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Jaji Warioba
awataka
wanahabari
kubadilika

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Jaji Joseph
Warioba, ameitaka Bodi mpya ya
Baraza la Habari Tanzania (MCT) kusi-
mamia vyombo vya habari kuandika
habari za wananchi zaidi.

Bodi hiyo ambayo ilizinduliwa jana
jijini Dar es Salaam, itaongozwa na
Rais mpya wa Baraza hilo, Jaji Jux-
ton Mlay na Makamu wake Yusuph
Khamis Yusuph ambaye ni Mhariri wa
Zanzibar Leo.

Wengine na nafasi zao kwenye ma-
bano ni Tido Mhando (Mwenyekiti wa
Kamati ya Maadili), Eda Sanga (Maka-
mu Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili),
Happiess Nkya (Mwenyekiti wa Bodi
atakayesimamia Kamati ya Hesabu,
Ukaguzi) na wajumbe ni Anna Henga,
Dk. Joyce Bazira na Teddy Mapunda.

Alizungumzia katika uzinduzi huo,
Jaji Warioba alisema vyombo vya
habari vinatakiwa kujielekeza kwe-
nye uandishi wa habari za wananchi
badala ya kuegemea kuandika habari
za viongozi pekee.

“Lazima mhakikishe vyombo vya
habari vikomae zaidi. Wakati tunain-
gia ndiyo kipindi nchi imeingia kwe-
nye mfumo wa siasa wa vyama vingi
na habari zilikuwa nyingi na tumeen-
delea hivyo hivyo.

“Ila sasa sina uhakika, kama vy-
ombo vya habari vimekomaa kiasi
cha kutoa habari za kila aina kwa wa-
nanchi,” alisema.

Jaji Warioba alisema wakati nchi iki-
wa kwenye mfumo wa chama kimoja,
vyombo vya habari vilikuwa vya seri-
kali na vilitoa nafasi ya kutoa habari za
wananchi.

“Vyombo vya habari vya sasa havi-
toi habari za kutosha za wananchi
zaidi. Tunapata habari za uongozi na
mara nyingi inakuwa kawaida kuse-
ma wananchi wapewe elimu. Tume-
sahau kwamba uongozi lazima upate
elimu kutoka kwa wananchi, hivyo ni
lazima maoni ya wananchi yaonekane
kwenye vyombo vya habari,” alisema.

Alipokuwa Waziri Mkuu na Makamu
wa Kwanza wa Rais, alisema kupitia
msaidizi wake alikuwa akimwandalia
rundo la magazeti ambayo ameweka
alama kwenye baadhi ya taarifa zi-
lizomo na nyingi ambazo alipenda
kuzisoma ni zile za barua za wasomaji
za wananchi.

Rais wa MCT, Jaji Mlay, aliahidi
baraza hilo litafanyia kazi suala hilo
na kama mazingira yataonekana kuwa
magumu watatoa mrejesho kwa wa-
husika pamoja na serikali ili kujenga
mazingira hayo kwa kuwezesha wa-
nanchi kutoa sauti zao kwa yale wa-
nayotaka kwa viongozi.

“Tutahakikisha yale wanayofikiria
wananchi kuwa ni muhimu kwao
kwenda kwa viongozi yanawafikia
na yale ya kuchukua kwa viongozi
kama mrejesho kwa wananchi nayo
yanawafikia,” alisema.

Naye, Katibu Mtendaji MCT, Kajubi
Mukajanga, alisema hiyo ni bodi ya
tisa tangu kuanzishwa kwake mwaka
1995 ambapo hufanya kazi yake kwa
kipindi cha miaka mitatu.

Waziri Mkuu mstaafu, Jaji Joseph Warioba (wa pili kulia), akimkabidhi vitendea kazi Rais mpya wa Baraza la Habari Tanzania (MCT),

baraza hilo aliyemaliza muda wake, Hassan Mitawi na Katibu Mtendaji wa baraza hilo, Kajubi Mukajanga. PICHA: JUMANNE JUMA

CCM yateua wagombea umeya, uenyekiti

Na Romana Mallya

HAMA Cha Mapinduzi (CCM),

kimepitisha wanachama wake

kugombea nafasi za umeya wa

majiji, manispaa, uenyekiti wa
halmashauri miji na wilaya.

Wakati wanachama hao wakiteuliwa ku-
gombea nafasi hizo, halmashauri wilaya za
Kilolo, Mufindi, Mtwara, Njombe Nkasi na
Msalala zimeagizwa kurudia upya mchakato
wa kupata wagombea.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari, Katibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC), Itikadi na Uenezi ya CCM, Humphrey
Polepole, alizitaka kamati za madiwani
kuanzia Jumatatu kufanya uchaguzi ndani
ya siku mbili.

Polepole alisema Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa iliyokutana mjini Do-
doma chini ya Mwenyekiti Rais John Magu-
fuli ilithibitisha wanachama hao kugombea
nafasi hizo.

Alisema katika kuwapitisha wagombea
hao, wamezingatia uadilifu, utendaji wa kazi,
rushwa na ubadhirifu wa mali za umma.

Pia alisema Kamati Kuu ilitaka kujiri-
dhisha watu kwamba pamoja na kwamba
si malaika, wamevuka kiwango cha kawaida
kwa kuwa waaminifu, wachapa kazi, waadili-
fu, wanyenyekevu, wanaweka mbele maslahi
ya umma na kufuata maelekezo ya serikali.

Alisema kati ya waliothibitishwa kuna mae-
neo ambayo jina limerudi moja na kwingine
mawili hadi matatu na baadhi wametakiwa
kurudia mchakato huo na watakaopatikana
kwenye halmashauri ndiyo watakaogombea
nafasi hizo na vyama vingine.

Akitaja majina ya nafasi ya umeya katika
majiji na idadi ya waliojitokeza kwenye ma-
bado, Polepole alisema Dar es Salaam (9),
Arusha (17), Dodoma (7), Tanga (6), Mwanza
(7), Mbeya (10).

Katika nafasi ya mameya wa manispaa,
alisema zipo 20 lakini waliojitokeza waliku-
wa 150, nafasi za wenyeviti wa halmashauri
za wilaya 137 waliojitokeza ni 682 na nafasi
za wenyeviti wa halmashauri za miji 22 wal-
iojitokeza ni 109.

Aidha katika Jiji la Dodoma, aliyekuwa
Meya katika kipindi kilichopita, Prof. David
Mwamfupe, amerejeshwa peke yake kugom-
bea nafasi hiyo.

MAJINA ZAIDI YA MOJA

Polepole aliwataja waliothibitishwa ku-
gombea nafasi za umeya Halmashauri ya
majiji kuwa ni Arusha (Maxmillian Irankre,
Prosper Msofe na Isaya Doita), Dar es Salaam
(Mariam Luida, Adinani Kondo na Omari
Matulanga), Mbeya (Daudi Ngogo, Duru Rah-
mati na Daniel Mwaibidi), Mwanza (Biku Ko-
techa, Edith Mudogo, Nasima Sima) na Tanga
(Abdulrahiman  Shiloo, Saidi Rashidi na
Ahmed Mwinjaga).

MMOJA MMOJA MANISPAA

Polepole alizitaja manispaa ambazo wag-
ombea limerudi jina moja moja Ilala (Omar
Kumbilamoto), Kigamboni (Ernest Ndago),
Moshi (Juma Rahibu), Shinyanga (David
Mkulila), Bukoba (Godson Jigson), Mpanda
(Haidari Hemedi) na Ilemela (Renatus Mu-
lunga).

ZAIDI YA MMOJA

Katika manispaa ambazo wamethibit-
ishwa zaidi ya mmoja ni Ubungo (Ester Ndo-
ha na Jafari Nyaigesha), Kinondoni (Leon-
ard Manyama, Manfred Lioto na Songoro
Mnyonge), Temeke (Juma Mkenga na Abdal-
lah Mtimika).

Lindi (Frank Rafael, Juma Mpendakulya
na Seleman Laus), Songea (Michale Mbano,
Issa Mkwawa na Osmund Kapinga), Tabora
(Alfonce Kurwa, Mhamad Yahya na Ramad-
han Kapera) na Mtwara (Haruni Selemani,
Lamek Sylvester na Shadida Ndile).

Zingine ni Sumbawanga (Justine Mali-
sawa, Frank Bulongo na Charles Chapewa),
Iringa (Jackson Chaula, Ibrahimu Mwangwa-
da na Thadeus Tenga), Kigoma Ujiji (Baraka
Lupori, Sharon Mashanya na Musa Ibrahim),
Singida (Yadi Kialatu, Gwaijima Mbua na Ki-
pandwa Ipini).

Manispaa ya Musoma ni (Jumbura Lugora
na William Gumbo) na Morogoro ni (Paschal
Kihanga, Seif Changoka na Mhandisi Hamis
Ndwata).

DPP aagiza uchunguzi sakata ya saruji

Na Beatrice Moses

MKURUGENZI wa Mashtaka (DPP), Biswa-
lo Mganga, ameagiza Mkurugenzi wa Upele-
lezi na Makosa ya Jinai (DCI) na Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), kuchunguza kama kuna hujuma zina-
zozofanywa na baadhi ya wafanyabiashara
kwenye uuzaji wa saruji.

Katika taarifa yake, DPP Mganga aliziagiza
taasisi hizo kuanza uchunguzi wa hujuma
hizo jana na kutakiwa kukamilisha ndani ya
siku 30.

DPP Mganga alisema: “Katika kipindi cha
takribani mwezi mmoja nimebaini uwapo
wa tatizo la kupanda kwa bei ya saruji na
vifaa vya ujenzi katika mikoa mbalimbali
nchini.”

Alisema mazingira ya suala hilo yanaa-
shiria uwapo wa makosa ya jinai katika
mnyororo wa uzalishaji na uuzaji wa bid-
haa hiyo kwa wateja, hivyo kusababisha

kuuzwa na kununuliwa kwa bei ya juu au
kutopatikana sokoni.

“Ikumbukwe kuwa ni kosa la uhujumu
uchumi kwa mujibu wa Sheria ya Uhujumu
Uchumi na Uhalifu wa Kupangwa sura 200
Marejeo 2019, inayoelezwa kuwa kwa mtu
yeyote mwenye leseni au asiye na leseni
kufanya biashara kukutwa na bidhaa katika
mazingira yanayoashiria kuunyima umma
fursa ya kuinunua bidhaa husika kwa bei sta-
hiki, kuuza bidhaa kwa bei au kwa masharti
yaliyo na sheria,” alisema Mganga.

Alisema sheria hiyo inabainisha kuwa
wakati wa kufanya biashara husika, kuten-
geneza kwa makusudi mazingira yanay-
oweza kusababisha uhaba wa bidhaa katika
soko.

Pia alisema kuwapo kwa ongezeko kubwa
au kupungua kwa bei katika soko kinyume
cha sheria kuna athari katika mgawanyo
sawa na usambazaji wa bidhaa katika soko
na kwa wanunuzi katika eneo husika.

Mkurugenzi huyo alibainisha kuwa ataka-
popokea jalada husika la uchunguzi, ata-
chukua hatua za kisheria kwa kuzingatia
misingi inayomuongoza kama ilivyoain-
ishwa katika ibara ya 59 ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka
1977 na sheria zingine za nchi.

Kuadimika kwa saruji na kupanda bei ka-
tika baadhi ya maeneo nchini, kulisababisha
usumbufu kwa wananchi na taasisi zinazo-
hitaji bidhaa hizo, kwa ajili ya ujenzi wa ma-
jengo na miundombinu tofauti.

Nipashe, mwanzoni mwa mwezi huu,
iliibua kupanda kwa bei ya saruji katika
maeneo mbalimbali nchini, hali iliyowasu-
kuma mamlaka husika wakiwamo wakuu
wa mikoa kuanza kufanya operesheni katika
maduka.

Kadhalika, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
wakati akiapishwa mjini Dodoma, alitoa
tamko la kuanza kuwashughulikia wafanya-
biashara wote waliohujumu bidhaa hiyo.
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vikwazo Tanzania

Na Beatrice Moses

BALOZI wa Tanzania nchini
Ubelgiji na Mwakilishi katika
Umoja wa Ulaya, Jestas Ny-
amanga, amekanusha taarifa
kuwa Bunge la Ulaya limeiwekea
vikwazo vya kiuchumi Tanzania
na kuifungia mikopo na mis-
aada.

Kutokana na ufafanuzi huo,
Balozi Nyamanga amewataka
Watanzania kupuuza taarifa
hizo, alizoziita kuwa ni za upo-
toshaji.

Taarifa zilizotolewa hivi ka-
ribuni zilisema Tanzania kuto-
kana na vikwazo hivyo, itakosa
Sh. tilioni 1.6.

Katika video iliyorushwa kwe-
nye mitandao kadhaa ya kijamii
na kuonyeshwa mara kwa mara
kwenye kituo cha Luninga ya
Shirika la Utangazaji Tanzania
(TBC), Balozi Nyamanga ana-
bainisha kuwa hakukuwa na
kikao cha bunge bali kamati ya
mambo ya nje ya bunge hilo.

“ Leo (juzi) tarehe 19 asubuhi
hapa Ubelgiji, Kamati ya Bunge
ya Mambo ya Nje ya Umoja wa
Ulaya, ilikutana katika kikao
chake cha kawaida. Miongoni
mwa masuala yaliyojadiliwa ka-
tika kamati hiyo ilihusu Tanza-
nia na hali ilivyo baada ya uch-
aguzi mkuu kukamilika.

“Huu ni utaratibu wa kawaida
kabisa kujadili na kuweka
majadiliano  kuhusu  mbia
wao mkuwa wa maendeleo
pindi tu uchaguzi unapokuwa
umekamilika na hasa uchaguzi
mkuu, “ alisema. Balozi
Nyamanga alisema taarifa ya
kuwa Bunge la Ulaya limeazimia
kuiwekea Tanzania vikwazo ni
upotoshaji unaozushwa na watu
wasioitakia nchi mema.

“Taarifa hizi ni za uongo haz-
ina ukweli wowote. Kikao hicho
cha kamati ya bunge hakikutoa
azimio lolote kuhusu Tanza-
nia. Kilichofanyika ni kuwapa
wabunge kutoa mawazo yao
kuhusu hali ya Tanzania baada
ya uchaguzi,” alisisitiza.

Alibainisha kuwa kikao ni
cha Kamati ya Mambo ya Nje ya
Bunge la Umoja wa Ulaya yenye
wabunge 71 na si bunge zima na
kwamba wabunge katika vikao
vyao kila mmoja ana haki ya
kutoa mawazo yake.

Balozi Nyamanga alisema
Bunge la Ulaya lina wabunge
705 na kama ilivyo Tanzania,
wabunge wana haki ya kutoa
mawazo yao, hivyo katika kikao
hicho, wabunge hao watao wal-
itoa mawazo tofauti tofauti wa-
navyoona lakini hakuna azimio
lililotolewa.

“Si kweli kuwa fedha hizo zi-
mesitishwa, utekelezaji wa mira-
di mbalimbali unaendelea tena
vizuri na hakuna zuio lolote la
kusitisha fedha hizo,” alisema.

Alisema pia hakuna mjadala
wowote unaoendelea kwenye
Bunge la Ulaya kuhusu kuiwekea
Tanzania vikwanzo ikiwamo
kuuza bidhaa zake katika nchi
hizo.

Na Edwin Mhagama

HALI ya UKIMWI nchini bado ni tishio na
serikali imesema kwamba wastani wa watu
wanane wanaambukizwa virusi vya UKIMWI
(VVU) ambao ni sawa na watu 72 kwa siku.

Kwa mujibu wa serikali, hali hiyo inato-
kana na ongezeko kubwa la maambukizi ya
VVU kwa vijana wenye umri kuanzia miaka 15
mpaka 35 na kwamba hatua hiyo, inachangia
maambukizi mapya kwa zaidi ya asilimia 50.

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Uratibu na Uwekezaji, Dorothy Mwaluko, al-
ipokuwa akitangaza wiki ya kuelekea kilele
cha kuadhimisha Siku ya UKIMWI Duniani
itakayofanyika Desemba Mosi. Maadhimisho
hayo kitaifa kwa mwaka huu yatafanyika
Moshi, mkoani Kilimanjaro.

“Kwa nchi yetu, hali ya maambukizi mapya
ya UKIMWI bado ni tishio. Takwimu zinaone-
sha kuwa takribani watu 72,000, hupata
maambukizi mapya ya ukimwi kwa mwaka,
sawa na wastani wa watu 6,000 kwa mwezi na
watu 200 kwa siku au watu wanane kwa kila
saa moja” alisema Mwaluko.

Alisema kutokana na takwimu za UKIMWI
kutoridhishana kuhatarisha mustakabali wa
taifa, ni jukumu la kila mwananchi, hususani
vijana,  kuhakikisha mipango na mikakati
iliyowekwa na serikali ya kupambana na
UKIMWI inatekelezwa ili kuzuia maambukizi
mapya.

“Mikakati hiyo tunatekeleza katika makundi
mawili. Wale ambao wamekwishaambukizwa
ili kuwawezesha kufubaza virusi na kundi la

ili ni wale ambao bado hawajaambukizwa.

Lazima kuwapo na jitihada za kuhakikisha ha-
wapati maambukizi” aliongeza.

Awali, Mwaluko alisema katika maadhim-
isho ya mwaka huu ambayo yatafanyika ka-
tika mji wa Moshi mkoani Kilimanjaro, mgeni
rasmi anatarajiwa kuwa Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, na kuwataka vijana kushiriki kika-
milifu katika shughuli hiyo.

Maadhimisho ya mwaka huu yanaongozwa
na kaulimbiu inayosema ‘Mshikamano wa Ki-
mataifa Tuwajibike kwa Pamoja’.

Maadhimisho ya Siku ya UKIMWI Du-
niani hufanyika Desemba Mosi kila mwaka
na yaliasisiwa na Shirika la Umoja wa
Mataifa linaloshughulikia UKIMWI (UNAIDS)
mwaka 1988 kwa lengo la kutathmini hali hal-
isi na mwelekeo wa kudhibiti maambukizi ya
ugonjwa huo.

Mkurugenzi Msaidizi wa Ofisi ya Mashtaka nchini, Faraji Nchimbi, akizungumza na waandishi wa habari jijini Tanga jana, baada va
Mahakama ya Uhujumu Uchumi Tanga, kumhukumu mfanyabiashara wa mkoani humo, Yanga Omary maarufu kama Rais wa Tanga, kwenda
jela miaka 30 kwa kujihusisha na biashara ya dawa za kulevya. PICHA: BONIFACE GIDEON

‘Rais wa Tanga' jela miaka 30
Kusafirisha dawa za kulevya

KUMBUKUMBU

Na Boniface Gideon ,TANGA  harzitataifishwa kwa kuwa sio
mali zake.

JANA Mahakama Kuu, Kanda Hata hivyo, mahakama

ya Tanga, Divisheni ya Uhujumu  hiyo iliwaachia huru mke wa

Uchumi na Rushwa maarufu
Kama Mahakama ya Mafisadi,
imemhukumu mfanyabiashara
Yanga Omary maarufu kama
‘Rais wa Tanga’, kifungo cha
miaka 30 baada ya kumkuta
na hatia ya kusafirisha gramu
1052.63 ya dawa za kulevya aina
ya Heroine.

Hukumu hiyo iliyohudhuriwa
na wakazi wengi wa Mkoa
wa Tanga imetolewa na Jaji
Immakulata Banzi leo jijini hapa .

Akitoa hukumu hiyo, Jaji
Immakulata Banzi alisema
ametoa adhabu hiyo baada
kusikiliza maelezo ya pande
zote na kumkuta na hatia ya
kujihusisha na dawa za kulevya.

Pamoja na hukumu hiyo Jaji
banzi alisema mali za Omary
likiwamo gari aina ya Toyota
Landcruiser, ambalo alikutwa
nalo akiwa amehifadhi dawa,

mfanyabiashara huyo, Rehema
Ally, na mfanyakazi wa ndani,
Halima Mohamed, baada ya
kukosekana ushahidi kuwa
walijihusisha na biashara hiyo.

Ilidaiwa mahakamani hapo
kuwa Agosti na Oktoba, 2018
mshtakiwa huyo na wenzake
wawili walikamatwa mtaa wa
Bombo jijini Tanga wakitaka
kusafirisha dawa hizo za kulevya.

Akizungumza nje ya
Mahakama, Mkurugenzi Msaidizi
wa Mashtaka, Faraja Nchimbi,
alisema hukumu ni mwendelezo
wa kesi za watu wanaojihusisha
na biashara haramu ya dawa za
kulevya nchini .

Aliwataka watu wanaojihusisha
na biashara hiyo kuacha
mara moja kwa kuwa serikali
itawashughulikia wote pamoja
na kuvunja mitandao ya watu
hao.

2009 - 2020
NI MIAKA KUMI NA MOJA (11) SASA YA MAJONZI NA UPWEKE WA
KUONDOKEWA NA MPENDWA MAMA YETU. ULITUSHIKA MIKONO WAKATI
TUKIWA WADOGO, WEWE NDIYE SHUJAA WA UTOTO WETU NA MIAKA YA
BAADAYE PIA. KILA TUKIKUFIKIRIA MIOYO YETU HUJAZWA NA FURAHA.
TUNAKUKUMBUKA  KILA  WAKATI  KWA

TUNAMSHUKURU MUNGU KWA KUTUPATIA ZAWADI YA MAMA WA AINA
YAKO. DAIMA UPO MiOYONI MWETU.

UNAKUMBUKWA DAIMA NA WANAO: VERONICA, SEBASTIAN, OLIVA, JANETH
NA FRIDA, WAJUKUU ZAKO:HANS, LOUIS, MARTIN, AGATHA, SIMON SENIOR,
BENARD, MARICELLA, SIMON JUNIOR, STEVIE, NANCY JUNIOR, NANCY
SENIOR NA DIANA, WAKWE ZAKO, NDUGU NA MAJIRANI

KICHEKO NA  HUZUNL

DAIMA TUNAKUOMBEA,

MAMA ROHO YAKO IPUMZIKE KWA AMANI.
BWANA ALITOA NA BWANA AMETWAA JINA LA BWANA LIHIMIDIWE
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Majaliwa atoa

siku 15
hospitali
kukamilika

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa
ametoa siku 15 kwa uongozi ya
Wilaya ya Chamwino, Wakala wa
Majengo Tanzania (TBA) na Shiri-
ka la Uzalishaji Mali la Suma JKT,
kuhakikisha ujenzi wa hospitali
ya Uhuru katika Halmashauri ya
Chamwino, unakamilika.

Akizungumza baada ya kukagua
maendeleo ya ujenzi wa hospitali
hiyo, Waziri Mkuu alisema lengo
ni kuhakikisha hospitali hiyo ina-
zinduliwa na Rais John Magufuli,
ifikapo Desemba 9, mwaka huu.

“Nimeridhika na hatua hii
ya ujenzi lakini haitoshi, hami-
eni hapa, huu ni wakati wa kazi,
hakikikisheni kazi inafanyika usi-
ku na mchana ili Desemba 5, 2020
kazi ikamilike na Desemba 9, 2020
izinduliwe,” alisema Majaliwa.

Aidha, Waziri Mkuu alisema
kuwa anataka kuona vifaa vyote
vya ujenzi wa hospitali hiyo vina-
toka kwenye viwanda vya ndani,
ili kuharakisha ukamilishwaji wa
hospitali hiyo hasa marumaru,
kwani kuna viwanda vikubwa
nchini vinavyozalisha bidhaa hiyo
kwa ubora.

“Mnabishana kuhusu uwekaji
wa marumaru, mnataka za nje?
TBA mnangangania kununua
marumaru kutoka nje ya nchi,
kwa nini? Sisi tumehamasisha
ujenzi wa viwanda na viwanda
vipo vinavyotengeneza marumaru
tena nzuri,” alisema Majaliwa na
kuongeza:

“Tuna kiwanda Chalinze kikub-
wa sana na kingine kipo Mkuran-
ga, hata jengo letu la Tume ya Taifa
ya Uchaguzi tumeweka marumaru
za ndani, na bora mshitiri hujazi-
nunua, na usinunue kutoka nje,
tuna viwanda vipo nchini,” ame-
sisitiza Majaliwa.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa hos-
pitali hiyo, Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais (TAMSEMI), Mhandisi Joseph
Nyamhaga, alisema ujenzi wa hos-
pitali hiyo ni utekelezaji wa agizo
la Rais Magufuli alilolitoa kuwa
Sh. milioni 995.1 zilizokuwa zim-
etengwa kwa ajili ya maadhimisho
ya miaka 57 ya uhuru mwaka 2018,
zitumike katika ujenzi wa hospitali
hiyo.

Pia, Januari 2019, wakati ak-
ipokea gawio la hisa za kampuni
ya simu ya Airtel, aliagiza kiasi cha
Sh. bilioni 2415 zitumike kwenye
ujenzi huo.

Alisema hadi kufikia Novemba
19, mwaka huu, Sh. Bilioni 4,430
zilipokelewa kwa ajili ya ujenzi
wa hospitali hiyo, kwamba kati ya
kiasi hicho Sh. milioni 368.411 haki-
jatumika.

Alisema kwa mwaka 2020/2021,
serikali imepanga kuendelea na
ujenzi wa hospitali za halmashauri
27 ambazo kila moja imetengewa
Sh. bilioni moja.

Aidha, alisema Sh. bilioni 27.75
zimetengwa kwa ajili ya ujenzi

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akikagua ujenzi wa Hospitali ya Uhuru, wilayani Chamwino, mkoani Dodoma jana. Kushoto ni Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Dk. Bilinith Mahenge. PICHA: OWM

NEC yataja vigingi vinne uchaguzi mkuu

Na Augusta Njoji, DODOMA

ME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
imetaja kero nne ilizokutana nazo
wakati wa mchakato wa uchaguzi
mkuu uliofanyika Oktoba 28, mwaka

huu, ikiwamo baadhi ya wagombea kuwatisha
wasimamizi.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa NEC, Dk. Wilson
Charles, aliyasema hayo jana wakati wa kikao
cha tathmini ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2020
kilichohudhuriwa na waratibu wa uchaguzi wa
mikoa na wasimamizi wa majimbo yote nchini.

Alisema licha ya mafanikio yaliyopatikana
kulikuwa na kero chache, kwamba Kkatika
uchaguzi huo kulikuwa na vitisho vya simu
kwa wasimamizi kuanzia ngazi ya majimbo
hadi taifa.

“Tunashukuru Mungu jambo limeisha maana
kulikuwa na vitisho na matusi ambavyo vilikuwa
vikitolewa na baadhi ya viongozi wa vyama kwa
wasimamizi na Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa

njia ya simu,” alisema Dk.Charles.

Alitaja kero nyingine kuwa ni kutozingatiwa
kwa ratiba za kampeni za uchaguzi na kuingilia
ratiba za wagombea wengine.

“Kulikuwa na mwingiliano wa ratiba, baadhi
ya vyama vilikuwa vikiingilia ratiba za vyama
vingine katika mikutano ya kampeni za
uchaguzi na kugoma kushuka jukwaani, ”alisema
Dk.Charles.

Alisema kulikuwapo na wagombea ambao
walikuwa wanapitisha muda uliopangwa wa
kunadi sera zao pindi walipokuwa jukwaani.

“Kulikuwa na tatizo la wagombea kupitisha
muda wa saa 12 jioni uliopangwa wa kufanya
kampeni, mtu anakataa waziwazi anaambiwa
shuka anasema sishuki, lakini nawapongeza
askari kwa kuchukua hatua sasa hayo
yamepita,“alisema Dk. Charles.

Alitaja kero nyingine ni baadhi ya vyama vya
siasa wagombea wake kutokutii maagizo ya
Kamati ya Maadili.

“Baadhi ya vyama vya siasa kutotii wito wa

Kamati ya Maadili na ukiukwaji wa maadili
wakati wa mchakato mzima wa kampeni, hili
nalo lilijitokeza,”alisema DKk. Charles.

Kadhalika, alitaja kero ya nne kuwa ni idadi
kubwa ya rufaa walizozipokea ikilinganishwa
na uchaguzi wa mwaka 2015. “Kulikuwa na
pingamizi za kutosha sijui ni kwa sababu ipi?
Lakini mengi yalikuwa ya wagombea kwa
wagombea. Hii ilituletea shida kupitia na rufani
zilikuwa nyingi,” alisema Dk. Charles.

Aidha, alisema idadi ya wapigakura katika
uchaguzi huo ilikuwa ni asilimia 51 ambapo
idadi hiyo ni kubwa ikilinganishwa na uchaguzi
wa mwaka 2015 iliyokuwa asilimia 49.

Aidha, alibainisha kuwa asilimia 17 ya
wagombea wa nafasi za ubunge na udiwani
ambao wameshindwa kurudishwa baada ya
kukata rufaa ni kutokana na kukosa sifa na kama
wataenda mahakamani hawatashinda.

Dk. Charles alisema asilimia 83 ya rufaa
zilizokatwa waliwarejesha kwenye uchaguzi,
huku asilimia 17 hawakurudishwa.

Wavuvi kicheko Kuanzishwa wizara ya uchumi wa buluu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SIKU moja baada ya Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi
kuunda Baraza la Mawaziri, wadau
wa uvuvi wamepongeza kuazishwa
kwa wizara mpya ya uchumi wa
bluu na uvuvi.

Wakizungumza jana na
Nipashe kwa nyakati tofauti,
wadau hao walipongeza hatua ya
Rais Mwinyi ya kuunda wizara hiyo
hali inayoonyesha kwamba serikali
ya awamu ya nane imepania
kuendeleza sekta ya uvuvi ili
kuinua uchumi wa Zanzibar.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Maendeleo wa Wavuvi wa Kojani,
Omar Muhammed Ali, alisema
anampongeza Dk. Mwinyi kwa
kuonyesha juhudi za kuboresha
sekta ya uvuvi kutokana na ukweli
kwamba  Kkijiografia ~ Zanzibar
imezungukwa na bahari na
wananchi wake wanategemea
uvuvi.

Alisema wakazi wengi wa
Zanzibar wanategemea bahari
kama sehemu ya kimbilio salama,
hivyo kuanzishwa na wizara hiyo
ni jambo jema na wako tayari
kutoa ushirikiano kwa serikali.

Hata hivyo, alishauri watendaji
watakaopewa dhamana akiwamo
waziri wa wizara hiyo, wajue wana
wajibu wa kusimamia majukumu
ya kuendeleza uvuvi na kuwa
karibu sana na wavuvi.

Aliomba kuwekwe mazingira
rafiki ambayo yatatekelezeka
baina ya waliopewa dhamana ya
kusimamia wizara hiyo na wavuvi
wenyewe.

“Tunaomba kuwe na vikao
vya mara kwa mara kubadilishana
mawazo, kupitiwa kwa Sheria ya
Uvuvi ya mwaka 2010 ambayo
imetoa mamlaka ya kudhiti
maeneo ya bahari,” alisema.

Naye Ofisa Teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA) wa
Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa
Bahari Kuu, Muhammed Khamis

Mwamvura, alisema wizara hiyo
mpya ina muono mkubwa na
italeta manufaa kwa Zanzibar
kwa sababu uchumi wa buluu si
uvuvi pekee bali hata utalii, hivyo
Zanzibar itakua kiuchumi.

Alisema kuwa hata Rais wa
Tanzania, Dk John Magufuli,
alisema atanunua meli nane za
uvuvi wa bahari kuu ambazo kati
ya hizo nne zitaletwa Zanzibar,
hivyo uchumi wa buluu utaleta
neema kubwa.

Muhammed  alisema  Rais
Mwinyi katika kampeni zake
alisema atajenga bahari ya uvuvi,
hivyo pia viwanda vya kuchakata
samaki vitajengwa na Wazanzibari
watanufaika kupitia mazao ya
baharini.

“Wizara hii ya uchumi wa
buluu na uvuvi ni wizara mama
kulingana na sera ya Rais wa
Zanzibar, Dk. Mwinyi, ambayo
ameipa kipaumbele,” alisema.

Katibu wa Ushirika wa
Wakulima Hai unaoshughulika na

Majongoo Bahari Zanzibar, Semeni
Mohammed, alisema ukulima
wa majongoo una faida kubwa,
hivyo kuanzishwa kwa wizara hiyo
kutasaidia kutatua kwa matatizo
katika ufugaji huo.

Alisema hakuna mazingira rafiki
katika shughuli hiyo hasa katika
usafirishaji wa majongoo bahari
nje ya nchi ambako yana soko
kubwa duniani hasa nchini China.

“Tunataka tutambulike kuwa
ufugaji wa majongoo bahari na ni
moja ya uchumi ambao utatoa ajira
nyingi kwa watu wa ukanda wa
pwani hasa ikizingatiwa soko lake
ni kubwa na wateja wanatusubiri
kupeleka bidhaa zetu,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Uvuvi Zanzibar (ZAFICO),
Zahor Kassim, alisema anapongeza
kuanzishwa kwa wizara hiyo na
kwamba shirika lake lina miradi
mbalimbali ya kuendeleza uvuvi
ikiwama kujenga kiwanda cha
kuchakata dagaa na samaki.
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Salamu za Pongezi

Mhe. Majaliwa Kassimu Majaliwa

Uongozi na waftanyakazi wa kampuni za IPP wanaungana na

Watanzania wote kumpongeza Mheshimiwa Kassim Majaliwa
kwa kuteuliwa na Mhe. Rais Dk. John Pombe Magufuli kuwa

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania .

Hongem sand.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ligi Kuu Bara irejee
na ubora, burudani

TIMU zinazoshiriki Ligi Kuu Bara zimerejea tena katika
vita ya kuwania ubingwa wa ligi hiyo baada ya kumalizika kwa
kalenda ya kimataifa ambapo kwa Tanzania (Taifa Stars), ili-
kuwa inakabiliwa na mchezo miwili ya ugenini na nyumbani
dhidi ya Tunisia.

Mechi hizo mbili zilikuwa ni kwa ajili ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali zijazo za Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon
2022), ambazo zitafanyika nchini Cameroon.

Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo inashirikisha timu 18 kutoka
mikoa mbaliambali, imerejea kuanzia jana kwa timu sita kushu-
ka kwenye viwanja vitatu tofauti ili kusaka pointi tatu muhimu
zitakazowapeleka kwenye malengo yao ya msimu huu.

Timu nyingine nane zitashuka dimbani leo wakiwamo ma-
bingwa watetezi, Simba ambayo imewafuata Coastal Union ji-
jini Arusha, wakati raundi ya 11 itakamilika kesho kwa Yanga
kuwakaribisha Namungo FC kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar
es Salaam, huku Mwadui FC ikiwafuata Kagera Sugar kwenye
Uwanja wa Kaitaba, Mjini Bukoba.

Ili ligi hiyo ya ngazi ya juu kwa upande wa Tanzania Bara
ionekane kuwa bora na ya thamani ni vyema timu zote zikain-
gia uwanjani kuonyesha soka la kiwango cha juu.

Timu itakayoonyesha ubora katika mechi zake zote, itajiwe-
ka kwenye mazingira mazuri ya kupata ushindi au kuambulia
sare dhidi ya mpinzani wake.

Mbali na kupata pointi, ambalo ndio lengo kuu kwa kila timu,
lakini wachezaji husika hujiweka sokoni kwa kuzivutia klabu
nyingine ambazo zinahitaji kujiimarisha kwa kusajili nyota
wapya mara baada ya dirisha dogo la usajili litakapofunguliwa
mwezi ujao.

Mpira wa miguu ni mchezo wa hadharani, hivyo kila ambaye
ataitumia vyema nafasi ya kujituma, kucheza kwa kiwango cha
juu na kudumisha nidhamu ndani na nje ya uwanja, atakuwa
amejiweka jirani au amejifungulia njia ya mafanikio.

Nipashe inaamini wakati ligi imesimama kupisha timu
za taifa mbalimbali kuendelea na majukumu yake, mako-
cha wametumia nafasi ya kurekebisha makosa waliyoyaona
kwenye mechi 10 zilizotangulia, na sasa wako tayari kuwapa
mashabiki na wanachama wao burudani.

Ni wazi timu ambayo itarejea uwanjani ikiwa na mipango ya
kucheza kandanda safi, itajipatia ushindi lakini pia itawaweka
wachezaji wake ‘sokoni’ kutokana na burudani ambayo wataio-
nyesha katika kila mchezo.

Tunaamini Kamati ya Waamuzi iliyoko chini ya Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), pamoja na Bodi ya Ligi Kuu imetumia pia
muda huo wa mapumziko kuwajengea uwezo zaidi waamuzi
wake kwa ajili ya kufanya vyema kazi yao.

Kufanya vizuri kwa waamuzi, ni sehemu mojawapo inay-
otegemewa katika kuwajenga wachezaji wetu na hatimaye ku-
pata wawakilishi wa mashindano ya kimataifa ambao wameiva
na hawakupatikana kwa njia ya ‘kubebwa’.

Kwa waamuzi kufanya kazi yao kwa weledi, itamsaidia pia
Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Etienne Ndayiragi-
je katika maandalizi ya kikosi chake kitakachoshiriki kwenye
fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN), ambazo zitafanyika Januari, mwakani huko Cameroon.

Ligi hiyo ndiyo pekee itakayotoa wachezaji wengi wataka-
ounda kikosi kitakachokwenda kupeperusha bendera ya nchi
kwenye fainali hizo za CHAN, hivyo wanahitaji kupata misingi
imara kuanzia kwenye mazoezi hadi wanapokuwa uwanjani.

Haipendezi kuona waamuzi wanaendelea kufungiwa, huku
timu iliyonyimwa haki yake ikiendelea kuumia kwa sababu ma-
tokeo ya uwanjani hubaki vile vile.

Nipashe inawakumbusha pia mashabiki wa soka kufahamu
mipaka ya majukumu yao na kuacha kuingia mambo ya kiu-
fundi yanayofanywa na makocha.
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

Na Barnabas
Maro

Umbea wa Simba, Yanga

‘UMBEA’ ni tabia ya kutoa habari bila ku-
tumwa au kuulizwa; udaku, udakuzi. Tabia ya
kufuatilia au kusikiliza habari za watu wen-
gine bila kutumwa.

‘Siri’ ni jambo lililo moyoni mwa mtu am-
balo mwingine halioni ila yeye mwenyewe.
Ni jambo au tukio ambalo bado halijatakiwa
kudhihirishwa. Jambo ambalo watu wengi ha-
walijui, jambo lililofichika.

Mtu anayetarajia kuposa*, hapigi
mbiu (pembe inayopulizwa ili kuwaarifu watu
jambo fulani; ujumbe au taarifa inayotolewa
na mpuliza pembe hiyo).

*Posa ni maombi ya kutaka kuoa yanay-
opelekwa kwa wazazi wa binti anayehitajika
kuolewa; taarifa au ombi la kutaka kumwoa
binti kwa wazazi wake; chumbia.

Usajili wa wachezaji, hasa kwa Simba na
Yanga, hufanywa bila kificho na kusababi-
sha kile kiitwacho “mwenye kisu kikali ndiye
alaye nyama.” Kwamba anayekishika kisu ki-
kali ndiye anayeweza kuikata nyama vizuri.

Simba na Yanga hawana siri ila umbea
ndio unaotawala wakati wanapohaha kupata
wachezaji wa kuwasajili.

Ndo maana ilisemwa: “Siri ya mtungi iulize
kata.” Maana yake siri ya mtungi wa maji ina-
julikana na kata ya maji, maana vitu hivi vina-
tumika pamoja, haviachani.

Methali hii hutumika kwa maana ya kuwa
ukitaka kuijua, kwa mfano, siri ya marafiki
wawili, mpate mmoja kati yao umwulize,
ndiyo ataijua, maana wako pamoja kama vile
mtungi na kata.

Linapokuja suala la usajili wa wachezaji, la-
zima Simba na Yanga zitaingiliana, ama kwa
dhati (umakini wa moyo) au kuchafuana ili
mojawapo, au zote zimkose mchezaji anaye-
gombewa!

Tabia hii imekuwapo kwa miaka mingi kila
upande ukiutega mwingine. Huandika mara
kwa mara kwamba kisemwacho kuwa Simba
na Yanga ni ‘watani wa jadi’ si kweli kwani wa-
tani wa jadi husaidiana katika mambo mbal-
imbali mmoja anapokuwa kwenye matatizo.

Nyanganya’ ni kitendo cha kuchukua kitu
bila ridhaa ya mwenyewe; pora, nyakua.
‘Nyang’anyiana’ ni kitendo cha kugawana
kitu bila ya mpango kwa namna ambayo kila
mmoja anataka apate zaidi kuliko mwingine;
nyanyia, yaani pata kitu kwa ujanjaujanja, la-
ghai ili kupata kitu.

‘Uongozi’ ni dhamana ya kusimamia jambo
kwenye taasisi au penginepo. Madaraka anay-
opewa mtu ya kusimamia au kuongoza shu-

ghuli.

Hutunduwaa (shangaa, baki kimya bila ku-
tenda jambo au kwa ajili ya kufikiria jambo
linalostaajabisha; duwaa) nisikiapo vion-
gozi wa Simba na Yanga wakivutana kuhusu
mchezaji fulani anayetakiwa na kila upande!

Kwa nini viongozi wa vilabu hivyo kongwe
hawafanyi usajili wao kimya kimya bila kue-
leza hadharani mchezaji wanaomkusudia au
wanaofanya mazungumzo naye ili wamsajili?

Kwa nini huingiliana na hata kuibiana
wachezaji kama upande mmoja ukipata tetesi
kuwa mchezaji huyo anatakiwa Msimbazi au
Jangwani? Huo si ‘utani wa jadi’ bali ni ‘chuki
za jadi’ Anayebisha abishe, lakini ukweli ni
huo ingawa unaumiza.

Ukichunguza sana utagundua kuwa vion-
gozi wa Simba na Yanga hutaka kuoneshana
nguvu ya fedha ilhali hawana uwezo huo!

Wakati Simba wakimtegemea sana MO
Dewji kwa kila jambo, Yanga nao wanaitege-
mea mno Kampuni ya GSM kwa kila kitu
baada ya aliyekuwa mfadhili wao wa zamani
mambo yake kwenda msobemsobe.

Yanga na Simba zilikuwa moja
mwaka 1935 lakini mwaka uliofuatia, (1936)
kukawa na mfarakano (hali ya kutoelewana)
baina yao. Simba ya sasa ikaitwa Sunderland
ambayo ndio hii inayoitwa Simba leo.

Tangu wakati huo, si Yanga wala Simba in-
ayojitegemea yenyewe. Simba ilikuwa ikiwa-
tegemea Waarabu ilhali Yanga ikiwategemea
Wahindi. Hebu fikiri kwa miaka 85 vilabu
hivyo vinavyoitwa ‘watani wa jadi’ havijaweza
kujitegemea ila vinaendelea kuwa tegemezi
(-enye kutumainia kiumbe kingine kwa mahi-
taji yake)!

Je, ni ‘watani wa jadi’ kweli au ‘wajinga wa
jadi’?> Wana dhamira (nia ya kufanya jambo;
azma, kusudio) ya kuviendeleza vilabu hivyo
au ni kile kisemwacho ‘kupiga pesa’?

Leo, kwa mfano, Mo Dewiji (Simba) na
GSM (Yanga) wakijitoa, timu hizi zitakuwaje?
Viongozi wa vilabu wanaweza kueleza wal-
ivyozisaidia timu zao na kuwaletea maende-
leo yoyote? Ni yale wasemayo Waingereza:
“be coining/minting money” yaani kutajirika
haraka haraka!

Ile nyumba ya Yanga pale Jangwani na
Simba pale Msimbazi hata kupakwa rangi ni
mpaka wadhamini wajitolee! Ukibebwa usi-
levyelevye miguu, chambilecho wahenga.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Uuzaji hisa
DSE sasa
kwa simu

Na Beatrice Moses

SOKO la Hisa la Dar es Salaam
(DSE), linatarajiwa  kuongeza
idadi ya wanahisa baada va
kuzindua mfumo mpya wa uuzaji
hisa, kupitia simu za mkononi.

Mfumo huo unaotajwa kwa jina
la ‘Hisa Kiganjani’' ulizinduliwa
jana Jjiji Dar es Salaam,
unatarajiwa kuongeza idadi ya

wawekezaji 550,000 waliopo
sasa.

Akizungumza jana kuhusu
mfumo huo, Ofisa Mtendaji

Mkuu wa DSE, Moremi Marwa,
alisema mfumo huo utarahisisha
wawekezaji kujiunga na kununua
hisa bila kuhudhuria kwenye
eneo la soko.

“Mfumo huo unatoa nafasi
wa DSE kujitanua kutoka Dar es
Salaam kufika kwenye maeneo
mengine ya nchi kupitia simu ya
mkononi, tunaamini itatoa fursa
kwa watu wengi wafanyabiashara
na wajasiriamali kujiunga, hivyo
kujiongezea kipato,” alisema
Marwa.

Alisema kufanikiwa
kuanza kutumika kwa mfumo
huo kumehusisha taasisi
kadhaa ikiwamo, Mamlaka
ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA) na Mfumo wa Malipo ya
Kielektroniki Serikalini (GePG).

Akizindua mfumo huo, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Mamlaka va
Masoko ya Mitaji na Dhamana
(CMSA),  Nicodemus  Mkama,
alisema uwapo wa mfumo huo
unatarajiwa  kuleta  matokeo
chanya Kkatika kujenga sekta
jumuishi ya fedha.

Alisema mfumo huo unaweza
kuwavutia wananchi wanaotumia
simu za mkononi ambao kwa
takwimu zilizotolewa na Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
kwa kipindi kilichoishia Septemba
mwaka huu, Watanzania milioni
49.2 wanatumia simu, kati yao
milioni 30.5 wanatumia huduma
za fedha kwa njia ya simu.

“Mfumo huo unatarajia
kuwezesha kuongezeka Kkwa
miamala katika soko la hisa,
inatarajiwa ukwasi wa soko la
hisa utaongezeka, ni kiashiria
muhimu cha ubora wa soko
kinachovutia wawekezaji wengi
wa ndani na wa kimataifa,”
alisema Mkama.

Alisema mfumo huo
umeidhinishwa baada ya
CMSA kujiridhisha kuwa
unakidhi matakwa ya sheria, ni
salama kwa wawekezaji.

Mkama alisema CMSA
itaendelea kujenga mazingira
wezeshi na shirikishi kwa lengo
la kuhakikisha maendeleo vya
masoko ya mitaji yatapatikana,
hivyo kuchochea ukuaji wa
uchumi nchini.

Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joachim Wangabo, akipunga mkono baada ya kuliwasha trekta kuashiria uzinduzi

wa msimu wa

kilimo pamoja na kufungua matumizi ya zana bora za kisasa za kilimo wakati wa hafla iliyofanyika katika Kata ya Ntendo,
Manispaa ya Sumbawanga juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Warioba apongeza SUA kwa ubunifu

Na Frank Kaundula, MOROGORO

KUU wa Chuo Kikuu cha
MSokoine cha Kilimo (SUA), Jaji
Joseph Warioba, ameeleza
kuridhishwa na hatua zinazochukuliwa na
watendaji wa chuo hicho katika kuimarisha
miundombinu ya ufundishaji na utafiti.

Pia amewataka kuongeza bidii katika
kusaidia jamii inayowazunguka kupitia
utafiti wanaofanya.

Jaji Warioba alisema juzi kuwa jitihada
zinazofanywa na SUA Kkatika uanzishaji
wa mashamba darasa na kituo atamizi
cha kufundisha mbinu za kilimo biashara
kwa kutoa mafunzo, zimesaidi kwa kiasi
kikubwa kupunguza ya ajira kwa vijana.

Alisema shamba darasa la SUA
limeonyesha mafanikio makubwa kwa
kuwa mbali na kuzalisha lakini imekuwa
sehemu ambayo wanafunzi wanajifunza
kwa vitendo kulima na kuhudumia mazao
mbalimbali ya kilimo, ufugaji na uvuvi.

“Niseme kuwa mafunzo yale
yanayofanywa katika shamba darasa na

kituo atamizi ile ni mbegu nzuri sana si
kusaidia vijana tu lakini kubadili kilimo
chetu kwa sababu watakwenda pale na
kujifunza kilimo lakini pia biashara. Kama
kweli tunataka kuondoa umaskini ni
lazima tufanye hali ya mkulima mdogo iwe
na tija zaidi,” alisema.

Pamoja na kuwapo kwa matatizo ya
rasilimali mbalimbali, alisema chuo
kimejitahidi kuhakikisha kinakuwa katika
hali ya usafi na ukarabati unafanyika katika
majengo na barabara.

Jaji Mkuu Mstaafu, Chande Othman,
ambaye Mwenyekiti wa Baraza la SUA,
alisema zaidi ya Sh. bilioni 21 zimetumika
katika mpango mkakati wa chuo wa
awamu ya nne ambao ulianza mwaka 2016
na unatarajiwa kukamilika mwaka 2021.
Utekelezaji wake umefikia asilimia zaidi ya
74.

“Kuna mazuri mengi ambayo tumefanya
lakini kuna ambayo tunatakiwa kujitahidi.
Moja ni suala la jinsia lakini pia kuna hatua
chuo kimepiga katika ugani,” alisema.

Naye Makamu wa Mkuu wa Chuo,

Prof. Raphael Chibunda, alisema katika

kuhakikisha chuo hicho kinapanua
huduma zake nchini, wameanzisha
kampasi  katika mkoa wa Katavi

inayojulikana kama Kampasi ya Mizengo
Pinda

Alisema kuanzia mwaka huuwamasomo,
kampasi hiyo itatoa programu tatu ambazo
ni shahada ya utunzaji wa rasilimali nyuki,
astashada ya kilimo pamoja na mafunzo
katika ngazi ya cheti ya kuongoza watalii
na uwindaji.

“Ili kufundisha vizuri tumeshafanya
uamuzi kuwa sasa kufundisha kwa
nadharia tu hivyo tutafundisha zaidi
kwa vitendo kwa hiyo tumeshapeleka
trekta, trela pamoja na opareta kwa ajili
ya kufungua shamba la mafunzo katika
kampasi hiyo.

“Lakini pia tumemaliza ujenzi wa
shamba darasa la nyuki na tayari tuna
mizinga 70 ambayo ina nyuki. Kwa hiyo
wanafunzi wanapoanza mwaka huu,
watatumia mashamba hayo kujifunzia,”
alisema Prof. Chibunda.

Ofisa afya kortini tuhuma za rushwa

Na Hamisi Nasri, Masasi

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) Masasi mkoani
Mtwara, imempandisha kizimbani katika
Mahakama ya Wilaya ya Masasi, Ofisa Afya
wa Hospitali ya Wilaya ya Mkomaindo,
Christopher Ponela (28) kwa tuhuma ya
kuomba na kupokea rushwa.

Mshtakiwa huyo alifikishwa
mahakamani hapo juzi mbele ya Hakimu
Mkazi Shaibu Mzendeh, akikabiliwa na
mashtaka manne ya kushawishi kupewa
Sh. 300, 000, kupokea Sh. 50,000 na
kukamatwa na rushwa ya Sh. 200,000.

Mwendesha Mashtaka wa TAKUKURU,
Charles Mtungila, alidai mahakamani
hapo kuwa Ponela ambaye ni mtumishi wa
Halmashauriya Mji Masasi katika
Hospitali ya Mkomaindo, amefikishwa
kwa kwenda kinyume cha kifungu cha 15
cha ya Sheria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa namba 11 ya mwaka 2007 baada

ya kuomba rushwa.

Alidai kuwa Novemba 10, mwaka
huu, maeneo ya Migongo mjini Masasi,
mshtakiwa alikwenda kufanya ukaguzi
wa mazingira ya kiafya katika nyumba
ya kulala wageni inayomilikwa na John
Milanzi (73).

Baada ya mshtakiwa huyo kufanya
ukaguzi, alidai kuwa alibaini makosa ya
kiafya ambayo mmiliki wa nyumba hiyo
alikuwa ameyakiuka.

Mtingula alidai kuwa mshtakiwa
baada ya kubaini makosa hayo, aliamua
kumwandikia faini na kumtaka Milanzi
kulipa Sh. Milioni moja ili kurekebisha
kasoro ambazo zimebainika kwenye
nyumba hiyo.

Baada ya kumtaka mmiliki huyo kulipa
fedha hizo, ofisa huyo alirudi siku iliyofuata
na kumshawishi kutoa rushwa ya Sh.
300,000 ili kumsamehe na kufuta kasoro
zilizobainika.

Mwendesha

mashtaka alidai kuwa

ofisa huyo alimshawishi Milanzi kutoa Sh.
50,000 ikiwa kama sehemu ya Sh.300, 000
aliyokuwa ameiomba na alipatiwa huku
akiambiwa arudi siku inayofuata kuchukua
kiasi kilichobaki.

Kutokana na ahadi hiyo, alidai kuwa
Novemba 14, maeneo ya Hospitali ya
Mkomaindo, maofisa wa TAKUKURU
waliweka mtego baada ya kupata taarifa
kutoka kwa msiri wao na kumkamata ofisa
huyo akiwa na Sh. 200,000 alizokuwa
amepewa na Milanzi kwa lengo la
kumfutia makosa yake.

Mshtakiwa alikana mashtaka
yanayomkabili na alipewa dhamana baada
ya kutimiza masharti ambayo ni kuwa na
wadhamini wawili ambao ni watumishi wa
serikali watakaotia saini fungu la dhamana
la Sh. milioni mbili kila mmoja.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Desemba
Mosi, mwaka huu kwa upande wa mashtaka
kutoa ushahidi wa tukio hilo.
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HABARI KITAIFA

L.
Utafiti:
Wengi
hawajui
kama
wana
matatizo
ya meno

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

UTAFITI  wa kitalaam
unaonyesha kwamba wa-
nanchi wengi wana mata-
tizo ya kinywa na meno
licha ya kuwa wenyewe
hawajui.

Hayo yamebainishwa
juzi na daktari bingwa
wa upasuaji wa shingo,
kichwa na meno kutoka
Hospitali ya Rufani ya Kan-
da ya Bugando, Dk. Emma-

nuel Motega.
Dk. Motega alisema
utafiti  uliofanyika  un-

aonyesha kuwa asilimia
kubwa ya wananchi wana
matatizo ya Kkinywa na
meno na kwamba wanai-
shi na matatizo hayo.

Sababu  kubwa, kwa
mujibu wa daktari bung-
wa huyo, ni kuwapo kwa
uelewa mdogo juu ya ma-
gonjwa hayo huku aki-
waomba wananchi  wa-
napohisi  maumivu ya
meno, harufu mbaya vya
kinywa, kuwahi hospitalini.

Alisema mtu akichelewa
kupata matibabu, bakte-
ria huingia sehemu zingine
za mwili na kusababisha
magonjwa mengine kama
moyo, mMajipu ya kashuka
kwenye shingo au kifuani,
uvimbe na saratani.

“Kwa sasa huduma vya
meno imeboreshwa kwa
kiwango cha hali ya juu
kwani tunaweza Kkutibu
jino bila kung'oa. Tunaweza
kuziba meno, kusafisha
fizi ambazo zimepata ma-
gonjwa, kufanya upasuaji
wa shingo na Kkichwa,”
alisema Dk. Motega.

RAS awataka wahitimu misitu kujituma

Na Francis Godwin, [RINGA

ATIBU Tawala wa Mkoa

wa Iringa, Hapinnes

Seneda, amewataka

wahitimu wa Chuo cha
Viwanda vya Misitu (FITI), ku-
hakikisha wanajituma zaidi katika
utendaji kazi ili kuongeza thamani
ya mazao ya misitu kwa kuzalisha
samani zenye ubora.

Kwa kufanya hivyo, Seneda
amesema taifa litaachana na
utegemezi wa samani kutoka nje
ya nchi. Akizungumza juzi na
wahitimu wa FITI na uongozi wa
Taasisi ya Uendelezaji Misitu Tan-
zania (FDT), Seneda alisema serika-
li imeendelea kuboresha mazingira
ya uwekezaji wa viwanda mbal-
imbali vikiwamo vya uchakataji
wa mazao ya misitu, hivyo kupitia
chuo hicho, ni wazi watapati-

kana wataalamu zaidi wa kuongeza
thamani ya mazao ya misitu.

Seneda alisema Iringa ni moja
ya mikoa yenye utajiri mkubwa wa
miti, hivyo iwapo wahitimu hao
watajituma katika kutumia elimu
waliyopata kwa kujitika zaidi ka-
tika kuongeza thamani ya mazao
ya misitu kwa kutengeneza sam-
ani zenye ubora, ni  wazi soko la
bidhaa zao litaongezeka zaidi.

Aliwataka wahitimu hao kwenda
kufanya kazi kwa bidiina kuacha-
nana tabia ya kutanguliza maslahi
zaidi badala ya kuonyesha ubora
wa kazi katika maeneo ambayo
wanakwenda kufanya kazi kwa ku-
jitolea.

Kupitia mafunzo ambayo wame-
pata, alisema wahitimu hao wana
uwezo mkubwa wa kuongeza ujuzi
katika kazi ili kutengeneza bidhaa
za kisasa zitokanazo na mazao ya

misitu.

Kwa mujibu wa Katibu Tawala,
sababu ya watu kukimbilia ku-
nunua bidhaa za nje ni ubora
uliopo kwenye bidhaa hizo la-
kini kama vijana na wawekezaji wa
ndani wataboresha bidhaa zao, ha-
kutakuwa na ulazima wa kuagiza
samani kutoka nje.

Alisema serikali imekuwa ikitoa

mikopo kwa vijana kupitia
Halmashauri ili kuwawezesha
wale waliojiunga katika makundi
kuongeza mitaji katika shughuli
7ao japo si rahisi kwa serikali kutoa
mikopo kwa watu ambao hawao-
nyeshi wanafanya nini.

Pia alisema hata kupitia taasisi
za kifedha, mikopo ipo lakini lazi-
ma kuwapo na andiko kutoka kwa
waombaji ambalo linaonyesha
shughuli wanayofanya au wanayo-
taka kufanya.

Seneda aliipongeza FDT kwa
jithada mbali mbali inazoende-
lea kufanya katika mkoa wa Iringa
kuona mazingira yanaendelea
kuboreshwa kwa kupanda miti zai-
di pia kuonyesha fursa zitokanazo
na mazao ya misitu katika kuwa-
komboa wananchi wengi hasa
wale wanaojishughulisha na kilimo
cha miti.

Mkurugenzi Mtendaji wa FDT,
David Shambwe, alisema ofisi yake
imeendelea kupata ushirikiano
mkubwa kutoka ofisi ya mkuu wa
mkoa na tayari wamezungumza na
wenye viwanda vya mazao ya miti
na kupeana elimu mbalimbali .

Shambwe alisema programu
hiyo ni moja ya chachu kubwa kwa
vijana na uendelezaji wa viwanda
vyenye ubora nchini hasa katika
mazao ya misit -*-u iwapo wadau
mbalimbali wataunga mkono .

Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Elius Mwakalinga (aliyenyoosha mkono), akimsikiliza Ofisa Mauzo na Masoko wa
kampuni va GF Trucks & Equipment’s Ltd, Juma Lukolo (kulia), wakati wa ufunguzi wa maonyesho ya mkutano wa Chama cha Wakandarasi
Wazalendo na Wadau wa Ujenzi nchini, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TARI yakunwa utekelezaji agizo la JPM

Na Ashton Balaigwa, SINGIDA

yaliyotolewa ya kupanua

kilimo cha

Magufuli katika kuinua kilimo cha korosho

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey

WAJUMBE wa Bodi ya Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania (TARI), wameridhishwa
na utekelezaji wa majukumu ya watafiti
na watendaji yaliyotolewa na Rais John
Magufuli, katika uendelezaji wa zao la
korosho nchini.

Mwenyekiti wa Bodi ya TARI, DkYohana
Budeba, aliyasema hayo baada ya
kutembelea mashamba mapya ya korosho
katika Wilaya ya Manyoni mkoani Singida.

Dk. Budeba alisema maagizo ya serikali

korosho kwenye mikoa mipya, utekelezaji
wake umeshaanza kwa kasi kwenye mikoa
ambayo ilikuwa hailimi zao hilo.

Alisema utekelezaji huo umeshaanza
kwenye mikoa ya Dodoma, Morogoro, Iringa,
Singida, Tabora, Katavi, Songwe, Kigoma ,
Kilimanjaro, Mbeya, Njombe na Ruvuma,
kwamba tayari wananchi wamepewa elimu
ya zao hilo, pamoja na kuanzisha vitalu vya
uzalishaji wa miche ya korosho.

“Sisi kama bodi tumeridhishwa sana na
watafiti namna walivyotekeleza agizo la Rais

kwenye mikoa mipya,” alisema Dk. Budeba.

Mmoja wa wajumbe wa bodi hiyo, ambaye
ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao wa
Vikundi Vidogo vya Wakulima Tanzania
(Mviwata), Stephen Ruvuga, alisema
utekelezaji wa agizo Rais Magufuli utaifanya
nchi kuinuka kiuchumi.

Mjumbe mwingine wa bodi hiyo, Dk.
Erick Shirima, alitaka watafiti hao kuendelea
kuzalisha kwa wingi mbegu za korosho,
kutokana na wakulima wengi kuitikia wito
wa kulima zao hilo.

Mkamilo, alisema katika kutekeleza maagizo
ya Rais Magufuli, wameweka mkakati wa
kuongeza uzalishaji wa korosho kutoka tani
315,000 za sasa, hadi tani milioni moja ifkapo
mwaka 2023.

Mwenyekiti wa wakulima wa korosho
katika Wilaya ya Manyoni, Issa Madenge,
alishukuru serikali kwa kuamua kuendeleza
zao hilo kwa mikoa ambayo haikuwa inalima
korosho, akisema itasaidia kuwainua
kiuchumi wakulima.
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DODOMA

mmmmmm \Vataka mabadiliko sheria ya ndoa

Maambukizi VVU
Vawatikisa vijana

Na Augusta Njoji, DODOMA

IMEELEZWA kuwa zaidi ya
asilimia 50 ya maambuKkizi
mapya va Virusi vya UKIMWI
nchini yapo kwa kundi la vijana
wenye umri kati ya miaka 15
hadi 35.

Akizungumza na waandi-

kuhusiana na maadhimisho ya
Siku ya Ukimwi Duniani, Katibu
Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Uratibu na Uwekezaji,
Dorothy Mwaluko, alisema umri
huo ni kwa mujibu wa Sera ya
Vijana ya mwaka 2007.

Alisema maambukizi mapya
nchini bado ni tishio, hivyo
kuna wajibu wa kutekeleza
mikakati yote ya kuhakikisha
yanatoweka.

“Takwimu zinaonyesha
watu takribani 72,000 wana-
pata maambukizi mapya kwa
mwaka, hiyo ina maana kuwa
kwa mwezi watu 6,000, watu
200 hupata kwa siku na kwa
Saa moja ni watu wanane.

“Kwa takwimu hizi ni lazima
tutekeleze mikakati kwa namna
mbili, moja kwa kundi lililoam-
bukizwa kwa kuzingatia 90 tatu
ili wafubaze virusi na kuende-
lea kufanya kazi kwani mtaji
wa maskini ni nguvu na sio
virusi,"alisema.

Alitaja kundi la pili la kuli-
wekea mikakati ni la wale
wasioambukizwa kwa kuweka
jitihada ili wasiambukizwe.

“Ili vijana wetu wasiambuki-
zwe ni lazima vijana waongo-
zwe na kauli ya kusema,mwili
wake wa huyo kijana ndio mai-
sha yake na maisha yake ndio
NgUVU Yya ujenzi wa taifa lake,”
alisisitiza.

Kuhusu maadhimisho ya siku
hiyo, Mwaluko alisema kitaifa
yatafanyika mji wa Moshi
mkoani Kilimanjaro kuanzia
Novemba 25 siku ambayo
itazinduliwa rasmi kwa kufanya
matembezo ya hisani kwa ajili
yva kutangaza na kuhamasi-
sha uchangiaji wa mfuko wa
UKIMWI (AIDS Trust Fund).

Pia alisema kuanzia Novemba
25 hadi Disemba Mosi, kutaku-
wa na maonyesho ya shughuli
za wadau wa kudhibiti UKIMWI
na virusi vya UKIWMI nchini
yakijumuisha na utoaji wa elimu
mbalimbali katika viwanja vya
Mandela.

Alisema Novemba 26 na 27
kutakuwa na kongamano la
kisayansi la kitaifa la kutathimi-
ni hali na mwelekeo wa udhibiti
wa virusi vya UKIMWI na
UKIMWI ikifuatiwa na mdahalo
wa Vvijana Novemba 28 kwa
ajili ya kuzungumzia masuala
mabalimbali yanayohusiana na
afua ya UKIMWI na Virusi vya
UKIMWI.

Takwimu zinaonyesha
watu takribani 72,000
wanapata maambukizi
mapya kwa mwaka, hiyo
ina maana kuwa kwa
mwezi watu 6,000, watu
200 hupata kwa siku na
kwa saa moja ni watu
wanane.

Na Augusta Njoji, DODOMA

UKWAA la Utu wa Mtoto (CDF),

limeomba serikali kufanyia

marekebisho sheria zote kandamizi

kwa mtoto wa kike ikiwamo Sheria ya
Ndoa ya Mwaka 1971.

Ofisa Mawasiliano wa CDF, Celina
kwenye mafunzoyasikumbiliyaliyoandaliwa
na jukwaa hilo kwa kushirikiana na Taasisi
ya Equality Now ya kuwajengea uwezo
wadau wa elimu Tanzania kuwa na uelewa
wa sheria na sera kandamizi dhidi ya mtoto
wa kike.

Alisema mtoto wa kike bado
anakandamizwa na sheria na zinakinzana
na Katiba ya Nchi, hivyo zikifanyiwa
marekebisho zitatoa fursa ya kufikia ndoto
zake kielimu.

“Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 kifungu
cha 13 na 17 kinaruhusu mtoto wa miaka

14 kuolewa huku wazazi na mahakama
wakiruhusu. Sheria ya Elimu inamruhusu
asome, Sheria ya Mtoto inamlinda mtoto
asome,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema bado kuna mila
na desturi ambazo zinakinzana na sheria na
zinamkandamiza mwanamke.

Alisema jukwaa hilo limekuwa likitoa
elimu kwa jamii ili kuondokana na vitendo
vinavyomkosesha haki ya kupata elimu
mtoto wa kike.

“Tunafanya kazi wilaya tatu ikiwamo Ilala
ambako kuna vitendo vya ukeketaji, watu
wanatoka Tarime kwenda Kitunda Ilala
kufanya vitendo hivyo, kutokana na Tarime
kuwapo na udhibiti mkubwa, pia tunafanya
kazi wilaya ya Tarime ambako ndoa za
utotoni na ukeketaji ni mkubwa,” alisema.

Akizungumzia kuhusu maadhimisho ya
Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia, Ofisa
huyo alisema siku hizo jukwaa hilo litatumia
kupinga ukatili wa kingono kwa kwenda

kwenye vyuo mbalimbali kwa kujadiliana na
wanafunzi wa jinsia zote.

Naye Ofisa Mtetezi kutoka Mtandao wa
Elimu Tanzania, Nasra Kibukila, alisema
watoto wa kike wengi kwa sasa wamepewa
fursa ya kupata elimu na mpango wa
serikali wa elimu bila malipo jambo ambalo
limeongeza udahili wao shuleni.

Pia alisema mkakati wa serikali kuwa na
shule moja ya wasichana kila mkoa kwa ajili
ya wanafunzi wa kike wa masomo ya sayansi
itasaidia kuwapo mwamko wa watoto hao
kusoma sayansi.

Sambamba na hilo, aliomba serikali
kuangalia sheria zinazomkandamiza mtoto
wa kike na kuzifanyia marekebisho ili wafikie
ndoto zao.

“Kulingana na hii sheria ya ndoa tunaona
mtoto wa kike anatakiwa kuolewa akiwa na
umri wa miaka 15 wakati mtoto wa kiume
anaoa akiwa na miaka 18,”alisema.

Ofisa Mipango wa Jiji la Dodoma, Rozalia Hhari, akizungumza na washiriki wa mafunzo ya asasi ya kiraia kuhusu ushawishi na

TAMISEMI yajivunia kupungua utapeli

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imesema kuanzishwa kwa kituo
cha huduma kwa wateja katika
ofisi hiyo kumepunguza matukio
ya utapeli, huku watumishi
wakiagizwa kushughulikia kero
ndani ya siku tatu na si zaidi.

Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo,
Joseph Nyamhanga, aliyasema
hayo jana alipotembelea kituo
hicho kilichoanzishwa Agosti 6,
mwaka huu.

Alisema kabla ya kuanzishwa
kwa kituo hicho, kulikuwa

na matukio mengi ya utapeli

hususani kwa walimu
wanaofuatilia uhamisho
ikiwamo kutolewa kwa barua
feki za uhamisho.

“Watumishi wengi wetu ni
walimu na hawa ndio walikuwa
waathirika wakubwa wa tatizo
hili na ilifikia hadi kugushiwa
barua za uhamisho ambazo
walikuwa wakizigharamia,
lakini kwa sasa hali hiyo haipo,”
alisema.

Aidha, Nyamhanga aliagiza
wakuu wa idara za wizara hiyo
kushughulikia kero na hoja za
wateja wa wizara hiyo ndani ya

siku tatu na si zaidi ya hapo.
Alitoa rai kwa watumishi
na Watanzania kwa ujumla
kutumia kituo hicho jambo
ambalo litasaidia kuwaondolea
kero ya kusafiri na gharama.
Msimamizi wa Kituo
cha Huduma kwa Wateja,
Antelma Mtemahanji, alisema
ndani ya miezi minne tangu
kuanzishwa kwa kituo hicho,
hoja na matatizo ya wateja
yameshughulikiwa kwa asilimia
99 huku asilimia moja ikiwa
katika hatua za kushughulikiwa.
Alisema tangu kuanza kituo
hicho, wamepokea simu 15,886,

wateja waliosajiliwa ni 5,571 na
hoja zilizosajiliwa ni 5,571.

Mtemahanji alisema kabla
ya kuanzishwa kwa kituo,
walikuwa wanapokea wageni
wenye shida mbalimbali kutoka
watu 87 hadi 129 kwa siku lakini
kwa sasa idadi hiyo imepungua
na hawazidi watu 20.

Alisema baadhi ya hoja
ambazo zimeshughulikiwa ni
uhamisho kwa walimu, stahiki
za watumishi ikiwa ni kupanda
daraja au kubadilishiwa
mshahara na kutaka kupata
ufafanuzi wa mifumo na ajira.
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HABARI ZANZIBAR

Watakiwa
kuzingatia
mafunzo ya
takwimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WASHIRIKI wa Mafunzo
va Ukusanyaji wa Tak-
wimu Sahihi wametakiwa
kuhakikisha mafunzo wali-
yopatiwa juu ya ukusanyaji
wa taarifa kuyafanyia kazi

ili  kufanikisha lengo lil-
ilokusudiwa.

Mkurugenzi Mipango
Sera na

Utafiti  katika  Wizara

va Elimu na Mafunzo ya
Amali, Khalid Masoud Wa-
ziri, alisema hayo jana al-
ipokuwa akifunga mafun-
Zz0 ya ukusanyaji wa
takwimu sahihi za maji safi
na salama, usafi wa mwili
na mazingira katika shule,
kwenye ukumbi wa Taasisi
va Sayansi na Teknolojia
Karume, Mbweni mjini Un-
guja.

Alisema lengo ni kupeana
taaluma ili kuwaelimisha
na wengine namna ya uku-
sanyaji wa takwimu ili kui-
saidia serikali katika kutat-
ua changamoto mbalimbali
na kupanga mipango yake
ya maendeleo kwa urahisi.

Alisema katika ukusan-
vaji wa taarifa maandalizi
mbalimbali yvanahitajika
na kumekuwapo matatizo
mengi ya kimakosa am-
bayo yanafanya taarifa zi-
nazokusanywa kuwapo na
makosa na hivyo kufanya

mipango iliyokusudiwa
kutofikiwa.
Khalid aliwataka wa-

shiriki hao kutambua kuwa
wana mchango mkubwa
kwa serikali katika Kku-
hakikisha wanatoa elimu
inayostahili  kwa walimu
kuhusu ukusanyaji wa tak-
wimu sahihi katika jamii.
Pia alilishukuru Shirika la
Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto (UNICEF)
kwa uamuzi wa kutoa
mafunzo hayo kwa wataal-
amu wa takwimu kutoka
taasisi mbalimbali ili kuleta
maendeleo ya elimu nchini.
Naye Ofisa Maji na Us-
afi wa Mazingira kutoka
UNICEF Kanda ya Dar es
Salaam, John Mfungo, al-
iesema dodoso ambalo li-
natumika katika kukusanya
takwimu, imeonekana kuwa
na upungufu katika uku-
sanyaji wa takwimu sahihi
za matumizi ya maji safi
na salama, usafi wa mwili
na mazingira ndiyo maana
wameandaa mafunzo hayo.
Mafunzo hayo yamewa-
shirikisha watendaji mbal-
imbali kutoka mabaraza ya
miji, manispaa, Wizara ya
Afya, Ofisi ya Mtakwimu
MKkuu na yameandaliwa na
UNICEF kwa kushirikinana
na Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali.

Tofauti Kisiasa zavunja ndoa Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFAUTI za itikadi za

kisiasa kwa wanandoa

Zanzibar zimesababisha

migogoro ya ndoa na
baadhi kuvunjika.

Hayo yalielezwa juzi na wa-
naharakati wa kutetea haki za
wanawake na watoto katika mku-
tano baina ya viongozi wa dini
na waharakati kutoka asasi za
kiraia, ulioandaliwa na Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
Tanzania (TAMWA) ofisi za Zanzi-
bar uliofanyika mjini hapa.

Walisema  katika  harakati
za uchaguzi mkuu wa Oktoba,
mwaka huu, baadhi ya ndoa zim-
etetereka na baadhi kuvunjika
kutokana na itikadi za kisiasa kwa
wanandoa.

Kiongozi wa Dini ya Kiis-
lamu, Sheikh Khamis Abdilha-
mid, alisema kumekuwapo baa-
dhi ya wanandoa kuwalazimisha
wake zao kuwachagua viongozi
wanaowataka wao kinyume cha
sheria ambayo imeweka wazi
kuwa kila mtu ana haki ya kum-
chagua anayempenda.

Alisema mchakato wa kura na
uhuru wa kuchagua haukuanza
leo bali enzi za mitume, hivyo
hakuna kitu kigeni ambacho king-
ewapa nguvu zaidi wanaume ku-
waamulia wake zao jinsi ya kum-
chagua kiongozi katika uchaguzi.

Sheikh Kamis alisema uhuru wa
kuchagua ni haki ambayo ipo kati-
ka kila sehemu na hata enzi za Na-
bii Yunnus alipigiwa kura na kuch-
aguliwa awe sehemu ya kutoswa
baharini na kila mtu aliheshimu

uamuzi wa kura hiyo na hakuna
mtu aliyelazimishwa kumchagua
mwingine baada ya yeye.

Alisema wako baadhi ya wa-
nandoa wamefika mbali zaidi ku-
watishia wake zao talaka na wen-
gine wamewahi kuwaacha kabisa
kutokana na tofauti za kisiasa.

Kutokana na mazingira hayo,
alisema si sahihi kwa wanandoa
kutishiana talaka kwa masuala ya
kisiasa na kufanya hivyo ni kosa.

°Ni lazima watu wafahamu
kuwa si kila talaka hutundikwa
kuna mambo mengine mwa-
namke hawezi kuachika kwa
sababu tu mume wake kasema
akifanya kitu fulani atakuwa
ameachika bila kitu hicho kuwa
na msingi, "alisema.

Awali, akiwasilisha ripoti
ya utekelezaji, Laila Khamis

Jumbe kutoka Jumuiya ya Wa-
nasheria Wanawake Zanzibar
(ZAFELA), alisema migogoro ya

ndoa walikutana nayo katika eneo
la kusini Unguja pamoja na baa-
dhi ya maeneo katika Wilaya ya
Kati.

Alisema baadhi ya wanaume ka-
tika ndoa wamekuwa wakiwalazi-
misha wake zao kuwachagua vion-
gozi wale wanaowapenda wao na
sio kutoa fursa kwa mwanamke
kumchagua kiongozi anaempen-
dayeye.

Laila alisema katika uchaguzi
mkuu uliopita yamejitokeza baa-
dhi ya matukio ikiwamo baadhi ya
wanaume huwaongoza wake zao
hadi vituo vya kupigia kura na ku-
wapa amri kuchagua kiongozi am-
baye (mwanamume) anamuunga
mkono.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Uvuvi Zanzibar, Zahor Kassim, akizungumza kuhusu kuanzishwa kwa Wizara mpya ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi,
ofisini kwake eneo la Darajani, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Uturuki yapongezwa Kusaidia yatima

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MLEZI wa Jumuiya ya Hayrat
ya Zanzibar yenye makao makuu
nchini Uturuki, Balozi Seif Ali Iddi,
ameipongeza taasisi hiyo kwa ua-
muzi wake wa kuwasaidia watoto
yatima wa Zanzibar, kuinua viwan-
g0 vyao vya elimu vitavyoweza
kubadili maisha yao.

Balozi Seif aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na Makamu
wa Rais wa Jumuiya hiyo, Feri-
dun Isikl, nyumbani kwake Kama,
Wilaya ya Magharibi ‘A’, Unguja.

Alisema lengo la jumuiya hiyo
la kutaka kuanzisha shule kwa ajili
ya watoto yatima Zanzibar anali-
unga mkono na litasaidia serikali
kukuza kiwango cha elimu kwa

watoto hao.

Balozi Iddi alisema ili kupata
wataalamu zaidi wa kuzitumikia
fani mbalimbali kuijenga nchi
yao, ni lazima waandaliwe maz-
ingira mazuri ya elimu na hatua
ya jumuiya hiyo kutaka kujenga
shule hiyo, itasaidia kuwakom-
boa watoto wa kundi hilo ambalo
mara nyingi linahitaji kupewa
msaada.

Alisema jumuiya hiyo inaku-
sudia kujenga shule katika eneo la
Panga Tupu, ambayo itakuwa na
uwezo wa kuchukua watoto 5,000
ambao asilimia 50 watakuwa ya-
tima na asilimia 50 ni watoto wen-
gine ambao watasoma kwa kulipia
gharama kidogo.

Ujenzi wa shule hiyo katika kij-

iji hicho, alisema utapunguza uko-
sefu wa huduma muhimu kwa vile
tayari serikali inakusudia kujenga
kituo cha afya sehemu hiyo.

Alisema inafurahisha kuona
kuwa taasisi hiyo tayari imekuwa
ikitoa misaada mbalimbali kwa
wananchi wa Zanzibar, ikiwamo
ya uchimbaji wa visima vya maji
safi na salama na utoaji wa sad-
aka.

Jumuiya hiyo, alisema ana im-
ani kuwa itafanya vizuri katika
uwekezaji huo na hivi sasa tayari
inatoa huduma katika shule ya kiji-
ji cha kulelea watoto yatima na wa-
naoishi katika mazingira magumu
(SOS), jambo ambalo linaonyesha
walivyokubalika kwa wananchi.

Naye Makamu wa Rais wa

Jumuiya hiyo, Isikl, akitoa mael-
ezo yake, alisema amefurahishwa
na serikali ya Zanzibar, kuamua
kushirikiana na taasisi hiyo kwa
kuonyesha kuwaunga mkono ku-
wekeza katika sekta ya elimu.

Alisema wamelazimika kuwa-
saidia watoto yatima kwa kuwa-
jengea shule hiyo, kwa vile vitabu
vya dini ya Kiislamu vimekuwa
vikisisitiza suala la kuwatunza
kwa kuwapa mabhitaji yao ikiwemo
elimu huduma ya maji safi na sala-
ma.

Makamu huyo wa Rais aisema
wanatarajia mradi huo ukianza
wahitimu wa shule hiyo watakao-
fanya vizuri katika masomo yao,
watawapa nafasi ya masomo ya
juu katika vyuo vikuu vya Uturuki.
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RAHAMA MWANA KULITAFU-
TA, MWANA KULIPATA .,

WALI ambalo bado halija-

patiwa jibu, huku mjadala

mkali ukiendelea ka-

tika mitandao ya kijamii
kuhusu wasanii hawa wawili wa
Bongo Fleva, Nandy na Zuchu,
nani mkali zaidi.

Kutokana wanamuziki wote
wawili kuonekana kuwa na
Vvipaji vya hali ya juu vya
kuimba, mashabiki wa muziki
wamegawanyika lakini imekuwa

kitendawili kujua yupi yupo
juu.

Mwaka 2020 wasanii wote
wawili wamefanya vizuri na
kila mmoja kukonga mioyo
ya mashabiki wao kwa kutoa
ngoma Kkali.

Hata hivyo, Zuchu ameone-
kana kupata mafanikio kwa
haraka zaidi tofauti na Nandy,
kwani imemchukua miezi
mitano pekee kupata umaarufu

Nipashe

nchini na Afria Mashariki.

Vibao vyake vipya kama
Cheche, litawachoma na My
Number One, alioshirikishwa
na Rayvanny, vimefanya vizuri
kiasi cha kujizolea wafuasi
wengi kila kona.

Nandy kama kawaida yake
amejaribu kutoa ladha to-
fauti kwa kibao chake ‘Do Me’
ambacho ameimba pamoja na
mpenzi wake Billnass na wimbo
unaofanya vizuri hivi sasa “Ni-
bakishie’ ambao amemshiriki-

sha Ali Kiba.

Hivi karibuni wanamuziki
wote wawili wamejikuta waki-
pata tuzo za Afrimma, wakati
Zuchu ameshinda kipengele
cha msanii bora anayechipukia,
Nandy akishinda msanii bora
wa Kike Afrika Mashariki.

Kutokana na kazi ya wana-
muziki wote wawili imekuwa
vigumu kupata jibu kwamba
yupi anaweza kuliko mwen-
zake.
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P Funk akumbuka

Daz Nundaz

PRODYUZA mkongwe wa muziki wa Bongo Fleva, P Funk
Majani, amewashauri wasanii waliokuwa wanaunda kundi
la ‘Daz Nundaz' Ferooz na Daz Baba kuacha utoto ili ku-

rudisha kundi hilo.

P Funk Majani ametumia ukurasa wake wa mitandao
wa kijamii kama Twitter na Instagram, kutoa ujumbe huo
baada ya wimbo wa kundi hilo uitwao ‘Kamanda’ uliotoka
mwaka 2001 kufikisha wasikilizaji laki 1 kwenye mtandao
wa Boom Play ambao una ‘deal’ kwa kuuza na kusikiliza

nyimbo.

“Ahsanteni kwa support, Ferooz na Daz Baba acheni
utoto pigeni kazi ya pamoja mrudishe bendera ya Daznun-

daz” ameandika.

Kundi hilo lilikuwa lina jumla ya wasanii watano ambao
ni Ferooz, Daz Baba, Critic, La Rumba na Sajo.

Nandy we ni muungwana

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva, Nandy, amesema
mazito kutokana na wimbo wake mpya aliomshirikisha Ali
Kiba, kuendelea kufanya vizuri sokoni.

Bila kuficha, Nandy, amemshukuru Kusah kumtungia
mashairi ya wimbo huo, huku akimsifia kwamba amemten-
dea jambo kubwa katika maisha yake na kamwe hawezi

kumsahau.

“Siku uliyonipigia
na kuniambia una kitu
Kizuri juu yangu sikua-
mini, lakini ulipokuja
studio tukakutana
Kkwa mara ya kwanza,
hukuchukua hata
masaa mawili kumaliza
huu wimbo!! Umenipa
wimbo mkubwa sana
unaweza usione saa
hivi ila baada ya
mwezi utaniambial!l Na
Asante sana sababu
matunda nayaona tan-
gu niachie huu wimbo,”
amesema Nandy kupi-
tia ujumbe alioweka
katika ukurasa wake
wa Istagram.

Waluguru kutambulisha

wanenguaji wapya

BENDI ya Waluguru Original,
imeimarisha safu ya ush-
ambuliaji wa jukwaa kwa
kuongeza wanenguaji wapya
wakati huu ambao inajiandaa
kushuti video ya nyimbo za
albamu mpya.

Mkurugenzi wa bendi hiyo,

Killer Man amesema wameongeza
wanenguaji wawili aliowataja
kwa majina ya Happy Gadau na
Regina Filbert ambao wamewahi
kufanya kazi katika bendi kubwa

“Wakati tukijiandaa kushuti
video ya baadhi ya nyimbo zetu,

kuongeza wanenguaj

amesema Killer Man.

Amesema, albamu yao inay-
oitwa ‘Kikao cha Wahenga ina

nyimbo sita.

tumeona tuimarishe kwanza safu
ya ushambuliaji wa jukwaa, kwa

watakaopamba video yetu,”

i vibonge

kusikiliza.

Siri ya mke wangu; unayempenda utamjali

Na Adam Fungamwango

MANENO matamu wakati wa
kufunga ndoa ambayo wanan-
doa wote hupenda kuyasikia
ni yale yanayosema ‘tutaishi
kwa shida na raha, hadi kifo
Kitakapotutenganisha'.

Ni maneno matamu na ya
faraja kwa anayetendewa.
Lakini nani atatenda? Hapo
ndipo kunakuwa ugumu. La-
kini si kwa wanandoa tu. Hata
wapenzi wa kawaida. Jinsi ya
kujua mtu anayekupenda ni
kuangalia yule anayejitolea

kwa matatizo yote yanayoku-
pata. Mpenzi wa kweli haku-
pendi wakati wa furaha na
raha tu. Hata wakati wa mata-
tizo anakuwa na wewe. Tena
anajivisha matatizo yanakuwa
kama ya kwake. Ukiwa na mtu
kama huyo usimuache, hata
kama ana upungufu fulani
machache kwa sababu hakuna
mwanadamu asiye na upun-
gufu.

Filamu ya ‘Siri ya Mke
Wangu' inamzungumzia
kijana aliyepatwa na mata-
tizo makubwa kwenye ndoa

vake. Lakini akapambana na
kuyavaa matatizo ya mkewe,
badala ya kuamua kumuacha.

Imechezwa na wasanii wen-
gi chipukizi, chini ya msanii
mkongwe Muhogo Mchungu.

Sheddy na mkewe Mo-
reen wanaishi kwa amani na
utulivu. Lakini kuna mkasa
mkubwa unatokea.

Siku moja Moreen anasi-
mamishwa na jamaa njiani
akimtongoza. Akamkakaa.
Haikusaidia. Hakuwa mtu wa
kawaida. Alikuwa jini. Siku
moja nyingine akamtokea.

Akamkumbuka. Lakini sasa
akatumia njia zake za kijini,
Moreen akakubali

Uhusiano wa Moreen ul-
ipoanza, ulimletea shida mno
Sheddy. Mkewe alibadilika.
Wakati mwingine anaporejea,
anamkuta mkewe ni kama
amemkumbatia mtu na kuwa
kwenye hali ya mahaba.
Wakati huo anakuwa yuko na
jini, lakini yeye hamuoni.

Ikafika wakati jini akam-
chukua mwanamke huyo na
kumpeleka kwao ujinini na
kumpa zawadi nyingi ya vito

vya dhahabu, marashi na
zinginezo. Tabia ya mkewe
kubadilika tabia, ilimfanya
utendaji wa kazi wa Sheddy
kushuka.

Alimua kwenda kwa mganga
ili kujua ni mwanamume gani
anayemzuzua mkewe. Alicho-
ambiwa na mganga alichoka.
Akaambiwa ni jini ndilo
linalomzuzua mkewe. Ana
uhusiano wa kimapenzi na jini
moja hatari. Akapewa dawa
kwa ajili ya kumwagia ataka-
pomuona. Alifanya hivyo,
mara mbili ndipo alipom-

shinda. Akaishi na mkewe
akajifungua. Hata hivyo
ilibainika kuwa mtoto yule
hakuwa wa kwake ila wa jini.
Na akamtokea na kumwambia
ampeleke porini na kueleke-
zwa sehemu, akampeleka. Jini
anamwambia hana shida na
yeye kumdhuru, aendelee na
tu mkewe kwani shida yake
ilikuwa ni kuzaa na binadamu.
Mkewe na rafiki zake wali-
kuwa wanamtafuta, wakam-
kuta porini. Baada ya hapo
jini hakuonekana tena, furaha
ikarejea kwenye ndoa.

Akizungumza na mashabiki zake
kupitia ‘Insta Story’, Harmonzie amese-
ma nyimbo hizo badala ya kujenga na

Harmonize albua makubua

MWANAMUZIKI na mmiliki wa lebo

va Konde Gang Music, Harmonize,

amechafua hali ya hewa baada ya kauli

yake ya kuunga mkono ‘maDJ’s’ wa Ki-

tanzania kutopiga miziki ya Kitanzania.
Kwa mujibu wa Harmonize, nyimbo za

kibongo nyingi haziwezi kupigwa katika

kumbi za starehe kutokana na ujumbe

wao kujaa maneno yanayogusa Vi-

ungo nyeti ambavyo vinaweka ukakasi

kukuza lugha ya Kiswahili, zimekuwa na
ladha mbaya na inawaletea shida mabDJ
kuzicheza.

“Napenda jinsi ma-DJ's wa Tanzania
kutocheza sana muziki wa Bongo Club,
tunataja sana viungo vya pilau kwenye
ngoma zetu, tunatakiwa kubadilika,
tunawapa shida waache kupiga nyimbo
kama mazerati, no stress, woman au
mapiano sound halafu wakapige pembe
la ng'ombe ukiuliza ni uzalendo, hivyo
tutakuwa hatutangazi bali tunaua lugha
yetu nzuri ya Kiswahili kwa sauti mbaya
tunazozitumia,” ameeleza Harmonize.
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‘Tumewamisi’ kwenye hip hop

Na Adam Fungamwango

MUZIKI wa kufokafoka maarufu
kama ‘hip hop’ ni kama umeanza
kufifia kwenye gemu la muziki
bongo, ingawa kuna wasanii
kadhaa wanakomaa ili kuende-
lea kuwapo.

Muziki wa bongo fleva ambao
staili yake ni kuimba zaidi ku-
liko ‘kuchana’ ndiyo ulioonekana
kuumeza muziki huo kwa sasa.

Wasanii kama Roma Mkato-
liki, Stamina, Nay wa Mitego na
Dogo Janja, ndiyo angalau wa-
naufanya uendelee kuishi, huku
rapa mwenzao Mwana FA, akiwa
tayari ameshaingia kwenye ma-
jukumu mengine ya kisiasa kwa
kuchaguliwa kuwa Mbunge wa
Jimbo la Muheza sasa anajulika-
na kama Mh. Hamisi Mwinjuma.

Leo tunawakumbuka wasa-
nii wa muziki huo waliotamba
kuanzia miaka ya 2000 na kuu-
fanya muziki huo kufanya vema
kwenye soko la muziki Tanzania.

1. JOSEPH MBILINYI ‘MR 2
SUGU’

Ni mmoja kati ya waasisi na
muziki huu wa kufokafoka, tangu
wakati baadhi ya watu hawau-
elewi vizuri na kuonekana kama
wa watu wakorofi, wahuni.

Yeye na Joseph Haule maarufu
kama ‘Profesa Jay’, na wen-
gine wachache, walikomaa na
kubadilisha aina ya maudhui ya
nyimbo na kuimba vitu ambavyo
vilianza kuwakuna hata watu
wazima na kuanza kuukubali
muziki huo, ulikuwa ukiangazia
matatizo ya kijamii zaidi, badala
ya mapenzi.

Nyimbo kama ‘Wananita Sugu’
na ‘Sugu Moto Chini’ zilim-
tangaza na kumfanya ajizolee
mashabiki wengi.

Kwa sasa si Mbunge wa Jimbo
la Mbeya Mjini, hivyo inaweze-
kana akawa na nafasi ya kujerea
tena kwenye ‘gemu’ na kuurudi-
sha tena muziki huo juu.

2. PROFESA JAY

Kwa hakika huyu ndiye
aliyebadilisha aina ya ‘meseji’
kwenye muziki wa ‘hip hop’
ambapo awali zilionekana kama
ni za kihuni, lakini alizungum-
Zia maisha ya kila siku kwenye
jamii, kwa kiwango kilichowa-
fanya hata watu wazima kuanza
kuukubali muziki huo.

Ngoma kama ‘Ndiyo Mzee’,
‘Bongo Dar es Salaam’, ‘Zali
la Mentali’ zilimfanya kuwa
maarufu.

Akawa Mbunge wa Jimbo la
Mikumi. Kwa sasa si mbunge
tena. Afadhali Jay alikuwa
akitoa mara moja moja ngoma
huku akiwa mbunge. Je, atarejea
kuisimamisha tena ‘hip hop?’

3. INSPEKTA HAROUN

Aliufanya muziki wa hip hop
kupendwa hata na kinadada ku-
tokana na aina yake ya utunzi.

Marapa wengi kupenda
zaidi kuimba nyimbo ngumu,
za kijamii, Kisiasa na uchumi,
lakini Inspekta Haroun alifanya
mabadiliko kidogo na kutunga
nyimbo za mapenzi kwa mtindo
huo wa hip hop.

Nyimbo kama ‘Asali wa Moyo’
na ‘Mtoto wa Geti Kali’ zilion-
dokea kupendwa na kumfanya
Kuwa mmoja wa wasanii maaru-
fu sana mwanzoni mwa miaka
ya 2000. Kwa sasa amekuwa
hasikiki sana. Hata kama yupo
kwenye gemu, lakini si kama
zamani, huku mwenzake Nature
akiwa anajikongoja.

4. JAY MOE

Huyu ni mmoja wa marapa
aliyeleta vitu tofauti kwenye
staili ya muziki huo. Jina halisi ni
Juma Mchopanga.

Kuna aina fulani ya vionjo
aliviingiza kwenye muziki huo na
kuufanya uvutie zaidi, hasa kwe-
nye mapigo tofauti na kina Sugu
na Profesa Jay ambao ulionekana
ni wa kusikiliza ‘meseji’ zaidi.

Alijizoelea mashabiki wengi pia
kutokana na kutoa vibao vilivyo-
vuma kama moto wa nyika kama
‘Bishoo’, ‘Jua na Mvua' na, ‘Kama
Unataka Demu'.

Ingawa hivi kwenye miaka ya
karibuni amekuwa akitoa ngoma.
Lakini bado si kama Jay Moe
yule wa miaka ya 2000.

5. AFANDE SELE

Alitawazwa kuwa mfalme wa
Rhymes, aliposhinda kwenye
Dar es Salaam, akiwashinda
wasanii wengi maarufu wa
muziki huo waliokuwapo wakati
huo.

Ni rapa mkongwe nchini, ni
mmoja wa wasanii waliochangia
kuufikisha muziki wa hip hop
hapa ulipo. Nyimbo zilizompa
umaarufu mkubwa ni ‘Darubini
Kali’, ‘Mtazamo’, ‘Ndugu’ zangu
na nyingine nyingi.

Navye alijiingiza kwenye masu-
ala ya siasa, na shughuli zingine.

Kama anaendelea na muziki, si
kama ilivyokuwa zamani.
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Okoye atamani

MKE wa mwanamuziki nyota wa Nigeria,
Peter Okoye, ameamua kuvunja ukimya
baada ya kumtaka mume wake na pacha
mwenzake, Paul Okoye, kutambua wao ni
ndugu na kamwe hawawezi kutengana.

Mwanamke hiyo, OLola Omotayo,
akitumia ukurasa wake wa Istagram,
aliwashauri Paul na Peter, kuwa wapende
wasipende wao watabaki kuwa mapacha
na ndugu wa damu na siku ya kuzaliwa
itabaki kuwa ni moja.

“Hmmm....kwa mapacha mpende
msipende nyinyi ni ndugu, na si hivyo tu,
nyinyi ni mapacha, nawatakia siku njema
va kuzaliwa kwenu,” ameandika Lola.

Uchemba ndoa
Imekunogesha

MSANII wa filamu kutoka Nol-
lywood, Williams Uchemba, hati-
maye amefunga ndoa na mpenzi
wake wa siku nyingi.

Harusi hiyo iliyofanyika
mwishoni mwa wiki iliyopita, ili-
fanyika kwa kuzingatia sherehe
za kitamaduni.

Katika harusi hiyo mastaa
mbalimbali walihudhuria waki-
wamo waigizaji, wanamuziki,
rafiki wa karibu na ndugu na
jamaa wa msanii huyo.

Rahama mwana
kulitafuta,
mwana kulipata

POLISI nchini Nigeria wanam-
chunguza mwigizaji kutoka Kan-
nywood, Rahama Sadau, baada
ya picha zake zilizomuacha wazi
nusu ya mwili wake kuzua utata.
Taarifa kutoka ofisi ya Ins-
pekta Jenerali wa Polisi (IGP),
Mohammed Adam, amesema am-
emwagiza Kamishna wa Polisi
wa Jimbo la Kaduna, Umar Muri,
amchunguze mwigizaji huyo.
Kulingana na Ofisa Mkuu wa
Wafanyakazi ofisi ya IGP, Idowu
Owohunwa, kamishna huyo
ametakiwa aangalie suala hilo
ambalo limezua malalamiko yali-
yopelekea kuibuka kwa kashfa.

Olivia, Jason
wabwagana

STAA wa filamu wa Marekani,
Olivia Wilde na mpenzi wake,
Jason Sudeikis, wameachana
baada ya kuishi kama wachum-
ba kwa miaka kumi.

“Tumeamua kwa njia ya amani,
tumekuwa katika utaratibu kama
wazazi wazuri na watoto wetu
ndio kipaumbele na moyo wa
uhusiano wa kifamilia,”

Wilde na Sudeikis wana wa-
toto wawili, wa kiume, Otis Alex-
ander (6) na msichana, Daisy
Josephine (4).

Duuh! Frederick
miaka 44 bila
mke?

MWIGIZAJI mkongwe kutoka
Nollywood, Frederick Leonard,
ameamua kuzungumzia mai-
sha yake ikiwamo kukaa singo
wakati ametimiza miaka 44.

Amesema kuwa na umri huo
halazimiki kuwa na mke, ingawa
vitabu vya dini vinamtaka kila
mwanamume kuwa na mwenza
wake wa halali.

“Sijapoteza matumaini ya
kuoa, ni muda tu haujafika,
ninaamini ni jambo la heri
ambalo Biblia imesema si
vizuri kwa mwanamume kukaa
bila kuoa. Lakini Sitaki kufika
mwisho nikiwa peke yangu,”
amesema.
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MTAFUTANO TIGRAY

O Dk. Tedros Ghebreyesus ahusishwa
O Kamatakamata yaongeza wasiwasi

Na Moshi Lusonzo

GOGORO kati ya serikali ya
Ethiopia na waasi wa jimbo la
Tigray, unazidi kutanuka na
sasa baadhi ya wanasiasa wa
ngazi za juu wanahusishwa kufadhili vita.

Mvutano kati ya serikali ya Shirikisho in-
ayoongozwa na Waziri Mkuu, Abiy Ahmed
na uongozi wa jimbo hilo lililopo kaskazini
mwa nchi hiyo, ulianza kidogokidogo, la-
kini sasa hali imekuwa ya kutisha baada ya
majeshi kila upande kukabiliana kwa silaha.

Katika hali ya kushangaza, wiki hii
mgogoro huo umepata sura mpya baada
ya Mkuu wa majeshi ya Ethiopia, kum-
nyooshea kidole Mkurugenzi wa Shirika
la Afya Duniani (WHO) Dk. Tedros Adha-
nom Ghebreyesus, kufanya ushawishi kwa
maslahi ya chama cha Tigray People’s Lib-
eration Front (TPLF), kinachopambana na
majeshi ya serikali.

Mapaka sasa mamia ya raia wameuawa
katika mapambano yanayoendelea ndani
ya Tigray, tangu mwanzoni mwa mwezi
Novemba.

Dk. Ghebreyesus anatoka katika jamii ya
Watigray na alikuwa waziri wa afya katika
serikali iliyopita ya Ethiopia, iliyoongozwa
na TPLF.

Hata hivyo, kiongozi huyo hajajibu tuhu-
ma hizo.

Mkuu huyo wa majeshi, Jenerali Berhanu
Jula, amewaambia wanahabari kuwa Dk.
Ghebreyesus, anafanya kampeni za chini
kwa chini kuwasaidia waasi hao kupata si-
laha.

“Anafanya kila awezalo kuunga mkono
chama cha TPLF na kuwasaidia kupata si-
laha,” amesema bila kutoa ushahidi.

Ameongeza “Hatumtarajii kuunga mko-
no Waethiopia na kukemea watu hawa.
Amekuwa akifanya kila kitu kuwaunga
mkono, amefanya kampeni ili nchi jirani
zikemee vita. Amewafanyia kazi ili wapate
silaha.”

Ghebreyesus, alichaguliwa kuongoza
WHO mwaka 2017, na jina lake liljjitokeza
na kuwa maarufu baada ya kuibuka kwa
janga la virusi vya corona.

Mkurugenzi mkuu wa WHO, Dk. Tedros Ghebreyesus. . PICHA: MTANDAO.

DK. GHEBREYESUS NI NANI?

DK. Tedros Ghebreyesus, alizaliwa
katika mji wa Asmara, ambao wakati
huo ilikuwa nchini ya Ethiopia, kabla ya
Eritrea kujitenga na kuufanya mji wake
mkuu.

Moshi wa mabomu ukitawala eneo moja la Tigray

Baba yake Adhanom Gebreyesus na
mama Melashu Weldegabir, walitoka
katika eneo la Enderta awrajja katika
jimbo la Tigray.

Dk. Ghebreyesus, anakumbuka mam-
bo mengu magumu aliyopitia wakati
akiwa mtoto ikiwamo kumshuhudia

mdogo wake akifariki baada ya kuugua ugonjwa
wa malaria.

Mnamo mwaka 1986, alipokea Shahada yake
ya kwanza Sayansi kutoka Chuo Kikuu cha
Asmara. Pia alisoma chuo cha London School
of Hygiene & Tropical Medicine cha Uingereza
na kupewa shahada ya uzamili ya Sayansi ka-
tika eneo la kinga ya magonjwa ya kuambukiza
mwaka 1992.

Mwaka 2000, alipata shahada ya uzamivu ya
Udaktari wa Falsafa katika afya ya jamii kutoka
Chuo Kikuu cha Nottingham cha Uingereza.

NI MWISHO WA TPLF?

Mapigano yanayoendelea katika jimbo hilo,
pengine itakuwa mwisho wa chama cha (TPLF)
baada ya wanachama wake wengi kukamatwa
au kukimbilia uhamishoni.

Waziri Mkuu Abiy, hivi karibuni amesema
majeshi yanapata ushindi na wanakaribia miji
wa Mekelle, ambao ni makao makuu ya Tigray.

Tayari jeshi la polisi kutoka shirikisho
limetoa hati ya kukamatwa kwa maofisa 76
wa kijeshi, baadhi yao wanadaiwa kuwa ni
wastaafu ambao wanatuhumiwa kushirikiana
na TPLF.

Akizungumza na BBC, Billene Seyoum, mse-
maji wa Waziri Mkuu, amepinga madai kwam-
ba Watigray wanaoishi maeneo mengine wa-
nakamatwa kwa misingi ya kikabila.

Mgogoro huo umeanza muda mrefu kati
(TPLF) na serikali kuu ya Ethiopia.

Mambo yalizidi kuwa mabaya baada ya Wa-
ziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, kuahirisha
uchaguzi kutokana na janga la corona, lakini
TPLF ilichukulia hatua hiyo ya serikali kuu ni
batili ikadai kuwa kiongozi huyo hana mam-
laka ya kuendelea kuongoza nchi.

Baadae serikali inailaumu TPLF kwa kush-
ambulia kambi ya kijeshi kwa lengo la kuiba
silaha, madai ambayo chama hicho iliyakana.

Kiongozi wa TPLF, Debretsion Gebremichael,
ambaye ni mzaliwa wa Shire, amethibitisha ka-

tika televisheni moja jimboni humo kwamba
wanajeshi wake wamepoteza udhibiti wa miji ya
Kusini na Magharibi mwa Tigray.

MAJIRANI WAZIDIWA

Nchi jirani zimeanza kutoa wito wa suluhu
baada ya kuelemewa na wakimbizi ambao wam-
ekimbilia katika nchi hizo kunusuru maisha yao.

Sudan inasema watu 36,000 wameingia
nchini humo kupitia mpaka wa Tigray, wakati
mapigano yakiendelea.

Hata hivyo, Umoja wa Mataifa umeonya ku-
tokea kwa mzozo kamili wa kibinadamu.

“Huenda kukawa na watu wengi waliokimbia
makazi yao ndani ya Tigray, hali ambayo inas-
tahili kuangaliwa wakati tunapojiandaa kuwa-
saidia kadili ya uwezo wetu,” anasema Jens Lark,
msemaji wa ofisi ya umoja huo inayeshughulikia
masuala ya kibinadamu (OCHA).

MAMBO MUHIMU KUHUSU TIGRAY

Jimbo hilo ndiko kulikuwa na Ufalme wa
Aksum, ikielezwa ni sehemu yenye alama ya
ustaarabu wa ulimwengu wa zamani.

Kuna wakati eneo hilo lilikuwa na utawala we-
nye kuvu zaidi kati ya milki za Kirumi na Uajemi.

Magofu yaliyoko ndani ya miji wa Aksum yam-
etambuliwa na Umoja wa Mataifa kama eneo la
turathi za kale duniani. Eneo hilo ambalo lime-
kuwepo kati ya karne ya kwanza hadi ya tatu AD,
linajumuisha , makasri, makaburi ya wafalme na
kanisa linaloaminiwa na baadhi ya watu kuwa
sanduku la agano la kale.

Watu wengi katika eneo la Tigray ni Wakristo
wa dhehebu la Orthodox Ethiopia. Mzizi wa Dini
ya Kikristo ulianza miaka 1,600 iliyopita.

4. Lugha kuu katika eneo hilo ni Tigrinya, la-
haja ya Kisemeti ina wasemaji wasiopungua mil-
ioni saba ulimwenguni.

5. Ufuta ni zao kuu la biashara, unasafirishwa
Marekani, China na nchi nyingine



1 6 NipaShe JUMAMOSI NOVEMBA 21, 2020

MAKALA

Waziri Elimu ajaye aanze na:

O Kuwezesha walioelimika kujiajiri
OVyuo vikuu kuwa vituo vya weledi

NA GAUDENSIA MNGUMI

OJA ya maeneo muhimu kufany-

iwa kazi wakati wa muhula wa

pili wa awamu ya tano ni kuon-

doa changamoto iliyopo leo kwa
taasisi hasa vyuo vikuu na vya kati kufunza
wasomi ili waweze kujitegemea na ku-
litegemeza taifa.

Ni kwa sababu inavyooneka vinazalisha
wahitumu tegemezi pengine wasio na hat-
ma ili kumudu maisha yao.

Jukumu la Waziri wa Elimu ajaye ni kuka-
bilianana uwezomdogowa wanafunziwa
vyuo vikuu ambao licha ya kuelimika wa-
nashindwa kujianzishia ajira zenye tija
kumudu maisha yao , badala yake wanatege-
mea kuajiriwa.

Baadhi wakizungukia maofisini kila leo
kuulizia ajira wakiwa wamebeba vyeti kwe-
nye bahasha za khaki ambazo zimechanika
na kuchakaa ikiashiria kukata tamaa.

Wakati hayo yakitokea vyuo vikuu vina-
tamba kuwa vinaandaa wasomi wanaoweza
kujiajiri, vikitamba na kutaja mipango na
mikakati iliyopo lakini ukweli ni kwamba
havijaweza kutimiza azma hiyo.

Waziri wa Elimu mtarajiwa na wataalamu
wa masuala ya kazi wanachotakiwa sasa ni
kufanyakazi na kuwezesha mipango na mi-
kakati ya kuandaa wasomi kujiajiri na kui-
fanya hali hiyo iakisi ukweli kuwa Tanzania
ni nchi ya uchumi wa kati kwa matendo.

Licha ya kuwapo maelezo kuwa vyuo
vikuu vinawafundisha wanafunzi hao ku-
kabiliana na matatizo ya ukosefu wa ajira,
hakujawa na jitihada za kutosha kufanikisha
azma hiyo, hivyo Waziri wa Elimu ajaye,
akumbuke hilo.

MIKAKATI MADHUBUTI

Pengine  kukosekana mikakati ya wa-
nafunzi kujianzishia ajira binafsi, pia uhaba
wa kazi na taasisi za elimu ya juu
kushindwa kutatua tatizo hilo ni fipu’
linalovimba na kuongeza maumivu kila siku.

Kwa hiyo ni wakati wa kuwa na mipango
na mikakati ya kubadili sera na taratibu za
kufundisha ili kuwaandalia wahitimu hatma
na kuondokana na wimbi la kuzurura ku-
saka kazi kila uchao.

Ni nini kifanyike sasa? Ndilo swali la kila
mmoja, hivyo wasomi, watunga sera, wataal-
amu wa ajira walijibu kwa kuanza na kupun-
guza kubadilisha utaratibu wa kufundisha
ili uangalie jinsi ya kuwaandaa vijana ku-
mudu maisha yao badala ya kuangalia
alama za kufaulu kama A na B au sifuri.’

Utaratibu uende mbali kwa kuchambua
uwezo wa mwanafunzi  kuchangia maen-
deleo yake ya taifa kwa kuwafundisha
ujasiriamali na kujitegemea kunakotokana
na rasilimali zinazopatikana kupitia kozi wa-
nazozisoma madarasani.

Iwapo mtazamo huo ukibadilika pengine
utawezesha kuviingiza vipaumbele vya
maendeleo kwenye taaluma ambapo wa-
nafunzi watafunzwajinsi ya kutumia elimu
walizopata kujiendeleza na kutatua mata-
tizo ya jamii zao.

Pia rasilimali nyingi zilizoko nchini zitu-
mike kupunguza tatizo la ajira kwa mfano
kwenye migodi ya vito na dhahabu, mistu,
wanyamapori, ardhi na maji.

Pia vyuo vikuu na vya kati viwe mfanowa
maeneo ya kuelimisha na kufunza vijana
kujiajirimfano  Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA) kinachotoa mafunzo ya kil-
imo na ufugaji, sayansi na teknolojia
vitafsiri elimu inayotolewa kwa matendo
ili ibadilishe maisha ya wahitimu wake,
majirani wanaowazunguka chuo na hata
Mkoa wa Morogoro.

SUA inaweza kulenga kwenye kuwa na
mashamba darasa na kituo cha umahiri wa
masuala yanayoendana na  kilimo, uvu-
vi, ufugaji, uundaji wa zana za kilimo na
teknolojia za kilimo.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Rais Mstaafu, Dkt.Jakaya Mrisho Kikwete, akisalimiana na Mwenyekiti wa Baraza la

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Jaji Damian Lubuva, kabla ya kuwatunuku wahitimu vyeti vya shahada na stashahada.. PICHA

MTANDAO.

Ni wakati wa vyuo kuonyesha kwa vi-
tendo na umabhiri elimu inayotolewa ina-
vyobadili maisha na kutengeneza ajira.
Ndiyo masuala ya shamba darasa liwe la
mazao, teknolojia, ufugaji, kuchimba ma-
dini, uzalishaji viwandani na miradi inay-
otumia matokeo ya utafiti unaofanywa na
vyuo ili watu na wanafunzi kujifunza.

Vyuo kama Chuo Kikuu cha Ushirika
Moshi (MOCU) kinaweza kuwa mfano na
kioo cha kuitazama jamii na kuibadilisha
kiuwekezaji kwa kuiwezesha kuigiza mi-
fano ya miradi ya uwekezaji, ujasiriamali
ubunifu wa biashara kwa kuona mifano in-
ayosimamiwa na chuo hicho ili wanafunzi
na jamii ijifunze.

KUJIFUNZA UKWELI

Awamu ya lala salama ya muhula wa pili
wa awamu ya tano, ni wakati wa kuhakiki-
sha kuwa ufundishaji unatoka nje ya vita-
bu, elimu za kinadharia, kukariri na mihad-
hara ambayo haiakisi uhalisia wa mambo.

Lakini pia kujali alama za kufaulu  kwa
kuangalia A, B+ mambo hayo yawekwe
kando, ufundishaji uende mbele  kutaf-
siri elimu zinazotolewa kwa kuzihusisha
na rasilimali zilizopo na kuwafundisha wa-

nafunzi ubunifu wa kuchanganya taaluma
na mazingira yanayozunguka na rasilimali
zilizopo ili waanzishe miradi na kumudu
maisha yao.

Elimu ya juu isaidie wanafunzi kuona
jinsi watakavyoweza kujiajiri  wakitu-
mia rasilimali kwa mfano bahari, ardhi,
madini, mifugo, mazao kama viungo,
maua na vivutia watalii kutengeneza kazi
nyingi hata kuanzisha viwanda ili kubadili
maisha yao.

KUSHIRIKISHA WADAU/UTAFITI

Si kila kinachosemwa na serikali kuhusu
elimu ya juu kiko sahihi. Wakuu wa vyuo,
serikali na wadau wengine wa taaluma,
wajiri, masuala ya kazi na watafiti washiriki-
ane kuibua upungufu uliko vyuoni.

Vigogo wa vyuo waelezwe wanapoko-
sea, iwe ni kwenye kuandaa wasomi wa
elimu ya juuili waweze kuwapika wajitege-
mee na kutumikia taifa kwa kuajiri na kuji-
ajiri.

Vyuo vya kati na vikuu vinahitaji mao-
ni ya wadaukwenyekutatuatatizolaajirana
kuinua elimuhivyokila mwaka wawe wa-
kiandaa kongamano la wadau kupeana mi-
kakati ya kuboresha taasisi za elimu hasa

vyuo vya kati na vya elimu ya juu.

Serikali, vyuo na vyuo vikuu katika maz-
ingira ya leo ya kusaka kazi ni kwamba havi-
zalishi ajira vinapika wasomi na wataalamu
ambao watachukuliwa na wanaotengeneza
kazi ambao ni “waajiri’ hivyo, wanapoku-
tana wanapata fursa kueleza wanachofanya
ili taasisi za elimu zijifunze.

Sekta binafsi na wawekezaji wanaeleza
aina ya kazi walizonazo, mambo wanayo-
taka yazingatiwe kuboresha mabhitaji yao
kwenye kufundisha vyuoni, serikali inataja
mipango yake, wanafunzi na kila mmoja
anabainisha atakavyosaidia mchakato aki-
taja fursa na ushauri utakaozingatiwa.

Ni mambo yanayotakiwa kufanyika
kila mwaka ili kupunguza makali ya ku-
kosekana ajira rasmi lakini pia wanafunzi
kushindwa kujiajili na kuandaa mikaka-
ti ya ubunifu ya kuwawezesha zaidi kwe-
nye elimu ya juu yenye manufaa.

UWEKEZAJI ELIMU

Mafanikio ya uchumi yanayoleta maen-
deleo yanaanzia kwenye elimu ya juu
hivyo, kufanikiwa elimu hiyo kutaboresha
elimu ya msingi, afya, kilimo, siasa hivyo
awamu ya tano iwekeze zaidi.



JUMAMOSI NOVEMBA 21, 2020 NipaShe 17

PRETORIA, Afrika Kusini

ALI za nabii bilionea kutoka
Malawi, Shepherd Bushiri na
mkewe Mary, zimekamatwa na
kushikiliwa na serikali ya Afrika
Kusini, baada ya kutoroka kutokana na ku-
kabiliwa na kesi ya utakatishaji wa fedha.
Moja ya mali inayoshikiliwa ni kasri la
kifahari ililopo karibu na mji wa Pretoria,
lenye thamani ya randi milioni 5.5, sawa na
Sh. milioni 810.

Kulingana na taarifa zilizopatikana jana,
Jaji wa mahakama moja nchini humo ali-
waamuru Nabii Bushiri na mke wake kutoa
stakabadhi za nyumba hiyo wakati wali-
popewa dhamana kufuatia kesi 419 walizo-
funguliwa wakituhumiwa kwa utakatishaji

Bushiri na mkewe Mary, ambao walikamatwa siku ya Jumatano kutokana na ombi la Afrika Kusini

wa fedha na ufisadi.

Wakati huo huo, wahubiri hao jana wali-
achiliwa huru baada ya kukamatwa na ku-
fikishwa mahakamani nchini Malawi.

Nabii Bushiri na mke wake, walikana
kuhusika na tuhuma hizo kupitia ujumbe
walioutuma kwenye mitandao ya kijamii
wakidai walirudi Malawi kwa kuhofia us-
alama wao.

Tayari Afrika Kusini, ilishatoa kibali cha
kuwakamata wawili hao na waliomba seri-
kali ya Malawi ziwarejeshe nchini humo ku-
kabiliana na kesi yao.

Nabii Bushiri ambaye ni mzaliwa wa Ma-
lawi, anaendesha shughuli zake za kidini
katika makanisa mbalimbali ikiwamo Gha-
na na Afrika Kusini.

Katika mambo mbalimbali ambayo kion-

kukabiliana na kesi zao (Picha: RF). PICHA: OMPR - ZNZ.

HABARI KIMATAIFA
Kasri la Nabii lashikiliwa

gozi huyo wa kidini anadai anaweza kutibu
ni ugonjwa wa Ukimwi, kulingana na maga-
zetiya Afrika Kusini ya Mail & Guardian yali-
yotolewa mwaka 2018.

Bushiri alimtabiria mwanasiasa wa Zim-
babwe Kembo Mohadi, kuwa atapata ma-
daraka ya juu, kabla ya kutangazwa kuwa
makamu wa rais wa nchi hiyo.

Nabii Bushiri anafahamika kama ndiye
kiongozi wa kidini tajiri zaidi barani Afrika.

Botswana imempiga marufuku kukanya-
ga katika ardhi ya nchi hiyo kwasababu ya
kuhusishwa na pesa za miujiza.

Hata hivyo, kiongozi hiyo amekuwa
maarufu kutokana na kukusanya idadi kub-
wa wafuasi wake katika viwanja vikubwa
vya michezo.

BBC

kurudishwa nchini humo

Wanamgambo Tigray washambulia Amhara

ADIS ABABA, Ethiopia

ka serikali ya Amhara, urushaji

Jimbo hilo ambalo

lina kuwa anasaidia waasi kuwapa-

WANAMGAMBO wa jimbo
la Tigray, wamefyatua makom-
bora mengine kuulenga mji wa
Bahir Dar ulioko jimbo jirani la
Ambhara.

Hata hivyo, makombora hayo
hayajasababisha madhara kwa
binadamu wala kuharibu mali.

Kwa mujibu wa taarifa kuto-

wa makombora hayo yalifanyi-
ka wakati vikosi vya serikali ya
shirikisho vikielekea mji mkuu
wa jimbo la Tigray, Mekelle.

Ofisi ya mawasiliano ya seri-
kali ya Amhara, ilisema kundi la
Ukombozi wa Watu wa Tigray
(TPLF) lilifyatua makombora
hayo usiku wa manane kuam-
kia jana.

mgogoro wa muda mrefu wa
mpaka na Tigray, liliwatuma
wanajeshi wake kuviunga mko-
no vikosi vya serikali ya shirik-
isho.

Wakati huo huo, Mkuu wa
Shirika la Afya duniani (WHO),
Tedros Ghebreyesus, ame-
kanusha madai yaliyotolewa
na mkuu wa jeshi la Ethiopia,

tia silaha na msaada mwingine.
Ghebreyesus ambaye ni raia
wa Ethiopia alisema madai
hayo hayana ukweli na kwam-
ba yeye binafsi anaunga mkono
upatikanaji wa amani na kutoa
wito kwa kila upande kupun-
guza mvutano kwenye mzozo

huo.
DW

Kanisa kuchunguza
lstagram ya Papa

ROME, Vatcan

KANISA la Katoliki linachunguza

akaunti ya Instagram ya Papa
Francis, baada ya kuibuka kwa
mjadala kutokana na kuweka
alama va kuipenda picha vya

mlimbwende wa Brazil, ambaye
alikuwa hajavaa nguo yenye staha.

Hata hivyo, taarifa kutoka
makao makuu Vatcan, haijaweka
wazi ni lini tukio hilo lilifanyika
dhidi ya mwanamke huyo, Natalia
Garibotto, ambaye alikuwa ame-
vaa sare ya shule.

Vyombo vya habari vilianza
kuripoti kuhusu taarifa hiyo ljumaa
iliyopita , kabla ya kuondolewa
kwa alama hiyo haraka.

Maofisa wa baba mtakatifu
wameripotiwa kufanya uchunguzi
kujua namna akaunti  hiyo
ilivyopelekea kuipenda picha hiyo.

“Hatuwezi kusema kuwa ni
Baba Mtakatifu ndio aliyebonyeza
kitufe cha kupenda picha ile, na
inabidi tupate ufafanuzi kutoka
Instagram ,"alisema msemaji wa
Vatican.

Akaunti ya Instagram ya Papa
ambayo ina jina la franciscus, ina
wafuasi milioni 7.4 kutoka duniani
kote.

Vyanzo vya karibu na Vatican,
vilisema akaunti hiyo inaongo-
zwa na kikosi cha wafanyakazi na
uchunguzi wa ndani unaendelea.

Waliokufa
Uganda
wafikia 30

AMPALA, Uganda

IDADI ya waliopoteza maisha kufuatia
vurugu zilizotokea katika kampeni nchini
Uganda, imefikia watu 30 mpaka jana.

Akizungumzia machafuko hayo kwa
mara ya kwanza, Rais Yoweri Museveni,
alionya wale waliohusika katika kucho-
chea ghasia hizo watakiona cha mtema
kuni na analaumu nchi za kigeni kufadhili
machafuko hayo.

Hata hivyo, wanaharakati wa haki za
binadamu waliikosoa tume ya uchaguzi
ya nchi hiyo kwa kushindwa kudhibiti vy-
ombo vya usalama ambavyo vinadaiwa
kusababisha mauaji hayo kwa watu wasio
na hatia.

Taarifa ya polisi ilisema licha ya idadi ya
watu hao waliokufa, wengine zaidi ya sitini
wapo katika hali ya mahututi baada ya ku-
jeruhiwa vibaya.

Miongoni mwao majeruhi ni waandi-
shi wa habari watatu. Kulingana na taari-
fa hiyo, watu 48 wana majeraha ya risasi.

Mgombea urais kutoka chama cha
upinzani, Robert Kyagulanyi, maarufu
kama Bobi Wine, alitarajiwa kufikishwa
mahakamani mjini Iganga, kilomita 110
kutoka Kampala.

Kyagulanyi alikamatwa siku ya Ju-
matatu kwa madai ya kukiuka kanuni za
kudhibiti ugonjwa wa COVID-19 baada ya
kuwakusanya watu zaidi ya mia mbili.

DwW
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL
Mkopo umelenga dharura na
mengine kama vile:

« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu:
Dar es salaam - 0768 928 516.
Arusha - 0677 226 960.

mahitaji

NAFASI ZA MASOMO NYUMBA/MASHAMBA

KELAND NURSERY AND PRIMARY
SCHOOL ILIYOPO SALASALA RTD
INATANGAZA NAFASI ZA AWALI NA
MSINGI. KWA MAWASILIANO PIGA
SIMU: 0713 327613.

NYUMBA INAUZWA, Nyumba
inauzwa ni ya ghorofa moja, ina
frem tatu za biashara zote zina
wapangaji. Bei maelewano, ipo
Ukonga Dar es salaam. Piga simu
namba 0757 079 057.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au
piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA VYETI

116007802

GOODLUCK JACKSON anatangaza kupotelewa
kwa vyeticha kidato cha nne index namba
S.1163/0256 Kkilichotolewa na shule ya
secondary UJENZI mwaka 2014,cheti cha ya
kidato cha nne cha kurisiti index namba
P.1619/0047 shule ya secondary VICTORY
mwaka 2017 na result slip ya kidato cha sita
yenye index namba 5.1071/0619 iliyotolewa
na shule ya secondary STMATTHEW'S mwaka
2020, yeyote atakayeviokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Polisi taarifa
DAR/MBA/RB/806790/2020

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

116008202

RAYMOND DOMINIC KISHIWA
anatangaza kupotelewa kwa result slip
na leaving certificate ya kidato cha sita
vyenye index namba S 0386/0555
vilivyotolewa na baraza la mtihani
kupitia shule ya secondary ya GEITA
mwaka 2020,yeyote atakayeviokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa GE/TR/RB/6504/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA MOROGORO
MAOMBI NA. 40 YA MWAKA 2020.
ABDULATIF T.MOHAMED

ABDULATIF TAALIB MOHAMED
ATN PETROLEUM COMPANY LIMITED

AT AND T.TRANSPORT COMPANY.......ooouurrsssen MLETA MAOMBI
DHIDI YA

ISACK KATAMITI
CLINTON JOHN HOSTEN
HASHIM FARHAN FAYA
JOSEPH ALEX CHIKOTO
(a1 oL ToT, 11111, 7 F——— WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
CLINTON JOHN HOSTEN
JOSEPH ALEX CHIKOTO

Popote walipo mnaarifiwa mfike katika baraza la ardhi na Nyumba
la wilaya ya Morogoro tarehe 10/12/2020 nyie wenyewe binafsi
au wawakilishi wenu bila kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa.Endapo hamtaudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yenu na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa mkono wangu leo tarehe 18 Mwezi November,2020.

116008402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO CHAMWINO MJINI
USIMAMIZI WA MIRATHI FORMIII
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)
Katika mahakama ya mwanzo CHAMWINO MJINI
Usimamizi wa mirathi 107 2020
Ombi la ABSOLOMON MWANKUSYE kuteuliwa

kuwa Msimamizi wa mirathi ya Marehemu DAVID
ABSOLOMON MWANKUSYE

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII
TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja,
kuhudhuria  kesi  wakitaka ~mnamo  tarehe
24/11/2020 huyo mwombaji kabla hajateuliwa
kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia Wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 20/11/2020

116009002

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

FRANK CONSTANTINE
MUSHI anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya
gari yenye namba za usajili
T 179 BDW - TREKTA
MASSEY FERGUSON.
CHASSIS NO-650983.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/CEN/RB/740112/2020.

216008902

KUPOTEA KWA CHETI

116009102

STEPHANO ROBERT  CHILEWA
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$.5105/0031 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani kupitia UMAWANJO BOYS
SEKONDARI mwaka 2017. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/MAG/RB/812753/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;345/2020

Ombi la DEUDATUS P.MKAMATI,Kuteuliwa
i izi wa mirathi mareh JANETH
DEO MKAMATI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 01/12/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 16/11/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MIJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;353/2020

Ombi la FADILA TWAHA
MHANDO,Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu TWAHA SHABANI MHANDO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 27/11/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 19/11/2020.

116008102

116008702

Nipa:

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

ONASYNASICISWAS

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mauajl Harusini-39

Na Adam Fungamwango

LIANZA kupunguza kasi

ya gari ili bodaboda ikar-

ibie. Alishajua nini walihi-

taji. Wakati ikifika karibu
na dirisha, ghafla alifunga breki.

Waliokuwa kwenye bodaboda
hawakutegemea hilo, hivyo alip-
itiliza. Hapo hapo milio kadhaa ya
risasi ilimiminika.

llipopigwa ni eneo ambalo Ilili-
takiwa gari la Eddy na mpenzi wake
Shani liwe. Kitendo bila kuchelewa,
Eddy alimbeba Shani kama simba
ananyombeba nyati, alibimbirika
naye kwenye viti vya nyuma. Ali-
jua kabisa kuwa watu hao walid-
hamiria kuwateketeza kwa risasi.
Hivyo alijua risasi zitakazofuata
baada ya kuwakosa, zitamiminika
eneo la mbele la gari lao. Na ndivyo
ilivyokuwa. Wakati gari la lilikuwa
likifuata nyuma likimimina risasi
zake kupitia kioo cha nyuma na
kwenda kuvunja kioo cha mbele.
Bodaboda iliyokuwa imepitiliza
mbele nayo iligeuka nyuma na kui-
fuata gari waliyokuwepo kina Eddy.
Nao wakamimina risasi za kutosha
na kuichakaza gari hiyo kwa tundu.

Lilikuwa ni eneo la Kinondoni
Mwembe Jini. Wengine wakaita
Kinondoni Makaburini. Hakukuwa
na watu wengi sana eneo hilo kuto-
kana na mazingira ya eneo hilo.

Waliokuwepo walianza kukimbi-
zana kuokoa maisha yao, kwani kila
mmoja alitambua kuwa zilikuwa ni
risasi zinamiminwa.

Kama walivyotegemea Eddy ni
kwamba akili ya wote wale itakuwa
mbele kwenye kiti cha dereva na
abiria wake. Ndiyo maana haraka
alihamia kwenye viti vya nyuma.
Wakati risasi zinamiminwa tayari
yeye na Shani walikuwa huko.
Chenga chenga za vioo ndizo zi-
lizowaangukia. Haraka alifungua
mlango wa nyuma kwa uangalifu.
Akiwa amemshikilia Shani mad-
hubuti, aliruka kutoka garini na
kubimbirika haraka kikomandoo.
Hakuonekana na binadamu yoy-
ote. Baada ya kuona hakukuwa na
majibu. Watu wawili waliokuwa
wamepanda bodaboda walilipaki
na kulisogelea kwa uangalifu gari
lililokuwa limetobolewa na risasi
nyingi. Watu wanne walishuka kwe-
nye gari lililokuwa likifuata nyuma.
Hawakuonekana kuwa na wasiwasi
sana. Ila walikuwa na tahadhari.
Walilizunguka gari kuhakikisha
kuwa hatoki mtu ndani, huku kila
mmoja kiwa amekaa tayari kwa
chochote kitakachotokea. Mmoja
alikaa pembeni akiwa na bastola
yake kubwa. Huyu alionekana
kuwa ndiye mtaalam wa shabaha.
Ndiye alionekana kulinda wenzake.
Mtu mwingine alikuwa na bastola
ndogo ya kawaida. “fungua mlan-
go0”, mmoja aliamuru.

Aliyekuwa akiendesha bodaboda
ndiye aliyefungua mlango wa dere-

Hilo ndilo
alilokuwa
akilisubiri.
Mmoja

wao alipita
karibu na
alipokuwa
Eddy.
AKiwa

hajui hili
wala lile,
ghafla Eddy
alijitokeza
mbele yake.
Nia kwanza
ilikuwa ni
kutia hofu.
Mara nyingi
hofu hum-
fanya mtu
kutokuwa
au kuishiwa
na nguvu.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

va ili kuangalia mawindo yao waliyoku-
wa wameyafuata. Walijua kabisa kuwa
kama ndani hawakuwakuta marehemu,
basi watawakuta nyanganyang’a, wak-
iwa hoi bin taabani kwa matundu ya
risasi. Kama ni hivyo nia yao wawamali-
zie na kuwawahisha ahera wote wawili.

Fdededeok etk kkodokkkdokkkdokk ok

Kutokana na giza lililoanza kutanda
eneo hilo, hakuna yoyote aliyemuona
Eddy aliyekuwa ameruka akiwa amem-
shikilia Shani kutoka nje ya gari muda
mfupi tu baada ya kundi hilo kupfika.

Eddy alikuwa amenongoneza Shani
kutopiga kelele au kusema chochote
kile, kwani akifanya vivyo tayari wa-
takuwa wamehesabika kuwa ni mare-
hemu.

Alitambaa kikomandoo kuelekea
ndani kidogo ya makaburi. Ilibaki hatua
chache tu kabla ya kufika kwenye eneo
la makaburi ya Patiyo Kupila na mkewe
Grace.

Ni eneo ambalo lilichaguliwa kuzik-
wa pamoja mtu na mkewe ambao
waliuawa zaidi ya miezi sita iliyopita
wakiwa ametoka kufunga ndoa kwenye
Salaam. Maharusu hao waliuawa mae-
neo ya Kibada, Kigamboni wakiwa mita
chache tu kutoka ndani ya gari, kabla ya
kufika kwenye eneo maalum waliloan-
daliwa kukaa.

Watu waliojulikana walifyatua risasi
na kutoa uhai wao na kutoweka, mauaji
ambao hadi leo yamekuwa kitendawili.

Eneo hilo la Makaburi ya Kinondoni
ndipo walipozikwa pamoja, mume
kushoto, mke kulia.

Hata mahusiano ya Eddy na Shani
walianzia eneo hilo la makaburi. Shani
alikuwa amefika hapo kwenye kaburi
la baba yake mzazi Patiyo baada ya siku
arobaini za mazishi. Eddy alifika hapo
kumsailia shangazi yake Grace. Mtoto
wa mwisho kwenye familia ya baba
yake mzazi. Alipokuwa nchini Marekani
alipata taarifa hizo za kuuawa akiwa

ametoka kuolewa, hivyo aliporejea aliz-
uru kaburi hilo na kukutana na mrembi
huyo.

Mmoja alikuwa kushoto na mwingine
kulia. Makaburi alikuwa yakuwa yanafa-
nana na kuandikwa kabisa kuwa ni mtu
na mkewe waliouawa. Lakini wao wa-
likuwa hawafahamiani. Walipotaka ku-
fahamiana, ndipo kila mmoja alipom-
hitaji mwenzake. Wakapendana mtu na
binamu yake. Wakawa wapenzi.

Eddy alimkokota Shani mpaka kwe-
nye makaburi ya maharusi. “Lala hapa
katikati ya makaburi haya. Hakuna
atakayekuona. Usiogope. Wala usi-
pige kelele au kusema chochote.
Hata kama unahisi kuna hatari. Acha
mimi niende kupambana. Nitarudi.”
Alimnong’oneza.

Haraka, Eddy alirejea kule kwenye
mapambano kwa kutumia tumbo
kikomandoo. Wakati huo kikundi cha
watu waliotaka roho za Eddy na mpenzi
wake Shani kilikuwa kwenye msako ya
kutaka kuona anglau maiti zao.

Mmoja aliyeamriwa kuingia ndani ya
gari na kupekua, hakuambulia kitu.

“Ni kwamba hakuna mtu, kwa saba-
bu kwa jinsi gari ilivyotandikwa risasi,
hata kama maiti zao zisingeonekana
kwa kubanwa kwenye vyuma na maba-
ti, basi hata damu zingekuwa zimetapa-
kaa.” Alisema aliyeingia kupekua ndani
ya gari hiyo.”

“Kifupi ni kwamba hawamo kwenye
gari.” Alidakia mwingine.

Kuna hali fulani ya wasiwasi ilianza
kuwaingia. Kitendo cha mawindo yao
kupotea. Halafu eneo hilo lenye majani,
vichaka na miti mingi pamoja na giza
lililoanza kuingia iliwatisha.

Kikubwa zaidi ni kwamba waliona
kabisa kuwa huenda hawachezi na mtu
wa kawaida.

Awali ilionekana ni kazi nyepesi tu.
Ni kwenda kummaliza msichana Shani.
Ndani ya gari la Shani yumo mpenzi
wake mmoja ambaye mara kwa mara
ndiye anayemchukua na kumrejesha

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

kazini. Ilitolewa amri kuwa kama naye
akileta usumbufu, basi na yeye asafiri
pamoja na mpenzi wake kuzimu.

Kumuua msichana kama yule ilione-
kana ni jambo dogo tu, japo ugumu uli-
kuwepo kwa sababu hakuwa peke yake.
Lakini haikudhaniwa kuwa ingekuwa
ngumu kiasi hicho.

Kutambaa kwa tumbo, kulimfikisha
karibu na barabara. Karibu na eneo lile
ambalo garilake limeteketezwa na risasi.
Ni mita chache tu kutoka kwa watu sita,
wanne kutoka kwenye gari na wawili
kutoka kwenye bodaboda wakihangaika
kutafuta waliokuwa wakiwatafuta.

“Kuweni na tahadhari. Na sasa
natoa amri, wote wawili wakionekana
wauawe.” Eddy aliisikia amri hiyo.

Mmoja wa watu waliokuwa na bundu-
ki aliruka mfereji wa maji uliokuwa kan-
do ya barabara hiyo na kuelekea kwenye
mti mmoja uliokuwa kando. Akiwa na
tahadhari, lakini akijiamini kupita kiasi
aliufuata mti huo kwa makini.

Eddy hakuna na bunduki. Aliitaka
kwa udi na uvumba. Kwa akili yake
kikomandoo. Alichukua kijiwe na kuki-
rusha upande wa kushoto huku yeye
akiwa kulia.

Kishindo hafifu cha kijiwe hicho
kilishtua jamaa mwenye bunduki.
Akaangalia kushoto na kulia. Kwa akili
yake alivyofundishwa ni kwamba jiwe
likitupwa kushoto, basi mtupaji atakuwa
yupo kulia.

Sivyo alivyofikiri. Eddy alishahama
siku nyingi. Alivyorusha na yeye akaele-
kea upande huo huo kwa kutambaa.

Jamaa alipogeuka na kuelekea alipod-
hani ndipo kijiwe kilipotupwa, Eddy al-
imfuata taratibu akiwa anatambaa kama
mamba anavyowinda.

Ghafla alisimama. Wakati jamaa
akihisi kama kuna kitu nyuma, tayari
alikuwa amepigwa karate ya kichwa
ilivyomfanya kutokwa na fahamu papo
hapo. Hakutaka aanguke kama mzigo
ili kutowashtua wenzake. Alimkamata
na kumpeleka chini taratibu, akamlaza
chini ya mti.

Akaichukua  bunduki iliyokuwa
mikononi mwa adui. “Sasa kazi imekuwa
rahisi kuliko urahisi wenyewe.” Alijise-
mea.

Tayari alikuwa ameshapunguza mtu
mmoja, walibaki watano badala ya sita.

“Tawanyikeni.” Amri ilitoka kwa
mkubwa wao.

Hilo ndilo alilokuwa akilisubiri. Mmo-
jawao alipita karibu na alipokuwa Eddy.
Akiwa hajui hili wala lile, ghafla Eddy ali-
jitokeza mbele yake. Nia kwanza ilikuwa
ni kutia hofu. Mara nyingi hofu humfan-
ya mtu kutokuwa au kuishiwa na nguvu.

Kabla ya kupiga kelele, lilifuata teke
la mdomo ili ahindwe kusema chochote
au kupiga kelele kuwasiliana na wen-
zake. Sekunde chache baadaye teke hilo
hilo lilitua kwenye mbavu na kuanguka
chini kama mzigo.

Wakati wote huo, Eddy alijua watu
hao hawakufa, ila watazinduka baada
ya nusu saa au dakika arobaini na tano.
Sasa walibaki wanne.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

MKEX
EAMPARD,

LONDON, England

RANK Lampard amesisitiza

Christian Pulisic anaweza kuwa

na mchango mkubwa sana

Chelsea mara tu winga huyo
atakapopona matatizo yake ya misuli
yanayomsumbua.

Nyota huyo wa kimataifa wa
Marekani amekosa mwanzo wa msimu
huu, lakini alikuwa na uwezekano wa
kurudi dimbani kuichezea Chelsea la-
kini akaumia tena Oktoba 31, mwaka
huu kabla ya mchezo dhidi ya Burnley.

Matatizo ya misuli kwa Pulisic yalim-
wanza tangu Agosti, mwaka huu wakati
wa mchezo wa fainali ya Kombe la FA
dhidi ya Arsenal, baada ya kufunga bao
la ufunguzi kwenye mchezo huo, na ya-
meendelea kumsumbua.

Nyota huyo aliyesajiliwa kwa pauni
milioni 58 kutoka Borussia Dortmund
hatakuwapo kwenye mchezo wa leo Ju-
mamosi dhidi ya Newcastle United na
Lampard amesema anaweza kuwapo
kwenye mchezo ujao.

Bila shaka majeruhi hayo yanaichan-
ganya Chelsea, huku timu ya madaktari
wakifanya kazi kubwa kumsaidia Pu-
lisic kurudi katika uimara wake.

“Kwa Christian, tunaendelea kuta-
futa namna ya kumaliza tatizo,” alisema
Lampard.

“Kwa sasa yupo kwenye matatizo ya
majeruhi ya mara kwa mara, lakini siku
tutakapopata ufumbuzi wa tatizo lake,
atakuwa msaada mkubwa zaidi kwetu.”

Tebas: LaLiga
itasonga bila
Lionel Messi

MADRID, Hispania

RAIS wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, Javier Tebas, amesema
yuko tayari kuona ligi hiyo ikiendelea bila uwepo wa nyota wa
Barcelona, Lionel Messi.

Tebas anayasema hayo ikiwa ni miezi kadhaa imepita tangu
Messi kuwasilisha maombi ya kutaka kuondoka klabuni hapo
kutokana na kile kilichotajwa kuwa hawaelewani na Rais wa
Barcelona, Josep Maria Bartomeu ambaye alijiuzulu Oktoba,
mwaka huu.

Tebas anahitaji Messi kubaki nchini Hispania na acheze
kwenye LaLiga, lakini anasema hata akiondoka watazoea kui-
tazama ligi hiyo bila uwepo wake.

“Tungependelea kumwona Messi anabakia LaLiga, lakini
aliondoka Cristiano Ronaldo na Neymar Jr hatukuona tofauti
yoyote na tupo tayari kwa hilo,” alisema akinukuliwa na Marca.

Nyota huyo wa kimataifa wa Argentina mwenye umri wa mi-
aka 33 atakuwa huru mwishoni mwa msimu huu, huku Man-
chester City na Paris Saint Germain zikitajwa kuwinda saini ya
fowadi huyo.

Baba asisitiza
Haaland
haondoKi
Dortmund

DORTMUND, Ujerumani

ERLING Haaland anataka kushinda
mataji akiwa na Borussia Dortmund
na hafikirii kuhusu kuondoka klabu-
ni hapo, kwa mujibu wa baba yake
mzazi, Alf-Inge Haaland.

Dortmund ilishinda mbio za kum-
sajili Erling Haaland kutoka Salzburg
Januari iliyopita na amekuwa na
mwanzo mzuri pale katika dimba
la Signal Iduna Park, akifunga ma-
bao 27 katika mechi 29 kwenye
mashindano yote kwa klabu hiyo.

Raia huyo wa Norway amekuwa
akihusishwa sana na kuwaniwa na
klabu nyingi kubwa Ulaya.

Na sasa baba mzazi wa nyota
huyo mwenye umri wa miaka 20,
Alf-Inge Haaland, amesisitiza haku-
na mjadala wa kuondoka kwa sasa.

“Wakati unapocheza vizuri, ni
jambo la kawaida kwa klabu 'kubwa
kukugongea mlango, lakini hatu-
zungumzii kuhusu uvumi wa usajili
hapa,” alisema akiiambia SPORT1.

“Kwa wakati huu, Erling hana
mpango wowote wa kuangalia
uwezekano wa kwenda katika klabu
nyingine.

“Tumesaini mkataba wa muda
mrefu na Dortmund na wana timu
nzuri inayovutia kwa Erling kwa
sasa. Hatutaki kuangalia upande
mwingine kwa sasa.”
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PSG
yawania
kumsajili
Ramos

PARIS, Ufaransa

MLINZI wa Real Madrid, Sergio Ramos,
amewekwa kwenye rada za mabosi
wa PSG inayoshiriki Ligi Kuu Ufaransa
maarufu Ligue 1, kwenye usajili wa
dirisha la Januari, mwakani.

PSG inaamini kuwa ikipata saini ya
nyota huyo itazidi kuwa imara ndani
ya uwanja na kupata matokeo chanya
kwenye mashindano ambayo wata-
shiriki.

Kwa mujibu wa ESPN, mabosi wa
PSG wameweka mezani kitita cha
pauni milioni 18 ili kumpata Ramos,
raia wa Hispania ambaye ana umri
wa miaka 34.

Imeripotiwa kwamba, PSG wapo
tayari kumpa mkataba wa miaka
minne tofauti na mabosi wake wa
sasa Madrid ambao wao dili lao
wanalotaka kumpa ni la mwaka
mmoja.

Mkataba wa Ramos unaka-
milika mwisho mwa msimu
huu hivyo ikiwa hataongezewa
mkataba mwingine itakuwa dili
jepesi kwake kuibukia ndani
ya PSG licha ya kwamba Ko-
cha Mkuu wa Madrid, Zinedine
Zidane anahitaji huduma ya beki
huyo.

EOWIATAK

IWA
JUY

KU

Fifa kumlipa
mshahara Gomez

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka la Kimataifa
(Fifa), linataka kuilipa Klabu ya
Liverpool ambao ni mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu England kia-
si cha pauni milioni mbili.

Fedha hizo ni kwa ajili ya mali-
po ya mshahara wa beki wao, Joe
Gomez, ambaye aliumia kwenye
Timu ya Taifa ya England ilipoku-
wa kwenye mazoezi na anaweza
kukaa nje kwa muda mrefu.

Beki huyo ambaye aliumia goti
analipwa mshahara wa pauni
80,000 kwa wiki akiwa ni mion-
goni mwa wachezaji wanaolipwa
mkwanja mrefu ndani ya timu
hiyo.

Fedha hizo zitalipwa na Fifa
kwa kuwa wachezaji wa kikosi
cha England wapo kwenye mradi
wa msaada wa shirikisho hilo la
soka duniani, lakini wakiwa na
bima ambazo zinasimamiwa na
Fifa.

EUNDISHA
Ul

ERUMANI

MUNICH, Ujerumani

ICHA ya Shirikisho la Soka la

Ujerumani (DFB), kusema halita-

mtimua Kocha Mkuu wa Timu ya

Taifa, Joachim Low, mashabiki na
baadhi ya nyota wa zamani wa timu hiyo
wanataka ajiuzulu.

Hilo linakuja ikiwa ni siku nne tangu
kikosi cha Ujerumani kupigwa kipigo cha
mabao 6-0 na Hispania kwenye mchezo
wa Ligi ya Mataifa Ulaya, Jumanne mjini

Sevilla.

Mashabiki wamepanga kumwonye-
sha kadi nyekundu kocha huyo ikiwa
ni ishara ya kutomtaka sambamba na
baadhi ya wachezaji wa zamani wa
timu hiyo wakidai ameiaibisha timu
yao. Mashabiki wamechukia kwa sa-

babu ni kipigo kizito zaidi katika histo-

ria ya timu hiyo, kwani mara ya mwisho
kufungwa idadi hiyo ya mabao ilikuwa
mwaka 1931 katika mchezo wa kirafiki
dhidi ya Austria.

Loew alifanya kikao na Rais wa DFB,
Fritz Keller, Jumatano mjini Munich
huku kukiwa kumesalia muda wa miaka
miwili kwenye mkataba wake wa sasa na
huenda akaendelea kuwa na kikosi hicho
kwenye mashindano ya Kombe la Euro
mwakani.

Hata hivyo, kwa mujibu wa utafiti ulio-
fanywa na Shirika la SID ambalo ni tawi la
Shirika la Habari la AFP, asilimia 84.0 ya
mashabiki nchini Ujerumani wanataka
kocha huyo kufutwa kazi na Mkurugenzi
wa Michezo, Oliver Bierhoff pia kuachia
madaraka.

Wakati asilimia 13.3 pekee wana-
taka kocha na Mkurugenzi wa Michezo
waendelee kubakia pamoja kwani wali-
shashinda Kombe la Dunia mwaka 2014
nchini Brazil.

Hata hivyo, huenda taarifa hizi zikawa
chungu kwa Liverpool na Bayern Munich
ambao huenda mmoja wapo akashuhu-
dia kocha wake akienda kuchukua miko-
ba ya Loew endapo mamlaka nchini Uje-
rumani zitaamua kuachana naye.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

OCHA Mkuu wa Manchester
City, Pep Guardiola, amefuta
tetesi zilizokuwa zikimhusi-
ha za kurudi kwa miamba
ya soka la Hispania, Barcelona kwa
kusaini mkataba mpya, klabu hiyo ya
Ligi Kuu England imethibitisha.
Mkataba wa sasa Guardiola uli-
kuwa unamalizika mwishoni mwa
msimu huu, lakini City imetangaza
juzi kwamba kocha huyo amekubali
kuendelea kubakia hapo kwenye
dimba la Etihad kwa miaka mingine
miwili.

UARDIOLA,

MAZURI

® ® ® Ni baada ya kusaini mkataba mpya wa kue-
ndelea kuiongoza klabu hiyo na kuzima tetesi za...

Na sasa mkataba wake huo
utamfanya kuendelea
kuwa kwenye viunga vya
City hadi mwaka 2023.
Tangu alipochukua mikoba ya
kumrithi Pellegrini mwaka 2016, ko-
cha huyo kutoka Katalunya ameion-
goza klabu hiyo kushinda taji la Ligi
Kuu England mara mbili na mara ya
mwisho ilikuwa msimu wa 2018-19.
“Kuongeza mkataba kwa Pep ni
jambo la kawaida katika safari ya soka
ambayo amehusika nayo kwa miaka
mingi,” alisema Mwenyekiti wa City,
Khaldoon Mubarak. “Ni zao la maele-
wano na kuaminiana na heshima ku-

dumu kati yake na klabu nzima.”

Guardiola mwenye umri wa miaka
49, tayari ameshashinda taji la EPL
mara mbili, Kombe la FA na taji la
Kombe la Ligi tangu alipojiunga na
City mwaka 2016.

Kocha huyo wa zamani wa Barce-
lona na Bayern Munich, sasa inakuwa
mara ya kwanza kwa kwake kukaa
kwenye timu moja kwa kipindi kirefu
cha miaka nane tangu ambapo alianza
kufundisha soka mwaka 2008.

Kwa ujumla, City wameshinda
mechi 181 katika mechi 245 chini ya
Guardiola na wana wastani wa kushin-
da mechi kwa asilimia 73.87.

ZISIKUPITE
CITY YAMGANDA MESSI

KLABU ya Manchester City wameazimia kumsajili
mshambuliaji wa Barcelona na Timu ya Taifa ya Argen-
tina, Lionel Messi, mwenye umri wa miaka 33, baada ya
kocha Pep Guardiola kukubali mkataba mpya. (Mirror)

CAMAVINGA AGOMBEWA

MANCHESTER United watapambana na Paris St-
Germain na Real Madrid katika kuwania saini ya kiungo
wa kati wa Ufaransa kutoka Klabu ya Rennes, Eduardo
Camavinga, 18. (Marca, via Mail)

RAMOS ANUKIA EPL

KLABU kadhaa za Ligi Kuu England zinawania kutaka
kumsajili mlinzi wa Hispania, Sergio Ramos, iwapo
nyota huyo wa Real Madrid mwenye umri wa miaka
34 hataongeza mkataba wake kule Santiago Barnabeu.
(90min)

ALABA NYOTA IMENG’AA

REAL Madrid watamnunua beki wa Bayern Munich na
Austria, David Alaba mwenye umri wa miaka 28, kama
Sergio Ramos ataondoka. (Marca)

EVERTON YAMWANIA JAMES

EVERTON wanaangalia uwezekano wa kumsajili
winga wa Manchester United na Timu ya Taifa ya Wales,
Daniel James mwenye umri wa miaka 23, wakati wa
dirisha la Januari. (Football Insider)

GIROUD KUONDOKA CHELSEA

MSHAMBULIA]JI Olivier Giroud mwenye umri wa
miaka 34, yuko tayari kuangalia uwezekano wa ofa ya
kuondoka Chelsea Januari kwa lengo la kupata nafasi
ya kucheza zaidi katika kikosi cha Ufaransa kwa ajili ya
msimu ujao wa Kombe la Ulaya. (Guardian)

ALMIRON NJIA MOJA

NEWCASTLE United ipo tayari kusikiliza ofa kwa ajili
ya kiungo wa kati wa Paraguay, Miguel Almiron mwenye
umri wa miaka 26, ambaye tayari amepewa ofa na klabu
kadhaa. (90min)

KHEDIRA AITAMANI EPL

KIUNGO wa kati wa Juventus Mjerumani Sami Khedira
ambaye ana umri wa miaka 33, anataka kuhamia katika
Ligi Kuu England na anaweza kuwa chaguo la Everton
au Manchester United. (Sun)

MNIGERIA KUINUNUA ARSENAL

BILIONEA wa Nigeria, Orji Kalu, anataka kununua
asilimia 35 ya hisa za Arsenal na “kurejesha vikombe”
katika klabu hiyo. (Mirror)

LUIZ, CEBALLOS KIMENUKA

MLINZI wa Arsenal, Mbrazil David Luiz (33), alihusika
katika malumbano na Dani Ceballos, 24, walipokuwa
katika uwanja wa mazoezi na akamgonga kwenye pua
kiungo huyo wa kati raia wa Hispania. (The Athletic -
subscription required)

MILAN YAMTAKA SUPRIAHA

AC Milan wanamtaka mshambuliaji wa timu ya vijana
walio chini ya umri wa miaka 20 wa Dynamo Kyiev na
Timu ya Taifa ya Ukraine, Vladyslav Supriaha. (Calci-
omercato)
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Polisi Zanzibar
yvaipania Mafunzo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Polisi ‘Wajela Jela',
Yusuph Sape, amesema timu yake imeji-
panga imara kuhakikisha inapata ushindi
dhidi ya Mafunzo katika mechi ya Ligi
Kuu Zanzibar itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa Amaan Visiwani hapa.

Sape alisema amewaandaa vizuri
wachezaji wake kwa sababu anahitaji
kuona wanaanza vyema katika msimu
huu wa ligi wa mwaka 2020/21.

Kocha huyo alisema kikosi chake kipo
tayari kupambana katika mechi hiyo na
zitakazofuata kwa sababu malengo yao
ni kutwaa taji la Ligi Kuu Zanzibar msimu
huu. Alisema mpaka sasa katika kikosi
chake cha kwanza hakuna mchezaji
atakayekosa mchezo huo hivyo anaamini
ataibuka na ushindi kwenye michezo ya
mwanzo wa ligi.

“Wachezaji wangu wote wapo fiti
hakuna majeruhi, inamaana kikosi changu
cha kwanza kitashuka kama nilivyokip-
anga, na hii inanipa matumaini makubwa
ya kupata alama tatu japokuwa mpira
ni mchezo wa makosa ambao mpinzani
wako anaweza kutumia makosa yako na
kuubadilisha mchezo,” alisema.

Hata hivyo alisema anawaheshimu
wapinzani wake kutokana na uzoefu wal-
iokuwa nao kwenye ligi na vile vile wana
wachezaji waziri ambao wanauwezo wa
kubadilisha matokeo wakati wowote.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakay-
ochezwa leo ni kati ya Chuoni dhidi ya
Malindi wakati kesho Mlandege itawa-
karibisha Hard Rock huku Zimamoto
ikiwavaa KMKKM.

Hitimana anogewa
kufundisha Bongo

Na Adam Fungamwango

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Namungo
FC, Mnyarwanda, Hitimana Thiery,
amesema anapenda kuendelea kufanya
kazi hapa nchini kutokana kuwa na Ligi
Kuu bora na yenye kushirikisha timu
zenye ushindani.

Hitimana ambaye aliachana rasmi
na Namungo hapo juzi, alisema tayari
ameanza mazungumzo na baadhi ya
timu zilizoko kwao Rwanda, lakini
anatoa kipaumbele kwa timu za Tanza-
nia.

“Nakwenda nyumbani Rwanda kwa
ajili ya mapumziko, nasikia pia kuna
timu inanihitaji huko kwetu, nitakwenda
kuisikiliza, lakini mimi ningependa sana
kufundisha Tanzania kwa sababu kuna
ligi bora, pamoja na timu zenye ushinda-
ni sana, hii inatujenga hata sisi makocha
Kila siku tunaumiza vichwa na kujifunza
Vitu vipya,” alisema Hitimana.

Hitimana anawindwa na klabu ya Mbeya
City ambayo hivi karibuni pia ilitangaza
kuachana na kocha wake mkuu, Amri
Said.

Kwa sasa Mbeya City iko chini ya
Kocha Msaidizi, Mathias Wandiba na
imeelezwa mmoja wa makocha wali-
opendekezwa kutua klabuni hapo ni
Hitimana.

Hitimana aliiongoza vyema Namungo
katika msimu uliopita na ameipatia tiketi
ya kushiriki mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

KATWILA

Na Adam Fungamwango

AKATI  leo  watakuwa

ugenini kuwavaa Polisi

Tanzania, Kocha Mkuu wa

Ihefu FC, Zuberi Katwila,

amesema hatakuwa tayari kuiona timu

hiyo inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara

inashuka daraja na kuahidi kutumia

ujuzi wake wote ili kusalia kwenye ligi
hiyo.

Kocha huyo wa zamani wa

Mtibwa Sugar, alisema Kipindi

cha mapumziko ya kupisha

kalenda ya kimataifa, alikitu-

mia kurekebisha makosa

aliyoyabaini kwenye kikosi

chake baada ya kutua katika

“Katika mapumziko haya nimekaa

IHEFU FC

na vijana na kurekebisha vitu
kadhaa na natumaini kwenye
mechi zinazokuja tutapata ma-
tokeo mazuri,” alisema Katwila,
mchezaji wa zamani wa Mtibwa
Sugar ya Manungu mkoani Mo-
rOgoro.

Alisema kila mechi wanay-
ocheza ni ngumu na hivyo
amewandaa wachezaji wake
kukabiliana na ushindani huo
ili mwisho wa msimu wawe kwenye na-
fasi nzuri.

Hata hivyo, Katwila alitua Thefu aki-
tokea Mtibwa Sugar ambayo pia haiku-
wa na mwanzo mzuri wa ligi msimu huu.

Thefu ndiyo timu inayoburuza mkia
kwenye msimamo wa Ligi Kuu ikiwa
na pointi tano tu, kati ya mechi 10 wal-
izocheza baada ya kushinda mechi
moja, sare mbili na kufungwa michezo

saba.

Ihefu ilionja ushindi wa
kwanza kwenye ligi hiyo Sep-
temba 13, mwaka huu kwa
kuwafunga Ruvu Shooting ya
Pwani bao 1-0.

Baada ya hapo timu hiyo
ilicheza mechi sita bila kupa-
ta ushindi, ikifungwa mechi
zote na kutoka sare moja tu,
dhidi ya Mbeya City.

Mechi nyingine za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara zitakazochezwa leo ni kati ya
Coastal Union dhidi ya Simba ambayo
itafanyika kwenye Uwanja wa Sheikh
Amri Abeid jijini Arusha huku JKT Tan-
zania wakiwa nyumbani kwenye Uwan-
ja wa Jamhuri, Dodoma watawaalika
Gwambina wakati vinara wa ligi hiyo,
Azam FC, watawafuata KMC kwenye
Uwanja wa Uhuru.

Msanii maarufu wa vichekesho nchini, Joti, akizungumza kuhusiana na idadi ya zawadi ya simu janja 240

zilizotolewa na nyingine 960 zimebaki katika kampeni ya Jaza Tukujaze Tena inayoendeshwa na Kampuni ya
simu za mkononi ya Tigo. Kushoto ni balozi wa kampeni hiyo, Meena Ally na Meneja Huduma kwa Wateja wa
Kanda ya Pwani, Beatrice Kinabo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SportPesa sasa kwa WhatsApp

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha inakuwa karibu
zaidi na wateja, Kampuni ya Michezo
na Burudani ya SportPesa Tanzania,
imezidi kutanua wigo wake wa
mawasiliano kwa kujisogeza karibu
yao zaidi baada ya jana kuzindua
rasmi namba ya WhatsApp kwa ajili ya
kuwasiliana nao.

Akizungumza jijini Dar es Salaam
jana, Meneja Uhusiano wa SportPesa,
Sabrina Msuya, alisema hatua hiyo ni ya
kihistoria kama kampuni katika kuen-

delea kuwa karibu zaidi na wateja wake,
lengo likiwa ni kuhakikisha wanabore-
sha nyanja zote za mawasiliano.

“Leo (jana), itakuwa mara ya kwanza
kabisa kuzindua namba mpya itakay-
otumiwa na wateja wetu wapya na wale
wa zamani kwa huduma ya WhatsApp.
Namba yetu ni 0745 042 855 na itaku-
wa wazi kuanzia sasa kwa wateja wetu
wa mitandao yote ya simu.

“Kupitia namba hii wateja wetu wa-
naweza kutuma picha ili kutatua matati-
70 yao kama moja ya huduma ya Sport-
Pesa,” alisema Msuya.

Alisema huduma hiyo inaweza kum-
rahisishia mteja katika kueleza tatizo
lake na pia kulitatua kwa haraka zaidi.

“Kama ilivyo ada, huduma zetu ni
kwa saa 24 kwa wiki, ili kumfikia mteja
wetu kila wakati anapohitaji huduma.
Ubunifu ndio sifa kuu na mteja siku zote
ni mfalme kwetu.”

Mbali na huduma mpya ya What-
SApp, alisema SportPesa pia ina namba
nyingine kwa ajili ya mawasiliano ya
sauti yaani kupiga na kupokea simu am-
bazo ni 0764 115588, 0677 115588 na
0685 115588.
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]
Yanga
vaendelea
kumwota
Morrison

Na Saada Akida

WAKATI uongozi wa Yanga
ukimtangaza, Haji Mfikirwa kuwa
Kaimu Katibu Mkuu wao, klabu hiyo
imelitaka Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), kusikiliza shauri na malala-
miko yao kuhusiana na mkataba
wa winga mshambuliaji wa Simba,
Bernard Morrison.

Mfikirwa amechukua mikoba ya
Simon Patrick ambaye amesimam-
ishwa na mabosi wa klabu hiyo
ili kupisha uchunguzi wa tuhuma
zinazomkabili.
jana, Makamu Mwenyekiti wa Yanga,
Frederick Mwakalebela, alisema
wanaiomba TFF kukutana na kujadili
kesi ambazo ziliwasilishwa na klabu
yao kabla ya dirisha dogo la usajili
halijafunguliwa ifikapo Desemba 15,
mwaka huu.

Mwakalebela aliitaja kesi nyingine
ambayo wanahitaji itolewe uamuzi
ni kuhusiana na tuhuma zilizowekwa
wazi na golikipa wao, Ramadhani
Kabwili, ambaye klabu mojawapo
ilitaka kumlaghai.

“Tuna wasiwasi dirisha la usajili
likifunguliwa watatumia nafasi hiyo
kupeleka mkataba uliokamilika ka-
tika mtandao,” alisema Mwakalebela.

Aliongeza Yanga inajipanga
kukabiliana na hujuma mbalimbali
wanazofanyiwa ili wafikie malengo
yao va kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu.

Naye Mshauri wa Yanga, Senzo
Mbatha alisema kikosi cha Yanga
kiko vizuri lakini kuelekea mchezo
wao wa kesho dhidi na Namungo FC,
watamkosa kiungo wao wa kimataifa
kutoka Rwanda, Haruna Niyonzima.

“Nimezungumza na Kocha, Cedric
Kaze, amehakikisha kikosi kipo vi-
zuri, Niyonzima hatakuwapo, alienda
Rwanda na alipata ajali, lakini haku-
pata majeraha yoyote na anaendelea
vizuri,” alisema Senzo.

Kuhusu suala la mchakato wa ma-
badiliko, alisema unaendelea vizuri
na kati ya Jumatatu na Jumanne
wanatarajia wawakilishi wao wawili
kwenda Hispania kuchukua ripoti ya
mfumo huo ilipofikia.

Aliongeza tayari klabu hiyo im-
etangaza zabuni kwa ajili ya ujenzi
wa hosteli na uwanja wa mazoezi
utakaojengwa katika eneo la Kigam-
boni jijini, Dar es Salaam.

Kiungo wa Real Madrid, Luca Modric (kulia), akijaribu kumiliki mpira kwenye mazoezi ya timu hiyo iliyokuwa inajiandaa na mechi ya
Ligi Kuu Hispania maarufu Laliga dhidi ya Villareal itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Estadio de la Ceramica. PICHA: MTANDAO

SIMBA, AZAM VITANI LIGI KUU

® @ @ Kila timu yatamba kusaka ushindi ili kujiimarisha kwenye

msimamo wa...

Na Somoe Ng'itu

AFARI ya kuwania pointi tatu

muhimu inatarajia kuendelea kwa

mabingwa watetezi, Simba kukabili-

ana na Coastal Union ya Tanga katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Abeid jijini, Arusha.

Coastal Union imelazimika kuhamia Aru-
sha baada ya Uwanja wake wa CCM Mkwak-
wani kufungwa kutokana na kutokidhi sifa
zilizowekwa na Bodi ya Ligi Kuu Tanzania.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroe-
ck, aliliambia gazeti hili kikosi chake kilifika
salama jijini Arusha na kiko tayari kwa mch-
ezo wa leo.

Sven alisema amejiandaa vyema kukutana
na ushindani katika mchezo huo kwa sababu
kwao, mabingwa watetezi, michezo yote ni
migumu.

Kocha huyo alisema anahitaji kupata
ushindi katika mechi ya leo ili kujiimarisha
kwenye mbio za kutetea taji hilo wanalol-
ishikilia kwa misimu mitatu mfululizo.

“Tunatarajia kukutana na ushindani,
mechi haitakuwa nyepesi, kila timu imeji-
panga kufanya vizuri na zaidi inapokutana
na sisi, tutaingia kwa tahadhari na tuko tayari

kwa mapambano,” alisema kocha huyo raia
wa Ubelgiji.

Juma Mgunda, Kocha Mkuu
wa Coastal Union, alisema
kikosi chake kimejiandaa
kuwashangaza mabingwa
hao watetezi kwa kuchukua
pointi zote katika mechi
hiyo.

Mgunda alisema kama wachezaji wake
watatulia na kuongeza umakini, anaamini
ataifunga Simba na kujiweka kwenye na-
fasi nzuri katika msimamo wa ligi hiyo in-
ayotoa mwakilishi wa Tanzania Bara katika
mashindano ya kimataifa.

“Tuko tayari kwa mchezo, ni mchezo
ambao unahusisha wachezaji wanaojuana,
kikubwa ni kuongeza umakini, mpira un-
apokosea unampa nafasi mpinzani wako
kukuadhibu, hatutaki hilo litokee katika
mechi hii,” Mgunda alisema.

Naye Kocha Msaidizi wa Azam FC, Vivier
Bahati, alisema wamejiandaa vizuri kuekelea
mchezo wao dhidi ya KMC utakaochezwa

Aliwataja wachezaji watakaokosekana ka-
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tika mechi hiyo ambao ni majeruhi ni pamo-
jana kiungo, Salum Aboubakar ‘Sure Boy’,
beki, Oscar Masai na Frank Domayo ambaye
aliumia kwenye mazoezi ya jana.

Aliongeza wanatarajia kukutana na
ushindani katika mchezo huo kutokana na
rekodi nzuri ya KMC inapokuwa kwenye
uwanja wake wa nyumbani.

Kaimu Kocha Mkuu wa KMC, John Sim-
koko ametamba timu yake itaibuka na ushin-
di katika mechi hiyo.

“Katika mchezo wa kesho (leo), hakuna
cha pira Ice cream, strawbery wala pira
mkate, KMC itakwenda kuonyesha pira
spana, tunawaomba mashabiki wajitokeze
kwa wingi kuisapoti timu yao, kikosi chetu
ni kizuri hivyo Azam wajipange, wasije kutoa
sababu pindi watakapofungwa,” Simkoko
alisema.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakazoche-
zwa leo ni kati ya Polisi Tanzania dhidi ya
Thefu FC wakati JKT Tanzania watawakaribi-
sha Gwambina kwenye Uwanja wa Jamhuri
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