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Wajumbe wa Bodi ya Ubunifu ya Shirika la Mawasiliano Duniani (ITU) baada ya kukamilisha kikao cha kwanza cha
Bodi hiyo kilichoketi Geneva Uswisi. Tanzania inawakilishwa kwenye bodi hiyo na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania TCRA DKk. Jabiri Bakari (wa tatu kushoto, mstari wa nyuma). Bodi hiyo inajadili na kuwe-
ka mikakati ya Ubunifu wa TEHAMA katika nchi mbalimbali Duniani ili kuhakikisha inatumika kutatua changamoto
Za jamii. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Vigogo NEC washinikizwa kujiuzulu

Na Halfani Chusi

CHAMA cha ACT Wazalendo
kimemtaka Mwenyekiti wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), Jaji Jacobs Mwambegele
pamoja na wajumbe wake wa-
jiuzulu katika nafasi zao ili kutoa
nafasi ya kuundwa Tume Huru
ya Uchaguzi itakayofanya kazi ya
kusimamia uchaguzi bila kuwa
na upendeleo wowote.

Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Isihaka Mchinjita al-
itoa kauli hiyo alipozungumza
na waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana na kuzungumzia
matukio yaliyojitokeza katika
uchaguzi wa marudio wa kata 23
uliofanyika wiki iliyopita.

Mchinjita alisema ACT wazal-
endo imeguswa na kusikitishwa
na mwenendo aliodai usiori-
dhisha wa uchaguzi wa marudio
uliofanyika mara sita tangu kuin-

MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI

LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTLINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID
CITY AUCTION,jJALAS AUCTION MART,HOLLYNESS COMPANY LTD kwa mamlaka
tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK
PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili,
Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

gia madarakani kwa uongozi wa
serikali ya awamu ya sita mwaka
2021.

Alidai kuwa katika uchaguzi
wote wa marudio uliofanyika,
hakuna tofauti hata ya msingi
katika kuendesha na kusimamia
uchaguzi kulinganisha na Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa Mwa-
ka 2019 na Uchaguzi Mkuu wa
2020 ambao viongozi wa serikali
na Chama Cha Mapinduzi (CCM)
mara kadhaa wamenukuliwa
wakikiri haukuwa huru.

Alitolea mfano, Mchinjita alid-
ai kuwa katika uchaguzi wa kata
23, NEC ilishindwa kufanya kazi
yake kwa weledi na kusababisha
karatasi za kupigia kura kuwa
mikononi mwa wananchi kabla
ya muda wa kupiga kura.

“Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
miongoni mwa udhaifu wake
kwenye uchaguzi huu wa maru-
dio ni kugawa karatasi za kupigia

AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO.
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ndani ya siku 14.

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba
,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa

2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya
awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0714939933/0715868000

4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha
fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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¢ Wazalendo
: kupitia uchaguzi huo kuwa
: licha ya kauli za kufungua
¢ ukurasa mpya zilizotolewa
: na viongozi wakuu wa ki-
¢ taifa kusaka mwafaka wa
: kitaifa, uchaguzi huo una-
: dhihirisha kauli hizo ni za
: viongozi pekee.

kura kwa makada wa... (ali-
taja jina la chama cha siasa)
walizotumia kutumbukiza
kwenye masanduku ya
kura. Hili limefanyika kwe-
nye kata zote zilizorudia
uchaguzi,” alidai Mchinjita.

Aliongeza kuwa jambo la
kusikitisha ni kuona polisi
wakishindwa  kuchukua
hatua za  kuwadhibiti
wahalifu na badala yake
wakawakamata watu wali-
otoa taarifa ya uhalifu huo
wakati wa upigaji kura.

“Jitihada za viongozi wa
ACT Wazalendo kuripoti
suala hilo kwa maofisa
wa NEC hazikusaidia kitu
kwani hakuna hatua yoy-
ote iliyochukuliwa na hata
katika maeneo tuliyopata
matokeo ya ushindi, ma-
tokeo yalibadilishwa,” al-
idai.

Alitaja maeneo waliyoa-

: dai matokeo yamebadil-
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ishwa kuwa ni katika kata
za Kasingirima, Mkoa wa

: Kigoma, Kabwe mkoani
: Rukwa na  Chipuputa

: mkoani Mtwara.

“Kwa vile muundo na

¢ utaratibu mpya umepitish-
: wa na Bunge la Jamhuri ya
¢ Muungano kupitia Muswa-
: da wa Sheria ya Tume ya
: Uchaguzi, tume ya sasa ijiu-
¢ zulu yote kupisha kuund-
: wa kwa tume mpya itayo-
: patikana kwa utaratibu wa
: ushindani.

“Ni muda mwafaka kwa

: NEC kuwa na watumishi
: wake hadi katika ngazi ya
: halmashauri ili uchaguzi
! usisimamiwe na watumi-
: shi wa halmashauri ambao
: wengi ni makada wa Cha-
: ma Cha Mapinduzi (CCM),”
¢ alidai.

kuwa ACT
imejiridhisha

Aliongeza

Kuhusu polisi, Mchinjita
alidai wamekuwa wana-
siasa zaidi kuliko watendaji
kwa kuwa walishiriki ku-
kamata watu waliokuwa
wanawaonyesha uovu am-
bao ni wajibu wao kuuzuia.

“Polisi walitumia maba-
vu kukamata viongozi wa
ACT Wazalendo. Tukio hili
limefanyika Halmashauri
ya Kigoma Ujiji kwenye
Kata ya Kasingirima. Vion-
gozi waliokamatwa kwa ku-
zuia kura feki zisidumbuki-
zwe kwenye masanduku ni
Abdul Nondo (Mwenyekiti
wa Ngome ya Vijana Taifa,
Karama Kaila (Mjumbe
wa Kamati Kuu Kanda ya
Magharibi), Alhaji Selem-
ani Simba (Mwenyekiti wa
Ngome ya Wazee Mkoa wa
Kigoma), Alumbula Khalidi
aliyekuwa Mgombea Udi-
wani Kata ya Kasingirima
na wanachama Ntakije
Ntanena na Khamis Mzun-
gu,” alidai.

Simu ya Mwenyekiti wa
NEC, Jaji Mwambegele ili-
popigiwa na mwandishi wa
habari hizi kuzungumzia
shikinikizo hilo la kujiuzu-
lu, iliita pasi na kupokewa
licha ya kupigiwa mara tatu
jana saa 11 jioni.

Wakati ACT Wazalendo
wakilalama kuwapo rafu
katika uchaguzi huo, CCM
kupitia Katibu wa Hal-
mashauri Kuu Idara ya
Oganaizesheni, Issa Haji
Ussi, imesema kuwa kwa
furaha inashukuru na
kupongeza Watanzania
kwa kuendelea kuiamini
na kuipa ushindi wa kata
zote 23 kwa wastani wa
asilimia 89, ikifuatwa na
ACT Wazalendo katika
uchaguzi huo uliofanyika
Machi 20, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Ussi,
ushindi huo umetokana
na umoja na mshikamano
ndani ya chama, uteuzi
wa wagombea bora na
kampeni za kistaarabu na
kisayansi zilizowafikia wa-
pigakura.

Jengo ICU lililogharimu
mil. 280/- lavuja kabla
ya kuanza kutumika

Na Beatrice Shayo

MKUU wa Wilaya ya Kilosa, mkoani Mo-
rogoro, Shaka Hamdu Shaka, ameagiza ku-
patiwa taarifa ya mradi wa ujenzi wa jengo
la wagonjwa wanaohitaji uangalizi maal-
um (ICU) lililogharimu Sh. milioni 278, la-
kini limebainika kuwa na matatizo mengi,
ikiwamo kuvuja kabla ya kuanza kutumika.

Jengo hilo jipya limejengwa katika Hos-
pitali ya Wilaya ya Kilosa, limeanza kukara-
batiwa kabla ya matumizi, huku fundi wa
kwanza hawajui aliko, hivyo wamelazimi-
ka kutafuta fundi mwingine.

Vilevile, fedha za mradi zimeisha, ime-
walazimu kuchukua fedha nyingine katika
mfuko wa hospitali ili kufanya ukarabati
huo katika jengo hilo.

Akizungumza na watumishi na viongozi
wa hospitali hiyo baada kutembelea na
kukagua jengo hilo kwa mara ya pili mwis-
honi mwa wiki, Shaka alisema mradi huo
umejengwa chini ya kiwango na kuagiza
kupatiwa taarifa ya mradi mzima.

Alisema mbali na kuvuja, pia kuna ufa,
milango na paa havifai huku akiagiza
marekebisho yafanyike.

“Fedha zimeletwa zaidi ya Sh. milioni
200 katika mradi huu lakini cha kusikitisha
viongozi mmeshindwa kujitambua, uma-
kini na kusimamia jukumu hili, pamoja
na yote mnaniambia hata mjenzi wa awali
mliyempa kazi na kuharibu hamjui mtam-
pata wapi.

“Mambo ya ajabu sana, haiwezekani ka-
bisa ndio maana ninataka vyombo vyote
vya ulinzi na usalama vilivyopo hapa kila
chombo kibebe jukumu lake.

“Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) mpo hapa, Jeshi la
Polisi mpo hapa na vyombo vingine, kila
mmoja afanye jukumu lake, itakapofika
Jumatano ninataka taarifa tumechoka hizi
hadithi ukienda ukirudi unapatiwa hadithi
nyingine, msicheze na fedha za serikali,”
aliagiza.

Shaka pia alieleza kushangazwa na
namna mradi huo ulivyotekelezwa kwa
kutumia vifaa alivyoviita vya kuungaunga,
visivyo na ubora, pia kuwekwa saruji ka-
tika paa la jengo kunakosababisha kuvuja.

“Ina maana huyu ameenda dukani
kuomba vipande vipande vya mikanda
ya gpsum ndio amekuja kutuwekea hapa,
huwezi kusema hii mikanda imekuja kwe-
nye jengo la serikali halafu kafanya hivi
kwa jengo zima, viongozi mpo mnangalia,
mnaona ni sawa, hapa pana tatizo,” alisema
Shaka akiahidi atakayebainika kucheza’
katika uzembe huo atawajibishwa kwa mu-
jibu wa sheria.

“Kama kuna kamati ama nani kahusika
na huu uzembe, kila mmoja akajitathmini
mapema; anatosha kwenye dhamana ali-
yopewa, vinginevyo sina msalie mtume,
mradi huu tunauweka chini ya uangalizi
kuanzia sasa tunaunda kamati ndogo ita-
kayosimamia ujenzi, ukarabati na mareke-
bisho mpaka yakamilike.

“Nilikuja mara ya kwanza nikatoa maele-
kezo, leo mnaniletea hadithi mpya, hap-
ana, hapana, hapana! Hatutaki maneno,
tunataka huduma kwa wananchi,” alisema
Shaka.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Kilosa, Sai-
mon Swai alisema: “Mheshimiwa Mkuu
wa Wilaya, tukiri upungufu huu, ni kweli
tulipokea maelekezo yako, lakini mimi
si msemaji sana, ila tulimtafuta fundi ali-
yepewa kazi tukamkosa. Hatukumpata na
tukalazimika kutafuta fundi mwingine am-
baye ndiye huyu anaendelea na kazi kwa
kutumia fedha za hospitali baada za awali
kuisha.”



aaaaaaaaaaaa i 25,2024 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Siku zi karibu
kukuonesha Jambo
kubwa mwanafamilia
wetu...

Upo Tayari?




4 NIpashe ...z

MAKALA MAALUM

Kasi ya ongezeko la wajane yashtua

-Chama cha Wajane chatoa hadharl, chaanza
kufanya utafiti kiini vifo vingi vya wanaume...

Na Romana Mallya

AJANE wa-
naongezeka kwa
kasi nchini, Chama
cha Wanawake Wa-
jane Tanzania (CCWWT) kime-
bainisha.

Katika  mazungumzo na
mwandishi wa habari hizi, Ka-
tibu wa chama hicho, Sabrina
Tenganamba amesema wame-
baini kuwapo kasi ya ongezeko
la wajane, hali aliyoitafsiri ni
ishara ya kuwapo vifo vingi vya
wanaume nchini.

Sabrina anasema wameanza
utafiti kubaini kiini cha vifo vingi
vya wanaume; kwanini kesi za
mirathi zinakaa muda mrefu
mahakamani na kwanini wajane
wanashindwa kujisimamia we-
nyewe kiuchumi.

Licha ya kushika nafasi ya
sita nchini kwa kuwa na idadi
kubwa ya watu, ukiwa na watu
2,989,299, Sabrina anautaja
Mkoa wa Kagera kuongoza kuwa
na wajane wengi walio katika
chama hicho.

Matokeo ya Sensa ya Watu
na Makazi 2022 yanaonesha
Kagera inazidiwa kwa idadi ya
watu na mikoa ya Dar es Salaam
(5,383,728), Tabora (3,391,679),
Mwanza (3,699,872), Moro-
goro (3,197104) na Dodoma
(3,085,625).

Katika mazungumzo na Ni-
pashe,

Sabrina anabainisha kuwa
Mkoa wa Kagera una wanacha-
ma wengi wanaofikia 32,000 kati
ya 148,000 wenye kadi maalum
za chama chao katika mikoa 16
nchini.

KULIKONI KAGERA?

Sabrina anasema kuna sababu
nyingi zinazochangia changamo-
to hiyo mkoani Kagera, akiutaja
umekumbwa na madhila mengi
kama magonjwa ya kuambukiza
ukiwamo Upungufu wa Kinga
Mwilini (UKIMWI); Virusi vya
UKIMWI (VVU) viliingia nchini
kupitia mkoa huo na ndio ulio-
athirika zaidi.

Kuhusu vifo vitokanavyo na
UKIMWI kuwa vingi zaidi kwa
wanaume kuliko wanawake,
Mratibu wa Kudhibiti UKIMWI
Mkoa wa Manyara, Dk. Charles
Shija, anasema wanaume wa-
naongoza kwa vifo vitokanavyo
na UKIMWI kulinganisha na wa-
nawake kwa sababu si wepesi
wa kutaka kujua hali zao kiafya,
hivyo wanapofika hospitalini au
kituo cha afya hujikuta virusi
vimeshaingia kwenye hatua ya
pili.

“Kwahiyo, wanaume wengi
hugundulika kipindi ambacho
virusi vimeingia katika hatua ya
UKIMWI. Ndio maana wanawake
wanaongoza kwa maambukizi
ya VVU, lakini wanaume wa-
naongoza kwa vifo vitokanavyo
na UKIMWI,” anasema.

Ni hoja inayoungwa mkono na
Nyangusi Laiser, Ofisa Ufuatiliaji
na Tathmini wa Tume ya Taifa
ya Kudhibiti UKIMWI (TACAIDS),
anayebainisha kwamba, mwa-

.;_f ..

Baadhi ya wanachama wa Chama cha Wajane wakimsikiliza Waziri wa Maendeleo ya Jamii,

Jinsia,Wanawake na Makundi Maalum, Dk Doroth Gwajima wakati akizindua chama hicho
tawi la Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

ka 2020 Tanzania ilikuwa na
maambukizi mapya ya VVU kwa
watu 68,000. Kati yao 37,000 ni
wanawake (asilimia 54.4) na wa-
naume 21,000.

Vilevile, Meneja Mfuko wa
Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI
Tanzania (ATF), Peter Kivugo,
alikaririwa na Nipashe mwaka
juzi akisema, “Vifo vitokanavyo
na magonjwa nyemelezi kwa wa-
nawake vimepungua, lakini kwa
wanaume vinapanda.

“Wengi wanakufa mapema ku-
tokana na kushindwa kuzingatia
maelekezo ya dawa na kujizuia
katika tabia hatarishi ambazo zi-
nasababisha kupata maambukizi
mapya na magonjwa mengine ya
zinaa,” alisema.

Kivugo alirejea takwimu za
vifo vitokanavyo na UKIMWI
kwa mwaka 2019, akibainisha
vilikuwa 21,526 kwa watu we-
nye umri kuanzia miaka 15, wa-
naume wakiwa 12,225 (asilimia
56.8) na wanaume 9,304 huku
watoto chini ya miaka 15 viliku-
wa 5,900 na hivyo kufanya jumla
ya vifo 27,429.

Unaporejewa ufafanuzi wa
Katibu wa CCWWT, Sabrina,
mbali na changamoyo ya VVU
na UKIMWI, Mkoa wa Kagera
pia unakabiliwa na changamoto
za mila na desturi ambazo zi-
namweka hatarini zaidi mwa-
namume kulinganisha na mwa-
namke, ikiwamo kurithi wajane.

Sabrina anataja mikoa min-
gine yenye wanachama wengi
wajane ni Iringa (29,000) na
Mbeya (27,000).

UTAFITI WAANZA

Sabrina anasema kutokana na
changamoto wanazopitia wa-
jane, wameamua kufanya utafiti
ili kila wanapokwenda mikoani
kwa wanachama wao, wawe na
majibu mkononi kuwahusu na
kuzitafutia ufumbuzi.

“Utafiti tulianza mwaka 2022,
unalenga mambo matatu; Kwan-
za, tumebaini wajane wanazidi
kuongezeka hivyo, tunafanya

“Tusije kush-
angaa wanawake
tukabaki peke
yetu duniani,
tukibaki peke
yetu itakuwa
kituko”.

utafiti kwanini wanaume wanak-
ufa sana.

“Takwimu tunazozitaja kicha-
ma ni za wanachama hai wenye
kadi, lakini wapo wengi katika
mikoa mbalimbali ambao huwa
tunakwenda na bado hawajaji-
unga nasi. Tusije kushangaa (wa-
nawake) tukabaki peke yetu du-
niani, tukibaki peke yetu itakuwa
kituko.

“Utafiti wa pili tunaofanya ni
kwanini kesi za mirathi zinakaa
muda mrefu mahakamani na
wa tatu ni kwanini wajane wa-
nashindwa kujisimamia we-
nyewe kiuchumi? Hii inatokana
na kesi nyingi tunazozipata kwa
wanachama wetu.

“Utafiti huu unahusisha wa-
dau mbalimbali wakiwamo we-
nye mamlaka husika, lengo ni
kuja na suluhu ya changamoto
zinazotukabili wajane. Tuna-
tambua waathirika wakubwa
ni watoto na kama nilivyosema,
kuna shida inapaswa kutafutwa
ufumbuzi wanaume wengi wa-
nakufa,” alisema. Sabrina anataja
changamoto nyingine ambazo
wajane wanapitia ni pindi wa-
napoachwa bila chochote, huji-
kuta wanaingia katika mikopo ya
kausha damu na matokeo yake
badala ya kubadilisha maisha,
wanakuwa watumwa wa taasisi
zinazotoa mikopo.

“Matokeo yake wanaishia
kupata sonona na kufariki du-
nia. Tumezika wajane sita kwa
sababu ya mikopo ya aina hii.
Walikopa ili kuendesha maisha,
wakashindwa kurejesha, baadhi
wakapata sonona, wakafariki

dunia.

“Mwaka 2023, walijinyonga
wanachama wetu wawili kwa
sababu ya madeni, ni wanacha-
ma wetu kutoka Iringa na Sum-
bawanga.

“Huko Geita, kuna mjane
mwanachama wetu alichinjwa
kwa panga na mtoto wake, akid-
ai mama yake ni mchawi, akim-
tuhumu kuwa amemuua baba
yake na mtoto wake (mjukuu)
kwa hali ya kuhisiwa tu kwamba
ukifiwa na mume umeua, na
watoto wanapandikizwa chuki
mama ni muuaji,” anasema.

JAMII INAWACHUKULIAJE?

Sabrina anasema kwa sasa
jamii imeanza kuwaelewa, lakini
miaka ya nyuma waliwachukulia
kama wanajitangaza kuwa wapo
‘single’ ili kupata wanaume.

“Hata sherehe tunayoifanya
Juni 23, kila mwaka, wengi ndani
ya jamii wanasema tunashere-
hekea kufiwa na waume zetu.
Lakini, siku hii kwetu imelenga
mjane kutengenezewa ufahamu
upya na kumfariji kwa kuwa ndi-
ye anayelea watoto yatima.

“Siku hii tunakutana na marafi-
ki wapya. Unaweza kuwa kwako
unaona upweke na kulia, lakini
ukitoka na kuchangamana na
wengine unakutana na shuhuda
za kukutia moyo.

“Wapo waliofanikiwa wameso-
mesha watoto wao mpaka chuo
kikuu, mwingine anashuhudia
ameshinda kesi yake. Unapoku-
tana na shuhuda hizi zinakutia
moyo kuanza upya na kutengen-
eza ufahamu upya,” anasema.

HISTORIA YA CHAMA

Sabrina anasema chama hicho
kilianza mwaka 2014 kwa wajane
kukutana na kutiana moyo kwa
yale yanayowakabili na kusaidi-
ana kwa kuwachangia wasio
na mitaji ili kuanzisha biashara
ndogo.

Anasema waliweka utaratibu
kwa wanaoingia katika chama
bila ya kuwa na mwelekeo wa
maisha kutokana na historia

7zao za kuwategemea waume
zao kwa asilimia 100 kiuchumi,
wanafundishwa namna ya ku-
jikwamua ili kuendeleza familia
walizoachiwa.

“Januari 18, 2021, chama Kkili-
pata usajili rasmi. Tulipoanza
tulikuwa wajane 12, lakini sasa
(2024) tumefikia jumla ya wa-
jane 148,000.

“Hawa ni wanachama wenye
kadi maalum za chama wanaoto-
ka mikoa ya Dar es Salaam, Kata-
vi, Tabora, Lindi, Mtwara, Pwani,
Kagera, Dodoma, Njombe, Song-
we, Mbeya, Iringa, Tabora, Geita,
Shinyanga na Rukwa.

TAKWIMU TRAFIKI

Wakati utafiti ukianza kubaini
sababu za waume kufa mapema,
takwimu za Jeshi la Polisi Kikosi
cha Usalama Barabarani nchini,
zinaonesha kuwa kipindi cha
kuanzia Januari hadi Desemba
12, 2023, kilikuwa na ajali za
barabarani 1,641 zilizotokea na
kusababisha vifo vya watu 1,550.
Kati ya hao, wanaume ni 1,189 na
wanawake ni 391.

Ajali hizo zimesababisha ma-
jeraha kwa watu 2,562. Kati yao,
wanaume ni 1,721 na wanawake
ni 841.

Vilevile, Msaikolojia Tiba, Geo-
frey Mwamnyanyi anayefanya
kazi na shirika la lisilo la kiserika-
li Initiative of Change, alikariri na
Nipashe mwaka 2022, akisema
zipo sababu nyingi za vifo kwa
wanaume ikiwamo mfumo wa
mwili na za saikolojia.

Alisema wanaume wanawahi
kufa kutokana na sehemu wa-
nazotokea kibailojia au asili ya
kuumbika kwao kufungwa seli
ambazo hazina uhai kwa muda
mrefu, akidokeza kuwa wa-
naume wengi huishi miaka mi-
tano nyuma ya mwanambke.

Alisema sababu za kisaikolojia
zinaathiri mfumo wa maumbile
ambapo wanaume wameumbwa
na nguvu ya kufanya uamuzi,
akifafanua, “Uwezo wa mwa-
namume kutafakari mambo
upo kwenye misuli mikubwa
zaidi kuliko mwanamke. Mwa-
namume hana nguvu kubwa
kwenye kutafakari mambo, yeye
yupo kwenye hatua ya kufikia
hitimisho la jambo.”

Mtaalamu huyo alitaja mila
na tamaduni za Kiafrika zinam-
fanya mwanamume afe mapema
kwa kuwa zinamfanya awe ndiye
mtoaji wa vitu vyote kuhakikisha
anapambana ili asipate aibu.

“Wanaume wengi wanashind-
wa kujizuia kwenye kupata ten-
do la ndoa na hawazingatii ulaji
ili kufanya kazi kwenye ubora
wa kuzalisha madini mengine,
wanajikuta virutubisho vingi wa-
napoteza katika tendo la ndoa
kuliko ambavyo wanaingiza,”
alionya.

ITAENDELEA KESHO



Jumatatu Machi 25, 2024

Nipashe 5

HABARI KITAIFA

Rais wa Klabu ya Rotary ya Dar es Salaam, Nikki Aggarwal (aliyeshika mche wa
mti), akishirikiana na wanachama wa klabu hiyo kupanda miti katika msitu wa
Kazimzumbwi, Kisarawe mkoani Pwani, mwishoni mwa wiki. Rotary inapanda

miti 2,500 ikiwa ni sehemu ya kampeni yake ya kutunza mazingira sambamba na
utoaji wa madawati kwa shule za msingi ambapo imetoa madawati takriban 4,000
yenye thamani ya shilingi milioni 500 na kuwanufaisha wanafunzi zaidi ya 10,000.
MPIGAPICHA WETU

Ripoti kamati kutathmini uchumi wa

vyombo vya habari kutua kwa Rais

Na Elizabeth Zaya

RIPOTI ya Kamati iliyoundwa kwa ajili
ya kutathmini hali ya utendaji na uchumi
kwenye vyombo vya habari inatarajiwa
kukabidhiwa hivi karibuni kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Akizungumza na wahariri wa vyombo
vya habari jijini Dar es Salaam jana kuhu-
su miaka mitatu ya Rais Samia madara-
kani ambayo iligusa sekta mbalimbali
nchini, Msemaji Mkuu wa Serikali, Mob-
hare Matinyi, alisema kamati ilikamilisha
kazi hiyo Januari, mwaka huu.

“Kufuatia maelekezo ya Rais Samia,
aliyoyatoa mwaka jana, Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Nape Nnauye, aliteua kamati ya kutath-
mini hali ya utendaji na uchumi kwenye
vyombo vya habari na kuelekeza kuwa
dhamira ya serikali ni kushughulikia
suala la uchumi kwa vyombo vya habari.
Kamati hiyo imeshakamilisha kazi hiyo
na taarifa yake inatarajiwa kuwasilishwa
kwa Rais kwa gajili ya maelekezo yake,”
aliserma Matinyi.

Alisema kamati hiyo imewasilisha
taarifa hiyo kwa Waziri Nape na kwamba
hatua iliyobaki ni kufikisha kwa Rais Sa-
mia kusubiri maelekezo.

“Tayari kamati imeshawasilisha ri-
poti yake kwa waziri na hatua iliyobaki
ni kufikisha kwa Rais Samia na kusubiri
maelekezo yake ya namna gani serikali
inatakiwa kutoa ushirikiano wa kuikom-
boa sekta ya habari hapa nchini kutoka-
na na hali ngumu inayovikabili vyombo
hivyo kutokana na teknolojia ambayo
imehamishia vitu vingi kwenye mitandao
na changamoto zilizoibuka wakati wa
UVIKO-19,” alisema Matinyi.

Kamati hiyo ya watu tisa iliyoteuliwa na
Waziri Nape kwa maelekezo ya Rais Sa-
mia, awali ilipewa miezi mitatu kukamili-
sha kazi hiyo, lakini baadaye iliongezewa
muda na kutakiwa kuikamilisha ndani ya
miezi sita.

Kuhusu uchumi, fedha na uwekezaji,
Matinyi alisema Tanzania imeendelea
kuwa katika kundi la nchi zenye uchu-
mi wa pato la kati, ikimaanisha pato la
wastani la kila mwananchi kwa mwaka

(GNI per capita) ingawa mwaka 2019 ili-

kuwa ni dola 1,080 za Kimarekani, lakini

mwaka 2022 ni dola 1,200.

Alisema serikali pia imeendelea ku-
dhibiti mfumuko wa bei na kwa sasa ni :

chini ya asilimia nne
ambacho ni miongoni mwa viwango

(EAC).
Kuhusu Ofisi ya Msajili wa Hazina,

alisema thamani ya uwekezaji katika :

taasisi zinazosimamiwa na ofisi hiyo im-

eongezeka kutoka Sh. trilioni 70 mwaka
2021 hadi kufikia Sh. trilioni 76 mwaka

2023 sawa na ongezeko la asilimia 8.6.

“Sababu ya ongezeko hili ni serikali ya

awamu ya sita kuongeza mitaji kwa Sh.

trilioni 5.5 katika mashirika ya kimkakati :
kwa maslahi ya taifa. Ofisi pia imeongeza :
makusanyo ya mapato yasiyo ya kodi ku- :

toka Sh. bilioni 637.66 hadi trilioni 1.008

kwa mwaka 2023, sawa na ongezeko la

asilimia 58.

Serikali pia imeongeza umiliki wa hisa :
katika kampuni ya almasi ya Williamson :
Diamonds kutoka asilimia 25 hadi 37 :
huku ikisaini mikataba ya ubia wa asil- :
imia 16 zisizohamishika katika kampuni :

za madini.

Kwenye sekta ya kilimo, alisema bajeti

imeongezeka kutoka Sh. bilioni 294.16

mwaka 2021/2022 hadi kufikia Sh. bilioni

970.78 mwaka wa fedha 2023/2024.

“Matumizi ya mbolea yameongezeka :

kutoka tani 320,233 kwa mwaka wa fed-

ha 2020/21 hadi kufikia tani 580,628 kwa

mwaka wa fedha 2022/23,” alisema.
Katika kipindi

Sh.112,046,777,000 mwaka 2023/24.
Aidha, Matinyi alisema
uvuvi katika kipindi cha miaka mitatu,

2021/22 hadi mwaka 2023/24, bajeti :
ya sekta ya uvuvi imepanda kutoka :
Sh.121,350,046,999 mwaka 2021/22 hadi

Sh. 183,874,156,000 mwaka 2023/24.

cha miaka mitatu :
2021/22 hadi mwaka 2023/24, bajeti ya :
sekta ya mifugo imekua ikiongezeka kwa :
kasi. Bajeti hiyo imeongezeka kutoka :
Sh. 47,844,950,000 mwaka 2021/22 hadi :

sekta ya

Elimu afya uzazi yatajwa mkombozi kwa wasichana

Na Mwandishi Wetu

KUNA haja kuendelea kutoa elimu ya
afya ya uzazi kwa wasichana walio katika
rika la kubalehe ili kuwaepusha na tatizo
la mimba zisizotarajiwa na wengine kua-
cha masomo. Ni rai ya wadau wa masuala
ya jinsia wanaotaka mashirika na serikali
kuendelea kutoa elimu ya afya ya jinsia
katika jamii. Mkurugenzi Mtendaji na
Mwanzilishi wa Binti Salha Foundation,
Salha Azizi, akizungumza na wanafunzi
wa Shule za Msingi za Mkoa wa Dar es Sa-
laam juzi jijini, alisema kuna haja ya kutoa
elimu hiyo kwa vijana hasa katika shule
hizo ili kujenga jamii iliyo na afya bora.

“Kama ilivyo ada huwezi kumsubiri
ngombe akue ndipo umnenepeshe, la-
zima uanze mapema, nasi lengo letu ni
kutoa taarifa sahihi kwa watoto pamoja
na walimu wao ili kuwajenga wangali
wakiwa wadogo.

“Pia tumetoa elimu kwa watoto nam-
na ya kujikinga dhidi ya ukatili ikiwamo
masuala ya ubakaji na ulawiti,” alisema
mkurugenzi huyo. Aliwataka walimu
kuendelea kujenga urafiki na wanafunzi
ili wapate taarifa sahihi kuhusu masuala
mbalimbali yanayowakabili ikiwamo uka-
tili wa kijinsia ili wazipatie ufumbuzi kwa
wakati sahihi. Nesaa Mbwambo, Mwalimu
wa Shule ya Msingi Ilala Boma, alisema
walimu wamekuwa wanaelimisha wa-
nafunzi kupitia elimu darasani na klabu
walizonazo katika shule na kuwashukuru
Salha Foundation, Msichana Initiative na
wadau wengine kwa kuendeleza kutoa
elimu hiyo maeneo mbalimbali nchini.

“Katika afya ya uzazi tunaanza na elimu

ya balehe hasa kutambua jinsi ya kujihifa-
dhi, matatizo yanayotokana na uzazi, njia
za kujikinga na matatizo hayo ili waweze
kuepuka madhara yanayoweza kuji-
tokeza kutokana na ukosefu wa elimu ya
uzazi,” alisema mwalimu huyo.

Alieleza changamoto kubwa zinazowa-
kumba watoto shuleni ni pamoja na mim-
ba za utotoni na hata kuwasababishia
vifo, akisisitiza mimba hizo ni zao la ku-
kumbana na vishawishi njiani kutokana
na umbali uliopo kuifikia shule na hali ya
umaskini wa kaya, pia kukosa malezi bora
na elimu ya afya ya uzazi.

Wanafunzi hao kutoka Shule za Msingi
Ilala Boma, Msasani na Tandale walieleza
madhara mbalimbali yanayoweza Kkuji-
tokeza kutokana na ukosefu wa elimu
ya kutosha ya afya ya uzazi na jinsia kwa
wanafunzi walioko shuleni Elimu hiyo
ilitolewa kwa pamoja na Shirika la Binti
Salha Foundation, Msichana Initiative na
WGNRR Afrika.

Ripoti ya Utafiti wa Afya ya Uzazi na
Mtoto na Viasharia vya Malaria Tanzania
ya Mwaka 2022, inaonesha kuwa pamoja
na Tanzania kupunguza viwango vya
mimba za utotoni kutoka asilimia 27 mwa-
ka 2015/16 hadi asilimia 22 mwaka 2022,
bado kuna maeneo yenye idadi kubwa ya
watoto wanaokumbana na ukatili huo.

Ripoti inaitaja mikoa ya Dodoma, Kigo-
ma, Tabora na Shinyanga imepunguza
viwango vya mimba za utotoni kwa kasi
kubwa zaidi kulinganishwa na mingine,
huku Mkoa wa Dar es Salaam mimba za
utotoni zikiongezeka kutoka asilimia 11.9
hadi asilimia 18.1. Mkoa huo pia unaon-
goza kwa idadi ya watu nchini.

|
bora katika nchi za jumuiya za kikanda :
ambazo Tanzania ni mwanachama, kama :
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika :
(SADC) na Jumuiya ya Afrika Mashariki :

The bank that listens

PROVISION OF EMPLOYEE WELLNESS PROGRAM

2024-2026

INTRODUCTION:

CRDB Bank Plc would like to invite prospective proponents to submit
proposals for the provision of Employee Wellness Program for
2024/2026.

OBJECTIVES:

The objective is to engage a qualified wellness Consultant who will
partner with CRDB Bank in fostering a workplace culture of wellness
to increase productivity and welfare of the employees.

KEY FOCUS AREAS
1. i T4 C

in Swahili and English -
Counselling for psychosocial problems, substance abuse
and addiction, relationship problems, financial management,
health, personal, or work-related problems and all mental
disorders.

2. i Face to Face C

For any psychological, relationship, medical, stress, financial
problem, marital & pre-natal counselling, trauma focused
counselling, teenage counselling, family therapy, individual
and corporate coaching, fitness, nutrition, and lifestyle
management.

3. Managerial Consultation

Managerial consultancy for stress management, crisis
management, assistance in managing risk cases, cultural
diversity, or performance management of employees.

4. Psychiatric Care Arrangement

Outpatient assessment and care through accredited
Psychiatrist

5. Emergency Response Critical Incident Stress Debriefing
(CISD)

Worksite Counseling and Stress Management Support such as
armed robbery, death, or disaster at a worksite.

6. ion Support and -

Conduct awareness program across the network to equip
employees on key psychological threat / sign periodically.

7. Home Based Care Services -
Support of home health services where needed.
8. Physical wellness -

Support physical wellness that encourages the balance of

physical activity, nutrition, good sleep, and mental well-being.
9. Wellness Days -

Support in conducting annual wellness days across the

network that helps to keep employees well educated in
various health issues etc.

10. Monitoring & Reporting -
Monthly, Quarterly & Annual
11. Submission of Tenders -
All tender submissions must be online.

Emails where tenders should be sent reads as below, any
email sent sizes should be 4MB or less

procurementdesk@crdbbank.co.tz
tenders@crdbbank.co.tz

As part of the technical and financial evaluation of proposals,
please indicate the following details in your proposal:

i, Submit a Company Profile

Submit a detailed relevant experience with evidence
attached, at least three (3) Contracts, LPO,
Recommendation letters) including customers served
before and type of work undertaken.

Submit at least three (3) Recommendation letters for
customers served before and type of work undertaken.

iv. Location of regional offices (HQ & Branches if Any)

V. Annual reports / audited financial reports for the past
three (3) years

vi. Current Annual return certificate, for Tanzania companies,
this is obtained from BRELA

vii. Submit legal and business certificates.

viii. Submit valid Regulatory, Government Board or Agency
certificate required for such goods/services.

ix. Submit Valid Business license.

x. Employees CVs & certificates

xi. The following forms are available in our website for
filling and submitting as part of the requirements,
vendor application, Non-disclosure agreement and Bank
indemnity form.

12. Deadline of to be indi as

Tender deadline for submission O5th April 2024
Tender Closing time 12:00 hrs

Tender opening time 16:00 hrs (a link will be sent through
to the email that submitted the tender)

The Managing Director
CRDB Headquarters,

Plot No.25 & 26 Ally Hassan Mwinyi Road &
Plot No.21 Barrack Obama Road
P.O. Box 268, 11101 Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +255 (0) 22 211 7441 -7
Fax: +255 (0) 22 211 6714
Email: info@crdbbank.co.tz
Website: http:/www.crdbbank.co.tz

217887202
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MWANGA WA JAMIT

Simba, Yanga malizeni
mechi CAF nyumbani

IJUMAA na Jumamosi wiki hii, ni siku zinazosubiriwa kwa hamu na
Watanzania wengi wapenda michezo kwani timu zao kubwa na kongwe
nchini, Simba na Yanga, zitashuka dimbani kucheza mechi za robo fain-
ali za Ligi ya Mabingwa Afrika.

[jumaa, Simba itashuka Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
kucheza dhidi ya Mabingwa Watetezi, Al Ahly ya Misri na Jumamosi,
Yanga nayo itakuwa hapo hapo kuikaribisha Mamelodi Sundowns ya
Afrika Kusini.

Baada ya mechi hizo, timu hizo zitalazimika kwenda ugenini kucheza
michezo ya marudiano, Aprili 5, mwaka huu, Simba ikiwa Cairo nchini
Misri na Yanga Afrika Kusini. Matokeo ya Jumla baada ya mechi hizo
mbili kwa kila timu ndiyo yataamua timu zipi zitakwenda hatua ya nusu
fainali. Kwa maana hiyo ili timu za Tanzania ziweze kusonga mbele
hatua ya fainali zitatakiwa kupata ushindi mnono nyumbani ili kujiweka
katika mazingira mazuri zinapokwenda ugenini.

Hatuna maana kuwa timu zetu haziwezi kutoka sare ugenini, au
kushinda, la hasha, zimeshafanya hivyo sana, lakini kwa uzoefu wetu
kwa soka la Kiafrika unaonyesha kuwa asilimia kubwa timu hushinda
zinapocheza kwenye viwanja vyao vya nyumbani.

Hivyo, tunachotaka kuwaambia Simba na Yanga ni kwamba kama
wapinzani wao wakiingia kwenye mfumo, basi wazimalize mechi hapa
hapa na si kucheza lelemama.

Kama kuna uwezekano timu kufungwa mabao matatu, manne, sita
hata saba, hazina budi kutumia nafasi hiyo kufanya hivyo bila huruma,
au kucheza na jukwaa. Rai hii hasa ni kwa wachezaji wa Simba ambao
huwa na tabia ya kuridhika na mabao machache wanayofunga na
kuanza kuonyesha ufundi ili wasikie makelele jukwaani, jambo ambalo
kwa mechi za hatua kama hii linapaswa kukemewa vikali.

Wakumbuke hizi ni mechi za maamuzi tu, na si za ligi au makundi.
Ni mechi ambazo Al Ahly wanajua kuzicheza kwani wao hawataki
mbwembwe, bali ni matokeo mazuri tu.

Kadhalika, wachezaji wa Simba na Yanga wanatakiwa wawe makini
katika kutumia vizuri nafasi zinazopatikana kuweka mpira wavuni,
kwani wakumbuke ni idadi kubwa ya mabao ndiyo itakayowasogeza
karibu na hatua ya nusu fainali.

Katika mechi hizi, tunawaasa pia wachezaji wa timu hizo hasa mabeki
kutokuwa na tabia ya kuchezacheza na mpira langoni. Kama kuna
uwezekano wa kuuondoa kwenda mbali ondoa na si kupasiana nyuma
bila sababu ya msingi, kwani hilo linatakiwa kufanyika dakika za mwisho
tena timu ikiwa na ushindi mnono mkononi.

Tunayasema hayo kwa sababu katika mechi kama hizi kuruhusu
bao nyumbani linaweza kuigharimu timu kwenye mechi za marudiano
kwani Shirikisho la Soka Afrika bado linatumia kanuni ya faida ya bao la
ugenini pale timu mbili zinapolingana kila kitu.

Ushindi mkubwa mfano wa mabao 3-0 utampa kazi mpinzani kwenda
kushinda mabao 4-0 ugenini, lakini ukiruhusu moja ikawa 3-1, anakuwa
na kazi ya kusaka mabao 2-0 tu ili asonge mbele. Lakini ushindi kama
wa mabao 4-0 utamfanya mpinzani afikirie namna ya kushinda 5-O
nyumbani kwake, hivyo uzembe na mbwembwe za kutaka kupiga
chenga langoni, mpira ukaporwa na kuwekwa wavuni matokeo yakawa
4-1, yanamrahisishia kazi nyumbani.

Sisi tunaamini katika soka lolote linawezekana hasa kutokana na
uzoefu na ubora wa Simba na Yanga, zinaweza kushinda kwa idadi
ndogo ya mabao na kwenda kutoa sare au kushinda ugenini, lakini hali
hii inaleta presha kubwa kwa wachezaji, benchi la ufundi, viongozi na
hata mashabiki, hivyo ili kuondoa hilo na kuwafanya wachezaji kwenda
ugenini wakijiamini na kuwapa presha kubwa wapinzani, ni kushinda
idadi kubwa ya mabao, tena bila kuruhusu bao nyumbani.

Tunaamini muda wa kufanya maandalizi ya mwisho na kuwajenga
wachezaji kisaikolojia bado upo, lakini pia tunawataka mashabiki
kuendelee kununua tiketi kwa wingi ili kujaza uwanja siku hiyo mechi
kutimiza vema nafasi ya mchezaji wa 12 uwanjani kwa kuzisapoti timu
zao mwanzo mwisho.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

Waamuzi kutoka nje wataleta

‘KWA
NKAPA
HATOKI

utulivu wa mashabiki Ligi Kuu

MIAKA ya nyuma baada ya waamuzi wa
Tanzania kuonekana kudorora kwenye
uchezeshaji na kufanya makosa mengi,
baadhi ya wadau walipendekeza waletwe
marefa kutoka nje kwa baadhi ya mechi.

Wadau walipendekeza waamuzi
kutoka nje ya Tanzania wawe wanaletwa
kuchezesha mechi kubwa, zenye maamuzi,
utata na hata michezo ya ‘dabi.’

Mfano mechi za Simba na Yanga, na
Azam dhidi ya timu hizi mbili ni moja
kati ya mechi zilizokuwa zikipendekezwa
kuchezeshwa na waamuzi hao.

Hata hivyo, Chama cha Waamuzi
Tanzania na hata kamati yao, ilikuwa
ikipinga na kusema bado waamuzi wazawa
wana uwezo wa kuchezesha mechi za Ligi
Kuu bila matatizo.

Pamoja na kutolewa mifano mingi ya
‘dabi’ zilizochezeshwa na waamuzi kutoka
nje hapa hapa Afrika, kwenye nchi za
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Afrika
Kusini, Misri, Morocco, Tunisia, lakini bado
walionekana kupinga.

Hakuna aliyesema kuwa waamuzi wa
Tanzania hawawezi kuchezesha, ila wakati
mwingine ni kuwapunguzia mzigo wa
lawama tu kwani mechi ikichezeshwa na
waamuzi kutoka nje, hata kama kutakuwa
na makosa ya kibinadamu mashabiki
wataamini hivyo, tofauti na ikitokea kwa
refa mzawa.

Anaweza kuambiwa amechukua
mlungula au mashabiki wakasema
wanamfahamu anakaa maeneo fulani, ni
shabiki wa timu fulani tangu zamani.

Hizo ni changamoto wanazozipata
waamuzi wa hapa nchini, lakini pia mabosi
wa soka kwenye nchi nilizozitaja hapo juu
hawakuwa wajinga kuruhusu waamuzi
kutoka nje kuchezesha baadhi ya michezo
migumu na inayovuta hisia za mashabiki
wengi, ila ni kuepuka mambo kama hayo.

Wadau walipozidi kujenga hoja lilikuja
suala la kutokuwa na kanuni ambayo
itawawezesha si wachezaji kutoka nje ya
nchi tu kuchezesha Ligi Kuu Bara, bali hata
kutoka Zanzibar.

Hatimaye baada ya kipindi kirefu, milango
imefunguliwa kwani msimu ujao waamuzi
kutoka Sudan wataruhusiwa kuchezesha
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kwanza kabisa Rais wa Shirikisho la
Mpira wa Miguu (TFF), Wallace Karia,

ameshatangaza kuwa kutakuwa na
Teknolojia ya Kusaidia Waamuzi (VAR)
mbili, moja ikifungwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa na nyingine inayotembea, ‘Mobile
VAR’

Hii ya pili akasema itatumika kwenye
viwanja vya mikoani, lakini akaainisha,
Simba na Yanga zitapewa kipaumbele kwa
sababu michezo yao ndiyo inayofuatiliwa
zaidi na ndiyo yenye malalamiko mengi.

Kingine ni ujio wa klabu ya Ligi Kuu
ya Sudan, Al Hilal, pamoja na waamuzi
wao. Bosi wa Waamuzi, Nassor Hamdoun,
akaunga mkono.

“Tukumbuke mahusiano kutoka nje ni
moja ya jambo bora katika kuwaendeleza
waamuzi wetu, kumekuwa na taarifa
ambazo zimeshatolewa ufafanuzi na TFF
kwamba kuna waamuzi kutoka nje ya nchi
wapo hapa na wenyewe watajumuishwa
kwenye ligi yetu, nawahakikishia wadau
na wao wenyewe kuwa tutakuwa nao
sambamba na ninawaomba waamuzi
wenzangu wasione kama vile wanaingiliwa,
hapana. “Hii ni changamoto, ni lazima
wakubaliane nayo, tushirikiane nao kwa
namna ya kuwaongezea wao kitu na sisi pia
kupata kitu kutoka kwao, wote tujifunze,
tunaunga mkono hilo,” alisema bosi huyo
wa waamuzi nchini.

Binafsi, naunga mkono waamuzi kutoka
nje ya nchi kuchezesha Ligi Kuu ya Tanzania
kwa sababu ni jambo lililopigiwa sana kelele
huko nyuma, ukichanganya na kuwapo
kwa VAR, nadhani nchi itakuwa na ligi bora
yenye maamuzi sahihi zaidi ambayo itavutia

mashabiki, wadhamini na wawekezaji
wengi.
Kama itakavyokuwa VAR kwa jinsi

alivyoshauri Karia, na mimi nashauri
waamuzi hawa wa nje, wapewe kuchezesha
mechi zile tu ambazo zinakamata hisia za
mashabiki wa soka nchini ili kuleta utulivu
kwa mashabiki kwa sababu wanachezeshwa

na mgeni.
Naamini uwapo wa waamuzi hawa
utaongeza kitu ambacho mashabiki

hawajawahi kukiona kiasi kwamba hata
machafuko kwenye nchi yao yakimalizika
na kuamua kurudi nchini mwao kuna vitu
tutakuwa tumejifunza na nadhani hata TFF
na kamati wataamua kusaka tena waamuzi
kutoka nchi nyingine kwa ajili ya kuwapiga
‘kampani’ marefa wa Tanzania.




Jumatatu Machi 25, 2024

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

Katibu Mkuu wa CCM Taifa, Balozi Emmanuel Nchimbi, akihutubia Mabaraza ya Wazee
wa CCM Mkoa wa Kusini na Kaskazini Pemba, Makonyo Wilaya ya Chake Chake.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Nchimbi athamini mchango
wa wazee kuleta maendeleo

NA Is-Haka Omar, PEMBA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Taifa, Balozi Dk.
Emmanuel Nchimbi, amesema
maendeleo yaliyofikiwa nchini
yametokana na juhudi za kiu-
tendaji zilizoasisiwa na wazee wa
chama hicho waliohudumu kwa
bidii na maarifa katika sekta za
umma na binafsi.

Alisema hayo katika ziara yake
siku moja wakati akizungumza
na kujitambulisha kwa Mabaraza
ya Wazee wa CCM wa mikoa ya
Kaskazini na Kusini Pemba.

Balozi Nchimbi alisema CCM
inaendelea kuimarika Kkisiasa,
kijamii na kiuchumi kutokana
na misingi mizuri iliyowekwa na
wazee wa chama hicho enzi za
utumishi wao toka walipoviun-
ganisha vyama vya ASP na TANU
na kuzaliwa kwa CCM mwaka
1977. Alisema wazee hao wame-
fanya kazi kubwa ya kuasisi Map-
induzi ya Zanzibar na Muungano
wa mwaka 1964 kwa dhamira za
kuikomboa nchi kutoka katika
mikono ya kisultani na kikoloni.

Dk. Nchimbi, alisema inatam-
bua mchango mkubwa wa wazee

wa chama hicho kwa juhudi zao
za kuitumikia nchi kwa uadilifu
na ndio kielelezo cha kifikia
maendeleo endelevu nchini.

Kadhalika, lengo la ziara hiyo
ni kukutana na wazee hao ili
kubadilishana nao mawazo na
kusikiliza changamoto, ushauri
na mapendekezo yao ya kuima-
risha masuala mbalimbali ya ki-
siasa ndani ya CCM.

“Tunathamini juhudi zenu
kwani enzi zenu mlitumikia nchi
kwa juhudi kubwa mkaanzisha
Chama Cha Mapinduzi na kuwe-
ka misingi imara inayotuongoza
hadi hivi sasa hivyo nakuombeni
muendelee kutushauri na ku-
tuelekeza pale mtakapoona tu-
naenda kinyume na misingi hiyo,”
alisema Dk. Nchimbi.

Pia, alikemea vitendo vya uba-
guzi wa kiitikadi, kidini na kikabi-
la na kuonya kama vitendo hivyo
visipokemewa vinaweza kuingiza
nchi katika machafuko ya kisiasa.

Alipongeza hatua kubwa ya
mafanikio iliyofikiwa na serikali
ya awamu na nane chini ya Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi Dk. Hussein
Mwinyi katika nyanja za kisiasa,

kiuchumi na kijamii. :

Aliwasihi wanachama wa CCM :
na wananchi kwa ujumla kuen- :
delea kumuunga mkono Rais wa :

Jamhuri ya Muungano wa Tanza- :

nia, Dk. Samia Suluhu Hassan ili :
afikie maono ya kuongoza nchi :
kwa ufanisi zaidi.
Naye Naibu Katibu Mkuu wa :
CCM Zanzibar Dk. Mohamed Said :
Dimwa, alisema kupitia kitabu :
cha taratibu za sehemu ya wazee :
wa CCM toleo la 2019 ibara ya :
10(2) inafafanua kuwa wazee ni :
hazina kubwa ya busara, hekima, :
uzoefu wa kuendesha shughuli za :
chama na maendeleo ya nchi. :
Dk. Dimwa, alisema CCM Zan- :
zibar ipo imara na itaendelea :
kutekeleza siasa za kistaarabu :
zinazozingatia ushindani wa sera :
kwa vitendo huku ikijipanga ku- :
hakikisha inashinda kwa kishindo :
katika uchaguzi mkuu ujao wa :
mwaka 2025. Katibu wa Wazee :
wa CCM Mkoa wa Kusini Pemba, :
Hanuna Ibrahim Masoud, alisema :
wamefurahishwa na uteuzi wa :
Dk. Nchimbi kwa kuwa ni kiongo- :
zi mchapakazi, mbunifu, mzalen- :
do na anayekijua vizuri Chama :
cha Mapinduzi na jumuiya zake.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya CHAMWINO MJINI
Wilaya ya DODOMA

Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA

Shauri la Madai Na. 55/2024
JINALAMDAI ........... MAGUCHI MICROFINANCE CO.LTD
JINALAMDAIWA ...ccoocorrrrrrne BAKARI SEIF NALINGA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

KWA
BAKARI SEIF NALINGA
MIYUJI- DODOMA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba MADAI YA TSH. 6,500,000/=

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 05 mwezi
04 mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi  kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima keleta shahidi/Mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama inaweza kusikiliza shauri
bila wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 22

Mwezi 03 Mwaka 2024 g

A

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DAUDI ROMWADI
NDUNGURU anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajili namba
T 468 AAX. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/RUV/SON/657/2024

EMILIO PAULO KALINGA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari ainaya TOYOTA
HIACE yenye usajili namba
T 581 CVF. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/RUV/SON/851/2024

MOI yapokea
Wagonjwa wanne
wa Kiharusi kila wiki

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Mifupa na Ubongo
Muhimbili (MOI), imesema in-
apokea wastani wa wagonjwa
wanne wa kiharusi kila wiki wen-
gi wao wakiwa vijana wa miaka
30 hadi miaka 50.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na daktari bingwa wa
upasuaji wa ubongo, mgongo na
mishipa ya fahamu MOI, Dk. Al-
pha Kinghomela ambaye ni mra-
tibu wa mafunzo ya kiharusi.

Alikuwa akizungumzia mafun-
70 ya tiba bobezi ya teknolojia ya
hali ya juu inayotumika duniani
kwasasa ya kutibu wagonjwa wa
kiharusi.

Teknolojia hiyo inahusisha ku-
fanya upasuaji wa ubongo kwa
kutumia mishipa damu ya kwe-
nye paja na mafunzo hayo ya-
metolewa na Prof. Cagin Senturk
kutoka Uturuki.

Alisema mafunzo hayo yaliju-
muisha washiriki kutoka Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili na Mlo-
ganzila.

“Wengi wa wagonjwa tu-
naopokea ni vijana umri kuanzia
miaka 30 hadi 50, kiharusi ni tati-
70 namba moja duniani kwa ku-
sababisha ulemavu wa kudumu
wa viungo na la pili kwa kusaba-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MWANGA
Kituo cha MWANGA Mkoa KILIMANJARO

Usimamizi wa mirathi Na. 03/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HABIBU SALEHE ABDALLAH WA MWANGA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA SAIDI MUHAMEDI NGULUMA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Makama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 04 mwezi 04 mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 01 Mwezi 03 Mwaka 20254

bisha vifo,” alisema.

“MOI tumejipanga kuwa kituo
cha umabhiri cha Tiba ya Kiharusi
(Stroke) barani Afrika ikiwa ni
utekelezaji wa maelekezo ya seri-
kali ya kuanzisha vitengo vya tiba
ya kiharusi,” alisema.

Alitaja sababu kubwa za
ugonjwa wa kiharusi ni pamoja
na shinikizo la damu, magonjwa
ya moyo, kisukari na maumivu
makali ya kichwa na kushauri
kuwa ni vyema mtu mwenye
dalili hizo akawahi hospitali kwa
ajili ya uchunguzi wa awali ili ku-
dhibiti madhara yasitokee.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo,
Prof. Senturk alisema hayo ni
mafunzo ya kwanza ya kutibu
kiharusi kutolewa katika ukan-
da wa Afrika ya Mashariki na
Kati na yataiwezesha MOI kuwa
kituo mahiri na cha rufaa cha

wagonjwa wenye matatizo
hayo katika ukanda wa Afrika
Mashariki.

“Mafunzo haya ni ya kwanza
kutolewa Afrika Mshariki na Kati
na nimeona MOI imejiandaa vye-
ma kwa kuwa na vifaa vya kisasa
vya kutolea tiba ya kiharusi, ni
imani yangu kuwa MOI itakuwa
kituo cha umabhiri cha tiba na
rufaa ya Kiharusi katika ukanda
huu,” alisema Prof. Senturk.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

MARIANUS EVARISTO
KOMBA anatangaza kupotea
kwa kadi ya pikipiki yenye
usajili namba MC 381 CPR.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
9910840438933

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 11/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MEDADI ANDREA NSOMEKE wa NKUHUNGU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA FLORA SILIVESTER MEDADI

TANGAZO

(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 04 Mwezi 04 Mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 19 Mwezi 03 Mwaka 2024.

Dcler
(e

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LEO MAPUNDA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili

namba
T197 BLL. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
SO/RB/3323/2021
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Prof. Wangwe: Uchumi wa nchi unakua, wananchi bado maskini

Na Enock Charles

MTAALAMU wa Uchumi, Prof.
Samuel Wangwe amesema uchu-
mi wa Tanzania unakua, lakini
bado kuna umaskini mkubwa
kwa wananchi.

Prof. Wangwe alitoa kauli hiyo
mwishoni mwa wiki katika Chuo
Kikuu cha Dar s Salaam (UDSM)
wakati wa uzinduzi wa ‘Deep
Challenge Fund’, mfuko utakao-
toa fedha za ruzuku kwa watafiti
ili kufanya utafiti wa hali ya
umasikini nchini.

Utafiti huo unalenga kupata
mbinu sahihi za kupambana na
umaskini huo ambao kasi ya ku-

pungua kwake nchini imeoneka-
na kuwa ndogo licha ya uchumi
wa nchi kukua.

Prof. Wangwe aliwaambia
waandishi wa habari, “pamoja na
takwimu kuonesha uchumi wa
nchi unakua, bado kuna umaski-
ni mkubwa kwa wananchi, hivyo
kuwapo haja kufanyika utafiti
ili kuona sababu na kuzitafutia
majibu. “Uchumi unakua lakini
umaskini unapungua kidogo, ina
maana kule kukua kuna watu
wanapata faida ambao hata si
maskini, tunakosea wapi?” alihoji
Prof. Wangwe.

Alisema mfuko huo utawez-
esha kupatikana taarifa kutoka

vyanzo vya chini kabisa; watafiti
wakishuka chini, wataleta taarifa
za uhakika ni kwa namna gani
ukuaji uchumi unaweza kwenda
sambamba na kupungua kwa
umaskini.

Alisema uchumi ukikua, inata-
rajiwa umaskini nao utapungua,
lakini kwa sasa viwanda hav-
iongezi ajira inavyotakiwa; watu
kama wanakimbia umaskini, la-
kini wanakuja kukutana na umas-
kini mwingine.

Mkurugenzi Mkuu wa shirika
hilo, ambaye pia ni Mwenyekiti
Mwenza wa Kamati ya Uongozi
ya Taifa ya Deep Challenge, Dk.

Charles Sokile, alisema watafiti
wa Tanzania watashirikiana na
watafiti wengine duniani kupata
takwimu ambazo zinaweza ku-
tumiwa na serikali katika kupam-
bana na umaskini ambapo alise-
ma kila andiko la mradi wa utafiti
linaweza kupatiwa Pauni 5,000
(Sh. milioni 15) hadi Pauni 50,000
(Sh. milioni 150) kwa utafiti utaka-
ofanyika kati ya miezi sita hadi 12.

Mtafiti kutoka Shule Kuu ya
Biashara UDSM (UDBS), Winnie
Muangi, alisema ufadhili huo
utasaidia watafiti wengi wa Kitan-
zania kupata uwezo wa kufanya
utafiti katika maeneo mbalimbali
utakaosaidia serikali na watunga

sera katika mikakati ya kupam-
bana na umaskini nchini.

“Sisi  (watafiti tunaona ka-
bisa bado kuna pengo katika
utekelezaji sera na mipango
mbalimbali iliyopo, utafiti uta-
saidia kutoa taarifa jinsi gani pen-
go hilo linaweza kutatuliwa kwa
ajili ya kusaidia maendeleo katika
taifa,” alisema Winnie.

Mnamo Juni 1999, Tanzania
ilianza kutekeleza Dira ya Taifa
ya Maendeleo 2025, ambayo ina
dhima kuu ya kupunguza walau
nusu ya watu wanaoishi katika
umasikini na kuwafanya waishi
katika uchumi wa kati kufikia
mwaka 2025.

ezo wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani kwa udhamini wa kampuni ya Barrick jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Kupika kwa kuni ni sawa na kuvuta sigara 300 kwa Siku’

Na Gwamaka Alipipi

MBUNGE wa Ilala, Mussa
Zungu ametangazia neema
mamalishe na babalishe ka-
tika Soko la Samaki la Kimataifa
Feri, akisema watafungiwa
mtungi mkubwa wa nishati safi
va kupikia ili kuwaepusha na
hatari ya mlipuko wa moto na
gharama ya kununua gesi.

Vilevile, ameonya kuwa kupi-
ka kwa kutumia kuni au mkaa
kuna madhara kiafya kwa
kuwa ni sawa na kuvuta sigara
300 kwa siku.

Zungu alitoa ahadi hiyo
mwishoni mwa wiki jijini Dar es
Salaam wakati akigawa mitungi
200 kati ya 700 iliyotolewa kwa
mamalishe na babalishe na
kampuni ya gesi ya ORYX Tan-
zania.

Pamoja na mambo mengine,
Zungu aliwataka Watanzania
kubadilika na kumuunga mko-
no Rais Samia Suluhu Hassan
katika kampeni ya kutumia ni-

shati safi ya kupikia ili ifikapo
mwaka 2030, asilimia 80 ya
Watanzania wawe wanatumia
nishati hiyo.

Alisema kutumia kuni na
mkaa kwa sasa ni sawa na mtu
mmoja kuvuta sigara 300 kwa
siku, kwamba madhara yake
yatakuja kuonekana baadaye
na ndiyo maana Rais Samia
ameanzisha kampeni ya nishati
safi ya kupika ili Watanzania
waishi maisha marefu na sala-

ma kiafya.
“Mkombozi wetu ni Rais
Samia ambaye alianzisha

kampeni ya nishati safi ya
kupikia, kuhakikisha Watanza-
nia wanaishi maisha mazuri.
Kwahiyo, tukubali kubadilika
na kutumia nishati safi ya
kupikia kwa ajili ya kutunza
afya zetu na mazingira,” alise-
ma Zungu. Kuhusu ahadi ya
kufunga mtungi wa gesi katika
soko hilo, Zungu ambaye pia ni
Naibu Spika wa Bunge, alisema
kilio hicho ni cha muda mrefu,

hivyo ameshazungumza na
kampuni ya ORYX ambayo im-
ekubali kufunga mtungi huo
wa kisasa utakaosambaza hu-
duma hiyo kwa wafanyabiasha-
ra takribani 200 kwa bei nafuu.
Awali akiwasilisha kilio cha
wafanyabiashatra hao, kion-
gozi wa zoni namba saba ka-
tika soko hilo, Said Mpinji,
aliomba serikali iwafungie
mtungi mmoja mamalishe na
babalishe wa soko hilo kwa
kuwa sasa kuna mitungi mingi
midogo inayotumika, hali inay-
ohatarisha usalama.
Mkurugenzi wa kampuni ya
gesi ya ORYX Tanzania, Benoit
Araman alisema wamepokea
ombi la Naibu Spika la kufunga
tangi la gesi katika soko hilo.
“ORYX Gas tunaamini kwam-
ba ukipika kwa kutumia gesi
inaleta maendeleo mengi kwa
jamii yetu pia inalinda mazin-
gira kwa kuacha kukata miti.
“Zaidi ya yote ni kulinda afya
ya wanawake kwa kuwaepu-

sha kuvuta moshi na mvuke
unaoathiri mapafu na afya yao
unaotokana na kuni na mkaa,”
alisema.

Alisema ORYX inatekeleza
agizo la serikali kwa kuhakiki-
sha taasisi zenye watu zaidi
ya 100 wanatumia nishati safi
kwa kutengeneza mifumo
salama ya gesi kwa kutumia
tangi kubwa, kwamba mifumo
hiyo inaweza kutumika shuleni,
kambi za jeshi, vyuo vya polisi
na magereza.

Alisema hadi sasa kampuni
hiyo imeshatoa mitungi ya
gesi pamoja na majiko zaidi ya
10,000 katika taasisi mbalim-
bali na wajasiriamali.

Meneja wa soko hilo, Selem-
ani Mfinanga, alisema wajasiri-
amali katika soko hilo wanaka-
biliwa na matatizo mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na ubovu wa
miundombinu ya kuunganisha
gesi na mifumo ya gesi kutob-
oreshwa, hali inayosababisha
kutumia gharama kubwa.

Mgodi waikosha
Kamatiya
Bunge utunzaji
mazingira

Na Joctan Ngelly, GEITA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Hesabu za Serikali (PAC) imepongeza
mgodi wa dhahabu Bukcreef kwa
kuhifadhi na kutunza mazingira.

Makamu Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Japhet Hasunga, alitoa pongezi
hizo mwishoni mwa wiki walipozuru
gasa, mkaoni Geita.

Alisema wamefurahishwa kuona
mgodi unashiriki kutunza mzingira
ambayo ni uhai wa nchi; wakitunza
uoto wa asili na kutekeleza kampeni
ya kupanda miti.

“Lengo la Kamati yetu kuja hapa
kwenye mgodi wa Buckreef ni kuona
namna fedha za umma zinavyotu-
mika, zile ambazo zinapitishwa na
Bunge, kila mwaka Bunge limekuwa
linapitisha bajeti na likielekeza hizo
fedha kwenda taasisi mbalimbali
kwa ajili ya kutekeleza majukumu.

“Sasaleo tumekuja kuangalia fedha
ambazo walipewa STAMICO, zime-
fanya kazi ilikusudiwa na Bunge? Hi-
cho ndicho kitu ambacho tumekuja
kukiangalia, pia tumekuja kuangalia
thamani hasa ya hizo fedha, zime-
leta nini kwenye taifa hili?” Hasunga
alisema.

Alisema wamefurahi kuona Buck-
reef inatoa ajira kwa watanzania,
akibainisha kuwa aslimia 100 ya wa-
fanyakazi wa mgodi wa Buckreef ni
Watanzania.

Hasunga alisema changamoto ya
umeme wameiona, akiitaja mashine
ya pili inayotegemea kuwashwa
mwishoni mwa mwezi huu kwenye
Bwawa la Nyerere, itapunguzwa tati-
70 la umeme wa ratiba.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya STAMICO, Venance Mwasse,
alisema changamoto zinazojitokeza
katika mgodi wa Buckreef ni umeme
huo wa ratiba na wananchi kuvamia
kwenye leseni ya mgodi huo.
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Balozi ataja mbinu kuKuza lugha asili

Na Halfani Chusi

ALOZI wa Uswisi nchini
Tanzania Didier Chas-
sot, amesema ili kukuza
na kuonesha tofauti ya
tamaduni katika mabara ya Afri-
ka, America na Ulaya yanapaswa
kuenzi na kukuza lugha za asili.
Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki katika hafla ya kush-
erehekea siku ya nchi zinazo-
zungumza lugha ya Kifaransa
duniani iliyofanyika nyumbani

Alisema watu zaidi ya milioni
321 wanazungumza Kifaransa
duniani hali inayofanya kuwa
lugha ya tano inayozungumzwa
na watu wengi na pekee kwenye
mabara matano.

“Ni muhimu kuzingatia kwam-
ba karibu asilimia 60 ya wanao-
zungumza Kifaransa wapo kati-
ka Bara la Afrika kufikia mwaka
2060 zaidi ya watu milioni 700
watakuwa wanaishi katika nchi
zinazozungumza Kifaransa na
asilimia 75 watatoka katika bara

la Afrika,” alisema Balozi Chas-
Sot.

Alisema kwao ni furaha kush-
erehekea siku hiyo kwa kuwa
nchini kwao, lugha ya Kifaransa
inatumika na robo ya wakazi
wake.

Katibu Mkuu Wizara ya Sanaa
na Michezo, Gerson Msigwa,
aliusifu ubalozi huo kusherehek-
ea siku ya lugha yao mama akia-
hidi Tanzania itatumia mbinu
hiyo kukuza Kiswabhili.

Alisema Tanzania ipo katika
kampeni ya kukikuza Kiswahili,

na takwimu zinaonyesha kuna
wazungumzaji milioni 500 nda-
ni na nje nchi.

“Tunakokwenda lugha ya
Kiswahili kasi yake ni kubwa,
inapendwa duniani na inatu-
saidia kudumisha mila na des-
turi zetu, kuzalisha ajira, kuvutia
uwekezaji, na mpaka sasa tayari
imekuwa lugha rasmi kwanye
Jumuiya ya Umoja wa Afrika,
Afrika Mashariki na Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) dalili hizi ni njema kwa
ukuaji wake,” alisema Msigwa.

1'-12
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Meneja Uchunguzi wa Kampuni ya Teknolojia na Mawasiliano, Vodacom Tanzania, Joseph Mnyune akitoa elimu kwa
mawakala wa kampuni hiyo ili kuwaongezea ujuzi wa kutambua, kudhibiti na kuelimisha wateja juu ya ulaghai na

utapeli kupitia simu za mkononi jijini Arusha mwishoni mwa wiki. Pembeni yake ni Meneja Mauzo Mwandamizi wa
Vodacom Tanzania kanda ya Kaskazini, Andrew Temu.PICHA:MPIGAPICHA WETU.

Mil.291/- kupeleka maji Kijiji cha Gadabagara

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

KERO ya maji iliyokuwa iki-
walazimu wanawake na watoto
ya Babati, mkoani Manyara,
kupoteza zaidi ya saa nne hadi
tano kila siku kusaka maji kwe-
nye madimbwi, hatimaye ime-
patiwa ufumbuzi.

Zaidi ya kaya 360 zenye waka-
zimeanza kunufaika na maji
ya bomba, baada ya Shirika la
World Vision Tanzania (WVT),
kutekeleza mradi wenye
thamni ya zaidi ya Sh. milioni
291.669.

Meneja wa World Vision
(WVT), Kanda ya Kaskazini, Ju-
liana Charles, alisema gharama

za ujenzi umeigharimu kiasi cha
Sh. milioni 291.669 hadi kukami-
lika kwake.

Juliana, alieleza hayo wakati
wa hafla ya kukabidhi mradi
huo, uliotekelezwa na WVT kwa
kushirikiana na Wakala wa Maji
WASA).

“Ili kuufanya mradi huu kuwa
endelevu na kuwanufaisha vi-
zazi kwa vizazi, tumeanza kutoa
mafunzo kwa kamati ya maji ya
zi na uendeshaji wa mradi huu,”
alisema Charles.

Aidha, alisema maji yali-
yochimbwa yalipimwa na
kuthibitishwa kuwa ni safi na
salama na yanakubalika kwa
matumizi ya binadamu.

Kwa mujibu wa meneja huyo,

mradi huo unawanufaisha pia
wanafunzi wa Shule ya Msingi
Gidabagara, yenye watoto 610
baada ya kupata maji ya bom-
ba.

Mkurugenzi wa World Vi-
sion Tanzania, Simon Moikani,
alisema wao wanahitaji kuona
miradi waliyoanzisha inakuwa
endelevu baada ya kukamilika.

“RUWASA mnaweza mkatu-
ma wataalamu Lake Eyasi (Ziwa
Eyasi), ili wajifunze namna ya
kutunza miradi ikawa endelevu,
na mkawa mnakusanya fedha
nyingi,” alisema Mkurugenzi
huyo.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara,
Queen Sendiga, alionyesha ku-
ridhishwa na ujenzi wa mradi
huo, unaozalisha lita za ujazo za
maji 50,000 kwa siku.

Sendiga, alisema licha ya vi-
tongoji vitatu kuanza kupata
maji kupitia mradi huo, aliagiza
RUWASA kuvipelekea maji vi-
tongoji viwili vilivyobakia.

Pia, alisema vilula 10 vya
kutoa huduma ya majisafi na
cho havitoshi, huku akiagiza RU-
WASA kuongezea vingine.

“Suala la upatikanaji wa maji,
siyo la kubahatisha ni la kim-
kakati. Na wananchi kupata maji
hawajafanyiwa hisani, ni haki
yao ya msingi,”alisema.
cha Gidabagara, Halima Shaban,
alisema kabla ya kutekelezwa
kwa mradi huo, walikuwa waki-
tumia maji ya madimbwi yaliyo-
wasababishia maradhi, ikiwamo
magonjwa ya mlipuko.

]
Serikali
yaanzisha
kampeni
kurudisha uoto
wa asili Same

Na Ashton Balaigwa, SAME

SERIKALI imeanzisha kampeni
maalumu iitwayo ‘Tuifanye Same
kuwa kijani’, ambapo pamoja na
mambo mengine, miti ya aina
mbalimbali ikiwemo ya matun-
da na vivuli itapandwa ili kuhi-
mili mabadiliko ya tabianchi na
kurejesha uoto wake wa asili.

Uamuzi wa kuanzisha kampeni
hiyo, unatokana na Wilaya ya
Same iliyoko mkoani Kiliman-
jaro, kwa kipindi kirefu kuathiri
uzalishaji wa mazao ya chakula
na biashara.

Akizungumzia kampeni hiyo,
Mkuu wa Wilaya ya Same, Kasilda
Mgeni, alisema kampeni hiyo
iliyoanza Novemba mwaka jana,
tayari kumeshapandwa miti
512,000.

“Kupitia kampeni hii ya Ifanye
Same kuwa ya kijani, tumepanda
miti katika barabara kuu na yote
imestawi kwa kuwa tulipanda
kipindi cha mvua zikinyesha,”
alisema Mgeni.

Mkuu huyo wa wilaya hiyo,
alisema mbali na kampeni hiyo,
lipo agizo la kila halmashauri ku-
panda miti milioni moja, nalo
limeshatekelezwa ambapo mpa-
ka sasa wamefanikiwa kupanda
miti milioni 1.7 katika kipindi cha
mwaka 2023/24.

Alisema Same inatikiswa na
mabadiliko ya tabianchi kwa
muda mrefu, hivyo kama wilaya
wameona njia pekee ni kurudi-
sha uoto wa asili kwa kupanda
miti katika maeneo mbalimbali,
ikiwemo ya taasisi za serikali na
7isizo za kiserikali.

“Haya mabadiliko yaliyoi-
kumba Same kwa kiasi kikubwa
yamesababishwa na uharibifu
wa mazingira ikiwemo ukataji
wa miti na kuchangia kuwepo
kwa mafuriko yasiyo ya kawaida”
alisema Kasilda.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Nurdin Babu, alisema Wilaya ya
Same ipo zaidi barabarani, hivyo
inapaswa kupanda miti ya kuto-
sha katika maeneo hayo ili kui-
fanya kuwa ya kijani.

Babu alimwagiza mkuu huyo
wa Wilaya ya Same, kuhakiki-
sha anachukua hatua kali kwa
wote wanaofanya uharibifu wa
miti inayopandwa katika wilaya
hiyo, ikiwemo wafugaji ambao
wamekuwa wakingiza mifugo
yao nyakati za usiku kwa ajili ya
malisho.

Alisema: “Hatuwezi sisi kupan-
da miti kwa ajili ya kupambana
na uharibifu wa mazingira halafu
wafugaji wanavizia usiku viongo-
zi wamelala wanaingiza kulishia
mifugo yao na kufanya uhar-
ibifu kwenye miti yetu, Mkuu wa
Wilaya chukua hatua kali ata-
kayebainika ikiwemo kuitafisha
hiyo mifugo”.
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Mradi kuwawezesha wanawake katika

Viongozi kituo
cha mabasi
wadaiwa
kutafuna
mabilioni

Na Shaban Njia, KAHAMA

WALIOKUWA viongozi wa Umoja :
wa Mawakala na Wajasiriamali katika :
Kituo cha Mabasi Kahama (CDT) wa- :
nadaiwa kufuja fedha za umoja huo :

Sh.milioni 19.872.

Hoja ya ubadhirifu huo iliibuliwa
juzi na Mwenyekiti wa Wajasiriamali, :
Shukuru Peter wakati wa hafla na :

Mkuu wa Wilaya hiyo, Mboni Mhita.

Alisema kiasi hicho cha fedha kina- :
daiwa kuliwa na waliokuwa viongozi :
wa CDT na zinatokana na vyanzo :
mbalimbali vya mapato ikiwemo ada :
ya uanachama, ulinzi na faini za ki- :

kundi.

Alitaja viongozi hao kuwa ni :
Sylvester :
Opata, Katibu, Baraka Simon na Yo- :
hana Ntambi, Ester Onesmo, Chande :
Ramadhani, Shabani Ndenje ambao :
wote walikuwa watia saini wakati wa :

aliyekuwa mwenyekiti,

kwenda kuchukua fedha benki.

Aidha aliomba serikali kuingilia :
kati suala ambalo alisema limesaba- :
bisa migogoro ya mara kwa mara :
pamoja na mpasuko katika umoja :

huo.

Diwani wa Kata ya Kahama Mjini, :
Hamidu Kapama alikiri kuwepo kwa :
migogoro hiyo ya mara kwa marajuu :
ya fedha hizo zinazodaiwa kuliwa na :
wanapoomba kusomewa mapato na :
matumizi ya namna zilivyotumika :

hawakupewa majibu.

Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa :
ya Kahama, Robert Kwela alisema :
awali umoja huo ulikuwa vizuri hali :
iliyowafanya kukopeshwa zaidi ya :
Sh.milioni 100 kwa lengo la kukuza :
mitaji yao, lakini kwa sasa umerudi :

nyumba kutokana na migogoro hiyo.

Kutokana na hali hiyo, Mboni al- :
itoa muda wa siku saba kwa Jeshi la :
Polisi kuhakikisha linawatafuta vion- :
gozi hao ili watoe majibu ya fedha :
hizo zilipo au kuzirejesha na endapo :
watakaidi basi wachukulie hatua za :

kisheria.

Na Mwandishi Wetu

RADI wa kuwawez-
esha wanawake ka-
tika mnyororo wa
thamani wa mazao
ya uvuvi kwa nchi za Afrika
Mashariki kupitia Ziwa Victoria
umezinduliwa, utamwezesha
mwanamke kuongeza kipato
kupitia mazao hayo.
Akizungumza wakati wa
kufunga mafunzo ya siku tatu
ya Mtandao wa Wanawake Af-
rika Wanaojishughulisha na
Uchakataji na Biashara ya Sam-
aki (AWFISHNET), Mkurugenzi
wa mradi huo, Suzanne Njeri
alisema mradi huo utatekele-
zwa katika nchi za Tanzania,
Kenya na Uganda.
Njeri alisema kuwa mradi
huo wa majaribio utatekele-

zwa kwa kipindi cha miaka mi-
wili na nusu na mpango ni ku-
wafikia wanawake 5,000 Afrika
Mashariki, ambapo kwa kila
nchi watakuwa wanawake 1,667.
Alisema mradi huo utakuwa
na mambo mbalimbali ya ku-
muwezesha mwanamke lakini
kubwa zaidi ni kumuinua kuan-
zia pale alipo ili aweze kuongeza
uzalishaji wa mazao ya uvuvi.
Ofisa Uvuvi Mkuu kutoka
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Jov-
ice Mkuchu alisema wizara im-
eweza kufanya tathmini mbal-
imbali kwenye sekta ya uvuvi,
ambapo mradi unaenda kutat-
ua changamoto za wanawake
katika kupunguza upotevu wa
mazao ya uvuvi tangu yanapo-
vuliwa. Aidha, alisema wizara
inashukuru uwepo wa mradi
huo ambao umeona umuhimu

wa kuwainua wanawake wa
Tanzania katika Sekta ya uvuvi
kwa kuwa wizara ni mlezi wa
mtandao wa Wanawake Wanao-
jishughulisha na Uvuvi Tanza-
nia (TAWFA) na kwamba wizara
itakuwa bega kwa bega kuwez-
esha mradi huo kuwa na tija.

Mshauri Mkuu Elekezi wa
mradi huo, Editrudith Lukanga
alisema mradi unafadhiliwa na
taasisi ya Bill and Melinda Gates
kwa Dola za Marekani milioni
1.5 na utakuwa wezeshi kwa
kuwa umewashirikisha wadau
kuanzia ngazi ya chini.

Alisema katika utafiti wali-
ofanya kwenye mialo mbal-
imbali wamebaini wanawake
wamechukulia zao la samaki
kama biashara, huku wakiwa na
upungufu mkubwa wa wao we-
nyewe katika ulaji wa samaki na

kuongeza kipato kupitia uvuvi wazinduliwa

kukimbilia kuuza na kupata fed-
ha ili wanunue chakula kingine
au kununua mahitaji mengine
ya familia.

Alisema kumekuwa pia na
changamoto ya upatikanaji wa
rasilimali fedha kama mtaji ili
kuwasaidia wanawake kununua
bidhaa kwa kiwango kikubwa ili
kukidhi ushindani sokoni.

Pia, alitaja upotevu wa sama-
ki kabla ya kuwafikisha sokoni
baada ya kuvuliwa imekuwa ni
changamoto kwa wanawake.

Mradi wa kuwawezesha wa-
nawake katika mnyororo wa
thamani wa mazao ya uvuvi
Afrika Mashariki kwa sasa un-
atekelezwa kupitia Ziwa Victo-
ria, lengo likiwa ni kufikia mae-
neo mengine ya Afrika ambayo
yana maji ya asili ikiwemo ba-
hari na maziwa.

Meneja wa Jiolojia wa Mgodi wa Dhahabu Buckreef Isaac Bunsansaba (kushoto) akimuonyesha mchanga wa dhahabu Makamu
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali ambaye pia ni Mbunge wa Vwawa Mkoani Songwe, Japhet

Wakazi walalamika kurukwa kupimiwa ardhi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA
WANANCHI wa Kijiji cha

Bakima Manispaa ya Shinyanga,
wamelalamika maeneo yao ku-
rukwa wakati wa upimaji viwanja
katika mradi wa urasimishaji
makazi.

Walieleza kero hiyo juzi wakati
wa ziara ya Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Hesabu za Serikali
(PAC), ilipotembelea utekelezaji
wa mradi wa uboreshaji usalama
wa miliki ardhi katika Kata ya
Ibadakuli na Lubaga Manispaa ya

Shinyanga.

Mmoja wa wananchi hao, Jo-
seph Komanya, alisema kila waka-
ti wamekuwa wakiambiwa wakae
kwenye maeneo yao kwamba
wanakuja kupimiwa ardhi, lakini
wataalamu wamekuwa hawafiki.

Alisema hali hiyo ikawalazimu
wahoji kwanini wao wanarukwa
kupimiwa maeneo yao na kuam-
biwa eneo hilo lina mgogoro na
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Alisema wanamiaka zaidi ya 30
wanasikitika kurukwa kupimiwa
maeneo yao, huku wakitajwa

kuwa wavamizi wa eneo hilo.

“Haya maeneo tuliuziwa muda
mrefu na tulipewa kabisa vi-
karatasi vya mauziano na vion-
gozi, ambavyo kwa sasa hatuna
kabisa vilishapotea sababu iliku-
wa zamani sana, leo tunashagaa
kuambiwa, hivyo tunaombeni
msaada jamani,” alisema Koman-
ya. Ofisa Mipango Miji Manispaa
ya Shinyanga, Emmanuel Mitinje
alipotakiwa kujibu malalamiko
wamekiruka katika upimaji kwa
sababu kuna mgogoro huo na
CCM.

Alisema kwa maelezo ya CCM
wananchi hao awali walipewa
eneo hilo waishi kwa muda, lakini
wao wakajenga makazi ya kudu-
mu na kung’ang’ania.

Makamu Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Bunge PAC, Japhet Hasunga,
aliiagiza Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, ikae
na wananchi hao pamoja na CCM
ili kuumaliza mgogoro huo.

Alisema sera ya Bunge inataka
kila kipande cha ardhi kipimwe
na kupangiwa matumizi kwa ajili
ya kusonga mbele kimaendeleo.

Aidha, aliwataka pia wananchi

wa Shinyanga wasiishie tu kwe-
nye kupimiwa maeneo yao na ku-
tambuliwa, bali wahakikishe wa-
nashiriki zoezi hilo la urasimishaji
makazi hadi hatua ya mwisho
kwa kupata hati miliki ya mae-
neo yao. Naibu Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Geofrey Pinda, alisema mradi huo
wa urasimishaji makazi umekuja
kwa ajili ya utatuzi wa migogoro
ya ardhi na mipaka.

Alisema atafanya ziara rasmi
Shinyanga ili kutatua migogoro
yote na kuwasaidia wananchi wa-
miliki maeneo yao kihalali.
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LONDON, England

AIMA huonekana kama

heshima ya juu zaidi

kwa mchezaji wa mpira

wa miguu kuvaa jezi
nyeupe ya England.

Wachezaji huota ndoto ya ku-
weza kuiwakilisha nchi yao tan-
gu mwanzo wa mchezo wao wa
soka, huku wengine wakipigania
maisha yao yote ili waonekane
hata mechi moja kwa ‘Simba
Watatu’ hao.

Hata hivyo, kuna nyota wengi
ambao wamebahatika kuichezea
England mara kwa mara kwa
miaka mingi, na kuwa mastaa
wa Wembley kwa uchezaji wao
katika timu ya taifa.

Hawa ndio wachezaji watano
wa England waliocheza mechi
nyingi zaidi kwa kikosi cha Eng-
land wa wakati wote.

i##5. Bobby Moore - Mechi
108

Mchezaji wa Kkipekee wa
soka la England, Bobby Moore
aliyewahi kuwa nahodha wa

ENGUANDIWA
IMECHIINYINGI

timu hiyo hadi kutwaa ubingwa
wa Kombe la Dunia la 1966,
akijiimarisha kama mmoja wa
mabeki wa kati wakubwa zaidi
kuwahi kutokea duniani.

Gwiji huyo wa West Ham
United alikuwa mshindi wa pili
katika tuzo ya Ballon d’Or ya
1970 na ni mmoja wa magwiji
wa muda wote wa England.

Pamoja na Wright, beki huyo
wa kati anajivunia rekodi ya
pamoja ya kucheza mechi 90
kama nahodha wa England.

#4. Steven Gerrard -
Mechi 114

Gwiji huyu wa Liverpool pia
alikuwa mtu mzuri sana kwa
England kwa miaka mingi, Ste-
ven Gerrard, akiwa mmoja wa
viungo wazuri waliovaa jezi nye-
upe ya timu ya taifa.

Muda wake katika kikosi cha
England haukuwa wa moja
kwa moja kila mara, huku mi-
jadala ikiendelea kuhusu iwapo
yeye na Lampard wangeweza
kucheza pamoja, lakini uwezo
wake wa kucheza mechi kubwa

A :

na sifa zake za uongozi zilimfan-
ya ajumuishwe kuwa muhimu
kwa Simba Watatu.

Kwa kushangaza, yeye na
Lampard wote walicheza mch-
ezo wao wa mwisho kwa Eng-
land dhidi ya Costa Rica kwenye
Kombe la Dunia la 2014.

#3. David Beckham -
Mechi 115

Mmoja wa nyota wachache
wa Kimataifa wa England kwa
miaka mingi, David Beckham
alijivunia kiasi cha kutisha cha
kipaji chake asili. Ingawa aliku-
wa na wakati wake wa kutiliwa
shaka katika kiwango cha ki-
mataifa, jezi namba saba ilifa-
nana na ustadi wake na ‘uchawi’

uwanjani.
Kiungo huyo alikuwa mmoja
wa washambuliaji watamu

wa soka ambao mashabiki wa
England wamewahi kufura-
hia kuwashuhudia, na alikuwa
mhusika maridadi ndani na nje
ya uwanja.

Mechi 115 kwa England ni
jumla ya kushangaza, na ni

T

wachezaji wawili pekee wame-
sajili mechi nyingi zaidi yake.

#2. Wayne Rooney -
Mechi 120

Hadi Harry Kane anaingia
uwanjani, Rooney alikuwa
mfungaji bora wa England, aki-
funga mara 53 katika mechi 120.
Mshambuliaji huyo wa Everton
na Manchester United alitoa
mfano wa mchezaji soka wa
mtaani, na kuleta sifa hizo zisizo
na kikomo kwenye uundaji wa
timu ya taifa.

Atasikitika kwa kutokuwa
na ushawishi zaidi kwenye mi-
chuano mikubwa, lakini Roon-
ey bado anachukuliwa kuwa
mmoja wa magwiji wa nchi hiyo
katika karne ya 21.

Kazi ya kimataifa ya miaka 15
ilimalizika dhidi ya Marekani
Novemba 2018.

#1. Peter Shilton - Mechi
125

Peter Shilton aliweza
kuichezea England mechi 125,
huku mlinda mlango huyo ak-

ISIKUPITE

MSHAMBULIAJI wa
Al-Nassr, Cristiano
Ronaldo, ndiye mwa-
namichezo anayeingiza
kiasi kikubwa zaidi cha
fedha duniani kwa sasa,
akiwa analipwa pauni
milioni 175 kwa mwaka
mbali na mshahara huo,
pia anadhaminiwa na
Nike, Tag Heuer, Armani
na makampuni mengine
ambapo kwa mwaka jana
tu inakadiriwa aliingiza
pauni milioni 218 kikiwa
ni kiasi kikubwa zaidi
kuliko mwanamichezo
yeyote kuingiza.

iwa na uwezekano wa kucheza
zaidi katika miaka ya 1970.

Shilton alikuwa na nafasi ya
kwanza katika miaka ya 1980
na alikuwa langoni la England
wakati wa mchezo wa ‘Bao la
Mkono wa Mungu’ dhidi ya Ar-
gentina kwenye Kombe la Dunia
la mwaka 1986.
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= LONDON, England

RSENAL
itacheza na
mabingwa
: wa Ujerum-
ani Bayern Munich
- wakiongozwa na
nyota wa zamani wa
Tottenham Hotspur,
Harry Kane, huku
mabingwa watetezi,
Manchester City wakika-
biliana na washindi wal-
iovunja rekodi ya kulibeba
kombe hilo, Real Madrid
katika marudio ya nusu fain-
ali ya mwaka 2022 na 2023.
Je, Jude Bellingham
wa Real atamshinda
Rodri wa Man City? Je,
Kylian Mbappe ataon-
doka Paris St-Germain
na taji la Ulaya? Na je,
‘Washikabunduki’ wa-
naweza kuwa farasi weusi
msimu huu?
Hapa ndipo nafikiria mechi hizi zi-
takuwa na mpambano wa kushinda
na kupoteza.

s

Je, Arsenal watamzima
Kane?
Furaha ya Arsenal ya kurejea ka-
tika robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
kwa mara ya kwanza baada ya miaka
14 huenda ilipunguzwa kidogo, wakati
jina la mabingwa wa Bundesliga, Bay-
ern Munich lilipotajwa.

Hii si kwa sababu hawawezi kum-
funga Bayern Munich. Kwa kweli, huu ni
mchuano ambao wanaweza kuishinda
Bayern ambayo imekuwa na msimu
mbaya nyumbani, ambapo wapo nyu-
ma ya viongozi Bayer Leverkusen kwa

ail E—

pointi 10 kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Ujerumani na tayari wamefanya uamuzi
wa kuachana na kocha Thomas Tuchel
mwishoni mwa msimu.

Ni kwa sababu, kukiwa na moja ya
mabadiliko hayo mazuri ya hatma ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya inaweza kuleta
janga la zamani la Arsenal litarejea Lon-
don Kaskazini katika umbo la nahodha
wa England, Harry Kane, mfungaji bora
wa muda wote kwa wapizani wao, Tot-
tenham.

Kane aliondoka kwenda Ujerumani
baada ya kufunga mabao 280 katika
mechi 435 alizoichezea Spurs na hata
wakati Bayern ikikabiliwa na mata-
tizo mshambuliaji huyo amekuwa na
kampeni nzuri, akiwa na hat-trick nne
msimu huu katika ushindi wa 8-1 dhidi
ya Mainz wiki iliyopita na kumfanya
afikishe mabao 30 kati ya 25 katika
mechi za ligi.

Arsenal wanaweza wasiwe na wasi-
wasi kuhusu Bayern, lakini watakuwa
na wasiwasi kuhusu Kane. Na rekodi
yake dhidi yao inaonesha kwa nini.

Kane alifunga mabao 14 katika mechi
19 dhidi ya Arsenal katika mashindano
yote kwa kasi ya kufunga kila dakika 116.
Alifunga 14 kati ya 17 kwenye Ligi Kuu
England kwa bao moja kila dakika 107.

Arsenal, wakiwa na safu ngumu ya
ulinzi ya Ligi Kuu msimu huu, watavutia
kila mtu, lakini unaweza kuwa na uhaki-
ka Kane atakuwa ameongeza motisha
dhidi ya adui huyo wa zamani, ambaye
atakuwa na wasiwasi na athari yake ya
kiwango cha kimataifa.

Je, Bellingham atakuwa to-
fauti?

Jude Bellingham aliifungia Borussia
Dortmund katika ushindi wa mabao
2-1 wa timu yake dhidi ya Manchester
City katika msimu uliopita wa hatua ya
makundi.

—_—
—

Manchester City na Real Madrid
wamekuwa maadui wa mara kwa mara
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya baada
ya kukutana katika nusu fainali kwenye

Real ilishinda mechi za mikondo yote
miwili mwaka 2022, na kufunga mabao
mawili dakika za lala salama kwenye
Uwanja wa Santiago Bernabeu na ku-
peleka mchezo kwenye muda wa ziada,
hatimaye kushinda na kisha kuifunga
Liverpool kwenye fainali jijini Paris.

Msimu uliopita ulikuwa tofauti, am-
bapo Man City iliifunga Real mabao 4-0
kwenye Uwanja wa Etihad baada ya sare
va 1-1 nchini Hispania. Waliendelea kui-
funga Inter Milan huko Istanbul na kut-
waa taji hilo kwa mara ya kwanza kama
sehemu ya mataji matatu pamoja na Ligi
Kuu England na Kombe la FA.

Dakika 45 za kwanza za City katika
mechi ya mkondo wa pili zitakumbukwa
milele na wote walioshuhudia, huku hata
mmiliki mpya wa Manchester United, Sir
Jim Ratcliffe, akikiri hivi karibuni: “Zili-
kuwa bora zaidi ambao nimewahi kuz-
iona.”

Makocha wawili maarufu, Pep Guardi-
ola na Carlo Ancelotti wanakutana tena -
huku Real sasa wakijivunia mmoja wa vi-
jana wenye vipaji vya hali ya juu kwenye
mchezo ambaye watatumaini atageuza
mkondo kwa niaba yao.

Nyota mpya wa Real, na soka la Ulaya,
ni Muingereza Jude Bellingham. Mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 20, amei-
chukua Hispania kwa dhoruba na ataku-
wa mtu muhimu dhidi ya Man City.

Ancelotti atakumbuka masaibu ya
msimu uliopita na atatumainii, pengine
hata kutarajia, chipukizi huyo aliyesa-
jiliwa kutoka Borussia Dortmund ka-
tika mkataba ambao unatajwa kuwa wa
thamani ya pauni milioni 115 ataleta ma-
badiliko.

Real wana kundi la nyota, lakini ma-
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cho ya wengi yataelekezwa kwa Bell-
ingham katika robo fainali hii ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya maridadi na yenye ha-
dhi ya juu zaidi. Ana tabia na uwezo wa
kuamuru mchezo kwenye hatua ambayo
ameonesha yuko nyumbani kabisa.

Je, Walker atamnyamazisha
Vinicius Jr?

Kyle Walker atakuwa na umri wa
miaka 34 Mei, lakini beki huyo wa kulia
wa Manchester City na England bado
anaaminiwa na makocha wake wa kla-
bu na nchi ili kuwadhibiti watu wenye
majina makubwa kutokana na uzoefu
wake na kasi yake ya kudumu.

Na ataombwa kufanya aina ya kazi
kwa Mbrazil mahiri Vinicius Junior am-
baye aliifanya katika ushindi wa kishin-
do wa City katika mechi mbili za nusu
fainali msimu uliopita.

Wawili hao walijifunga katika mechi
kali kwenye mkondo wa kwanza nchini
Hispania, ambapo heshima iliisha hata
kwa sare ya 1-1 na kwa kuoneshana
heshima kubwa kati ya Walker na Vin-
icius Junior baada ya filimbi ya mwisho
walipokumbatiana kwa furaha.

Vinicius Junior alikuwa ana bao la
Real, lakini kasi na ufahamu wa Walker
ulifanya mechi yao kuwa la kuvutia na
itakuwa vivyo hivyo tena wakati huu.

Ni aina ya pambano binafsi ambalo
Walker anafurahia, kama inavyothibit-
ishwa pia na jinsi alivyotekeleza maa-
gizo ya makocha, Gareth Southgate
ya kumshinda Kylian Mbappe katika
pambano lingine wakati Ufaransa il-
ipoichapa England 2-1 kwenye robo
fainali ya Kombe la Dunia nchini Qatar
2022.

Je, Arsenal watakuwa farasi
weusi?

Arsenal ilifika nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa kwa mara ya mwisho mwaka

e

20009, ikiangukia kwa Manchester United.

Rekodi ya hivi karibuni ya Arsenal
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Bayern Munich si kitu cha kumfanya
Kocha Mikel Arteta na wachezaji wake
kuaminiwa.

Washikabunduki hao wamepoteza
michezo yao mitatu iliyopita dhidi ya
mabingwa hao mara sita wa Ulaya kwa
matokeo sawa ya mabao 5-1. Mbili kati
ya hizo zilijumuishwa na kusababisha
kupoteza kwa jumla ya mabao 10-2 ka-
tika hatua ya 16 bora ya Ligi ya Mabingwa
mwaka 2017.

Wakati huu, hata hivyo, hii si timu ya
Arsenal katika hali mbaya ya utawala wa
Arsene Wenger au timu ya Bayern katika
kilele cha nguvu zao.

Ni upuzi kuipuuza Bayern katika hatua
yoyote ya Ligi ya Mabingwa. Wameku-
wapo kwenye eneo hili mara nyingi kabla
na pamoja na Harry Kane, bado wana
uzoefu wa kipa Manuel Neuer, mkongwe
Thomas Muller na Joshua Kimmich na
Leon Goretzka.

Kane anasaidiwa katika mashambulizi
na kasi na tishio ya Leroy Sane, Jamal Mu-
siala na Serge Gnabry.

Hata hivyo, Arsenal wanazidi kujiamini
wanaposimama kileleni mwa Ligi Kuu
England na kutafakari robo fainali yao ya
kwanza baada ya miaka 14.

Kikosi cha Arteta kinaweza kuwa aina
ambayo Bayern wanaweza kuhangaika
nayo kutokana na kasi ya kusongesha
mpira. Ni kazi ngumu lakini wana uwezo
wa kushinda.

Washikabunduki, iwapo watashinda,
basi watakabiliwa na mtihani mkubwa
zaidi wa kucheza mechi mbili katika nne
za mwisho dhidi ya Manchester City au
Real Madrid. Lakini tumeona hapo awali
kwamba hatua za mwisho mara nyingi
hutoa hadithi zisizotarajiwa na Arsenal
wanaweza tu kuanza kufikiria nafasi yao
ya kuwa mmoja wao.

MTANDAO

v

Wachezaji wa
Arsenal wakis-
hangilia baada
ya kutinga robo
fainali kwa
kuitoa Porto ya
Ureno kwa mik-
waju ya penalti
4-2 kutokana
na matokeo
ya jumla kuwa
1-1. PICHA:
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Je, Mbappe ataondoka PSG
akiwa na taji la Uefa?

Kylian Mbappe anacheza siku za
mwisho za mkataba wake kule Paris
St-Germain kabla ya kuhamia klabu ny-
ingine majira ya joto, huku ikidhaniwa
kuwa klabu hiyo itakuwa Real Madrid.

Hii inaweka matarajio ya kuvutia ya
mchezaji huyo aliyeorodheshwa kuwa
mchezaji bora zaidi duniani anayeweza
kujaribu kuwanyima waajiri wake wa
baadaye nafasi ya kushinda heshima kuu
ya klabu ya soka ya Ulaya kwa mara ya 15
itakayoongeza rekodi na kocha wake wa
baadaye Carlo Ancelotti ushindi wa tano
wa ajabu katika mashindano hayo. Kuna
uwezekano klabu zinaweza kukutana
kwenye fainali huko Wembley.

Wachezaji nyota kama Mbappe,
mshindi wa Kombe la Dunia akiwa na
Ufaransa mwaka 2018, wanapata msuku-
mo mkubwa zaidi kutokana na michezo
hiyo mikubwa na nafasi ya kudai zawadi
kubwa zaidi.

PSG, kwa gharama kubwa Kkatika
miaka ya hivi karibuni, wamekatishwa
tamaa katika Ligi ya Mabingwa. Wamet-
inga fainali mara moja tu, na kufungwa
na Bayern Munich mnamo 2020.

TIkiwa Mbappe anataka kuwaachia kitu
mashabiki wa PSG wamkumbuke kwa
njia gani kwa kuweka historia kwa klabu?

PSG haizingatiwi kuwa miongoni mwa
wanaopewa nafasi kubwa ya kutwaa
kombe hilo na mechi yao ya nane ya
mwisho dhidi ya Barcelona ya mpito ita-
karibia kuisha.

Watakuwa na matumaini ya ushindi,
ingawa, ambayo itawaletea nusu fain-
ali dhidi ya Atletico Madrid au Borussia
Dortmund.

Litakuwa jambo la kushangaza ikiwa
vijana wa Luis Enrique wangejiondoa,
lakini kwa Mbappe lolote linawezekana
- kwani atajaribu kuthibitisha kabla ya
kuondoka.
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“Ingawa Arsenal wako kileleni,

kwa mtazamo wa Liverpool, ninge-
pendelea kuwaona [The Gunners]
wakienda kushinda Etihad au sare.
Hakika si City kushinda kwa sababu
kwa mechi tano za mwisho za City
msimu huu, ungeweza kuwaangalia
na ufikiri watapata pointi zote,”
Nyota wa zamani wa Liverpool,
Jamie Carragher.

“Ukiangalia vizuri, kama [Kylian]
Mbappe akienda Real Madrid, wa-
takuwa na timu ambayo inaweza
kutawala Ulaya na La Liga labda
kwa miaka sita au saba kwa sababu
wote watakuwa vijana, Mbappe,
Vinicius, Rodrygo, Valverde, Tch-
ouameni,” Nyota wa zamani wa
Arsenal, Barcelona na Ufaransa,
Thierry Henry.

- S __
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“Arsenal. Unapaswa kusema Arsenal.
Kilichotokea msimu uliopita, wa-
najua nini cha kufanya. Wachezaji
wote wako fiti sasa. Sitakaa hapa
sema, ‘natumai’. Hapana kwa sababu
sivyo unavyotaka. kusikia. Hicho
sicho kile wachezaji wanachofikiria.
Ni timu yenye uhusiano mkali sana,
meneja anatamani sana, bila shaka,
nitasema Arsenal, lazima.” Nguli wa
zamani wa England, lan Wright,
akitabiri kuhusu timu itakayotwaa
ubingwa wa Ligi Kuu nchini humo
kati ya Arsenal, Liverpool na Man-
chester City.




Msikiti wa Masjid Samatta.
PICHA: SAADA AKIDA

Na Saada Akida

SHAMBULIAJI wa Al

Nassr ya Saudi Arabia,

Sadio Mane, ambaye kab-

la ya kujiunga na timu

hiyo alipata mafanikio makubwa

akiichezea Liverpool ya England

kabla kutimkia Bayern Munich

ya Ujerumani, ni miongoni mwa

wachezaji wachache wa Afrika wa-

nanaojitoa kwa jamii kwa kujitolea
kusaidia mambo mbalimbali.

Machache kati ya mengi

aliyofanya Mane ni pamo-

ja na kujenga uwanja

mkubwa wa kisasa wa

kini pia akijenga shule za
kisasa na hospitali kub-
wa na siku zote anasema
moyoni mwake anafikiria
ni namna gani ataweza
kuwasaidia zaidi watu
wa Senegal.

Ni wanasoka wachache wame-
kuwa wakijitoa kwa kurejesha ka-
tika jamii zao kile wanachokipata,
kama ilivyo kwa Mane, mwanasoka
wa Tanzania Mbwana Samatta,
anayeichezea Klabu ya PAOK ya
Ugiriki, naye ameguswa na kuona
umuhimu kufanya jambo kubwa
kwa jamii inayomzunguka ambapo
ljlumaa ya Machi 8, mwaka huu, ul-
izinduliwa rasmi msikiti alioughara-
mia kwa fedha zake mwenyewe uki-
wa na uwezo wa kuingia waumini

15,000 kwa wakati mmoja.

Msikiti huo uliopewa jina la Mas-
jid Samatta. Upo Vikindu Wilaya ya
Mkuranga mkoani Pwani, ambapo
baba mzazi wa nyota huyo, Ally
Pazi Samatta aliukabidhi rasmi
kwa wakazi wa eneo hilo.

Ni Samatta ambaye alianzia
soka lake katika Klabu ya Kimban-
gulile, Mbagala Market kisha Afri-
can Lyon, Simba, TP Mazembe ya
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo,
KRC Genk ya Ubelgiji na Aston Villa
ya England, Galatasaray ya Uturuki
na sasa PAOK.

Nipashe lilifanikiwa kutembelea
maeneo ya msikiti huo na nyum-
bani kwa baba mzazi wa nahodha
huyo wa Timu ya Taifa, Taifa Stars
kuzungumza mambo mbalim-
bali ikiwamo wazo lake la kujenga
msikiti huo.

MSIKITI UMEKAMILIKA

Mzee Samatta anasema, ana
furaha kubwa kuona kijana wake
amerudisha shukrani kwa Mungu
na jamii, anaamini kupitia hilo
ataendelea kupata baraka kwenye
jukumu lake kama mwanasoka.

“Ni jambo jema kumkumbuka
Muumba kwenye ujana wake,
pamoja na neema anazozipata
maishani mwake bila Mungu ni
bure, ndio maana akiniambia ana-
taka kufanya vitu vya huduma kwa
wengine na kuwa mstari wa mbele
kuvisapoti,” anasema Mzee Samat-
ta na kuongeza

“Samatta si muongeaji, lakini
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KWA mujibu wa nguli wa
zamani wa Arsenal, Paul
Merson, ambaye aliichezea
mechi 327 na kuifungia
mabao 78, makocha watatu
bora kwake wa wakati wote
kwenye Ligi Kuu England

ni Sir Alex Ferguson, Jose
Mourinho na Arsene Wenger.

0 l M‘\\“\

Mwandishi wa Nipashe, Saada Akida,
alipomtembelea Mzee Ally Pazi Samat-
ta, kufanya naye mazungumzo maalum
wiki iliyopita. MPIGAPICHA WETU

anajitoa sana kwa jamii bila kuba-
gua, hilo linanigusa kama mzazi,
kuna wengine nimewasikia wak-
isema sasa angekujengea ghorofa,
nawaambia ninalo la kwangu
nililojenga kwenye ujana wangu,
hivyo anachokifanya ni bora zaidi.”

UJENZI ULIVYOANZA:

Baba mzazi wa mchezaji huyo
anasema kuna siku alitoka Vikindu
ambapo kuna viwanja vyake waka-
ti huo Samatta akiwa anacheza TP
Mazembe ya DR Congo.

“Nakumbuka ilikuwa mwaka
2017 aliporudi Congo akanieleza
anataka kununua viwanja Vikindu
kwa ajili ya kujenga nyumba yake
ya makazi, nilifanikiwa hilo kwa
kupata viwanja hivyo na kununua,
lakini baada ya muda mfupi alini-
fuata na kunieleza amepata kiwan-
ja Kigamboni anataka kununua.

“Nilimkubalia kwa bahati nzuri
aliponunua Kigamboni akapata
wazo la kujenga nyumba ya kuishi
huko na kunieleza kuwa kiwanja
cha Vikindu anataka kujenga
msikiti.

“Nilimuunga mkono kwa saba-
bu amefuata nyayo za babu yake
mmoja anaitwa Mbwana Samatta
alilenga nyumba ya ibada huko
Bagamoyo,” anasema Mzee Samat-
ta.

Anaelezea kuwa baada ya kuona
sijampinga wazo lake akaanza ujezi

kwa haraka, umechukuwa muda
wa miaka mitatu ujezi ukasimama
kwa sababu ya piLika za usajili
wake wa kwenda Aston Villa.

Anasema baada ya kusimama
mwaka 2023 wakazi wa Vikindu
walimfuata kuomba idhini ya ku-
taka kutumia msikiti huo, ambapo
aliwaeleza hujakamilika ikiwamo
kutokuwapo maji pamoja na ku-
topakwa rangi.

“Waliniomba kutumia hivyo
hivyo hadi hapo tutakapokuwa
tayari na tukawaruhusu kutumia
wakati ujezi ukiendelea hadi ume-
kamilika na kufunguliwa,” anase-
ma baba mzazi wa Samatta.

Msikiti huo wa Samatta ulianza
kujengwa mwaka 2017 na Mzee
Samatta anasema ameona kama
ametua mzigo kwa kuzinduliwa na
kuanza kutumika na roho yake ina
amani kubwa.

“Thamani halisi ya msikiti huo
hajaiwekwa wazi kutokana usiri
mkubwa ambao anao kijana wan-
gu, ni kuwa msiri katika mambo
yake mengi,” anasema mzee Sa-
matta ambaye enzi za ujana wake
naye alikuwa mabhiri katika soka
kama ilivyo kwa mwanawe.

JAMII ANAYOISAIDIA

Mzee Samatta anaeleza kuwa
mbali na msikiti huo pia anawad-
hamini watoto yatima katika vituo
viwili (majina hayafahamuy), vilivyo
Kinondoni na kingine Bagamoyo
kwa kuwapa vitu vyote vya msimgi
ambavyo wanatakiwa kupata ku-
toka kwa wazazi au walezi wao.

“Mwaka jana katika mashindano
aliyoyaanzisha yeye na Ali Kiba (Sa-
makiba Foundation), alitoa milioni
100 kwa gjili ya kununua vifaa vya
akina mama wanaojifungia wa-
toto njiti katika Hospita ya Kibiti
ambapo nimezaliwa baba yake,”
anasema mzee Samatta.

VITEGA UCHUMI VYAKE

Baba mzazi wa nyota huyo
anasema Nahodha huyo wa Taifa
Stars amekuwa na biashara nyingi
ikiwamo Samatta Safari Tours kwa
ajili ya usafirishaji wa watalii kwen-
da kutembelea mambo ya kitalii.

“Hajaishia hapo lakini aliniam-
bia anamipango ya kumiliki TV
yake kwa ajili ya michezo tu, lakini
hajaweka wazi juu ya atakapomali-
za soka lake anahitaji kufanya nini.”

AMGOMEA SAMATTA:

Anasema kipindi ambacho Sa-
matta amemaliza nyumba yake, ki-
jana wake alimtaka akaishi Kigam-
boni, lakini alimgomea kwa sababu
hawezi kukaa sehemu ambayo hai-
na makelele wala fujo.

“Nilimkatalia nikamwambia
hawezi kuniamisha Mbagala na
kwenda kunifungia Kigamboni
hutoki nje muda wote ndani hayo
maisha ya kizungu siyawezi nim-
ezoea kwangu hapa Mbagala muda
wote fujo kelele na kutoka kwenda
katika viwanja mbalimbali kuanga-
lia mpira,” anasema Mzee Samatta.
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RC Dendego avalia njuga matumizi vyoo bora

Na Thobias Mwa-
nakatwe, MANYON!I

UTOKANA na

Mkoa wa Singida

kuwa na kiwan-

go kidogo cha
matumizi ya vyoo, Mkuu wa
Mkoa wa Singida, Halima
Dendego, amewaagiza vion-
gozi kuhakikisha kila kaya
inakuwa na choo bora ili
kujiepusha na magonjwa ya
mlipuko.

Akizungumza juzi ka-
tika kikao kazi cha viongozi
wa serikali na Chama Cha
Mapinduzi (CCM) wilayani
Manyoni, Dendego alisema
kutotumia vyoo kunaon-
doa ustaarabu na kuchafua
mazingira hali inayohatari-

sha afya zao kupata ma-
gonjwa ya mlipuko kama
kipindupindu.

Dendego alisema katika
utendaji kazi wake atap-
enda, kuwashirikisha na
kuwaheshimu watu wote
na kama kiongozi kuna
sehemu lazima atakaza
kamba lakini sio kwa nia
mbaya bali ni kuhakikisha
wanafikia malengo yali-
yokusudiwa.

Alisema serikali imekabi-
dhiwa kuuza duka na CCM
hivyo ni lazima kuwapa
hesabu iliyokamilika am-
bayo haina mashaka ili ku-
wawezesha viongozi kutem-
bea kifua mbele wakati wa
kwenda kuomba ridhaa
kwa wananchi na kuweza

kupata kibali cha kuongoza
miaka mitano mingine.

“Nitawashirikisha  sana
kwenye vikao chama na
Serikali na tukitoka kule nje
wote tunakuwa tunaimba
wimbo mmoja, ukitaka
upate wimbo ulio bora ni
ushirikishwaji, shindaneni
kwenye vikao lakini fany-
eni maazimio ya pamoja na
wote mkitoka pale mtaona
njia iliyonyooka,” alisema.

Akizungumzia suala la

usalama wa chakula aliagi-
za kila kata kuhakikisha in-
asimamia mazao yanastawi
ili wananchi wajitosheleze
kwa chakula.

Alisema ni lazima Singida
ifanye mapinduzi ya kili-
mo, kwani serikali imeleta

mbolea ya ruzuku ili wa-
nanchi waitumie kwa lengo
la kupata mavuno maradu-
fu. “Nimetoka Iringa ya ki-
jani nataka Singida ya kijani
na kimsingi nimeona mna-
chukua hatua lakini tuta-
pambana kufikia malengo
kwa kuzalisha chakula cha
kutosha,” alisema.

Kuhusu elimu, Dendego
alisema shule za sekond-
ari zinazojengwa na seri-
kali lengo ni kuhakikisha
zinakuwa na wanafunzi
wa kutosha, hivyo jitihada
zifanyike kuongeza ufaulu
wa wanafunzi wa darasa
la saba na kwamba ifikapo
Desemba mwaka huu ifike
asilimia 90 ya lengo kwa
kila sekta.

nufaika, utagharimu Sh.bilioni 13 hadi kukamilika. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE.

NBC yajivunia mikopo bil. 28/- kwa wateja 20,000 ikifuturisha

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BENKI ya Taifa ya Biasha-
ra (NBC) imeandaa futari
mahususi kwa wateja wake
wa Kiislamu jijini Dodoma
huku ikijivunia mafanikio
makubwa katika  utoaji
mikopo kupitia huduma
yake maalum kwa wateja
wa Kiislamu inayojulikana
kama La Riba, inayozinga-
tia mafundisho ya Kiislamu
kuhusu riba.

Hafla hiyo ilifanyika
mwishoni mwa wiki jijini
hapa, ikiongozwa na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Mambo
ya Ndani ya Nchi, Ally Gugu
aliyemwakilisha Waziri Yu-
suf Hamad Masauni.

Mkurugenzi wa Mikopo
wa NBC, Salehe Mohammed
alimwakilisha Mkurugenzi
Mtendaji wa benki hiyo,
Theobald Sabi kwenye hafla

iliyohudhuriwa pia na wa-
geni mbalimbali waalikwa
wakiwamo wateja na vion-
gozi waandamizi serikalini
akiwamo Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma, Jabir Shekim-
weri aliyemwakilisha Mkuu
wa Mkoa huo, Rosemary
Senyamule pamoja na Mkuu
wa Wilaya ya Chemba, Ger-
ald Mongela.

Akizungumza  kwenye
hafla hiyo, Salehe alisema
tangu kuanzishwa huduma
ya La Riba, tayari jumla ya
mikopo yenye thamani ya
Sh.  bilioni 28 imetolewa
kwa wateja zaidi 20,000
katika maeneo mbalimbali
nchini.

“Kimsingi ni kwamba
kumekuwa na mwitikio
mzuri kutoka kwa wateja
kuhusiana na huduma yetu
yaLaRibainayozingatia mis-
ingi ya dini ya Kiislamu ka-
tika masuala ya riba na zaidi

tunajivunia kuona kwamba
huduma hii imejipambanua
kama msaada mkubwa kwa
wafanyabiashara na wajasir-
iamali wenye imani ya dini
ya Kiislamu.

Katika hotuba yake kwe-
nye hafla hiyo, Katibu Mkuu
wa Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi, Gugu, ali-
ipongeza benki ya NBC kwa
ushirikiano wake na wa-
dau wake huku akisisitiza
umuhimu wa huduma
bora za kifedha zinazo-
heshimu imani za kidini
katika kuchochea ukuaji wa
uchumi wa taifa sambamba
na kuleta utulivu na amani
ya nchi.

“Ni wazi kwamba utoaji
huduma za kifedha un-
aozingatia na kuheshimu
imani za wateja sambamba
na kufuata sheria ya nchi
ni moja ya sababu muhimu
inayochochea utulivu na

amani ndani ya nchi kwa
sababu watu wanaendesha
shughuli zao wakijua wazi
kile wanachokipata kinahi-
fadhiwa sehemu salama na
hata wanapohitaji huduma
za kifedha ikiwamo mikopo
pia wanaipata vizuri.

“Tena NBC mmeenda
mbali zaidi ambapo kupitia
huduma ya La Riba mnatoa
mikopo kwa wateja wenye
imani ya Kiislamu kwa kuz-
ingatia mafundisho ya dini
kuhusu suala zima la riba,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Dodo-
ma, Shekimweri, alipongeza
benki hiyo kwa kuandaa
hafla hiyo aliyoitaja ni
kuthibitisha dhamira ya
benki hiyo katika kuwajali
wateja wake, pia kutoa fursa
kwa wateja hao kufurahi
pamoja na kujenga uhusi-
ano mzuri miongoni mwao
na benki hiyo.

Sheria kandamizi,
uhaba malisho bado
tatizo kwa wafugaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

IMEELEZWA kuwa wafugaji nchini bado wanak-
abiliwa na kero mbalimbali ikiwamo sheria kan-
damizi, uhaba wa malisho na migogoro baina yao
na wakulima.

Mgombea wa nafasi ya Mwenyekiti wa Chama
cha Wafugaji Tanzania (CCWT) Taifa, Simon Ndaki,
vipaumbele vyake atakavyo vifanyia kazi baada ya
kuchukua fomu ya kuwania kiti hicho.

Alisema kutokana na kero hizo ambazo zinarudi-
sha nyuma sekta ya mifugo amejipanga katika uon-
gozi wake kushirikiana na wafugaji na serikali kuzi-
patia ufumbuzi.

Alisema kero nyingine atakayo ifanyia kazi ni she-
ria kandamizi ambazo zinapaswa kufanyiwa kazi
ili kuondoa hali iloyopo hivi sasa ya kuwanyonya
wafugaji.

Aidha, alisema kero nyingine ni ukosefu wa
masoko ya uhakika ya bidhaa za mifugo nchini hali
ambayo imekuwa ikichangia wafugaji kuendelea
kuwa maskini.

Pia, alisema kama atapata nafasi hiyo atahakiki-
sha anashirikiana na serikali kukomesha mauaji ya
wafugaji yanayotokana na askari wa mapori ya hifa-
dhi ya misitu kuwapiga risasi wanapo ingiza mifugo
yao hifadhini.

Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi wa Chama cha
Wafugaji CCWT, Charles Malagwa alisema hivi sasa
wagombea mbalimbali wanachukua fomu kwa ajili
ya uchaguzi ngazi ya taifa utakaofanyika Aprili 8,
mwaka huu.

Profesa Kitila ataja
mafaniko matatu
uongozi wa Samia

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na
Uwekezaji, ProfKitila Mkumbo amesema miaka
mitatu ya uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan
kumekuwapo na ongezeko la uwekezaji, ajira na
kiwango cha mtaji nchini.

Aliyasema hayo juzi wakati akizindua baraza la
kwanza la wafanyakazi wa ofisi hiyo na kueleza
kuwa kutokana na sera na maono yake yamecho-
chea miradi 1,075 iliyosajiliwa ikilinganishwa na
kipindi kama hicho kilichopita ambapo ilisajiliwa
miradi 700.

“Katika uongozi wake ametengeza ajira kupitia
uwekezaji 137,000 ikilinganishwa na kipindi cha
miaka mitatu iliyopita zilikuwa takribani 80,000,
huku mitaji imekuwa Dola za Marekani bilioni 14.2
ikilinganishwa na kipindi kilichopita ilikuwa Dola
za Marekani bilioni 6.1,”alisema.

Aidha, alisema katika sekta ya mipango na
uwekezaji Rais Samia amekuwa ni Rais wa pili ku-
pata fursa ya kuandika dira tangu nchi ipate uhuru.

Akizungumzia kuhusu baraza hilo, Prof. Mkumbo
aliwaasa wafanyakazi kujiepusha na utamaduni wa
kuogopa viongozi kwa kuwa unahatarisha utendaji
wa taasisi.

Pamoja na hayo, aliwaasa katika maisha ya
utumishi wa umma wasitafute vyeo kwa nguvu bali
waache vyeo viwafuate.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, DkTausi Kida,
alisema baraza hilo ni muhimu katika kusimamia
maslahi ya wafanyakazi na kushauri ofisi kubuni
sera zitakazowavutia wawekezaji.
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Konokono wavamia mashamba, waharibu mazao

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ADUDU aina ya ko-

nokono wamevamia

mashamba ya wakuli-

ma katika kata tatu za
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya na
kuharibu mazao, hali ambayo ina-
hatarisha usalama wa chakula na
uchumi wa wananchi hao.

Kata zilizoathirika na uvamizi wa
wadudu hao ni Utengule, Mshewe
na Igale ambazo ni miongoni mwa
kata zinazozalisha chakula kwa win-
gi katika halmashauri hiyo.

Wakizungumza na Nipashe wa-
nanchi wa maeneo hayo walisema
wadudu hao hawajulikani waliko-
tokea na wanashambulia mazao
kwa kasi na hawafi kwa sumu yoy-
ote, hali ambayo inawapa wasiwasi
kwamba huenda wakakumbwa na
baa la njaa na kushuka kiuchumi.

Mmoja wa wananchi hao, George
Mwasenyanga ambaye ni mkazi
Kata ya Mshewe alisema wadudu
hao wamekuwa wakiwasumbua
kwa zaidi ya miaka mitano sasa na
wamekuwa wakijaribu kila aina ya
sumu lakini hawafi.

Alisema wadudu hao wanaharibu
mazao kama maharage, mahindi, al-
izeti na kahawa kwa kuyakata shina

yakiwa machanga, kula majani na
kulamba matunda hali ambayo ina-
sababisha mavuno kuzorota. “Awali
walikuwa wanakula maharage,
alizeti na kahawa lakini kwa sasa
wanashambulia mpaka mahindi,
wanalamba majani yakiwa madogo
na hivyo kuufanya mmea kushind-
wa kuendelea, tunaiomba serikali
itusaidie kukabiliana nao maana
hawafi kwa sumu yoyote,” alisema
Mwasenyanga.

Mzee Godwin Matapila alisema
wadudu hao miaka ya nyuma wa-
likuwepo lakini walikuwa hawa-
haribu mazao kama ilivyo sasa
na kwamba hawaelewi sababu ya
kubadilika tabia kwa wadudu hao
na kuanza kuharibu mazao.

Alisema miaka ya nyuma wali-
kuwa wakiwakuta shambani wali-
kuwa hawahangaiki nao kutokana
na kutokuwa na madhara yoyote
lakini kwa sasa wamekuwa kero na
wanawaingiza hasara.

Alisema tatizo kubwa lipo kwenye
mazao jamii ya mikunde na kahawa
ambayo ndiyo yanayoshambu-
liwa zaidi kuanzia yanapopandwa
mpaka yanapokomaa na kwamba
mahindi yanashambuliwa yakiwa
machanga lakini majani yakikomaa
wanaacha kula. “Katika umri wangu
sijawahi kufikiri kwamba konoko-

no wanaweza wakaharibu mazao,
wadudu hawa wanazaliana kwa
kasi kubwa sana kiasi kwamba hata
kuwakabili inakuwa ngumu,” alise-
ma Mwatapila.

Naye Safia Songolo alisema
wamekuwa wakifanya kazi ya kuwa-
okota konokono hao mashambani
na kuwaweka kwenye mifuko kisha
kuwaua kwa kuwamwagia chumvi,
majivu ama mbolea kisha kuwatu-
pa. Alisema baadhi wamekuwa
wakiwaokota na kuwakusanya ki-
sha kuwafukia chini ya ardhi ama
kuwafunga kwenye mifuko aina ya
nailoni ili wakose hewa na wafe.

Alisema shughuli ya kuwaokota
ni ngumu hasa kwa watu wenye
mashamba makubwa na hivyo
akaiomba serikali kuwasaidia nam-
na sahihi ya kukabiliana nao.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, Obel Kasamale
ambaye anasimamia kahawa katika
halmashauri hiyo alisema baada ya
kukithiri kwa wadudu hao walia-
mua kuanza kuwasiliana na taasisi
mbalimbali za serikali ili kusaidiana
kuwakabili.

Alisema walishatoa taarifa kwe-
nye Mamlaka ya Afya ya Mimea na
Viuatilifu (TPHPA), Bodi ya Kahawa
nchini pamoja na Taasisi ya Utafiti
wa Kahawa nchini (TCRI).

Naibu Waziri wa
Maji, Maryprisca
Mahundi (kushoto)
akimkabidhi Me-
neja wa Wakala
wa Usambazaji wa
Maji Safi na Usafi
wa Mazingira
Wilaya ya Mbarali,
Samwel Echey
nyaraka za uchim-
baji wa visima
katika kata tano za
Wilaya ya Mbarali
mwishoni mwa
wiki alipozindua
uchimbaji wa vi-
sima hivyo katika
Mpula. PICHA:
NEBART MSOKWA.

Dereva wa bodaboda auawa na aporwa

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKAZI wa mtaa wa Matema Kata
ya Maguvani Halmashauri ya Mji wa
Makambako mkoani Njombe, Ti-
tus Pelamiho (38) ameuwawa kwa
kukatwa na kitu chenye ncha kali
kichwani na katika sikio.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Kamishna Msaidizi Ma-
hamoud Banga aliyasema hayo juzi
na kueleza kuwa tukio hilo lilitokea
machi 20 mwaka huu majira ya saa
2:00.

Kamanda Banga alisema bodabo-
da huyo alikutwa kwenye Mtaa wa
Matema akiwa ameuawa kwa ku-
katwa na kitu chenye ncha kali mae-
neo ya kichwani na kwenye sikio la
upande wa kulia

“Marehemu alikuwa ni dereva
wa pikipiki ambayo imechukuliwa
na watu wanaodaiwa kutekeleza

mauaji hayo,” alisema Banga.

Alisema katika tukio hilo Jeshi la
Polisi linaendelea na uchunguzi na
watuhumiwa wawili wanashikiliwa
na jeshi hilo na wanaendelea kuwa-
hoji.

“Pikipiki  hiyo iliyochukuliwa
thamani yake ni Sh. milioni 2.7, kati-
ka tukio hili tunaendelea na uchun-
guzi watu wawili tumewakamata”
alisema Kamanda Banga. Mwe-
nyekiti ~wa Mtaa wa Matema,
Thomson Mathai Nziku alisema
alipigiwa simu na balozi wa eneo
hilo ambapo alichukua uamuzi wa
kwenda kushuhudia lakini baada
ya kufika hapo alifanikiwa kuukuta
mwili wa marehemu huyo ukiwa ka-
tika eneo hilo.

“Ninatoa angalizo kwamba boda
boda wawe makini anapoondoka
kuelekea mahali hasa wakati wa
usiku wahakikishe anakuwa na mtu

anafuatana nae maana hatujui mtu
anayemchukua ni mwema au siyo
mwema,” alisema Nziku.

Mwenyekiti wa Chama cha Ma-
dereva wa Bodaboda Halmashauri
ya Mji wa Makambako, Yusuph
Mtelesi alisema tukio hilo limetokea
usiku wa kuamkia machi 20 mwaka
huu na marehemu alikuwa mwana-
chama wao.

“Tunachotambua sisi mwenzetu
ameuawa ila ameuawa na nani
hatufahamu, lakini ni kweli dereva
boda boda mwanachama wetu na
alijiunga Januari mwaka jana,” alise-
ma Mtelesi.

Aliwataka madereva wa boda
boda Halmashauri ya Mji wa
Njombe kudumisha umoja wao ili
kuepuka matukio ya mauaji kwani
kunapotokea migogoro wahalifu
ndiyo wamekuwa wakitumia nafasi
hiyo kufanya mauaji.

: ma wakati
: wamekuwa
: matumbo bila kujua saba-
¢ bu na kwamba yeye bin-
¢ afsi anahisi chanzo ni maji
: ambayo wamekuwa wa-
¢ kiyatumia hasa kunywa
¢ kwa maelezo kuwa hali
: hiyo hupungua kipindi
: chamvua.

]
Waliokuwa wanatumia

© Na Nebart Msokwa,
© MBARALI
WANANCHI kutoka

¢ kata sita za Wilaya ya
¢ Mbarali
: kuondokana na
¢ la kutumia maji ya kwe-
 nye mito na madimbwi
: baada ya serikali kuanza
: kuchimba visima kwa ajili
¢ ya kuwasambazia maji.

wanatarajia
tatizo

Kata ambazo zitanu-

¢ faika na visima hivyo ni
! pamoja na
¢ Mswiswi, Utengule-Usan-
: gu, Ipwani, Miyombweni,
¢ Ubaruku na Igava amba-
¢ zo zimekuwa zikikabiliwa
 na tatizo la huduma hiyo
: kwa muda mrefu.

Kongolo-

Wakizungumza mwis-

. honi mwa wiki wakati wa
¢ uzinduzi wa uchimbaji
¢ wa visima hivyo katika

¢ kilichopo Kata ya Kon-
¢ golo-Mswiswi, wananchi
: hao walisema wamekuwa
¢ wakitumia maji ambayo
: usalama wake ni wa
: mashaka.

Mmoja wa wananchi

: hao, Kunji Shimbi alisema
¢ walikuwa wanapata shida
¢ zaidi kipindi cha kian-
: gazi ambapo mito mingi
: wilayani humo ambayo ni
: ya msimu inakuwa ime-
¢ kauka na kwamba wame-
. kuwa wakitembea umbali
: mrefu kwenda kufuata
¢ huduma hiyo.

Alisema wamekuwa

+ wakifukua visima vidogo
: kwenye mchanga na ku-
¢ subiri maji yatwame ndi-
¢ po wachote hali ambayo
¢ imekuwa ikiwasababishia
¢ kutumia muda mwingi
¢ kutafuta huduma hiyo.

Alisema maji hayo am-

¢ bayo wamekuwa wakiya-
¢ tumia hawana uhakika na
: usalama wake kutokana
: na wanyama mbalimbali
: pia kuyatumia.

“Tunaishukuru  sana

: serikali kwa uamuzi huu
: wa kutuletea mradi wa
¢ kisima kirefu, maji tuli-
¢ yokuwa tunatumia kwa
: sehemu kubwa ni macha-
¢ fu, tulikuwa tunasubiri ya-
: jichuje kwenye mchanga
¢ ndipo tutumie na yali-
: kuwa yanakuwa na rangi
: utafikiri maziwa,” alisema
¢ Kunji.

Mariam Katanta alise-
mwingine
wakiumwa

Alisema kipindi cha

.maji ya mtoni sasa
'kuchimbiwa visima

masika wamekuwa wa-
kichota maji ya mvua kwa
kukinga kwenye nyumba
zao na kwamba wakati
huo huwa hawapati shi-
da ya kuugua matumbo
kama inavyokuwa kian-
gazi.

Alisema baadhi ambao
wana vyombo vingi vya
kuhifadhia maji wame-
kuwa wakichota ya mvua
na kuyahifadhi kwa ajili
ya kuyatumia kiangazi.

Mwenyekiti wa Ustawi
mio-Mpula, Frank Nguvila
alisema wanawake wa ki-
jiji hicho wamekuwa wak-
ipata shida ya maji kwa
kutembea umbali mrefu
kwenda kutafuta huduma
hiyo.

Alisema  kijiji hicho
miaka ya nyuma kiliwahi
kuwa na visima viwili vya
kuvuta lakini kwa miaka
ya sasa havitoi maji ku-
tokana na mabadiliko ya
tabianchi.

Alisema kitendo cha
serikali kuwapelekea mra-
di wa kisima kitawasaidia
kuondokana na tatizo la
uhaba wa maji na hivyo
muda waliokuwa wanau-
tumia kutafuta maji um-
bali mrefu watautumia
kwenye shughuli zingine
za uzalishaji.

Meneja wa Wakala wa
Usambazaji wa Maji Safi
na Usafi wa Mazingira vi-
jijini (RUWASA) Wilaya ya
Mbarali, Samwel Echey
alisema mradi huo un-
alenga kutatua kero ya
wilaya hiyo
havina maji.

Alisema kisima kimoja
kinagharimu zaidi ya
Sh. milioni 500 ikiwa ni
pamoja na gharama za
usambazaji wa maji hayo
kwa wananchi pamoja na
ujenzi wa vituo vya ku-
chotea maji.

Alisema kila kata zina-
zonufaika na mradi huo
zinachimbiwa kisima ki-
moja kwenye eneo amba-
lo limefanyiwa utafiti.

Akizindua  uchimbaji
wa visima hivyo, Naibu
Waziri wa Maji, Mary-
prisca Mahundi alisema
serikali imenunua mi-
tambo 25 na kuisambaza
kwenye mikoa yote kwa
ajili ya kuchimbia visima
ili kukabiliana na tatizo la
uhaba wa maji.

Hivyo, aliwataka wasi-
mamizi wa mitambo hiyo
kuitumia vizuri na ku-
hakikisha inafanya kazi
ambayo inakusudiwa ili
itumika muda mrefu na
kutatua kero ya maji kwa
wananchi.

ambavyo
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dadi ya wageni wanaomgia. NMB Yawaandalia futari yatima
Zanzibar yashuka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IDADI ya wageni walio-
ingia Zanzibar katika kip-
indi cha Februari mwaka
huu ni 71,095, ikiwa ni
ndogo kulinganisha na kip-
indi cha Januari waliokuwa
73,468.

Mtakwimu kutoka Ofisi
ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali Zanzibar, Khamis
Abrahman Msham,
alieleza hayo jana alipoku-
wa akiwasilisha takwimu
za uingiaji wageni kwa kip-
indi cha Februari.

Alisema wageni walio-
ingia Februari mwaka huu
walikuwa ni 71,095 am-
bapo Ulaya iliongoza kuwa
na wageni wengi zaidi am-
bao ni 58,735 sawa na asal-
imia 82.6.

Alisema bara lilofuatia
kwa kuleta wageni wengi
ni Afrika ambalo lilikuwa
na wageni 4,932, Asia wa-
geni 3,602 sawa na asilimia
5.1 na Oceania wageni 381
sawa na aslimia 0.5.

Msham alisema nchi
tano zilizoongoza kwa
kuwa na wageni wengi
waliofika Zanzibar ni Italia
ilikuwa na wageni 9,695
sawa na asilimia 13.6 ya
wageni wote ikifuatiwa na
Ufaransa 8,771 sawa na asil-
imia 12.3, Poland wageni
6,938 sawa na asilimia 9.8,
Ujerumani 5,806 sawa na
asilimia 8.2 na Scandivavia
3,611 sawa na asilimia 5.1.

Alisema wageni 63,242
sawa na asilimia 89.0 ya
wageni waliongia Zanzibar
walitumia usafiri wa anga
kupitia viwanja vya ndege
na wageni 7,853 sawa na
asilimia 11.0 walitumia usa-
firi wa maji kwa kutumia
boti kupitia Bandari ya Ma-
lindi.

Alisema idadi yote ya
wageni waliofika Zanzibar
kwa mwezi huo wa Febuari
wanawake walikuwa wen-
gi zaidi ambao ni 38,724
sawa na asilimia 54.5 ikil-
inganishwa na wanaume
ambao walikuwa 32,371
sawa na asilimia 45.5.

Wasindikaji vyakula
wasimulia walivyoyafikia
masoko Ulaya

Na Mwandishi Wetu

WASINDIKAJI wa  vy-
akula walio chini ya Mradi
wa AINFP- Technoserve
uliomaliza muda wake,
wameeleza namna elimu
ya usindikaji waliyopata

ilivyowawezesha  kuuza
bidhaa zao katika masoko
ya kimataifa.

Wakizungumza juzi ka-
tika kongamano la kumal-
iza mradi huo baadhi ya
wasindikaji walisema ume-
waunganisha na masoko
ya ndani na nje ya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
NatureRipe, Fatma Riyami,
alisema mradi huo umem-
wezesha kumuunganisha
na masoko ya kimataifa ka-
tika nchi mbalimbali.

Alisema  waliwaomba
Technoserve kuwasaidia
namna ya kufungasha bid-
haa zao na kuwa na ubora
wa muda mrefu, ndipo
walipowapatia wataalam
kutoka Marekani ambao
kufanya nao kazi tangu
2018.

Shela Milanzi wa kampu-
ni ya Shamba Milk kutoka
mkoani Morogoro wanao-
jihusisha na uzalishaji wa
bidhaa za maziwa, alisema

wamenufaika na utaalam
ikiwamo usindikaji na njia
ya kulifikia soko.
Mkurugenzi wa Mradi
wa AINFP, Angela Mu-
paisho, alisema mradi huo
ulihusisha nchi za Ethio-
pia, Malawi, Kenya, Tan-
zania na Zambia na ume-
wawezesha  wasindikaji
kuongeza mauzo na kuwa
washindani sokoni.
Meneja wa mradi wa
AINFP-Tanzania, Getrude
Kawawa, alisema mradi
huo umetekelezwa Tan-
zania takribani miaka
sita kwa kufanya kazi na
wasindikaji wa vyakula.
Kadhalika alisema
wamewasaidia katika mas-
uala ya kupatikanaji wa
fedha kwa kuwaunganisha
na taasisi za fedha ambapo
wengi wao wamepata
mikopo inayofikia Dola za
Marekani milioni 2.5 katika
kuendeleza biashara zao.
Ofisa Kilimo Mkuu wa
Mamlaka ya Udhibiti wa
Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko Tanzania (COPRA),
Marry Majule, alisema
kupitia mradi huo wasindi-
kaji waliopata utaalamu
wa kiufundi ni 51, kati yao
wanawake ni 33.

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

ENKI ya NMB imeendeleza

utamaduni wa kufuturi-

sha wateja wake walioko

kwenye Mfungo wa Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani baada ya
kufanya hafla mbili tofauti za Iftar
katika visiwa vya Unguja na Pemba
mwishoni mwa wiki.

Mgeni rasmi alikuwa Makamu wa
Pili wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar (SMZ), Hemed Suleiman
Abdulla.

Makamu wa Pili wa Rais alihudhu-
ria hafla iliyofanyika Alhamisi mjini
Unguja, ambako NMB iliongozwa
na Ofisa Mtendaji Mkuu (CEO), Ruth
Zaipuna na Mwenyekiti wa Bodi ya
NMB, Dk. Edwin Mhede huku Mkuu
wa Mkoa wa Kusini Pemba, Mattar
Zahoro Masoud, akiwakilisha SMZ
katika Iftar ya Pemba.

Katika hafla hizo mbili, NMB ili-

BOR

futurisha takribani waalikwa 1,000,
wakiwamo wateja, wadau viongozi
wa SMZ pamoja na watoto yatima na
wanaoishi kwenye mazingira magu-
mu. Kati yao, waalikwa karibu 600
walihudhuria hafla ya Unguja na
wengine wapatao 400 walijumuika
pamoja Kisiwani Pemba.

Mjini Unguja, Makamu wa Pili wa
Rais alisema SMZ inapongeza NMB
kwa kudumisha utamaduni huo na
inatambua na kuthamini mchango
wa taasisi hiyo katika maendeleo
visiwani humo, huku akisema siri
ya mafanikio ya ongezeko la
mapato Zanzibar ni ushirikiano wa
kimfumo baina ya benki hiyo na seri-
kali yake.

“Niwahakikishie kwamba tutaen-
delea kuimarisha mifumo kupitia
NMB, kwani ninaelewa kuwa kuna
kazi kubwa sana za SMZ mmezifanya
na zimetusaidia sana na hapa nikiri
kwamba ongezeko la makusanyo ya

“na wanaoishi mazingira magumv

mapato ya Serikali ya Zanzibar, moja
ya siri za mafanikio hayo ni mchango
wa NMB,” alisema.

Aliongeza kwa kutoa ahadi, ak-
isema SMZ itaendelea kuwapa NMB
ushirikiano na kuwa pamoja nao ka-
tika hali zote, ili kuhakikisha benki
hiyo inafanya kazi zake kwa ufanisi.

Mbali na Makamu wa Pili wa
Rais, hafla hiyo pia ilihudhuriwa na
mawaziri, wabunge na wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi, wakiwamo
Waziri wa Uchumi na Uwekezaji Zan-
zibar, Sharif Ali Sharif na Waziri wa
Kilimo, Umwagiliaji na Mifugo Zanzi-
bar, Shamata Shaame Khamis.

Awali, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Benki ya NMB, Zaipuna, alikiri kuwa
kusanyiko hilo ni faraja kubwa kwa
NMB kujumuika pamoja na wa-
nanchi wa Zanzibar, hususani wateja
wa benki yake walio kwenye mfungo
wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani,
wadau na viongozi wa serikali.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abullah (mwenye koti jeusi) akikabidhi msaada wa vy-
akula kwaajili ya Futari kwa watoto waishio katika Mazingira magumu uliotolewa na Benki ya NMB wakati wa
futari iliyoandaliwa na Benki hiyo Visiwani Zanzibar. Kushoto ni Meneja wa Biashara za Zanzibar wa Benki
va NMB, Naima Said Shaame, wapili kushoto ni Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna, kulia na
Mwenyekiti wa Bodi ya wakurugenzi ya Benki ya NMB, Dk. Edwin Mhede na wengine ni watoto kutoka vituo
vililivyopokea msaada huo. PICHA: MPIGAPICGA WETU

ZEEA yawawezesha vijana kuibua miradi, kujikwamua

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

IMEELEZWA kuwa kuanzishwa
kwa Wakala wa Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi Zanzibar (ZEEA),
ni fursa muhimu ya kuwawezesha
vijana kuibua miradi katika kazi za
ubunifu na kupata fedha za kuen-
deleza kazi zao za kujikwamua kiu-
chumi.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuru-
genzi Mkuu wa ZEEA, Juma Burhani
wakati akifunguwa mafunzo katika
mradi wa “Tanzania imarisha sekta
binafsi”.

Mkurugenzi huyo aliwataka vi-
jana kujitokeza kuchangamkia fursa
za ujasiriamali kwa ajili ya kuibuwa
miradi ambayo itawawezesha na ku-

wainuwa kiuchumi.

Kadhalika alilipongeza Shirika
la Umoja wa Mataifa la Misaada la
Marekani (USAID) kwa kazi kubwa
ya kuhakikisha vijana wanatumia
akili na uwezo wao kwa ajili ya
kuibua kazi za miradi ya ujasiriamali
ambapo mradi huo unafadhiliwa na
USAID.

Ofisa mwandamizi kutoka Tume
ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH),
Patience Abraham, aliwataka wa-
jasiriamali kuchangamkia fursa za
ubunifu zinazopatikana katika taasi-
si hiyo, ili kunufaika na kupiga hatua
kubwa ya maendeleo ya teknolojia
na uchumi.

Alisema miongoni mwa malengo
ya COSTECH ni kutumiya fursa za

wajasiriamali pamoja na makundi
mengine kuibuwa miradi ambayo
itawawezesha kujikomboa kiuchu-
mi.

Alisema kwa upande wa Zanzibar
bado wajasiriamali hawajazitumia
vizuri fursa za kazi za ubunifu kwa
ajili ya kupata fedha zitakazozalisha
kazi zao.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo
hayo waliwataka vijana kuchangam-
kia fursa zilizopo ambazo bado hazi-
jatumika kikamilifu katika kuleta
mageuzi makubwa ya kiuchumi.

Ofisa kutoka ZEEA, Raya Ahmada,
alisema serikali imeanzisha taasisi
hiyo kwa ajili ya kusimamia shughuli
za wajasirimali na kuona wanapiga
hatua kubwa ya maendeleo.
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Tanzania, Kenya zakubaliana
kutatua vikwazo kibiashara

Na Joseph Mwendapole

TANZANIA na Kenya zime-
kubaliana kuendelea kutatua
vikwazo vya kibiashara vi-
sivyo vya kiushuru na kuwez-
esha biashara ya mpakani
kufanyika kwa saa 24.

Pia, zimekubaliana kuwa
na mpango wa pamoja wa ku-
wianisha tozo, ada, ushuru na
sheria zinazoathiri biashara-
baina na kuondoa masharti
mengine yanayoathiri bi-
ashara.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Naibu Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, Stephen
Byabato, akiwa na Waziri wa
Uwekezaji, Biashara na Vi-
wanda wa Kenya, Rebbecca
Miano.

Aliyasema hayo baada ya
kusaini na kukabidhiana tam-
ko la pamoja la makubaliano

(Communique), wakati wa
mkutano wa nane wa kamati
ya pamoja ya biashara baina
ya Tanzania na Kenya ngazi
ya mawaziri uliofanyika Ki-
sumu Kenya.

Aidha, Byabato alibainisha
kuwa nchi hizo zimekubali-
ana kuwa sheria za Tanzania
hazizuii wafanyabiashara
wa Kenya kufanya biashara
Tanzania na Sheria za Kenya
hazizuii wafanyabiashara wa
Tanzania kufanya biashara
nchini Kenya.

Kuhusu makubaliano yali-
yotiwa saini, Byabato alisema
mkutano huo uliambiwa
kuwa hivi karibuni baadhi ya
vikwazo visivyo vya kiushuru
viliondolewa ili kukuza bi-
ashara na uchumi.

Alisema hayo yalifanyika
ili kuimarisha uhusiano na
Kenya ambayo ni mshirika
muhimu wa kibiashara wa

Tanzania.

Alisema vikwazo hivyo ni
pamoja na kuondolewa kwa
zuio la kuingiza chai nchini
kutoka Kenya, kuondolewa
kwa zuio la kuingiza Konyagi
Kenya, kuondolewa kwa zuio
la kusafirisha mbao kwenda
Kenya kupitia mpaka wa
Horohoro uliokuwa ume-
zuliwa na Shirika la Viwango
nchini Kenya.

Naye Waziri wa Uwekezaji,
Biashara na Viwanda wa Ken-
ya, Rebbecca Miano, alisema
Kenya iko tayari kuendelea
kushirikiana na Tanzania
katika kuondoa vikwazo vya
kibiashara visivyo vya ki-
ushuru ili kukuza biashara
pamoja na kuimarisha umoja
wa wananchi wa nchi zote
mbili.

Aidha, alisema nchi hizo
mbili zimekubaliana kushu-
ghulikia baadhi ya vikwazo

kwa njia za kiutendaji na
kuimarisha utaratibbu wa
kufuatilia  utekelezaji wa
makubaliano na kubadilisha-
na taarifa kuhusu maeneo ya
ushirikiano wa nchi hizo.

Mkutano huo wa nane ni
utekelezaji wa maagizo ya
Rais Samia Suluhu Hassan na
Rais William Ruto yaliyolenga
kuondoa vikwazo vyote vina-
vyoathiri biashara ili kuimari-
sha uhusiano wa kibiashara.

Pia, ulilenga kushughulikia
vikiwazo vilivyobaki katika
Mkutano wa Saba wa Biasha-
ra baina ya nchi hizo uli-
ofanyika Machi 9-12, mwaka
2022 Zanzibar.

Mwingine unatarajiwa
kufanyika Julai mwaka huu
ukilenga kupunguza au kuon-
doa kabisa vikwazo vilivyoba-
ki kama sehemu ya kukuza
biashara na uchumi wa nchi
zote mbili.

Mkurugenzi wa Mikopo wa NBC Salehe Mohammed (kulia) akiwaongoza wageni waalikwa akiwemo mgeni
rasmi Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Ally Senga Gugu (katikati) kupata chakula wakati wa

honi mwa wiki jijini humo na kuhudhuriwa na wageni mbalimbali wakiwemo viongozi wa serikali viongozi wa
dini, wateja, mawakala pamoja na wafanyakazi wa benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mradi wa maji Mto Pangani kupeleka miji minne

Na Steven William, MUHEZA

SHILINGI bil. 170 zimetengwa
kwa ajili ya ujenzi wa mradi
mkubwa wa kuyatoa maji ya
Mto Pangani kuyapeleka kati-
ka miji minne mkoani Tanga.

Waziri wa Maji, ambaye
ni Mbunge wa Jimbo la Pan-
gani, Jumaa Aweso, alisema
wilayani Muheza na kuelezea
utekelezaji wa mradi wa maji
wa miji 28, wilaya hiyo ikiwa
miongoni mwa wanufaika wa
mradi huo.

Alisema maji ya Mto Panga-
ni yapelekwa kwenye mji wa
Korogwe, Handeni, Muheza
na Pangani ili kumaliza tatizo
la maji.

Alisema vifaa vya kazi hiyo
ikiwamo mabomba makub-
wa tayari viko katika eneo la
mradi tayari kwa kuanza kazi
hiyo.

“Mkipita mtayaona pale
mabomba nataka nielekeze
kabla maji hayo hayajafika
Pangani wananchi wa kata
ya Mkuzi wilayani Muheza
waanze kufaidika na mradi

huo kwa kupatiwa maji.
“Nataka niwaambie ndugu
zangu wana Mkuzi, kama
mlikuwa na changamoto
ya maji, Rais Dk. Samia
Suluhu Hasan, anajenga
mradi mkubwa wa Sh.
170,000,000,000, leo Kkazi
inaendelea na wakandarasi
wako kazini,” alisema Aweso.
Naibu Waziri wa Utama-
duni Sanaa na Michezo na
Mbunge wa Jimbo la Muheza,
Hamisi Mwinjuma, alisema
utekelezaji wa mradi wa maji
wa miji 28, Muheza ni mion-

goni mwa wanufaika wa mra-
di huo mkubwa.

Mwenyekiti wa  CCM
Wilaya ya Muheza, Laick
Gugu, Katibu wa CCM, Wilaya
ya Muheza Simon Lengese,
Mkuu wa wilaya, Zainabu Ab-
dallah, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri, Erasto Mhina na
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Muheza, Dk. Jumaa Mhina
kwa nyakati tofauti walim-
pongeza Rais Samia kwa ku-
leta fedha za miradi mingi
ya maendeleo ukiwamo wa
maji.

]
Wakwepa
kifungo cha
miaka 2 kwa
kulipa faini

Na Joctan Ngelly, KAGERA

MAHAKAMA va Wilaya Muleba,
Mkoa wa Kagera imewahukumu
watu wawili kutumikia kifungo cha
miaka miwili jela au faini ya Shilingi
milioni moja kwa kosa la ununuzi
hewa wa vifaa vya kujifunzia vya
Chuo cha Mafunzo ya Ufundi (VETA)
Ndolage, vyenye thamani ya Sh.
2,800,000.

Washtakiwa hao ni Masanja Igor-
ola (34), Ofisa Ununuzi Msaidizi wa
Chuo cha Mafunzo ya Ufundi (VETA)
Ndolage, Wilaya ya Muleba na Denis
Lwegalulila (46), Mzabuni.

Washtakiwa wote walipandishwa
kizimbani mbele ya Hakimu Mkazi
wa mahakama hiyo, Liliani Mwam-
beleko na waliposomewa shtaka lao
wote kwa pamoja walikiri kuhusika
na kosa hilo.

Hakimu Mkazi Mwambeleko alim-
wambia Wakili Kiongozi wa TAKUK-
URU, Mkoa wa Kagera awasomee
washtakiwa hao maelezo ya awali.

Wakili Kiongozi wa TAKUKURU
Mkoa wa Kagera, Kelvin Murusuri,
alidai kuwa, kati mwezi Agosti mwa-
ka 2019 katika Wilaya ya Muleba,
Mkoa wa Kagera, washtakiwa wali-
fanya ununuzi hewa wa vifaa vya
kujifunzia vya chuo cha VETA na ku-
dai kuwa vimenunuliwa na kuletwa
wakati sio kweli.

Murusuri aliendelea kudai kuwa
Ofisa Ununuzi Msaidizi na Mzabuni
walijipatia manufaa yasiyo stahiki
kwa ununuzi hewa na kwamba Sh.
2,800,000 zililipwa kwa mzabuni
bila kuleta vifaa husika.

Hakimu Mwambeleko aliwauliza
washtakiwa kama wanakubaliana na
maelezo hayo na wote walikiri.

Hakimu Mwambeleko alisema
washtakiwa wote wametiwa ha-
tiani kwa kosa hilo, pia mahakama
imewataka washtakiwa kutoa utetezi
wao ili waweze kupunguziwa ad-
habu. Washtakiwa wote waliomba
kupunguziwa adhabu, kwa kuwa
wana familia zinazo wategemea.

Upande wa mashtaka ukiongo-
zwa na Wakili Kiongozi wa uli-
omba mahakama iwape washtakiwa
adhabu kali ili iwe fundisho kwao
na wengine pamoja Na wazabuni
wanaoendekeza vitendo vya rushwa
katika ununuzi na kuitia hasara
serikali.

Pia, Murusuri aliomba mahakama
iliwaamru washtakiwa wote kwa
pamoja kurejesha Sh. 2,800,000 zili-
zolipwa kwa ununuzi hewa.

Hakimu Mwambeleko alisema
amezingatia maombi ya pande zote
mbili na kuwahukumu washtakiwa
kutumikia kifungo cha miaka miwili
jela au kulipa faini ya Shilingi milioni
moja ili iwe fundisho.
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Mongela ataka

mgombea mmoja :

nafasi ya urais

Na Elizabeth Zaya

MWANASIASA mkongwe, Getrude
Mongela, amesema katika uchaguzi
mkuu 2025, hakuna haja ya kusi-
mama mgombea mwingine katika
kiny ang'ayiro cha nafasi ya urais
kwa kuwa tayari yupo Rais Samia
Suluhu Hassan.

Aliyasema hayo juzi usiku kwe-
nye hafla ya kilele cha tuzo za
Malkia wa Nguvu zilizoendeshwa
es Salaam na Mongela kutunukiwa
tuzo ya heshima.

Alisema kama kuna mtu ana nia
va kugombea nafasi hiyo, ni vema
akasubiri wakati mwingine ataka-
pomaliza Rais Samia.

“Mimi ninakwenda kifua mbele
kwa sababu sasa naona nchi yangu
inatekeleza yale ambayo niliya-
taka. Mwaka 2025 huu mchezo
wa kubabaishana babaishana na
kutafutana maneno hatuhitaji
sisi, watu tuko kwenye amani,
mwacheni mama Samia afanye
kazi yake kwa amani na nyie mki-
taka subirini miaka ijayo,” alisema
Mongela.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila
Mkumbo ambaye alikuwa mgeni
rasmi katika usiku wa tuzo za
Malkia wa Nguvu, aliunga mkono

kauli hiyo akitamka kwamba katika

nafasi ya Rais kwenye uchaguzi
mkuu ujao kazi ilishaisha na mae-
neo ya kufanya uchaguzi ni ya
wabunge na madiwani pekee.

Akizungumzia nafasi ya mwa-
namke kwenye uongozi, Prof.
Mkumbo alisema endapo dunia
ingekuwa na nusu ya Viongozi,
ingekuwa bora zaidi ya ilivyo sasa.

Prof. Mkumbo alisema ni lazima
kumwinua mwanamke kama watu
wanataka dunia iwe bora zaidi.

Alisema siri kubwa inayochangia
wanaume kupata nafasi kubwa ya
uongozi na kuwazidi wanawake ni
kutokana na kujiweka ‘kimbelem-
bele na kiherehere' ambacho kwa
wanawake imekuwa vigumu kwao.

“Wanawake wana uwezo
mkubwa wa kuwa viongozi na
watakuwa vizuri zaidi endapo
wataongeza kimbelembele na
kiherehere kidogo, sisi wanaume
tunacho na ndicho ambacho tume-
wazidi,” alisema.

Tuzo hizo za Malkia wa Nguvu
zimetolewa kwa miaka minane
mfululizo na Clouds Media Group,
na mwaka huu zilitolewa katika
vipengele tisa ikiwamo sekta ya
afya, elimu, ubunifu na huduma za
jamii.

Wengine waliopata tuzo hiyo ni
mwandishi wa habari mkongwe,
Edda Sanga, aliyetunukiwa tuzo
va Funguo ya Maisha kutokana
na mchango mkubwa alioufanya
katika tasnia hiyo.

' Uchaguzi uliokumbwa na
vikwazo Senegal wafanyika

DAKAR, Senegal

WANANCHI wa Senegal ha-
timae wamefanya uchaguzi
wa urais baada ya sarakasi
za majuma kadhaa yal-
iyoshuhudia machafuko ku-
tokana na tamko la kiongozi
wa taifa hilo la kuahirishwa
uchaguzi huo.

Ilielezwa kuwa katika
uchaguzi huo watu mil-
ioni 7.3 walipiga kura kua-
mua kati ya wagombea
17 ambao wako kwenye
kinyang’anyiro cha kum-
rithi Rais wa Senegal Macky
Sall, ambaye ameongoza
nchi hiyo tangu mwaka
2012.

Awali uchaguzi huo uli-

pangwa kufanyika Febru-
ari 25, lakini uliahirishwa
kutokana na mzozo
mkubwa wa Kkisiasa. II-

Vile vile, ielezwa kuwa wananchi
::Ielezr(vat__ walishiriki  zoezi  hilo
k:‘:’:ki: I'a kuanzia saa 2:00 asubuhi
duru ya pili vituo vya kupigia kura
itaandaliwa Vilipofunguliwa hadi saa
Jumapili ya 12;\19&1& s b
pili baada idha, uchaguzi huo
yaBaraza  unatarajiwa kumchagua
:(alt(atlba rais wa tano wa Senegal,
utangaza baada ya watangulizi
?aart:\:?:ho waliopita wakiwamo Leo-
pold Senghor aliyeongoza
Yaduriya  jianzia (19601980), Ab-

dou Diouf (1981-2000),
Abdoulaye Wade (2000-
2012) na Macky Sall (2012-
2024) ambaye anamaliza

muhula wa uongozi wake
Aprili 2, mwaka huu.

Pia ilibainishwa kuwa
wagombea wanaoshiriki
kinyang’anyiro hicho
kumrithi Rais Sall, ni
Amadou Camara, Aliou
Dia, Mamadou Diallo, El
Hadji Diao, Mahammed
Dionne, Dethie Fall, Papa
Fall, Bassirou Faye, FEl
Hadji Gakou, Serigne
Mboup, Daouda Ndiaye,
Aly Ndiaye, Anta Ngom,
Khalifa Sall, Thierno Sall
na Idrissa Seck.

Hata hivyo, ilielezwa

kuwa vituo 16,440 vya ku-
pigia kura vilifunguliwa,
pamoja na 807 vya nje
ya nchi. Na kwamba ma-

tokeo ya muda ya duru
hiyo ya kwanza yatatan-
gazwa kabla ya Tjumaa
Machi 29, mwaka huu.

Vile vile, ilielezwa kuwa
katika tukio la duru ya
pili itaandaliwa Jumapili
ya pili baada ya Baraza
la Katiba kutangaza ma-
tokeo ya mwisho ya duru
ya kwanza.

Uchaguzi huo ulikumb-
wa na migogoro mingi
baada ya awali bunge ku-
panga kufanyika uchaguzi
Desemba 15, mwaka huu,
jambo lililokataliwa na
Baraza la Katiba, pamoja
na kusababisha maanda-
mano yaliyozua taharuki
nchini humo. RFI

Mwananchi raia wa Senegal akipiga kura katika uchaguzi wa kumchagua rais uliofanyika jana nchini humo. PICHA:

MTANDAO

Vifo vyafikia 133 shambulio la bomu Russia

MOSCOW, Russia

WATU waliofariki katika sham-
bulio Russia wamefikia 133
huku Rais Vladimir Putin ak-
ibainisha kuwa maofisa wame-
wakamata watu 11 wanaodaiwa
kuhusika katika uvamizi huo
ambao ulisababisha uharibifu
mkubwa.

Shambulizi hilo lilitekelezwa
mwishoni mwa juma lililopita
baada ya watu waliojificha sura
kuvamia jengo lilipokuwa liki-
fanyika tamasha na kufyatua
risasi hovyo jambo lililosababi-
sha pia zaidi ya watu 140 kuje-
ruhiwa.

Mamlaka nchini humo ilise-
ma watu hao 11 walizuiliwa kwa
jumla, na watu wanne wenye

silaha walikamatwa wakielekea
Ukraine.

Katika hotuba yake kwa taifa,
Rais Putin aliliita tukio hilo
kuwa ni kitendo cha umwagaji
damu cha kikatili na kigaidi, ak-
isema watu wote wanne wali-

ohusika moja kwa moja wame-
kamatwa.

Alisema kuwa walikuwa
wakijaribu kuvuka mpaka na
kuingia Ukraine taifa analol-
ishutumu kwamba lilijaribu
kubuni njia ili kuwasaidia watu

hao kutoroka.

Aidha, Ukraine imekanusha
vikali kuhusika na shambulio
hilo. Huku Rais Putin akisema
kuwa hatua za ziada za kiusala-
ma zimewekwa kote nchini
humo na kutangaza Machi 24
jana, kuwa siku ya maombol-
ezo ya kitaifa.

Hata hivyo, tawi la kundila Is-
lamic State nchini Afghanistan
lilidai kuhusika na shambulio
hilo la [jumaa katika taarifa ili-
yowekwa kwenye mitandao ya
kijamii.

Ofisa wa ujasusi wa Marekani
aliliambia shirika la habari la
Associated Press kwamba ma-
shirika ya Marekani yamethibit-
isha kuwa kundi hilo lilihusika
na shambulio hilo. VOA
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HABARI MICHEZO

KATIBU

Na Mwandishi Wetu, Morogoro

ATIBU Mkuu wa
Chama cha Mpira wa
Miguu cha Wanawake
chini (TWFA), So-
moe Ng'itu, amewataka vion-
gozi wa chama hicho ngazi za
wilaya na mikoa kuwekeza ka-
tika soka la vijana kwa kuan-
zisha mashindano ili kuibua
vipaji vya wachezaji  wa-
takaodumu kwa muda mrefu
kimichezo.
Somoe aliyasema hayo
mjini Morogoro wakati
akifungua Mkutano
Mkuu wa Chama cha
Mpira wa Miguu cha
Wanawake Mkoa wa
Morogoro (MWFA),
ambapo alihimiza ush-
irikiano miongoni mwa
viongozi na wadau wa
soka ili kuinua mchezo
huo kwa wanawake.
Alisema kwa kuanzisha timu
za vijana na watoto chini ya
ya umri wa miaka 21, 17 na 14,
kutasaidia kuwa na timu imara
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AWATAKA
SOKA LA

zitakazocheza na kushindana
katika michuano mbalimbali
ndani na nje ya Tanzania.

Katibu Mkuu  huyo wa
TWFA, ambaye pia ni Kamish-
na wa Michezo wa Shirikisho
la Soka barani Afrika (CAF),
aliwahimiza pia viongozi wa
soka la wanawake kuanzisha
utaratibu wa kuwapata watoto
wa kike wanaopenda mpira
kuanzia ngazi ya chekechea na
shule za msingi ili kutengen-
eza timu nzuri za wanawake
kuanzia ngazi za chini.

Kuhusu ushirikiano, alisema
ni vema viongozi na wadau wa
soka kushirikiana ili kuende-
leza soka la wanawake ambalo
limekuwa na fursa hususan ni
ajira.

“Mahali popote penye mshi-
kamano na upendo huwa
wafadhili wanajitokeza na
kusaidia, lakini kama hakuna
ushirikiano hakuna mdau ata-
kayejitokeza kusaidia timu.
Sikilizeni ushauri wa wadau,
fuateni katiba na maelekezo ya
TWFA na MWFA, lakini pia ya
TFF na MRFA ili msonge mbele
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kwa manufaa ya mpira wa wa-
nawake,” alisisitiza Somoe.

Kwa upande wa Mwenyekiti
wa MWFA, Beatrice Selemani,
alisema chama hicho kimed-
hamiria kuweka mazingira
mazuri ya kuchezwa mpira wa
miguu kwa wanawake mkoa
mzima na kuimarisha utendaji
kazi wenye weledi katika ngazi
zote.

Alisema katika kuhakiki-
sha kiwango cha soka la wa-
nawake kinainuliwa ni lazima
ushirikishwaji uwapo katika
ngazi zote za uongozi na uta-
wala na MWFA kwa kushiriki-
ana na wadau wa soka ni lazi-
ma wakae pamoja kujadili kwa
kina mchezo huo ambao ume-
shika kasi kubwa na kutoa ajira
kwa watoto wa kike nchini.

“Tunatoa wito kwa wadau
mbalimbali kujitokeza ili ku-
unga mkono uendeshaji wa
soka la wanawake Mkoa wa
Morogoro, mwaka huu tume-
jipanga na kuelekeza nguvu
zaidi kuhakikisha soka la
wanawake linachezwa kila
wilaya, kutoa elimu na mafun-

zo kwa viongozi wa vyama vya
wilaya vya soka la wanawake
na kuzalisha walimu wa soka
wenye taaluma ya kutosha,”
alisema.

Naye Mjumbe wa Mkutano
Mkuu Taifa wa TWFA akiwak-
ilisha Mkoa wa Morogoro, Idda
Mushi, aliwahimiza wachezaji
wa kike kulinda nafasi yao ya
uanamke wakishiriki michezo
ili kutopoteza uhalisia wao.

“Kama unasuka basi suka,
kama unabana nywele bana,
kucheza mpira hakukufanyi
ubadili jinsia uwe mwanaume,
uvae na kutembea kama mwa-
naume, unyoe kama mwa-
naume, lindeni uhalisia wenu
kama wanawake,” alisema
Idda.

Aidha, Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Mpira wa Miguu Mkoa
wa Morogoro (MRFA), Paschal
Kihanga, alihimiza mafunzo
zaidi kutolewa kwa walimu wa
soka ili wasaidie kufundisha
kwa kuwa viongozi peke yao
na wachezaji bila makocha
haitasaidia kuendeleza mpira
wa miguu.
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Katibu Mkuu wa Chama cha Mpira wa Miguu cha Wanawake Tanzania (TWFA), Somoe Ng'itu, akifungua mkutano mkuu wa
Chama cha Soka cha Wanawake Mkoa wa Morogoro (MWFA), uliofanyika mkoani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ngumi DABA kuanza kupigwa Mbezi leo

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya wazi ya ngu-
mi Mkoa wa Dar es Salaam ya-
natarajiwa kuanza kunguruma
leo Machi 25 hadi 31, mwaka
huu kwenye Ukumbi wa Klabu
ya FM uliyopo Mbezi, Kimara
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mwenyekiti wa Chama
cha Ngumi Mkoa wa Dar es Sa-

laam (DABA), Akalory Godfrey,
alisema kabla ya mashindano
hayo wataanza na zoezi la
kupima uzito litakalofanyika
asububhi.

Alisema maandalizi yame-
kamilika kwani wamejipanga
vema kuhakikisha yanafanyi-
ka kwa weledi na kupata wali-
chokikusudia.

“Kwa kuwa walengwa ni wa-
toto wenye umri wa miaka 15,

16, na 17 pamoja na vijana we-
nye miaka 18 wa jinsi zote, hili
tutalizingatia tukiwa na lengo
la kutengeneza vipaji vya mkoa
na taifa,” alisema Godfrey.

Alisema lengo ni kutoa fursa
kwa watoto kuonyesha vipaji
vyao pamoja na kupata timu
za vijana wenye umri huo
kwani wataandaliwa kwa ajili
ya mashindano mbalimbali ya
kitaifa.

Aidha,  alisema  kuwa
mashindano hayo yatachezwa
kwa mtindo wa ligi ili kutoa
nafasi ya wachezaji kushiriki
mapambano mengi na kupata
bingwa.

Mwenyekiti huyo alisema
milango ipo wazi kwa wadau
wa michezo na wadhamini
kuja kuwashika mkono ku-
fanikisha mashindano hayo
na kuibua vipaji.

Dodoma Jiji FC
yataja mechi 10
za hatari kwao

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji imetangaza
mechi 10 ambazo zimesaliwa kwao
kabla ya kuhitimisha Ligi Kuu msimu
huu, kwao ni fainali na mkakati wao
ni kushinda zote ili kusalia katika
ligi hiyo msimu ujao.

Mechi 10 ambazo imesaliwa nazo
ni dhidi ya Kagera Sugar, Singida
Fountan Gate, Ihefu, Mashujaa na
Simba ambazo itacheza ugenini, za
nyumbani ni dhidi ya JKT Tanzania,
KMC, Prisons, Namungo, na Yanga.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Francis
Baraza, amesema sehemu waliopo
kwenye msimamo wa ligi si salama
na inatia hofu, hivyo mkakati wao
ni kuzifanya mechi hizo 10 zilizos-
alia kuwa kama fainali, kwa lengo Ia
kushinda zote na kubaki Ligi Kuu.

“Wachezaji wameanza mazoezi,
kasoro Emmanuel Martin na Mo-
hamed Hussein, kusema kweli ligi
ni NgUMU na nafasi yetu inatia hofu.
Sehemu tuliopo si salama, nimeanza
kutengeneza mkakati wa kuhakiki-
sha tunashinda mechi zote za ny-
umbani na ugenini, kwa sababu zote
zilizosalia tunatakiwa kucheza kama
fainali ili kushinda, tuna uwezo huo,
vijana wana uwezo wa kufanya
hivyo,” alisema Baraza.

Kengold, Pamba
zang'ang’aniana

Na Adam Fungamwango

TIMU za Kengold na Pamba juzi
ziling'ang'aniana kooni na kutoka
sare ya mabao 2-2 katika mechi ya
raundi ya 26 ya Ligi ya Champion-
ship, kila moja ikijiongezea pointi
moja katika kusaka nafasi ya kupan-
da moja kwa moja Ligi Kuu Tanzania
bara msimu ujao.

Katika mechi hiyo Kkali iliyopigwa
Uwanja wa Sokoine, Mbeya, wenvyeji,
Kengold walipata mabao yao mawili
kupitia kwa Edger William, mabao
ya Pamba yakifungwa na winga wa
zamani wa Simba, Haruna Chanongo.

Wakati matokeo hayo yakiinufai-
sha zaidi Kengold, ikiwa imefikisha
pointi 60 kileleni mwa msimamo,
ikiwa kwenye hatua chache tu za
kupanda Ligi Kuu Tanzania Bara
kwa msimu ujao ikibakiwa na mechi
nne tu, yamewafanya Pamba kuwa
kwenye wakati mgumu, kwani im-
efikisha pointi 55 ambazo zinaweza
kupitwa na Biashara United kwani
kama ikishinda mechi ijayo itafikisha
alama 56.

Zikiwa zimebaki raundi nne tu
kabla ya kutamatika kwa Ligi ya
Championship, inaonekana vita
kubwa ipo baina ya Pamba na
Biashara United kusaka nafasi moja
yva kupanda moja kwa moja Ligi Kuu
bila kwenda kwenye ‘play off.'
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TEN HAG APAMBANA KUBAKI

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag,
anaamini kuwa bado ana muda wa kumshawishi mmi-
liki mwenza wa klabu hiyo, Sir Jim Ratcliffe, kuendelea
naye, licha ya majadiliano kufanyika kuhusu mrithi
wake. (ESPN)

DIOMANDE, INACIO WATAKWA

NEWCASTLE United inataka kumsajili beki wa kati
wa Ureno, Goncalo Inacio mwenye umri wa miaka 22,
na mlinzi wa Ivory Coast, Ousmane Diomande (20),
kutoka Sporting Lisbon, lakini vikwazo vya kifedha
vinaweza kuwazuia. (Fichajes)

CUBARSI MKATABA MPYA

BARCELONA ina nia ya kumpa mkataba mpya
mlinzi Pau Cubarsi mwenye umri wa miaka 17, baada
ya mafanikio yake katika kikosi cha kwanza, huku
kukiwa na nia kutoka Ligi Kuu England. (Marca)

GIBBS-WHITE AFUATILIWA

ARSENAL inamfuatilia kiungo wa kati wa England,
Morgan Gibbs-White, 24, huku Nottingham Forest iki-
fikiria kumuuza mchezaji huyo ili kusawazisha vitabu
vyao vya kuuza na kununua. (Star)

YAMAL HAYUPO SOKONI

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta, amesema klabu
hiyo ilikataa ofa ya euro milioni 200 kwa mshambu-
liaji wa Hispania, Lamine Yamal, 16. (Marca)

RAPHINHA ATAKIWA SAUDIA

KLABU ya Saudi Arabia ya Al-Hilal inataka kum-
nunua winga wa Brazil, Raphinha, 27, kutoka Barce-
lona na iko tayari kutoa ofa ya hadi euro milioni 100
kwa mchezaji huyo. (Sport)

MBAPPE HATATANGAZA

FOWADI wa Ufaransa, Kylian Mbappe hatatangaza
kuhama kwake kutoka Paris St-Germain kwenda Real
Madrid hadi kila kitu kitakapokuwa sawa. (Sport)

GREENWOOD ATAKIWA JUVE

JUVENTUS inataka kumnunua fowadi, Mason
Greenwood, 22, ambaye yuko kwa mkopo Getafe ku-
toka Manchester United na ambaye mkataba wake na
klabu hiyo ya Old Trafford utakamilika mwaka 2025.
(Gazzetta dello Sport)

FRANKFURT NA DE BEEK

KLABU ya Eintracht Frankfurt haina uwezekano wa
kutumia kipengele cha pauni milioni 8.5 ili kumsajili
moja kwa moja kiungo wa kati wa Uholanzi, Donny
van de Beek, 26, kutoka Manchester United. (Bild, via
Goal)

AMRABAT HATABAKISHWA

KLABU ya Manchester United haitatafuta kumsajili
mchezaji aliyecheza kwa mkopo kutoka Fiorentina,
Sofyan Amrabat, 27, lakini kiungo huyo wa kati wa
Morocco analengwa na AC Milan na Juventus. (Tutfo-
sport via Football Italia)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

-

LONDON, England

SHAMBULIAJI wa Eng-

land, Harry Kane, amer-

udishwa Bayern Munich

ili  kuendelea kupata

nafuu kutokana na jeraha la kifundo

cha mguu, Kocha wa England, Ga-
reth Southgate, amethibitisha.

Kane hatacheza mchezo

wa kirafiki wa kimataifa

dhidi ya Ubelgiji kwenye

Uwanja wa Wembley ke-

sho Jumanne.

Kane alijiunga na kikosi cha Eng-
land kabla ya mechi ya kirafiki dhidi
ya Brazil licha ya kupata jeraha la
kifundo cha mguu wakati Bayern
iliposhinda mabao 5-2 dhidi ya Darm-
stadt wiki moja iliyopita.

Alikuwa jukwaani wakati England
ikichapwa bao 1-0 na Brazil Jumamo-
si, na baadaye Southgate alithibitisha
kuwa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 30, atarejea Ujerumani kwa
matibabu na hatakuwa sehemu ya
mchezo dhidi ya Ubelgiji.

Bayern itacheza na Borussia Dort-
mund kwenye Ligi Kuu Ujerumani,
Bundesliga, Jumamosi na baadaye
kucheza dhidi ya Arsenal kwenye
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya baadaye Aprili 9, mwaka huu.

AREJESHWE
BAYERN

® ® ® Amerudi, hatakuwa
sawa kwa mchezo wa kesho
Wembley dhidi ya Ubelgiji...

“Anarudi, hatakuwa sawa kwa
mchezo wa Jumanne,” alisema
Southgate alipotangaza katika mku-
tano na waaandishi wa habari.

Kwa kukosekana kwa Kane, Eng-
land iliangukia kwenye kichapo dhi-
di ya Brazil, ambao walishinda kuto-
kana na bao la kwanza la kimataifa la
Endrick mwenye umri wa miaka 17.

Kinda huyo, ambaye anatazamiwa
kujiunga na Real Madrid majira ya
joto, aliingia akitokea benchi kipindi
cha pili na kutumia vema shuti la Vin-
icius Junior lililookolewa na Jordan
Pickford na kumkuta mfungaji huyo
mwenye umri mdogo zaidi katika
dimba la Wembley.

“Tunafahamu ni mchezaji hatari
na amefuata bao,” alisema Southgate.

“Tulipaswa kulinda bao vizuri zai-
di kuliko tulivyolinda, lakini ni wakati
mzuri kwake.”

Ulikuwa usiku wa kusikitisha kwa
England, ambao wana mechi tatu
pekee kabla ya kuelekea Ujeruma-
ni kwa ajili ya michuano ya Ulaya
msimu huu.

Brazil, waolijumuisha wachezaji
11 ambao hawakuwa kwenye kikosi
chao, walipata nafasi nzuri zaidi lak-
ini Southgate, ambaye alimchezesha
kwa mara ya kwanza kijana wa Man-
chester United Kobbie Mainoo katika
kipindi cha pili, alisisitiza kwamba
“alifurahishwa” na uchezaji wao.

“Kwa kweli hatupendi kupoteza,
lakini nilifikiri kulikuwa na uchezaji
mzuri sana kutoka kwa wachezaji
ambao hawajaichezea England,”
alisema Southgate.

“Tumekuwa na majaribio mengi
kwenye goli kama wao, lakini to-
fauti ilikuwa wakati mmoja na huo
ni ukatili wa mpira wa miguu katika
kiwango hiki.

“Unashughulika na wachezaji wa
hali ya juu na utakuwa na wakati am-
bapo kipa wako atalazimika kuokoa.
Nilidhani tulikuwa na wakati upande
mwingine. Ulikuwa mchezo sawa na
kama ungemalizika kama mchezaji
bora.

“Kulikuwa na makosa madogo ma-
dogo na hiyo iliamua mchezo.”
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PA KWENDA

MUNICH, Ujerumani

OCHA wa Bayer Leverkusen, Xabi

Alonso anatarajiwa kupendelea ku-

hamia Bayern Munich ikiwa ataamua

uondoka katika timu yake ya sasa

msimu unaokuja wa majira ya joto, ripoti
imedai.

Alonso amefurahia msimu mzuri akiwa
na Bayern Leverkusen ambao umewaacha
kwenye kilele cha kushinda Bundesliga, na
uchezaji wa kikosi chake umevutia bila ya
kushangaza baadhi ya wababe wa Ulaya, am-
bao wengi wao wanatafuta makocha wapya
kabla ya msimu wa 2024/25.

Miongoni mwa wanaowania saini ya Alon-
so ni Bayern na Liverpool, wote waajiri wa
zamani wa raia huyo wa Hispania wakati wa
enzi zake za kucheza, lakini Florian Pletten-
berg wa Sky Germany anaamini Alonso ata-
jlunga na Bayern ikiwa ataamua kuondoka
msimu huu wa majira ya joto.

Wakati kuondoka kwa Alonso kutoka
Leverkusen kwa sasa ni mbali na uhakika,
inasemekana kwamba kiungo huyo angecha-
gua kujiunga na Bayern mbele ya Liverpool
ikiwa ataamua kubadili klabu katika miezi
ijayo.

Mazungumzo rasmi bado hayajafanyika,
lakini maofisa wa Bayern wanaamini Alonso
ameamua na angependelea kuhamia Mu-
nich.

P Mkataba wa Alonso na Leverkusen
utaendelea hadi 2026, lakini nahodha wa
klabu hiyo, Lukas Hradecky hivi majuzi ali-
kiri kwamba hakuna mtu kwenye chumba
cha kubadilishia nguo ambaye atamlaumu
bosi huyo ikiwa atachagua kuchukua hatua
nyingine katika maisha yake ya soka msimu
huu wa majira ya joto.

“Hayo ni matakwa na ndoto yetu yeye
kubaki, lakini hakuna atakayekasirika au
kubishana ikiwa atashinda Bundesliga na
kuamua kwenda njia nyingine,” alisema Hra-
decky.
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LONDON, England

ENDRICK alikua  mfungaji
mwenye umri mdogo zaidi ku-
wahi kufunga katika mchezo
wa timu ya wakubwa kwenye
Y Uwanja wa Wembley wakati
“ Brazil ilipoibuka na ushindi wa
dakika za lala salama wa bao
1-0 dhidi ya England Juma-
mosi usiku.
Fowadi huyo wa Pal-
meiras alivunja rekodi
. hiyo akiwa na umri wa
miaka 17 na siku 246,
akifunga bao lake
~ la kwanza akiwa
“Z—— na Brazil Kkatika
- mchakato huo na
= kuhitimisha mfulu-

ACHAGUA WAPI

lizo wa mechi 21 za England bila
kufungwa kwenye uwanja huo.

Endrick, ambaye atajiunga
na Real Madrid Julai, alifunga
bao hilo kwa utulivu mkubwa
Kaskazini-Magharibi mwa Lon-
don.

Andreas Pereira alimten-
genezea Vinicius Junior pasi
nzuri baada ya Lewis Dunk ku-
kimbia na mpira mbele, na win-
ga huyo alielekeza kombora la
chini chini lililomlenga kipa Jor-
dan Pickford ambaye aliutema
mpira na kumkuta kinda huyo
wa Brazil ambaye aliukwami-
sha mpira wavuni.

Endrick alizaliwa siku 12
baada ya fainali ya Kombe la
Dunia la 2006 na alikuwa bado

r

Endrick aweka rekodi Weml;ley

hajazaliwa wakati Zinedine Zi-
dane alipompiga kichwa Marco :

Materazzi kwenye fainali hizo.

Hii ilikuwa mechi yake ya :
tatu tu kuichezea Brazil, lakini :
tayari amejijengea jina katika :
nchi yake akiwa ameichezea :
Palmeiras mara 66, akifunga :
mabao 18. Mchezo wa kwanza :
wa Endrick nchini England :
ulisababisha wakala wake kufi- :
chua mapema wiki hii kwamba :
alikaribia kusaini Chelsea bada- :

la ya Madrid.
“Nadhani Real
kwamba hawatakosa kipaji hiki

kama Vini au Endrick baada ya :
Neymar kuhamia Barcelona,” :
alisema Frederico Pena akiliam- :

bia gazeti la Daily Telegraph.

waliamua

Araujo

akanusha
kuondoka
Barcelona

BARCELONA, Hispania

MLINZI wa kati wa Barcelona,
Ronald Araujo, amesisitiza kuwa
bado ana furaha katika klabu
hiyo, akipuuza ripoti kwamba
anaweza kuondoka msimu huu
wa majira ya joto.

Wakati Araujo akibakia kuwa
mchezaji muhimu wa Barcelona,
imependekezwa kuwa anaweza
kuuzwa msimu huu wa majira ya
joto ili kukusanya kiasi kikubwa
cha fedha, huku timu kama
Bayern Munich na Manchester
United zikipigiwa upatu kuwasil-
isha ombi la kumnunua mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Uruguay.

Hata hivyo, Araujo ameamua
kuweka uvumi huo wazi, aki-
sisitiza furaha yake na maisha
va Barcelona.

“Kumekuwa na mazungumzo
mengi kuhusu hili, lakini nina
furaha Barcelona,” alisema aki-
iambia La Quinta Tribuna.

“Mbali na hilo, tunapaswa ku-
maliza msimu vizuri kwa sababu
bado kuna changamoto mbel-
eni, ikiwa ni pamoja na Copa
America.”

Kinachochochea moto wa
uwezekano wa kuondoka ni uk-
weli kwamba mkataba wa sasa
wa Araujo unatarajiwa kumal-
izika 2026 na huenda Barcelona
wasiweze kushindana na aina
ya mishahara ambayo atapewa
kwingineko.

Rais wa Klabu Joan Laporta,
ambaye hapo awali alikiri kuwa
atamfunga Araujo kwa mkataba
wa maisha ikiwezekana, hivi
karibuni alikiri kumekuwa na
vikwazo katika mazungumzo na
wawakilishi wa beki huyo wa
kati, lakini akasisitiza masuala
yote sasa yameshughulikiwa.
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Wachezaji
Simba waikalia
kikao Al Ahly

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Simba wamesema huu ni
wakati mzuri kwao kuandika historia mpya
kwenye soka la klabu hiyo na Tanzania kwa
ujumla kwa kuwaondoa mashindanoni Ma-
bingwa wa Afrika, Al Ahly ya Misri na wao
kutinga hatua ya nusu fainali.

Akizungumza kwa niaba ya wachezaji
wenzake kipa wa timu hiyo, Ali Salim,
amesema wamekaa kikao wao kwa wao na
kuambizana kuwa safari hii hakuna cha ku-
wazuia kwenda nusu fainali kama watapam-
bana, kwani kiwango chao kwa sasa kinafa-
nana kabisa na timu kubwa barani Afrika.

Salim alisema kikao chao kama wachezaji
kilifanyika mara baada ya droo kufanyika,
hivyo kwa sasa wanachosubiria ni siku ya
mechi tu ili waonyeshe kile ambacho walia-
hidiana kukifanya.

“Naongea kwa niaba yao kuwa tunafanya
mazoezi vizuri na tunapata muda wa ku-
pumzika vizuri, timu tunayocheza nayo ni
kubwa Afrika, tumeshawahi kucheza nayo
mara kwa mara japo hatujawahi kufanya vi-
zuri sana, kocha kasema tuje huku ili tuweze
kufanya vizuri kwenye mechi inayokuja na
sisi tuna imani hiyo.

“Baada ya droo kufanyika, kila mchezaji
alionekana kuwa na imani ya kusonga
mbele, na sisi wenyewe tukakutana na tu-
kaambizana kuwa timu zilizoingia zote ni
za levo yetu, hata hawa Al Ahly kwetu si wa
kuwahofia kivile hapo wenzetu wamtupita
kidogo,” alisema Salim.

Alisema anaamini kuwa robo fainali
ngumu zaidi waliowahi kucheza ni dhidi ya
Kaizer Chiefs iliyochezwa Mei 15, 2021 wali-
yofungwa mabao 4-0 nchini Afrika Kusini,
kabla ya kushinda mabao 3-0 Mei 22, mwaka

“Robo fainali ile ngumu sana, tulijisahau
tukaruhusu mabao mengi ugenini, tukawa
na mlima mrefu nyumbani, lakini hata
maandalizi naamini hayakuwa mazuri kama
tunavyojiandaa hivi sasa.

Ile ya TP Mazembe tuliyotoa sare na ku-
fungwa mabao 4-1 ugenini tulitolewa kwa
sababu ya ugeni tu wa mashindano, kipindi
kile hatukuwa na utayari sana,” alisema kipa
huyo.

Kipa huyo alisema robo fainali iliyokuwa
rahisi zaidi kwao ilikuwa ya msimu uliopita
dhidi ya Wydad Casablanca, lakini makosa
machache tu yaliwagharimu.

“Mechi na Wydad Casablanca kilichotufel-
isha ni kutoimaliza nyumbani, tungepata
hata bao moja na nusu tu, achilia mbali
mawili tulikuwa tunavuka, kule tulikaza
wakapata moja, hatimaye mikwaju ya pen-
alti ikaamua,” alisema.

Aprili 29, 2023, Simba ilitolewa kwa pen-
alti 4-3, baada ya timu hizo kushinda bao 1-0
nyumbani kila mmoja.

Wakati huo huo kikosi cha timu hiyo ki-
tayari kwa kuwavaa mabingwa wao.

Meneja Habari na Mawasiliano, Ahmed
Ally, amesema maandalizi kuelekea mchezo
huo yamekwenda kama yalivyopangwa.

“Mazingira ya kambi huwa yanatoa
ujumbe kwa wachezaji, walivyoona tume-
kwenda Zanzibar hata wao wakaona kuwa
hii mechi si ya kawaida, wamesema wako
tayari kwenda kuipania Simba na wanafura-
hishwa na maandalizi yanayofanyika,” alise-
ma Ahmed.

CHANGALAWE,

Na Saada Akida

ANZANIA  imejihakik-

ishia kurejea na me-

dali tatu kupitia mch-

ezo wa ngumi licha ya
matokeo mabaya aliyoyapata
nahodha wa Timu ya Taifa ya
Masumbwi, Yusuf Changalawe,
baada ya kupoteza kwa pointi
katika hatua ya nusu fainali
dhidi ya Pita Kabeji kutoka DR
Congo katika michezo ya All-
African Games inayoendelea
Pambano hilo lilikuwa la uza-
ni wa Light Heavyweight Kg 80

Wachezaji wa Taifa Stars wakiwa mazoezini nchini Azerbaijan jana Kuji-
andaa na mechi ya Fifa Series 2024 dhidi ya Mongolia itakayopigwa leo

nchini humo. PICHA: TFF

ambapo Changalawe alicheza
kwa ustadi wa hali ya juu, lakini
maamuzi ya majaji yakampa
ushindi mpinzani wake, Kabeji.
Bondia mwingine ali-
yeishia katika nusu
fainali ni Musa Mar-
egesi katika uzani wa
Cruiserweight Kg 86
baada ya kupoteza
pia katika hatua hiyo
ya nusu fainali dhidi
ya Kanouni 0, kutoka
Algeria kwa pointi
5-0.

WAPIGWA
GAMES, WAPEWA

Katika mchezo huo wa
ngumi Tanzania imejihakik-
ishia kurejea na medali tatu za
shaba kutoka kwa Changalawe,
Maregesi na Ezra Paulo.

Kwa mujibu wa Rais wa
Shirikisho la Ngumi Tanzania,
Lukelo Willilo, huo ni mwanzo
mzuri wa kujivunia mafanikio
hayo kwa kuanzia 2024 na
kuendelea pale walipoishia
mwaka jana.

“Huu ni mwanzo mzuri
kwetu Watanzania kwa kuan-
za mwaka 2024 kwa kupata
medali ya shaba. Ni mwanzo
mzuri na tunaona jinsi am-

bavyo tunaweza kuendelea
kwenye mashindano yajayo
kuendeleza pale wanapoishia,”
alisema Lukelo.

Mchezo wa ngumi mwaka
2023 ulieletea nchi medali
tatu kutoka katika Mashinda-
no ya Ubingwa wa Afrika Ya-
ounde 2023, Cameroon, moja
ikiwa ya fedha ambayo aliipata
Grace Mwakamele na Shaba
ilikuwa kwa Changalawe
alifanikiwa kupata medali
nyingine ya fedha katika
mashindano ya kufuzu kush-
iriki Olimpiki ya Paris 2024,
kwa Bara la Afrika.

Simba, Yanga

Y

robo fainali

nchini.

Kurejea kwa wachezaji hao
kumeshusha presha kwa wana-
chama na mashabiki wa timu
hizo ambao walikuwa na wasi-
wasi na baadhi ya wachezaji wao
tegemeo kwenye vikosi hivyo
kuelekea katika mechi muhimu
za robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Meneja Habari na Mawasiliano
wa Klabu ya Simba, Ahmed Ally,
jana alisema baada ya kuwasili
alfajiri, wachezaji wao wali-

Salaam asubuhi waliwasafirisha
kuelekea mjini Zanzibar kuunga-
na na wenzao kwenye kambi ya
muda kabla ya kurejea Dar kesho
Jumanne.

Stars waipania
Mongolia leo
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Kibu naye alikosa bao la wazi
dakika ya 20, kwa kugongeza
NguUzo ya pembeni, akiwa ame-
baki na kipa Dimitar Mitov wa
Bulgaria, na Clement Mzize
akigongesha mwamba wa juu
katika dakika ya 90 ya mchezo

kwennye mechi hiyo ambayo
Stars ililala kwa bao 1-0.
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Wachezaji wa Simba (kulia) na wa Yanga (kushoto), wakifanya wakiwa mazoezini. Timu hizo ljumaa na Jumamaosi
zitavaana dhidi ya Al Ahly kwa Simba na Mamelodi kwa Yanga mechi zikipigwa Uwanja wa Bemamm Mkapa. PICHA:

WAPIGAPICHA WETU

Simba, Yanga kamili

kwa robo fainali CAF

Na Adam Fungamwango

ACHEZAJI baadhi
wa timu za Simba
na Yanga walioku-
wa kwenye kikosi
cha Timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars, wamewasili nchini
tayari kujiunga na timu zao
kwa mechi za robo fainali, Ligi
ya Mabingwa Afrika zitakazo-
pigwa mwishoni mwa wiki,
huku wengine wakisalia Azer-
baijan.
Wachezaji wa timu
hizo walikuwa ni sehe-
mu ya kikosi cha Taifa
Stars kilichokwenda
nchini Azerbaijan
kucheza mashindano
maalum ya FIFA Series

2024 yanayoendelea.

® ® ® Zaiachia Stars nyota wao na
kuwapokea Kibu, Tshabalala, Bacca na

Mudathir...

Ofisa Habari na Mawasi-
liano wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu (TFF), Cliford
Ndimbo, amesema wachezaji
hao walirejea alfariji ya kua-
mkia jana kama ambavyo
ilivyokuwa makubaliano ya
klabu zao na shirikisho hilo.

Kwa upande wa Simba
waliorejea kuwahi maandalizi
ya mechi ya robo fainali dhidi
ya Al Ahly ya Misri itakayo-
pigwa [jumaa kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, ni Kibu
Denis na Mohamed Hussein
‘Tshabalala’, huku Clem-

ent Mzize, Ibrahim Hamad
‘Bacca’ na Mudathir Yahaya
wakiwasili kwa upande wa
Yanga ambao nao watajiunga
na kambi ya timu yao kuwahi
mechi ya hatua hiyo dhidi ya
Mamelodi Sundowns ya Af-
rika Kusini Jumamosi.
“Wachezaji wamerejea al-
fajiri ya leo kama ilivyokuwa
makubaliano yetu na klabu
zao, ni kweli kuna wengine
wamebaki pia kutokana na
makubaliano pia, wao wa-
takuja kujiunga na timu
baada ya mechi ya pili ya

Stars,” alisema Ndimbo.

Wachezaji waliobaki kwa
upande wa Simba ni Kennedy
Juma na Aishi Manula am-
baye katika mechi ya kwanza
alipata majeraha, na kwa Yan-
ga waliosalia nchini humo ni
Aboutwalib Mshery na Bakari
Mwamnyeto.

Wachezaji hao wanatara-
jiwa kuwa sehemu ya kikosi
kitakachoivaa Mongolia leo
na baada ya mechi hiyo nao,
wataanza safari ya kurejea
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Taifa Stars
waipania
Mongolia

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Timu ya Taifa

ya Tanzania, Taifa Stars leo
kitashuka tena kwenye Uwanja
wa Dalga Arena nchini Azerbai-
jan kucheza dhidi ya Mongolia
katika mechi ya mashindano
maalum ya FIFA Series 2024
yanayoendelea nchini humo.

Stars itakuwa inajaribu
bahati yake baada ya mechi
ya kwanza ljumaa iliyopita
kuchapwa bao 1-0 dhidi ya
Bulgaria katika mfululizo wa
michezo ya michuano hiyo.

Kocha Mkuu wa Stars, Hemed
Suleiman ‘Morocco’, amewa-
hakikishia Watanzania kuwa
katika mechi ya leo wanata-
rajia kuibuka na ushindi kwani
haiwezekani wapoteze michezo
m|vv||| mfululizo.

“Tumebakiwa na mchezo
mmoja ambao ni huu, mechi
iliyopita tulipoteza ila kiwango
kilikuwa kizuri, kwangu mimi
si kitu chenye t|Ja kuona tuna-
poteza mechi zote mbili.

“Tumekaa na wachezaji
tukaangalia mapungufu ya
mechi ya kwanza, tumeyareke-
bisha, Mongalia nimeiangalia
k|vvango chake ni kama Bul-
garia tu, tunawaheshimu, lakini
tunah|taJ| kupata matokeo va
ushindi,tunahitaji kuongeza
NnguVvuU. tunajipanga kwenda
kupambana,” alisema Morocco.

Feisal Salum aliwaahidi
Watazania ushindi katika mechi
ya leo kwani wamefanyia kazi
mapungufu yaliyojitokeza ka-
tika mechi iliyopita.

“Sisi kama wachezaji tuko
vizuri, nilikosa mabao kwenye
mchezo uliopita haikuwa baha-
ti yangu, ila nawaahidi katika
mchezo huu nikipata nafasi
nzuri nitafunga, na nawaahidi
Watanzania ushindi.

Katika mechi ya ljumaa, Fei
Toto alikuwa miongoni mwa
wachezaji walioikosesha Stars
mabao matatu ya wazi, am-
bapo alipiga juu akiwa na kipa,
huku pia akiwa na uwezo wa
kumpasia Kibu Denis aliyekuwa
kwenye eneo zuri zaidi.
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