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Wanafunzi wa darasa la tatu katika Shule ya Msingi Nakalola Kata ya Mkundi, Halmashauri ya Wilaya ya Masasi,
mkoani Mtwara, wakisoma chini ya mti kutokana na kukabiliwa na ukosefu wa vyumba vya madarasa kwa muda
mrefu. PICHA: HAMISI NASIRI

Neema wakulima korosho

mnunuzi mkubwa ajitokeza
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Wadau
wanena
muswada
Sheria ya
Vyama
vya Siasa

Na Mary Geofrey

Na Hamisi Nasiri, MASASI

WANAFUNZI 108 wa darasa la
pili na la tatu katika Shule Msingi
Nakalola, wilayani Masasi, wanas-
omea chini ya miti ya miembe ku-
tokana na upungufu wa vyumba
vya madarasa.

Shule hiyo kongwe iliyoanzishwa
mwaka 1946, kwa sasa ina chumba
kimoja cha ofisi ya walimu jambo
ambalo walimu wa kawaida na
mwalimu mkuu hulazimika kukaa

ASASI ya Kiraia inay-
ojihusisha na masuala
va kijamii na utetezi wa
haki za binadamu (Ador),

kufanya kazi kwenye chumba hi-
cho kwa pamoja jambo ambalo ni
kinyume cha sera ya elimu inavyo-
taka mwalimu mkuu kuwa na ofisi
yake binafsi.

Hayo yalibainishwa juzi na
Kaimu Mwalimu Mkuu wa Shule
hiyo, Rashidi Tumaini, alipokuwa
akizungumza na Nipashe shuleni
hapo juu ya changamoto zinazoika-
bili shule hiyo.

Alisema miundombinu ya ma-
jengo si rafiki kwa wanafunzi na

walimu wanaofundisha shuleni
hapo licha ya viongozi mbalimbali
wa serikali na chama kutembelea
mara kadhaa na kujionea changa-
moto hizo.

Tumaini alisema kutokana na
uhaba wa vyumba vya madarasa,
wanafunzi wa darasa la kwanza, la
tatu na wale wa awali, wanasomea
chini ya miembe, hali inayosababi-
sha hata ufundishaji kwa walimu
kuwa mgumu.

Pia alisema hata uwelewa wa

Wanafunzi shule kongwe
wasomea chini ya miembe

masomo kwa wanafunzi wenyewe
unakuwa mdogo kutokana na mi-
undombinu hiyo kutokuwa rafiki
kwa wao.

Alisema tatizo hilo la wanafunzi
wa madarasa hayo kusomea chini
ya miembe ni la kila mwaka na
linawaathiri wanafunzi wengi ki-
saikolajia hasa kushindwa kusoma
kwa utulivu na ufasaha na mvua
ikinyesha husitisha masomo kwa
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imesema kupitishwa kwa
muswada wa marekebisho
ya Sheria ya Vyama vya
Siasa, utawezesha kuwapo
na ukomo wa madaraka
kwa viongozi wa upinzani.

Vilevile, imesema ruzuku
zinazotolewa na seri-
kali kwa vyama vya siasa,
zitadhibitiwa ili zitumike
kufanya shughuli za maen-
deleo badala ya kunufai-
sha baadhi ya viongozi wa
vyama.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, Kaimu Mku-
rugenzi wa Ador, Habibu
Shaibu, alidai muswada
huo utaondoa ukiritimba
uliokuwapo ndani ya vy-
ama vya upinzani nchini.

“Sioni sababu ya vyama
Vya upinzani kuuzungum-
zia vibaya muswada huy,
hauna lengo la kukandam-
iza vyama vya siasa. Nina-
choona chenye manufaa
na ambacho viongozi walio
waroho wa madaraka wa-
nakiogopa, ni kuwapo na
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MAMA AMOROPARADISO MASHOO.

Ni miaka 30 tangu ulipotutoka Januari

(1989 - Januari 2018, Unakumbukwa kwa
upendo mwingi na watoto wako:

Eonike, Hellen, Filister, Geofirey,

Erana ma Cilimsina
Bomh Ard BAF HELH @ SHENAHEEBGH.

JINA LA BWANA LIHIMIDIWE!

MAUAJI WATOTO 10:
|GP kuunda timu ya uchunguzi

Na Romana Mallya

NAIBU Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni,
amemtaka Mkuu wa Jeshi la Polisi
(IGP), Simon Sirro, kuunda timu
kutoka makao makuu itakayok-
wenda kushirikiana na wapelelezi
wa Mkoa wa Njombe kuchunguza
matukio ya mauaji dhidi ya watoto
10 mkoani humo.

Masauni alitoa agizo hilo jana,
akiwa wilayani Njombe baada ya
kukutana na waganga wa kienyeji
kuzungumzia matukio ya mauaji
dhidi ya watoto, yaliyohusishwa na
imani za kishirikina.

Alisema timu ya IGP inatakiwa
kuchunguza matukio yote ya
mauaji mkoani humo na kuhakiki-
sha wahusika wanakamatwa na
kufikishwa kwenye vyombo vya
sheria.

“Agizo la pili IGP ahakikishe

timu itakayotoka Makao Makuu ya
Jeshi la Polisi, inachunguza tukio la
jana (juzi), lililosababisha polisi ku-
tumia nguvu kwa kupiga mabomu
ya machozi ili kutawanya wa-
nanchi, uchunguzi ujikite kubaini
kiini na uwiano wa nguvu iliyotu-
mika kuhusu uhalisia wa tukio,”
Masauni aliagiza.

Juzi, wakati naibu waziri huyo
akizungumza na wananchi wa
Wilaya ya ~ Njombe kwenye Vi-
wanja vya Turbo, ghafla kulisikika
milio ya mabomu ya machozi ji-
ranina mkutano huo, kitendo
ambacho kilisababisha taharuki
na kusimama kwa mkutano huo.

Taarifa mbili zilizotolewa kwa
Masauni kuhusu tukio hilo zilikin-
zana na kumfanya naibu waziri
huyo kutaka uchunguzi ili kama
amedanganywa, polisi wawajibike.

Katika agizo lake la tatu jana,
Masauni alilitaka Jeshi la Polisi

Mkoa wa Njombe kuongeza op-
eresheni katika maeneo yote hu-
susani kwenye mapori na misitu
na kuhakikisha linakusanya taar-
ifa za kiintelijensia ili kukomesha
matukio hayo.

Kiongozi huyo wa serikali pia ali-
wataka Watanzania kutoa ushiriki-
ano kwa jeshi hilo, ili kukomesha
vitendo vya uhalifu kwenye mae-
neo yao.

Masauni pia aliwataka wananchi
kuacha tabia ya kuchukua sheria
mkononi, badala yake watoe na-
fasi kwa polisi ili kuwalinda pindi
yanapotokea matukio mbalimbali
ya uhalifu.

Mwanzoni mwa wiki hii, iliri-
potiwa kuwa watoto 10 wameuawa
mkoani Njombe na kuzua taharuki
ambayo ililazimu Masauni kwen-
da mkoani humo na kuzungumza
na wananchi kuhusu matukio
hayo.
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Askari polisi ajeruhiwa

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, akisalimiana na wavuvi katika Soko la Kimataifa la Samaki Feri
Dar es Salaam juzi, baada ya kusikiliza malalamiko yao kuhusiana na operesheni ya kudhibiti uvuvi haramu
katika Bahari ya Hindi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Neema wakulima korosho
mnunuzi mkubwa ajitokeza

Na John Ngunge, ARUSHA

NI neema kwa wakulima wa ko-
rosho. Ndivyo unavyoweza kusema
baada ya Kampuni ya Indopower
Solutions ya Kenya kuwa itanunua
tani 100,000 za korosho kwa Sh.
bilioni 418, fedha ambazo zitalipwa
ndani ya siku saba kuanzia jana.

Mkataba wa mauziano ulitiwa
saini jana, kwenye ukumbi wa mi-
kutano wa Ofisi za Makao Makuu
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC) kati ya Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko, Hussein Mansoor na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Indopower So-
lutions, Brian Mutembei.

Hafla hiyo ilishuhudiwa na
Waziri wa Katiba na Sheria, Prof.
Palamagamba Kabudi, Waziri

wa Viwanda na Biashara, Joseph
Kakunda, Naibu Waziri wa Kilimo,
Innocent Bashungwa, Gavana wa
Benki Kuu Tanzania (BoT), Prof.
Florens Luoga, makatibu wakuu
wa wizara hizo na Balozi wa Kenya
nchini, Dan Kazungu.
Akizungumza kabla ya kuweka
saini, Prof. Kabudi, alisema mau-
ziano hayo yataipatia Tanzania Sh.
bilioni 418 kama bei ya jumla na
kwamba fedha hizo zitaingizwa
BoT moja kwa moja. Alimshukuru
Rais John Magufuli kwa kuchukua
uamuzi wa kununua korosho zote
moja kwa moja kutoka kwa wakuli-
ma na kusaka mnunuzi mkubwa
wa zao hilo. Kwa upande wake, Wa-
ziri wa Viwanda Kakunda (Kakun-
da), alisema kampuni ya Indopow-
er Solutions ni kati ya kampuni 18

zilizoonyesha nia ya kununua kiasi
hicho cha korosho ghafi. Zingine
hazikufanikiwa kukidhi masharti.
“Hii ni biashara ya faida, ambayo
taifa limenufaika na wakulima pia
wamenufaika,” Kakunda alisema.
Aliongeza kuwa kuuzwa kwa
kiwango hicho cha korosho kuna-
fanya korosho ambazo zimebaki
kwenye ghala kuwa tani 63,000.
Awali, Naibu Waziri wa Kilimo
(Bashungwa), alisema Novemba 12,
mwaka jana, Rais Magufuli, alilazi-
mika kuingilia kati minada ya ko-
rosho, baada ya kuona wanunuzi
wanaweka bei ya chini kwa lengo
la kuwaumiza wakulima.
Alimshukuru Rais Magufuli kwa
kutoa bei elekezi ya Sh. 3,300 kwa
kilo ambazo zitamnufaisha mkuli-
ma.

na ng'ombe,

hospitali ya

Na Mwandishi wetu, LINDI

ASKARI Polisi wa Kituo
cha wilaya ya Lindi mkoani
hapa, Mosens Koyombo,
amejeruhiwa vibaya na
kukimbizwa Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili Jijini
Dar es Salaam baada ya
kugonga ng'ombe mwishoni
mwa wiki.

Kamanda wa Polisi
mkoani hapa, Pidensian
Protas, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo na
kueleza kwamba askari
huyo anadaiwa kupata ajali
hiyo Januari 26, mwaka
huu saa 11:0 alfajiri.

Kwa mujibu wa
mashuhuda akiwamo
mchungaji wa mifugo hiyo,
Shamshi Swaibu, siku hiyo
ya tukio akiwa na wenzake
wawili aliyewataja kwa
majina ya Said Selemani
na Mathayo, walikuwa
wanaswaga ng'ombe hao
kupelekwa machinjioni kwa
ajili ya kuchinjwa.

Swaibu alisema wakiwa
wanawavusha ng'ombe hao
kwenye baarabara kuu ya
Kibiti-Lindi, walisikia milio
va pikipiki, hivyo kulazimi-
ka kuwasha tochi ikiwa ni
ishara ya kumtahadharisha
apunguze mwendo.

Alisema kutokana na
pikipiki yake kutokuwa na
mwanga wa kutosha na
mwendo kasi, dereva huyo
wa pikipiki alishindwa
kutii Ishara aliyokuwa
anaonyeshwa na hatimaye
kugonga ng'ombe mmoja

Muhimbili
katikati ya kundi la mifugo
hiyo waliokuwa wakipele-
kwa machinjioni eneo la
makalioni na kumvunja
MEgUU.

“Tuliposikia mlio wa
pikipiki inakuja tulimuashia
tochi kumpa tahadhari,
lakini kutokana na mwendo
kasi aliokuwa akitembea,
alishindwa kupunguza
na kumgonga ng'ombe
sehemu ya makalioni na
kuvunjika mguu,” alisema
Swaibu.

Swaibu alisema kufuatia
tukio hilo, mfanyabiashara
wa mbuzi aliyetajwa kwa
jina la Abdallah, alisaidia
kutoa taarifa kwa afisa
mifugo anayesimamia
uchinjaji, Rashidi Buna, am-
baye alifika eneo la tukio
na kumkuta askari huyo
akiwa hoi hajitambui kuto-
kana na maumivu makali
aliyoyapata.

Nipashe ilipomtafuta
Buna alikiri kupewa
taarifa na mfanyabiashara
huyo wa mbuzi, na al-
ipokwenda eneo la tukio
alimkuta askari huyo
akiwa na sare zake za kazi
akiwa amechanika eneo la
Kichwani sehemu ya usoni
pamoja na kuvuja damu na
masikioni.

Buna alisema kabla ya
kupiga simu ya kuwataarifu
askari wenzake, alimsogeza
kutoka barabarani alipoan-
gukia na kumweka kando,
Kisha kumpigia simu askari
mwenzake aliyemtaja kwa
jina la Gabbo.

Mvumbuzi

Na Romana Mallya

MVUMBUZI wa madini ya tan-
zanite, Mzee Jumanne Ngoma (85),
amefariki dunia katika Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MHN) muda
mfupi baada ya kufikishwa hapo.

Aprili 6, mwaka jana, Rais John
Magufuli, alitangaza kumtambua
Mzee Ngoma kuwa ndiye mvumbu-
zi wa madini hayo na alimpatia Sh.
milioni 100, ili zimsaidie kwenye
matibabu kutokana na maradhi
yaliyokuwa yakimsumbua.

Rais Magufuli alitangaza
kumtambua mzee huyo akiwa miji
mdogo wa Mirerani ulioko Siman-
jiro mkoani Manyara, wakati akizin-
dua ukuta uliozunguka machimbo
ya madini ya tanzanite, uliojengwa
na kikosi cha majeshi ya ulinzi.

Akizungumza na Nipashe jana
jioni, mtoto wa marehemu, Has-
san Ngoma, alisema baba yake
alifariki dunia siku hiyo baada ya
kufikishwa chumba cha dharura
akitolewa Hospitali ya Boch iliyoko

tanzanite afariki dunia

Hassan alisema baba yake ali-
kuwa akisumbuliwa na maradhi ya
kiharusi.

“Baba yetu alilazwa jana (juzi)
Hospitali ya Boch, Kimara na il-
ipofika mchana alihamishiwa
Muhimbili, lakini wakati akiwa
chumba cha dharura Muhimbili
majira ya saa 7:00 mchana alifariki
dunia,” alisema.

Hassan alisema wakati huo aki-
zungumza na gazeti hili walikuwa
wamemaliza taratibu za kumhifa-
dhi kwenye chumba cha kuhifa-
dhia maiti hospitalini hapo.

“Utaratibu unaofuata hivi sasa ni
kwamba jioni ya leo (jana) tutaku-
wa na kikao kitakachofanyika kwa
kaka yetu mkubwa huko Mbezi Ki-
mara, ambacho kitaamua lini atasa-
firishwa kwa ajili ya mazishi kama
unavyojua mzee wetu alipewa
heshima kubwa na Rais Magufuli
baada ya kutambuliwa kuwa ndiye
mvumbuzi wa tanzanite,” alisema.

Baada ya Rais Magufuli kum-

kabidhi mzee Ngoma fedha hizo
zilitumika kwa ajili ya matibabu,
ambapo alipelekwa nchini India na
baadaye kurejea Tanzania.
Alipokuwa  akizindua ukuta
wa Mirerani uliojengwa kwa Sh.
5,645,843,163, Rais Magufuli alia-
hidi kuandika barua maalum ya
kumtambua Mzee Ngoma.
Akizungumza kwenye hafla
hiyo, Rais Magufuli, alisema alipata
ujumbe mfupi na baadaye kupata
taarifa kutoka kwa mtoto wake,
Hassan Ngoma na alipofuatilia
alibaini ni za kweli. “Nimeambiwa
tangu mwaka 1967 madini haya ya-
ligunduliwa na mzee huyu, lakini
pamoja na kutambuliwa na Rais wa
Kwanza, Mwalimu Julius Nyerere,
kwenye barua niliyoiona iliyosaini-
wa tangu tarehe 3/8/1980 na nakala
yake ya kuvumbua madini ya aina
ya pekee na kuyapeleka kwa mtaal-
amu wa madini na miamba mwaka
1967, barua hiyo nayo ninayo hapa,”
alisema Rais Magufuli wakati huo.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Y/

Simu: +255 26 2324455
Fax: +25526 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,

28 Januari, 2019.

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatatu tarehe

04/02/2019 kampuni ya Mainlin

e carriers Limited itasafirisha Mzigo

wake wenye vipimo vikubwa kutoka Dar es Salaam Port kuelekea

Tunduma, gari hilo lenye namba za usajili:

T653DFA/T245BYM

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20.0
Upana - mita 4.3
Kimo - mita 4.6

3. Njia itakayotumika: Dar es Salaama Port hadi Tunduma Kupitia Mikumi,

gari litasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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CHUO CHA MAFUNZO YA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVUKAZI (ATTI) - MBEYA

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA
BARABARA KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI

KWA WAHANDISI, MAFUNDI SANIFU NA MAKANDARASI WA BARABARA

1. Utangulizi:

Chuo cha Mafunzo ya Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi “Appropriate Technology Training Institute”
(ATTI-MBEYA) ni Chuo cha Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano kinawatangazia wananchi wote kuwa
kinatarajia kuendesha kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe na Lami kwa Kutumia
Tekinolojia Stahiki ya Nguvukazi. Kozi hizi zimepangwa kufanyika kwa nyakati tofauti kama ifuatavyo: -

Na. JINALAKOZI MUDA NA TAREHE | MAFUNZO
YATAFANYIKA

Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Wiki Kumi (10)

1. Barabara za Changarawe kwa Kutumia ATTI- Mbeya
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. 08/04/2019 -

14/06/2019

Kozi ya ujenzi wa Lami (‘Bituminous Wiki Nne (4)

2. Surfacing for Low Volume Roads”), kwenye ATTI- Mbeya
barabara za mijini na vijijini kwa kutumia 02/09/2019 -
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi. 27/09 /2019

2. Malengo ya Kozi na Masomo Yatakayofundishwa: -

(a)Kozi ya Mafunzo ya Barabara za Changarawe: Masomo yatakayofundishwa kwa kozi hii ni ya
ukarabati na matengenezo ya barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi,
mpango wa kazi (Planning), Uongozi sehemu za kazi na mbinu za usimamiaji wa kazi, vipimo
vya kazi, usimamiaji wa mikataba, Uwekaji wa changarawe, ujenzi wa makalavati pamoja na
mafunzo ya kujenga barabara kivitendo. Mafunzo haya yatamwezesha mshiriki kuweza
kufanya kazi za ukarabati na matengenezo ya barabara kwa ubora unaotakiwa. Kwa
wajasiriamali masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa
barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi “SPECIALIST LABOUR BASED
CONTRACTORS” daraja la tatu na kuweza kusajiliwa na bodi ya usajili wa makandarasi
(CRB).

(b)Kozi ya Mafunzo ya Barabara za Lami: Masomo yatakayofundishwa ni aina mbalimbali za
lami, aina mbalimbali za barabara za lami, aina mbalimbali za viunzi (materials) kwa barabara
za lami, kuunda na kutengeneza tabaka la lami (Design of Surface Dressing), kuziba viraka
(Pothole Repair in Surface Treatment Pavement), kuziba mipasuko (crack sealing), aina ya
Vifaa na mitambo kwa kazi za lami, Usalama kazini, mafunzo haya pia yatahusu mafunzo ya
kujenga barabara ya lami kivitendo. Masomo haya yatamwezesha mshiriki kuweza kufanya
kazi za lami, kusanifu na kuunda barabara ya lami “Design of surface dressing".

3. Walengwa wa Mafunzo haya ni:-

a) Wahandisi wa barabara toka TANROADS, TARURA na Wakandarasi,

b) Mafundi Sanifu wa Barabara toka TANROADS, TARURA na Wakandarasi,

c¢) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na
Binafsi nchini,

d) Makandarasi wenye nia ya kujenga uwezo wa kazi zao za matengenezo ya barabara kwa
kutumia Tekinolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watu binafsi wenye uzoefu wa kazi za barabara na wanaotaka kujiendeleza na kujifunza zaidi
kazi za barabara.

4. Gharama za Mafunzo:-

Gharama ya mafunzo ni Tshs. 1,000,000/= kozi ya Lami na Tshs. 1,600,000/= Kozi ya
Changarawe. Malipo ya ADA ya ushiriki yalipwe kabla ya kozi kuanza kwa: “Principal ATTI, NBC
Tukuyu, Alc No.038101001741”, tunashauri yalipwe kabla ya wiki mbili na wasilisha hati ya malipo
(Bank Slip) unapowasili kwenye kituo cha kozi husika.

5. Namna ya Kutuma Maombi ya Kozi hizi:-

Wale wote watakaokuwa tayari kutaka kujiunga na kozi hii wanaombwa kutuma maombi yao
Chuoni ATTI — MBEYA kwa kutumia anuani ya Chuo hapa chini na kupitia E-mail na simu
zilizoonyeshwa, ili tuweze kuwaingiza kwenye orodha ya washiriki. Kwa kozi hizi kuna nafasi
ishirini (20) tu kwa kila kozi; hivyo, wahi mapema kutuma maombi yako.

Mkuu wa Chuo, )
ATTI - Mbeya,
S.L.P 1957, MBEYA,
Tel: +255 732 951 524/717
Mob: +255 655 274 280.
Fax: +255 732 950 399
E-mail: attimbeya@mow.go.tz, attimbeyafrica@gmail.com,
sangoatti@yahoo.com, frankkisandu@gmail.com

MOI yachunguza moyo kwa MRI

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Tiba ya Mifupa Muhimbili
(MOI), kwa mara ya kwanza imefanya uchun-
guzi wa kibobezi wa moyo kwa kutumia kip-
imo cha MRIL.

Uchunguzi huo umefanywa kwa ushiriki-
ano kati ya madaktari bingwa wa radiolojia
wa MOI, wataalamu wa radiolojia wa MOI na
Muhimbili na Profesa Paul Suranyi kutoka
Chuo Kikuu cha South Carolina cha Mare-
kani. Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Dk. Res-
picious Boniface, akizungumza jana kuhusu
kipimo hicho, alisema ni hatua kubwa katika
kutoa huduma za uchunguzi kwa kutumia
kifaa hicho kwa lengo la kuhakikisha Watan-
zania wanapata huduma bora na za kibobezi.

“Kwa kweli hii ni hatua kubwa kwa taasisi
yetu, pia nitumie nafasi hii kuishukuru seri-
kali kutuwezesha kuwa na vifaa vya Kisasa
vya uchunguzi hususani hiki cha MRI am-
bacho ni muhimu sana kwa huduma zetu.
Pia miwashukuru wataalamu wetu ambao
wamewezesha uchunguzi huu wa kipekee
kufanyika kwa mara ya kwanza hapa nchini,”
alisema Dk. Boniface.

Aliongeza kuwa lengo la taasisi hiyo ni ku-
hakikisha huduma zote za upasuaji, uchun-
guzi na maabara zinapatikana kwa ubora

LY A |

wa hali ya juu, ili wananchi kutoka mataifa
mbalimbali waendelee kuja nchini kupata
huduma.

Naye Daktari Bingwa wa Radiolojia wa
MOI, Dk. Joel Bwemelo, alisema ni heshima
kubwa kwao kufanikisha uchunguzi huo
ambao haukuwahi kufanyika hapo awali na
umefanyika kwa mafanikio makubwa.

“Ziko njia nyingi za uchunguzi wa ma-
gonjwa ya moyo baadhi ni njia ya kutumia
‘ultrasound’ na ‘cath lab’ ambazo ndizo zi-
nazotumika kwa asilimia kubwa kwa sasa
nchini. Njia hii ya kutumia MRI ni nzuri kwa
sababu inapunguza athari kwa mgonjwa
kwa kuwa haitumii mionzi na sisi wataalamu
tunaweza kuliona tatizo vizuri zaidi na kwa
ufasaha mkubwa ukilinganisha na njia ni-
lizozitaja,” alisema Dk. Bwemelo.

Kwa upande wake, mshiriki wa uchunguzi
huo, Dk. Rahma Hingora, ambaye pia ni bing-
wa wa radiolojia ameipongeza serikali kwa
kuhakikisha vifaa vya uchunguzi vya MRI na
CT Scan vinakuwapo, ili kuawahudumia wag-
onjwa ambao wamekuwa wakikosa huduma
hizo nchini. Dk. Hingora alisema uwapo wa
vifaa vya kisasa na wataalamu wabobezi
pamoja na ushirikiano na taasisi mbalimbali
duniani umewezesha utoaji huduma kwa
mafanikio.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (wa pili kulia), akipewa maelek-
ez0 na Ofisa Misitu, John Mtika, kuhusu hatua za miche ya miti ya miembe inavyokuwa,
wakati alipotembelea ofisi za kurugenzi ya uzalishaji miche ya miti mkoani Morogoro

jana. Kulia ni Mkurugenzi wa Kurugenzi hiyo, Edgar Masunga. PICHA: WMU

Maofisa jiji watumbuliwa
kwa tuhuma za ubadhirifu

§Na Dege Masoli, TANGA

| VIGOGO wawili wa Halmashauri ya Jiji
la Tanga wameshushwa vyeo kutokana na
makosa ya kinidhamu ikiwamo kusababisha
hasara ya Sh. milioni 18.

Mwenyekiti wa Kamati ya Baraza la Madi-
wani, Mhina Mustapha, aliwataja watumishi
hao na vyeo walivyokuwa navyo kuwa ni Flo-
ra Shija aliyekuwa Ofisa Maendeleo ya Jamii
na Norbet Achiula aliyekuwa Kaimu Ofisa
Michezo wa Jiji. Mustapha ambaye pia ni
Meya wa Jiji hilo, alisema hatua dhidi ya tuhu-
ma za watumishi hao ni za kinidhamu, udan-
ganyifu na ubadhirifu wa fedha za umma.

Alisema ofisa maendeleo ya jamii ame-
kumbwa na tuhuma za kuunda vikundi viwili
ambavyo ni hewa vinavyoonyesha kuvilipa
Sh. milioni sita, huku kaimu ofisa michezo
akikabiliwa na tuhuma ya upotevu wa Sh.
milioni 12.

Katika kikao hicho cha kamati ya nidha-
mu ya watumishi, alisema watu hao wawili
wameshushwa vyeo vyao na kurudi kwenye
utumishi wa kawaida, huku wakitakiwa kila
mmoja kurejesha fedha anazodaiwa na hal-
mashauri hiyo.

Wakati huo huo, Meya huyo alitoa wito
kwa watumishi wa halmashauri, wakiwamo
watendaji kata kusimamia kwa weledi
utekelezaji wa majukumu yao, ili kutekeleza
azima ya halmashauri ya ukusanyaji wa ma-
pato na kuihudumia jamii.

Aliahidi kutembelea kata zote kwa lengo la
kufanya ukaguzi wa ukusanyaji wa mapato ya
halmashauri, huku akihakikisha utekelezaji
wa maelekezo ya halmashauri unafuatwa na
kuleta tija.

Naye Mkurugenzi wa Jiji la Tanga, Daudi
Mayeji, aliahidi kutekeleza maagizo ya kama-
ti na kutoa taarifa ya utekelezaji katika kikao
cha baraza lijalo.
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wa Masawi Kondoa, waishio Dar es Salaam (Uwakimawada), Dellow Bakari, wakati wa ufunguzi wa tamasha la wajasiriamali
lililoandaliwa na Guru Planet, lililofanyika jijini juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Samia atoa neno Bodi ya NEMC

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu Hassan,
amewahakikishia Watanzania kwamba ana
imani na bodi mpya ya Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
pamoja na uongozi wake, na kwamba ni
timu zitakazoleta madadiliko chanya katika
kutekeleza sheria ya mazingira na sheria ny-
ingine za nchi.

Alitoa kauli hiyo wakati akifunga mku-
tano wa wadau wa sekta ya madini.

Makamu alisema ana imani na bodi mpya
ya NEMC na uteuzi wa Dk. Samuel Gwam-

aka na kumtaka asimame ili wajumbe wa
mkutano huo wamuone na hatimaye wam-
tumie.

Makamu aliwaambia wajumbe kwamba
anaamini bodi na uongozi wa baraza ni
vikosi mahususi vya kuleta mabadiliko.

“Nina imani na uongozi na bodi, wana
uwezo wa kusimamia NEMC, mabadiliko
mengi yatafanyika chini ya NEMC mpaya.
Mkurugenzi Mtendaji mpya ana uwezo
mkubwa wa kuleta mabadiliko katika
taasisi hiyo akishirikiana na bodi,” alisema.

INAENDELEA UK. 8

Waziri ataka wananchi wachangie miti

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii,
Constantine Kanyasu, ameahidi kufuatilia
ugawaji wa miche ya miti bure kwa wa-
nanchi iliyooteshwa na Kurugenzi ya Uzal-
ishaji Miche ya Miti.

Imeelezwa kuwa uzoefu uliopo unaonye-
sha vitu vingi ambavyo serikali imekuwa
ikivigawa bure kwa kananchi bila wananchi
hao kuchangia gharama yoyote, hushindwa
kuthaminiwa hivyo kutoleta matokeo chan-
ya.Ka yasu alitoa kauli hiyo jana mkoani Mo-
rogoro alipotembelea ofisiza kurugenzi hiyo
kwa lengo la kujua imejipangaje kuzalisha
miche za miti yenye ubora ikiwamo ya
mbao naya matunda ambayo itasambazwa
nchi nzima.

Alisema utaratibu huo itabidi uangaliwe
upya kwa vile ni ngumu kwa wananchi wen-
gi kuitunza kwa sababu hawasikii uchungu
na wengi hujikuta wakiitupa au kuiacha bila
kuimwagilia hadi inakufa.

“Ukichukua miche leo halafu ukaipeleka
mkoani Shinyanga ukagawa bure yote, itali-
wa na ng'ombe na vivyo hivyo ukaipeleka Do-
doma yote itakufa kwa vile haitamwagiliwa

maji kwa sababu ni ya bure, alisema.

Naibu Waziri Alisema siku zote kitu cha
bure hakithaminiwi, hivyo lazima kila Mwa-
nanchi achangie kidogo lakini isiwe bure
kabisa.

Hata hivyo, Kanyasu alisema miche ya miti
inaweza kutolewa bure kwa taasisi za umma
kama vile shuleila kwa makubaliano maalu-
mu lakini si kwa wananchi.

Aidha, aliitaka kurugenzi hiyo ijiendeshe
kibiashara badala ya kujikita kutoa huduma
kwa wananchi.

Katika hatua nyingine, Kanyasu aliiagiza
kurugenzi hiyo ifungue utalii wa bustani wa
mitinamaua katika jiji la Dodoma ambao ni
moja ya aina za utalii zinazopendwa hasa
na wanamazingira.

Alisema miji kama Arusha na Mwanza im-
eanzisha utalii huo licha ya kuwa kumeko-
sekana mwongozo wa kuziboresha bustani
hizo lakini watalii wengi wamekuwa wakimi-
minika katika bustani hizo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Ku-
rugenzi hiyo, Edgar Masunga, alisema
maelekezo yote aliyoyatoa atayatekeleza na
kumwahidi Naibu Waziri kuwa wanatarajia
kuzalisha tani milioni tatu za miche ya miti
katika kipindi cha mwaka ujao wa fedha.

Prof. Mchenga
bosi mpya DSFA

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli, amemteua DK. Islam
Seif Salum Mchenga, kuwa Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu (Deep
Sea Fishing Authority - DSFA).

Taarifa iliyotolewa na Katibu Mkuu Kion-
gozi, Balozi John Kijazi, ilieleza jana kuwa
uteuzi wa Dk. Mchenga ulianza Desemba 1,
2018 na kwamba kabla ya uteuzi huo alikuwa
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Ma-
liasili, Mifugo na Uvuvi - Zanzibar.

Wakati huo huo, Rais Magufuli amemteua
Dk. Emmanuel Andrew Sweke kuwa Naibu
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Uvuvi wa
Bahari Kuu (DSFA).

Taarifa ilieleza kuwa uteuzi wa Dk. Sweke
ulianza tangu Desemba 1, 2018 na kabla ya
uteuzi huo alikuwa Ofisa Utafiti wa Uvuvi
Mwandamizi na Kaimu Mkurugenzi wa Kituo
cha Utafiti wa Uvuvi Tanzania (Tanzania Live-
stock Research Institute - TAFIRI) - Kigoma.

Katika hatua nyingine, Rais Magufuli am-
emteua Prof. Sebastian Chenyambuga, kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya Utafiti wa
Mifugo (TALIRI). Uteuzi wa Prof. Chenyam-
buga ulianza Januari 26, 2019.

Kadhalika, Rais Magufuli amemteua Prof.
Justinian Rwezaula Ikingura, kuwa Mwenyeki-
ti wa Bodi ya Jiolojia na Utafiti wa Madini

Tanzania (Geological Survey of Tanzania -

GST). Uteuzi wa Prof. Ikingura ulianza Januari
18, mwaka huu.

2. Malipo yote kwa huduma zitolewazo na TFDA yatafanyika kwenye akaunti za Mamlaka na kwa kuzingatia
namba maalum ya utambuzi (Payment Control Number) zinazooneshwa kwenye ankara kifani (proforma

invoice).

3. Huduma itatolewa baada ya malipo kukamilika kwa mujibu wa Kanuni za Ada na Tozo za mwaka 2015 na
marekebisho yake ya mwaka 2017.

4. Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana nasi kupitia anuani ifuatayo;

TFDA- Ofisi Ndogo
Barabara ya Nelson Mandela, Mabibo-External,
S.L. P 77150, DAR ES SALAAM,

Simu; +255 222 450512/658 445222777 700002
Nukushi; +255 222450793

Barua pepe; info@tfda.go.tz

Tovuti; www.tfda.go.tz

MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA
TFDA

TANGAZO KWA UMMA

UTARATIBU MPYA WA KULIPIA
HUDUMA ZA TFDA KUPITIA MFUMO WA SERIKALI WA GePG

1. Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) inapenda kuwafahamisha wateja wake na wananchi kwa ujumla
kuwa, kuanzia tarehe 1 Desemba 2018, imeanza rasmi kutumia mfumo wa malipo wa Serikali wa
kielektroniki (Government e-Payment Gateway-GePG) kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu

Mtaa wa Mwanza, Block T,

Kiwanja Na. 6, S.L.P. 1253,

DODOMA, Tanzania.

Simu (Landline): +255 26 320156

Simu (Mobile):+255 658 445222/+255 685 70173
Barua pepe: info@tfda.go.tz

Tovuti: www.tfda.go.tz
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Matumizi ya ovyo viboko
shuleni sasa yadhibitiwe

SERIKALI imeshapiga marufuku walimu kuwachapa viboko
wanafunzi na kutoa mwongozo na maelekezo kuhusiana na ad-
habu ya viboko shuleni.

Marufuku hiyo ya serikali ilitokana na matumizi mabaya ya
adhabu ya viboko kwa baadhi ya walimu na matokeo yake ni ku-
wasababishia wanafunzi athari.

Kuna matukio kadhaa ambayo baadhi ya walimu waliwapa
adhabu ya viboko na kujeruhiwa. Wako pia waliowaadhibu kwa
voboko na kuwasababishia vifo.

Kutokana na matukio hayo ndipo serikali kupitia wizara yenye
dhamana na elimu ilipoamua kupiga marufuku matumizi ya vi-
boko shuleni pamoja na kutoa maelekezo na mwongozo.

Kwa mujibu wa mwongozo huo, wanaoruhusiwa kutumia ad-
habu ya viboko ni walimu wakuu au mwalimu yeyote kwa kibali
cha walimu wakuu.

Mwongozo huo uliwekwa ili kuweka udhibiti katika matumizi
ya ovyo ya viboko ili kuepusha uwezekano wa kusababisha atha-
ri kwa wanafunzi kama tulivyoeleza awali.

Katika kusisitiza hilo, wizara pia hivi karibuni ilitangaza
kwamba walimu hawaruhusiwi kutembea na viboko wawapo ka-
tika maeneo ya shule. Bila shaka lengo ni kuwafanya wanafunzi
wayaone mazingira ya shule na walimu kuwa ni rafiki kwao.

Licha ya mafuruku hiyo, kuna matukio yanayoendelea am-
bayo yanatoa picha kwamba baadhi ya walimu hawaheshimu
marufuku ya serikali kuhusu adhabu ya viboko kwa wanafunzi.
Tunaendelea kusikia katika shule kadhaa kuwa walimu wame-
wachapa wanafunzi na kuwasababishia majeraha makubwa.

Miongoni mwake ni tukio la wiki hii lililotokea mkoani Shin-
yanga, ambapo iliripotiwa kuwa mwanafunzi anayesoma kidato
cha tatu katika Shule ya Sekondari Bugarama, Halmashauri ya
Msalala, amelazwa katika Kituo cha Afya Bugarama baada ya
kupigwa viboko na mwalimu wake sehemu mbalimbali za mwili
hadi kupoteza fahamu.

Tukio hilo lilitokea Januari 25, mwaka huu na kwamba kufua-
tia kipigo hicho, alipoteza fahamu kwa siku mbili.

Akizungumza kwa shida akiwa amelezwa hospitalini, mwa-
nafunzi huyo alisema siku ya tukio mwalimu anayetuhumiwa
kufanya kitendo hicho (jina tunalihifadhi kwa sasa), alitoa ad-
habu ya viboko kwa wanafunzi ambao hawakufanya kazi yake
na kwamba yeye alipigwa sehemu mbalimbali za mwili hadi ku-
zimia. Baba mzazi wa mwanafunzi Mabala, Mabala Lung'wecha
ambaye anamuuguza mwanawe, alisema kitendo hicho kimem-
sikitisha sana na kuomba serikali kumchukulia hatua za kisheria
muhusika.

Alidai mwanawe alipigwa na alizimia, na kwamba alimkuta
hospitali akiwa haongei, wakakaa naye kwa siku mbili ndipo ali-
popata fahamu, lakini kwa sasa hawezi kuinuka wala kutembea
kutokana na maumivu anayoyapata sehemu za mwili.

Tukio hili linadhihirisha kuwa bado kuna umuhimu kwa
mamlaka za serikali kuchukua hatua zaidi za kudhibiti matumizi
ya viboko shuleni, ambayo athari zake ni kubwa kiasi kwamba
upo uwezekano wa kuwasababishia wanafunzi vilema vya mai-
sha au vifo. Diwani wa kata hiyo amesema mwalimu anayetuhu-
miwa kumjeruhi mwanafunzi huyo anashikiliwa na vyombo vya
dola, hivyo ni matumaini yetu kuwa taratibu zitafuatwa ikiwamo
kufikishwa mbele ya mkono wa sheria kama ushahidi utabaini-
sha kuwa anahusika.

Aidha, wataribu wa elimu wa kata, maofisa elimu na wahusi-
ka wengine watawajibika kwa kuzifuatilia shule kuhakikisha
matumizi ya ovyo ya viboko yanadhibitiwa.

Kwa upande wake, wizara husika hainabudi kuwachukuliwa
hatua za kinidhamu walimu wakuu ambao watabainika kutozin-
gatia mwongozo wa adhabu ya viboko.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Mhariri Wikiendi: Epson Luhwago

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com
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Makondakta wa daladala
toeni kauli nzuri kwa wateja

TUNAPOSEMA usafiri wa da-
ladala, ndio roho yetu katika mi-
zunguko ya kazi hasa wa mjini na
kwingineko kwenye usafiri huu,
kila kukicha.

Uhusiano wetu abiria, dhidi ya
madereva na makondakta katika
usafiri wa daladala, ni kama ‘pete
na kidole.” Kila mmoja anamtege-
mea mwenzake.

Kinachonisikitisha ni kwamba,
ndugu hao wamekuwa na kauli
mbaya dhidi ya abiria wao, kila
wakati tunapokutana ndani ya
usafiri huo.

Mara zote, makondakta ambao
tuko katika ushirika nao, kauli
zao siku zote zinatia kichefuche-
fu, inapotokea katika mazingira
ya kuombana kusogea au abiria
atakapotoa nauli kubwa, basi sua-
lala kurudishiana chenji linabeba
kurushiana kauli chafu.

Si ajabu kumsikia kondakta
ana nena kwamba ‘sina chenji’ au
abiria anapotokea hajaridhishwa
na kupewa chenji ya fedha ili-
yochakaa kutoka kwa kondakta.

Tuanze na hilo la noti kubwa,
yaani abiria kutoa ama Shilingi
5,000 au hata Shilingi 10,000, aki-
taka ikatwe Shilingi 400, inakuwa
tatizo kubwa.

Kuna wakati unakuta abiria
katoa noti hiyo, kondakta anaku-
wa na mtazamo kama vile amed-
harauliwa na kumtaka abiria atoe
pesa nyingine.

Inawezekana kondakta akawa
na hoja, lakini cha muhimu na
msingi, ni ustaarabu utumike.
Kwa bahati mbaya, hapo ndipo
suala la kukosekana ustaarabu
linapoanza kuonekana na ndio
mwanzo wa pande hizo kuanza

Kuna
wakati una-
kuta abiria
katoa

noti hiyo,
kondakta
anaku-
wana
mtazamo
kama vile
amedha-
rauliwa na
kumtaka
abiria atoe
pesa ny-
ingine.

kutofautiana kauli.

Tunashuhudia sana kondakta
anavyokosa heshima, anaanza
kumdhalilisha mteja wake, akitu-
mia lugha mbaya akidhani ndio
njia sahihi ya kupata suluhisho.

Makondakta  wengi  huwa
wana tabia kwamba bila ya kujali
umuhimu wa dhana hiyo ya hes-
hima, wanaanza kuongea kauli za
kumdhalilisha mteja wake, kisa ki-
kuu ni hilo la kupewa pesa kubwa.

Malumbano hayo yanapozidi,

yanafikia ~ pabaya. = Unamkuta
kondakta anagoma kumshusha
mteja wake,

badala yake anachukua hatua ya
kugoma kumshusha abiria mahali
anakotaka, anaelekea naye katika
kituo cha mafuta ili apate chenji.

Nasisitiza kwamba, makondak-
ta wanakosea sana kutoa lugha
mbaya kwa abiria, baadhi yao
wako katika umri wa kuwazaa. Wa-
nakuwa wamepitiliza mipaka ya
nidhamu zao.

Tena kuna makondakta wengine
wanaamua kurudisha chenji yenye
pesa nyingi ndogo kama shilingi
mia, hamsini na kadhalika.

Kwa kurejea upande wa abiria
kurudishiwa chenji, mathalani noti
iliyochanika, huwa panashuhudi-
wa malumbano na abiria, ikibeba
mlolongo wa lugha chafu.

Rai yangu ni kwamba, ma-
kondakta wanatakiwa kujiheshimu
na kuacha kuwadhalilisha wateja
wao, wakikumbuka kuwa bila ya
watu hao, ajira yao nayo haipo.

Ikumbukwe, abiria wa magari
ni watu wa rika tofauti, lakini ma-
kondakta wanashindwa kulitam-
bua hilo, wanaendekeza lugha
mbaya bila ya kujali waliomo ka-
tika gari.
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Precision Air wasafirishaji rasmi Kilimanjaro Marathon

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Ndege la Precision
Air limetangaza kuwa msafirishaji
rasmi wa mashindano ya Kiliman-
jaro Marathon.

Meneja Masoko na Uhusiano wa
shirika hilo, Hillary Mremi, alisema
jana kuwa mashindano haya si tu

kuongeza:

“Kupitia safari zetu 6 kati ya Dar
es Salaam - Kilimanjaro, safari tatu
kati ya Nairobi-Kilimanjaro, safari
moja kati ya Mwanza - Kilimanjaro
na safari moja kati ya Entebbe - Kili-
manjaro, abiria wetu watakuwa na
uhuru mkubwa wakuchagua muda
wa safari wakati wakipanga safari

Z30.”

Mashindano ya Kilimanjaro Mar-
athon ambayo yalianzishwa mwaka
2003 na kampuni ya Wild Frontiers
yakiwa na lengo la kuutangaza utal-
ii Tanzania yameendelea kukua na
kuwa moja ya matukio makubwa
ya kimichezo katika ukanda wa Af-
rika Mashariki na Afrika nzima kwa

ujumla. Akizungumzia udhamini
wa Precision Air, Mkurugenzi wa
mbio hizo, John Addison, alisema
wanayo furaha kulikaribisha shiri-
ka hilo kama mshirika rasmi wa
mashindano hayo.

“Ushirikiano tunaopata kutoka
kwa mashirika ya nyumbani kama
Precision Air umesaidia kwa ki-

wango kikubwa kukuza hadhi
ya mashindano haya na kuwez-
esha watu wengi zaidi kushiriki
ikiwa ni pamoja na wanariadha na
mashabiki watakaosafiri kuelekea
Kilimanjaro kwa gharama nafuu
kwa ajili ya kushiriki riadha pamoja
na kusherehekea,” alisema Addi-
son.

kwamba yanasaidia kuinua vipaji
vya wanariadha hapa nyumbani,
lakini pia yanatangaza utalii kwa
nchi na Precision Air kama wa-
dau wakubwa wa utalii nchini
wanasikia faraja kubwa kushiriki
katika tukio hilo,” alisema Mremi.

“Kilimanjaro Marathon ni moja
kati ya mbio za riadha zilizofani-
kiwa sana katika ukanda wa Af-
rika Mashariki na ni furaha kubwa
kwetu kuwa sehemu ya mashinda-
no haya. Tukiwa kama shirika la
ndege Tanzania na safari zinazoi-
unganisha Kilimanjaro na Dar es
Salaam, Zanzibar, Mwanza, Nairobi
na Entebbe, tumejizatiti kutoa usa-
firi wa anga wa haraka, uhakika na
nafuu kwa wale wote wanaopanga
kushiriki.”

“Tuna wasihi wale wanaopanga
kuhudhuria  Kilimanjaro Mara-
thon mwaka huu, kuchangamkia
fursa ya punguzo la nauli kwa
safari zetu zote za ndani ya nchi,
ambapo wanaweza kujipatia tiketi
ya kwenda tu, kwa nauli ya kuan-
zia Sh. 90,000, alisema Mremi na

Mbunge
asaidia ujenzi
zahanati

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Jimbo la Morogoro
Mjini, AbdulAziz Abood, ametoa
Sh. milioni 11.7 kwa ajili ya kununua
vifaa vya kumalizia ujenzi wa Za-
hanati ya Kata ya Sultani, pamoja
na ujenzi wa madarasa ya Shule
ya Msingi Nanenane, Manispaa ya
Morogoro.

Abood aliamua kutoa fedha hizo
baada ya kufanya ziara zake za kus-
tukiza katika kata hizo kujionea
shughuli za maendeleo na kukuta
miradi ya ujenzi ikiendelea kusuas-
ua kutokana na kukosekana kwa
fedha za ununuzi wa vifaa hivyo.

IN THE DELEGATE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.1/ OF 2019
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE WILFRED
ALARO KOMINGO
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY JACKLINE WILFRED KOMINGO

GENERAL CITATION

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased s are hereby invited to come and
witness  the proceedings if they think fit before the grant of
petition for letters of administration is made to the above
named petitioner.

Obijections to the grant should be filed on or before 20th day of
February , 2019.

The will if any of the said deceased is deposited and open for
inspection of the court.

Dated 18th This day of January 2019.

Resident Magistrate
DODOMA.

PUNGUZO KUUUUBWA!
KUANZIA TSH

Furahia safari zote ndani ya Tanzania kwenda tu
kwa shilingi 90,000/= na mizigo kilo 23.

KATA TIKETI:

WwWw.precisionairtz.com

PrecisionAir

YOU AAE WHY WE FLY
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Wanafunzi shule kongwe
wasomea chini ya miembe

INATOKA UK. 2

sababu hakuna sehemu ya ku-
kaa na kusoma.

“Kwa miaka mingi sasa shule
yetu imekuwa na janga kubwa
la wanafunzi kusomea chiti ya
miti ya miembe kutokana na uko-
sefu wa vyumba vya madarasa.
Tunaiomba serikali na wadau
wengine kutusaidia kutujengea
vyumba vya madarasa. Wako
viongozi waliokuja hapa mara
kadhaa lakini hakuna utekelezaji
wowote uliofanyika hadi sasa,”
alisema Tumaini.

Kwa mujibu wa Tumaini, shule
hiyo ina wanafunzi 266 kuanzia
wa darasa la kwanza hadi la saba
pamoja na wale wa awali lakini
ina vyumba vinne vya kudumu
na tisa vya muda mfupi.

Alisema hata baadhi ya vy-
umba vya madarasa vya muda
vilivyopo hali yake si mzuri kwa
kuwa vipo vilivyo na nyufa na vili-

vyobomoka kabisa ambavyo hata
kuwaweka wanafunzi ni hatari
hasa kwa kipindi hiki cha mvua.
Mmoja wa mzazi wa wa-
nafunzi hao, Nasoro Loya, alise-
ma chanzo cha kuwapo kwa
changamoto mbalimbali kwenye

na kutokuwa na utamaduni wa
kufika na kukutana na wananchi
ili kusikiliza kero zao.

Alisema  kama  viongozi
wangekuwa na utaratibu wa
kufika na kusikiliza kero za wa-
nanchi na kuzifanyia kazi, hata
kwa asimilia 50 ya changamoto
zilizopo zingepungua ikiwamo ya
wanafunzi kusomea chini ya miti
ya miembe.

Mzazi mwingine, Maimuna
Ally, alisema wanasikitishwa kuo-
na watoto wao wakiwa wanas-
omea chini ya miembe na kuona
watoto wengine wakiwa katika

shule bora huku hata watoto wao
wanahitaji elimu bora pia kama
ilivyo kwa watoto wengine.

Mwenyekiti wa Serikali ya Ki-
jiji, Barna Sijale, alisema licha ya
kina changamoto zingine am-
bazo ni kikwazo cha maendeleo,
zikiwamo maji na afya.
hicho wana utamaduni wa kuji-
tolea kwenye shughuli za maen-
deleo lakini baadhi ya mambo
yanakwama kwa sababu ya vion-
gozi wenyewe kukigeuzia kisogo
sisha.

Kaimu Ofisa Elimu Msingi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi,
Rajabu Saidi, alipohojiwa kuhu-
su changamoto ya shule hiyo,
alikataa kuzungumza chochote
na kusema mpaka apate kibali
kutoka kwa mkurugenzi mtend-
aji wa halmashauri hiyo.

“Sisi wakuu wa idara hata

kama kitu tunakijua, hatuwezi
kuzungumzia au kuzungumza
na waandishi wa habari mpaka
tupate kibali kutoka kwa DED
(Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya), hivyo
nakuomba ndugu mwandishi
nenda kwa mkurugenzi, sitaki
kusema chohote hata kama nina-
fahamu,” alisema Saidi.

Nipashe ilipiga hodi ofisi ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri, Changwa Mkwazu,
lakini mwandishi alielezwa kuwa
amesafiri na nafasi yake inakaim-
iwa na Ofisa Kilimo, Winfrid
Tamba.

Alipioulizwa juu ya suala hilo,
alisema: “Mimi ni ofisa kilimo wa
halmashauri hii. Leo (juzi) nime-
kaimu kama mkurugenzi. Kuhu-
su changamoto hiyo ya wanafun-
zi kusomea chini ya miti, siwezi
kuisemea ni bora uje baada ya
mkurugenzi kurudi safari ili ai-
zungumzie mwenyewe.”

..
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Mfanyabiashara wa Kenya, Brian Mutembei wa kampuni ya Indopower Sol Ltd (kulia mwenye suti na tai nyekundu ), akisaini mkataba wa

kitenge) ni Mkurugenzi wa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko, Dk. Hussein Mansoor. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Mvumbuzi tanzanite afariki dunia

INATOKA UK. 3

Aliongeza kuwa: “Hii inadhi-
hirisha tanzanite haijavumbu-
liwa na mtu kutoka nje, nime-
ambiwa mzee huyu hivi sasa
amepooza kidogo,” alisema.

Magufuli alisema barua ya
mtaalamu wa madini aliitia saini

Septemba 23, 1967 na alishatia
saini hati ya kupewa tuzo ya say-
ansi ya ufundi mwaka 1984.
Alisema licha ya kuvumbua
madini hayo, lakini mzee huyo
amekuwa akihangaika siku ny-
inyi tangu mwaka 1967.
“Ukifanya chochote hata kama
ni kizuri namna gani, hata un-

gegundua nini, ninafahamu wa-
gunduzi wengi chuo kikuu lakini
hawakutambuliwa, hata mimi
niligundua kitu fulani cha Kemia,
lakini nilivyoomba kutambuliwa
mpaka leo wamebaki na kitabu
changu kwenye Maktaba ya
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,”
alisema na kuongeza:

“Nimeona nimlete hapa ili
Watanzania wamtambue, ili ku-
sudi akatibiwe vizuri, serikali
itampa Sh. milioni 100 ili akazi-
tumie katika matibabu yake na
kujisitiri mambo mengine, fedha
hii itawekwa kwenye akaunti
yake kesho au kesho kutwa zim-
saidie.”

]
Wadau wanena

INATOKA UK. 2

ukomo wa uongozi badala ya kuta-
wala milele kama ilivyo sasa,” alisema.

Alisema kuwapo kwa mabadiliko
hayo kutawezesha kudhibiti matumizi
yaruzuku kwa vyama vya siasa nchini,
kuwapo kwa ukomo wa uongozi kwa
wananasiasa ndani ya vyama vyao na
wanasiasa kuwa na mamlaka ya kutoa
malalamiko kwa msajili.

“Kama mwanademokrasia ambaye
nimeshakuwa sehemu ya mwanzilishi
wa Chama cha ACT-Wazalendo, naona
kuwa kuwapo kwa muswada huu
kutaondoa ukiritimba uliopo kwenye
vyama hivi, msajili atafuatilia matumi-
zi ya ruzuku na kupokea malalamiko
ya wanasiasa,” alisema Shaibu.

Muswada huo ulisomwa kwa mara
ya pili bungeni juzi na kujadiliwa na
wabunge na baadaye kupitishwa na
chombo hicho cha kutunga sheria.

Katika mjadala wa muswada huo
bungeni, wabunge wa upinzani wali-
lalamikia vifungu vinne walivyodai
ni hatari kwa ustawi wa siasa na
demokrasia nchini.

Miongoni mwa vifungu vilivyolala-
mikiwa ni kifungu cha 3(c) ambacho
kinatoa mamlaka kwa Msajili wa Vy-
ama vya Siasa kuingilia mfumo wa
uchaguzi ndani ya vyama, wakidai
kinapunguza uhuru wa vyama vya ku-
fanya uchaguzi bila shinikizo kutoka
katika Ofisi ya Msajili.

Samia atoa neno

INATOKA UK. 5

Akizungumza kauli ya Makamu wa
Rais, Dk. Gwamaka alisema tukio hilo
limekuwa ni motisha kwa bodi na uon-
gozi wa NEMC, na kwamba bodi na
NEMC wana deni kwa Wtanzania na
Serikali na kwamba NEMC italipa deni
hilo kwa kuchapa kazi kutosheleza mat-
arajio ya Makamu wa rais na Serikali.

“Binafsi naheshimu na kutambua
uteuzi wangu. Naheshimu na kutam-
bua kauli ya mkuu wa nchi kwamba
ana imani na bodi, ana imani na mimi
na uongozi wa baraza. Tuna deni kwa
Watanzania na serikali yetu na tutal-
ilipa kwa kufanyakazi,” alisema na ku-
fafanua kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais
ndiyo wizara mama ya baraza.

Alisema kauli ya Samia imewapa
mwanga mzuri wa kufanyakazi kwa bi-
dii na kutekeleza Sheria ya Mazingira na
kanuni zake, na hicho ndicho wataka-
chokifanya.

Amesema serikali imeeleza wazi
namna ya Tanzania kuwa taifa lenye
uchumi wa kati na wa viwanda na
kwamba majukumu ya NEMC katika
kutekeleza shabaha hii yako wazi, hivyo
kilichobaki ni kutekeleza majukumu
hayo.

Bodi mpya ya NEMC ilizinduliwa na
Waziri wa Nchi (Muungano na Mazingi-
ra) hivi karibuni na kuiagiza kupiga vita
kwa nguvu zote rushwa na utoaji vyeti
vya kugushi.

Bodi mpya ipo chini ya uenyekiti wa
Prof. Esnati Osinde Chaggu ambapo
wajumbe wake ni Dk. Flora Tibarazwa,
Prof. Husseain Sosovele, Dk. Catherine
Masao, Damas Masologo, Dk. Nedu-
voto Mollel, Prof Dos Santos Silayo, Dk.
Ezekiel Mwakalukwa na Prof. William
Mwegoha.
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Mchakato wa kuboresha sekta ya uvuvi waanza

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

ILI kuhakikisha sekta ya uvuvi
inachangia pato la taifa na kubore-
sha maisha ya Watanzania, serikali
kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi
imesema imedhamiria kuboresha
Sheria ya Uvuvi ya mwaka 2003
namba 22 na kuanzisha mpya ya vi-
umbe maji.

Akizungumza wakati akizindua
mkutano wa kitaifa wa utoaji maoni
ya kuboresha sheria ya uvuvi mwa-
ka 2003 na sheria mpya ya kuen-
deleza viumbe maji ulifanyika kwa
Kanda ya Ziwa mkoani Mwanza,
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, alisema mkutano huo ume-
washirikisha zaidi ya wajumbe 200
wakiwamo wavuvi, wachakataji wa
samaki, wafanyabiashara wa samaki
na wenye viwanda.

Washiriki wengine ni wami-
liki, mawakala, wauzaji wa nyavu,
wakuu wa wilaya, viongozi wa dini,
wanafunzi wa vyuo vikuu, maofisa
uvuvi, wastaafi, taasisi za serikali na

binafsi.

Alisema wameamua kuandika
sheria upya ya uvuvi kwa kuifanyia
mageuzi ana wamefanikiwa kupata
maoni ya wadau ambayo michango
yao itasaidia kufikia malengo wali-
yokusudia na yanayoendana na
mabadiliko ya sayansi na teknolojia
na kutoa ulinzi, fursa ya uwekezaji,
kuleta ufanisi katika uzalishaji na
kuongeza thamani kwenye uzal-
ishaji.

“Tumelipa umuhimu jambo hili
la kubadili sheria ya uvuvi na ku-
unda mpya ya kuendeleza viumbe
maji kwa sababu Tanzania kwa
kiasi kikubwa inategemea sekta ya
uvuvi na unapozungumzia suala
hilo unakuwa unazungumzia mai-
sha ya wananchi, ambapo unatoa
ajira, watatumia kama chakula ka-
tika kuboresha afya zao na watauza
katika masoko ya ndani na nje ya
nchi, hivyo kulipatia taifa mapato
sambamba na kuufanya uwe ende-
levu kwa kizazi kijacho na kuimari-
sha maisha ya Mtanzania,” alisema
Mpina.

Alisema kutokana na umuhimu
wake wameona iko haja ya kubadili
sheria hiyo ambayo imedumu kwa
takribani miaka 16 ili kuondoa
changamoto ambazo hazina manu-
faa.

Pia alisema, wameamua kuan-
zisha sheria mpya ya ukuzaji wa
viumbe maji kutokana na sheria ya
uvuvi ya mwaka 2003 kutotambua
vizuri ukuzaji wa viumbe kwenye
maji, hivyo kitkosa usimamizi thabi-
ti pamoja na kutokuwa na utaalamu
wa uzalishaji vifaranga vya samaki
na chakula cha samaki na matokeo
yake kufanya uvuvi kushindwa ku-
changia pato la taifa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi, Rashid Tamatamah,
alisema wizara imeamua kuja na
mchakato wa kuboresha sheria ya
uvuvi na kuandaa mpya ya ukuzaji
viumbe maji ambayo itaendana na
mabadiliko ya sasa na kunufaisha
Watanzania kiuchumi, hivyo wa-
takusanya maoni nchi nzima kwa
kanda sita Kanda ya Ziwa Victoria,

Kanda ya Ziwa Tanganyika, Kanda
ya Ziwa Nyasa, Kanda ya Kaskazini,
Kanda ya Kati na Kanda ya Pwani.

Naye aliyewahi kuwa Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Saidi
Mecky Sadiki, ambaye aliwakilisha
kundi la wastaafu na wafugaji wa
samaki, alisema katika ufugaji wa
samaki sheria iangalie namna ya
kurahisisha wakati wa mchakato wa
kutafuta kibali pamoja na gharama
ili hata wavuvi wenye kipato cha
chini waweze kuwekeza.

Pia kila wilaya kuwe na mtaalamu
wa kutoa elimu ya ufugaji samaki,
gharama za ushuru zipunguzwe
kwa wafanyabiashara wanaoagiza
neti China za kufugia samaki kwe-
nye viziba.

Kadhalika ~ wanataka = wizara
kutenga na kuainisha maeneo
ziwani ya kufugia ili mwekezaji
akitaka kuwekeza aanze moja kwa
moja kufuatilia vibali na pia kuen-
delea kuzuia samaki na vifaranga
kutoka nje kwa kuwa inasababisha
kupoteza samaki asilia pamoja na
kuruhusu sato kuuzwa nje.

/
Vigogo

wa jiji.
wavuliwa

Vyeo

Na Dege Masoli,
TANGA

VIGOGO wawili wa
Halmashauri ya Jiji la
Tanga wameshushwa
vyeo kutokana na
kukumbwa na ma-
kosa ya kinidhamu
ikiwamo kusababisha
hasara ya Sh. milioni
18.

Akisoma maazimio
va Kamati ya Baraza
la Madiwani wa
Halmashauri ya Jiji la
Tanga, mwenyekiti wa
kamati hiyo, Mhina
Mustapha, aliwataja

Iringa yajipa matumaini
ATCL kuongeza watalii

Na Beatrice Shayo, aliyekuwa IRINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa, Ally Hapi, amesema ifikapo Machi
mwaka huu mkoa huo utaanza kupokea ndege za Shirika la Ndege
Tanzania (ATCL) baada ya kukamillika kwa ukarabati wa uwanja wa
Nduli.

Hapi aliyasema hayo mwishoni mwa wiki wakati akizungumza na
vyombo vya habari na kufafanua kuwa kuanza kwa safari hizo kuta-
saidia kukuza uchumi wa mkoa na kuongeza idadi ya watalii.

Alisema ukarabati unaendelea na ndege hizo zikianza safari za Ir-
inga watapokea wageni wengi, wawekezaji katika sekta ya hoteli na
watalii wengi wa ndani na nje ya nchi.

Alisema ndege zinazotua katika kiwanja hicho ni ndogo na ghara-
ma yake ni kubwa na mtu akiwa ametoka kutalii Mkoa wa Kiliman-
jaro akitaka kwenda Ruaha itambidi alipie sio chini ya Dola za Kima-
rekani 800.

“Baada ya kufanya ukarabati katika kiwanja chetu cha ndege
tumeamua kutumia nguvu zetu kama mkoa pamoja na wadau
kuboresha jengo la kupokelea wageni, hatukutaka kusubiri bajeti
ya serikali tumetumia nguvu zetu wenyewe na tayari tumeshapa-
ta mashine ya ukaguzi, hivyo tunatarajia ifikapo Machi tutaanza
kupokea ndege za ATCL,” alisema Hapi.

Aidha, alisema kuna mradi wa kukuza utalii Kusini ambao uta-
panua uwanja wa ndege kuwa wa kisasa na kuanza kupokea ndege
kubwa.

“Katika huo mradi kutajengwa barabara ya lami kutoka Iringa
hadi Hifadhi ya Ruaha yenye kilometa 104, hii itakuwa ni sehemu
ya mradi wa utalii wa kusini na kutatua changamoto ya usafiri,”
alisema.

Pia alisema kutajengwa kituo cha utalii cha Nyanda za Juu Kusini
ambacho kitakuwa mkoani Iringa kwa ajili ya kufuatilia na kukuza
sekta ya utalii.

“Sisi kama mkoa zipo juhudi ambazo tunazifanya kutangaza mkoa
wetu, bado tuna kazi ya kufanya ya kutangaza vivutio vya mkoa wa
Iringa, ili viweze kujulikana ndani na nje ya nchi,” alisema Hapi.

Hapi alisema mkoa huo una vivutio vingi ambavyo havijatanga-
zwa kama ilivyo hifadhi nyingine, jambo ambalo linatakiwa kufany-
iwa kazi.

“Huwezi kufanya hivyo kama unataka watalii watoke Arusha kwa
basi hadi Iringa, hii haiwezekani ndio maana tunataka kuanzisha sa-
fari za ndege,” alisema na kuongeza:

“Ukishafungua safari za ndege, gharama zitapungua na kurahisi-
sha usafiri, hii ni mikakati ambayo tunataka kuifanya Iringa ifanane
kabisa na mikoa kama Arusha kwa maana ya utalii.”

Alisema baada ya kipindi kifupi Iringa itaanza kung’aa kwa vivutio
vya utalii na kuanza kupokea idadi ya watu wengi kutokana na mi-

Naibu Waziri waViwanda Zanzibar, Hassan Hafidh Amir (kushoto), Mkuu wa
Mkoa Mjini Magharibi, Ayubu Mohamed Mahmood, Mtendaji Mkuu wa SAGCOT,
Geoffrey irenga na Mratibu wa Mradi wa Kuendeleza Kuku katika kampuni ya
Silverlands, Mwanamvua Ngocho, wakijadiliana jambo baada ya kutembelea
miradi ya kuku Zanzibar. MPIGAPICHA WETU

watumishi hao na
VYeo vyao walivyoku-
wa navyo kabla ya
adhabu hiyo kuwa

ni Flora Shija (ofisa
maendeleo ya jamii)
na Nobert Achiula
(kaimu ofisa michezo).

Mustapha ambaye
pia ni Meya wa Jiji
hilo, alieleza tuhuma
za viongozi hao kuwa
ni za kinidhamu,
udanganyifu na uba-
dhirifu wa fedha za
Umma.

Alisema Shija ame-
kumbwa na tuhuma
za kuunda vikundi vi-
wili ambavyo ni hewa
vinavyoonyesha
kuvilipa Sh. milioni
sita, huku Achiula aki-
kabiliwa na tuhuma
ya upotevu wa Sh.
milioni 12.

Alisema kikao hichi
kiliwashusha vyeo
watu hao wawili na
kurudi kwenye utumi-
shi wa kawaida, huku
kutakiwa kurejesha
kila mmoja fedha
anazodaiwa na hal-
mashauri hiyo.

Wakati huo huo,
Meya alitoa wito
kwa watumishi wa
halmashauri waki-
wamo watendaji kata
kusimamia weledi
katika utekelezaji wa
majukumu yao ili
kutekeleza azima ya
halmashauri ya uku-
sanyaji wa mapato na
kuihudumia jamii.

Mkurugenzi wa
Jiji la Tanga, Daudi
Mayeji, alisema
atatekeleza maagizo
hayo ya kamati na
kuahidi kutoa taarifa
ya utekelezaji ka-
tika kikao cha baraza
lijalo.
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Sugu atamani DK, Ulisubisya kuwa Mkuu Mkoa Mbeya

MBUNGE wa Mbeya Mjini
(Chadema), Joseph Mbilinyi, ame-
liambia Bunge kwamba angekuwa
Rais John Magufuli asingemteua
Dk. Mpoki Ulisubisya kuwa ba-
lozi, badala yake angemteua kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya.

Amesema kumpeleka Dk. Mpo-
ki nje ya nchi ni kupeleka huduma
mbali na Watanzania, kwa vile ba-
lozi huyo alifaa kuendelea kutoa
mchango wake ndani ya nchi.

“Ili kuondoa dhana kwamba
wapinzani hawezi kupongeza,
wao kila kitu ni kupinga, leo kwa
mara ya kwanza naipongeza seri-
kali na hasa Dk. Mpoki aliyekuwa
Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya
ambaye ameteuliwa na Rais
(Magufuli) kuwa balozi.

Ingekuwa mimi ningemteua
kuwa RC Mbeya, huyu anastahili

kuendelea kutoa utaalamu wake,”
alisema.

Dk. Mpoki aliteuliwa na Rais
Magufuli hivi karibuni kuwa Ba-
lozi wa Tanzania, ingawa bado
hajapangiwa nchi atakayokwenda
kuiwakilisha nchi.

Katika swali lake la msingi,
Mbilinyi maarufu kama ‘Sugu’ ali-
taka kujua ni kiasi gani cha fedha
kimeshatolewa mpaka sasa kwa
ajili ya ukamilishaji wa ujenzi wa
jengo la kisasa la maabara katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya.

Alisema katika bajeti ya mwaka
2017/2018 Wizara ya Afya iliomba
kutengewa Sh. bilioni tano kwa
ajili ya ukamilishaji wa jengo la
maabara na ununuzi wa vipimo
vya kisasa kama CT Scan na MRI
Scan katika Hospitali ya Rufani ya

Mbeya.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri wa Afya, Dk. Faustine Ndug-
ulile, alisema katika mwaka wa
fedha 2016/2017 serikali ilipeleka
Sh.bilioni moja na baadaye katika
mwaka wa fedha 2018/2019, wiz-
ara iliomba kuidhinishiwa jumla
ya Sh. bilioni tano kwa ajili ya uka-
milishaji mradi wa ujenzi wa jengo
la huduma za Radiolojia na jengo
la wazazi Meta katika Hospitali ya
Kanda ya Rufani ya Mbeya.

Naibu waziri huyo amelieleza
Bunge kuwa hadi sasa kiasi cha
Sh. bilioni tatu zimeshapokelewa
kwa ajili ya kazi hizo, ambapo Sh.
bilioni mbili ni kwa ajili ya kumali-
zia mradi wa ujenzi wa jengo la ra-
diolojia na ununuzi wa baadhi ya
vifaa vya radiolojia.

Alisema Sh. bilioni moja ni

kwa ajili ya kugharamia ujenzi wa
jengo la wazazi Hospitali ya Rufani
Meta.

Kuhusu ni lini ujenzi huo
utakamilika, serikali imesema
ujenzi huo umeshakamilika kwa
asilimia 90 na kwa sasa mafundi
wanakamilisha kuingiza umeme
katika jengo baada ya ununuzi wa
transfoma.

Hivyo hadi kufikih mwezi
Machi 2019 litakuwa limekamilika
rasmi.

Aidha, Wizara ya Afyaimeeleza
serikali tayari imeshanunua CT
Scan kwa ajili ya Hospitali ya Ru-
fani ya Mbeya ambayo inasubiria
kukamilika kwa jengo maalumu ili
liweze kusimikwa rasmi na vilevile
hospitali inategemea kupatiwa
mashine za MRI kupitia mradi wa
ORIO wa Wizara ya Afya.

Wa-

ziri Mkuu,
Kassim
Majali-
wa, ak-
isal-
imiana na
Mbunge
wa Buse-
ga, Dk.
Raphael
Chegeni,
kwenye
viwanja

Dodoma,
juzi.
PICHA:
OWM

Mwongozo kukomesha ukatili kwa wanawake, watoto waja

Na Godfrey Mushi,

DODOMA

SERIKALI imesema inaandaa
mpango kazi wa taifa wa ku-
tokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto (2017/18-
2121/22), ambao miongoni mwa
shabaha zake ni kuhakikisha wa-
toto wanaoishi katika mazingira
hatarishi na kufanya kazi mitaani
wanapata huduma stahiki.

Kauli hiyo ilitolewa jana Bun-
geni na Naibu Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile,
alipokuwa akijibu swali la msingi
la Mbunge wa Viti Maalum, Aisha
Rosse Matembe (CCM).

Mbunge huyo alitaka kujua
kama serikali ina mpango gani wa
kuanzisha kampeni ya kitaifa ku-
kabiliana na tatizo hilo kwa nchi

nzima ikiwamo kuwaweka kwe-
nye vituo maalum na kuwapatia
huduma za msingi.

Pia, alitaka kujua kama serikali
inatambua idadi kamili ya watoto
wa mitaani wanaoishi kwenye
mazingira hatarishi.

“Tatizo la watoto waishio katika
mazingira hatarishi linazidi kuwa
janga la kitaifa nchini, huku jiti-
hada za kukabili zikionekana ku-
topewa kipaumbele hali ni mbaya
sana katika majiji makubwa kama
Dar es Salaam,

Mwanza na Mbeya, ambapo
idadi kubwa ya watoto hao hu-
jihusisha na kuomba pamoja na
matukio ya uhalifu ikiwamo wizi
wa vifaa vya magari kwenye mae-
gesho.

“Je, serikali ina mpango gani wa
kuanzisha kampeni ya kitaifa ku-
kabiliana na tatizo hilo nchi nzima
ikiwamo kuwaweka kwenye vituo

maalum na kuwapatia huduma za
msingi?

Pia alitaka kujua kama serikali
inatambua idadi kamili ya watoto
wa mitaani wanaoishi kwenye
mazingira hatarishi, alisema.

Dk. Ndugulile alisema serikali
ina mpango wa kuwaunganisha
watoto hao na familia zao na pale
itakapobainika kuwa wazazi ha-
wapatikani, watoto hao wataun-
ganishwa katika familia za kua-
minika wakati taratibu nyingine
za kudumu zikiendelea kufanyiwa
kazi na mamlaka husika, ikiwamo
taratibu za malezi ya kambo,
kuasili au kuwapeleka Kkatika
makao ya watoto.

Alisema kuwa serikali kwa
kushirikiana na wadau imean-
daa mwongozo wa watambuzi
wa watoto wao katika mazingira
hatarishi na kuwaunganisha na
huduma.

“Katika  kipindi cha Julai
2017 hadi 2018 jumla ya watoto
864,496, ambapo wanaume ni
454,053 na wanawake ni 410,443,
walitambuliwa kuwa wanaishi
katika mazingira hatarishi katika
mikoa yote nchini kasoro mikoa
ya Lindi na Mtwara,” alisema.

Kutoka |
- cBuricem. il

Habari zote na Godfrey
Mushi, DODOMA

]
367,985

wahudumiwa
vituo vya afya

SERIKALI imesema jumla
ya wananchi 367,985 wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Tarime mkoani Mara, wa-
napata huduma za afya
katika Hospitali ya Wilaya
ya Tarime mkoani Mara,
pamoja na Vituo vya afya 8,
vitano vikiwa vya serikali na
vitatu vikiwa vya binafsi na
zahanati 23, huku 16 vikiwa
vya serikali na saba vikiwa
vya binafsi.

Kauli hiyo ilitolewa jana
bungeni na Naibu Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais ~-TAMI-
SEMI, Josephat Kandege,
alipokuwa akijibu swali la
John Heche (Chadema).

Mbunge huyo alitaka
kujua ni kwanini serikali
isipandishe hadhi Hospitali
ya Wilaya ya Tarime na kuwa
hospitali ya Mkoa kutokana
na hospitali hiyo kwa sasa
kuelemewa na wagonjwa
wengi.

“Hospitali ya Wilaya ya
Tarime imeelemewa na mzigo
wa wagonjwa kwa sababu
inapokea wagonjwa wengi
kutoka Wilaya ya Tarime na
Rorya, pamoja na uchache wa
vituo vya afya katika maeneo
mengi ya wilaya hiyo, jeni
kwanini serikali isipandishe
hadhi hospitali hiyo na kuwa
hospitali ya mkoa?" Alihoji
Heche.

Kandehe alisema ni kweli
kuwa hospitali hiyo inahu-
dumia Wilaya ya Tarime,
Rorya, Msoma na Bunda na
wagonjwa kutoka nchi jirani
va Kenya na kusababisha
msongamano wa Wagonjwa.

Hata hivyo, alisema serikali
haina mpango wa kupandisha
hadhi hospitali hiyo kuwa
Hospitali ya Mkoa, kwa kuwa
Mkoa wa Mara huna hospitali
ya rufani iliyoko Musoma
mjini.

“Ili kutatua changamoto
za utoaji wa huduma za
afya katika Mkoa wa Mara,
serikali katika mwaka wa
fedha 2018/19 imetenga kiasi
cha Shilingi bilioni 4.5 kwa
ajili ya ujenzi wa hospitali
tatu za halmashauri katika
halmashauri za Bunda, Rory
na Musoma.

“Tayari fedha zote zime-
pelekwa kwenye halmashauri
husika kwa ajili ya kuanza
ujenzi, vilevile serikali inaen-
delea na ukarabati na ujenzi
wa Vituo sita vya afya katika
Mkoa wa Mara vinavyogha-
rimu jumla ya Shilingi bilioni
2.4,

“Ujenzi wa hospitali tatu za
halmashauri na vituo sita vya
afya utaimarisha huduma
katika ngazi ya msingi na
kupunguza msongamano wa
wagonjwa katika hospitali ya
Wilaya ya Tarime,” alieleza
Kandege.
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Watendaji serikali wadaiwa kuendeleza kibano kwa machinga

Na Allan Isack, ARUSHA

AADHI ya watendaji

wa serikali wamean-

za  kuwabughudhi

wamachinga wenye
vitambulisho vinavyotolewa
na Rais John Magufuli kwa ku-
watoza ushuru na kukamata
mali zao.

Mwenyekiti wa machinga
Mkoa wa Arusha, Amina Sam-
son, alisema licha ya kununua
vitambulisho hivyo kama
maelekezo ya Rais Magufuli
yalivyokuwa, lakini bado wa-
napata adha ya kunyanganywa
mali zao na kushinikizwa kuli-
pa kodi kwa nguvu.

Alisema hali hiyo, inawakati-
sha tamaa wamachinga kue-
ndelea kujisajili kwa ajili ya
kupewa vitambulisho hivyo,
ambavyo vinatolewa kwa watu
wenye mauzo ghafi kuanzia
Sh. milioni nne kushuka chini
kwa mwaka.

“Rais wetu anawajali wan-

yonge, lakini maagizo yake ali-
yoyatoa hayafanyiwi kazi kwa
sababu wamachinga wamei-
tikia kununua vitambulisho,
lakini bado wanateswa kwa
kunyanganywa na kukimbi-
zwa masokoni na watumishi
wa serikali.

“Sisi wamachinga tumei-
tikia agizo la Rais lakini ku-
tokana na manyanyaso tu-
nayoyapata katika masoko
wamachinga  wamevunjika
moyo kuendelea na zoezi la
kujiandikisha kuchukua vi-
tambulisho ambayo kimsingi
vililenga kutusaida kujikimu
kimaisha na kuongeza kipato,”
alisema.

Alisema wamekuwa waki-
fanya biashara zao kwa wasi-
wasi mkubwa kutokana na
kuhofia kuporwa bidhaa zao
hivyo.

Wamemwomba Rais Magu-
fuli kuwachukulia hatua kali za
kisheria watendaji hao ambao
wamekiuka agizo lake.

i
> 431

Akizungumzia sakata hilo
la wamachinga kusumbuliwa
kulipa ushuru kwa nguvu na
kuporwa bidhaa zao, ofisa
biashara Mkoa wa Arusha,
Franco Nusu, alikiri kusikia
malalamiko hayo na aliahidi
kufanyia kazi suala hilo. Kwa
upande wa Ofisa Biashara wa
Jiji 1a Arusha, Godfrey Edward,
alikiri kupokea malalamiko ya
wamachinga kubughudhiwa
na wakuu wa masoko yaliyopo
jijini hapa. ’

“Ni kweli malalamiko hayo
nimeyasikia haswa katika soko
la Samunge, Kilombero na
Soko Kuu kwamba wanaoku-
sanya ushuru katika masoko
hayo, siyo wazabuni ni wa-
tumishi wa Halmashauri ya
Jiji 1a Arusha,” aliongeza. Hata
hivyo, uchunguzi uliofanywa
na mwandishi wa gazeti hili,
umebaini mpaka sasa zoezi la
kugawa vitambulisho vya wa-
machinga linaendelea.

Mwenyekiti wa UVCCM,

Mkoa wa Arusha, Saitoti
Zelote, alitoa onyo kali kwa
watendaji wa serikali mkoani
hapa wanabughudhi mach-
inga kwa kuwadai ushuru kwa
nguvu na kupora mali zao. Aid-
ha, aliwaahidi machinga hao,
kufikisha kilio chao serikalini
ili hatua kali ziweze kuchuku-
liwa dhidi yao.

“Rais John Mgufuli alishaagi-
za kuwa wamachinga wote we-
nye vitambulisho wasibughu-
dhiwe lakini kuna baadhi ya
watendaji ambao wanapuuza
agizo la Rais, hao tutahangaika
nao ili wachukuliwe hatua kali
za kisheria,” alisema. Mkoa
wa Arusha ulipewa jumla ya
vitambulisho 25,000 vya wa-
machinga, lakini mpaka ku-
fikia mwisho wa wiki iliyopita
vitambulisho vilivyokuwa vi-
megawanywa kwa machinga
ni 10,400 pekee, ambapo hadi
sasa zaidi ya vitambulisho
14,000 bado havijagawanywa
kwa machinga hao.

Mkuu wa
Wilaya

va Mbuly,
mkoani Man-
yara, Cheles-
tino Mofuga,
akikagua
madaftari ya
wanafunzi
wa kidato
cha kwanza
wa Shule ya
Sekondari
Singland juzi.
PICHA: GIFT
THADEY

Aomba msaada wa fedha kutibiwa Hospitali Ocean Road

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKAZI wa Mtaa wa Long-
dongi, Kata ya Sokoni One,
Jijini Arusha, Bakari Omary
Makungu, (28), anaomba
msaada wa fedha za matibabu
katika Hospitali ya Ocean Road

Akizungumza na Nipashe
baada ya kutembelewa nyum-
bani kwake, Makungu alisema
anaishi katika chumba kimoja
na hana mtu wa kumsaidia
tangu aanze kuugua mwaka
2017.

“Ugonjwa huu ulianza kama
muwasho, huku vikiota vipele

vidogo vidogo baadhi ya sehe-
mu za mwili na baadaye mwili
ukaanza kuchanika mithiri ya
nyoka aliyemwagiwa mafuta
ya dizeli,” alisema huku akiji-
kuna. Akielezea jinsi ugonjwa
huo unavyomtesa, alisema
hawezi hata kuvaa shati, kwa
sababu ya muwasho anaoupa-
ta mwili mzima.

Aidha, alisema ameshatibi-
wa Hospitali ya Kaloleni, jijini
Arusha, mara kadhaa, huku
wakipima bila kujua anasum-
buliwa na ugonjwa gani.

“Mwaka jana nilienda hos-
pitali ya Kanisa Katoliki Moshi,
nikapimwa na kuambiwa
huenda nasumbuliwa na kansa

ya ngozi, lakini ikawa imebakia
kipimo kimoja nifanyiwe, la-
kini kutokana na kukosa fedha
sikurudi hadi sasa,” alisema.

Aliomba Watanzania wa-
takaoguswa, wamsaidie kwa
hali na mali ili aweze kwenda
Hospitali ya Ocean Road ku-
pata vipimo na matibabu.

Said Makungu ambaye ni
kaka yake, alisema mdogo
wake anaumwa tangu mwaka
2017 na jitihada ya kumpeleka
hospitali zinakwama kuto-
kana na hali ngumu ya maisha
ambayo wanayo. “Kwa kweli
tumefika mahali tumekata
tamaa kwa sababu kama mna-
vyoona hapo chini ni rundo

la makasha ya dawa, ambayo
ameshatumia bila kupona,”
alisema.

Alisema kadri siku zinavy-
ozidi kwenda mbele hali ya
mdogo wake inakuwa mbaya,
lakini akipelekwa hospitali
anapatiwa dawa zile zile.

“Naomba viongozi wa mad-
hehebu ya dini, viongozi wa
serikali, jamii pamoja na mtu
atakayeguswa na habari hizi,
atusaidie tuweze kumpeleka
mdogo wetu Ocean Road kwa
vipimo na matibabu,” alisema.

Ameomba  watakaoweza
kutoa msaada huo watume
kwa namba 0767702580 na
0758757461.

DC ataka ushirikiano
kupata haki za binadamu

Na Mwandishi Wetu, HANANG’

MKUU wa Wilaya ya Hanang',
Joseph MKirikiti, amezitaka taasisi za
serikali kushirikiana na wadau wa-
naotetea haki za binadamu kuongeza
upatikanaji wa haki za binadamu
kijamii, kiuchumi na kiutamaduni kwa
wananchi wote.

Alisema hayo mjini Babati juzi,
wakati akizundua jarida la taarifa za
msaada wa Kisheria, lililotolewa na
mtandao wa mashirika yasiyo ya Ki-
serikali mkoani Manyara (Macsnet).

Alisema licha ya umuhimu wa watu
hao bado kuna baadhi ya maeneo
wanakosa nafasi inayostahili na
kuonekana ni tatizo ili hali wanatatua
migogoro katika jamii nyingi na kupata
haki zao.

Alisema kuwapo kwa wasaidizi wa
kisheria kutasaidia kupunguza kwa
upatikanaji wa haki kwa wengi na
kuchangia kuleta maendeleo ende-
levu katika jamii. “Katika mkoa huu
na wilaya zake kuna changamoto
na vitongoji, hivyo wasaidizi hao wa
kisheria watasaidia kwa kiwango
kikubwa kuondoa changamoto hizo
katika maeneo hayo,” alisema.

Alisema ni watu wengi wanaokosa
haki katika vituo vyetu vya sheria ila
wanakosa haki ama kwa kutoelewa au
kuwa na hofu ni wengi zaidi.

Aliwataka wasaidizi hao wa sheria
kufanya yale mambo yanayopiganiwa
katika jamii ikiwamo nafasi ya mwan-
amke katika kumiliki mali na siyo ku-
unga mkono mambo ambayo hayana
tija kwa jamii za kiafrika.

Mratibu wa Macsnet, mkoani Man-
yara, Nemence Iriya, alisema upati-
kanaji wa haki nchini una changamoto
nyingi ikiwamo upungufu wa ma-
hakama, umbali wa kufikia huduma za
kisheria, uelewa mdogo juu ya masu-
ala ya kisheria na kuendelelea kufuata
mila na desturi zilizopitwa na wakati.
yanayoishi katika mazingira hatarishi
yana uwezo mdogo wa kusimama na
kutetea haki zao kama haki ndani ya
ndoa, haki ya kumiliki mali na kumi-
liki ardhi hii inasababisha wengi wao
kushindwa kujiamini,” alisema.

Alisema Macsnet inajihusisha katika
kusaidia wasaidizi wa kisheria Man-
vara katika nyanja tofauti tofauti
ikiwamo kutoa mafunzo na midahalo
lengo ikiwa ni kuongeza uwezo wa
wasaidizi hao katika kutoa msaada
wa kisheria kwa makundi yanayoishi
katika mazingira hatarishi ili kuweza
kulinda haki zao katika mazingira
wanayoishi. Mmoja kati ya aliyepata
msaada wa wasaidizi wa kisheria,
Regina Matle, alisema ameteseka
kwa miaka mitatu bila msaada, huku
akichomewa nyumba na watoto wake
kukatwa na panga lakini alipokutana
na wasaidizi wa kisheria suala lake
limepata msaada na kesi ipo ma-
hakamani.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Mkoa
wa Manyara, Anna Fissoo, alisema
wanapaswa kushirikiana na wasaidizi
wa kisheria ili kuifanya Manyara kuwa
mahali salama kwa kila mtu, iwe kwa
mtoto aliye tumboni iwe kwa baba na
mama.
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Watendaji wa halmashauri
kortini tuhuma za rushwa

Na Paul William, MOSH|

AASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa
(Takukuru), imemfikisha
mahakamani ali-
yekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Rombo,  Jude-
thadeus Mboya, pamoja na Mwa-
nasheria wa halmashauri hiyo,
Andrew Gregory, kwa matumizi
mabaya ya mamlaka na kuisaba-
bishia halmashauri hiyo hasara ya
Sh. milioni 226.68.
Kesi hiyo ya uhujumu uchumi

namba ECC. 1/2019 ilifikishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Moshi, mbele ya Hakimu Mfawi-
dhi, Bernazitha Maziku, huku
upande wa Takukuru ukiwakil-
ishwa na mwanasheria wake, Su-
zan Kimaro.

Katika shtaka la kwanza Mboya
ambaye kwa sasa amestaafu
utumishi wa Umma na Gregory
ambaye kwa sasa amehamishi-
wa Halmashauri ya Mpwimbwe
mkoani Katavi, wanashtakiwa
kwa kutumia madaraka yao
vibaya kwa kuingia mkataba usio

na tijja kwa kuipangisha ardhi
kampuni ya Junyu Investment
Company Ltd kinyume na kifun-
gu cha sheria namba 31 ya She-
ria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa namba 11 ya mwaka 2007.

Kosa la pili, wote wawili kwa
pamoja wanashtakiwa kwa kui-
sababishia

hasara kwa makusudi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rombo
jumla ya Sh. milioni 226, ambapo
washtakiwa hawakutakiwa kujibu
makosa yao kwa kuwa mahaka-
ma hiyo haina uwezo wa kusiki-

liza kesi hiyo.

Hakimu Mfawidhi Maziku
alisema kuwa, dhamana iko wazi
ambapo masharti ya dhamana ni
wadhamini wawili kwa kila mmo-
ja, ambapo wataweka dhamana
ya fedha taslimu Sh. milioni 56 au
hati ya mali isiyohamishika yenye
thamani ya fedha hiyo.

Washtakiwa hao walishindwa
kutimiza masharti ya dhamana,
ambapo walipelekwa mahabusu
hadi Februari 8 mwaka huu kesi
hiyo itakapokuja mahakamani
hapo kwa usikilizwaji wa awali.

Madarasa
mapya kwa
ajili ya wa-
nafunzi wa
kidato cha
kwanza
katika
Shule za
Sekondari
za Kata,
Jimbo

la Mu-
soma Viji-
jini mkoani
Mara, ya-
naendelea
kujengwa
ili ku-
hakikisha
wanaanza
masomo
haraka
iwezekana-
vyO0. Huu ni
msingi wa
moja ya
madarasa
yanay-
ojengwa
katika
Shule ya
Sekondari
Nyambono.
PICHA:
OFISIYA
MBUNGE

Agizo la serikali mwiba kwa shule binafsi

Na Paul William, MOSHI

WADAU wa elimu mkoani
Kilimanjaro wamesema agizo la
serikali kuzuia shule za binafsi
kutowarudisha wanafunzi ambao
hawajalipa ada ni

kuzibebesha mizigo na kuzoro-
tesha ubora wa elimu.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti wadau hao walisema kuwa
agizo hilo la serikali ni kuzibebe-
sha mizigo shule hizo na kuziua
kutokana na shule hizo kutege-
mea ada za wanafunzi kujiende-
sha.

Walisema kuwa hilo ni wazo
zuri na linatoa unafuu kwa wale
wazazi ambao hawana uwezo
mzuri lakini, ikumbukwe kwam-
ba jambo hili ni ngumu kwa
waendeshaji wa shule, walimu

pamoja na wamiliki.

“Kumbuka shule binafsi haku-
na ruzuku kutoka serikalini na
asilimia kubwa tunategemea ada
katika uendeshaji wa shule na
kuwalipa walimu pamoja na wa-
tumishi wengine,” alisema.

Askofu mstaafu wa T.A.G Jimbo
la Kilimanjaro, Dk. Glorious Shoo,
alisema kuwa nia ya serikali ni
nzuri, lakini kuna haja serikali
kuliangalia upya na kulipima
kwanza.

“Jambo hilo ni ngumu sana
mimi ningeshauri serikali ifikiri
upya namna ya kuwasaidia wa-
zazi wakatakaoshindwa kulipa
ada kwa wakati kwa sababu baa-
dhi ya shule ni za mabweni na wa-
toto wanatakiwa kula pamoja na
mishahara ya waalimu,” alisema.

Alisema kuwa pia baadhi ya

wazazi wanaweza kutumia fursa
hizo kutolipa ada kwa makusudi
kwa kisingizio kwamba serikali
imeagiza wanafunzi wasirudish-
we.

Alisema kuwa katika shule yake
ya Fountain of Hope na Shule ya
Fountain of Joy asilimia 30 ya wa-
nafunzi ni wale wanaotoka kwe-
nye mazingira magumu na kwam-
ba hawalipi ada, hivyo asilimia
70 ya wanaolipa ada zinatumika
katika uendeshaji wa shule.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya
Sayansi ya wavulana St. Joachim
inayomilikiwa na Kanisa Katoliki
Jimbo la Same, Deogratus Mchagi,
alisema kuwa agizo hili litak-
wamisha uendeshaji wa shule
binafsi

kutokana na kwamba wa-
natengemea ada za wanafunzi

kununua vifaa vya shule hasa kwa
shule za sayansi.

“Tunategemea ada za wa-
nafunzi kununua vifaa vya shule
hasa kwa sisi ambao tunafundi-
sha masomo ya sayansi na vifaa
vya masomo ya sayansi vinauzwa
ghali leo hii unasema wanafunzi
ambao wasirudishwe nyumbani
kweli jambo hili ni hatari,” alise-
ma.

Askofu wa Jimbo Katoliki Same,
Rogathe Kimaryo, alisema kuwa
serikali inatakiwa kukaa meza
moja na wadau wa elimu ili ku-
jadili masuala ya uboreshaji wa
huduma za elimu.

Alisema kuwa huduma ya
elimu inahitaji ushirikiano wa
pande zote mbili ili kuangalia
namna ya kuboresha elimu ya
Tanzania.

HABARI KILIMANJARO

Wazazi
wakalia
kooni Bodi
ya Shule

Na Mary Mosha, MOSHI

BAADHI ya wazazi wa Shule
ya Msingi Mwangaria, iliyopo
Kata ya Kahe Magharibi, Wilaya
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro
wameiomba serikali kuvunja
bodi ya uongozi wa shule hiyo
kutokana na madai ya ku-
toshirikishwa katika miradi ya
maendeleo ikiwamo kukatwa
kwa miti bila wazazi kushirik-
ishwa.

Wakizungumza jana katika
kikao cha dharura cha uon-
g0zi wa shule hiyo na wazazi
Kilichofanyika shuleni hapo,
Grayson Yusufu, alisema bodi
hiyo chini ya uongozi wa mwe-
nyekiti wao, Stantaely Saimon,
umekuwa ukifanya mambo bila
kuwashirikisha wazazi jambo
ambalo linakwamisha maende-
leo.

Alisema tumefikia hatua ya
bodi ya uongozi hiyo ivunjwe
kutokana na kushindwa ku-
tushirikisha juu ya mambo ya
miradi ya maendeleo ikiwa ni
pamoja na kukata na kuiuza bila
taarifa.

“Uongozi wa shule unatupa
sababu nyepesi eti kulikuwa
na pesa zinahitajika tukaamua
kuuza miti hiyo bila kuwa-
shirikisha jambo ambalo sisi
hatukubaliani nalo..kama kuna
shida yoyote tulipaswa kush-
irikishwa ili tuweze kuchangia
kama wazazi kuliko kukata miti
ya shule,” alisema Magdalena
Zakaria

“Miti hiyo tumeiotesha kwa
gharama kubwa sana sisi kama
mtu yoyote kuikata kutokana
na hali ya hewa ya ukanda wa
chini, hivyo tunajitaidi kutunza
mazingira yetu wenyewe,”
alisema.

Akijibu tuhuma hizo Mwe-
nyekititi wa Bodi ya shule hiyo,
Saimon, alikiri kufanya hivyo
na kusema kuwa fedha hizo
zilielekezwa kwenye matumizi
madogo madogo ya shule am-
bayo yameonyeshwa kwenye
mapato na matumizi.

“Tulilazimika kuuza miti
hiyo kutokana na kuwepo kwa
wageniwaliokuwa wakichimba
kisima kama mradi wa maji
katika kuwagharamia chakula
cha mchana muda wote ambao
walikuwa shuleni na matumizi
mengine madogo madogo va
shule,” alisema. Akizungum-
zia suala la kutowashirikisha
wazazi, Saimon, alisema kuwa
yapo baadhi ya matukio am-
bayo yanafanyika kwa udharu-
ra lengo ni kuja kuwashirikisha
wazazi kwenye vikao, lakini
imekuwa ikishindikana kuto-
kana na wazazi kukaidi wito wa
vikao mara kwa mara.
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Mitandao yakimbiza mahudhurio va chanjo ¥

London, Uingereza

WAKATI kuna himizo la
kutakiwa kinga sahihi dhidi
ya chanjo, hivi sasa kuna hofu
inayosambazwa na mitandao
va jamii kwamba ina athari,

wazazi wengi nchini wakiongoza

kuikimbia.
Ripoti ya asasi ya kimataifa
inayohusika na afya ya umma,

iitwayo Royal Society for Public

Health (RSPH), inafafanua kuna
ujumbe hasi ambao unatikisa

AFYA

usalama wa watumiaji.

Shirley Cramer, Mtendaji Mkuu

wa RSPH, anasisitiza kwamba,
mamilioni ya maisha yamenu-
suriwa na chanjo na athari
zinazotajwa ni adimu sana.
Akiunga mkono hoja hiyo,

Ofisa Afya Mkuu wa Uingereza,

Profesa Dame Sally Davies,
anasema wazazi hivi sasa
wajitahidi kukwepa upotoshaji
kuhusu chanjo, badala yake
wawawahishe watoto wao ka-
tika chanjo.

Hata hivyo, kuna ripoti ya
kitafiti inayofahamisha kwamba
kuna wastani asilimia 90 ya wa-
zazi wanaopeleka watoto wao
katika chanjo ya kitaifa, nchini,
jumla yake zinafiklia 11.

Pia, katika sura nyingine
utafiti umegundua kwamba, asil-
imia 10 ya wazazi bado wako
katika msimamo wa kukwepa
chanjo hizo.

Inaelezwa kuwapo athari
chache za chanjo kama vile ku-
choka na kuumwa kichwa.

SIMULIZI KUTOKA KILIMANJARO

e

Dawa kulevya ‘mfupa mgumu’
safari ya kufikia afya bora ilipo

——

Kamanda wa Polisi Mkoa Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi (ACP) Hamisi Issah (mwenye kaptula), akikagua shehena ya mirungi kilo 320,
iliyokamatwa wilayani Hai ikisafirishwa kupelekwa mkoani Arusha, kwa kutumia gari aina ya Alphard. PICHA ZOTE: JAMES LANKA.

Na James Lanka, Moshi

SAMBAZAJI na uuzaji

dawa za kulevya nchini,

kama zilivyo sehemu ny-

ingi duniani, bado kuna
usugu wa tatizo, licha ya vita vi-
kubwa vinavyopiganwa na serikali
kupitia vyombo vyake vya ulinzi
na usalama, ikiwamo Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya.

Imeshuhudiwa kutajwa majina
yenye hadhi kubwa ndani ya jamii
yakihusishwa na dawa hizo, zina-
zouzwa kwa njia ya siri kubwa.

Ameshuhudiwa, Rais, Dk. John
Magufuli, akimteua Rogers Sianga,
kuwa Kamishna Mkuu wa Mam-
laka ya Kuzuia na Kupambana
na Dawa za Kulevya nchini, ili
kuongeza kasi ya kupambana na

Kwa wa-
nawake,
kunaku-
wapo ma-
badiliko ya
hedhi na
kushuka
mapigo vao
ya moyo.

biashara hiyo haramu.

Kabla ya kuundwa mamlaka,
vita hiyo ilikuwa chini ya Kiten-
go cha Kupambana na Dawa za
Kulevya, kilichokuwa chini ya Jeshi
la Polisi

Inafahamika kwamba, nchi
nyingi hasa zilizoendelea bado
zinageuza ukanda uliopo, ikiwamo
Tanzania kuwa njia ya kupitishia
dawa hizo, hali inayoitia doa taifa
katika sifa yake ya ‘nchi ya amani
na upendo.’

Umoja wa Mataifa umetenga
siku ya Juni 26 ya kila mwaka,
kupinga biashara na matumizi ya
dawa za kulevya duniani na maa-
dhimisho yake hufanyika kwa shu-
ghuli mbalimbali duniani, ikiwemo
maandamano, hotuba, midahalo
na kongamano.

Mathalan, mwaka 2007 kaulim-

biu ililenga kuelimisha udhibiti
dhidi ya matumizi ya dawa za
kulevya, yasitawale maisha yetu;
mwaka 2008, ilitaka uzalishaji wa
dawa za kulevya, usitawale maisha
ya jamii; mwaka 2009, Biashara ya
Dawa za Kulevya Isitawale Maisha
Yetu.

MADHARA YAKE

Mamlaka ya Kuzuia na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya nchini,
inaorodhesha aina za dawa za
kulevya, kuu nchini ni: Heroin, co-
caine, bangi na mirungi.

Heroin inayotajwa kuwa yenye
madhara makubwa, chanzo chake
kikuu ni mmea unaojulikana
kama ‘Opium Poppy’ na inaelezwa
kwamba, huingizwa nchini kutoka
Mashariki ya mbali.

Moja ya vijarida ya iliyokuwa

Mtoto akipatiwa chanjo. PICHA: MTANDAO.

Tume ya Taifa ya Kudhibiti Dawa
za Kulevya, inabainisha kwamba
dawa hizo zina majina mengi mi-
taani kama vile; unga, brown sug-
ar, ngoma, ubuyu, mondo, poda,
dume na farasi

Pia, jarida lingine linalozungum-
zia dawa aina ya heroine, hutu-
mika kwa njia ya kuvuta, kunusa
unga, kunusa moshi ‘kuchesi’ na
kujidunga, ili kuongeza wingi wa
dawa.

Inaeleza kwamba wauzaji wengi
wanaongeza sukari, kahawa, pia
dawa za maumivu aina ya asprini
na panadol, kuzalisha mchang-
anyiko unaoelezwa kuwa hatari na
sumu zaidi kwa watumiaji.

MADHARA YAKE

Inaelezwa kuwa, watumiaji
wengi wanakumbana na madhara
ya dawa hiyo, yanayojenga hali ya
ulevi wa kuzubaa maarufu kama
‘uteja,” kuliko dawa zingine.

Utafiti unaonyesha, katika kila
watu wawili waliojaribu kutumia
heroin, mmoja alifikia hali ya ‘ute-
ja na mtumiaji hupata usugu una-
osababisha aongeze kiwango cha
matumizi kila kukicha.

Madhara mengine ni uchafu
wa mwili na kuishi kwenye maz-
ingira machafu, kukosa umakini,
kuzubaa na kupunguza uwezo wa
kufanya kazi, pia kuharibika kwa
mfumo wa ubongo na fahamu.

Jarida linabainisha kwamba,
mtumiaji wa dawa hizo anakumb-
wa na madhara katika moyo, ini
kifua na mapafu.

Katika mfumo wa kuongea,
mwathirika huyo huwa anapa-
twa na kigugumizi, kichefuchefu,
kutapika na kufunga choo.

Kwa wanawake, kunakuwapo
mabadiliko ya hedhi na kushuka
mapigo yao ya moyo.

Sehemu kubwa ya madhara
ni kwamba, matumizi ya dozi
kubwa yanaangukia katika kifo.
Pia, mchanganyiko wa heroin na
pombe, inaleta madhara makub-
wa zaidi, ikiwa ni pamoja na kifo
cha ghafla.

Watumiaji heroin kwa njia ya
kujidunga, wanakaribia madhara
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Dawa kulevya ‘mfupa mgumu’

mengine ya maambukizi yaVirusi
vya Ukimwi (VVU) na magonjwa
mengine ya damu, sababu kuu ni
kushirikiana sindano na vifaa ving-
ine.

Kwa wenye ujauzito, ni pamoja
na kupata matatizo ya upungufu
wa damu, moyo, mimba kuharibi-
ka, kuzaliwa watoto njiti.

Madhara mengine, ni watoto ku-
pata matatizo ya kiafya, ikiwamo
kuchelewa kukua kiakili na kim-
wili, sambamba na kujifungua wa-
toto ambao mara nyingi hufa waki-
wa na umri chini ya miaka mitano.

Dawa nyingine zenye kuleta
athari ni mirungi: Ni aina ya mimea
inayostawi kwenye hali ya unyevu-
nyevu na milima yenye urefu kati
ya futi 4,000 hadi 9,000.

Nchini, mimea hiyo inapatikana
kwa wingi kama uoto wa asili ka-
tika mikoa ya Arusha, Kilimanjaro,
Manyara na Tanga. Hata hivyo, ki-
asi kikubwa cha mirungi inayopa-
tikana nchini inatoka katika nchi
jirani.

Kama ilivyo kwa heroine, mirun-
gi mitaani imebeba majina kama
ya miraa, mbaga, mogoka, veve,
gomba na kashamba, ambapo
madhara yake ni kutokea matatizo
ya kisaikolojia kama kukosa hamu
ya kula na kukosa choo; vidonda
tumboni na mdomoni.

Kwa mujibu wa kijarida hicho,
madhara mengine ni kupungua
maji mwilini, shinikizo la damu,
kukosa hamu ya kufanya mapenzi,
mwili kuwasha, maumivu makali
ya kichwa, kuharibika kwa ini na
kupungua nguvu za kiume.

Pia, kuna vimiminika kama
petroli, navyo vinatumiwa kama
dawa za kulevya. Hapo inatumi-
wa kwa njia ya kuvuta hewa yake
kupitia pua na mdomoni na kuzaa
athari. Katika kundi hilo kuna vileo
visivyoruhusiwa ambavyo huten-
genezwa kienyeji, kama vile gongo.

Dawa za kulevya zinazotumika
sana nchini ni pamoja na bangi,
mirungi, mandrax, heroini na co-
caine, inayopatikana katika hali
ya unga mweupe na inatumiwa
kwa njia ya kuvuta kwa pua au ku-
changanywa na maji na baadaye
kujidunga mwilini kwa kutumia
sindano.

Heroin vilevile inaweza kupa-
tikana katika vipande vidogo vya
kahawia vijulikanavyo kama ‘su-
kari ya kahawia.’

Njia nyingine ya kuzungumzia
dawa za kulevya ni kutokana na
madhara yake. Zipo dawa zinazop-
agawisha, kuzubaisha au kupooze-
sha kama vile kileo, nikotini, dawa
za usingizi zinazomfanya mtumiaji
kujisikia shwari, pia zinahuzuni-
sha.

Dawa zinazochangamsha ni
kama mirungi, cocaine na zile za
kuvuta, kwa mfano petroli, zina
madhara ya kumfanya mtumiaji
ahamasike na kujisikia ana nguvu.

Kwa upande wa dawa zinazopa-
gawisha, zinaleta hisia, sauti, tas-

safari ya kufikia afya borailipo

Baadhi ya
watuhumiwa
wanakamat-
wa na dawa
hizo wakiwa
wameficha
tumboni, ka-
tika shanga
za kimasai
na mashine
Za Maji.

wira, harufu kwa mtu japokuwa,
katika uhalisia vyote hivyo havipo.
Bangi imo katika kundi hilo.

MKOA KILIMANJARO

Katika kipindi cha mwezi huu
unaoisha leo, polisi mkoa Kili-
manjaro, ilinasa wasafirishaji na
wauzaji wa dawa za kulevya, hasa
mirungi katika maeneo mbalim-
bali, chanzo chake ni kutoka nchi
jirani.

Ndani ya mtazamo wa jum-
la kuna historia ya kuwanasa
watuhumiwa kutoka ndani na nje
ya nchi, katika viwanja vya ndege
nchini, ukiwemo Uwanja wa
Ndege wa Kilimanjaro (KIA), uli-
opo mkoani Kilimanjaro.

Ni watuhumiwa walionaswa na
dawa za kulevya za aina mbalim-
bali, zikiwemo cocaine na heroin.

Katika tukio lililovuma mwaka
da wa milimani vilivyopo wilay-
ani Same mkoani Kilimanjaro,
kubainika kuwa na mashamba
makubwa ya dawa za kulevya aina
ya mirungi zikichukua ekari nyingi
mafichoni.

Kutokana na uzio na ukubwa wa
tatizo hilo, vyombo vya ulinzi na
usalama mkoani hapa vilianzisha
opereseni kabambe ya kuteket-
eza mashamba yote ya mirungi,
iliyoongozwa na Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro wakati huo; Amos
Makala.

Kamanda wa Polisi mkoani Kili-

manjaro, Kamishna Msaidizi wa
Polisi (ACP), Hamis Issah anasema
anaendeleza mapambano dhidi
ya mirungi, chini ya Mwenyekiti
wa Kamati ya Ulinzi na Usalama,
Mkuu wa Mkoa, Anna Mghwira.

Tukio la hivi karibuni lililotokea
Januari 11 na Januari 12, polisi
mkoa ilipowakamata wasafirishaji
wa mirungi katika mabasi yanay-
osafiri kati ya Moshi na Arusha.

Kwa mujibu wa Kamanda Issah,
Januari 12 mwaka huu walimnasa,
mkazi mmoja akisafirisha kilo 79.5
za mirungi kutoka Moshi kwenda
Arusha, kwa kutumia gari dogo
aina ya Noah, katika mji mdogo wa
Bomangombe, wilayani Hai.

Pia, anataja siku chache zilizopi-
ta, Jumapili Januari 27 mwaka huu
saa tisa alasiri, polisi ilinasa magu-
nia matatu na viroba 11 vilivyojaa
mirungi, vikisafirishwa na gari
binafsi aina ya Toyota Alphard,
wilayani Hai, Kilimanjaro.

Kamanda ACP Issah, anasema
watuhumiwa wake walikimbia na
kulitekelekeza gari katika kizuizi
anachokitaja ‘KIA Junction’ baada
ya kubaini wanafuatiliwa na polisi.
Zilipatikana kilo 320 za mirungi.

MATUKIO MENGINE

Takwimu zinaonyesha, Polisi
Kikosi cha Viwanja vya Ndege,
limekamata zaidi ya kilo 14 za
dawa za kulevya katika viwanja
vya ndege vya kimataifa vya Julius
Nyerere (JNIA) Dar es Salaam na

Kilimanjaro (KIA) mkoani Kiliman-
jaro, katika kipindi cha mwaka
jana.

Idadi hiyo inatajwa kuwa kubwa
baada ya ulinzi kuongezwa katika
viwanja hivyo, tofauti na ilivyoku-
wa mwaka 2015, zilipokwapo kilo
3.583 za heroine zilipokamatwa.

Aliyekuwa Kamanda wa Polisi
wa Viwanja vya Ndege, Martin
Otieno, anasema ripoti ya mwaka
jana, inaonyesha kilo 9.364 za
dawa za kulevya aina ya heroine
na kilo 573 za cocaine, zilikamat-
wa kutoka kwa watuhumiwa 13 to-
fauti, zilipoingizwa kupitia viwanja
hivyo, kutoka nchi mbalimbali du-
niani.

“Wauzaji wa dawa za kulevya,
wamekuwa wakitumia njia mbal-
imbali kila kukicha. Wapo wanao-
ficha katika soli za viatu, mfano
kuna mtu alitokea Liberia, alikuwa
ameficha katika taulo za watoto
(pampers),” anasema Kamanda
Otieno.

Anasema, baadhi ya watuhu-
miwa wanakamatwa na dawa hizo
wakiwa wameficha tumboni, ka-
tika shanga za kimasai na mashine
Za maji.

Kimsingi sheria zinazodhibiti
dawa za kulevya nchini, zinatoa
adhabu kali, ambazo ni faini kali
na kifungo cha muda mrefu.

» Mwandishi wa makala ana-
patikana kwa anwani ya barua
pepe: jlanka6@gmail.com na
simu: (+255) 752 691 129.
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SIMULIZI KUTOKA KIBONG'OTO

Na Mary Geofrey, aliyekuwa Hai

IBONG'OTO ni hospitali
maalum ya kutibu Ma-
gonjwa yanayoambukiza
kama Kifua Kikuu (TB),
kwa wagonjwa wote nchini iliyopo
wilayani, Siha mkoa wa Kilimanjaro.

Hospitali hiyo ilianza —mwaka
1926 kama kituo cha kutunza wag-
onjwa wa TB, wakati huo hakuku-
wapo tiba za ugonjwa huo duniani
kote.

Mwaka 1956, dawa za kutibu TB
ya kawaida zilianza kupatikana du-
niani, hivyo kituo kilianza kutoa hu-
duma za matibabu.

Hospitali hiyo ilianza kutoa tiba
na mwaka 2009, serikali iliamua kit-
uo hicho kiwe maalum cha kutibu
ugonjwa wa TB sugu.

MKURUGENZI HOSPITALI

Kaimu Mkurugenzi wa hospitali
hiyo, Dk. Riziki Kisonga, anaeleza
historia hiyo katika mazungumzo
maalum na maofisa mawasiliano
kutoka taasisi zilizo chini ya Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, katika ziara ya
kukagua mafanikio ya miaka mitatu
ya uongozi wa Rais Dk.John Magu-
fuli, katika sekta hiyo nchini yenye
kaulimbiu: ‘Tumeboresha Sekta
Afya’

Anasema, kuanzia wakati huo wa-
natoa tiba za TB za viwango mbal-
imbali: TB sugu zaidi na za kawaida.

Pia, wanatibu magonjwa yanay-
oambukiza, kutoa mafunzo na ku-
tibu watu walio jirani na hospitali
hiyo na kufanya utafiti wa vime-
lea vya kifua kikuu. Dk. Kisonga
anaongeaza: “Hatubagui wagonjwa
wote wa kifua kikuu Tanzania nzi-
ma wanakuja kutibiwa hapa.”

Dk. Kisonga anasema kwamba,
mwaka 2009 walianza kutoa hu-
duma kwa agonjwa 16 waliosajiliwa
kutoka mikoa yote na kwa sasa wa-
nalaza wagonjwa 168, huku idadi
ikiendelea kuongezeka kadri siku
zinavyosonga mbele.

UNAIELEWAJE TB?
Dk.Kisonga anataja kwamba,
kuna aina mbili za kifua kikuu; kina-
choshambulia mapafu na kinacho-
shambulia nje ya mapafu.
Anasema, ugonjwa huo chanzo
chake ni uchafuzi wa mazingira
unaosababisha vimelea kushambu-
lia mapafu na kusababisha maradhi
Dk. Kisonga anasema mtu aki-
pata maambuzikizi ya TB yanapo-
kutana na kinga za mwili, vimelea
vinaweza kwenda kujificha sehemu
yoyote kwenye mwili na kukaa hata
miaka 10 bila ya dalili kujitokeza.
Anasema inapotokea akapata
mtu mwenye kinga dhaifu, ndipo
anaweza kupata maambukizi na
dalili kuonekana ndani ya mwaka

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile, akikagua huduma za hospitali ya Kibiong'oto iliyopo wilayani

Hai. Katika picha nyingine, akizungumza na watumishi wa hospitali hiyo. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Kuanzia
wakati huo
wanatoa
tibaza TB
Za viwango
mbalimbali:
TB sugu
zaidi na za
kawaida.
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‘Gereji’ kuu va TB nchini
inayotimiza umri karne

« Mkurugenzi ashuhudia mafanikio ya kimataifa
« TB sasa kila wilaya 'kiwango cha Kibong'oto'
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Dk. Kisonga anasema takwimu
za nchini, zinabainisha kuwapo
jumla ya wagonjwa 63,000 kila
mwaka mwaka kuwa na maam-
bukizi ya TB na katika hao, kuna
wagonjwa wa marudio na waliopo-
na moja kwa moja.

“Asilimia moja ya wagonjwa sugu
wa dawa wanarudia kupata TB na
na asilimia 3.1 ya wagonjwa wapya
wanakuwa na kifua kikuu sugu
nchini,” anasema Dk. Kisonga na
kuongeza: “Hivyo tukipiga hesabu,
utakugundua kuwa wapo wag-
onjwa wengi wa mtaani wanazun-
guka na hawajaanza matibabu.”

Mtaalamu  huyo  anasema,
ugonjwa huo unashambulia mae-
neo ya nywele na kucha na hivyo
jamii inapaswa kuwa makini na ma-
badiliko ya miili yao.

“Mtu mmoja mwenye TB am-
baye hajaanza matibabu, anaweza
kuambukiza watu 20 wapya kwa
mwaka,” anasema.

Kwa mujibu wa Dk. Kisonga,
kuna jumla ya wagonjwa wa TB kati
ya 400 hadi 500 wanaogundulika
kwa mwaka na wagonjwa 168 wa
TB sugu ndani ya kipindi hicho.

Anasema gharama za matibabu
kwa kila mgonjwa, ni kati ya Sh. mil-
ioni nane hadi 16, kuanzia hatua ya
kwanza hadi ya mwisho. Gharama
ambazo zinatolewa na serikali
pamoja na chakula kwa wagonjwa
wote.

Dk. Kisonga anasema, jumla ya
wagonjwa waliolazwa wodini ni
123 na wagonjwa wenye usugu wa
dawa, ndio wanakabiliwa na tatizo
la njaa zaidi.

Anataja takwimu za miaka mita-
tu kuanzia mwaka 2015 hadi 2018;
mwaka jana walipokea wagonjwa
317, mwaka 2017 walipokea wag-
onjwa 167, mwaka 2016 walipokea
wagonjwa 142; na mwaka 2015
walipokea wagonjwa 148.

MAFANIKIO YAO

Dk. Kisonga anasema, mafanikio
yaliyopatikana ni kushirikiana na
Kitengo cha Kudhibiti Ugonjwa wa
TB, wamewafikia Watanzania wen-
gi na kufungua vituo 89 nchini.

Anasema, baada ya kufungua
vituo vingine katika mikoa mbal-
imbali, wamegundua wagonjwa
wapya na kuwaanzishia matibabu
mapema.

Mtaalamu huyo, anasema kwa ji-
jini Dar es Salaam wana jumla ya vi-
tuo 12, ambavyo vinapima ugonjwa
wa TB na kutoa tiba badala ya wag-
onjwa kufuata huduma hiyo, mkoa-
ni Kilimanjaro.

Anasema wamefanikiwa ku-
nunua mashine kubwa na za kisasa
za kufanya uchunguzi wa ugonjwa
huo wa kifua kikuu, zenye thamani
ya Sh. milioni 201,123.

Dk. Kisonga anasema serikali im-
etoa fedha Sh. bilioni 2.1 kwa ajili ya

Kimea cha nafaka zinavyoboresha mlo

Na Barnabas Maro

UTUMIAJI wa mbegu
zilizooteshwa ili kupata
kinachoitwa ‘kimea’ ni
moja ya teknolojia za asili
zinazotumika kuboresha
chakula cha kulikiza.

Teknolojia nyingine
inayotajwa, ni pamoja na
kuchachua vyakula, kama
inavyofanyika kwa Kiny-
waji cha togwa.

Ndani ya msamiati wa
Kilimo na Lishe; kimea ni
mbegu za nafaka zilizo-
oteshwa (zilizomea au
zilizochipua) zinazotumika
katika uboreshaji chakula
na kumpatia mlaji lishe
bora.

Kimea, kinafahamika
na kutumika katika mlo
wa makabila jamii nyingi
ndani na nje ya nchi. Kiasili
au katika mtazamo wa jadi,
makabila mengi yanatumia
kimea, kwa ajili ya kuten-
geneza pombe, mfano
mmojawapo ni togwa.

Pia, kuna sura ya pili ya
matumizi hayo kwamba,
inatumika katika mtazamo
wa sura au jami ya uji
unaopikwa.

FAIDA & INAVYOTA-
YARISHA

Faida za matumizi va
kimea: Unga wa nafaka
iliyooteshwa, yaweza ku-
tumika kwa wingi kuta-
yarisha uji mwepesi wenye
virutubisho vingi.

Kimea kikiongezwa
kwenye lishe hiyo, inara-
hisisha uyeyushaji wake
na matumizi ya chakula
tumboni kwa mtoto.

Pia, kuna suala la uote-
shaji wa mbegu, ili kuki-
pata kimea hicho, ni jambo

. ¥

Kijana akipata kinywaji cha
togwa. PICHA: MTANDAO

linalosaidia kupunguza viini
vinavyozuia ufyonzaji wa
virutubisho husika.

Jinsi ya kukitayarisha
kimea: Mwanzo, unatakiwa
kuchukua nafaka ya aina yoy-
ote kama vile ulezi, mahindi,
mtama au uwele.

Hatua inayofuata ni kuu-
pepeta na kisha kuchagua, ili
kuondoa taka na mbegu am-
bazo hazijakomaa au zilizoo-
za na kisha safisha nafaka, ili
kuondoa vumbi.

Ngazi nyingine ni kuiloweka
katika maji mengi (maji
yafunike nafaka) kwenye
chombo usiku kucha na siku
inayofuata, mtu unatakiwa
kuondoa nafaka kwenye maji
na kusafisha tena, ili kuondoa
povu husika.

Baada ya hapo, weka
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nafaka iliyolowekwa katika
UNEO au gunia safi, kisha sam-
baza na funika. Acha nafaka
sehemu yenye Kkivuli ili iote
kwa siku moja.

Kinachofuata, ni kuangalia
kama nafaka hiyo imeota, pia
kama kuna ukungu ulioota,
isafishe nafaka hiyo kuondoa
ukungu. Irudishe nafaka kwe-
nye chombo cha kuoteshea na
acha iendelee kuota kwa siku
moja au zaidi.

Nafaka ikishaota, itoe
na ianike katika chanja na
hakikisha imekauka kabisa.
Hapo ndio inakuja jukumu la
kuitwanga, ili kupata unga.
Huo ndio unajulikana kama
‘unga wa kimea.’

Unga huo unatakiwa
kuwekwa katika kimea cha
chombo kilichokauka na

Kisafi, kifunikwe na kuhifa-
dhiwa.

UJI WA KIMEA

Uji wa kimea unaweza
kupikwa kwa kutumia unga
wa kimea peke yake, kupika
uji mzito kwa kutumia unga
wa kawaida, kisha kulainisha
kwa kutumia unga wa kimea.

Mtayarishaji anaweza kuch-
agua njia mojawapo kati ya
hizo mbili anapopika uji wa
kimea. Njia ya kutumia unga
wa kimea peke yake, mapishi
yake ni sawa na yale yanay-
otumika wakati wa kupika uji
wa kawaida. Tofauti iliyopo,
ni kwamba unga mwingi zaidi
hutumika unapopikwa uji wa
kimea, kuliko unapopikwa uji
wa kawaida.

Kutayarisha uji wa kimea
kwa kutumia unga wa
kawaida: Hapo inaanza kwa
kuandaa uji mzito unaotosha
mlo mmoja wa mtoto.

Baada ua kuiva, uji huo
unaachwa upoe mpaka un-
apofikia hatua ya kuwa na
vuguvugu. Baada ya hapo,
mtu anatakiwa aongeze unga
wa kimea kijiko kimoja cha
chai au mfinyo wa vidole
vyako vinne, kisha anakoroga
uji uchanganyike na kimea.

Hapo, kunatakiwa kuende-
lea kuongeza unga wa kimea
na kukoroga, hadi uji ulainike
na kuwa maji maji. Urudishe
uji jikoni na uchemshe tena
kwa muda mfupi kisha ipua,
ongeza sukari au chumvi ili
kuongeza ladha, upooze na
mlishe mtoto.

« Makala hii imeandaliwa
kwa mujibu wa taarifa za
Taasisi ya Chakula na Lishe
Tanzania na Mwandishi
anapatikana kwa anvani ya:
barua pepe marobarnabas@
yahoo.com au simu: (+255)
0784 334 096

kujenga maabara ya kisasa ya kutoa
huduma za tiba, kwa wagonjwa na
kufundishia wanafunzi na kusaidia
tafiti zinazofanyika kuwa za kiwan-
go cha juu.

“Kwa sasa serikali itakuwa na
maabara tatu, moja ipo Hospitali ya
Taifa Muhimbili, nyingine Mabibo
(Dar es Salaam) na moja ndio ina-
jengwa hapa Kibongoto (Kiliman-
jaro) na ujenzi wake utakamilika
mwaka 2020,” anasema.

Mkurugenzi huyo wa Kibongoto
anasema, wamefanikiwa kubaini
wagonjwa wapya kutoka kituo chao
kipya walichojenga katika machim-
bo ya Mererani mkoani Manyara na
watu 2,561 walipimwa afya zao.

“Katika Kituo cha Merenani tume-
pima na kubaini kuwa watu 13,800
kati ya 100,000, wanaugua kifua
kikuu na tayari serikali imeshaweka
mikakati ya kupunguza ugonjwa
huo,” anasema Dk. Kisango.

Hata hivyo, katika kukabiliana na
changamoto, hospitali hiyo inatoa
elimu ya kujikinga kwa wafanyaka-
zi wa migodini, pia wamenunua
mashine za kisasa kubaini wag-
onjwa wakiwa katika hatua za awali
na kupata majibu kwa muda mfupi.

“Katika kukabiliana na changa-
moto hii, tumeanza kutoa elimu
kwa jamii hiyo, kuwahasa watumie
vifaa vya kujikinga wanapokuwa
migodini kwa sababu kinachow-

aathiri ni lile vumbi ambalo li-
nashambulia mapafu na hatimaye
kusababisha vimelea vya TB kuin-
gia ndani ya mwili,” anasema Dk.
Kisonga.

Anasema hadi sasa hospitali hiyo
inalaza wagonjwa wa TB 123 kwa
mwaka wakiwamo 86 sugu na wag-
onjwa 32 wenye TB ya kawaida.

Anasema wana mashine ya
kubaini usugu wa dawa daraja la
kwanza na la pili, kwa muda usio-
pungua saa 48 na kubaini usugu na
dawa na kuweza kubaini usugu wa
dawa wanazotumia.

Dk. Kisonga anasema, hadi sasa
idadi inaongezeka kwa sababu
mashine za kugundua TB kwa hara-
ka ndani ya saa mbili ziko 77.

Pia, anaongeza kuwa mwishoni
mwa mwaka jana, serikali ilisam-
baza mashine za kupima TB haraka
ndani ya saa mbili katika kila wilaya
nchini, Dk. Kisonga anadokeza
kwamba ni kati ya sababu ya wag-
onjwa wengi kupelekwa hospitali
na kuanza tiba.

Anasema, kwa sasa wanatoa
elimu kwa jamii kutambua dalili
za ugonjwa, lakini anataadharisha
kwamba kwa wenye maambukizi
ya Virusi Vya Ukimwi (VVU), uta-
piamlo, wanaotumia dawa za ku-
tibu kansa, huwa zinashusha kinga
za mwili, hivyo wana uwezekano
mkubwa wa kupata maambukizi

Hadi sasa
hospitali
hiyo inalaza
wagonjwa
waTB 123
kwa mwaka
wakiwamo
86 sugu na
wagonjwa 32
wenye TB ya
kawaida.

ya TB.

Dk. Kisonga anasema katika moja
ya mafanikio ya tiba ya TB sugu
wameshuhudia katika wagonjwa
100, kati yao 75 wanapona nchini.

Anaitaja kuwa mafanikio, kwa
sababu wastani wa kimataifa ni ka-
tika kundi la wagonjwa 100, kati yao
56 ndio wanapona, huku akijisifu
katika hatua aliyofikia ni kwamba,
katika orodha ya wagonjwa wake
wanaougua TB sugu, hakuna wa-
naojirudia tena.

Anaeleza kuwa, wagonjwa wa TB
huwa wanapata magonjwa ya figo
na uziwi kutokana na matumizi ya
sindano za TB na hao wanaothirika
wako asilimia 12 ya wagonjwa wa-
naotibiwa TB.

Pia, anasema wanaongeza vituo
vya kubaini wagonjwa hao, katika
kila wilaya kunatakiwa kuwapo
chumba maalum cha kuwalaza.

Hiyo inaendana na kuwapo,
maabara ya kisasa inayowasaidia
kuwafahamisha uwapo wa vimelea
vya ugonjwa huo.

Pia anasema, wana mpango wa
kuanzisha maabara inayotembea
ili kufika kwenye jamii kwa ajili ya
kutoa elimu na kufanya vipimo.

Kwa mujibu wa takwimu za Shiri-
ka la Afya Dunuani (WHO) kati ya
kila watu 100,000, wapo watu 246
wanaugua TB duniani.
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Hivi ndivyo zilivyo

safura na utapiamlio

——l

Vyo00 vya umma vinavyoonekana ambavyo ni moja ya vyanzo vya kichocho. Picha ndoego; mgonjwa wa utapiamlo akipatiwa

matibabu. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Barnabas Maro

AFURA ni ugonjwa una-
osabibishwa na minyoo
au michango inayoitwa
tegu au kitalaamu ‘hook-
worms, unaopatikana katika nchi
zilizoendelea na zinazoendelea.

Aina ya minyoo wanaosababi-
sha ugonjwa huo wako wa aina
mbili; Kutoka jamii ya ‘hook-
worms ambao ni ‘ancylostoma
duodenale’ na waitwao kitaalamu
‘Necator Americanus.’

Minyoo hiyo inaishi kwenye
utumbo mdogo wa chakula na
unawapata sana watoto walioko
shuleni na wakati mwingine watu
wazima

Ile inayohusu safura inatajwa
kuwa ya hatari na kusababisha up-
ungufu wa damu mwilini, ikileta
madhara ya kiafya kwa binadamu
na inaelezwa kuhatarisha maen-
deleo ya jamii kwa jumla.

DALILI ZAKE

Dalili za safura zinatajwa kuwa;
mtu anasumbuliwa na maradhi
ya kikohozi kikavu kinachosaba-
bishwa na minyoo kuingia kwenye
mapafu hadi tumboni.

Matokeo ya hatua hiyo ni kuum-
wa tumbo, kuharisha, kupungua
uzito na upungufu wa damu.

Kwa kawaida, safura inaenezwa
kwa njia ya kinyesi cha binadamu.
Tatizo hilo huwa kubwa miongoni
mwa jamii isiyokuwa na vyoo
majumbani. Mtu mwenye safura
anapoenda haja ovyo bila ya
kutumia choo, husambaza minyoo
ardhini.

Pia, kuna watu wanaoishi kwe-
nye eneo hilo lililojaa wadudu
hao, hupenya katika ngozi zao na
wanasonga hadi kwenye mishipa
ya damu na kusafirishwa mpaka
kwenye utumbo wanakoishi na

Wanawake
wajawazito
na wenye
umri chini
ya miezi
sita, baada
ya kujifun-
gua, mzingo
wake huwa
sentimeta
19.0 au zai-
di.

kuzaliana.

Minyoo ya safura inaishi kwa
kufyonza damu ya binadamu na
ingjishikiza kwenye utumbo, hali
inayosababisha uvujaji mwingi wa
damu kwa mwanadamu.

KUJIKINGA

Inashauriwa, kaya zijenge vyoo
na kukitumia itakiwavyo® watu
wanawe mikono kila waingiapo na
kutoka chooni.

Hiyo inaendana na kunawa
mikono kabla ya kuandaa chakula;
kuosha matunda kabla ya kula; ku-
penda kuvaa viatu; kutumia dawa
ya minyoo kila mara, kwa kuzin-
gatia maelekezo ya waganga wa
zahanati.

Mengine yanayochangia upun-
gufu wa damu, ni magonjwa ya
malaria na kichocho; pia ulaji duni
wa vyakula vinavyokosa matunda,
mboga za majani, nyama, dagaa,
samaki na vinginevyo.

Magonjwa ya malaria na kicho-
cho nayo yanasababisha upungufu
wa damu mwilini.

TIBA YA UTAPIAMLO

Utapiamlo wa nishati na utom-
wili ni moja ya matatizo ya kiafya
yanayoathiri jamii. Ni ugonjwa
unaojitokeza kwa watu wengi we-
nye maradhi kama vile Virusi vya
Ukimwi (VVU).

Wenye VVU hushindwa kula
chakula cha kutosha na wana ufy-
onzaji duni wa virutubishi mwilini
na mabhitaji yake yanaongezeka.

Pamoja na kuwapo jitihada za
kitabibu, watu wengi wenye VVU
hupoteza maisha kwa kukosa lishe
bora. Hivyo, kuna umuhimu mkub-
wa wa kufuatiliwa hali zao za lishe,
ili kuchukuliwa hatua za kubore-
sha ulaji wao, ikiwa ni pamoja na
matibabu kwa kutumia chakula na
dawa.

Mtu mwenye utapiamlo wa ni-
shati ya utomwili, hutambuliwa
kwa viashiria vya uwiano wa uzito
wa mwili na eneo la nje ya mwili.

Kiashiria hicho kinajulikana
kama farihisi, ambacho hupatika-
na kwa kupima mzingo wa mkono
wa kushoto, katikati ya kiwiko na
kifundo cha bega na uvimbe wa

miguu yote miwili unaobonyea.

AINA ZAKE

Utapiamlo umegawanyika ka-
tika sehemu kuu mbili: Utapiamlo
Mkali na Utapiamlo wa Kadri.

Matibabu ya utapiamlo mbkali:
Kwa watoto wenye umri wa mia-
ka mitano hadi 14, huwa na dalili
za uvimbe wa miguu yote miwili
(inayobonyea), anakosa hamu ya
kula, damu inakosa wekundu ul-
iokolea.

Ili kuwatibu, vijana wanaoan-
zia umri wa miaka 15, kinamama
wasio wajawarzito, wasionyonye-
sha na wanaume watu wazima,
wanastahili kupewa pakiti sita za
gramu 92 za chakula dawa (kiloka-
lori 3,000) kwa siku na waendelee
kula chakula cha familia au cha
nyongeza, chenye virutubishi kwa
wingi.

Wanawake wajawazito na we-
nye chini ya miezi sita baada ya
kujifungua, wanapaswe pakiti sita
( gramu 92) za chakula dawa am-
bazo ni sawa na kilokalori 3,000
kwa siku, pamoja na vyakula
mchanganyiko vyenye virutubishi
kwa wingi.

Vigezo vya kuachisha huduma
ya chakula dawa: Mtoto mwenye
umri wa miaka mitano hadi tisa
mwenye hamu ya kula. Anapaswa
aendelee kupatiwa chakula cha
familia, ikiambatana na nyongeza
yenye virutubishi kwa wingi.

MiakalO hadi 14: Ni kwa mtoto
mwenye hamu ya kula na mwenye
mzingo wa mkono wa sentimeta
16.0 au zaidi,

Pia, wako vijana wenye umri
kuanzia miaka 15, wanawake wasio
wajawazito na wasionyonyesha na
wanaume watu wazima, mzingo
wao wa mkono ni sentimeta 19.0
au zaidi.

Wanawake wajawazito na we-
nye umri chini ya miezi sita, baada
ya kujifungua, mzingo wake huwa
sentimeta 19.0 au zaidi.

Utapiamlo kadiri; Kwa watoto
wenye umri wa miaka 5 hadi 14,
endapo ametoka kwenye matiba-
bu ya utapiamlo mkali, anapaswa
kupewe pakiti moja ya chakula
dawa kwa siku na ale chakula cha
familia au cha nyongeza, chenye
virutubishi kwa wingi.

Endapo mlengwa ni mgeni
(hatoki kwenye matibabu ya
utapiamlo  mkali), anatakiwa
apewe chakula cha familia au cha
nyongeza chenye virutubishi vingi.

Vijana kuanzia miaka 15, wa-
nawake wasio wajawazito na wa-
sionyonyesha na wanaume watu
wazima, wanafaa waendelee
kula chakula cha familia au cha
nyongeza chenye virutubishi kwa
wingi, ili kukidhi mahitaji ya mwili.

Kinamama wajawazito we-
nye umri chini ya miezi 6 baada
ya kujifungua nao waendelee
kula chakula cha familia na cha
nyongeza (panapotolewa huduma
hiyo) yenye virutubishi kwa wingi.

Uachishaji huduma: Una vigezo
tofauti kuzingatia umri, ujauzito,
uzito na mzingo wa ukubwa wa
eneo la mzingo wa mikono yao

* Makala hii kwa mujibu wa
marejeo ya maandiko ya Taasisi
ya Chakula na Lishe. Mwandishi
wa makala hii anapatikana kwa
simu (+255) 0784 334 096 na
barua pepe:marobarnabas@
yahoo.com
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SIMULIZI KUTOKA KILIMANJARO

KCMC yawanusuru walemavu
ngozi ikiwapatia dawa kansa

« [INn@wagawia bure walengwa 25,000 « NHIF yawapatia
mkopo mabilioni « Wamrithi mfadhili, vvajitgtumua...

Na Mary Geofrey, aliyvekuwa

Moshi

OSPITALI ya Rufaa ya

KCMC, ni pekee inayo-

zalisha mafuta maalum

kwa ajili ya kuwahu-
dumia watu wenye ulemavu wa
ngozi albino nchini.

Hospitali hiyo iliyopo katika
Manispaa ya Moshi mkoani Kili-
manjaro, inatoa huduma ya kuten-
geneza mafuta hayo na kuyagawa
bure kwa Watanzania zaidi ya
5,000 kila mwaka.

Mamlaka ya hospitali hiyo, ina-
lenga kutoa huduma hiyo bure
kwa watu wenye ulemavu wa ngo-
zi wanaokadiriwa kufika 25,000
nchini kote.

WATALAMU NGOZI

Mtaalamu wa kutengeneza
mafuta hayo, Mhandisi Ebeneza
Fabian, anawaambia wanahabari
walioandamana na maofisa ma-
wasiliano wa taasisi zilizo chini
ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
katika ziara ya kukagua ubore-
shaji sekta hiyo, yenye kaulimbiu:
“Tumeboresha Sekta ya Afya.”

Akizungumza na Nipashe, Fa-
bian, anasema kitengo cha kuten-
geneza mafuta hayo, kilianzishwa
mwaka 2013 wakati huo kikihu-
dumia watu 25, lakini sasa wenye
ulemvau wa ngozi wanaohudumi-
wa wako 5,000 kwa mwaka.

Mhandisi Fabian anasema wa-
natengeneza mafuta kwa ajili ya
watu wazima na watoto wadogo
na wanayagawa bure na wanao-
hudumiwa mafuta hayo wanatoka
katika mikoa 25 ya Tanzania Bara
na Visiwani, lengo ni kuwafikia wa-
hitaji wote nchini.

Kwa mujibu wa Mhandisi Fa-
bian, mwenye ulemavu wa ngozi,
anapofika hospitalini, anapatiwa
daktari maalum wa ngozi anay-
emchunguza hitaji lake na kum-
patia kopo la mafuta kwa ajili ya
kutumia.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Kitengo cha Ngozi, Dk. Daudi Ma-
vura, anasema moja ya vitu vina-
vyowasaidia watu wenye ulemavu
wa ngozi wasipate kansa ni mafuta
hayo.

Anasema mbali na mafuta, wan-
apaswa kutumia vifaa vya kujikin-
ga kama vile kofia, miamvuli, nguo
za kufunika mikono na miguu, ili
kuwasaidia wasipate maradhi ya
kansa ya ngozi.

Anasema mafuta hayo ya kuzuia
mwanga wa jua yanayotengen-
ezwa nchini, yana ubora wa hali ya
juu kuwakinga kikamilifu wenye
ulemavu wa ngozi.

Dk. Mavura anasema, yapo
mafuta yanayotengenezwa nje ya
nchi, lakini kutokana na hali ya

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile, akikagua Benki ya Damu, iliyopo hospitalini

EYE VJARD

KCMC, Moshi.

Kwenye
upande wa
ngozi, tu-
natoa hudu-
ma za mafu-
ta maalum
ya kuwakin-
ga watu we-
nye ulemavu
wa ngozi na
tunayatoa
bure kwa
mikoa 22.

Mkurugenzi Mtendaji wa hospitali ya KCMC, DK. Gileard Masenga
(kushoto), akiwa katika majukumu yake kazini. PICHA ZOTE:

MTANDAO.

hewa iliyopo, yanawahi kuyeyuka.

Anaongeza kuwa mafuta hayo
yanayotoka nje ya nchi, yana
harufu ya manukato ambayo kuna
wakati yanawasumbua wenye
ulemavu wa ngozi, tofauti na ya-
nayotengenezwa nchini hayana
harufu ya manukato.

Anasema mafuta hayo yenye
uzito wagramu 300, hayauzwi na
Dk. Mavura anaongeza: “Gharama
ya mafuta kwa kopo moja ni

25,000 na tunatengeneza makopo
mengi ya kuhudumia watu zaidi ya
5,000 kila mwaka. Tunatoa hudu-
ma hii kwa kipindi cha miaka sita
mfululizo sasa.”

Anasema, malighafi za kuten-
geneza mafuta hayo wanayatoa
nje ya nchi na zinapoingia nchini,
hayatozwi ushuru na ndio sababu
ya kugawa bure na endapo yange-
tozwa ushuru, yangeuzwa.

“Kwa kipindi cha Desemba hadi

Machi, huyu mfadhili anayetuletea
mafuta alisitisha huduma. Hospi-
tali tulilazimika kuendelea kutoa
huduma kwa wenye ulemavu wa
ngozi na kwa miezi hiyo minne,
tulitumia milioni zaidi ya 54,
anasema Dk. Mavura.

Anasema kwa kipindi cha miaka
mitatu kuanzia mwaka 2016 wali-
gawa kwa watu 4,000; mwaka 2017
waligawa kwa watu 5,055; na mwa-
ka 2018 waligawa kwa watu 6,000.

“Bado kuna changamoto ya ku-
wafikia watu kwa sababu nchini
kuna watu 25,000, lakini tume-
wafikia 6,000 tu, ina maana watu
19,000 bado wanasubiri huduma
zetu,” anasema.

Mkurugenzi KCMC

Mkurugenzi Mtendaji wa hos-
pitali hiyo, Dk. Gileard Masenga,
anasema wanatibu ugonjwa wa
macho na ngozi, ikiwamo kwa
watu wenye ulemavu wa ngozi.

“Kwenye upande wa ngozi, tu-
natoa huduma za mafuta maalum
ya kuwakinga watu wenye ulema-
vu wa ngozi na tunayatoa bure kwa
mikoa 22,” anasema.

Anasema, serikali  inawez-
esha malighafi ya kutengeneza
mafuta hayo na kutotozwa kodi
kunachangia kurahisisha utoaji
huduma kwa walengwa.

Pia, anakumbusha katika ju-
kumu la uzalishaji, hitaji la aina

INAENDELEA UK.20
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hiyo si la wakati wote wafadhili
wanaweza kutoa bure huduma za
malighafi, hivyo kinachofanyika
ni kushirikiana na serikali kuagiza
bidhaa hiyo, ili kuzalisha bidhaa
kwa wingi badala ya kuendelea
kutegemea wafadhili.

HUDUMA MATIBABU

Mkurugenzi huyo, Dk. Masenga,
anasema hospitali hiyo ina jumla
ya vitanda 639 na majukumu wa-
nayotekeleza, ni kutoa huduma
ya tiba, pia wanafundisha kupitia
chuo chao na kufanya tafiti za tiba
mbalimbali.

Anasema, awali hospitali hiyo
ilikuwa na vitanda 400 na katika
kipindi cha miaka mitatu iliyopita,
wameongeza idadi zaidi ya 200.

Dk. Masenga anafafanua zaidi,
akisema idadi ya wagonjwa wa nje
wanaopokea kila siku ni kuanzia
800 hadi 1,000 wote wanapatiwa
huduma na kuondoka.

“Kiukweli hatuwamudu, tuna
upungufu wa watumishi, kwa
sababu daktari mmoja analazimi-
ka kuhudumia zaidi ya idadi inay-
otakiwa,” anasema.

KCMC ni hospitali inayomiliki-
wa na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), kwa kushiriki-
ana na serikali inayotoa ajira kwa
wastani wa asilimia 95.

“Kazi ya serikali ni kutoa ajira
na kazi ya hospitali na kutoa hu-
duma na kurekebisha majengo na
shughuli nyingine za hospitali,”
anasema.

Pia, anasema katika kipindi
cha miaka mitatu ya uongozi uli-
opo nchini, huduma za hospitali
hiyo zimeboreshwa zaidi, akitaja
kwa kutibu wagonjwa wengi kwa
mfumo wa Bima ya Taifa ya Afya
(NHIF) Dk. Masenga anasema, pia
wanatibu wagonjwa wa saratani
na kutoa wagonjwa wa moto am-
bao wana wodi maalum.

Anasema sekta ya viungo ban-
dia nayo imeboreshwa na wanatoa
viuongo bandia kwa wagonjwa
waliokatwa viungo kutokana na
ajali mbalimbali.

Dk. Masenga anaeleza hatua
zinazochukuliwa kukabili wala-
kini wa kimahitaji kutoka kwa
wagonjwa, wameagiza mashine
za kisasa za uchunguzi (MRI na Ct-
scan) zenye gharama ya Sh.. bilioni
nne.
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genezwa hospitalini KCMC, Moshi. PICHA: MTANDAO

KCMC in-
atekeleza
majukumu
vake vizuri
kutokana

na kazi zake
nzuri am-
bazo zime-
kuwa ziki-
fanywa.

Anasema, hizo zimetokana na
mapato ya ndani ya hospitali, zi-
takazosaidia kufanya uchunguzi
kwa wagonjwa wao.

Kwa mujibu wa Dk. Masenga,
changamoto kubwa waliyo nayo ni
uhaba wa wafanyakazi na serikali
imekuwa ikitoa vibali vya kuajira,
ingawa bado hawatoshelezi ma-
hitaji, hata kuifanya hospitali ku-
tumia pato lake la ndani kuongeza
matumishi.

“KCMC inatekeleza majukumu
yake vizuri kutokana na kazi zake
nzuri ambazo zimekuwa zikifany-
wa,” anaeleza.

Anasema awali walikuwa na CT-
Scan waliyoinunua kwa Sh. milioni
600, lakini bado haitoshelezi ma-
hitaji na ndio sababu ya kuongeza
mashine nyingine mpya.

Akitaja kiwango cha utendaji,
kwa wastani wanawafanyia vipi-
mo wagonjwa 40 hadi 50 kupitia
mashine za MRI na CT-Scan.

Pia, katika kitengo cha mafunzo
ya viungo bandia, huwa wanapata
wanafunzi kutoka nchi mbalimbali
duniani, jambo anabalo ni ishara

njema Tanzania wanatoa huduma
zilizo bora zaidi.

Anasema, pia wanatoa huduma
za kusafisha figo kwa kipindi cha
miaka mitatu sasa, ambayo im-
esaidia kuokoa maisha ya watu
wengi waliotakuwa kwenda nje ya
nchi kufuata huduma hiyo.

USHIRIKIANO UKOJE?

Dk. Masenga anasema, JCMC
inashirikiana na Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF), inayochangia
kuiongezea mapato hospitali.

Anasema NHIF, imekuwa ikitoa
mikopo kwa hospitali hiyo na tayari
waliwapa Sh. bilioni 1.7 kwa ajili ya
ujenzi wa chumba cha dharura.

Dk. Masenga, anaongeza kuwa
mfuko huo umewaongezea Sh.
milioni 600 kwa ajili ya ujenzi wa
mtambo wa kutengeneza gesi ya
matumizi ya hospitali hiyo.

Anasema, huduma hiyo itakuwa
na uwezo wa kutengeneza mitungi
400 wakati hospitali hiyo hutumia
mitungi zaidi ya 60 kila siku hivyo
itasaidia kuwauzia hospitali za jira-
ni ili kujipatia fedha za kuendesha

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile, akikagua dawa za ngozi, zinazoten-

hospitali.

“Badala ya kupokea wagonjwa
wengi kutoka nje wanaohitaji hewa
ya Oksieni, tumeona ni vyema
tukawauzia kwa bei nafuu ili nao
wawatibu wagonjwa wao  kuliko
wawalete wagonjwa kwetu wajaze
nafasi,” anasema.

Anaeleza, kwamba wanashiriki-
ana na Bohari Kuu ya Dawa (MSD),
kupata huduma za dawa na mabhi-
taji wanayopata ni asilimia kubwa,
tofauti na awali walikuwa wakipata
asilimia 20.

Anasema MSD  inaendelea
kuboresha utoaji huduma ka-
tika hospitali hizo, hivyo anaamini
wataongezewa dawa na vifaa tiba
zaidi, ili kuokoa fedha wanazo-
tumia kununua dawa kutoka kwa
mawakala.

“Tunafanya kazi na MSD kwa
karibu na wanafanya kazi nzuri
sana, kuna maeneo ambayo wame-
shasambaza dawa kwa asilimia 90,
naamini na hapa tutafikia kiwango
hicho kwa sababu kazi wanay-
ofanya inaonekana,” anasema DKk.
Masenga.



HABARI MBEYA
I

DC atoa siku
10 machinga
kutumia

vitambulisho

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

MKUU wa Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, Reuben Mfune,
ametoa siku 10 kwa machinga
kuhakikisha wote wanakuwa na
vitambulisho vilivyotolewa na
Rais John Magufuli.

Iltakumbukwa kuwa serikali
ilitoa vitambulisho kwa wakuu
wa mikoa kwa lengo la kuhakik-
isha vinagawiwa kwa machinga
ili wasibughudhiwe na watend-
aji.

Mfune alitoa kauli hiyo jana,
wakati wa kikao cha Baraza
[a Madiwani wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali Kili-
chokuwa na lengo la kupitisha
muhtasari wa mpango na bajeti
ya miaka mitatu 2019/2020-
2021/2012 na makisio ya ma-
pato na matumizi kwa mwaka
2019/2020.

“Kufikia tarehe 10 ya mwezi
Februari kila machinga awe
na kKitambulisho, nia ni njema
kwamba tunahitaji kuwatam-
bua, lakini kuongeza mapato
kwa serikali yetu wale ambao
wana namba ya utambulisho
yaani Tin, lakini sio za kibiasha-
ra pia wanatakiwa kupewa Vvi-
tambulisho waliochukua namba
hizo kwa ajili ya biashara ha-
wapaswi kupewa, jambo hili ni
la haraka na dharura watendaji
wote wa kata makatibu tarafa
mnayo kazi ya kuwahamasisha
machinga kuvichukua alisema
Mfune.

Awali akisoma taarifa ya
makisio ya bajeti, Ofisa Mipa-
ngo wa Wilaya hiyo, Emmanuel
Kishimbo, alisema katika bajeti
yva mwaka 2019/20120 itajikita
katika vipaumbele kama vile
uchaguzi wa serikali za mitaa
2019, ujenzi au ukamilishaji wa
sha miundombinu ya sekta ya
kilimo, mifugo, afya na elimu na
kuboresha lishe kwa watoto.

Kishimbo alifafanua kuwa
katika maandiko ya miradi ya
kutolea huduma halmashauri
iliwasilisha maandiko yenye
jumla ya Shilingi bilioni 1.5
kutoka kwenye Idara ya Afya,
elimu msingi na sekondari.

“|dara ya Afya tumetenga
kiasi cha Shilingi milioni 525 na
fedha hizo zitatumika kuka-
milisha ujenzi wa zahanati
kumi za Manienge, Ikanutwa,
Iheha, Iwalanje, Azimio, Mswisi,
Malamba, lugelele, Ukwama na
lyambogo na ukamilishaji wa
ujenzi wa kituo cha afya cha
Mahongole,” alisema Kishimbo.

Hata hivyo baadhi ya madi-
wani akiwamo wa Kata ya Lu-
hanga, Dira Funika, wameiomba
serikali kuhakikisha inamalizia
ujenzi wa maboma yote am-
bayo valijengwa kwa nguvu
za wananchi, ili kupunguza
changamoto ya upungufu wa
vyumba vya madarasa.
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Mfanyabiashara adakwa
kwa kuzalisha mbegu feki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Udhibiti wa Mbegu
nchini (Tosci), imemkamata na
kumfungia kuendelea na biasha-
ra mfanyabiashara, Fortunatus
Lutanikwa wa Jiji la Mbeya kwa
kosa la kuzalisha mbegu feki na
kughushi nembo ya taasisi hiyo
pamoja na kampuni zingine zina-
zozalisha bidhaa hiyo.

Aidha, taasisi hiyo inakusudia
kumfikisha mahakamani mfan-
yabiashara huyo kwa madai kuwa
kitendo alichokifanya ni kosa kwa
mujibu wa sheria na taratibu za
uzalishaji wa mbegu.

Mfanyabiashara huyo anaye-
fanya shughuli zake katika eneo

toka makao makuu kwa kushiriki-
ana na Jeshi la Polisi walipofanya
ukaguzi wa kushtukiza katika
maduka mbalimbali ya mbegu ji-
jini Mbeya.

Mkaguzi wa Tosc kutoka makao
makuu, Emmanuel Mwakatobe,
alisema mfanyabiashara huyo ali-
kuwa anauza mbegu ambazo baa-
dhi hazina nembo ya taasisi hiyo
na zingine zikiwa hazina vielelezo
vinavyoonyesha mahali alikozi-
nunua mbegu hizo.

“Tunaendelea na ukaguzi huu
katika nchi nzima na niwahakik-
ishie Watanzania hatutaweza ku-
wavumilia wafanyabiashara wa
aina hii, kwa sababu wanachangia
kushuka kwa sekta ya kilimo na
wanachafua kampuni zingine,”
alisema Mwakatobe.

Vilevile Mwakatobe alisema
sio mara ya kwanza kwa mfanya-
biashara huyo kutuhumiwa kwa
biashara hizo kwa madai kuwa
awali wananchi walikuwa wan-
amlalamikia.

Hata hivyo Lutanikwa alipoho-
jiwa kuhusu mbegu hizo alishind-
wa kutoa majibu yanayoeleweka,
hivyo maofisa hao wa Tosci
wakaamua kumfungia duka lake
na Jeshi la Polisi likampeleka selo.

Alisema baadhi ya mbegu hizo
zilikuwa ni mabaki ya zile alizoku-
wa anauza mwaka jana, lakini
baadaye baada ya kubanwa na
maswali kutoka kwa wataalamu
hao akaeleza kuwa anazinunua
kutoka kwa mawakala wa kam-
puni zinazozalisha mbegu.

Alisema mbegu hizo alikuwa

amezihifadhi kama pambo du-
kani kwa madai kuwa msimu wa
kupanda mazao umeshaisha hasa
kwa mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini ambayo kwa kiasi
kikubwa inategemea kilimo cha
mvua. “Mzigo waliochukua una-
gharimu Shilingi milioni 20, lakini
sikukusudia kuziuza kwa wakuli-
ma, nilizihifadhi baada ya msimu
wa kilimo kuisha kwa sababu
nilikuwa sina kwa kuzipeleka,”
alisema Lutanikwa.

Baadhi ya maofisa kutoka kwa
maofisa wa kampuni zinazo-
zalisha mbegu walikana kumuu-
zia mbegu mfanyabiashara huyo,
huku baadhi ya wakidai kuwa
nembo za mbegu alizokuwa ana-
tumia mfanyabiashara huyo ni
mpya na hawajaanza kuzitumia.

Mkuu wa
Huduma za
Kifedha wa Tigo,
Hussein Sayed
(kushoto), akika-
bidhi mfano wa
hundi ya shilingi
milioni 20, kwa
Vicky Ibra-

him baada ya
kuibuka mshindi
mkubwa wa
promosheni

ya mwisho wa
mwaka 2018,
inayojulikana
kama “ Chifu wa
Mawakala” kwa
Kanda ya Pwani,
katika hafla ili-
Dar es Salaam
jana. Kulia ni
Mkuu wa Bidhaa
Huduma za
Kifedha, James
Sumari. PICHA:
JOHN BADI

Halmashauri yajitafakari biashara ya kakao

Na Nebart Msokwa, KYELA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Kyela mkoani Mbeya, imesema
inahitaji zaidi ya miezi sita kutath-
mini mfumo wa ushirika katika
kuuza zao la kakao kwa madai
kuwa mfumo huo ni mpya na
unakabiliwa na changamoto ny-
ingi katika wilaya hiyo.

Hayo yalisemwa juzi na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo,
Hunter Mwakifuna, wakati al-
ipokuwa  anazungumza  na
waandishi wa habari baada ya
kumalizika kikao cha kawaida cha
Baraza la Madiwani kilichokuwa
kimelenga kujadili mapendek-
ezo ya bajeti ya mwaka wa fedha
2019/2020.

Mwakifuna alisema mfumo wa
ushirika unalenga kuwasaidia
wakulima kuuza mazao yao kwa
faida pamoja na kuepusha uto-
roshaji wa mazao unaosababisha
serikali kukosa mapato yatoka-

nayo na ushuru.

Alisema katika wilaya hiyo
mazao yanayotakiwa kuuzwa
kupitia vyama vya ushirika ni
kakao na korosho lakini akaeleza
kuwa mfumo huo wa ushirika
umeanza hivi karibuni katika
wilaya hiyo na hivyo ni vigumu
kuutathmini kama una faida ama
la!

Alizitaja baadhi ya changamoto
zinazoukabili mfumo huo kwa
Wilaya ya Kyela kuwa ni pamoja
na baadhi ya wakulima kuogopa
kupeleka mazao yao kwenye vy-
ama vya msingi vya ushirika kuto-
kana na historia mbaya ya mfumo
huo.

“Mfumo wa kuuza kakao kwa
kutumia vyama vya ushirika kati-
ka wilaya yetu ulianza mwezi Ok-
toba na umekuwa ukikabiliwa na
changamoto nyingi, hivyo ni vigu-
mu kufanya tathmini kwa sasa
kama una faida ama la japo kuwa
malengo yake ni mazuri sana,”

alisema Mwakifuna na kuongeza.

“Miaka ya 1991 mpaka 1995
watu waliingia hasara sana maana
kulikuwa na ubadhirifu mkubwa
sana wa mali za ushirika, sasa ku-
tokana na historia hiyo baadhi ya
wakulima mpaka sasa wamekuwa
wakisuasua kupeleka mazao yao
kwenye vyama hivyo wakihofia
historia kujirudia,” aliongeza.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Kyela, Lucy Mganga,
alisema katika makadirio ya bajeti
ya mwaka wa fedha 2019/2020 ni
kutumia Shilingi bilioni nne.

Alisema bajeti hiyo inalenga ka-
tika utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ikiwamo ya maji, zahanati,
vituo vya afya na ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa katika shule za
sekondari na msingi ambazo zina
changamoto hiyo.

Alisema wanakusudia hata fed-
ha zinazotokana na makusanyo
ya ndani ikiwamo ukusanyaji wa
ushuru wa mazao hasa kakao, ko-

rosho na mpunga ambayo ndiyo
mazao yanayouzwa zaidi kwa
wilaya hiyo ambayo ipo upande
wa kusini mwa Mkoa wa Mbeya.

“Bajeti yetu inalenga Kkatika
utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi hasa
kwenye miradi itakayowanufai-
sha wananchi wa kawaida na hilo
ndio lengo la serikali yetu,” alise-
ma Mganga.

Nao baadhi ya madiwani wal-
isema makadirio ya bajeti ya
halmashauri hiyo itawasaidia wa-
nanchi wa kata zao hasa katika
kutekeleza miradi ya maendeleo.

Mmoja wa madiwani hao, God-
frey Kingamkono, ambaye ni Di-
wani wa Kata ya Ikimba, alisema
bajeti iliyopita mpaka sasa bado
robo mbili kukamilika, lakini ime-
shatekelezwa kwa asilimia 46 na
kwamba ana imani mpaka kufikia
mwisho wa mwaka itakuwa im-
etekelezwa kwa asilimia 100.



Halotel
yarejesha
faida kwa
jamii

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha in-
atekeleza agizo la Serikali ya
kurejesha faida kwa jamii,
Kampuni ya Simu ya Halo-
tel imemkabidhi Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma kiasi cha
zaidi ya Sh. milioni 20 kwa
ajili ya kuwawezesha vijana
wa mkoa huo kujiajiri kupitia
sekta ya ujenzi.

Mbali na fedha hizo, Halotel

pia imekabidhi vifaa mbalim-
bali vya hospitali kwa ajili ya
kuhudumia wagonjwa Vi-

kiwemo vitanda, neti, mashu-
ka na aproni vyenye thamani

ya zaidi ya shilingi milioni sita

katika Hospitali ya Makole
mkoani humo.

Akikabidhi misaada hiyo
kwa Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma DK. Binilithi Mahenge,
mbele ya Naibu Waziri wa
Uchukuzi na Mawasiliano,

Atashasta Nditiye, Mkurugenzi

Mtendaji wa Halotel Tanza-
nia, Nguyen Van Son, alisema
pamoja Na mambo mengine,
misaada hiyo imelenga kuun-
ga mkono juhudi mbalimbali
za maendeleo zinazofanywa

na Serikali ya awamu ya tano.
Son alisema katika kuhakik-

isha inaunga mkono jitihada

hizo za Serikali, Kampuni hiyo

ya simu ya Halotel imekuwa
mstari wa mbele kurudisha
faida kwa kile inachokipata
kwa kuisaidia jamii mambo
mbalimbali kwa lengo la ku-

kabiliana na changamoto zina-

zowazunguka Alisema hatua
hiyo imelenga kutoa shukrani

kwa wananchi kwa hatua yao

ya kuwaunga mkono kwa
kutumia huduma za kampuni
hiyo iliyosambaa nchi nzima

ikitoa huduma mbalimbali na

hasa katika maeneo na hasa
hii itakwenda kuwa chachu
ya maendeleo katika sekta
ya afya na ujenzi, hususani
kwa kuwawezesha vijana
kujiajri katika sekta za ujenzi

unaoendana na kukua kwa mji

wa Dodoma,” alisema Son.
Aidha, aliishukuru Seri-
kali kwa kuweka mazingira
wezeshi na rafiki yaliyowa-
vutia kuweza kwenye Sekta
yva Mawasiliano nchini na
kuongeza kuwa dhamira yao
ni kuendeleza ushirikiano na
kuhakikisha kuwa huduma
za mawasiliano zinakuwa za
viwango, ubora na gharama

nafuu kwa mtumiaji.

Aliipongeza Halotel kwa hat-

ua hiyo na kuzitaka kampuni

zingine kuiga mfano huo ikiwa

ni utekelezaji wa agizo la
Serikali linayozitaka kampuni
za simu kurejesha sehamu ya
faida kwa jamii.

Mkurugenzi wa
kampuni ya Halotel,
Nguyen Van Son
(wa pili kushoto),
akikabidhi mfano
wa hundi ya Shilin-
gi milioni 20.6 kwa
Mkuu wa Mkoa

wa Dodoma, DK.
Binilith Mahenge,
kwa ajili ya kuan-
zisha kiwanda cha
kufyatua matofali
cha kikundi cha vi-
jana wa mkoa huo,
katika hafla iliyo-
juzi. Wa pili kulia
ni Naibu Waziri wa
Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano,
Mhandisi Atashasta
Nditiye. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Serikali yaahidi nidhamu
matumizi fedha za wananchi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ERIKALI imeahidi ku-
umia vizuri fedha zitaka-
zopatikana ili kuhakiki-
sha zinaleta maendeleo
kwa Watanzania wote pamoja na
kuleta maendeleo ya umma.
Hayo yalisemwa na Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa,
Josephat
Kandege, Dodoma,
wakati akifunga mafunzo elekezi
kuhusu utekelezaji wa programu
ya lipa kulingana na matokeo ka-
tika sekta ya
elimu yaliyowashirikisha
wakurugenzi wa halmashauri
wa mikoa ya Dodoma na Moro-
goro, maofisa elimu wa shule za
sekondari na msingi na wadhibiti
ubora wa elimu.
Alisema hakutakuwa na utani
kwenye fedha za serikali ili ziwe
na tija kwa Watanzania wote,

kwa sababu serikali hii ni ya vi-
wanda na inahitaji kuona maen-
deleo kwa wananchi na si ufisadi.

Alisema pia haiingii akilini
kuona kuwa halmashauri inapa-
ta hati za mashaka kutokana na
kufanya malipo lakini, viambat-
anisho vya malipo hayo havione-
kani, kitu ambacho ni uzembe na
makusudi.

“Ni wajibu wenu kuzingatia
sheria, taratibu na miongozo ya
serikali ili kuepuka hoja za uk-
aguzi,” alisema.

Aidha, aliwacharukia baadhi
ya washiriki wa mafunzo hayo
ambao ni wakurugenzi kusaini
posho na kuondoka wakati
mafunzo hayo yakiendelea.

Alisema wakati mwingine wa-
kirudia kufanya hivyo atachukua
hatua dhidi yao.

Aliwataka kusimamia na ku-
fuatilia utekelezaji wa miradi
hasa ujenzi wa miundombinu
ya shule, ili ikamilike kwa wakati

sambamba na ujenzi wa ma-
jengo mbalimbali uzingatie ram-
ani zitakazotolewa na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

Alisema programu ya lipa kul-
ingana na matokeo katika sekta
ya elimu ilizinduliwa Septemba
2014 chini ya mpango wa ma-
tokeo makubwa sasa kwa lengo
la kuinua ubora wa elimu nchini.

Alisema, mwaka wa kwanza
wa utekelezaji wa programu
hiyo 2014/2015, mamlaka za seri-
kali za mitaa zilipokea Sh. bilioni
15.53 na mwaka wa pili jumla ya
Sh. bilioni 22.36 na mwaka wa
tatu 2016/2017 jumla ya Sh. bil-
ioni 40.09.

Alisema katika awamu ya nne
kiasi cha Sh. bilioni 40 kinataraji-
wa kupatikana.

Mkurugenzi wa Idara ya Utar-
ibu wa Elimu Tamisemi, Julius
Nestory, alisema walengwa wa
kikao hicho ni wakurugenzi,
maofisa elimu wa sekondari na

misingi na wadhibiti ubora wa
shule.

Alisema kikao kililenga zaidi
kutoa mafunzo na kufanya tath-
mini, ambapo serikali ilipeleka
zaidi ya Sh. bilioni 40.8 katika
halmashauri na mkaguzi na
mdhibiti alipokagua wakapata
hoja nyingi za ukaguzi

wakaona ni vyema maofisa
hao wakapata miongozo ili
waelewe.

“Kuna fedha zililipwa kama
masurufu lakini, viambatanisho
havionekani zilileta tabu kujibu
hoja za Mkaguzi na Mdhibiti wa
Hesabu za Serikali (CAG).

Aidha, alisema upungufu
mwingine ulioonekana ni ukose-
fu wa risiti kwa wale waliolipwa,
orodha ya waliolipwa ilikuwa na
shida na kuna fedha zilizokwen-
da kwenye miradi ya maendeleo
lakini ilichelewa kukamilika na
mingine ilikuwa chini ya kiwan-
20.

Ufisadi wapiga kambi kwenye ushirika

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

VYAMA vya ushirika nchini
vinakabiliwa na changamoto ya
ukosefu wa masoko ya uhakika
na endelevu pamoja na uba-
dhirifu unaofanywa na baadhi ya
viongozi wake.

Hayo yalielezwa jana na Mra-
jisi wa Vyama vya Ushirika na
Mtendaji Mkuu wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika Tanzania,
Tito Haule, wakati wa mkutano
wa makamishna wa tume hiyo,
viongozi wa vyama vikuu vya
ushirika pamoja na wadau wa

Haule alisema ushirika unaka-
biliwa na changamoto ya uba-
dhirifu unaofanywa na baadhi ya
viongozi wa vyama hivyo na uko-
sefu wa masoko ya uhakika na
endelevu kwa mazao na bidhaa
za wanaushirika.

“Kumekuwapo na changa-
moto mbalimbali zinazoikabili
tume katika utekelezaji wa maju-
kumu yake ikiwamo ukosefu wa
masoko ya uhakika na endelevu
kwa mazao na bidhaa za ushiri-
ka,” alisema Haule.

Alisema tume katika kuka-
biliana na changamoto hizo ina-
shirikiana na taasisi zote zinazoji-
husisha na masuala ya uwekezaji
ili kupata masoko.

Katika kukabiliana na changa-
moto ya baadhi ya viongozi
wabadhirifu wa vyama vya ush-
irika alisema, hatua mbalimbali
zimeanza kuchukuliwa ikiwa ni
pamoja na viongozi hao kuon-
dolewa katika nafasi zao na ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

Alisema matokeo ya uchun-
guzi yalibaini upungufu mbalim-
bali ikiwamo upotevu wa fedha
na mali za vyama, matumizi ma-
baya ya madaraka kwa viongozi

na watendaji wa vyama hivyo vya
ushirika.

Mambo mengine waliyoya-
baini ni pamoja na ukiukwaji wa
sheria ya vyama vya ushirika na
miongozo pamoja na ukiukwaji
wa taratibu za uendeshaji wa vy-
ama vya ushirika.

Mrajisi huyo alisema baada
ya kubaini mapungufu yaliyoji-
tokeza katika uchunguzi huo hat-
ua mbalimbali zilichukuliwa kwa
wahusika ikiwemo kuondolewa
madarakani kwa viongozi wa
bodi za vyama vya ushirika.

Alitataja hatua zingine zilizo-
chukuliwa ni wahusika kufik-
ishwa kwenye vyombo vya dola
kama polisi na Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), kwa uchunguzi
zaidi kwa ajili ya kufikishwa ma-
hakamani.

Alisema hatua zingine zilizo-
chukuliwa ni pamoja na kuwafik-

isha mahakamani watuhumiwa
waliobainika kufanya ubadhirifu
wa mali za vyama hivyo vya ush-
irika na kuwaandikia hati za ma-
dai wadaiwa wote waliobainika
kusababisha hasara katika cha-
ma cha ushirika.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Tume ya Maendeleo ya Ush-
irika Tanzania, DkTitus Kamani
iliagiza mali zote zilizokuwa za
ushirika popote nchini zilizo-
chukuliwa kiujanjauja zirudish-
we haraka.

Dk. Kamani alisema kumbu-
kumbu za mali za kila chama cha
ushirika zipo na watakaothubutu
kutaka kuzihujumu watakutana
na mkono wa sheria .

Alisema serikali ya awamu ya
tano chini ya Rais Dk John Magu-
fuli imedhamiria kuendeleza na
kuimarisha ushirika hapa nchini
kwa lengo la kumkomboa mwa-
nanchi kiuchumi.



HABARI ZANZIBAR

Wananchi walilia udogo Kituo
cha afya kukosa huduma

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

cha Umbuji Wilaya ya
Kati Unguja, wamese-
ma kuwa udogo wa
jengo la kituo chao cha afya una-
sababisha kukosa huduma za mat-
ibabu.

Wakizingumza na waandishi wa

hicho  cha afya hakikidhi mahi-
taji ya kuwahudumia wananchi wa
Jimbo la Umbuji katika utoaji wa
huduma.

hicho, alisema kituo hicho kilijeng-
wa kwa ajili ya huduma za afya ya
mama na mtoto, lakini kutokana na

ukosefu wa kituo cha afya imelazi-
mika kitoe huduma kwa watu wote.

“Hiki kituo ni kidogo sana hao
kinamama wenyewe na watoto
hakiwatoshi, hivyo tunaiomba seri-
kali itujengee jengo jengine kwa ajili
ya kituo cha afya kwa watu wote,”
alisema.

Khatib alisema mkusanyiko wa
wajawazito na watu wengine am-
bao hupatiwa huduma za afya kit-
uoni hapo ni changamoto pia kwa
kinamama kwa kuwa wanahitaji
eneo maalum ili kuweza kufichiwa
siri zao.

“Tunaushukuru mradi  wa
uwajibikaji wa (PAZA) ambao un-
atekelezwa na Chama cha Waandi-
shi wa Habari za Maendeleo (WA-
HAMAZA) kushirikiana na Taasisi
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ya Msitu wa Ngezi (NGERENACO),
tumekuwa tukipaza sauti zetu kwa
kueleza changamoto mbalimbali
ambazo baadhi zimefanyiwa kazi
tunaomba na hili la kituo cha afya
lifanyiwe kazi,” alisema.

Alisema kuwa maradhi yanay-
owasumbua husikika na watu wen-
gine, hivyo ni vyema kutengewa
eneo la faragha ili kuweza kueleza
matatizo yao bila ya kuona aibu.

“Wakati mwingine mama mjamzi-
to anavua nguo ili kumuonyesha
daktari ugonjwa unaomsumbua
na wanaume wapo hapo hapo,
hivyo haileti picha nzuri hasa huku
vijijini,”alisema.

Naye Rashma Shaaban mkaazi wa
Pagali ambaye alifika kituoni hapo
kwa ajili ya kupata huduma alisema,

kituo hicho kwa sasa ni kidogo na
hakikidhi mahitaji ya kinamama na
watoto wanaofika hapo kufuata hu-
duma.

“Hiki kituo ni kidogo, lakini pia
hakina madaktari wa kutosha,
unakuja hapa unachukuwa muda
mrefu kwa ajili ya kupata huduma
za uchunguzi wa afya ya mtoto,”
alisema. Kwa upande wake mkuu
wa kituo hicho ambaye hakutaka
kutajwa jina lake alikiri udogo wa
kituo hicho na upungufu mkubwa
wa madaktari na wahudumu katika
hospitali hiyo kulingana na mahitaji
ya wananchi.

“Tupo wafanyakazi watano tu ka-
tika kituo hiki ambacho kinatoa hu-
duma za afya kwa wananchi takrib-
ani 7000 kwa mwezi,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Maliasili Mifugo na Uvuvi Zanzibar, Maryam Juma Sadalla, akichangia kuhusu maendeleo ya miradi ya wizara hiyo,
wakati wa mkutano na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (hayupo pichani), uliofanyika katika ukumbi
wa Ikulu, mjini Zanzibar juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR

.
Waziri
aagiza
VYUO Vya
ufundi
kusajiliwa

Na Rahma
Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa
Elimu na Mafunzo
va Amali Zanzi-
bar, Riziki Pembe
Juma, amewataka
wamiliki wa vyuo
na wadau wa
elimu kuhakikisha
wanafanya usajili
wa taasisi zao kwa
kufuata utara-
tibu uliowekwa na
Baraza la Elimu ya
Sayansi na Ufundi
(NACTE).

Akifungua mku-
tano wa baraza hilo
na wakuu wa vyuo
mbalimbali wa

taasisi za sayansi
na ufundi Mjini Un-
guja, alisema usajili
utasaidia kuondoa
tatizo la vyuo hewa
na kupunguza
wimbi la wahitimu
wasio na sifa.

Alisema pia
kufanya udahili pia
kutawasaidia wa-
dau hao kuondosha
tatizo la wahitimu
kutokua na namba
za usajili ambazo
Zitawaruhusu wa-
nafunzi kuende-
lea mbele katika
masomo Yao.

Alisema kuvisaili
VYUO ViSivyo na
sifa ya kutoa elimu
ya juu husaba-
bisha usumbufu
mkubwa hasa kwa
wanafunzi kwa
kuwapotezea muda
na kushindwa ku-
pata ajira baada va
kumaliza masomo.

Wanawake waonywa kudai talaka bila utaratibu

Na Mwandishi Wetu, ma ya Kadhi kwa ajili ya usuluhi- “Njia pekee sahihi za kumaliza Pemba na kusikilizwa na kutolewa ndoa kabla ya kuingia katika
ZANZIBAR shi wa migogoro yandoa Mwanak- migogoro ya ndoa majumbani ni  maamuzi. makubaliano hayo.
werekwe mjini Unguja. Alisema  kufanya suluhu kwa kutumia wa- “Kesi za migogoro ya ndoa iki- “Kesi za migogoro ya ndoa

wamo zinazohusu talaka tumezi- na kudai talaka zimekuwa
pa kipaumbele cha kwanza kwa zikiongezeka katika Mahakama
ajili ya kusikilizwa na kupatiwa ya Kadhi, ambapo moja ya tatizo
ufumbuzi katika Mahakama za kubwa ni kukosekana kwa maadili
Kadhi ziliopo Unguja na Pemba,” na misingi ya ndoa katika jamii,”
alisema. alisema.

Kwa upande wake Kadhi wa Mahakama za Kadhi zilizoko
dhamana ya mahakama ya usu- Zanzibar hutumiwa na jamii ya
luhishi wa migogoro ya ndoa, Waislamu kwa ajili ya kuzipatia
Kassim Ali, alisema jamii ina- ufumbuzi kesi za talaka, matunzo
hitaji kupewa elimu zaidi kuhusu ya watoto pamoja na urithi.

WANAWAKE wametakiwa kua-
cha tabia ya kudai talaka wakati
inapotokea migogoro katika ndoa
zao, kwa kuwa kufanya hivyo ni
kuongeza matatizo na kusababi-
sha kuwapo wimbi la watoto wa
mitaani waliokosa matunzo.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Uwezeshaji, Wanawake, Watoto
na Wazee, Mauldlic Castico, wakati
wa uzinduzi wa jengo la Mahaka-

njia pekee ya kuleta ufumbuzi wa
migogoro ya ndoa ni usuluhishi
wa pande zote mbili kwa kuwa-
tumia wazee na viongozi wa dini
na siyo kudai talaka.

Alieleza kuwa migogoro yandoa
kwa kiasi kikubwa imesababishwa
na kusambaratika kwa familia na
hivyo kuwapo kwa idadi kubwa ya
watoto kukosa matunzo pamoja
na haki ya msingi ya elimu.

zee na viongozi wa dini,” alisema.

Naye Jaji Mkuu wa Zanzibar,
Omar Othman Makungu, alisema
kazi kubwa inayofanywa na ma-
hakama mbalimbali ikiwamo ya
Kadhi ni kuzifanyia haraka ufum-
buzi wa kesi za ndoa.

Alisema katika kipindi cha mwa-
ka jana jumla ya kesi za migogoro
ya ndoa 767 ziliwasilishwa katika
Mahakama za Kadhi Unguja na
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RATIBA

CAPITAL
TELEVISION

Mon 28 Jan
Al jazera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt
Series rpt :
Series rpt: Ode To Joy
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight
Toyota world of
wildlife rpt
CNN International
Eco@Africa rpt
Meza huru
The Décor rpt
Business edition
Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto

Al Jazeera

Tues 29 Jan
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt
Aibu Yako
Series rpt: Grapes
of justice
Series rpt: Ode To Joy
Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off
Out and About rpt
Capchat rpt
Ripoti Maalum rpt
Meza huru
Innovation
Ripoti Maalum
Series: Grapes of Justice
Series: Ode To Joy
Capital Prime
Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt
Al Jazeera

Wed 30 Jan
Al jazeera
CNN International News
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Series rpt: Grapes of
Justice
Series rpt: Ode To Joy
Local Pgm: The Monday

Agenda Rpt

Capchat rpt

CNN International
Innovation rpt
Meza Huru

Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice

Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

31

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

Series rpt: Grapes of

Justice

13:45
14:30
15:00

16:00
17:00
17:30
19:00
19;30
20:00

Series rpt: Ode To Joy
Business Edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Dakika 45 rpt

In good shape

Meza Huru

Turning the spotlight
Usafiri wako

Series: Grapes of Justice

20:45 Series: Ode To Joy

21:30
22:00
23:00

Capital Prime News
Capchat rpt

Al Jazeera

Frid 01 Feb

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

20:45
21:30
22:00
00:00

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt

The Decor rpt

Series rpt: Grapes of
Justice

Series rpt: Ode To Joy
Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Eco@Africa

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt

Al Jazeera

Sat 2 Feb

08:00
09:00
09:30
10:00
10:30
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

14:30

CNN International
Drive It rpt

Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Innovation rpt

QOut n'about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: Ode
To Joy

Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe

The Decor

Iron Chef.

Out n" about
Movie: Fangs

The other side rpt

Al Jazeera

Sun 03 Jan

08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

CNN International

In good shape
Capchat rpt

Sports Gazette rpt

Iron chef rpt

Out n about rpt
Bundesligga Kick Off rpt
Ripoti Maalum

Series rpt: Grapes of
Justice Inkulo

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live
Telenovela: Ode To Joy

Al Jazeera

TRV

I dexirna

MONDAY 28 Jan
Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mijue Zaidi
Habari za saa

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Shamba shape up
Afya ya Jamii
Isidingo

Habari

Dakika 45

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

TUESDAY 29 Jan
K Uwanja wa Mazoezi

Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu

Korean drama rpt: The Great

Queen Seonduk

Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Documentary: Living on
the edge

Kipindi maalum:

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 30 Jan
:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo

ALHAMISI

11:00 DADAZ [live)

12:00 Mpyd
15:00 FUMGLEA
1&:00 Bongo Hits
16:30 #HASHTAG
17:00 55ELEET
17:55 Kuragsa
1800 eNewz
TB:30 Musle
1900 EATV SAA 1
1930 MJADALA
21:00 Bongo Hits

Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Biko Draw

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Kipindi Maalum

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 31 Jan
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Igizo: Hatua
Usafiri wako
Habari za saa
Al jazeera
ljue Sheria
Habari za saa
Living on the edge rpt
Jungu Kuu
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Huduma ya kwanza rpt
Kipindi Maalum: Ewura
Usafiri wako
Isidingo
Habari
Malumbano ya hoja
Habari
The Base
CNN International

FRIDAY 01 Feb
:30 Uwanja wa Mazoezi

06 HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo

Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: TCRA
Habari za saa

Kipindi maalum: Tanesco
Kipindi Maalum rpt
Habari za saa

Mapishi

Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe
Uchumi na biashara
Kipindi maalum: TCRA
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

URDAY 02 Feb

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mjue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Hatua

Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

SUNDAY 03 Feb

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt: Fundi Rama
Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Biko draw

Mizengwe

3Mzuka

Bongo Movie: Fundi Rama 2
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

eNewz Kupata fununu,
vdaku na habari zofe za
mjini kuhusy wasanii na
maisha yao, ulimwengu
wa wasanaag, burudani no
pia maftukio yaliofokea
siku kama hivo kwenye
historio ya sanaa.

05:00 EA Breakfast

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

RADIO(y e

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPES|
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA i
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
06.00 AM AMKA NABBC 09.10AM MATANGAZO
06.30 AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00 AM NEWS BULLETIN 10.00AM NEWS BRIEF
710 AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPES| 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA I 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
10.00 AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10HRS UCHUNGUZ! KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 23.00 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03HRS AFRO TIZIl
16.03HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03.00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
16.30 HRS HOJAYALEO 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30HRS DIRA YA DUNIABBC
19.30 HRS SPOTILEQ FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TIME PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
21,05 HRS DAKIKA 45 06.30 AM NIPASHE
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
2215 HRS AFROTIZII 07.00 AM NEWS BULLETIN
23.00 HRS NEWS BRIEF 710 AM MATANGAZO
23.03HRS AFROTIZII 07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO (MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00 - 05:00HRS DK 45 (MARUDIO ) 07.40 AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPES|
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA i
TIME PROGRAMME 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |~ 09.10 AM MATANGAZO
06.00 AM AMKANABBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 10.00AM NEWS BRIEF
06.50 AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00 AM NEWS BULLETIN 10.10AM HIZINAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 1330 HRS DJ SHOW
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA I 16.30 HRS HOJAYALEO
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20 AM BRAND TALK 20.00 HRS NEWS BULLETIN
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10HRS UCHUNGUZ! KAMILI
10.00 AM NEWS BRIEF 21.00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00 - 05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJAYALEO 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
18.30HRS DIRA YA DUNIABBC 06.00 AM AMKANABBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30 AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 06.50 AM COMMERCIALS
2010 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00 AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
21,05 HRS DURU ZETU 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00 AM WATOTO SHOW
2215 HRS AFROTIZII 10.00AM NEWS BRIEF
23.00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
23.03HRS AFROTIZII 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 11:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00 - 05:00HRS HOUA YALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 1330 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA | 16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00 AM AMKA NABBC 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
06.50 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
710 AM MATANGAZO 20.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21,00 HRS NEWS BRIEF
07.40AM KUMEPAMBAZUKA 21.03HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA I 22.15HRS WEEK END SHOW Il
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 23.00 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03HRS WEEK END SHOW lI
09.20 AM BRAND TALK 01:00-03.00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO (MARUDIO )
10.00 AM NEWS BRIEF
10.08 AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
13:30HRS DJ SHOW 06.30 AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00 AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2010 HRS UCHUNGUZI KAMILI 1045AM SUNDAY SPECIAL
105 S DUROZETY. Lorns o2
g 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
e i 1600 HRS NEWS BRIEF
00-03:00HRS HRS  YALIYOMO YAMO (MARUDIO ) 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
-05:00HRS HOUA YALEO ( MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
- 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
THURSDAY
05.00 AM HALI YAHEWA/ KUMEPAVBAZUKAT 2" o NEWS BRIEF
06.00 AM AMKANABBC :
0630 AM NIPASHE 21.03HRS MAMBO MSETO
0650 AM VIATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00 - 03:00 FAMILIA (MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
L
18:00-18:10HRS HABARI SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20:00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YA UMJUAVYO 18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
1288128822% gklﬂﬁB\ [1)(/)\1\_/\ 21:30-01:00HRS LADHALAINI
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May, Bunge
waomba
mKataba mpya

LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, Theresa
May, ametaka kufunguliwa upya ma-
zungumzo na Umoja wa Ulaya (EU).

May aliwaambia wabunge wa Uin-
gereza kuwa kuna haja ya kuwapo
Kwa mazungumzo mapya na EU.

Hatua hiyo imekuja wakati juzi
wabunge wa Uingereza walipigia
kura marekebisho kadhaa ya kuan-
daa mazungumzo hayo.

Licha ya onyo ambalo limekuwa
likitolewa na nchi 27 mwanachama
wa EU, kuwa makubaliano yali-
yokataliwa Januari 15 hayawezi
kujadiliwa tena, Bunge la Uingereza
bado linaomba mkataba mpya.

Marekebisho hayo yalipigiwa kura
na idadi kubwa ya wabunge, katika
kura hizo wabunge waliopiga kura
yva ndiyo walipata ushindi wa kura
317 dhidi ya 301 waliosema hapana.

May amekuwa akikabiliwa na
shinikizo la kufanyika kwa kura
mpya ya maoni kuhusu Uingereza
kujitoa katika Umoja wa Ulaya.

Hata hivyo, May ameendelea
kupinga hoja hiyo akisema kuwa
itakuwa ni kwenda kinyume na
matakwa ya wananchi ambao wengi
waliomba nchi yao kujitoa katika
umoja huo. RFI

Tanzania,
Rwanda vinara
kupambana na
ufisadi

BERLIN, Ujerumani

SHIRIKA la Kimataifa la Transpar-
ency International (TI), limetoa ripoti
inayoonyesha hali ya ufisadi duniani
mwaka 2018, ambapo imeonyesha
Tanzania na Rwanda ndiyo mataifa
pekee yaliyofanya vizuri katika vita
dhidi ya rushwa.

Rwanda ilitajwa kufanya vizuri
zaidi kwa kuwa na pointi 56 ikiwa
katika nafasi ya 48, wakati Tanzania
ikiwa katika nafasi ya 99 kwa kupata
pointi 36.

Ripoti hiyo pia imebaini kuwa
Kenya ilishuka kwa pointi moja
kutoka mwaka 2017, ambapo ilikuwa
na pointi 28, huku mwaka jana ikiwa
na pointi 27 na kushika nafasi ya 144
kati ya nchi 180.

Uganda ilipata pointi 26 na ku-
chukua nafasi ya 149, Burundi iko
katika nafasi ya 170, huku Sudan
ikiwa katika nafasi ya 172 ikiwa na
pointi 16.

Transparency International hutumia
vigezo ambapo sifuri ni alama ya
nchi inayofanya vizuri zaidi, huku
100 ikiwa ndiyo nchi iliyozorota zaidi
katika nyanja hiyo.

Mwenyekiti wa taasisi hiyo, Fer-
reira Rubia, alisema jinsi demokrasia
ilivyokita mizizi kwa baadhi ya nchi,
ndivyo uwezekano wa nchi hiyo
kufanya vyema katika orodha hiyo ya
nchi fisadi zaidi duniani. VOA

' Upinzani Zimbabwe: Kheri
Mugabe kuliko Mnangagwa

HARARE, Zimbabwe

CHAMA kikuu cha upinzani nchini
Zimbabwe MDC, kimelaani vikali ukan-
damizwaji uliotokea wakati wa kuz-
imwa kwa maandamano kupinga ku-
panda kwa bei ya mafuta nchini humo.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka ma-
shirika ya mawakili kwa ajili ya haki
za binadamu, zaidi ya watu 800 wa-
likamatwa wakiwamo wafuasi wa up-
inzani na wale wa mashirika ya kiraia.

Katika mkutano na waandishi wa
habari juzi chama kikuu cha upinzani
cha Movement for Democratic Change
(MDC), kimelaani ukandamizaji un-
aoendelea kutokea nchini Zimbabwe
kwa siku za hivi karibuni.

Umesema ukandamizaji huo ume-
sababisha vifo baada ya kuwapo kwa
maandamano dhidi ya kupanda kwa
bei ya mafuta wiki mbili zilizopita.

Watu zaidi ya 800 walikamatwa kwa

mujibu wa Chama cha Wanasheria
wa Haki za Binadamu kinachoju-
muisha wanaharakati, mashirika

Ni uongo ya kiraia na wanasiasa wa upin-
mtupu kuse- ...

ma kwamba Wameeleza kuwa ukandamizaji
MDC iliandaa huo ni tofauti na hauhusiani na
maandamano P
hayo. Na mgomo wa wiki mbili 21llqu!ta..
bado tunaen-  Vikosi vya usalama nchini Zim-
delea ku- babwe vinashutumiwa kuende-
lengwa. Zaidi sha operesheni zao usiku katika
yawabunge maeneo yenye makazi, huku waki-
wetu wakamata na kuwapiga raia wasio
arobaini kuwa na hatia na kuwafanyia viten-
wamefany- q, yya dhuluma wanawake.

c’;’; “"gﬁgﬂ: Chama kikuu cha upinzani cha
ishaji, wen- MDC kimeshtumu mbinu zilizo-
ginewame- tumiwa Katika operesheni hiyo
fanyiwa ambazo wamedai ni za kikatili zai-
vitisho. Na di kuliko wakati wa Rais wa zamani
sitawame-  wa nchi hiyo, Robert Mugabe.
kamatwa. Kwa mujibu wa kiongozi wa

chama cha MDC, Nelson Chami-

sa, alisema serikali inatafuta
kuangamiza upinzani wa kisiasa.

“Ni muungano wa wafanyakazi,
ZCTU, ambao uliitisha maanda-
mano hayo. Upinzani hauhusiki.
Ni uongo mtupu kusema kwamba
MDC iliandaa maandamano hayo.
Na bado tunaendelea kulengwa.
Zaidi ya wabunge wetu arobaini
wamefanyiwa vitendo vya udhal-
ilishaji, wengine wamefanyiwa viti-
sho. Na sita wamekamatwa.

“Wamekamatwa kwa sababu
ya kuwa ni upande wa upinzani,
kuwa katika upande wa upinzani
leo ni uhalifu,” alisema Chamisa.

Chamisa aliishutumu jumuiya
ya kimataifa kukaa kimya, hasa ju-
muiya ya kikanda, SADC.

Kwa upande wa serikali ya Zim-
babwe, unaushtumu upinzani
kuandaa maandamano hayo na
kuchochea vurugu. RFI

K
1y}

Rais wa Venezuela, Nicolas Maduro, ambaye kwa sasa amekataa kuitisha uchaguzi nchini humo. PICHA: REUTERS

Maduro akataa kuitisha uchaguzi

CARACAS, \Venezuela

KIONGOZI wa Venezuela, Nicolas Maduro,
amesema yuko tayari kwa mazungumzo
na upinzani na kuitisha uchaguzi wa
mapema wa bunge.

Mapambano ya kuwania madaraka
ya kuidhibiti Venezuela yamepamba
moto baada ya serikali jana, kushinikiza
uchunguzi ambao huenda ukasababisha
kukamatwa kiongozi wa upinzani aliyeji-
tangaza kuwa rais wa mpito nchini humo
Juan Guaido.

Mahakama ya juu kabisa ya Venezuela
imepitisha vikwazo dhidi ya Guaido kusa-
firi nje ya nchi hiyo na akaunti zake ku-
zuiliwa.

Hatua hii inaonekana kulenga kulipiza
kisasi kutokana na vikwazo ilivyowekewa
Venezuela na Marekani katika biashara
yake ya mafuta.

Vikwazo hivyo vinatarajiwa kutikisa
uchumi wa nchi hiyo, mwanachama wa

shirika la nchi zenye kuzalishwa kiwango
kikubwa cha mafuta duniani OPEC, uchu-
mi ambao tayari umeshaporomoka.

Guaido anatambuliwa kama rais na
Marekani pamoja na nchi nyingi za Ma-
gharibi, huku akionekana kuupa changa-
moto kubwa utawala wa miaka sita wa
Rais Nicolas Maduro.

Rais Donald Trump wa Marekani alise-
ma serikali yake pia inamtambua mjumbe
wa kidiplomasia kutoka upande wa up-
inzani wa Guaido katika ubalozi wa Ven-
ezuela nchini Marekani, Carlos Alfredo
Vecchio.

Vecchio baada ya kukutana na Makamu
wa Rais wa Marekani, Mike Pence, juzi
aliutaka ulimwengu kusaidia kuikomboa
Venezuela.

“Tuliweka wazi kwamba hivi vita sio
kuhusu itikadi. Hivi ni vita kati ya demokra-
sia na udikteta. Hivi ni vita kati ya udikteta
ambao kwa hali zote unaendeshwa na
utawala wa Cuba dhidi ya ulimwengu ulio

huru. Hatuwezi kushinda vita hivi peke
yetu.”

“Tuna majukumu makubwa kama
wana Venezuela, lakini tunawaomba ny-
inyi ulimwengu ulio huru kutukomboa
kwa namna fulani, Venezuela ambayo iko
kwenye ukoloni wa utawala wa Cuba. Kwa
hivyo tutaendelea kupambana mpaka tut-
akapoipata tena demokrasia yetu na ndio
sababu tutaendelea kuomba msaada wa
kimataifa,” alisema Pence.

Guaido ameitisha maandamano zaidi
jana na anatarajia kufanya mengine mwis-
honi mwa wiki, ili kuendelea kumshinikiza
Rais Maduro kupitia sauti za wananchi mi-
taani.

Maduro ambaye anamtuhumu Guaido
kuendesha jitihada zinazosimamiwa na
Marekani za kutaka kumpindua madara-
kani bado anaungwa mkono na uongozi
wa juu jeshini na hakuna dalili kwamba
atasalimu amri labda mambo yabadilike.
DW
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Gesi asilia sasa yatua
nyumbani, viwandani

Na Salome Kitomari

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad,
kwa mwaka wa fedha 2015/16, ilibainisha
kuwa bomba la gesi asilia linatumika kwa
asilimia sita, huku Shirika la Umeme (Ta-
nesco) likiwa ndiyo mtumiaji pekee wa
bomba hilo.

Katika ripoti yake hiyo, CAG Assad,
alisema suala hilo ni kinyume cha mata-
rajio ya wengi kwamba gesi hiyo ingenu-
faisha wananchi wengi.

Katika kutekeleza mapendekezo ya
CAG Assad ambaye alishauri gesi hiyo
itumike kwa mambo mengine mbali na
ufuaji wa umeme, Shirika la Maendeleo
ya Petroli (TPDC) limeanza kusambaza
gesi asilia kwenye nyumba za wananchi
katika maeneo ya Mikocheni na Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM).

Vilevile, gesi imewekwa kwenye vi-
wanda mbalimbali, ikiwa ni pamoja na vi-
wanda vya Coca-Cola na Bidco, vilivyopo
Mikocheni. Awali gesi hiyo ilikuwa inatu-
mika kwenye nyumba za TPDC pekee.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa

Habari wa TPDC, Maliki Munisi, alisema
usambazaji umefanikiwa baada ya kazi
hiyo kuanza mwaka jana kwa kutoa gesi
kupitia bomba dogo kwenye Kituo cha
Ubungo kwenda kwenye maeneo husika.

“Gesi asilia inasambazwa kutoka Ubun-
go kupitia Barabara ya Sam Nujoma hadi
Mikocheni, na huko njiani nyumba zi-
lizoko jirani na bomba zinashawishiwa
kuunganishiwa huduma hiyo,” alisema.

Aliyataja maeneo yatakayopata gesi
hiyo kuwa ni UDSM, ambayo kwa sasa
wataanza na mgahawani, wakifuatwa na
Sinza, Mlalakua, Shekilango, Mwenge na
Mikocheni.

“Tayari ujenzi umeanza kwenye nyum-
ba 24 ambazo wanajengewe mfumo na
kuungwa kwenye mita, pia mgahawa wa
UDSM nao unaungwa, kazi hiyo inafany-
wa na TPDC yenyewe na mafundi wetu
wapo kazini kwa sasa,” alisema.

Aliongeza kuwa nyumba 55 za maeneo
ya UDSM, nazo zitaunganishwa huduma
hiyo baadaye kwa kuwa lengo ni kuhakiki-
sha Watanzania wananufaika na huduma
hiyo na kuachana na matumizi ya mkaa.

Kwa mujibu wa Munisi, wanashindwa

kusambaza gesi asilia hadi maeneo ya
ndani, kwa kuwa hakuna miundombinu
mizuri na kwa sasa wanapitisha kwenye
barabara zenye miundombinu mizuri na
nyumba zilizoko maeneo hayo.

Alisema iwapo watajitokeza wananchi
wakaungana kati ya 10 hadi 20 na kuwa
tayari kuunganishwa na huduma hiyo,
TPDC itafanya hivyo kwa kuwa ndiyo
itakuwa rahisi kuliko kuunganisha mtu
mmoja au wawili kwenye eneo moja.

“Kila mteja ataungiwa huduma hiyo
baada ya kuletewa mita. Tunawahimiza
watu waungane, walete maombi nasi tuta-
waungia huduma hiyo,” alisema.

Munisi alisema lengo la serikali ni
kusambaza gesi asilia kwenye maeneo
yote nchini, ili kuachana na matumizi ya
mkaa.

“Mkoa wa Mtwara na Lindi nako
tumeanza kutengeneza mifumo, nyumba
zinazostahili kulipwa fidia kupisha
mradi zimeshafahamika. Changamoto
ni upatikanaji wa vifaa ambavyo
vingi vinaagizwa nje ya nchi kwa oda
maalum ambayo huchukua muda mrefu
kukamilika,” alisema.

Mkurugenzi wa Fedha wa Benki ya Biashara ya DCB, Zacharia Kapama (wa pili kushoto), akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es Salaam juzi wakati akitangaza faida iliyopatikana katika benki hiyo kwa mwaka 2018.

Wengine kutoka kushoto ni Mkuu wa Kitengo cha Masoko na Mawasiliano, Rahma Ngassa, Mkurugenzi wa Biashara,

James Ngaluko na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Ndani, Deogratius Thadei. NA MPIGAPICHA WETU

Serengeti
yazindua kampeni
kuzuia ulevi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia va Serengeti (SBL),
imezindua kampeni inayolenga
kutoa elimu kwa umma juu ya
unywaji wa kistaarabu, ikiwa moja
ya hatua muhimu zinazochukuliwa
na kampuni hiyo kuzuia ajali nyingi
zinazosababishwa na madereva
wanaoendesha wakiwa wametumia
vilevi.

Kampeni hiyo inayobeba ujumbe
wa “usitumie kilevi na kuendesha
chombo cha moto’ ilizinduliwa
kongamano lililojadili unywaji wa
kistaarabu ambalo liliwaleta pamoja
wadau kama vile Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani,
Mamlaka ya Usafirishaji wa Majini
na Nchi Kavu (Sumatra), madereva,
abiria na wadau wa sekta ya usa-
firishaji.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa kampeni hiyo, Mkuu wa
Kikosi cha Usalama Barabarani
Mkoa wa Mwanza, Mkaddam Hamis
Mkaddam, alisema kwa kulishiriki-
sha Jeshi la Polisi, SBL imeiunga
mkono serikali katika kuelimisha
umma juu ya unywaji wa kistaarabu
na kusisitiza umuhimu wa kutatua
tatizo hilo.

Mkaddam alisema baadhi ya watu
na hasa madereva hunywa Kiasi
kikubwa cha pombe bila kujali mad-
hara yanayoweza kusababishwa
na kitendo hicho na kuonya kuwa
vitendo vya aina hiyo vinaweza
kusababisha ajali mbaya.

Alisema pamoja na kusababisha
vifo visivyotarajiwa na majeraha,
unywaji usiokuwa wa kistaarabu
una maadhara makubwa kwenye
sekta ya afya kwa kuwa kiasi kikub-
wa cha fedha kinatumika kwa ajili
va huduma, dawa na vifaa tiba kwa
waathirika wa ajali za barabarani,
hivyo kuwa mzigo kwa serikali.

“Ajali hizi pia ni mzigo kwa vy-
ombo vyetu vya utekelezaji wa she-
ria kwa kuwa maofisa wanalazimika
kuzishughulikia wakati zinaweza
kuzuilika ambazo zinasababishwa
na madereva wanaondesha wakiwa
wametumia vilevi,” Mkaddam al-
iongeza.

Kesi watuhumiwa mauaji mwanaharakatiﬁ uvjangili Feb.13

mkazi wa Temeke Mikoroshini; Chambie

Na Hellen Mwango da kesi hiyo.

Awali Wakili wa Serikali, Saada Moham-
med, alidai kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya
kutajwa na kwamba upelelezi wake hau-
jakamilika.

Hata hivyo, wakili wa utetezi, Herman
Lupogo, alilambia mahakama kuwa
mara ya mwisho upande wa Jamhuri ul-
idai upelelezi umekamilika, hivyo unasu-
biri kuwasilisha taarifa kwa Mkurugenzi wa
Mashtaka(DPP).

“Mheshimiwa hakimu, upande wa Jam-
huri unatuchanganya, tarehe ya mwisho
ulidai upelelezi umekamilika, lakini leo
wanasema upelelezi haujakamilika, wat-
ueleweshe nini kinaendelea,” alidai wakili
Lupogo.

Mbali na Nyandwi, washtakiwa wengine
ni raia wa Burundi, Nduimana Jonas maaru-
fu Mchungaji (40) mkazi wa Kamenge Bu-
rundi; Godfrey Salamba (42), mkazi wa
Kinondoni Msisiri A; Inocent Kimaro (23),

Ally (32), mkazi wa Kia/Boma na Ofisa wa
NBC, Robert Mwaipyana (31).

Wengine ni Meneja wa Benki ya Backlays,
Khalid Mwinyi (33), mkazi wa Mikocheni
B; Rahma Almas (37), mkazi wa Mbagala B
na Mohammed Maganga (61). Wengine ni,
Allan Mafue, Ismail Mohammed, Leornad
Makoye, Amino Sham, Ayoub Selemani,
Joseph Lukoa, Gaudence Matemu na Abuu
Mkingie,

Katika shtaka la kwanza, washtakiwa kwa
pamoja wanadaiwa kuwa kati ya Julai Mosi
na Agosti 16, 2017 walikula njama ya kufanya
mauaji ya Lotter.

Katika shtaka la pili, washtakiwa hao wa-
nadaiwa Agosti 16, 2017 katika makutano ya
barabara za Chole na Haile Selasie iliyopo
Wilaya ya Kinondoni Dar es Salaam, wana-
daiwa kumuua Lotter.

KESI ya mauaji ya mwanaharakati dhidi ya
ujangili, Wayner Lotter (52), inayomkabili
raia wa Burundi, Habonimana Nyandwi na
wenzake 16, imepigwa kalenda hadi Febru-
ari 13, mwaka huu kutokana na upande wa
Jamhuri kudai upelelezi haujakamilika.

Dar es Salaam, iliketi chini ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Salum Ally, na kuipiga kalen-

MALUMBANO YA HOJA: sAA 3:05 USIKU

Fuatilia mada ya leo* Mmomonyoko wa maadili nchini. Je, jamii inatimiza
wajibu wake? Watazamaji wetu Kipindi hiki kitawajia mubashara kutoka studio
na mnakaribishwa kuja studio kushiriki kwa kutuma majina yako mawili kupitia
simu namba 0759 322711. Pia Malumbano ya Hoja inapatikana mubashara ikiwa
hewani kupitia akaunti zetu za facebook@ITVTanzania na Youtube ITV Tanzania.
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MATANGAZO MCHANCANYIKO

HUDUMA MBALIMBALI

MKOPO WA HARAKA NA NAFUU Pata
mkopo wa dharura ndani ya siku 2. Kwa
wafanyakazi na Wafanyabiashara kutoka
ENTERPRISE FINANCE LIMITED (EFL). Kwa
mawasiliano Zaidi piga: 0768 928516 /
0653 258662. KARIBU EFL.

ELIMU/MAFUNZO

NAFASI ZA MASOMO: Tanzania re-
search and Career development institute.
Reg pwf/041.Certificate na diploma za
kilimo,mifugo, na maendeleo ya jamii.
Mawasiliano:0767574701/0758753063.
www.tracdi.ac.tz

TUNAAJIRI WASICHANA WA MAUZO
(SALES). SIFA KIDATO CHA NNE. UMRI
KUANZIA MIAKA 25 - 38 AWE MTANZA-
NIA. MASLAHI MAZURI. PIGA SIMU NAM-
BA 0714 634046.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU

KUPOTEA KWA CHETI

115037102

Tresphory S. Gowele anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha

nne chenye index S$1711-0097
kilichotolewa na Baraza la Taifa
mwaka 2011 katika shule vya

Sekondari Mount Livingstone. Yeyote
atakaekiona atoe taarifa  kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: MWJ/RB/1812/2016

KADI YA GARI

IMEPOTEA

AGGEY KINASHA HERMAN
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari
Yenye namba za usajili
T 963 DDD aina ya
SUZUKI CARRY
Yeyote atakayeiona
anaombwa atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho
karibu. Taarifa Polisi:
OB/RB/48/2019

115033702

KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

CRDB BANK LTD inatangaza
kupotelewa na kadi ya gari yenye
usajili namba T126 AUW aina ya
LANDCRUISER TOYOTA, yenye

chasis namba
JTERBIJ100042853,
engine namba [H20570278.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
MS/RB/451/2019

115036902

THEONESTINA PROSPER
BUYOBE Anatangaza kupotelewa
na kadi ya Pikipiki yenye namba ya

usajili MC 948 CBG aina ya SANYA.

Chassis namba
LK1PCKL18H1051403
Engine namba 162FMJ470515682

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi.

Taarifa ya Polisi:
MW/RB/918/2019

115037002

STANSLAUS HAROON
NYONGO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari yenye
namba za usajili T. 555 CAM
TOYOTA IST. Chassis namba
NCP610035367. Engine namba
INZAB65919.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
KJN/RB/625/2019.

KADI YA GARI
GRACE MUGYABUSO
LESILWA anatangaza kupotelewa
na kadi ya GARI i aina ya PRADO
yenye namba za usajili T 671 CVK.

Chassis namba VZJ1Z1 - 0002412.
Engine namba 5VZ - 1612280.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/ RB/185/2019.

215038801

KADI YA GARI

IMEPOTEA

INES KAJIBU MBIMBI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari
Yenye namba za usajili T 725
BCL ainaya TOYOTA
NADIA,chasis no
SXN10022403, Engine
no.SXN100022403
Yeyote atakayeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu.
Taarifa Polisi:

115033602

KJN/RB/625/2019

JOSEPH WILBERT MHOHA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili MC 204 ACR
TVS KING.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
KJN/RB/621/2019.

JOSEPH WILBERT MHOHA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajili MC 209 ACR TVS
KING.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
KJN/RB/621/2019.

oaon
KADI YA PIKIPIKI KADI YA PIKIPIKI REGISTRATION CARD.

PROFESSOR JAY
FOUNDATION FOR
TANZANIA COMMUNITY
Registered under Non-

Governmental Organisation
Act, 2002 do here by
announce the loss  of
Certificate of Registration with
Registration No.
00NG0/00003234. Whoever
finds it, kindly report to the
nearest police station. REF
NO: DOM/RB/13822/2018.

KADI YA GARI
IMEPOTEA

MARTHA JOSEPH KIMATI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari
Yenye namba za usajili
T214 AHN, aina ya
TOYOTA RAV 4
Chassis namba: SXA117049241.
Engine namba 352230979
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu.

Taarifa Polisi: KIN/RB/630

115032902

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Zuwena Twaha Hemedi
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye usajili
namba T 622 CMN aina ya
TOYOTA PRADO ,yenye
chasis hamba
11Z2J950048204, engine
namba BZJ95034089. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:

115035502

KJN/RB/344/2019

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

Fair Deal Auto (Pvt) Limited
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
y ausajili MC 703 CAE aina
ya BAJAJ BOXER, yenye
engine namba
PFZWJC19039, chasis
namba
MD2A21BYOJWC89433.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Polisi Taarifa:

115035702

KJN/RB/344/2019

George E. Mapunda
anatangaza kupotelewa
na kadi ya pikipiki yenye
usajili namba T345 BPL

aina ya TOYO. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha
Polisi.
Polisi Taarifa:
MAG/RB/10163/18

115035802

RASHID AHMED
AL-HADHRAMI Anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki

yenye namba za usajili T.541
CTM aina ya HONDA KAWASAKI
rangi nyekundu,Chasis namba
JKAEXVA18HA008014, Engine
namba 1KAFE7326.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo kilichokaribu nae.
Taarifa ya polisi
MB/RB/9J/2019

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

KURUGENZI wa Inter Milan,

Piero Ausilio, amesema haku-

na ofa yoyote nzuri iliyotolewa

kwa ajili ya winga wao, Ivan
Perisic.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Croatia,
Perisic amekuwa akihusishwa na mpango
wa kutua kwa miamba wa Ligi Kuu ya Eng-
land, Arsenal baada ya kuwasilisha maom-
bi ya kutaka kuondoka hapo Inter.

Hata hivyo, Ausilio amebainisha kwam-
ba, miamba hao wa Serie A bado hawaja-
pata ofa nzuri kwa ajili ya mchezaji wake
huyo mwenye umri wa miaka 29, ambaye
alifika fainali ya kombe la Dunia akiwa na

Guardiola ainyooshea
mikono Liverpool

MANCHESTER, England

timu yake ya taifa.

“Perisic anataka kuondoka, lakini haku-
na ofa nzuri iliyotolewa,” alisema Ausilio.

“Kama atabakia, natarajia atatulia. Tu-
natarajia kuendelea kupambana na naami-
ni hakutakuwa na tatizo. Sidhani kama ita-
chukua muda mrefu.

“Naweza kusema kwamba, soko la usajili
kwa Inter limefungwa. Tulikuwa na tatizo
la wachezaji kuwa fiti huku pengo la Sime
Vrsaljko limezibwa haraka na ujio wa Ce-
dric Soares kutoka Southampton.

“Inter ilikuwa na matatizo kidogo kwa
miaka michache iliyopita, ikiwa imebadili
wamiliki mara tatu, lakini sasa tumeimari-
ka na mambo yanaonekana kwenda sawa.”

KIPIGO cha 2-1 kutoka kwa Newcastle ‘kimemkata
maini’ kocha wa Manchester City, Pep Guardiola na
kupunguza matumaini ya kuwa kinara wa Ligi Kuu ya
England.

Kipigo hicho cha Jumanne usiku kiliwapa nafasi zaidi
Liverpool kuendelea kujichimbia kileleni, ikifukuzia
kuweka tofauti ya alama saba muhimu dhidi ya Man-
chester City inayowanyemelea.

Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mechi

hiyo, Guardiola alisema kuwa ni muhimu kukubaliana
na matokeo ya mpira wa miguu kwakuwa ni ushindani
na kwamba unaweza kushindwa.

Alikiri kuwa kutokana na matokeo yao, kikosi chake
kina mlima mrefu mbele yao kuifikia Liverpool.

“Ni ngumu. Ni kama hatuna faida ya wazi ya ku-
pata ushindi lakini tunapaswa kuendelea. Tunapaswa
kucheza michezo yetu na kufahamu tunachotakiwa
kufanya,” alisema Guardiola.

“Tulikuwa na nafasi leo (juzi) kupunguza tofauti ya
alama za anayeongoza.. Unapokuwa nyuma unapaswa
kushinda mechi zako, lakini hatukufanya hivyo,” al-
jongeza.

Hata hivyo, kocha huyo hakutaka kuwatupia mzigo
wa lawama wachezaji wake, badala yake aliamua ku-
kumbushia jinsi ambavyo wamekuwa wakifanikiwa.

Jana Jumatano, Liverpool ilitarajiwa kucheza na
Leicester City ambayo inashika nafas.l va 10 katika
msimamo wa Ligi.

-
Juventus

yamkatia
tamaa Pogba

TURIN, Italia

KLABU ya Juventus imevunja ukimya
kuhusu tetesi za kutaka kumsajili tena ki-
ungo wa Manchester United, Paul Pogba.

Tetesi za Pogba kurejea Juventus zili-
vuma zaidi wakati Jose Mourinho akiwa
kocha wa Mashetani Wekundu hao wa Old
Trafford, lakini zilianza kupungua baada
ya Ole Gunnar Solskjaer kushika usukani
akimpa nafasi ya kutosha nyota huyo wa
Ufaransa.

Kiwango bora zaidi kilichooneshwa na
Pogba katika wiki za hivi karibuni kime-
muibua kocha wa Juve, Massimiliano Al-
legri ambaye amedai kuwa matumaini ya
kumnasa tena mshambuliaji huyo yamefi-
fia.

“Ni  vigumu  kumuona Pogba
akiichezea Juventus tena,” Allegri
aliwaambia waandishi wa habari.

“Sitaki kujidanganya katika hili. Nadhani
itakuwa vigumu sana kumuona Pogba
akiwa ndani ya jezi ya Juventus,” aliongeza.

Pogba alihamia Manchester United
mwaka 2016 akitokea Juventus kwa dau
la dola milioni 117 lililoweka rekodi ya du-
nia. Aliichezea Juventus tangu mwaka 2012
akiwa kijana mdogo.

Kaka yake, Florentin ameeleza kuwa
kama ataondoka Manchester United,
Pogba anaweza kuelekea kati ya timu tatu
ambazo ni Manchester City, Real Madrid
au Barcelona.

Januari 25, Manchester United il-
ipoichapa Arsenal 3-1, uwezo wa Pogba uli-
kuwa gumzo mitandaoni. Mwandishi wa
habari nguli wa Uingereza, Piers Morgan,
alichochea moto zaidi baada ya kumfanan-
isha Pogba na Mesut Ozil wa Arsenal anay-
etajwa kuwa kati ya wachezaji bora zaidi
duniani. Wengi hawakukubaliana naye.
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KOMPANY
KUTOONGEZEWA
MKATABA

MANCHESTER, England

Lukaku:
Mourinho
anatakiwa
kuheshimiwa

MANCHESTER, England

AHODHA wa klabu ya Manchester
City, Vincent Kompany hatopewa
mkataba mpya kwa mujibu wa ko-
cha, Pep Guardiola.

Mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 32 raia wa Ubelgiji unakamilika
mwisho wa msimu huu. .

Ameichezea klabu hiyo
mara 14 msimu huu na sasa
anauguza jeraha la misuli.

“Ni mchezaji mzuri, la-
kini ukweli ni kwamba
katika kipindi cha miaka T

MSHAMBULIAJI wa klabu ya Manchester Unit-
ed na timu ya taifa ya Ubelgiji, Romelu Lukaku
amefunguka na kutoa ya moyoni yanayomhusu
aliyekuwa kocha wake, Jose Mourinho.

Mshambuliaji huyo amefunguka na kusema
Mourinho anahitaji kupewa heshima yake
hapo Manchester United kwa yale aliyoyafanya
katika klabu hiyo.

Lukaku amesema; “Mourinho amefanya
mambo makubwa na alihitaji heshima yake,
kwani aliikuta Manchester United ikiwa katika
nafasi ya 6 kwenye msimamo wa ligi na kui-
pandisha hadi nafasi ya pili.

“Lakini pia akiwa nafasi ya 6 alishinda
mataji matatu likiwamo la Europa League.”
Akizungumza na kituo cha Eleven Sport

Lukaku ameongeza, “Mourinho alitege-

mea kujenga kitu kikubwa United, la-

kini mambo hayakuenda vizuri, naamini
kwamba amefanya vitu vikubwa, hivyo
kwa upande wangu namheshimu pia ni

kocha aliyenisajili mimi.”

Lukaku pia alimuongelea kocha wake
wa sasa hivi, Ole Gunnar na kusema, “Sol-
skjaer ndio anaanza sasa hivi, naamini kila

kitu kitaenda vizuri nafikiri tutamaliza ligi

mitano iliopita amecheza
mechi chache,” amesema
akinukuliwa na gazeti la ¥
' Daily Mail.
“kwa hiyo ndio hali tu- !
nayoweza kuweka mezani
na klabu itajadiliana na
wakala wake na kufanya ua- *
muzi mzuri.” \
“Huwa tunapomkosa uwan-
jani. Yeye ni muhimu ninahodha |
wetu na akiwa uwanjani anatu-
patia cha ziada ambacho mabeki
wachache wa katikati duniani wa-

naweza kutoa.” katika nne bora na pia hata kushinda moja ya
Ripoti zaidi zinasema kwamba, mataji tunayoshiriki.”

kuwa City ilitaka kumpatia Kompany Ikumbukwe kwenye ligi ya mabingwa Ulaya

mkataba wa miezi 12, lakini hali yake Manchester United watakutana na PSG Feb-

ya majeruhi ndio ilizua wasiwasi. ‘ ruari 12 na kwenye FA akipangwa na Chelsea
Amecheza mechi tatu pekee tangu baada ya kutupilia mbali Arsenal ambayo ndio

mwanzo wa Novemba huku mechi yake mbabe wa michuano hiyo akitwaa mara 13.

ya mwisho ikiwa ushindi dhidi ya Liv-
erpool mnamo Januari 3. Kompany ali-
wasili katika klabu ya City mwaka 2008
kutoka klabu ya Hamburg ya Ujerumani.

Ralkitic: Nataka
kubaki Barcelona

BARCELONA, Hispania

IVAN Rakitic amesisitiza kwamba, anataka kubakia Barcelona na
angependa kuongezewa mkataba wake, licha ya kuhusishwa na
mpango wa kutakiwa na Chelsea.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 amekuwa na ma-
fanikio makubwa na klabu hiyo tangu ajiunge akitokea Sevilla
mwaka 2014, akishinda mataji 12, ukiwamo msimu alioshinda
mataji matatu kwa pamoja ya LaLiga, Copa del Rey na Ligi ya ma-
bingwa Ulaya ukiwa ni msimu wa 2014-15.

Hata hivyo, huku Frenkie de Jong akitarajiwa kuwasili hapo aki-
tokea Ajax Julai mwaka huu kwa ada ya uhamisho ya euro milioni
86, Rakitic amekuwa akihusishwa na uwezekano wa kuondoka
hapo na kwenda Stamford Bridge mwishoni mwa msimu huu.

Barca kwa sasa wanapanga kupunguza kiwango cha misha-
hara pamoja na kuuza wachezaji na Rakitic, pamoja na
Philippe Coutinho na Malcom, ni majina yanayotajwa
kwamba watauzwa. “

Lakini nyota huyo wa kimataifa wa Croatia = T
hana mpango wa kuondoka Barca, akiliambia r
gazeti la Mundo Deportivo kwamba: “Ni swali zuri
kwa bosi na rais. Watu wananijua mimi, wanajua
kwamba nipo hapa kwa ajili ya kucheza. )

“Nina umri wa miaka 30 na nafurahia mafani- /|
kio yangu ya uchezaji kwa sasa. Nataka kufurahia —«
kucheza soka hapa Barca. “Nataka kuwa hapa, na
kama nitaongeza mkataba hapa kwa miaka mingi nitafurahi zaidi
na pia kushinda mataji zaidi na klabu hii.”
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SUAREZ ATUA ARSENAL,
EMERY SASA AFUNGUKA

® ® ® Natumai baadhi ya wachezaji watakuwa

pamoja nasi...
LONDON, England

IUNGO wa Barcelona, Denis
Suarez, atasaidia kutatua
tatizo la mawinga Arsenal,
kwa mujibu wa kocha Unai
Emery, ambaye alisema pia anatumai
Ainsley Maitland-Niles atakuwa fiti
kuivaa Manchester City Jumapili.

Suarez anajiandaa ku-
jiunga na Arsenal kwa
mkopo hadi mwishoni
mwa msimu baada ya ku-
kosa nafasi katika kikosi
cha kwanza cha Barca
chini ya Ernesto Va-I
verde, lakini hakumudu
kukamilisha uhamisho
huo kwa muda ili kui-
wahi mechi ya Ligi Kuu
England dhidi ya Cardiff
City ambayo ‘Gunners’ il-
ishinda 2-1 juzi usiku.

Pia, Arsenal ilimkosa Maitland-

Niles, ambaye alipata majeraha ya
goti na kujiunga katika chumba cha
matibabu na wachezaji wenzake Hec-
tor Bellerin, Sokratis na Laurent Ko-
scielny.

Baada ya kushuhudia mabao ku-
toka kwa Pierre-Emerick Aubamey-
ang na Alexandre Lacazette yaki-
isaidia Arsenal kupata ushindi dhidi
ya ‘Bluebirds’ hao, Emery aliwaambia
wanahabari: “Tunahitaji mawinga.

“Suarez, nani anajua, ana ubora
huu.” Alipoulizwa endapo Mhispania
huyo mwenye umri wa miaka 25 ata-
mudu mikikimikiki ya Ligi Kuu Eng-
land, Emery alijibu: “Sijui kwa sasa.

“Ni changamoto kwake, na pia [ni
changamoto kwake] kutusaidia sisi.”

Wakati zikiwa zimebaki siku mbili
[Jumanne] kabla ya dirisha dogo
la usajili kufungwa, Emery hakuwa
tayari kufunguka kuhusu kutua kwa
sura mpya licha ya Arsenal kuhu-
sishwa na winga wa Inter, Ivan Perisic.

Alisema: “Kama mchezaji anaweza
kuja hapa kutusaidia, atakuja. Habari
mpya nyingine, sijui. Akili yangu

ni katika mechi. pengine usiku wa
leo [juzilama kesho [jana] nitazun-
gumza.”

Akitazama kuhusu safari ya Ju-
mapili kuelekea Etihad kuwavaa ma-
bingwa watetezi wa EPL, Man City,
kuhusu waliopo chumba cha maje-
ruhi kurejea, Emery alisema: “Sijui
kwa sasa. Tunahitaji kujua kesho
[jana] katika mazoezi.

“Natumai baadhi ya wachezaji wa-
takuwa pamoja nasi. Ainsley [Mait-
land-Niles], natumai.”

Wakati huo huo, kocha wa Barcelo-
na, Ernesto Valverde amemtakia Den-
is Suarez kupata mafanikio mema na
Arsenal, wakati uhamisho wake ulita-
rajiwa kukamilika jana.

“Ninajua Denis alikuwa katika hali
hili. Bado haijawa rasmi na tunahitaji
kusubiri kidogo,” Valverde aliuambia
mkutano wa wanahabari Jumanne
wakati alipoulizwa kuhusu taarifa ya
Arsenal kumsajili.

“llikuwa ni uwezekano kwamba
kila mtu ana thamani, na tunatumai
mambo yatakwenda vizuri.”

GUEYE AZIVUTA ARSENAL, CITY

ARSENAL na Manchester City wamejiunga katika
mbio za kumsajili kiungo wa Everton, Msenegal Idrissa
Gueye, 29. (Sky Sports)

CHRISTENSEN AZIVUTIA JUVE, BD

BORUSSIA Dortmund na Juventus zinavutiwa kum-
sajili beki wa Chelsea, Andreas Christensen, 22, lakini
‘Blues’ wanataka pauni milioni sita kama ada ya kumtoa
kwa mkopo. (Sun)

TIELEMANS AGOMBEWA EPL

ARSENAL, Tottenham, West Ham na Newcastle United
zote zimetoa ofa kwa kiungo wa Monaco, Youri Tiele-
mans, 21, ya kumsajili kwa mkopo. (Star)

HUDSON-ODOI APIGWA PINI

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri amesema winga
Callum Hudson-Odoi, 18, ambaye amewasilisha maombi
ya kuondoka, anapaswa “kuiheshimu” shule yao ya vipaji
na kuendelea kujiendeleza katika klabu hiyo. (Guard-
ian)

ARSENAL YAITIWA PERISIC

ARSENAL imekuwa ikihusishwa na kumsajili winga
wa Inter Milan, Ivan Perisic, lakini klabu hiyo ya Italia
imesema haijapokea ofa “yoyote ya kuvutia”. (Mail)

YAKWAMA KWA LOOKMAN

EVERTON imekataa ombi la AC Milan la kumsajili
mshambuliaji wao, Ademola Lookman, 21, lakini klabu
hiyo ya Italia inaweza kurejea na tena na ofa yao. (Mir-
ror)

JOVIC KUMRITHI BENZEMA REAL

REAL Madrid inamuwinda straika wa Eintracht Frank-
furt, Luka Jovic, 21, - kutoka kwa Benfica - kama mbadala
wa muda mrefu wa Mfaransa Karim Benzema. (AS)

KAKA POGBA KUTUA ATLANTA

KAKA wa Paul Pogba, Florentin, 28, anajiandaa
kujiunga na Atlanta United katika Ligi Kuu ya Marekani
(MLS) na kuungana, hivyo kwa mara nyingine tena kuwa
chini ya Frank de Boer. (LEquipe)

LIVERPOOL KUMNASA OMUR

LIVERPOOL inahusishwa na kutoa ofa ya kumsajili
kiungo wa Trabzonspor, Abdulkadir Omur, 19, ambaye
anazivutia klabu nyingi za Ulaya. (iNews)

NEWCASTLE , SAMARIS WATETA

NEWCASTLE United ipo katika mazungumzo na ki-
ungo Andreas Samaris, 29, ikitaka kumsajili kwa mkopo
kutoka Benfica. (Chronicle)

YAMTAKA ELABDELLAOUI

SOUTHAMPTON ipo katika mazungumzo na Olym-
piakos kuhusu dili la kumsajili beki Mnorway, Omar
Elabdellaoui, 27. (Sun)

DJU KUTUA WEST HAM

WINGA kinda wa Benfica, Mesaque Dju, 19, anaji-
andaa kujiunga na West Ham kwa uhamisho huru. (Sky
Sports)
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HABARI MICHEZO

Kosuri aahidi
makubwa TFF

Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA wa nafasi ya Ujumbe wa
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF-Kanda ya Simiyu
na Shinyanga), Kosuri Osuri, amesema
kuwa endapo atachaguliwa katika
cheo hicho atahakikisha programu za
maendeleo zitatekelezwa ili malengo
va kukuza kiwango cha timu zote za
hapa nchini yanatimia.

TFF inafanya uchaguzi mdogo wa
kanda hiyo ili kujaza nafasi ili-
yoachwa na Mbasha Matutu ambaye
alisimamishwa na shirikisho hilo kwa
kosa la udanganyifu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kosuiri, alisema kuwa anaamini ana
uwezo wa kusaidia maendeleo ya
soka nchini endapo atapata ridhaa ya
kuingia katika kamati hiyo ya TFF.

Kosuri alisema kuwa anawaomba
wajumbe wa mkutano mkuu kumcha-
gua kwa sababu anafahamu vyema
changamoto zinazovikabili vyama
vya wilaya na mikoa yote ya Tanza-
nia Bara kutokana kupata nafasi ya
kutembelea mara kwa mara.

“Napenda kuwaomba wajumbe
wasisite kunipa kura zao, zitawalipa,
ninajua kiu waliyonayo na hili lina-
tokana na uzoefu nilionao,” alisema
Kosuri ambaye anatoka Simiyu na
pia ni kamisaa wa mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Wagombea wengine wanaowania
nafasi hiyo ni pamoja na Bannister
Lugola, Joseph Bihemo na Kajanja
Mugengere.

ZFA yajipanga
kuwanoa
madaktari

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

CHAMA cha Soka Zanzibar (ZFA),
kinatarajia kutoa mafunzo kwa
madaktari wa klabu zinazosimamiwa
na chama hicho ili kuwapa uelewa
zaidi kwa ajili ya kutoa huduma bora
katika timu zao, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mkurugenzi wa Ufundi wa ZFA,
Salum Ali alisema mafunzo hayo
yatafanyika kesho kwenye Ukumbi
wa Uwanja wa Amaan na madaktari
watakaoshiriki ni wa timu za Ligi
Kuu Zanzibar, Ligi Daraja la Kwanza
Kanda pamoja na Ligi Daraja la Pili
Taifa. Ali alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwaongezea uwezo katika
kazi zao huku pia wapo baadhi yao
wanafanya kazi hiyo bila kuwa na
vyeti sahihi na badala yake wana-
tumia uzoefu.

Alisema kupitia mafunzo hayo, ZFA
itapata fursa ya kujua idadi kamili
ya madaktari wa michezo waliopo
Unguja, huku utaratibu kama huo pia
ukiandaliwa kuwafikia wataalamu
hao waliopo Kisiwani Pemba.

Hata hivyo alikitaka Chama cha
Madaktari wa michezo Zanzibar
( ZASMA) kuwasilisha orodha ya
wanachama wao ili wajitokeze kwa
wingi katika mafunzo hayo ambayo
yana umuhimu mkubwa katika afya
za wachezaji.

KIEMBA AIONDOA
SIMEA KIMATAIFA

Na Somoe Ng'itu

IUNGO wa zamani wa Simba,
Amri Kiemba, amekitaka kikosi
cha Simba kuongeza nguvu zake

katika mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ili waweze kupata tiketi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika hapo mwakani.
Simba iliondoka nchini juzi
kuelekea mjini Alexandria,
Misri kuwavaa wenyeji Al
Ahly katika mechi ya Kundi
D itakayochezwa kesho
kuanzia saa 4:00 kwa saa
za Tanzania.

Kiemba aliliambia gazeti hili kuwa
ni wazi kuwa Simba ina nafasi ndogo

ya kusonga mbele katika mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kutokana
na aina ya wachezaji walionao na timu
wanazopambana nazo kwenye hatua ya
makundi.

Kiungo huyo alisema kuwa anaamini
huu ni wakati sahihi kwa mabingwa
hao watetezi kujipanga upya kwa ajili ya
kushinda mechi zao zote za Ligi Kuu Tan-
zania Bara na kueleza kuwa mlengo yao
kwa mwaka huu yalitimia.

“Malengo ya Simba yalikuwa ni kut-
inga hatua ya makundi, na hilo walifani-
kiwa, sasa kusema wanataka kuchukua
ubingwa wa Afrika kwa sasa ni ngumu,
inachotakiwa kufanyika ni kusaka na-
fasi ya kushiriki mashindano ya kimataifa
mwakani, nafasi yetu sasa ni kuhakikisha
tunazoeleka kucheza hatua ya makundi,”
alisema kiungo huyo ambaye pia aliwahi

kuichezea Yanga.

Aliongeza kuwa timu za Tanzania
zinatakiwa kujiimarisha zaidi katika idara
ya ufundi kama wanavyofanya klabu
nyingine kwa kuwachunguza wapinzani
kabla ya kukutana nao.

“Kwa mfano nilipokuwa Yanga, Mi-
cho (Sredojovic Milutin) alikuwa akim-
wachia programu kocha msaidizi na
kusafiri kwenda kuwaangalia wapinzani
na baadaye kuja kutueleza namna ya ku-
wakabili na kwa kiasi fulani tulifanikiwa,
timu nyingine zinatanguliza mashabiki
ambao hawawezi kutueleza kiufundi vitu
vya kufanya,” Kiemba alisema.

Mechi nyingine ya kundi hilo kati ya
AS Vita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo dhidi ya JS Saoura ya Algeria pia
itachezwa kuanzia saa 1:00 usiku mjini
Kinshasa.

. -

Kiungo wa Manchester United, Paul Pogba, akipambana kumiliki mpira dhidi ya wachezaji wa Burnley kwenye mechi ya
Ligi Kuu England iliyopigwa katika Uwanja wa 0Old Trafford juzi na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2. PICHA: MTANDAO

Azam kupambana mwanzo mwisho

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kufanikiwa kusonga mbele ka-
tika mashindano ya Kombe la FA, uongozi
wa Azam FC umesema kuwa utapambana
“mwanzo mwisho” katika mashindano
hayo kwa sababu inataka kulinyakua taji
la michuano hiyo mwaka huu.

Azam FC imesonga mbele katika
mashindano ya Kombe la FA ambalo bing-
wa wake huiwakilisha Tanzania Bara ka-
tika mashindano ya Kombe la Shirikisho

Afrika kwa kuwafunga Pamba ya Mwanza
mabao 2-0.

Mbali na taji hilo, pia Azam FC inajipan-
ga kuhakikisha inatwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara ambao unashikiliwa

Afisa Habari wa Azam FC, Jaffer Iddi,
aliliambia gazeti hili kuwa mashindano
hayo ni magumu lakini wachezaji wao
wamejipanga kuongeza umakini na nid-
hamu ili waweze kupata ushindi katika
kila mechi watakayoshuka uwanjani.

“Mashindano ya Kombe la FA ni magu-
mu sasa, ila tunashukuru tumefanikiwa
kutimiza ahadi yetu, tumesonga mbele,
pia tunajua tuna kibarua kigumu katika
Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini tunasema
hakuna kulala,” alisema kiongozi huyo.

Aliongeza kuwa tayari kikosi chao
kimeshaanza mazoezi kwa ajili ya kuwa-
karibisha Allinace FC ya Mwanza katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa Februari 6 mwaka huu kwenye



Kipa wa Arsenal, Bernd Leno, akijitanua kumzuia Bobby Reid wa Cardiff kufunga bao katika kipindi cha
kwanza kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi na wenyeji kushinda mabao

2-1. PICHA: MTANDAO

Simba mikononi

salama Misri

® ® ® Ubalozi wa Tanzania waipokea, waipa

darasa la kuivaa Al Ahly Jumamosi huku...

Na Mwandishi Wetu

AKATI kikosi cha Simba

kimetua salama nchini Mis-

ri kwa ajili ya kuwavaa we-

nyeji Al Ahly katika mechi

ya Kundi D ya mashindano ya Ligi ya

Mabingwa Afrika utakaochezwa Juma-

mosi, uongozi wa timu hiyo umesema

umejipanga vema kwa ajili ya mchezo

huo utakaochezwa kwenye Uwanja wa

Borg El Arab uliopo mjini Alexandria,

licha ya kulia kukabiliana na baridi kali.

Akizungumza na Nipashe, Afisa

Mtendaji Mkuu wa Simba, Crescentius

Magori, alisema wachezaji wote wako

katika hali nzuri na jana jioni walitarajia

kuanza programu ya mazoezi kuelekea
mchezo huo wa raundi ya tatu.

Magori alisema hii si mara ya kwanza
kwa Simba kwenda Alexandria, hivyo
walijiandaa kuepuka changamoto na
“hujuma” kutoka kwa wenyeji wao.

“Tuko poa, tuko vizuri, kila
kitu kitakwenda vema,”
alisema kwa kifupi Magori.

Kuhusu hali ya hewa ya baridi, Ma-
gori alisema kuwa tayari walishajiandaa
kukutana na hali hiyo baada ya kupata
taarifa kutoka kwa ujumbe walioutan-
guliza nchini humo.

Kikosi hicho jana kilipokelewa na
Balozi wa Tanzania nchini humo, Issa
Suleiman Nassor, ambaye aliwaambia
wachezaji wa Simba wajiandae kuka-
biliana na hali ya baridi iliyoko nchini
humo.

Balozi Nassor alisema kuwa
anawaamini Simba watafanya vizuri
katika mchezo huo wa tatu kutokana
na mazoezi waliyofanya na uzoefu wal-
ionao wachezaji wake.

“Siifahamu vema Al Ahly, lakini sio
timu mbaya, ni mategemeo yangu mta-
fanya vizuri, mnajiamini sana, naamini
mtaibuka na ushindi, niwaambie tu
machache, kwa sasa ni baridi, ni vema
mkajihifadhi, mwombeane mazuri,
mjue mnaiwakilisha Tanzania,” alisema
balozi huyo ambaye aliahidi kwenda
uwanjani kuwashangilia.

Simba imeenda Misri huku ikiwa na
kumbukumbu ya kichapo cha mabao
5-0 ilichopata kutoka kwa AS Vita ya
Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo katika
mchezo uliopita wa mashindano hayo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 9
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Yanga yampigia
hesabu Amri Saidi

Na Somoe Ng'itu
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REKODI ya Kocha Mkuu wa Biashara United, Amri
Saidi, ni moja ya sababu zilizoifanya Yanga kuongeza
umakini katika mechi ya raundi ya nne ya mashinda-
no ya Kombe la FA dhidi ya timu hiyo kutoka Mara
es Salaam.

Mechi hiyo ambayo awali ilitarajiwa kuchezwa
jana, itaanza saa 1:00 usiku kwenye uwanja huo we-
nye uwezo wa kuingiza mashabiki 60,000.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mratibu wa Yanga,
Hafidh Saleh, alisema maandalizi kwa ajili ya mchezo
huo yamekamilika na Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera,
anafuraha kuona wachezaji wake wa kikosi cha kwan-
za waliokuwa majeruhi wamepona na wameongeza
nguvu katika kikosi chake.

Saleh alisema kila mechi kwao ni sawa na fainali na
wanafahamu ugumu wa mchezo huo ambao atakaye-
fungwa, atakuwa ameiaga michuano hiyo.

"Tuko vizuri, tunaendelea kujipanga kuhakiki-
sha hatufanyi makosa, tunamuomba Mungu atusai-
die kutimiza malengo yote tuliyonayo msimu huu,
wachezaji wengi waliokuwa majeruhi wamepona
isipokuwa Jafary Mohamed na Baruan Akilimali ndio
wataukosa mchezo wa kesho (leo)," alisema mratibu
huyo.

Aliongeza kuwa wachezaji wao wana morali ya
kupambana katika kila mchezo na ushindani wa ku-
wania namba kati ya wachezaji wakongwe na vijana
unasaidia kukifanya kikosi chao kuendelea kuima-
rika. Naye Saidi alisema kuwa, amekiandaa kikosi
chake kutowaogopa Yanga na kucheza kwa umakini
katika muda wote.

Baada ya mechi ya leo, kikosi cha Yanga kitaanza
safari ya kuelekea Tanga kuwafuata Coastal Union
kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa Jumapili kwenye Uwanja wa Mkwakwani
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