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Italia yatoa
mabilioni
kusaidia
sekta ya
afya

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Italia imeten-
ga kiasi cha Euro 1,250,000
za msaada wenye manufaa
kwa Tanzania, kwa ajili ya
sekta ya afya.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana kwa vyombo
vya habari na Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki,
ujumbe wa madaktari
watatu kutoka nchini humo
umefanya ziara na kutaku-
tana na uongozi wa Wizara
va Afya, Maendeleoya
Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto.

Taarifa hiyo ilisema lengo
la ziara hiyo ni kuainisha
mahitaji na vipaumbele
vitakavyoweza kufadhiliwa
kwa fedha hizo katika
sekta ya afya kwa hospitali
zilizopo nchini.

Ujumbe huo unaongozwa
na Dk.Davide Bonechi aliye-
fuatana na Dk. Giulia Dagli-
ana na Dk. Beatrice Borchi,
ambao wote ni madaktari
kutoka Kituo cha Taifa la
Italia cha Afya Duniani.

“Tanzania imekuwa
ikishirikiana na Italia katika
miradi mbalimbali ya afya
nchini, ushirikiano rasmi
katika sekta ya afya ulianza
mwaka 1968 kupitia Shirika
la Madaktari wa Italia-CUA-
MM-Doctors with Africa,”
ilisema taarifa hiyo na
kuongeza:

“Kuanzia wakati huo,
serikali ya Italia imekuwa
ikifadhili miradi mbal-
imbali ya afya kama vile
miradi ya kupambana na
utapiamlo, afya ya watoto
wachanga, afya ya uzazi
na Kupunguza maambizi ya
Virusi vya UKIMWI."

Kwa mujibu wa taaifa
hiyo, Serikali ya Italia
imefadhili miradi ya usafi
na katika kuunga mkono
jitihada za serikali katika
utoaji wa huduma za afya,
Italia imekuwa ya kwanza
kufungua Kituo cha Tiba ya
Mifupa na Kituo cha Utafiti
wa Magonjwa ya Kuam-
bukiza katika Hospitali ya
St. Gaspar, Dodoma.

Taarifa hiyo ilisema vituo
hivyo vinaendelea kutoa
mchango mkubwa Kkatika
kuboresha afya ya wa-
nanchi wa Tanzania hususan
wakazi wa Dodoma.

Gwajima, Silaa wakalia kuti kavu CCM

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAMEKALIA kuti kavu. Ndivyo
inavyoweza kuelezwa baada ya
wabunge wa Chama Cha Mapindu-
zi (CCM), Josephat Gwajima (Kawe),
Jerry Silaa (Ukonga) na Humphrey
Polepole (Kuteuliwa) kuitwa na
kuhojiwa na kamati ya wabunge wa
chama hicho.

Wabunge hao waliitwa jana
mbele ya kamati hiyo ikiwa ni siku
chache baada ya Gwajima na Silaa
kusimamishwa mikutano miwili ya
Bunge baada ya kubainika kukiuka
kanuni za bunge kwa kutoa kauli
zenye uchochezi.

Akizungumza na waandishi wa
wa Kamati hiyo, Hassan Mtenga,
ambaye ni Mbunge wa Mtwara Mji-

ni, alisema kamati hiyo imemaliza
kuwahoji na kuwasikiliza wabunge
hao walioitwa kujibu tuhuma zina-
70 wakabili.

Alisema wabunge hao wanaka-
biliwa na kosa la kusema uongo
na kushusha hadhi na heshima ya
Bunge. Alisema baada ya kamati
hiyo ya maadili kumaliza kuwasikili-
7a, itaandaa ripoti ambayo itaipele-
ka Kamati ya Uongozi wa Bunge
ambayo Mwenyekiti wake ni Waziri
Mkuu Kassm Majaliwa.

“Hadi Jumatatu ijayo, hii ripoti
itakuwa tayari imefika kwenye
kamati ya uongozi wa Bunge am-
bayo ipo chini Waziri Mkuu na maji-
bu yatatolewa. Sisi kazi yetu tume-
maliza leo” alisisita Mtenga

Akitolea ufafanuzi kuhusu kuitwa
kwa Mbunge Polepole, alisema ni

kwa sababu karibu ameonekana
katika mitandao ya kijamii akifanya
kosa kama alilofanya Gwajima.
“Hivi karibuni mmeona katika
mitandao ya kijamii Polepole ‘ali-
tweet’ kitu kama kilekile alichokua
anakifanya Gwajima, ndiyo maana

tumemwita naye katika kamati hii
ya maadili ya wabunge wa CCM,
kwa ajili ya kumhoji,” alisema Mten-
a .
Aidha kazi ya kuwahoji wabunge
hao ilianza majira ya saa 2:00 asu-
buhi. Mtu wa kwanza kuhojiwa
alikuwa Polepole, ambaye alitoka
katika chumba cha kuhojiwa saa
4:47 asubuhi.
Mbunge wa pili alikuwa Silaa,
ambaye aliingia saa 5:32 asubuhi
na kutoka saa 6:27 mchana mtu wa

mwisho alikuwa Gwajima aliyeanza
kuhojiwa saa 6:27 mchana hadi saa
Altd mitedaaa kamati hiyo wakiwa
wamabhiangere wo€CMasatbayeatii
suruali nyeusi na mashati ya kijani.

Baada ya kumaliza kuhojiwa,
Polepole alisema kikao hicho ni cha
ndani, hivyo hana cha kuzungumza
na waandishi wa habari kwa kuwa
kamati itatoa taarifa kwa njia zi-
lizowekwa na Chama.

Naye Gwajima alisema ana-
washukuru waandishi wa habari
kuwapo hapo, lakini hana jambo
la kuzungumza na anaiachia nafasi
kamati kutoa taarifa ya kilichojili.

Silaa kwa upande wake hakutaka
kabisa kuzungumza na waandishi
wa habari kwa kuwa baada ya ku-
maliza kuhojiwa, aliingia kwenye
gari lake kisha kuondoka.

Askari Magereza mbaroni tuhuma za kubaka, kulawiti

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Mkoa wa Ilala, li-
namshikilia askari Magereza Said
Hassan (26), mkazi wa Ukonga ji-
jini Dar es Salaam, huku likiendelea
kumsaka mwenzake, kwa tuhuma
za kumbaka na kumlawiti msicha-
na mwenye umri wa miaka 29 (jina
limehifadhiwa).

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Ilala, Debora Magiligimba,
alisema Hassan baada ya kubaini
anatafutwa na Jeshi la Polisi aliandi-
ka ujumbe na kujaribu kujiua.

Alisema ujumbe huo unasome-
ka: “Mnisamehe bure kwa uamuzi
wangu niliouchukua kwa tukio
nililofanya nitaonekana nimekufa
kizembe.”

Akisimulia tukio hilo, Kamanda
Magiligimba alisema Jumatano saa
5:30 usiku katika barabara ya Mada-
fu, Ukonga, mtuhumiwa ambaye ni
askari Magereza mwenye namba B
9780 WDR Said Hassan akiwa na
mwenzake ambaye hajakamatwa,
walimkamata msichana huyo.

“Walimkamata msichana huyo
kwa nguvu na kumwingiza kwenye
gari dogo kisha kuondoka naye hadi

nyumba moja iliyopo karibu na
Kambi ya KMKM Ukonga Magereza
na kuanza kumbaka na kumlawiti
kwa zamu,” alisema.

Alisema baada ya kumaliza kiten-
do hicho watuhumiwa hao walien-
delea kumfanyia vitendo vya uka-
tili wa kijinsia na kumsababishia
majeraha makubwa na maumivu
makali katika sehemu zake za
Siri.

“Baada ya mtuhumiwa kugun-
dua kuwa anatafutwa na Jeshi la
Polisi kwa tukio hili na mwenzake,
Alhamis alijaribu kujiua kwa ku-
jinyonga na kuacha ujumbe huo wa

maandishi kwa mkuu wake wa kazi
na askari mwenzake,” alisema.

Kamanda Magiligimba alisema
kabla hajafanikisha azma yake ya
kujitoa uhai, alikamatwa na kufik-
ishwa kituo cha polisi.

Alisema wanaendelea na msako
wa mtuhumiwa mwenzake ali-
yekimbia baada ya tukio na kum-
taka ajisalimishe haraka iwezeka-
navyo kituo chochote cha polisi.

Kamanda huyo alitoa wito kwa
wananchi kuacha kuwatendea
wanawake vitendo hivyo vya kika-
tili na vya udhalilishaji na kuwataka
watoe taarifa.
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Uamuzi mapingamizi
mashtaka ya Mbowe
kutolewa Jumatatu

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi, keshokutwa inatarajia
kutoa uamuzi wa hati ya mashta-
ka ya ugaidi yanayomkabili Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe, na wenzake watatu kama
ina kasoro au la.

Uamuzi huo unatarajiwa na Jaji
Elinaza Luvanda baada ya kusiki-
liza hoja za pande zote mbili zina-
zopingana, ambzo ni Jamhuri na
utetezi.

Upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Robert Kidando, unaiom-
ba mahakama kutupilia mbali
mapingamizi ya utetezi unaodai
kwamba hati ya mashtaka ina up-
ungufu kwa kuwa hayana msingi.

Wakijibu hoja za mapingamizi
hayo jana, mawakili wa serikali
Nasoro Katuga akisaidiana na
Wakili Kidando, walidai hati ya
mashtaka haina upungufu kwa
kuwa shtaka la kula njama na ugai-
dini mawili tofauti kwa kuwa ki-
tendo cha washtakiwa kula njama
ya kutenda kosa hakikutimia,
hivyo ni kosa linalojitegemea
kisheria.

Wakili Katuga alidai endapo
wangefanikiwa kula njama na
kilipua vituo vya mafuta na miku-
sanyiko kama walivyopanga awali,
shtaka hilo lisingewekwa kwenye
hati ya mashtaka.

Katuga alidai mashtaka yote
yanatofautiana katika hati ya
mashtaka na kwamba katika hati
ya mashtaka, kuna maneno yame-
andikiwa washtakiwa walitenda
makosa hayo katika eneo na tare-
he tofauti tofauti, hivyo hayo ni
miongoni mwa maneno yaliyoto-
fautisha mashtaka hayo.

Wakili Kidando alidai sheria
ya ugaidi inatoa mlolongo wote
wa makosa ya ugaidi na kuna
kanuni zinazowaongoza katika
kuandaa hati ya mashtaka na zina-
wasiadia washtakiwa kujua aina ya
kosa ambalo wamelitenda.

Alidaikatika sheriaza Tanzania
hakuna mahali ambapo inaainisha
lengo la ugaidi kwa kuwa sheria
za hapa nchini zimechukuliwa
kutoka katika nchi zingine, hivyo
msingi wao uliotumika katika ku-
leta mapingamizi hauna shiko.

Awali, Wakili wa utetezi, Peter
Kibatala, alipinga hati ya mashtaka
kusomwa kwa madai kuwa ni ba-
tili.

Kibatala alidai kitendo chochote
kuhusiana na kosa la ugaidi kina-
takiwa kuwekwa wazi ili kuunga
mkono shtaka la ugaidi kwa mu-
jibu wa maana ya sheria ya ugaidi,

kushindwa kufanya hivyo kuna-
fanya mashtaka kuwa na dosari za
kisheria zisizoweza kurekebishika,
hivyo yaondolewe.

Wakili Jeremiah Mtobesya alidai
mashtaka yamejirudia kwa kuwa
mashtaka ya kula njama yako
mawili na kuna shtaka lingine la
kushiki mkutano ambalo pia lin-
ajitegemea.

Alidai kufanya mkutano ndicho
chanzo cha kosa la kula njama la-
kini mashtaka hayo yamewekwa
yakiwa yanajitegemea kitu am-
bacho ni kosa, hivyo yanatakiwa
kuondolewa ni kosa moja katika
mashtaka tofauti.

Katrika kesi hiyo, upande
wa Jamhuri unawakilishwa na
mawakili waandamizi Kidando,
Katuga, Ignas Mwinuka, Esther
Martin na Wakili wa Serikali Tili-
manyo Magige.

Utetezi unawakilishwa na Ki-
batala, Mtobesya, John Mallya,
Jebra Kambole, Frederick Kih-
welo, Sisty Aloyce, Selemani Ma-
tauka, Nashon Mkungu, Michael
Rugina, Bonifasia Makungu, Alex
Maseba, Faraja Mangula, Michael
Mwangasa na Gaston Shundu.

Washtakiwa katika kesi hiyo,
mbali na Mbowe ni Halfan Bwire
na Adam Kasekwa, maarufu Ad-
amo na Mohamed Ling'wenya,
ambao wanakabiliwa na mashtaka
sita.

Katika shtaka la kwanza, wana-
daiwa wote, waliku lanjama kati
ya Mei Mosi na Agosti Mosi 2020
katila Hoteli ya Aishi, Manispaa
ya Moshi mkoani Kilimanjaro na
maeneo mbalimbali ya jiji la Dar
es Salaam, Morogoro na Arusha,
kulipua vituo vya mafuta kuhatari-
sha usalama wa Taifa na kusababi-
sha hofu kwa jamii.

Shtaka la pili, wote wanadaiwa
kula njama kufanya vitendo vya
kigaidi na kutaka kumsababishia
majeraha aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengao Ole Sabaya
na shtaka la tatu, Mbowe anadai-
wa katika kipindi hicho na mahali
hapo aliwawezesha kifedha Hal-
fani, Adamu na Ling'wenya huku
akiamini fedha hizo zitasaidia ka-
tika kufanya ugaidi

kwa kulipua vituo mbali mbali
vya mafuta na mikusanyiko kwa
lengo la kuharibu misingi ya ki-
siasa, katiba, uchumi na sifa ya
Jamuhuri ya Mauungano wa Tan-
zania.

Shtaka la nne wanadaiwa kush-
iriki vikao vya kufanya vitendo
vya kigaidi na shtaka la tano,
mshtakiwa Adamu anadaiwa Ago-
sti5mwaka 2020 eneo la Rau ali-
kutwa na bastora yenye namba A
5340 aina ya Luger.

moto zinazowakabili. PICHA: MIRAJI MSALA

Maumivu toz20 maegesho kwa mtandao yaanza

Na Salome Kitomari

Mijini Tanzania (TARURA), imekuja
na adhabu kali ikiwamo kufikishwa
mahakamani kwa wanaoshindwa
kulipa ada ya maegesho kielektroniki
na wanaokosea kuegesha vyombo
vyao vya usafiri kwenye maeneo ya
mijini.

Kipeperushi kilichoanisha adhabu
hizo na utaratibu mpya wa maegesho,
unarejelea Sheria ya Barabara Namba
13 ya mwaka 2007 pamoja na kanuni
zake kuwa unapoandikiwa gharama
za maegesho unatakiwa kulipa ndani
ya siku saba. “Kuchelewa kulipa nda-
ni ya siku saba, mmiliki wa chombo
cha moto anatakiwa kulipia ushuru
wa maegesho ndani ya siku saba en-
dapo atashindwa kulipia ndani ya
muda atapaswa kulipia mara mbili ya
kiasi anachodaiwa,” ilisema sehemu
ya kipeperushi hicho.

“Kuchelewa kulipa ndani ya siku
14 endapo atashindwa kulipa tozo
pamoja na deni analodaiwa kwa
muda usiozidi siku 14 atafikishwa ma-
hakamani na akitiwa hatiani atalipa
faini ya Sh. 300,000 au kifungo cha
miezi 12 au vyote kwa pamoja.

“Hata hivyo, endapo mhusika ata-
kiri kosa ni la usumbufu kanuni ita-
mruhusu wakala kumtoza Sh. 30,000
baada ya kujaza fomu ya kufifilisha
kosa.Mmiliki wa chombo cha moto
akiegesha chombo cha usafiri vibaya
‘wrong parking” atatakiwa kulipa Sh.
30, 000,” kiliongeza.

Kwa mujibu wa utaratibu mpya,
aliyeegesha gari anatakiwa kulipa ada
hiyo kupitia simu ya mkononi, wakala
au benki na kinachofanyika ni ku-
wekewa karatasi ya bili anayodaiwa
mhusika akiegesha gari.

Katika stakabadhi inayowekwa
kwenye gari mojawapo lilikuwa na
namba ya gari, maelezo ya ankara ,
kiasi cha fedha, namba ya malipo na
hali ya malipo ikiwa na tarehe mael-
ezo na kiasi kinachotakiwa kulipwa.

Katika stakabadhi hiyo inam-
taka mwenye bili hiyo kuilipa kwa
malipo ya serikali kwa kutumia
simu au benki ya NMB au CRDB au
wakala wa benki husika.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti wamiliki wa magari walisema
utaratibu huo haujafafanuliwa vy-
ema na kumekuwa na ubambiki-
zaji wa bili husika kwa wanaku-
sanya ushuru huo.

Neema John alisema utaratibu
huo unalenga kuhakikisha mapato
ya serikali hayapotei lakini un-
aumiza wenye magari kwa kuwa
wanaoweka stakabadhi hizo ha-
wazingatii muda.

“Nimewahi  kuegesha  gari
majira ya saa 12 jioni, alinisubiri
hadi saa sita usiku amenikusanyia
vikaratasi vingi kwamba natakiwa

kulipa, ni vyema ikafafanuliwa
muda wa mwisho wa kutoza tozo
hiyo,” alisema. Pia alisema ni
muhimu serikali ikaangalia kwa
wanaokwenda kwenye maeneo ya
huduma za kijamii kama kanisani,
msikitini na hospitali kwa kuwa
wanatakiwa kulipia maegesho.

“Ninapokwenda hospitalini siyo
kwa kupenda au nakwenda kupa-
ta fedha bali ninakwenda kwenye
matatizo lakini kwa sasa tunato-
zwa fedha, hii siyo sawa wenye
magari tunaumia sana,” alisema.

Naye Patrick Lyimo, alisema
tozo hizo ni maumivu makubwa
kwa kuwa unapoegedha gari wa-
nafika na kuweka stakabadhi, la-
kini kuna uwezakano wa kuanza
kutokea kamata kamata kwa am-
bao watalimbikiza.
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DART yafunguka
mwendokasi

Kupita njia kawaida

Na Mary Geofrey

WAKATI Wakala wa Mradi wa

Mabasi Yaendayo Haraka Mkoa wa
Dar es Salaam (DART), ikiendelea

kutoa huduma mpya katika njia

za Shekilango-Mwenge, Morocco
-Mwenge na Morocco- Kawe, ma-
basi yameonekana yakitembea bila

abiria.

DART ilianza kutoa huduma katika
njia hizo Agosti 26, mwaka huu kwa
kuanza na basi moja na baadaye
kuongeza megine mawili huku nauli

ikiwa Sh. 400.

Matapeli watumia Ofisi ya Rais kujipatia fedha

Na Waandishi Wetu

OFISI ya Rais -Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, imeta-
hadharisha dhidi ya matapeli wa-
naotumia jina la ofisi hiyo kujipa-
tia fedha kutoka kwa watumishi
wa umma na wananchi wengine.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
- Utumishi na Utawala Bora, Mo-
hamed Mchengerwa, alitoa ta-
jana, akibainisha kuwa matapeli
hao wamekuwa wakijitambulisha
kuwa wanatoka Ofisi ya Mfuko wa
Utumishi wa Umma.

Akizungumzia kuibuka kwa
wimbi hilo la utapeli kwa watumi-
shi wa umma Mchengerwa alise-
ma uchunguzi wao umebaini watu

wanaofanya vitendo hivyo sio wa-
tumishi wa umma bali ni matapeli.

“Hawa watu wamekuwa waki-
wapigia simu baadhi ya watumi-
shi wa umma wakiwaomba pesa
ili wawasaidie watumishi hao
kwenye mambo mengi kama vile
upandishaji vyeo, uteuzi, kulipwa
malimbikizo ya madai yao, uham-
isho, ulipaji mafao na uhakiki wa
vyeti. “Hawa matapeli wamekuwa
wakiwapigia simu  watumishi
wa umma na kuwaambia wa-
tume pesa ili waweze kutatuliwa
changamoto hizo.

“Kibaya zaidi wengine wame-
kuwa wakilaghai watumishi kwa
kutumia jina Mheshimiwa Rais,
waziri au maofisa mbalimbali wal-
iopo katika Ofisi ya Rais - Utumishi

wa Umma,” alionya.

Mchengerwa alisema serikali
ipo macho na inaendelea kuwa-
saka matapeli hao, akionya kuwa
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yao.

Alisema watumishi wa umma
na wananchi wengine wana-
pawa kutambua kwamba seri-
kali ina taratibu zake inapotaka
kupeleka taarifa kwa watumishi
wa umma, hivyo watumishi wa-
napaswa kuwa makini. Waziri
Mchengerwa aliwataka watu wote
wanaojihusha na vitendo hivyo
vya udanganyifu, kuachana navyo
mara moja kwa kuwa Ofisi ya Rais
- Utumishi wa Umma kwa kush-
irikiana na vyombo vingine vya ki-
serikali wanawasaka wahalifu hao.

“Niwaombe Watanzania ukipigi-
wa simu na tapeli akajitambulisha
kwa mfumo ambao tumeueleza
hapo, toa taarifa kwangu na
makatibu wakuu. “Hiyo namba ya
huyo tapeli aliyokupigia simu un-
aweza ukaitolea taarifa Mamlaka
ya Mawasiliano (TCRA) kwa kui-
tuma namba hiyo kwenda namba
15040.

“Mtumishi yeyote yule wa
umma anayetaka kuwasilisha
malalamiko yake serikalini, atat-
umia namba 02621660240 na
hapo atawasiliana na sisi moja
kwa moja,” alisema.

EImeandaliwa na Edwin Mo-
sha (TUDARCo), Irene Mwaka-
tobe (TUDARCo) na Halfani
Chusi

Akizungumza na Nipashe, Mse-
maji wa DART, William Gatambi,
alisema njia hizo mpya zimeanza
kwa majaribio wakati lengo likiwa
ni kupunguza adha ya usafiri kwa
wakazi wa maeneo hayo.

Alitaja sababu ya abiria kusuasua
kupanda mabasi hayo kuwa ni ku-
wapo kwa mwingiliano wa mabasi
aina ya daladala katika njia hizo.

“Tunaendelea kufanya jitihada za
kuhakikisha wananchi wanatumia
usafiri huu kwa kutoa elimu kupitia
vyombo mbalimbali vya habari
kama redio na mitandao ya kijamii,”
alisema Gatambi.

Alisema huduma hiyo inaendelea
kutolewa katika maeneo mengine

kuhudumia njia za Kimara- Kivuko-
ni mabasi 22 na Ubungo-Kivukoni
mabasi saba.

Alitaja maeneo mengine na idadi
ya mabasi yanayotoa huduma
kwenye mabano kuwa ni Moroko-
Kivukoni (manane), Kimara -Ger-
ezani (20), Ubungo-Gerezani (sita),
Morocco- Gerezani (sita), Kimara-
Morocco (manane) na Mbezi- Kivu-
koni (14).

Gatambi aliendelea kusema pia
mabasi mengine yanaenda Mbezi-
Muhimbili (saba), Mbezi- Gerezani
(15), Muhimbili- Gerezani (matano),
Kimara- Mbezi (manane), Morocco-
Mwenge (manane) na Mwenge-
Shekilango (manane).

Abiria wa Shekilango walilieleza
Nipashe kuwa, wanashindwa

w cuiGAM

Mwenvyekiti wa Tassisi ya Tanzania Tamil Sangham, Balasubramaniyan Venkadachalam (kulia), akikabidhi msaada wa madawati 60 kwa Mwal-

pamoja na shule za msingi za Maktaba na Lumumba. Wengine ni walimu wakuu Emmanuel Patrick Herman wa Lumumba (wa tatu kushoto),
Mwajabu Mshana wa Maktaba (wa pili kushoto) na maofisa, Tamil Sangam Karthik Palinisamy (wa pili kulia) na Anandakumar Srinivasan.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

TRA yataka mambo tisa kwa wafanyabiashara wakubwa

kupanda mabasi hayo kwa sababu Na Halfani Chusi Kamishina Mkuu wa TRA, Al- za madai kwa benki; matumizi ya  ua kero zinazowakabili sambamba
yanasimama muda mrefu tofauti na phayo Kidata, katika kikao hicho, fursa nafuu ya Kodi ya Ongezeko na kupokea ushauri wao.
daladala.Mwanaisha Rashid alisema MAMLAKA ya Mapato (TRA) im-  aliwataka wafanyabiashara kulipa la Thamani (VAT); kutengeneza Khalfani Iddy, Mhasibu Mkuu

kusubiria mabasi hayo hadi yajaye
ni kupoteza muda wakati watu wa-
nashughuli nyingi za kufanya.

Bakhresa Food Product, ali-
ipongeza TRA kwa uchapakazi na
kushauri kuweka mazingira ma-

kodi kwa hiari na kuzingatia utoaji
wa risiti kwa wateja wanaonunua
bidhaa zao.

Alisema kwa sasa serikali im-

na kuwasilisha taarifa ya bei ya
miamala baina ya kampuni yenye
uhusiano; na mwongozo wa

ebainisha mambo tisa yanayotaki-
wa kufanywa na wafanyabiashara
wakubwa nchini ili kuleta tija kwa

Jumanne Mrisho alisema, “Kama
nikilikuta limejaa nitapanda lakini
si halijajaa nipande wakati kuna

daladala zinakuja zikiwa na abiria

na kuondoka haraka.”

Mradi huo ulizinduliwa mwaka
2016 ili kupunguza kero za usafiri

wa umma hasa kwa wakazi wa
pembezoni mwa mji.
Ulianza kutoa huduma kwa

wananchi waishio Kimara na Mbezi

kuelekea Kariakoo na Posta na
baadaye njia nyingine zilianza
kupata huduma hiyo.

ambapo mabasi 142 yameendelea

maendeleo ya taifa.

Mamlaka hiyo iliyataja mambo
hayo juzi jijini Dar es Salaam waka-
ti wa kikao cha pamoja cha ma-
jadiliano kati ya wafanyabiashara
wakubwa na maofisa wa TRA, aki-
wamo Kamishna Mkuu.

Kikao hicho kilikuwa na malen-
go ya kufahamiana na wafanyabi-
ashara wakubwa, kujadiliana mas-
uala mbalimbali yanayohusu kodi,
kujadiliana vikwazo mbalimbali
vinavyowakabili wafanyabiashara
na kuvitafutia ufumbuzi.

ependekeza mambo kadhaa kwa
wafanyabiashara ambayo kama
yakifuatwa, yataongeza Pato la
Taifa.

“Mambo hayo ni pamoja na:
Kuzingatia utunzaji wa kumbu-
kumbu za biashara; matumizi
sahihi ya mashine za kielektron-
iki (EFD); ulipaji kodi kwa hiari;
matumizi ya stempu za ushuru; na
marejesho ya ushuru wa forodha
kwenye sukari ya viwanda.

“Mengine ni: Matumizi ya hati

utendaji kazi katika mkataba wa
huduma,” alisisitiza.

Kamishna Kidata pia alim-
pongeza Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kuufanya umma kua-
mini kuwa maendeleo ya nchi
yataletwa na wananchi wenyewe
kwa kulipa kodi kwa hiari.

Baadhi ya wafanyabiashara
wakubwa na wawakilishi wa wa-
fanyabiashara wakubwa  wali-
ohudhuria kikao hicho, wali-
ipongeza serikali kwa kukubali
kukaa na kujadili namna ya kutat-

zuri zaidi kwa wawekezaji.

Iddy pia alisema mamlaka hiyo
inapaswa kuhakikisha inashiriki-
ana na mamlaka zingine za seri-
kali ili kuwe na riba nafuu katika
mikopo hususan kwa wafanyabi-
ashara.

Mfanyabiashara Godfrey Ferdi-
nand kutoka Kampuni ya Sigara,
aliiomba mamlaka hiyo kupita ka-
tika kila kampuni kusikiliza kero
zao kwa kuwa kuna vilio vingi
kutoka kwa wafanyabiashara am-
bavyo havijibiwi kwa wakati.
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Jafo aridhishwa udhibiti wa mifumo ya majitaka

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

dhishwa na utekelezaji wa maelek-

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), Selemani
Jafo, amezuru kikazi kukagua utekelezaji
wa maelekezo aliyoyatoa miezi sita iliyo-
pita katika Dampo la Chidaya na mabwawa
ya majitaka eneo la UDOM na Hospitali ya

Benjamin Mkapa.

Katika ziara hiyo, Jafo ameonyesha kuri-

ezo hayo aliyotoa na kutoa rai kwa
watendaji wengine wa mamlaka
za maji kuhakikisha wanasimam-
ia vyema mifumo ya majitaka ili
kulinda wananchi pamoja na maz-
ingira.

Katika ziara hiyo jana, Jafo ali-
ipongeza Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira (DUWASA) na

Halmashauri ya Jiji la Dodoma
kwa kusimamia vyema mabwawa
ya majitaka na dampo la taka ngu-
mu na majitaka.

Alisema kuwa awali katika ziara
yake ya kushtukiza Aprili mwaka
huu, alikuta hali isiyoridhisha ka-
tika miundombinu hiyo na hivyo
kutoa maelekezo kwa Mkurugenzi
wa Mamlaka hiyo na Mkurugenzi

wa Jiji kuifanyia maboresho
ili kulinda mazingira.

“Nimetembelea madampo
mbalimbali ndani ya Tan-
zania likiwamo la Moshi,
Arusha mpaka kule Kigoma
na maeneo mengine lakini
nilikuta hapa changamoto ya
usimamizi usioridhisha, hali
ambayo endapo mvua ing-
enyesha yangetiririka kwe-
nye makazi ya watu na kuleta
athari za kiafya.

“Sasa leo (jana) nimekuja
hapa kufuatilia utekelezaji
wa maelekezo hayo nime-
kuta mmetekeleza mme-
jenga ukuta ambao uta-
saidia kuzuia majitaka haya
yasitiririke na kuleta athari
kwa watu na sio watu tu hata
kwa viumbe,” alisema Jafo
akiwa katika Dampo la Chi-
daya.

Waziri Jafo  aliwataka
wasimamizi wa mradi huo
wa dampo kuhakikisha
ukuta  waliojenga  una-
dumu kwa muda mrefu
ili wananchi wa Dodoma
waendeele kuwa salama bila
kuathiriwa na majitaka am-
bayo yangeweza kutiririka
wakati wa mvua.

Pia aliwataka wasimamizi
hao kulitumia vizuri dampo
hilo na kuhakikisha taka
zote zinazotupwa huko zi-
nashindiliwa vizuri ili zi-
sisambae ovyo na kuleta
uchafuzi wa mazingira.

Mkurugenzi wa DUWASA,
Aron Joseph, alimshukuru
waziri huyo kwa kutembelea
mradi huo mara kwa mara
na kutoa maelekezo yake
ambayo wameyatekeleza na
hivyo hali ya mabwawa kuri-
dhisha.

Akitoa taarifa kuhusu
utekelezaji wa maelezo ya
awali, Meneja wa Dampo
la Chidaya, John Kiwanga,
alisema kuwa mara baada
ya kupokea maelekezo ya
Waziri Jafo kupitia kwa Mku-
rugenzi wa Jiji, waliyafanyia
kazi mara moja na kujenga
ukuta huo.

“Kama unavyoona
Mheshimwa Waziri, hapa
tumejenga ukuta huu kwa
matofali ya kawaida tu na
hatua hii itasaidia sana ku-
zuia majitaka kutoka katika
dampo hili kutotoka nje na
kuchafua vyanzo vya maji,”
alisema Kiwanga.

THRDC yabainisha uhaba mawakili wanawake

Na Beatrice Shayo

MTANDAO wa Watetezi wa
Haki za Binadamu Tanzania
(THRDC), umesema kumekuwa
na ushiriki hafifu wa mawakili
wanawake katika kesi zenye ma-
slahi kwa umma.

THRDC pia imesema kuna
mawakili wanawake 3,055, la-
kini wanaoshiriki katika kesi za
kimkakati ni 92 sawa na asilimia
10 na kwamba kuna pengo kub-
wa la ushiriki wao.

Akizungumza  wakati wa
mafunzo ya siku mbili kwa
mawakili wanawake, Wakili ku-
toka THRDC, Leopard Mosha,
alisema kumekuwa na ush-
iriki mdogo wa mawakili hasa
wanawake katika kesi zenye
maslahi kwa umma na ndiyo
sababu ya kutoa mafunzo kwa
kundi hilo ili kuwajengea uwezo
wa kushiriki kwa wingi kwenye
kesi hizo ambazo nyingi ni za
kutetea haki za binadamu.

“Taratibu za kisheria ni
kwamba kesi zinapofunguliwa
mahakamani, mawakili wana
wajibu wa kusimamia na kui-
saidia mahakama kufikia ua-
muzi. Kwa hiyo mawakili wanao-
simamia kesi hizi zenye maslahi
kwa umma wamekuwa wach-
ache hasa wanawake ni wach-
ache zaidi,”alisema.

“Hii ina maana tumekuwa na
tatizo kubwa la uwapo wa wa-
nasheria na mawakili wachache

wanaotetea haki za binadamu
na kusimamia kesi hizi za kim-
kakati kwa umma. THRDC kwa
kushirikiana na wadau wengine
wameona kuna haja sasa ya

kumu yao.
“Vikwazo

wanazokabiliana nazo wakati wa utekelezaji maju-

vinavyotokea visitukwamishe

tuyafanyie kazi, mfano unaweza katazwa usifungue

kesi ya ndoa za utotoni sababu sio mwathirika lakini

unaweza ukatafuta waathirika ukafungua kesi. Hivyo

bali

tusirudi nyuma tuwatafute wahusika ili tuwaeleze
changamoto tunazopitia,” amesema Kalabamu.

kutoa mafunzo haya ili waweze -
iongeza. : A lll - ‘
Pia alisema THRDC inatoa : A pesa : ua za wo .
mafunzo hayo ambayo yanaku-
wa ni endelevu kwa mawakili :
hao wanawake, ili waweze ku-
fanya kazi zao kwa weledi bila E Kiwango (TSH) Ada kwa mteja (Mjumuisho na tozo za Serekali) Li pa Ima
hOfU. l 1 h ' Range (TSH) Customer fee (Inclussive of Government levies)
Awali, Mwenyekiti wa Chama - — T h I
cha Majaji Wanawake Tanza- | ||| “gioe Wegke | Jmelbrers | g rmiie | Mot | emree | NAI@[SISE
nia, Jaji Joacqu.lr.le De-Mellp, ! 100 599 P o - VA
aliwataka mawakili hao kutumia
mafunzo hayo kujiimarisha | 1.000 1.999 30 42 360 210
. : . ! 2,000 2,999 31 43 391 311
llia'l[(lka! kufungua kesi za kim- - 3,000 3.099 P P 294 w10 o
a“\;;vtil{o wangu mkitoka hapa oo Pt - o~ e o 3
: 5,000 6,999 780 850 g
ni kutengeneza kundi kubwa la ! 7,000 9,999 2?2 zzi 878 868 S
utetezi wa mawakili wanawake, E 10,000 14,999 544 674 1,474 1,424
mkifanya maazimio mkubaliane | 15,000 19,999 747 877 1,677 1,627
kwamba hili ndio kundi mah- . 20,000 29,999 1,032 1,167 2,222 2,172
susi lenye nguvu moja ili waon- ! 30,000 39,999 1,140 1,328 2,390 2,370
dokane na dhana ya kuwa wa- : 40,000 49,999 1,430 1,698 2,850 3,150
nawake hawawezi,” alisema Jajl ! 50,000 99,999 2,015 2,335 3,785 3,935
De-Mello. 100,000 199,999 2,471 3,121 4,521 5,071
Jaji De-Mello ameipongeza ' 200,000 299,999 2,808 3,678 6,258 6,558
THRDC kwa kuandaa mafun- | 300,000 399,999 3,400 4,250 8,050 7,950
20 hayo, akisema yatasaidia 400,000 499,999 4,070 4,850 9,470 8,870
kuongeza ushiriki wa wanawake | 500,000 599,999 4,940 6,160 11,140 10,040
Katika kesi hizo. : 600,000 699,999 5,880 7,360 12,080 11,480
. ' 700,000 799,999 6,370 7,850 12,620 11,970
Naye Makamu wa R;'ns wa 800,000 899,999 7,014 8,414 13,364 12,764
Chama cha Wanasheria wa ; 900,000 1,000,000 7,980 9,380 14,530 13,730
Tanganyika, Gloria Kalabamu, : 1,000,001 3,000,000 9,580 10,180 14,880 14,080
amewataka mawakili hao wasi- | Zaidi ya 3,000,000 10,000 11,500 15,300 14,500
katishwe tamaa na changamoto |




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

Nipas

MWANGA WA JAMII

Waamuzi wapigwe msasa
wasiharibu ligi msimu mpya

KLABU za Ligi Kuu na Ligi Daraja la Kwanza Tanzania Bara kwa
sasa zipo katika maandalizi makali kuelekea msimu mpya wa
2021/22 utakaofunguliwa rasmi Septemba 25, mwaka huu, kwa
mechi ya Ngao ya Jamii kati ya Simba na Yanga itakayopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Baada ya mchezo huo wa Ngao ya Jamii, msimu mpya utaanza
rasmi Septemba 29, mwaka huu, ambapo timu 16 msimu huu zita-
wania ubingwa wa ligi hiyo unaoshikiliwa na Simba kwa misimu
minne mfululizo sasa.

Tofauti na miaka iliyopita Ligi Kuu msimu huu inatarajiwa kuwa
na ushindani mkali kutokana na historia mpya ya udhamini, ili-
yowekwa na Kampuni ya Azam Media Limited kwa kuingia mka-
taba mpya wa haki za matangazo ya Televisheni katika ligi hiyo na
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF).

Katika mkataba huo ulioingiwa Mei 25, mwaka huu, utadumu
kwa kipindi cha miaka 10 kuanzia msimu ujao wa 2021/22 ukiwa
na thamani ya Sh. bilioni 225. 6, ambapo mbali na kiasi hicho,
kutakuwa na bonasi kubwa kuanzia bingwa hadi timu itakayobu-
ruza mkia.

Kwa mujibu wa mkataba huo, zawadi za fedha kwa mshindi wa
kwanza msimu ujao wa ligi itakuwa Sh.milioni 500, mshindi wa
pili milioni 250, watatu milioni 225, wanne milioni 200 na fedha
hizo zitakwenda zikipungua hadi timu itakayoburuza mkia huku
zile zitakazocheza mechi ya mchujo (play off), kila moja ikilamba
Sh. milioni 20.

Hicho ni kiasi pekee kitakachotolewa kutokana na udhamini
huo haki za matangazo ya televisheni, ukiacha udhamini wa ma-
tangazo ya radio lakini na wadhamini wenza wengine wa ligi hiyo,
ikiwamo Benki ya KBC.

Ongezeko hilo la zawadi, limezifanya klabu nyingi kuwa na
uhakika wa kuwalipa wachezaji wake, hivyo kuzifanya hata zile
zilizokuwa hazifanyi usajili wa wachezaji wakigeni kuingia sokoni
kwenye dirisha la usajili lililofungwa rasmi Jumanne saa sita usiku
na kusajili nyota kutoka nje ya nchi.

Hilo linatufanya kuamini kwamba ligi ya msimu huu itakuwa
na ushindani mkubwa mwanzo mwisho, hivyo ni wakati sasa kwa
TFF na Bodi ya Ligi (TPLB) kuwa makini katika usimamizi hususan
kwa suala zima la upangaji ratiba ili kutoziumiza baadhi ya klabu.

Mbali na hilo, Chama cha Waamuzi Tanzania (FRAT), hakina
budi kuwaandaa waamuzi wake ipasavyo kwa kuzidi kuwapa
semina ya kukumbushana kanuni na sheria 17 za soka ili kuchez-
esha kwa haki na kuondoa malalamiko ambayo tumekuwa tuki-
yasikia kila msimu.

Tunatambua yapo mabadiliko kadhaa ya kanuni ama sheria za
soka ambayo yamefanyika, hivyo ni jukumu pia la kila mwaamuzi
kujiongeza kwa kujifunza mabadiliko hayo badala ya kuisubiri
FRAT kuandaa semina/darasa kwao, jambo ambalo litawasaidia
kutekeleza majukumu yao kwa haki na weledi.

Katika hilo si waamuzi pekee, bali pia kuna haja ya uongozi wa
kila klabu kuandaa semina kwa wachezaji wao na kuwaelekeza
baadhi ya kanuni zilizobadili ili kuepuka kufanya makosa yasiyo
ya lazima, lakini pia kupunguza malalamishi kwa waamuzi pindi
ligi hiyo itakapoanza.

Tunatambua wapo wachezaji wengi hata baadhi ya makocha
bado hawaelewi baadhi ya kanuni zilizobadilika, jambo ambalo
kila uongozi wa klabu hauna budi kutafuta wakufunzi wa soka
wabobezi ili kutoa darasa kwa mabenchi yao ya ufundi pamoja
na wachezaji, haya yakifanyika kwa makini kuanzia kwa waamuzi,
makocha hadi wachezaji, tunaamini tutashuhudia ligi ya viwango
zaidi msimu huu.
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Maneno ni daraja, hayazuii maji...

NAAM, “Maneno ni daraja, hayazuii maji
kuteremka.” Maana yake daraja haliwezi
kuyazuia maji ya mto yasiteremke. Maneno
nayo hayawezi kumzuia mtu kufanya jambo
aliloazimia (kitendo cha kutia nia ya kufanya
jambo; kusudia, dhamiria.)

Methali hii yaweza kutumiwa kumnasihi
mtu aliyeazimia kufanya jambo fulani asi-
kate tamaa au asivunjwe na maneno ya watu
yasiyoweza kumdhuru kwa namna yoyote.
Huweza pia kutumiwa na mtu aliyeazimia
kufanya jambo fulani kujitetea dhidi ya ma-
neno ya binadamu.

Unaposoma makala (maandishi kuhusu
mada maalumu) hii, zimebaki wiki chache
kabla ya kindumbwendumbwe cha Ligi Kuu
msimu mpya kuanza. Hata hivyo, wana-
chama na mashabiki wa timu mbili kongwe
nchini wameanza majisifu (maelezo anay-
otoa mtu ili kujikweza kwa watu; majigambo)
kila upande ukisema utatwaa kombe.

Wakati wale wa Simba wakisema watat-
waa kombe kwa mara ya tano mfululizo,
wenzao wa Yanga wanajibu kwamba kwa
kuwa wamechoshwa na mbwembwe (miko-
go) ya Simba, msimu huu watawapokonya
kombe hilo.

Pamoja na tambo yaani jambo lililofumbi-
ka, jambo ambalo utatuzi wake haujulikani;
fumbo, mashabiki wa timu hizo mbili kong-
we nchini haweshi kutamba mitaani kila
upande wakisema watatwaa kombe.

Sisi yetu macho na masikio kwani
“mwenye kisu kikali ndiye alaye nyama.”
Maana yake anayekishika kisu kikali ndiye
anayeweza kuikata nyama vizuri. Methali hii
yatukumbusha kuwa aliyejiandaa vizuri ndi-
ye anayeweza kufanikiwa katika jambo fu-
lani. Twashauriwa tujiandae ipasavyo kabla
ya kuliingilia jambo.

Hata hivyo, wahenga walisema: “Mwen-
da kasi mngoje achoke.” Kwamba haifai
kushindana na mtu anayeenda kasi, heri
ukasubiri akachoka kwanza, methali hii hu-
weza kutumiwa na mtu mwenye tabia ya ku-
fanya mambo yake kwa papara au pupa na
ambaye huishia kuyaharibu.

Kwa hiyo mashabiki wa Simba na Yanga
ambao ndio wenye maneno mengi ya-
nayokera wanapaswa kusoma kwa makini
methali isemayo: “Mwenye busara mara hu-

nasihika.” Maana yake mtu mwenye hekima
huufuata ushauri apewao. Hutumiwa kutu-
kumbusha umuhimu na faida za kuyafuata
mashauri tuliyopewa na wazazi wetu au na
watu wanaotuzidi maarifa.

Yote katika yote, kuanzia msimu huu
wa Ligi Kuu nchini, TFF yapaswa kupanga
michezo hiyo kwa weledi kuliko ilivyokuwa
msimu uliopita kwa timu moja kuwa na vipo-
ro vitano, hivyo kurahisisha timu moja kuwa
na nafasi ya kufanya vyovyote ili kupanga
matokeo ya ushindi!

Vivyo hivyo, waamuzi wanaoshindwa kusi-
mamia haki na weledi wa kufuata kanuni za
mchezo bila kufanya upendeleo wa aina yoy-
ote kama ilivyokuwa msimu uliopita. Kwa
ajili hiyo TFF iwe makini zaidi kwa waamuzi
na wasimamizi wanaokuwa kwenye benchi.
Watakaoonekana kushindwa kusimamia
vizuri na kwa haki wasimamishwe kama
itakavyokuwa kwa waamuzi.

Vilevile TFF yapaswa kuwa na chombo ki-
itwacho VAR yaani ‘Video Assistant Referee’.
Hiki ni chombo kitumikacho na marefarii
itokeapo wachezaji wa upande mmoja ku-
lalamikia bao lililokubaliwa na mwamuzi
kuwa halikustahili kwani lilikuwa la kuotea,
lilifungwa kwa mkono au mfungaji alifanya
kosa kabla ya kufunga.

Ndo maana wahenga walisema: “Kweli iki-
dhihiri, uwongo hujitenga.” Kwamba ukweli
unapojulikana uongo unajitenga. Twakum-
bushwa kwamba ukweli wa jambo fulani
utokeapo, uongo unaolihusu hautambuliwi
tena au hamna nafasi tena. Huweza kutumi-
wa kumnasihi mtu anayejaribu kusema uon-
£0 wa waziwazi.

Twapaswa kukubali kwamba: “Sheria ni
msumeno, hukata mbele na nyuma yaani
pande zote.” Methali hii huweza kutumika
kumpigia mfano mtu anayelalamika kuwa
ameonewa kisheria au labda aliyedhania
kuwa jambo fulani haliwezi kumfika yeye
bali huwafika wengine.

Waamuzi nawaambia: “Halahala mti na
macho.” Wajifunze au waangalie wasijitie vi-
jiti machoni. Hutumiwa kumpigia mfano mtu
anayefanya mambo yake bila uangalifu.

marobarnabas@yahoo.com
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Mkakati
wawekwa
ujenzi
viwanda
vya dawa

SERIKALI imeweka mikakati na
mbinu za makusudi kuwezesha
uwekezaji wa viwanda vya dawa
ili kufikia asilimia 60 ya uzalishaji
dawa na vifaa tiba nchini ifikapo
mwaka 2025, Bunge liliambiwa
jana mjini hapa.

Mikakati na mbinu hizo ina-
husisha pia kuongeza idadi ya
viwanda vya vifaa tiba nchini.

Wizara ya Viwanda na Biashara
ilibainisha hayo jana bungeni
ilipokuwa ikitoa majibu katika
swali la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Lucy Sabu.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji lini ujenzi wa kiwanda cha
vifaa tiba vinavyotokana na zao
la pamba mkoani Simiyu utaanza
kwa kuwa upembuzi yakinifu
ulishafanyika.

Kwa mujibu wa wizara hiyo
sekta ya viwanda vya dawa hapa
nchini ina jumla ya viwanda 17
ambapo 12 vinatengeneza dawa
za binadamu, viwanda viwili
vifaa kinga, viwanda viwili dawa
za mifugo na kiwanda kimoja cha
vifaa tiba.

Ilisema viwanda hivyo 17 vina
uwezo wa kuzalisha dawa chini
ya asilimia 12 ya dawa zote
zinazohitajika nchini na hivyo
asilimia 88 ya dawa za binadamu
zinazotumika zinaagizwa nje ya
nchi.

Aidha, ilisema serikali imeen-
delea kuweka mazingira wezeshi
kwenye sekta hiyo ili kuvutia
wawekezaji wengine katika sekta
hiyo.

Pamoja na jitihada hizo, ilisema
kuna umuhimu pia wa kuanzisha
kiwanda cha vifaa tiba Simiyu
ambapo malighafi ya pamba
inayolimwa kwa wingi nchini
itatumika.

Pia ilisema taratibu zote
za kuanzisha kiwanda husika
zimekamilika ikiwa ni pamoja na
upembuzi yakinifu na ujenzi un-
ategemea kuanza mara tu baada
va serikali kukamilisha utaratibu
bora wa kugharamia mradi.

Mbunge ataka 100% mikopo elimu ya juu

MBUNGE wa Chumbuni (CCM),
Ussi Salum Pondeza, ameitaka
serikali kutoa mkopo wa elimu ya
juu kwa asilimia 100 kwa wanu-
faika bila  kujali shule walizo-
soma.

Akiuliza swali bungeni jana,
mbunge huyo pia alihoji serikali
inawasaidiaje wazazi waliostaafu
ambao wameshindwa kuchangia
gharama za elimu ya juu.

Katika majibu yaliyotolewa

na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, mikopo inayotolewa

na Serikali kupitia Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
inaongozwa na Sheria ya Bodi ya
Mikopo SURA 178 ambayo inaele-
keza kuwa walengwa wa mikopo
hiyo ni wahitaji.

Aidha, ilisema kwa sasa, uhitaji
wa mwanafunzi hupimwa kwa ku-
chambua taarifa zilizowasilishwa
wakati wa maombi ya mkopo,
zikiwamo gharama za masomo ya
sekondari au stashahada.

Hata hivyo, ilisema uchambuzi
huo hutumia kingamua uwezo

(Means Testing Tool) ambacho
hubaini kiwango cha uhitaji cha
mwombaji mmoja mmoja ukilin-
ganisha na wengine.

llifafanua kuwa uhitaji wa
mnufaika unatumika kuamua
kiasi anachopangiwa kulingana na
gharama ya shahada aliyodahiliwa
na baada ya uchambuzi linganishi,
waombaji hupangiwa mikopo kul-
ingana na uhitaji wao.

Katika mwongozo, vigezo na sifa
za kunufaika na mikopo ya elimu
ya juu, hakuna kigezo mahususi

cha shule aliyosoma mwombaji na
mnufaika.

Kuhusu waombaji wa mikopo
ambao wazazi wao wamestaafu
katika utumishi, ilisema serikali
inaamini utaratibu wa sasa wa
kutambua na kuwapangia mikopo
wahitaji wanaotoka katika famil-
ia zisizo na uwezo wa kumudu
gharama za elimu ya juu kwa wa-
toto wao unajitosheleza.

Ilisema ipo tayari kuendelea
kupokea maoni ya namna ya
kuboresha zaidi utaratibu huo.

Gawio serikalini la kampuni hisa chache lafikia bil. 155/-

SERIKALI imeongeza makusan-
yo yake ya gawio kutoka kampuni
ambazo ina hisa chache kutoka Sh.
Bilioni 34.92 mwaka 2015/16 hadi
kufikia Sh. Bilioni 155.10 mwaka
2020/21. Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo ilibainisha hayo jana bungeni
ilipokuwa ikitoa majibu katika
swali la Mbunge wa Viti Maalum

(CHADEMA), Jesca Kishoa.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji serikali inatumia mikakati
gani kudhibiti mapato yatokanayo
na gawio kutoka kwenye kampuni
ambayo serikali inamiliki hisa
chini ya asilimia 50.

Katika majibu ya wizara hiyo,
ilisema kupitia Ofisi ya Msajili wa
Hazina ambaye ndiye msimamizi

wa uwekezaji wa serikali katika
taasisi na mashirika ya umma
pamoja na Kampuni ambazo Seri-
kali ina hisa chache.

Pia ilisema inadhibiti mapato
yatokanayo na gawio kwa kuhakik-
isha kuwa kila kampuni ina sera ya
gawio, kurejea kwa mikataba ya
mauzo ya hisa katika kuhakikisha
maslahi ya serikali yanalindwa

Simu kutumika kuripoti matukio wanyama wakali

WIZARA ya Maliasili na Utalii
imenunua na kusambaza simu ze-
nye namba maalum katika kanda
14 nchini kwa ajili wananchi kutoa
taarifa za matukio ya wany-
amapori wakali na waharibifu kwa
haraka.

Iliyasema hayo jana bungeni
ilipokuwa ikitoa majibu ya swali
Mbunge wa Mvomero (CCM), Jonas

Zeeland. Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji lini serikali itaondoa
wanyama wakali hasa tembo kati-
ka TarafayaMlalina kuwarudisha
kwenye Hifadhi  ya Taifa Mikumi
kwa kuwa wamekuwa kero kwa wa-
nanchi.

Katika majibu ya Wizara hiyo,
ilisema inaendelea kudhibiti wany-
amapori wakali na waharibifu husu-

san Tembo katika Wilaya ya Mvome-
ro, Mkoa wa Morogoro.

Ilisema katika jitihada za kukabili-
ana na matukio hayo, Wizara kwa
kushirikiana na uongozi wa mkoa
imeweka mkakati wa pamoja am-
bapo kutakuwa na vikosi maalum
vya kudhibiti Tembo. Vikosi hivyo
vimeendelea kutoa msa

ada wa haraka pale linapotokea

tatizo katika Mkoa wa Morogoro iki-
wamo wilaya ya Mvomero.

Pia ilisema vikosi hivyo vime-
patiwa vitendea kazi muhimu
vinavyohitajika katika kudhibiti
wanyamapori wakali na waharibifu
ikiwamo magari, risasi baridi, risasi
za moto na mabomu maalum ya
kufukuzia wanyamapori hususani
tembo.

pamoja na kufanya chambuzi za
mara kwa mara kuhusu utendaji
wa taasisi hizo.

Aidha, ilifafanua serikali ina
uwakilishi kwenye bodi za waku-
rugenzi wa kampuni ambapo
pamoja na mambo mengine husi-
mamia maslahi ya serikali kwe-
nye kampuni ikiwa ni pamoja na
malipo ya gawio.

| . peEER BRs 22 Eal
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Diwani ageuka
mbogo
wanafunzi
kurudishwa

Na Julieth MKireri, CHALINZE

DIWANi wa Mbwewe Hal-
mashauri ya Chalinze mkoani
Pwani, Omary Msonde, ame-
wataka walimu wa Shule ya
Sekondari Changarikwa, kuto-
warejesha nyumbani wanafunzi
wanaodaiwa fedha ya chakula,
badala yake wazazi wawaji-
bishwe.

Msonde alitoa agizo hilo juzi
baada ya kupokea malalamiko
kutoka kwa wazazi ambao wa-

toto wao walirejeshwa nyumbani
baada ya kushindwa kukamilisha

fedha zinazotakiwa.
Alisema zaidi ya wanafunzi

300 walirudishwa nyumbani kwa

kushindwa kukamilisha fedha
ya chakula na fedha kwa ajili ya
mwalimu wa somo la sayansi na
rimu moja.

Msonde alisema watoto hao
wamekaa nyumbani kwa wiki

mbili na baada ya wazazi kutafa-

kari kukosa masomo kwa muda

mrefu waliamua kufikisha taarifa

kwa diwani huyo ili wapate
msaada.

“Watoto walikaa muda mrefu
nyumbani na sikuwa na taarifa.
Wazazi walinifikishia taarifa

baada ya wiki mbili nilipofuatilia

waliofukuzwa ni wengi hata
wale wanaodaiwa 10,000 jambo
ambalo ni kuwakosesha haki ya
kuendelea na masomo wakati
wanaotakiwa kuwajibika ni wa-
zazi,” alisema.

Alisema kwa mwaka mmoja
wanafunzi hao wanatakiwa

kulipa Sh. 280,,000, kumchangia

mwalimu wa sayansi Sh. 15,000
kutokana na shule hiyo kukosa

mwalimu wa somo hilo huku kila

mmoja akitakiwa pia awe ame-
peleka rimu moja ya karatasi.
Pia aliwaonya wazazi na

walezi wanaoshindwa kutekeleza
wajibu wao kubadilika na kuacha

kuwa chanzo cha wanafunzi
kukosa vipindi vya masomo na
kwamba anatarajia kukutana
nao kuzungumzia suala hilo na

wataoshindwa kuhudhuria wata-

wajibishwa.

Alisema alipopata taarifa za
kufukuzwa kwa wanafunzi hao,
alikutana na uongozi wa shule
na kuzungumza nao kuhusiana
na suala hilo, hatimaye wali-

kubaliana wanafunzi kurejeshwa

shuleni.

Mmoja wa wazazi aliyejitam-
bulisha kwa jina la Asha Sizya,
alimshukuru diwani huyo huku
akielezea masikitiko yake kuto-
kana na mtoto wake kukaa ny-

umba kwa wiki mbili kwa sababu

va kukosa pesa ya chakula.

Mbunge atoa madawati 1,000 shule za msingi

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
AbdulAziz Abood, ametoa mada-
wati 1,000 yenye thamani ya Sh.
milioni 52 kwenye shule za msingi
15 zilizoko kata mbalimbali za
Manispaa ya Morogoro ili kutatua
kero ya uhaba wa samani hizo.

Akizungumza wakati wa kuka-
bidhi madawati hayo kwa nyakati
tofauti kwenye shule hizo, Abood
alisema hatua hiyo ni utekelezaji
wa Ilani ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) katika kuboresha Sekta ya
Elimu ili kuwawezesha wanafunzi
kusoma pasi na kuwapo vikwazo.

“Nimetoa madawati haya 1,000
kwa shule hizo ikiwa ni kutatua

changamoto ya muda mrefu ya
wanafunzi kurundikana katika
madawati na wengine kulazimika
kukaa chini, hivyo kama mbunge
nimeona nisaidie hilo,” alisema
Abood. Mbunge huyo alisema
uamuzi wa kutoa madawati hayo
umetokana na kufanya ziara ka-
tika shule zote za msingi za Man-
ispaa ya Morogoro na kubaini kero
kubwa ya upungufu wa madawati
na hivyo kusababisha baadhi ya
wanafunzi kukaa chini.

Alisema pamoja na kutoa mada-
wati hayo 1,000 kwa shule hizo 15,
ataendelea kutoa madawati men-
gine kwa shule zingine zilizobaki
ili kutatua kero ya uhaba wa sama-
ni hizo shuleni.

Katika ziara ya kugawa madawa-

ti hayo, Abood pia alibaini kuwapo
tatizo la uchakavu wa majengo
katika baadhi ya shule zikiwamo
za watoto wenye uhitaji maalum
na ukosefu wa maji, matundu ya
Vy0O na umeme.

Aliahidi kukarabati majengo ya
shule mbili za watoto wenye uhi-
taji maalum ikiwamo Shule Kong-
we ya Kikundi na Jitegemee huku
akitoa mifuko 100 ya saruji katika
Shule ya Msingi Juhudi, Kata ya Lu-
kobe kwa ajili uwekwaji wa sakafu.

Mbunge huyo pia alitoa hundi
ya Sh. 500,000 kwa Shule ya Msin-
gi Nanenane, Kata ya Tungi kwa
ajili ya kulipia deni la maji ambalo
walikuwa wakidaiwa huku akitoa
mabati 12 na mbao ili kusaidia
upauaji wa vyumba vya madarasa

mawili na kuingiza umeme kwe-
nye Shule ya Msingi Kiegea iliyoko
Kata ya Kihonda.

Baada ya kupokea misaada
hiyo, Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Nanenane, Deogratius Ki-
math, alimshukuru mbunge huyo
kupatiwa madawati na kulipia bili
za maji. Mkuu wa Shule ya Msingi
Kikundi, Ndevaulwa Maod, pia
alimshukuru Abood kwa kukubali
kukarabati majengo na miundom-
binu ya kitengo cha wanafunzi we-
nye ulemavu wa akili pamoja na
msaada wa madawati.

Diwani wa Mkundi, Sief Chomo-
ka, alipongeza mbunge huyo kwa
kusaidia maendeleo ya wananchi
katika sekta mbalimbali ikiwamo
ya elimu.

rErr)

Wahitimu wa darasa la saba wa shule ya St. Mary’s Tabata, wakiongozwa na walimu wao kuingia kwenye mahafali yaliyofanyika shuleni hapo
mapema wiki hii. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Shule yaahidi makubwa kitaaluma

Na Mwandishi Wetu

Dar es Salaam, imeahidi kufanya
vizuri kitaaluma kwenye matokeo
ya darasa la saba katika mitihani
inayotarajiwa  kufanyika  wiki
ijayo.

Hayo yalisemwa hivi karibuni
na Mkuu wa shule ya St. Mary’s
Tabata, Thomas Samson, wakati
wa mahafali ya 21 ya shule hiyo
yaliyofanyika kwenye viwanja vya
shule hiyo.

Alisema walimu wamefanyakazi
kubwa ya kuwaandaa wanafunzi
vizuri hivyo hawana shaka kuhusu
ufaulu mzuri watakaoupata kwe-
nye matokeo hayo.

“Ndugu wazazi naomba niwa-
hakikishie kuwa tumewaandaa
vijana hawa kwa uhakika na wote
watafaulu vizuri na kwa kuwa
tumeshaanza kusajili wanafun-
zi wa shule ya awali ni vyema
mkawaleta wengine,” alisema

Mwalimu  Samson alisema
shule hiyo imekuwa ikifanya vi-
zuri kiwilaya na kimkoa katika

matokeo ya kitaifa hivyo aliwasihi
wazazi waendelee kuwaamini kwa
kuwapeleka watoto wao shuleni
hapo.

“Kwenye mtihani wa darasa la
saba mwaka jana wanafunzi wetu
wote walipata ufaulu mkubwa wa
wastani wa daraja A jambo am-
balo linatufanya tuwe na imani
kwamba mwaka huu pia tutafanya
vizuri,” alisema

Akizungumza kwenye mahafali
hayo, Mkurugenzi wa Shule za St
Mary’s, Humphrey Rwakatare, ali-
washukuru wazazi kwa kuendelea

kuiamini shule hiyo na kuwapele-
ka watoto wao.

Alisema shule hiyo haitawaan-
gusha kwani imeweka mipango
kabambe kuboresha huduma za
shule hiyo kuanzia usafiri, chakula
na miundombinu mingine ili izidi
kupaa kitaaluma.

“Tumekuwa tukifanya vizuri
kitaaluma mwaka hadi mwaka na
tunawaahidi kuendelea kufanya
vizuri kitaaluma kwenye mitihani
yote ya kitaifa tunaomba tuend-
elee kushirikiana na mtuletee wa-
toto wenu,” alisema.
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kwa watoto wa kike

corona
waitwa .
Kupata vyeti

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imewataka watu
waliopata chanjo nchini kiji-
tokeza katika vituo walivyo-
vitumia kuchanja, ili kuchukua
vyeti vyao ambavyo vinatole-
wa kielektroniki.

Mkurugenzi wa Huduma
za Kinga wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto Dk Leonard

hapa wakati akitoa taamfa ya

upatikanaji wa vyeti vya chanjo :

ya corona nchini.

Dk. Subi alisema hivi sasa
serikali inatoa vyeti vya kiele-
ktroniki kwa watu wote, ambao
wamekwishapata chanjo katika
vituo mbalimbali nchini.

“Watu ambao bado hawajapa-

ta vyeti vyao na walishachanja
wanatakiwa kwenda katika
vituo walivyopata chanjo, ili
kupatiwa vyeti vyao ambavyo
hivi sasa vinatolewa na serikali
kwa mfumo wa TEHAMA.

“Hakuna sababu ya mtu ku-
ghushi cheti cha corona kipindi
cha nyuma. Tulikamata watu
wameghushi vyeti hivi sasa
hatutakiwi kughushi kwani
tukikukamata tutakupeleka ma-
hakamani kwa kosa la kughushi
nyaraka ya serikali na adhabu
zake mnazifahamu,” alisisitiza
DK. Subi

Pia alisema wizara hiyo
imeendelea kuboresha suala
la upatikanaji wa vyeti kwa
njia ya teknolojia ya habari na
mawasiliano (TEHAMAO, kwa
wananchi wenye uhitaji wa
vyeti vya kielektroniki.

“Wizara imetoa mafunzo
na kuekeleza watoa huduma
wanaochanja kuwahudumia
wananchi wote wenye uhi-
taji wa haraka wa vyeti vya
kielektroniki katika vituo vyao
walipopatiwa chanjo, ambapo
watoa huduma wamewezesha
kuhakiki na kuingiza taarifa za
waliochanjwa kwenye mfumo
na kutoa vyeti,” alisema
DK.Subi

Kadhalika alisema, ili ku-
waondolea usumbufu wananchi
waliochanjwa kabla ya mfumo
ambao wanahitaji vyeti vya
kielektroniki wanashauriwa
waende kwenye vituo wali-
popata chanjo ya corona wak-
iwa na cheti cha nakala ngumu
na fomu waliyojaza ya uhiari.

“Watawapatia watoa hu-
duma, ili kuhakiki na kuwa-
patia cheti cha kielektroniki,
ambapo baada ya kuingizwa
kwa taarifa za waliochanjwa
watapokea ujumbe mfupi wa
maandishi kwenye simu zao za
mkononi ambapo ujumbe huo
una link inayowezesha kuona
na kuchapisha cheti mahali
popote,” alisema.

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

AIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Kazi, Ajira na
Vijana, Patrobas Katambi,
ameitaka jamii kuwalinda

¢ watoto wa kike dhidi ya mimba
: za utotoni, ili wafikie ndoto zao za

: elimu na maisha.
¢ Katambi alisema hayo jana al-
: ipokuwa akizungumza kwenye

kikao cha uwasilishaji ripoti ya
: utekelezaji wa mradi wa kupam-
* bana na mimba za utotoni ujulika-
: onao kwa jina la Magauni Manne
¢ unaoendeshwa na Taasisi ya Maen-
¢ deleo ya Vijana Mkoa wa Dodoma

(DOYODO).
Aliitaka jamii kuhakikisha wa-

nawalinda watoto wa kike dhidi ya
: watu wenye nia mbaya ya kuwapa

mimba wasichana wadogo na ku-
katisha ndoto zao za elimu na kimai-
sha.

“Na hapa nataka niseme, jamii
nzima tuwalinde watoto wetu wa
kike, kwa sababu wanaohusika kwe-
nye hili ni vijana wetu na baadhi ya
wababa wa hovyo wasio na huruma
kuhusu maisha ya baadaye ya wa-
toto wetu wa kike,” alisema.

Kadhalika alisema serikali ilitun-
ga sheria kali za kuwaadhibu wa-
naowapa mimba watoto wetu chini
yamiaka 18 kwenda jela miaka 30, ili
kuwalinda watoto wa kike dhidi ya
mimba za utotoni.

Pia alisema elimu inayotolewa
na vijana nchini na makundi mbal-
imbali imewasidia kulijenga kundi
hilo na madhara wanayopata kuto-
kana na kujihusisha na  vitendo

vya ngono katika umri mdogo .
Aliongeza kuwa serikali imeen-
delea kuboresha huduma za afya
nchini kwa kujenga hospitali na vi-
tuo vya afya, ili kuhakikisha kila kun-
di linapata huduma hiyo muhimu.
Mkurungenzi Mtendaji wa DOYO-
DO, Rajabu Nhunga, alisema mradi
huo ulianza mwaka 2019 kwa len-
go la kuwajengea vijana wa kike na
kiume elimu ya maisha pamoja na
kuzuia mimba za utotoni na ume-
fikia mwisho, julai mwaka huu.
Nhunga alisema thamani ya mra-
di mzima ilikuwa dola za kimareka-
ni 70,000 na ulikuwa ukitekelezwa
katika Kata Tatu za Jiji la Dodoma,
ambazo ni Changombe, Miyuji na
Nzuguni .
Alibainisha kuwa kutokana na
fedha hizo waliweza kutoa elimu

kwa makundi ya vijana wanaoso-
ma shule ya msingi na sekondari
pamoja na wale waliopo vyuoni
na mitaani . Pia alisema mradi huo
uliwashirikisha wadau wengine, am-
bao ni kutoka dawati la jinsia la
Jeshi la Polisi, Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Vi-
jana, watendaji wa kata na mitaa,
vijana, waalimu na watoa elimu rika.
Alibainisha kuwa mradi huo ume-
leta mafanikio kutokana na kuunda
klabu za kutoa elimu hiyo ya kuzuia
mimba za utotoni kwenye baadhi ya
shule za msingi na sekondari
Aliongeza kuwa pamoja na mradi
huo kufikia mwisho wanaendelea
na jitihada za kutafuta wafadhili, ili
kuendelea kutoa elimu hiyo kwe-

nye maeneo mengine mkoa huo na
mingine.

Tuungane kup
mimba za utof
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mimba za utotoni ijulikanayo kama “ magaum manne” wakati wa hafla ya kufunga mradi huo
: hiyo kwa makundi mbalimbali ya kupambana na tatizo la mimba za utotoni. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Chamuriho apigia debe wahandisi

wazawa, vijana kujengewa uwezo

© Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Ujenzi na

: Uchukuzi, Mhandisi Leon-
: ard Chamriho, ameiagiza
: Bodi ya Usajili wa Wahandi-
¢ si (ERB) kuhakikisha zabuni
: wanazozitoa zinakuwa na
kipengele chenye takwa la
. kisheria la kuwajengea uw-
* ezo wahandisi wazawa hu-
: susani vijana.

Pia amesema katika mwa-

¢ ka wa fedha 2021/22 serikali
¢ imetenga Sh. trilioni 13.3,
: ambazo ni asilimia 37 ya
. Bajeti ya Taifa, kwa ajili ya
. kukamilisha miradi mbal-

imbali ya maendeleo nchini.

Chamriho alibainisha
hayo juzi wakati akifungua
maadhimisho ya 18 ya Siku
ya Wahandisi (AED), kwa
mwaka 2021.

Alisema lazima kipengele
hicho kiwekwe na kiwe tak-
wa la kisheria na isiwe hiari
katika zabuni zote mpya
za ujenzi, ili wahandisi
wazawa, hususan vijana,
wajengewe uwezo na ujuzi
kubaki ndani ya nchi.

“Ujuzi huo wakiupata uta-
baki nchini na utawawez-
esha wahandisi wetu kuwa
na uwezo mkubwa katika

kutekeleza miradi mikubwa
ya maendeleo hapa nchini,
hivyo nawaagiza mhakik-
ishe zabuni zote mpya
mtakazoingia na kuzitoa
kwa wakandarasi kigezo
cha kujenga uwezo kiwe cha
kisheria” alisisitiza

Pia alisema serikali ya
awamu ya sita chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan, iliele-
keza fedha zitengwe, ili ku-
wezesha miradai mikubwa
yote iliyoanza kutekelezwa
kukamilika na ambayo ili-
kuwa haijaanza ikamilike.

Kuhusu utekelezaji wa
miradi kwa ‘Force Account’

ambao umekuwa ukisaba-
bisha makandarasi binafsi
kukosa kazi, alisema serikali
imeiona na tayari imeanza
kuifanyia kazi kero hiyo
kama alivyoelekeza Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa.
Msajili wa ERB, Mhandisi
Patrick Barozi, alisema
mpaka sasa bodi imesajili
wahandisi 31,729 wanawake
wakiwa 544 sawa na asilimia
32 na kuendeleza wahandisi
9441 kati yao wanawake
756 kupitia mpango wao
wa kuendeleza wahandisi
nchini, ambao wamesajili-
wa kwenye bodi hiyo kwa

mwaka 2020.

Mwenyekiti wa  Bodi
ya ERB, Prof. Ninatubu
Lema, aliwataka wahandisi
kwenda sambamba na ma-
badiliko ya teknolojia na
kujiandaa kukabiliana nayo
katika utendaji kazi zao.

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Antony Mtaka,
alisema bado kuna shida
katika utekelezaji wa miradi
mbalimbali inayofanywa na
wakandarasi wazawa huku
akiwataka ~ wanaoshinda
zabuni kujenga uaminifu, ili
kuaminika zaidi na kupewa
kazi.
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Mwinyi awapongeza

Na Rahma Suleiman, PEMBA

AIS wa Zanzibar, Dk. Hus-

sein Mwinyi, amefanya

ziara ya kushtukiza ka-

ika Hospitali ya Abdal-
lah Mzee iliyoko mkoani Pemba na
kuwapongeza madaktari wa ku-
toka China waliojitolea kufanya kazi
hapo ambao wamemaliza muda
Wwao.

Akizungumza jana hospitalini
hapo, alisema kuna kasoro nyingi
katika hudima ikiwamo uhaba wa
vitendea kazi na wafanyakazi.

Dk. Mwinyi alisema changamoto
ya wafayakazi karibu itapatiwa
ufumbuzi kwa kuwa anatarajia ku-
fungua ajira kwa baadhi ya kada

Hata hivyo, alitaka uhakiki
ufanyike vizuri ili kulipa madeni

ya wafanyakazi na wahusika ku-
hakikisha madeni yanayohakikiwa
hakuna madeni feki na kuwataka
wafanyakazi kuendelea kujituma na
kutoa huduma bora kwa wananchi
na serikali itazifanyia kazi changa-
moto zilizopo

Awali, hospitalini hapo, madak-
tari walieleza changamoto ili-
yopo ni uhaba wa wafanyakazi na
mrundikano wa posho zao.

Katika hatua nyingine, Rais
Mwinyi alizindua boti za usafiri
Kisiwapanza na Makongwe mkoa
wa Kusini Pemba. Uzinduzi huo
ulifanyika katika Bandari ya Mkoa-
ni.

Alisema boti hizo mbili zitasaidia
kuwa na usafiri wa uhakika badala
ya kutumia usafiri usiouhakika am-

bao unaweza kuhatarisha maisha
yao.

Pia aliitaka mamlaka ya bandari
kusimamia mapato ili kuboresha
miundombinu katika bandari ya
Mkoani Pemba likiwamo jengo la
kufikia abiria.

Akifungua jengo jipya la Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB) kwa upande
wa Pemba, Rais Dk. Mwinyi alitoa
onyo kali kwa wafanyabiashara wa-
naopandisha bei za bidhaa na ku-
wataka waache mara moja.

Licha ya kukiri kuwa bidhaa zi-
nazotoka nje ya nchi kupanda bei
kwa sababu ya changamoto za
usafirishaji na ugonjwa wa corona,
baadhi yao wametumia mwanya
huo kupandisha bei za bidhaa zina-
zotoka ndani.

Alisema ujenzi wa jengo hilo le-

madaktari toka China

nye vifaa vya kisasa, uendane na
mipango ya serikali ya kupandisha
mapato kisiwani humo ambapo ina-
panga kufikia makusanyo ya Sh.
trilioni 1.5 kutoka Sh. milioni 800
bilioni kwa miaka mitano.

Alisema kisiwa cha Pemba ni
eneo maalum la kimkakati ka-
tika uwekezaji, hivyo wananchi
wanatakiwa kupewa elimu ya ku-
tosha kuhusu umuhimu wa ulipaji
kodi.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Fedha
na Mipango, Juma Maliki, alisema
jengo hilo lililoanza kujenga mwa-
ka 2019 limegharimu Sh. bilioni
106 na litatumiwa na taasisi ZRB
na Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), huku likiwa limewekewa
vifaa vya kisasa vitakavyowezesha
kufanya kazi kwa ufanisi.

ote wa kitaifa tokea 1964. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Hemed aahidi ushirikiano na Oman

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
amesema Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ) itaendeleza uhusi-
ano na ushirikiano wake na Oman
kwa maslahi ya wananchi wa pande
mbili.

Hemed alieleza hayo ofisini

kwake, Vuga, alipokutana na Ba-
lozi Mdogo wa Oman, Said Alsinawi,
alipofika kwa ajili ya kujitambuli-
sha.

Alisema SMZ inathamini ushiriki-
ano wa kihistoria uliopo kwa muda
mrefu ambapo Oman imekuwa
ikiunga mkongo Zanzibar kupitia
sekta mbalimbali hasa kuimarisha
elimu kwa wananchi wa Zanzibar.

Makamu wa Pili wa Rais alim-

weleza Balozi huyo anayefanyia kazi
zake Zanzibar kuwa wakati ume-
fika kwa nchi hiyo kuja kuwekeza
Zanzibar ikizingatiwa kwa sasa
Zanzibar imejikita kukuza uchumi
wake kupitia sekta ya uchumi wa
bluu.

Naye  Balozi Alsinawi alise-
ma Oman itaendelea kushirikiana
na Zanzibar kutokana na uhusiano
wake wa kidugu wa miaka mingi ili-

opita.

Alisema Oman tayari imeonye-
sha nia yake ya kuwekeza Zanzi-
bar kupitia sekta mbalimbali na
kwa sasa mipango hiyo iko katika
mchakato.

Alisema ujio wa ndege yao ya
Oman ikiwa imebeba abiria wengi
kwa safari zake Zanzibar ni kielel-
ezo tosha cha ushirikiano baina ya
nchi mbili hizo.

- I
ZEC

‘yashauriwa
-ushiriki

‘wanawake

Na Mwandishi Wetu

TUME vya Uchaguzi ya

¢ Zanzibar (ZEC), imeshauriwa
¢ kushirikiana na Asasi za

¢ kiraia katika kufanya ush-

* awishi kwa vyama vya siasa
: kuwashirikisha wanawake

: kugombea nafasi mbalimbali
: za uchaguzi

Ushauri huo ulitolewa jana

: na mjumbe kutoka Juk-

¢ waa la Mtandao wa Asasi

: za Kiraia, Hawra Shamte,

: wakati akiwasilisha mada ya
¢ utekelezaji wa sera va jinsia
: na ushirikishwaji wa makun-
¢ di maalum katika kikao

: kilichofanyika ofisi za ZEC,

: Maisara Mjini Zanzibar.

Hawra alisema ZEC il-

¢ ianzisha sera ya jinsia na

: ushirikishwaji wa makundi
* maalum vya kijamii ya

: mwaka 2015 kwa lengo la
¢ kuhakikisha makundi yote
: ya kijamii,
: wanawake, vijana na watu

: wenye ulemavu wanashiriki
: katika hatua zote za uchagu-
: zi ikiwamo kugombea katika
1 uchaguzi.

wakiwamo

Alisema jukwaa la mtandao

: wa asasi za kiraia ambalo

: limeundwa na Chama cha

¢ Waandishi wa Habari Wa-

* nawake Tanzania (TAMWA)

: upande wa Zanzibar, Jumui-
: ya ya wanawake wenye ul-

! emavu Zanzibar, Mtandao wa
: Vijana Zanzibar na Mtandao
: wa Asasi za Kiraia, limeipitia
: sera na kufanya utafiti wa

: utekelezaji wake kwa kipindi
: chote cha uchaguzi mkuu wa
: mwaka 2020.

Naye Mkurugenzi wa

: TAMWA Zanzibar, DK. Mzuri
: Issa, aliipongeza ZEC kwa

* kuandaa sera nzuri yenye
nia ya kuendesha uchaguzi
: unaowashirikisha wadau wa
: makundi maalum ya kijamii
* katika hatua zote za uch-

: aguzi.

Mkurugenzi ya Rasilimali

¢ Watu, Mipango na Uende-

: shaji wa ZEC, Saadun Ahmed
: Khamis, aliwaomba wadau
wa uchaguzi, vikiwamo

! vyama vya siasa na asasi

: za kiraia kuipitia sera hiyo

: na kuwasilisha changamoto
i ambazo zinajitokeza wakati
: wa utekelezaji wake.

Saaduni aliipongeza

: TAMWA kwa kuwa ni taasisi
: ya mwanzo kuipitia na kui-

: fanyia kazi sera ya jinsia na
1 ushirikishwaji wa makundi

* maalum ya kijamii ya mwaka
: 2015 iliyotungwa na ZEC

i na kuwasilisha changamoto

! zao ambazo wameziona ni

: kikwanzo katika utekelezaji
: wake.
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WILI wa mwanamuziki
wa Bongo Fleva, Shilole,
umezidi kujadiliwa na
watu mbalimbali baada
ya kuwa na wasiwasi kutokana na
unene uliopitiliza.

Baadhi ya wasanii na mashabiki
wa muziki kwa wiki sasa wameku-
wa wakijadili umbo la mwanamuziki
huyo, huku wengine wakimtaka
kujiangalia upya kama anataka kue-
ndelea katika muziki.

Katika kilele cha Wiki ya Wa-
nanchi, Shilole alipanda jukwaani
akiwa amevaa jezi ya timu ya
yanga, lakini mwonekano wake wa
unene uliopitiliza uliwaacha watu
wengi wakiwa katika mshangao.

Baada ya shoo yake hiyo, ndipo
watu walipoanza kujadili na kwa
maoni tofauti, kuna wale waliom-
tahadharisha kwa kueleza, lazima
afikirie namna ya kupungua na baa-
dhi walimuunga mkono kwa kusema
ana haki ya kuwa anavyotaka.

Saidi Juma, amesema unene
wa Shilole si jambo baya, lakini
anaweza kupata matatizo kama
hatachukua mazoezi ya kutosha
kuufanya mwili kuwa imara.

“Unapokuwa mnene mwili una-
pambana na ongezeko la mafuta,
ni lazima kupambana binafsi, ili
kuufanya kuwa imara na kuweza
kufanya kazi kama kawaida,”
amesema.

Aidha, ameonya kama anataka
kuendelea na muziki ongezeko la
mwili wake si jambo zuri kwani
kuna wakati atashindwa kufanya
kazi kama mashabiki wanavyotaka
kutokana na kuelemewa na mwili.

Msanii mwenzake, Recho Ki-
ZUNEUZUNEU, naye amezungumzia
hali hiyo kwa kueleza kwamba
kunenepa au kupungua ni jinsi mtu
mwenyewe anavyotaka.

“Kwenye suala la unene, kunenepa
au kupungua ni mtu mwenyewe
anavyotaka, Shilole anaishi na
mume wake na mumewe ameri-
dhika, mbona hajamwambia aende
‘gym’ au aende China akajipunguze,
ameridhika na mwanamke wake"
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Jamani Shilole
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BAADA ya mashabiki kuwa na wasiwasi na umbo kubwa
la mwanamuziki, Shilole, mume wake ameibuka na kuwa-
taka watu wanaomchukia waende wakajinyonge.

Rommy 3D, amesema unene wa mke wake, ambao wengi
wanamsema baada ya kumuona katika kilele cha Wiki ya
Wananchi, ndio kitu pekee anachompendea, hivyo wao
hawana haki ya kuhukumu.

“Wote wanaotaka mke wangu apungue hawaitakii mema
ndoa yetu ni wachawi kwa sababu kwenye historia yangu
sijawahi kupenda mwanamke kimbaumbau, napenda ma-
bonge haswaaaa wanaonijua wanaju,’amesema.

Chemical wakijitokeza
usiwakimbie

e ﬁ,’,

Y

UKISIKIA haya unaweza usiamini! lakini rapa Chemical,
amethibitisha kwamba yeye bado bikira na kwamba
anayetaka kuhakikisha kihalali basi anamkaribisha.
Chemical ameongeza kwamba anafurahi kuwa single na
mwanamume atakayejitokeza kumuoa ni lazima atafura-
hia, kwa sababu anajua kupenda, muelewa na hatampan-
gia vigezo vya mahari.

“Sina tatizo na mwanamume atakayejitokeza kuja kunioa
kwani atafurahia maisha, mimi niko peke yangu kwa sasa
nafurahia maisha haya siwezi kujilaumu,” amesema.

—

Whozu kuipamba

Simba Day

Miimi WMieirs baweli hung
shetani NOGIE

Na Kalebo Mussa, TUDARCo.
RAPA mkali, Whozu, ame-
tangaza kufanya maajabu katika
tamasha la ‘Simba Day' kwa
kuimba kwa mara ya kwanza
wimbo wake ‘Simba ni noma’.

yveye ni mshabiki mkubwa wa
klabu hiyo, ameona ana jukumu
zito la kuwaimbia Wanamsim-
bazi wimbo utakaowafanya
wajione wao ni mabingwa wa
kweli.

makubwa ya Simba FC niliona
ni vyema na mimi kutumia
talanta yangu niliyopewa na
Mwenyezi Mungu kutengeneza
wimbo maalumu, kwa ajili ya
mashabiki na wanafamilia wote

BAADHI ya mashabiki wa muziki
nchini, wamekuwa na maoni tofauti
kuhusu kauli ya mwanamuziki wa
Bongo Fleva, Mimi Mars, ambaye

amejigamba kwamba hapendi kuomba

pesa kwa mpenzi wake.
Mimi Mars wakati akihojiwa katika

East Africa TV, amesema mwanamume
wake huwa hamuombi pesa na hutoa
pale anapojisikia kufanya hivyo.
Baadhi ya mashabiki hao walisema
atakuwa mwanamke wa kwanza
asiyetamani pesa na kwamba apewe
ulinzi au ajengewe sanamu kwa kuwa

Whozu amesema licha ya kuwa

“Kutokana na mafanikio

wa Simba,”

kipindi cha Nirvana kinachorushwa na

Usiilaumu kaniki, weusi ndiyo rangi yake

KUNA mtu anaweza kufanya
jambo ambalo linaweza kuone-
kana kama ni baya kwenye macho
va watu, lakini kumbe lengo lake
likawa zuri tu.

Hii inatufundisha binadamu
kuwa na subira kwa kile ambacho
mtu mwingine anakifanya.

Filamu ya ‘Simulizi’ inatufundis-
ha hivyo. Pia kuna upande mwing-
ine inatufundisha tusiwe na roho
mbaya. Kumfanyia roho mbaya,

ili ufanikishe jambo lako ambalo
unaona litakupa faraja ni dhambi
mbele ya Mwenyezi Mungu.

Imechezwa na wasanii Nasra
Juma, Aldin Hilal, Mariam Ba-
hati, Mwanansanda Radoda, Sofia
Hamisi na wengineo.

Inaanza kuonyesha kuwa Asia
na Ally ni mtu na mkewe na
wanapendana sana. Hata hivyo,
mama Yyake Ally hamtaki Asia kwa
sababu hazai.

Miaka kadhaa imepita sasa bila
hata mkwewe kuhitaji ndimu.Ka-
tika pitapita zake, anamkuta msi-
chana mmoja anaitwa Sofia. Huyu
ni mchumba wa Hilal. Lakini mama
huyo anataka aachane na Hilal, ili

aolewe na kijana wake Ally.

Wakati Asia akipata manyanya-
so kutoka kwa mama mkwe, kuna
kijana mmoja anaitwa Ligo. Huyu
halali wala hali kwa kumpenda
Asia. Kila akikutana na Asia anam-
welezea kuhusu jambo hilo. Asia
anamwambia ameshachelewa, kwa
sababu tayari ameshaolewa. Ligo
anabaki anaugulia moyoni.

Mama Ally kila siku anamwam-
bia kijana wake aachane na Asia,
lakini Ally anakataa kwa sababu
anampenda. Kuna siku mama Ally
alimshuhudia mkwewe akiwa

amesimamishwa na Ligo, akiende-
lea na ‘saundi’ zake. Asia anazidi
kumuelezea msimamo wake. Ni
wakati ambao mama anakwenda
kumwita kijana wake, ili ashuhud-
ie. Ally wivu unamshika. Anacho-
amua ni kumpa talaka mkewe.
Mama anafurahi na kwenda
kumueleza Sofia kuwa tayari
Ally ameshaachana na Asia. Sofia
anampasha kuwa hawezi kuolewa
na Ally, kwa sababu ana mchumba
wake anaitwa Hilal.

Mama Ally anachukia. Kwa
sababu ni mchawi, anampoteza

na tabia hiyo.

Sofia na kumfanya msukule.

Asia sasa anakuwa huru kuishi
na Ligo, na baada ya muda anaku-
wa mjamzito. Hilo linazidi kum-
kera mama Ally. Anamroga Asia na
kumfanya mwendawazimu.

Zaina, dada yake Hilal, anapewa
NgUVU zisizo za kawaida na bibi
kana na ukarimu wake. Ndiye
anayekuja kumuokoa Asia kwa
kumrudishia akili za kawaida na
kumponya Sofia aliyefanywa
msukule. Asia akaendelea kuishi
na Ligo, Sofia na Hilal. Mama Ally
na uchawi wake akaungua moto
kimiujiza.
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Wametisha Wiki ya Mwananchi

Na Adam Fungamwango

ILIKUWA siku ya heka
wakati wa kilele cha Wiki ya
Mwananchi. Wanachama na
mashabiki wa klabu ya Yan-
ga Jumapili iliyopita walitoka
majumbani mwao wakiwa
wamevaa jezi mpya za klabu
vao, wakipita mitaani na
barabarani kwa mbwembwe
na mikogo, kuelekea kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
ambapo kulikuwa na tama-
sha la kukata na shoka.

Mbali na mechi tatu za
mpira wa miguu uliohitimika
kwa Yanga kuchapwa mabao
2-1 dhidi ya wageni Zanaco
ya Zambia, kilichowafura-
hisha wengi ni kuwaona
wasanii wakiburudisha kabla
ya mechi hiyo.

Kila msanii au mwanamuzi-
ki alijitahidi kuwaridhisha
wanachama na mashabiki wa
Yanga, kwani ilikuwa ni siku
yva mtoko, wengine wakija na
familia zao.

Hawa ni baadhi ya wasanii
waliolipamba tamasha hilo
na kutia fora.

KOFFI OLOMIDE

Ndiye msanii au mwana-
muziki maarufu zaidi kwe-
nye tamasha hilo. Hakuja
kama tulivyomzoea. Ali-
kuja na wacheza shoo wake
watatu tu. Kwa kawaida huja
na wanamuziki wake. Na
hakupiga muziki wa laivu
kama ilivyozoeleka. Badala
yvake aliimba kwa kupita mle
mle kwenye nyimbo zake,
ambazo zimesharekodiwa.
Wataalam wa muziki wanaita
‘play back’. Ni kama wana-
vyofanya wasanii wa bongo
fleva.

Hata hivyo alikonga nyoyo
za mashabiki uwanjani,
ambao walionekana kukatika
majukwaani kwa kuimba na
kucheza nyimbo zile ambazo
ni maarufu na zinajulikana
na Wabongo.

Nazo ni ‘Loi’, ‘Selfie' na
‘Papa Ngwasuma', maarufu

kama ‘Papa Mobimba'.

NANDY

Alichofanya, hakuna ali-
yetegemea. Kiliingia kibanda
mfano wa boksi, kilichopamb-
wa kwa vitambaa vya rangi ya
kijani na jano. Lilivyofungwa
lilionekana ni kama boksi la
zawadi. Ila lilikuwa kubwa
sana kama kioski.

Kilibebwa na mabaunsa.
Watu wote macho kodo
kuangalia nini kilikuwa ndani
humo. Baada ya kuwekwa
chini alitoka mtu. Mtoto wa
kike. Mrembo. Msanii. Anaitwa
Nandy. Kila mtu alipiga may-
owe.

SHILOLE

Wakati anaingia sidhani
kama kuna mtu alikuwa
anajua kama ni yeye. Hata
baada ya kujua ni yeye
walimshangaa kuona ana
muonekano tofauti na Shilole
waliomzoea.

Alionekana amenenepa sana,
tofauti na miaka ya nyuma.
Hata hivyo mwili wake hauku-
mzuia kuonyesha kuwa bado
wamo. Akafanya shoo moja ya
maana, Kila mtu akaridhika.

MSAGASUMU

Kwenye tamasha la Yanga
kulikuwa na ladha tofauti
ya muziki. Muziki wa dansi,
bongo fleva na hata singeli.

Msagasumu aliwakilisha
muziki wa singeli kwenye
tamasha hilo. Kama kawaida
yake akakamua na ku-
wachizisha mashabiki. Wimbo
wa ‘Unanitega Shemeji’, ndiyo
ulishangiliwa zaidi.

BILLNASS

Kulikuwa na vituko kweli. II-
iingia pikipiki ya miguu minne,
huku waliopanda wakiwa
wamevaa vinyago. Hakuna
aliyewatambua. Hadi alipoan-
za kuimba ndipo mashabiki
walipotambua kuwa aliyeku-
wa anaingia ni msanii Billnass.
Naye alikamua vile vile kama
kawaida yake.




MWANAMUZIKI wa Nigeria, Poul Okoye,
amewashauri baadhi ya watu wana-
oshabikia vurugu zinazotokea katika fa-
milia yake, waache kufurahia kwani suala
hilo halina maana.

“Acheni familia yangu iwe na amani,
ambayo tunaitafuta sasa, nawachukia wale
wanazunguka na kusema kile wasichojua,”
amesema Okoye.

Paul na mkewe Anita wapo katika
mgogoro mzito wa talaka huku akitaka
kupewa kiasi cha dola 15,000, kama pesa
za matunzo ya watoto wao.

]
Burna Boy

MWANAMUZIKI Burna Boy,
ameibua mjadala mkali baada
yva kupanda jukwaani akiwa
na kiatu cha aina yake, amba-
cho kiliwashangaza mashabiki
wake.

Burna Boy, alikuwa na shoo
vake siku ya ljumaa huko
uingereza katika ukumbi wa
02 Arena, wakati alipopanda
jukwaani kuburudisha, watu
walijikita kutazama kiatu
hicho.

Kiatu hicho chenye rangi
nyeusi kimetengenezwa na
kampuni ya mavazi ya Rick
Owens ya Marekani, ambayo
inajihusisha na ubunifu, uzal-
ishaji, usambazaji na uuzaji
wa mavazi ambayo yamekuwa
maarufu kutokana na upekee
wake.

] '

Kanye West
kumbe
kicheche pori

RAPA maarufu wa Marekani,
Kanye West, amedaiwa kuwa
na udanganyifu katika ndoa
yake na kumfanya kutoaminika
na mkewe Kim kardashian.

Kanye na Kim wametengana
wakati maombi ya talaka yali-
yofunguliwa na mkewe yakien-
delea kujadiliwa.

Kulingana na mtandao wa
Page Six, vyanzo vimefafanua
kwamba katika moja ya nyim-
bo yake, Kanye alizungumzia
jinsi alivyomtoroka mkewe na
kwenda kujivinjari na mwan-
amke mwingine.

tuone buti lako

' . B
BBNaija hakukaliki
tena Tega, Boma
walianzisha

WIKI hii shindano la Big Brother
Nigeria, maarufu kama BBNaija,
lilifikia patamu baada ya mume
wa mshiriki kulalamika kusalitiwa
na mkewe.

Malalamiko ya mume wa Tega
ametoa malalamiko hayo, baada
va mkewe huyo kuanza uhusiano
wa kimapenzi na mshiriki mwen-
zake Boma, ndani ya jumba hilo
lililojaa kamera kila mahali.

Hata hivyo, mshiriki wa zamani
wa BBNaija, Thelma, ameingilia
mjadala huo kwa kusema Tega na
Boma, wanafanya kitendo Kisi-
chofaa kwa Kkisingizio cha kupata
umaarufu.

“Kwanza kabisa, huu ni ujinga
wa mwanamke aliyeolewa.
Niliona chapisho, ambapo mume
alikuwa akithibitisha matendo
yake, kwamba alimdanganya
na ndio sababu anafanya hivi,”
Thelma aliandika kupitia ukurasa
wake wa Instagram.

“Ingawa ninaelewa kuwa hii ni
njia tu ya kuwafanya watu wam-
fuatilie, lakini onyesho hili peke
yake ni sawa kabisa kwa mtu,
ambaye anataka kuacha nyumba
yake iteketee kwa makusudi,”
ameongeza.

Iyanya ateulivva
msaidizi wa
gavana

MSANII wa muziki mwenye
mashabiki wengi Nigeria, lyan-
va, sasa anatumikia cheo kipya
cha kisiasa, ambacho kitamfan-
va kuwa mbali na jukwaa.

Kulingana na meneja wake
wa zamani, Ubi Franklin, alitoa
taarifa katika ukurasa wake wa
Instagram, kwamba lyanya am-
eteuliwa kuwa msaidizi maalum
wa gavana wa jimbo la Cross
River, Ben Ayade.

Baada ya taarifa hiyo,
mashabiki walivamia ukurasa
wake wakimpa pongezi na
kumtakia kila la heri katika kazi
yake hiyo mpya.
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UPOTEVU MAMILIONI YA TANI ZA SAMAKI

OFAQ, serikall zatua Kigoma kusaidia wavuvi Tanganyika

Na Mwandishi Wetu

ANANCHI wanaofan-

ya shughuli za uvuvi

katika ziwa Tanganyi-

ka hupoteza samaki
kati ya asilimia 50 mpaka 70 kutoka-
na na samaki hao kuharibika baada
ya mavuno.

Uharibikaji huo unaanzia pale wa-
napovuliwa, kusafishwa, kuchakat-
wa, kukaushwa na hatimaye kufika
sokoni ni kwa mujibu wa Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya utafiti wa
uvuvi nchini (TAFIRI), Dk Ismael
Kimirei.

Anayasema hayo na kuongeza
kuwa katika hali ya kawaida wavuvi
wanaweza kupoteza samaki kati ya
asilimia 40 na 50 lakini, wakati wa
mawingu mazito na mvua za muda
mrefu, wanaoharibika hufikia aslim-
ia 70.

Anayasema hayo akizungumza
katika Mradi wa FISH4ACP, kazi ya
miaka mitano inayohusisha nchi
12 za Afrika, Caribbean na  Pa-
cific (nchi za ACP) na kwamba huo
ni ushirikiano wa umoja wa nchi
za Afrika, Caribbean na mataifa ya
Pacific.

Dokta Kimirei, anaeleza
kuwa wavuvi wengi katika Ziwa
Tanganyika na kwingineko hu-
poteza samaki wengi kutokana na
ukosefu wa vifaa na zana bora za ku-
vulia, kusafirisha, kuchakata, kuani-
ka na kutunzia samaki waliowavua.

Anasema wavuvi wanapswa ku-
jua kuwa baada ya kuvua samaki wa-
natakiwa kuwekwa na usafirishwa
katika vyombo vyenye ubaridi mara
moja, ambavyo havitasababisha sa-
maki waharibike.

Anaeleza kuwa katika uchakataji,
samaki wengi wamekuwa waki-
haribika kutokana na muda mrefu
unaopotea kabla ya kuwachakata,
aidha zana duni zinatotumika
kuchakata, pia husababisha samaki
na dagaa wengi kuharibika.

“Baada ya kuvua, samaki wak-
ichelewa tu kidogo huanza kutoa
rangi fulani mfano wa sumukuvu,
ambayo huharibu samaki kabisa
kadiri muda unavyokwenda, anase-
ma Dk. Kimirei,

Anatoa wito kwa wavuvi na wa-
dau wengine kushirikiana na serikali
katika kuhakikisha mradi huo wa
kuongeza thamani na kuzuia up-
otevu wa samaki unatoa matokeo
yanayokusudiwa.

Mmoja wa wachuuzi wa samaki
katika soko la samaki la Kibilizi
mkoani Kigoma, Majaliwa Matero,
anasema ukosefu wa mitaji na
mikopo ya bei nafuu vimechangia
kufanya shughuli za uvuvi chini ya
kiwango kutokana na kukosa vifaa
vya kisasa.

“Tunaiomba serikali isaidie upa-
tikanaji wa mitaji na mikopo, ili ku-
wawezesha wavuvi kuboresha vifaa
vyao vya uvuvi kuanzia kuvua, kusa-
firisha, kuanika mpaka sokoni,”

Akizungumzia mikakati ya seri-
kali, Mkurungezi wa viumbe maji
(Aquaculture) katika Wizara ya
Uvuvi Dk. Nazaeli Madalla, anasema
serikali inalichukulia suala hilo kwa
umuhimu wa hali ya juu.

Mchuuzi wa samaki wa soko la Kibilizi -Kigoma, Majaliwa Matero, akionyesha baadhi ya samaki wanaopatikana Ziwa Tanganyika.
PICHA: MWANDISHI WETU.

“Kwanza inajaribu kuweka miun-
dombinu bora na ya kisasa kuhakiki-
sha upotevu na uharibifu wa samaki
baada ya mavuno unapungua.”

Anaongeza kuwa si rahisi kufanya
hivyo mara moja, lakini kila mwaka
serikali inatenga bajeti, kwa ajili
ya ukarabati wa miundombinu na
wakati mwingine kuanzisha miun-
dombinu mingine mipya.

“Jambo jingine tunalofanya kama
serikali ni kuhamasisha wavuvi ku-
unda vikundi vya uvuvi, ili iwe rahisi
kukopesheka. Pale wizarani tuna
dawati linaloshughulika na sekta
binafsi, ambalo lina jukumu la ku-
hamasisha, kuendeleza na kusaidia
uundwaji wa vikundi hivyo vya wa-
vuvi, wachakataji na wakulima wa
samaki,” anasema.

Anasema pindi wavuvi watakapo
kuwa katika vikundi mbalimbali vya
uvuvi, uchakataji na uzalishaji wa-
naweza kupata mikopo kwa urahisi

kuendeleza shughuli zao za uvuvi.

“Kwa sasa tunajitahidi kuhakiki-
sha kwamba tunawekeza katika
mifumo baridi kuzuia upotevu na
uharibifu wa samaki baada ya mavu-
no kwa kuweka miundombinu bora
kama vile vifaa vya kupoozea, vy-
umba vya barafu na vyumba baridi,
kuhakikisha kuwa hatupunguzi tu
uharibifu wa samaki bali tunahitaji
wavuvi watoe samaki wenye ubora,”
anasema.

Anasema samaki wanaanza ku-
haribika mara tu baada ya kutoka
kwenye maji, lakini katika uvuvi
bora unaofuata sheria na taratibu
zote za uvuvi zinatakiwa kuwekwa
kwenye mifumo na vyombo vyenye
ubaridi au vyenye barafu, kuchakat-
wa na kupelekwa sokoni kwa walaji.

Anasema serikali inahamasisha
pia ujenzi wa maeneo ya kuanikia.
Pia inahamasisha uwekezaji katika
vifaa hivi na kutaka wavuvi waondo-

kane namazoeaya kuanika samaki
na dagaa chini kwenye mchanga, ili
kuongeza ubora.

“Mvua ikinyesha ni matatizo kwa
wavuvi maana hapo upotevu wa
samaki baada ya mavuno unakuwa
mkubwa mno, kwa sababu hakuna
jua la kuwakausha. Ndiyo maana
tunahamasisha na  kuendeleza
uwekezaji katika vyombo vinavyo-
tumia umeme na sola, kwa ajili ya
kukaushia samaki na dagaa. Tume-
shaweka mifumo baridi katika mialo
mbalimbali katika maziwa hapa
nchini na huu ndiyo mwelekeo wa
serikali kwa sasa.

Kadhalika aliongeza kuwa serikali
inahamasisha na kuendeleza uan-
zishwaji wa viwanda vidogo, kwa
ajili ya mnyororo wa thamani, ili bid-
haa zetu ziweze kuuzwa ndani na
nje ya nchi kwa ubora unaostahili.

Awali akielezea kuhusu mradi,
Ofisa kutoka Shirika la Kilimo

na Chakula la Umoja wa Mataifa
(FAO), Hashim Muumin, anase-
ma Mradi wa FISH4ACP ni wa mia-
ka mitano unaohusisha nchi 12 za Af-
rika, Caribbean na Pacific, maarufu
kama a ACP.

Anaongeza kuwa unafadhiliwa
na Umoja wa Ulaya (EU) na Wizara
ya Maendeleo ya Mashirikiano ya
Uchumi ya Ujerumani na kutekele-
zwana FAO.

Mradi unatumia na kujaribu
njia zinazohusisha uchambuzi wa
mnyororo wa thamani, ili kubaini
na kuunga mkono uboreshaji wa
mnyororo wa thamani na kuende-
leza uvuvi na ufugaji na ukulima wa

viumbe maji.
Tanzania imechaguliwa kuwa
miongoni mwa nchi 12 zina-

zotekeleza mradi huu unaolenga
kuongeza chakula na lishe na kulin-
da mazingira kwa maendeleo ende-
levu.
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KILIO UTUMWA WA NGONO

e Ahadi elimu bora, tiketi bure zawaponza
eWalazimishwa kulala wanaume 20 Kila siku

Na Mwandishi Wetu

AMERA zilizofichwa kwe-

nye chumba cha kulala

zimefichua vitendo vya

utisha vinavyofanywa na

magenge ya kihalifu kwa kuwaweka
utumwa wa kingono wasichana.

Katika kamera hizo zilionekana
nyaraka kadhaa ikiwamo paspoti za
wasichana hao pamoja na pesa.

Wasichana hao kutoka Brazil,
walijikuta wakiwa katika kifungo
cha nyumbani huku wakipigwa
marufuku kuwasiliana na marafiki
Zao.

Wakiwa ndani ya nyumba hiyo,
wanalazimishwa kushiriki ngono na
wanaume 15 hadi 20 kila siku.

Maisha hayo yamekuwa ya kila
siku kwa wasichana watatu ku-
toka Brazil, ambao hivi karibuni
waliokolewa na polisi kutoka kwe-
nye utumwa wa kingono huko
North West London, nchini Uin-
gereza.

Uchunguzi huo ulioanza Machi
mwaka jana, ulihitimishwa mwezi
Agosti 9, mwaka huu baada ya
watuhumiwa Shana Stanley, mwe-
nye miaka 29, na Hussain Edanie,
(31), walipokiri makosa hayo .

Wote wawili wanakiri kufanya
ngono na kuandaa safari kwa nia ya
kunyanyasa wengine.

Waathirika wa vitendo hivyo
ni wanawake watatu wa Brazil na
mmoja kutoka Uingereza.

Edanie alihukumiwa kifungo cha
miaka 8 na miezi miwili na Shana
amefungwa miaka mitatu na miezi
saba.

Chimbuko la kubainika kwa tukio
hilo ni kutokana na uchunguzi wa
BBC nchini Brazil ambayo ilionye-
sha hatari wanazokabiliana nazo
watu wanaopewa ahadi za kirahisi
za kusafiri na kupata ufadhili wa
masomo nje ya nchi.

“Waliniuzia ndoto ambayo iligeu-
ka kuwa jinamizi,” anasema mmaoja
wa raia wa nchi hiyo ambaye bado
anaendelea kupona msururu wa
matukio ya unyanyasaji aliyokum-
bana nayo katika mji mkuu wa Uin-
gereza.

“Cheti chako cha kifo”

Wabrazil hao watatu walifika
Uingereza mwaka 2020, baada ya
kupata ufadhili wa masomo wa kozi
ya somo la Kiingereza ambayo inge-
dumu kwa wiki chache.

Hata hivyo, muda mfupi baada
ya kuwasili, waligeuka kuwa wa-
hanga wa soko lenye faida kubwa
la usafirishaji haramu wa binadamu
ambalo, kulingana na Umoja wa
Mataifa, linaathiri watu milioni 2.5
kila mwaka.

Inakadiriwa biashara hiyo thama-
ni yake ni zaidi ya dola bilioni 30 za
Kimarekani.

“Shukrani kwa ujasiri na uhodari
wa waathiriwa hao, tuliweza

Hussain Ednanie na Shana Stanley walihukumiwa kwa kesi iliyohusisha wasichana wa Brazil

kukusanya ushahidi usioweza ku-
kanushwa ambao ulimwacha Eda-
ni na Stanley bila chaguo lingine
zaidi ya kukiri makosa yao ambayo
yatazuia ~ wengine  kudhurika,”
anasema mpelelezi Peter Brewster,
mmoja wa waliohusika na uchun-
guzi huo.

Yote hayo yalianza baada ya
mmoja wa Wabrazil hao kuomba
polisi msaada mnamo mwezi Machi
mwaka jana, baada ya kuwepo
ugomvi kati ya mwanamke aliyehu-
kumiwa.

Wakati wanapigana, mwathirika
alijaribu kuita polisi, lakini alisu-
kumwa na Stanley, ambaye wakati
huo, kulingana na rekodi rasmi,
alimtishia kwa kumwambia kuwa
aliweka mwenyewe sahihi kwenye
cheti chake cha kifo.

Mwanamke huyo alizidi kuomba
ulinzi wa polisi na kuonyesha picha
Za mnyanyasaji.

Katika ushahidi wake, mwathiri-
wa huyo alisema muda mfupi baada
ya kuanza kozi yake ya somo la Ki-
ingereza huko Manchester, alialikwa
kusafiri kwenda London kukutana
na mwanamke ambaye alikuwa
amezungumza naye juu ya ufadhili
wake wa masomo.

Baada ya kukutana naye, aliam-
biwa atalazimika kutia saini mka-
taba la sivyo hataweza kurudi Brazil
na badala yake atalazimika kuishi

mitaa ya London, kamwe hataweza
kuiona familia yake tena.

Kulingana na polisi mkataba huo
ulimtaka Mbrazili huyo auze mwili
wake.

Aliwaambia wachunguzi kwamba
hakuwa na njia mbadala na kwamba
alisaini hati hiyo kwa kuhofia ku-
toweza kurudi Brazil.

Historia hiyo ilijirudia na Wabra-
zil wengine, ambao pia walikwenda
Uingereza baada ya kuahidiwa ufa-
dhili wa masomo ya Kiingereza, ku-
pata malazi na tiketi za bure.

Katika kazi hiyo, watu hao wali-
taka kupata mapato ya dola 690
kwa siku.

Waathirika walipokea malipo ya
kila wiki ya dola za 345, na dola 70
kwa ajili ya chakula.

1li kufikia bei ya juu iliyoainishwa
na wanyanyasaji, mara nyingi wa-
nawake hao walilazimika kukutana
na wateja 15 hadi 20 kwa siku moja,
hiyo kwa mujibu wa polisi.

Kiasi kilichochukuliwa na
walanguzi hao zingeweza kulipia
gharama za kusafiri ambazo wasi-
chana waliamini kuwa wamepata
bure.

Katika vyumba vya kulala, kila
kitu kilipigwa picha na kamera zi-
lizodhibitiwa na wenzi hao.

Waliwaambia waathirika kuwa
watatuma picha hizo kwa familia
zao ikiwa hawatafanya kile wali-

choombwa.

Kiwango cha kuwahibiti
wanawake hao kilikuwa cha juu
zaidi.

Wasichana hao walipewa simu
janja kutoka kwa walanguzi, am-
bazo walipata taarifa kuhusu ratiba
za wateja kupitia mtandao wa What-
sApp na nyendo zao zote zilifuatili-
wa kwa GPS.

Kwa muda mrefu, walilazimishwa
kuongozana na mtu mwingine
wakati wanaenda kufanya kozi yao
ya Kiingereza, lakini walilazimika
kuachana na masomo.

SHERIA INASEMAJE

Chini ya sheria ya Uingereza,
ukahaba au kutoa huduma za ngo-
no kwa ajili ya pesa ni shughuli ya
kisheria.

Kwa upande mwingine,
utekelezaji wa ukahaba kupitia
takwimu maarufu kama ‘pimps’ na
uwepo wa madanguro ni marufuku.

Polisi wa London wanasema
“Tunachukua ripoti zote za utumwa
wa kisasa kwa uzito mkubwa sana
na wamejitolea kuwashtaki wale
ambao wanahusika katika uhalifu
huu mbaya,”

Wanasema pia wanahimiza mtu
yeyote ambaye amepata uhalifu
kama huo kuripoti haraka na
kwamba malalamiko yao yatashu-
ghulikiwa kama suala la siri.

WALIVYOPATIKANA NA HATIA

Mnamo mwezi Aprili, mwaka
2020, polisi walitoa hati za kufanya
msako dhidi ya anwani za watu
hao waliowaleta Wabrazili
hao na kukamata simu, nyaraka,
orodha za bei na masanduku ya
kondomu.

Maelfu ya pauni yaligunduliwa ka-
tika amana za pesa kwenye akaunti

za benki za watu hao.
Ilikuwa baada ya upekuzi huu
ndipo  wachunguzi  waliweza

kumtambua mwathirika mwing-
ine  Mwingereza, = mwanamke
ambaye alisema alitafutwa na
maajenti wanaoshughulika na wa-
namitindo.

Baada ya kupokea zawadi na
kulipwa gharama zote na walanguzi
hao walimlazimisha alipe deni na
akawa hana budi zaidi ya kukubali
kufanya kazi ya ukahaba.

Edani na Stanley waliwashawishi
waathirika na ahadi za uwongo za
kuwadanganya na kuwatumia kwa
faida zao binafsi.

“Hawakuwa na heshima ka-
bisa kwa waathiriwa au hata kujali
ustawi wao, kiasi cha hata kuwala-
zimisha kufanya kazi kwa saa ny-
ingi kuliko walivyokubaliana kwa
malipo kidogo sana, hata wakati
hawakuwa wanahisi wanaumwa.”
Brewster.
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HABARI KITAIFA

Bunge: Bodi zote
mashirika ya umma

CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA SERIKALI ZA MITAA TANZANIA

TALGWU
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ziwe na wahasibu

Na Sanula Athanas, DODOMA

BUNGE limeishauri serikali kuhakiki-
sha bodi zote za wakurugenzi za ma-
shirika yote ya umma zinakuwa na an-
galau mhasibu mmoja, ili kulinda mali ya
umma.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC),
Naghenjwa Kaboyoka, alitoa rai hiyo al-
ipowasilisha bungeni jijini Dodoma jana,
maoni ya ushauri wa kamati hiyo kuhusu
kuhusu Muswada wa Sheria ya Marekebi-
sho ya Sheria ya Usajili wa Wahasibu na
Wakaguzi wa Hesabu wa Mwaka 2021.

Alisema kamati yao inaishauri seri-
kali kuzingatia suala hilo, ili walau kuwa
na mhasibu mmoja, ambaye atakuwa
msaada kwa bodi wanapojadili masuala
ya usimamizi wa fedha.

“Ni vema Bodi zote za Wakurugenzi
za mashirika yote ya umma kuwa na an-
galau mhasibu mmoja ambaye atasaidia
kutoa ushauri kuhusiana na masuala ya
usimamizi wa fedha,” Naghenjwa ali-
wasilisha.

Mwenyekiti huyo pia alisema inapo-
tokea serikali inakusudia kuwasilisha
muswada bungeni, endapo sheria ina
vifungu vingi ambavyo vinakusudiwa ku-
fanyiwa marekebisho kwa wakati mmoja,
ni vyema serikali ikatumia utaratibu wa
kuifuta na kuiandika upya sheria hiyo.

Alisema utaratibu huo utaliwezesha
Bunge kuifanyia kazi sheria hiyo kwa
ufanisi zaidi kulinganishwa na inapo-
wasilishwa kwa utaratibu wa marekebi-
sho.

Naghenjwa alisema kamati yao inaona

kuna umuhimu wa kutenganisha maju-
kumu ya taasisi inayohusika na udhibiti
wa sekta au taaluma na ile inayohusika
na wanachama kwa kuunda chombo cha
usimamizi (Public Oversight Body).

“Muswada haujaweka masharti kuhusu
usimamizi wa wakaguzi wanaofanya kazi
chini ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali. Suala hili liangaliwe
kwa kina,” alishauri.

Pia alisema PA inaona kuna haja uan-
zishwe mkakati mahsusi wa kupitia
sheria zote zinazohusiana na taaluma
mbalimbali nchini, ili kujiridhisha kama
maslahi ya umma yamezingatiwa ip-
asavyo katika sheria hizo.

Vilevile, alisema serikali inapaswa ku-
weka utaratibu wa wanachama wa Cha-
ma cha Wahasibu Tanzania Bara (TAA)
na Chama cha Wahasibu Zanzibar (ZAA),
kufanya kazi kwa pamoja.

Naghenjwa alisema kamati imefanya
uchambuzi wa maudhui ya marekebisho
ya sheria hiyo na kubaini vikwazo vitatu
ikiwamo wakaguzi wa hesabu kuandaa
seti tofauti za taarifa za hesabu za fedha
kwa nia ya kupotosha usahihi wa taarifa
hizo.

Viwango vidogo vya adhabu vilivyopo
kwenye sheria ya sasa kulinganishwa na
uzito wa kosa, hali inayochangia ukiuk-
waji wa miongozo ya uandaaji wa hesabu.

Alikitaja kikwazo cha tatu kuwa ni ku-
tokuwapo kwa masharti kwa wakaguzi
wa hesabu kuwasilisha taarifa za ukaguzi
Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi
wa Hesabu (NBAA) na hivyo kusababisha
kukosekana kwa kanzi data ya taarifa za
hesabu.

Wananchi watakiwa
kuchangia maendeleo

Na Costantino Michael, TUDARCO

WANANCHI  wametakiwa Kku-
tambua umuhimu wa kuchangia
shughuli za maendeleo ili Kku-
chochea maendeleo vya mtu
mmoja mmoja na taifa kwa ujum-
la.

Wito huo umetolewa hivi ka-
ribuni na Ofisa Ufuatiliaji na
Usimamizi wa Miradi wa Taasisi
ya Maendeleo ya Jamii (CDTF),
Suleiman Mpendo, wakati akizun-
gumza na gazeti hili.

Alisema wamegundua kuna
mwamko mdogo wa wananchi ku-
changia shughuli za maendeleo
wakiwa na dhana ya kuwa maen-
deleo yanaletwa na serikali na
mashirika vyasiyo ya kiserikali
(NGO).

“Jamii inapaswa itambue kuwa
wao ndiyo msingi na nguzo va
kuleta maendeleo katika maeneo
yao, hivyo wana wajibu mkubwa
wa kujitoa na kuchangia shughuli

za maendeleo ipasavyo.

“Kwa mfano kama kuna mradi
wa ujenzi unaotekelezwa wa-
najamii  wanapaswa  kushiriki
kubeba vifaa vya ujenzi na ku-
changia nguvu kazi kwa kufanya
kazi za mikono, lakini kinacho-
shangaza utakuta wananchi ha-
wajitokezi kufanya kazi hizo na
wanaawaachia viongozi wa seri-
kali na wadau wa maendeleo wa-
naosaidia utekelezaji kutekeleza
wenyewe miradi inayoanzisha,”

alisema.
Kwa mujibu wa Mpendo,
utafiti nchini umeonuesha ku-

wapo kwa hamasa ndogo ya wa-
nanchi kuchangia shughuli za
maendeleo.

“CDTF tumegundua kuna baa-
dhi ya wadau wa maendeleo wa-
naotekeleza miradi kwenye hal-
mashauri zetu hawawashirikishi
wananchi hivyo kuibua malala-
miko yanayosababisha ushiriki
mdogo,"alisema.

Katibu Mkuu wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa (TALGWU) anawatangazia

nafasi za Ajira kama ifuatavyo:-

1.0 KATIBU WA MKOA DARAJA LA Il TGRS D (Nafasi 3)

1.1 Sifa na uzoefu

i.  Kuajiriwa mwenye shahada ya kwanza katika fani
ya sheria, utawala, sosholojia, mipango au Elimu
kutoka katika Chuo kinachotambuliwa na Serikali.

ii. Awe na ufahamu wa matumizi ya kompyuta

iii. Awe na umri usiozidi miaka 45

iv. Mwanachama wa TALGWU atapewa kipau mbele

1.2 Kazi za kufanya

i.  Mwakilishi wa Katibu Mkuu katika Mkoa husika

ii. Atakuwa ndiye msemaji Mkuu wa Chama katika Mkoa

iii. Kuratibu na kutatua Migogoro kati ya Mwajiri na
Mwanachama wa TALGWU ambayo imeshindikana
kupata ufumbuzi.

iv. Kumsaidia Katibu Mkuu katika kufanya majadiliano
ya Hali Bora kwa Wanachama katika Halmashauri
za Mkoa husika

v. Kuandaa mapendekezo ya Bajeti ya Mkoa na
kuiwasilisha kwa Katibu Mkuu kwa ajili ya kuungan-
ishwa katika Bajeti ya Chama

vi. Kuratibu zoezi zima la kuandikisha Wanachama

wapya kutoka katika Halmashauri za Mkoa wake na

taasisi nyinginezo.

Kusaidia kuratibu na kutoa mafunzo kwa Wanacha-

ma katika Mkoa kwa kushirikiana na Idara za

kuratibu mafunzo katika Chama

viii. Kuratibu shughuli za uanzishwaji wa Mabaraza ya
Wafanyakaz na kuhakikisha kwamba yanafanya
kazi wakati wote

ix. Kuwa Katibu wa vikao vyote vya Chama katika
Mkoa

x. Kuandaa taarifa za kazi na fedha za Chama katika
Mkoa

vii.

2.0 AFISA MANUNUZI DARAJA LA Il TLGS D (Nafasi 1)

2.1 Sifa na uzoefu

i.  Kuajiriwa mwenye Shahada ya kwanza katika fani
ya Manunuzi au Ugavi kutoka katika Chuo
kinachotambuliwa na Serikali

ii. Awe na cheti kutoka katika Bodi ya Manunuzi

iii. Mwenye uzoefu wa kufanya kazi za Manunuzi
atapewa kipaumbele zaidi

iv. Mwanachama wa TALGWU atapewa kipau mbele

V. Awe na umri usiozidi miaka 45

2.2 Kazi za kufanya.

i. Kukusanya takwimu za kusaidia kutayarishwa
makisio ya vifaa vinavyohitajika na Mpango wa
Ununuzi (procurement plan)

ii. Kukusanya na kutunza takwimu za Wazabuni
mbalimbali katika Chama

ii. Kukusanya na kutunza takwimu za upokeaji,
utunzaji na usambazaji vifaa

iv. Kubuni mfumo mzuri wa uwekaji na utunzaji wa
vifaa

V. Kusimamia ukaguzi wa kihesabu wa vifaa vya
Chama mara kwa mara

vi. Kusaidia katika shughuli za Miradi ya Chama

vii. Kutayarisha taarifa za kazi katika mwezi, Robo
mwaka na kila mwaka

viii. Kuwa Katibu wa vikao vya Bodi ya zabuni katika
Chama

ix. Kufanya kazi
Mwajiri wake

nyinginezo atakazopangiwa na

3.0 MHASIBU MSAIDIZI DARAJA LA Il TLGS C (Nafasi 2)

3.1 Sifa na uzoefu

i.  Kuajiriwa mwenye Stashahada ya kawaida katika
fani ya Uhasibu kutoka katika chuo kinachotambuli-
wa na Serikali.

ii. Mwenye uzoefu wa kufanya kazi katika mamlaka za
Serikali za Mitaa na Mwanachama wa TALGWU
atafikiriwa zaidi

3.2 Kazi za kufanya.

i.  Kupokea na kulipa fedha

ii. Kutunza daftari la fedha

iii. Kukagua hati za malipo

iv. Kufanya usuluhishi wa kibenki

v.  Kufanya kazi nyinginezo kama atakavyopangiwa na
mkuu wake wa kazi.

4.0 MTUNZA KUMBUKUMBU MSAIDIZI Il TLGS C (Nafasi 3)
4.1 Sifa na uzoefu

i.  Kuajiriwa watumishi wenye cheti cha kidato cha IV

au VI na waliohudhuria mafunzo ya utunzaji wa

kumbukumbu na kupata cheti cha NTA level 5

5.0

6.0

7.0

Vi.
Vii.

viii.

katika fani ya masjala na mahakama.

Kazi za kufanya.

Kupokea, kuchambua, kusajili na kuhifadhi
kumbukumbu zote katika majalada na sehemu
nyinginezo.

Kutafuta kumbukumbu/ nyaraka na majalada na
kuyapeleka kwenye ofisi husika

iii. Kuhifadhi kumbukumbu katika mpangilio mzuri na

unadhifu

Kuandika vitabu vya kufungulia majalada na
nyaraka ili kurahisisha upatikanaji wa kumbukumbu
Kuhakikisha kwamba kumbukumbu zilizokwisha
muda wake zinahifadhiwa vizuri au kuharibiwa
katika mazingira salama.

Kusimamia mzingo wa majalada (file movement)
Kushauri na kusaidia katika kuandaa sera za
uhifadhi wa kumbukumbu za Chama

Kufanya kazi zingine atakazopangiwa na mkuu
wake wa kazi.

KATIBU MAHSUSI DARAJA LA 1 TLGS C (Nafasi 2)

5.1
i.

5.2

Sifa na uzoefu

Kuajiriwa watumishi wa kidato cha IV /VI wenye
cheti cha NTA level 6 kutoka katika chuo
kinachotambuliwa na Serikali.

Kazi za kufanya.

Kuchapa barua, taarifa na nyaraka za kawaida
Kupokea wageni na kuwasaili shida zao na
kuwaelekeza sehemu wanapoweza kushughulikiwa
Kutunza kumbukumbu za matukio, tarehe za vikao,
safari za mkuu wake na ratba ya kazi zingine
zilizopangwa kutekelezwa katika ofisi anamofanyia
kazi na kumuarifu mkuu wake kwa wakati unaohitajika.
Kusaidia kutafuta na kumpelekea mkuu wake
majalada, nyaraka au kitu kinachohitajika katika
shughuli za kazi.

Kupokea majalada, kuyagawa kwa maafisa walio
sehemu alipo, kuyakusanya kuyatunza na kuyarudi-
sha sehemu zinazohusika.

DEREVA DARAJA LA II TLGS B (Nafasi 1)

6.1
i.

6.2

Sifa na uzoefu

Kuajiriwa wenye cheti cha mtihani wa kidato cha IV,
wenye leseni daraja la “C" ya uendeshaji wa magari
pamoja na uzoefu wa kuendesha magari kwa muda
usiopungua miaka miwili bila kusababisha ajali,
wenye cheti cha majaribio ya ufundi daraja la Il
kutoka Chuo cha usafirishaji (NIT).

Kazi za kufanya.

Kuendesha magari ya ofisi

Kuhakikisha gari na vyombo vyake vipo katika hali
nzuri wakati wote na kufanya uchunguzi wa gari
kabla na baada ya safari ili kugundua ubovu
unaohitaji matengenezo

iii. Kutunza na kuandika daftari la safari (“log book")

kwa safari zote
Kufanya majukumu mengine kama atakavyopangi-
wa na mkuu wake wa kazi

NAMNA YA KUTUMA MAOMBI
Waombaji wenye sifa zilizotajwa watume maombi yao

kwa:

Katibu Mkuu
Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa (TALGWU)
S.L.P 16097

DAR

NB:

ES SALAAM

Barua zote za maombi ni lazima ziambatanishwe

na Wasifu (CV) wa muombaji, picha moja “passport size” ya
hivi karibuni. Na nakala zilizothibitishwa za viwango vya
ufaulu na vyeti vya taaluma. Majina matatu ya Wadhamini
yaonyeshe anuani nan amba zao za simu. Maombi
yatumwe kwa njia ya posta.

Pia Tangazo hili linapatikana kwenye Tovuti ya TALGWU
www.talgwu.or.tz

Mwisho wa kutuma maombi ni siku kumi nan ne (14)
tangu tarehe ya tangazo hili.
3 e

Rashid M. Mtima
EATIBL MEUU = TALGWLU TAIFA
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO
PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI

TUPIGIE:0677 111 333 AU 0758 112 332

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA CHETI

116441402

a'lh i
.:‘i If-_{.ﬁlﬁ

JULIUS D MACHILIKA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1862/0082
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary MESAC
mwaka  2017yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/CEN/RB/423079/2021

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

HERI ENOCK EMMANUELI
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA IST YENYE NAMBA
ZA USAJILIT 337CWB
YENYE CHASSIS
NO.NCP650011466 NA
ENGINE NO 1NZ2510866
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH/ RB/448/2021

116440502

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

Ndugu BERTAM BENEDICT
MINDE anatangaza
kupotelewa kwa kadi yake
ya gari aina yake
SUZUKI(ESCUDO) yenye
usajili namba T 192 APS
Kwa yeyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Rb Namba.
MOR/MOR/RB/420770/2021

116440102

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

PASCAL M .KIHWELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
LANDROVER YENYE NAMBA
ZA USAJILI T7T79AGP
LENYE CHASES NAMBA
SALLHAMESEA321875
INJINI NAMBA 9001011913
MALI YA DIOCESE YA IRINGA
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA POLISI
TAARIFA YA POLISI RB. NAMBA
IRI/IRI/RB/431267/2021

116441702

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

PASCAL M .KIHWELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI AINA YA
LANDROVER YENYE NAMBA ZA
USAJILI T381AGP
KADI NAMBA 331029
LENYE CHASES NAMBA 123050
INJINI NAMBA 90297216
MALI YA DIOCESE YA IRINGA
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA POLISI
TAARIFA YA POLISI RB.NAMBA
IRI/IRI/RB/431264/2021

116441802

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

GLORIA NOVATUS MUSHI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA
ALLION yenye namba za
usajili T 347 DKF chasis
namba ZZT240-0011425
engine namba 122
0965645, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/SEL/RB/431289/2021

116441201

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi NO.273/2021

Ombi la FATMA RAJAB HASSAN Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu RAJAB
HASSAN MADEBE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 22/09/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 02/09/2021

116440302

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT REGISTRY OF BUKOBA, AT BUKOBA
LAND CASE APPEAL 100/2020
FAUDHA AHAMADI

(Administratrix of the estate of the late
HAMADI ISMAIL DAUDA) ..........oovummmmsmssersssssssssnnns APPELLANT
VERSUS
FATUMA ISMALL .........ooomserrrrrrnrssnnss 1 RESPONDENT

JACKEM AUCTION MART BROKER LTD .........2" RESPONDENT
TO; JACKEM AUCTION MART BROKER LTD

RE: NOTICE FOR DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned applicant has lodged a case
registered as Land Case Appeal no. 3/2021 against you at the
High Court of Tanzania at Bukoba 4th day of October, 2021 at
09:00 am before Hon. AMWIPOPO J. You are required to appear
in person or through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that date
and time for the said mention the case will proceed in your absence.
Given under my hand and seal of the court this 26th day of

HIGH COURT OF TANZANIA
BUKOBA

116441502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya njombe
Kituo cha njombe mjini Mkoa wa njombe
Usimamizi wa mirathi na 48/2017
Joseph simon mwaluanda....... marehemu
Kelvin joseph mwaluanda.....mwombaji

TAARIFA KWA UMMA

MAOMBI YA KUTANGAZA KUFUNGA MIRATHI

Kwa wote wanaodai kuwa na haki na marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia orodha ya mali za marehemu na hesabu
za mirathi katika jalada la mirathi

Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na au
hesabu za mirathi hii yawe yameandikishwa mnamo
au kabla ya siku ya tarehe 19 ya mwezi septemba
mwaka 2021

Imetolewa na hakimu mkazi leo siku ya tarehe 19"
agosti mwaka 2021

e,

HAKIMU MEAZI Wit

Hapn AT

116440402
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.... OF 2021

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ELISHA WILSON MALEBETO

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION
BY EMANUEL ELISHA WILSON

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 24 day of SEPTEMBER 2021.

Dated at Dodoma this 21 day of JULY 2021

= -Eg"‘\_-.:__ﬁib

— i

116440202

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/82253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

likuwa hajaelewa kuwa ni

kweli Tom ataondoka naye,

au anamtumia, lakini aki-

aliza atatoroka, na huenda

akamdhuru Sam na kumrudia mkewe
Farida.

Pamoja na yote aliamua kujaribu
bahati yake.

“Kama ikishindikana akinitoroka
na mimi nitatoroka na kurudi kwetu
Manyoni.” Alijiambia.

“Kumbuka, ukimuwekea hiyo dawa,
usichukue kila kitu. Tafuta vitu am-
bavyo vinaweza kunisaidia mimi ku-
pata ninachokihitaji. Na hiyo itakuwa
ndiyo salama ya kutokukugusa. Nad-
hani nimeshakwambia kila kitu. Kilak-
inachonihusu na mke wangu unaki-
jua. Tena nimekumbuka, hata simu
yake chukua, halafu tutajua baadaye.”

“He baba, sawa, ila umenipa mzigo
mzito, maana mimi umenifanya sasa
kama polisi mpelelezi.”

“Ndiyo utaanza karatibu kujifunza.

“Enhee, kitu gani cha kwanza kina-
takiwa?”

“Twende mjini kwanza. Nikakunu-
nie nguo nzuri za gharama. Halafu
tupitia saluni, usuke mtindo ambao
wewe ukisuka unakupendeza sana.
Yaani leo jioni uwe kama malaika.
Akikuona atababaika. Ila la muhimu.
Akisema twende nyumba ya wageni,
kataa kwa sabbu huko hatutopata
kitu tunachohitaji, hata kama utamu-
wekea dawa.”

“Nimekuelewa hani. Leo kwa Mwen-
da watanikoma, naingia siyo baamedi
tena. Naingia kama msichana mrem-
bo nitakayetetemesha baa nzima.” Ali-
jigamba na baadaye akauliza “Wewe
nawe vipi?”

“Mimi nitarudi kwenye sura yangu
ile ulioiona mara ya kwanza.”

»

Kila kitu kilienda kama kilivyopang-
wa. Siku iliwadia. Shopingi ilifanywa.
Tedi alipelekwa saluni. Akapambwa
akapambika. Akavaa akangaa. Tom
naye hakuwa nyuma. Alipiga pamba
zake ambazo alidhani kuwa zingem-
pendeza. Kiasi alipendeza. Kila aliy-
emtazama mwenzake alicheka. Akam-
pongeza kuwa amependeza.

Waliongea mengi. Wakafanya men-
gi. Lakini kila mmoja alikuwa na lake
moyoni alilofikiria. Ni kuhusu kazi
wanayokwenda kuifanya. Na haswa
Tedi. Kwake ilikuwa ni kazi ngumu.
Ni kwa vile mtu aliyemtuma kwa siku

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake amekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,
akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka Mke Wangu-10

)

@MSAMBA

0656122770

“Leo inaweza
kuwa vizuri
zaidi kwa
sababu hana
mwanamke,
anaweza kuni-
tongoza aka-
taka niende
naye.” Tedi

chache tu ambazo amekaa naye ali-
gundua kuwa ni mtu mzuri. Mkarimu.
Mcheshi na mwenye huruma. Ni to-
fauti na mwanzo alivyofikiria. Alianza
kumshangaa mwanamke mwenzake
Farida kumtoroka mwanaume wa aina
hiyo wiki moja tu baada ya ndoa. Awali
alidhani kuwa huenda ni mwanamke
katili, mnyanyasaji.

Pamoja na hayo aliwaza kuwa kuna
baadhi ya wanaume huficha makucha
yao wanapopata wanawake wapya. Au
mwanzoni mwa mapenzi. Baadaye wa-
nakuja kuonyesha tabia yao halisi.

Licha ya yote hakutaka kumpoteza.
Tayari walishapanga mipango mingi,
ikiwemo kumlipia ada ya shule ya
urembo. Hilo alikuwa na uhakika nalo.
Yaliyobaki alimuachia Mungu.

Waliingia kwenye baa ya Mwenda.
Macho ya watu wengi yalikuwa kwake.
Kila mmoja alimshangaa Tedi.

Tedi huyu huyu ambaye ni baamedi
kwenye baa ile. Hakuwa Tedi yule tena
wanayemfahamu. Kwa siku chache
amekuwa adimu kwenye baa hiyo.
Awali alipoingia si wengi waliomfa-
hamu.

Pamoja na kwamba Tedi ni msi-
chana mrembo, lakini ulizidi kwa siku
chache baada ya kuwa na Tom.

Tom hakumuacha kurudi tena ku-
fanya kazi yake ya zamani. Alimtumia
kwa kampani. Pamoja na kazi nyingine
ambayo amempa kuifanya.

Hata baadhi ya wenzake, ikiwemo
yule ambaye alimfanyia mipango
kuwa na Tom walianza kumuonea

wivu. Walijua ni msichana mzuri. La-
kini hawakuwahi kufikiri kuwa kumbe
Tedi ni mrembo zaidi kuliko walivyo-
dhani.

Walikwenda kuketi kwenye siti
ambayo ilikaribia siku ile ya kwan-
za walipokaa. Wakaagiza vinywaji.
Walianza kunywa kwa furaha kama
mtu na mpenzi wake. Ilikuwa ni zaidi
ya siku ile ya kwanza. Sasa hivi wame-
shazoena.

Robo saa baadaye Sam aliingia. Tom
na Tedi mawazo yake walijua kuwa an-
geambatana na Farida kama ilivyoku-
wa siku ile au zingine nyuma. Haikuwa
hivyo. Alikuwa peke yake. Wasiwasi
wa kwenda na Farida ndiyo ulimfanya
Tom kubadili sura yake kama anavyo-
fanya siku zote.

Kwa mbali alianza kuingia na furaha.
Aliona kutokupo kwa mkewe Farida
kungeweza kurahisisha kazi au mpan-
go mkakati alioupanga.

“Leo inaweza kuwa vizuri zaidi kwa
sababu hana mwanamke, anaweza ku-
nitongoza akataka niende naye.” Tedi
alimnongoneza Tom.

“Na ndiyo maana nifanya haya yote.”
Alijibu Tom na kuona mawazo yake
yanafanana na Tedi.

“Kilichobaki toka hapa nenda kapite
pale karibu yake, tembea kwa madaha
kuelekea msalani hadi akuone, halafu
tuone nini kitaendelea.”

Tedi alinyanyuka. Kwa madaha ya
kike alianza kupiga hatua moja kwa
mpangilio maalum. Alipita mbele ya
meza aliyokuwa amekalia Sam. Mwa-

naume ambaye ndiye anayeonekana
kuongozana na Farida, mke wa Tom,
aliyemtoroka wiki moja baada ya
harusi.

“Tedi hakumchanganya Sam tu
pekee. Wanaume wengi ndani ya
baa walionekana kunyanyasika na
urembo wa ghafla ya Tedi. Macho
yote yalikuwa kwake.

Haikupita hata dakika moja, Sam
alisimama. Alionekana kama kuna
mtu anamtazama. Halafu akaanza
kutembea kuelekea msalani. Kwa
ramani ya baa ile, au baa nyingi
nchini. Vyoo vya wanaume na wa-
nawake wala haviwi mbali sana.
Vinapenana migongo tu, au milango
tofauti.

Alikoelekea Sam ni kule kule tu
alikoelekea Tedi. Kwa jicho la tatu,
Tom alijua Sam anamfuata Tedi.
Anataka kumvizia akitoka msalani
amwambie jambo. Hadi wakati huo
alikuwa anafuahia mpango wake
kuwa unaelekea vizuri.

Hakutaka kuangalia zaidi. Alijua
Tedi atakuja kumweleza kila kitu
kilichoendelea. Aliendelea kupiga
kinywaji. Muda si muda Tedi alirejea
na tabasamu mdomoni.

“Vipi, mbona umefurahi sana.”

“Mhhh, rafiki yako huyo.”

“Nani?”

“Sam. Si kanisimamisha. Akaniam-
bia umempata buzi siku hizi anaku-
pendezesha, basi sisi unatuona
takakata.”

Tom alicheka kicheko kifupi.
“Yaani mimi nimeshakuwa buzi?”

“Anakwita buzi. Akanikumbushia
siku ile nilikutongoza ukanitolea nje
kwa sababu ya yule mwanamke, leo
hayupo, unasemaje. Nikamwambia
yaani nimuache bwana yangu pale
niondoke na wewe, inawezekana
kweli. Akaniambia hata kesho. Nika-
muuliza yule mwanamke wako vipi?
Akaniambia amekwenda Dar es Sa-
laam kwa ndugu zake atarejea baada
ya siku tatu kuanzia leo.”

“Enhee halafu?”

“Nikamwambia basi tufanye ke-
sho. Akaniomba namba ya simu ni-
kampa. Lakini nikamwambia mimi
masuala ya kunipeleka kwenye ny-
umba ya wageni sitaki. Kama unani-
hitaji basi iwe kwako. Na nikam-
danganya kuwa kesho sitaki uwepo
kwenye baa hii, twende kwingine
kwa ajili ya kukukimbia wewe ili
usitukute. Yote amekubali.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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CHEZA USHINDE

JAGKPOT

KANE

AKERWAINA
WA

UBAGU:
MASHABIK

LONDON, England

TRAIKA wa England, Harry Kane, ame-

shauri mamlaka ya soka kuwachukulia

hatua kali mashabiki wa Hungary baada

ya kuhusika kwenye ubaguzi wa rangi ka-
tika mchezo wa Alhamisi wakati wakiibuka na
ushindi wa mabao 4-0.

Baada ya Raheem Sterling kufunga bao la
ufunguzi wakati akisherehekea alipigiwa kelele
za kumfananisha na nyani, huku pia hali kama
hiyo ilijitokeza wakati Jude Bellingham akiingia
uwanjani.

“Nitazungumza na wachezaji kuona nini cha
kufanya. Tutatakiwa kuripoti FIFA na ni matu-
maini yangu watachukua hatua kali.”

UEFA iliwafungia mechi mbili mashabiki wa
Hungary wakati wa michuano ya Ulaya kipindi
cha majira ya joto kwa sababu ya ubaguzi wa
rangi, lakini FIFA ilitengua adhabu hiyo na ku-
ruhusu mashabiki kuingia uwanjani.

Naye kocha wa England, Gareth Southgate,
aliwashutumu mashabiki wa Hungary kwa ku-
wazomea na kuwafananisha na nyani, Raheem
Sterling na Jude Bellingham.

“Ilikuwa inakatisha tamaa kuona mashabki
wakiwazomea wachezaji wetu, na ilishatokea
kwenye mchezo uliopita, nafurahi kwamba vi-
jana wangu walisimama pamoja katika hilo,”
alisema mlinzi wa kati, Harry Maguire akiiambia
BBC Radio 5 Live.

468

KLABU ya Barcelona hatimaye
imemtoa Miralem Pjanic, ambaye
sasa amejiunga na klabu ya Besiktas
kwa mkopo akitokea kwa miamba
hao wa LaLiga, baada ya kuwa na
msimu mmoja mbaya.

Pjanic aliwasili Camp Nou mwaka
2020 kwa ada iliyoripotiwa kuwa
euro milioni 60 huku wakibadilis-
hana na Arthur ambaye alikwenda
Juventus kwa ada ya euro milioni 72.

Lakini tangu kutua hapo Barca,
Pjanic hakuwa na kiwango cha ku-
vutia sana akipata nafasi chache za
kucheza.

Pjanic alishindwa kupata namba

Pjanic apelekwa
Besiktas kwa mko;m

BARCELONA, Hispania

mbele ya kijana Ilaix Moriba katika
kipindi cha pili cha msimu wa 2020-
21.

Pjanic alicheza mechi 30 kwe-
nye mashindano yote, lakini alianza
kwenye mechi 13, huku nne akitokea
benchi baada ya kuwasili kwa kocha,
Ronald Koeman.

Hakufunga bao lolote wala kutoa
asisti kwenye mechi zote za mash-
indano, akijiwekea rekodi yake ya
kucheza dakika 170 bila kufunga bao.

Taarifa ya Barca ilisema: “Barcelo-
na na Besiktas wamefikia makubalia-
no ya kumpeleka kwa mkopo mchez-
aji, Miralem Pjanic ambapo atacheza
huko hadi Juni 30, 2022.
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PARIS, Ufaransa

SHAMBULIAJI wa Paris Saint-
Germain, Kylian Mbappe ame-
achwa kwenye kambi ya timu ya
Taifa ya Ufaransa baada ya kuu-
mia kwenye mchezo wa Jumatano wa sare
ya bao I-1, dhidi ya Bosnia and Herzegovina.

‘Les Bleus’ tayari walikuwa bila nyota wa
Chelsea, N'Golo Kante na mkali wa Bayern
Munich, Corentin Tolisso, ambaye alion-
dolewa kwenye kikosi hicho, kwa sababu ya
majeraha.

Taarifa ya timu ya Taifa ya Ufaransa il-
ieleza kuwa, mchezaji huyo hatakuwa tena
kwenye kambi ya timu hiyo, baada ya kuu-
mia nyama za paja.

Kikosi hicho cha kocha Didier Des-
champs, kitacheza na Ukraine Jumamosi
kabla ya kuivaa Finland Jumanne ijayo.

Licha ya kukosa huduma ya Mbappe, laki-
ni ana wakali kama Thomas Lemar, Kingsley
Coman, Moussa Diaby na Anthony Martial,
huku safu ya ushambuliaji ikiongozwa na
Karim Benzema na Antoine Griezmann.

Mbappe, sasa atarudi katika klabu yake ya
PSG kuendelea na mazoezi mepesi kabla ya
kurudi tena kwenye ligi.

Chelsea yashtakiwa FA

LONDON, England wakionekana kufoka zaidi,
na mzozo uliendelea hata
CHELSEA imeshtakiwa na baada ya mapumziko.
Chama cha Soka cha England Blues hao wameshtakiwa
(FA), kwa kushindwa kuwad- kwa makosa mawili ya sheria
hibiti wachezaji wake wakati ya FA E20.1 na imepewa hadi
wa mchezo wa Jumamosi wa leo Ijumaa kujibu.
Ligi Kuu, dhidi ya Liverpool. Chelsea iliongoza uwanjani
Shtaka hilo linahusiana na  Anfield kupitia bao la kich-
visa viwili baada ya uamuzi wa kutoka kwa Kai Havertz
wa mwamuzi, Anthony Tay- wakati Taylor alipotoa penal-
lor kumtoa Reece James na ti, na Mohamed Salah alifani-
kuipatia Liverpool penalti kiwa kuisawazishia Liverpool
katika kipindi cha kwanza na mchezo kumalizika kwa
kutokana na beki huyo kua- sare yaI-l.

muliwa kuwa alitumia mko- Thomas Tuchel na Jurgen
no wake kwa makusudi ku- Klopp walikubaliana baada
zuia shuti. ya mchezo kwamba uamuzi

Wachezaji wa Chelsea wali- wa jumla kutoa adhabu na
jibu kwa hasira, huku mlinzi kumtoa James ilikuwa adha-
Antonio Rudiger na mlinda bu kali.
mlango Edouard Mendy

JACKPOT

MECHI WIKI HII

~ BASHIRIKWAUSAHHIMECHIZOTE 13

TAREHE
01.04/09/21

NVUMBANI UGENINI
MUDA MICHEZO 1 9

Exeter vs Forest Green

.04/09/21

Carlisle vs Salford City

03.04/09/21

Oldham vs Barrow

04.04/09/21

Stevenage vs Swindon Town

05.04/09/21

Newport vs Leyton Orient

06.04/09/21

Colchester vs Sutton United

.04/09/21

Southend vs Wrexham

. 05/09/21

Remo PA vs Botafogo RJ

09.05/09/21

Bahia BA vs Fortaleza CE

10. 05/09/21

Cuiaba MT vs Santos

11.05/09/21

San Jose Earthquake vs Colorado Rapids

12.05/09/21

Mirandes vs Las Palmas UD

13.05/09/21

Patronato Parana vs Talleres

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE

“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 04 - SEPTEMBA 2021

TAREHE  GAMEID

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO

Falkenbergs vs Akropolis IF

Finland vs Kazakhstan

IK Brage vs Landskrona Bois

Cliftonville Belfast vs Glentoran Belfast]

Mansfield vs Harrogate

Operario PR vs Vitoria BA

Bristol Rovers vs Crawley Town

Carlisle vs Salford City

Exeter vs Forest Green

Tranmere vs Hartlepool

Stevenage vs Swindon Town

Cheltenham vs MK Dons

Accrington vs Shrewsbury

Northampton vs Scunthorpe

Newport vs Leyton Orient

Colchester vs Sutton United

AFC Wimbledon vs Oxford Utd

Port Vale vs Rochdale

Carrick Rangers vs Coleraine FC

Eibar vs Leganes

Warrenpoint vs Glenavon

Oldham vs Barrow

Bradford City vs Walsall

Portadown FC vs Larne

Almere City vs FC Oss

Slovenia vs Malta

Latvia vs Norway

Ireland vs Azerbaijan

Magdeburg vs Kaiserslautern

Serbia vs Luxembourg

Cyprus vs Russia

FC Cartagena vs Real Sociedad B

Tenerife vs Ponferradina

Qatar vs Portugal

Netherlands vs Montenegro

Gibraltar vs Turkey

Slovakia vs Croatia

Ukraine vs France

Bosnia and Herzegovina vs Kuwait

Scotland vs Moldova

Lanus vs Sarmiento Junin

Faroe Islands vs Denmark

Israel vs Austria

Almeria vs Malaga

Leones FC vs Union Magdalena SM

Fuenlabrada vs Lugo

Lala FC vs Metropolitanosg

Llaneros FC vs Club Cortulua

Almirante Brown vs San Martin Tucuman

Nautico PE vs Guarani SP

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ETeamViewer

RONALDO APEWA JEZI
NAMBA 7 YA CAVANI

® @ @ Nilikuwa sina uhakika kama nitapata tena
jezi namba saba, hivyo napenda kutoa shukrani
kwa Edi (Cavani)...

MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo atavaa
jezi namba saba kwa Man-
chester United, klabu hiyo
imethibitisha.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 36, ameichukua namba hiyo,
ambayo alivaa wakati wa Kkipindi
chake cha kwanza kucheza hapo Old
Trafford, kutoka kwa straika wa Uru-
guay, Edinson Cavani - ambaye sasa
atavaa namba 21.

Ronaldo ataanza mazoezi na
‘Mashateni Wekundu’ hao mara tu
atakapomaliza siku tano za kujiten-
ga kutokana na sababu ya sheria za
mlipuko wa virusi vya corona nchini

Uingereza.

Alhamisi aliachiwa na timu ya
taifa, ili aweze kwenda Uingereza
kuanza kujitenga kwa siku tano.

“Nilikuwa sina uhakika kama ni-
tapata tena jezi namba saba, hivyo
napenda kutoa shukrani kwa Edi
(Cavani), kwa uamuzi wake wa kuku-
bali kuiachia,” alisema Ronaldo.

“Nyota wa Ureno atavaa jezi nam-
ba saba, ambayo aliivaa katika kipin-
di chake cha kwanza hapa United na
sasa tunaweza kuthibitisha kwamba,
Ronaldo atavaa tena jezi hiyo,” ilise-
ma taarifa ya United kupitia kwenye
tovuti yake.

Ronaldo alikamilisha uhamisho
wa kushitukiza kwenda Old Traf-

ford katika siku ya mwisho ya ku-
fungwa kwa dirisha la uhamisho na
anatarajia kuwachezea kwa mara ya
kwanza ‘Mashetani’ hao katika mch-
ezo wa Ligi Kuu England dhidi ya
Newcastle, Septemba 11.

Ronaldo aliweka rekodi ya kuwa
mfungaji bora wa wakati wote kwe-
nye timu ya taifa, wakati alipofunga
mara mbili dhidi ya Jamhuri ya Ire-
land, Jumanne, lakini alionyeshwa
kadi ya njano kwa kuvua jezi.

Ronaldo sasa amefikisha mabao
111 kwa timu ya Taifa ya Ureno na
kuipiku rekodi ya Ali Daei, ambaye
alifunga mabao 109 kwa timu ya
Taifa ya Iran kati ya mwaka 1993 na
2006.

AURIER HUYOOO ARSENAL

MLINZI wa Ivory Coast, Serge Aurier mwenye umri
wa miaka 28, atakuwa huru kuhamia Arsenal baada ya
kumaliza mkataba wake kule Tottenham Hotspur siku
ya mwisho ya uhamisho. (Sky Sports)

KOUNDE AIKASIRIKIA SEVILLA

BEKI wa Ufaransa, Jules Kounde mwenye umri
wa miaka 22, ana hasira na Sevilla kwa kutomuuza
kwenda Chelsea. (Spanish Football Podcast, via
Express)

MADRID YAKOMAA KWA HAALAND
REAL Madrid iko tayari kumsaka mshambuliaji wa
Norway na Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland
mwenye umri wa miaka 21 na mshambuliaji wa Ufar-
ansa na Paris St-Germain mwenye umri wa miaka 22,
Kylian Mbappe msimu ujao. (Marca, via Mail)

POGBA ATAKIWA MADRID

REAL Madrid pia inavutiwa kumleta kiungo wa kati
wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri wa miaka 28,
ili atue pale Bernabeu kutoka Manchester United.
(Marca, via Manchester Evening News)

CHELSEA YAKWAMA TENA

MPANGO wa Chelsea wa kumuwania Erling Haaland
umepata pingamizi baada ya kuambiwa watalazimika
kulipa pauni 825,000, kwa wiki kwa mshahara wake.
(Mirror)

SOLSKJAER ALIZUIA NYOTA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk-
jaer, alizuia wachezaji watano kuondoka Old Trafford
siku ya mwisho ya kufungwa kwa dirisha la uhamisho
wa majira ya joto. (Mirror)

WALKER-PETERS AWANIWA

KLABU ya Everton ilimfuatilia mlinzi wa England na
Southampton mwenye umri wa miaka 24, Kyle Walker-
Peters katika siku za mwisho za usajili. (Telegraph,
via Football Transfer Tavern)

JUVE YAFUNGUKA KWA CAVANI

JUVENTUS ilikataa nafasi ya kumsajili mshambuliaji
wa Uruguay, Edinson Cavani mwenye umri wa miaka
34, kutoka Manchester United muda mfupi baada ya
mshambuliaji wa Ureno Cristiano Ronaldo mwenye
umri wa miaka 36 kuondoka klabuni hapo. (Mirror)

WOLVES KURUDI KWA TRAORE

KLABU ya Wolves inapanga kufuatilia tena hali ya
mkataba wa winga, Adama Traore baada ya kukataa
mkataba mara mbili kutoka Tottenham Hotspur kwa
mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania. (Birming-
ham.Live)

WAKALA WA DIAZ ASHANGAA

WAKALA wa Mariano Diaz amesema kuna “kitu cha
kushangaza kilichotokea” kumzuia mshambuliaji huyo
wa Hispania mwenye umri wa miaka 28, kujiunga na
Valencia kutoka Real Madrid. (EI Partidazo de Cope,
via Football Espana)
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Nakupenda Marathon
Zanzibar Oktoba 16

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali
Khamis Juma, amesema, kuwapo
kwa mashindano ya ‘Nakupenda
Marathon’ kutaisadia kutangaza
utalii wa Zanzibar kwa wageni
watakaoshiriki.

Akizungumza katika uzinduzi wa
Kampeni ya Nakupenda Marathon,
iliyofanyika katika Ukumbi wa
Zura Maisara Mjini Unguja, alisema
mashindano hayo yanaweza Ku-
saidia watoto wa kike kupata taulo
za kike, kwani waandaaji wame-
lenga kwa kiasi kikubwa katika
kumsaidia mwanamke.

Aidha, alisema wizara imefarajika
kuona hatua hiyo ambayo imem-
wezesha mtoto wa kike kuendelea
kupata masomo kuweza kwa kiasi
kukubwa kuhudhuria masomo
wakati akiwa katika hedhi.
Sambamba na hilo, aliwaomba wa-
fadhili wengine kuwa na mwamko
wa kusaidia mtoto wa kike, ili
kuona anapata huduma hiyo ya
taulo.

Kwa upande wa ZURA Nakupenda
Marathon 2021, Benedict Anthony,
alisema mashindano hayo, yanata-
rajiwa kufanyika Oktoba 16, mwaka
huu katika Uwanja wa Mnazimmoja
na kuwataka wananchi kushiriki
mbio hizo, ambapo kabla ya kilele
kutakuwapo ufanyaji wa usafi ka-
tika maeneo mbalimbali ya miji.

Mtuli amrithi Sape
Kocha Polisi Z'bar

Na Hawa Abdallah, Zanzibar

UONGOZI wa timu ya Polisi Zan-
zibar inayoshiriki Ligi Kuu Zanzi-
bar, imemtangaza Ali Mtuli, kuwa
Kocha Mkuu wa timu hiyo kuele-
kea msimu mpya wa 2021/22.
Kocha Mtuli alikuwa Mkurugenzi
wa Ufundi wa timu ya Polisi
Tanzania na pia aliwahi kuinoa
Polisi ya Zanzibar kwa misimu ya
nyuma.

Akizungumza na gazeti hili Katibu
Mkuu wa timu ya Polisi Zan-
zibar, Haji Issa Kidali, alisema
wameamua kumrejesha Mtuli
kukinoa kikosi hicho, ili kiwe

na mafanikio ikilinganishwa na
msimu uliopita, ambao haiku-
fanya vizuri hadi kufikia hatua
va kuponea chupuchupu kushuka
daraja.

Alisema kocha huyo ambaye
tayari yupo Zanzibar akitokea
Polisi Tanzania ya Tanzania Bara,
mapema wiki ijayo atatangaza
wasaidizi wa benchi lake la
ufundi.

Akizungumzia kuhusu kocha
aliyekinoa kikosi hicho msimu uli-
opita, Yusup Sape, Kidali alisema
hatma yake ipo mikononi mwa
Mtuli kupitia benchi lake la ufundi
atakalolitangaza.

POULSEN ATOA SABABU
STARS KUISHIKA DR CONGO

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa timu ya Taifa
ya Tanzania, ‘Taifa Stars’,
Kim Poulsen, amesema awali
wachezaji wa timu ya Taifa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wali-
wadharau na kwa kiasi kikubwa ilisaba-
bisha wawe kwenye wakati mgumu,
hadi walipobadilika baadaye.
Akizungumza juzi, baada ya kumal-
izika kwa mechi ya kusaka tiketi ya
kucheza fainali za Kombe la Dunia
nchini Qatar mwakani, kocha huyo raia
wa Denmark alisema ameridhishwa na
sare iliyopatikana, kwa sababu wali-
cheza na timu ngumu yenye wachezaji

wakubwa.

“Ilikuwa mechi ngumu kucheza ugen-
ini na timu ya DR Congo, timu kubwa
kwenye viwango vya soka. Ilikuwa na
wachezaji wakubwa waliocheza soka
la kulipwa Ulaya na sehemu zingine
nje ya nchi yao, mwanzo walionekana
kucheza kwa kutudharau wakidhani
Tanzania haiwezi kucheza kama ili-
vyocheza. Sisi tuliwaheshimu, lakini
wao walicheza kwa dharau, nadhani
baadaye walipoona mambo yanazidi
kuwa magumu walibadilika,” alisema
kocha huyo.

Naye golikipa namba moja wa Stars,
Aishi Manula alisema mechi ilikuwa
ngumu kutokana na mazingira ya

kucheza ugenini.

“Tulikuwa tunacheza na wachezaji
wakubwa, lakini ukitaka na wewe kuwa
mkubwa, lazima ucheze mechi kubwa
na wachezaji wakubwa, tunashukuru
kupata pointi moja ugenini,” alisema.

Kwenye mechi hiyo ya Kundi ], ili-
yochezwa mjini Lubumbashi kwenye
uwanja unaomilikiwa na klabu ya TP
Mazembe, wenyeji walianza kupata bao
dakika ya 23 likifungwa na Dieudinne
Mbokani, Simon Msuva akiisawazishia
Stars dakika ya 35.

Stars itacheza mechi nyingine ny-
umbani dhidi ya Madagascar Jumanne
ijjayo, ambayo ilichapwa bao 1-0 nyum-
bani dhidi ya Benin.

Mshambuliaji wa Simba Queens, Flavine Mawete (kulia), akiwatoka ma-
beki wa FAD ya Djibouti katika mechi ya Kundi A ya Ligi ya Mabingwa
Afrika Ukanda wa CECAFA iliyochezwa kwenye Uwanja wa Moi Kasarani

Biashara
kutafutia
kasi ya CAF
Daraja la Pili

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Biashara United, ambayo inaji-
andaa na mchezo wake wa Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya FC Dikhil ya Djibouti
utakaopigwa Septemba 10, mwaka huu nchini
humo, itajipima ubavu kuelekea mechi hiyo
dhidi ya Cotco FC inayoshiriki Ligi Daraja la
Pili mkoani Mwanza, imeelezwa.

Biashara United, ambayo iliweka kambi ji-
jini Mwanza kujiandaa na michuano hiyo ya
kimataifa, itautumia mchezo utakaopigwa
Uwanja wa Kumbukumbu ya Karume, Muso-
ma leo, kutambulisha kikosi chake cha msimu
ujao wa 2021/22.

Akizungumza na gazeti hili jana, Meneja wa
klabu hiyo, Frank Wabare, alisema anashuku-
ru wamefanikiwa kumaliza salama kambi yao,
ambayo walikaa kwa muda wa siku 16 kwa len-
go la kujiandaa na mchezo huo wa kimataifa
pamoja na msimu ujao wa Ligi Kuu Bara.

“Leo asubuhi tumeanza safari ya kurudi
Mara, kwa ajili ya kujiandaa na mchezo wetu
wa kirafiki, ambao tutaucheza kesho (leo) na
timu ya Cotco FC ya Mwanza na kutambulisha
wachezaji wetu kwa wananchi,” alisema Wab-
are.

Meneja huyo alisema baada ya kumaliza
mchezo huo, wataanza kujipanga, kwa ajili ya
safari ya kuelekea Dar es Salaam keshokutwa
ambapo Septemba 6, wachezaji wote pamoja
na viongozi watafanyiwa vipimo vya maam-
bukizo ya virusi vya corona kabla ya kuelekea
nchini Djibouti Septemba 7, mwaka huu.

Aliongeza kuwa mchezo huo wa kirafiki wa-
nauchukulia kama maandalizi kuelekea katika
mechi yao ya ugenini, ambayo anatumaini
itakuwa ngumu na yenye ushindani mkubwa,
hivyo anaomba Watanzania wazidi kuwaom-
bea wafanye vizuri.

Alisema kambi ya muda mrefu waliyowe-
ka Mwanza imewasaidia kwa kiasi kikubwa
wachezaji na kwamba kwa sasa akili zao na
nguvu zote wanaziwekeza katika michezo ya
kimataifa pamoja na mashindano ya msimu
ujao wa Ligi Kuu.
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SIMBA DAY NI ‘ONE i
TEAM, ONE DREAM’

® ® @ jczi mpya ‘hakunaga’ kama hizo,
zakimbiza kila kona, Simba Queens nayo
yapiga mtu 10, hat-trick tatu...

Saada Akida, DAR na Somoe Ng'itu,
NAIROBI

1 “Kiwango™! Kauli hiyo ndiyo iliyo-
tawala mdomoni mwa mashabiki
na wadau wa soka nchini wakati
wakizungumzia na kununua kwa
wingi jezi za msimu mpya wa 2021/22 za
Klabu ya Simba baada ya kuanza kuuzwa
rasmi jana kote nchini l<uelel<ea uzinduzi

Aidha, klabu hiyo imesema kuelekea
Simba Day Septemba 19, mwaka huu,
wamekuja na Slogan mpya ya ‘One Team,
One Dream’.

Jana jezi hizo zilianza kuuzwa rasmi kote
nchini na kushambuliwa kwa wingi na
mashabiki wa timu hiyo huku wengi wak-
ionyesha kuvutiwa zaidi na ‘uzi’ wa rangi
nyeupe, lakini zile aina ya ‘Form Six’, maal-
um kwa mtoko, ndizo zilizoshambuliwa
na kumalizika katika maduka mbalimbali

kuongeza zingine.

“Kweli hizi jezi ni zaidi ya kiwango, ‘haku-
naga’ kama hizi, huwezi kuzifananisha na
zile za..., ambazo ni za kiwango cha chini,
mwaka huu Simba imetisha kwa kuleta uzi
kiwango,” walisikika mashabiki wa timu
hiyo wakati wakinunua jezi Sinza, Dar es
Salaam.

Wakati huo huo Kaimu Mkuu wa Kitengo
Habari na Mawasiliano wa klabu hiyo, Eze-
kiel Kamwaga, ameweka wazi kuwa kesho
watatangaza sehemu kikosi chao kitaka-
poweka kambi ya awamu ya pili kujiandaa
na msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania
Bara na Ligi ya Mabingwa Afrika msimu wa
2021/22.

Simba haijaweka wazi kambi hiyo itaku-
wa wapi, lakini taarifa za ndani zilizolifikia
gazeti hili zinasema kuwa kikosi kinata-
rajiwa kwenda Karatu, Arusha kujiandaa
na msimu mpya na kurejea Dar es Salaam
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Wachezaji wa Simba wakitambulisha moja ya jezi mpya za msimu wa
2021/22, ambapo mashabiki wa timu hiyo wanasema “Timu Kiwango, Jezi

siku chache kabla ya kilele cha tamasha la
Simba Day litakalofanyika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Septemba 19, mwaka huu.

Kamwaga alisema baada ya timu kurudi
kutoka Morocco wachezaji walipewa ma-
pumziko ya siku chache na leo wanarejea
na kuondoka moja kwa moja kuelekea se-
hemu ambayo kumepangwa kambi hiyo.

“Ni wapi? Tutaweka wazi kesho (leo) kila
kitu kinaenda vizuri ikiwamo kambi ya
awali ya pili na tunatarajia kikosi kurejea
siku chache kabla ya kilele cha tamasha
letu la Simba Day,” alisema Kamwaga.

Aidha, alisema maandalizi ya tamasha
hilo yanaenda vizuri, na kuanzia Sep-
tembal3, mwaka huu, itakuwa ni Wiki ya
Simba kwa mashabiki na wanachama wa
klabu hiyo kuanza kufanya shughuli huku
kuanzia jana tiketi za kushuhudia Simba
Day zikianza kuuzwa.

“Lengo kubwa la kuuza tiketi mapema
ni kuepuka usumbufu na msongamano
wa ununuzi wa tiketi, bei ya tiketi hizo ni
Sh. 5,000 kwa mzunguko, VIP B na C ni Sh.
20,000, VIP A Sh. 30,000 na Platinum Sh.
200,000 ambapo zitajumuisha sehemu
maalum ya kukaa, zawadi ya jezi mpya,
chakula cha mchana na usafiri wa kumfiki-
sha uwanjani na kumrudisha katika maku-
tano.

“Msimu huu tumekuja na Slogan mpya
ya Simba Day 2021, ambayo ni ‘One Team,
One Dream’. Twendeni wenye nchi, mwa-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ka huu tunaenda na kauli hiyo, mashabiki
na wadau wa Simba wanatakiwa kununua
tiketi kwa sababu siku hiyo si ya kukosa,”
alisema Kamwaga.

Kuhusu timu itakayocheza mechi ya
kirafiki siku hiyo, Kamwaga alisema:
“Tumepokea maombi mengi kutoka timu
mbalimbali kutaka kuja Simba Day, lakini
cha kuwathibitishia Wanasimba, timu ita-
kayokuja lazima iwe imechukuwa taji la
Ligi ya Mabingwa Afrika mara tatu”.

Katika hatua nyingine timu ya Wa-
nawake ya Simba, Simba Queens imetinga
hatua ya nusu fainali ya mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa Ukanda wa
CECAFA baada ya kupata ushindi wa ma-
bao 10-0 dhidi ya FAD kutoka Djibouti ka-
tika mechi ya Kundi A iliyochezwa Uwanja
wa Moi Kasarani jijini Nairobi jana mchana.

Kwa ushindi huo, Simba Queens imeon-
goza Kundi A kutokana na tofauti kubwa
ya mabao baada ya kufikisha pointi saba
sawa na Lady Doves FC ya Uganda ambayo
jana ilipata ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya
Mabingwa wa Ligi ya Wanawake Burundi,
PVP FC.

Mabao ya Simba Queens katika mchezo
huo wa jana yalifungwa na Flavine Mawete,
Oppa Clement na Aisha Juma ambao wali-
funga hat-trick kila mmoja na Aisha Djafar
akipachika moja na kukamilisha karamu
hiyo ya magoli.
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