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HABARI KITAIFA

Bunge laanika mlolongo vikwazo shida umeme

Na Godfrey Mushi, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya
Nishati na Madini, imeeleza sababu
za uzalishaji wa umeme kuwa mdo-
g0, hivyo kusababisha kukatika kwa
umeme nchini.

Sababu hizo, kwa mujibu wa
kamati hiyo ni upungufu wa maji
kwenye mabwawa tegemeo ya
Mtera, Kidatu na Kihansi, uchakavu
wa mitambo, miundombinu ya
kusafirishia umeme na upungufu
wa gesi ya kuzalishia umeme.

Wakati kamati ikitaja sababu hizo,
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Dotto Biteko, amelieleza
Bunge kwamba hadi kufikia jana,
kulikuwa na upungufu wa megawati
193 kwenye gridi ya taifa.

Akiwasilisha  bungeni, taarifa
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Nishati na Madini, kuhusu shu-

ghuli za kamati kwa mwaka 2023,
Mwenyekiti wa Kamati, Dk. David
Mathayo, alisema upungufu wa
umeme umefanya maeneo mengi
ya nchi kuwa katika mgawo wa ni-
shati hiyo.

Katika Bwawa la kufua umeme la
Kihansi mkoani Morogoro, alisema
kutokana na uhaba wa maji katika
bwawa hilo, mtambo mmoja ume-
zimwa, hivyo kuathiri uzalishaji wa
umeme kwa kuwa hadi Septemba,
mwaka jana, uzalishaji ulikuwa
megawati 120.

Kutokana na hali hiyo, Bunge
limeazimia serikali ihakikishe mra-
di wa Bwawa la Kuzalisha Umeme
la Julius Nyerere (JNHPP), unaka-
milika haraka na kuanza uzalishaji
kuanzia Februari, mwaka huu,
kama ilivyoahidi.

Pia limeazimia serikali ihakikishe
inafunga mitambo ya kupoza hewa

katika Kituo cha Kinyerezi I Exten-
tion ili kuongeza uzalishaji kutoka
Megawati 160 hadi 185 ifikapo De-
semba, mwaka huu.

Pia limeazimia serikali kupitia
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tan-
zania (TPDC), iongeze uzalishaji wa
gesi asilia katika visima vya Songo-
songo na Mnazi Bay (MB2 na MB3)
ili kuongeza uzalishaji wa umeme.

Kadhalika, serikali ihakikishe mi-
tambo ya kuzalisha umeme inafany-
iwa ukarabati wa mara kwa mara ili
kuepuka uchakavu ambao unaathi-
ri uwezo wa mitambo hiyo.

Dk. Mathayo alisema taarifa
iliyowasilishwa na serikali kwenye
kamati katika vikao vya Januari,
mwaka huu, ilionyesha hadi kufikia
Desemba, mwaka jana, uwezo wa
mitambo ya kufua umeme kutoka
vyanzo mbalimbali vilivyoungan-
ishwa katika gridi ya taifa, ulifikia

megawati 1,889.84. Kiasi hicho ni
ongezeko la Megawati 195.29 katika
kipindi cha mwaka mmoja, ikilin-
ganishwa Megawati 1694.555 za
mwaka 2022.

Alisema pamoja na ongezeko
hilo, bado uzalishaji wa umeme
nchini, ulikuwa wastani wa Mega-
wati 1,200 kiasi ambacho ni kidogo
kulinganisha na mabhitaji ya Mega-
wati 1,482.80, hivyo kusababisha
upungufu wa wastani wa Megawati
283.

KAULI YA BITEKO

Akijibu hoja za kamati na michan-
go ya wabunge, Dk. Biteko alikiri
kwamba suala la kukatika katika
kwa umeme linawakera wabunge,
wananchi na Rais Samia Suluhu
Hassan na hata wizara inakerwa
nalo.

Alisema hakuna ubishi kwamba
kama taifa linaweza kuwa na mi-

pango mizuri ya kukabiliana na
changamoto ya umeme, lakini seri-
kali haijalala na imefanya juhudi
kubwa. Alisisitiza kuwa walichoan-
za kuangalia ni mawanda mapana
ya vyanzo vya kuzalisha umeme
vina hali gani.

“Ninafurahi kusema kwamba
baada ya mvua kunyesha, ukarabati
wa mitambo, kuongeza gesi kwa
maana ya mgandamizo wa gesi, up-
ungufu huo umeendelea kupungua.
Kwa leo (jana), tuna upungufu wa
megawati 193 kwenye gridi ya taifa.

“Ni kweli kwamba mabwawa tuli-
yokuwa tunayatumia kwa ajili ya ku-
zalisha umeme yalikuwa yameshu-
ka sana kiwango cha maji,” alisema.

Kuhusu upungufu wa vituo vya
kupoza umeme, Naibu Waziri Mkuu
Biteko alisema kwa nchi nzima, vit-
uo vinavyohitajika sasa ni 231, lakini
vilivyopo ni 171.

Lissu amvaa Kinana, kada Nape amjibu

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti  wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Bara,
Tundu Lissu ameibuka kum-
jibu mwenzake mwenye cheo
kama chake cha kisiasa ku-
toka Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Abdulrahman Kinana,
akiwa na ufafanuzi uliobeba
mchanganuo wa hoja ya CHADE-
MA kupokea fedha, akidai hazina
kipya kwa kuwa ni haki yao.

Katika kile kinachoonekana
kunoga kwa joto la siasa, Katibu
Mwenezi wa zamani wa CCM,
Nape Nnauye, ambaye sasa ni
Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, ndani
ya saa baada ya tamko la Lissu,
akajitokeza katika joho la kisiasa,
akikosoa ufahamu wa kisheria
wa Lissu na kile anachokitaja
‘haki yao CHADEMA' si sahihi
kwa sababu walipinga uchaguzi

na stahiki yao ya ruzuku.

Tangu Kanali mstaafu Kinana
Jumapiliiliyopita atamke CHADE-
MA imepokea kimyakimya Sh.
bilioni 2.7 za ruzuku, kumeibuka
mlolongo wa majibizano kisiasa
kati ya vyama hivyo, huku nje ya
vyama nako hoja hizo zikitawala
upepo wa siasa nchini, leo ikit-
imu siku nne.

Lissu, msomi wa sheria ali-
yeamua kumjibu Kinana, kigogo
wa siasa, akitoa mchanganuo
wa namna chama chao kilivyo-
pata fedha hizo, chimbuko lake
na uwanda mpana wa siasa un-
aoendana nao, huku akiorodhe-
sha maeneo ya msuguano yanay-
ozigusa pande hizo.

Lissu amesema majibu am-
bayo Kinana alipewa mwaka jana
baada ya kutoa kauli kama hiyo
kuhusu sababu ya mkwamo wa
mazungumzo ya maridhiano bai-
na ya pande hizo mbili ni kwam-
ba wao hawahongeki na hawaku-

ingia kwenye mazungumzo hayo
kwa makubaliano ya kutoikosoa
serikali pale inapokosea.

Lissu ametaja hoja za msingi
za mazungumzo ya maridhiano
hayo ni pamoja na kurejesha
mchakato wa Katiba Mpya na
kuboresha mfumo wa uchaguzi,
zote zilikataliwa na CCM na ndi-
yo ikawa sababu ya mkwamo na
si vinginevyo.

“Kwa taarifa yako, mazun-
gumzo hayakuwahi kujadili cho-
chote juu ya kauli, hatukuwahi
kuzungumzia kwamba serikali
inapokosea tusiikosoe, kilichok-
wamisha ni CCM kukataa Katiba
na mfumo wa uchaguzi.

“Tuliwaandikia mapendekezo
yetu na walipoyakataa waliandi-

kwamba ndiyo yalisababisha
mazungumzo kukwama,” Lissu

ka kwa maandishi na majibu tutakusema, na tutakusema
yalilenga kukataa hoja zetu tu- mchana kweupe.”

lizowapelekea tu na si hayo ma- Kuhusu ruzuku ambayo Ki-
neno mengine aliyoyataja Kinana nana alisema wameichukua

alisema katika mazungumzo na
mwandishi kwa simu jana.

“Kinana amesema CHADEMA
hawana shukrani kwamba wali-
kuwa na kesi kibao, tumewaachil-
ia, badala ya kushukuru wanatu-
tukana. Walitaka tuwashukuru
kwa kutufutia kesi za uongo wali-
zotufungulia, kututesa na kutu-
weka gerezani? Mwenyekiti wetu
aliwekwa gerezani miezi minane
bure. Kwahiyo, alipaswa apige
magoti awashukuru hao waliom-
shtaki bure?” alihoji Lissu.

“Sisi hatuhongeki, kama mli-
fikiri mnatuachia kama hongo
hiyo haipo, tutaendelea kusema
pale tunapoona kuna makosa
yanafanyika.
tutakusema na ukituachia bure

kimyakimya, Lissu alisema katika
mazungumzo yao, Kinana aliwa-

Ukitufunga bure

hi kuwaambia ruzuku waliyostahili ilikuwa
nyingi zaidi ya waliyolipwa.

“Kinana anasema eti ametupa ruzuku
yetu, kama ni yetu ametupaje? Isingekuwa
yetu angesema wametupa ruzuku isiyo
yetu. Amesema wametupa yote, ni kweli
kwa sababu ilikuwa yetu.

“Kinana huyohuyo na timu yake am-
etuambia sisi, si mara moja kwamba hiyo
ruzuku tulikuwa hatuistahili, tulistahili
nyingi zaidi. Sasa ruzuku ilikuwa ya kwetu
au haikuwa ya kwetu... na kama haikuwa
ya kwetu atuambie haikuwa ya kwetu,”
alisema.

Lissu alisema mpango wa chama hicho
baada ya mkwamo wa mazungumzo hayo
ya maridhiano yaliyolenga kutafuta mwa-
faka wa mambo ya msingi ikiwamo Katiba
Mpya na kuwa na mfumo mzuri wa uch-
aguzi, watautafutia njia nyingine ikiwamo
kupitia maandamano ya amani.

“Njia moja ikifungwa, kuna njia nyingine
inafunguliwa, sisi tumeamua kutumia njia
nyingine ya maandamano na tunaamini
hiyo itasaidia,” alisema Lissu.

NAPE ALONGA

Naye Nape alisema anaamini kwamba

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,

Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 06/02/2024

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano tarehe 07-02-2024
kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD itasafirisha Mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka RUFIJI mkoa wa PWANI kuelekea DAR ES SALAAM, gari
hilo lenye namba za usajili:

T176 DFN / T171DFN.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 18.00
Upana - mita 2.80
Kimo - mita 5.00

3. Njia itakayotumika: Kutoka RUFIJI mkoa wa PWANI hadi DAR ES SALAAM
kupitia KIBITI - MLOKA ROAD.

Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

1.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

]

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
07.02.2024

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa kuanzia siku ya Jumamosi tarehe 10-02-2024 hadi
tarehe 15-02-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha
Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Taveta border kuelekea
Kilombero kupitia Arusha, Manyara, Dodoma, kupitia Morogoro,
gari hizo zina namba za usajili: T 853 DXS /T 887 DJB, T 453 DYG /T
837DJB, T 478 ECF / T 393 DVS

Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 22.00
Upana - mita 4.60
Kimo - mita5.30

Njia itakayotumika: Arusha, Manyara, Dodoma, Morogoro hadi
Kilombero gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Lissu kama mwanasheria, anafahamu kile
walichokipata kimetokana na maridhiano
kwa sababu chama chao kilisema hakitam-
bui uchaguzi.

“Kwanza sikutegemea CHADEMA na
viongozi wake waende tofauti na walivy-
osema kwa sababu uwezo wao umeishia
hapo. Lissu ni mwanasheria, anajua vizuri
sana kwamba yale ambayo walikuwa wa-
nayadai, na ambayo yaliingizwa kwenye
maridhiano, pamoja na kwamba yeye
anadai ilikuwa ni haki yao, bila maridhiano
wasingeyapata.

“Kwa mfano, ruzuku ile inatokana na
matokeo ya uchaguzi, CHADEMA walise-
ma hawatambui uchaguzi na ndio maana
usipoutambua uchaguzi, maana yake vile
vinavyotokana na uchaguzi huna haki ya
kuvipata, kwahiyo haikuwa haki yao.”

Mbunge huyo wa Mtama alidai CHADE-
MA ilipofikia imegota na hakuna muujiza
wa kuitoa ilipo.

Mwanzoni mwa mwaka jana, CHADE-
MA, CCM na serikali walianzisha mazun-
gumzo ya maridhiano kuhusu mambo
mbalimbali yaliyobeba hoja zaidi ya 10 iki-
wamo mchakato wa Katiba Mpya, maridhi-
ano ya kisiasa na Tume Huru ya Uchaguzi.
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Bodaboda zinaua watu 31 kila mwezi

eMOQOI: Gharama zinatisha, wahusika hawamudu

Na Restuta James

USAFIRI wa pikipiki, maarufu bodabo-
da, umetajwa kugharimu uhai, kujeruhi na
gharama za matibabu kwa wananchi wen-
gi, huku Bunge likiitaka serikali kuwa na
sheria itakayowapa adhabu kali madereva
wa chombo hicho.

Imebainishwa kuwa asilimia 40 hadi 60
ya majeruhi wanaopokewa katika Taasisi
ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu Muhim-
bili (MOI), wanatokana na ajali za boda-
boda ambao takribani asilimia 80 hawana
bima ya afya wala fedha za matibabu.

Aliyeibua kilio cha bodaboda kusababi-
sha vifo na majeruhi ni Mbunge wa Shauri-
moyo (CCM), Ali Juma Mohamed, ambaye
juzi alitaka serikali iboreshe mfumo wa
usafiri wa umma ili kuepuka matumizi ya
usafiri usio rasmi.

Kutokana na hoja hiyo, Naibu Spika wa
Bunge, Mussa Zungu, aliyekuwa akiongoza
kikao bungeni, alisema usafiri wa bodabo-
da umekuwa kero mjini.

“Usafiri wa bodabora ni kero sana na
hasa kwenye utumiaji wa sheria za bara-
bara... mimi ni mtetezi mkubwa wa boda-

boda, lakini matumizi yao ya barabara
yanakatisha tamaa.

“Lazima (serikali) muwe na mkakati
maalum wa kudhibiti ajali wanazozisaba-
bisha na lazima muwe na sheria kali za
kuwadhibiti na hata kuwasimamisha, kwa
sababu MOI ukienda sasa hivi asilimia 90
ni vijana,” Zungu alionya.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Jumanne Sagini, alibainisha kuwa
taarifa ya MOI inaonesha kwamba kwa
siku taasisi hiyo inapokea wagonjwa wa
ajali 25 hadi 30. Kati yao, 13 wanatokana na
ajali za bodaboda.

Mkuu wa Kitengo cha Utafiti MOI, Dk.
Joel Bwemelo, alikiambia Kituo cha Tel-
evisheni cha Azam juzi kuwa asilimia 40
hadi 60 ya majeruhi wanaopokewa hos-
pitalini huko wanatokana na ajali za boda-
boda, wengi wakiwa ni vijana.

“Ajali za bodaboda zimekuwa nyingi,
hata hao waliopata ajali ni vijana kuanzia
miaka 16 hadi 45... asilimia 60 hadi 80 ha-
wana bima, hivyo wakija hapa wao ni wa-
tanzania, ni lazima tuwatibu.

“Unakuta gharama halisi ya kumtibu
huyo mgonjwa ni Sh. milioni mbili, lakini

Watoa hoja nane kwa serikali
kutokomeza ukeketaji nchini

Na Sabato Kasika

MTANDAO wa Kup-
inga Ukeketaji Tanzania,
umetoa  mapendekezo
manane kwa serikali kwa
lengo kutaka kusaidia ku-
tokomeza vitendo hivyo
kwa watoto wa kike na
wanawake nchini.

Mkurugenzi wa shirika
la C-SEMA, Michael Mar-
wa, ambaye shirika lake ni
miongoni mwa yanayoun-
da mtandao huo, alitaja
mapendekezo hayo kuwa
ni kutungwa na kupitisha
sheria ya kuzuia ukeketaji
ili kulinda wanawake watu
wazima wanaokeketwa.

Alikuwa anazungumza
na waandishi wa habari
katika ofisi za Kituo cha
Sheria na Haki za Binada-
mu (LHRC), Dar es Salaam
jana kwenye maadhim-
isho ya Siku ya Kimataifa
ya Kupinga Ukeketaji.

Marwa alisema wanap-
endekeza kurekebishwa
kwa Sheria ya Ndoa ya
Mwaka 1971 kwa kuwa
inachangia watoto kuke-
ketwa na kuingizwa katika
ndoa za utotoni na pia
viongozi wa ngazi za juu
kujitokeza wazi kuunga
mkono jitihada zinazoen-
delea za kutokomeza uke-
ketaji.

“Lakini pia mtandao
unashauri serikali kupitia
wizara za kisekta kuten-
ga bajeti ya utekelezaji
mpango kazi wa kitaifa
wa kutokomeza ukeketaji
mwaka 2021 hadi 2024,”

alisema Marwa.

Marwa alitaja pendek-
ezo lingine ni kutaka seri-
kali itekeleze kwa vitendo
mpango kazi wa kikanda
wa nchi tano kuhusu uke-
ketaji unaovuka mipaka
na pia isimamie kikamilifu
ili watekelezaji vitendo
hivyo wakamatwe na ku-
wajibishwa kwa mujibu
wa sheria za nchi.

“Tunatamani  serikali
idumishe ushirikiano na
taasisi zisizo za kiserikali
na mashirika rafiki ya ki-
mataifa, ili kwa pamoja
tuweze kutokomeza uke-
ketaji na ukandamizaji
watoto wa kike na wa-
nawake,” alisema.

Katika pendekezo
lingine, alisema jamii iun-
gane na kukemea kwa
nguvu vitendo vya uke-
ketaji na kutoa ushiriki-
ano kwa vyombo vya dola,
ikiwamo kutoa taarifa na
ushahidi ili kufanikisha
vita dhidi ya ukeketaji na
ukatili wa kijinsia kwa

ujumla.

Mtandao huo  pia
umependekeza  wadau
kuongeza juhudi ka-

tika kuzifikia jamii zina-
zotekeleza mila ya uke-
ketaji kwa elimu na kwa
msaada wa moja kwa
moja ili kutokomeza janga
hilo.

Mkurugenzi huyo alise-
ma kuwa mwaka huu ni
ukeketaji kwa kuwa una-
gawanyika kwa mbili, na
kwamba serikali iweke
mpango mkakati madhu-

biti na bajeti ya kutosha
kusaidia wasichana wengi
walio katika hatari ya
kukeketwa.

Ofisa Programu wa
Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake (TAM-
WA), Neema Kasabuliro
alisema pamoja na juhudi
zinazofanywa na serikali,
mashirika na taasisi mbal-
imbali, ukeketaji unaen-
delea kutekelezwa katika
baadhi ya jamii.

“Kwa mujibu wa tak-
wimu za Taarifa ya Demo-
grafia na Afya ya Mwaka
2022, ukeketaji unaende-
lea kupungua, lakini kwa
kasi ndogo. Taarifa hiyo
inasema asilimia nane ya
wanawake wa umri wa
miaka 15 hadi 49 wame-
keketwa, umepungua kwa
asilimia 10 kutoka tak-
wimu za mwaka 2015 na
2016,” alisema Neema.

Ofisa Mwandamizi, Jin-
sia, Wanawake, Watoto na
Watu Wenye Ulemavu ku-
toka LHRC, Getrude Dya-
bene, alisema zipo juhudi
kubwa zimefanyika ka-
tika wilaya mbalimbali
ikiwamo mradi wa kutoa
elimu na kusaidia watoto
wa kike kukabiliana na
mila ya ukeketaji.

“Mtandao unafanya kazi
ya kuwezesha waathirika
wa ukeketaji kufikia vy-
ombo vya kisheria iki-
wamo polisi na mahaka-
ma ili kuwachukulia hatua
wale wote wanaoendeleza
mila kandamizi,” alisema
Getrude.

hana hata 60,000 ya kuchangia,” alisema Dk.
Bwemelo.

Alisema takwimu hizo zinashtusha na
wanakusudia kukutana na wadau wa usa-
firi huo kuanzia wanaofundisha udereva, wa-
naowapima na kutoa leseni na Mamlaka ya
Usimamizi wa Usafiri wa Ardhini (LATRA), ili
kuweka mikakati ya pamoja ya kuzuia ajali za
bodaboda.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani,
Kamishna Mwandamizi wa Polisi (SACP),
Ramadhani Ng'anzi, alisema katika kipindi cha
miezi sita, watu 185 wamepoteza maisha kwa
ajali za bodaboda sawa na asilimia 21 ya vifo
vya ajali 900 vilivyoripotiwa.

Hii ina maana kwamba kuna wastani wa vifo
vya watu 31 kwa mwezi vitokanavyo na boda-
boda nchini.

“Kwa majeruhi ajali za bodaboda zilichang-
ia asilimia 13, mikakati yetu ni kuendelea
kutoa elimu kwa kundi la bodaboda na katika
marekebisho ya Sheria yetu ya Usalama Bara-
barani tunategemea kuongeza adhabu na faini
za papo kwa hapo,” alisema.

Mwishoni mwa mwaka jana, Sagini
alisema asilimia 40 ya ajali zinazotokea
nchini zinasababishwa na bodaboda na ku-
litaka kundi hilo kuzingatia Sheria ya Us-
alama Barabarani il kupunguza vifo na ajali
zinazosababisha pia ulemavu wa kudumu.

Kwa mujibu wa takwimu za Jeshi la Polisi,
mikoa inayoongoza kwa kuwa na pikipiki ny-
ingi ni Dar es Salaam, Morogoro, Arusha na Kil-

imanjaro, ikiongoza pia kwa ajali za vyombo
hivyo.

KAULI YA LEMA

Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda ya
Kaskazini, Godbless Lema, alisema jana kuwa
amefarijika kuona suala hilo linazungumzwa
bungeni kwa kuwa alipotamka Machi mwaka
jana kuwa bodaboda ni kazi ya laana, watu
wengi hawakumwelewa.

“Hakuna siku imepita bila mimi kuona
huruma kwa bodaboda kuanzia maisha yao
na ‘struggles’ (utafutaji) zao. Ni kazi inayodhi-
hirisha serikali kushindwa katika mipango
yake ya uchumi na maisha ya watu. Pikipiki
haipaswi wala haistahili kuwa usafiri wa
umma.

“Watu waliofeli kuongoza ndio wanaweza
kufikiri na kuona kuwa bodaboda ni ajira.
Hii ni kazi inayozalisha umaskini wa kupin-
dukia, maradhi, ajali, vilema, magonjwa na
vifo vingi sana miongoni mwa kundi kubwa
haswa la vijana. Ninarudia kusema tena kwa
sauti kubwa kuendesha bodaboda ni umas-
kini mkubwa sana,” alisema

Lema ambaye amewahi kuwa Mbunge wa
Arusha Mjini (CHADEMA), alisema udereva
wa bodaboda si kazi ya staha na ndio maana
watoto wa viongozi hawawezi kuifanya na
kamwe hawawezi kuwa na ndoto za kazi
hiyo.

“Tuache siasa tuokoe maisha ya watu.
Ni heri kukosa kura kuliko kulamba damu
za watu kwa kushindwa kufanya uamuzi
muhimu juu ya maisha yao. Tunaua kila siku
na hatujioni kuwa na hatia,” alisema.

VERRA

Standards for a
Sustainable Future

MRADI WA TIST KUFANYA MKUTANO WA WAZI

Clean Air Action Corporation (CAAC) na Ukuzaji Maendeleo Endelevu Tanzania
Limited (UMET) wanapenda kutangaza makusudio ya kufanya uthibitisho
(validation) ya “Mradi wa TIST Tanzania VCS -011" (ID 4881) chini ya viwango vya
Verra's Climate, Community and Biodiversity (CCB). Ni mradi wa miaka 60
ambao ulianza Tarehe 01-Januari-2000 utaendelea hadi 31 Desemba 2059.
Kupata uthibitisho (validation), CAAC na UMET wanatakiwa waeleze pamoja na
vitu vingine, kwamba TIST italeta manufaa kwenye mazingira, jamii na bionuwai
(Viumbe na mazingira) yaani beneficial to climate, community and biodiversity.
CAAC imewasilisha andiko la mradi (PD) kwa Verra (chombo kinachosimamia
VCS na CCB.) na AENOR INTERNATIONAL S.A.U, CCBA ambaye ni mkaguzi
aliyethibitishwa. Pia andiko la mradi limewasilishwa Kituo cha Usimamizi wa
masuala ya Kaboni Tanzania, National Carbon Monitoring Center (NCMC)
chombo kinachosimamia na kutoa taarifa juu ya kiasi cha kaboni na kuratibu
michakato ya MRV kwa Serikali ya Tanzania.

Mradi unatarajia kupata cheti cha kiwango cha juu(gold level certification) katika
nyanja zote tatu yaani mambo ya hali ya hewa, Jamii na Bionuwai (Climate,
Community and Biodiversity). Mkutano wa wazi wa kukusanya maoni ya wadau
utafanyika tarehe 12 Februari 2024, kuanzia saa 4:30 asubuhi mpaka saa 6:30
mchana kwenye ukumbi wa mikutano wa Chuo cha Biblia cha Anglikana Mt. Filipo
Kongwa, Wilayani Kongwa Mkoa wa Dodoma, Tanzania. Katika kikao cha wadau
maoni yatapokelewa. Tafadhali angalia kwenye tovuti iliyoandikwa hapo chini
kusoma andiko la mradi. https://registry.vera.org/app/projectDetail/VCS/4881

Kipindi cha kukusanya maoni kwa verra kitaisha tarehe 22 Februari, 2024
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Mbunge ataka mwongozo msamaha
matibabu ya tezi dume na kisukari

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Igalula (CCM),
Venant Protas ametaka serikali
kutoa mwongozo mahsusi wa
msamaha wa matibabu kwa
wagonjwa wa kisukari na tezi
dume nchini, hasa wanaotoka
familia maskini.

Akiuliza maswali bungeni

jana, mbunge alisema wa-
nanchi maskini wamekuwa
hawapewi msamaha na badala
yake wamekuwa wanauli-
zwa maswali na kuambiwa
wakatafute fedha za matibabu.

“Wizara  kwanini isitoe
mwongozo mahsusi ili wapate
msamaha? Kwanini serikali
isiweke ruzuku ya kukabiliana

na magonjwa haya ili wananchi
wapate matibabu ya uhakika?”
mbunge huyo alihoji.

Akijibu maswali hayo, Nai-
bu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel, alisema Bima ya
Afya kwa Wote itatatua suala
hilo.

Alisema serikali inasisitiza
utekelezaji Sera ya Afya ya

Mwaka 2007 ya kutoa huduma
ya msamaha kwa wananchi
wasio na uwezo wa kulipia hu-
duma za afya. Hata hivyo, we-
nye uwezo wa kulipia wataen-
delea kuchangia.

Alisema gharama ya kutibu
wagonjwa wa kisukari kwa
mwaka ni Sh. bilioni 300, na
gharama za kutibu wagonjwa

wote wa tezi dume ni Sh. bilioni 46.42,
hivyo kupelekea jumla ya gharama za
matibabu kwa magonjwa hayo kufikia
Sh. bilioni 346.42 wakati bajeti ya dawa
na vifaa tiba kwa mwaka ni Sh. bilioni
200.

“Hivyo, ikitokea huduma ya mat-
ibabu kwa magonjwa haya mawili
kutolewa bure, itapelekea huduma
nyingine katika nchi kusimama,” alise-
ma.

Naibu Waziri Mollel alibainisha kuwa
kwa mwaka 2022/23, gharama ya msa-
maha wa matibabu kwa wagonjwa wa
kisukari na saratani ya tezi dume iliku-
wa Sh. bilioni 704.

Naibu Mkurugenzi Mkuu wa PanAfri-
can Energy Tanzania (PAET), Bizima-
na Ntuyabaliwe (kushoto), akichangia

mada kuhusu “Miradi ya Umeme

kwa Gesi ya Tanzania”, wakati wa
mdahalo wa mkutano wa Tanzania
Energy Cooperation Summit 2024

wiki, uholenga kuangazia fursa na
vivutio kwa uwekezaji kwenye mi-
radi ya gesi asilia nchini.
Kipindi cha miaka 20 sasa imekuwa
ikichimba na kuchakata gesi asilia
kutoka Songo Songo na kufikisha
Dar es Salaam kwenye mitambo va
kuzalisha umeme na pia kusambaza
kwa matumizi ya viwanda na ka-
tika mfumo wa Compressed Natural
Gas (CNG) kwa matumizi ya magari.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

PAET kwa

Makonda amwuliza DED ‘kwanini usiandike barua kujiuzulu?’
eMwananchi aliyekatwa mapanga amliza

Na Beatrice Shayo, RUKWA

MKAZI wa Wilaya ya
Sumbawanga, mkoani
Rukwa, China Maharage,
amemweleza Katibu wa
Itikadi, Uenezi na Mafunzo
wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Paul Makonda,
namna maofisa wa Jeshi
la Uhamiaji wanavyofanya
biashara haramu ya usa-
firishaji binadamu.

Hayo valijiri juzi jioni
wakati mwananchi huyo
akitoa kero yake kwenye
mkutano wa Makonda
uliofanyika wilayani Sum-
bawanga ikiwa ni mwen-
delezo wa ziara yake kwa
ajili ya kukagua utekelezaji
[lani ya Uchaguzi na ku-
tatua changamoto za wa-
nanchi.

Maharage alidai wapo
maofisa wa Jeshi la Uha-
miaji wanaoshirikiana na
baadhi ya watu kufanya
biashara hiyo na kuchukua
fedha kwa wahamiaji
haramu.

“Watu wanakufa kwe-
nye magari, kuna ofisa
uhamiaji hapa,” alisema
Maharage huku Makonda
akimtaka amtaje kwa jina
ofisa huyo.

“Anaitwa... (alitaja jina
ambalo tunalihifadhi kwa
sababu za kimaadili). Wa-
nachua fedha kwa wakim-
bizi (wahamiaji haramu).
Nikueleze namna wana-

vyochukua fedha, wana-
fanya hivi; wakishakamata
wakimbizi wanawapeleka
ofisini kwao, wanawa-
chukua na kuwapeleka
polisi, asubuhi kukicha
wanawapeleka polisi wa-
naweza kutembea nao
siku tatu hadi nne kwenda
na kurudi nini kinacho-
tafutwa, hapo ni namba,”
alisema Maharage.

Alisema inachukuliwa
namba ya simu kwa wale
wakimbizi wanakotoka,
wanawatafuta ndugu zao
ili watume fedha, zinaingia
mikononi mwao na baada
va kuchukua fedha hizo
wanawapeleka mahakama-
ni na kuhukumiwa.

“Wamechukua Sh. milioni
tano yakatolewa maele-
kezo wakimbizi waliotoa
fedha zao za kujilipia faini
mmekula ninyi mkawatoe
saa tano usiku wakaenda
gerezani kuwatoa na
kuk|mb|zwa Dar es Sa-
laam,” alidai.

Mwananchi huyo alisema
kuwa kutokana na matukio
hayo alikwenda kwa
Kamishna wa Uhamiaji
na kuongea na mbunge
ambaye alimuunganisha
na Waziri wa Mambo vya
Ndani ya Nchi, Hamad Ma-
sauni, alishindwa kukutana
naye kwa kuwa hayuko
vizuri kiuchumi.

“Nimekwenda Tunduma,
kuna wakimbizi wa-

nafungiwa ndani ya ny-
umba wakati kuna maofisa
Uhamiaji. Kuna mwanamke
mmoja anafanya kazi hiyo
anawafungia ndani wa-
nawapiga, kuwarekodi na
kuwatumia picha ndugu
a0 wanatuma mamilioni
va fedha,” alidai.
Maharage alisema fedha
zikishatumwa wanawekwa
kwenye malori na ku-

vushwa kwenda nchi jirani.

Mkazi wa Jimbo la Nsim-
bo, mkoani Katavi, Geof-
rey Mboje, alidai kukatwa
mapanga akiwa anatetea
haki za wenzake kwenye
mgogoro wa ardhina
mpaka sasa Jeshi la Polisi
halijachukua hatua.

Alidai Mkuu wa Wilaya
va Mpanda, Jamila Kimaro,
baada ya kuwasikiliza, al-
itoa kibali kwa Mkurugenm
wa Halmashuari ya Nsim-
bo, Mohamed Ramadhani,
kuwaruhusu wananchi hao
kuendelea na shughuli zao.

Hata hivyo, alidai kuwa
mkurugenzi huyo alilitoa
eneo hilo kwa watu wen-
gine bila kumjulisha Mkuu
wa Wilaya na kusababisha
wananchi hao walpofika
katika eneo hilo ku-
vamiwa, kupigwa, baadhi
kuuawa na wengine kuje-
ruhiwa kwa mapanga.

Baada ya kumsikiliza,
Makonda alimgeukia mku-
rugenzi, akisema “ma-
jeraha ya hawa watu na

hao waliokufa inatokana
na kauli zenu ninvi, nd|o
mliowaambia wakalime.”

Mkurugenzi huyo ali-
chukua kipazasauti na
kukiri. Makonda al|en—
delea kumwuliza “hivi
umenisikia vizuri lakini?
Kwahiyo, hiki kipigo cha
wananchi, kuuliwa na wen-
gine kupata ulemavu ni
matokeo ya kauli zenu?”

Mkurugerm huyo alijibu
kuwa “Mheshimiwa ni
kweli waliruhusiwa kwen-
da kulima wananchi hao
katika eneo hilo.

“Sasa unasubiri nini kuan-
dika barua mwenyewe ya
kujiuzulu? Yaani maumivu
haya unaona faida gani
katika utawala wako
kichwa chake huyu kijana
hakiwezi kurudi katika hali
yake, ninyi bado mpo?”
Makonda alihoji huku wa-
nanchi Wak|shang|l|a wak-
|da| mkurugenzi ang'atuke.

“Mheshimiwa Makonda,
nimekatwa mwili wangu
mapanga 19, kichwani pan-
ga 13 na miguu mapanga
sita. Nimevunjika mguu
wakati nikitetea maslahi
yetu.

“Ninajua umeagizwa na
Rais Samia Suluhu Hassan,
kwa ajili ya kusimamia
maslahi ya nchi hii. Kama
kweli tunasema ukweli,
viongozi wakubwa ndani
ya mkoa huu wengi wao ni
wabovu,” alidai Mboje.

Alisema kinachomwumiza
ni kwamba Jeshi la Palisi
lipo, Mkuu wa Polisi Mkoa
na Mkuu wa Upelelezi wapo
lakini hakuna aliyekamatwa
kushtakiwa kutokana na
tuk|o hilo hadi sasa.

“Leo hii nimerudi nyumbani
ninatishiwa amani, ninaambi-
wa watanimaliza, ninalindwa
na watu zaidi ya 20 walio
wema nyumbani kwangu kwa
maana niliwatetea vyema
katika ardhi hii,” alidai.

Mboje alidai amekaa siku
30 hospitalini kupambania
uhai wake na kumwomba
Makonda amweleze Rais
Samia namna anavyoteseka,
wananyanyasika na wengine
wanashindwa kuokoa maiti
zao, watu wanazikwa mbu-
gani na Jeshi la Polisi lipo.

“Hata mimi ninasema ni
neema ya Mungu, ni Mungu
alikuwa na mimi, nina shida
ya kuonana na Rais Samia,
usalama wangu ni mdogo.
Ninaomba kuonana na Rais,”
alidai mwananchi huyo huku
akilia.

Makonda baada ya kum-
sikiliza, alihoji viongozi wa
eneo h||o ‘huo ndio msaada
mnaowapa wananchi wenu?”

Alisema tukio hilo limem-
wumiza na anashindwa kue-
ndelea kuongea kwa kuwa
anajisikia vibaya.

“Ninajisikia viabaya sana,
ninaomba posho yangu yote
nitamwachia, hili tukio lako
nitakusaidia,” alisema Ma-
konda huku akitokwa macho-
Zi na kwenda kumkumbatia
kijana huyo na kujikuta wote
wanalia.
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LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT
COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES
LTD, BEST GROUP (T) LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba

inavyoonyesha.

TAWI
ALILOKOPA

JINA LA MTEJA

AINA YA DHAMANA

JINA LA MWENYE DHAMANA

MAHALI DHAMANA ILIPO

TAREHE YA MNADA

KIJITONYAMA

NEZAKINVESTMENT LTD

NYUMBA YENYE HATI NA.
DSMT1018002 KIWANJA NAMBA
P23439 KIFURU-KINYEREZI

ZACHARIA ANTHONY KAPAMA

KIFURU KINYEREZI-ILALA

14/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

T.NYUMBA YENYE HATI NA. 116345,
KIWANJA NAMBA 124, KITALU 24"
KIBADA KIGAMBONI 2.NYUMBA
YENYE HATI NA. DSMT1002975
KIWANJA NA. 2483, KITALU 'A"MBEZI

1.SALUM JUMA NYANDOTO 2.
SALUMU JUMA NYANDOTO

1.KIBADA- KIGAMBONI 2.MBEZI MANYEMA 3.KIGOGO

UKONGA WAWA COMPANY LIMITED 15/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MANYEMA 3.NYUMBA YENYE 3.SALUM JUMA MARWA 4.SALUMU | KATI 4.KINZUDI GOBA
LESENI YA MAKAZI JUMA NYANDOTO
NA.KND/KGG/KATI/214 KIGOGO KATI
4. NYUMBA YENYE HATI YA
MAUZIANO ILIYOPO KINZUDI GOBA

MAIN TOMONI FARMS LIMITED SHAMBA LENYE HATIYA MAUZIANO | o ANKLIN G. BAGALLA KIJIJI CHA TOMONI-KIBITI RUFIJI 16/02/2024 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
YA SERIKALI YA KIJIJI, EKARI 194

TEGETA LUCAS NTIRUHUNGWA MZYENGE NYUMBA YENYE HATI MILIKI JAFETH YONA MZAVA MIKWAMBE- KIGAMBONI 21/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

1.JAMES NDASKOI NNKO

KIJITONYAMA | HP PLANNERS & EVENTS MANAGEMENT | NYUMBA (2) > DAPHROSER ABEID HAMZA 1.TEGETA 2.KIGAMBONI 16/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
UBUNGO FELIX BIRCKMAS ALOYS NYUMBA (2) btﬁfﬁ:ﬁ?&;’;‘;gon‘ NINDI2.BOSCO |3 1 ABATA KISUKULU 2.MANZESE 21/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO RAYSONS AND COMPANY NYUMBA RAYMOND MICHAEL MREMI KIBAHA 16/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO EZi’;iﬂ:fﬁif:ﬂfs:i;\[’J\’ANJA BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 14/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA ABAS HAMAD ISSA NYUMBA YENYE HATI MILIKI PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 16/02/2024 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MARIA JOHN PETRO NYUMBA YENYE HATI MILIKI JOHN PETRO KALISA KILOLELI'B' - MWANZA 20/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.NYUMBA 2. KIWANJA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1IGELEGELE BUGARIKA 2. BUJINGWA-MWANZA 16/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA SELEMANI CHARLES MNIKO NYUMBA SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGANI -MWANZA 19/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA JAMES JACOB KALULEMA NYUMBA JAMES JACOB KALULEMA MAHINA KANYERERE-MWANZA 20/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA CHACHA ITEMBE NYAMAISA NYUMBA SHAABAN SHILLINDE BULILO NYAMHONGOLO 19/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA NCHAMA SKANIA MANGORYO NYUMBA NCHAMA SKANIA MANGORYO MKOLANI MWANZA CITY 22/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA ALOYCE ALOYCE KIMARO NYUMBA YAHAYA HUSSEIN ATHUMAN PASIANSI MWANZA 19/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MARIANA BENEDICT MASSAWE NYUMBA SHIJA DAUDI NDUNGILE ZENZE - ILEMELA 23/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA SIKITU HAMIS YAHAYA NYUMBA HAJI ABEID KASUBI NYASAKA ILEMELA MWANZA 19/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
KIJITONYAMA | SUNNY KEWAL SINGH NYUMBA BERNARD PATRICK MABINZA MBEZI MSAKUZI 21/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA | DENIS SASITA KAPONGO NYUMBA SAID JUMA KHAMISI KIBWAGOGO -ZINGA BAGAMOYO 23/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA | MSHAMU MOLELI MAPUNDA NYUMBA MSHAMU MOLELI MAPUNDA MIKWAMBE -TUANGOMA 27/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA MATHAYO GABRIEL MJEMA NYUMBA MATHAYO GABRIEL MUEMA TEGETA-MIVUMONI 15/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
KIJITONYAMA | HAFIDH HASSAN HAFIZO NYUMBA HAFIDH HASSAN HAFIZO MWANDEGE- MKURANGA 28/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

ILALA ZULFA SALIM SALUM NYUMBA HILAL MATHIAS MAPUNDA MAJI MATITU-MBAGALA 14/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
HEAD OFFICE | FLORIAN CLAVERY RUGEMALIRA GARI BMW X5 GH-FA30N FLORIAN LUGEMALIRA CLAVERY | ARUSHA 13/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
UKONGA LAMECK RICHARD RWEYONGEZA NYUMBA LAMECK RICHARD RWEYONGEZA | KIVULE 21/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UKONGA MASUDI JUMANNE RAMADHANI NYUMBA BEATRICE STEPHANO KISHERU SARANGA 27/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UKONGA NASSOR KHALID OTHMAN NYUMBA BAHATI SUMBU MTINDYA MBEZI MAKABE 27/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UKONGA VICTOR STEVEN MANG'ANA NYUMBA VICTOR STEVEN MANG'ANA UKONGA 21/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE HASSAN RAMADHANI SHEKIKA NYUMBA (2) LHASSAN RAMADHAN HARASH) 1 YOMBO DOVYA-MAKANGARAWE 2 TAMBANI 15/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

2.HASSAN RAMADHANI SHEKIKA | MKURANGA

BUGURUNI MHINA JOSEPH KWELLA NYUMBA MHINA JOSEPH KWELLA PUGU 20/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
AGGREY INNOCENT DIDAS MUMBURI NYUMBA KHADIJA SEIF SINKAMBA VINGUNGUTI- ILALA 21/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

AGGREY KOKUBELWA PAUL NGAMBEKI KIWANJA ANTHONY AARON ICHWEKELEZA | MPIJI MAGOE 15/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA OWDEN MKUMBALA NYONDO NYUMBA OWDEN MKUMBALA NYONDO ISYESYE-MBEYA 20/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA WILLY MWITIKA MGOGO NYUMBA WILLY MWITIKA MGOGO MLOWO-MBEYA 16/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA ALFRED MICHAEL PANGANI NYUMBA ALFRED MICHAEL PANGANI SHEWA -MWAKIBETE 21/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MBEYA BAHATI YOHANA NYATO NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI | BAHATI YOHANA NYATO LYAMKENA-MAKAMBAKO 21/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA FRENK SAMSON LEMAU NYUMBA ZENYE HATI YA MAUZIANO | FRENK SAMSON LEMAU SHEWA-MBEYA 22/02/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEGETA MERY STANLEY MOSHA NYUMBA MERY STANLEY MOSHA LUGURUNI-UBUNGO 23/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA JENIPHER SILVESTRY KIMARO NYUMBA (2) LUENIPHER SILVESTRY KIMARO 1.MSINGWA KATA SARANGA 2. KEREGE-BAGAMOYO | 28/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

2.GERALD ABIMELECK SHOO

KIJITONYAMA | ZARINA SHAMTE MADABIDA NYUMBA ZARINA SHAMTE MADABIDA VIKAWE KIBAHA 21/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA | MARIAM ADINAN MCHARO NYUMBA MARIAM ADINAN MCHARO NYAKASANGWE WAZO 22/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA FOCUS JOSEPH KICHINDA NYUMBA FOCUS JOSEPH KICHINDA MJI MPYA-KIMARA 23/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGEA DEODATUS RWEHANGULA MGURUBI NYUMBA DEODATUS RWEHANGULA MGURUB| BUNJU 22/02/2024 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBAGALA SHAMTE ATHUMANI JONGO NYUMBA JOSEPH MERKIORY PETER CHAMAZI DOVYA 26/02/2024 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA FATUMA BAKARI BENDERA NYUMBA FATUMA BAKARI BENDERA KIMELE-VIKAWE 21/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEGETA JUMBE MHINA SALUM NYUMBA JUMBE MHINA SALUM MKENGE-VIKAWE 21/02/2024 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
BUGURUNI PADONI KIBAYU SIMON NYUMBA PADONI KIBAYU SIMON MAJOE-VIWEGE 27/02/2024 SAA 06:00 MCHANA NA KUENDELEA

TEGETA SALUM SULEIMAN MWANYIRO NYUMBA SALUM SULEIMAN MWANYIRO BUNJU'B' 22/02/2024 SAA 06:00 MCHANA NA KUENDELEA

TANDALE EWALD EDWARD TEMBA NYUMBA TATU MOHAMED NGARONGA JONGO-MAKURUMLA 28/02/2024 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO MKONDA HOUSE OF FOOD NYUMBA PAMELA MACHIRA NYITAMBE TABATA-KIMANGA 27/02/2024 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO CESILIA SAMWELY KWEKA NYUMBA LEONARD JACOB NUBWA MBAGALA 26/02/2024 SAA 06:00 MCHANA NA KUENDELEA

UBUNGO LISTER BENEDICT CHIMYA NYUMBA LISTER BENEDICT CHIMYA KIMARA KING'ONG'O 23/02/2024 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KIJITONYAMA | MARY MEDARD SILAYO NYUMBA MARY MEDARD SILAYO KIBAMBA-MLOGANZILA 23/02/2024 SAA 07:00 MCHANA NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0714939933/0785242219/0758282344/0787129539/0767808848/0754497396/0678739566/0655715138
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.




6 NipaShe Jumatano Februari 7, 2024

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Muhimu kushirikiana kudhibiti

mmomonyoko maadili

KATIKA maadhimisho ya wiki ya sheria maeneo mbali mbali
nchini, kumeibuka suala la watu kutoelewa elimu ya sheria na ku-
tambua haki yao pale linapojitokeza suala linalohitaji msaada wa
kisheria.

Pia, kuna matukio yanayoendelea kufanyika, lakini kwa kuwa jamii
haielewi nini cha kufanya, matukio hayo yanaendelea kufanyika na
kusababisha madhara kwa wale wanaotendewa.

Kuna suala ambalo kwa sasa limekuwa tishio kubwa hasa kwa wa-
nafunzi wavulana linalojitokeza katika shule mbalimbali la watoto
kuingiliana kinyume na maumbile.

Shule hizo zinajulikana na kutajwa kuwa vinara katika vitendo
hivyo, lakini kinachoshangaza vinaachwa vikiendelea bila juhudi za
kuvikomesha kutotiliwa umuhimu.

Suala hilo huja kuibuka kama kiongozi ataitembelea shule hiyo na
ndipo wazazi hutoa malalamiko baada ya kugundua watoto wao
wakiwa wanaharibika.

Vitendo hivi vya mmomonyoko wa maadili vinaonekana kushami-
ri hasa katika shule kuanzia za msingi hadi sekondari.

Vinafanyika huko kwa sababu watoto ni rahisi kurubuniwa na ku-
ingia kwenye mtego huo na matokeo yake taifa baadaye kuwa na
watu wasiofaa.

Viongozi wa dini mbali mbali wamekuwa wakikemea vitendo hivi
vya mmomonyoko wa maadili kwa sababu sio vya kumpendeza
Mungu.

Hata kwenye maandiko matakatifu vinakatazwa kwa kuwa vinasa-
babisha laana na kukuta taifa likiangamia.

Umuhimu wa kushirikiana kudhibiti vitendo hivi ni mkubwa kwa
kuwa bila umoja, nguvu ya kudhibiti itakuwa ndogo na vitaendelea
kufanyika.

Inasikitisha kupata taarifa ya shule ya msingi kutajwa kushamiri
kwa vitendo vya wanafunzi kuingiliana kinyume na maumbile.

Hii tabia mtu anaweza kujiuliza mzizi wake umetokea wapi mpaka
kuwa kinara na je walimu wanatambua kuwapo kwa suala hilo na
hatua gani zinachukuliwa.

Vilevile kwa wazazi na walezi wa watoto hao, je wana muda wa
kuongea na watoto wao kujua maendeleo ya watoto wao na changa-
moto wanazopitia wanapokuwa shuleni na hata wanaporudi nyum-
bani kwenye njia wanazopita.

Ndio maana suala hilo linahitaji ushirikiano wa hali ya juu kutoka
kwa wazazi na walimu pamoja na serikali ili kulidhibiti na kuliepu-
sha taifa katika janga la kuwa na watu wasiokuwa na manufaa katika
uzalishaji.

Nchi yoyote ili iendelee ni lazima iwe na nguvukazi ya watu,
kama kizazi cha sasa kitaharibiwa nguvukazi itatoka wapi? Watu
watashindwa kuzaana na matokeo yake nguvukazi ya kuleta maen-
deleo ya nchi itapotea.

Suala hili linahusu watu wote kila wanapoona vitendo hivyo viki-
fanyika kuchukua hatua mara moja ili kudhibiti.

Imeelezwa kuwa kuna ambao tayari wameshakamatwa kwa
kuhusika na vitendo hivyo na wengine kesi zao ziko mahakamani,
ni vyema pia wananchi wakatoa ushirikiano kwa kutoa ushahidi
mahakamani ili sheria iweze kuchukua mkondo wake.

Mara nyingi linapojitokeza suala la watu kujitokeza kutoa ush-
irikiano mahakamani huwa tatizo, hawajitokezi na matokeo yake
ushahidi kukosekana na aliyefanya kosa hilo kuachiwa huru na
kuendelea kulifanya zaidi mitaani kwa kuharibu watoto kimwili na
kisaikolojia.

Umuhimu wa watu kutambua kuwa jambo fulani ni kosa ni kitu
cha msingi kwa kuwa hiyo ndio njia ya kuwawezesha kutoa taarifa
kila wanapobaini tatizo.

Wiki hii ya sheria itumike vyema kutoa elimu kwa jamii kutambua
haki zao za msingi za kuripoti taarifa za vitendo vibaya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

/ MIKATABA
MIBOVU

@MSAMBA

Na Mwandi-
shi Wetu

B Muungwana Lazima Nilonge

Juhudi ni muhimu
kutokomeza ukoma

KUNA imani inayoendelea kujengeka
kwenye jamii kuwa ukoma umetokome-
zwa Tanzania.

Inawezekana siyo sahihi ukoma upo.
Japo si kwa kiasi kikubwa kama ilivyoku-
wa zamani ambako kulikuwa na vituo vya
kuhudumia watu wenye maradhi hayo ki-
mojawapo kikiwa Kindwiti kilichoko Rufiji
mkoa wa Pwani.

Lakini licha ya kupungua watu huuhusi-
sha na imani potofu inayotokana na baa-
dhi ya kushindwa kufahamu dalili zake
na wengine wakiuhusisha ukoma na ush-
irikina au magonjwa ya kurithi.

Dhana hiyo potofu imejengeka miongoni
mwa jamii kutokana na sababu mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na kukosa elimu ya
ugonjwa huo na dalili zake.

Ugonjwa huu unaambukizwa kwa njia ya
hewa kama ilivyo kifua kikuu ni baada ya
mwenye maambukizi kuueneza kwa kup-
iga chafya, kukohoa, kuongea au kucheka.

Miaka ya nyuma kulikuwa na dhana
kuwa ugonjwa huo unaambukizwa kwa
njia ya kugusana, licha ya kwamba hapo
awali ilidhaniwa hivyo lakini tafiti zime-
thibitisha kuwa husambaa kwa njia ya
hewa na si kwa kugusana.

Maradhi haya husababishwa na bakteria
au vimelea jamii moja na wale wa kifua
kikuu wajulikanao kama ‘mycobacterium
Leprae (M.Leprae).

Wataalamu wa afya wanataja dalili za
ukoma kuwa ni mabaka ambayo haya-
washi wala hayana hisia katika ngozi na
mishipa ya fahamu kuvimba.

Aidha, wanasema kuwa mtu ambaye ana
mabaka matano huo ni ukoma hafifu na
mwenye mabaka zaidi ya matano ni uko-
ma mkali na kuwashauri kuwahi hospital-
ini kwa matibabu.

Katika jamii kuna watu wanapokuwa
na dalili hizo za ukoma wanaamini kuwa
wamerogwa na kukimbilia kwa waganga
kupiga ramli na hata kupata tiba kwa ku-
tumia dawa za miti shamba, bila mafani-
kio.

Wengine wanaamini kuwa ukoma ni wa
kurithi kutoka kwa mababu na wazazi na
kushauri kuwa njia pekee ni kwenda ku-

fanyiwa matambiko kwenye mizimu ili usi-
tokee kwenye vizazi vijavyo na ukoo wao.

Wapo wanaoamini kuwa dalili hizo za
ukoma ni mchafuko wa damu mwilini,
fangusi na minyoo, hivyo kuamua kuanza
kujipatia tiba kiholela kwenye maduka ya
dawa baridi bila ya kuonana na madaktari
na kufanya vipimo.

Tanzania bila ya ukoma na magonjwa
mengine, inawezekana, iwapo jamii itaz-
ingatia ushauri wa wataalamu wa afya wa
kuyadhibiti kwa kushirikiana na serikali
na wadau wengine.

Kama watu wanataka jamii iliyo salama,
kwa pamoja wanalazimika kubadilika na
kuachana na mila na desturi au kuishi ki-
zamani na kuamini ushirikina.

Wataalamu wa afya wanapaswa kuwafua-
ta walioathirika majumbani na kufanya
utafiti badala ya kuwasubiri hospitalini ili
kuibua wagonjwa kama wanavyofanya ku-
wafikia wenye kifua kikuu.

Lakini pia jamii ifahamu ugonjwa huo
na dalili zake ili wagonjwa wafikishwe
hospitalini mapema kupata tiba na
kudhibiti maambukizi na kuwaepusha
wengine.

Ikumbukwe mikoa yenye wagonjwa wa
ukoma ni pamoja na Morogoro, Lindi, Tan-
ga, Katavi, Dar es Saalam, Geita, Tabora,
Dodoma, Mtwara na Ruvuma.

Ni vyema juhudi zikafanyika zaidi na
kuboresha huduma za afya kwa wananchi
ili kupunguza magonjwa hayo ambayo
yanaharibu viungo vya nguvu kazi na ku-
sababisha ulemavu.

Ukoma unaambukiza kwa njia ya hewa,
hivyo wananchi waelimishwe kuepuka
kukaa kwenye msongamano na kujenga
nyumba zenye madirisha makubwa kwa
ajili ya kupitisha hewa ya kutosha.

Lakini pia kuachana na kuuhusisha uko-
ma na imani za kishirikina ama kuwa ni
wa kurithi jambo ambalo siyo sahihi kwa
mujibu wa wataalamu.

Takwimu za Shirika la Afya Duniani
(WHO) zinaonyesha kuwa ukoma ume-
pungua nchini na kuna mikoa ambayo
kwa kipindi cha takribani miaka mitano
haijaripotiwa kuwa na ugonjwa huo.
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Serikali
yasaka dawa
va Uhaba wa
walimu

Na Julieth MKireri, KIBAHA

SERIKALI imeanza majar-
ibio ya mfumo wa ufundis-
haji mbashara ambao
mwalimu mmoja anaweza
kufundisha wanafunzi zaidi
ya 1,000 kwa wakati mmoja.

MfUumo huo ambao kwa
sasa unafanyiwa majar-
ibio kwa baadhi ya shule
za mikoa miwili ya Pwani
na Dodoma, unamwezesha
mwalimu kutoka kituo ki-
moja kufundisha wanafunzi
wengi kwa wakati mmoja
wakiwa mikoa tofauti.

Utaratibu huo unaleta taf-
siri ya kwamba mbali na
kurahisisha utendaji kazi,
pia ni njia mojawapo ya
kukabiliana na uhaba wa
walimu, hasa wa masomo
ya sayansi shuleni.

Wakati serikali inaendelea
na majaribio ya mfumo
huo, wanafunzi wa Shule ya
Sekondari Kibaha wamese-
ma mfumo huo utawasaidia
kupata uelewa kwa wepesi
na kufanya vizuri kwenye
mitihani ya kitaifa.

Wametaja faida nyigine
kuwa ni pamoja na kuokoa
muda, jambo ambalo
litawezesha kukamilisha
mada zote kwa wakati.

Mmoja wa wanafunzi hao,
Elihuruma Thomas alisema
jana kuwa ni teknolojia
nzuri ambayo inaweza kuwa
mwarobaini wa kukabiliana
na uhaba wa walimu husu-
sani wa masomo ya sayansi.
“Mfumo huu utakapoanza
kikamilifu utaleta faraja
kwa wanafunzi kwa kuwa
tutakuwa tunakamilisha
mada za masomo mapema
na kisha kuanza marudio ya
masomo, hivyo itatuwez-
esha kufanya vizuri kwenye
mitihani ya taifa,” alisema
Zaharuki Hamisi.

Mkufunzi wa ujuzi wa
namna ya kutumia mfumo
huo kwa walimu, Jackson
Mhoro ambaye ni Mtaalamu
wa TEHAMA kutoka Shirika
la Elimu Kibaha, alisema
mpaka sasa walimu wanne
kutoka shule hiyo wame-
shapata ujuzi huo na wen-
gine wanendelea kujinoa,
lengo likiwa kuwafikia wote.

Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Kibaha, George
Kazi, alisema ili kwenda na
wakati katika matumizi va
mfumo huo, tayari wame-
andaa maudhui ya masomo
ambayo hivi sasa yako
kwenye hatua ya kufanyiwa
maboresho.

Ofisa Elimu Mkoa wa
Pwani, Sara Mlaki alisema
matumizi ya mfumo huo
yatarahisisha ufundishaji
na kuongeza ufaulu kwa
wanafunzi na kwamba hivi
sasa hatua inayofuata ni
kuboresha miundombinu ya
madarasa ili iendane na ma-
hitaji ya mfumo huo.

Madiwani wavutana michango
ujenzi shule maalum ya mkoa

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

BARAZA la Madiwani wa Hal-
mashsuri ya Wilaya ya Tunduru,
mkoani Ruvuma limeazimia
kumwandikia barua Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Ruvuma kum-
womba abadilishe utaratibu
wa halmashauri yao kuchangia
ujenzi wa Shule ya Wasichana
ya Mkoa huo inayojengwa katika
Halmashsuri ya Madaba.

Maazimio hayo yametolewa
baada ya kuibuka mvutano
mkubwa miongoni mwa madi-
wani, wakipinga maelekezo ya
awali ya kuitaka halmashsuri
yao kuchangia Sh. saba kwa kila
kilo moja ya mazao yatakayou-
zwa kupitia Mfumo wa Stakaba-
dhi Ghalani.

Baadhi ya madiwani hao wal-

isema makato hayo kulingana
na maelekezo hayo yataifanya
halmashsuri yao kuchangia kiasi
kikubwa mno kulinganishwa na
halmashsuri zingine ambazo
hazina mazao yanayouzwa kupi-
tia Mfumo wa Stakabadhi Ghala-
niWalisema Tunduru inauza ko-
rosho, ufuta na mbaazi kupitia
mfumo huo, hivyo uongozi wa
mkoa kama utaendelea na msi-
mamo huo, shule hiyo ni dhahiri
itajengwa kwa asilimia kubwa na
Halmashsuri ya Wilaya ya Tund-
uru ilhali wao pia wanayo mata-
tizo mengi yanayotakiwa kutatu-
liwa kupitia fedha za makusanyo
toka mauzo ya mazao.

“Sisi hatupingani na maele-
kezo ya ujenzi wa shule, bali
tunaomba viongozi wa mkoa
kutengeneza bajeti na kuigawa
kwenye halmashsuri zote kwa

kiwango sawa ili shule hiyo
ijengwe kwa kiwango sawa cha
michango kutoka katika hal-
mashauri zote,” alisisitiza Di-
wani wa Namiungo, Salima Lim-
balambala, akiungwa mkono na
Diwani wa Viti Maalumu Tarafa
ya Matemanga, Stawa Timamu.

Madiwani hao walisema mkoa
unafikiria kujenga Shule ya Wa-
sichana katika Halmashsuri ya
Madaba ambako ni Km 400
kutoka Tunduru ilhali Wilaya
ya Tunduru iko nyuma katika
maendeleo ya elimu.

Walitolea mfano upungufu
wa mabweni katika shule zao,
hali ambayo imesababisha wa-
nafunzi wa kike kupanga kwe-
nye nyumba za wananchi na
huku 614 wakipata ujauzito uto-
toni na kushindwa kuendelea na
masomo.

Madiwani hao walisema uon-
gozi wa mkoa ulitakiwa ulione
hilo kuwa ni tatizo kwa wilaya
hiyo na kuonesha hali ya hu-
ruma kwa kuruhusu shule hiyo
kujengwa Tunduru badala ya
Madaba.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru,
Said Bwanali alisema fedha hizo
zilizoelekezwa kutoka kwenye
mauzo ya mazao ni nyingi, hivyo
akataka busara itumike pasi
kuathiri mipango na maelek-
ezo yaliyotolewa na Kamati ya
Ushauri wa Maendeleo Mkoa
(RCO).

Alisema jambo hilo hivi sasa
limeanza kutumiwa na wana-
siasa kuwashauri wananchi ku-
gomea shughuli za maendeleo,
hivyo linaweza kuwasumbua
kipindi cha uchaguzi.

MKkuru-
genzi Mkuu
wa NSSF,
Masha
Mshomba
(kulia)
akimkabi-
dhi taarifa
Mkuu wa
Mkoa wa
Mwanza,
AMOos
Makalla,
baada ya
kumaliza
kikao baina
va NSSF

na TAA

es Salaam
juzi. PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

RC Makélla aikaribisha NSSF kuwekeza uwanja wa ndege

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Amos Makalla, ametangaza
fursa mbalimbali zilizoko katika
Uwanja wa Ndege wa Mwanza
huku akialika Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) kuwa
mbia muhimu wa uwekezaji
kwenye uwanja huo.

Kiongozi huyo aliyasema
hayo juzi wakati wa kikao na
Mkurugenzi Mkuu wa NSSF,
Masha Mshomba na Mkuru-
genzi Mkuu wa Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege (TAA), Mussa
Mbura, 1<ilich0fanyil<a Makao
laam.

Alizitaja fursa za uwekezaji ka-
tika uwanja huo kuwa ni kuen-
deleza uwanja huo kwa kubore-
sha jengo la abiria lililopo, pia
kujenga jengo kubwa la abiria
ambalo litakuwa na hadhi ya
kimataifa, kuboresha njia ya
kutua na kuruka ndege, kubore-
sha mfumo wa taa za kuongoza

ndege pamoja na kujenga hoteli
ya kitalii yenye hadhi ya nyota
tano.

Makalla alishukuru mfuko huo
kwa kuonesha nia hiyo pamoja
na TAA kwa kuwa tayari kuka-
ribisha NSSF katika uwekezaji
na kuona utayari wa taasisi hizo
mbili za serikali kufanya kazi
kwa pamoja ili kukuza uchumi
na kuleta maendeleo.

“Tunawakaribisha wadau
wengine. Kwa sasa kipaumbele
tumeanza na NSSF kwa sababu
tayari wameshawekeza Kkatika
mradi wa jengo la hoteli ya nyo-
ta tano na sisi Mkoa wa Mwanza
tunawashukuru kwa sababu
tuna mkakati wa kukuza utalii
katika jiji letu.

“Pamoja na mambo mengine,
NSSF tayari wameonesha nia ya
dhati ya kuendelea kuwekeza
katika Mkoa wa Mwanza,” alise-
ma Makalla.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF,
Mshomba, alimshukuru Makalla
kwa kuwa na kikao na taasisi

hizo ambacho kilitumika ku-
zungumzia mambo mbalimbali
ikiwamo kutoa kipaumbele kwa
NSSF kuwa mwekezaji mkuu
katika kuendeleza Uwanja wa
Ndege Mwanza.

“Tunaendelea  kumshukuru
Mheshimiwa Rais, Dk. Samia
Suluhu Hassan kwa jinsi am-
bavyo ameendelea kufungua
nchi na kutuletea fursa za
wawekezaji ambao kwetu sekta
binafsi ni sekta muhimu kwa
kuandikisha wanachama na
kukusanya michango,” alisema
Mshomba.

Alisema NSSF kwa kushiriki-
ana na TAA watafikia hatua ya
makubaliano na hatimaye waen-
delee katika hatua ya utekelezaji
kwa maeneo ambayo wameya-
bainisha ambayo yataleta faida
katika uwekezaji mradi huo kwa
kuwa lengo ni kujenga uchumi
wa nchi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
TAA, Mbura, alisema mamlaka
hiyo imewasilisha fursa mbal-

imbali kwa NSSF ili washirikiane
kuwekeza katika Uwanja wa
Ndege Mwanza.

Alisema TAA pia inamshuku-
ru Rais Samia kwa kuiagiza ku-
fanya maboresho katika uwanja
huo. Tayari fedha kwa ajili ya
maboresho hayo zimeshafika na
hivi punde wataanza ukarabati
wa jengo hilo.

Mkoa wa Mwanza ni miongoni
mwa mikoa ambayo iko karibu
na mbuga za wanyama, ikiwamo
mbuga kubwa zaidi Serengeti,
kupitia Mwanza ambapo in-
amchukua mtalii saa moja awe
ametoka nje ya nchi au ndani ya
nchi na kwenda Serengeti kutalii
na kurudi Mwanza.

Mwanza pia ni moja ya mikoa
nchini ambayo ina shughuli
nyingi za kiuchumi ikiwamo
uvuvi, kilimo, uchimbaji madini,
utalii na biashara, hivyo kuwa
na mzunguko mkubwa wa watu
na kupelekea Uwanja wa Ndege
Mwanza kuwa na watumiaji
wengi.
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Mahakama yatoa uamuzi e moys koo
mirathi iliyozua mvutano

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Mwanzo Nzega im-
emaliza kufanya usuluhishi kwa familia
inayovutana kusimamia mirathi ya
Zena Shemshadini ambaye hakuacha
watoto, mume, wazazi wala wajukuu na
imeamuru aliyeteuliwa kusimamia aku-
sanye mali za marehemu.

Uamuzi huo wa mahakama ulifikiwa
katika usuluhishi mbele ya Hakimu
Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Abu-
nas Sonyo ambapo wanafamilia wali-
gawanyika, kila upande ukitaka kusima-
mia mirathi hiyo.

Salma Mohammed alifungua shau-
ri akiomba kusimamia mirathi hiyo
wakati tayari Mahakama ilishamteua
Karim Samji kusimamia. Wakati Ma-
hakama hiyo inatoa uamuzi wa kum-
teua msimamizi wa mirathi, hakukuwa
na pingamizi kutoka kwa wanafamilia,
lakini baada ya uteuzi aliibuka Salma

ambaye ni mtoto wa mdogo wa mare-
hemu, akafungua shauri akiomba ku-
teuliwa kuwa msimamizi wa mirathi.

Baada ya mahakama kuona mvutano
huo, iliamuru pande hizo mbili kuingia
kwenye usuluhishi na baada ya kumal-
izika, iliamuru msimamizi aliyeteuliwa
awali kuendelea kusimamia mirathi.

Hakimu Sonyo alisema msimamizi wa
mirathi anatakiwa kukusanya mali za
marehemu, kuwasilisha orodha ya mali
hizo na mgawo mahakamani Februari
13, mwaka huu.

“Tunafikia mwisho, msimamizi wa
mirathi alete orodha ya mali na mga-
wo. Kama hakutakuwa na pingamizi,
mchakato utakuwa umemalizika, waen-
delee na hatua nyingine ya kupeleka
Wizara ya Ardhi kwa ajili ya kupata hati
ya nyumba iliyopo kwenye mirathi,”
alisema Hakimu Sonyo.

Awali Samji aliwasilisha kiapo ma-
hakamani, akidai marehemu ni mama

yake mdogo, amefariki dunia akiwa
hana watoto, mume, wazazi wala wa-
jukuu. Watoto waliopo ni wa dada zake
na mwombaji ndiye mtoto pekee.

Alidai marehemu hakuacha wosia
na maelezo hayo yaliungwa mkono na
wajukuu Gullam Siager na Haji Seager,
hivyo mahakama ikamteua kusimamia
mirathi hiyo.

Marehemu aliacha nyumba moja ili-
yoko Mtaa wa Ntinginya, wilayani Nzega
yenye namba NTC/NMSH/NTI/81.

Katika uamuzi wake wa awali, ma-
hakama iliamuru msimamizi wa mi-
rathi awasilishe mahakamani orodha ya
mali za marehemu, alipe madeni aliyoa-
cha marehemu kama yapo na apewe
mirathi.

Wanafamilia katika mirathi hiyo ni
wajukuu Araf Seager, Azaz Seager, Haji
Seager, Asha Seager, Gullam Seager,
Fatuma Seager, Kasu Seager na Karim
Samji ambaye ni mtoto.

e e

Mjumbe wa Kamati ya Siasa ya CCM
wilaya ya Kinondoni, Wakili Mharami
Chuma (katikati), akikabidhi sehemu ya
msaada wa vitu mbalimbali ikiwemo
vyakula kwa Mkuu wa Kituo cha Watoto
yatima cha Mother of Mercy Madale,
Sista Christina Christopher, V|||vyoto|e—

wa na Jumuiya ya Wazazi Kata ya Wazo,

kuadhimisha miaka 47 ya CCM, Dar es
Salaam mwishoni mwa wiki. Wengme

ni Mwenyekiti wa Wazazi wa Kata hiyo,
Jesca Mrope (wa tatu kushoto), Mwenezi
wa CCM Kata ya Wazo, Hawa Mafumbi,
Mwenyekiti wa UWT wa Kata, Doris
Mrimi (kushoto), Katibu wa EMMA wa
wilaya hiyo, Mhandisi Johnson Kasha-
sha (kulia) na Katibu wa Wazazi wa kata

hiyo, Rehema Salama. PICHA: JOHN BADI

Kamati ya Maadili ya kitabibu yaanzishwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TANZANIA imekuwa nchi ya kwanza
Ukanda wa Afrika Mashariki kuanzisha
Kamati ya Maadili ya Kitabibu kwa ajili
ya kushughulikia vikwazo vya maadili
wanavyokutana navyo matabibu wakati
wa kutoa huduma kwa wagonjwa.

Programu hiyo inasimamiwa na Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) kwa
kushirikiana na Chuo Kikuu cha Oslo
cha Norway kupitia programu iitwayo
ETHIMED.

Akizindua programu hiyo jana katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda Mbeya
(MZRH), Mratibu Lucas Kitula alisema
kamati hiyo inayojumuisha watu 12
wakiwamo madaktari, wafamasia, wa-
nasheria na viongozi wa dini, inalenga
kushughulikia vikwazo mtanziko wa ki-
maadili (ethical dilemma) wanavyoku-
tana navyo watoahuduma za afya waka-
ti wa kutoa huduma kwa wagonjwa.

“Mwaka jana tulianza kutoa mafunzo
ya maadili ya kitabibu kwa watoa hu-
duma za afya na wakufunzi hapa na
leo (jana) tunaanza mafunzo ya siku
nne kwa ajili ya kuwajengea uwezo wa-
nakamati.

“Programu hii ni ya miaka mitano na
tumeanza na hospitali hii ili tuweze
kupima mafanikio, baadaye tunatarajia

kuanzisha kamati za maadili kwenye
hospitali zote nchini.

“Baada ya mafunzo kamati hii itaku-
tana na watoahuduma za afya kuwapa
elimu ili wanapokutana na mtanziko
wa kimaadili wakati wa kutoa huduma
wawasilishe kesi hizo kwenye kamati ili
kupata ufumbuzi wa pamoja utakaom-
wacha mtoahuduma na mgonjwa wote
wakiwa salama,” alisema Kitula.

Mkuu wa Idara za Falsafa na Taaluma
za Dini UDSM ambao wanasimamia
programu hiyo, Dk. Michael Lyakurwa,
alisema kamati hiyo haina uhusiano na
ile ya kinidhamu, bali yenyewe itajikita
kufanya utafiti, kutafakari na kujadili
mambo kabla hayajatokea ili kufanya
uamuzi sahihi.

Alisema wakati mwingine watoahu-
duma za afya wanaweza kufanya ua-
muzi ambao utasababisha mgonjwa
kuishtaki hospitali, hivyo kamati hizo zi-
takuwa na kazi ya kusaidia watoahudu-
ma za afya wanapokutana na mtanziko
kupeleka kesi zao kwenye kamati hiyo
ili kujadili njia ya kufikia uamuzi sahihi.

Mkufunzi wa Maadili ya Kitabibu ku-
toka Chuo cha Oslo cha Norway, Dk.
Berit Larsen, alisema waliamua kush-
irikiana na Tanzania kuendesha pro-
ramu hiyo ili kushirikisha uzoefu wao
wa zaidi ya miaka 25 ambao wamekuwa

nao kwenye hospitali zao zote ambazo
zina Kamati ya Maadili ya Kitabibu.

Aliongeza kuwa wanaamini kuwapo
kamati hiyo kutaboresha utoaji hu-
duma za afya nchini kwa kuwa zipo
changamoto za kitabibu zinatokea
ambazo hazihitaji kamati za kinidha-
mu zenye jukumu la kuwajibisha, bali
zinahitaji kutafuta suluhisho pasi na
kuadhibu.

Akizindua mafunzo hayo, Mkuru-
genzi wa Hospitali ya Rufani ya Kanda
Mbeya, Dk. Godlove Mbwanji alisema
kwa muda mrefu watoahuduma za afya
walishindwa kukabiliana na mtanziko
wa kimaadili wakati wa kutoa huduma
kwa wagonjwa kwa sababu hawakuwa
na mahali pa kufikisha matatizo yao,
hivyo kamati hiyo inakwenda kuleta
suluhu.

Dk. Mbwanji alisema kamati hiyo ita-
saidia kupunguza malalamiko na kesi
ambazo zimekuwapo baina na wag-
onjwa na watoahuduma kwa kuwa tara-
tibu za kimaadili zitakuwa zimefuatwa.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Dk, Rehe-
ma Marando alisema italeta suluhisho
la mtanziko wa kimaadili kwa watoa-
huduma za afya kwa kuwa inatoa nafasi
ya majadiliano ya pamoja ambayo yata-
saidia kufikia uamuzi utakaoboresha
utoaji huduma kwa wagonjwa.

. ubadhirifu Ushirika

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI iko mbioni kufanya mabadi-
liko ya Sheria ya Vyama vya Ushirika
ili kukomesha vitendo vya ubadhirifu
vinavyofanywa na viongozi wasio
waadilifu.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe
alibainisha hayo jana bungeni alipo-
jibu swali la Mbunge wa Mbozi (CCM),
George Mwenisongole.

Mbunge huyo alihoji sababu za
watuhumiwa wanaokamatwa kwa ma-
kosa yanayohusiana na mali za ush-
irika kushtakiwa kwa kesi ya madai
badala ya kosa la uhujumu uchumi.

Alitaka viongozi wote wa vyama
hivyo waliowaibia wakulima wafikish-
we mahakamani kwa kosa la uhujumu
uchumi na si madai.

Waziri Bashe alisema watuhumiwa
hao wanashtakiwa kwa kesi ya ma-
dai kwa kuwa mamlaka na uwezo wa
wizara ni kufanya uchunguzi na wana-
golmaliza hukabidhi kwa vyombo vya

ola

“Vyombo vinaangalia kesi yenyewe
na kupeleka mahakamani kwa mujimu
wa sheria. Ni kweli mara nyingi wa-
naofanya ubadhirifu kwenye vyama
vya ushirika kesi zao zinaishia kuwa
za madai na kulipa fedha.

“Katika mchakato wa Sheria ya
Vyama vya Ushirika tutakayoleta
bungeni, tutakuwa na kipengele Ki-
takachoeleza namna gani ubadhirifu
utakaofanyika watuhumiwa watapewa
adhabu kali na wasitumie vibaya na-
fasi zao,” alisema.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Kisesa (CCM), Luhaga Mpina alihoji
chimbuko la ubadhirifu kwenye vyama
hivyo.

Waziri Bashe, akijibu swali hilo,
alisema kwa vyama vingi vya ushirika
vimeanza kupata hati safi kwenye
ukaguzi na ubadhirifu umeendelea ku-
pungua.

“Ni kwell ubadhirifu bado upo na
sababu kubwa ni ukosefu wa uadilifu
kwa wanaopata nafasi kwenye uon-
g0zi Na sababu nyingine ni mfumo
wa kuwapata viongozi wa vyama vya
ushirika. Mabadiliko ya sheria yata-
kayokuja yataweka mfumo wa kuchUJa
Viongozi wa vyama wasio waadilifu,”
alisema.

Awali katika swali la msingi, Mbunge
Mwanisongole alihoji lini serikali ita-
maliza uchunguzi kwa vyama vya AM-
COS - Mbozi ambavyo havikupatiwa
uchunguzi wa awali.

Bashe akijibu swali hilo, alisema kwa
mwaka 2023/24 AMCOS nane kati ya
20 wilayani Mbozi, mkoani Songwe
zimebainika kuwa na ubadhirifu na
waliobainika wamechukuliwa hatua
Qalkuvvafikisha kwenye vyombo vya

ola.

Alisema vyama hivyo vilipofanyiwa
uchunguzi na Tume ya Maendeleo ya
Ushirika Tanzania, Sh. milioni 170.2
zimerejeshwa na jitihada zinaendelea
ili kurejesha kiasi kilichobaki cha Sh.
milioni 124.6.

Alibainisha kuwa hadi sasa, Shirika la
Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya
Ushirika (COASCO) limekagua AMCOS
157 kati ya 217, na kati yake, AMCOS
60 ziko kwenye mpango wa kukaguli-
wa na kukamilika ifikapo Machi 2024.

“Hatua hii ni sehemu ya jitihada za
serikali kuhakikisha uwazi na uwajibi-
kaji katika ushirika na kuwachuku-
lia hatua viongozi watakaobainika
kuhusika na ubadhirifu wa mali na
fedha za vyama husika,” alisema.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
TAARIFA KWA UMMA

BEI MPYA ZA STEMPU ZA KODI ZA KIELEKTRONIKI (ETS)

Dar es Salaam, 5 Februari, 2024:

Kwa mujibu wa Kanuni ya 6 (2) ya Kanuni za stempu za kodi za kielektroniki za mwaka 2018, Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA) anapenda kuwatangazia bei mpya za stempu hizo kufuatia majadiliano yenye mafanikio makubwa kati
ya Mamlaka ya Mapatao Tanzania (TRA), Umoja wa wenye viwanda Nchini Tanzania (CTl) na mkandarasi SICPA SA.
Watengenezaji, Wazalishaji na Waagizaji wa bidhaa zinazotozwa ushuru wa bidhaa na ambazo zimeorodheshwa katika
jedwali la kwanza la kanuni za kodi za kielektroniki za mwaka 2018 watanunua stempu hizo kutoka kwa muuzaji aliyeingia
mkataba na TRA kwa bei zilizoorodheshwa hapo chini.

Bei hizi mpya zimeanza kutumika kuanzia tarehe 24 Januari, 2024. Kwa maelezo zaidi tembelea ofisi ya TRA iliyopo karibu
nawe au tembelea tovuti ya TRA www.tra.go.tz au piga simu bure kwenda namba 0800-780078 au 0800-750075 au
0800-110016, WhatsApp 0744-233 333 au Barua pepe services@tra.go.tz.

Bei ya zamani kwa Bei Mpya kwa
Na. Aina ya Bidhaa Chanzo '1000' '1000'
1 Pombe kali, na pombe kali za mvuke zote 42,214.37 33,392.00
Mvinyo wa zabibu n.k zote 42,214.37 33,392.00
Wenye matunda ya ndani kwa
2 Mvinyo wa matunda kama vile ndizi na nyanya n.k asilimia 75% au zaidi 17,435.37 11,482.00
Sigara au bidhaa mbadala wa tumbaku zote 42,214.37 29,854.00
3 Bidhaa nyingine za tumbaku n.k zote 42,214.37 29,854.00
Bia n.k Zinazozalishwa nchini 18,312.91 14,857.00
4 Bia iliyotengenezwa kwa kimea n.k Zinazoingizwa kutoka nje 23,093.20 17,795.00
Zinazozalishwa nchini (kwa matunda
Juisi za matunda na mbogamboga ya ndani) 8,082.62 6,889.00
Juisi ya matunda ikiwemo ya zabibu, juisi ya mbogamboga
5 zisizowekwa chachu. Zinazoingizwa kutoka nje 15,264.51 10,068.00
6 Maji ya chupa zote 8,082.62 6,889.00
Vinywaji laini au maji yaliyoongezwa ladha na vinywaji Zilizo chini ya Tariff namba.
vingine visivyo na kilevi bila kujumuisha juisi za matunda. 2202.10.00 8,082.62 6,889.00
Vinywaji laini au maji yaliyoongezwa ladha na vinywaji Vinywaji vingine chini ya tariff namba
7 vingine visivyo na kilevi bila kujumuisha juisi za matunda. 2202.91.00 na 2202.99.00 15,264.81 10,068.00
Bidhaa za filamu na muziki (Yaani CD/VCDs/dvd/kanda
8 zilizorekodiwa zote 16,165.24 16,165.24

Imetolewa na;

AR
A.J.Kidata
Kamishna Mkuu
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Mikataba saba yasainiwa kumallza

Kero va maji katika vijiji

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KUU wa Mkoa wa
Shinyanga, Chris-
tina Mndeme ame-
shuhudia utiaji saini
wa mikataba saba ya utekelezaji
miradi ya maji yenye thamani
ya Sh.bilioni 6.4 itakayotekele-
zwa katika wilaya za Kahama,
Kishapu na Shinyanga.

Miradi hiyo inayotekele-
zwa katika mwaka wa fedha
2023/2024  inatarajiwa ku-
maliza tatizo la upatikanaji wa
huduma ya maji safi na salarna

Akizungumza baada ya utiaji
saini wa mikataba hiyo, Chris-
tina aliwataka makandarasi
wazawa ambao wamepewa
miradi hiyo, kuitekeleza kwa
viwango stahiki ili iendane na
thamani ya fedha pamoja na
kuhudumia wananchi kwa
muda mrefu.

Alisema serikali imewaamini
makandarasi wazawa na kuwa-
patia mikataba hiyo na kuwa-
taka waikamilishe kwa wakati,
ili wananchi waanze kupata
huduma ya majisafi na salama
na kuondokana na matumizi ya
maji ya kwenye mabwawa na
mito.

Alisema kwa sasa hali ya upa-
tikanaji maji katika maeneo ya
66 na kwamba hadi kufikia
mwaka 2025 upatikanaji wa
maji vijijini utakuwa asilimia 85.

Vilevile, aliwataka wananchi
kuitunza miundombinu ya mi-
radi ya maji pamoja na kutumia
maji safi na salama na yaliyoti-
biwa na mamlaka husika na
kuacha matumi ya kwenye mito
na mabwawa yanayohatarisha
afya zao na kusababisha mli-
puko wa magonjwa.

Meneja Wakala wa Majisaﬁ

17

na viungio.

Alisema miradi yote inataraji- :
wa kukamilika ndani ya mwaka :
: Na Zatifa Ramadhani, SAUT

Naye mmoja wa makandarasi :
wazawa, Stephen Owawa kuto- :

ka kampuni ya Geo Statia Clas- dolgo va lshkaurl gﬁ.’gba 6,%' /kzo 13
X < ¢ valiyopelekwa dhidi ya Mkuu

kwa niaba ya wenzake wali- : 3 \ilaya ya Nyamagana, Am-
osaini mikataba hiyo, alisema :
hawataiangusha serikali bali :
kwa wakati na :

: Gospel Church International

mmoja kutoka sasa.

sic Works Ltd, akizungumza

wataitekeleza
ubora unaohitajika.

i

Katibu
Tawala

Muheza,
mkoani
Tanga,
Mohamed
Mfaki,
akizun-
gumza na

shule za
sekondari
za wilaya
katika
ofisi ya
mkuu wa
wilaya
hiyo,
Lusanga
juzi.
PICHA:
STEVEN
WILLIAM

Wasichana walioachishwa
masomo wawezeshwa ujuzi

Na Shaban Njia, KAHAMA

WASICHANA 263  walioa-
chishwa masomo katika mikoa
ya Shinyanga na Mara kwa
sababu mbalimbali wamepewa
mafunzo ya ujuzi katika kada
tofauti pamoja na kupewa vi-
faa kwa ajili ya kuwainua kiu-
chumi.

Vifaa hivyo vyenye thamani
ya Sh.milioni 80 vimetolewa
kupitia mradi wa ‘chaguo langu
haki yangu’ chini ya ufadhili
wa Shirika la Maendeleo Afrika
WILDAF kwa kushirikiana na
UN-FPA kwa wasichana hao.

Vilevile wamewezeshwa
kuendelezwa kimasomo ka-
tika katika vyuo vya ufundi
katika fani za ushonaji, ufundi
umeme, ususi, ufundi magari,
ufundi bomba, uendeshaji wa

mitambo ya barabara pamoja
na uchomeleaji.

Mratibu wa mradi huo, Joyce
Kessy, alitaja vifaa vilivyotolewa
kuwa ni pamoja na vyerehani
53, mashine moja ya kudarizi
na mkasi wake, vikausha ny-
wele 17, beseni za kusafisha ny-
wele 17.

Vingine ni seti za vitana
mbili, rolazi za mifuniko seti
17, rolazi za miba seti 17 pamoja
na vifaa vingine muhimu vya
ususi, huku akiwataka kuvitu-
mia vema ili viwanufaishe na
kuwainua kiuchumi.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Kahama, Anderson Msumba
akizungumza wakati wa kuka-
bidhi vifaa hivyo jana alisema
wasichana wenye ujuzi mbal-
imbali watapatiwa kazi katika
ujenzi wa barabara za zinazo-

fadhiriwa na Benki ya Dunia
(WB) wilayani wilayani hapa.

Mabinti hao ni wale we-
nye ujuzi wa ufundi umeme
(3), ufundi magari(1), ufundi
bomba(3), uendeshaji wa mi-
tambo ya barabara(l) pamoja
na mchomeleaji (1) wanaotoka
katika mazingira magumu.

Alisema mabinti hao wata-
takiwa kuandika barua za
kuomba kazi hiyo, huku
akiahidi kuwasimamia na ku-
hakikisha wanapata fursa hizo
zinazoendana na ujuzi walio
nao.

Pia aliwataka wale wenye
ujuzi wa uchonaji, udarizi, ma-
pambo, sekretari na mapishi,
kutengeneza vikundi kwenye
kata zao ili wawe na sifa ya ku-
pata mikopo isiyokuwa na riba
inayotolewa na halmashauri ili

waweze kupata fedha za mitaji :

na kulipa pango la ofisini.
Mkuu wa Wilaya ya Kaha-

ma, Mboni Mhita alilipongeza : Wi
shirika hilo kwa kuwapatia : wa yuiidya.
ujuzi mabinti waliopo katika :
mazingira magumu utakao- : fag na kusahihisha makosa ya
kwenye :

saidia kutojiingiza
vishawishi  vitavyosababisha

aumbele.

kuhakikisha mabinti hao wa-

kupata mikopo ya asilimia 10.

wakuu wa :

- Mahakama

Juliety Payovela, alisema kati ya : y
mikataba hiyo saba, miradi sita :
itahusika kwenye ujenzi wa mi- :
radi ya maji na mradi mmojani :
wa ununuzi wa bomba pamoja :

mashtaka ya
mchungaji
dhidi ya DC

MAHAKAMA Kuu Kanda va
Mwanza imefuta maombi ma-

ina Makilagi na mleta maombi
mchungaji, Bensoni Kitonka wa
Kanisa la Assemblies of God

(AGGCI). o
Mahakama hiyo imefuta ;
maombi hayo kutokana na hoja

: zilizowasilishwa kutokuwa sa-

hihi. )
Hatua hiyo imefikiwa juzi na

wa © Jaji wa Mahakama Kuu, Wilbert
Wilaya ya :

Chuma na kutaja sababu kuwa
hoja zilizotolewa na mjibu
maombi kwamba kilichotakiwa
kushtakiwa ni cheo/ofisi wala

siyo mtu kama ilivyowasilisha
: shtaka dhidi yake.

Jaji Chuma alisema Mahakama
iliona ni kosa kwani hoja ik-
ishaibuliwa hairuhusiwi tena
kubadilisha upungufu kwa

wakati huo, hivyo kuamua

kuiondoa moja kwa moja ma-
hakamani hapo.

Aidha alisema maombi va
kubadilishwa shauri hilo yali-

. yotolewa na upande wa mleta

maombi kufuatia kiapo kinzani

cha mjibu maombi kuonesha

maombi hayalandani na hoja

tajwa, hivyo kutoa fursa ya

maombi hayo kuletwa upya ma-
hakamani hapo kama rufani.

Jaji Chuma alisisitiza kuwa
kazi ya kiapo ni kulandana na

: zile hoja zilizotajwa katika ma-
: dai, hivyo kama hoja ya kwanza

ingekuwa sawa basi hakukuwa
na sababu ya kujadili hoja va
pili na Mahakama haiwezi kue-
ndelea kuzungumza maombi
kwa sababu majina yalikosewa.
Akizungumza nje ya Ma-
hakama hiyo, wakili wa mleta
maombi, Gibson Ishemgoma

¢ alieleza kupokea uamuzi wa

Mahakama hiyo na kusema
kuwa bado wanao uwezo wa
kupeleka shauri jipya kwa ku-

sahihisha makosa hayo ya Kuk-

ishitaki cheo na sio jina la Mkuu

“Mahakama imetoa maamuzi
na kutupa nafasi ya kukata ru-

kivandishi lakini mteja wangu

. ameonesha kutokuwa na nia ya
kupata maambukizi ya VVU na :

kuahidi kazi zote zinazokuwa ‘:

zinapatikana katika sekta ya :

afya na elimu watapewa kip- ; SON Kitonka alisema kwa imani

: yao wameamua kUQNaaChﬁ
. ¢ waumini wengine kwani Kili-
Naye Ofisa Ustawi wa Jamii ;5\ ateneanisha wao ni majina

Wilaya ya Kahama, Swaiba : {,;|akini wote ni waumini wa

Chemchem aliahidi kushiriki- :
ana na maaofisa maendeleo :
ya jamii walipo kila kata katika :
¢ vitu vyao ili wakatafute sehemu
nakuwa kwenye vikundi vya ‘:

ujasiriamali ili wawe na sifa ya : Shughuli za ibada kama ilivyo

kuendelea na kesi hiyo”. alise-
ma wakili Ishengoma
Mchungaji wa kanisa hilo, Ben-

imani moja na muasisi wao ali-
kuwa ni Moses Kulola.
Hivyo aliomba kurudishiwa
nyingine na waweze kuanzisha

kawaida.
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Inataka wanawake

L@ viongozi wengi zaidi
{8 mashinani, bungeni
na uongozi Kitaifa

MRITHI WA MREMA TLP..

Wazidi kuvurugana,wanachama

sasa kumchagua M/Kiti kibabe

- Viongozi walaumiwa wawajibu wanaowatishia, hawatambuliki

Na Sabato Kasika

MZIMU wa Augustine Mrema,
bado unakiandama Chama cha
Tanzania Labour Party (TLP),
kikiendelea kukwama kupata
mwenyekiti baada ya kifo chake,
sasa kikielekea kuparanganyika.

TLP iko ndani ya sintofahamu
kutokana na wajumbe wa Kama-
ti Maalum ya Mkutano Mkuu
wa Uchaguzi kufanya maamuzi
yanayotishia kukisambaratisha
chama chao wakidai ni kutokana
na kushindwa kuitisha uchaguzi
mkuu na kuchagua mwenyekiti
wa taifa.

Kamati hiyo mwishoni mwa
mwezi uliopita iliupa uongozi wa
chama hicho unaoongozwa na
Kaimu Mwenyekiti Taifa Hamad
Mukadam, siku saba kuitisha
haraka uchaguzi wa mwenyekiti
vinginevyo wajumbe hao wataiti-
sha wenyewe uchaguzi huo.

Tangu kifo cha mwenyekiti wa
taifa Mrema, Agosti 21, 2022 cha-
ma hakijafanya uchaguzi zaidi
kuendelea kukaimisha uongozi.

Mara baada ya kifo chake, il-
ipofika Septemba 2022, sekre-
terieti ya chama hicho ilimcha-
gua Hamad Mkadamu, kukaimu
nafasi hiyo kusubiri uchaguzi
kwa muibu wa katiba.

Hata hivyo, uchaguzi umeku-
wa ikiharishwa mara kwa mara,
hatua ambayo imesababisha
wajumbe kuja juu na sasa uvu-
milivu umewashinda na kuamua
kuweka wazi kwamba wanataka
uchaguzi.

MWISHO LEO

Mwenyekiti wa Vijana wa TLP,
Ivan Maganza ambaye alikuwa
mmoja wa waliogombea na-

Mwenyekiti wa Vijana TLP, Aivan Maganza (wa pili kushoto) na wajumbe wenzake wakizungum-
zia uchaguzi huo. Kulia ni mjumbe kutoka Kusini Pemba, Mohamed Seif Mohamed, mwingine ni
Mariam Omary Khamisi wa Kaskazini Pemba na kushoto ni kutoka mkoa wa Dodoma, Damary
Richard. PICHA: SABATO KASIKA

fasi ya mwenyekiti taifa, akizun-
gumza na gazeti na baadhi ya
wajumbe wiki iliyopita, anasema
siku saba zinaisha leo Februari 7
na kwamba wakiendelea kuwa
kimya, wataitisha uchaguzi.

“Nilizunguka nchi  nzima
kukusanya saini za wajumbe wa
mkutano mkuu wa uchaguzi,
karibu wote wanataka uchaguzi
ufanyike,” anasema na kuhoji
wanakwama wapi?

Anafafanua kuwa wajumbe
wa Mkutano Mkuu walikuwa

80, lakini kwa sasa wamebaki 70
baada ya wengine kufariki dunia
na baadhi yao kuhama chama,
na kwamba hao 70 wamesaini
kuonyesha wanabhitaji uchaguzi
ufanyike.

Maganza anasema, tangu
mwanzoni mwa mwaka jana
hadi Januari mwaka huu, uch-
aguzi umekuwa ukiahirishwa
bila sababu za msingi, na kwam-
ba kitendo hicho kimewakera
wajumbe.

“Uchaguzi

ulipangwa  ku-

fanyika Januari 8 mwaka jana,
ukaahirishwa hadi Machi 6 mwa-
ka huo, haukufanyika, ukapang-
wa kufanyika Mei mosi 2023 la-
kini pia haukufanyika,” anasema
Maganza.

Anasema, baada ya hapo uka-
pangwa kufanyika Desemba 28
mwaka jana, lakini ukakwama,
baadaye ukasogezwa hadi mwezi
uliopita (Januari 28), lakini pia zi-
kawa danadana.

“Chanzo cha yote haya ni ka-
tibu mkuu ambaye naye alikuwa
anagombea nafasi ya mwenyeki-

ti, alipobaini kuwa hakubailiki,
akavuruga uchaguzi,” anasema.

Anadai, kutokana na mazin-
gira hayo, wajumbe wamechoka
na sasa wametoa siku saba kwa
uongozi, ambazo zimeisha leo
Februari 7, na kwamba iwapo
utashindwa kuitisha uchaguzi,
wao wataitisha ili ufanyike kabla
ya kumalizika mwezi huu.

Mgombea Maganza anasema,
wanataka wajiandae kushiriki ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa
na kwamba ni muhimu chama
kiwe na uongozi mpya.

Anasema, siku hizo saba zil-
ianza Januari 29, na kwamba ha-
watarudi nyuma katika hilo kwa
kuwa wameshapeleka barua za
kutaka uchaguzi, katika Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa.

“Ibara ya 24 ya Katiba ya TLP,
inaeleza kuwa nafasi ikiwa wazi
jjazwe mara moja, lakini tangu
tulipopata kaimu mwenyekiti,
hadi leo uchaguzi unapigwa
chenga,” anasema.

Aidha, anataja, ibara 21.3
(a),inaelekeza kuwa wanachama
na viongozi wote wanajitolea ku-
fanya uchaguzi, hakuna malipo
maalum kwenye vikao, na kwam-
ba wanatimiza majukumu yao
kwa kujitolea.

“Hivyo, katibu na kaimu mwe-
nyekiti wasikwepe kuitisha mku-
tano wa kigezo cha gharama
kwani wajumbe wenyewe wana-
jigharimia, lakini pia ibara ya 18.5
(k), kazi ya halmashauri kuu ni
kuandaa mkutano mkuu. Ndiyo
inayotumika kuandaa kamati
maalum kutoka halmashauri kuu
ili kusimamia na kuandaa mku-
tano mkuu kuziba nafasi ya mwe-
nyekiti wa taifa,” anasema.

ATHARI

Mwenyekiti Kamati Maalum ya
Wajumbe wa Mkutano Mkuu am-
baye pia ni Katibu wa TLP mkoa
wa Dodoma, Damary Richard,
anasema, kutofanyika kwa uch-
aguzi kunasababisha chama ku-
poteza hadhi.

Damary anaelekeza lawama
kwa kaimu mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Hamad Mkadam na
Katibu Mkuu Richard Lyimo,

INAENDELEA UK. 14
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ACT INAPOIPASHA SERIKALI

Sukari, usafiri ni misumari

Inayowatesa zaidi maskini

Waziri Kivuli wa Uchukuzi ACT Wazalendo, Kiza Mayeye, akizungumzia machungu ya usafiri kutokana na kupandisha nau-

li. PICHA: HALFANI CHUSI

Na Halfani Chusi

UPANDA kwa bei ya
sukari na nauli, kunaki-
ibua Chama cha ACT

Wazalendo, kuishauri
serikali kutatua adha hiyo am-
bayo inawagandamiza wananchi
wengi maskini.

Kama ilivyo nadharia ya wa-
henga, mtembea bure si sawa na
mkaa bure, ndivyo kinavyoami-
ni chama hicho kwamba dai lao
dhidi ya serikali litarejea na ma-
jibu chanya.

Ni Halima Nabalanganya,
Waziri Kivuli wa Viwanda na
Biashara wa ACT-Wazalendo,
anayehadharisha kuwa kupanda
kwa bei ya sukari ni mzigo mzito
kwa wananchi maskini.

Akizungumza na wanahabari
Dar es Salaam, hivi karibuni,
anasema tatizo kubwa lin-
alowaelemea Watanzania wenye
kipato kidogo na kupanda bei
mara dufu kunawaumiza zaidi.

Anakumbushia kuwa hali hiyo
ilianza mwishoni mwa mwaka
jana na sasa imezidi kuwa mbaya
akisema bei ya bidhaa hiyo kwa
rejareja katika mikoa mbalimba-
li ni kati ya Sh. 4,000 hadi 6,000
kutoka bei ya Sh. 2,500 au 2,800
mwaka, Juni mwaka jana.

“ACT tunaona kauli, hatua
na miongozo ya serikali, havi-

saidii kutoa nafuu ya bei ya su-
kari tofauti na ahadi na hadaa
inazozitoa. Kushindwa kuzali-
sha mabhitaji yetu ya ndani ni
sababu kubwa sana inayofanya
tushindwe kudhibiti upandaji
wa bei za bidhaa mara kwa mara.

“Uwezo wetu wa kuzalisha
bidhaa kwa matumizi yetu ya
ndani ni mdogo mno, mahitaji
ya sukari kwa mwaka ni tani
585,000 wakati uwezo wa kuzal-
isha ni tani 370, 000. Zinapele-
kea tani 215,000 tunazoagiza
kutoka nje,” anasema Halima.

Anaikosoa serikali kuwa ina
wepesi wa kutoa vibali vya
kuagiza sukari kuliko kutoa vya
kuzalisha na kuhakikisha ku-
nakuwa na viwanda vya kutosha
vinavyotengeneza sukari.

“Tatizo la sukari kibiashara ni
kama lango la ulanguzi na ku-
jilimbikizia mali kwa baadhi ya
wafanyabiashara ~ wanaoagiza.
Hivyo, uzalishaji wa sukari ndani
kwao unawaondolea faida ya
ziada (surplus profit).

Ndiyo maana zipo hisia au
ushahidi wa kukamatwa kwa
zaidi ya tani 40 mkoani Mtwara
zilizofichwa ikiwa ni mbinu ya
kutengeneza uhaba ili kupandi-
sha bei,” anasema Waziri Kivuli.

Anabainisha kwamba tatizo la
sukari limekuwa kama wimbo
wa taifa na kila mwaka linapo-

tokea tatizo hilo inakuja na kauli
za hadaa kuwa itamaliza tatizo
hilo, lakini tangu uhuru mpaka
sasa hakuna jipya.

Anasema chama chao kina
wasiwasi kauli na ahadi hazisai-
dii kutatua tatizo liliopo, kina-
shangaa kuona serikali kupitia
bodi ya sukari imetoa bei ele-
kezi ya kati ya Shilingi 2,600 na
3,200.

Anaongeza kuwa haiakisi
uhalisia wa gharama za manunu-
zi wa bidhaa hiyo ambayo bado
ni ghali na haiwezi kuuzwa kwa
bei hiyo, huu ni mwendelezo wa
serikali kuwachezesha na kuwa-

hadaa wananchi.
Anakumbushia kuwa Wais-
lamu wanakaribia kwenda

kwenye Mfungo wa Ramadhani
wakati Wakristo wanakaribia
kuanza Kwaresma Jumatano
jjayo hivyo ni lazima serikali
iondoe adha hiyo ili wananchi
wasiendelee kupata shida.
“Tunaitaka iweke nguvu kub-
wa kuhakikikisha upatikanaji
wa kutosha wa sukari serikali
kupitia vyombo vyake ifuatilie
mwenendo wa uingizaji, uuzaji
na usambazaji ili bei ishuke na
wananchi waipate kwa wakati
na kwa bei nzuri.” Anasema.
Anaongeza: “Tunaitaka
kuongeza kasi ya uwekezaji na
uzalishaji katika viwanda kwa

kuweka mazingira bora ya kis-
era na kisheria na kuchochea
matumizi ya teknolojia za kisa-
sa hasa kwenye kiwanda cha
Mkulazi mkoani Iringa.

Kinazalisha tani 46 tu za su-
kari kiwe na uwezo mkubwa wa
kufikia tani nyingi zaidi kukabili-
ana na changamoto mbalimbali
katika soko la bidhaa hiyo.”

Anashauri kuvifuatilia viwan-
da vikubwa saba vinavyozalisha
sukari na kutia mkazo uzalishaji
wa ndani wa kwa kuzingatia
vipindi mbalimbali vya hali ya
hewa, kutumia teknolojia ya
kisasa, mvua iwe fursa na neema
kwa wakulima na kilimo wala
si kikwazo na hilo litawezekana
kutumia teknolojia, sera na mi-
fumo rafiki.

KUPANDA NAULI

Kuhusu kupanda kwa nauli
Waziri Kivuli wa Uchukuzi, Vi-
wanda na Biashara, Kiza May-
eye, anasema tangu Desemba
mwaka jana kumekuwapo na
ongezeko la nauli za mabasi ya
abiria kote nchini.

Hatua hiyo inakuja kufuatia
tamko la serikali linalotolewa
na Wakala wa Usafiri wa Ardhini
(LATRA) kutangaza bei mpya, la-
kini zinazowaumiza wasafiri na
wafanyabiashara.

Kiza anasema ongezeko hilo

ni la nauli za daladala zimefikia
wastani wa kati ya Sh. 270 hadi
400 kwenye Sh.1,000.Kwa lugha
nyingine ongezeko kwa nauli za
daladala limepanda kwa aslimia
27 hadi 40 katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Anatoa mfano wa Dar es Sa-
laam kuwa nauli ya mwendokasi
zimepanda kutoka Sh 650 hadi
750 na Kariakoo- Mbezi 1,050
hadi 1,200. Pamoja na uhaba
mkubwa magari na kusababisha
msongamano na usumbufu kwa
abiria.

“Kwa upande wa nauli za
mabasi ipo shida kubwa sana
ongezeko limekuwa asilimia 18
hadi 36 kwa baadhi ya mikoa.
Nauli za mabasi ya masafa mare-
fu ni kubwa ongezeko la nauli hii
linakuwa ni kubwa sana,” anase-
ma Kiza.

Anasema katika uchambuzi
wamegundua hoja wanazozitoa
LATRA zinalalamikiwa kuwa zi-
nalenga kujenga uhalali wa ku-
wakandamiza wananchi lakini
zikiwatengenezea faida kubwa
wafanyabiashara hasa wasa-
firishaji.

Kiza anazungumzia hoja ya
kupanda bei ya mafuta, inayotu-
mika mara kwa mara kama kicha-
ka kupandisha bei na mara kwa
mara wafanyabiashara wa ma-
basi hutumia, lakini inashangaza
inatumika kwenye kupandisha
pekee mafuta yanaposhuka nauli
zinabaki zilivyo.

Anasema kwa sasa inashuhudi-
wa kushuka kwa mafuta katika
soko la dunia, akisema haiwezi
lakini hilo halionekani kwenye
kushuka kwa nauli.

Hussein anazungumzia hoja
ya gharama za uendeshaji
kuongezeka ni za kutengenezwa
kwa kuwa gharama halisi za
uendeshaji zinahusisha misha-
hara ya wafanyakazi, maten-
genezo na vipuri, mishahara na
stahiki za wafanyakazi ikiwamo
madereva, wasaidizi, wakatisha
tiketi hazijaongezeka.

“Madai ya kuongezeka bei za
vipuri yanaweza kuwa si sahihi
kwa vile kwa sasa vipuri katika
soko vimepungua kutokana na
idadi kubwa ya waagizaji walioko
nchini.” Anaongeza.

Anasema hata mishahara na
huduma nyingine kwa wafan-

yakazi hazikuongezeka kama
inavyodaiwa na kueleza kuwa
mengi ni vingizio.

“Tozo na ushuru wa hal-
mashauri, Kwanza sio kweli ki-
wango cha tozo kimesababisha
kuongeza kwa kiasi hicho, ni aibu
kwa halmashauri zinazoongo-
zwa na CCM kukubali wananchi
kuteseka kwa kuwaongezea mzi-
g0 wa tozo zaidi.

“Kitendo cha serikali kuridhia
maamuzi ya Bodi ya LATRA in-
aonyesha haijajali kilio cha wa-
nanchi na kuamua kuwabebe-
sha mzigo. Nauli hizi zimepanda
sana, na haziakisi kipato cha Wa-
tanzania, zimeangalia maslahi ya
wasafirishaji ambao ndiyo wa-
fanyabiashara na watoa huduma
na si hali za Watanzania walio
wengi ambao ni maskini.”

Kiza anasema chama hicho
kinaitaka serikali kusitisha nauli
mpya za mabasi ya masafa mare-
fu na daladala, lakini kushusha
gharama za uendeshaji kwa
kurejesha ruzuku kwenye mafu-
ta hasa dizeli na petroli.

Aidha, ACT inamtaka Waziri
wa Uchukuzi kuimarisha Baraza
la Ushauri la Watumiaji wa Hudu-
ma za Usafiri wa Ardhini LATRA
CCC, ili kuwa na nguvu katika ua-
muzi kwa kuongeza uwakilishi.
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Inataka wanawake viongozi wengi zaidi
mashinani, bungeni na uongozi kitaifa

Na Mwandishi Wetu

AKATI CCM ina-
posherehekea
kutimizia miaka 47
ya kuanzishwa, in-

awataka wanawake kuchukua
fomu kugombea uongozi wa

fikia uwakilishi na uongozi wa
uwiano wa 50/50, inapoelekea
kufikia jubilii ya miaka hamsini.

Mwenyekiti wa UWT -Taifa,
Mary Chatanda, anasema hayo,
anapozungumza na Nipashe,
wakati wa kumbukizi za kuzal-
iwa CCM Februari 5, 1977, am-
bazo zimefanyika juzi.

Anaeleza kuwa suala la
kutegemea viti maalumu lisiwe
tena kipaumbele badala yake
vyama vihamasishe kinamama
kujitokeza na kuchukua fomu
za kuwania uongozi wa kuch-
aguliwa kwa ari, nguvu na
mwamko zaidi.

Jumatatu Februari 5, CCM
imetimiza miaka 47, baada ya
kuviunganisha vyama vya AF-
RO-Shiraz ya Zanzibar na TANU
ya Tanzania Bara.

Mwenyekiti wa UWT Taifa,
anasema safari ya miaka 47 ya
chama hicho ni jambo kubwa,
akikumbusha kuwa siyo kila
chama kilichoundwa Afrika
kimefanikiwa kufikia hatua
hiyo lakini kwa CCM imedumu
na kufikia umri huo.

Anaongeza kuwa chama hi-
cho kimeishi na kuongoza taifa,
linaloshuhudia Watanzania
wakitembea usiku na mchana
katika maeneo mengi bila hofu
kwa kuwa usalama na amani
vipo, vikihimizwa na kusimami-
wa na wananchi, chama na seri-
kali.

Mary anakumbusha kuwa
kuna mambo mengi ya kujivu-
nia katika umri huo, akisema ni
zahanati, umeme unawaka, kata
zina vituo vya afya na sekond-
ari, yote hayo yanang’arisha
miaka 47 ya chama chake. kwa
wananchi kuanzia ngazi za chi-
ni waliko Watanzania wengi.

Anagusia kuwa zipo nchi am-
bazo mambo ni magumu raia
hawawezi kufurahia maisha na
kujiletea maendeleo, lakini Tan-
zania kupitia uongozi wa CCM
na serikali wananchi wanaishi
kwa amani na kila mmoja ana-
pambana kumudu maisha yake.

Anakiri kuwa serikali na cha-
ma vimefanya mambao mengi
lakini bado juhudi zinahitajika
akianza na suala la kufikia us-
awa wa kijinsia kwenye uongozi
na uwakilishi kwa uwiano wa
50/50.

Anaeleza kuwa hilo ni sua-
la muhimu, akivitaka vyama
kulifanyia kazi kudumisha
demokrasia na kufikia usawa
kwa jinsi zote.

Mary anawatumia salamu
kinamama akiwahimiza ku-
jitokeza kuchukua fomu na
kugombea uongozi wa viton-

mwaka huu.
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Mary Chatanda Mwenyekiti wa UWT Taifa. PICHA: CCM

Anahimiza juhudi zifanyike
ndani ya vyama kuwajengea
wanawake uwezo, kujiamini na
kuwapa mafunzo ya uongozi
huku wakihamasishwa kush-
iriki na kugombea ili wawe se-
hemu ya mabadiliko ya kufikia
uongozi wa 50/50.

“Tuwape mafunzo, tuwa-
himize kuchukua fomu kugom-
na mitaa. Sisi kinamama ndiyo
wapigakura wakuu tena wengi
zaidi tuna jukumu la kufani-
kisha kuwepo uwiano wa nusu
kwa nusu kiuwakilishi na ki-
uongozi.”

VIFO WAZAZI, WATOTO

Mwenyekiti wa UWT, anapo-
zungumza na Nipashe, anake-
mea suala la vifo vya wajawa-
zito na watoto kutokana na
kucheleweshewa huduma na
pzlg:mbe wa wahudumu wasio-
jali.

“Hatunabudi =~ kumpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan,
amefanyakazi kubwa ya ku-
hakikisha nchi ina hospitali za
kutosha. Ameboresha sekta ya

“Natoa wito
jambo lolote li-
napotokea toeni
taarifa polisi,
kwenye vyombo
vya dola. Sisi Ki-

namama tuamke
tukemee una-
potokea ukatili
tusinyamaze,
tufuatilie tusi-
kae kimya.” ana-
kumbusha.

hanati, kata zina vituo vya afya
na kila wilaya ina hospitali ya
rufani, lakini baadhi ya watumi-
shi kwenye huduma hizo siyo
waaminifu wala waadilifu.”

Anazungumzia malalamiko
yanayosababisha vifo vya wa-
zazi, wajawazito na watoto, ak-
isema baadhi ya watoa hudumu
wanafanya kazi bila upendo na
wengine hawana wito.

Mary anasema kutokana na
kukosa ajira watu wanafan-
yakazi ambazo huenda hawana
wito nazo ikiwamo ya uuguzi ya
kuhudumia wazazi, wajawazito
na wagonjwa na kusababisha
mateso na hata vifo.

Mwenyekiti wa UWT, anase-
ma nyakati hizi wasomi ni
wengi wanaomba kazi ni wengi
pia na kwamba muombaji akia-
jiriwa anafanya anavyopenda
na kusababisha usumbufu kwa
vile siyo wito wake.

Anatoa wito kwa madaktari,
wataalamu mbalimbali wa afya,
wauguzi na wakunga kufanya
kazi ya kuhudumia wazazi, wa-
jawazito na watoto kwa upendo

na weledi bila kusababisha
uchungu na mateso kwa wa-
nawake.

Imekuwa kawaida kusikia
taarifa za vifo vya wazazi na
watoto zinazoripotiwa kwenye
vyombo vya habari kutokana
na kukosa huduma, uzembe na
hata madai kuombwa rushwa.

Mwaka jana wauguzi katika
Kituo cha Afya Tunduma wal-
idaiwa kusababisha kifo cha
mtoto mchanga kwa madai ya
uzembe.

Aidha, tukio jingine ni mtoto
mchanga kuvunjika mkono
katika Hospitali ya Magunga
iliyoko Korogwe mkoani Tanga,
mkasa ukitokea mwezi uliopita.

Halikadhalika, Novemba
mwaka jana mkoani Tanga kati-
ka kituo cha afya Kabuku wilay-
ani Handani, mjamzito alifariki
dunia kutokana na sababu
kadhaa ikiwamo uzembe, ku-
tojali kazi na pia kudaiwa fedha
Sh.15,000 za upasuaji.

Mjamzito huyo na mwanawe
walifariki baada ya daktari wa
zamu, kupigiwa simu lakini
hakufika kazini, aidha, mtaal-
amu wa nusu kaputi, alizima
simu yote hayo yakasababisha
wawili hao kufariki.

Pia, ripoti ya uchunguzi ya
tukio hilo, ilieleza kuwa mwa-
namke huyo alikosa Sh.15,000
alizotakiwa kutoa ili kufanyiwa
upasuaji kabla, vifo vyao vili-
gusa mioyo ya wengi.

UKATILI WATOTO

Mwenyekiti wa UWT Taifa
anazungumzia taarifa za ukatili
kukithiri, ukitoka kwa mama na
kuhamia kwa watoto na kutoa
wito kwa kinamama na jamii
kuripoti wasikae kimya uovu
huo unapotokea.

“Natoa wito jambo lolote li-
napotokea toeni taarifa polisi,
kwenye vyombo vya dola. Sisi
kinamama tuamke tukemee un-
apotokea ukatili tusinyamaze,
tufuatilie tusikae kimya.” ana-
kumbusha.

Anasema baadhi ya watuhu-
miwa wanajihusisha na ulawiti,
ubakaji na kuwaingilia watoto
kinyume cha wakiwamo wenye
miaka mitatu na kinachoone-
kana hapo ni ushirikina na kutii
maelekezo ya waganga.

“Wanawake wasikae kimya
hata kama ni waume zao,
matukio yakitokea, watoe taar-
ifa za watuhumiwa, hata wa-
kiachiwa tufuatilie tena tufun-
guke.” Anasema.

Anasisitiza kuwa hata mam-
bo yakitokea ndani ya nyumba
wasiwafumbie macho waume,
ndugu au yeyote mwana famil-
ia.

Anawataka Watanzania na
kinamama kumuunga mkono
Rais Samia na kukubali kazi
zake kwa kuwa amethibitisha
kuwa wanawake wanaweza.

Anakumbusha kuwa hapo
awali watu walisema itakuwa
rais mwanamama aongoze
taifa? Samia anaongoza na am-
ethibitisha kuwa ana uwezo na
juhudi akiwataka Watanzania
kumuunga mkono.
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Houthi kundi linaloishangaza dunia
latikisa jeshi la Marekani, Uingereza

« L avUruga vituo, meli zake Ghuba ya Aden

Na Moshi Lusonzo

UNDI la waasi la Wa-
houthi linalotawala
Yemen, linaendelea

kuzitetemesha nchi ze-
nye nguvu kijeshi duniani kwa
kuwa tishio katika biashara ya
uckukuzi na usafirishaji inay-
otumia Ghuba ya Aden

Wahouthi wamejizatiti ku-
rusha makombora kupiga meli
zinazosafiri kwenye Bahari ya
Shamu au Red Sea, ambayo ni
mkono wa Bahari ya Hindi.

Bahari hiyo hupakana na Mis-
ri, Israel na Yordan upande wa
kaskazini, lakini inapakana na
Djibouti, Ethiopia, Somalia na
Sudan kwenye pembe ya Afrika.

Bahari ya Shamu inaun-
ganishwa na Bahari ya Medit-
eranian na mlango wa bahari
wa Suez na pia kuna mlango
mwingine bahari wa Bab El
Mandab, unaoiunganisha na
Bahari ya Arabia.

Ghuba ya Aden ni ukanda
mkubwa wa usafirishaji wa she-
hena za meli zinazopitia kwe-
nye mlango wa bahari wa Suez
Canal kati ya Bahari ya Medi-
terranean na Bahari ya Arabia
kwenda kwenye Bahari ya Hin-
di na kwa wastani meli 21,000
hutumia njia hiyo kila mwaka.

Marekani na  Uingereza
zimejinasibu kwamba zina uw-
ezo wa kukomesha harakati
za Wahouthi, lakini zimejikuta
zikielekea kusalimu amri kuto-
kana na kukabiliana na majibi-
zano ya makombora na kupata
hofu kama lengo lao linaweza
kutimia.

Tangu Marekani na Uingereza
kuanza mashambulizi kutumia
ndege na meli za kijeshi kuhari-
bu vituo kadhaa vya kijeshi vya
Houthi, hakuna dalili ya kupun-
gua kurusha makombora kue-
lekea meli zinazopita kwenye
Bahari ya Shamu.

Wahouthi wanaendelea ku-
washangaza wanajeshi wa
mataifa hayo yenye nguvu, am-
bao hawajui ni namna gani wa-
naweza kuhimili vipigo vikali
wanavyopata.

Aidha, wanagambo hao wa-
narusha makombora kwenye
meli yoyote ya kimataifa inay-
omilikiwa na mataifa ya Mare-
kani, Uingereza na Israel ikiwa
ni kujibu mashambulizi ya Is-
rael dhidi ya Wapalestina ya-
nayoendelea huko Mashariki ya

Kiongozi wa Wahouthi, Abdul-Malik Badruldeen al-Houthi.
PICHA: MTANDAO

Kati.

Kulenga meli hizo kumeleta
athari kubwa kwa biashara ya
kimataifa na kuzilazimisha meli
kuzunguka maelfu ya maili kuk-
wepa kupitia Bahari ya Shamu.

Wachambuzi wanaeleza
kuwa wanamgambo wa Ki-
houthi hawatishiki na masham-
bulizi ya mara kwa mara ya
anga yanayoongozwa na Mare-
kani kwenye vituo vyao vya
makombora na wameapa kulip-
iza kisasi dhidi ya rasilimali za
Marekani, Uingereza na Israel.

Wahouthi wanatokana na

jamii ya watu wachache wenye
asili ya eneo la milimani kaska-
zini-magharibi mwa Yemen na
kwamba jina lao linatokana na
mwanzilishi wa vuguvugu hilo,
Hussein Al-Houthi.

Wapiganaji hao walishiriki
katika vita kadhaa dhidi ya mta-
wala mwenye nguvu wa nchi
ya Yemen, Ali Abdullah Saleh,
mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Baada ya mtawala huyo
kuondolewa madarakani kwa
maandamano ya Arab Spring,
waliteka mji mkuu, Sanaa, na
kunyakua madaraka mwaka

2014.

Saleh aliingia vitani na
Houthi, lakini kundi hilo lilifan-
ikiwa kumkamata na kumuua
na tangu Houthi wachukue
mamlaka, Yemen ambalo ni
taifa maskini zaidi la Kiarabu,
limezidi kusambaratika kuto-
kana na vita vya wenyewe kwa
wenyewe vilivyoendelea.

KUSHAMBULIA MELI

Tangu kuanza harakati zake
za kushambulia meli za kibi-
ashara katikati ya Novemba
2023, Wahouthi wametumia
kwa wustadi makombora na
ndege zisizo na rubani kuz-
ilenga meli zinazopita Bahari ya
shamu.

Lengo la kuanzisha kwa
mashambulizi hayo ni kulipiza
kisasi kwa Israel kwa kuzizuia
meli zenye uhusiano na Israel,
Marekani na Uingereza zisikat-
ishe kwenye bahari hiyo.

Hatua hiyo ni kuonyesha ku-
unga mkono kundi la Hamas
ambalo linapigana na vikosi vya
Israel katika Ukanda wa Gaza.

Wanamgambo wa Houthi am-
bao wengi wanafuata madhehe-
bu ya Shia ni asilimia 15 ya raia
wa Yemen, lakini wanaona wao
ni watawala halali.

Balozi wa zamani wa Uin-
gereza nchini Yemen, Edmund
Fitton-Brown anasema kwa
uzoefu wake na Wahouthi ni
watu wenye hasira, uhasama na
wakaidi.

“Ilikuwa changamoto kub-
wa. Walikuwa wakaidi, wenye
uhasama, hasira, tabia ya ku-
foka, kuchelewa kufika na kusu-
sia vikao. Walisisitiza wapewe
mapokezi ya heshima na ku-
wapa mirungi wakati wa ma-
Zungumzo ya amani anasema
Brown.

Tangu waasi wa Houthi
waanze mashambulizi dhidi ya
meli, huku Marekani na Uin-
gereza kujibu kwa kushambu-
lia vituo vyao vya makombora,
kumekuwa na maandamano
makubwa yaliyoidhinishwa na
serikali dhidi ya nchi hizo ka-
tika mji mkuu.

“Kwa kupinga kile ambacho
wakazi wengi wa kaskazini mwa
Yemen, wanakiona kama kundi
la ukombozi na kuona serikali
iliyotawala kama vikosi vya ki-
geni, na kulinganisha na Mare-
kani, Uingereza na muungano
unaoongozwa na Saudi Arabia,”

anasema mtaalamu wa Mashari-
ki ya Kati, Mohammed Al-Basha.

Al-Basha anaeleza kwamba
kwa sasa Wahouthi wamepata
umaarufu kutokana na njia wa-
nazotumia kutawala na kwam-
ba Yemen ya sasa inasalia kuwa
taifa lililogawanyika, upinzani
dhidi ya Houthi uko kaskazini-
mashariki mwa Yemen, Maarib,
Taiz na majimbo ya kusini.

Inaonekana dhahiri kuwa
kuna uwezekano wa Houthi
kuibuka washindi ikiwa kutaku-
wa na uchaguzi huru na wa haki
ni dhahiri.

Kuhusu maandamano yali-
yoandaliwa na Houthi, Fitton-
Brown anasema utaratibu huo
wanaufanya siku ya mapumziko
ya kazi, na wanaweka wazi
kwamba kila mtu anatakiwa
kuhudhuria.

Wafanyakazi wao  wengi
waliajiriwa kwa sababu huko
nyuma hawakuwa na ajira na
walikuwa na hamu ya kupata
kipato cha kila mwezi.

Katika maeneo ambayo yako
nje ya udhibiti wao, kundi hilo
linachukiwa kwa kuonekana
watu wa vurugu.

Wahouthi wanamiliki ndege
zisizo na rubani na silaha ny-
ingine kali zinazoshambulia
meli. Silaha nyingi zinatolewa
na Iran na zingine zinaingizwa
kimagendo kwenye boti ndogo
au mipakani kwenye nchi kavu.

Akizungumzia mivutano hiyo
itaishaje, Balozi Fitton-Brown
anasema ikiwa usitishaji vita
utafanyika Ukanda wa Gaza,
wapiganaji hao wanaweza ku-
chukua fursa hiyo na kutangaza
ushindi, wakidai wamefikia
malengo yao na wao kuacha
kushambulia meli.

Pia iwapo Iran itakuwa na
wasiwasi kwamba vitendo vya
Houthi vinaiweka nchi hiyo ya
Kiislamu hatarini, ina ushawi-
shi wa kutosha kuwafanya Wa-
houthi kubadili mwelekeo.

Anasema waasi wa Houthi
bado wako imara licha ya
kampeni za kijeshi na maeneo
yao kurushiwa makombora na
kuharibiwa.

Ni wazi kuwa wana makomb-
ora mengi, na kuna dalili wana-
tafuta njia ya kushambulia ma-
kombora ya kutoka ardhini hadi
angani kwa nia ya kuangusha
ndege za kivita za magharibi.

Hata hivyo, hali ya hatari
itaendelea kuigubika Bahari ya
Shamu na Ghuba ya Aden en-
dapo mashambulizi haya ya kila
upande yatazidi kuongezeka.

BBC
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kwamba wanaua chama kwa
kupinga chenga kuitisha uch-
aguzi.

Mjumbe wa Mkutano Mkuu
wa Uchaguzi kutoka Mkoa wa
Kusini Pemba, Mohamed Seif
Mohamed, anasema chama
kimegeuzwa mali ya watu wawi-
li walioamua kuvuruga uchagu-
zi na kukififisha nguvu zake.

“Kaimu mwenyekiti anak-
wepa kuitisha uchaguzi akidai
hakuna fedha za kuandaa uch-

aguzi. Sisi tuko tayari kuugha-
rimia, hivyo aache kutuhadaa
na kufanya chama kikose nguvu
mbele ya umma,” anasema Mo-
hamed.

Mariam  Omary  Hamis,
Mjumbe wa Mkutano Mkuu
wa Uchaguzi kutoka Mkoa wa
Kaskazini Pemba, anasema bila
kuchukua maamuzi magumu
chama hicho kitaendelea kudor-
ora na hatimaye kufutika.

“Sisi wajumbe kutoka mikoa

mbalimbali tumeamua kuku-
sanya saini zetu ili kunusuru,
hivyo tunawaomba viongozi
wetu waitishe uchaguzi, na
kama hawawezi, waondoke wat-
uachie chama,” alisema Mariam.

WATUHUMIWA WAJIBU.

Wakati wajumbe hao waki-
rusha tuhuma na kuwapa wiki
moja ambayo imemalizika leo,
Kaimu Mwenyekiti, Mkadam
anasema hao si wajumbe halali,
hivyo hawezi kuwasikiliza.

“Kama wangekuwa wajumbe
halali, viongozi tungekutana
nao na kupanga tarehe ya uch-
aguzi, hivyo suala la uchaguzi
tutakutana wajumbe halali ili
washauriane na kupanga tare-
he,” anasema Mkadam.

Anafafanua kuwa yeye na ka-
tibu mkuu wa chama hawana
taarifa za kukusanywa kwa saini
za wajumbe hao, na kwamba
hawawatambui, huku akiongeza
kusema kuwa ni waasi tu ndani
ya chama hicho.

Msajili Msaidizi wa Vyama vya
Siasa, Sisty Nyahoza, anasema,
ofisi yake imepokea barua za
malalamiko ya wajumbe hao
kuhusu uamuzi wao wa kutaka
uchaguzi ufanyike na kuahidi
kuwa zitafanyiwa kazi.

“Wamefikisha barua zao ka-
tika ofisi yetu ya Dar es Salaam,
na mimi sipo, hivyo ninaahidi
kwamba nikirudi tutazifanyia
kazi haraka iwezekanavyo,”
anasema Nyahoza.
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Daktari

ataja faida
kuanzishwa
wahudumu
ngazi ya jamii

Na Renatha Msungu DODOMA

DAKTARI kutoka Shirika la
Maria Stopes, James Mlali,
amesema hatua ya serikali kuja
na mfumo wa kuwatambua
wahudumu ngazi ya jamii kuta-
saidia kuibua wagonjwa wenye
changamoto mbalimbali hapa
nchini.

Alisema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa mafunzo kwa
waandishi wa habari kuhusu
umuhimu wa uzazi wa mpango
pamoja na wahudumu ngazi ya
Jamii iliofanyika hivi karibuni.

Akizungumza wakati wa
mafunzo hayo alisema kuna
tatizo la wahudumu wa afya
ikiwemo wengine kuzidiwa
na idadi ya wagonjwa, hivyo
hatua ya kuwatambua ikiwemo
kuwawekea mfumo mzuri wa
ufanyaji kazi kutapunguza
mMSsoNngamano wa Wagonjwa.

“Tunashukuru sana serikali
kutambua umuhimu wa wahu-
dumu ngazi va jamii kwa saba-
bu itatengeneza idadi kwenye
sekta ya afya, ikiwamo utoaji
huduma kila kona,” alisema
Milali.

Alisema kufanya hivyo pia
kutasaidia watu wa pembezoni
kufikiwa na huduma za kiafya
pale wanapokuwa na changa-
moto za magonjwa mbalimbali.

Alisema awali wahudumu hao
walikuwa wakifanya kazi kwa
kushirikiana na sekta binafsi
lakini sasa hatua ya kuanza ku-
tambuliwa kutaongeza idadi ya
utoaji huduma za afya.

Wiki iliyopita serikali ilizindua
rasmi utambuzi wa wahudumu
ngazi ya jamii utakaowezesha
kusaidia kutoa huduma za afya
katika maeneo mbalimbali hapa
nchini.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alisema serikali imefanya
hivyo ili wahudumu hao
waweze kusaidia kuibua wag-
onjwa mapema kabla ya mara-
dhi yao kuwa sugu na kushind-
wa kutibika.

Akitolea mfano magonjwa ya
saratani, kisukari na figo, Wa-
ziri Ummy alisema wengi wao
wanafika wakiwa katika hatua
ya mwisho na matokeo yake
kushindwa kumudu gharama za
matibabu.

Kutokana na hilo alisema
wameamua kuwatambua wahu-
dumu ngazi ya jamii ili kusaidia
kuwahimiza jamii kwenda hos-
pitali, iliwemo kuwapatia hu-
duma yva kwanza katika maeneo
ambayo wanahusika.

Hata hivyo wahudumu hao hivi
sasa wapo katika maeneo mbal-
imbali wengine wapo kwenye
baadhi ya hospitali na kliniki
wakitoa mwongozo kwa wa-
jawazito.

Alisema wataendelea kush-
irikiana na wahudumu hao ili
kuhakikisha wanasonga mbele
katika utoaji huduma za afya
kwa jamii inayotuzunguka.

Mvua vyabomoa nyumba,

familia 10 zakosa makazi

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

AMILIA zaidi ya 10 ka-
tika Kitongoji cha My-
uyuda, Kata ya Sepuka,
Wilaya ya Tkungi mkoa-
ni Singida zimekosa mahali pa
kuishi baada ya mvua iliyoam-
batana na upepo kubomoa ny-
umba zao.
Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa kitongoji hicho,
Jumanne Ighembe, alisema

tukio hilo limetokea Februari
1, mwaka huu, limesababisha
hasara ya zaidi ya Sh.milioni 59
kwa wakazi hao kutokana na
uharibifu wa mali, mashamba
na nyumba.

Ighembe

aliwataja  wa-

zimengolewa bati ni pamoja
na Shabani Kiseke, Shabani
Jafari pamoja na Mussa Sha-
bani.

Alisema wananchi wen-
gine waliopata athari ni Batuli

Juma ambaye nyumba yake
imengolewa bati na vyombo
vya ndani vikisobwa na Mwa-
nahamisi Masimba ambaye
paa la nyumba yake limengoka
pamoja na mimea kuharibiwa
shambani.

Mnangana, Paskal Mdimi,
alisema mashamba zaidi ya
ekari 25 za mazao mbalimbali
yameharibiwa.

cho, Skelita Kagaruki, alisema

gharama za nyumba zilizo-
haribiwa na kimbunga hicho
ni zaidi ya Sh. milioni 50 na
tathmini zaidi bado inaendelea
kufanyika.

Diwani wa Kata ya Sepuka,
Halima Ngimba, alitoa pole
kwa wananchi waliopatwa
na mkasa wa nyumba zao
kungolewa na upepo na ku-
wataka kuwa na subira wakati
serikali inaangalia namna ya
kuwasaidia kutokana na janga
hilo.

AV A
g

115

L EM

Walios_oma Sekondari Dgc!oma
wakabidhi msaada wa kisima

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

UMOJA wa wanafunzi wali-
osoma Shule ya Sekondari Do-
doma wamekabidhi msaada
wa kisima cha maji wal-
ichochimba shuleni hapo kili-
chogharimu Sh. milioni 28.5
kama sehemu ya kutatua kero
ya maji.

Katibu wa umoja huo wa
wanafunzi waliomaliza shule
kati ya mwaka 1970 hadi mwa-
ka 1979 Mwanaharusi Lesso,
alisema Julai 2023 walifanya
ziara ya kutembelea shule
hiyo, ndipo wakapokea kilio
hicho kutoka kwa mkuu wa
shule.

Lesso alisema jambo hilo lili-
waumiza kwa kuwa katika kip-
indi chao hakukuwa na shida
ya maji kutokana na idadi ndo-
go ya wanafunzi waliokuwapo

wakati huo.

“Kwa pamoja tulisema
hili tunalibeba na lazima
tulifanye, tunashukuru leo
limetimia kama tulivyotaka
kwa hiyo wanafunzi wenzetu
wa sasa wanakwenda kupata
maji ya uhakika,” alisema Les-
SO.

Akizungumza kwenye maka-
bidhiano hayo, Mwenyekiti wa
Bodi ya Shule hiyo, Dk. Ken-
neth Nzowa, alisema shule
hiyo inakabiliwa na changa-
moto kubwa ya uhaba wa maji
ambapo hupelekea mambo
mengi kukwama.

Dk. Nzowa alisema kabla ya
kuchimbwa kwa kisima hicho
wamekuwa wakipata wakati
mgumu hasa kwa wanafunzi
wa bweni ambao mara ny-
ingine walikosa maji ya kufulia,
wakati mwingine walipaswa
kusubiri uongozi wa shule un-

unue maji kwa wanaouza kwe-
nye magari.

Alisema tatizo hilo lime-
fikia mwisho na hakutakuwa
na Kkisingizio kingine kutoka
kwa wanafunzi kuhusu suala
la maji ambayo watayatumia
pia kwa shughuli za kilimo cha
bustani wa kuwa wanalo eneo
la kutosha.

Kwa upande wake Meja
Jenerali Mstaafu, Salim Ki-
juu ambaye alikuwa mgeni
rasmi, aliwaomba Watanza-
nia kukumbuka walikotoka ili
warudishe fadhila kwa ndugu
zao, kwamba serikali haiwezi
kufanya kila jambo ila kwa
ushirikiano wa pamoja na wa-
dau.

Meja Jenerali Kijuu alisema
miaka ya 1970 wakati wa-
nasoma hapo, idadi ya wa-
nafunzi ilikuwa ni ndogo la-
kini hakukuwa na uharibifu wa

mazingira hivyo walipata maji
ya kutosha.

Alisema mambo yame-
badilika, vyanzo vya maji
havitoshelezi lakini ongezeko
la wanafunzi pia ni mtihani
mwingine.

Hivyo, aliwataka vijana ku-
soma kwa bidii na maarifa kwa
kuwa hakuna wanachoweza
kufaidi kama hawatakuwa na
maarifa mapana na uelewa
mzuri vichwani mwao.

Alisema: “Shule hii ilitulea
na kutupa msingi hadi hapa
tulipo, lakini tunatoa somo
kwa wengine nao wakum-
buke namna walivyolelewa
walikotoka, waendelee, wakaf-
anye kwa kadri ya uwezo wao,
changamoto hazikosekani kila
mabhali, ila kuwe na utaratibu
wa kujiweka tayari kukabiliana
na changamoto hizo tukisaidi-
ana na serikali”.
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Madiwani wataka tafsm

ya

udumavu, kimo cha mtu, akili

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ADIWANI wa Hal-

mashauri ya Mji

Njombe, wame-

waomba wataal-
am kuwapa tafsiri sahihi ya
udumavu kwa maelezo kuwa
hawaoni uhusiano kati ya
kimo cha mtu na akili.

Ombi hilo liliibuka kwenye
kikao cha Baraza la Madiwani
la Halmashauri ya Mji Njombe
katika robo ya pili ya mwaka
wa fedha 2023/2024 kilicho-

fanyika juzi wilayani hapa.
Diwani wa Kata ya Matola,
Edwin Mwanzinga alisema
siyo busara kuendelea ku-
tumia kimo cha mtu kutaf-
siri udumavu huku akisisitiza
kuwa kimo cha wananchi
hakihusiani na udumavu.
“Hili neno udumavu taf-
siri yake sina imani nayo ina
mapungufu, sisi tatizo letu
ambalo tunalifahamu mtu-
saidie kwa sababu tunaoana
wenyewe, mtusaidie kutule-
tea mabinti kutoka Kanda ya
Ziwa mtakuwa mmetusaidia

tutakuwa tumepata Kkizazi
kirefu,” alisema Mwanzinga.
Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchumi, Afya na Elimu, Ulrick
Msemwa ambaye ni Diwani
wa Kata ya Luponde alisema
wataalam wa lishe katika
halmashauri ~ wanaendelea
kuchakata tafsiri sahihi juu ya
suala linalohusu kimo.
“Wataalamu wetu wanaen-
delea kuchakata kutafuta taf-
siri sahihi ili kuepusha mgon-
gano,” alisema Msemwa.
Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Mji Njombe,

Filoteus Mligo alisema jambo :
hilo linachanganya kwa saba-
bu kila mtu anatafsiri yake
jambo ambalo linapaswa ku-
tolewa majibu.

Akitolea ufafanuzi juu ya
usahihi wa binadamu kuwa
na hali ya udumavu katika
umri wa chini ya miaka mita-
no, Katibu Tawala wa Wilaya
ya Njombe, Aghata Mhaiki
alisema itambulike kwamba
udumavu unaanza tangu
mzazi akiwa mjamzito na
unaweza ukazuiliwa mpaka
miaka miwili.

Bl

Mkurugenzi Mwendeshaji wa Kampuni ya Suma JKT, Kapteni Rosemary Katani akizungumza na waandishi wa
habari, baada ya kukabidhi vifaa vya kufanyia usafi kwa Halmashauri va Jiji la Mbeya jana. Kulia ni Mkuru-
genzi wa Jiji hilo, John Nchimbi. PICHA: NEBART MSOKWA

Wavuvi Ziwa Nyasa wahofia maisha yao

Na Nebart Msokwa, KYELA

WAVUVI wanaofanya shu-
ghuli ndani ya Ziwa Nyasa ka-
tika Wilaya ya Kyela mkoani
Mbeya wamesema maisha
yao yako hatarini kutokana
na kutumia zana duni za uvu-
vi ikiwemo mitumbwi ya asili.

Wavuvi hao wametoa kilio
hicho mbele ya Mkuu wa
Wilaya ya Kyela, Josephine
cha Ikombe kwa ajili ya kuka-
gua shughuli za maendeleo.

Wakizungumza  kwenye
fukwe za Ziwa Nyasa, baadhi
ya wavuvi walisema maisha
yao yako hatarini kutokana
na zana duni wanazotumia
kufanya shuguli zao za uvuvi.

Jonathan Mwamgunda
ambaye ni mvuvi wa samaki
ndani ya Ziwa Nyasa alisema

mitumbwi ya asili wanayoi-
tumia wavuvi wengi haiwezi
kuhimili mawimbi makubwa
yanayosababishwa na dho-
ruba kali pale ziwa hilo lin-
apochafuka.

“Wavuvi wengi tunatumia
mitumbwi ya asili kwenda ku-
vua samaki katikati ya ziwa,
sasa upepo mkali unapovu-
ma na kusababisha mawimbi
makubwa, huwa tunakuwa
kwenye hatari kubwa ya ku-
zama ziwani kutokana na mi-
tumbi yetu kushindwa kuhi-
mili mawimbi hayo,” alisema
Mwamgunda.

Aliiomba serikali kuwasaid-
ia zana bora za uvuvi ikiwemo
mitumbwi na nyavu za kisasa
ili waweze kufanya shughuli
zao kwa tija na wakiwa katika
mazingira salama.

“Uvuvi wetu ni wa kizam-

ani sana, tunaiomba serikali
kwanza itusaidie kutufundi-
sha mbinu za kisasa za kuvua
samaki na pia ituwezeshe
kwa kutupatia zana bora ili
tuweze kufanya shughuli zetu
za uvuvi kwa tija,” alisema
Mwamgunda.

Kwa upande wake Nelson
Mwakilambo ambaye pia ni
mvuvindani ya ziwa hilo alise-
ma kuwa uvuvi wanaoufanya
ndani ya Ziwa Nyasa ni ule wa
kuwawezesha kujikimu na sio
kuwaletea maendeleo.

“Mbinu tunazozitumia ku-
vua samaki zinatuwezesha
kupata samaki wa kujikimu
tu maisha yetu, lakini hatu-
wezi kujikwamua kiuchumi
kwa sababu hatupati samaki
wengi kutokana na teknolojia
pamoja na zana zetu tunazo-
tumia ni duni mno,” alisema

Mwakilambo.

Diwani wa Kata ya Matema,
Antony Mwamgunda alisema
kuna umuhimu wa serikali
kuwawezesha wavuvi wa
ziwa hilo kwa kuwa na wao
wanayo haki kama ilivyo kwa
Watanzania wengine.

Akijibu hoja za wavuvi hao,
Mkuu wa Wilaya ya Kyela,
Josephine Manase alisema
serikali imeshaanza kufanya
jitihada za kuwawezesha wa-
vuvi katika maeneo mbalim-
bali nchini na kuwataka wa-
vuvi hao wavute subira akidai
kuwa serikali itawafikia.

Alisema Rais Samia Suluhu
Hassan ameshaanza kugawa
boti za kisasa kwa wavuvi
katika maeneo mbalimbali
nchini na kusema kuwa wa-
vuvi wa Ziwa Nyasa nao wako
kwenye ratiba ya mgawo.

]
- Suma JKT yakaa
MgUU sawa
- kuanza usafi
Jiji la Mbeya

SIKU chache baada ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) mkoani Mbeya
kutoa siku 14 kwa Mkurugenzi wa
Jiji la Mbeya, John Nchimbi kumaliza
tatizo la kuzagaa kwa taka ndani
ya Jiji hilo, Kampuni ya Suma JKT
ambayo imeingia kandarasi ya usafi
imewasili na vifaa mbalimbali yak-
iwemo magari 11 kwa ajili ya kuanza
kazi hiyo.

Kampuni hiyo iliwasili jijini hapa
kwa ajili ya kuanza usafi kwenye
kata tano za Tarafa ya Sisimba am-
bazo ndizo wameanza nazo kwenye
mkataba.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa Mkuru-
genzi wa Jiji la Mbeya, Mkurugenzi
Mwendeshaji wa Kampuni ya Suma
JKT, Kapteni Rosemary Katani alise-
ma baada ya kusaini mkataba wali-
patiwa muda wa mwezi mmoja Ku-
peleka vifaa vya kufanyia kazi hiyo.

Alisema pamoja na kupewa muda
huo lakini wamepeleka vifaa baada
ya wiki tatu na tayari wameshaanza
kazi ya kuzoa taka kwenye maeneo
ﬁmbayo wamekubaliana kufanya

azi.

Alisema wameshaajiri vijana wa ku-
tosha kwa ajili ya kufanya kazi hiyo
kwa mujibu wa mkataba na kwamba
watahakikisha wanafanya usafi kwa
ufanisi wakishirikiana na wananchi
pamoja na viongozi mbalimbali wa
serikali.

“Tunaahidi kufanya kazi hii kwa
ufanisi mkubwa kwa sababu tuna vi-
faa vya kutosha kwa ajili ya kufanya
kazi hii, tunachoomba kwa wananchi
ni ushirikiano hasa wakati wa kuku-
sanya kodi ya taka,” alisema Kapteni
Rosemary.

Alisema kampuni hiyo inafanya kazi
ya usafi kwenye maeneo mbalim-
bali nchini na kwamba Jiji la Mbeya
ni miongoni mwa maeneo hayo na
kwamba wameanza na kata hizo
tano lakini kadri siku zinavyokwenda
wataomba na kata zingine.

Akipokea magari hayo, Mkurugenzi
wa Jiji la Mbeya Nchimbi alisema Jiji
hilo lina kata 36 lakini wameanza na
kata hizo tano ambazo ndizo kubwa
zaidi na zina watu wengi kuliko mae-
neo mengine na hivyo hata kiwango
cha uzalishaji wa taka ni kikubwa
zaidi.

Alisema baada ya kuona ufanisi
wa kampuni hiyo wataongeza kata
zingine na itakapobainika kuwa uw-
ezo wa kampuni ni mkubwa watai-
patia kazi kwenye kata zote ili usafi
ufanyike kwa kiwango kinachofanana
maeneo yote.

Alisema kampuni hiyo ndiyo ili-
yoonyesha uwezo mkubwa kwa kuwa
na idadi kubwa ya magari na wa-
fanyakazi wengi ambao wanaweza
wakafanya kazi kwa haraka zaidi.

Alisema Jiji la Mbeya ndilo lenye
ada ndogo ya taka ikilinganishwa na
mikoa mingine kwa maelezo kuwa
ada yao ni Sh. 2,000.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya lyela,
Mercy Mwakalinga alisema kata yake
ni miongoni mwa kata kubwa ambazo
zimekuwa zikikabiliwa na tatizo la
uchafu wa mazingira na kwamba kwa
sasa ana imani tatizo hilo litakwisha.
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Upotevu
wa mapato
ya bahari
wamshtua
waziri, atoa
agizo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa Zan-
zibar (ZAECA) imetakiwa
kufanya uchunguzi wa kina
dhidi ya wafanyakazi wa
mkataba waliokuwa wanao-
husika na ukusanyaji wa ma-
pato katika hifadhi za bahari
(CHABAMCA), kutokana na
kupotea kwa mapato katika
maeneo hayo.

Maeneo hayo valiokuwa na
opotevu mkubwa wa ma-
pato ni pamoja na Kituo cha
Hifadhi ya Jitini, Mizingani,
Forodha Mchanga Africa
House na Prison Island.

Waziri wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi Zanzibar, Shaabani
Ali Othman, aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
wakuu wa taasisi wa wizara
hiyo.

Alisema licha ya wizara
kuwaamini vijana hao kwa
kuwapa maeneo nyeti ya
ukusanyaji mapato lakini ku-
nadalili za upotevu wa ma-
pato, hivyo aliitaka mamlaka
hiyo kufanya uchunguzi wa
kina kubaini kasoro zilizoji-
tokeza katika maeneo hayo.

“Nakuagiza fanya uchunguzi
wa kina bila kumuonea mtu
na kama wanamakosa wa-
chukuliwe hatua za kisheria”
alisema.

Kadhalika alitumia nafasi
hiyo kuwataka wakuu wa
taasisi kuajiri vijana wengine
hadi wizara itakapokamilisha
kazi ya kutafuta wafanyakazi
wa kudumu katika maeneo
hayo.

Mkurugenzi wa Uchunguzi
na Operesheni wa ZAECA,
Nassor Ahmed Haji alisema
atahakikisha anafanya
uchunguzi wa kutosha juu ya
tuhuma hizo na aliyehusika
atachukuliwa hatua za kishe-
ria.

Wafanyakazi hao wamesi-
mamishwa kazi kufuatia
Waziri wa Wizara hiyo ku-
fanya ziara ya kushtukiza na
kubaini kupotea kwa mapato
kutoka na kuingia wageni
bila kufanya malipo.

Watoa maoni kuhusu uraia pacha,
katika matumizi ya teknolojia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ADAU walioshiriki

kongamano la ku-

jadili sera ya mam-

bo ya nje visiwani
Zanzibar, wamezungumzia
ushiriki wa wanawake kwenye
ubalozi, suala la uraia pacha na
kutanua wigo katika matumizi
ya teknolojia kwa ajili ya kukuza
biashara nje ya nchi.

Akizungumza katika kon-
gamano hilo lilofanyika juzi
visiwani hapa, Mwenyekiti wa
Chama cha ADC, Hamad Rashid
Muhammed alisema bado suala
ya usawa wa kijinsia halijazin-
gatiwa katika nafasi za ubalozi
na hivyo ushiriki wa wanawake
ni mdogo ikilinganishwa na wa-
naume.

“Wizara ya Mambo ya Nje
bado haijawa na usawa wa kijin-
sia katika nafasi zake za uongozi
kwa mabalozi wanaoiwakilisha
nchi, ni vizuri katika sera hili

nalo likazingatiwa, juzi kwenye
vyama vya siasa tumeambiwa
angalau dawati la wanawake
lisipunguwe asilimia 30 sioni
kwanini katika mazingira men-
gine wanawake wasipate nafasi”
alisema Hamad.

Aidha alisema upungufu
mwingine ni kuna mambo am-
bayo yameachwa katika sera
ya mambo ya nje, ikiwemo na-
fasi ya Rais wa Zanzibar anapok-
wenda nje ya nchi.

Hamad alisema kuna wafan-
yabiashara Watanzania ambao
huenda kufanya biashara nje ya
nchi lakini huwa hawapati ulinzi
na wanapopata matatizo huwa
hawapati msaada wowote hivyo
ni vyema katika sera mpya ya
mambo ya nje lazima iwatam-
bue na iwalinde.

Akizungumzia kuhusu deni
la taifa, alisema suala la mfumo
wa fedha duniani umebadilika,
lakini Tanzania imebaki katika
utaratibu wa zamani, hivyo ni
vyema na hilo kufanyiwa kazi.

Naye Katibu Mtendaji wa
Baraza la Taifa la Watu wenye
Ulemavu Zanzibar, Ussi Khamis
Debe, alisema lazima sera izin-
gatie mahitaji ya watu wenye
ulemavu kwa sababu bado ha-
wajazingatiwa.

Alisema sera ya mambo ya nje
ambayo inafanyiwa maboresho
katika masuala ya watu wenye
ulemavu wanatemea zaidi Mka-
taba wa Kimataifa wa Haki za
Watu wenye Ulemavu wa mwa-
ka 2006 na Tanzania imeridhia
kutekeleza.

Alisema lakini katika mkataba
huo kuna vitu havijazingatiwa
katika Sera ya Mambo ya Nje ya
Mwaka 2001.

Aidha alisema takwimu za
watu wenye ulemavu duniani
kwa mujibu wa ripoti ya Shiri-
ka la Afya Duniani imeonesha
kuwa kuna watu wenye ul-
emavu tofauti bilioni 1.3 sawa
na asilimia 16 ya idadi ya watu
duniani na Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2022 asilimia

104 ya watu wa Zanzibar wana
ulemavu.

Alisema kuna haja ya kuzin-
gatiwa kundi hilo la watu wenye
ulemavu licha ya jithada zianzo-
fanywa na marais Dk. Samia Su-
Iuhu Hassan na Dk. Ali Hassan
Mwinyi.

Katibu Tawala Mkoa wa Kusini
Unguja, Radhia Khatib Haroub,
alipongeza kuwepo kwa msisiti-
zo wa kulinda desturi na utama-
duni katika sera hiyo ya mambo
yanje.

Akizungumza kuhusu, amani
ulinzi na usalama alishauri kati-
ka sera hiyo kuwepo kwa mpan-
go mkakati wa ulinzi na usalama
ili kudhibiti uhalifu wa kuvuka
mipaka.

Aidha alishauri katika sera
hiyo pia kuwe na udhibiti wa
matumizi ya mtandao, ambapo
eneo moja ambalo utamaduni
wa Tanzania unaathiriwa ni ka-
tika matumizi yasio sahihi ya
kimtandao.

'Huduma Zo
B'c Za Kisheric

a

iaji wa Dawd

Na Kuboresng
usi Vya Ukimw
<atika Wilaya Y

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, mkoani Pwani, Kandi Lussmgu (katikati), akizungumza katika uzinduzi wa
mradi wa kuimarisha upatikanaji wa haki na huduma nyingine za kijamii kupitia huduma za msaada wa kisheria na
ushirikiano kwa jamii na waraibu wa dawa za kulevya, unaoratibiwa na shirika lisilo la kiserikali la Life & Hope Reha-
bilitation Organisation (LHRO), wilayani humo jana. Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa shirika hilo, Al-Karim Bhanji na
Mwakilishi wa Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo Mwambao, Hapsa Juma. PICHA: SABATO KASIKA

Wizara ya Ardhi yatoa elimu ya uthamini wa fidia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Ar-
dhi na Maendeleo ya Makazi, Dk.
Mngereza Mzee Miraji, amesema
Wizara ya Ardhi imeanza kutoa
elimu kwa wadau ili kuwajen-
gea uwelewa wa muongozo wa
uthamini wa fidia kwa wananchi.

Dk. Mngereza aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na

masheha wa Wilaya ya Mjini na
Wilaya ya Magharibi “A” Unguja.

Alisema wizara kupitia Ofisi
ya Mthamini Mkuu wa Serikali
imeandaa muongozo maalum
wenye kubanisha mchakato wa
uthamini, lengo likiwa kuimari-
sha huduma bora wanazozitoa
kwa wananchi.

Aidha alisema kutokana mi-
radi mbalimbali ikiwemo miradi
ya ujenzi wa bandari, barabara

pamoja na Uwanja wa Ndege wa
Pemba serikali imeona ipo haja
kuaanda muongozo sambamba
na kuwafikishia wananchi elimu
ili wafahamu haki na stahiki zao.

Naye Mthamini Mkuu wa Seri-
kali, Tahir Mussa Omar alisema
kuwa wakati wa utekelezaji wa
miradi tofauti ya serikali kume-
kuwa kukijotekeza changamoto
nyingi kwa wananchi juu ya upa-
tikanaji wa stahiki zao jambo am-

balo huleta migogoro isiokuwa
ya lazima.

Tahir alisema Ofisi ya Mthami-
ni Mkuu wa Serikali kupitia Wiz-
ara ya Ardhi imeamua kuja na
muongozo huo wa uthamini wa
fidia ili kuondosha changamoto
hizo na badala yake uwasaide
wananchi kupata haki zao kwa
wakati.

Aidha alisema muongozo huo
ulioandaliwa umekuja na pen-

dekezo la muda maalum ambalo
wananchi wanapaswa kulipwa
fidia zao baada ya kufanyiwa
tathmini kwa kipindi kisichozidi
mwaka mmoja tofauti na utara-
tibu ulivyokuwa awali.

Wakitoa michango yao mashe-
ha waliupongeza uongozi wa
Wizara ya Ardhi kwa kuwapatia
elimu hiyo kwani itasaidia kuon-
doa changamoto zinazojitokeza
katika maeneo yao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
WA CHETI

LOVENESS ANOLD MASIMBA, Anatangaza kupotea kwa
Cheti Cha Kidato cha Nne Chenye Index no S.1602/0014
Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia

Shule ya Sekondari Kisukuru Regent Mwaka 2007.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI: REF:BUG/W/A.16/14/VOL.XX1/.60

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

INTERNATIONAL COMMITTEE OF
THE RED CROSS inatangaza
kupotea kwa kadi za gari aina ya
TOYOTA zenye usajili namba T 260
CD38 NA T260 CD37, CHASSIS
NAMBA: JTERB71700F001773 NA
JTEEB71570F002028 na ENGINE
NAMBA: 1HZ0920289 na
1HZ0915654. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/ILA/15054/2024

ANGAZO

MIMI NDUGU DANFORD
GAMBALIKO
NAMTAFUTA NDUGU
EDMUND EDWARD URIO
ALIYENIUZIA KIWANJA
PLOT NO. 827BLOCK G
TEGETA MASAITI.
UPATAPO TANGAZO HILI
NITAFUTE KWA NAMBA
HIl 0738261460

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

JEREMIA DAUDI JOAKIM
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya pikipiki(HAOJUE)
yenye namba za usajili MC
419BVJ, Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho
karibu nayeye.
PHO/MOR/MOR/2250/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJ

NAFTAL RASHID KIHWELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA BAJAJ YENYE
USAJILIMC810 ARH
AINA YA TVS RANGI YA
KIJANI,YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI JALADA NAMBA
PHOQ/IRI/IRI/1467/2024.

MAHAKAMA KUU TANZANIA ARUSHA
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NAMBARI 31 YA MWAKA 2023
BARUA YA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA

BETHUEL ELIA LYIMO.................. MAREHEMU
NA
ANNETTE BETHUEL LYIMO
EVELYN BETHUEL LYIMO... WAOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75).

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
Marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia maombi haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua za usimamizi wa
mirathi kwa waombaji waliotajwa hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 25 mwezi
wa Machi, mwaka wa 2024.

Imewasilishwa Arusha leo tarehe 13 Mwezi wa Didemba

mwaka 2023. ”'m E
(fm

"NAIBU MSAJILL
MAHAKAMA KUU
ARUSHA.

o

NZANIA
wanEk

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya KINONDONI
Kituo cha KINONDONI
Mkoa DAR ES SALAAM

Shauri la Madai/ Ndoa Na.95/2023
Jina lamdai.. ..GLORIA KIMARO
Jina la mdai SARAH ZABLON
KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA

(kanuni ya 62 ya kanuni za uendeshaji mashauri
Mahakama za mwanzo)

KWA SARAH ZABLON KWAMBA Mdai ameleta maombi
mbele ya mahakama hii kwaajili ya utekelezaji wa
hukumu ya shauri tajwa hapo juu. Unatakiwa kufika
mbele ya Mahakama hii tarehe 8 mwezi 02 mwaka 2024
kueleza kwanini Hukumu isitekelezwe dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama
leo tarehe 31 mwezi 01 mwaka 2024

T

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA DISTRICT
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1834 of 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
JOSEPH SEBASTIAN PANDE
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
JANE DAMIAN KULWA.

GENERAL CITATION
RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased person are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letter of Administration is made to the above
named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the &
day of MARCH...2024

Dated at Dodoma this 2 day of FEBRUARY...2024

REGISTRY OFFICER

Summons to appear (0.V, R.20(1) of ( Civil Procedure Code)
(substituted service)

IN THE COURT OF TANZANIA DAR ES SALAAM
(LAND DIVISION)

TAXATION 26212 OF 2023

GLORIA IRIRA. D/HOLDER

VERSUS
SUDI MRISHO NGWABI & ANOTHER....

TO: ASHOK BHAILAL SHANGHAVI
DAR-ES-SALAAM

WHEREAS: the above named D/HOLDER obtained an
EXECUTION CAUSE against you. You are hereby summoned
to appear in this court in person or by advocate or
authorized Agent on 6th day MARCH, 2024 at 09:00 AM
before HON. M.LUKINDO, DR

To answer the said EXECUTION and you are directed to
produce on that day all the documents upon which you
intend to rely in support of your replay.

TAKE NOTICE that, in default of your appearance on that
day, the said EXECUTION will be heard and determined in
your absence.

Given under my hand and the seal of this Court, this 5th
MARCH 2024.

...DEBTOR

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 1153 of 2024
In the matter of the estate of the late JANETH
CEPHER CHIRIMI of Ntyuka within Dodoma City

And
In the matter of application for letters of
administration by CEPHER JAPHET CHIRIMI
GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
15day of 2 oo 2024

Dated at Dodoma this 23 day of 1. ...2024

RESIDENT MAGISTRATE

ATE VS
AGISTRN
AESOENT SR

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA YA ILEMELA

MWANZA
SHAURI LA NDOA NAMBA 10 LA 2023
IBRAHIM SAMWEL MATEREGO............ MLETA MAOMBI
DHIDI YA
KHIMI BITON KYANDO........ccocovsseruenc MJIBU MAOMBI

KWA: KHIMI BITON KYANDO POPOTE ULIPO

UNAFAHAMISHWA KWAMBA MLETA MAOMBI HAPO JUU
AMELETA SHAURI DHIDI YAKO NA LIMEPANGWA
KUTAJWA TAREHE 08/02/2024 SAA 03:00 ASUBUHI
MBELE YA MHE. AN. SUMARI - RM KWA HIVYO
UNATAKIWA  KUHUDHURIA MAHAKAMANI SIKU HIYO
WEWE WENYEWE , WAKILI WAKO AU MTU MWINGINE
ANAYERUHUSIWA KISHERIA KUJIBU SHAURIHILO.

KAA- UKIJUA  KUSHINDWA KUFIKA SHAURI HILO
LITASIKILIZWA NA KUTOA UAMUZI BILA WEWE KUWEPO.

IMETOLEWA NAMI KWA AMRI NA CHAPA YA
MAHAKAMA LEQ TAREHE 31/01/2024.

HAKIMU MKAZ|
MAHAKAMA YA WILAYA YA ILEMELA

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE COURT OF APPEAL OF TANZANIA
AT DAR ES SALAAM

CIVIL APPEAL N0.292 OF 2023

JUSTINE F. BUFURE .......coooueuerurnsenens APPELLANT
VERSUS

HAJIR.MWIKALDO..
JACKPEMBA ...
TO: JACK PEMBA

“WHEREVER YOU ARE”
TAKE NOTICE that the hearing of this Appeal will take
place at Dar Es Salaam on 14™ day of February, 2024 at
09:00am.
If no appearance is made on your behalf by yourself,
your pleader or by someone authorized by law to act
for you in this Appeal, it will be heard and decided in
your absence.
Given under my hand and the seal of the Court this 19"

day of January, 202:
A. S. CHUGULU
For: REGISTRAR

COURT OF APPEAL

..I** RESPONDENT
.2" RESPONDENT

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 1836 OF 2024
In the Matter of the Estate of the Late:
RECHO IBRAHIM MJEMA

By 1: IBRAHIM YEREMIA MJUEMA.
2

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
M. KALOMO day of 12/02/2024

Dated at 02 day of 02/2024 X

RESIDENT 1y Gls'rr-g-,{-l'—lg

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mfalme Charles
agunduliwa
kuwa na
saratani

LONDON, UINGEREZA

KASRI la Burkingham
[imesema kuwa Mfalme
wa Uingereza, Charles I,
amegunduliwa kuwa na
ugonjwa wa saratani na
ameanza matibabu bila
kutoa maelezo zaidi kuhusu
aina ya saratani aliyonayo.

Kwa mujibu wa taarifa
va Kasri ya Buckingham,
Mfalme Charles mwenye
umri wa miaka 75 ata-
sitisha majukumu yake ya
umma, lakini ataendelea na
shughuli za serikali na ha-
takabidhi majukumu yake
va kikatiba kama mkuu wa
taifa kwa yoyote.

Taarifa hiyo ilisema
Mfalme Charles alipimwa
na kupatikana na ugonjwa
huo wakati alipolazwa hos-
pitali kwa siku tatu mwezi
uliopita kwa matibabu ya
tezi dume.

Pia ilieleza kuwa vipimo
alivyofanyiwa Mfalme
akiwa hospitali kutibiwa
tezi dume, ndio vilibaini
ugonjwa huo lakini hai-
kutoa maelezo yoyote
kuhusu aina ya saratani
iliyogunduliwa, na kwamba
muda mfupi baada va ku-
gunduliwa na ugonjwa huo,
Mfalme Charles alianza
kupata matibabu akiwa ny-
umbani.

“Mfalme amechagua kuwe-
ka wazi hali yake ya afya
ili kuepusha uvumi na kwa
matumaini kwamba, kufan-
ya hivyo kutasaidia umma
kuelewa zaidi ugonjwa
huo na wale wote duniani
ambao wameathiriwa na
saratani,” ilisema sehemu
va taarifa hiyo.

Aidha, Waziri Mkuu wa
Uingereza, Rishi Sunak,
alimtakia Mfalme Charles
afueni kamili na ya haraka
“Sina shaka kuwa atarejelea
afya kamili baada ya muda
mfupi na najua nchi nzima
itakuwa ikimtakia heri,”
alisema. VOA

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Waziri wa Utalii
na Mambo ya Kale Zanzibar,
Simai Mohamed Said, ameitwa
kuhojiwa na Kamati ya Maadili
ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Jimbo la Tunguu ikiwa ni
takriban wiki mbili tangu kujiu-
zulu wadhifa huo.

Simai alihojiwa jana katika
tawi la CCM Tunguu majira ya
4:00 asubuhi na wajumbe wa
Kamati ya Maadili wakiongozwa
na Mwenyekiti wa Tawi, Mtum-
wa Ali Mgeni.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka
kwa baadhi ya wajumbe, Simai
amehojiwa kutokana na utara-
tibu alioutumia kujiuzulu uwa-
ziri pamoja na kumjibu Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi, alipoeleza
sababu za kujiuzulu waziri
huyo.

“Sikutarajia kukuta waandi-
shi wa habari. Hiki ni kikao cha
kawaida lakini mimi si mzun-

R.«

guzaji wa kilichozungumzwa.
Msemaji ni mwenyekiti na kat-
ibu wa tawi hili, watafuteni wao
ndio wasemaji,” alisema Simai
baada ya kutoka kwenye kikao
hicho baada ya kufuatwa na
waandishi .

Simai alipotangaza kujiuzulu,
alisema ameamua kuchukua
uamuzi huo kutokana na maz-
ingira ya kazi kutokuwa rafiki,
siku chache baada ya kujitokeza
uhaba wa pombe Zanzibar na
kuathiri maendeleo ya sekta ya
utalii visiwani humo.

Uhaba huo umesababishwa
na Bodi ya Udhibiti wa Vileo
Zanzibar baada ya kuzinyima
kampuni tatu zenye uzoefu wa
uingizaji pombe kwa zaidi ya
miaka 30 na kuzipa kampuni
mpya tatu ambazo zinalala-
mikiwa kutokuwa na sifa wala
uwezo.

Kwa mujibu wa taarifa za
ndani, Simai alipokea taarifa
ya kutakiwa kufika ofisi za

CCM Jimbo saa 3:00 asubuhi
kuhudhuria kikao cha kamati ya
maadili.

Kuhojiwa kwa Simai
kumeibua mjadala mkubwa
kwa wanachama wa CCM kwa
vile hawajui hatima yake iki-
wamo ya uanachama wa CCM
na uwakilishi wa Jimbo la Tun-
guu ambalo ni Mwakilishi katika
Baraza la Wawakilishi Zanzibar.

Taarifa kutoka ndani ya CCM
zinadai kuwa huenda kufika
kwake katika kikao hicho cha
maadili ni hatua ya mwanzo ka-
tika kuamua hatima yake ndani
ya CCM na uwakilishi wake ka-
tika Baraza la Wawakilishi.

Hiyo pia inatokana na histo-
ria kuonyesha kuwa baadhi ya
wanachama na mawaziri wal-
iowahi kuitwa kwenye kamati
kama hiyo, walifukuzwa uana-
chama.

Miongoni mwa waliokumbwa
na hatua ya kufukuzwa uana-
chama ndani ya CCM Zanzibar

Simai ahojiwa kamati ya maadili CCM

baada ya kufikishwa kwenye
kamati hiyo ni aliyekuwa Mwak-
ilishi wa Jangombe, Abdallah
Diwani; aliyekuwa Waziri wa
Maji, Ardhi na Nishati, Man-
sour Yussuf Himid, mwanasiasa
mkongwe na mtoto wa Rais wa
Kwanza wa Zanzibar, Balozi Ali
Karume na mwanasiasa maaru-
fu Zanzibar na mtoto wa Waziri
Mkuu wa Kwanza wa Zanzibar,
Baraka Mohamed Shamte.

Kabla ya wanachama na vion-
gozi hao kufukuzwa, wanasiasa
mashuhuri na waliowahi kushi-
ka nafasi nyeti serikali walio-
fukuzwa na hatimaye kuanzisha
Chama Cha Wananchi (CUF)
ni Waziri Kiongozi wa zamani,
Maalim Seif Sharif Hamad,
aliyekuwa Jaji Mkuu wa Zanzi-
bar, Ali Haji Pandu, wanasiasa
wakongwe Shaaban Ali Mloo,
Hamad Rashid Mohamed na
aliyekuwa Naibu Mkurugenzi
wa Usalama wa Taifa Zanzibar,
Khatib Hassan.

Baadhi ya wafanyabiashara wakikusanya baadhi ya mabaki ya vitu baada ya Soko Kuu la Mbuyuni kuteketea kwa moto
katika Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro usiku wa kuamkia jana na kuteketeza vibanda 2000. PICHA: MARY MOSHA

Moto uIivyofeketeza mali za zaidi wafanyabiashara 2000

Na Mary Mosha, MOSHI

KUKOSEKANA kwa gari la Zi-
mamoto Mkoa wa Kilimanjaro,
kumetajwa kuwa chanzo kwa
wafanyabiashara zaidi ya 2,000
wa soko kuu la matunda na mbo-
ga la Mbuyuni liliko Manispaa ya
Moshi mkoani humo, kupoteza
mali zao baada ya moto kuzuka
majira ya sita usiku wa kuamkia
Februari 6.

Wakizungumza na Nipashe,
baadhi ya mashuhuda wa tukio
hilo, Emmanuel Urio alisema
baada ya moto kutokea tatizo la
upatikanaji wa gari la zimamoto
limesababisha wafanyabiashara
kushindwa kuokoa vitu vyao.

“Hii sio mara ya kwanza moto
kutokea eneo hili, kila siku gari
la Zimamoto ni bovu, lakini wa-
tendaji wa jeshi hilo kila mara
hupita kwenye maduka na ku-
chukua fedha Sh. 40,000 kwa
ajili ya matengenezo na kubore-
sha huduma ya dharura ila ina-
potokea tatizo hawakosi sababu,
hili tatizo kubwa kwa mkoa,” ali-
lalamika Elizeth Mrema.

Baadhi ya wafanyabiashara
waliopata madhila hayo, aki-
wamo Mwanahawa Mvungi,
alisema baada ya kufika katika
eneo hilo, moto ulikuwa ume-
teketeza takribani vibanda 10 li-
cha ya moto huo kusambaa kwa
kasi kutokana na upepo.

“Moto umetokea majira ya
12:09 mimi nilifikal2:15 ila gari
la zimamoto lilimefika 02:50 in-
gawa viongozi wengi walikuwa
eneo la tukio, hii inasikitisha na
kukatisha tamaa. Viongozi wa-
nafika na kuwa sehemu ya tatizo
badala ya kuwa sehemu ya su-
luhishi,” alisema Mwanahawa.

“Tumepokea maelekezo kuto-
ka kwa Mkuu wa mkoa ya kureje-
sha miundombinu iliyokuwapo
na leo (jana) Februari 6, Baraza
la Madiwani litakaa na kujadili
kuona namna ya kutekeleza ag-
izo hilo,” alisema Meya wa Man-
ispaa ya Moshi, Zuberi Kidumo.

Mwenyekiti wa soko hilo,
Lameck Mzirai, alisema uchun-

guzi wa awali unaonyesha wa-
fanyabiashara zaidi ya 2,000
wamepoteza mali zao zote kati
ya 2,500 katika eneo hilo.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la
Zimamoto Mkoa wa Kiliman-
jaro, Jeremea Mkomagi, alisema
majira 12:34 usiku wa kuam-
kia Februari 6, mwaka huu,
walipokea taarifa ya kuungua
kwa soko la Mbuyuni na askari
walifika eneo la tukio na kudhibi-
ti kusambaa kwa moto huo.

“Ila gari lilichelewa kidogo kwa
kuwa lilikuwa linatokea katika Ki-
wanda cha Sukari cha TPC, hadi
sasa moto umezima kwa asilimia
95 kwa sasa kilichobakia ni ku-
sawazisha,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa Kiliman-
jaro, Nurdini Babu, alisema moto
ulizuka majira ya 12:00 usiku na
timu mbalimbali zilishirikiana
kuuzima licha ya kukabiliwa na
tatizo la ubovu wa gari la zima
moto. “Nimeona wananchi wa-
narusha lawama kwa Jeshi la
Zimamoto ila nawaomba wa-
nanchi kuwa majanga kama haya
hayapangwi kwa kuwa wakati
mwingine na sisi tunakuwa hatu-
jajipanga, lakini niwashukuru
wote waliojitokeza kuwasaidia
wenzao kuokoa mali zao, pia
natoa onyo kwa baadhi ya vijana
wanaotumia matukio kama haya
kufanya uhalifu kwa kuwa hatut-
awavumilia,” alisema.
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MUDATHIR HATARI AKITOKEA
BENCHI, AFUNGUKIA BAO LAKE

Adam Fungamwango na Oliver Albert

KWA mara nyingine tena, kiungo wa Yan-
ga, Mudathir Yahaya juzi alifunga bao pekee
dhidi ya Dodoma Jiji akitokea benchi, huku
akikiri anakuwa hatari zaidi akiingia kipindi
cha pili kwani anakuwa amepata maelekezo
maalum kutoka kwa Kocha Mkuu, Miguel
Gamondi.

Mudathir, aliingia dakika ya 62 kuchukua
nafasi ya Jonas Mkude na dakika ya 86
akaweka mpira ndani ya wavu, akipata krosi
pasi kutoka kwa beki wa kushoto, Nickson
Kibabage na kuwa bao pekee lililoipa Yanga
ushindi wa 1-O dhidi ya Dodoma Jiji, mechi
ikichezwa Uwanja wa Azam Complex uli-
opo Chamazi, Dar es Salaam.

Mchezaji huyo alirudia tena alichokifanya
Septemba 30, mwaka jana katika mechi ya
Ligi Kuu, alipoifungia Yanga bao pekee dhidi
ya Namungo, pia akitokea benchi.

Katika mechi hiyo, aliingia dakika ya 68
kuchukua nafasi ya Pacome Zouzoua, na

dakika mbili kabla ya mechi kumalizika aka-
pachika bao akiunganisha krosi kutoka kwa
beki wa kulia, Yao Kouassi.

Akizungumza baada ya mechi hiyo,
kumalizika alisema siri ya kuwa ni hatari
zaidi anapoingia kipindi cha pili ni maelek-
ezo maalum anayoyapata kutoka kwa kocha
wake, Gamondi.

,Katika mechi hii mwalimu aliniambia un-
aingia ili kwenda kumsaidia kiungo mkabaji
mwenzangu nafasi hiyo iwe na watu wawili,
lakini akaniambia mimi niwe nakwenda
mbele kusaidia mashambulizi na kurudi
mara moja kumsaidia mwenzangu, katika
nyendo zangu nikaipata moja imewekwa
pale kwenye boksi, nikaitumia,” alisema Mu-
dathir.

Baada ya kufunga bao hilo, Mudathir
alitoa kizuia ugoko(Shin guard) na kuonye-
sha kama ishara ya kupiga simu huku mwe-
nyewe akisema alikuwa akiwapigia simu
mke na mtoto wake kuwa ,mmeona nili-
chowaambia“

Kiungo huyo kabla ya mechi alitabiri
kuwa angefunga kwani hajafunga siku ny-
ingi na kweli maneno yake yakatimia.

LNilipoingia nilikuwa na lengo moja tu la
kuisaidia timu yangu kushinda na nikapam-
bana kupata bao na nashukuru Mungu ni-
kafunga na tukapata ushindi.

,Ndio maana baada ya kufunga nikawa
kama napiga simu kumwambia mke wangu
na mwanangu kuwa mmeona nilichowaam-
bia kabla ya mechi kuwa nikiingia tu lazima
nifunge, ,alisema Mudathir.

Mudathir alisema anafurahi kuona wame-
pata ushindi uliowarudisha kileleni kwenye
msimamo wa ligi hiyo akiamini kuwa hawa-
tatoka tena kwenye hiyo nafasi.

LNafurahi tumerudi kileleni na naamini
tutaendelea kuwa hapo juu kwa muda mre-
fu muhimu ni kuhakikisha tunafanya vizuri
katika michezo mingine ijayo,” alisema.

Yanga itashuka tena uwanjani kesho kui-
kabili Mashujaa FC kwenye mchezo utakao-
pigwa Uwanja wa Azam Complex.

MILIKI...

Beki wa kulia
wa Yanga,
Kouassi
Attohoula

Yao, akimiliki
mpira dhidi ya
mchezaji wa
Dodoma Jiji FC,
Habib Rajab,
kwenye mechi
ya Ligi Kuu
Bara iliyopigwa
Uwanja wa
Azam Complex,
Dar es Salaam
juzi na Yanga
kuibuka na
ushindi wa

bao 1-0.
MPIGAPICHA
WETU

Tamasha kubwa la utulivu lazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Utulivu Space, inatarajia ku-
fanya tamasha kubwa liitwalo ,Utulivu Ex-
perience’, lenye lengo la kuusherehekea
Utaifa wa Mtanzania kutokana na amani na
utulivu uliopo nchini.
rais wa taasisi hiyo, Ibrahim Rwegerera,
alisema wameamua kuja na tamasha hilo
lengo likiwa ni kuwakutanisha watu mbal-
imbali waliochangia kuwapo wa amani na
utulivu uliopo nchini.

Alisema tamasha hilo litakua la kwanza
kufanyika katika mazingira ya kitulivu am-
bapo litawakutanisha watu mbalimbali
wakiwamo watu maarufu ambao wanaasili

ya Kitanzania watakaa na kujadilina na ku-
nywa chai pamoja.

“Tamasha hili linawahusu watu wote
wenye asili ya Kitanzania, tunawakaribisha
wote wacheza mpira, wasanii, wanasiasa
na kila mwenye asili ya Kitanzania maana
hii itakua ni siku yetu ya kusherehekea
Utanzania wetu hivyo tujitokeze kwa wingi
hili litakua tamasha la kihistoria, alisema.

Alisema tamasha hilo litafanyika kwa
awamu mbili ambapo awamu ya kwanza li-
natarajiwa kufanyika Aprili 20, mwaka huu
katika ukumbi wa Super dom Masaki na
awamu ya pili litafanyika Zanzibar mwis-
honi mwa Novemba mwaka huu.

Kwa upande wa mmoja wa waandaaji wa
tamasha hilo, Anthony Luvanda, alisema li-

natoa fursa kwa wageni kuja kujifunza asili
ya Mtanzania ikiwamo ukarimu na utama-
duni wake.

“Nitoe wito kwa watu wa mataifa yote
kuja kujifunza asili yetu lugha yetu, mavazi
yetu ukarimu na utulivu wetu, waje wa-
jifunze utamaduni wa Kiswahili,”alisema
Luvanda.

Aidha, Luvanda aliongeza kuwa utu-
livu unaanzia kwa mtu binafsi, lakini una-
chochewa na amani iliyopo katika nchi hii.

Tamasha la Utulivu Experience lita-
ukumbi wa Super dom Masaki na litapam-
bwa na wasanii wakiwamo wazamani na
watu waliochangia amani na utulivu uliopo
nchini.

Singida FG kuisaidia
Yanga kwa Kagera

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Singida Foun-
tain Gate FC, Thambo Senong,
amesema kama Yanga walishindwa
kupata pointi tatu dhidi ya Kagera
Sugar, basi wao watakwenda kuzi-
chukua Februari 12, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Senong alisema kikosi chake kime-
fika Mwanza na wanazipigia ma-
hesabu makali pointi tatu za Kagera
Sugar ambazo ni muhimu kuelekea
katika azma yao ya kumaliza nafasi
nne za juu, hivyo wanaendelea
kujiandaa kwa mchezo huo kwa
kuhakikisha wanavuna alama zote
tatu.

Alisema kulingana na wachezaji
aliobakia nao kwa sasa, wanaenda
kufanya vizuri, lakini kurejea kwa
baadhi ya nyota wao wa kimataifa
akiwamo Enecko Atta na Nicholas
Gyan waliokuwa majeruhi, kunazidi
kuwaimarisha.

“Kulingana na wachezaji nil-
jokuwa nao kwa sasa matarajio
yangu makubwa tunaenda kufanya
vizuri katika mchezo huu pamoja
na michezo iliyopo mbele yetu kwa
sasa tunahitaji alama muhimu dhidi
va Kagera Sugar,” alisema Thambo.

Washindi 20 Airtel
wakabidhiwa zawadi

KAMPUNI ya simu ya Airtel
imetoa zawadi kwa wateja wake
zaidi ya 20 kwa nyakati tofauti,
walizoshinda kwenye Kampeni
va ,Upige Mwingi‘ ambayo mwis-
honi washindi watapelekwa Ivory
Coast kuangalia mechi ya fainali ya
Mataifa ya Afrika (Afcon).

Akizungumza Dar es Salaam jana,
wakati wa hafla ya ugawaji wa
zawadi hizo zikiwamo mipira, simu
na televisheni, Meneja Uhusiano
wa Airtel, Jennifer Mbuya, alisema
lengo la droo hiyo pia ni pamoja na
kuiwezesha jamii kupata vifaa vi-
takavyowasaidia katika kuendesha
shughuli za kujiingizia kipato kama
pikipiki, bajaji na simu.

Alisema kampeni hiyo ilianza
Januari mwaka huu na itaendeshwa
kwa siku 90 katika kipindi hiki
cha kuelekea mechi ya fainali ya
AFCON, akisisitiza kuwa kila mmoja
anaweza kushiriki huku akitoa wito
kwa Watanzania kuepuka matapeli
ambao watawapigia simu na namba
gofauti na 100 na kudai wameshin-

a.

“Mwanzo tulisisitiza kwamba
tutakuwa na washindi ambao tut-
aenda nao AFCON na sasa washiriki
wamekuwa ni wengi na mwisho wa
wiki hii tunatarajia kwenda Ivory
Coast, natumai wengi wanaangalia
michezo hii imekuwa na ushindani
mkubwa sana, tunaona uwezo wa
Afrika, endeleeni kutumia huduma
zetu twende pamoja,” alisema Jen-
nifer.
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POCHETTINO HATIMULIWI

KOCHA wa Chelsea, Mauricio Pochettino kwa sasa
hayuko kwenye hatari ya kutimuliwa licha ya timu
yake kupata msururu wa matokeo mabaya. (Tele-

graph)

VARANE KUMFUATA CR7

KLABU ya Ligi Kuu Saudi Arabia, Al-Nassr inataka
kumuunganisha tena beki wa Manchester United,
Mfaransa Raphael Varane mwenye umri wa miaka 30,
na mchezaji mwenzake wa zamani wa Real Madrid,
Cristiano Ronaldo. (Star)

SANCHO MILIONI 50

MANCHESTER United inataka ada ya kati ya pauni
milioni 40 na milioni 50 kwa winga wa England, Ja-
don Sancho mwenye umri wa miaka 23, ambaye kwa
sasa yuko kwa mkopo katika klabu yake ya zamani ya
Borussia Dortmund. (Football Insider)

SAVIO HUYOOO CITY

KLABU ya Manchester City imekubali dili la kum-
sajili winga Savio mwenye umri wa miaka 19. Mbrazil
huyo kwa sasa yuko kwa mkopo Girona kutoka Troy-
es. (Fabrizio Romano)

SPURS YAMTAKA RAPHINHA

KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na
mshambuliaji wa Barcelona na Brazil, Raphinha, 27.
(Paul O‘’Keefe)

MBAPPE MSHAHARA BADO

REAL Madrid bado haijakubaliana mshahara na
mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 25. (Inde-
pendent)

CHERKI MSIMU WA JOTO

FULHAM itafanya jaribio la pili kumsajili kiungo
mshambuliaji wa Lyon na Ufaransa, Rayan Cherki
mwenye umri wa miaka 20, msimu wa majira ya joto
baada ya kushindwa kwa ofa ya pauni milioni 35 Janu-
ari. (Sun)

BAILEY ATAKIWA VILLA

ASTON Villa imefikia makubaliano ya mdomo na
Leon Bailey ambaye ni winga wa Jamaica mwenye
umri wa miaka 26 ili kusaini mkataba mpya wa muda
mrefu na klabu hiyo. (Telegraph)

DECO AMKATAA KLOPP

MKURUGENZI wa Michezo wa Barcelona, Deco,
amesema kuwa si ,wakati muafaka“ kuzungumza
kuhusu kocha anayeondoka Liverpool, Jurgen Klopp,
kama mrithi anayeweza kuchukua mikoba ya Xavi
pale Camp Nou. (La Vanguarda via Metro)

FLICK AITAKA BARCELONA

KOCHA wa zamani wa Ujerumani na Bayern Mu-
nich, Hansi Flick anajifunza Kihispania na angependa
kuchukua mikoba ya kuinoa Barcelona msimu wa ma-
jira ya joto. (Bild)

UI-JO AKUBALI

MSHAMBULIAJI wa Nottingham Forest kutoka Ko-
rea Kusini, Hwang Ui-jo mwenye umri wa miaka 31,
amekubali masharti ya kukaa kwa mkopo katika kla-
bu ya Uturuki ya Alanyaspor. (Sports Digitale)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ETO'0O SASA AKATALIWA
KUJIUZULU CAMEROON

@ @ @O\ baada ya tuhuma za rushwa na upangaji matokeo,
CAF, Fifa wachunguza...

YAOUNDE, Cameroon

SAMUEL Eto‘o aliwasilisha barua
ya kujiuzulu kama rais wa Shirik-
isho la Soka la Cameroon juzi, la-
kini alikataliwa na kamati tendaji.

Eto‘o, ambaye alishinda tuzo ya
mchezaji bora wa Afrika mara nne,
amegubikwa na tuhuma za upan-
gaji matokeo na rushwa.

Shirikisho hilo lilisema kamati
yake ya utendaji ilikutana katika
Mji Mkuu wa Cameroon, Yaounde,
Jumatatu  kutathmini  kiwango
cha timu ya taifa kwenye Kombe
la Mataifa ya Afrika, na kwamba
mkutano huo ulianza kwa Etoo
kujitolea kuachia ngazi huku aki-
waalika wajumbe wengine kufanya
hivyo kwa nia njema.

,Mwisho wa majadiliano na
mashauriano  yaliyofuata, wa-
jumbe wa kamati ya utendaji walia-
mua kudumisha majukumu yao ya
sasa na hivyo kukataa kwa kauli
moja kujiuzulu kwa rais na hivyo
kufanya upya imani yao kwake

ya kuendelea na moyo ule ule wa
ujenzi na maendeleo ya soka la
Cameroon,” taarifa ya shirikisho
hilo ilisema.

Shirikisho  halikutaja  katika
taarifa ya maamuzi mengine yoy-
ote yaliyochukuliwa au hitimisho
lililotolewa.

Mustakabali wa kocha wa Cam-
eroon, Rigobert Song haukuwa
na uhakika baada ya kampeni ya
kusikitisha ya Kombe la Afrika.

Eto'o, ambaye alisherehekea na
timu hiyo baada ya ushindi wake
wa kishindo dhidi ya Gambia ka-
tika mchezo wao wa mwisho wa
kundi, amekumbwa na tuhuma za
rushwa.

Wiki iliyopita, gazeti la The
Athletic liliripoti kwamba liliona
ujumbe wa WhatsApp, barua pepe,
barua na rekodi za sauti ambazo zi-
nadaiwa kuunga mkono shutuma
mbalimbali, zikiwamo kupanga
mechi, matumizi mabaya ya ma-
daraka, vitisho vya kimwili, kucho-
chea vurugu na kueneza habari za

uongo nchini Cameroon.

Faili la taarifa hiyo limetumwa
kwa kamati ya maadili ya Shirik-
isho la Soka la Kimataifa (Fifa),
na kwamba inachunguzwa pia na
Shirikisho la Soka Afrika, Caf.

CAF tayari ilikuwa inachunguza
kile ilichosema ni tuhuma ,zito"
kutoka kwa ,wadau kadhaa wa
soka wa Cameroon” dhidi ya Eto‘o.

Ilibainisha kuwa nyota huyo wa
zamani wa Barcelona na Inter Mi-
lan ,alidhaniwa kuwa hana hatia
hadi chombo kinachofaa cha ma-
hakama kitakapohitimisha vingi-
nevyo.*

Soka la Cameroon lilikuwa na
matatizo mengi siku za nyuma,
kabla ya Eto‘o kuchaguliwa kuwa
rais, ligi ya taifa ilikuwa imechafuli-
wa na kuingiliwa na serikali, madai
ya ufisadi na kuvunjwa kwa ahadi
kutoka kwa viongozi wa soka.

Eto'o aliichezea Cameroon ka-
tika fainali nne za Kombe la Dunia
kati ya 1998 na 2014.
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FAINALI KOMBE LA DUNIA
2026 KUZINDULIWA UWANJA
‘GOLI LA MKONO WA MUNGU’

NYON, Uswisi

HIRIKISHO la Soka la Kima-
taifa, Fifa, limetangaza tarehe
ya ufunguzi Kombe la Dunia la
mwaka 2026.
Rais wa Fifa, Gianni Infantino, am-
etangaza kuwa ufunguzi wa fainali
hizo utafanyika Juni 11, 2026.

Infantino ametaja uwanja utakao-
fungua michezo hiyo kuwa ni wa
Azteca uliopo nchini Mexico itakapo-
fanyika sherehe na mechi ya kwanza
ya ufunguzi.

Uwanja wa Azteca unaobeba
mashabiki 83, ndipo ilipofanyika fain-
ali ya Kombe la Dunia mwaka 1986
kati ya Argentina na England ambapo

Diego Maradona alifunga goli maaru-
fu la Mkono wa Mungu ‘Hand of God'.

Michuano hiyo itafanyika katika
miji 16 iliyopo katika nchi tatu za Can-
ada, Mexico na Marekani.

Fainali hizo zitahitimishwa Julai
19, 2026 katika Uwanja wa MetLife,
New Jersey uliopo New York nchini
Marekani.

Foden: Sasa nafurahla nafa5| ninayocheza

LONDON, England

KIUNGO wa kati wa Manchester City,
Phil Foden, amesema anafurahia nafasi
anayocheza sasa chini ya Pep Guardiola
baada ya kupachika mabao matatu ‘hat-
trick’ dhidi ya Brentford, juzi.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu England
walitoka nyuma na kuwafunga ,Nyuki‘ hao
na mchezaji huyo wa Kimataifa wa Eng-
land alikuwa katika kiwango bora kabisa
huko London Magharibi.

Huku jeraha la hapo awali la Kevin De
Bruyne likimpa Foden fursa ya kuingia
kwenye nafasi yake, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 23, amefanya zaidi na
kuibeba timu yake wakati Mbelgiji huyo
hayupo.

Ameendelea kucheza katikati tangu
kurejea kwa nahodha wake na anakiri
anahisi ni nafasi yake bora zaidi.

Foden alisema: ,Nimefurahishwa sana
na uchezaji wangu na ninacheza dakika
nyingi ndani, mahali ninapotaka kuwa, na
nimefurahishwa na jinsi ninavyocheza.

LNinacheza kiwango bora zaidi am-
bacho nimekuwa nacho katika jezi ya

City mara kwa mara kwa muda mrefu na
huenda hilo likaendelea na nitaendelea
kufanya kazi kwa bidii kwenye uwanja wa
mazoezi.

,Mimi ni mtu ambaye hubadilika na ku-
cheza nafasi nyingi inapohitajika. Najua

nitafanya h1vy0 nikiwa na Manchester City
na lazima niwe tayari.

LNinafurahia kucheza katikati na hapo
ndipo ninapojiona. Natumai naweza ku-
pata muda zaidi wa kucheza huko.

LNilichojiwekea ni kujaribu kuboresha
takwimu za mwaka jana na kujaribu tu
kuboresha kila mwaka, malengo zaidi na
kusaidia zaidi.

,Nahitaji kuendelea na kuonesha ki-
wango hiki cha uchezaji mara nyingi zaidi.
Sifungi mabao mengi ya vichwa kwa hiyo
nimefurahishwa na hilo.”

Kocha Guardiola alifurahishwa na
mchango wa Foden kwenye Uwanja wa
Gtech Community na akataja nambari
yake ya 47 kama ,ya kushangaza"“.

Aliongeza: ,Siku zote alikuwa na jicho
la kufunga. Tayari ana mechi 250 na ame-
kuwa na matokeo mazuri katika kufunga
mabao msimu huu. Ni mzuri sana. Namba
yake ni nzuri sana.”

City sasa wako nyuma kwa pointi mbili
dhidi ya vinara wa ligi Liverpool, lakini
watakwea kileleni iwapo watashinda
mchezo wao mkononi baadaye mwezi
huu.

Barca bado
haijatafuta
kocha mpya

BARCELONA, Hispania

MKURUGENZI wa Michezo wa
Barcelona, Deco, amesisitiza
kuwa klabu hiyo bado haijafanya
mazungumzo na watu wanaoweza
kuchukua nafasi ya kocha
anayeondoka, Xavi.

Xavi ataondoka katika klabu
hiyo mwishoni mwa msimu huu,
akisema uchovu wa kiakili kama
sababu ya kuondoka kwake, na
uvumi umeenea kuhusu nani
wa kuchukua mikoba yake pale
Katalunya.

Jurgen Klopp, ambaye ataondo-
ka Liverpool katika majira ya joto,
ni miongoni mwa watu wanao-
lengwa sana, lakini Deco alikataa
kuhusishwa na uvumi huo na
akafichua mchakato wa kupata
kocha mpya bado haujaanza.

JKlopp ni kocha mzuri, lakini
sidhani kama huu ni wakati wa
kuzungumza juu yake,” alisema
akiliambia gazeti la La Vanguar-
dia.

,Kocha mpya atataka kufanya
mabadiliko, lakini kwanza itabidi
tumweleze mradi na mawazo.
Kuna chaguzi nyingi.*

Miongoni mwa wanaotajwa ni
Thiago Motta, ambaye amevu-
tia sana kule Bologna na Rafa
Marguez, ambaye hivi karibuni
alikiri hataweza kukataa ofa ya
kupandishwa daraja katika klabu
hiyo.

JSifuatilii sana kazi ya Motta
kwa sababu hayuko katika timu
za Italia ambazo nazifuatilia,”
alikiri Deco.

,Ninafanya na Marquez, kwa
sababu yuko hapa. Ni kocha
mchanga ambaye anakua katika
hali ya matatizo. Kuwa hapa ku-
tamfanya kuwa kocha bora.”

Deco aliendelea: ,Kwa sasa,
hatujazungumza na kocha yeyote.
Bado tunashughulikia kuondoka
kwa Xavi.

,Kocha mpya anatakiwa kufuata
mstari wa kazi. Kamwe hatutaku-
wa timu ambayo haitaki kucheza
vizuri, ambayo haitaki kuwa na
mpira. Kuanzia kwenye wazo
hilo, kila kocha ana sifa zake,
lakini yeyote anayekuja lazima
awe na njaa va kufanya mambo
makubwa.”
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Oliver Albert na Saada Akida

LICHA ya kukiri Ligi Kuu Bara im-
ekuwa ngumu baada ya kushuhudia
kikosi chake kikipata ushindi wa tabu na
finyu wa bao 1-0 dhidi ya Dodoma Jiji FC
juzi, Kocha wa Yanga, Miguel Gamondi,
amesema bado ana matumaini makub-
wa kwa timu yake kuweza kutetea ub-
ingwa wa ligi hiyo msimu huu.

Aidha, Gamondi amewasifu wachezaji
wake kwa kupambana na kuweza pointi
tatu zilizowaweka kileleni huku akiwa-
taka kujituma zaidi katika michezo ijao
kwani mbio za ubingwa zimekuwa kali.

Katika mchezo huo uliopigwa Uwanja
wa Azam Complex. Dar es Salaam juzi
usiku, Yanga ilibidi kusubiri hadi dakika
ya 86 kupata ushindi wa baol-0 dhidi ya
Dodoma Jiji uliowapeleka kileleni kwe-
nye msimamo wa ligi wakifikisha pointi
34 mbele ya Azam iliyoshuka hadi nafasi
ya pili ikiwa na pointi 31 wakati Simba
ambayo jana jioni ilikuwa ikicheza na
Tabora United ilikuwa nafasi ya tatu iki-
wa na alama 26.

Gamondi aliwaambia waandishi wetu

kuwa pamoja na kwamba Dodoma
Jiji walikuwa wakipoteza muda, lakini
wachezaji wake walijua jinsi gani ya
kucheza nao jambo lililowasaidia kupata
ushindi katika mchezo huo.

LNiwapongeze wachezaji wangu, wali-
cheza vizuri muda mwingi wa mchezo
licha ya kwamba wapinzani walikuwa
wakipoteza muda sana mara kwa mara.

JTulitengeneza nafasi nyingi, lakini
mwisho tukapata goli moja hilo ndilo
la muhimu kwani kitu cha muhimu tuli-
chohitaji ni kutumbukiza mpira nyavuni.

,Licha ya kwamba bado tumeendelea
kuwakosa baadhi ya wachezaji, lakini
hilo halisumbui kwani kila mara tume-
kuwa tukizidi kuwa bora, mchezo huu
tumecheza vizuri kuliko ule uliopita
(dhidi ya Kagera Sugar), hivyo naamini
tutazidi kuwa vizuri kwa michezo min-
gine ijayo,@ alisema Gamondi.

Yanga inawakosa baadhi ya nyota
wake wa kikosi cha kwanza hususan
Djigui Diarra na Stephen Aziz Ki, am-
bao walikuwa wakizitumikia timu zao
za taifa (Mali na Burkina Fasa) kwenye
michuano ya Mataifa ya Afrika (Afcon)

2023 nchini Ivory Coast.

Kocha huyo raia wa Argentina, alise-
ma mbio za ubingwa zimekuwa kali, la-
kini wanakwenda kidogo kidogo na kwa
uangalifu kuhakikisha kuwa hawaharibu
malengo yao.

Bao pekee la ushindi lilifungwa na
Mudathir Yahya dakika ya 86 akitumia
vema pasi ya Dickson Kibabage, wote
wawili walitokea benchi kipindj cha pili
na kuzima ndoto za Dodoma Jiji wal-
iokuwa wanakaribia kupata pointi moja
ya ugenini.

Kiungo Mudathir ambaye alifunga bao
pekee la ushindi, alisema alipewa maele-
kezo na kocha wake (Gamondi) kuwa
anatakiwa kupanda na kushuka na kuwa
makini na nafasi zinazopatikana kuzitu-
mia vema kupata bao.

“Nilitamani sana kufunga hii mechi,
kocha alinipa maelekezo na nimeenda
kuyafanyia kazi kwa kile nilichoambiwa
kwa kufanya majukumu yangu ya ku-
hakikisha naenda kushambulia na ku-
hakikisha nazuia, tulifanikiwa na kupata
bao la ushindi kwa kuvuna pointi tatu
muhimu,” alisema Mudathiri.

Muuza matunda ashlnda m|I 10/- magifti dabodabo

Na Mwandishi Wetu

MFANYABIASHARA wa matunda na
tangazwa kuwa mshlndl wa promoshenl
ya Magifti Dabodabo inayoendeshwa na
Kampuni ya Tigo na kukabidhiwa Sh. mil-
ioni 10.

Akizungumza nyumbani kwake juzi
wakati akikabidhiwa hundi ya fedha hizo,
Ndaro alisema fedha alizopata zitamsaid-
ia kukarabati nyumba yake na nyingine
kuongeza mtaji wake wa matunda.

“Nashukuru sana kwa kweli kwa ushin-
di huu, nina furaha sana, ni ngumu kwan-
gu kuzipata fedha nyingi hivi kwa wakati
mmoja, zitanisaidia sana,” alisema Ndaro.

Akizungumzia namna alivyoshinda,
mshindi huyo alisema alikuwa akifanya
miamala ya kununua muda wa maonge-
zi mara kwa mara, na kisha alijikuta
akipigiwa simu na wafanyakazi wa Tigo
wakimtaarifu ameibuka mshindi wa

Mashindi wa Sh. milioni 10 kwenye

Promosheni ya Magifti
Salim Ndaro (kushoto),

Dabodabo,
akizungumza

jana na vvaandishi wa habari mbele

ya nyumba yake ji
kukabidhiwa mfano wa hundi. PICHA:

MPIGA PICHA WETU

shlhngl milioni 10.

“Sikuamini kwa kweli mpaka walipose-
ma wanakuja nyumbani kwangu kunika-
bidhi hundi, nawashauri wateja wengine
washiriki kwa kufanya miamala mingi,”
alisema Ndaro.

Kwa upande wa Meneja Mauzo wa Tigo
Kanda ya Pwani, Abdul Ally, alisema kwa
sasa imebaki droo moja ambayo ni kub-
wa kwa ajili ya kumtangaza mshindi wa
gari jipya atakalokabidhiwa.

“Mshindi huyu wa gari atakayepatika-
na kwenye droo yetu ya mwisho atapata
fursa ya kumchagua mtu mmoja ampen-
daye ambaye naye atapewa zawadi ya
gari jipya kama ambavyo promosheni hii
inasema magifti dabodabo,” alisema Ally.

Promosheni hiyo ilizinduliwa rasmi
Novemba mwaka jana na inatarajiwa ku-
kamilika mwezi huu kwa kutoa zawadi
ya gari na fedha shilingi milioni 30 kwa
washindi wa droo hiyo.

Nigeria vs Afrika
Kusini, lvory
Coast vs DRC leo

INATOKA UK. 24

tika hatua ya makundi, kabla ya
kuwatoa mabingwa Senegal kwa mik-
waju ya penalti na kisha kuwabana
Mali 2-1 baada ya muda wa ziada.

lvory Coast inatazamiwa kuwakosa
Oumar Diakite na Odilon Kossounou
baada ya wawili hao kutolewa nje
kwa kadi nyekundu kwenye mchezo
uliopita.

Kumpoteza Diakite kutamfadhaisha
zaidi kocha wa muda, Emerse Fae, hii
ni baada ya mchezaji huyo kupewa
kadi ya pili ya njano kwa kuvua shati
lake akisherehekea bao lake la ushindi
katika muda wa ziada.

Sebastien Haller anapigania nafasi
va kuanza mbele baada ya kupona
jeraha la kifundo cha mguu, wakati
Willy Boly anaweza kuingia kwenye
safu ya ulinzi kuchukua nafasi ya Kos-
sounou aliyefungiwa.

DR CONGO

DR Congo walitoka sare katika
michezo yao yote mitatu ya makundi,
kabla ya kushinda kwa mikwaju ya
penalti dhidi ya Misri na kufuzu robo
fainali kwa ushindi wa 3-1 dhidi ya
Guinea.

Kocha Mkuu wa DR Congo, Sebast-
ien Desabre, hana wasiwasi wowote
baada ya ushindi wa mabao 3-1 wa
,Chui‘ hao dhidi ya Guinea katika robo
fainali.

TAKWIMU

Mara ya mwisho timu hizi ziliku-
tana Oktoba 2019, Ivory Coast ikitoka
na ushindi wa 3-1 katika mchezo wa
kirafiki Uwanja wa Licorne mjini Ami-
ens, Ufaransa.

Timu zote mbili zimehusika katika
mechi moja pekee ambapo kulikuwa
na zaidi ya mabao mawili yaliyofung-
wa katika muda wa kawaida kwenye
Kombe hili la Mataifa ya Afrika.

Kouablan ‘mabao’ aanza kazi Simba, Tabora United ikifa

INATOKA UK. 24

Sadio Kanoute aliongeza bao la pili
dakika ya 38 kwa kichwa, baada ya ku-
unganisha krosi iliyopigwa na Shomari
Kapombe.

Ilikuwa kazi nzuri ya Kibu ambaye
aliambaa na mpira wingi ya kushoto na
kulazimisha beki Said Mbatty kuuokoa na
ilionekana kama unakwenda kutoka kona
au wa kurushwa, lakini ukawahiwa na Ka-
pombe aliyeurudisha ndani na kusababi-
sha bao la pili.

Lilikuwa ni bao la pili kwa Kanoute kwe-
nye Ligi Kuu, la kwanza akilifunga pia kwa
kichwa, Desemba 15, mwaka jana, Simba
ikiifunga Kagera Sugar mabao 3-0, Uwanja
wa Uhuru, Dar es Salaam.

Mabao hayo ya Jobe na Kanoute ya-
naifanya Simba kufikisha mabao matano

yaliyofungwa kwa vichwa kati ya 28 ili-
yonayo mpaka sasa kwenye ligi. Kanoute
ana mabao mawili, Jobe, Fabrice Ngoma
na Kibu moja moja.

Beki wa kati Fondoh Che Malone ali-
funga bao lake la kwanza tangu ajiunge na
timu hiyo mwanzoni mwa msimu, akipata
pande safi kutoka kwa Clatous Chama.

Bao hilo alililofunga dakika ya 59, lilito-
kana na mpira wa kona wa Saido ambao
ulimponyoka John Boble, ukaokolewa
kizembe na mabeki wa timu hiyo, ukat-
ua miguuni mwa Chama ambaye alim-
sogezea mfungaji.

Kouablan alipigilia msumari wa mwisho
kwenye jeneza la Tabora United dakika
nne kabla ya mechi kumalizika, baada ya
kumzunguka Erick Ogutu na kupiga shuti
dhaifu lililomhadaa kipa Noble kabla ya
kujaa wavuni.

Simba imeendeleza ushindi wa asil-

imia 100 ikicheza ugenini, ambapo katika
mechi zote nne imeshinda zote kwa kui-
funga Mtibwa Sugar 4-2, Mashujaa FC 1-0,
Singida Fountain Gate mabao 2-1, Prisons
mabao 3-1, kabla ya mechi ya jana.

Simba ilianza mechi kwa kasi na dakika
ya kwanza tu, Kibu Denis alimjaribu kipa
John Noble kwa shuti la mguu wa kushoto
akiwa nje kidogo ya eneo la hatari, lakini
ukatoka nje.

Chama naye karibia kuiandikia timu
yake bao dakika ya 11, lakini kama ilivy-
okuwa kwa shuti la Kibu, mpira ukatoka
na dakika nne baadaye Saido Ntibazonki-
za akaungana na wenzake kupiga shuti la
tatu nje.

Kennedy Juma, nusura aiandikie Simba
bao dakika ya 17, aliporuka juu kuungani-
sha mpira wa kona iliyopigwa na Saido.

Kama Simba ingekuwa makini kipindi
cha kwanza ingeweza kuvuna mabao

mengi, lakini wachezaji wake walikosa
mabao mara kadhaa, Chama akikosa
mawili akiwa ana kwa ana na kipa Noble,
baada ya kuwalamba chenga mabeki wa
Tabora United, huku Saido na Jobe nao
wakijichanganya wenyewe.

Ni kipindi ambacho Tabora United
haikufanya shambulizi lolote la maana
kwenye lango la Simba lililokuwa chini ya
Ayob Lakred.

Kipindi cha pili baada ya mabadiliko
Tabora United ilibadilika na kucheza
mchezo wa kasi, lakini haikuweza kufanya
chochote mbele ya Simba.

Kwa matokeo hayo, Simba sasa imefiki-
sha pointi 29, ikicheza mechi 12, lakini
ikiwa bado kwenye nafasi ya tatu ya msi-
mamo wa ligi nyuma ya Azam FC (pointi
31) na vinara Yanga wenye alama 34, huku
Tabora United ikiwa nafasi ya 12, pointi 15,
baada ya kucheza michezo 14.
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Eto’o sasa akataliwa kujiuzulu Cameroon

AFRICA CUP
NATIONS

NIGERIA VS AFRIKA KUSINI,
IVORY COAST VS DRCLEO

@ @ eNani kutinga fainali? Takwimu zatoa

nafasi kwa...

ABIDJAN, Ivory Coast

NIGERIA na Afrika Kusini zitamen-
yana kwenye nusu fainali ya kwanza ya
michuano ya Mataifa ya Afrika (Afcon),
kule mjini Bouake saa mbili usiku leo
Jumatano, huku Ivory Coast ikiiva Jam-
huari ya Congo (DRC) kwenye nusu fain-
ali ya pili majira ya saa tano usiku katika
Uwanja wa Olympique Alassane Ouat-
fainali itakayopigwa Jumapili.

Nigeria imefungwa bao moja pe-
kee kuelekea nusu fainali, huku Afrika
Kusini ikiruhusu mawili na hakuna taifa
lililofungwa tangu mchezo wao wa ufun-
guzi wa hatua ya makundi.

NIGERIA

Ahmed Musa na Kelechi Theanacho
bado wanafuatiliwa hali zao kiafya, la-
kini wote wanatatarajiwa kuwa kwenye

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

benchi la Nigeria.

Kocha Jose Peseiro anatazamiwa kuta-
ja kikosi cha kwanza akitumia mfumo
wa 3-4-2-1 kwa mechi ya tatu mfululizo.

AFRIKA KUSINI

Kocha wa Bafana Bafana, Hugo Broos
hana wasiwasi mpya wa jeraha hivyo pia
anatazamiwa kubaki na wachezaji wale
wale - katika mfumo wao wa 4-2-3-1 - wal-
ioichezea Cape Verde.

TAKWIMU

Mechi tano za Nigeria nchini Ivory
Coast zimezalisha mabao saba, huku
mchezaji Ademola Lookman akifunga
mabao matatu ya Super Eagles katika
raundi mbili za mtoano.

Afrika Kusini imeshindwa kufumania
nyavu katika mechi tatu kati ya tano
kwenye michuano hiyo.

Afrika Kusini mara ya mwisho ilifung-

wa katika mchezo wao wa kwanza wa
makundi.

UTABIRI

Afrika Kusini wameshinda michezo
miwili pekee kati ya mitano hadi sasa,
huku Nigeria wakiwa hawajafunga zaidi
ya mabao mawili katika mchezo mmoja.

IVORY COAST

Ni mwenyeji wa mashindano haya na
anawania kulitwaa taji hilo kwa mara ya
tatu katika historia yake.

Tembo hao mara ya mwisho walileba
taji hilo mwaka 2015, wakati DR Congo
wamelitwaa taji hilo mara mbili, lakini
ushindi wao wa mwisho ulikuja mwaka
1974.

Ivory Coast ilishindwa kutamba ka
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Kouablan ‘mabao’
aanza kazi Simba,
Tabora United ikifa

Na Adam Fungamwango

MASTRAIKA wawili waliosajiliwa kip-
indi cha uhamisho wa dirisha dogo Janu-
ari mwaka huu, Pa Omar Jobe na Freddy
Michael Kouablan, kila mmoja jana
alifunga bao, wakiiongoza Simba kupata
ushindi mnono wa mabao 4-0 dhidi ya
timu ngumu ya Tabora United, mechi va
Ligi Kuu Tanzania Bara ikipigwa, Uwanja
wa Ali Hassan Mwinyi, Tabora.

Jobe raia wa Gambia na Freddy,
wamefunga mabao yao ya kwanza kwe-
nye Ligi Kuu wakicheza mechi ya pili,
baada ya ile ya kwanza dhidi ya Mashu-
jaa kushindwa kufanya hivyo.

Ilikuwa ni dakika ya 19, Jobe, al-
ipoandika bao la kwanza, akiruka juu
kuunganisha mpira wa faulo iliyopigwa
na Chama, baada ya yeye mwenyewe
kuangushwa nje kidogo ya eneo la hatari
na Andy Bikoko.
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