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Tuhuma mpya
Zamwandama
Ole Sabaya

Na Allan Asack, ARUSHA

WAKATI aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoa-
ni Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, akitarajiwa ku-
pandishwa tena kizimbani leo, Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU) imesema imepokea
malalamiko mapya kutoka kwa watu mbalimbali na
inayachunguza.

Imesema iendapo tuhuma dhidi yake zitathibitika,
itafungua mshtaka mengine mapya dhidi ya mshtakiwa
huyo na wengine wanaodaiwa kuhusika.

Akizungumza na Nipashe jana, Mkurugenzi Mkuu
wa TAKUKURU, Salum Hamduni, alisema wamepokea
malalamiko kutoka kwa wananchi mbalimbali na kama
uchunguzi wao utabaini Ole Sabaya na wenzake wali-
tenda makosa hayo, watawafungulia mashtaka men-
gine.

“Suala lililopo mahakamani siwezi kulizungumzia
kwa kuwa nitakuwa nimeingilia muhimili wa Mahaka-
ma.

“Lakini ninapenda kukueleza kuwa tumepokea
malalamiko kutoka kwa watu mbalimbali na tukifanya
uchunguzi wetu na tukabaini malalamiko hayo ni ya
kweli, hatua nyingine za kisheria zitafuata ikiwamo
kumfungulia mashtaka mengine,” alifafanua.

Mkurugenzi huyo alipoulizwa kuhusu watu wengine
wanaodaiwa kuunganishwa kwenye mashtaka mapya
akiwamo Meya wa Manispaa ya Moshi, Juma Raibu,
alisema kwa sasa hawezi kulizungumzia suala hilo kwa
kuwa wapo katika hatua ya uchunguzi wa malalamiko
hayo.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Kilimanjaro, Frida
Wikesi, alithibitisha kuwa taasisi hiyo imepokea malala-
miko dhidi ya Ole Sabaya na wenzake na wanayafanyia
kazi na uchunguzi ukikamilika watatoa taarifa kwa vy-
ombo vya habari.

“Ni kweli tumepokea malalamiko na tunayafanyia
kazi, uchunguzi ukikamilika tutawapatia taarifa.

“Bado hatujamfungulia mashtaka mengine kwa kuwa
tunaendelea kuchunguza tuhuma tulizozipokea kutoka
kwa watu mbalimbali kama zina ukweli,” Frida alisema.

Juni 15 na 17 mwaka huu, TAKUKURU ilinukuliwa
na vyombo vya habari (siyo Nipashe) ilibainisha kuwa
miongoni mwa tuhuma hizo, ni iliyotolewa na mfan-
yabiashara maarufu mjini Moshi, Elioth Lymo, aliyedai
kuwa fedha zake kiasi cha Sh. milioni 25 zilichukuliwa
Sabaya isivyo halali.

Ilidaiwa kuwa wapo baadhi ya watu wanatajwa kush-
irikiana na Ole Sabaya kufanya uhalifu akiwamo Meya
wa Manispaa ya Moshi, Raibu, ambaye naye anachun-
guzwa na endapo uchunguzi utathibitisha kuwa ana-
husika, atafikishwa mahakamani.

Hata hivyo, meya huyo alinukuliwa jana na baadhi
ya vyombo vya habari akikanusha tuhuma hizo kuwa
siyo za kweli na hana ushirikiano na Ole Sabaya kufanya
matukio hayo ya kiuhalifu.

Juni 4 mwaka huu, Ole Sabaya na wenzake wali-
pandishwa kizimbani katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Arusha wakikabiliwa na makosa matano ya
uhujumu uchumi, rushwa, kuongoza genge la uhalifu,
utakatishaji wa fedha na unyang’anyi wa kutumia silaha.

Ole Sabaya, msaidizi wake na walinzi wake walifik-
ishwa mbele ya mahakama mbili tofauti za Arusha ku-
jibu mashtaka yanayowakabili.

Mbali na Sabaya, washtakiwa wengine ni pamoja na
msaidizi wake wa karibu Silvester Stanslaus, Enock To-
golani, John Odemba, Daniel Gabriel na Waston Mwa-
komange.

Rais wa
Zanzibar
na Mwe-
nyekiti wa
Baraza la
Mapinduzi,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi,
akimsindiki-
za Balozi
wa Uturuki
nchini
Tanzania,
Mehmet
Gulluoglu,
baada ya
mazun-
gUMZ0 Yao,
Zanzibar
jana. PICHA:
IKULU

Fedha za TCRA, TPA, TASAC
kuwekwa akaunti maalum BoT

Na Waandishi Wetu

TAASISI ya WAJIBU imefanya ucham-
buzi wa mapendekezo ya bajeti ya seri-
kali kwa mwaka ujao wa fedha, ikibaini
kuzingatiwa kwa mapendekezo ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG).

Imesema miongoni mwa mapendeke-
70 ya CAG yaliyozingatiwa katika kukuza
uwazi, uwajibikaji na utawala bora, ni ua-
muzi wa serikali kuweka kwenye akaunti
maalum katika Benki Kuu (BoT) mapato
ya Mamlaka ya Bandari (TPA), Mamlaka
ya Mawasiliano (TCRA) na Shirika la
Uwakala wa Meli (TASAC).

Akiwasilisha uchambuzi wa WAJIBU
kuhusu bajeti hiyo mkoani Dar es Salaam
juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi
hiyo na CAG mstaafu, Ludovick Utouh,
alisema uamuzi huo umezingatia map-
endekezo ya CAG katika ripoti yake ya
mwaka 2019/20.

Utouh aliyewahi kuwa CAG kwa miaka
minane kuanzia mwaka 2006, alikum-
busha kuwa Ripoti ya CAG kwa Mwaka
2019/20 iliyowasilishwa bungeni Aprili
mwaka huu, ilibainisha kuwapo matumi-
zi mabaya ya fedha za TPA huku mabilio-
ni ya takriban Sh. bilioni mbili zikitumika
kugharamia vikao vya bodi na watendaji
wa TASAC.

“Mapato ya TPA, TCRA na TASAC
kuanzia mwaka 2021/22 yatakuwa yaki-
kusanywa na taasisi hizo kupitia mfumo
wa GePG na kuingizwa kwenye akaunti
za makusanyo (holding accounts) zilizo-
po Benki Kuu.

“Hii inaonyesha serikali imezingatia
mapendekezo ya CAG katika ripoti yake
iliyowasilishwa bungeni Aprili mwaka
huu.

“Mfano, Ripoti ya CAG ilionyesha up-
otevu wa Sh. bilioni 3.93 kutokana na
miamala ya udanganyifu katika Bandari
ya Kigoma na Mwanza uliosababishwa
na udhaifu wa mifumo ya ndani katika
usimamizi wa malipo,” Utouh alisema.

Mtaalamu huyo wa fedha alisema hoja
nyingine ya CAG iliyozingatiwa wameio-
na katika mabadiliko ya Sheria ya Ukagu-
zi wa Umma Sura 418.

Utouh anafafanua kuwa mabadiliko
hayo yatafanya mashirika yote ambayo
yanamilikiwa na serikali moja kwa moja
ama kupitia taasisi zake sasa kukaguliwa
na (CAG).

“Mabadiliko hayo yatamwezesha wa-
ziri mwenye dhamana ya fedha kuwasili-
sha bungeni majibu kuhusu taarifa ya
CAG baada ya CAG kuwasilisha taarifa
yake.

“Utaratibu wa sasa unataka taarifa
zote kuwasilishwa kwa pamoja katika
kikao kimoja cha Bunge. Hii ilitokana
na mabadiliko ya Sheria ya Ukaguzi wa
Umma ya Mwaka 2013 ambayo haya-
kutekelezeka hadi sasa,” alifafanua.

Utouh alisema uchambuzi wao pia
umebaini hoja za CAG zimezingatiwa pia
katika mabadiliko ya Sheria ya Mikopo,
Dhamana na Misaada Sura 134 ambayo
yatairuhusu serikali kudhamini kampu-
ni au taasisi yoyote ya umma kukopa ki-
asi kisichozidi thamani ya hisa za serikali
kwenye kampuni au taasisi husika baada
ya kupata ridhaa ya Baraza la Mawaziri.

Utouh alisema kuwa uamuzi huo wa
serikali unajibu hoja ya CAG kuhusu up-
ungufu wa mitaji kwa mashirika yanay-
omilikiwa na serikali.

MADENI HIFADHI JAMII
Mkurugenzi huyo alisema uchambuzi

wao pia umebaini bajeti inayopendeke-

zwa  imezingatia hoja ya CAG kuhusu
hali ya mifuko ya hifadhi ya jamii
nchini.

Anasema serikali kupitia bajeti hiyo
inatarajia kulipa madeni inayodaiwa na
mifuko ya hifadhi ya jamii kwa kutenga
fedha kwenye bajeti na kutumia utara-
tibu wa kutoa hatifungani maalum isiyo
taslimu (non-cash special bonds) zitaka-
zoiva kwa nyakati tofauti kuanzia miaka
miwili hadi 25.

“Hii itasaidia kuyajumuisha madeni
ya mifuko ya hifadhi ya jamii kwenye
Denila Taifa nakusaidia mifuko hiyo
kufanya uwekezaji wa fedha hizo,” ali-
fafanua.

Utouh pia alisema serikali imefanyia
kazi pendekezo la kuongeza mapam-
bano dhidi ya rushwa, udanganyifu na
ubadhirifu wa mali za umma.

Alibainisha kuwa kila mwaka Ripoti za
CAG zimekuwa zikitoa taarifa za upote-
vu wa mali za umma hasa kutokana na
rushwa na udhaifu wa mifumo ya ndani
wa serikali katika ngazi zote na taasisi
zake.

Utouh alisema taasisi yao imeona ba-
jeti inayopendekezwa inalenga kukuza
uchumi na kuongeza pato la mwananchi
mmoja mmoja, hivyo kupunguza umas-
kini nchini.

Alisema wanaamini mapendekezo
yaliyotolewa na wadau mbalimbali, iki-
wamo taasisi yao, yatazingatiwa na ku-
fanyiwa kazi na serikali na Bunge katika
kukamilisha utayarishaji wa bajeti hiyo
ya mwaka 2021/22 inayotarajiwa kuwa
ya Sh. trilioni 36.33.

EImeandikwa na Sanula Athanas
na Enock Charles
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CHADEMA yazikataa bil. 1/- za ruzuku

Mwenvyekiti wa CHADEMA Taifa, Freeman Mbowe

Na Mwandishi wetu

CHAMA cha
na Maendeleo (CHADEMA),
kimesema kuwa kimekataa
kupokea ruzuku ya Sh. bilioni
moja, kwa kile walichodai ku-
toridhishwa na uchaguzi wa
mwaka 2020.

Demokrasia

Akizungumza na wananchi
wa Mtwara katika ziara ya kuki-
jenga na kukiimarisha chama hi-
cho, Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, alisema
watakijenga chama hicho kwa
nguvu za wanachama na wadau
wengine.

“Tumesema kwanza tuna-

Kilo 88 dawa za kulevya
zabambwa kwenye Prado

Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya
(DCEA), imekamata kilo 88.27 za
dawa za kulevya aina ya heroin
na methamphetamine zikiwa
kwenye gari aina ya Toyota Prado.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Kamishna Jenerali wa DCEA, Ger-
ald Kusaya, alisema dawa hizo
zilikamatwa Juni 2, mwaka huu,
baada ya maofisa waliokuwa do-
ria wakishirikiana na wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)
kulitilia shaka gari hilo na kuanza
kulifuatilia.

“Dereva wa gari baada ya ku-
gundua anafuatiliwa, alilitelekeza
na kukimbia eneo la Kimara Ko-
rogwe, Dar es Salaam. Baada ya
upekuzi wa kisheria kufanyika
ndani ya gari hilo, kulipatikana
mifuko mikubwa mitatu aina ya
sandarusi ndani yake ikiwa na pa-
kiti 12 za dawa za kulevya aina ya
heroin,” alisema.

Kusaya aliongeza kuwa: “Dawa
hizo zilikuwa na uzito wa kilo
12.25 pamoja na kontena za pasti-
ki 73 ndani yake kukiwa na dawa
aina ya methamphetamine zenye
uzito wa kilo 76.02. upelelezi wa
shauri hili unaendelea.”

Kadhalika, Kusaya alitoa onyo
kwa watu wanaofanya biashara
ya usafirishaji na watumiaji wa
dawa za kulevya kuacha, ving-
inevyo wataishia katika mikono
isiyo salama.

“Ninawaambia mamlaka iko
macho saa 24, ama zao ama zetu
dhidi yao. Ni vyema wakatafuta
biashara nyingine ya kufanya,
tuko macho hatulali,” alisema
Kusaya.

Aliongeza kuwa DCEA iko
vizuri kwenye mapambano ya
matumizi ya dawa za kulevya,
kwamba kwa viwango vya ki-
mataifa Tanzania ipo kwenye
kiwango cha asilimia 90 katika
udhibiti.

Wakati huohuo, Kusaya alise-
ma Juni 26, kila mwaka, Tanzania
huungana na mataifa mengine
kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya
Kupambana na Dawa za Kulevya
Duniani.

Alisema katika maadhimisho
ya mwaka huu, kitaifa yatafanyi-
vya Nyerere Square, mgeni rasmi
anatarajiwa kuwa Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa.

‘Kauli mbiu ya mwaka huu in-
asema ‘Tuelimishane Juu ya Tati-
70 la Dawa za Kulevya, Kuokoa
Maisha’. Kaulimbiu hii inaelekeza
jamii inatakiwa kujua ukweli
juu ya madhara yatokanayo na
matumizi ya dawa za kulevya,
ili isijiingize katika matumizi ya
dawa hizo,” alisema.

Alisema maadhimisho yat-
aanza Juni 24 na yatatanguliwa
na maonyesho ya shughuli mbal-
imbali za udhibiti wa dawa za
kulevya zinazofanywa na taasisi
za serikali, asasi za kiraia na watu
binafsi.

jenga chama kitakachokuwa cha ku-
jitegemea, hatutaki ruzuku hata senti
tano kutoka serikalini... kila siku wa-
nanipigia simu “Mbowe unajua tangu
uchaguzi mkuu mpaka sasa hivi mna
Sh. ngapi,” juzi amenipigia kuwa tuna
Sh. bilioni moja, njooni mchukue
hela, ni hela zenu hizi,” alisema.

“Nikamwambia huu urafiki wetu
na Chama Cha Mapinduzi (CCM),
umeanzia wapi, kama kweli mna hu-
ruma na sisi (CHADEMA) tupeni seri-
kali yetu, hiyo ruzuku kaeni nayo,”
alisema.

Alisema  zamani  walikikabili
chama hicho kwenye ruzuku kwa
kuisimamisha au kuwa imeliwa na
kuita Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) akague, na
kwamba sasa wanajenga chama ki-

takachojitegemea, hivyo siyo uamuzi
rahisi.

Mbowe alitolea mfano wa malezi
yamtoto kuwa; “Hata mwanao nyum-
bani anataka maziwa unampa, nusu
saa anataka soda unampa, anataka
chips mayai unampa, saa sita anaku-
la, saa tisa anataka tena kula chakula
kingine unampa, saa 11 anataka kula
unampa... hayo siyo mapenzi ni kum-
waribu mtoto, utalea mtoto zezeta
asiyejua kujitegemea wala kutafuta.”

“Nasi kama chama cha upinzani
ni hivyo hivyo, ili tuweze kujitege-
mea, lazima tukatae vya bure, tu-
nakubalije ruzuku wakati tunasema
uchaguzi mzima nchi nzima uliibiwa.
Tukisema leo Kanda ya Kusini tuna
madiwani sijui kumi na wangapi.
Chama chetu kilikuwa na madiwani

nchi nzima 1,294 na mwaka huu tuli-
kuwa na uwezo wa kukamata zaidi ya
madiwani 2,000 hadi 3,000.”

Naye, Mwenyekiti wa Vijana wa
CHADEMA (BAVICHA), John Pamba-
lu, alisema chama hicho ni cha siasa
na siyo kikundi cha watu, na kwamba
ajenda ya Katiba Mpya ni ya Watan-
zania.

“Hitaji la Katiba Mpya siyo hisani
ya watawala bali hitaji la Watanza-
nia,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake (BAWACHA), Catherine
Ruge, alisema Mkoa wa Mtwara una
hazina kubwa ya gesi na madini, laki-
ni hali ya umaskini na miundombinu
bado ni duni, huku zao la korosho
likichangia fedha nyingi za kigeni
kwa taifa.

FURAHIA MAISH
NA MAJI ASILIA

216280901
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Sheria kulinda
faragha za watu

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema inatarajia kuja na
sheria mbili ikiwamo ya kukusanya na
kutunza taarifa za watumiaji kutokana na
kuwa hatarini.

Hatua hiyo inalenga kuweka mifumo wa
kuainisha ni taarifa zipi zinazochukuliwa
kwa mwananchi na kwa malengo gani, ili
kuepuka kuchukua taarifa zisizostahili.

Hayo yalibainishwa na Waziri wa Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari, Dk.
Faustine Ndugulile, katika Mkutano wa
Wizara hiyo, taasisi zake na wahariri wa
vyombo vya habari jijini hapa.

Alisema katika utafiti mdogo uliofanywa
na wizara hiyo kwa Wilaya ya Kinondoni,
imebaini taarifa za watu zilizochukuliwa na
taasisi mbalimbali zipo wazi na hazina fara-
gha, jambo ambalo ni hatari kwa usalama.

“Sasa muda si mrefu tunakuja na sheria
mbili, lakini ieleweke haina lengo la kuku-
umiza mtoa huduma, ila ina lengo la kum-
linda mtumiaji. Katika utafiti wetu mdogo
kwa Wilaya ya Kinondoni tumebaini taarifa
za walioumwa na hata alichokisema dak-
tari kipo wazi.

“Si hilo tu hata kama uliomba hati ya
kusafiria taarifa zako pia zipo wazi, lakini

.

Na Kulwa Mzee

alidai kuwa alishuhudia mka-

ilipa fedha hizo zote Desemba

| Mkurugenzi

| Mtendaji wa
Songas Tanzania,
Anael Samuel,
akizungumza

na Balozi wa
Norway Tanza-
nia, Elisabeth
Jacobsen, katika
uzinduzi wa ripoti
ya miaka 50 ya
ushirikiano katika
nishati ya umeme,
iliyoandaliwa na
Dar es Salaam hivi
karibuni. Norfund
kupitia Globeleq
ni mMmoja wa wa-
nahisa wa Songas
pamoja na TPDC
na TANESCO.
Songas imekuwa
ikizalisha 20% ya
nishati ya umeme
nchini, tangu
mwaka 2004. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Hakimu atoa ushahidi kesi kigogo NIDA

Biashara Aveline Momburi,

hata kwa matukio ya uhalifu unawezaje
kuhusianisha suala la dini au kabila la
mtu... ndio maana sasa tunakuja na sheria
hizi ili kulinda faragha ya kila Mtanzania,
tutaweka mifumo ya taasisi zichukue taari-
fa zipi,” alisema.

Alisema wizara inaendelea na mchaka-
to wa utungaji sheria hizo kwa manufaa ya
Watanzania katika kulinda faragha zao.

Waziri huyo alisema pia wizara ipo
kwenye mchakato wa kufanya mapitio na
maboresho ya sheria na kanuni zinazo-
simamia sekta hiyo na kufunga sheria na
kanuni mpya ili kuweka mazingira bora ya

HAKIMU Mkazi Mkuu, Thom-
as Simba, jana alipanda kizimba-
ni kutoa ushahidi katika kesi ya
uhujumu uchumi inayomkabili
aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA), Dickson Maimu na
wenzake wanne.

Simba alitoa ushahidi katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi Rashid Chaungu.

Katika ushahidi wake, Hakimu

taba wa mauziano ya gari kati ya
mshtakiwa aliyekuwa Ofisa Usa-
firishaji wa NIDA, George Ntal-
ima na Kampuni ya Messonm
Limited. Alidai kuwa mauziano
hayo ya gari aina ya Heacher le-
nye namba za usajili T791 DEE
rangi nyeupe yalifanywa na pan-
de zote mbili huku yakishuhudi-
wa na Hakimu Simba.

Anadai alishuhudia mkataba
huo wa mauziano ya gari kwa
thamani ya Sh. milioni 34 na
mnunuzi kwa niaba ya Kampuni

6, 2016. “Makubaliano yalitiwa
saini na pande zote, mnunuzi
na muuzaji niliwashuhudia na
wote niliwaona,” alidai Hakimu
Simba.

Wakili wa Serikali, Zacharia
Ndaskoi, akimwongoza shahidi
huyo, aliomba kutoa mkataba
huo kama kielelezo mahakam-
ani. Kutokana na ombi hilo
hakukuwa na pingamizi, hivyo
mahakama ilipokea na kuuweka
kama kielelezo namba 44.

Washtakiwa katika kesi hiyo,

Ntalima, Mkurugenzi wa Sheria,
Sabina Raymond na Xavery Kay-
ombo. Washtakiwa walishtakiwa
mwaka 2016 kwa mara ya kwan-
za wakikabiliwa na mashtaka
55 yakiwamo ya kusababisha
hasara ya Sh. bilioni 1175, ku-
ghushi, kuwasilisha nyaraka za
uongo kwa mwajiri na matumizi
mabaya ya madaraka.
Wanadaiwa kutenda makosa
hayo kati ya Januari 15 hadi 19,
2010 katika Makao Makuu ya
NIDA, Kinondoni mkoani Dar es

ushindani na udhibiti.

Simba alidai Desemba 6, 2016

ya Messonm, John Msangi

al- mbali na Maimu, ni Meneja

Salaam.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Fax: +255 26 2323233 S.L.P 2888,

Barua pepe: ps@mow.go.tz ? 40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz I, Tarehe 17/06/2021

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya ALHAMIS tarehe
18-06-2021 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka MBWENI
kuelekea BUNJU, gari hilo lenye namba za usajili:

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,

T175DFN /T 168 DFF.
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 18.00
Upana - mita 2.82
Kimo - mita 4.6

3. Njia itakayotumika: MBWENI hadi BUNJU kupitia MOROGORO.
Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Samia aagiza kushushwa bei
vibanda, vizimba sokoni Moro

Na Idda Mushi, MOROGORO

RAIS Samia Suluhu Hassan, amea-
giza kushushwa kwa bei ya pango
kwa vibanda na vizimba vilivyopo
ndani ya Soko Kuu la Kingalu la mjini
Morogoro.

Pia ameagiza kupangwa upya uta-
ratibu wa wafanyabiashara wadogo,
kwa ajili ya kufanya biashara sokoni
hapo. Maagizo hayo yaliwasilishwa
na Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Martine Shigela, wakati akizun-
gumza na wafanyabiashara wadogo.

Wafanyabiashara hao waligoma
kuuza bidhaa zao ndani ya soko hilo
na kupanga chini nje, kwa madai ya
kukosa wateja, huku wakitaka wen-
zao wanaouza katikati ya mji kuon-
dolewa.

Hivyo, Rais Samia aliwaagiza wa-
tendaji wa Halmashauri ya Manispaa
ya Morogoro kushusha bei za pango
katika soko hilo, ili wafanyabiashara

waweze kumudu gharama na kupata
faida ya shughuli wanaofanya.

Alisema bei ya awali ya Sh.
300,000 kwa vibanda (fremu) za
chini itashushwa hadi Sh. 100,000,
vibanda vya juu kutoka Sh. 200,000
hadi Sh.50,000 na vizimba kushuka
kutoka Sh. 20,000 hadi Sh. 10,000
kwa mwezi.

“Bei hizi zitadumu kwa muda wa
miaka miwili, na baada ya hapo tut-
aangalia na kukubaliana kuongeza
bei ya pango au vinginevyo,” alisema
Shigela.

Mbali na hilo, Shigela alipiga maru-
fuku askari wa Jeshi la Akiba, maaru-
fu kama mgambo kutojihusisha
na shughuli zozote za operesheni,
ikiwamo zinazohusu kuwakamata
watu katika Mkoa wa Morogoro.

Pia aliagiza wafanyabiashara wali-
opo katika maeneo ya barabarani
kupangiwa utaratibu wa kufanya
biashara zao eneo la soko kwa nje,

sambamba na kupiga marufuku ku-
tozwa fedha au ushuru wowote kwa
pikipiki na bajaji wanaoingia katika
soko hilo.

Pia alionya uongozi wa Manispaa
ya Morogoro kutotegemea mapato
kutoka katika chanzo cha soko,
kwani serikali iliamua kujenga we-
nyewe kama ruzuku kwa wananchi.

Wakizungumza na Nipashe, baa-
dhi ya wafanyabiashara akiwamo,
Salma Saud, alishukuru hatua hiyo
ya Serikali na kuomba kuwekwa kwa
utaratibu wa bidhaa za aina moja
katika eneo la wazi la chini ambazo
hazitaingiliana na zile za ndani, ili
kuepuka muingiliano wa biashara na
waliopo ndani kwenye vizimba.

Meya wa Manispaa ya Morogoro,
Pascal Kihanga, alisema maagizo
hayo yatafanyiwa kazi, kwamba
yatasaidia kuwa na wafanyabiashara
wengi katika soko hilo tofauti na
sasa.
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Sheria ajira kwa
wageni kuboreshwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema serikali inaboresha Sheria
ya Kuratibu Ajira za Wageni Na. 1
ya mwaka 2015 ili kuondoa vikwazo
kwa wawekezaji na kulinda ajira za
Watanzania.

Majaliwa alitoa kauli hiyo jana bun-
geni wakati akijibu swali la Mbunge
wa Ukonga (CCM), Jerry Silaa.

Mbunge huyo alisema Aprili 6,
mwaka huu, wakati Rais Samia Su-
luhu Hassan akiapisha viongozi wa
serikali, alitoa kauli ya kusikitishwa
kwa jinsi wawekezaji wanavyokwam-
ishwa kwenye vibali vya kazi na kutoa
maelekezo ya serikali kutengeneza
utaratibu mzuri ili kusaidia watu hao
kutopata mkwamo.

Aidha, alisema kauli hiyo im-
epokewa kwa furaha na wawekezaji
wengine na imechukua sura mpya
katika sekta ya uwekezaji nchini
lakini kuna baadhi ya maeneo im-
echukuliwa tofauti na baadhi ya wa-
fanyabiashara wasio waadilifu ambao
wameanza kuleta wafanyakazi kwe-
nye maeneo ya wazawa kama vile
marubani kwenye kampuni binafsi
za ndege. Alihoji serikali ina mkakati
wa kutekeleza maagizo ya Rais katika
kuwaondolea vikwazo na urasimu
wawekezaji kupata vibali vya kazi na
kuendelea kutekeleza matakwa ya

Watanzania kwenye maeneo ambayo
wana uwezo wa kufanyia kazi.

Waziri Majaliwa alisema kwa sasa
wanatengeneza sheria na kubore-
sha ili kuwafanya wawekezaji wasik-
wazwe. “Lakini Watanzania wasi-
poteze fursa ya kuajiriwa, kwa hiyo
matumizi ya fursa hizo vibaya nataka

nimhakikishie Mheshimiwa Mbunge
kuwa tunasimamia vizuri na hasa
marekebisho ambayo tunayafanya
kwenye uwekezaji yenye nia njema
hasa kutoa fursa kwa Watanzania, ni-
toe wito kwa wawekezaji kuja nchini
kuwekeza maana rasilimali zipo,”
alisema.

Alibainisha uwekezaji nchini ni
mkakati mpana ambao unahamasi-
sha ujenzi wa uchumi kwa kukaribi-
sha wawekezaji wa nje na ndani ya
nchi kwenye uwekezaji na wanao
watu wanaowaamini kushiriki ka-
tika shughuli zao za uendeshaji wa
uwekezaji wao.

Alieleza serikali imeweka sheria
ya uwekezaji ambayo haipanui wigo
mpana ukapoteza fursa ya Watanza-
nia kushiriki kwenye uwekezaji huo
ikiwamo ajira.

“Tunachukua hatua gani ya wale
ambao wanatumia nafasi hii vibaya,
serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu
bahati nzuri hili jambo lipo ofisini
kwangu na tunalisimamia vizuri,”
alisema. Aliwahamasisha wawekezaji
wote kuja nchini kuwekeza kwenye
sekta mbalimbali kwa fursa zilizopo,
pia Watanzania kushiriki kwenye
uwekezaji huu ili na wao wawe se-
hemu ya ujenzi wa uchumi kupitia
uwekezaji.

sheria hiyo ambayo inalinda ajira za

Hatima viwanda visivyofanya Kazi
mikononi mwa Baraza la Mawaziri

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Mawaziri linataraji-
wa kutoa uamuzi kuhusu viwanda
vilivyobinafsishwa ambavyo havi-
fanyi kazi ili wapewe watu wenye
uwezo wa kuviendesha.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
aliyasema hayo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Ndanda (CCM), Cecil Mwambe.

Mbunge huyo alisema serikali
ya Tanzania imepitia awamu sita
za uongozi na kwamba ya kwanza
ilijikita kwenye kujenga viwanda
kwa ajili ya kuboresha ajira na
uzalishaji, ya tatu ilibinafsisha ili
kuviboresha na kuongeza ajira na
ya tano ilikuja na sera ya ujenzi wa
viwanda ili kuongeza ajira na uzal-
ishaji.

“Viwanda vilivyobinafsishwa na
serikali ya awamu tatu havifanyi
kazi iliyokusudiwa vikiwamo vya
korosho. Nini msimamo wa seri-
kali kuhusu viwanda vilivyobin-
afsishwa ambavyo havifanyi kazi
iliyokusudiwa?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Majaliwa
alisema serikali iliunda tume am-

bayo iliongozwa na Msajili Hazina
akiwamo Mwanasheria Mkuu wa
Serikali kwa ajili ya kufanya mapi-
tio ya viwanda vyote vilivyobinaf-
sishwa vikiwamo vya korosho.

“Serikali tumechukua viwanda
vyote ambavyo kwa sasa vinafany-
iwa uchambuzi na serikali na timu
inayoongozwa na Msajili wa Hazi-
na ili kupeleka taarifa kwa Baraza
la Mawaziri ambalo litatoa uamuzi
wa kutoa viwanda hivyo kwa watu
wenye uwezo wa kuviendesha,”
alisema.

Alibainisha kuwa lengo ni kutoa
viwanda hivyo kwa watu ambao
wana uwezo kwa sababu serikali
ya awamu ya sita inasisitiza sekta
binafsi lazima iwe karibu na seri-
kali ili kupanua wigo wa uchumi
wa nchi.

“Nasikitika kuna baadhi wali-
opewa viwanda hivyo hawakufan-
ya vizuri sana, serikali ilichofanya
ni kuchukua viwanda vyote am-
bavyo havikufanya vizuri.

“Tukipata watu ambao wana nia
kwa masharti ambayo tutaweka
ili kuendeleza mkakati wetu wa
viwanda, nikuhakikishie viwanda
ambavyo havifanyi kazi vilisharati-

biwa na vitatolewa kwa watu we-
nye uwezo wa kuendesha,” alise-
ma.

Alitoa wito kwa watu wenye
nia ya kuwekeza kwenye viwanda
kuwa tayari kupokea baada ya
baraza hilo kufanya uamuzi ili
waviendeshe kwa ufanisi mkubwa.

MISAMAHA YA KODI

Katika hatua nyingine, Majaliwa
ameliambia bunge kuwa lazima
bidhaa au misaada inayotolewa
kwa taasisi ikiwamo za dini zikidhi
matakwa ya serikali.

Alizitaka taasisi ambazo zina-
pata misamaha ya kodi kupitia
misaada mbalimbali kutoka nje ya
nchi kuhakikisha wanaeleza nini
wanataka kuleta nchini ili kipate
msamaha huo.

Aidha, amesema ni lazima bid-
haa au misaada inayoletwa ikidhi
matakwa ya serikali kwamba ki-
fanyike kitu ambacho kimekusudi-
wa au kinachotakiwa.

Waziri Mkuu alisema serikali
imeweka utaratibu wa kutoa misa-
maha kwa baadhi ya taasisi zina-
zotoa huduma za jamii ambazo
zinalenga kuisaidia serikali katika
utoaji wa huduma hizo.

“Uzoefu ambao tumeupata seri-
kalini ni kwamba watu wanaweza
kuomba msamaha lakini ana-
chokileta nchini sio kile alichoki-
ombea msamaha hivyo kunakuwa
na hatua ndefu ambazo mwingine
husema kwamba hii ni urasimu wa
serikali hapana,” alisema.

“Tumejipanga vizuri kwa kutoa
maelekezo bandarini, viwanja vya
ndege kwenye mipaka yetu nchini
ili wateja wetu wapate huduma
za haraka ikiwamo na wanaopata
misamaha,” alisema Majaliwa
wakati akijibu swali la Mbunge wa
Kilolo (CCM), Justine Nyamoga.

Katika swali lake, Nyamoga
alisema taasisi za dini zimekuwa
zikikumbwa na adha kubwa na
vikwazo vingi na urasimu wakati
wa kushughulikia misamaha ya
kodi wanapopata vifaa au misaada
mbalimbali kutoka nje ya nchi.

Alisema hali hiyo imesababisha
wakati mwingine vifaa hivyo ku-
kaa muda mrefu bandarini na ku-
ingia tatizo la kutozwa gharama za
kuhifadhi ambazo mwisho wake
wanashindwa kuvitoa na kuho-
ji kauli ya serikali kuhusu tatizo
hilo.

Mfanyabiashara James Rugemalira akiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza,
baada ya kesi inayomkabili ya uhujumu uchumi, kutajwa kwenda kuisiki-

JUMANNE JUMA

" Rugemalira apanda

Na Kulwa Mzee

- kizimbani kesi
uhujumu uchumi

liki mwenza wa zamani wa

IPTL anadaiwa kutenda mako-

MKURUGENZI Mtendaji wa
Kampuni ya VIP Engineering,
James Rugemarila na Mwa-
nasheria wa Independent Pow-
er Tanzania Limited (IPTL), Jo-
seph Makandege, wamepanda
kizimbani kuendelea na kesi ya
uhujumu uchumi inayowakabi-
li badala ya mshtakiwa mwen-
zao, Habinder Sethi, kuachiwa
huru.

Washtakiwa hao walifika
jana katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu wakati
kesi inayowakabili ilipotajwa
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Huruma Shaidi.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon, alidai
mahakamani kwamba kesi
ilikuja kwa ajili ya kutajwa na
upelelezi haujakamilika, hivyo
aliomba tarehe nyingine ya
kutajwa.

Mahakama ilikubali kua-
hirisha kesi hiyo hadi Julai
Mosi kwa ajili ya kutajwa na
washtakiwa walirudi rumande.

Baada ya Sethi kuachiwa
huru kwa masharti, Rugemalira
na Makandage walibaki kwe-
nye kesi hiyo.

Rugemarila, ambaye ni mmi-

sa hayo mkoani Dar es Salaam
na nchi za Afrika Kusini, Kenya
na India.

Anakabiliwa na mashtaka 12
yakiwamo ya utakatishaji fed-
ha, miongoni mwa mashtaka
hayo yapo ya kula njama, ku-
jihusisha mtandao wa uhalifu,
kughushi na kutoa nyaraka za
kughushi na kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu, ku-
takatisha fedha na kusababisha
hasara ya Dola za Marekani
22,198,544.60 na Sh. 309,461,3
00,158.27.

Inadaiwa kati ya Oktoba 18,
2011 na Machi 19, 2014 jinini
Dar es Salaam, walikula njama
katika nchi za Afrika Kusini,
Kenya na India ya kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu.

Mwanasheria ~ Makandege,
anakabiliwa na mashtaka ma-
tano likiwamo la kuisababishia
serikali hasara ya Dola za Mare-
kani 980,000.

Makandege aliondoa maom-
bi yake ya kufanya mazungum-
70 na Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP) Mei 6, mwaka huu, na Ru-
gemarila hakuwahi kuandika
barua kuomba kukiri makosa
yake.
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MWANGA WA JAMII

Wananchi wachukue
tahadhari ya corona

MAPEMA wiki hii, Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Doroth Gwajima, aliwataka Watanzania
kuchukua tahadhari dhidi ya corona kwa kuvaa barakoa wan-
apokuwa kwenye mikusanyiko.

Aidha, alisisitiza umuhimu wa kuchukua tahadhari ikiwamo
kunawa mikono mara kwa mara, kutumia vitakasa mikono,
kuepuka misongamano na safari zisizo za lazima.

Alisema nchi jirani kama Uganda na nyingine zinakabiliwa
na corona, kwamba ni ngumu kujua nani ameambukizwa au
la, ndiyo maana ni muhimu kuchukua tahadhari.

Jana serikali ya Afrika Kusini ilieleza kuwapo kwa wimbi la
tatu la kirusi cha corona, kiasi cha kuongeza masharti ikiwamo
muda kutoka nje ukiwa mwisho ni saa 4 usiku, na sehemu za
starehe zikiongezewa masharti mapya.

Nchini Uganda kuna zuio la mikusanyiko na kusafiri kutoka
wilaya moja kwenda nyingine, huku hospitali zikielemewa
wagonjwa na idadi ya vifo ikiongezeka.

Taarifa ya jana inaeleza kuwa wapo waliopata corona we-
nye umri wa miaka 20 tofauti na awali ugonjwa huo ulipoanza
kundi lililokuwa hatarini ni lenye umri wa miaka 35 kuende-
lea, pamoja na wenye magonjwa yasiyoambukiza kama moyo,
kisukari, shiniki zo la damu na Ukimwi.

Bado baadhi ya wananchi wanachukulia rahisi suala la
corona kwa kuachana na tahadhari zote muhimu, na hilo li-
naonekana kwenye maeneo ya mikusanyiko ya watu wengi
kama sokoni, nyumba za ibada na biashara kama Kariakoo na
kwingine.

Nchini takwimu zilizopo ni za Machi mwaka jana, na hadi
sasa serikali imepokea taarifa ya kamati ya ushauri ya corona,
ambayo pamoja na mambo mengine, imeshauri nchi kukubali
chanjo, lakini iwe ni hiari.

Kwa sassa katika shughuli zote za Rais Samia Suluhu Hassan,
anakuwa amevaa barakoa na msisitizo mkubwa ni kila mtu ali-
yepo eneo hilo kuhakikisha amevaa.

Hizi ni jitihada za wazi kwa kuwa Tanzania siyo kisiwa na tu-
napakana na nchi nane kati yake sita zimeweka wazi takwimu
za kila siku za maambukizi na vifo.

Aidha, huduma za usafiri wa mabasi, maji na anga zinaen-
delea kama kawaida, huku kukiwa na mwingiliano wa watu
kwenye maeneo ya mipakani.

Hivyo, tahadhari inayotolewa na Waziri ambayo awali
ilisisitizwa na Rais Samia kwa maneno na vitendo inapaswa
kutiliwa maanani kwa kuwa madhara ya corona ni makubwa
sana.

Kuna wakati madaktari walieleza kuwa bado wale waliou-
gua corona wanabaki na madhara ya muda mrefu mwilini,
jambo linaloonyesha kuwa licha ya kupona bado unaweza
kujikuta katika hali nyingine ngumu ya kujiuguza maradhi
mengine.

Tunafikiri ni muhimu sana wananchi wakasisitizwa kuvaa
barakoa kila mahali ikiwamo kwenye ofisi zote za serikali na
binafsi pamoja na kwenye mhimili muhimu wa Bunge ambao
umekusanya wawakilishi wa wananchi.

Bila kuchukua tahadhari hasa kuvaa barakoa kuna uweze-
kano wa kusambaza ugonjwa huo na kuleta madhara hasa
kwa watu ambao kinga yao ya mwili iko chini.

Pia, tunashauri serikali kuharakisha utafiti wa aina ipi ya
chanjo itawafaa Watanzania wanaotaka kuchanjwa, ili kutoa
uhuru wa kuendelea na shughuli zao ikiwamo kwenda kwe-
nye nchi ambazo huwezi kuingia bila kuchanjwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

KILI0O cha muda mrefu cha
wajasiriamali wamachinga, ni
cha kutaka halmashauri ziwa-
jengee masoko yakiwa na mi-
undombinu yote muhimu, ili
waondokane na mtindo wa ku-
panga biashara katika maeneo
yasiyo rasmi kwa shughuli zao.

Hata hivyo, ni kama kilio
ambacho hakijasikika, kuto-
kana na uhalisia kwamba wa-
naendelea kufanya biashara
7ao kwenye maeneo yasiyo
rasmi na wakati mwingine ina-
sababisha usumbufu kwa watu
wengine.

Kuna wakati wanaziba njia
za waendao kwa miguu, kwa
kupanga bidhaa zao na ‘kuva-
mia’ vituo vya daladala wakivi-
geuza kuwa masoko yao. Ni
hali ambayo kwa ujumla wake
inazaa usumbufu kwa wen-
gine.

Zao la kero hiyo imefanya
baadhi ya halmashauri ku-
waondoa kwa nguvu kwenye
maeneo yasiyo rasmi, lakini
baadaye wanarejea na kuen-
delea na biashara zao kama
kawaida, huko walikoondole-
wa.

Hatua hiyo, inaweza kusaba-
bishwa na mambo mawili.
Kwanza, ni kwamba huenda
hawajatengewa maeneo rasmi
ya kufanyia biashara zao am-
bayo yameboreshwa, au mae-
neo yapo, lakini wahusika wa-
nakaidi.

Wenye majibu sahihi kwe-
nye jambo hili ni viongozi wa
halmashauri, manispaa na wa-
machinga wenyewe kwamba
maeneo hayo hawataki kwen-
da au masoko hayana miun-
dombinu rafiki.

Vuta nikuvute ya viongozi
wa halmashauri na wamach-
inga ya uhamishaji wa kutoka
maeneo waliopo, imekuwa

= Hoja ya Morogoro iwe fursa
kutengea maeneo Machinga

ikisababisha vurugu na ud-
halilishaji ambao ungeweza
kuepukika kama kila upande
ungetimiza wajibu wake.

Mfano mmojawapo ni tukio
la mwanzo wa wiki, lililotokea
mjini Morogoro baada ya
mgambo kutaka kuwaondoa
wamachinga kwa nguvu, kwe-
nye eneo walilokuwa waki-
fanya biashara na kusababisha
vuta nikuvute.

Vuta nikuvute hiyo imem-
sababisha Rais Samia Suluhu
Hassan, kuwafuta kazi mkuu
wa wilaya na mkurugenzi wa
halmashauri baada ya ku-
chukizwa na anavyoshughu-
likia suala la wamachinga
hao.

Ingependeza kama yaliyo-
tokea Morogoro, yatakuwa
ni fursa kwa viongozi wa hal-
mashauri na manispaa nchini,
kuchukua hatua za kutenga
maeneo ya wamachinga,
yakiwa na miundombinu yote
muhimu ili wasipate kisingizio.

Inaelezwa kuwa, wamach-
inga wa Morogoro walitenge-
wa eneo lililo nje, lisilofikiwa
na wateja, ndipo wakaamua
kurejea mijini, lakini viongozi
wa wilaya wakaingilia kati ku-
waondoa kwa njia ambayo hai-
kumfurahisha Rais.

Wamachinga hutajwa kuwa
wana umuhimu katika kukuza
pato la taifa, kwa kuwa sekta
yao ina wajasiriamali milioni
tatu na laki moja na kwamba,
takwimu za viwanda na bi-
ashara zinaonyesha kuwa
sekta ya viwanda vidogo na
biashara zimetengeneza ajira,
kukuza uchumi na kuondoa
umaskini nchini.

Pia watu walioajiriwa ka-
tika sekta hiyo ni asilimia 23.4
ya nguvukazi ya taifa na im-
echangia asilimia 27 katika

Pato la Taifa.

Pia, serikali inawatambua
umuhimu wao katika kusu-
kuma mbele gurudumu la
maendeleo. Hivyo, badala
ya viongozi kutumia nguvu
kubwa kuwaondoa wamach-
inga kwenye maeneo waliopo
sasa, wenye mamlaka wakune
vichwa kuhakikisha wanajen-
ga masoko ya kutosha na kisha
ndio wawahamishe.

Mtindo wa kuwahamisha
kwa awamu na kuacha wen-
gine wakiendelea na biashara
kwenye maeneo waliondole-
wa, unasababisha malalamiko
na mwisho wa siku, wanarudi
kuungana na wenzao.

Si vibaya hayo ambayo ya-
metokea Morogoro yakageu-
zwa kuwa fursa ya kukaa na
kutafakari jinsi ya kuboresha
mazingira ya biashara za wam-
achinga, ili wasisumbue watu
mitaani lakini waondokane na
kero ya kutimuliwa ovyo.

Moja ya malalamiko yao
makubwa ambayo yanasababi-
sha wasiende kwenye masoko
waliotengewa, kwani ni uko-
sefu wa huduma muhimu ziki-
wamo za vyoo, maji, usafiri na
wateja, hali inayowafanya wa-
zidi kubaki mitaani.

Ukosefu wa huduma hizo
kwenye maeneo wanayofanyia
biashara zao, umekuwa hoja
yao kubwa, ambayo wameku-
wa wakitamani ifanyiwe kazi
kwanza kabla ya kuhamishwa
maeneo waliopo sasa.

Kuimarisha uchumi bila
kuchafua mazingira nalo ni
jambo muhimu, hivyo ingeku-
wa vyema pakajengwa masoko
ya kutosha, yenye huduma
zote muhimu kibinadamu na
kibiashara ambazo wamach-
inga na jamii yote mahali hapo
wanayahitaji.
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Mbowe ampongeza Rais
Samia kuachiwa Uamsho

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe, amempongeza Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kusikia ombi na kilio cha wengi
dhidi yamashekhe wa Uamsho walioachiwa
jana.

Akizungumza jana katika ziara zake
mkoani Mtwara, alisema; “Tunamshukuru
Rais Samia na wenzake wote ambao ha-
timaye wamesikia kauli na vilio vya watu
wengi wakitaka haki ya watu hawa.”

Alisema maumivu yao binafsi na familia
zao ambazo ziliathirika kwa kiasi kikubwa,
na kwamba kuna mambo yanayopaswa ku-
tojirudia Tanzania.

Mbowe alisema ni muhimu hali ya utenga-
mano katika taifa ukawa ni jambo la kudu-

mu, na kutoruhusu watoto wa kitanzania wa
dini, chama chochote wakakamatwa pasipo
haki na kurundikwa magerezani.

“Kama sheria zetu ndiyo zinasema hivyo
hizo ni batili na ndiyo sababu tunataka Kati-
ba Mpya itakayotoa uhuru, haki na maende-
leo ya watu wetu,” alisema.

Aidha, alihoji aliyewaweka ndani ni nani
na kwasababu gani na hasara iliyopatikana
nani anastahili kuwalipa fidia na aliyehusika
anachukuliwa hatua gani.

APONGEZA POLISI

Aliwapongezi polisi wilayani Masasi kwa
ulinzi na ushirikiano mkubwa kwenye vikao,
msafara na shughuli zao za kichama.

“Sitatenda haki kama sikutoa shukrani za
kipekee kabisa kwa Jeshi la Polisi, wametu-
pa ushirikiano sana Masasi, wamehakikisha
usalama wetu wa msafara, vikao na miku-
tano.”

Onyo matumizi dawa za kutoa mimba

Na Mary Geofrey

JAMII imeonywa kuepuka matumizi
holela ya dawa za kutoa mimba, uzazi
wa mpango na za kupunguza maumivu,
bila kufuata ushauri wa wataalamu wa
afya kwa kuwa zina madhara makubwa
ikiwamo ugumba. Ushauri huo ulitolewa
jijini Dar es Salaam na Rais wa Chama cha
Wafamasia, Fadhili Hezekia, wakati aki-
zungumza katika maadhimisho ya Siku
ya Wafamasia yaliyofanyika katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Alisema kila dawa ina madhara katika
mwili wa binadamu, hivyo wataalamu
hutambua ni dawa kiasi gani na kwa
wakati apewe mgonjwa ili asipate mad-
hara hayo.

Hezekia alisema matumizi ya dawa
holela hasa za uzazi wa mpango zin-
achanganya mfumo wa homoni na ma-
tokeo yake kusababisha uvimbe na hati-
maye ugumba.

TTB yahamasisha

Na Zuhura Zukheir, IRINGA

BODI ya Utalii Tanzania (TTB), imewata-
ka wadau mbalimbali wa utalii kushiriki-
ana na serikali kutangaza vivutio vilivyoko
kusini mwa Tanzania.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Meneja wa Miku-
tano na Matukio wa TTB, Irene Mvile, wakati
wa kikao cha mikakati ya kutangaza vivutio
vya kusini mwa Tanzania kilichofanyikia
mjini hapa.

Alisema wadau wa utalii kwa kushiriki-
ana na serikali kwa pamoja wanaweza
kutekeleza mkakati huo wa kukuza utalii
pamoja na pato la taifa kwa ujumla kwa
kuongeza idadi kubwa ya watalii kutembe-
lea vivutio vilivyopo.

Kwa mujibu wa Mvile, wadau wa kusini
wanavitambua vivutio vilivyopo na namna

“Athari za matumizi ya dawa zinatoka-
na na uelewa mdogo kwa jamii hivyo siyo
sahihi jamii kutumia dawa bila kufuata
ushauri wa daktari hata kama ni za miti
shamba,” alisema Hezekia.

Alisema kwa matumizi ya dawa za
maumivu siyo sahihi kwa sababu kila
ugonjwa una chanzo, hivyo mgonjwa
anaweza kudhani anaumwa mgongo
kumbe ana tatizo la figo.

Kuhusu matumizi ya dawa za uzazi wa
mpango kiholela, alisema zinasababisha
madhara katika mwili wa mwanamke na
hivyo kusababisha ugumba.

Mkurugenzi Mtendaji wa (MNH), Prof.
Lawrence Museru, alisema kazi kubwa
wanayofanya madaktari ni kuhakikisha
dawa sahihi zinapatikana kwa wakati na
kutumia kwa masharti sahihi.

Alisema MNH katika kudhibiti matumi-
zi holela ya dawa, wameanzisha utara-
tibu mpya wa kutoa dawa za kila siku kwa
wagonjwa waliolazwa badala ya kutoa
dozi nzima ili kuepuka uharibifu.

utalii mikoa kusini

ya kuvitangaza, hivyo wanapaswa kutoa
ushirikiano wa kutosha kwa serikali ili ku-
fanikisha jambo hilo.

Akifungua kikao hicho, Mkuu wa Mkoa
wa Iringa, Queen Sendiga, alisema mikakati
ya TTB ni ya kutangaza vivutio vya kitalii
vilivyopo kusini ili kuchochea kukuza
uchumi wananchi na kuleta maendeleo kwa
haraka kutokana na ongezeko la watalii li-
takalokuwapo.

“Niwapongeze sana TTB kwa jitihada za
kutangaza vivutio vilivyopo Kusini serikali
yamkoa wa Iringa ipo pamoja na nyie katika
kuhakikisha tunaweka mazingira rafiki kwa
watalii watakaofika tunakarabati uwanja wa
ndege wa Nduli na tunatamani hadi kufika
mwakani tuanze kupokea wageni wengi wa-
takaotembelea vivutio vyetu,” alisema Sen-
diga.

NOTISI/ TANGAZO

CHAMPION AUCTION MART,MAKI

RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION
MART,HEDANE ENTERPRISES LTD,KILICRAALS AUCTIONEER,LEGENDS AUCTION MART LTD, NUTMEG
AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL
LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD,
MUDU COMPANY LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD,
SALEI AUCTION MART LTD kwa mamlakatuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA
COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo
hili, Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI
ALILOKO | JINA LA MWENYE | AINA YA TAREHE YA
NO | JINA LAMDAIWA | PA DHAMANA DHAMNA | MAHALI DHAMANA ILIPO | MNADA
FATUMA MSOMA AMIRI OMARI 16-07-2021 NA
1| KIULA TEMEKE | LUPATU NYUMBA | KICHANGANI KUENDELEA
NEEMA NASON ADAM ISSA MSINGWA-BONYOKWA 12-07-2021 NA
2 | SANGA AGGREY | HASSAN NYUMBA | TABATA- KIMANGA KUENDELEA
DANIEL JAMES DANIEL JAMES 09-07-2021 NA
4 | CHONGERA AGGREY | CHONGERA NYUMBA | LUMUMBA PANGANI KUENDELEA
MAGRETH
STANLEY ELITRUDA ISDORY 06-07-2021 NA
5 | MWALUSAMBA AGGREY | ASENGA NYUMBA | MBEZILUIS KUENDELEA
ABDALLAH ABDALLAH AHMAD 1-07-2021 NA
6 | AHMAD MUHIDIN | TEMEKE | MUHIDIN NYUMBA | TEGETA‘A’ KUENDELEA
MWANNE HASSAN MWANNE HASSAN MAMBOLEO-SANDALI TMK | 02-07-2021 NA
7 | SULEIMAN TEMEKE | SULEIMAN NYUMBA | 038090 KUENDELEA
MOHAMED ALLY ZUHURA MAJIMATITU C-KIBONDE | 09-07-2010 NA
8 | ABDALLAH TEMEKE | ZAHARANI HAMISI | NYUMBA | MAJI KUENDELEA
ELINEEMA ELINEEMA
EMMANUEL EMMANUEL MBAGALA KUU 06-07-2021 NA
9 | KALALU AGGREY | KALALU NYUMBA | MBAGHARIBI KUENDELEA
MARIAM ALLY MONICA ADAMS 13-07-2021 NA
10 | SHAMBE AGGREY | NDAJI NYUMBA | UGINDONI-KIGAMBONI KUENDELEA
WITGRACE WITGRACE ZEADIA 08-07-2021 NA
12 | ZEADIA NKYA AGGREY | NKYA NYUMBA | MKURANGA KUENDELEA
MARIA GREGORY 13-07-2021 NA
13 | MKABAIRI AGGREY | ZAINABU ALMAS NYUMBA | MSUMI KUENDELEA
JONATHAN AMAN AMAN BRAYAN 02-07-2021 NA
14 | ZAKAYO AGGREY | ZAKAYO NYUMBA | LUGURUNI-UBUNGO KUENDELEA
JAFARI ATHUMAN ASHA SAIDI 22-07-2021 NA
15 | JARIBU MAIN KIBAVU NYUMBA | MBAGALA-JUHUDI KUENDELEA
16 | JOSEPH JAILOS MBEYA JOSEPH JAILOS NYUMBA | MTAAA WA BOMBAMBILI | 2/7/2021 NA
MALEMA MALEMA KATA YA MWAKIBETE KUENDELEA
17 | MOHAMED MIRAJI | MBEYA KIBONA NYUMBA | UYOLE-MBEYA 4/7/2021 NA
HUSSEIN AMBAKISYE KUENDELEA
KIBONA
18 | AMOS DAUD MBEYA AMOS DAUD NYUMBA | MTAAA WA MWAMBENJA | 5/7/2021NA
MUBOMBEGE MUBOMBEGE KATA YA IGANZO KUENDELEA
19 | EZEKIEL WATSON | MBEYA EZEKIEL WATSON | NYUMBA | CHIMALA 02/07/2021 NA
KAJUNI KAJUNI KUENDELEA
20 | BARAKA BITON MBEYA BARAKA BITON 06/07/2021
MKWAMA MKWAMA NYUMBA | CHIMALA NAKUENDELEA
21 | AMBELE JACOB MBEYA EMMANUEL DAVID 10/07/2021 NA
MWAKASENDO NKALA NYUMBA | TUKUYU KUENDELEA
22 | MICHAEL SAIMON | MBEYA STEVEN GEOFREY | NYUMBA 14/07/2021 NA
MWAMWIMBE MWAKABUKU KIWIRA - MPANDAPANDA | KUENDELEA
23 | GEITA JOSEPH MBEYA GEITA JOSEPH NYUMBA 18/07/2021NA
NDELWA NDELWA ILOMBA - KAGERA KUENDELEA
24 | JOSEPH JAILOS MBEYA BEATRICE JOSEPH 22/07/2021 NA
MALEMA MASAWE NYUMBA | MWAKIBETE KUENDELEA
25 | FORTUNATUS MBEYA FORTUNATUS
ARON ARON 26/07/2021 NA
RUTAKINIKWA RUTAKINIKWA NYUMBA | UYOLE - HASANGA KUENDELEA
26 | MAGETA
GENERAL 03/07/2021 NA
SERVICES LTD BUGURU | SUKULU MAGETA | NYUMBA | TUANGOMA-KIGAMBONI KUENDELEA
NI
NYUMBA
YENYE
27 | ELIZABERTH ARUSHA | ELIZABERTH HATI ARUSHA(USA RIVER- 03/07/2021 NA
JOHN MTUI JOHN MTUI MILIKI NGARESERO) KUENDELEA
28 | BONIFACE ARUSHA | BONIFACE NYUMBA | ARUSHA(USA RIVER- 05/07/2021 NA
NDEWARIO NNKO NDEWARIO NNKO | YENYE NGARESERO) KUENDELEA
HATI
MILIKI
MARY
BALTAZARY ARUSHA | MARY BALTAZARY | NyUMBA | ARUSHA(SOKONI- 10/07/2021 NA
29 | SHAYO SHAYO ENGOSENGIU) KUENDELEA
30 | ONANSIA FELIX ARUSHA | ONANSIA FELIX NYUMBA | ARUSHA (TERRATI- 71712021
LEMA LEMA MBUGA YA CHUMVI) NAKUENDELEA
31 | BEATRICE MOSES | ARUSHA | BEATRICE MOSES | NYUMBA | ARUSHA (BANGATA) 9/7/2021
LEYARO LEYARO NAKUENDELEA
GLORIA OBEDI REMMY OBEDI MTAA WA SADALA — 05/07/2021 NA
32 | muNisi MOSHI MUNISI NYUMBA | \wiLAYA YA HAI KUENDELEA
HELLEN HELLEN
33 | HUMPHUREY MOSHI HUMPHUREY NYUMBA | MTAA WA ORMELILI — 05/07/2021 NA
SHANGO SHANGO WILAYA YA HAI KUENDELEA
AMINA HAMISI KATA YA PASUA MTAA 06/07/2021
34 | MKONDO MOSHI AMINA HAMISI NYUMBA | WA MATINDIGANI — NA
MKONDO WILAYA YA MOSHI MJINI KUENDELEA
KATA YA RAU MTAA WA 06/07/2021
MARISELINA MARISELINA KARIWA CHINI - WILAYA NA
35 | JOSEPH MUNISHI | MOSHI JOSEPH MUNISHI | NYUMBA | YA MOSHI MJINI KUENDELEA
26 | LILIAN FELIX ROBERT LUCAS KISHUMUNDU — WILAYA 07/07/2021 NA
RIMOI MOSHI MINJA NYUMBA | YA MOSHI VIJIJINI KUENDELEA
37 | EMMANUEL AGGREY | EMMANUEL NYUMBA | MBWENI JKT, KINONDONI | 02/07/2021
TIMOTHY TIMOTHY KABORA MUNICIPALITY, DARES NA
KABORA SALAAM PLOT NO. 180, KUENDELEA
BLOCK 4
38 AGGREY 08/07/2021
SALEH ALLY SALEH ALLY MZINGA B,TUANGOMA NA
MOHAMED MOHAMED NYUMBA | DSM KUENDELEA
39 | RAJABU AGGREY | RAJABU 09/07/2021
MOHAMED MOHAMED KISEWE,YANGE NA
MUOMBWA MUOMBWA NYUMBA | YANGE,DSM KUENDELEA
40 | MUSTAPHA AGGREY | MUSTAPHA 09/07/2021
ABDALLAH ABDALLAH KISEWE,YANGE NA
ATHUMAN ATHUMAN NYUMBA | YANGE,DSM KUENDELEA
41 | MAKONGORO AGGREY 06/07/2021
MGABO MWAJUMA NA
NYAMHOZA MAKONGORO VINGUNGUTI,MIEMBENI,D | KUENDELEA
MATUTU NYUMBA | SM
42 | OMARI SAID AGGREY MIZE MASOUD NYUMBA MIKWAMBE 2/07/2021
OMARI HASSAN TUANGOMA NA
KUENDELEA
43 | COSMAS BRIAN AGGREY COSMAS BRIAN NYUMBA MBEZI 2/07/2021 NA
MUSHI MUSHI MSUMI KUENDELEA
44 | EDSON KAPONKO | AGGREY | EDSON KAPONKO | NYUMBA GOROKA “B” 2/07/2021 NA
TOANGOMA KUENDELEA.

MASHARTI YA MNADA

aliyokwisha ilipa.

w

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75%
itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote

. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0682981090/0765387832/0759648448/0674821287/07686723670714939933
4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi
benki bila gharama yeyote.
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Gondwe akoshwa
msaada wa elimu

Na Mwandishi Wetu

SHULE nane zimepatiwa msaada wa Sh. mil-
ioni 43.8 ambapo tatu kati ya hizo kutoka Wilaya
ya Temeke na tano za Wilaya ya Ulanga mkoani
Morogoro.

Msaada huo umetolewa na Benki ya MMB,
huku serikali ikiitaja benki hiyo kama kinara wa
usaidizi katika utatuzi wa changamoto kwenye
sekta za elimu na afya nchini.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa Wilaya ya
Temeke, Godwin Gondwe, wakati akipokea
msaada wa mabati 576 yenye thamani ya Sh.
milioni 18, kutoka NMB kwenda kwa shule za
msingi Yombo Dovya, Faraja na Toangoma zi-
lizopo wilayani mwake, kutoka kwa Meneja wa
NMB Kanda ya Dar es Salaam, Donatus Richard.

Akizungumza wakati wa kupokea msaada
huo, kwenye viwanja vya Shule ya Msingi Yom-
bo Dovya, Gondwe alibainisha kuwa, NMB ime-
dumisha utamaduni chanya wa kujitoa, mara
nyingine bila kuombwa, kutatua changamoto,
kusapoti sera ya elimu bure, ambako serikali
inatumia zaidi ya Sh. bilioni 3.5 kwa shule za
wilaya yake tu.

Alibainisha Serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan inatumia takribani Sh. bilioni 1.8 kwa
shule za sekondari na Sh. bilioni 1.7 kwa msingi
kwa mwaka, ambazo zinaweza kuwa hazitoshi,
lakini uungwaji mkono inaopata kutoka kwa wa-
dau wa elimu hasa NMB, umefanikisha mabore-
sho ya mazingira ya kufundisha kwa walimu na
kujifunza kwa wanafunzi.

“Hii Programu ya Uwajibikaji kwa Jamii (CSR),
ya NMB ni nzuri na ni jambo kubwa mno mna-
fanya. Mmekuwa vinara wa kusapoti jitihada za
serikali chini ya Rais Samia Suluhu Hassan, tena
mara nyingine mmefanya hivyo bila kusubiri
kuombwa kusaidia katika wilaya yetu na Tanza-
nia kwa ujumla,” alisema Gondwe, aliyefichua
kuwa ukongwe na uchakavu wa shule nyingi
wilayani mwake, umeongeza uhitaji wa misaada.

Akaongeza kuwa, uthibitisho mwingine wa
namna NMB inavyojitoa kustawisha sekta za
elimu na afya, ni uamuzi wa benki hiyo kuunda
timu maalum iliyopita mashuleni, hospitalini,
zahanati na vituo vya afya wilayani Temeke, ku-
kagua maeneo yanayohitaji usaidizi, sambamba
na kuona matumizi ya misaada iliyokwishatole-
wa.

Meneja wa NMB Kanda ya Dar es Salaam, Do-
natus Richard, aliishukuru Serikali pamoja na
viongozi na walimu wa shule mbalimbali wilaya-
ni Temeke na Tanzania kwa ujumla, kwa kuicha-
gua NMB kuwa mshirika sahihi katika utatuzi wa
changamoto za elimu.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
Yombo Dovya, Salum Gawaza, alisema shule
yake iliyoanzishwa mwaka 1995, hivi sasa ikiwa
na wanafunzi 2,270 na walimu 48, imekuwa na
changamoto nyingi zinazotokana na uchakavu
wa vyumba vya madarasa, Ofisi na miundombi-
nu, na kwamba msaada wa NMB unaenda kuzi-
punguza, huku akiwataka wadau zaidi wa elimu
kufuata nyayo za benki hiyo.

Wakati huo huo, Benki ya NMB kupitia Meneja
wa Kanda ya Mashariki, Dismas Prosper, imeka-
bidhi misaada yenye thamani ya Sh. milioni 25.8
kwa shule mbalimbali wilayani Ulanga mkoani
Morogoro, yakiwemo mabati 234 na kofia zake
14, mbao 248, misumari kilo 100 na madawati
150.

Msaada huo, ulipokelewa na Mkuu wa Wilaya
ya Ulanga, Ngollo Malenya, kwa niaba ya uon-
gozi wa shule za msingi Namgezi, Kwiro, Mbasa,
Mahenge na Sekondari ya Lupilo.

Waziri ataka makandarasi kuwafichua
maofisa wapenda rushwa kwenye zabuni

Na Joseph Mwendapole,
MWANZA
SERIKALI imewataka ma-

kandarasi ~ kutaja ~ majina
ya maofisa wa serikali wa-
naowaomba rushwa ili wa-
pate zabuni za miradi ya
ujenzi ili watu hao wachuku-
liwe hatua.

Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Dk. Leonard Chamuriho,
wakati akifungua mkutano wa
siku mbili wa mashauriano
baina ya Bodi ya Usajili wa Ma-
kandarasi (CRB) na makandar-
asi mbalimbali wa Kanda ya
Ziwa.

Alisema uzoefu umeonye-
sha kuwa mkandarasi ana-
popewa zabuni kwa rushwa,
anashindwa kukamilisha mradi
kwa wakati na kwa ubora unao-
takiwa, hivyo kuna umuhimu
wa kushirikiana kutokomeza
vitendo hivyo.

“Tupeni taarifa za watumi-

shi wanaowaomba rushwa na
sisi tutawalinda kwa sababu
tunajua mnashindwa kuwataja
kwa kuhofia kwamba mtakosa
zabuni zinazokuja. Rushwa ina-
leta athari kubwa sana kwa hiyo
tunapaswa kushirikiana kwa
karibu,” alisema.

Chamuriho aliwataka ma-
kandarasi hao kuungana ili ku-
pata uwezo wa mitaji na weledi
wa kutekeleza miradi mikubwa
ya ujenzi badala ya kazi kubwa
za ujenzi zinazotumia mabil-
ioni ya fedha kufanywa na wa-
geni.

Alisema serikali itafurahi
kuona uwezo wa makandarasi
wazalendo ukiimarika kwa
kuwa wataweza kushindana
na makandarasi wageni, hivyo
kutekeleza miradi mikubwa ya
ujenzi na fedha nyingi kubaki
nchini kufanya kazi zingine.

“Acheni ubinafsi mfanye kazi
kwa ubia, mkiungana ndipo
mtapata uwezo wa kimitambo
na utaalamu wa kushindana

na wenzetu wa nje kwasababu
hata hao wa nje mnaona wa-
nafanyakazi kubwa kubwa ha-
wako mmoja mmoja wengi ni
kwasababu wameungana na
kupata nguvu,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya CRB,
Mhandisi Consolatha Ngimb-
wa, alimshukuru waziri akise-
ma makandarasi wana imani
kubwa kwamba kuwepo kwake
kwenye wizara hiyo kutaleta
ustawi kwao na kupiga hatua
katika shughuli za sekta nzima
ya ujenzi.

“Sisi makandarasi tuna imani
kubwa na wewe na tunakuom-
bea sana ili utimize majukumu
yako kwa ufanisi zaidi maana
umekuwa bega kwa bega na
sisi licha ya kuwa na majukumu
mengi ofisini kwako.

“Naomba nikukumbushe
tumekaa hapa tunasubiri aha-
di yako uliyotoa kule Mbeya
kwamba utatoa tamko kuhusu
matumizi ya ‘force account’.
Mwaka 2018 serikali ilisema il-

iamua kutumia utaratibu huo
baada ya kuona bei zetu ziko
juu sana lakini sasa tumeshatoa
mafunzo na tuko tayari kufanya
kazi na serikali kwa bei ndogo,”
alisema.

Alisema CRB iliamua kuanza
kutoa mafunzo maalum kwa
makandarasi kwa ajili ya ku-
jaza zabuni tangu mwaka 2018
wamekuwa wakiwapa kozi hizo
kwenye mikoa ya Morogoro,
Arusha, Njombe, Dar es Salaam,
Bukoba, Mwanza kwa ajili ya
kuwatayarisha  makandarasi
waingie kwenye ushindani wa
miradi ya serikali.

“Makandarasi walishiriki
mafunzo kwa wingi na kwa
uhakika wako tayari kufanya
hizo kazi na mfano mzuri ni
jengo letu la Dodoma wakati
ule linawekewa jiwe la msingi.
Rais wa awamu ya tano, Hayati
John Magufuli, alifurahishwa na
bei ambazo makandarasi wetu
walitoa na alitaka tuendelee
kutoa bei nafuu,” alisema.

Naibu Msajili
wa Bodi ya
Makandarasi
(CRB), Mhandi-
si David

Jere, akitoa
mada kuhusu
changamoto
zinazoathiri
ukuaji wa
makandarasi,
wakati wa
mkutano wa
mashauriano
wa makandar-
asi mbalimbali
wa Kanda ya
Mwanza jana.
PICHA: JO-
SEPH MWEN-
DAPOLE

Hali ya udumavu Iringa yamshtua RC

Na Francis Godwin, IRINGA

KIWANGO cha udumavu
kwa watoto chini ya miaka mi-
tano mkoani Iringa ni asilimia
47 licha ya kwamba ni moja ya
mikoa inayoongoza kwa uzal-
ishaji wa mazao ya chakula.

Kutokana na tatizo hilo,
Mkuu wa Mkoa wa Iringa,
Queen Sendiga, ameagiza ku-
fanyika kwa tathmini ya haraka
kwenye halmashauri zote ili ku-
jua hali halisi katika utekelezaji
wa kitaifa wa lishe.

Sendiga alitoa agizo hilo jana
katika ukumbi wa Mlandege

kwenye kikao cha tathmini ya
utekelezaji wa mkataba wa
lishe.

Alisema suala la tathmini ya
lishe mkoa linapaswa kufanyi-
hadi mkoa kwa kushirikisha
wadau mbalimbali wakiwamo
wanaume katika familia.

Pia alisema shughuli za
utekelezaji wa mpango lishe
mkoa zinapaswa kufanyika kwa
uhakika pamoja na halmashau-
ri kutenga na kutoa fedha za
lishe kwa wakati kama inavyo-
takiwa. Alisema kila mkuru-
genzi wa halmashauri ndani ya

mkoa anapaswa kuhakikisha
anawajibika katika nafasi yake
na asiwapo mtendaji wa seri-
kali anakuwa kikwazo katika
suala hilo.

Pia aliagiza vikao vyote vya
halmashauri kuhakikisha ajen-
dayalishe inakuwa ya lazima.

Naye Ofisa Lishe kutoka Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Mariam Nakuwa, aliwataka wa-
dau wa mkoa wa Iringa kuona
jukumu la lishe linapewa kip-
aumbele zaidi.

Alisema pamoja na mkoa wa
Iringa kuwa na changamoto ya

lishe ndio mkoa wenye wadau
wengi kulinganisha na mikoa
mingine. Aliahidi kushughulikia
suala la halmashauri kuchelew-
esha au kutoa fedha za lishe
kama ilivyoagizwa.

Aidha, alisema waziri mwe-
nye dhamana ameahidi kuanza
kuwa makini katika uhakiki wa
taarifa zinazotolewa na taarifa
hizo zitolewe kwa wakati zaidi .

Awali, Katibu Tawala wa
Mkoa wa Iringa, Happines
Seneda, alisema mkoa umeen-
delea kutekeleza mkakati wa
lishe kwa kuwashirikisha wa-
dau mbalimbali.
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HABARI KITAIFA

RC: Miradi
iliyosimama MKuranga
itengewe fedha

Na Julieth MKkireri, MKURANGA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar
Kunenge, ameiagiza Halmashauri ya
Mkuranga kutenga fedha kwa ajili ya
kumalizia miradi iliyosimama kwa muda
mrefu, ili kuwapa manufaa wananchi.

Kunenge alitoa agizo hilo juzi alipokuwa
katika kikao cha baraza maalumu la madi-
wani, ambapo pamoja na kujadili hoja za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), alitoa maagizo hayo.

Katika hotuba yake iliyosomwa na
Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Fil-
berto Sanga, Kunenge alisema miradi ya
maendeleo imekuwa na manufaa kwa
wananchi kwa kuwaondolea vikwazo
kwenye maeneo yao, hivyo ambayo hai-
jakamilika ni vema nguvu zikaelekezwa
huko.

Alisema halmashauri hiyo imeonyesha
kuwa na upungufu wa miundombinu ya
vyumba vya madarasa 1,262 kwa shule
za msingi na sekondari, hivyo fedha zi-
Ratakiwa kuelekezwa huko kutatua tatizo

ilo.

Kunenge aliagiza pia kuimarisha
usimamizi na udhibiti wa makusanyo
va ndani kwa vyanzo vya ndani vilivy-
opo kwa kufunga CCTV camera kwenye
vyanzo vikubwa ambavyo njia zake
zinajulikana.

Alimwagiza mkurugenzi kuchukua
hatua za kinidhamu kwa idara au kitengo
Kitakachokuwa na hoja nyingi za ukaguzi.

Katibu Tawala Mkoa wa Pwani, Mwa-
naasha Tumbo, aliwataka watendaji
kuzingatia kila kitakachofanywa kufuata
taratibu na miongozo.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga, Mshamu Munde, aliahidi
kusimamia maagizo yaliyotolewa na
mkuu wa mkoa, huku akisema watakuwa
waangalifu kwenye miradi na manunuzi
ya dharura.

NACONGO kuchagua
viongozi mwezi ujao

Na Mary Geofrey

BARAZA la Taifa la Uratibu wa Ma-
shirika yasiyo ya Kiserikali (NACONGO),
linatarajia kufanya uchaguzi wake mkuu
LrJ]naotarajivva kufanyika Julai 8 mwaka

uu.

Uchaguzi huo umetangazwa baada ya
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, kuunda kamati ya mpito ya
watu 10 kutoka katika mashirika yasiyo
va kiserikali (NGOs), ya kitaifa na ki-
mataifa kwa dhumuni la kusimamia.

Mwenyekiti wa Kamati Teule ya Uch-
aguzi wa Baraza la NACONGO, Wakili Fla-
viana Charles, akizungumza na waandishi
uchaguzi huo, alisema fomu zitaanza
kuchukuliwa Juni 21 katika ofisi za Maen-
deleo ya Jamii wilaya katika wilaya 139
nchini.

Alisema mwisho wa kurudisha fomu
ni Juni 24 katika ofisi hizo hizo na Juni
25 uchakataji wa fomu za wagombea
wa baraza katika ofisi hizo na kazi hiyo
itafanywa kamati ya taifa ya uchaguzi.

Wakili Flaviana alisema Juni 26 uch-
aguzi katika ngazi za wilaya utaanza na
Juni 28 uchaguzi wa wajumbe wa Baraza
katika ngazi ya mkoa.

Alisema Julai 5 hadi 8 utakuwa ni uch-
aguzi wa viongozi wa Kitaifa wa baraza,
kamati ndogo na wajumbe wa bodi ya
uratibu wa mashirika yasiyo ya kiserikali.

Wafanyakazi 6,800
wawasilisha madai WCF

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

AFANYAKAZI

wa sekta mbal-

imbali wame-

wasilisha ma-

dai zaidi 6,800 katika Mfuko

wa Fidia kwa Wafanyakazi

(WCF), kati yake asilimia 95

yametokana na ajali huku

asilimia sita zikisababisha
vifo vya wafanyakazi hao.

Mkurugenzi wa Huduma

za Tiba na Tathmini wa

mfuko huo, Dk. Abdulsalam

Omary, alisema hayo juzi

wakati wa mafunzo ya ue-

limishaji wa tathmini za ul-
emavu uliotokana na ajali
na magonjwa yatokanayo na
kazi.

Mafunzo hayo ya siku tano
yanashirikisha  madaktari
wa mikoa ya Dar es Salaam,
Lindi, Mtwara, Morogoro na
Pwani yanayofanyika mjini
Morogoro. Alisema kwa kip-
indi cha miaka mitano iliyo-
pita walipokea madai hayo
na kwamba asilimia tano ni
magonjwa yaliyotokana na
sehemu ya kazi.

Alisema  kutokana na
madai hayo mfuko huo
ulifanikiwa kulipa fidia ya

Sh. bilioni 27 ambazo ni
fedha nyingi kulipwa kabla
ya kuanzishwa kwa mfuko
huo. Alisema miongoni mwa
matatizo yanayowakumba
wafanyakazi ni wale wanao-
fanyakazi katika viwanda
na kuendesha mitambo
yenye sauti iliyopitiliza,
hivyo kuathiri masikio na
kukosa usikivu pamoja na
wafanyakazi waliokuwapo
katika sekta ya afya ambao
huathiriwa na kuambukizwa
kwa magonjwa ikiwamo ki-
fua kikuuu.

Naye Mkurugenzi Mkuu
wa WCF, Dk. John Mduma,

alisema mfuko umeanza
utoaji wa mafunzo ya tath-
mini za ulemavu uliotokana
na ajali na magonjwa yato-
kanayo na kazi kwa madak-
tari kuanzia mwaka wa fed-
ha 2015/16, na kwamba hadi
sasa jumla ya madaktari
1,085 kutoka wilaya mbalim-
bali wameshapatiwa mafun-
zo hayo.

Akifungua mafunzo hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Moro-
goro, Martine Shigela, alia-
hidi kuwachukulia hatua
waajiri wote katika mkoa
huo, wanaokwepa kuwasili-
sha michango WCF.

Ofisa Ustawi wa Jamii kutoka Jiji la Dar es Salaam, Suzan Mdesa, akizungumza wakati wa maadhimisho ya Siku ya

Tanzania, John Wambura (kulia), Ofisa Elimu Kata Kitunda, Festo Mlimila (wa tatu kulia) na Mwenyekiti wa Kituo
cha Taarifa na Maarifa Kitunda, Claudia Gabriel. PICHA: BEAUTY MWAKATOBE WA TUDARCo

TALIRI yaja na utafiti wa tija kwa wafugaji

Na Mbaraka Kambona

TAASISI ya Utafiti wa
Mifugo Tanzania (TALIRI),
imesema imejipanga ku-
hakikisha inafanya utafiti
wa kutosha ili matokeo
yake yatumiwe na wafugaji
moja kwa moja badala ya
utafiti wa mambo ya say-
ansi tu.

Hayo yalibainishwa na
Mkurugenzi Mkuu wa TALI-
RI, Prof. Erick Komba, baada
ya kumaliza kikao kazi cha
kujadili mkataba wa utend-

aji kazi wa taasisi hiyo kili-
Dodoma
juzi.

Alisema lengo la taasisi
hiyo ni kufanya utafiti na
kueneza teknolojia ya utafiti
huo ili kuendelea kuboresha
tasnia ya mifugo.

“Tumejikita katika ku-
fanya utafiti wa malisho na
mifugo ili kuwafanya wafu-
gaji waweze kufuga kwa
tija na kunufaika na mifugo
yao,” alisema Prof. Komba.

Aliongeza kuwa katika
kipindi cha uongozi wake,

atahakikisha utafiti wana-
zozifanya zinaendelea ku-
wanufaisha wafugaji na taifa
kwa ujumla.

Aidha, Prof. Komba aliwa-
himiza watendaji wa taasisi
hiyo kufanyakazi kwa wel-
edi, na kwa bidii ili waweze
kuzalisha utafiti wa kutosha
na kuusambaza kwa wafu-
gaji waweze kuutumia na
kujiongezea kipato.

“Tangu nimeteuliwa
kuongoza taasisi hii nina
miezi miwili sasa, lakini mi-
pango yangu ni kuhakikisha

ninashirikiana kikamilifu na
watafiti wenzangu kufanya
tafiti zitakazoleta matokeo
yatakayowasaidia wafugaji
kupata tija na sio utafiti kwa
ajili ya sayansi tu,” alifafan-
ua Prof. Komba.

Naye Mwenyekiti wa Bodi
ya TALIRI, Prof. Sebastian
Chenyambuga, alisema waji-
bu wa taasisi hiyo ni kufanya
utafiti, hivyo aliwataka wa-
tumishi wahakikishe wanaji-
panga vizuri ili kazi zao ziwe
na manufaa kwa wananchi
hususan wafugaji.
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TAMISEMI yafunguka
Msalala kuwa wilaya

FISI ya Rais, Tawala

za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI),

imesema Halmashau-

ri ya Wilaya ya Msalala haijaan-

za mchakato wa kuomba kuwa

wilaya kwa kadri ya matakwa ya
sheria.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo,

David Silinde, aliyasema hayo

bungeni jana alipokuwa aki-

jibu swali la Mbunge wa Msalala
(CCM), Kassim Iddi.

Katika swali lake, mbunge
huyo alitaka kujua lini serikali
itaipandisha Halmashauri ya
Wilaya ya Msalala kuwa wilaya
kamili. Akijibu, Silinde alisema
Wilaya ya Kahama ni moja kati
ya wilaya tano zinazounda Mkoa
wa Shinyanga na kwamba uta-
ratibu wa kuanzisha mkoa na

wilaya mpya umebainishwa
kupitia Sheria ya Uanzishwaji wa
Mikoa na Wilaya.

“Kwa mujibu wa sheria hii,
utaratibu wa kuanzisha wilaya
mpya huanzia kwenye Serikali
ya wananchi kisha hupelekwa
kwenye Mabaraza ya Madiwani
ya Halmashauri, Kamati ya
Ushauri ya Wilaya (DCC) na

Kamati ya Ushauri ya Mkoa
(RCC), alisema.

Naibu Waziri huyo alibaini-
sha kuwa hatua hiyo, maombi
hayo huwasilishwa Ofisi ya Rais
- TAMISEMI kwa gjili ya uhakiki
na kujiridhisha na baadaye ku-
wasilishwa kwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ili
akiridhia atoe kibali cha kuan-
zishwa kwa wilaya husika.

Waziri Mkuu, Kasimu Majaliwa, akijibu maswali ya papo kwa papo Bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kilwa yaboreshewa miradi ya maji

SERIKALI imesema katika
mwaka wa fedha 2021/22, itaen-
delea kuboresha huduma ya
majisafi na salama na yenye ku-
tosheleza katika Wilaya ya Kilwa
kwa kutekeleza miradi mbalim-
bali.

Naibu Waziri wa wizara hiyo,
Maryprisca Mahundi, aliyasema
hayo bungeni jana wakati aki-
jibu swali la Mbunge wa Kilwa
Kaskazini (CCM), Francis Ndu-
lane.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji lini serikali itawafik-
ishia huduma ya maji wananchi
wa kata za Kipatimu, Kibata,
Chumo, Kandawale, Namayuni,
Miguruwe, Njinjo, Mitole na

Kinjimbi katika Jimbo la Kilwa
Kaskazini ili kuwaondolea wa-
nanchi hao shida ya maji inay-
owakabili.

Akijibu, Naibu  Waziri
huyo alisema miradi ambayo
itatekelezwa na kazi ni pamoja
na uchimbaji wa visima virefu
ya Mitole, Zinga Kibaoni Kata ya
Miguruwe, Namayuni Kata ya
Namayuni, Kisima - Mkika Kata
ya Njinjo, Kibata Kata ya Kibata
na Ruhatwe Kata ya Kikore.

Pia alisema ujenzi wa miradi
mitano ya mitandao ya mabom-
ba na matangi ya kuhifadhia

Kata ya Kinjimbi, Chapita Kata

ya Mingumbi, Chumo Kata ya
Chumo, Marendego Kata ya So-
manga na Kipindimbi Kata ya
Njinjo.

kutajengwa vituo 50 vya ku-
chotea maji na kwamba ka-
tika mwaka wa fedha 2020/21,
Serikali imeendelea kuboresha
huduma ya maji kwa kutekeleza
miradi Wilayani Kilwa ambayo
imehusisha uchimbaji wa visima
virefu nane.

“Kadhalika, ukarabati wa
tangi la maji la lita 45,000 katika
mradi wa maji Mtubei Mpopera
katika Kata ya Kandawale na
ujenzi wa vituo 11 vya kuchotea

maji, kukamilika kwa kazi hizo
kumeboresha upatikanaji wa
huduma ya maji kufikia asilimia
68.5,” alisema.

Kutoka
wﬁwge@k&

BRHODEOM A

Habari zote na Augusta Njoji

Mkandarasi
Uwanja wa Ndege
Musoma ndani
ya miezi 18

BUNGE limeelezwa kuwa serikali
imekamilisha mchakato wa manunuzi
kwa ajili ya kumpata mkandarasi
atakayetekeleza mradi wa ukarabati
wa upanuzi wa Uwanja wa Ndege wa
Musoma ndani ya miezi 18.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi.
Mwita Waitara, alitoa kauli hiyo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum, Esther Matiko.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji
lini ukarabati wa upanuzi wa Uwanja
wa Ndege wa Musoma utakamiliki.

Akijibu, Waitara alisema mkataba
kati ya Serikali na Mkandarasi Beijing
Construction Group Co. Ltd umesainiwa
Desemba, 2020 na utekelezaji wa
mradi huo utakamilika kwa kipindi cha
miezi 18 baada ya kuanza hatua za
utekelezaji.

Naibu Waziri huyo alisema hivi sasa
serikali inajiandaa kumalizia awamu ya
pili ya malipo ya fidia kwa wananchi
watakaopisha mradi huu ili kuruhusu
mkandarasi kuanza hatua ya utekelezaji
wa ujenzi.

“Hata hivyo, serikali imeshamkabidhi
mkandarasi eneo la mradi, nimhakik-
ishie mbunge kuwa Serikali ina nia ya
dhati ya kukarabati na kupanua Kiwanja
cha ndege cha Musoma na utekelezaji
wake utakamilika baada ya miezi 18 ya
utekelezaji,” alisema.

Katika hatua nyingine, Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Bupe Mwakang'ata
amehoji lini barabara ya kutoka
Kibaoni-Kasansa-Muze-llemba- Kilyam-
atundu-Mlowo itajengwa kwa kiwango
cha lami.

Akijibu, Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Godfrey Kasekenya, alisema barabara
ya Kibaoni hadi Mlowo ni barabara ya
mkoa yenye jumla ya urefu wa kilomita
363 na inaunganisha mikoa ya Katavi,
Rukwa na Songwe.

“Barabara hii inapita katika bonde la
Ziwa Rukwa ambalo ni maarufu kwa
uzalishaji wa mazao ya chakula na bi-
ashara pamoja na uvuvi na hivyo kuwa
kichocheo kikubwa cha kiuchumi katika
mikoa ya Rukwa, Katavi na Songwe,”
alisema.

Hata hivyo, alisema serikali ilianza
mipango va kuijenga kwa kuanza na
ujenzi wa daraja la Momba ambalo lili-
kuwa kikwazo kikubwa cha mawasiliano
kati ya mikoa hii mitatu ya Rukwa,
Katavi na Songwe ambao umekamilika.

“Ili kukamilisha ujenzi wa barabara
yote kwa kiwango cha lami kuanzia
Kibaoni hadi Mlowo (km 363), Serikali
ipo katika hatua ya awali ya kufanya
upembuzi yakinifu na usanifu wa kina
ambapo kazi inaendelea kwa sehemu
ya Kibaoni - Majimoto (km 27) iliyopo
mkoani Katavi na sehemu ya Muze -
Kilyamatundu (km 141) iliyopo Mkoa wa
Rukwa,” alisema.

Aliongeza “Kwa upande wa mkoa wa
Songwe, kazi ya upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina kwa sehemu ya Mlowo-
Kamsamba (km 130.1) imekamilika na
serikali inaendelea kutafuta fedha kwa
ajili ya kuanza ujenzi kwa kiwango cha
lami.”
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Wakuu someni ujumbe wenu huu!

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

EWURA RASMI OPERESHENI ,
~—=lll KUSAKA ‘VISHOKA'’
- WAUNGANISHAJI UMEME

Usimamizi bora wa mapato waipatia
Halmashauri llala Hati Safi miaka 5

Na Yasmine Protace

KATIKA mambo yanayotafsiri
ufanisi wa utendaji katika hal-
mashauri mbalimbali, iwe ya jiji,
wilaya, mji au mji mdogo, kuna
angalizo ya ripoti ya hesbau zake
kutoka kwenye Ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG).

Hapo ndani yake kuna maju-
muisho ripoti kuu tatu; mbaya,
wastani na nzuri, ambayo Kkiu-
tendaji ni katika halmashauri
anaipigania katika kusimamia na
kutumia fedha zake.

Pia kuna sura ya pili kuhusu
uhalisi uliopo kwenye matumizi
ya fedha hizo. Kimsingi, katika
mamlaka zote za halmashauri,
kuna vyanzo mbalimbali vya ma-
pato yake, vikiibuliwa kwa ajili
ya kutekeleza maendeleo ya wa-
nanchi wake.

Mara zote, vyanzo hivyo visipo-
simamiwa vyema, daima maen-
deleo hayatapatikana na vivyo
hivyo, sura hiyo katika mapato na
kinyume chake, kama halmashau-
ri zitasimamia kwa weledi vyanzo
vyake vya mapato, maendeleo
daima yataonekana.

Hivi karibuni Baraza la Madi-
wani la Halmashauri ya Jiji Dar
es Salaam, lilijadili na kutoa map-
endekezo ya taarifa ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) kwa mwaka wa fed-
ha ulioishia 30 Juni, 2020, wakati
huo ilikuwa Manispaa ya Ilala.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Jiji la Dar es Salaam, Jumanne
Shauri, alitangazia taarifa ya
CAG kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani, kwamba iliyokuwa
Halmashauri ya Manispaa Ilala na
sasa Halmashauri ya Jiji Dar es Sa-
laam, imepata hati safi.

Liv b
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Madiwani wa Halmashauri ya Manispaa va llala, wakati huo, ambayo mwaka huu imepandishwa hadhi
kuwa Jiji la Dar es Salaam, wakiwa kikaoni. PICHA: MTANDAO

Hiyo anasema ni kipindi kina-
choishia Juni 30, mwaka jana,
ukiwa mwaka wa tano mfululizo,
akifafanua: “Kwa mwaka wa
fedha 2019/2020 uliokaguliwa,
Halmashauri ya Manispaa ya II-
ala imepata Hati Safi na kufanya
halmashauri yetu kuendelea ku-
pata hati safi kwa miaka mitano
mfululizo kuanzia 2015/2016,
2016/2017, 2017/2018, 2018/2019
na 2019/2020.”

Anaongeza kwamba CAG ana
jukumu la kukagua taarifa za
mapato na matumizi ya fedha za
umma na kutoa matokeo ya uk-
aguzi, pia mapendekezo kutokana
na ukaguzi huo, kuhusu hatua zi-
nazopaswa kuchukuliwa na me-
nejimenti ya uongozi husika.

Anaongeza kuwa, Kikao cha
Baraza la Madiwani kina jukumu
wa kupokea taarifa, kuijadili kwa
kina na kutoa mapendekezo ya-

takayowezesha kufunga hoja
husika.
MAPENDEKEZO KIKAONI

Hivyo, anasema kikao cha
Baraza la Madiwani kimepende-
keza kwamba hoja zisizofungwa,
ishughulikiwe kwa kufuata hoja
za CAG, katika namna ya kushu-
ghulikia mapendekezo hayo na
hoja zilizobaki zifungwe.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Ila-
la, Ubaya Chuma, anaipongeza
Halmashauri ya Jiji la Dar es Sa-
laam kwa kupata hati safi.

“Naipongeza sana Halmashauri
ya Jiji la Dar es Salaam, kwa ush-
irikiano uliokuwapo baina ya me-
nejimenti pamoja na wawakilishi
wetu madiwani wakiongozwa na
Mstahiki Meya uendelee, udum-
ishwe,” anasema.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala,
Ng'wilabuzu Ludigija, pia aliji-
tokeza kupongeza Baraza la Madi-
wani na watendaji, kwa kupata
hati safi.

“Nitumie nafasi hii ku-
wapongeza sana Mstahiki Meya
na madiwani wako lakini na Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Jiji
la Dar es Salaam na wataalamu
wako kwa kupata Hati Safi.

“Hii inaonyesha kwamba, fedha
za serikali mnazozikusanya, hasa

ikizingatiwa kwamba jiji la Dar
es Salaam ndiyo inayoongoza
kwa ukusanyaji mapato na tuna-
vyoona kwamba mmepata hati
safi, maana yake inatudhihirishia
fedha mnazozipokea zinakwenda
kutumika kama zilivyopangwa,”
anasema.

RC MAKALA

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makala, anawaasa
madiwani wawasimamia wataal-
amu waweze kuzimaliza hoja am-
bazo hazijafutwa.

Anataja sehemu ya majukumu
yake Mkuu wa Mkoa, ni mamlaka
za serikali za mitaa katika mambo
ya fedha, pia kuzisimamia, kwa
maana hiyo, ni kiongozi wa shu-
ghuli zote za serikali mkoa.

“Nyie ni mashahidi hata ba-
jeti zenu anayewakilisha kwenye
kamati ni Mkuu wa Mkoa, kwa
hiyo hata dosari zozote zinapo-
tokea anayenyooshewa kidole ni
Mkuu wa Mkoa.

“Kwa hiyo, na mimi najenga
imani kwenu, nilichokishuhudia,
mlichokijadili ushauri uliotolewa
na wataalamu kwa maana meneji-
menti, mkaguzi, maoni ya kamati
ya fedha na ambayo mmeyapata
Baraza la Madiwani, msinian-
gushe mkayatekeleze,” anasema.

Anaziasa Halmashauri za Jiji,
kupitia imani waliopata kupitia
kwea madiwani, nao wanatakiwa
kutekeleza  walioshauriwa na
CAG, yale maagizo ya Kamati ya
Bunge.

“Kwa hiyo, sisi tunaondoka tuki-
amini kwamba maamuzi yaliyok-
wishafanyika ya kushughulikia
hoja mbalimbali basi yatatekele-
zwa na nyie waheshimiwa madi-
wani, wasimamieni wataalamu
waweze kutimiza hayo,” anasema.
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EWURA RASMI OPERESHENI KUSAKA

‘VISHOKA’ WAUNGANISHAJI UMEME
« Vigezo na masharti’ kumiliki leseni

Miaka 5,

e |[KithibItika jela

Mafundi umeme wa majumbani wakiwa kazini. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAUDHUI ya Sheria ya Umeme
ya Mwaka 2008, yanasema ufun-
gaji nyanya za umeme, ni shu-
ghuli inayotakiwa kufanywa na
mwenye leseni inayotolewa na
Mamlaka ya Udhibiti ya Huduma
za Nishati na Maji (EWURA).

Mojawapo ya jukumu la EWU-
RA, ni kusimamia sekta ndogo ya
umeme zinazojumuisha ufungaji
wa umeme majumbani, viwan-
dani na sehemu nyingine.

Hivi sasa sekta ya nishati
inakabiliwa na wimbi la mafundi
wababaishaji maarufu ‘vishoka’
ambao hawana leseni kutoka
EWURA.

Katika kupambana na ‘visho-
ka’, Kaimu Mkurugenzi wa
EWURA, Mhandisi  Godfrey
Chibulunje, anasema uungan-
ishaji usiozingatia utaalamu hu-
sababisha madhara mbalimbali,
ikiwamo nyumba kuungua au ku-
pata hitilafu za umeme kila mara.

Anasema, hivi sasa EWURA
imeandaa kanuni za kusimamia
ufungaji wa mifumo ya umeme
za mwaka 2019 ambazo zinatu-
mika.

Chibulunje anasema, bado
kuna tatizo la mafundi wengi wa-

siosajiliwa na wanafanya kazi bila
ya usimamizi, hivyo kazi nyingi
zinafanywa chini ya viwango na
kusababisha ajali za moto muda
mfupi baada ya kukamilika.

WATAKAVYOWABANA

Mhandisi Chibulunje anata-
hadharisha kwamba, yeyote
anayefanya kazi ya umeme bila
leseni ya EWURA, adhabu yake
ni kifungo cha miaka mitano au
faini isiyozidi Sh. milioni 10, au
adhabu zote mbili.

“Sisi EWURA tunaendelea na
mapambano dhidi ya mafundi
wanaofanya kazi za kuunganisha
mifumo ya umeme bila kuwa na
leseni, utoaji wa leseni za uun-
ganishaji unalenga kuweka uta-
ratibu wa kisheria,” anasema.

Pia anabainisha hatua za ku-
watambua mafundi umeme we-
nye vigezo vya leseni, itasaidia
serikali kutimiza azma ya ku-
hakikisha kila Mtanzania anafiki-
wa na umeme kwa usalama zaidi
kwa kuhudumiwa na mafundi
wenye vigezo.

Mhandisi Chibulunje anasema,
kwa sasa wanalenga kukabiliana
na wimbi la ‘vishoka’ wanaoun-

ganishia watu umeme kinyume
cha sheria, hivyo kusababisha
madhara makubwa kwa usalama
wa watu na mali zao.

“Maombi ya leseni ya umeme
hufanywa mtandaoni kupitia
mfumo uitwao LOIS yaani ‘Li-
censing and Order Information
System’ unaopatikana kupitia to-
vuti ya EWURA,” anasema.

Anaeleza kuwa, mwombaji an-
apaswa kuwa na nakala ya picha
yarangi ya bluu, wasifu, vyeti vya
elimu ya ufungaji umeme, risiti
ya malipo ya maombi ya leseni,
hati ya kusafirisha au kitambul-
isho cha taifa na nakala za vyeti
zilizothibitishwa.

“Baada ya kupokea maombi,
EWURA huwasiliana na chuo ali-
chosoma mwombaji ili kuthibiti-
sha uhalali wa vyeti alivyowasili-
sha, baada ya kupata uthibitisho,
maombi ya leseni huwasilishwa
katika kamati ya leseni za umeme
ili kupata mapendekezo ya
daraja stahiki la mwombaji wa
leseni,” anasema.

Anabainisha leseni za umeme
zinatolewa  katika madaraja
mbalimbali kulingana na sifa za
mwombaji.

Israel llunde, Mkurugenzi wa asasi ya Vijana YPC, illiyo mstari
wa mbele katika harakati za usindikaji.

faini mil. 10

—JI,\-‘--

“Daraja A ni fundi mwenye uw-
ezo wa kufanya shughuli zote za

ufungaji na usambazaji umeme,
daraja B ni ufungaji umeme

msongo wa kati hadi volti 33,000, daraja
‘C’ ufungaji umeme wa msongo usiozidi
volti 400,” anasema.

Anaongeza: “Mengine ni daraja ‘D’
ufungaji umeme wa msongo usiozidi
Volti 220, daraja ‘W’ atafanya kazi chini
ya usimamizi wa mwenye leseni daraja
A, B, Cau D, SI ni daraja la kazi maalum
za umeme kwa misongo yote.”

Anafafanua S2 ni kazi maalum za
umeme wa msongo hadi volti 33,000,
S3 kazi maalum za umeme wa msongo
hadi volti 1000.

Mhandisi Chibulunje anasema EWU-
RA imejipanga kuhakikisha kazi ya
uunganishaji umeme inafanywa bila ya
kusababisha madhara ya kiuchumi, ki-
jamii na kiafya.

Mkurugenzi huyo anasema, ili ku-
kabiliana na mafundi wasio na leseni
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)
linapaswa kuhakikisha linapokea kazi
za mafundi waliosajiliwa na EWURA.

KAULI YA WAZIRI

Waziri wa Nishati, Dk.Medard Kalem-
ani, anaiagiza TANESCO, kuhakikisha
inapokea kazi za mafundi umeme wali-
osajiliwa na EWURA, ili kuleta nidhamu
katika tasnia hiyo.

Akifungua hivi karibuni mafunzo kwa
mafundi hao kuhusu sheria ya umeme
na kanuni za ufungaji umeme iliyoan-
daliwa na EWURA, Dk. Kalemani anase-
ma hatua hiyo itasaidia kupunguza
athari za ajali zinazotokana na mifumo
isiyo mizuri ya uunganishaji wa umeme
kwa wateja.

“Naiagiza TANESCO kutumia kanzi
data ya EWURA katika kupokea kazi za
kandarasi za umeme na fundi yeyote
mwenye leseni ya EWURA ana uhuru
wa kufanya kazi popote Tanzania Bara,”
anasema.

Kadhalika, anazitaka taasisi za seri-
kali na watu binafsi kutumia mafundi
ambao wamesajiliwa na wana leseni ili
kuepukana na vishoka.

“Tatizo lililopo mafundi wengi wasi-
osajiliwa wanafanaya kazi bila usimami-
zi, wengine hawana leseni za EWURA na
wengine wanatumia leseni mfu ambazo
hawajazihuisha hadi leo,” akumbusha.

Pia anaitaka EWURA na taasisi zinazo-

husika kufanya uchambuzi wa bei halali
za mafundi umeme majumbani, kuwa
suala hilo kwa sasa halina kanuni, lakini
kumekuwapo na utozaji bei kiholela na
kuwa kero kwa wateja.

“Hawajui wanachokilipia ni nini ni
(ufungaji waya) ‘wiring’? Au muhuri?, vi-
kwa hiyo analipia wiring na muhuri,
kana kwamba hizo ni kazi mbili tofauti,
kinachopaswa kulipiwa ni ufundi wako
wa kumwekea nyaya mteja sio muhuri,
muhuri  unakutambulisha  wewe,”
anasema.

Waziri anasema kuanzia sasa mtu ata-
kayefanya uunganishaji, umeme ndio
anapaswa kugonga muhuri kwa kuwa
unamtambulisha yeye na si kumlipisha
mteja.

RIPOTI KAZI

Ripoti ya Utendaji Kazi ya Sekta Ndo-
go ya Umeme iliyotolewa na EWURA
mwaka 2018/19, inaonyesha mamlaka
hiyo ilitoa leseni 662 kati ya hizo 654
zilikuwa za ufungaji vifaa vya umeme
na nane zilikuwa leseni za uzalishaji
umeme.

Inataja kuwa mamlaka hiyo ilitoa
leseni za usakinishaji (installations) wa
umeme 654 na 600 katika mwaka wa
fedha 2018/19 na 2017/18, ambazo zi-
naongezeka kwa asilimia 8.2.

Pia leseni 15 zilitolewa kwa wanawake
na 639 kwa wanaume katika mwaka wa
fedha 2018/19, wakati leseni 10 zilitole-
wa kwa wanawake na 590 kwa wa-
naume katika mwaka wa fedha 2017/18.

KAULI YA WANANCHI

John Richard, mkazi wa Dodoma,
anasema sheria na kanuni zinazo-
tungwa kwenye suala la uunganishaji
umeme, zinapaswa kusimamiwa ili
kujiepusha na madhara yanayotokana
na kuunganishwa umeme chini ya vi-
wango.

Anasema, mafundi wengi wasio na
uwezo na elimu sahihi kuhusu vifaa vya
umeme vinavyofaa, hujikuta wanain-
gia kwenye mtego wa kununua vifaa
visivyokidhi viwango na kuishia katika
majanga.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Wakuu someni ujumbe wenu huu!

TANGU nijue serikali
ni nini, sijawahi kusikia
duniani isiyo na mawaziri.
[la niliwahi na ninaendelea
kuelimishwa kuwa mawa-
ziri ni watu muhimu sana
serikalini, katika kumsaidia
Rais au Mkuu wa Nchi
kutekeleza majukumu yake.

Ninaendelea kuamini
hivyo, ndiyo sababu uta-
sikia waziri yuko mahali
akijinasibu kumwakilisha
Rais. Utamsikia waziri bun-
geni akijibu maswali kwa
niaba ya serikali, hiyo ujue
ni kwa niaba ya Rais am-
baye huhusika kwa asilimia
100 kumteua.

Hivyo, ukiteuliwa kuwa
waziri, ujue Rais kakuamini
kwa kiwango cha juu, kuwa
hutamwangusha. Ujue Rais
anataka utekeleze yale ali-
yoahidi wakati akizunguka
huku na kule kutafuta kura
kwa wananchi.

Maana yake ni kwamba,
kama waziri hatafanya
hivyo, anafanya raia wa-
muone hayuko sawa kwa
wananchi waliomwamini,
wakamwelewa katika ahadi
zake na kumchagua ku-
waongoza. Hapo ndipo sasa
waziri anapokuwa amebeba
roho ya Rais kisiasa.

Hata hivyo, kuna nyakati
Rais hukosea katika uteuzi
wake, ama kwa kuyum-
bishwa na wanaomshauri,
au kwa kudhani kwake tu
kuwa huyu nikimpa hiki
atakiweza, lakini hatimaye
huja tofauti na alivyota-
rajia.

[lipokuwa inatokea hivyo,
enzi za Rais wa Awamu va
Tano, Dk. John Magufuli ali-
kuwa ‘akiwatumbua’ tu bila
kuangalia makunyanzi na
kila mara akiwaonya kuwa
usifanye sherehe unapo-
teuliwa, kwa kuwa hujui
utadumu hadi lini.

‘Aliwatumbua’ sana enzi
zake. Watu hawakuishi
kwa kubweteka, kwa kuwa

)

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008

nimekuwa waziri basi ni
mpaka miaka 10 ijayo, mpaka
niondoke naye madarakani.
Dk. Magufuli hakuwa hivyo,
unateuliwa asubuhi, jioni jua
likizama hauko sawa unaza-
ma nalo.

Hii maana yake ni kwamba,
[azima unapopewa jukumu
na mtu anayekuamini lifanye
kwa imani ile ile, kurudisha
shukurani yako kwa ali-
yekuona unafaa. Ukishindwa
unamfanya naye ashindwe,
akikutazama usoni atakuonea
haya, hivyo utakuwa umem-
wangusha.

Unajiuliza, kwanini leo
nimeanza na haya? Ni ku-
tokana na ninachokiona leo
katika ‘nji’ hii. Naamini kabisa
nji’ ya Tanzania ina mawaziri
wengi wazuri na wapo wapya
na wakongwe, ambao piga ua
kila uteuzi wamo, akija Rais
mpya wamo. )

Sijamwona anayeharibu
kazi yake mpaka kustahili
kung'olewa na Mama Samia,
lakini yawezekana kuna
baadhi wanafanya kimazoea
tu, kuwa nitaletewa taarifa,
nitaagiza, litatekelezwa,
bila hata kunyanyua mguu
kwenda eneo la tukio kujiri-
dhisha.

Nchi hii inaundwa na vijana
na wazee, wanawake na wa-
naume, watoto na wakubwa.
Lakini, katika nchi hii wazee
wanateseka sana. Sijui ni kwa
kuwa wamezeeka, hawawezi

tena kutoa sauti, pengine,
hata wakitoa sauti haisiki-
kil Unajua tena uzee.

Jenista Mhagama, ni
mmoja wa mawaziri waan-
damizi katika serikali hii.
Amepewa jukumu kubwa
la kushughulika na kazi
na ajira. Kwa kuwa wizara
zetu hizi ni mtambuka,
wazee wanashughulikiwa
na Dada Doro, lakini wan-
apokuwa kazini wanashu-
ghulikiwa na Dada Jeni.
Wanapodai mafao yao
wanakuwa chini ya Dada
Jeni. : :

Hivi Dada Jeni anajua
kinachofanyika katika
mifuko ya hifadhi ya jamii
ambako wazee wastaafu
wana michango yao? Ana-
jua kuwa kuna mashirika
na kampuni za umma
na binafsi hazijapeleka
michango kwa miaka sasa?

Anajua wazee Kila
kukicha ni mguu na njia
kufuatilia mpaka wengine
wanakata tamaa kama
si kufariki dunia bila
kulipwa? Ameshahakiki
ni mashirika, kampuni au
taasisi ngapi hazijapeleka
na hazipeleki michango in-
gawa zinakata? Anatembe-
lea huko kwenye maeneo
ya matukio? _ )

‘Dada Jeni, anajua ni
vipi wazee waliofanyiwa
ukatili makazini na kwenda
kulalamika kwenye Tume
za Usuluhishi wanavy-
oswagwa na kuzungushwa,
kisa bado ni kitendawili?
Kesi zinaahirishwa mpaka
wanakata tamaa kama si
kufariki dunia? _

Dada Jeni anajua ni
Kivipi mashirika, kampuni
na taasisi za umma na zi-
Sizo za umma suala la ajira
kuna mtihani ndani yake.
Mawaziri tokeni bun-
geni na ofisini, muwende
mkajionee, mumsaidie
Rais Samia, Kazi lendelee!
Ohooo! Alamsiki!
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Miradi ya ubia iepushe ya
IPTL, City Water na Rites

« Mipvya iko 41, thamani yake trilioni 3/-
« Serikali: Sera, sheria zimezuia ‘upigaji’

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Tanzania inajiandaa
kutekeleza miradi mipya 41 ya
maendeleo, yenye thamani ya
Sh. trilioni 3.02 kupitia ubia
kati ya Sekta ya Umma na Sekta
Binafsi (PPP), kuna dalili za nchi
kupaa kimaendeleo.

Kimsingi PPP nchini ilianza
katika sura ya sera na mkakati,
lakini baadaye ikatungiwa she-
ria rasmi ya kuisimamia na ndio
imekuwa mwongozo wake mkuu
kwa sasa.

Utekelezaji wa miradi hiyo, ni
sehemu ya Mpango Mkakati wa
Taifa wa miaka mitano, unaoele-
zwa kwamba utaiwezesha nchi
kutekeleza miradi ya ubia kwa
ufanisi, ikiwamo kutengeneza
ajira zaidi, kuongeza utaalamu,
ubunifu, uzoefu na teknolojia.

Kadhalika, kasoro zilizoji-
tokeza katika miaka ya nyuma
na kuisababishia nchi hasara
ilipokuwa inakodisha mashirika
ya umma kwa wawekezaji zi-
taepukwa.

KATIBU MKUU FEDHA

Emmanuel Tutuba, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Fedha na
Mipango, amebainisha hayo hivi
karibuni jijini Arusha, kwenye
warsha ya kuwajengea uelewa
wahariri wa vyombo vya habari
kuhusu ubia kati ya Sekta ya
Umma na Binafsi, iliyoandaliwa
na Idara ya PPP iliyoko chini ya
wizara hiyo.

Tutuba anasema: “Kufikia Mei
31, mwaka huu (siku 18 zilizopi-
ta) kulikuwapo na maandiko ya
miradi 41 yaliyoandaliwa chini
ya Ubia kati ya Sekta ya Umma
na Binafsi. Hii inahusisha Maji,
Afya, Elimu, Miundombinu, Ma-
wasiliano, Ujenzi na Biashara.”

Tutuba, ambaye kwa mam-
laka ndiye mlipaji mkuu wa seri-
kali, anaongeza kwamba miradi
40 kati ya hiyo imeibuliwa na
mamlaka mbalimbali za serikali,
wakati sekta binafsi imekuja na
mradi mmoja.

Anaweka wazi msimamo wa
serikali katika kutambua mchan-
go muhimu wa sekta binafsi ka-
tika kusaidia kusukuma guru-
dumu la maendeleo ya kijamii
na kiuchumi, kupitia ubia katika
uwekezaji mkubwa.

Kwa mujibu wa Tutuba, Tan-
zania inahitaji kutumia fursa
zilizopo kuwavutia mitaji in-
ayoongezeka ya sekta binafsi
ambayo ni muhimu katika ku-
fikia malengo ya Dira ya Taifa

ya Maendeleo Mwaka 2025 na
Mkakati wa Taifa wa Kukua na
Kupunguza Umaskini (NSGRP).

Anafafanua kwamba, utara-
tibu wa PPP kwa Tanzania pia ni
silaha muhimu ambayo katika
kuvutia uwekezaji kutoka nje ya
nchi, na pia ubia kati ya sekta ya
umma na binafsi na umekuwa
ukitambulika kama njia endel-
evu katika kutatua vikwazo ka-
tika kugharamia, kusimamia na
huiendeleza mali na huduma za
serikali pamoja na kushirikisha
sekta zote katika ujenzi wa taifa.

Namna ubia kati ya sekta ya
umma na binafsi unahusisha
makubaliano ya pamoja, am-
bayo sekta binafsi hujihusisha
na shughuli za ukarabati, ujenzi,
uendeshaji, uendelezaji na kue-
ndesha miradi kwa ujumla au
baadhi ya maeneo, lakini kukiz-
ingatia kuwapo matokeo mazuri
yanayolengwa.

Ushiriki katika miradi ya ubia
unahusisha sekta ya uzalishaji

au huduma za kijamii na kiu-
chumi kama vile kilimo, miun-
dombinu, uzalishaji wa bidhaa,
elimu, afya, utalii, nishati, maji,
uendelezaji ardhi na mazingira.

Miradi hiyo, pia inahusisha
ulinzi wa miundombinu, mich-
ezo, mawasiliano, teknolojia ya
habari na mawasiliano, biasha-
ra, burudani na kilimo, pamoja
na umwagiliaji.

Tutuba anasema licha
ya dhana ya PPP sio ngeni kwa
Tanzania kwani kabla ya ku-
tungwa kwa sera ya PPP mwaka
2009, serikali ilihusisha sekta
binafsi kutekeleza baadhi ya mi-
radi ya IPTL, City Water na Rites-
India.

Hata hivyo, miradi hiyo..hai-
kufanikiwa kutokana na changa-
moto mbalimbali ikiwamo kuko-
sekana kwa mazingira wezeshi
yenye kuelekeza taratibu za ku-
fuata katika kufanya maandalizi
kabla ya kuingia kwenye mika-
taba ya PPP kwa lengo la kuleta

Emmanuel Tutuba, Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango. PICHA: MTANDAO

tija na manufaa kwa taifa.

NINI MWAROBAINI?

Tutuba anadokeza kwamba
kutokana na hali hiyo, hatua zili-
chukuliwa kudhibiti taifa kupata
hasara kwenye miradi hiyo, kwa
kuandaa Sera ya PPP pamoja na
sheria yake ili kuwa na utaratibu
mzuri wa kushirikisha sekta bi-
nafsi kwa kutumia nyenzo hiyo
ya PPP.

Hali kadhalika, serikali nayo
kupitia Wizara ya Fedha na Mi-
pango inahakikisha miradi ili-
yopangwa kutekelezwa kupitia
programu ya PPP, inafanyiwa
uchambuzi wa kina na timu za
wataalamu zinazoundwa kutoka
taasisi mbalimbali za serikali.

Kamishna wa PPP, Dk. John
Mboya, anasema wadau kutoka
sekta binafsi wanakaribishwa,
kwa kuwa taratibu za serikali
zimeanzishwa kutokana na ua-
muzi wa serikali wa kuboresha
na kuweka mazingira wezeshi

kwa sekta binafsi kwa lengo la
kukuza uchumi wa nchi.

“Moja ya mipango ya seri-
kali ni utekelezaji wa uamuzi ni
kuandaliwa kwa Sera ya PPP ya
mwaka 2008, Sheria ya PPP ya
mwaka 2009 Sura 103 na Ka-
nuni zake,” anasema Dk. Mboya.

Kwa mujibu wa Dk. Mboya,
utekelezaji wa miradi kwa ubia
utainufaishanchi nawawekezaji
wabia, serikali ikipata kodi, wa-
nanchi wananufaika kwa kupata
ajira na baada ya muda wa mra-
di kukamilika utabaki serikalini,
wakati mwekezaji mbia ataten-
geneza faida kwa kuendesha
mradi.

Dk. Mboya anaeleza kwamba,
ni jitihada zitakazochangia ujen-
zi wa uchumi wenye ushindani,
ukiwamo  wa viwanda kwa
maendeleo ya watu, ili ifikapo
mwaka 2025/26 serikali ipate
utaalamu, ubunifu na teknolojia
kutoka sekta binafsi.

Katika kuhakikisha kwamba
umma na wadau wanaielewa
dhana ya PPP, Dk. Mboya anase-
ma wameanza kutoa elimu na
kwamba wameshawafikia watu
zaidi ya 800 na wanaendelea na
mchakato huo. Miongoni mwa
walengwa ni halmashauri am-
bazo pia zitatekeleza miradi ya
PPP.

Anasema, awali halmashauri
zilikuwa na mtazamo hasi kuhu-
su utekelezaji wa miradi ya ubia,
lakini kwa sasa mtazamo huo
umekuwa chanya.

Kamishna Msaidizi wa PPP,
Bashiru Taratibu, anawaon-
dolea wasiwasi wanaohofia
kuwa utekelezaji wa miradi
mikubwa chini ya utaratibu wa
PPP utaiingiza serikali katika
hasara kama ilivyotokea miaka
ya nyuma.

Anasema kwamba sera, sheria
na kanuni za PPP zimetengen-
ezwa vizuri, kiasi kwamba ha-
kutakuwa na mianya hiyo, akiwa
na ufafanuzi: “Kwa jinsi zilivy-
oandaliwa, serikali haitaingia
tena kwenye mkenge.”

Baadhi ya washiriki wa
mafunzo hayo, waliitahadhari-
sha serikali kutorudia makosa
wakati wa utekelezaji miradi ya
PPP kutokana na kasoro zilizo-
jitokeza katika miradi iliyopita
kama ya umeme wa IPTL; reli
uitwao Rites-India; na City Wa-
ter kwenye maji.

Kadhalika, waliahidi kuwa
vyombo vya habari vitaendelea
kushirikiana na serikali kueleza
umma kuhusiana na miradi in-
ayotekelezwa kupitia PPP, ili
wananchi wafahamu kazi kub-
wa inayofanywa kwa maendeleo
ya taifa.

Mshiriki Beny Mwang'onda,
alisema dhana ya PPP bado ni
geni kwa Watanzania na kwa
wananchi wengi, hivyo aliishuk-
uru wizara kuandaa mafunzo
hayo, ambayo alisema yamewa-
pa uelewa wa kuelimisha umma.

“Jukumu letu ni kuhabarisha
umma na tutafanya hivyo ku-
hakikisha wananchi wanakuwa
na uelewa wa PPP, na namna
unavyoweza kuleta matokeo
chanya kupitia uwekezaji unao-
fanywa na sekta binafsi,” Selina
Mathew.
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Uzalishaji kahawa wazidi kudorora m——

Na Augusta Njoji, DODOMA

WENENDO wa uzal-

ishaji wa kahawa

nchini bado ni mdogo

licha ya Tanzania
kuwa na fursa ya ardhi kubwa kwa
nchi za Afrika Mashariki, imeele-
Zwa.

Kutokana na hali hiyo, serikali
imewataka wadau wa zao hilo
kutoa mapendekezo ya kuboresha
ili kuongeza ufanisi kwenye uzal-
ishaji wake.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba aliyasema hayo
gua kongamano la 11 la wadau wa
kahawa kwa mwaka 2021.

Alisema uzalishaji wa kahawa
mwenendo wake si mkubwa sana
huku akitolea mfano wa mwaka
juzi kuwa ulikuwa tani 68,000

“Naamini kupitia kongamano
hili, tutajadili kwa pamoja ili tuon-
dokane na uzalishaji mdogo. Hata
kule kwangu Songwe uzalishaji
unashuka tofauti na ilivyokuwa
awali. Wakulima wanahama kwe-
nye uzalishaji, hivyo kupitia konga-
mano hili tutajua sababu ili tuje na
mikakati ambayo itajibbu maswali
juu ya tatizo hili,” alisema.

Alitaja kero zingine zinazokabili
sekta hiyo ndogo kuwa ni tija, uzal-
ishaji mdogo, kuyumba kwa bei,
ukosefu wa mitaji kwa wakulima
na kutokopesheka kwenye taasisi
za fedha, hivyo kuwafanya watu
kuamini kuwa kilimo hakilipi.

Mgumba aliwataka wadau wa
kahawa kutumia fursa hiyo kusiki-
liza kwa makini mawasilisho ya-
takayotolewa kwenye kongamano
hilo na kutoa mapendekezo ya
kuboresha zao hilo.

kubadilika na kukua na kutoa
mchango wa serikali kwenye
tatizo la ajira, kukuza uchumi na
kuongeza kipato kwa wakulima,”
alisema.

Mgumba alisema wadau hao
wana jukumu kubwa la kuhakiki-
sha lengo la serikali linafikiwa na
uzalishaji kahawa unabadilika kwa
kuongeza ufanisi.

“Tuje na mbinu na mipango
mipya itakayotoa ufumbuzi wa
changamoto kuu zinazokabili zao
la kahawa ikiwamo udumavu kwa
uzalishaji wa kahawa,” alisema.

Mgumba alisisitiza kwamba
sekta binafsi ndiyo injini ya uchu-
mi na kwamba serikali itaendelea
kutoa kipaumbele kwa sekta hiyo
ili kufikia mapinduzi kwenye kili-
mo.

“Serikali imedhamiria kuleta
mapinduzi kwenye kilimo na hatu-

bila sekta binafsi,” alisema.

Aliwahakikishia wadau kuwa
serikali itaendelea kushirikiana na
sekta hiyo ili kufikia mageuzi kwe-
nye kilimo huku akisema serikali
itaendelea kuendeleza kilimo cha
mkataba ili kulinda wawekezaji mi-
taji yao kwenye kilimo.

“Sekta binafsi tunawaona mara
nyingi kwenye uzalishaji, serikali
awamu ya sita itaheshimu kilimo
hicho ili kuwavutia wawekezaji
na si kuwachukulia kama mada-
lali, kilimo kinahitaji fedha sasa
yule anayewekeza ndio umdharau
serikali ya awamu ya sita imesema
haiwezi kufanya hilo,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Kahawa
Tanzania, Prof. Aurelia Kamuzora,
alisema kongamano hilo watajadili
sababu za baadhi ya wakulima wa
kahawa kukimbilia kuuza Ugan-
da ili kushauri serikali kuondoa

wakati Uganda ulikuwa tani “Kahawa ni moja ya mazao ya wezi kusema tunaenda kwenye vikwazo nakuleta tija kwenye uzal-
400,000. kimkakati ambayo yanatakiwa mapinduzi ya kilimo cha biashara ishaji wa zao hilo.
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kitongoji h|cho ambao wamezuiliwa kufanya shughuh zozote za ujenzi na kilimo kwa kipindi cha miaka 10 sasa. PICHA: PETER MKWAVILA

Mkakati waja kuunganisha kilimo na wadau

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Kilimo inatarajia
kuandaa mpango mkakati wa ku-
ziunganisha shughuli za wadau
wa maendeleo kutoka balozi na
mashirika ya kimataifa wanaofan-
ya miradi ya maendeleo nchini.

Akizungumza juzi jijini hapa,
Waziri wa Kilimo, Prof. Aldof Mken-
da, alisema lengo ni kukuza sekta
ya kilimo ili iwe na tija kwenye
utafiti, kuzalisha mbegu za kutosha
na huduma za ugani.

Prof. Mkenda alisema kipaum-
bele kingine ni katika suala la um-
wagiliaji, utafutaji masoko namna

ya kupata fedha kwa ajili ya kue-
ndesha kilimo.

“Nimetumia muda mrefu sana
kuwaeleza ili kuhakikisha kwamba
nguvu zote zinazoingia katika kili-
mo zinaelekea upande mmoja wa
kuleta matokeo

chanya,” alisema Prof. Mkenda.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
kuna juhudi nyingi ambazo zinaen-
delea nchini lakini wizara inakuwa
haina taarifa nazo.

“Utasikia kuna ubalozi fulani
unafanya jambo Singida, Mareka-
ni wako Arusha au Canada wapo
Dodoma, hivyo wizara inahitaji ku-
jua watu hao wanafanya shughuli

gani ili kuunganishwa.

“Tunataka kuwashawishi hawa
ili wote tuelekee upande mmoja
ambao tunahitaji kwenda nao,”
alisema Prof. Mkenda.

Alibainisha kuwa wizara im-
eanza na huduma za ugani kwenye
mikoa ya Dodoma, Singida na Simi-
yu kwa ajili ya uzalishaji wa alizeti.

“Kwenye uzalishaji wa alizeti
nchini tumejadili namna ya upa-
tikanaji wa mbegu bora na jinsi
ya kuwaunganisha  wakulima
kwa teknolojia ili na wenyewe
waingie katika juhudi za serikali,”
alisema. Kadhalika, alisema tayari
ameshazungumza na  Shirika

la Mpango wa Chakula Duni-
ani (WFP) ili waunganishe nguvu
kujua wako sehemu gani ili kufan-
ya kitu ambacho kitasaidia kuleta
matokeo chanya.

“Tumelenga kufanya hivi kwa
sababu suala hili ni muhimu sana,
kwa sababu bila wakulima hakuna
kilimo,” alisema.

Naye Naibu Mkurugenzi wa
Ofisi ya Ukuzaji Uchumi katika
Shirika la Kimataifa la Misaada la
Marekeni (USAID), Andrew Read,
alisema wanakubaliana namna
sekta ya kilimo inavyofanya nchini,
hivyo wako tayari kushirikiana ili
kuwa na ufanisi.

Kanisa
lahamasisha
uchangiaji
wa damu

Na Paul Mabeja, DODOMA

KANISA la Mlima wa vaana
Waumlm Wake kushiriki katika
ibada maalum ya uchangiaji
wa damu ili kuokoa maisha ya
wagonjwa.

Hatua hiyo inatokana na
kubainika kuwa uhaba wa damu
katika hospitali, vituo vya afya
na zahanati nchini unaelezwa
kuwa moja ya sababu kubwa za
vifo vya wajawazito, watoto na
majeruhi wa ajali.

Askofu Mkuu wa kanisa hilo,
Silvanus Komba, alisema jana
kuwa kutokana na hospitali
nyingi nchini kukabiliwa na
uhaba wa damu, wameona kuna
haja kwa kanisa kuchangia damu
itayokwenda kusaidia wahitaji.

“Tunatambua kuwa kazi
kubwa ya kanisa au viongozi wa
kanisa ni kuwahudumia watu
kimwili na kiroho pamoja na
kuwafariji, kuwatia moyo wal-
jokata tamaa ili kusonga mbele.

“Pamoja na hiyo, Kanisa la
Mlima wa Bwana linatambua
kuwa kuna mahitaji mengi ya
damu kutokana na kuwapo kwa
ajali, wajawazito pamoja na
watoto. Kutokana na hali hiyo,
kanisa limeona lifanye ibada
pamoja na uchangiaji damu,”
alisema Askofu Komba.

Aliwataka Watanzania kutam-
bua kuwa ni jukumu la kila mtu
mwenye vigezo vya kuchangia
damu kujitolea damu kwa lengo
la kuwasaidia wahitaji badala
ya kusubiri kutoa damu pale tu
anapokuwa na matatizo.

Mmoja wa waumini wa kanisa
hilo aliyechangia damu, Iren
Ngongi, alisema kuwa kitendo
cha kanisa hilo kuchangia
damu ni sadaka kubwa ambayo
wameitoa kwa watu wenye
uhitaji.

“Leo kanisa limepata fursa va
kuchangia damu, damu inay-
ochangiwa leo huwezi kujua
itamsaidia nani kitendo hiki cha
kuchangia damu kinaonyesha
upendo, mshikamano na nitowe
wito kwa Watanzania kuwa
na moyo wa kujitolea damu
ili kuokoa maisha ya watu,”
alisema.

Naye Mtaalamu kutoka kituo
cha Damu Salama Dodoma,
Charles Ndahani, alisema pamo-
ja na juhudi za ukusanyaji wa
damu bado kuna uhitaji mkubwa
wa katika maeneo mengi.

Alisema damu inayokusanywa
na kuhifadhiwa katika benki ya
damu ni kwa ajili ya kuwapatia
wahitaji na haiuzwi kama am-
bavyo baadhi ya watu wanadai.
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‘Watoto 900 wafanyiwa
Ukatili wa

Maofisa watendaji
wapewa jukumu
kufuatilia
wajawazito

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wametakiwa kufuatilia na kuweka
utaratibu ambao utawezesha wanawake
wote wanaopata ujauzito wanakwenda
kujifungulia kwenye vituo vya afya ili
kuepusha hatari wanayoweza kuipata
wanaojifungulia majumbani, ikiwamo
vifo visivyokuwa vya lazima.

Maagizo hayo, yalitolewa jana na
Mganga Mkuu wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, Dk. Leonard Msuya,
wakati akipokea miradi mitatu ya vyoo
vilivyojengwa kwenye vituo vya afya
na Shirika la Kimataifa la Kuhudumia
Watoto Duniani (UNICEF) kupitia mradi
wa SAWA.

“Watendaji wote wanajukumu la
kuwatambua wajawazito katika mae-
neo yao, msiwaachie wahudumu wa
afya peke yao kwa sababu ni wachache
hawataweza kufika katika kila eneo,
hakikisheni mnatoa elimu juu va lishe
na mambo mengine ambayo yanahi-
tajika kuimarisha afya za wajawazito,”
alisema Dk. Msuya.

Akikabadhi miradi hiyo Mwakilishi
wa mradi wa SAWA, Mhandisi Upendo
Judica, alisema kiasi cha Sh. milioni 192
kimetumika kukamilisha miradi hiyo.

Alisema katika vituo vitatu vya afya
jumla ya matundu 21 ya vyoo vimejeng-
wa na sehemu za kujifungulia kinamama
pamoja na ujenzi wa miundombinu
rafiki wa watu wenye ulemavu katika
maeneo hayo ya kutolea huduma za
afya.
ishukuru Shirika la UNICEF kwa msaada
huo ya matundu ya vyoo, jengo la ku-
jifungulia kina mama na miundombinu
kwa watu wenye ulemavu na kwamba
wataendelea kutunza miundombinu
hiyo kwa manufaa ya sasa na vizazi
Vijavyo.

Flora Mwanjuguja, alisema kinamama
walikuwa wanapata tabu ya ku-
kosa eneo la kujifungua hali iliyokuwa
inawalazimu kutumia umbali mrefu
kufuata huduma hiyo na kwamba baada
ya UNICEF kuwapatia jengo la kujifun-
gulia sasa wataendelea kubeba mimba.

: NaGrace Mwakalinga, KYELA

: ZAIDIyawatoto 900 katika kip-
. indi cha mwaka 2019/2020 mkoa-
: ni Mbeya wamefanyiwa ukatili
wa aina mbalimbali ikiwamo wa
¢ kingono, kutelekezwa na kuny-
* imwa haki ya kupata elimu.

:  Katibu Tawala Mkoa wa Mbeya,
Dk. Angelina Lutambi, aliyasema
¢ hayo juzi kwenye maadhim-
¢ isho ya Siku ya Mtoto wa Afrika
ambayo yalifanyika kimkoa ka-
: Kyela.
: Alisema watoto waliofanyiwa
. ukatili huo ni kuanzia miaka sifuri
¢ hadi 14 na watoto 196 walifanyiwa
¢ ukatili wa kingono, wa kimwili
1 222, kihisia 296 na kutelekezwa
;84

¢ “Takwimu hizi ndugu zangu ni
mbaya, zinaonyesha ni jinsi gani
¢ jamii haiwajibiki na haijazingatia

K

sheria katika kuwajibika kumlin-
da mtoto na vitendo vya unyan-
yasaji wa watoto huanzia ngazi
ya familia, yatupasa kubadilika na
kuongeza umakini katika malezi
ya watoto muhimu wanandoa
kudumisha amani na upendo ili
kuepusha madhara kwa watoto,”
alisema Dk. Lutambi.

Alisema madhara yanayoweza
kujitokeza endapo wazazi hawa-
takuwa na malezi bora kwa wa-
toto ni kuwa na idadi kubwa ya
watoto yatima, wanaoishi katika
mazingira magumu ambao wengi
wao huishia kuwa ombaomba
mitaani na kujiingiza kwenye
vitendo vya uhalifu, pamoja na
kuongezeka kwa maambukizi ya
virusi vya Ukimwi.

Alisema vitendo hivyo vinak-
wenda kinyume na tamko la
kimataifa la 1990, Sera ya maen-
deleo ya mtoto pamoja na sheria

ya mtoto ya mwaka 2009 kifungu
namba 21 hivyo ni jukumu la kila
mmoja kuweka mikakati ya ku-
hakikisha wanapata haki zote za
msingi kwa ajili ya maendeleo na
ustawi wao.

Katika kukabiliana na
ukatili kwa watoto mkoani
Mbeya, Shirika la Walteread lime-
anzisha programu mbalimbali
ikiwamo mradi wa dream wenye
lengo la kuwawezesha watoto ki-
uchumi na kupinga ukatili dhidi
yao.

Mwakilishi wa Shirika la Wal-
teread, Emmanuel Bahemana,
tumeendelea kutoa elimu ya ku-
jikinga na mazingira hatarishi iki-
wamo kujikinga na maambukizi
ya virusi vya Ukimwi kwa makun-
di hatarishi, elimu ya mabadiliko
ya dunia.

Hata hivyo, Jukwaa la Watoto
mkoani Mbeya limeipongeza

serikali kwa kutunga Sheria ya
Mtoto Namba 21 ya mwaka 2009
ambayo wamedai imekuwa ngu-
zo imara katika kudai na kutetea
haki za watoto nchini.

Mwenyekiti wa Jukwaa hilo
mkoani Mbeya, Eva Mwasongwe,
ambaye ni mwanafunzi wa kidato
cha tatu katika Sekondari ya Ika-
ma, wilayani Kyela, alisema sheria
yamtoto imewapa nguvu ya kupi-
gania haki zao.

Alisema kupitia sheria hiyo
wadau na mashirika mbalimbali
wamewekeza nguvu kwao ili ku-
hakikisha wanapata haki zao za
msingi pamoja na kukabiliana
na vikwazo vinavyowakabili iki-
wamo, ukatili wa kijinsia.

Aliiomba serikali kuendelea
kusimamia na kuboresha sheria
mbalimbali ambazo zimepitwa
na wakati ili kumlinda mtoto na
kutimiza haki yake.
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Mkuu wa Wilaya va lleje, mkoani Songwe, Joseph Mkude, akivuna mahindi katika moja ya mashamba ya wakulima wa Kata ya Mbebe juzi,

¢ ikiwa ni wiki ya uvunaji inayosimamiwa na kampuni ya Ekari Moja ambayo inawasaidia wakulima elimu ya kilimo bora na kuwakopesha
. pembejeo za kilimo. PICHA: GRACE MWAKALINGA

H'shauri ya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ZAIDI ya Sh. milioni 460 ambazo
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya ili-
vikopesha vikundi vya wajasiriamali
wanawake, vijana na watu wenye ul-
emavu hazijarejeshwa kwa zaidi ya
miaka mitatu huku sababu zikitajwa
kuwa ni ukaidi wa vikundi hivyo.

Hali hiyo imesababisha Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera,
kuagiza halmashauri hiyo kuvipele-
ka mahakamani vikundi 35 vinavyo-
daiwa fedha hizo ili virejeshe huku
akitaka busara zitumike kwa vikun-
di vya watu wenye ulemavu.

Akizungumza kwenye kikao
maalumu cha Baraza la Madiwani

wa Halmashauri hiyo cha kujadili
Hoja za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Halmashau-
ri hiyo, Zena Kapama, alisema vi-
kundi hivyo vimekuwa vikisuasua
kurejesha.

Alisema vikundi ambavyo vime-
kuwa vikisuasua zaidi kurejesha
mikopo hiyo ni vya vijana na watu
wenye ulemavu huku akidai kuwa
wenye ulemavu wamekuwa wak-
isingizia kuwa hawana uwezo wa
kurejesha kwa sababu ya hali zao.

“Lakini kwa mwaka jana vikundi
vingi vilivyokopa fedha hizi vil-
iamini kwamba pengine fedha hizi
zilikuwa za bure kwa sababu ya uch-

aguzi mkuu kitu ambacho hakikua
sahihi, lakini tatizo kubwa lipo kwa
vikundi vya wenye ulemavu am-
bavyo havilipi kabisa,” alisema Zena.

Alisema wamechukua hatua
mbalimbali za kuhakikisha vikundi
hivyo vinarejesha fedha hizo iki-
wamo kuvipeleka kwenye Serikali
za Mitaa ili vishinikizwe kulipa, la-
kini ikashindikana na baadhi wal-
ivipeleka kwenye mabaraza ya kata.

Baada ya maelezo hayo, Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Homera aliagiza
Idara ya Maendeleo ya Jamii kuanza
kutumia nguvu kudai fedha hizo
ikiwamo kuvipeleka vikundi hivyo
mahakamani.

Alimtaka Ofisa Maendeleo ya

Jamii kuorodhesha vikundi vyote
ambavyo vinadaiwa fedha hizo na
kuwasilisha orodha hiyo kwa Mkuu
wa Jeshi la Polisi (OCD) wa wilaya
hiyo ili waanze kushughulikiwa
huku akiitaka Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) kushirikiana na polisi kuwa-
hoji.

“Nakupa muda mpaka Septemba
10, mwaka huu, uwe umefuatilia
na kuhakikisha watu hawa wote
wamerejesha fedha hizi haiwezeka-
ni fedha zote hizi ziwe nje na muda
huo ukifika hujatekeleza hilo utalala
ndani na utatupisha kwenye nafasi
hiyo,” alisema Homera.

Katika hatua nyingine Homera

kopesha vikundi vya ujasiriamali

aliwapongeza watendaji wa hal-
mashauri hiyo kwa kukusanya vi-
zuri mapato na kuwa inayoongoza
mkoani humo kwa kufikia asilimia
98 pamoja na utoaji wa mikopo kwa
vikundi vya halmashauri.

Vile vile, aliipongeza halmashauri
hiyo kwa kufikia asilimia 97 za usu-
luhishi wa kwenye mfumo pamoja
na kufanya vizuri kwenye upandis-
haji madaraja ya watumishi.

Kwa mujibu wa sheria kila hal-
mashauri nchini inatakiwa kutenga
asilimia 10 ya mapato ya ndani kwa
ajili ya kuvikopesha vikundi vya
wajasiriamali wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu kuendeleza
shughuli zao.
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Rais Mwinyi aipongeza Ujerumani
kuendeleza miradi vya maendeleo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na Mwe-

nyekiti wa Baraza la Map-

induzi, Dk. Hussein Ali

winyi, ameipongeza Seri-

kali ya Ujerumani kwa utayari wake

wa kuendelea kuiunga mkono Zan-

zibar katika kuendeleza miradi ya
maendeleo.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo

lpokutana na kufanya mazungumzo
na Balozi wa Ujerumani nchini Tan-
zania, Regine Hess.

Katika mazungumzo hayo, Rais
Dk. Mwinyi alimweleza Balozi Hess
kuwa azma ya Serikali ya Ujerumani
yva kuendelea kuisaida Zanzibar

katika kuendeleza miradi ya maen-
deleo itasaidia kwa kiasi kikubwa
kuyafikia malengo yaliyowekwa.

Alisema kuwa serikali anayoion-
goza pia, inathamini ushirikiano
uliopo kati yake na Serikali ya Uje-
rumani na hatua yake ya kuendelea
kuiunga mkono Zanzibar katika sek-
ta ya afya ambayo itaendelea kuleta
manufaa kwa wananchi wa Zanzi-
bar. Alisema azma ya Serikali ya Uje-
rumani ya kusaidia uendelezaji wa
mradi wa majisafi na salama pamoja
na mitaro ya majitaka katika eneo la
Mji Mkongwe itasaidia kuuweka mji
huo katika hadhi yake inayohitajika
na kuwasaidia wananchi kupata hu-
duma hizo ipasavyo.

Alisema kuwa Serikali ya Uje-

rumani kwa muda mrefu imeisaidia
Zanzibar kuimarisha na kuende-
leza sekta ya afya ikiwa ni pamoja
na kuzisaidia Hospitali ya Abdalla
Mzee Pemba na Hospitali ya Kijeshi
ya Bububu.

Rais Dk. Mwinyi alisema pamoja
na Zanzibar kusaidiwa kuendeleza
miradi katika sekta ya afya ni vyema
ikasaidiwa uendelezaji miundom-
binu na mifumo ya afya pamoja na
uendelezaji wa rasilimali watu ili
kuwe na tija endelevu ya misaada
inayotolewa.

Aliwakaribisha wawekezaji ku-
toka Ujerumani kuwekeza Zan-
zibar kwa kutumia fursa zilizopo
hasa kupitia sera yake ya uchumi
wa bluu, ndani yake kuna mambo

mengi ya kuwekeza yakiwamo utal-
ii, uvuvi, mafuta na gesi pamoja na
kuzitumia rasilimali za bahari.

Alisema kuna haja kwa Serikali
ya Ujerumani kuiunga mkono Zan-
zibar katika mapambano dhidi ya
ugonjwa wa Covid-19 ambayo umei-
kumba dunia nzima.

Naye Balozi wa Ujerumani nchini,
Regine Hess, alisema Zanzibar na
Ujerumani zina historia kubwa ya
ushirikiano na kwamba Ujerumani
itaendeleza ushirikiano huo kwa
kuiunga mkono serikali katika kue-
ndeleza miradi iliyojiwekea.

Balozi Hess, alisema Serikali ya
Ujerumani iko tayari kuiunga mko-
no Serikali ya Zanzibar kuimarisha

duma za majisafi na salama pamoja
na mitaro ya majitaka katika Mji
Mkongwe wa Zanzibar.

Balozi Hess, alisema kwa upande
wa Sekta ya Afya, Serikali ya Uje-
rumari iko tayari kuendelea kui-
unga mkono Zanzibar kuimarisha
sekta hiyo. “Juhudi za makusudi
zitachukuliwa na Ubalozi wa Uje-
rumani katika kuitangaza Zanzibar
kiutalii ikiwa ni pamoja na kuwaleta
wawekezaji kutoka Ujerumani kuja
kuwekeza hapa Zanzibar,” alisema.

Balozi Hess alimpongeza Rais
Dk. Mwinyi kwa juhudi zake alizo-
zichukua za kuhakikisha Serikali ya
Umoja wa Kitaifa inaimarika na ku-
leta manufaa kwa nchi na wananchi
wa Zanzibar.

miradi ya maendeleo ikiwamo hu-

Mwenyekiti wa Baraza la Vijana Taifa, Yunus Ali Juma, akiwahutubia watoto, vijana na wazee katika maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa

Afrika yaliyoandaliwa na Baraza la Vijana Wilaya ya Magharibi A, Unguja

juzi. PICHA: MARTIN KABEMBA

KMKM kuanza kujitegemea kwa kuwekeza miradi

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MKUU wa Kikosi Maalum
cha Kuzuia Magendo Zanzibar
(KMKM), Commodore Azana
Hassan  Msingiri, = amesema
kikosi hicho kinakusudia kuon-
doa utegemezi kutoka serikalini
kwa njia ya kuwekeza katika mi-
radi.

Commodore Msingiri aliyase-
ma hayo jana, Makao Makuu
ya KMKM Kibweni, alipokuwa
akizungumza na mwekezaji Mo-
hammed Dewji na ujumbe wake
kutoka Dar es Salaam kwa lengo
la kuwekeza katika kikosi hicho.

Mkuu huyo alisema lengo kub-
wa ni kuzalisha katika maeneo
tofauti ikiwamo ya baharini ili
uchumi wa bluu uanzie KMKM.

Alisema uchumi huo uanzie
katika kikosi hicho kwa sababu
bahari yote ipo chini ya kikosi
hicho ili kwenda sambamba na
sera ya uchumi wa bluu kwa vi-
tendo na kimeshaanza taratibu
za uvuvi wa maji madogo na ba-
hari kuu.

Vile vile, alisema kikosi hicho
kina miradi mingi ya ujenzi uki-
wamo mradi wa kujenga chelezo
ambacho hadi sasa wameshafan-
ya utafiti wa kwanza na mwaka
huu Serikali ya Mapinduzi ya

Zanzibar imeshatoa Sh. bilioni 62
kwa ajili ya kuendelea na ujenzi
huo na mpango huo utakuwa
kwa miaka mitatu.

Alisema kikosi hicho pia kina
eneo la kujenga hoteli kubwa ya
kitalii katika eneo la karibu ya
kambi ya KMKM Kibweni eneo
ambalo halipungui hekta zaidi ya
15, na kwamba mwekezaji huyo
anakaribishwa kuwekeza katika
eneo hilo.

Alisema miongoni mwa malen-
go ya baadaye ya kikosi hicho ni
kununua meli kwa ajili ya kusa-
firisha abiria katika Bahari ya
Hindi, lakini kusafirisha mizigo
kutoka Pemba kwenda Unguja.

Naye Dewji ameahidi ku-
chukua maombi na mawazo
ya Mkuu wa Kikosi hicho na
kuyafanyia kazi kwa haraka na
mingine yanaweza kuchukua
muda mrefu.

Alisema katika uwekezaji wake
si lazima awekeze katika kujenga
viwanda ila anaweza kuweka
uwekezaji wake hata kwa kutoa
fedha ili kuchangia mradi husi-
ka.

Akizungumzia kuhusu kue-
ekeza katika kampuni ya ujenzi
ya KMKM alisema yupo tayari
kusaidia katika maeneo yenye
changamoto ili kutimiza malengo
yao.

%Shinikizo la
‘damu chanzo
kifo cha wazazi

© Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

DAKTARI Bingwa wa Magonjwa ya Wa-

: nawake na Uzazi katika Hospitali Kuu ya
Mnazi Mmoja, DK. Umulkurthum Omar,

! amesema utafiti umeonyesha ugonjwa

* wa shinikizo la damu ni sababu kubwa

: va vifo kwa wazazi wakati wa kujifungua
: au baada.

Hayo aliyasema jana, Wizara ya Afya

Mnazi Mmoja wakati akisoma ripoti ya
: utafiti kuhusu ugonjwa huo kwa wa-

jumbe mbalimbali waliowakilisha vituo

: vyao vya afya.

Alisema kuwa tatizo la shinikizo la

: damu kuwa kubwa kwa wajawazito ni
hatari na huchangia kupata kifafa cha
: mimba, kupoteza damu nyingi na hata
¢ kupata kilema cha kudumu kama asi-

popata matibabu ya haraka.

Alisema katika mwaka 2020 asilimia

: 28 ya vifo vya wajawazito vilichangiwa
* na ugonjwa wa shinikizo la damu na

: katika kipindi cha nyuma hali haikupis-
: hana jambo ambalo linahitaji kupatiwa

* mipango ya muda mrefu ya kuimarisha
: huduma kwa kiwango ambacho kitawa-
: saidia kinamama hao.

Aidha, alisema bado kunahitajika elimu

: ya kutosha katika jamii kwa kupewa

¢ uelewa wa kuhudhuria vituo vya afya

: mapema wakati wa ujauzito jambo am-
: balo litaonyesha mwenendo wa afya na
: kupatiwa huduma za matibabu pamoja
1 na kupewa ushauri nasaha.

Naye daktari Omar Mwalimu alisema

i matatizo ya wajawazito ni mengi na

: kwamba ipo haja ya kuyachukuliwa

. hatua ya kutoa elimu kwa jamii kuachana
 na imani potofu ambayo inachangia

: Ucheleweshwaji wa mgonjwa kupatiwa

: huduma ya haraka.

Aliwataka wahudumu wanaoshughu-

: likia wajawazito kuhakikisha wanatimiza
: majukumu yao ipasavyo ili kuwapa

: maelekezo na ushauri utakaowasaidia

: kinamama hao.

Aliwataka wahudumu wa afya kukaa

: karibu zaidi na jamii ili kuwapa mwongo-
¢ 70 wa kiafya ambao utasaidia kuimarisha
: afya ya mjamzito na mtoto kwa kuepu-

: kana na matatizo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA YA GHOROFA INAUZWA

Ina frem za biashara, inafaa

makazi, au biashara kama Guest

house au Hospitali. Ipo Ukonga
es salaam. Simu: 0757 079057.

kwa

Dar

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA CHETI

116315002

[

CELESTINE CHARLES  MKENDA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$1071-0308 kilichotolewa na shule ya
secondary  STMATHEW’S  mwaka
2014,Yeyote atakayekiokota atoe taarifa

kituo chochote cha polisi. Polisi taarifa
CONTROL NAMBA 9910823973004

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

JOSEPH Y GAMALIEL
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye jina
KASTORY PATRICK
MPONDA aina ya NISSAN
PIC-UP yenye namba za
usajili T 253 DFD.Chasis No.
UBMD22433033B, Engine
No. TD27337521 Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOM/DOM/RB/302161/2021.

116315602

SHERIA YA USAJILI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA HATI YA KUMILIKI ARDHI
HATI NA.7799

MMILIKI ALIYESAJILIWA :EVANS EMMANUEL
KISINANE WA S.L.P 569,MOSHI
MUOMBAJI:EVANS KISINANE WA S.L.P 569,
MOSHI

ARDHI:L.O. NA.12422,FARM
NO.148/2,KARANGA,MANISPAA YA MOSHI.
ENEO:EKARI 2.,308

Taarifa imetolewa kwamba hati ya kumiliki ya ardhi
iliyotajwa hapo juu imepotea na nina kusudia kutoa
hati nyingine badala yake iwapo hakuna pingamizi
kwa muda wa mwezi mmoja (1) tokea tarehe ya
taarifa hii.

Iwapo hati ya asili itaonekana irudishwe kwa msajili
wa hati msaidizi ,mkoa wa Kilimanjaro S.L.P 190
MOSHL.

116315902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI NA 122 YA 2021

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA

MIRATHI YA
JOSEPHINE LUINASIA MSHIU............MAREHEMU
NA
HAIKAMEN SIMBA MSHIU............... MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua
ya usimamizi wa mirathi kwa waombaji hapo.

Mapingamizi  yoyote kuhusu haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 23
mwezi wa 06 mwaka 2021

Hati hii imetolewa 16 mwezi 06 mwaka 2021.

116315102

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI MIRATHI
MIRATHI NA 52 YA MWAKA 2020

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU JEROME B LUPAPA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
LIGHTNESS SHOO

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibituisho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa waombaji/mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikish-
wa mnamo au kabla ya tarehe 23th mwezi wa JUNE
mwaka 2021

Imewasilishwa Dar Es Salaam leo tarehe 17th mwezi wa
MAY 2021. sz
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116314702

KUPOTEA KWA CHETI

116314602

FATUMA H STAMILI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S.0812-0550
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary ya MAHIWA mwaka
2017,yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DSM/PHQ/RB/142655/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

STPHEN MICHAEL SIWA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
TOYOTA PREMIO yenye
namba za usajili T317 DSF,
engine namba 1nzb
20884 chasis namba
NZT - 2400059774. Yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa
KW/RB/1415/2021

116316502

KUPOTELEWA NA

OFA YA KIWANJA

TUPOKIGWE YOHAN
MWAMGIGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA OFA YA
KIWANJA CHENYE ID 56175
NUMBER 632 LOCATION
MWAKIBETE BLOCK Y.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI

116314902

MBE/MBE/RB/300387/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 @ S.L.P 2888,
Baruapepe: ps@mow.go.tz : 40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 18-06-2021

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku
ya IJUMAA tarehe 18-06-2021 Kampuni
ya FAMARI INVESTMENT itasafirisha
Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
MTUKULA BORDER kuelekea DAR ES
SALAAM gari hilo lenye namba za usajili

T561CUM/T 410DDG

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo: E
Urefu - mita 22 2
Upana - mita 3.00 ™
Kimo - mita 4.6

3. Njia itakayotumika: MTUKULA BORDER
hadi DAR ES SALAAM kupitia
BIHARAMULO,MULEBA,KAHAMA,SIN
GIDA, DODOMA,MOROGORO, PWANI-
DAR ES SALAAM

Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

TAARIFA KWA UMMA

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

I Mwendesha Mashtaka ICC

Kim Jong-un
akiri uhaba
wa chakula
nchini mwake

Pyongyang, KOREA KASKAZINI

KIONGOZI wa Korea Kaskazini
Kim Jong-un, ameKkiri rasmi kuwa
nchi hiyo inakabiliwa na uhaba wa
chakula.

Akiwahutubia maofisa wa ngazi ya
juu nchini humo, Kim alisema hali ya
chakula majumbani mwa watu kwa
sasa, Ni ya kutia wasiwasi.

Alisema sekta ya kilimo imeshind-
wa kufikia malengo yake kutokana na
tufani ya mwaka jana iliyosababisha
mafuriko.

Kuna ripoti kwamba bei ya chakula
imepanda, huku shirika la habari la
Korea Kaskazini likiripoti kilo moja ya
ndizi inagharimu dola 45 za Kimare-
kani.

Korea Kaskazini imefunga mipaka
yake ili kudhibiti kuenea kwa virusi
vya Covid-19.

Biashara kati yake na China, imepo-
romoka sana kutokana na hatua hiyo.
Korea Kaskazini inategemea China

kwa chakula, mbolea na mafuta.

Korea Kaskazini pia inalemewa na
vikwazo vya kimataifa, vilivyowekwa
kwa sababu ya mipango yake ya
nyuklia.

Kiongozi huyo wa kimabavu wa
serikali ya chama kimoja, alizungum-
zia hali ya chakula katika mkutano
wa kamati kuu ya Chama cha Wafan-
yakazi, ambayo ilianza wiki hii katika
mji mkuu Pyongyang.

Hadi sasa, Korea Kaskazini, inadai
kuwa kufunga mipaka yake kume-
fanya waepuke kuenea virusi vya
corona, ingawa wachambuzi wanatilia
shaka madai hayo.

Wanajeshi
20 wauawa
Afghanistan

Faryab, AFGHANISTAN

BBC

sherehe ya kuapishwa,
¢ alibainisha kuwa atafanya kazi

MAOQOFISA wa mkoa wa Kaskazini wa

Faryab wamesema kundi la Taliban
limewaua zaidi ya makomando 20 wa
jeshi.

Kulingana na madiwani wa mkoa

huo, wanajeshi kutoka kikosi maalumu §

walipelekwa katika mkoa kuikom-
boa wilaya iliyotekwa na Wataliban
takriban siku 10 zilizopita.

Madiwani hao, Abdul Manan Qati na
Fazal Hag Mohammadi, walisema
vikosi vya usalama vilichukua udhibiti
wa wilaya ya Dawlat Abad kutoka
kwa Taliban Jumanne wiki hii, jioni,
ingawa wapiganaji waliokuwa wame-
anya shambulio la kuvizia.

Vifaru vya kijeshi visivyopungua
viwili, viliharibiwa katika milipuko ya
mabomu ya kandoni mwa barabara
wakati wa shambulio hilo.

Vurugu zinaendelea bila ukomo
ingawa, tangu kuanza rasmi kwa
mchakato wa kuondoa wanajeshi wa
Marekani na NATO, Mei Mosi, mwaka
huu, wilaya zisizopungua 27 zimean-
gukia mikononi mwa kundi la Taliban.

DW

: The Hague, UHOLANZI

KARIM Asad Ahmad Khan

: ameanza rasmi kuhudumu kama

: Mwendesha Mashtaka Mkuu
mpya wa Mahakama ya Kimataifa
¢ ya Uhalifu (ICC).

Karim Asad Ahmad Khan, am-

: baye ni wakili kutoka Uingereza,
: alikula kiapo katika jengo la ICC,
: The Hague,
! ya Rais wa Mahakama hiyo, Jaji
: Piotr Hofmanski, na kuanza rasmi
jukumu lake la kuhudumu miaka
: tisa.

Uholanzi, mbele

Katika hotuba yake baada ya
Khan

RAIS wa zamani wa Ivory Coast

Laurent Gbagbo amerejea nchini
¢ hapo jana, kwa mara ya kwanza
. tangu alipokamatwa na kufik-
: ishwa mbele ya Mahakama ya Ki-
: mataifa ya Uhalifu wa Jinai (ICC),
¢ Novemba mwaka 2011.

Hiyo ilitokana na jukumu lake

katika ghasia za baada ya uchagu-

kuhakikisha kuwa wahalifu ha-
waachi bila kuadhibiwa na kwa
hivyo, atachukua hatua kulingana
na makubaliano ya uanzishaji wa
mahakama na Sheria ya Roma.
Alisema kuwa kama ofisi ya
mwendesha mashtaka, wana-
paswa kuahidi mengi na sio ku-
warudisha mikono mitupu kutoka
kortini, pia alisema watachukua
hatua kulingana na uadilifu.
Khan, ambaye alikuwa mkuu
wa timu ambayo hivi karibuni ili-
fanya uchunguzi juu ya mauaji ya
kimbari, uhalifu dhidi ya ubinada-
mu na uhalifu wa kivita wa shirika
la kigaidi la DEASH nchini Iraq
kwa niaba ya Umoja wa Mataifa

zi, ambazo zilisababisha vifo vya
maelfu ya watu. tovuti ya Koaci,
iliripoti. Ndege ya Gbagbo kutoka
Brussels inatarajiwa kutua mjini
Abidjan saa tisa alasiri, jana.
Mamlaka za Ivory Coast zilia-
hidi kwamba, atapokelewa kwa
heshima zote kutokana na hadhi
ya ofisi aliyowahi kushikilia.
Kurejea kwa Gbagbo, kunata-
rajiwa kupiga jeki chama chake

(UN).

Alitambulika sana mara ya
kwanza mwaka 2014, wakati Israel
iliposhambulia Gaza na Marekani
ilipotangazwa kupitia uchunguzi
juu ya uhalifu wa kivita huko Af-
ghanistan.

Wakati huo huo, Fatou Ben-
souda, ambaye muhula wake wa
kuhudumu kama Mwendesha
Mashtaka Mkuu wa ICC ulimal-
izika juzi, alitoa ujumbe wa kuaga.

Bensouda, kwenye mkutano
wa kumuaga uliofanyika kwa
qjili yake alisema, “Ili kuwa na
haki, ufanisi na uzuiaji, ofisi ya
mwendesha mashtaka lazima
iamue kwa msingi wa sheria peke

cha Ivorian Popular Front, amba-
cho kinakabiliwa na mgawanyiko
kwa miaka kadhaa sasa.
Waathiriwa wa ghasia za baada
ya uchaguzi, waliapa kufanya
maandamano atakaporejea.
ljapokuwa  Gbagbo  alion-
dolewa, mashtaka yote katika
kesi dhidi yake ya ICC, Machi 31,
mwaka huu, bado anakabiliwa na
mashtaka kwa kuhusika na wizi

‘aapa kushughulikia wahalifu

yake, bila woga na bila upendeleo
wala kujali.”

Bensouda, alianza jukumu
lake kama Mwendesha Mashtaka
Mkuu, Juni 15, mwaka 2012 kupitia
kura za chama cha mamlaka za
ICC, alifanya maamuzi muhimu
kuhusu Afghanistan, Palestina,
Ukraine na Myanmar wakati wa
kipindi chake cha uongozi.

Bensouda alikuwa chini ya
vikwazo vya visa vya Marekani
chini ya uongozi wa Rais wa zama-
ni Donald Trump kwa kuchungu-
za iwapo wanajeshi wa Marekani
walifanya uhalifu wa kivita huko
Afghanistan.

TRT

Rais wa zamani wa Ivory Coast, Laurent Gbagbo, amerejea nchini Ivory Coast jana, kwa mara ya kwanza katika kipindi cha takriban muongo
: mmoja, baada ya kuishi Brussels tangu Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC) kumwacha huru mwaka 2019. PICHA: DW

. Ggabgo arejea nyumbani baada ya muongo mmoja

© Abidjan, IVORY COAST

katika Benki Kuu ya taifa hilo la
Afrika Magharibi tawi la Abidjan
(BCEAO).

Alihukumiwa kifungo cha mi-
aka 20 jela kwa kuhusika na wizi
wa BCEAO, Januari mwaka 2018.

Rais Ouattara, alimsamehe
katika kesi hiyo, ingawa hakuwa-
jumuisha watu waliofunguliwa
mashtaka katika mahakama za
kimataifa. BBC
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HABARI MICHEZO

- ITALIA IKITINGA MTOANO EURO

ROME, Italia

ROBERTO Mancini amesema Domenico Berardi na Manuel Loca-
telli, walifanya “kile ambacho mara zote nawaambia wakifanye”
kwa muunganiko wao wakati Italia ikiibuka na ushindi wa mabao

3-0 dhidi ya Uswisi, juzi Jumatano usiku. s-——ss———-
Matokeo hayo ambayo yalikuja baada ya Locatelli kufunga ma-
bao mawili na Ciro Immobile kufunga la tatu, yaliithibitisha Italia
kutinga hatua ya mtoano kwenye michuano ya Euro 2020 baada ya

kucheza mechi mbili. s

Vijana hao wa Mancini walitawala mchezo huo uliopigwa kwenye
dimba la Olimpico na walipata ushindi wa pili mfululizo wa mabao 3-0,
wakitoka kuwafunga Uturuki idadi kama hiyo katika mchezo wa ufun-

guziwaKundiA. =

Mancini alikisifia kiwango cha wachezaji wake, akiwaambia
waandishi wa habari: “Uswisi ni timu ngumu. Tulijua kwamba
utakuwa mchezo mgumu na ndivyo ilivyokuwa. =~

“Tulitengeneza nafasi kadhaa na tulistahili ushindi. Tulikuwa
kwenye wakati mgumu dakika za mwanzo, lakini baadaye tu-
kasukumiza mashambulizi kwa kasi na kuwasababisha wao wa-

.\ fanye makosa.

———— ——— -

= “Kwa hakika vijana walifanya vizuri. Haikuwa rahisi; ulikuwa
i mchezo wao wa pili ndani ya siku tano.”
Italia ilianza kupata bao la kwanza kupitia kwa Locatelli kabla
ya baadaye kucheza vizuri na Berardi na yeye kufunga la pili.
- “Hivyo ndivyo mara zote ninavyowaambia nini cha kufanya.
' Leo (juzi) wamefanya kile ambacho mara zote nawaambia waki-

fanye,” alisema Mancini.

LUKAKU AMEIVA TATIZO NI UTOTO - MOURINHO

LONDON, England

JOSE Mourinho amesema kwqmba,
Romelu Lukaku sasa ni mchezaji aliyeiva
vizuri zaidi na kwamba, akiwa Manchester
United alikuwa akijifunza.

Mourinho ambaye alifukuzwa kule Tot-
tenham Hotspur Aprili mwaka huu na
mwezi uliopita akatangazwa kuwa kocha
mpya wa AS Roma, amekuwa akiwazun-
gumzia wachezaji aliowanoa ambao wapo
kwenye michuano ya Euro 2020 inayoen-
delea. .

Kwa sehemu kubwa amekuwa akiwa-
zungumzia wachezaji wa Man United
na timu ya Taifa ya England, Luke Shaw,

Marcus Rashford, Kyle Walker
na sasa Lukaku. )

Lukaku alisajiliwa na United akitokea
Everton mwaka 2018 kwa dau la pauni
milioni 75. _

Ndani ya miaka minne aliyokaa pale Old
Trafford, Lukaku alikuwa na kiwango cha
kupanda na kushuka kabla ya kujiunga na
Inter Milan ambako ameenda kuwa muhi-
mili mkubwa wa timu hiyo kwa miaka mi-
wili ambayo amekuwapo klabuni hapo.

Ameisaidia Inter kutwaa ubingwa wa
Serie A kwa kuwavua ubingwa Juventus
ambao walikuwa watawala kwa miaka tisa

mfululizo. .
Katika moja ya uchambuzi wake kwe-

nye televisheni, Mourinho amese-
ma; “Lukaku alipokuwa Chelsea
alikuwa ni mtoto, alipokuwa
Manchester United alikuwa bado
anajifunza, lakini akiwa Inter
amekuwa mchezaji kamili.
“Miaka miwili ndani ya Inter
imempa uwezo binafsi wa kuji-
amini, kitu ambacho hakuwa na-
cho hapo awali. .
“Anapendwa na mashabiki,
wachezaji wenzake, kocha na
benchi la ufundi. Ni mchezaji mkub-
wa, lakini ana utoto ndani yake. Ana-
hitaji kupendwa, kusaidiwa na kujisikia ni
wa muhimu.”

VARANE AMSIFIA POGBA UFARANSA

MUNICH, Ujerumani

RAPHAEL Varane amemsifia Paul Pog-
ba kuwa ni kiungo aliyekamilika baada ya
kungara kwenye mchezo wa kwanza wa ufun-
guzi wa michuano ya Euro 2020 dhidi ya Uje-
rumani.

Kikosi hicho cha kocha, Didier Deschamps

ambacho ni Mabingwa wa Dunia, walianza
mchezo wao wa Kundi F kwa ushindi wa bao
1-0 mjini Munich, Jumanne baada ya Mats
Hummels kujifunga.

Ufaransa pia walipata mabao mawili am-
bayo yalikataliwa kwa sababu wafungaji wali-
kuwa wameotea.

Bao hilo la Ufaransa lilipatikana baada ya

juhudi binafsi za Pogba, ambaye alimpasia
Lucas Hernandez na katika harakati za kukoa
Hummels akajikuta anausindikiza mpira kwe-
nye nyavu za goli lake.

Akicheza kama winga wa kulia pamoja na
Adrien Rabiot na N'Golo Kante, Pogba aliten-
geneza pasi 52 zikiwa nyingi zaidi kuliko
mchezaji yeyote katika kikosi cha Ufaransa,

huku 40 zikifika eneo husika kwa usahihi sawa
na asilimia 76.9. Aligusa mpira mara 78 na pia
alikuwa mchezaji aliyefanyiwa faulo nyingi
zaidi (nne) kwa kikosi cha Ufaransa.

“Alianza kwa morali kubwa zaidi, anacheza
akiwa mchezaji aliyepevuka zaidi, ana ubora
mwingi sana,” alisema Varane akimzungumzia
Pogba.
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DEMBELE™

' BARCA MAMBO MAGUMU|

BARCELONA, Hlspama WJ baSI Wataangaha uwezekano wa ku-
muuza winga huyo kwenye dlrlsha¢

MAZUNGUMZO ya kuongeza mka- = hili kubwa la usajili la majira ya joto.
taba mpya kati ya wababe wa Hispa- Dembele ataweza kujadiliana na ¥
nia, Barcelona na winga Ousmane = klabu nyingine kuanzia Januari 2022 §
Dembele, yamekumbana na kikwazo, = kama atakuwa hajafikia makubaliano
kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya © ya kuongeza mkataba mpya hapo
habari nchini humo.  —— Camp Nou.

- Mfaransa huyo, ambaye kwa sasa Barcelona ilimsaini Mfaransa huyo
yuko katika majukumu ya kitaifa kwe- = kutoka Borussia Dortmund ya Uje- =
nye Euro 2020, mkataba wake wasasa = rumani, Agosti 2017 kwa pauni milioni

unamalizika Juni 2022, na klabu hiiya = 90 na nyongeza ya pauni milioni 34. f h

Catalunya haitaki kuona nyota huyu Dembele amefunga mabao 30 na ’.*"‘

mwenye umri wa miaka 24 anaon- = kutoa pasi za mwisho 21 katika mechi

doka kama mchezaji huru. == 118 hapo Barcelona, pamoja na mabao e

Kwa mujibu wa Marca, ikiwa Bar- = 11 na asisti tano kwa msimu huu un-

celona watashindwa kukubaliana na = aomalizika wa 2020 21, . :

ae Dembele kuongeza mkataba mpya 8 g .

ARSENAL

KUPOTEZEA
KUMREJESHA

RAMSEY

LONDON, Rngland

ARSENAL wanatajwa kuwa ha-
watazamii kumrudisha, Aaron Ram-
sey pale kwenye Uwanja wa Emirates
akitokea Juventus msimu huu wa
majira ya joto.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Wales, anaaminika kutaka kurudi
kwenye Ligi Kuu England, miaka mi-
wili baada ya kuondoka kule London
Kaskazini kwenda Turin.

Ramsey hapo awali alikuwa na
Arsenal kwa misimu 11, kabla ya
kuondoka kwa uhamisho wa bure, la-
kini wakati wake huko Juve haujaenda
kama alivyotarajia.

Mfululizo wa changamoto ya ma-
jeraha umeathiri kampeni mbili za
nyota huyo mwenye umri wa miaka
30, na Juventus inatajwa kuwa tayari
kumweka sokoni.

Arsenal ni moja ya timu zinazohu-
sishwa na nyota wao wa zamani, lakini
Goal.com inadai kuwa “hakuna nafasi
kwa ‘Washikabunduki’ hao kutoa ofa.

Liverpool pia inaaminika ilionye-
sha nia kwa Ramsey, ambaye alifunga
mabao mawili na kusaidia mengine
manne katika mechi 22 za Serie A
msimu uliopita.

SPURS YAIPIKU LIVER

KWA PELLEGRINI

LONDON, England

TOTTENHAM Hotspur imeripotiwa
kuwa mbele ya wapinzani wao kwe-
nye Ligi Kuu England, Liverpool katika
mbio za kuwani kumsajili kiungo wa AS
Roma, Lorenzo Pellegrini.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 24, anamaliza mkataba pale katika
dimba la Olimpico mwakani, ikimaani-
sha kuwa Roma wanaweza kulazimika
kumuuza katika msimu huu wa joto
ikiwa mkataba mpya hautakubaliwa.

Spurs, ambao hivi karibuni wata-

tangaza uteuzi wa bosi wa zamani wa
Roma, Paulo Fonseca, wanaaminika
kuwapiku Liverpool na miamba ya
LaLiga, Barcelona kuwania saini ya Pel-
legrini.

Kwa mujibu wa Calciomercato,
Spurs wameonyesha nia zaidi ya kum-
sajili mchezaji huyo wa kimataifa wa
Italia na wako tayari kulipa Euro mil-
ioni 30, badala ya kujadiliana na Roma.

Pellegrini alifurahia msimu wa 2020-
21 kwa upande wa Italia, akifunga mara
11 na kusajili pasi za mwisho tisa katika
mechi 47 kwenye mashindano yote.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

RAMOS AONDOKA

RASMI REAL MADRID

® ® @ Beki huyo sasa amegeuka lulu Ulaya na

huenda akatua PSG, Manchester ama...

MADRID, Hispania

WIJI wa Real Madrid

na beki mkongwe

a Hispania, Sergio

Ramos, ameondoka

rasmi katika klabu hiyo jana,
Alhamisi.

Miamba hao wa Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, walithibiti-
sha na kumuaga mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka
35, ambaye mkataba wake
unamalizika mwishoni mwa
mwezi huu.

Na hiyo imehitimisha kip-

indi cha miaka 16 ya mlinzi
huyo cha kucheza pale ‘Los
Blancos'.
Ramos aliripotiwa
kwamba, yupo tayari
kuongeza mkataba mpya
wa kukaa klabuni hapo,
lakini majadiliano
yalishindwa kufikiwa.

Mkongwe huyo alikuwa
anataka mkataba mpya wa mi-
hapo Bernabeu, lakini Madrid
walikuwa tayari kumpa mwa-
ka mmoja tu.

Ramos alicheza mechi 15 za

LaLiga msimu wa 2020-21, na
hilo lilitokana na kukumbwa
na majeraha ya mara kwa
mara.

Aliachwa kwenye kikosi
cha Hispania kinachoshiriki
michuano ya Euro 2020 kuto-
kana na kutokuwa fiti, akisum-
buliwa na kigimbi cha mguu
pamoja na goti.

Ramos aliwasili hapo Ber-
nabeu kutoka Sevilla mwaka
2005, akiwa na umri wa miaka
19 wakati aliporithi jezi ya gwi-
ji, Fernando Hierro.

Ameshinda mataji matano

ya LaLiga na mawili ya Copa
del Rey [Kombe la Mfalme]
kwa kipindi alichokaa
klabuni hapo, akibeba taji la
Ligi ya Mabingwa Ulaya mara
nne.

Pia alishinda taji la Super
Cup mara nne, Kombe la Ulaya
mara tatu na Klabu Bingwa
Dunia mara nne

Beki huyo sasa amegeuka
lulu Ulaya na huenda akatua
katika moja ya klabu za Paris
St-Germain, Manchester City,
Manchester United na Sevilla.

WHITE AOTA MBAWA ARSENAL

KLABU ya Brighton imekataa dau la
pauni milioni 40 kutoka Arsenal kwa ajili
ya mlinzi wa England, Ben White mwenye
umri wa miaka 23. Mlinzi huyo ameichezea
Brighton mechi 36 za Ligi Kuu England
msimu uliopita na kufanikiwa kuitwa timu
va Taifa ya England. (Sky Sports)

ODEGAARD KUBAKI MADRID

ARSENAL imerudi nyuma kuhusu mpan-
g0 wao wa kumsajili nyota wa kimataifa
wa Norway, Martin Odegaard mwenye
umri wa miaka 22, hivyo kiungo huyo
anatarajiwa kusalia klabuni kwake Real
Madrid baada ya kutumia sehemu va pili
ya msimu akiwa kwa mkopo hapo Emir-
ates. (AS)

COMAN ANAITAKA EPL

WINGA wa Ufaransa, Kingsley Coman
mwenye umri wa miaka 25, anataka kuha-
mia Ligi Kuu England baada ya kugoma ku-
saini mkataba mpya kule Bayern Munich.
(Sky Sports)

INTER YAMWANIA DUMFRIES

INTER Milan inajiandaa kupambana na
Everton katika mbio za kuwania saini ya
mlinzi wa Uholanzi, Denzel Dumfries mwe-
nye umri wa miaka 25, kutoka PSV Eind-
hoven. (Voetbal International)

GONZALEZ HUYO BRIGHTON

KLABU ya Brighton imekubaliana na
Stuttgart katika uhamisho wa pauni milioni
25 kwa ajiili ya mshambuliaji, Nicolas Gon-
zalez mwenye umri wa miaka 23 raia wa
Argentina, ambaye amepachika mabao sita
katika michezo 15 ya Ligi Kuu Ujerumami,
Bundesliga, msimu wa 2020-21. (Guardian)

SPURS YAMTAKA LAMPTEY

KLABU ya Tottenham Hotspur inamtaka
mlinzi wa kulia wa Brighton na timu ya
Taifa ya England chini ya miaka 21, Tariqg
Lamptey mwenye umri wa miaka 20, am-
baye ameng'ara msimu uliopita akiwa na
kikosi hicho cha kocha Graham Potter,
kabla ya kupata majeraha Desemba vyali-
yomweka nje ya uwanja hadi mwisho mwa
msimu. (Sky Sports)

WELBECK ATAKIWA BRIGHTON

KLABU ya Brighton ipo kwenye mazun-
gumzo na nyota wa zamani wa England,
Danny Welbeck mwenye umri wa miaka
30 kuhusu mkataba mpya. (The Argus)

KANE MAMBO MAGUMU

MATUMAINI ya mshambuliaji wa Eng-
land, Harry Kane mwenye umri wa miaka
27 ya kutimka Tottenham Hotspur kuele-
kea kwa mabingwa wa Ligi Kuu England,
Manchester City yanakutana na ugumu
kutokana na klabu hizo kupangwa kucheza
mechi ya kufungua pazia la Ligi Kuu 2021-
22. (The Telegraph)

BERGE ANUKIA ARSENAL

KLABU ya Sheffield United huenda ikala-
zimika kukubali dau la Arsenal kwa ajili
va kiungo wake kutoka Norway, Sander
Berge. Nyota huyo mwenye umri wa mi-
aka 23, anasema anamatumaini kwamba
atacheza Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
ujao. (Sheffield Star)

ALIOSKI KUONDOKA LEEDS

LEEDS United haijakata tamaa ya kum-
shawishi, Ezgjan Alioski mwenye umri wa
miaka 29, kuendelea kusalia hapo kwenye
dimba la Elland Road. Winga huyo wa Mac-
edonia anatarajia kutimka kama mchezaji
huru msimu huu baada vya kushindwa
kuafikiana kuhusu mkataba mpya, akione-
kana kupunga mkono wa kwa heri katika
siku ya mwisho ya msimu. (Mirror)
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TSHABALALA AANZA MAZOEZI
WIMEBO WA UBINGWA SIMBA

Na Adam Fungamwango

AHODHA msaidizi
wa Simba, Mohamed
Hussein ‘Tshabala-

la’, amesema tayari
ameanza mazoezi ya wimbo
wake wa kila mwaka wakati
klabu yake ikitwaa ubingwa, ili
auimbe tena wakati wakibeba
taji hilo msimu huu. Beki huyo
wa kulia amesema kwa hali ili-
vyofikia wanaona wako karibu
kabisa kuuchukua ubingwa kwa
mara ya nne mfululizo.
Tshabalala alisema hayo, aki-

zungumzia maandalizi ya mch-
ezo wao wa kesho Jumamosi
dhidi ya Polisi Tanzania kwenye
Uwanja wa CCM Kirumba mjini

Mwanza.
“Ubingwa ndiyo malengo
yetu. Tulikuwa kwenye
mapumziko ya mechi za
timu za taifa zilizo kwenye
Kalenda ya FIFA.
Tumemaliza na sasa
tunakwenda kuwania
ubingwa wetu,” alisema
mchezaji huyo.

Alisema yeye na wenzake
kama kawaida wamejiandaa

kukabiliana na mechi hiyo na
malengo ni kupata ushindi kila
mchezo ili wahifadhi tena taji
lao kwa mara nyingine.

Mchezaji huyo aliongeza
kuwa  atawaongoza  tena
wachezaji wenzake kuimba
wimbo wake maarufu wa ‘Tuta-
chukua tena’, wakati wakitawa-
zwa kuwa mabingwa.

“Naamini hivyo kwa sababu
Simba ina kikosi kizuri, vion-
gozi wanajitahidi sana kui-
andaa timu ndiyo maana nina
imani hiyo, na hata msimu uli-
opita wakati naimba nilisema

mwakani  tutachukua tena
kwa sababu nilikuwa na
uhakika,alisema.

Kwa misimu mitatu mfululizo
Simba imechukua ubingwa
ambao mara nyingi huwa un-
achagizwa na wimbo ambao
huimbwa na wachezaji wa timu
hiyo, wakiongozwa na Tshabala-
la mwenyewe ambaye hushika
kipaza sauti wakati wakiwa kwe-
nye gari la wazi na kombe lao.

Baadhi ya maneno ambayo
huimbwa ni “Tulichukua tena,
tumechukua tena na mwakani
tutachukua tena.”

Mmoja kati ya wachezaji wa gofu akicheza katika moja ya mashindano yaliyoandaliwa na kinywaji cha Johnnie Walker hivi karibuni
katika viwanja vya Lugalo. MPIGAPICHA WETU

Johnnie Walker bega kwa bega na Gofu

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) kupitia kinywaji chake
cha Johnnie Walker, imesema
itaendelea kusaidia maende-
leo ya mchezo wa gofu hapa
nchini.

Meneja masoko wa vinywaji
vikali wa kampuni hiyo, Minga
Lumuli, amesema Kkinywaji
cha Johnnie Walker ni mdau
wa maendeleo ya michezo na
kwamba tayari imeshakuwa
moja kati ya wadau wakubwa
wa mchezo wa gofu.

“Gofu ni moja kati ya michezo
ambayo inakuwa kwa kasi hapa
nchini na Johnnie Walker inay-
ofuraha kubwa kutoa mchango

wake katika kusaidia maendeleo
yake,” alisema Lumuli.

Gofu ni moja kati ya michezo
yenye historia kongwe duniani.
Mchezo huu ulianza takriban
miaka 600 iliyopita na kwa sasa
unakuwa kwa kasi huku ukiche-
zwa na watu wa kariba tofauti
tofauti.

Mchezo huu pia umekuwa
ukitoa mchango mkubwa wa
kiuchumi kupitia ajira kwa vi-
jana wanaofanya kazi katika
viwanja vyake pamoja na kuku-
za na kutanga utalii kupitia wa-
geni wanaokuja na kuucheza
nchini.

Lumuli alisema: “Johnnie
Walker ni kinywaji cha kimataifa
chenye chimbuko lake nchini

Scotland na pia kinasherehekea
pia miaka 200 tangu kuanza
kutengenezwa na kufanya kuwa
moja ya kinywaji chenye histo-
ria kongwe duniani kama ulivyo
mchezo wa gofu.”

Lumuli anaongea kuwa kwa
sasa kinywaji hicho kinadhami-
ni mashindano katika klabu
maarufu za gofu hapa nchini iki-
wa ni pamoja na Dar es Salaam
na Arusha Gymkhana Club,
Lugalo Gofu Club pamoja na Sea
Cliff Golf Club ya Zanzibar.

Mmoja wa wachezaji gofu wa-
kongwe, Dismas Lyakato, amese-
ma kuingia katika kudhamini
mashindano ya gofu, kinywaji
cha Johnnie Walker kimeongeza
ubora wa mashindano na pia

kuvutia vipaji vipya katika mch-
ezo huu.

Alisema gofu ni mchezo am-
bao ulikuwa haupewi kipau
mbele sana kwenye suala la ud-
hamini kama ilivyo mchezo wa
mpira wa miguu na kwa maana
hiyo, umekuwa haukuwi kwa
haraka lakini kuha kwa Johnnie
Walker kumeunyanyua na sasa
unaenda vizuri.

Kampuni ya Bia ya Serengeti
ni mdau wa michezo mingine
ikiwamo mpira wa miguu. SBL
ndiyo mdhamini wa timu ya
Taifa, Taifa Stars na pia ndiyo
mdhamini wa kwanza na wa pe-
kee kwa Ligi Kuu ya Wanawake
nchini.

]
Katwila na
matumaini lhefu
kubaki Ligi Kuu

Na Shufaa Lyimo

LICHA ya kupokea kipigo cha
mabao 2-0 ugenini dhidi ya JKT
Tanzania juzi, Kocha Mkuu wa
lhefu FC, Zuberi Katwila, amesema
bado ana matumaini makubwa
yva kuibakisha timu hiyo Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu ujao.

Matokeo hayo yanaifanya lhefu
kutokuwa sehemu salama kwani
nafasi ya 14 iliyopo na pointi zake
34, kunailazimu kushinda mechi
zake tatu zilizosalia ili kujihakik-
ishia kubaki Ligi Kuu msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katwila alisema wachezaji wake
walipata nafasi nyingi katika
mechi hiyo iliyopigwa Uwanja
wa Jamhuri jijini Dodoma, lakini
walishindwa kuzitumia na kujikuta
hadi dakika 90 zinamalizika waki-
toka patupu.

“Bado tuna matumaini ya kuen-
delea kubaki Ligi Kuu, nitayafany-
ia kazi makosa madogo madogo
niliyoyabaini katika mchezo wetu
uliopita ili niweze kufanya vizuri
kwenye mchezo ujao,” alisema
Katwila ambaye timu yake itashu-
ka tena dimbani Jumapili katika
Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoka
dhidi ya Kagera Sugar iliyopo
nafasi ya 11 ikiwa na pointi 36
zilizotokana na mechi 31.

Mo aahidi
makubwa
kwa KMKM
va Zanzibar

Na Hawa Abdallah, Zanzibar

MWEKEZAJI na Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi wa Klabu
ya Simba, Mohamed “Mo"” Dewji,
ameahidi kuwapiga tafu mabing-
wa wa Ligi Kuu Zanzibar, KMKM
ikiwa ni pamoja na kutoa ush-
irikiano na uzoefu wa kiuongozi
kwa klabu hiyo.

Akizungumza na gazeti hili
Katibu Mkuu wa KMKM, Sheha
Mohamed, alisema Mo alitoa kauli
hiyo baada ya kuitembelea klabu
hiyo Jumanne wiki hii.

Alisema Mo ameahidi kuisaidia
timu hiyo katika maeneo mbal-
imbali ili kuhakikisha timu hiyo
inapiga hatua katika ngazi ya
uongozi na timu yenyewe kwa
ujumla.

Sheha alisema kitendo cha
KMKM kupata fursa ya kuanzisha
ushirikiano na mtu kama Mo ni
bahati kwao kwa kuwa yeye ni
mwekezaji, hivyo anaimani timu
hiyo inaweza kupiga hatua katika
soka la Zanzibar.

“Viongozi wa KMKM tumefari-
jika na tunaona kuwa ni bahati
kutembelewa na mwekezaji na
mfanyabiashara mkubwa, hii
kwetu ni fursa, kikubwa maeneo
gani ambayo atatoa ushirikiano
zaidi hatua hii itafuata baada
kukaa meza moja na kufikia
makubaliano,” alisema.
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RAMOS AONDOKA RASMI MADRID

CHA KWANZA...

Kiungo wa Wales, Aaron Ramsey, akiifungia timu yake bao la kwanza wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Uturuki kwenye
mechi ya michuano ya Euro 2020 iliyopigwa Uwanja wa Baku Olympic, Azerbaijan juzi. PICHA: MTANDAO

TSHABALALA
ATUNGA
WIMBO WA
UBINGWA

Na Adam Fun-
gamwango

NA-
HODHA
msaidizi
wa Simba,
Mohamed _
Hussein
‘Tsha-
balala’,
amesema |
tayari
amean-
Za
mazoezi ya wimbo wake wa kila
mwaka wakati klabu yake ikitwaa
ubingwa, ili auimbe tena wakati
wakibeba taji hilo msimu huu.

Beki huyo wa kulia amesema
kwa hali ilivyofikia wanaona wako
karibu kabisa kuuchukua ubingwa
kwa mara ya nne mfululizo.

UK. 23

MAYAY ATOA SABABU

KUKUBALI KUKATWA TFF

® ® ®Aonyesha uanamichezo, akiri kutotimiza vigezo huku
akiahidi kuendelea kusaidia...

Na Saada Akida

HATIMAYE aliyekuwa mgombea wa nafasi
ya urais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Ally Mayay, amekiri kuwa mpole na kuweka ‘si-
laha’ chini za kutopinga maamuzi ya kuenguli-
wa kwake katika mchakato wa Uchaguzi Mkuu
wa shirikisho hilo unaotarajiwa kufanyika Ago-
sti 7, mwaka huu jijini Tanga.

Kamati ya Uchaguzi ya TFF, juzi ililiengua
jina la Mayay huku Makamu Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Benjamin Kalume, akieleza kuwa
ni kutokana na kutotimiza vigezo vya kanuni
ikiwamo kutokuwa na wadhamini watano na
pia kutowakilisha vyeti vyake vilivyoidhinishwa
na mamlaka ya viapo.

Akizungumza na waandishi wa habari jijjni
jana, Mayay alitoa sababu iliyomfanya kuri-
dhika na uamuzi huo wa kuenguliwa akieleza
kuwa ni kutokana na ukweli kwamba ha-

kutimiza vigezo vya kanuni ikiwamo idadi ya
‘Endorsement’” (wadhamini) na kutopeleka
nakala ya vyeti vilivyoidhinishwa kwa muhuri
na mamlaka ya viapo, hivyo haoni sababu ya
kutaka kuchelewesha mchakato huo na badala
yake anabariki uendelee.

Alisema kutokana na kuona soka la Tanza-
nia linapiga hatua, hatachukuwa hatua yoyote
kwa ngazi nyingine na badala yake kuuacha
mchakato huo uendelee kwa mujibu wa ratiba
ilivyopangwa na kamati hiyo ya uchaguzi.

“Ni kweli kuna vitu sikuambatanisha ‘copy’
(nakala) ya vyeti vyangu, badala yake nilikuwa
nina halisi, ila sikuona umuhimu wake, yote
kwa yote nakubaliana na hatua hiyo na sita-
chukuwa hatua yoyote.

“Si lazima niwe kiongozi, nitaendelea kutoa
mchango wangu kwa kushauri kama ilivyo
mdau wa soka na nafasi zangu ambazo naongo-
za katika vyama vingine ikiwamo mjumbe wa

mkutano mkuu kwenye Chama cha Wachezaji
wa Kulipwa Tanzania (SPUTANZA).

“Katika uchaguzi kuna changamoto ny-
ingi sana ikiwamo nilizokutana nazo kwenye
chaguzi zote mbili ikiwamo kuondolewa katika
kugombea SPUTANZA kwa sababu ya kutoku-
wa na stakabadhi ya malipo ya uanachama,”
alisema Mayay.

Alisema kwa SPUTANZA, alishangazwa na
kudaiwa stakabadhi za malipo ya ada ilhali
walikuwa na makubaliano na Mwenyekiti wao,
Mussa Kisoky na Katibu wake, Said George,
kuhusu malipo ya ada kwa fedha ambazo ame-
zichangia wakati chama hicho kikihitaji fedha.

“Kwa changamoto iliyojitokeza kwa upande
wa SPUTANZA, imekuwa somo kwangu ku-
hakikisha nitalipa ada zangu zote, kuhusu
Uchanguzi wa TFF, nitabaki kutoa ushauri na
maoni yangu kwa wagombea.

“Jambo ambalo nitawashauri wagombea, la

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwanza kuongeza idadi ya wanachama iwe
zaidi kwa kuwapa nafasi vyuo vikuu hii ni ku-
wapa nafasi ya utafiti wowote kuhusu mich-
ezo na benki ambazo zitasaidia katika masu-
alaya fedha,” alisema Mayay.

Alisema lingine ni pamoja na kuwapo kwa
mjadala mrefu wa kitaifa hasa kanuni za katiba
zinapotoka ili kaweza kupata hoja na kufany-
iwa kazi ili mambo kama hayo yasijitokeze
tena.

Alisema wale ambao walimuunga mkono
kuwania nafasi hiyo waendelee kumsapoti
hasa kipindi chote ambacho atakuwa mshauri
na kuhitaju kuona soka la Tanzania likisonga
mbele.

Mbali na Mayay, wengine waliokosa sifa ya
kuendelea katika mchakato huo wa uchaguzi
kati ya sita waliochukua na kurejesha fomu
kwa nafasi ya urais ni Oscar Oscar na Ally
Saleh huku waliopenya baada ya kukidhi vig-
ezo hivyo wakiwa ni Hawa Mniga, Evans Mgeu-
sa na Wallace Karia, anayetetea kiti chake.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na Maka-
mu Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi ya
TFF, Kalume, kuanzia kesho Juni 19 hadi 21 ni
kipindi cha kuweka na kuwekewa pingamizi
kwa waliopita katika mchakato na baada ya
hapo Juni 22 hadi 24 ni kusikiliza pingamizi
hizo na Juni 25 hadi 27, mwaka huu ni kipindi
cha kufanya usahili.
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