
UKURASA 3

OLIVEIRA: WACHEZAJI SIMBA WAMENIELEWA UK.24

www.ippmedia.com

Jumanne Januari 24, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581200

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital

Lissu kuanza na Mwembe Yanga
MICHEZO KATUNI UK.6

TZS. 1,069,861,169
SUPA JACKPOT 

KWA  TZS. 1000 TU!

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

Mke wa 
marehemu,
ndugu wavutana 
eneo kuzika 
mume

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) 
Kanda ya Nyasa, Mch. 

Peter Msigwa am-
etuma...

KAMATI ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali (PAC) 
imebaini ucheleweshaji 
wa malipo ya makanda-
rasi kwenye miradi ya 
ujenzi...

WAKATI serikali 
ikiendelea na jiti-
hada za kukabili 
mfumuko wa bei 
nchini wafan-
yabiashara jijini 
Dar es Salaam...

YALIYOMO

CHADEMA YATUMA 
SALAMU WANAOTAMANI 
UBUNGE MWAKA 2025

PAC YASHTUKIA RIBA 
MIRADI YA TANROADS

WANANCHI WAELEZA 
MACHUNGU KUPAA BEI 
ZA VYAKULA NCHINI

UKURASA WA 4

UKURASA WA 5

UKURASA WA 4

UKURASA 2

Ziara Samia
nje kuleta 

wawekezaji,
kampuni 

400

UKURASA  11

UKURASA  4

Masharti sasa 
yalegezwa Bima 
Afya kwa Wote

Iringa yawa ‘kuzimu’
 kwa watoto, taifa la

 kesho lawekwa hatarini
Jumanne Januari 24, 2023

Ukurasa 14

INAENDELEA UK.12

Kushawishi watoto kujifelisha
mitihani kunavyoimaliza Pwani 

Teknolojia kidigitali inavyopunguza
safari za nenda rudi kwenye ofisi

Ukurasa 13
Ukurasa 12

Z
IPO taarifa za kuongezeka 
vitendo vya unyanysaji 
kingono hasa kwa wasi-
chana wanafunzi wa vyuo 

vya kati na vya elimu ya juu, hatua 
kadhaa zikichukuliwa mojawapo 
ni kuanzishwa kwa madawati ya 
jinsia kwa kila chuo ili kukabiliana 
na tatizo hilo.

Hali hii imekuwa ikivuta masikio 
ya wengi kwani kuongezeka kwake 
ni kuzidi kuongezeka kwa vitendo 
hivyo ni kuongeza hatari ya kundi 
hili la vijana kupata maambukizi 
ya magonjwa ya ngono hasa VVU 
na UKIMWI, homa ya ini na hata 
saratani ya shingo ya uzazi.

CHANZO
Kama ilivyo kwenye matatizo 

mengine, kuna sababu nyingi za 
kuongezeka kwa vitendo vya ngono 
na unyanyasaji hasa katika taasisi 
za elimu ya juu kwa maana vyuo 
vya kati na vyuo vikuu. Mojawapo 
ya ni tamaa za baadhi ya watu 
hasa wahadhiri wakitaka kufanya 
mapenzi na wanafunzi wao.

Hili halina cha umri wa jinsia ya 
mwalimu ila ni tabia ya kuwa na 
tamaa, kukosa hofu ya Mungu na 
maadili mema kwa mtuhumiwa au 
mhadhiri.

Ambao kimsingi ni wazazi wao 
kwa maana ya nafasi na umri 
wao wanatakiwa kuwa walezi 
au wazazi bora wa mwanafunzi 
vyuoni. Sababu nyingine kubwa 
ni wanafunzi kukosa bidii katika 
kujifunza na kutafuta maarifa hivyo 
kusubiri fadhila za walimu wao kwa 
maana wahadhiri kuwapa maksi 
za bure lakini wengine wakifikiria 
kuwapa ngono.

Mfano, tabia hii imekuwa zaidi 
kwa wanafunzi wasichana hasa 
kwa kudhani kuwa wana maumbile 
mazuri, sura nzuri, lakini hawaji-

tumi katika kusoma bali wanasu-
biri kwenda kwa walimu ili kuomba 
kupewa na kuongezewa maksi 
za upendeleo ili kuweza kukidhi 
kiwango cha ufaulu unaotakiwa 
lakini wakitumia sifa hizo.

Muda mwingine ili kupata maksi 
nyingi zaidi hata kuwapita wale 
waliosoma vizuri na kufaulu kwa 
juhudi zao wenyewe, huchochea 
uwepo wa matendo ya ngono 
vyuoni.

MATOKEO NI NINI?
“Ukitaka cha bure lazima 

uteseke,” Tabia hii ya baadhi ya 
wanafunzi kupenda kupewa 
maksi za upendeleo kutoka kwa 
walimu wao bila kuzifanyia kazi 
kwa maana ya kusoma kwa bidii, 
huleta matokeo hasi kwao. Kwa 
mafano baadhi ya walimu na waha-
dhiri kuamua kutumia mwanya 
huo kutimiza nia zao ovu hasa za 
kufanya ngono na kuwaambukiza 
maradhi, kupata mimba, wengine 
kuzitoa lakini kujishushia heshima.

Hii ni kwasababu mwanafunzi 
anakuwa katika hali ya uhitaji 
wa msaada, hilo huwa ni takwa 
mojawapo ili kuongezewa maksi 
tena za bure bila kutoka jasho, 
wengi wao baada ya kupata 
maksi hizo huanza kutamba kwa 
wenzao kuwa walijifanya kusoma 
lakini wamewazidi au wamepata 
maksi sawa. Hilo huongeza kukata 
tamaa kwa baadhi ya wanafunzi na 
kuamini kuwa njia ya kufanya vizuri 
katika masomo ni kuwa na mahu-
siano ya kimapenzi na wahadhiri.

Wanafunzi wengi hasa wale wa 
kike wasio na malengo binafsi 
huanza kuiga na kujiingiza katika 
tabia hiyo ya kuwafuata fuata na 
kuwashawishi walimu ili kuwa 
na uhusiano nao kimapenzi kwa 
kutegemea kupendelewa kwenye 
masomo yao.

MADHARA KIJAMII
Yapo madhara mengi ya tabia 

hiyo kwa jamii kwa mfano; wana-
chuo wengi wanakesha kwenye 

kumbi za starehe wakinywa 
pombe, kucheza muziki na kuji-
husisha na vitendo vya ngono. Hii 
hufanya wanafunzi hao kurudi 
usiku wa manane au asubuhi 
kushindwa kufika darasani kwa-
sababu ya uchovu na hali ya ulevi.

Zaidi wanafunzi hawa hawa-
fanyi kazi wanazopewa na walimu 
kwasababu za uzembe au kutojua 
nini cha kuandika kwani kipindi 
mada zinafundishwa hawakuwapo 
kwenye mihadhara. 

Hivyo wasomi hawa wa kike 
huingia katika mitego ya uhusiano 
wa kimapenzi na kufanya michezo 
hiyo na walimu, wahadhiri wao, 
wanaume wengine mitaani ili 
kupata pesa zaidi na maksi ambazo 
hawakustahili ila kwa upendeleo 
ambao ni hasara kwao na taifa.

Upendeleo ambao una masharti 
magumu ya kufanya ngono kama 
malipo ya maksi hizo za bure, 
athari za muda mrefu ni kupata 
wasomi wanaopewa mikopo 
na serikali wenye shahada za 

mwanzo, za uzamivu na hata 
uzalimili ambao ni mbumbumbu, 
wajinga na wasioweza kuajirika 
wala kujiajiri, kutumikia taifa, hata 
kujitegemea.

Aidha, wanaambulia magonjwa 
ya ngono yanayotokana na 
mienendo hiyo bila kuchukua 
tahadhari za kujikinga na mwisho 
ni kupotea kwa nguvu kazi ya 
taifa kwani hutoka vyuoni wakiwa 
tayari wagonjwa na hivyo kurudi 
mtaani na kuanza kuumwa au 
mwisho kupoteza maisha wakati 
taifa likiwategemea.

Hili ni tatizo kubwa kwani nguvu 
kazi hii ambayo ni tegemeo la taifa 
inapotea na kufanya Tanzania 
kupoteza damu changa iliyokuwa 
inategemewa kutoa mchango 
katika maendeleo ya sasa na ya 
baadaye. 

KUDHIBITI
Ni wazi kwamba vitendo vya 

ngono vyuoni na shuleni ni jambo 
lisilovumilika katika jamii ila 
wanafunzi hasa wanavyuo lazima 
wajirekebishe na kuweka juhudi 
katika masomo yao na sio kukaa 
bila kusoma wala kufanya mazoezi 
ya kimasomo ‘assignments’ wana-
zopewa kwa kutegemea fadhila za 
maksi kutoka walimu wao. 

Kwa mfano; mwanafunzi anaye-
hudhuria darasani, anayesoma na 
kufanya kazi zake za mazoezi ana-
zopewa kwa bidii, hahitaji kwenda 
kwa mwalimu kuomba maksi za 
upendeleo. Hali hii inapunguza 
uwezekano wa mwalimu kuonana 
na mwanafunzi katika muda usio 
wa darasa na kupunguza uweze-
kano wa walimu kutumia nafasi 
ya mwanafunzi kuomba maksi za 
upendeleo ili kutekeleza.

Ujio madawati jinsia vyuoni uambatanena bidii, si kusubiri fadhili, maksi za bure

Juhudi za kujifunza kwa bidii na kupata shahada zinahitajika sanjari na madawati ya jinsi vyuo vya kati na vya elimu ya juu.  PICHA: MTANDAO 

ELIMUELIMU
NA MWANDISHI WETU
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HUDUMA ZILIZOGUSWA

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu.
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habari kitaifa

Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti 
ya Utumishi 
wa Umma na 
Utawala Bora, 
Jenista Mhagama, 
akifurahia jambo 
na Mama Janeth 
Magufuli mjane 
wa Rais Hayati 
Dk. John Magu-
fuli, baada ya ku-
wasilisha salamu 
za Rais Samia 
Suluhu Hassan, 
alipoenda kumju-
lia hali nyumbani 
kwake jijini Dar 
es Salaam. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amesema serikali imesikia 
maoni ya Watanzania na kufanya 
marekebisho ya Muswada wa 
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote 
kwa kupunguza masharti yatakay-
omlazimisha mtu kuwa mwana-
chama.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
Ummy alisema muswada wa 
awali ulifungamanisha huduma 
muhimu za kijamii tisa ambazo 
mtu anapokwenda kuziomba, 
lazima awe amejiunga na bima 
ya afya lakini baada ya kusikiliza 
maoni ya wadau nne zimeondole-
wa na kubakia tano. 

Alisema huduma zinazopende-
kezwa kuondolewa ni utambul-
isho wa mlipakodi (TIN Number), 
usajili wa laini za simu, hati za 
kusafiri, usajili wa wanafunzi wa 
kidato cha tano na sita na utoaji 
wa kitambulisho cha taifa.

Zitakazobakia ni leseni ya 
udereva, bima za vyombo vya 
moto, leseni za biashara, Visa kwa 
wageni na usajili wa wanafunzi wa 
vyuoni.

“Dhana ya ufungamanishaji ina-
lenga kuwezesha utekelezaji wa 
Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote, 
kuweka ulazima wa kila mwa-
nanchi kuwa na bima ya afya na 
kuweka msukumo wa kila mwa-
nanchi kujiunga na bima ya afya 
kabla ya kuugua.

“Malengo mengine ya ufunga-
manishaji huo ni kutekeleza 
dhana ya kuchangiana gharama 
za matibabu miongoni mwa wa-
nanchi na kuongeza kundi la 
wananchi wanaonufaika katika 
mfumo wa bima ya afya,” alisema 
Ummy.

Waziri huyo alisema utekelezaji 
wa ufungamanishwaji utafanyika 
kwa awamu kwa makundi ya kim-
kakati, akibainisha kuwa awamu 
ya kwanza inatakayoanzia mwaka 
huu hadi 2026, makundi yatakay-

ofungamanishwa ni pamoja na 
wageni wanaoingia nchini na wa-
nafunzi wa vyuo vikuu.

Alisema awamu ya pili itaanza 
2026 hadi 2028, ikihusisha sekta 
isiyo rasmi kupitia leseni za bi-
ashara, udereva na bima za vy-
ombo vya moto.

Awamu ya tatu kwa mujibu 
wa waziri huyo, itaanza mwaka 
2029 na kuendelea, ikihusisha 
utekelezaji wa Bima ya Afya kwa 
Wote kwa ulazima kupitia ufunga-
manishaji.

“Katika hatua za utekelezaji wa 
awamu zote, elimu na ubora wa 
huduma ndiyo msingi wa kuvutia 
wananchi kujiunga na kuendelea 
kuhuisha uanachama katika bima 
ya afya,” alisema.

Ummy alitaja mapendekezo 
mengine ikiwamo kufutwa kwa 
Sheria ya Mfuko wa Afya ya Jamii 
(CHF) na CHF iliyoboreshwa na 
kuanzisha kitita cha Mafao ya 
Huduma za Msingi cha Jamii, aki-
fafanua kwamba kimefutwa ku-
tokana na upungufu, akikitolea 
mfano kiwango cha michango 
kutoendana na gharama halisi za 
huduma.

Mengine ni uhiari wa wananchi 
kujiunga na kusababisha wigo 
mdogo wa wanachama, akibaini-
sha kuwa asilimia sita pekee ya 
wananchi walijiunga kwa kipindi 
cha miaka 20 na ufinyu wa hudu-
ma katika kitita cha mafao kina-
chotolewa.

Alibainisha kuwa utaratibu 
utawekwa kwa wanachama wa 
CHF kuendelea kupata huduma 
katika kipindi chote cha mpito 
na kwamba uzoefu na mabore-
sho vilivyopatikana kutokana na 
utekelezaji wa CHF vitatumika.

“Maboresho mengine wananchi 
wasio na uwezo watawezeshwa 
kupata huduma za afya baada ya 
kutambuliwa na mamlaka husika, 
watagharamiwa upatikanaji wa 
huduma za afya, fedha zitatengwa 
na Wizara ya Fedha, pia kaya ya 
watu sita itaundwa na mwana-

chama mchangiaji, mwenza na 
wategemezi wasiozidi wanne.

“Pia mifuko ya bima ya afya 
ya umma na kampuni binafsi za 
bima ya afya zitafanya tathmini 
ya uhai na uendelevu kila baada 
ya miaka mitatu, kumpa mamlaka 
waziri mwenye dhamana ya mas-
uala ya afya kuboresha mifuko ya 
bima na kuimairisha usimamizi 
na udhibiti wa bima, jukumu li-
takalotekelezwa na Mamlaka ya 
Usimamizi na Udhibiti wa Bima 
(TIRA),” alisema Ummy.

Aliongeza kuwa mapendekezo 
mengine ni kuwa na kitita cha ma-
fao ya huduma muhimu ambacho 
kila skimu ya bima ya afya italazi-
mika kukitoa na kitakuwa ni haki 
ya kila mwanachama.

Alisema kitita cha mafao cha 
huduma muhimu kitajumuisha 
ada ya uandikishaji na kumwo-
na daktari, gharama za vipimo, 
dawa aina zote, upasuaji mdogo 
na mkubwa, kulazwa, huduma 
ya afya ya kinywa na meno, mat-
ibabu ya macho, vifaa saidizi na 
huduma za mazoezi ya viungo.

MANUFAA TARAJIWA

Mwenyekiti wa Kikosi Kazi cha 
Bima ya Afya kwa Wote, Bernard 
Konga, alisema baada ya ma-
boresho hayo kupitishwa, kundi 
kubwa la wananchi litakuwa na 
uhakika wa kupata huduma za 
matibabu bila kikwazo cha fedha, 
uboreshaji wa huduma kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya 
kwa umma, ikiwa ni pamoja na 
kuimarika kwa upatikanaji wa 
dawa, vifaa na vifaa tiba.

Alisema yatasaidia pia katika 
uhimilivu na ustahimilivu wa 
mfuko katika kutoa huduma, kui-
marika kwa usimamizi na udhibiti 
katika utoaji wa huduma za bima 
zitolewazo na mifuko na kampuni 
binafsi za bima hiyo, kuboreshwa 
kwa vitita vya mafao vinavyotole-
wa na mifuko husika na kuimari-
sha hali ya kipato kwa wananchi.

Ziara za Samia nje kuleta 
wawekezaji, kampuni 400 

Masharti yalegezwa 
Bima Afya kwa Wote

Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa Ulaya umesema ziara ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwenye nchi hizo zimekuwa 
na matokeo chanya baada ya zaidi ya wafanyabi-
ashara, kampuni na wawekezaji 400 kutoka nchi 
27 za bara hilo kuja nchini kwenye kongamano la 
kibiashara litakalofanyika Februari 23 na 24, jijini 
Dar es Salaam.
Akizungumza na waandishi wa habari jana, Ba-

lozi wa Umoja wa Ulaya, Manfredo Fanti, alisema 
kongamano hilo litawaleta pamoja watu zaidi 
ya 600 kutoka nchi mbalimbali duniani wakiwa 
na lengo la kuziona fursa na kuamua kuwekeza 
nchini.
Alisema mafanikio ya kongamano hilo ni kuto-

kana na Rais Samia alipotembelea baadhi ya nchi 
za Ulaya na kukutana na wawekezaji, kampuni na 
wafanyabiashara aliowaomba kuja nchini kuende-
leza majukumu yao.
Alisema EU inaridhishwa na hatua mbalimbali 

zinazochukuliwa ikiwamo kuhakikisha mazingira 
rafiki kwa wawekezaji na sasa wanaona fursa na 
umuhimu wa sekta mbalimbali ambazo kundi hilo 
linaweza kuwekeza.
Alisema Rais Dk. Samia atafungua kongamano 

hilo na kufungwa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi.
Kongamano hilo linatarajiwa kuwa na mada 

mbalimbali kama kupata masoko ya mazao ya 
kilimo Ulaya, Nishati mbadala, miradi ya benki, 
viwanda, uunganisho wa vifaa, ujenzi, digitali, 
usafiri na usafirishaji, ukuzaji wa ujuzi, fedha, 
namna Tanzania inaweza kukua, uwekezaji Bara 
na Visiwani.
“Tunawaleta nchini wakutane na sekta binafsi 

ya Tanzania, Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), 
wanasiasa na viongozi wa juu wa serikali ambao 
watawaeleza na kuwaonyesha fursa zilizoko, 
tunaamini katika majadiliano na mawasilisho ya 
siku mbili wataona ni maeneo yapi wanaweza 
kuwekeza,” alisema.
Balozi Fanti alisema pia kutakuwa na hafla ya 

kusaini makubaliano na mikataba mbalimbali 
baada ya kufikia mwafaka baina ya pande zote.
Naye Mkuu wa Ushirikiano wa EU, Cedric Merel, 

alisema wameona kuna hatua kubwa imepigwa 
kwenye sekta mbalimbali nchini na kuna mabadi-
liko makubwa ya kisera na sheria ambayo yana-
vutia wawekezaji kuja nchini.
“Tumeona kupitia kongamano hili itakuwa ni 

sehemu sahihi ya kuimarisha ushirikiano baina ya 
EU na Tanzania, kuna fursa nyingi tumeziona na 
tunaamini kampuni kubwa na wawekezaji wakub-
wa wataziona na kuzitumia, tayari tunajihusisha 
kwenye sekta mbalimbali nchini na tutaendelea 
kufanya hivyo,” alisema.
Alisema Tanzania ni nchi inayokuwa kwa kasi 

kiuchumi huku ikitoa nafasi kwa vijana na wa-
nawake ambako kote huko EU imeonyesha nia na 
kuna miradi inayofadhiliwa inaendelea.
Naye Mkurugenzi wa Utafiti na Mipango wa 

Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Maftah Bunini, 
alisema kongamano hilo ni muhimu kwa maende-
leo ya nchi kutokana na soko la EU Watanzania 
hawajalifikia vizuri.
“EU kuna soko kubwa ambalo bado hatujalifikia 

vizuri, sasa watakuja watu muhimu 400 kutoka 
nchi 27 tutalielewa vyema soko hilo muhimu kibi-
ashara na kuona fursa za kuuza bidhaa na mazao, 
lakini na wao wataona fursa za kuwekeza nchini,” 
alisema.
Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, kongamano 

hilo ni jitihada za serikali kufungua fursa na maz-
ingira ya biashara kwa wananchi wake ambao 
watanufaika mmoja mmoja na taifa kwa ujumla 
kutokana na wawekezaji na wataalamu kutoka 
sekta zote muhimu kuja ikiwamo teknolojia.
“Hizi ni jitihada za serikali kwa sasa kuvutia 

wawekezaji na wafanyabiashara duniani ku-
wekeza kwenye sekta zetu muhimu ambazo ni 
nishati mbadala, madini ya kimkakati, kilimo en-
delevu. Tunatarajia kusaini makubaliano na mka-
taba wenye maslahi kwa umma ambayo italeta 
fursa kwa vijana na kuboresha kipato cha watu,” 
alisema.
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habari kitaifa

Lissu kuanza na 
Mwembe Yanga 

Tanzania yaunga mkono
mkakati wa kijinsia IMF

Na Elizabeth Zaya

KAMATI maalumu inayoratibu mapokezi ya 
Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, 
iliyopewa jina la ‘Lissu Home Coming’, im-
ewaomba wafuasi wa chama hicho na wakazi 
wa Jiji la Dar es Salaam kujitokeza kwa wingi 
kesho kumpokea kiongozi huyo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Mch. Peter Msigwa, Lissu atawasili kesho saa 
7:30 mchana kwenye Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere( JNIA).

Mch. Msigwa alisema kuwa baada ya kuwasi-
li, Lissu atakwenda moja kwa moja kwenye 
viwanja wa Mwembe Yanga, Temeke kufanya 
mkutano wa hadhara kuzungumza na Watan-
zania.

“Mimi ni mwenyekiti wa kamati ndogo in-
ayotokana na Kamati Kuu ya chama, maarufu 
Lissu Home Coming, na ndio  maana nilion-
doka Mwanza kuja hapa kwa sababu hiyo ya 
kushughulikia mapokezi yake kwa kushiriki-
ana na CHADEMA Kanda ya Pwani.

“Na baadhi waliopo katika kamati hii ni 
pamoja na Mwenyekiti wa CHADEMA Kanda 
ya Pwani, Baraka Mwago, Grace Kiwelu na 
mwingine wa Zanzibar. 

“Kwa hiyo, niwakaribishe wakazi wa Dar es 
Salaam tukampokee shujaa wetu uwanja wa 
ndege na kisha twende Temeke tukamsiki-
lize Lissu maana anafundisha, anaelimisha na 
tutapata mambo mengi kutoka kwake,” Mch. 
Msigwa alisema.

Lissu aliondoka nchini Septemba 2017 
kwenda Nairobi, Kenya kwa matibabu baada 
ya kushambuliwa kwa risasi kwenye makazi 
yake Area D jijini Dodoma muda mfupi baada 
ya kutoka bungeni.

Baada ya shambulio, alikimbizwa Hospitali 

ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma kwa matibabu 
na baadaye alisafirishwa kwenda Nairobi, Ken-
ya kwa matibabu kisha kusafirishwa kwenda 
Ubelgiji ambako aliendelea na matibabu hadi 
aliporejea nchini kwa mara ya kwanza Julai 
mwaka 2020, akashiriki Uchaguzi Mkuu aki-
wania nafasi ya urais kwa tiketi ya CHADEMA.

Novemba 10, 2020, Lissu aliondoka tena 
nchini, akisindikizwa hadi uwanja wa ndege 
na Balozi wa Ujerumani kwenda Ubelgiji 
baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu, ak-
idai usalama wa maisha yake ulikuwa shakani. 

Januari 13, mwaka huu, Lissu alizungumza 
na Watanzania kupitia mitandao ya kijamii na 
kueleza kusudio lake la kurudi nchini Januari 
25. Wiki iliyopita, Mkurugenzi wa Itikadi, Ma-
wasiliano  na Mambo ya Nje wa CHADEMA, 
John Mrema, alisema maandalizi ya kurejea 
kwa viongozi wote wa chama hicho ambao ni 
wakimbizi wa kisiasa, yanafanyika kwa hatua 
mbalimbali.

Alitaja viongozi wengine wanaojiandaa 
kurejea nchini mbali na Lissu kuwa ni pamoja 
na Godbless Lema ambaye alikuwa Mbunge 
wa Arusha Mjini.

Na Benny Mwaipaja

WAZIRI wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, amese-
ma Tanzania inaunga mkono 
mpango ulioanzishwa na Shirika 
la Fedha la Kimataifa (IMF) la 
kuingiza masuala ya kijinsia 
kwenye utekelezaji wa mipango 
yake ya maendeleo.
Dk. Nchemba ametoa kauli 

hiyo wakati akifungua mkutano 
wa majadiliano kuhusu mkakati 
wa shirika hilo wa kuingiza 
masuala ya kijinsia kwenye 
mipango yake, uliofanyika jijini 
Dar es Salaam na kuwashiriki-
sha wadau mbalimbali kutoka 
ndani na nje ya nchi.
Alisema Serikali ya Tanza-

nia itaendelea kutilia mkazo 
masuala ya kijinsia kwa ku-
wekeza rasilimali fedha katika 
kuboresha afya ya mama na 
mtoto, utoaji elimu bila ada na 
kuwawezesha wanawake kiu-
chumi.
Dk. Nchemba aliiomba Ju-

muiya ya Kimataifa kuendelea 
kushirikiana na serikali katika 
kufanikisha masuala hayo na 
kusifu ushirikiano uliopo kati ya 
Tanzania na IMF na ushirikiano 
huo umelenga katika maeneo 
matatu ikiwamo kuelekeza 
bajeti kubwa kwenye maen-
deleo ya watu kwa kuboresha 
makusanyo ya ndani kupitia 
kodi, kuboresha mazingira ya 
ufanyaji biashara na kuimari-
sha usimamizi na matumizi ya 
fedha za umma.
Alisema maendeleo ya kijamii 

katika sekta ya fedha na kuima-
rika kwa uchumi katika miaka 
ya hivi karibuni kumechangia 
kuongezeka miaka ya kuishi 
kwa Watanzania, kupungua kwa 
vifo watoto chini ya umri wa 
miaka mitano, kupungua kwa 

udumavu pamoja na kuongeze-
ka kwa idadi ya wanafunzi wa 
jinsi zote wanaojiunga na maso-
mo kwenye shule za msingi.
Akizungumza kwenye mku-

tano huo, Mkurugenzi wa 
Kituo cha Shirika la Fedha la 
Kimataifa Mashariki (AFRITAC), 
Li Xiangming, alisema uamuzi 
wa Shirika lake kuingiza masu-
ala ya kijinsia kwenye mipango 
yake imelenga kujenga jamii 
yenye usawa na kuwawezesha 
wanawake kushiriki kujenga 
uchumi na kupata maendeleo 
endelevu.
Alitaja baadhi ya maeneo ya-

takayotiliwa mkazo zaidi katika 
mkakati huo kuwa ni pamoja 
na kuwawezesha wanawake 
kiuchumi, kumiliki ardhi, ku-
pata elimu bora na kupiga vita 
aina zote za ukatili wa kijinsia 
zinazokwamisha maendeleo ya 
mwanamke na mtoto.
Mwakilishi Mkazi na Mratibu 

wa Shirika la Umoja wa Mataifa, 
Zlatan Milisic, aliipongeza  
Tanzania kwa kusimamia  
uchumi wake vizuri licha ya 
kuwapo kwa changamoto za 
UVIKO-19 pamoja na vita vina-
vyoendelea baina ya Urusi na 
Ukraine.
Aliahidi kuwa IMF kwa kush-

irikiana na Umoja wa Mataifa 
wataongeza jitihada katika 
kuiwezesha Tanzania kufikia 
malengo yake ya maendeleo ya 
milenia katika masuala mbal-
imbali ikiwamo kuwawezesha 
wanawake kiuchumi ili kujenga 
jamii iliyo bora na jumuishi 
kiuchumi na kijamii.
Mkutano huo wa majadiliano 

kuhusu mkakati wa IMF wa ku-
ingiza masuala ya kijinsia katika 
mipango yake umehudhuriwa 
na wadau mbalimbali kutoka 
ndani na nje ya nchi.

February

KURUDIWA TANGAZO
Tangazo la awali la tarehe 18.01.23 lilikuwa na makosa ya 

tarehe ya mwisho kutuma maombi, tarehe sahihi ni 02.02.2023

Mtafiti wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), Makrina Komba, 
akimuuliza maswali, Mwajuma Kidawa aliyefika katika Hospitali ya 
Rufani Mnazi Mmoja Zanzibar kwa ajili ya kupata huduma ya upimaji 
na matibabu ya moyo yanayofanyika katika hospitali hiyo. JKCI kwa 
kushirikiana na Hospitali ya Mnazi Mmoja Zanzibar wanafanya kambi 
maalum ya matibabu ya moyo ya siku tano kwa watoto na watu wa-
zima. PICHA: JKCI
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Na Jenifer Gilla

WAKATI serikali ikiendelea na 
jitihada za kukabili mfumuko wa 
bei nchini wafanyabiashara jijini 
Dar es Salaam wamelalamikia 
kuendelea kupanda gharama za 
bidhaa hasa mchele na maha-
rage kunavyoathiri shughuli zao 
na kuwarudisha nyuma kimaen-
deleo.

Wameiomba serikali kuingilia 
kati kuwanusuru na hali hiyo 
kutokana na baadhi yao kulazi-
mika kufunga biashara kuepuka 
hasara.

Wiki iliyopita Naibu Katibu 
Mkuu, Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Lawrence Mafuru, alisema, 
serikali inaendelea kuchukua 
hatua kuhakikisha upungufu wa 
chakula na mfumuko wa bei ya 
bidhaa hauathiri wananchi.

Aliyataja maeneo yatakayo-
saidia nchi kujiimarisha kiu-
chumi, kuwa ni sekta ya utalii, 
kilimo, maliasili, gesi asilia na 
usafirishaji kutokana na eneo la 
kijiografia Tanzania ilipo.

Alisema maliasili hizo zikifani-
kiwa kutumika vizuri nchi itaku-
wa imejikomboa kwa kupata 
unafuu wa mfumuko wa bei am-
bao umeiathiri dunia kwa sasa.

Akizungumzia kilimo, Mafuru 

alisema mikakati inapowekwa 
vizuri uzalishaji wa chakula 
utaongezeka na kutoa fursa ya 
kuuzwa ndani na nje ya nchi na 
pia kuwa na akiba ya kutosha.

Mmoja wa wafanyabiashara 
wa mchele Tabata sokoni, Al-
phonce John, alisema bidhaa 
hiyo inapanda kila mara na 
kuathiri mauzo yake na wateja 
kupungua.

“Kwa kipindi cha mwezi 
mmoja mchele umepanda mara 
tatu na kunilazimu kupandisha 
kutoka Sh. 3,000 hadi Sh. 3,800 
kwa mchele huu wa super, ma-
tokeo yake nimepoteza karibuni 
asilimia 50 ya wateja wangu,” 
alilalamika.

Alphonce alisema mauzo ya-
mepungua kutoka kuuza gunia 
la kilo 100 kwa wiki na hadi wiki 
mbili na hauzi wote.

Mamalishe Amina Mselemo, 
alisema aliacha kuuza wali 
baada ya mauzo yake kuathirika 
kutokana na kupaa kwa bei hizo, 
wakati anaanza kilo ya mchele 
alikuwa ananunua Sh. 2,500 
sasa imefika Sh. 3,500.

“Wakati naanza biashara kilo 
tano za mchele na kilo mbili za 
maharage nikiuza napata faida 
ya Sh. 15,000, ikawa inapungua 
kadiri nafaka hizi zinavyopanda. 

Wiki iliyopita nikapata faida Sh. 
3,000 nikaona niachane nayo,” 
alisema.

Dotto Salim, mpishi wa cha-
pati na maharage katika soko la 
Temeke, alisema amelazimika 
kupandisha bakuli moja kutoka 
Sh. 500 hadi 700, ili kufidia 
gharama zilizoongezeka na ku-
sababisha wateja wake kumkim-
bia.

Sadik Abdallah, kutoka Ilala 
alisema ameamua kuchang-
anya mchele na unga wa mahi-
ndi kupika vitumbua ili kuepuka 
gharama.

“Imebidi nijiongeze ili nisi-
pandishe bei ya vitumbua ni-
kapoteza wateja, kwa kawaida 
unga wa mchele unatakiwa uwe 
mwingi na wa ugali kidogo, laki-
ni mimi naweka nusu kwa nusu 
na ninaongeza na unga wa nga-
no kidogo na vinatoka vizuri tu 
huwezi kuona tofauti,” alisema 
Angela.

SABABU KUPAA BEI

Mfanyabiashara wa  maha-
rage ya jumla katika Soko la 
Tandika, Shekhe Mbwana alise-
ma, upungufu wa mvua, umed-
horotesha shughuli za kilimo 
mwaka jana na kuathiri upati-

kanaji wa nafaka ya kutosha.
Alitoa mfano wa baadhi ya 

mikoa vinara wa kilimo cha 
maharage ambayo kwa sasa ina 
upungufu wa nafaka hiyo iki-
wamo Arusha, Sumbawanga na 
Morogoro na kutegemea mikoa 
ya Kagera na Njombe.

“Kwa sasa bei ya jumla ya 
maharage tunauza kuanzia Sh. 
2,800 aina ya kombati na hii 
imeshuka tulikuwa tunauza Sh. 
3,300, na bei ya juu ni Sh. 3,500 
haya ni maharage ya njano am-
bayo upatikanaji wake ni shida 
ndiyo maana bei ipo juu,” ali-
fafanua.

Aidha, mfanyabiashara wa 
mchele kwa jumla katika soko 
Temeke, George Mashaka, alitaja 
sababu nyingine ni wakulima wa 
ndani kuangalia zaidi masoko ya 
nje ya nchi kwa ajili ya maslahi 
yao.

Kwa mujibu wa Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
bei za jumla za mazao makuu 
ya chakula nchini kwa kilo 100 
mkoani Dar es Salaam hadi ku-
fikia Januari 16, mwaka huu, 
mahindi ni Sh. 105,000, mchele 
Sh. 280,000 hadi 300,000, na 
maharage Sh. 300,000 hadi 
340,000 na viazi mviringo Sh. 
110,000 hadi 130,000.

CHADEMA  
yatuma salamu 
wanaotamani 
ubunge 2025
Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) Kanda ya Nyasa, Mch. Peter 
Msigwa, ametuma salamu kwa wenye 
mpango wa kuwania ubunge katika 
Uchaguzi Mkuu ujao, akionya kuwa 
wasiende kwa mazoea na kwa tas-
wira ya uchaguzi wa mwaka 2020.

Amesema uchaguzi ujao utakuwa na 
ushindani na hakutakuwa na alichoki-
ita mbeleko, hivyo wenye nia waji-
pange vizuri.

Mch. Msigwa aliyasema hayo al-
ipohojiwa na moja ya vituo vya tel-
evisheni mkoani Dar es Salaam.

Alidai kuwa uchaguzi wa mwaka 
2020 haukuwa na ushindani kwa 
sababu ulitawaliwa na kubebwa 
badala ya kushindana.

“Katika uchaguzi uliopita, mimi ni 
mmoja wa wagombea ubunge ambao 
walifanya kampeni nzuri kwa ubora, 
nilikuwa na ajenda na timu bora la-
kini yalitokea yaliyotokea, kwa uch-
aguzi ujao ambao Rais Samia Suluhu 
Hassan ameonyesha kwamba kutaku-
wa na uchaguzi wa haki, wanaotaka 
kushindana wajipange, kwa sababu 
kutakuwa na ushindani ambao ni wa 
uhakika, hakutakuwa na kubebwa.

“Niwasikitikie wale ambao wana-
taka kuitwa washindi wakati ha-
wakushindana, ili uitwe mshindi ni 
lazima ushindane. Wale wabunge 
ambao wanajua hawakushinda katika 
majimbo yao, iwe ndani ya vyama 
vyao ambao wengi walichukuliwa 
watu wa tano, na hata tulivyokuja 
kwenye uchaguzi mkuu hawakushin-
da, wajiopange vizuri sana, kwanza 
hawana uhusiano mzuri na wananchi.

“Unajua kama unafahamu kwamba 
hukuchaguliwa, hata kuweka tu mku-
tano huwezi, anakusikiliza nani? Kwa 
hiyo, wanatakiwa wajipange kwa 
sababu tunakuja kivingine kabisa na 
hoja za msingi, hoja shawishi, fundi-
shi na fikirishi kwa ajili ya kujenga 
taifa letu. Safari hii mbeleko haipo 
tena,” alisema.

Kuhusu makundi yanayojiita chawa 
kwenye vyama vya siasa, Mch. Msig-
wa alisema hao ndiyo wanaharibu 
taswira ya tasnia hiyo nchini.

Wananchi waeleza machungu 
kupaa kwa bei za vyakula

Meneja wa Tanzania 
Commercial Bank (TCB) 
Tawi la Mbagala, Ed-
ward Mwoleka (kushoto),  
akikabidhi msaada wa 
mifuko 100 ya saruji 
kwa Diwani wa Kata 
ya Kiburugwa wilayani 
Temeke,  Fatuma Michael, 
iliyotolewa na benki hiyo  
kwa ajili ya kuendeleza 
ujenzi wa kituo kipya 
cha polisi cha kata hiyo 
jijini Dar es Salaam jana. 
Wengine ni Meneja wa 
Mawasiliano na Uhusiano 
wa TCB, Gloria Mutta 
na Ofisa wa TCB, Adam 
Lameck. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

FAMILIA ya aliyekuwa mfan-
yakazi wa Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS), Henry Massawe, im-
eingia kwenye mvutano wa wapi 
uzikwe mwili wa mpendwa wao 
huyo kwa kile kilichodaiwa wosia 
wa marehemu.

Mke wa marehemu, Janeth Ikuy-
umba anataka mwili wa mumewe 
ukazikwe Moshi mkoani Kiliman-
jaro alikozaliwa wakati ndugu 
wa marehemu wanataka uzikwe 
nyumbani kwake Kiharaka, Baga-
moyo mkoani Pwani.

Licha ya kaburi kuchimbwa ny-
umbani kwake Kiharaka, mwili wa 
kijana huyo aliyefariki dunia Janu-

ari 16 mwaka huu kwenye Hospi-
tali ya Regency jijini Dar es Salaam, 
haujazikwa.

Mmoja wa mashuhuda wa 
mgogoro huo ambaye aliomba 
hifadhi ya jina lake, alidai kuwa 
kabla ya kifo chake, kijana huyo 
aliyekuwa Ofisa Viwango TBS, 
aliomba akifariki dunia, azikwe 
nyumbani kwake. “Ijumaa (iliyo-
pita), tuliandaa kaburi ili tumzike 
Henry lakini mvutano ulizidi kiasi 
kwamba tulishindwa kuzika. Mke 
anadai kwamba anataka kuipangi-
sha nyumba, hivyo kukiwa na ka-
buri, itamkosesha biashara,” alidai 
shuhuda huyo.

Aliendelea kudai kuwa mke 
amekataa kumzika mumewe kwe-

nye eneo alilochagua kwa kuwa 
“hata akitaka kuuza nyumba, 
itakuwa ngumu kuuzika.”

Alisema kuwa Masawe amea-
cha mtoto mmoja wa kiume 
anayekadiriwa kuwa na umri wa 
miaka miwili.

NIPASHE ilipomtafuta mke wa 
marehemu, Janeth Ikuyumba 
kuhusu suala hilo, alikataa kuli-
zungumzia kwa madai kwamba 
aliyetoa taarifa ya mvutano huo, 
anayo maelezo ya kutosha.

“Kamuulize huyo aliyekwam-
bia hizi habari, akufafanulie zaidi 
maana inaonekana anajua kila 
kitu, mimi sina cha kusema,” alise-
ma.

NIPASHE ilimtafuta dada wa 

marehemu, Sesilia Massawe am-
baye alithibitisha kuwapo mvu-
tano huo. Hata hivyo, alishindwa 
kutoa ufafanuzi zaidi kwa maelezo 
kuwa yuko kikaoni na kwa zaidi 
ya saa tatu alikuwa kikaoni na kila 
akipigiwa alijibu kuwa hawezi 
kuongea kwa kuwa kikao kilikuwa 
hakijamalizika.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Kiharaka Magengeni, Simon 
Kilian alithibitisha kuwapo mvu-
tano huo, lakini alikataa kutoa 
ufafanuzi kwa njia ya simu.

Jirani wa familia hiyo, Fatuma 
Chombo, alidai: “Tumeishi na Hen-
ry vizuri sana, alikuwa anasalimia 
mkubwa hadi mdogo, kaburi lime-
shachimbwa halafu tunaambiwa 

hatazikwa Kiharaka, tupo hapa 
hadi azikwe hapa.

“Tunasikia mke anataka asa-
firishwe lakini ndugu wa mume 
wanataka azikwe hapa, jana ( juzi) 
tulikuwa hapa tukatangaziwa ana-
zikwa leo ( jana), cha ajabu tumefi-
ka hapa tunaambiwa hazikwi hapa 
na kaburi limechimbwa.”

Alidai kuwa awali waliambiwa 
hawawezi kuchimba kaburi hadi 
kibali kipatikane na walitafuta 
kibali kikapatikana kwa viongozi 
wote na kuruhusiwa kuchimba ka-
buri tangu juzi.

Alidai kuwa kijana huyo alitak-
iwa kuzikwa Januari 20, mwaka 
huu, lakini hadi jana mwili ulikuwa 
haujafika nyumbani.

Mke wa marehemu, ndugu wavutana eneo la kumzika mume
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Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesa-
bu za Serikali (PAC) imebaini 
ucheleweshaji wa malipo ya 
makandarasi kwenye miradi 
ya ujenzi iliyoko chini ya Waka-
la wa Barabara (TANAROADS) 
na kusababisha riba zina-
zoigharimu serikali.

Kutokana na hali hiyo, 
kamati imeagiza Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kufanya uchun-
guzi kubaini anayehusika na 
ucheleweshaji huo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Naghenjwa Kaboyoka, alibaini-
sha hayo jana baada ya ku-
kutana na Ofisa Masuhuli wa 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(Sekta ya Ujenzi) na Mtendaji 
Mkuu wa TANROADS kupitia 
ripoti ya ukaguzi ya CAG kuhu-
su ujenzi wa daraja la Busisi 

mkoani Mwanza.
Alisema wamepitia ripoti 

hiyo kuangalia masuala ya kiu-
fundi ya daraja hilo na kubaini 
kuna ucheleweshaji wa malipo 
hayo unaoigharimu serikali 
kutokana na kudaiwa riba ya 
takribani Sh. bilioni mbili na 
makandarasi wa Busisi.

Mwenyekiti huyo alisema 
mbali na daraja hilo, kuna 
miradi mingine ambayo ma-
kandarasi wanadai fedha za 
kucheleweshewa malipo na 
kusababisha hasara ya mabil-
ioni ya shilingi za walipakodi.

“Ucheleweshaji huu un-
aigharimu serikali fedha nyingi 
sana kwa kuwa hazipo kwenye 
mpango wala kwa kazi ile inay-
ofanywa, matokeo yake fedha 
zilizotakiwa kwenda kwenye 
maendeleo na kufanya kazi za 
sehemu nyingine zinakwen-
da kulipia ucheleweshaji wa 

kumlipa mhandisi mwelekezi 
kutokana na ucheleweshaji 
ambao tunaamini kama TAN-
ROADS wangesimama vizuri 
yasingekuwa haya. “Ukiangalia 
fedha zinazotolewa Sh. bilioni 
mbili zingekwenda kufanya 
kazi sehemu nyingine kwenye 
vituo vya afya, elimu tuna shi-
da kubwa sana, tatizo hadi leo 
ukiwauliza wanasema Hazina 
ndio wanachelewesha kuwapa 
fedha, tunataka CAG ahakiki.

“Hati mpaka inatolewa na 
kufikia malipo hapo katikati 
nani anachelewesha? Maana 
ukisema Hazina wanachelew-
esha fedha, tatizo linazidi kuwa 
kubwa na linakuwa halipo 
kwenye uwezo wao na kama 
halipo ina maana matatizo ya-
taendelea mwaka hadi mwaka 
kutoka mradi mmoja hadi 
mwingine.

“Matokeo yake ni kwamba 

nchi yetu haipaswi kuwa na 
mipango ambayo hatuwezi 
kutekeleza kwa wakati tu-
nakuwa na mikataba ambayo 
hatuwezi kutekeleza, matokeo 
yake tunaishia kulipa riba kub-
wa, hii riba kwa mkandarasi ni 
faida kwake na kwa mlipakodi 
ni hasara,” alionya.

Kaboyoka alisema hilo ni 
tatizo kubwa linaloipa shida 
kamati hiyo hasa kwenye mi-
radi inayosimamiwa na TAN-
ROADS.

Alisema ni vyema serikali 
ikaangalia mipango ya kuwa 
na miradi ambayo ina uwezo 
wa kuwalipa makandarasi kwa 
wakati na kuepukana na riba 
hizo.

Makamu Mwenyekiti wa 
kamati hiyo, Japhet Hasunga 
alisema daraja hilo ni muhimu 
kwa uchumi wa nchi na ujenzi 
kwa sasa umefikia asilimia 63.

PAC yashtukia riba miradi ya TANROADS

Mkuu wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Halima Bulembo (katikati), akiongoza matembezi ya maadhimisho ya 
Wiki ya Sheria yaliyofanyika mwishoni mwa wiki. Kulia ni Hakimu Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya ya Muheza, 
Lusajo Mutua. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Daniel Limbe

WATU wawili wanaodhaniwa 
majambazi, wameuawa kwa 
kupigwa risasi na polisi wilay-
ani Ngara mkoani Kagera huku 
jeshi hilo likidai kukamata si-
laha ya kivita aina ya AK 47, 
risasi 25 na mabomu mawili ya 
kutupa kwa mkono.

Waliouawa ni wanaume am-
bao majina yao hayajafahamika 
na wanakadiriwa kuwa na umri 
wa kati ya miaka 25 na 30.

Miili ya washukiwa hao wa 
ujambazi imehifadhiwa kwe-
nye chumba cha kuhifadhi mai-
ti Hospitali ya Nyamiaga kwa 
ajili ya utambuzi na uchunguzi 
zaidi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kagera, William Mwampaghale, 
aliviambia vyombo vya habari 
jana kuwa tukio hilo lilitokea 
kwenye Kijiji cha Kumunazi, 

barabara ya kuelekea Rulenge 
wilayani Ngara na kwamba 
jeshi hilo lilipokea taarifa ku-
toka kwa raia wema kuhusu 
maandalizi ya uhalifu uliotaraji-
wa kufanywa na watuhumiwa 
hao.

Alidai kuwa watuhumiwa 
hao walipanga kufanya uhalifu 
wa kutumia silaha kwenye Kijiji 
cha Kumunazi ili kujipatia mali 
kwa njia isiyo halali.

“Baada ya taarifa hizo, tuli-
weka mitego kwenye barabara 
zote zinazoingia Kumunazi 
na ilipofika majira ya saa 3:35 
usiku, ilipita pikipiki iliyokuwa 
imebeba watu watatu. 

“Baada ya askari wetu kuwasi-
mamisha walikaidi, wakalazi-
mika kupiga risasi hewani ili 
kuwafanya wajisalimishe lakini 
waliendelea kupuuza.

“Ndipo askari wakalazimika 
kuishambulia pikipiki hiyo 

kwenye mataili ili iishiwe up-
epo kwa lengo la kuwakamata 
watuhumiwa hao. 

“Kwa bahati mbaya baadhi 
ya risasi ziliwapata wawili wal-
iokuwa wamebebwa, mmoja 
alipigwa kwenye paja la kusho-
to na mwingine kwenye kiuno 
huku dereva wa pikipiki hiyo 
akifanikiwa kutokomea porini,” 
alidai Kamanda Mwampaghale.

Alidai kuwa wakati askari 
wakifanya upekuzi kwenye 
makoti waliyokuwa wame-
vaa watu hao, walifanikiwa 
kukamata silaha moja aina ya 
AK 47, risasi 25 na mabomu 
mawili ya kutupa kwa mkono 
na kwamba jitihada za kutaka 
kunusuru maisha yao ziligonga 
mwamba kwa kuwa walifariki 
dunia wakati wakiwahishwa 
hospitalini.

Kamanda Mwampaghale 
alitumia fursa hiyo kuwaonya 

watu wote wenye nia ya ku-
fanya uhalifu kwenye Mkoa wa 
Kagera, akisisitiza kuwa doria 
za magari, pikipiki na miguu 
zimeimarishwa kwa kushiriki-
ana na polisi wa mikoa jirani ya 
Geita na Kigoma.

Aniceth Lweyongeza, mkazi 
wa Ngara mjini, alilipongeza 
Jeshi la Polisi kwa kudhibiti 
kwa kiasi kikubwa matukio ya 
uhalifu wilayani humo, akisema 
inawafanya waishi kwa amani 
na kuongeza mwitikio wa uzal-
ishaji mali ili kuinua uchumi 
wao.

Kagera inatajwa kuwa mion-
goni mwa mikoa mitano inay-
oongoza kwa vifo vitokanavyo 
na uhalifu wa kutumia silaha 
nchini, huku baadhi ya wa-
halifu wakidaiwa kutoka nchi 
jirani kisha kurejea kwao wa-
napomaliza kutekeleza uhalifu 
huo.

Polisi yaua wawili wakidaiwa majambazi

Washtakiwa kesi  
ya kobe wakwama  
kufika mahakamani
Na Grace Gurisha 

ASKARI wawili wa Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi Tanzania (JWTZ) na washtak-
iwa wengine sita wanaotuhumiwa 
kukutwa na kobe 116, wameshindwa 
kufikishwa mahakamani kusomewa 
masharti ya dhamana kutokana na 
changamoto ya usafiri wa magari ya 
Magereza. 

Washtakiwa hao ni mfanyabiashara 
Josephat Moyo (52), mkazi wa Tabata; 
Deogratius Lugeng’a (40);  MT 88046 
Sajenti Cosmas Ndomba kutoka JWTZ 
na  Mfanyabiashara Hamza Abdalah 
(52). 

Wengine ni MT 118102 Kassim Abda-
lah (35); Nkanamuli Ngaza (52), mlinzi 
wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
(TAA) Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere na wakulima wawili 
kutoka mkoani Dodoma ambao ni  
Stephano Chedego (51) na Mwaluko 
Mgomole.

Washtakiwa hao walitakiwa kufik-
ishwa mahakamani jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mwandamizi Rhoda 
Ngimilanga wa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam kwa ajili 
ya kusomewa masharti ya dhamana. 

Kutokana na changamoto hiyo ya usa-
firi wa Magereza, mahabusu hao wal-
ishindwa kufikishwa mbele ya Hakimu 
Ngimilanga, hivyo masharti yalisomwa 
mbele ya mawakili wa washtakiwa hao. 

Hakimu Ngimilanga alisema ili 
washtakiwa wawe nje kwa dhamana, 
wanatakiwa kila mmoja awe na wad-
hamini wawili ambao ni wakazi wa 
Dar es Salaam ambao watatakiwa kutia 
saini bondi ya Sh. milioni tano. 

Alisema wadhamini hao pia wana-
takiwa kuwa na barua za utambulisho 
pamoja na kitambulisho cha NIDA au 
cha mpigakura. 

Awali Wakili wa Serikali, Adolf Ve-
randumu, alidai kesi imeitwa kwa ajili 
ya washtakiwa kusomewa masharti ya 
dhamana japo hawakuwapo mahakam-
ani lakini wawakilishi wao walikuwapo. 

Hata hivyo, Wakili wa washtakiwa 
hao, Nehemiah Nkoko, aliomba kesi 
hiyo irudishwe leo ili kuwapa nafasi ku-
kamilisha utaratibu wa washtakiwa ku-
fika mahakamani ili watimize masharti 
ya dhamana. 

Alidai kuwa washtakiwa hawajaletwa 
mahakamani kwa sababu ya changa-
moto ya usafirishaji, hivyo anaomba 
ahirisho hilo la kesi. 

“Hapana, hata nikiwaambia kesi 
leo mtaniambia hivyo hivyo kuwa 
washtakiwa hawajaletwa kwa sababu 
ya changamoto ya usafiri, kwa hiyo 
kesi ipangiwe tarehe nyingine,” alisema 
Hakimu Ngimilanga alipojibu hoja hiyo.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Januari 30, 
mwaka huu kwa ajili ya washtakiwa 
kutimiza masharti ya dhamana. 

Ilidaiwa mahakamani huko kuwa kati 
ya Januari hadi Julai 3, 2022, jijini Dar 
es Salaam, washtakiwa hao waliende-
sha genge la uhalifu.

Ilidaiwa kuwa waliendesha genge la 
uhalifu kwa kununua, kukusanya, kusa-
firisha, kununua na kuuza nyara za seri-
kali ambayo ni kobe 116 wenye thamani 
ya dola za Marekani 8,120 sawa na Sh. 
18,935,840.

Ilidaiwa kuwa katika shtaka la pili, 
katika tarehe hizo, ndani ya Mkoa wa 
Dar es Salaam, washtakiwa hao kwa 
pamoja walijihusisha na nyara hizo kwa 
kununua na kuziuza bila kuwa na kibali 
kutoka kwa Mkurugenzi wa Wany-
amapori.
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KUNA baadhi ya viongozi ambao wamejiwekea utaratibu wa kuku-
tana na wananchi ili kusikiliza kero zao na kuzitafutia ufumbuzi.

Katika utaratibu huo viongozi wengine huwakaribisha wananchi 
ofisini kwake na mmoja mmoja huingia na kueleza kero au mapende-
kezo yatakayowarahishia kuongoza vizuri.

Baadhi yao huamua kufanya ziara kwa kuwatembelea wananchi 
walipo na kufanya mikutano ya hadhara na hapo hupewa nafasi ya 
kuuliza maswali au kutaja kero zinazowakabili.

Ziara hizo za viongozi huibua madudu mengi ambayo yalikuwa 
yamejificha kwa wale wanaoyoyafanya kujiamulia vyovyote wakijua 
hakuna anayewafuatilia.

Moja ya madudu yaliyoibuliwa katika ziara ya Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Peter Serukamba, alipotembelea Wilaya ya Manyoni na kuwa-
taka wananchi waeleze kero zao na ndipo aliposimama mwananchi 
mmoja na kulalamika kuwa baadhi ya madaktari wanakwenda kazini 
wakiwa wamelewa hali inayowatia hofu kwa usalama wa maisha yao.

Mwananchi huyo alilalamika kuwa alimpeleka mwanawe hospitali 
na kumkuta daktari akiwa amelewa chakali na kushindwa kuwahu-
dumia. Hali hiyo ya baadhi ya madaktari kufika kazini wakiwa wame-
kunywa pombe imedaiwa kujitokeza mara kwa mara katika hospitali 
yao na wananchi kuingiwa hofu ya usalama wa maisha yao.

Kwa kweli hiyo inatia hofu kwa sababu daktari anategemewa katika 
kumsaidia mgonjwa kujua tatizo lake na kumwandikia dawa ili aweze 
kupata tiba.

Kama daktari huyo anayetegemewa anafika kazini akiwa hajiwezi 
kwa kulewa na wagonjwa wakisubiri huduma yake hilo ni tatizo 
kubwa na halina budi kuchukuliwa hatua za haraka ili wananchi wa-
saidiwe kuondokana na kero hiyo.

Tabia ya baadhi ya watumishi kuingia kazini wakiwa wamekunywa 
pombe inapunguza ufanisi wa kazi na vilevile inahatarisha maisha, 
ustawi wa taasisi au kampuni anayofanyia kazi.

Miongoni mwa watu hao wanaaminiwa na viongozi wao kwa ku-
pewa nafasi za juu, lakini wanashindwa kuonesha ufanisi na kuwaan-
gusha wale waliowapendekeza kushika nafasi hizo.

Mara nyingi watu wa aina hiyo wanapokwenda kutafuta kazi wa-
nakwenda kwa unyenyekevu, lakini wanapozipata wanasahau shida 
walizopitia na kuanza kuchezea nafasi walizozipata kwa kuingia ka-
zini wakiwa wamechelewa huku wakiwa wamekunywa pombe.

Wengine hudiriki kuondoka kazini huku wakiwa na majukumu 
mezani mwao ya kufanya na kuchelewesha mipango mingine na 
kwenda kwenye shughuli nyingine zisizo za kiofisi.

Watu hao huwa wa kwanza kulalamika inapotokea kampuni au 
taasisi kutikisika kiuchumi na kuamua kupunguza wafanyakazi, aki-
wa kwenye orodha ya wanaotakiwa kuondoka.

Anasahau kuwa alipokuwa kazini alikuwa akifanya mambo ya ovyo 
na kutothamini kampuni yake inayomlipa mshahara kila mwezi am-
bao pengine alikuwa akiwazidi hata wenzake wanaofanyakazi kwa 
ufanisi na nidhamu.

Ndiyo maana kwa wale waliobahatika kutembelea nchi za wenzetu 
walioendelea, watu wanalipwa kutokana na kazi wanazofanya. Wen-
gine hudiriki kufanya kazi zaidi ya moja ili aweze kupata kipato zaidi 
cha kumsaidia kuendesha maisha yake vizuri.

Wewe unayefanyakazi kwa kulipwa mshahara kila mwezi ambao 
haulingani na kazi unazozifanya ni sawa na kumwibia mwajiri wako 
kwa kuchukua malipo ambayo hukuyafanyia kazi.

Msako watoro uibue chanzo

 Muungwana Lazima Nilonge

Utaratibu viongozi 
kusikiliza kero za 
wananchi unasaidia 
kuibua madudu
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MOJA ya mambo yanayo-
sababisha kuwapo kwa 
maendeleo duni ya wanafun-
zi darasani, ni utoro ambao 
unachangiwa na sababu 
mbalimbali kama majukumu 
mengine wakati wa masomo.

Sasa ni karibu kila mkoa 
umetangaza msako wa wa-
nafunzi watoro wanaotakiwa 
kuanza kidato cha kwanza 
mwaka huu, hali inayoonye-
sha kuwa tatizo hilo linazidi 
kuwa kubwa.

Mfano, wiki iliyopita, madi-
wani wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Songwe waliazimia 
kufanya msako wa wiki moja 
wa nyumba kwa nyumba, ili 
kuwarejesha wanafunzi wa-
toro zaidi ya 1,000 madar-
asani.

Wakati hao wakiazimia 
kufanya msakao huo, Mkuu 
wa Mkoa wa Kagera, Albert 
Chalamila naye amewaagiza 
viongozi na watendaji wote 
kuanzia ngazi ya mtaa kuan-
zisha msako kama huo.

Kwa mujibu wa Chalamila, 
wanafunzi 59,324 walich-
aguliwa kuingia kidato cha 
kwanza mwaka huu, lakini 
walioripiti shuleni ni 35, 594, 
na kwamba 23,730 wapo mi-
taani.

Licha ya kuwapo jitihada 
mbalimbali zinazofanywa ili 
kukomesha utoro shuleni, 
ikiwamo msako dhidi ya wa-
nafunzi watoro, inaonekana 
utoro bado ni miongoni mwa 
vikwazo vinavyozikabili shule 
za umma.

Kwa hali hiyo, ni vyema 
wakati msako wa wanafunzi 
wa kidato cha kwanza ambao 
hawajaripoti shuleni ukien-
delea, ninadhamini kuna haja 

pia kutafuta uliko mzizi wa 
utoro huo na kupatia ufum-
buzi wa kudumu.

Ninashauri hivyo, kwa 
sababu ni karibu kila mkoa 
umekuwa na matukio ya 
utoro ambayo yamewafanya 
viongozi wa mikoa husika ku-
tangaza msako dhidi ya wato-
to watoro na hata kwa wazazi 
na walezi wao.

Serikali inatoa elimu bure, 
wazazi na walezi wanawajibi-
ka kuwatafutia watoto wao 
sare, madaftari na vitu ving-
ine muhimu vya shule, lakini 
ajabu ni kwamba, pamoja 
na kuwapo kwa unafuu huo, 
utoro umeshika kasi.

Ninadhani badala ya kue-
ndelea kutumia nguvu ku-
warejesha shuleni, zitumike 
mbinu ambazo zinaweza 
kubaini chanzo cha utoro, 
kisha mbinu zitumiwe ku-
warejesha wanafunzi wap-
ende shule.

Lakini kuweka malengo 
ya kutokomeza utoro na ku-
weka mbinu ambazo zina-
washawishi na kuwavutia wa-
nafunzi kupenda kuhudhuria 
masomo shuleni, huku we-
nye tabia ya utoro wakipewa 
uongozi shuleni.

Kwa ujumla, vivutio vingi 
kama chakula cha mchana 
na vipindi vya michezo na 
hata kuwasaidia wanafunzi 
wanaofanya utoro kwa saba-
bu ya hali ngumu ya maisha, 
vinaweza kuwarejesha shu-
leni.

Baadhi ya wanafunzi wa-
toro wanaweza kuwa ni yati-
ma wanaoishi katika mazingi-
ra magumu, wengine ni tabia 
zao au kwa sababu wanazozi-
jua wenyewe, lakini suala la 

msingi ni kutafuta mzizi wa 
utoro ni la muhimu.

Si vibaya vikaanzisshwa 
vikosi maalum vya kuwa-
tembelea wanafunzi watoro 
nyumbani, ili kujua kinacho-
sababisha wawe watoro na 
kama sababu zitakuwa ndani 
ya uwezo wa vikosi hivyo, 
basi vizitatue.

Inasikitisha kuona kila 
mwaka wanafunzi wanaoch-
aguliwa kuingia kidato cha 
kwanza hawaendi shuleni 
kwa wakati au wanaingia 
mitini moja kwa moja na ku-
sababisha kuwapo kwa msa-
ko dhidi yao.

Lakini katika kundi hilo 
la hao wanaoitwa watoro, 
ninaamini wapo wapo wale 
ambao wazazi wao wanawa-
hamisha na kuwapeleka ka-
tika shule binafsi, bila kutoa 
taarifa, ingawa idadi yao 
haiwezi kuwa kubwa.

Pamoja na hayo, ni vyema 
kuwapo kwa kampeni ya 
kuhamasisha jamii kuelewa 
umuhimu wa elimu, kuwaele-
keza wazazi na walezi ambao 
watoto wao ni watoro kutam-
bua manufaa ya elimu.

Katika vita dhidi ya utoro, 
ni muhumu jamii kutambua 
umuhimu wa elimu na ku-
ungana ili kutofautisha muda 
wa masomo na muda wa  
kazi na kuwapunguzia maju-
kumu ya nyumbani, wasiwe 
watoro.

Inawezekana idadi ya 
wanafunzi watoro wanao-
sakwa, wengi wao ni wakike, 
hivyo kutambua umuhimu 
wa elimu kunaweza kusaid-
ia kuondoa mtazamo hasi 
kuhusu kumsomesha binti ni 
kupoteza pesa.

Na Sabato 
Kasika
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DC aagiza msako nyumba kwa 
nyumba wasioripoti shuleni  

KABWELA

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

SERIKALI inatarajia kuanza mradi 
wa kuiunganisha mikoa ya Ruvuma 
na Morogoro kwa barabara ya 
lami.
Ruvuma ni miongoni mwa mikoa 

nchini ambayo tayari wilaya zake 
zote zimeunganishwa kwa lami na 
makao makuu ya mkoa.
Meneja wa Wakala wa Barabara 

(TANROADS) Mkoa wa Ruvuma, 
Ephatar Mlavi, alisema jana mjini 
hapo kuwa serikali inatarajia 
kutekeleza mradi wa ujenzi wa 
barabara ya Lumecha – Londo 
wilayani Namtumbo mkoani Ru-
vuma hadi Kilosa-Kidatu mkoani 
Morogoro kwa kiwango cha lami.
Mlavi aliutaja mradi huo kuwa 

utahusisha ujenzi wa barabara kwa 
kiwango cha lami yenye urefu wa 
kilometa 512 ambao ukikamilika 
utaunganisha Mkoa wa Ruvuma na 
Morogoro kwa kiwango cha lami.
“Mradi huu upo katika hatua ya 

kupitia zabuni za makandarasi 
ambazo zilifunguliwa tarehe 26, 
Agosti 2022. Mradi huu utatekele-
zwa kwa kutumia mfumo wa us-
anifu, ununuzi, ujenzi na ufadhili),” 
alisema Mlavi. 
Meneja huyo alisema utekelezaji 

wa mradi huo unatarajiwa kuanza 
muda wowote baada ya hatua sta-
hiki za ununuzi kukamilika. 
Akizungumzia ujenzi wa Bara-

bara ya Songea – Makambako kwa 
kiwango cha lami, Mlavi alisema 
serikali inatarajia kutekeleza mradi 
wa ujenzi wa barabara ya lami 
sehemu ya Songea – Lutukira iki-
jumuisha na sehemu ya Mtwara 
Korido yenye urefu wa kilometa 
111.
Mlavi alisema kuwa katika 

utekelezaji wa mradi huo, serikali 
tayari imeshaingia makubaliano na 
mfadhili ambaye ni Benki ya Du-
nia na mradi huo sasa upo katika 
hatua za awali za ununuzi.
Alibainisha kuwa mradi huo uta-

husisha ujenzi wa kilometa 111 za 
lami ambazo zitajumuisha kilo-
meta 14 za Songea bypass kwenye 
Manispaa ya Songea na ujenzi wa 
barabara ya Songea hadi Lutukira 
Halmashauri ya Madaba yenye 
urefu wa kilometa 97, hivyo kuun-
ganisha Wilaya ya Songea mkoani 
Ruvuma na Wilaya ya Njombe 
mkoani Njombe.
Alisema Mkoa wa Ruvuma kupitia 

Wilaya ya Nyasa tayari umeungan-
ishwa na Mkoa wa Njombe kupitia 
Wilaya ya Ludewa kwa kutumia 
daraja la Mto Ruhuhu unaomwaga 
maji yake Ziwa Nyasa.
Alisema mradi wa daraja la 

Ruhuhu ulianza kutekelezwa Juni 
2016 na kukamilika Oktoba 2021 
kwa gharama ya zaidi ya Sh. bilio-
ni 8.9 ambao umeunganisha wilaya 
za Nyasa na Ludewa.
Katika mwaka wa fedha 2022/23, 

TANROADS Mkoa wa Ruvuma ili-
omba bajeti ya zaidi ya Sh. bilioni 
41 kwa ajili ya kutekeleza miradi 
ya maendeleo. Zaidi ya Sh. bilioni 
28 ndizo zimeidhinishwa kwenye 
bajeti ya mwaka huu wa fedha.

Ruvuma, 
Morogoro sasa 
kuunganishwa 
kwa lami 

Fadhili Mohamed

Na Steven William, 
MUHEZA

MKUU wa Wilaya ya 
Muheza mkoani Tanga ame-
agiza kuwasaka wanafunzi 
ambao hawajaripoti shuleni 
licha ya kuchaguliwa kujiun-
ga na kidato cha mwaka huu 
ili hatua zichukuliwe dhidi ya 
wazazi wao.

Halima Bulembo alitoa 
agizo hilo jana alipohutubia 
kwenye ufunguzi wa mkuta-
no wa wadau wa elimu Wilaya 
ya Muheza uliofanyika mjini 
hapo.

Alisema wilaya hiyo hadi 
sasa imeandikisha asilimia 76 
ya wanafunzi waliochaguliwa 
kujiunga na kidato cha kwan-
za mwaka huu.

Halima alibainisha kuwa 

wanafunzi wapatao 1,064 ha-
wajaripoti shuleni. Kati yao, 
wavulana ni 569, akiagiza wa-
nafunzi hao kusakwa nyumba 
kwa nyumba. 

Alisema wazazi, walimu na 
walezi wawe walinzi wa wa-
toto wao kwa kuwa hivi sasa 
wananajisiwa na kulawitiwa, 
hivyo wanapoona jambo 
kama hilo, watoe taarifa poli-
si ili watu wenye tabia hiyo 
wakamatwe. 

Mkuu wa Wilaya pia aliagi-
za wazazi wote kuchangia 
chakula kwa ajili ya watoto 
wao wawapo shuleni, huku 
akiwataka madiwani na vion-
gozi wengine kuhamasisha 
kuchangia chakula shuleni. 

Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza, Emigidius Kasunzu, 

alisema wilaya hiyo imepokea 
Sh. milioni 62 kwa ajili ya 
ujenzi wa madarasa na mpa-
ka sasa Sh. milioni 25 zimetu-
mika.

Alisema Halmashauri ya 
Wilaya ya Muheza imepokea 
Sh. milioni 900 kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu 
katika shule za msingi na se-
kondari. 

Ofisa Elimu wa Shule za 
Msingi Wilaya ya Muheza, 
Pili Maxmiliani, alibainisha 
kuwa wanafunzi waliofaulu 
kujiunga kidato cha kwanza 
ni 6,500 na kwamba 1,064 ha-
wajaripoti shuleni.

Alisema kuwa katika suala 
la elimu Wilaya ya Muheza 
wamefanya vizuri katika 
ufaulu kila mwaka lakini kuna 
changamoto mbalimbali uki-

wamo upungufu wa walimu 
na madawati na uchakavu wa 
miundombinu ya shule. 

Alisema Wilaya ya Muheza 
inakabiliwa na tatizo la utoro 
kwa wanafunzi linalosababi-
sha kufeli kwenye mitihani ya 
taifa.

Ofisa Elimu wa Sekondari 
Wilaya ya Muheza, Fredence 
Serapion, alisema lengo la 
mkutano wa wadau wa elimu 
ni kujadili namna ya kuinua 
kiwango cha elimu wilayani 
hapa. 

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Muheza, Erasto Mhina 
na Katibu Tawala Wilaya, 
Desderia Haule, kwa nyakati 
tofauti waliwapongeza wadau 
wa elimu waliofika kwenye 
kikao hicho kujadili masuala 
ya elimu. 

Moja ya magari ya Kampuni ya MIGHTY Logistic likishusha shehena ya makaa ya mawe  kwenye Bandari ya 
Mtwara tani 55,000 kutoka  Kampuni  ya Jitegemee Holding ya mkoani Ruvuma  yakisafirishwa nchi za Ubel-
giji, Ufaransa na Hispania. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Elizabeth Zaya

UTAFITI uliofanywa na Taasisi 
ya Women in News (WIN) kuhusu 
ombwe la viongozi wanawake 
kwenye vyombo vya habari, 
kumebaini kuwa kwa nchi za Af-
rika, Tanzania inafanya vizuri kwa 
kuwa na idadi kubwa ya viongozi 
wanawake.

Naibu Mkurugeni Mkuu wa 
Women in News kwa upande wa 
Afrika, Jane Godia, amesema ka-
tika utafiti walioufanya kwa nchi 
17 duniani mwaka 2022 wame-
baini kuna ombwe kubwa la vion-
gozi wanawake katika vyombo vya 
habari na kwamba upo umuhimu 
wa kuwa na usawa wa kijinsia ka-
tika uongozi.

Godia aliyasema hayo juzi kwe-
nye mkutano wa uzinduzi wa 
Women in News Alumni Tanzania, 
uliofanyika jijini Dar es Salaam.

Alisema katika utafiti huo wali-
baini kwa nchi za Afrika, Tanzania 
ndiyo inafanya vizuri kwa kuwa na 
asilimia 10 ya wanawake wanaon-
goza kwenye vyombo vya habari 
na katika nafasi ya uhariri ni asil-
imia 56. “Tukahakikisha kwamba 
tunaweka programu maalum ya 

kuwajengea uwezo wanawake 
katika eneo hilo ili kuweka usawa 
wa kijinsia katika uongozi kwenye 
kwenye vyombo vya habari,” alise-
ma Godia.

Akifungua mkutano huo, Mse-
maji wa Serikali, Gerson Msigwa, 
alisema ni vyema vyombo vya 
habari vikajenga utamaduni wa 
kuwa na mafunzo ya ndani ya ku-
wajengea uwezo, kuwa na sera za 
jinsia pamoja na kuhakikisha wa-
nawake wenye uwezo wanaamini-
wa na kupewa nafasi za kuongoza 
vyumba vya habari.

“Natambua baadhi ya vyombo 
vya habari havina sera ya am-
bayo pamoja na mambo mengine 
ingetoa mwongozo wa namna 
nzuri ya kuhakikisha wanawake 
na wanaume wanafanya kazi ka-
tika mazingira rafiki na wakapata 
haki sawa ikiwa ni pamoja na wale 
wenye uwezo wa kuongoza kupata 
nafasi za juu,” alisema Msigwa.

“Natambua wapo baadhi ya 
wakurugenzi watendaji kwenye 
vyombo hivi, baadhi yenu humu 
ni wahariri watendaji, wahariri 
wa habari na viongozi wa taasisi 
za habari, lakini idadi yenu bado 
ni ndogo ikilinganishwa na wa-

nawake waliopo kwenye tasnia 
wanaoweza kutekeleza wajibu 
wao.

“Tunaamini kuwa na waandi-
shi wa habari wengi wanawake 
wanaotekeleza majukumu yao 
vyema, kutabadilisha mtazamo 
hasi wa jamii kuwahusu, kuondoa 
mazoea ya kwamba chumba cha 
habari ni dunia ya wanaume lakini 
pia vyanzo vya habari ambavyo ni 
wanawake itaongezeka.”

Alisema habari iliyoandaliwa 
kwa kushirikisha jinsi zote in-
ayozungumzia yanayohusu wa-
naume na wanawake ina uweze-
kano mkubwa wa kuleta matokeo 
chanya kutokana na kubeba 
mtazamo wa jamii nzima.

“Kwa ngazi ya taifa, tayari tuna-
fanya vizuri, tuna Rais wa kwanza 
mwanamke, Rais Samia Suluhu 
Hassan, na kwenye Mhimili wa 
Bunge tuna Spika mwanamke, Dk. 
Tulia Akson, lakini kwenye Baraza 
la Mawaziri, tuna wanawake am-
bao wote wanafanya vizuri kwe-
nye nafasi zao,” alisema Msigwa.

Alisema Tanzania imebeba 
agenda ya kumwinua mwanamke 
katika ngazi mbalimbali na vy-
ombo vya habari navyo vinapaswa 

kuunga mkono hilo kwa kuwaami-
ni wanawake wenye uwezo kuwa-
pa nafasi.

“Nina amini kama tumefanikiwa 
kuwa na kiongozi imara, shupavu 
na mchapakazi Rais Samia, basi vy-
ombo vya habari vinapaswa kuiga 
mfano huu kwa kuwapa nafasi wa-
nawake wenye uwezo kuongoza ili 
kuleta mabadiliko chanya kwenye 
jamii.

“Serikali inawahakikishia 
waandishi wa habari mazingira 
ya uhuru katika utekelezaji wa 
majukumu. Natoa wito kwa wami-
liki wa vyombo vya habari nchini 
kuunga mkono ajenda ya jinsia 
na kuitekeleza kwa vitendo ili 
tunapofika kwenye vyombo vya 
habari tuone idadi ya wanawake 
wenye nafasi za uongozi ambao 
watawavuta wengine na kuonye-
sha kuwa hata kwenye uandishi 
wa habari wanawake wanaweza 
kufanya vitu vizuri.

“Serikali inawahakikishia 
ushirikiano mkubwa kwenye 
utekelezaji wa majukumu yenu na 
milango ya Idara ya Habari (MAEL-
EZO) iko wazi muda wote kwa ajili 
ya kuhakikisha tasnia ya habari 
inazidi kustawi nchini.”

RC ataka 
mahakama 
uadilifu 
katika 
usuluhishi 
wananchi
Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, 
Dk. Batrida Buriani, ame-
waagiza watumishi wa Ma-
hakama Kuu kufanya kazi ya 
usuluhishi na kupatanisha 
wananchi kwa uadilifu.
Alitoa kauli hiyo jana mkoa-

ni hapo katika siku ya wiki 
ya sheria nchini na kuwataka 
watumishi hao watende haki 
wanapo suluhisha mambo 
makubwa kwa kutumia 
hekima.
Alitaka watumishi wa ma-

hakama hiyo kupitia uzin-
duzi wa wiki ya sheria nchini 
kutimiza majukumu yao 
kama ilivyoelekezwa ili kazi 
zao ziwe na tija kwa wa-
nanchi wao.
Dk. Buriani alipongeza 

Mahakama ya Wilaya ya 
Tabora kwa kutoa hukumu 
kwa mkazi wa Kidatu ‘B’ Kata 
ya Mtendeni mkoani Tabora, 
Husseni Nasibu Mashibu (32) 
kwenda jela maisha kwa kosa 
la kumlawiti mtu mzima had-
harani.  
Alisema kesi hiyo ilitolewa 

hukumu na Hakimu Mkazi 
Mwandamizi wa Mahakama 
ya Wilaya ya Tabora, Msigwa 
Mzige, Januari 16, mwaka 
huu.
“Mahakama mmefanya vi-

zuri kwa kutoa hukumu hiyo 
ambayo imeendana na kosa 
alilotenda mtuhumiwa na 
kifungo hicho kimefanana na 
tendo lake,” alisema.
Alisema migogoro mingi 

inasababishwa na wananchi 
wanaotoa taarifa za uongo 
kutoka familia moja na kwen-
da nyingine.

Tz yasifiwa kuongeza wanawake 
viongozi kwenye vyombo vya habari

Ofisa Ma-
wasiliano wa 
Taasisi ya 
Legal Ser-
vices Facility, 
Wilson Mtapa 
(kushoto), 
akimpa 
huduma 
mteja, Sha-
ban Ndege, 
aliyetembelea 
banda hilo 
wakati wa 
maadhim-
isho ya Wiki 
ya Sheria 
yanayoen-
delea katika 
Viwanja vya 
Mahakama 
ya Hakimu 
Mkazi Kisutu 
Dar es Sa-
laam jana. 
PICHA: IMANI 
NATHANIEL

Alisema kesi hiyo ilitole-
wa hukumu na Hakimu 
Mkazi Mwandamizi wa 
Mahakama ya Wilaya ya 
Tabora, Msigwa Mzige, 
Januari 16, mwaka huu.

Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

SHIRIKA la Farm Africa kwa 
ushirikiano na Shirika la Umoja 
wa Mataifa la UN-Women chini ya 
ufadhili wa Shirika la Kimataifa 
la Maendeleo la Korea (KOICA), 
limetoa vishikwambi na simu jan-
ja kwa maofisa ugani na wakulima 
wilayani Ikungi, mkoani Singida.

Waliopewa vishikwambi 
hivyo ni kutoka kata za Sepuka, 

Dun’gunyi na Irisya na wakulima 
ni Asha Budo na Zainabu Hussein 
kutoka kijiji cha Sepuka.

Wengine ni Zainabu Mbua na 
Frida Kikohozi kutoka kijiji cha 
Dung’unyi, Elizabert Kitua wa ki-
jiji cha Munyu na Mwanaisha Ba-
kari wa kijiji cha Irisya.

Meneja Mwandamizi wa Shiri-
ka la Farm Africa, Tumaini Eli-
bariki, alisema vifaa hivyo vime-
tolewa ili visaidie huduma za 
ugani na utafutaji wa masoko ya 

ndani na nje kwa mazao wanayo-
zalisha.

“Vifaa hivyo vitawasaidia 
kueleza masuala ya kilimo 
biashara hususani elimu ya 
ugani, taarifa za masoko, utun-
zaji wa kumbukumbu na ma-
wasiliano na wanunuzi wa mazao  
yanayozalishwa na wakulima,” 
alisema.

Katika hafla ya kukabidhi 
vishikwambi hivyo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Ikungi, Justice Kijazi, al-
ilishukuru Shirika la Farm Africa 
na washirika wake kwa jitihada 
inazofanya kuinua kilimo kwa 
wananchi katika wilaya hiyo.

Kijazi alisema halmashauri 
yake itaendelea kushirikiana na 
wadau wanaosaidia wakulima ili 
kuinua sekta ya kilimo ambayo 
ndio inatoa ajira kubwa kwa wa-
nanchi.

Katibu Tawala Wilaya ya Ikungi, 
Winfrida Funto, ambaye alikuwa 

mgeni rasmi katika hafla hiyo, ali-
wataka wakulima na maofisa uga-
ni waliopewa vifaa hivyo kuvitun-
za na kuvitumia katika malengo 
yaliyokusudiwa ili kuleta mageuzi 
katika sekta ya kilimo.

Funto aliipongeza Farm Af-
rica kwa kipaumbele kuwajali 
wanawake na kuwasaidia katika 
masuala ya kilimo utaratibu ul-
iowavutia wanawake wengi ku-
penda kilimo na kujikwamua 
kiuchumi.

Shirika lasaidia vishikwambi maofisa elimu 
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Serikali yang’atwa sikio biashara
ya maji, mafuta, chumvi kanisani
Na Woinde Shizza, ARUSHA

N
ABII Mkuu wa Kanisa 
la Ngurumo ya Upa-
ko, Dk. Geordavie 
Kasambale, ameipa 

somo Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, kufanya uchun-
guzi wa ‘kimya kimya’ ya ma-
kanisa yanayouza maji, mafuta 
na chumvi, kwa madai kuwa 
kinachofanyika ni biashara ya  
kuuza bidhaa na utapeli wa 
imani.

Dk. GeorDavie, alisema asil-
imia kubwa ya makanisa hayo 
yanapotosha jamii pamoja na 
kutumia mgongo huo, kukwepa 

kodi ya serikali.
Alitoa ushauri huo juzi ji-

jini Arusha, wakati akiongea na 
waumini wa kanisa hilo. Alise-
ma baadhi ya makanisa hayo, 
viongozi wake wamekuwa waki-
tumia visaidizi hivyo kuwadan-
ganya waumini na mbaya zaidi 
wamekuwa wakitumia mgongo 
wa kanisa kufanya biashara.

“Ni vyema kanisa likabaki ni 
mahali  pa kutoa na kufundisha  
neno la Mungu na sio sehemu 
ya kufanya biashara, kama baa-
dhi ya viongozi wa dini wana-
vyofanya biashara za kuwauzia 
waumini visaidizi kama mafuta, 
chumvi, juice, sabuni na ving-

inevyo.
“Nipende kuwaambia tu baa-

dhi ya viongozi wa dini, kama 
nguvu ya Mungu ipo ndani yako, 
itabaki nguvu za Mungu  na 
kanisa litaendelea.  Hata uki-
fuatilia kwenye vitabu vyetu vya 
dini, hakuna sehemu ambayo 
inasema Yesu aliuza mafuta, 
maji, wala chumvi katika kipindi 
chake.

Zaidi aliongeza: “Wala hakuna 
Mahali Yesu aliwakusanya watu 
wakafa kisa kugombania mafu-
ta, niseme tu wanaofanya hivyo 
ni matapeli tu  hivyo ni vyema 
watu wakaamka wakasima-
ma  kwenye msingi wa zamani 

ambao ni neno la Mungu,” alise-
ma Nabii Mkuu Dk. Geordavie. 

Kutokana na maono yake, 
amesisitiza kuwa wakati ume-
fika  kwa Watanzania  na 
waumini, kuachana na visaid-
izi na waridhike  na nguvu za 
Mungu  wanayohubiriwa  na 
wachungaji wao.

Alisema kuwa iwapo serikali 
itaendelea kuwaachia viongozi 
hao kufanya vitu hivyo, iko siku 
maafa makubwa yanaweza ku-
tokea kwa kuwa hata maafa yali-
yotokea katika baadhi ya nchi, 
yaliyotokana NA viongozi  wa 
dini kuwachanganya waumini 
wao. 

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

WADAU wa maendeleo kutoka 
mashirika ya kimataifa, benki za 
maendeleo na nchi sita wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika ya 
Mashariki (EAC), wameweka ala-
ma ya kwanza ya ushirikiano wa 
pamoja wa kushughulika na ma-
gonjwa ya milipuko katika ukanda 
huo.

Hatua hiyo imekuja baada ya ku-
kutana na kujadili utekelezaji wa 
Mpango wa Afya ya Pamoja (GP 
PPOH), unaofadhiliwa na serikali 
ya Ujerumani.

Akizungumza jana jijini Arusha, 
wakati wa mkutano wa kwanza wa 
jukwaa la washirika wa mpango 
wa afya ya pamoja (OH), Ofisa 
Mwandamizi wa Mifugo wa Sek-
retarieti ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, Dk. David Balikowa, 

alisema magonjwa yanayopewa 
kipaumbele cha kukabiliana nayo 
katika ukanda huo ni ebola, virusi 
vya corona na kipindupindu.

“Tumekutana hapa wadau 100, 
kujadili na kuainisha mikakati ya 
kuzuia magonjwa ya milipuko. 
Kwa miongo miwili iliyopita Ju-
muiya ya Afrika Mashariki, im-
ekumbwa na magonjwa ya kuvuka 
mpaka na kushuhudia athari zake 
katika sekta nyingi zikiwamo za 
uchumi na biashara. 

“Huu unakuwa mkutano wa 
kwanza wa mwaka wa wadau 
wa sekta ya afya kutoka nchi wa-
nachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, ambao unatokana  na 
mapendekezo ya timu ya wataal-
amu kutoka jumuiya hii,” alisema 
Dk. Balikowa.

Mkakati wa OH wa EAC, uli-
kubaliwa Novemba mwaka 2021 

kwamba GP PPOH ingesaidia 
maandalizi na utekelezaji wa juk-
waa la washirika, mara mbili kwa 
kila mwaka ili kutimiza madhu-
muni ya kuongeza ushirikishwaji 
wa wadau wa mpango huo.

“Kutokana na mapendek-
ezo hayo, EAC imeandaa  mku-
tano huu kwa lengo la kupanga 
utekelezaji wa pamoja wa mikaka-
ti kuhusu kushughulika na  ma-
gonjwa ya kuambukiza na yasiyo 
ya kuambukiza miongoni mwa 
nchi wanachama,” alisema.

Katika mkutano huo, Mtaalamu 
wa Afya ya Mifugo kutoka Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Tanzania), Dk. Bal-
tazar Leba, alisema jukwaa hilo la 
washirika, limeketi ili kukuza uele-
wa juu ya utekelezaji wa mpango 
wa afya ya pamoja, kwa washika-
dau walioko au wanaofanya kazi 
katika eneo hilo.

Aidha, Dk. Leba, alisema nia ya 
jukwaa hilo kukutana ni kutaka 
kukuza uwezekano wa kuima-
rishwa kwa uratibu na ushirikiano 
wa wadau katika ukanda huo na 
kutambua fursa madhubuti katika 
mpango huo.

Mkurugenzi wa sekta za jamii 
kutoka Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki, Dk. Irene Isaka, akichangia 
mjadala kuhusu utekelezaji wa 
mpango huo, alisema jukwaa hilo 
limeweka alama ya kuwa mwanzo 
wa ushirikiano wa pamoja wa 
kushughulika na magonjwa ya 
milipuko. 

“Ushiriki wenu mzuri katika 
jukwaa hili la kwanza la wadau wa 
afya ya pamoja kutoka Jumuiya 
ya Afrika Mashariki ni kuonyesha 
dhamira ya dhati ya kushirikiana 
katika kuzuia na kukabiliana na 
magongwa ya milipuko katika 

ukanda wetu. Na huu ni msingi 
bora wa ushirikiano utakaoen-
delea kila mwaka katika siku zi-
jazo,” alisema Dk. Isaka.

Jukwaa hilo la pamoja liliwa-
shirikisha wadau mbalimbali 
duniani, likiwamo  Shirika la Ki-
mataifa linalojihusisha na Afya 
ya Wanyama (WOAH), Shirika la 
Mazingira la Umoja wa Mataifa 
(UNEP),  Shirika la  Kudhibiti Ma-
gonjwa ya Maambukizi Barani Af-
rika (Afrika CDC) na Benki ya Du-
nia (WB).

Wadau wengine ni  Benki ya 
Wananchi wa Ujerumani  (KFW), 
Serikali ya Marekani, kupitia Shiri-
ka  la  Marekani  la  Maendeleo 
ya Kimataifa (USAID), Shirika la 
Chakula na Kilimo la Umoja wa 
Mataifa (FAO) na Shirika la Uhami-
aji la Umoja wa Mataifa (UN Migra-
tion).

Wadau EAC kushirikiana mapambano magonjwa ya mlipuko 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Manyara Kamishna Msaidizi wa Polisi, George Katabazi, akiwaonesha waandishi wa 
habari meno ya tembo yenye thamani ya zaidi ya shilingi milioni nane ambayo waliyakamata katika kijiji cha Matufa 
wilayani Babati mwishoni mwa wiki. PICHA: JALIWASON JASSON

Kimbunga 
chaezua paa za 
nyumba, kaya 
sita zalala nje
Na Cynthia Mwilolezi, BABATI 

KAYA zaidi ya sita za Tarafa ya 
Bashnet, Wilaya Babati, mkoani 
Manyara, hazina mahali pa kuishi 
baada ya kimbunga kilichoambat-
ana na upepo mkali, kuezua paa 
za nyumba zao pamoja na zile zi-
nazomilikiwa na taasisi za serikali.

Mpaka sasa hakuna majeruhi 
wala vifo vilivyoripotiwa katika 
vijiji vinavyounda tarafa hiyo, 
zaidi ya hasara ya mali.

Kwa mujibu wa Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri  ya 
Babati, Anna Mbogo ajali hiyo 
ilitokea juzi majira ya jioni.

Mbogo alisema kati ya nyumba 
sita zilizoezuliwa paa nyumba 
mbili ni za Hospitali ya Buma zi-
lizoko vitongoji vya Kwankwar na 
Bashnet.

Alisema upepo huo mkali ulio-
ambatana na kimbunga, uliezua 
mabati ya nyumba na kuangusha 
miti, baada ya mvua kunyesha 
kwenye maeneo hayo ya Tarafa 
ya Bashnet.

“Mimi na Mwenyekiti wa Hal-
mashauri  ya Babati (John Noya), 
tulitembelea eneo hilo na kutoa 
pole kwenye nyumba hizo sita,” 
alisema.

Alisema Halmashauri ya Wilaya 
hiyo, imetoa Sh.milioni mbili kwa 
ajili ya kuwapa wananchi walio-
kumbwa na janga hilo la nyumba 
zao kuezuliwa paa.

Aidha, akizungumzia ajali hiyo, 
Mbunge wa Babati Vijijini, Daniel 
Sillo, alitoa pole kwa wananchi 
hao waliokumbwa na majanga 
hayo kwa kuwakabidhi mabati 85.

Mmoja kati ya wakazi wa Kiton-
goji cha Kwankwari, Richard Hans, 
aIisema upepo huo umesababisha 
hasara ya mazao yake ya mahi-
ndi madogo yaliyokuwa yaanza 
kumea.
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Jeshi la Polisi laanza operesheni 
ya kuwasaka wezi wa vifaa SGR
Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

J
ESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga limeanza kutekeleza 
agizo la Makamu wa Rais, 
Dk.   Philip Mpango, la ku-

wasaka watu wanaojihusisha na 
vitendo vya wizi wa mafuta na 
vifaa vya ujenzi katika mradi wa 
Reli ya Kisasa (SGR) kipande cha 
Tabora- Isaka.

Kamanda wa Jeshi la Polisi 
mkoani Shinyanga, Janeth Ma-
gomi, aliyasema hayo jana wakati 

akitoa taarifa kwa vyombo vya 
habari kuhusu msako waliofanya 
ndani ya mwezi mmoja na ku-
kamata vitu mbalimbali vya wizi 
zikiwamo nyara za serikali.

Dk. Mpango alipokuwa mkoani 
Shinyanga kuweka jiwe la msingi 
la ujenzi SGR aliagiza watu wan-
aohujumu mradi huo wasakwe na 
wakamatwe.

“Jeshi la Polisi mkoani Shinyan-
ga tunaendelea kutekeleza maa-
gizo ya Makamu wa Rais juu ya 
watu ambao wanaendelea kuhu-
jumu mradi wa SGR na tunaende-

lea kuyasimamia na tumekamata 
watu 10, pikipiki zilizokuwa ziki-
tumia katika wizi na mipira ya ku-
nyonyea mafuta na madumu 42 na 
mafuta ya petroli lita 225,” alisema 
Magomi.Aliongeza: “Tumepokea 
pia maelekezo kutoka kwa Mkuu 
wa Jeshi la Polisi na juzi walifika 
makamishna wawili, Kamishna 
wa Polis Jamii na Operesheni na 
Mafunzo ambao wamekuwa wak-
itoa   msisitizo wale wote wanao-
husika kuhujumu ujenzi wa reli 
wakamatwe na wachukuliwe hat-
ua wakiwamo askari polisi”.

Wakati huohuo, Kamanda Mag-
omi alisema jeshi hilo linawashikil-
ia watu wengine watatu kwa wizi 
wa   nyara za serikali zikiwamo 
mikia ya nyumbu 21, maganda 
matano ya mayai ya mbuni, ngozi 
za paka pori, miba 44 ya nungu-
nungu, vipande vitatu vya mkonga 
wa tembo, mikia mitatu ya ngiri, 
vipande vitatu vya magamba ya 
kobe. Alitaja nyara zingine ni ku-
cha tano za paka pori, kipande 
kimoja cha jino la tembo, ngozi 
ya fungo na pembe ya korogo na 
kwamba upelelezi unaendelea na 

ukikamilika watuhumiwa watafik-
ishwa mahakamani.

Vingine ni mita moja ya Shirika 
la Umeme Nchini (TANESCO), tel-
evision nne, sabufa moja, seti moja 
ya muziki, pombe haramu ya gon-
go lita 10, nyaya za mawasiliano za 
TTCL.

Aidha, alisema katika kesi mbal-
imbali watuhumiwa wamefungwa 
jela ikiwamo kesi ya ubakaji, uka-
tili wa mtoto, upatikanaji wa bangi, 
huku akiwasihi wananchi kuacha 
vitendo vya uhalifu pamoja kuji-
chukulia sheria mkononi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi, akionyesha madumu waliyoyakamata yakitumika kuiba 
mafuta katika mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) mkoani humo jana. PICHA: MARCO MADUHU

Akutwa amejinyonga 
huku ameshika  
shela la mkewe
Elizabert Seleman, SENGEREMA

MKAZI wa Kata ya Nyatukala 
wilayani Sengerema mkoani Mwan-
za, Masaga Kumbi (38) amedaiwa 
kujinyonga hadi kufa kwa kutumia 
kamba, huku akiwa ameshikilia shela 
alilovaa mke wake siku ya harusi 
yao.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu tukio hilo, mmoja wa 
ndugu wa marehemu, Tabu Mhoja 
alisema wamesikitishwa na kitendo 
ambacho amekifanya ndugu yao 
na kuwashauri vijana wanapopata 
matatizo kwenye ndoa wanatakiwa 
kushirikisha watu kwa msaada zaidi.

Alisema ndugu yao alifunga ndoa 
mwishoni mwa mwaka jana na 
kipindi chote waliishi kwa furaha 
na mke wake, lakini wameshanga-
zwa kumuona amejiua tena akiwa 
ameshikilia vazi la harusi la mkewe.

Baadhi ya watu walioshuhudia 
tukio hilo, walisema uamuzi ali-
ochukua Masaga haukuwa sahihi na 
kusema kwamba vijana wanapopat-
wa na matatizo wanatakiwa kuwa-
shirikisha watu wao wa karibu.

Aidha, alisema kwenye ndoa kuna 
matatizo, kwamba unapokuwa na 
shida yoyote hupaswi kunyamaza na 
kukaa na jambo rohoni.

Akizungumzia tukio hilo, Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Geita, 
Pelana Bagume alisema Masaga 
alikutwa eneo hilo akiwa tayari 
amefariki.

Hivyo aliwataka watu wanaokutwa 
na shida mbalimbali kuwashirikisha 
ndugu ama marafiki waliowazidi 
umri ili wapate ushauri badala ya 
kuchukua uamuzi wa kujiua.

Pia aliwataka watu kuwa na hofu 
na Mungu kwa maana yeye ndiye 
anayetoa uhai na siyo  
wanadamu kujichukulia jukumu la 
kujiua.

Jeshi la Polisi wilayani  Senger-
ema walifika na kuubeba mwili wa 
marehemu kwa ajili ya kuupeleka 
katika chumba cha kuhifadhia maiti 
Hospitali ya Wilaya ya Sengerema.

Polisi yaua wawili wanaodhaniwa ni majambazi
Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kagera limewaua 
kwa kuwapiga risasi watu wawili wanao-
daiwa kuwa ni majambazi.

Pia limekamata bunduki moja aina ya 
AK 47 ikiwa na magazine moja yenye risasi 
25 pamoja na mabomu mawili ya kutupwa 
kwa mkono.

Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani Kag-
era, William Mwampaghale, alisema kuwa 
tukio hilo lilitokea baada ya kupata taarifa 
Janauri 21,   mwaka huu kutoka kwa raia 
wema kuwa kuna watu wanasafirisha si-
laha kwa kutumia pikipiki.

Alisema baada ya kupata taarifa hiyo 
waliweka mtego katika barabara zote zina-
zotoka na kuingia katika Mji wa Ngara.

Kamanda huyo alisema kuwa ilipofika 
saa 3:35 usiku katika barabara itokayo 
eneo la Kumnazi kuelekea Rulenge wilay-
ani humo, walionekana watu watatu wak-
iwa kwenye pikipiki moja.

Alisema polisi waliokuwa doria wali-
wasimamisha lakini watu hao hawakutii 
amri badala yake waligeuza pikipiki na 
kuanza kukimbia.

Alisema kuwa polisi walifyatua risasi he-
wani na kuwasihi wasimame lakini watu 
hao hawakusimama hivyo walilazimika 
kufyatua risasi kwa dhumuni la kupiga 
tairi la pikipiki.

Kamanda huyo alisema kwa bahati 
mbaya risasi hizo ziliwapata abiria wawili 
waliokuwa wamebebwa kwenye pikipiki 
hiyo.

“Walipopigwa risasi walidondoka 
chini  na yule mmoja aliyekuwa akiende-
sha alifanikiwa kukimbia, tulipowafikia na 
kuanza kuwapekua tukakuta wana bun-
duki hiyo aina ya AK47, ikiwa na magazine 
moja yenye risasi 25 na pia tukakuta wana 
mabomu mawili ya kutupwa kwa mko-
no,”  alisema.

Alisema kuwa jitihada za kuwawahisha 
hospitali zilifanyika, lakini kutokana na 

majeraha makubwa ya risasi waliyoyapata 
walipoteza maisha wakati wakiwa njiani.

Alisema miili yao imehifadhiwa katika 
Hospitali ya Nyamiaga iliyoko wilayani 
Ngara.

Mwampaghale alisema kuwa kuuawa 
kwa watu hao na kupatikana kwa silaha 
hizo kumetokana na operesheni inayoen-
delea katika Mkoa wa Kagera kwa kush-
irikiana na vyombo vingine vya dola ka-
tika mikoa jirani ya Shinyanga, Kigoma na 
Geita.

“Watu wote wanaojihusisha na uhalifu 
Kagera hususani wa kutumia silaha nawa-
tahadharisha waache mara moja maana 
operesheni ni endelevu kwa hiyo wakien-
delea wajue watakamatwa na kufikishwa 
katika vyombo vya sheria,” alisema.

Aidha, aliwataka wananchi kuendelea 
kutoa ushirikiano kwa jeshi hilo juu ya 
watu wanaojihusisha na uhalifu ili hatua 
za haraka zichukuliwe kabla ya kuleta 
madhara.
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Z
IPO taarifa za kuongezeka 
vitendo vya unyanysaji 
kingono hasa kwa wasi-
chana wanafunzi wa vyuo 

vya kati na vya elimu ya juu, hatua 
kadhaa zikichukuliwa mojawapo 
ni kuanzishwa kwa madawati ya 
jinsia kwa kila chuo ili kukabiliana 
na tatizo hilo.

Hali hii imekuwa ikivuta masikio 
ya wengi kwani kuongezeka kwake 
ni kuzidi kuongezeka kwa vitendo 
hivyo ni kuongeza hatari ya kundi 
hili la vijana kupata maambukizi 
ya magonjwa ya ngono hasa VVU 
na UKIMWI, homa ya ini na hata 
saratani ya shingo ya uzazi.

CHANZO
Kama ilivyo kwenye matatizo 

mengine, kuna sababu nyingi za 
kuongezeka kwa vitendo vya ngono 
na unyanyasaji hasa katika taasisi 
za elimu ya juu kwa maana vyuo 
vya kati na vyuo vikuu. Mojawapo 
ya ni tamaa za baadhi ya watu 
hasa wahadhiri wakitaka kufanya 
mapenzi na wanafunzi wao.

Hili halina cha umri wa jinsia ya 
mwalimu ila ni tabia ya kuwa na 
tamaa, kukosa hofu ya Mungu na 
maadili mema kwa mtuhumiwa au 
mhadhiri.

Ambao kimsingi ni wazazi wao 
kwa maana ya nafasi na umri 
wao wanatakiwa kuwa walezi 
au wazazi bora wa mwanafunzi 
vyuoni. Sababu nyingine kubwa 
ni wanafunzi kukosa bidii katika 
kujifunza na kutafuta maarifa hivyo 
kusubiri fadhila za walimu wao kwa 
maana wahadhiri kuwapa maksi 
za bure lakini wengine wakifikiria 
kuwapa ngono.

Mfano, tabia hii imekuwa zaidi 
kwa wanafunzi wasichana hasa 
kwa kudhani kuwa wana maumbile 
mazuri, sura nzuri, lakini hawaji-

tumi katika kusoma bali wanasu-
biri kwenda kwa walimu ili kuomba 
kupewa na kuongezewa maksi 
za upendeleo ili kuweza kukidhi 
kiwango cha ufaulu unaotakiwa 
lakini wakitumia sifa hizo.

Muda mwingine ili kupata maksi 
nyingi zaidi hata kuwapita wale 
waliosoma vizuri na kufaulu kwa 
juhudi zao wenyewe, huchochea 
uwepo wa matendo ya ngono 
vyuoni.

MATOKEO NI NINI?
“Ukitaka cha bure lazima 

uteseke,” Tabia hii ya baadhi ya 
wanafunzi kupenda kupewa 
maksi za upendeleo kutoka kwa 
walimu wao bila kuzifanyia kazi 
kwa maana ya kusoma kwa bidii, 
huleta matokeo hasi kwao. Kwa 
mafano baadhi ya walimu na waha-
dhiri kuamua kutumia mwanya 
huo kutimiza nia zao ovu hasa za 
kufanya ngono na kuwaambukiza 
maradhi, kupata mimba, wengine 
kuzitoa lakini kujishushia heshima.

Hii ni kwasababu mwanafunzi 
anakuwa katika hali ya uhitaji 
wa msaada, hilo huwa ni takwa 
mojawapo ili kuongezewa maksi 
tena za bure bila kutoka jasho, 
wengi wao baada ya kupata 
maksi hizo huanza kutamba kwa 
wenzao kuwa walijifanya kusoma 
lakini wamewazidi au wamepata 
maksi sawa. Hilo huongeza kukata 
tamaa kwa baadhi ya wanafunzi na 
kuamini kuwa njia ya kufanya vizuri 
katika masomo ni kuwa na mahu-
siano ya kimapenzi na wahadhiri.

Wanafunzi wengi hasa wale wa 
kike wasio na malengo binafsi 
huanza kuiga na kujiingiza katika 
tabia hiyo ya kuwafuata fuata na 
kuwashawishi walimu ili kuwa 
na uhusiano nao kimapenzi kwa 
kutegemea kupendelewa kwenye 
masomo yao.

MADHARA KIJAMII
Yapo madhara mengi ya tabia 

hiyo kwa jamii kwa mfano; wana-
chuo wengi wanakesha kwenye 

kumbi za starehe wakinywa 
pombe, kucheza muziki na kuji-
husisha na vitendo vya ngono. Hii 
hufanya wanafunzi hao kurudi 
usiku wa manane au asubuhi 
kushindwa kufika darasani kwa-
sababu ya uchovu na hali ya ulevi.

Zaidi wanafunzi hawa hawa-
fanyi kazi wanazopewa na walimu 
kwasababu za uzembe au kutojua 
nini cha kuandika kwani kipindi 
mada zinafundishwa hawakuwapo 
kwenye mihadhara. 

Hivyo wasomi hawa wa kike 
huingia katika mitego ya uhusiano 
wa kimapenzi na kufanya michezo 
hiyo na walimu, wahadhiri wao, 
wanaume wengine mitaani ili 
kupata pesa zaidi na maksi ambazo 
hawakustahili ila kwa upendeleo 
ambao ni hasara kwao na taifa.

Upendeleo ambao una masharti 
magumu ya kufanya ngono kama 
malipo ya maksi hizo za bure, 
athari za muda mrefu ni kupata 
wasomi wanaopewa mikopo 
na serikali wenye shahada za 

mwanzo, za uzamivu na hata 
uzalimili ambao ni mbumbumbu, 
wajinga na wasioweza kuajirika 
wala kujiajiri, kutumikia taifa, hata 
kujitegemea.

Aidha, wanaambulia magonjwa 
ya ngono yanayotokana na 
mienendo hiyo bila kuchukua 
tahadhari za kujikinga na mwisho 
ni kupotea kwa nguvu kazi ya 
taifa kwani hutoka vyuoni wakiwa 
tayari wagonjwa na hivyo kurudi 
mtaani na kuanza kuumwa au 
mwisho kupoteza maisha wakati 
taifa likiwategemea.

Hili ni tatizo kubwa kwani nguvu 
kazi hii ambayo ni tegemeo la taifa 
inapotea na kufanya Tanzania 
kupoteza damu changa iliyokuwa 
inategemewa kutoa mchango 
katika maendeleo ya sasa na ya 
baadaye. 

KUDHIBITI
Ni wazi kwamba vitendo vya 

ngono vyuoni na shuleni ni jambo 
lisilovumilika katika jamii ila 
wanafunzi hasa wanavyuo lazima 
wajirekebishe na kuweka juhudi 
katika masomo yao na sio kukaa 
bila kusoma wala kufanya mazoezi 
ya kimasomo ‘assignments’ wana-
zopewa kwa kutegemea fadhila za 
maksi kutoka walimu wao. 

Kwa mfano; mwanafunzi anaye-
hudhuria darasani, anayesoma na 
kufanya kazi zake za mazoezi ana-
zopewa kwa bidii, hahitaji kwenda 
kwa mwalimu kuomba maksi za 
upendeleo. Hali hii inapunguza 
uwezekano wa mwalimu kuonana 
na mwanafunzi katika muda usio 
wa darasa na kupunguza uweze-
kano wa walimu kutumia nafasi 
ya mwanafunzi kuomba maksi za 
upendeleo ili kutekeleza.

Ujio madawati jinsia vyuoni uambatane
na bidii, si kusubiri fadhili, maksi za bure

Juhudi za kujifunza kwa bidii na kupata shahada zinahitajika sanjari na madawati ya jinsi vyuo 
vya kati na vya elimu ya juu.  PICHA: MTANDAO 

ELIMUELIMU
NA MWANDISHI WETU
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Kwa miaka 
50 ya IFM, 
ni matumaini 
yangu chuo 
kitawajibika 
katika maen-
deleo ya kiu-
chumi.

Teknolojia kidigitali inavyopunguza
safari za nenda rudi kwenye ofisi

Moja ya vibanda vinavyotumika kutuma na kupokea pesa. PICHA: MTANDAO

TEKNOLOJIATEKNOLOJIA
NA CHRISTINA 
MWAKANGALE

M
ABADILIKO ya 
teknolojia kutoka 
analojia kuwa digitali, 
yamegusa kila eneo, 

ingawa kuna athari chanya na 
hasi.

Huduma za kifedha na bima ni 
miongoni mwa zilizoathiriwa. Hivi 
sasa teknolojia mtandao, inam-
wezesha mteja kulipia bima iwe 
ya gari na afya, mifuko ya hifadhi 
ya kijamii bila kufuata huduma 
hizo ana kwa ana ofisini.

Kwenye huduma za fedha 
ndiko mabadiliko makubwa 
yameshuhudiwa, ambako ukitaka 
kununua au kulipia huduma 
yoyote huna haja ya kufika 
kwenye ofisi za shirika, kampuni 
au taasisi.

Hivi karibuni wadau wa bima, 
fedha na wataalamu wa mifumo 
ya kidijitali, wanakutana Dar es 
Salaam, kujadili kasi na changa-
moto ya kiteknolojia kwenye eneo 
hilo na kubainisha fursa, kuelekea 
jubilii ya miaka 50 ya Chuo cha 
Usimamizi wa Fedha (IFM).

Akiwasilisha mada kuhusu 
kanuni za huduma za kifedha 
kidijitali, chini ya mikataba ya 
biashara na huduma za ndani, 
Dk. Bill Kiwia, kutoka Ofisi ya 
Rais, Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar, anasema utafiti walioufanya 
karibuni unabaini kuwa hakuna 
maboresho ya kisheria kuendana 
na huduma kidigitali.

Kwenye utafiti huo, anaoshiriki-
ana na mtafiti mwenza, Dk. 
Grace Kazoba, unagundua kuwa 
Tanzania haijaboresha sheria ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana, ili 
kuendana na maendeleo ya sekta 
ya Huduma za Kifedha za Kidijitali 
au kuandaa kanuni inayohusiana 

nayo.
“Changamoto za teknolojia ya 

utoaji wa huduma za kifedha, 
je, sheria zetu zinawakilisha kili-
choko sokoni? Uwekezaji na Usi-
mamizi wa Mfuko wa Tanzania 
unasimamiwa kwa kiasi kikubwa 
na Sheria ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana ya 1994 sheria hiyo 
haifafanui mfuko bali inafafanua, 
miongoni mwa mambo mengine, 
dhamana,” anasema Dk. Bill.

Anasema mchango mkuu 
wa utafiti huo, ni namna ukuaji 
wa digitali kwenye mifumo ya 
huduma hizo, inavyohitaji kue-
ndana na mbinu za kisasa na 
kuongeza ufanisi.

“Kwenye huduma za kifedha 
za kidijitali kunahitaji uwekezaji 
katika masuala ya mafunzo, upa-
tikanaji wa teknolojia na mabadi-
liko ya mawazo ambayo yanaweza 
pia kuhitaji kiwango fulani cha 

mafunzo.
“Utafiti wetu pia umegundua 

kwamba maendeleo ya teknolo-
jia ya kifedha kwa kiasi fulani yal-
itokana na mdororo wa kifedha 
duniani wa mwaka 2008 ambao 
uliondoa uaminifu kwa wateja.”

“Kumomonyoka kwa uaminifu 
kulifungua njia ngumu zaidi 
ya kukusanya fedha kwa ajili ya 
biashara nchini jambo ambalo 
linaweza kusababisha taasisi za 
fedha na serikali kupoteza vyanzo 
muhimu vya mapato kwa mfano 
kuanzisha biashara,” anasema Dk. 
Bill.

Anasema uundwaji wa soko 
huria la teknolojia kunaweza 
kusababisha upotevu wa fedha 
zinazohitajika zaidi kutokana na 
kwamba shughuli za kibiashara 
zinaweza kukumbana na vikwazo.

Pia anasema maboresho ya 
sheria zinazohusu mfumo huo, 

pamoja na matumizi ya tafiti zina-
zotolewa na wataalamu kutaleta 
tija, ikiwamo mapato yatokanayo 
na ujio wa watalii visiwani Zanzi-
bar.

“Mfumo huu kwa nchi za nje 
umefanikiwa kukusanya mapato 
kupitia teknolojia mtandao. Tuna 
pengo la ukusanyaji mapato kupitia 
mfumo wa biashara mtandao 
‘e-commerce’ ikiboreshwa tutaku-
sanya zaidi,” anasema Dk. Bill.

Kamishna wa Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Bima Tanzania (TIRA), 
Dk. Baghayo Saqware, akizun-
gumza kwenye mkutano huo pia 
anasema, wakati matumizi ya 
mfumo wa bima na fedha, yakikua 
malengo yawekwe ya miongo 
mitano ijayo.

“Ipo haja ya kufanya kitu zaidi 
kwa miaka 50 ijayo, ikiwamo 
kufanya kazi pamoja hasa katika 
huduma zinazohusiana. Tuna-
husika na kusajili, kutoa na kufuta 
leseni pia kutoa elimu, miongozo 
na ushauri kwa serikali,” anasema.

Naibu Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Exaud 
Kigahe, anazungumza kwenye 
kusanyiko hilo, anasema mab-
adiliko licha ya kuchukua muda 
mrefu, yanafikiwa.

“Kila mara tunaambiwa Roma, 
haikujengwa kwa siku moja, kuna 
changamoto ilipitia. Kwa miaka 50 
ya IFM, ni matumaini yangu chuo 
kitawajibika katika maendeleo ya 
kiuchumi.

“Kumbukumbu ya miaka hii 
tangu chuo kuanzishwa, ikum-
bukwe teknolojia ya uchumi 
kidigitali kama kauli mbiu inavy-
osema, kunahitajika uwekezaji wa 
viwanda, ujuzi, uzoefu,” anasema 
Kigahe.

Kwanini ni muhimu ku-
fanya hivyo? Mwanafunzi 
anayesoma vizuri na kufan-
ya kazi zake vizuri hahitaji 
kwenda kwa mwalimu au 
mhadhiri ili kuomba maksi 
za upendeleo kwasababu 
kazi au mitihani yake ipo 
imefanywa katika kiwango 
kinachotakiwa na maksi 
zake pia zinakuwa vizuri. 

Utajiuliza kuna faida gani 
kwa jamii kuchukua hatua 
hizi muhimu ? Kama kila 
mwanafunzi hasa mwana-
chuo ataweka juhudi katika 
kuhudhira darasani, kusoma 
vizuri na kufanya kazi za 
kimasomo wanazopewa na 

walimu wao tena kwa muda 
unaofaa itapunguza tabia ya 
wanafunzi kuwafuata fuata 
walimu ili kuomba fadhila 
hasa maksi za upendeleo. 

Kupungua kwa tabia hii 
kutafanya walimu wakose 
nafasi ya kujiingiza kwe-
nye uhusino wa mapenzi ili 
kutoa fadhila ya maksi za 
upendeleo kwa wanafunzi 
wasio stahili. Hii pia ital-
eta faida kwa taifa kwani 
wahitimu watakaomaliza 
katika taasisi hizo wa-
takuwa ni wale wenye sifa 
zinazotakiwa sio waliofaulu 
na kumaliza masomo yao 
kwa fadhila za upendeleo 
wa walimu wao bali ni kwa 
kukidhi vigezo vya ufaulu 

na ujuzi unaotakiwa.
Pia itaondoa dhana 

inayojengeka na inayozidi 
kujengeka kwa baadhi ya 
watu kuwa ili kufanya vizuri 
kwenye masomo ni la-
zima kuwa na uhusiano wa 
kimapenzi na walimu au wa-
hadhiri wanaowafundisha. 
Dhana potofu ya kuwa hata 
bila kusoma kwa bidii wala 
kufanya kazi za darasani 
wanazopewa inawezekana 
kufaulu vizuri itakoma.

Kila mwanafunzi ana-
takiwa kuweka juhudi katika 
masomo yake ili kupunguza 
tabia ya kusubiri fadhila 
za walimu au wahadhiri 
ili kufaulu masomo yao. 
Mazoea ya kupenda fadhila 

za walimu ndicho chanzo ki-
kubwa cha kuongezeka kwa 
vitendo vya ngono katika 
ya wanafunzi na walimu 
na wahadhiri katika taasisi 
nyingi za elimu ya juu.

Hii itapunguza maambuki-
zi ya magonjwa ya zinaa 
na hasa virusi vya UKIMWI 
na VVU na mengine mengi. 
Tatizo ambalo limekuwa 
kubwa hasa katika taasisi za 
elimu ya juu nchini. Na zaidi 
vitendo hivi havikubaliki na 
jamii ya kitaifa na kimataifa 
kwa ujumla. Aidha, tabia hii 
ya kufaulu kwa kutegemea 
fadhila za walimu huzalisha 
wataalamu feki wasio na 
ujuzi wa kutosha katika fani 
zao na hivyo kushindwa 

kutoa mchango wao katika 
ujenzi wa taifa kama iliyo-
tarajiwa.

Halikadhalika huondoa 
hali ya kujituma kwa wa-
nafunzi wengine kwani hu-
kata tamaa baada ya kuona 
wenzao ambao hawaku-
soma wala kufanya kazi za 
kimasomo wanapata ufaulu 
sawa au zaidi yao.

Wasomi wakumbuke 
wanasoma kwa kodi za 
Watanzania kwa maana 
hulipa mishahara walimu, 
wahadhiri, kupewa mikopo 
wanafunzi ili kugharamia 
masomo yao ili waje kutoa 
mchango katika ujezi wa 
taifa na wengine wanasoma 
kwa mkopo wa serikali. 

Ujio madawati jinsia vyuoni uambatane na bidii, si kusubiri fadhili, maksi za bure
INATOKA UK.11
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Tutashuka 
mpaka kwe-
nye matawi 
kuwaelimi-
sha namna 
ya kuwalea 
watoto, siyo 
kuwaacha 
wakitanga-
tanga mtaani 
hali ambayo 
inachangia 
kuwarudi-
sha nyuma 
na kutoona 
umuhimu wa 
elimu.

K
ILA mkoa unapambana 
kuongeza na kukuza 
ufaulu, lakini bado kuna 
kikwazo kinachosaba-

bisha kuendelea kushuka kwa 
elimu ambalo ni doa kwa wa-
tendaji.

Mathalani, mkoani Pwani jiti-
hada zinafanyika kupandisha 
ufaulu, lakini mambo hayajakaa 
sawa, unashuka na zipo sababu 
nyingi zinazotajwa kuchangia, 
mojawapo ni wazazi na walezi 
kuwashawishi watoto wajibu miti-
hani vibaya ili wafeli.

Baadhi wanawashawishi kubo-
ronga kwenye mitihani ya msingi 
ya mwaka 2022, yote yakisaba-
bisha mkoa kushuka kwenye 
viwango vya ufaulu kwa asilimia 
1.174, Ofisa Elimu wa Mkoa Sara 
Mlaki anaeleza.

Anasema ufaulu uko chini ukil-
inganishwa na matokeo ya mwaka 
2021, akiongeza kuwa sababu 
nyingine ya kushuka kwa ufaulu ni 
pamoja na wanafunzi wa msingi 
na sekondari 5,964 kuacha shule.

Sara anafafanua kuwa utoro 
huo umechangiwa na mimba na 
kati ya watoro, wanafunzi 184 
walipata ujauzito.

“Suala la wanafunzi kukosa 
msukumo wa kujifunza kutoka 
kwa wazazi na walezi na hili la 
kutembea umbali mrefu kwenda 
na kurudi nyumbani linachangia 
mdororo kwenye ufaulu,” 
anaeleza Mlaki.

Kutokana na hali hiyo anaeleza 
kuwa zipo jitihada zinazofanywa 
kukabiliana na vikwazo hivyo 
ambazo ni pamoja na kutoa tena 
fursa kwa wanafunzi waliokati-
sha masomo kutokana na sababu 
mbalimbali.

“Kwa mwaka 2022 wanafunzi 
432 walirudi shuleni kuendelea 
na masomo, lakini uhamasishaji 
unaendelea kufanywa na vion-
gozi kuwahimiza wazazi, walezi 
na wanafunzi kupenda shule,” 
anasema.

Sara anaeleza mapendekezo ya 
mkoa huo kukabiliana na vikwazo 
hivyo kuwa ni pamoja na kuhama-
sisha familia kuchangia chakula 
cha mchana au uji kwa wanafunzi 
shuleni.

Aidha, kuwashirikisha wadau 
kujadili maendeleo na vikwazo 
vya watoto wao kadhalika maofisa 
elimu kusimamia na kufuatilia 
kazi za ufundishaji na ujifunzaji 
katika maeneo yao nacho ni kip-
aumbele.

Katika Wilaya ya Kisarawe 
inaelezwa kuwa ufaulu kwa shule 
za sekondari umekuwa ukishuka 

wanayokubaliana.
Mwenyekiti wa Jumuiya ya 

Wazazi Wilaya ya Bagamoyo, 
Abubakar Mlawa, anapendekeza 
mabaraza ya madiwani kutunga 
sheria ndogo ndogo za kuwa-
bana wazazi na walezi wenye 
watoto watoro pamoja na wale 
wanaopata mimba.

Mlawa anasema yapo maeneo 
watoto wanakatisha masomo 
bila sababu za msingi na wazazi 
hawachukulii hatua suala hilo na 
hivyo kuongeza idadi ya watoro 
huku serikali ikiendelea kubore-
sha mazingira za ufundishaji na 
kujifunzia.

“Hili linatakiwa lifanyiwe kazi 
kwenye halmashauri zetu, serikali 
inajenga vyumba vya madarasa 
lakini kama huu utoro tutaende-
lea kuunyamazia yapo maeneo 
vyumba vitakosa wanafunzi hili 
halitakiwi kunyamaziwa,” ana-
sisitiza.

Mjumbe wa Kamati ya 
Utekelezaji ya Jumuiya ya Wazazi 
(CCM) Mkoa wa Pwani, Selina 
Koka, anasema kutokana na hali 
ya kushuka kwa ufaulu wanaji-
panga kukutana na wazazi na 
walezi katika maeneo mbalimbali 
kujadili umuhimu wa elimu.

Selina anasema katika ziara yao 
wanatarajia kuwaelimisha wazazi 
na walezi kuhusiana na uchangiaji 
wa chakula shuleni kwa kuwa na 
utaratibu maalumu ambao hauta-
muumiza yeyote.

“Tutashuka mpaka kwenye 
matawi kuwaelimisha namna ya 
kuwalea watoto, siyo kuwaacha 
wakitangatanga mtaani hali 
ambayo inachangia kuwarudisha 
nyuma na kutoona umuhimu wa 
elimu,” anaeleza Selina.

Kadhalika, watagusa eneo la 
ukatili wa kijinsia, kwa kuhakiki-
sha kila mtoto anapata haki sawa 
ya elimu.

“Tutasaidiana na serikali 
kuhakikisha wazazi, walezi na 
walimu wanashirikiana na kupata 
chakula wakiwa shule, wasome 
vizuri na ufaulu uongezeke katika 
mkoa wetu,” anasema Selina.

Mara kwa mara katika mikutano 
yake Mkuu wa Mkoa wa Pwani 
Abubakar Kunenge, amekuwa aki-
sisitiza wazazi na walezi wa mkoa 
huo kusimamia suala la elimu kwa 
watoto wao ili waweze kunufaika 
na ajira kwenye viwanda vinavyo-
jengwa katika mkoa huo.

Ngoma za vigodoro, unyago, 
utoro pamoja na baadhi ya watoto 
kulelewa na bibi zao ni moja ya 
vitu vinavyoelezwa kushusha 
ufaulu kwa mkoa huo.

ELIMUELIMU
NA JULIETH 
MKIRERI, KIBAHA

Kushawishi watoto kujifelisha
mitihani kunavyoimaliza Pwani

ukidaiwa kuchangiwa na baadhi 
ya wanafunzi kugoma kukaa 
kwenye hosteli zinazojengwa 
karibu na shule.

Ofisa Elimu Sekondari wa 
Wilaya ya Kisarawe, Editha Fue, 
anasema serikali inafanya jitihada 
za kujenga hosteli karibu na shule 
ili kuwaondolea adha ya kutem-
bea umbali mrefu lakini mwitikio 
wa jamii bado ni mdogo.

Editha anasema tabia hiyo 
inatajwa kuwa moja ya sababu 
zinazochangia kushuka kwa 
ufaulu katika wilaya hiyo pamoja 
na ukosefu wa chakula shuleni 
hali inayochangia wanafunzi 
kushindwa kumudu masoma 
wakiwa na njaa.

Ofisa Elimu Msingi wa Wilaya 
ya Kisarawe Hadija Mwinuka, 
anasema ipo haja ya wazazi na 

walezi kupatiwa kuhusiana na 
umuhimu wa elimu kwa watoto 
wao ili waweze kuwa karibu na 
walimu na watoto wao, lakini 
kuondoa tabia ya kuwashawishi 
kufeli kwenye mitihani yao ya 
kuhitimu elimu.

Anasema endapo wazazi na 
walimu watakuwa wanakutan-
ishwa mara kwa mara na kujadili 
kwa pamoja namna ya kutatua 
vikwazo vilivyoko itainua ufaulu 
na kuwaandaa wasomi katika 
wilaya hiyo na mkoa.

Hata hivyo, baadhi ya wadau 
wa elimu wanapendekeza namna 
ya kukabiliana na utoro shuleni 
na kukuza ufaulu kwa wanafunzi 
kuwa ni pamoja na kushirikisha 
wazazi na walezi kwa kila hatua 
na kufanya nao mikutano ya mara 
kwa mara, kupanga na kutekeleza 

Wanafunzi kwenye chumba cha mitihani. PICHA ZOTE: MTANDAO

Ofisa Elimu Mkoa wa Pwani, Sara Mlaki. 
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Iringa yawa ‘kuzimu’ kwa watoto,
taifa la kesho lawekwa hatarini

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima Dendego na wadau wengine wanatakiwa kufanya kazi ya 
ziada kunusuru watoto na unyanyasaji kingono. PICHA: MTANDAO

ELIMUELIMU
NA MARTHA 
SAMBO, IRINGA

• Ubakaji wafikisha 12 hospitalini kila mweziU
LAWITI na ubakaji siyo 
tena msamiati mgeni 
masikioni mwa wengi, 
licha ya kuwa na athari 

nyingi za kiafya kwa watoto wa 
kike na wanaume.

Vitendo hivyo mbali na kuacha 
ulemavu wa kudumu kwa watoto 
na kuwaathiri kimwili, kisaikolo-
jia, huwaachia majeraha hata 
ujauzito, maradhi, baadhi yao 
hupoteza maisha na kukosa haki 
ya msingi ya kuishi.

Taarifa kutoka Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Iringa, inari-
poti kuwa watoto 12 kila mwezi 
hufikishwa hospitalini hapo 
ukiwa ni wastani wa watoto 
wawili hadi watatu kwa wiki, kesi 
za kubakwa na kulawitiwa.

Mganga Mfawidhi, Alfred 
Mwakalebela, anasema matukio 
ya ubakaji na ulawiti kwa watoto 
yanaongezeka mkoani humo, 
licha ya hatua mbalimbali ya 
kudhibiti kuchukuliwa.

Anasema Iringa ni miongoni 
mwa mikoa inayokabiliwa na 
matukio ya watoto kubakwa na 
kulawitiwa kwa kiwango kikubwa.

“Kesi za ubakaji katika hospitali 
yetu kwa wiki tunapata kati ya 
watoto wawili hadi watatu na kwa 
mwezi kesi za kubaka watoto na 
wanawake tunazipokea kuanzia 
12, kwa hiyo ubakaji kwa Iringa ni 
mwingi na idadi itakuwa kubwa 
zaidi huko mitaani,” anasema Dk. 
Mwakalebela.

Aidha, takwimu za Jeshi la 
Polisi zinaeleza kuwa mwaka 2019 
matukio 15,680 ya ukatili wa kijin-
sia kwa watoto ukiwamo ubakaji 
yalirekodiwa kitaifa na kwamba 
matendo hayo yamekuwa yak-
iongezeka kila mwaka. Mathalan, 
2017 polisi inasema yalikuwa 
13,457 na uliofuata yakawa 14,419.

SABABU ZA UKATILI
Ulawiti na ubakaji unaongezeka 

mkoani Iringa, Mwenyekiti wa 
Mtaa wa Kihesa Kilolo, Kata ya 
Mkimbizi Manispaa ya Iringa, 
Omary Juma, anasema zaidi 
ya watoto 28 katika kata yake, 
wameathirika.

“Watoto takribani 30 walila-
witiwa na walibakwa, kesi ziko 
mahakamani, tunazifuatilia na 
katika mtaa wangu wa Kihesa 
Kilolo tatizo ni kubwa Shule ya 
Igeleke na zinazopakana na hizo, 
tatizo hili ni kubwa.”

“Tunashindwa kulidhibiti 
kwa sababu familia hazitoi ush-
irikiano, watoto wale wale wal-
iobakwa wako bado kwenye maz-
ingira magumu, wanaachwa peke 
yao hakuna anayewasimamia, 

wala anayewafuatilia, wamebaki 
wanafanyiwa ukatili, wameachwa 
huru,” anaongeza.

Mwenyekiti Omary, anataja 
kukosa malezi sahihi ya wazazi 
na kutumbukia katika mikono 
isiyo salama kuwa ni sababu ya 
matukio hayo kushamiri.

“Tatizo kubwa liko kwenye 
malezi ya familia watoto wana-
jilea wenyewe, kuanzia asubuhi 
hajamuona mama wala baba 
wanatafuta maisha. Analelewa na 
watu wengine na mwisho wa siku 
ndiyo wanaotengeneza mazingira 
na kumbaka, wazazi na walezi 
hawana habari,” anaongeza 
Omary.

Anautaja ushirikina na ukosefu 
wa maadili kwenye jamii ukiwamo 
matumizi ya dawa za kulevya na 
makundi rika yanayoendekeza 
tabia hatarishi kuwa ni chanzo.

Ripoti ya Umoja wa Mataifa 
kuhusu hali ya kimataifa ya 
kuzuia ukatili dhidi ya watoto ya 
mwaka 2020 inabainisha kuwa 
nusu ya watoto duniani sawa na 
takribani watoto bilioni moja kila 
mwaka wanaathirika na ukatili wa 
kimwili, kingono au kisaikolojia 
na kujeruhiwa.

Watoto hao husababishiwa 
ulemavu wa kudumu na wakati 
mwingine kifo kwa sababu seri-
kali zinashindwa kufuata mikakati 
iliyowekwa ya kuwalinda watoto.

Ripoti iliyopewa jina la “hali 
ya kimataifa katika kuzuia ukatili 
dhidi ya watoto 2020” ni ya 
kwanza ya aina yake ikiainisha 
hatua zilizopigwa katika nchi 
115 chini ya mkakati wa INSPIRE 
ambao unajumuisha mikakati 
saba kuzuia na kukabiliana na 
ukatili dhidi ya watoto.

Karibu nchi zote zina sheria 
muhimu za kuwalinda watoto 
dhidi ya ukatili lakini ni chini ya 
nusu ya nchi hizo mikakati hiyo 
inatekelezwa ipasavyo.

ATHARI 
Paskalina Lweve, Diwani 

wa Viti Maalumu Manispaa ya 
Iringa, anaeleza kuwa madhara 
ya ubakaji na ulawiti ni endelevu 
hata wakiwa wakubwa, hivyo 
hatua za haraka zinahitajika 
kuwalinda watoto.

“Watoto wetu watakuwa 
katika wakati mgumu kwa 
sababu tutajua tuko na watoto 
wa kiume kumbe wameshahari-
bika, sijui niseme ni wanawake 
au sijui niseme ni nini kwa sababu 
kitakuwa ni kizazi kilichohar-
ibikiwa ni majanga makubwa, 
tusifumbie macho kuna madhara 
kwa nguvu kazi ya taifa,” anasema 
Paskalina.

Peter Mkwama ni Mwenyekiti 
wa Baraza la Wazee na Ushauri 
Mkoa wa Iringa, anasema matokeo 

ya kushamiri kwa vitendo vya 
ubakaji na ulawiti katika jamii ni 
kupuuzia maonyo ya wazee hasa 
yanayohamasisha kujenga jamii 
yenye maadili na haki.

Sheria ya Mtoto ya mwaka 
2009, inaeleza kuwa jamii ina 
wajibu wa kuwalinda watoto 
dhidi ya hatari zote hasa inayoha-
tarisha usalama na mstakabali wa 
maisha yao.

Kwa mujibu wa sheria hiyo, 
endapo mtu atafanya vitendo 
vinavyoharibu utu wa watoto 
atakabiliwa na adhabu kikiwamo 
kifungo.

Ikiwa jamii na familia wakizun-
gumza na watoto na vijana wa 
rika balehe kuhusu madhara ya 
matukio hayo, huenda ikasaidia 
kutokomeza ukatili huo.

“Lazima, tuzungumze na 
familia, turudi kwa vijana wetu, 
tunakazana kuzungumza na 
watoto wetu huku vyanzo 
ambavyo ni familia tukiviacha, 
haiwezekani hadi mtoto mchanga 
abakwe na kulawitiwa huku 
kwetu mtoto amelawitiwa hadi 
wa miaka mitatu, wazazi na jamii 
iko wapi? Lazima tulitazame hili 
haiwezekani,” anasema Mkwama.

Viongozi wa dini nao wana 
nafasi kubwa katika mapambano 
dhidi ya ubakaji na ulawiti, kwa 
lugha nyingine ndiyo wana nafasi 
kuhakikisha matendo maovu 

kama ulawiti na ubakaji mkoani 
Iringa vinakoma.

“Lazima tufike mahali serikali, 
wadau mbalimbali na sisi viongozi 
wa dini tuweke nguvu ya pamoja 
kukabiliana na vitendo hivyo ili 
kuvitokomeza huku tukiendelea 
kutoa elimu juu ya madhara ya 
ukatili dhidi ya watoto.”

UDHIBITI
Kutokana na ukubwa wa tatizo 

Manispaa ya Iringa imeanzisha 
kampeni ya kutokomeza ukatili 
kwa kushirikiana na viongozi wa 
dini.

Ibrahimu Ng’wada ni Meya wa 
Manispaa ya Iringa anayesema 
wamebaini uwepo wa utitiri wa 
matukio ya ubakaji na ulawiti kwa 
watoto.

“Sisi halmashauri tuliitisha 
mkutano kwa viongozi wa dini 
zote, ili tusaidiane kutoa elimu 
kwa wananchi lakini na wao 
walikuja na mapendekezo kuwa 
ianzishwa siku maalumu ya 
kuadhimisha kupinga ukatili wa 
kijinsia mkoani humo,” anasema 
Ng’wada.

Jane Mwalembe ni Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Kupambana na 
Ukatili anasema kupaza sauti na 
kukemea vitendo hivyo kupun-
guza wahalifu kukamatwa na 
matukio hayo kupungua kwenye 
jamii.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Mahakama Kuu Kanda ya Iringa 
kesi za ubakaji mkoa humo, 
wamezidi kuongezeka na 
zinapewa kipaumbele na kuwatia 
hatiani wanaobainika kutenda 
makosa hayo ya ukatili.

Kesi hizo ni ubakaji Wilaya ya 
Iringa 35, Kilolo 19 na Mufindi 
kwa kipindi cha Januari hadi Sep-
temba mwaka 2022.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Iringa, Sunday Songwe, 
anasema jeshi hilo linaendelea na 
misako ili kudhibiti uhalifu huo, 
akiwataka wananchi kutoa taarifa 
za uwepo na viashiria vya ukatili 
mkoani humo.

“Tunapambana na uhalifu na 
wahalifu wa ubakaji na ulawiti 
kwa kuwafikisha mahakamani 
watuhumiwa ili sheria ifuate 
mkondo wake. Niwaombe 
wananchi tushiriki kikamilifu 
kutoa taarifa na si kuliachia Jeshi 
la polisi pekee,” anasema Songwe.

Baadhi ya wazazi na walezi 
katika Manispaa ya Iringa wana-
kiri wazi uzembe wao unachagiza 
kuongezeka kwa matukio hayo na 
kwamba wamepata funzo kusi-
mama vema katika jukumu lao la 
malezi ya watoto.
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W’biashara watakiwa kupima afya kuwakinga wateja na magonjwa
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAFANYABIASHARA wa 
chakula wametakiwa kupima 
afya zao ili kuwakinga wateja na 
magonjwa ya kuambukiza.

Rai hiyo ilitolewa na Mganga 
Mkuu wa Jiji la Dodoma, Dk. An-
drew Method, wakati akifungua 
mafunzo ya siku moja kwa watoa 
huduma za afya ngazi ya kata 
yaliyofanyika mwisho wa wiki ji-
jini hapo kwa uratibu wa Shirika 
la Amref.

Dk.Method aliwataka wafanya-
biashara wa huduma ya chakula 
kuzingatia kupima afya zao ili 
kuwakinga wateja wao na   ma-
gonjwa ambukizi.

“Najua hapa kuna watendaji 
na wasimamizi wa huduma za 
afya kwa kata zote za Jiji hivyo 

nawataka mkasimamie suala 
la kuhakikisha watoa huduma 
ya chakula katika maeneo yote 
wapime afya zao ili kuepusha 
magonjwa ya kuambukiza,” 
alisema.

 Alieleza kuwa sheria inawata-
ka watoa huduma zote za chaku-
la kupima afya kabla ya kufun-
gua biashara, lakini utekelezaji 
umekuwa ukikiukwa na baadhi 
ya watu.

Alibainisha kuwa mafunzo 
hayo yamewakutanisha watu 
ambao ni wasimamizi wa sheria 
katika maeneo hayo, hivyo waz-
ingatie kusimamia sheria katika 
utekelezaji wa majukumu yao ya 
kila siku.

Aidha, alihimiza kusimamia 
usafi wa mazingira kwenye mae-
neo yao ili kuzuia magonjwa 

yanayosababishwa na uchafu, 
huku akidai kuwa Jiji hilo litaku-
wa na mpango wa kushindani-
sha kata zote kuhusu usafi na  
washindi watapata zawadi mbal-
imbali.

Meneja Mradi wa Maji na Us-
afi wa Mazingira kutoka AMREF, 
Mhandisi Mturi James, alisema 
lengo la mafunzo hayo ni ku-
wajengea uwezo wa kazi    ili 
jamii kuendelea na kujikinga na 
ugonjwa wa corona pamoja na 
magonjwa mengine ya kuam-
bukiza.

Mhandisi James alisema mradi 
huo unatekelezwa katika Mkoa 
wa Dodoma kwa Halmashauri 
ya Jiji la Dodoma na Mwanza na 
unatekelezwa kwa zaidi ya 
Sh.milioni 100.

Alisema mradi huo unatekele-

zwa kwa kuwawekea vifaa vya 
kunawa pamoja na miundom-
binu ya maji kwa baadhi ya mae-
neo ya umma na shule.

Alibainisha kuwa lengo la 
mradi ni kuwafikia watu zaidi ya 
milioni moja kwa maeneo hayo 
ya utekelezaji wa mradi huo.

Ofisa Mradi wa AMREF, 
Mhandisi Agapiti Shayo, alisema 
mradi huo kwa Mkoa wa Do-
doma unataelekezwa katika 
Halmashauri ya Jiji na utazifikia 
shule 10  na vituo 10 kwa kuwez-
eshwa vifaa vya kunawa mikono 
na miundombinu ya maji kwa 
maeneo ambayo hayana.

Alisema katika eneo hilo 
wanatarajia kugawa vifaa vya 
kunawa mikono 5,000 ngazi ya  
jamii kwa halmashauri hiyo kwa 
kata 41.

Bunge lakoshwa na uamuzi TRA 
kutotumia kikosi kukusanya 
Na Augusta Njoji, DODOMA

K
AMATI ya Bunge ya 
Uwekezaji na Mitaji ya 
Umma (PIC), imesema 
uamuzi wa serikali 

kupitia Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) wa kutotumia kikosi 
kazi kwenye kukusanya kodi 
kumeongeza makusanyo na ku-
punguza matumizi ya taasisi hiyo.

Akizungumza jana baada ya 
kukutana na TRA, Wakala wa 
Viwango Tanzania (TBS) na 
Wakala wa Ufundi na Umeme 
nchini(TEMESA), Mwenyekiti wa 
kamati hiyo, Jerry Silaa, alisema 
kamati inampongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuagiza kodi 
zikusanywe bila kutumia nguvu.

“Tunampongeza Rais mtakum-
buka alivyoingia madarakani 

aliagiza kodi zikusanywe bila ku-
tumia nguvu, ametoa kibali cha 
ajira zaidi ya maofisa 2,000, wata-
saidia ufanisi wa taasisi, nini kime-
tokea ukiangalia katika mwaka 
wa fedha 2022/23, TRA iliweka 
lengo la kukusanya Sh.trilioni 23.6 
ikilinganishwa na makusanyo hal-
isi ya mwaka jana 2021/22 ya Sh. 
trilioni 20.9.”

“Hadi kufikia Desemba 2022 
TRA ilishakusanya Sh.trilioni 11.1 
sawa na asilimia 98.1 ya lengo, uki-
angalia miaka ya nyumba 2017/18 
walifikia lengo kwa asilimia 86,  
mwaka 2019/20 walifikia kwa asil-
imia 92, mwaka 2020/21 walifikia 
lengo kwa asilimia 87,”alisema.

Silaa alisema kwenye taarifa ya 
utendaji kazi ya mwaka 2022/23 
ambayo TRA inakusanya kodi 
kwa ridhaa na bila kutumia ngu-

vu kwa wafanyabiashara, imefikia 
lengo la asilimia 98.1.

Aidha, alisema kwa mwaka 
2020/21 matumizi ya TRA yaliku-
wa juu kulikosababishwa na po-
sho za kikosi kazi cha kukusanya 
kodi.

“Baada ya kuondoa kikosi kazi 
siyo tu makusanyo yameboreka 
lakini matumizi ya taasisi yame-
pungua, tunapongeza serikali na 
TRA ya kuona maamuzi ya kuto-
tumia nguvu na mabavu kwenye 
kukusanya kodi kwa kuwa ni sua-
la la kitaalamu,”alisema.

Kuhusu TBS, Silaa alisema 
mwaka jana Bunge lilifanya 
maamuzi ya kuitaka TBS ihusish-
we na kazi ya kuweka vinasaba 
kwenye mafuta.

“Awali kazi hii ilikuwa inafany-
wa na kampuni binafsi na kama 

mtakumbuka ilileta mjadala mka-
li pale bungeni na tuliamua kwa 
pamoja kuwa TBS kama taasisi 
ya serikali ifanye hii kazi, nia ni 
kupunguza gharama lakini kuten-
geneza taasisi yenye uzalendo, 
wakati ule ilikuwa ni Sh.14 kwa 
lita lakini TBS wanatoza gharama 
ya Shilingi nane kwa lita na wa-
naelekea kufika Shilingi saba kwa 
lita,”alisema.

Alisema vinasaba hivyo hu-
nunuliwa nje ya nchi lakini TBS 
imeijulisha kamati ipo kwenye 
mchakato wa kuanza kutengen-
eza hapa nchini.

 Akizungumzia kuhusu TEME-
SA Silaa alisema kamati imeagiza 
taasisi za serikali zinazodaiwa 
na wakala huo kulipa madeni 
yake ambayo yamefikia zaidi ya 
Sh.bilioni 44.

Mtendaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania, Prof. Elisante Ole Gabriel, akizungumza  na wafanyakazi wa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi alipotembelea banda la tume hiyo kwenye  maonesho ya Wiki ya Sheria viwanja vya Nyerere Square jijini 
Dodoma jana. PICHA IBRAHIM JOSEPH

Kesi aliyekuwa 
Katibu Anglikana, 
Baraza Wadhamini 
yapigwa kalenda
Na Paul Mabeja, DODOMA

KESI ya aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa Kanisa la Aglikana 
Tanzania, Dk. Mecka Ogunde, 
dhidi ya Baraza la Wadhamini 
wa Kanisa hilo iliyofunguliwa 
na Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi (CMA) Dodoma im-
epigwa kalenda hadi Februari 
6, mwaka huu.

Hatua hiyo inakuja baada ya 
msuluhishi aliyepaswa kusiki-
liza shauri hilo namba CMA/
DOM/84/2022, kupata udhuru 
hali iliyosababisha kuahirisha.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi baada ya 
kuahirishwa kwa shauari 
hilo, Wakili Willison Ogunde, 
alisema shauri lao la mgogoro 
wa kikazi baina ya Dk. Ogunde 
dhidi ya Baraza la Wadhamini 
wa Kanisa Aglikana Tanzania 
lilipaswa kusikilizwa juzi.

“Kama ilivyoamuliwa na 
Mahakama Kuu ya Dodoma 
Desemba 27, mwaka jana 
chini ya Jaji Masaju alipotupil-
ia mbali maombi ya marejeo 
yaliyowasilishwa kule na wad-
hamini wa Kanisa la Aglikana 
Tanzania, CMA ikawa imetu-
pangia kuja leo (juzi) kuende-
lea kusikilizwa lakini msu-
luhishi aliyepaswa kusikiliza 
shauri hili hakuwapo hivyo 
kuahirishwa hadi Februari 6, 
mwaka huu,” alisema Wakili 
Ogunde.

Aidha, alisema Mahakama 
Kuu Kanda ya Dodoma, ilitu-
pilia mbali maombi ya Baraza 
la Wadhamini wa Kanisa hilo 
kupinga Tume ya Usuluhishi 
na Uamuzi (CMA) Mkoa wa 
Dodoma kuendelea kusikiliza 
mgogoro huo wa kikazi nje ya 
muda.

“Lakini Mahakama Kuu 
iliamua kuwa CMA, ilitenda 
haki na ilifuata sheria kwa 
kuruhusu mgogoro huu wa 
kikazi baina ya Dk. Ogunde 
na Baraza la Wadhamini wa 
Kanisa Aglikana Tanzania uen-
dele kusikilizwa na leo CMA 
ilitupangia kuja kwa ajili ya 
kuendelea na usikilizwaji wa 
mgogoro huu,”alisema.

Naye wakili wa mlalamikiwa 
Sostenes Mseligwa, alisema 
juzi ilikuwa siku ya kutajwa 
kwa shauri hilo lakini tayari 
wamepeleka maombi yao ya 
kupeleka shauri hilo Mahaka-
ma ya Rufani.

Julai 27, mwaka jana Wak-
ili Ogunde akizungumza na 
waandishi wa habari alisema 
wamefikia maamuzi hayo 
baada ya Baraza la  
Wadhamini wa Kanisa Ang-
likana Tanzania, kushindwa 
kufika makubaliano na mteja 
wake.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Mbeya linawashikilia 
watu saba kwa tuhuma 
za kuwaua watu wawili 

akiwamo Hakimu Mkazi wa Ma-
hakama ya Wilaya ya Handeni 
mkoani Tanga, Joachim Mwaky-
olo (51) na mwenzake ambaye 
jina lake bado halijafahamika.

Watu hao wanadaiwa 
kutekeleza mauaji hayo kwa 
kuwapiga mawe kisha kuwaka-
ta na vitu vyenye ncha kali 
kichwani na mikononi kwa kile 
kinachodaiwa kuwa walikuwa 
wanagombea mashamba.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Polisi, Benja-
min Kuzaga, alisema tukio hilo 
lilitokea Januari 20, mwaka 
huu, katika Kijiji cha Kibole kili-
choko Kata ya Itete katika Hal-
mashauri ya Busokelo.

Aliwataja watuhumiwa wal-
iokamatwa kuwa ni Amokile 
Mwakangundya (30), Zawadi 

Mwakagile (27), Lutengano 
Mwakagile (27), Wito Mwaka-
tobe (19), Lwitiko Kikomile (27) 
na Tubike Kisasa (48) wote 
wakazi wa Kijiji cha   Kibole 
pamoja na Aliko Mwakikyoko 
(40) Mkazi wa Kijiji cha Ngichwa 
wilayani Kyela.

Alisema hakimu huyo ali-
kuwa na mgogoro wa ardhi na 
Serikali ya Kijiji hicho ambao 
ulisababisha wapelekane katika 
mahakama mbalimbali kwa ajili 
ya usuluhishi.

“Serikali ya kijiji inadai eneo 
hilo ni hifadhi ya msitu lakini 
hakimu huyo alikuwa anadai 
ni eneo lake ambalo alilinunua 
kwa mmoja wa wenyeji wa kijiji 
hicho, walipelekana mahakam-
ani na kesi yao ilikuwa inafikia 
ngazi ya mahakama kuu,” alise-
ma Kamanda Kuzaga.

Alisema kesi hiyo ilianza 
mwaka 2018 lakini mwaka 2021 
ilikamilika katika Mahakama 
Kuu ya Tanzania Kanda ya 
Mbeya ambapo hukumu ilio-
nyesha kuwa wanakijiji hao wa-

likuwa wamepata ushindi dhidi 
ya marehemu. Alisema Januari 
20 saa 2:00 usiku mwaka huu 
marehemu pamoja na mwen-
zake walionekana wakipita 
katika eneo la mgogoro jambo 
ambalo liliwashtua wanakijijiji.

Alisema baadhi ya wananchi 
wa kijiji hicho waliokuwa kil-
abuni waliwasimamisha na 
kuanza kuwahoji sababu zi-
lizowafanya wapite kwenye 
eneo hilo wakati hawaruhusiwi.

Alisema wakati wanaende-
lea kuhojiana ziliibuka vurugu 
zilizosababisha hakimu huyo 
kuwafyatulia risasi wananchi 
waliokuwa wakimzonga na ku-
wajeruhi wawili kwenye mae-
neo mbalimbali ya miili yao.

Alisema hakimu huyo ali-
wajeruhi watu wawili ambao 
ni Tubuke Kisasa (48) ambaye 
alijeruhiwa sehemu ya paja 
la mguu wa kulia na Huruma 
Mwakakigura (45) ambaye alije-
ruhiwa kwenye ugoko wa mguu 
wa kulia.

“Baada ya wawili hao kuje-

ruhiwa ndipo kundi kubwa la 
wananchi liliibuka na kuanza 
kumshambulia Hakimu Mwa-
kyolo na mwenzake mpaka ku-
sababisha mauaji hayo,” alise-
ma Kamanda Kuzaga.

Kamanda Kuzaga alisema 
baada ya kupata taarifa hizo, 
makachero wa Jeshi la Polisi 
walifika katika eneo la tukio 
ambapo walikuta mawe yaliyo-
tumika kuwashambulia mare-
hemu pamoja na silaha ali-
yokuwa nayo marehemu ikiwa 
na magazine mbili ambazo zote 
hazina risasi.

Alisema watuhumiwa wame-
kamatwa, wapo mahabusu 
wakiendelea kuhojiwa wakati 
wengine wakiendelea kusakwa 
kwa ajili ya hatua zaidi za kishe-
ria.

Aliwataka wananchi mkoani 
Mbeya kuacha tabia ya kuji-
chukulia sheria mkononi kwa 
maelezo kuwa ni kinyume 
cha sheria za nchi na kwamba 
wakikamatwa wataendelea ku-
chukuliwa hatua kali.

Watu saba mbaroni tuhuma
za mauaji Hakimu Mkazi

DC afichua mbinu mpya ya mahakimu kupokea rushwa
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya Mbeya, Dk. 
Rashid Chuachua, amesema baa-
dhi ya mahakimu na majaji mkoa-
ni Mbeya wamebuni mbinu mpya 
ya kupokea rushwa kwa kutumia 
miamala ya simu zisizokuwa zao 
ili kuficha utambulisho wao pale 
wanafuatiliwa na vyombo vya 
dola.

Alifichua mbinu hiyo wakati wa 
maadhimisho ya Wiki ya Sheria 
nchini, ambayo kimkoa yalifanyi-
ka katika viwanja vya Kabwe jijini 
Mbeya.

Dk. Chuachua alisema ame-
pokea malalamiko mengi ya wa-

nanchi wakiwalalamikia baadhi 
ya mahakimu na majaji kwa vi-
tendo vya rushwa.

Alisema kila akifuatilia malala-
miko hayo ya wananchi hubaini 
kuwa watumishi hao wa mahaka-
ma hupokea rushwa hiyo kwa 
miamala ya simu zisizokuwa za 
kwao ili wasibainike.

“Changamoto kubwa tuliyo-
nayo ni kwamba hatuna mamlaka 
ya kuingilia mfumo wa mahaka-
ma, lakini niseme tu hapa, kwam-
ba upo utaratibu wa mahakimu 
kuomba rushwa kwa kutoa nam-
ba za miamala ya simu zisizo zao, 
sio rahisi kuwakamata kwa ku-
tumia miamala ya simu,” alisema 

Dk. Chuachua.
Alisema kuwa wananchi wa-

nafika kulalamika wakiwa tayari 
wametoa fedha kupitia miamala 
ya simu, lakini unapofuatilia mia-
mala hiyo unakuta simu hizo sio 
za mahakimu.

Aliitaka Mahakama ya Tanzania 
kufuatilia na kukomesha vitendo 
hivyo miongoni mwa watumishi 
wa mahakama ili kuhakikisha wa-
nanchi wanapata haki wanazosta-
hili.

Akizungumzia mbinu hiyo, Nai-
bu Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa, (TAKUK-
URU) Mkoa wa Mbeya, Vaksela 
Malimoto, alikemea vitendo hivyo 

kwa kusema kuwa vitendo hivyo 
ni kinyume cha sheria na kwamba 
taasisi hiyo inao uwezo wa kufua-
tilia na kuvikomesha.

Alisema kuwa endapo hakimu 
au jaji atathibitika kufanya viten-
do hivyo atakuwa pia amefanya 
kosa lingine la uhujumu uchumi 
na utakatishaji wa fedha.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Mbeya, Rose Ebra-
him, alisema kuwa Mahakama in-
achukua kero hiyo na inakwenda 
kufanyiwa kazi.

Alisema kuwa kupitia vikao 
vyao vya ndani watachunguzana, 
kukemeana na ikiwezekana ku-
wajibishana pale watakapobaini 

kuwa miongoni mwao kuna  
watumishi wanafanya vitendo 
hivyo.

Baadhi ya wadau wa sheria 
walisema kauli mbiu ya wiki 
ya sheria mwaka huu, inayose-
ma ‘Umuhimu wa utatuzi wa 
migogoro kwa njia ya usuluhishi 
katika kukuza uchumi endelevu 
ni nzuri na imekuja katika muda 
muafaka.

Hata hivyo Jaji Kiongozi wa 
Mahakama Kuu iliiomba TAKUK-
URU kufanya uchunguzi wa 
tuhuma hizo za rushwa zilizoibu-
liwa ili hatua zichukuliwe endapo 
itathibitika kuwa ni kweli.

RC abaini 
mawakala 
kufanya hujuma  
mbolea ya 
kukuzia
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera amefanya ukaguzi 
wa mbolea kwenye maghala 
mbalimbali ya kuhifadhia katika 
Jiji la Mbeya na kubaini kuwa 
baadhi ya mawakala wakifanya 
hujuma.

Homera alifanya ziara hiyo 
mwishoni mwa wiki akiwa 
ameambatana na baadhi ya 
maofisa wakiwamo wa idara 
ya kilimo ambao katika ukaguzi 
waliofanya walikuta wananchi 
wakihaha kutafuta mbolea 
huku zikiwa zimefungiwa na 
mawakala.

Homera alisema aliamua 
kufanya ukaguzi huo baada ya 
kupokea malalamiko ya wa-
nanchi wakidai kuwa mbolea za 
kukuzia zimeadimika madukani 
katika kipindi ambacho zinahi-
tajika zaidi na wakulima kuliko 
za kupandia.

Alisema walipofanya ukaguzi 
huo walibaini kuwa mbolea za 
kupandia ndizo zilikuwa zinau-
zwa na mawakala, huku za kuku-
zia zikiwa hazionekani lakini 
wakabaini kwamba zilikuwa 
zimefichwa.

“Tumebaini kuwa hawa 
mawakala wamezificha mbolea 
hizi kwenye maghala na hawa-
zisambazi kwa wakulima, sasa 
wakiendelea na hujuma hizi 
tutawachukulia hatua kali sana 
za kisheria,” alisema Homera.

Hivyo, aliwataka mawakala 
wote kuhakikisha wanasambaza 
mbolea kwa wakulima ili kutimi-
za lengo la serikali la kuhakiki-
sha bidhaa hizo zinawafikia 
wakulima kwa wakati na 
kuongeza tija kwenye uzalishaji.

Baadhi ya wakulima walisema 
mbolea hizo za kukuzia ndizo 
wanazihitaji zaidi kwa sasa ku-
tokana na mazao mengi kuhitaji 
kukuziwa na machache kuhitaji 
mbolea za kupandia.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Mbeya, Dk. 
Rashid Chua-
chua (kushoto) 
na Kamanda 
wa Polisi wa 
Mkoa wa 
Mbeya, Kam-
ishna Msaid-
izi wa Polisi, 
Benjamin 
Kuzaga, waki-
fyeka nyasi 
kandokando 
ya barabara 
ya Mahakama 
Kuu jijini 
humo mwis-
honi mwa wiki, 
wakati wa 
uzinduzi wa 
ufanyaji usafi 
utakaokuwa 
unafanywa 
na polisi kila 
mwezi. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA.
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TAMWA 
yataka kasi 
udhibiti 
matukio 
udhalilishaji 
kijinsia
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania, (TAMWA) Zan-
zibar, kimeitaka serikali kuongeza 
juhudi katika kusimamia matukio ya 
udhalilishaji wa kijinsia (GBV) ili haki 
kutendeka na kwa wakati muafaka.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari, Mkurugenzi wa TAMWA, 
Dk. Mzuri Issa, alisema licha ya viten-
do hivyo kupigwa bado vinaendelea 
na kiwango cha upatikanaji wa haki 
bado ni mdogo.

Alisema kwa mujibu wa taarifa 
kutoka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa 
Serikali Zanzibar matukio ya udhalil-
ishaji yalioripotiwa kwa mwaka 2022 
imetaja matukio 1,360 yameripotiwa 
katika vituo vya polisi.

Alisema inasikitisha kuona  ma-
kosa yaliotiwa hatiani ni machache 
ambayo ni   181 sawa na asilimia 13 
wakati makosa mengi bado yapo ka-
tika hatua za polisi na mahakamani.

Aidha, alisema kuna umuhimu 
mkubwa wa kuzidisha nguvu ka-
tika kusimamia matukio hayo katika 
hatua zote ili hali ya utafutaji wa haki 
kwa waathirika kutendeka.

Alisema watoto ndiyo waathirika 
zaidi wa matukio hayo hivyo, kupa-
tikana kwa haki ni vyema waathirika 
kupatiwa kiwango cha kutosha cha 
msaada wa kisaikolojia.

DK. Mwinyi: Watendaji tekelezeni 
maagizo ya serikali kwa wakati
Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
amewataka watendaji 
wa taasisi za umma 

kutekeleza kwa wakati maagizo 
yanayotolewa na serikali ili ku-
jenga ufanisi wa majukumu yao.

Alitoa agizo hilo jana wakati 
akifungua mkutano wa tano wa 
Baraza la Taifa la Biashara,  Iku-
lu, Zanzibar.

Alisema ameunda Taasisi ya 
Ofisi ya Rais ya Ufuatiliaji na Usi-
mamizi wa Utendaji Serikalini 
(PDB) ili ifuatilie mambo yote 
yanayoamuliwa na serikali kwa 
nia ya kuyapatia suluhisho kwa 
wakati.

“Nimeunda taasisi hii lengo ni 
kufuatilia utekelezaji wa mambo 
yote tunayoyaamua serikalini,” 
alisema Dk. Mwinyi.

Alisema uchumi wa Zanzibar 
unakabiliwa na matatizo mbal-
imbali licha ya kuendelea kui-
marika na kueleza kuwa baadhi 

ya matatizo hayo yako ndani ya 
uwezo wa serikali kwa ajili ya 
kuzitatua na baadhi yao ziko nje 
ya uwezo kutokana na sababu 
za kiulimwengu.

Rais Dk. Mwinyi alisema, atha-
ri za ugonjwa wa corona ziliathi-
ri uchumi wa dunia na mataifa 
mengi kutetereka kiuchumi 
haswa uchumi wa nchi za visiwa 
ikiwamo Zanzibar.

Alisema licha ya ugonjwa 
huo kupungua na kumalizika 
kwa baadhi ya mataifa lakini 
bado umeendelea kuyaandama 
mataifa mengine ikiwamo China 
ambaye ni mshirika mkubwa wa 
maendeleo kwa uchumi wa Zan-
zibar.

Alisema sekta ya usafirishaji 
bidhaa ni moja ya tatizo lin-
alohujumu uchumi wa dunia 
kutokana na sababu za kidunia 
na kueleza kuwa Zanzibar im-
eathiriwa na changamoto hiyo 
mbali na ufinyu wa Bandari ya 
Malindi, unaodhorotesha hudu-
ma kwenye eneo hilo.

Aidha, alisema Zanzibar kwa 
sasa inahitaji bandari yenye 
kukidhi haja zote ikiwamo 
bandari ya makontena, bandari 
ya mafuta, bandari ya samaki 
na bandari itakayotoa huduma 
za kubeba mizigo ya nafaka 
ikiwamo mchele yenye uhitaji 
mkubwa.

Alisema serikali imefanya 
uamuzi wa ujenzi wa Bandari 
ya Mangwapwani kutokana na 
kukidhi kwa eneo kwa ajili ya 
mahitaji yote pia alieleza kina 
kirefu cha bahari kwa eneo 
hilo kinakidhi haja ya ujenzi na 
kuongeza kuwa Mpigaduri.

Akiwasilisha taarifa ya Kamati 
za Baraza la Taifa la Biashara, 
Katibu wa Baraza hilo ambaye 
ni Katibu Kiongozi wa Baraza 
la Mapinduzi, Mhandisi Zena 
Ahmed Said alisema baraza lina 
kamati nne ambazo ni Kamati ya 
Uchumi na Biashara, Uwekezaji 
na Kulipa kodi, Kamati ya Kilimo 
Ufugaji, Uvuvi na Mazingira, 
Kamati ya Utalii na Kamati ya 

masuala ya Ardhi.
Mhandisi Zena alisema baraza 

lilifanikiwa kuzifanyia kazi 
kwa kuzipatia ufumbuzi hoja 
mbalimbali zilizowasilishwa na 
kamati hizo ikiwamo maslahi 
ya wanaopoteza ajira kwenye 
taasisi binafsi, udhibiti wa wa-
naotembeza watalii wasiorasmi, 
udhibiti wa nyumba za kulala 
wageni, maegesho ya magari 
yanayotumia VAT, athari za 
michezo ya baharini na madai 
ya wakulima wa mboga kwa 
uchelewashwaji wa madeni yao 
kwa taasisi za serikali.

Aidha, Mhandisi Zena alise-
ma baadhi ya mafanikio yali-
yotokana baada ya kufanyiwa 
kazi kwa hoja za kamati hizo ni 
kuanzishiwa kwa fao la ukosefu 
wa ajira kupitia marekebisho 
ya Sheria ya Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii, (ZSSF) Namba 5 ya 
mwaka 2005 na kutungwa kwa  
Sheria ya Mfuko wa Huduma za 
Afya.

Mrajisi wa Asasi za Kiraia Zanzibar, Ahmed Abdulla, akimkabidhi zawadi mmoja wa wanafunzi 
wa Shule ya St. Paul Kiungani wakati wa ugawaji wa taulo za kike kwa wanafunzi zilizotolewa 
na Taasisi ya Women and Children Support Association (WCWSA) kwa kushirikiana na wadau 
wengine shuleni hapo jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘Wazazi 
msifumbie  
makuzi, afya  
ya uzazi  
kwa watoto’
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZAZI wametakiwa kutofum-
bia macho elimu ya kujitambua, 
makuzi na afya ya uzazi kwa 
watoto wao ili kuwalinda na 
matatizo yanayojitokeza katika 
jamii.

Hayo yalisemwa jana na Mra-
jisi wa Asasi za Kiraia Zanzibar, 
Ahmed Abdallah, wakati akizin-
dua zoezi la ugawaji wa taulo za 
kike na elimu ya hedhi salama 
kwa wanafunzi wa Shule ya St. 
Paul na St. Monica.

Alisema kuwa ukimya uli-
opo kwa baadhi ya wazazi juu 
ya masuala ya mabadiliko ya 
kimaumbile ya watoto wao, 
husababisha madhara yakiwamo 
ya kiafya jambo linaloweza 
kudhibitiwa kwa kujenga ukaribu 
na kuwapa elimu kulingana na 
umri na nafasi ya mtoto.

Aidha, alipongeza juhudi zina-
zochukuliwa na asasi za kiraia 
ikiwamo ya WCWSA, HHFna 
WAJAMAMA kwa kutoa elimu 
inayohusu hedhi salama na ku-
gawa taulo hizo kwa wanafunzi 
jambo litakaloongeza ufanisi wao 
katika masomo.

Alisema kuwa Serikali ya Zan-
zibar inathamini mchango unao-
tolewa na asasi za kiraia ambao 
unaziba pengo la kiutekelezaji 
wa majukumu ya serikali na 
kuzitaka kufanya kazi kulingana 
na malengo ya kuanzishwa kwao 
na mahitaji ya jamii.

Katibu wa Kanisa la Anglikana 
Zanzibar, Padri Stanley Lichinga, 
alipongeza usimamizi na ufua-
tiliaji unaofanywa na ofisi ya 
mrajisi kwa mashirika yasiyo ya 
kiserikali akisema yana msaada 
mkubwa kwa jamii.

Aidha, aliitaka jamii hasa wa-
naume kuwa karibu na watoto 
wao wa kike, kuwasikiliza na 
kuwapa njia za kujilinda dhidi ya 
matatizo yaliyoko katika jamii.

Ofisa Miradi wa WCWSA, Ester 
Mwakarobo, alisema kuwa zoezi 
hilo ni endelevu na kwamba 
litafanyika katika shule zingine 
za Unguja na pemba.

Alisema katika mpango kazi wa 
shirika hilo, mbali ya kutoa elimu 
ya hedhi salama na kugawa 
taulo za kike, pia lina mpango wa 
kusaidia upatikanaji wa huduma 
muhimu katika shule zikiwamo 
za maji safi na salama na chakula 
kwa wanafunzi.

Mwenyekiti wa HHF, Florence 
Robert, aliahidi kuwa wataen-
delea kutoa elimu juu ya usafi 
na hedhi salama kwa wasichana 
na wanawake ili kuwa na jamii 
salama dhidi ya maradhi yanay-
otokana na afya ya uzazi. 



Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……09/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: MARIA 

MDENG’O WA KONGA STREET
 
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA: JOYCE AKU MZENA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo 
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 24 
Mwezi 1 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa 
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

•  Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na 
waweza kukaguliwa

•   Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 20 mwezi 1 mwaka 2023

HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTEA KWA 
NYARAKA YA KIWANJA

Peter Kiyabo Kapingu  
anatangaza kupotelewa na 

nyaraka ya umiliki wa kiwanja 
namba 335 kitalu "EE" 

kilichopo Ngokolo Manispaa ya 
Shinyanga.

Kwa yeyote atakaiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi 

kilichopo karibu au awasiliane 
na Peter Kiyabo Kapingu kwa 

simu namba 0754-277971
Taarifa ya Polisi 

SHI/SHI/RB/30727/2023.

KUPOTELEWA NA 
KADI YA GARI

ANTHONY HENDRY LASWAI  
Anatangaza  kupotelewa na  

kadi ya gari   yenye namba za 
usajili  T138 ACL TOYOTA 

LANDCRUISER  .
Chasses Namba  

L J710002579, Engine Namba  
1KZ0224143

Yeyote atakayeiona  atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi .

KIL/MOS/RB/475308/2022

KUPOTEA KWA VYETI

NEEMA SELEMANI anatangaza kupotelewa na 
vyeti,cha kidato cha nne chenye index namba  
P0253-0005 kilichotolewa na baraza la 
mitihani kupitia shule ya GREEN BIRD GIRLS 
HIGH mwaka 2014, na cheti cha kidato cha sita 
chenye index namba S0253-0514 
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia 
shule ya GREEN BIRD GIRLS HIGH mwaka 2017, 
yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
Polisi taarifa 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

                                                              
Usimamizi   wa  Mirathi Na……10/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: SWEDI 
KIGUNGULI WA MAGURUMBASI

 
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA: TWAHA SWEDI KIGUNGULI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo 
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 30 
Mwezi 1 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa 
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

•  Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na 
waweza kukaguliwa

•   Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 22 mwezi 1 mwaka 2023

HAKIMU MFAWIDHI

KUPOTELEWA NA 
KADI YA GARI

TONNY WILSON MALLE 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya VOLKS WAGEN 
MALLE yenye usajili namba: 

T696 BMN, CHASSIS NAMBA: 
WVWZZZ1JZXP116246 na 

ENGINE NAMBA: AGN00AZ. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

ARU/ARU/RB/31689/2023

Katika Mahakama ya Mwanzo  Wilaya MOROGORO 

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Kituo cha MJINI
Mkoa wa MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 02/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  

KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA 
MOHAMED ABDALLAH MNEKA

03 02 3

06 301

KUPOTEA KWA VYETI

NDG.MASUBI J.KATENGA
Anatangaza kupotelewa na cheti chake cha 

na.S0423-0083 (CSEE),kilichotolewa na 
Baraza la mitihani Taifa,kupitia shule ya 
sekondari Bulima,iliyopo mkoa wa Simiyu.

Kwa yeyote atakayekiona anaombwa kuripoti 
kwenye kituo chochote cha polisi kilicho 
karibu.
TAARIFA YA POLISI: NY/RB/446/2022
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO
FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1153 OF 2022
In the matter of the Estate of the late 

JULIANA MAZIKU MALIWANGA
And

In the matter of Application for letters of Administration 
by

HAWA LUMELEZI 

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate (or letters of administration) is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 06 
day of 02, 2023
Dated at DAR ES SALAAM this 13 day of 12, 2022

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT (Cap. 117 R.E. 2002)

CHANGE OF NAMES BY DEED POLL

THIS DEED POLL is made this of 16th day of January, 2023.
By THIS DEED POLL, I, the undersigned and the person, with the names 
ERNESTER BARTHOLOME KIMARIO, a resident of Kawe Beach Kinondoni 
District, Dar es salaam City, a Citizen of the United Republic of Tanzania by 
birth DO HEREBY ABSOLUTELY and utterly renounce, relinquish and abandon 
the use of my former names of AMBROSIA BARTHOLOME KIMARYO as variably 
used on my Public Pension Fund (PPF) with membership card number 67310 so 
as to adopt the name of ERNESTER BARTHOLOME KIMARIO that appeared on 
my Citizen Identity Card with number 19450920-14121-00001-15. As in lieu 
thereof do assume and adopt the name of ERNESTER BARTHOLOME KIMARIO.
And in pursuance of such change of name as aforesaid I hereby declare that I 
shall at all times hereafter in all records, deeds and instruments in writing and 
in all actions and proceedings and in all dealings and transactions and upon all 
occasions whatsoever related to my professional, use and sign the name of 
ERNESTER BARTHOLOME KIMARIO as my name in lieu of the said names of 
AMBROSIA BARTHOLOME KIMARYO renounced as aforesaid.
THAT the reason for such change is wrong registration of my names on my 
Public Pension Fund. Whereas my names read as ERNESTER BARTHOLOME 
KIMARIO.
AND I HEREBY AUTHORIZE and request all persons to designable and address 
me by such assumed name of ERNESTER BARTHOLOME KIMARIO.
IN WITNESS WHEREOF I have hereunder signed my assumed name of 
ERNESTER BARTHOLOME KIMARIO, and have set my hand this 16th day of 
January, 2023.

r
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Rais Zambia: 
Acheni mambo ya  
kuchunguzana

Russia kujiunga 
kwenye mazoezi 
na Afrika Kusini

LUSAKA, Zambia

RAIS wa Zambia, Hakainde Hichil-
ema (pichani), amewataka raia wa 
nchi hiyo kuacha kuchunguza simu 
za wenzi wao, ikiwa ni sehemu ya 
maoni yake yanayolenga kupun-
guza viwango vya talaka katika 
taifa hilo.

Rekodi zinaonyesha kuwa nchi 
hiyo ilirekodi zaidi ya kesi 22,000 
za talaka mwaka jana pekee, tak-
wimu ambazo rais alizitaja kuwa 

za kusikitisha.
Ilibainishwa 

kuwa jana, ukosefu 
wa haki za ndoa, 
uzinzi, unyan-
yasaji wa kijinsia, 
matusi na ukatili 
ni miongoni mwa 
sababu kuu za 
watu waliotajwa 
katika mahakama 
za kutaka talaka.

“Tunaoana kwa ajili ya mapenzi, 
hatuoi ili kwenda kuangaliana au 
kwenda kunyoosheana kidole, 
uhuru unamaanisha uwajibikaji ka-
tika kuweka mipaka uhuru wetu, si 
kuchezea uhuru wa wengine, kuwa 
mvumilivu, uwe mwenye kuelewa,” 
alisema Hichilema.

Hata hivyo takwimu za miezi 
12 iliyopita zilionyesha ndoa fupi 
zaidi nchini humo ilidumu kwa siku 
30 huku ndefu zaidi ikiwa ni miaka 
65. BBC

MOSCOW, Russia

SHIRIKA la habari la serikali la 
Russia la Tass linaripoti likinukuu 
chanzo cha kijeshi kuwa meli ya 
kivita ya Russia iliyobeba si-
laha itashiriki katika mazoezi ya 
pamoja na wanajeshi wa majini 
wa China na Afrika Kusini mwezi 
Februari.

Shirika la habari la Reuters 
lilibainisha jana kuwa ni mara ya 
kwanza kutajwa rasmi kwa ushiriki 
wa meli hiyo ya kivita, ambayo ina 
silaha za makombora ya Zircon.

“Meli hiyo itakuwa katika kituo 
cha usafirishaji katika bandari 
ya Syria ya Tartus na baada ya 
hapo itashiriki katika mazoezi ya 
pamoja na wanamaji wa China na 
Afrika Kusini,” Tass ilisema.

Siku ya Alhamisi Jeshi la Afrika 
Kusini lilitangaza mwezi ujao kuwa 
litafanya mazoezi ya pamoja ya 
kijeshi na Russia na China katika 
pwani yake.

Mazoezi hayo yatafanyika kwa 
siku 10 kuanzia Februari 17 hadi 
27, mwaka huu katika mji wa 
Bandari wa Durban na Richards 
Bay.

Jeshi la Ulinzi la Kitaifa la Afrika 
Kusini lilisema kuwa lengo la ma-
zoezi hayo ni kubadilishana ujuzi 
na maarifa ya kiutendaji. BBC

EU kujadili msaada 
zaidi dhidi ya Ukraine
BRUSSELS, EU

MAWAZIRI wa Mambo ya Nje wa 
Umoja wa Ulaya (EU) wanakutana 
Brussels  kujadili suala la kuipatia 
msaada wa ziada Ukraine, lakini 
wanatarajiwa kujadili kuhusu Iran 
na kutangaza majina 37 kwenye 
orodha ya Wairan watakaowekewa 
vikwazo kutokana na ukiukwaji wa 
haki za binadamu.

Mkuu wa sera za nje wa EU, Jo-
sep Borrell, akiwa katika mkutano 
wa mawaziri wa mambo ya nje wa 
umoja huo jana, alisema anataraji 
nchi 27 wanachama zitaidhinisha 
fungu jingine la euro milioni 500 
zaidi ya Sh. bilioni 127 za msaada 
wa kijeshi kwa ajili ya Ukraine.

Fedha hizo kwa mujibu wa Bor-
rell ni sehemu ya kile kinachoitwa 
hazina ya amani ya EU ambayo 
ni bajeti ya ziada ya kuuwezesha 
umoja huo kuwa tayari  kusima-
mia usalama duniani.

Wiki iliyopita zilikuwapo ripoti 
zilizoonyesha kwamba Hungary 
iliipinga hatua hiyo ingawa jana 
waziri wa mambo ya nje na mse-
maji wa serikali ya mjini Budapest 

Mfalme wa Eswatini, Mswati wa tatu akihutubia mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Septemba 25, 2019. 
PICHA: AP

alikataa kutoa tamko lolote kuhu-
su ripoti hizo.

Aidha, Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Ujerumani, Annalena Bae-
bock, alisema Ujerumani haiwezi 
kuizuia Poland ikiwa nchi hiyo 
inataka kupeleka vifaru vya kivita 
chapa Leopard nambari 2 nchini 
Ukraine.

Waziri Mkuu wa Poland, Ma-
teusz Morawiecki, alisema nchi 
yake itaiomba ridhaa Ujerumani 
kuhusu kupeleka vifaru hivyo vya 
kivita na kwamba mtazamo ulio-
tolewa na Ujerumani unaonyesha 
kuna uwezekano wa kupatikana 
mwafaka juu ya suala hilo.

Nchi za EU pia zinashughulikia 
suala la vikwazo kadhaa vina-
vyotarajiwa kuanza kutekelezwa 
mwezi ujao dhidi ya Russia kuto-
kana na uvamizi wake wa kijeshi 
nchini Ukraine.

Hayo yalielezwa na vyanzo vya 
kidiplomasia ingawa inatajwa 
kwamba hakuna maamuzi yanay-
otarajiwa kutolewa kwenye mku-
tano wa jana.

Hata hivyo, mawaziri wa mam-
bo ya nje walijadili kuhusu ku-

tumia mali ya Russia iliyozuiwa 
katika nchi za EU ambazo ziko 
chini ya vikwazo zikijumuisha 
akiba ya fedha euro bilioni 300 
zaidi ya Sh. trilioni 762 ambazo zi-
tatumiwa kusaidia kuijenga upya 
Ukraine.

Mkuu wa sera za nje wa EU 
Borrell, alisema hawawezi kulio-
rodhesha jeshi la ulinzi wa map-
induzi ya Iran katika orodha ya 
magaidi hadi pale mahakama ya 
umoja huo itakapotoa uamuzi wa 
kusema ni magaidi.

Vile vile mawaziri wanaokutana 
Brussels wameshajiandaa kuya-
ongeza majina 37 ya Wairan na 
taasisi za nchi hiyo katika orodha 
ya EU ya vikwazo kutokana na 
ukiukwaji wa haki za binadamu 
unaofanyika katika Jamhuri hiyo 
ya kiislamu.

Bunge la Umoja huo wiki ili-
yopita lilitoa wito wa jeshi la ki-
mapinduzi la Iran litiwe kwenye 
orodha ya magaidi kutokana na 
ukandamizaji dhidi ya waanda-
manaji wa Iran pamoja na hatua 
yake ya kuipelekea Russia droni. 
DW

MBABANE, Eswatini

WATU wenye silaha nchini 
Eswatini wamemuua mwana-
siasa mashuhuri wa upinzani 
na mwanasheria wa haki za 
binadamu Thulani Maseko 
nyumbani kwake, saa chache 
baada ya mfalme wa nchi hiyo 
kuwashutumu wanaharakati 
wanaopinga utawala wake.

Hayo yalibainishwa jana 

na msemaji wa chama chake 
Sikelela Dlamini, akieleza 
kuwa Maseko aliuawa kwa ku-
pigwa risasi Jumamosi usiku 
na washambuliaji wasioju-
likana huko Luhleko, umbali 
wa kilomita 50 na mji mkuu 
Mbabane.

Msemaji huyo alisema 
aliambiwa wauaji walimpiga 
risasi kupitia dirisha akiwa 
ndani ya nyumba na familia 

yake.
Serikali ilituma salamu za 

rambirambi kwa familia yake, 
ikisema kifo cha Maseko ni 
hasara kwa taifa na kwamba 
polisi wamekuwa wakiwasaka 
walioamua.

Maseko alikuwa mwanashe-
ria kiongozi wa haki za binad-
amu na mwandishi wa maoni 
nchini Eswatin, ambaye ali-
kuwa na kesi inayoendelea 

mahakamani dhidi ya uamuzi 
wa Mfalme Mswati wa tatu 
kubadili jina la nchi na kuipa 
jina la Eswatini kwa amri.

Jina la nchi lilibadilishwa 
kutoka Swaziland na kuitwa 
Eswatini kwa kuadhimisha mi-
aka 50 ya uhuru wake kutoka 
kwa Uingereza mwaka 2018.

Msimamo wa Maseko uliku-
wa kwamba Mfalme hakufua-
ta utaratibu wa katiba. VOA

Mwanasiasa mpinzani auawa Eswatini

chi za EU 
pia zi-
nashughu-
likia suala 
la vikwazo 
kadhaa 
vinavyo-
tarajiwa 
kuanza 
kutekele-
zwa mwezi 
ujao dhidi 
ya Russia 
kutokana 
na uvamizi 
wake wa 
kijeshi 
nchini 
Ukraine.



Na Mwandishi Wetu

D
STV Tanzania kwa kushirikiana 
na wakala wa Umoja wa Mataifa 
(UN Global Compact) wamezin-
dua mradi wa kuhifadhi na 

kuboresha mazingira unaojulikana kama 
BeGreen wenye lengo la kupanda miti 
katika maeneo ya umma ikiwa ni mkaka-
ti wa kuhifadhi mazingira.
Kwa kuanzia mradi huo ume-

toa miti 2,000 kwa shule 10 
za Halmashauri ya Chalinze 
ambazo ni Bwilingu A, Bwi-
lingu B, Kibiki, Msoga, Chal-

inze, Chahua, Beracha Valley,
 Moreto, Msata na Chalinze 

Islamic.
Akizunguza wakati wa hafla ya kukabi-

dhi miche ya miti hiyo kwa shule husika, 
Mbunge wa Chalinze na Naibu Waziri wa 
Ardhi, Ridhiwani Kikwete alisema mradi 

huo umekuja wakati muafaka kwani su-
ala la uharibifu wa mazingira limekuwa 
sugu na lenye athari mbaya kwa jamii. 

Alisema mradi huo utasaidia sana 
kuboresha mazingira kwani unatoa miti 
ya aina mbalimbali ikiwamo ya matunda, 
kivuli na hata ya mbao.

“Tunawashukuru sana wadau wetu wa 
DStv na UN Global Compact Tanzania 
kwa kuja na mradi huu muhimu. Kwetu 
sisi wana Chalinze tunaupokea kwa 
mikono miwili kwani tumekuwa na mi-
pango ya kuhifadhi na kuboresha maz-
ingira yetu na suala la upandaji miti na 
uhifadhi wa misitu na uoto wa asili kwa 
ujumla ni suala tunalolipa uzito mkub-
wa,” alisema Kikwete.

Aidha aliwataka walimu na wanafunzi 
wa shule hizo kuhakikisha kuwa miti 
hiyo inatunzwa na kustawi na pia kuen-
delea kupanda miti katika maeneo yao. 

Kwa upande wake Mkurugenzi wa 
UN Global Compact Tanzania, Marsha 

Yambi, alisema kuhifadhi mazingira ni 
moja ya vipaumbele vyao na wanafurahi 
kuona kuwa wamepata mdau kama DStv 
katika kufanikisha mradi huu. 

Alimshukuru Mbunge wa Chalinze 
kwa kutoa ushirikiano mkubwa uliowez-
esha zoezi hili kufanikiwa na kuahidi 
kuwa huo ni mwanzo na wataendelea 
kupanda miti katika maeneo mbalim-
bali ya umma ili kuhifadhi na kuboresha 
mazingira.

Naye Mkuu wa Uhusiano wa DStv Tan-
zania, Johnson Mshana, alisema kuwa 
mradi huo ni sehemu ya ushiriki wa DStv 
katika miradi mbalimbali inayoigusa 
jamii moja kwa moja. 

Hafla hiyo ya kukabidhi miti 2,000 kwa 
shule za Chalinze ilifanyika katika Shule 
ya Msingi Bwilingu A na kuhudhuriwa 
na walimu kutoka shule husika, viongozi 
wa Halmashauri ya Chalinze, Diwani wa 
Kata ya Bwilingu na wanafunzi wa shule 
husika.

DSTV, UNGCT KUPANDA 
MAMILIONI YA MITI NCHINI

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Kibo Palace Hotels 
umesema utaendelea kudhamini 
mbio za kila mwaka za Kilimanjaro 
Premium Lager International Mara-
thon kutokana na umuhimu wake 
katika kukuza uchumi wa taifa, 
vipaji vya michezo na michezo kwa 
ujumla hapa nchini.

Ahadi hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa kampuni inayomiliki hoteli za 
Kibo Palace, Vincent Laswai, wakati 
wa hafla ya uzinduzi wa mbio 
hizo toleo la Mkoa wa Kilimanjaro 
iliyofanyika hotelini hapo, Moshi, 
mkoani Kilimanjaro hivi karibuni.

“Mbio za kimataifa za Kilimanjaro 
Premium Lager International Mara-
thon zimetoa na zinaendelea kutoa 
mchango mkubwa katika kukuza 
michezo, hasa kuibua na baadaye 
kukuza vipaji vipya katika riadha, 
pamoja na kuinua uchumi hasa 
katika sekta ya utalii,” alisema.

Aliongeza, “Sisi katika sekta 
ya utalii ndio mashahidi wakuu 
wa maboresho haya katika sekta 
ya utalii na hii ni kwa sababu 
tunawapokea na kuwakaribisha 
wageni wengi wanaokuja kushiriki 
katika mbio hizi kila mwaka”.

Alisema hoteli za Kibo Palace zi-
najivunia kuhusishwa na michuano 
hii ya kila mwaka inayotambulika 
duniani kwa sasa ambayo alisema 
ina mchango mkubwa katika kui-
tangaza Tanzania nje ya nchi na 
hivyo kuongeza idadi ya watalii 
wanaotembelea Mkoa wa Kiliman-
jaro na nchi nzima kwa ujumla.

Kwa Arusha Kibo Palace inaende-
sha Kibo Palace Hotel na kwa 
Moshi ni Kibo Palace Homes na 
Kibo Palace Hotel.

Mbio za 21 za Kilimanjaro Pre-
mium Lager International Marathon 
zinatarajiwa kufanyika Februari 
26, mwaka huu, katika viwanja vya 
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
(MoCU), ambapo zinatarajiwa 
kuhusisha zaidi ya washiriki 12,000 
kutoka zaidi ya nchi 50 duniani.

Mashindano hayo ambayo 
yanayoandaliwa na Kilimanjaro 
Marathon Company Limited na ku-
ratibiwa kitaifa na Kampuni ya Ex-
ecutive Solutions Limited, yamed-
haminiwa na Kilimanjaro Premium 
Lager ambao ndiyo wadhamini 
wakuu kupitia udhamini wao wa 
mbio za kilomita 42 na Tigo ambao 
ni wadhamini wa mbio za Tigo 
Half-Marathon za kilomita 21.

Wadhamini wengine mbali na 
kampuni ya hoteli za Kibo Pal-
ace, ni pamoja na Simba Cement, 
Kilimanjaro Water, TPC Sugar, 
Total Energies, wasambazaji rasmi 
GardaWorld Security, Keys Hotel 
na CMC Automobiles.

Kibo Palace 
kuendelea 
kudhamini 
Kilimanjaro 
Marathon

HABARI MICHEZO
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Na Saada Akida 

KUELEKEA pambano la ku-
wania mkanda wa ubingwa 
wa Afrika Boxing Union 
(ABU) katika uzito wa Super 
Middle, bondia wa ngumi 
za kulipwa nchini, Selemani 
Kidunda amesema mwaka 
2023 anakuja kivingine 
hasa kwa mchezo wake huo 
utakaopigwa Februari 24.

Kidunda atapanda ulin-
goni dhidi ya Patrick Mu-
kala kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
na litasindikiwa na pambano 
la kisasi kati ya Oscar Rich-
ard dhidi ya Adam Mbega, 
litafanyika katika ukumbi wa 

Ubungo Plaza jijini Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kidunda alisema anaen-
delea kufanya mazoezi ya 
kujiandaa vizuri kwa mwaka 
huu 2023 nakuja kivingine 
tofauti na mwaka jana alivyo-
pigana mjini Songea na Shi-
manga Katompa.

Alisema amekuja na mbi-
nu mpya na staili mpya kwa 
sababu ya mpinzani wake 
kumfuatilia mapambano 
yake ya nyuma aliyowahi 
kucheza ikiwamo ya mwaka 
jana.

“Nafurahi kupata nafasi hii 
ya kupanda ulingoni mwaka 
2023, itakuwa mechi yangu 

ya kwanza naendelea na 
maandalizi mazuri na nakuja 
kivingine kabisa na Watan-
zania wataona ngumu bora 
kabisa Februari 24,” alisema 
Kidunda.

Kwa upande wa promota 
wa pambano hilo kutoka 
Kampuni ya Kemmon Sports 
Agency, Saadah Salum, 
alisema lengo la kuandaa 
pambano hilo ni kuhakiki-
sha wanaendelea kukuza na 
kutangaza mchezo wa ngumi 
kwa Tanzania.

Alisema pambano hilo 
litakuwa la ushindani mkub-
wa kwa sababu ya mabondia 
hao kuwa na rekodi nzuri ka-
tika mapambano yaliyopita.

Kidunda: Nakuja kivingine mwaka 2023

Naibu Waziri wa Ardhi na Mbunge wa Chalinze, Ridhiwani Kikwete (katikati), akiwa na Mkurugenzi wa UN Global 
Compact Network Tanzania, Marsha Yambi (kushoto), na Mkuu wa Uhusiano wa DStv Tanzania, Johnson Mshana 
(kulia), wakipanda mti katika Shule ya Msingi Bwilingu A kuashiria kuzinduliwa kwa mradi wa BeGreen unaendeshwa 
na wakala wa Umoja wa Mataifa (UNGCNT) kwa kushirikiana na DStv Tanzania. NA MPIGAPICHA WETU



RICE KUTUA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa West Ham, Declan Rice, 24, 
anaelekea kujiunga na Arsenal msimu wa joto, huku 
Chelsea na Manchester United pia zikitarajiwa kuwania 
saini ya mchezaji huyo wa kimataifa wa England. 
(Guardian)

LAMPARD HALI TETE

MMILIKI wa Everton, Farhad Moshiri amefanya ma-
zungumzo na bodi ya klabu hiyo kuhusu mustakabali 
wa kocha Frank Lampard na mtu mwenye uwezekano 
wa kuchukua nafasi ya kiungo huyo wa zamani wa 
England, iwapo atatimuliwa. (Telegraph)

CONTE HATAKI

MKATABA wa Kocha wa Tottenham Hotspur, Antonio 
Conte, 53, unamalizika msimu huu wa joto na akiwa 
tayari amepewa mkataba mpya, kocha huyo amewataka 
Spurs kuuweka kando mkataba huo kwa sababu hataki 
kufikiria mustakabali wake kwa sasa. (Sky Sports)

TROSSARD ALITAKIWA SPURS

WAKALA wa mshambuliaji wa Ubelgiji, Leandro Tros-
sard, 28, amesema Tottenham Hotspur walikuwa kwe-
nye mazungumzo ya kumsajili mchezaji huyo kabla ya 
kujiunga na wapinzani wa London kaskazini Arsenal, 
ambao walikuwa na maamuzi madhubuti kufanikisha 
uhamisho huo. (Mirror)

GIL AWEKWA CHAMBO SPURS

WINGA wa Hispania, Bryan Gil, 21, anaaminika kuwa 
mmoja wa wachezaji watatu ambao Tottenham Hot-
spur inawapa AS Roma kama sehemu ya mpango wa 
kubadilishana na kiungo wa Italia, Nicolo Zaniolo, 23. 
(Football Insider)

ZANIOLO HAONDOKI

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anafikiri Nicolo 
Zaniolo huenda asiondoke kwa sababu ofa zilizofika 
mezaji kwa ajili ya mchezaji huyo “hazifai kwake wala 
klabu”. (Football Italia)

ZIYECH AWINDWA ROMA

AS Roma imefanya mawasiliano ya awali na wakala 
wa winga wa Chelsea, Hakim Ziyech, 29, na wanaweza 
kumnunua winga huyo wa Morocco ikiwa watamuuza 
Nicolo Zaniolo. (Sky Sports Italia)

EVERTON YAMNYATIA HAKIM

KLABU ya Everton pia inataka kumleta Hakim Ziyech 
kusaidia vita vyao vya kuepuka kushuka daraja na 
wangependelea kumsajili kwa mkopo kwa nia ya kufan-
ya uhamisho huo kuwa wa kudumu iwapo wataepuka 
kushuka. (Mail)

ROQUE AWANIWA MAN

KLABU ya Manchester United imejiunga na Paris 
St-Germain katika kumsaka Mbrazil, Vitor Roque, 17, 
ambaye ana kipengele cha kuuzwa kwa pauni milioni 
52.5 katika mkataba wake wa Athletico Paranaense. 
(Gazzetta dello Sport)

NAVAS AGOMBEWA

KLABU ya Nottingham Forest inatazamia kumsajili 
kipa wa PSG, Keylor Navas, 36, huku Dean Henderson, 
25, akikabiliwa na majeraha ya muda mrefu, ingawa 
Bournemouth na Leicester City pia zinavutiwa na 
mchezaji huyo wa Costa Rica. (Mundo Deportivo)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

M
IKEL Arteta hakufikiria 
kabisa kwamba, Ed-
die Nketiah angeweza 
kucheza kwa kiwango 

bora msimu huu na amemsifia 
mchezaji huyo kuwa ana “moyo na 
roho halisi ya Arsenal”.
Nketiah sasa ndiye mfun-

gaji bora wa Arsenal 
msimu huu akiwa ame-

funga mabao tisa katika 
michuano yote na alifun-

ga mara mbili katika
 ushindi wa 3-2 dhidi ya
 Manchester United, Ju-

mapili.
Ana mabao manne kwenye Ligi 

Kuu ya England licha ya kuanza 
mechi tano pekee - wastani wa bao 
kila baada ya dakika 147  baada ya 
kuanza msimu kama msaidizi wa 
Gabriel Jesus, ambaye aliumia kwe-

   Asifia kiwango chake, 
asema hakufikiria kama 
angeweza kuwa bora…

HABARI MICHEZO

Jumanne Januari 24, 2023

ARTETA: NKETIAH ANA 
ROHO HALISI YA ARSENAL

nye Kombe la Dunia.
Arteta alikuwa na imani na Nke-

tiah kuongeza hatua lakini alikubali 
kwamba kulikuwa na ushahidi 
mdogo wa kiwango cha “ajabu” am-
bacho mshambuliaji huyo anacheza 
sasa.

“Anachofanya Eddie ni cha kush-
angaza,” alisema Arteta. “Hatuwezi 
kusema tuliona kwamba anakuja, 
tulitarajia angeweza kufanya hivyo, 
kwa sababu ya jinsi alivyo, kwa 
sababu ya mawazo yake, kwa saba-
bu ya sifa zake na jinsi sifa hizo zina-
faa ndani ya timu.

“Kumpoteza Gabby lilikuwa pigo 
kubwa, lakini majibu ya Eddie am-
etoa kwa njia ya kipekee.”

Alipoulizwa ni nini alichoona kwa 
Nketiah, Arteta alijibu: “Sifa alizon-
azo, anataka kiasi gani, ana imani 
kiasi gani kwake kuwa namba tisa 
wa Arsenal ndio nia yake.

“Tuko naye kila siku. Yeye ni mto-
to maalum, anayependwa sana na 
kila mtu. Ana moyo na roho ya kweli 
ya Arsenal ndani yake. Huwezi ku-
weka hilo katika namba, lakini yeye 
ni mzuri sana.”

Nketiah alipiga mashuti sita dhidi 
ya Man United na ilionekana kana 
kwamba angepoteza nafasi hiyo 
ya kupata ushindi mnono alipony-
imwa na David de Gea bao dakika 
sita kabla ya bao lake la dakika za 
mwisho na la ushindi.
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LONDON, England 

E
RIK ten Hag aliona kufungwa kwa 
Manchester United dhidi ya Arse-
nal kama ushahidi kwamba lazima 
“kubadilisha mawazo yetu” ili kush-

indana “kwenye kiwango cha juu”.
United walikubali bao la dakika za lala 

salama kwa mara ya pili wiki hii, wakianza 
kwa bao la kusawazisha la Michael Olise 
kwa Crystal Palace likifuatiwa na la ushindi 
la Eddie Nketiah kwenye Uwanja wa Emir-
ates, Jumapili.

Bao la Nketiah dakika ya 90 liliipa Arse-
nal ushindi wa 3-2 waliostahili zaidi.

Kocha huyo wa Man United bado alihisi 
wangeweza na walipaswa kuondoka na 
pointi. Alirejelea ujumbe aliokuwa ame-
wapa wachezaji wake, akiwaambia nyota 
wake wa United bado hawajawa tayari 
kushinda mataji makubwa.

“Labda katika saa chache zijazo, nita-
gundua tuko katika nafasi nzuri, tambua 
tuko katika maendeleo mazuri, mchakato 
mzuri,” alisema Ten Hag. “Lakini kwa 
wakati huu, nina hasira.

“Pia niliwaambia wachezaji: ‘Ikiwa un-
ataka kushinda mataji, lazima tubadilishe 
mawazo yetu.’ “Haiwezekani katika mche-
zo wa juu unafanya makosa matatu makub-
wa kiasi kwamba unaruhusu mabao.

“Hasa bao la mwisho, hivyo lazima uchu-
kue hatua. Huwezi kutoa bao kama hilo, 
kama tulivyofanya, kwenye kiwango cha 
juu. Basi huwezi kushinda mataji.

TEN HAG ATAKA 
WACHEZAJI 
MAN UNITED 
KUBADILIKA

TURIN, Italia 

ANGEL Di Maria ames-
isitiza kukatwa kwa 
pointi za Juventus ha-
kutaathiri mustakabali 
wake mjini Turin huku 
akiwataka Bianconeri 
hao kupigania kufuzu 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Bao la Danilo la dakika 
ya 65 liliokoa na kuwapa 
Juve sare 3-3 dhidi ya 
Atalanta Jumapili, siku 
mbili tu baada ya Juve 
kupokonywa pointi 15 
kufuatia uchunguzi wa 
shughuli zao za awali za 

uhamisho.
Juve wameripotiwa 

kukata rufaa dhidi ya 
adhabu hiyo, lakini 
kikosi hicho cha kocha 
Massimiliano Allegri 
kinakabiliwa na kiba-
rua kigumu kumaliza 
katika nafasi nne za juu 
kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu ya Italia, Serie 
A, wakiwa nyuma ya AS 
Roma walio nafasi ya 
nne kwa pointi 14.

Di Maria anatumaini 
vijana wa Allegri, ambao 
walikuwa wa tatu kabla 
ya uamuzi wa Ijumaa, 

wanaweza kufukuzia 
katika timu nne bora za 
Italia na nafasi ya kush-
iriki Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu ujao huku 
akielezea kujitolea 
kwake kwa Bianconeri.

“Ni vigumu kuwa juu 
kwa pointi 20, lakini iki-
wa tutaendelea kufanya 
kazi na mawazo haya tu-
naweza kufanya kitu cha 
ajabu,” alisema Di Maria, 
ambaye alisaini mka-
taba wa mwaka mmoja 
Julai, akiiambia DAZN.

“Hakuna kinachoshin-
dikana hapa.

Di Maria atoa msimamo wake Juve
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MWIJAKU ATABIRI KIFO 
CHA BONGO FLEVA, TAARAB
Na Sabato Kasika

M
SANII wa maigizo Burton 
Mwambe ‘Mwijaku’ amese-
ma baada ya miezi sita ijayo 
kuanzia sasa, muziki wa 

kizazi kipya (bongo fleva) na taarab 
utafutika na kwamba dansi itarudi 
kwenye kilele kama ilivyokuwa miaka 
ya nyuma.
Mwijaku ametaja sababu ya 

kutabiria kifo bongo fleva
 na taarab kuwa ni wasanii

 kukosa ubunifu, kitendo
 kinachosababisha masha-
bi-ki kuuchoka na kuamua

 kurudi kwenye dansi.

Nyota huyo ambaye ni msemaji wa 
bendi ya Town Classic, alitoa utabiri 
huo wakati akizungumzia bonanza 
la bendi hiyo linalotarajiwa kuanza 
Jumapili ijayo, katika ukumbi wa 
Msasani Beach, jijini Dar es Salaam.

“Hakuna ubishi kwamba, muziki wa 
bongofleva na taarabu utakufa baada 
ya miezi ijayo, wasanii wake hawana 
ubunifu, dansi itakuwa juu, kwa saba-
bu mbinu zote za kupandisha dansi 
tunazijua,” alisema Mwijaku.

Mwijaku alisema bendi ya kwan-
za kuwa juu baada ya miezi sita ni 
Town Classic, kwa madai kwamba, 
inaundwa na wanamuziki wabunifu, 
wachapakazi na wenye vipaji vya hali 
ya juu.

“Wale ambao hawaamini nina-
chosema, waje katika bonanza litaka-
loanza Januari 29 waone kile amba-
cho vijana wa Town Classic Band 
wanakifanya kwa ajili ya kurudisha 
hadhi ya muziki wa dansi,” alisema.

Alisema hiyo ndio ahadi yake 
kwamba wanakwenda kuzika bongo-
fleva na taarab na kurejesha muziki 
wa dansi kupitia Town Classic Band, 
ili mashabiki wapate uhondo ambao 
waliukosa kwa muda mrefu.

Msemaji huyo alifafanua kuwa ben-
di hiyo imedhamiria kurejesha hadhi 
ya muziki wa dansi na si kuharibu 
bendi nyingine na kwamba mashabi-
ki ndio watakaoamua ni wapi waende 
kupata burudani ya uhakika.

Oliveira: 
Wachezaji Simba 
wamenielewa

Msemaji wa bendi ya Town Classic, Burton Mwambe ‘Mwijaku’ (katikati), akizungumzia utabiri wake kuhusu bon-
gofleva na taarab. Kulia ni meneja wa bendi hiyo, Andrew Sekidia na rapa Totoo Kalala. PICHA: SABATO KASIKA

poteza mechi ambayo walistahili kama si kushinda na 
kupata pointi tatu, basi hata kutoka sare na kuambulia 
pointi moja.

“Tumecheza vizuri sana mechi hii, tuliwasoma 
tunawatengenezea mfumo na  wachezaji wanapam-
bana sana, lakini Simba ni timu kubwa, walifunga bao 
kwa ukosefu wa mawasiliano kati ya beki na kipa wake. 
Kipindi cha pili tukarudi kwa nguvu, lakini hatukufani-
kiwa kupata bao, ndiyo mpira lakini tumepoteza mechi 
ambayo hatukustahili kutoambuliwa hata pointi moja,” 
alisema Liogope.

Simba bado inaendelea kuhodhi nafasi ya pili ikifiki-
sha pointi 50, huku Dodoma Jiji ikibakia na pointi zake 
21 kwa mechi 21, kwenye nafasi ya 13 ya msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

INATOKA  UKURASA 24
kupambana kujituma ili kujihakikisha nafasi 
ya kucheza kwenye kikosi cha timu kubwa.

“Ni kweli katika nafasi ninayocheza kuna 
watu wawili Mayele na Musonda, hao ni kaka 
zangu ninawaheshimu kwa sababu ni wakub-
wa kwangu, suala la kupata nafasi nina imani 
bado nitapata kwa sababu nitajituma na ku-
fuata maelekezo ya benchi la ufundi ili kupata 
nafasi ya kucheza zaidi,” alisema Mzize.

Alisema kazi kubwa iliyoko mbele yake ni 
kuhakikisha anapambana na kuonyesha uwe-
zo mzuri, kuhakikisha Kocha Nesreddine Nabi 
kumwamini na kumpa nafasi ya kucheza kama 
ilivyo kwa michezo ya mzunguko wa kwanza 
tangu alipomtoa katika kikosi cha vijana.

INATOKA  UKURASA 24

Mzize apambana 
kupata namba
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‘Nketiah ana roho halisi ya Arsenal’

Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI kinda wa Yan-
ga, Clement Mzize, amesema 
hatakata tamaa na ataendelea 
kujituma zaidi mazoezini ili 
kumshawishi kocha Nesred-
dine Nabi kumwamini na 
kuendelea kumpa nafasi.

Mzize amepandishwa 
kutoka kikosi cha timu ya 

vijana na sasa yuko kikosi cha 
timu kubwa akiungana na kinara 
wa ma-
bao ndani 
ya kikosi 
hicho, Fiston 

Mayele na 
Kennedy 
Musonda 
aliyesajiliwa 
kwenye diri-
sha dogo.

Akizun-
gumza na 
gazeti hili 
jana, Mzize 
alisema ana-
tambua ushindani uliopo ndani ya 
timu hiyo katika safu ya usham-
buliaji, anapambana na kujituma 
mazoezini na kufanya vizuri ka-
tika mechi kila anapopewa nafasi 
ili kuendelea kupata namba.

Alisema ni ngumu kupata nafasi 
ya kucheza mara kwa mara ndani 
ya kikosi cha kwanza hasa baada 
ya kuongezeka kwa mtu mwing-
ine  anacheza nafasi hiyo na 

Mzize sasa 
apambana 
kupata namba

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Simba, 
Roberto Oliveira, ameonesha 
kufurahishwa na ushindi wa bao 
1-0 ilioupata timu yake dhidi 

ya Dodoma Jiji juzi kwenye Uwanja wa 
Jamhuri Dodoma bila kuwapo kwa baadhi 
ya mastaa wake muhimu kwenye timu 
yake, huku  akisema falsafa yake imeanza 
kuingia vichwani mwa wachezaji.
Akizungumza baada ya mechi
 hiyo, kocha huyo ambaye ni

 mechi yake ya pili ya Ligi Kuu
 huku akishinda zote, aliwasi-
fu wachezaji aliowapa nafasi 

kwa kucheza kwa maelekezo,
 akisema bado kidogo tu

 itakuwa tishio.

Oliveira: Wachezaji wamenielewa
    Akunwa na kiwango chao bila uwepo wa 

baadhi ya mastaa baada ya…

Wachezaji wa Simba wakishangilia bao wakati wa mchezo wao dhidi ya Dodoma Jiji uliopigwa juzi kwenye Uwanja 
wa Jamhuri. PICHA: SIMBA

Aliwasifu pia wachezaji wapya waliosa-
jiliwa hivi karibuni ambao ni mechi yao ya 
kwanza kucheza, Jean Baleke aliyefunga 
bao pekee na Ismael Sawadogo akisema 
wameongeza kitu kwenye kikosi.

“Niwasifu wachezaji wangu, wa-
mecheza vizuri leo ( juzi) nimewapa 
nafasi wachezaji wengine ili waoneshe 
walichonacho kwa sababu hatukuwa na 
wachezaji wengi wa kikosi cha kwanza, 
na kweli wamepambana hadi tumepata 
ushindi, ninachoshukuru pia ni kuwa 
wameanza kuelewa falsafa yangu,” alise-
ma Oliveira. 

“Simba ni timu kubwa, ushindi ilikuwa 
ni kitu kikubwa kwetu, tumepata nafasi 
mwishoni mwa kipindi cha kwanza tumei-
tumia na tulicheza vizuri, kipindi cha pili 
tuliamua kuubana uwanja ili kuzuia zaidi 
mashambulizi wa timu pinzani. Nime-
furahishwa na wachezaji wapya ambao ni 
mara ya kwanza kucheza, wanaonekana 
watakuwa msaada sana baadaye, pia ni-
washukuru mashabiki kwa kujitokeza 
kwa wingi hapa uwanjani,” aliongeza.

Simba haikuwa na wachezaji muhimu 
kwenye kikosi hicho ambao ni Mosses Phi-
ri, Clatous Chama, Henock Inonga, Peter 

Banda, Mzamiru Yassin na Sadio Kanoute. 
Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa Do-

doma Jiji, Kassim Liogope, alisema wame-
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