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Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, Freeman Mbowe akifurahia
jambo na Makamu Mwenyekiti Bara,Tundu Lissu, kabla ya uchaguzi kufanyika, wakati wa Mkutano Mkuu
wa chama hicho, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Azuia mwanawe kuzikwa ili
apelekwe kanisani kufufuliwa

Na Idda Mushi, MOROGORO

Wakati mama huyo akitaka ifanyike
hivyo, baba wa mtoto huyo ametaka mwili
wa mwanawe uzikwe kwa imani ya Kanisa
Katoliki na kusafirishwa kwenda Moshi,
Kilimanjaro kwa ajili ya maziko.

Mwandishi wa habari hii alifika nyum-
bani kwa wazazi hao jana na kukuta sin-
tofahamu hiyo ikiendelea, huku mama wa

marehemu ambaye jina lake halijapatikana
mara moja akilazimisha kutoka nje ili azun-
gumze na vyombo vya habari wamsaidie
mwili wa mwanawe kupelekwa kanisani.
Wakati mama huyo akishikilia msimamo
huo, ndugu wengine walijitokeza kuzuia
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MKAZI wa Mtaa wa Nguzo -Forest, Manis-
paa ya Morogoro, amezuia mwili wa mtoto
wake, Irene Akaro (30), kuzikwa badala
yake upelekwe kwenye Kanisa la Ufufuo
na Uzima ili aombewe, akiamini hajafariki
dunia kwa mapenzi ya Mungu.

UKURASA WA 8
ACT YAANZA KUTIA
NIA KWENYE UBUNGE

SIKU chache baada ya Chama cha ACT-
Wazalendo kufungua pazia kwa wana-
chama wake kutangaza nia kuwania
nafasi mbalimbali katika uchaguzi mkuu
unaotarajia kufanyika mwishoni mwa
mwaka huu, Waziri Kivuli Ofisi ya ...

UKURASA WA 8
SERIKALI YAAHIDI
MAZINGIRA BORA KWA
WAFANYABIASHARA

MKUU wa Wilaya ya Ilala, Edward Mpo-
golo, amesema serikali imejipanga kue-
ndelea kuimarisha mazingira bora kwa
wafanyabiashara ili waweze kulipa ...
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Hofu yatanda kuibuka mpasuko CHADEMA

Elizabeth Zaya

WAJUMBE wa Mkutano Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), wame-
ingiwa na hofu ya kuwapo hatari ya chama hi-
cho kupasuka au kuimarika zaidi baada ya ku-
malizika kwa uchaguzi wa ndani wa kuwapata
viongozi.

Walisema hayo jana Dar es Salaam kwa nyaka-
ti tofauti wakati wakijiandaa kuwachagua vion-
gozi wa juu wa chama hicho wakiwamo Mwe-
nyekiti na Makamu Wenyeviti Bara na Zanzibar.

Wanachama hao waliiambia Nipashe kuwa
haijawahi kutokea tangu chama hicho kianze
kufanya uchaguzi wa ndani wa viongozi wakuu
kuwa na ushindani mkubwa kiwango hicho.

Wanaogombea nafasi ya uenyekiti ni Free-
man Mbowe anayetetea nafasi hiyo, Tundu Lis-
su ambaye ni Makamu Mwenyekiti hadi jana na
Charles Odero.

Kwa nyakati tofauti, wajumbe hao walisema
uchaguzi wa mwaka huu umekuwa na mvuto
mkali kutokana na kugonganisha vigogo wawili
ambao ni nguli na wanaokubalika katika kisiasa.

Baadhi ya wanachama wajumbe wa mkutano
huo mkuu walisema hawajawahi kukutana na
uchaguzi wenye upinzani ndani ya chama hicho
kama ilivyokuwa awamu hiyo.

Mjumbe kutoka Manyara, Regula Mtei, alise-
ma haijawahi kutokea kwenye uchaguzi uliopita
kutokea na ushindani mkali kama ilivyotokea
katika uchaguzi wa awamu hii.

“Na hii imetokea kwa sababu wamesimama
manguli wawili. Uchaguzi huu umeleta mvuto
ndani na nje ya CHADEMA kwa sababu ni watu
wanaojua siasa, wanafanya siasa kama zinazo-
fanyika duniani,” alisema Regula.

Alisema uchaguzi wa mwaka huu hautabiriki
kutokana na nguvu kubwa iliyopo kwa pande
mbili za wagombea.

“Hatuwezi kutabiri kwa sababu uchaguzi una
gharama zake, lakini tunachoamini ni kwamba
lolote litakalotokea chama na msingi uliowekwa
ndani ya chama utasaidia kukiimarisha tena,”
alisema.

Mjumbe kutoka mkoa wa Mbeya, Masaga
Karoli, alisema: “Mimi nilishiriki uchaguzi wa
mwaka 2019 ambao haukuteka hisia za watu
lakini huu umeteka hisia nje na ndani ya cha-
ma kwa sababu umewakutanisha nguli wawili,
wanye mtaji mkubwa wa kisiasa.

“Lakini nimesikiliza hotuba za wagombea.
Nimeiona nia ya dhati ya kutuunganisha baada
ya uchaguzi isipokuwa wasiwasi wangu upo
kwa hawa wapambe wanaounga mkono wag-
ombea maana kuna baadhi wameingia na ma-

tokeo yao mfukoni kwamba lazima fulani
ashinde. Sasa hao ndio wenye shida kwa
sababu ukiingia namna hiyo halafu ikawa
ndivyo sivyo, inaweza kukuletea shida.”

Mjumbe kutoka Kisesa Mkoa wa Simi-
yu, Fabian Masunga, alisema ni jambo la
busara sana kwa atakayeshinda na ata-
kayeshindwa, hivyo wakubaliane na ma-
tokeo na washikane mikono.

“Lissu tunampenda na Mbowe tu-
nampenda na ndiyo wametufanya tufikie
hapa leo ila uchaguzi wa leo ni 50/50 tuwe
hapa leo na kama CHADEMA itafanikiwa
kutoka salama hapa, itakwenda kuwa kub-
wa zaidi,” alisema Masunga.

Mjumbe kutoka Siha, Filbert Mmari,
alisema chama hicho kimefanya uchaguzi
ambao umeweka historia kutokana na
mvuto wake na aina ya watu wanaogom-
bea.

“Hii miamba inayoshiriki uchaguzi im-
esababisha kuleta historia ambayo hai-
jawahi kutokea ndani ya chama chetu. Hii
imesaidia pia kuonesha kwamba demokra-
sia ndiyo inatakiwa kuwa namna hii. Tuna-
choombea ni kwamba chama kiendelee
kubaki salama kwa sababu sisi wengine ha-
tuna chama kingine cha kwenda,” alisema
Mmari.

Mjumbe kutoka Mjini Unguja, Abeid Haji
Abeid, alisema uchaguzi uko vizuri isipoku-
wa anachokiona ni wapambe au ushabiki
wa nje kuwa mkubwa na kusababisha ta-
haruki.

Mjumbe kutoka Pemba, Habib Ali
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Khamis, alisema uchaguzi wa sasa ume-
wafundisha jambo kubwa na kwamba
kuanzia kundi la wajumbe wachache wa
mkutano ambao ndio wanawaaminisha
wengine wasio wapiga kura lakini anaami-
ni chama hicho kitatoka salama.

Naye mjumbe kutoka Bunda, Samson
Kandole, alisema huko alikotoka wanacha-
ma wamemtuma na kumpatia maelekezo
mtu wa kumchagua na kwamba endapo
matokeo hayatakuwa sawa na yule waliy-
emtaka, wako tayari kuacha chama na kua-
hirisha nafasi zote walizokuwa wamepanga
kugombea kupeperusha chama hicho kati-
ka uchaguzi mkuu ujao wa Rais, Wabunge
na Madiwani ikiwamo za ubunge na udi-
wani.

Kamuli Elias kutoka Bunda, alisema cha-
ma kina wakati mgumu kuhakikisha kina-
vuka salama baada ya uchaguzi.

Kabla ya kuanza kupiga kura, Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John alitangaza kuwa
Lissu kumteua Godbless Lema kuwa waka-
la wake.

Mnyika pia alitangaza kufanyika uhakiki
wa wajumbe, huku kukiwa na madai ya
kuwamo ukumbini watu wasiokuwa wa-
jumbe wa Mkutano Mkuu. Waliothibitika
kutokuwa wajumbe, waliondolewa ukum-
bini.

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga/
sms / WhatsApp : +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.
co.tz

Wajumbe wakiwa kwenye Mkutano Mkuu wa chama hicho, Dar es Salaam

jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

s
Polisi
watanda
Mlimani
City

JESHI la Polisi liliimari-
sha ulinzi Mlimani City,
Dar es Salaam ulikofanyi-
ka Mkutano Mkuu wa
Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADE-
MA) huku magari ya jeshi
hilo yakiwa yameegesh-
wa kwenye eneo hilo la
kibiashara.

Wakati polisi wakiwa
wametanda kwenye
eneo hilo, wafuasi wa
chama hicho walikuwa
wamefurika nje na ndani
ya jengo hilo wakiwa
wameshika mabango ya
wagombea wanaowania
nafasi mbalimbali.

Wafuasi hao wa pande
mbalimbali walisikika
wakiimba nyimbo mbal-
imbali za kuwanadi wag-
ombea wao huku wakiwa
wameshika mabango
yenye sura zao.

Baadhi ya wafuasi hao
walisikika wakiimba:
“Heche... Lissu... Heche...
Lissu... Heche... Lissu...”
wakiwa na maana wana-
muunga mKkono Lissu na
Heche katika uchaguzi
huo.

Ulinzi pia uliimarishwa
kwenye milango ya kuin-
gia ukumbini, hakuna ali-
yeruhusiwa kU|ng|a pasi
na kuwa na kadi maalum
ya mwaliko, wahusika
wakidai kuwa walifanya
hivyo ili kudhibiti mam-
luki katika uchaguzi huo.

Pamoja na hayo, ubis-
hani mkali ulizuka nje ya
viunga vya ukumbi, pan-
de mbili zikirushiana ma-
neno na tambo -- upande
mmoja ukitamba Lissu
atashinda, na mwingine
ukitamba Mbowe atashin-

...Lissu atangaza msimamo kuhusu matokeo ya uchaguzi

Na Restuta James

KABLA ya uchaguzi wa viongozi
wa kitaifa wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
mgombea uenyekiti, Tundu Lissu
alizima uvumi wa mitandaoni
kwamba atakihama chama hicho
asiposhinda.

Alisema yuko tayari kupokea
matokeo yoyote na kwamba hata
akishindwa atabakia ndani ya cha-
ma hicho.

Alisema hayo Dar es Salaam jana
wakati akitoa salamu zake mbele
ya wajumbe wa Mkutano Mkuu wa
chama hicho uliofanya uchaguzi
wa viongozi wa kitaifa na wajumbe
wa Kamati Kuu.

Lissu alisema pamoja na kuto-
fautiana na Mwenyekiti wa chama
hicho, Freeman Mbowe kwa mi-

simamo lakini hawajawahi kugom-
bana.

“Ndugu zangu na wajumbe
wenzangu, huu ni mkutano wan-
gu wa kwanza ndani ya chama
ninaouhudhuria tangu mwaka
2014. Hii ni kwa sababu katika
Mkutano Mkuu wa 2019, nilikuwa
ninatibiwa Ubelgiji kufuatia tukiola
jaribio la mauaji dhidi
yangu Septemba 7, 2017,” alisema.

Alikumbusha kuwa pamoja na
kwamba alikuwa kitandani, ali-
omba kura ya kuwa Makamu Mwe-
nyekiti Bara na wajumbe walimch-
agua kwa asilimia 98.8 ya kura 941
zilizopigwa siku hiyo.

Lissu alisema kuwa mwaka
2020 wajumbe hao walimpitisha
kwa asilimia 100 ya kura na kum-
widhinisha kuwa mgombea urais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-

zania.

Alisema huo ni ushahidi kwam-
ba wajumbe walimchagua kuto-
kana na imani yao kwenye uwezo
wake.

“Niseme nini kwenu! Kwa watu
ambao mmenipenda kiasi hiki,
watu ambao mmenipa fadhila ny-
ingi.. vyovyote itakavyokuwa leo
(jana), tutakuwa pamoja kujenga
chama chetu,” alisema Lissu huku
akishangiliwa na wajumbe.

“Leo ninamaliza miaka yangu
mitano, ninapenda kuamini ni-
mewatumikia, nimekitumikia
chama chetu na nimewatumikia
wananchi wetu kwa namna
ambayo tuna haki ya kujivunia,”
alisema.

Kuhusu uhusiano wake na
Mbowe, Lissu alisema amekuwa
naye bega kwa bega kwa miaka 20

na hajawahi kugombana naye.

Lissu alisema: “Tunaweza kuwa
tumetofautiana kimsimamo, lakini
hatujawahi kugombana”.

Alisema anaamini kwamba uhu-
siano wake na Mbowe utaendelea
kama zamani baada ya uchaguzi
huo.

“Nitayasema hayo hayo kwa
viongozi wenzangu wa chama.
Tunaweza kuwa tumetofautiana
kimsimamo, lakini hatujawahi
kugombana. Ninaomba nitumie
nafasi hii kuwashukuru nyote
kwa miaka hii 20 ya utumishi
wangu ndani ya chama chetu,”
alisema.

Lissu alisema kuwa uamuzi
wowote utakaofanywa na wa-
jumbe wa chama hicho ni se-
hemu ya ujenzi wa chama, naye
ni muumini wa ujenzi wa chama

hicho.

WAJUMBE WAMSHANGILIA

Alipoitwa na Katibu Mkuu wa
chama hicho, John Mnyika kutoa
salamu zake, wajumbe walilipuka
kwa shangwe wakiimba “Lissu...
Lissu... Lissu...”

Lissu alichuana na Mbowe na
Charles Odero kwenye nafasi
ya uenyekiti. Nafasi nyingine ili-
yokuwa na mchuano mkali katika
uchaguzi huo ni ya Makamu Mwe-
nyekiti Tanzania Bara, washindani
wakiwa ni John Heche anayem-
uunga mkono Lissu na Ezekia
Wenje aliye upande wa Mbowe.

Kwa upande wa Tanzania Zan-
zibar, wanaogombea Umakamu
Mwenyekiti wa Chama, ni Hafidh
Ali Saleh, Suleiman Makame Issa,
Said Issa Mohammed na Said Mzee
Said.
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Moshi mweupe Bahati
Nasibu ya Taifa
Na Mwandishi Wetu

BAHATI Nasibu ya Taifa Tan-
zania iko mbioni kuanza rasmi,
Naibu Waziri wa Fedha, Hamad
Chande, akitangaza kampum ita-
kay05|mam|a uvendeshaji wake.

Katika mkutano na wahariri
wa vyombo vya habari jijini
Dar es Salaam jana, Naibu Wa-
ziri Chande alisema kampuni ya
ITHUBA itaendesha michezo va
bahati nasibu kwa lengo |a kuleta
mapinduzi katika sekta hiyo, ku-
chochea maendeleo ya kitaifa na
kutoa fursa kwa kila mtanzania
kushiriki.

“Leo (jana) ni siku ya kihistoria
kwa Tanzania,” alisema Chande
wakati wa hotuba yake. Kwa
kumkaribisha rasmi mwendeshaji
huyu wa Bahati Nasibu ya Taifa,
tunatoa kipaumbele katika suala
zima la uvumbuzi, uaminifu na
uwazi huku tukileta jukwaa li-
takalochochea ukuaji wa uchumi,
ajira mpya na miradi ya maende-
leo ya kitaifa kwa aJ|I| ya kuinua
maisha ya wananchi.”

Alisema Bahati Nasibu ya Ki-
taifa itakuwa na mkusanyiko wa
michezo mbalimbali ya kuvutia
iliyoundwa mahususi kwa ajili ya
kuwashirikisha na kuwaburudi-
sha watanzania. Tiketi zinaanzia
bei ya Sh. 100 kuhakikisha kila
mtyu anaweza kushiriki.

“Kila tiketi itakayouzwa
itachangia kuboresha mlchezo
elimu, na miradi ya Kijamii,”
alisema Chande. “Bahati Nasibu
ya Taifa ni mfano wa jinsi mich-
ez0 ya kubahatisha inavyoweza
kutumika kama chombo cha
maendeleo endelevu huku iki-
waletea washiriki furaha.”

Ofisa Mtendaji Mkuu wa ITHUBA

Group, Charmaine Mabuza, ali-
sisitiza dhamira ya kampum hiyo
katika maendeleo ya Tanzania,
akiahidi kushirikiana na Bodi ya
Michezo ya Kubahatisha Tanza-
nia (GBT) kuendesha Bahati Na-
sibu ya Taifa.

“Bahati Nasibu hii si tu kuhusu
michezo bali pia ni sehemu ya
kuinua jamii zetu na kuwekeza
katika mustakabali bora wa Tan-
zania,” alisema.

Balozi Modest Mero, Mwenyekiti

wa GBT, alibainisha umuhimu
wa uvadilifu katika mpango huo,
akisema uwajibikaji kimaadili
na uvumbuzi unafanya kampuni
mwendeshaji kuwa mshirika
bora.

Alisema GBT itahakikisha Bahati
Nasibu ya Taifa inafanya kazi
kwa uwazi na uaminifu kama juk-
waa salama linalochangia malen-
g0 va kiuchumi ya Tanzania.

Aliongeza kuwa Bahati Nasibu
ya Taifa inatarajiwa kuleta mab-
adiliko makubwa katika sekta va
michezo ya kubahatisha nchini.
Mapato ya tiketi yatatumika ku-
fadhili maendeleo ya michezo
katika ngazi ya msingi, uwez-
eshaji vijana na miradi muhimu
ya kijamii, kuimarisha jukumu
la Bahati Nasibu va Taifa kama
chombo cha maendeleo ya ki-
jamii.

Katika uendeshaji Bahati Na-
sibu ya Taifa, zaidi ya Dola za
Marekani milioni 3.5 zimetengwa
kwa ajili ya masoko na matan-
gazo katika vyombo vya habari,
ikijumuisha fursa za kipekee za
maudhui.
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Baadhi ya wanachama wa CHADEMA, wakiwa na mabango ya kuwapigia kampem vvagombea wao, nje ya Mkutano
MKkuu wa chama hicho, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mbowe awapa kibarua viongozi wajao

Na Restuta James

ALIYEKUWA MwenyeKiti
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
na mgombea wa nafasi hiyo
katika uchaguzi wa jana,
Freeman Mbowe, amewasi-
hi viongozi watakaoshika
nyadhifa, wakijenge chama
katika misingi ya maadili na
nidhamu.

Akifugua mkutano wa cha-
ma hicho jana, Mbowe alise-
ma: “Tumeona minyukano
kadha wa kadha. Jambo hili
si sifa, ni aibu ya chama am-
bayo hatupaswi kuliende-
leza. Yeyote atakayechukua
kijiti cha kukiongoza chama
hiki, Kamati Kuu ijayo, waji-
bu wa kwanza tunaowaachia
warithi wa mikoba yetu ni
kurejesha nidhamu, kureje-
sha kuheshimu maadili ya
chama hiki na kuhakikisha
hakuna matusi ndani ya
CHADEMA,” alisema.

Mbowe alisema wajibu wa
viongozi wajao ni kuhakiki-
sha kila mwana CHADEMA
anamjenga mwenzake na
kuimarisha chama kama
taasisi.

“Ambaye atakataa kuku-
baliana na msimamo huu,
huyo si mwenzetu. Ni-
washauri na kuwasihi sana,
uwapo wetu leo unaakisi
maumivu na jasho la watu
walioumia kuijenga CHADE-
MA,” alisema.

Alisema minyukano,
kubezana na kudhalilishana
haupaswi kuwa utamaduni
wa CHADEMA kwa kuwa in-
abomoa haiba na heshima
ya chama, hivyo kusisitiza
kuwa wanachama, viongozi
na wafuasi wa CHADEMA
wana dhamana ya kukilinda
chama kwa gharama yoyote.

“Chama  hiki  hatuta-
kiruhusu kwa namna yoy-
ote eti kwa sababu pengine

kura za Mbowe, Lissu au
Odero hazikutosha, uchagu-
zi huu haupaswi kuwa vita
bali unapaswa kuwa furaha
ya ujenzi wa demokrasia,”
alisema.

Alisema kuna watu wa-
nadhani CHADEMA itamal-
iza uchaguzi ikiwa vipande
vipande, jambo ambalo
alisema anaamini halita-
tokea bali itamaliza ikiwa
imara zaidi akitumia kaulim-
biu ya ‘stronger together’.

Kaulimbiu ya ‘stronger
together’ imeletwa ili ku-
wakumbusha wanachama
kwamba pamoja na pre-
sha iliyojengwa wakati wa
maandalizi ya mkutano na
uchaguzi huo, wanapaswa
kuendelea kuwa pamoja.

“Katikati ya tofauti zetu,
bado umoja wetu ndio ngu-
vu yetu. Katikati ya mitaza-
mo tofauti, bado kwa pamo-
ja tuna nguvu..kauli hii ni
kielelezo cha utayari wa
Kamati Kuu kwamba pamo-
ja na tofauti zetu tukilinde
chama chetu, heshima ya
chama chetu ilindwe.

“Chama hiki leo kimebeba
ndoto ya taifa, sio ndoto ya
Mbowe wala ndoto ya vion-
gozi wa meza kuu. Wako
Watanzania maelfu ambao
hawana kadi za Chadema
lakini wanaamini kesho ya
watoto wao itatokana na
Chadema,” alisema.

Mbowe alisema ni jukumu
la wanachama na viongozi
ngazi zote kulinda heshima
na nguvu CHADEMA, kwa
kukijenga katika maadili na
nidhamu.

Alisema chama hicho kili-
zaliwa Januari 21, 1993 kwa
kupata usajili wa kudumu
na kwamba uchaguzi una-
fanyika kama sehemu ya
maadhimisho ya miaka 32
ya uhai wake.

Mwonekano wa sasa wa

chama hicho, alisema ni safari
ya miaka 32 yenye mchang-
anyiko wa hisia za maumi-
vu, jasho na damu. Alisema
CHADEMA kimefanikiwa
kuwa chama kikubwa ndani
ya nchi kutokana na ‘maka-
manda’ walisimama imara
kukilinda kwa nguvu na akili.

“Wako wengine tulioanza
nao safari hii, hawakuweza
kuiona siku ya leo, nikianza
kuhesabu waasisi kama wako
walio hai hawazidi asilimia
tano,” alisema.

Mbowe alisema chama hi-
cho kimejengwa na wanacha-
ma wote wa CHADEMA hatua
kwa hatua na kwamba sio
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nguvu za viongozi.

“Ndio maana tunasema siku
zote chama hiki ni mpango wa
Mungu. Dhoruba na mishale
tuliyopitia, leo tuko hapa kwa
sababu Mungu anakusudi na
chama hiki kwa sababu ya
Tanzania.

“Mtakaopewa mikoba ya
chama hicho lazima mka-
rekebishe, inawezekana tu-
kavumilia matusi kipindi hiki
cha chaguzi lakini msingi wa
CHADEMA haupaswi kuwa
matusi,” alisema.

Mbowe amesema CHADE-
MA itamaliza uchaguzi waki-
wa wamoja na kwamba uch-
aguzi huo sio vita.

ENTRY
FREE

Grains Africa 2025

Products on Display:

FLOUR & PASTAADDITIVES | BREAK ADDITIVES
FEED QUALITY CONTROL DEVICES | WHEAT & FLOUR ANALYSERS
SILOS | FRESH FRUITS PROCESSING SYSTEM
FEEDS MILLS | FLOUR MILLS | MILLILNG PLANTS
GRAINS PROCESSING SYSTEM

For more info,

Date & Venue
23-25 January 2025
Diamond Jubilee Hall, Dar-Es-Salaam - Tanzania
Timing
10:00 AM TO 6:00 PM

Please Call

0758 571652 / 0656 482557
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Azuia mwanawe kuzikwa ili
apelekwe kanisani kufufuliwa

Na Idda Mushi, MOROGORO

MKAZI wa Mtaa wa Nguzo
-Forest, Manispaa ya Moro-
goro, amezuia mwili wa mtoto
wake, Irene Akaro (30), kuzik-
wa badala yake upelekwe
kwenye Kanisa la Ufufuo na
Uzima ili aombewe, akiamini
hajafariki dunia kwa mapenzi
ya Mungu.

Wakati mama huyo akitaka
ifanyike hivyo, baba wa mtoto
huyo ametaka mwili wa mwa-
nawe uzikwe kwa imani ya
Kanisa Katoliki na kusafirishwa
kwenda Moshi, Kilimanjaro
kwa ajili ya maziko.

Mwandishi wa habari hii ali-
fika nyumbani kwa wazazi hao
jana na kukuta sintofahamu
hiyo ikiendelea, huku mama
wa marehemu ambaye jina lake
halijapatikana mara moja ak-
ilazimisha kutoka nje ili azun-
gumze na vyombo vya habari
wamsaidie mwili wa mwanawe
kupelekwa kanisani.

Wakati mama huyo akishikil-
ia msimamo huo, ndugu wen-
gine walijitokeza kuzuia wak-
idai suala hilo liachiwe familia
kwa vile ni la kifamilia.

Mwanamke huyo anaye-
daiwa kutokula chakula tangu
juzi alipopata taarifa za Kkifo
cha binti yake, alitafuta usafiri

wa jirani na kukimbilia kwenye
kanisa hilo lililoko Mkundi
katika Manispaa ya Morogoro
kwa madai muda ulizidi kwen-
da.

Mama huyo anadai kuwa
anaamini kifo cha mwanawe
si cha kawaida na anakihusi-
sha na kesi ya madai iliyoko
mahakamani ambapo mwa-
nawe alimfungulia mwenzake
aliyekuwa akimdai kwa muda
mrefu.

“Hii ni imani yangu, wanipe
kibali nimpeleke mwanangu
kanisani akaombewe. Kuna
mtoto alipata vipele nikashauri
yachukuliwe majani ya chunga
asuguliwe na atapona na kweli
akapona. Hii pia naamini mtoto
akipelekwa kwenye maombi
ataamka kwani hajafa,” ali-
sisitiza mama huyo aliyekuwa
akidhibitiwa kuzungumza na
waandishi wa habari.

Mtoto wa kiume katika fa-
milia hiyo ambaye ni kaka wa
marehemu aliyekuwa akidhibi-
ti hata kamera kupiga picha,
alisema wangezungumza suala
hilo baada ya vikao vya kifa-
milia na kwamba walisharidhia
ombi la mama yao ili kumsaidia
kiafya.

Hata hivyo, viongozi wa Kani-
sa Katoliki waliokuwapo eneola
tukio, walisema kama mwili un-

gepelekwa kwenye makanisa
ya kipentekoste, wasingehusika
tena na maziko, jambo ambalo
liliwatia simanzi wanafamilia
upande wa baba walioona kwa
kufanya hivyo wangekwenda
kinyume cha imani.

Baadhi ya ndugu upande wa
baba waliokuwa wakirekodiwa
huku wakikataa kutaja majina,
walisema wanachotaka familia
ni viongozi wa kipentekoste
kwenda kufanya maombi kwa
mwili huo katika chumba cha
kuhifadhi maiti cha Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Morogoro,
ulikohifadhiwa au nyumbani
kwa wazazi, jambo ambalo
mama huyo aligoma akidai
mchungaji anachotaka ni mwili
upelekwe kanisani.

Mmoja wa viongozi wa mad-
hehebu ya Pentekoste, Askofu
Mkuu Willy Mpala wa Kanisa
la The Light of Christ Mobile lil-
iloko Lukobe, Mkundi, akizun-
gumza msibani hapo, alisema
wanachoamini kama makanisa
ya kipentekoste ni ufufuo na
huenda mama wa marehemu
alipewa ufunuo kuwa binti
yake akiombewa angefufuka na
atafufuka kweli.

“Sisi hatuamini katika ibada
ya maziko. Tunaamini kwenye
maombi na ufufuo. Huyu binti
alizaliwa kwenye imani ya ki-

katoliki, baadaye akaja kwetu,
akabatizwa na akawa anasali na
kufanya matendo mengi mema
ikiwamo kusaidia yatima.

“Baadaye aliondoka na kabla
ya umauti, alirudi tena kanisani
kwake kwa zamani Katoliki lak-
ini mama yake ameamua apele-
kwe Kanisa la Ufufuo na Uzima
akaombewe, hivyo asikilizwe,”
alisema Askofu huyo.

Mmoja wa majirani, Mbaraka
Athumani, alisema anaamini
kila mtu anakufa na huyo
mtoto ingawa walimpenda na
kushirikiana naye kwa mengi,
amefariki dunia, hivyo ndugu
wakubali kumzika, akapumzike
na imani yake na Xkusisitiza
kuwa hawezi kufufuka tena.

“Ninachoomba azikwe Moro-
goro na asisafirishwe ili wengi
tupate nafasi ya kumzika.
Tumeishi naye vizuri akiwa
hai, ametuuzia maziwa hapa,
tumecheka na kufurahi naye,”
alisema jirani.

Hadi mwandishi wa habari
hii anaondoka eneo la tukio,
bado kulikuwa hakuna utara-
tibu wa wazi ni hatua gani zaidi
zingeendelea kuchukuliwa na
familia kuhusu mwili wa Irene
aliyedaiwa pia kujihusisha na
biashara ndogo ndogo zikiwa-
mo za viatu eneo la Luna, Man-
ispaa ya Morogoro.

Moto wateketeza

maduka 14 Dodoma

Na Renatha Msungu, DODOMA

MADUKA 14 ya bidhaa mbalimbali
tika Mtaa wa Mwangaza, ulioko bara-
bara ya nane baada ya moto kuzuka
huku chanzo kikisadikiwa kuwa ni
miundombinu chakavu ya nyaya za
umeme.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji Mkoa wa Dodoma, Re-
hema Menda, alisema katika ajali hiyo
iliyotokea jana, hakuna aliyepoteza
maisha, isipokuwa mmiliki mmoja wa
duka aliyefahamika kwa jina moja la
Kimaro, alipata mshtuko na kupele-
kwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Dodoma.

Akizungumza na waandishi wa
huo kuzimwa, ikiwamo kuokoa baadhi
ya mali zilizokuwa ndani ya maduka
hayo, alisema jeshi hilo linaendelea
na uchunguzi kubaini chanzo cha ajali
hiyo.

Menda alisema tukio hilo lililotokea

Kamanda Menda alisema jeshi hilo :
kwa kiasi kikubwa kuokoa mali zi- :
lizokuwa ndani ya maduka hayo, huku :
nyingine zikiteketea kutokana namoto :
mkali uliokuwa ukisambaa kutokana :
na vitu vilivyopo ndani ya maduka :

hayo kushika moto.

“Tunawashukuru wananchi kuto- :
kana na kutoa taarifa ya moto huu :
mapema, lakini pia niwaombe muwe :
na haraka ya kutoa taarifa Jeshi la Zi- :
mamoto na Uokoaji kabla ya athari :

kubwa ya moto kusambaa,” alisema.

Pia alisema kusambaa kwa kasi kwa :
moto huo kulitokana na bidhaa am- :
bazo zimehifadhiwa ndani ya maduka :

hayo, kama vile magodoro, matairi,

nguo na vitu vingine ambavyo ni :

chakula cha moto.

Kadhalika, aliwataka wamiliki wa ny- *
umba ambazo wamepanga madukaya :
biashara pamoja na makazi, kuwa na :
utaratibu wa kufanya ukaguzi wa mara :
kwa mara kwenye nyaya za umeme ili :

kuepuka majanga kama hayo.
Naye Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,

jana majira ya saa 1:26 asubuhi kuto-
kana na cheche za moto zilizotoka
katika moja ya maduka yaliyoko kwe-
nye nyumba hiyo ndipo moto ukaanza
kusambaa kwa kasi kwenda duka moja
hadi lingine, hivyo na kusababisha ta-

haruki katika eneo hilo.

katika biashara zao.

Jabir Shekimweri, akizungumza kwe- :
nye eneo la tukio hilo, aliwataka wa- :
fanyabiashara na wamiliki wa maduka
kuwa na utaratibu wa kukata bima za :
majanga ambazo zitawasaidia endapo :
watakumbwa na matatizo mbalimbali :

Mwenvyekiti wa Jumuiya ya Wazazi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Fadhili Maganya,
akizungumza na waandishi wa habari, jijini
Dodoma jana, kuhusu kuunga mkono uamuzi wa
mkutano mkuu wa chama hicho, kuwapitisha
Rais Samia Suluhu Hassan na Rais Dk. Hussein
Ali Mwinyi kuwa wagombea urais kwenye uch-
aguzi mkuu mwaka huu. PICHA: PAUL MABEJA

]
Wenye
ndoto kuwa
Rais CCM
waonywa

Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya va
Wazazi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) Taifa, Fadhili
Maganya, amesema baada ya
Mkutano Mkuu Maalum wa
chama hicho, kupitisha majina
ya wagombea urais, kwenye
uchaguzi mkuu mwaka huu,
jambo hilo limefungwa rasmi.

Aidha, amesema kutokana na
hali hiyo, mwanachama yeyo-
te ambaye anaona hawezi kui-
shi bila urais basi anapaswa
kwenda kuutafuta sehemu ny-
ingine na si ndani ya CCM.
~Maganya alisema hayo jana
gumza na waandishi wa habari
kuhusu uamuzi wa Mkutano
Mkuu Maalum wa CCM kuwap-
itisha Rais Samia Suluhu Has-
san na Dk. Hussein Ali Mwinyi
kuwa wagombea wa nafasi ya
urais kwa Tanzania na Zanzi-
bar.

“Jumuiya ya Wazazi wa
Chama Cha Mapinduzi inaunga
mkono Uamuzi wa mkutano
mwishoni mwa wiki iliyopita
na kwa uamuzi huo, nitoe rai
kwa wanachama wote wa CCM
nchini kuwaunga mkono wag-
ombea hawa na kuwatafutia
kura za kutosha.

“Lakini kama kuna mwana-
chama ambaye yeye anaona
kuwa hawezi kuishi bila urais,
nafasi hiyo ndani ya CCM
haipo tena labda akatafute
urais kwenye taasisi zingine
au kwenye vyama vya mich-
ezo huku pia ziko nafasi za
urais, unaocanza na R ndogo,”
alisema Maganya.

Akizungumzia kuhusu chama
hicho kuwahi kupitisha ma-
jina ya wagombea urais,
alisema hali hiyo inatokana na
utekelezaji wa llani ya Uch-
aguzi uliofanywa na serikali
zote mbili ambao umewari-
dhisha wajumbe wa mkutano
mkuu.

“Sisi tumeamua kupitisha
wagombea wetu mapema na
hakuna aliyewahi kulaumiwa
kwa kuwahi lakini anayechele-
wa analaumiwa, hivyo CCM
ni chama kikubwa ambacho
kimekomaa na uamuzi wake si
wa kubahatisha tofauti na vy-
ama vingine,” alisema.

Aidha, aliagiza jumuiya hiyo
kuanzia ngazi za chini hadi
taifa, kuwaunga mkono wag-
ombea urais walioteuliwa na
mkutano mkuu na kuhakikisha
wanawatafutia kura ili chama
kuendelea kuongoza nchi.

Mkutano Mkuu Maalumu wa
CCM, ulioketi jijini Dodoma
Januari 18 na 19, mwaka huu,
ulipitisha azimio kuwa Rais
Samia Suluhu Hassan wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Rais DKk. Hussein
Ali Mwinyi wa Zanzibar kuwa
wagombea wa nafasi ya urais
katika uchaguzi mkuu wa
mwaka huu.
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TANGAZO

Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)

CONSUMER PROTECTION REGUL

Relationships beyond banRing

DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND

TION, 2019 MINIMUM DISCL.OSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

Service Charges (Exclusive of VAT and Government Levy on Digital Transactions)

(The applicable VAT (Value added Tax) and Govt Levy on digital Transaction to be collected during the collection of service charges)

A. REMITTANCE -OUTWARD

Cash deposit charges over USD 10,000

We enumerate the illustrative instances of Modification in Terms and Conditions to be effected
at the request of the Borrower where this charge will be levied: -

o m haree TZS o Bt 0 TS TZ8 12,000 usbe Over USD 10,000 to USD 50,000/ Over usD 10 TZ5 20,000
r. No. tem arge in TZS or Equivalent
TISS Remittance (Only for Alc holders — | Remittance -TZS or TZS Equivalent ‘Account Freezinglun reezing Charges Free Froo T2820Mn up 10 TZS 100 Mn
Not permitted for non alc holders) Transaction value Over USD 50,000TZS 100 Mn USD 50 TZ8 100,000
Between 125 1 1o T0miion 200 EMS a‘\fﬂn‘i““"lvt Free _ Free DB Search for non-Borroer, 0n USD5) TZ3100,000
Between 725 10 millon to 50 millon 5,000 m T RedsEed Bl :: z: request
v | Monthly Statement on Regstered Email
Above TZ8 50 milion 10,000 Balance Inquiry(Over the Couner] Free o6 Charges for Furnishing copy of Credit T28 20,000 usn10
Charges for Delefion of Decease Free ree Information report obtained from CIC
TPS ANDTACH T T i Person Name from the Saving Account
ransaction value . —
Between 25 1-T25 50,000 50 ﬁharge? for ﬁddll\cu’:\/mndmcanan - 128 20,000 usD 10 Guarantee (Performance/Financial) :-
= \ccount such as Lhange In respect of D —
Between TZS 50,001-TZS 500,000 1,000 Corgorate Alc ge e Guarantee Commission 1.35% per quarter or par thereof minimum for one quarter.
Between. TZS 500,001- 5,000,000 1.500 Updafing of Mobile No. in Alc Free Free Guarantee against 100% cash margin | 50% concession on the above rate
Between. TZS 5,000,001- 20,000,000 2,500 (SB,CD,0D) ; ’ i '
Change /Modification in Address Free Free Swift Charges As Applicable
(88,CD,0D) Postages As Applicable
Other Outward Remittance 1USD up to 6,000 UsD 15 - - — -
UsD e,opm 10,000 USD30 Issuance of No Dues Certfcatefor 125 10,000 uso7 Revertof Guaranteg before Expiy | Minimum 1 Qtr EG Commrlzslon to be recovered for part of quantum offull guarantee
Above USD10,000 @ 0.35% Maximum USD 75 . . to be recovel
Tracer Charges Irespective of Amount ::f%z;igogz‘f?;f%?"ﬁen; Zzgoo(cgrzrr\:; TZS 6,000 per Folio USFDO“TOW Closure of Guarantee Afer Expiryof | Nil
Recall back funds charges Irrespective of Amount USD 30 Accounts Claim Period
Postages/Courier Charges TZS 30,000 or actual charges whichever is USD Equivalent to TZS 30,000 Invoke of Guarantee USD 200 or equivalent in TZS
B. REMITTANCE -INWARD Innd/Foréign higher A Financil Guarartees: -
sr.No. Ttem Charge 1. Infavour of Customs/Excise/Tax Authorities towards tax/Dufies payment Efc.
From inside Tanzania (TISS, Free E. CLEARING SERVICES 2. Favouring Courts for Release of Amounts.
TIPS AND TACH) Item ChargelFees 3. For Guaranteeing Loan payments.
(Only for Alc holders — Not permitted for non ~ | From outside Tanzania: as under TZS Ale USD Ale
alc holders) For Current /Overdraft Accounts 0.35% of inwards remitance Minimum USD 18 Within walking distance-1 km TZS70,000 USD45 B. Performance Guarantees: -
o Sain TS Max"””"” USD. Far off dtance -more then Tk 259,000 USDE5 1. Inflew of eamest money deposi
100w pgt o USD 100 e Cheque retumed charges —financial 2870000 USD 55 2 Inieyof fenderdepost
reasons (inwardloutward) 3. Intieu of securty deposit
USD 101 up o USD 500 USD 10 v y
‘Above USD 500 USD 18 neq fion - 4. Toobtain advance payments (generally exports)
UsD 0.60% Min comm. 18 postages 90 0.60% Min comm. 18 postages 90 5. To obtain mobilization advance (generally domestic)
C. DEPOSIT AND RELATED SERVICES 6. ana(ds ereqllnd\recl ta}(es fo goyt in respect of specifc ransaction.
" F. CREDIT MATTERS 7. For Directindirect taxes disputes with tax Authorites.
lem o i
28 Al USD Ale ChargelFees 8. For paymgnt for supplles/serwoes made lrendered
| 9. For Securing retention amount
Saving Account :- ;fﬂpgsvﬂ' :mﬁssmf Ch/anees: & g o 10. For Bidding/tendering for Project Contacts
iew Overdraft/Term Loan/Demanc .90% of sanctioned limif P
5:?: \an:\':gir’:wal per day Free of charge, - 150200 Loan (Regular Limit— 1.50%for 12 Morihs) 11, For Performance in terms of any agreed contact.
TODITOL/ADHOC Proportionate to 1.50% for TOLTOD/ADHOC Period minimum USD 60 Note: - No processing charges or documentation charges are to be levied in case of Casual BG
Cash withdrawal charges over USD 2,000 - New NFB BGILC Facility 1.509% of sanctioned limit (Regular Limit — 1.50% for 12 Months) limits issued against 100% or more cash margin.
1o USD 5000 per day 0.25% of withdraw amount Review of Overdraft Limit 1.50% on entire sanctioned amount. nors g Tgn.
mports :-
Cash withdrawal charges over USD 5,000 - y Review of 0.15% maximum USD 600 or TZS 1.20Mn on the reviewed amount and 1.50% on the addtional Ter pors 0
per day 0.60% of withdraw amount Term Loan Loan /Demand Loan amount. LC Opening charges 1.35% per quarter +SWIFT charges USD 75/-
aash wm:drawal charges over TZS 25 0.10% of withdrawal amount g::';s:gl E:’:‘ Against 100% cash margin 50% concession on the above rate i.e. 0.67% per quarter +SWIFT charges USD 75
n percay. Vehicle Loan LC Amendment Charges Per amendment0.40% of LC amount minimum USD 60 and Masimum USD 325) +SWIFT chges
g:’s;‘a[;epﬂs“ charges over LSD 5000 - Y — Loan Agars Propery USD 30 (Same for LC against 100% cash mrgin)
o c.
Cash deposit charges for smal currency - Schemafic Lending up o 36 N Acceptance of bils under LC 0.60% of Bl amount Min USD 30 Maimum USD 180
UsDnolsrargng fomUSD 110 USD 20 i Relfenenta s nder O 060% o Bl anout i USD 30 Naxirun USD 360
irrespective of amount deposited (.. both 12% (Min USD 1) of the Jl currency Prepayment charges 2.50% of the prepaid loan amount. elirement or bils under W0 OS] amountn axmum
for below and above USD 5,000 amount D charges for New Actuals as per advocate Bill + 0.30% handiing charges Inward Bils for Collction 0.30% of Bill amount minimum USD 150
. Overdraft Limit/Term Loan/Demand y
Current Account: n Exports:- ‘
Cash withdrawal per day —Free of charge, Loan/Non Fund base Limit 1) No Documents charges would be applicable for TOD/TOL/ADHOC Limit, however actual - ,
up to amount 125 25 Mn USD 5000 expenses if any to be recovered, Negotiation of Bill under LC 0.60% of Bill amount Minimum USD30 Maximum USD 360
Cash wihdranal charges over USD 5,000 - b charges also NOT Reg forthe Loan/Overcrat againt FOR Confimaton of Export LC 0.90% per quarter *SWIFT charges USD 30+
.60% of withdrawal
%ﬁmmwal Sharges over 125 5500 080% of vitcravalamaurt C{hgrge: for _?mendments/Modmcanan 0.25% on the sanctioned limit LC Advising Charges USD 150
Mn_per day 0.15% of withdrawal amount - of Sanclion ferms Export Bils for Collection 0.60% of Bil amount Minimum USD 30 Max USD 360.

Charges for Certfying invoices

1 da 0.80% of deposit 1) Substtuton of Collateral Securites/Personal Guarantee i i
- — subsequent to negofiation D 10 Per Invoicy
Maintenance of minimum balance: - 2) Release of Personal Guarantee/Collateral Security. Sequent o eg - USD 10 er invo e.
3 Interchangeabilty of imis. (Clean payment Received under LC | USD 100 per occasion
;"’ fi‘”“ﬁ"‘“m”""w"m“‘ Cheque TS50 UsD%0 4). Change in projectitems of Machinery Advice of ransfer in ransferable LC | USD 100 per advice of transfer and acceptance 2t 0.30% Minimum USD 100
00K Facilty 5)  Ceding of charges on assets(Pari-Passu)
\éV"hCC"e ‘:‘;Bmk rac“‘ TTZZSSZQO%%%%U usp ZOOUSD 5 6) Restructuring, Replacement of Loans/ Deferment of Loan installments.
or Current Account A 7)  Approvals for mergers & amalgamations.
Minimum balance charges (in case of non-maintenance of minimum balance) 8)  Any other miscellaneous credit related approvals. VIAﬁ.IB-';?i"?IISSﬁLNOYsI“gﬁ‘sEZO
Saving Account - TZS 900 pm USD4pm Revalidation of Sanction 25% of Applicable PPC Charges on Overdraft Limit/Term Loan/Demand Loan ( )
Wihout cheque book Lead bank Charges USD 1000 or equivalent in TZS per annum/one time Ho._| TEMTRANSACTION Us0 184S
With cheque book TZS 3600 pm USD 15pm Fe WgwmnRA YT quivalentn 125 per annumione f 10| Base or Prime Lending rate 150 pa. 1450% pa.
Curent Account 125 2000pm UsD15pm (Trust ng Retonion As) We are Lead bank: Ni 20| Maximum Spread above Base or Prime Lending rate 700% 7.00%
We are Not Lead Bank: 3.0 | Penal interest
D. Other Common Charges Charges o Suppying s o USD 500 or equivalet n TZS per annumione ime a) | For Non Complince of Ters of sanction 3% p.a. over Regular Rate of nterest
ltem Charges Loaning Documents to Customer. First instance: Free b) | For Overdrawing/ Excess Drawings due to non - payment of 5% p.a. overRegular Rate of Interest
TZSAlc USD Al USD 10 or equivalent in TZS for further requirement. interest! Instalments/ Charges
Stop Payment Instructions TZS 35,000 USD28 Non/Delayed Submission of Audited ) ) 40 | Deposit Rate
Regular salement of ac (Monthly) Free Free Financial Statements of the Company | USD 100 or equivalent in TZS per month or part thereof i) | Current Depost Nil Nil
OR wherever applcable _ _ J - 5 g
Note:-Audited Financial statements of the firmicompany within 6 months from closure of ~ Financial Year ii) | Savings Bank Deposit 0.50%pa. 250%pa.
statement TZS 1500 per page USD 1.50 per page _ or as approved by TRA for the relevant year. _ i) | Fi ing/QICIMIC deposit Up to USD 10,000 Up to TZ§ 10,000,000
Issue of bankers' cheque TZ5 40,000 USD30 Inspection charge TZS 50,000 or equivalent to USD per visit /inspection or at least once in quarter whichever is higher. 6 months 300% 6.25%
Cancellation of bankers cheque/DD TZ5 20,000 USD 15 Note:- i Over 6 months 350% 7.25%
Issue of Duplcate Bankers 25 30,000 USD 20 1) Out of Pocket Expenses to be recovered additionally along with regular inspection charges Over USD 10,000 OverTZ5 10000000
i wherever applicable ver ] ver 126 10,000,
cheque/Demand Draft/ Duplicate FOR ) Project Monitoring | fon Charges/Technical Due Dili | ion ch . 7 )
- forTreasury Bond | 728 100,000 ) Project Monitoring Inspection Charges/Technical Due Diligence Inspection charges: 6 months 350% 6.75%
Application charge for Iy | X Considering the fact that this inspection is proposed for safeguarding banks Interest, nomal Over6month 00 5%
Equivalent to TZ8 100,000 inspection charges besides travelling, boarding/lodging expenses are to be recovered from * NEr b monins R R
Tssue of Balance cerficale (Saving T75 20,000 USD Equivalent to TZ5 20,000 the borrower. No interest is payable in case of premature withdrawal offixed deposits
Account) Issuance of No objection certificate USD 100 or equivalent in TZS
Issue of Balance certificate (Current TZ8 50,000 (NoC) _
Account) USD Equivalent to TZ8 50,000 st party/3 party Overdraft/Loan Waiver of Processing & Documentation charge.
: against deposit of our Bank (BOITL) . . . . . . .
Signature verifcation and Photo TZ5 10,000 ) OverdrafiTerm Loan/Dermand Loan No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the Period covered by the Disclosure
Atestaon charges for Domestc Al USD Equivalnto T25 10000 Conversion Charges For Overdraft account 0.50% of Sancion Limit. We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information s rue and correct o th best of our knowledge
Holders (Currency Conversion) For Term Loan/Demand Loan 0.50% of Ofs Amount and informetion
Verification of Documents such as KYC TZS 25,000 USD Equivalent to TZS 25,000 - — -
Documents along with verfication of Earmarking of Limits USD 500 or equivalent in TZS per annum Name. Designation Signature Date
Photo and S\gna\qre of Cuﬂqmgr Non Compliance of Sanction
IMsnn%:d account with Bank of India- in terms/Commitment charges 1.00% additional Penal Interest to be-charge till compliance of Sanction terms 1. Ashish Kumar Jha Managing Director Signed 15.01.2025
ndia Overseas
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MWANGA WA JAMII

Dk. Mpango ametoa somo kwa
viongozi wa siasa na serikali

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) mwishoni mwa wiki iliyopita, kili-
fanya Mkutano Mkuu Maalum jijini Dodoma ambao ulikuwa na
mambo mbalimbali. Mambo yaliyofanyika katika mkutano huo ni
kumchagua makamu mwenyekiti Tanzania Bara kuchukua nafasi ya
Abdulrahman Kinana, aliyeomba kupumzika baada ya kuwa katika
nyadhifa tofauti ndani ya chama hiyo.

Jambo lingine lililowasilishwa na kujadiliwa ni taarifa za utekeleza-
ji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM kwa kipindi cha mwaka 2022- 2024
uliofanywa na serikali ya Muungano na ile ya Mapinduzi Zanzibar.
Taarifa hizo ziliwasilishwa mbele ya wajumbe wa mkutano Mkuu
Maalum na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, na Makamu wa Pili wa
Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah.

Kubwa zaidi na pengine la kihistoria, ni ukomavu uliooneshwa na
chama hicho kwa kufanya uamuzi wa kumpitisha Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan kuwa mgombea urais katika uchaguzi mkuu wa Rais,
Wabunge na Madiwani unaotarajiwa kufanyika Oktoba, mwaka huu.

Suala hilo halikutarajiwa na baadhi ya wanachama na wajumbe
wa mkutano huo kwa kuamini kwamba mchakato huo utafanyika
baadaye Juni au Julai, mwaka huu, kama ilivyozoeleka. Lakini wa-
jumbe pamoja na busara za wazee wa chama wakiongozwa na Rais
Mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete, waliona kuwa suala hilo limalizwe
mapema ili kujiandaa na mipango ya kupambania chama na hati-
maye kushinda uchaguzi na kuendelea kushika dola.

Pamoja na kuamua na kumpitisha Rais Samia kupeperusha bend-
era ya CCM katika kinyang’anyiro cha urais, chama hicho kilimteua
Katibu Mkuu wake, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, kuwa mgombea
mwenza katika uchaguzi huo.

Balozi Nchimbi ameteuliwa na Kamati Kuu ya CCM kuchukua nafa-
si hiyo baada ya Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, kumwandikia
barua Rais Samia kuomba kupumzika. Katika barua hiyo kwa Rais,
Dk. Mpango amesema kwa umri wake wa miaka 68 unatosha katika
utumishi, hivyo anaomba kungatuka ili kujikita zaidi na mambo
yake binafsi na familia kwa ujumla.

Kwa mambo hayo yaliyofanywa na CCM yako ya kujifunza kwa
vyama vya siasa na wanasiasa kwa ujumla. Miongoni mwa mambo
hayo ni ukomavu wa kidemokrasia na uendeshaji wa vyama kwa
misingi ya amani na utulivu.

Mambo yaliyofanywa na CCM yanaweza kuwa yameibua nongwa
kwa baadhi ya wanasiasa ndani ya chama hicho ambao walikuwa na
mawazo ya kuchukua fomu kupambana na Rais Samia katika uch-
aguzi. Uamuzi wa wengi umeheshimiwa na ndio msingi mkubwa wa
demokrasia katika chama.

Pamoja na ukweli huo, kubwa zaidi la kujifunza kwa wanasiasa
wa sasa na wajao ni hatua aliyochukua Dk. Mpango ya kuomba
kupumzika baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu. Jambo hilo
ni somo kubwa kwa wanasiasa hasa wale wanaodhani kuwa wana
hakimiliki ndani ya vyeo walivyo navyo, hivyo hawawezi kuondoka
labda mapenzi ya Mwenyezi Mungu yatimizwe.

Hatua aliyoichukua Dk. Mpango inapaswa kuwa somo la kujifunza
kwa wanasiasa kwamba wanapaswa kutumika katika nafasi kwa
muda fulani kwa kufanya mambo kwa ajili ya maendeleo ya wa-
nanchi na baada ya miaka kadhaa kuamua kukaa kando kupisha
watu wengine.

Wako baadhi ya wanasiasa ambao wamekuwapo katika nafasi
mbalimbali za uongozi, zikiwamo za ubunge kwa robo karne au zai-
di na bado hawaoneshi dalili zozote za kung’atuka. Wanasiasa hao
wanapaswa kujua kwamba nafasi hizo si mali binafsi bali za utumi-
shi kwa wananchi, hivyo wazishike kwa kitambo ili waondoke kwa
heshima badala ya aibu kwa kuwa ving’ang’anizi.

Haki Dk. Mpango amechukua uamuzi ambao ni somo kubwa kwa
wanasiasa na baadhi ya viongozi kwamba hakuna mtu mwenye
hakimiliki ndani ya nafasi ya kisiasa au uongozi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

TAN- 22 6
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KUANZIA mwaka jana CHADE-
MA imekuwa kwenye mvutano
mkali uliosababisha wanacha-
ma wake kugawanyika makundi
mawili yanapingana vikali kwe-
nye mitandao ya kijamii.

Makundi hayo mawili, mo-
jawapo ni lile linalomuunga
mkono Freeman Mbowe na
lingine linamuunga mkono Tun-
du Lissu, katika kuwania nafasi
ya uenyekiti taifa wa chama hi-
cho, ambao jana walifanya uch-
aguzi kuamua hatima hiyo.

Tangu kuanza mchakato wa
kuwania nafasi hiyo, Watanza-
nia wameshuhudia jinsi am-
bavyo makundi hayo yalivyoku-
wa yakivua nguo chama hicho
katika mikutano na waandishi
wa habari.

Wakati wa uchaguzi huo wa
jana, baadhi ya wanachama am-
bao wako upande wa vigogo hao,
walifikia kuwa na ‘mashindano’
ya kuitisha mikutano ya waandi-
shi wa habari kwa lengo la kuvu-
tia upande mmoja.

Mmoja akiitisha mkutano na
vyombo vya habari kulaumu
upande wa mmoja wa wagom-
bea, mwingine kesho anaitisha
mkutano wa aina hiyo na ku-
laumu upande wa wapinzani
wake ili kujiwekea mazingira ya
ushindi.

Kwa mtindo huo walifikia
kutoa siri za chama bila woga
wakidhani wanajijenga kumbe
wakiharibia chama chao, aidha
kwa kujua au kwa kutojua, ki-
tendo ambacho ni aibu kwa
CHADEMA.

Kifupi ni kwamba mchakato
wa kupata Mwenyekiti wa Taifa

n B Muungwana Lazima Nilonge

CHADEMA hili liwe
fundisho kwenu

wa CHADEMA ulikumbwa na
siasa za majitaka ambazo hazi-
fai kufanywa hasa wakati huu
wa kuelekea kwenye uchaguzi
mkuu.

Wakati kampeni za uchaguzi
mkuu zitakapoanza watakwen-
da kuwaambia nini Watanzania
wakiwa wameshavuana nguo
hadharani kwa kujionyesha jinsi
walivyo ndani ya chama hicho?

Ninadhani uchaguzi wa vion-
gozi wa taifa wa chama hicho
uwe fundisho kwa wanachama
na viongozi wao kwa kuzingatia
kwamba kutofautiana mtazamo,
maoni sio sababu ya kufikia ku-
umbuana kiasi hicho na kudhal-
ilishana hadharani.

Ikumbukwe kunyamaza nako
ni burasa, sidhani kuwa ni vy-
ema mtu anapomsema mwen-
zake hadharani kuhusu jambo
fulani ni lazima ajibiwe kwa njia
kama hiyo ya kuitisha mkutano,
huko ni kuendeleza siasa za jino
kwa jina.

Matokeo yake siri nyingi za
chama hicho zimewekwa had-
harani kutokana na udhaifu wa
kukosa uvumilivu. Ni muhimu
kwa kiongozi yeyote kuwa mvu-
milivu kwa lengo la kulinda ha-
dhi ya chama.

Huenda huo ulikuwa ni mkaka-
ti maalum wa Mbowe na Lissu
wa kuweka watu wa kuwasemea
kwenye vyombo vya habari ili
kuvutia wajumbe wawachague,
kama ni kweli, basi mkakati huo
umekiabisha chama.

Ninaamini kila chama kina
changamoto zake, lakini hai-
jawahi kutokea makada wa cha-
ma kinachojielewa wakaitisha

mikutano na vyombo vya habari
na kuanza kuumbuana au ku-
pashana.

Kwa kawaida watu hujifunza
kutokana na makosa, hivyo
CHADEMA nao wangejifunza
kutokana na mchezo wa kuum-
buana na kutoa siri za chama
ulifanywa wakati wa mchakato
wa uchaguzi.

Jambo la msingi ni viongozi
wa chama kupima athari zilizo-
jitokeza wakati wa mikutano ya
makundi hayo na kujiwekea mi-
pango ya kuhakikisha wakati wa
uchaguzi hakuna siasa za aina
hiyo.

Kuwa na makundi wakati wa
uchaguzi ndani ya vyama ni
jambo la kawaida, lakini sio ya
kufikia kuitisha mikutano ya ku-
toa hadharani mambo ya chama
au kutoleana maneno makali.

Wenzenu wanatoleana ma-
neno ya kuumbuana katika vi-
kao vya ndani vya chama, kisha
yanaishia huko, sio mbele ya
waandishi wa habari kwa lengo
la kuutangazia umma udhaifu
wa chama chenu.

CHADEMA mmechafuana had-
harani, katika mchakato wa uch-
aguzi wa ndani, mtapokelewaje
na wananchi kwenye kampeni
za uchaguzi mkuu wa mwaka
huu ili wawaelewe?

Nirudie kuwa uchaguzi ndani
ya chama chenu ungefaa kuwa
fundisho la kuwafanya vion-
gozi watambue makosa yaliyoji-
tokeza hasa ya makada kutoka
hadharani na kutoa siri, kitendo
ambacho kinaweza kukinyima
chama nguvu za kutoka hadha-
rani na kujinadi.
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Wakili kesi ya
mauaji katibu
wa CCM ataka
upelelezi
kuharakishwa

Na Francis Godwin, IRINGA

WAKILI upande wa utetezi, Barna-
bas Nyalusi katika kesi ya Katibu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya
ya Kilolo, Christina Kibiki, ameiomba
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Mkoa wa Iringa kuharakisha
upelelezi wa kesi hiyo.

Wakili huyo alitoa ombi hilo jana
mahakamani humo kwamba kesi
hiyo ina mvuto mkubwa kwa jamii na
wananchi wengi wanafuatilia hivyo
kuomba upelelezi ufanyike haraka ili
isikilizwe kwa wakati.

Upande wa Jamhuri ukiwakilishwa
na mawakili Sauli Makori na Damas
Sixtus, uliieleza mahakama kuwa
upelelezi wa shauri hilo utakamilika
ndani ya siku 90 kwa mujibu wa tara-
tibu, nje ya hapo wataruhusu usikili-
zaji kuendelea.

Kesi ya Jinai namba 3404 ya mwa-
ka 2024 ya mauaji awali ilikuwa kwa
Hakimu Mkazi wa Mahakama ya
Wilaya ya Iringa, Rehema Mayagilo,
lakini jana ilitajwa mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi Mahakama ya Wilaya
ya Iringa, Adelina Ngwaya, ambaye
aliahirisha shauri hilo hadi Februari
4, mwaka huu, litakapotajwa.

Waliofikishwa mahakamani hapo
ni pamoja, Boniphace Ugwale am-
baye ni Diwani wa Nyanzwa, Kefa
Wales, Silla Kimwaga, Boniphace Ug-
wale Katili, Willy Chikweo na Hediko-
si Kimwaga ambao kwa pamoja wa-
nashtakiwa kwa mauaji ya Christina
Kibiki.

Watuhumiwa hao wanadaiwa ku-
tenda kosa hilo, Novemba 12, 2024
ya Iringa.

Baada ya kesi hiyo kuahirishwa
wakati waandishi wa habari wakiti-
miza majukumu yao ya kihabari kwa
kupiga picha watuhumiwa, mmoja
wa watuhumiwa, Kefa Wales alitoa
vitisho kwa waandishi kwa kuwaone-
sha kidole cha katikati.

Hata hivyo, waandishi hao wame-
fikisha malalamiko yao kwa hakimu
aliyekuwa akisikiliza kesi hiyo na
amewashauri kuripoti vitisho hivyo
polisi.

Hii si mara ya kwanza watuhumi-
wa hao kutoa vitisho kwa waandishi
wanaoripoti kesi hiyo.

Katika viwanja vya mahakama
hiyo, umati mkubwa wa wananchi
wakiwamo Wana-CCM na ndugu wa
marehemu Kibiki, walifika kusikiliza
kesi hiyo japo idadi yao haikuwa kub-
wa kama awamu iliyopita.

Hata hivyo, waandishi hao
wamefikisha malalamiko
yao kwa hakimu aliyekuwa
akKisikiliza kesi hiyo na ame-
washauri kuripoti vitisho
hivyo polisi.

Washtakiv\/a watano wa kesi ya mauaji ya alivekuwa Katibu wa Chama Cha l\/lapi'n'duz-i (C

1 : F
CM), Wilaya va Kilolo, mare-

hemu Christina Nindi Kibiki, wakiwa wameficha sura zao, baada ya kufikishwa katika Mahakama ya Wilaya ya Iringa
jana, kusikiliza shtaka linalowakabili. PICHA: FRANCIS GODWIN

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Viwanda na
Biashara, Dk. Selemani Jafo,
amesema serikali inafanya jiti-
hada kubwa kuwa na wataal-
amu wengi wazalendo hivyo
amewataka wanafunzi ku-
changamkia fani ya metrolo-
jia na vipimo, kwa kuwa kuna
soko kubwa la ajira ndani ya
nchi na Afrika Mashariki.

Alitoa ushauri huo juzi jijini
Dar es Salaam alipotembelea
Chuo cha Elimu ya Biashara
(CBE) kuangalia maandalizi
ya sherehe za miaka 60 tangu
kuanzishwa mwaka 1965 zina-
zofanyika leo kwenye maeneo
ya chuo hicho.

Waziri Jafo pia alikagua
ujenzi wa jengo la metrolojia
unaoendelea chuoni hapo
ambapo litakapokamilika li-
tachukua zaidi ya wanafunzi
4,000 kwa wakati mmoja,
maabara, kumbi za mihadhara
na karakana.

Alisema serikali imeamua
kuwekeza Sh. bilioni 24 ku-

jenga jengo la metrolojia na
vipimo chuoni hapo kama
mkakati wa kupata wataal-
amu wengi wa ndani wa fani
mbalimbali na kuondokana
na utegemezi wa wataalamu
wageni.

“Naomba niwasisitize
Watanzania watumie fursa
ya kuwapo kwa jengo hili
wachangamkie masomo haya
kwasababu tunahitaji wataala-
mu wa ndani wengi hatutakiwi
kuendelea kutegemea wa nje
lazima tuzalishe wataalamu
wetu wenyewe,” alisema.

Pia ametembelea ujenzi wa
jengo la Metrolojia Complex
na kumwagiza mkandarasi
kampuni ya LI JUN Construc-
tion ya China anayejenga
jengo hilo kukamilisha kwa
wakati na kwa ubora wal-
iokubaliana kwenye mkataba.

Waziri Jafo alipongeza uon-
gozi wa CBE kwa kuanzisha
ujenzi huo ambao alisema
utaweka mazingira wezeshi
kwa wanafunzi wengi wa fani
hiyo kusoma katika mazingira

NACHOKA KUKUAMINI.‘J‘

WE WIKI NZIMA UKO SHIFTI YA

KULALA KAZINI Si
HOO!

UONGO

bora na tulivu.

“Nawashukuru wasimamizi
wa kazi hii nimeona imefikia
asilimia 50 na kazi inakwenda
vizuri, ila mkandarasi ahakik-
ishe azingatie ubora kwa
kuhakikisha vifaa vyote vi-
navyotumika kama nondo
vinapimwa kwenye maabara
zetu na mkandarasi mshauri
anayefanyakazi kwa niaba
ya serikali awe makini kuona
ubora unazingatiwa,” alisema.

Aidha, alisema serikali im-
ewekeza kwenye miundom-
binu ya elimu, ili kuhakikisha
wanafunzi wengi wanapata
elimu bora na yenye kuzinga-
tia mahitaji ya ulimwengu wa
sayansi na teknolojia.

Naye Mkuu wa Chuo cha
CBE, Profesa Edda Lwoga,
alisema jengo hilo litaka-
loitwa Metrology Complex
litakuwa na kumbi za mihad-
hara, karakana na maabara na
litachukua wanafunzi zaidi
4,000.

“Metrolojia ni sayansi ya vi-
pimo na viwango na inasoko

‘Serikali yaweka wazi mikakati
kupata wataalamu metrolojia

kubwa kwa watu wanaohitimu
fani hiyo kwa hiyo napenda
kuwahamasisha Watanzania
waje wasome fani hii,” alisema
Profesa Lwoga.

Alisema jengo hilo litaka-
logharimu Sh. bilioni 24 lil-
ianza kujengwa Mei 2023 na
awamu ya kwanza inatarajiwa
kukamilika mwaka 2026 na
baada ya hapo itaanza awamu
ya pili ya ujenzi ambayo ina-
tarajiwa kukamilika mwaka
2029.

Mwakilishi wa Kampuni
ya LI Jun Construction, Titus
Kizito, alisema ujenzi unaen-
delea vizuri na wanatarajia
kukamilisha awamu ya kwan-
za mwaka 2026 kama walivy-
okubaliana na mteja kwenye
mkataba wa ujenzi huo.

“Tumechukua maagizo ya
Waziri wa Viwanda na Biasha-
ra kwa uzito mkubwa sana na
tutahakikisha  tunazingatia
ubora wa kazi kama tulivy-
okubaliana kwenye mkataba
na jengo likamilike kwa waka-
ti,” alisema.

" KABWELA EADHILI MOHAED

POTEZEA UENDE
PEPONI.
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Bodi NEMC yaridhishwa
utunzaji mazingira EACOP

Na Joseph Mwendapole

BODI ya Wakurugenzi ya
NEMC imepongeza Mradi wa
Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP) unavyozin-
gatia utunzaji na uhifadhi wa
mazingira kwa kufuata matak-
wa yote ya Cheti cha Tathmini
ya Athari kwa Mazingira.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Prof. Esnat Chaggu, alisema
hayo jana wakati yeye na wa-
jumbe wa bodi hiyo walipotem-
belea kuona maendeleo ya
mradi huo katika eneo la Chon-
goleani mkoani Tanga.

Prof. Chaggu alisema kitendo

cha kupitisha bomba chini bila
kuathiri chanzo cha maji ya
mto Sigi ni utaalamu wenye tija
katika kuhakikisha mazingira
hasa chanzo cha maji kinalind-
wa.

“Tulitamani kujua na kuona
upitishaji wa bomba katika
eneo la mto Sigi umefanyikaje
lakini kwa utaalamu wanaoen-
delea naona hakuna tatizo
lolote na bomba litapita chini ya
mto na maji hayataathirika kwa
namna yoyote.

“Tumeangalia pia upande
wa wataalamu wanaosimamia
shughuli zinazoendelea na tu-
mefurahi kuona wataalamu wa

mazingira ambao ni vijana wetu
waliosoma katika vyuo vyetu
na wanasimamia maendeleo ya
mradi huu mkubwa na muhimu
kwa Taifa,” alisema Prof. Chag-
gu.

Akizungumza kwa niaba ya
wasimamizi wa mradi huo,
Mratibu wa Masuala ya Mazin-
gira - EACOP, Joflin Bejumula,
alisema mradi utaendelea kusi-
mamia taratibu zote za utun-
zaji wa mazingira kama yalivy-
oainishwa kwenye Cheti cha
Tathmini ya Athari kwa Mazin-
gira.

“Tunaendelea  kuhakikisha
kwamba matakwa yote ya

Cheti cha Tathmini ya Athari
kwa Mazingira yanatekelezeka
na kama mradi tumeweka uta-
ratibu wa kutembelea maeneo
ambayo shughuli za mradi zi-
naendelea na kufanya ukaguzi
kubaini athari mbalimbali zina-
zoweza kujitokeza kutokana na
shughuli tunazozifanya,” alise-
ma Bejumula.

Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) litaendelea kuhakiki-
sha kuwa miradi yote chini
inatekelezwa kwa kuzingatia
Utunzaji na Uhifadhi wa Mazin-
gira kwa manufaa ya kizazi cha
sasa na baadaye.

-l
—— |

Serikali yaahidi maz_ingira
bora kwa wafanyabiashara

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Wilaya ya Ilala,
Edward Mpogolo, amesema
serikali imejipanga kuendelea
kuimarisha mazingira bora kwa
wafanyabiashara ili waweze
kulipa kodi stahiki.

Mpogolo alisema hayo Dar es
Salaam wakati wa Bonanza la
Michezo lililoandaliwa na Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)
Mkoa wa Kikodi Kariakoo, lil-
ilofanyika katika Viwanja vya

Jakaya Kikwete, Ilala Dar es Sa-
laam.

“Wafanyabiashara hongereni
kwa kuendelea kulipa kodi nasi
tutaendelea kuungana mkono
kufanikisha jitihada hizi,” alise-
ma Mpogolo.

Mpogolo aliahidi kuendelea
kushirikiana kwa ukubwa na
ofisi yake, Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam pamoja
na TRA, kuhamasisha ulipaji
kodi kwa wafanyabiashara ili
mkoa huo uzidi kuongoza kwa

walipakodi.

Alisema katika kipindi cha
uongozi wa Rais Samia Wilaya
ya Ilala imepokea Sh. bilioni 305
kwa ajili ya miradi mbalimbali
ya maendeleo ikiwamo elimu,
afya na barabara.

“Katika fedha hizo tumejenga
madarasa, tumelipia watoto
elimu msingi na sekondari, vi-
tuo vya afya, TARURA nao wa-
likuwa wanapata kiwango kido-
go cha fedha, lakini kwa kipindi
hiki fedha zimeongezeka hadi

kufikia bilioni 20 na hizi zote ni
kutokana na ongezeko kubwa
lililotokana na ukusanyaji mzuri
wa kodi unaofanywa na TRA,”
alisema.

Mpogolo alisema kwa mwaka
2025 katika Halmashauri ya Jiji
la Dar es Salaam wanatarajia
kuvuka lengo kutoka Sh. bilioni
111 hadi Sh.bilioni 120 sababu
ya ushirikiano mazuri kutoka
kwenye kila taasisi zote za seri-
kali.

]
ACT
yaanza
kutia nia
Kwenye
ubunge

Na Halfani Chusi

SIKU chache baada ya
Chama cha ACT-Wazalendo
kufungua pazia kwa wana-
chama wake kutangaza nia
kuwania nafasi mbalimbali
katika uchaguzi mkuu unao-
tarajia kufanyika mwishoni
mwa mwaka huu, Waziri
Kivuli Ofisi ya Waziri Mkuu-
Bunge, Sera, Vijana Kazi
na Ajira wa chama hicho,
Mhandisi Petro Ndolezi,
ametangaza nia ya kugom-
bea ubunge wa Jimbo la
Kigoma Kusini.

Ndolezi alitangaza nia juzi
katika mkutano wa hadhara
cha Nguruka Kata ya Ngu-
ruka, Kigoma.

Alisema ameshawishika
kugombea nafasi hiyo kwa
kile alichokiita wingi wa
changamoto zinazowakabili
wananchi wa maeneo hayo
ambazo ana uwezo wa
kuzitatua.

“Jimbo la Kigoma Kusini
l[inakumbwa na changa-
moto za miundombinu ya
barabara, ukosefu wa pem-
bejeo za k|||mo MIigogoro
ya ardhi, huduma za afya.
Nitaeleza mambo mengi
wakati wa kampeni nitakap-
opata ridhaa ya kugombea,”
alisema Mhandisi Ndolezi.
Alisema amekuwa mstari
wa mbele kupigania agenda
za Vvijana kupitia majukwaa
mbalimbali zikiwamo za
Baraza la Taifa la Vijana,
kujenga uchumi wenye
kuzalisha ajira nyingi, ili
kupunguza changamoto va
ukosefu wa ajira kwa vi-
jana.

Pia alisema uwapo wa
mifuko ya hifadhi ya jamii
jumuishi na si tu kwa wale
walio katika sekta rasmi
ambao kwa Tanzania ni
asilimia tisa ya nguvu kazi
ya Taifa na asilimia 91 ha-
wako kwenye hifadhi ya
jamii.

ACT-Wazalendo ilifun-
gua milango kwa watiania
nafasi ya urais, ubunge
na udiwani kupitia Katibu
Mkuu wa chama hicho, Ado
Shaibu, Januari 15, mwaka
huu.

Tangu pazia hilo lifun-
guliwe, kwa nafasi ya urais
mpaka sasa waliotia nia
Tanzania Bara, ni kiongozi
wa chama hicho, Dorothy
Semu na Zanzibar ni Maka-
mu wa Kwanza wa Rais
Zanzibar, Othman Masoud
Othman.
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'Wanafunzi wanywa soda
zilizokwisha muda wake

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

CHAMA cha Msingi Mwika Kiny-
amvuo wilayani hapa kimepokea
Sh. milioni 95 kati ya Sh. milioni
450 wanazodai Chama Kikuu
cha Ushirika Kilimanjaro (KNCU)
baada ya wanachama wake
kukiuzia kahawa yao msimu wa
mwaka 2021/22.

Akizungumza katika mkutano
maalumu wa makabidhiano wa
fedha hizo, Mwenyekiti wa Bodi
ya KNCU, Julius Mollel, alisema
hawajaja kutengua kauli ya seri-
kali aliyotamka wanachama hao
kulipwa fedha zao zote badala
yake wameleta kile kilichopo.

“Wakulima wenzangu, mimi
nimefika KNCU nikakuta huu
MEOgOoro pamoja na kiasi cha
fedha cha Mwika Kinyamvuo na
niliagiza zisitumike hadi mgogoro
utakapoisha na Waziri wa
Kilimo Hussein Bashe alinikabi-
dhi mgogoro huu kwa msisitizo
mkubwa,” alisema Mollel.

Alithibitisha kulikuwa na mka-
taba wa kuuza kahawa hiyo kwa
kilo Sh. 11,250, lakini soko lilipo-
vurugika, waliosaini walikimbia.

“lla wakulima wakagundua tu-
mefanya mauziano, mwekezaji
akakimbia na kahawa ile ilikaa
kwa muda mrefu na baadaye
kuja kuuzwa na bodi ya kahawa,
hivyo fedha iliyotarajiwa haiku-
patikana,” alisema.

Alisema baada ya mauziano
hayo, vyalionyesha kilichoingi-
zwa kwenye akaunti ni ya vyama
vingapi na gawio la kila chama
ni shingapi.

“Ndugu zangu mkataba wa
milioni 400 haukufanya kazi ni-
kisema nitawalipa milioni hizo
nazitoa wapi?

Nilichouza nimekiweka wazi na
waliouza ni TCB (Bodi ya Kahawa
Tanzania) ni kweli nia ilikuwa
njema ila biashara haikufika
mwisho, kuna uzembe ulitokea
na kvvenye huo uzembe zipo
hasara zilitokea lakini tunaende-
lea kuzifanyia kazi ili hasara hizo
tusizibebesha wakulima pekee,”
alisema Mollel.

Mrajisi Msaidizi wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Jacqueline Senzighe,
aliwahakikishia wakulima hao
kitendo cha kupokea fedha hizo
hakitengua maamuzi na kauli za
serikali.

AADHI ya wanafunzi

wa Shule ya Msingi

Darajani na Maisaka za

Halmashauri ya Mji wa
Babati Mkoa wa Manyara wa-
nadaiwa kuhatarisha maisha
yao kwa kunywa soda zilizok-
wisha muda wake baada ya
kuokota kwenye taka zilizopo
kizimba cha Darajani jirani na
soko la Darajani.

Madai hayo yametolewa na
wakazi wa Mtaa wa Maisaka B
baada ya kukumbwa na hofu
ya usalama wa maisha ya wa-
nafunzi hao kuokota soda hizo
kwenye kizimba hicho.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti, baadhi
ya wakazi hao, walidai soda
hizo ziko kwenye taka ambazo
zimefurika kwenye kizimba hi-
cho baada ya kutelekezwa kwa
muda mrefu bila kuzolewa.

Mwanahamisi  Ally, alidai
mara ya mwisho halmashauri
kuzoa taka hizo ilikuwa ni Ago-
sti mwaka jana.

“Juzi walikuja wakazoa sa-

fari mbili basi hawajarudl si-
jui kuna shida gani, na huwa
tunalipia fedha ya kuzoa taka
kila kaya Sh. 2,500 na kwa wa-
fanyabiashara wanatozwa Sh.
7,000 hadi Sh. 8,000 kwa mtu
mmoja,” alidai Mwanahamisi.

Alidai  alishangazwa juzi
mfanyabiashara alituma gari
lenye soda hizo na kutupa kwe-
nye kizimba hicho, ambapo
waliokota na kunywa.

“Juzi kati baada ya gari kuzoa
kidogo taka kuna gari limekuja
limemwaga soda zilizoisha
muda wake na watoto waliin-
gia wakazikusanya wameku-
nywa soda hizo siku tatu mfu-
lulizo,” alidai mkazi huyo wa
mtaa huo.

Aliyataja madhara ambayo
alidai yanaweza kusababishwa
na taka hizo ambazo hazi-
zolewi kuwa ni kutokea mli-
puko wa magonjwa hasa kipin-
dupindu na ya matumbo.

Mkazi mwingine, Doreen
Mrema, alidai kuna wenzao
wengine wana shida ya upu-
muaji na eneo hilo lina harufu
kali kwa kuwa taka zinakaa zai-
di ya mwezi kuondolewa.

“Hapa taka zinajaa mpaka
barabarani, kiafya ni mbaya na
usalama wa watoto ni mdogo,”
alidai Doreen

Magreth Tluway, alihadhari-
sha kuwa taka hizo zisipozo-
lewa kwa wakati, watoto ndio
wa kwanza kupata madhara
kiafya kwa kuwa wanaokota
soda na vyakula.

Magreth, alisema ni bora wa-
naotupa taka wasichanganye
na vyakula na vinywaji baridi
ili kunusuru afya za wanafunzi
hao na watoto wengine wa
mtaani hapo.

Mwenyekiti wa Mtaa huo,
Issa Mnyaruge akizungumza
na Nipashe kwa simu alithibiti-
sha madai hayo, akisema hilo
eneo halifai kuwepo kizimba
hicho kwa kuwa liko karibu
na shule, licha ya halmashau-
ri kulazimisha kutupa taka.

Mnyaruge, alisema uongozi
wa mtaa mara kwa mara ume-
kuwa ukialalamika kizimba
hicho na kutaka kitolewe, la-
kini juhudi hizo zimegonga
mwamba.

Alisema halmashauri hiyo
inakusanya ushuru wa kuzoa

taka na kupanga siku ya gari
kwenda kusomba na kupeleka
dampo.

“Sisi kama mtaa tulikubali-
ana kizimba hicho kiondolewe
na muhtasari tulishapeleka
kata, lakini hatuoni utekelezaji
na usalama wa wanafunzi wa
shule za hapo ni mdogo sana,”
alisema Mnyaruge.

Akizungumzia suala hilo, Ofi-
sa Mazingira wa Halmashauri
hiyo, Grace Ngoo, alisema taka
hizo zitaondolewa Januari 25,
mwaka huu kulingana na rati-
ba yao.

Kuhusu wanafunzi kunywa
soda zilizoisha muda wake ku-
toka eneo hilo, alithibitisha ku-
pigiwa simu na kwenda kwe-
nye kizimba hicho.

Alisema alipofika hakukuta
soda hizo na alipohoji aliam-
biwa walimu wameziondoa na
kuziteketeza kwa kuzifungua
na kumimina mtoni.

Alisema ameweka mtego wa
kumnasa aliyetupa soda hizo
bila kuziteketeza kwa moto
kwa mujibu wa sheria ya bid-
haa zilizokwisha muda wake
kwa matumizi ya binadamu.

Mwenyekiti
wa Bodi ya
Baraza la Taifa
la Hifadhi na
Usimamizi
wa Mazingira
(NEMOQ), Prof.
Esnat Chaggu
(katikati), ak-
isikiliza mael-
ezo kutoka
kwa mmoja
wa wasimam-
* izi wa mradi
wa bomba

la mafuta

la EACOP
Chongoleani,
mkoani Tanga
juzi. PICHA:
JOSEPH
MWENDA-
POLE

Watakiwa kuibua taarifa ukatili Kijinsia nchini

Na Allan Isack, ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewataka wananchi kuibua na
kutoa taarifa za matukio ya ukatili
wa kijinsia ili serikali ichukue hat-
ua na kutokomeza vitendo hivyo
nchini.

Hayo yalisemwa jana na Maka-
mu wake, Dk. Philip Mpango,
alipomwakilisha Rais Samia kwe-
nye ufunguzi wa Maadhimisho ya
Chama cha Majaji na Mahakimu
Wananchi nchini (TAW]A) yanay

ari 19 hadi 23, mwaka huu.

Mpango, alisema katika kuka-
biliana na matukio hayo, chama
hicho, kimechangia kufanya
marekebisho ya sheria ikiwamo
ya kuzuia na kupambana na
rushwa kwa kuongeza kifungu
kinachohusu rushwa ya ngono
ili kudhibiti matumizi mabaya ya
madaraka.

Alisema chama hicho kimesh-
iriki kuandaa miongozo ya majaji
na mahakimu kushughulikia kesi
za ukatili wa kijinsia kwa Tanza-
nia Bara na Visiwani.

Alisema vilevile kimebadilisha-
na uzoefu na majaji wengine du-
niani kwa lengo la kuongeza kasi
ya kutafuta haki na usawa wa ki-
jinsia na kutoa elimu kuhusu haki
na usawa kwa wananchi.

Mpango, alisema kaulimbinu ya
maadhimisho hayo kwa kutimiza
miaka 25 ni “Kusherehekea uto-
fauti na mshikamano katika us-
awa wa kijinsia”.

“Kaulimbiu hii ni muafaka kwa
kuwa inatukumbusha kazi am-
bazo TAWJA imefanya kuleta us-
awa wa kijinsia na kupinga ukatili

wa kijinsia,” alisema na kuongeza
kuwa:

“Pia inatimizia kutambua tofau-
ti za kijinsia zilizopo sio msingi wa
kubaguana badala yake tunapas-
wa kutumia tofauti hizo kujenga
mshikamano na usawa wa kijinsia
kwa kuwa haki na usawa ujenga
jamii ambayo inathamini utu wa
kila binadamu bila ya kujali jinsia
yake, rangi, kipato, elimu au asili.”

Hata hivyo, alisema serikali
imejizatiti kuimarisha usawa wa
kijinsia na uwezeshaji wa wa-
nawake nchini kwa kuanzisha

Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto kusima-
mia usawa wa kijinsia.

“Serikali chini ya uongozi wa
Rais Samia imeboresha utend-
aji katika utoaji haki ikiwamo
kuhakikisha usawa wa Kkijinsia
unakuwepo katika ngazi mbalim-
bali za uongozi wa mahakama na
sekta nyingine,” alisema Mpango.

Alisema mfumo na uendeshaji
wa shughuli za mahakama ume-
fikia hatua nzuri japokuwa bado
haitoshelezi katika ukuzaji wa us-
awa wa kijinsia.
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Wenyeviti walilia posho

50,000/- kwa mwezi

Na Ada OUI(O, MUSOMA

ENYEVITI wa

serikali za mitaa

wa Manispaa ya

Musoma mkoani
Mara wameiomba serikali
kutenga Sh. 50,000 kuwalipa
posho kila mmoja kuwasaidia
kujikimu kimaisha na kulipia
pango za ofisi zao.

Wenyeviti hao 73, walitoa
ombi hilo juzi katika kikao
chao cha kawaida cha kujadili
changamoto zao katika kui-
marisha utendaji wao kuwa-
hudumia wananchi.

Mwenyekiti wa Wenyeviti
hao, Aloyce Kayola, alisema
kukosa fedha kunawalazimu
kufanya kazi za ofisi majum-
bani mwao.

“Kwanza hatuna ofisi, wa-
nanchi wanatufuata kwenye
nyumba zetu tuwahudumie,
wanashindwa kujieleza kwa
kina kwa kuwa hakuna fara-
gha, “ alisema Kayola ambaye
ni mwenyekiti wa mtaa wa
Mtakuja ‘A’ Kata ya Mwisenge

na kusisitiza kuwa:
“Ikiwezekana  tunaiomba
serikali itulipe posho Sh.

50,000 walau kila mwezi ili
ndani ya posho hiyo tuweze
kupanga ofisi na kutekeleza
majukumu yetu ipasavyo na
wananchi kuwa huru kueleza
shida zao.”

Kwa upande mwingine,
alisema kumekuwa na mwing-
iliano wa majukumu baina yao
na watendaji wa kata na kui-
omba serikali mkoani humo

kuwapa semina elekezi kuwa-
jengea uelewa ya mipaka kati
yao na watendaji.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ki-
taji ‘C Emmanuel Nguruchoni,
alimwomba Mbunge wa Muso-
ma Mjini, Vedastus Mathayo,
kuwaongezea muda wa kulip-
ia pikipiki alizowakopea kama
vyanzo vya mapato katika
utekelezaji wa majukumu yao.

“Tuna mapendekezo kuwa
badala ya kulipia kwa miezi 11
tunaomba tuongezewe muda
hadi miaka miwili kwa kuwa
hatuna posho wala mishaha-
ra,” alisema Nguruchoni.

Katibu wa Mbunge huyo,
Seth Maendaenda, alisema ili
kuwasaidia wenyeviti hao ku-
jikwamua kiuchumi Mathayo
alikubaliana na kampuni ya

pikipiki kuwakopea pikipiki
ili wafanyie biashara ya usa-
firishaji abiria ‘bodaboda’ na
kulipia Sh. 300,000 kila mmo-
ja na mwenyewe Sh.190,000
kama kianzio cha malipo hayo.
“Baada ya hapo mkopaji
anakuwa anarejesha Sh.70 kila
wiki kwa miezi 11 na anakuwa
amemaliza rejesho hilo na ku-
kabidhiwa pikipiki hiyo moja
kwa moja,” alisema Seth.
Katika hatua nyingine; we-
nyeviti hao, wamependekeza
kushirikishwa kwenye vikao
vya madiwani ili kupata uele-
wa ya thamani ya miradi wa-
nayokabidhiwa kuisimamia.
Walidai miradi mingi in-
awafikia kwenye maeneo yao
na kutakiwa kusimamia bila
kutambua thamani yake.

Wi A gl

Dereva wa bodaboda, akiwa ameisheheni mzigo mkubwa katika barabara ya Mwanza-Musoma, eneo la Ndama,

wilayani Nyamagana jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani.

PICHA: VITUS AUDAX

. Polisi yanasa

- watuhumiwa 115
- Ziwa Victoria

Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Mwanza limewakata watu 115
kwa tuhuma za uhalifu katika
mialo iliyopo visiwa vya Ziwa
Victoria.

Kamanda wa Polisi Mkoa huo,
Wilbrod Mutafungwa, alisema
kuwa watuhumiwa hao wa-
likamatwa katika operesheni
dhidi ya uhalifu iliyoanza
Januari 15 hadi 20 mwaka huu
mkoani hapa.

Kwa mujibu wa Mutafungwa,
watu hao wanakabiliwa na
tuhuma za wizi, uvuvi haramu
na kuishi nchini bila kibali,

kukiuka masharti ya leseni
va biashara, kucheza kamali,
kujeruhi, kupatikana na pombe
haramu ya gongo, bangi na
kumtaja mtu mchawi.

Kamanda huyu, alisema
watuhumiwa hao walikamatwa
katika visiwa vya Yozu, Ny-
amango, Soswa na maeneo ya
Kanyala na Mbugani Kata ya
Bulyaheke, Halmashauri ya
Buchosa baada ya jeshi hilo
kupata taarifa kutoka kwa wa-
nanchi.

Mutafungwa, alisema katika
operesheni hiyo, wamekamata
vielelezo ikiwamo mitumbwi
sita isiyokuwa na namba za
usajili ambayo inatumika ku-
fanya wizi wa mazao ya UvuVi,
mashine ya kuendeshea boti,
nyavu haramu 1,500 aina ya
timba.

Alitaja vielelezo vingine kuwa
ni kilo tano za bangi na gongo.
Alisema kati ya watuhumiwa
hao, 31 wamefikishwa ma-
hakamani, 11 kuhukumiwa
kwenda jela miezi 12 baada ya
kupatikana na hatia ya kufanya
biashara ya ukahaba.

Kamanda wa Polisi
Mkoa huo, Wilbrod
Mutafungwa, alisema
kuwa watuhumiwa hao
walikamatwa katika
operesheni dhidi ya
vhalifu ilivoanza Janu-
ari 15 hadi 20 mwaka
huu mkoani hapa.

Soko kuu hatarini Kwa magonjwa ya mlipuko

Na Shaban Njia, SHINYANGA

WAFANYABIASHARA na wateja
wa Soko Kuu la Halmashauri ya
Manispaa ya Shinyanga wamedai
wako hatarini kukumbwa na ma-
gonjwa ya mlipuko kutokana na
kupasuka kwa shimo la kuhifadhi
majitaka na kusambaa kwenye
maeneo yao.

Wamedai kuwa maji hayo ya-
mesababisha harufu mbaya na
uchafuzi wa mazingira hali inay-
ohatarisha afya zao.

Wameitaka halmashauri
kuboresha mazingira ya soko
hilo na kuwa safi kwa kukarabati
shimo hilo kulinda afya zao na
wateja wao dhidi ya mlipuko wa
magonjwa kutokana na uchafu.

Mfanyabiashara, Chausiku Siso,
alidai maofisa wa afya hawafiki
kukagua mazingira yao ya bi-
ashara na badala yake wanafika
wa kukusanya mapato na ushuru
bila kujali hali ya uchafu wanayo-
kumbana nayo.

“Majitaka yanatiririka kwenye

biashara zetu na maeneo men-
gine ya makazi ya watu waishio
jirani, kama hali hii isipodhibiti-
wa magonjwa ya mlipuko ikiwa-
mo kipindupindu yataibuka na
kuwa tishio kwa afya zetu,” alidai
Siso.
Mfanyabiashara
Dafroza Girlfus, aliiomba hal-
mashauri hiyo kujenga shimo
jingine na kuwaondolea hofu ya
kuzuka kwa kipindupindu na
kufunga biashara zao kwa kuwa
soko hilo tegemeo lao la kutafuta

mwingine,

kipato cha familia.

Mwenyekiti wa soko hilo, Wil-
liam Nyahingi, alisema asilimia
kubwa ya wafanyabiashara wa
mboga, matunda na vyakula ha-
wafanyi biashara kwa sababu ya
maji hayo kutiririka na kusambaa
kwenye eneo lao.

Mkuu wa Kitengo cha Kudhibi-
ti Taka cha halmashauri hiyo,
Kuchibanda Snatusi, alisema ma-
karo ya vyoo vya soko hilo ni ya
muda mrefu na yalikuwa kwenye
mpango wa kukarabatiwa, lakini

kutokana na mvua zinazoendelea
kunyesha, moja wapo limepasu-
ka na kutiririsha majitaka.

Snatusi, alisema hatua za hara-
ka zinaendelea kuchukuliwa ili
kudhibiti maji hayo na magonjwa
ya mlipuko kwa wafanyabiasha-
ra, wateja na wakazi wa jirani na
maeneo hayo.

Alisema kazi hiyo itaanza ku-
fanyika ndani ya wiki moja kuan-
zisha sasa ili wafanyabiashara
waendelee kufanya biashara ka-
tika mazingira ya usafi.
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Makamu Mwenyekltl
' CCM Bara, anaanzia

™ majukumu mapya hapa

Na Waandishi Wetu

AKATI CCM imewahi
kuteua  wagombea
badala ya kusubiri Ju-
lai kama ilivyozoeleka

kwa miaka mingi, vyama vingine
hasa vya upinzani vina cha kuji-
funza.

CCM imeondoka Dodoma na
majina ya wagombea wake wa
Jamhuri ya Muungano na Zanzi-
bar. Ni kipindi ambacho CHADE-
MA wanaendelea kujipanga wam-
pe nani uongozi wa chama kati ya
Mwenyekiti Freeman Mbowe na
Makamu Tundu Lissu.

Jana CHADEMA walitarajiwa
kuwapata viongozi wakuu wa
chama kwenye uchaguzi ulio-

CCM imempitisha Rais ‘Samia
Suluhu Hassan, kuwa mgombea
wa urais wa Jamhuri ya Muun-
gano, wakati kwa Zanzibar Dk.
Hussein Ali Mwinyi amepitishwa
kuwania muhula wa pili.

Baadhi ya wachambuzi wa-
nasema ni kama kutimiza uta-
ratibu ambao ni lazima iwe hivyo,
kwa kuwa CCM ina kawaida ya
kumpa mgombea urais miaka 10
ya uongozi bila kubadilishwa au
kuteua mwingine kama inavyoe-
lekezwa na katiba yake.

Kwa upande wa CHADEMA
wana cha kujifunza kuwa mwaka
wa uchaguzi mkuu siyo muda
wa kufanya uchaguzi wa vion-
gozi wakuu na wengine ndani ya
chama badala yake wabadilishe
taratibu na kuanza kujiweka kwe-
nye kutumia mwaka wa uchaguzi
mkuu kuweka na kujiimarisha na
kuvuta wanachama na wapenzi
wengi ili kutoa upinzani kwa cha-
ma tawala.

Mwaka 2019 Mbowe alichaguli-
wa tena katika nafasi ya uenyekiti
dhidi ya mpinzani wake Cecil
Mwambe, katika matokeo yaliyo-
tangazwa Desemba 19, 2019.

IMN AN
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Viongozi wa Chadema, Freeman Mbowe (kulia) na Tundu Lissu. PICHA: MTANDAO

Ukiangalia  kitakachoendelea
CCM ni kuwavuta na kuwaonye-
sha wananchi kuwa hawayumbi
na kuelekea uchaguzi mkuu wako
tayari ili kwa CHADEMA kina-
chojiri ni mnyukano wa kutafuta
viongozi wa chama hicho taifa,
ndipo viongozi watakaochaguli-
wa wajipange kwa gjili ya uch-
aguzi mkuu.

Inawezekana kuwa ni kuchele-
wa kwa upande mmoja, lakini
inaweza kuwa ni kuendeleza siasa
za mazoea wakati CCM wanao-
nyesha kubadilika.

Historia ya uteuzi wa wagom-
bea urais ndani ya CCM inaonye-
sha kuwa kazi hiyo inafanyika Ju-
lai kila mwaka wa uchaguzi mkuu,
lakini safari hii wamewahi na kui-
fanya mwanzoni mwa mwaka.

Hata hivyo, wachambuzi wa-

nasema huenda wamejihami ili
kujiepusha na upinzani ndani ya
chama kama ilivyotokea 2020.

Uchaguzi mkuu wa 2020, ul-
ishuhudia baadhi ya wana CCM
akiwamo Benard Membe (mare-
hemu) wakitangaza nia ya ku-
gombea urais licha ya utaratibu
wa chama wa kuachiana miaka 10
bila upinzani wa ndani.

Hatua hiyo ilisababisha Waziri
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki wa awamu
ya tano na mbunge wa Mtama,
kufukuzwa uanachama wa CCM
huku ndoto yake ya kugombea
urais kupitia chama hicho iki-
toweshwa.

Tlikuwa ni baada ya kuhojiwa na
Kamati Ndogo ya Maadili, Udhibi-
ti na Nidhamu ya CCM myjini Do-
doma ambapo pamoja na mambo

mengine, alituthumiwa kwa utovu
wa nidhamu, hatua zilizochuku-
liwa mwanzoni mwa mwaka huo.

Membe alijiunga na Chama cha
ACT Wazalendo na kupewa nafasi
ya kuwania urais katika uchaguzi
mkuu wa mwaka huo wa 2020,
huku mpinzani wake John Magu-
fulu, akimshinda kwa kiwango
kikubwa.

Pengine ni katika kuwahi
kuondoa migogoro na makundi
ndani ya chama, CCM ikawahi
kuwathibitisha na kuwateua wag-
ombea wake wa urais mwaka
huu.

Kila masika yana mbu wake
hata katika sakata hilo la Mem-
be, baadhi ya wanachama wa-
kongwe kama Sophia Simba, Jes-
sica Msambatavangu na Omary
Madenge walitimuliwa ndani ya

Upinzani wana cha kujifunza
yanayofanywa na CCM

chama kabla ya kurejeshewa ua-
nachama baadaye.

Licha ya kwamba CCM im-
ekuwa mstari wa mbele kuzuia
kampeni za mapema na kutia
nia ya kugombea urais. Baadhi
ya wanachama walidaiwa kuo-
nyesha nia ya kujitosa katika
kinyang’anyiro.

Utauzi huo wa CCM ni kama
umewapa watiania wa kificho
muda wa kujitafakari na kuji-
panga mapema kama watakim-
bilia upinzani au watabaki ndani
ya chama na kusubiri uchaguzi
mkuu mwingine, tofauti na miaka
ya nyuma walitimkia upinzani
baada ya kukosa kura za kutosha
katika uteuzi wa awali.
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Viongozi wa Hamas, Yahya Sinwar (kushoto)

na Ismail Haniyeh waliouliwa na Israel mwaka jana. PICHA: MTANDAO

Trump anavyoanza na
kukomesha vita Gaza

Na Christina Mwakangale

USITISHWA kwa
mgogoro kati ya Israel
na kundi la Kipales-

tina la Hamas, kwenye
Ukanda wa Gaza, uliodumu kwa
takribani mwaka mmoja na mie-
zi mitatu, kunakuja siku moja
baada ya Rais Donald Trump,
kutinga Tkulu ya White House.

Mgogoro huo umeacha athari
za kiuchumi, kijamii na kiafya
kwa siku 467. Shirika la Afya Du-
niani (WHO), linasema takribani
robo ya waliojeruhiwa, watu
22,500 majeraha ni makubwa.

Kila siku watoto 10 hupoteza
mguu mmoja au yote miwili.
Upasuaji na ukataji wa viungo
uliohitajika, ulifanyika kwa ki-
wango kidogo au bila ganzi.

Mazingira pia yameathiriwa
na kuhatarisha afya za viumbe-
hai, tani 85,000 za vilipuzi zil-
itupwa kwenye ardhi kwa miezi
15 huko Gaza.

Shirika la Umoja wa Mataifa
linalowahudumia Wakimbizi wa
Kipalestina (UNRWA), linasema
kila siku watoto 10 hupoteza
mguu mmoja au yote miwili.

Hata hivyo, upasuaji na ukata-
ji wa viungo hufanyika kwa kiasi
kidogo au bila ganzi kabisa.

Inakadiriwa tani 85,000 za
vilipuzi zimetupwa huko Gaza,
kulingana na Mamlaka ya Ubora
wa Mazingira ya Palestina.

Marekani ni mshirika
muhimu wa Israel. Utekelezaji
wa makubaliano ya Kkusitisha
mgogoro huo, unakuja baada

WHO, inase-
ma takribani
robo ya wal-
lojeruhi-

wa, watu
22,500,
wana majer-
aha makub-
wa vali-
yobadilisha
maisha yao
na yanahita-
Ji ukarabati
wa kiafya
na hawapati.

ya Israel na Hamas, kukubali
kusitisha vita huko Gaza, kwa
kukubaliana kuwaachilia huru
mateka wa pande hizo mbili.

Marekani na wapatanishi wen-
gine akiwamo Qatar wanasema,
ni kwa mujibu wa Aljazeera, ya-
takuwa mafanikio makubwa zai-
di tangu miezi 15 ya vita, kupita.

Kundi la Wapalestina lenye
silaha la Hamas liliishambulia
Israel, Oktoba mwaka juzi.

Huku Trump akiingia mamla-
kani rasmi wiki hii, awali katika
mkutano wa ushindi uliofanyika
mwishoni mwa mwaka jana,
mjini Washington, Marekani,
alijipatia sifa kwa kuachiwa kwa
mateka wa kwanza kutoka Gaza,
akimpuuza mtangulizi wake Joe
Biden, ambaye pia alichukua sifa
kwa makubaliano hayo.

Kadhalika, Trump alitoa sifa
kwa mjumbe wake mpya wa
Mashariki ya Kati, Steve Witkoff.

MATEKA WAACHIWA

Mapema wiki hii, Israel ili-
waachia huru wafungwa na
mahabusi 90 wa Kipalestina.
Lilikuwa ni tukio la saa chache
baada ya mateka watatu wa Isra-
el, kuachiliwa kutoka mikononi
mwa Hamas huko Gaza na kure-
jea nchini mwao.

Kusitishwa mapigano kulian-
za kutekelezwa Jumapili ili-
yopita huku Waziri Mkuu wa
Qatar, Sheikh Mohammed bin
Abdul Rahman Al Thani, akise-
ma makubaliano hayo kuanza
kutekelezwa Jumapili yalipoii-
dhinishwa ni jambo jema.

Waziri Mkuu wa Israel, Benja-
min Netanyahu, anasema kuna
vifungu kadhaa ambavyo havi-
jafafanuliwa, ambavyo alikuwa
ana matumaini ya kukamilishwa
leo jioni.

Mkataba uliokamilika uta-
fanya vita huko Gaza kusitishwa
na kubadilishana mateka na
wafungwa. Hamas iliwakamata
mateka 251 ilipoishambulia Is-
rael Oktoba, 2023.

Inawashikilia mateka 94, in-
gawa Israel inaamini kuwa ni 60
pekee walioko hai. Kadhalika,
Israel inatarajiwa kuwaachilia
wafungwa 1,000 wa Kipalestina,
baadhi yao wamefungwa kwa
miaka mingi, ili kuwalipa mate-
ka hao. Kwa mujibu wa BBC.

Tkiwa usitishwaji wa mapi-
gano utaendelea, kubadilishana
kwa mateka kunatarajiwa ku-
fanyika tena Jumamosi hii Janu-
ari 25, inaongeza BBC.

Hamas inapaswa kuwaachilia
mateka wanne wa kike wal-
iokuwa hai. Kwa malipo, Israel
itawaachilia huru wafungwa 30
hadi 50 wa Kipalestina, kwa kila
mateka.

USHUHUDA WA MATEKA

Mmoja wa mateka aliyeachi-
wa huru, mwanafunzi wa udak-
tari Mpalestina, amejumuishwa
miongoni mwa wafungwa 90
walioachiwa huru na Israel.
Kituo cha habari cha Aljazeera
kinataarifu.

Anasema hali ya kizuizini ili-
kuwa mbaya na kwamba upati-
kanaji mdogo wa chakula pamo-

ja na maji umezidi.

Hata hivyo, Baraa Al-Fugha
(22), anasema alihisi ahueni na
furaha kubwa kuungana tena
na familia yake, huko Ukingo wa
Magharibi, Jumatatu hii.

Alipokutana na familia yake,
aliwakumbatia, kuwashika ku-
toka kwenye basi la Chama cha
Msalaba Mwekundu na kuingia
katika umati wa Wapalestina
walishangilia, wakiwakaribisha
wafungwa kadhaa, wote wa-
nawake na watoto, waliotoka
gerezani.

CHANZO MGOGORO

Mamia ya wapiganaji wa-
naoongozwa na Hamas walifan-
ya shambulizi ambalo halijawahi
kushuhudiwa kusini mwa Israel,
na kuvunja uzio wa mpaka na
kulenga jamii, vituo vya polisi na
kambi za jeshi.

Takribani watu 1,200 wali-
uawa na mateka zaidi ya 250
walirejeshwa Gaza. Hamas pia
ilirusha maelfu ya makombora
nchini Israel.

Israel ilijibu kwa kampeni
kubwa ya kijeshi, kwanza kwa
ndege na kisha uvamizi wa ar-
dhini. Tangu wakati huo, Israel
imeshambulia maeneo yote ya
Gaza kwa njia ya ardhini, baha-
rini na angani, huku Hamas iki-
ishambulia Israel kwa roketi.

Mashambulizi ya Israel ya-
meiharibu Gaza na kusababi-
sha uhaba mkubwa wa chakula,
huku msaada ukijitahidi ku-
wafikia wale wanaohitaji zaidi.

WAATHIRIWA

Zaidi ya watu 46,700 wakiwa-
mo watoto 18,000, wameuawa
na mashabulizi ya Israel, kulin-
gana na Wizara ya Afya ya Gaza
inayodhibitiwa na Hamas.

Pia zaidi ya watu 110,265
wamejeruhiwa huko Gaza
kutokana na mgogoro huo. Hii
ni sawa na mtu mmoja kati ya
20.

WHO, inasema takribani robo
ya waliojeruhiwa, watu 22,500,
wana majeraha makubwa yali-
yobadilisha maisha yao na yana-
hitaji ukarabati wa kiafya na ha-
wapati.

Majeraha makali ya viungo ni
aina kuu ya majeraha yanayohi-
taji ukarabati.

Wataalamu wanakadiria kuwa
inaweza kuchukua zaidi ya mu-
ongo mmoja, kusafisha vifusi
vilivyoachwa na mashambu-
lizi hayo, ambavyo vina zaidi ya
tani milioni 42, kwa mujibu wa
Mpango wa Maendeleo wa Umo-
ja wa Mataifa (UNDP).

Hatari iliyoko kwenye kazi ya
kuondoa vifusi, ni kushughulikia
mabomu ambayo hayajalipuka.

Karibu watu milioni 1.9 huko
Gaza wamelazimika kuhama
ndani ya eneo hilo, na karibu
asilimia 80 wanaishi katika
makazi ya muda yasiyo na ma-
vazi ya kutosha au kinga dhidi
ya baridi.

Mashirika ya Umoja wa
Mataifa, yanakadiria nusu milio-
ni wako katika maeneo yanayo-
kumbwa na mafuriko.

Mamlaka za Gaza zimesema
takriban mahema 110,000 kati
ya 135,000 yanayotumika kama
makazi katika Ukanda wa Gaza,
yamechakaa na hayafai tena ku-
tumika.
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Na Waandishi Wetu

ONALD Trump amekula
kiapo na sasa ni Rais
na Amiri Jeshi Mkuu wa

Jeshi la Marekani kwa
awamu ya pili.

Wakati anaingia White House
Afrika inajitafuta kufahamu ha-
tima yake wakihofia itakuwaje?
Utawala huo mpya wa Trump
utakuwa na manufaa kwa bara
lao?

Itakumbukwa kuwa wakati
wa uongozi wake wa awamu ya
kwanza anadaiwa kuwa aliipuuza
Afrika na kuna wakati alisema
Afrika ni wavivu, wasiojituma
na kwamba itapendeza kama
watatawaliwa tena kwa miongo
mingine na kuongeza kuwa ni
‘shithole’

‘Shithole’ si shimo la kinyesi
kama ambavyo Watanzania wen-
gi wangetafsiri, maana halisi ni
kwamba ni kitu kilicho katika hali
mbaya, kibovu, kilichokosa ma-
tunzo kilicho taabani kwa ubovu
na kukosa uangalizi.

Rais Trump hakufanya ajizi,
aliupunguza baadhi ya fedha za
miradi ya ufadhili, kuwazuia na
kuwakomesha wahamiaji kuingia
Amerika na kulaumu kuwa wana-
paswa kujitahidi kujiletea maen-
deleo.

Kwa ujumla Trump anachose-
ma ni kuitaka Afrika iamke na
kuachana na ‘uombaomba’ la-
kini pia ikitumia vibaya fedha za
maendeleo inayopewa. Afrika
ina karibu wastani wa miongo
sita ya uhuru lakini kiwango cha
maendeleo ni kidogo mno licha
ya kuelemewa na deni kubwa ku-
tokana na mikopo iliyochukuliwa
kwenye taasisi za fedha, hazina za
nchi mbalimbali na hata mashiri-
ka ya maendeleo.

Kama ilivyokuwa kwa utawala
wa Joseph Biden, wa Democrat
Marekani ambaye aliiweka Afrika
kuwa kwenye washirika muhimu
wa Marekani, Trump kipaumbele
chake ni ‘Amerika kwanza’ au
Make ‘America Great Again’.

Kwa mujibu wa BBC mwaka
2023, Marekani ilieleza kuwekeza
zaidi ya Dola bilioni 22 (Sh. Tri-
lioni 55.3) tangu Biden aingie
madarakani na kwamba kuna
wasiwasi kuwa Trump anaweza
kuondoa uwekezaji na biashara
hiyo.

Rais wa hivi karibuni

ana

Kitete Afrika Trump
anaposhika hatamu

Rais Trump wa Marekani. PICHA: MTANDAO

mtazamo wa kulinda zaidi masla-
hi ya nchi yake, usio wa kawaida
kuliko Biden moja ya kauli mbiu
za muhula wake wa kwanza ili-
kuwa “Amerika Kwanza”.

Mkataba wa Ukuaji na Fursa ya
Afika (AGOA), ambao umewez-
esha nchi za Afika kuuza nje
baadhi ya mazao yao kwenda
Ma ekani bila kulipa kodi tangu
mwaka 2000, ni chanzo kikuu
cha wasiwasi kuwa kitaondoka.

Mkataba wa AGOA, utawala wa
Trump hakuupenda alisema hau-
taongezwa muda wakati utaka-
poisha mwaka huu 2025.

Na wakati wa kampeni yake
mwaka jana aliahidi kuongeza
ushuru wa mapato wa asilimia 10
kwa bidhaa zote zinazotoka nje.
Hii itafanya bidhaa zikiwamo za
AGOA kutozwa ushuru na kuwa
ghali zaidi, na hivyo wafanya-
biashara wa Afrika watakuwa
wamefungiwa nje kuuza kwenye
soko kubwa la Marekani. Yote
hayo yataiathiri Afrika.

UKANDA WA LOBITO

Mradi wa Lobito Corridor, ni
uwekezaji mkubwa wa miundom-
binu wa nchi za Afrika na Mare-
kani ambazo ni Marekani, Angola,
DRC na Zambia na Tanzania kwa
upande mwingine.

Ndicho kitu kikubwa ambacho
Marekani ya Biden ilidhamiria
kuuendeleza. Sehemu muhimu
ya mradi huo ni kuunganisha
huduma ya reli kati ya nchi hizo
tatu na Bandari ya Lobito iliyoko
Angola kwenye ufukwe wa Bahari
ya Atlantic Angola.

Lengo la mradi huo umekuwa
sehemu kuu ya Sera ya Ushiriki-
ano ya Marekani na Afrika katika
miaka ya hivi karibuni.

Lobito  Coridor inatarajiwa
kuenea hadi Tanzania katika siku
zijazo ili kuunganisha Bandari
ya Dar es Salaam na ya Lobito.
Mpango huo unahusisha kusahi-
hisha njia za reli zilizopo na ku-
jenga kilomita 800 za njia mpya,
hasa nchini Zambia.

~==. « Hofu kutosa
AGOA Lobito

Malengo ya Lobito ni pamoja
na kukuza maendeleo ya uchumi
wa ndani na ushirikiano wa kiu-
chumi wa kikanda lakini kubwa
zaidi ni Marekani kupata madini
muhimu ya kimkakati (critical
minerals)  yanayohitajika sasa
kutengeneza bidhaa za kielek-
troniki na kufanikisha maendeleo
ya teknolojia ya kidijitali na kulin-
da mazingira.

Kwa umuhimu zaidi Marekani
inataka kubadilisha mnyororo
wake muhimu ya kupata madini
hayo na kuachana na utegemezi
wa China ili kujipatia shaba, kob-
alt, nikeli na madini mengine
muhimu kwa uchumi wa Mare-
kani na msingi wa mali ghafi za vi-
wanda vya usalama na ulinzi vya
nchi hiyo.

MADINI YA KIMKAKATI

Madini muhimu au ya kim-
kakati ni shaba, lithiamu, nikeli,
kobalti na Rare Earth Elements
ambao ni mchango wa madini

mbalimbali. Madini hayo ni
muhimu katika teknolojia ny-
ingi za kielektroniki na kwenye
kuunda mitambo ya kuzalisha
nishati safi. Madini hayo huten-
geneza ‘paneli’ za umeme jua na
upepo, simu, ndege hadi betrii
7a magari ya umeme.

CHA KUTAFAKARI

Kwa ujumla kusaidia miun-
dombinu ya Afrika kama reli na
barabara haijawahi kuwa kip-
aumbele cha Marekani licha ya
kwamba Shirika la Changamoto
za Milenia (MCA) limefadhili
miradi ya barabara na umeme
lakini kwa Lobito ndiyo mara
ya kwanza kuanzisha ushiriki
mkubwa zaidi wa miundombinu
barani Afrika, Trump akiuzima
itakuwa jambo la kuhuzunisha.

Sio tu mradi wa reli ni zaidi
kwa sababu unahusisha kuun-
ganisha nchi za Ushirikiano wa
Maendeleo Kusini Mwa Afrika
(SADC) kidijitali, kuongeza ura-
hisi wa usafirishaji wa watu na
shehena, kujenga viwanda na
kuongeza ajira kwa vijana hasa
kwenye kuchimba madini ya kim-
kakati na kuchochea ukuaji wa
uchumi wa ukanda huo, kuende-
leza kilimo, ufugaji na kuimarisha
mnyororo wa thamani.

Ni wazi kuwa kuboresha reli
kunahitajika nchini DRC, Angola,
Zambia na Tanzania.

BBC inasema kuwa ingawa
Trump hakutaka AGOA, na tena
ameahidi kuongeza kodi bidhaa
za kigeni anakabiliana na ush-
awishi wa kiuchumi wa China,
Afrika, ambao ni mkubwa hivyo
analazimika kudumisha ushiriki-

no.

Mwaka 2018 utawala wa Trump
ulizindua Prosper Africa mpango
ambao unaowezesha kampuni za
Marekani zinazotaka kuwekeza
Afrika na Shirika la Fedha la
Maendeleo (DFC), ambalo linafa-
dhili miradi ya maendeleo Afrika
na duniani kote.

Biden aliendelea kuuende-
sha baada ya kuchukua wadhifa
wake na DFC inasema hadi sasa
imewekeza zaidi ya Dola bilioni
22 (Sh. Trilion 55.3). Ikizingatiwa
kuwa China bado ina nguvu
kubwa barani Afrika na kwamba
Trump alianzisha sera hizo mwe-
nyewe, kuna uwezekano mkub-
wa wa kutafakari zaidi kabla ya
kuziondoa.

Upinzani wana cha kujifunza yanayofanywa na CCM
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Wapo baadhi ya makada
kama Waziri Mkuu mstaafu
Edward Lowassa (mare-
hemu), ambaye alihamia
CHADEMA mwaka 2015 na
kupewa nafasi ya kuwania
urais, kadhalika Membe
naye baada ya kufukuzwa
M.

Uteuzi huo wa Dodoma
uwe King'ora cha kuiamsha
CHADEMA na upinzani kwa
ujumla kuwa hakuna wakati
wa kupoteza kama wana-
taka kuingia katika uchaguzi
mkuu na kushindana bila
kuwa na figisu.

Lakini pia vyama vya

siasa visiishi kwa kuka-
riri muda na matukio, bali
linalowezekana leo ||S|ng01e
kesho, hasa masuala yanay-
ohusu uchaguzi kwa ujumla.

Vyama vya upinzani
vingejifunza namna bora
ya kukabiliana na makundi
yanayoongeza mgawanyiko
katika vyama na kusababi-
sha vikose nguvu ya kuika-
bili CCM

La muhimu zaidi wakati
huu ni kuwaunga mkono na
kuwapa nguvu wagombea
wanaokubalika badala ya
kila chama cha upinzani
kusimamisha mwanachama

wake hata kama hafahamiki.

Si vibaya kujifunza kwa

chama kinachoonekana
kufanya vizuri kwa ajili ya
maendeleo na ustawi wa
demokrasia, ikiwamo kuiga
yale ambayo yamefanywa
na ACT Wazalendo na CCM.

UTEUZI WA NCHIMBI

Mkutano Mkuu Maalum
wa CCM, umeandika his-
toria baada ya kumteua
mgombea mwenza urais, DK.
Emmanuel Nchimbi ambaye
atamrithi Dk. Philip Mpango,
baada ya uchaguzi mkuu wa
mwaka huu.

DK. Nchimbi anaonekana
kuwa mpole, mnyenyekevu
na msikivu asiye na siasa
za majitaka anayejali na

kuwa kiungo muhimu katika
kufanikisha mustakabali wa
R4 za Rais Samia.

Mwanasiasa huyo mwe-
nye msimamo usioyumba,
wakati wa mchakato wa
uchaguzi wa serikali za
mitaa mwaka jana, baada
ya kusajiliwa mapingamizi
mengi dhidi ya wapinzani,
aliomba Ofisi ya Rais -TAMI-
SEMI kuangalia uwezekano
wa kuachana na map-
ingamizi yasiyo na mashiko
ili kupiga kura na kupanua
demokrasia.

Kadhalika, Nchimbi am-
baye ni mwanadiplomasia,
sio mtu mwenye papara,
kiburi cha uzima wala si

mfuasi wa siasa za jino kwa
jino au ukipigwa ni lazima
urudishie.

Ana imani kwamba
upinzani si vuadui kama
ambavyo Rais Samia ame-
kuwa akisema wapinzani ni
sehemu ya Watanzania na
washauri ikiwataka wako-
soe serikali kwa hoja na
kupendekeza ufumbuzi wa
|hoja zao ili kuleta maende-
eo.

Dk. Nchimbi anaweza ku-
chukuliwa kama kiunganishi
cha CCM, vyama vya upin-
Zani, serikali na wananchi,
pale ambapo kuna jambo
haliko sawa anaweza kuli-
sawazisha.
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WASIRA NDANI YA NYUMBA

Makamu Mwenyekiti CCM Bara,
anaanzm majukumu mapya hapa

kulia ni Katibu Mkuu wa CCM Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi. PICHA: IKULU

Na Sabato Kasika

IKU chache baada ya kuch-
Saguliwa kuwa Makamu

Mwenyekiti wa CCM Bara,

Stephen Wasira anazun-
gumza na Nipashe na kutangaza
kile anachokilenga kuwa ni ju-
kumu la kutangaza utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi mkuu wa
chama chake ya mwaka 2020.

Anataja sababu ya kufanya
hivyo kuwa ni kutaka wananchi
wajue maendeleo yaliyoletwa
na serikali ya CCM, katika kipindi
cha miaka mitano ili chama kich-
aguliwe tena uchaguzi mkuu wa
mwaka huu.

“CCM imetekeleza ilani yake
kwa kujenga zahanati, vituo vya
afya, hospitali, shule, miradi ya
maji na mingine mingi ya maen-
deleo, hivyo ni vyema niende
kwa wananchi kuwaelezea
hayo,” anasema Wasira.

Mwanasiasa huyo mkongwe
anasema suala la kushika dola
linahitaji kuwatekelezea wa-
nanchi kile ambacho umeahidi
ili wakuchugue tena, na kwamba
CCM imetekeleza ilani yake.

Wasira anasema ni wajibu wa
CCM kuwaonyesha wananchi
kile ambacho waliahidi kuwa-
fanyia, kwa kuwa kushika dola
kunatokana na ridhaa yao hasa
pale ahadi za kuwaletea maende-
leo zinapotimizwa.

“Lakini kwa manufaa ya Wa-
tanzania wanaotaka kunifahamu
vizuri, ni vyema niwaelezee jinsi
ambavyo nimekuwa ndani ya
chama na serikali na utendaji
kazi wangu uliotukuka,” anase-
ma.

Anasema mwaka 1970, kwa
mara ya kwanza alichaguliwa
kuwa mbunge akiwa na umri
wa miaka 25 katika Jimbo la

Kabla ya
kuwa Katibu
Mtendaji wa
TANU wa
wilaya, nil-
lanza kazi
katika Idara
yva Maen-
deleo ya
Jamii wilay-
ani Ukerewe
mkoani
Mwanza
kwenye Ki-
Jiji cha Mriti.

Makamu Mvvenyek|t| wa CCI\/I Bara, Stephen Wasira (kulia), ak-
ipokea llani ya Uchaguzi ya CCM kutoka kwa Katibu Mkuu'wa
chama hicho, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi. PICHA: MAKTABA

Mwibara, Wilaya ya Bunda,
wakati huo akitokea Wilaya ya
Geita alikokuwa akifanya kazi
kama Katibu Mtendaji wa TANU
Wilaya.

Wakati huo Sengerema na
Nyangh'wale zilikuwa ndani ya
wilaya ya Geita, lakini sasa nazo
ni wilaya tena Geita ni mkoa.

“Kabla ya kuwa Katibu Mtend-
aji wa TANU wa wilaya, nilianza
kazi katika Idara ya Maendeleo
ya Jamii wilayani Ukerewe mkoa

ti,” anakumbusha.

MBUNGE ‘MCHANGA’
Makamu Mwenyekiti wa CCM

Bara, anasema mwaka 1970
akiwa na miaka 25, alichaguli-
kuwa kuwa mbunge wa Jimbo la
Mwibara wilayani Bunda mkoani
Mara, akiwa na umri mdogo,
kisha ilipofika 1975 akateuliwa
kuwa Naibu Waziri wa Kilimo.

“Mwaka huo wa 1975 niliteuli-
wa kuwa mkuu wa mkoa wa
Mara nikiwa na umri wa miaka
30. Ilipofika 1982 hadi 1985 ni-
likwenda kufanya kazi katika
ubalozi wa Tanzania huko Wash-
ington DC, nikapata fursa ya ku-
soma vyuo vikuu nikigharamiwa
na Mwalimu Julius Nyerere 1985
nilichaguliwa kuwa mbunge wa
Bunda,” anasema.

Mkongwe huyo anafafanua
kuwa mwaka 1987 Rais wa Awa-
mu ya Pili, Ali Hassan Mwinyi
alimteua kuwa Naibu Waziri wa
Serikali za Mitaa na Vyama vya
Ushirika, Mwaka 1989 hadi 1990
alikuwa Waziri Kamili wa Kilimo
na Mifugo.

“Mwaka 1990 hadi 1991 nili-
teuliwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, wakati nikifanya kazi hiyo
ya ukuu wa mkoa huko Mara na
Pwani, vilevile nilikuwa katibu
wa chama cha TANU au CCM,”
anasema.

Anaongeza kuwa ni mzoefu
ndani ya chama na serikali,
na kwamba mwaka 2005 hadi
2015 ilikuwa ndani ya serikali
ya awamu ya nne, na kwam-
ba kila  Baraza la Mawaziri
lilipobadilishwa, bado aliniteuli-
wa.

“Kuwa katika serikali za
awamu karibu zote, kumenipa
uzoefu mkubwa wa masuala
ya kitaifa na kimataifa, kufanya
shughuli za serikali na chama
kumeniwezesha kuijua vyema
nchi yetu. Mimi ni miongoni
mwa Watanzania wachache wa-
naoijua Tanzania ya jana ya leo
na wanaozungumza Tanzania ya
kesho,” anasema.

WASIRA NI WA NANE

CCM imempata Makamu Mwe-
nyekiti Taifa wa nane tangu cha-
ma hicho kilipoanzishwa mwaka
1977 baada ya kuunganishwa na
Chama cha Afro Shirazi Party
(ASP) cha Zanzibar.

Wasira  anachaguliwa na
wajumbe wa Mkutano Mkuu
doma wiki iliyopita ili kuziba na-
fasi hiyo ilioachwa na mtangulizi
wake Abdulrahman Kinana.

Kabla ya Wasira, wapo makada
wa CCM waliowahi kushika na-
fasi hiyo wa kwanza ni Aboud
Jumbe Mwinyi, aliyekuwa Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM kuanzia
mwaka 1977 hadi 1984.

Baadaye nafasi hiyo ilishikiliwa
na Ali Hassan Mwinyi, kuanzia
mwaka 1984 hadi 1990 kisha
akafuata Rashid Kawawa aliyeo-
ngoza kuanzia 1990 hadi 1992.
Viongozi wote hao ni marehemu.

John Malecela alifuatia akashi-
ka nafasi hiyo kuanzia 1992 hadi
2007 akamwachia Pius Msekwa
mwaka 2007 hadi 2012 kisha
ikawa ni zamu ya Philip Mangula
2012 hadi 2022.

Mangula aliandika barua ya
kujiuzulu nafasi hiyo akielezea
kuwa ana sababu binafsi ndipo
nafasi yake ikachukuliwa na
Kinana ambaye mwaka jana
aliandika barua ya kujiuzulu na-
fasi hiyo.

Baada ya Kinana kijiuzuly,
wajumbe wamemchagua Wa-
sira kuwa Makamu Mwenyekiti
wa CCM Bara ambaye amaweka
wazi jukumu alilonalo wakati
huu wa kuelekea kwenye uch-
aguzi mkuu.
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| — Wanaume vinara malalamiko
Kampeni ya Mama Samia

Tume vya Sefue,
walipakodi
UsOo Kwa uso

Na Renatha Msungu, DODOMA

MWENYEKITI wa Tume ya Rais
ya Maboresho ya Kodi, Balozi
Ombeni Sefue amewahimiza
walipakodi nchini kutoa maoni
yao ili kuboresha mfumo wa
kodi na kuondoa changamoto zi-
nazowakabili.

Balozi Sefue alitoa kauli hiyo
juzi jijini hapa wakati akijibu
malalamiko ya walipakodi yak-
ilenga kupunguza utitiri wa kodi,
kupanua wigo wa mlipakodi, wa-
tendaji wa mitaa kupewa elimu
ya kutosha ya kodi na kuipeleka
kwa wananchi na maofisa kodi
kuwa na weredi kutekeleza ma-
jukumu yao.

Malalamiko hayo yaliwasilishwa
katika kikao cha pamoja cha
tume hiyo, walipakodi na wa-
dau wengine mkoani hapa kwa
lengo la kupokea maoni kuhusu
kuboreshwa kwa mfumo huo na
kupata mwarobaini wa kudumu
wa kutatua changamoto hizo.
Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ameyasikia malalamiko
mengi yakiwamo hayo na kua-
mua kuunda tume hiyo kisha
kurejea kwa wananchi hususani
walipakodi kukusanya maoni na
Euy_awasilisha kwake kufanyiwa

azi.

“Rais ameyasikia malalamiko
mengi kutoka kwenu walipakodi
ndio maana Tume tumerejea
kupata maoni yenu ili yaende
kufanyiwa kazi kwa ajili ya
kuondoa changamoto mnazo-
kutana nazo kupitia mfumo huo
wa walipakodi,” alisema Balozi
Sefue.

Alisema wamelazimika kupokea
maoni kuhusu namna ya kubore-
sha mfumo wa kodi kwa sababu
tume yao haiwezi kuandika bila
kuwasikikiza walipakodi nchini.
Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma
Mjini, Jabir Shekimweri ali-
pendekeza kuwapo namna ya
mahususi ya kikodi ambayo
itawawezesha kuwaandaa wa-
fanyabiashara wadogo kushiriki
katika uchumi shindani kupitia
ulipaji kodi.

Shekimweri, alisema tume
hiyo ikifanywa hivyo, itatoa
mwamko kwa wafanyabiashara
wadogo kushiriki kulipa kodi na
kuongezekwa kwa pato la taifa
na ubunifu wa biashara zao.
“Tunaomba hilo Mamlaka ya
Mapato Nchini (TRA), iliangalie
kwa ukaribu, ikiwezekana wata-
nue wigo wa utendaji kazi zao ili
wawe Kkaribu na walipakodi,” ali-
sisitiza mkuu huyo wa wilaya.

Katibu Tawala Msaidizi wa
Mkoa huo, Mwajabu Nyamko-
mora, alisema Rais Samia kaunda
tume hiyo ili kusikiliza changa-
moto ya walipakodi kwa sababu
kundi hilo lina mchango mkubwa
kwenye kukuza uchumi wa nchi
na pato la taifa.

Mwajabu, aliitaka tume hiyo
kujenga mazingira ya kuwezesha
biashara za wafanyabiashara
hayo kuimarika na kuongeza ki-
pato chao na familia zao.

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

AZIRI wa Katiba
na Sheria, Dk.
Damas Ndum-
baro, amesema
wanaume wanaongoza kwa
kujitokeza kutoa malalamiko
kwenye Kampeni ya Huduma
ya Msaada wa Kisheria ya
Mama Samia.

Dk. Ndumbaro alisema
hayo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa

habari uliofanyika ofisini
kwake katika Mji wa Serikali
Mtumba jijini hapa

wamehudumiwa kupitia
kampeni hiyo katika mikoa
11 nchini huku wanaume wak-
iongoza kwa kujitokeza kutoa
kero na malalamiko yao kupi-
tia kampeni hiyo.

“Haya ni mafanikio makub-
wa kutokana na kuwasaidia
wanaume kufikisha kero
zao. Nawaomba na wengine
kuendelea kujitokeza kutoa
kero zao kwa sababu ni siri
ya mhusika na mtoa huduma
wa kampeni,” alisema Ndum-
baro.

Alibainisha kuwa katika
idadi hiyo ya wananchi wali-
ohudumiwa na kampeni hiyo
wanawake waliojitokeza ni

asilimia 49 na wanaume ni
asilimia 51.

Alisema wanaume wameo-
nyesha mwitikio mkubwa wa
kujitokeza na kutoa kero zao
na kuondoa dhana iliyojenge-
ka kuwa wamekuwa wakijifi-
cha hata wakinyanyasika.

Aliongeza kuwa kampeni
hiyo imepunguza mashauri
mahakamani kutokana na ku-
tatua migogoro iliyopo kwe-
nye jamii.

Aliitaja mikoa hiyo 11 kuwa
ni Morogoro, Manyara, Sin-
gida, Mara, Simiyu, Ruvuma,
Shinyanga, Iringa, Songwe,
Dodoma na Njombe.

Kwa mujibu wa waziri

huyo, kampeni hiyo itaende-
lea kwenye mikoa mingine
sita lengo ni kuhakikisha in-
aifikia mikoa yote nchini kab-
la ya Machi mwaka huu.

Aliitaja  mikoa ambayo
kampeni itaanza Januari 24,
mwaka huu kuwa ni Tabora,
Kigoma, Geita, Kilimanjaro,
Mtwara na Katavi.

Ndumbaro, alisema
kampeni hiyo itafanyika kwa
siku tisa na kuwafikia wa-
nanchi Waliopo maeneo ya Vi
ana na watoa huduma kutoka
Chama cha WanasheriaTang-
anyika (TLS) na wengine wa
sheria.

.5 Sheikh Mkuu

wa Tanzania,
Mufti DK.
Abubakar
Zuberi, akim-
wagilia maji
mti baada
yva kuupanda
katika eneo
la Msikiti

wa Gaddafi,
Jana, baada
ya kufanya
ziara ya ku-
kagua miradi
ya uwekezaji
Inayomi-
likiwa na
Baraza Kuu
la Waislamu
Tanzania
(BAKWATA).
PICHA: PETER
MKWAVILA

Michango kujiunga sekondari
Ilivyomshtua RC Dendego

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singi-
da, Halima Dendego, amesh-
tushwa na fomu ya mwa-
nafunzi kujiunga na kidato
cha kwanza kuwa mzigo kwa
wazazi na walezi na kutoa
siku saba kwa Idara ya Elimu
kutengeneza moja inayofafa-
na na kutumika kwa mkoa
mzima ili kudhibiti michan-
go holela na kero kwao.

Amri hiyo aliitoa kwe-
nye Kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa (RCC)
Dendego, alisema utaratibu
wa kila sekondari kuwa na
fomu yake ya kujiunga na se-
kondari unasababisha mzigo
mkubwa kwa wazazi kutoka-

na na kila mwanafunzi kuagi-
zwa vitu vingi kuwa navyo
anapoonza masomo.

“Mtoto mmoja anaambiwa
kalete jembe, fyekeo, panga
na vingine, nimesoma fomu
moja ni hatari mtoto anaa-
gizwa kupeleka vitu vingi
sana kwa hiyo tukubaliane
tuwe na fomu moja na kama
tunahitaji michango ya ziada
tumekubaliana namna ya
kuomba hiyo michango la-
kini ni lazima wazazi wari-
dhie,” alisema.

Dendego alisema utitiri wa
michango unaondoa maana
halisi ya elimu bure kwa wa-
nafunzi na kwamba katika
Mkoa wa Singida ni maru-
fuku michango holela inay-
owaumiza wazazi.

“Hivyo vitu mnavyowaa-
giza wanafunzi mnavipeleka
wapi sio sawa ‘it is too much’,
nyie mnaweza kuona mpo
hapa mjini maisha ni me-
mkubwa tunawapa wazazi
matokeo yake ndio maana
watoto hawaji shule,” alise-
ma.

Vilevile, alipiga marufuku
mwanafunzi kufukuzwa
shule kwa sababu hajapeleka
jembe, panga, fyekeo na am-
baye hana sare.

Katika hatua nyingine, ali-
ishushua Idara hiyo ya Elimu
kwa kusema inadanganya
kuhusu takwimu kuwa asil-
imia 100 ya shule za sekond-
ari katika mkoa huu zinatoa
huduma ya chakula kwa wa-

nafunzi.
“Hizi takwimu hapa mna-
nidanganya, mimi nime-

fanya ziara maeneo mbalim-
bali wanaopata chakula ni
wanafunzi wa madarasa ya
mitihani tu na sio wanafunzi
wote,” alisema.

Awali Kaimu Ofisa Elimu
Mkoa huo, Imani Mwaipaja,
alisema hadi kufikia Desem-
ba mwaka jana, hali ya utoaji
wa chakula kwa wanafunzi
wa sekondari ni asilimia 100
kwa shule zote 194.

Mwaipaja, alisema kwa
upande wa shule za msingi
691 hali ya utoaji huduma ya
chakula kwa wanafunzi im-
efikia asilimia 95 kwa kipindi
hicho.
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Kiwanda kuanza kuchakata
parachichi mwezi ujao

NA Elizabeth John,
NJOMBE

IWANDA cha

kuchakata parachichi

kwa aqjili ya kutengen-

eza mafuta kinacho-
jengwa katika Halmashauri ya
Mji wa Makambako mkoani
Njombe kinatarajia kuanza
kufanya kazi Februari mwaka
huu.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Avo Africa, Najib Kamal, alieleza
hayo juzi wakati akitoa taarifa
ya kiwanda hicho kwa Mkuu
wa Mkoa wa Njombe, Anthony
Mtaka ambaye alifanya ziara ya
kukagua kiwanda hicho.

Alisema kiwanda hicho
mpaka kukamilika kwake ki-
natarajia kugharimu Sh. bilioni
20 na gharama hizo ni kwa ajili
ya mashine na vifaa vingine vi-

takavyokuwapo katika kiwanda
hicho cha kuchakata mafuta.

Alisema kiwanda hicho kina
mashine mbili na kitakuwa na
uwezo wa kuchakata tani 600
za parachichi kwa siku na ifika-
po Juni mwaka huu wataongeza
mashine zingine mbili, hivyo
kuwa na uwezo wa kuzalisha
tani 1,200 kwa siku.

“Huu ni mradi wetu wa pili
wa kwanza ni ule wa kupaki
parachichi na kusafirisha nje
ya nchi lakini wa pili ni huu wa
kuzalisha mafuta yanayotokana
na parachichi na tunatarajia
kuwa wazalishaji wakubwa wa
mafuta hapa nchini,” alisema
Kamal.

Alisema kiwanda hicho ki-
takapokamilika kitakuwa na
uwezo wa kuajiri wafanyakazi
wasiopungua 400 hii inajumui-
sha wataalamu pamoja na wale

watakaokuwa ~ wanakwenda
shambani kwa ajili ya kufuata
bidhaa hiyo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Anthony  Mtaka,
alisema ujenzi wa kiwanda
hicho ni mkombozi mkubwa
kwa wakulima wa parachichi
mkoani humo kwani tofauti
na ilivyokuwa awali mkulima
alikuwa anauza kwa bei ndogo
kutokana na hofu ya tunda ku-
haribika lakini sasa atakuwa na
maamuzi ya bei.

Hata hivyo, Mtaka alim-
pongeza mkurugenzi wa kiwan-
da wa Najib Kamal kwa kuitikia
kauli mbiu ya Rais Samia Su-
luhu Hassan ya kuwatoa hofu
wawekezaji ambao wana nia ya
kuwekeza hapa nchini kuwa-
taka kufanya hivyo na serikali
itawaunga mkono.

Kwa upande wake, Ofisa

Kilimo Mkoa wa Njombe, Wil-
son Joel alisema makadirio ya
parachichi ambazo zilikuwa
zinakataliwa kutokana na ku-
kosa ubora kwa mkoa wote ni
tani 20,000, hivyo kama kiwan-
dani kitauchukua zaidi ya tani
10,000 maana yake zaidi ya
asilimia 70 ya parachichi hizo
zitachukuliwa na kiwanda hi-
cho.

“Nafikiri itakuwa mchango
mkubwa sana kwenye sekta
sisi tutaendelea kushirikiana
na wewe ili kuweza kuwafikia
wakulima ili hizo parachichi zi-
kufikie,” alisema Joel.

Msimamizi wa ujenzi wa ki-
wanda hicho kutoka kampuni
ya Amenduni iliyopo Italia, Vic-
tor Mutua alisema mashine za
kiwanda hicho zitakuwa na uw-
ezo wa kuzalisha tani 600 kwa
muda wa saa 12.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Iringa, Doris Kalasa, akizungumza wakati wa kusikiliza changamoto mbalimbali za walimu,
mjini Iringa juzi, kupitia timu ya Samia Teacher Mobile Clinic. Kushoto ni Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Walimu Tan-
zania (CWT), Suleiman Komba na Mwenyekiti wa CWT Iringa, Gaur Mgalula (kulia). PICHA: FRANCIS GODWIN

Makete yapewa tani 240 ya mbegu za ngano

Na Elizabeth John,
MAKETE

SERIKALI imetoa tani 240
ya ruzuku ya mbegu za nga-
no wilayani Makete mkoani
Njombe ikiwa ni awamu ya
kwanza ya utolewaji wa mbegu
hizo kwa msimu mpya wa kili-
mo mwaka 2025/2026.

Akizungumza juzi baada ya
kupokea mbegu hizo, Mkuu wa
Wilaya ya Makete, Juma Sweda
alisema wamepokea mbegu
hizo ili wananchi walime na
kuisaidia serikali kupunguza
uagizaji wa mbegu hizo kwenye
mataifa mengine.

“Tumeshapokea tani 240 za
mbegu ya ngano, kwa msimu
huu ikiwa ni tayari kwa ajili ya
msimu huu mpya wa kilimo,
hii ni awamu ya tatu ya utole-
waji wa mbegu hizi kwasababu
tumeshapokea kwa awamu
mbili huko nyuma na hii yote
ni kwamba serikali ipo makini
na inataka kupunguza uagizaji
wa ngano nje ya nchi,” alisema
Sweda.

Sweda aliwataka wakulima wa
Wilaya ya Makete kuhakikisha
kuwa wanachangamkia fursa
hiyo kwa kuanza kulima mape-
ma ili waendane na hali ya hewa
ya ukanda huo.

Kwa upande wake Mratibu
wa ngano Wilaya ya Makete,
Ahmed Kichombaki, alisema
kuwa wametenga sehemu tatu
za upokeaji na ugawaji wa mbe-
gu hizo za ruzuku.

“Sehemu hizo ni eneo la Soko
la Ngiu lililopo Kata ta Iwawa,
Tandala pamoja na Mfumbi, kul-
ingana na uhitaji wa wakulima
na lengo ni kupokea tani zaidi ya
1,000 za mbegu hii kutokana na
mabhitaji makubwa ya wakulima
na kuwapo kwa mashamba ya
kutosha pamoja na mwamko
mkubwa wa uhitaji wa mbegu
hizi,” alisema Kichombaki.

Kichombaki aliongeza kuwa

mbegu hizo zimekuwa zikiu-
zwa Sh. 4,000 kwa kilo, hivyo
mkulima kama angetaka ku-
wekeza katika kilimo hicho in-
gekuwa ikimlazimu kutumia Sh.
280,000 kwa kila eka, ili aweze
kupata mbegu hizo kulingana
na uhitaji.

Mmoja wa wakulima wa
ngano Wilaya ya Makete, Jeita
Mahenge alisema kuwa soko la
zao hilo limekuwa kubwa kuto-
kana na kampuni kubwa kuingia
moja kwa moja kwa wakulima
kununua zao hilo, sambamba
na wao wenyewe kuzalisha baa-
dhi ya vyakula kama vile mikate
pamoja na unga.

- Wafanya
maombi
kuita mvua,
kuondoa
ukame

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI wa Kata ya
Utengule Halmashauri ya
Mji wa Makambako wilayani
Njombe wamefanya maombi
ya kuomba mvua ili kuka-
biliana na hali ya ukame am-
bayo imesababisha baadhi
yvao washindwe kulima kwa
wakati na mazao kukauka.
Wakizungumza na Nipashe
baada ya maombi amb_ayo
cha Ikelu Makambako, vva—
nanchi hao walisema katika
zoea shughuli za kilimo hasa
kulima na kupanda huwa
zinaishia Desemba lakini kwa
msimu huu imekuwa tofauti
kwani mpaka sasa bado wa-
nalima na kupanda mahindi.

Mmoja wa wananchi hao
akiwamo, Monica Msalilwa
alisema wamelazimika ku-
fanya maombi ya kumwom-
ba Mungu kuwaletea mvua
ambayo itawasaidia kuepu-
kana na athari za njaa kuto-
kana na mazao kukauka na
wengine kushindwa kulima.
“Kulivyotokea hii sintofa-
hamu ya mvua kutokunyesha
kwa miezi hii ndipo diwani
akatukusanya sisi wananchi
na watumishi kutoka madhe-
hebu mbalimbali kwa pamoja
tukae ili tuweze kupeleka
haja zetu mbele ya Mungu,”
alisema Monica.

Frank Ulendo alisema
wameaathirika kisaikolojia
kwa sababu mvua hakuna na
wameshindwa kuhudumia
mashamba kwa sababu ardhi
aina unyevunyevu.

Naye Mchungaji wa Kanisa
la EAGT, Fesoni Sanga, alise-
ma kabla ya maombi hayo
na wananchi wao walianza
maombi ya kufunga kwa
siku tatu, huku wakiwataka
wananchi kuachana na imani
potofu za kuamini kuwa
mvua hiyo inazuiliwa na
baadhi ya watu.

Diwani wa Kata ya Uten-
gule, Stephano Mgoba alise-
ma wamelazimika kufanya
maombi hayo ili kuondoa
imani potofu kwa baadhi ya
wananchi ambao wamekuwa
wakiamini kuwa ukame huo
umesababishwa na miradi ya
kiuchumi inayotekelezwa na
serikali.

Aliitaja miradi hiyo ni ujenzi
wa k|wanda cha nondo na
machimbo ya madini ya-
nayoendelea katika Kata ya
Mtwango.

Sadaka ambazo zimepati-
kana katika ibada ya maombi
hayo ya kuombea mvua zi-
meelekezwa kusaidia wenye
mahitaji maalumu na watoto
yatima.
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Serikali yataja
lengo mfumo utoaji
huduma za serikali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI Mkuu wa Mamlaka ya
Serikali Mtandao Zanzibar, Dk. Seif
Said Seif, amesema mfumo wa utoaji
huduma za serikali kupitia sehemu
mtojl_a umelenga kufikia serikali ya kidi-
jitali.

Aliyasema hayo wakati wa hafla
ya utoaji mafunzo kwa masheha wa
Wilaya va Mjini kuhusu mfumo wa Kki-
digitali wa eDUA ambao ni jukwaa la

kidigitali linaloleta huduma za kidigitali :

kwa pamoja serikalini uliofanyika kati-
ka Ofisi za EGAZ Michenzani Zanzibar.
Alisema hatua hiyo imelenga kuondoa
utumiaji wa karatasi na mwananchi
anapotaka huduma za kijamii ikiwamo
sherehe za harusi au msiba kuomba
kibali kupitia njia ya mtandao.

Mkurugenzi Seif alisema ni imani yake
masheha hao watakuwa chachu ya nchi :

kubadilika kutoka sehemu moja kwen-
da nyengine.

“Tunaamini mabadiliko hapa Zanzibar
yanawezekana na tunaamini mfumo
huu na mengine itasaidia wananchi
kupata huduma za kiserikali sehemu
moja lengo ni kuona TEHAMA inaone-
kana umuhimu wake kwa mwananchi

wa kawaida na hata kwa wageni wana- :

okuja Zanzibar,” alisema.

Hata hivyo, alibainisha kuwa wamean- :

za kwa masheha wa Wilaya ya Mjini
na baadaye mafunzo hayo yatakuwa
endelevu kwa masheha wote wa Un-
guja na Pemba ili kuona mfumo huo
unafanikiwa.

Alisema ushirikiano huo utawezesha
kuleta mafanikio ya haraka kwa Zanzi-

bar katika kuelekea serikali ya kidijitali
na malengo yaliyowekwa kufikiwa kwa :

haraka na kwa ufanisi mkubwa.
Akifungua mafunzo hayo Mkuu wa
Wilaya ya Mjini, Hamid Seif Said
alisema utumiaji wa mifumo ya kidigi-
tali inayoanzishwa serikalini itasaidia
kwa kiasi kikubwa kuondoa rushwa
na kurahisisha utoaji wa huduma kwa
wananchi.

Alisema hatua hiyo ya kuanzishwa
kwa mifumo ya kidigitali serikali ni
hatua muhimu katika kupambana na
rushwa na kuboresha huduma bora
kwa umma.

Aidha, alisema kuja na mfumo huo na

kuwa na mlango mmoja wa huduma pia :

itasaidia kwa kiasi kikubwa kuondoa
changamoto zinazowakabili wananchi
na kurahisisha ufanisi wa masheha ka-
tika utekelezaji wa majukumu yao va
kila siku. o

Alitumia nafasi hiyo kuwataka mashe-
ha kubadilika na kufikia azma ya Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, DK. Hussein Ali Mwinyi
kwenda kidigitali na utoaji wa huduma
serikalini zinakuwa rahisi na haraka.
Naye Meneja wa mtandao wa simu
Mixx by Yas Zanzibar, Salum Nas-

sor Mohamed, alisema kampuni hiyo
ikishirikiana na serikali kurahisisha
utoaji wa huduma kwa wananchi ku-
changia huduma za serikali kutumia
simu zao za mkononi.

Saleh Salum Othman ambaye ni mtaal-
amu wa mfumo huo alisema dunia hivi
sasa inakwenda kidijitali na mara ny-
ingi wakiendesha huduma kwa njia ya
makaratasi.

Aidha, alisema hivi sasa serikali in-
aondoka katika kutoa huduma kwa njia
ya makaratasi na kutumia mtandano il
kurahisisha utoaji wa huduma mbalim-
bali kwa wananchi wa Zanzibar.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ATIBU Mkuu wa Wizara ya

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-

zee na Watoto, Abeda Rashid,

amesema kuwa Zanzibar kuna
changamoto kubwa ya malezi kwa wa-
toto, hivyo ni vyema kuwa na sera ya
ustawi wa jamii.

Aliyasema hayo juzi katika kikao cha
kujadili mwongozo wa sera ya ustawi wa
jamii kilichowashirikisha wadau mbal-
imbali.

Abeda alisema wameona Zanzibar
kuna haja ya kuwa na mwongozo wa sera
ya ustawi wa jamii ili kuwa na mwelekeo
mzuri wa kusimamia maendeleo ya usta-
wi wa jamii.

Alisema sera hiyo itagusa mambo
mengi ikiwamo masuala ya teknolojia,
uwezeshaji wanawake kiuchumi, afya,
malezi na elimu.

Alisema rasimu ya sera ya maendeleo
ya jamii itagusa kila eneo ili utekelezaji
wa sera hiyo kumgusa kila mwananchi.

Katika hatua nyingine alisema kuwapo

kwa ushirikiano kati ya Wizara na Taasisi
ya Maendeleo ya Jamii Tengeru itasaidia
kukuza maendeleo kwa jamii wa pande
zote mbili za muungano.

Akizungumza katika hafla ya utiaji
saini hati ya ushirikiano baina ya Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto na Taasisi ya Maendeleo ya Jamii
Tengeru alisema lengo la ushirikiano ni
kuwajengea uwezo watendaji wa wiz-
ara na Taasisi ya Tengeru kufanya utafiti
mbalimbali zitakazosaidia kutoa mwele-
keo wa namna ya kuwatumikia jamii na
kuleta mabadiliko.

Alisema ushirikiano huo utasaidia ku-
fanya programu mbalimbali za miradi
ya maendeleo ili kubadilisha mitizamo
ya watu juu ya kuifikia miradi ya maen-
deleo.

Alisema bado Zanzibar inahitaji
wataalamu wa ngazi ya jamii na Chuo
cha Tengeru kinauzoefu wa muda mrefu
wa kutoa taaluma ya maendeleo ya jamii
na tayari kimeshatoa wataalamu wengi.

Alisema kuwa Wizara ya Maendeleo
ya Jamii imepewa dhamana kubwa ya

I ya watoto Z'bar bado tatizo

kusimamia na kuimarisha maendeleo
ya jamii, hivyo kuwapo kwa ushirikiano
huo kutaisaidia wizara kutekeleza juku-
mu hilo kwa urahisi.

Mkuu wa Chuo cha Tengeru, Dk. Baka-
ri George alisema mchakato wa kuanzi-
sha mashirikiano umechukua takribani
mwaka mmoja, hivyo aliwashukuru kwa
kukamilisha mchakato huo ambao utale-
ta tija kwa wanajamii.

Alisema Tengeru ni chuo chenye
uzoefu wa miaka 60, hivyo watahakiki-
sha ushirikiano huo unaleta tija kwa wa-
nanchi wa Zanzibar na Tanzania Bara.

Alisema hati hiyo inaangalia zaidi
kubadilishana uzoefu katika maeneo ya
sera ya maendeleo ya jamii ili kuisaidia
serikali katika kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.

Aidha, alisema taaluma ya maende-
leo ya jamii imekuwa hasa katika nchi
zilizoendelea na Chuo cha Tengeru ina-
hakikisha kinakwenda na mabadiliko ya
kidunia ili taaluma hiyo iendane na hali
ya sasa ya kuwawezesha wananchi kuji-
letea maendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Hamid Seif Said (kushoto), akizungumza wakati akifungua mafunzo kwa masheha wa
wilaya hiyo, katika ofisi za taasisi ya serikali mtandao EGAZ Michenzani, mjini Unguja jana, kuhusu mfumo wa ki-
digitali wa eDUA ambao ni jukwaa linaloleta huduma za kidigitali kwa pamoja serikalini. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Chanjo kichaa cha mbwa kuendelea kutolewa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Umwagiliaji, Ma-
liasili na Mifugo, imesema itaendelea
kutoa chanjo ya ugonjwa wa kichaa cha
mbwa ili kuikinga jamii na madhara ya-
nayosababishwa na wanyama hao.

Mkurugenzi Idara ya Maendeleo
ya Mifugo, Asha Zahran Mohammed
aliyasema hayo huko Ndijani Mseweni
wakati wa uzinduzi wa utoaji chanjo ya
ugonjwa wa kichaa cha mbwa kwa ajili
ya kuzuia maambukizi.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ina
lengo la kutunza jamii yao ili kunusuru
maradhi hayo yasiwapate binadamu na
ndiyo maana zoezi la chanjo hiyo hutole-
wa bure bila ya uwepo wa malipo yoyote
kwa wanyama hao,” alieleza.

Alisema inapaswa kila mfugaji kuona
umuhimu wa kuchanja mbwa na wany-
ama wengine kupitia zoezi hilo na kufan-
ya hivyo kuhatarisha maisha ya viumbe
wengine pamoja na binadamu.

Asha alisema kuwa wizara kupitia
idara yake imejipanga vyema ili ku-
tokomeza ugonjwa huo na kuhakikisha
mbwa wote wanachanjwa kila mwaka
kupitia zoezi kama hilo.

Alisema kwa wafugaji watakaokosa
chanjo hiyo wanatakiwa kufika katika
kituo cha mifugo ili wanyama wao wapa-
tiwe chanjo hiyo.

Naye Daktari wa Mifugo, Ali
Mohammed Zahran, alisema ugojwa
huo hauna dawa bali unaweza kuzuiliwa
kwa kutumia chanjo, kwamba ugonjwa
huo ukimpata binadamu huwa hauna

tiba mahsusi na huenda ukasababisha
kifo.

“Kutokana na hilo ndiyo maana tuna-
hakikisha tunatoa taarifa kwa wafugaji
wa kila wilaya na kuwahimiza wafugaji
wa mbwa kuwa makini hasa katika suala
la chanjo ili mbwa wao waweze kuen-
delea kuishi vizuri na afya,” alisema Dk.
Zahran.

Sheha wa Ndijani Mseweni, Masoud
Said Abdallah, aliwashukuru madaktari
wa mifugo kwa kufika katika shehia yao
na wafugaji wengi waliopo katika eneo
hilo wamewachanja.

Baadhi ya wafugaji walioshiriki zoezi
hilo waliishukuru serikali kwa kuwaletea
chanjo hiyo na kuwataka wafugaji wen-
zao kuwafikisha katika vituo vya kutolea
chanjo.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

[
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MANSON LISLOT KIVAMBA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S1667/0100
kilichotolewa na Irole Secondary School
mwaka 2009. Cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P4050/0405
kilichotolewa na Retco Education Center
mwaka 2011. Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHOQ/IRI/KIL/1005/2025.

—
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DAUDI ELIUDI NTUNDA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S3895-0066
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia IPEMBE SECONDARY SCHOOL
mwaka 2021. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/SIN/SIN/585/2025.

KUPOTEA KWA CHETI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya CHALINZE Wilaya ya
BAGAMOYO

Mdai: MOHAMED OMARY MAGOMA
Mdaiwa: ALLY MAHADHI JUMA
Kwa: ALLY MAHADHI JUMA

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba
UNATAKIWA KUFIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika Mahakama hii siku ya JUMATANO tarehe 12 mwezi
02/2025 saa 03:00 asubuhi kwa kujibu madai hayo na kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hilo ni lazima
kuleta mashahidi wako/wenu na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii

=
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KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJ
KASSIM ABDUL MAMBA

anatangaza kupotelewa na
kadi ya Bajaj yenye namba za
usajili MC 748 CPF - TVS
KING. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya polisi:

PHQ/NJO/NJ0/421/2025.

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI
KASSIM ABDUL MAMBA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya BAJAJI yenye
namba za usajili MC 696
COZ - TVS KING. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/NJO/NJ0/421/2025.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(HATI YA WITO MBELE YA TUME YA USULUHISHINA
UAMUZI)
((Made under Requlation 34((1)) (Imetengenezwa chini
ya Kanuni ya 34((1)).

Labour Dispute No. (Mgogoro wa kikazi Na.)
CMA/DSM/KIX/608/2024
Between/bainaya
FABIAN WILBALD MSOFE..u.covvsuvssrrsnn Applicant
(Malalamikaji/mwombaji)

And/na
TRACE INCORPORATION COMPANY
..Respondent (Mlalamikiwa/mjibu

maombi)

NOTICE TO ATTEND MEDIATION/ARBITRATION HEARING
TAARIFA YA KUITWA KUHUDHURIA KWENYE SHAURILA
USULUHISHI/UAMUZI
Take notice that the above mentioned mediation
arbitration has been fixed for hearing 03 day of February
year 2025 at 10:00 am hours at DAR ES SALAAM ZONE,
AKIBA-BIBI TITI ROAD (unaarifiwa kuwa shauri lilllotajwa
hapo juu linakuja kwa hatua ya usuluhishi/uamuzi,
limepangwa  kusikilizwa ~ tarehe.......... MWEZ.cvvvvne
mwaka 2025 $33.....veven mahali KANDA YA DAR ES

SALAAM, BARABARA YA AKIBA-BIBI TITI.

You are required to appear before the Commission in
person and or accompanied by an Advocate Personal
representative at instructed and produce on that day all

LIMITED

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
LA WILAYA YA KONDOA
MAHALIKONDOA

SHAURI LA MADAI Na. 67 MWAKA 2024

FATAA SAID......coenrrnssssnsssnssssensssssssssessssssssasnssss MDAL
DHIDI YA
1.ISSA JANI. MDAIWA
2.HALIDI SIMBA MDAIWA
3. ANAFI NKURO. MDAIWA
4. HUSSENI OMARL......covvnusnmssssmnsssssssssssssssssssssssssness MDAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
KWA: ISSA JANI, HALIDI SIMBA, ANAFI NKURO NA HUSSENI OMARI

POPOTE MLIPO.

Kwa kuwa mdai aliyetajwa hapo juu amefunqua Shauri la Maombi/Madai ya
Eneo la Shamba dhidi yenu.Shauri ambalo maelezo yake yameelezwa
katika Nakala za Hati ya Maombi inayopatikana katika Mahakama/Baraza
hili kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria ninyi wenyewe au Wakili au Mwakilishi
wenu anayeruhusiwa kisheria siku ya tarehe 23/1/2025 saa 3.00 kamili
Asubuhi bila kukosa mbele ya Mheshimiwa R.S.MANDARLMwenyekiti wa
Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya.Kwa ajil ya kujibu Maombi/Madai haya
dhidiyenu.

ANGALIZO: -Kama msipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
Mahakama/Baraza kithibitisha kuwa mlipokea taarifa hii ya kuitwa kwa il
Shauri basi shauri linaweza kusikilizwa na kutolewa hukumu bila uwepo
wenu.Mnaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo ambavyo vinatakiwa
katika utetezi wenu siku hiyo.

Wito huu umetolewa kwa amri yangu na Lakiri/Muhuri wa
Baraza/Mehakama Leo Tarche 19 Hinezi Desemba Miaka 2024.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO CHA JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHINA NDOA)

MIRATHI NA 830 YA MWAKA 2025.

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
MALEKSULTAN ESSA KASSAM

NA
ALKARIM SHAMSHUDIN HIRJL.......... MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili katika
jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi  yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 24 mwezi
Februari, 2025 saa 12:30 Mchana. Siku ambayo shauri hili
limepangwa kusikilizwa mbele ya Mhe. Jaji S.D. MWAIPOPO.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 17 mwezi Januari, 2025.

@F’v’ WO
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relevant documents you intend torely uponin  support of

OFISI ZA MATAN-
GAZO
MIKOCHENI INDUS-
TIAL AREA,
PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700
710.

E-mail:
advertise@guardian.
co.tz,
website:
www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELEOQ YA MAKAZI

SHAURILA GHARAMA NA. 15 LA 2024
SHAURINA. 58/2024

CECILIA KALUME.........ceeunennecd MLETA MAOMBI
(Anamwakilisha Ruth M. Kalume)

DHIDI YA
SALIMU AKIDA.......oovrvsnnen MDAIWA WA KWANZA
KWA: SALIMU AKIDA - POPOTE ULIPO

CECILIA KALUME (Anamwakilisha Ruth M. Kalume)
amefungua shauri dhidi yako. Shauri husika limepangwa
kutajwa tarehe 13/2/2025 saa tatu kamili asubuhi (3:00).
Hivyo basi, unatakiwa kuleta utetezi wako ndani ya siku 14
kuanzia tarehe ya tangazo hili kutolewa. Vielelezo vyote
vya kesi vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza la
Ardhi na Nyumba (W) Tanga. Endapo hutatekeleza haya,
shauri hili litasikilizwa upande mmoja na Hukumu
kutolewa dhidi yako.

AMRI hii imetolewa na kutiwa Saini Muhuri/Lakiri wa
Baraza hili leo tarehe 20/1/2025.

2 MWENYEK] 11
| BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa
Bei Poa
Tupigie:
+255 - 0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA
CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI
WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Amri 4 za Trump siku ya kwanza ikulu

s Imo kuiondoa I\/Iarekam WHQOQ, kuvun vva mkataba wa Paris

Na Maulid Mmbaga

RAIS wa Marekani, Donald
Trump, amesaini maagizo kad-
haa ya rais yenye utata baada ya
kuapishwa kama rais wa 47 wa
nchi hiyo, akisisitiza kwamba
ataleta mapinduzi katika maisha
ya Wamarekani.

Rais Trump alikula kiapo
mbele ya Jaji Mkuu John Rob-
erts, huku mkewe Melania aki-
wa amesimama pembeni yake
pamoja na Biblia.

Baada ya kuapishwa jana ka-
tika jengo la bunge nchini humo,
Rais Trump alitia saini amri
mbalimbali ikiwamo ya kuanza
mchakato wa kuiondoa Marekani
kuwa mwanachama wa Shirika la
Afya Duniani (WHO).

Rais huyo mpya wa Marekani
alisema jambo hilo ni kubwa, na
ni miongoni mwa hatua zake za
awali za utendaji alizochukua
kwa siku ya kwanza madarakani.

Ilielezwa kuwa hiyo ni mara
ya pili kwa Rais Trump kuamuru
Marekani kujiondoa kuwa mwa-
nachama wa WHO, huku akiko-
soa jinsi shirika hilo la kimataifa
lilivyoshughulikia janga la Cov-
id-19 na kuanza mchakato wa ku-
jiondoa kutoka kwa taasisi hiyo
ya Geneva wakati wa janga hilo.

Agizo hilo lilisema “Marekani
inajiondoa kwa sababu ya WHO
kutoshughulikia janga la Covid-19
ambalo liliibuka Wuhan, China,
na majanga mengine ya afya ya
ulimwengu.

“Pia kushindwa kwake kupiti-
sha mageuzi yanayohitajika
haraka, na kutokuwa na uwezo
wa kuonyesha uhuru kutoka kwa
yasiyofaa. Pamoja na ushawishi
wa kisiasa wa nchi wanachama
wa WHO,” ilisema sehemu ya ag-
izo hilo.

Amri hiyo ya utendaji pia ilise-
ma hatua hiyoilitokana na malipo
yasiyofaa ambayo Marekani ilitoa
kwa WHO, ambayo ni sehemu ya
Umoja wa Mataifa (UN).

Ilibainishwa kuwa Trump al-
ipokuwa bado ofisini kwa mara
ya kwanza alikosoa shirika hilo
kwa kuipendelea China katika
kukabiliana na janga la Covid-19.

MKATABA WA PARIS

Maagizo mengine yaliyotiwa
saini ni kuiondoa Marekani ku-
toka kwenye mkataba wa mazin-
gira wa Paris wa mwaka 2015.

Rais Trump alisema ameion-
doa nchi ambayo ndiyo mtoaji
mkubwa wa gesi chafuzi duniani,
kutoka kwenye juhudi za ulim-
wengu za kupambana na mab-
adiliko ya tabia nchi kwa mara ya
pili katika kipindi cha mwongo
mmoja.

“Unafikiri Biden angeweza
kufanya hivi? Sidhani,” Trump
aliwaambia wafuasi wake wal-
iokuwa wakimshangilia huku
akiwarushia kalamu alizotumia
kusaini maagizo ya rais ya awa-
mu ya kwanza.

Hatua hiyo inaiweka Marekani
pamoja na Iran, Libya na Yemen
kama nchi za pekee duniani am-
bazo haziko kwenye mkataba
huo wa Paris wa mwaka 2015.

UCHIMBAJI MAFUTA
Katika hatua nyingine, Rais
Trump alisema kwamba Mare-

1

Rais wa Marekani, Donald Trump, akila kiapo mbele ya Jaji Mkuu, John Roberts. PICHA ZOTE:

MTANDAO
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Rais wa Marekani, Donald Trump, akitia saini mikataba mbal-

imbali baada ya kuapishwa.

kani itaanza tena uchimbaji wa
mafuta na gesi baada ya hatua
hiyo kusitishwa na rais aliyeon-
doka mamlakani Joe Biden.

Inaelezwa kuwa Rais Trump
amekuwa akipinga mabadiliko
ya tabia nchi na kudai ni hekaya
tu, hatua iliyoenda sambamba na
kuiondoa Marekani kwenye mka-
taba wa Paris.

Rais huyo pia alisaini agizo
la kutangaza dharura ya kitaifa
katika mpaka wa Marekani na
Mexico na kusema atapeleka
kikosi cha majeshi kukabiliana
na uhamiaji haramu, ikitajwa
kuwa suala muhimu wakati wa
kampeni na lililomsaidia kupata
ushindi dhidi ya Kamala Harris.

1,000 KUFUTWA KAZI

Amri nyingine Rais Trump
alisema anapanga kuwaondoa
kazini zaidi ya watu 1,000 wali-
oteuliwa na utawala wa Rais wa
zamani Joe Biden, akitangaza
kuwafuta kazi wanne kwenye
mtandao wa kijamii, akiwamo
mpishi mashuhuri Jose Andres
na jenerali mkuu wa zamani
Mark Milley.

“Ofisi yangu ya utumishi wa
Rais iko katika mchakato wa ku-
watambua na kuwaondoa zaidi
ya wateule 1,000 wa Rais kutoka
kwa utawala uliopita, ambao
hawaambatani na maono yetu,”
Trump alisema katika chapisho
kupitia mtandao wake wa kijamii
wa Truth.

Inaelezwa kuwa hatua hiyo
imezua wasiwasi kwamba rais
anapanga kuwaondoa wote wali-
oteuliwa wakati wa utawala wa
Biden na kuwaweka watu wa-
naoamini ajenda yake.

1,500 WAPEWA MSA-
MAHA

Kiongozi huyo pia ametoa
msamaha kwa zaidi ya watu
1,500 waliopatikana na hatia au
kushtakiwa kwa kuhusika na
ghasia za kuyavamia majengo ya
bunge mwaka 2021 na kujaribu
kuzuia kuidhinisha kushindwa
kwake na Joe Biden.

“Natumai wataachiwa huru
leo kwa kweli,” alisema Trump
baada ya kusaini agizo hilo la
msamaha.

Ilielezwa kuwa wanachama

Unafikiri
Biden an-
geweza Ku-
fanya hivi?
Sidhani,”
Trump ali-
waambia
wafuasi
wake wal-
lokuwa
wakimshan-
gilia huku
akiwarushia
kalamu ali-
zotumia ku-
Saini maa-
giz0 ya rais
ya awamu
yva kwanza.

14 Proud Boys na Oath Keepers,
vikundi viwili vya siasa kali za
mrengo wa kulia, ni miongoni
mwa wale ambao hukumu zao
zimebadilishwa na kiongozi
huyo.

Rais Trump pia alitia saini ag-
izo la kuiagiza Idara ya Sheria
kufuta kesi zote zinazosubiriwa
dhidi ya washukiwa wanaotuhu-
miwa katika ghasia hizo.

Januari 6, 2021 wafuasi wa
Trump walivamia majengo ya
Bunge wakati wabunge wakiku-
tana kuthibitisha ushindi wa Joe
Biden.

Hata hivyo, kiongozi huyo alia-
muru kwamba atahakikisha wa-
hamiaji wote haramu walioingia
Marekani kinyume cha sheria
watarudishwa makwao wakiwa-
mo Wakenya 3,000.

Vilevile, alisema kuanzia jana
taifa la Marekani litatambua
jinsia mbili tu ambayo ni mwa-
naume na mwanambke.

ALIVYOAPA

Rais Trump alikula kiapo
chake akiwa ameinua mkono
wake wa kulia juu, bila kuuweka
mkono wake wa kushoto juu
ya Biblia mbili ambazo mkewe
Melania alizishikilia alipokuwa
amesimama kando yake.

Shirika la Reuters, liliripoti
kuwa wataalamu walisema tukio
hilo halina athari yoyote kwa
kiapo chake, lakini limeibua
mjadala katika mitandao ya ki-
jamii, kwa kutoweka mkono kwe-
nye Biblia, ambayo ni maandiko
matakatifu ya Wakristo na Waya-
hudi.

“Kile anachotumia rais ajaye
kuapa, iwe ni Biblia, hati ya ki-
historia au bila ya chochote, si
muhimu ili kutwaa mamlaka,”
alisema Jeremi Suri, Profesa wa
historia na masuala ya urais wa
Chuo Kikuu cha Austin, Texas.

“Hakuna kitu katika katiba kin-
achosema rais anapaswa kuun-
ganisha kiapo chake na Mungu
kwa njia yoyote ile kiapo ni kwa
katiba,” alisema.

Kadhalika alisema kuwa katiba
inaruhusu rais mteule kuapa au
kuthibitisha, na kwamba waan-
zilishi wa Marekani waliliweka
hilo hivyo wakijua kuna wengine
wanaweza kutokea wasio amini
Mungu.

Timu ya kiongozi huyo ilisema,
Trump alichagua Biblia ambayo
Rais wa 16 Abraham Lincoln alia-
pishwa nayo mwaka 1861 na Ba-
rack Obama 2009 na 2013, Bibilia
nyingine ni ile ambayo alipewa
na mama yake.

Licha ya Marekani kuwa na
utamaduni wa kutokualika vion-
gozi wa nchi zingine wakati wa
hafla ya uapisho, hali ilikuwa
tofauti kidogo siku ya Januari 20
kwani Rais wa Argentina Javier
Milei na Waziri Mkuu wa Italia,
Giorgia Meloni, walipata bahati
ya kuhudhuria.

Hata hivyo, kama ilivyokuwa
mwaka 1985 wakati wa Rais Ron-
ald Reagan, uapisho wa Trump
ulifanyika sehemu ya ndani ya
majengo ya bunge kutokana na
hali mbaya ya hewa. Chanzo
mtandao
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TAMASHA

Na Faustine Feliciane

AMASHA la 22 1la
muziki la Sauti za Bua-
sara kwa mwaka huu,
limepangwa kufanyi-
ka Zanzibar kwa siku tatu
kuanzia Februari 14 hadi 16,
huku likitarajiwa kupambwa
na wasanii zaidi ya 50 katika
majukwaa manne tofauti ya-
takayoandaliwa, imeelezwa.
Akizungumza jijini Dar es
Salaam jana kwenye mku-
tano na waandishi wa habari,
Mkurugenzi wa Tamasha hilo,
Journey Ramadhan, alisema
ni miaka 22 sasa Zanzibar ina-
hodhi tukio la Sauti za Busara
na tayari wadau mbalimbali
wamethibitisha kushiriki.
“Kwa mwaka huu kaulim-
biu ni ‘Voice for Peace’ iki-
maanisha ‘Sauti ya Amani’.
Tunaamini kupitia muziki

tunaweza kuleta amani katika
maeneo mbalimbali yenye
mtafaruku kupitia ujumbe
mbalimbali,” alisema Ramad-
han.

Aidha, alisema kwa mwaka
huu kutakuwa na majukwaa
manne tofauti na yote yatatu-
mika kwa wasanii mbalimbali.

“Tutakuwa na majuk-

waa mawili Ngome
Kongwe, jukwaa

moja Forodhani na
moja Fumba City,
yote haya yatatumika
na wasanii mbalimba-

li kwa wakati mmoja

kulingana na aina ya

muziki,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Busara Promotion, Lorenz
Herrman, alisema mbali na
wasanii mbalimbali wa ndani
na nje kupanda jukwaani, pia

ZA BUSARA
NA WASANII

kutakuwa na makongamano
mbalimbali.

“Tunajukumu  sasa la
kulipeleka tamasha hili mbali
kwa miaka 20 ijayo baada ya
kuanzishwa kwake na Mhasisi
Yusuph Mohamed na kuweka
misingi imara, tunawashukuru
washirika wetu ambao wame-
ungana na sisi.

“Tunatarajia tutakuwa na
wakongamano mbalimbali am-
bapo wasanii watapata fursa ya
kubadilishana ujuzi, lakini pia
elimu ya kupinga unyanyasaji
wa Kkijinsia itatolewa, ni fursa
nzuri kwa wasanii na Watanza-
nia kwa ujumla,” alisema Her-
man.

Aidha,  Mwenyekiti  wa
Busara Promotion, Simai Said,
amewaomba Watanzania husu-
san Wazanzibar kujitokeza kwa
wingi kwenye tamasha hilo
pamoja na kuendelea kuone-

sha ukarimu wao kwa mamia
ya wageni watakaofika kush-
uhudia tamasha hilo.

Balozi wa Umoja wa Ulaya
hapa nchini, Christine Grau,
alisema Taasisi ya UN Women
itatumia tamasha hilo kutoa
elimu juu ya kupinga unyan-
yasaji wa kijinsia pamoja na ku-
hamasisha wanawake kushiriki
kwenye shughuli mbalimbali.

Mmoja wa wasanii wataka-
oshiriki tamasha hilo, Leo
Mkanyia, alisema wamejiandaa
vizuri kutoa burudani kwenye
tamasha hilo ambalo litakuwa
na wasanii kutoka ndani ya Af-
rika na nje.

Zaidi ya wasanii 50 wata-
panda kwenye majukwaa hayo
kutoa burudani huku kwa
Tanzania, msanii Frida Aman
atakuwa miongoni mwa wa-
takaoshiriki pamoja na vikundi
vingine kutoka Zanzibar.

Wachezaji
wa Tabora
United
wakifanya
mazoezi
kuelekea
mechi yao
va Kiporo
va Ligi Kuu
Tanzania
Bara dhidi
ya Simba
itakayoche-
zwa Februari
2, mwaka
huu, kwenye
Uwanja wa
Ali Has-
san Mwinyi
mkoani
Tabora. NA
MPIGAPI-
CHA WETU
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JKT Tanzania yaota michuano CAF

Na Somoe Ng'itu

UONGOZI wa JKT Tanzania
umeanza mikakati ya ku-
hakikisha timu yao inafanya
vizuri na hatimaye kukata
tiketi ya kushiriki mashindano
ya kimataifa yanayoandaliwa
na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF), katika msimu ujao, im-
eelezwa.

Ofisa Habari wa JKT Tanza-
Dar es Salaam jana, wameji-
panga kufanya vema katika
mechi za mzunguko wa pili
wa Ligi Kuu Bara kwa sababu
wanataka kushiriki michuano
ya kimataifa na hiyo ndio njia
pekee ya kufikia malengo yao.

Bwire alisema baada ya ku-

poteza malengo ya awali ya
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu,
sasa watahakikisha wanapata
matokeo chanya katika mechi
za mzunguko wa pili na kukata
tiketi ya kushiriki michuano ya
CAF msimu ujao.

“Kwa kabisa malengo ya
timu huwa ni kushinda kile
mnachokiwania, lakini iki-
tokea hilo haliwekezani, basi
mnakwenda katika malengo
yanayofuata, nayo ni kuhakiki-
sha tunafanya vizuri katika
mechi za lala salama na hati-
maye kukata tiketi ya kushiriki
michuano ya CAF, tunaamini
hili tutafanikiwa,” alisema
Bwire.

Aliongeza kuwa benchi la

ufundi la timu yao linaende-
lea kutumia vema muda huu
ambao Ligi Kuu Tanzania Bara
imesimama kurekebisha ma-
pungufu ili watakaporudi dim-
bani wawe tayari kukabiliana
na ushindani.

“Tunataka kuonesha ubora
wetu katika mzunguko wa lala
salama ili kufikia malengo tu-
liyonayo, tunajua haitakuwa
rahisi kwa sababu kila mmoja
anahitaji kufikia malengo yake,
sisi kwa upande wetu tunataka
kuendeleza kichapo cha ki-
zalendo,” aliongeza Bwire.

Katika msimamo wa Ligi
Kuu Bara, Maafande hao wa
JKT Tanzania wako kwenye
nafasi ya nane wakiwa na poin-
ti 19 kibindoni, wamecheza

michezo 16, wameshinda
minne, sare saba na walikubali
kichapo mara tano.

Simba yenye pointi 40, la-
kini ikicheza michezo 15 ndio
vinara wa ligi hiyo ikifuatiwa
na Mabingwa Watetezi, Yanga
wenye pointi 39, Azam FC
yenye pointi 36 iko katika na-
fasi ya tatu na ‘TOP 4’ inakamil-
ishwa na Singida Black Stars
yenye alama 33.

Ligi Kuu Tanzania Bara
itarejea Februari Mosi kwa
Yanga kuwakaribisha Kag-
era Sugar kwenye Uwanja wa
KMC wakati kesho yake Simba
watakuwa ugenini kwenye
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi
mkoani, Tabora kuwavaa we-
nyeji, Tabora United.

Kipa wa Simba
ajiunga rasmi na
Kagera Sugar

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kagera Sugar imemsajili
kipa namba nne wa Simba, Ahmed
Feruzi kwa ajili ya kuitumikia timu
hiyo kwenye hatua ya mzunguko wa
pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Taarifa iliyotolea jana na klabu
hiyo, imeeleza, Feruzi atakuwa
mmoja kati ya wachezaji wa timu
hiyo ambao haijafanya vema kwe-
nye mzunguko wa kwanza.

“Tunamkaribisha mwana familia
mpya, Feruzi kwenye timu bora
Ukanda wa Ziwa Victoria, akitokea
Klabu ya Simba,” ilieleza taarifa
hiyo kutoka Idara ya Habari na
Mawasiliano.

Hata hivyo, taarifa kutoka ndani
ya Simba zinaeleza kuwa mchezaji
huyo amepelekwa kwa mkopo wa
miezi sita ili kulinda na kuendeleza
kipaji chake.

“Ni kipa wetu mzuri sana, lakini
bado mdogo na kuna makipa wengi
wazuri, wazoezi na wenye ubora juu
yake, hivyo tumeamua kumpeleka
sehemu nyingine ambako atapata
nafasi ya kucheza kwa ajili ya faida
va baadaye yake mwenyewe, Simba
na timu ya taifa,” kilisema chanzo
kutoka ndani ya Klabu ya Simba.

Singida yasitisha
kambi Arusha

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Singida Black Stars, im-
etangaza kusitisha kambi yake ya
mwezi mzima iliyopanga kuifanya
jea mkoani Singida kujiandaa na
Ligi Kuu Tanzania Bara, inayotaraji-
wa kuendelea tena, Ferbruari Mosi,
mwaka huu.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Hus-
sein Masanza, alisema jana kuwa
kusitishwa kwa siku za kuendelea
kukaa kambini kunatokana na
mabadiliko ya ratiba ya Ligi Kuu,
ambapo awali ilikuwa irejee, Machi
Mosi, lakini imerudishwa nyuma,
hivyo wanavunja kambi jijini Aru-
sha na kurejea Singida kwa maan-
dalizi ya mwisho kabla haijaanza.

“Bado tupo Arusha, awali tulipan-
ga tukae takriban mwezi mzima,
l[akini baada ya taarifa za ligi kure-
jea Februari, tumeamua kusitisha
kambi yetu kwa muda huo na sasa
tutarudi Singida, ili kupata muda
wa kufanya maandazili ya mwisho,
ikiwamo kucheza mechi za kirafiki
angalau mbili tu,” alisema.

Timu hiyo inashika nafasi ya nne
kwenye msimamo wa Ligi Kuu,
ikiwa imekusanya pointi 33 kwa
michezo 16 iliyocheza mpaka sasa,
ikishinda mechi 10, sare tatu na ku-
poteza mitatu, ikifunga mabao 22
na kuruhusu 11 kwenye wavu wake.
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GERNACHO ATAKIWA NAPOLI

KLABU ya Napoli ina matumaini ya kufikia mkataba
wa pauni milioni 50 kumsajili winga wa Manchester

DONDOO ZA
MAGAZETI YA

United na Argentina, Alejandro Garnacho, 20. (Corri-
ere dello Sport)

VILLA YAKATAA KWA DURAN

WEST Ham la kumsajili Jhon Duran kwa pauni mil-
ioni 57 limekataliwa na Aston Villa, ambao wameamua
kutomuuza mshambuliaji huyo wa Colombia mwenye
thamani ya pauni milioni 80 katika kipindi hiki cha
dirisha dogo la uhamisho wa wachezaji. (Telegraph)

DORGU AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inajadiliana na beki wa
Lecce, Patrick Dorgu, kwa lengo la kumsajili mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Denmark, 20, ili kuziba pengo
katika kikosi cha Ruben Amorim. (Athletic)

AIT-NOURI AFUATILIWA

MANCHESTER United pia inamfuatilia beki wa
Wolves, Rayan Ait-Nouri, 23, na beki wa Crystal Palace
na England, Tyrick Mitchell (25), kwa kuhofia kumkosa
mlinzi wa Paris-St Germain na Ureno, Nuno Mendes,
22, katika uhamisho wa wachezaji Januari hii. (ESPN)

ANCELOTTI KUMPISHA ALONSO

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, anatarajiwa
kuondoka katika klabu hiyo majira ya joto, huku Kocha
wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso, akipigiwa upatu
kuchukua nafasi ya Muitaliano huyo. (Ondacero)

KANOTE NA MKATABA

LIVERPOOL inakabiliwa na mgogoro mpya wa
mkataba, huku beki wa Ufaransa, Ibrahima Konate, 25,
akiwa bado hajatia saini mkataba mpya na klabu hiyo
licha ya kupewa ofa mpya. (Telegraph)

GREALISH AWANIWA INTER

KIUNGO wa Manchester City na England, Jack Greal-
ish, 29, ananyatiwa na Inter Milan na Borussia Dort-
mund, huku mustakabali wake Etihad ukizidi kutofaha-
mika. (Sun)

DELAP AFIKIRIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumnunua
mshambuliaji wa Ipswich Town, Liam Delap, 21, mwezi
huu, lakini huenda wakakabiliana na ushindani kutoka
kwa Chelsea. (Team Talk)

ELLIOTT HAUZWI

LIVERPOOL haina nia ya kupokea dau la kumuuza
kiungo wa kati wa England, Harvey Elliott, 21, katika
dirisha hili la Januari au katika uhamisho wa majira
ya joto, licha ya kukosa kukichezea kikosi cha kwanza.
(Football Insider)

UNITED KUMKOSA KERKEZ

MLINZI wa Hungary, Milos Kerkez, 21, atabakia
Bournemouth licha ya kuwaniwa na Manchester United,
lakini mchezaji huyo huenda akahama wakati wa majira
ya kiangazi. (Florian Plettenberg, Sky Germany)

RIYADH, Saudi Arabia

FUKO wa Uwekezaji wa

Umma wa Saudi Arabia

unaendelea  kuonesha

nia ya kutaka kumsajili

Vinicius Junior kutoka Real Madrid,
kwa mujibu wa ripoti.

Mchezaji huyo mwenye

umri wa miaka 24, am-

baye alimaliza mshindi wa

pili mbele ya Rodri kwe-

nye tuzo ya Ballon d'Or

mwaka jana na baadaye

kutawazwa Mchezaji

Bora wa FIFA, aliripotiwa

kuwa analengwa na klabu

moja va Ligi Kuu ya Sau-

dia msimu uliopita.

Khaled Al Issa, Mkurugenzi wa Al
Ahli, baadaye alithibitisha kwamba
klabu yake ilikuwa na nia ya kum-
sajili Vinicius baada ya kumruhusu
Allan Saint-Maximin ajiunge na Jose
Mourinho kule Fenerbahce.

Lakini baadaye iliwalazimu miam-
ba hao wa Saudia kumsajili msham-
buliaji wa Brentford, Ivan Toney
badala yake.
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® @ ® Ancelotti aweka ngumu,

asema wana mradi wao na wame-
poteza wachezaji muhimu, hivyo...

ESPN iliripoti kuwa mawasiliano
yalianzishwa tena kati ya klabu hiyo
na wawakilishi wa Vinicius Desem-
ba, na wameonesha kwamba Mbra-
zil huyo anabakia kuwa mojawapo
ya vipaumbele vyao vya juu kwa
usajili.

“Hakuna kitu kabisa,” alisema Ko-
cha wa Real Madrid, Carlo Ancelotti,
wakati huo kuhusu uwezekano wa
Vinicius kuondoka.

“Bila shaka uvumi haumwathiri
Vinicius. Yupo hapa, anataka kuwa
hapa. Anataka kufanya kila awezalo
na kuisaidia Real Madrid.

“Tuna mradi wetu na tunaen-
delea katika hilo. Tuna kikosi cha
ubora wa hali ya juu. Tumepoteza
wachezaji muhimu na tume-
leta wengine ambao wanapaswa
kubadilika. Tunapaswa kufanya
kazi ili kudumisha hali ya hewa na
kujitolea.”

Vinicius alikuwa na mchango

mkubwa kwa Real Madrid kushinda
taji la 15 la Ligi ya Mabingwa Ulaya,
wakati mabao yake 15 ya LaLiga
yaliisaidia klabu hiyo kutwaa taji la
36 mbele ya wapinzani wao, Barce-
lona.

Alizungumza juu ya nia yake ya
kubakia hapo kwenye dimba la San-
tiago Bernabeu katika miaka ijayo
wakati wa hotuba yake ya tuzo ya
Mchezaji Bora wa mwaka wa FIFA,
alisema anawachukulia wababe hao
wa Hispania kuwa msingi wake na
anataka kuendelea kucheza pamoja
na Kylian Mbappe na Jude Belling-
ham.

Kwa upande wa Saudia wanaen-
delea kujivunia majina ya wachezaji
kama Cristiano Ronaldo na Karim
Benzema, na wana nia ya kumpata
Mohamed Salah kwa uhamisho wa
bure msimu huu wa majira ya joto
ambapo mkataba wake na Liver-
pool utakuwa umefikia ukingoni.
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ACMILAN
YAJITOSA KWA
A

Fabregas
amkataa Fati

COMO, Italia

KOCHA wa Como 1907, Cesc Fa-
bregas, amesisitiza kuwa hakuna

MILAN, Italia

C Milan inafikiria kumsajili kwa mkopo

Jodo Felix wa Chelsea na wachezaji

wawili wa Manchester United, Joshua

irkzee na Rasmus Hgjlund, baada ya

kukubali kushindwa katika harakati zao za kum-
nasa Marcus Rashford, kwa mujibu wa ESPN.

Mshambuliaji wa Feyenoord na Mexico, Santi-
ago Gimenez analengwa na Milan kwa uhamisho
wa kudumu iwapo beki wa England, Fikayo To-
mori atauzwa mwezi huu.

Milan walikuwa wamemwekea fowadi wa Unit-
ed na England, Rashford kama chaguo lao kubwa
la kumpeleka San Siro kwa mkopo baada ya ma-
zungumzo na kambi ya mchezaji huyo na United.

Lakini kwa mujibu wa ESPN, sasa Milan ime-
kubali kwamba mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, anasubiri chaguzi nyingine baada
ya kuweka wazi kwamba anapendelea kuhamia
Barcelona.

Huku Rashford akikataa nafasi ya kuhamia kla-
bu hiyo, Milan sasa iko tayari kukamilisha dili la
mlinzi wa Manchester City, Kyle Walker, ili kujaza
nafasi yao moja iliyosalia kwa mchezaji ambaye
si mwanachama wa Umoja wa Ulaya.

Lakini baada ya kumkosa Rashford, Milan in-
aendelea kuwa sokoni kutafuta mshambuliaji na
vyanzo vimesema kuwa klabu hiyo inachunguza
uwezekano wa kumsajili mmoja kati ya Felix,
Zirkzee au Hgjlund.

Mshambuliaji wa Ureno, Felix alikamilisha
uhamisho wa pauni milioni 46.3 kutua Stamford
Bridge akitokea Atletico Madrid Agosti mwaka
jana, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 ameichezea Chelsea mechi 19 tu msimu
huu na kucheza dakika 90 katika mchezo mmoja
tu wa Ligi Kuu England.

Vyanzo vimesema kuwa fowadi huyo wa za-
mani wa Benfica na Barcelona ndiye chaguo
linalopendekezwa na Milan baada ya kushindwa
kumsajili Rashford, lakini pia kuna nia ya Zirkzee
na Hgjlund kutokana na kuwa tayari United ku-
fanya makubaliano mwezi huu katika juhudi za
kuimarisha kikosi cha Kocha Ruben Amorim.

Zirkzee na Hgjlund walihamia United baada ya
kufanya vema kwenye Serie A wakiwa na Bolo-
gna na Atalanta, lakini washambuliaji hao wawili
wamekuwa na wakati mgumu wa kufunga kwe-
nye Ligi Kuu England.

LIVERPOOL, England

MLINZI wa Liverpool, Ibrahima
Konate, amesema “nipo tayari
kufa” kwa klabu hii, na amekiri
kucheza kwa maumivu ili kui-
saidia timu yake kutwaa Ubing-
wa wa Ligi Kuu England msimu
huu.

Konate alikuwa nje ya uwan-
ja kwa zaidi ya mwezi mmoja
baada ya kupata jeraha la goti
wakati Liverpool ikishinda ma-
bao 2-0 dhidi ya Real Madrid
Novemba mwaka jana, na kure-
jea kwenye kikosi cha kwanza

kwenye sare ya 2-2 na Manches-
ter United mapema mwezi huu.

“Nilijaribu kurejea kwa asil-
imia 100, lakini haikuwa sawa
kwa sababu niliharakisha ku-
rudi uwanjani,” alisema Konate
katika mkutano na waandishi
wa habari jana.

“Nimefanya hivi kwa ajili ya
timu yangu, naweza kufa kwa
ajili ya timu hii, najua nitapona
goti langu kwa asilimia 100 hivi
karibuni, bado nina maumivu,
nacheza na dawa za kutuliza
maumivu.

“Nilikuwa karibu sana ku-

rudi. Mpango wangu ulikuwa
ni kufanya mazoezi wiki hiyo,
lakini nilipomwona Joe Gomez
akiwa na jeraha nilisema: ‘Sawa,
lazima nirudi haraka.’

“Kwa hakika, mchezo wa
kwanza nilihisi goti langu kido-
go, lakini inakuwa bora siku
baada ya siku madaktari na wa-
hudumu wa afya wamenifanyia
kazi nzuri.”

Konaté amekuwa mchezaji
bora chini ya kocha Arne Slot,
akiisaidia Liverpool kupata
uongozi wa pointi sita kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu

ukweli wowote kuhusu uvumi
unaohusisha timu yake kumtaka
winga wa Barcelona, Ansu Fati,
mwezi huu.

Fati anatarajiwa kuondoka
Barcelona kabla ya dirisha la
usajili la Januari hii kufungwa
baada ya kukosa nafasi chini ya
Kocha, Hansi Flick.

Como, inayoongozwa na Ki-
ungo wa kati wa zamani wa Bar-
celona, Fabregas, ilitajwa kuwa
inamwania mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22, lakini
timu hiyo ya Serie A inaonekana
kutokuwa na nia tena.

“Kuna baadhi ya wachezaji
vijana wataondoka na tayari
wanajua hilo, lakini tutawaleta
wengine,” alisema Fabregas.

“Hatuna mpango wa kusajili
mshambuliaji.

“Niliulizia kuhusu Ansu Fati
miezi sita iliyopita, lakini
hakuna kitu kwa sasa.”

Mshahara mkubwa wa Fati
ambaye analipwa pauni 200,000
umekuwa kikwazo kwa Barce-
lona kumtoa kwa mkopo, kwani
watalazimika kuchangia, hivyo
wanataka kumuuza jumla kabla
ya Februari.

Timu mbili za West Ham
United na Tottenham Hotspur
zimehusishwa, huku kukiwa na
ripoti za kutakiwa na Real Betis.

Fati alitumia msimu wa
2023/24, kwa mkopo katika Kla-
bu ya Brighton & Hove Albion,
lakini alishindwa kujiimarisha
kama mchezaji wa kikosi cha
kwanza chini ya Kocha, Roberto
De Zerbi.

Konate: Nipo tayari kuiﬁa Liverpool

England.

Alipoulizwa kama anaamini
yeye na Virgil van Dijk ndio
mabeki bora wa beki wa kati
barani Ulaya, mchezaji huyo wa
Kimataifa wa Ufaransa alisema:
“Kwa msimu huu ndiyo. Kila
mtu anamjua Virgil, kila mtu
anajua ubora wake.

“Kwangu yeye ni bora zaidi
hakuna aliye bora zaidi yake
katika nafasi hii, sijawahi kum-
wambia ila natamani kuwa bora
zaidi yake hata siku moja ila
nataka tu kufanya bidii ili siku
moja nifikie kiwango hicho.”
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HABARI MICHEZO

Mo atoa neno...

Tabora United unaotarajiwa ku-
pigwa Februari Mosi, mwaka huu,
katika Uwanja Ali Hassan Mwinyi
mjini Tabora.

Meneja Habari na Mawasiliano
Simba, Ahmed Ally, amesema
macho na hesabu zao wanaziele-
keza zaidi kwenye mchezo huo
wa Februari Mosi dhidi ya Tabora
United.

Alisema wanauchukuliwa kwa
uzito mkubwa mchezo huo na
watakwenda kwa tahadhari zote.

“Tunakwenda kukabiliana na
Tabora United, haitokuwa mechi
nyepesi hata kidogo, lakini
tutakwenda kwa ajili ya kupata
matokeo mazuri. Sijajua ubora
wa Tabora United uko wapi, ila
ninachojua wanaweza kushinda
michezo migumu, na kama ni
hivyo hata sisi tunawajibika
kwenda kwa tahadhari kubwa ili
wasije kupata pia ushindi mbele
yetu,” alisema.

Tabora United ilipata ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya Yanga,
Novemba 7, na kisha kulazimi-
sha sare ya mabao 2-2 dhidi ya
Singida Black Stars Novemba 25,
kabla ya kuichapa Azam FC 2-1,
Desemba 13, mwaka jana.

Alisema kwa hali ambayo ligi
imefika hawapaswi kudondosha
hata pointi moja, hivyo hawako
tayari kupoteza mchezo huo.

“Katika ligi hii ilipofika ukiruhu-
su hata kupoteza pointi moja
umesharuhusu mpinzani wako
akufikie na kukupita kwa hiyo
tunawajibika kuifunga Tabora na
Nni Moja ya michezo migumu tuli-
yonayo mwezi Februari,” alisema
Ahmed.

Yanga vaanika...

wa upande wao.

Alisema kuondolewa kwe-
nye mashindano hayo kusitoe
nafasi ya mashabiki kujigawa na

kuiacha timu yao bali waendelee :

kuungana na kujipanga kwa ajili
ya msimu ujao wa mashindano
ya kimataifa.

“Tulifanya kila liwezekanalo,
lakini kama tulivyoona hatuku-
wa na bahati na wenzetu (MC
Alger), wamepata nafasi ya
kusonga mbele, nawaomba
mashabiki wa Yanga kuendelea
kuisapoti timu yao kwa ajili
ya mashindano ya Ligi Kuu na
Kombe la FA tuweze kutetea
ubingwa wetu.

“Najua mashabiki wengi
wameumia kuondolewa kwenye
mashindano ya CAF, hili limetu-
uma sote, lakini ndio mpira
ulivyo, kuanzia sasa tutajipanga
kuhakikisha tunarejea kwa ngu-
VU MSimu ujao wa mashindano
haya,” alisema Hersi.

: NaMwandishi Wetu

ABINGWA watetezi
wa Ligi Kuu ya
Wanawake nchini
(TWPL), Simba

. Queens, wanatarajia kuikabili
¢ Mlandizi Queens, katika mechi
¢ ya ligi hiyo itakayochezwa
: kwenye Uwanja wa KMC Com-
. plex, Dar es Salaam leo.

Mechi hiyo ambayo
awali ilipangwa
kuchezwa kwenye
Kituo cha TFF Kigam-
boni saa 10:00 alasiri
jana, sasa itachezwa
leo kuanzia saa 8:00
mchana.

Akizungumza na gazeti hili

jana, Kocha Mkuu wa Simba

Queens, Yussif Basigi, alisema
kila mechi kwao ni kama fain-
ali na wamejiandaa kupam-
bana kuhakikisha wanapata
pointi tatu.

Basigi alisema ligi hiyo in-
aushindani na ili timu yako ifik-
ie malengo, inahitaji kushinda
kila mchezo kwa ajili ya kujii-
marisha katika msimamo.

“Tuko tayari kwa mechi ya
kesho (leo), ninajua utakuwa
mchezo wenye ushindani, ni
wazi kila timu ilitumia muda
wa mapumziko kujiimari-

sha, wakati wote mechi za
mzunguko wa pili huwa ni
ngumu kwa sababu ni wakati
wa kurekebisha makosa ya
nyuma, na ukitaka ubingwa ni
lazima ushinde mechi zako,”
alisema Basigi.

YATAMBA

UBABE

Aliongeza kuwa anafurahia
kuona ushindani unaongeze-
ka katika kikosi chake kwa
sababu kila mmoja anataka
kupata namba kwenye kikosi
cha kwanza.

“Lakini kutafuta nafasi ya
kuitwa katika timu za taifa
ni jambo linalosaidia kukuza
viwango, wachezaji wanafa-
hamu umuhimu wa kuchezea
timu za taifa, kwetu ni jambo
zuri na linasaidia kutupa ma-
tokeo chanya katika michezo
ya ligi ya hapa Tanzania, tu-
naamini tutazidisha kujituma
ili kutetea ubingwa,” Basigi
alisema.

Simba Queens ndio vinara
wa ligi hiyo wakiwa na pointi
25, wakifuatiwa na JKT Queens
yenye pointi 22, lakini im-

echeza mchezo mmoja pun-
gufu wakati Mlandizi Queens
inaburuza mkia ikiwa na poin-
ti moja.

Wakati huo huo, Yanga Prin-
cess, imeendelea kuimarisha
kikosi chake kwa kutangaza
kumsajili Mchezaji Bora wa
Ligi Kuu ya Wanawake Kenya
msimu uliopita, Lidya Akoth.

“Tunapenda kutangaza
rasmi Lidya Akoth ni Mwa-
nanchi,” taarifa rasmi katika
ukurasa wa Yanga Princess,
ilisema.

Katika hatua nyingine, kiun-
go wa zamani wa Timu ya Soka
ya Taifa ya Wanawake (Twiga
Stars) na Simba Queens, Ka-
dosho Shabani, amesajiliwa na
Fountain Gate Princess ya jijini
Dodoma.

Kikosi cha Simba Queens

MKUTANO Mkuu wa mwaka
: wa Baraza la Soka la Afrika
: Masharlkl na Kati (CECAFA)

Juba, Sudan Kusini leo.

Mkuu wa Idara ya Habari

: na Masoko wa CECAFA, An-
: drew Oryada, aliliambia Ni-
: pashe jana mkutano huo uta-
: husisha Marais na Makatibu

wakuu wa nchi wanachama
wa baraza hilo ambao wote
wameshafika Sudan Kusini
kwa ajili ya kikao hicho.
“Tunatarajia marais na
makatibu wakuu wote wa
nchi 12 wanachama wa CE-
CAFA kuhudhuria mkutano
huu, agenda mbalimbali zi-
tajadiliwa, kalenda za mash-
indano pia zitapangwa ka-
tika mkutano huu,” Oryada

alisema.

Naye Msemaji wa Shiriki-
sho la Soka la Sudan Kusini
(SSFA), Albino Kuek, alisema
maandalizi kuelekea mku-
tano huo yamekamilika na
wanatarajia wajumbe wa CE-
CAFA watashuhudia miradi
mbalimbali ya maendeleo ya
mchezo huo nchini humo.

“Kufanyika mkutano huu
hapa kutatoa ujumbe kwa

CECAFA kukutana Juba Mkutano Mkuu

: Na Somoe Ng'itu

dunia kuwa Sudan Kusini ina
fursa mbalimbali, kwetu hii
ni sehemu ya kuonesha map-
induzi ya michezo nchini
kwetu, “ alisema Kuek.
CECAFA inaundwa na nchi
12 ambazo ni Tanzania Bara,
Tanzania Visiwani (Zanzi-
bar), Uganda, Kenya, Burun-
di, Rwanda, Ethiopia, Djibou-
ti, Eritrea, Somalia, Sudan na
wenyeji Sudan Kusini.
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CHUMA HICHO...
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Beki wa kati wa Chelsea, Tosin Adarabioyo, akiifungia timu yake bao la kuongoza wakati
wakishinda 3-1 dhidi ya Wolverhampton Wanderers, kwenye mechi ya Ligi Kuu England
iliyopigwa Uwanja wa Stamford Bridge usiku wa kuamkia jana. PICHA: MTANDAO
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da Wasauc
- ]
Mo atoa neno Simba SC,
hesabu kwa Tabora Utd

Na Adam Fungamwango

WAKATI Klabu ya Simba
ikitangaza kuwa baada ya
kumaliza mchezo wake dhidi
ya CS Constantine, hesabu
zote sasa zipo kwenye
mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi
ya Tabora United, Mwekeza-
ji na Mwenyekiti wa Bodi

ya Wakurugenzi, Mohamed
Dewji, amewapongeza
wachezaji wa timu hiyo kwa
kujituma uwanjani kiasi cha
kufanikiwa kutinga hatua

ya robo fainali ya Kombe la
Shirikisho.

Akitoa salamu za pongeza
jana, Dewji, ambaye ni Rais
wa Heshima wa klabu hiyo,
alisema kikosi cha timu hiyo
kinaundwa na wachezaji
wengi vijana wadogo, am-
bao ni wapya kwenye timu,
wasio na uzoefu kwenye
michezo mingi ya kimataifa,
lakini wamekuwa wakiji-
tuma kweli kweli uwanjani
na kuipatia ushindi, wakati
mwingine ukiwa ni wa kush-
angaza kwenye dakika za
majeruhi.

“Niwapongeze wachezaji,

benchi la ufundi, viongozi,
wanachama na mashabiki
wa Simba kwa mshikamano
na mafanikio makubwa yali-
yopatikana tunayoshuhudia.
Mafanikio haya si kazi ya
mtu mmoja ni juhudi za fa-
milia mzima ya Wanasimba
wote, pamoja na serikali
yetu.

“Kufuzu kwetu robo fainali
ya Kombe la Shirikisho ni
hatua muhimu kuelekea
ndoto yetu ya kuleta taji la
Afrika kwenye michezo ya
kimataifa nyumbani. Tuna
ndoto kubwa na tunapamba-
na kwa bidii kuzitimiza. La-
kini namalizika kwa pongezi
za pekee kwa wachezaji
wetu, wamekuwa wakijituma
sana hadi kutufikisha hapa
tulipo,” alisema Mo.

Wakati huo huo, kikosi
cha Simba kimepewa ma-
pumziko ya siku nne, baada
ya hapo kinatakiwa kurejea
kwa ajili ya mchezo wa
Kombe la FA, pamoja na Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya
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Yanga yaanika ilipojikwaa CAF

® @ ® Yaahidi kwenda kusuka kikosi imara kurudi na nguvu
mpya huku sasa ikielekeza nguvu zao kwenye...

Adam Fungamwango na

Faustine Feliciane

LABU ya Yanga imesema
imepata somo na imeji-
funza kitu kutokana na

utolewa kwenye hatua

ya makundi Ligi ya Mabingwa
Afrika, hivyo viongozi watakaa
na kusuka mipango mipya, ili
msimu ujao irejee kwa nguvu
kubwa.

es Salaam jana, Ofisa
Habari wa Klabu hiyo,
Ali Kamwe, alisema wal-
ichojifunza ni kwamba
kila siku zinavyozidi ku-
songa mbele inabidi nao
wapige hatua zaidi na

si kuwa palepale, huku
michuano hiyo ikiwa
migumu Kila msimu.

Alisema  msimu  uliopita
walifuzu hatua ya robo fainali

ya michuano hiyo wakiwa na
pointi nane, lakini msimu huu
wameshindwa wakiwa na pointi
hizo.

Alisema hiyo inaonesha kila
kukicha michuano hiyo inazidi
kuwa migumu na inabidi ku-
boresha kikosi kila msimu ili
kwenda na wakati.

“Funzo tulilojifunza ni kwam-
ba kila siku zinavyozidi kusonga
mbele inabidi na sisi tupige hat-
ua zaidi, msimu uliopita tulifuzu
kundi tukiwa na pointi nane, la-
kini msimu huu idadi hiyo hiyo
ya pointi imeshindwa kutuvu-
sha, safari hii hazikutosha, kila
kukicha michuano hiyo inakuwa
migumu, kuna kazi ya kufanya.
Kama viongozi tutakaa na kusu-
ka mipango vizuri ili msimu ujao
turudi na nguvu kubwa,” alisema
Kamwe.

Aliwataka wanachama na
mashabiki wa Yanga, kutulia na
kuangalia mbele, huku wakijivu-
nia mafanikio ya misimu mitatu
ambayo wamefanikiwa kutinga
hatua ya makundi mara tatu
baada ya zaidi ya miaka 20, moja
ikiwa ni kufika fainali ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

“Hayakuwa matokeo mazuri
kwetu, pointi nane hazikutosha
kutupeleka robo fainali, haya
maji yameshamwagika, yote
tutakayoyazungumza, chochote
tutakachokifanya kuhusu Ligi
ya Mabingwa kitabakia kuwa
hadithi tu, hakuna tunachoweza
kukibadili kwa wakati huu.

Pamoja na hayo tunajivunia
ndani ya miaka mitatu, tume-
cheza hatua za makundi kitu
ambacho hatukuweza kukifanya
kwa miaka 25, ikiwamo kutinga

fainali ya Kombe la Shirikisho,”
alisema Ofisa Habari huyo.

Jumamosi iliyopita, Yanga ili-
lazimishwa suluhu dhidi ya MC
Alger ya Algeria kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam, matokeo ambayo yaliisu-
kumiza nje ya michuano hiyo.

Alisema kikosi hicho baada ya
mapumziko, kitaanza mazoezi
kesho kujiandaa na mechi za
Kombe la FA, pamoja na Ligi Kuu
Tanzania Bara.

“Timu itarejea mazoezini ke-
shokutwa (kesho), tuna mechi
ya Kombe la FA dhidi ya Copco,
ni mechi muhimu kwa ajili ya
kurejesha furaha kwenye nyuso
za mashabiki, tutarudi kwa ngu-
vu kubwa,” alisema.

Yanga pia inatarajiwa kushuka
kwenye uwanja huo Februari
Mosi, mwaka huu, kukipiga dhidi

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya Kagera Sugar, ikiwa ni mechi
ya kiporo cha raundi ya 16 ya Ligi
Kuu.

Aidha, Rais wa Klabu hiyo,
Hersi Said, amewataka mashabi-
ki wa timu hiyo kuwa wamoja na
kudumisha mshikamano licha
ya kutolewa kwenye mashin-
dano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam, alisema uongozi wa klabu
hiyo pamoja na benchi la ufundi
lilifanya kila jitihada za kuhakiki-
sha timu hiyo inafuzu hatua ya
robo fainali lakini bahati haiku
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