
M/kiti Mtendaji IPP ahamasisha 
wadau kumwezesha mtoto wa kike

Polisi yatakiwa Polisi yatakiwa 
kuwajibikakuwajibika

www.ippmedia.com

Jumatatu Agosti 26, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ

YANGA NA KICHEKO MILIONI 30/- ‘BAO LA MAMA’ UK.20MICHEZO MAONI, UK.6

Mlezi anavyoweza 
kuathiri familia 

afya ya akili 

Samia 
ataka 
Tamasha 
Kizimkazi 
kukuza 
utalii

UKURASA 3UKURASA 3 UKURASA 8

0745 700710

Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Abdiel Mengi (katikati), akiongoza matembezi ya pamoja ya kuha-
masisha upatikanaji wa taulo za kike, ujenzi wa vyoo bora na majisafi shuleni yaliyoandaliwa 
na EATV jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

WATU KUTOWEKA

JKCI 
yachunguza 
magonjwa
ya moyo 
wanafunzi 
965

UKURASA 2

INEC yaonya 
vyama 
kuingilia 
maboresho 
Daftari la 
Wapigakura

PULISIC: PULISIC: 
POCHETTINO POCHETTINO 
ATAISAIDIA ATAISAIDIA 
MAREKANIMAREKANI

The Guardian digital

UKURASA  22

UK. 5

ISSN 0856 • Na. 0581780

UKURASA 2



Jumatatu Agosti 26, 20242

HABARI KITAIFA

ACT yatoa kauli nzito 
Polisi watu kutoweka

Hivi ndivyo mlezi anavyoweza 
kuathiri familia yake nyumbani 
 Na Christina Mwakangale

FAMILIA hasa zilizo kwenye 
uhusiano au ndoa, mwanamke 
anapokuwa mlezi akiwa kwe-
nye utengano duni wa kiakili ni 
rahisi wanafamilia kuathiriwa 
na mwenendo wa tabia yake.
Mwanasaikolojia Tiba, Nickson 

Kataze
anasema kwenye jamii mga-

wanyo wa majukumu kwa jinsi 
mbili, yana mchango mkubwa 
kuweka uwiano sawa katika 
afya ya akili, akiishauri jamii 
kuzingatia kuoa au kuwa na 
uhusiano wa kujenga familia na 
mwanamke mwenye utengamao 
katika akili.
Alisema hayo kupitia jukwaa 

la ‘Space’ mtandaoni katika 
mada kuhusu: Afya ya Akili ya 
Wanaume wanaoishi na wa-
nawake waliowezeshwa kiakili, 
lililoandaliwa na ‘Mental Health 
Hub’ kwa kushirikiana na Hos-
pitali ya Taifa ya Afya ya Akili 
Mirembe (MNMH).
Alisema kuna hisia katika 

kupokea na kuifanyia kazi mi-
tazamo kati ya mwanamume na 
mwanamke, kutokana na tofauti 
za kibaiolojia na kijamii, am-
bazo huweza kuleta athari hasi 
ama chanya hasa kwa wanaoi-
shi pamoja.
“Nimefanya kazi katika taal-

uma hii kwa zaidi ya miaka 10 
hasa ni kuona wateja wenye 
changamoto kiakili, nimefanya 
hospitali kubwa nilianzia Aru-
sha, Morogoro na sasa nipo 
Dar es Salaam. Nikiangalia 
wengi waliofika kwangu kutaka 
msaada wa afya ya akili ni wa-
nawake.
 “Si kwamba wanawake wana 

changamoto zaidi! Ila tofauti 
zao zinasababisha hilo, wa-
naume wengi hawajui kutafuta 
msaada, wanakuwa na tatizo, 
lakini wanaliacha ndani. Jamii 
imewafanya wanamume ku-
jiweka katika nafasi ambayo 
inawaaminisha, kujiaminisha 
wanaweza kukabili kila kitu.
“Tofauti za majukumu pia ina-

fanya kuwe na dhana hiyo hata 
katika afya ya akili. Kuongea 
matatizo yako au kushirikisha 
mtu vitu au jambo lako ama 
kuongea ongea kuna baadhi 
watakwambia ‘acha tabia za 
kike’. Wanawake wapo tofauti 
na jamii tumeiweka hivyo mwa-
namke ndiye muongeaji, md-
haifu na mwanaume ndio awe 
ujasiri, msiri, hii inaleta ugumu 
sana katika afya ya akili kati ya 
mwanamke na mwanamume.
Matatizo mengi ya ndoa, mwa-

namke atalalamika. Kuna wakati 
nilipokea kesi ya wanandoa na 
nilipowahitaji wote niwashauri 
mwanaume hakuja au alifika 
kwa kujificha kutokana na 
mtazamo yeye ni jasiri. Mwa-
namke akiongea tatizo jamii 
inaona sawa, mwanaume akion-
gea wanamshangaa,” alisema 
Kataze.
Mwanasaikolojia huyo alisema 

mwanamke ambaye amewez-
eshwa na kulelewa ndani ya 
afya ya akili, akiandaliwa kama 
mlezi ajaye tangu utotoni hum-

saidia kuwa na nyumba yenye 
utengamao kiakili, akisema 
kinyume chake familia yote 
itaathirika.
“Mwanamke akiwa na uwezo 

wa kukabiliana na changamoto 
za kila siku kuna vitu vizuri vi-
takaa sawa, kwa sababu analea 
watoto au baba atajua namna 
ya kushughulika nao kiakili, 
hata pale baba anapokuwa to-
fauti,” alisema.
“Ni vizuri sana mwanamume 

kuoa au kuwa na mwanamke 
ambaye kiakili yuko sawa na 
tayari ameimarishwa ana-
jua namna ya kukabiliana na 
changamoto zinapojitokeza 
hasa kwa ambao wanaishi 
pamoja kama wanandoa, saba-
bu ni mwanamke anayejiamini, 
anahisia tulivu,” alisema. 
Alibainisha kwamba changa-

moto na magonjwa ya akili ni 
rahisi kuwakumba wanaume 
kutokana na asili ya mgawanyo 
wa majukumu, kwa kuwa mwa-
namume ndiye mtafutaji wa 
mahitaji ya kifamilia na inapok-
wenda tofauti hupata msongo.
Baba ambaye hajawezeshwa 

katika afya ya akili, anakuwa 
mtu ambaye hachukui tahad-
hari, akijiona mtu duni yeye si 
kitu. Ila akiwezeshwa atakuwa 
na ujasiri, atapembua mambo 
na kuyakubali yaliyo mbele 
yake,” alisema.
Katanze alisema changamoto 

iliyopo ni kwamba mwanamke 
aliye sawa kiakili anayeweza 
kujiamini, kuchanganua mam-
bo inaweza kutafsiriwa kwa 
mtazamo hasi na jamii au mwa-
namume na kuwa kama mwiba 
kwa wanandoa, kwa kuwa 
upande mmoja ukidhani mwan-
amke huyo ni tishio.
 “Mfano mazingira ya utafutaji 

hasa yanaegemea kwa mwa-
namume ndio jamii ilivyotulea 
hivyo. Ni rahisi kuwa na mad-
eni, anaporudi nyumbani aka-
kutana na mwanamke ambaye 
hajaandaliwa kiafya kiakili, 
akifika anamgombeza, hii inam-
wathiri huyu baba.
“Wanaume hawazungumzii shi-

da zao. Wanawake wanaongea 
shida zao. Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), linasema wanawake 
wanaongoza kutaka kujaribu 
kujiua, lakini wanaume wam-
etekeleza zaidi tukio hilo. Mwa-
namume yumo hatarini zaidi 
kupata msongo wa mawazo na 
hata magonjwa yasiyoambukiza 
(NCDs) kama kisukari, yanawa-
kumba zaidi wanaume,” alisema 
Kataze.
Kataze alisema jamii ipewe 

elimu kuhusu jinsi zote, kwam-
ba zote hupitia maumivu na 
changamoto za akili ni tofauti 
kama magonjwa mengine, am-
bazo huhitaji tiba ya dawa huku 
matibabu ya akili yakiegemea 
kwenye jamii inayomzunguka 
na saikolojia tiba.
“Ili kufikia uhusiano, ndoa ya 

maisha, kabla tuboreshe afya 
ya akili ili watoto watakaokuja 
tuwalee vizuri nao wawe jamii 
bora huko mbele. Tukiwa na 
changamoto sisi tutaathiri ki-
zazi hiki na baadaye. 

  Na Jenipher Gilla

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do, kimelitaka Jeshi la Polisi 
kuhakikisha watu waliotowe-
ka katika mazingira ya kuta-
tanisha ikiwamo Mwenyekiti 
wa Baraza la Vijana CHADE-
MA Mkoa wa Temeke, Deo-
datith Soka, wanapatikana 
wakiwa hai.

Kikao cha Halmashauri 
Kuu kilichofanyika jana ka-
tika ofisi za chama hicho, Ma-
gomeni, jijini Dar es Salaam, 
ndicho kilitochotoa kauli 
hiyo.

Kiongozi wa ACT-Wazal-
endo, Doroth Semu, alili-
taka jeshi hilo kuwajibika ip-
asavyo kuhusu matukio hayo 
yaliyoshamiri hasa kwa wap-
enda maendeleo vijana.

Alisema matukio ya hivi 
karibuni ya utekaji, kupotea 
na mauaji ya watu hao ya-
nayohusisha kuikosoa au kui-
hoji serikali kuhusu matukio 
yasiyofaa yanayofanywa na 
viongozi wao, yanatia shaka 
uwezo wa Jeshi la Polisi ka-
tika kutimiza wajibu wake.

  “Watanzania wamean-
za kuingiwa tena na hofu 
kukithiri kwa matukio haya. 
Inasikitisha zaidi kuona watu 
wa kwanza wanaohusishwa 
na matukio haya ni Jeshi la 
Polisi na baadhi ya matukio 
wananchi wanalalamikia 
polisi kutochukua hatua za 
haraka kwa wanaohusika na 
matukio hayo, ACT-Wazalen-
do, tunalaani kwa nguvu zote 
kuongezeka kwa matukio 
hayo bila hatua madhubuti 
kuchukuliwa,” alisema Semu.

Alisema ili kukabiliana na 
matukio hayo  ni vyema ku-
wapo na msukumo wa dhati 
kuhakikisha mageuzi ya Jeshi 
la Polisi yanafanyika na ku-
waondoa katika mazingira ya 
kutumika kisiasa.

Alisema  chama hicho 
kimejiandaa vyema kushiriki 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
utakaofanyika Novemba 27, 
mwaka huu na katika kikao 
hicho walijadiliana namna 
wanavyopaswa kujiandaa na 
kuhakikisha uchaguzi huo 
unawaweka katika nafasi 
nzuri ya ushindi.

“Chama Tawala (CCM) 
na serikali yake kimeanza 
kuonesha hila zao kuele-
kea kwenye uchaguzi huo, 
wameanza kubinya uhuru 
wa vyama na wanachama. 
Wameanza vitisho, ubabe na 
kutosikilizana. Tumeshapele-
ka kesi mahakamani kuzuia 
TAMISEMI (Ofisi ya Rais-
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa),  wizara ya serikali 
kusimamia Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa,” alisema.

Vilevile, alisema tatizo la 
migogoro ya ardhi na mi-
paka limekuwa na athari 
kubwa kwa wananchi ikiwa-
mo kunyang’anywa mifugo, 
mazao, vitisho, vipigo na vifo 
vya watu.

Alisema kwa mujibu wa 
taarifa za serikali, vijiji vi-
navyoainishwa kuwapo ka-
tika migogoro hiyo ni 975 
ambavyo vinapakana na 
mamlaka za hifadhi kuanzia 
Hifadhi za Taifa, Mamlaka ya 
Hifadhi Eneo la Ngorongoro 
(NCAA), mapori tengefu na 

mapori ya akiba kama vile 
Mbarali, Ngorongoro, Kasulu, 
Uvinza, Loliondo, Kaliua na 
Kilwa.

Semu alisema kwa takriba-
ni nusu karne wananchi jamii 
ya Kimasai katika Tarafa ya 
Ngorongoro na Loliondo 
wamekuwa wakiishi katika 
mashaka kwenye ardhi zao 
jambo linalowapa mashaka 
kama wataendelea kuishi ka-
tika ardhi yao.

“Tishio kubwa zaidi 
limeibuka hivi karibuni kwa 
serikali kuwaondoa kabisa 
Wamasai katika ardhi hiyo, 
kufanya operesheni inayoam-
batana na mateso, kuzuia 
huduma za kijamii, kuondoa 
majina yao kwenye Daftari 
la Kudumu la Wapigakura na 
jaribio la kufuta vijiji 25 na vi-
tongoji 96,” alidai.

Aidha, alisema hata hali 
ya uchumi inaonesha kuwa 
bado mapambano ya ku-
hakikisha rasilimali za nchi 
zinatumika kwa maslahi 
ya wote na sio wachache 
yanapaswa kuendelea na 
kuongezewa nguvu zaidi 
wakati huu kuliko wakati 
mwingine.

“ACT-Wazalendo kina-
paswa kuongoza umma kwa 
ajili ya kufufua matumaini ya 
wananchi waliokata tamaa, 
ili kila Mtanzania aone kuwa 
atanufaika na utajiri wa taifa 
letu. Ni wajibu wetu kuon-
goza wananchi kuona wana 
wajibu wa kujenga nchi yao 
ili kulinda na kudumisha us-
awa, ustawi wa jamii, uwajibi-
kaji, demokrasia, na uongozi 
bora,” alisema.

Rais Samia Suluhu Hassan, akimkabidhi Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zai-
puna (kulia), cheti cha shukrani kwa udhamini wa benki hiyo katika Tamasha la Kizimkazi 
kwa mwaka 2024 lililofikia tamati jana. Habari Uk 3. PICHA: MPIGAPICHA WETU



 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan, ameita-
ka serikali kuhakikisha Tamasha la Ki-
zimkazi linawekwa katika orodha ya 
matamasha yanayokuza utalii nchini. 

Aliyasema hayo wakati akifunga ta-
masha la tisa la Kizimkazi lililofanyika 
katika viwanja vya Mwehe eneo la 
Makunduchi, Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema tamasha hilo limesaidia 
kuunga mkono juhudi za serikali na 
kuchangia miradi ya kimaendeleo, ki-
uchumi na kuvutia wawekezaji ndani 
na nje ya nchi.

Rais Samia alisema maendeleo 
hayo lazima yaendane na mila na 
tamaduni na kutaka wananchi wasir-
udi nyuma na kukiuka au kubeza mila 
na tamaduni. 

“Kupenda kisicho chetu ni utumwa 
na kupenda chetu ni ungwana,” ali-
bainisha. 

Alisema anapozungumzia kulinda 
na kudumisha mila na desturi ana-
zungumzia kudumisha Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar.

Aidha, alisisitiza kudumishwa mila 
na tamaduni na kwamba serikali ina-
tumia matamasha kwa madhumuni 
mbalimbali ikiwamo kudumisha 
utamaduni, mila na silka ya Mzanzi-
bari.

Alitaka kulindwa na kudumisha 
Muungano wa Tanganyika na Zan-
zibar kwa faida ya vizazi vijavyo vya 
Tanzania.

Alisema amefarijika kuona mafani-
kio mbalimbali katika tamasha hilo 
ambalo lilikuwa na wadhamini wengi.

Kwa mujibu wa Rais Samia, mafun-
zo yaliotolewa katika tamasha hilo iki-
wamo ya ujasiriamali yatawafungulia 
fursa zaidi za kiuchumi wananchi wa 
Kizimkazi.

Alisema tamasha hilo lilikuwa la 
kipekee, ambalo ni kichocheo cha 
maendeleo.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Kusini Un-
guja, Ayoub Muhammed Mahmoud, 
alisema wanajivunia uwapo wa tama-
sha hilo ambalo limeleta mafanikio.

Katibu wa tamasha hilo, Abdulha-
mid Said, alisema limesaidia kupati-
kana kwa maendeleo mbalimbali iki-
wamo ya elimu ambapo ongezeko la 
ufaulu wa wanafunzi katika mitihani 
yao ya taifa katika wilaya hiyo.

Aidha, alisema ufaulu wa kidato 
cha nne umeongezeka kutoka asil-
imia 83.20 mwaka 2022 hadi asilimia 
93.53 mwaka 2023.

Said alisema kwa ufaulu wa kidato 
cha pili umeongezeka kwa asilimia 
14.25 kutoka asilimia 71.51 mwaka 
2022 hadi asilimia 85.76 mwaka 2023.
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Samia ataka Tamasha la 
Kizimkazi kukuza utalii INEC yaonya vyama siasa kuingilia 

maboresho Daftari la Wapigakura
 Na Mwandishi Wetu

TUME Huru ya Taifa 
(INEC), imeviasa vyama 
vya siasa kutoingilia 
mchakato wa uboreshaji 
wa Daftari la Kudumu la 
Wapigakura katika vituo 
vya kuandikishia.
Akifungua mkutano 

wa wadau wa uchaguzi 
uliofanyika mkoani Mara, 
Mwenyekiti wa INEC, Jaji 
wa Mahakama ya Rufaa, 
Jacobs Mwambegele, 
alisema mawakala au vion-
gozi wa vyama vya siasa 
hawaruhusiwi kuingilia 
mchakato wa uboreshaji 
wa daftari vituoni.
Alisema kufanya hivyo ni 

kwenda kinyume na sheria 
ya uchaguzi.
Aidha, aliwahimiza vion-

gozi wa vyama vya siasa 
na wadau wa uchaguzi 
kuzingatia Sheria ya Uch-
aguzi, kanuni za ubore-
shaji, maelekezo ya Tume 
na kusimamia miiko na 
mipaka ya uendeshaji wa 
uboreshaji wa daftari.
Pia, alivitaka vyama vya 

siasa kutumia sheria zi-
lizopo kuwasilisha changa-
moto zinazojitokeza kwa 

Tume, huku akiihakikishia 
jamii kuwa INEC itazingatia 
Katiba, Sheria ya Uchaguzi 
na kanuni zilizotungwa 
chini ya sheria katika 
uboreshaji.
Akiwasilisha mada kwe-

nye mkutano huo, Mku-
rugenzi wa Uchaguzi wa 
INEC, Ramadhan Kailima, 
alisema Tume inategemea 
vyama vyenye usajili 
kamili kutumia fursa za 
kisheria zilizotolewa kwao 
kuhakikisha uboreshaji 
unafanikiwa na endapo 
kutajitokeza changamoto 
zozote wakati wa ubore-
shaji, vyama vitumie tara-
tibu zilizoainishwa kwenye 
sheria kuwasilisha changa-
moto hizo.
“Viongozi wa vyama 

hawapaswi kuingilia 
utekelezaji wa majukumu 
ya watendaji wa vituo 
wakati wote wa uandik-
ishaji wa wapigakura 
vituoni kama kuomba 
orodha au idadi ya walio-
andikishwa au kuboresha 
au kuhamisha taarifa zao,” 
alisema.
Alisema Tume ina wajibu 

wa kuvipatia vyama vya 
siasa taarifa hizo baada ya 

kukamilika kwa uboreshaji.
 Mkutano kama huo ume-

fanyika pia mkoani Simiyu 
na Manyara na akifungua 
mkutano mjini Bariadi, 
mkoani Simiyu, Makamu 
Mwenyekiti wa Tume Huru 
ya Taifa ya Uchaguzi, Jaji 
mstaafu wa Mahakama 
ya Rufaa, Mbarouk Mba-
rouk, amewataka wadau 
kuwaelimisha wananchi 
kujiandikisha mara moja 
tu ili kuepuka uvunjaji wa 
sheria.
Mjumbe wa INEC, Jaji 

wa Mahakama Kuu, Asina 
Omari, ambaye alifungua 
mkutano wa wadau wa 
uchaguzi mkoani Man-
yara, amewahimiza watu 
wenye ulemavu, wazee, 
wagonjwa, wajawazito, na 
kinamama wenye watoto 
wachanga watakaokwenda 
nao vituoni kujitokeza kwa 
wingi kwa kuwa watapewa 
fursa ya kuhudumiwa bila 
kupanga foleni.
  Mikutano hiyo ni maan-

dalizi ya mzunguko wa nne 
wa uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapigakura 
ambao utajumuisha mikoa 
ya Mara na Simiyu.

Plot 4B, Nyerere Road, P. O. Box 911, Dar es Salaam 

Telephone: +255 22 2860047/9, E – mail: info@tol-gases.co.tz

TOL Gases PLC is the leading manufacturer and distributor of Industrial and Medical 
Gases. Additionally, the Company distributes high-quality brands of welding and 
related consumables as well as medical oxygen related appliances within Tanzania 
and the neighbouring countries through distributorship arrangements. 
The secretariat of the Board of Directors of TOL Gases PLC, do hereby invite 

position of Board Membership.  Female Nominees are strongly encouraged.

Requirements:

   1. Expertise/Skills in Governance, Risk, Compliance and Administration.

   2. Applicants are required to be nominated / proposed by a Shareholder who is 

proposition to concede his/her willingness to be elected.

   3. Any shareholder who would like to nominate / propose a person for election 

Secretary not later than 26th August 2024: -

• Notice of his/her intention to propose such a person signed by the 
proposed person conceding his willingness to be elected.

• Resume of the proposed person with due consideration to the 
requirements of the Companies Act and the Company’s MEMARTS.

   4. Submission should be delivered to the following address.

Company Secretary
TOL Gases PLC
Plot 4b, Nyerere Road
P. O. Box 911,
Dar es Salaam
Email: nlulu@tol-gases.co.tz /mjuliana@tol-gases.co.tz 

BOARD MEMBER VACANCY.

TAARIFA INATOLEWA HAPA kuwa Mkutano Mkuu wa 29 wa Wanahisa wote wa TOL Gases PLC 
utafanyika kwenye ukumbi wa Mlimani City Dar es Salaam na kwa njia ya mtandao wa ZOOM, siku ya 
tarehe 29 Agosti 2024, kuanzia saa 3.00 asubuhi kufanya shughuli zifuatazo:-

1. Kuikubali Ajenda.
2. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano wa 28 wa Wanahisa. uliofanyika tarehe 25 Agosti, 2023.
3. Yatokanayo na Kumbukumbu za Mkutano wa 28 wa Wanahisa.
4. Taarifa ya Mwenyekiti.
5. Kupokea Ripoti ya Wakurugenzi, Ripoti ya Wakaguzi wa Mahesabu na Mahesabu yaliyokaguliwa kwa 

mwaka ulioishia Desemba 31, 2023.
6. Malipo ya Gawio.
7. Kuidhinisha Ada za Wakurugenzi.
8. Kuteua Wakaguzi wa Mahesabu kwa mwaka 2024.
9. Kuteua Wakurugenzi.
10. Kupanga sehemu na tarehe ya Mkutano Mkuu wa 30 wa Wanahisa.

Kujisajili ili kushiriki mkutano kwa njia ya mtandao kutafanyika kupitia namba 0685750201/0685750203

Mwanahisa anayestahili kuhudhuria na kupiga kura kwenye mkutano huu anaruhusiwa kuteua mtu 
mwingine (awe Mwanahisa wa Kampuni au la) kuhudhuria na kupiga kura badala yake.

Katibu wa Kampuni angalau saa 48 kabla ya muda uliopangwa kufanyika mkutano au kupitia email 
mjuliana@tol-gases.co.tz / nlulu@tol-gases.co.tz

KWA AMRI YA BODI YA WAKURUGENZI.
 

CORNELIUS KASIYA KARIWA

TAARIFA
MKUTANO WA 29 WA WANAHISA WOTE

Plot 4B, Nyerere Road, P. O. Box 911, Dar es Salaam 

Telephone: +255 22 2860047/9, E – mail: info@tol-gases.co.tz
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MATEMBEZI: KAMPENI NAMTHAMINI 

Baadhi ya washiriki wa matembezi ya pamoja ya 
kuhamasisha upatikanaji wa taulo za kike, ujenzi 
wa vyoo bora na majisafi shuleni yaliyoandaliwa 
na EATV jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI 
MSALA
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M/kiti Mtendaji IPP ahamasisha 
wadau kumwezesha mtoto wa kike

 Na Jenifer Gilla

MWENYEKITI Mtendaji wa IPP, Abdiel 
Mengi, amewahamasisha wadau kuen-
delea kuweka mazingira rafiki ya watoto 
wa kike kupata elimu shuleni kwa kuwa 
ni haki ya msingi kwa kila Mtanzania.

Aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa-
laam baada ya kumaliza matembezi 
ya hisani ya Kampeni ya Namthamini, 
yaliyoandaliwa na Kituo cha East Afrika 
Televistion na Radio (EATV & EARadio) 
na kuhudhuriwa na wadau mbalimbali.

Lengo la matembezi hayo ni kuhama-
sisha upatikanaji wa taulo za kike shu-
leni kwa wasichana wanaoishi mazingi-
ra magumu, utoaji elimu sahihi ya hedhi 
salama, ujenzi wa matundu ya vyoo ya 
kisasa, mabomba ya majisafi na salama.

Alisema kwa kutambua umuhimu wa 
mtoto wa kike kuhudhuria masomo siku 
zote za mwezi, kituo hicho kilianzisha 
kampeni hiyo kwa ajili ya kuwasaidia 
wanafunzi wanaoshindwa kuhudhuria 
masomo kwa kukosa taulo za kike wan-
apokuwa kwenye hedhi.

Kwa kufanya hivyo kutaboresha upa-
tikanaji wa elimu kwa watoto wa kike 
sawa na ilivyo kwa wa kiume, kwa kuwa 
suala hilo ni haki muhimu kwa kila 
Mtanzania.

Pia, inatia moyo kuona kampeni hiyo 
inayofanyika kwa miaka minane sasa 
ikizidi kukua na kuungwa mkono na 
jamii ya Watanzania.

“Tumelitambua hilo na kujitolea 
kwa hali na mali na inatutia moyo sana 
namna wadau wanavyotuunga mkono, 
kuna ambao hawajafika hapa leo, lakini 
wameamua kutoa mchango kwa njia 
nyingine, na wote ambao mmefika hapa 
tunashukuru sana,” alisema.

Kampuni hiyo imekuwa kinara katika 
Kampeni ya Namthamini  kwa sababu 
ina viongozi wengi wanawake wenye 
maono makubwa katika kumwinua 
mtoto wa kike na kumtimizia ndoto 
zake.

Alisema kuna haja ya kuendelea 
kuhamasisha watu wadau wengine 
waunge mkono au kuanzisha kampeni 
kama hizo ili kuendelea kuweka maz-
ingira rafiki kwa mtoto wa kike katika 
kujifunza.

Balozi wa Kampeni ya Namthamini, 
Najma Paul, alisema kampeni hiyo ilian-
zishwa mwaka 2017 kwa ajili ya kuchang-
isha taulo za kike kwa wanafunzi wenye 
uhitaji baada ya utafiti kuonesha kuwa 
wengi wanakosa masomo siku tatu hadi 
saba kwa mwezi wanapokuwa kwenye 
hedhi kwa kukosa taulo za kujisitiri.

Alisema mpaka sasa kampeni hiyo 
imegawa pedi mwaka mzima kwa wasi-
chana takribani 20,000 katika shule za 
serikali 88 zilizopo kwenye mikoa 20, 
malengo yakiwa ni kuwafikia wasichana 
wengi zaidi.

Alisema mwaka huu wakiwa katika 
msimu wa nane, kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Elimu Tanzania (TEA) na wa-
dau wengine wa hedhi salama wame-
lenga kujenga vyoo vyenye ubora na 
mabomba yatakayotoa majisafi na sala-
ma shuleni.

“Hali hiyo wanaamini itawaondolea 

wanafunzi wa kike adha ya kubadilisha 
pedi vichakani na kutumia maji yasiyo 
salama kwa afya ya uzazi na kuwajengea 
kujiamini,” alisema.

Kupitia kampeni hiyo shuleni, wa-
sichana waliwaeleza changamoto wa-
nazopitia kwa kukosa taulo za kike 
wanapokuwa kwenye hedhi, ikiwamo 
kulazimika kutumia vifaa visivyo sala-
ma kama kanga na vitenge na ugali ul-
iokaushwa.

Alisema pia katika kampeni hiyo wa-
tahamasisha utoaji wa elimu sahihi juu 
ya hedhi salama na afya ya uzazi kwa 
kuwa waligundua mabinti wengi wana-
pata madhara kwa kukosa taarifa sahihi.

Alitaja baadhi ya madhara kuwa ni ku-
ingia kwenye mitego ya taarifa za uzushi 
kama vile kushawishiwa kuzaa mapema 
ili kuepuka na maumivu wakati wa he-
dhi na kuchangia kuwapo na mimba ny-
ingi za utotoni.

Alisema wengine wanashauriwa ku-
nywa vilevi ili kupunguza maumivu na 
kulaghaiwa na vijana kwa kununuliwa 
taulo hizo na matokeo yake wanakati-
sha masomo.

Najma pia alihamasisha wazazi kuona 
umuhimu wa kutenga fedha kwa ajili ya 
kuwanunulia mabinti zao taulo za kike 
kupitia bajeti za familia kwa kuwa wengi 
wao hasa wanaume hawalipi kipaum-
bele suala hilo.

Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za 
Jamii Taasisi ya TEA, Mwanahamisi 
Chambega, alisema kampeni hiyo ili-
wagusa kwa sababu ni sehemu ya ma-
jukumu yao, ikiwamo kuboresha vyoo 
vya wasichana shuleni na kuwawekea 
miundombinu mizuri ya kujihudumia 
wanapokuwa kwenye hedhi.

Alisema kupitia kampeni hiyo TEA 
itatoa cheti cha kuwatambua wadau 
watakaoshiriki,  ambacho watakitumia 
kuomba msamaha wa kodi wanapok-
wenda kununua taulo za kike pamoja 
na kuwatambua kitaifa.

Ofisa Mawasiliano  wa Kampuni ya 
Totalenergies, Faith Mfugale, alisema 
katika kampeni hiyo watachangia taulo 
za kike shule ambazo zitakuwa zimech-
aguliwa, ili kuhakikisha wasichana wan-
ahudhuria masomo siku zote za mwezi.

Meneja Mradi wa Majisafi na Salama 
shuleni katika Kampuni ya Sayari Safi 
(Up Energy Group), Veronica Usiri, alise-
ma watachangia upatikanaji wa majisafi 
na salama ili kuwawezesha wasichana 
kutumia huduma hiyo wanapokuwa ka-
tika hedhi.

Mkuu wa Idara ya Mawasiliano, Uhusi-
ano na Matukio, Amref Tanzania, Elimi-
natha Paschal, alisema wao ni wadau 
wakubwa wa afya nchini wataendelea 
kuchangia kampeni hiyo kwa hali na 
mali, ili kumsaidia mtoto wa kike awe 
na ujasiri, kujiamini na kuelewa vizuri 
darasani ili kuandaa  viongozi bora wa 
baadaye.

Mwakilishi kutoka Menstrual Health 
and Hygiene Coalition (TZMHHC), 
Japhet Mswaki, alisema wapo tayari 
kuhakikisha kuwa shule zote zitaka-
zofikiwa wanaanzisha klabu za afya, ili 
kuzungumzia masuala ya hedhi salama 
na afya ya uzazi. 

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA UTOAJI WA HUDUMA ZA AFYA, 
USALAMA, MAZINGIRA, UTWAAJI ARDHI NA UHAMISHAJI WATU NA 
MAKAZI, UREJESHAJI WA USTAWI WA MAISHA & HUDUMA ZA USHAURI 
WA KIJAMII : REQ-00000595

Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“KAMPUNI”) inakaribisha kampuni yenye uzoefu  na 
weledi wa  kutosha kuonesha nia ya kutoa huduma za afya, usalama, mazingira, utwaaji wa ardhi na uhamishaji 
makazi pasipo hiari isipokuwa kwa mujibu wa sheria, kurejesha ustawi wa maisha na huduma za ushauri wa 
kijamii katika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki. (EACOP).
 
Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi  
linalokatisha mipaka ya nchi mbili litakalo safirisha mafuta ghafi kuanzia eneo la Ziwa Albert nchini Uganda 
mpaka mashariki mwa pwani ya Tanzania kwa ajili ya Kusafirisha mafuta hayo katika masoko ya kimataifa. 
Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka rasi ya Chongoleani katika Mkoa wa 
Tanga, nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 296 zitakuwa nchini Uganda na 
kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Nchini Tanzania, bomba litapita katika mikoa nane (8) inayojumuisha 
Kagera, Geita, Shinyanga, Tabora, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga, Halmashauri za Wilaya 27, na jumla 
ya Vijiji 231.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Mawanda ya huduma ni pamoja na utoaji wa huduma za afya, usalama, mazingira, ardhi na uhamishaji  watu na 
makazi, urejeshaji wa ustawi wa Jamii na huduma za ushauri wa kijamii katika maeneo yafuatayo:
1. Usalama wa Afya na Mazingira:
• Tathmini ya Athari za Mazingira na Kijamii / Maelezo mafupi ya Miradi.
• Utoaji wa huduma za usaidizi wa Afya na Usalama ikiwa ni pamoja na kufanya tafiti kitaalamu za 

usalama; tathmini za hatari.
• Uchunguzi wa dharura wa kimazingira na Kijamii na huduma za usaidizi ikijumuisha uendeshaji wa tafiti 

za kitaalamu (k.m. tafiti za matumizi ya maji, uchanganuzi wa pengo la mfumo wa usimamizi).
• Tafiti za Mazingira na Kijamii zikijumuisha tafiti za Athari za Mazingira na Kijamii; Tathmini za Athari 

limbikizi zinazotokana na shughuli za mradi; Tafiti za urejeshaji ustawi wa maeneo, tafiti za Bioanuwai/
kiikolojia, ukusanyaji wa data za Msingi (tafiti zingine za dharura za kimazingira na kijamii kama 
zinavyoweza kuhitajika). 

• Ufuatiliaji wa Mazingira na Kijamii (kwa mfano vipimo vya udongo, vipimo vya ubora wa hewa, vipimo 
vya maji, vipimo vya kelele na mitetemo, uchambuzi wa maji taka n.k.).

• Ukaguzi wa Afya na Usalama kwa kuzingatia Kanuni za Afya, Usalama na Mazingira.

2. Uhamaji wa Makazi na Urejeshaji wa Ustawi wa Maisha na Huduma za Ushauri wa Kijamii. 
• Mapitio ya Utekelezaji wa RAP.
• Mapitio ya utekelezaji wa Mpango wa Urejeshaji wa Ustawi wa Maisha.  
• Msaada wa Kitaalamu wa Urejeshaji wa Ustawi wa Maisha (kilimo, mifugo, maendeleo ya biashara,  

afya ya jamii na usalama).
• Ushirikishwaji wa Kijinsia.
• Kujenga Uwezo kwa Jamii.
• Tathmini ya Shughuli na Haki za Binadamu.
• Watu wa Asili (Wazawa).
• Ushirikishwaji wa Wadau.
• Taarifa za Mazingira na Kijamii.
• Ukaguzi na uchunguzi wa uzingatiaji wa vigezo kwa Mkandarasi.
• Usimamizi wa Utendaji wa Jamii.
• Maandalizi, mapitio na uboreshaji wanukuu za mipango na taratibu za usimamizi wa mazingira  

na kijamii.
• Utoaji wa Mafunzo ya Mazingira, Kijamii, Ustawi wa jamii, Afya na Usalama. 
• Utoaji wa utaalamu wa kimazingira, bayoanuwai na kijamii.

VIGEZO MUHIMU: 
Kampuni au taasisi zinazoonesha nia zinakaribishwa kutuma maombi yao kwa kuambatanisha nyaraka zifuatazo: 
• Maelezo ya Kampuni ikiwa ni pamoja na Cheti cha Usajili, Leseni Halali ya Biashara, Mkataba wa 

makubaliano na hati ya ushirika. 
• Uzoefu, utendaji na uwezo katika kutoa hudumazilizoainishwa hapo juu kwa kiwango kikubwa, kwa 

kuzingatia viwango vya kitaifa na kimataifa (Viwango vya Utendaji vya Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC)).
• Wakandarasi wenye uzoefu na wanaoheshimika na wenye uzoefu/utendaji wa kutoa huduma zinazofanana 

na hizi kwa angalau miaka 10 ndani ya Tanzania au kimataifa.  
• Watumishi wakuu waliohitimu na wenye uzoefu wa kutosha katika kutoa huduma zilizoelezwa hapo juu 

ikijumuisha Tathmini ya Athari za Kimazingira na Kijamii na Muhtasari wa Mradi wa miradi ya mafuta na 
gesi ambayo inakidhi matakwa ya IFC. 

• Leseni stahiki kutoka kwa mamlaka husika ndani ya nchi kwa ajili ya utoaji wa huduma hizo. 
• Uwezo katika programu ya GIS.
• Uwezo wa Utatuzi wa changamaoto na  kutoa Usaidizi.
• Uthibitisho wa mfumo wa Ubora wa Afya, Usalama na Usimamizi wa Mazingira, shirika, na mchakato 

kulingana na viwango vinavyotumika vya ndani  na kisekta. 
• Cheti cha usajili cha Mamlaka ya Mapato Tanzania na Cheti halali cha sasa cha Uthibitisho wa Mlipa Kodi. 
• Waombaji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesajiliwa au maombi yao ya usajili yamethibitishwa 

kwenye kanzidata ya EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi wa Ndani, wakati wa kuwasilisha 
maombi ya kuonesha nia.

• Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa  Ndani za mwaka 2017 na fasili ya kampuni ya Ndani.
• Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha hesabu za fedha 

zilizokaguliwa kwa miaka miwili iliyopita.

Kampuni au mashirika yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa 
hao juu yanapaswa kuonesha nia kwa kutuma maombi (pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo 
juu) kwa kutuma barua pepe chenye kichwa cha habari: EOI 0000595 - UTOAJI WA HUDUMA ZA AFYA, 
USALAMA, MAZINGIRA, UTWAAJI ARDHI NA UHAMISHAJI WATU NA MAKAZI, UREJESHAJI WA 
USTAWI WA MAISHA & HUDUMA ZA USHAURI WA KIJAMII kwenda procurement.tz@eacop.com 
(ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) itumwe kabla ya saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT) 
mnamo tarehe 17/09/2024. 
Maombi yote lazima yawasilishwe  kwa lugha ya Kingereza

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na kampuni yenye nia kulingana 
na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo vya ndani ili kubaini kampuni yatakayojumuishwa 
kwenye orodha ya (Kampuni) ya awali yaliyokidhi vigezo. Kampuni yaliyofuzu hatua za awali pekee ndiyo 
yatakayopewa mwaliko wa zabuni, kwa kutia saini Mkataba wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo wa wito 
wa mchakato wa utoaji wa zabuni. Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya kufanya maamuzi yake ya kuchagua 
au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.
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KWA mara nyingine tena Azam FC, imeshindwa kutinga hatua ya 
makundi kwenye michuano ya kimataifa, msimu huu ikishindwa kui-
peperusha vema bendera ya Tanzania katika mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.
Tangu ipande daraja na kuanza kucheza Ligi Kuu msimu wa 2008/09, 
Azam haijawahi kucheza hatua ya makundi si michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa wala Kombe la Shirikisho barani Afrika.
Hata msimu wa 2013/14 iliyotwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
ilishindwa kutinga hatua ya makundi kabla ya rekodi yao mbaya kwenye 
michuano hiyo kujirudia tena juzi nchini Rwanda.
Tunashangaa kuona Azam inashindwa hata na Namungo, timu ambayo 
haikuwa na wachezaji bora 2021, lakini ilitinga hatua ya makundi Kombe 
la Shirikisho barani Afrika.
Namungo si timu ya muda mrefu kwenye Ligi Kuu, haina hata mashabi-
ki wengi kama Azam FC, haina wachezaji bora na hata mechi zake za 
kimataifa ilichezea Dar es Salaam mbali na mashabiki wake tofauti na 
Azam FC ambayo imekuwa ikichezea katika uwanja wake, lakini mpaka 
sasa timu hiyo ya Ruangwa mkoani Lindi, ina rekodi angalau ya kutinga 
hatua ya makundi.
Tunadhani kuna sehemu ambapo Azam inakosea. Hiyo ndiyo sehemu 
ambayo viongozi wanapaswa warudi na kusaka eneo ambalo wanafeli.
Tunasema hivyo kwa sababu ya kutolewa kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya APR ya Rwanda baada ya juzi ikiwa ugenini kuchapwa ma-
bao 2-0, hivyo pamoja na kushinda bao 1-0 nyumbani, imesukumizwa 
nje kwa jumla ya mabao 2-1 katika hatua ya raundi ya awali.
Si mashabiki wengi waliotarajia hilo msimu huu kutokana na aina ya usa-
jili ambao umefanywa na Azam FC. Tunachofahamu ni kwamba Azam 
miaka yote haijawahi kufanya usajili mbovu. Na kila msimu inasajili 
wachezaji bora zaidi kuliko msimu uliopita.
Wachezaji hawa hawa wa Azam, wengi ukiwapeleka Klabu za Simba na 
Yanga wanaingia moja kwa moja kwenye kikosi cha kwanza.
Hata huko nyuma, tumeona wachezaji kama Aishi Manula, Erasto Nyoni, 
John Bocco, Shomari Kapombe ambao walishindwa kuing’arisha Azam 
kimataifa, lakini walipokwenda Simba wakaifanya kuwa tishio na kui-
peleka si makundi tu, bali hadi robo fainali.
Kama vile haitoshi tumeona wachezaji wa Azam kama Mudathir Yahaya, 
Salum Aboubakar na Prince Dube, ambao wamejiunga na Yanga kwa 
nyakati tofauti. Wamekuwa mhimili mkubwa kwa timu hiyo. Hii inadhi-
hirisha kuwa tatizo la Azam wala si wachezaji bali kuna mambo ambayo 
viongozi wa timu hiyo wanapaswa kujifunza zaidi kwa miamba ya soka 
nchini.
Kitu ambacho tunatoa ushauri kwa viongozi wa timu hiyo ni kutodindi-
sha shingo, badala yake wakae na Klabu ya Simba na sasa Yanga na kuji-
funza kutoka kwao.
Kama Simba imetinga hatua ya robo fainali za kimataifa zaidi ya mara 
tano kwa misimu ya hivi karibuni, tudhani wala isingeshindwa kutinga 
japo hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa kama ingekuwa inashiriki 
Ligi ya Mabingwa Afrika msimu huu.
Yanga ambayo kwa misimu miwili sasa na huu wa tatu, imeshtuka na 
kuanza kuwa wenyeji wa kufanya vema kwenye michuano hiyo, tu-
naamini mafanikio hayo ni baada ya kuwatazama watani zao wa jadi nini 
wanafanya kuanzia usajili maandalizi na hata ndani na nje ya uwanja.
Hivyo hakuna ubaya kwa Azam, kujifunza kutoka kwa wenzao, Simba 
na Yanga, nini wanafanya na kuzisababisha kusonga mbele kwenye mi-
chuano hiyo.
Tunasema haya kwa manufaa ya soka la taifa, kwani nafasi hizi nne am-
bazo Tanzania inazipata zinapaswa kulindwa kwa gharama yoyote, kupi-
tia timu zinazoiwakilisha nchi kwa kutokubali kutolewa raundi ya awali 
kwa kuwa katika hatua hiyo hakuna ponti inayoongezeka kwa nchi.
Kujifunza huko si kwa Azam pekee, bali timu zote zinazopata nafasi ya 
kuiwakilisha nchi kimataifa, lakini tumeitaja Azam FC hasa kutokana na 
uwekezaji mkubwa iliofanya huku ikiwa na kila kitu na maslahi makub-
wa kwa wachezaji kama ilivyo kwa Simba na Yanga.                

 Muungwana Lazima Nilonge
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KAMA Simba ingekataa ku-
muuza Mbwana Samatta kwa 
Klabu ya TP Mazembe, nadhani 
asingekuwa hapa alipo.
Tusingemwona akiwa mmoja 
wa wachezaji bora Afrika, 
wala kuwa mchezaji wa kwan-
za kucheza Ligi Kuu England 
katika Klabu ya Aston Villa, 
vile vile asingekuwa na mai-
sha haya aliyonayo sasa wala 
tegemeo kwa Timu ya Taifa, 
Taifa Stars.
Simba haikujali kama ali-
itumikia timu hiyo kwa muda 
mfupi tu wa miezi sita, lakini ali-
potakiwa na kukubali ofa iliyo-
tolewa walimuuza katika klabu 
hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo mwaka 2011 na kuwa 
mwanzo wa historia yake ya 
maisha bara kisoka.
Faida imekuwa kwa mchezaji 
mwenyewe na timu ya taifa, 
kwani uzoefu wake uliibeba 
Stars, kiasi cha kuchaguliwa 
kuwa nahodha wa timu hiyo. 
Klabu ya Simba inatajwa kuwa 
haina matatizo pale wachezaji 
wake, hususan vijana wa Ki-
tanzania wanapopata timu za 
kuchezea nje ya nchi.
Ndiyo maana mpaka leo unao-
na wachezaji wengi wa zamani 
wa Simba wanaishi nje ya nchi, 
tofauti na wa Yanga.
Mfano kina George Kulagwa, 
Allu Ally, Thuwein Ally, Nico 
Njohole, Renatus Njohole, 
Talib Hilal, na hata Hassan Afif, 
ambaye aliichezea timu hiyo 
miaka ya 1990, akiwa mchezaji 
na kocha pia baada ya kutoka 
kuzichezea timu za Horseed 
FC ya Somalia na Al Ittihad ya 
Qatar.
Huyu ndiye baba wa kijana 
Akram Hassan Afif anayechezea 

Timu ya Taifa ya Qatar. Wapo 
wengi tu, lakini hawa ni mfano 
kuwa Simba imetoa wachezaji 
wengi wa kizawa kwenda 
mataifa ya nje tangu miaka hiyo 
ya nyuma hadi leo hii na huu 
umekuwa kama utamaduni 
wao.
Hii ni tofauti na Yanga, ambayo 
nayo tangu miaka hiyo haina 
utamaduni huo. Ndiyo maana 
kama nilivyosema awali, kuna 
wachezaji wachache sana wal-
iowahi kuichezea ambao wapo 
nje ya nchi, au waliwahi kwenda 
kucheza soka la kulipwa nje ya 
nchi.
Utaona hata mifano ya kina 
Edibilly Lunyamila, au Mrisho 
Ngassa ambao pamoja na kuwa 
walikuwa moto wa kuotea mba-
li miaka hiyo, lakini hawakutoka 
kwenda nje ya nchi wakiwa 
kwenye ubora wao na kupata 
mafanikio huko.
Ndiyo maana hata taarifa za 
kutakiwa kwa Clement Mzize 
zilipotolewa, wengi hawakush-
angaa waliposikia viongozi 
wa Yanga wanapinga hilo na 
kusema wana mipango naye ya 
muda mrefu.
Mzize, kijana wa Kitanzania, 
mmoja wa mastraika bora ka-
bisa kwa sasa, anahitajiwa na 
Klabu za Kaizer Chiefs ya Af-
rika Kusini, Wydad Casablanca 
ya Morocco, Aalborg BK ya 
Denmark na Crawley Town FC 
inayocheza Ligi Daraja la Pili 
Uingereza.
Zote hizi zinahitaji huduma za 
kijana na Kitanzania ambaye 
kama akienda, mbali na Yanga 
kupata pesa, yeye mwenyewe 
kuwa na maisha mazuri, lakini 
pia taifa linafaidika na maarifa, 
ufundi na ujuzi atakaoenda 

kuupata huko na kuuleta katika 
timu ya taifa.
Hata hivyo, ukisikiliza majibu 
ya viongozi na watu wa kitengo 
cha habari cha Yanga, utaona 
kuwa hawataki Mzize aondoke.
Mashabiki wengi wananasibi-
sha na utamaduni wa Yanga 
wa kutowaruhusu wachezaji 
wao kuondoka mpaka waone 
wameanza kushuka viwango, 
ndipo wawaruhusu au ku-
waacha.
Hata hivyo, binafsi katika hili 
naweza kuwaunga mkono 
viongozi wa Yanga. Nawaunga 
mkono si kwa tabia yao ambayo 
wanairithi kutoka vizazi hadi 
vizazi, bali kwa kutomruhusu 
kwa muda huu.
Kipindi cha usajili kwa hapa 
nchini kimemalizika, hivyo ha-
wawezi tena kusajili mchezaji 
mwingine mbadala yake.
Yanga inacheza mechi za Ligi ya 
Mabingwa Afrika, haiwezekani 
imtoe straika inayemtegemea 
kwa kipindi hiki. Timu yoyote 
yenye malengo angalau tu ya 
kufika robo fainali Ligi ya Ma-
bingwa Afrika haiwezi kufanya 
hivyo.
Hata kama Mzize si tegemeo 
kwenye kikosi cha kwanza, la-
kini ili timu iwe na nguvu katika 
michuano hiyo lazima iwe na 
kikosi kipana katika maeneo 
yote.
Nawaunga mkono Yanga kwa 
hili. Lakini kama kipindi cha di-
risha dogo au kubwa wanaweza 
kupata straika mwingine, basi 
wamruhusu kijana wa watu 
akatafute maisha ili kufuta ule 
mtazamo kuwa klabu hiyo ‘in-
awabania’ sana wachezaji wake 
hasa wazawa wanapotakiwa nje 
ya nchi.

Na Adam 
Fungamwango

Yanga mruhusuni Mzize fursa 
zinazomjia kucheza soka nje

Azam irudi kujifunza kwa
Simba, Yanga kimataifa
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Wajawazito 
hatarini wakipata 
maambukizi Mpox 
 Na Maulid Mmbaga

RIPOTI ya wataalamu wabobezi 
wa afya kutoka Hospitali ya Kanda 
ya KCMC wamebainisha kuwa wa-
jawazito wapo hatarini zaidi kupa-
ta ugonjwa mkali wakipata maam-
bukizi ya Homa ya Nyani (Mpox) 
na hiyo inaweza kuchangiwa na 
mabadiliko yanayotokea ikiwamo 
kushuka kwa kinga ya mwili.
Ripoti hiyo iliyotolewa jana, 

ambayo iliandaliwa pia kwa ush-
irikiano wa Kurugenzi ya Afya na 
Diakonia na Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), ilieleza 
kuwa watu walioko karibu na 
mwenye maambukizi na wale am-
bao kinga zao za mwili zimeshuka 
kwa sababu ya ugonjwa au lishe, 
wako hatarini.
Kwa mujibu wa ripoti hiyo, watu 

wengine walioko hatarini ni wana-
oshirikiana taulo, shuka, blanketi, 
simu, kompyuta, vitasa na funguo 
za milango, ikieleza kuwa yeyote 
mwenye maambukizi ya homa ya 
nyani anatakiwa kuchukua tahad-
hari ili asiwaambukize wengine.
“Pia, na wataalamu wa afya wa-

natakiwa wafuate utaratibu wa ku-
jikinga na maambukizi ya homa ya 
nyani kwa kuvaa mavazi maalumu 
na kunawa mikono na matumizi 
ya vifaa vya kuwekea vitu vyenye 
ncha kali. 
“Utafiti unaonesha kuwa kama 

kinga yako ya mwili ipo chini kwa 
sababu ya Virusi ya Ukimwi (VVU), 
kisukari, uzee, saratani au dawa zi-
nayoshusha kinga, unaweza kupa-
ta ugonjwa mkali. Ni muhimu kwa 
kundi hili kuwa makini na kufuata 
taratibu za kinga na pale inapobidi 
kupata chanjo basi wapate,” ilise-
ma sehemu ya ripoti hiyo.
Aidha, ripoti hiyo ilipendekeza 

wajibu kwa taasisi na majuk-
waa ya kidini, ikiwamo kuelimi-
sha washarika kuhusu dalili na 
umuhimu wa kutambua mapema 
na kutibu, pamoja na kutoa habari 
juu ya jinsi virusi vinavyoenea 
na jinsi ya kuzuia maambukizi ya 
Mpox.
Ilipendekeza kukuzwa mazoea 

mazuri ya usafi, kwa kunawa 
mikono mara kwa mara, kuepuka 
kugusana kwa karibu na watu wal-
ioambukizwa na utupaji ipasavyo 
tishu na vifaa vingine vilivy-
ochafuliwa.
Mengine ni kujihusisha na uha-

masishaji wa afya ili kuongeza 
ufahamu kuhusu ugonjwa, ikiwa ni 
pamoja na kuwaalika wataalamu 
wa afya kuzungumza na kutoa 
habari juu ya kinga na matibabu.
“Pia, kuunga mkono juhudi za 

afya ya umma, kudhibiti kuenea 
kwa ugonjwa huu kwa kufuata 
miongozo iliyowekwa na mamlaka 
ya afya, kushiriki katika kampeni 
za chanjo pale inapohitajika kama 
ilivyotokea kwa milipuko mingine 
ya Uviko-19.
“Kuwahimiza waumini kutafuta 

msaada wa matibabu ikiwa wa-
nashuku kuwa wameambukizwa, 
kutoa usaidizi kwa watu binafsi 
walioathiriwa na ugonjwa kwa ku-
toa sala, usaidizi wa kihisia na ki-
jamii,” walishauri wataalamu hao.

Wanawake wafunguka rushwa ya ngono kuzima ndoto zao

KABWELA FADHILI MOHAMED

 Na Elizabeth Zaya

BAADHI ya wanawake wa-
meelezea wanavyochukua ua-
muzi mgumu kutoa rushwa ya 
ngono au kuingia kwenye ma-
husiano ya kimapenzi na vion-
gozi wao kwenye vyama vyao 
vya siasa kama sehemu ya ku-
jipendekeza ili kujaribu bahati 
yao kupata nafasi za uongozi 
wanazotaka.

Wanawake hao waliyasema 
hayo jana wakati wa mafunzo 
ya kuwezeshwa mbinu mbal-
imbali za kupambana na rush-
wa hiyo ya ngono kuelekea 
uchaguzi, yaliyoandaliwa na 
Sauti ya Jamii Kipunguni ya 
Ukonga, Dar es Salaam.

Baadhi ya wanawake hao 
walisema wamekuwa wakila-
zimika kuingia kwenye mahu-
siano hayo ya kimapenzi na 
viongozi wao kwa kuwa bila 
kufanya hivyo si rahisi kupata 
nafasi au kuteuliwa.

Wakizungumza kwa sharti la 
kutotajwa majina yao kwenye 
gazeti, walisema inapofika uch-
aguzi wa ndani au nje ya vyama 
kama uchaguzi wa serikali za 
mitaa au uchaguzi mkuu un-
aohusisha madiwani na kadha-
lika, mwanamke anapojitokeza 
kugombea huwa anakutana na 
‘vigingi’ vingi, ikiwamo kuomb-
wa rushwa ya ngono au kulazi-
mika kuingia kwenye mahusi-
ano ya kimapenzi kwa lazima 
ili kupata nafasi anayohitaji.

“Kwenye eneo hili ni lazima 
tuseme ukweli, mambo bado ni 
magumu, vigingi bado ni vingi 
kwa mwanamke kupenya kwe-
nye nafasi za uongozi, iwe una-
potaka kugombea nafasi ndani 
ya chama au unapoomba rid-
haa ya chama chako kuteuliwa 
kugombea nafasi za uongozi 
wa serikali za mitaa, udiwani 
na kadhalika,” alisema mmoja 
wa wanawake kwa sharti la ku-
totajwa jina.

“Na ndio maana wakati 
mwingine baadhi ya wanawake 
inapotokea unapata ka-mwan-
ya kidogo kwa kuwa karibu 
na kiongozi wa chama chako 
wa wilaya au mkoa au hata wa 
kata, unafanya kila linaloweze-
kana kujipendekeza kuwa naye 
kwenye mahusiano ya kimap-
enzi ili uteuliwe.

“Kwanza hata ikatokea kion-
gozi wa chama chako akaku-
pigia simu akakuomba muo-
nane hiyo ni bahati haijalishi 
ni mazingira ya namna gani 
amekuambia mwonane, hiyo 
unachukulia kama fursa kwa 
kuwa akiwa na wewe kimapen-
zi angalau unakuwa na uhakika 
fulani wa kupata nafasi unayoi-
tafuta.”

Mwanamke mwingine alise-
ma inapotokea akapigiwa simu 
na kiongozi kwenye chama 
chake cha siasa kwa ajili ya 
kuonana naye, lazima ahakik-
ishe amependeza zaidi na 
ikitokea akitakwa kimapenzi 
na kiongozi huyo, atakubali ili 

atumie fursa hiyo kumshawishi 
ampiganie kwenye nafasi anay-
oitaka.

“Jamani wengine tume-
kuwa tukipigania hizi nafasi 
kwenye siasa kwa muda mre-
fu, siyo kwamba uwezo wa 
kuongoza hatuna isipokuwa 
ni vigumu hasa kwa sisi wa-
nawake, vikwazo ni vingi na 
ndio maana unaona bora 
utoe tu hiyo rushwa ya ngo-
no, ili upate unachotaka,” 
alisema.

Walipoulizwa kama wana 
ushahidi wa wanawake wal-
iowahi kutoa rushwa hiyo ya 
ngono au kuwa kwenye mahu-
siano ya kimapenzi na viongozi 
wao na walipata nafasi walizo-
taka, walisema wapo waliopata 
na wapo ambao hawakupata, 
wakisisitiza kwamba inat-
egemeana na bahati ya mtu au 
nyota ya mwanamke husika.

Seya Khazad, alikuwa kiny-
ume na baadhi ya wanawake 
hao, akiwataka wasikubali 
kujirahisisha kuingia kwenye 
rushwa ya ngono au kwenye 
mahusiano ya kimapenzi kwa 
sababu ya kutafuta nafasi, kwa 
kuwa kufanya hivyo kuna atha-
ri kubwa.

“Kwa sababu unaweza kuku-
bali kuingia au kutoa rushwa 
ya ngono halafu ukatumika tu 
kwa kipindi kifupi na kuachwa, 
kutoa rushwa ya ngono siyo 
kupita kwenye uongozi, uweze-
kano ni mkubwa ukafanya 
hivyo, lakini usipate hicho uli-

chokitaka, wanawake tujifunze 
kuwa wagumu, tutegemee uw-
ezo wetu,” alisema Seya.

Lydia Mwasansu, alisema 
anashangaa baadhi ya wa-
nawake kutoa rushwa ya ngo-
no ili kupata nafasi ya uongozi 
ni kawaida.

“Hii yote ni kukosa elimu, ila 
mimi nashukuru elimu hii iliyo-
tolewa na Sauti ya Jamii Kipun-
guni, naamini wengi wamejua 
kwamba kufanya hivyo si sawa, 
wengine walikuwa wanatumia 
kutoa rushwa ya ngono ni fur-
sa, lakini wengi hawafanikiwi, 
na hata hao viongozi wanao-
fanya hivyo kwa wanawake 
hawana maadili, hawapaswi 
kuwa kwenye nafasi zao hizo, 
ukishakuwa kiongozi unataki-
wa kuwa mwadilifu.

“Baadhi ya wanawake wa-
nakubali kutoa rushwa ya 
ngono kwa sababu ya kutoku-
jiamini, kama unajiamini un-
aweza kupata chochote bila ku-
toa hiyo rushwa, mimi naomba 
wanawake wajiamini, wa-
pambane kwa uwezo wao na 
watapata, mbona wanawake 
wapo wengi wanaopambana 
kwa uwezo wao na wanapata,” 
alisema Lydia.

Mkurugenzi wa Sauti ya 
Jamii ya Kipunguni, Selemani 
Bishagazi, alisema bado kuna 
kazi kubwa ya kufanya iki-
wamo kuendelea kutoa elimu 
inahitajika hususani katika 
eneo la athari za rushwa hiyo 
ya ngono.

Mshindi wa 
droo ya nne ya 
Kampeni ya Ni 
Balaa, Kila Mtu Ni 
Mshindi kutoka 
Vodacom Tan-
zania Plc, Khalid 
Mohamed kutoka 
Temeke (kulia), 
akipokea mfano 
wa hundi ya Sh. 
milioni 1 kutoka 
kwa Caleb Majo, 
Meneja Biashara 
na Masoko wa 
Kanda ya Dar es 
Salaam na Pwani 
(kushoto), katika 
duka la Voda-
com Mlimani City 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU 
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Rais wa Hospitali ya Watoto ya Chuo Kikuu cha Nanjing nchini China, Dk. Mo Xuming, akiwachunguza magonjwa ya moyo 
baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Msasani, mwishoni mwa wiki. Wataalamu hao wameanza uchunguzi wa magonjwa 
ya moyo ya kuzaliwa nayo kwa wanafunzi na wamekwisha wafikia 900 katika shule mbili, Msasani na Hananasifu, mkoani 
Dar es Salaam. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE  

Tanzania kuuza ujuzi utunzaji nishati kimataifa

JKCI yachunguza magonjwa ya moyo wanafunzi 965 
 Na Christina Mwakangale 

WANAFUNZI 965 kutoka shule mbili za 
msingi, Hananasifu na Msasani, mkoani 
Dar es Salaam, wamefanyiwa uchunguzi 
wa magonjwa ya moyo, huku sita kati 
yao wakihitaji matibabu ya kibingwa.

Uchunguzi huo umefanyika mwishoni 
mwa wiki katika kambi iliyoandaliwa na 
kushirikisha madaktari bingwa wa moyo 
kutoka Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete ( JKCI), kwa kushirikiana na  Hos-
pitali ya Yunnan Fuwai kutoka nchini 
China.

Bingwa wa Magonjwa ya Moyo ya 
Watoto kutoka JKCI, Dk. Theophyl Lu-
dovick, aliwaambiwa waandishi wa 
habari mwishoni mwa wiki kwamba, 
lengo la kambi hiyo ni kuwabaini watoto 
wanaougua magonjwa ya moyo ambao 
wengi ni matatizo ya kuzaliwa nayo.

Dk. Ludovick alisema siku ya kwanza 
wanafunzi 743 walichunguzwa via-
shiria vya magonjwa hayo, katika Shule 
ya Msingi Hananasifu na 222 kutoka 
Msasani. “Kambi ya Hananasifu tuligun-
dua watoto watatu wana shida ya moyo 
na mmojawapo akihitaji kuziba tundu la 
moyo wake, tumeshamlaza na Jumapili 
( jana), tukitarajia kumziba tundu hilo.

“Kwa hapa Msasani watatu pia 
wamegundulika, hao tutawapangia. JKCI 
pamoja na Fuwai tutatoa huduma bure. 
Wazazi wa mtoto ambaye tumeshamlaza 
anaonekana alizaliwa na tatizo,” alisema 
bingwa huyo.

 Alisema dalili za watoto wenye tatizo 
la moyo ni pamoja na kukohoa mara 
kwa mara, ukuaji duni na tatizo la mtoto 
aliyelazwa limebainika ni kutokana na 
tundu katika moyo kutojifunga kiasili 
baada tu ya kuzaliwa.

“Tundu hili (katika moyo) hupokea 
virutubishi vyote kutokea kwa mama na 
inatarajiwa mtoto anapozaliwa tundu 
liwe limefunga ndani ya saa 24 hadi 72,” 
alisema Dk. Ludovick.

Rais wa Hospitali ya Watoto ya Chuo 
Kikuu cha Nanjing nchini China, Dk. Mo 
Xuming, akiwa miongoni mwa wataala-
mu waliowafanyia uchunguzi wanafunzi 
hao, alisema kambi hiyo imekwenda vi-
zuri kutokana na wengi kujitokeza.

Halima Bakari, mkazi wa Morocco 
mkoani Dar es Salaam, aliishukuru seri-
kali kwa huduma hiyo iliyotolewa bure, 
kwa kuwa inasaidia kubaini tatizo la 
mtoto mapema.

Mwalimu Mkuu Shule ya Msingi 
Msasani, Edward Mollel, alisema wa-
nafunzi kutoka shule hiyo, wamejitokeza 
kufanyiwa uchunguzi na baadhi kutara-
jia matibabu zaidi.

Tanzania yashinda 
medali nne 
mashindano ya 
Hisabati Afrika
 Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imeshinda medali nne za 
shaba kwenye mashindano ya nchi 
za Afrika ya Hisabati yaliyofanyika 
Chuo Kikuu cha Witwatersrand, Afrika 
Kusini, Agosti 13 hadi 20, mwaka huu 
kwa kuhusisha zaidi ya nchi 25 barani 
Afrika.
Akizungumza na waandishi wa habari 

mwishoni mwa wiki, Mwenyekiti wa 
Chama cha Hisabati Tanzania (CHA-
HITA), Dk. Said Sima, alisema kwa mara 
ya kwanza Tanzania imefanikiwa ku-
pata medali nne za shaba ambazo kwa 
miaka mingi haikuwahi kuzipata.
Alisema mashindano hayo yametoa 

hamasa kwa wanafunzi kupenda somo 
la hisabati na kudhihirisha kuwa wa-
nahisabati wa Tanzania wanaweza 
kushindana na nchi nyingine.
Aidha, alitoa wito kwa wanafunzi 

kuongeza juhudi na kuondoa uoga wa 
kudhani kuwa somo la Hisabati ni gumu 
kutokana na mitazamo mbalimbali ili-
yopo kwenye jamii.
Wakizungumza baada ya kuwasili 

kutoka Afrika Kusini wanafunzi wali-
oshiriki kwenye mashindano hayo 
wamesema kilichowasaidia kushinda ni 
bidii, masomo ya ziada ya maandalizi 
pamoja na kutokata tamaa.
Washiriki hao walishukuru ushirikiano 

walioupata huku wakiwaasa vijana 
hasa wanawake kujitokeza kushiriki 
kwenye mashindano hayo.
Washiriki watano walidhaminiwa na 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA).
Akizungumza kwa niaba ya Mkuru-

genzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri Bakari, 
Kaimu Mkurugenzi Mkuu, Dk. Philip 
Filikunjombe, alisema hatua hiyo ni 
sehemu ya juhudi za mamlaka hiyo ku-
chochea ukuaji wa masomo ya Sayansi, 
Teknolojia, Uhandisi na Hisabati (STEM) 
nchini.
Alisema lengo jingine ni kuendeleza 

stadi za teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA) miongoni mwa 
wanafunzi.
Mkurugenzi huyo alisema TCRA ita-

gharamia elimu kwa wanafunzi wali-
oshiriki kwenye mashindano hayo, am-
bao majina yao na shule za sekondari 
kwenye mabano ni Zakaria Mataiga 
Mwita (Iloboru High School Kidato cha 
4 (PCM) na Stella Ludan Maliti Marian 
Girls High Scool Kitato cha 4 (PCM).
Aidha, aliwataka wanafunzi na wana-

zuoni wa Tanzania kupenda masomo 
ya STEM (Sayansi, Teknolojia, Uhandisi 
na Hesabu) yanayojenga misingi imara 
ya umahiri na ubunifu kwenye TE-
HAMA teknolojia imekuwa kwa kasi 
na hivi sasa kuna Akili Mnemba (AI) na 
programu tumizi nyingi zinazowezesha 
shughuli nyingi.
Wanafunzi walioshiriki mashindano 

hayo ni Amborse George Rutasho-
bya wa Shule ya Sekondari ya Ufundi 
Iyunga; Ilham Abdalla Awadhi wa Feza, 
Zanzibar; Mwanaarab Said Mbwana wa 
Sekondari ya Lumumba, Zanzibar; Stel-
la Ludan Maliti wa Sekondari ya Wa-
sichana ya Marian na Zakaria Mataiga 
Mwita wa Azania. 

 Na Maulid Mmbaga

TANZANIA itaanza ku-
tambulika kimataifa na ku-
ingia rasmi katika soko la 
kuuza utaalamu wa utun-
zaji wa nishati na mazingira 
baada ya wataalamu 44 kati 
ya 132 kuhitimu mafunzo ya 
ubobezi kwenye sekta hiyo, 
yanayolenga kupunguza 
gharama za uendeshaji.

Wataalamu hao walipata 
mafunzo katika  Taasisi ya 
Teknolojia Dar es Salaam 
(DIT) na kuhitimu juzi, ka-
tika awamu ya kwanza ya 
utekelezaji wa mradi wa 
utunzaji wa nishati utakao-
dumu kwa miaka mitatu, 
chini ya ufadhili wa  Shiri-
ka la Umoja wa Mataifa la 
Mpango wa Maendeleo 
(UNDP) na Umoja wa Ulaya 
(EU).

Akizungumza na Ni-
pashe jana, mwakilishi wa 

UNDP,  Michael Onesmo, 
alisema mafunzo hayo ya-
mewapa nafasi ya kuisaidia 
Tanzania kupandishwa 
daraja kimataifa katika ku-
uza ujuzi wao kwenye nchi 
nyingine Afrika na dunia 
kwa ujumla.

“Kutunza nishati na maz-
ingira kunaweza kutengen-
eza ajira na kipato kwa watu 
na serikali, mafunzo haya 
yametusaidia kujua namna 
ya kufanya vitu kwa uhaki-
ka zaidi ya awali,” alisema 
na kuongeza:

“Vyuo vikuu na vya kati 
vina wahitimu wengi wa fani 
hii ambao wako mtaani ha-
wana kazi, lakini ukiangalia 
wingi wa majengo tuliyonayo 
Tanzania hayana matumizi 
bora ya nishati na hata vyuo 
walivyosoma havitumii vi-
zuri umeme, hivyo programu 
kama hizi zinaweza kuten-
geneza ajira kubwa kwa vi-

jana,” alisema Onesmo.
Mkufunzi mwelekezi wa 

DIT, Mawazo John, alisema 
mafunzo hayo yamelenga ku-
jenga uwezo kwa wataalamu 
kutoka taasisi mbalimbali, 
kupitia mradi huo wa kwanza 
wa utekelezaji wa malengo ya 
utunzaji wa nishati na mazin-
gira.

Alisema utekelezaji wa 
mafunzo hayo yatasaidia 
taifa kwa ujumla katika utun-
zaji wa nishati na kupunguza 
uchafuzi wa mazingira am-
bayo ndio ajenda kubwa ya 
dunia kwa sasa.

“Malighafi ambayo ita-
okolewa itasaidia shughuli 
zingine za maendeleo, japo 
hatuko katika orodha za 
nchi zinazosababisha sana 
uchafuzi wa mazingira, la-
kini kwa kiasi tunachoweza 
kusaidia kwenye kureke-
bisha hali hiyo, tutakuwa 
tumefanya dunia iwe katika 

usalama mkubwa,” alisema 
John.

Suzana Emmanuel, am-
baye ni mnufaika wa mradi 
huo, alisema faida kubwa ya 
matumizi sahihi ya nishati 
kuanzia kwa mtu mmoja 
mmoja na viwanda ni kupun-
guza gharama za uendeshaji.

Alisema kutokana na 
maendeleo ya dunia kwa 
sasa katika sekta ya viwanda, 
ni muhimu kuwa na mkakati 
maalumu wa matumizi ma-
zuri yanayosaidia utunzaji 
wa nishati kwa ajili ya ufani-
kishaji wa malengo ya sasa na 
muda mrefu.

“Kwenye haya mafunzo 
tumejifunza vitu mbalimbali 
vinavyotokana na nishati, 
hivyo itatusaidia kutunza 
mazingira yetu na lengo letu 
kubwa ni kuhakikisha kwam-
ba jamii inaendesha shughuli 
zao kwa ufanisi na kwa ghara-
ma nafuu,” alisema Suzana.
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Na Allan Isack, BABATI

S
ERIKALI kupitia Wizara ya Fedha 
imetoa Sh.  bilioni nne kwa ajili ya 
kukamilisha mradi wa ujenzi wa 
Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA), 

Kampasi ya Babati mkoani Manyara.
Waziri wa Fedha, Mwigulu Nchemba 

alisema hayo wakati wa hafla ya uwekaji 
wa jiwe la msingi awamu ya kwanza katika 
kampasi hiyo.

“Kwa kutambua umuhimu wa mradi 
huu, serikali kupitia Wizara ya Fedha iliona 
umuhimu wa kuongeza nguvu mlipoanza 
ujenzi kwa kutoa ruzuku ya Shilingi bil-
ioni nne, ili majengo haya yakamilike kwa 
wakati na kwa viwango vinavyotakiwa,” 
alisema Nchemba.

Hivyo, aliuagiza uongozi wa IAA kuende-
lea kubuni mitaala itakayokuwa na manu-
faa kwa jamii ambayo itawawezesha wa-
hitimu kupata elimu ya ujuzi na maarifa ya 
kutatua changamoto mbalimbali za jamii.

Alisema mitaala hiyo inapaswa kuwa 
na uwezo wa kuwaandaa wahitimu 
waweze kujiajiri na kuajiriwa katika sekta 
za umma na binafsi, waweze kuchangia 
maendeleo ya uchumi wa nchi na mtu 
mmoja mmoja.

“Wataalamu wa fani hasa za uhasibu, 
fedha, benki, uchumi na biashara ni 
muhimu kwa maendeleo ya taifa kwa 
kuwa wataalamu wa fani hizi wanahitajika 
katika kila sekta kwa ajili ya maendeleo ya 
uchumi,” alisema.

Vilevile alisema ujenzi wa kampasi hiyo 
ni matokeo ya mahitaji ya kuongeza uwe-
zo wa chuo hicho katika kutoa elimu bora 
inayokidhi soko la ajira.

Naye Mkuu wa IAA, Prof. Eliamani Se-
doyeka, alisema mradi huo kwa awamu 
ya kwanza utajumuisha jengo la taaluma, 
mabweni na bwalo la chakula.

Alisema ujenzi wa jengo la taaluma le-
nye ghorofa tano limefikia asilimia 98 na 
litakuwa na uwezo wa kuchukuwa wa-

nafunzi zaidi ya 2,700 kwa wakati mmoja.
Alisema jengo hilo lina vyumba vya 

madarasa, kumbi za mikutano, maabara 
za kompyuta, maktaba na ofisi za wafan-
yakazi.

Alisema majengo yote matatu hadi ku-
kamilika kwake yatagharimu Sh. bilioni 
10, kwamba jengo la taaluma litagharimu 
Shilingi bilioni tano, mabweni mawili 
Shilingi bilioni nne na bwalo la chakula 
Shilingi bilioni moja.

Kadhalika alisema wanatarajia kujenga 
majengo mengine makubwa mawili iki-
wamo jengo la utawala na TEHAMA ya-
takayogharimu Sh.bilioni 8.4 na kila jengo 
litagharimu Sh. bilioni 4.2.

Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi wa 
IAA, Dk.Mwamini Tulli, alisema baraza 
hilo litaendelea kusimamia chuo kuhakiki-
sha mipango hiyo inatekelezwa kwa ufani-
si mkubwa na majukumu yake ya kutoa 
mafunzo, kufanya utafiti na kutoa ushauri 
wa kitaalamu.

Bil.4/- kukamilisha ujenzi 
Chuo cha Uhasibu Manyara

 
Na Jaliwason Jasson, MANYARA

KATIKA kipindi cha Julai 2023 
hadi Juni mwaka huu, watoto 
1,959 kati ya vizazi hai 68,918 
mkoani Manyara wamezaliwa 
wakiwa na uzito pungufu.
Ofisa Lishe wa Mkoa wa Man-

yara, January Dalushi, alitoa 
takwimu hizo juzi wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusu masu-
ala ya lishe.
Dalushi alisema chanzo cha ku-

zaliwa kwa watoto wenye uzito 
pungufu kunasababishwa na ulaji 
mbovu wa chakula kwa mjamzito 
usiozingatia makundi sita ya vy-
akula yanayoshauriwa kitaalamu.
Alisema wataalamu wanat-

egemea mjamzito awe anakula 
chakula mchanganyiko kwa 
kuwa mahitaji ya mwili wake 
yanakuwa yameongezeka.
Hata hivyo alisema mjamzito 

asipopata virutubisho vinavyo-
tosheleza mtoto tumboni naye 
hatapata virutubisho.
“Mjamzito anatakiwa kula milo 

minne kwa siku ila unakuta kaya 
nyingine mjamzito anakula mlo 
mmoja au miwili tu hiyo ni hatari 
kwa ukuaji wa mtoto,” alisema 
Dalushi.
Alisema mama tangu anapata 

ujauzito anatakiwa aongezeke 
uzito kilogramu 12 hadi 14 mpa-
ka siku ya kuingia chumba cha 
kujifungulia na uzito huo.
Pia, alisema wajawazito ku-

tokula milo kamili ndiyo chanzo 
cha watoto wengine kudumaa 
wakiwa tumboni kutokana na 
kukosa lishe.
Kuhusu wajawazito kutokula 

mayai na maini kwa kuhofia 
upasuaji alisema matatizo ya 
kujifungua hayasababishwi na 
ukubwa wa mtoto ila kadri mtoto 
anavyokua tumboni nyonga ya 
mama nayo inatanuka.
Alieleza mara nyingi matatizo 

ya kujifungua kwa kufanyiwa 
upasuaji yanasababishwa na 
mtoto kulala vibaya tumboni.
Daktari kutoka Hospitali ya 

Rufani ya Mkoa wa Manyara, Lu-
dovick Legama, alisema uzito un-
apatikana kulingana na mtu ana-
vyokula, hivyo mjamzito akila 
chakula pungufu na kisichokuwa 
na viini lishe atajifungua mtoto 
mwenye uzito pungufu.
Kwa mujibu wa Programu Ju-

muishi ya Taifa ya malezi makuzi 
na maendeleo ya awali ya mtoto 
(PJT-MMMAM) ya 2021/22-
2025/26 inaeleza kuwa ongeze-
ko katika utoaji wa makundi 
mchanganyiko ya vyakula kwa 
watoto wenye umri wa miezi 
sita hadi 23 kutoka asilimia 24.5 
mnamo mwaka 2015/16 hadi 
asilimia 35.1 mwaka 2018. 

Watoto 1,959 
wazaliwa uzito 
pungufu, sababu 
zatajwa 

Na Allan Isack, ARUSHA

WANAWAKE zaidi ya 15,000 
eneo la Njiro na maeneo ya ji-
rani jijini Arusha watanufaika 
na upatikanaji wa huduma 
bora za matibabu, baada ya 
kukamilika kwa ujenzi wa 
jengo la mama na mtoto katika 
Kituo cha Afya cha Themi.

Katika ujenzi huo serikali 
imetoa Sh. milioni 200 kwa aji-
li ya kujenga jengo hilo ambalo 
limejengwa kwa mfumo wa 
ghorofa na liko katika hatua za 
awali za ujenzi.

Kaimu Mganga Mfawidhi 
wa kituo hicho, Dk.Charles 
Sululu, alisema hayo wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu ujenzi huo, 
walipotembelewa na vion-
gozi wa serikali na Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Kata ya 
Themi.

Alisema mradi huo ukikami-
lika utawawezesha kinamama 
kujifungua salama pamoja na 
kupata huduma hiyo karibu na 
makazi yao, badala ya kwenda 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Arusha ya Mount Meru.

“Mradi huu ni mkubwa na 
utaweza kuwasaidia kinama-
ma kujifungua salama na 
wakazi wengi wanaozunguka 
eneo hili, hivyo kurahisisha 
huduma kwa wanawake ku-
tokwenda umbali mrefu ku-
fuata matibabu. Pia kutakuwa 
na uwezo wa kufanya upasuaji 
na huduma nyingine za wato-
to,” alisema.

Diwani wa Kata ya Themi, 
Lobora Ndarpoi, alisema awali 
kinamama walipotaka kujifun-
gua iliwalazimu kwenye Hos-
pitali ya Mount Meru.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wanawake wa Chama Cha 
Mapinduzi (UWT), Kata ya 
Themi, Agness Mushi, ali-
ipongeza serikali kwa kutoa 
kiasi hicho cha fedha.

Katibu wa CCM Kata ya 
Themi, Deus Kitinde, alisema 
ujenzi huo ni utekelezaji wa 
Ilani ya CCM.

Alisema: “Tunaishukuru 
serikali kwa kutoa fedha za 
ujenzi wa mradi huu ikiwa ni 
utekelezaji wa Ilani ya chama 
kama kilivyoahidi kwa wa-
nanchi mwaka 2020”.

Jengo la mama, mtoto Kituo 
cha Afya Themi lakamilika

Katibu Mtendaji 
wa Baraza la 

Uwezeshaji 
Wananchi Kiu-

chumi, Beng’i 
Issa, akizun-
gumza na ki-

namama, vijana 
na makundi 

maalum wakati 
wa uzinduzi 

wa programu 
ya Imarisha 
Uchumi na 

Mama Samia 
(IMASA) mkoani 
Tanga. Kulia ni 
Mkuu wa Mkoa 
huo, Dk. Batilda 
Burian. PICHA: 

MPIGAPICHA 
WETU
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Daniel Limbe, KYERWA

I
MEELEZWA kuwa upatikanaji wa 
umeme wa jua katika  baadhi ya 
vituo vya afya wilayani Kyerwa 
mkoani Kagera kumesaidia ku-

nusuru afya za wajawazito na watoto, 
kurahisisha upatikanaji wa matibabu 
ya haraka ukiwamo upasuaji.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kyerwa, Dk. Shafi Mziray, 
alisema hayo juzi alipotembelewa na 
shirika lisilo la kiserikali la Mavuno Pro-
ject ambao ni wafadhili wa umeme jua 
kwenye vituo vya afya, zahanati, shule 
za msingi na sekondari.

Alisema umeme huo umesaidia ku-
punguza gharama za uendeshaji wa vi-

tuo hivyo baada ya kushuka kwa ghara-
ma za malipo ya umeme wa Shirika la 
Umeme (TANESCO).

Mganga Mfawidhi wa Kituo cha Afya 
Kamuli, Dk. Ramadhan Mrisho, alisema 
awali kuwa vituo vyenye umeme wa 
TANESCO matumizi ya umeme kwa 
mwezi mmoja yaliwagharimu kati ya 
Sh. 500,000 hadi 550,000 na baada 
ya kupata ufadhili wa umeme wa jua 
gharama zimeshuka hadi kufikia Sh. 
200,000. “Kwa sasa hatuna tatizo la 
kulazimika kufanya upasuaji katika hos-
pitali ya wilaya pindi umeme unapoka-
tika kutokana na kuwa na umeme wa 
uhakika,” alisema Dk. Mrisho.

Alisema hali hiyo imepunguza adha 
ya kusafiri umbali mrefu wa zaidi ya 

kilometa 20 kufuata huduma ya rufani 
katika hospitali ya wilaya na wengine 
wanaolazimika kutumia gharama kub-
wa kufuata huduma ya upasuaji katika 
Hospitali ya Nkwenda.

Mtaalamu wa umeme wa jua kutoka 
Shirika la Mavuno, Edwin Mugarula, 
alisema waliguswa na afya za jamii hasa 
iliyopo vijijini kutokana na baadhi ya 
vituo vya afya kutokuwa na uhakika wa 
nishati ya umeme.

Alisema shirika hilo limetoa huduma 
hiyo katika vituo vya afya vitano vilivy-
opo wilayani Kyerwa na zahanati mbili 
zilizopo kwenye Wilaya ya Karagwe 
kwa lengo la kuhakikisha jamii inanu-
faika na huduma za afya kama ilivyo 
kwa waliopo mijini.

Umeme jua waokoa maisha ya mama, mtoto 

 Na Rose Jacob, CHATO

WAKALA wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS), kupitia shamba la miti Silayo lililoko 
wilayani Chato mkoani Geita wamewaita 
wananchi kutoka mikoa ya Kanda ya Ziwa 
kujiunga na mafunzo ya upandaji na utun-
zaji miti yatakayotolewa bure.
Imesema mafunzo hayo yatawasaidia 

kupata kipato, kupata ajira pamoja na ku-
tunza mazingira.
Mhifadhi Mwandamizi, Juma Mseti, aki-

kagua bustani ya  vitalu vya miti zaidi ya 
800,000 alisema mafunzo hayo yatasaidia 
pia kuongeza idadi ya misitu inayonufaika 
na mkakati wa udhibiti wa hewa ukaa.
Kadhalika alisema, shamba hilo lil-

ianzishwa kwa malengo ya kupunguza 
utegemezi wa misitu ya asili, kama chan-
zo cha malighafi kwa matumizi mbal-
imbali, hususani viwanda vinavyotumia 
mbao, karatasi, viberiti, nguzo za umeme 
na simu.
Alisema hivyo kuna umuhimu kwa wa-

nanchi kupata mafunzo ya namna ya 
upandaji na utunzaji wa miti iliyo na tija 
kwa jamii na mazingira kwa ujumla.
Baadhi ya wakazi wa maeneo ya vijiji 

vinavyozunguka hifadhi hiyo akiwamo 
Paschal Silidion walisema wamepata fursa 
mbalimbali kupitia shamba hilo ikiwamo 
ajira pamoja na ufugaji wa nyuki.
Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Butengo, 

Athuman Yusuf, alisema kijiji hicho che-
nye wakazi zaidi ya 5,290 kimenufaika 
kupitia shamba hilo kwa kupatiwa hu-
duma ya maji safi na salama, ujenzi wa 
zahanati na nyumba ya watumishi.
Hivyo aliwataka wananchi kuchangamkia 

fursa hiyo ili kuwa na misitu zaidi katika 
maeneo mengine.

Wananchi waitwa 
kupewa mafunzo 
upandaji, utunzaji miti

Wachimbaji wadogo 
kuanza kulipa kodi

Na Samson Chacha, TARIME

WAZIRI wa Madini, Antony Ma-
vunde, amesema hatua ya serikali ku-
dhibiti utoroshaji wa madini kwenda 
nje ya nchi imesaidia kuongeza mauzo 
ya ndani kutoka Sh. bilioni 158 hadi 
Sh.bilioni 753.

Mavunde alisema hayo mwishoni 
mwa wiki wilayani Tarime mkoani Mara 
wakati akishuhudia mgodi wa Barrick 
North Mara kwa kushirikiana na Kam-
puni ya Twiga Minerals ukitoa mrabaha 
kwa Halmashauri ya Wilaya Tarime Sh. 

bilioni 1.1 kupitia madiwani.
Mrabaha huo ni kwa ajili ya vijiji vi-

tano ambavyo ni Nyangoto, Kewanja, 
Matongo, Nyabichune  na   Genkuru, 
kwamba fedha hizo zitatumika katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

“Tunahimiza wachimbaji wengine 
wa madini kuacha kutorosha 

madini na kwenda kuuza nje bila ku-
fuata utaratibu kitendo kinachosaba-
bisha kuhujumu uchumi wa taifa letu, 
hivyo wenye tabia hiyo wanatakiwa 
kuacha,” alisema Mavunde.

Meneja wa mgodi huo,  Apolinal Ly-

ambiko alisema fedha hizo zitatumika 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ikiwamo ujenzi wa  vituo 
vya afya, zahanati, visima vya maji kwa 
matumizi ya binadamu na wanyama.

Alisema pia zitatumika katika ujenzi 
wa barabara, madarasa, nyumba za 
walimu na vikundi vya ujasiriamali kwa 
vijana vikiwamo vya kilimo.

Lyambiko alisema juhudi za serikali 
zimesaidia kuongeza uhusiano na jamii 
sambamba na kudhibiti uvamizi wa 
mara kwa mara katika mgodi huo ul-
iokuwapo awali.

 Na Shaban Njia, KAHAMA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA) 
mkoani Kahama imesema iko mbioni ku-
waingiza wachimbaji wadogo katika mfumo 
rasmi wa kulipa kodi.
Imesema hatua hiyo imetokana na ombi 

lao la kutaka wawe  wanalipa kodi ya seri-
kali kupitia makato ya asilimia mbili ya 
thamani ya madini wanayokatwa wafikapo 
sokoni.
Meneja Msaidizi wa Huduma kwa Walipa-

kodi, George Kazumba, alieleza hayo wakati 
wa warsha ya mabadiliko ya kodi kulingana 
na Sheria ya Fedha ya Mwaka 2024, yali-
yoendesha na Ofisa Kodi Msimamizi kutoka 
TRA, Zakeo Kowero. 
Alisema watawaingiza kwenye mfumo 

wa kulipa kodi kwa kuwapatia Namba ya 
Utambulisho wa Mlipakodi (TIN), ili asilimia 
mbili wanazotozwa zilipwe moja kwa moja 
na kupata risiti zao, kuliko utaratibu wa 
sasa.
Mchimbaji wa dhahabu, Edson Muzipila 

alisema hawatambuliki kama walipakodi, 
hivyo wanahofia kuhusishwa na ukwepaji 
kodi pindi wakiwa na fedha nyingi na kui-
taka mamlaka hiyo kuona namna ya ku-
watambua.
Ofisa Msimamizi wa Kodi Mkuu kutoka 

TRA, Zakeo Kowero, alisema sheria za kodi 
13 zimefanyiwa mabadiliko.
Alizitaja baadhi ya sheria hizo ni Sheria ya 

Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT), Sheria 
ya Ushuru wa Bidhaa, Sheria ya Usimamizi 
wa Kodi, Sheria ya Uendelezaji Ufundi 
Stadi, Sheria ya Rufani za Kodi. 

Udhibiti utoroshaji madini waanza kulipa

 Madiwani wa Manispaa ya Kinondoni, wakiwa katika ziara ya mafunzo ya ufugaji samaki na uboreshaji wa 
usafi katika miji, yaliyofanyika jijini Mwanza mwishoni mwa wiki. Pia walitembelea daraja la Kigongo na 
Busisi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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LONDON, England

C
HELSEA ina zaidi ya 
wachezaji 40 katika 
kikosi chao cha wakub-
wa msimu huu wa Ligi 

Kuu England 2024/25, kila mara 
kutakuwa na majeruhi wach-
ache wa kikosi cha siku ya mechi 
kwa ajili ya pambano lao.

Mmoja wa majeruhi 
hao alitokea kuwa

 mchezaji anayelipwa 
fedha nyingi zaidi

 klabuni hapo, Raheem
 Sterling.

Huku kukiwa hakuna njia ya 
wazi ya kuelekea kwenye soka la 
kikosi cha kwanza kwa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29, 

huko Stamford Bridge, haswa 
wakati Chelsea inasajili washam-
buliaji wengi zaidi akiwamo 
Joao Felix, inaonekana Sterling 
atatumika vema akipeleka vipaji 
vyake katika klabu mpya majira 
haya ya kiangazi.

Ili kumpa mkono wa kum-
saidia, hapa 90min inatathmini 
chaguzi zake...

5. Crystal Palace
Kucheza pamoja na Eberechi 

Eze na Jean-Philippe Mateta na 
chini ya kocha Oliver Glasner 
inaonekana kama wakati mzuri.

Unahitaji tu kuangalia haraka 
takwimu za Michael Olise za 
mwisho wa msimu wa 2023/24 
ili kuona hilo.

4. Fenerbahce
Sterling alihusishwa na kuha-

mia Fenerbahce kabla ya kuon-
dolewa kwenye kikosi cha siku 
ya mechi kilichomenyana na 
Manchester City wikendi hii ili-
yopita.

Klabu inayotafuta mchezaji 
mwenye jina kubwa ili kumfura-
hisha kocha wao mpya mwenye 
jina kubwa Jose Mourinho haki-
ka inachambua, lakini kushind-
wa kupata njia salama ya kufuzu 
kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya pen-
gine kunafanya iwe vigumu.

3. Juventus
Uvumi umeenea katika wiki za 

hivi karibuni kuhusu uwezekano 
wa kubadilishana wachezaji ‘wa 
nje’ ambao ungemfanya Sterling 
ajiunge na Juventus na Federico 
Chiesa ajiunge na Chelsea. Kwa 
nadharia, hiyo ina maana, wakati 
Juventus wana ugumu wa kupa-

ta fedha na hawataweza kumudu 
mshahara wa Sterling.

Zaidi ya hayo, Juve wameele-
keza macho yao katika kusaini 
chaguo la bei nafuu zaidi la Nico-
las Gonzalez kutoka Fiorentina 
badala yake.

2. Saudi Pro League
Kutoka kwa klabu ambayo 

haikuweza kumudu misha-
hara ya Sterling, hadi ligi nzima  
ambavyo inaweza kuongeza 
maradufu.

Ikiwa Sterling anatafuta fedha, 
basi Saudi Pro League ndio hat-
ua kwake.

Na kusema ukweli, huku Alek-
sandar Mitrovic akiripotiwa 
kulipwa zaidi ya pauni 400,000 
kwa wiki, hatalaumiwa kwa ku-
hama kwa fedha hizo pia. Ni 
fedha nyingi sana.

1. Aston Villa
Baada ya kukosa kumsajili 

Joao Felix (aliyetua Chelsea), As-
ton Villa wanaweza kufikiria 
kumsajili Sterling ili kuziba pen-
go la upande wa kulia wa safu ya 
ushambuliaji.

Na katika hatua hii ya kazi 
yake, inaonekana kama hatua 
nzuri kabisa kwa Sterling ikiwa 
mazungumzo madhubuti yat-
aanza kati ya klabu hizo.

90min inaelewa kuwa Villa 
imefanya mazungumzo ya 
ndani kuhusu Sterling, ingawa 
makubaliano bado hayajasonga 
mbele.

Fursa ya kujiunga na klabu ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ambapo 
atachukuliwa kama mchezaji 
nyota bila shaka itakuwa vigumu 
kukataa.

ISIKUPITE
Erling Haaland sasa amebakiza 

mabao sita tu kuweza kufikisha 
100 tangu atue Manchester City, 
idadi hiyo ni ya kushangaza zaidi 
ukizingatia kwamba ameichezea 
mechi 101 tu huku juzi akifunga 
hat-trick yake ya 10 ndani ya 
kikosi hicho. Kati ya mabao hayo, 
67 amefungwa kwenye Ligi Kuu 
England katika mechi 68.

KLABU ANAZOWEZA KUTUA KLABU ANAZOWEZA KUTUA 
STERLING KATIKA DIRISHA HILI STERLING KATIKA DIRISHA HILI 

WACHEZAJI WA5 WANAOWEZA KUHAMA KABLA YA DIRISHA LA USAJILI KUFUNGWA JUMAMOSI

STERLING

UK.  12-13



“Nataka kuheshimu mkataba wangu na 
kumaliza mkataba wangu hapa au nisaini 
mpya. Nina furaha sana hapa. Familia 
yangu ina furaha, sikuwahi kuzungumza 
kuhusu mishahara na mambo kama hayo. 
Ilikuwa ni maslahi tu, lakini unaposikia 
kuhusu namba wachezaji wengine wana-
pata unavutiwa kidogo. Hiyo ni kawaida, 
ila huu si wakati wa kuhamia Saudi 
Arabia,” Kipa wa Liverpool, Alisson 
Becker, ambaye mkataba wake 
utaendelea hadi 2026, akizungum-
zia kuhusishwa na kutimkia Saudi 
Arabia.

“Ninamfahamu tangu alipokuwa aki-
ichezea Hamburg, anaijua Bundesliga, 
anazungumza lugha hiyo, ili kuwa kocha 
wa Bayern Munich lazima uelewe mtaza-
mo wao. Kocha mpya anazungumza na 
wachezaji, anawakumbatia wachezaji, 
anazungumza nao kwa uwazi juu ya kile 
anachotarajia. Mapokeo ya mashabiki ni 
mazuri, kama ulivyoona mwaka jana huko 
Leverkusen, inaweza kuleta mabadiliko,” 
Mkongwe wa soka wa Ujerumani, 
Lothar Matthaus, kuhusu mtazamo 
wake kwa kocha mpya wa Bayern 
Munich, Vincent Kompany.

“Nambari ni za kipuuzi, anaweza 
kushindana kwa malengo na [Cristian] 
Ronaldo na [Lionel] Messi. Ni nguvu ya 
ajabu kwetu na tuna furaha sana kuwa 
naye, tunatumai anaweza kuwa hapa kwa 
miaka mingi sana,” Kocha wa Maches-
ter City, Pep Guardiola akizungum-
zia uwezo wa Erling Haaland, wa 
kucheka na nyavu baada ya juzi 
kupiga hat-trick dhidi ya Ipswich 
Town wakati wakishinda 4-1.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England

D
IRISHA la uhamisho wa majira 
haya ya kiangazi litafungwa Ju-
mamosi wiki hii, Agosti 31 - Klabu 
za Ligi Kuu England zitakuwa na 

muda hadi saa 5:59 usiku wa siku hiyo ili 
kusajili nyota kadhaa wa hadhi ya juu am-
bao mustakabali wao bado haujajulikana.

Kupata timu mpya inaweza kuwa ngumu, 
kwa mchezaji na kwa klabu zinavyojaribu 
kupanga makubaliano, kwa sababu ya mas-

uala ya kimkataba, mahitaji ya mishahara na 
ada za uhamisho. 
Lakini shinikizo ni juu ya kupata mambo juu 

ya mstari katika wiki ijayo.
Hapa tunawaangalia wachezaji watano nyota 

wanaoweza kuhama kabla ya siku ya mwisho ya 
usajili nchini England, twende sasa...

Raheem Sterling - Chelsea
Kocha mpya wa Chelsea, Enzo Maresca, am-

emwambia Sterling kwamba hana mustakabali 
wa kikosi cha kwanza pale Stamford Bridge na 
anaweza kuondoka klabuni hapo mwezi huu. La-
kini kutafuta timu mpya itakuwa rahisi kusema 
kuliko kufanya kutokana na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 29, ambaye bado ana miaka 
mitatu ya kufanya kazi kwa mkataba wa msha-
hara wa pauni 300,000 kwa wiki.

Baada ya kumsajili Sterling kutoka Manchester 
City kwa pauni milioni 47.5 miaka miwili iliyopita, 
chaguo pekee linalowezekana kwa Chelsea kum-
karibia winga huyo wa zamani wa 
England ni kumruhusu ajiunge 

na Klabu za Saudi Arabia. 
Lakini Sterling tayari 
amekataa kuha-

mia Saudi 

P r o 
League kuto-

kana na familia y a k e 
kuwa na makazi London.

Juventus na Aston Villa zimeonesha nia, lakini 
mshahara na ada ya uhamisho ya Sterling huen-
da ikaondoa mkataba wa kudumu. Uhamisho wa 
mkopo unaonekana kuwa chaguo pekee la kweli, 
lakini Chelsea hawana uwezekano wa kupata 
klabu iliyo tayari kubeba dhamana ya kumlipa 
mshahara wake wote.

Jadon Sancho - Manchester United
Wote United na Sancho wameokoa hali mbaya 

kutokana na maelewano ya majira ya joto ya 
mvutano wa muda mrefu kati ya winga na ko-
cha, Erik ten Hag mwaka jana na kusababisha 
mchezaji huyo kukaa kwa mkopo kwa miezi sita 
Borussia Dortmund.

Lakini ingawa Ten Hag na Sancho wameitisha 
mapatano ambayo yamemfanya mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24 kurejeshwa kwenye 
kikosi cha kwanza, United wako tayari kumtoa 
mchezaji huyo mwezi huu baada ya kulipa pauni 
milioni 73 kwa Dortmund kwa huduma yake 
mnamo 2021.

Kiwango cha Sancho akiwa na Dortmund 
msimu uliopita, alipoisaidia timu ya Bundesliga 
kufika fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kume-
zua shauku, na Juventus, Paris Saint-Germain na 
Chelsea wanaweza kumfikia.

United wanataka uhamisho wa kudumu 
kwa Sancho badala ya uhamisho mwingine wa 
mkopo, lakini wanakabiliwa na tatizo kubwa la 
kifedha ili kuhimiza klabu nyingine kulipa ada na 
pia kubeba jumla la kumlipa mshahara mchezaji 
huyo wa pauni 250,000 kwa wiki.

Victor Osimhen - Napoli
Chelsea wako mstari wa mbele kumsajili 

Osimhen, lakini ikiwa tu Napoli wako tayari 
kukubali mkataba wa mkopo wa msimu 
mmoja na wajibu wa kuufanya kuwa wa ku-
dumu msimu ujao. PSG wana nia ya kumta-
ka Osimhen, na ingawa kocha Luis Enrique 

alisema mwishoni mwa wiki kwamba jer-
aha la muda mrefu la kifundo cha mguu 

kwa Goncalo Ramos halitailazimisha 
klabu hiyo ya Ligue 1 kufanya usajili.

Huku Napoli wakiwa bado 
wanashikilia klabu kuanzisha 
kipengele cha Osimhen cha 
pauni milioni 113, uhamisho wa 

mchezaji huyo wa Kimataifa 
wa Nigeria mwenye umri 

wa miaka 25, unaonekana kutowezekana kwa 
wakati huu. Lakini kutokana na Napoli kukosa 
kufuzu kucheza Ulaya msimu huu, ofa ya kutoka 
Chelsea au PSG wiki hii inaweza kuwa ufunguo 
wa kufungua dili.

Frenkie de Jong - Barcelona
De Jong ndiye mpango B wa Manchester Unit-

ed ikiwa hawataweza kufanya makubaliano na 
Ugarte, lakini tayari wamegundua kuwa kumna-
sa Mholanzi huyo kutoka Camp Nou ni kazi ngu-
mu. Ten Hag alitaka kiungo huyo wa zamani wa 
Ajax awe mchezaji wake wa kwanza kusajiliwa 
Old Trafford miaka miwili iliyopita, lakini sakata 
la muda mrefu la majira ya kiangazi lilimalizika 
kwa mchezaji huyo kuamua kusalia Hispania.

De Jong anafuraha kusalia Barcelona, ​​la-
kini matatizo ya kifedha ya klabu hiyo, ambayo 
yaliwalazimisha kumruhusu Ilkay Gundogan 
kurejea Manchester City bila malipo wiki hii, 
yanamaanisha kuwa kuondolewa zaidi kwa ki-
wango cha juu kunaweza kutokea katika wiki ya 
mwisho ya dirisha la usajili.

De Jong hatashinikiza kuhama, lakini kama 
United watashindwa kumpata Ugarte, wa-
naweza kujaribu uamuzi wa Barcelona kwa 
kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 27, kwa pauni milioni 50. Kwa sasa ni maje-
ruhi na anaweza kukosa angalau miezi mingine 
michache.

Trent Alexander-Arnold - Liverpool
Nafasi ya Alexander-Arnold kuondoka Liver-

pool wiki hii ni ndogo, lakini haiwezekani ku-
tokana na hali yake ya kimkataba. Mkataba wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, unai-
sha Juni ijayo, na bado hajafanya mazungumzo 
ya kuongeza muda. Hilo limewaacha Liverpool 
wakikabiliwa na matarajio ya mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa England kuweza kuzungumza na 
klabu zisizo za Ligi Kuu kuhusu uhamisho wa 
bure Januari 1.

Real Madrid wana nia ya muda mrefu kwake 
na wangekuwa tayari kusubiri hadi aingie katika 
hali ya kuwa mchezaji huru, lakini je, Liverpool 
wanaweza kuhatarisha kumpoteza mchezaji 
huyo wa thamani bure?

Iwapo Alexander-Arnold atatoa dalili kwamba 
hatasaini mkataba mpya, Liverpool wanaweza 
kulazimika kumtoa sasa ili tu kuhakikisha wan-
apokea ada.
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Lamine Yamal amefunga bao lake la 
msimu kwenye La Liga wakati Barce-
lona ikiibuka na ushindi mwembamba 
wa mabao 2-1 dhidi ya Athletic Bilbao 
katika Uwanja wa Olympic, huo ukiwa 
ni mwendelezo wake wa kufanya vizuri 
baada ya kuwika na Timu ya Taifa ya 
Hispania kwenye michuano ya Euro 
2024.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

L
IGI Tanzania Bara msimu wa 2024/25 
ilianza wiki iliyopita, ambapo katika 
raundi ya kwanza zilichezwa mechi 
nne tu.

Mechi zilizochezwa ni Pamba dhidi ya Pris-
ons, Mashujaa ilipepetana na Dodoma Jiji, 
KenGold ikiikaribisha Singida Black Stars na 
Simba ikikipiga dhidi ya Tabora United.

Mechi zingine nne zilizotarajiwa kuchezwa 
hazikufanyika kutokana na sababu mbal-
imbali, ikiwamo ushiriki wa timu za Yanga, 
Azam na Coastal Union kwenye mechi za 
kimataifa.

Kwenye Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa, 
Lindi ilitarajiwa kucheza mechi nyingine ya 
Ligi Kuu kati ya wenyeji Namungo dhidi ya 
Fountain Gate, lakini haikufanyika kutokana 
na wageni katika mchezo huo kutokamilisha 
leseni kwa baadhi ya wachezaji wao, hivyo 
ikaahirishwa.

Katika michezo minne ya raundi ya kwan-
za iliyochezwa, jumla ya mabao manane ya-
mefungwa na wachezaji wanane.

Katika mabao hayo, wachezaji saba wa-
metoa pasi za mwisho, huku bao moja likiwa 
halina ‘asisti’.

Bao pekee la raundi ya kwanza ambalo 
hakuna ‘asisti’ ni lile lililofungwa na kiungo 
mshambuliaji wa Simba, Awesu Awesu, ka-
tika mechi dhidi ya Tabora United.
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WALIOANZA LIGI KUU WALIOANZA LIGI KUU 
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Beki wa kushoto wa Simba, Moham-
ed Hussein ‘Tshabalala’, mmoja wa 
wachezaji kati ya saba walioanza na 
‘asisti’ Ligi Kuu Bara.

Alifunga bao hilo baada ya beki mmoja 
wa Tabora United kuokoa hatari lan-
goni mwake na mpira ukamfikia Awesu, 
akaukwamisha kiufundi kwenye ‘engo’ 
ngumu, likiwa ni bao la tatu katika mch-
ezo huo.

Wengi wanawafahamu wafungaji wali-
opachika mabao hayo, lakini si wengi wa-
naojua ni wachezaji gani waliotoa pasi za 
mwisho hadi kupatikana mabao ya raun-
di ya kwanza.

Katika makala haya, tunakuletea 
wachezaji saba ‘walioasisti’ mabao hayo, 
sambamba na wafungaji wenyewe.

1# Hassan Ally - Mashujaa FC
Mchezaji huyo anaingia kwenye rekodi 

ya kutoa ‘asisti’ iliyozaa bao la kwanza la 
msimu huu wa ligi. Alifanya hivyo Ago-
sti 17, mwaka huu katika Uwanja wa Lake 
Tanganyika, wakati timu yake ikicheza 
dhidi ya Dodoma Jiji na kushinda bao 1-0.

Aliupata mpira kutoka kwa Bakari Mtui, 
akapiga pasi ndefu elekezi, iliyokimbiliwa 
na Crispin Ngushi kwenye wingi ya kulia. 
Akaingia ndani kidogo na kupiga shuti 
ambalo awali ilionekana kama anapiga 
krosi, mpira ukampita kipa Daniel Mgore 
na kujaa wavuni. Ngushi akaweka rekodi 
ya kufunga bao la kwanza msimu huu.

2# Mohamed Damaro - Singida Black 

Stars
Kiungo mkabaji aliyesajiliwa 

msimu huu na Singida Black 
Stars, raia wa Guinea, wala ha-
kutarajia kuwa angeweza kupata 
‘asisti’ pale alipoupata mpira 
katikati ya uwanja na kumpasia 
kiungo mwenzake, Emmanuel 
Kayekeh raia wa Ghana, ambaye 
hakuna aliyetarajia kutokana na 
umbali uliopo mpaka langoni 
mwa wapinzani, KenGold.

Ilikuwa ni kama mita 40, ali-
achia mkwaju mkali, uliokwenda 
moja kwa moja hadi wavuni, ali-
funga bao la kwanza dakika ya 
40, mechi iliyochezwa Agosti 17, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Sokoine jijini Mbeya, Singida ik-
ishinda mabao 3-1.

3# Ande Koffi - Singida Black 
Stars

Mechi hiyo hiyo kati ya Singida 
Black Stars dhidi ya KenGold, 
mchezaji mwingine mpya, raia 
wa Ivory Coast, alitoa pasi ya 
mwisho kwa Elvis Rupia ambaye 
alipachika bao la pili dakika ya 61.

Alikuwa kwenye wingi ya 
kushoto, na baada ya kuwazidi 
maarifa mabeki wa KenGold, al-
imimina krosi ya juu, iliyomkuta 
Rupia ambaye alijitwisha mpira 
huo ukajaa kwenye kamba.

4# Helbert Lukindo - Ken-
Gold

Hii ndiyo ‘asisti’ pekee mpaka 
sasa iliyotolewa kwa kichwa. 
Baada ya faulo iliyopigwa kue-
lekea kwenye lango la Singida 
Black Stars uliokolewa, lakini, 
Helbert Lukindo akaurudisha 
langoni kwa kichwa, ukamkuta, 
Joshua Ibrahim ambaye aliun-
ganisha moja kwa moja kwa 
mguu wa kushoto, mpira ukajaa 
wavuni dakika ya 68, likawa bao 
la kufutia machozi kwa KenGold 
iliyochapwa mabao 3-1 nyum-
bani.

5# Marouf Tchakei - Singida 
Black Stars

Kiungo mshambuliaji raia wa 
Togo, mmoja wa wachezaji wal-

iokuwa na ‘asisti’ nyingi msimu 
uliopita, mechi ya kwanza tu am-
etoa pasi ya bao kwa Mohamed 
Damaro, ambaye alifunga bao la 
tatu kwa Singida Black Stars dhi-
di ya KenGold. Marouf Tchakei 
alipiga kona ya moja kwa moja ili-
yotua kwenye kichwa cha mfun-
gaji ambaye aliuelekezea wavuni, 
dakika ya 81. Ni ‘asisti’ pekee ya 
kona ya moja kwa moja.

6# Jean Charles Ahoua - Sim-
ba

Kiungo mshambuliaji mpya 
wa Simba, Jean Charles Ahoua, 
alianza mechi yake ya kwanza 
na ‘asisti’ katika mchezo ulioche-
zwa, Agosti 17, mwaka huu katika 
Uwanja wa KMC, Mwenge, Dar es 
Salaam.

Katika mchezo huo, Simba il-
ishinda mabao 3-0 dhidi ya Tabo-
ra United, ambapo ‘asisti’ yake ili-
zaa bao la kwanza lililofungwa na 
Che Fondoh Malone dakika ya 13.

Ilikuwa ni kona iliyokwenda 
kupigwa na Joshua Mutale, lakini 
hakuipiga moja kwa moja, badala 
yake alipiga fupi kwa Ahoua, 
ambaye aliunyanyua langoni na 
kumkuta mfungaji aliyeukwami-
sha wavuni kwa kichwa. Ni ‘asisti’ 
pekee iliyotokana na kona fupi 
mpaka sasa.

7# Mohamed Hussein - Sim-
ba

Tshabalala alikuwa mmoja 
wa waliomaliza na ‘asisti’ ny-
ingi msimu uliopita wa Ligi Kuu. 
Msimu huu katika mechi ya 
kwanza tu dhidi ya Tabora Unit-
ed, ametoa pasi ya mwisho kwa 
Velentino Mashaka ambaye ali-
pachika bao kwa kichwa, dakika 
ya 67, likiwa na pili katika mchezo 
huo.

Mchezaji huyo aliyeshika na-
fasi ya tatu msimu uliopita akiwa 
na ‘asisti’ sita, alikokota mpira 
kwenye wingi ya kushoto akapiga 
krosi iliyomkuta mfungaji ameru-
ka juu zaidi ya mabeki, akaukwa-
misha wavuni, mechi iliyoisha 
kwa Simba kushinda mabao 3-0.
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

M
KURUGENZI wa 
Halmashauri ya 
Manispaa ya Sin-
gida, Joanfaith Kata-

raia, amewataka watumishi wa 
manispaa hiyo kujipanga katika 
utekelezaji wa majukumu yao.

Amesema lengo ni kuitofauti-
sha halmashauri hiyo na zingine 
katika ubora wa utekelezaji wa 
majukumu hususani ukusanyaji 
mapato.

Alitoa agizo hilo juzi wakati 
akiongea na watumishi wa 
Manispaa ya Singida baada ya 

makabidhiano ya ofisi baina 
yake na Jeshi Lupembe ambaye 
amehamishiwa Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro.

Kataraia alisema Manispaa 
ya Singida ina kila kitu, hivyo 
kuna sababu ya kujitofau-
tisha na halmashauri zingine 
kwa ubora na ubunifu katika 
kutekeleza shughuli za maen-
deleo.

Aidha, aliomba ushirikiano 
kwa watumishi ili kuweza ku-
sukuma gurudumu la maen-
deleo kwa kuboresha namna 
ya utekelezaji wa majukumu 
ya kila idara, hivyo kufikia 
malengo kwa ubora hali ita-

kayoifanya manispaa kuwa 
kioo kwa wengine.

“Tunapaswa kujiboresha 
katika shughuli zetu ili kuone-
sha utofauti kati yetu manis-
paa na halmashauri nyingine. 
Ninaimani kwa ushirikiano 
wetu hakuna litakaloshindi-
kana,” alisisitiza.

Pia aliwataka wakuu wa 
idara na vitengo kusimamia vy-
ema fedha za serikali hususani 
mikopo ya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu kwa 
kuhakikisha zinarejeshwa kwa 
wakati.

Alisema wakusanyaji wa ma-
pato wanapaswa kuhakikisha 

wanapeleka fedha benki  kwa 
wakati ili kuepuka madeni 
pamoja na hoja za ukaguzi.

Akizungumzia suala la utoaji 
huduma, alisema anatarajia 
kuona huduma nzuri zikitole-
wa kwa wananchi, ili kuepuka 
malalamiko, lakini huduma 
nzuri kwa watumishi wengine 
wenye uhitaji wa huduma ka-
tika ofisi za manispaa.

Kadhalika alitumia fursa hiyo 
kuwaasa wakuu wa idara hao na 
wakuu wa vitengo kusimamia 
vyema miradi ya maendeleo, ili 
kuhakikisha inakamilika kwa 
wakati na kwa thamani halisi ya 
fedha iliyotolewa.

Mkurugenzi mpya aanza na ukusanyaji mapato

 Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Maji, 
Mwajuma Waziri, amewataka 
watendaji wa Mamlaka za Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira nchi-
ni (WSSAs), kuweka taarifa sahihi 
za huduma ya maji na usafi wa 
mazingira kwenye mifumo ya 
taarifa ya MaJIS na NISMS.

Amesema kwa kufanya hivyo 
kutasaidia kuimarisha utendaji 
wa mamlaka hizo, kujipima na 
kurahisisha ufuatiliaji wa utoaji 
huduma kwa wananchi.

Alitoa maelekezo hayo juzi ji-
jini Dodoma alipokuwa akifunga 

Kongamano la Kwanza la Kitaifa 
la Usafi wa Mazingira lililorati-
biwa na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA).

“Ni dhahiri mifumo hii imeku-
wa ikiisaidia wizara, EWURA na 
wadau wengine kupata takwimu 
kwa urahisi na haraka, hivyo tu-
hakikishe tunaweka taarifa sa-
hihi ili lengo la kuundwa mifumo 
hiyo litimie,” alisema.

Kadhalika aliipongeza EWU-
RA kwa kuwakutanisha wadau 
wa usafi wa mazingira nchini, 
kwamba kupitia kongamano hilo 
lililofanyika kwa siku mbili, mip-

ango jumuishi ya usafi wa mazin-
gira itawekwa ili kutatua changa-
moto za milipuko ya magonjwa 
kama kipindupindu na kusaidia 
kuwa na jamii yenye afya bora.

Hivyo, aliitaka mamlaka hiyo 
kuendelea kuratibu mikutano ya 
aina hiyo, kusimamia na kuhimi-
za uwajibikaji katika utekelezaji 
wa miongozo mbalimbali ya us-
afi wa mazingira.

Mkurugenzi Mkuu wa EWURA, 
Dk. James Andilile, alisema kon-
gamano hilo limetoa fursa ya wa-
dau wa usafi wa mazingira kush-
irikiana katika kutafuta suluhu za 
changamoto zinazoikabili sekta 

hiyo.
Alisema pia limetoa suluhu ya 

matumizi sahihi ya mfumo wa 
ukusanyaji taarifa, uhifadhi wa 
takwimu na kujenga uelewa wa 
pamoja.

“Sisi kama taasisi inayosima-
mia usafi wa mazingira, tunali-
chukulia suala hili kwa uzito 
mkubwa kutokana na umuhimu 
wake katika kuimarisha afya za 
Watanzania, tuendelee kushiriki-
ana kuhakikisha azma hii inatim-
ia,” alisema.

Kongamano hilo lilihudhuriwa 
na wadau kutoka Wizara ya Maji, 
Wizara ya Nishati, Ofisi ya Rais 

TAMISEMI, Wizara ya Afya, Wiz-
ara ya Elimu, Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC).

Wengine ni Chuo Kikuu cha 
Dodoma, Chuo cha Maji, Umoja 
wa Washirika wa Maendeleo 
(DPG-WASH), Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) na Mamlaka za Maji na 
Usafi wa Mazingira.

Sheria ya EWURA na Sheria 
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira, zimeipa jukumu la kudhibiti 
kiufundi na kiuchumi sekta za 
nishati na maji na usafi wa maz-
ingira na kusimamia utendaji wa 
mamlaka za maji nchini.

Watendaji mamlaka za maji watakiwa kuweka taarifa sahihi

Baadhi ya watalii kutoka mataifa mbalimbali duniani wakifurahia kuchuma kahawa katika moja ya vivutio vya utalii 
wa kitamaduni Kata ya Uru Mashariki, wilayani Moshi Vijijini, mkoani Kilimanjaro mwishoni mwa wiki. PICHA:JAMES 
LANKA 

 Na Renatha Msungu, DODOMA

WASHIRIKI wa mafunzo ya 
kujengeana uwezo katika 
masuala ya uongozi kwa wa-
nawake, wametakiwa kutumia 
mbinu walizopewa katika 
mafunzo hayo ili kuwania 
nafasi mbalimbli za uongozi 
nchini.
Mafunzo hayo yametolewa 

na Chama cha Wanahabari 
Wanawake nchini (TAMWA), 
kwa viongozi wanawake 
lengo likiwa ni kuwajengea 
uwezo katika masuala ya uon-
gozi. 
Akizungumza wakati wa 

mafunzo hayo juzi jiji hapa, 
Mbunge wa Nkasi Kaskazini 
(CHADEMA), Aida Kenani, 
alisema mwanamke anapota-
ka kuwania nafasi za uongozi 
hapaswi kuogopa chochote 
badala yake anatakiwa kuwa-
jua vizuri wapinzani wao.
Alisema kufanya hivyo ku-

tamsaidia mwanamke kupiga 
hatua katika mipango yake ya 
kuwania uongozi kwenye na-
fasi mbalimbali ambazo wa-
nawake hujitosa kushindana 
na wanaume. 
“Hi semina ikawe funzo 

kwenu naamini mmeiva haku-
na wa kuwababaisha kwa kile 
mnachokwenda kukifanya,” 
alisema Kenani.
Aidha, aliishukuru TAMWA 

kutokana na kutoa mafunzo 
hayo, huku akiwataka kue-
ndelea kufanya hivyo kwa 
sababu yanawasaidia wa-
nawake kupiga hatua kwenye 
uongozi.
Naye Ofisa Habari na Jinsia 

TAMWA, Edna Salila, alisema 
wamekuwa mstari wa mbele 
kutoa mafunzo mbalimbali 
kwa wanawake lengo likiwa 
ni kuwajengea uwezo katika 
mambo mbalimbali wanay-
ofanya.
 

TAMWA 
yawapiga 
msasa 
wanawake 
viongozi
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Kifusi kikisambazwa eneo la Mombasa, Ukonga jijini Dar es Salaam jana, ikiwa ni mwendelezo wa ujenzi wa barabara 
ya mabasi yaendayo haraka ‘mwendokasi’ mradi wa awamu ya tatu katika Barabara ya Pugu. PICHA: CHRISTINA 
MWAKANGALE  

Na Elizabeth John, NJOMBE

K
ITUO cha Uwekezaji Nchini (TIC), 
kimesema kimefanikiwa kusajili 
miradi 61 mkoani Njombe yenye 
thamani ya Sh. trilioni 13, iliyotoa 

ajira zaidi ya 20,000.
Hayo yalielezwa mwishoni mwa wiki 

na Mkurugenzi Mtendaji wa TIC, Gilead 
Teri wakati wa ziara yake mkoani Njombe 
iliyoambatana na kutembelea viwanda iki-
wamo cha kuchakata mazao ya misitu.

Alisema Mkoa wa Njombe ni miongoni 
mwa mikoa inayoongoza kwa kuwa na 
wawekezaji wa ndani ambao wamewekeza 
mitaji mikubwa katika maeneo mbalim-
bali.

Alisema kuwapo kwa uwekezaji huo ni 

matunda ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kuweka mazingira mazuri yanayovutia 
wawekezaji nchini.

Aidha, aliahidi kujengwa kwa kituo ki-
dogo cha uwekezaji mkoani humo ili ku-
wapunguzia safari wawekezaji na wafan-
yabiashara ya kufuata huduma hiyo ofisi 
za kanda zilizopo mkoani Mbeya.

“Tumepokea maelekezo kutoka kwako 
juu ya kuwepo kwa kituo kidogo cha 
uwekezaji hapa kwa ajili ya kuhudumia 
Watanzania wawekezaji wa mfano wa 
ndani kutoka hapa Njombe na wale ku-
toka nje wanaokuja kuwekeza mkoani 
Njombe,” alisema Teri.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kissa Ka-
songwa kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Anthony Mtaka, alimwomba 

Mkurugenzi Mtendaji wa TIC kuweka 
kituo kidogo cha uwekezaji mkoani 
humo, ili kuwapunguzia wawekezaji sa-
fari ya kufuata huduma katika kituo cha 
uwekezaji cha kanda kilichoko mkoani 
Mbeya.

Kasongwa alisema Mkoa wa 
Njombe unakua kwa kasi na hata  ki-
pato cha mwananchi mmoja mmoja 
kimeongezeka, kwamba kila mmoja 
anaweza kumiliki kwa wastani zaidi ya 
Sh. milioni tatu kwa mwaka licha ya 
kuwa na idadi ndogo ya watu ambao ni 
zaidi ya laki nane.

Alisema wawekezaji kutoka ndani na nje 
ya nchi wanawekeza katika maeneo tofauti 
mkoani Njombe, hivyo kuwapo kwa kituo 
hicho cha uwekezaji kitasaidia kurahisisha 

na kuinua shughuli za kiuchumi.
Aidha, alisema hivi karibuni serikali im-

esaini mkataba wa uchimbaji wa madini 
ya chuma wilayani Ludewa na kiwanda 
kinajengwa cha kuchenjua chuma na 
kutengeneza nondo katika Halmashauri ya 
Makambako wilayani Njombe.

Meneja Mkuu wa Misitu kutoka Kiwanda 
cha Tanwat),  Antery Kiwale alisema kam-
puni hiyo inazalisha bidhaa mbalimbali 
za misitu kutokana na uwepo wa eneo la 
hekta 13,500 ambazo zimepandwa miti 
aina mbalimbali.

Alisema: “Kiwanda hiki kimeleta fursa 
nyingi za ajira kwa wananchi wa Njombe 
na watu wengine hapa Tanzania, idadi ya 
wafanyakazi ni 1,500 ambao wanafanya 
kazi msituni mpaka viwandani”.

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka, ameupongeza Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF), kuwapa-
tia miradi yenye tija walengwa wa kaya 
maskini, kuliko utaratibu wa kuwapa 
fedha ambazo huisha baada ya muda 
mfupi.

Alisema hayo mwishoni mwa wiki 
baada ya kutembelea na kukabidhi 
ng’ombe wa maziwa kwa wanufaika 
wa TASAF katika Kijiji cha Ikelu Hal-
mashauri ya Makambako.

Mtaka alisema mradi huo utaishi ka-
tika maisha ya watu hao na kuwasaidia 
kuwatoa katika hali ya umaskini inay-
owakabili.

“Unapompa mtu ng’ombe wa mazi-
wa maana yake umempa nyavu, avue 
mwenyewe samaki, ukimpa maziwa 
atakunywa yataisha atarudi kwenye 
umaskini,” alisema Mtaka.

Mtaka alisema anaamini mtu mwe-
nye ng’ombe mmoja akipata mimba 
na akazaa hatokosa maziwa lita 10 kwa 
hali ya hewa ya Makambako na hivyo 
kuingiza fedha kila siku.

Mratibu wa TASAF Mkoa wa Njombe, 
Mussa Seleman, aliwataka wananchi 
hao kutunza vyema ng’ombe hao ili 
waje kuwasaidia kujikwamua kiu-
chumi na kwamba atakayeshindwa 
atapokonywa mradi.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kissa 
Kasongwa alisema mbali na mradi huo 

kwenda kuwainua kiuchumi wananchi 
lakini pia utasaidia kupunguza tatizo la 
udumavu kwa wananchi.

Alisema: “Kwa hiyo ni mradi ambao 
unaenda kutatua kero ya kiuchumi 
lakini pia unaenda kuongeza nguvu 
au nyama kwenye kampeni yetu ya 
mkoa wa kupingana na udumavu kwa 
sababu mtu hawezi kukamua maziwa 
halafu asinywe”.

Mratibu wa TASAF Halmashauri ya 
Makambako, Neema Chaula, alisema 
ng’ombe hao wametolewa kwa waleng-
wa 27 wa Kitongoji cha Nyambogo, Ki-
jiji cha Ikelu mradi ambao umeibuliwa 
na wananchi na kugharimu Sh. milioni 
25.

Miradi 61 ya tril.13/- yasajiliwa Njombe

RC Mtaka: Wapeni miradi 
walengwa TASAF, siyo fedha

FEMATA yatoa 
neno vifo 
wanafamilia 
wawili mgodini
 Na Elizabeth John, NJOMBE

MAKAMU wa Rais wa Shirikisho la Vy-
ama vya Wachimbaji Wadogo wa Ma-
dini nchini (FEMATA), Alfred Luvanda, 
amewataka wananchi mkoani Njombe 
kutohusisha tukio la kufariki dunia kwa 
vijana wawili wa familia moja waliopo-
romokewa na mawe mgodini na imani 
za kishirikina.
Alitoa wito huo mwishoni mwa wiki 

aliposhiriki mazishi ya vijana hao ka-
tika Mtaa wa Kiumba Halmashauri ya 
Makambako.
Vijana hao wa familia moja Yusuph 

Mkereja (24) na Okoa Mkereja (21) wali-
fariki dunia Agosti 21, mwaka huu huko 
wilayani Wanging’ombe.
Luvanda alisema wapo wanaonusurika 

katika ajali za namna hiyo na wengine 
kupoteza maisha lakini yote ni mipa-
ngo ya Mungu, hivyo hakuna sababu 
ya kuhusisha vifo hivyo na imani za 
kishirikina.
“Baba akivuna mahindi mengi watase-

ma alitoa kafara yaani mtatafuta shida 
ni bora kumtegemea Mungu, ile ni ajali 
iliyotuuma mno na tumepokea kwa 
masikitiko,” alisema Luvanda.
Alisema vijana hao walifariki wakiwa 

na umri mdogo licha ya kuwa wapo wa-
naofanya shughuli hizo hadi wanafikia 
kuzeeka, lakini hakuna majanga yoyote 
ambayo yanawakuta.
Baba mzazi wa marehemu hao, Fred 

Mkeleja alisema watoto wake walikuwa 
hawajafikia lengo la kukamilisha ujazo 
wa madini wa kilo 50, baada ya kurudi 
mgodini ili kukamilisha ujazo huo ndipo 
wakakutwa na umauti.
Mwenyekiti wa Mtaa wa Kiumba, 

Amelye Mteleke, aliwataka vijana kue-
ndelea kufanya kazi na kutokata tamaa 
kutokana na tukio hilo, kwamba kilicho-
tokea ni mipango ya Mungu.
Diwani wa Kata ya Lyamkena, Salumu 

Mlumbe, alisema licha ya kushtushwa 
na msiba huo kutokana na mazingira 
ya tukio, lakini tukio la vifo vya watu 
wa familia mmoja limeleta simanzi kwa 
wananchi wa eneo hilo.
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Na Mwandishi Wetu

KAIMU Mkuu wa Wilaya ya 
Magharibi ‘A’, Hamida Khamis 
Mussa, amesema serikali ya 
wilaya hiyo itaendelea kuunga 
mkono juhudi za utunzaji wa 
mazingira, ili kuhakikisha nchi 
inabaki salama.
Alisema hayo juzi wakati wa 

uzinduzi wa zoezi la upandaji 
miti katika shamba la ushirika 
la ‘Maisha Gemu’ liliopo Mwaa-
chealale.
Alisema nchi inakabiliwa na 

changamoto tofauti za uharibifu 
wa mazingira unaochangiwa 
na shughuli za kibinadamu 
zinazoathiri ustawi wa jamii na 
uchumi, hivyo kila mmoja katika 
jamii anapaswa kuchukua hatua 
kukabiliana madhara yake.
Hamida ambaye ni Mkuu 

wa Wilaya ya Magharibi ‘B’ 
alisema mazingira ni neno pana 
linalohusiana na vitu vyote 
vilivyozunguka binadamu kama 
vile hewa, ardhi, maji.
Alisema katika kuimarisha 

mazingira wamekuwa 
wakifanya jitihada katika 
kupambana na uharibifu wa 
mazingira kwa ubunifu mkubwa 
wa nishati mbadala, ambayo 
haina madhara kwa mazingira 
na mtumiaji kwa ujumla.
Aidha, aliupongeza ushirika 

huo kwa kuwa wakala wa 
usambazaji na uuzaji wa nishati 
mbadala kwa wananchi wa 
Zanzibar kwa lengo la kutunza 
mazingira.
Baadhi ya wananchi 

walioshiriki katika upandaji wa 
miti, walitaka serikali kupitia 
Wizara ya Kilimo kuendelea 
kuzalisha miche mingi ya miti 
hasa ile ambayo imeanza 
kutoweka.

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

K
ATIBU Mkuu Wizara 
ya Utalii na Mambo 
ya Kale Zanzibar, 
Aboud Suleiman 

Jumbe, amesema sekta ya 
michezo inaendelea kukua na 
kuwa kivutio cha watalii visi-
wani humo.

Alisema hayo juzi baada 
ya kuwakabidhi zawadi kwa 
washindi wa mashindano ya 
mchezo wa resi baharini uli-
ofanyika Kiwengwa Mkoa wa 
Kaskazini Unguja.

Alisema lengo la kuchezwa 
mchezo huo ni kuwahama-
sisha vijana kuchangamkia 
fursa zilizomo katika michezo 

na kuinua utalii wa Zanzibar, 
kwamba asilimia 30 ya pato la 
taifa linatokana na sekta hiyo.

Aidha, alisema wizara hiyo 
imejipanga katika kuhakikisha 
kuwa utalii wa Zanzibar unaku-
wa endelevu, ili kuongeza 
mnyororo wa thamani kwa 
nchi na mwananchi.

Alisema wizara imeamua ku-
fanya matamasha mbalimbali 
na kuendelea kuyaenzi yali-
yokuwapo, ili kuongeza idadi 
ya watalii kama ilivyoelezwa 
katika ilani ya CCM ya kufanya 
utalii kuwa endelevu.

Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Taifa la Michezo Zanzibar, Said 
Kassim Marine alisema mch-
ezo huo umekuwa kwa kasi 
pamoja na kuitangaza Zanzi-

bar katika ngazi ya kimataifa.
Alisema michezo ndiyo njia 

ya ongezeko la watalii na hivi 
sasa serikali imeweka msisitizo 
katika sekta ya michezo katika 
kukuza sekta ya utalii wake.

Alisema katika kufikia 
malengo ya kukuza utalii sekta 
ya michezo inahusika, kuwa-
fanya wageni wanaofika Zanzi-
bari kuvutiwa na michezo hiyo. 

Mkurugenzi wa Masoko 
Kamisheni ya Utalii Zanzibar, 
Rahma Sanya, alisema Baraza 
la Taifa la Michezo Zanzibar na 
Kamisheni ya Utalii itaendelea 
kutoa ushirikiano kwa kuende-
leza michezo.

Alisema sekta ya utalii ita-
hakikisha kuona kuwa watalii 
wanaongezeka kwa kuanzisha 

matamasha mbalimbali.
Alisema katika kufikia 

malengo ya kuwapo kwa utalii 
wa vipindi vyote kamisheni im-
ejipanga kushirikiana na wa-
dau wa utalii hasa vijana am-
bao wanamchango mkubwa 
kupitia maoni yao. 

Mshindi wa kwanza wa 
mashindano hayo, Youkub 
Kantini kutoka Kenya alisema 
hali ya mazingira ya Zanzi-
bar yako vizuri kwa watalii na 
wawekezaji kuja kuwekeza. 

Katika mashindano hayo 
mshindi wa kwanza alipewa 
zawadi ya Dola za Marekani 
3,000, mshindi wa pili ku-
toka Zanzibar alipata  500 na 
mshindi wa tatu kutoka Zanzi-
bar alipata Dola 300.

Serikali: Sekta ya michezo inakua, kuvutia watalii 
Magharibi 
‘A’ kuunga 
mkono 
utunzaji 
mazingira

 Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

OFISA Jinsia wa mradi wa 
KFHI, Grace Laizer amewataka 
wananchi kuwapa nafasi watoto 
wa kike ili wakamilishe ndoto zao 
na kupata elimu.

Alitoa wito huo juzi wakati aki-
fungua mafunzo ya ushauri wa 
jinsia kwa walimu wa ushauri na-
saha wa shule yaliofanyika katika 
Shule ya Dunga Wilaya ya Kari 
Unguja.

Alisema kuwa licha ya Serikali 
ya Zanzibar kumpa kipaumbele 
mtoto wa kike katika masu-

ala ya kupata elimu lakini bado 
kuna baadhi ya wanajamii hawa-
heshimu mtoto wa kike. 

Alisema mtoto wa kike anaku-
wa katika harakati za kutafuta 
elimu ili kukamilisha ndoto zake, 
huku akikabiliwa na changamoto 
mbalimbali katika jamii ikiwamo 
ya kutokupewa nafasi ya kuji-
funza kama ilivyo kwa mtoto wa 
kiume.

Grace alisema watoto wengi 
wa kike wanapokuwa nyumbani 
muda mwingi hufanya kazi za 
ndani kwa dhana kwamba wao 
ni wanafamilia watarajiwa jambo 
ambalo siyo sahihi.

Alisema mtoto wa kike an-
apoingia elimu ya sekondari 
anakabiliwa na changamoto ya 
makundi rika ambayo yanakazi 
ya kushawishiana katika kutenda 
matendo maovu, hali inayosaba-
bisha kupata mimba za utotoni.

Grace alisema katika kufikia 
maendeleo ya mtoto wa kike ni 
vyema wazazi na jamii kumuacha 
mtoto huyo kuchagua masomo 
anayoyataka. 

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Jendele, Mussa Haji Mus-
sa, alisema licha ya kupewa elimu 
lakini kunahaja ya jamii kupatiwa 
mafunzo kama hayo, ili kumfanya 

mtoto wa kike anapokuwa nyum-
bani anakuwa salama la kupata 
muda wa kusoma.

Akifungua mafunzo hayo, 
Mkuu Stadi za Maisha kutoka 
Kitengo cha Elimu Jumuishi na 
Stadi za Maisha Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali, Fatma 
Mbaraka Hashim, alisema hivi 
sasa wanafunzi wanakabiliwa 
na changamoto mbalimbali iki-
wamo ya makundi rika maovu 
ndani ya jamii.

Alisema katika kukabiliana 
na tatizo hilo wazazi na walezi 
pamoja na jamii wanatakiwa 
kuwa kitu kimoja ili watoto hao 

waweze kukamilisha ndoto zao 
za kupata elimu pamoja na  kuwa 
viongozi wazuri baadaye.

Aidha aliwataka walimu hao 
kwamba wanawajibu wa kuwa 
mabalozi wazuri kwa walimu 
wengine, ili kufikia lengo na 
kuondoa changamoto ya ushauri 
nasaha na kumfanya mtoto wa 
kike kupata elimu ili kukamilisha 
ndoto zake.

Alisema wazazi nao wanawa-
jibu wa kuwalea watoto wa kike 
kama watoto wengine na siyo 
kuwabagua katika malezi, kwa 
sababu mtoto wa kike ni mama 
mtarajiwa.

‘Wapeni nafasi watoto wa kike wakamilishe ndoto zao’

Wasanii wa ngoma za asilia wakiwa wamevalia fulana zenye nembo ya Azania Bank Limited wakionesha ufundi 
wao wakati wa hitimisho la Wiki ya Tamasha la Kizimkazi Jumamosi kisiwani Zanzibar na kuhudhuriwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan. Benki ya Azania ilikuwa moja ya wadhamini wakuu wa tamasha hilo mwaka huu. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA 

KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

KUPOTEA KWA 
HATI YA KUSAFIRIA

ABUBAKARY OMARY KIJAZI, 
Anatangaza kupotelewa na hati 
yake ya kusa�ria  yenye namba 
TAE548452 iliyotolewa na 
Idara ya uhamiaji  Dar es salaam 
tarehe 17/01/2023. Yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 
cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:  
PHQ/DOD/DOD/36977/2024

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MWANZA

SHAURI LA MADAI NO. 26516 YA MWAKA 2023
FABIAN GAPI MWIZAKUMBUGA………….MDAI

DHIDI YA
DIAMOND TRUST BANK TANZANIA PLC

APOLINARY PATRICK MWACHA
MABUNDA AUCTIONEER MART CO. 

LTD………………WADAIWA

Kwa: Mabunda Auctioneer Mart Co. LTD,
Popote alipo.
KUITWA SHAURINI
Mnaari�wa kuhudhuria hapa Mahakama-
ni tarehe 05/09/2024 kuja kusikiliza 
shauri la Madai lililofunguliwa na mleta 
madai dhidi yenu.
Unaari�wa ku�ka bila kukosa wewe au 
wakili wako, kutoku�ka kwako shauri hili 
litasikilizwa upande mmoja dhidi yako na 
kutolewa maamuzi.
Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na 
chapa ya Mahakama leo tarehe 
08/07/2024.

 IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

       PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 
NO 11504 OF 2024

In the matter of the estate of the late MARTIN NDALU 
MAGAWA of Chalinze village, Machali Ward, Chamwino 

District within Dodoma region.
AND 

In the matter of application for Letters of 
administration by MARTHA MARTINE MAGAWA

GENERAL CITATION
  (RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in 
the estate of the above named deceased person 
are hereby cited to come and see the 
proceedings if they think �t before the grant of 
letter of Administration is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be �led on or 
before the 16 Day of 9…………………. 2024
Dated at Dodoma this 03 Day of 05……….2024            

………………………..
 PETITIONER

Presented for �ling this ………day of……..2024
                       

        IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
    AT DODOMA

       Probate and Administration Cause No 
20576 Of 2024

In the matter of the estate of the late 
ABRAHAM SIMON ABRAHAM of Ntyuka 

Dodoma
   And 

In the matter of application for letters of 
administration by SAMWEL ABRAHAM KIYA

 GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in 
the estate of the above named deceased person 
are hereby cited to come and see the 
proceedings if they think �t before the grant of 
letter of Administration is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be �led on or 
before the 23 day of 9…………………. 2024
Dated at Dodoma this 23 day of 8…….2024
                       

                                          

     JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

   

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU         Mkoa GEITA
Shauri a madai  Na 116/2024
Jina la Mwombaji: MARIAM CHARLES
Jina la Mjibu maombi: ALOYCE ISACK
                 KUITWA SHAURINI MDAIWA

 (Kanuniya 18 ya kanuni za taratibu Madai 
katikamahakamazaMwanzo)

Kwa:ALOYCE ISACK
WA GEITA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake YA FEDHA 
TSH.1,549,000 ZA HUDUMA YA CHAKULA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hii Tarehe 26,mwezi 08 Mwaka 2024 saa 2.30 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni  siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea. ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa 
hapo juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila wewe 
kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii 
leo Tarehe 19 Mwezi 08 Mwaka 2024

                                                                         
              

MUSSA SAFARI 
UKWAJU anatangaza 

kupotea kwa kadi 
ya gari yenye 

namba za usajili 
T 721 CKX aina ya 
TOYOTA PRADO. 

Yeyote atakayeiona 
atoe taarifa kituo 

cha polisi. 
Taarifa ya polisi: 

PHQ/DAR/ILA/173807/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU         Mkoa: GEITA
Shauri a madai  Na 123/2024
Jina la Mwombaji: NSABI ISAMWILE
Jina la Mjibu maombi: IBRAHIMU MUSA
                  
 KUITWA SHAURINI MDAIWA

  (Kanuniya 18 ya kanuni zataratibu Madai katika 
mahakama za Mwanzo)

Kwa:IBRAHIM MUSA
WA GEITA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake YA FEDHA 
TSH.2,380,000 ZA MKATABA WA PIKIPIKI
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hii Tarehe 27 Mwezi 08 Mwaka 2024 saa 2.30 asubuhi kwa 
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni  siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi 
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya 
kujitetea. 
ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu 
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Ma-
hakama inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii 
leo Tarehe 19 Mwezi 08 Mwaka 2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

PASKALINA FIITA PANGA 
anatangaza kupotea kwa cheti 

cha kidato cha nne chenye 
index namba S.1013/0067 
kilichotolewa na Baraza la 

Mitihani la Taifa kupitia CHIEF 
DODO SECONDARY SCHOOL 

mwaka 2016.  Yeyote atakayeki-
ona atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi: 
PHQ/DAR/UBU/178025/2024.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE 
OF MOROGORO 

DISTRICT AT MOROGORO 
PROBATE AND ADMINISTRATION 

CAUSE NO.18853  OF 2024
IN the Matter of the late STUMAI 

MONEY MSAKI

1. HAMATON AMILTON MSAKI 
2.............................................

ALL persons claiming to have any interest  
in the estate of the above named 
deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think �t before 
the grant of probate(or letter of adminis-
tration) is made to  the above- named 
pepetitioner.
Objection to the grant should be �led on 
or before the 27th day of AUGUST, 2024.
Dated at Morogoro this 07nd day of 
AUGUST 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA UBUNGO

LILILOKO – LUGURUNI
MAOMBI MAKUBWA NAMBA 419 YA MWAKA 2024

ROGATUS LWAMLEMA……….MUOMBAJI
DHIDI YA

PATRICK JULIUS KENDAMVANO………MJIBU MAOMBI
KUITWA SHAURINI

PATRICK JULIUS KENDAMVANO……POPOTE ULIPO

ROGATUS LWAMLEMA amefungua shauri 
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W) 
Ubungo lililopo Luguruni. Maombi 
yamepangwa kusomwa hukumu tarehe 
17/9/2024 saa 7:00 mchana. Hivyo basi 
unatakiwa wewe mwenyewe au Wakili 
wako a�ke siku hiyo bila kukosa.
AMRI hii imetolewa kwa mkono na LAKIRI 
ya Baraza hili leo tarehe 21 Mwezi 8 
Mwaka 2024.
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HABARI KIMATAIFA

Wakazi wa Ukanda wa Gaza wakiwa nje ya makazi yao yaliyoharibiwa, wakati wajumbe wa Hamas wakiwa Cairo kwa ajili ya 
usuluhishi wa usitishaji vita, licha ya kuelezwa kuwa hali ya kibinadamu ikizidi kuwa mbaya Gaza. PICHA: MTANDAO. 

Scholz alaani 
shambulio 
lililowaua  
watu watatu 
Solingen

Hali ya kibinadamu yazidi 
kuwa mbaya ukanda Gaza

Kampeni za uchaguzi 
mkuu zaanza Msumbiji
MAPUTO, Msumbiji

KAMPENI za uchaguzi 
mkuu zimeanza rasmi nchini 
Msumbiji ikiwa ni wiki sita 
kabla taifa hilo halijafanya 
uchaguzi wake wa kumcha-
gua rais na wabunge.

Baada ya kampeni hizo 
zilizoanza juzi kukamilika, 
inaelezwa kuwa wapigakura 
nchini humo watawachagua 
pia viongozi wengine katika 
mchakato uliopangwa ku-
fanyika Oktoba 9, mwaka 
huu, huku Rais Filipe Nyusi 
mwenye miaka 69 akikosa 
sifa za kugombea kwa muhula 
mwingine.

Ilielezwa kuwa Chama ta-
wala cha FRELIMO kimekuwa 
kikishinda uchaguzi tangu ku-

malizika kwa vita vyake na Re-
namo, ambacho ni chama ki-
kuu cha upinzani. Na kwamba 
Frelimo inaongoza maeneo 
mengi ya kiutawala.

Chama cha FRELIMO 
kimempitisha Daniel Chapo, 
mwenye umri wa miaka 47, 
ambaye atachuana na Ossufo 
Momade wa Renamo.

Wagombea wengine wawili 
wa nafasi ya urais ni pamoja 
na Lutero Simango kutoka 
Chama cha Democratic na 
kada wa zamani wa Rena-
mo, na Venancio Mondlane 
anayesimama kama mgom-
bea huru.

Rais wa Tume ya Uchaguzi 
ya Msumbiji, Matsinhe, ame-
taka kuwapo na amani wakati 
wa kampeni, huku akiwaasa 

wagombea kuepuka kauli za 
chuki na uchochezi.

“Ni lazima tuepuke vurugu 
za aina yoyote ile kwasababu 
wagombea wote ndugu zetu 
licha ya upinzani wa kisiasa,” 
alisema Matsinhe, ambaye ni 
Askofu wa Kanisa la Kiang-
likana.

Ilielezwa kuwa Renamo ili-
itisha maandamano baada ya 
Frelimo kutangazwa mshindi 
wa maeneo ya kiutawala 64 
kati ya 65, ikisisitiza kuwa il-
ishinda katika mji mkuu wa 
Maputo.

Chama hicho hakijawahi 
kushinda uchaguzi wowote 
tangu kumalizika kwa vita vya 
kupigania uhuru kutoka kwa 
Ureno mwaka 1975.

Tume ya uchaguzi ya nchi 

hiyo iliidhinisha majina ya 
wagombea kutoka vyama 35 
vya siasa wanaowania nafasi 
za ubunge na 14 zinazogom-
bea nafasi za serikali za mitaa.

Nchi ya Msumbiji ilishuhu-
dia vita vya wenyewe kwa we-
nyewe vilivyohusisha wafuasi 
wa Renamo na Frelimo kuto-
ka mwaka 1977 hadi 1992, am-
bavyo pia viliharibu uchumi 
wa nchi hiyo na kuua watu 
takribani milioni moja.

Nchi hiyo inashika nafasi 
ya saba kutoka chini kwenye 
takwimu ya Maendeleo ya 
Binadamu kwenye mataifa 
191 iliyoandaliwa na Shirika 
la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa.

TRT

BERLIN, Ujerumani

KANSELA wa Ujerumani, Olaf 
Scholz, ametaka adhabu kali 
itolewe kwa mtu aliyehusika na 
shambulio la kisu lililosababisha 
vifo vya watu watatu katika mji 
wa Solingen, Magharibi mwa 
Ujerumani.
Ilielezwa kuwa shambulio hilo 

la juzi, lilifanywa na mtu aliye-
jipenyeza kwenye tamasha la 
kusherehekea miaka 650 tangu 
kuanzishwa kwa mji huo lililo-
hudhuriwa na maelfu ya watu.
Kwa mujibu wa polisi wa mji 

huo, watu wanane walijeruhiwa 
na watano kati yao wanaripoti-
wa kuwa wamejeruhiwa vibaya.
Akizungumzia mkasa huo 

Kansela Scholz alisema kuwa 
tukio la aina hiyo halikubaliki 
katika jamii na kwamba hatua 
kali za kisheria zinapaswa ku-
chukuliwa.
Alielezea shambulio hilo kuwa 

ni uhalifu wa kutisha na kwam-
ba serikali itausaidia mji huo na 
watu wake kwa kila namna.
 Pia Scholz alitoa pole kwa wal-

iojeruhiwa na kutuma salamu za 
rambirambi kwa ndugu wa wali-
ouawa katika shambulio hilo.
Awali, Waziri wa Mambo ya 

Ndani wa Ujerumani, Nancy 
Faeser, alisema kuwa, taifa hilo 
limeshtushwa na shambulio hilo 
la kisu la mjini Solingen.
 Feaser aliyetoa kauli yake 

kupitia jukwaa la X amelitaja 
shambulio hilo kuwa ni la ki-
katili na kuongeza kuwa, polisi 
wanafanya kila wawezalo ili 
kumkamata aliyehusika na 
shambulio hilo.
Taarifa ya polisi ilisema kuwa 

kwa sasa msako mkali unaende-
lea ili kumpata mhusika wakati 
wakiendelea kuwahoji waathiri-
wa na mashuhuda wa tukio hilo.
Polisi nchini humo imeanzisha 

pia ukurasa maalumu mtandaoni 
utakaowawezesha walioshuhu-
dia kutoa taarifa zinazohusiana 
na tukio hilo.
Taarifa zinaeleza kuwa watu 

waliohudhuria tamasha la Solin-
gen waliripoti juu ya shambulio 
hilo majira ya saa 3:30 usiku, 
baada ya mshambuliaji kuwaje-
ruhi watu watatu.
Hata hivyo, polisi walisema 

kuwa mshambuliaji huyo am-
baye bado hajajulikana alikimbia 
na uchunguzi wa awali unaone-
sha kuwa mtu huyo alipanga na 
kufanya shambulio hilo mwe-
nyewe.
Tamasha hilo lililoanza Ijumaa 

lilipangwa kuendelea hadi jana, 
lakini lilisitishwa na kufutwa 
kabisa baada ya mkasa huo, uli-
ozua taharuki katika taifa hilo, 
ambalo Rais pia alionesha ku-
toridhishwa nalo.

DW

GAZA, Palestina

WAKATI hali ya kibinada-
mu ikiendelea kuwa mbaya 
Ukanda wa Gaza, kundi la wa-
namgambo la Hamas limese-
ma wajumbe wake wame-
wasili mjini Cairo, kusikiliza 
majadiliano ya hivi karibuni 
ya wapatanishi wa mgogoro 
huo wanaojaribu kupata 

makubaliano ya usitishwaji 
vita na kuachiwa kwa mateka.

Hatua hiyo imefikiwa hivi 
karibuni baada ya Umoja wa 
Mataifa (UN) kueleza kuwa   
hali mbaya ya kibinadamu 
inazidi kudorora huku utapia 
mlo ukishamiri pamoja na 
visa vya ugonjwa wa polio. 

Ilielezwa kuwa hayo yana-
jiri wakati Israel ikiendelea 

na mashambulizi yake Gaza 
na kusababisha mauaji ya 
watu 50. Pia serikali ilisema 
waathiriwa bado wapo bara-
barani na wengine wamenas-
wa chini ya vifusi vya majengo 
yaliyoshambuliwa.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
miezi kadhaa ya mazungum-
zo ya kusitisha mapigano ya-
meshindwa kupata suluhu ya 

kudumu katika mgogoro huo 
wa mashariki ya kati.

Licha ya hilo Hamas in-
aituhumu Israel kwenda kiny-
ume na mambo iliyokubali 
hapo awali jambo ambalo Is-
rael inakanusha.

Hamas ilisema kuwa Mare-
kani haina nia njema katika 
jukumu lake la upatanishi.
DW



Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Utalii 
na Mambo ya Kale Zanzibar, 
Aboud Suleiman Jumbe, amese-
ma Serikali ya Zanzibar kupitia 
Sekta ya Michezo inaendelea 
kukua kutokana na kuwa kivutio 
cha watalii visiwani humo.

Aliyasema hayo jana baada 
ya kuwakabidhi zawadi kwa 
washindi wa mashindano ya 
Mchezo wa Resi Baharini (Kite-
surfing), uliofanyika Kiwengwa 
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Jumbe alisema lengo la kuche-
zwa mchezo huo ni kuwahama-
sisha vijana kuchangamkia fursa 
zilizomo katika michezo na 
kuinua utalii wa Zanzibar kwa 
sababu asilimia 30 ya pato la 
taifa linatokana na sekta hiyo.

Alisema malengo ya serikali 
ni kuondoa mtazamo uliopo 
wa kuwapo kwa msimu mdogo 
na mkubwa wa utalii na hayo 
yatafikiwa ikiwa vijana wa-
takuwa mstari wa mbele katika 
ubunifu wa mambo mbalimbali 
na kufanya wageni kuvutiwa na 
vitu hivyo.

Aidha, alisema kuwa wizara 
hiyo imejipanga katika kuhakiki-
sha kuwa utalii wa Zanzibar 
unakuwa endelevu ili kuongeza 
mnyororo wa thamani kwa nchi 
na wananchi kukuza vipato 
vyao.

Alisema wizara hiyo kwa sasa 
imeamua kufanya matamasha 
mbalimbali na kuendelea kuy-
aenzi yaliyokuwapo ili watalii 
kuongezeka zaidi kama ilivyoe-
lezwa katika ilani ya Chama cha 
Mapinduzi ya mwaka 2020 hadi 
2025 ya kufanya utalii kuwa 
endelevu.

Naye Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Taifa la Michezo 
Zanzibar, Said Kassim Marine, 
alisema mchezo wa Kitesurfing 
umekuwa kwa kasi kubwa ku-
tokana na kuitangaza Zanzibar 
katika ngazi ya kimataifa.

Alisema michezo ndio njia 
ya ongezeko la watalii na hivi 
sasa serikali imeweka kipaum-
bele katika sekta ya michezo ili 
kukuza utalii wake.

Marine alisema katika kufikia 
malengo ya kukuza utalii sekta 
ya michezo inahusika ili kuwa-
fanya wageni wanaofika  
Zanzibar kuvutiwa na michezo 
hiyo. 

Mkurugenzi wa Masoko Kam-
isheni ya Utalii Zanzibar, Rahma 
Sanya, alisema Baraza la Taifa la 
Michezo Zanzibar na Kamisheni 
ya Utalii itaende kutoa ushiriki-
ano kwa kuendeleza michezo 
kiutalii.

Katika mashindi hayo mshindi 
wa kwanza alizawadiwa Dola 
1,000 za Marekani, wa pili Dola 
500 na mshindi wa Dola 300.

Sekta ya Michezo 
yakuza Utalii Z‘bar

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa Tanzania 
Bara, Yanga, wameendelea na 
upepo mzuri wa mavuno ya 
zawadi za ‚Bao la Mama‘, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, baada ya kuitandika 
Vitalo‘O ya Burundi mabao 
6-0 na kuvuna Sh. milioni 30. 

Mchezo huo wa marudiano 
hatua ya awali Ligi ya Mabing-
wa Afrika, ulichezwa juzi 
usiku katika Uwanja wa Azam 
Complex uliopo Chamazi, 
Dar es Salaam, ambapo uli-
iwezesha Yanga kutwaa fedha 
hizo kutoka kwa Rais Samia, 

kama zawadi kwa timu za 
Tanzania zinazopata mabao 
ya ushindi katika mechi za 
kimataifa.

Akizungumza katika maka-
bidhiano hayo, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Gerson 
Msigwa, alisema rais hana 
‘mbambamba’ katika kuka-
milisha ahadi yake kwa timu 
za Tanzania ambazo ni Yanga, 
Simba, Azam FC na Coastal 
Union ambazo zinawakilisha 
nchi kwenye michuano ya 
kimataifa. 

“Mama hana mbambamba, 
ukifunga lazima upate za-
wadi yako, kama ilivyokuwa 

kwa Yanga ambao leo ( juzi), 
wamevuna Sh. milioni 30 ku-
toka kwa rais wetu wa nchi.

“Katika mechi ya kwanza 
Yanga walivuna Sh. milioni 
20 kwa mabao yao manne, 
hivyo ukichanganya na ush-
indi wao wa bao sita waliopa-
ta, timu hii itakuwa imevuna 
Sh. milioni 50 kutoka kwa 
Rais Samia, kama zawadi yao 
nono ya Goli la Mama,“ alise-
ma Msigwa.

Naye Rais wa Yanga, Hersi 
Said, alisema aliwataka wa-
chezaji wao wacheze kwa bi-
dii ili wapate mabao mengi, 
wakiamini watatumia fedha 
hizo kama sehemu ya bonasi 

kwa vijana wao.
“Niliwaambia wachezaji 

wetu nyie chezeni kwa ngu-
vu mpate mabao mengi kwa 
sababu bonasi anayo Rais 
Samia, ambapo amekuwa na 
utaratibu mzuri wa kutoa za-
wadi kwa timu za Tanzania 
zinazofanya vizuri,“ alisema 
Hersi.

Rais huyo wa Yanga mwe-
nye mafanikio makubwa tan-
gu apate nafasi ya kuiongoza 
klabu hiyo, alisema kila tunda 
linalopatikana kwa timu za 
Tanzania, limesababishwa na 
moyo wa Rais Samia katika 
kuzitupia macho timu katika 
mashindano mbalimbali.

Na Mwandishi Wetu

B
ENKI ya NCBA 
imetangaza rasmi 
kurejea kwa mich-
uano yake maarufu 

ya NCBA Golf Series, ambayo 
inaendelea kufanyikia katika 
viwanja vya Klabu ya Gofu 
ya Gymkhana jijini Dar es Sa-
laam. 

Mashindano ya NCBA 
Golf Series jijini Dar es Sa-
laam yamekuja ikiwa ni wiki 
chache baada ya awamu ya 
kwanza ya mashindano hayo 
ambayo pia yalihudhuriwa 
na Waziri wa Utamaduni, Sa-
naa na Michezo, Dk. Damas 
Ndumbaro, kurindima jijini 

Arusha Julai 29, mwaka huu.
Katika mashindano hayo ya 

NCBA Golf Series yanatara-
jiwa kuleta ushindani wa ku-
sisimua zaidi kwa kukusanya 
pamoja vipaji mbalimbali vya 
gofu kutoka pande mbalim-
bali za Dar es Salaam. 

Kwa mwaka huu mashin-
dano hayo ambayo yatahud-
huriwa na viongozi wa kam-
puni mbalimbali, mashirika 
yasiyo ya serikali na wadau, 
mshindi atazawadiwa pesa 
taslimu pamoja na beki la 
gofu lenye thamani ya Sh. mil-
ioni tatu za Kitanzania. 

Aidha, kwa gharama za 
waandaaji mshindi atapata 
nafasi ya kwenda Nairobi 

kuhudhuria Fainali Kuu ya 
NCBA Golf Series Novemba 
mwaka huu.  

Akizungumza kuhusu 
mashindano hayo, mwakili-
shi wa NCBA alidokeza: 
“Wageni na watakaokuja 
pale Gymkhana wanapaswa 
kutarajia mashindano yenye 
hadhi na kiwango cha kima-
taifa. Lengo letu siku zote 
limekuwa ni moja tu; kuinua 
vipaji vya Watanzania na ku-
kuza mchezo wa gofu, hivyo 
basi mashindano ya wikiendi 
hii bila shaka yataonesha kwa 
vitendo adhma yetu”.  

Pia, mashindano ya mwaka 
huu yatajumuisha programu 
maalum ya ‚Maisha Ni Hesa-

bu Na NCBA‘, ambayo ina len-
go la kutoa elimu ya kifedha 
kwa wageni watakaokuwapo, 
elimu ambayo itawasaidia 
haswa katika usimamizi, 
matumizi, na uwekezaji wa 
fedha zao. 

Kando na kampeni hiyo, 
NCBA Golf Series ya mwaka 
huu pia imekuja na pro-
gramu maalum ya kutunza 
mazingira inayoitwa ‚Make 
Believe‘, ambayo inaunga 
mkono juhudi za serikali ka-
tika upandaji miti. Washiriki 
wa NCBA Golf Series kupitia 
kampeni hii watapata nafasi 
ya kupanda miti kulingana 
na idadi ya magoli au ushindi 
utakaopatikana.  

Yanga na kicheko milioni 30/- 'Bao la Mama'

MICHUANO NCBA GOLF SERIES 
YARUDI TENA MSIMU WA 2024 
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Rais wa Klabu ya 
Yanga, Hersi Said, 
akionesha kiasi 
cha Sh. milioni 30, 
alizokabidhiwa na 
Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, 
Gerson Msigwa, 
ikiwa ni zawadi 
ya ‘Bao la Mama’, 
Rais Samia Suluhu 
Hassan, baada ya 
timu hiyo kushin-
da mabao 6-0 dhi-
di ya Vitalo’O FC 
ya Burundi kwe-
nye michuano ya 
raundi ya awali ya 
Ligi ya Mabingwa 
Afrika iliyopigwa 
Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es 
Salaam juzi. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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    Anaweza kushindana nao kwa 
mabao, namba haziaminiki katika umri 
wake, ni tishio la ajabu...

Jumatatu Agosti 26, 2024

HABARI MICHEZO

GUARDIOLA AZIONA REKODI ZA GUARDIOLA AZIONA REKODI ZA 
MESSI, RONALDO KWA HAALAND MESSI, RONALDO KWA HAALAND 

CHELSEA KUMTOSA OSIMHEN
CHELSEA inamchukulia mshambuliaji wa Everton 

na England, Dominic Calvert-Lewin mwenye umri wa 
miaka 27, kama chaguo la gharama nafuu zaidi kuliko 
Victor Osimhen (25), wa Napoli kutokana na matakwa 
ya mshahara ya mshambuliaji huyo wa Nigeria. (Sun)

JUVE NA SANCHO
JUVENTUS imeiomba Manchester United kulipa seh-

emu ya mshahara wa Jadon Sancho ili kusaidia kuweze-
sha uhamisho wa winga huyo wa England mwenye 
umri wa miaka 24. (Gazzetta dello Sport)

ARSENAL YATAKA STRAIKA
ARSENAL itamlenga mshambuliaji mwingine wataka-

pokamilisha dili la kumsajili kiungo wa kati wa Hispan-
ia, Mikel Merino mwenye umri wa miaka 28, kutoka 
Real Sociedad. (Mirror)

BROJA MAMBO MAGUMU
UHAMISHO wa mkopo wa Armando Broja kutoka 

Chelsea kwenda Ipswich unakaribia kusambaratika 
baada ya uchunguzi wa kimatibabu wa mshambuliaji 
huyo wa Albania mwenye umri wa miaka 22, kufichua 
dalili za jeraha. (Sun)

LUKAKU MIAKA MI3 NAPOLI

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku mwe-
nye umri wa miaka 31, ataondoka Chelsea ili kujiunga 
na Napoli kwa mkataba wa miaka mitatu. (Mirror)

OMORODION ATUA PORTO
KLABU ya Porto FC imekamilisha usajili wa pauni mil-

ioni 12.7 wa mshambuliaji wa Hispania, Samu Omorodi-
on mwenye umri wa miaka 20, kutoka Atletico Madrid 
- wiki chache tu baada ya pendekezo la uhamisho wa 
pauni milioni 33.9 kwenda Chelsea kushindikana. (Ath-
letic)

DANJUMA ATAKIWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest ina nia ya kumsajili 
Arnaut Danjuma kutoka Villarreal, huku mshambuliaji 
huyo wa Uholanzi mwenye umri wa miaka 27, akipen-
delea uhamisho wa kudumu badala ya ule wa mkopo. 
(Football Insider)

KOLEOSHO AWANIWA WOLVES
WOLVES ipo kwenye mazungumzo ya kumsajili win-

ga wa timu ya Burnley mwenye umri wa miaka 19, Luca 
Koleosho wa Timu ya Taifa ya Italia ya chini ya umri wa 
miaka 21. (Express & Star)

KHANNOUSS NA LEICESTER

LEICESTER City ipo kwenye mazungumzo ya kum-
sajili kiungo wa kati wa Morocco, Bilal El Khannouss, 
huku Genk ikitaka angalau pauni milioni 17 kwa mche-
zaji huyo mwenye umri wa miaka 20. (HITC)

ANJORIN HUGO EMBOLI
KIUNGO wa kati wa Chelsea, Tino Anjorin mwenye 

umri wa miaka 22, amekubali kwa mdomo kujiunga 
na Empoli inayoshiriki Ligi Kuu ya Italia, Serie A, huku 
mchezaji huyo wa zamani wa Kimataifa wa England 
akihama kwa uhamisho huru. (Fabrizio Romano)

ALLISON MKATABA MPYA
GOLIKIPA wa Brazil, Alisson mwenye umri wa miaka 

31 yuko tayari kusaini mkataba mpya na Liverpool baa-
da ya kukataa ofa kutoka Saudi Arabia, lakini ‚Wekun-
du‘ hao wamemtambua mrithi wake wa muda mrefu, 
mlinda lango wa Georgia, Giorgi Mamadashvili, 23. (Tel-
egraph)

VINICIUS JR KUSUBIRI
MSHAMBULIAJI wa Brazil, Vinicius Jr mwenye umri 

wa miaka 24, atasubiri hadi mwisho wa msimu huu 
kabla ya kufanya uamuzi wa kuhamia Saudi Arabia. 
(ESPN)

MANCHESTER, England

N
AMBA za mabao za 
Erling Haaland ni „za 
ajabu“ kwa mujibu wa 
Kocha wa Manchester 

City, Pep Guardiola kwa msham-
buliaji huyo wa Norway na ana-
ona anaweza kuzifikia rekodi 
zilizowekwa na Cristiano Ron-
aldo na Lionel Messi.

Haaland alifunga ‚hat 
trick‘ ya 10 katika mai
sha yake ya soka pale

 Man City katika ushindi 
wa mabao 4-1 dhidi ya 

Ipswich Town Jumamosi 
kwenye Ligi Kuu 

England.

Sasa amefunga mabao 94 ka-
tika michezo 101 kwenye mich-
uano yote tangu kuhamia hapo 
akitokea Borussia Dortmund 
mwaka 2022 na mabao 67 katika 
mechi 68 za Ligi Kuu England - 

namba ambazo Guardiola alisema 
zinashindana na zile za wachezaji 
wawili bora zaidi katika historia ya 
soka, Ronaldo na Messi.

“Alifanya hivyo huko Salzburg na 
Ujerumani; idadi ni ya ajabu,“ alisema 
Guardiola.

“Anaweza kushindana kwa mabao 
na Cristiano na Messi. Namba hazi-
aminiki katika umri wake. Ni tishio la 
ajabu, natumaini anaweza kuwa hapa 
kwa miaka mingi.“

Baada ya kufunga bao lake la kwan-
za msimu huu katika ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya Chelsea wikendi 
iliyopita, Haaland sasa ana mechi nne 
kati ya mbili za kuzindua kampeni ya 
sasa.

Guardiola alichagua timu dhidi ya 
Ipswich bila Rodri, Kyle Walker na 

Phil Foden.
Haaland alikosa michuano ya Euro 

baada ya Norway kushindwa kufuzu 
na Guardiola alisema mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24, ana-
hisi manufaa ya mapumziko yake ya 
muda mrefu katika msimu wa majira 
ya joto.

“Nilisema wiki chache zilizopita, 
anajisikia vizuri kuliko misimu iliyo-
pita,“ alisema Guardiola.

“Msimu huu, hakuna Euro, pumzi-
ka na ufike vizuri. Tulizungumza 
kidogo huko Marekani katika ziara 
ya kujiandaa na msimu kwa sababu 
sikupenda mambo fulani na alibadi-
lika. Bila shaka, hawezi kucheza mi-
chezo yote, tunajua jinsi namba zake 
ni muhimu.“
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MILAN, Italia

NYOTA wa Marekani, Christian 
Pulisic, amewasha taa ya kijani 
kwa uwezekano wa kuajiriwa kwa 
Mauricio Pochettino kuwa kocha 
mkuu mpya wa timu yao ya taifa 
na kuongeza kuwa ni wakati mua-
faka wa mabadiliko hayo.

ESPN iliripoti wiki iliyopita 
kwamba Pochettino, kocha wa 
zamani wa Chelsea, Paris Saint-
Germain na Tottenham Hotspur, 
amekubali kuchukua nafasi ya 
Gregg Berhalter, ambaye alit-
imuliwa kutokana na Marekani 
kutolewa hatua ya makundi kwe-
nye Copa America msimu huu wa 
majira ya joto.

“Nadhani ni habari njema,“ alise-
ma Pulisic akiiambia CBS kabla ya 
kufunga bao katika kichapo cha AC 
Milan cha mabao 2-1 kutoka kwa 
Parma Jumamosi kwenye mchezo 
wa Ligi Kuu Italia.

“Nadhani ni wakati wa mabadi-
liko, ni wakati wa sisi kuchukua 
hatua nyingine na kuimarika kama 
timu na kuelekea Kombe la Dunia 
tunahitaji kupata matokeo mazuri 
na kujenga kasi kuelekea wakati 
huo.“

Chanzo kimoja kimeiambia ESPN 
kwamba hali ya Pochettino na 
klabu yake ya zamani ya Chelsea 
bado inahitaji kutatuliwa kabla 
ya uteuzi wake kuthibitishwa na 
Shirikisho la Soka la Marekani. 
Kocha huyo raia wa Argentina ana-
daiwa fedha na klabu hiyo ya Ligi 
Kuu England baada ya kuondoka 
mwishoni mwa msimu uliopita.

Hata hivyo, 
ESPN iliripoti 

kwamba 
kocha wa 
zamani 
wa Mare-
kani chini 
ya umri 

wa miaka 
20, Mikey 

Varas, atakuwa 
k o c h a wakati wa mechi 
zijazo za kimataifa za Septemba, 
hata kama Pochettino atateuliwa 
kabla ya wakati huo.

Marekani itaikaribisha Canada 
katika Jiji la Kansas mnamo Sep-
temba 7 na New Zealand mjini 
Cincinnati siku tatu baadaye katika 
mechi mbili za kirafiki, lakini 
Pochettino atapewa muda wa 
kufahamiana na Shirikisho la Soka 
la Marekani na mandhari pana ya 
soka la nchini humo.

Marekani itaandaa Kombe lijalo 
la Dunia la 2026 pamoja na Canada 
na Mexico.

Pulisic: 
Pochettino 
ataisaidia 
Marekani

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa 
Arsenal, Gabriel Jesus, 
anatarajiwa kufanyiwa 
uchunguzi wa MRI ku-
tokana na jeraha la paja 
huku kukiwa na hofu 
kwamba nyota huyo 
wa Brazil anaweza ku-
lazimika kukaa nje ya 
uwanja kwa muda.

Jesus alikosa mchezo 
wa ushindi wa mabao 
2-0 Jumamosi dhidi ya 
Aston Villa na itatath-
miniwa siku zijazo huku 
Arsenal ikicheza dhidi 
ya Brighton Jumamosi.

“Kwa bahati mbaya 
siku ya Alhamisi kwe-
nye kikao cha mazoezi, 
mwishoni tu alihisi 

kitu kwenye paja lake,“ 
alisema Kocha wa Ar-
senal, Mikel Arteta, aki-
waambia waandishi wa 
habari. “Tutahitaji kum-
pima. Tunahitaji kum-
fanyia uchunguzi wa 
MRI ili kuona. Lazima 
tuone kama ni jeraha la 
muda mrefu.

“Pengine Jumatatu 
(leo), tutakuwa na ma-
tokeo tuone kama ni 
siku au wiki. Hatujui.“

Matokeo ya uchun-
guzi wa Jesus bado 
yanaweza kuwa na ath-
ari ikiwa Eddie Nketiah 
ataruhusiwa kujiunga 
na Nottingham Forest 
mwezi huu.

Vyanzo vimeiambia 
ESPN kwamba ‚Washik-

abunduki‘ hao wapo 
mbioni kukamilisha 
dili na Forest lenye tha-
mani ya pauni milioni 
30 pamoja na bonasi, 
lakini alipoulizwa kama 
jeraha la Jesus linaweza 
kuathiri mustakabali wa 
Nketiah, Arteta alisema: 
“Kwa sasa, Eddie yuko. 
Mchezaji wetu. Ameji-
tolea sana kwetu. Bila 
kujali kelele, yuko hapa 
na anataka kuwa hapa 
pamoja nasi.“

Arsenal ilishinda 
mchezo mgumu sana 
kwenye Uwanja wa Villa 
Park kutokana na ma-
bao ya kipindi cha pili 
kutoka kwa Leandro 
Trossard na Thomas 
Partey.

Jesus azua hofu Arsenal

BARCELONA, Hispania

H
ANSI Flick alim-
sifu Robert Le-
wandowski baada 
ya mshambuliaji 

huyo kufunga bao la ushindi 
katika ushindi wa mabao 2-1 
wa Barcelona dhidi ya Ath-
letic Club kwenye Uwanja 
wa Olympic Jumamosi ka-
tika Ligi Kuu ya Hispania.

Lewandowski alishere-
hekea kufikisha umri wa mi-
aka 36, wiki hii kwa kufunga 
mabao mawili wikendi ili-
yopita dhidi ya Valencia na 
bao lake la tatu katika mi-
chezo miwili ya LaLiga juzi.

Flick, ambaye alifanya 
kazi na Lewandowski katika 
Klabu ya Bayern Munich, 
amefurahishwa sana na uti-
mamu wake.

“Ninamfahamu, nime-
fanya naye kazi na yuko fiti 
asilimia 100, unaweza ku-
ona,“ alisema kocha huyo 
wa Ujerumani katika mku-
tano wake na waandishi wa 
habari.

“Dhidi ya mpira anafanya 
vizuri. Anakandamiza na 
timu kutoka mbele, kwa 
hiyo huwa tunapokea mpi-
ra wa juu sana. Ni nzuri kwa 
mchezo wetu.

“Robert ni mchezaji wa 

kiwango cha juu kabisa, 
anayefanya kazi kwa bidii 
kwenye utimamu wake, 
mwili huu alionao, si umri 
huu.

“Kwangu mimi, anapoku-
wa fiti, akiwa na uhakika, 
inatusaidia sana. Anajua 
kufunga mabao na pia 
anapokuwa kwenye pre-
sha.“

Barca walichukua uon-
gozi kupitia kwa Lamine 
Yamal, lakini Athletic 
walisawazisha kabla ya 
mapumziko kupitia mkwaju 
wa penalti wa Oihan Sancet.

Lewandowski aligonga 
nguzo za goli mara mbili na 
kombora lingine liliokolewa 
kwa ustadi na golikipa, Alex 
Padilla kabla ya kufunga 
bao la ushindi dakika ya 75.

“Tulihitaji bao hili la pili 
na Robert alipata nafasi 
na akaichukua,“ aliongeza 
Flick.

“Hii ni kazi yake na ana-
fanya hivi kwa miaka mingi 
sasa, si mwaka huu pe-
kee. Ni kweli, kipindi cha 
kwanza hasa angeweza 
kufunga bao moja 
au mawili, lakini 
lazima nione 
tena, ni hisia tu 
kwenye benchi.“

LEWANDOWSKI 
SASA YUPO FITI 
KWA 100% - FLICK 



Jumatatu Agosti 26, 2024

HABARI MICHEZO
23

NBC WAPONGEZWA KUCHOCHEA 
UKUAJI MICHEZO NA UTALII Z’BAR
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara 
(NBC), imeshiriki kikamilifu 
kwenye Tamasha la Kizim-
kazi Zanzibar kwa kuandaa 
matukio kadhaa ya kimich-
ezo, burudani na utalii visi-
wani humo yaliyohusisha 
uwapo wa viongozi wakuu 
wa nchi wakiongozwa na Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, 
Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango na viongozi wengine 
waandamizi wa serikali.

Katika matukio ya michezo 
mwishoni mwa wiki benki 
hiyo kwa kushirikiana na 
Shirika la Mawasiliano Tan-
zania (TTCL), walishirikiana 
kuandaa tamasha kubwa 
la muziki lijulikanalo kama 
‚Bongo and Zenji Flavour 
Night‘ lililofanyika Paje likihu-
sisha uwapo wa Rais Samia. 

Tukio hilo lilitanguliwa na 
mechi ya fainali ya ligi ya soka 
ya vijana wa Kizimkazi iju-
likanayo kama “Samia Kizim-
kazi Youth Cup” iliyofanyika 
Uwanja wa New Amaan Com-
plex ikiongozwa na Makamu 

wa Rais, Dk. Mpango.
Fainali hiyo ilihitimishwa 

kwa timu ya Shule ya Sekond-
ari Kusini kuibuka mabingwa 
wa kombe hilo baada ya kui-
funga Shule ya Sekondari Mu-
yuni mabao 3-0.

Wakati wakukabidhi zawa-
di kwa mabingwa hao vijana, 
ilishuhudiwa Dk. Mpango 
akiwaongoza wadau wengine 
wakiwamo viongozi waan-
damizi wa serikali pamoja 
na wadhamini wa ligi hiyo 
Kampuni ya TTCL na NBC 
walioongozwa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa benki hiyo, 
Theobald Sabi. 

Akizungumzia kwa ujumla 
katika matukio hayo wakati 
wa uzinduzi wa mradi wa 
utalii wa samaki aina ya Kasa 
uliopo kwenye Pango la Sa-
laam (Salaam Cave) katika 
Shehia ya Kizimkazi Mkun-
guni uliodhamininiwa pia 
na NBC kwa ushirikiano na 
TTCL, Rais Samia pamoja na 
kuwapongeza wadau hao al-
ionesha kuguswa na jitihada 
zao katika kufanikisha tama-
sha hilo tangu lilipozinduliwa 

miaka tisa iliyopita.
“Pamoja na jitihada za wa-

dau wengine wengi katika ku-
fanikisha tamasha hili na kwa 
kuwa siku ya leo ni maalum 
kwa ajili ya NBC na TTCL, 
nitumie fursa hii kuwashuk-
uru sana na kuwapongeza 
kwa jitihada zao katika ku-
fanikisha tamasha hili tangu 
lilipoanzishwa.

“Pamoja na jitihada ny-
ingine nyingi leo hii wadau 
hawa wawili wametuandalia 
matukio makubwa matatu 
muhimu katika kufanikisha 
tamasha hili ukiwamo uzin-
duzi huu wa utalii wa Kasa 
hapa Kizimkazi. Pamoja 
na hili pia wametuandalia 
mashindano ya mpira kwa 
vijana na zaidi pia leo wam-
eratibu tamasha kubwa la 
burudani huko Paje…naahidi 
kushiriki,’’ alisema Rais Samia 
kabla ya kushiriki tamasha 
hilo baadaye jioni.

Awali akizungumza kwe-
nye uzinduzi huo Mkuru-
genzi Mtendaji wa NBC, Sabi 
alisema tangu kuanzishwa 
kwa tamasha hilo miaka tisa 

iliyopita beki hiyo imekuwa 
ikitumia vema fursa hiyo si tu 
kuandaa matukio ya michezo 
na burudani bali pia kufaniki-
sha jitihada zake mbalimbali 
za kusaidia jamii hususani 
katika nyanja za elimu, afya, 
utalii, michezo na hata hudu-
ma za kifedha.

“Kifupi, naweza kusema 
sisi Benki ya NBC tumekuwa 
pamoja na wana-Kizimkazi 
tangu wakati wakisema ‘Ki-
zimkazi Inakuita’ mpaka leo 
mwaka 2024 tunaposema “Ki-
zimkazi Imeitika,” alisema.

Akizungumzia ushiriki wa 
benki hiyo kwenye uzinduzi 
wa Pango la Salaam (Salaam 
Cave), Sabi alisema NBC ina 
nia thabiti ya kukuza utalii 
nchini na mafanikio ya mradi 
huo yatasaidia kuzalisha ajira 
na kuongeza pato la taifa 
kupitia utalii.

“Benki ya NBC tumejipanga 
ili kuweka mfumo maalum wa 
malipo ya kidijitali ili kurahisi-
sha malipo ya watalii kwenye 
pango hili na maeneo men-
gine kama haya hapa visiwani 
Zanzibar,’’ alibainisha.

Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango (katikati), akikabidhi 
mfano wa hundi ya Sh. milioni 1.5 
kwa nahodha wa timu ya Shule ya 
Sekondari Kusini Zanzibar, baada 
ya timu hiyo kuibuka mabingwa 
wa Ligi ya Soka ya Vijana wa 
Kizimkazi ijulikanayo ‘Samia Ki-
zimkazi Youth Cup’ kwa kuifunga 
Shule ya Sekondari Muyuni kwa 
mabao 3-0. Mechi hiyo iliche-
zwa kwenye Uwanja wa New 
Amaan Complex mwishoni mwa 
wiki. Wanaoshuhudia ni Waziri 
wa Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo Zanzibar, Tabia Maulid 
(kushoto kwa Makamu wa Rais), 
viongozi waandamizi wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Benki ya NBC, 
Theobald Sabi (wa tatu kulia).   
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah, 
ZANZIBAR 

LICHA ya wawakilishi wa 
Zanzibar katika michuano ya 
kimataifa; Ligi ya Mabingwa 
na Kombe la Shirikisho Af-
rika, JKU SC na Uhamiaji FC, 
kufurushwa katika michuano 
hiyo kwa aibu baada ya kupig-
wa ndani nje wakiwa ugenini, 
wamejivunia kupata uzoefu.

JKU SC ilikuwa ikiiwakili-
sha Zanzibar kwenye Ligi ya 
Mabingwa huku Uhamiaji 
FC ikibeba jukumu kwenye 
Kombe la Shirikisho Afrika 
na zote zilichezea mechi zao 

za nyumbani ugenini nchini 
Misri na Libya.

Kwa upande wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, JKU ilikubali 
kipigo katika mechi zake zote 
mbili nchini Misri dhidi ya 
wenyeji wao, Pyramid FC.

Katika mchezo wao wa 
kwanza walikubali kipigo cha 
mabao 6-0, wakati mchezo 
wao wa pili wa marudiano ul-
iochezwa juzi wakifungwa 3-1 
hivyo kuondoshwa kwa jumla 
ya mabao 9-1.

Kwa upande wa Uhamiaji 
FC ambao walikuwa wawak-
ilishi kwenye Kombe la 
Shirikisho nao walifurushwa 

kwa kupoteza michezo yote 
miwili dhidi ya Al Ahli Tripoli 
ya Libya ambapo wa kwanza 
walipigwa mabao 2-0 na ki-
sha kuchapwa 3-1, hivyo ku-
tolewa kwa jumla ya mabao 
5-1.

Awali, akizungumza na 
gazeti hili Kocha wa Uha-
miaji FC, Abdi Saleh Abdalla, 
alisema licha ya kushindwa 
kufanya vizuri, lakini wame-
pata uzoefu mkubwa katika 
mashindano hayo.

Alisema ikiwa ni mara 
yao ya kwanza kushiriki 
mashindano hayo makubwa 
wamepata uzoefu kupitia 

timu hiyo waliyocheza nayo 
kwa kuwa wanaouzoefu ka-
tika mashindano hayo ya ki-
mataifa.

“Mashindano haya ni 
makubwa na magumu, kwa 
mara ya kwanza kushiriki 
licha ya ‚uwanagenzi‘ wetu, 
lakini wachezaji walifanya vi-
zuri,” alisema.

Hata hivyo, aliwapongeza  
wachezaji wake kwa jitihada 
kubwa walizoonesha katika 
michuano hiyo kwa kucheza 
vizuri bila ya kuwa na hofu 
licha ya kwamba ni mara ya 
kwanza kucheza mashindano 
hayo.

Mukwala 
aanza kazi ...

JKU, Uhamiaji zaaga CAF kwa vipigo vizito
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kishindo, lakini kadi mbili nyekundu 
kwa wapinzani wake zilimsikitisha.

Alisema alitaka wacheze dakika 90 
wakiwa sawa, lakini hawezi kuingilia 
maamuzi ya mwamuzi.

“Nimefurahi tumeingia raundi ya 
kwanza kwa kishindo, tumecheza 
mchezo wa kushambulia, hatukuridhi-
ka na mabao ya mkondo wa kwanza 
tukapata mengi katika mchezo wa 
pili, ingawa wenzetu walikuwa pun-
gufu.

Yanga imetinga raundi ya kwanza 
kwa jumla ya mabao 10-0, baada 
ya kushinda 4-0 katika mchezo wa 
kwanza uliopigwa, Agosti 17, mwaka 
huu.

Wakati hayo yakiendelea, wawak-
ilishi wengine wa Tanzania katika 
michuano ya Ligi ya Mabingwa, Azam 
FC, wametupwa nje ya mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa kwa kuchapwa 
mabao 2-0, mechi ikichezwa juzi, 
Uwanja wa Amahoro nchini Rwanda.

Azam imetoka kwenye hatua 
ya awali baada ya wiki iliyopita 
kushinda bao 1-0, ambalo halikuweza 
kuwasaidia, kwani imeondoshwa kwa 
jumla ya mabao 2-1.

Baada ya kipigo hicho, Ofisa Habari 
wa Azam FC, Hasheem Ibwe amekiri 
kuwa wamepoteza mbele ya timu 
ambayo wangeweza kupata ushindi.

“Tumewaangusha mashabiki wetu, 
tumewaangusha Watanzania wote 
tumekuwa aibu kwenye taifa la watu 
mbele ya timu ambayo tunaiweza, 
ambayo tungeweza kupata ushindi 
nyumbani na ugenini.“ alisema Ibwe.

Wawakilishi wengine wa Tanzania 
kwa upande wa Kombe la Shirikisho 
Afrika, Coastal Union nao walitupwa 
nje ya michuano hiyo na Bravos do 
Maquis ya Angola baada ya kutoka 
sare tasa katika mechi ya marudiano 
iliyopigwa Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam jana.

Coastal Union imetupwa nje kwa 
jumla ya mabao 3-0 baada ya mechi 
ya awali ugenini nchini Angola 
kuchapwa 3-0.

Gamondi hesabu 
kwa CBE, Azam...

Alimpenyezea Mashaka akiwa ameka-
bwa na mabeki watatu wa Fountain Gate, 
lakini alipambana nao, akawahadaa kama 
anapiga kulia, akageuka na kuwapoteza 
maboya wachezaji hao na kipa wao Selem-
ani Fikirini, akapiga na mguu wa kushoto 
shuti dhaifu na mpira ukajaa wavuni.

Baada ya bao hilo, ilionekana wachezaji 
wa Simba wameridhika na matokeo, hivyo 
kupigiana pasi nyingi ili kupoteza muda.

Lakini ni muda ambao wachezaji wa 
Fountain Gate waliamka na kufanya 
mashambulizi mawili kupitia kwa Salum 
Kihimbwa na Sadick Said.

Kwa ushindi huo, Simba imerejea kilele-
ni mwa msimamo wa Ligi Kuu Bara baada 
ya kuipisha kwa muda Mashujaa FC, ikiwa 
imejikusanyia ponti sita na mabao saba.
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Mshambuliaji wa Simba, Steve Mukwala, akishangilia kwa staili ya kubinjuka hewani 
baada ya kufunga bao lake la kwanza Ligi Kuu Bara tangu ajiunge na timu hiyo, pem-
beni ni Ediwn Balua. Bao hilo alifunga jana dhidi ya Fountain Gate kwenye mechi ili-
yopigwa Uwanja wa KMC Complex uliopo Mwenge, Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA wa Simba, Steve Mukwala, 
jana alifunga bao lake la kwanza 
msimu huu kwenye Ligi Kuu Bara, 
huku kiungo mshambuliaji, Jean 

Charles Ahoua naye akitupia na kutoa pasi 
mbili za mabao, wakati wakiondoka na 
ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Fountain 
Gate, katika mechi ya raundi ya pili ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, iliyochezwa, Uwanja 
wa KMC Complex uliopo Mwenge, Dar es 
Salaam.

Mukwala, ambaye kwa siku za karibuni 
alizua gumzo kwa mashabiki wa soka kuto-
kana na kutofunga bao lolote tangu mechi 
ya Simba Day, Ngao ya Jamii na Ligi Kuu 
dhidi ya Tabora United, alifunga bao daki-

ka ya 44, akiunganisha krosi ya Shomari 
Kapombe, likiwa ni bao la pili katika mch-
ezo huo.

Straika huyo Mganda, aliyesajiliwa 
msimu huu akitokea Asante Kotoko ya 
Ghana, alitoka kipindi cha pili na nafasi 
yake ikachukuliwa na Velentino Mashaka 
ambaye naye alipachika bao.

Alikuwa ni Edwin Balua aliyefunga bao 
la kwanza kwa kichwa, akiunganisha krosi 
iliyopigwa kwenye wingi ya kushoto na Ah-
oua, upande ambao pia ndiyo uliozaa bao 
la kwanza.

Shambulizi pekee la Fountain Gate lili-
kuwa dakika ya 18, wakati krosi ya Aron Lu-
lambo ilimkuta Dickson Ambundo ambaye 
alipiga kichwa na kuchupa, lakini ukatoka 
nje ya lango la Simba.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko kadhaa, Fountain Gate ikiwain-
giza Zam Zamfuko, na Kassim Selemani 
ili kuongeza nguvu, huku Simba ikiwatoa 
Mzamiru Yassin, Kapombe, Awesu, Muk-
wala ambapo nafasi hizo zilijazwa na Kel-
vin Kijili, Kibu Denis na Mashaka.

Kwa mara ya kwanza kiungo mkabaji, 
Yusuph Kagoma alicheza mechi yake ya 
kwanza na timu yake mpya ya Simba, 
akiwa amesajiliwa kutoka Singida Black 
Stars, naye akiingia kipindi cha pili badala 
ya Mzamiru.

Ahoua, kiungo raia wa Ivory Coast, ali-
yesajiliwa msimu huu akitokea Klabu ya 
Stella d‘Adjame, alifunga bao la tatu dakika 
ya 58, baada ya kazi kubwa iliyofanywa na 
yeye mwenyewe.

    Ahoua akimbiza kwa pasi za mabao Ligi 
Kuu, huku Balua naye akizidi kutakata kwa...

MUKWALA AANZA KAZI, MUKWALA AANZA KAZI, 
SIMBA KILELENI KWA 4GSIMBA KILELENI KWA 4G
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Adam Fungamwango na 
Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, amesema kazi 
iliyobaki sasa ni kuwasoma 
CBE ya Ethiopia ili lengo la 
kutinga hatua ya makundi Ligi 
ya Mabingwa Afrika litimie 
na ikiwezekana wawamalizie 
wakiwa hapa nyumbani.

Akizungumza juzi baada ya 
kumalizika kwa mchezo wa 
mkondo wa pili, hatua ya awali 
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya Vital‘O ya Burundi ulioche-
zwa Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam na 
kushinda mabao 6-0, Gamondi 
alisema hatua hiyo imemal-
izika kirahisi, lakini sasa kazi 
aliyonayo ni kuanza kuisoma 
CBE ambayo watakutana nayo 
kwenye raundi ya kwanza ya 
michuano hiyo.

Yanga inatarajiwa kucheza 
dhidi ya timu hiyo inayomi-
likiwa na Benki ya Ethiopia, 
ambayo nayo imetinga raundi 
ya kwanza kwa kuiondoa SC 
Villa ya Uganda kwa jumla ya 
mabao 3-2.

Katika mchezo wa kwanza 

wiki iliyopita uliochezwa 
Uwanja wa Mandela, Uganda, 
ilishinda mabao 2-1, kabla ya 
juzi kutoka sare ya bao 1-1 
ikiwa uwanja wa nyumbani, 
Abebe Bikila.

Gamondi amesema kwa 
sasa hawafahamu CBE, lakini 
anakumbuka wakati akiifundi-
sha timu ya nchini Morocco 
amewahi kufika Ethiopia 
kucheza na timu moja ya huko.

“Kwa sasa siwezi kusema 
lolote kuhusu CBE, kwa sababu 
siifahamu, ila nilipokuwa 
Morocco niliwahi kucheza na 
timu moja ya huko, ni mpaka 
tuifanyie kazi kwa kuipele-
leza, najua tunaanzia ugenini, 
tutakwenda kucheza mechi 
ya kwanza kule, huko ndipo 
tutaona, tutajaribu kuwadhibiti 
kwanza kwao, tukifanikiwa 
kuwasukuma na kuwadhibiti ili 
wasitufunge, tutakuja kuwa-
malizia huku kwenye mchezo 
wetu wa nyumbani na kufuzu 
makundi,“ alisema Gamondi.

Akizungumzia mechi ya juzi, 
Gamondi alisema amefurahi 
kutinga raundi ya kwanza kwa 

Gamondi hesabu kwa CBE, 
Azam FC, Coastal ipo shida
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BAO RAHA...

Alichukua mpira kutoka wingi ya kushoto 
ambayo wachezaji wa Simba waliitumia kupiti-
sha mashambulizi, akaamua kuingia nao ndani, 
akawahadaa wachezaji wa Fountain Gate, kabla 
ya kupigwa mpira kwa ufundi staili ya mwezi 
mwandamo, ambaye ulionekana kama unatoka, 
ukapinda na kujaa wavuni.

Straika aliyeingia kipindi cha pili, Mashaka, 
alifunga bao la nne dakika 10 kabla ya mechi 
kumalizika.

Ilikuwa pia ni ‚asisti‘ kutoka kwa Ahoua, am-
baye sasa anafikisha pasi za mwisho tatu kwe-
nye Ligi Kuu kwani katika mchezo wa kwanza 
dhidi ya Tabora United, alifanya hivyo kwa Fon-
doh Che Malone aliyefunga kwa kichwa.


