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Biteko ataka 
uwajibikaji 
serikali za mitaa

Mkuu wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani  Wilaya ya Muheza, Tanga,  Leonard Bandora, akitoa 
elimu ya usalama barabarani juzi katika Kijiji cha Mpakani wilayani Muheza  baada ya kupokea  kero 
kwa wananchi wakiiomba serikali kuwajengea matuta eneo hilo na kuwekewa alama za barabarani 
Pundamilia na vibao vya spidi 50 baada ya watu 16 kupoteza maisha kwa kugongwa na magari. PICHA: 
STEVEN WILLIAM 

Na Jenifer Gilla

NAIBU Waziri Mkuu, Dotto Biteko, amewataka 
watumishi wa halmashauri nchini kusimamia vy-
ema fedha za miradi ya maendeleo ili ziwe na tija 
kwenye maisha ya wananchi wa ngazi zote.

Akiwa jimboni kwake Bukombe, mkoani Geita 
jana kwa ajili ya kuwashukuru wananchi tangu 
ateuliwa katika wadhifa mpya huo pamoja na 
kuwa Waziri wa Nishati, alisema fedha nyingi za 
serikali zinaelekezwa serikali za mitaa ambako 
kuna wananchi wengi.

Alisema ni muhimu fedha zikatumika kwa haki 
kwa ajili ya kuleta maendeleo ya wananchi na 
siyo kwa maslahi binafsi.

Alisema inasikitisha kuona fedha zilizotolewa 
kwa ajili ya maendeleo ya nchi zinaliwa na watu 
wachache au zinakaa kwenye akaunti bila kutu-
mika kwenye miradi ya maendeleo ambayo ina-
tatua changamoto mbalimbali za wananchi.

Alisema wakati anakwenda kumuaga Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kuwa anakwenda kutem-
belea jimbo hilo alimwagiza awakumbushe wa-
tumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe 
kusimamia fedha hizo ili zikatumike kuwakom-
boa wananchi kiuchumi.

Dk. Biteko alisema, Rais Samia anafanya kazi 
kubwa ya kuboresha maisha ya wananchi kwa 
kuidhinisha fedha za utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo na kuwaagiza watumishi fedha hizo 
zitumike kihalali ili wasimwangushe.

“Mheshimiwa Rais amewafanya Watanzania 
wawe daraja la juu kwa fedha anazozimwaga kwa 
ajili ya maendeleo yao. Miradi inayozungumzwa 
sasa imekuwa jambo la kawaida kila anayesi-
mama mahali popote anataja mabilioni ya fedha 
yanayopelekwa kwa wananchi,” alisema Biteko.

Aliwasihi viongozi wa halmashauri hiyo kuan-
zia ngazi ya serikali ya mtaa hadi mawaziri wa-
fanye kazi kwa bidii na ushirikiano kwa kuwa 
Watanzania wanaangalia na watawapima kulin-
gana na utendaji kazi wao.

Aliwasihi wananchi wa halmashauri hiyo ku-
pendana, kuthaminiana na kufanya kazi pamoja 
kuijenga halmashauri hiyo ili watoto wao wai-
kute ikiwa bora na wasikubali itikadi za chama 
au dini kuwatenganisha.

Alimshukuru Rais Samia kwa kumpa hes-
hima ya kuwa kuwa Naibu Waziri Mkuu, cheo 
kilichobeba majukumu na wajibu mkubwa wa 
kulitumikia taifa na kuahidi kufanya kazi kwa 
bidii kadiri Mungu atakavyombariki kuwaletea 
wananchi maendeleo.

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde, alisema 
ataendeleza misingi mizuri iliyoachwa na waziri 
huyo wakati wa utendaji wake ili kuwaletea Wa-
tanzania maendeleo kupitia rasilimali madini.

Alisema moja ya mambo atakayofanya ni 
kutekeleza agizo alilotoa Rais Dk. Samia la kufan-
ya utafiti kubaini maeneo yenye miamba ya ma-
dini ili wachimbaji wadogo wasifanye shughuli 
hiyo kwa kubahatisha.

Alisema pia kupitia Mfuko wa Dhamana wa 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) watawapatia 
wachimbaji wadogo mitaji pamoja na kujadili na 
taasisi nyingine za fedha ili kuongeza nguvu ya 
kutoa mikopo kwa wafanyabiashara hao wapate 
mitaji na kuongeza kasi ya mitaji hiyo.

 Mavunde alisema Biteko alifanya kazi kubwa 
ya kuiinua sekta ya madini ikiwamo kupambana 
na utoroshaji wa madini na yeye ataendelezaal-
ipoachia ili kutafuta ufumbuzi wa tatizo hilo.

“Baada ya hapo hatutokuwa na mswalie 
Mtume kwa mtu yeyote atakayefanya kazi ya 
utoroshaji wa madini na kulikosesha taifa letu la 
Tanzania mapato, hayo ndiyo yanayojenga hos-
pitali na shule,” alisema.

Wafugaji walaani operesheni 
inayoendelea, DC afafanua
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Wafugaji Tanzania 
(CCWT)  kimelaani vitendo vya unyan-
yasaji na mauaji ya wafugaji vinavyo-
daiwa kufanyika hivi karibuni katika  
wilaya   za Tunduru mkoani Ruvuma    
na Nachigwea mkoani Lindi.

Kutokana na hali hiyo, chama hicho 
kimemwangukia Rais Samia Suluhu 
Hassan kikimwomba kuingilia kati 
kwa kuunda tume itakayosaidia kuko-
mesha hali hiyo kwa kuwa ni kero kwa 
wafugaji katika mikoa ya kusini.

Makamu Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Kusundwa Wamalwa, alibainisha 
hayo jana jijini hapa alipozungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
matukio ya mapigano kati ya wafugaji 
na wakulima katika wilaya hizo.

Alisema katika siku za karibuni 
kumekuwa na mapigano ya wakulima 
na wafugaji kwenye maeneo hayo na 
kusababisha baadhi ya wafugaji ku-
poteza maisha.

“Hivi karibuni kumekuwapo na ma-
pigano ya kushtukiza katika maeneo 
haya ya wakulima na wafugaji ambayo 
yamepelekea baadhi ya wafugaji wetu 
kupoteza maisha tunaiomba serikali 
ichukue hatua kwa kuwa wafugaji wa-
nanyanyasika sana kana kwamba si 
Watanzania.

“Mnamo Agosti 4, 2023, kuna mfu-
gaji aliyejulikana kwa jina la Weja Lu-
karesha, anadaiwa kufa katika Kijiji 
cha Chiwana, Tarafa ya Narasi wilaya-
ni Tunduru kwa kupigwa risasi akiwa 
ndani ya zizi la mifugo yake, lakini 
hakuna hatua ambazo zimechukuliwa 

hadi hivi sasa,” alidai.
Kiongozi huyo alisema kuwa moja 

ya sababu zinachochea vitendo vya 
unyanyasaji    wa wafugaji ni op-
eresheni ya    kukamata mifugo in-
ayoendeshwa na mkuu wa wilaya ya 
Tunduru.

“Tumemwandikia barua Mkuu wa 
Wilaya ya Tunduru kusitisha operesh-
eni hii na nakala kuipeleka katika 
wizara mtambuka ikiwamo Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI, lakini hakuna hatua 
zilizochukuliwa,” alisema.

Wamalwa alisema kuwa kutokana 
na operesheni hiyo kutumika vibaya 
na kamati za ulinzi na usalama im-
epelekea mifugo kumatwa na kushi-
kiliwa na mkuu wa wilaya kwa muda 
mrefu.

“Wafugaji wananyanyaswa sana, 
wapo ambao wameombwa rushwa na 
wengine wamelipa faini, fedha nyingi 
ambazo malipo yanafanyika kinyume 
cha taratibu za serikali kwa kuwa 
hakuna namba ya malipo ya serikali 
wanayopatiwa kwa ajili ya malipo na 
walioshindwa mifugo yao imeshikili-
wa hadi sasa,” alisema.

Kiongozi huyo wa wafugaji alisema 
wanaishauri serikali kushirikiana na 
chama hicho ili kwenda katika mae-
neo hayo na kuzungumza na wafu-
gaji kwa lengo la kupata suluhu ya 
kudumu ikiwamo utengaji maeneo ya 
nyanda za malisho.

“Hivi sasa wafugaji wanalazimishwa 
kwenda kwenye vitalu vilivyotengwa 
lakini maeneo hayo pamoja na wafu-
gaji kulipa fedha hayana miundom-
binu. Mfugaji anatakiwa kuchimba 

kisima, gharama zake ni takribani mil-
ioni 20,” alilalamika.

Kaimu Katibu Mkuu wa CCWT, Ma-
thayo Daniel, aliomba mamlaka za 
nchi kuhakikisha yeyote aliyehusika 
na kifo cha mfugaji anachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa sheria.

“Hatuelewi ni kwanini hadi sasa 
mamlaka zipo kimya na mhusika ana-
fahamika. Tunaomba hatua zichukuli-
we ili mfugaji yule aliyeuawa ndani ya 
zizi la mifugo yake kwa kupigwa risasi 
anapata haki yake,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Ju-
lius Mtatiro, akifafanua kuhusu madai 
hayo wilayani mwake kwa waandishi 
wa habari, alithibitisha kuendelea 
kwa operesheni ya kuhamisha mifugo 
inayochungwa holela. Inapelekwa  ka-
tika vitalu vilivyo tengwa.

“Tunatekeleza operesheni hii kwa 
mujibu wa sheria ili kuondoa ufugaji 
holela na kulinda maeneo yetu ikiwa-
mo vyanzo vya maji, lakini wafugaji 
hawataki. Tumeshatenga vitalu 279 
kwa ajili yao,” alisema.

Kuhusu madai ya kufanyika mauaji 
wilayani mwake, Mtatiro alisema 
hakuna madhara yoyote yaliyosaba-
bishwa na operesheni hiyo.

“Chama cha wafugaji hawap-
endi operesheni yangu na mimi ni 
mdau wa mazingira. Siwezi kurudi 
nyuma kamwe, acha wanichukie 
ndiyo maana hata linapotokea tukio 
la mauaji wanasema ni kwangu, la-
kini hadi sasa kwangu ni shwari ila 
ninasikia katika wilaya nyingine ndiko 
yametokea mauaji,” alifafanua Mtati-
ro.
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Na Maulid Mmbaga             
MAMLAKA ya Afya ya Mimea na Viuatilifu 

(TPHPA), imedhibiti ndege wasumbufu mil-
ioni tano waharibifu wa mazao na kuokoa 
hekari 1,000 katika Kata ya Kisangaji mkoani 
Manyara.

Mtaalamu wa Kudhibiti Visumbufu vya 
Mimea kutoka TPHPA, Gladman Mbukonyi, 
alitoa taarifa hiyo wakati wa kudhibiti ndege 
hao waharibifu wa mpunga, akibainisha 
kuwa mamlaka hiyo ina mpango wa kuanzi-
sha mfumo wa utabiri ili kuwawezesha kufa-
hamu tatizo la mlipuko lilipo kwa wakati.                                   

Alisema idadi ya ndege waliodhibitiwa ka-
tika kata hiyo ina uwezo wa kuharibu tani 50 
za mazao kwa siku.

“Ndege hawo wangeachwa wangeweza ku-
haribu zaidi ya hekari 1,000 kwa muda mch-
ache na kukwamisha jitihada za wakulima. 
Mikakati ya TPHPA ni kuhakikisha mkulima 
anafurahia kushiriki katika kilimo, tutatoa 
ushirikiano pale watakapotuhitaji,” alisema.

Kaimu Meneja wa Usimamizi wa Visum-
bufu vya Mlipuko kutoka TPHPA, Godlove 
Kirimbo, alisema katika kukabiliana na visu-
mbufu hivyo wamenunua ndege zisizo na ru-
bani (drone) za kutambua vilipo visumbufu 
na kupuliza dawa ili visilete madhara kwa 
wakulima.

“TPHPA kwa kushirikiana na Shirika la 
Mpango wa Chakula Duniani (WFP) na Umo-
ja wa Ulaya (EU), tumenunua drone ambazo 
zinatambua vilipo visumbufu na kunyunyiza 
dawa, hivyo mazao ya wakulima yatakuwa 
salama,” alisema.

Vile vile, alisema wanatarajia kununua 
ndege mpya itakayosaidia kupambana na 
visumbufu hivyo na kubwa zaidi kwenye mi-
pango ya mamlaka hiyo ni kuanzisha mfumo 
wa utabiri utakaowezesha kutambua na ku-
fika kwa wakati kudhibiti visumbufu hivyo.

Alisema mfumo huo utashirikisha wadau 
wote walioko kwenye mnyororo wa kilimo, 
waweze kupata taarifa kwa wakati na ku-
chukua hatua.

“Natoa wito kwa wakulima kushirikiana na 
halmashauri  kutoa taarifa ili tuweze kukabili-
ana na visumbufu,” alisema.

Kaimu Meneja wa TPHPA Kanda ya Kaska-
zini, Juma Mwinyimkuu, alisema visumbufu 
vinachangia kupungua kwa tija ya uzalishaji 
kwa wakulima, hivyo watavidhibiti ili kum-
winua mkulima.

Alisema TPHPA kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Kilimo itadhibiti visumbufu vyote ili 
kuongeza tija ya uzalishaji na kukuza uchumi.

“Jitihada zetu za kudhibiti visumbufu 
kama ndege, zinaenda kuifanya Tanzania 
kutekeleza Malengo Endelevu ya Dunia 
(SDGs) lengo namba moja la kuondoa umas-
kini na lengo la kuondoa njaa,” alisema.

Mtaalamu wa Viuatilifu na Afya ya Mimea 
Halmashauri ya Babati, Kanas Sulu, alisema 
operesheni hiyo iliyotekelezwa na TPHPA 
itawezesha wakulima kupata mavuno yata-
kayowaingizia kipato wao na halmashauri.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Shaurimoyo, Flo-
rian Ngowi, alisema wakulima wa mpunga na 
mazao mengine wamezoea kutumia udongo 
kufukuza visumbufu vya mazao, ujio wa 
ndege hizo utawawezesha kujikita na shu-
ghuli zingine za kiuchumi.

Mkulima wa Mpunga, Mariam Gadiel, alise-
ma matumizi ya ndege za kufukuza na kuua 
ndege waharibifu umewapunguzia gharama 
katika kilimo, akibainisha kuwa awali waliku-
wa wanakodisha vijana kwa ajili ya kufukuza 
ndege na kulazimika kuwalipa fedha hadi 
wakati wa kuvuna.

TPHPA yarudisha furaha 
wakulima Manyara

Mkurugenzi wa Uzalishaji kutoka Wakala wa Taifa wa Uzalishaji na Uendelezaji wa Mbegu za Kilimo (ASA), 
Dk. Justin Ringo, akitoa maelezo kwa Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), Ummy 
Nderiananga, kuhusu shughuli zinazofanywa katika mashine za kuchakata mbegu, alipokuwa kwenye ziara 
ya kukagua utekelezaji wa Programu ya Kuendeleza Kilimo na Uvuvi AFDP inayoratibiwa na ofisi yake 
mkoani Morogoro. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

AGIZO LA GWAJIMA

Washereheshaji wajipanga kutoa elimu 
kuzuia watoto kutumika kucheza usiku
Na Jenifer Gilla

WA S H E R E H E S H A J I , 
waongoza muziki (DJ) na 
wasimamizi wa kumbi za 
sherehe jijini Dar es Sa-
laam, wamefunguka wal-
ivyojipanga kuzuia ushiriki 
wa watoto sherehe za usiku 
kwa kutoa elimu.

Uamuzi huo umekuja siku 
chache baada ya Waziri wa 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi 
Maalumu, Dk. Dorothy 
Gwajima, kuwataka wash-
ereheshaji kuzingatia 
Sheria ya Mtoto namba 21 
ya mwaka 2009 iliyoreke-
bishwa mwaka 2019, wana-
potekeleza majukumu yao 
ili kumlinda mtoto dhidi ya 
vitendo visivyo na maadili.

Agizo hilo alilitoa Sep-
temba 12, mwaka huu, siku 
chache baada ya kukerwa 
na video iliyosambaa kwe-
nye mitandao ya kijamii 
inayowaonyesha watoto 
wawili wa kike wakicheza 
wimbo usio na maudhui 
mazuri kwa staili isiyo na 
maadili kwa umri wao ka-
tika sherehe iliyofanyika 
usiku kinyume na kifungu 
namba 158 (1) (B).

Akifafanua kifungu hicho, 
Waziri Dk. Doroth alisema 
kinakataza watoto ku-
tumiwa kwenye sherehe za 
harusi, maonyesho ya ma-
vazi au shughuli nyingine 
zinazofanyika usiku na 
kuzikumbusha familia na 

jamii kuzingatia malezi ya 
watoto kwa kufuata sheria 
hiyo ili kuwalinda.

Dk. Gwajima aliwaagiza 
wasanii wakiwamo wana-
muziki na waigizaji kuan-
daa kazi zenye maudhui 
yenye kulinda maadili 
na kumlinda mtoto huku 
akiwaelekeza watumiaji 
wa mitandao ya kijamii 
kutekeleza Sheria ya Mtoto.

Katika ukurasa wake 
wa Instagram wa mshere-
heshaji Nabihundu Nsena, 
maarufu MC Nsemna, ali-
weka video fupi akiwaelimi-
sha waliohudhuria sherehe 
aliyokuwa anaongoza kutii 
sheria hiyo kwa kutoambat-
ana na watoto walio chini 
ya umri wa miaka 18 kwe-
nye sherehe ya aina yoyote 
ya usiku wala kwenda nao 
katika maeneo wanayouza 
vinywaji vyenye vileo.

“Kwa hiyo mtu yeyote 
atakayeshikwa akiwa ana-
tumia watoto kujinufaisha 
kwa kitu chochote au kuwa 
nao kwenye sherehe ata-
hukumiwa kwa mujibu wa 
vifungu mbalimbali vya 
sheria ya mtoto. Kwa hiyo 
nimesimama hapa niki-
wakumbusha Watanzania 
wenzangu tuwe makini 
sana katika hilo,” alisema.

Akizungumza na 
mwandishi wa habari hii, 
mshereheshaji Amadi 
Gwaje, maarufu MC Gwaje, 
alisema anatumia nguvu 
yake kubwa ya ushawishi 
aliyonayo kwa jamii kutoa 

elimu ya kutekelezaji wa 
sheria hiyo katika shughuli, 
kama waziri alivyoliagiza ili 
kujenga vizazi vya kesho vy-
enye maadili yanayokuba-
lika.

Alisema elimu hiyo anai-
toa kuanzia kwenye vikao 
vya shughuli husika pamoja 
na kukataa tukio lolote lin-
alohusisha ushiriki wa wa-
toto ikiwamo kucheza au 
maigizo katika sherehe za 
usiku.

“Kwa kuwa MC tunashiri-
ki katika vikao vya harusi na 
kupanga ratiba za sherehe, 
tuna nafasi kubwa ya ku-
zuia ushiriki wa watoto kwa 
kukataa ajenda zitazohusu 
ushiriki wa watoto katika 
sherehe hizo, hicho ndicho 
nitakachofanya,” alisema 
MC Gwaje.

Kapewa Rajabu, maarufu 
MC Kapewa, alisema mara 
zote akiwa anahudumu 
shughuli zinazohusu watu 
wazima na kufanyika 
usiku, haruhusu watoto 
kuingia kwa kuwa anaele-
wa maudhui yanatay-
ofanyika hayawajengi bali 
yanawabomoa.

“Mimi mwenyewe ni 
mama, nina mtoto mdogo 
wa kike ambaye nisinget-
amani ajifunze mambo 
yanayofanyika kwenye 
‘kitchen part’ kwa sababu 
makubwa kuliko umri wao 
na watoto hawana uwezo 
wa kuchuja mambo,” alise-
ma.

Meneja wa ukumbi wa 

sherehe, John Joseph, alisema 
atashirikiana na mwenyekiti 
wa kamati ya harusi pamoja na 
viongozi wa mtaa kudhibiti uin-
gizaji watoto katika ukumbi wake 
nyakati za usiku.

Alisema wateja wanapata 
maelekezo ya kufuata sheria iki-
wamo za mtoto tangu wanapope-
wa kibali cha kuendesha sherehe 
hizo, lakini baadhi yao wanaamua 
kukaidi na kwenda na watoto.

Alisema watoto pia wanaathiri-
wa na hali ya hewa ya viyoyozi, 
sauti zilizopitiliza na maradhi 
yanayoambukizwa kwa hewa iki-
wamo kifuaa kikuu na Uviko-19.

Alishauri viongozi kwa kush-
irikiana na polisi jamii kufanya 
doria katika kumbi za sherehe 
zilipo mitaani mwao kukagua na 
kuchukua hatua watakapobaini 
sheria hiyo imevunjwa.
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Na Christina Mwakangale

MATUMIZI ya kiwango kikub-
wa ya dawa ya Fragyl (metroni-
dazole) ni hatari kiafya, lakini 
imebainika baadhi ya mabinti 
wanazitumia kama njia mo-
jawapo ya kupanga uzazi.

Madaktari bingwa wanaonya 
mtu anayemeza kiwango cha 
dawa hizo, yuko hatarini kuathiri 
uoni, utendaji kazi wa ubongo, 
kujenga usugu wa dawa na ku-
leta upinzani wa matibabu, la-
kini imebaini baadhi ya mabinti 
wanameza hadi vidonge 12 vya 
Fragul kwa siku ili kuzuia kupata 
ujauzito.

Katika udadisi wake jijini Dar 
es Salaam, mwandishi wa habari 
hizi amebaini mabinti, hususan 
wanachuo wanaoishi jirani vyuo 
vya elimu, ni miongoni mwa 
wanunuzi na watumiaji wa dawa 
hiyo, huku baadhi yao wakijipan-
gia ratiba ya kuzimeza, baadhi 
wakimeza hadi vidonge 12 kwa 
siku.

Moja ya sababu zinazotajwa na 
mabinti hao waliozungumza na 
mwandishi, ni upatikanaji wake 
kuwa wa uhakika na huuzwa bei 
rahisi wanayoimudu. 

Vilevile, baadhi ya mabinti hao 
wanadai Fragyl ni njia rahisi zai-
di ya uzazi wa mpango kulingan-
ishwa na njia zinginezo kama vile 
vipandikizi, sindano na vidonge 
vya uzazi wa mpango.

“Binafsi ninameza Fragyl mara 
moja moja ili kuzuia mimba. 
Kuna zile P2 ambazo zinafanya 
kazi ya kuzuia mimba, ila inau-
zwa ghali kwangu. Mimi mwa-
nafunzi, sina fedha nyingi. Fragyl 
ukiwa na buku (Sh. 1,000) hata 
500 unapata vidonge,” anasema 
Adeline (si jina halisi).

Mwanafunzi huyo wa mwaka 
wa kwanza anayesomea kozi ya 
Utawala wa Biashara katika Chuo 
Kikuu cha Kimataifa Kampala 
(KIU) Dar es Salaam, anasema 
matumizi        ya Fragyl kwake 
hayaepukiki,      akiitaja ni njia 
rahisi kwake kukabiliana na 
ujauzito.

Vilevile, mwandishi alizun-
gumza na wanafunzi wanao-
soma Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM) na vyuo vingine 
vya jijini wanaoishi maeneo ya 
Gongo la Mboto, Hosteli za Ma-
bibo na Mwenge Mpakani.

Katika udadisi wake, mwandi-
shi amebaini kwamba katika 
maduka ya dawa yaliyoko katika 
maeneo hayo, Fragyl ni miongo-
ni mwa dawa zenye soko kubwa, 
wateja wakuu wakiwa ni mabinti 
wanavyuo.

“Ugonjwa ni siri ya mteja 
anayekuja kununua dawa, ame-
andikiwa na daktari au la. Mimi 
ninamwuzia kwa sababu hii ni 
biashara. Na wapo wateja wengi 
ambao wananunua dawa tofauti 
kwa dozi ya siku moja au tano, 
inategemeana na fedha zake.

“Fragyl au dawa yenye ‘met-
ronidazole’ inauzika sana, sijui 
kwanini. Wanaonunua ni wa rika 
tofauti wakiwamo wasichana. 
Hapa ni jirani na chuo, wengine 

wananunua P2. Sasa utaanzaje 
kumhoji mteja kwanini ana-
nunua dawa hii? Ni ngumu. 
Ninawaandikia matumizi yake, 
kama inavyoelekezwa ila akiwa 
huko akibadili matumizi, siwezi 
kufahamu,” anasema Mwajuma 
Chaula.

Mwajuma ni mwuzaji wa duka 
la dawa lililoko Gongo la Mboto, 
jijini Dar es Salaam. Anasema 
miongoni mwa dawa ambazo 
kasi ya mauzo imeongezeka ni 
‘metronidazole’ (Fragyl), ambayo 
dozi moja huuzwa kati ya Sh. 
1,000 hadi 1,500.

HATARI KIAFYA
Daktari Bingwa wa Uzazi ku-

toka Idara ya Uzazi Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa Mwananyama-
la, Mugalu Kitandu, anasema 
matumizi ya dawa aina hiyo kwa 
kiwango kikubwa ni hatari kwa 
afya. 

Dk. Kitandu anafafanua kuwa 
matumizi ya dawa hiyo kwa ki-
wango kikubwa yamedhihirisha 
kwa wanyama kama panya, kuwa 
chanzo cha vivimbe vinavyo-
husishwa na saratani kama vile 
saratani ya matiti. Pia husababi-
sha   sumu na ganzi mwilini kuto-
kana na uharibifu wa neva.

“Kuna utafiti ulifanyika kwa 
wanachuo wa UDOM (Chuo Ki-
kuu cha Dodoma). Wengi wali-
kubali kuwa wanakunywa ka-
ribia vidonge 12 kwa siku. Dozi 
kubwa namna hiyo hazitakiwi 
kwa binadamu. Dozi ya kawaida 
ya Fragyl ni vidonge sita kwa 
siku,” afafanua bingwa huyo.

UTAFITI VYUONI
Utafiti uliopewa jina ‘Metro-

nidazole (Fragyl), Matumizi ya 
Dharura Yanayohusisha Wa-
nafunzi Wanawake vyuoni Mkoa 
wa Dodoma, Tanzania; Utafiti 
Kimaelezo na Mtambuka’, ume-
fanywa katika vyuo vikuu vitatu 
vilivyoko Mkoa wa Dodoma.

Utafiti huo ulikusanya taarifa 
kwa wahojiwa 470, wote ni wa-
nawake walio katika umri wa ku-
zaa, yaani miaka 18 hadi 45 kwa 
kipindi cha kuanzia Mei hadi Ju-
lai, 2021. Ulitolewa Januari mwa-
ka huu (2023).

Kati ya wahojiwa 470 wali-
ohusishwa na utafiti, 446 sawa 
na asilimia 94 hawajaolewa au 
wamo katika uhusiano usio 
rasmi na 24 pekee wamo katika 
ndoa.

Lengo la utafiti huo ambao 
mwandishi wa habari hizi ameo-
na ripoti yake, ni kubaini ongeze-
ko la idadi kubwa na wanavyuo 
kutumia bila mpangilio dawa ya 
metronidale maarufu kwa jina la 
kibiashara la Fragyl.

Ilibainika kuwa baadhi wa-
nainunua toka maduka ya dawa 
kama njia ya uzazi wa mpango 
kinyume cha matumizi ya dawa 
hiyo ya antibaiotiki.

Utafiti ulifanywa katika taasisi 
za elimu ya juu tatu zilizoko 
manispaa ya Dodoma, mkoani 
Dodoma ambavyo ni Chuo Kikuu 
cha St. John, Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE) na UDOM Ndaki 
ya Sayansi ya Jamii.

Matokeo yameonesha waho-

Hatari kwa wanaotumia Fragyl kuzuia ujauzito

jiwa 169 walisema wanatumia 
Fragyl kama njia ya uzazi wa 
mpango; 139 wanatumia P2 
kama njia ya uzazi wa mpango 
na 271 hawajawahi kutumia njia 
yoyote ya uzazi.

Vilevile, wanachuo 345 kati ya 
waliohojiwa, walisema wamewa-
hi kusikia mtu akiitumia dawa 
hiyo kama njia ya kupanga uzazi. 
Utafiti pia ulibaini dawa hiyo 
kwa wanayoitumia hunywa dozi 
kubwa kwa kipindi kifupi ndani 
ya saa 24 huku 42 wakionesha 
walipata dawa hiyo duka la 
dawa; asilimia 39 hospitalini na 
asilimia 17 wakiipata dawa hiyo 
kutoka kwa marafiki.

Kati ya waliohojiwa, asilimia 
71 ya wenye umri kuanzia miaka 
18 hadi 21 walijibu wanaitumia 
Fragyl kama njia ya dharura ya 
uzazi wa mpango; miaka 22 hadi 
25 kwa        asilimia 90 wanaitu-
mia dawa     hiyo na      alio na mi-
aka 26 hadi 29 kwa asilimia nane 
walisema wanaitumia dawa hiyo.

Watafiti wanasema sababu ya 
matumizi ya dawa hiyo kwa mu-
jibu wa wahojiwa, kwa asilimia 
59 walisema ni rahisi kuipata, 
asilimia mbili walisema haina ki-
wango kikubwa cha hatari kama 
mbinu nyingine za kupanga 
uzazi, asilimia 33 wanaona aibu 
kuulizia dawa aina nyingine ya 
rasmi ya uzazi wa mpango huku 
asilimia sita wakidai inauzwa 
kwa bei rahisi.

NINI KIFANYIKE
Anaporejeshwa Daktari Bing-

wa wa Uzazi, Dk. Kitandu, anase-
ma elimu inapaswa kutolewa 
kwa vijana kuhusu mabadiliko 
ya mwili na namna ya kuepuka-
na na ngono ambayo ni chanzo 
cha matumizi holela ya dawa.

Anasema athari za matumizi 
holela ya dawa hizo ni kuhar-
ibika kwa mimba na hatari kwa 
afya ya binadamu.

“Mbali na matumizi ya P2 
kuwa makubwa kama ambavyo 
hata Waziri wa Afya ameshake-
mea, matumizi ya dawa hiyo ni 
maalum kwa dharura tu. Sasa 
hivi wasichana wanatumia dawa 
yenye ‘metronodazole’ wakidai 
baada au kabla ya tendo ni kinga 
ya mimba.

“Kuna haja ya kuongeza wigo 
wa elimu ya afya ya uzazi na 
taarifa sahihi kuhusu afya uzazi, 
ili vijana hawa wajue watumie 
ipi. Kiuhalisia mabinti walioko 
vyuoni, hata shuleni hasa shule 

za sekondari wanajihusisha na 
ngono. Matokeo yake ni mimba, 
utoaji mimba holela na kuhatari-
sha uhai.

“Fragyl inazuia kujipandikiza 
kwa ‘embryo’ (mimba). Kwa asil-
imia 70 inaweza kusababisha 
mimba kutoka, yai likisharu-
tubishwa ‘metronidazole’ ina-
zuia lisikae kwenye ukuta wa ki-
zazi. 

“Lakini dozi kubwa ya dawa 
hii inahusishwa na vivimbe, 
unaweza kupata saratani. Haya 
majibu yalitoka kwenye utafiti 
wa wanyama, kwa sababu dozi 
kubwa namna hiyo hazitakiwi 
kutumiwa na binadamu na haku-
na utafiti uliothibitisha kwa bin-
adamu, lakini muhimu kujihad-
hari,” anahadharisha.

Bingwa huyo anabainisha 
kwamba dawa hiyo ya antibaio-
tiki ikitumika isivyo, madhara 
yake ni kujenga usugu wa dawa. 
Badala ya kutibu ugonjwa husika 
kulingana na ushauri wa kita-
laamu, aliyetumia dawa hizo 
kwa kiwango kikubwa hawezi 
kutibiwa kwa dawa za kawaida 
kwa kuwa mwili wake umejenga 
usugu kwa dawa.

Anasema changamoto ni kub-
wa kwa sababu za maadili ya ki-
afya, hakuna utafiti uliobainisha 
ama kuruhusu Fragyl kutumika 
mara mbili ya dozi inayotakiwa.

“Antibaiotiki inakuwa sugu 
mwilini, maana yake vidudu 
vinabadilika, vinazoea dawa, 
vinakuwa haviwezi tena kuuliwa 
na hiyo dawa, tofauti na mwan-
zo kwa sababu vimepewa hiyo 
dawa kinyume cha matumizi. 

“Hii ndio vita kubwa sasa hivi 
kitabibu, kwa sababu dawa zi-
lizokuwa zinatibu baadhi ya ma-
gonjwa, haziwezi tena siku hizi. 
Chanzo ni tulizitumia vibaya. 
Kunywa vidonge 12 siku moja ni 
hatari. Kawaida ni vidonge sita 
ambavyo ni viwili mara tatu kwa 
siku,” anafafanua.

AFYA UZAZI
Tanzania ni miongoni mwa 

nchi ambazo zina kiwango cha 
juu cha mimba na ndoa za uto-
toni, asilimia 27 ya wasichana 
nchini walikwishazaa katika 
umri wa miaka 15 hadi 19 kufikia 
mwaka 2016 kwa mujibu wa Tak-
wimu za Kitaifa za Utafiti wa Hali 
ya Afya (TDHS).

Ofisa Programu Mkuu ku-
toka Mtandao unaojihusisha 
na Ukimwi, Huduma za Afya 

Afrika Mashariki (EANNASO), 
Denis Bwana, anasema asilimia 
22 ya wanawake wenye umri 
wa miaka 15 hadi 19 wamewahi 
kubeba ujauzito na asilimia 16 ya 
wanawake wenye umri wa miaka 
15 hadi 19 wamewahi kujifungua 
watoto hai.

Pia anabainisha kuwa asilimia 
mbili ya wanawake wenye umri 
wa miaka 15 hadi 19 nchini, wa-
likuwa na ujauzito ulioharibika/
mtoto mfu/mimba kutoka huku 
asilimia sita ya wanawake wenye 
umri wa miaka 15 hadi 19 kwa 
sasa ni wajawazito.

Ofisa Mwandamizi wa Afya wa 
Shirika la Pathfinder, Dk. Samuel 
Kikaro, anasema dhana iliyoko 
miongoni mwa vijana hasa wal-
ioko masomoni ni kuogopa 
mimba, hivyo baadhi hudiliki ku-
tumia mbinu tofauti kuzuia, iki-
wamo zisizo za kitaalamu kama 
vile kutumia dawa kiholela.

“Hivi sasa mabinti wanaogopa 
mimba, yaani watoto wanao-
gopa mimba kuliko Ukimwi. 
Kwenye njia za uzazi wa mpango 
kuna minong’ono mingi, imani 
potofu, tamaduni za Kiafrika 
kwamba zina athari, lakini uk-
weli ni kwamba vijana wetu 
tena wenye umri kuanzia miaka 
15 hadi 24, baadhi wanashiriki 
ngono. Tusidanganyane, tutafute 
njia ya kuwaepusha na matokeo 
ya ngono.

“Ipo haja ya kuongeza elimu 
ya afya ya uzazi, kwa sababu 
takwimu za kitabibu zinasema 
mimba chini ya miaka 20 ni ha-
tarishi, pia asilimia 25 ya walio 
katika umri wa kuzaa nchini, 
wanahitaji huduma ya afya ya 
uzazi ila hawafikiwi na huduma,” 
anasema Dk. Kikaro.

Anabainisha kuwa kiwango 
cha utoaji mimba kwa siku ni 
mimba 36 katika kila wanawake 
1,000 walio kwenye umri wa 
kuzaa nchini. Kati yao, wapo am-
bao hupoteza maisha.

“Kuzaa chini ya miaka 20 ni 
hatari kwa wasichana na tuna 
asilimia 54 ya vijana wote nchini 
walio chini ya miaka 20, idadi hii 
ni kubwa isipoelimishwa kuhusu 
afya ya uzazi na uzazi wa mpan-
go. 

“Ikumbukwe uzazi usio wa 
mpango unaongeza kiwango cha 
utegemezi, nchini utegemezi ni 
asilimia 80 na asilimia 19 pekee 
ndio wazalishaji,” anasema Dk. 
Kikaro. 
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Biteko: Serikali 
itaendelea 
kushirikiana 
na migodi, mpeni 
ushirikiano 
Mavunde
Na Mwandishi Wetu, GEITA

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Nisha-
ti, Dk. Doto Biteko, ameahidi Kampuni ya 
Geita Gold Mining Limited (GGML) kuende-
lea kuungwa mkono na serikali ili kuifanya 
sekta ya madini kukua na Watanzania wa-
faidika na rasilimali zao.

Dk. Biteko pia ametoa rai kwa uongozi 
wa kampuni hiyo kumpa ushirikiano wa 
kutosha Waziri mpya wa Madini, Anthony 
Mavunde ili atimize malengo aliyojiwekea, 
ikizingatiwa huo ndio mgodi mkubwa wa 
madini ya dhahabu kuliko yote nchini.

Alitoa kauli hiyo juzi alipotembelea Ban-
da la GGML katika Maonesho ya Sita ya 
Teknolojia ya Madini Geita, pia katika hotu-
ba yake ya kufungua maonesho hayo yanay-
oendelea katika Viwanja vya Bombambili 
-EPZA Geita mjini hapa.

Akiwa katika banda la mgodi huo, Dk. 
Biteko alisema kampuni hiyo imekuwa 
mshirika mkubwa wa serikali na anafarijika 
kwa kuwa mwekezaji hai kupitia Mpango 
wa Uwajibikaji kwa Jamii (CSR).

“Hata Mkuu wa Mkoa wa Geita (Martin 
Shigela) amesema ninyi ndio wadhami-
ni wakuu wa maonesho haya. Kwahiyo, 
tunawapongeza sana,” alisema.

Aliongeza kuwa kuwa sasa sekta hiyo ina 
waziri mpya, yeye inawezekana alikuwa 
waziri mpole kidogo, lakini amekuja Waziri 
Mavunde ambaye ni mkali. Apewe ushiriki-
ano.

“Mpeni ushirikiano ili sekta hii tuitoe 
izidi kukua kwa sababu mgodi wa GGML 
ndio mfano wa migodi yote nchini. Kwa-
hiyo, tusipofanya vizuri Geita na migodi 
mingine haitafanya vizuri. Tukifanya vi-
zuri, migodi mingine itafanya vizuri. Lakini 
ninawapongeza sana,” alisema Dk. Biteko.

Wakati wa ufunguzi rasmi wa maonesho 
hayo juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa GGML, 
Terry Strong, alimshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa jitihada zake za kuboresha 
mazingira rafiki kwa wawekezaji nchini.

Strong alisema jitihada Rais Samia ku-
fuatilia kwa umakini sekta binafsi na sekta 
ya madini na kutatua changamoto zake, 
zimeibua matumaini katika eneo hilo lenye 
wadau wengi.

“GGML inaweza kuwa mfano wa kuigwa 
kutokana na ari hii mpya, baada ya kupata 
ushirikiano wa kutosha kutoka serikalini. 
Mathalani katika utekelezaji wa sheria 
mpya ya madini,” alisema.

Alibainisha kuwa sheria hiyo imetoa 
mwongozo wa usimamizi wa sekta ya madi-
ni kuhusu masuala ya kodi, malipo ya mra-
baha na matumizi ya fedha za CSR, huku pia 
ikisisitiza ujumuishaji wa uchumi wa ndani.

“Tunafarijika kusema kuwa katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita, GGML imesh-
irikiana kwa kiasi kikubwa na Serikali ya 
mkoa wa Geita, kwa kutenga zaidi ya Sh. bil-
ioni 46 kupitia CSR. 

“Fedha hizi zimesaidia kutekeleza miradi 
kadhaa inayolenga jamii ikiwamo ujenzi wa 
soko la kisasa na vituo vya huduma ya afya 
ikiwamo miundombinu ya elimu inayolen-
ga mahitaji ya ndani,” alisema.

Wataalamu wa upasuaji wa moyo kwa watoto kutoka Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) na mwenzao 
kutoka Chuo Kikuu cha Jagiellonian nchini Poland, Prof.  Tomasz Mroczek, wakifanya upasuaji wa kurekebi-
sha mishipa ya damu ya moyo ambayo haijakaa katika mpangilio wake wakati wa kambi maalumu ya siku 
tano ya matibabu ya magonjwa ya moyo kwa watoto iliyofanyika JKCI. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watetezi jinsia wataka sera taulo
za kike zigawiwe bure shuleni
Na Salome Kitomari

MTANDAO wa Jinsia Tanzania 
(TGNP) umeitaka serikali kuja na 
sera itakayowezesha taulo za kike ku-
gawiwa bure katika shule za msingi na 
sekondari, ili kupunguza kero wanayo-
kutana nayo watoto wa kike.

Vilevile, mtandao huo umesema 
kuwa ili kuboresha utendaji katika 
serikali za mitaa ni muhimu kuwa 
na mabadiliko ya kisera ili madiwani 
walipwe na hazina moja kwa moja.

Akizungumza na waandishi wa 
habari hivi karibuni kuhusu maan-
dalizi ya tamasha la kimataifa la jinsia 
litakalowaleta pamoja zaidi ya watu 
1,500, Mwenzeshaji kutoka TGNP, Deo 
Temba, alisema ni muhimu serikali 
ikawezesha jambo hilo kwa kuwa lin-
awezekana badala ya kuweka namna 
ya kupata kodi.

“Tunapendekeza taulo za kike ziga-
wanye bure ili hata mtoto wa maskini 
asiwe na kikwazo cha kwenda shuleni, 
ni jambo linalowezekana kabisa, kwa 
sasa limekuwa jambo la kibiashara na 
wale wanaojitolea kupitia kampeni 
mbalimbali,” alisema.

Moja ya taasisi inayofanya kampeni 
ya kukusanya taulo za kike kutoka kwa 
Watanzania ni Kituo cha East Africa TV 
na Radio ambao wana lengo la kuku-
sanya taulo 10,000.

Kuhusu madiwani, Temba alisema 
maeneo mengi waliyotembelea wali-
baini kuna changamoto kubwa kwa 
viongozi hao kwa kuwa malipo yao 
yanasuasua.

“Tunamkumbusha Rais Samia Su-
luhu Hassan ile nia yake kwamba 
madiwani walipwe kupitia Hazina. Hii 
itaondoa kero na mzigo mkubwa kwa 
halmashauri,” alisema Temba.

Alisema wananchi wameshiriki 
mchakato wa bajeti kuanzia ngazi 
ya chini hadi juu, ikiwamo kuweka 
vipaumbele vyao, jambo lililosaidia 
kuwa na bajeti jumuishi hasa kwenye 
ngazi ya halmashauri.

“TGNP imechukua wananchi wa 
ngazi ya kitongoji kwenda kuonana na 
wabunge, makatibu wakuu na mawazi-
ri, kisha wakatatuliwa mambo yao kwa 
urahisi kabisa na sauti zao kusikika 
kwa urahisi,” alisema.

Temba alisema hatua nyingine ni 
utengaji wa bajeti kwa kuzingatia us-
awa kwa makundi yote kwenye jamii 
kwa kujua imetolewa kiasi gani, kime-
tumikaje na kwenye miradi gani am-
bayo ni ya jamii. 

Ofisa Habari wa TGNP, Monica John, 
alisema shirika hilo linafikisha miaka 
30 tangu kuanzishwa kwake huku 
kukiwa na mafanikio lukuki ikiwamo 
kuongoza vuguvugu la ukombozi wa 
wanawake na mtoto wa kike, pamoja 
na kushawishi wanawake wengi ku-
gombea nafasi za uongozi.

Alisema tamasha hilo litakalofanyi-
ka Novemba mwaka huu litawaleta 
wanaharakati kutoka sehemu mbal-
imbali duniani    kwa ajili ya kubadil-
ishana ujuzi, kusherehekea mafanikio 
na kuangalia changamoto zilizoko ka-
tika jamii.

Alisema tamasha litakuwa na 

kaulimbiu ya ‘Miaka 30 ya TGNP na 
Takwa la Ukombozi wa Wanawake’ 
huku kukiwa na mada ndogo za ‘Nyayo 
zetu na urithi wetu’ na ‘simulizi za ku-
leta mabadiliko na mikakati’.

Kwa mujibu wa Monica, mada ny-
ingine ni ubunifu na teknolojia, ku-
wajengea uwezo vijana kwenye uon-
gozi, mjadala wa viongozi wakongwe 
na vijana, madiwani wa halmashauri, 
maofisa maendeleo ya jamii na watu 
waliopitia changamoto mbalimbali ka-
tika jamii.

Alisema kwa miaka 30, TGNP ina-
jivunia mengi ikiwamo mabadiliko 
ya sheria mbalimbali ikiwamo Sheria 
ya Makosa ya Kujamiiana ambayo in-
awalinda   wasichana na wanawake 
dhidi ya kulazimishwa kufanya ngono 
na matukio mengine ya ukatili wa ki-
jinsia.

Alisema sheria inatoa adhabu kali 
ikiwamo kifungo cha miaka 30 kwa 
kuvunja haki ya kusema hapana na za 
kimapenzi za wanawake.

Mafanikio mengine ni kuwa na bajeti 
yenye jicho la jinsia kitaifa huku kwe-
nye ngazi ya halmashauri ni kutenga 
bajeti za kijinsia.

Monica alisema tangu kuanza kwa 
tamasha mwaka 2001, zaidi ya watu 
35,000 wameshiriki na la mwaka huu 
linawaleta wadau wa mataifa mbal-
imbali ambao watatoa simulizi, ma-
badiliko ya kisera na sheria, safari ya 
miaka 30 ya vuguvugu la maendeleo 
ya wanawake na wale wa chini kabisa 
kukutana na watu wa ngazi za juu za 
uongozi.
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MAONI & UCHAMBUZI

NI msimu mpya wa Ligi Kuu Bara 2023/24, ambapo ligi hiyo in-
ayoshirikisha timu 16, kila moja ikiwa imecheza mechi tatu na 
Yanga ikiwa kileleni kwa tofauti ya mabao kutokana na kulinga-
na pointi na Simba na Azam FC, kila moja ikikusanya alama tisa.

Hata hivyo, kama ilivyokuwa msimu uliopita kwa waamuzi 
wengi kuadhibiwa kwa kufungiwa na Kamati ya Waamuzi ya 
TFF kutokana na kushindwa kuchezesha kwa haki, changamoto 
hiyo tena imeanza kujitokeza baadhi yao kuanza kuzifinyanga 
kanuni.

Kilio cha waamuzi kimekuwa kikubwa kila msimu, na hilo 
halina kificho kwani hata kwenye michuano mikubwa ya Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF) na lile la Dunia (Fifa), ni nadra kuona 
waamuzi kutoka Tanzania wakipangiwa kwenda kuamua mich-
ezo.

Ingawa kwa msimu huu bado hapajawa na makosa mengi 
hususan ya timu kulalamika kwa kutotendewa haki hadi kuwa 
chanzo cha kupoteza mchezo, lakini waamuzi wanaonekana 
kutokuwa makini kwa baadhi ya maamuzi yao hususan suala la 
rafu.

Waamuzi wengi wanashindwa kutafsiri sheria hususan suala 
la rafu mbaya zinazoweza kuhatarisha afya za wachezaji wenzao 
uwanjani, hivyo  kushindwa kutoa adhabu ya kadi jambo amba-
lo huwafanya wanaofanya makosa hayo kuona ni ya kawaida tu.

Mfano ni rafu mbaya aliyochezewa beki wa Yanga, Joyce Lo-
malisa na Hashimu Manyanya wa Namungo FC kwenye mchezo 
uliopigwa Uwanja wa Azam Complex, Chamazi Jumatano iliyo-
pita, lakini mwamuzi Emmanuel Mwandembwa aliishia kutoa 
kadi ya njano.

Bila kupepesa, kwa tukio lile lilistahili kadi nyekundu, lakini 
cha kushangaza, Mwandembwa hakufanya hivyo, hii inawafan-
ya wachezaji kuona hiyo ni rafu ya kawaida hivyo kuendelea ku-
fanya makosa mengine madogo ya kadi ya njano ambayo mara 
nyingi baadhi ya waamuzi wanayavumilia. 

Kosa kama hilo si kwa Mwandembwa pekee, bali yapo men-
gi yanayofanana na hayo ambayo yamekuwa yakifanyika na 
waamuzi wengine katika michezo ya Ligi Kuu na hata ile ya 
Championship na First League hapa nchini, hivyo marefa wana-
paswa kubadilika sasa kwa kufuata kanuni zinazoongoza mch-
ezo huo pendwa duniani.

Tunatambua kadi ya njano ni kwa ajili ya kutoa onyo na kum-
kumbusha mchezaji wajibu wake wa kulinda afya ya mchezaji 
mwenzake kwa kucheza mchezo wa kiungwana (fair play) waka-
ti wote, na kumfanya atambue kosa lingine katika mchezo huo 
litamfanya atolewe kwa kadi ya pili ya njano inayoambatana na 
nyekundu ama nyekundu moja kwa moja.

Hivyo, kadi ya njano inapotolewa kwa mchezaji humfanya 
kucheza kwa nidhamu zaidi, jambo ambalo ndicho wapenzi wa 
soka wanachotaka kukiona uwanjani lakini pia ni kwa manufa 
ya kulinda afya za wenzake. Tunawakumbusha waamuzi kuto-
vumilia rafu na kamwe wasione ni dhambi kutoa kadi za njano 
ama nyekundu pale inapostahili, kwani kwa kufanya hivyo ku-
naongeza nidhamu kwa wachezaji uwanjani na kuufanya mch-
ezo kuwa burudani ambayo ndiyo mashabiki na wapenzi wa 
mpira wanayotaka kuishuhudia.

Tunachotaka kukiona ni kadi za njano na nyekundu zina-
tolewa pale inapostahili na si waamuzi kusubiri hadi mchezaji 
aumizwe na kushindwa kuendelea na mchezo ndipo wachukue 
hatua hizo.

Lakini pia wachezaji hawana budi kuona umuhimu wa 
kulindana afya zao wenyewe uwanjani kwa kucheza soka la ki-
ungwana badala kusubiri waamuzi ambao baadhi wamekuwa 
wakizifinyanga kanuni za soka pengine kwa kutojua au kwa 
masilahi yao ama dhamira zao ovu wenyewe.

Simba, Yanga zisaidiwe kimataifa 
kwa kucheza ligi, si kuziahirishia

Wachezaji Ligi Kuu Bara jilindeni 
wenyewe, msitegemee marefa 
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Simba ilikaa 
kiasi cha 
wiki mbili 
hivi bila 
kucheza 
mechi 
yoyote ya 
ligi, kili-
chowakuta 
ni kwamba 
ilifungwa 
mabao 4-0, 
kabla ya 
kushinda 
3-0 katika 
mchezo wa 
marudiano 
uliochezwa 
wiki moja 
tu baada ya 
mechi hiyo.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango

BADO kuna baadhi ya viongozi wa 
soka nchini wanaamini kuwa ukizia-
hirishia timu zinazocheza kimataifa 
mechi za Ligi Kuu unakuwa unazi-
saidia sana ili zifanye vema.

Huko nyuma wengine waliamini 
hivyo, lakini taratibu hiyo inaanza 
kuondoka vichwani mwa baadhi ya 
mashabiki wa soka nchini.

Nadhani kuna baadhi ya vion-
gozi kwenye Bodi ya Ligi na hata 
klabu zinazoshiriki wanaendelea 
kuamini timu inapokaa wiki mbili 
bila kucheza kwa ajili ya kujiandaa 
na mechi za kimataifa kuna uweze-
kano mkubwa wa kushinda mechi 
hiyo.

Klabu ya Simba hivi karibuni 
iliomba mechi dhidi ya Coastal Un-
ion kwa sababu ya kuwaweka fiti 
wachezaji wake kuelekea kwenye 
mechi dhidi ya Power Dynamos, la-
kini Bodi ya Ligi (TPLB), ilikataa.

Viongozi wa Simba waliamini 
kuwa mechi hiyo ingeendelea ku-
wafanya wachezaji wake waendelee 
kuwa na utimamu wa mwili na wa 
mechi kuelekea mchezo wao wa ki-
mataifa.

Nadhani viongozi wa Simba wali-
kuwa wamejifunza baada ya kuom-
ba kuahirishwa mechi zao za ligi 
wakati ilipokuwa ikijiandaa kucheza 
dhidi ya Kaizer Chiefs ya Afrika 
Kusini katika mechi yao ya kwanza 
iliyopigwa Sauzi, Mei 15, 2021.

Simba ilikaa kiasi cha wiki mbili 
hivi bila kucheza mechi yoyote ya 
ligi, kilichowakuta ni kwamba ili-
fungwa mabao 4-0, kabla ya kushin-
da 3-0 katika mchezo wa marudi-
ano uliochezwa wiki moja tu baada 
ya mechi hiyo.

Ilishinda mabao 3-0 kwa sababu 
tayari wachezaji wao walikuwa 
wamepata utimamu wa mwili kuto-
kana na mechi hiyo.

Timu za Simba, Yanga na Singida 
Fountain Gate, binafsi sikuona saba-
bu ya wiki hii timu hizo kutokuwa 
na mechi za Ligi Kuu kuelekea ka-
tika mechi zao za kimataifa.

Yanga ilicheza mechi yake 
ya Ligi Kuu Jumatano iliyo-
pita dhidi ya Namungo, Simba 
ikacheza dhidi ya Coastal Union 
kesho yake Alhamisi na Singida 
Fountaine Gate ambayo nayo 
inashiriki kimataifa ikacheza 
mechi yake siku hiyo usiku dhi-
di ya Azam FC.

Hakukuwa na sababu ya Ju-
mamosi na Jumapili au Juma-
tatu na Jumanne timu hizo kila 
moja zisicheze mechi moja ya 
Ligi Kuu kwa ajili ya kuwaweka 
fiti wachezaji wake.

Kungekuwa na mechi hizo 
sidhani kama hata klabu zinge-
waruhusu wachezaji kwenda 
mapumziko wikiendi iliyomal-
izika. Baada ya kumaliza mechi 
za ligi, moja kwa moja zinger-
udi kambini kujiandaa huku 
wachezaji wao wakiwa fiti na 
utimamu wa mwili kwa asilimia 
100.

Badala yake nimesikia timu 
zote mbili ziliruhusu wachezaji 
wake wakapumzike wikiendi 
hii kwa sababu hakukuwa na 
mechi.

Sheria inaruhusu kabisa timu 
ikicheza mechi Jumatano, Ju-
mamosi kuweza kucheza tena 
na inayocheza Alhamisi in-
aweza kucheza Jumapili. Basi 
walau zingecheza Jumatatu na 
Jumanne. Hiki kinachofanyika 
na Bodi ya Ligi sidhani kama 
kinazisaidia timu hizi badala ya 
kuzidumaza.

Timu hizi, hasa Simba na 
Yanga huenda zikatinga hatua 
ya makundi, Bodi ya Ligi ina-
paswa ijifunze ni jinsi gani ita-
wafanya wachezaji wake wawe 
wakakamavu na si legelege.

Na hili litatimia kwa kuwafan-
ya wacheze mechi nyingi mara 
kwa mara mechi za Ligi Kuu, na 
wakati mwingine iwe wiki moja 
kabla ya mechi za kimataifa si 
kuziahirisha michezo zao za ligi.
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Na Restuta Damian, MISSENYI 

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametoa siku tano kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Missenyi, ku-
peleka watumishi wa afya 
katika kituo cha Afya cha 
Kakunyu Wilaya ya Missenyi 
ili kuanza kutoa huduma kwa 
wananchi baada ya jengo la 
nje kukamilika.

Alitoa agizo hilo mwishoni 
mwa wiki baada ya kumaliza 
kukagua kituo hicho amba-
cho kimejengwa kwa mapato 
ya ndani kwa thamani ya Sh. 
milioni 532 na kukamilisha 
majengo matano muhimu 
ya kutolea huduma za wag-
onjwa.

Aliagiza majengo hayo 
kuanza kutumika kwa kutibu 
magonjwa ya kawaida waka-
ti taratibu nyingine za kuleta 
vifaa tiba, vitendanishi na 
kujenga majengo ya upasuaji 
yakikamilishwa na serikali.

Alisema kuwa ndani 
ya mwezi mmoja serikali 
itapeleka vifaa vyote vya 
uchunguzi, lakini huduma za 
kawaida kwa wagonjwa wa 
nje haziwezi kusubiri mwe-
zi mmoja kuanza kutolewa 
badala yake watumishi na 
thamani za kawaida, dawa 
na sehemu ya kutunza data 
vipelekwe katika kituo hicho 
na wananchi wa magonjwa 
ya kawaida waanze kupata 
huduma.

“Hii ni wilaya ya mfano 
ambayo imetumia fedha 
za ndani kujenga kituo cha 
afya ambacho kitaokoa wa-
nanchi wanaotembea umbali 
mrefu kufuata huduma za 
afya, kuwapo wa kituo hiki 
ni mkombozi mkubwa kwa 
wananchi wa vijiji vya hapa 
Kakunyu, najua wengine 
walilazimika kwenda Ugan-
da kutafuta tiba, lakini seri-
kali imewasikia na huduma 
zote mtazipata hapa na kila 
huduma itapatikana ndani ya 
mwezi mmoja ujao,” alisema 
Majaliwa.

Mkuu wa Mkoa wa Kag-
era, Fatuma Mwasa, alisema 
kituo hicho kitakapokamilika 
kitahudumia vijiji vitatu vya 
Bugango, Bubale na Kaku-
nyu na wananchi wapatao 
28,000 wanatarajiwa kunu-
faika na kituo hicho.

Aliishukuru serikali kuu 
kwa kuchangia milioni 90 
ambayo imewezesha ku-
jenga nyumba ya watumishi 
ambayo itawawezesha wa-
fanyakazi kuishi kituoni na 
kutoa huduma za uhakika.

Waziri Mkuu 
atoa siku 5 
kituo kipewe 
watumishi

NSSF yaweka alama maonesho ya madini
Na Mwandishi, GEITA

MKURUGENZI Mkuu wa Mfu-
ko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), Masha Mshomba, amem-
weleza Naibu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
kuwa NSSF inashiriki Maonesho 
ya Sita ya Kimataifa ya Teknolojia 
ya Madini kwa sababu ndio Mfuko 
pekee wenye jukumu la kuandiki-
sha wanachama kutoka sekta bin-
afsi na sekta isiyo rasmi wakiwamo 
wachimbaji wadogo wa madini ili 
waweze kujiunga na kujiwekea ak-
iba kwa ajili ya maisha yao ya sasa 
na baadaye.

Mshomba alisema hayo juzi 
alipokuwa akitoa maelezo kwa 
Naibu Waziri Mkuu, Dk. Doto 
Biteko, alipotembelea banda 
la NSSF katika maonesho hayo 
yenye kaulimbiu; ‘Matumizi ya 
Teknolojia Sahihi katika Kuinua 
Wachimbaji Wadogo Kiuchumi na 
Kuhifadhi Mazingira’ yanayoende-
lea katika viwanja vya EPZA, Bom-
bambili, mkoani Geita. Alisema 
tangu maonesho hayo yalipoanza 

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Masha Mshomba, akitoa maelezo kwa Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (katikati kushoto) kuhusu huduma zinazotolewa na Mfuko huo. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

-Juni 2023 imekusanya michango bil. 56/-
mwaka 2018, NSSF imekuwa 
na mafanikio makubwa kuto-
kana na ushiriki kumechang-
ia ukuaji wa Mfuko na kwa 
mwaka wa fedha ulioishia Juni 
2023, walikusanya michango 
ya Sh. bilioni 56.

“Wakati Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, alipoingia ma-
darakani, hapa mkoani Geita 
pekee NSSF ilikuwa inakusan-
ya michango ya Sh. bilioni 29 
ambayo ni mara mbili katika 
kipindi hiki cha miaka miwili 
na nusu ya uongozi wa Rais, 
kwa hiyo kwetu sisi ni ma-
fanikio makubwa sana na tu-
naamini tutaendelea kufanya 
vizuri zaidi,” alisema Mshom-
ba. Aidha, alisema mafanikio 
ya NSSF kwa ujumla ni mazuri 
na katika mwaka wa fedha 
ulioishia Juni 2023, thamani 
ya michango iliyokusanywa 
ilikuwa ni ya Sh. trilioni 1.66 

na katika mwaka wa fedha 
ulioishia Juni 2022, thamani 
ya michango iliyokusanywa 
ilikuwa Sh. trilioni 1.48.

Mshomba alisema hilo ni 
ongezeko kubwa na kwamba 
thamani ya NSSF imeendelea 
kukua kwa kasi na kwa mu-
jibu wa hesabu zilizokaguliwa 
mwezi Juni 2022, thamani ya 
Mfuko ilikuwa Sh. trilioni 6.08 
na mpaka kufikia mwezi Juni 
2023, imefikia Sh. trilioni 7.6 
kwa hesabu zinazoendelea 
kukaguliwa.

“Huo ni ukuaji mkubwa 
mno hasa ukizingatia kabla 
ya hapo na baada ya Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kuingia 
madarakani, thamani ya Mfu-
ko ilikuwa ni trilioni 4.8 hivyo 
mafanikio hayo ni kazi kubwa 
anayofanya Mheshimiwa Rais 
ya kuvutia wawekezaji,” alise-
ma Mshomba.

Alisisitiza kuwa, maone-
sho hayo ya madini tangu 
yalipoanza yamekuwa chachu 
ya ongezeko hilo la wanacha-
ma na michango, aliushukuru 
uongozi wa Mkoa wa Geita 
chini ya Mkuu wa mkoa huo, 
Martine Shigela kwa ushiriki-
ano mkubwa wanaowapatia.

Kuhusu matumizi ya TEHA-
MA, Mshomba alisema NSSF 
imeweka kipaumbele kikub-
wa katika matumizi ya TEHA-
MA ili kurahisisha huduma za 
wanachama wao jambo am-
balo linaendana na kaulimbiu 
ya maonesho ya madini.

Mshomba alisema NSSF 
inaendelea kusajili wanacha-
ma wapya kutoka sekta binafsi 
na sekta isiyo rasmi hususan 
wachimbaji wadogo ambao 
ndiyo lengo la Mfuko kushiriki 
katika maonesho hayo ya ma-
dini.
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Kanzidata ya utafiti kuanzishwa
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Watafiti Tanza-
nia (ATARE) kinatarajia kuan-
zisha kanzidata ya kukusanya 
utafiti uliofanywa na wataala-
mu mbalimbali nchini na kuu-
fanyia kazi ili usaidie kuleta su-
luhisho la changamoto.

Kanzidata hiyo pia itafanya 
kazi ya kukusanya wabobezi 
wote wa taaluma hiyo na ku-
waweka pamoja ikiwamo ku-
waunganisha na fursa mbalim-
bali za ndani na nje ya nchi kwa 
ajili ya kupanua wigo na ubora 
wa utafiti unaofanywa nchini.

Jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki, Rais wa ATARE, Prof. 
Joseph Ndunguru alibainisha 
hayo wakati wa uzinduzi rasmi 
wa chama hicho.

Prof. Ndunguru alisema 
watafiti waliopo nchini wame-
kuwa wanafanya utafiti mara 
kwa mara, lakini asilimia kub-
wa ya kazi hizo za kitafiti hazi-
julikani ziliko.

Alisema hakuna nchi yoyote 
inayoweza kuendelea au kukua 
zaidi kiuchumi pasipo kuwa na 
utafiti bora wa kusaidia kwe-
nye maeneo ya uzalishaji.

“Tunataka utafiti uliofanywa 
na unaoendelea kufanywa 
usaidie kutatua changamoto 
na matatizo yaliyoko kwenye 
sekta mbalimbali nchini na 
siyo kuhifadhiwa tu huko mak-
abatini, hakuna nchi yoyote ili-
yoendelea pasipo mchango wa 

utafiti.
“Kwa mfano, baadhi ya mazao 

yanayolimwa nchini, inapofika 
wakati wa mavuno, yanavunwa 
nusu, ile nusu nyingine inabaki 
ardhini kwa sababu ya kukosa 
majibu ya dhana gani bora 
watumie ili wasipoteze mazao. 
Kwahiyo, katika hayo na men-
gine tunahitaji kuwa na utafiti 
bora za kusaidia,”  alisema Prof. 
Ndunguru.

Vilevile, Prof. Ndunguru 
alisema bado kuna uhitaji wa 
kuwekeza zaidi katika eneo 
hilo la utafiti nchini. Utafiti 
umekuwa unahitaji fedha ny-
ingi na hivyo wengi kushindwa 
kufanikisha au kukamilisha ku-
tokana na kukosa kipato.

“Na ndio maana tumeamua 
kuanzisha chama hiki, kwa 
sababu miongoni mwa mambo 
ambayo tutakuwa tunayajadili 
ni eneo hilo la namna ya ku-
pata fedha kufanikisha utafiti 
wote muhimu kwa manufaa ya 
nchi yetu,” alisema Prof. Ndun-
guru.

Aliwataka watafiti kujiunga 
na chama hicho na kwamba 
kama ilivyo katika taaluma ny-
ingine, kitarahisisha kujadili 
changamoto zao na namna ya 
kuzitatua.

Mmoja wa watafiti wa chama 
hicho, Dk. Elizabeth Maeda, 
alisema chama hicho kitasaidia 
kuunganisha watafiti ambao 
watakuwa na nia njema katika 
kusaidia maendeleo ya nchi 
yao.

TBS yazindua tuzo ubora wa bidhaa na huduma
Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS) limefungua mashindano ya 
tuzo za kitaifa awamu ya nne kwa 
mwaka 2023 kwa lengo la kuha-
masisha ubunifu na uboreshaji 
bidhaa na huduma.

Wakati wa ufunguzi wa 
mashindano hayo mwishoni 
mwa wiki, Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa TBS, Lazaro Msasalaga, 
alisema wazalishaji na watoa 
huduma wanahitaji kujijengea 
utamaduni     wa kuzalisha bid-
haa zenye    ubora na ushindani 
nchini.

Alisema maombi ya ushiriki wa 
mashindano hayo yalianza juzi 
Jumamosi. Yanawasilishwa kwa 
njia ya nakala ngumu au kielek-
troniki kwenye ofisi za TBS katika 
mikoa mbalimbali nchini.

Alisema moja ya hatua zilizo-
chukuliwa na serikali kupitia Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara ni ku-
jenga utamaduni wa kuthamini 
ubora wa bidhaa zinazozalishwa 
nchini kwa kuanzisha tuzo za ki-
taifa za ubora kama sehemu ya 
motisha.

Alisema malengo ya kuan-
zishwa tuzo hizo ni pamoja na 
kuwatambua na kuwapongeza 
watu binafsi waliotoa mchango 
mkubwa katika kuboresha miun-
dombinu ya ubora.

Alisema mashindano hayo 
yanalenga kuzitambua pia taasisi 
zinazofanya vizuri kwenye masu-
ala ya ubora wa bidhaa wakati 
wa utekelezaji wa shughuli zao 
za uzalishaji bidhaa au utoaji hu-
duma.

“Matarajio yetu mashindano 
ya tuzo kwa msimu wa nne kwa 
mwaka 2023 ambayo tunayazin-
dua leo yatapata hamasa kubwa 
kutoka kwa wadau wa ubora na 
hivyo kusababisha ushindani we-
nye tija kwenye bidhaa wanazo-
zalisha,” alisema.

Msasalaga alisema maandalizi, 
usimamizi na tathmini ya tuzo 
hizo yanafanywa na kamati maal-
um ambayo inahusisha taasisi 
mbalimbali ikiwamo Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Taasisi ya 
Sekta Binafsi (TPSF), TBS, ZBS, 
Chemba ya Wafanyabiashara, 
Wenye Viwanda na Kilimo (TC-
CIA), NQA na Mamlaka ya Maen-

deleo ya Biashara Tanzania (TAN-
TRADE).

Alisema  miongoni mwa vigezo 
vinavyotumika kuwapata washin-
di ni pamoja na nini kinafanywa 
na taasisi husika au mtu binafsi 
kuongeza ubora wa bidhaa, hu-
duma, ufanisi katika uzalishaji au 
utendaji kazi kwa ujumla.

Mwakilishi kutoka TPSF, Gasp-
er Kahungya alisema mashinda-
no haya ni muhimu kwan kuwa 
yataongeza chachu ya ushindani 
kwenye soko hasa kwa wazal-
ishaji wa bidhaa walioko sekta 
binafsi.

Alipongeza TBS kwa kuan-
daa mashindano hayo ambayo 
ni muhimu kwa sekta binafsi 
na nchi kwa ujumla hasa katika 
kuhakikisha upatikanaji bidhaa 
bora zinazozalishwa nchini.

Mratibu wa Tuzo za Ubora 
TBS, Baraka Mbajije, alisema 
mchakato wa namna ya kushiriki 
mashindano hayo ni kujaza fomu 
ambazo zinapatikana katika to-
vuti ya TBS, TPSF pamoja na ZBS. 
Mhusika atajaza fomu na kutia 
saini kwa kuzingatia maelezo kul-
ingana na kila kundi la ushiriki.

Jumuiya Wazazi CCM yaonya ‘uchawa’ 
Na Julieth Mkireri,  KIBAHA

JUMUIYA ya Wazazi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Pwani imeonya wanachama 
wake kutumia muda mwingi ku-
wanadi baadhi ya makada wa-
naotaka kugombea nafasi za uon-
gozi ikiwamo ubunge badala yake 
wawaambie wananchi miradi 
iliyotekelezwa na serikali.

Mwenyekiti wa jumuiya hiyo, 
Jackson Kituka alitoa onyo hilo 
jana mjini Kibaha, akiwa na an-
galizo kwamba hali hiyo imekuwa 
inashamiri kwa baadhi ya wana-
chama ambao wamejikita katika 
mambo hayo aliyoyataja hayana 
manufaa kwa chama.

Akitoa maelekezo kwa Kamati 
ya Utekelezaji ya Wilaya ambayo 
ilikwenda kushiriki mabaraza ya 
Jumuiya ya Wazazi ngazi ya kata, 

Kituka alisema ni vyema wana-
chama wakasisitizwa kujikita 
kwenye maadili.

“Kumekuwa na tabia ya baadhi 
ya wanachama kujikita kwenye 
majukumu ya kuwa chawa na 
kuanza kupita kwa wanachama 
wakiwanadi watu wao. Hili halina 
afya kwa chama chetu na hatu-
wezi kukubali liendelee.

“Mmezidi sana upambe, kuna 
wilaya zinaongoza kwa kuwa na 
watu wa namna hii. Tuweke ma-
slahi ya CCM mbele sio maslahi ya 
watu binafsi. Kwahiyo, mnapok-
wenda kwenye kata mkazun-
gumzie kazi nzuri zinazofanywa 
na serikali na kupinga hili la ucha-
wa,” aliagiza.

Katibu wa CCM Mkoa wa Pwani, 
Marco Mbanga, alisema kuwapo 
kundi hilo la watu wanaojiita 
chawa ni kero kubwa kwa chama. 

Ni watu wamekuwa wachon-
ganishi.

Alisema: “Kwenye chama kuna 
watu wema na wabaya na hao 
wabaya ndio wale chawa. Wengi 
wao wana njaa, zinawasumbua. 
Ni wachonganishi, wagombanishi 
wa watu.

“Sasa niwaonye tu wataka-
ohatarisha ushindi wa chama 
tutashughulika nao kabla ya mad-
hara kutokea,” alisema.

Katibu wa Jumuiya hiyo, 
Elisante Msuya alielekeza wana-
chama kufuata kanuni na tara-
tibu za chama ikiwa ni pamoja 
na kupita kwa wanachama kuji-
andaa kugombea nafasi za uon-
gozi wakati muda haujafika.

Jumuiya ilishiriki ujenzi wa 
chumba cha darasa katika Shule 
ya Msingi Kambarage ya mjini 
hapa.

Mkurugenzi 
wa Hazina na 
Masoko ya 
Fedha wa Benki 
ya NBC, Peter 
Nalitolela (Ku-
shoto) akibadil-
ishana mawazo 
na baadhi 
ya viongozi 
waandamizi  wa 
Jukwaa la Wa-
fanyabiashara 
wa Afrika Kusini 
nchini Tanza-
nia wakati wa 
mkutano wa 
jukwaa hilo 
uliofanyika jijini 
Dar es Salaam 
mwishoni mwa 
wiki. 

NIT kuongeza utafiti wa ubia na taasisi kimataifa

Na Prosper Makene

MWENYEKITI wa Baraza 
la Uongozi la Chuo cha Taifa 
cha Usafirishaji (NIT), Prof. 
Ulingeta Mbamba amesema 
wataendelea kuingia katika 
makubaliano na taasisi mbal-
imbali za kimataifa ikiwa ni 
pamoja kuongeza fedha zaidi 
kwa ajili ya utafiti.

Prof. Mbamba ambaye hivi 
karibuni aliteuliwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan kushika 
nafasi ya uenyekiti wa Baraza 
la Uongozi wa NIT, alitoa 
shukrani zake kwa uteuzi huo 
na kusema kuwa anatarajia 
makubwa kwa kushirikiana na 
wajumbe wa baraza na wadau 
wengine ili kuendeleza malen-
go ya taasisi hiyo.

“Kwanza kabisa, ningependa 
kutoa shukrani zangu kwa 
uteuzi huu. Nimekubali juku-
mu nililokabidhiwa na kuahidi 
kufanya kila niwezalo. Ninata-
rajia kushirikiana na wajumbe 
wa baraza na wadau wengine 
ili kuendeleza malengo ya 
taasisi. 

“Ninaahidi kufanyia kazi 
dhamira na dira ya taasisi kwa 
kuendeleza uwazi, uwajibikaji 
na uamuzi wenye ufanisi ka-
tika baraza,” aliahidi.

Alisisitiza kuwa katika uon-

gozi wake atahakikisha chuo 
kinaendelea kuwandaa vyema 
wanafunzi ili wafanye kazi se-
hemu yoyote duniani na kwa 
ufanisi wa hali ya juu.

“Nitajitahidi kuimarisha uhu-
siano kati ya NIT na waajiri. 
Hii ni pamoja na kuwapa wa-
nafunzi wengi nafasi ya kufan-
ya mafunzo katika kampuni 
na kusaidia kampuni kutafuta 
suluhu ya matatizo yao kupitia 
ushirikiano wa utafiti.

“Kama Mwenyekiti wa 
Baraza la Uongozi, nina juku-
mu la kuongoza bodi na kue-
lekeza katika masuala ya kim-
kakati, kusimamia shughuli 
za kitaaluma na kiutawala za 
taasisi na kuhakikisha kunaku-
wa na utawala bora,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali im-
ewekeza fedha nyingi katika 
miradi ya usafirishaji ikiwamo 
reli ya kisasa (SGR), Kampuni 
ya Ndege (ATCL) na ujenzi wa 
miundombinu kama viwanja 
vya ndege, barabara yakiwa-
mo madaraja. Miradi hiyo yote 
inahitaji rasilimali watu ya ku-
tosheleza usimamizi wake.

“Kwa dhati kabisa, nita-
shirikiana na baraza kuhakiki-
sha kuwa chuo chetu kinaen-
delea kutoa elimu ya kiwango 
cha kimataifa kwa wanafunzi 
watu. 
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Maudhui kupinga ukeketaji kwa watoto yaandaliwa
Na Allan Isack, ARUSHA

S
HIRIKA la Voice of Masai, lime-
andaa maudhui  yaliyojikita 
kupinga vitendo vya ukeketaji 
kwa watoto wa kike, kuelimi-

sha jamii ya kimasai kuwapeleka wa-
toto wa shule na kuhamasisha ulinzi 
wa ardhi inayomilikiwa na jamii hiyo.

Maudhui hayo ni kwa ajili ya vijiji 
vilivyoko mikoa ya Kanda ya Kaska-
zini.

Akizungumza na Nipashe mwis-
honi mwa wiki, Ofisa kutoka Voice of 
Masai, Jeremy Evans, alisema shirika 
hilo linafanya kazi kwa kuifikia jamii 
ya kimasai ikiwamo kuibua vipaji 
mbalimbali walivyonavyo.

Aidha, alisema wamekuwa wakie-
limisha jamii hiyo kuhusu masu-
ala yanayowahusu wamasai ikiwamo 

kuibua changamoto zinazowakabili.
Ofisa huyo, alisema lengo la 

kuanzishwa kwa Voice of Masai ni 
kuibadilisha jamii na mtazamo wao 
kupitia ujumbe mbalimbali sambam-
ba na kuwanufaisha wahusika badala 
ya kufanya kazi ya pasipo kupata 
manufaa.

Pia, alisema kupitia kuibua vibaji 
hivyo, ikiwamo vya muziki wame-
fanikiwa kuwawezesha wasanii kure-
kodi nyimbo kwa lugha ya kimasai 
ambazo zimebeba ujumbe na maud-
hui ya jamii hiyo.

Pia, alisema mbali na uandaaji wa 
maudhui hayo kwa lugha ya kimasai 
pia wamekuwa wakitumia lugha ya 
Kiswahili.

Hata hivyo, alisema hadi sasa shiri-
ka hilo limetimiza miaka 10 tangu 
kuanzishwa kwake ambapo walifika 

Tanzania kutembelea vivutio vya 
utalii ikiwamo Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti na eneo la Mamlaka ya Hi-
fadhi     ya  Ngororongo(NCAA), wali-
vutiwa     na  utamaduni wa kabila 
hilo.

Alisema baada ya kuvutiwa na 
utamaduni wa kabila hilo, waliridhia 
kuendeleza vipaji vya wamasai kama 
sehemu ya kutunza historia yao 
pamoja na kuwasaidia kujikwamua 
na matatizo mbalimbali yanayowak-
abili.

Alisema: “Miaka 10 iliyopita Voice 
of Masai walipokuja Tanzania kutem-
belea vivutio vyetu vya utalii wali-
vutiwa na utamaduni wa kimasai na 
walituahidi kuendelea kuendeleza 
vipaji vyetu na kuisaidia jamii yetu 
kuondokana na matatizo yanay-
owakabili”.

Waomba barabara kuwekwa 
matuta kuwanusuru kugongwa 
Na Steven William, MUHEZA

KATIKA kipindi cha miaka 22, watu 16 katika Kijiji 
cha Mpakani, Kata ya Kwakifua wilayani Muheza mkoa-
ni Tanga wamefariki dunia kwa kugongwa na magari.

Idadi hiyo wamo watoto na wanafunzi wanaovuka 
kwenda shule nyakati za asubuhi na jioni katika Bara-
bara ya Tanga Mjini kuelekea Segera.

Kutokana na hali hiyo, wakazi hao wameiomba seri-
kali kupitia Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
Mkoa wa Tanga kujenga matuta katika sehemu hiyo.

Walifikisha kilio chao kwa Mkuu wa Polisi, Kikosi cha 
Usalama Barabarani wilayani Muheza, Reonard Bando-
ra ambaye alifika kijijini hapo kutoa elimu ya usalama 
barabarani. 

Katibu wa Umoja wa Vijana CCM, kijijini hapo, Mba-
rouku Mohamed alisema kwa kipindi cha mwaka 2001 
mpaka 2023 katika kijiji hicho watu 16 wamefariki du-
nia kwa kugongwa na magari. 

Alisema kutokana na matukio hayo wameiomba 
serikali kuwajengea matuta, kuchora alama za baraba-
rani za  wavuka kwa miguu yani pamoja na kuwekewa 
kibao cha kidhibiti mwendo katika eneo hilo.

Alisema pia wanaomba kuwepo na askari wa usala-
ma barabarani.

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji hicho, Mayasa Kilua, 
alisema mwaka huu tayari watu watano wamefariki du-
nia kwa kugongwa na magari.

Naye Kamanda Bandora alisema wamesikia kero 
hiyo na kuwaahidi wananchi hao kwamba ataandika 
barua kupeleka TANROADS Mkoa wa Tanga kuangalia 
uwezekano wa kuweka matuta.

Alisema kuwa pia atawataarifu kufika katika eneo 
hilo na kuweka alama za barabarani. 

Kadhalika, aliwaasa wananchi hao kuwa na uangali-
fu wa matumizi ya barabara pindi wanapovuka.

Serikali yapiga ‘stop’ uchimbaji dhahabu Mto Mafueni
Na Dege Masoli, KILINDI

SERIKALI imesimamisha shughuli 
za ufyekaji na ukataji wa miti ka-
tika Msitu wa Lugirigiri pamoja na 
uchimbaji wa dhahabu kwenye Mto 
Mafueni, lengo kuu likiwa ni kudhibi-
ti uharibifu mkubwa wa mazingira 
uliojitokeza hadi kufikia sasa.

Eneo lililoathirika zaidi na shughu-
li za binadamu ni vitongoji vyote vili-
vyoko Kata ya Pagwi wilayani hapa. 
Uamuzi wa kusitisha shughuli hizo 
ulitangazwa mwishoni mwa wiki na 
Ofisa Tarafa ya Kwekivu, Wilaya ya 
Kilindi, mkoani Tanga, Michael John.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, seri-
kali imeamua kuzuia shughuli hizo 
baada ya msitu huo kuvamiwa na 
zaidi ya ekari 20 kufyekwa na miti 
kuangushwa, huku serikali ya kijiji 
hicho ikiwa haina taarifa na shughu-
li zinazoendelea kwenye eneo hilo.

Akizungumza na Wajumbe wa 

Halmashauri ya Kijiji cha Pagwi, 
baada ya kutembelea eneo la msitu 
huo na Mto Mafueni, Michael, alise-
ma lengo la kusimamisha shughuli 
hizo ni kutaka kujiridhisha uhalali 
wa wahusika.

“Nyinyi ndiyo viongozi wa   kijiji 
hiki, kama hamjui kinachoendelea 
serikali haiwezi kukaa kimya kuan-
galia uharibifu mkubwa kiasi kile 
unaofanywa na watu ambao hawa-
julikani wamepataje maeneo haya 
maana  yanaonekana ni msitu na 
siyo shamba la mtu,” alisisitiza.

Kuhusu uchimbaji dhahabu kwe-
nye Mto Mafueni, Ofisa huyo alisema 
ni kosa kisheria kuchimba dhahabu 
bila ya kuwa na kibali cha Kamishna 
wa Madini wa eneo husika.

Kutokana na kukosekana kwa uha-
lali huo, amewataka wahusika  ku-
fuata kanuni, taratibu zilizopo ili 
serikali nayo iweze kupata haki yake.

Alipoulizwa kuhusu uharibifu huo 

wa mazingira, Mwenyekiti wa Serika-
li ya kijiji hicho, Mussa Masali, alikiri 
kwamba tatizo hilo   linatokana na 
watu kutofuata sheria na kwamba 
maeneo hayo yalishapigwa maru-
fuku na serikali ya kijiji, lakini bado 
wananchi wanakaidi amri hiyo.

Masali alieleza kuwa kwa sasa 
Serikali ya Kijiji haitasita kuchukua 
hatua kali kwa mtu yeyote atakaek-
wenda kinyume na maelekezo ya-
nayotolewa na viongozi, lengo ni 
kulinda vyanzo vya maji na hifadhi 
ya misitu.

Kiongozi wa jamii ya wafugaji wa 
Kimasai katika eneo hilo, Alaigwana-
ni, Soda Kimilei, alimshukuru ofisa 
pamoja na Serikali ya Kijiji kwa hat-
ua iliyochukuliwa, kwamba uchafuzi 
wa mazingira katika mto huo uliku-
wa kero kubwa kwa wafugaji kutoka-
na na mifugo kunywa maji machafu 
yanayotokana na uchimbaji huo wa 
dhahabu.

HABARI KANDA KASKAZINI

Ofisa Tarafa ya Kwekivu, Wilaya ya Kilindi, Mkoa wa Tanga, Michael John (kushoto) akiwaamuru vijana  alio-
wakuta wakichimba dhahabu kinyume cha sheria ya madini katika Mto Mafueni ulioko kijiji cha Pagwi. Ofisa 
akiwa na wajumbe wa serikali ya kijiji hicho walivamia eneo hilo baada ya kulalamikiwa na wafugaji kuhusu 
uchafuzi wa maji yanayotumiwa na mifugo na matumizi ya binadamu. PICHA: DEGE MASOLI

NCAA yaridhia ombi la kuongezwa 
malango mapya ya utalii

Na Godfrey Mushi, NGORONGORO

MENEJIMENTI  ya eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA), imeridhia ombi la muda mrefu la 
wadau wa sekta ya utalii nchini, la kutaka kuongezwa 
kwa malango mapya ya utalii katika eneo la Engaruka 
na Eyasi.

Kwa mujibu wa Naibu Kamishna wa NCAA, anayeshu-
ghulikia uhifadhi, utalii na maendeleo ya jamii, Elibariki 
Bajuta, uamuzi huo pamoja na mambo mengine, un-
alenga uboreshaji wa huduma kwa watalii wanaongia 
ndani ya eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro.

Alidokeza kuhusu mpango wao wa kufungua malan-
go mapya, wakati wowote kuanzia sasa, alipokutana na 
viongozi Chama cha Waongoza Utalii Tanzania (TTGA), 
waliotembelea NCAA mwishoni mwa wiki.

Bajuta, alisema lengo la serikali ni kuboresha hudu-
ma kwa wageni wanaongia ndani ya hifadhi, kuongeza 
mtawanyiko kwenye vivutio vya utalii na kupunguza 
msongamano wa wageni katika lango la Loduare na 
barabara kuu ya Loduare, Seneto hadi Golini, ambapo 
ni mpakani mwa NCAA na Hifadhi ya Taifa ya Serengeti.

Alisema maeneo yatakayofunguliwa malango hayo 
ni Eyasi, ambapo ujenzi wa lango umekamilika na kazi 
zinazoendelea ni kusimika mifumo ya malipo, mtandao 
wa intaneti na uboreshaji wa barabara ya kutoka Eyasi 
kupitia Mlima Enduleni.

Kazi nyingine ni kuboresha pia miundombinu ya 
Barabara ya Ndutu hadi uelekeo wa Serengeti, ili wageni 
wanaokuwa eneo la Ziwa Eyasi kwa shughuli za utalii 
wa kiutamaduni wasilazimike kurudi Karatu na kuin-
gilia lango la Loduare kwenda Ngorongoro.

Alisema, lango la pili litajengwa mpakani mwa eneo 
la Engaruka na Empakaai-Kreta. Ujenzi huo unakwenda 
sambamba na kufungua barabara itakayoanzia Engaru-
ka kuelekea Kreta za Empakaai, Olmoti Kreta, Mlima 
Lolmalasin hadi Kreta ya Ngorongoro.

Ujenzi wa malango hayo umenza mwaka huu wa fed-
ha na utakamilika katika mwaka ujao wa fedha.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Jela miaka mitano kwa 
wizi wa kinanda cha kanisa
Elizabeth Seleman,       
SENGEREMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Sengerema  imemhukumu 
kwenda jela miaka mitano 
mkazi wa Mwabaruhi, Mussa 
Juma baada ya kumkuta na 
hatia ya kuiba kinanda mali 
ya Kanisa la Katoliki la Bitoto 
wilayani hapa.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi 
na Hakimu wa Mahakama 
hiyo, Tumsifu Barnabas, 
baada ya kumkuta na hatia 
mshtakiwa huyo na kosa moja 
kati ya matano yaliyokuwa 

yakimkabili. 
Awali akieleza mashtaka ya 

mtuhumiwa huyo, Mwende-
sha mashtaka wa Jeshi la 
Polisi, Theophilus Bei, alieleza 
kuwa Mussa anakabiliwa na 
makosa matano.

Alitaja kosa la kwanza na la 
tatu ambalo alitenda Oktoba 
25 mwaka jana ni kuvunja 
kanisa na kuiba kinanda, 
power mixture, spika moja, 
extension, genereta, adapter 
ana kitambaa  mita nne, vyote 
vikiwa na thamani ya Sh. mil-
ioni 3.31. 

Kosa la pili alitenda majira 

ya saa mbili na nusu asubuhi, 
alivunja na kuingia katika 
Kanisa la Wadventista Wasa-
bato, kisha kuiba spika moja, 
power mixtute, kipaza sauti, 
diski moja, king’amuzi, ex-
tension mbili, pini soketi na 
kitambaa mita tano, vyote 
vikiwa na thamani ya Sh. mil-
ioni 2.34.

  Akitoa hukumu ya kesi 
hiyo, Hakimu Tumsifu 
alielezea kuwa kati ya makosa 
hayo kosa la tano ndilo lililom-
tia hatiani kwa kukutwa na 
mali ya wizi nyumbani kwake.

Alisema mtuhumiwa huyo 

alikutwa na kinanda na ki-
tambaa mita nne kilichokuwa 
kikitumika kufunikia kwenye 
kinanda kinyume na kifungu 
cha 311 cha Sheria ya Mwenen-
do wa Makosa ya Jinai, Sura 
Namba 20 toleo la 2022.

Alieleza kuwa mahakama 
hiyo imejiridhisha bila kuacha 
shaka kufuatia ushahidi uli-
ofikishwa mahakamani hapo 
na kumhukumu kutumikia 
kifungo cha miaka mitano jela.

Pia Hakimu Tumsifu aliagi-
za kinanda na kitambaa vika-
bidhiwe kwa mmiliki ambaye 
ni Kanisa Katoliki la Bitoto.

TRA yabaini mbinu 
mpya ya w’biashara 
kukweka kodi

Naibu Waziri  Mkuu, Dotto Biteko, akipata maelezo ya magari kutoka kwa Ofisa Masoko na Mawasiliano wa Kampuni ya 
Gf Trucks & Equipments Ltd, Smart Deus, alipokagua mabanda ya maonyesho ya madini mkoani Geita. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Naibu Waziri ajinasibu kutatua kero za wawekezaji madini
Na Jenesta Jasson, NGARA

NAIBU Waziri wa Madini, Ste-
ven Kiruswa ameahidi kutoa ush-
irikiano katika utatuzi wa kero 
zinazowakabili wawekezaji katika 
sekta ya madini nchini, ikiwa ni 
pamoja na ubovu wa miundom-
binu, nishati na upatinaji wa maji 
katika miradi yao.

Alitoa ahadi hiyo juzi alipofanya 
ukaguzi wa mradi mpya wa tem-
bo nickel uliopo katika Wilaya ya 
Ngara mkoani Kagera unaotarajia 
kuzalisha tani 58.

Alisema kuwa lengo la serikali 
ni kuhakikisha wawekezaji wana-
fanya kazi katika mazingira rafiki 
na kuongeza pato la taifa.

Naibu Waziri Kiruswa alisema 
kuwa miongoni mwa changamo-
to alizozibaini katika maeneo ya 
uwekezaji ni pamoja na ukosefu 
wa umeme, miundombinu rafiki 
hivyo kuahidi kushirikiana na sek-
ta husika katika kutatua kero hizo.

Aidha, aliupongeza uongozi wa 
Kampuni ya Tembo Nickel kwa 
juhudi za upanuzi wa miradi ya 
madini na kuwaagiza kuhakikisha 

wanakamilisha ulipaji wa fidia 
kwa wananchi wote  walioguswa 
na mradi huo, malipo ya fidia 
yaende sambamba na kuwaami-
sha walengwa.

Vilevile aliwataka wawekezaji 
hao kuhakikisha wanatoa fursa za 
ajira kwa wazawa wa eneo hilo na 
kueleza kuwa Rais Samia Suluhu 
Hassan anatarajia kuona mradi 
huo ukitekelezwa kwa kasi na 
kwa ubora wa hali ya juu.

Mkurugenzi Mkuu wa kampuni 
hiyo, Benedicto Busunzu, alisema 
kuwa mradi huo unatarajiwa ku-

zalisha tani milioni 58 za madini 
baada ya kuanza utekelezaji wake 
ambako ukomo wake utakuwa 
baada ya miaka 30.

Alisema kuwa mgodi huo uta-
chukua eneo kubwa, kwamba 
utapitia kwa  baadhi ya maeneo 
ya wakazi wa maeneo hayo am-
bao idadi yao ni 1,000 yakiwamo 
makazi 349 ambao watalipwa 
fidia zao hivi karibuni ili kupisha 
eneo hilo kwa ajili ya kuruhusu 
mgodi huo kuanza kazi.

Alitumia fursa hiyo kuiomba 
serikali kutatua changamoto ziliz-

opo katika maeneo hayo ikiwamo 
ukosefu wa miundombinu mizuri 
kama vile barabara kuwa mbovu 
na ukosefu wa umeme kwenye 
eneo hilo. Mbunge wa Ngara, 
Ndaisaba George, aliishukuru 
kampuni hiyo ya Tembo Nickel 
kwa kuanzisha mradi katika eneo 
hilo na kuiomba kuwapa fursa 
wazawa wa eneo hilo ya kufanya 
kazi katika mradi huo na kutoa 
fursa kwa wafanyabiashara kutoa 
huduma mbalimbali ili kuongeza 
mzunguko wa fedha ndani na   nje 
ya jimbo hilo.

Na Shaban Njia, KAHAMA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA) 
mkoa wa kikodi Kahama, imebaini mbinu 
mpya wanazozitumia baadhi ya wafanya-
biashara katika ukwepa kodi, mojawapo 
ni kutumia Namba ya Utambulisho wa Mli-
pakodi (TIN) za pikipiki kusajili mashine za 
kielektroniki.

Inaelezwa kuwa TIN hizo zilizosajiliwa 
maalumu kwa ajili ya pikipiki ambazo haz-
ilipiwi ushuru, zimekuwa zikitumika tena 
katika usajili wa mashine za kielektroniki 
na kutoa risiti bila kulipia kodi stahiki.

Kaimu Meneja wa TRA mkoa wa kikodi 
Kahama, Wisaka Kamwamu, alibainisha 
hayo hivi karibuni wakati wa uzinduzi wa 
Kampeni ya Tuwajibike yenye kauli mbiu 
‘Risti yako, Maendeleo yako” iliyofanyika 
katika Manispaa ya Kahama.

Alisema wengine wanadaiwa pia ku-
nunua risiti za kielektroniki mitaani na 
kuziambatanisha katika maombi ya fedha 
za VAT na kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu. 

 “Alisema kwa wale ambao wamekuwa 
na tabia ya kutumia TIN za pikipiki katika 
utaoaji wa risti watawajibishwa kisheria 
ikiwemo kufunguliwa kesi za uhujumu 
uchumi na kuwataka na wale wanaofanya 
mchezo huo kuacha mara moja.”

Kamwamu alisema lengo la kuwa na 
kampeni hiyo ni kuwakumbusha wafan-
yabiashara kudai na kutoa risiti za kiele-
ktroniki wakati wa biashara zao, kwamba 
wanapotumia vizuri mashine hizo zina-
wasaidia katika ukadiliaji wa kodi na ku-
pata kiwango sahihi ambacho wanatakiwa 
kulipa, kuondoa malalamiko baina yao na 
TRA.

Mwenyekiti wa Chemba ya Wafanya-
biashara na Viwanda na Kilimo (TCCIA), 
Charles Machari alipongeza serikali kwa 
kutengeneza mazingira mazuri dhidi yao 
akisema kila kukicha kumekuwa na wimbi 
kubwa la wafanyabiashara wadogo ambao 
wanatakiwa kuendelea kupewa elimu ya 
biashara     na kutambua majukumu ya 
TRA.

Awali Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mbo-
ni Mhita aliwataka wafanyabiashara wa-
naofanya vitendo vya udanganyifu katika 
biashara zao waache kabla msako haujaan-
za na kuchukuliwa hatua kali za kisheria.

Aidha, aliwataka TRA katika kampeni 
hiyo waanze kutoa elimu ya matumizi sa-
hihi ya mashine hizo kwa sababu kila siku 
kunaibuka wafanyabiashara wapya.



ISIKUPITE
HAT-TRICK (mabao matatu), 
aliyofunga Harry Kane wakati 
Bayern Munich ikiichapa VfL 
Bochum 1848 mabao 7-0 kwe-
nye Bundesliga Jumamosi ili-
kuwa hat-trick yake ya kwanza 
kwenye ligi ya tangu Desemba 
2017, alipofunga mfululizo kwa 
Tottenham dhidi ya Burnley na 
Southampton, lakini pia yanam-
fanya kufikisha mabao saba kati-
ka mechi zake tano za kwanza za 
Bundesliga.
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LONDON, England 

E
NGLAND ina historia nzuri ka-
tika kiwango cha kimataifa na 
soka linaendelea kuwa chanzo 
cha furaha na fahari kwa taifa 

hilo. England ni nyumbani kwa Ligi Kuu 
maarufu kama EPL, shindano maarufu 
zaidi la klabu za hali ya juu duniani.

‘Simba Watatu’ ni jina la utani la kikosi 
cha Timu ya Taifa ya England kilicho-
jaa wachezaji wenye vipaji vya hali ya 
juu. Kwa hakika, England wana kundi la 
vipaji vingi sana hivi kwamba kuna kad-
haa wa hadhi ya juu ambao hukosa kila 
mara kuitwa kikosi cha taifa wakati wa 
mapumziko ya kimataifa au mashindano 
makubwa.

Kutoka kwa magwiji kama Sir Bobby 
Charlton na Gary Lineker hadi nyota 
wa kisasa kama Harry Kane na Wayne 
Rooney, wanasoka wa England wame-
onesha vipaji vyao katika mashindano 
ya kifahari.

Hapa tunawaangalia wachezaji wa-
tano bora zaidi wa England duniani kwa 
sasa...

#5 Marcus Rashford (Manchester 
United)

Akiwa zao la Akademi ya Manchester 
United, Marcus Rashford, ni mmoja wa 
washambuliaji bora zaidi duniani kwa 
sasa. Mshambuliaji huyo anayesisimua 
anaweza kucheza popote kwenye mstari 
wa mbele na uwezo wake wa kuwashin-
da mabeki pamoja na ujuzi wake wa ku-
funga.

Rashford alifunga mabao 30 na ku-
toa asisti 11 katika mechi 56 alizocheza 

katika mashindano yote akiwa na Man-
chester United msimu uliopita. Pia al-
itoa mchango muhimu kwenye Kombe 
la Dunia la FIFA la 2022, akifunga ma-
bao matatu kwa ‘Simba Watatu’ kwenye 
mashindano hayo.

Kwa sababu ya wingi wa wachezaji wa 
safu ya ushambuliaji kwa Kocha Gareth 
Southgate, Rashford huwa haanzi mara 
kwa mara kwenye kikosi cha kwanza cha 
England. Hata hivyo, huwa anafanya kazi 
nzuri kila wakati anapopewa nafasi.

#4 Declan Rice (Arsenal)
Declan Rice ni mmoja wa viungo bora 

zaidi wa Ligi Kuu England. Arsenal wal-
imnunua majira ya joto kwa kitita cha 
euro milioni 116.6 na ameanza vema mai-
sha yake pale Emirates.

Rice ni kiungo mkabaji na mwenye ak-
ili. Amefaulu kusoma mtiririko wa mch-
ezo na kuvunja mchezo. Mchezaji huyo 
wa zamani wa West Ham United pia ni 
mpiga pasi nadhifu na ni mzuri sana ka-
tika kuendeleza mpira pia.

Amekuwa mchezaji kwenye kikosi cha 
kwanza cha England katika miaka ya hivi 
karibuni na mtindo wake wa uchezaji 
mzuri na umekuwa na jukumu muhimu 
katika hilo.

#3 Bukayo Saka (Arsenal)
Katika kipindi cha msimu wa 2022-23, 

Bukayo Saka alijiimarisha kama mmoja 
wa mawinga bora zaidi duniani. Mwing-
ereza huyo ana ubora, wepesi na ustadi 
wa kuteleza.

Saka huharibu winga ya kulia kwa kla-
bu na nchi na kwa kawaida huwa mwiba 
kwenye shingo ya mabeki. Ana uwezo 

wa kukata ndani kutoka pembeni na ku-
uweka mpira nyuma ya wavu kama vile 
anaendesha gari hadi mstari wa mbele 
kabla ya kutoa krosi murua.

Saka alifunga mabao 15 na kutoa pasi 
za mabao 11 katika mechi 48 alizocheza 
kwenye michuano yote akiwa na Arsenal 
msimu wa 2022-23.

#2 Harry Kane (Bayern Munich)
Harry Kane ni mmoja wa washam-

buliaji bora wa kizazi chake. Mshambu-
liaji huyo wa kati wa England hatimaye 
alifanikiwa kuhamia Bayern Munich 
mapema msimu huu wa majira ya joto 
na anaweza kushinda taji kubwa kwa 
mara ya kwanza katika maisha yake ya 
soka. Kane amekuwa mmoja wa wafun-
gaji mabao wengi zaidi kwenye sayari hii 
katika kipindi cha miaka 10 iliyopita.

Alikuwa katika kiwango kizuri kwa 
klabu yake msimu uliopita licha ya Tot-
tenham Hotspur kuvumilia kampeni 
ngumu. Kane alifunga mabao 30 na ku-
toa asisti tatu katika mechi 38 za Ligi Kuu 
msimu uliopita.

Ameanza vema maisha katika Klabu 
ya Bayern Munich na anatarajiwa kuwa 
na jukumu muhimu kwa ‘Bavarian’ hao 
kwani wanataka kushinda mataji mengi 
msimu huu. Tayari amefunga mabao 
saba katika mechi zake tano za kwanza 
Bundesliga.

#1 Jude Bellingham (Real Madrid)
Jude Bellingham ana umri wa miaka 

20, tu lakini tayari ni mmoja wa viungo 
bora zaidi duniani. Real Madrid walipata 
huduma yake kwa kitita cha euro milioni 
103 msimu huu wa majira ya joto na in-

aonekana wamefanikiwa kutokana na 
uchezaji wake katika wiki za mwanzo za 
kampeni mpya.

Bellingham amekuwa moto wa kuotea 
mbali kwa Real Madrid katika msimu 
mpya, akifunga mabao matano na kutoa 
asisti katika mechi nne hadi sasa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
20, ni mtu asiyechoka uwanjani na pamo-
ja na sifa zake za kiufundi, pia anaonesha 
uelewa wa kimbinu na ustadi wa uongozi 
ambao unadharau umri wake.

RICE
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Extra Time

“Ninapenda jinsi alivyo. Ninap-
enda jinsi anavyotaka zaidi kutoka 
kwake mwenyewe, hafurahii tu 
jinsi alivyo, na bado ni mchanga 
sana na ni wazimu kusema hili. Na 
alichofanya mwaka jana, sidhani 
kama tutaona tena kuwa waaminifu 
isipokuwa avunje rekodi yake mwe-
nyewe. Anauhitaji sana, na ikiwa 
tunaweza kumpata katika maeneo 
hayo, tunajua daima atakuwa ka-
tika nafasi sahihi. Ana silika hii ya 
kufunga bao, ni raha tu kucheza na 
mtu ambaye ni mzuri hivi,” Kiungo 
wa Manchester City, Phil Foden ak-
idai rekodi ya mabao ya 36 katika 
mechi 35 msimu uliopita ya Erling 
Haaland, haitavunjwa. 

“Hapana, nitasema kwa nini. 
Ninakukumbusha nilipofika 
mwanzoni (kama mchambuzi) 
huko Amazon, nilisema “Kwangu 
kucheza katika timu hii, ni maumi-
vu ya kichwa. Nilizungumza juu 
ya muundo. Unachezaje na wote 
watatu (Messi, Neymar, na Mbap-
pe) kwa wakati mmoja?Alipocheza 
(Messi) na timu ya Argentina, 
(kulikuwa na) muundo. Hakuna 
Messi watatu, yeye tu. Unamweka 
katika mfumo ambapo yeye peke 
yake ndiye bosi (na atang’ara),” 
Nyota wa zamani wa Arsenal na 
Ufaransa, Thierry Henry, akieleza 
namna ilivyokuwa ngumu kwa 
PSG kuwachezesha Lionel Messi, 
Neymar, na Kylian Mbappe ndani 
ya kikosi kwa wakati mmoja.

“Natumai Rodri atajifunza. Ana-
paswa kudhibiti hisia zake. Sipendi 
kucheza dhidi ya 10. Leo yeye si 
kiungo bora zaidi duniani,” Kocha 
wa Manchester City, Pep Guardio-
la, akishindwa kuficha masikitiko 
yake baada ya kiungo waka Rodri 
kutolewa nje kwa kadi nyekundu 
katika ushindi wao wa mabao 2-0 
wa Ligi Kuu England dhidi ya Not-
tingham Forest Jumamosi.

Nukuu“

LIVERPOOL, England 

K
WA Liverpool, kufungwa kwa dirisha 

la uhamisho la Saudi Arabia kuliku-

wa na ahuweni. Baada ya mipango 

yao ya kujenga upya safu ya kiungo, 

hawakuweza kuwa tayari kumpoteza Mo-

hamed Salah mwishoni mwa dirisha la usa-

jili.
Baada ya kuondoka kusiko-

tarajiwa kwa Fabinho na

 Jordan Henderson, tayari 

walikuwa wanahaha kutafuta

 kuimarisha nafasi ya kiungo. 

Kumpoteza Salah kungeku-

wa kifo cha matarajio yao
 msimu huu.

Licha ya matarajio madogo ya kujiandaa 

na msimu mpya, Klopp bado anaamini kuwa 
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SABABU 3 LIVER 
WANATAKIWA 
KUMUUZA SALAH 
JANUARI 2024

sio hali nzuri. Ikiwa mchezaji anataka ku-
hama, basi klabu haina chaguo ila kuwauza 
kwa bei ya chini.

Wachezaji, wakati huo huo, wanaweza 
kufaidika sana na hali kama hiyo kwani wa-
naweza kumaliza mikataba yao au kuhamia 
klabu wanayoipenda kwa bei nzuri. Kwa njia 
hiyo, wanaweza kupata mishahara mikubwa 
kutoka kwa waajiri wao wapya.

Hivi sasa, Salah ana mkataba wa miaka mi-
wili pale Anfield. Lakini, haya yote yanaweza 
kubadilika mara tu atakapoingia mwaka wa 
mwisho wa mkataba wake msimu ujao wa 
majira ya joto. Ingawa hajaonesha nia ya 
kuondoka Anfield hadi sasa, lolote linaweza 
kutokea ndani ya mwaka mmoja.

Iwapo Liverpool wanataka kuepuka hali 
hii, wanaweza kumuuza Salah ikiwa ofa sa-
hihi itafika Januari. Wana muda wa kutosha 
kati ya sasa na kisha kutafuta mbadala. In-
aweza kuwa hali ya ushindi wa pande zote 
mbili

#3 Wakati wa kutafuta mrithi wake
Pamoja na kipaji chake na kujitolea kwake 

katika klabu, Salah atafikisha umri wa miaka 
32, msimu ujao utakapoanza. Huku Wekun-
du hao wakizingatia zaidi kizazi cha vijana 
kuongoza klabu hiyo.

Hapo awali, Liverpool walihama haraka 
kutoka kwa wachezaji ambao walikuwa 
wakizeeka au hawakuwa na nia ya kutumia 
kiasi kikubwa cha maisha yao ya baadaye 
hapo Merseyside. Wachezaji kama Sadio 
Mane, Roberto Firmino, na Gini Wijnaldum 
waliachiwa.

Ingawa Salah, labda, amekuwa mchezaji 
bora zaidi kwa Liverpool kuwahi kuwa 
naye, kumshikilia hakutakuwa na maana 
sana kwa muda mrefu. Washambuliaji huwa 
wanapungua haraka kwa sababu baada ya 
muda, wanapoteza kasi na wepesi.

Ingawa Salah bado hajapoteza uwezo 
wake mwingi na amebaki bila majeraha kwa 
muda mrefu, itakuwa ngumu kwake kue-
ndelea na kasi hii. Liverpool tayari wame-
jenga upya safu yao ya ushambuliaji kwa ku-
wanunua Diogo Jota, Darwin Nunez, na Luis 
Diaz. Kumwacha Salah aondoke kunaweza 
kuwa baraka.

Kuondoka kwa Salah Januari kunat-
egemea mambo mbalimbali.

Kwa Salah Januari inategemea sana nafasi 
ya Liverpool kwenye msimamo wa Ligi Kuu 
England. Ikiwa timu ya Klopp itasalia kwe-
nye mkondo wa kunyakua taji la Ligi Kuu, 
hakuna njia ambayo Salah atauzwa Januari.

Lakini Liverpool haitakuwa kwenye nafasi 
sahihi kati ya sasa na Januari, basi klabu in-
aweza kujaribiwa kumuuza.

Mbali na hilo, jinsi Liverpool wana muda 
wa kutosha kati ya sasa na Januari kutafuta 
mbadala wake. Kwa hiyo, ikiwa watapanga 
vizuri, wanaweza kuchukua nafasi yake 
mnamo Januari wakati pia wakiwa na fedha 
za kutosha kwa siku zijazo.

Lakini endapo mchezaji huyo mpya 
atafikia kiwango cha chini, Liverpool wata-
pata matokeo mabaya uwanjani. Pia wa-
naweza kushindwa kufuzu Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu ujao. 

kikosi chake kina uwezo wa kuwapa changa-moto Manchester City kuwania taji la Ligi Kuu England. Na kwa hilo, atamhitaji Salah sasa kuliko wakati mwingine wowote.Lakini, vipi ikiwa Liverpool watampoteza Salah katika dirisha la usajili la Januari 2024? Na ikiwa hivyo, je, utakuwa mwisho wa ku-tamba kwa Wekundu hao? Makala haya ya-naangalia sababu tatu kwa nini Liverpool in-aweza kufaidika na mauzo ya Salah Januari 2024.
#1 Thamani ya uhamisho ya pauni milioni 200
Klabu zinazosimamiwa na Mfuko wa Uwekezaji wa Umma wa Saudi Arabia si za 

kushindwa kumsajili mchezaji wanayemta-

ka kweli. Kwao, mfuko wa dola trilioni una-

hakikisha ugavi wa kutosha wa fedha. Kwa 

hiyo, ni suala la muda tu kabla ya kuwavutia 

walengwa wao kwa malipo makubwa.

Iwapo waliweza kutumia zaidi ya pauni 

milioni 200 kumnunua Ronaldo, ambaye ni 

zaidi ya kiwango chake cha ubora kwa sasa, 

bila shaka wanaweza kutumia zaidi ya pauni 

milioni 200 kumnunua Salah, ambaye bado 

ni mmoja wa wachezaji bora zaidi duniani. 

Ofa kama hiyo kwa mchezaji mwenye umri 

wa miaka 31, ambaye amebakiza miaka mi-

wili pekee kwenye mkataba wake itakuwa 

ngumu sana kwa kwa Liverpool kuikataa.

Ingawa Liverpool hawajatumia fedha ny-ingi kama Chelsea na PSG, wamefanya vema kutengeneza kikosi ambacho kinaweza kumwangamiza mpinzani yeyote.Liverpool wanaweza kupata pauni milioni 250 katika ada ya uhamisho na mishahara kutokana na kuondoka kwa Salah.Liverpool wanaweza kuunda kikosi cha siku zijazo kwa fedha nyingi bila kuwa na wasiwasi juu ya ada ya uhamisho kwa walengwa wengine.
Januari 2018, Liverpool walimruhusu Philippe Coutinho kujiunga na Barcelona baada ya ofa ya uhamisho ya pauni milioni 14 kutoka Barcelona. 

Fedha hizo ziliweka msingi wa mafanikio 

ya Liverpool kwa miaka mingi kwani Virgil 

Van Dijk na Alisson Becker waliwasaidia 

kushinda kila taji kuu ambalo Liverpool il-

ishindania.
Jambo kama hilo linaweza kutokea ikiwa 

‘Wekundu’ hao watafikiria kumuuza Salah 

kwa kiwango kinachofaa cha fedha. Wame-

fanya kazi kwa ustadi kwenye dirisha la 

uhamisho katika siku za hivi karibuni. Kwa 

hiyo, hakuna sababu kwa nini hawataweza 

kulenga wachezaji bora wakati huu pia.

#2 Hali ya mkataba wa Salah

Kwa klabu kuruhusu wachezaji kuendelea 

hadi mwaka wa mwisho wa mkataba wao 



KIUNGO mpya wa 
Real Madrid, Muin-
gereza Jude Belling-
ham, tayari ameifun-
gia timu yake hiyo 
mabao matano katika 
mechi nne na kutoa 
asisti tangu ajiunge na 
timu hiyo majira haya 
ya joto.JE

, W
A

JU
A

?

AZIZ KIAZIZ KI

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Ligi Kuu Tan-
zania Bara iko kwenye 
raundi ya tatu kwa 
mechi 24 kupigwa jum-

la ya mabao 57 yamefungwa mpaka 
sasa.

Mabao 13 kati ya hayo 
yamefungwa nje ya boksi,

 manane yakiwa ni ya
 wachezaji kukokota mpira
 na kupiga mashuti na ma-

tano ni ya faulo.
Katika makala haya tutayaangalia 

mabao matano ya faulo yaliyofung-
wa kwenye Ligi Kuu mpaka sasa na 
wachezaji mbalimbali. Wachezaji 
watano waliofunga mabao kwa mi-
pira ya kutengwa wawili ni wa ki-
geni na watatu ni wazawa.

1. Martin Kigi (JKT Tanzania 
vs Namungo)

Anashikilia rekodi ya kuwa 
mchezaji wa kwanza kufunga kwa 
mkwaju wa faulo msimu huu wa 
2023/24. Kigi, mchezaji wa Kitan-
zania alifanya hivyo kwenye mechi 
ya ufunguzi Agosti 15, mwaka huu, 
kwenye Uwanja wa Majaliwa, Ru-
angwa, Lindi, timu yake ya JKT 
Tanzania ikicheza dhidi ya wenyeji, 
Namungo FC.

Aliipa timu yake bao la ushindi na 

la pekee kwenye mchezo huo kwa 
mkwaju wa faulo kiasi cha mita 25 
hivi kutoka langoni mwa wapinzani 
wao.

Ilikuwa ni faulo ya dakika ya 43, 
iliyopigwa pembeni winga ya ku-
shoto na hakupiga shuti kali, ila 
alitumia akili ya kuupiga kwa kuu-

kata na mpira kwa mguu wa kulia, 
ukamzubaisha kipa Jonathan Na-
himana licha ya kutaka kuudhibiti 
mikononi, ulimponyoka na kujaa 
wavuni.

2. Ibrahim Ajibu (Coastal vs 
Mtibwa)

Kiungo wa zamani wa timu za 
Simba na Yanga, Ibrahim Ajibu 
anaingia kwenye rekodi ya kuwa 
mmoja wa wachezaji waliofunga 
mabao kwa faulo msimu huu, aki-
fanya hivyo Agosti 20, Uwanja wa 
Manungu Complex, Turiani Moro-
goro, timu yake ikicheza dhidi ya 
Mtibwa Sugar.

Madhambi yalitokea karibu na 
mstari wa pembeni winga ya kulia 
na pia ilikuwa mbele kidogo ya 

duara la kuanza mpira, kiasi mita 
zipatazo 40 hivi na kuwa moja ya 
mabao ya faulo yaliyofungwa mbali 
zaidi.

Ajibu, mchezaji wa Kibongo, ali-
tumia mguu wake wa kulia dakika 
ya 69 kupiga mpira juu kuelekea 
Kaskazini mwa uwanja baada ya 
kugundua kuwa kipa Mohamed 
Makaka alikuwa mbele sana ya 
lango.

Hesabu zake zilikuwa sahihi mpi-
ra ukajaa ndani ya lango. Kassim 
Haruna alisawazisha bao dakika ya 
83 mechi ikaisha 1-1.

3. Stephane Aziz Ki (Yanga 
vs JKT Tanzania)

Kama ilivyofanya kwa Namungo, 
JKT Tanzania ililizwa na Yanga 
ilipofungwa bao la mkwaju wa 
faulo la Stephane Aziz Ki, Ago-
sti 29, Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam.

Ilikuwa imebaki sekunde chake 
kabla ya mechi kuwa mapumziko. 
Yeye mwenyewe ndiye aliyean-
gushwa nje kidogo ya eneo la hatari 
karibu na nusu mduara wa lango la 
Kusini mwa uwanja.

Aliachia shuti kwa mguu wa ku-
shoto ambalo alilinyanyua juu ya 
vichwa vya wachezaji wa JKT Tan-
zania na wa Yanga, mpira ukaenda 
moja kwa moja wavuni.  Yanga ik-
ishinda mabao 5-0 katika mechi 
hiyo.

4. Omari Kindamba (Mashu-
jaa vs Ihefu)

Faulo aliyopiga Kindamba, 
mchezaji wa Kitanzania haitofau-
tiani na ile ya Ajibu. Na hizi mbili 
licha ya ufanano wake ndizo faulo 
zilizopigwa kutoka mbali zaidi.

Ilipigwa kiasi cha mita 40 hivi 
pembeni kabisa mwa uwanja kari-
bu na chaki, upande wa kulia kue-
lekea lango la Kusini la Uwanja wa 
Lake Tanganyika mjini Kigoma.

Akitumia mguu wa kulia aliun-
yanyua mpira juu kuelekea kwe-
nye lango la Ihefu. Wakati huo kipa 
Fikiri Bakari alikuwa hapo hapo 
langoni ni kama hakuuona kutoka-
na na kupigwa na jua usoni kwani 
alipoushtukia upo karibu, alipeleka 
mikono yake juu, lakini alichelewa, 
mpira ulikuwa umeshapita. Mashu-
jaa ilishinda mabao 2-0.

5. Cheikh Sidibe (Azam vs 
Singida)

Mechi ilichezwa Alhamisi iliyo-
pita Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam. Azam ili-
pata faulo dakika ya tisa ya mchezo 
na ilikwenda kupigwa na kiungo 
raia wa Mali, Sidibe.

Ilifanyika mita zipatazo 30 hivi 
kuelekea kwenye lango la Singida 
Fountain Gate alichia shuti kali kwa 
mguu wake wa kushoto, kipa Beno 
Kakolanya alijinyoosha na kuruka 
juu kufuata mpira, lakini ni vidole 
vyake tu ndivyo vilivyofanikiwa ku-
gusana na mpira uliompita na kujaa 
wavuni.

Lilikuwa ni bao la pili kwa faulo 
kufungwa kwa mguu wa kushoto 
baada ya Aziz Ki. Hii ina maana 
wachezaji wote wawili wa kigeni 
wamefunga kwa kutumia mguu wa 
kushoto na Watanzania kulia. Azam 
ilitoka na ushindi wa mabao 2-1.

MABAO MATANO MABAO MATANO 
MAKALI YA FAULO MAKALI YA FAULO 
LIGI KUU BARALIGI KUU BARA
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            Matukio ya rushwa yamchefua 
kiongozi Mwenge wa Uhuru
Na Thobias Mwanakatwe,  
IRAMBA

K
IONGOZI wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru 
Kitaifa mwaka 2023, 
Abdalla Shaibu Kaim 

amesema kuwa miradi mingi ya 
maendeleo inakwama kutokana 
na watekelezaji au wasimamizi 
kuendekeza vitendo vya rushwa.

Kutokana na hali hiyo, amewa-
taka Watanzania kukemea viten-
do vya rushwa akisema vinakwa-
misha maendeleo ya maeneo yao 
na Taifa kwa ujumla.

Aliyasema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na wananchi wa 
Kata ya      Kiomboi Wilaya ya 
Iramba mkoani Singida muda 
mfupi baada ya kumaliza kuka-
gua, kuzindua na kuweka jiwe la 
msingi kwenye miradi ya maen-
deleo inayotekelezwa  wilayani 
humo.

Kaim alisema ili kuwa na mi-
radi bora na yenye kukubalika 
ni lazima kila mtanzania kup-
inga vitendo viovu vya utoaji au 
upokeaji wa rushwa na kusaba-
bisha miradi au huduma kuwa 
chini ya ubora.

Alisema tatizo la rushwa bado 
lipo nchini na imefika wakati Wa-
tanzania wanaweza kuichukia 
serikali yao kwa kukosa huduma 
nzuri pale mmoja anapokuwa 
amepokea rushwa au kutoa rush-
wa kwa kuwa rushwa inapotosha 
haki.

Kuhusu utunzaji wa mazingira, 
aliwataka Watanzania kutunza 
mazingira ili kuepuka kupata 
magonjwa yanayosababishwa na 
uchafu na kuepukana na kufanya 
shughuli za kibinadamu katika 
maeneo yenye vyanzo vya maji.

  Alisema kwa sasa kuna mab-

adiliko ya tabia nchi, hivyo ni vy-
ema Watanzania wote kwa ush-
irikiano wanatunza vyanzo vya 
maji na kukaa zaidi ya mita 60 
zaidi ya chanzo cha maji.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Peter Serukamba ak-
ipokea  Mwenge wa Uhuru ku-
tokea mkoani Tabora, alisema 
unatarajiwa kutembelea kuzin-
dua pamoja na uwekaji wa mawe 
ya msingi miradi yenye thamani 
ya zaidi ya Sh.bilioni   224 am-
bayo imetekelezwa katika kipindi 
cha kuanzia Julai 2022 hadi Sep-
temba 2023.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Paroko ahimiza umoja kudhibiti mmomonyoko wa maadili
Na Paul Mabeja, DODOMA

KUTOKANA na ongezeko la 
vitendo vya mmomonyoko wa 
maadili nchini ikiwamo ndoa za 
jinsia moja, Watanzania wam-
etakiwa kuwa mstari wa mbele 
kupinga hali hiyo badala ya ku-
waachia viongozi wa serikali pe-
kee yao.

Paroko wa Parokia ya Kiwanja 
cha Ndege Jimbo Katoliki la Do-
doma, Emmanuel Mutambo, 
alitoa kauli hiyo jana jiji hapa 
kwenye Tamasha la Uinjilishaji 
lililoandaliwa na Wanawake 
Wakatoliki Tanzania (WAWATA) 
wa Parokia  hiyo.

Alisema hivi sasa vitendo 
vya mmomonyoko wa maadili 
nchini vimeongeza hali ambayo 
inamuhitaji kila mtu kushiriki ka-
tika mapambano ya kupinga hali 
hiyo.

“Kuna mambo ambayo hivi 
sasa yanaingia nchini kwetu kwa 
kasi hivyo kila mtu anao wajibu 

wa kutumia nafasi yake kupiga 
vita vitendo hivi ambavyo kama 
hatutachukua hatua za haraka 
tutaangamizi kizazi chetu cha 
sasa,”alisema.

Aidha, alishauri serikali kuacha 
kukubali mikopo yenye masharti 
ambayo yanakwenda kinyume 
na maadili ya kitanzania na uum-
baji wa Mungu.

“Tusikubali misaada ambayo 
inaajenda zenye maslahi yao bin-
afsi bora tuendelee kuwa maskini 
kuliko kuharibu kizazi chetu kwa 
kuunga mkono mambo ambayo 
siyo mila na desturi zetu lakini 
pia ni kinyume na mpango wa 
Mungu    kwa mwanaume ku-
muoa mwanaume mwezake.” 
alisema.

Aliongeza: “Kama tusipokemea 
na kupinga mambo haya hata 
sisi tutakuwa tumeshiriki katika 
dhambi hiyo, hivyo tutumie na-
fasi zetu popote tulipo makazini, 
kanisani kukemea kuhusu mam-
bo haya”.

Kadhalika, alisema kutokana 
na maendeleo ya teknolojia 
duniani utandawazi umekuwa 
ukitumika vibaya hali ambayo 
inachangia kwa kiasi kikubwa 
kuongezeka kwa vitendo vya 
mmomonyoko wa maadili.

Kutokana na hali hiyo aliiomba 
serikali  kuweka chombo amba-
cho kitahakikisha mambo yali-
yopo katika mitandao ya kijamii 
yanachujwa ili yasiwafikie watoto 
wadogo.

“Utandawazi ndiyo umekuwa 
chanzo kikubwa cha hayo yote 
watoto wadogo wanatumia simu 
na kuangalia vitu ambavyo havi-
fai kwa rika lao, hivyo tunaiomba 
serikali kuona ni kwa jinsi gani 
kuwepo na utaratibu wa kuchuja 
mabaya yote ili yasiwafikie wa-
toto.

“Lakini kama tutaacha watoto 
waone kila kitu kwenye mitandao 
tutaharibu kizazi chetu wenyewe 
kwakuwa wao bado hawajui 
kutofautisha kinachofaa kwao na 

kisicho faa kwao” alisema.
Paroko Msaidizi wa Parokia 

hiyo, Padri Paskali Dionisi, 
alisema kila mwanamke nchini 
anaowajibu wa kuhakikisha 
kuwa anawajibika katika malezi 
na makuzi ya watoto  kikamilifu 
ili kukabili hali hiyo ya mmomo-
nyoko wa maadili.

“Niwapongeze kinamama 
kwa kuandaa tamasha hili am-
balo pamoja na mambo mengine 
wamelitumia kutoa elimu kwa 
jamii    kupinga vitendo vya ndoa 
za      jinsia      moja pamoja na 
rushwa ambayo ni adui wa haki 
kwani watu wengi wanakosa 
haki zao kutokana na rushwa” 
alisema.

Mwenyekiti wa WAWATA 
Parokia hiyo, Euzebia Edward, 
alisema lengo la tamasha hilo ni 
kuelimisha jamii kuhusu vitendo 
mbalimbali vya mmomonyoko 
wa maadili    ikiwemo ndoa za 
jinsia moja pamoja na athari za 
rushwa katika jamii.

Simbachawene 
akimwagia 
‘maua’ OUT 
kupika 
wahitimu 
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene, 
amesema asilimia kubwa ya 
wahitimu wa Chuo Kikuu 
Huria cha Tanzania (OUT), 
wana uwezo mkubwa wa 
kuchanganua na kukabiliana 
na vikwazo mbalimbali vina-
vyokabili jamii.

Alitoa kauli hiyo mwishoni 
mwa wiki alipokuwa akizun-
gumza kwenye mkusanyiko 
wa pili wa Jumuiya ya Wa-
hitimu wa OUT, uliofanyika 
katika mkoani hapa.

“Uzuri wa aliyesoma chuo 
hichi huwezi kumfananisha 
na mtu mwingine yeyote 
sababu huku anafundishwa 
kujitegemea kwa kutafuta 
mahitaji yote yampasayo ku-
soma, mazingira hayo ndio 
anayokutana nayo kazini, 
hivyo wanatengenezwa wa-
hitimu ambao ni viongozi 
imara,” alisisitiza.

Naye, Mbunge wa Singida 
Mjini ambaye pia ni Rais 
mpya wa jumuiya ya wahit-
imu wa chuo hicho, Mussa 
Sima, alitoa rai kwa wahitimu 
kushikamana ili kuchangia 
maboresho ya chuo.

“Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania kimetusaidia 
sana, mtumishi aliyepo ka-
zini badala ya kuacha kazi na 
kwenda kusoma, sasa ana na-
fasi ya kupata elimu ya chuo 
kikuu na bado anaendelea 
na majukumu ya kazi yake. 
Hii inamsaidia kuongeza 
ujuzi na kukua katika ajira 
kiutumishi,” alisema.

Rais wa Jumuiya hiyo aliy-
emaliza muda wake, Almas 
Maige ambaye pia ni Mbunge 
wa Tabora Kaskazini, alise-
ma ni wajibu kwa kila mhit-
imu kushiriki katika chama 
cha wahitimu ili kushiriki 
katika kutoa mchango wao 
wa kimawazo, kiuchumi, ki-
jamii, utafiti na huduma za 
kitaalam.

Awali, Makamu Mkuu 
wa chuo hicho, Prof. Elifas 
Bisanda, alisema ni muhimu 
kupata taarifa za maendeleo 
ya elimu ya wahitimu ili kui-
marisha mitaala yao.

Naibu Makamu Mkuu 
wa Chuo anayeshughulikia 
Teknolojia za Kujifunzia na 
Huduma za Mikoa, Prof. Alex 
Makulilo, alisema chuo kina-
piga hatua kubwa katika ku-
zalisha wataalamu wabobezi 
na wenye ujuzi wa kutosha 
wa kuwahudumia Watanza-
nia.

Naibu Waziri Mkuu, Dotto Biteko (wa pili kulia), akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa Benki ya Azania tawi la Geita, 
Rhoda Baluhya (kushoto), alipotembelea banda la benki hiyo kwenye Maonesho ya Sita ya Kimataifa ya Teknolojia ya 
Madini yanayoendelea jijini Geita. Maonesho hayo yamefunguliwa rasmi na Naibu Waziri Mkuu mwishoni mwa wiki. 
Wengine pichani ni Waziri wa Madini, Anthony Mavunde (kulia), Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martin Shigela (wa tatu kulia). 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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RC:  Wananchi waunganishiwe maji ndani ya siku tatu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MCHAKATO wa ukarabati wa vy-
umba viwili vya madarasa vya Shule 
ya Sekondari Iyela ya jijini Mbeya am-
bavyo viliteketea kwa moto umeanza 
kufanywa na wadau, huku wazazi 
wakizuiwa kuchangishwa.

Mdau wa maendeleo mkoani 
Mbeya, Ndele Mwaselela aliahidi kush-
irikiana na marafiki zake kukarabati 
vyumba hivyo ndani ya muda mfupi 
ili wanafunzi wa shule hiyo waendelee 
kuvitumia kusoma.

Mwaselela alisema atatumia mapa-
to yanayotokana na shule zake za Pat-
rick Mission ya jijini Dar es salaam na 
Paradise Mission iliyopo katika Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani 
Mbeya pamoja na michango ya rafiki 
zake kukarabati madarasa hayo.

Alitoa ahadi hiyo juzi alipofanya 
ziara katika shule hiyo kwa lengo la 
kuangalia madhara yaliyojitokeza 
pamoja na kuzungumza na wazazi 
wa watoto wanaosoma kwenye shule 
hiyo ambapo alisema ukarabati huo 
utaanza hivi karibuni.

“Mimi ni mwakilishi wa Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi Taifa, Dk. 
Samia Suluhu Hassan, sasa siwezi 
kumwangusha hata kidogo hivi vy-
umba viwili tutakarabati mimi na 
marafiki zangu na nitasimamia ili ku-
hakikisha vinakamilika kwa wakati,” 
alisema Mwaselela.

Aliwataka wazazi kuwalea watoto 
wao katika maadili mema ili kuepuka 
uharibifu wa miundombinu kama am-
bao ulitokea kwenye shule hiyo am-
bapo mmoja wa wanafunzi alianzisha 
moto huo.

Hata hivyo Mwaselela aliwataka 
wananchi wa kata hiyo kuendelea 
kuiunga mkono serikali kwa maelezo 
kuwa inatekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo ndani ya maeneo yao.

Ukarabati 
madarasa 
yaliyoteketea 
kwa moto 
waanza

Vituo vya kulea watoto kujengwa katika masoko

Na Elizabeth John, 
NJOMBE.

M
KUU wa Mkoa wa 
Njombe, Anthony 
Mtaka ametoa siku 
tatu kwa Wakala 

wa Maji Safi na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini, (RUWASA) 
wilayani Ludewa, kuhakikisha 
wanaunganisha maji kwenye 
mradi ulioanzishwa na wa-
nanchi katika Kijiji cha Lu-
vuyo.

Mradi huo ulisimama ili 
kupisha ujenzi wa mradi 
mkubwa wa Igongwi ambao 
unapeleka maji katika Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe 
mkoani humo.

Aliitoa agizo hilo mwishoni 
mwa wiki kwenye mkutano 
wa hadhara wa wananchi wa 
Kijiji cha Luvuyo uliofanyika 
Kata ya Madope wilayani 
Ludewa mkoani Njombe.

Mtaka alisema Kijiji cha Lu-
vuyo tayari kina maji ya ku-
tosha, hivyo kabla maji hayo 
kupelekwa sehemu nyingine 
mamlaka hiyo inatakiwa ku-

hakikisha yanapatikana kiji-
jini hapo ndani ya siku tatu 
kuanzia sasa.

“Kwa sababu maji ya hapa 
hayahitaji miujiza kwakuwa 
yapo kwa wakati wote simam-
isha unapotaka kupeleka maji 
yaanze kuja kwanza hapa 
kwao ili wananchi waanze 
kutumia maji yao” alisema 
Mtaka.

Alisema serikali haiwezi ku-
puuza hisia za wananchi wa 
kijiji hicho kuhusu changamo-
to ya maji wakati uwezekano 
wa kupata maji upo kwakuwa 
wana vyanzo vya maji vya 
uhakika.

Meneja wa RUWASA Wilaya 
ya Ludewa, Jeremiah Maduhu 
alisema Kijiji cha Luvuyo kina 
mradi wa zamani wa maji am-
bao ulijengwa chini ya ufadhi-
li wa Kanisa Katoliki mwaka 
2012.

Alisema chanzo cha maji ka-
tika mradi   huo kimejengwa 
pamoja na mradi mwingine 
wa maji wa Igongwi ambapo 
taharuki kwa wananchi wa 
kijijj hicho imekuja wakidhani 

huenda maji hayo yanaham-
ishwa kupelekwa eneo lingine 
wakati wao hawana maji kiji-
jini hapo.

“Baada ya kuwa changa-
moto imeonekana maji yaki-
toka kwenye chanzo ambacho 
kimejengwa kwa ajili ya mradi 
wa maji wa Igongwi kwenda 
Njombe chanzo cha maji am-
bacho kinahudumia hapa Lu-
vuyo, maji yalikuwa hayawezi 
kufika kwa wananchi hivyo 
kusababisha changamoto ya 
upatikanaji wa maji,” alisema 
Maduhu.

Baadhi ya wananchi wa 
Kijiji cha Luvuyo kilichopo 
Kata ya Madope wilayani 
Ludewa mkoani Njombe, 
Aneth    Sang’anile, Nico 
Mgogo na Adelina       Mtega 
waliishukuru        serikali kwa 
kuingilia     kati changamoto 
ya upatikanaji     wa         maji 
katika kijiji    hicho     ambayo         
ilikuwa inawasumbua kwa 
muda mrefu.

“Tulichangishana fedha 
kwa viboko na kuwekwa 
mahabusu ili mradi huu wa 

maji uweze kukamilika lakini 
tunashangaa  kuona serikali 
inajenga mradi mwingine 
kwenye chanzo chetu cha 
maji kwa juu kusababisha sisi 
kukosa maji kabisa,” alisema 
Mtega.

Matrida Mgimba alisema 
tatizo la ukosefu wa maji ki-
jijini hapo inawaathiri hata 
wanafunzi wa shule kwani 
wanalazimika kukosa maso-
mo kutokana na kufuata maji 
mtoni wakati huo vipindi 
vinaendelea darasani.

“Wanafunzi wananyanyasi-
ka sana kuchota maji mtoni 
muda wa vipindi unafika maji 
hayatoshi, inabidi wachaguli-
we wengine wachote maji 
hivyo wanakosa masomo na 
kusababisha kuathirika kitaal-
uma,” alisema Mgimba.

Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Jobee general contractors. 
Co. Ltd, Adam Simba ambaye 
anatekeleza mradi mkubwa 
wa Igongwi alisema wananchi 
wamezuia kuendelea kwa 
mradi huo tangu Januari 
mwaka huu.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WADAU wa malezi ya watoto 
jijini Mbeya wameazimia kuan-
zisha vituo vya kulelea watoto 
umri wa chini ya miaka mitano 
kwenye masoko mbalimbali ji-
jini hapa kwa lengo la kuboresha 
mazingira ya ukuaji wao.

Aidha, wamedai kuwa watoto 
wadogo wanaoshinda kwenye 
maeneo ya biashara hasa kwe-
nye masoko wanatajwa kuwa 
kwenye hatari kiafya kutokana 
na mazingira ambayo wazazi 
wao wanafanyia biashara ku-
tokuwa rafiki kwao.

Waliyasema hayo juzi kwenye 
kikao kazi kilichoandaliwa na 
Shirika la WeCare Foundation 

kikiwahusisha wadau mbalim-
bali kwa lengo la kuhamasisha 
utekelezaji wa Programu ya Taifa 
ya    Malezi, Makuzi na Maende-
leo ya Awali ya Mtoto (PJT-MM-
MAM).

Wadau walioshiriki kikao kazi 
hicho ni pamoja na madiwani 
kutoka kwenye kata tano zenye 
masoko makubwa jijini hapa, 
maofisa watendaji, maofisa 
maendeleo ya jamii wa kata zote 
36 pamoja na wenyeviti wa mi-
taa mitano.

Masoko yanayolengwa kuan-
daliwa vituo hivyo ni Soko Kuu la 
Mwanjelwa, Soko la Soweto, Ig-
awilo na Sokomatola na Soko la 
Sido ambayo ndiyo yanakusanya 
watu wengi zaidi.

Diwani wa Kata ya Maendeleo 
lilipo Soko la Sokomatola, Issa 
Salimin alisema watoto wana-
oshinda sokoni na wazazi wao 
wanakosa malezi stahiki akidai 
kuwa   wanaathiriwa na mazin-
gira       yasiyo rafiki kwa ukuaji 
wao.

“Mimi nina soko hapa, ukian-
galia tatizo hilo ni kubwa, uta-
kuta mama anafanya biashara 
lakini mgongoni ana mtoto 
mchanga, ni muhimu tuwe na 
vituo ambavyo watoto wa wafan-
yabiashara watalelewa hapo kwa 
muda ambao wazazi watakuwa 
wanaendelea na biashara,” Alise-
ma Salimin.

Diwani wa Kata ya Igawilo, 
Hanada Mdidi aliomba hal-

mashauri kutenga bajeti maalu-
mu kwa ajili ya kuanzisha vituo 
hivyo ili kuepusha matatizo wa-
nayokutana nayo ikiwemo kul-
ishwa vyakula visivyostahili kwa 
makuzi yao.

Alisema baadhi ya wazazi wa-
nakosa muda wa kuwaandalia 
chakula watoto wao hivyo ku-
walisha viporo.

Akifungua kikao kazi hicho, 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Beno 
Malisa aliwataka wadau kush-
irikiana kwa karibu kutekeleza 
lengo la kuwa na vituo vya wa-
toto kwenye masoko akisema 
wazo hilo litaisaidia jamii kuwa 
na watoto wanaopata stahiki 
zote za malezi bora.

Malisa alisema kutokana na uz-

ito wa wazo hilo ni muhimu wa-
dau wakawa na wigo mpana wa 
utekelezaji wake ili badala ya vi-
tuo kuanzishwa kwenye masoko 
makubwa pekee, masoko ma-
dogo nayo yaanzishiwe ili kutoa 
huduma hiyo.

Mkurugenzi wa WeCare Foun-
dation, Elizabeth Maginga alise-
ma ni muhimu kwa viongozi 
kwenye ngazi za kata na mitaa 
kupata taarifa na uelewa sahihi 
juu ya PJT-MMMAM ili wasaidie 
wazazi na walezi kujitokeza ku-
pata elimu ya programu hiyo.

Alisema wadau hao wanataki-
wa kuhakikisha elimu inayotole-
wa inawafikia wananchi wote 
ili kurahisisha utekelezaji wake 
kwenye maeneo yao.

HABARI MBEYA

Mdau wa Maende-
leo wa Mkoa wa 
Mbeya na Mjumbe 
wa Halmashauri 
Kuu ya Chama cha 
Mapinduzi Taifa 
anayewakilisha 
Mkoa wa Mbeya, 
Ndele Mwase-
lela (kushoto), 
akiwakabidhi 
wawakilishi wa 
wananchi wa 
Kata ya Iyela jijini 
Mbeya fedha kwa 
ajili ya chakula 
cha wanafunzi 
wa kidato cha 
nne wa Shule ya 
Sekondari Iyela 
ambao wamepiga 
kambi shuleni 
hapo wakijiandaa 
na mitihani ya 
mwisho. PICHA: 
NEBART MSOK-
WA.
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HABARI ZANZIBAR

Upimaji VVU warejea Zanzibar, 
vijana wamiminika vituoni
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

H
UDUMA za uchunguzi 
wa Virusi Vya Ukimwi 
(VVU) katika vituo vya 
huduma rafiki na vituo 

vya afya vya serikali zimerejea, 
baada ya Serikali kusambaza 
vifaa vya uchunguzi katika vituo 
vyote vya afya.

Huduma hiyo awali ilikose-
kana visiwani Zanzibar kwa 
muda wa miezi mitatu kutokana 
na uhaba wa kifaa hicho na hu-
duma za uchunguzi wa HIV zili-
simama.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kufuatia serikali 
kusambamba vifaa hivyo mtoa 
huduma katika Kituo cha Hu-
duma Rafiki kwa Vijana Mwera 
Wilaya ya Magharib A Unguja, 
Fatma Yussuf alisema kwa sasa 
wanaendelea kutoa huduma ya 
upimaji wa VVU na mwitikio wa 
vijana wanaofika kupima ume-

kua ni mkubwa.
Alisema kwa siku wanapokea 

wastani wa vijana watano, ndani 
ya miezi mitatu iliyopita vijana 
hao walikosekana kwa sababu 
kipimo hicho hakikuwepo.

Hivyo, aliishuruku serikali 
kupitia Wizara ya Afya kwa 
kuhakikisha kifaa hicho cha 
uchunguzi kinapatikana ndani 
ya vituo vya huduma rafiki kwa 
vijana ili kuendeleza utoaji wa 
huduma.

“Kwa muda wa miezi mitatu 
huduma za chunguzi wa VVU 
zilisimama na vijana wakija 
kuangalia afya zao, lakini tul-
ishindwa kutoa huduma hiyo 
kwa sababu hatukua na kipimo 
cha uchunguzi na vijana wengi 
tuliwakosa kuwafanyia uchun-
guzi” alisema.

Aidha aliwataka vijana kue-
ndelea kujitokeza kwa wingi 
kwa ajili ya kupima afya zao ili 
kujitambua mapema baada ya 
kufanyiwa uchunguzi.

Naye mtoa elimu rika wa kit-
uo cha huduma rafiki kwa vijana 
katika kituo chicho, Khadija Ali 
Khamis alisema tangu kupokea 
vifaa hivyo wiki moja iliyopita 
vijana wamehamasika kupata 
huduma ya upimaji na ushauri 
nasaha sambamba na kupata 
huduma nyingine zinazotolewa 
kituoni hapo.

Aidha, aliiomba Serikali 
kupitia Wizara ya Afya kuweka 
utaratibu maalum wa kufikisha 
vifaa hivyo kabla ya kumalizika 
vituoni ili huduma za upimaji 
wa VVVU ziwe endelevu na vi-
jana waendelee kuvitumia vituo 
hivyo.

Baadhi ya vijana wanaotumia 
kituo hicho cha huduma rafiki 
Mwera, walisema kupatikana 
kwa kifaa hicho cha uchunguzi 
wa VVU kitaongeza ushawishi 
wa kupima afya zao kwa sababu 
ilipokuwa huduma hiyo haipati-
kana hulazimika kwenda katika 
vituo vya afya binafsi ambapo 

huduma hiyo hulipia.
“Katika vituo vya huduma 

rafiki na vituo vya afya vya seri-
kali huduma hii hupatikana 
bure lakini katika vituo binafsi 
unalipia” alisema Juma Said ki-
jana alieyefika kituoni hapo.

Naye, Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui, alisema tatizo la 
uhaba wa kifaa hicho kulitokana 
na kuchelewa kufika kwa meli 
iliyokuwa imebeba vifaa hivyo 
ambapo Serikali ya Zanzibar 
inapata msaada kutoka Global 
Fund. 

Alisema vifaa vilivyopo kwa 
sasa vitakidhi mahitaji kwa 
muda wa mwaka mmoja na 
tatizo la uhaba wa vifaa hivyo 
halitajirejea.

Alisema: “Tumefurahi kuona 
hamasa ya wananchi hasa vija-
na kupima afya zao kuchunguza 
VVU zimeongezeka, niwaombe 
kuendelea kujitokeza kwa wingi 
kujua afya zao vifaa vya uchun-
guzi sasa vipo vya kutosha”.

Serikali 
kujenga 
vituo vya 
ufundi 
Unguja, 
Pemba 
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar imeanza mchakato wa 
ujenzi wa vituo vya mafunzo ya 
amali (ufundi) vitakavyojengwa 
Unguja na Pemba ili kuwasaidia 
wanafunzi watakaokosa sifa za 
kujiunga na elimu ya juu kujien-
deleza na kupata ujuzi.

Makamu wa Pili wa Rais 
Hemed Suleiman Abdulla ali-
yasema hayo wakati akihutubia 
katika kilele cha Maadhimisho 
ya Miaka 59 ya Elimu Bila Malipo 
Kisiwani Pemba.

Alisema Serikali imekusudia 
kujenga vituo vitano vya mafun-
zo ya amali sambamba na ku-
jenga Chuo cha Ubaharia katika 
eneo la Bait el Ras Zanzibar.

Hemed alisema kuwa Seri-
kali ya Zanzibar inaendelea na 
hatua za upatikanaji wa vifaa 
vinavyohitajika katika kujifunza 
na kufundishia, kuzindua mradi 
mkubwa wa kuimarisha ubora 
wa elimu ya lazima. 

Aidha, alisema kuwa miongoni 
mwa matunda ya mapinduzi ya 
mwaka 1964 ni kuondoa ubaguzi  
na kuleta usawa katika upati-
kanaji wa elimu kwa wote bila ya 
kujali itikadi, rangi, kabila, dini na 
uwezo wa kiuchumi.

  Hata hivyo alisema kwa 
mwaka wa fedha 2023- 2024 
Serikali kupitia Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali imejipanga 
kujenga Shule 26 za ghorofa kwa 
Unguja na Pemba.

Alisema shule hizo zitatatua 
changamoto ya uhaba wa madar-
asa, msongamano wa wanafunzi 
hasa katika visiwa vidogo vya 
Tumbatu na Kojani. 

Waziri wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali, Lela Muhamed Mussa 
alisema kuwa serikali imeipa 
kipaumbele sekta ya elimu kwa 
kutenga fedha nyingi ili wanafun-
zi wapate elimu bora kwenye 
mazingira mazuri.

Alisema wizara itahakikisha 
pamoja na kusimamia kila mtoto 
anapata elimu ya lazima bure na 
katika mazingira wezeshi, pamo-
ja na kuwataka wazazi, walezi, 
wanafunzi na walimu kuthamini 
juhudi hizo kwa kuongeza ush-
irikiano na kusoma kwa bidii ili 
kupata matokeo mazuri yatakay-
oakisi dhamira ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kufuta ujinga na dhu-
luma.

Katibu Mkuu Wizara hiyo, 
Khamis Abdallah Said alisema 
kuwa tamasha la elimu bila ya 
malipo limejumuisha michezo 
mbalimbali, lengo ni kuibua vipa-
ji kwa wanafunzi.

Walalamika kutoajiriwa katika hoteli zilizopo kijijini kwao
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

WANANCHI wa Kijiji cha Ki-
jini na Mbuyu Tende Jimbo la 
Matemwe Mkoa wa Kaskazini 
Unguja wamesema wamechoka 
kudanganywa kuhusu kupatiwa 
ajira katika hoteli zilizopo kijiji 
hapo.

Walisema licha ya kuwa vi-
jiji hivyo      vimezungukwa na 
hoteli     nyingi za       kitalii na 
kuahidiwa ajira     lakini     wa-
naonufaika ni wageni kutoka nje 
ya vijiji hivyo.

Walieleza kero hiyo wakati wa 
mkutano uliowashirikisha wa-

nanchi wa vijiji hivyo na Mkuu 
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja 
Ayoub Muhammed Mahmoud, 
ikiwa ni mwendelezo wake wa 
kusikiliza kero za wananchi.

Wananchi hao walisema kwa 
sasa wanamaisha magumu ku-
nakosababishwa na ukosefu wa 
ajira.

Haji Ali Mcha, alisema ho-
teli zilizopo katika vijiji hivyo 
hakuna mwananchi hata mmoja 
kutoka katika vijiji vyao wali-
opewa ajira, licha ya kuahidiwa 
na serikali ya mkoa huo kuwa 
wananchi wazawa ndio wataka-
opewa kipaumbele katika ku-
pata ajira.

“Waheshimiwa mnatupoteza, 
wakati hoteli zinajengwa hapa 
mlituahidi kuwa mtatupatia 
ajira katika hoteli hizo, lakini tu-
nashangaa kuona hakuna mwa-
nanchi wa Kijiji cha Kijini wala 
Mbuyu Tende alienufaika na 
ajira hizo. 

Lakini tunawaambia kuwa 
Uchaguzi Mkuu kesho kutwa 
tukutane mwaka 2025” alisema.

Alisema wananchi wa vijiji 
hivyo wanakabiliwa na tatizo 
la njaa kunasababishwa na hali 
duni ya maisha. 

Mkuu wa Mkoa huo, Ayoub 
Muhammed Mahmoud akijibu 
hoja hiyo alisema, wakati ujezi 

wa hoteli   moja kijijini hapo 
Serikali ya Mkoa iliomba ajira 
kwa wananchi wa kijiji hicho 
lakini nafasi hizo hazijapatikana.

Alisema dhana ya upatikanaji 
wa ajira katika hoteli za kitalii 
kuna haja ya kupitiwa upya kwa 
sababu wananchi wa vijiji husi-
ka hawapati fursa za ajira.

Alisema: “Tutashirikiana na 
masheha ili kupitia hoteli kwa 
hoteli kujua wafanyakazi wali-
opo na wangapi kutoka katika 
vijiji husika na katika hili seri-
kali kuu imeliona muda si mrefu 
itapitishwa sheria kila mwenye 
hoteli lazima kuajiri wafanyaka-
zi kutoka sehemu husika”.

Baadhi ya 
wananchi 
wa kijiji cha 
Matemwe 
Mkoa wa 
Kaska-
zini Unguja 
wakiwa ka-
tika mkutano 
wa kueleza 
changamoto 
zinazowaka-
bili katika 
vijiji vyao 
mkutano 
ambao ume-
andaliwa 
na Mkuu 
wa Mkoa 
wa Kaska-
zini Un-
guja, Ayoub 
Mahmoud. 
PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN



Katibu Tawala wa Wilaya ya Kasulu, Theresia Mtwele, akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa tawi la BRAC wilayani 
humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Thobias Mwanakatwe, 

SINGIDA

WATU wenye ulemavu mkoani 
hapa wamezilaumu serikali za 
mitaa kwa kutowashirishika 
kwenye mipango ya maende-
leo kwa madai kuwa ni wa-
sumbufu, jambo linalowakose-
sha haki za kiuchumi.

Ni malalamiko waliyoyatoa 
wakati wa uzinduzi wa mradi 
wa uongozi na haki za kiu-
chumi kwa wanawake utaka-
otekelezwa mkoani hapa kwa 
ubia wa Shirika la UN Women 
na Shirika la Maendeleo ya 
Jamii la TUSONGE kwa ufadhi-
li wa Serikali ya Finland.

“Viongozi wa serikali za mi-
taa wamekuwa hawawashiriki-

shi watu wenye ulemavu kwe-
nye mipango ya maendeleo, 
wanawatenga,” alidai Ziada 
Nsembo, mwenye ualbino.

Rehema Hassan alisema 
serikali za mitaa haziwashiriki-
shi walemavu katika mipango 
ya maendeleo kutokana na 
dhana potofu iliyojengeka ka-
tika jamii kuwa ni wabishi kwa 
kuwa wamekuwa wakihoji 
mambo mengi kwenye vikao 
na mikutano.

Rehema alitoa ushuhuda wa 
jinsi unyanyasaji aliodai una-
fanywa kwa wanafunzi wenye 
ulemavu  katika shule iliyoko 
Manispaa ya Singida.

Alisema  katika shule hiyo, 
mwalimu alimtoa mwanafunzi 
huyo kukaa mbele darasani 
na kumpeleka nyuma. Alidai 

baadaye mwanafunzi huyo al-
imua kuhamia shule nyingine   
iliyoko wilayani Ikungi ili 
kuondokana na fedheha.

Husna Abdallah, alise-
ma   wakati anasoma katika 
shule moja, mkuu wa shule 
hiyo ya sekondari iliyoko 
wilayani Mkalama aliwadha-
rau wanafunzi wenye ualbino 
kwa kuwatamkia kuwa wame-
laaniwa, hali iliyosababisha 11 
kususa kula chakula cha shu-
leni.

Ziada Nsembo, alidai mwa-
ka 2005 wakati kulipokuwa 
na matukio mengi ya ku-
fukua makaburi yanayo-
sadikiwa kuzikwa watu we-
nye ualbino, mtoto wake 
alipofariki dunia alipok-
wenda kumzika, alilazimika 

kuandika jina tofauti na al-
ilokuwa anafahamika kwa 
hofu kaburi lake kufukuliwa 
na kuchukuliwa viungo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TUSONGE, Aginatha Rutazaa, 
alisema wanawake wakishirik-
ishwa kwenye uamuzi kuan-
zia ngazi za chini kutasaidia 
kuleta sera zenye kuheshimu 
usawa wa kijinsia katika jamii 
ya Kitanzania.

“Serikali za mitaa ndiko 
chimbuko la mifumo dume 
kandamizi ambayo inatokana 
na mila na desturi, hivyo TU-
SONGE itafanya kila jitihada 
kupambana na changamoto 
hiyo ili kuwe na usawa na idadi 
kubwa ya wanawake waweze 
kushiriki kwenye uongozi,” 
alisema.

Wenye ulemavu walalamikia 
mamlaka kuwakosesha haki
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wa Tan-
zania wameteta na wenzao 
kutoka Afrika Kusini katika 
mkutano wa Jukwaa la Wafan-
yabiashara uliofanyika jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki.

Mkutano huo pia ulihudhuri-
wa na Balozi wa Afrika Kusini 
nchini Noluthando Malepe.

Wakati wa mkutano huo, Ba-
lozi Noluthando Malepe aliitaja 
Tanzania kama moja ya nchi 
bora zaidi kwa uwekezaji kuto-
kana na kuwapo fursa nyingi za 
kibiashara.

Alitaja kuwapo amani nchini 
na ushirikiano wa kihistoria 
uliodumu kwa muda mrefu 
baina ya Tanzania na Afrika 
Kusini kama nguzo muhimu 
katika kufanikisha ustawi wa 
biashara baina ya mataifa hayo 
mawili.

“Hivyo, ninawaomba sana 
itumieni vyema fursa hii ya 

amani na ushirikiano tuliona 
nao na wenzetu wa Tan-
zania kustawisha biashara 
zenu. Kokote mnapohisi kuna 
changamoto tunawakaribisha 
ofisi za ubalozi ili tuweze ku-
jadili namna bora ya kuzitatua 
huku pia tukijadili fursa ny-
ingine zaidi,’” aliomba Balozi 
Malepe.

Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Wafanyabiashara wa Afrika 
Kusini nchini, Manish Thakrar 
alisema pamoja na mambo 
mengine, nia ya jukwaa hilo ni 
kuunga mkono jitihada za seri-
kali katika kuvutia wawekezaji 
wengi zaidi kutoka nje ya nchi 
kuja kuwekeza nchini.

Alitaja suala la upatikanaji 
huduma za kifedha za uhakika 
kama moja ya nguzo muhimu 
katika kufanikisha ajenda hiyo.

“Habari njema ni kwamba 
ushirikiano wetu na benki ya 
NBC uliodumu kwa muda mre-
fu sasa umeendelea kutuhakik-
ishia upatikanaji wa huduma 

bora za kifedha. 
“Tumefarijika zaidi kusikia 

kwamba NBC wanaendelea 
kutuhamasisha kuhusu ush-
iriki wetu kwenye soko la G-20 
huku wakituhakikisha ufanisi 
zaidi kwenye upatikanaji wa 
mitaji zaidi na huduma ny-
ingine nyingi za kifedha,” 
alisema Thakrar ambaye pia 
alionyesha kuvutiwa zaidi na 
huduma ya malipo ya mtandao 
ya NBC Connect.

Awali, uongozi wa Benki ya 
Taifa ya Biashara (NBC) uli-
sisitiza kuhusu dhamira yake 
ya kufanikisha ustawi wa bi-
ashara baina ya Tanzania na Af-
rika Kusini kwa kuwawezesha 
wafanyabiashara wa mataifa 
hayo mawili ili wapanue zaidi 
biashara zao sambamba na ku-
changamkia fursa zaidi nje ya 
mipaka  ya nchi hizo.

Hiyo inatokana na hatua ya 
Umoja wa Afrika (AU) kuju-
muishwa kuwa mwanachama 
wa kudumu katika muungano 

wa G-20.
Mkurugenzi wa Hazina na 

Masoko ya Fedha wa Benki ya 
NBC, Peter Nalitolela, alieleza 
hayo kwa wafanyabiashara hao 
alipozungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa benki 
hiyo, Theobald Sabi.

Kwa mujibu wa Nalitolela, 
kupitia huduma zake mbal-
imbali za kifedha ikiwamo 
mikopo ya ukuzaji mitaji, dha-
mana, huduma ya fedha za ki-
geni sambamba na huduma ya 
malipo kwa njia ya mtandao, 
benki hiyo imedhamiria kura-
hisisha zaidi ufanisi wa biasha-
ra kwa wafanyabiashara wa 
mataifa hayo ili washiriki kwa 
ushindani zaidi kwenye fursa 
hiyo mpya ya kimataifa.

“Tumefurahi kuona kwamba 
Mheshimiwa Balozi wa Afrika 
Kusini hapa Tanzania, No-
luthando Malepe naye ame-
wasisitiza wafanyabiashara 
kuchangamkia soko hili jipya 
la G-20.

Wafanyabiashara wa Tanzania, 
Afrika Kusini wateta uwekezaji

Balozi UN 
kusaidia 
familia duni 
na jamii ya 
wafugaji
Na Salome Kitomari

BALOZI wa Umoja wa Mataifa 
(UN) Tanzania, Ami Inbar 
ameeleza nia yake ya kuendelea 
kusaidia familia duni na jamii 
za wafugaji kubadili maisha yao 
kiuchumi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari kwa njia ya mtandao, 
balozi huyo ambaye anafaha-
mika kwa kuwa na mchango 
mkubwa katika utekelezaji 
Malengo ya Maendeleo Ende-
levu ya Milenia (SDG), alisema 
matamanio yake ni kuona watu 
wa familia duni, maisha yao 
yanabadilika.

Balozi Inbar ambaye ni mwan-
zilishi wa mfuko wa kusaidia 
jamii wa Nau Charitable Fund 
na mwenye mchango mkubwa 
kwenye kulinda utambulisho 
wa pekee wa nchi, alisema 
mara zote alipokuwa Tanzania 
ameshirikiana na jamii za wafu-
gaji ya Maasai kwenye shughuli 
za uzalishaji.

Alisema kutokana na kazi hizo 
ameshirikiana na taasisi ny-
ingine kama Marvelous Founda-
tion ya New York, Marekani na 
pia amefika nchi za Ukraine, 
Israeli, Ugiriki na Dubai.

Taasisi hiyo inatekeleza 
miradi mbalimbali ya kuwez-
esha jamii nchi za Tanzania na 
Kenya kupata chakula, elimu 
na huduma za afya kwa watoto 
wenye uhitaji na watu wazima.

Alisema kuwa yeye na wen-
zake wanawasaidia watoto 
kutoka familia za mzazi mmoja 
kupata mahitaji yote ya elimu 
ikiwamo kulipa ada katika Shule 
ya  O’Brien iliyoko katikati ya 
Moshi na Arusha ambayo ni 
kwa ajili ya watoto wa jamii ya 
kimasai.

“Kutokana na msaada wetu 
tumerudisha tabasamu kwa wa-
toto hawa ambao sasa wanaen-
deleo na masomo, wanatoka 
familia duni ambazo ni za mzazi 
mmoja na walikuwa nyumbani 
kwa sababu walikosa ada.

“Ni muhimu sana kuwapa 
elimu kwa ajili ya maisha yao 
ya baadaye, shuleni wanapewa 
sare za shule, viatu na chakula. 
Lakini walikosa ada, hivyo 
tumewawezesha kuendelea na 
masomo bila kikwazo chochote,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Inbar, aliha-
maisha wenzake ambao wa-
likwenda mkoani Arusha na 
kukutana na jamii ya kimasai 
ambao waliwaeleza changamoto 
zao ni ukosefu wa maji, chakula, 
dawa na huduma za mifugo.

“Tumepeleka misaada muhimu 
kama dawa, chakula, vinywaji 
na tumenunua ng’ombe 200 
wakati huo na tuna mpango 
kuongeza ili kuwawezesha 
kupata maziwa na mazao men-
gineyo ya mifugo. Kwa kweli tu-
likutana na wahitaji wengi sana, 
hivyo tumeweka mkakati wa 
kuwasaidia kupunguza changa-
moto zinazowakabili,” alisema.



Mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa (UN), ukiendelea New York nchini Marekani. PICHA: 
MTANDAO
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HABARI KIMATAIFA

Dhamira ya Rais Samia kuvutia
wawekezaji yaundiwa mkakati 
LONDON, Uingereza

KATIKA jitihada za kuchochea 
mchango wa sekta ya benki Tanza-
nia na kuimarisha ustawi wa kiu-
chumi wa taifa, Abdulmajid Nsekela, 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki la 
CRDB, yuko Uingereza katika ziara 
inayolenga kukuza ushirikiano wa 
kimkakati wa benki hiyo na kuvutia 
uwekezaji wa kigeni Tanzania kutoka 
jukwaa la kimataifa.

Hatua hii ya kimkakati inakwenda 
sambamba na hatua zinazochukuli-
wa na Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika kujenga mazingira mazuri na ya 
kuvutia wawekezaji kuja kuwekeza 
Tanzania.

Jitihada za Nsekela zinalenga 
kushawishi wawekezaji wa kimataifa 
wanaotaka kuingia katika masoko 
yanayochipukia kama vile Tanzania. 

Katika ziara hiyo amekutana na 
kufanya mazungumzo na wawekeza-
ji, benki za biashara na taasisi za 
fedha za maendeleo kutoka nchi 
na ukanda tofauti duniani, ikiwa ni 
pamoja na Uingereza, Marekani, Ul-
aya, Mashariki ya Kati na Afrika.

Mikutano hiyo ya kimkakati ili-
yoandaliwa kwa kushirikiana na 
washirika wa kimkakati wa Benki ya 
CRDB kimataifa ikiwamo JP Morgan, 
Afrieximbank, na Standard Bank, im-
ejumuisha mada mbalimbali kuanzia 
fursa za uwekezaji nchini Tanzania, 
ufadhili endelevu na ubunifu, kuku-
za biashara ndani ya Afrika na ku-
chochea ujumuishi wa kifedha hasa 
kupitia taasisi yake ya CRDB Bank 
Foundation.

Nsekela anaamini kwamba sera 
rafiki za uwekezaji nchini,  hali ya 
amani na utulivu, uwezo mkubwa wa 
kustahimili deni na viwango thabiti 
vya mfumuko wa bei, vinaifanya 
Tanzania kuwa sehemu inayovutia 
kwa wawekezaji.

Takwimu za hivi karibuni kutoka 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 
zinaonesha mwezi Agosti 2023 pe-
kee, miradi 58 ya uwekezaji imesajil-
iwa, yenye thamani ya jumla ya Dola 
za Marekani bilioni 931.6.

“Miradi hii ina uwezo wa kutoa 
nafasi za ajira 25,731 katika sekta 

mbalimbali kama vile uzalishaji, 
usafirishaji, kilimo, utalii, ujenzi wa 
biashara, huduma na miundombinu 
ya kiuchumi. 

“Uwekezaji wa Moja kwa Moja 
wa Kigeni (FDIs) unachangia kwa 
kiasi kikubwa katika miradi hii, 
jambo linaloonesha imani kubwa 
yawawekezaji wa kimataifa kwa Tan-
zania,” alisema.

Alibainisha kuwa mwaka 2022, 
Benki ya CRDB ilikuza ushirikiano 
wake wa kimataifa na taasisi mbalim-
bali duniani kama Proparco, USAID, 
DFC, na IFC, na kupata zaidi ya Sh. 
bilioni 500 kusaidia wajasiriamali 
wadogo na wa kati.

Mafanikio haya yanathibitisha 
imani na nafasi ya Benki ya CRDB 
kimataifa na utayari wake wa katika 
kusaidia kuimarisha na kukuza usta-
wi wa kiuchumi, hasa wakati wa kip-
indi kigumu cha janga la UVIKO-19. 

Nsekela alisema “Uchumi wa Tan-
zania umeendelea  kuimarika katika 
nyanja zote ikiwamo sekta za biasha-
ra na viwanda, na hivyo kuifanya 
kuwa fursa nzuri kwa wawekezaji wa 
ndani na wa nje.”

Nsekela alipongeza mageuzi 
makubwa yaliyotekelezwa na Rais 
Samia, yamesaidia kuboresha sana 
mazingira ya biashara nchini na 
hivyo kuvutia wawekezaji wengi. 

Alibainisha kuwa mafanikio ya 
mikutano hiyo na wawekezaji ya-
nachangiwa na mageuzi yaliyofany-
wa na Serikali ambayo yamerudisha 
imani ya wawekezaji wengi kwa Tan-
zania.

ALIsema, “Dhamira iliyodhihirish-
wa na Rais wetu imeweka njia kwa 
mikutano muhimu hii. Lengo letu 
kuu katika mikutano hii ni kuone-
sha utajiri wa fursa zinazowasubiri 
wawekezaji katika nchi yetu. Zaidi 
ya hayo, tunawahakikishia msaada 
wetu wa kifedha, ukiwa na bidhaa na 
huduma zetu za ubunifu, ili kuhakik-
isha uendeshaji mzuri wa shughuli 
zao wanapokuja kuwekeza nchini.”

Nsekela alisisitiza kwamba kwa 
wawekezaji wanaotaka kufanya 
kazi katika eneo la Afrika Mashariki 
na zaidi, Benki ya CRDB kwa sasa 
inafanya kazi Tanzania, Burundi na 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC). Mtandao huu wa kikanda, 
pamoja na mkakati wake wa upanuzi 
wa siku zijazo, unaiweka benki hiyo 
katika nafasi nzuri ya kusaidia ajenda 
ya kukuza biashara ndani ya Afrika.

Benki ya CRDB ikiwa kinara wa ufa-
dhili endelevu unaozingatia utunzaji 
wa mazingira na mabadiliko ya tabi-
anchi, Ofisa Mtendaji Mkuu wake, 
Nsekela, na ujumbe wake pia wali-
fanya mazungumzo na wawekezaji 
wa kimkakati katika hatifungani ya 
kijani ya kwanza nchini na kubwa 
zaidi ukanda wa Jangwa la Sahara ili-
yotolewa hivi karibuni na benki hiyo, 
“Kijani Bond.”

Hatifungani hiyo ni sehemu ya 
Programu ya Hatifungani ya Muda 
wa Kati ya Benki ya CRDB yenye 
thamani ya Dola za Marekani milioni 
300, inalenga kukusanya Sh. bilioni 
40 na nyongeza ya hadi Sh. bilioni 15.

Nsekela alifichua kwamba tangu 
kufunguliwa dirisha la uwekezaji 
mnamo tarehe 31 Agosti 2023, idadi 
kubwa ya wawekezaji wameonesha 
nia ya kuwekeza katika Kijani Bond. 

“Kuna wawekezaji wengi wa ndani 
na wa kimataifa waliojitokeza ku-
wekeza katika Kijani Bond. Shirika 
la ya Fedha la Kimataifa (IFC), liime-
jitolea kuwekeza asilimia 40 katika 
Kijani Bond,” alibainisha.

Aliwasihi watu binafsi kutumia fur-
sa ya kuwekeza katika Kijani Bond, 
kwani kuna wiki chache tu kabla ya 
dirisha la uwekezaji kufungwa tare-
he 6 Oktoba 2023. 

“Kwa uwekezaji wa kuanzia Sh. 
500,000 na viwango vya riba kina-
vyovutia cha asilimia 10.25, hatifun-
gani hii inatoa fursa ya kukuza kipato 
na kusaidia utekelezaji wa ajenda ya 
maendeleo ya nchi,” alisema.

Ikianzishwa mwaka 1996 na 
baadaye kuorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) 
mwaka 2009, Benki ya CRDB im-
ekuwa kinara katika sekta ya benki 
nchini Tanzania kwa zaidi ya miaka 
27, ikipata mafanikio mengi. Ni ya 
kwanza nchini kuendesha kampuni 
ya bima, CRDB Insurance Company 
Ltd, inayotoa huduma za bima za 
jumla.

Marekani kuipiga 
jeki Kenya kurejesha 
utulivu Haiti

Viongozi mapinduzi 
Niger waishutumu UN

WASHINGTON, Marekani

SERIKALI ya Rais wa Marekani, Joe Biden, 
ameahidi msaada wa Dola milioni 100 kupiga 
jeki juhudi ya Kenya kuongoza kikosi cha 
kimataifa kurejesha hali ya usalama nchini 
Haiti.

Hayo yalibainishwa jana, huku Washing-
ton ikitoa wito kwa mataifa mengine kuunga 
mkono Kenya katika juhudi zake za kukabili-
ana na makundi ya magenge yanayoendelea 
kutatiza usalama wa raia katika taifa hilo la 
Haiti.

Waziri wa Mambo ya Kigeni wa Marekani 
Antony Blinken, alithibitisha kuwa Wash-
ington itatoa msaada wa usafiri, intelijensia, 
matibabu na mawasiliano kwa ujumbe huo wa 
walinda amani. Na kwamba mpango huo una-
faa kuidhinishwa na baraza la usalama katika 
Umoja wa Mataifa (UN).

Ilibainishwa kuwa kando ya Kenya ambayo 
itaoongoza ujumbe huo, mataifa mengine 
kama Jamaica, Bahamas, Antigua na Barbuda 
yameahidi kuwatuma wanajeshi wake.

Rais wa Kenya William Ruto, alisema nchi 
yake imejitolea kuongoza kikosi cha kimataifa 
cha walinda amani nchini Haiti kama njia 
moja ya kurejesha hali ya utulivu na mpang-
ilio kwenye taifa hilo.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa zaidi ya watu 
20,000, raia wa Haiti, wanaishi katika makazi 
duni ya muda baada ya kutoroka makazi yao 
kutokana na mashambulizi ya magenge yenye 
silaha.

Magenge hayo pia yameripotiwa kuteka 
barabara muhimu kaskazini na kusini mwa 
Haiti, hali ambayo imetatiza usambazaji wa 
chakula. Vile vile, zaidi ya watu milioni nne 
nchini Haiti wanakabiliwa na tatizo la baa la 
njaa, huku milioni 1.4 wakiwa katika hatari 
kubwa. RFI

NIAMEY, Niger

VIONGOZI wa mapinduzi wa Niger wamemsh-
tumu Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN), Atonio 
Guterres kwa madai ya kukwamisha ushiriki 
wao katika Baraza Kuu la taasisi hiyo, wak-
isema hatua hiyo inakwamisha juhudi zozote 
za kumaliza mzozo huo katika nchi yao.

Viongozi hao walitoa tuhuma hizo mwishoni 
mwa juma lililopita, na kwamba mashauriano 
ya kurejesha utawala wa kiraia bado hayaja-
zaa matunda, huku utawala wa kijeshi ukitaka 
kipindi cha mpito cha miaka mitatu na Jumui-
ya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi (ECOWAS) 
ikitoa wito wa kurejeshwa mara moja rais 
aliyechaguliwa kidemokrasia.

Mapinduzi hayo pia yalikosolewa vikali 
na serikali za Magharibi na mashirika ya 
kimataifa kama vile UN ambayo inasimamia 
Mkutano Mkuu wa viongozi wa ulimwengu 
huko New York Marekani.

Wakati huo huo pembeni ya mkutano huo 
wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, 
mkuu wa Mpango wa Mazingira wa umoja huo 
Inger Andersen, alisema uzalishaji wataka za 
plastiki unaongezeka duniani kote na kusaba-
bisha uchafuzi zaidi wa mazingira.

Pia Andersen alitoa wito kwa ulimwengu 
kufikiria upya kuhusu jinsi binadamu anavyo-
tumia plastiki.

Ilibainishwa kuwa katika kipindi cha wiki 
nzima wakati mikutano inapoendelea, waan-
damanaji walikusanyika kwenye eneo hilo la 
mkutano lililowekewa vizuizi kupaza sauti zao 
kuhusu dhuluma katika nchi zao. VOA/DW
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Na Joseph Mwendapole

MSANII wa Bongo Fleva, 
Salmin Ismail maarufu Kusah, 
amezitaka shule nchini kuten-
ga muda wa kutosha wa mich-
ezo ili waweze kuibua vipaji 
mbalimbali vya wanafunzi.

Kusah aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki baada ya ku-
tumbuiza kwenye Mahafali ya 
23 ya Shule ya Awali, Msingi na 
Sekondari ya Green Acres ya 
Mbezi Beach Salasala, Dar es 
Salaam.

Alisema sanaa ni muhimu 
kwani baadhi ya watu duniani 
wamefanikiwa kuwa maarufu 
na kupata utajiri mkubwa kuto-
kana na vipaji vyao vya muziki, 

mpira, kuogelea na michezo 
mbalimbali.

“Kuna mwanafunzi mwing-
ine anaweza asiwe vizuri 
sana darasani, lakini akawa 
mzuri sana kwenye kuimba 
au kucheza mpira, kwa hiyo 
lazima kipaji chake kiibuliwe 
mapema na kukuzwa kwa saba-
bu unaweza kukuta hiyo ndiyo 
thawabu yake aliyopewa na 
Mungu,” alisema na kuongeza:

“Kuna wanafunzi ni wa-
zuri sana kwenye masomo ya 
kawaida, tuwaache waendelee 
na mkondo huo, lakini si la-
zima kila mwanafunzi aende 
kwenye mkondo wa masomo 
kuna wengine kama sisi tume-
bahatika vipaji vya kuimba tu 

na tunavitumia kuishi.”
Kusah alisema yeye bin-

afsi hakufanikiwa kufika mbali 
kimasomo, lakini baada ya 
kubaini ana kipaji cha kuimba 
alifanikiwa kukiendeleza na 
kwa sasa ndicho kinamsaidia 
kuendeleza maisha yake kwa 
ujumla.

“Haiwezekani wanafunzi 
wote waje kuwa wahandisi, 
wanasheria, wahasibu kuna 
wengine vipaji vyao vitajiele-
keza kwenye mpira wa miguu, 
muziki kama mimi, maigizo 
na kadhalika, kwa hiyo seri-
kali na wadau wengine tuweke 
umuhimu kwenye kuendeleza 
vipaji vya wanafunzi,” alisema

Mkuu wa shule hiyo, Minani 

Kafugugu, alisema shule yake 
imeendelea kuipa michezo ki-
paumbele ili kuibua vipaji vya 
wanafunzi shuleni hapo.

“Sisi Green Acres tumekuwa 
tukifanya vizuri kitaaluma, lak-
ini tukaona tuipe michezo nayo 
kipaumbele kwa sababu kuna 
mwanafunzi anaweza kuwa na 
kipaji ambacho akikitumia ki-
tamsaidia kuwa mashuhuri na 
kuingiza kipato kupitia kipaji 
chake,” alisema.

Alizitaka shule mbalimbali 
nchini kutenga muda wa mich-
ezo kwa ajili ya kuibua vipaji 
vya watoto na vile vile mich-
ezo huwafanya wanafunzi ku-
pumzisha akili zao baada ya 
muda mwingi wa masomo.

Msanii Kusah ataka shule ziibue vipaji

SERENGETI GIRLS YAONA UDHAIFU, 
KUJIPIMA TENA NA MOROCCO
Na Saada Akida 

K
OCHA Msaidizi wa 
Timu ya Tanzania ya 
Wasichana chini ya 
miaka 17 (‘Serengeti 

Girls’), Esther Chabruma, 
amesema mechi ya kirafiki ya 
kimataifa dhidi ya Morocco 
juzi, imekuwa kipimo kizuri 
kwao kuandaa timu kuelekea 
michezo ya kuwania nafasi ya 
kushiriki fainali za Afrika na 
Kombe la Dunia.

Serengeti Girls ambayo leo 
itarudiana tena na Wamorocco 
hao, juzi iliibuka na ushindi wa 
mabao 2-1 katika mchezo wa 

kirafiki uliopigwa Uwanja wa 
Azam Complex uliopo Chama-
zi, Dar es Salaam, mabao ya 
Tanzania yakifungwa na Masi-
ka Khing na Sabina Alex huku 
la wapinzani wao likikwamish-
wa nyavuni na Bentahri Ouafa.

Akizungumza juzi baada ya 
kukamilika kwa dakika 90 za 
mchezo huo wa kirafiki, Kocha 
Msaidizi wa timu hiyo, Cha-
bruma, alisema mechi hiyo 
imewasaidia kuona ni wapi wa-
natakiwa kufanya marekebisho 
kulingana na changamoto wal-
izoziona katika mchezo huo.

Aliwapongeza wachezaji 
wake kwa kucheza vizuri na 

kushinda mchezo huo, lakini 
akisema kikubwa kwake ni kuo-
na vijana hao wamefuata kile 
alichowaambia katika uwanja 
wa mazoezi na kukitekeleza ka-
tika mechi hiyo.

“Kuna vitu sisi kama 
benchi la ufundi 

tumeviona, ubora
 wa wachezaji wetu 

na wapi pa kuongeza 
nguvu ili kuwa bora

 zaidi.
“Morocco wamekuwa kip-

imo kizuri kwetu ukizingatia 
wachezaji niliokuwa nao wengi 
wametoka ligi ya chini (mkoa) 

hakuna mwenye uzoefu wa 
kucheza mechi kubwa kama 
hii,” alisema Chabruma.

Aliongeza kuwa anaamini 
makosa yao watayafanyia kazi 
kwa sababu watakuwa na 
mchezo wa marudiano dhidi 
ya Morocco leo kuendelea ku-
jipima tena na kuwapa vijana 
uzoefu kwa kucheza mechi za 
ushindi.

Serengeti Girls itashuka tena 
Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, leo Saa 10:00 alasiri 
kucheza mchezo wa marudi-
ano dhidi ya mabinti hao wa 
Morocco waliopo hapa nchini 
kwa mechi hizo za kirafiki. 

Hard Rock ulimi 
nje Ligi Z’bar

Mbeya Kwanza 
FC yaishusha 
Mbeya City

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Hard Rock imeende-
lea kupata matokeo mabaya 
katika michezo yake ya Ligi 
Kuu Zanzibar inayoendelea 
visiwani hapa baada ya hapo 
juzi kupokea kichapo cha 
mabao 3-1 dhidi ya wanajeshi 
wenzao wa Kipanga FC. 

Hard Rock inaburuza mkia 
katika msimamo wa ligi hiyo 
kwa kuwa na alama moja kati-
ka michezo mitatu iliyocheza.

Miamba hiyo ya Jeshi yenye 
makazi yake kisiwani Pemba 
katika michezo mitatu im-
efungwa miwili na kutoka sare 
mchezo mmoja.

Akizungumza na Nipashe 
juzi, Kocha msaidizi wa timu 
hiyo, Vua Silima Juma, alisema 
kupata matokeo hayo mabaya 
katika michezo mitatu ya 
mwanzo wa ligi kumetokana 
na ugeni wa wachezaji wake.

Alisema wachezaji watatu 
tu ndio wana uzoefu katika 
Ligi Kuu ya Zanzibar huku 
wengine hii ikiwa ni mara yao 
ya kwanza kucheza ligi hiyo 
hivyo kunawafanya kuwa na 
hofu ya mchezo.

“Nina kikosi chenye 
wachezaji wazuri na vijana, 
lakini changamoto kubwa ni 
uwoga walio nao hasa hawa 
ambao hawajawahi kicheza 
Ligi Kuu, hivyo tutajipanga 
mchezo wetu ujao kufanyia 
kazi mambo ambayo tumeya-
ona katika michezo hii mi-
tatu,” alisema.

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya Kwanza 
imekwea kwenye kilele cha 
msimamo wa Ligi ya Champi-
onship kwa mara ya kwanza, 
baada ya kuwatwanga wap-
inzani wao wakubwa Mbeya 
City mabao 4-0 katika mechi 
ya iliyopigwa juzi Uwanja wa 
Nangwanda Sijaona, Mtwara.

Mechi hiyo ya dabi iliyoche-
zwa nje jiji la Mbeya imetoka-
na na Mbeya Kwanza kuamua 
kuutumia uwanja huo uliopo 
Mtwara kama wake wa nyum-
bani kama ilivyokuwa wakati 
ipo Ligi Kuu ilipoutumia 
Uwanja wa Majimaji, Songea 
mkoani Ruvuma.

Ushindi huo umewafanya 
Mbeya Kwanza kuua ndege 
wawili kwa jiwe moja, kwanza 
kupata ushindi dhidi ya wap-
inzani wao, lakini kupindua 
meza kibabe kwa kuwashusha 
juu ya msimamo wa Ligi ya 
Championship ambapo kabla 
hapo, Mbeya City ilikuwa in-
aongoza kwa pointi tisa.

Mbeya Kwanza iliyoshuka 
daraja kutoka Ligi Kuu msimu 
wa 2021/22 ilipata bao la 
kwanza dakika ya 33 lil-
ilowekwa wavuni na Ramad-
hani Kapera, kabla ya Chunga 
Zito kupachika bao la pili kwa 
mkwaju wa penalti dakika ya 
42.

Msanii wa Bongo Fleva, Salmin Ismail maarufu Kusah, akitumbuiza kwenye mahafali ya Shule ya Msingi na Sekond-
ari ya Green Acres, Mbezi Beach Salasala, Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE



KUONDOKA BRENTFORD 

MSHAMBULIAJI wa England, Ivan Toney yuko tayari 
kuondoka Brentford Januari. Klabu hiyo iko tayari 
kuruhusu mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
27, ambaye anatumikia marufuku ya miezi nane kwa 
kukiuka sheria za kamari za FA aondoke ikiwa ada ya 
pauni milioni 60 itafikiwa. (Sunday Mirror)

DEMBELE AWINDWA ARSENAL

ARSENAL, Tottenham na West Ham zote zinafuatilia 
uwezekano wa kumnunua winga wa Paris St-Germain 
na Ufaransa, Ousmane Dembele kwa mkopo. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 26, alijiunga na mabing-
wa hao wa Ufaransa msimu wa majira ya joto akitokea 
Barcelona. (Sunday Mirror)

GUIMARES MKATABA MPYA

KIUNGO wa kati wa Newcastle United na Brazil, 
Bruno Guimaraes, amekubali kwa mdomo kuongeze-
wa mkataba mpya huku mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25, akipanga kuongeza mkataba wake wa 
sasa hadi 2028. (Sky Sports)

MAN UNITED NA HOJLUND

MANCHESTER United ilijaribu kubadilishana 
wachezaji kadhaa, akiwamo kiungo wa kati wa 
Uholanzi, Donny van de Beek, 26 na kiungo wa kati 
wa Brazil, Fred mwenye miaka 30 kama njia ya kufidia 
gharama ya kumsajili Rasmus Hojlund. Lakini Atalanta 
walikuwa wakitaka fedha taslimu kwa raia huyo wa 
Denmark mwenye umri wa miaka 20. (The Athletic)

ATAKIWA VILLARREAL

MCHEZAJI Donny van de Beek anawindwa na Villar-
real baada ya kukosa nafasi ya kucheza pale Manches-
ter United. (Fichajes)

MEJBRI KUFUNGWA UNITED

KLABU ya Manchester United pia imeanza mazun-
gumzo na kiungo wa kati wa Tunisia, Hannibal Mejbri, 
20, kuhusu mkataba mpya. (Sunday Express)

LEVY KUUZA HISA

MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel Levy, 
yuko tayari kuuza hisa hadi asilimia 25 katika klabu 
hiyo. (Sunday Times)

DELE, EVERTON KUJADILI

KLABU ya Everton itajaribu kujadili upya masharti 
ya uhamisho wa kiungo wa kati wa England, Dele Alli, 
27, kutoka Tottenham Hotspur huku wakitarajiwa 
kupokea pauni milioni 10 atakaposhiriki mechi zaidi 
ya 20 za Everton. Lakini hali ya kifedha ya ‘Toffees’ 
hao inaweza kuwalazimisha kufanya mazungumzo. 
(Sunday Express)

WEST BROM KUUZWA

KLABU ya West Brom imeripotiwa kuongeza kasi ya 
kutafuta mmiliki mpya, huku mfanyabiashara Mchina 
Guochuan Lai akitaka kuiuza kabla ya mwisho wa 
mwaka huu. (Mail on Sunday)

RAMSDALE KUUZWA

CHELSEA na Bayern Munich zimebakia kuwa na 
nia ya kumsajili mlinda lango wa England na Arsenal, 
Aaron Ramsdale, 25, ambaye amepoteza nafasi yake 
kama namba moja wa ‘Washikabunduki’ hao. (Mail 
on Sunday)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amesema 
Rodri aliomba msamaha kwa 
wachezaji wenzake baada ya 
kadi nyekundu aliyopewa 

dhidi ya Nottingham Forest na kuki-
ri kuwa “nilikasirishwa” na kiungo 
huyo kwa kuifanya Manchester City 
kubaki na wachezaji 10.
City walishinda mabao 2-0

 kabla ya Rodri kuhusika
 katika ugomvi na Morgan
 Gibbs-White dakika moja 
baada ya kipindi cha ma-

pumziko.
Raia huyo wa Hispania alimkaba 

shingoni fowadi huyo wa Forest na 
kutolewa nje kwa kadi nyekundu, na 
kuwaacha City wakimenyana kwa 
zaidi ya dakika 40 wakiwa 10 uwan-
jani.

Alipoulizwa kama alikuwa na ha-

   Sipendi kucheza na watu 
10, nilisema kuweni makini, 
tulia, dhibiti hisia zako, lakini...
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RODRI RODRI AMTIBUAAMTIBUA PEP PEP

sira na Rodri, Guardiola alisema: 
“Ndio. Sipendi kucheza na watu 10 
kwa makosa yetu. Nilisema wakati wa 
mapumziko, kuweni makini. Mchezo 
umekuwa katika hali ngumu. Tulia, 
dhibiti hisia zako. Kwa bahati mbaya 
Rodri hakufanya hivyo.

“Natumanii Rodri atajifunza. Mch-
ezo ulikuwa kamili kwa dakika 35 
na baada ya hapo ukawa machafuko 
kidogo. Hilo halikuwa jukumu letu, 
hilo ni la uhakika. Lakini Rodri al-
ilazimika kujidhibiti mwenyewe na 
hisia zake.”

Guardiola pia aliulizwa kama 
alitarajia Rodri aombe radhi kwa 
wachezaji wenzake, alijibu. “Ame-

fanya hivyo.” 
“Rodri ni mchezaji wa aina yake. 

Kyle Walker alifanya hivyo siku za 
nyuma. Ni hisia, wanafanya hivyo. 
Ujanja ni kujidhibiti. “

Rodri anatazamiwa kukosa mechi 
tatu kutokana na kadi nyekundu, am-
bayo itamfanya akose safari ya kwen-
da Arsenal Oktoba 8, mwaka huu.

City wana chaguo la kukata rufaa 
dhidi ya uamuzi huo na Guardiola 
alisema atazungumza na klabu kuhu-
su uwezekano huo.

“Sijui, ni swali kwa klabu.” al-
iongeza. “Nafikiri Rodri lazima aji-
funze. Sisemi haikuwa kadi nyekun-
du.”
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JUMATATU - 25/09/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

DUNDALK FC

CORK CITY

1|1.60
x|3.72
2|4.63

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

1. 27/09/2023 21:30 St. Gallen vs BSC Young Boys 2.55 3.50 2.26

2. 27/09/2023 21:30 Catanzaro vs Cittadella 2.22 3.13 3.13

3. 27/09/2023 21:30 Como vs Sampdoria 2.71 3.12 2.49

4. 27/09/2023 21:45 Chelsea vs Brighton 2.20 3.43 2.95

5. 27/09/2023 21:45 Royal Antwerp vs KAA Gent 2.23 3.45 2.95

6. 27/09/2023 22:00 Newcastle vs Manchester City 2.95 3.43 2.20

7. 27/09/2023 22:30 Cadiz CF vs Rayo Vallecano 2.52 3.14 2.99

8. 27/09/2023 22:30 Valencia vs Real Sociedad 2.46 3.08 3.13

9. 28/09/2023 19:00 Ismaily SC vs El Ittihad Alexandria 2.37 3.09 2.94

10. 28/09/2023 19:30 Monza vs Bologna 2.41 3.34 2.98

11. 28/09/2023 20:00 Granada vs Betis 2.85 3.36 2.49

12. 28/09/2023 20:00 Orebro SK vs Utsiktens BK 2.39 3.30 2.88

13. 28/09/2023 22:30 Osasuna vs Atletico Madrid 3.19 3.45 2.24

14:30 2357 BEC Tero Sasana vs Buriram Utd 4.93 4.23 1.49

14:30 3077 Palestine U23 vs Japan U23 20.34 7.12 1.10

15:00 1623 Bristol City U23 vs Ipswich U23 1.53 4.38 4.59

15:00 2443 Wigan U23 vs Burnley U23 1.60 4.48 3.97

15:00 2968 Pyunik Yerevan vs Shirak Gyumri 1.11 6.92 18.33

15:00 4780 Pusamania Borneo vs PSM Makassar 2.44 3.13 2.62

16:00 1631 Polokwane City vs Amazulu 2.67 2.82 2.77

16:00 2007 Bangkok Utd vs Bangkok Glass 2.05 3.42 3.02

16:00 4477 National Bank vs Pyramids 4.39 3.64 1.72

17:00 1121 Ararat Armenia vs Alashkert Martuni 2.32 3.15 2.84

17:00 5022 NK Dubrava vs NK Jarun Zagreb 1.90 3.37 3.47

17:30 2150 East Bengal vs Jamshedpur 2.35 3.38 2.57

18:00 3943 FC Riga vs FK Liepaja 1.23 5.49 9.55

19:00 1377 Fakel vs Rubin Kazan 2.41 3.13 2.82

19:00 1956 CRS Salmi vs Olympique Safi 2.19 2.95 3.10

19:00 2858 Zamalek vs Arab Contractors 1.95 3.29 3.74

19:00 4174 Omonia Nicosia vs Aris Limassol 2.90 3.36 2.29

20:00 2425 IFK Varnamo vs Sirius FK 2.16 3.39 2.83

20:00 3004 Nordsjalland vs Hvidovre IF 1.21 6.43 11.06

20:00 3265 FK Napredak vs Cukaricki St 3.73 3.07 1.94

20:00 3471 Hatayspor vs Trabzonspor 2.99 3.41 2.19

20:00 3649 Halmstads BK vs Elfsborg 3.90 3.54 1.75

20:00 5136 Altay vs Bodrumspor 3.73 3.33 1.85

20:00 5592 Lillestrom SK 2 vs Skedsmo 2.40 3.70 2.31

20:30 5762 FC Aarau vs FC Vaduz 1.77 3.53 3.84

21:00 1910 Rapid Bucuresti vs CFR Cluj 2.67 3.23 2.46

21:00 3724 Panathinaikos vs AEK Athens 2.27 3.13 3.18

21:00 4461 Deportivo Municipal vs Cusco FC 3.23 3.18 2.06

21:00 5981 Jong Ajax vs FC Eindhoven 2.61 3.48 2.35

21:05 4037 Stirling University FC vs Albion Rovers 2.95 3.45 2.12

21:15 2978 GKS Jastrzebie Zdroj vs Olimpia Grudziadz 2.43 3.21 2.65

21:15 3228 Mouloudia Oujda vs FAR Rabat 6.80 4.00 1.38

21:15 5995 FC Sion vs FC Thun 1.58 3.94 4.44

21:30 1319 Deportivo Maipu vs Deportivo Madryn 1.77 3.34 4.23

21:45 1164 Wexford Youths vs Longford Town 2.01 3.24 3.29

21:45 1683 Galway United vs Finn Harps 1.10 7.28 15.18

21:45 2011 St Patricks vs Drogheda Utd 1.62 3.73 4.43

21:45 4990 Bohemians FC vs Shelbourne 1.79 3.22 4.13

21:45 5531 Dundalk FC vs Cork City 1.60 3.72 4.63

22:00 1671 Sochaux vs FC Rouen 2.26 3.19 3.03

22:00 2116 Coventry vs Huddersfield 1.78 3.61 3.96

22:00 2184 CA Platense vs Union Santa Fe 2.60 2.75 2.85

22:00 4420 Tenerife vs Espanyol 2.52 3.01 2.77

22:00 4552 Sarmiento Junin vs Belgrano Cordoba 2.21 2.80 3.46

22:00 5178 Racing Ferrol vs Zaragoza 2.72 2.87 2.67

22:15 3710 Sporting Lisbon vs Rio Ave 1.19 6.20 12.00

22:15 5358 Breidablik vs Vikingur Reykjavik 2.95 3.67 2.05

23:00 1673 Atletico Grau vs Sport Huancayo 1.72 3.34 4.35

23:30 2625 Renaissance Ezzmamra vs MAS Maghrib A Fes 3.10 2.95 2.18

23:30 4589 Orsomarso vs Bogota FC 2.81 2.96 2.46

HABARI MICHEZO

22 Jumatatu Septemba 25, 2023

BARCELONA, Hispania 

KOCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernandez, amesema kutoka 
nyuma na kushinda kwa kikosi 
chake dhidi ya Celta Vigo Ju-
mamosi kulionesha mabadi-
liko ya kizazi katika timu hiyo.

Robert Lewandowski ali-
funga mabao mawili katika 
dakika 10 za mwisho kabla ya 
João Cancelo kufunga dakika 
ya 89 wakati Barca walipotoka 
nyuma kwa mabao mawili 
kwenye Uwanja wa Olympic 
na kuwalaza Celta 3-2.

Ushindi huo wa dakika za 
majeruhi ulimaanisha Barce-
lona kuwa timu ya kwanza ya 

LaLiga katika misimu 14 iliyo-
pita kushinda kutoka nyuma 
kwa mabao mengi ndani ya 
dakika ya 80, kwa mujibu wa 
ESPN Stats and Information. 

“Ulikuwa mchezo wa kusta-
ajabisha,” alisema Xavi katika 
mkutano na waandishi wa 
habari baada ya Barca, am-
bayo haijapoteza katika me-
chi sita za LaLiga msimu huu, 
ilipanda kileleni mwa ligi kabla 
ya mechi ya Real Madrid dhidi 
ya Atletico Madrid jana Juma-
pili.

“Tuliamini hadi mwisho. Tu-
licheza kwa imani na ujasiri. 
Ilikuwa ni kurudi kwa nia ya 
kushinda. Usipocheza vizuri, 

unahitaji sifa hizi.
“Tulikuwa tukichukua ha-

tari zaidi na zaidi, tukiwaa-
cha wawili nyuma, kila mtu 
uwanjani alikuwa mchezaji wa 
kushambulia. Ilibidi tuchukue 
hatari.

“Hii inaonesha mabadi-
liko ya kizazi tuliyoyaona ka-
tika timu. Wachezaji hawakati 
tamaa 2-0 nyuma tena nyum-
bani, lakini kizazi hiki kinapi-
gana hadi mwisho.

“Gavi, (Alejando) Balde, 
Lamine (Yamal) ... leo ( jauzi) 
ni hatua kubwa ya kubadilika 
kwa tabia yetu ya ushindi. 
Hatujacheza soka nzuri, lakini 
inahusu tabia na imani kub-

wa.”
Celta walikuwa wametan-

gulia kwa bao la kipindi cha 
kwanza kutoka kwa Jörgen 
Strand Larsen, huku juhudi 
za Anastasios Douvikas zikiwa 
zimesalia dakika 10.

Lakini mabao mawili ya Le-
wandowski, yaliyotengenezwa 
na João Félix na kisha Cancelo, 
yalifungua njia kwa krosi nzuri 
ya Gavi kutengeneza bao la 
ushindi kwa Cancelo.

Xavi alimuweka kiungo 
mmoja Gavi, ambaye alichu-
kua nafasi ya Frenkie de Jong 
aliyeumia katika kipindi cha 
kwanza kuwa katikati peke 
yake.

Xavi: Barca imeonesha mabadiliko ya kizazi

LONDON, England 

K
OCHA wa Manchester United, Erik 
ten Hag, ameipongeza timu yake ya 
Manchester United baada ya kumaliza 
mbio zao za kupoteza kwa kuifunga 

Burnley Jumamosi.
‘Mashetani Wekundu’ hao walipata ushindi 

wa 1-0 wakiwa kwenye Uwanja wa Turf Moor 
kwa bao la Bruno Fernandes, na hivyo kuhiti-
misha msururu wa kupoteza michezo mitatu 
mfululizo, wakifungwa na Arsenal, Brighton 
na Bayern Munich.

Haikuwa rahisi kwa Ten Hag - ambaye alipig-
wa picha baada ya mchezo huo akizungumza 
na Mkurugenzi wa Soka, John Murtough, lakini 
timu yake ilipanda hadi nafasi ya nane kwenye 
msimamo wa ligi kwa ushindi huo, ingawa 
bado wako pointi nne nyuma kutoka kwenye 
nafasi nne za juu. 

Lakini ulikuwa ushindi wa kuzuia zaidi dhidi 
ya wenyeji waliokuwa kwenye mechi hiyo, na 
ambao waligonga mwamba wa goli kupitia 
kwa Zeki Amdouni. Ten Hag aliwakosa wache-
zaji kadhaa kutokana na majeraha, akiwamo 
Lisandro Martinez, Luke Shaw na Aaron Wan-
Bissaka kwenye safu ya ulinzi.

“Ilikuwa wazi. Bila shaka tulihitaji ushindi 
huo,” alisema Mholanzi huyo akiiambia BBC. 

“Tulikuwa na mchezo mgumu dhidi ya 
wapinzani wazuri. Haikuwa lazima kupoteza 
mchezo huu. Leo ( juzi) ilikuwa lazima tush-
inde.

“Roho ya timu na jinsi wanavyopigana 
pamoja ilikuwa ya kuvutia. Ilikuwa ni timu in-
ayoshambulia na kulinda.

“Mengi yamekuwa dhidi yetu, kama vile 
majeraha na maamuzi, kama vile usiku wa leo 
( juzi). 

TEN HAG SASA 
ROHO KWATU 
MAN UNITED
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

DUNDALK FC

CORK CITY

1|1.60
x|3.72
2|4.63

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

1. 27/09/2023 21:30 St. Gallen vs BSC Young Boys 2.55 3.50 2.26

2. 27/09/2023 21:30 Catanzaro vs Cittadella 2.22 3.13 3.13

3. 27/09/2023 21:30 Como vs Sampdoria 2.71 3.12 2.49

4. 27/09/2023 21:45 Chelsea vs Brighton 2.20 3.43 2.95

5. 27/09/2023 21:45 Royal Antwerp vs KAA Gent 2.23 3.45 2.95

6. 27/09/2023 22:00 Newcastle vs Manchester City 2.95 3.43 2.20

7. 27/09/2023 22:30 Cadiz CF vs Rayo Vallecano 2.52 3.14 2.99

8. 27/09/2023 22:30 Valencia vs Real Sociedad 2.46 3.08 3.13

9. 28/09/2023 19:00 Ismaily SC vs El Ittihad Alexandria 2.37 3.09 2.94

10. 28/09/2023 19:30 Monza vs Bologna 2.41 3.34 2.98

11. 28/09/2023 20:00 Granada vs Betis 2.85 3.36 2.49

12. 28/09/2023 20:00 Orebro SK vs Utsiktens BK 2.39 3.30 2.88

13. 28/09/2023 22:30 Osasuna vs Atletico Madrid 3.19 3.45 2.24

14:30 2357 BEC Tero Sasana vs Buriram Utd 4.93 4.23 1.49

14:30 3077 Palestine U23 vs Japan U23 20.34 7.12 1.10

15:00 1623 Bristol City U23 vs Ipswich U23 1.53 4.38 4.59

15:00 2443 Wigan U23 vs Burnley U23 1.60 4.48 3.97

15:00 2968 Pyunik Yerevan vs Shirak Gyumri 1.11 6.92 18.33

15:00 4780 Pusamania Borneo vs PSM Makassar 2.44 3.13 2.62

16:00 1631 Polokwane City vs Amazulu 2.67 2.82 2.77

16:00 2007 Bangkok Utd vs Bangkok Glass 2.05 3.42 3.02

16:00 4477 National Bank vs Pyramids 4.39 3.64 1.72

17:00 1121 Ararat Armenia vs Alashkert Martuni 2.32 3.15 2.84

17:00 5022 NK Dubrava vs NK Jarun Zagreb 1.90 3.37 3.47

17:30 2150 East Bengal vs Jamshedpur 2.35 3.38 2.57

18:00 3943 FC Riga vs FK Liepaja 1.23 5.49 9.55

19:00 1377 Fakel vs Rubin Kazan 2.41 3.13 2.82

19:00 1956 CRS Salmi vs Olympique Safi 2.19 2.95 3.10

19:00 2858 Zamalek vs Arab Contractors 1.95 3.29 3.74

19:00 4174 Omonia Nicosia vs Aris Limassol 2.90 3.36 2.29

20:00 2425 IFK Varnamo vs Sirius FK 2.16 3.39 2.83

20:00 3004 Nordsjalland vs Hvidovre IF 1.21 6.43 11.06

20:00 3265 FK Napredak vs Cukaricki St 3.73 3.07 1.94

20:00 3471 Hatayspor vs Trabzonspor 2.99 3.41 2.19

20:00 3649 Halmstads BK vs Elfsborg 3.90 3.54 1.75

20:00 5136 Altay vs Bodrumspor 3.73 3.33 1.85

20:00 5592 Lillestrom SK 2 vs Skedsmo 2.40 3.70 2.31

20:30 5762 FC Aarau vs FC Vaduz 1.77 3.53 3.84

21:00 1910 Rapid Bucuresti vs CFR Cluj 2.67 3.23 2.46

21:00 3724 Panathinaikos vs AEK Athens 2.27 3.13 3.18

21:00 4461 Deportivo Municipal vs Cusco FC 3.23 3.18 2.06

21:00 5981 Jong Ajax vs FC Eindhoven 2.61 3.48 2.35

21:05 4037 Stirling University FC vs Albion Rovers 2.95 3.45 2.12

21:15 2978 GKS Jastrzebie Zdroj vs Olimpia Grudziadz 2.43 3.21 2.65

21:15 3228 Mouloudia Oujda vs FAR Rabat 6.80 4.00 1.38

21:15 5995 FC Sion vs FC Thun 1.58 3.94 4.44

21:30 1319 Deportivo Maipu vs Deportivo Madryn 1.77 3.34 4.23

21:45 1164 Wexford Youths vs Longford Town 2.01 3.24 3.29

21:45 1683 Galway United vs Finn Harps 1.10 7.28 15.18

21:45 2011 St Patricks vs Drogheda Utd 1.62 3.73 4.43

21:45 4990 Bohemians FC vs Shelbourne 1.79 3.22 4.13

21:45 5531 Dundalk FC vs Cork City 1.60 3.72 4.63

22:00 1671 Sochaux vs FC Rouen 2.26 3.19 3.03

22:00 2116 Coventry vs Huddersfield 1.78 3.61 3.96

22:00 2184 CA Platense vs Union Santa Fe 2.60 2.75 2.85

22:00 4420 Tenerife vs Espanyol 2.52 3.01 2.77

22:00 4552 Sarmiento Junin vs Belgrano Cordoba 2.21 2.80 3.46

22:00 5178 Racing Ferrol vs Zaragoza 2.72 2.87 2.67

22:15 3710 Sporting Lisbon vs Rio Ave 1.19 6.20 12.00

22:15 5358 Breidablik vs Vikingur Reykjavik 2.95 3.67 2.05

23:00 1673 Atletico Grau vs Sport Huancayo 1.72 3.34 4.35

23:30 2625 Renaissance Ezzmamra vs MAS Maghrib A Fes 3.10 2.95 2.18

23:30 4589 Orsomarso vs Bogota FC 2.81 2.96 2.46

HABARI MICHEZO
23Jumatatu Septemba 25, 2023

wa.”
Celta walikuwa wametan-

gulia kwa bao la kipindi cha 
kwanza kutoka kwa Jörgen 
Strand Larsen, huku juhudi 
za Anastasios Douvikas zikiwa 
zimesalia dakika 10.

Lakini mabao mawili ya Le-
wandowski, yaliyotengenezwa 
na João Félix na kisha Cancelo, 
yalifungua njia kwa krosi nzuri 
ya Gavi kutengeneza bao la 
ushindi kwa Cancelo.

Xavi alimuweka kiungo 
mmoja Gavi, ambaye alichu-
kua nafasi ya Frenkie de Jong 
aliyeumia katika kipindi cha 
kwanza kuwa katikati peke 
yake.

Xavi: Barca imeonesha mabadiliko ya kizazi

Na Saada Akida 

K
OCHA Msaidizi wa 
Singida Fountain 
Gate FC, Thambo 
Senong, ameweka 

wazi changamoto inayoi-
kabili safu yao ya ulinzi 
na ushambuliaji ya ku-
tokuwa makini, jambo am-
balo limewarejesha katika 
uwanja wa mazoezi kuli-
fanyia kazi kuelekea mch-
ezo wao wa marudiano wa 
Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Future FC ya Misri.

Singida Fountain Gate 
FC, ambayo ni mwakilishi 
pekee wa nchi kwenye 
michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, inatarajia 
kwenda nchini Misri Juma-
tano wiki hii katika mchezo 
wa marudiano baada ya 

ule wa awali kushinda bao 
1-0, katika Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.

Mchezo huo wa
 marudiano unata-

rajiwa kucheza Ok-
toba Mosi, mwaka 
huu katika Uwanja

 wa Al -Salam, Misri, 
ambapo Singida

 Fountain Gate FC
 itakuwa ikihitaji

 kushinda ama sare
 yoyote ili kutinga

 hatua ya makundi.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Kocha Thambo 
alisema mechi ya Azam FC 
ilikuwa kipimo kizuri cha 
kuona changamoto za timu 
yake, hivyo kubaini kuna 
tatizo la umakini hususan 

safu ya ulinzi na ushambu-
liaji.

Alisema wanaendelea 
kujiimarisha zaidi katika 
kila eneo kujiweka sawa 
kwa mchezo huo wa maru-
diano dhidi ya wenyeji 
wao, Future FC wakihitaji 
ushindi kwa ajili ya kufikia 
malengo yao ya kufuzu hat-
ua ya makundi ya Shirik-
isho. 

“Tumepoteza mechi 
dhidi ya Azam FC, ilikuwa 
mechi ya ushindani mkub-
wa, kipimo kizuri kwa ajili 
ya maandalizi ya mchezo 
wetu wa marudiano dhidi 
ya Future FC, tunahitaji  
kushinda lazima kutumia 
nafasi zinazopatikana pia 
mabeki kutofanya makosa 
ya kuruhusu bao,” alisema 
kocha huyo.

Alisema anawafahamu 
wapinzani wao na wanaen-
dela kuwafuatilia katika 
michezo yao na wakipata 
nafasi wataangalia mechi 
ya Future FC kesho, Ju-
manne ambao watakuwa 
na mchezo Ligi Kuu dhidi 
ya El Dakhleya.

Mchezo huo wa Fu-
ture FC dhidi ya Dakhleya 
utakaopigwa saa 1:00 za 
Misri katika uwanja wa 
kimatifa wa nchini humo, 
Cairo International Sta-
dium). 

Kikosi cha wachezaji 24 
wawakilishi hao wa Tan-
zania katika michuano 
hiyo kinatarajiwa kuon-
doka nchini Septemba 27, 
mwaka huu kuelekea Misri 
kwa ajili ya mchezo huo wa 
marudiano.

Mwamnyeto aahidi 
wachezaji sawa, lakini 
Jumamosi na Jumapili 
walikuwa mapumziko.

“Tuliwapa wachezaji 

wetu mapumziko siku 
ya Alhamisi baada ya 
mechi yetu ya Jumata-
no, Ijumaa walirejea na 
bahati nzuri nahodha 
wetu Mwamnyeto naye 

alikuja kwa mara ya 
kwanza baada ya ku-
kosekana katika mechi 
mbili kutokana na ma-
tatizo ya kifamilia,” 
alisema.
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Simba yashusha 
presha 

mazoezi hadi kesho (leo) 
ataungana na wenzake,” 
alisema Ahmed.

Aliongeza kuwa beki 
huyo anatarajia kujiunga 
na wenzake leo na kuingia 
kambini kwa ajili ya maan-
dalizi ya mchezo wa maru-
diano wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Power 
Dynamos ya Zambia.

“Mashabiki wa Simba 
wasiwe na wasiwasi juu 
ya hali ya beki wetu, 
anaendelea vizuri na ame-
shapata vipimo vyote na 
Mungu akijalia kesho (leo), 
atakuwa sehemu ya kikosi 
kitakachojiwinda kusaka 
ushindi dhidi ya Power Dy-
namos ili kufuzu hatua ya 
makundi,” alisema Ahmed. 

Simba inatarajia kuika-
ribisha Power Dynamos 
katika Uwanja wa Azam 
Complex, Jumapili wiki 
kwenye mchezo wa maru-
diano wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika baada ya ule wa 
awali nchini Zambi timu 
hizo kutoka sare ya mabao 
2-2.

Simba inahitaji suluhu 
ama sare ya bao 1-1 au 
ushindi wowote ili kutinga 
hatua ya makundi ya mi-
chuano hiyo yenye utajiri 
mkubwa kwa ngazi ya 
klabu barani Afrika.

AZAM YAIONYESHA SINGIDA FG  
UDHAIFU IKIJIWINDA SHIRIKISHO
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Saada Akida na Adam Fungam-

wango

B
AADA ya kukosekana ka-
tika mechi mbili dhidi 
ya Al-Merrikh na ya Ligi 
Kuu dhidi ya Namungo 

FC, Nahodha wa Yanga, Bakari 
Mwamnyeto, amesema amerejea 
na atakuwa uwanjani Jumamosi 
kuweka historia ya klabu hiyo kut-
inga hatua ya makundi kwa mara 
ya pili baada ya miaka 24.

Nahodha huyo amebeba
 dhamana ya Wananchi

 baada ya kudai kuwa wa-
tacheza kwa jihadi katika
 mchezo huo wa marudi-

ano wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Al-Mer-

rikh kwa ajili ya kutinga
 hatua ya makundi.

Yanga wenye mtaji wa mabao 
2-0 waliyoyapata ugenini, wa-
takuwa wenyeji wa mchezo huo 
wa marudiano utakaochezwa Ju-
mamosi katika Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi kuanzia saa 
1:00 usiku.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mwamnyeto alisema malengo ni 
kuona Yanga inafanikiwa kufuzu 
hatua ya makundi baada ya miaka 
mingi kupita.

Alisema maandalizi yanaende-
lea vizuri na Kocha Miguel Angel 
Gamondi, amefanyia kazi yaliyoji-
tokeza kwenye mechi iliyopita ya 
ligi ili isijirudie katika mchezo wa 
marudiano dhidi ya Al-Merrikh.

“Licha ya kuwa na faida ya ma-
bao 2-0, hatuwezi kuridhika na 
matokeo tuliyoyapata Rwanda, 
tunajiandaa, tunaenda kuipeleka 
Yanga makundi baada ya miaka 
mingi sana kutofika hatua hiyo.

“Niko vizuri, nimerejea nashuk-
uru matatizo yameisha, tunakuja 
kusaka ushindi, mechi ya kwanza 

na Al-Merrikh nilikuwa 
Tanga nilikwenda kumuona 
mzee, lakini nilikuwa na furaha 
baada ya ushindi, hii ya pili dhidi 
ya Namungo nilikuwa nimeshare-
jea Dar na familia yangu.

“Ilikuwa mechi ngumu kwa 
sababu Cedric Kazi anaifahamu 
Yanga ndani na nje kwa hiyo 
ilikuwa na changamoto sana, 
muhimu ni pointi tatu, Jumatatu 
(leo),tunaanza kazi ya kuimalizia 
kazi, tunawaomba wanachama na 
mashabiki wajitokeze kwa wingi 
wawe sehemu ya historia, sisi 
wachezaji tunasema mguu mmoja 
umeshaingia makundi, Jumamosi 
tunamalizia wa pili,” alitamba.

Alisema wachezaji wote malen-
go yao ni kuwapa furaha mashabi-
ki wao na kufikia malengo ya kui-
pambania timu ifuzu na kucheza 
hatua ya makundi ambayo kila 
Mwananchi anatamani kuona wa-
nafikia hatua hiyo.

Aliongeza kuwa kulingana na 
ubora wa timu yao na wakicheza 
kwa kujitoa kama mechi zilizopita, 
hawana kitu ambacho kitawazuia 
kushindwa kufuzu hatua ya 
makundi.

Mwamnyeto alisema ko-
cha amewaeleza safu ya ul-
inzi na ushambuliaji kuwa 
makini kulingana na wapin-
zani wao, Al-Merrikh hawa-
tacheza kama ilivyokuwa 
mechi ya kwanza.

Ofisa Habari wa klabu 
hiyo, Ali Kamwe, amesema 
baada ya mchezo wa Juma-
tano dhidi ya Namungo na 
kupata ushindi wa bao 1-0 
lililowekwa wavuni na Mu-
dathir Yahaya, wachezaji 
wao walipata mapumziko 
Alhamisi na Ijumaa 
kikosi kilirejea kwa ajili 
ya kurudisha miili ya 

Na Saada Akida 

PRESHA ilipanda na hofu 
kubwa kutanda baada ya 
taarifa za kupata ajali kwa 
beki wa kati Simba, Che Fon-
doh Malone, kuelekea mchezo 
wao wa marudiano wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
Power Dynamos ya Zambia, 
lakini klabu hiyo imewatoa 
hofu mashabiki wao kwa 
kuwaeleza yu buheri wa afya 
kwa mechi hiyo.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Meneja wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano 
Simba, Ahmed Ally, alikiri 
kuwa beki huyo alipata ajali 
usiku wa kuamka jana eneo la 
Mikocheni, Dar es Salaam ka-
ribu na Shule ya Feza, lakini 
hakuumia.

Alisema Che Malone akiwa 
anaendesha gari ndogo 
akitoka uwanja wa ndege wa 
Kimataifa wa Julius Ny-
erere alfajiri ya jana kupokea 
kaka zake waliokuja nchini 
kumtembelea, alipofika mae-
neo ya Mikocheni karibu na 
Shule ya Feza, alipata ajali 
baada ya kujaribu kumkwepa 
dereva pikipiki (Bodaboda) na 
gari kuingia mtaroni.

“Mchezaji alitupigia simu 
kutueleza na ndani ya gari 
hiyo ya Che Malone kulikuwa 
na watu wanne akiwamo 
mwenyewe kati ya hao ni 
mmoja tu aliumia kidogo. 
Baada ya ajali traffic walikuja 
kupima na kufuata taratibu 
zote za polisi na tukaenda 
Kituo cha Oysterbay na 
baadaye kuwapeleka hospi-
tali ya TMJ.

“Baada ya vipimo Che 
Malone ameoneka yuko 
vizuri hajapata  shida yoyote 
pamoja na kaka zake wali-
otoka nchini Cameroon na 
wote wameruhusiwa kurudi 
nyumbani, kwa kuwa leo 
(jana) ni mapumziko hakuna 

Mwamnyeto 
aahidi 
historia 
Yanga CAF
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Jumatatu Septemba 25, 2023

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Rodri amtibua Guardiola
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Simba 
yashusha 
presha 
kunusurika 
ajalini kwa 
Che Malone

   Ni wakati wakiivaa 
Al-Merrikh Jumamosi, aeleza 
alichoonya Gamondi huku...

Che Malone 
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