma bora badala ya kue-
ndelea kuwa na huduma za ki-
zamani.

Hivi karibuni Chama cha 
Waendeshaji Ndege Tanzania 
(TAOA) kilitoa siku saba kwa 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tan-
zania (TCAA) kusitisha uamuzi wa 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Zanzibar (ZAA) kuiteua Kampuni 
ya DNATA toka Dubai kuwa mtoa 
huduma pekee katika jengo la tatu 
(Terminal III) la Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume.

Na Neema Hussein, KATAVI

SIKU chache baada ya 
kutokea tukio la mtoto 
kuuawa wakati akichunga 
ng’ombe, Jeshi la Polisi 
mkoani Katavi limewataka 
wananchi kutojichukulia 
sheria mkononi.
Kauli hiyo imekuja baada 

ya wananchi kuchukua ua-
muzi wa kuwapiga watuhu-
miwa wawili wa tukio hilo 
na kusababisha kifo chao.
Akitoa taarifa ya matukio 

mbalimbali kwa waandi-
shi wa habari mwishoni 
mwa wiki, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Katavi, Ali 
Makame, alisema kuwa 
baada ya tukio hilo wa-
nanchi walifanikiwa ku-
wakamata watuhumiwa 
wawili kati ya watatu wali-
ohusika na tukio hilo.
Kamanda Makame ali-

wataja watuhumiwa wal-
iokamatwa kuwa ni Amos 
Mashauri (22), mkazi wa 
Kijiji cha Kasekese, Malimi 
Selemani (24), mkazi wa 
Kijiji cha Kawanzige na 
mwingine ambaye hakupa-
tikana aliyetambulika kwa 
jina la Moses.
Alisema baada ya watuhu-

miwa wawili hao kukamat-
wa, wananchi walijichukulia 
sheria mkononi na kuanza 
kuwashambulia.
Jeshi la Polisi baada ya 

kufika eneo la tukio, lilikuta 
tayari mtuhumiwa mmoja 
ambaye ni Malimi Selem-
ani ameshafariki dunia na 
mtuhumiwa wa pili ambaye 
ni Amos Mashauri akiwa 
katika hali mbaya ambapo 
alikimbizwa hospitali lakini 
baadaye alifariki dunia aki-
wa anapatiwa matibabu.
Alisema Jeshi la Polisi 

linaendela kumtafuta 
mtuhumiwa wa tatu kwa 
kuwa baada ya tukio hilo 
alitoroka na kwenda kusiko-
julikana.

DIWANI ASAKWA
Mbali na hilo, jeshi hilo pia 

linaendelea kumsaka Diwani 
wa Itenka, Joseph Laurent 
kwa tuhuma za kujaribu ku-
muua mkewe, Restuta Janu-
ari kwa kumkata kwa kitu 
chenye ncha kali shingoni.
Alisema chanzo cha tukio 

hilo ni wivu wa mapenzi 
na mtuhumiwa baada ya 
kutenda kosa hilo alikimbia 
kusikojulikana, hivyo Jeshi 
la Polisi linamtaka kujisal-
imisha.

Polisi 
yashtuka 
raia
kuwaua 
watuhumiwa 

Fadhili Mohamed
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Waachiwa huru kesi ya SGR 

Na Hamisi Nasri, MASASI 

ALIYEKUWA mgombea ubunge 
wa Masasi Mjini kupitia Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) mwaka 2020, Musta-
pha Swalehe amejiunga na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kwa madai 

kuwa amefurahishwa na kasi ya 
maendeleo inayofanywa na serikali 
chini ya Rais Samia Suluhu.

Swalehe alitangaza uamuzi huo 
kwenye mkutano wa hadhara ulio-
andaliwa na Mbunge wa Jimbo hilo, 
Geofrey Mwambe kwa kushiriki-
ana na Mwenyekiti CCM Wilaya ya 

Masasi, Mariam Kasembe na Katibu 
wa chama hicho, Didas Zimbihile.

Alisema alikuwa ndani ya 
CHADEMA kwa zaidi ya miaka 20 
lakini kwa sasa anaridhishwa na 
kazi nzuri inayofanywa na serikali 
ya Samia.

“Leo nimeamua kujiunga na 

CCM na sasa mimi ni mwanachama 
mpya, kazi iliyofanywa na mbunge 
wetu kuleta maendeleo inastahili 
kuungwa mkono,” alisema.

Kwa mujibu wa Swalehe, kuwa 
mpinzani siyo kupinga kila kitu 
bali pale unapoona maendeleo 
yanayofanywa kuna kila sababu ya 

kuunga mkono maendeleo hayo na 
siyo kuendeleo kupinga.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 
Masasi, Mariam Kasembe, alisema 
wanampokea mwanachama huyo 
na wanaamini kuwa watashirikiana 
pamoja katika mambo mbalimbali 
ya kimaendeleo.

Aliyegombea ubunge kupitia  CHADEMA atimkia CCM

Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu imewaachia huru mfan-
yabiashara Kanji Mwinyijuma na 
aliyekuwa Mwanasheria wa Kam-
puni Hodhi ya Rasilimali za Reli 
(RAHCO), Emanuel Massawe ka-
tika kesi ya jinai iliyokuwa inahu-
sisha mradi wa reli ya kisasa (SGR) 
wenye thamani ya Sh. trilioni 15.

Uamuzi huo ulitolewa na 
Hakimu Mkazi Mkuu, Rhoda Ngim-
ilanga, baada ya upande wa mash-
taka kushindwa kuwasilisha usha-
hidi unaotengeneza kesi kuwataka 
kutoa utetezi dhidi ya mashtaka 
yaliyokuwa yakiwakabili.

Hakimu Ngimilanga alisema 
ni takwa la kisheria upande wa 
mashtaka kuthibitisha kesi yao, 
hivyo kwa kushindwa kufanya 
hivyo, anawaachia huru Kanji na 

Massawe kwa kuwa hawana kesi 
ya kujibu. Alisema kuwa baada 
ya kupitia ushahidi uliotolewa 
na mashahidi tisa ili kuthibitisha 
mashtaka, mahakama imeona 
kuwa upande wa mashtaka hau-
jathibitisha kesi ya awali dhidi ya 
washtakiwa hao wawili.

Hata hivyo, upande wa mashta-
ka ulioongozwa na Wakili kutoka 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), Magera 
Ndimbo na Wakili wa Serikali, 
Iman Nitume, ulifanikiwa kuten-
geneza kesi dhidi ya aliyekuwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Rahco, 
Benhadard Tito ambayo ushahidi 
wake unamtaka ajitetee.

Hakimu huyo alisema kesi ya 
awali inathibitishwa kwa upande 
wa shtaka la pili hadi la saba lin-
alomkabili Tito. Mshtakiwa wa 
kwanza ana kesi ya kujibu na ana-

takiwa kujitetea.
Katika kesi ya msingi, washtak-

iwa hao walikuwa wanakabiliwa 
na mashtaka manane yakiwamo 
ya uhujumu uchumi, matumizi 
mabaya ya madaraka, kula njama 
na kuisababishia RAHCO hasara ya 
dola za Marekani 527,540.

Upande wa mashtaka ulidai 
kuwa Februari 27, 2015, katika ofisi 
za RAHCO Wilaya ya Ilala, wakati 
akitekeleza majukumu yake, akiwa 
Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni 
hiyo, Tito alitumia vibaya nafasi 
yake kwa makusudi kwa kununua 
kampuni ya Rothschild (South Af-
rica) Proprietary Limited.

Ilidaiwa kuwa kampuni hiyo 
ilinunuliwa kama mshauri wa 
shughuli za mradi wa kuboresha 
ukanda wa reli ya kati nchini kwa 
njia moja bila kupata kibali cha 
awali cha Bodi ya Zabuni ya RAH-

CO, kitendo ambacho kilikuwa ni 
ukiukaji wa Sheria ya Ununuzi.

Kati ya Machi 12 na Mei 20, 2015, 
katika ofisi za Rahco, Tito na Mas-
sawe walidaiwa kutumia nafasi 
zao vibaya kwa kusaini barua ya 
kuteua kampuni hiyo ya Afrika 
Kusini na kushindwa kuwasilisha 
mkataba wa huduma za ushauri 
kati ya kampuni hiyo na RAHCO 
kwa Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali kwa ajili ya uhakiki.

Washtakiwa hao wawili kati ya 
Mei 20 na Juni 20, 2015 wakiwa 
katika ofisi za Rahco, walidaiwa 
kutumia vibaya nafasi zao kwa 
kutia saini mkataba wa ushauri 
na kushindwa kuwasilisha nakala 
kwa Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA).

Na Steven William, MUHEZA

SERIKALI imetenga Sh. milioni 
180 kwa ajili ya ujenzi wa madar-
asa tisa katika baadhi ya shule 
za sekondari wilayani Muheza 
mkoani Tanga.

Fedha hizo zilizotolewa katika 
Wilaya ya Muheza zikiwa se-
hemu ya fungu lililotengwa na 
serikali kwa ajili ya kuhakikisha 
wanafunzi wanaoanza kidato 
cha kwanza mwakani wanapata 
mahali pa kusomea.

Ofisa Tarafa wa Tarafa ya 
Muheza mkoani Tanga, Japheti 
Hayule alisema juzi katika mku-
tano na wananchi kuwa serikali 
imeleta fedha Sh. milioni 180 
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 
tisa katika baadhi ya shule za 
sekondari. 

Hayule alisema Tarafa ya 
Muheza imepata madarasa ma-
tano ambapo katika Shule ya 
Sekondari ya Kata ya Magila 
yatajengwa mawili na ofisi moja, 
Shule ya Sekondari ya Kata ya 
Mtindiro imepata madarasa 
mawili na ofisi na Shule ya Kata 
ya Kwabada imepata darasa 
moja wanaendelea na msal-
agambo. 

Wananchi wa Kata ya Magila 
kutoka katika vijiji vya Mik-
wamba, Magila, Kwedunda na 
Misongeni walijitokeza kwa wingi 
katika msalagambo Shule ya 
Sekondari Kata ya Magila. 

Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari Magila, Sheikhe Semtawa, 
alisema anaishukuru serikali kwa 
kuamua kujenga madarasa hayo 
mawili ya sekondari na ofisi 
moja. 

Diwani wa Magila, David Ki-
lua, alisema hivi sasa wananchi 
wameelekeza nguvu zao katika 
ujenzi wa madarasa hayo mawili 
na ofisi moja ili watoto waingie 
kwa wakati mwakani kuanza 
kidato cha kwanza. 

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, 
Halima Bulembo, aliagiza ifikapo 
Desemba 30 mwaka huu, ujenzi 
wa madarasa ya sekondari uwe 
umekamilika ili mwakani wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza 
waingie darasani. 

Mamilioni 
yatengwa 
ujenzi wa 
madarasa 

Meneja wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) Temeke, Rajabu Kivande, akiwasilisha mada kuhusu 
shughuli za mfuko kwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Klabu ya Waandishi wa Habari wa jijini Dar es Salaam (DCPC) uli-
ofanyika jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Samson Chacha, TARIME

WATU wawili wamefariki dunia 
na wengine watatu kujeruhiwa 
baada ya gari walilokuwa wakisa-
firia kutoka Tarime mjini kwenda 
Sirari kupinduka.

Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum Tarime-Rorya, ACP 
Gofrey Sarakikya, alithibitisha 

kutokea kwa ajali hiyo, ambayo 
alisema watu hao walikuwa wa-
natoka kwenye starehe.

Alisema           ajali hiyo ilitokea 
usiku wa kuamkia Ijumaa eneo la 
Sirari na watu wawili, Rusui Kery-
oba, mkazi wa Isebania aliyekuwa 
dereva wa gari lenye namba za 
usajili KDB 958 B, aina ya Pick-Up 
Toyota Hilux na mwenzake Eze-

kel Jomo, walifariki na wengine 
watatu kujeruhiwa.

Kamanda Sarakikya alisema, 
“ajali hiyo ilisababishwa na 
mwendo         kasi na gari hilo 
kukosa mwelekeo         na kuin-
gia pembezoni mwa barabara na 
kupinduka.

Alisema polisi walifika eneo la 
tukio kuwachukua majeruhi wa-

tatu na kuwakimbiza hospitali 
kwa matibabu. 

Aliwaasa madereva wan-
apokuwa barabarani kuzingatia 
sheria za usalama barabarani na 
kutotumia kilevi cha aina yoyote 
wakati wa kuendesha chombo 
vya moto. 

Wakazi wa miji ya Isebania na 
Sirari mpakani waliojitambulisha 

Samwel Wambura, Peter Marwa 
na Bhoke Nyamhanga ambao 
wengine         ni ndugu za maje-
ruhi, waliwataja vijana wengine 
waliojeruhiwa         katika ajali 
hiyo kuwa ni   Nestori Kasuku 
mkazi wa Sirari, Emanuel Ngera 
na mwendesha bodaboda aliyeta-
jwa kwa jina la Ibrahim, mkazi wa 
Sirari.

Mwendokasi ulivyoua wawili, kujeruhi watatu

Utafiti: Wastaafu huyatumia 
mafao kuingia ndoa za uzeeni
Na Ashton Balaigwa, MORO-

GORO 

WATAFITI kutoka Chuo cha 
Utumishi wa Umma (TPSC) Kam-
pasi ya Dar es Salaam, wamebaini 
wastaafu wengi kutoka taasisi za 
serikali na zisizo za kiserikali wa-
natumia sehemu ya fedha za kiin-
ua mgongo kujiingiza katika ndoa 
za uzeeni.

Hali hiyo imekifanya chuo hicho 
kuwajengea uwezo kwa kuwapa-
tia mafunzo maalumu watumishi 
wa serikali wanaokaribia kustaafu 
kuwapa mbinu za kufanya shu-
ghuli za uwekezaji na ujasiriamali 
kwenye biashara na kilimo.

Akizungumza katika mafunzo 

hayo, yaliyoshirikisha watumi-
shi 26 wa serikali wanaokaribia 
kustaafu, mwezeshaji mkuu wa 
mafunzo hayo kutoka TPSC, 
Anselm Namala, alisema pamoja 
na kupewa mbinu za kufanya 
ujasiriamali, wanawaandaa kisai-
kolojia kuishi maisha ya kujipanga 
mshahara unapokoma. 

Alisema katika utafiti waliofan-
ya pia wamebaini wastaafu wengi 
hawajiandai mapema maisha ya 
kustaafu kwa kuwekeza katika 
shughuli mbalimbali za kujiingizia 
kipato na wanapopata fedha hizo 
hujikuta wakizifanyia starehe na 
baada ya kuisha baadhi yao wana-
poteza maisha kutokana na kuu-
gua magonjwa yasiyoambukizwa 
kama shinikizo za damu kutokana 

na ugumu wa maisha. 
Alisema kuwa hali hiyo inato-

kana na kukata tamaa na maisha 
huku wakiwa na mtazamo hasi 
kuwa kustaafu ni kikomo cha mai-
sha bila kujua kuwa bado maisha 
yanaweza kuendelea kwa kutumia 
ubunifu wa miradi mbalimbali. 

Namala alisema ili kupata ma-
fanikio kuna umuhimu kwa wajiri 
kuwapeleka katika kozi hizo wa-
fanyakazi wao mapema badala ya 
kusubiri muda mchache kabla ya 
kustaafu. 

Naye mtaalam wa uchumi, kili-
mo na biashara kutoka Taasisi ya 
Malembo Farm inayojishughuli-
sha na ushauri na uwekezaji ka-
tika kilimo biashara, Lucas Elias, 
alisema wanawapa maarifa na 

taarifa wastaafu hao tarajiwa jinsi 
ya kutumia mafao yao kuwekeza 
katika kilimo, ufugaji na uvuvi ili 
kujipatia kipato.

Alisema lengo lao ni kuhakiki-
sha wastaafu hao wanakuwa 
sehemu ya waajiri kwa kutumia 
mafao yao hatua ambayo itawez-
esha kuendesha maisha yao kwa 
kujingizia kipato baada ya ukomo 
wa ajira zao za serikali.

Mmoja wa wastaafu watarajiwa, 
Edna Shimbe, kutoka Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS), 
alisema mafunzo hayo yamewapa 
uelewa mpana wa kujiandaa na 
maisha baada ya kustaafu kwa 
kuanza kufanya uwekezaji na uja-
siriamali mapema badala ya ku-
subiri fedha za kustaafu.

AGGCI 
yaishukuru 
serikali 
kuipa usajili
Na Grace Gurisha 

ASKOFU Mkuu wa Assem-
blies of God Gospel Church 
International (AGGCI), Dk. 
Asumwisye Mwasabila, amese-
ma hawezi kuihasi serikali ku-
tokana na neema aliyoipata ya 
kupata katiba ya kanisa lake.

Dk. Mwasabila alisema hayo 
jana wakati akizungumza na 
gazeti hili kwa njia ya simu ku-
toka mkoani Mbeya, baada ya 
serikali kukubali kulisajili kani-
sa hilo bila usumbufu.

Alisema anaishukuru serikali 
kwa kuendelea kuisimamia am-
ani ya nchi na kutoa uhuru wa 
kuabudu kwa Watanzania bila 
ubaguzi wa aina yoyote tofauti 
na baadhi ya nchi kuabudu 
kwao ni shida.

“Namshukuru sana rais 
hakunibagua kwa chochote 
wakati wa matatizo yangu na 
kanisa, mimi nasema sitaihasi 
serikali yangu kwa neema hii 
niliyoipata,” alisema Askofu Dk. 
Mwaisabila. 

Alisema kanisa limefikia hat-
ua ya kupata katiba hiyo kwa 
sababu serikali imemuheshimu 
na anakwenda kuwatangazia 
wakristo, wachungaji, wainjilis-
ti na watu wote kwamba wame-
pata katiba ya kanisa hilo. 

“Nawaomba wachungaji mli-
opewa kibali hiki na katiba hii, 
asiwapo mtu mwingine akai-
nuka tofauti na wenzake na 
wasihi fanyeni kazi ya Mungu 
kama serikali ilivyotuheshimu. 
Nataka kuliona kanisa limesi-
mama vizuri,” alisema. 

Kwa upande wake, Katibu 
Mkuu wa AGGCI, Askofu Dk.  
Robert Ngai, alitoa wito kwa 
wachungaji wa kanisa hilo 
kuwa kwa sasa wanaendelea 
na maandalizi ya mkutano 
mkuu utakaofanyika Kahama 
mkoani Shinyanga Novemba 9 
na 10, 2022.

Naye Mweka Hazina Mkuu 
wa kanisa hilo, Askofu Jacobo 
Chacha, alisema mkutano huo 
utatoa taswira halisi ya wa-
takavyoendesha kanisa lao na 
mipaka waliyopewa na serikali. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Wanawake Katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth Mawinza (wa pili kushoto) na viongozi wengine 
wa mashirika mbalimbali yasiyo ya kiserikali, wakibadilishana mawazo baada ya mkutano wa kujadili mikakati ya kupambana na ukatili wa 
kijinsia katika jamii jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: SABATO KASIKA
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habari kitaifa

Diwani akerwa 
wanafunzi 
kuchezeshwa
miondoko isiyo 
maadili katika 
mahafali
Na Julieth Mkireri,  
RUVU

DIWANI wa Vigwaza 
Halmashauri ya Chal-
inze, Mussa Gama, ame-
washauri wazazi kuke-
mea vitendo vya watoto 
kucheza hadharani 
kwa miondoko isiyo na 
maadili.
Gama alitoa rai hiyo 

juzi aliposhiriki katika 
mahafali ya darasa la 
saba Shule ya Msingi 
Ruvu na kushuhudia 
burudani zilizokuwa zi-
natolewa na wanafunzi 
kuonesha kucheza to-
fauti na maadili.
“Tumeona watoto wetu 

wamecheza na sisi 
wazazi tunashangilia 
na kuwatunza hii sio 
tabia nzuri kwa watoto 
wadogo kama hawa 
kukata nyonga namna 
hii nawaomba tuwasi-
mamie kwenye maadili 
mema tusiunge mkono 
haya yanayofanyika.”
“Tukiwashangilia sana 

tutambue baadaye 
wataharibikiwa tuwasi-
mamie katika maadili 
yanayotakiwa na kwe-
nye masomo wapende 
elimu ili watumie vyum-
ba vya madarasa vina-
vyojengwa, tusipokuwa 
makini hawatasoma 
watajikita kwenye miz-
iki,” alisema Gama.
Aliwataka wazazi ku-

toacha jukumu la elimu 
kwa walimu pekee 
badala yake waungane 
nao ili kukuza ufaulu 
na kuwa na wanafunzi 
na kuwalea kwenye 
maadili mazuri.
Mwenyekiti wa kamati 

ya wazazi, Salum 
Makatuka, aliwataka 
wazazi kwenda ku-
wasimamia watoto wao 
ikiwa ni pamoja na ku-
waandaa kuanza kidato 
cha kwanza mwaka 
2023.
Katika risala yao wa-

nafunzi waliohitimu 
darasa la saba waliomba 
kupatiwa mashine ya 
kudurufu (photocopy) 
kwa ajili ya kurahisisha 
utendaji kazi wa walimu 
kuandaa mitihani ya ku-
jipima shuleni hapo.

RC aagiza ujenzi madarasa uanze kwa kumwagwa zege
Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, amepiga maru-
fuku wahandisi katika halmashau-
ri Mkoa wa Singida kuacha ku-
jenga vyumba vya madarasa 
kwa kupandisha ukuta kabla ya 
kumwaga zege ( jamvi), ambako 
kunasababisha majengo kupata 
nyufa na kuhatarisha maisha ya 
wanafunzi.

Alisema hayo baada ya kukagua 
ujenzi wa vyumba vya madarasa 
katika shule za sekondari za Man-
yoni na Mwese, wilayani Manyoni 
na kukuta ukuta wa madarasa 
umepandishwa bila kumwagwa 

jamvi.
“Mhandisi sitaki ujenzi wa aina 

hii nataka mnamaliza chini kwa 
kumwaga jamvi ndipo mnapandi-
sha ukuta, nimepita Manispaa ya 
Singida na Halmashauri ya Wilaya 
Ikungi wanajenga kwa kuanza 
kumwaga zege ndipo wanapandi-
sha ukuta wewe mhandisi ujenzi 
huu umeutoa wapi,” alihoji.

Serukamba alisema inasikitisha 
kuona Wilaya ya Manyoni im-
epewa fedha nyingi kuliko wilaya 
nyingine za mkoa huo kwa ajili ya 
ujenzi wa vyumba vya madarasa, 
lakini ndio wilaya ambayo ujenzi 
wa madarasa hauendi vizuri.

“Naombeni tuwe na uzalendo 
serikali hii imetuheshimu sana 

kutuletea fedha zote hizi sasa 
tafadhari mhandisi usikae ofisini 
hakikisha unatembelea kuona 
maendeleo ya kazi ya ujenzi wa 
vyumba vya madarasa kila siku,” 
alisema.

Alisema serikali imetoa fedha 
nyingi kwa ajili ya ujenzi wa vy-
umba vya madarasa ni jukumu 
la viongozi kuanzia Mkuu wa 
Wilaya, Mkurugenzi na Mhandisi 
kuhakikisha wanasimamia ujenzi 
ukamilike mapema na kwa ubora 
unaokubalika.

Serukamba alisema Wilaya ya 
Ikungi ni mfano mzuri wa kuigwa 
kwa kuwa licha ya kupewa fedha 
za ujenzi wa madarasa, kujenga 
na ofisi za walimu katika fedha 

hizo hizo.
Aidha, Mkuu wa Mkoa alimwagi-

za Mkuu wa Wilaya ya Manyoni, 
Rahabu Mwagisa, kumpa taarifa 
za maendeleo ya ujenzi kila baada 
ya wiki mbili.

Naye Mhandisi wa Halmashauri 
ya Wilaya Manyoni, Ahmed Se-
leman, alisema upatikanaji wa 
mawe umekuwa tatizo na mafun-
di wanalazimika kuanza ujenzi 
kwa kupandisha ukuta kabla ya 
kutandika zege.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Manyoni, 
Fadhili Chimsala, alisema hal-
mashauri hiyo imepewa Sh. bilioni 
1.7 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 
85 vya madarasa.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba (kulia), akitoa maelekezo kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, Justice Kija-
zi, alipotembelea jana ujenzi wa vyumba vya madarasa katika shule za sekondari za Ikungi na Unyahati. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Wanafunzi waandaliwa kuijenga 
Tz bila magonjwa yasiyoambukiza 
Na Mwandishi Wetu, 
MWANZA

W
IKI ya Magonjwa Ya-
sioambukiza (NCD) 
imeanza jijini hapa 
kwa wanafunzi 100 

kutoka shule tano za sekondari 
wilayani Nyamagana kupatiwa 
elimu ya magonjwa hayo.

Lengo la mafunzo hayo ni hatua 
za kuanza kujenga kizazi kijacho 
kisicho na NCD na chenye uelewa 
wa magonjwa hayo ili kuwa na 
uwezo wa kuchukua hatua mua-
faka za kuyadhibiti.

“Mafunzo haya ni katika 
kutekeleza kaulimbiu ya mwaka 
huu ambayo ni ‘Badili mtindo wa 
maisha, boresha afya.’ Tunaamini 
tunaweza kubadili mtindo wa 
maisha kwa kuongeza nguvu 
kupitia wanafunzi,” alisema Me-
neja Mipango wa Shirikisho la 
Vyama vya Magonjwa Yasiyoam-
bukiza (TANCDA), Happy Nchim-

bi.
Alisema wanafunzi 20 na wal-

imu wawili kutoka shule tano za 
sekondari Wilaya ya Nyamagana 
walialikwa kwenye mafunzo 
hayo ili waandaliwe kwa elimu 
itakayowawezesha pia kwenda 
kuwafundisha   wenzao wanako-
toka.

     Kaimu Ofisa Elimu ya Sekond-
ari Jiji la Mwanza, Nyandaro Mus-
agara, alizitaja shule zilizoshiriki     
kuwa ni Nsumba, Mwanza, Bu-
hangwa, Musabe na Pamba.

    Mmoja wa wakufunzi, Mwe-
nyekiti wa TANCDA, Profesa An-
drew Swai, aliyataja miongoni 
mwa magonjwa yasiyoambukiza 
kuwa ni ya moyo na mishipa ya 
damu, saratani, kisukari, kuoza 
meno, matatizo ya akili na seli-
mundu.

Aliwaambia wanafunzi hao 
kuwa takwimu za magonjwa hayo 
zinaonesha kila mwaka idadi ya 
wanaougua inaongezeka kwa 

kasi jambo ambalo tayari taifa 
limeyatangaza kuwa ni janga.

Profesa Swai alitaja sababu 
kuu za mtu kupata NCD kuwa ni 
ulaji usiofaa,     unywaji wa pombe 
kupita kiasi, matumizi ya tum-
baku,    dawa za kulevya, utawala 
duni wa msongo wa mawazo, 
kutopata usingizi wa kutosha na 
tabia bwete ya kutoshughulisha 
mwili.

      Kuhusu ulaji usiofaa, Pro-
fesa Swai alisema; “ni kutokula 
kutoka kwenye makundi matano 
ya vyakula, kula chakula kupita 
mahitaji ya mwili, kutumia kwa 
wingi sukari, mafuta na chumvi, 
ulaji wa nafaka zilizokobolewa na 
kunywa juisi badala ya matunda 
yenyewe.

Aliwataka wanafunzi hao ku-
waelimisha wenzao na pia kuan-
za kuwa waangalifu ili kujiepusha 
kupata magonjwa hayo.

Mtaalamu wa mazoezi, Waziri 
Ndonde, aliwawaasa wanafunzi 

kuepuka tabia bwete ya kutoshu-
ghulisha mwili.

Aliwachunguza aina ya mazoe-
zi wanayofanya na kuwaelimisha 
kanuni sahihi zitakazowezesha 
kujenga afya zao.

Wiki ya NCD itahitimishwa 
kwa kongamano la kisayansi la 
siku mbili litakaloanza Alhamisi 
na utafiti wa magonjwa hayo ku-
tolewa.

Hivi karibuni, Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu alinukuliwa ak-
isema magonjwa yasiyoambukiza 
yana uelemea Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF) na kutishia 
kuufilisi.

Alisema hali hiyo inasababish-
wa na ongezeko la wagonjwa wa 
NCD pamoja na gharama kubwa 
za vipimo, huduma na dawa.

Miongoni mwa huduma ghali 
ni pamoja na upasuaji wa moyo, 
kuzibua mishipa, kusafisha damu 
kwa wagonjwa wa figo na tiba za 
saratani.
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HABARI arusha

Na Allan lsack, ARUMERU

B
ARAZA la Madiwani la 
Halmashauri ya Arusha, 
limeikumbusha serikali 
kutupia macho shule 

kongwe za msingi ambazo zinat-
ishiwa na uchakavu wa miundom-
binu na kuhatarisha usalama wa 
wanafunzi na walimu.

Shule nyingi za msingi za Wilaya 
ya Arumeru, zimechoka na zinaha-
tarisha usalama kutokana na ku-
jengwa kabla ya uhuru.

Kabla ya kupitishwa azimio la 
kuikumbusha serikali wajibu huo, 
hoja hiyo iliibuliwa na Diwani wa 
Bangata, Ezra Tomito, kwa baadhi 
ya vyumba vya madarasa vime-

bomoka, sakafu imegeuka kuwa 
udongo, milango imeisha kwa ku-
likuwa na mchwa, madirisha na 
mapaa.

Tomito alikuwa akizungumzia 
hali hiyo mwishoni mwa wiki, 
katika kikao cha kujadili taarifa 
za utekelezaji wa shughuli za 
maendeleo za kata zao, kwa robo 
ya kwanza ya mwaka wa fedha 
2022/2023.

Diwani Eliakimu Marivey 
alisema, “Baadhi ya shule zetu za 
msingi zina ubovu wa miundom-
binu ambayo inahitaji ukarabati 
wa haraka kwa mfano, Shule ya 
Msingi Seliani yenye        miaka zaidi 
ya 100 ni moja ya shule inayohitaji 
ukarabati wa miundombinu yake 

karibu yote.”
Diwani wa Sokon II, Obed Mollel, 

aliiomba serikali kuanza kutenga 
fungu la fedha kwa ajili ya kukara-
bati miundombinu hiyo kama ina-
vyofanyika kwa shule za sekondari, 
ili wanafunzi waweze kusoma kwe-
nye mazingira salama.

Akitoa majibu, Mkurugenzi 
Mtendaji Halmashauri ya Arusha, 
Seleman Msumi, alisema serikali 
imejipanga vyema kwa ajili ya ku-
tatua matatizo ya uchakavu wa 
miundombinu hiyo kwa kuwa hivi 
karibuni wataanza kufanya ukara-
bati, pamoja na ujenzi wa vyumba 
vipya vya madarasa kwa shule ze-
nye uhitaji ili wanafunzi wanaoso-
ma katika shule hizo wasome kwa 

amani.
“Serikali inafahamu tatizo lil-

iloko katika miundombinu ya 
shule za msingi hasa zile kongwe, 
kuna Mradi wa BOOST unaende-
lea kufanya tathmini ya uchakavu 
wa miundombinu kwa shule hizo, 
baada ya kukamilika kwake, kazi 
itaanza mara moja shule zenye 
uchakavu na uhaba wa vyumba 
vya madarasa,” alisema.

Vilevile, mkurugenzi huyo, alise-
ma kwa mwaka huu wa fedha, seri-
kali imejipanga kutekeleza miradi 
mbalimbali kisekta ikiwamo ya 
afya katika Hospitali ya Wilaya ya 
Oltrumet, kwa kujenga uzio na ma-
hitaji mengine ya maabara, jengo 
la mionzi na la kuhifadhia maiti.

Madiwani waikumbusha h’shauri kukarabati shule chakavu Kata Mtindiro 
yakombolewa 
kuchimbiwa 
visima
Na Steven William, MUHEZA

VISIMA virefu 10 vi-
mechimbwa na wafadhili 
mbalimbali ikiwamo Taasisi 
ya Islamic Help ili kutoa 
usaidizi kwa wanawake na 
watoto wa Kata ya Mtin-
diro, wilayani hapo kupata 
huduma ya majisafi na 
salama. 

Diwani wa Kata ya 
Mtindiro, Mustafa Hatibu, 
alisema miradi hiyo ni 
mkombozi kwa jamii na 
hususani wanawake wana-
okabiliwa kutembea umbali 
mrefu kutafuta maji. 

Alisema kutokana na 
tatizo la maji, Kijiji cha 
Kibaoni na vijiji vingine 
vya kata hiyo, miradi hiyo 
imeleta nuru na kuwapun-
guzia gharama kwa kuwa 
wanachota bure na diwani 
analipia bili za umeme na 
matengenezo ya pampu za 
maji. 

Diwani huyo alisema 
amepeleka maji katika 
shule ya sekondari ya kata 
na sasa anajiandaa kuchim-
ba kisima kingine kirefu 
kwa ajili ya shule ya msingi 
Kijiji cha Kibaoni. 

Pia familia ya Khamisi 
Selemani Mkelo, imejenga 
msikiti wa Masjid Khamisi 
kwa gharama ya Sh. milioni 
50 unaochukua waumini 
300 huku gharama za 
umeme akizilipia diwani 
huyo.

Wakishukuru kupata hu-
duma ya majisafi na salama 
wakazi, Nuru Selemani na 
Maulid Hatibu, kwa nyakati 
tofauti walisema hapo 
mwanzo wanawake wa-
likuwa wanalala visimani 
kusaka maji katika majabali 
na wengine kusababisha 
ndoa zao kuvunjika. 

Asha Hassani, mwanafun-
zi wa darasa la nne Shule 
ya Msingi Kibaoni, alisema 
wanamshukuru diwani wao 
kwa kuleta wafadhili wa 
kuchimba visima na ku-
waondolea adha ya kutafu-
ta huduma hiyo. 

Mbunge wa Jimbo la 
Muheza (CCM), Hamisi 
Mwinjuma, alisema ametat-
ua changamoto ya miaka 
mingi ya kukosa majisafi na 
salama kwa wananchi wa 
jimbo hilo na sasa wakazi 
wake wananufaika na hu-
duma hiyo baada ya visima 
100 kuchimbwa vijiji mbal-
imbali na mfadhili wake wa 
kampuni ya Moo Maji. 

Kijazi aagiza taasisi za umma zinazodaiwa kodi kulipa
Na Woinde Shizza, ARUSHA

KATIBU Mkuu Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, 
Dk. Allan Kijazi, ameagiza vituo 
vyote vya makusanyo ya kodi na 
masurufu ya serikali, kuzibana 
taasisi za umma zinazodaiwa kodi, 
kwa kuwa tozo hizo ni za kisheria 
na sio hiari. 

Dk. Kijazi aliyasema hayo jana 
jijini hapo, wakati akifungua kikao 
kazi cha kujadili utekelezaji wa 
mkakati wa makusanyo ya kodi ya 
pango la ardhi unaotekelezwa na 
serikali na Benki ya CRDB.

Alisema kuwa ni muhimu kwa 
wamiliki wa ardhi kulipa kodi hizo 
kwa wakati ili kuruhusu utekelezaji 
na mikakati mbalimbali ya kiseri-

kali iweze kufikiwa. 
Aliongeza kuwa kwa sasa vituo 

vya makusanyo ya kodi vinatakiwa 
kuhakikisha kuwa hakuna mtu 
yeyote yule ambaye anaachwa 
hasa kwenye ukusanywaji wa kodi 
na ikitokea hawajalipa ni muhimu 
hatua kali na za kisheria zichuku-
liwe.

“Kodi ni suala la kisheria na sio 

hiari taasisi yoyote ambayo haijali-
pa kodi chukueni hatua kwa kuwa 
kutolipa kodi ya pango ni sawa na 
ukiukwaji wa sheria,” alisema.

Kamishna wa Ardhi nchini, 
Mathew Nhongwe, alisema Wizara 
ya Ardhi, kwa mwaka huu wa fed-
ha 2022/23, imejipanga kukusanya 
Sh. bilioni 250, tofauti na mwaka 
jana Sh. bilioni 130.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, mkoani Manyara, Mbaraka Batenga (wa nne kushoto) akiwa na viongozi wengine pamoja wa-
nafunzi wa shule za msingi waliokaa kwenye madawati katika uzinduzi wa uchangiaji madawati ili kumaliza upungufu wa 
madawati 9,000 juzi. PICHA: GIFT THADEY



12

HABARI kaskazini

Jumatatu Novemba 7, 2022

CUF yamsihi 
Rais Samia 
matakwa ya 
demokrasia
Na Oscar Assenga, TANGA

MWENYEKITI wa Taifa wa Chama cha 
Wananchi (CUF), Prof. Ibrahimu Lipumba, 
amemsihi Rais Samia Suluhu Hassan, 
kutekeleza kwa vitendo matakwa ya 
demokrasia, kama ana nia thabiti ya 
kuyaishi maridhiano aliyoyafanya na vy-
ama vya upinzani nchini ili kujenga nchi 
yenye demokrasia.

Prof. Lipumba alieleza hayo jana, 
alipokuwa jijini Tanga kukagua maan-
dalizi ya uchaguzi ndani ya chama hicho 
yanayoendelea.

“Rais Samia, wakati akifungua Mku-
tano wa Baraza la Vyama vya Siasa 
nchini, Desemba 2021 jijini Dodoma, 
alitamka hakuna mtu mwenye hatimiliki 
ya Tanzania, wala chama, huku akiomba 
kuwapo na maridhiano ya kufanya siasa 
za kistaarabu.

“Katika mkutano huo, wajumbe wali-
jadili hali ya demokrasia na kufikia 
maadhimio kwamba mchakato wa katiba 
mpya unaotokana na maoni ya wananchi, 
ukamilishwe na Tume Huru ya Uchaguzi 
iundwe ambayo itasimamia chaguzi zote 
za Rais, Wabunge, Madiwani na Serikali za 
Mitaa.”

Aidha, suala la utaratibu wa kupata 
tume huru namna ya kuipata na namna 
itakavyofanya kazi tayari ilishaandikwa 
vizuri kwenye rasimu ya Katiba ya Tume 
ya Jaji Warioba na sura inayoelekeza.

Alisema watendaji wa kata na wa vijiji 
wasiwe wasimamizi wa uchaguzii bali 
tume iteue wasimamizi wengine ili watu 
waweze kusimamia na watu waombe 
kama ilivyokuwa ajira na Rais apewa 
orodha ya watu wenye sifa.

Katika hatua nyingine, Prof. Lipumba, 
alisema uchaguzi 2020 ulikuwa mbovu 
kuwahi kutokea nchini na kuandika histo-
ria ya ubakwaji wa demokrasia.

Alisema wakati wanaelekea kwenye 
uchaguzi huo hali ya kisiasa ilikuwa 
ngumu kutokana na vyama kutokutakiwa 
kufanya mikutano ya hadhara licha ya 
katiba kutoa ruhusa kwamba vyama ku-
fanya hivyo kwa wanachama na wananchi 
wake.

Alisema yeye alikuwa mgombea wa 
urais alifanya kampeni nchi nzima alik-
wenda Kisesa jimbo la uchaguzi Wilaya ya 
Maetu na kufanya kampeni, lakini wakati 
anakwenda kusikiliza matokeo akasikia 
amepata kura sifuri, jambo lililom-
shangaza kuwa hata mwenyekiti wake wa 
Jimbo la Meatu hakumpigia kura.

Alisema anashangaa wananchi wa 
jimbo zima la Meatu wapo tayari kuingia 
gharama ya kumchinjia mbuzi, lakini kum-
pigia kura hawataki.

Lipumba, alisema tangu walipomaliza 
uchaguzi 2015 mwaka uliofuata 2016 
mikutano ya hadhara ilipigwa marufuku 
na kuwaruhsu wabunge na madiwani 
akiwamo Rais, lakini vyama kuzuiwa 
kufanya mikutano ya siasa licha ya katiba 
na sheria ya vyama vya siasa kuruhsu.

Alisema wameingia kwenye uchaguzi 
wa serikali za mitaa wagombea wote wa 
vyama vya upinzani walizuiwa hata wal-
iokuwa wenyeviti waliokuwa wanatetea 
nafasi zao wakiwaambia hawajui kusoma 
na kuandika.

Wakazi wa Songe, wilayani Kilindi, Mkoa wa Tanga, wakifurahia kukamilika kwa daraja linalounganisha mji huo na huduma za afya 
ambapo nyakati za mvua mto hujaa maji na kukatisha huduma mbalimbali. (Wa nne kulia) ni Diwani wa Kata ya Songe, Mohamed 
Makengwa na Diwani Viti Maalumu, Hamida Kidunda (kulia). PICHA: DEGE MASOLI

Mil. 700/- kupunguza upungufu madawati

SACCOS KKKT yafunguliwa njia uwekezaji sukari
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

S
ERIKALI imekifungulia 
njia ya kuwekeza ka-
tika sekta ya uzalishaji 
wa sukari nchini, Cha-

ma cha Ushirika wa Akiba na 
Mikopo cha ELCT ND Saccos 
kinachomilikiwa na Dayosisi ya 
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), che-
nye mtaji wa wanahisa 12,879.

Naibu Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde, alisema ua-
muzi wa wizara hiyo kukifuata 
na kukialika rasmi kuingia ka-
tika uwekezaji wa sukari, una-
tokana na azma yake ya kutaka 
kuachana na uagizaji wa sukari 
nje, ifikapo mwaka 2025.

Mvunde, alikuwa akizun-
gumza na menejimenti ya cha-
ma hicho, viongozi wa serikali 
na wanahisa, wakati wa Mkuta-
no Mkuu wa 27 wa ELCT ND 
Saccos uliofanyika Moshi Mjini.

“Pamoja na mambo mengine, 
nimekuja kuzindua mradi wa 
kwanza wa kimkakati nchini, 
unaohusisha ubunifu wa kisay-
ansi wa matumizi ya mashine 
ya kutolea fedha (ATM) pamoja 
na mfumo maalum wa simu 
wa Saccos kiganjani (Mobile 
Saccos), unaolenga kupunguza 
kero za wanachama wa vyama 
vya ushirika. 

“Lakini nimeshamshawishi 
Mwenyekiti wenu (Mchun-
gaji Macha) tupeleke nguvu 
sasa ya kuwekeza kwenye su-
kari. Tumesema kama serikali, 
kwamba kwenye sukari ikifika 
mwaka 2025, nchi hii itaacha 
kuagiza nje ya nchi. Hivi sasa 
upungufu wa sukari tulionalo ni 
tani 50,000. Tumetoka kwenye 
upungufu wa tani 300,000 hadi 
50,000. “Ukienda Kilombero, 
kuna upanuzi pale unafanyika, 
wanapanua kiwanda chao ku-
toka uzalishaji wa tani 126,000 

na wakikamilisha mradi wao 
watakuwa na uwezo wa kuzali-
sha tani 271,000 ifikapo mwaka 
2025.” Aidha, alisema Kiwanda 
cha Sukari cha Kagera, hivi sasa 
kinazalisha tani 95,000 na ifi-
kapo mwaka 2024, kinatarajia 
kuzalisha tani 170,000, wakati 
Kiwanda cha Bakharesa kili-
choko Pwani kitaanza kuzalisha 
tani 50,000.

“Tuna kiwanda kinamilikiwa 
na NSSF (Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii) kiko Morogoro 
watakuwa na uwezo wa kuzali-
sha tani 50,000. Kuna kiwanda 
kiko Rufiji, watakuwa na uwezo 
wa kuzalisha tani 50,000, kuna 
Kampuni ya RYHNO itakuwa 
na uwezo wa kuzalisha tani 
100,000. Nchi yetu itaandika 
historia itaacha kuagiza su-
kari nje.” “Tunataka vyama vya 
ushirika vya akiba na kukopa, 
hasa ELCT ND Saccos, kuende-
lea kubuni miradi ya kusaidia 

kuongeza kipato katika chama 
ili mwisho wa siku tuweze ku-
punguza makali ya umaskini wa 
kipato.

“Ningependa kuiona Sac-
cos hii ya Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania, Dayosisi 
ya Kaskazini, ikisaidia kukuza 
sekta ya kilimo, hasa kwenye 
kufikia malengo tuliyojiwekea 
ya kuikuza sekta ya kilimo kwa 
asilimia 10 ifikapo mwaka 2030.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri 
Mavunde, Wizara ya Kilimo, ina-
taka kulisaidia taifa kuchana na 
mzigo wa kuagiza sukari, mafu-
ta ya kula na ngano.

Awali, Mwenyekiti wa ELCT 
ND Saccos, Mchungaji Michael 
Macha, alimweleza Mavunde 
kwamba takwimu zinaonye-
sha kuwa idadi ya wanachama 
imeongezeka kutoka 10,898 
kufikia Septemba mwaka 2021 
hadi kufikia 12,879, Septemba 
mwaka huu.

Na Cynthia Mwilolezi, 
KITETO

ZAIDI ya Sh. milioni 700 zina-
hitajika kumaliza upungufu wa 
madawati zaidi ya 9,000 kwa 
shule za msingi wilayani Kiteto 
mkoani Manyara ili kuwanu-
suru wanafunzi wasio na mad-
awati kwa sasa.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki, wakati wa uzinduzi wa 
mpango mkakati wa uchangi-

aji wa madawati wa Wilaya ya 
Kiteto, Mwenyekiti wa Kamati, 
Papakinyi Kaai, alisema kume-
kuwa na ongezeko kubwa la wa-
nafunzi kukosa madawati.

Kaai, alisema ongezeko hilo 
limetokea wilayani huko, ku-
toka wanafunzi 40,000 mwa-
ka 2016 hadi zaidi ya 60,000 
mwaka 2022. Alisema uzin-
duzi wa mpango mkakati wa 
uchangiaji wa madawati wilay-
ani humo, umelenga kuwaweka 

katika madawati watoto zaidi 
ya 27,000 ambao kwa sasa wa-
nakaa chini. “Tunawashukuru 
wadau mbalimbali wa elimu 
wa wilaya ya Kiteto kwani 
wameunga mkono shughuli hii 
ya uchangiaji wa madawati ili 
kukuza elimu,” alisema Kaai.

Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, 
Mbaraka Batenga, alisema 
serikali imesikia kilio cha wa-
nafunzi na watoto wa Kiteto na 
kwamba hakuna atakayekaa 

chini darasani. Aidha, Mkuru-
genzi wa halmashauri hiyo, John 
Nchimbi, alisema bei ya dawati 
moja ni Sh. 80,000, mahitaji ya 
kwenye Shule za Msingi Kiteto 
ni 21,069 yaliyoko ni 12,046.

Katibu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Wilaya ya Kiteto, 
Denis Mwita, aliitaka jamii na 
viongozi wajitoe kwa hali na 
mali ili kuondoa upungufu huo 
ili wanafunzi wasome kwa kuji-
nafasi.



ISIKUPITE

NDIO ZANGU HIZI...NDIO ZANGU HIZI...

KIKOSI cha Pep Guardiola, 
Manchester City msimu huu 
ndani ya Ligi Kuu England: 
Mechi nyingi bila kuruhusu 
bao ‘clean sheets’ - Ederson 
(5), kinara wa ufungaji - 
Erling Halaand (18), pasi 
nyingi za mwisho ‘assists’ 
-Kevin De Bruyne (9), timu 
yenye mabao mengi - 
Manchester City (39).

WAAMUZI 10 BORA WA WAKATI WOTE DUNIANI   UK.16
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Beki wa Simba, Shomari Kapombe, akicheza mpira kwa kichwa wakati 
wa mazoezi ya timu hiyo kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu dhidi ya 
Singida Big Stars itakayochezwa keshokutwa Jumatano kwenye 
Uwanja wa Liti mkoani Singida. Kushoto ni Jonas Mkude, mazoezi 
hayo yalifanyika juzi katika Uwanja wa Mo Simba Arena ulioko Bunju, 
Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA WETU
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PARIS, Ufaransa

C
RISTIANO Ronaldo na Li-
onel Messi ndio wachezaji 
wawili wenye mafanikio 
zaidi katika soka kwa sasa. 

Wachezaji wote wawili kwa ujumla 
wameshinda Ballon d’Or 12 kwa 
pamoja na wametawala mchezo 
kwa zaidi ya muongo mmoja.

Hoja ya nani bora kati 
ya wachezaji hawa

 wawili itadumu mion-
goni mwa mashabiki 

kwa miaka mingi ijayo. 
Kutokana na idadi ya 
mabao yaliyofungwa,

 mataji na rekodi zao bi-
nafsi, Ronaldo na Messi 

wanapambana kila
 mara.

Ronaldo hajawa katika kiwango 
cha juu msimu huu. Nyota huyo wa 
Manchester United ameanza tara-
tibu akiwa na mabao matatu pekee 
na asisti moja katika mechi 14 al-
izocheza.

Kwa upande mwingine, Messi 
anaonekana hatimaye amerudi 
kwenye ubora wake katika maisha 
ya Ufaransa na Paris Saint-Germain. 
Nyota huyo wa zamani wa Barce-
lona amekuwa kwenye kiwango 
bora msimu huu, akifunga mabao 11 
na asisti 12 katika mashindano yote 
hadi sasa.

Kukosekana kwa Ronaldo kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na kuanza kwake polepole 
msimu huu, kumemwezesha Messi 
kuzifikia baadhi ya rekodi za nyota 
huyo wa Ureno na pia kuzipita ny-
ingine.

Bila kuchelewa, makala haya ya-
naangalia rekodi tatu za Ronaldo 
ambazo zimevunjwa na Messi hadi 
sasa msimu huu...

sha yake ya soka.
Hata hivyo, ni nahodha huyo 

wa zamani wa Barcelona ambaye 
amefunga mabao mengi zaidi 
yasiyo ya penalti. Wachezaji hao 
wote walikuwa wamefungana 
kwa idadi ya mabao yasiyo ya 
penalti (671) mwanzoni mwa 
msimu wa 2022-23, lakini Muar-
gentina huyo alimpita Ronaldo 
alipofunga bao la ushindi la PSG 
dhidi ya Olympique Lyon, Sep-
temba 18, mwaka huu.

Kwa bao lake dhidi ya Lyon, 
Messi aliwapita Pele na Cristiano 
Ronaldo kwa mabao mengi yasi-
yo ya penalti katika historia ya 
soka.

Kwa sasa ana mabao 681 yasi-
yo ya penalti, nane zaidi ya Ron-

aldo, ambaye ana 673.
Wachezaji wote wawili wame-

kuwa na uwezo mkubwa wa kupiga 
penalti, jambo ambalo limeongeza 
idadi yao ya mabao. Mchezaji huyo 
wa zamani wa Real Madrid kwa 
sasa ana mabao 145 ya penalti huku 
Muargentina huyo akiwa na mabao 
104 aliyofunga kutokana na penalti.

#3. MABAO MENGI NJE YA ENEO 
LA HATARI UEFA (23)

Kukosekana kwa Ronaldo kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya kume-
toa mwanya kwa Messi kuziba pen-
go hilo na kumpita kwenye baadhi 
ya rekodi za mashindano hayo.

Mshindi huyo mara saba wa Bal-
lon d’Or, hivi majuzi alimpita mp-
inzani wake kwa mabao ya nje ya 
eneo la hatari kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya (23). Yuko mbele ya 
Ronaldo kwa bao moja, ambaye 
ametikisa nyavu mara 22 kutoka nje 
ya eneo la hatari.

Tangu mechi yake ya kwanza ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa 
2004-05, Messi amefunga mabao 
mengi kutoka nje ya eneo la hatari 
kuliko mchezaji mwingine yeyote 
kwenye mashindano hayo (23, moja 
zaidi ya Cristiano Ronaldo).

Alipata mafanikio hayo alipofun-
ga bao la nne la PSG katika ushindi 
wa 7-2 dhidi ya Maccabi Haifa.

#1. AMEZIFUNGA TIMU NYINGI 
ZAIDI KWENYE LIGI YA MABING-
WA ULAYA (40)

Lionel Messi kwa sasa anashikilia 
rekodi ya kufunga dhidi ya timu ny-
ingi zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Argentina, amefunga dhidi ya 
timu 40 kati ya 44 alizokutana nazo 
kwenye michuano hiyo barani Ul-
aya tangu alipoanza kucheza kwa 
mara ya kwanza mwaka 2004.

Mwanzoni mwa msimu wa sasa, 
Messi na Ronaldo walikuwa wame-
fungana kwa idadi ya timu walizo-
funga kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya (38). Hata hivyo, fowadi huyo 

wa PSG alimpita mpinzani wake al-
ipofunga katika ushindi wa 3-1 wa 
klabu yake dhidi ya Maccabi Haifa, 
Septemba 14, mwaka huu.

Kisha akaendeleza rekodi hii al-
ipofunga bao pekee la PSG katika 
sare ya 1-1 na Benfica.

#2. MABAO MENGI YASIYO YA 
PENALTI (681)

Ronaldo na Messi ni wachezaji 
wawili waliofunga mabao mengi 
zaidi katika historia ya soka. Gwiji 
huyo wa Manchester United ndiye 
mfungaji bora wa muda wote katika 
soka la wanaume akiwa na jumla 
ya mabao 818, huku nyota huyo wa 
PSG akiwa na mabao 785 katika mai-

REKODI 3 ZA 
RONALDO 
ZILIZOVUNJWA 
NA MESSI HADI 
SASA MSIMU HUU
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Na Somoe Ng’itu, MARRAKECH 

H
ISTORIA nyingine katika 
soka la wanawake imean-
dikwa juzi na Simba Queens 
kutoka Dar es Salaam, Tan-

zania kwa kufanikiwa kutinga hatua 
ya nusu fainali ya mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake 
yanayoendelea nchini Morocco.

Hii inakuja baada ya
 mapema mwaka huu 

Timu ya Soka ya Taifa ya 
Wasichana wa umri chini 

ya miaka 17 (Serengeti 
Girls), kufanikiwa kukata

 tiketi ya kucheza robo
 fainali ya Kombe la Du-
nia mwezi uliopita huko

 nchini India.

Katika fainali hizi za Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kwa Wanawake, Sim-
ba Queens inapeperusha bendera ya 
Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), 
baada ya kutwaa taji hilo katika mi-
chuano ya ukanda huo iliyofanyika 
Dar es Salaam, Agosti mwaka huu.

Simba Queens ilianza fainali hizo 
kwa kuchapwa bao 1-0 na wenyeji 
ASFAR FC ya Morocco lakini ikaamka 
katika mechi ya pili kwa kuifunga De-
termine Girls kutoka Liberia mabao 
2-0 na juzi usiku ilikuwa na kibarua 
kizito cha kuikabili Green Buffalo ku-
toka Zambia ambayo yenyewe ilihi-
taji matokeo ya sare ya aina yoyote ili 
isonge mbele katika michuano hiyo 
lakini ikajikuta nayo ikichapwa 2-0.

Mechi za hatua ya nusu fainali sasa 
zitachezwa keshokutwa, Jumatano 
na Simba Queens itakutana na timu 
iliyoshika nafàsi ya kwanza katika 
Kundi B ambao ni Mabingwa watete-
zi wa michuano hiyo, Mamelodi Sun-
downs Queens kutoka Afrika Kusini 
huku ASFAR FC ikikutana na mshindi 
wa pili wa kundi hilo.

Katika fainali za kwanza za mi-
chuano hii zilizofanyika mwaka jana 
huko Misri, CECAFA iliwakilishwa na 
Mabingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake 
Kenya, Vihiga Queens ambao wali-
ishia hatua ya makundi.

KOCHA ABADILI KIKOSI
Katika kuhakikisha timu yake ina-

fanya vizuri na hatimaye inasonga 

mbele, Kocha Mkuu wa Simba 
Queens, Charles Lukula, aliamua ku-
pangua kikosi chake wakati anaivaa 
Green Buffalo ambayo ni mabingwa 
wa Ukanda wa COSAFA.

Lukula aliamua kuwaweka benchi 
Vivian Corazone Odhiambo, kiungo 
Mkenya ambaye hakuonekana kuwa 
na mchezo mzuri katika mechi mbili 
zilizotangulia dhidi ya ASFAR FC na 
Determine Girls, lakini nyota huyo al-
iingia kuwakabili Wazambia akitokea 
benchi na kufufua makali kwenye 
kikosi hicho cha Malkia wa Wekundu 
wa Msimbazi.

Kocha huyo pia aliamua kumweka 
nje mshambuliaji raia wa Burundi, 
Asha Djafari, kama mwenzake, al-
ipoingia alicheza mpira wa kasi, aki-
poteza nafasi ya kufunga ya kwanza 
aliyoipata, akajiuliza na kuendelea 
kulisakama lango la wapinzani na 
kufanikiwa kufunga bao la kwanza 
na kuwainua mashabiki wa timu 
yake waliokuwa wakiwafuatilia 
wawakilishi hao.

Mshambuliaji mwenye nguvu 
na mwili mkubwa kutoka Ghana, 
Philomena Abaka alianza kwa mara 
ya kwanza juzi, lakini alishindwa 
kuonyesha makeke yake baada ya 
kuumia na hivyo nafasi yake ku-
chukuliwa na Asha.  

Haikuwa siku nzuri sana kwa 
winga, Pambani Kuzoya ambaye 
alishindwa kuonyesha cheche kama 
alivyofanya katika michezo miwili 
iliyopita sawa na Olaiya Barakat am-
baye alianzishwa kwa mara ya kwan-
za, aliisaidia timu lakini si kwa kiwan-
go alichocheza wakati Simba Queens 
inawafungwa Determine Girls.

Nahodha, Oppa Clement na mabe-
ki, Fatma Issa ‘Fetty Densa’, Daniella 
Ngoyi pamoja na golikipa chaguo la 
kwanza la timu hiyo, Gelwa Yonna, 
waliendelea kuzitendea vema nafasi 

zao na wametoa mchango mkubwa 
kuifikisha timu katika hatua ya nusu 
fainali.

Kiungo Joelle Bukuru, si tu ame-
jua kuiongoza vema timu yake, lakini 
ndiye kiungo anaongoza kwa kucheza 
pasi nyingi kwenye mechi za hatua ya 
makundi ya fainali hizi.

Akizungumza na gazeti hili, Lukula, 
alisema anawaamini wachezaji wake 
wote na bado moyo wake unamwam-
bia watacheza fainali za michuano hii.

Lukula alisema mechi zote ni ngu-
mu kwa sababu wanakutana na ingwa 
kutoka nchi mbalimbali, hivyo hakuna 
mchezo atakaoudharau katika fainali 
hizi zinazotarajiwa kukamilika ifikapo 
Novemba 13, mwaka huu.

“Mimi nimekuja kushiriki mashinda-
no, sitaki kurudi nyumbani mapema, 
tuko hapa Morocco mpaka siku ya 
mwisho,” hayo ni maneno ambayo 
kocha huyo wa zamani wa She Cor-
porate ya Uganda alikuwa akiyarudia 
mara kwa mara anapozungumza na 
wachezaji.

Kocha huyo aliongeza kuwa anata-
mani kuona malengo yake ya kubeba 
ubingwa wa Afrika yanatimia ikiwa ni 
mara yake ya kwanza anashiriki katika 
fainali hizi.

“Tumekuja kushindana, tumekuja 
kusaka heshima ya Simba, Tanza-
nia, CECAFA, na sisi wenyewe kama 
wachezaji na mimi kocha wenu, tuna-

SIMBA QUEENS KATIKA SIMBA QUEENS KATIKA 
HISTORIA NYINGINE CAFHISTORIA NYINGINE CAF
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taka kumaliza safari tuliyoianza Dar 
es Salaam, tunaweza, uwezo tunao,” 
Lukula alisema.

Aliongeza anafahamu kufanya vi-
zuri katika mashindano haya kuta-
pandisha heshima na thamani ya kla-
bu yao ambayo kwenye michuano ya 
kimataifa kwa upande wa wanaume 
inaogopwa.

Naye nahodha wa Simba Queens, 
Oppa alisema kujituma kwa kila 
mmoja wao ndio siri ya mafanikio na 
wanaahidi wataendelea na kasi hiyo 
kwenye mechi itakayofuata.

“Hatujamaliza kazi, tumekuja 
kupambana na hatujaja Morocco 
kusindikiza, tunazidi kumshukuru 
Mungu kwa hatua tuliyofikia, kazi 
ilikuwa kubwa na ngumu,” alisema 
mshambuliaji huyo.

Bingwa wa michuano hii inayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirikisho 
la Soka Afrika (CAF), atapata Dola za 
Marekani 400,000 wakati mshindi wa 
pili ataondoka na kitita cha Dola za 
Marekani 250,000. Timu zilizoingia 
nusu fainali yaani itakayomaliza nafa-
si ya tatu na nne kila moja itaambulia 
Dola za Marekani 200,000.

Timu nyingine zilizomaliza katika 
nafasi ya tatu kwenye hatua ya makun-
di kila moja itapata Dola za Marekani 
150,000 na kifuta jasho cha Dola za 
Marekani 100,000 kitakwenda kwa 
walioburuza mkia kwenye hatua hiyo.

SIMBA Queens imekuwa timu ya 
kwanza kutoka Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA), kutinga 
hatua ya makundi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika kwa Wanawake na kwa 
kufika hatua hiyo hadi sasa inauhaki-
ka wa kuondoka na Sh. milioni 465.4 
na kama ikitinga fainali itaongezewa 
Sh. milioni 581.8, ikitwaa ubingwa 
itazawadiwa Sh. milioni 930.9. N
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Extra Time

WAAMUZI 10 WAAMUZI 10 
BORA WA BORA WA 
WAKATI WOTE WAKATI WOTE 
DUNIANIDUNIANI

“Mimi nimekuja kushiriki 
mashindano, sitaki kurudi nyum-
bani mapema, tuko hapa Morocco 
mpaka siku ya mwisho. Tumekuja 
kushindana, tumekuja kusaka hes-
hima ya Simba, Tanzania, CECAFA, 
na sisi wenyewe kama wachezaji 
na mimi kocha wenu, tunataka 
kumaliza safari tuliyoianza Dar es 
Salaam, tunaweza, uwezo tunao,” 
Kocha Mkuu wa Simba Queens, 
Charles Lukula baada ya timu yake 
juzi kutinga nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika kwa Wanawake.

“Tangu nilipoondoka Ufaransa, kila 
kitu kinakwenda chini. Ufaransa 
inanihitaji. Siihitaji Ufaransa. Hata 
ukiwa na Mbappe [Kylian], Neymar 
na Messi [Lionel], haikusaidii. Kwa 
nini? Kwa sababu huna Mungu 
(Mimi),” mshambuliaji wa AC Milan, 
Zlatan Ibrahimovic

“Kitu pekee ambacho ni hakika ni 
kwamba sitamchukua mchezaji 
ambaye hataweza kucheza mwan-
zoni mwa mashindano. Sijawahi 
kupeleka mchezaji aliyejeruhiwa 
kwenye mashindano makubwa. 
Kwenda kwenye mashindano 
makubwa na wachezaji ambao ha-
wafai... ni jambo gumu,” Kocha wa 
Timu ya Taifa ya Ufaransa, Didier 
Deschamps, kuhusu hatima ya Paul 
Pogba na N’Golo Kante kwenda 
Kombe la Dunia.

Nukuu

DOHA, Qatar

B
ILA waamuzi bora, soka linaweza 
kuwa mchezo ambao hauwezi 
kuthaminiwa. Mwamuzi ana wajibu 
wa kuzingatia kanuni wakati wa mch-

ezo wa soka.

Kila shirikisho la soka hu-
wasilisha maofisa wake 

wakuu kwa Shirikisho la 
Soka Duniani (FIFA), ili kuju-
muishwa kwenye orodha ya

 waamuzi wa kimataifa. Na 
waamuzi hupokea mafunzo 
yao katika kambi za kitaifa 

zinazohusiana na FIFA.
Ofisa pekee uwanjani mwenye uwezo wa 

kuanza na kusimamisha mchezo pamoja na 
kuwaadhibu wachezaji wakati wa mchezo 
wowote wa soka ni mwamuzi.

Waamuzi hutoa maamuzi kuhusu mambo 
yote yanayohusiana na mchezo. Ili kuhakiki-
sha kwamba michezo inakwenda kulin-
gana na mpango, mwamuzi hushirikiana na 
waamuzi wasaidizi na hata ofisa wa nne.

Ni kazi ngumu na isiyothaminiwa kuwa 
mwamuzi. Wanaweka juhudi kubwa kufanya 
mechi za soka kuwa za haki. Unyanyasaji ku-
toka kwa wachezaji, mashabiki, na uchungu-
zi wa vyombo vya habari kwa kawaida ndio 
wanaopata kama malipo.

Kwa miaka mingi, kumekuwa na waamuzi 
mashuhuri kwenye mchezo huo. Makala 
haya inawaangalia waamuzi 10 bora zaidi ka-
tika historia ya mchezo huo.

#10. PETER MIKKELSEN (DENMARK)
Baba wa waamuzi wa Denmark, ndivyo 

ambavyo wakati mwingine huitwa mwamuzi 
huyu, Peter Mikkelsen. Alifanya kazi kama 
mwamuzi rasmi wa FIFA katika kipindi chake 
chote.

Mikkelsen alitunukiwa tuzo ya mwamuzi 
bora duniani mwaka 1991 na 1993 na Shirik-
isho la Kimataifa la Historia ya Soka na Tak-

w i m u 
(IFFHS).

Alitangaza kustaa-
fu kazi yake baada ya 
michezo ya kufuzu kwa 
Kombe la Dunia la FIFA la 
1998.

#9. PEDRO PROENCA 
(URENO)

Pedro Proenca wa Ureno 
anachukuliwa kuwa mmoja wa 
waamuzi bora wa wakati wote. 
Alichezesha fainali zote mbili za 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Ligi ya Eu-
ropa mwaka 2012, na kumfanya kuwa mwa-
muzi pekee kufanya hivyo ndani ya mwaka 
mmoja.

Mwaka 2007 na 2011, Pedro alipokea tuzo 
ya Mwamuzi Bora wa Mwaka wa Shirikisho 
la Soka la Ureno. IFFHS ilimtunuku mwamu-
zi bora zaidi duniani mwaka 2012.

#8. KIM MILTON NIELSEN (DENMARK)
Kim Milton Neilsen anajulikana kwa 

umbo lake la urefu wa futi sita na inchi sita, 
alikuwa mrefu kuliko wachezaji wengi.

Aliongoza michezo 53 ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na michezo 154 ya kimataifa katika 
maisha yake ya soka. Aliteuliwa na FIFA aki-
wa na umri wa miaka 28.

Mnamo Mei 16, 2009, alistaafu baada ya 
kufikia umri wa juu unaoruhusiwa na UEFA 
wa miaka 45.

Aliongoza michezo kadhaa muhimu, ikiju-
muisha Fainali za Ligi ya Mabingwa Ulaya za 
mwaka 2004 na 2005 pamoja na robo fain-
ali ya mashindano hayo.

#7. FRANK DE BLEECKERE (UBELGIJI)
Mwaka 1984 ndio ilikuwa mara ya kwan-

za kwa Frank De Bleeckere kuwa ofisa wa 
mechi. Kuanzia mwaka 1998 hadi 2012, ali-
kuwa mwamuzi rasmi wa FIFA.

Bleeckere, mmoja wa waamuzi bora du-
niani, alipokea tuzo saba zilizoweka rekodi 

Mturuki huyo, ambaye anachukuliwa 
kuwa mmoja wa waamuzi bora duniani, 
amekuwa akichezesha mechi za nyumbani 
katika nchi yake tangu 2001.

Amesimamia michezo muhimu ya Uturuki 
ya Super Lig pamoja na mechi muhimu za ki-
mataifa.

Uchezeshaji wake bora ulikuja katika fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kati ya Barcelo-
na na Juventus mwaka 2015 na nusu fainali ya 
michuano hiyo kati ya Barcelona na Chelsea 
mwaka 2012.

Zaidi ya hayo, Cakir aliongoza mechi sita za 
Kombe la Dunia katika miaka kumi iliyopita.

#3. BJORN KUIPERS (UHOLANZI)
Mholanzi huyo amesimamia fainali 10 za 

kimataifa tangu alipopokea beji yake ya FIFA 
mwaka 2006. Pia Kuipers ameongoza fainali 
nane za nyumbani.

Mwaka 2002, mwamuzi huyo ambaye sasa 
amestaafu alianza taaluma yake katika Ligi 
Daraja la Pili ya Uholanzi na mwaka 2005 
tayari alipanda Ligi Kuu, Eredivisie.

Alipokea beji yake ya FIFA mwaka mmoja 
baadaye, na ndani ya kipindi kifupi, alifani-
kiwa kusimamia Fainali za Duniani chini ya 
umri wa miaka 21 mwaka 2006 na 2009.

Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, 
Kuipers amehudumu kama mwamuzi katika 
michuano ya Klabu Bingwa Dunia ya FIFA, 
UEFA Super, Euro, Fainali za Ligi ya Europa, 
na Fainali za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#2. HOWARD WEBB (ENGLAND)
Howard Webb anachukuliwa kuwa mmoja 

wa waamuzi bora wa Ligi Kuu England na 
jamii ya Waingereza.

Kama kila mtu mwingine, Webb alikabil-
iwa na ukosoaji katika kazi yake, lakini ali-
dumisha kiwango cha juu sana hadi kustaafu 
kwake mwaka 2014.

Webb aliteuliwa kwenye Ligi Kuu mwaka 
2005 na akaongoza fainali ya Kombe la Ligi 
mwaka 2007.

Alikubaliwa kwenye orodha ya FIFA mwa-
ka 2005, na tangu wakati huo amekuwa akisi-
mamia mechi nyingi za hadhi ya juu, pamoja 
na Kombe la Dunia la 2010 na 2014. Aliongo-
za fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 
2010 na fainali ya Kombe la Dunia la 2010.

Webb pia aliongoza michezo kadhaa 
mashuhuri nchini England, ikijumuisha fain-
ali ya Kombe la FA, Ngao ya Jamii na fainali ya 
Kombe la Ligi. Webb alionekana kwenye BT 
Sport kama mchambuzi baada ya kustaafu 
na aliwahi kuwa mkurugenzi wa waamuzi wa 
Saudi Arabia.

#1. PIERLUIGI COLLINA (ITALIA)
Pierluigi Collina ndiye mwamuzi aliye-

heshimiwa zaidi na wachezaji wote uwan-
jani. Hakusimamia ujinga na wachezaji mara 
chache walienda kinyume na mamlaka yake 
au walimfokea na kumtukana.

Waliofanya hivyo walishughulikiwa ip-
asavyo. Zaidi ya hayo, hakuleta tofauti yoyote 
ikiwa ungekuwa mchezaji wa kawaida wa 
soka au mchezaji bora, Collina hakuonyesha 
kujali.

Fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 
1999 kati ya Bayern Munich na Manchester 
United na fainali ya Olimpiki ya Wanaume ya 
mwaka 1996 kati ya Nigeria na Argentina ni 
mashindano yake mawili muhimu zaidi. Pia 
aliongoza fainali ya Kombe la Dunia la 2022 
kati ya Brazil na Ujerumani.

Mafanikio yake makubwa yalikuwa kushin-
da tuzo ya Mwamuzi Bora wa Mwaka wa 
IFFHS kwa kuvunja rekodi kwa miaka sita 
mfululizo.

Baada ya kuchezesha fainali ya Euro 2004, 
alitangaza kustaafu mwaka 2005.

Ni mmoja wa waamuzi wa soka wanaoju-
likana sana duniani na kwa sasa ni mshauri 
wa Kamati ya Waamuzi ya UEFA.

za kuwa mwamuzi bora wa mwaka wa Ubelgiji.
Wakati wa mechi ya kufuzu kwa Kombe la 

Dunia la FIFA 2002, alisimamia mechi kati ya 
Cyprus na Ireland.

Frank de Bleeckere aliongoza mashindano 
mbalimbali ya FIFA, yakiwamo Kombe la Du-
nia, Mashindano ya Vijana, Kombe la Dunia la 
Vijana chini ya umri wa miaka 17 na men-
gine.

Ndiye mwamuzi pekee 
wa Ubelgiji aliyechezesha 
mechi saba za Kombe la 
Dunia.

#6. OSCAR RUIZ 
(COLOMBIA)

Oscar Ruiz ni 
mmoja wa maofisa 
bora kutoka Colom-
bia. Kuanzia mwaka 

1995 hadi 2011, ali-
kuwa mwamuzi wa 

FIFA.
Amekuwa sehemu 

ya timu ya waamuzi wa 
FIFA inayofundisha tangu 

kustaafu kwake.
Mwaka 1995, Oscar alifanya 

kwa mara ya kwanza kazi nje ya 
nchini yake. Aliwahi kuwa mwa-

muzi wa Kombe la Dunia mara 
tatu mfululizo (2002, 2006, na 

2010).
Pia, alishiriki katika programu ya 

wasaidizi wa waamuzi inayoendeshwa 
na Shirikisho la Soka la Amerika Kusini 

(CONMEBOL).

#5. MARKUS MERK (UJERUMANI)
Akiwa na umri wa miaka 25, Markus 

Merk, alikua mwamuzi mwenye umri 
mdogo zaidi kwenye Ligi Kuu Ujerum-
ani, Bundesliga, mwaka 1988.

Alikuwa mwamuzi bora wa 
mwaka wa Ujerumani mara sita 

pamoja na tuzo ya mwamuzi 
bora wa mwaka wa IFFHS 

mara tatu.
Kwa sasa anafanya 

kazi kama daktari wa 
meno na anahudu-
mu kama mcham-
buzi kwenye tele-
visheni katika Ligi 
Kuu Uturuki.

#4. CÜNEYT 
ÇAKIR (UTU-
RUKI)

Cakir, mwa-
nachama wa 
muda mrefu 
wa orodha 
ya waamuzi 
wa FIFA 
na UEFA, 
amefanya 
maen-
deleo 
makubwa 

katika ul-
imwengu 
wa soka.

COLLINACOLLINA
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Kiungo wa 
Yanga, Feisal 
Salum ‘Fei 
Toto’ mmoja 
wa wacheza-
ji wanaone-
kana katika 
kasi ya ufun-
gaji. PICHA: 
MAKTABA
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Na Adam 
Fungamwango

L
IGI Kuu Tanzania 
Bara imeingia raundi ya 10, 
ikiwa kwenye mzunguko wa 
kwanza, timu zikiendelea 

kuchuana vikali kusaka bingwa wa 
msimu huu.

Mbali na ubingwa, pia 
zinawania nafasi ya pili

 ambayo kama vile bing-
wa, itakwenda kuiwakili-
sha nchi kwenye michua-

no ya Ligi ya Mabingwa
 endapo tu Tanzania ita-

fanikiwa kuingiza timu 
nne kwenye michuano

 ijayo ya kimataifa inay-
oandaliwa na Shirikisho la

 Soka barani Afrika, CAF.

Ligi ya Tanzania imekuwa ngumu 
mno, kwa sababu hata mshindi wa 
tatu na wa nne anakuwa na matara-
jio ya kuiwakilisha nchi kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika, endapo zikitokea nafasi 
hizo nne huku bingwa wa Ligi Kuu 
akiwa ndiye mshindi wa Kombe la 
FA.

Hii imesababisha timu kuoneka-
na kukomaa mno mbali na udhami-
ni wa pesa zilizomwagwa, hivyo 
kusababisha timu kutofautiana sana 
pointi.

Katika makala haya, tumekuku-
sanyia takwimu na rekodi za timu 
pamoja na wachezaji, zikiwekwa 
kwa mtindo wa namba...

17.  Ni pointi za Simba na Azam 
FC kila moja ikimiliki pointi hizo, la-
kini Wekundu wa Msimbazi wakiwa 
juu kwenye nafasi ya tatu, huku ‘Wa-
nalambalamba’ hao wakiwa nyuma 
yao. Namba hii pia inawakilisha 
idadi ya mabao ambayo Simba ime-
funga mpaka sasa na kuifanya kuwa 

zote hizo kila moja kuwa na idadi 
hiyo ya pointi, lakini Mbeya City 
inakaa juu yao kwa idadi kubwa ya 
mabao ya kufunga. Iko kwenye na-
fasi ya nne, Namungo ikiwa nafasi 
ya tano na Mtibwa Sugar inakamata 
nafasi ya sita.

14. Mabingwa watetezi, Yanga 
ambao pia ndiyo vinara wa Ligi 
Kuu, wamefunga idadi hii ya mabao 
mpaka sasa. Si peke yao, bali idadi 
hii pia imefungwa na Mbeya City in-
ayokamata nafasi ya nne.

13. Timu za Prisons, KMC na Gei-
ta Gold zina idadi hii ya pointi kila 
moja kwenye ligi mpaka sasa. Waka-
ti zote zina idadi hiyo sawa, Prisons 
inaziongoza ikiwa kwenye nafasi ya 
nane kutokana na tofauti nzuri ya 
mabao ya kufunga na kufungwa. 
KMC iko kwenye nafasi ya tisa, huku 
ya 10 ikishikiliwa na Geita Gold.

12. Mtibwa Sugar imefunga idadi 
hii ya mabao mpaka sasa, lakini pia 
namba hii inasimama kuwakilisha 

idadi pia ya mabao ya kufungwa ya 
timu za Kagera Sugar na Dodoma 
Jiji.

11. Ni idadi ya pointi ilizonazo 
Kagera Sugar mpaka sasa, lakini 
ikiwakilisha nafasi timu hiyo inayo-
shika kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara mpaka sasa.

10. Namba hii inasimama kama 
idadi ya mechi ilizocheza timu ya 
KMC, mabao yake ya kufunga na ya 
kufungwa pia. Timu hiyo inakamata 
nafasi ya tisa kwenye msimamo.

9. Ni idadi ya mabao ya kufunga 
ya timu za Geita Gold na Kagera 
Sugar, pia Namungo imeruhusu 
idadi kama hii kuguswa kwenye 
wavu wake.

8. Coastal Union ina idadi hii ya 
pointi kibindoni, lakini namba hii 
inasimama kuwa ni idadi ya ku-
funga ya timu za Prisons na Ruvu 
Shooting.

7. Ni idadi ya mechi ambazo 
Coastal Union imecheza, ikiwa ndi-
yo timu iliyocheza mechi chache 
zaidi kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara mpaka sasa.

6. Ni idadi ya mabao ambayo 
amefunga kinara wa kupachika ma-
bao kwenye Ligi Kuu mpaka sasa, 
Reliants Lusajo wa Namungo.

5. Moses Phiri wa Simba na Sixtus 
Sabilo wa Mbeya City wamefunga 
idadi hii ya mabao kila mmoja mpa-
ka sasa wakiwa nafasi ya pili kwenye 
orodha ya wafungaji mabao Ligi 
Kuu.

4. Ni idadi ya mabao ya Feisal 
Salum wa Yanga na Matheo Antony 
wa KMC ambayo kila mmoja amei-
fungia timu yake, nao wakiwa kwe-
nye nafasi ya tatu ya orodha ya 
wafungaji bora msimu huu.

3. Namba hii inasimama kama 
mabao ambayo yamefungwa na 
wachezaji kadhaa kila mmoja akii-
fungia timu yake wakiongozwa na 
Fiston Mayele wa Yanga. Wengine ni 
Nickson Kibabage na Charles Ilam-
fya wa Mtibwa Sugar, Anuary Jabir 
(Kagera Sugar), Augusatine Okrah 
(Simba), Hassan Maulid (Mbeya 
City) na Abdulkassim Suleiman wa 
Ruvu Shooting.

2.  Mshindi wa Kiatu cha Dhahabu 
cha Ligi Kuu msimu uliopita, George 
Mpole, amefunga idadi hii ya mabao 
mpaka sasa msimu huu.

1. Namba hii inasimama kuwa 
idadi ya ushindi ambao timu za Poli-
si Tanzania, Ihefu na Dodoma jijini 
zimeupata mpaka sasa kwenye ligi.

0. Ni hii inawatambulisha vinara 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga 
ambao hawajapoteza mechi hata 
moja mpaka sasa.

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Arse-
nal, Thierry Henry, hadi sasa anashikilia 
rekodi ya kutoa pasi nyingi za mwisho 
‘assists’ (20) kwa msimu mmoja kwenye 
Ligi Kuu England, akifanya hivyo msimu 
wa 2002/03 sawa na Kevin De Bruyne 
(Man City) aliyejibu mapigo hayo msimu 
wa 2019/20, wakifuatiwa na Mesut Ozil 
(Arsenal) - 19, msimu wa 2015/16 na Frank 
Lampard (Chelsea) - 18 msimu wa 2004/05.N
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juu ya Azam.
16. Hii ni idadi ya mabao ambayo 

Mtibwa Sugar imeruhusu kwenye 
wavu wake kugushwa mpaka sasa. 
Timu hiyo inashika nafasi ya sita 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

15. Ni pointi ambazo zinamiliki-
wa na timu tatu kwenye Ligi Kuu 
ambazo ni Mtibwa Sugar, Mbeya 
City na Namungo. Pamoja na timu 

REKODI, 
TAKWIMU LIGI
BARA KATIKA 
NAMBA
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JINA KAMILI: Kieran Tierney

KUZALIWA: Juni 5, 1997 (miaka 25)

ALIPOZALIWA: Douglas, Isle of Man

KIMO: 5 ft 10 in (1.78 m)

NAFASI: Beki 

KLABU:  Arsenal

JEZI: 3

MKALI WA WIKI

Akilalamika baada ya kuchaniwa jezi na beki wa Zurich 
FC, Nikola Boranijasevic, kwenye mechi ya Europa League 
aliyoifungia Arsenal bao pekee ikishinda 1-0 wiki iliyopita 
katika Uwanja wa Emirates.
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BILA waamuzi bora, soka linaweza kuwa mche-
zo ambao hauwezi kuthaminiwa. Mwamuzi ana 
wajibu wa kuzingatia kanuni wakati wa mchezo 

wa soka.

LONDON, England 

B
ARA la Afrika limekuwa nyum-
bani kwa baadhi ya wanasoka 
bora duniani kama Didier Dro-
ga, George Weah, Yaya Toure 

na Jay-Jay Okocha.
Afrika pia imekuwa ikiju-

likana sana kwa kutengen-
eza wachezaji mahiri

 na wenye bidii kwa miaka 
mingi.

Msimu wa 2022-23, umekuwa to-
fauti kwani tumeshuhudia maonyesho 
mengi mazuri ya wachezaji kadhaa wa 
Kiafrika kote Ulaya.

Kwa hiyo, makala haya yanaangalia 
wachezaji watano wa Kiafrika walio 
katika kiwango bora zaidi barani Ulaya 
msimu huu, twende sasa...

#5. ALEX IWOBI - EVERTON
Mchezaji huyu wa kimataifa wa 

Nigeria, Iwobi amekuwa imara ka-
tika safu ya kiungo ya Everton, huku 
uwepo wake ukiwa na matunda kwa 
wachezaji wenzake wa ‘Toffees’ hao.

Iwobi amefunga bao moja na kusajili 
pasi za mwisho tano katika mechi 13 
za Ligi Kuu England msimu huu. Zaidi 
ya hayo, amesajili pasi 432 zenye ma-
fanikio, nyingi zaidi kwa mchezaji wa 
Everton kwa msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 26, ndiye anayeshika nafasi ya pili 
katika orodha ya watoa pasi za mabao 
kwenye Ligi Kuu msimu huu. Iwobi 
amekuwa ni mchezaji muhimu katika 
safu ya kiungo kwa kikosi hicho cha 
kocha Frank Lampard.

#4. MOHAMED SALAH - LIVERPOOL
Licha ya Liverpool kuwa kwenye 

wakati mgumu haswa katika Ligi Kuu, 
fowadi huyo wa Misri bado ni mmoja 
wa wachezaji wa Kiafrika wanaofanya 
vizuri zaidi msimu huu.

Mohamed Salah amesajili mabao 
manne na asisti tatu katika mechi 12 
za Ligi Kuu England katika msimu un-
aoendelea. Pia amefunga mabao sita 
na kutoa asisti moja kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Hakuna mchezaji ambaye ana ma-
bao mengi zaidi ya Salah kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu huu na 
anabaki kuwa kivutio muhimu katika 
kikosi cha kocha Jurgen Klopp.

#3. TEREM MOFFI - LORIENT
Mshambuliaji huyu wa Nigeria ame-

kuwa na uwezo mkubwa wa kusham-
bulia na utulivu wake mbele ya lango 
umekuwa muhimu kwa Lorient.

Terem Moffi amefikisha mabao 
nane katika mechi 11 za ligi na kwa 
sasa ni mfungaji bora wa nne kwenye 
Ligue 1 msimu huu.

#2. SADIO MANE - BAYERN 
MUNICH

Mchezaji huyu wa kimataifa 
wa Senegal, alijiunga na 
Bayern Munich kutoka 
Liverpool kwa dili la 
thamani ya pauni 
milioni 35 

Lionel Messi (227), 
ndiye mchezaji aliyetwaa 
Tuzo ya Mchezaji Bora 
wa Mechi mara nyingi 
zaidi kwenye historia 
ya LaLiga, akifuatiwa na 
Cristiano Ronaldo (93), 
Karim Benzema (53), Iago 
Aspas (49) na Antoine 
Griezmann (49).JE

, W
A

JU
A

?

30, amefunga mabao 11, idadi kubwa 
zaidi ya mabao yaliyofungwa na 
mchezaji wa Bayern Munich katika 
msimu wa huu wa 2022-23 hadi sasa.

Mane ni mchezaji muhimu katika 
safu ya ushambuliaji kwa kocha Ju-
lian Nagelsmann na itafurahisha 
kuona kama anaweza kuendeleza 
ufungaji wake wa mabao.

#1. VICTOR OSIMHEN - NAPOLI
Nyota huyo wa Super Eagles, bila 

shaka ni mmoja wa washambuliaji 
bora zaidi barani Afrika na utulivu na 
mbinu yake ya umaliziaji imekuwa 
muhimu kwa Napoli msimu huu.

Victor Osimhen amefunga ma-
bao saba na kusajili asisti moja ka-
tika mechi nane za Serie A akiwa na 
Napoli hadi sasa. Zaidi ya hayo, ame-
funga bao moja katika mechi mbili za 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23, ndiye mfungaji bora zaidi 
wa sasa wa Serie A licha ya kukosa 
mechi chache kutokana na majeraha.

Osimhen alifunga hat-trick yake ya 
kwanza ya klabu ya wakubwa katika 
ushindi wa 4-0 wa Napoli dhidi ya 
Sassuolo Oktoba 29, mwaka huu.

Anabaki kuwa mchezaji muhimu 
katika safu ya ushambuliaji kwa 
upande wa kocha Luciano Spalletti 
na litakuwa jambo la kuvutia kuona 
kama ataibuka mfungaji bora wa Se-
rie A mwishoni mwa msimu.

wakati wa usajili wa majira ya joto.
Sadio Mane amefunga mabao sita 

na kusajili pasi mbili za mabao katika 
mechi 12 za Ligi Kuu Ujerumani, Bundes-
liga, hadi sasa. Zaidi ya hayo, amefunga 
mabao matatu na kusaidia moja katika 
mechi tano za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 

WAAFRIKA 
WA5 WENYE 
KIWANGO 
BORA ULAYA

VICTOR OSIMHENVICTOR OSIMHEN



Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

BAADHI ya wananchi jijini 
Mbeya wamesema wanalazimika 
kutumia maji ya mito na mifereji 
kutokana na mgawo huku mam-
laka husika ikieleza tatizo ni mab-
adiliko ya hali ya tabianchi.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti katika kata 
za Forest ya zamani, Majengo, 
Simike na Iganzo, walisema kuto-
kana na matumizi ya maji yasiyo 
salama wana hofu ya kuibuka ma-

gonjwa ya milipuko.
Hadija Ally, mkazi wa Forest 

ya zamani alisema kuwa ufike 
wakati mamlaka husika inapo-
tokea mgawo wananchi wapewe 
taarifa ili wachukue tahadhari ya 
kutunza maji.

“Tuna zaidi ya wiki moja sasa 
hakuna majisafi ya bomba na 
kulazimika kutumia maji ya mito 
na visima kwa matumizi ya ny-
umbani na kununua maji ya bom-
ba ya kunywa kwa ndoo moja ya 
lita 20 kwa bei ya Sh. 700,” alise-
ma Hadija.

Mjasiriamali wa kufua nguo 
(dobi) Ally Joshua, mkazi wa 
Majengo, alisema kutokana na 
mgawo huo wanaomba mamlaka 
husika isambaza maji kwa magari 
ili kuwaondolea tatizo hilo.

Ofisa Uhusiano wa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
(Mbeya -Uwwas), Neema Stanton, 
alisema mabadiliko ya tabianchi 
yanayoikumba taifa yamesababi-
sha kupungua kwa maji kwa kiasi 
kikubwa na kusababisha mgawo 
wa maji kwa maeneo mengi ya 
mkoa huo.

“Tunaendelea kufanya kila jiti-
hada kuona jamii inapata maji na 
ndio maana huwa tunatoa tahad-
hari ya matangazo kwa kuwataka 
kuwa na matumizi mazuri ya maji 
ya utunzaji wa vyanzo ili kuepu-
kana na ukame,” alisema Neema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Maji, 
Edna Mwaigomole, alisema wa-
nanchi wa mkoa huo wataondo-
kana na adha baada ya kuanza 
utekelezaji wa mradi mkubwa wa 
maji kutoka mto Kiwira Wilaya 
ya Rungwe ambao utazalisha lita 
milioni 125 kwa siku.

Na Grace Mwakalinga,     
SONGWE

S
HEHENA ya mbolea ili-
yokuwa kwenye mifuko 
403, imekamatwa katika 
Kijiji cha Chitete, wilayani 

Ileje mkoani Songwe wakati iki-
jaribu kuvushwa kwenda Malawi.

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Wilaya ya Ileje, Anna Gidarya, 
mwishoni mwa wiki walikamata 
mbolea hiyo baada ya wananchi 
kutilia shaka magari matatu aina 
ya Fuso yakipita kwenye njia am-
bayo haijazoeleka na wananchi 
hao.

Gidarya alisema baada ya kuo-

na hali hiyo wananchi waliingia 
wasiwasi na kutoa taarifa kwa 
uongozi wa kata ambao waliri-
poti kwa polisi.

Alisema kamati ya ulinzi na 
usalama ilifika eneo la tukio 
na kuyakamata magari mawili 
aina ya Fuso yakiwa yamebeba 
mbolea hiyo na pikipiki iliyotu-
mika kwa ajili ya ulinzi kusaidia 
magari hayo kupita.

“Gari namba T.463 CNN ilikuwa 
imebeba mifuko 201 na gari nam-
ba T.202 DGU ilibeba mifuko 202 
na pikipiki MC 885 DFC ilitumika 
kwa ajili ya kufanya doria ku-
fanikisha kupitisha mbolea hiyo, 
tumefanikiwa kuwakamata watu 

wanne mpaka sasa,” alisema 
Gidarya.

“Mbolea hii imekamatwa 
ikisafirishwa kwenda nchi jirani 
ya Malawi huko wenzetu wa-
nauza mfuko mmoja Sh. 110,000 
wameona bei ni nzuri ndio 
maana wanatumia njia za panya 
sasa tutahakikisha tunawakama-
ta wanaovusha mbolea,” alisema 
Gidarya. Akizungumzia tukio 
hilo, mwakilishi kutoka Mamlaka 
ya kudhibiti Mbolea Tanzania, 
Kanda ya Nyanda za Juu kusi-
ni, Stephano Mfugale, alisema 
mbolea hiyo haikuwa na kibali 
cha kusafirishwa nje ya nchi.

Alisema, wanaendelea na 

msako kumbaini mfanyabiashara 
mwenye mzigo huo ambaye ali-
kuwa akiusafirisha kwenda nje 
ya nchi bila kufuata taratibu za 
mamlaka zinazohusika na utoaji 
wa vibaji vya mbolea.

Antony Mwashitete, alisema 
waliingiwa na hofu kuona magari 
makubwa yakipita maeneo am-
bayo hayajazoeleka hali iliyow-
alazimu kufanya mawasiliano na 
viongozi wa wilaya kueleza taha-
ruki hiyo.

Alisema kwa umoja wao wali-
kusanyika na kuanza jitihada za 
kuyazonga magari hayo wakati 
wakisubiri vyombo vya dola ku-
fanya uchunguzi.

Zaidi mifuko 400 mbolea yakamatwa ikitoroshwa Malawi  
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HABARI mbeya

Jumuiya ya 
Maridhiano 
yakusanya chupa 
180 za damu
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya Chupa 180 za damu 
katika Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya, zimekusanywa na Ju-
muiya ya Maridhiano Tanzania 
kwa ajili ya kuokoa maisha ya 
wananchi.

Kwa mujibu wa Makamu 
Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo 
kwa Mkoa wa Mbeya, Ibrahim 
Bombo, lengo la kuhamasisha 
uchangiaji damu ni kuokoa 
maisha ya wanaojifungua, 
wanaofanyiwa operesheni na 
majeruhi.

Alisema ukusanyaji umesaid-
ia kuokoa maisha ya wananchi 
wengine na hadi sasa wame-
vuka lengo la asilimia 100 la 
ukusanyaji damu kila mwezi 
kwa Jiji la Mbeya na wa-
taendelea kuhamasisha shule 
nyingine ili kukusanya damu 
zaidi.

“Mbali na Jumuiya ya Mari-
dhiano Tanzania kufanya 
shughuli za usuluhishi na 
utatuzi wa migogoro mbalim-
bali ikiwamo ya kisiasa, kidini 
na kiutamaduni tumeamua 
kujikita pia katika kuhama-
sisha uchangiaji damu kwa 
wananchi ili kuokoa maisha 
ya wagonjwa wa hospitalini,” 
alisema Bombo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Dk. Rashid Chuachua, alisema 
yeye ni miongoni mwa wadau 
wakubwa wa kuchangia damu 
mara kwa mara.

Alisema uamuzi wa jumuiya 
hiyo kuhamisisha uchangiaji 
damu ni upendo wa hali ya juu 
na serikali itaendelea kuha-
masisha wananchi ili kuokoa 
maisha ya wahitaji.

“Niliwahi kuokoa maisha 
ya mjamzito ambaye alikuwa 
anahitaji damu B+ ili kufanyi-
wa operesheni na mimi ndiye 
mtu pekee niliyekuwa na 
kundi hilo, nilijitolea na kuokoa 
maisha yake na sasa tume-
kuwa ndugu, nawahamasisha 
wenzangu tuchangie damu ili 
tuwasaidie wenzetu huko hos-
pitali,” alisema Dk. Chuachua.

Miongoni mwa wanafunzi 
waliochangia damu kutoka Se-
kondari ya Sangu, Kelvin Alex, 
alisema alihamasika kuchangia 
damu baada ya kuona hali za 
wagonjwa hospitali.

Aliipongeza Jumuiya ya 
Maridhiano kuhamasisha 
wanafunzi wenye umri wa 
kuanzia miaka 18 na kuendelea 
ili kuchangia damu.

Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Sekondari Sangu, Ismail 
Mungure, alisema ataendelea 
kuhamasisha wananchi wake 
kuchangia damu na kwamba 
zoezi hilo kwake litakuwa 
endelevu.

Mwakilishi wa Kampuni ya Gradian Health System nchini, Ibrahim Bakari (kulia), akikabidhi mashine mbili za Oxygen zenye thamani 
ya Sh. milioni 70 kwa ajili ya wagonjwa mahututi wanaopata matibabu katika Hospitali ya Rufani ya Kanda Mbeya mwishoni mwa 
wiki. Kushoto ni Kaimu Mkurugenzi wa Hospitali hiyo, Dk. France Rutwashoba, PICHA: GRACE MWAKALINGA
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HABARI dodoma

Na Renatha Msungu, DODOMA

U
MOJA wa Wakala wa 
Wasambazaji Mbolea ya 
Ruzuku umeiomba seri-
kali kuwalipa madai yao 

ya muda mrefu ili kunusuru mitaji 
yao na kuwawezesha kuendelea ku-
fanya kazi hiyo.

Ombi hilo lilitolewa jijini hapo 
na Mwenyekiti wao, Gerord Mlenge 
mbele ya Mkurugenzi wa Maen-

deleo ya Mazao Wizara ya Kilimo, 
Myasebwa Chimau aliyefika katika 
mkutano huo kwa niaba ya Waziri 
wa Kilimo, Hussein Bashe.

“Tunaomba serikali isikilize kilio 
chetu, msitupuuze, mtusamehe 
hata kama katika utendaji kazi wetu 
kulikuwa na viashiria vya ubadhiri-
fu, lakini tulikuwa na nia njema ya 
kuwahudumia Watanzania,” alise-
ma.

Mlenge aliiomba serikali ifanyie 

kazi madai yao ili kulipwa kwa kuwa 
ni ya muda mrefu.

Wakala Albert Silvester alisema 
viongozi wao wamehangaika kwa 
muda mrefu kushinikiza serikali 
ihakikishe wanalipwa madai yao.

Akijibu hoja zao, Chimau alise-
ma ameyachukua mawazo yote ya 
wadau na atayapeleka kwa Waziri 
Bashe ili kufanyiwa kazi.

Hata hivyo, alisema tayari serikali 
imeshaanza kuyafanyia kazi malala-

miko ya mawakala hao na taarifa ya 
uhakiki wa madai yao kutoka kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesa-
bu za Serikali (CAG) imeshakamilika 
ili kulipwa.

Pia alizungumzia mikataba 
baina ya mawakala na kampuni 
za mbolea, akisema inaonekana 
mawakala wengi hawakuingia mi-
kataba na kampuni kabla ya kuanza 
kazi ya kusambaza mbolea.

Aliwataka mawakala hao kuwa na 

desturi ya kutoa taarifa inapoone-
kana    mahali kuna kikwazo cha 
upatikanaji      wa mbolea ili serikali 
ifanyie kazi suala hilo kwa haraka 
zaidi.

“Tunajua tatizo lililoko lisipopati-
wa ufumbuzi maana yake kilimo 
kimekwama, na sisi hatutakubali hili 
jambo litushinde, lazima litafanyiwa 
kazi kwa lengo la kuboresha namna 
ya usambazaji wa mbolea nchini,” 
alisisitiza Chimau.

Wasambazaji mbolea ya ruzuku waiangukia serikali

TASO yabadili uongozi wao ikitaka mapinduzi ya kilimo
Na Peter Mkwavila, DODOMA

CHAMA cha Wakulima Tanza-
nia (TASO) kimechagua viongozi 
wapya ili kuleta mapinduzi ya 
sekta ya kilimo nchini kwa miaka 
mitano.

Mwenyekiti wa chama hicho, 
Isdori Mwalongo akizungumza 
baada ya kuchaguliwa, aliahidi 
kufanya kazi kuhakikisha sekta ya 
kilimo inaendelea kutoa mchan-
go mkubwa katika kukuza pato 

la taifa na kuboresha kipato cha 
wakulima.

Mwalongo alisema watahakiki-
sha chama kinafanya kazi zake 
kwa ubunifu        mkubwa na 
weledi ili     kukifanya      kuwa 
na thamani kimataifa pamoja na 
kujenga uhusiano mzuri zaidi na 
serikali.

“Kwa niaba ya viongozi wezan-
gu, ninapenda kuwahakikishia 
wakulima kuwaboreshea kilimo 
chao huku ili kiwe na tija, huku 

ikiwaondolea kero ambazo leo 
hii zinakwamisha wakulima wen-
gi kupitia mazao wanayoyalima,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema moja ya 
vikwazo vinavyowakabili wakuli-
ma ni ukosefu wa masoko kuto-
kana na Tanzania  kuwa wazal-
ishaji wakubwa wa mazao.

Msimamizi wa Uchaguzi huo 
kutoka Wakala wa Usajili, Ufilisi 
na Udhamini (RITA), Julius Msen-
gezi, aliwataka viongozi walioch-

aguliwa kusimamia mabadiliko 
ya katiba ili iwanufaishe wakuli-
ma.

Alisema vyama vingi vime-
kuwa vikishindwa kusimamia 
katiba, hivyo kujikuta vikishind-
wa kutatua migogoro kwa wana-
chama wake.

Mwanasheria huyo alikitaka 
chama hicho kutumia mifumo ya 
TEHAMA ili iwasaidie katika ku-
weka kumbukumbu sahihi, hata 
kwenye utendaji wao wa kazi.

Viongozi wa Chama cha Wakulima Tanzania (TASO) wakiwa pamoja baada ya kuchaguliwa kwenye mkutano mkuu jijini Dodoma jana. (Ku-
toka kulia) Makamu Mwenyekiti, Joyce Mwanga, Mwenyekiti Taifa, Isidori Mwalongo, Katibu Mkuu, Herry Beji na Naibu Katibu Mkuu, Idd 
Mbonde. PICHA: PETER MKWAVILA

DC awapa angalizo 
wananchi sumukuvu
Na Renatha Msungu, KONGWA  

MKUU wa Wilaya ya Kongwa, 
Remedius  Mwema, amewataka wa-
nanchi kuacha kuanika mazao chini ili 
kuepukana na sumukuvu.

Mwema alitoa angalizo hilo juzi 
alipozungumza na wananchi wilayani 
humo kuhusu mradi ulioanzishwa 
wa Udhibiti wa Sumukuvu Tanzania 
(TANIPAC) unaotekelezwa katika 
wilaya hiyo ukilenga kukabiliana na 
sumukuvu.

Alisema Sh. bilioni 19 zimewekezwa 
katika mradi huo, hivyo ni vyema 
wananchi wakafuata elimu wanay-
opewa ili kuepuka sumukuvu ambayo 
ni hatari katika mazao. 

Mkuu wa Wilaya huyo alisema wa-
nanchi wakiendelea kuanika mazao 
chini, ni wazi watapata madhara, 
hivyo wanapaswa kuacha ili kujilinda 
na afya zao na kuongeza nguvukazi 
katika jamii na kuwa mfano wa ku-
ingwa katika nchi zingine.

“Sh. bilioni 19 zimewekwa ka-
tika mradi huu ili uweze kukamilika 
ambapo hadi sasa umewasaidia 
wananchi kupata ajira 210 zisizo za 
kudumu ambazo zimesaidia mradi 
huu kufikia hatua hii na kuleta maen-
deleo kwa wana Kongwa na wananchi 
wengine,” alisema.

Mkuu wa Wilaya huyo alisema 
wakiendelea kuanika mazao chini, 
watapata madhara kama vile saratani 
ya koo na kupunguza nguvukazi kwa 
taifa.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Kilimo, Gerald Mweli, alisema upimaji 
wa sumu kwa kituo hicho umeleta 
fursa mbalimbali katika jamii hususan 
vijana.

Alisema wamejenga vituo 14 vya 
maabara vinavyojihusisha na upimaji 
wa sumu, kutoa elimu kwa wananchi, 
kufanya utafiti wa kutengeneza mbe-
gu bora na kupata mazao ambayo 
hayajaathirika na sumu.

“Upimaji wa sumu kwa kituo hiki 
umeleta fursa kwa wananchi kupata 
fursa na huduma bora, ninawashuk-
uru Canada na Benki ya Dunia kwa 
kuonyesha ushirikiano katika mradi 
huu wa Udhibiti wa Sumukuvu Tanza-
nia (TANIPAC).

“Tumejenga vituo 14 vya maabara 
vinavyojihusisha na upimaji sumu 
kwa mazao na kutoa elimu kwa wa-
nanchi ili kuhakikisha kila mwananchi 
anajua madhara yapatikanayo na 
sumu na kufanya utafiti wa kutengen-
eza mbegu zilizo bora,” alisema.
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HABARI ZAnZIBAR

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Mjini Ma-
gharib Unguja, Rashid Msaraka, 
amesema serikali imeamua ku-
lifanyia ukarabati soko kuu la 
Darajani ambalo limejengwa 
tangu mwaka 1904 na ukarabati 
huo unaendana na hadhi ya Mji 
Mkongwe wa Zanzibar.

Aliyasema hayo jana visiwani 
humo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
ujenzi wa ukarabati wa soko hilo 
unaoendelea.

Alisema ukarabati huo unato-
kana na agizo la utelekezaji wa 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Mwinyi, katika kuimarisha ma-
slahi, vitendea kazi na miundom-
binu ya wajasiriamali wadogo ili 
kujenga mazingira mazuri kwa 
wafanyabiashara hao.

Alisema rais ametoa maelek-
ezo kuona manispaa zinatumia 
fedha kwa ajili ya kuleta maende-
leo kwa wananchi hivyo ukara-
bati huo upo chini ya maelekezo 
yake hayo.

Alisema soko hilo linatarajiwa 
kumalizika Desemba mwaka huu 
na mwanzoni mwa mwezi wa 
Januari, mwakani litazinduliwa 
ambalo ukarabati wake umegha-
rimu Sh. milioni 400.

“Fedha hizi ni za serikali zilizo-
tokana na makusanyo ya manis-
paa ya mjini kama rais alivyotua-
giza kutumia pesa za makusanyo 
kwa ajili ya miradi ya maende-
leo,” alisema.

Alisema kabla ya ujenzi kuan-
za walikaa na wafanyabiashara 
na kukubaliana kuwa wawepo 
kando ya soko hilo kuendelea na 
biashara zao ili litakapomaliza 
kufanyiwa ukarabati kurejea 

ndani ya soko hilo kufanya bi-
ashara.

Alisema soko hilo litakuwa na 
kiwango, miundombinu yake 
yote itawekwa mipya ili soko hilo 
liendelee kuwa ni moyo wa bi-
ashara katika eneo la Darajani na 
baada ya kumalizika litachukuwa 
wafanyabiashara 1,500.

Naye Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Mjini Ali Khamis Mu-
hammed, alisema kabla ya ku-
fanyiwa ukarabati walikaa na 
Mamlaka ya Mji Mkongwe na 
kupewa mwongozo wa kufuata 
vigezo vya ukarabati.

Wafanyabiashara wa soko hilo, 
walipongeza hatua hiyo ya ukara-
bati kutokana na kuwa katika hali 
mbaya ya uchakavu kutokana na 
soko hilo ni la muda mrefu.

Suleiman Khamis, mfanya-
biashara wa soko hilo, alisema 
ukarabati huo ni hatua ya maen-

deleo hasa ikizingatiwa kuwa 
soko hilo ni sura ya utalii wa Zan-
zibar.

“Matumaini yetu baada ya ku-
maliza soko hili watalii watamim-
inika sokoni hapa ambapo wengi 
wao hufika kwa ajili ya ununuzi 
wa spice (viungo),” alisema mfan-
yabiashara huyo.

Mfanyabiashara mwingine 
Kombo Hamad Ali, alisema wal-
ipewa taarifa mapema ya ukara-
bati wa soko hilo na kuipongeza 
serikali kwa kuwaruhusu kuen-
delea kufanya biashara zao kwa 
lengo la kujipatia kipato.

“Tunaiomba serikali kuhakiki-
sha kwamba baada ya kumal-
izika soko hili waturejeshe sisi 
wafanyabiashara tuliokuwapo 
awali ili kuendelea kufanya bi-
ashara zetu maana mimi nipo 
hapa zaidi ya miaka 30 nafanya 
biashara,” alisema Kombo.

Serikali yaanza ukarabati soko kuu la Darajani

CHADEMA yapendekeza SMZ  kuangalia upya vikosi vyake 
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

K
ATIBU Mkuu wa Cha-
ma cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADE-
MA), Salum Mwalimu, 

amesema ipo haja kwa Serikali ya 
Zanzibar kuviangalia upya vikosi 
vyake ambavyo dhima na lengo 
la uwapo wake haviendani na 
wajibu wao hasa nyakati za uch-
aguzi mkuu.

Aliyasema hayo jana katika 
kongamano la CHADEMA digi-
tali lililoandaliwa na Baraza la 
Wanawake         (Bawacha) mjini 
hapo.

Alisema vikosi hivyo vina-
takiwa kufanyiwa marejeo, uan-
zishwaji wake na muundo wake 
ili viwe vya kiadilifu na vina-
vyoheshimu utu na ubinadamu 
pamoja na sheria na katiba ya 
nchi.

“Unamkuta askari wa vikosi 
vya SMZ anapomshughulikia 
Mzanzibari mwenzake utafikiri 
kesho na keshokutwa hawatoku-
tana sokoni wakipigania bei ya 
dagaa na tungule angalau watoto 
wao kupata mlo wa mara moja 

kwa siku,” alisema Naibu Katibu 
mkuu huyo.

Mwalimu alisema CHADEMA 
imeamua kusamehe yale yote 
yaliotokea katika uchaguzi wa 
mwaka 2020 lakini imani yao 
kwamba safari ya kuelekea 2025 
dhamiri inayoeneshwa na wata-
wala akiwamo Rais Dk. Mwinyi 
atailinda, ataiheshimu na kuisi-
mamia hadi siku ya mwisho ya 
uchaguzi mkuu.

Alisema imani yao hiyo ni 
kwamba Rais Dk. Mwinyi atakua 
tayari ama kuachia kwa atakayes-
hinda katika uchaguzi mkuu ujao 
wa mwaka 2025 ama achiwe yeye 
iwapo atashinda, lakini ushindi 
huo uwe wa haki.

Alisema juhudi zinazoendelea 
hivi sasa zitafanya kuwa na uch-
aguzi huru, haki na wenye kua-
minika mbele ya ulimwengu ili 
Wazanzibari waachiwe haki yao 
ya kuongozwa na watu wanaom-
taka.

Alisema juhudi hizo hazitaku-
wa na tija kama itafika mwaka 
2025 halafu Zanzibar ikarudi ka-
tika siasa za chuki, uhasama na 
ubaguzi unaotokana na Wazan-
zibari kudhulumiwa haki zao za 

kiuchaguzi.
“Ni pale tu ambapo tutafani-

kiwa kufanya chaguzi zenye 
haki dhamira hii na mema tu-
nayooneshana hivi sasa ambapo 
Chadema tupo tayari kwa wenze-
tu kuijenga Zanzibar moja yenye 
mshikamano uhuru na haki ya 
watu kujiaamulia na kupata pato 
sahihi bila ya mizengo yoyote,” 
alisema.

Naibu Katibu Mkuu huyo, alise-
ma CHADEMA ipo tayati kufan-
yakazi pamoja na Rais Mwinyi na 
Rais Samia Suluhu Hassan katika 
kuwaletea maendeleo Watanza-
nia na Wazanzibar na kupongeza 
hatua iliyofikiwa ya maridhiano 
ya kisiasa na imefanya kongama-
no hilo bila ya kubuguziwa.

Aidha, aliwataka wanachama 
wa chama hicho kushirikiana, 
kuwa wamoja, kushikamana na 
kusaidiana ili kufikia malengo ya 
chama hicho.

Alisema lazima kila mmoja 
kushirikiana bila ya kuoneana 
wivu na kuwa na utamaduni wa 
kuheshimu mchango wa kila 
mmoja.

Naye Makamu Mwenyekiti 
wa BAWACHA, Sharif Suleiman, 

alisema, lazima uwapo ushiriki-
ano na kulijenga Baraza la Wa-
nawake wa chama hicho kwa 
sababu hakuna mwenye hatimi-
liki nalo.

Sharifa ambaye ni Kaimu 
Makamu wa BAWACHA, alisema 
Baraza hilo limepiga hatua kub-
wa na katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020 wanawake wa cha-
ma hicho walisimama kugombea 
nafasi ya uongozi majimboni kwa 
nafasi mbalimbali.

 Alisema katika chama hicho 
kuna rasilimali kubwa ya wa-
nawake wenye uwezo lakini bado 
hawajafikia asilimia inayohita-
jika kujisajili kidigitali kutokana 
na kutowafikia wanawake hao 
majimboni hivyo aliwaagiza wa-
tendaji kuwafikia wanawake hao 
kujisajili kidigitali kulipia ada ya 
uwanachama.

Kwa upande wake Naibu Ka-
tibu Mkuu wa BAWACHA, Ca-
terin Ruge, alisema wanawake 
wa chama hicho wana fursa ya 
kufanya siasa na ni wajibu kuan-
galia historia ya wanamapinduzi 
wanawake ambao walijitolea 
kubadilisha mifumo kandamizi 
kwa wanawake.

Wakulima 
muhogo
wakumbushwa 
kuzingatia 
mbinu bora
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKULIMA wa zao la muhogo visiwani 
hapo wametakiwa kuzingatia mbinu bora 
za uzalishaji wa zao hilo.

Kaimu Mkurugenzi Idara ya Utafiti wa 
Kilimo Zanzibar, Salma Omar Moham-
med, aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 
wakati akizungumza na wakulima katika 
uhamasishaji wa mbegu za muhogo zina-
tokana na mbarika kutoka katika kitalu na 
kuzipanda shambani.

Alisema lengo la kuzipanda mbegu 
hizo kuchunguza ustahamilivu wake wa 
maradhi ya virusi pamoja na kuzizoesha 
katika mazingira magumu kabla hazijag-
aiwa wakulima.

Alisema mbegu hizo zikishapandwa zi-
tafanyiwa uchunguzi kwa muda wa miaka 
mitatu ili kuangalia ustahimilivu wa mara-
dhi, wadudu na uzazi.

“Wizara yetu kupitia Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo na kwa kushirikiana na Taasisi 
ya Mazao ya nchi za joto (IITA) itazitafiti 
mbegu hizi kwa ajili ya kutatua changa-
moto zinazowakabili wakulima katika zao 
la muhogo,” alisema Salma.

Alisema uzalishaji wa zao la muhogo 
unaweza kufikia tani 24 hadi 30 kwa 
hekta moja iwapo wakulima watatumia 
mbegu bora zenye kustahamili maradhi 
na wadudu zinazopatikana katika taasisi 
hiyo iliyoko kizimbani ambazo ni Mahon-
da na Machui.

Alisema ZARI imeanza kusambaza 
mbegu hizo kwa wakulima tokea mwaka 
2010 kuwasaidia wakulima waepukane 
na mbegu zinazopata mashambulizi ya vi-
rusi na kupunguza uzalishaji wa zao hilo.

Alisema zao hilo hushambuliwa zaidi 
na maradhi ya michirizi na ukoma ya-
nayopunguza mavuno ambayo pia hatari 
iwapo mmea wa muhogo utashambu-
liwa ukiwa na umri wa chini ya miezi sita 
mkulima hataweza kuvuna chochote.

“Dalili za maradhi ni kuonekana michi-
rizi ya kahawia kwenye kigogo, majani 
kuwa manjano na muhogo wenyewe 
kuwa vifundo vifundo na hatimaye ku-
pata na utumbaku ndani yake,” alifahami-
sha Kaimu Mkurugenzi huyo.

Alisema kwa upande wa maradhi ya 
ukoma dalili zake ni kuonekana majani 
kuwa manjano na kujikunja ambapo 
maradhi hayo huathiri sana ikiwa mmea 
utaweza kushambuliwa chini ya miezi sita 
na hupunguza mavuno ya muhogo.

Naye Mtafiti wa mazao ya mizizi ka-
tika taasisi hiyo, Ali Hamad Ali, aliwataka 
wakulima wa zao la muhogo kuwa tayari 
kutumia mbegu zinazofanyiwa utafiti ili 
kuongeza tija kwenye kilimo.

“Mbegu hizi kufanyiwa utafiti wa miaka 
mitatu, lakini zipo mbegu nyingine zina-
zostahimili maradhi, wadudu na zenye 
uzazi mkubwa ambazo huwa tayari baada 
ya mwaka mmoja kwa ajili ya wakulima 
kuzipanda,” alieleza mtafiti huyo.

Aidha, alitoa wito kwa wakulima wa 
zao hilo kuzitunza vizuri mbegu hizo ili 
kuwaongeza kipato kitakachowaletea tija 
katika maisha yao na kupunguza changa-
moto ya uhaba wa chakula.

Mafundi wakiendelea na ukarabati wa ujenzi wa soko kuu la Darajani lililojengwa miaka 118 iliyopita. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Barabara iliyomchefua Majaliwa yakamilika
Na Vitus Audax, MWANZA

M
RADI wa barabara ya 
Nansio-Kilimabuye na 
Halmashauri-Airport 
wenye urefu wa kilo-

meta mbili unaotekelezwa kwa ki-
wango cha lami katika kisiwa cha 
Nansio, wilayani Ukerewe umeka-
milika kwa asilimia mia na kuka-
bidhiwa kwa uongozi wa Mkoa wa 
Mwanza kwa matumizi.

Awali katika ziara ya Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa mkoani Mwanza 
ulionekana na madudu kutokana na 
mkandarasi kuchelewesha na ku-
jenga kwa vipindi hatua iliyosababi-
sha mkandarasi huyo kupewa siku 

15 kuukamilisha.
Akipokea mradi huo wakati wa zi-

ara yake katika visiwa vya Ukerewe 
mwishoni mwa wiki, Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza, Adam Malima aliwa-
taka wananchi wilayani humo ku-
tumia barabara hizo kwa shughuli 
za kiuchumi.

Aliwataka kuacha kuendekeza 
starehe wakati wote wa kazi na 
kuweka juhudi katika shughuli za 
uzalishaji ili kuujenga uchumi wao 
pamoja na serikali.

Akikabidhi mradi huo, Meneja 
wa Wakala wa Barabara Mijini na 
Vijijini (TARURA) mkoa wa Mwanza, 
Mhandisi Goodluck Mbanga, alise-
ma mradi huo umegharimu Sh. mil-

ioni 993 ukibaki ukamilishwaji wa 
mitaro na taa.

Athanas Masanja, mkazi wa 
Kilimabuye,    wilayani Ukerewe 
alisema kukamilika kwa barabara 
hiyo kutarahisisha shughuli za usa-
firishaji wa mizigo    kutoka katika 
mkoa wa jirani wa    Msoma kuele-
kea Nansio na safari      zao za kila 
siku ambazo awali zilishindikana 
kutokana na barabara hizo kuwa na 
mashimo mengi.

Katika ziara yake Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza wilayani Ukerewe, 
alishuhudia ujenzi wa mradi wa 
usambazaji wa maji katika kisiwa 
cha Gana ambao unatarajiwa kuka-
milika Desemba 14 na kukabidhiwa 

Januari Mosi, 2023.
Vilevile, alikagua ujenzi wa msin-

gi      wa zahanati ya Gana na kuwasil-
isha Sh.       milioni 20 zilizotolewa 
na Waziri       Mkuu na Rais Samia 
Suluhu Hassan    kama    mchango 
wa kuendeleza   ujenzi wa zahanati 
hiyo.

Malima aliwataka wasimamizi wa 
ujenzi huo kufanya matumizi ma-
zuri ya fedha pamoja na rasilimali 
za taifa  kukamilisha zahanati hiyo.

Pia aliwataka wananchi kutoa 
ushirikiano katika ujenzi huo ikiwa 
ni pamoja na kushiriki katika upa-
tikanaji wa kokoto, mchanga na 
maji ili kufanikisha ujenzi huo kwa 
haraka.

Madiwani wahoji utekelezaji mradi TACTIC 
Na Shaban Njia, KAHAMA

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Kahama mkoani Shin-
yanga, wamehoji utekelezaji wa 
mradi wa uboreshaji wa miundom-
binu katika Miji Tanzania (TACTIC) 
ambao ulitakiwa kuanza utekelezaji 
Septemba, mwaka huu ili kuondoa 
tatizo la miundombinu ya barabara 
katika baadhi ya kata.

Mradi huo ulizinduliwa mwa-
ka jana katika kikao kilichohusu 
mpango wa uboreshaji wa miun-
dombinu katika miji Tanzania kupi-
tia mpango wa Benki ya Dunia na 
Manispaa ya Kahama ikiwa ni moja 
ya eneo la utekelezaji wa kuwa na 
na taa katika kila barabara.

 Awali, mradi huo ulitakiwa 
kuanza  utekelezaji Julai mwaka 
huu, lakini ilishindikana kutokana 
na sababu mbalimbali na baadaye 
madiwani wakajulishwa kuanza 
utekelezaji Septemba.

Benki ya Dunia imetenga Dola za 
Kimarekani milioni 500 (Sh. trilioni 
1.5) kwa ajili ya mradi huo ambao 
utahusisha ujenzi wa barabara, mi-
taro na vituo vya mabasi huku man-
ispaa ikitarajiwa kujenga barabara 
za urefu wa kilometa saba maeneo 
ya mjini, kilometa 12.6 eneo la vi-
wanda Zongomela.

Diwani wa Nyasubi, Abel Shija ali-
hoji kuhusu mradi huo katika kikao 
cha kawaida cha Baraza la Madi-
wani cha robo ya kwanza ya mwaka 

wa fedha 2022/ 2023, akitaka kujua 
utekelezaji wa mradi huo umefikia 
katika hatua gani ili kutatua tatizo 
la ukosefu wa miundombinu ya 
barabara.

Alisema, wamekuwa wakiam-
biwa muda wa utekelezaji  lakini 
unapofika hawaoni hatua zozote 
zinazoendelea hali inayozidi kuzali-
sha maswali kwa wananchi wao na 
kutaka kujua umefikia katika hatua 
gani.

Akijibu malalamiko hayo, Mra-
tibu wa mradi huo Manispaa ya 
Kahama, Enne Moses alisema, bado 
michoro inaandaliwa na kuna hat-
ua tofauti zinachukuliwa kabla ya 
kutekeleza na kuahidi muda utaka-
pofika watawajulisha.

Alidai kuwa, mradi huo una hat-
ua nane kabla ya kuanza na sasa 
wapo katika hatua ya sita, zitaka-
pokamilika watatangaza zabuni ili 
kuanza utekelezaji.

Naye Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Kahama, Thomas Muyonga alise-
ma, chama kimekua katika wakati 
mgumu wa mradi huo kutokana 
na wananchi kuahidiwa kuanza 
utekelezaji.

Aidha alisema, katika kip-
indi hiki cha mwezi Novemba 
wangetegemea kupata  taarifa ya 
mkandarasi    kuwapo eneo la mra-
di, lakini majibu yamekuwa tofauti 
ya upembuzi   yakinifu unaendelea 
na          wananchi   kukosa matu-
maini.

Wanawake 
watakiwa 
kubuni mbinu 
kujikwamua 
kiuchumi
Na Neema Sawaka,          
KAHAMA

WANAWAKE katika 
Halmashauri ya Msalala 
wilayani Kahama, wam-
etakiwa kubuni shughuli 
za uzalishaji mali zitaka-
zowasaidia kupata mikopo 
kwenye taasisi za fedha ili 
kujikwamua kiuchumi na 
kupunguza utegemezi kwa 
wanaume.

Hayo yamebainishwa 
mwishoni mwa wiki na 
ofisa ushirika wa Hal-
mashauri ya Msalala 
wilayani Kahama, Good-
luck Temba wakati wa 
mkutano mkuu wa Chama 
cha Kuweka na Kukopa 
cha MUVUMA Saccos 
wilayani humo.

Temba alisema baadhi 
ya kinamama na vijana   
wanashindwa kupata 
mikopo kutokana na 
kukosa vigezo ikiwa ni 
pamoja na kutokuwa na 
shughuli na miradi yenye 
sifa za kukopeshwa.

“Ukiwa na mradi wa 
maana utaweza kupata wa 
kiasi chochote ili kubore-
sha shughuli zako za uzal-
ishaji mali na itakufanya 
upate mzunguko wa fedha 
na kurejesha kwa wakati,” 
alisema Goodlucky Temba.

Aidha, aliwataka kuan-
zisha miradi ya ufugaji, 
kilimo na biashara pamoja 
na ujasiriamali ili fedha 
wanazochukua kwenye 
mikopo ziwe zinazunguka 
na wawe na uwezo wa 
kuzitumia na kuzirudisha.

Mwenyekiti wa chama 
hicho, Petronella Julius, 
alisema  chama hicho sio 
sehemu ya watu walio-
vuruga kwingine  kwa 
kukopa na kushidwa 
kurejesha, wanahitaji watu 
wenye uwezo wa kureje-
sha fedha endapo wata-
kopeshwa.

Awali, Julius alisema 
chama cha kuweka na 
kukopa cha MUVUMA Sac-
cos, kilianzishwa mwaka 
2007 kwa kusajiliwa na 
kupewa namba ya usajili 
ya SHR1364 na kilianza 
na wanachama 20 kwa 
kiingilio cha Sh. 20,000, na 
mtaji wa kuanzia ulikuwa 
Sh. 1,130,000, na sasa 
mtaji ni Sh. 51,684,938.

Kwa upande wake Ber-
nadetha Mlagwa, mwana-
chama alishauri kuwekeza 
na kununua hisa kwenye 
benki ili kuimarisha 
uchumi wa chama hicho.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, akizungumza katika mahafali ya kidato cha nne, Shule ya Sekondari ya Kiislamu Ilala 
jijini Dar es Salaam jana, alihimiza wazazi kusimamia malezi bora na maadili mema kwa watoto. PICHA: SABATO KASIKA



Uganda yakanusha 
kuwaunga mkono M23
KAMPALA, Uganda

SERIKALI ya Uganda imefutilia mbali ripoti 
ya madai kwamba inaunga mkono kundi la 
waasi la M23 ambao wanashikilia sehemu 
za mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) huku ikisisitiza kuwa 
uhusiano wake na nchi hiyo ni mzuri.

Katika taarifa iliyotolewa juzi na msema-
ji wa serikali ya Uganda Ofwono Opondo, 
alisema uhusiano wao na Jeshi la Congo 
(FARDC) na Rais wa DRC pamoja na baraza 
lake la mawaziri ni mzuri.

Taarifa ya Uganda imetolewa baada ya 
maseneta wa DRC, makundi ya kutetea 
haki za kijamii na waandamanaji kudai 
kwamba Uganda ilikuwa inashirikiana na 
Rwanda kutatiza usalama wa DRC yenye 
utajiri mkubwa wa madini.

Wabunge nchini DRC walitoa taarifa 
kwa vyombo vya habari mwisho wa juma, 
wakitaka Kinshasa kumfukuza balozi wa 
Uganda nchini DRC na kufunga mpaka kati 
ya nchi hizo mbili kutokana na kile wana-
choamini Uganda inaunga mkono waasi 
wa M23.

WATAKA MPAKA UFUNGWE
Hayo yanajiri siku chache baada ya DRC 

kumfukuza Balozi wa Rwanda, Vincent 
Karega, kutokana na nchi hiyo kuseme-
kana kutuma maelfu ya wanajeshi wake 
nchini DRC kusaidia waasi wa M23 kupi-
gana na wanajeshi wa serikali ya Kinshasa.

Inadaiwa kuwa taarifa ya wabunge wa 
DRC haina ushahidi wowote wala ku-
nukuu chanzo cha madai yao kwamba 
Uganda inaunga mkono waasi wa M23.

Msemaji wa Serikali ya DRC, Patrick 
Muyaya, aliwaambia waandishi wa habari 
wiki iliyopita kwamba serikali nchini 
kwake inachunguza madai ya Uganda ku-
unga mkono waasi wa M23.

Mapema wiki hii, waandamanaji wenye 
mabango ya kudai kwamba Uganda na 
Rwanda zinaunga mkono waasi wa M23, 
waliandamana hadi kwenye mpaka wa 
DRC na Rwanda kabla ya kutawanywa na 
maofisa wa usalama wa DRC.

MKATABA USINGE SAINIWA
Msemaji wa Uganda Opondo alisema 

taifa hilo lisingesaini makubaliano ya 
ushirikiano juu ya ujenzi wa barabara 
na kuimarisha usalama kupambana na 
waasi wa Allied Democratic Forces (ADF), 
iwapo Uganda inaunga mkono waasi wa 
M23.

“Hata tulikuwa mstari wa mbele katika 
mazungumzo ya kundi la M23 kuwa se-
hemu ya jeshi la DRC,” alisema.

Pia inaelezwa kuwa ujenzi wa barabara 
ya kutoka Bunagana hadi Goma umesit-
ishwa tangu kundi la M23 lilipodhibiti mji 
wa Bunagana mapema mwaka huu.

Msemaji wa Jeshi la Uganda Brigedia 
Jenerali Felix Kulayigye, alisema waasi wa 
M23 walijaribu kuchoma moto magari na 
vifaa vya ujenzi wa barabara hiyo mjini 
Bunagana.

“Wamejaribu kuchoma moto vifaa vya 
ujenzi, ninaposikia madai kwamba tu-
naunga mkono waasi wa M23, nakasirika 
sana,” alisema Kulaigye.

Ujenzi wa barabara hiyo yenye urefu 
wa kilomita 89, uliokuwa unatekelezwa 
na Kampuni ya Dott Services, ulitarajiwa 
kuharakisha usafirishaji wa bidhaa kuto-
ka Uganda hadi mji wa Goma na kuima-
risha biashara kati ya Goma na Kampala.

Maseneta wa DRC walidai kwamba wa-
najeshi wa Uganda waliwasaidia waasi 
wa M23 hivi karibuni, kuwashinda nguvu 
wanajeshi wa DRC katika mapigano ya 
kuidhibiti Bunagana, madai ambayo mse-
maji wa jeshi la Uganda Kulayigye anase-
ma kuwa ni ‘ndoto ya mchana’. VOA

Iran yakiri 
kuipatia Urusi 
ndege zisizo 
na rubani
TEHRAN, Iran

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Iran, 
Hossein Amir Abdollahian, amekiri 
kwamba nchi hiyo ilitoa ndege 
zisizo na rubani kwa Urusi.

Inaelezwa kuwa nchi hiyo 
ilithibitisha rasmi hatua hiyo kwa 
mara ya kwanza katika mkutano 
na waandishi, mwishoni mwa wiki 
iliyopita, huku Abdollahian akibain-
isha kwamba, utoaji huo ulifanywa 
kabla ya kuanza kwa uvamizi wa 
Urusi wa Ukraine.

“Tulikabidhi Urusi idadi ndogo ya 
ndege zisizo na rubani miezi mich-
ache kabla ya vita vya Ukraine,” 
alisema.

Abdollahian alipinga madai 
kwamba Tehran inasambaza 
makombora na ndege zisizo na 
rubani kwa Urusi kwa ajili ya op-
eresheni za kijeshi nchini Ukraine 
na kuongeza kuwa Iran inaunga 
mkono kukomeshwa kwa vita 
nchini Ukraine.

Kauli hiyo ya Mkuu wa Wizara 
ya Mambo ya Nje ya Iran ilikuja 
baada ya majadiliano kuhusu Urusi 
kutumia ndege zisizo na rubani 
za Iran nchini Ukraine, ikiwa ni 
pamoja na mashambulizi dhidi ya 
miundombinu ya nishati na makazi 
ya kiraia.

Katika wiki za hivi karibuni, 
Ukraine iliripoti ongezeko la 
mashambulizi ya ndege zisizo na 
rubani kwenye miundombinu ya 
kiraia, hususan matumizi ya ndege 
aina ya Shahed-136 zilizotengen-
ezwa na Iran.

Aidha, Urusi inakanusha matumi-
zi ya ndege zisizo na rubani za Iran 
nchini Ukraine.

WAKAZI KHERSON WAHAM-
ISHWA

Wakati hilo likiendelea, Rais wa 
Urusi, Vladimir Putin, aliidhinisha 
kuhamishwa kwa raia kutoka se-
hemu za Kherson zinazokaliwa na 
Urusi kusini mwa Ukraine.

Pia taarifa zilieleza kuwa vikosi 
vya Kyiv vimekuwa vikisonga 
mbele kwa kasi katika mji huo wa 
kimkakati wa bandari.

Putin alisema kuwa watu wa-
naoishi katika maeneo hatari 
wanapaswa kuondoka kwani raia 
hawapaswi kuteseka, huku ikiele-
zwa kuwa takribani watu 70,000 
wamehamishwa tayari katika jiji 
hilo ambalo liliwekwa kizuizini na 
Urusi tangu Februari.

“Raia walio katika hatari ya kush-
ambuliwa kwa makombora wana-
paswa kuondolewa,” alisema Putin.

Kyiv inaishutumu Urusi kwa 
kuwaondoa kwa nguvu raia wa 
Ukraine hatua ambayo inachukuli-
wa kuwa uhalifu wa kivita, ingawa 
Moscow inakanusha hilo.

Mashambulizi makali ya kombora 
na ndege zisizo na rubani za Urusi 
kwenye miundombinu ya raia kote 
Ukraine yamesababisha hasara 
kubwa na kufanya Kyiv kukatikiwa 
na umeme mara kwa mara. BBC

25

HABARI KIMATAIFA

Jumatatu Novemba 7, 2022

Kenya Airways kusitisha safari 40
NAIROBI, Kenya

ZAIDI ya abiria 9,000 wame-
kwama katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa 
Jomo Kenyatta Kenya ( JKIA) 
jijini Nairobi na katika vi-
wanja vingine vya ndege vya 
kimataifa duniani kutokana 

na mgomo wa marubani wa 
Shirika la Ndege la Kenya Air-
ways.

Shirika la Ndege la Kenya 
Airways limesema jana kuwa 
safari 40 za ndege zimesitish-
wa katika siku ya kwanza ya 
mgomo wa marubani.

Mamia ya abiria wameham-

ishiwa katika mashirika men-
gine ya ndege, na wengine 
kupewa malazi katika hoteli 
jijini Nairobi wakisubiri mipa-
ngo mipya ya usafiri.

Shirika hilo la ndege, 
lilisema linaendesha sa-
fari za ndege chache za ki-
mataifa kwa kutumia maru-

bani ambao sio wanachama 
wa chama cha marubani na 
ambao hawashiriki mgomo 
huo.

Foleni ndefu zilishuhudiwa 
Jumamosi huku wasafiri we-
nye wasiwasi wakisubiri kwa 
saa kadhaa kujua hali ya safari 
zao. BBC

Msongamano wa abiria katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Jomo Kenyatta Kenya (JKIA) jijini Nairobi, baada 
ya mgomo wa marubani wa Shirika la Ndege la Kenya Airways juzi. PICHA: BBC
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HABARI KITAIFA

DC abana watendaji 
usimamizi wa miradi

Wapewa mbinu 
kukabili malaria

Wanaorudia 
sekondari 
wabainika 
kukata tamaa

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

KATIBU wa Elimu, Malezi na 
Mazingira wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Kata ya Buyuni, 
Faridu Sadick, amewahimiza 
Watanzania kutumia dawa 
za kibaiolojia zinazozalishwa 
katika kiwanda cha viuatilifu 
mjini Kibaha mkoani Pwani, 
kuangamiza mbu waenezao 
malaria na wadudu wengine.

Alitoa rai hiyo mwishoni 
mwa wiki wakati viongozi wa 
chama hicho kutoka kata nne 
za Manispaa ya Ilala jijini Dar 
es Salaam walipotembelea 
kiwanda hicho.

Sadick alisema wamejiri-
dhisha kuwa dawa hizo hazina 
madhara kwa binadamu na 
viumbe wengine na kuiomba 
jamii isiogope kutumia.

Kwa upande wake, Ofisa 
Biashara Mkuu wa Shirika 
la Taifa la Maendeleo (NDC), 
Doris Rutina na Meneja 
Uzalishaji wa kiwanda hicho, 
Gasper Philip, walisema licha 
ya juhudi kubwa zinazofany-
wa kuhamasisha jamii kuhusu 
matumizi ya dawa hizo, jamii 
haijahamasika vya kutosha.

Walisema kutokana na hali 
hiyo wanaendelea kutoa elimu 
na kutafuta mawakala wa 
usambazaji ziwafikie wananchi 
kwa urahisi.

Na Mary Geofrey

BAADHI ya wanafunzi wa-
naorudia masomo ya sekond-
ari, wanasumbuliwa na tabia 
za utoro na kujikatia tamaa 
ya maisha, hali inayofanya 
washindwe kufikia ndoto zao.

Mkuu wa Shule Huria ya 
Ukonga Skillfull, Allen Tibaiga-
na, alitoa kauli hiyo mwishoni 
mwa wiki wakati wa mahafali 
ya wanafunzi wa kidato cha 
nne na kusema wanalazimika 
kutumia wanasaikolojia ili 
kuwaweka sawa.

Alisema mwasisi wa shule 
hiyo amejitahidi kuwarudisha 
kwenye njia sahihi za ku-
penda masomo na kuachana 
na makundi ili kufanya vizuri 
katika masomo yao.

“Kazi ya kuwafundisha vi-
jana waliofeli mtihani siyo ra-
hisi, wapo waliokuwa na tabia 
za kutoroka darasani lakini sisi 
tunajivunia kuwabadilisha na 
sasa wamekuwa watoto wazuri 
wanaofanya vizuri darasani,” 
alisema Tibaigana.

Mwasisi wa Shule hiyo, 
Diodorus Tabaro alisema shule 
yake imefanikiwa kuwabadili-
sha vijana wengi waliokuwa 
wamekata tamaa kwa kufeli 
katika mitihani ya kidato cha 
nne na wengine darasa la saba 
hadi kufanya vizuri kwenye 
mitihani ya kidato cha sita.

Tabaro alisema watoto hao 
wasingepata elimu wanay-
oitoa, wangekuwa ni kundi 
kubwa la watoto hatarishi 
mtaani.

Na Mwandishi Wetu, MU-
FINDI

WATU 21 wa mpango wa ku-
nusuru kaya maskini unaosi-
mamiwa na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), Kijiji 
cha Isimikinyi, wilayani Mu-
findi, wamenufaika na mradi 
wa ujenzi wa barabara inay-
ounganisha vijiji vitatu kupitia 
ajira za muda.

Mradi huo ulitekelezwa na 
wananchi baada ya kuibu-
liwa na Kijiji cha Isimikinyi na 
walengwa wa Mpango wa TAS-
AF kufanya kazi kwa ujira wa 
Sh. 3,000 kila siku kwa mwezi. 

Ushiriki wa walengwa wa 
Mpango wa TASAF katika 

barabara hiyo kwa kushiriki-
ana na jamii kumetajwa ku-
maliza changamoto ya ma-
wasiliano iliyokuwapo awali 
katika vijiji vya Isimikinyi, 
Itengule na Kingege.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mwishoni 
mwa wiki, msimamizi wa 
mradi huo upande wa TASAF, 
Janeth Mario alisema ulianza 
kutekelezwa Septemba mwa-
ka jana na kukamilika Aprili 
mwaka huu.

Alisema kuna mwitikio 
mkubwa kwenye utekeleza-
ji wa mradi huo kutokana 
na wananchi wengi kujua 
umuhimu wa kushiriki miradi 
inayoibuliwa.

Alifafanua kuwa fedha wali-
zolipwa zimesaidia kuanzisha 
miradi midogo midogo ya 
ufugaji ndani ya familia zao 
na kuwajengea utamaduni wa 
kufanyakazi.

Alisema walengwa baada 
ya kuelimishwa maana ya 
mradi na faida za kushiriki 
kwenye kazi za ajira za muda, 
kaya za walengwa wa TASAF 
zenye watu wenye nguvu za 
kufanyakazi zilionesha mwi-
tikio mzuri, hali inayoonesha 
mwanzo mzuri wa mwelekeo 
huo.

Mlengwa wa TASAF ali-
yeshiriki mradi huo, James 
Mpatule (66), mkazi wa Kijiji 
Isimikinyi, alisema walengwa 

wenzake wameelimika na 
wameanzisha miradi ya ufu-
gaji ng’ombe, kuku na nguru-
we kupitia ruzuku.

Alisema kupitia elimu 
hiyo, panapojitokeza miradi 
ya ajira za muda ndani ya 
jamii walengwa wa TASAF 
wanajitokeza kufanyakazi, ili 
waweze kupata fedha kwa ajili 
ya kuimarisha miradi yao na 
kupata ziada kwa ajili ya ku-
tunza familia.

Mpatule alisema elimu wa-
nayoipata kutoka kwa wataal-
amu wa TASAF imewaondoa 
kwenye matumizi mabaya ya 
fedha za ruzuku, kidogo wa-
nachopata wanakikimbiza 
kwenye maendeleo.

Wananchi wa Mufindi wafurahia 
utekelezaji miradi ruzuku ya TASAF 

Mbunge wa Viti Maalum (CCM) Mkoa wa Shinyanga, Santiel Kirumba, akimlisha keki mmoja wa wahitimu katika mahafa-
li ya Shule ya Awali ya St Anne Marie Academy ya Mbezi Kimara kwa Msuguri jijini Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. 
Anayeshuhudia ni Mkurugenzi wa shule hiyo, Dk. Jasson Rweikiza PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Hamisi Nasri, MASASI 

MKUU wa Wilaya ya Masasi 
amewataka watendaji wa 
serikali wilayani Masasi 
mkoani Mtwara kusimamia 
kikamilifu fedha za miradi 
ya maendeleo ili lengo la 
kuboresha maisha ya Watan-
zania lifikiwe.

Claudia Kitta alitoa agizo 
hilo mwishoni mwa wiki 
wakati akizungumza kwenye 
kikao cha Baraza la Madiwani.

Alisema kumekuwa na 

malalamiko ya mara kwa 
mara kuhusu ubadhirifu wa 
fedha za serikali kwenye mi-
radi, ambayo ikifuatiliwa kwa 
kina inakosa ufuatiliaji.

Kitta alisema, usimamizi 
wa fedha za serikali zinazo-
letwa kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo una-
paswa tangu mradi unaanza 
kutekelezwa katika hatua ya 
awali badala ya kusubiri tati-
zo lijitokeze.

Alisema serikali inatoa fed-
ha nyingi za utekelezaji wa 

miradi ili ikamilike na kuone-
sha mafanikio chanya kwa 
wananchi na kunapokuwa 
na ubadhirifu ni kukwamisha 
maendeleo ya wengi.

Kadhalika, alisema wa-
tendaji wa serikali na wadau 
wengine wilayani humo wa-
napaswa kushirikana kusima-
mia kikamilifu fedha za seri-
kali na yeyote atakayebainika 
kufanya kufuja fedha hizo 
achukuliwe hatua kali kuepu-
sha vitendo hivyo.

Kaimu Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji Masasi, 
Ibrahim Chaula, alisema 
wamepokea wazo hilo na 
kuhakikisha kila mradi un-
aotekelezwa unasimamiwa 
kwa ufanisi zaidi.

Aliwataka watendaji wa 
serikali washirikiane na 
madiwani kusimamia miradi 
ya maendeleo kwa kuwa ita-
rahisisha kubaini ubadhirifu 
na wahusika wanaohujumu 
miradi ya maendeleo ambayo 
inatumia fedha nyingi za seri-
kali.
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BURUDANI

Dimpoz atoa 
ushauri 
wasanii 
wachanga
Na Mwandishi Wetu

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva, 
Omary Nyembo, maarufu Ommy 
Dimpoz, ametoa mtazamo wake 
kuhusu suala zima la wasanii 
wakubwa kuwasaini wasanii wa-
dogo.

Amesema wasanii wakubwa 
kuwasainisha wanamuziki wadogo 
ni jambo la muhimu katika kukuza 
muziki huo, lakini ni biashara.

Dimpoz alitoa maoni hayo juzi 
wakati alipokuwa akitambulisha 
albamu yake mpya ya kwanza ali-
yoipa jina la Dedication.

“Unatakiwa kumsaini msanii 
kama vile kurejesha kwa jamii, la-
kini ni biashara,” alisema Dimpoz. 

“Hivyo, unatakiwa kama wewe 
unafanya video ya milioni 10 basi 
msanii wako walau umfanyie video 
ya milioni nane.

“Lakini si wewe unafanya video 
ya milioni 10 halafu msanii wako 
unamfanyia video ya laki saba, 
hiyo si sawa,” alisema.

LAGOS, Nigeria

W
AFANYAKAZI wawili 
wa nyumbani am-
bao ni washukiwa 
wa kifo cha Ifeanyi, 

mtoto wa mwanamuziki wa Nige-
ria, David Adeleke na mpenzi wake 

Chioma Rowland, wanaweza kuk-
abiliwa na mashtaka ya uzembe.
Watu nane waliokuwapo wakati mtoto 

huyo akifariki kwa kuzama kwenye bwa-
wa la kuogolea walishikiliwa na polisi 
kwa mahojiano. 

Sita waliachiwa, lakini mpishi na mlezi 
maalum wa mtoto huyo bado wanashi-
kiliwa na polisi.

Kwa mujibu wa vyombo vya habari 
vya Nigeria, washukiwa hao wawili wa-
naweza kubaki chini ya ulinzi wa polisi 
hadi watakapoidhinishwa na ripoti ya 
uchunguzi wa maiti.

Wanaweza pia kushtakiwa kwa uzem-
be kwa sababu walikuwa wanamsimam-
ia moja kwa moja Ifeanyi wakati wazazi 
wake hawapo.

Chanzo kimoja kilinukuliwa kikisema: 
“Mpishi na Yaya wake ndio walikuwa na 
mtoto moja kwa moja, kwa hiyo wana 
hatia ya uzembe hadi uchunguzi wa mai-
ti ufanyike.”

“Wakati wa uchunguzi, tuna washuki-
wa, na kulingana na kesi, washukiwa wa-
naweza kuachiwa au wasiweze kuachi-
wa,” ilisema taarifa ya polisi.

Hadi sasa familia haijapinga uchun-
guzi wa maiti, lakini jinsi itafanywa ha-
raka inategemea hospitali. Lakini hatua 
inayofuata ni kukagua kamera za nyum-
bani.

Msemaji wa Kamanda wa Polisi wa 
Jimbo la Lagos, Benjamin Hundeyin, am-
baye alithibitisha kuzuiliwa kwa mpishi 
huyo na yaya, alikataa kutoa maelezo 
zaidi kuhusu uchunguzi unaoendelea.

Na Mwandishi Wetu

MSANII wa Bongo Fleva na 
Mkurugenzi wa Lebo ya Kings 
Music, Ali Kiba, amemtam-
bulisha rasmi msanii wake 
mpya, Vanillah.

Akizungumza kupitia uku-
rasa wa Instagram wa Kings 
Music, ameeleza sifa kadhaa 
za Vanillah akisema kuwa 
anajua sana muziki na pia ana 

mwonekano wa usanii.
Kiba ameeleza namna 

alivyowasaidia wasanii 
mbalimbali kupitia kolabo 
zao, lakini pia pale wanapom-
womba ushauri wa kusikiliza 
nyimbo zao.

Amewataja pia Cheed na 
Killy kama zao lake ambao 
hivi karibuni walitemwa na 
Lebo ya Konde Music inayo-
milikiwa na Harmonize.

Ali Kiba 
amtambulisha 
Vanillah

WAWILI BADO 
WASHIKILIWA 

KIFO MTOTO 
WA DAVIDO



Na Frank Monyo

WAAJIRI nchini wametakiwa kuwa 
na programu endelevu za mazoezi 
kwenye maeneo yao ya kazi kwa 
lengo la kuwalinda wafanyakazi 
dhidi ya magonjwa yasiyoambukiza 
ambayo kwa mujibu wa takwimu 
za hivi karibuni, yamekuwa chanzo 
kikubwa cha vifo.

Wito huo umetolewa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Prof. Joyce Ndalichako  (pichani 
chini), alipokuwa akizungumza 
mwishoni mwa wiki na mamia ya 
waajiri na wafanyakazi walioshiriki 
katika bonanza la michezo lililoan-
daliwa na Chama cha Waajiri Tanza-
nia (ATE).

Bonanza hilo lililowashirikisha 
waajiri zaidi ya 100, lilifanyika 
katika viwanja vya Leadres Club 
vilivyoko Kinondoni, Dar es Salaam 
ambapo timu za waajiri zilishindana 
katika michezo mbalimbali ikiwamo 
mpira wa miguu, mpira wa pete, 
mbio fupi, kuvuta kamba, kufukuza 
kuku na kukimbia kwenye magunia.

Aidha, Waziri Ndalichako aliwa-
kumbusha waajiri kuweka mifumo 
madhubuti ya usalama na afya 
mahali pa kazi ili kuwakinga wafan-
yakazi na vihatarishi vya magonjwa 
na ajali ambazo zimekuwa zikigha-
rimu maisha ya watu au kuwasaba-
bishia ulemavu.

“Ninawapongeza sana waajiri 
wote ambao wameitikia wito wa 
ATE na kujitokeza kwenye bonanza 
hili kwa wingi kwani mwitikio 
umekuwa mkubwa sana, hivyo na-
wasisitiza kwamba programu kama 
hizi kuwa endelevu,” alisema Prof. 
Ndalichako, nakuongeza kuwa:

“Kwa upande wa OSHA, nina-
washukuru kwa kuona umuhimu wa 
kuwahamasisha masuala ya mazoe-
zi kwa sababu natambua kwamba 
wameshiriki kwa kufadhili bo-
nanza hili ambalo limefanikiwa kwa 
kiwango kikubwa na ningependa 
kuona kwamba linakuwa endelevu.”

Mkurugenzi Mtendaji wa ATE, 
Suzanne Ndomba, alisema lengo la 
kuandaa bonanza hilo ni kuwaha-
masisha waajiri kuona umuhimu wa 
kuwekeza katika afya za wafan-
yakazi kwa ajili ya maendeleo ya 
biashara na uwekezaji nchini.

“Tunashukuru waajiri kwa kuitikia 
wito wetu wa kushiriki kwenye 
bonanza hili kwani mwitikio ume-
kuwa mzuri. Jumla ya waajiri 129 
wameshiriki pamoja na kwamba 
bonanza hili tumelifanya kwa 

mara ya kwanza. Hivyo, 
tunawakumbusha waajiri 
kuwekeza katika afya za 
wafanyakazi kupitia pro-
gramu za mazoezi kwe-

nye maeneo yao 
ya kazi,” alisema 
Ndomba.

Ndalichako 
ahimiza 
mazoezi 
kazini

Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Simba, Juma 
Mgunda, amewataka wacheza-
ji kusahau matokeo yote ya 
mechi zilizopita na badala yake 

watazame kazi zilizoko mbele yao husu-
san kuelekea mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara Jumatano wiki hii dhidi ya Sin-
gida Big Stars.

Simba wanatarajia kuivaa
 Singida Big Stars kesho-
kutwa katika Uwanja wa

 Liti mkoani humo.
Akizungumza na gazeti hili jana, 

Mgunda alisema, hakuna kitakachowa-

saidia ikiwa watakuwa wanakumbuka 
matokeo na mabao yaliyopita hivyo wa-
napaswa kufikiria kuanza upya.

Alisema wachezaji wanatakiwa kuwa 
makini na kusahau matokeo ya mechi 
zilizopita, nguvu kubwa kuelekeza kwe-
nye mechi zijazo ikiwamo kufanyia kazi 
madhaifu yaliyojitokeza mechi za awali 
na kuboresha ubora wao kuwa imara 
zaidi.

“Tumeshinda mchezo wetu dhidi ya 
Mtibwa Sugar na kupata pointi tatu, hilo 
limeisha ilikuwa hivyo hata tulipofung-
wa na Azam FC baada ya mchezo nilikaa 
na wachezaji na kuwaeleza matokeo 
yaliyopita ni lazima tuyafute kichwani 
tuanze upya,” alisema Mgunda.

Alisema kila mechi inapomalizika ni 
mwanzo mpya wa maandalizi ya mch-
ezo unaofuata na kwamba wanaya-
chukuwa mazuri kuendelea kufanyia 
kazi ili kuwa bora wanapokwenda kwe-
nye mechi zinazofuata. 

Kocha huyo alisema maandalizi ya 
mchezo huo yanaendelea vizuri na 
wapo tayari kupambania alama tatu.

Simba ipo nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa na 
alama 17, tatu nyuma ya vinara wa ligi 
hiyo, Yanga, huku Singida Big Stars ik-
ishika nafasi ya saba baada ya kuam-
bulia pointi 14 baada ya timu hizo kila 
moja kushuka dimbani mara nane 
hadi sasa.

MGUNDA AWAONYA NYOTA 
SIMBA VS SINGIDA BIG STARS

HABARI MICHEZO
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Na Adam Fungamwango

KWA mara ya kwanza baada 
ya mechi saba, timu ya Mbuni 
FC imeshushwa kileleni mwa 
msimamo wa Ligi ya Champi-
onship baada ya juzi kupokea 
kipigo kizito cha mabao 4-0 
kutoka kwa KenGold, mechi 
ikichezwa Uwanja wa Sokoine 
jijini Mbeya.

Kipigo hicho kilihitimi-
sha mfululizo wa timu hiyo 
kuongoza ligi hiyo, kabla ya 
kushushwa kileleni kwenye 
raundi ya nane na nafasi 
yake kuchukuliwa na Foun-

taine Gate ambayo iliidungua 
Transit Camp bao 1-0 kwenye 
Uwanja wa CCM Gairo, Moro-
goro.

Bao hilo lilifungwa na 
straika wa zamani wa Simba, 
Danny Mrwanda dakika ya 61.

Timu hiyo yenye mas-
kani yake jijini Arusha, ime-
shushwa mpaka nafasi ya 
tatu ikibaki na pointi zake 18 
na huenda hali ikawa mbaya 
zaidi, kwani inaweza kushuka 
tena kutegemea na matokeo 
ya mechi ya JKT Tanzania dhi-
di ya Pan African iliyotarajiwa 
kuchezwa jana jioni kwenye 

Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam.

Wakati Fontaine Gate ya 
Dodoma ikikamata usukani, 
Kitayosce ya Tabora imekwea 
hadi nafasi ya pili baada ya 
kuichapa Copco bao 1-0 kwe-
nye Uwanja wa Nyamagana, 
Mwanza, likifungwa na Mkon-
gomani Fabrice Wangoy.

Matokeo mengine ya mechi 
za juzi kwenye ligi hiyo kwa 
ajili ya kusaka timu zitakazo-
panda daraja na kucheza Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
ujao, Biashara United ilila-
zimishwa suluhu dhidi ya 

Mashujaa, mechi ikipigwa 
Uwanja wa Karume, huku 
Green Warriors ikiitafuna 
Gwambina mabao 2-1 kwe-
nye Uwanja wa Meja Jenerali 
Isamuhyo, Dar es Salaam.

Msimamo sasa unaonyesha 
Fountaine Gate ina pointi 21. 
Kitayosce ikiwa kwenye nafa-
si ya pili kwa pointi 20, Mbuni 
nafasi tatu ikiwa na pointi 18, 
Mashujaa ikikaa nafasi ya nne 
kwa pointi 18 pia, huku JKT 
Tanzania kabla ya mechi ya 
jana ikiwa kwenye nafasi ya 
tano kwa pointi zake 16.

Mbuni yanyonyolewa, yashushwa kileleni

Wahitimu wa Shule ya Awali ya St Anne Marie Academy ya Mbezi Kimara kwa Msuguri, Dar es Salaam, wakionyesha 
mitindo ya mavazi wakati wa mahafali ya 20 ya Shule ya Awali yaliyofanyika shuleni hapo mwishoni mwa wiki. 
PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

HUPITI HAPA...

MITINDO...



LEAO AGOMBEWA EPL

KLABU ya Chelsea na Manchester City, zitachuana 
kuwania saini ya mshambuliaji wa AC Milan na Ureno, 
Rafael Leao, 23, huku ofa zikitarajiwa kuwa kati ya 
pauni milioni 105. (Tutto Mercato via Mail)

MADRID YAIHOFIA LIVERPOOL

REAL Madrid wana wasiwasi kwamba mbinu ya 
Liverpool kwa kiungo wa kati wa Borussia Dortmund 
na England, Jude Bellingham mwenye umri wa miaka 
19, “imetatiza” jitihada zao za kumfanya kuwa mchezaji 
wao mkuu wa usajili msimu wa majira ya joto. (Marca)

UTD YAZIDIWA KWA ENDRICK

KLABU za Paris St-Germain, Chelsea na Real Madrid 
zimesonga mbeleya Manchester United katika mbio 
za kuwania kumsajili mshambuliaji wa Palmeiras, 
Endrick. Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 16, 
anayeitwa “Neymar mpya”, anaweza kuondoka katika 
klabu hiyo kwa pauni milioni 52 atakapofikisha umri 
wa miaka 18. (Fabrizio Romano via Sun)

MILAN KUANZISHA MAZUNGUMZO

AC Milan ina hamu ya kuanzisha tena mazungumzo 
ya mkataba mpya na Rafael Leao, ambaye mkataba 
wake wa sasa utaendelea hadi msimu wa majira ya joto 
mwaka 2024. (Calciomercato)

SESKO AWINDWA UNITED

KLABU ya Manchester United inamfuatilia msham-
buliaji wa Slovenia, Benjamin Sesko, 19, lakini mchezaji 
huyo wa RB Salzburg ana makubaliano ya awali ya 
mkataba na klabu dada ya RB Leipzig. (Telegraph)

BAMBA BADO LULU ARSENAL

ARSENAL wanaendelea kumfuatilia kiungo wa kati 
wa Vitoria Guimaraes aliyekadiriwa kuwa na thamani 
ya pauni milioni 26, Ibrahima Bamba, 20, lakini wa-
nakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa Atalanta na 
Villareal. (Mirror)

TEN HAG NA VLAHOVIC 

KOCHA Erik ten Hag pia ana nia ya kumshawishi 
mshambuliaji wa Juventus na Serbia, Dusan Vlahovic, 
22, kutua Old Trafford. (Sun)

JORGINHO MSHAHARA MKUBWA

KIUNGO wa kati wa Italia, Jorginho, anataka pauni 
milioni 12 kwa mwaka - mara mbili ya mshahara wake 
wa sasa ili kubakia Chelsea. Mkataba wake wa sasa 
unamalizika majira ya joto. (Sport)

TORRES AONGOZA KWA EMERY

MLINZI wa kati wa Villareal na Hispania, Pau Torres, 
25, anaongoza kwenye orodha ya wachezaji wanao-
takiwa na Kocha mpya wa Aston Villa, Unai Emery. (La 
Razon)

ARSENAL BADO NA TIELEMANS

ARSENAL bado inamnyatia Youri Tielemans, 25, wa 
Leicester City raia wa Ubelgiji. (Express)

ALBA ANUKIA NAPOLI

MLINZI wa kushoto wa Barcelona na Hispania, Jordi 
Alba, 33, hayumo katika mipango ya kocha Xavi na 
anaweza kuhamia Napoli. (El Nacional)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

G
ERARD Pique amesisitiza 
kuwa “sio kwaheri” baada 
ya kucheza mchezo wake 
wa mwisho akiwa na Barce-

lona kwenye Uwanja wa Camp Nou 
kabla ya kustaafu rasmi soka, Juma-
mosi.

Pique alitolewa kwa
 shangwe katika dakika

 ya 84 ya ushindi wa 2-0 
wa Barca dhidi ya Almeria 

baada ya mabao ya kipindi
 cha pili kutoka kwa Ous-

mane Dembele na Frenkie
 de Jong kuwaweka ‘Blau-

grana’ hao kwenye ushindi
 wa 11 katika mechi 12 zi-

lizopita za LaLiga.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 35, alitangaza Ijumaa kuwa 
atastaafu soka Jumamosi, na klabu 

   Ni wakati wa kuondoka, 
lakini nina hakika siku zijazo 
nitakuwa hapa tena, hii si...
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PIQUE ASTAAFU RASMI 
BARCA KWA MACHOZI

hiyo ilikubali kusitisha mkataba 
wake kabla ya kuanza kwa Kombe la 
Dunia nchini Qatar baadaye mwezi 
huu.

Pique aliondoka uwanjani kwa 
hisia dhidi ya Almeria ambapo alim-
kumbatia kila mmoja wa wachezaji 
wenzake.

Akiwahutubia mashabiki baada 
ya mchezo huo akiwa na kipaza sau-
ti mkononi, Pique akiwa analia ma-
chozi alisema: “Kutaka ni kuachia. 
Kuna upendo na shauku kubwa kati 
yangu na Barca.

“Ulikuwa wakati wa kuondoka... 
lakini nina hakika kwamba katika 
siku zijazo nitakuwa hapa tena. 
Tayari niliondoka na kurudi.

“Hii si kuaga. Nimekuwa mwana-
chama tangu kuzaliwa hapa, na ni-
tafia hapa.”

Wachezaji wa Barca walipamba 
jezi maalum kabla ya mchezo ili-
yoandikwa mbele ‘Sempr3” na jina 
na namba ya Pique nyuma, na neno 
‘sempre’ likimaanisha ‘daima’ kwa 
Kihispania, na namba tatu ya Pique 
aliyokuwa akiitumia.

Sergio Busquets pia alitoa ponge-
zi kwa mchezaji mwenzake ambaye 
amecheza naye Barca tangu mwaka 
2008 baada ya mchezo huo, akise-
ma: “Anaondoka na urithi wa ajabu. 

“Kuichezea Barcelona kunamaan-
isha zaidi kwake kuliko ilivyo kwa 
mtu yeyote.”



JUMATATU - 07/11/2022

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

RAYO VALLECANO

REAL MADRID

1|4.91
x|4.01
2|1.62

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

12:00 3030 Surkhon Termez vs Dinamo Samarqand 1.41 4.09 6.81

12:30 2385 Shandong Luneng vs Shanghai Shenhua 1.52 3.79 5.64

14:00 1371 Tianjin Teda vs Hebei Zhongji 1.03 11.67 22.38

14:15 1858 Kokand 1912 vs Bunyodkor 2.44 2.78 3.03

14:15 5286 Otmk Olmaliq vs FC Olimpik 1.75 3.11 4.86

14:15 5553 Sogdiyona Jizzax vs Lokomotiv Tashkent 1.64 3.51 4.88

14:30 3594 Chengdu Qianbao vs Changchun Yatai 2.04 3.10 3.49

16:00 1312 Sidama Bunna SC vs Adama City FC 2.28 2.82 3.26

16:00 2758 Ruvu Shooting vs Tanzania Prisons 2.36 2.73 3.22

16:00 3009 Buqaa Amman vs AL Karmel 1.94 3.50 3.75

16:00 3807 Wigan U23 vs Barnsley U23 1.62 4.40 3.91

16:00 5731 AL Tora vs Al-Arabi 2.86 3.01 2.39

16:30 1231 Nasaf Qarshi vs Neftchi Fargona 1.32 4.66 7.77

16:30 2118 Metallurg Bekabad vs Navbahor Namangan 4.78 3.02 1.79

16:30 4180 Pakhtakor vs Qizilqum 1.32 4.37 8.74

18:00 1090 Al Jabalain vs AL Riyadh 1.61 3.49 5.23

18:00 3672 Benfica U23 vs Portimonense U23 1.34 4.85 6.79

18:00 3836 FK Panevezys B vs Be1 NFa 4.58 3.90 1.60

19:00 1403 CSA Steaua Bucuresti vs Unirea Dej 1.75 3.52 4.10

19:00 4361 Hadiya Hosahina FC vs Legetafo Legedadi 1.96 3.06 3.79

19:30 4733 Aris Limassol vs Omonia Nicosia 2.15 3.31 3.31

19:35 3840 AL Sahel SC vs Al Qadisiyah 2.71 2.81 2.66

20:00 3049 Fenerbahce vs Sivasspor 1.37 4.89 7.19

20:00 3084 FA Siauliai B vs Riteriai B 2.75 3.50 2.38

20:00 3628 Maccabi Petach Tikva vs Bnei Yehuda 1.62 3.66 5.62

20:00 3724 Akritas Chlorakas vs AEK Larnaca 5.79 3.99 1.55

20:00 4285 Hapoel Rishon Lezion vs Hapoel Afula 2.25 3.05 3.35

20:00 5351 Hatayspor vs Basaksehir 4.09 3.39 1.87

20:00 5558 Ironi Hasharon vs El Fahem 3.41 3.06 2.22

20:15 2927 Stomil Olsztyn vs Kotwica Kolobrzeg 2.58 3.41 2.39

21:00 1488 Midtjylland vs Nordsjalland 2.06 3.49 3.29

21:00 2192 Karmiotissa vs Apollon Limassol 4.20 3.55 1.82

21:00 2797 Villefranche Sur Saone vs Nancy 2.05 3.35 3.35

21:00 3221 CD Trofense vs Benfica Lisbon B 3.96 3.61 1.80

21:00 4787 Paris 13 Atletico vs Orleans 2.77 3.06 2.52

22:00 1679 Jong PSV vs Almere City 2.21 3.54 2.85

22:00 2886 CFR Cluj vs U Craiova SA 1.68 3.53 4.97

22:00 4446 Jong AZ Alkmaar vs Roda Kerkrade 2.91 3.40 2.24

22:00 5308 Jong Utrecht vs FC Eindhoven 3.16 3.55 2.05

22:30 1757 Reggina vs Genoa 3.03 3.18 2.30

22:30 2204 Foggia vs Avellino 1.99 3.34 3.74

22:30 5841 Juventus Youth vs Inter Youth 1.44 4.59 5.27

22:45 1088 Bracknell Town vs Ipswich 12.87 7.33 1.15

22:45 1520 Metz vs St Etienne 2.18 3.27 3.17

22:45 3734 Chelmsford vs Dover 1.88 3.40 3.64

23:00 1024 Marsa FC vs Swieqi United FC 2.55 3.04 2.65

23:00 2879 Red Star vs Dunkerque 2.06 3.21 3.46

23:00 3242 Lugo vs FC Cartagena 2.68 2.93 2.73

23:00 4835 Rayo Vallecano vs Real Madrid 4.91 4.01 1.62

23:15 3154 GD Chaves vs Santa Clara 2.32 3.08 3.13
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MILAN, Italia 

O
LIVIER Giroud “alikasirish-
wa” na yeye mwenyewe kwa 
kusahau kuwa tayari alikuwa 
amepewa kadi ya njano alip-

ovua jezi yake kushangilia bao la ush-
indi la AC Milan dakika za lala salama 
dhidi ya Spezia.

Giroud alitoka kwenye benchi na 
kuipa Milan ushindi wa 2-1 dakika ya 89 
baada ya kuunganisha pasi ya Sandro 
Tonali, Jumamosi.

Mshambuliaji huyo wa Ufaransa ali-
onyeshwa kadi ya njano ya kwanza da-
kika sita kabla ya kufunga bao lake hilo.

Giroud amekuwa kwenye kiwango 
bora wiki hii, akifunga mabao mawili 
na kutoa pasi nyingi zaidi katika ush-
indi wa mabao 4-0 dhidi ya Salzburg 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
kukiweka kikosi hicho cha kocha Ste-
fano Pioli katika hatua ya mtoano wa 
timu 16-bora Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 36, alisahau kwamba awali alikuwa 
ameshapewa kadi ya njano.

“Hakika lilikuwa bao zuri sana, amba-
lo lilikuja kutokana na pasi ya Tonali,” 
alisema akiiambia Sky Sport. 

“Tulitaka kushinda mechi hii, cha 
muhimu ni kuwa na pointi tatu zaidi 
kwenye msimamo, lakini nina hasira 
kwa sababu nilisahau kama nilikuwa 
na kadi ya njano ya kwanza.”

GIROUD 
AKASIRIKA 
KUJIPA KADI 
NYEKUNDU

MANCHESTER, England 

ERLING Haaland 
alielezea penalti yake 
ya dakika za lala salama 
dhidi ya Fulham kama 
“mojawapo ya nyakati 
nilizokuwa na wasiwasi 
sana maishani mwangu”, 
alipofunga bao na kui-
peleka Manchester City 
kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu England.

Mkwaju huo wa penalti 
uliipa City ushindi wa ma-
bao 2-1 nyumbani Juma-
mosi baada ya kucheza 

kwa zaidi ya dakika 64 
wakiwa na wachezaji 10 
kutokana na kadi nyekun-
du ya Joao Cancelo.

Haaland, ambaye alian-
zia benchi baada ya ku-
kosa michezo miwili ku-
tokana na jeraha la mguu, 
alichukua nafasi ya Julian 
Alvarez dakika ya 64 na 
alifunga bao lililokataliwa 
kwa kuotea kabla ya ku-
zamisha nyavuni penalti 
hiyo.

Alvarez alikuwa amei-
pa City uongozi, lakini 
Cancelo alipomwangu-

sha Harry Wilson kwenye 
dakika ya 26 aliipa Ful-
ham penalti na kujipatia 
kadi nyekundu, hivyo 
mchezo kubadilika.

Andreas Pereira ali-
sawazisha na City ha-
wakuwa huru katika ush-
ambuliaji wao baada ya 
hapo.

Akizungumza baada 
ya mchezo huo, Haaland 
alisema: “Ajabu, nilikuwa 
na wasiwasi. Ulikuwa 
mojawapo ya wakati wa 
wasiwasi sana katika mai-
sha yangu.

‘Penalti ilinipa wasiwasi sana’



JUMATATU - 07/11/2022

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

RAYO VALLECANO

REAL MADRID

1|4.91
x|4.01
2|1.62

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

12:00 3030 Surkhon Termez vs Dinamo Samarqand 1.41 4.09 6.81

12:30 2385 Shandong Luneng vs Shanghai Shenhua 1.52 3.79 5.64

14:00 1371 Tianjin Teda vs Hebei Zhongji 1.03 11.67 22.38

14:15 1858 Kokand 1912 vs Bunyodkor 2.44 2.78 3.03

14:15 5286 Otmk Olmaliq vs FC Olimpik 1.75 3.11 4.86

14:15 5553 Sogdiyona Jizzax vs Lokomotiv Tashkent 1.64 3.51 4.88

14:30 3594 Chengdu Qianbao vs Changchun Yatai 2.04 3.10 3.49

16:00 1312 Sidama Bunna SC vs Adama City FC 2.28 2.82 3.26

16:00 2758 Ruvu Shooting vs Tanzania Prisons 2.36 2.73 3.22

16:00 3009 Buqaa Amman vs AL Karmel 1.94 3.50 3.75

16:00 3807 Wigan U23 vs Barnsley U23 1.62 4.40 3.91

16:00 5731 AL Tora vs Al-Arabi 2.86 3.01 2.39

16:30 1231 Nasaf Qarshi vs Neftchi Fargona 1.32 4.66 7.77

16:30 2118 Metallurg Bekabad vs Navbahor Namangan 4.78 3.02 1.79

16:30 4180 Pakhtakor vs Qizilqum 1.32 4.37 8.74

18:00 1090 Al Jabalain vs AL Riyadh 1.61 3.49 5.23

18:00 3672 Benfica U23 vs Portimonense U23 1.34 4.85 6.79

18:00 3836 FK Panevezys B vs Be1 NFa 4.58 3.90 1.60

19:00 1403 CSA Steaua Bucuresti vs Unirea Dej 1.75 3.52 4.10

19:00 4361 Hadiya Hosahina FC vs Legetafo Legedadi 1.96 3.06 3.79

19:30 4733 Aris Limassol vs Omonia Nicosia 2.15 3.31 3.31

19:35 3840 AL Sahel SC vs Al Qadisiyah 2.71 2.81 2.66

20:00 3049 Fenerbahce vs Sivasspor 1.37 4.89 7.19

20:00 3084 FA Siauliai B vs Riteriai B 2.75 3.50 2.38

20:00 3628 Maccabi Petach Tikva vs Bnei Yehuda 1.62 3.66 5.62

20:00 3724 Akritas Chlorakas vs AEK Larnaca 5.79 3.99 1.55

20:00 4285 Hapoel Rishon Lezion vs Hapoel Afula 2.25 3.05 3.35

20:00 5351 Hatayspor vs Basaksehir 4.09 3.39 1.87

20:00 5558 Ironi Hasharon vs El Fahem 3.41 3.06 2.22

20:15 2927 Stomil Olsztyn vs Kotwica Kolobrzeg 2.58 3.41 2.39

21:00 1488 Midtjylland vs Nordsjalland 2.06 3.49 3.29

21:00 2192 Karmiotissa vs Apollon Limassol 4.20 3.55 1.82

21:00 2797 Villefranche Sur Saone vs Nancy 2.05 3.35 3.35

21:00 3221 CD Trofense vs Benfica Lisbon B 3.96 3.61 1.80

21:00 4787 Paris 13 Atletico vs Orleans 2.77 3.06 2.52

22:00 1679 Jong PSV vs Almere City 2.21 3.54 2.85

22:00 2886 CFR Cluj vs U Craiova SA 1.68 3.53 4.97

22:00 4446 Jong AZ Alkmaar vs Roda Kerkrade 2.91 3.40 2.24

22:00 5308 Jong Utrecht vs FC Eindhoven 3.16 3.55 2.05

22:30 1757 Reggina vs Genoa 3.03 3.18 2.30

22:30 2204 Foggia vs Avellino 1.99 3.34 3.74

22:30 5841 Juventus Youth vs Inter Youth 1.44 4.59 5.27

22:45 1088 Bracknell Town vs Ipswich 12.87 7.33 1.15

22:45 1520 Metz vs St Etienne 2.18 3.27 3.17

22:45 3734 Chelmsford vs Dover 1.88 3.40 3.64

23:00 1024 Marsa FC vs Swieqi United FC 2.55 3.04 2.65

23:00 2879 Red Star vs Dunkerque 2.06 3.21 3.46

23:00 3242 Lugo vs FC Cartagena 2.68 2.93 2.73

23:00 4835 Rayo Vallecano vs Real Madrid 4.91 4.01 1.62

23:15 3154 GD Chaves vs Santa Clara 2.32 3.08 3.13

kufunguka na tunafanyia kazi kwa ajili ya 
kuwa imara zaidi,” alisema Nabi.

Alisema mechi haitakuwa rahisi na 
hawatacheza kwa sababu ya historia bali 
amewataka wachezaji kila mmoja ku-
pambana kwa ajili ya kwenda kutafuta 
matokeo mazuri katika mchezo huo.

Kikosi cha Yanga kinaendelea kujifua 
katika mji wa Sousse ambako wameweka 
kambi Yanga na kesho, Jumanne asubuhi 
kitaanza safari kuelekea Tunis kwa mch-
ezo huo utakaopigwa Jumatano.

Timu itakayofuzu itasubiri kujua wap-
inzani wake watatu kwenye hatua ya 
makundi wakati droo itakapochezeshwa 
Novemba 16, mwaka huu jijini Cairo, Mis-
ri yalipo makao makuu ya CAF.
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DUBE AELEZA MAGUMU 
ALIYOPITIA MABAO AZAM 
Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA wa Azam FC, Drince 
Dube, amekiri kupitia kipindi 
kigumu kwenye maisha yake ya 
soka mpaka alipofanikiwa ku-

pata bao kwenye mechi dhidi ya Sim-
ba na mechi iliyofuata dhidi ya Ihefu.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Dube raia wa Zimbabwe ambaye mis-
imu miwili iliyopita alikuwa moto wa 
kuotea mbali, lakini msimu uliopita 
akaandamwa na majeraha, alisema 
ilikuwa ni furaha sana kwake na ku-
patwa na hisia kali alipofunga bao 
dhidi ya Simba Oktoba 27, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa.

“Unajua, nachoweza kusema ni-

mepitia kipindi kigumu sana kwenye 
mpira, unapokuwa hufungi, wengi 
watakuhukumu kwa hilo, kutofunga 
muda mrefu, halafu unafunga kwe-
nye mechi dhidi ya Simba na ny-
ingine inayofuata, nilijihisi nimeutua 
mzigo. Machozi ya furaha yalinitoka, 
ni hisia kubwa kufunga bao kwenye 
timu kama Simba, lakini natakiwa 
kuendelea kufunga hata kwenye timu 
zingine,” alisema mchezaji huyo.
Alisema angalau msimu huu

 anaona ameanza kurejea 
kwenye kiwango chake cha 

kawaida taratibu, lakini 
msimu uliopita hakuwa vi-
zuri kutokana na kukumb-

wa na majereha.

“Washambuliaji tunapitia kipindi 
kigumu hasa unapokuwa hufungi, 
wengi wanaanza kukusema na kuku-
hukumu, lakini nashukuru nimefani-
kiwa kufunga mabao mawili kwenye 
mechi mbili mfululizo.

Mbali na kufunga kwenye mechi 
dhidi ya Simba, bao pekee lililoipa 
ushindi wa 1-0, Dube alifunga lingine 
kwenye mechi iliyofuata dhidi ya Ihe-
fu Oktoba 31, nalo liliiwezesha Azam 
kupata ushindi kama huo.

Dube anatarajiwa tena kukiongoza 
kikosi cha Azam keshokutwa, Juma-
tano kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, timu yake itakapocheza dhidi ya 
Dodoma Jiji katika mechi ya 10 ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Nabi aipa 
ulinzi, mbinu 
Yanga SC

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Ilala Islamic, wakionyesha mchezo wa Taikondo katika mahafali ya kidato cha 
nne shuleni hapo yaliyofanyika viwanja vya Masjid Tagwa, Ilala Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

TAIKONDO...
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Simba Queens yabeba mil. 540/- 

wake waongeze juhudi kwe-
nye kushambulia ili wafunge 
magoli na hatimaye kupata 
ushindi.

Mganda huyo alisema 
mabadiliko aliyofanya ya 
kumwingiza Asha Djafari na 
Vivian Corazone Odhiambo 
yalisaidia kuongeza nguvu 
katika kikosi chake na hati-
maye kupata mabao mawili 
yaliyowafanya wasonge 
mbele kwenye michuano 
hiyo.

“Napenda kumshukuru 
Mungu, wachezaji, viongozi 
wote wa Simba na mashabiki, 
tumekuja kuchukua kikombe, 

tutaendelea kupambana ku-
hakikisha tunafikia malengo, 
uwezo na nia ya kuleta hes-
hima tunayo, “ alisema kocha 
huyo.

Aliongeza kuwa anafurahi 
pia kuona amekuwa Mganda 
wa kwanza kuipeleka timu 
katika hatua hiyo na ana-
washukuru Simba kwa 
kumpa nafasi ya kuiongoza 
timu kufika hatua hiyo kwe-
nye fainali hizo.

Oppa Clement, nahodha wa 
Simba Queens, alianza kwa 
kuwashukuru mashabiki wa 
klabu hiyo kutokana na sapo-
ti ambayo wamewapa kuan-
zia mwanzo wa mashindano 
hayo yanayofanyika kwa 
mara ya pili barani hapa.

INATOKA  UKURASA 32



na kama matokeo yatakuwa suluhu, basi 
changamoto ya mikwaju ya penalti ita-
chukua nafasi yake, hiyo ikitokana na 
sare tasa timu hizo zilipokutana Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam   Ju-
matano iliyopita.

Kikosi hicho kimejichimba katika mji 
wa Sousse chini ya Nabi kikijifua vikali 
mara mbili kwa siku, asubuhi na jioni 
lengo likiwa ni kuhakikisha kinapata ma-
tokeo mazuri na kusonga mbele hatua 
ya makundi baada ya kupoteza nafasi 
kama hiyo kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika kwa kutolewa na Al Hilal ya Sudan 
kwa jumla ya mabao 2-1. 

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi 
alisema anaifahamu timu ya Club Af-
ricain inapokuwa nyumbani tofauti na 
walivyocheza ugenini katika mechi yao 

ya kwanza.
Alisema kila mchezaji anatakiwa kuwa 

makini na kufanya majukumu yake kwa 
kuzingatia vitu muhimu anavyowapa 
mazoezini hasa kuongeza umakini kwe-
nye mipira ya faulo kutokana na ubora 
wa Club Africain katika idara hiyo.

“Hatutaki kuruhusu wapate bao katika 
mipira hiyo ya adhabu, lakini mabeki 
kuwa makini zaidi na washambuliaji wa 
Club Africain kwa sababu mechi yao ya 
mwisho nyumbani walishinda mabao 
7-0 dhidi ya Kipanga.

“Katika mechi hiyo walifunguka kwa 
sababu wako nyumbani, ugenini ha-
wakucheza hivyo, kwa kuwa tumeona 
ubora wao hatutakiwi kuwapa nafasi ya 

Na Somoe Ng’itu, MARRAKECH 

BAADA ya kufanikiwa kut-
inga hatua ya nusu fainali ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika kwa Wanawake, kikosi cha 
Simba Queens, kinatarajia kupokea 
zawadi ya zaidi ya Sh. milioni 540, 
imefahamika.

Fedha hizo wanazotarajia kupata 
Simba Queens ni Dola za Marekani 
200,000 (sawa na Sh. milioni 465.4 
zinazotolewa na Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF) kwa kufika hatua hiyo 
huku klabu ya Simba ikiahidi kuwa-
zawadia Sh. milioni 100.

Simba Queens itacheza mechi ya 
hatua ya nusu fainali keshokutwa 
dhidi ya mabingwa watetezi, Ma-
melodi Sundowns Queens kutoka 
Afrika Kusini ambayo jana usiku 
ilitarajia kukutana na TP Mazem-
be Queens kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Akizungumza na wachezaji wa 
Simba Queens kabla ya kuikabili 
Green Buffaloes juzi usiku, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara 
Gonzalez, alisema klabu inakiamini 
kikosi hicho na wanachotakiwa 
ni kuendelea kupeperusha vema 
bendera ya Tanzania.

Barbara alisema wachezaji wa-
natakiwa kucheza kwa bidii katika 
mechi zote na waamini wao ni 
moja ya timu bora na ndio maana 
wamefika katika hatua hiyo.

“Napenda kuwaambia klabu 
imepanga kuwapa Sh. milioni 100 
kama bonasi endapo leo (juzi) 
mtashinda, ninajua klabu ina 
mambo mengi, lakini kwa sasa 
tumeweka nguvu na akili katika 
upande wenu ili kuhakikisha tu-
nashinda kila mechi iliyoko mbele 
yetu,” alisema Barbara.

Naye Kocha Mkuu wa Simba 
Queens, Charles Lukula, alianza 
kwa kumshukuru Mungu kwa ma-
tokeo mazuri aliyopata na kusisiti-
za wamekuja Morocco kuchukua 
kikombe cha mashindano haya ya 
kimataifa na makubwa kwa ngazi 
ya klabu kwa wanawake barani 
Afrika.

Lukula alisema baada ya ku-
maliza dakika 45 za kwanza bila 
kupata bao, alitumia muda wa 
mapumziko kuwaambia wachezaji 
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Pique astaafu rasmi Barca

Fatma Issa maarufu Fetty Densa, akimiliki mpira dhidi ya Ireen Lungu katika mechi ya Kundi A ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kwa Wanawake dhidi ya Green Buffaloes ya Zambia iliyopigwa Uwanja wa Grande de Stade Mar-
rakech juzi usiku. Simba Queens ilishinda mabao 2-0 na kufuzu hatua ya nusu fainali. PICHA: SOMOE NG’ITU

FETTY DENSA...

Simba Queens 
rasmi yabeba 
mil. 540/- CAF

INAENDELEA UK. 31

INAENDELEA UK. 31

Na Saada Akida

B
AADA ya Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, kuhakikisha 
Yanga inakuwa salama katika 
kambi yake ya siku tatu iliyoweka 

mjini Sousse ambapo ndipo nyumbani 
kwake, mwalimu huyo sasa atakiongoza 
kikosi hicho kesho, Jumanne kuelekea ji-
jini Tunis itakapopigwa mechi ya mkon-
do wa pili ya mchujo dhidi ya Club Afric-
ain kuwania kufuzu hatua ya makundi 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.
Sousse ambako ndio nyum-

bani kwa Nabi, Yanga 
ilitua hapo tangu Jumamosi 

kujiandaa na mechi hiyo
 itakayopigwa Uwanja wa

 Olympique Hamadi Agrebi
 jijini Tunis, ambapo ni um-

bali wa takriban Km. 140
 kutoka walipo.

Katika mechi hiyo, Yanga inahitaji sare 
yoyote ya mabao ama ushindi ili kufuzu 

   Aificha nyumbani kwao, 
sasa kuipeleka Uwanja wa Club 
Africain kesho, asema...

NABI AIPA ULINZI, 
MBINU YANGA SC
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