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Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Costantine Kanyasu, akiangalia mmoja wa faru tisa walioletwa nchini katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanjaro, jana alfajiri wakitokea nchini Afrika Kusini. PICHA: DIXON BUSAGAGA.

Vigingi vya Nape hadi msamaha wa Rais

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli amesema amem-
samehe Mbunge wa Jimbo la Mtama mkoani
Lindi, Nape Nnauye na kueleza jinsi mbunge
huyo alivyohangaika kumtafuta ili kuomba
msamaha huo.

Kauli ya Rais Magufuli aliitoa jana baada
ya mazungumzo mafupi na mbunge huyo,
Ikulu jijini Dar es Salaam. Akielezea njia aliz-
opitia mbunge huyo kuomba msamaha huo,
Rais Magufuli alisema Nape alikwenda kwa
Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Philip
Mangula, bosi wa zamani wa Usalama wa
Taifa, Apson Mwangonda na Mke wa Baba
wa Taifa, Maria Nyerere.

“Nimeshamsamehe kwa dhati, Nape ame-
kuwa hata akiandika ‘message’ (ujumbe)
nyingi tu, ameshaandika message kuomba
msamaha, saa nyingine anaandika saa
nane za usiku, unamuona kabisa huyu mtu

anaomba msahama,” alisema na kuongeza:

“Leo kaniomba aje anione na saa zingine
wasaidizi wangu wamekuwa wakipata hiyo
habari, alienda kwa Mzee Mangula, amefika
mpaka kwa Apson na Mama Nyerere, ame-
hangaika kweli.”

“Ni katika hiyo hiyo, sisi tumeumbwa
kusamehe na leo mmemuona asubuhi ame-
kuja hapa, nikaona siwezi kumzuia kumuo-
na, ngoja niache shughuli zangu nimuone
kwanza, nilikuwa na shughuli nyingi za vi-
kao,” alieleza.

“Kusamehe kunaumiza, lakini nasema
kwa dhati kabisa nimemsamehe. Ameeleza
yaliyokuwa yanamsibu, ameeleza baadhi
ya watu aliokuwa wanamuhubiri, wengine
wapo kwenye chama, lakini nimesema yote
tunasamehe, huyu bado ni kijana mdogo ana
‘future’ (maisha baadaye), nikiendelea kum-
shikilia kwenye moyo wangu ni dhambi kub-
wa kwa Mungu, tumefundishwa tusamehe

saba mara sabini,” alisisitiza.

Rais Magufuli ambaye pia ni Mwenyekiti
wa Taifa wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
alimtaka Nape kwenda kufanyakazi zake
vizuri ikiwamo kulea familia yake na kuki-
tumikia Chama na wananchi wa jimbo lake.

Kwa upande wake Nape alimshukuru Rais
Magufuli kwa kukubali kuonana naye na
kumsamehe.

“Nilikuja kumuona kama baba yangu, laki-
ni Mwenyekiti wa chama changu, rais wangu
kwa sababu wote mnajua mambo yaliyopita
yametokea mengi hapa katikati, nami kama
mtoto wa CCM kama mwanaye, nilisema vi-
zuri niongee na baba yangu,” alisema Nape.

Baada ya mazungumzo yao, Nape alim-
shukuru Rais Magufuli kwa kumpa fursa ya
kumuona na kumsamehe ikiwamo kumpa
ushauri na kwamba aliyompa ni fursa na na-
fasi kubwa ya kumsikiliza.
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I
Askofu
Ruwa’ichi
afanyiwa
upasuaji

Na Mary Geofrey

ASKOFU Mkuu wa Kanisa
Katoliki Jimbo Kuu la Dar
es Salaam, Mhashamu Yuda
Thadeus Ruwa’ichi, anapatiwa
matibabu katika Taasisi ya
Tiba ya Mifupa (MOI).

Ofisa Uhusiano wa MO,
Patrick Mvungi, alisema
katika taarifa yake jana kuwa
Askofu huyo alipokewa juzi
saa 5:00 usiku akitokea katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya KCMC, Moshi mkoani
Kilimanjaro.

Alisema baada ya
kupokewa, wataalamu wa
MOI walimfanyia uchunguzi
na vipimo na kubaini alihitaji
upasuaji wa dharura.

“Jopo la madaktari bingwa
pamoja na wauguzi wa MOl
walimfanyia upasuaji mkubwa
kwa muda wa saa tatu
kuanzia saa 7:00 usiku hadi
saa 10:00 alfajiri. Upasuaji
huo ulifanyika kwa mafanikio
makubwa,” alisema Mvungi
katika taarifa hiyo.

Alisema baada ya upasuaji
hali ya Askofu Mkuu
Ruwa’ichi inaendelea vyema
na bado yuko kwenye
chumba cha uangalizi maalum
(ICU).

“Taasisi ya MOI inawatoa
hofu Watanzania wote
hususani waumini wa
Kanisa Katoliki kwamba
hali ya Mhashamu Askofu
Ruwa’ichi inaendelea vizuri
na tumwombee ili apone
mapema na kurejea kwenye
majukumu yake ya utumishi,”
alisema Mvungi.

Hadi sasa ni siku 26 tangu
Askofu Mkuu Ruwa'ichi
ashike wadhifa huo baada
yva Mwadhama Polycarp
Kardinali Pengo kung'atuka
madarakani Agosti 15, mwaka
huu, baada ya Kiongozi Mkuu
wa Kanisa hilo duniani, Papa
Francisco, kuridhia ombi lake.

Kundi la WhatsApp ladaiwa Kutumiwa mitihani darasa 7

Na Waandishi Wetu

WATAHINIWA 947,221 wanatarajia kufan-
ya mitihani ya darasa la saba leo na kesho,
kundi la mtandao wa kijamii linalohusisha
walimu na wadau wa elimu, limebainika
wilayani Chemba mkoani Dodoma.

Kutokana na kubainika kwa kundi hilo,
uongozi wa halmashauri huyo umekemea
na kutaka kundi hilo livunjwe mara moja.
Katika mitihani ya mwaka jana, lilijitokeza
kundi kama hilo lililokuwa likitumiwa na
walimu na waratibu kupeana majibu ya
mitihani.

Barua ya Agosti 19, mwaka huu, ili-
yoandikwa na  Josephat Ambikilile kwa
niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chemba, iliwataka
waratibu wa kata 26 zilizoko wilayani
humo kuvunja makundi yote ya WhatsApp

yaliyojihusisha na mawasiliano kwa wal-
imu.

Katika barua hiyo, waratibu wameelezwa
kuvunja makundi hayo yaliyojihusisha
kutoa au kupokea taarifa zozote
zinazohusiana na utendaji wa taaluma
na utaalam zinazomgusa mwalimu wa
Chemba katika utendaji wake wa kila siku
hadi hapo watakapojulishwa vinginevyo.

“Ofisi imebaini kuwapo kwa makundi
ya WhatsApp katika halmashauri yetu
yanayotoa na kupokea taarifa mbalimbali
za kielimu na kijamii kama vile walimu
wakuu wanaovuliwa madaraka na walimu
wakuu wapya, walimu wakuu walioko
madarakani, maofisa elimu kata na
walimu wakuu ngazi ya kata na wilaya
na mengineyo yanayofanana na hayo,”
ilisema.

Barua hiyo iliwaeleza waratibu hao

kuwa hatua kali za kinidhamu na kisheria
zitachukuliwa dhidi ya kiongozi wa kundi
la WhatsApp na wanachama wa kundi
husika.

Akitolea ufafanuzi wa barua hiyo jana
mara baada ya kupigiwa simu na Nipashe,
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo, Semistatus Mashimba, alikiri
barua hiyo iliandikwa lakini si kwa lengo la
kutolewa hadharani.

Alisema kwa sababu barua hiyo
haikulengwa kutolewa hadharani,
wanaendelea  kumsaka  aliyeivujisha

kwenye mitandao ya kijamii ili achukuliwe
hatua za kinidhamu.

NECTA YAONYA

Wakati hayo yakibainika, Baraza la Taifa
la Mitihani Tanzania (Necta) limesisitiza
kuwa vituo vilivyofanya udanganyifu

mwaka jana katika mtihani huo
vinaendelea na kifungo.

Katibu Mtendaji wa Necta, Dk. Charles
Msonde, alitangaza hayo jana jijini Dar es
Salaam huku akisema watahiniwa katika
vituo hivyo watafanyia mitihani yao katika
vituo vilivyotangazwa mwaka huo na
baraza.

“Vituo vilivyofanya udanganyifu katika
mitihani ya mwaka jana vinaendelea
na vifungo mpaka pale baraza
litakapojiridhisha vipo salama kuendesha
mitihani katika maeneo yao. Vituo hivi
vilipokuwa vikirejea kufanya mitihani
vilipewa vituo vingine vya wao kufanyia
mtihani ambavyo tulivitangaza mwaka
jana.
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Tundu Lissu
kukimbilia
Mahakama
va Rufani

Na Romana Mallya

SIKU moja baada ya Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam ku-
tupilia mbali maombi ya mbunge
wa zamani wa Singida Mashariki,
Tundu Lissu, mwenyewe amezun-
gumza na kusema mapambano
bado yanaendelea.

Lissu alisema mlango mmoja
ukifungwa mingine inafunguliwa.

Akizungumza juzi nchini Ubel-
giji na chombo kimoja cha habari
baada ya hukumu hiyo, alisema
kauli ya mwisho ya mgogoro wa
kisheria ni Mahakama ya Rufani
Tanzania ambako ndiko wana-
koelekea.

Juzi, Mahakama Kuu ya Dar es
Salaam ilitupilia mbali maombi ya
Lissu ya kibali cha kutaka kufun-
gua kesi kupinga uamuzi wa Spika
wa Bunge, Job Ndugai, kumvua
ubunge wa jimbo hilo.

Mahakama iliyoketi chini ya Jaji
Sirilius Matupa, ilisema kwamba
maombi hayo yangesikilizwa hadi
mwisho na Lissu kushinda, Jimbo
la Singida Mashariki lingekuwa
na wabunge wawili kinyume cha
Katiba.

Vilevile alisema maombi ya Lis-
su yamechelewa kufunguliwa ma-
hakamani hapo na hayatekelezeki
kwa sababu mleta maombi alitaki-
wa kufungua kesi ya kupinga uch-
aguzi badala yake ameleta maom-
bi ya kutaka kupinga maamuzi ya
Spika.

Akizungumza na chombo hi-
cho Lissu alisema kwa maoni yake
jaji amekosea aliposema alipaswa
kufungua kesi ya uchaguzi.

“Kufungua kesi ya uchaguzi
maana yake ni kwamba nina
ugomvi na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (Nec) au huyo
aliyesemekana amechaguliwa
au ameteuliwa kuwa mbunge,”

2180 na utakatishaji wa zaidi ya Sh. milioni nne. PICHA: MIRAJI MSALA

Kauli za viongozi kuhusu kuua
majambazi zashutumiwa vikali

Na Romana Mallya

WAKATT kauli za viongozi mbal-
imbali za kuwataka wananchi
kuchukua sheria mkononi kuua
na kujeruhi, Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) kime-
kosoa matamko hayo na kusema
jambo hilo ni kinyume cha uta-
wala wa sheria.

Hivi karibuni, kumekuwa na
kauli mbalimbali kutoka kwa
baadhi ya watendaji wa serikali
wakishinikiza wananchi kuvunja
sheria za nchi na kuua wenzao.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, alipoulizwa kuhu-
siana na kauli hizo jana, alisema
chombo chenye mamlaka ya ku-
tambua mtu ni kibaka, jambazi ni

mahakama pekee.

“Ndiyo maana akikamatwa na
polisi tunamwita mtuhumiwa.
Hatumwiti jambazi au kibaka.
Nchi yenye utawala wa sheria ina-
tambua mahakama ndiyo yenye
mamlaka ya kumtambua jambazi.

“Kauli hizi ni za kukemewa kwa
sababu zikiachiwa zitasababisha
watu kuchukua hatua za kisheria
mikononi,” alisema.

Jana, Kamanda wa Polisi wa
mkoa wa Kkipolisi Kinondoni,
Musa Taibu, jana aliwataka
wananchi wanaomiliki silaha
wanapokutana na majambazi,
wawatue.

“Ndugu zangu wananchi pale
inapotokea kwamba kuna jam-
bazi na wewe una bunduki, tumia

akili za kuona ni namna gani un-
aweza kukabiliana na jambazi
huyo. Mtandike risasi hakuna
atakayekulaumu.

“Na bunduki yake ichukue tui-
kute, tukikuta ni mwili hakuna
tatizo lolote. Huyo ni jambazi na
alichokitaka kufanyiwa ndicho hi-
cho alichostahili kupewa,” alika-
ririwa kamanda huyo akisema.

Hivi Karibuni, Waziri Maliasili
na Utalii, Dk. Khamis Kigwangal-
lah, alisema angekutana na mmo-
ja wa majangili waliokamatwa
Septemba 3, angempiga risasi na
kumwua.

Dk. Kigwangallah alitoa kauli
hiyo baada ya vipande 339 vya
meno ya tembo vyenye thamani
ya Sh. bilioni 4.4 kukamatwa mae-

neo ya Chamazi ambavyo idadi
yake ni sawa na tembo 117.

Kauli zenye viashiria vya
uvunjifu wa sheria ni pamoja na
iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, ambaye
aliagiza: “Anayeingia nyumbani
kwako kwa nguvu, amechagua
kifo, hivyo mhusika hana budi
kumwua.”

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Kigamboni, Sarah Msafiri, alisema
anajua kuna watu wanaishi kwa
kutegemea wizi huku wakiamini
kuwa wakipelekwa mahakamani
wanapewa dhamana.

“Sasa nawaambia siku zao zina-
hesabika, watapigwa na kupewa
ulemavu kwa kuvunjwa miguu,”
alisema mkuu huyo wa wilaya.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

1)

alisema.

Lissu alifafanua kuwa, kisheria
hakuwa na ugomvi na Tume
wala aliyechukua nafasi yake ya

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana za wadaiwa sugu kwa tarehe

Simu: +255 26 2324455 - e e i i !
mu: kama ilivyopangwa katika jedwali na muda ni kuanzia saa nne asubuhi. Mnada huo
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sababu sina ugomvi na Tume ya

Uchaguzi wala huyo aliyechukua MASHARTI YA MNADA

nafasi yangu. Ugomvi wangu 2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: g 1. D_hamana zitauzwa kaoma_ zil_ivyo, Mnun_uzi atfalipia 25% ya be.i itakayofikiwa

ni yule aliyefanya uamuzi wa Urefu - mita 16 E ,SAIEU hyad mlr(1a|c_1a, 75 |/'° italipwa rlw_dhanl ya s&kuh14 kutoka siku ya mnada.

kunifuta ubunge, huo ndio Upana - mita 2.8 T ishindwa kulipa,malipo ya awali hayatarudishwa.

ugomvi wangu lasherla: ) . Kimo - mita 4.9 2. Gharama za kubadilisha Hati za Umiliki na Eviction zitakuwa juu ya Mnunuzi
Kuhusu hoja ya pili ya Jaji _ o _ _

kuwa angeendelea na shauri 3. Njia itakayotumika: SUMBAWANGA hadi KABANGA kupitia 3. Ukaguzi wa mali zinazouzwa utaanza siku moja kabla ya mnada na

jimbo lingekuwa na wabunge gharama za kumpeleka mteja kwenye dhamana zitakuwa juu ya mteja
wawili kinyume cha Katiba, Lissu
alisema, hoja hiyo haina maana

wala mantiki yoyote.

MPANDA. Gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na;- TUJIJENGE TANZANIA LTD

RAISSA Co. Ltd: 0652 113 262;B MOB: 0718276859/0718068335 (HQ).

CHAMPION Auctioneer: 0654200448/0756761328.
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Waziri
Mwakyembe
ataka
Watanzania
kujifunza
ukalimani

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Habari, Sanaa,
Utamaduni na Michezo,
Dk. Harrison Mwakyembe,
amewata Watanzania
kujifunza taaluma va
ukalimani ili waweze
kujiwekea wigo mpana wa
kupata ajira ndani na nje
ya nchi.

Alisema hapa nchini
kuna idadi ndogo va
wakalimani kulinganisha na
mahitaji yaliyopo, na hivyo
kusababisha changamoto
kwa baadhi ya taasisi au
ofisi zinazowahitaji.

Waziri Mwakyembe
alitoa rai hiyo alipokuwa
mgeni rasmi kwenye
mahafali ya 15 ya
wanafunzi wa darasa la
saba wa shule ya Bethel
Salaam na kueleza licha ya
ukalimani kuwa na soko
zuri la ajira duniani, bado
kuna uhaba wa wataalamu
wa fani hiyo nchini.

Alisema idadi ya
wakalimani nchini haizidi
20 hali inayoashiria
kuwapo kwa Kiwango
kidogo cha wataalamu hao
kuliko uhalisia wa mahitaji.

“Ninawaasa wazazi
kuendelea kuwalea watoto
wao katika maadili mema
kama ambavyo shule hii
va Bethel Mission imekuwa
ikifanya ili kujenga taifa la
watu waadilifu,” alisema
Waziri Mwakyembe.

Pia, Dk. Mwakyembe
aliimwagia sifa shule hiyo
kwa kuwa mstari wa mbele
wa kuwalea na kuwajenga
kimaadili watoto hasa
katika kipindi hiki cha
utawandawazi ambao
maadii yameharibika.

Mkurugenzi wa shule
hiyo, Emmanuel Mshana,
alisema mbali na shule
hiyo kujivunia kwa
matokeo mazuri kwa
wanafunzi katika mitihani
va Kitaifa, pia wamekuwa
wakiwajenga nidhamu bora
ili kuwa na kizazi bora.

Alisema shule hiyo
imekuwa na ushirikiano
wa karibu na wazazi ili
kuhakikisha wanaosoma
katika shule hizo
wanahitimu wakiwa na
ufaulu mzuri ili kuwafanya
waweze kupata nafasi za
kuendelea na ngazi za juu
katika masomo yao.

“Mikakati ya baadaye
ya shule hii ni kujenga
sekondari ili kuwawezesha
kuwaendeleza kimasomo
wanafunzi wanaoanza nao
kuanzia ngazi ya shule za
msingi na awali,” alisema
Mshana.

Faru tisa warejeshwa nchini kutoka ‘Sauzi’

Na Godfrey Mushi, HA|

FARU tisa kati ya 10 wenye
vinasaba vya faru wanaopatikana
Tanzania, wamerejea nchini
wakitokea Afrika Kusini.

Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Costantine Kanyasu,
alisema  wakati faru hao
wakirejeshwa jana  katika
maeneo yao ya asili, mmoja kati
yao alikufa katika purukushani za
kusafiri na hakufika.

Kanyasu alikuwa akizungumza
jana katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA),
baada ya faru hao kuwasili kwa
ndege ya mizigo aina ya Boeing
747-400 (F), mali ya Kampuni ya

Magna ya Uingereza.
“Tunashuhudia  kupokelewa
kwa faru tisa, faru hawa

walikuwa 10, lakini kwa taarifa

tulizokuwa nazo mmoja katika
purukushani za kusafiri hakufika.
Tumetaarifiwa kwamba alikufa,
lakini tisa tunakiri kuwapokea
wako hai,” alisema na kuongeza:

“Hii ni mara ya kwanza kwa
nchi yetu kupokea idadi kubwa
sana ya faru kwa mara moja am-
bao ni wenye vinasaba vya nchi
yetu.”

Wakati wa halfa fupi ya
mapokezi na makabidhiano
ya faru hao kati ya serikali na
Kampuni ya Grumeti Fund
iliyotoa faru hao, Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maliasili na Utalii, Prof.
Adolf Mkenda, aliapa akisema:

“Tutawalinda faru hawa na
tutalinda maliasili zetu kufa na
kupona, na yeyote ana mawazo
ya kujaribu kuja kufanya ujanja
ujanja tutamdaka. Sasa hivi
hakuna namna  tutampata,

tutawalinda usiku na mchana na
kwa kila mbinu.”

Pia Prof. Mkenda alitangaza
mpango mpya wa serikali wa ku-
kabiliana na wanyamapori hatari
na waharibifu ambao wamekuwa
wakivamia maeneo mbalimbali
nchini.

“Nimemwagiza Mkurugenzi
Mkuu wa Wanyamapori kuanza
rasmi operesheni maalum ya ku-
pambana na wanyama hatari na
waharibifu wanaovamia maeneo
mbalimbali na kuleta hatari,”
alisema Katibu Mkuu huyo.

Makabidhiano ya wanyama
hao yamefanyika katika karakana
ya ndege uwanjani hapo, kati
ya Naibu Waziri Kanyasu na
Mkurugenzi wa Kampuni ya
Grumeti Fund, Stephen Cunliffe.

Mapema akitoa taarifa kuhusu
mpango wa kuwarejesha faru

hao katika hifadhi za Taifa,
Mkurugenzi wa Wanyamapori
nchini, Dk. Maurus Msuha,
alisema tukio hilo ni utekelezaji
wa mpango wa kuhifadhi faru wa

mwaka 2019/ 2023.
Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Mamlaka ya

Hifadhi ya Wanyamapori (TAWA),
Meja Jenerali mstaafu, Khamisi
Semfuko, aliwasilisha salamu
za Rais John Magufuli akisema,
mkuu wa nchi anaishukuru sana
Kampuni ya Grumet Fund kwa
kuweza kurejesha hali ya hifadhi
ziwe katika kiwango kikubwa cha
faru.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Anna Mghwira na wa Arusha,
Mrisho Gambo, kila mmoja kwa
nyakati tofauti walipongeza jiti-
hada za serikali katika uhifadhi.

Waziri atahadharisha kuhusu mabomu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa, Dk. Hussein
Mwinyi, amewataka wananchi wa
Kagera na mikoa mingine nchini
kuendelea kuchukua tahadhari
wanapoona vitu vyenye asili ya
chuma ili wasikumbwe na milipuko
ya mabomu.

Dk. Mwinyi alisema hayo jana
bungeni mjini hapa alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Nungwi
(CUF), Yussuf Haji Khamis, ambaye
alisema kumekuwa na matukio
ya watoto kuokota mabomu
wakidhani ni vyuma chakavu na

kisha kuwalipukia na kusababisha
madhara makubwa ikiwamo vifo.

“Hivi karibuni watoto watano
wamepoteza maisha na zaidi ya
watoto 40 kujeruhiwa katika Shule
ya Msingi Kihanga iliyoko mkoani
Kagera. Je, serikali ina mpango gani
wa kudhibiti na kukomesha tatizo
hili?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Waziri Mwinyi
alisema maeneo mengi duniani
yanakabiliwa na changamoto ya
kutapakaa kwa silaha ndogo ndogo
yakiwamo mabomu ya kutupwa
kwa mkono.

“Pamoja na Tanzania kuwa
nchi yenye amani, baadhi ya

nchi zinazotuzunguka zimejikuta
zikitumbukia katika vita vya
wenyewe kwa wenyewe,”alisema.
Waziri huyo alisema hali hiyo
imesababisha baadhi ya wakimbizi
kukimbia na silaha yakiwamo
mabomu ya kutupwa kwa mkono
na kuyateketeza baada ya kujiona
wako salama au kuwauzia wahalifu
jambo  ambalo  limechangia
kuwapo kwa mabomu hayo katika
badhi ya mikoa, Kagera ikiwamo.
“Baada ya vita vya Kagera, Jeshila
Wananchi Tanzania (JWTZ) lilitoa
elimu kwa wananchi kutokuokota
vitu vinavyongara, vifaa vya
chuma na pindi wanapoona vitu

hivyo watoe taarifa vituo vya polisi
au kambi ya jeshi iliyo karibu,”
alisema.

Dk. Mwinyi alisema kwa maeneo
yaliyotiliwa  shaka, = wananchi
walipewa tahadhari ya kutolima,
kutopita au kulisha mifugo.

“ JWTZ lilipeleka wahandisi wa
medani kukagua maeneo hayo na
kujiridhisha kama yako salama kwa
wananchi kuendelea na shughuli
7ao za kawaida, hivyo inashauriwa
wananchi katika mkoa huo na
mingine kuendelea kuchukua
tahadhari wanapoona vitu vyenye
asili ya chuma,” alisisitiza.
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Wafanyabiashara
10 wa madini
kizimbani

Na Nedbart Msokwa,

MBEYA

WATU 10 wanaodaiwa
ni wafanyabiashara wa
madini, wamefikishwa
Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Mbeya
ambako watano
wamesomewa mashtaka
tofauti ya uhujumu
uchumi.

Baadhi ya makosa hayo
ni utoroshaji wa madini
na wengine watano
wakiwekwa chini ya
vangalizi wa mahakama
kwa kipindi cha mwaka
mmoja, ili wawe na tabia
njema.

Katika kesi ya kwanza
ambayo ilisomwa
juzi mbele ya Hakimu
Mkazi, Andrew Scoout,
inawahusu watuhumiwa
watatu Mike Konga, Sauli
Solomon na Emmanuel
Kessy ambao walisomewa
mashtaka matatu.

Wakili wa Serikali,
Basilius Namkambe, alidai
shtaka la kwanza ambalo
l[inawahusu watuhumiwa
wote watatu ni kujipatia
fedha kwa njia ya
udanganyifu.

Alidai kati ya Juni
Mosi na Juni 30, mwaka
huu, walijipatia fedha za
Zambia Kwacha 290,000
kwa njia ya udanganyifu
kutoka kwa raia mmoja
wa Zambia kwa kumuuzia
dhahabu.

Wakili Namkambe alidai
kosa la pili ni utakatishaji
wa kwacha 290,000
ambazo walizipata kwa
udanganyifu kutoka kwa

\

Ofisa Mkuu wa Biashara wa Benki ya CRDB, Dk. Joseph Witts, akizungumza katika kongamano la uwezeshaji kibiashara lililoandaliwa na
benki hiyo, kwa ajili ya makandarasi na wadau mbalimbali wanaohusika na utekelezaji wa ujenzi wa miradi mikubwa ya maendeleo nchini,

Tetemeko la Katavi lajeruhi watoto watatu

Na Mary Geofrey

TETEMEKO la ardhi lililotokea mkoani Katavi
usiku wa kuamkia Jumatatu, limejeruhi watoto
watatu baada ya kuangukiwa na ukuta wakiwa
wamelala ndani.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma Homera,
alilieleza Nipashe jana kuwa, watoto wawili
Cecilia Magashi (7) na Lucia Magashi (6)

" Nlsema pia myimba Kadhaa zimepata POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE
Kufaharn idad Kol Kapitia kv watendsliva KATIKA MASAFA YAFUATAYO

kata na maofisa tarafa.
Baba mzazi wa watoto hao wawili Magashi

ra@ﬁghi?m\?vlg ’ ya Itenka, alilieleza Nipashe jana kuwa lll.ll;cln A MUSOM |l|

hawakutakiwa kujibu waliangukiwa na ufa. 921 Mz & 104,05 Mz

lolote kwa kuwa “Nikiwa nimelala lilitokea tetemeko mke

mahakama hiyo haina wangu akataka kutoka nje nikamzuia atulie, MWANZA ARUSHA

mamlaka ya kusikiliza lakini nikakumbuka nyumba yangu nyingine 1021 M 5E T Wiz

kesi hiyo na Wakili ina ufa ambayo watoto walikuwa wamelala, | ‘ e
Namkambe alidai SHINYANGA 1073 Mhz 34.3 His

nikatoka kwenda kuangalia nikakuta mke

upelelezi haujakamilika wangu mwingine akiwa analia, huku akijitahidi

na kuiopbahmahakama kuwaokoa watoto wetu,” Enga alisema. - KIGOMA
IREITIEE [EIETE MRniine Alisema alilazimika kuvunja mlango na 107,85 Mha
kwa alili ya kutajwa, kuingia ndani ambako alianza kuondoa tofali TABORA
Hakimu Andrew Scoult uing ! , : : TANGA
aliahirisha kesi hiyo hadi z%llzokuwa 21m§walalla watoto hadi kusababisha 8.1 Mh  Smcmoa 106.3 Mhy
Septemba 23. kitanda kuvunjika. 7.8 Mix
Katika kesi ya pili, Mike “Tulifanikiwa kuwaokoa, lakini walikuwa GODOMA .
Konga na Sauli Solomoni wameumia maeneo ya usoni na mmoja mguu 100.8 Mhg IDAR E5 SALAAM
walisomewa mashtaka na niliwapeleka zahanati ambako walipatiwa HOROGORD s 07 Mhe 8
l<maW|I!_ya kUJIdDatla fE(_jfha matibabu na juzi walirejea nyumbani,” Engo IRINGA -~ 102.2 Mha TR
Wa njla ya udanganyliru alisema. s
na utakatishaji wa fedha Baba huyo mwenye watoto wanane na wake §7.4 Mha
mbele ya Hakimu Denis wawili, alisema watoto hao jana waliondolewa MBEYA
LU\\//vngi%O wa Serikali bandeji walizokuwa wamefungwa usoni na hali 93.2 Mhz
Basilius Namkambe alidai ! 70 zinaendelea vizuri.
kati ya Juni Mosi na Juni Juzi Taasisi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini
30, mwaka huu walijipatia (GST), ilitaja madhara yaliyotokana na tetemeko
Eola zZa Marekdani 115,000 hilo ni mtoto mmoja kujeruhiwa na nyumba
wa njia ya udanganyifu kadhaa kuharibiwa.
baada ya kumuuzia Henry Kwa mujibu wa Kaimu Meneja wa Utafiti na SONGEA
gfa\/hearbﬁa&?lgv% (ngJ;rumanl Uch}lme waéi}lqlojia, Gabr}i)el Ml;ogoni, wfali%)olfle(a 85 4 Mhz \HTH.‘MH Al
Wakili Namkambe alidai taarifa baadhi ya nyumba zilipata nyufa katika 1021 Mhz §

kosa la pili ni kutakatisha Kata ya Sibwesellnga nyumba moja katika kata

i ya Mashimbo kijiji cha Isenga imebomoka na —— o .
dola ze Marekani 115,900 kujeruhi mtoto. Ww ilJHdIWI‘tE.,ED.T_I Eﬂhﬂ nedtaren r e R 4 i ;
INAENDELEA UK. 26 —— M{’E hﬂm
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Hongera wanafunzi
wa darasa la saba

KILA la heri watoto wanaohitimu darasa la saba ambao leo
mnaanza mitihani yenu. Ndivyo tunavyoweza kuwapongeza kwa
kufanikisha na kukamilisha safari ya elimu ya shule ya msingi.

Wanafunzi wa shule za msingi wanaoanza mitihani leo ambayo
itakamilika mwisho wa wiki hii wanapitia changamoto nyingi, ndi-
yo maana si wakati wa kuwakumbusha mlivyoteseka wala mlivyo-
hangaika hadi kufikia hatua hiyo, bali ni wasaa mwingine wa kuwa-
fariji na kuwashauri kufanya kile taifa linachowategemea.

Serikali inawezeka mabilioni ya fedha kwa ajili ya kufanikisha
elimu ya msingi kwa hiyo si jambo jema wazazi na walezi kuwa-
himiza mabinti na wavulana kuandika majibu ‘feki’ ili kujaza vi-
tabu vya mitihani.

Kwa mfano kuchora zombi’ (misukule) kutukana matusi ya
nguoni na kuchora michoro isiyoeleweka, huwasaidii watoto wala
taifa.

Fedha zinazotolewa na serikali kila mwezi ili kusomesha wa-
toto na nyingine wazazi wanazowekeza kwenye chakula, mavazi,
madaftari vitabu na nauli ni muhimu zikaleta matokeo.

Ndiyo maana tunategemea walezi na wazazi wasiwahimize ma-
binti kuandika majibu ya uongo ili wasifaulu kwenda sekondari,
kisa wanataka warudi nyumbani wakaolewe.

Aidha, wapo wazazi wanaowatisha watoto wao kuwa ukifaulu
shauri yako, mimi sina hela za kukusomesha zaidi, faulu utajua
mwenyewe.

Kwa wasichana wapo wanaokataliwa kusoma kwa kuwa wazazi
au walezi wanawapendelea zaidi vijana wanaume kuliko mabinti
nao na wanabaniwa kuwa wasijitahadi kwa kuwa shule kwao, dar-
asa la saba ndiyo kikomo.

Tunawashauri wazazi wa Tanzania kubadilika ni wakati wa ku-
waeleza watoto wetu haja ya kusoma. Tunatakiwa kuwafahamisha
kuwa ni lazima kusoma kwani kila jambo katika dunia ya sasa ni
lazima usome na uwe na utaalamu.

Wazazi wawahimize watoto kusoma na kufuatilia masuala ya
taaluma si kuwakatisha tamaa na kuwarudisha nyuma kimasomo.

Kumwambia binti aache masomo ili akaolewe ni kama kumtia
kitanzi. Kwanza ni uvunjaji wa sheria , lakini ni kumwingiza kwe-
nye hatari za kupata matatizo ya uzazi ambayo wakati mwingine
ni kifo.

Umri mdogo unaweza kuchangia vifo vya mabinti wakati wa ku-
jifungua. Aidha, hata malezi ya mtoto anayelelewa na mama mwe-
nye umri mdogo yanaweza yasiwe na manufaa kwani ni sawa na
mtoto kumlea mtoto mwenzake.

Wazazi na walezi wafahamu kuwa maelezo kuwa elimu ni ufun-
guo wa maisha ni ukweli bila kipingamizi. Kwa elimu kijana anay-
opata ataweza kujiajiri, kumudu maisha yake na pia kuchangia
uchumi wa familia na taifa.

Kwa hiyo huu uwe mwanzo wa wazazi na walezi kuwahimiza
watoto wetu kusoma na kufanya vyema katika mitihani yao badala
ya kuwahamasisha kutoa majawabu yasiyofaa kwenye mitihani.

Ikumbukwe utajiri pekee mzazi anaoweza kumpa na kum-
wachia mwanae ni elimu ambayo itamtengenezea taaluma na huo
ndiyo ufunguo kwenye maisha yake.

Elimu ndiyo zawadi pekee ambayo hakuna wa kumnyanganya.
Ndiyo ambayo itainyanyua familia maskini , tena ndiyo barabara ya
kuwatoa katika ujinga, umaskini na maradhi.

Kwa hiyo mtihani wa darasa la saba unaofanyika leo uwe mwan-
zo wa kuwahamasisha na kuwaandaa watoto wetu wa kike na ki-
ume kusoma zaidi na kupenda shule zaidi.

Wanapomaliza mitihani hii tuwahimize kusoma, kujifunza zaidi
na kujiandaa kuwa wabunifu, wataalamu na mabingwa kwenye
Nyanja mbalimbali.

Ndiyo wakati wa kuwaeleza kuwa bila elimu hakuna maisha
bora na ukikosea kwenye kujifunza, kujipanga na kujiendeleza kie-
limu unaweza usiwe na maisha bora.

Tunawatakia kila la kheri wanafunzi wote wanaomaliza darasa
la saba leo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Idara ya Matangazo: 0745 700710

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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Na Raphael
Kibiriti

. Ma-RC, DC mikoa ya pamba,

chukueni somo la Mtaka

NIMEVUTIKA kuzungumzia habari ili-
yoandikwa na gazeti hili ukurasa wa 26 jana
Septemba 10, iliyokuwa na kichwa cha habari
kilichosomeka “Simiyu yauza pamba ya bil.
65/-¢

Habari hiyo ilikuwa inarejea taarifa iliyo-
tolewa na Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony
Mtaka, baada ya kuwa amefanya ziara mkoani
mwake ya kukagua hali ya maendeleo ya un-
unuzi wa pamba.

Kwa mujibu wa taarifa yake, mkoa huo am-
bao ni moja ya mikoa inayoongoza kwa kilimo
cha zao hilo nchini, tayari umeshauza kilo
54,257,314.00 za pamba zenye thamani ya Sh.
bilioni 65,108,775,600.00.

Aidha, taarifa inaendelea kubainisha kwam-
ba pamba iliyokusanywa kwenye maghala ya
Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS), ni
kilo milioni 132 yenye thamani ya Sh. bilioni
159.3.

Na kati ya kilo hizo zilizokusanywa kwe-
nye maghala ya AMCOS, kilo milioni 83 zenye
thamani ya Sh. bilioni 100, tayari zimeshasa-
firishwa kwenda kwenye viwanda vya kusindi-
ka pamba.

Vilevile taarifa hiyo ikafafanua kwamba
kati ya kilo hizo milioni 83 zilizosafirishwa,
kilo milioni 54 zenye thamani ya Sh. bilioni
65, bado hazijalipiwa kwa maana kwamba,
wakulima hawajalipwa fedha zao.

Muungwana anasema amevutiwa na taarifa
hiyo ya Mtaka kwa sababu ni miongoni mwa
wadau ambao wamepaza sauti kwa muda
sasa, kuhusiana na kadhia zinazoambatana na
ununuzi wa pamba msimu huu.

Kadhia ya kusuasua kwa ununuzi wa zao
hilo tangu msimu wa ununuzi uzinduliwe
mwezi Mei, ambayo iliambatana na kitu kama
‘kamgomo’ kutoka kwa wanunuzi dhidi ya bei
elekezi ya Sh. 1200 iliyowekwa na serikali.

Ni msimamo imara wa serikali ndio kim-
singi umesaidia wakulima wanunuliwe kwa
bei hiyo, kwani kama isingeonyesha msimamo
thabiti kulikuwa na uwezekano kwa kilo ya
pamba, kununuliwa hata kwa Sh. 500 msimu
huu.

Aidha, kadhia hii iliambatana pia na ahadi
ya serikali ya kununua pamba yote ya wakuli-
ma kufikia mwishoni mwa mwezi Julai, ahadi
ambayo ilishindikana kutokana na kampuni

za ununuzi kutokwenda na kasi iliyokuwa ina-
takiwa na serikali.

Taarifa hiyo rasmi ya Mtaka walau imempa
mwanga Muungwana juu ya hali ilivyo katika
suala zima la ununuzi wa pamba hadi sasa.

Anasema imempa mwanga hususani ka-
tika maeneo matatu kimsingi. Kwanza ni kuwa
bado takribani nusu ya wakulima ambao
wameuza pamba yao hadi sasa hawajalipwa
fedha zao.

Hilo linathibitishwa na taarifa hiyo kwamba
kati ya kilo milioni 83 zenye thamani ya Sh. bil-
ioni 100, kilo milioni 54 zenye thamani ya Sh.
bilioni 65 hazijalipwa hadi sasa.

La pili ambalo limempa mwanga Muung-
wana ni kwamba bado kuna pamba ambayo
haijasafirishwa kutoka kwenye maghala ya
AMCOS, kwenda viwandani.

Na la tatu ambalo Muungwana amelibaini
kutoka kwenye taarifa ya Mtaka ni kwamba
maelekezo ya serikali ya kuhakikisha wanunu-
zi wawe wameshainunua pamba yote kufikia
sasa, hayajatekelezwa kikamilifu.

Ikumbukwe kwamba hapa tunazungumzia
pamba ambayo tayari iko AMCOS, wakati kuna
wakulima ambao bado hawapeleka pamba
yao kuiuza kwenye vyama vya ushirika vya
msingi, wakitaka wakiuza walipwe fedha zao
palepale.

Kwa hali hiyo kuna ushauri ambao Muung-
wana anautoa katika kadhia hii ikizingatiwa
kwamba huu ni mwezi Septemba.

Mwezi ambao kimsingi, wakulima wa zao
hilo wanapaswa kuwa wanamalizia kuandaa
mashamba yao, tayari kwa kilimo cha msimu
ujao.

Muungwana anashauri wakuu wa mikoa
katika maeneo yanayolima zao hilo kuweka
hadharani taarifa ya ununuzi unavyoendelea
hadi sasa.

Lakini kubwa anawasisitiza wakuu wa
mikoa na wakuu wa wilaya kusimamia shu-
ghuli nzima ya ununuzi, usafirishwaji na kub-
wa zaidi wahakikishe wakulima wanalipwa
fedha zao.

Muungwana anasema hili ni la muhimu kwa
sababu mbali na mengine, wakulima wanazi-
hitaji fedha hizi ili ziwasaidie msimu ujao wa
kilimo.
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Afungwa miaka
30 jela kumuua
mpenzi kisa

ugomvi wa malipo

Na Said Hamdani, LINDI

MKAZ| wa Kilanjelanje,
Wilaya ya Kilwa, mkoani
Lindi, Mwanyika Tho-
bias (20), amehukumiwa
kifungo cha miaka 30
gerezani, baada ya kupati-
kana na hatia ya kuua bila
kukusudia, kutokana na
kushindwa kulipia hu-
duma va penzi alilokuwa
amepewa.

Hukumu hiyo ilitolewa
na Jaji wa Mahakama hiyo,
Paul Ngwembe, baada ya
mshtakiwa kupatikana na
hatia ya kumuua bila kuku-
sudia Shamshi Selemani
kata hiyo.

Kabla ya kutolewa hu-
kumu hiyo, mshtakiwa al-
ipewa nafasi ya kujitetea,
hivyo kupitia Wakili
aliyekuwa anamtetea Issa
Chitula aliiomba Ma-
hakama kuangalia adhabu
itakayofaa kumpatia mteja
wake, ikizingatiwa ni mko-
saji wa mara ya kwanza na
alifanya kosa hilo kutoka-
na na kutingwa na ‘shetani
wa ujana’.

Mwanasheria wa Serika-
li, Yahaya Gumbo, aliomba
mshtakiwa apewe ad-
habu kali ili liwe fundisho
kwake na wengine we-
nye tabia ya kupenda
kukopa penzi kutoka
kwa kinadada wanaowa-
tekelezea shida zao kwa
kutotekeleza makubaliano
yao, badala yake huwa-
geuka na kuwapa Kkipigo
kinachosababisha kifo.

Jaji Ngwembe akitoa
hukumu katika kesi hiyo
namba 34/2018 kupitia
kifungu cha (195) kanuni
ya adhabu sura 16/2002,
alisema anayakubali
maombi kutoka pande
zote mbili, lakini sheria
imembana mikono, hivyo
kumhukumu Mwanyika ku-
tumikia kifungo cha miaka
30 gerezani.

Awali ilidaiwa na Gumbo
kuwa Oktoba 21, 2017
katika Kata ya Kilanjelanje,
Mwanyika alimuua bila ya
kukusudia Shamshi, baada
va kushindwana malipo
baada ya kutekelezewa
kupewa penzi.

Gumbo alilambia Ma-
hakama kuwa Shamshi
alitaka alipwe ujira wake
wa Sh. 10,000, lakini mshi-
takiwa alimpatia Sh. 5,000,
hivyo ukizuka ugomvi na
kusababisha kifo cha msi-
chana hiyo.

K

Mapato Tanzania (TRA). PICHA: MIRAJI MSALA
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Serikali yajipa miezi miwili utumiaji zebaki

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BUNGE limepitisha azimio la ku-
ridhia Mkataba wa Minamata wa
mwaka 2013 kuhusu zebaki, huku
serikali ikieleza kuwa imeshaanza
maandalizi ya mpango mkakati wa
kuondokana na matumizi ya kemi-
kali hiyo na ndani ya mwezi ujao
utakuwa umekamilika.

Akiwasilisha hoja ya kuomba ku-
ungwa mkono azimio hilo, Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira, George
Simbachawene, alisema zebaki ni
hatari kwa afya ya binadamu, vi-
umbe wengine na mazingira.

“Wabunge wote wanaunga
mkono azimio hili, hii inaonesha

kwamba sote tumeshakubaliana
kuwa zebaki ni kitu kibaya chenye
madhara kwa binadamu, wany-
ama, mimea na mazingira.

“Lipo pia kundi la wachimbaji
wadogo ambao wanaathirika moja
kwa moja kwa kuishika zebaki,
ambalo linahitaji kulindwa na
serikali,” alisema.

Simbachawene alisema kusudio
la mkataba huo wa Minamata ni
kuhakikisha kufikia mwaka 2030,
kusiwe na matumizi ya zebaki na
serikali kutoingia mkataba huo
kunaweza kuikosesha nafasi na
fursa za kushirikiana na mataifa
mengine katika mikakati hiyo
ya kimataifa ya kukabiliana na
matumizi ya zebaki.

Alisema tayari wizara yake

imeshaanza maandalizi ya mpango
mkakati wa kuondokana na
matumizi ya zebaki na ndani ya
mwezi ujao utakuwa umekamilika.
Alisema zebaki ni miongoni mwa
kemikali hatari zinazohatarisha
zaidi afya ya jamii duniani
kutokana na kudumu katika
mazingira kwa muda mrefu,
kusafiri masafa marefu kwa njia
ya hewa, maji (mito, maziwa na
bahari) na udongo, hivyo kuathiri
afya ya binadamu na mazingira.
Alibainisha kuwa hadi sasa,
tayari nchi 112 zimeridhia mkataba
huo wa Minamata ulioanza
kutekelezwa rasmi mwaka 2017.

Alisema  hatua hiyo pia
imezingatia Sera ya Taifa ya
Mazingira ya Mwaka 1997

inayohimiza kuimarisha
ushirikiano wa kimataifa katika
hifadhi na usimamizi wa mazingira
kwa manufaa ya vizazi vya sasa na
vijavyo.

Akichangia hoja hiyo bungeni
jana, Mbunge wa Viti Maalum, Dk.
Semesi Sware (Chadema), alisema
waathirika wakubwa wa zebaki
nchini ni wachimbaji wadogo wa
dhahabu ambao kwa asilimia 90
wanapatikana Kanda ya Ziwa.

Alisema kuna haja serikali
kuchukua hatua kudhibiti
matumizi ya zebaki nchini ili
kuokoa maisha ya wananchi wake
hususan wachimbaji hao ambao
huishika moja kwa moja kemikali
hiyo wakati wa kuchenjua kienyeji
dhahabu.

Kigoma kunufaika ujenzi wa madaraja

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wa Halmashauri
ya Kigoma, wanatarajia kunufaika
na ujenzi wa madaraja ya mawe
unaofadhiliwa na Serikali ya
Ubelgiji chini ya mradi wa kilimo
endelevu katika Mkoa wa Kigoma
(Sakirp - Enabel) na kusimamiwa
na Wakala wa Barabara za Vijijini
na Mijini (Tarura).

Akizungumza jana na waandishi
wa habari wakati wa ukaguzi wa
mradi huo, Mkurugenzi Mtendaji

wa Halmashauri ya Kigoma,
Pendo Mangali, alisema mradi
huo uliibuliwa na wananchi

baada ya kueleza changamoto
wanayokutana nayo katika
kusafirisha mazao yao kutoka
shambani hadi nyumbani na
kwenye masoko.

Alisema kiongozi huyo
amebainisha kuwa mradi huo
wa ujenzi wa madaraja ya mawe
unalenga kutatua kero ya usafiri na
usafirishaji wa mazao na kwamba
wananchi  walihamasishwa na
wakakubali ~ kujitokeza  katika
kusomba mawe na kushiriki
kujenga madaraja hayo.

“Nitumie fursa hii kuwapongeza
wananchi wa Halmashauri ya
Kigoma kwa kuwa wanafanya kazi
sana, baada ya kugundua kuwa
wanashindwa kusafirisha mazao
yao kutoka shambani hadi sokoni
kwa pamoja tuliamua kuanza
ujenzi wa madaraja ya mawe,”
alisema.

Alibainisha kuwa baada ya
kukamilika kwa madaraja hayo
kazi itakayokuwa imebaki ni
kufungua barabara za kuunganisha

mashamba na hatimaye kuwezesha
wananchi kufikisha mazao yao
sokoni kwa urahisi na kukuza
kipato chao.

Kwa upande wake, Meneja wa
Tarura wilayani humo, Pharles
Ngeleja, alisema ujenzi wa madara-
ja kwa teknolojia ya kutumia mawe
ni wa gharama nafuu na kwamba
unawashirikisha wananchi moja
kwa moja kwa kukusanya vifaa
vinavyopatikana katika mazingira
yao.

Alisema wafadhili wanatoa vi-
faa vya viwandani visivyopatikana
kwenye mazingira mfano saruji
huku Tarura wakisimamia shughu-
li za ujenzi.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nanchi wanaoshiriki katika ujenzi
wa madaraja hayo, Mwenyekiti wa

Tunzwe, alisema kuwa changamo-
to ya usafiri ni kubwa hasa kipindi
cha masika na tayari wameamua
kujitolea kwa kukusanya mawe ili
kujenga madaraja.

Naye, Meneja mshauri wa mradi
huo chini ya Serikali ya Ubelgiji,
Steven Hollevoet, alisema teknolo-
jia ya ujenzi wa madaraja ya mawe
ni ya muda mrefu hasa katika nchi
za Ulaya na Asia na sasa wamei-
leta Tanzania ili kuwafundisha
wananchi kujenga madaraja kwa
gharama nafuu kwa sababu vifaa
vinavyotakiwa kama mawe na
mchanga vinapatikana kwa urahisi.

Hadi sasa madaraja sita
yamekamilika na tisa yapo katika
hatua mbalimbali huku lengo
likiwa ni kukamilisha 15 ifikapo
mwezi Desemba, 2019.
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Tanzania sasa kuwa
kinara hifadhi Afrika

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAZIRI wa Maliasili, Dk. Hamis Kigwangalla,
amesema kwa Bunge kuridhia maazimio
matatu ya kubadilisha hadhi sehemu ya
mapori ya akiba kuwa hifadhi za taifa,
Tanzania sasa itakuwa na hifadhi 24 na kuwa
kinara barani Afrika kwa idadi ya hifadhi.

Akihitimisha hoja ya maazimio ya kubadili
hadhi ya mapori ya akiba Kigosi na Ugalla
kuwa hifadhi za taifa, Dk. Kigwangalla alisema
kuridhiwa kwa maazimio hayo ni muhimu
kwa sekta ya utalii na uhifadhi.

Kwa kupitishwa kwa maazimio hayo na
Bunge jana mchana, kunaongeza hifadhi za
taifa tatu, hivyo kufanya nchi kuwa na hifadhi
za taifa nchini 22, kutoka 19 za awali zilizoko
chini ya Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa).

“Kwa hiyo, tukichanganya na Marime Park
ya Mafia na ile ya Mnazi Bay, zitakuwa
zimefikia 24 na kuifanya Tanzania kuwa nchi
yenye hifadhi nyingi za taifa katika Afrika.
Awali, Kenya ndiyo iliyokuwa ikiongoza kwa
kuwa ilikuwa na hifadhi 23 za taifa.

“Hatua hii ni muhimu katika mauzo na kwa
kuwa inamaanisha sasa itakuwa ni nafasi
inayotutangaza kuwa na hifadhi nyingi
kimataifa, inatupa nafasi ya urahisi katika
kuuza zaidi,” Kigwangalla alisema.

Hata hivyo, Mbunge wa Viti Maalum,
Sophia Mwakagenda (Chadema), alisema
uamuzi wa serikali kubadili hadhi ya mapori
ya akiba ya Ugalla na Kigosi kuwa hifadhi
za taifa unakwenda kuwafanya Watanzania
waliokuwa wanaishi kwenye maeneo hayo
kuwa wakimbizi ndani ya nchi yao.

Mbunge wa Kaliua, Magdalena Sakaya
(CUF), alisema kuwa kabla ya kuridhiwa kwa
mapendekezo ya kubadili hadhi ya mapori
hayo, serikali ilipaswa kusubiri kwanza ripoti
ya mawaziri wanane waliotumwa na Rais
John Magufuli kwenda kukagua maeneo
ya hifadhi zenye migogoro ya kimipaka na
wananchi. Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii,
Kemilembe Lwota, alishauri kuwa ili kuepuka
uwezekano wa hifadhi mpya kukabiliwa na
migogoro, serikali ihakiki mipaka husika kwa
kushirikiana na wananchi wa maeneo husika.
vimesajiliwa kisheria, wako wananchi
wanaofanya shughuli za uvuvi katika Mto
Ugalla na wengine wanafuga nyuki katika
mapori yote mawili (Ugalla na Kigosi).

“Kamati inaishauri serikali kuhakikisha
wananchi waliomo ndani ya hifadhi
hawabugudhiwi na wanawekewa utaratibu
ambao hautaleta migogoro,” alisema.

Akiwasilisha maoni ya Kambi Rasmi ya
Upinzani, Mbunge wa Viti Maalum, Catherine
Ruge (Chadema), alisema kambi hiyo inaona
kuwahamisha wananchi kutoka kupisha
hifadhi hizo mpya ni kwenda kinyume
cha kauli ya Rais Magufuli aliyesema
wananchi wanaozunguka maeneo ya hifadhi
wasibughudhiwe kama wanafanya shughuli
730 za kutafuta riziki.

Alisema kambi hiyo pia inaona kuna haja
kuziunganisha mamlaka tatu za serikali
zinazofanya majukumu yanayofanana katika
sekta ya utalii, akizitaja kuwa ni Tanapa,
Tawa na NCAA.

Kundi la WhatsApp ladaiwa
kutumiwa mitihani darasa 7

INATOKA UK.2

“Baadhi ya vituo kwa mfano cha Hazina
tulisema watafanyia Oysterbay, kituo cha
Atlas walifanyia kituo cha Bongoyo, Ubun
go Fort of Joining walifanyia kituo cha Mbe-
zi,” alisema.

Dk. Msonde alitoa wito kwa shule zote
nchini zijiepushe na kufikiria, kupanga na
kutekeleza njama za kuhujumu mtihani
huo.

“Kamati zote za mikoa, halmashauri na
jiji wamefundishwa vilivyo mwaka huu
wataangalia kwa upana namna ya uzinga-
tivu wa kanuni za mitihani. Wamiliki wa
shule binafsi wasiingilie shughuli za miti-
hani waache vituo vyao ambavyo kwa sasa
ni vya baraza ili mitihani ifanyike vizuri,”
alisema.

Kuhusu watahiniwa 947,221 waliosajiliwa
mwaka huu kufanya mtihani huo wa dara-
sa la saba, Dk. Msonde alisema wanatoka
katika shule 17,051 Tanzania Bara. Alisema
kati yao wavulana ni 451,235 sawa na asil-
imia 47.64 na wasichana ni 495,986 sawa na
asilimia 52.36.

Alisema watahiniwa 902,262 watafanya

mtihani huo kwa lugha ya Kiswahili
na watahiniwa 44,959 wataufanya
kwa lugha ya Kiingereza ambayo
wamekuwa wakiitumia katika kuji-
funzia.

“Watahiniwa wenye mabhitaji maal-
um ni 2,678 kati yao 81 ni wasioona,
780 wenye uoni hafifu, 628 wenye ule-
mavu wa kusikia, 325 ni wenye ulema-
vu wa akili na 864 ni wenye ulemavu
wa viungo vya mwilini,” alisema.

Dk. Msonde alisema katika mtihani
huo, masomo matano yatatahiniwa
ambayo ni Kiswahili, Kiingereza, Say-
ansi, Hisabati na Maarifa ya Jamii.

“Wasimamizi wahakikishe wanalin-
da haki ya watahiniwa wenye mabhitaji
maalum. Haki hizi ni pamoja na kupa-
ta mitihani yenye maandishi ya nukta
nundu kwa watahiniwa wasioona na
maandishi yaliyokuzwa kwa watahi-
niwa wenye uoni hafifu.

“Watahiniwa wote wenye mahi-
taji maalum waongezewe muda wa
dakika 20 kwa kila saa kwa somo la
Hisabati na dakika 10 kwa kila saa kwa
masomo mengine, kama mwongozo
wa baraza ulivyoelekeza,” alisema.

WAONYWA UDANGANYIFU

Wasimamizi wa mtihani wa kuhit-
imu elimu ya msingi (darasa la saba)
mkoani Shinyanga, wameonywa ku-
fanya udanganyifu kwenye mitihani
hiyo na kwamba atakayebainika ata-
chukuliwa hatua kali ikiwamo kufuku-
zwa kazi.

Wanafunzi wa darasa la saba hapa
nchini wanafanya mtihani wao wa
kuhitimu elimu ya msingi leo na ke-
sho. Katika Mkoa wa Shinyanga, wa-
nafunzi 30,764 wanafanya mtihani
huo.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofi-
sa Elimu Mkoa wa Shinyanga, Moham-
ed Kahundi, alisema maandalizi ya
mtihani huo wa darasa la saba yako vi-
zuri na kuwatahadharisha wasimam-
izi wasije wakafanya udanganyifu na
kusababisha wanafunzi kufutiwa miti-
hani pamoja na wao kufukuzwa kazi.

Imeandikwa na Romana Mallya
na Agnes Shayo (Tudarco), DAR na
Marco Maduhu, SHINYANGA.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Venance Mabeyo, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana,
akiwataka vijana waliojenga ukuta wa Mirerani kuripoti JKT Mgulani kesho. PICHA: MIRAJI MSALA.

Vigingi vya Nape hadi msamaha wa Rais

INATOKA UK.2

“Mheshimiwa Rais kama baba
yangu, mzee wangu nakushukuru
sana kwa fursa uliyonipa ya

kunisikiliza, kunisamehe,
kunishauri na kunielekeza
ninafanyeje huko mbele

ninakokwenda,” alisema Nape.

Nape ambaye amewahi kuwa
Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, kwenye
Serikali ya Awamu ya Tano,
aliondolewa kwenye nafasi hiyo
Machi 23, mwaka 2017.

Mbunge huyo anakuwa watatu
kwenda kuomba msahama wa
Rais na taarifa zake kutangazwa
kwa umma.

Wengine waliokwenda
kuomba msamaha ni Mbunge
wa Bumbuli, January Makamba,
ambaye aliwahi kuwa Waziri
wa Mazingira na Muungano.
Aliondolewa kwenye nafasi hiyo,
Julai 21, mwaka huu.

Mwingine aliyetajwa kuomba
msamaha ni Mbunge wa
Sengerema, William Ngeleja.

Msamaha  huo  unafuatia
kuvuja kwa mawasiliano ya sauti
zinazodaiwa kuwa ni za kwao
kwenye mitandao ya kijamii
baada ya kutoka kwa waraka
ulioandikwa na waliowahi kuwa
makatibu wakuu wa CCM, Yusuph
Makamba na  Abdulrahman
Kinana, kwenda kwenye Baraza la
Ushauri la Wazee wakimtuhumu

mwanaharakati mmoja
kuwachafua.
Mawasiliano kati ya Nape

na Kinana, yanadaiwa kujadili
maandalizi ya waraka huo
ulioelekezwa kwa Baraza hilo
ambalo Mwenyekiti wake ni Rais
wa Awamu wa Pili, Ali Hassan
Mwinyi.
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Serikali
yaishukuru
NMB kwa
misaada

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeipongeza Benki
ya NMB na kusema imeendelea
kuwa mkombozi kwenye jamii
maeneo mbalimbali nchini
kutokana na kutoa misaada
sehemu zenye changamoto
kubwa.

Hayo valielezwa na Mkuu wa
Wilaya ya Mpwapwa mkoani
Dodoma, Jabiri Shekimweri,
alipozungumza wakati wa
kupokea msaada wa vifaa tiba
vilivyotolewa na benki hiyo
jana kwa ajili ya Kituo cha Afya
cha Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
Kikosi cha 826 Mpwapwa.

Shekimweri alisema benki ya
NMB imeendelea kuwa mkombozi
katika jamii kutokana na kutoa
misaada kwenye maeneo yenye
changamoto kubwa ya mahitaji.

“Mfano ni hivi vifaa tiba
mlivyokabidhi leo, tunajua wote
jinsi eneo la kutolea huduma za
afya lilivyo na changamoto, watu
ni wengi katika jamii wanaofika
hapa kwa ajili ya matibabu ni
kweli benki mnaigusa jamii moja
kwa moja,” alisema.

Hata hivyo alishukuru NMB
kwa kuendelea kutoa misaada
katika wilaya hiyo kwa sababu
kwa mwaka huu ni mara ya tatu
kwa kupata msaada wa mabati
kwa baadhi ya shule za msingi
pamoja Nna madawati.

Naye Mwakilishi wa Mkuu wa
JKT, Kanali Festus Mang'wela
alishukuru kwa msaada huo.

Kanali Mang'wela alisema
kituo hicho kinahudumia watu
wengi wakiwamo familia za
askari, askari wenyewe na jamii
inayokizunguka kikosi hicho.

Alibainisha kuwa
vifaa walivyopokea
vitawasaidia kutokana na kikosi
hicho kuanza kupokea wanafunzi
wa kidato cha sita wanaofika kwa
ajili ya kozi maalumu ya kijeshi
ya miezi mitatu tangu mwaka
jana.

Meneja wa Benki ya NMB
Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi,
alisema wamekabidhi msaada
huo wa vifaa tiba wenye thamani
ya Sh. milioni tano.

Alivitaja vifaa hivyo ni vitanda
vitano vya kawaida, mashuka
25, magodoro matano na vitanda
vya kujifungulia kinamama viwili
vyote vikiwa na thamani hiyo.

Mfano ni hivi vifaa tiba
mlivyokabidhi leo, tunajua
wote jinsi eneo la kutolea
huduma za afya lilivyo na
changamoto, watu ni wengi
katika jamii wanaofika hapa
kwa ajili ya matibabu ni
kweli benki mnaigusa jamii
moja kwa moja

Bunge lashtukia Tanapa kutwishwa mzigo

Na Sanula Athanas, DODOMA

AMATI ya Kudumu ya Bunge ya

Ardhi, Maliasili na Utalii imesema

uamuzi wa serikali wa kuanzisha

ifadhi mpya ya Nyerere kwenye

Pori la Akiba Selous unakwenda kuongeza

mzigo mkubwa katika uendeshaji wa Shirika
la Hifadhi za Taifa (Tanapa).

Makamu Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Kemilembe Lwota, akiwasilisha maoni ya
kamati kuhusu azimio la kubadili sehemu ya
Pori la Akiba Selous kuwa Hifadhi ya Taifa
ya Nyerere, alisema kuanzishwa kwa hifadhi
hiyo kutafanya Tanapa iwe na hifadhi 20 na
hivyo kuwa na mzigo mkubwa kulinganisha
na uwezo wake wa kuzihudumia.

Alisema kati ya hifadhi za taifa 19 zilizopo
nchini kwa sasa, ni hifadhi tatu tu za Serengeti,
Tarangile na Mlima Kilimanjaro zinazalisha
ziada kwa ajili ya kujiendesha na kuzisaidia
hifadhi nyingine 14 ambazo ni tegemezi.

Alibainisha kuwa hifadhi mbili za Ziwa
Manyara na Arusha zinazalisha kiasi cha kuji-
tosheleza kujiendesha zenyewe tu.

Alisema kamati pia inaona kuyachukua
maeneo muhimu yaliyo chini ya Mamlaka ya
Wanayamapori Tanzania (Tawa) ni kuipungu-
zia mamlaka hiyo uwezo wa kukusanya ma-
pato na hivyo kuifanya ishindwe kujiendesha.

“Kwa mfano, katika mapendekezo ya
kubadili hadhi sehemu ya Pori la Akiba Se-
lous kuwa Hifadhi ya Taifa ya Nyerere, jumla
ya vitalu vya uwindaji 37 vitaangukia katika
eneo la Hifadhi ya Taifa na kubakisha vitalu 10
tu chini ya Tawa, hali ambayo kwa vyovyote
vile itaathiri mapato ya Tawa ambayo yanat-
egemea sana biashara ya uwindaji wa kitalii,”
alisema na kuongeza:

“Kamati inaishauri serikali niangalie
uwezekano wa kuwa na mamlaka moja
nchini inayosimamia uhifadhi wa rasilimali
za wanyamapori kama ilivyo kwa nchi jirani
za Kenya, Zambia, Zimbabwe na Afrika Kusini
tofauti na Tanzania ambayo wanyamapori
wanasimamiwa na taasisi zaidi ya moja.”

Kemilembe pia alisema kamati inapende-
keza eneo lote la Pori la Akiba Selous na mae-
neo jirani kama Pori la Akiba Kilombero na
mengine yanayopakana na Selous pamoja na
bwawa la kufua umeme, vyote kwa pamoja
vibadilishwe kuwa Mamlaka ya Hifadhi ya
Mwalimu Nyerere kama ilivyo kwa Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro.

Akiwasilisha maoni ya Kambi Rasmi ya Up-
inzani Bungeni kuhusu azimio hilo, Msemaji
Mkuu wa kambi hiyo katika Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Mch. Peter Msigwa, alisema wa-
naitaka serikali kuzisimamia taasisi na idara
nyingine za uhifadhi ili kuipunguzia mzigo

Tanapa kwa malengo ya kuiongeza ufanisi.

Mch. Msigwa alisema kambi hiyo pia inai-
taka serikali kulieleza Bunge mpango ilionao
kuipatia Tanapa motisha kama vile kuipungu-
zia kodi, ushuru na tozo mbalimbali ili ipate
unafuu na hivyo kuhudumia hifadhi zilizoko
chini yake ambazo haiwezi kujiendesha.

Alisema athari ya azimio la kuanzisha Hifa-
dhi ya Taifa ya Nyerere ni nchi kuwa hatarini
kukosa fedha za utekelezaji wa miradi ya uhi-
fadhi kutoka kwa washirika wa maendeleo
duniani kwa kuwa Selous ni moja ya maeneo
yaliyoainishwa na Umoja wa Mataifa kuwa
urithi wa dunia.

Alisema utekelezaji wa azimio hilo utaiingi-
za nchi katika rekodi mbaya ya kutoheshimu
mikataba na makubaliano ya kimataifa kwa
kuwa tayari ilisharidhia Mkataba wa Unesco
kuhusu Usimamizi wa Maeneo ya Urithi wa
Dunia.

Mch. Msigwa alisema kambi yao inaona in-
gekuwa mantiki zaidi kubadili hadhi ya Porila
Akiba Selous kwa ujumla wake kuwa Mamla-
ka ya Hifadhi na siyo kukata vipande vipande.

Awali, akiwasilisha bungeni azimio hilo,
Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamis
Kigwangalla, alisema kwa kuliridhia, taifa
litaimarisha uhifadhi wa maliasili, hususan
wanyamapori, mimea na mazalia na makuzio
ya samaki na viumbe wengine kwenye maji.

Dar es Salaam jana, kitendo kilichosababisha usumbufu kwa watumiaji wengi wa barabara hiyo. PICHA: JOHN BADI

Madiwani watakiwa kuhamasisha tohara

Na Shaban Njia, KAHAMA

MADIWANI wilayani Ka-
hama mkoani Shinyanga, wam-
etakiwa kuwahamasisha wa-
nanchi walioko katika kata zao,
kuhakikisha wanafanya tohara
ili kujikinga na maambukizi
ya virusi vya Ukimwi (VVU) na
kumkinga mwanamke kupata
saratani ya shingo ya mlango wa
kizazi.

Madiwani hao kutoka katika
Halmashauri ya Mji wa Kahama,
Msalala pamoja na Halmashauri
ya Ushetu mkoani Shinyanga na
vijana wanaotakiwa kujitokeza
kufanyiwa tohara hiyo ni wale
wenye umri kati ya miaka 25
hadi 29.

Ofisa tathmini kutoka shirika
lisilo la kiserikali la Tanzania
Youth Alliance (TAYOA), Emily
Mushi, aliyabainisha hayo al-

ipokuwa akizungumza na madi-
wani hao, watendaji wa kata
wa vituo vya afya kwa kila hal-
mashauri.

Alisema madiwani wanalo
jukumu la kuwahamasisha wa-
nanchi hasa vijana wenye umri
kati ya miaka 25 hadi 29 kuji-
tokeza kwa wingi na kupatiwa
huduma ya tohara kwenye vituo
vya afya vilivyo jirani yao kama

moja ya kupambana na maam-
bukizi ya VVU.
Mushi alisema katika Mkoa

wa Shinyanga  wamelenga
kuwafikia vijana 7,000
na kuongeza kuwa mtu

anapofanyiwa tohara anakuwa
na asilimia 60 ya kujikinga
na maambukizi ya VVU na
kumkinga mke kupata saratani
ya shingo ya mlango wa kizazi
kwa asilimia 30.
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Mkakati wa serikali kuwapatia
ajira wenye ulemavu waanza

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ERIKALI imeanzisha
kanzi data ya wahitimu
wenye ulemavu wa fani
mbalimbali ambao wana
sifa za kupatiwa ajira kupitia
Sekretarieti ya Ajira na Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora.
Hayo yalielezwa jana na
Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, anayeshughulikia
Watu wenye Ulemavu, Stella
Ikupa, alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Leah Komanya, ambaye
alihoji serikali ina mkakati wa
kuhakikisha kifungu cha 31(1)
cha Sheria ya Watu Wenye
Ulemavu ya Mwaka 2010
kinatekelezwa ipasavyo.

zilizo wazi.

Alisema mikakati ya serikali
ya kuhakikisha kifungu hicho
kinatekelezwa ipasavyo  ni
pamoja na kuanzishwa kwa
kanzi data ya wahitimu wenye
ulemavu.

Alitaja mkakati mwingine ni
kufanya kaguzi za kazi kupitia
Sheria ya Taasisi za Kazi,
kifungu cha 45(A) kinachompa
fursa ofisa kazi kutoa adhabu za
papo kwa papo.

“Serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali imeendelea
kufanya uhamasishaji
wa ajira kwa watu wenye
ulemavu kwa njia mbalimbali

kushirikiana na Chama cha
Wagjiri Tanzania (ATE) kutoa
tuzo kwa mwajiri bora ambaye
ameajiri watu wenye ulemavu
na kuwawekea  mazingira
wezeshi ya kufanya kazi zao
kwa ufanisi zaidi.

Ikupa alisema pia kwa
kutumia programu ya ukuzaji
ujuzi kwa kukuza ajira kwa
kutoa mafunzo ya kitalu
nyumba kwa vijana, wakiwamo
wenye ulemavu katika
halmashauri mbalimbali ili
kuwajengea uwezo wa kujiajiri
wao wenyewe au kuajiriwa.

“Pia kutoa mafunzo kupitia
Vyuo vya Ufundi kwa Watu

zikiwamo warsha, mikutano,

wenye Ulemavu vya Yombo Dar

kifungu hicho kinahusu utoaji ~makongamano, vipindi vya es Salaam na Sabasaba Singida
wa nafasi ya ajira kwa watu redio pamoja na runinga,” kwa watu wenye ulemavu
wenye ulemavu waliokidhi alisema. ambayo yanawajenga katika
vigezo vya msingi vya nafasi Aidha, alisema kwa  kujiajiri na kuajiriwa,” alisema.
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Serikali
yaiwezesha
Benki Kilimo
bil. 103/-

BUNGE limeelezwa kuwa ili ku-
hakikisha kuwa Benki ya Maendeleo
ya Kilimo Tanzania (TADB), inakuwa
na fedha za kutosha kwa ajili ya
kutoa mikopo, serikali imeipatia kiasi
cha Sh. bilioni 103 kupitia mkopo
wa gharama nafuu kutoka Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB).

Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Ashatu Kijaji, aliyasema
hayo jana alipokuwa akijibu swali
Oran Njeza.

Katika swali lake, Njeza alisema ili
kuboresha kilimo na ujasiriamali ina-
hitajika elimu kwa wakulima ikiwa
Nni pamoja na kuwa na vyanzo vya
uhakika kwa mtaji.

“Je, Benki ya Kilimo ina mtaji kiasi
gani? Na je, benki hiyo ina mkakati
gani wa kuwafikia wakulima wadogo
wa Wilaya ya Mbeya?" Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Dk. Kijaji
kwa sasa benki hiyo inaendelea na
mchakato wa kukamilisha masharti
va kupatiwa awamu ya pili ya mkopo
wa Sh. bilioni 103 kutoka Benki ya
Maendeleo ya Afrika.

“Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania imefikisha huduma zake
mkoani Mbeya na kuongeza kasi ya
utoaji wa mikopo kutoka Sh. milioni
799.9 Desemba 2017 hadi Sh. bilioni
2.54 kwa taarifa ya mwisho ya Aprili,
2019,” alisema.

Alieleza kuwa mikopo hiyo im-
etolewa kwa miradi saba ya kilimo
na kuwanufaisha wakulima 509 wa
wilaya za Mbozi, Momba na Mbarali.

“Napenda kulifahamisha Bunge
kwamba Benki ya TADB imefanikiwa
kufungua ofisi ya Kanda ya Juu
Kusini mkoani Mbeya,” alisema DK.
Kijaji.

Alibainisha kuwa malengo ya
ufunguzi wa ofisi hiyo ni kuhakikisha
kwamba benki inasogeza huduma
zake karibu zaidi na wateja wake
ambao ni wakulima wote wa Nyanda
za Juu Kusini, ikiwa ni pamoja na
wakulima wadogo wa Wilaya ya

Aliwahimiza wadau wote wa
kilimo nchini wakiwamo wakulima
wasiliana na benki hiyo ili waweze
kupata maelekezo sahihi ya uandaaji
wa miradi itakayokidhi vigezo vya
kupatiwa mikopo.

Mbunge ahoji mkataba wa miradi majisafi

MBUNGE wa Morogoro Mjini (CCM),
Abdulaziz Abood, amehoji lini serikali
itasaini mkataba wa kutekeleza mradi
wa kuboresha huduma ya majisafi katika
Manispaa ya Morogoro kutokana na
kukabiliwa na kero kubwa ya maji.

Akiulizwa maswali bungeni jana,
Abood alisema mradi huo ambao serikali
inatekeleza kwa kushirikiana na Serikali ya
Ufaransa kupitia Shirika lake la Maendeleo
la AFD unatarajiwa kuwakomboa wananchi
kutokana na kero ya maji inayowakabili.

Aidha, alisema serikali iliahidi kuleta
mradi wa maji katika jimbo hilo ambao

utamaliza kero ya maji katika maeneo
mbalimbali yakiwamo Kihonda, Tungi,
Lukobe na Mkundi katika Kata ya Mindu.

“Je, ni lini mradi huo utaanza? Na je,
mradi huo unategemewa kugharimu kiasi
gani?” Alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso, alisema jana (juzi)
serikali ilifungua mchakato wa kuwapata
wataalamu washauri ili mradi huo uanze
kutekelezwa.

“Kazi zitakazotekelezwa ni kuongeza kina
cha bwawa la Mindu, ujenzi wa mtambo
wenye uwezo wa kusafisha na kutibu maji,

upanuzi wa mtandao wa kusambaza maji,
ukarabati wa mabwawa ya majitaka,”
alisema.

Alieleza gharama za mradi ni EURO
milioni 70 na taratibu za kusaini mkataba
wa kifedha zinaendelea na zitakapokamilika
utekelezaji wa mradi utaanza.

Aweso alisema ni kweli serikali iliahidi
kutekeleza miradi mbalimbali kwa ajili ya
kuboresha huduma ya maji katika Jimbo la
Morogoro Mjini.

Alisema katika kutekeleza ahadi hiyo,
serikali kupitia Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Morogoro (Moruwasa)

imeandaa mipango ya muda mfupi na
mrefu.

“Katika mipango ya muda mfupi,
katika mwaka wa fedha 2018/19 serikali
imetekeleza mradi wa uboreshaji wa
huduma ya maji katika kata za Kihonda na
Mkundi,” alisema.

Alibainishakuwamradihuoumegharimu
kiasi cha Sh. bilioni 1.9 na umewanufaisha
wakazi wapatao 17,000 wanaoishi maeneo
ya Kihonda, Kilimanjaro, Kiegea na Kihonda
Kaskazini.
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Rivacu yakataa zuio la stakabadhi ghalani

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

HAMA Kikuu cha ushirika mkoani

Manyara (Rivacu) kimekataa zuio

la Tume ya Maendeleo ya Ushirika

nchini ya kuzuia vyama vya ushirika
kutumia mfumo wa stakabadhi ghalani ku-
nunua mazao ya biashara.

Mwenyekiti wa Rivacu, Michael Tsaxara,
imelikataa zuio hilo wiki iliyopita alipozun-
gumza na Nipashe.

Alisema Tume ya Ushirika imeweka zuio
kwa vyama vya ushirika kuanzia Septemba
3, kwa madai havina maghala ya kutosha,
hivyo alisema kuweka zuio ni kukiuka wara-
ka wa mrajisi namba 1 wa mwaka 2019 kwa

biashara za mazao ya dengu, choroko, ufuta,
soya na mbaazi msimu wa 2019/2020 kupitia
mfumo wa vyama vya ushirika.

Tsaxara alisema viongozi walioweka zuio
la wakulima kuuza mazao yao kwa mfumo
wa stakabadhi ghalani kwa kisingizio kwam-
ba hamna maghala ya kutosha hawajasema
kweli.

Mkoani Manyara kuna maghala ya kutosha
na kila kijiji kina ghala.

Aidha, alisema iwapo watazuia mfumo
huu Rivacu itapata hasara ya zaidi ya Sh. mil-
ioni tano ambazo zilitumiwa kununulia vifun-
gashio. “Kinachotushangaza aliyeweka zuio
mfumo huu usiendelee kutumika hajatush-
irikisha sisi wa vyama vya ushirika,” alisema

N

Tsaxara.

Alisema kusitishwa kwa mfumo huu kuta-
sababisha hasara kwenye vyama vya msingi
na halmashauri maana zilikuwa zinapata
ushuru na Rivacu yenyewe itapata hasara
kwa kuwa wanunuzi hawataendelea kufanya
kazi wakati Rivacu imeishaingia mkataba.

“Sisi hatuna tatizo la maghala hata kidogo
kusema hakuna si kweli na waliosema ha-
wajui labda wanajua walichopewa,” alisisitiza
Mwenyekiti wa Rivacu.

Msimamizi huyo wa ushirika alisema wao
waliohamasisha mfumo huo kwa zuio hilo
watashindwa kurudi kuutetea kwa wananchi
maana maghala yapo halafu waambiwe ham-
na ni kitendo cha aibu.

il .

Mkuu wa Wilaya wa Arusha, Gabriel Dagarro (wa pili kushoto), akibadilishana mavvazo na Mkurugenm wa Wateja Wakubwa wa Benki ya

NBC, Linley Kapya, wakati wa hafla ya chakula cha usiku |||yoanda||vva na benki hiyo, ji

Arusha, Mirage Msuya na Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, Richard Kwitega. MPIGAPICHA WETU

KKKT, Jumuiya ya Kikristo zataka ukatili kutokomezwa

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

KANISA la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania naJumuiya za Kikristo
Tanzania vimewataka Watanza-
nia kutokomeza ukatili wa kijin-
sia, kuanzia kwenye familia.

Kuondoa ukatili kutaleta am-
ani na kufikia malengo ya seri-
kali ya uchumiwa kati, ifikapo
mwaka 2030 na kuondokana na
umaskini.

Pendaeli Lukumay, Mratibu wa
Programu ya Haki na Usawa wa
Kijinsia inayotumia ‘Time Travel

Method’ kupinga ukatili wa ki-
jinsi Tanzania, kupitia =~ KKKT
alisema jana mjini hapa.

Aliwataka Watanzania waache
ukatili wa kijinsia katika jamii
kwani husababisha kukosekana
kwa amani na kukwamisha shu-
ghuli za kiuchumi.

“Ukatili wa kijinsia una mad-

hara kwa ujenzi wa uchumi na
hasa sasa tunapohimiza ujenzi
wa viwanda, kwani kama nyum-
bani kuna ugomvi hakuna maen-
deleo yatakayofanyika na hivyo
husababisha kuongezeka kwa
umaskini,” alisema Lukumay.

Alitaja mifano ya vitendo vya
ukatili wa kijinsia kwenye jamii,
kuwa ni ubakaji wa kwenye
ndoa, udhalilishaji, kuhamisha
ugomvi wa mzazi na mzazi hadi
kwa watoto, kutoshiriki kikamili-
fukwenye malezi ya watoto (hasa
kwa baadhi ya wanaume.

Mengine ni kutowapa watoto
nafasi sawa, kisa wamezaliwa
nje ya ndoa, ulawiti, ndoa za uto-
toni, kunyima wanawake nafasi
za maamuzi, ndoa za utotoni na
mauaji ya watoto.

Lukumay alisema programu
ya ‘Time Travel Method’ iliyoan-
zishwa mwaka 2018 itatekelezwa

kwa miaka mitatu kwa kutumia
kongamano la urithi wetu na se-
hemu mashuhuri, kuzungumzia
mambo mtambuka kama kup-

inga ukatili wa kijinsia.
“Time Travel Method’ ni njia
tunayotumia kwenye mradi

wetu, tunahusisha urithi na se-
hemu za kihistoria kupinga uka-
tili wa kijinsia, njia ya majadili
kama mazungumzo hutumika
kwa makundi mbalimbali ya
wanawake, wanaume, vijana wa
kiume, kike na watoto,” alisema.

Makundi yote hujiachia kwa
kuzungumza masuala ya mila
na desturi nzuri na zile za kua-
cha na hiyo imesaidia kuleta ma-
tokeo chanya kwani ni tofauti na
semina ambayo unapowaita
washiriki hupata nafasi finyu,
kutoa mawazo yao, tofauti na
hiyo njia ambayo ni uhuru kwa
mazungumzo.

Alisema mradi huo wa haki na
usawa Tanzania unatekelezwa
kwenye dayosisi 15 ambazo
baadhi ni Dayosisi ya Kusini
(Njombe), Kusini Kati ( Makete),
Iringa, Ruvuma, Ziwa Tang-
anyika (Sumbawanga) na Kusini
Mashariki (Mtwara).

Lukumay alisema mradi huo
umelazimika kuegemea zaidi
upande wa Nyanda za Juu Kusini,
kufuatia uhitaji zaidi wa elimu
ya kupinga ukatili wa kijinsi na
kwamba dayosisi hizo ni changa
pia.

Njia ya ‘Time Travel Method’
ilianza nchini Sweden Kkati ya
miaka ya 80 kwa kupitia shule
kwa ushirikiano wa  makum-
busho na kuenea kwenye nchi
20 za Ulaya, Amerika, Afrika na
Asia na katika Afrika njia hiyo
hutekelezwa Kenya, Uganda, Af-
rika Kusini na Tanzania.

Ofisa Shughuli wa Rivacu, Vivian Mahuto,
alisema kusitishwa kwa mfumo wa stakaba-
dhi ghalani ni kuwanyima ajira vijana ambao
wanafanya kazi kwenye maghala na si kweli
kwamba hamna maghala.

Alisema mfumo huu ni mzuri na kwa
wakulima wa ufuta umezaa matunda kwa
wakulima maana wameuza kwa Sh. 2,790
mpaka 3,000 na Rivacu ilitaka kuzindua
mfumo huu Septemba 5, ila zuio hilo likawa
kikwazo ambapo bei ya mbaazi ingetegemea
soko linasemaje.

Lilian Macha, mkulima kutoka Masakta,
alisema serikali isikubali zuio hilo kwa kuwa
ni uongo na kwamba wana maghala ya ku-
tosha.

]
Tanesco kudhibiti
wezi na vishoka

Na Woinde Shizza, ARUSHA

SHIRIKA la Umeme (Tanesco), mkoa
wa Arusha, limetangaza operesheni
va kuwabaini wezi wa umeme na
vishoka, wanaowadanganya wateja
Eylva kujifanya maofisa wa shirika

ilo.

Ofisa Uhusiano na Huduma kwa
Wateja wa Tanesco, mkoa wa Arusha,
Lucas Kusare, aliwaambia wana-
habari kuhusu changamoto mbalim-
bali zinazolikabili shirika hilo.

Kusare alisema mbali na vishoka
pia shirika hilo litawakamata wateja
wanaoiba umeme, ikiwa ni pamoja
na wale wote wanaojihusisha na
vitendo vya kuhujumu miundom-
binu ya shirika kwa kuiba nyaya na
mafuta ya transfoma.

“Pia tuna taarifa kuwa kuna
wafanyakazi wa Tanesco wasio
waaminifu ambao wanashirikiana na
vishoka katika kuhujumu miundom-
binu ya shirika, nao tutawabaini na
kuwachukulia hatua za kinidhamu na
tutakaowakamata tutawafikisha ma-
hakamani,” alisema Kusare.

Akizungumzia kukatikatika kwa
umeme mara kwa mara, katika mae-
neo mbalimbali mkoani hapa, Kusare
alisema kwa kiasi kikubwa inasa-
babishwa na wateja wengi kutojua
kutumia rimoti za mita za umeme.

“Mita hizi za sasa zinatumia rimoti
na tulizifunga juu ya nguzo lengo

likiwa ni kukabiliana na vishoka
na wezi wa umeme na ndio maana
mteja anaongeza umeme kwenye
mita yake, kwa kutumia rimoti, lakini
imebainika kwamba nyingi zimehar-
ibika kutokana na wananchi kushind-
wa kutumia ipasavyo,” alisema.

Mkuu huyo wa mawasiliano alise-
ma hali hiyo imekuwa ni changa-
moto kubwa sana kwao na kwamba
Kkwa sasa wanawasiliana na Tanesco
makao makuu, kuangalia namna ya
Kutatua tatizo hilo.

Aliongeza kuwa mbinu zinazotumi-
wa ni pamoja na kuendelea kutoa
elimu kwa wananchi juu ya matumizi
sahihi ya kifaa hicho wanapoongeza
umeme.

Alisema kwa siku wamekuwa
wakipokea taarifa zaidi ya 50 juu ya
kuharibika kwa vifaa hivyo, ambapo
baadhi wamekuwa wakivipokea na
kuvifanyia matengenezo madogo na
kuwapa mwongozo juu ya matumizi
sahihi ya vifaa hivyo.

Pia alitoa wito kwa makandarasi
wote waliopewa kazi na shirika hilo,
kuhakikisha kuwa wanafanya kazi
zao kwa kufuata masharti na taratibu
walizopewa na kuepuka kuwatumia
vishoka ili kuepuka kusitishiwa
mkataba wa kazi.
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Chama chasotea hati ya ardhi miaka 13

Na Godfrey Mushi, ROMBO

AKATI Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, akiwa ametoa
ofa ya kupelekewa majina ya
maofisa ardhi wanaochelewesha hati za ar-
dhi, mambo ni tofauti kwa Chama cha Ushiri-
ka wa Mazao (Amcos) cha Tarakea kilichoko
Rombo, mkoani Kilimanjaro.

Chama hicho kinalia kukwamishwa na
Idara ya Ardhi ya wilaya hiyo na Serikali ya

ya eneo lao kutokana na kufuatilia kwa mia-
ka 13 sasa bila mafanikio.

Bodi ya chama hicho, imeweka wazi
ofisi ya ardhi ya wilaya ya Rombo.

Kaimu Mwenyekiti wa Tarakea Amcos,
Adam Sudi, alisema walianza mchakato wa
kutafuta hati hiyo mwaka 2006 na mwaka
2007 walilipa ada ya upimaji katika idara ya
ardhi ya Sh. 700,000 na kuwekewa alama za
mipaka (beacons) na kisha kupewa fomu ili
mpaka sasa hawajawahi kurejeshewa fomu
hiyo, licha ya kuulizia kila mara.

= -

“Tumehangaika sana mpaka tumem-
wandikia barua yenye kumbukumbu namba
TRCS/HW/R/B/5/32 ya Desemba 19, mwaka
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rombo kukumbushia barua
yetu ya Oktoba 5, 2018 inayohusu jambo hili,
lakini hadi sasa hatujapata jibu. Tunamwom-
ba Waziri wa Ardhi, Mheshimiwa Lukuvi aje
atusaidie kumaliza utata huu, tujue tunak-
wama wapi.

Katibu wa Tarakea Amcos, Bertha Shirima,
alisema nia yao ya kutaka Waziri Lukuvi ku-
ingilia kati ni kutimiza maagizo yake aliyoy-
atoa ya kutaka kufikia Februari, mwaka huu,
maeneo yote nchini yawe yamepewa hati

“Sisi tunataka kuanzisha duka kubwa la
pembejeo na ‘hardware’ (vifaa vya ujenzi) ili
kuwasaidia wakulima, kama tutapata mkopo
kutoka benki lakini tunakwama kuendelea
na mchakato kwa sababu ya kukosa hiyo
hati. Tunamshukuru sana Mkuu wa Wilaya
ya Rombo, Agness Hokororo, alipokuja hapa
na alitoa amri kwa idara ya ardhi kutoa
hati hiyo ndani ya siku 14, lakini hadi leo
watendaji wa idara hiyo hawajatii agizo hilo,”
alisema Shirima.

. e

“Agosti 10, 2006 tulipata barua kutoka
Ofisi ya Ardhi Wilaya ikituonyesha gharama,
upimaji, upitishaji kibali wizarani, ulipaji na
upatikanaji wa hati miliki na Novemba 11,
chama hiki kilikabidhi hundi namba 062643
yenye thamani ya Sh. 700,000 ambayo
ilikabidhiwa kwa ofisa ardhi,” aliongeza.

Mmoja wa wakulima wanaotegemea
chama hicho, Didas Kireti, alieleza
masikitiko yake kuhusu njama za makusudi
za kukwamishwa kwa mchakato wa
kuiendeleza Tarakea Amcos, akisema
hatima yao hivi sasa iko mikononi mwa
Waziri Lukuvi na Rais John Magufuli ambao
wanaweza kuwahoji wahusika na kuchukua
hatua.

Alipotafutwa Mwenyekiti wa Serikali ya
ufafanuzi kuhusu madai ya ofisi yake
kukwamisha mchakato huo, simu yake
ilikuwa ikiita bila majibu.

Hata hivyo, juhudi za kumtafuta kujibu
madai hayo zinaendelea lakini pia gazeti
hili limechukua hatua ya kwenda kumtafuta
Ofisa Ardhi wa Wilaya ya Rombo kupata
kauli yake kuhusu kukwama kwa hati hiyo.

e Rk k-

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma, Pendo Mangali (wa pili kushoto), akiwa na wataalamu kutoka Wakala wa

wilayani humo, Mkoa wa Kigoma jana. PICHA: TARURA.

Magari tisa, pikipiki vyataifishwa na serikali

Na Paul William, MOSHI

MAGARI tisa na pikipiki saba zilizonaswa
zikisafirisha bidhaa mbalimbali za magendo
katika mkoa wa Kilimanjaro, baada ya kuin-
gizwa nchini kinyume na sheria za forodha,
serikali imezitaifisha.

Taarifa iliyotolewa jana na Meneja Msaid-
izi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
Mkoa wa Kilimanjaro, Edwin Lwato, ilisema
magari hayo na pikipiki zilikamatwa katika
mwaka wa fedha uliopita wa 2018/19.

Kwa mujibu wa Lwato, vyombo hivyo vya
moto vilikamatwa saa chache tu baada ya
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna
Mghwira, kumaliza ziara yake kutembelea
na kukagua ofisi za forodha katika mipaka ya
Holili na Tarakea inayozitenganisha Tanza-
nia na Kenya upande wa Kaskazini.

Magari yaliyonaswa na kutaifishwa ni lori
la mizigo aina ya Canter lenye namba za us-
ajili T 848 ARE na Canter UAL 279, gari ndogo
aina ya JEEP, Toyota Noah T 933 BUP, Toyota
Mark II T 524 ASS, Toyota Noah T 928 DDW
na Toyota Mark X lenye namba T 890 CGT.
Lingine ni gari aina ya Nissan Sunny lenye
namba za usajili T 752 BJN.

Meneja huyo alisema vyombo hivyo vya
moto muda wowote kuanzia sasa, vitatanga-
zwa katika magazeti ili kuuzwa kwa njia ya
mnada kwa ajili ya kulipia kodi iliyokuwa
ipotee.

“Kila mwaka mamlaka imekuwa ikiongeza
jitihada kubwa kuhakikisha bidhaa zote zina-
zoingia nchini zinafuata sheria hali ambayo
imesababisha bidhaa za magendo kupungua
kwa kiasi kikubwa, huku akisema changa-
moto kubwa ni baadhi ya wafanyabiashara

kuendelea na biashara hiyo,” alisema Lwato.

Pia meneja huyo alisema TRA Mkoa wa
Kilimanjaro, imeendelea kutoa elimu kwa
wafanyabiashara mbalimbali ili kutambua
umuhimu wa kulipa kodi kwa manufaa ya
maendeleo ya taifa na kuachana na uingizaji
wa bidhaa bila kufuata sheria.

Akizungumzia zaidi mikakati ya mamlaka
hiyo, Meneja wa TRA Mkoa wa Kilimanjaro,
Gabriel Mwangosi, alisema mamlaka imeku-
wa ikiendelea na operesheni yake ya mtaa
kwa mtaa yenye lengo la kuwaelimisha wali-
pakodi na kusikiliza changamoto zinazowak-
abili katika upande wa kodi.

Aidha, alisema changamoto kubwa wa-
nayokabiliana nayo ni baadhi ya wafanyabi-
ashara kuwa na mashine za kutolea risiti za
kielektroniki (EFD), lakini wanafanya ujanja
na hawazitumii kama ilivyokusudiwa.

Leseni
10,000
Zaozea
ofisi TRA

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA) mkoani Kilimanjaro,
imesema kuna zaidi ya leseni
10,000 za madereva wa magari
ambazo zimekamilika, lakini
wahusika wamezitelekeza bila
kuzichukua kwa muda mrefu
sasa.

Meneja wa TRA mkoani wa
Kilimanjaro, Gabriel Mwangosi,
alisema jana kuwa ziko leseni
ambazo zilitelekezwa au
kuachwa kwa muda mrefu hadi
muda wake wa matumizi kwisha
na maofisa wake kulazimika
kuziteketeza kwa kuzichoma
moto.

Mwangosi alisema hayo
baada ya Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira,
kwenda kukagua shughuli
zinaziofanywa na maofisa wa
TRA na kuzungumza nao kuhusu
mambo mbalimbali.

“Mpaka sasa kuna zaidi
ya leseni 10,000 ambazo
zimeshakamilika lakini wahusika
wenyewe hawajajitokeza
kuchukua leseni zao, na zipo
ambazo tumeziteketeza kwa
kuchoma moto, baada ya muda
wake kuisha bila wahusika
wenyewe kuchukua,” alieleza.

Kwa nyakati tofauti, baadhi
ya watu wanaoomba leseni
katika mamlaka hiyo, wamekuwa
wakilalamikia kucheleweshwa
kwa leseni hizo wakidai kwamba
wanaambiwa hakuna karatasi
ngumu za kutoa leseni hizo.

Akizungumza baada ya
kufanya ukaguzi chumba kwa
chumba, Mkuu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira,
alisema mmlaka ya mapato
nchini, ndiyo inaweza kuisaidia
Wizara ya Viwanda katika kufikia
malengo ya Tanzania ya viwanda
kwa kuwaelimisha wananchi
kufanya biashara halali.

DKk. Mghwira alisema jukumu
la TRA si kuwekeza katika
ukusanyaji wa kodi pekee
bali pia ina jukumu kubwa
la kuwaelimisha wananchi ili
kuongeza wigo wa biashara kwa
kufungua viwanda pamoja na
kufanya biashara halali.

Pamoja na mambo mengine,
Mkuu huyo wa mkoa alikitaka
kitengo cha uwezeshaji wananchi
kiuchumi katika mkoa huo,
kufanya kazi na TRA upande
wa forodha ili kuhakikisha
wanawasaidia wafanyabiashara
wanaofanya biashara za
Rjagendo kuachana na shughuli

izo.

Mpaka sasa kuna zaidi ya leseni
10,000 ambazo zimeshakamilika
lakini wahusika wenyewe hawa-
jajitokeza kuchukua leseni zao,
na zipo ambazo tumeziteketeza
kwa kuchoma moto, baada ya
muda wake kuisha bila wahusika
wenyewe kuchukua,
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Na Anil Kija

PIGANAJI Robert
Mugabe hatimaye
amejisalimisha na
kuaga dunia wakati

viungo vikiwa vimedhoofu kwa
muda, kwa miezi kadhaa akawa
anatibiwa katika hospitali jijini
Singapore.

Ni hospitali aliyokuwa amech-

-

=t

rafiki mkubwa wa Jamhuri ya
Watu wa China, ambayo ina uhu-
siano wa kijadi na Singapore, ila
hawana itikadi moja.

Wakati anatibiwa mara kadhaa
zilitangazwa taarifa potofu za kifo
chake, kuanzia alipoondolewa
rasmi madarakani na jeshi mwezi
Novemba 2017, taarifa za kifo zi-
kaanza Machi 2018 na kuendelea
tu.

|

inayoweza kujumuisha maisha na
kazi ya hayati Mugabe, kwa saba-
bu kwa vipindi virefu vya maisha
yake alikuwa katika mapambano.

Kuna wakati kulikuwa na kip-
indi kirefu cha amani bila ma-
pambano ya wazi, na wengi wali-
tazamia kuwa hali ingeendelea
hivyo lakini ilikuwa ni taswira
danganyifu, kwani masuala ya
msingi ya mapambano yalikuwa

agua na kuizoea, iwe ni kuto- Hulka  ya hayajatatuliwa bado.
kana na masuala ya kitaaluma  Kuwa mpi-
au urafiki binafsi, kwani alikuwa Iglill? ; (J) 1 INAENDELEA UK.16

Marehemu Robert Mugabe, Rais wa zamani wa Zimbabwe. PICHA: MTANDAO
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Ndege kuzuiwa Afrika
Kusini kulikoni?

Rais John Magufuli (katikati), akisalimiana na mmoja wa marubani walioleta ndege mpya zilizonunuliwa na serikali kwa ajili ya
Shirika la Ndege nchini (ATCL), nyuma yake ni Waziri Mkuu Kassim Majaliwa. PICHA: MTANDAO

Na DK. Felician Kilahama

KWELI  kikulacho  kinguoni
mwako’ ingawa ni usemi lakini
kuna ukweli ndani yake.

Haiji akilini kwa Mtanza-
nia anayefahamu historia kati ya
Tanzania na Afrika Kusini ulivyo
akaweza kuamini kilichotokea Jo-
hannesburg!

Tusemeje juu ya hilo, maana
inabaki kuwa kitendawili kinacho-
takiwa kuteguliwa haraka iwezeka-
navyo.

Je, ni matokeo ya Ibilisi anaye-
hangaika duniani kutaka kuleta ma-
farakano na kutokuelewana kiny-
ume na mapenzi ya Mungu?.

Naamini kuwa Mungu wetu tu-
nayemcha na kumwabudu ni mwe-
ma sana na mwenye upendo mwin-
gi kwetu, hivyo ataendelea kuitakia
mema nchi yetu.

Hata hivyo, ni wajibu wetu kum-
shukuru kwa kila jambo ikiwemo
hili la Amri ya Mahakama Kuu ya
Gauteng, Johannesburg kuizuia
Ndege yetu isitoke na baadaye kui-
achia baada ya hoja za msingi za
kisheria zilizowasilishwa na Serikali
yetu kwenye Mahakama hiyo.

Kwa mara ya kwanza nilisikia
taarifa ya kukamatwa ndege yetu
kupitia idhaa ya Kiswahili ya Radio
Dutch-Welle (DW) ya Ujerumani saa
12 asubuhi, Agosti 26, 2019.

Kupitia taarifa ya habari nikasikia
Ndege ya Tanzania imezuiwa kwe-
nye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Oliva Tambo Jijini Johannes-
burg.

Kilichonishitua zaidi ni pale nili-
posikia kuwa imekataliwa kuon-
doka kwa sababu Taifa linadaiwa
mamilioni ya fedha kutoka kwa

Kabla va
Uchaguzi
Mkuu wa
2015 ku-
fanyika,
Watanza-
Nia wenegl
tulipenda
Kuwepo
mabadiliko
Va uon-
2071 maana
hali ilikuwa
tete kiasi
cha kusema
vatosha
(enough is
enough).

mtu ambaye mali zake zilitaifishwa
miaka ya nyuma.

Kwamba Mahakama Kuu-Gaut-
eng Jijini Johannesburg, iliamuru
Ndege ya ATCL ikamatwe.

Vilevile, Agosti 27, 2019 gazeti
moja liliandika: “Siri ya miaka 37
iliyoiponza ndege ya ATCL, Afrika
Kusini”.

Kusema kweli hii ni dalili ya aina
fulani ya “figisufigisu” kutoka kwa
baadhi ya watu wasioitakia mema
Tanzania.

Kudaiwa siyo dhambi, lakini kwa
nini ndege yetu ikamatwe kwa kis-
ingizo cha deni? Cha kusikitisha
zaidi ni kuibuka madai hayo mwaka
2019. Ingawa huwa tunasema kila
kitu ni wakati lakini tujiulize deni
lilisubiri Tanzania inunue ndege
halafu itakapokwenda Afrika Kusini
ikamatwe?

Kipindi cha miaka 37 siyo kifupi
je, aliona hakuna kitu cha thamani
cha kukamata ila sasa ndege zipo
ikawa fursa kwenda mahakamani ili
ndege izuiwe?

Sasa tusemeje juu ya hayo ni dal-
ili kwamba wapo maadui ndani na
nje ya Tanzania.

Hili la kuzuiwa ndege ya ATCL
ni kiashiria kwamba tukae chonjo
mambo siyo shwari hasa baada ya
kuona kwamba Rais John Magufuli
amedhamiria kuiinua Tanzania kiu-
chumi.

Lakini pia kuongeza fursa nyingi
za ajira pamoja na kuboresha hali
ya maisha kwa kuutokomeza umas-
kini.

Zaidi amekuwa akisema taifa letu
siyo maskini ni tajiri, naamini wapo
ambao hawapendi kusikia kauli
kama hiyo.

Sasa ni mwaka wa nne kwa Seri-

kali ya Awamu ya Tano lakini mi-
radi inayotekelezwa inatia moyo na
matumaini makubwa kwamba kwa
kasi hii nchi itasonga mbele kiuchu-
mi na kijamii.

Kuizuia ndege isifanye Kkili-
chokusudiwa siyo dalili njema kwa
maendeleo ya uchumi wetu. Ni vy-
ema kwamba juhudi za makusudi
zilifanyika na hatimaye ndege yetu
ikaachiwa.

Kabla ya Uchaguzi Mkuu wa
2015 kufanyika, Watanzania wengi
tulipenda kuwepo mabadiliko ya
uongozi maana hali ilikuwa tete
kiasi cha kusema yatosha (enough
is enough).

Hata marehemu Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere katika
moja ya hotuba zake alisema:

“Watanzania wanahitaji mabadi-
liko na iwapo hawatayapata ndani
ya Chama cha Mapinduzi (CCM)-
watayatafuta nje ya CCM.”

Vilevile aliamini kuwa mabadi-
liko ya kweli yatapatikana ndani
ya CCM. Hivi ndivyo ilivyokuwa
mwaka 2015 baada ya Dk. Magufuli
kupendekezwa kuwa mgombea wa
Urais kwa tiketi ya CCM.

Nithubutu kusema kuwa mwaka
2015 Wapinzani wa CCM walikuwa
na fursa nzuri kuongoza Tanzania,
shida ilianza pale waliposema wa-
naongeza nguvu kwa kubadilisha
“gea-gear” angani.

Kumbe wenzao wa CCM wakab-
adilisha gea ardhini hivyo wakawa
na mwendo kasi zaidi kwa kutumia
“katapila” badala ya gari au ndege.

Kwa kufanya hivyo ukawa ni
mwanzo kwa fikra za Baba wa
Taifa, kwamba mabadiliko ya kweli
yatapatikana ndani ya CCM, kuwa
sahihi.

Kwa muda mfupi sana tume-
shuhudia mengi yakifanyika kui-
letea maendeleo endelevu nchi
yetu. Rais Magufuli anasisitiza sana
umuhimu wa uchumi wa viwanda
na taifa kufikia kipato cha kati ifi-
kapo 2025.

Ndiyo maana amejikita kujenga
miundombinu muhimu ya bara-
bara; reli mwendokasi (SGR); ku-
jenga Bwawa la Mwalimu Nyerere ili
kupata umeme wa uhakika kupitia
maji ya Mto Rufiji (Stigler’s gorge);
kuimarisha umwagiliaji; kuongeza
nguvu katika huduma za afya na
elimu kwa mantiki ya kuwapo ngu-
vukazi ya kutosha ili kuzalisha ma-
lighafi kwa matumizi ya viwanda
lakini pia kupata wataalamu walio-
bobea wenye ujuzi stahiki.

Tulijitawala kukiwepo fikra za
“ubeberu” yawezekana baada ya
kuona juhudi hizo zitaifanya Tanza-
nia isonge mbele hasa kwa kutumia
zaidi rasilimali zilizopo; fikra kama
hizo zikaibuka tena.

Hawakosi wenye mtazamo wa
“tukose wote” hivyo tuwe macho
huenda yakaibuka mengine zaidi.

Wapo ambao hawapendi tuwe
kitu kimoja au waone kuna kasi
kubwa ya kujiletea maendeleo en-
delevu.

Kutakuwapo na mabeberu na
maadui ndani na nje ya nchi yetu.
Watatamani mengine mabaya yo-
tokee tukwame kiuchumi lakini
Mungu atafanya kweli maana ana-
jua fikra zetu na ukweli ulivyo ila
mapenzi yake yatimizwe.

Naamini hatatuacha tuhangaike
bali atatufanyia njia pasipo na njia
na wabaya wetu wataaibika wakati
Tanzania ikisonga mbele ipasavyo.

Na kwa kuwa kabla ya Uchaguzi
Mkuu 2015 kulifanyika maombi ya
nguvu tukimlilia Mwenyezi Mungu
atuinulie Kiongozi Mkuu wa nchi
mwenye dhamira ya kweli kuondoa
dhuluma, rushwa, ufisadi/wizi wa
mali za umma, dawa za kulevya,
uzembe na hatimaye kurejesha
nidhamu na heshima kwa taifa letu
tusikate tamaa yatakwisha.

Nathubutu kusema kuwa maom-
bi yetu Mungu aliyasikia akatuinulia
Rais ambaye 2015 hakuwa mgom-
bea mtarajiwa na sasa juhudi zake
tunaziona.

Anakazana usiku na mchana ili
Tanzania ifanikiwe kiuchumi na ki-
jamii na kwa manufaa ya wengi siyo
tu kwa watu wachache (elite).

Mimi napongeza sana juhudi
zake na Wasaidizi wake katika Seri-
kali ya Awamu ya Tano.

Jipeni moyo songa mbele wa-
naobeza na kuitakia mabaya Tan-
zania tumwachie Mwenyezi Mungu
atashughulika nao.

Muhimu tuendelee kumwomba
Mungu ambaye sikio lake siyo zito
asiweze kutusikia.

Kwanza, tumshukuru kwa ku-
tuinulia Rais Magufuli; pili, tuombe
aendelee kutujalia amani na utulivu
ndani ya mioyo yetu na kwa taifa
letu.

Tatu, amjalie Rais wetu hekima
na busara ili aiongoze Tanzania kwa
faida yetu na Afrika kwa ujumla.

Kama ambavyo amekuwa aki-
sisitiza uchumi wa viwanda na ku-
jali maslahi ya wanyonge ambao
wengi wameghubikwa na umaskini;
muhimu Tanzania itumie rasilimali
zilizopo: ardhi, madini, watu na ma-
liasili zote kwa faida yetu wote.

Mungu ibariki Tanzania na
Watu wake.

Dk. Kilahama anapatikana
kupitia

PO. Box 79011, Dar-es-Salaam,
Tanzania,

Jkilahama@gmail.

com; +255756007400;
+255714250050;
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Kuelekea Uchaguzi ngazi
va Serikali za Mitaa nchini

« VVijana na wanawake msibaki nyuma kuwania uongozi

Na Reubeni Lumbagala

IPENGA cha Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa kime-
pulizwa tayari na uch-
aguzi huo unatarajiwa ku-
fanyika Novemba 24 mwaka huu.
Kwenye uchaguzi huo, Watan-
zania wenye sifa ya kupiga kura
vitongoji na mitaa watakaowaon-
goza kwa muda wa miaka mitano
ijayo hadi mwaka 2024.
Akitangaza kufanyika kwa uch-
aguzi huo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi) Selemani Jafo,
alizitaja nafasi zitakazogombewa.
Nafasi hizo ni pamoja na Mwe-
nyekiti wa Kitongoji katika Mam-
laka za Miji Midogo, Mwenyekiti
wa Mtaa na Wajumbe wa Kamati
ya Mtaa (Kundi Mchanganyiko la
Wanaume na Wanawake) na Wa-
jumbe wa Kamati ya Mtaa (Kundi
la Wanawake) katika Mamlaka za
Miji.
Nafasi zingine ni; Mwenyekiti wa

(Kundi la Wanawake) na Wenyeviti
wa Vitongoji katika Mamlaka za
Wilaya.

Vijana na wanawake ni makundi
muhimu katika jamii ambayo wan-
apaswa kushiriki kikamilifu katika
kuwania nafasi mbalimbali za uon-
gozi wa serikali za mitaa, ili kupata
nafasi ya kushiriki moja kwa moja
kuzitafutia ufumbuzi kero za wa-
nanchi katika maeneo wanayoishi.

Vijana wa kike na wa kiume ni
vyema wakawa mstari wa mbele
kuwania nafasi za uongozi, badala
ya kubaki nyuma na kuwa wapi-
gadebe wa wagombea wengine.

Vijana ni kundi linalokabiliwa
na changamoto nyingi ambazo zi-
napaswa kupatiwa ufumbuzi wa
haraka.

Kutokana na hali hiyo, vijana
wanatakiwa kuingia katika ulingo
wa kisiasa kuwania nafasi hizo.

Pamoja na kwamba wana ndoto
za kushika nafasi kubwa za uon-
gozi kama vile udiwani, ubunge na
hata urais, lakini ni vyema vijana
wakaanza kuzichangamkia fursa
za uongozi katika ngazi ya serikali
za mitaa.

Hiyo itawawezesha kujijenga,
kupata uzoefu na hatimaye kuja
kushika nafasi zingine kubwa.

Vijana wakishika nafasi za uon-
yao, watakuwa chachu ya kuzi-
tafutia ufumbuzi kero za vijana na
jamii yote kwa ujumla.

Kutokana na mahesabu yasi-
yowiana kati ya wanaume na wa-
nawake kwenye ulingo wa siasa,
wanawake wana kila sababu ya
kujitokeza kwa wingi kugombea
nafasi za uongozi.

Aidha, kuna nafasi nyingi maal-
um kwa wanawake za Wajumbe
wa Kamati ya Mji na Halmashauri

Hivyo basi, kujitokeza kwa
wingi kwa wanawake kutacho-
chea kuongezeka kwa idadi ya
wanawake katika siasa na pia wa-
nawake watapata jukwaa (plat-
form) la kusemea changamoto zao
na za jamii na hivyo kupata ufum-
buzi wake kwa ustawi na maende-

Wananchi wakipiga kura kuchagua viongozi wa serikali za mitaa mwaka 2014. PICHA ZOTE: MTANDAO

Vijana wak-
Ishika nafasi
7a UONEOZ]

vitongoji na
mitaa yao,
watakuwa
chachu va
kuzitafutia
ufumbuzi
kero za Vvi-
Jana na jamii
vote kwa
ujumia.

leo ya maeneo yao.

CHANGAMOTO ZINA-
ZOWAKABILI VIJANA NA
WANAWAKE

Ziko za aina mbalimbali, lakini
kubwa kwa ujumla ni pamoja na
changamoto ya ajira. Vijana na wa-
nawake wanakabiliwa na tatizo la
ajira.

Viongozi wanayo nafasi ya kush-
irikiana na wananchi wao katika
kutafuta ufumbuzi wa changamo-
to hizo.

Endapo vijana na wanawake wa-
takuwa viongozi katika serikali za
mitaa, watakuwa mstari wa mbele
kupigania mikopo inayotolewa na
Halmashauri zao ili kuwakopesha
vijana na wanawake.

Hilo likifanyika, litatengeneza
fursa za kujiajiri kwa kufanya shu-
ghuli za ujasiriamali na biashara,
hatua ambayo itawasaidia vijana
na wanawake kukuza vipato vyao
na kushiriki moja kwa moja katika
ujenzi wa uchumi wa nchi yao na
maendeleo kwa ujumla wake.

Ipo vilevile changamoto ya hu-
duma bora za kijamii. Mathalani,
vijana wanahitaji elimu ili kuweza
kujenga mustakabali wa maisha
yao. Kama watapata fursa ya kuwa
viongozi, watakuwa kichocheo
kikubwa cha kupigania ujenzi wa
shule za msingi na sekondari ili
watoto na vijana wengi wapate
elimu bora.

MAJI

Ipo changamoto ya maji ambapo
wanawake wamekuwa waathirika
wakubwa kwani hutembea umbali
mrefu kutafuta maji, hali inayoha-
tarisha maisha yao na hata ndoa

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za

Mitaa (Tamisemi) Selemani Jafo.

Zao.
Ni dhahiri viongozi wanawake
katika serikali za mitaa watakuwa
mstari wa mbele kupigania usam-
bazaji wa maji kwa wananchi.

Vilevile, wanawake watapigania
uboreshaji wa huduma za afya
kwa kushiriki ujenzi wa zahanati,
na uwepo wa dawa katika zahan-
ati hizo ili wao na jamii yote kwa
ujumla wapate huduma bora za
afya.

Aidha, kuna changamoto ya
ukatili wa kijinsia kwa vijana na
wanawake katika jamii. Ukatili huu
utapungua kama makundi yanay-
ofanyiwa ukatili, ikiwa ni pamoja

na vijana na wanawake, watakuwa
viongozi katika serikali za mitaa.
Vilevile watakuwa watetezi wa
watoto ambao pia ni waathirika
wa ukatili wa kijinsia katika jamii.
Muda wa vijana na wanawake
kuwa watazamaji katika nyadhifa
za serikali za mitaa umepitwa na
wakati . Wanapaswa kuwa mstari
wa mbele kwenye uchaguzi huu,
ili nao wawe sehemu ya ujenzi na
maendeleo ya nchi yetu. Tafakari.
Mwandishi ni Mwalimu wa
Shule ya Sekondari Mlali iliyo
wilaya ya Kongwa mkoani Do-
doma.
Maoni: (+255) 764 666349.
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ROBERT MUGABE, 1924-2019

« Kama Gaddafi, aliichanganya dunia kwa kupendwa, kuchukiwa kwa kiwewe

Marehemu Robert Mugabe (kushoto) akiwa na mkewe Grace Mugabe enzi za uhai wake.

INATOKA UK.13

Ni kipindi cha miaka 10, au
labda tuseme 20 kuanzia kupati-
kana kwa uhuru mwaka 1980 hadi
mwisho wa karne, yaani Nelson
Mandela alipoondoka madarakani
Afrika Kusini 1999, Zimbabwe ikaf-
umuka punde tu.

Mazingira ya amani yalitokana
na kukubaliwa katika mkutano wa
Lacanster House nchini Uingereza
mwaka 1979 wa misingi ya Katiba
ya Zimbabwe, ambako Wazungu
nchini humo walipewa viti 20 kati
ya 100 na hakuna mabadiliko am-
bayo yangetokea katika mfumo wa
umiliki ardhi kwa muda wa miaka
10.

Hadi kufika mwaka 1990 muda
huo ukawa umeisha kwa hiyo sua-
la hilo lingeleta utata kama ufum-
buzi muafaka kati ya Zimbabwe na
Uingereza usingefikiwa.

Lakini Mugabe akalazimika kusi-
mama wima asiguse kitu, kwani
wakati huo Mandela ndiyo alikuwa
ametolewa jela na yuko katika ma-
zungumzo ya kuunda serikali ya
wengi.

Ina maana Mugabe angeifumua
Zimbabwe kubadili mfumo wa
umiliki ardhi baada ya kipindi cha
miaka 10 kikatiba kupita, ange-

Na kimsingi
ndicho kili-
chokubaliwa
kwenye
mkutano

wa Lacan-
ster mwaka
1979, lakini
Uingereza
kaanza
kutoa visin-
gizlo kwanini
Isitekeleze
makubaliano
hayo.

ingiza hitilafu katika majadiliano
nchini Afrika Kusini, hivyo akatoa
mchango wake wa kuzuia kutumia
uhuru wa nchi hiyo hadi suala hilo
nyeti limalizike kwanza.

Na hata Mandela alipoingia
madarakani 1994, ilibidi Mugabe
aendelee ‘kukanyaga mafiga’ ili
Mandela afaulu katika jitihada ya
kujenga kuaminiana katika uta-
wala mpya wa walio wengi.

Ni pale Mandela alipomaliza
muhula wake mmoja aliojipangia
na kustaafu, ndiyo sasa Mugabe
akawa huru, akawaambia Wain-
gereza ni muda sasa wa kumaliza
suala la ardhi, watoe fedha ili Waaf-
rika wanunue sehemu kubwa ya
mashamba ya Wazungu.

Ndicho kilichofanyika Kenya
wakati wa uhuru mwaka 1963 De-
semba, kuwa Uingereza iliingiza
fedha katika benki, ikatumika ku-
wakopesha Waafrika kwa riba
ndogo wanunue mashamba ya
Wazungu waliokuwa tayari kuon-
doka.

Na kimsingi ndicho  Kkili-
chokubaliwa kwenye mkutano
wa Lacanster mwaka 1979, lakini
Uingereza ikaanza kutoa visingizio
kwanini isitekeleze makubaliano
hayo.

Katika akili ya watawala wa Uin-

Mwalimu Julius Nyerere (kulia) akiwa na Mzee Robert Mugabe enzi za uhai wao. PICHA ZOTE: MTANDAO

gereza, suala hilo limegeuka sura
baada ya miaka 20, yaani imekuwa
ni hali ya kawaida nchini humo
ambayo wanatakiwa waizoee.

Na kama ni mikopo kununua
mashamba, benki zipo huko.

Msimamo huo wa Waziri Mkuu
Tony Blair ulimrudishia Mugabe
roho ile ya uanaharakati na upi-
ganaji. Kwa jumla ilikuwa imefifia,
huku akijaribu kujenga taifa lisilo
na ubaguzi au chuki za kikabila.
Ila kuna tukio ambalo liliweka doa
utawala wa Mugabe katika miaka
ya awali, linaitwa Operesheni
Gukurahundi.

Lilitokana na ‘uvinjari ma-
daraka’ (Kiingereza, adventurism)
kwa upande wa aliyekuwa kion-
gozi mwenza wa ZANU-Patriotic
Front, mkongwe Joshua Nkomo
ambaye alitaka kuwa Makamu wa
Rais mwenye mamlaka makub-
wa, kama walivyotaka kina Dk.
Riek Machar wa Sudan Kusini au
Dk.Jonas Savimbi wa Angola.

Iliposhindikana kuwa na ma-
daraka hayo inaelekea aliandaa
uasi, zikapatikana silaha nyingi
zimefichwa kwenye shamba moja
ambako Nkomo anahusika, ila kwa
vile hapakuwa na uchunguzi halisi
ulio huru na kuthibitisha, huwezi
kusema hapakuwa na ‘false flag
operation.’ Ni kutegewa kitu ili vita
vitangazwe.

Operesheni hiyo ilifanywa na
jeshi la nchi hiyo lililosheheni
wapiganaji wa chama cha ZANU
cha Mugabe huku wapinzani wao
wakiwa ni kundi la Nkomo la Patri-
otic Front, iliyokuwa inaitwa ZAPU
awali.

Ilielezwa kuwa jeshi la Zimba-
bwe lilikuwa likishauriwa au kusi-
mamiwa kwa mafunzo ya wahe-
nyeshaji kutoka Korea Kaskazini,
ambayo unaweza kusema ilipewa
nafasi hiyo ili China isiingie kwa
nguvu katika Afrika kijeshi, hali
ambayo ingeweza kuleta matatizo
kati ya Zimbabwe na nchi za Ma-
gharibi.

Watu wengi wa kabila la Nde-
bele (au Matebele) waliuawa, na
maelfu wengine wakakimbia.

Suala hilo hata hivyo halikuwa
linasikika katika siasa za Zimba-
bwe miaka ya baadaye hasa baada
ya Mandela kutolewa kifungoni
kwani hili la mashamba ya Wa-
zungu lilichukua nafasi kubwa na
ndiyo hasa limekuwa ‘suala la mai-
sha’ kwa uongozi wa Mugabe.

Alipoona kuwa Uingereza hai-
tatekeleza sehemu yake katika
makubalianoya Lacanster, Mugabe
alijua hakuna njia nyingine ila Wa-
zungu kunyang’anywa ardhi hiyo
na Waafrika waipate bure au kwa
malipo kidogo serikalini kwa saba-
bu ni yao.

Ni hoja ambayo ilikuwa haina
ubishi kwa mamilioni ya Waafrika,
iwe ni Zimbabwe au kwingineko,
Mugabe akapata sifa.

Ila hatua hiyo iliambatana na
kuporomoka kwa uchumi wa Zim-
babwe kwa vile mfumo wa amana
za benki na kwa maana hiyo tham-
ani ya fedha na upatikanaji wa fed-
ha kuendesha shughuli za kilimo
na viwanda kuendana na mabhitaji
yaliyopo, kulitegemea uwepo wa
Wazungu na amana zao benki.

Kuondolewa kwa sehemu
kubwa kulifanya Zimbabwe iwe
ni nchi ya wakulima wa jembe la
mkono, serikali inayohitaji ghara-
ma kubwa kuiendesha, na madini

WATU wawili wamepoteza
maisha kutokana na vurugu
mpya zilizofanywa na ma-
genge ya watu nchini Afrika
Kusini.

Vurugu hizo zilianza baada
va hotuba iliyotolewa mjini
Johannesburg na mwana-
siasa mkongwe Mangosuthu
Buthelezi, dhidi ya vitendo
vya chuki kwa wageni.

Buthelezi alizomewa na
kundi la watu Jumapili,
ambapo vikosi vya usalama
viliingilia kati.

Watu 10 wakiwamo wa-
geni wawili, waliuawa mjini
humo juma lililopita, baada
ya makundi ya watu kuva-
mia biashara zinazomilikiwa
na raia wa kigeni.

Vurumai hizo zimesaba-
bisha mvutano wa kidiplo-
masia na nchi nyingine za
kiafrika, hasa Nigeria.

Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa amekemea viten-
do vya vurumai za siku ya
Jumapili, akisema mamlaka
hazitaruhusu.

“Vurugu hizo na vitendo
Vya uvunjaji sheria zinaha-
tarisha usalama wa mamil-
ioni ya raia wa Afrika Kusini
na raia wa kigeni nchini
mwetu ambao wana haki
kwa mujibu wa sheria kuishi
na kufanya biashara kwa

ya hapa na pale kusaidia kununua
mafuta kutoka nje.

Siyo tena kilimo cha tumbaku na
hata mazao ya chakula yalisuasua,
au kuweka ngombe wa kisasa,
waanze upya.

Unaweza kusema kuwa sababu
ya Mugabe kuchukua hatua hiyo ni
‘ulevi tu’ wa siasa ya Ujamaa kwa
jumla, kuwa alikuwa hajui ma-
tokeo yake, kama ambavyo nchi
nyingi zilizofanya mapinduzi ku-
waondoa ‘wanyonyaji’ au ‘mabe-
pari na makabaila’ waliishia kuvu-
na mabua uchumi ukiporomoka.

Hatua ya Mugabe ilifanana na
Jenerali Idi Amin ambaye hatua
yake ya kuwafukuza Wahindi
na kuchana hati zao za kusafiria
mwaka 1972, kulileta mporomoko
wa jumla wa uchumi wa nchi hiyo,
kuparaganyisha sekta za biashara
na fedha.

Na kuunda tabaka la walanguzi

amani.”

Siku ya Jumapili watu
kadhaa wakiwa wamebeba
marungu waliandamana mji-
ni Johannesburg wakiimba:

“Wageni ni lazima warudi
walikotoka,” kilieleza chom-
bo cha habari cha Soweten.

Kundi hilo lilielekea kwe-
Johannesburg mahali am-
bapo Buthelezi, Kiongozi wa
zamani wa upinzani wa cha-
ma cha Inkatha Freedom na
waziri wa serikali ya umoja
baada ya ubaguzi wa rangi
alikuwa akitarajiwa kutoa
hotuba kuhusu mashambu-
lizi ya hivi karibuni.

Alisema alifika kama
msuluhishi na kwamba
amekuwa akijisikia vibaya
kutokana na machafuko
nchini mwake ambayo
yameharibu sifa ya Afrika
Kusini barani Afrika.

Hata hivyo, alizomewa
wakati wote na video
iliyochapishwa kwenye
mtandao wa Kijamii wa
Twitter ilionyesha makundi
ya watu wakitoka nje ya
mkutano wake.

Kisha watu walianza
kushambulia magari na
majengo, na kuchoma moto.
Mkuu wa idara ya polisi

Ni hoja am-
bavyo ilikuwa
haina ubishi
kwa mamil-
ionl ya Waaf-
rika, iwe ni
/imbabwe au
kwingineko,
Mugabe aka-
pData sifa.

Wawili wapoteza maisha
kwa vurugu Afrlka Kusml

Raia wa Afrika Kusini, wakiwa na magongo tayari kuwashambulia Waafrika wenzao wa-
naowatuhumu kuchukua fursa zao za ajira nchini mwao. PICHA: MTANDAO

Tembe, alikieleza chombo
cha habari cha Eyewitness.

“Nafikiri ni uhalifu
kabisa kwa sababu baadhi
ya maduka yaliyochomwa
si mali ya raia wa kigeni,
yanamilikiwa na raia wa
Afrika Kusini,” alinukuliwa.

Juma lililopita, polisi
walisema kuwa wali-
wakamata watu zaidi ya
240 na fujo hizo zilipun-
gua.

Mamlaka ziliwakamata
watu 16 baada ya fujo
za siku ya Jumapili kwa
mujibu wa taarifa ya Rais
wa nchi hiyo.

Machafuko yalianza
juma moja lililopita baada
ya madereva wa malori
raia wa nchi hiyo kuanzi-
sha mgomo wakipinga ajira
Zinazotolewa kwa raia wa
Kigeni.

Nchi hiyo imekuwa
ikiwavutia wahamiaji
kutoka sehemu mbalim-
bali za Afrika kwa kuwa ni
moja kati ya nchi zilizo na
maendeleo makubwa ya
Kiuchumi.

Hata hivyo, kuna
changamoto kubwa ya
ukosefu wa ajira nchini
humo na baadhi ya watu
wanahisi raia wa kigeni
wanachukua ajira zao. BBC

(Mafuta Mingi) lililotawala hadi
akaanguka 1979.

Unaweza kusema kuwa maisha
ya Mugabe na uongozi wake ya-
likuwa kielelezo cha Uamsho wa
kizalendo na kimapinduzi katika
Afrika kwa kipindi cha kufikia uh-
uru, halafu mapambano ya jumla
ya ukombozi, kungoa ukoloni
mkongwe au madhira yake katika
suala la ardhi.

Licha ya tabu ambayo Zimba-
bwe ilipata, Mugabe aliendelea
kuungwa mkono na watu wengi,
hata kudiriki kufanya uchaguzi
ambao licha ya vizuizi maridhawa
kwa upinzani, ulienda vyema kiasi,
ikaundwa serikali ya pamoja lakini
Mugabe akatumia katiba na ‘ua-
mirijeshi mkuu’ kuwabana wapin-
Zani.

Wakajivuruga, wakasahau-
lika....
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Kagame, Museveni kuyaheshimu

makubalianp va nchini An
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Rais Yoweri Museveni wa Uganda (kushoto), akipeana mkono na Rais Paul Kagame wa Rwanda baada ya kufikia makubaliano ya
kumaliza uhasama kati yao. Katikati ni mpatanishi Rais wa Angola Joao Lourenco. PICHA: MTANDAO

Na Mashaka Mgeta

ARAIS Paul Kagame

wa Rwanda na Yoweri

Museveni wa Uganda,

walifikia hatua ya kutoa
matamshi yenye vitisho, na hatua
kali ikiwamo kufunga mipaka
ya nchi mbili hizo kutokana na
mgogoro uliokuwapo kati ya wawili
hao.

Nchi hizo zimekuwa na mgogoro
wa kidiplomasia kwa nyakati tofau-
ti, lakini zaidi baada ya kuibuliwa
madai kwamba Uganda ilikuwa
inawakamata na kuwaweka ndani
Wanyarwanda waliokuwa wanain-
gia nchini humo.

Hali hiyo ilikuwa ni sehemu ya
historia ya migogoro ya mara kwa
mara kwa nchi hizo, kama ilivyowa-
hi kutokea katika miaka ya 1990
ziliponusurika kuingia kwenye vita
kutokana na mapigano ya majeshi
yao huko DRC.

Majeshi hayo yalikuwa yanashiri-
ki katika mapigano ya kumuondoa
aliyekuwa Rais wa nchi hiyo, wakati
huo ikijulikana kama Zaire, Mobutu
Sese Seko.

Mgogoro mwingine ni wa hivi ka-
ribuni ambapo Uganda iliishutumu
Serikali ya Rais Kagame kwa kuzuia
malori ya mizigo na magari men-
gine kutoka nchini mwake kuingia
Rwanda.

“Utawala wa Rwanda uliyazuia
maroli na magari mengine kutoka
Uganda kuingia nchini humo,”
Msemaji wa Serikali ya Rais Musev-
eni, Ofwono Opondo, akawaambia
waandishi wa habari.

Kwa mujibu wa Opondo, maroli
ya mizigo yanayofikia 129 kutoka
Uganda yalikuwa ‘yamekwama’

Tumekubali-
ana mambo
mbalimbali
vatakay-
otekelezwa
na nchi zety
mbili hizi,
kwa sehemu
kubwa iki-
Mmaanisha
kuboresha
usalama, bi-
ashara na
uhusiano wa
Kisiasa.

kwenye mpaka wa Gatuna kwa
wakati huo.

Hata hivyo, serikali ya Rais Kag-
ame kupitia kwa Waziri wa Mambo
ya Nje ya Nchi, Richard Sezibera,
ilikanusha shutuma hizo na ku-
fafanua kwamba magari hayo
yalielekezwa kupitia mpaka wa
Kagitumba uliopo Kaskazini mwa
nchi hiyo ili kupisha ujenzi wa bara-
bara yenye shughuli nyingi katika
mpaka wa Gatuna.

Zipo tuhuma nyingi zilizotolewa
kwa kila upande dhidi ya mwing-
ine, kiasi cha kusababisha kukua
kwa tofauti kati ya nchi hizo zilizo
wanachama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC).

Agosti 21, mwaka huu, marais hao
waliowahi kukumbwa na migogoro
ya kidiplomasia na majirani zao
kwa nyakati tofauti, wakaingia kati-
ka historia mpya, wakijaribu kufun-
ga mipaka ya uhasama wao kupitia
makubaliano waliyowekeana saini

Walifikia makubaliano hayo ka-
tika mkutano wa pili huko Luanda
mbele ya marais Joao Lourenco wa
Angola, Felix Tshisekedi wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na Denis Sassou Nguesso wa
Congo.

Mtaaluma wa sayansi ya
siasa, John Mkorya, anasema
makubaliano ya viongozi hao kama
yatatekelezwa, yatasaidia kushusha
joto la mzozo wa kidiplomasia lil-
ilokuwapo kati yao na kuathiri wa-
nanchi wa mataifa hayo.

Viongozi hao wawili wame-
kubaliana kutilia mkazo kutatua
mzozo wowote baina ya mataifa
yao kwa njia Amani, kwa mujibu wa
Shirika la Habari la Angola (Angop).

ASILI YA MGOGORO

Mnamo Machi mwaka huu katika
hotuba kwenye mkutano wa kitaifa,
Kagame akaelezea kuwa chimbuko
la mgogoro baina ya nchi yake na
nchi ya Uganda ni la tangu miaka
20 iliyopita nchi ya Uganda ikitaka
kuangusha utawala wake.

Kagame akasema mgogoro huo
ulishika kasi hivi karibuni kufuatia
wananchi

wa Rwanda wanaoingia nchini
Uganda au kufanya kazi nchini
humo kukamatwa na kuzuiliwa
sehemu ambazo hazijulikani, kisha
kufanyiwa vitendo vya mateso kwa
madai kuwa ni mashushushu.

Lakini Uganda nayo mara kad-
haa, imeishutumu Rwanda kuwa-
tuma majasusi na kufanyia vitendo
vya ujasusi kwenye ardhi yake. Kwa
upande wake, utawala wa Rwanda
umekuwa ukikanusha kama ilivyo
kwa utawala wa Uganda.

Wakati swali likibaki kuwa, ikiwa
Kagame na Museveni watatekeleza
makubaliano ya Luanda kwa vi-
tendo, wawili hao wanaonyesha
hatua za awali za kushukuru hatua
iliyofikiwa.

Museveni anamshukuru Rais
Lourenco wa Angola, kwa kufua-
tilia utekelezaji wa mchakato uli-
ofanikisha nchi mbili hizo kusaini
makubaliano ya kuboresha uhusi-
ano wa kisiasa na kidiploasia.

“Ninawashukuru marais Louren-
co na Tshisekedi kwa kuja wao,
kwamba tutashirikisha taarifa tu-
lizonazo na kuhakikisha tunatoa
tamko la pamoja na Rwanda,”
akasema Museveni.

Hata hivyo, Museveni akasema
alishawasiliana na Kagame kutafu-
ta suluhu ya mzozo uliokuwapo

gola?

kati yao wakati Lourenco na Tsh-
isekedi walipomwalika.

“Nilishawasiliana na Kagame
kupitia njia zetu za mawasiliano,
lakini suala hili limekuja kama ui-
marishaji wa kufikia lengo letu.
Tunathibitisha namna tulivyokuwa
wakuu wa Umoja wa Afrika,” akase-
ma Museveni.

Viongozi wa Angola and DR
Congo ni wawezeshaji wa mpango
wa kufikia suluhu kwa Kagame na
Museveni kusaini makubaliano ya
kuondoa mvutano uliokuwapo kati
yao.

MAKUBALIANO

Makubaliano waliyoyafikia ni
pamoja na kila upande, kuheshimu
mamlaka ya taifa jingine na zile za
nchi majirani zao.

Walikubaliana kutoshiriki viten-
do vinavyochangia kudhorotesha
utulivu ama kuchochea uhasama
kwa taifa jingine ama mataifa jirani.

Pia walikubaliana kuondoa via-
shiria vyote vinavyoweza kuibua
hisia hizo ikiwa ni pamoja na ufa-
dhili, mafunzo ama kuingiza vi-
kundi vyenye kuathiri utulivu kwa
nchi husika.

Viongozi hao  watatakiwa
kuheshimu na kulinda haki na uhu-
ru wa watu wa taifa jingine wataka-
oingia ama kupitia kwenye mipaka
ya nchi zao kwa mujibu wa sheria
za nchi husika.

Makubaliano hayo yakagusia pia
suala la nchi hizo kurejesha shu-
ghuli za biashara na muingiliano
wa watu mipakani, ili raia wapite
na mizigo kusafirishwa.

Ili kutekeleza suluhu hiyo, Kag-
ame na Museveni wakakubaliana
kuanzisha kamati maalum ya muda
itakayoongozwa na mawaziri wa
mambo ya nje wa mataifa hayo na
kuwajumuisha mawaziri wa mam-
bo ya ndani, watawala na wakuu
wa intelijensia watakaofanya ufua-
tiliaji.

Viongozi hao waliwahi kuwa
marafiki wa karibu katika harakati
tofauti za kutafuta fursa za kuyata-
wala mataifa yao, lakini mara kad-
haa wamejikuta katika mizozo na
migogoro inayohatarisha utulivu
na uhusiano wa kiuchumi, hasa
kwenye ukanda wa Afrika Mashari-
ki.

Museveni anasema makubaliano
hayo yatarejesha uhusiano mwe-
ma wa kisiasa na kiuchumi kati ya
Uganda na Rwanda.

“Tumekubaliana mambo mbal-
imbali  yatakayotekelezwa na
nchi zetu mbili hizi, kwa sehemu
kubwa ikimaanisha kuboresha us-
alama, biashara na uhusiano wa
kisiasa. Uganda tupo tayari kabisa
kutekeleza makubaliano haya,”
akasema.

Wakati Museveni akisema hayo,
Kagame anabainisha, “Itachukua
muda kiasi kwa nchi zetu hizi kue-
lewana kila mmoja, lakini ninafikiri
tumetoka mbali.”

Mpatanishi wa waliokuwa ‘ma-
hasimu wa kisiasa’, Rais wa Angola,
Lourenco akapongeza hatua hiyo
yenye kutoa tafsiri kwamba Kag-
ame na Museveni wapo tayari ku-
suluhisha mgogoro uliokuwepo.

Pamoja na utayari huo wa ma-
neno, bado inaendelea kusubiriwa
kuona ikiwa makubaliano ya An-
gola yataleta mageuzi ya uhusiano
wa kidiplomasia kati ya nchi hizo.
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Mkuu wa Wilaya Mtatiro
asukuma ndani mafataki 12

« NI kukomesha mimba za wanafunzi Tunduru

Na Sabato Kasika

ULIUS Mtatiro ni miongoni

mwa wakuu wapya wa

wilaya walioteuliwa hivi ka-

ribuni na Rais John Magu-
fuli na kupelekwa Wilaya ya Tun-
duru, mkoani Ruvuma.

Rais Magufuli alimteua Mtatiro
Julai 14 mwaka huu ikiwa ni takrib-
ani mwaka mmoja tangu alipojien-
gua kutoka katika Chama cha Wa-
nanchi (CUF) na kujiunga Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

Mwanasiasa huyo machachari
aliyepitia nafasi mbalimbali za
uongozi ndani ya CUF kabla ku-
jiunga CCM, alichukua nafasi ili-
yoachwa wazi na Juma Homera, al-
iyepandishwa cheo na kuwa Mkuu
wa Mkoa wa Katavi.

Mtatiro anasema mara baada ya
kuteuliwa, aliahidi kwamba kip-
aumbele chake cha kwanza kitaku-
wa ni kushirikiana na wananchi
na viongozi wenzake kusukuma
mbele mipango na shughuli mbal-
imbali za maendeleo ya wilaya
hiyo kwa ujumla.

Anasema, baada ya kufika kwe-
nye kituo chake cha kazi alikutana
na tatizo ambalo ameamua kuanza
nalo kwa nguvu zote akishirikiana
na wadau kuhakikisha linakoma.

Mkuu huyo wa wilaya anataja
tatizo hilo kuwa ni mimba kwa wa-
nafunzi linalosababisha wakatishe
masomo na kushindwa kutimiza
ndoto zao za baadaye walizoji-
wekea kwa ajili ya maisha yao.

Katika mazungumzo yake na
gazeti hili wiki hii Mtatiro anabain-
isha ukubwa wa tatizo hilo ulivyo
katika wialaya yake na jinsi ana-
vyokabiliana nalo kwa kushiriki-
ana na wadau wakiwamo walimu,
wazazi, madaktari na wanasheria.

SWALI: Unasema tatizo la
mimba kwa wanafunzi ni kub-
wa, hebu elezea ni kubwa kiasi
gani?

JIBU: Ni kweli tatizo ni kubwa
hasa kwa wanafunzi wa sekondari,
kwani Januari hadi Agosti mwaka
huu zaidi ya wanafunzi 100 wa
sekondari wamekatisha masomo
kwa sababu ya kupachikwa mim-
ba. Hili ndilo tatizo nililolikuta
na nimeamua kuanza nalo ili ku-
hakikisha linakoma na kuwaacha
wanafunzi wa kike wasome ili wa-
timize ndoto zao.

Katika kipindi cha takribani
miezi miwili tangu niteuliwe
kushika nafasi hii, nimegundua
kuna changamoto zinazoikabili
Tunduru, lakini hili la mimba kwa
wanafunzi si la kuchekea... kufan-
ya hivyo ni kumwangamiza mtoto
wa kike.

SWALIL: Katika ufuatiliaji
wako, umegundua kuwa chan-
zo cha kuwapo kwa mimba
hizo ni kipi, na umechukua
hatua gani?

JIBU: Vyanzo vya mimba hizo
vinaweza kuwa vingi vikiwamo
vya mazingira ya kusomea ku-
tokuwa rafiki kwa wanafunzi,
upungufu wa shule, vyumba ma-
darasa, vyoo na huduma muhimu
za kijamii kama maji na umeme...
Lakini umbali wa shule na makazi
wanayoishi wanafunzi, ambayo
inaweza kusababisha kurubuniwa
na waendesha bodaboda wakati
wakitoka shule.

|

Katika kip-
indi cha
takribani
miezi miwili
tangu niteuli-
we kushika
nafasi hii,
nimegun-
dua kuna
changamoto
Zinazoika-
DIl Tunduru,
lakini hill 13
mimba kwa
wanafunzi si
la kuchekea...

Mkuu wa wilaya ya Tunduru, Julius Mtatiro. PICH
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Pamoja na hayo yote, jamii
nayo inachangia sana kwa kuona
tatizo la mimba kama jambo la
kawaida. Imefikia wakati baadhi
ya wazazi kukubali kupewa cho-
chote na wale wanaowapa watoto
wao mimba ili mambo yaishe na
wengine kuruhusu watoto wao
waolewe kimya kimya kana kwam-
ba ni jambo la kawaida. Vilevile
baadhi ya wazazi na wanafunzi
wenyewe kutoona umuhimu wa
elimu.

Hayo yote ni sababu kuu ya ku-
wapo kwa mimba hizo. Kuhusu
hatua nilizochukua ni kwamba
tayari mafataki 12 wako gerezani.
Aidha, kuna wasichana watatu
nao wako gerezani kwa tuhuma za
kutoa mimba. Ninafanya kazi hiyo
kwa kushirikiana na walimu, wa-
zazi, wanasheria na madaktari na
vyombo vya dola, kwani mbali na
kuwakamata watuhumiwa, tume-
kuwa pia tukielimisha jamii mad-
hara ya mimba hizo, umuhimu
wa elimu, madhara ya mimba za
utotoni na hatua za kisheria zina-
zoweza kuchukuliwa dhidi ya wa-
husika. na pia kukamatwa kwa wa-
husika ili kuhakikisha tatizo hilo
linakuwa historia.

SWALIL: Mwitikio wa wa-
nanchi ukoje kwenye kampeni
hizo za kutokomeza mimba
Tunduru?

JIBU: Kwa sababu tunakamata
na pia tunawaelimisha watambue
umuhimu wa elimu, mwitikio wao
na wapo ambao wametoa ushiriki-

ano hadi kufanikiwa kuwakamata
mafataki 12, hivyo ninaweza kuse-
ma kwamba tunakwenda vizuri
katika vita hii ya kutokomeza
mimba kwa wanafunzi na hati-
maye kama nilivyosema, mwisho
wa siku tatizo la mimba litakuwa
historia Tunduru. Lengo lango la
kuambatana na wadau hao wote
ni kama nilivyoeleza. Mimi Nime-
letwa Tunduru kumsaidia rais,
hivyo sitarajii kumwangusha kati-
ka hili, nitapambana nalo hadi ku-
hakikisha linakwisha. Ndio maana
ninatembea na timu kubwa ya wa-
dau ambao kwa kweli wananipa
ushirikiano mkubwa katika vita
hii ambayo tukiiacha, maana yake
tunamwangamiza mtoto wa kike.

SWALIL: Mbali na njia hizo
unazotumia kuna nyingine
zaidi kwa ajili ya kufanikisha
vita hiyo ya kuokoa watoto wa
kike?

JIBU: Njia nyingine ni ku-
wawekea mipaka wenyeji wa Tun-
duru kuhusu mambo ya mila hasa
jando na unyago, kwani navyo
vina mchango kwenye mimba hizi.
Nimeelekeza mambo ya jando na
unyago yaendelee kufanyika, la-
kini watoto wa kike wasifundish-
we mambo ya kikubwa, kwani
mwisho wa siku wanakwenda
kufanya majaribio na kujikuta
wakipata mimba. Hivyo sikukuu za
jando na unyago zinafuatiliwa kwa
karibu sana ili kuhakikisha watoto
wanafundishwa maadili mema,
siyo kuelekezwa kufanya mambo

ya ovyo. Tumechukua hatua hizi
kwa lengo zuri tu la kuzuia mimba.
Hivyo jamii yote ya wana Tunduru
iendelee kutuunga mkono kwa
ajili kuandaa kizazi chenye kuzin-
gatia maadili mema.

SWALI: Kuna changamoto
zozote ambazo unakumbana
nazo katika kampeni hizi za
kutokomeza mimba kwa wa-
nafunzi Tunduru?

JIBU: Ndugu yangu, hakuna
shughuli ambayo inaweza kuwa
ya mteremko, kila shughuli ina
changamoto zake, hivyo hata ka-
tika vita hii changamoto zipo, lak-
ini tunaendelea kukabiliana nazo.
Kwa mfano wapo baadhi ya wazazi
ambao bado ni wagumu kuelewa,
wanawaficha watu waliowapa
mimba watoto wao.

Yaani kama wazazi wamehusika
katika hilo, wakijua kwamba seri-
wanakimbia kwenda kusikoju-
likana. Sisi kampeni hii tumeanzia
ngazi ya chini kabisa kwenye vi-
jiji, ambako huwa ninakwenda na
timu yangu na kukutana na mam-
bo mengi ya ajabu yakiwamo hayo
ya baadhi ya wazazi kukimbia.
Hata hivyo, nina uhakika tatizo hili
la mimba litafika mwisho.

Ninataka dhana inayosema
“Ukimuelimisha mtoto wa kike
utakuwa  umeelimisha taifa,”
ifanye kazi. Sikubaliani na mtindo
wa kuwatumia watoto wa kike
na kuwaharibia malengo yao ya
baadaye.
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Vyanzo mtandaoni vyaanika ujasusi
wa Uholanzi, vinu vya nyuklia Iran

Kiongozi Mkuu wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

AARIFA iliyovujishwa
na Yahoo News, kijarida
cha mtandaoni zinasema
kuwa kipenyezi cha siri
cha Uholanzi kiliwezesha sham-
bulizi kwa virusi vya kompyuta
la Stuxnet dhidi ya mfumo wa
urutubishaji wa madini ya kufua
nguvu za atomiki wa Iran.

Taarifa hiyo ilisema kuwa nchi
ya Uholanzi ilikuwa na nafasi
maalum ya kupata nyaraka nyeti
kuhusu mpango wa Iran wa ku-
nunua vifaa vya mpango wake
wa nyuklia kutoka Ulaya na hivyo
ikawezesha mipango ya Marekani
na Israel kuuhujumu mpango huo.

Uholanzi ilipata nafasi ya
kuangalia kwa kina mpango wa
nguvu za nyuklia na vinu husika,
hivyo Uholanzi ikaingiza jasusi ka-
tika kazi hiyo, aliye raia wa Iran.

Jasusi huyo alifanya kazi ya kuin-
giza virusi vya Stuxnet katika vinu
vya nyuklia vya Iran huko Natantz
kwa mujibu wa Yahoo, ikiainisha
kuwa imepata taarifa hizo kutoka
vyanzo vya nchi za nje.

Maofisa wa Shirika la Ujasusi
la Israel, Mossad au majasusi wa
amani wa shirika hilo au wale wa
Shirika la ujasusi la CIA nchini
Marekani, waliosemekana wali-
husika na operesheni hizo wali-
kubali kuzungumzia suala hilo,
kwa mujibu wa gazeti la kila siku la
Israel, Jerusalem Post.

Inasemekana kuwa virusi vya
Stuxnet vilivuruga vituo 2,000
vya mitambo hiyo ya Iran, hali am-
bayo ilizuia kuendeleza mipango
ya urutubishaji wa uranium kwa
takriban miaka miwili.

Taarifa
Zinase-

Mma Kuwa
mtandao wa
kuhujumu
Mmitambo va
urutubishaji
lihusisha
kundi la nchi
73 maghar-
DI, kuwa
wahusika
wakuu wali-
kuwa Mare-
kani na Is-
rael...

Taarifa hiyo ilisema kuwa muda
huu ulionunuliwa kwa mizunguko
hasi ya kuvurugwa kwa uende-
shaji wa mpango wa urutubishaji
katika kipindi cha 2008 hadi 2010
iliongeza shinikizo na nafasi ya
kuisukuma Iran itafute suluhu
kuhusu suala hilo.

Wanasema hali hiyo ilichangia
kwa kiasi kikubwa kuweka mazin-
gira ya changamoto kwa utawala
wa Iran, hasa suala la kuwa na
matumaini ya kufikia malengo ya
urutubishaji uranium na kuten-
geneza silaha za nyuklia kwa
gharama ambazo Iran inaweza
kubeba.

Hali hiyo ilifikia mkataba wa
kimataifa wa mwaka 2015 ambao
kimsingi ulifikiwa kati ya Iran na
Marekani, na nchi tano nyingine
kubwa zikiwa shahidi.

Imechukua miaka kadhaa hadi
ikafahamika kwa uchunguzi wa
kina wa matatizo ya shughuli hiyo
ya urutubishaji, zikiwamo taarifa
ambazo Iran inatoa kwa wakaguzi
wa Shirika la Kimataifa la Nguvu za
Atomiki (IAEA) kuwa hujuma ya
kina ilitokea.

Ilianza kufahamika ilikuwa ya
namna gani na ilipangwa vipi, ndi-
yo wachunguzi wa Iran wakaanza
kufuatilia kilichotokea wakati wa-
natafuta kununua vifaa muhimu
kutoka Umoja wa Ulaya (EU),
pamoja na kupata wataalamu
wa kuvifunga na kuviendesha au
kujenga uwezo wa kuvisimamia.
Ndiyo hujuma ikajionyesha.

Taarifa zinasema kuwa injinia
raia wa Iran aligjiriwa kwa shu-
ghuli hiyo na shirika la ujasusi la
Uholanzi, AIVD, na suala hilo lime-
thibitishwa na vyanzo vinne vya

kijasusi vilivyofuatilia suala hilo
kwa kina.

Injinia huyo aliwapatia waajiri
wake data muhimu zilizowawez-
esha waunda virusi wa Marekani
kujenga kirusi ambacho kinalenga
mifumo ya urutubishaji ya Natanz.

Baada ya Marekani kukamilisha
uundwaji wa kirusi hicho, wa-
dadisi wanasema kiliwekwa katika
‘flash’ ya kupenyeza katika kompy-
uta kwani mfumo wa urutubishaji
usingeweza kuguswa kupitia inta-
neti.

Bado wachunguzi walikuwa
wanajiuliza kama injinia huyo ali-
weka mwenyewe ‘flash’ hiyo katika
mfumo wa kompyuta wa mitambo
ya urutubishaji na mtandao wa
vinu eneo la Natanz, au kama al-
impa mtu mwingine ‘flash’ hiyo na
wakati anaitumia kukawa na hiti-
lafu, au kirusi kikapenya.

Taarifa zinasema kuwa mtandao
wa kuhujumu mitambo ya uru-
tubishaji ilihusisha kundi la nchi za
magharibi, kuwa wahusika wakuu
walikuwa Marekani na Israel, la-
kini pia Uholanzi na Ujerumani
zilihusika.

Pia inasemekana kuwa ma-
shirika ya ujasusi ya Ufaransa na
kwa kiwango fulani Uingereza
yanaaminika yalishiriki pia katika
mpango huo, kwa njia tofauti.

Ingawa Uholanzi ndiyo ili-
yomtafuta injinia jasusi kuingiza
kirusi katika mfumo wa kompyuta
wa vinu vya urutubishaji, ilifanya
hivyo kwa msukumo wa CIA na
Mossad.

Taarifa hizo zinaeleza kuwa
Ujerumani ilitoa vielelezo kadhaa
vya kiufundi na utaalamu kuhusu
mifumo ya uendeshaji mitambo

iliyotengenezwa na kampuni yake
ya Siemens, iliyotumika Iran ku-
dhibiti uzungushaji mitambo ya
urutubishaji.

Ufaransa pia ilitoa mchango ka-
tika upelelezi wa nchi za Maghar-
ibi na hasa Marekani kuhusu mi-
tambo ya Iran, ila Uholanzi ilikuwa
na nafasi ya kipekee kwa hali hiyo.

Taarifa zinasema kuwa vinu vya
Natantz vilijengwa kwa mfumo wa
michoro iliyoibwa kutoka kampu-
ni ya Uholanzi na mwanasayansi
wa Pakistan, Abulkadir Khan, am-
baye aliitumia kuunda mitambo ya
nyuklia ya Pakistan, na pia ili kuzi-
saidia Iran na Libya.

Katika miaka mingi ya juhudi
za majadiliano iliyofuata, CIA na
Mossad ziliwavuta Waholanzi na
injinia wao kushirikiana na kuwa
mtu huyo awe ndiye kiungo wao
kwa mitambo ya Natantz wakati
wanajenga kirusi hicho ambacho
kingeingia katika historia.

Wadadisi wanasema kuwa mi-
zunguko iliyofuata baadaye ya
mashambulizi dhidi ya mfumo wa
urutubishaji Iran haikuhitaji injin-
ia huyo kuwapo hapo bado.

Kuwapo kwake katika hatua za
mwanzo na undani wa siri za kiu-
fundi wa mitambo na mifumo ya
mawasiliano ya kompyuta inay-
oendesha mitambo hiyo ambayo
tayari alikuwa amezipatia CIA na
Mossad vilitosha kuwezesha shu-
ghuli za hujuma kuendelea bila
yeye kuwepo, baadaye.

Pia wadadisi wanasema kuwa
kutokuwapo kwa injinia huyo ma-
hali hapo katika hatua za baadaye
kuliwapatia nafasi wahujumu wa
CIA na Mossad kusukuma virusi
kwa nguvu zaidi kuliko awali.

Ni kwa sababu hapakuwa tena
na suala la kuhofia kuwa mtu wao
anaweza kugundulika, auawe.

Alipoulizwa kuhusu tofauti za
hisia zilizojitokeza kati ya CIA na
Mossad katika operesheni hiyo,
mshirika wa zamani wa Mossad
alisema kuwa wale wanaopinga Is-
rael kuwa inatumia nguvu na shari
kupita kiasi katika masuala hayo
hawako hatarini kwa kiasi kikub-
wa na mpango wa nyuklia wa Iran.

Wako pia wanaodhani kuwa
kutokuwapo kwa injinia huyo
mwajiriwa wa Uholanzi katika
eneo la mitambo siyo tu kulizidi-
sha mashambulizi kwa kutumia ki-
rusi Stuxnet, lakini pia kulichangia
kugunduliwa kwa mashambulizi
hayo.

Sababu ni kuwa endapo kuna
mtu anayetoa kirusi katika eneo
husika, inakuwa vigumu zaidi ku-
gundua uwepo wa hujuma kuliko
kirusi kikiingia katika mifumo ya
uendeshaji kutoka nje, ila hawa-
semi kuwa angeendelea kuwepo
tu.

Kuna eneo jingine la kushangaza
kuhusu injinia huyo alivyoingia
katika upana wa kitaalamu wa
ushauri na uelekezi kuhusu uende-
shaji wa mitambo, kuwa alishind-
wa kuingilia mfumo wa Natantz
akitumia kampuni moja hewa.

Alifaulu kwa kutumia kampuni
nyingine hewa kushiriki katika
mtandao wa wataalamu wanao-
tumiwa na Uholanzi kwa ajili ya
kazi hiyo ya Iran, akielekezwa na
Mossad.

Haikueleweka pia ni vipi watoa
taarifa walijitolea kusema hivyo
sasa.
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Wanahabari wapewa somo rushwa ya ngono

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AANDISHI wa habari wa-
nawake  mkoani = Mbeya,
wameshauriwa kuwa jasiri,
kujitambua na kujiamini katika
kutimiza majukumu yao ya kihabari kwani
wana uwezo mkubwa badala ya kutoa rushwa
ya ngono ili kupata fursa mbalimbali zinazo-
tolewa.

Wito huo ulitolewa jana na Mwenyekiti
wa Chama cha Waandishi wa Habari Mkoa
wa Mbeya, Festo Sikagonamo, wakati wa
mafunzo ya masuala ya jinsia na usalama
mahali pakazi yaliyoandaliwa na Chama cha
Wafanyakazi Waandishi wa Habari Tanzania
(Jowuta) yaliyofanyika jijini Mbeya.

Wakala TFS
waonya ujio
wa jangwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKALA wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, umetahadharisha wa-
nanchi kuacha kukata miti ovyo ili
kuepusha jangwa.

Tahadhari hiyo ilitolewa juzi na
Meneja Msaidizi wa TFS, kanda hiyo,
Innocent Lupembe, wakati wa ma-
hojiano maalum na Nipashe kuhusu
namna ambavyo wanakabiliana na
changamoto za uharibifu wa mazin-
gira hasa msimu huu wa kiangazi.

Alisema ukataji miti na uchomaji
misitu kwenye hifadhi za misitu
vimekuwa chanzo cha uharibifu wa
mazingira na ndiyo unaosababisha
mabadiliko ya tabianchi.

Alisema misitu ikitunzwa na kuhifa-
dhiwa katika mazingira yanayolindwa
italeta manufaa katika jamii lakini pia
itakuwa urithi kwa vizazi vijavyo.

“Jukumu la kutunza na kuhifadhi
misitu sio la TFS pekee yake bali
kila mwananchi anapaswa kulinda.
Hakikisheni hakuna shughuli zozote
Za uvunaji, ukataji na uchomaji misitu
zinafanyika.”

Alisema na kuwaambia watoe
taarifa kwenye mamlaka kwa yeyote
atakayekata miti ovyo ili hatua za
kisheria zichukuliwe.

Lupembe, alisema katika kukabili-
ana na changamoto za uharibifu wa
mazingira wa Wakala wa Huduma za
Misitu Kanda ya Mbeya kwa kush-
irikiana na wadau wengine wamean-
zisha kampeni ya upandaji miti
ambayo ni rafiki kwenye vyanzo vya
maji kama vile mikuyu, miembe pori,
migunga mipori.

Aliongeza kuwa sera ya misitu
inahimiza ushirikishwaji wa wananchi
katika kutunza na kuhifadhi misitu
kwa faida ya sasa na ya baadaye
na kuongeza kuwa sheria namba 14
ya mwaka 2002 inatoa mwongozo
na taratibu kwa mwananchi kufuata
anapohitaji kuvuna misitu.

Chifu wa Jiji la Mbeya, Rocket
Mwashinga, aliwaomba TFS ku-
waachia jukumu la kulinda misitu kwa
sababu ni miongoni mwa majukumu
waliyopewa tangu enzi.

Sikagonamo alisema wanahabari
wanawake nchini wanakabiliwa na vikwazo
vingi katika kutimiza majukumuyao vikiwamo
vitendo vya rushwa na mfumo dume.

Alisema vitendo hivyo vimesababisha
wanawake kushindwa kutimiza majukumu
yao ipasavyo kwa sababu kutokana na
mazingira magumu baadhi yao hulazimika
kutumia miili yao kupata fursa.

“Zipo changamoto wanazokabiliana nazo
wanahabari wanawake na kubwa zaidi ni
rushwa ya ngono kazini baadhi ya waajiri
na wahariri hutumia nafasi zao kuwataka
kimapenzi. Wanaokataa wanafukuzwa kazi
au kujenga uadui nawaomba mjiamini muwe
majasiri mnaweza kufanya mambo makubwa
bila kutoa rushwa,” alisema Sikagonamo.

Aliongeza kuwa mwanahabari wa kike
anapaswa kujiamini na kuwa jasiri wa kukataa
rushwa ya ngono kwa kiongozi yeyote ili
ampatie kazi au habari yake itoke badala yake
ajiamini kwa sababu anaweza kusimama kwa
miguu yake mwenyewe kulingana na ubora
wa kazi yake.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha
Wafanyakazi Wanahabari Tanzania Jowuta,
Saphia Ngalapi, alisema lengo la kuanzisha
mafunzo hayo kwa wanawake nchini ni
kuwajengea uwezo ili wafanye kazi kwa
ufanisi.

Wanawake ndiyo waathirika wakubwa wa
vitendo vya ukatili kutokana na mazingira na
maumbile yao kwa kutambua changamoto
hizo waliamua kutoa mafunzo hayoili kujenga

uelewa ili watambue namna ya kukabiliana
navyo.

Aidha, elimu ya usalama mahali pa kazi ni
muhimu kwa waandishi wa habari wanawake
kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa kwa
sababu wataweza kukabiliana na changamoto
ikiwamo vipigo na kunyanganywa vifaa vya
kazi.

Baadhi ya washiriki katika mafunzo
hayo akiwamo Rukia Chasanika, alisema
yamemwongezea uelewa wa namna ya
kukabiliana na changamoto mbalimbali
wakati wa kutimiza majukumu yake.

Alisema mwanahabari wa kike anaweza
kusimama kwa miguu yake kwa sababu
anauwezo wa kuandika habari kuliko kutumia
mwili wake kusaidiwa habari au kupata fursa.

BADI.

Mbeya waamshwa Kupinga ukatili

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKAZI wa Mbeya wameonywa
wasinyamazie ukatili wa kijinsia badala yake
watoe taarifa kila vitendo hivyo vinapotokea.

Wamekumbushwa kuripoti matukio ya
ukatili dhidi ya watoto na wanawake ili hatua
zichukuliwe kwa wahusika kwa lengo la kuko-
mesha vitendo hivyo kwenye jamii.

Meneja Programu wa Shirika la kiraia lin-
alojihusisha na utoaji wa elimu na msaada wa
kisheria (Mbepace), Laiki Ndagile, alitoa rai
hiyo jana.

Alisema kuwa watoto na wanawake wana-
fanyiwa vitendo vya ukatili ikiwamo vipigo
visivyo vya kiutu na ubakaji.

Alisema licha ya wanawake na watoto kuwa
waathirika wa vitendo vya ukatili jamii na wa-

tendewa wamekuwa waoga kuripoti vitendo
hivyo kwenye vyombo vya sheria kwa sababu
wanaofanya vitendo hivyo ni ndugu wa ka-
ribu.

“Kumekuwa na woga kwa baadhi ya familia
ndugu zao wamefanyiwa vitendo vya ukatili
ikiwamo kubakwa au kulawitiwa wakiogopa
kuharibu uhusiano dhidi ya watendewa na
kuficha aibu jambo ambalo ni kinyume na
haki za binadamu, nawaasa jamii tubadilike
tusikubali kuvumilia,” alionya Ndagile.

Aliongeza kuwa Shirika la Mbepace lime-
kuwa likitoa elimu ya msaada wa kisheria na
kuwajengea uwezo maofisa watendaji we-
wilaya za Kyela, Rungwe na Mbeya.

Alisema elimu hiyo imesaidia kupunguza
vitendo vya ukatili, ambapo katika kipindi cha

mwaka 2017/2018, jumla ya kesi 528 ziliripoti-
wa kwenye shirika hilo.

“Tumejipanga kuzijengea uwezo taasisi za
elimu hususani wanafunzi na kamati za wa-
zazi ili washiriki kikamilifu kwenye ulinzi na
haki za watoto kwenye wilaya tunazofanya
nazo kazi,” alisema Ndagile.

Mmoja wa wasaidizi wa kisheria kutoka
Wilaya ya Kyela, Tatu Hussein, alisema wana-
fanya kazi kwenye mazingira magumu kwa
sababu ya kukosa ushirikiano kutoka kwa

Alisema baadhi ya viongozi huwachukulia
wasaidizi wa kisheria kama adui kwa kuhofi-
wa kuingiliwa majukumu yao hivyo aliiomba
jamii kutambua umuhimu wao wa kuielimi-
sha jamii kuhusiana na masuala mbalimbali
ya sheria.
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Walimu wezi wa mitihani waonywa

Na Paul Mabeja, DODOMA

AKATI leo wanafunzi wa

darasa la saba wakitarajia

kuanza mtihani wao wa

mwisho wa kuhitimu elimu
ya msingi, walimu wametakiwa kuwa
waaminifu katika usimamizi ili kuondokana
na udanganyifu (uvujishaji) wa mtihani.

Rai hiyo ilitolewa jana na Katibu Mkuu wa
Chama cha Walimu nchini (CWT), Mwalimu
Deus Seif, wakati alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu mtihani wa
darasa la saba.

Alisema walimu wanatakiwa kuwa mstari
wa mbele katika kuhakikisha mtihani huo
unafanyika katika hali ya uaminifu wa hali ya
juuili wanafunzi kila mmoja afaulu kutokana
na uwezo wake na siyo njia ya udanganyifu.

“Walimu tunatakiwa kufanya uaminifu
wetu kwa asilimia kubwa sana ili kuzuia

vitendo vyote vya udanganyifu ambavyo
vitafanyika katika mtihani huu unaoanza
nchini kote kesho (leo),” alisema Seif.

Alisema walimu wanatakiwa kuwa
waaminifu ili kurejesha imani iliyokuwapo
ya kusimamia bila ya kuwapo na mgambo
wala Jeshi la Polisi.

“Natamani sana hali ya usimamizi wa
mitihani irudi kama ilivyo kuwa zamani,
uaminifu ulikuwa katika hali ya juu sana
walimu tulisimamia mitihani sisi wenyewe,
lakini hivi sasa tumepewa mgambo hali
ikiendelea hivi siku moja tutalindwa na
vifaru vya kivita,” alisema.

Alisema pamoja na kuwa CWT ni kwa ajili
yakuwatetea walimu, lakini kwa yule ambaye
atashiriki katika vitendo vya udaganyifu
atakumbana na mkono wa sheria hivyo ni
lazima wakatimiza wajibu wao.

“CWT ni kwa ajili ya kuwatetea walimu,
lakini ili kuondoa adha ya kutumia gharama

katika kuwatetea watakao jiingiza katika
vitendo vya udanganyifu wa mitihani, ipo
haja sasa kutimiza wajibu ili kukisaidia
chama chetu kuondokana na usumbufu,”
alisema.

Alizitaka shule binafsi kuacha tabia ya
kununua mitihani na kuwapatia majibu
wanafunzi wao kwa kuwa hali hiyo inashusha
hadhi yao.

Katibu mkuu huyo alizitaka mamlaka
husika za serikali ambazo zinahusika na
mtihani huo kutimiza majukumu yake ili
kuondoa usumbufu utajitokeza kwa walimu.

“Ni imani yangu kuwa serikali imejipanga
na yale malalamiko ya walimu pia
hayatakuwapo wakati huu kama ambavyo
imekuwa kipindi kilichopita, Tamisemi
pamoja na Baraza la Mitihani najua
wamejipanga kuwezesha mtihani huu
muhimu wa darasa la saba,” alisema Seif.

Wajane kutoka jumuiya ya kikristo Tanzania na nchi jirani ya Kenya, Zambia, Uganda, Malawi na Congo DRC, wakimsikiliza Askofu wa
Kanisa la Mennonete Dayosisi ya Kati, Amos Muhagachi (hayupo pichani), wakati akifungua kongamano la tisa la kitaifa la kuwawezesha
wajane, lililofanyika Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA.

Mabalozi 20 wa watoto wachaguliwa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

JUMLA ya mabalozi 20 wa watoto
wamechaguliwa  kutoka  Wilaya ya
Chamwino mkoani hapa na watakuwa na
jukumu la kusaidia watoto kufikia mifumo ya
ulinzi na kusaidia uharakishaji wa rufani za
kesi za ukatili dhidi ya watoto.

Hayo yalibainika juzi wakati wa kikao cha
majadiliano katika mradi wa Sauti Yangu
unaotekelezwa na Shirika lisilo la kiserikali
la. Woman Wake Up (Wowap), ambalo
hujishughulisha na ushawishi na utetezi hasa
wanawake na watoto kilichofanyika wilayani
hapa.

Akizungumza  kwenye  kikao cha
majadiliano, Mratibu wa Wowap, Nasra
Suleiman, alisema jumla ya mabalozi 20
wa kutetea haki za watoto kutoka Wilaya ya
Chamwino, wamechaguliwa kwa lengo la
kuwasaidia kufikia uharakishwaji wa rufani
za kesi za ukatili dhidi ya watoto.

Alisema mabalozi ni mchanganyiko wa

ya Manchali iliyopo wilayani hapo.

hao kuwa Manchali A, Manchali B, Chalinze,
Wilunze na Bwawani.

Hata hivyo, Suleiman alisema watasaidiana
na watendaji pamoja na wanajamii ambao
wako huko kuanzia ngazi ya vitongoji hadi
wilaya kwa ajili ya kujitolea kuwa wawakilishi
wa watoto katika utetezi wa haki zao.

Alisema mabalozi hao watakuwa na
majukumu mbalimbali ikiwamo kuwa daraja
la kusaidia watoto kufikia mifumo ya ulinzi
pamoja na kusaidia uharakishaji wa rufani za
kesi za ukatili dhidi ya watoto.

Pia kuhamasisha watoto kutekeleza
masuala na majukumu yanayohusiana na
watoto kufikia malengo ya mradi, kutoa
elimu kwa wasimamizi wa ulinzi wa mtoto
kuhusu masuala yote yanayohusu haki za
watoto.

Pia watakuwa na jukumu la kuhimiza
uwajibikaji wa watendaji na jamii katika
ulinzi wa mtoto sehemu wanazohudumu na
kuandaa taarifa kuhusu vitendo vya ukatili
kwa watoto.

Aliongeza kuwa mradi wa Sauti Yangu

ulianzishwa kutokana na maamuzi ya Umoja
wa Mataifa ya kutokomeza ukatili dhidi ya
watoto.

Alisema watoto wamekuwa wakifanyiwa
ukatili katika mazingira mbalimbali ikiwamo
ndani ya familia na mazingira ya nyumbani.

Ukatili mwingine umekuwa ukifanyika
shuleni na katika mazingira ya kutolea elimu
na taasisi ya malezi na mahakamani.

“Sauti yangu imeanzishwa kwa imani
kwamba kupunguza ukatili dhidi ya watoto
ni jambo linalowezekana kwa kiasi fulani
hususani kwa kuwashinikiza viongozi
wawajibike katika kutimiza wajibu wa
jukumu lao la kuwalinda watoto,” alisema.

Naye mmoja wa mabalozi hao, Burton
cha Manchali B, alisema baadhi ya vitendo
vya ukatili vimekuwa haviripotiwi kwa hofu
ya kuharibu undugu au ujirani.

Kwa uapande wake Ofisa Maendeleo
ya Jamii katika Wilaya ya Chamwino, Jane
Chalamila, aliitaka jamii kuwa karibu na
watoto ili waweze kutoa taarifa za ukatili
wanaofanyiwa.

s HABARI DODOMA

.
Serikali yaonya mila
zinazonyanyasa
Wajane

Na Renatha Msungu, DODOMA

'+ KATIBU Mkuu Wizara ya Afya,
‘Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
'Watoto anayeshughulikia Maendeleo
rya Jamii, Dk. John Jingu, amesema
'mila na dini zisizo na hitilafu hazi-
rwezi kuruhusu wajane kunyanyaswa
katika jamii.

i Dk. Jingu aliyasema hayo jijini
‘Dodoma kwenye kongamano la tisa
'1a wajane lilioandaliwa na Taasisi ya
‘Amazing Grace’ la kuwajengea uwezo
‘wajane ili waweze kupambana na
‘changamoto mbalimbali katika jamii.
i Alisema jamii ina wajibu wa kum-
‘linda mjane na vitendo vyote vya un-
rvanyasaji dhidi yake kwa kuwa hata
rvitabu vya dini vimeipa jamii jukumu
thilo la kuwasaidia na kuwalinda wa-
‘Jane dhidi ya unyanyasaji wowote.

i+ Dk. Jingu alifafanua kuwa hakuna
rmila wala dini zilizo nzuri zina-
1zoruhusu wajane kunyanyaswa,
rkunyang'anywa nyumba zao na
'kudhulumiwa haki zao za msingi
rkama ardhi, nyumba, magari na mali
'nyingine na hata wakati mwingine
rkunyang'anywa watoto.

' “Hakuna mila inayosema mjane
rapokonywe vitu alivyochuma na
'mwenzi wake hiyo dhana potofu ilio-
;jengeka machoni mwa jamii,” alisema
'DK. Jingu.

i Alisema kuwa wajane ni kundi
rmaalum katika jamii ambalo seri-
vkali, jamii na mtu mmoja mmaoja
‘tuna wajibu wa kuwalinda na hivyo
iserikali imejizatiti katika kuwasaidia
‘wajane kutatua changamoto zina-
zowakabili.

© Dk. Jingu aliainisha mambo ya-
rnayopaswa kuwasaidia ni utoaji wa
relimu bure na watoto wengi ambao
'ni yatima kutoka familia za wajane
rwamepata fursa ya elimu ya msingi,
'sekondari na hata kufikia vyuo vikuu,
ruwapo wa mifuko ya uwezeshaji wa-
‘nanchi kiuchumi inayosaidia kuwapa
rwajane mikopo inayowawezesha
tkujikwamua.

¢ “Hakuna mila wala dini inayor-
'uhusu wajane wanyanyaswe ila kama
1Zipo basi zitakuwa na hitilafu na
‘hazifai katika jamii hivyo zinapaswa
rkuangaliwa,” alisema DK. Jingu.

© Mkurugenzi wa Taasisi ya Amaz-
1ing Grace, Paulo Mwanga, alitoa wito
rkwa jamii kuacha kuwafanyia wajane
vitendo vya kikatili vya uonevu ili
waweze kuishi kwa kuwa mama
mjane akipoteza amani jamii nzima
inakosa.

“Na tutakuwa na familia legelege
kiuchumi, kijamii na kiutamaduni
maana wajane ni sehemu ya jamii
ambayo ni nguvu kazi ya jamii na
wanatakiwa kutendewa haki ili ku-
jenga taifa imara,” alisema.

Kwa upande wake Beatrice
Muinuka kutoka Mkoa wa Mbeya,
ambaye ni mjane alisema kongamano
hilo limewasaidia kutambua haki zao
kama wajane na wanaishukuru seri-
kali kwa hatua mbalimbali ikiwamo
fursa katika maeneo yao ya kupata
mikopo itakayowawezesha kujikwa-
mua kiuchumi na kuendesha maisha
yao.
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Ikulu Zanzibar kusomesha zaidi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ERIKALIyaZanzibar, itaongezanafasi
za masomo kwa wanafunzi bora wa
kidato cha sita wanaodhaminiwa na
serikali.

Mwaka jana ilitoa nafasi 30 na kwamba
mwaka huu zimeongezwa hadi 60 na
wanufaika ni wanafunzi bora wa kidato cha
sita wenye viwango vya juu vya ufaulu.

Akizungumza Ikulu katika hafla ya
kuwapongeza wanafunzi bora wa kidato
cha nne na cha sita waliofanya vizuri
katika mitihani ya taifa, Rais wa Zanzibar
Ali Mohamed Shein, alisema idadi hiyo
aliyoiongeza mwaka huu ni mara mbili
ya nafasi za ufadhili wa masomo ambazo
alizitoa mwaka jana kwa wanafunzi bora wa
kidato cha sita.

Dk. Shein alieleza kuwa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar inaendelea na
utaratibu wa kuwapa udhamini wanafunzi
bora wenye viwango vya juu vya kufaulu kwa
Masomo ya sayansi na sanaa.

Alisema kuwa mwaka huu ameongeza
nafasi hadi kufikia 60 badala ya 30 za mwaka
jana kwani aliahidi kuendeleza utaratibu huo
ili kupata wataalamu wa fani mbali mbali
watakaoendelea na masomo yao ndani na
nje ya nchi.

Rais Shein alisema: “Pia natoa pongezi
kwa wanafunzi 187 waliofaulu kwa daraja
la kwanza katika mtihani wa kidato cha
nne mwaka jana pamoja na shule bora 10
ambazo ufaulu wa mwaka jana ulikuwa ni
wanafunzi 135.”

Aidha, aliwapongeza wanafunzi wote
188 wa kidato cha sita hasa vijana wanne

waliofaulu kwa alama nne kila mmoja na
kuonyesha uwezo mkubwa walionao.

Dk.Shein alieleza kuwakwa maranyingine
tena wanafunzi wa kike wameonyesha uwezo
mkubwa wa kufanya vyema katika mitihani
ya taifa na hasa kwa masomo ya sayansi na
kuwapongeza wanafunzi hao.

“Wazee walisema mcheza kwao, hutunzwa
na chanda chema, huvikwa pete. Kauli zote
hizo za wazee wetu zinasibu kwenu. Kwa
hivyo, tumeamua kuwaandalia hafla hii kwa
qjili ya kuwaenzi kwa sababu mmecheza
vyema kwa ajili yenu na kwa ajili ya nchi
yenu,” alisema Dk. Shein.

Kadhalikaaliwatakawalimu wasiozingatia
vyema majukumu yao na kuyakiuka maadili
ya ualimu wajirekebishe kwani kazi hiyo ni
ya watu wenye heshima kubwa katika jamii.

Aidha, Waziri wa Elimu na Mafunzo ya

i

Rais wa Zanzibar na Mwenvyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akitoa hotuba ya uzinduzi wa mpango shirikishi wa

kutokomeza kipindupindu Zanzibar katika hafla iliyofanyika Vuga Mjini Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Wapewa maagizo maalumu Kisiasa

NA RAHMA SULEIMAN, ZAN-
ZIBAR

NAIBU Spika wa Baraza la
Wawakilishi, Mgeni Hassan Juma,
amewahimiza wanawake kuji-
tokeza kuwania nafasi za uon-
gozi katika majimbo ya uchaguzi.

Aidha, amewaonya kuacha
tabia ya kuwapigia kampeni wa-
naume kwa ajili ya kugombea
nafasi hizo bali nao wajitose na
kujipigia debe.

Mgeni alisema hayo kwenye
viwanja vya Mzalendo huko Ma-
gomeni wakati wa mkutano wa
kuwahamasisha wanawake ku-
gombea nafasi za uongozi katika
uchaguzi mkuu wa mwakani.

Alisema bado ushiriki wa wa-
nawake katika uongozi na kwe-
nye vyombo vya kutunga sheria

kama Bunge na baraza ni mdogo
sana hata katika majimbo ya
uchaguzi.

Alisema katika majimbo ya
uchaguzi 55 ni wanawake wa-
tano pekee waliogombea nafasi
ya uwakilishi Zanzibar.

Aidha, kwa upande wa nafasi
ya ubunge, ni wanawake watatu
walioshinda na kuongoza majim-
bo ya uchaguzi kwa upande wa
Zanzibar.

“Bado uwakilishi wa wa-
nawake katika kugombea na-
fasi za uongozi ni mdogo sana
ambapo nafasi zote tumekuwa
tukiwaachia wanaume,” alisema

Juma.
Alisema yapo  mafanikio
makubwa katika Baraza la

Wawakilishi ambapo baadhi ya
kamati za baraza hilo zinaongo-

zwa na wanawake kwa mafani-
kio makubwa.

“Tunazo kamati tatu za Baraza
la Wawakilishi zinazoshikiliwa na
wanawake ambao wameonyesha
uwazi na ujasiri mkubwa katika
kufuatilia mambo mbalimbali
katika wizara na taasisi zake,”
alisema Juma.

Mhadhiri Mwandamizi wa
Chuo Kikuu cha Taifa (SUZA),
Profesa Issa Haji Ziddy, aliwa-
taka wanawake kuwa mstari wa
mbele kugombea nafasi za uon-
gozi na hakuna vikwazo kwa dini
ya Kiislamu kuwazuia wanawake
kuwa viongozi.

Alisema hata katika zama za
mitume walikuwapo wanawake
mashujaa ambao wametajwa
kuwa ni watukufu kutokana na
kazi kubwa katika kuipigania dini

na masuala ya maendeleo.
Aliwataka baadhi ya watu
kuacha kuzitumia vibaya aya
za Quran kwa kuzitafsiri kwa
malengo na madhumuni yao.

“Ipo Suratul Nisaa aya ya 34
ambayo inatafsiriwa wanaume
ni viongozi wa wanawake, wakati
tafsiri sahihi ni wanaume ni wasi-
mamizi wa wanawake,” alisema
Profesa Ziddy.

Baadhi ya wanawake walikiri
kuwapo kwa vikwazo na viti-
sho dhidi ya waume zao wakati
wanapoonyesha nia ya kutaka
kushiriki katika uongozi ikiwamo
tishio la talaka.

“Wanaume wengi wanatumia
silaha ya talaka kama vitisho na
vikwazo katika kushiriki harakati
za kisiasa,” alisema Ziddy.

Amali, Riziki Pembe Juma, alieleza mafanikio
yaliopatikana katika sekta ya elimu na
kutumia fursa hiyo kutoa pongezi za pekee
kwa Rais Dk. Shein kwa juhudi zake za
makusudi za kuimarisha sekta ya elimu hapa
nchini.

Waziri Pembe alieleza kuwa Rais Shein
anaendeleza nyayo za waasisi wa taifa Mzee
Abeid Karume pamoja na Baba wa Taifa
Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere
za kuimarisha sekta ya elimu na kukuza sekta
zote za maendeleo kwa watu wote.

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa
Wizara Dk. Idrisa Muslim Hijja alieleza
kuwa mafanikio yote yaliopatikana katika
sekta ya elimu ni juhudi za Rais Dk. Shein
katika kuhakikisha anaweka mazingira bora
kwenye sekta ya elimu.

—
Utoroshaji

maliasili kiholela
wapata dawa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema kuwapo kwa kanuni bora
za sheria za wanyama na miti asilia
kutasaidia kupunguza usafirishaji
haramu wa rasilimali hizo nje.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi,
Mmanga Mjengo Mjawiri, wakati
aliposhiriki mkutano wa kuweka
kanuni za sheria kuhusu udhibiti wa
usafirishaji wa wanyama asilia na miti
nje ya nchi.

Alisema lengo la kuweka kanuni
hizo si kuzuia moja kwa moja biashara
va aina hiyo, lakini ni kuweka
mwongozo utakaosaidia udhibiti wake.

Alieleza kuwa sheria na kanuni
kama hizo zipo kwa upande wa
Tanzania Bara ambazo zimesaidia
kudhibiti wanyama wakiwamo walio
katika hatari ya kutoweka.

"Kanuni za udhibiti wa wanyama
pamoja na miti ni muhimu ili kuona
rasilimali hizo zinalindwa kwa mujibu
wa sheria na kuepuka kutoweka ,”
alisema Mjawiri.

Mkurugenzi wa ldara ya Maliasili na
Mali Zisizorejesheka, Soud Mohamed,
alisema katika siku za hivi karibuni
kumejitokeza matukio mbalimbali ya
kutaka kusafirisha miti maarufu nje ya
nchi.

Aliitaja miti ambayo ilikuwa
ikitaka kutoroshwa kuwa ni mibuyu
iliyokusudiwa kupelekwa nje ya nchi
kwa matumizi mbalimbali.

"Tumezuia usafirishaji wa mibuyu
kwa sababu ya hofu ya kutoweka kwa
miti hiyo hadi hapo uchunguzi zaidi
utakapofanyika,” alisema Mjawiri.

Alisema udhibiti wa miti na
wanyama unafanyika kwa mujibu
wa sheria Namba 10 ya mwaka 1996
ambayo mikakati yake ni kulinda
rasilimali za taifa kiholela.

Baadhi ya wanyama
wanaochukuliwa na kusafirishwa
Kinyume na sheria ni pamoja na kobe
na kima punju ambao hawapatikani
kokote duniani isipokuwa Zanzibar.
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Kituo kuwezesha wananchi
ufugaji wa asali kibiashara

Na Idda Mushi, MVOMERO

ALOZI wa Ubeljiji nchini, Petter Van

Acker, amezindua kituo cha ukusan-

Turiani wilayani Mvomero mkoani
Morogoro kinacholenga kuwasaidia wananchi
kufuga nyuki kitaalamu na kibiashara.

Kadhalika lengo lake ni kutunza mazingira
yanayowazunguka .

Balozi huyo alizindua kituo hicho kilichojeng-
wa na wanafunzi wa Chuo Kikuu cha AFD Aden
Leuven cha Ubeljiji, waliokusanya michango ya
wadau na kusimamia ujenzi wake kwa uratibu
wa mwenyeji wao, Chuo Kikuu cha Mzumbe
kupitia mradi wa Vliruous unaofadhiliwa na
nchi hiyo katika utekelezaji wake wa awamu ya

jengwa kituo hicho, ikitoa eneo la hekari moja
kuwezesha kujengwa kituo hicho.

Kiongozi huyo aliwahimiza wananchi wa
Mvomero hususani wafugaji nyuki, kukitumia
kwa kufanya mabadiliko ya kuondokana na
umaskini kwa kuongeza uzalishaji wa asali ku-
toka lita 300 wanazozalisha kufikisha tani 10
kwa mwaka.

Mkuu wa kitivo cha Biashara cha Chuo Kikuu
Mzumbe na kiongozi wa mradi namba nne wa
kukuza maendeleo ya ujasiriamali kupitia shu-
ghuli jumuishi za kijamii, Dk. Hawa Tundui,
alisema nia ya mradi huo ni kisaidia jamii kupi-
tia njia za kitaaluma kuboresha shughuli za kibi-
ashara na kuchangia maendeleo ya taifa kwa
kuboresha mnyororo wa thamani wa uchumi

misitu, na kwamba kituo hicho kitaendeshwa
na ushirika wa wafuga nyuki wa Mvomero kwa
kushirikiana na washirika wengine kuhakikisha
kinaleta tija kwa wananchi kama inavyokusudi-
wa.

Mratibu wa Mradi huo, Prof. Arbogast Msam-
bila, alisema uwapo wa kituo hicho ni matokeo
ya utafiti uliolenga kuunganisha na shughuli za
kijamii kwa kuwahusisha wananchi katika maz-
ingira yao na kwamba wamelenga kukusanya
asali, kudhibiti ubora na kutafuta masoko ya
pamoja.

Mwakilishi wa Makamu Mkuu wa Chuo Ki-
kuu Mzumbe, Dk. Eliza Mwakasangula, alisema
kituo hicho ni njia ya kuwashirikisha wanajamii
kivitendo kuelekea uchumi wa kati wa viwanda
kwani asali ni malighafi inayohitajika sana ka-
tika ukuaji wa viwanda.
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waenda kwa miguu na vyombo vya moto. PICHA: JOHN BADI.

]
Upelelezi
anayedaiwa
kuua mke kwa
kumchoma
wanukKia

UPANDE wa Jamhuri katika
kesi ya mauaji inayomkabili
Khamis Luwongo maarufu Me-
shack (38), umedai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo uko kwenye
hatua za mwisho kukamilika na
kwamba wanatarajia kuwasili-
sha nyaraka zinazohusu kesi
hiyo.

Meshack anakabiliwa na
tuhuma za kumuua mkewe
wake kwa kumchoma moto
Naomi Marijani.

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa
jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Salum Ally.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon, alidai
upelelezi umefikia hatua ya
mwisho kukamilika na wa-
natarajia kuwasilisha nyaraka
muhimu za kesi hiyo kwa ajili
va kuihamishia Mahakama Kuu
Kanda ya Dar es Salaam.

Mshtakiwa aliomba Mahaka-
ma kuamuru upande wa Jam-
huri umpatie hati ya mashtaka.

Hakimu alikubali ombi lake
na aliipanga kesi hiyo kutajwa
Septemba 24, mwaka huu.

Katika kesi ya msingi,
mshtakiwa anatuhumiwa kwa
kosa moja la mauaji kinyume
cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu
namba 196 sura 16 kama Kilicho-
fanyiwa marejeo mwaka 2000.

Katika kesi hiyo ya mauaji
namba 4 ya mwaka 2019,
mshtakiwa Luwongo ambaye
ni mkazi wa Kigamboni, Dar es
Salaam anadaiwa Mei 15, 2019
akiwa Gezaulole eneo la Kigam-
boni alimuua Naomi Marijani.

Mshtakiwa hakutakiwa kujibu
chochote kwa sababu mahaka-
ma hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza kesi za mauaji mpaka
upelelezi utakapokamilika ita-
hamishiwa Mahakama Kuu.

Zaidi ya 800 waelimishwa majukumu mapya va TBS

Na Mwandishi Wetu, KILOLO

ZAIDI ya wanawake na vijana 800
katika Wilaya ya Kilolo mkoani Iringa,
wameelimishwa jinsi Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) linavyotekeleza majukumu
mapya ambayo awali yalikuwa chini ya
iliyokuwa Mamlaka ya Chakula na Dawa
Tanzania (TFDA).

Wananchi hao walipatiwa elimu hiyo
kupitia kongamano la siku mbili lililoandaliwa
na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC) kwa kushirikiana na wilaya
na kudhaminiwa na TBS. Kongamano hilo la
siku mbili lilianza Septemba 4 na kumalizika

Septemba 5, mwaka huu.

Akitoa elimu kwa washiriki wa kongamano
hilo kuhusiana na mabadiliko hayo, Ofisa
Uhusiano wa TBS, Neema Mtemvu, alisema
TBS inatekeleza majukumu hayo kufuatia
mabadiliko ya sheria ya fedha ya mwaka 2019
ambayo yameleta mabadiliko katika sheria
ya viwango Na: 2 ya mwaka 2009.

Kutokana na mabadiliko hayo, Mtemvu
alisema majukumu ya kudhibiti ubora na
usalama wa chakula na vipodozi yanafanywa
na TBS.

Alitaja huduma zinazotolewa na shirika
hilo ni pamoja na usajiliwajengo, kusimamia
masuala ya usalama na ubora wa chakula na

vipodozi na upimaji wa bidhaa za vyakula na
vipodozi kwa lengo la kudhibiti ubora.

Wakati huo huo, maofisa wa shirika hilo
walitoa elimu ya viwango kwa washiriki wa
kongamano hilo miongoni mwao wakiwa ni
wajasiriamali.

Akizungumza wakati wa kutoa mafunzo
hayo kupitia kongamano hilo, Mtemvu,
alitoa wito kwa wajasiriamali kutumia fursa
ya huduma ya bure ya kuthibitisha ubora
wa bidhaa zao ambayo inatolewa na shirika
hilo, ili kuwainua wajasiriamali na hatimaye
kuweza kushindana na kuuza bidhaa zao
katika masoko ya ndani na nje ya nchi bila
vikwazo vya kibiashara.

Alisema kinachotakiwa ni mjasiriamali
kupata barua ya utambulisho kutoka Shirika
la Viwanda Vidogo (SIDO) na akiipeleka TBS
mchakato wa kumthibitishia ubora bidhaa
zake unaanza mara moja.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ali Hapi,
alitoa wito kwa wajasiriamali kujiajiri na
hatimaye kuwa wafanyabiashara na wamiliki
wa viwanda vikubwa, hivyo kusaidia kutoa
ajira kwa Watanzania.

Hapi alifafanua kwamba serikali peke
yake haiwezi kuajiri wananchi wote, hivyo
alitoa wito kwa washiriki wa kongamano hilo
kuchangambkia fursa za kujiajiri.
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Waliohusika

na mauaji
ya jasusi

Mwili wa Mugabe kuagwa
maeneo matatu tofauti

HARARE, Zimbabwe

akipata matibabu.
Alikuwa na umri wa miaka 95.

waziri huyo wa habari alifahami-
sha tu kwamba marehemu Mugabe

k k WAZIRI wa Habari wa Zimbabwe, Moni- M Mutsvangwa alieleza kuwa mwili atazikwa siku ya Jumapili lakini
m o . ugabe, > S .

U a a tW a ca Mutsvangwa, amesema mwili wa Rais Kiongozi wa V& muasisi wa taifa hilo utala- hakutaja mahala ambapo

wa zamani wa taifa hilo, Robert Mugabe zamaniwa  zWa katika Uwanja wa mich- maziko yatafanyika hali
JOHANNESBURG, Afrika Kusini utalazwa katika sehemu tatu tofauti Zjmbabwe  €z0 wa Rufaro uliopo mjini ambayo inaudhihirisha

mjini Harare kwa ajili ya kupewa hes- aliyeiongo- Harare siku ya Alhamisi na uvumi  kwamba kuna
MAHAKAMA vya Afrika Kusini hima ya kitaifa kabla ya kuzikwa siku ya za nchi hiyo Ijumaa kwenye Uwanja wa 8 hali ya kutokukubaliana
imetoa waranti za kukamatwa Jumapili. kwamiaka michezo wa kitaifa, na siku ya i . Kkati ya familia ya Mugabe
kwa wahusika wakuu wa mauaji Mugabe, kiongozi wa zamani wa 37. Jumamosi mwili wa kiongozi : na serikali juu ya mahala

ya aliyekuwa mkuu wa Idara ya Zimbabwe aliyeiongoza nchi hiyo kwa huyo utalazwa katika atakapozikwa Rais huyo
Ujasusi nchini Rwanda, Patrick miaka 37, alifariki [jumaa katika hospi- Ikulu. b wa zamani wa Zimba-
Karegeya. tali moja nchini Singapore alikokuwa Hata hivyo, " bwe.DW

Ismael Gafaranga na Alex Sugira
wanashukiwa na mahakama nchini
Afrika Kusini kushiriki katika
mauaji ya Mkuu wa zamani wa
idara ya ujasusi nchini Rwanda
mwaka 2014.

Karegeya alivawa baada ya
kudaiwa uhusiano na Rais Paul
Kagame kuwa mbaya.

Waranti hizo zinatolewa dhidi
yao baada ya miaka mitano ya
kesi hiyo mahakamani.

Januari 1, 2014, Patrick Kar-
egeya alikutwa amefariki dunia
kwenye chumba chake cha hoteli
mjini Johannesburg.

Tangu mwanzo wa uchunguzi,
mahakama nchini Afrika Kusini
ilitambua haraka watuhumiwa
wanne ambao wana uhusiano na
serikali ya Rais Paul Kagame.

Ili kuepusha mzozo wa kidiplo-
masia kati ya nchi hizi mbili, ofisi
ya mwendesha mashtaka ilikataa
kuendelea na mashtaka dhidi ya
watuhumiwa hao na hivyo kesi
hiyo kusitishwa.

Kwa upande wa David Batenga,
mpwa wa Patrick Karegeya, ku-
tolewa kwa waranti hiyo amesema
ni ushindi wa kwanza.

“Tumesubiri muda mrefu sana.
Tutaendelea kupambana ili wauaji
warejeshwe kutoka katika nchi
yetu. Hatutochoka na kwa bahati
nzuri tunaishi katika nchi yenye
sheria. Sio Rwanda. Kwa hivyo
baadhi ya vizingiti vitachelewesha
mahakama kufanya kazi yake,
lakini tunajua kuwa haraka sana
au baadaye, ukweli utajulikana
na tutatendewa haki,” alisema
Batenga.

Gihanna Kennedy, mmoja wa
mawakili wa familia, alisema
anaimani kuwa mahakama
itatekeleza majukumu yake, lakini
haamini kuwa washukiwa wa-
tarejeshwa nchini Afrika kusini.

“Kwa kweli tunajua kuwa seri-
kali ya Rwanda haitokubali kuwas-
afirisha wanajeshi waje kwenda
katika kesi katika nchi ya kigeni.
Hata hivyo Afrika Kusini inaweza
kuomba polisi ya kimataifa, Inter-
pol, kuwakamata watu hao. Huu
ni ujumbe muhimu, uliotumwa na
mahakama huru ya nchi huru,”
alisema mmoja wa mawakili wa
familia ya Patrick Karegeya.

Karegeya alikuwa Mkuu wa
zamani wa ujasusi nchini Rwanda
na alikutwa amenyongwa katika
hoteli moja mjini Johannesburg,
Afrika Kusini.

Karegeya alikuwa mshirika wa
karibu sana wa Kagame kabla ya
kutofautiana naye. RFI

Rasi wa Kenya, Uhuru Kenyatta (kulia), akiwa na Makamu wake William Ruto. PICHA: AFP

Mpasuko wanukia chama cha Jubilee

NAIROBI, Kenya chama badala ya umoja.

Kutiwa nguvuni kwa mbunge wa Jubi-
lee, Ndindi Njoro, baada ya kuvamia hafla
ya mchango wa pesa kanisani, uliokuwa
ukiongozwa na kundi la Kieleweke siku
ya Jumapili, kumeongeza mianya kwenye
chama hicho.

Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wa-
nasema hakitaishi kuona uchaguzi mwing-
ine mkuu, iwapo misuguano itaendelea
kushuhudiwa.

Mpasuko wa chama hicho unashuhudi-
wa katika ngome ya kisiasa ya Rais Uh-
uru ya Mlima Kenya ambapo pameibu-
ka makundi mawili ya Tangatanga na
Kieleweke. Njoro anaegemea upande wa
Kieleweke unaomuuunga mkono Naibu
Rais William Ruto.

Viongozi hao wanaonya kuwa, kimya cha
Rais Kenyatta kinathibitisha kuwa amea-
giza vyombo vya dola kuwanyamazisha na
kuwatisha wanaomuunga mkono Ruto.

Aidha wanataka Rais Kenyatta aelezee
msimamo wake kuhusu nani anayemuun-
ga mkono kati ya Raila na Ruto.

Mbunge wa Kandara, Alice Wahome
alinukuliwa akidai kuwa baadhi ya wafan-
yabiashara wenye ushawishi kutoka eneo
la Mlima Kenya wamekuwa wakifanya mi-
kutano na vyombo vya dola kujadili jinsi ya
kumzuia Ruto kumrithi Rais Kenyatta.

Ndindi Nyoro alifikishwa mahakamani
jana na aliachiwa bila ya kushtakiwa. Al-
ipokamatwa huko Muranga, ghasia zil-
ishuhudiwa kwa muda kabla ya hali kure-
jea kawaida usiku wa kuamkia jana.

Mapema mwaka huu, wabunge wa-
naoegemea upande wa Ruto wakiwamo
Gavana wa Kiambu, Ferdinand Waititu na
Mbunge wa Kikuyu, Kimani Ichungwa,
wote kutoka eneo la Mlima Kenya
walinyang’anywa walinzi wao kwa njia ya
kutatanisha na kisha baadaye wakarejesh-
ewa. DW

WABUNGE wanaomuunga mkono Maka-
mu wa Rais wa Kenya, William Ruto, wa-
namtaka Rais Uhuru Kenyatta kujitokeza
hadharani na kuelezea jinsi wanavyodhu-
lumiwa na vyombo vya dola.

Hayo yanajiri ikiwa imepita siku moja tu
baada ya mbunge mmoja kutiwa nguvuni
kwa kuzuia hafla ya mchango kanisani kati-
ka jimbo lake la uchaguzi analoliwakilisha
bungeni.

Wabunge hao wanadai kuwa hizo ni nja-
ma za kuwanyamazisha wasiiunge mkono
azma ya Ruto kuwania kiti cha urais katika
uchaguzi mkuu ujao.

Kimya cha Rais Kenyatta kuhusu
matukio yanayokizonga chama tawala cha
Jubilee, kinatishia kukipasua na kukisam-
baratisha chama hicho huku salamu za
heri kati yake na kinara wa upinzani Raila
Odinga zikileta shari na utengano ndani ya
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Askari sita kortini kwa
tuhuma wizi wa mafuta

Na Hellen Mwango

ASKARI sita wakiwamo polisi watano na
mmoja wa Jeshi la Wananchi wa Tanza-
nia (JWTZ) wamefikishwa mahakamani
wakikabiliwa na kesi ya uhujumu uchu-
mi.

Sambamba na tuhuma hizo, askari hao
pia wanakabiliwa na mashtaka matatu
yakiwamo ya wizi wa mafuta ya ndege
lita 2,180 na utakatishaji wa zaidi ya Sh.
milioni nne.

Washtakiwa hao ni Koplo Shwahiba
(38), Sajenti wa JWTZ, Ally Chibwana (47),
Konstebo Elidaima Paranjo (38), Kon-
stebo Simon (28), Konstebo Dickson na
Konstebo Hamza.

Washtakiwa hao walisomewa mash-

taka katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Hakimu Mkazi Victoria Mwaikambo.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa na
Mawakili wa Serikali Faraji Nguka na
Saada Mohammed, ulidai kuwa washtak-
iwa wote kwa pamoja wakiwa watumishi
wa umma walikiuka maadili ya kazi zao
na kupanga genge la uhalifu ikiwamo kui-
ba lita 2,180 za mafuta ya ndege (Jet A-1/
1k) yenye thamani ya Sh. 4,647,760.

Katika shtaka la pili ilidaiwa kuwa Julai
30, mwaka huu, katika Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Julius Nyerere, Dar es
Salaam, askari hao waliiba lita 2,180 za
mafuta ya ndege (Jet A-1/1k) yenye tham-
ani ya Sh. 4,647760 mali ya Shirika la
Ndege Tanzania (ATCL).

Katika shtaka la tatu, ilidaiwa kuwa
siku na mahali pa tukio la pili, washtak-
iwa wote kwa pamoja waliiba mafuta
hayo na kutakatisha Sh. milioni 4.6
wakati wakijua kuwa fedha hizo ni zao la
kosa tangulizi la wizi kinyume cha sheria.

Washtakiwa hawakutakiwa  kujibu
chochote kwa sababu mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza kesi za
uhujumu uchumi na kwamba baada
ya upelelezi itahamishiwa Mahakama
Kuu Divisheni ya Uhujumu Uchumi
na Rushwa maarufu kama Mafisadi au
Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP)
atakapotoa kibali cha kusikilizwa na
mahakama hiyo.

Hakimu Mwaikambo alisema kesi hiyo
itatajwa Septemba 24, mwaka huu.

Kaimu Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA), Khadija Mwenda, akiongea na wahariri
toka vyombo mbalimbali vya habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kuelimisha wananchi kuhusu kazi zinazofanywa na

wakala huo. NA MPIGAPICHA WETU

Wafungwa miaka 60 kwa ujangili

Na Jumbe Ismailly, MANYONI

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Wilaya ya Manyoni, mkoani Singida
imewahukumu wakazi wawili wa Tarafa
ya Itigi,wilayani Manyoni adhabu ya kutu-
mikia kifungo cha jumla ya miaka 60 jela
baada ya kuwatia hatiani kwa makosa ya
kumiliki nyara za serikali pamoja na kuji-
husisha na biashara ya nyara.
Waliohukumiwa ni Fale Shija, Migun-

Kalekwa ambao kila mmoja anatumikia
adhabu ya kifungo cha miaka 15 kwa kila
kosa.

Wakili wa serikali, Petrida Muta, alidai
washtakiwa hao walikuwa wakikabiliwa
na mashtaka mawili ya kumiliki nyara za
serikali na kufanya biashara ya nyara za
serikali.

Alidai katika shtaka la kwanza Septem-
ba 22, mwaka 2017 saa 10:40 jioni kwenye
ya kuelekea Mji Ndogo wa Itigi, wilayani
Manyoni washtakiwa walikutwa waki-

miliki vipande tisa vya meno ya tembo
vyenye uzito wa kilogramu 6.5, baada ya
kuuawa tembo watano vyenye thamani
ya Sh. 168,675,000 mali ya serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.

Muta alidai katika shitaka la pili Sep-
temba, 22, 2017 saa 10:40 jioni kwenye
Manyoni barabara ya kuelekea mji mdo-
go wa Itigi, washitakiwa walikutwa waki-
jihusisha na biashara ya kuuza vipande
tisa vya meno ya tembo vyenye uzito wa
kilogramu 6.5, vilivyopatikana baada ya
kuwekwa mtego kisha kufanikiwa kuwa-
tia mbaroni.

Kesi ya uhujumu uchumi iliyosajiliwa
na kupewa namba 53/2017 ilifuguliwa
mwaka 2017 ambapo kabla ya hakimu
wa Mahakama ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi Wilaya ya Manyoni hajatoa hukumu,
wakili wa serikali aliiomba Mahakama
hiyo kutoa adhabu kali kwa washtakiwa
hao.

Kwa mujibu wa wakili huyo, makosa
yaliyofanywa na washtakiwa hao yame-
sababisha kuwapo kwa mauaji mengi ya

tembo katika kipindi cha miaka ya nyu-
ma, hivyo kupelekea kupungua kwa wan-
yanahao, na kwamba tembo wanapo-
pungua hata pato la taifa nalo hupungua.

Muta aliiomba Mahakama hiyo itoe
adhabu kwa kuzingatia sheria ili liwe
fundisho kwa watu wengine wanaojihu-
sisha na vitendo vya ujangili katika hifa-
dhi za Taifa.

Katika utetezi wake mshtakiwa wa
kwanza aliiomba Mahakama hiyo kutom-
pa adhabu kali kwa kuwa alishakaa ma-
habusu kwa kipindi kirefu, ana mke, wa-
toto na wazazi wanaomtegemea, hivyo
anaomba apunguziwe adhabu.

Mshtakiwa wa pili, Mashaka Abdala
Sudi hakuwa na utetezi wowote zaidi ya
kukana kutenda makosa hayo.

Akitoa hukumu, Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Wilaya ya Manyoni, Stella
Thomasi Kiama, alisema washtakiwa
hao wametiwa hatiani kwa makosa yote
mawili, hivyo kuwahukumu kifungo cha
jumla ya miaka 60 jela, ambapo kila
mmoja amehukumia adhabu ya kifungo
chamiaka 15 jela kwa kila shtaka.

Wafanyabiashara
10 wa madini
Kizimbani

ambazo walizipata kwa njia ya udang-
anyifu kutoka kwa Clever.

Watuhumiwa hawakutakiwa kujibu
lolote kwa vile mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo.

Namkambe alidai haujakamilika na
aliwasilisha maombi ya kutaka baada
va kuahilishwa kesi hiyo, Solomon
achukuliwe na Jeshi la Polisi kwa ajili
ya upelelezi.

Maombi hayo yalisababisha mvu-
tano na wakili wa utetezi Baraka
ambaye alidai mteja wake alikamatwa
tangu Septemba Mosi, mwaka huu na
kusafirishwa hadi Dar es Salaam kwa
mahojiano, na muda wote huo alikuwa
mikononi mwa polisi, hivyo ni vema
apelekwe gerezani na kama watamuh-
itaji kwa upelelezi wamfuate huko.

Hata hivyo Namkambe alidai ombi
lake ni sahihi kwa vile hata kama ni
kumfuata huko ni lazima mahakama
itoe idhini, hivyo ni busara aruhusiwe
kwenda polisi ili kuharakisha upelelezi
wa kesi hiyo kuepuka malalamiko ya-
nayoweza kujitokeza baadaye kuhusu
upelelezi kuchelewa kukamilika.

Hakimu Denis Luwongo aliamuru
kuruhusu mshtakiwa kuchukuliwa na
polisi kwa ajili ya upelelezi na kua-
hilisha kesi hiyo hadi Septemba 23,
mwaka huu.

Kesi ya tatu ambayo ilisomwa mbele
va Hakimu Mkazi Hapness Chuwa
iliwahusu watuhumiwa wawili, Ever-
ine Bahati na Tyson Jeremiah ambao
wamesomewa makosa matatu.

Namkambe alidai katika kosa la
kwanza watuhumiwa walikamatwa na
dhahabu gramu 33.21 yenye thamani
ya Sh. milioni 3 bila kuwa na kibali.

Katika kosa la pili, wanadaiwa
kujipatia fedha kwa udanganyifu
kwa kuuza madini hayo bila kuwa na
kibali.

Wakili Namkambe alidai katika kosa
la tatu ni utakatishaji wa fedha Sh.
milioni 3 ambazo walijipatia kwa njia
ya udanganyifu.

Katika kesi nyingine wafanyabiasha-
ra watano wa madini walipandishwa
kizimbani chini ya kiapo cha faragha
kilichosainiwa na Mkuu wa Upele-
lezi Mkoa wa (RCO) Mbeya, ambapo
serikali imeomba watu hao wawekwe
chini ya vangalizi maalum ili wawe na
mwenendo mzuri.

Namkambe alidai ombi hilo linato-
kana na watuhumiwa kufanya makosa
mengi ya mara kwa mara.

Baada ya kusomwa kwa maombi
hayo, watuhumiwa wote hawakuwa
na pingamizi na badala yake wakaom-
ba walegezewe masharti ya dhamana
na ndipo hakimu akawaweka chini
ya uangalizi kwa kipindi cha miezi
12, ambapo watatakiwa kuripoti kwa
wakuu wa polisi wa wilaya mara moja
Kila mwezi.

Hata hivyo watuhumiwa hao wali-
takiwa kila mmoja kuwa na mdhamini
mmoja atakayesaini bondi ya Sh.
milioni 10 ili wapewe dhamana.

Hata hivyo wawili ndio waliotimiza
masharti ya dhamana na kuachiwa
huru na watatu wamerejeshwa ru-
mande hadi ljumaa.
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KUPOTELEWA KWA

KADI YA GARI

REHANI IBRAHIM MADRAI
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya Toyota

Corolla T 444 ANF yenye
Chassis namba AE1008019552
na Injini namba, 5AB342630.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote

cha polisi.

215413902

Taarifa ya polisi.
MS/TR/RB/1509/2019.

KUPOTEA KWA VYETI

115413402

Magreth John Kiyabo anatangaza kupotea kwa
vyeti vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $0534-0069 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2013 katika Shule ya

Sekondari St. Anthony’s, Cheti cha Kidato cha sita
chenye index namba $0204-0633 kilichotolewa na

Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2016 katika

Shule ya Sekondari Jangwani na Cheti cha
Kuzaliwa chenye namba 0006886.

Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: DAR/KIJ/RB/288462/2019

KUPOTEA KWA CHETI

115413502

LIDIA OBERD KUCHAGA ANATANGAZA
KUPOTEA KWA CHETI CHA KIDATO
CHA NNE CHENYE INDEX
NO-S0951-0015 KILICHOTOLEWA NA
MLOWA BARABARANI SECONDARI
MWAKA 2014.

YEYOTE ATAKAYEKIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI. PIA
AMEPOTELEWA NA CHETI CHA
KUZALIWA. TAARIFA YA POLISI:
DOD/DOD/RB/135754/2019.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
FASTJET AIRLINES LTD
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba
za usajili T 543 DMX
TOYOTA TOWNACE

NOAH. Yeyote atakayeiona

115412502

atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/283078/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURI NA. 39 LA 2019

JOSHUA MADAHA......................MUOMBAJI
DHIDI YA
1. CRDB BANK PLC
2. MEM AUCTIONEERS AND ...........WADAIWA
GENERAL BROKERS
3. HANIFA HUSSEIN ABEID
WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

KWA: HANIFA HUSSEIN ABEID

Unafahamishwa kwamba Mleta maombi hapo juu amefungua
Shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya
ya Mwanza. Ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 25/09/2019
katika Chumba cha Baraza, barabara ya Posta. Jengo liko
mkabala na Mahakama Kuu ya Tanzania, kitengo cha Biashara.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe
mwenyewe, Wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria.
KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi
hilo na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe
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KUPOTEA KWA CHETI

115411802

ATHANAS EDWARD KUSENHA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.0138-0053 kilichotolewa na
MPWAPWA SEKONDARI November,
2002. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: LIN/LIN/RB/269605/2019.

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo: MJINI - TANGA
Usimamizi wa Mirathi No. 128/2019
Ombi la SULEIMAN AHMED SAID kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya Marehemu AHMED SAID
ALLY
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 17/09/2019.
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.
Tarehe 9/9/2019

=

115412802

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF ARUSHA
AT ARUSHA
MISC CIVIL APPLICICASE NO. 33 OF 2019
ZANZIBAR INSURANCE CORPORATION........... PLAINTIFF

APPLICANT
VERSUS
HAPPINESS KILEO &
o3 1= E— DEFENDANT/RESPONDENT
NOTICE OF MENTION

TO: BENSON LYIMO
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in the
Resident Magistrate's Court of Arusha at Arusha on the 18 day of
SEPTEMBER, 2019 at 8:30 am o'clock in the forenoon. You may appear in
person or by Advocate or agent duly authorized to appear on your behalf
and you are directed to produce on that day all the documents upon which
you intend to rely in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE that in default of your appearance on that day
time before mention or hearing the Court may proceed in your absence.
Given under my hand and the seal of the court this 05 day of
SEPTEMBER, 2019.

i fros|
1
T MASSTRATL
[ETE T

11541270

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo MBALAMO

Usimamizi wa mirathi 57/2019

Ombi la YVONNE FRANCIS MBAULA
kuteuliwa Msimamizi wa mirathi Marehemu
GERALD SERAFINI BALUA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe
20/9/2019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 3/09/2019

115412602

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF ARUSHA
AT ARUSHA
MISC CIVIL APPLIC/CASE NO. 33 OF 2019
ZANZIBAR INSURANCE CORPORATION........... PLAINTIFF
APPLICANT
VERSUS
HAPPINESS KILEO &
........ 'ONDENT

NOTICE OF MENTION

TO: ROBERT SIMON URASSA

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in the

Resident Magistrate’s Court of Arusha at Arusha on the 18 day of

SEPTEMBER, 2019 at 8:30 am o'clock in the forenoon. You may

appear in person or by Advocate or agent duly authorized to appear
on your behalf and you are directed to produce on that day all the

documents upon which you intend to rely in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE that in default of your appearance on that
day time before mention or hearing the Court may proceed in your

absence.
Given under my hand and the seal of the court this 05 day of
SEPTEMBER, 2019.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURI NA. 168 LA 2019

MASHAKA SAMSON............ccoce. MUOMBAJI
DHIDI YA
1. OBED ENOCK
2. ALLY FRANCIS MAKOS. ............WADAIWA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI
KWA: OBED ENOCK

Unafahamishwa kwamba Mleta maombi hapo juu amefungua
Shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba
Wilaya ya Mwanza. Ombi hili limepangwa kutajwa tarehe
16/10/2019 katika Chumba cha Baraza, barabara ya Posta.
Jengo liko mkabala na Mahakama Kuu ya Tanzania, kitengo
cha Biashara.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo
wewe mwenyewe, Wakili wako au mtu mwingine
anayeruhusiwa kisheria.

KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza
ombi hilo na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe
03/09/2019.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURI NA. 508 LA 2018
THOMAS CHUBWA KAPESA.........MUOMBAJI
DHIDI YA

1. NKYA COMPANY LIMITED
2. ACCESS BANK TANZANIALTD .......WADAIWA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

KWA: NKYA COMPANY LIMITED

Unafahamishwa kwamba Mleta maombi hapo juu amefungua
Shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba
Mkoa wa Mwanza. Ombi hili limepangwa kutajwa tarehe
20/09/2019 katika Chumba cha Baraza, barabara ya Posta.
Jengo liko mkabala na Mahakama Kuu ya Biashara, Tanzania.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo
wewe mwenyewe, Wakili wako au mtu mwingine
anayeruhusiwa kisheria.

KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza
ombi hilo na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe
27/08/2019. =
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lako

la Nipashe Kkila siku

Tupigie

0767 223 311

MWANGA WA JAMII

Nipashe

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyochapishwa katika gazeti hili.
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'CARROLL [ |

LIVER

LONDON, England

SHAMBULIAJI wa Newcas-

tle, Andy Carroll, ataukosa

mchezo dhidi ya Liverpool

Jumamosi hii wakati akiende-
lea kujiuguza kutokana na kufanyiwa op-
eresheni ya ‘enka’.

Nyota huyo alikuwa na matumaini ya
kucheza kwenye mchezo huo baada ya
kusajiliwa akiwa mchezaji huru katika
siku ya mwisho ya kufungwa kwa pazia la
dirisha la usajili la England.

Lakini tangu kutua klabuni hapo bado
hajaweza kufanya mazoezi na kikosi cha
kwanza na kwa vyovyote hatakuwapo
kwenye mchezo dhidi ya Liverpool, klabu
ambayo ajiunga nao akitokea Newcastle
kwa ada ya uhamisho ya pauni milioni 35
mwaka 2011.

Carroll amekuwa akifanya mazoezi ya
daktari wa mazoezi wa klabu hiyo, licha
ya kwamba kocha, Steve Bruce anaamini
kuwa atarudi uwanjani haraka.

“Sidhani kama ataweza kucheza kwe-
nye mchezo wa Jumamosi, kwani bado
anaendelea kujiuguza,” alisema kocha
Bruce.

Hata hivyo, kuna uwezekano Carroll
atakuwa kwenye mchezo dhidi ya Leices-
ter mwishoni mwa mwezi huu.

"

TN Xhaka: Bado sijapona

nacheza na maumivu

GENEVA, Uswisi

GRANIT Xhaka amebainisha
kwamba ameanza msimu huu
akicheza huku akiwa na maumivu
ya kisigino, wakati nahodha huyo
wa Uswisi akiwa sehemu ya kikosi
cha nchi yake kilichioibuka na
ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya
Gibraltar.

Kiungo huyo wa Arsenal ame-
kuwa akishutumiwa na mashabiki
wa washikabundi hao kutoka na
kiwango hake msimu huu, lakini
mchezaji huyo mwenye umri w
amiaka 26 amebainisha kwamba
bado hajapona na kuwa fiti.

Akizungumza baada ya mchezo

wa ushindi wa Jumapili, ambapo
alitolewa dakika ya 74, alisema:
“Nimekuwa na maumivu ya kisig-
ino kwa zaidi ya wiki kadhaa sasa.
Huwa najisikia maumivu nikiwa
mchezoni.

“Inaniumiza, lakini naamini
kuna wakati itakuwa poa.”

Xhaka ameshindwa kuwashawi-
shi mashabiki wa Arsenal ambao
wamekuwa kimtaka kocha Unai
Emery kutomchezesha kwenye
safu ya kiungo.

Pia Xhaka alishutumiwa kwa
kiwango kibovu na kusababisha
penalti, wakati Arsenal ikitoka
sare ya kufungana mabao 2-2 na
Tottenham Jumapili iliyopita.

Sarri
alizuia
uhamisho
wa Costa

TURIN, Italia

KLABU ya Manchester United ilikuwa
kwenye nafasi nzuri ya kumsajili Doug-
las Costa, lakini kocha wa Juventus,
Maurizio Sarri alikataa kumuuza Kip-
indi cha majira ya joto, kwa mujibu wa
gazeti la Daily Mail.

Winga huyo wa kimataifa wa Brazil,
Costa, alipata majeruhi msimu uli-
opita na hivyo kumfanya kukosa mechi
nyingi za kucheza, na United ilionekana
kutaka kutumia mwanya huo kwa ajili
yva kumsajili ili kuimarisha safu yao ya
ushambuliaji.

Hata hivyo, Sarri ambaye alihamia
pale Turin kipindi cha majira ya joto
kutoka Chelsea baada ta kuchukua
nafasi ya Massimiliano Allegri - alizuia
uhamisho huo.

Giovanni Branchini aliyempeleka
Costa Juventus ameliambia gazeti la
Daily Mail: “Kiukweli Allegri na Sarri ha-
wakuwahi kufikiria kumuachia aondoke.

“Manchester United walikuwa wame-
jidhatiti kutaka kumsajili, klabu hiyo
mara zote ilikuwa inataka kumsajili
nyota huyo wa Brazil.

“Haikuwa klabu moja pekee iliyokuwa
inataka kumsajili Douglas Costa.”

Costa sasa amepona majeruhi yake na
ameanza Vizuri msimu huu chini ya ko-
cha Sarri kwenye Ligi Kuu ya ltalia, Se-
rie A, wakati Juventus ikitafuta kubeba
taji lake la tisa mfululizo la ligi kuu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 ametoa pasi za mwisho mbili
Zza mabao msimu huu, wakati Juventus
ikiwa na mwanzo mzuri kwenye ligi
hiyo.

Branchini aliongeza: “Alikuwa na
matatizo ya majeruhi mara kwa mara,
msimu uliopita alikuwa anaumia mara
kwa mara. Lakini alitaka kupona haraka
na ameweza kurudi uwanjani.

“Juventus hakuwa na mpango kabisa
wa kumuuza, licha ya kwamba, Man
United walimtaka kwa udi na uvumba.”
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Nabil aelezea
kutosajiliwa
Liverpool

PARIS, Ufaransa

NABIL Fekir amesissitiza kwamba,

madai ya uhamisho wake kukwama

kwenda Liverpool kipindi cha majira

ya joto cha mwaka 2018 kwa sababu

kutofuzu vipimo vya afya ‘yalikuwa ya

uongo' na kwamba goti lake lilikuwa fiti.
Iliripotiwa kwamba Lyon na Liverpool

zilifikia makubaliano ya uhamisho

wa usajili wake kuwa pauni milioni

53 na tayari Mfaransa huyo alifanya

mahojiano ya kukaribishwa na

televisheni ya Liverpool kabla ya dili

hilo kutangazwa limeshindikana dakika

Za mwisho.

Inaaminika kwamba, Liverpool
ilijaribu kufanya tena makubaliano
mengine baada ya kufanyiwa vipimo
vya afya mjini Paris kwani ilionekana

goti lake lina matatizo.

Fekir aliumia goti msimu wa 2015-16,
lakini tangu hapo aliendelea kucheza
bila kuwa na matatizo yoyote.

Na baada ya Liverpool kuachana nae,
alijiunga na Real Betis kipindi hiki cha
ngajira va joto kwa ada ya pauni milioni

Hata hivyo, katika mahojiano na
gazeti la L'Equipe, Fekir sasa amedai
kwamba hakukuwa na tatizo lolote
kwenye goti lake na akasisitiza kuwa
hadi sasa hajui kwanini dili hilo la
kuhamia pale Anfield lilishindika.

“Uwongo mwingi ulizungumzwa na
alisema. Na hasa
kuhusu familia yangu. lliwaumiza wao
na mimi. Hasa ukijua kwamba kila

uliniathiri mimi,”

kinachoandikwa ni uwongo.

“Kilichozungumzwa na kuandikwa
hakikuwa cha kweli. Goti langu liko
nilifanyiwa uchugunzi pale

vizuri,

Clairefontaine (Kambi ya mazoezi ya
timu ya taifa ya Ufaransa)
halikuwa na matatizo.

- goti langu

Ramos anaamini Pobga atatua Madrid

MADRID, Hispania

SERGIO Ramos amepaza sauti
kuhusu Paul Pogba na kumtaja kuwa
“mmoja wa wachezaji bora” na ana
matumaini kiungo huyo wa Man-
chester United atajiunga nae pale
Real Madrid kwa siku zijazo.

Pogba na wakala wake, Mino Raio-
la, wote walizungumza kipindi cha
majira ya joto na kusema kwamba
nyota huyo anataka kuondoka Old
Trafford kwa ajili ya kutafuta changa-
moto mpya, lakini United walikataa
kumuuza nyota huyo wa Ufaransa.

United ilikataa ofa kutoka Real ya
pauni milioni 27.6 pamoja na James
Rodriguez kwa gajili ya kumchukua
Pogba, ambaye alirudi kwenye Ligi
Kuu ya England kutoka Juventus
mwaka 2016 kwa ada iliyoweka re-
kodi ya pauni milioni 89.

“Nafikiri Real Madrid mara zote
mlango upo wazi kwa wachezaji wa-
zuri kama yeye,” amesema Ramos
akiliambia gazeti la Daily Express.

Madrid ilitumia zaidi ya pauni mil-
ioni 270 kipindi cha majira ya joto
chini ya kocha, Zinedine Zidane kwa
ajili ya kuwasajili wachezaji kama

MAMAYALILIA
MACHOZI
MNILIPOBAGULIWA

LONDON, England

SHAMBULIAJI wa Chelsea, Tam-
my Abraham amesema mama
yake alimwaga machozi baada
ya yeye kuonyeshwa ubaguzi wa
rangi baada ya fainali ya kombe la Uefa Super.

Abraham alikosa penalti ya mwisho na kui-
wezesha Liverpool kuibuka na ushindi kule Is-
tanbul mwezi uliopita na yeye akakumbana na
manyanyaso ya kubaguliwa katika mitandao
ya kijamii.

“Nakumbuka nilikuwa nazungumza na
mama, alionyesha huzuni kubwa, alikuwa
analia,” amesema nyota huyo mwenye umri
wa miaka 21 akiiambia CNN.

Mapema mwanzoni mwa Agosti, golikipa
wa Liverpool, Adrian aliidaka penalti ya Abra-
, ham na hivyo kuwafanya wekundu hao wa
R Anfield kupata ushindi wa penalti 5-4 kwenye
), mchezo huo ambao humkumtanisha bingwa
. wa Ligi ya mabingwa Ulaya na kombe la Eu-
ropa.

Abraham, ambaye tangu hapo ameifun-
gia mabao manne Chelsea katika mechi
zilizopita, aliongeza: “Kwa uhakika hai-
kuwa hali nzuri, kumuona mtoto akiba-

guliwa. Mama yangu alikuwa anafikiri
kwa nini mimi?”

“Kwangu mimi, nilikuwa imara,
haikuniathiri kwa kiasi kikubwa,

lakini inawaumiza watu wen-

gine ambao wapo nje ya
uwanja.
“Nilikuwa kwenye vy-
umba vya kubadilishia
nguo na nikachukua
simu yangu ya mkon-
oni baada ya mch-
ezo. Nilikutana na
jumbe nyingi za I
kunikatisha
tamaa, laki-
ni nyingine
zilikuwa zi-
naniunga
mkono.”

Eden Hazard, Luka Jovic, Eder Mili-
tao, Rodrygo na Ferland Mendy kwa
baadhi yao.

Pogba amecheza mechi nne kwa
United za Ligi Kuu msimu huu na na-
hodha huyo wa Real, Ramos anaami-
ni mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 atatua kikosini kwao siku
moja.

“Kwangu mimi, Pogba ni mmoja

wa wachezaji bora kabisa duniani,” .H."'
alisema Ramos. 'I e 2

“Yeye yuko tofauti na ameonesha
thamani yake akiwa pale Juventus na
sasa Manchester United.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

A UBORA

WA MIAKA 10 ARSENAL

® ® ® Inatisha kuwa ndiyo kwanza ana miaka
20 tu, anaweza kuwa katika nafasi ya kiungo...

LONDON, England

ATTEO Guendouzi ameo-

nyesha ubora mapema

tangu alipotua Arsenal

mwaka jana, kwa mujibu
wa straika wa zamani wa Tottenham
Hotspur, Darren Bent, ambaye ameio-
na nyota yake iking’ara zaidi kwa kip-
indi cha miaka 10 ijayo.

Guendouzi, ambaye alian-
zia soka lake Paris Saint-
Germain akiwa kinda,
alitengenezea jina lake
Ufaransa na kuonekana
zaidi wakati akiichezea
Lorient. Na kipindi hicho
kiungo huyo alicheza
mechi 21 kwenye Ligue 2
msimu wa 2017/18.

Na baada ya kumtazama kiungo

huyo wa kati wa kimataifa wa Ufar-
ansa akionyesha uwezo mkubwa ka-
tika ligi hiyo ya Daraja la Pili, Arsenal
ilimpandia dau Guendouzi kwa ada il-
iyoripotiwa kuwa pauni milioni saba.

Licha ya kuwa mgeni kwenye Ligi
Kuu England, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 20, hakuwahi
kutazama nje ya nafasi, akimvutia
kila wakati kocha na mashabiki kwa
mchezo wake.

Na kutokana na uwezo mkubwa al-
iouonyesha, umemfanya Guendouzi
kuitwa timu ya Taifa ya Ufaransa ‘Les
Bleus’ katika mechi za kimataifa zina-
zoendelea kwa sasa, akichukua nafasi
ya Paul Pogba- ambaye anasumbuli-
wa na majeraha ya kifundo cha mguu
kufuatia kuumia kwenye mechi dhidi
ya Southampton.

Na Darren Bent, wakati wa mahoji-
ano na Football Insider, alielekeza sifa
zake kwa Guendouzi kwa kueleza:
“Anacheza kama mtu aliyeichezea

Arsenal kwa miaka mingi. Inatisha
kuwa ndiyo kwanza ana miaka 20 tu,
anaweza kuwa katika nafasi ya kiun-
g0 ya Arsenal kwa miaka 10 ijayo, ni
mzuri katika jukumu hilo.”

“Hata anapotoa mpira, anataka
kuwa na mpira wakati wote. Kamwe
hatetereki katika hilo na hilo ndilo
linalotakiwa kwenye idara ya kiungo
ambalo huwezi kufundishwa, huwezi
kufundisha hilo.”

Guendouzi alitarajiwa kucheza
mechi yake ya kwanza katika kikosi
cha wakubwa cha Ufaransa jana dhidi
ya Albania kwenye dimba la Stade de
France.

Baada ya mechi ya kufuzu ya ‘Les
Bleus’ dhidi ya Andorra, Guendouzi
atakwea pipa kurejea London kwa
majukumu ya klabu tayari kuungana
na wachezaji wenzake wa Arsenal
kwa safari ya kuelekea kuivaa Wat-
ford kwenye mechi ya Ligi Kuu Eng-
land.

UTD KUMFUATA RICE JANUARI

MANCHESTER United itajiunga katika mbio za kutoa
ofa ya pauni milioni 90 kwa kiungo wa West Ham,
Muingereza Declan Rice, 20, kwenye dirisha la Januari
mwakani. (Express)

ERIKSEN KIPORO CHA MADRID

REAL Madrid itamrudia kwa mara nyingine kiungo
wa Tottenham, Christian Eriksen, majira ya joto yajayo
kama Paul Pogba ataongeza mkataba wake Manchester
United. Eriksen, 27, atamaliza mkataba wake mwaka
2020. (Sky Sports)

CHELSEA YAITA MAWAKALA

CHELSEA imewaeleza mawakala wake kuwa in-
aamini kifungo chao cha kusajili, ambacho kimewazuia
kununua wachezaji majira haya ya joto, kitapunguzwa,
hiyo ikiwa na maana wanaweza kununua wachezaji....
kwa mara nyingine katika dirisha la usajili la Januari.
(Mirror)

RAMOS AMVUTA POGBA REAL

BEKI wa Real Madrid, Sergio Ramos, amemshauri
kiungo Paul Pogba, 26, kuondoka Manchester United na
kujiunga na miamba hiyo ya Hispania. (Express)

SARRI AMZUIA COSTA UNITED

JUVENTUS imekataa kumuuza winga Douglas Costa,
28, licha ya kutakiwa sana na Manchester United baada
ya kocha wa Juve, Maurizio Sarri kufunga milango ya
Mbrazil huyo kuondoka. (Mail)

CHELSEA KUMFUNGA EMERSON

CHELSEA imefungua meza ya mazungumzo ya mka-
taba mpya na beki wa pemebeni Mtaliano Emerson, 25.
Winga wa England, Callum Hudson-Odoi, 18, pia yupo
mbioni kukamilisha mkataba wake mpya wa miaka
mitano na klabu hiyo utakaomfanya kulipwa pauni
180,000 kwa wiki. (Express)

MURIQI AIVUTIA NAPOLI, SPURS

TOTTENHAM ilituma wawakilishi wake kwenda
kumtazama straika wa Fenerbahce, Vedat Muriqi,
25, wakati akiichezea Kosovo mwishoni mwa wiki.
Mashushushu kutoka Lazio, Fiorentina na Napoli pia
walikuwamo wakati Muriqi akiifungia Kosovo kwenye
ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Jamhuri ya Czech Repub-
lic. (Sabah, via Four Four Two)

DE GEA KUVUTA KAMA POGBA

KIPA wa Manchester United, David de Gea, 28,
yupo mbioni kukubali mkataba mpya utakaomwez-
esha kulipwa pauni 290,000 kwa wiki kiasi ambacho
pia analipwa kiungo wa timu hiyo, Mfaransa Pogba.
(Guardian)

MBAPPE AWINDWA JUVENTUS

Kylian Mbappe, 20, anawindwa na Juventus baada
ya miamba hiyo ya Serie A kushindwa kuinasa saini ya
mshambuliaji mwenza wa Mfaransa huyo katika klabu
ya Paris St-Germain, Mbrazil Neymar, 27, majira haya ya
joto. (Express)

FEKIR AKANA UZUSHI LIVER

KIUNGO mshambuliaji wa Real Betis, Nabil Fekir, 26,
amekanusha madai kuwa uhamisho wake wa kwenda
Liverpool mwaka 2018 akitokea Lyon ulishindikana kwa
sasa ya kutofaulu vipimo vya afya. (Mail)
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Zanzibar kuchuja
wa Cecafa kesho

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BOCCO ATAMANI KUANZA
KUIJARIBU MTIBWA [JUMAA

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Vijana ya Taifa ya Zanzibar chini
ya umri wa miaka 20 inatarajia kucheza
mchezo wa Kirafiki kesho, Jumatano
dhidi ya timu ya Taifa ya Jang'ombe in-
ayoshiriki Ligi Daraja Kanda, lengo likiwa
ni kuitumia mechi hiyo kwa mchujo

wa kwanza wa kuwapata wachezaji

20 watakaoelekea nchini Uganda ka-
tika michuano ya vijana inayoandaliwa
na Baraza la Vyama vya Soka Afrika
Mashariki na Kati, Cecafa.

Mchezo huo unaotarajiwa kupigwa
Uwanja wa Amaan majira ya saa kumi
alasiri.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu
wa Kamati ya Soka la Vijana, Ramadhani
Abdallah Manyama, alisema katika hatua
hii ya awali kuna jumla ya wachezaji
35 ambao wanafanya mazoezi katika
Uwanja wa Amaan kila siku saa mbili
asubuhi kujiandaa na michuano hiyo.

Alisema lengo la mchezo huo wa
kirafiki ni kuangalia uwezo wa wachezaji
ulipofikia tangu walipoanza mazoezi Sep-
temba 2, mwaka huu na kufanya mchujo
wa kuwapata wachezaji wazuri watakao-
iwakilisha Zanzibar kwenye michuano
hiyo ya Cecafa.

Aidha, katibu huyo aliwaomba Wazan-
zibar kujitokeza kwa wingi kuipa hamasa
timu yao va vijana katika kipindi hiki cha
kukiandaa kikosi hicho.

Wimbo uchaguzi
wa Serikali za
Mitaa waja

Na Shufaa Lyimo

MSANII wa muziki nchini, Luiza Mbutu
(pichani chini), amesema anatarajia
kuachia nyimbo mpya hivi karibuni kwa
lengo la kutoa hamasa kwa wananchi
kujitokeza kwa wingi kupiga kura katika
uchaguzi wa viongozi wa serikali za mi-
taa utakaofanyika Novemba 24, mwaka
huu.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana kama Katibu Msaidizi wa Uzalendo
Kwanza, aliwataka vijana wazee pamoja
na wanawake kujitokeza kwa wingi
kuchagua viongozi wenye weledi.

“Sasa hivi tunajiandaa kutunga wimbo
ambao tutautumia kwenye kampeni za
kuelekea uchaguzi huo,” alisema Luiza.

Alisema anajivunia kitendo cha wasanii
mbalimbali kujiunga na kuwa kitu kimoja
kuhamasisha Watanzania kujiandikisha
kwenye Daftari la Mpigakura.

Naye msanii wa kuigiza, Steve Nyerere,
ambaye ni Mwenyekiti wa Wazalendo
Kwanza, alisema uandikishaji wa kupiga
kura utaanza Oktoba 8-14, mwaka huu na
kudai Kinondoni ni miongoni mwa wilaya
zinazoongoza kwa watu kujitokeza kwa
wingi kujiandikisha katika Daftari la
Mpigakura.

ABINGWA watetezi wa Ligi

Kuu Bara, Simba, wamezidi

kuimarika safu yao ya ush-

ambuliaji baada ya straika

John Bocco kurejea kujifua na wenzake
huku akieleza kwa sasa hali yake inaen-
delea vizuri na yupo tayari kupambana.
Bocco aliumia mguu wakati wa mechi
ya marudiano ya raundi ya awali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya UD Songo
ya Msumbiji iliyopigwa Uwanja wa Taifa
mwezi uliopita, na aliukosa mchezo wa

ufunguzi wa Ligi Kuu dhidi ya JKT Tan-
zania ambao Simba ilianza kwa ushindi
wa mabao 3-1.
Akizungumza na Nipashe jana,
Bocco alisema yupo tayari ku
pambana katika mechi dhidi
ya Mtibwa Sugar ljumaa wiki
hii, kama kocha atampa nafasi.

“Kwa sasa nashukuru naendelea vi-
zuri, nikipata nafasi ya kupangwa ni-
tacheza,” alisema mshambuliaji huyo.

Alisema anaupa umuhimu mkubwa
mchezo huo kwa kuwa malengo yao ni

kushinda katika kila mchezo.

“Lengo langu ni kuipa mafanikio timu
yangu na kutetea kombe letu la ubingwa
msimu huu,”alisema.

Aliongeza kuwa Ligi Kuu msimu huu
imeanza kwa ushindani mkubwa, huku
akiwataka mashabiki wao kuendelea ku-
wapa ushirikiano ili waweze kufanya vi-
zuri na hatimaye kutetea ubingwa wao.

Aidha, alisema licha ya kutolewa
mapema katika mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika Mashabiki wasikate
tamaa na kuwaahidi watajipanga upya
mwakani.
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NINJA HUYO...

Beki wa kikosi cha wachezaji wa akiba cha LA Galaxy, Mtanzama Abdallah Haji Shaibu ‘Ninja’ akiwa na msham—
bU|IaJI wa k|k05| cha kwanza cha timu hiyo, Msweden Zlatan Ibrahimovich kwenye gym ya klabu hiyo jana

KMKM, Jang’ombe kukata utepe Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Zan-
zibar, Mabaharia wa KMKM, I[jumaa
watashuka katika Uwanja Amaan majira
ya saa kumi alasiri kufungua pazia la ligi
hiyo dhidi ya timu ya Jang'ombe Boys.

Pazia la Ligi Kuu Zanzibar linatarajia
kufunguliwa rasmi [jumaa ambapo zi-
tapigwa mechi tatu katika viwanja vya
Mau, Amaan na Gombani kisiwani Pem-
ba.

Awali ligi hiyo ilipangwa kuanza Sep-
temba 6, mwaka huu, lakini ilisogezwa
mbele kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo kutoa muda kwa klabu shiriki
kupitia pingamizi za usajili.

Akizungumza na gazeti hili juzi, Rais

wa Jangombe, Ali Othman maarufu
Kibichwa, alisema katika kujiandaa na
mchezo huo wamepiga kambi ya wiki
moja ili kuhakikisha wanatoka na alama
tatu.

Alisema msimu huu watahakikisha
timu ya Jang'ombe Boys inafanya vizuri
tangu mwanzo mwa ligi hiyo ili kuepuka
kufanya vibaya kama msimu uliopita
ambao walishindwa kumaliza ligi waki-
wa nafasi za juu.

“Tumeweka kambi hapa hapa visi-
wani Zanzibar na lengo letu ni kuhakiki-
sha wachezaji wanakuwa imara kuele-
kea mchezo huo wa ufunguzi ambao
tunahitaji kushinda,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Mashindano wa Shirikisho la Soka Zan-

zibar (ZFF), Ali Mohamed, aliliambia
gazeti hili kuwa klabu zote zinapaswa
kufuata ratiba za ligi hiyo kama zili-
vyopangwa ikiwamo kwa timu ambazo
zinapaswa kusafiri kuelekea kisiwani
Pemba kufanya hivyo kama ratiba hiyo
inavyoonyesha ili kuepuka changamoto
ya usafiri.

Ligi Kuu ya Zanzibar ambayo bado
haijapata mdhamini, inashirikisha jumla
ya timu 16 ambazo ni KMKM, Mafunzo,
JKU, KVZ, Polisi, Zimamoto, Chuoni, Ma-
lindi, Mlandege, Selem View, Mwenge,
Chipukizi, Jamuhuri, Jangombe Boys,
pamoja na timu mbili zilizopanda
msimu huu, Kipanga kutoka Unguja na
Machomane ya Pemba.
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Beki wa kati wa Ubelgiji, Toby Alderweireld (kulia), akiiandikia timu yake bao la tatu kwa kuunganisha nyavuni
kwa kichwa mpira wa kona iliyochongwa na Kevin De Bruyne wakati wakishinda 4-0 katika mechi ya kuwania
kufuzu Euro 2020 dhidi ya Scotland juzi. PICHA: MTANDAO

Kagere aanza na tuzo
TFF, Ajibu atoa neno

® ® ® Agosti yawa tamu kwa Mnyarwanda baada ya
kufungua msimu kwa mafanikio, huku makocha...

Na Mwandishi Wetu

AKATI mshambuliaji wa

Simba, Meddie Kagere,

akianza na tuzo Ligi Kuu

Bara msimu wa 2019/20,

straika aliyerejea nyumbani hapo mtaa
wa Msimbazi jijini Dar es Salaam, Ibrahim
Ajibu, amewataka mashabiki wa timu
hiyo kutulia huku akiahidi kufanya vizuri.
Jana Kamati ya Tuzo ya Ligi
Kuu Bara, ilimtangaza Kagere
kuwa Mchezaji Bora wa

mwezi Agosti hiyo ikitokana
na kiwango kikubwa alichok-
ionyesha kwenye mechi yao
ya ufunguzi dhidi ya JKT Tan-
zania.

Kagere ambaye katika mechi hiyo iliyo-
pigwa Uwanja wa Uhuru alihusika katika
mabao yote matatu wakati Simba ikishin-
da 3-1, amepewa tuzo hiyo akiwashinda
wachezaji wenzake Lukas Kikoti wa Na-
mungo FC na Seif Karihe wa Lipuli, ali-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ofika nao fainali.

Katika mechi hiyo dhidi ya JKT Tan-
zania, Kagere alifunga mabao mawili na
kutoa pasi ya mwisho kwa bao lililozam-
ishwa nyavuni na Miraji Athumani.

Kwa upande wa Ajibu ambaye katika
mechi hiyo aliingia dakika za mwisho
akitokea benchi, baada ya kuwa katika
wiki ngumu ya mazoezi na timu hiyo,
jana aliwataka Wanasimba kuwaamini na
kuwa pamoja nao huku akiahidi kufanya
vizuri.

“Nawaomba Wanasimba watuamini,
sisi tupo pamoja na wao wawe pamoja na
sisi. Nawaahidi nitafanya vizuri. Nawapen-
da sana- @ibrahimajibu23,” alitupia katika
mtandao wa klabu hiyo.

Kwa muda wa siku tatu mfululizo Ko-
cha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Patrick Aus-
sems, ameonekana kuna kitua anataka
kukitengeneza kutoka kwa Ajibu kutoka-
Nna na namna anavyopewa mazoezi.

Katika mazoezi ya timu hiyo yanayoen-
delea kwenye Viwanja vya Gymkhana

klabu hiyo, Adel Zrane amekuwa akibeba
jukumu la kudili na mshambuliaji huyo
aliyerejea Simba msimu huu akitokea kwa
mahasimu wao, Yanga.

Ajibu, ambaye ana kipaji cha hali ya juu
ya kutandaza soka, amekuwa akielezwa ni
mvivu wa kufanya mazoezi na inadaiwa
kocha haridhishwi na namna anavyojifua
katika kuhakikisha analinda kipaji chake.

Kwa mujibu wa chanzo chetu cha
uhakika kilichopo karibu na makocha
hao, kilieleza si kwamba Ajibu hafanyi ma-
zoezi bali kocha haridhishwi na kiwango
chake cha kujifua na anataka kumtengen-
eza kuwa bora zaidi.

“Aussems amemfuatilia na kugundua
hilo, hivyo ametoa jukumu kwa Zrane
kudili naye katika mazoezi na uzuri Ajibu
ni mwelewa mambo yatakuwa mazuri
tu,” kilieleza chanzo chetu.

Simba itashuka dimba la Uhuru kesho-
kutwa, [jumaa kuikaribisha Mtibwa Sugar
iliyotoka kupoteza mechi yake ya ufungu-
zi ya Ligi Kuu Tanzania Bara kwa mabao
3-1dhidi ya Lipuli FC.
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Zahera: Dawa
Zesco Taifa tu

Na Faustine Feliciane

ZIKIWA zimebaki siku tatu kabla ya mchezo wao
wa awali wa raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Zesco ya Zambia, Kocha wa Yanga,
Mwinyi Zahera, ameweka wazi kuwa mechi hiyo
itakuwa ngumu, lakini ni lazima kazi waimalizie

Akizungumza kabla ya rnchezo wa jana wa
kirafiki dhidi ya Toto African ya Mwanza, Zahera
alisema wamejipanga 'kumalizia kazi' Uwanja wa
Taifa kwa kuwa anaamini mchezo wa marudiano
nchini Zambia utakuwa mgumu zaidi.

"Unajua lazima tupambane sana kwenye mch-
ezo wa nyumbani, ushindi mzuri utatupa nafuu
kuelekea kwenye mechi ya marudiano na utatupa
nafasi ya kujipanga zaidi na kujua nini tunatakiwa
kwenda kufanya ugenini,” alisema Zahera.

Alisema hana hofu na timu yake na yapo mambo
aliyoyafanyia kazi ambayo anaamini yatawasaidia
kwenye mchezo huo utakaochezwa Jumamosi
kwenye Uwanja wa Taifa.

"Kila mchezo una mipango yake, tumemaliza
mchezo wa kwanza dhidi ya Township Rollers, ha-
tutacheza kwa namna tulivyocheza... mchezo huu
una mipango yake na tunaendelea kuifanyia kazi
hatua za mwisho," aliongeza kusema Zahera.

Zahera, amesema kikubwa anataka kuona
wachezaji wake wote wanakuwa kwenye afya
nzuri mpaka siku ya mchezo ili kumpa wigo mpana
kwa kuona wachezaji wa kuwatumia kutokana na
mbinu atakazotumia kwenye mechi hiyo.

Katika hatua nyingine, winga wa timu hiyo, Issa
Bigirimana anaendelea kupata nafuu kutokana na
maumivu ya paja yanayomkabili.

Nyota huyo wa Yanga hakuweza kuungana na
wenzake kwenye kambi mkoani Mwanza kutokana
na maumivu hayo.

Baada ya mchezo huo wa Jumapili, Yanga itaru-
diana na wapinzani wao hao wiki mbili baadaye

nchini Zambia.
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