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HABARI KITAIFA

Waziri wa
Viwanda na
Biashara, Dk.
Ashatu Kijaji
(katikati), aki-
kagua mabati
yanayozalish-
wa na kiwanda
cha Dragon,
alipotembe-
lea kiwan-
Dodoma juzi.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Waziri abaini madudu viwandani

Na Joseph Mwendapole

NI ‘madudu’ viwandani! Ndicho
unachoweza kusema kutokana na
kilichobainika katika ziara ya Waziri
wa Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu
Kijaji jijini Dodoma juzi.

Kiwanda kilichopewa leseni na
serikali kuzalisha mabati, kimebaini-
ka kinauza majokofu, vigae, PVC na
bodi za dari (ceiling boards).

Kutokana na kadhia hiyo, waziri
huyo ameagiza taasisi za serikali
kupita kwenye viwanda vyote nchini
vinavyozalisha mabati na bidhaa ny-
ingine kukagua kama bidhaa zinazo-
zalishwa na viwanda nchini zinaki-
dhi viwango.

Taasisi zilizopewa maagizo hayo
ni Wakala wa Usajili wa Biashara na
Leseni (BRELA), Shirika la Viwango
Tansania (TBS) na Wakala wa Vipi-
mo (WMA).

Waziri Kijaji alitoa maagizo hayo
juzi jijini Dodoma alipozuru kwenye
viwanda vya kuzalisha mabati vya
ALAF na Herosean Enterprises in-
ayozalisha mabati ya DRAGON ikiwa
ni utekelezaji maagizo ya Rais Samia
Suluhu Hassan.

Rais Samia alishaagiza kuwa vion-
gozi wanapaswa kuhakikisha bidhaa
zinazozalishwa na viwanda nchini,
zinazingatia ubora.

Waziri huyo akiwa kwenye ki-
wanda cha Herosean Enterprises,
alibaini kuwapo bidhaa zingine am-
bazo hazihusiani na malengo halisi
ya leseni iliyotolewa na BRELA.

“Leo (juzi) nimetembelea viwanda
hivi viwili lakini cha kusikitisha hiki
kiwanda cha kuzalisha mabati ya
DRAGON kinajihusisha na biashara
ya kuuza bidhaa nyingine ikiwamo
friji, PVC, vigae na ceiling boards
(bodi za dari).

“Nimewataka wanioneshe viele-
lezo vya usajili wa bidhaa hizo to-
fauti na bidhaa za mabati kiwandani
hapa, sikupata majibu sahihi.

“Ninaziagiza taasisi zinazohusika
na hili suala zilishughulikie ili kupata
ukweli wake,” aliagiza Waziri Kijaji
aliyefuatana maofisa kadhaa toka
wizara yake.

Vilevile, Waziri Kijaji aliagiza wa-
miliki wa viwanda vinavyozalisha
bidhaa za mabati nchini, kuuza bid-
haa hiyo kwa bei rafiki ili kunufaisha
wanunuzi kwa makundi yote.

“Jambo lingine ninalotaka ku-
waambia watanzania kwa bidhaa
nilizotembelea leo, ukilinganisha na
nchi zingine, mabati yetu Tanzania
bei yetu iko chini kuliko nchi yoy-
ote ile ndani ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki, hivyo niwatake msisiki-
lize kelele za mtaani, endeleeni ku-

jenga kwa wingi na sisi serikali tu-
naendelea kutekeleza miradi yetu,”
alisema DK. Kijaji.

Ofisa Huduma kwa Wateja Ki-
wanda cha Mabati ya ALAF, Herry
Jailos, alishukuru serikali kwa ku-
fanya ziara na kubaini changamoto
zinazowakabili ikiwamo ukosefu wa
masoko kutokana na wazalishaji bid-
haa hizo kuwa wengi nchini.

Kiwanda kubainika kuwa na bid-
haa ambazo hakina leseni ya uzal-
ishaji wake si tukio jipya nchini.
Novemba 3, mwaka jana, serikali ili-
baini kuwa kiwanda cha kampuni ya
Toco & Company Limited kilikuwa
kinazalisha mifuko ya plastiki iliyo-
pigwa na serikali ilihali kina leseni
ya kuzalisha mifuko ya plastiki yenye
ubora unaotakiwa.

Vilevile, ilibaini wakati wa ukaguzi
kiwandani huko, Mbezi Juu, wilayani
Kinondoni, Dar es Salaam, kwamba
kiwanda cha kampuni hiyo iliyosajil-
iwa nchini Oktoba 19, 2019, kilikuwa
na mabango nje ya kiwanda yanay-
oonesha kinazalisha mabati ilhali
usajili wake ni wa kuzalisha mifuko
kwa ajili ya vifungashio visivyohari-
bu mazingira.

Juni Mosi, 2019, serikali ilianza
kutekeleza rasmi marufuku ya kuzal-
isha, kusambaza na kutumia mifuko
ya plastiki.

Wawekezaji wa Misri waitwa kuwekeza viwanda vya sukari

Na Mary Geofrey

SERIKALI imehimiza wafanyabi-
ashara na wawekezaji kutoka Misri
kuwekeza katika viwanda vya kuzali-
sha sukari nchini.

Lengo ni kuzalisha bidhaa hiyo
nchini badala ya kuendelea kuuziwa
iliyozalishwa nje ya nchi, ilhali kuna
mazingira wezeshi ya kujenga vi-
wanda vya uzalishaji.

Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe, aliyasema
hayo juzi jijini Dar es Salaam wakati
wa kongamano la wafanyabiashara
wa Misri na Tanzania.

Alisema serikali ingependa kuona
wafanyabiashara hao wanazalisha
bidhaa nchini kwa manufaa ya wa-
tanzania na waafrika.

“Tumeona kuna haja ya kupungu-
za bidhaa zinazoingia ili tuwe na bid-

haa zinazotoka kwenda soka la nje
na hivyo itawezekana kama tukiwa
na wawekezaji hao nchini kwetu,”
alisema.

Kigahe alisema eneo mojawapo
walilovutiwa wafanyabiashara hao
ni huduma ya ndege za kubeba
mizigo. Mwakilishi kutoka Shirikisho
la Viwanda Misri (FEI) Dk. Sharif
Elgabaly, alisema moja ya maeneo
yaliyowaguswa ni kusikia Tanzania
kuna kiasi kikubwa cha gesi.

Alisema gesi inaweza kuwa na
maana kwa nchi kama serikali
itatengeneza mipango thabiti ya
kuhakikisha inatolewa baharini ku-
letwa nchi kavu.

“Nikilinganisha Tanzania na Misri,
ninaona fursa kubwa kwa Tanzania
kuendelea kwa viwanda kwa sababu
ya kuwapo rasilimali ikiwamo ujazo
mkubwa wa gesi ambao unatosha

kuendesha na kusuma viwanda,” ali-
sisitiza Dk. Elgabaly.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC),
Gilead Teri, alisema lengo la kuku-
tanisha wawekezaji wa pande mbili
ni kuwaonesha fursa za uwekezaji
zilizomo nchini na kuwahamasisha
kushirikiana ili kufanya uwekezaji
wa pamoja.

“Miaka ya karibuni uwekezaji wa
Misri nchini umeongezeka kutokana
na ziara ya Rais Samia Suluhu Has-
san Misri mwaka 2021. Alivutia kam-
puni kutoka Misri kuja kuwekeza na
sasa wapo wengine wamekuja kuan-
galia maeneo,” alisema.

Takribani kampuni 50 kutoka
Tanzania na 10 kutoka Misri ziliku-
tana kwenye kongamano hilo kutoka
sekta za dawa, bidhaa za nyumbani,
ujenzi, miundombinu na kilimo.

Msako walanguzi sukari
wazidi kupamba moto

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

KAMATI ya Ulinzi na Usalama Mkoa wa
Singida imefanya operesheni ya ukaguzi wa
maduka ya jumla ya wafanyabiashara wa-
naouza sukari mjini Singida, ikionya kuwa
yeyote atakayebainika anauza sukari kwa bei
kubwa kinyume cha bei elekezi atakamatwa
na kufunguliwa mashtaka ya uhujumu uchu-
mi.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Seru-
kamba, aliyeongoza kamati hiyo juzi, baada
ya kufanya ukaguzi huo, aliagiza wakuu wa
wilaya ndani ya siku tatu kila mmoja akafanye
ukaguzi kwenye maduka ya wafanyabiashara
wanaouza sukari katika wilaya zao kubaini bei
wanazouza bidhaa hiyo.

Ukaguzi huo umefanyika ikiwa ni siku moja
baada ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mo-
hamed Mchengerwa, kutoa agizo kwa wakuu
wa mikoa kusimamia usambazaji sukari na
kuchukua hatua dhidi ya wafanyabiashara
wote wanaohujumu upatikanaji wake.

“Niwaombe wakuu wa wilaya, kila mtu
aende kwenye wilaya yake na halmashauri
yake kwenye maduka yanayouza sukari ku-
fanya ukaguzi kuomba bei za ununuzi ili ku-
jua kama ameuzia bei ya kawaida au la kutoka
kwenye maduka ya jumla na waoneshe risiti
atakayesema hana risiti huyo tumpeleke moja
kwa moja tukamfungulie mashtaka ya uhu-
jumu uchumi,” aliagiza.

Serukamba pia aliagiza wafanyabiashara
wote walionunua sukari kutoka kwa msamba-
zaji mkuu wa Mkoa wa Singida watakaosema
sukari imekwisha waoneshe risiti jinsi wal-
ivyoiuza na watakaoshindwa kuonesha risiti
waingizwe kwenye kosa la kufanya biashara
bila kutoa risiti.

“Mfanyabiashara atakayeshindwa kutoa
risiti maana yake huyo atakuwa anayo lakini
atakuwa ameamua kuificha ili auze bei kub-
wa, huyo naye tumfungulie mashtaka ya uhu-
jumu uchumi na wale watakaotoa ushirikiano
kutoa risiti tuangalie kwa wale waliowauzia ili
tushughulike nao,” alisema.

Serukamba pia aliagiza Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) Mkoa wa Singida kutoa nakala
za risiti zote za wafanyabiashara wa maduka
ya jumla walivyouza sukari ili kuangalia kama
zinawiana na zile ambazo walipewa wafan-
yabiashara wa maduka ya kati na rejareja na
kama itakuwa tofauti, hatua zichukuliwe.

“Sukari itaanza kuingia, Ofisa Biashara
wa Mkoa hakikisha unasimamia msamba-
zaji mkuu wa sukari jinsi anavyogawa sukari
maana hapa tumeona anawauzia wafanyabi-
ashara wenzake wa mijini ili nao wakalangue
watu wengine wakati inatakiwa kila wilaya ip-
ate mgawo sawa,” alisema.

Mmoja wa wafanyabiashara wa maduka ya
jumla, Muhsin Damji, alishauri serikali badala
ya sukari kuagizwa na wafanyabishara wach-
ache wanaopewa vibali na serikali, itoe rukh-
sa kila mfanyabiashara mwenye uwezo aagize
sukari hata kutoka nje , mradi tu alipe kodi ya
serikali kama inavyotakiwa.

Baada ya kamati hiyo ya ulinzi na usalama
kufanya ukaguzi katika maduka ya jumla ili-
baini bei za sukari kwa wafanyabiashara hao
ni kati ya Sh. 140,000 na 145,000 kwa mfuko
wenye ujazo wa kilo 50.

Meneja wa TRA Mkoa wa Singida, Azaria
Kasomi, alisema ukaguzi wa risiti kwe-
nye maduka utaendelea kufanyika na ata-
kayebainika hajatoa, atatozwa faini ya Sh.
1,500,000.
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Haki za punda zinavyokiukwa nchini

Na Thobias Mwanakatwe,
DODOMA

SHIRIKA lisilokuwa la kiseri-
kali la Inades Formation Tan-
zania (IFTz) linalojishughuli-
sha na maendeleo ya kijamii,
kiuchumi na ustawi wa kijamii
limeiomba serikali kuingiza
mnyama punda katika mtaala
wa masomo ya ustawi wa wany-
ama.

Limesema hatua hiyo ita-
saidia wataalamu wanaohitimu
vyuo vya afya na tiba ya mifugo
kuwa na uwezo wa kutoa hu-
duma kwa mnyama huyo.

Daktari wa Afya na Tiba
ya Wanyama wa shirika hilo,
Dk. Charles Bukula, akizun-

gumza wakati wa mafunzo kwa
waandishi wa habari juzi mjini
hapa, alisema mtaala wa Tan-
zania haujamzungumzia punda
kama ilivyo kwa wanyama wen-
gine kama farasi.

Alisema hali hiyo ni do-
sari kwa ustawi wa punda kwa
kuwa inasababisha mnyama
huyo akose haki za msingi iki-
wamo matibabu.

Alisema kukosekana wataal-
amu wa mnyama punda kuna-
sababisha changamoto nyingi,
ikiwamo kutokaguliwa nyama
ya punda anapochinjwa. Hivyo,

ikitokea ~ mtumiaji amepa-
ta madhara hawezi kupata
msaada wowote.

Alisema kuwa serikali pamo-

ja na wadau wa ustawi wa wan-
yama wanapaswa kupitia upya
kanuni za ustawi wa wanyama
ili punda kujumuishwa kama
mnyama anyayeonekana kuwa
haarini kutoweka.

“Ifike wakati jamii imthamini
punda kama inavyothamini
wanyama wengine kwa kumpa-
tia matibabu, lishe bora na ku-
tosababishiwa maumivu yasiyo
ya lazima, mfano kupigwa
ovyo wakiamini kuwa punda
haumii,” alisema.

Dk. Bukula alisema katika
kuendelea kumthamini pun-
da, serikali itenge mwezi Mei
kuadhimisha siku ya punda
duniani ambayo itakuwa inaa-
dhimishwa kila mwaka kama

Waziri wa Maliasili
na Utalii, Angellah
Kairuki (kulia),
akikabidhi tuzo
maalum kwa Mkuu
wa Wilaya ya Same,
mkoani Kilimanjaro,
Kasilda Mgeni kama
ishara ya kutam-
bua mchango wake
katika kuhamasisha
Utalii, wakati wa uz-
induzi wa Tamasha
la Same Utalii jana.
Katikati ni Mkuu wa
wilaya ya Mwanga,
Abdallah Mwaipaya.
PICHA: ASHTON
BALAIGWA

Aliyeachiwa kwa msamaha wa Rais ahukumiwa miaka 30 jela

Na Zatifa Ramadhani, SAUT

JOHN Chibuga (31), mkazi
Ukerewe, mkoani Mwanza, am-
baye Desemba 9, mwaka jana
aliachiliwa kwa msamaha wa
Rais, amehukumiwa kifungo
cha miaka 30 gerezani baada ya
kukutwa na kosa la unyang’anyi
wa kutumia silaha.

Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Aidan Nziku, alidai
kuwa Chibuga alimvamia Mda-
la Mangu (34), mkazi wa Uk-
erewe akiwa nyumbani kwake

na kumkata kwa panga sehemu :

mbalimbali za mwili wake ki-
sha kuiba simu ya mkononi na
kukimbia.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi
na Hakimu Mkazi Mwandamizi
wa Mahakama ya Wilaya ya Uk-
erewe, Lucas Nyahega, aliyes-
ema kuwa ushahidi uliotolewa
mahakamani
shaka, mshtakiwa alitenda
kosa hilo kwa kukusudia na
hivyo mahakama inamhukumu
kwenda gerezani kutumikia ki-
fungo cha miaka 30.

Awali Mwendesha Mash-
taka wa Serikali Nziku akiso-
ma mashtaka hayo mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi wa
mahakama hiyo, alidai mshtak-

huko haukutia

iwa huyo alitenda kosa hilo De-

Kakerege, wilayani Ukerewe.
Alidai kuwa mshtakiwa huyo
alitenda kosa la namna hiyo
kwa mara ya pili ambapo awali
alihukumiwa kwa kosa la ku-
vunja duka usiku na kuiba,
hivyo kutiwa hatiani na Ma-
hakama ya Mwanzo Nansio ki-
sha kuachiliwa huru Desemba
9, 2023 kwa msamaha wa Rais.
Alidai kosa hilola unyang’anyi
wa kutumia silaha ni kinyume

cha kifungu namba 287(A) cha
Sheria ya Kanuni ya Adhabu,
Sura 16 (2022), hivyo kuiomba
mahakama hiyo kutoa adhabu
kali dhidi yake ili iwe fundisho
kwa watu wengine.

Mshtakiwa huyo alipopewa
nafasi ya kujitetea kutokana
na kosa linalomkabili, aliomba
mahakama impunguzie adha-
bu kwa kuwa hakuwa na fedha
ya kujikimu baada ya kutoka
gerezani, ndiyo sababu ya ku-
pora.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NAMBA 26010 YA MWAKA 2023

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU FELIX FRANCIS KESSY
AGNES FELIX KESSY....ocvvuvsrerrssssrssneeed MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe yameandikishwa
mnamo au kabla ya tarehe 04 mwezi wa 03, 2024.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 20 mwezi wa 02, 2024.
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Summons to appear (0.VR.20 (1) of (CPC)
(Substituted Service)

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)
ATDARES SALAAM

Misc. Land Application No. 2242 of 2024
IKU BROWN KASESE.........conssuruneen APPLICANT
VERSUS
JEANLUC SABATO................ RESPONDENT
TO: JEAN LUC SABATO

WHEREAS: The above named APPLICANT has instituted an
APPLICATION against you, you are hereby summoned to
appear in this court in person or by advocate or authorized
Agent on 28th day of February, 2024 at 10:00am for hearing
Before Hon. M. GWAE JUDGE to answer the said APPLICATION
and you are directed to produce on that day all the documents
upon which you intend to rely in support of your reply.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that day
the said matter will be heard and determined in your absence.
GIVEN UNDER MY HAND and the seal of this Court, this 20"
day of February, 2024. (\
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wanavyoadhimisha siku ya
ugonjwa wa kichaa duniani
kwa lengo kutoa hamasa kub-
wa kwa punda kupewa thama-
ni kama wanyama wengine.

Aliongeza kuwa shirika la
IFTz linatambua kuwa kama
punda akistawi, jamii itam-
tumia kwa muda muda mrefu
na kupata kipato pale anapotu-
mika katika shughuli za usafir-
shaji mizigo.

Alisema punda kama ili-
vyo kwa wanyama wengine,
anazo haki ambazo ni pamoja
na haki ya kutopata njaa, kiu
au udhoofu wa mwili, haki ya
kupewa chakula bora na maji
ya kunywa, haki ya kuwa huru
dhidi ya hofu na msongo wa
mawazo na haki ya kutosum-
buliwa kifikra.

Nyingine ni haki ya kuwa
huru dhidi ya usumbufu wa
mwili wake, haki ya kuwa huru
dhidi ya maumivu, majeraha

na magonjwa na pia ana haki
ya kukingwa dhidi ya maradhi,
majeraha au maumivu.

Shirika la IFTz linaendesha
mradi wa kuboresha maisha ya
jamii kupitia ustawi wa mny-
ama punda kwa ufadhili wa
Shirika la Brooke East Africa,
mradi ambao unaendeshwa
katika mikoa ya Dodoma, Irin-
ga na Singida. Malengo mahu-
susi ya mradi huo ni kubadili-
sha na kuboresha ustawi wa
punda wanaofanya kazi katika
jamii, kuwasaidia katika kusta-
wi na kuendeleza ustahimilivu
zaidi, kuongeza vishawishi ili
kusaidia kuingizwa kwa mabhi-
taji ya punda katka sera na des-
turi ikiwa ni pamoja na maan-
dalizi ya maafa na dharura.

Malengo mengine ni kuten-
geneza mifumo thabiti ya afya
ya wanyama inayokidhi ma-
hitaji ya haraka na ya baadaye
kwa punda wanaofanya kazi.

IN THE DISTRICT DELEGETE COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 8828 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
BEATRICE DAUDI KALUGENDO

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY PEACE DAUD KALUGENDO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 1963)

All persons claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of administration is made to the above
named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
25th day of March 2024.

No will of the said deceased is deposited at this court.
DATED at KOROGWE this 23" day of February, 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YAWILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...4/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: JUMA JOHN HENRY wa KIHONDA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SHAMTE JUMA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tarehe 15 Mwezi 02 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe 25 mwezi 01 mwaka 2024

Mt

hilo lenye namba za usaijili:

3. Njia itakayotumika: ..........

mpaka saa 12:00 Jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 é " § Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323213 t_.‘ L w{ S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz é ek 40470DODOMA,
Tovuti: www.mwic.go.tz % y
,,,,,,,, Tarehe 23 FEB2.02 4
TANGAZO
JumAmpd
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Kamati

va Bunge
yaridhishwa
huduma
Muhimbili-
Mloganzila

Na Christina Mwakangale

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Afya na Masuala
ya Ukimwi imeridhishwa na
huduma zinazotolewa na
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH)-Mloganzila.

Makamu Mwenyekiti wa
kamati hiyo, Dk. Faustine
Ndugulile alieleza kuridhish-
wa na utendaji wa hospitali
hiyo jana mkoani Dar es Sa-
laam baada ya wajumbe wa
kamati kuzuru hospitalini
huko.

Alisema vifaa vya kisasa iki-
wamo mazingira safi na rafiki
yanayoelezewa na wagonjwa
waliozungumza na wajumbe
wa kamati hiyo, vinadhihiri-
sha huduma zitolewazo ni
rafiki, hivyo jamii isitilie sha-
ka huduma za hospitali hiyo.

“Kumekuwa na dhana po-
tofu mitaani kwamba mgon-
jwa anayeingia Mloganzila
uwezekano wa kutoka sala-
ma ni mdogo. Tumefanya zi-
ara Mloganzila, kama Kamati
ya Bunge tumeridhishwa,
tuwadhihirishie =~ wananchi
kuiamini hospitali hii,” alise-
ma Dk. Ndugulile.

Alisema eneo hilo linahitaji
kuongezwa uwekezaji inga-
wa changamoto ni kutorasi-
mishwa rasmi ardhi ya eneo
hilo yenye takribani ekari
3,000 iliyo chini ya Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

“Tunahitaji kuongeza wigo
wa utoaji huduma, eneo hili
ni kubwa, kamati tunataka
Wizara ya Elimu na Wizara
ya Afya kukaa chini na kuku-
baliana kuhusu eneo hili, ili
ujenzi wa majengo mengine
uendelee,” aliagiza Dk. Ndu-
gulile.

Naibu Waziri wa Afya,
Dk. Godwin Mollel, alisema
uwekezaji katika afya ume-
ongeza mapato, ikiwamo
katika hospitali hiyo ambayo
hadi sasa kwenye tiba urem-
bo imeingizia MNH Sh. bilioni
nane kwa kipindi cha mwaka
mmoja na nusu tangu hudu-
ma ianzishwe.

“Kuna upasuaji unafanyika
wa kibingwa nchini badala
ya watu kufuata nje. Fedha
MNH wanazopata wanaweza
kufanya maboresho Kkatika
maeneo tofauti ya kutolea
huduma,” alisema Dk. Mollel.
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Mwendesha guta akiwa amelisheheni kwa mzigo wa vipande vya magodoro katika eneo la ITV Mwenge, Manispaa ya
Kinondoni, Dar es Salaam jana na kumfanya ashindwe kuona nyuma kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani.

PICHA: JOHN BADI

Wataalamu: Watoto wengi watakumbwa baa la kiharusi

Na Mary Geofrey

WATAALAMU wa tiba nchini
wametoa angalizo la watoto
wengi kuugua kiharusi miaka
10 ijayo kutokana na kutoshu-
ghulisha miili kwenye miche-
Z0.

Ugonjwa huo umekuwa uki-
kumba watu wazima kutokana
na sababu mbalimbali zikiwa-
mo mtindo wa maisha, magon-
jwa yasiyoambukiza kama vile
kisukari na shinikizo la damu
na msongo wa mawazo.

Mkurugenzi Msaidizi wa Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza kutoka
Wizara ya Afya, Dk. Omari Ubu-
guyu, ndiye ametoa angalizo la
hatari ijayo.

Amesema kuwa baada ya
miaka 10 ijayo, magonjwa yasi-
yoambukiza kwa watoto wenye
umri kuanzia miaka mitano
hadi miaka 18 wasioushughuli-
sha mwili kwa michezo, yata-
ongezeka.

Kwa mujibu wa Dk. Ubu-
guyu, kutokana na kutoushu-
ghulisha mwili, kundi hilo liko
hatarini kupata magonjwa ya-
siyoambukiza kama kiharusi,
shinikizo la juu la damu, moyo
na saratani.

Alisema takwimu za Wizara
ya Afya zinaonesha kuwa, ni
watoto wawili kati ya 10 sawa
na asilimia 20 ya watoto wote
wanaofanya mazoezi ya mwili,
huku asilimia 20 wakiwa hawa-

fanyi kabisa na hivyo kuwa ka-
tika hatari ya kupata magojwa
hayo.

Dk. Ubuguyu anabainisha
hayo katika mazungumzo ma-
hususi na mwandishi wa habari
hizi jijini Dar es Salaam.

Ni wakati wa kongamano la
kujadili tabia hatarishi za ma-
gonjwa yasiyoambukiza na njia
za kuyadhibiti.

Kongamano hilo lilishiriki-
sha Wizara ya Afya, Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Baraza la Michezo la Taifa,
vyama vya michezo, walimu na
wataalamu wa michezo kutoka
Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi
Shirikishi Muhimbili (MUHAS).

Dk. Ubuguyu alisema watoto
wadogo hutakiwa kushughuli-
sha mwili angalau kwa dakika
60 mara moja kwa siku na, au
mara tano kwa wiki.

Alitaja sababu za watoto
kuwa hatarini kupata magon-
jwa hayo kuwa ni kukaa seh-
emu moja kwa muda mrefu
kwa shughuli za kujisomea au
michezo ya kutumia simu na
televisheni.

“Watoto wana hali ngumu
zaidi na ndio walioko shuleni,
tunawalenga sana kama kundi
maalum tunalolilenga kwa ajili
ya kuhamasisha kushiriki mi-
chezo inayoshughulisha miili
yao na kuondokana na tabia
bwete. Siku hizi si ajabu kuona
mtoto ana kilo nyingi zinaz-

olingana na za mtu mzima,”
alisema.

Alisema kundi hilo ni la kuan-
galia zaidi kwa kuwa katika kip-
indi cha miaka 10 ijayo, litaanza
kuugua maradhi hayo.

Dk. Ubuguyu alisema kundi
la pili ni la watu wote; wazee na
wafanyakazi kwa kuwa hawapa-
ti nafasi ya kufanya mazoezi na
wagonjwa walioko hospitalini
wanaolala muda mrefu.

Kundi lingine, daktari
huyo alisema ni watu wenye
ulemavu, wanapaswa kufanya
mazoezi ili kujikinga na magon-
jwa hayo.

Alisema athari za magonjwa
yasiyoambukiza zinaanza Kku-
onekana katika umri wa miaka
40 na kuendelea wakati vicho-
cheo vyake vinaanza miaka 10
nyuma, lakini wengi wanash-
indwa kubaini kwa kuwa ha-
wana utaratibu wa kupima afya
mara kwa mara.

Alisema takwimu zinaonesha
kuwa katika kila watu 11, mmo-
ja (asilimia 9.1) ana ugonjwa
wa kisukari (utafiti wa mwaka
2012).

Mtaalamu huyo wa magon-
jwa aliendelea kubainisha kuwa
katika kila watu wanne, mmoja
anashinikizo la juu la damu na
kila mwaka, watu 40,464 hu-
naugua saratani na kati yao,
26,000 hufariki dunia.

Alisema kuwa kupitia mku-
tano huo ulioshirikisha wadau

wa michezo, walitarajia kuweka
mikakati ya pamoja kumweze-
sha kila mtanzania kushiriki mi-
chezo kama kutembea, kucheza
rede na mingine inayomweze-
sha kuepuka magonjwa hayo.

Mratibu wa Shirikisho la Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza, Happy
Nchimbi, alisema wanashiriki-
ana na serikali kuhamasisha na
kuhimiza sera zinazopambana
na  kujikinga na magonjwa
hayo.

Happy pia alisema wanae-
limisha jamii na makundi
mbalimbali ya walimu, wana-
funzi, wafanyakazi na kusaidia
wenye magonjwa hayo kupata
msaada wa kisaikolojia.

Alisema kwa watoto wenye
magonjwa ya kisukari, hatua ya
kwanza wamewasaidia kupata
dawa na kuwapatia vitendea
kazi vya kupima sukari wakiwa
nyumbani.

Mnamo Agosti 2022, uongozi
wa Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF), ulibainisha
kuwa ulitumia Sh. bilioni 99.09
kugharamia matibabu ya wa-
nachama waliougua magonjwa
yasiyoambukiza kwa mwaka wa
fedha 2021/22.

Kiwango hicho ni sawa na
asilimia 18 ya fedha zote zilizo-
lipwa katika kushughulikia
magonjwa sugu huku dawa za
saratani na huduma za kusaf-
ishwa figo ‘dialysis’ zikitumia
fedha nyingi zaidi.
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Maji ya Ziw
yameza
makazi na
mashamba

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

WAKAZI wa vitongoji vya Itin-

Sontaukia, wilayani Sumbawan-
ga, mkoani Rukwa wamelazi-
mika kuyakimbia makazi yao
baada ya nyumba zao kumezwa
na nyingine kubomoka kuto-
kana na maji yanayotoka Ziwa
Rukwa.
Laban Sichone ahrnwambla
mwandishi wa habari hizi jana
kuwa zaidi ya kaya 500 zina-
zokadiriwa kuwa na wakazi
1,500 katika vitongoji hivyo
zimelazimika kuhama kutokana
na nyumba zao kumezwa na
maji yanayoendelea kuongezeka
siku hadi siku yakitokea ziwani.

Alisema kuwa kutokana na
mvua kubwa inayoendelea ku-
nyesha mkoani Rukwa na mae-
neo jirani maji yamekuwa yanat-
iririka kuelekea Bonde la Ziwa
Rukwa hadi ziwani kwenyewe.

Aliitaja ni hali inayosababisha
ziwa kujaa hadi kufurika na maji
kufikia vijiji vilivyoko pembezoni
mwa ziwa hilo. Huko ndiko ny-
umba na mashamba ya mpunga
ya wakazi hao yamemezwa na
maji.

Mwenyekiti huyo alisema
kuwa kutokana na maji hayo
kuzingira makazi, nyumba zime-
kuwa zikianguka huku watu
wakishindwa kuishi kwenye
mafuriko na kulazimika kuhama
na mali zao ikiwamo mifugo
na kuomba hifadhi maeneo ya
mbali.

“Hali hii inatokana na uhar-
ibifu wa mazingira uliosababisha
mchanga kujaa ziwani na kina
cha ziwa kimekuwa kifupi, ndiyo
maana imekuwa rahisi kwa ziwa
kufurika maji na sasa imeleta
athari kubwa kwa wananchi li-
cha ya kuwa miaka mingi tume-
kuwa tukiwashauri kuhama
maeneo hayo lakini walikuwa
wanakaidi,” alisema.

Mmoja wa wakazi walioha-
ma kutoka Kitongoji cha Kam-
changa, Devotha Shija alisema
wamelazimika kuhama kwa
kuwa maji yamewafuata na ku-
hatarisha maisha yao; nyumba
zinaanguka na kuna hofu ya
kuibuka magonjwa ya mlipuko
ikiwamo kipindupindu.

Diwani wa Mtowisa, Edger Ma-
lini alisema ametoa taarifa kwa
Kamati ya Maafa ngazi ya wilaya
ili ione ni kutoa msaada kwa
wananchi hao ambao hivi sasa
wanapitia kipindi kigumu hasa
wanawake na watoto kwa kuwa
mvua inaendelea kunyesha.

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

KUNA kilio cha kuwapo idadi
kubwa ya wanywaji wa pombe
nchini, Tanzania ikitajwa kuwa
miongoni mwa nchi tatu zenye
wanywaji wengi zaidi barani
Afrika.

Kuwa na hali hiyo inayo-
nyooshewa kidole, onyo lime-
tolewa kwa wanafunzi wa
shule za sekondari kujiepusha
na unywaji pombe chini ya
umri ili kulinda afya zao na
kujihakikishia kufanya vizuri
kwenye masomo yao.

Kampeni hiyo muhimu iit-
wayo SMASHED iliyoanzishwa
katika Shule ya Sekondari ya
Msasani katika mapambano
dhidi ya unywaji pombe chini
ya umri, iko chini ya kampuni
ya Serengeti Breweries Limited
(SBL).

Kampeni hiyo ilizinduliwa
jana na Mkuu wa Wilaya ya
Moshi, Kisare Magori, kwa nia-
ba ya Mkuu wa Mkoa wa Kili-

manjaro, Nurdin Babu, ambaye
alisisitiza azma ya pamoja ya
kulinda ustawi na mustakabali
wa kizazi cha vijana wa kitan-
zania.

“Ni faraja kuona kampuni ya
bia ikipigania dhidi ya unywaji
pombe chini ya umri, SBL wa-
natoa mfano mzuri sana kwa
jamii. Ninatumaini kwamba
tunaweza kujifunza na kush-
irikiana nao ili kulinda vizazi
vyetu vijavyo dhidi ya unywaji
pombe chini ya umri,” alisema.

Aliongeza kuwa programu
hiyo inatumia tasnia ya uigizaji
kuangazia suala linalojitokeza
katika jamii la matumizi ya
pombe chini ya umri na athari
zake hasi kwa vijana walioko
shuleni.

Alisema Tanzania ni mion-
goni mwa nchi za kiafrika
ambazo vijana wengi huanza
matumizi ya pombe mapema
katika umri mdogo. “Utafiti
uliofanywa mwaka 2019 katika
mikoa ya Mwanza na Kiliman-

jaro, ulibaini kuwa kiwango
cha matumizi ya pombe mion-
goni mwa wanafunzi wa shule
za sekondari wenye umri wa
miaka 15 na zaidi kilikuwa kati
ya asilimia 12.9 kwa wasichana
mkoani Mwanza hadi asilimia
63.9 kwa wavulana mkoani Kili-
manjaro,” alisema.

Alibainisha kuwa wakati ki-
wango cha matumizi ya pombe
miongoni mwa wanafunzi we-
nye umri wa miaka 13 hadi 15,
Mkoa wa Dar es Salaam kiliku-
wa asilimia asilimia 5.6.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa programu hiyo
katika Shule ya Sekondari ya
Msasani wilayani Moshi, Mku-
rugenzi Mtendaji wa SBL, Obin-
na Anyalebechi alisema, “SBL
inafurahi kusaidia uanzishwaji
programu ya SMASHED dhidi
ya unywaji pombe chini ya
umri kwani inaimarisha shu-
ghuli za kuhakikisha bidhaa
zetu haziuuzwi au kutumiwa
na watu walio chini ya umri wa

nywa janga unywaji pombe

miaka 18.
Alisema programu hiyo
inahusisha utoaji mafunzo

muhimu kuhusu athari hasi za
kunywa pombe chini ya umri
kwa vijana na jamii kwa ujum-
la.

“Programu  hii inachang-
anya matumizi ya maonesho
ya maigizo na ushiriki wa wa-
nafunzi katika mazingira ya ku-
jifunza yanayowapa motisha ili
kuwajengea uwezo.

“Pia kuwajengea ujuzi na uja-
siri wa kufanya uamuzi wenye
dhamira nzuri na kuendelea
kuwa na mitazamo chanya ya
kujali na kutunza afya zao,”
alisema.

Anyalebechi alisema SBL il-
iandaa programu hiyo miaka
miwili iliyopita ikitoa elimu
kwa wanafunzi walio chini ya
umri katika mikoa ya Dar es
Salaam na Tanga ambapo kam-
puni hiyo iliwafikia zaidi ya wa-
nafunzi 20,000 katika mikoa
hiyo.
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Ofisa Msimamizi wa
Kodi wa Mamlaka
ya Mapato Tanzania
(TRA), Joel Lema
(kushoto), akitoa
elimu ya kodi kwa
mfanyabiashara
Maryam Usanga ka-
tika eneo la Lovelosi,
mkoani Arusha jana,
wakati wa kampeni
ya utoaji elimu ya
mlango kwa mlango
yenye lengo ya kue-
[imisha na kusiki-
liza changamoto na
malalamiko mbal-
imbali kwa lengo
kuboresha huduma
za TRA. PICHA: MIPI-
GAPICHA WETU

Wapeana mbinu kuboresha usalama wa mahali pa kazi

Na Halfani Chusi

TAASISI inayojihusisha na
usalama kazini ya TOHASA im-
ekutanisha wadau kubadilisha-
na ujuzi na kuboresha utendaji
kazi.

Mkutano huo ulikutanisha
wadau wa kampuni mbalimba-
li 1<utoka ndani na nje ya nchi

Mkurugenzi wa Mafunzo,
Utafiti, Takwimu na Uhama-
sishaji wa Wakala wa Usalama
na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Joshua Matiko, aliutaja ni mku-
tano muhimu kwa kuwa ume-
kutanisha wataalamu mbal-
imbali wa afya na usalama
kazini na utakuwa na tija katika
utendaji wa kazi wa ndani na
nje ya nchi.

Akizungumza kwa niaba ya
serikali katika mkutano huo,

Matiko alisema serikali za nchi
zote duniani zimejikita kwenye
masuala ya usalama wa afya
mahala pa kazi, hivyo kila mtu
anapaswa kuzingatia hilo.
Mwenyekiti wa TOHASA,
Caroline Balaza, alisema mku-
tano huo utaleta mafani-
kio kwa kuwa umekutanisha
wataalamu na wafanyabiasha-
ra mbalimbali kubadilishana
ujuzi na kutoka na jawabu la
pamoja katika ajenda hiyo.
Caroline alisema kuwa awali
ilikauwa ni ngumu kukutana

na wadau kujadili pamoja
lakini kwa sasa imeweze-
kanana hayo ni mafanikio
makubwa.

“Ninashauri serikali itambue
wataalamu wa usalama wa afya
pahali pa kazi, sera zikiboresh-
wa na wataalamu wakihusish-
wa, itasaidia kupiga hatua kati-

ka eneo hilo,” alisema Caroline.

Meneja wa Afya na Usalama
Kazini kutoka Mgodi wa Geita
(GGML), Isaack Senya, ambaye
pia ni miongoni mwa wali-
oshiriki mkutano huo, alisisiti-
za muhimu wa kuzingatia afya
za wafanyakazi.

Senya alisema mafunzo
waliyopata pamoja na kubadil-
ishana uzoefu na wataalamu
kutoka kampuni nyingine,
yatawasaisia kuboresha zaidi
masuala ya afya pahali pa kazi
katika ofisi zao.

Alisema wana zaidi ya miaka
10 bila kupata tukio la mfan-
yakazi kupoteza maisha akiwa
kazini. Kutokana na mafunzo
hayo, watapata mafanikio
makubwa zaidi katika eneo
hilo.

“Ninashauri kampuni ny-
ingine kushiriki mafunzo haya

ili kujua namna ya kulinda afya
na usalama wa mfanyakazi pa-
hali popote.

“Mfanyakazi anapoumia au
kupoteza maisha akiwa kazini
ni hasara kubwa kuanzia ngazi
ya familia mpaka kwenye kam-
puni.

“Wale ambao hawajapata
hii fursa wajue kulinda afya
ya mfanyakazi ni matakwa ya
kisheria, ni wajibu kuhakikisha
wafanyakazi wanakuwa na afya
nzuri ili kutoa huduma kwa fa-
milia zao,” alisema.

David Ongesa, Rais wa Us-
alama Mahali pa Kazi Kenya
(WSPAK), ambaye pia ni mion-
goni mwa washiriki, alisema ni
fahari kushiriki mafunzo akiwa
Tanzania kwa kuwa yamem-
wongeza ujuzi wa kwenda ku-
saidia kuboresha atakaporejea
nchini kwao.
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Tahadhari ichukuliwe kukabili
maafa yatokanayo na masika

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) imetoa utabiri wa mvua
ya masika ambayo itaanza kunyesha wakati wowote kuanzia wiki in-
ayoanza kesho katika maeneo mbalimbali ya nchi. Aidha, taarifa ya
TMA iliyotolewa na Kaimu Mkurugenzi Mkuu, Dk. Ladislaus Chang’a,
ilisema katika baadhi ya maeneo, mvua hiyo itaanza wiki ya kwanza ya
mwezi ujao na inatarajiwa kukoma ifikapo Mei, mwaka huu.

Katika taarifa hiyo iliyotolewa juzi, TMA ilisema mvua hiyo
itanyesha kwa wastani wa juu, hali ambayo inaweza kusababisha
madhara katika baadhi ya maeneo. Miongoni mwa madhara hayo
ni maji kutuama katika maeneo anuai, sekta za uchukuzi kuathirika
kwa kuwapo uwezekano wa kutokea uharibifu wa miundombinu hasa
barabara na reli.

Sambamba na athari hizo, TMA pia kupitia utabiri huo, imeonya
kuwa kunaweza kuibuka magonjwa ya mlipuko kama vile
kipindupindu katika baadhi ya maeneo, hivyo tahadhari inapaswa
kuchukuliwa ikiwamo kuweka mazingira safi.

Pamoja na kuwapo kwa athari hizo hasi, Dk. Chang’a pia alisema
kutakuwa na neema kutokana na mvua hizo hasa kujaa kwa mabwawa
ya maji, hivyo kuongezeka kwa kina kwenye vyanzo hivyo ambavyo
kwa sasa ni tegemeo kubwa la umeme nchini.

Kwa mantiki hiyo, mvua ya masika itakuwa na neema kwa nchi
kunufaika katika uzalishaji na upatikanaji wa nishati. Hivi sasa nchi iko
katika tatizo la mgawo wa umeme, huku sababu kubwa ikitajwa kuwa
upungufu wa maji katika mabwawa ya kuzalishia nishati hiyo. Kwa
hiyo, kujaa kwa maji kwenye mabwawa hayo kutapunguza kwa kiasi
kikubwa mgawo wa umeme ambao unaiandama nchi na kusababisha
shughuli mbalimbali za uzalishaji kusuasua.

Athari nyingine chanya, kwa mujibu wa TMA, ni kupungua kwa joto
ambalo hivi sasa ni kali katika maeneo mbalimbali nchini. Joto hilo
limesababisha baadhi ya watu kukumbwa na matatizo ya kiafya kama
ambavyo imeelezwa katika vyombo mbalimbali vya habari pamoja na
wataalamu wa afya.

Kutokana na kuwapo kwa taarifa hiyo ya utabiri wa hali ya hewa, ni
vyema wananchi na taasisi mbalimbali za serikali na binafsi, kuchukua
tahadhari ili kukabiliana na athari zinazoweza kujitokeza. TMA imetoa
utabiri huo wakati takribani mwezi mmoja sasa kulikuwa na athari
kubwa kiafya, miundombinu kuharibika na baadhi ya watu kupoteza
maisha kutokana na mvua ya vuli ambayo ilinyesha kuanzia Novemba,
mwaka jana.

Wahenga wanasema mtu akiumwa na nyoka hata akiona unyasi
anashtuka, hivyo hakuna budi kuchukua tahadhari dhidi ya majanga
yanayoweza kusababishwa na mvua ya masika ambayo iko karibu
kunyesha.

Moja ya athari kubwa zilizotajwa ni uharibifu wa miundombinu. Ni
dhahiri kwamba baadhi ya barabara na njia za reli zinaweza kuathirika
katika maeneo kadhaa nchini kutokana na mvua hiyo, hivyo tahadhari
zichukuliwe mapema ili kuzuia majanga kutokea.

Mamlaka zilizopewa dhamana ya kusimamia miundombinu
zikiongozwa na wizara za ujenzi na uchukuzi, Wakala wa Barabara
(TANROADS) na Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini (TARURA)
zichukue tahadhari mapema kabla maafa hayajatokea wakati mvua
ikinyesha.

Wakati wa mvua ya vuli ilishuhudiwa maafa katika sehemu
mbalimbali yakiwamo watu kupoteza maisha kutokana na nyumba
kubomoka, madaraja kuvunjika na kusababisha mawasiliano kati
ya sehemu moja na nyingine kukatika, maji kujaa na vyombo vya
moto kusombwa. Hiyo ilikuwa wakati wa vuli, hivyo maafa kama
hayo yanaweza kuwa makubwa zaidi kutokana na wingi wa mvua
itakayonyesha.

Pia kuna uwezekano wa kuibuka kwa magonjwa ya mlipuko,
hivyo hadhari ichukuliwe kwa kuweka mazingira safi katika maeneo
ya makazi ikiwamo kusafisha mifereji ya maji machafu yote hayo
yanawezekana kama kila mtu ka nafasi yake atatimiza wajibu wake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
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KUJAA KOTE HUKU
BADO UMEME WA
MGAWO NA MAJI
NAYO MGAWO

Na Sabato
Kasika

JITIHADA mbalimbali zimekuwa ziki-
fanyika za kusaidia vijana kujinasua katika
janga la matumizi ya dawa za kulevya, huku
baadhi yao wakifanikiwa kuachana na dawa
hizo.

Kwa sasa yako makundi ya vijana ambao
wanahudhuria katika hospitali mbalimbali
kupata tiba ya methadone baada ya
kuachana na dawa za kulevya, ili warejee
katika hali yao ya kawaida.

Lakini pamoja na jithada hizo
zinazofanywa na serikali kwa kushirikiana
na wadau wa kupinga dawa za kulevya,
bado kuna mazingira halijakaa sawa
ambayo yanaweza kukwamisha jitihada
hizo.

Hapa ninazungumzia vijana wanaoacha
matumizi ya dawa la kulevya na kuanza
kutumia methadone, lakini wanaendelea
kuishia katika mazingira yaliyosababishwa
wakajiingiza katika matumizi ya dawa hizo.

Kwa mazingira, huenda wapo ambao
wamejikuta wakirudi kwenye uraibu,
kitendo ambako wakati mwingine kinaweza
kusababisha wakapoteza maisha au
wakaendelea kuumia.

Kwa maoni yangu, ninadhani iko haja
ya kuwabadilishia mazingira ya kuishi
au kuwatafutia shughuli za kufanya ili
wasiendelee kuwa tegemezi kwa wazazi
wao ama ndugu zao.

Ikiwezekana kuwe na nyumba nyingi za
kuishi waraibu, katika maeneo mbalimbali

nchini, vilevile kuwe na mikakati
itakayosaidia ~ kuwafanya  wasiendelee
kukaa bali wajishughulishe.

Ninaungana mkono maoni

ya Mkurugenzi Mtendaji wa shirika lisilo
la kiserikali la kthudumia waraibu wa dawa
za kulevya la Life & Hope Rehabilitation
Organisation (LHRO), Al-Karim Bhaniji,
anayeshauri kuwapo kwa mikakati ambayo
itawawezesha kiuchumi vijana wanaochana
na matumizi ya dawa hizo.

Bhanji alitoa ushauri mjini Bagamoyo
mkoani Pwani juzi, katika mkutano wa
uhamasishaji wa afya bora kwa waraibu wa
dawa hizo unaotekelezwa na shirika hilo
katika kata tano wilayani humo.

Kata zinazohusika katika mradi huo wa

KUTAKUWA
NA JAMBO

_

Muungwana Lazima Nilonge

Wanaoacha dawa za kulevya
wangewezeshwa kiuchumi

mwaka mmoja unaolenga pia kuwafanya
waraibu kutambua haki zao za msingi kuwa
ni  Dunda, Magomeni, Nianjema, Kisutu,
na Kiromo, huku wafadhili wakiwa ni U.S.
Ambassador Fund for HIV/AIDS Relief
(AFHR Grant) and Pepfar.

Kwa kawaiada, maendeleo ya nchi
huletwa na vijana ambao hutegemewa
kuwa taifa la baadaye, hivyo wanapotokea
wengine wanajihusisha na matumizi ya
dawa za kulevya, maana yake ni kuwa taifa
bovu la baadaye.

Lakini pia wanapobahatika kuachana
na dawa hizo, ni muhimu kuwawezesha
kutorudi walikotoka, kwa kuwawekea
mazingira rafiki hasa ya kujishughulisha na
kazi mbalimbali.

Ninaamini kwamba katika makundi ya
vijana wanaotumia au kuacha na dawa
za kulevya, wanaweza kuwamo wasomi
wenye fani mbalimbali, ambao wanaweza
kusaidiwa kurudi katika fani zao.

Pamoja na hayo, suala la kuwapa
elimu ya ujasiriamali na kuwapa mitaji ili
wajishughulishe na biashara mbalimbali
au kilimo cha bustani, ni jambo la muhimu,
kwa ajili ya kuwafanya wajiongezee kipato.

Mazingira hayo yanaweza kuwa rafiki
kwa wanaoacha uraibu na kuwa raia wema
na msaada kwenye jamii inayowazunguka,
kutokana na kwamba watakuwa na
shughuli za kufanya na kuepuka udokozi.

Kwa sasa kuna kundi kubwa la vijana
744 ambao wameacha matumizi ya
dawa za kulevya wilayani Bagamoyo,
ninadhani ni vyema wawekewe mazingira
yatakayowafanya waendelee na mabadiliko
hayo.

Ninaamini idadi hiyo ni kubwa, hivyo
wakiwa na shughuli ya kufanya, wilaya
itakuwa imepata kundi kubwa la vijana
wanaojiingizia kipato, lakinia kulipa ushuru
au kodi ya serikali kwa ajili ya maendeleo ya
nchi.

Vijana hao walioachana na matumizi
ya dawa za kulevya, wangepewa uzito
ili wasiendelee kuingiza hasara kwa
kulishwa au kugeuka kuwa wezi wa vitu vya
nyumbani na kwenda kuuza.
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Aliokoa maisha, alipenda watu na watu walimpenda
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Pascal Mayalla

'WA wasomaji wapya,

huu ni mwendelezo

wa nilivyokutana na

dward Lowassa ni-
kihusisha visa na mikasa ya
hapa na pale.

Wiki iliyopita tuliishia ni-
kiwa Shirika la Utangazaji Tan-
zania (TBC), umekuja mwaliko
wa Wiki ya Maji, nikafanya
mipango ili nipate ile safari.
Ofisi haina mtu wa kamera,
nikabeba kamera yangu, ku-
fika eneo la tukio, nikafanya
mambo fulani ambayo siyo.

Taarifa za jambo zikatua
ofisini, kwenye fomu zangu
za tathmini ya utendaji kazi
(OPRAS) zikachafuliwa. Ni-
kalazimishwa kutia saini, ni-
kagoma. Kilichofuata baadaye
ni barua ya kufukuzwa kazi
kwa kosa la ‘insubordination’,
nikaaga TBC.

Somo hapa ni kwamba
mtu unaweza kutenda kitendo
kidogo tu cha tamaa ya pesa
ili kuvuta pesa mbuzi kikaja
kukugharimu kwenye taaluma

yako au kwenya maisha yako.

Baada ya kisa hicho, mimi
na familia yangu tuliamua ku-
hama nchi, nikaanzia Uingez-
era na baadaye Marekani na
familia ikakaa huko. Nikawa
nahanja hanja kutafuta wapi
haswa kuna maisha mazuri.
Nikajaribu Sweden, Ujerumani,
Uholanzi, Uswisi, nikatua Italia.
Kote nilikopita nilijichanganya
na Watanzania na bado na niki-
wa na kitambulisho changu cha
mwandishi wa habari (Press
Card) ili kupata fursa ya kuingia
kwenye tukio lolote.

Nikiwa Rome, Italia kukaf-
anyika mkutano wa Kimataifa
wa Siku ya Chakula Duniani
Miaka 10 baadaye. Katika mku-
tano huo, Tanzania ilituma
ujumbe mzito na mimi nikaji-
andikisha kama mwandishi wa
habari kutoka Tanzania.

Siku ya mwisho ya mkutano,
sijui nini hasa kilichotokea
kwangu mpaka kesho.

Nikiwa kwenye eneo lil-
ilotengwa kwa ajili ya waandi-
shi wa habari, nikiwa na
kompyuta yangu, kamera na
begi, nilitoka.

Ile kuzinduka tu, niko hos-
pitali moja kubwa ya Rome,
nimezungukwa na kundi kub-
wa la watu. Edward Lowassa,
Profesa Anna Tibaijuka (wote
mawaziri) na Balozi wa Tan-
zania nchini Italia kwa wakati
huo, Profesa Costa Ricky Maha-
lu. Hapo ndipo naelezwa kuwa
nikiwa chumba cha waandishi,
nilizimika ghafla nikaanguka,

nikakimbizwa hospitalini. Kadi
yangu ya utambulisho ikao-
nyesha ni Mtanzania, ubalozi
wakaarifiwa ndicho kisa cha
kuzungukwa vile.

Hapo Hospitali nimepatiwa
tu huduma ya kwanza, sikuwa
na bima ya safari wala sikuwa
katika ujumbe wa Tanzania.
Nikaulizwa hali yangu, nikajibu
najisikia vizuri tu. Natakiwa ku-
fanyiwa uchunguzi wa kina la-
kini sina bima.

Lowassa akamwuliza Balozi
Mahalu ubalozi unaweza ku-
saidiaje? Balozi akamjibu kwa
kawaida ubalozi unasaidia
watumishi wa umma tu tena
walioko katika safari ya kikazi.
Akasema mimi si mtumishi wa
umma na hapo Rome niko kivy-
angu tu!

Ndipo Lowassa akasema
huyu Mayalla japo si mtumi-
shi wa serikali, ni Mtanzania
mwenzetu, tunamfahamu, tena
kile kipindi chake cha Kiti Moto,
nilikuwa nakipenda sana, sijui
kwa nini kilikufa?

Watanzania ni watu wenye
upendo sana wawapo ughaibu-
ni, Lowassa alianzisha haram-
bee ya papo kwa papo, na uba-
lozi wetu Rome, ukatia mkono,
ukaingilia kati kuanzia vipimo,
bili yote ya hospitali, nikapim-
wa nikatibiwa nikaokolewa
maisha yangu!.

Somo hapa Watanzania
tuwapo ughaibuni. Tujenge
utamaduni wa kujitambulisha
ubalozini kwa ajili ya chochote
kinachoweza kujitokeza. Pia

ubalozi uwe na taarifa zako.
Kilichoniokoa Italia ni kile
kibali cha uandishi na nili-
pata msaada kwa hisani tu
ya Lowassa. Lakini endapo
ningejitambulisha  ubalozini,
nikakutwa na jambo kama lile
ningesaidiwa kwa urahisi.

HARUSI YA BINTI LOWASSA
Wakati Lowassa akiwa Waziri
Mkuu alioza binti, Binti Lowas-
sa, na mimi nilitafutwa kuwa
MC wa tukio lile. Serikali nzima
ilihudhuria na ikatokea tukawa
marafiki na Bwana Harusi.
Kuanzia hapo, mimi nikawa
mtu wa Lowassa. Hata kashfa
ya Richmond ilipoibuka, bado
nilisimama na Lowassa na ku-
muunga mkono hata katika
harakati zake za kisiasa, ikiwa-
mo ile Safari ya Matumaini.
Kuna msemo kwamba rafiki
wa kweli ni yule akufaaye waka-
ti wa dhiki. Wakati Lowassa
anaugua, yale makundi ya watu
hayakuonekana tena. Hata lile
kundi la Friends of Lowassa,
nimekuja kuliona msibani. Wal-
iokuwa wanahangaika naye
ni mkewe, watoto na familia
na marafiki wachache pamoja
na serikali kumhudumia kwa
mujibu wa sheria, taratibu na
kanuni.

SOMO KIFO CHA LOWASSA
Somo Kuu la kwanza la kifo
cha mwamba huyu ni kijifunza
kuweka akiba ya maneno. Ni-
kisikiliza baadhi ya kauli za
wanasiasa jinsi walivyokuwa

wanamsema vibaya Lowassa
akiwa hai, na sasa wamekuja
msibani na kugeuza maneno
bila aibu, naona hapa kuna fun-
zo. Tujifunze kuweka akiba ya
maneno na wakati mwingine ni
bora kunyamaza kimya.

Somo la pili ni kuwa na
dhamira. Ukidhamiria jambo
lako lishikilie, usikubali kukat-
ishwa tamaa. Lowassa alikuwa
mtu mwenye maono na dhami-
ra ya dhati.

Somo la tatu ni Lowassa ni
mwalimu mkubwa wa siasa za
kuwa na kiasi. Alikuwa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), akaf-
anyiwa figisu akakatwa kwa
figusu, akahamia Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA).

Akiwa CHADEMA hakuisema
vibaya CCM na aliposhindwana
na CHADEMA na kurejea CCM,
Lowassa hakuisema vibaya
CHADEMA. Ni  wanasiasa
wachache sana wana haiba ya
namna hii. Kwenye msiba wa
Lowassa, CCM na CHADEMA
wakashindana kumuenzi kwa
kumzungumza kwa wema.

Pumzika Lowassa Pumzika.
Ulikuwa mtu miongoni mwa
watu na ukawatumikia watu
kwa uwezo wako wote kwa
kushirikiana na watu. Ukau-
toa uhaiwako kwa ajili ya watu
wako. Kwa kifupi ni kwamba
Lowassa ametufia. Mwendo
umeumaliza, imani umeilinda

Bwana Alileta, Bwana Ame-
twaa, Jina lake Lihimidiwe....

Mungu tusaidie kwenye umeme, Sukari na maji

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

EBU mpenzi mso-
maji wangu, siku moja
uende nyumbani kwa
mwalimu na ukitoka
hapo uende nyumbani kwa
mbunge, utaona tofauti kubwa
zilizopo.

Ukienda nyumbani kwa
mwalimu, atakupokea kwa ba-
shasha na utamwona akitoka
nje na viti viwili, kimoja chake
na kingine chako mgeni wake

na atatafuta kivuli cha mti
mkae.
Akishakusalimia au mki-

shasalimiana, atapenda kujua
hali za wanao na hasa kujua

afya zao, wanaendeleaje kimas-
omo na kama wana matatizo
yoyote Ingawa anaweza asiwe
na jinsi ya kuwasaidia.

Hakika  atafurahia  sana
kukuona na kukudadisi mambo
mengi zaidi yakiwa ni pamoja
na yanayohusu maisha yenu na
yeye hapo mnapoishi na hata
kama umetoka mbali atapenda
kujua ya utokako.

Nenda kwa mbunge, kwan-
za  siye  atakayekupokea.
Utapokewa na ama msaidizi
wake au watoto watakaoku-
wapo nyumbani wakati una-
wasili. Si ajabu hata asiku-
changamkie wala kukuonyesha
tabasamu.

Hatatoka nje na kiti bali ata-
baki ndani mpaka uingizwe na
waliokupokea na kama ataku-
wa sebuleni atakukaribisha.
Kama yuko chumba cha kulala
itabidi ukae umsubiri.

Kama mnafahamiana kabla,
utasikia anakuuliza “oh kumbe
ni wewe!” Lakini kama ham-
fahamiani, utasikia anakwam-
ba “enhe kuna shida?” Hapo
itategemea umefuata nini.
kama ni shida utamwambia la-
kini kama ni salamu tu, utajiju.

Kwa shida iliyokupeleka
utapewa ahadi kuwa atawasili-
ana na fulani au fulani ili kuona
kama utasaidiwa au la. Kama ni

salamu tu, atakwambia yuko
salama na anaendelea na ma-
jukumu kama kawaida ya kum-
saidia Mama.

Mwalimu baada ya ma-
zungumzo yenu, nakwambia
atakusindikiza mpaka nje ya
lango kama lipo au atakufiki-
sha barabarani lakini huku
kwa mbunge, utaagiwa se-
buleni na kujiondokea huku
ukisindikizwa kwa macho na
waliokupokea.

Ukweli hii ndiyo hali halisi ya
tunavyoishi Watanzania. Ndi-
vyo tunavyoishi na wanasiasa
wetu ambao kabla hawajawa
wanasiasa, huwa kama wal-
imu, lakini wakishapata huanza
‘kubeba vyuma’.

Ni kawaida nyakati kabla ya
uchaguzi na hasa unapokaribia
kama ilivyo sasa, utaona jinsi
watu wanavyonyenyekea, hu-
susan wanaowania kuweka nia.

Wakishachaguliwa tu, wa-
nakuwa si wao tena, wanaanza
kuwaza mengine kabisa.

Siku hizi mtu akichaguliwa
au kuteuliwa, hubadilika na
kuangalia ni nini atakipata
kwa ajili yake na familia yake
na watu wake wa karibu, hivyo
kusahau waliojilawa vituoni ku-
piga kura.

Ndiyo sababu tunaona jinsi
tunavyopitia vipindi vigumu

kimaisha hivi sasa nchini.
Umeme hauna uhakika, maji
hayana uhakika, sukari ndiyo
usiseme, lakini pia hata dola ya
Marekani nayo ni adimu.

Tatizo ni nini? Watu wanajali
matumbo yao, hawashughu-
liki na matumbo ya wengine.
Wananchi wanapewa ahadi za
uongo huku wakiendelea ku-
umia. Ile njoo kesho njoo ke-
sho iliyokuwa ofisini imegeukia
maishani.

Huyu anakwamba mgawo wa
umeme utakwisha siku fulani,
huyu anaibuka na kusema siku
yake na mwingine hivyo hivyo
lakini wa mwisho anakwambia
tunaongeza miezi sita mgawo
kwisha.

Wote hao ukiwatazama ni
wabunge na wengine mawaziri.
Wanatupokea wananchi wao
sebuleni wao wakiwa vyum-
bani, tofauti na ambapo wange-
toka nje na viti viwili tukakaa
chini ya mti kuyazungumza na
kuona tunakwendaje.

Unajiuliza hivi uchaguzi un-
geitishwa leo hii, kweli wabunge
wangerudi hawa hawa? Kwa
sababu maumivu waliyo nayo
Watanzania si ya dunia hii.
Kama  hakuna sukari lakini
mwingine anaibuka, badala ya
kukupunguza machungu anak-
wambia achana nayo utaugua,

unafanyaje?

Anakwambia hivyo huku
yeye tangu utoto amekua ak-
inywa uji wenye sukari. Anak-
wambia hivyo wakati nyum-
bani kwake ana magunia ya
sukari na hajui yalikotoka! Ana-
taka uache sukari eti ni hatari
wakati yeye anafakamia chai
yenye sukari.

Kwa kweli maisha ya watu
yanachezewa na kutiwa ma-
jaribuni na watendaji wetu,
ambao naamini wakinyimwa
mishahara watahaha, huku
wakijua kuwa asiyefanya kazi
na asile!

Alizoea kusema sana hayati
John Magufuli, almaarufu kaka
JPM na tutamkumbuka kwa
kweli.

Ni kama alivyosema Mwen-
ezi, Chifu Bagolole, mbona enzi
za Jiwe hali ya kukatika umeme
na maji haikuwapo? Mbona su-
kari haikupata kupotea hivi na
hata kuuzwa sawa na kilo ya ny-
ama? Ni kitu gani kimebadilika?

Kwa kweli Watanzania tuna-
paswa kujiuliza tulikosea wapi
miaka takriban tisa iliyopita,
mpaka tunajikuta katika lindi
la matatizo kama hili na kujuta
wenyewe sasa? Uchaguzi ujao
tukifanya makosa, tutajizika
wenyewe! Mungu endelea ku-
tusimamia waja wako!



8 Nipashe ... s o

MAKALA

ABU:

Mbinu mpya kuand

Na Maria Seme

KILIO cha wahitimu wa vyuo
mbalimbali nchini kutokuwa na
ubora kimeendelea kusikika. Kam-
puni ya Geita Gold Mining Limited
(GGML), imepata suluhisho.

GGML, mdau mashuhuri katika
tasnia ya madini nchini kwa zaidi ya
miongo miwili, imekuwa mstari wa
mbele katika kushughulikia suala
muhimu la uhaba wa ujuzi na uku-
zaji vipaji ndani ya sekta hiyo.

Tangu kuanzishwa kwake mwaka
2000, kampuni hiyo haijazingatia tu
ubora wa utendaji kazi, bali pia ku-
wekeza katika nguvu kazi ya baadaye
ya Tanzania.

Kwa kutambua umuhimu wa
kuandaa wafanyakazi wa baadaye
na kukuza vipaji, GGML kwa kush-
irikiana na wadau wengine, ilitoa
mchango mkubwa wa zaidi ya Dola
za Marekani milioni mbili mwaka
2009 katika kuandaa mitaala ya
kuandaa vijana wa kitanzania kupi-
tia Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi (VETA) Moshi.

Mpango huo umezaa matunda
kwa miaka mingi, zaidi ya vijana
1,400 wamepata mafunzo ya uchim-
baji wa kina kifupi juu ya ardhi,
hivyo kusaidia kupunguza uhaba wa
ujuzi katika sekta hiyo.

Hata hivyo, dhamira ya GGML ka-
tika kukuza vipaji inazidi mafunzo ya
ufundi stadi. Mnamo 2009, kampuni
ilizindua mpango wa kuajiri wahit-
imu ili kutoa fursa za mafunzo kwa
vitendo kwa wahitimu wa vyuo vi-
kuu wasio na ajira.

Programu hiyo ilikuwa na idadi ya
wahitimu 12 kila mwaka hadi mwaka
2012. Baada ya kusitishwa kwa mia-
ka mitano, GGML ya 2017 ilirejesha
programu ya mafunzo kwa vitendo,
ikiwapa vijana wa kitanzania uzoefu
muhimu wa kufanya kazi ndani ya
GGML kwa mwaka, huku ikiwaruhu-
su kubobea zaidi katika fani zao.

Kati ya 2017 na 2023, GGML ili-
chukua wahitimu 194 kwenye pro-
gramu yake ya mafunzo tarajali.

Katika kupanua mafunzo hayo,
mwaka huu, kampuni hiyo imekuja
na programu iliyopewa jina la Afri-
can Business Unit (ABU) ambayo ni
zaidi ya program ya mafunzo taraji
yanayotolewa kwa mwaka.

Katika progamu hiyo ya ABU, jum-
la ya wahitimu 10 wa mafunzo tara-
jali kwa mwaka jana wamechaguliwa
kuendelea na programu hiyo am-
bayo mbali na kupata mafunzo ya
juu zaidi, pia wamepata ajira za ku-
dumu ndani ya GGML.

Menejea Mwandamizi wa Masu-
ala ya Rasilimali watu, Charles Mas-
ubi anasema dhumuni la kuwa na
mafunzo hayo tarajali kwa wahitimu
wa vyuo vikuu kwanza ni kushiriki-
ana na serikali kuhakikisha wabhit-
imu wanapata ujuzi stahiki.

“Lakini, kwetu sisi GGML ina
maana kubwa zaidi ya hapo kwani
tunaandaa wafanyakazi wetu wa
baadaye tunatengeneza vipaji am-
bavyo huwa tunavichukua baada ya
kuvinoa kutoka kwa wahitimu na
kuwaajiri.

“Mbali na kuwafundisha kwa
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Meneja Mwandamizi wa Masuala ya Rasilimali Watu kutoka GGML, Charles Masubi (kulia) akisalimiana
na Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martin Shigella (kushoto) wakati wa uzinduzi wa programu ya mafunzo
tarajali ya GGML kwa 2024/25. Katikati yao ni Makamu wa Rais Mwandamizi wa AngloGold Ashanti -
Kitengo cha Ubia na Ushirika Afrika kutoka AngloGold Ashant - GGML, Terry Strong na Katibu Mtendaji
wa Chemba ya Migodi Tanzania, Benjamin Mchwampaka.

mwaka mmoja, pia tunawapatia
kila maarifa wanayohitaji kwe-
nye eneo lao la utaalamu kama ni
mhandisi tunahakikisha tunam-
fundisha na kumpa maarifa yote
kwa vitendo akisimamiwa na wa-
handisi wabobevu,” anasema.

Masubi anasema programu hiyo
ya ABU inawajumuisha wahitimu
wa vyuo mbalimbali waliomaliza
progamu ya mafunzo tarajali kwa
mwaka mmoja ndani ya GGML.

Hii ina maana kuwa baada ya
kumaliza mafunzo hayo tarajali
wahitimu waliofanya vizuri wa-
naunganishwa na waliopo kwenye
migodi mingine ya Afrika ambapo
wanafanya programu kama hiyo
ya GGML.

“Kisha tunawapa mafunzo ya
juu zaidi ya ujuzi au juu ya elimu

yao ya darasani, kama ni mhandisi
tutamfundisha kuweka vipaum-
bele, makubaliano, kuandaa ba-
jeti kupata ujuzi wa namna ya
kuwasiliana kwa usahihi na wen-
zake. Kwa sababu vyote hivyo ni
muhimu katika kufanya kazi,”
anasema Masubi.

Anasema waashiriki wa progra-
mu hiyo watashirikiana na migodi
ya Afrika iliyo chini ya kampuni
mama ya AngloGold Ashanti kwe-
nye nchi za Ghana na Guinea.

“Wote watakuwa kwenye pro-
gramu inayofanana na lakini bado
wakiendelea kubobea zaidi kwe-
nye fani zao na kufanya mzunguko
wa kujifunza zaidi kwenye migodi
mingine.

“Hawa watu hatuwaandai
kuishia kuwa wafanyakazi wa

ngazi za chini, wakati mwingine
tunawaandalia fursa ya kupanda
juu na kuwa viongozi wakubwa wa
kampuni hapo baadaye.
“Tunapokuwa na programu ya
pamoja tunatengeneza kiongozi
ambaye atafahamu mila na desturi
zetu za kazi kama kampuni, utam-
aduni wetu wa kazi, miiko yetu
kila kitu kuhusu kampuni kwa
hiyo ikitokea kiongozi huyu ame-
pata nafasi kufanya kazi Ghana
atakuwa na ufahamu wa kutosha.
“Atakwenda  akiwa ameiva
kwenye nyanja zote tunazozin-
gatia AngloGold Ashanti mfano
masuala ya uhasibu, uhandisi,
mawasiliano, lazima awe vizuri
kwa hiyo anakuwa mtaalam am-
baye anaweza kuwa kwenye idara
yoyote na kufanya kazi vizuri na

aa wafanyakazi wa baadaye

kukua. Hilo ndio lengo kubwa la
kuanzishwa kwa ABU,” anasema
Masubi.

Mmoja wa wahitimu hao ni
Diana Laswai ambaye mbali na
kuishukuru GGML pia waliishuku-
ru serikali kwa kuendelea kuhama-
sisha sekta binafsi kutoa mafunzo
kazini kwa vitendo.

Pia alitoa wito kwa wanafunzi
wapya wanaoanza mafunzo hayo
mwaka huu kufanya kazi kwa bi-
dii, kuzingatia nidhamu na kuzin-
gatia tunu za GGML ambavyo ni
usalama.

Evelyne Julius ambaye ni
mhandisi wa masuala ya umeme,
anayesema, “Nimejifunza vitu vin-
gi. Kuwapo kwangu GGML ni fursa
ya kipekee kwa sababu nitaweza
kutekeleza miradi mbalimbali kwa
ujasiri na ujuzi nilioupata,” anase-
ma.

Mkunde Frank ambaye ni mte-
knolojia wa masuala ya jiolojia,
anasema nafasi aliyoipata ya kuen-
delea kufanya kazi ndani ya GGML
kupitia progamu ya ABU, imeende-
lea kumjengea kujiamini na kunoa
zaidi ujuzi wake.

“Mathalani kwenye kitengo cha
geolojia tumepata fursa ya kip-
ekee, kila mfanyakazi anapewa
uthamani bila kujali mkubwa au
mdogo.

“Lakini hata ukishuka kwenye
machimbo chini ya ardhi kila
mfanyakazi anazingatia mafunzo
aliyopewa kwa vitendo hasa katika
kutekeleza kipaumbele cha kwan-
za ambacho ni usalama,” anasema.

Mkuu wa Idara ya Mafunzo na
Ujuzi kutoka Chama cha Waajiri
Tanzania (ATE), Albert Rukeisa
anasema jitihada hizo za GGML
kwa zaidi ya miaka 15 zimekuwa
chachu kwa waajiri wengine kue-
ndelea kutoa nafasi kwa vijana ku-
jifunza na kuongeza wataalam wa
madini katika sekta hiyo.

Wahitimu 40 wa vyuo mbalimbali nchini ambao wanatarajiwa kuanza mpango wa mafunzo kazini kwa vitendo unaodhaminiwa na GGML
kwa mwaka 2024/25 wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kukaribishwa rasmi mwishoni mwa wiki mkoani Geita. PICHA: MPIGAPI-
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ILIYOPITA

MAJIBU YA WIKI

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

NOA, ANA, BAO, TEE, PUNJE, BANDA,
NYOTA, AMANI, UBWABWA, ENDELEA

S5B87585A490
269296 7943808
5858587C920 2
119894894489

.

@M SA\I\rlI‘BA N

596682813858

I 89498 H88 033 go, akamwambia waulizane maswali na ak-
ishindwa anampatia Sh. 5000 na endapo yeye

8594808038 2 atashindwa atatoa 100,000.

M ZUNGU mmoja alionekana kumdharau Mbon-

kwanza ya Dunia?

Mbongo: akashindwa akatoa 5000 kuashiria hajui.

Mbongo: Kitu gani kikienda juu kina miguu minne
na kikirudi chini kina miguu mitatu?

Mzungu: akafikiria akakosa jibu akatoa 100, 000,
kuashiria hajui ila akataka kujua, akauliza ni nini

TAFUTA
HERUFI NNE

UPATE JINA hicho?
LA KINYWAJI Mbongo: Akatoa 5000 kuashiria hata yeye hajuil.
SWALI

Samaki aina ya Pweza ana mikia mingapi?
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Baba, Mama na Mwana

Ulimwacha mke, sasa unataka akurudie kama kimada!

PENZI msomaji, tu-

naendelea kumulika

yaliyojificha kwenye

ndoa nyingi. Wako
baadhi ya kinababa huanzisha
mitafaruku, baadaye wanaweka
mikono kichwani!

Wako pia kinamama hukimbia
manyanyaso na kuolewa kwingine
na mume kuoa mwingine. Vyanzo
vya mitafaruku ni vingi na havivu-
miliki.

Mume anaweza kuwa ame-
pata mwanamke mwingine nje ya
ndoa, hivyo kumnyanyasa mkewe
wa ndoa ili kumfanya aghadhabike
na kujiondokea zake. Inapotokea
hivyo, kuna baadhi ya kinababa
hufurahia ili huyo mwingine azibe
nafasi. Huu ni usaliti ambao hata
Mungu haupendi.

Kwanza, nianze na mume ali-
yeacha mke. Juzi nikiwa nasiki-
liza redio moja alfajiri, msikilizaji
mmoja akamwuliza mtangazaji, je,
ni haki?

Yuko jamaa mmoja alimwacha
mkewe na kwenda kuoa mwan-
amke mwingine. Mambo yakam-
chachia akamrudia mkewe wa

kwanza kumwomba warudiane,
lakini kama kimada wake.

Mpenzi msomaji, alipotamka
hilo la kimada nikajikuta nimeche-
ka kwa sauti kubwa na mtangazaji
naye akacheka. Ulimwacha, sasa
umedata unataka awe kimada
wako? Jamani! Ama kweli Maisha
ndivyo Yalivyo.

Kituko kingine, yuko baba ali-
fiwa na mkewe. Kabla ya kifo wa-
likuwa wametengana, huyu akaoa
na yule akaolewa kwingine.

Kabla ya kufarakana tayari wali-
kuwa na watoto wakubwa watatu,
mkubwa akiwa tayari ameanza
kujitegemea na ameshajenga ny-
umba yake ndogo ya vyumba vi-
wili. Pale msibani ndipo mambo
yakabumbuluka.

Kwanza, muda mwingi baba wa
watoto hao alikuwa kajiinamia ak-
ionekana kuwa na mawazo mazi-
to. Alichokuwa anawaza anakijua
mwenyewe. Mkewe hakuzikwa
hakuja msibani.

Kwenye kikao pale msibani,
watoto walihoji mbona baba yao
aliwatelekeza kwa takribani miaka

minane bila kujua wanaishi vipi?
Wakahoji hata kama alikuwa na
mwanamke mwingine mbona ha-
jawatambulisha wamjue?

Baba akajitetea kutowatele-
keza na kwamba anawapenda
sana. Akaambiwa na kikao cha
familia kwamba anatakiwa aka-
fanyiwe usuluhishi nyumbani
kijijini ili kupatanishwa na watoto
wake.

Hata hivyo, watoto wakaibua dai
lingine wakitaka baba yao kama
kweli anawakubali ni watoto wake,
ahame kwa huyo mwanamke aje
akae nao. Yule mtoto mkubwa (wa
kiume) mwenye nyumba akam-
wambia baba yake anamruhusu
aje akae hapo nyumbani kwake
lakini siyo na huyo mwanamke
(wajumbe wa kikao wakaangua
kicheko).

Mtoto mwingine wa kike akainu-
ka na kusema kama baba yao ha-
taki kuja kuishi nao, basi baba yao
apange zamu ya kukaa nao yaani
kama wiki hii ataishi nao basi wiki
ijjayo akaishi na huyo mwingine
(Wajumbe wa kikao wakaangua
tena kicheko).

Mpenzi msomaji, ijapokuwa
kilikuwa kikao cha kuanua tanga
ambacho nami nilishiriki, iliku-
wa burudani ya aina fulani. Kwa
ujumla, baba yule alipata aibu
kubwa.

Kwa baba anayeithamini fa-
milia yake na kuwajibika vilivyo,
hakupaswa kuwasahau watoto
wake hata kama ametengana na
mama yao. Alipaswa kuwa karibu
nao kwa kuwa ndiyo baraka na
hazina aliyompa Mwenyezi Mun-
gu.
Angalia mke aliyemzalia watoto
wazuri, wenye akili na mkubwa
ameshajenga nyumba yake am-
bako ndiko walikokuwa wakim-
wuguzia mama yao na baba mwe-
nyewe hajafanikiwa hata kuwa na
kibanda, amepanga.

Mtoto huyo mkubwa wa kiume
alitamka wazi kuwa yuko radhi
kumwachia baba yake nyumba ile
ikiwa atarudi kuishi hapo lakini
kwa sharti kwamba asimlete pale
mwanamke wake huyo. Sharti hilo
baba huyo alilikataa kwa madai
eti tayari amezaa na mwanamke
huyo, hivyo hawezi kukaa mbali

naye.

Hata ile ofa ya kuja kukaa na wa-
nawe kwa wiki kisha aende tena
kwa mkewe huyo hakuiafiki. Kikao
kikaamua kuwa majibu zaidi ya
maswali hayo yatapatikana wakati
watoto hao watakapokwenda ki-
fanyika.

Mpenzi msomaji, hayo ndiyo
mambo ndani ya nyingi ya familia.
Usione watu barabarani wakitaba-
samu kumbe wamebeba mizigo
mizito vichwani na nafsini mwao.
Hakika Maisha Ndivyo Yalivyo.

Mpenzi msomaji wangu, bila
shaka umepata picha ya kile nili-
chotaka kukushirikisha katika
makala ya leo. Mke wa awali ni
mkeo tu hata kama yule wa pili
utamwona kama lulu. Isitoshe, wa-
toto wa awali kwenye ndoa yako ni
ufunguo wa baraka katika maisha
yako, hivyo hapaswi kuwapuuza
au kuwatelekeza. Wakimlilia Mun-
gu, adhabu yake utaionja hapa
hapa duniani.

Je, una maoni au kisa cha ki-
maisha? Tuma ujumbe Kkupitia
0715268581.

3

N

Ndoa haianzi kama ajali, chungulia ramani kwanza

LEO nataka tuzungumze pamo-
ja mambo mawili kuhusu misingi
ya ndoa, na kutazama faida au
hasara zake. Mpango wa Mungu
wa ndoa, ni sawa na ramani.

Sote tunajua kwamba ramani ni
mchoro wa kitaalamu unaoonye-
sha kitu fulani, iwe nyumba, ki-
wanja au miji, maliasili au bara-
bara.

Ninachotaka tuweke maanani,
ni barabara zinazokuwezesha ku-
fika sehemu uliyokusudia. Kwa ku-
fuata ramani, itakuonyesha vituo
utakavyopitia. Ukipuuza kufuata
ramani, kwa kujifanya mjuaji, uta-
potea hakika. Hutafanikiwa kufika
uendako.

Mungu kwa kutaka wote tu-
fikie ndoa yenye amani, upendo,
furaha, ushirika na umoja, aliweka
utaratibu wake wenye vituo vitatu.

Katika kitabu cha Mwanzo: 2: 24,
maandiko matakatifu yanasema,
“Kwa hiyo mwanamume atamwa-
cha baba yake na mama yake, naye
ataambatana na mkewe, nao wa-
takuwa mwili mmoja.”

Kwa andiko hilo, tujadili nina-
vyoviita vituo vitatu. Mosi, kuacha
(kuondoka), kuambatana na kuwa
mwili mmoja. Ramani yetu ina-
tutaka tutoke kituo cha kwanza,
twende cha pili, ndipo tumalizie

cha tatu.

Anza kwa maandalizi. Nilazima
ujue kwamba ndoa huwa haianzi
kama ajali. Yaani unaamka asu-
buhi, unakutana na kijana, na ke-
sho yake uko kwenye ndoa. Tena
haitokei kama mvua za El-Nino.
Yaani haikutarajiwa, imetokea tu,
hapana!

Ndoa inaanza na mipango na
kufuata taratibu zinazokubalika
katika serikali, jamii na kanisa.
Uhusiano huanzia kwenye urafiki.
Urafiki ukikomaa, huzaa uchumba.

Uchumba si kipindi cha kum-
weka mwenzako kwenye vipimo
au majaribio; ni kipindi ambacho
kila. mmoja ana uhakika asilimia
100 kwamba huyo aliye naye
ndiye chaguo sahihi alilopewa na
Mungu. Hii ndiyo inayompa kijana
ujasiri wa kuwashirikisha wazazi,
kanisa na jamii kwamba wako
kwenye agano la kweli la uaminifu,
lenye lengo la kuingia katika ndoa
takatifu.

Ukiamua kuondoka, ondoka ki-
moja. Baada ya kufuata taratibu
zote, sasa unafika wakati wazazi
pamoja na jamii husika, wana-
waruhusu kwa baraka zote vijana
wao kufunga ndoa takatifu.

Familia nyingi za kiafrika huan-
za kwa kumuaga binti rasmi, kwe-

nye ibada na sherehe, Maarufu
kwa jina la ‘sendoff’. Biblia inatu-
pa mfano hai wa tendo hili.

Angalia na soma kitabu cha
Mwanzo: 24:50 kinasema hivi:
“Ndipo Labani na Bethueli wakaji-
bu wakasema, neno hili limetoka
kwa Bwana, wala sisi hatuwezi
kukuambia neno jema wala baya.
Tazama, huyo Rebeka yuko mbele
yako, umchukue, ukaende zako
awe mke wa mwana wa bwana
wako, kama alivyosema Bwana.

Inamalizia kwa kusema,
“Wakambarikia Rebeka wakam-
wambia, Ndugu yetu, uwe wewe
mama wa kumi elfu, mara elfu
nyingi, na wazao wako waurithi
mlango wa hao wawachukiao.
Rebeka akaondoka na wajakazi
wake, nao wakapanda juu ya nga-
mia wakamfuata yule mtu.

Kuna jambo la kujifunza hapa.
Hii ni habari ya binti Rebeka ali-
yeolewa na mwana wa Ibrahimu,
[saka. Baada ya mjumbe (leo
tungemwita mshenga) kupewa
ruhusa ya kuondoka naye, sikia
kilichoendelea.

“Kisha huyo mtumishi akatoa
vyombo vya fedha, na vyombo vya
dhahabu, na mavazi akampa Re-
beka; na vitu vya thamani akampa
nduguye na mamaye pia. Wakala,

wakanywa, yeye na watu walioku-
wa pamoja naye, nao wakakaa
usiku. Wakaondoka asubuhi.”

Kwa hiyo uchumba si jambo la
sirini. Mambo yote yanafanyika
wazi tena mbele ya mashahidi. Ni
aibu, tena fedheha vijana kujioza
wenyewe, kwa kisingizio chocho-
te, na hasa vijana wanaoishi mijini.

Kuna kundi la wanandoa am-
bao wameishi kwenye mahusiano
hayo kwa muda mrefu pasipo wa-
zazi kuhusishwa au kutembelewa.
Ukiwauliza wanakujibu, ‘bado tu-
napimana’ na wana watoto tayari.

Au ‘bado tunajiandaa’, yaani
wanajianda kuoana na wameshao-
ana. Kama wewe msomaji ni ka-
tika kundi hilo, tengeneza mambo
yako na wazazi, kanisa na Mungu,
haraka.

Jambo la pili tunalikumbushwa
hapa ni ule umuhimu wa ku-
wathamini wazazi wa binti na
ndugu zake. Kumbuka mkeo sio
kama uyoga pori, uliojiotea we-
nyewe tu.

Amelelewa na kukuzwa katika
jamii fulani. Waonyeshe moyo wa
shukrani kwa kuwapa chochote.
Tunaona huyu mjumbe, baada ya
kukabidhiwa binti, hakusema, ‘oh
haleluya, sikudaiwa kitu'. Alijua na
kutimiza wajibu wake.

Lingine hapa ni umuhimu wa
wazazi na jamii husika kutoa bara-
ka wa vijana wao. Sio kuwalaani
kwa upungufu uliojitokeza bali
kwa maneno ya heri na baraka.

Usiondoke kama mke wa
Lutu. Kwa habari ya kuondoka
inawahusu wote, mume na mke.
Katika kizazi cha leo, wanawake
wengi wanaogopa kuolewa.

Pamoja na sababu nyingine,
wengi hawapendi kutawaliwa.
Wanataka kujitawala. Mioyo yao
inapiga kelele ikisema, ‘wanawake
tunaweza’.

Wanaume nao wanaogopa kuoa.
Pamoja na sababu nyingine, hawa-
taki kuwajibika wala kushiriki mali
na fedha zao na mwanamke mmo-
ja tu. Hofu ziko pande zote.

Hii imesababisha watu kama
hawa kuingia kwenye ndoa, mguu
mmoja ndani ya ndoa na mwing-
ine umewekwa mabhali fulani, nje
ya ndoa. Mke anaweza kuficha
baadhi ya fedha au mali zake ma-
hali pengine, labda kwa wazazi
wake.

* Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe,
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com
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Send-off

ILI-
KUWA
siku ya furaha
kwa ndugu, jamaa

na marafiki wa Neema
Japhet Hume wakati
wakimuaga kwa ajili ya
kwenda kuanza maisha
mapya ya ndoa. Sherehe
hiyo ilifanyika Novemba
26, mwaka jana katika
ukumbi wa Lavender

Hall Jijini Dodo-

ma.
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AVAZI ni moja ya utam-
bulisho na kutoa taswi-
ra inayotafsirika vyema
kuhusu tabia, maisha
na mapenzi ya mtu husika.

Katika kundi la vijana, wengi
inatosha kutambuliwa kutokana
na mavazi pekee. Hapo
utamjua mtu
uliyenaye
wakati
huo

kama anaendana na wewe kwa ku-
muangalia tu.

Hata hivyo, idadi kubwa hawajui
njia nzuri ya kuvaa , hivyo leo ni-
taeleza namna ya kupangilia nguo
ili kukupa mwonekano mzuri.

Mazingira/sehemu

Kijana lazima ujue kubadilika
kulingana na mazingira ya mahali
unapotaka kwenda, kwani kila ma-
hali kuna vazi lake rasmi .

Mfano ukienda ofisini hutakiwi
kuvaa jezi au kwenye harusi kuvaa
kaptula na fulana. Ni lazima utam-
bue mavazi sahihi na mazingira un-
ayotaka kwenda.

VAZI LA PENSI
Ukivaa kaptula au wengine wain-
ata pensi, basi hakikisha unavaa

INATOSHA KUTOKA HIVI...

soksi fupi zisizoonekana, miguu-
ni pigilia raba au makubanzi na
haipendezi mtindo wa kuchome-
kea.

SHATI JEUPE

Kama mpenzi wa mashati me-
upe, hakikisha rangi inakuwa ya
kiutu uzima na sio kama sare za wa-
nafunzi wa shule.Kama utapenda
ubunifu vaa lenye urembo kiasi au
limetengenezwa kwa mtindo wa
kisasa zaidi.

SURUALI NYEUSI

Suruali nyeusi ni moja ya mavazi
ambayo yanatakiwa asikose kuwa
nayo kwa upande wa wanaume
kwa sababu inaendana na kila aina
ya nguo, pia inahimili uchafu.
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UREMBO
Na Mary Geofrey

UNA njia nyingi za ku-
tibu chunusi katika
sehemu mbalimbali za
mwili hususani usoni.
Njia wanazotumia wengi ni
kutumia mafuta na krimu zenye
kemikali ambayo husababisha
madhara.

Leo tutaeleza njia rahisi ya
kuondoa chunusi kwa kutumia
maziwa ya mtindi,asilikaroti,
yai, jani la chai na mlozi.

JINSI YA KUANDAA
Chukua maziwa ya mtindi
na utumie kusafisha uso wako

kwa kusugua uso taratibu na
ukimaliza fuata hatua zinazo-
fuata.

Chukua mchanganyiko wa
mlozi, karoti au jani la chai na
anza kusugua usoni taratibu
kwa dakika tano.

Ukimaliza safisha kwa ku-

MAPISH]
Na Mary Geofrey

Saladi ya limao

na vitunguu

SALADI ya limao na vitunguu ni
chakula maarufu ambacho huten-
genezwa kwa kutumia vitunguu maji
vibichi vilivyo katwa katwa, limao iliyo
kamuliwa, pamoja na viungo.

Saladi hii yafaa kula pamoja na cha-
pati, pilau, biryani au wali wa aina yoy-
ote.

Fuata hatua zifuatazo, ili ujifunze
jinsi ya kutengeneza saladi hii ya limao
na vitunguu.

Namna ya kutengeneza

Chukua kontena na weka vitunguu

maji pamoja na chumvi, kisha chang-
anya vizuri.

Funika vizuri kontena hilo na uli-
weke pembeni kwa muda wa saa mbili.

Baada ya hapo chukua chujio na
uchuje maji yote ya vitunguu hivyo, ki-
sha virudishe kwenye kontena.

Weka majani ya giligilani, limao,
tangawizi, pamoja na vitunguu swau-
mu, halafu changanya vizuri, kisha
funika vizuri kontena hilo na uliweke
kwenye friji kwa muda wa saa 2 kabla
ya kula.

tindi unavvong’'arisha uso

tumia maji ya uvuguvugu yali-
yochanganywa na kipande cha
limao lililowekwa katika taulo la
pamba.

Hakikisha unafuta uso wote
kasoro kwenye tatizo.

Weka ute mweupe kwenye
taulo lako na anza kujisugua
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taratibu kwenye uso wako.

Jisafishe na maji ya vuguvugu
ili kuondoa ukavu wa ngozi, kata
matango na yabandike katika
ngozi na fanya hivyo mara tatu
kwa wiki utaanza kuona ma-
tokeo mazuri.
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

S it
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Yajue hava kabla kuanza
Uenzl wa RYUmba

JENZI wa nyumba ni

uwekezaji  kama  ulivyo

uwekezaji mwingine wowote.

Ni vigumu sana kufaniki-

sha kuwa na nyumba ya ndoto yako
endapo hujaweka mipango mizuri ya
kuwekeza pesa kwa ajili ya ujenzi wa
nyumba hiyo unayoitamani.

Mtaalamu wa ujenzi, Khamis Ally,
anasema kuna vitu ambavyo mtu am-
baye amekusudia kuwekeza kwenye
ujenzi wa nyumba anapaswa kuvifa-
hamu. Moja ya vitu hivyo, anasema ni
kuweka mipango madhubuti juu ya
ujenzi wa nyumba katika mtazamo wa
sasa na wa baadaye.

“Unapopanga kujenga nyumba yako
ni muhimu kuiona baadaye na ma-
badiliko yake. Ni vyema ujue jengo
lako litakavyokuwa kabla ya kuanza
ujenzi, ufahamu uzuri wake, ukubwa,
kimo na rangi.

“Ujue ni wapi utakwenda kununua
vifaa vya ujenzi kama saruji, mbao na
nondo. Pia umfahamu fundi ata-
kayekujengea, ukanda unaojenga ni
wa aina gani kijiografia, kama eneo
lako halina mgogoro wowote, iwe ni
kwa upande wa serikali au majirani,”
anabainisha.

Jambo lingine ambalo mtaalamu
huyu anashauri ni kujenga nyumba
inayokidhi mahitaji yako.

Kwamba ni muhimu kufahamu ni
nyumba ya aina gani unayotaka ku-
jenga kwa kutazama mahitaji yako
katika uhalisia wa sasa na wa baadaye
na kumshirikisha mtaalamu aliye-
bobea katika usanifu wa nyumba za

kuishi.

“Kujenga kwa kuzidi mahitaji yako
kunaweza kuleta hasara kwa kushindwa
kumaliza ujenzi. Unaweza ukajiuliza
maswali kadhaa, Je, kuishi kwenye hiyo
nyumba ni faida zaidi kuliko kupanga? Ni
muhimu kuhakikisha kwamba unajenga
kwa faida na si hasara.

“Baadhi wamejikuta wamejenga
nyumba ambazo zinadumu kwa muda
mfupi. Wako waliofikiri kutumia vifaa
duni vyenye gharama ndogo ndiyo
namna ya kupunguza gharama na badala
yake walijikuta wakihitajika kuvibadili
baada ya muda mfupi na kwa gharama
kubwa zaidi,” anasema.

Pia anasema wako pia waliochakachua
kwa kujua kwamba ndio njia nzuri ya
kupunguza gharama, na kujikuta katika
hatari za nyufa, kubomoka na kutoku-

dumu kwa muda unaofaa. Kwa mantiki
hiyo, anasema mtu ahakikishe anakuwa
na mtazamo wa kiuchumi wa kujenga
kilicho bora, imara, kinachodumu na
kwa gharama nafuu.

Ally anasema kabla ya kuanza ujenzi
wa nyumba, ni vizuri pia kudodosa na
kupata taarifa sahihi zinazohusiana
na ujenzi zikiwamo gharama ambazo
hutumika kulipa mafundi, vifaa vinavyo-
paswa kununuliwa ili kukusaidia kufanya
uamuzi bila hofu na kutokuonekana
hajui chochote mbele ya mafundi na
wakatumia mwanya huo kumdanganya
baadhi ya vitu.

Pia anashauri mtu kusimamia ipasavyo
ujenzi wa nyumba yake kuanzia mwanzo
hadi mwisho ili kuhakikisha kila kitu
kinakwenda kama kilivyopangwa badala
ya kuwaachia huru mafundi.

Zingatia
haya
kufurahia
kibaraza
chako

Na Restuta James

MAUA ni pambo la asili ukutani,
viti vichache na meza ndogo nzuri
ni vitu vitakavyokupa hamu ya
kukaa kibarazani kwako.

Wataalamu wa mapambo
wanaeleza kwamba hivi ni vitu
vinavyonogesha mandhari ya Ki-
baraza, kiwe kikubwa au kidogo.

Baadhi ya wataalamu kwenye
mtandao wa Pinterest, wanasema
matumizi ya vitu vya asili katika
eneo hilo yakiwamo maua kuna-
ongeza hewa na utulivu.

Wanasema ‘Vvisosi’ au nyungo
vilivyofumwa kwa ukili na kunak-
shiwa kwa rangi tulivu ni pambo
tosha kibarazani.

“Panapendeza sana ukiweka
meza ndogo ya mbao, unaweza
kujenga mazoea ya kunywa
kahawa kibarazani au kupumzika
ukisoma kitabu cha riwaya au
jarida ulipendalo,” anasema mtaal-
amu Ryan Peter.

Anasema kwa wanaopenda
kukaa chini, wanaweza kuweka
mkeka au zulia kulingana na
uwezo wa mtu.

Anashauri kuwa kibaraza ni
eneo linalohitaji kuwekwa vitu
vichache na hasa maua ili liweze
kuleta utulivu.

“Unaweza kuweka stand ya ku-
beba makopo matatu au manne ya
maua na kama ni eneo kubwa le-
nye kona, unaweza kuweka stand
mbili za aina hiyo. Maua yawe
yanayochanua meupe au pinki ili
upate utulivu. Ukiweka yanayo-
chanua rangi nyingi hutokifurahia
sana,” anafafanua.

Kwa nyakati za jioni, anashauri
kuwasha mishumaa miwili au isi-
yozidi mitano, ili kuweka mwanga.
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I KATUNI

JUKWAANI

HUU MZIGO
KIDOMOKRASIA, | 4250,
HAUBEBEKI JAPOKUWA
BY ABDUL KINGO - 2014 NI RAHISI SANA
SMS - 0713 447766 KUJITWISHA!?

MSIDHANI NAFAIDI’
POSHO NNAZOZIPATA MIMI
ZINANIFANYA IBILIZI ANIPANDE
KICHWANI ETI NAPANDA NDEGE
NAENDA KUOGA ULAYA WAKATI
HAPA MIMAJI YA DA'WOSKO
IPO TELE INAMWAIKA!

NATAKA KUPUNGUA
SILI TENA MBUZI
‘NITAKUWA NAPIGA
KITIMOTO TU!' NA
TUBIA TUWILI DEILE

INABIDI PIA
TUTOE TAHADHALI
SIKU YOYOTE
WAKISIKIA ‘PUUL!"

WAJUE sSIO
BOMU

KALETA DHARAU HAWEZI KUNI-
KANYAGIA MOKASINI YANGU
UMENIKUTA NA GUMEGUME SAWA NGURUWE WA Jﬂﬂgbﬁﬁf 'dv'ﬁﬁﬁ{%‘ NAMWAMBIA ANANIVIMBIA!
LANGU UKADHANI NAFAIDI KRISMAS! LAKINI il tigmp il e
ONA UNAVYONYONYOKA | NITABAKI KUWA UBISHI WA NANI KIDUME?
KAMA KUKU WA PASAKA! BI'MDOGO UPO? KIBAYA ZAIDI
AMENIITA
/ \ MWANAMKE
g INAMAANA
HIl SURUALI
NI SKETI?
BABA SHIDA MWANAUME
UKIBOMOLEWA ANAVUMILIA
DOMO UJUE MANENO MAKALI
UONGOZANI JSSITOSHE UMENI-
UTA WAZIWAZI
TR NIKUITEJE?
HAYA NI MAMBO YA KISIASA SHETANI HAYUKO MBALI
KWANI KUFAGIA SIKU MOJA AUTOMATIKALI’ UTAJIKUTA
UNATAKIWA UELEWE KUWA FARAE L NOHE Eelli FAGIO LIMEKUNASIA!
/ SI0 KILA KITU ANACHOSEMA WAL YANGU] ALAFU LIMEKUPENDEZA
- MWANASIHASA NI KWELI
JIONGEZE MAMA...
KWA KUWA
ULINITA PALE
JUKWAANI NA
KUNINADI KUWA
UTANIOA, NIPATIE
HIYO MAHALI
NISEPE

*KINYUNYIZO CHA LEO... ....RAHA YA KUFUMANIWA MUULIZE ALIYEFUMANIWA..
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HABARI KIMATAIFA

Marekani yaiwekea Russia vikwazo 500

WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imetangaza
vikwazo 500 dhidi ya Rus-
sia kama mwendelezo wa
kuiadhibu nchi hiyo baada
ya kuivamia Ukraine na kuto-
kana na kifo cha kiongozi wa
upindani Alexei Navalny.

Vikwazo hivyo vipya vina-
lenga zaidi ya watu 500 na
mashirika kutoka nchi to-
fauti.

Rais wa Marekani Joe
Biden, alisema kiongozi wa
Russia Vladimir Putin lazima

alipe gharama kutokana na
uchokozi wake.

“Vladimir Putin lazima
alipe gharama kubwa kwa
uchokozi wake dhidi ya
Ukraine,@ aliandika Rais
Biden katika ukurasa wake
wa X. Hatua hiyo kali imekuja
wiki moja baada ya kifo cha
Alexei Navalny na mkesha wa
mwaka wa pili tangu kuanza
kwa vita nchini Ukraine.

Taarifa kwa vyombo vya
habari ya Ikulu ya Marekani
ya White House, ilichapishwa
seti ya vikwazo vilivyochuku-

liwa hadi sasa na nchi dhidi
ya Russia.

Kwa jumla, vikwazo vipya
500 vinalenga makampuni
kutoka nchi 26, watu kutoka
nchi 11, ikiwa ni pamoja na
China au Ujerumani, pia
vinahusu sekta ya fedha ya
Russia, sekta ya ulinzi na
watu mbalimbali wanaounga
mkono Russia.

Aidha, vikwazo hivyo
viliwahusisha watu wana-
liohusika na kifungo Navalny,
ambaye alifariki wiki moja ili-
yopita akiwa gerezani.

Tangazo hilo la vikwazo
vipya pia linakuja siku moja
baada ya kufanyika kwa mku-
tano kati ya Rais Joe Biden na
mke na binti wa Alexei Naval-
ny. Maofisa watatu wa Russia
ni miongoni mwa wale wali-
olengwa kwa kuhusika kwao
katika kifo hicho, Wizara ya
Mambo ya Nje ya Marekani
ilibainisha, Orodha hiyo in-
afikisha idadi ya vyombo
4,000 vilivyolengwa na
vikwazo vya Marekani tangu
kuanza kwa vita.

RFI
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Wakimbizi wa Sudan wakiwasili nchini Sudan Kusini baada ya kukimbia mapigano yanayoendelea. PICHA: AFP

Mawakili waomba rais aliyepinduliwa kuwa huru

NIAMEY, NIGER

MAWAKILI rais wa Niger
aliyepinduliwa na wanajeshi,
Mohamed Bazoum, wamei-
omba Jumuiya ya Kiuchumi
ya Nchi za Afrika Magharibi,
ECOWAS, kushinikiza mteja
wao aweze kuachiliwa huru.

Katika maombi hayo yali-
yowasilishwa katika kikao
cha wakuu wa jumuiya hiyo,
walisema hatua hiyo ni
utekelezaji wa uamuzi wa
mahakama.

Mnamo Desemba 15, Ma-

hakama ya Haki ya Jumuiya
ya Kiuchumi ya Afrika Ma-
gharibi (ECOWAS) iliagiza
kuachiliwa kwa rais Bazoum
na kurejea madarakani.

“Ni jukumu la ECOWAS na
nchi wanachama kuhakiki-
sha kwamba maamuzi ya ma-
hakama yanatumika ipasavyo
na kwamba rais Bazoum na
mkewe wanaachiliwa huru,”
alisema Mohamed Seydou
Diagne, mratibu wa jumuiya
ya wanasheria, katika taar-
ifa kwa vyombo vya habari
iliyopelekwa kwa shirika la

habari la AFP.

“Mahakama iliagiza mam-
laka ya kijeshi kuwaachilia
mara moja na kurejesha
mamlaka ya rais Bazoum,
ambaye mamlaka yake ilika-
bidhiwa kwake kidemokra-
sia,” walibainisha kundi la
wanasheria hao.

Kulingana na mawakili
hao, Bazoum hajawahi kufik-
ishwa mahakamani na haja-
pata kutembelewa na ndugu
mbali na daktari wake tangu
Oktoba 19, 2023.

Mwanzoni mwa Januari,

mtoto wa Bazoum, Salem,
aliachiliwa na kuhamishwa
mara moja kwenda Togo am-
bako anaishi kwa sasa.

Hata hivyo, bado anatuhu-
miwa kwa kula njama zinazo-
lenga kudhoofisha mamlaka
au usalama wa Serikali.

Mnamo tarehe 13 Februari,
mkuu wa utawala wa kijeshi
wa Niger Abdourahamane
Tiani, katika mahojiano
kwenye televisheni ya taifa
alisema kwamba kuachiliwa
kwa Bazoum hakuwa kwenye
ajenda.

]
Marekani yapinga
ujenzi nyumba
Za walowezi

. WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imelaani pendekezo la

nchi ya Israel la kujenga zaidi ya nyum-
: bampya 3,300 za walowezi wa kiyahudi
: kwenye eneo la Ukingo wa Magharibi.

Hatua ya kujenga nyumba hizo ni

¢ kujibu shambulizi lililofanywa na Wa-
: palestina dhidi ya wayahudi lililotokea
¢ wiki hii.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Mareka-

¢ ni, Antony Blinken alisema katika mku-
: tano na waandishi wa habari mjini Bue-
: nos Aires, nchini Argentina, kwamba
: amesikitishwa na tangazo hilo la Israel
: na kuongeza kuwa makazi hayo yanaki-
: uka sheria za kimataifa na kamwe hay-
. ataimarisha usalama wa Israel.

Waziri wa Fedha wa Israel Bezalel

: Smotrich, alitangaza juzi mipango ya
. nchi yake kujenga nyumba hizo baada
: ya Wapalestina watatu wenye silaha
¢ kuyafyatulia risasi magari karibu na
: makazi ya Maale Adumim, na kumuua
: raia mmoja wa Israel na kuwajeruhi wa-
! tano.

Takwimu za Umoja wa Mataifa zimeo-

: nyesha ongezeko la ghasia za walowezi
¢ wa kiyahudi katika Ukingo wa Maghari-
¢ bi tangu kuzuka kwa vita vya Israel na
: Hamas Oktoba 7, mwaka uliopita.

Vita Ukraine
vyatimiza
miaka miwili

KYIV, UKRAINE

VITA vinavyoendelea kati ya Rus-

: sia na Ukraine jana vimetimiza miaka
: miwili na hakuna dalili ya kumalizika
: mapema.

Uvamizi huo uliotekelezwa na Russia

* umesababisha nchi hiyo kuingia katika
: mgogoro na Marekani na mataifa ya Ul-
¢ aya tangu kumalizika kwa vita vya pili
¢ vya dunia. Wachambuzi wa masuala ya
: kimataifa walisema kuwa mwaka huu
¢ utashuhudia makabiliano makali, waka-
: ti Ukraine ikitarajia kuchukua maeneo
¢ yake yanayokaliwa na Russia.

Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron,

. kupitia mtandao wake wa X, alieleza
: kuwa nchi yake haitachoka kuiunga
: mkono Ukraine katika vita vyake na
: Russia.

Hata hivyo, Ukraine imeapa kupata

ushindi dhidi ya Russia katika kuitetea
: ardhi yake wakati vita hivyo vikiingia
: katika mwaka wake wa pili.

Jitihada za nchi hiyo kufanya

: mashambulio zimeonekana kupungua
kutokana na ukosefu wa usambazaji wa
. silaha inazohitaji kutoka kwa washirika
: wake nchi za Magharibi.

Wakuu wa nchi za G7 wanatarajiwa

kukutana kwa njia ya mtandaoni kua-
. dhimisha miaka miwili ya vita hivyo,

huku Rais wa Ukraine, Volodymyr
. Zelensky akiwa miongoni mwa wataka-

¢ ohudhuria.

Waziri mkuu wa Italia Giorgia Meloni,

: ambaye ni mshirika wa Ukraine ali-
: wasili nchini Ukraine kwa ajili ya maa-
: dhimisho ya miaka mwili ya vita, aki-
: tarajiwa kuongoza kikao cha mtandao
: cha viongozi wakuu wa G7.

RFI
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

Kimsingi, elimu
ndiyo ufunguo wa
maisha lakini kuna
wakati inaweza
kuwa kufuri la
maisha. UKi-
jaribu kutazama
maeneo mengi
kuna changamoto
za kimazingira za
kujifunzia na ku-
fundishia. Walimu
katika maeneo ya
ezoni mwa miji
watazamwe kwa
namna ya pekee.

I ukweli kwamba nchi
yetu ni kubwa na pen-
gine inaweza kuonekana
kuwa rasilimali tulizo
nazo hazitoshelezi kuboresha mai-
sha ya watu kwa kiwango ambacho
kila mtu ataridhika. Lakini waswa-
hili wanasema kupanga ni kuchagua,
hivyo kama nchi lazima tuwe na
vipaumbele. Inawezekana mambo
yote yakawa muhimu lakini kuna ya
muhimu zaidi.

Elimu katika taifa lolote lazima
kiwe kipaumbele cha kwanza ka-
bisa kwa sababu mambo mengine
yote hutokana na elimu. Hatuwezi
kuwa na taifa imara kama mfumo wa
elimu si imara.

Mfumo wa elimu pekee pia hau-
toshi, lazima tuwe na watu walio
tayari kuutekeleza na katika ku-
utekeleza, lazima kuwe na mazingira
mazuri ya utekelezaji.

Mtekelezaji wa kwanza wa mfu-
mo wa elimu ni mwalimu ambaye
amepewa mamlaka kisheria katika
utekelezaji wa mtaala wa elimu. Seri-
kali inasimamia utekelezaji huo na
wanafumzi ni wapokeaji wa maarifa
yaliyomo katika mtaala huo.

Kwa hiyo, serikali pamoja na
kwamba inayo mamlaka ya kuhakik-
isha mtaala unatekelezwa, pia inao
wajibu wa kuhakikisha mazingira
ya ufanyaji kazi wa watumishi katika
sekta nzima ya elimu yanaboreshwa
na kuwa rafiki.

Ni kweli kwamba juhudi mbalim-

WARAKA KWA WAZIRI WA ELIMU

bali zimefanyika lakini bado yana-
hitajika mapinduzi makubwa katika
kuhakikisha mazingira ya ufundis-
haji na ujifunzaji yanakuwa mazuri
zaidi kwa walimu na wanafunzi ili
elimu itokanayo na utekelezaji huo,
iwe na tija kwa wahitimu wenyewe
na kwa taifa pia.

Kimsingi, elimu ndiyo ufunguo
wa maisha lakini kuna wakati in-
aweza kuwa kufuri la maisha. Uki-
jaribu  kutazama maeneo mengi
za kimazingira za kujifunzia na ku-
fundishia.
na pembezoni mwa miji watazamwe
kwa namna ya pekee.

Pengine wizara yenye dhamana
ya elimu na serikali kwa ujumla,
watenge fedha za kuwalipa walimu
malipo ya mazingira magumu zaidi
ya mishahara yao wanayoipata kila
mwezi.

Kuna wakati walimu hawa wanasa-
firi umbali mrefu kufuata huduma za
kiofisi kwa kutumia gharama kubwa
kama nauli ambazo zinatoka kwenye
mshahara ule ule na kufanya maisha
yao kuwa duni, jambo linalowafanya
washindwe kupiga hatua za maende-
leo binafsi.

Kuna uhusiano wa karibu kati
ya utulivu wa nafsi na utendaji kazi
mzuri na wenye tija. Kama walimu
hao watakuwa wanawaza zaidi
namna gani watajikwamua katika
mazingira magumu, inaathiri pa-

kubwa katika utendaji wao wa kazi,
hivyo mwisho wa siku wanafunzi wa-
nashindwa kupata kinachowastahili.

Asilimia kubwa ya walimu walio-
muda wao mwingi kufikiria namna
ya kuhama huko.

Lakini jambo linaloumiza zaidi
ni kuhusu kuhama huko kwamba
mwalimu akitaka kuhama anaam-
biwa atafute wa kubadilishana naye.
Wakati mwingime anampata lakini
bado vikwazo vinajitokeza.

Tunawatwisha mizigo mikubwa
walimu hawa, hivyo lazima ku-
fanyike jambo ili kuwafanya wa-
kuhama badala yake wawatumikie
watanzania wenzetu walioko huko.

Ndugu Waziri, ni kweli kwamba
miundombinu ya kufundishia na
kujifunzia ni muhimu sana ndiyo
maana serikali inaweka nguvu kub-
wa katika kujenga madarasa ili ku-
kabiliana na wingi wa vijana wetu
wanaoongezeka kila mwaka.

Ni muhimu sasa ujenzi huu wa
madarasa uendane na ujenzi wa
nyumba za walimu kama ambavyo
Rais Samia Suluhu Hassan amewahi
kuahidi ili kuondoa adha ya walimu
kudaiwa kodi za pango.

Kuna mazingira mwalimu
anaweza kupangiwa kituo na hakuna
hata nyumba za kupanga zaidi ya
nyumba chache za wenyeji, jambo
linalomlazimisha mwalimu kupanga
mbali na eneo lake la kazi.

Inawezekana hatupati elimu ya
pamoja au watoto wetu si walimu,
kwa hiyo kuziona changamoto hizi
inakuwa ngumu. Wakati fulani tu-
toke ofisini tuwatembelee huko viji-
jini ndipo tutaona hali ilivyo. Pamoja
na hayo yote, ni muhimu kuelewa
kwamba walimu wengi wanapitia
changamoto nyingi hasa hawa walio
pembezoni mwa miji kiasi cha kuwa-
fanya wengine wawe na msongo wa
mawazo na kutumia muda mrefu
kuwaza namna gani watatoka huko
badala ya kutumia muda mwingi ku-
waandaa na kuwanoa vijana wetu.

Huko pembezoni pia kuna Watan-
zania wanaohitaji huduma ya elimu,
hivyo tusingependa kuona walimu
wanahama na kuwakimbia Watanza-
nia wenzetu.

Jambo la muhimu ni serikali
kupitia wizara yako kuboresha maz-
ingira na masilahi ya walimu hao ili
Watanzania hao waendelee kueli-
mika.

Kama wakuu wa shule na waratibu
kata wanapata posho za madaraka,
vipi kuhusu walimu wanaopambana
na watoto wetu darasani na nje ya
darasa? Nafikiri ni jambo linaweze-
kana na ikishakuwa hivyo, hutaona
mwalimu anaomba kutoka huko viji-
jini na kung’ang’ana kurudi mjini.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

Kisa jamaa aliyeoa mke

wa mtu aliyefungwa jela

Na Adam
Fungamwango

Miaka ikazidi
kusonga mbele,
mara tabia ya
mwanamke
ikaanza kubadika.
Akaanza kuwa
na kidomodomo,
Kususa, maneno
mengi, kashfa,
dharau, kejeli, ili
mradi tu nyumba
tena haikuwa na
amani.

UNIANI kuna mitihani

sana. Wewe fikiria, una-

pata mwenza, unafun-

ga naye ndoa, kumbe
mwenzako alishafunga ndoa siku
nyingi lakini hayuko naye kwa sasa
kwa sababu ya matatizo mbalim-
bali.

Hajaachana naye wala nini. Ni
mazingira tu ndiyo yamewaacha-
nisha. Kama mwanamume anakuoa
ili asogeze siku hadi matatizo ya
mkewe yamalizike. Na kama mwa-
namke anamsubiri mumewe siku
atakaporudi.

Kisa hiki kinasimuliwa kwe-
nye wimbo wa Juwata Jazz, wana
Msondo Ngoma, ambacho kina-
zungumzia jamaa aliyekutana na
mwanadada mrembo, akampenda,
amamwuliza kama hana mume
akajibiwa naaam.

Mwanamume akajitosa, aka-
muoa. Kumbe ilikuwa ndoa ya pili
na batili. Mwanamke huyo alikuwa
ameshaolewa na mwanamume
mwingine. Hayuko naye kwa sasa
kwani amefungwa jela miaka mingi
na asingeweza kutoka hivi karibuni.

Mwanamke akapiga hesabu mi-
aka kibao ambayo mumewe halisi
yuko gerezani asingeweza kujihu-
dumia kwa mavazi, chakula, vipo-
dozi, kajifanya yuko singo. Ndoa
ikafungwa, mume na mke wakaishi
raha mustarehe na Mungu akawa-
jalia wakapata mtoto wa kiume.

Miaka ikazidi kusonga mbele,
mara tabia ya mwanamke ikaanza
kubadika. Akaanza kuwa na ki-
domodomo, kususa, maneno men-
gi, kashfa, dharau, kejeli, ili mradi tu
nyumba tena haikuwa na amani.

Mume akaona kabda kuna
kidudu mtu anasababisha wagom-
bane. Akaanza kuchunguza lakini
wapi.

Siku isiyo na jina, aliporudi ka-
zini hakumkuta mkewe nyumbani.
Akauliza majirani wakamjibu ha-
wajui alikokweda na mtoto kam-
wacha. Baada ya siku kadhaa kuna
mtu akamwambia alimwona mama
watoto wake mitaa ya Kariakoo, aki-
panda basi la kwenda Mbeya.

Ikumbukwe kuwa zamani miaka
ya 1980, wakati wimbo huo unare-
kodiwa, abiria walikuwa wakipanda
baasi ya mikoani mitaa ya Kariakoo
na kinachofikika katika sayari hii ya
dunia kikakosa kujulikana. Uongo
unaweza kufichwa kwa miaka
karne moja, lakini iko siku tu ukweli
utabainika.

Ikaja kubainika kumbe jamaa
alioa mwanamke ambaye alikuwa
mke wa mtu.

Alidanganywa kuwa hajaole-
wa, kumbe haikuwa hivyo kwani
mumewe halisi alikuwa amefung-
wa jela miaka mingi na ingechukua
kuda mrefu kutoka ndiyo maana
akaamua kuolewa.

Waswahili wanasema siku hazi-
gandi, miaka ilipokuwa ikikaribia,
dada alijua kabisa kuwa miaka ya
mumewe kurudi inakaribia. Kwa
maana hiyo alichofanya ni kiten-
geneza mazingira ya kuiua ndoa
batili ili arudi kumpokea mumewe
halisi aliyekuwa anatarajia kumali-
za kifungo.

Siku ilipowadia akamtoroka
mume batili, akarudi Mbeya am-
bako alikuwa anaishi na mumewe
halisi.

Wimbo huu ulitungwa na ali-
yekuwa kiongozi wa bendi hiyo,
Said Mabera, ukaimbwa na kina
Fresh Jumbe, Hamisi Kitambi, Juma
Akida na Joseph Lusungu.

Unaeleza kuhusu baadhi ya
mambo ambayo huwezi kufikiria
kuwa yanafanyika ndani ya jamii
yetu.

Lakini humu ndani ya jamii kuna
mambo mengi na ya kushangaza
ambayo baadhi yao wamehadithi-
wa kwenye nyimbo hasa za zamani.

Haya ndiyo mashairi halisi ya
wimbo huo uliopewa jina la ‘Ken-
jelenjele’ ambalo ndiyo jina la mwa-
namke aliyefanya kituko hicho.

“Nilitegemea  nitaishi  naye,
kumbe haikuwa hivyo, alinieleza
kama hana mume nikaamua kuwa
naye, alinieleza kama hana mume
nikaamua kuwa naye, muda tulioshi
pamoja tulijaliwa kupata mtoto,
siku zote nilikuwa sielewi, kumbe

mume wake alikuwa jela. Alipoona
muda umekaribia aaa, wa mumewe
kutoka kifungoni ee, alianza visa
na kashfa nyingi, baadaye mama
akanitoroka.”

“Kanjelenjele mama, Kanjelen-
jele mama, sikutegemea kama atan-
igeuka Kanjele.”

“Nilipotoka subuhi na mapema,
niliporudi nyumbani, sikumkuta
Kanjele nyumbani.

Rafiki na jirani zangu walin-
ielezea, walimuona Kariakoo, akip-
anda basi kwenda kwao.”

Ulipokuwa ukipigwa kwenye
kumbe za dansi, kipande cha ali-
choimba Lusungu alikuwa anaimba
hivi: “Rafiki na jirani zangu walin-
ielezea, walimuona Kariakoo, akip-
anda basi kwenda Mbeya.”

Lakini walipoingia studio za Ra-
dio Tanzania Dar es Salaam (RTD)
wakati huo, wakaambiwa watoe
neno Mbeya na ilifanyika hivyo ili
isionekana kama watu wa huko
ndio wana tabia hiyo.

Kwa busara tu za kamati ya
kupitisha, wakaona bora liwekwe
neno ambalo halitautaja mkoa
wowote, ndipo walipokubaliana
kuwa waweke neno ‘kwao’ ambalo
halitojinasibisha na mkoa au eneo
lolote. Hivyo ndivyo vituko kwa
mwanamama Kanjelenjelena kisa
cha jamaa kuoa mke wa mtu am-
baye mumewe alikuwa jela.

Tuma meseji 0716 350534
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“VIPI mke wangu, mbona hivi?”
Akauliza.

“Ndiyo vivyo unavyoona. Naondo-
ka!”

“Unaondoka? Kwani kumetokea
nini?”

“Unasikia mume wangu, bora mimi
niondoke kuliko siku ukirudi ukute
maiti hapa!”

“Kwani kumetokea nini?”

“Kama siyo majirani basi leo ungeku-
ta maiti moja, au mbili yangu na dada
yako! Au basi kama siyo hivyo, mmoja
yupo hospitali, mwingine polisi, au

wote wawili hospitali!”
“Mmepigana?”
“Nasema hivi, alitaka kunipiga,

nimemkwepa, akajigonga kwenye
mlango wetu huu. Ana bahati nili-
taka nimmalize hapa hapa dada yako.
Haiwezekani anitukane mimi na ukoo
wangu, yaani sisi kwetu masikini! Uk-
weli imeniuma sana na kwa hiyo nina-
chokwambia, naenda kwa dada yangu,
nalala kesho asubuhi kwetu, Kondoa.”

“Unaenda Kondoa!?” Kassim
akashangaa na kushtuka kwa wakati
mmoja.

“Sasa kwetu wapi? Ulipokuja kuku-
nja goti na kunioa ni wapi? Akaulizwa
na mkewe.

Wakati akikuna kichwa nini afanye,
sauti ya mkewe ikarindima tena
masikioni mwake.

“Sasa ndiyo utaamua, nani akae
hapa, mimi au dada yako. Nakwenda
kwetu, nitarudi pale nitakapohakikisha
kuwa dada yako hayupo tena hapa.”

Ukweli ni kwamba Sauda hakutaka
kuondoka. Ulikuwa ni mpango tu am-
bao ameutengeneza mwenyewe ili
kumpa shinikizo mumewe.

Alijua akifanya hivyo mumewe ata-
pagawa na kuchukua hatua. Ni kwa
sababu anampenda.

Sauti za shoga yake Paulina na shoga
wa wifi yake Fatuma walishamwambia
apiganie ndoa yake.

Asiikimbie kwa sababu ya wifi yake.
Sasa alikuwa ameshapanga plani yake.

Alijua sasa mumewe, ama yeyote
yule mwenye mapenzi mema na yeye
anaweza akaamua hili vizuri ili aishi
vyema katika ndoa.

Kassim kwa jinsi alivyoona tu aliku-
wa mkewe yupo njia moja kuondoka.
Alivyomkuta na mabegi yake aliona
kabisa kuwa atamkosa mke.

Na yeye pia aliwahi kuambiwa na
rafiki ya mkewe asuke au anyoe, la
sivyo atamkosa mke.

“Wewe mwanaume ukilemaa nak-
wambia mke huna. Ipo siku ataondoka
na kukuacha na dada yako mbaki mna-
tumbuliana macho. Havijawa ni shoga

“Yaani mimi
sijafundwa,
shangazi yan-
gu hajafund-
wa, mare-
hemu mama
hajafundwa,
katukana
mbele za watu
wote wa-
nasikia.” Havi-
jawa alizidi
kuongopaiili
Kassim amu-
one mkewe
ndiyo muongo
na mwenye
makosa.
Aliposema
hayo akaanza
kuangua kilio.

SAUDA, binti mmoja mrembo anapata mwanaume na kubahatika kuolewa, lakini
anakwenda kuishi kwenye nyumba ya familia ambayo mumewe Kassim na dada yake
Havijawa wameirithi kutoka kwa baba yao mzazi. Binti aliona anakwenda kuishi kwa
amani ili atengeneze familia yake, lakini kinachomkuta huko anajuta hata kwa nini

alikubali kuolewa. Mara nyingi kuolewa ni jambo la kheri, lakini kwa Sauda inakuwa
kinyume chake, kwani anakutana na wifi mtata, mkorofi, mmbea, mchonganishi

ambaye anaiweka ndoa ya binti huyo aliyeolewa na kaka yake kuwa ya mashaka, tabu,

yangu, lakini kwa alichomfanyia yule
dada sijakipenda.

Lazima uongee na dada yako, au
ufanye kitu ambacho kitamaliza hili
tatizo, vinginevyo jiandae kumkosa
mke.

Mimi siwezi kukupa ushauri wa
kumkandamiza mkeo, au dada yako.
Uamuzi unao mwenyewe kaka kusuka
au kunyoa.”

Maneno aliyoambiwa na Fatuma,
shoga ya dada yake yalijirudia tena
kichwani mwake.

Alichofanya alitoka kwenda kwa
dada yake. Alipofika mlangoni kwake
aligonga hodi.

Havijawa alikuwepo, akatoka nje.
Wote wawili walivyoangaliana ilione-
kana kabisa kuna jambo.

Kassim alikuwa na hasira kwa jinsi
alivyoambiwa na mkewe. Havijawa
alijua kuwa ameitwa kwa ajili ya ule
ugomvi na si kitu kingine.

“Havijawa! Hivi wewe na wifi yako
kila siku mnagombania nini? Mbona
mnatia aibu? Na wewe ndiyo mgomvi,
maambiwa na watu wengi, majirani,
na watu wengine wa heshima zao
kuwa unamsemasema, unamnyan-
yasa mke wangu.

Kwa nini hutaki kuona akiishi hapa
kwa furaha?”

“Umemaliza?” Havijawa akauliza
kwa nyodo akiwa ameweka mikono
kiunoni, akimtazama kaka yake kuan-
zia chini hadi kichwani.

“Sijamaliza!” Akajibu kwa sauti ya

huzuni, isiyokuwa na amani.Hali hii inamchosha Sauda na
kulazimika kudai talaka kurudi kwao? Fuatilia kisa na mkasa
huu unaosimuliwa kwenye gazeti hili la Nipashe pekee.

MSAMBA
0656122770

juu na ya hasira. “Sikiliza, kama wewe
umeshindwa kuishi na mwanaume
wako kule Keko, usitake kuivunja
ndoa yangu.

“Kaka usitake nikuvunjie heshima.
Kuoa isiwe sababu ya kuvunja undugu
wetu, mimi na wewe ni mtu na dada
yake, lakini leo naona unaniita jina
langu tu, Havijawa, dada tena lime-
kufa?” alisema kwa sauti ya dhihaka.

“Halafu sikiliza nikwambie, hao
watu sijui majirani wanaokwambia
mimi namnyanyasa mkeo, mbona ha-
waji kukwambia kuwa mkeo anatem-
bea na mwanaume mmoja nyumba ya
jirani.

Wanaliona hilo tu.” Havijawa aka-
ongopa ili kupoza joto la kaka yake,
lakini pia kuona kama anaweza kuu-
geuza ugomvi ukawa baina ya mume
na mke, badala ya kaka na dada.

“Mimi nakuulizwa suala lingine,
kwa nini ulikuwa unataka kumpiga
mke wangu?”

“Hivi wewe mzima kweli, au ume-
shatiliwa limbwata na mkeo. Yaani
mkeo anitukane mimi nimtazame tu.”

“Lini mke wangu ameanza kutu-
kama, namfahamu, hajawahi kuwa
na tabia hiyo, wewe nakufahamu una
ya aina hiyo. Wewe ni mgomvi dada
yangu. Yaani mke wangu hana furaha
kabisa.”

“Kwa hiyo ulikuwa unataka mimi
ndiyo nimpe furaha? Umesharogwa
wewe kaka yangu si bure. Hivi unajua
mkeo kanitukana kiasi gani mimi?”

Havijawa alizidi kucharuka.

“Amesemaje?”

“Yaani mimi sijafundwa, shanga-
zi yangu hajafundwa, marehemu
mama hajafundwa, katukana mbele
za watu wote wanasikia.” Havijawa
alizidi kuongopa ili Kassim amuone
mkewe ndiyo muongo na mwenye
makosa. Aliposema hayo akaanza
kuangua kilio.

Uongo na uigizaji wa Havijawa
ulimtoa kwenye reli Kassim. Ile pre-
sha aliyokuja nayo ilipungua na sasa
alianza kujiona kama hakufanya vy-
ema kwenda kumuuliza dada yake.

Hajasahau pia kuwa mkewe yupo
chumbani na mabegi, akisubiri tu
atakayoambiwa na mumewe baada
ya kurudi kwa dada yake.

Kassim alichezewa mchezo na
watu wawili, dada na mkewe. Mkewe
alijifanya anaondoka akapanga ma-
begi yake. Dada yake anaangua kilio
akidai wifi yake amemtukana matusi
ya nguoni yeye na baadhi ya watu wa
ukoo wao.

“Kwa nini unalia sasa? Haya si tu-
nayazungumza tu?”

“Nawakumbuka marehemu baba
na mama, wamekufa wametuacha
mimi na wewe. Wewe ndiyo na-
kutegemea, lakini naonekana taka-
taka mbele ya mwanamke ambaye
amekuja tu, sijui hata ametokea wapi.
Amekuja kutufarakanisa mimi na
kaka yangu.” Havijawa alizidi kuten-
geneza maigizo.

Kassim alipoona kilio kinazidi
akaamua kuondoka kurudi chum-
bani kwake ambako amemuacha
mkewe.

Alipoohakikisha kuwa kaka yake
ameondoka akanyamaza, akataba-
samu na akacheka kicheko cha ke-
behi.

“Kwenye misiba tu silii nilie kwa
ajili hii. Hee! Nitahakikisha anatoka
mbwa yule, huu ni mwanzo tu, mwa-
namke amekuwa kero, kuzaa hazai,
kupika hajui, usafi matatizo, hata ku-
jisafisha mwenyewe hawezi, atatoka,
mimi siyo Havijawa.

Alipoingia ndani na yeye akaten-
geneza igizo kwa mkewe. “Nimempa
vipande vyake huko hadi analia.”

Mkewe aliposikia hivyo presha
ikamshuka, akaanza kuvua nguo
zake za safari na kurudisha mabego
yake yalipokuwa awali.

“Ukweli mume wangu kwa hili, ni
lazima kitu kifanyike. Haiwezekani
na hitowezekana tukaendelea kukaa
hivi.”

“Ni kweli, nimekuwa napata
ushauri kutoka kwa watu mbalimbali
kuhusu hili, siku chache zijazo nataka
kuchukua maamuzi magumu.

INAENDELEA JUMAPILI
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KIROSSIKUITANGAZAYAERIKA

apa wa Marekani Rick Ross msanii huyo wa hip hop alisema tuanze na Nigeria kwa Rais Tinubu!”

ameazimia kutangaza  anataka kuonyesha upendo kwa Alisema rapa huyo, Mmarekani
utamaduni wa Af- viongozi na marais wa Afrika, mwenye asili ya Afrika.
ika kwa - ‘:ﬂ- . zikiwemo nchi za Ghana na Maneno yake hayo
' }- kufanya kolabo ? b Nigeria, huku akianza na yanashabihiana na dhamira yake
,!_ na baadhi ya Rais Bola Tinubu. ambapo hivi majuzi alifichua nia
A wasanii ~ wa

“Nataka kuonyesha yake ya kutaka kufanya kolabo

upendo kwa marais na baadhi ya wasanii wa Afrika,

wa baadhi ya nchi wakiwemo Asake, Odumodublvck,

1& hizi za ajabu. Stonebwoy, Black Sheriff wa Ghana,

Ninataka naNastyCkutokaAfrika Kusini kwa

tu kuleta  ajili ya albamu yake ya hivi karibuni,
. utamaduni iiitwayo, ‘Champagne Moments’.

na wasanii Rapa huyo mwenye umri wa

wa ajabu, miaka 48 amewahi kufanya kolabo

wacha na P-Square, Yemi Alade, na
Diamond Plathumz wa Tanzania.

Afrika, akianza

na Nigeria.
Katika vedeo
yake iliyoitoa juzi,

| 4t

. _5-\»
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b, |
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MKALI & wa ® Kkipindi ¥ cha Habari za kugunduliwa kwa
mazungumzo nchini Marekani, * matatizo hayo zinakuja siku moja
Wendy - Williams == Hunter, ' baada ya jarida la People Magazine,
agunduliwa kuwa na matatizo ya ' ambapojamaa walisema Bi Williams
ubongo ya (FTD), imefahamika. ¢ yuko chini ya uangalizi katika eneo
Timu . ya . madaktari . wake lisilojulikana na amekuwa katika
imeamua kuweka wazi kwa kile haliisiyoridhisha kiafya. ~— —
ilichodai, “ili kurekebisha uvumi p= “Kama mashabiki wa Wendy
usio sahihi na wa kuumiza kuhusu  wanavyofahamu, siku za nyuma
afyayake”. — — amekuwa wazi kwa umma kuhusu
Bi Williams, 59, alikuwa mwenyeji mapambano yake ya kimatibabu,
wa kipindi cha Wendy Williams ugonjwa na changamoto zingine
Show kilicho na umaarufu mkubwa = muhimu zinazohusiana na afya
kilichokwenda » hewani - nchini yake,” timu yake ya madaktari na
Marekani kwa zaidi ya muongo yakumtunza iliandika katika taarifa
mmoja, hadi kilipomalizika 2022. hiyo.
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BRUYNE AWINDWA UARABUNI

MANCHESTER City inajidhatiti kufikiria ombi
kutoka kwa Klabu za Saudia kumnunua kiungo
wa kati wa Ubelgiji, Kevin de Bruyne mwenye
umri wa miaka 32. Na Itachukua ofa ya zaidi ya
pauni milioni 100 kumuuza De Bruyne. (Talk-
sport)

SANCHEZ KUUZWA

CHELSEA iko tayari kumuuza mlindalango
wa Hispania, Robert Sanchez mwenye umri wa
miaka 26, msimu huu na wanaweza kumleta
kipa wa Arsenal, Aaron Ramsdale mwenye umri
wa miaka 25 kama mbadala wake. (HITC)

YILDIZ KWENYE RADA

ARSENAL inavutiwa na mshambuliaji wa
Juventus, Kenan Yildiz mwenye umri wa miaka
18, lakini mchezaji huyo wa kimataifa wa
Uturuki pia yuko kwenye rada za Liverpool na
Borussia Dortmund. (Calciomercato)

KOUNDE AFUATILIWA CHELSEA

CHELSEA imekuwa ikimfuatilia mlinzi wa
Ufaransa, Jules Kounde mwenye umri wa
miaka 25 kutoka Barcelona kwa ajili ya kum-
sajili msimu ujao. (Fichajes)

BALLARD ATAKIWA EVERTON

KLABU ya Everton inatazamiwa kumlenga
beki wa Sunderland, Dan Ballard mwenye umri
wa miaka 23, ikiwa Jarrod Branthwaite mwe-
nye umri wa miaka 21, ataondoka Goodison
Park msimu wa joto. (Football Transfers)

RODRIGUEZ KUNUNULIWA

KLABU ya Manchester United inaweza
kumnunua kiungo wa kati wa Real Betis, Guido
Rodriguez mwenye umri wa miaka 29, huku
mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina
akiwa huru kufanya mazungumzo ya awali
ya mkataba mpya na Klabu za Hispania, huku
mkataba wake wa sasa ukikamilika msimu wa
joto. (Fichajes)

VARANE ATAKIWA SAUDI

KLABU za Saudi za Al-Ittihad na Al-Nassr
vinamlenga beki wa Manchester United mwe-
nye umri wa miaka 30, Raphael Varane msimu
huu wa joto. (90 min)

UNITED YAMFUATILIA BREMER

KLABU ya Manchester United inamfuatilia
beki wa Juventus, Gleison Bremer mwenye
umri wa miaka 26 kama mbadala wa Raphael
Varane na wanaweza kutoa kati ya euro milioni
60 hadi 70 kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil. (Tuttosport)

BRIGHTON YAMTAKA CASEY

BRIGHTON ni miongoni mwa klabu kadhaa
Zinazomtazama mshambuliaji wa Charlton
Athletic raia wa Ireland, Patrick Casey, mwenye
umri wa miaka 18. (Football Insider)

CALHANOGLU AIKATAA SAUDIA

KIUNGO wa kati wa Uturuki, Hakan Calha-
noglu mwenye umri wa miaka 30 amesema
alikuwa na ofa ya kuhamia Saudi Arabia, lakini
anataka kubakia Inter Milan. (DAZN, kupitia
Gazzetta dello Sport).

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

THLETE

NI CHELSEA VS LIVERPOOL
FAINALI CARABAO CUP

® 0@ Vigogo wa darajani wana-
lenga kushinda taji lao la kwanza
ndani ya miaka sita huku majo-
goo wa Anfield wakitaka......

LONDON, England

HELSEA itacheza na

Liverpool kwenye

fainali ya Kombe la

Carabao leo Jumapili
huku ikilenga kushinda taji lake
la kwanza la nyumbani kwa
kipindi cha miaka sita, huku
Wekundu hao wakiwa kwenye
nafasi ya kushinda la kwanza
kati ya manne wanayoyawania
msimu huu.

Mchezo huo ni wa marudiano
wa fainali za Carabao na FA za
mwaka 2022, huku Liverpool
wakishinda zote kwa mikwaju
ya penalti.

Wekundu hao wanaongoza
Ligi Kuu kwa pointi nne na
wako kwenye hatua ya 16 bora
ya Ligi ya Europa na Kombe la
FA raundi ya tano. “Tutakubali,”
alisema kocha msaidizi wa
Liverpool, Pep Lijnders.

“Nimchezo maalum. Michezo
maalum inahitaji maonesho
maalum kwa hiyo tunapaswa
kuzingatia uchezaji.”

Huku Lijnders na kocha
Jurgen Klopp wakikaribia
kuondoka  Anfield msimu
huu wa joto, mashabiki wa

Liverpool wanatamani wafurahie
ushindi wakiwa tayari wameshinda
mataji sita makubwa tangu Klopp
aanze kuinoa timu hiyo mwaka 2015.
“Falsafa yetu ni kutoa furaha na hisia
kwa mashabiki,” aliongeza Lijnders.
“Nina furaha sana kwamba tunaweza
kutoa angalau fainali kwa kuanzia.”
Beki Virgil van Dijk, am
baye atakuwa nahodha wa
Wekundu hao katika fain
ali ya Wembley kwa mara
ya kwanza kesho, alisema:
“Tunataka kuifanya siku
maalum na kupata kombe
letu la kwanza msimu huu.
“Mwisho wa msimu pengine
utakuwa wa hisia sana kwa watu
wengi, akiwemo kocha, lakini bado

hatujafika.  Hatupaswi  kuangalia
mbele sana, tunapaswa kuangalia
kilicho mbele yetu.”

Taji la mwisho la Chelsea la

nyumbani lilikuwa Kombe la FA
mwaka 2018, ingawa walishinda mataji
manne ya kimataifa baada ya hapo, la
hivi punde zaidi likiwa Kombe la Klabu
bingwa ya dunia waliloshinda mwaka
2022 wiki mbili kabla ya kushindwa na
Liverpool kwenye fainali ya Kombe la
Carabao mwaka huo.

Kocha Mauricio Pochettino, ambaye
alichukua jukumu pale Stamford
Bridge msimu uliopita wa joto,
anaweza kushinda taji lake la kwanza
nchini England baada ya misimu ya
awali ya kuinoa Southampton na

Tottenham Hotspur.
“Ina  maana kubwa  kwetu,
wafanyakazi na makocha, kufika

fainali na kutoa changamoto kwa timu
kama Liverpool,” alisema raia huyo wa
Argentina.

“Ni ndoto kwetu, tunayo nafasi na
tunaenda kupambana. Nadhani timu
iko tayari na tutakuwa na ushindani
mkubwa.”
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MUNICH, Ujerumani

OCHA wa Bayern Mu-
¢ nich, Thomas Tuchel
amesema - sio  yeye
pekee aliyehusika na

yake na kuongeza kuwa uamuzi

mwishoni mwa msimu utampa
“uhuru zaidi”.

Bayern wiki hii waliamua ku-
tangaza kuachana na Tuchel
mwishoni mwa msimu huu, li-

~—

hadi 2025 baada ya kupoteza
mechi tatu katika mashindano
VO, » ~ e

Miamba hao wa Bavaria, am-
bao wameshinda mataji 11 ya
awali ya ligi nchini Ujerumani,
wako katika nafasi ya pili kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, pointi 11
l nyuma ya vinara Bayer Leverku-
sen. - - e

“Haijalishi kama ninaelewa
uamuzi wa klabu au kama nina-
furahishwa nao,” alisema Tuchel
akiwaambia  waandishi =~ wa
habari.

“Kitu pekee cha muhimu sasa
ni kwamba kuna uwazi. Uwazi
huleta uhuru na ni mzuri kwa
mechi na mazoezi.

“Uhuru zaidi kwa kocha juu ya
jinsi ya kutenda. Hufai kufikiria

A s B

TUGHEL: S10 MIMIE -~
PEKEE MWENYES®
TATIZO BAYERN

, aguzi wako,” alisema. “Unaweza

p- Tuchel alikuwa amechukua

mwenendo mbaya wa timu '

wa klabu hiyo kuachana naye

cha ya mkataba wake kuendelea = Msimu huu wamekuwa ha-
, watabiriki, wakionesha mwanga

- ya 16 bora ya Ligi ya Mabingwa

S

matokeo ya muda mrefu ya uch-
kuwa mzembe zaidi.” = -

nafasi hiyo Machi 2023 kutoka
kwa Julian Nagelsmann huku
akiwa na matarajio makubwa,
lakini alianza vibaya na kuam-
bulia patupu kwenye Kombe la
Ujerumani na Ligi ya Mabingwa
Ulaya kabla ya kunyakua taji la
Bundesliga kutoka kwa Borus-
sia Dortmund siku ya mwisho ya

MSIMU. v ~ e ~—

mdogo tu wa namna ambavyo
imewafanya kutawala soka la
Ujerumani kwa zaidi ya muongo
mmoja.

Waliondolewa katika I(ombe
la Ujerumani la mwaka huu
na klabu ya daraja la tatu Saa-
rbruecken, pia waalipoteza
mchezo wa kwanza wa hatua

ey -

baada ya kufungwa 1-0 na Lazio
ya Italia. -—

“Sifikirii kuwa mimi pekee ndi-
ye tatizo, lakini nakubali wajibu
wangu. Sijaridhishwa na jinsi
tunavyocheza na nimekuwa sina
furaha kwa muda mrefu.” - —

“Sasa tuna hali mpya, lakini
hali hiyo imetatuliwa na kuwasil-
iana lakini sidhani kama mimi
pekee ndiye tatizo.”

Wenger aionya Liverpool kuhusu kocha

LONDON, England

adiliko ya Liverpool akihusika kwenye akiwa ufanye kazi yako na uache watu

KOCHA wa zamani wa Arsenal,

Arsene Wenger amewaonya
mabosi wa Liverpool kwam-
ba wasimtumie Jurgen
Klopp kama mshauri wa
kupendekeza  Kocha
mpya atakayechuku-
wa mikoba yake baa-
da ya yeye kuondoka
mwisho wa msimu.
Klopp ambaye
ataondoka Liverpool
mwisho wa msimu
huu ikiwa ni baada ya
kuhudumu kwa miaka
tisa, hivi karibuni alifanya
mahojiano na kusema kwam-
ba Xabi Alonso ni mmoja kati ya

makocha wanaofaa kuifundisha timu

hiyo.

Kocha huyu amekuwa sehemu ya mab-

masuala mbali mbali kuanzia akademi na
usajili na amekuwa mshauri
mkubwa wa mabosi wa
timu hiyo.
Lakini Wenger
ambaye alidumu
kwenye kikosi
cha  Arsenal
kwa zaidi ya
miaka 20,
amesema
kama wami-

wengine wafanye kazi yao, nafikiri timu
inafanya kazi vizuri pale kila mtu anapo-
fanya majukumu yake, mwisho wa siku
wewe kama mmliki unakuwa unajua
kama mambo hayajaenda sawa nani
inabidi umuulize.” amesema Wenger
alipofanya mahojiano na BelN Sport na
aliweka wazi jinsi yeye alivyowaacha Ar-
senal wafanye kazi yao ya kutafuta kocha
mpya baada yeye kuondoka mwaka 2018
ambapo yeye hakuhusika kabisa.

Hata hivyo, Klopp mwenyewe ame-
liki wa Liver- wahi kusema kwamba hatahusika kabisa
pool watasikili- kwenye masuala ya kupendekeza Kocha
za ushauri wa mpya.

Klopp juu ya ko- “Hapana, kwa nini nifanye hivyo, ina-
cha mpya hilo lita- onekana kama nafanya kazi zote, lakini
kuwa ni kosa kubwa sio kweli na siwezi kufanya hivyo, mam-
wamelifanya. bo yote yaliyotokea kwa zaidi ya miaka

“Hapana hapana. Sifikirii minane nikiwa hapa ni kwa kushirikiana.”
kama hilo linafaa labda wawe wamemua- amesema Klopp
jiri rasmi kama mshauri wa timu, inat-

I
Varane sasa
ageuka lulu
Saudia

MANCHESTER, England

MLINZI wa Manchester
United, Raphael Varane ndiye
anayelengwa zaidi nchini Saudi
Arabia katika uhamisho wa
majira haya ya joto huku Al
[ttihad na Al Nassr zikishughu-
likia kutoa ofa kwa sasa, kwa
mujibu wa 90min.

Mkataba wa Varane kule
United unamalizika mwis-
honi mwa msimu wa 2023/24,
ingawa klabu hiyo haijakataa
kuongezwa kwa masharti
yaliyopunguzwa, sawa na
majaribio ya mwisho ya msimu
wa joto ambayo hayakufaulu
kumbakisha David de Gea.

Beki huyo ana matumaini ya
kuepuka hali kama hii, ambapo
haikufahamika iwapo kipa
huyo wa Hispania angepokea
ofa ya mkataba mpya baada ya
mkataba wake wa awali kumal-
izika.

Maslahi ya Varane yat-
aongezeka kule Saudia, kwani
Al Ittihad inatayarisha ofa
yenye thamani ya karibu euro
milioni 30 kwa msimu, na fursa
zingine za mapato zaidi.

Tayari wameshawasiliana
kwa maneno na kambi ya Var-
ane kuelezea ofa yao.

Al Shabab pia wamemjadili
Varane, lakini itakuwa vigumu
kwa klabu isiyodhibitiwa
na PIF kuingia kwenye
kinyang'anyiro hicho.

PIF wana hisa za kuidhibiti Al
[ttihad, Al Nassr, Al Ahli na Al
Hilal.

Al Ittihad na Al Nassr wa-
natumaini kumpata Varane
kwa mkataba wa miaka mitatu
iwapo wataendelea na majar-
ibio ya kumsajili.

Kama ilivyo kwa N'Golo
Kante kwenda Al Ittihad, wa-
fanyabiashara wa kati huenda
wakaamua klabu ya mwisho
ambayo atatua.
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HABARI MICHEZO

EIIES KAIRUKI ATAKAMATAMASHA
MENGI KUCHOCHEA UTALII

Mashindano kuogelea
yashika kasi Dar

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya kuogelea va
vijana ya Taliss yanaendelea tena leo
huku vijana wakionyesha upinzani
mkubwa na kuonyesha vipaji vyao
kwenye mchezo huo.

Mashindano hayo yaliyoanza jana
yanafikia mwisho leo kwenye bwawa
la kuogelea la shule ya kimataifa ya
Tanganyika (IST).

Akizungumza jana baada ya fun-
guzi wake, Mratibu wa mashindano
hayo, Alexander Mwaipasi alisema
mashindano hayo yamekuwa na
ushindani mkubwa kwani waogeleaji
wengi wameonyesha uwezo mkubwa
na wengine kuvunja rekodi zao za
muda.

Aidha, alisema mashindano ya
mwaka huu wamejitahidi kubore-
sha kwa kiasi kikubwa zawadi kwa
washindi pamoja na uwendeshwaji
wake. “Lengo la mashindano hayo
ni kuangalia vipaji vya watoto, kwa
sasa mchezo huu umezidi kushika
kasi tofauti na miaka iliyopita kwani
watu wengi wameanza kuufahamu
na kushiriki kucheza au kuleta vijana
wao kushiriki,” alisema Mwaipasi na
kuongeza,

“Tangu mashindano yaanze
wachezaji wengi wameweza kuvunja
rekodi kwani wameonyesha uwezo
mkubwa jambo linalotupa matumaini
kuona vipaji vinazidi kukua,” alisema.

Alisema mashindano hayo ya mwa-
ka huu yameshirikisha klabu mbali
mbali kutoka mikoa ya Tanzania
Bara,Zanzibar na klabu moja kutoka
Nairobi nchini Kenya.

Kwa upande wake Ofisa Michezo
wa Baraza la Michezo la Taifa Tan-
zania (BMT) NicholLaus Mihayo am-
baye alimwakilisha Katibu Mkuu wa
Baraza hilo Neema Msitha, alisema
amefurahishwa na ushindani ul-
ioonyeshwa na waogeleaji hao.

“mashindano kama haya yata-
wapa nafasi waogeleaji kushiriki
mashindano ya Taifa yatakayofanyi-
ka mwezi ujao, ninaomba wazazi na

Na Mwandishi Wetu
AZIRI wa Ma-
liasili na Utalii,

Angellah Kairuki

ameshauri Mikoa
na Wilaya zote nchini kuibua
matamasha ya utalii na kutan-
gaza fursa za uwekezaji katika
maeneoyenye vivutiovyautalii
lengo ikiwa ni kukuza utalii
nchini.

Kairuki ametoa ushauri huo
jana wakati akifunga rasmi
tamasha la Utalii Same lenye
Kaulimbiu “Alianzisha mama,
Sisi tunamalizia” lilofanyika
Wilayani Same, Mkoani Kili-
manjaro.

“Kipekee nimshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
kuwa mstari wa mbele ku-
hakikisha sekta ya utalii na
ukarimu inaendelea kukua
na kuongeza mchango wake
katika pato la taifa,” alisema
Kaituki na kuongeza,

“Nitumie fursa hii kuom-
ba Mikoa na Halmashauri

nchini  kuendelea  kush-
irikiana na wadau wa utalii
katika kubuni matukio

ya utangazaji Utalii kwa
kuweka matamasha,” alisema
Kairuki.

Aidha, alisema Rais Samia
alipokuwa mgeni rasmi katika
tamasha la utamaduni lililo-

fanyika mkoa wa Kilimanjaro
mwaka 2022 alielekeza wadau
wote wa utalii kushirikiana
ili kuyaendeleza matukio ya
namna hiyo katika kutangaza
utalii.

Amempongeza Rais Samia
kutokana na mafanikio katika
sekta ya utalii yaliyotokana
na Programu aliyoizindua ya
‘Tanzania The Royal Tour’ am-
bapo kwa mwaka 2023 Tan-
zania ilitembelewa na watalii
1,808, 205 kutoka watalii
1,454,920 waliotembelea nchi-
ni mwaka uliotangulia.

Kairuki alisema kufanyika
kwa tamasha hilo ni utekelez-
aji wa Ilani ya uchaguzi ya

Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ya mwaka 2020-2025, Ibara
ya 67 ambayo imeelekeza
kuongeza idadi ya watalii
kufikia milioni tano na
mapato yatokanayo na utalii
kufikia Dola za Marekani bil-
ioni sita.

“Ili kufikia malengo hayo ni
lazima kila mmoja ahakikishe
anawajibika katika nafasi yake
hususani  katika kutangaza
utalii na fursa za uwekezaji,
kutoa huduma bora kwa
watalii ili waweze kurudi nchi-
ni, kuboresha miundombinu
lakini pia kuendeleza uhifa-
dhi.” alisema Kairuki.

U

watanzania wakiunge mkono Chama
cha kuogelea ili kukuza mchezo huu

hapa nchini,” lisema Mihayo.

Kiungo wa Simba, Fabrice Ngoma (kushoto) akiwania mpira wa juu na Nahodha wa Asec
Mimosas wakati wa mchezo wao wa kundi B hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika juzi usiku. Timu hizo hazikufungana. PICHA: BINZUBERY

Yanga yatinga
robo fainali

CAF kibabe

andika bao la pili kupitia kwa
Aziz Ki kwa mguu wake wa kushoto
baada ya makosa ya walinzi wa CR
Beloizdad kabla ya kuporwa mpira.

Musonda alipachika la tatu dakika
ya 49 ikiwa ni dakika mbili baada
ya bao la pili kufuatia kazi nzuri ya
Pacome aliyekimbia na mpira um-
bali mrefu kabla ya ‘kuwachambua
kama karanga’ mabeki wa Belouiz-
dad na golikipa wao na kutoa pasi
kwa Musonda aliyeukwamisha wa-
vuni kirahisi.

Guede aliyeingia robo ya mwisho
ya kipindi cha pili, alipigigilia msu-
mari wa mwisho kwenye jeneza
la CR Beloizdad dakika sita kabla
mechi kumalizika likiwa ni bao
muhimu ambalo rasmi limeipeleka
Yanga robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kwa mara ya kwanza
tangu kuanzishwa kwa mashindano

hayo.

[
Simba mahesabu yote kwa Jwaneng Galaxy
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“Leo (jana) tumeanza
maandalizi kuelekea mch-
ezo wetu wa mwisho ambao
kwetu ni kama fainali, kuna
mambo mawili katika mechi
dhidi ya Jwaneng Galaxy
kutafuta ushindi utakaotu-
peleka hatua ya robo fainali
na kulipa Kisasi.

“Hii haitakuwa mechi
va kawaida bali ni fainali
kwetu kuhakikisha tunafikia
malengo yetu ya kwenda
robo fainali kwa kumfunga
mpinzani wetu huyo,”

alisema Matola.

Alisema kuwa hawataki
kurudia makosa ya msimu
wa 2020/2021 kwa ku-
poteza nyumbani dhidi ya
Jwaneng Galaxy na ndio
maana maandalizi ya mch-
e£z0 huo yameanza mara
baada ya kumalizika kwa
mchezo dhidi ya Asec Mi-
mOosas.

“Tunarejea nyumbani
tukiwa na kitu kimoja tu
kichwani, mchezo dhidi ya
Jwaneng Galaxy, tunaen-
delea kuwasoma wapinzani
wetu kupitia michezo yao

va hivi karibuni wali-
yoicheza, dhamira yetu ni
kuingia tena robo fainali na
baadae nusu fainali,” alise-
ma Matola.

Akizungumzia mchezo
wao wa juzi, Matola alise-
ma walicheza vizuri sana
kipindi cha pili na kama
wangekuwa makini kwenye
safu yao ya ushambuliaji
basi wangepata ushindi
kwenye mchezo huo.

“Kipindi cha pili tulirudi
kwa kasi kwa kuliandama
lango la Asec Mimosas,
dakika ya 46 Sadio Kanoute

alipoteza nafasi ya wazi
baada ya kumzidi ujanja
mlinda mlango lakini shuti
lake lilitoka pembeni ki-
dogo, lakini pia kuna na-
fasi Chama aliipata nayo
tungeweza kunufaika nayo,’
alisema Matola.

Naye kiungo wa Simba,
Clatous Chama alisema
mechi haikuwa rahisi kwa
sababu wapinzani walikuwa
nyumbani na walihitaji
kupata matokeo uwanja wa
nyumbani.

“Ni pointi moja muhimu
tumeipata, sasa tunarejea

nyumbani kumaliza kile tuli-
chokianza na kuhakikisha tuna-
songa mbele,” alisema Chama.

Alisema wanarejea nyum-
bani kupambana kupata ushindi
katika mchezo wa mwisho dhidi
va Jwaneng Galaxy.

Mwenyekiti wa bodi ya waku-
rugenzi wa Simba, Salim Abdal-
lah Try Again'aliwapongeza
wachezaji kwa kupambana na
kupata pointi moja muhimu
dhidi ya Asec Mimosas .

“Mechi ya mwisho ya nyum-
bani Tanzania itakuwa zaidi ya
fainali , kila shabiki ajiandae
kwa mchezo huu muhimu,”
alisema Try Again.
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Kiungo wa Yanga, Pacome Zouzoua (katikati)
akiwatoka mabeki wa CR Belouizdad kwenye =
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya — e

T

makundi kwenye uwanja wa Benjamini Mkapa,
Yanga ilishinda mabao 4-0.PICHA: MTANDAO

Yanga yatinga ro

Na Saada Akida

Simba mahesabu yote
kwa Jwaneng Galaxy

BAADA vya kufanikiwa kupa-
ta pointi moja kwenye mchezo
wa kundi B wa marudiano Ligi
va Mabingwa Afrika dhidi ya
Asec Mimosas, Simba sasa ina-
pigia mahesabu mchezo wao
unaofuata dhidi ya Jwaneng
Galaxy ambao utatoa ramani
kamili kama wanasonga hatua
va robo fainali au safari yao
inaishia hapo.

Juzi Simba ikiwa ugenini
ilifanikiwa kuwabana wenyeji
wao na kulazimisha kumaliza
mchezo 0-0 na hivyo kuende-
lea kushika nafasi ya pili kwa
kundi lao wakiwa na pointi
sita wakizidiwa pointi tano na
Asec.

Ili kusonga mbele na kuingia

wa Benjamin Mkapa Machi 2.
Mara ya mwisho kwa timu
hizo kukutana nchini Tanzania
kwenye uwanja huo ilikuwa
msimu wa 2020/21 ambapo
Simba walikubali kipigo cha

mabao 3-1 na kuondolewa
hatua ya awali ya michuano
hiyo.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kocha Msaidizi wa Sim-
ba, Suleiman Matola alisema
wamemalizana na Asec Mimo-
sas na sasa akili na mahesabu
yao wanayaelekeza kwenye
mchezo wa Machi 2.

“Haukuwa mchezo mwepesi,
vijana wamepambana na
kufanikiwa kupata alama
moja muhimu, tangu tunaingia
uwanjani tulipanga kuwazuia
wapinzani wetu wasipate

hatua ya robo fainali, Simba

lazima kwenye mchezo wao

italazimika kupata ushindi wa

wa mwisho dhidi ya Jwaneng
Galaxy utakaochezwa Uwanja

bao, na hilo tumefanikiwa na
kupata alama moja,” alisema
Matola na kuongeza,
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bo fainali CAF kibabe

® ® ® Pacome Day yajibu, yaivuruga CR Belouizdad kwa Mkapa...

Na Adam Fungamwango

ABINGWA wa Tanzania Bara,

Yanga jana ilifanikiwa kutinga

hatua ya robo fainali ya Ligi ya

Mabingwa Afrika kibabe baada
kuwavuruga CR Belouizdad ya Algeria
kwa kuwabebesha mzigo wa magoli 4-0
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Ushindi huo wa kihistoria unaifanya
Yanga kufikisha pointi nane ikishika nafasi
ya pili kwenye Kundi D ikiiacha Belouiz-
dad nafasi ya tatu ikiwa na pointi tano, Al
Ahly inaongoza kundi hilo kwa kuwa na
pointi tisa huku Medeama wakiburuza
mkia wakiwa na pointi nne.

Kwa namna msimamo ulivyo na kanuni
ya michuano hiyo inavyoeleza, Yanga
hata akipoteza kwenye mchezo wao wa
mwisho dhidi ya Al Ahly na Belouizdad
akishinda mchezo wao wa mwisho dhidi
ya Medeama watakuwa wamelingana
pointi lakini Yanga ana faida ya kuwa na
magoli mengi zaidi kati yake na Waalgeria
hao itakapokuja maamuzi ya nani asonge
mbele.

Kwenye mchezo wa kwanza uliochezwa

Algeria, Yanga ilikubali kipigo cha mabao
3-0 hivyo kama watalingana pointi kanuni
inaweka wazi kuwa itaangaliwa kwanza
walipokutana timu hizo mbili yaani ‘head
to head’ nani alikuwa na matokeo mazuri
zaidi.

Katika mchezo huo wa jana uliopewa
jinala ‘Pacome Day’ na Kitengo cha habari
cha klabu hiyo chini ya Afisa habari wake,
Ali Kamwe, mabao ya Mudathir Yahaya,
Stephane Aziz Ki, Kennedy Musonda na
mshambuliaji mpya aliyesajiliwa kipindi
cha uhamisho wa dirisha dogo, Joseph
Guede, yalitosha kabisa kuimaliza Beloiz-
dad ambayo ilikosa mbinu za kuupenya
ukuta mgumu wa Yanga, uliokuwa ukion-
gozwa na Ibrahim Hamad ‘Bacca’ na Dick-
son Job.

Yanga iliuanza mchezo kwa kasi, waki-
pasiana pasi fupi fupi sehemu ya nyuma
na katikati, lakini walikuwa wakiongeza
kasi zaidi pindi wanapovuka mstari wa
katikati kuelekea lango la wapinzani wao,
hiyo ilionekana kama mbinu ya kutafuta
bao la haraka.

Ilikuwa dakika ya nane ya mchezo,
wakati Stephane Aziz Ki alipoupata mpira
akiwa kiasi mita 30 kutoka lango la Bel-

ouizdad, aliachia shuti kali lililotoka nje
kidogo ya lango.

Dakika mbili baadaye kilizuka kizaazaa
kwenye lango la Belouizdad wakati Pa-
come Zouzoua alipowahadaa mabeki wa
timu hiyo na kupiga krosi iliyombabatiza
beki mmoja na mpira ukawa unaelekea
wavuni, lakini ukaokolewa kwa ustadi
mkubwa na golikipa, Alexis Guendouz
ambaye aliupangua.

Mpira huo ukarudi kwa Yao Kouassi
ambaye alipiga tena krosi iliyomgusa tena
beki wa timu hiyo na kumpoteza uelekeo
Kennedy Musonda ambaye alikuwa ame-
shajiandaa kuukwamisha wavuni.

Aziz Ki, kwa mara nyingine tena dakika
ya 14 akiwa umbali na mita 28, aliupata
mpira uliokuwa umekosewa na wachezaji
wa CR Beloizdad, akatandika shuti kali
ambalo lilimpita kipa, Guendouz, lakini
mpira ukatoka nje.

Kipa huyo alifanya tena kazi ya ziada
dakika ya 18, alipookoa michomo miwili
mfululizo ya Pacome na Musonda.

Wakati kila mtu akiamini mechi itak-
wenda mapumziko timu zikiwa hazijafun-
gana, Mudathir alibadilisha matokeo kwa
kupachika bao dakika mbili kabla ya fil-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

imbi ya mwamuzi kwenda mapumziko.

Mpira ulioanza kwa Pacome, ambaye
aliutuliza mpira na kuanza kukimbia
kwa kasi kuelekea lango la wapinzani,
akaupeleka mpira kwenye wingi ya
kushoto kwa Lomalisa ambaye alikuwa
amepanda kusaidia mashambulizi.

Beki huyo alipiga krosi ambayo hai-
kuonekana kuwa na madhara sana
kwani Musonda na wachezaji wengine
wa Yanga walikuwa wanachungwa na
mabeki wa CR Belouizdad, lakini Mu-
dathir kwa kasi alitoka nyuma na kuu-
wahi mpira huo akaupiga kwa mguu
wa kushoto, ukaenda kulia kwa kipa
Guendouz, ambaye licha ya kuruka ku-
taka kuupangua, ukamshinda na kujaa
kimiani.

Dakika mbili tu baada ya mapumziko,
Yanga iliweka mpira ndani ya wavu, iki-
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