
Kinana na Makam-ba wamuone Rais Magufuli au waende mahakamani ku-pata suluhu.Dk. Benson BanaSidhani kama in-aelekea mahali pa-zuri mpasuko kwa viongozi wakubwa kama hao. Watan-zania tunahitaji am-ani si malumbano.Anna HengaKama jambo hili litaendelea katika sura hiyo, maana yake mustakabali wa chama na taifa unakuwa haukai vizuri.Sheikh Alhad Mussa

SIMBA SC YAENDELEZA DOZI UK. 24MICHEZO KATUNI UK. 6

UKURASA WA  2

UTOAJI hati 
miliki ardhi 
watolewa 
kwa saa 24 

WENYE ulemavu
waonywa kuhusu 
ulaghai kukubali 
mila potofu 

UKURASA  2 UKURASA    5

CHADEMA 
yapinga 
takwimu 
uandikishaji 
uchaguzi 
wa S/mitaa 

UKURASA   4

FLICK 
APONGEZWA 
KUWAJENGA 
CHIPUKIZI

UKURASA   22 nipasheTZ0745 700 710 nipasheTZ nipasheTZ nipashedigitalThe nipashe Digital

www.ippmedia.com

epaper.ippmedia.com

Jumamosi Oktoba 26, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na.  0581841

MIAKA

KESI MAUAJI ASIMWE 

Padri aanza kujitetea
Waombaji, Bob 
Chacha Wangwe (wa 
pili kulia), Ananilea 
Nkya (kushoto), 
wakijadiliana jambo na 
mawakili wao, Mpale 
Mpoki (wa tatu kulia) 
na Jebra Kambole (wa 
pili kushoto), katika 
chumba cha Mahakama 
Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam jana, baada ya 
kuahirishwa kwa kesi 
ya kuitaka Mahakama 
iondoe mamlaka ya 
Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), 
kusimamia uchaguzi 
wa serikali za mitaa 
hadi Oktoba 28, 
mwaka huu. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba (kulia), akimpongeza Dk. Zarau Kibwe kwa kuchaguliwa na Benki 
ya Dunia kuwa Mkurugenzi Mtendaji mpya wa benki hiyo atakayesimamia Kanda Namba Moja ya Afrika, 
inayojumuisha nchi 22 ikiwamo Tanzania, wakati wa Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Benki ya Dunia wa 
Kanda Namba Moja ya Afrika, uliofanyika jijini Washington D.C, Marekani. PICHA: WF
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Viashiria ugaidi, uhalifu wa
mtandaoni kikwazo usalama 
Na Romana Mallya

MKURUGENZI wa Upele-
lezi wa Makosa ya Jinai (DCI), 
Kamishna (CP) Ramadhani 
Kingai, amesema uhalifu 
ambao bado kikwazo kwa 
nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki ni wa mitandaoni 
na viashiria vya ugaidi.

Amesema kwa upande wa 
Tanzania, hakuna matukio 
makubwa ya kimtandao bali 
yale ya watu aliowaita ‘wa-
huni’ wanaobahatisha am-
bao huandika ujumbe use-
mao, ‘tuma     kwenye namba 
hii’ na kwamba    operesheni 
nyingi za kuwakamata hu-
fanyika na kufikishwa ma-
hakamani.

Kingai aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam kwa 
niaba ya Mkuu wa Jeshi la 
Polisi nchini, Inspekta Jener-
ali (IGP) Camilus Wambura, 
wakati wa mahojiano na 
waandishi wa habari katika 
Mkutano Maalum wa Nane 
wa Wakuu wa Polisi wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki.

Alisema pamoja na ku-
wapo kwa uhalifu huo katika 
jumuiya hiyo, ziko juhudi za 
wakuu wa nchi husika na 
wakuu wa vyombo vya ulinzi 
na usalama za kushirikiana 
ili wahusika wasipate muda 
wa kujipanga na kufanya 
uhalifu.

“Ninaamini namna wana-

vyopanga mambo yao kama 
mikutano hii inavyoelekeza, 
tumejikuta kwenye nafasi 
nzuri ya kuhudumia wa-
nanchi katika maeneo haya 
na kuwa salama,” alisema.

Kamishna Kingai alisema 
mkutano huo ni wa nane 
na umewakutanisha ku-
jadili  mambo mbalimbali 
ya kiusalama hasa uhalifu 
unaovuka mipaka ikiwamo 
biashara ya usafirishaji bin-
adamu.

Alisema wamekutana ku-
jadili mambo yaliyoazimiwa 
mwaka jana na yalivyoshu-
ghulikiwa na kuangalia sera 
zinazohusiana na kazi za 
polisi kwenye jumuiya hiyo.

“Tanzania ni mwenyeji wa 
mkutano huu, hivyo tumesh-
irikiana na taasisi nyingine 
za haki jinai kama Magereza 
na Uhamiaji kwa sababu kazi 
zetu ni moja zinafanana.

“Tumekutana nchi sita za 
Afrika Mashariki kuhakiki-
sha ardhi ya Afrika Mashari-
ki inakuwa salama kwenye 
mambo hayo,” alisema.

Kingai alisema hali kwa 
ujumla kwa sasa ni nzuri 
kwa sababu wanashirikiana 
kwa kupeana taarifa kati 
ya nchi na nchi au idara ny-
ingine husika.

Kadhalika, alisema wame-
kuwa wakibadilishana 
uzoefu wa maeneo wali-
yofanikiwa ili kuhakikisha 

wahalifu hawajitanui, wana-
washughulikia kadiri inavyo-
paswa na nchi zibaki salama.

“Tanzania tuko salama 
ndiyo maana wenzetu 
wametuchagua. Tunam-
shukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kuendelea kuratibu 
nchi yetu kwenye eneo hili la 
usalama. Tungekuwa na vu-
rugu sekretarieti ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki isinge-
amua kuichagua Tanzania 
kuwa sehemu ya mkutano 
huu kufanyika,” alisema.

DCI Kingai alisema mam-
bo ya kuzingatiwa ni kubore-
sha zaidi ushirikiano kwa 
kushirikishana taarifa.

“Zamani kulikuwa na 
shida kidogo ya mtu kutoa 
taarifa zinazohusiana na 
uhalifu ilionekana ni kutoa 
siri, lakini    kwenye uhalifu 
unaovuka mipaka huwezi 
kujifungia na kupata mwe-
nyewe suluhu ya uhalifu uli-
otokea ni mpaka uende kwa 
wenzako.

“Mfano uhalifu wa makosa 
ya kimtandao, mtu yupo ny-
umbani anaiba benki, zam-
ani ilikuwa wanakwenda na 
mtutu benki na wananchi 
wanawekwa chini ya ulinzi 
na kuiba, sasa hivi anakuwa 
na simu anaiba benki akiwa 
nje ya nchi,” alisema.

Kingai alisema uhalifu 
huo ili kuumudu ni kwa 
kupeana taarifa pamoja na 

kujengeana uwezo na kuji-
funza mbinu mpya za kuka-
biliana nao.

Katika hotuba yake ndani 
ya mkutano huo, alisema 
mkutano huo ni fursa nzuri 
kujadili na kupitisha sera na 
mipango ambayo itasaidia 
kwa kiasi kikubwa kutatua 
changamoto za kisasa za 
amani na usalama.

“Kuibuka na kuongezeka 
kwa matishio ya amani na 
usalama, kuanzia uhalifu wa 
kitaifa, uhalifu wa kuvuka 
mipaka, ugaidi, biashara 
ya binadamu na dawa za 
kulevya, vurugu baina ya 
jamii, mivutano ya kisiasa 
na kiusalama katika maeneo 
mbalimbali. 

“Ni tishio kwa maende-
leo ya kijamii, kisiasa na 
kiuchumi katika Afrika 
Mashariki, hivyo basi, kuna 
haja ya kuandaa mikakati 
madhubuti ya kupambana 
na uhalifu wa kisasa katika 
eneo hili,” alisema.

Mwenyekiti wa mkutano 
huo, Naibu IGP wa  Su-
dan Kusini, Luteni Jenerali 
Thomas Jal Thomas, aliyem-
wakilisha Mkuu wa Jeshi la 
Polisi la nchi hiyo, alisema 
wako hapa tangu Jumatatu 
kwa lengo la kuangalia nam-
na ya kukabiliana na uhalifu 
unaovuka mipaka na kitaka-
chojadiliwa, kitawasilishwa 
kwa wakuu wao. 

   
Mamalishe kicheko 
kupaa bei ya korosho
Na Baraka Jamali, MTWARA

MAMA ntilie wanaouza chakula katika 
maeneo mbalimbali mjini hapa,  wameeleza 
kufurahishwa kuanza kwa msimu mpya wa 
korosho baada ya kuwapo kwa neema kwao 
kutokana na kupanda kwa bei ya zao hilo. 

Wamesema kupanda kwa bei ya zao hilo, 
kumewafanya wao pia kuneemeka kiuchu-
mi.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti na 
mwandishi wa habari hii, baadhi ya mamal-
ishe walisema tangu kuanza kuuzwa kwa 
korosho, biashara yao imeimarika na wateja 
wameongezeka. 

“Awali nilikuwa napika kilo mbili za unga 
kwa ajili ya chapati, lakini sasa na pika kilo 
tatu na nusu kila asubuhi,” alisema Chepi 
Salum na kuongeza kuwa hali hiyo  imem-
wezesha kumudu ada ya shule ya mwanawe.

“Sasa sihangaiki na fedha za ada na kila ni-
kipata ninampelekea mwanangu,” alisema 
huku akionyesha tabasamu usoni mwake. 

Mwanahamisi Ibrahim, mamalishe 
mwingine, alisema kupaa kwa bei hiyo ya 
korosho kumeleta matumaini makubwa 
kwa kipato chake. 

“Tunatarajia kujenga nyumba nzuri mwa-
ka huu kutokana na bei kuimarika,  wafan-
yabiashara wa chakula tunatumia fursa hii 
kuboresha maisha yetu. Biashara yetu inat-
egemea wateja wengi wanaokuja kutafuta 
chakula na tunaweza kujipatia kipato ki-
zuri,” alisema. 

“Kwa sasa, tunanufaika sana na juhudi 
zetu na kila mtu anajaribu kufanya vizuri. 
Bei zimepanda, hivyo tunashukuru kwam-
ba tunapata wateja wengi,” alisema Jasmin 
Owen, mmoja wa mamalishe hao.

Wakati mamalishe hao wakiwa na furaha, 
wafanyabiashara wengine walilalamikia ku-
panda kwa bei za bidhaa, wakisema kwam-
ba hali hiyo inasababishwa na gharama za 
usafirishaji.

Jamiri Hussein, mfanyabiashara wa Soko 
Kuu la Mtwara, alisema mfumuko wa bei 
unatokana na gharama za usafirishaji am-
bao umesababisha ngano na bidhaa zingine 
bei kuwa juu.

Mfumo wa Soko la Bidhaa Tanzania (TMX) 
unawawezesha kuondokana na changamo-
to za zamani.  Karim Sadiki, mkulima wa ko-
rosho kutoka Newala, alisema: “Mwaka huu 
neema iko  upande wetu. Tumepata fedha 
zetu kwa wakati.”

Sadiki aliongeza kuwa wanajipanga ku-
fanya maajabu kupitia mauzo ya korosho 
mwaka huu. 

“Hatujui maisha magumu, tumejipanga 
vizuri,” alisema kwa kujiamini. 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TMX, Godfrey 
Malekano, alithibitisha kwamba mkoa wa 
Mtwara umeleta tani 21,937 za korosho 
sokoni. 

“Bei nzuri inategemea ubora wa bidhaa 
zetu. Wakati msimu wa korosho unavyoen-
delea, kinamama na wakulima wa Mtwara 
wana matumaini makubwa ya kuboresha 
maisha yao kupitia biashara na kilimo cha 
korosho.

“Kwa hakika, msimu huu unaonekana 
kuwa wa matumaini kwa jamii ya Mtwara, 
huku biashara ya chakula ikichangia katika 
ukuaji wa uchumi wa eneo hili. Hii ni fursa 
inayoweza kuleta maendeleo kwa jamii 
nzima na kuwasaidia wengi katika kujenga 
maisha bora,” alisema.

Waziri wa Maji, Nishati na Madini Zanzibar, Dk. Shaibu Hamis Kaduara (kulia), akipata maelezo kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Teknolojia za Nishati Jadidifu na Mbadala (REA), Mhandisi Advera Mwijage, wakati wa ku-
funga Mkutano wa 10 wa Jotoardhi Afrika, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Padri aanza kujitetea, adai ana matatizo ya kusahau
Na Restuta Damian,             
BUKOBA

MSHTAKIWA namba moja 
katika kesi ya mauaji ya mtoto 
mwenye ualbino Asimwe No-
vert, Padre Elpidius Rwego-
shora, jana alianza kujitetea 
na kudai kuwa ana matatizo ya 
kusahau. 

Hatua hiyo ilisababisha Jaji 
wa Mahakama Kuu Kanda 
ya Bukoba, Emmanuel Ngog-
wana, anayesikiliza kesi hiyo, 
kusitisha mwenendo wa kesi 
hiyo kwa siku 42 ili apelekwe 
katika Taasisi ya Akili Isan-
ga  kwa ajili ya kufanyiwa vi-
pimo vya afya ya akili.

Jaji Ngogwana alitoa uamuzi 
huo jana wakati kesi namba 

25513/2024 inayowakabili 
washtakiwa tisa, akiwamo pa-
dre huyo ilipofikishwa kwa 
mara ya kwanza  katika Ma-
hakama Kuu Kanda ya Bu-
koba. 

Awali, akimwakilisha 
mshtakiwa huyo pamoja na 
wenzake wanane mahakam-
ani hapo, Wakili Projestus 
Mlokozi aliyeteuliwa na seri-
kali kuwa mtetezi wa washtak-
iwa  hao, aliomba kusitishwa 
kwa muda uendeshaji wa kesi 
hiyo ili mahakama itoe kibali 
kwa mujibu wa sheria, dhidi 
ya mtuhumiwa huyo kwenda 
hospitalini kuangaliwa afya ya 
akili, kwa kuwa wakati akifan-
ya   mazungumzo alionekana 
kuwa ana tatizo. 

Hoja hiyo iliungwa mkono 
na mawakili wenzake wawili 
upande wa utetezi, kisha Jaji 
Ngingwana alipoanza kum-
hoji kwa maswali ya uelewa, 
aliridhia mtuhumiwa huyo ku-
chunguzwa akili.

Mahojiano kati ya Jaji Ngog-
wana na Padri Rwegoshora 
yalikuwa kama ifuatavyo;-

Jaji: Kwa nini upo ma-
hakamani?

Padri: Niliambiwa na Mkuu 
wa Upelelezi Mkoa wa Kagera 
kuwa niliua mtoto.

Jaji: Tangu umezaliwa uli-
wahi kuwa na tatizo la afya 
upande wa akili?

Padri: Nina tatizo la kusa-
hau na nilisimamishwa kazi 

kutokana na tatizo hilo.
Baada ya mahojiano hayo, 

Jaji Ngongwana alisema ma-
hakama     haiwezi kuende-
lea na washtakiwa wengine 
wanane wanaohusika na kesi 
hiyo         mpaka Padri Rwego-
shora atakapofanyiwa uchun-
guzi.

Jaji aliahirisha kesi hiyo hadi 
Desemba 11, mwaka huu, itaka-
potajwa baada ya uchunguzi 
wa hospitali kukamilika.

Mei 30, mwaka huu, Asimwe 
alichukuliwa nyumbani kwao, 
Kata ya Kamachumu,  Mule-
ba, mkoani Kagera na Juni 17, 
mwaka huu, alikutwa kwenye 
karavati akiwa ameuawa huku 
baadhi ya viungo vyake vikiwa 
vimeondolewa.

Na Mary Kadoke

JESHI la Zimamoto na Uokoaji 
Mkoa wa Kinondoni, Dar es Salaam 
limetoa mafunzo ya uokoaji kwa 
baadhi ya wafanyakazi wa kampuni 
ya The Guardian Limited (TGL).

Mafunzo hayo yalitolewa hivi kar-
ibuni na Ofisa Habari Uhusiano kwa 
Umma wa Jeshi hilo,  Sajini Aman 
Hassan, kujenga uwezo wa nadharia 
na vitendo kuhusu kinga na uokoaji 
wanapopata majanga ya moto.

Katika mafunzo hayo, wafanyaka-
zi walijifunza mbinu mbalimbali za 
kukabiliana na majanga ya moto iki-
wamo  matumizi sahihi ya vifaa vya 
kuzima moto na mbinu za kujiokoa. 

“Mafunzo haya yanalenga kuima-
risha usalama kazini na kuongeza 
uelewa wa namna ya kuchukua hat-
ua za haraka na sahihi pindi hatari 
ya moto inapotokea ili kupunguza 
madhara na kuokoa maisha na mali 
katika mazingira ya kazi,” alisema.

Sajin Hassan aliwahimiza wafan-
yakazi kuendelea kufanya mazoezi 
mara kwa mara na kuhakikisha vi-
faa vya kuzima moto viko katika hali 
nzuri na vinapatikana kwa urahisi.

Barasubramaniyan Venkadacha-
lam, Meneja Uchapaji wa TGL, alise-
ma mafunzo hayo yanayotolewa 
kila mwaka ni sehemu muhimu ya 
kuimarisha uelewa na ujuzi wa wa-
fanyakazi na jamii kwa ujumla ka-
tika kujilinda dhidi ya majanga ya 
moto.

“Mafunzo ya kinga na uokoaji ya-
natukumbusha washiriki kuhusu 
mbinu bora za kuzuia na kukabili-
ana na moto unapozuka ikiwa ni 
pamoja na matumizi sahihi ya vifaa 
vya kuzimia moto, mbinu za uokoaji 
wa haraka na taratibu za usalama.

“Kwa kujifunza mbinu hizi mara 
kwa mara, jamii inakuwa tayari 
kukabiliana na hatari zinazoweza 
kujitokeza, hivyo kupunguza mad-
hara na hasara zinazosababishwa 
na moto,” alisema. 

Philipo Ernest, mmoja wa wafan-
yakazi wa TGL, alisema mafunzo 
hayo yamehusisha maelekezo ya 
kina kuhusu matumizi salama ya 
gesi nyumbani ili kujikinga na ma-
janga ya moto. 

“Washiriki wamefundishwa jinsi 
ya kuhakikisha vifaa vya gesi vinaku-
wa katika hali nzuri ya usalama, iki-
wa ni pamoja na kukagua bomba la 
gesi na valvu mara kwa mara ili ku-
gundua uwezekano wa kuvuja kwa 
gesi. Pia, wamepata maelezo ya ku-
tosha kuhusu umuhimu wa kuweka 
vifaa vya kuzimia moto karibu na 
maeneo ya matumizi ya gesi na jinsi 
ya kuzitumia iwapo moto utatokea,” 
alisema. 

Wafanyakazi 
TGL wapatiwa 
mafunzo 
majanga 
ya moto

CHADEMA yapinga takwimu uandikishaji uchaguzi mitaa 
Na Vitus Audax, MWANZA 

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) 
Kanda ya Ziwa kimepinga tak-
wimu zilizotolewa na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, kwa mikoa ya 
Kanda za Victoria na Serengeti 
kwamba hazina ukweli na haz-
iendani na idadi ya watu wal-
ioandikishwa.

Katibu wa CHADEMA Kanda 
ya Victoria, Zacharia Obadi, 
aliyasema hayo jana mkoani 
hapa wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
takwimu hizo.

Alisema orodha iliyotolewa 
TAMISEMI imeitaja Mwanza 
kuwa ni miongoni mwa mikoa 
iliyofanya vizuri, jambo amba-

lo amedai si kweli.
Obadi alisema baadhi ya 

wilaya za mkoa huo, zilikuwa 
na idadi ya watu tofauti na 
wale ambao walikuwa katika 
orodha wakati   mchakato 
huo  unafungwa.

Alisema wamebaini katika 
mkoa huo kuwapo kwa up-
ungufu katika jimbo la Magu, 
Kata ya Kisesa, Kijiji cha Wita, 
Kitongoji cha Igeye, ambako 
mpaka  mchakato huo un-
afungwa, walioandikishwa ni 
823 na orodha iliyobandikwa 
ilikuwa na watu 1,400, sawa na 
ongezeko la watu 577.

Katika  Wilaya ya Ilemela, 
Kata ya Kitangili, Mtaa wa Kilo-
leni, kituo cha eneo la Wazi, 
mchakato wa uandikishaji uli-
fungwa kukiwa na watu 674 
lakini majina yaliyobandikwa 
ni 1,131, sawa na ongezeko la 

watu 457.
“Katika Jimbo la Geita Mjini, 

Kata ya Mtakuja, Kijiji cha 
Kampaundi, Kitongoji   cha 
Nyamalembo mpaka mchaka-
to wa uandikishaji unafungwa 
walioandikishwa ni 355 lakini 
orodha iliyobandikwa ilikuwa 
na majina ya watu 892, sawa 
na ongezeko la watu 537,” 
alisema.

Obadi pia alisema katika 
jimbo la Bukombe, Kata ya 
Busonzo, Kijiji cha Nyakany-
enze, Kitongoji cha Kawiwizi 
walioandikishwa ni 91, lakini 
orodha iliyobandikwa   ni ya 
watu 417, sawa na ongezeko la 
watu 326.

Mwenyekiti wa CHADE-
MA Mkoa wa Simiyu, Mussa 
Onesmo,   alidai kuwa baadhi 
ya mitaa imeongezewa ma-
jina ya wapigakura kuelekea 

Uchaguzi wa Serikali za Mtaa, 
kinyume cha utaratibu ulioku-
wa ukitumiwa wakati wa uan-
dikishaji, hivyo hawako tayari 
kuona majina yaliyoongezwa 
yakihusishwa katika upigaji 
wa kura.  Alitaja baadhi vituo 
anavyodai vimeongezewa ma-
jina kuwa ni mitaa ya Nyaka-
bindi, Gagabali, Muungano, 
Mwahnunda, Guya, Nghesha 
katika majimbo ya Bariadi Mji-
ni na Vijijini.

Akijibu madai hayo, Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya 
Mji wa Bariadi, Adrian Jungu, 
alisema kanuni inaruhusu ku-
weka pingamizi kwa Msimam-
izi Msaidizi wa Uchaguzi Ngazi 
ya Kata ikiwa mwananchi 
hajaridhishwa na shauri lita-
fanyiwa kazi ndani ya siku 
mbili na kutaka wasilalamike 
pembeni.

Sajini Aman 
Hassan wa 
Jeshi la Zi-
mamoto na 
Uokoaji Mkoa 
wa Kinondoni, 
akitoa mafunzo 
kwa vitendo 
ya  kinga na 
uokoaji dhidi 
ya majanga 
ya moto kwa 
wafanyakazi 
wa Kampuni ya 
The Guardian 
Limited (TGL) 
inayochapisha 
magazeti ya 
The Guardian 
na Nipashe, 
katika ofisi za 
TGL Mikocheni, 
Dar es Salaam 
juzi. PICHA: 
MARY KA-
DOKE

KESI MAUAJI YA ASIMWE
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TMA 
yakabidhiwa 
rada mbili 
zilizokarabatiwa
Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), imekabidhiwa 
rasmi rada zake mbili za hali ya 
hewa zilizoko Mwanza na Dar es 
Salaam, zilizokuwa zinafanyiwa 
maboresho na Kampuni ya En-
terprises Electronic Corporation 
(EEC) ya Marekani.

Maboresho hayo yamefanywa 
na Serikali ya Tanzania  kupitia 
bajeti ya maendeleo yakilenga 
kuboresha ufanisi wa rada hizo 
zilizokwishatumika kwa zaidi ya 
miaka 10 kwa kutoa vifaa vyenye 
teknolojia yenye kizamani na ku-
funga ya kisasa ili kupata picha 
nzuri itakayoweza kutafsiriwa 
kiurahisi.

Katika makabidhiano hayo 
yaliyofanyika katika ofisi za rada 
ya Dar es Salaam, Mwakilishi wa 
Mkurugenzi Mkuu TMA ambaye 
ni Kaimu Mkurugenzi wa TMA, 
ofisi ya Zanzibar, Masoud Faki, 
alisema amefuatilia kwa karibu 
mwonekano wa picha za rada ya 
Bangulo, Dar es Salaam na ameri-
dhishwa kwa maboresho ya vi-
faa vilivyohuishwa na kufanya 
kuwa na uwezo mzuri wa kuona 
matukio ya hali mbaya ya hewa.

“Kwa kweli nimeridhishwa na 
namna hivi vifaa vimewekwa na 
kuona sasa rada zinaweza kufan-
ya kazi kwa kupata picha zenye 
mwonekano mzuri hadi baharini, 
hivyo tunatarajia zitatusaidia ka-
tika kutabiri hali mbaya ya hewa 
ili kuokoa jamii dhidi ya majan-
ga,” alisema Faki.

Aidha, aliishukuru serikali 
kwa kuendelea na uboreshaji wa 
miundombinu ya hali ya hewa 
ikiwamo ununuaji na ufungwaji 
wa rada tatu katika mikoa ya Mt-
wara, Kigoma na Mbeya na ku-
fanya kuwa na jumla ya rada tano 
mpaka sasa ikiwa ni matazamio 
ya kufikia mtandao wa rada saba 
nchini.

Mwakilishi wa EEC Tanzania 
ambaye, Edwin Kasanga, wakati 
akikabidhi rada hizo, alisema ju-
kumu la kuziboresha rada hizo 
kwa kuzifanya ziwe za kisasa na 
zenye ufanisi mzuri, kwa Mwanza 
walikamilisha Julai wakati Dar es 
Salaam wamekamilisha mwezi 
huu.

Aidha, Kasanga aliwaomba wa-
handisi wa TMA kuitumia elimu 
waliyoipokea Marekani kupitia 
mafunzo ya kujengewa uwezo 
na watengenezaji, watazitumia 
vizuri rada hizo ipasavyo pamoja 
na kuzingatia matumizi sahihi ya 
programu za kisasa.

Rada hizo zina uwezo wa ku-
fuatilia matukio ya hali ya hewa 
kwa umbali wa nusu kipenyo cha 
zaidi ya kilometa 250.

Dereva wa bodaboda 
(kulia), akibandikiwa 
stika yenye ujumbe wa 
kuhamasisha kupiga 
vita dhidi ya rushwa 
ya ngono, wakati wa 
kampeni ya Safari 
Salama Bila Rushwa ya 
Ngono Inawezekana, 
inayoendeshwa na 
Shirika la Wanawake 
Katika Jitihada za 
Kimaendeleo (WAJIKI), 
eneo la Mbagala Rangi 
Tatu, Dar es Salaam 
jana. PICHA: SABATO 
KASIKA

Hati za viwanja zatolewa saa 24 wizarani
Na Joseph Mwendapole

WIZARA ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, im-
eanza kufanya kazi usiku na 
mchana kutatua migogoro ya 
ardhi na kutoa hati za viwanja.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Mhandisi  Antony Sanga, alise-
ma juzi wakati akizungumza 
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Albert Chalamila, am-
baye yuko kwenye ziara za usi-
ku kukagua miradi.

Sanga alisema utaratibu wa 
kufanya kazi usiku na mchana 
umekuwa na manufaa makub-
wa kwa kuwa wamefanikiwa 
kutatua migogoro mingi na kwa 
muda huo wametoa hati 7,510.

Alisema walibaini kuwa 
wakati wa mchana kunakuwa 
na mrundikano wa watu wa-
naofika wizarani kupata hudu-
ma mbalimbali hali ambayo ili-
walazimu kuanza kufanya kazi 
nyakati za usiku.

“Kuna watu hawana muda 
wa kuja mchana kwa hiyo usiku 
inakuwa nafasi yao kupata hu-
duma na huduma hii si kwam-
ba inapatikana hapa wizarani 
tu bali hata kwenye Manispaa 
za Kinondoni, Temeke, Jiji la 
Dasr es Salaam (Ilala), Ubun-
go   na Temeke wote wanatoa 
huduma za usiku,” alisema.

Alisema baadhi ya wafan-
yakazi wa wizara hiyo wameku-
wa wakiingia kazini kuanzia saa 
9:00 mchana na kumaliza kazi 
saa sita usiku baada ya kuonana 
na kusikiliza changamoto za 
wananchi.

Alhaji Ali Momba, ambaye 
alipata hati juzi usiku wizarani 
hapo, alisema baada ya kusikia 
huduma hizo zinapatikana usi-
ku aliona ni bora aendelee na 
shughuli zake   mchana ili aje 
usiku na alikiri kuwa ni kweli 
alipokelewa na kupata huduma 
ndani ya muda mfupi.

“Utaratibu huu usiwe wa 

mpito, uwe wa kudumu ila 
waongeze mashine za kutolea 
huduma ila naishukuru wizara 
kwa ubunifu huu kwa sababu 
unaondoa usumbufu wa watu 
kukaa hapa muda mrefu, kuna 
wakati mtu anakaa hapa siku 
nzima,” alisema.

Mwingine aliyepewa hati ya 
ardhi usiku, Rehema Buguni, 
alisema huduma ya usiku im-
ekuwa na manufaaa makubwa 
kwani wakati wa mchana ku-
nakuwa na idadi kubwa ya 
watu na wanatumia muda 
mwingi sana kufuatilia masuala 
ya ardhi. Akizungumza kwenye 
tukio hilo, Chalamila alisema 
anashukuru kuona Mkoa 
wa Dar es Salaam umepewa 
makamishna wa ardhi wawili 
kutokana na ukubwa wa mkoa 
huo.

Alimshukuru Mhandisi San-
ga kwa ubunifu huo ambao 
alisema utaondoa usumbufu 
wa foleni kwa wananchi wengi 

wanaokuja kutafuta suluhu ya 
matatizo ya migogoro ya ardhi.

Alisema wananchi wengi wa-
nasumbuka sana na migogoro 
ya ardhi kutokana na tabia ya 
baadhi ya watu kughushi hati 
za viwanja na mashamba na 
kuviuza hali ambayo imesaba-
bisha mitafaruku.

“Nakushukuru sana Katibu 
Mkuu kwa sababu mmeku-
wa wasikivu sana mmetatua 
migogoro mingi sana ya ar-
dhi na wananchi hapa wa-
metoa mapendekezo kwam-
ba  mashine za kutolea hati ni 
chache kwa hiyo wizara itafute 
namna ya kuziongeza ili kuhu-
dumia wananchi kwa haraka 
zaidi,” alisema.

Chalamila alisema Mkoa wa 
Dar es Salaam umeweka azma 
ya kuhakikisha biashara zote 
zinafanyika kwa saa 24 hivyo 
kuanza kwa huduma hiyo ya 
usiku ni kuunga mkono azma 
hiyo.

Mtanzania akwaa ukurugenzi Benki ya Dunia 
Na Benny Mwaipaja,     
WASHINGTON DC

BENKI ya Dunia (WB) imem-
chagua Dk. Zarau Kibwe, raia 
wa Tanzania, kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji mpya wa benki hiyo 
atakayesimamia Kanda Namba 
Moja ya Afrika inayojumuisha 
nchi 22 ikiwamo Tanzania. 

Dk. Kibwe anakuwa Mtanza-
nia wa pili kushika nafasi hiyo 
kutoka Tanzania. Mtanzania wa 
kwanza kuhudumu katika na-
fasi hiyo alikuwa Christopher 
Kahag, mwaka 1968 hadi 1970. 

Uteuzi wa Dk. Kibwe katika 
nafasi hiyo nyeti kwenye taasisi 
hiyo kubwa ya fedha duniani, 
umetangazwa katika Mkutano 
wa Mwaka wa Kundi la Kwanza 
la Nchi za Afrika wa Benki ya 
Dunia, uliofanyika jijini Wash-
ington D.C, Marekani ambako 
Mikutano ya Mwaka ya Shirika 
la Fedha Duniani IMF na Benki 
ya Dunia inafanyika.

Kabla ya kuchaguliwa kuwa 

Mkurugenzi Mtendaji mpya 
wa benki hiyo, Dk. Kibwe  ali-
hudumu katika Ofisi hiyo ya 
Bodi kama Naibu Mkurugenzi 
Mtendaji,  Mshauri na Mshauri 
Mwandamizi kwa zaidi ya mia-
ka saba, tangu mwaka 2017.

Akizungumza jijini Wash-
ington D.C, baada ya kutanga-
zwa kuchukua nafasi hiyo, Dk. 
Kibwe alisema  ataitumia nafasi 
hiyo kusimamia uendeshaji wa 
benki na taasisi zake pamoja na 
kutetea maslahi ya nchi katika 
Bodi ya Wakurugenzi ya Benki 
ya Dunia na maslahi ya Kanda 
ya Afrika anayoisimamia ili 
kukuza maendeleo na uchumi 
wa nchi hizo.

Akizungumza kwa niaba ya 
serikali katika mkutano huo 
uliomtangaza Dk. Kibwe ku-
chukua nafasi hiyo, Waziri wa 
Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, 
anayeongoza ujumbe wa Tan-
zania katika mikutano hiyo 
ya mwaka ya IMF na Benki ya 
Dunia, alisema hayo ni ma-

tokeo ya juhudi za Rais Samia 
Suluhu Hassan, kuifungua nchi 
na kukuza diplomasia ya ki-
mataifa.

Dk. Nchemba alimpongeza 
Dk. Kibwe kwa kupata nafasi 
hiyo na    kwamba kutokana na 
umahili   wake katika masuala 
ya uchumi na fedha,    pamoja 
na uzoefu    wake    wa muda 
mrefu katika ofisi hiyo, anaami-
ni kuwa maslahi ya nchi yataen-
delea kulindwa ipasavyo kwa 
manufaa ya Watanzania.

Dk. Kibwe ni mchumi na kwa 
nafasi hiyo atakuwa mkuru-
genzi mtendaji wa kanda inay-
ojumuisha nchi za Botswana, 
Burundi, Eritrea, Eswatini, Ethi-
opia,     Gambia, Kenya, Lesotho,      
Liberia, Malawi, Msumbiji, Na-
mibia, Rwanda, Shelisheli, Si-
erra      Leone,    Somalia, Sudan   
Kusini, Sudan, Tanzania, Ugan-
da,     Zambia, na Zimbabwe.

  Kabla ya kujiunga na Ofisi 
ya Bodi, Dk. Kibwe alihudumu 
kama Mchumi wa Benki ya Du-

nia kwa Tanzania. 
Katika kipindi cha miaka 

15 ya kazi yake, Dk. Kibwe 
alihudumu katika Serikali ya 
Jamhuri wa Muungano katika 
nafasi mbalimbali ikiwamo 
ya Mchambuzi Mwandamizi 
wa Sera katika      Ofisi ya Rais 
– Tume ya Mipango,      Mha-
dhiri Msaidizi (Chuo Kikuu Do-
doma), Ofisa Forodha Msaidizi 
(Mamlaka ya Mapato Tanzania) 
na Mhadhiri Msaidizi Chuo cha 
Kumbukumbu ya Mwalimu Ny-
erere.

Dk. Kibwe ana Shahada ya 
Uzamivu (Ph.D.) katika Uchumi 
wa Maendeleo, Shahada ya 
Uzamili (MA) katika Uchumi 
wa Maendeleo na Shahada ya 
Umahiri katika Sera za Umma, 
zote kutoka Taasisi ya Taifa ya 
Mafunzo ya Sera (GRIPS) To-
kyo, Japan. 

Alipata Shahada ya Kwanza 
ya Sayansi katika Uchumi ku-
toka Chuo Kikuu  Mzumbe kili-
choko Morogoro, Tanzania. 
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Manispaa Moro kujenga stendi ya kisasa
Na Ashton Balaigwa,   
MOROGORO

HALMASHAURI ya Man-
ispaa ya Morogoro inakusu-
dia kuanza ujenzi wa stendi 
mpya ya kisasa ili kuwapun-
guzia mzigo wa gharama 
wasafiri wanatumia usafiri 
wa treni ya kisasa (SGR).

Takriban wasafiri 10,000 
wanaanzia safari zao mkoa-
ni Morogoro  ili kwenda ka-
tika mikoa mingine.

Meya wa Manispaa ya 
Morogoro, Pascal Kihanga, 
alisema juzi kuwa ujenzi 
huo  utaanza wakati wote 
kuanzia sasa   baada kupa-
tikana kwa mkandarasi na 
kuwataka wakazi wa man-

ispaa  hiyo kutumia fursa 
ya uwapo kwa SGR kubuni 
biashara mbalimbali zitaka-
zowaingizia kipato.

Meya Kihanga alisema 
hayo wakati akizindua Duka 
la Kisasa la Kampuni ya Ma-
wasiliano ya Simu ya Air-
tel Tanzania    lililojengwa 
kwenye stendi ya SGR kwa 
ajili ya kurahisisha wasafiri 
wanaingia na kutoka nje ya 
mkoa wa Morogoro.

Alisema fursa nyingine ni 
pamoja na manispaa hiyo 
kuanza kujipanga kuwa 
Jiji tarajiwa kwa kuanza 
kuboresha miundombinu 
ya mawasiliano yatakayo-
rahisisha wananchi kupata 
huduma za kijamiii.

“Niwaombe    wananchi 
kuchangamkia fursa  ya SGR 
inayofanya safari zake Mor-
goro, Dar es Salaam na Do-
doma. Kwa  siku kuna zaidi 
ya abiria 10,000 wanaingia 
na kutoka ambao wanakuja 
kuanzia safari zao kwenda 
mikoa mbalimbali. 

“Wananchi wa Morogoro 
watumie nafasi hiyo kuji-
panga kufanya shughuli 
za ujasiriamali. Wasisubiri  
waje kutoka nje ya mkoa 
wakati wao wapo hapa 
hapa,” alisema.

Meya Kihanga alisema 
manispaa imeboresha mi-
undombinu ya mawasiliano 
ambayo kati ya kata 29, 
mpaka sasa ni kata moja 

tu yenye changamoto hiyo 
ambayo siku chache zijazo 
tatizo hilo litamalizika.

Mkurugenzi wa Huduma 
kwa Wateja wa Airtel Tan-
zania, Adriana Lyamba, 
alisema wameamua kuwa-
sogezea huduma wasafiri 
wanaotumia treni hiyo ya 
mwendokasi kwenye stendi 
hiyo ili kupata huduma zote 
wakiwa kwenye maeneo 
bila kwenda mjini.

Alisema Airtel imekuwa 
ikiunga mkono jitihada 
mbalimbali za serikali ikiwa-
mo kusogeza huduma kwa 
wananchi ili kuwapungu-
zia adha ya kutumia umbali 
mrefu kuzifuata huduma 
hizo.

   
Ujumuishaji jinsia 
katika usimamizi
rasilimali tatizo
Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema bado kuna changa-
moto za kutekeleza ujumuishwaji wa jinsia 
katika usimamizi wa rasilimaliwatu hali in-
ayosababisha kukosekana kwa uwiano sawa 
kati ya wanaume na wanawake katika baa-
dhi ya maeneo.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe Juma, 
alisema hayo wakati akifungua kongamano 
la nne la wanawake katika uongozi lililoan-
daliwa na Taasisi ya Uongozi.

“Hali hii inasababisha kukosekana kwa 
vipaji, mawazo na ujuzi ambao ungeweza 
kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na 
utoaji wa huduma bora kwa umma,” alise-
ma.

Alisema serikali inatambua uzingatiaji wa 
masuala ya jinsia una mchango mkubwa ka-
tika kukuza ustawi wa wananchi na maen-
deleo ya taifa. Waziri alisema kwa kutambua 
jambo hilo msisitizo mkubwa umewekwa 
kukuza usawa wa kijinsia kwenye kufanya 
maamuzi katika ngazi zote ikiwamo wizara, 
idara zinazojitegemea, wakala wa serikali, 
taasisi za umma na binafsi, asasi za kiraia na 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.

“Ushiriki wa wanawake katika ngazi mbal-
imbali za maamuzi na uongozi ni moja ya 
vipaumbele vya serikali katika kuhakikisha 
usawa kati ya wanaume na wanawake,” 
alisema.

Alisema takwimu zinaonyesha kuwa wa-
nawake katika nafasi za uongozi wakiwamo, 
mawaziri, naibu mawaziri, makatibu wakuu, 
naibu makatibu wakuu na wakurugenzi ka-
tika taasisi mbalimbali za umma ni asilimia 
28.6 ya viongozi wote.

Waziri alisema hicho ni kiashiria chanya 
kufikia asilimia 30 ya uwakilishi wa wa-
nawake katika uongozi ambayo ni hatua 
muhimu kufikia lengo namba tano la usawa 
wa kijinsia (SDG 5) la asilimia 50 ifikapo 
mwaka 2030.

Aidha, alisema amefurahi kuona jitihada 
za Taasisi ya Uongozi katika kuwawezesha 
viongozi wanawake ili kuondokana na 
changamoto hizo na mada iliyochaguliwa 
ya umuhimu wa uongozi wa mabadiliko 
kwa viongozi wanawake barani Afrika im-
ekuja wakati mwafaka na inafaa katika muk-
tadha wa bara la Afrika.

Alisema mjadala huo utachambua kwa 
kina sifa mahususi za uongozi wa mabadi-
liko na manufaa yake na kubainisha changa-
moto zinazoweza kuwakwamisha na njia 
bora za kuwavusha kufikia uongozi wa ma-
badiliko.

Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Uongozi, 
Kadari Singo, alisema wana kongamano la 
kikanda linalohusisha nchi mbalimbali za 
Afrika lengo ni kuwa na mjadala wa pamoja 
unaohusu wanawake na uongozi.

Alisema utafiti uliofanywa na Taasisi ya 
Uongozi unaonesha kuwa wanawake wapo 
wengi katika nafasi za chini za utendaji wa-
napoelekea nafasi za juu za uamuzi wana-
pungua.

“Tukasema labda tuongeze jitihada za 
kuwaweka zaidi katika programu ili waen-
delee kushika nafasi za juu. Katika konga-
mano hili la nne tumewaleta wabobezi wa-
takaochangia mada yetu ya wanawake na 
mabadiliko,” alisema Singo.

Wenye ulemavu waonywa ulaghai 
kukubali mila, utamaduni potofu 

Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya 
Uyui, Said Nta-
hondi (katikati), 
akifafanua jambo 
kwa madiwani  
wenzake 60, 
walipofanya ziara 
ya kikazi kwenye 
Kampuni ya Alli-
ance One Moro-
goro, juzi. Wa pili 
kulia ni Msemaji 
wa kampuni hiyo, 
Wakili John Ma-
goti. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Mary Mosha, MOSHI

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameagiza mashirika 
mbalimbali vikiwamo vy-
ama vya watu wenye ulema-
vu, kuachana na watu wasio 
na nia njema wanaotoa fed-
ha nyingi katika taasisi hizo 
ili kuharibu mila na desturi 
za Watanzania. 

Majaliwa aliyasema hayo 
jana, wakati akifunga Maa-
dhimisho ya Wiki ya Fimbo 
Nyeupe  ambayo kitaifa 
yaliadhimishwa mkoani Kili-
manjaro.

  “Tusikubali kabisa watu 
hao wanakuja kuharibu 
utamaduni wetu hasa katika 
mporomoko wa maadili. 
Tuwakatae. Huko nyuma 
tuliyumba kidogo, sitaki 
kutaja ni mambo gani, yote 
ninajua. Tupinge kwa nguvu 
matukio haya ili kulinda 
utamaduni,” aliagiza.

Majaliwa alisema serikali 
katika mwaka huu wa fedha 
imetenga Sh. bilioni 20.21 
kutoka Sh. bilioni 16.4 kwa 

mwaka wa fedha  2023/24, 
kwa ajili ya kuwakopesha 
watu wenye ulemavu ikiwa 
ni asilimia mbili ya mapato 
ya ndani ya kila halmashau-
ri. Alikumbusha kwamba 
kuwa mikopo hiyo ilikuwa 
imesimamishwa ili kuweka 
mazingira rafiki ya ku-
wafikia walengwa.

Waziri Mkuu aliwataka 
wenye ulemavu kujitokeza 
kuchukua mikopo hiyo na 
kuzitaka halmashauri nchi-
ni kulipa kipaumbele kundi 
hilo. Alisema katika mwaka 
huu wa fedha, serikali im-
ejipanga kujenga miundom-
binu fikivu ya elimu kwa 
kujenga vyumba vya madar-
asa 6,357, matundu ya vyoo 
1,482, kumalizia mabwalo 
362, kukamilisha mabweni 
36 katika shule za sekondari.

Majaliwa alisema serikali 
imepanga  kujenga shule 
mpya fikivu 184 na mabweni 
186 ya shule za sekondari, 
lengo ni kuwawezesha wa-
toto wenye ulemavu kupata 
elimu.

Aliziagiza taasisi za seri-
kali zihakikishe zinapojenga 
majengo ya umma mfano 
shule, hospitali au ofisi kuz-
ingatia maelekezo ya serika-
li ya kujenga miundombinu 
fikivu itakayowawezesha 
walemavu kufika.

Katika hatua nyingine, Ma-
jaliwa alisema serikali imeji-
panga kununua vifaa fikivu 
vya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) ka-
tika shule za msingi 400 na 
sekondari 500 kuhakikisha 
watoto wasioona na wenye 
ulemavu wanapata haki ya 
elimu bora kama wengine.

  Kaulimbiu ya mwaka 
huu ya maadhimisho hayo 
ilikuwa “Upatikanaji  wa 
Teknolojia Saidizi  na Fikivu 
ni Mkombozi   kwa Uchumi 
Endelevu   kwa Mtanzania 
Asiyeona’. Mkuu wa Mkoa 
huo, Nurdin Babu, akitoa 
salamu za mkoa, alisema 
kupitia mikopo inayotolewa 
mkoani humo, tayari watu 
wenye ulemavu  wamepe-
wa zaidi ya Sh. bilioni moja.

“Sisi tunaishi vyema na 
watu wenye ulemavu waki-
wamo wasioona,   tunaima-
risha ulinzi   wa maisha 
yao na kupinga  ukatili, pia 
tunawaboreshea uchumi 
kwa kuhakikisha wanapata 
mikopo na kuingia kwenye 
TASAF (Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii),” alisema Babu.

Naibu  Katibu wa chama 
hicho,  Luata  Lomitu, ka-
tika  risala yao, alisema  wa-
nachama hao wanakabiliwa 
na matatizo mbalimbali yak-
iwamo yanayohusu miun-
dombinu, kutopewa fursa za 
ajira, kukosekana kwa elimu 
kutokana  kukosekana kwa 
vitendea kazi. 

“Tunaiomba serikali 
kuandaa mwongozo na vifaa 
stahiki kwa wasioona, ili ku-
wajumuisha kwenye masua-
la ya kijamii, kisiasa ili kujik-
wamua na umaskini. Elimu 
iendelee kutolewa  kwa 
jamii ili waweze kumtam-
bua na kumsaidia  mtu asi-
yeona hasa awapo baraba-
rani,” alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

WAKATI vigogo wa soka nchini, Simba na Yanga tayari wametinga hatua 
ya makundi katika mashindano ya kimataifa yanayoandaliwa na kusi-
mamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Timu ya Taifa (Taifa Stars), 
inatarajia kushuka dimbani kesho ugenini kucheza dhidi ya wapinzani 
wao, Sudan.

Simba imetinga hatua ya makundi katika mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika wakati mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Yanga wao wametinga hatua hiyo kwenye michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Taifa Stars na Sudan zinakutana katika mechi ya kwanza ya kuwania 
tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN), fainali hizo zitachezwa Februari, mwakani hapa Tan-
zania. Mechi hiyo ya kwanza itachezwa nchini Mauritania kwa sababu 
wenyeji Sudan wanakabiliwa na changamoto ya hali ya usalama nyum-
bani kwao na mchezo wa marudiano utafanyika Novemba 3, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Tayari Kocha Mkuu wa timu itakachoshiriki mashindano hayo, Bakari 
Shime, ameshatangaza kikosi chake kitakachosafiri kwenda kupeperu-
sha bendera ya Tanzania katika michuano hiyo kinachoongozwa na ali-
yekuwa kipa chaguo la kwanza wa Simba, Aishi Manula.

Shime ameita wachezaji wachache wanaocheza katika timu zinazos-
hiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, tena kutoka kwenye vilabu vidogo, na aki-
jaza nyota wengi kutoka Ngorongoro Heroes, kikosi kilichotwaa ubing-
wa wa mashindano ya Afrika Mashariki na Kati (CECAFA U-20), ambayo 
yalimalizika hivi karibuni ili kutovuruga ratiba ya ligi hiyo.

Kocha huyo amesema kutokana na uhalisia, timu hiyo ilifanya mazoezi 
kwa muda mfupi hapa nyumbani kabla ya kusafiri kuwafuata Sudan, na 
alitarajia kwenda kukamilisha programu ya mazoezi Mauritania, lakini 
anaamini wachezaji wote wako tayari kuipeperusha bendera ya Tanza-
nia kutokana na kuwa bado wana ‘moto’ wa kushindana.

Imezoeleka siku zote Stars inaundwa na nyota Wazalendo wanaofan-
ya vizuri katika Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini safari hii imekuwa tofauti 
kwa sababu wachezaji waliotarajiwa kuitwa wanaonekana wanakabil-
iwa na uchovu unaotokana na kucheza mechi ngumu za mashindano 
mbalimbali hivi karibuni.

Shime ameweka wazi, milango kwa wachezaji wengine wanaocheza 
hapa nchini haijafungwa, akimaanisha atakifanyia maboresha kwa 
kukiongezea nguvu baada ya kumaliza mchezo wa kwanza bila ya kujali 
matokeo gani watayapata kesho.

Kiufundi huenda ameamua kuwaamini wachezaji vijana kwa sababu 
wanahitaji kujenga timu ya muda mrefu, lakini anawapa mapumziko 
nyota watakaocheza mechi ya marudiano kwa sababu watakuwa wame-
baki hapa nyumbani, hawatakuwa na uchovu wa safari na fatiki ya mch-
ezo wa kwanza ambao pia wanahitaji kupata matokeo chanya.

Kikubwa benchi la ufundi ambalo limepewa dhamana ya kukiongoza 
kikosi hicho ni kufanya kazi kwa kujiamini na kuwapa hamasa wachezaji 
kuwa wanaweza, waende Mauritania kwa kazi moja ya kulipigania taifa 
lao. Tunawakumbusha wachezaji wa Stars wafahamu hata mbuyu ul-
ianza kama mchicha, mastaa ambao leo hii tunawaomba katika klabu na 
timu mbalimbali za taifa, walianza kama wao, wakionekana ni wachezaji 
chipukizi, lakini nafasi kama hii ambayo wamepata ndio wanatakiwa 
waitumie vizuri ili kujiweka sokoni.

Mchezaji yoyote anayevaa jezi ya taifa afahamu anakwenda vitani na 
anatakiwa kupambana bila kukata tamaa kwa kusaka matokeo chanya, 
wafahamu nafasi waliyopata si tu ya kulitangaza vyema jina la Tanza-
nia kimataifa, lakini wanaenda kujiweka kwenye rekodi za kuipambania 
nchi.

Bila shaka tunaamini kikosi hicho kitakaporejea nchini, mashabiki wa-
jitokeze kwa wingi kuwashangilia katika mechi ya marudiano, kwa ku-
fanya hivyo kutawaongezea hamasa ya kufanya vyema na hatimaye ku-
jiweka kwenye nafasi nzuri katika kampeni ya kuelekea fainali za CHAN.

Mungu ibariki Taifa Stars, Mungu Ibariki Tanzania katika safari ya kue-
lekea Fainali za CHAN 2025.

Kanuni ya kuita wachezaji
Taifa Stars iangaliwe upya

 Muungwana Lazima Nilonge

Mungu ibariki Taifa Stars
kuelekea fainali za CHAN

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WACHEZAJI wawili tegemeo wa Foun-
tain Gate, Selemani Mwalimu na Edgar 
William wameitwa katika kikosi cha 
timu ya soka ya Taifa (Taifa Stars), kwa 
ajili ya kusaka tiketi ya kucheza fain-
ali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Italazimika kucheza michezo mitatu 
bila ya washambuliaji hao nyota am-
bao kesho watapeperusha bendera ya 
Tanzania ugenini dhidi ya Sudan na ka-
tika mechi ya marudiano itakayochezwa 
baada ya wiki moja hapa nyumbani, kwa 
kiasi kikubwa ndiyo waliofikisha hapo 
ilipo.

Jana Fountain Gate ilicheza mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Singida 
Black Stars na keshokutwa watacheza 
mechi nyingine dhidi ya Mashujaa FC na 
Novemba 2, mwaka huu watavaana na 
Pamba Jiji ya Mwanza.

Selemani na Edgar watakuwa wame-
shakosa michezo hiyo mitatu kitu am-
bacho haikupaswa kitaipunguzia nguvu 
klabu yao.

Kwa matokeo yoyote ambayo Fountain 
Gate itayapata, haikupaswa kucheza bila 
wachezaji hao ambao ndiyo mhimili wa 
timu yenyewe.

Ikitokea ikapoteza michezo yake basi 
moja kwa moja sababu kubwa itakuwa 
ni kuwakosa wachezaji hao wa kikosi 
cha kwanza.

Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Bakari 
Shime, alisema hawakuita wachezaji 
wengi wanaocheza Ligi Kuu Bara ili ku-
toharibu ratiba.

Ukweli kanuni ya Ligi Kuu Bara in-
aruhusu timu kuendelea kucheza kama 
ina wachezaji wasiopungua watano, 
hivyo kwa sasa hakuna kilichokiukwa, 
lakini ukweli timu hiyo inaweza kujikuta 
inaumua kwa aina ya matokeo.

Fountain Gate ni timu ambayo hai-
kudhaniwa kama ingeleta upinzani 
kwenye Ligi Kuu, lakini kwa namna ilivy-
oshangaza wengi imeonekana ni tishio, 
ikiwa na wachezaji mahiri wasiotegeme-
wa.

Mwalimu ndiye kinara wa mabao  kwa 
sasa wa Ligi Kuu, akipachika magoli sita, 
huku Edgar akifunga mabao manne, 

hivyo hao wawili tu wamechangia jumla 
ya mabao 10, kati ya 17 ambayo timu hiyo 
imeyafunga mpaka sasa.

Takwimu zinaonyesha Fountain Gate 
ndiyo timu iliyofunga mabao mengi zai-
di katika  Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka 
sasa, ikifuatiwa na Simba yenye mabao 
13 kabla ya mchezo wa jana dhidi ya Na-
mungo.

Fountain Gate, kabla ya michezo ya 
jana ilikuwa inashika nafasi ya nne ka-
tika msimamo wa ligi hiyo, imecheza 
michezo nane na kujikusanyia pointi 16.

Imeungana na Singida Black Stars na 
Azam FC, kuwa timu ngumu na hatari 
zaidi msimu huu.

Niseme tu kanuni hii inapaswa kuan-
galiwa upya kuelekea msimu ujao. Nase-
ma hivyo kwa hiki kilichojitokeza kwa 
sababu timu ikichukuliwa japo mchezaji 
mmoja tu inaweza kuiathiri moja kwa 
moja.

Simba na Yanga huwa hazipitii ma-
chungu ya kanuni hii kwa sababu 
wachazaji wao wengi huchukuliwa Stars 
na kupata nafasi ya michezo yao kua-
hirishwa, au wakati mwingine huwa ipo 
kwenye kalenda ya FIFA.

Timu za kati na za chini ndiyo zi-
naathirika zaidi na kanuni hii kama tu-
navyoona kwa wachezaji hao.

Ni wakati sasa kanuni itamke kuahiri-
sha michezo kwa timu yoyote ambayo 
ina mchezaji kwenye kikosi cha timu ya 
taifa, kama michezo hiyo haipo kwenye 
kalenda ya FIFA kama tunavyoona kwe-
nye mechi hizi.

Nimalizie kwa kusema timu zote 16 
kwenye ligi zipo sawa na zina haki sawa, 
hakuna ambayo ina umuhimu zaidi ya 
kushinda kuliko mwingine, hakuna in-
ayohitaji zaidi ubingwa na nyingine in-
asindikiza.

Kuwachukua wachezaji hao na ligi 
kuendelea ni sawa na kumpokonya sila-
ha mwindaji kwenye msitu wenye wany-
ama wakali.

Kanuni siku zote si msahafu na mara 
nyingi hubadilika kutokana na makosa, 
changamoto na matukio yanayojitokeza 
ili kuendelea kuiboresha ligi yenye us-
awa na timu zote.

Na Adam 
Fungamwango
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Na Maulid Mmbaga

KAIMU Balozi wa Tanzania nchini 
Namibia, Elias Tamba, amesema 
amefurahishwa na namna Tanzania 
inavyoendelea kuimarisha misingi ya 
uhusiano wa diplomasia baina yake 
na nchi hiyo katika nyanja mbalimbali, 
huku mchango wa kusaidia uhuru wa 
Namibia ukitajwa.

Aliyasema hayo wakati Naibu Waziri 
Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia 
masuala ya Sera, Bunge na Uratibu, 
Ummy Nderiananga, alipotembelea 
Ofisi za Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Namibia jana.

Alisema Tanzania itaendelea kush-
irikiana na Namibia katika masuala 
mbalimbali kwa kuzingatia urafiki 
ulioko baina ya mataifa hayo mawili 
toka kipindi ya uhuru ambako Tanza-
nia inakumbukwa kwa mchango wake.

“Ninaishukuru serikali ya Tanzania 
kwa namna inavyoimarisha uhusiano 
wa kidiplomasia baina yake na Namib-
ia, hii itasaidia kuchangamkia fursa 
za kimaendeleo zilizoko katika taifa 
hili ikiwamo masuala ya kibiashara,” 
alisema Tamba.

Ummy alisema hatua hiyo imefikiwa 
kutokana na uongozi makini wa Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa namna ana-
vyojipambanua kidiplomasia.

Alisema Rais Samia amehakikisha 
uhusiano wa Tanzania na nchi ny-
ingine ni wenye manufaa na kuiletea 
nchi heshima katika nyanja mbalim-
bali.

“Hakika Tanzania imeendelea kuwa 
kitovu cha amani na utulivu, hii imeto-
kana na uongozi mahiri wa Rais Samia 
kwa miongozo na maelekezo yake ka-
tika kuhakikisha nchi inaendelea kuji-
patia maendeleo,” alisema Ummy.

Balozi 
afurahishwa 
na uhusiano 
wa Tanzania
na Namibia 
kuimarika

Tanzania yaainisha vipaumbele vitatu CHOGM 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Balozi Mahmoud Kombo, 
amesema miongoni mwa vi-
paumbele ambavyo Tanzania 
imeviainisha katika Mkutano wa 
Wakuu wa Serikali na Jumuiya 
ya Madola (CHOGM) ni pamoja 
na kuwezesha vijana na wan-
awake kiuchumi.

Vingine amevitaja ni kudhibiti 
mabadiliko ya tabianchi na ku-
kuza matumizi ya teknolojia na 
kuimarisha ushirikiano wa bi-
ashara na uwekezaji kwa nchi 
wanachama.

Vipaumbele hivyo aliviwasili-
sha juzi katika mkutano wa 
mawaziri wa mambo ya nje 
na wanachama wa jumuiya ya 
madola, ajenda kuu ikiwa ni us-

tahimilivu katika kufikia malen-
go ya pamoja ya kimaendeleo 
‘One Resilient Common Future’ 
pamoja na agenda nyingine zi-
takazojadiliwa katika vikao vya 
Wakuu wa Nchi.

Mkutano huo uliridhia agen-
da za; ustahimilivu wa mazingi-
ra, ustahimilivu wa uchumi, us-
tahimilivu wa watu katika jamii 
na ustahimilivu wa taasisi zin-
azolinda demokrasia, utawala 
wa sheria na haki za binadamu 
kuwekwa mezani kwenye mku-
tano wa ngazi za juu.

Katika mkutano huo, Waziri 
Kombo pamoja na Naibu Wa-
ziri Mkuu ambaye ni Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Pakistan, 
Muhammad Ishaq Dar, wame-
kubaliana kuongeza ushirikiano 
katika kilimo, teknolojia, viwan-
da vya nguo na biashara.

Waziri Kombo alishiriki pia, 
Mkutano wa Jukwaa la Biashara 
la Jumuiya ya Madola (CBF) 
uliowa    kutanisha viongozi 
wa ngazi za juu wa Jumuiya ya 
Madola     na kuzitaka nchi wa-
nachama kuwa mstari wa mbele 
katika     matumizi ya nishati 
safi ya     kupikia kama moja ya 
mbinu za kufikia mpango wa 
jumuiya wa kuzalisha nishati 
endelevu. 

Kadhalika aligusia  chan-
gamoto kubwa ni ukubwa wa 
gharama za nishati safi ya ku-
pikia, suala la tamaduni na 
mazoea ya watu     kutumia 
kuni au mkaa kupikia na hivyo 
kuchelewesha Tanzania kufikia 
mabadiliko yanayokusudiwa 
kwa haraka.

Kombo alialika Jumuiya ya 
Madola kutumia fursa za ush-

irikiano katika nishati pamoja 
na uwekezaji nchini Tanzania.

Mkutano huo ulihudhuriwa 
na Lord Collins of Highbury 
ambaye alisema Uingereza ime-
jipanga kuongeza idadi ya watu 
wenye ujuzi zaidi wa masuala ya 
nishati ili kudhibiti mabadiliko 
ya tabianchi.

Naibu Katibu Mkuu wa Jumui-
ya ya Madola, Dk. Arjoon Sud-
dhoo, aliunga mkono mjadala 
huo, akisisitiza kusaidia Jumuiya 
ya Madola kuona ni kwa namna 
gani inaweza kushirikiana kuku-
za matumizi ya nishati endelevu 
kufikia mwaka 2030.

Katika hatua nyingine, Waziri 
wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi, 
Zanzibar, Shaaban Ali Othman, 
alishiriki Mkutano wa Mawaziri 
wa Nchi Ndogo za Jumuiya ya 
Madola.

Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward Mpogolo, akizungumza wakati akifunga mafunzo ya wanawake wajasiriamali wa Ilala, yaliyo-
tolewa bure na Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

RC Chalamila ataka ujenzi wa barabara mwendokasi kufanyika usiku na mchana

Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Albert Chalamila, amem-
wagiza mkandarasi anayejenga 
barabara ya mabasi ya mwendo-
kasi (BRT -3) kufanya kazi usiku na 
mchana ili kukamilisha kazi mape-
ma mwakani kwa mujibu wa mka-
taba.

Mradi huo unaoanzia  Posta ka-
tikati ya jiji la Dar es Salaam kwa 
kilomita 23 kupitia Tazara   hadi 
Gongo la Mboto, unajengwa na 
kampuni ya China ya M/S Sino-
hydro Cooperation Limited.

Chalamila alitoa agizo hilo juzi  

wakati wa ziara yake kwenye mira-
di mbalimbali   jijini Dar es Salaam 
katika Wilaya ya Ilala ambayo ame-
kuwa akiifanya nyakati za usiku.

Alisema   kipindi cha mvua 
kinatarajia kuanza   hivi karibuni, 
hivyo lazima mkandarasi ajipange 
kuhakikisha anafanya kazi kwa 
kasi na kuweka mazingira ambayo 
yatamfanya aendelee kufanya kazi 
hata wakati wa mvua hizo.

“Nimekuja hapa nimewakuta 
mnafanyakazi usiku. Sasa  naom-
ba mwendelee hivi hivi usiku na 
mchana. Sitaki visingizio vyovyote, 
nataka barabara hii ikamilike kwa 
wakati ili wananchi waanze kunu-
faika nayo na kuondokana na adha 

ya foleni,” alisema.
Pia aliwapongeza wahandisi wa 

Wakala wa Barabara (TANROADS) 
ambao  wamekuwa wakiwasimam-
ia makandarasi usiku na mchana 
ili mradi ukamilike kwa wakati na 
kwa viwango vilivyowekwa kwe-
nye mkataba wa ujenzi huo.

“Nitaendelea kutembelea miradi 
hii kwa mtindo wa kushtukiza ili 
nione kama mnafanya kazi usiku 
kwa sababu mmesikia ninakuja 
leo au ni kawaida yenu na TAN-
ROADS hakikisheni ujenzi unaz-
ingatia viwango kwa sababu fedha 
zinazowekwa hapa ni mabilioni,” 
alisema.

Meneja Mradi wa BRT-3   ku-

toka TANROADS, Frank Mbilinyi, 
alimhakikishia Chalamila kuwa 
mradi huo   unatarajiwa kukami-
lika kwa wakati na kuanza kazi 
kuanzia mwishoni mwa  Februari, 
mwakani na    kwamba sehemu 
kubwa ya barabara inayojengwa 
itakamilika    Desemba, mwaka 
huu.

“Nikuhakikishie Mheshimiwa 
Mkuu wa Mkoa, mkandarasi 
anakwenda kwa kasi nzuri na sisi 
wasimamizi kwa upande wetu 
tumekuwa tukishirikiana naye 
kuhakikisha fedha zinatoka kwa 
wakati na mradi hausimami na tu-
naamini utakamilika kwa wakati,” 
alisema Mbilinyi.

Chalamila pia alitembelea 
barabara ya BRT-4 inayoanzia 
Mwenge hadi Tegeta DAWASA in-
ayojengwa   na kampuni ya   M/S 
Shandong Luquiao Group Co 
Ltd  yenye urefu wa kilometa 15.63.

Alimtaka mkandarasi huyo ku-
weka rasilimali watu ya kutosha ili 
kuhakikisha kazi inafanyika haraka 
kabla ya kuanza kwa msimu wa 
mvua ili kuepuka kuchelewesha 
kukamilika kama ilivyopangwa 
kwenye mkataba.

“Hakikisheni mnazingatia kila 
kilichokubaliwa kwenye mkataba 
wa ujenzi na kama rasilimali watu 
ni ndogo, ongezeni na mfanye kazi 
usiku na mchana,” alisisitiza.
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Na Thobias Mwanakatwe, 
ITIGI

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Itigi mkoani Singida, wa-
meililia Wizara ya Kilimo na Bodi 
ya Nafaka na Mazao Mchangan-
yiko Tanzania (CPB) kutaka iingilie 
kati kunusuru mdororo wa bei ya 
dengu ambayo imeshuka ghafla na 
kusababisha wakulima kushindwa 
kupata soko kuuza.

Wakizungumza jana katika ki-
kao cha Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri hiyo, walisema suala hilo 
la dengu limewaweka katika wakati 
mgumu kisiasa kutokana na kushu-
ka bei. Bei ya zao hilo katika soko la 
mwisho iliuzwa Sh. 1,620 kwa kilo.

“Madiwani tuko katika hali ngu-
mu kisiasa kwa sababu dengu ime-
poromoka bei.  Mkulima  akitaka 
kuuza hata gunia moja au mawili 
kupata fedha kwa ajili ya matumizi 
ya kawaida, hakuna pa kuuza,” 
alisema Ally Minja, ni Diwani wa 
Itigi Mjini.

Alisema ili kunusuru hali hii 
katika kipindi hiki cha kuelekea 
mwisho mwa msimu, serikali in-
geruhusu wanunuzi binafsi ili 
wakulima ambao bado wameweka 
dengu majumbani, wanunue kwa 
kuwa hivi sasa wafanyabiashara 
waliokuwa wakinunua  wame-
hamia kununua korosho.

“Tuwasiliane na mamlaka akiwa-
mo mkuu wa mkoa kuona namna 
gani tutawasaidia wakulima wa 
dengu maana kinachoendelea hata 
halmashauri hatupati mapato,” 
alisema.

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Itigi, 
Jonathan Dulle, alisema Wizara 
ya Kilimo na CPB  zina uwezo wa 
kusaidia wakulima katika changa-
moto hiyo ya kuporomoka kwa bei.

“Hatuwezi kukusanya mapato 
nje ya mfumo wa stakabadhi gha-
lani. Tutaendelea  kutumia mfumo 
huu na kimsingi watendaji wetu 
wamefanya vizuri sana na ziko 
AMCOS (vyama vya ushirika vya 
msingi vya mazao) zimefunguliwa 
kwenye maeneo mengi ambako 
kila mkulima anaweza kupeleka 
mazao yake kwenda kuuza,”  alise-
ma.

Mkuu wa Wilaya ya Manyoni, 
Dk. Vicent Mashinji, alisema chan-
gamoto zilizojitokeza msimu huu 
wakati wa kuuza dengu kwa kutu-
mia mfumo wa stakabadhi ghalani 
mwakani kutakuwa na maboresho 
ambayo hayataleta changamoto 
tena.

Mkoa wa Singida ulizindua rasmi 
utekelezaji wa mfumo wa stakaba-
dhi ghalani kwa msimu 2024/25 ku-
tokana na maagizo yaliyotolewa na 
serikali kupitia mwongozo wa bi-
ashara ya dengu, mbaazi na ufuta.

Mwongozo huo ulitolewa chini 
ya usimamizi wa Mamlaka ya Ud-
hibiti wa Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko (COPRA), Tume ya Maende-
leo ya Ushirika (TCDC), Bodi ya 
Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala 
(WRRB) na Soko la Bidhaa (TMX).

Walia kushuka 
kwa bei dengu

Pinda ataka NHC kujenga nyumba
kwenye miji kulingana na mahitaji 

 Na Mwandishi Wetu,      
ARUSHA  

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Geo-
phrey Pinda, amelitaka Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC) kujenga 
nyumba zenye uhitaji katika mae-
neo ya mijini.

Pinda alitoa agizo hilo juzi jijini 
hapa wakati akikabidhi hati miliki 
za ardhi kwa wananchi walion-
unua viwanja kupitia   Mradi wa 
Safari City unaotekelezwa na 
NHC. 

Jumla ya hati 240 zilishagawi-
wa kwa wanunuzi wa viwanja 
katika mradi huo na  katika tukio 
hilo, Naibu Waziri  alikabidhi hati 
milki 30 kati ya 81 zilizoandaliwa.

‘’Vijumba vingine vilivyoko ka-
tikati ya mji kwa kweli ni kama 
vile vya urithi. Havina  sura 
ya Tanzania ya sasa. Mwende 
mkawaze    upya ili tupate tha-

mani inayofanana na uhalisia,” 
alisema.

Pinda aliitaka NHC kutouza 
nyumba zilizoko katikati ya miji 
badala yake izibomoe na kujen-
ga upya kulingana na uhitaji wa 
maeneo husika.

 ‘’Ukiweka hata ukumbi utapa-
ta wapangaji wengi. Ukijenga  ho-
teli watu watakuja kupanga na 
kuendesha shughuli zao,” alisema 
Pinda.

Meneja wa NHC Mkoa wa Aru-
sha, Benit Masika, alisema shirika 
hadi sasa limeuza viwanja 1,026 
na kati ya hivyo, 350 wateja wake 
wamemaliza malipo kwa asilimia 
100.

‘’Naomba ieleweke kwamba 
NHC imeazimia kuuza viwanja 
kwenye mradi huu wa Safari City 
kwa malengo ya kutoa fursa ya 
uendelezaji kwa wananchi na 
wadau,” alisema Masika.

Kwa mujibu wa Masika, NHC 

katika mkoa wa Arusha, mradi 
wa Safari City tayari umefikiwa 
na huduma wezeshi kwa wateja 
kama vile maji, umeme na mi-
undombinu ya barabara ambayo 
alisema imekuwa ikiendelezwa 
na serikali ili kuwawezesha 
walionunua maeneo kuendeleza 
maeneo yao.

‘’ Shirika limetenga viwanja 
1,601 kwa ajili ya kuviuza na vi-
wanja 313 shirika limehifadhi kwa 
ajili ya uendelezaji wa baadaye,” 
alisema.

Baadhi ya wanunuzi wa viwan-
ja kupitia mradi huo wa Safari 
City wamefurahi na kuishukuru 
serikali kwa kuwakabidhiwa hati 
milki za ardhi katika eneo hilo 
walilolielezea kuwa limepang-
iliwa vizuri na NHC.

Meneja wa Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) Mkoa wa Arusha, Lori-
vii Long’idu, ambaye taasisi yake 

ni moja waliokabidhiwa hati ku-
pitia mradi wa Safari City, alisema 
ofisi yake baada ya kukabidhiwa 
hati milki, itaanza ujenzi wa ofisi 
ya kanda ikiwa ni kuunga mkono 
juhudi za serikali ya mkoa.

‘’Jengo hili litakapokamilika lit-
akuwa likitoa huduma (za EWU-
RA) katika Kanda ya Kaskazini,’’ 
alisema Long’idu.

Mradi wa Safari City ulioan-
daliwa eneo la ekari 587 katika 
mpango kabambe ulioandaliwa 
mwaka 2014 uko eneo la Burka 
Mateves ndani ya Jiji la Arusha. 

Mradi huo una viwanja 1,913 
kwa ajili ya uendelezaji wa nyum-
ba za makazi, majengo ya biasha-
ra, huduma za jamii kama vile 
shule, vyuo, hospitali, sehemu za 
ibada, viwanja vya michezo, ku-
pumzikia na maeneo ya usalama 
wa miji kama vituo vya polisi, 
zimamoto na viwanda vidogo vi-
dogo.

Mpogolo afunda wajasiriamali wanawake
Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Wilaya ya Ilala, Ed-
ward Mpogolo, amewataka waja-
siriamali kutumia elimu ya bure 
waliyopewa na Chuo cha Elimu 
ya Biashara (CBE), kukuza biasha-
ra zao na kuyafikia masoko ya 
kimataifa badala ya kuendelea na 
mtindo wa kufanya biashara  kwa 
mazoea.

  Aliyasema hayo jana wakati 
akifunga mafunzo ya siku tatu 
kwa wanawake wajasiriamali zai-
di ya 600 wa wilaya ya Ilala  yali-
yoendeshwa chuoni hapo bure 
kwa wajasiriamali wanawake.

  Mpogolo alisema imekuwa 
kawaida kwa wajasiriamali wen-
gi wanawake kufanya biashara 
kwa mazoea bila kuwa na ujuzi 
wowote lakini mafunzo hayo 
yamewafungua macho na ku-
pata ujuzi wa namna ya kupata 
masoko.

  “Wilaya ya Ilala na Jiji tu-
mefurahishwa na mpango huu 

wa CBE na Mkurugenzi na timu 
yake wamefurahishwa sana pia 
na wanawaunga mkono kwenye 
mpango huu wa kuwasaidia waja-
siriamali,” alisema.

Pia alisema amezungumza na 
Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Edda 
Lwoga, kuangalia namna ya ku-
peleka elimu hiyo kwenye kata za 
pembezoni ili wanawake wengi 
wanufaike na elimu hiyo.

  “Nimefurahi sana kuona 
wamepewa elimu ya mikopo kwa 
sababu kwetu Ilala tumetenga 
Sh. bilioni 11 kwa ajili ya kukope-
sha wajasiriamali kwa hiyo elimu 
hiyo waliyopata inatupa uhakika 
kwamba watafanyabiashara na 
kurejesha mikopo yao,” alisema.

Mpogolo pia alisema kwenye 
mikopo itakayotolewa, serikali 
imewatenga wajasiriamali hao 
kwenye makundi matatu kundi la 
kwanza likiwa lile la wajasiriamali 
watakaopata mkopo wa kuanzia 
Sh. 500,000 hadi milioni 10.

Alitaja kundi lingine kuwa ni la 

wajasiriamali watakaopata mko-
po wa kuanzia Sh. milioni 10 hadi 
milioni 50 wakati kundi la tatu 
ni la wajasiriamali watakaokopa 
kuanzia Sh. milioni  50,000,000 
hadi 150.

 “Sisi tumeona tusisitize kundi 
la kwanza lenye wanawake wengi 
ambao wamekuwa wakichukua 
mikopo umiza ambao wengi wao 
wanachukua kuanzia Sh. 20,000, 
wengine 50,000 na wengine 
100,000 au 200,000 wanachu-
kua fedha kidogo sana lakini ni 
kundi kubwa sana,” alisema.

  Naye Prof. Lwoga alisema 
wamekuwa wakitoa mafunzo 
ya ujasiriamali kwa makundi 
mbalimbali ya wanawake, vijana 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo ili 
kuimarisha biashara zao.

  “Tunafahamu kwamba kwa 
kuwajengea uwezo tutakuwa tu-
mewezesha kuchochea uchumi 
wa mtu mmoja mmoja na wa 
familia na kwa taifa kwa ujumla, 
leo tumeanza na Ilala kuwajengea 

uwezo wajasiriamali 600. Tume-
wafundisha  namna ya kufunga-
sha biashara, kutafuta masoko, 
kutunza fedha na kurejesha miko-
po kwa wakati,” alisema.

Pia  alisema wamewafundi-
sha pia namna ya kutengeneza 
mpango bora wa biashara na 
aliishukuru Wilaya ya Ilala am-
bayo imeshirikiana kwa karibu 
na Chuo cha CBE kuwapata wa-
jasiriamali hao ambao wamepata 
mafunzo ya siku tatu.

 Alisema mafunzo hayo yataku-
wa endelevu kwenye kampasi za 
CBE katika mikoa ya Dodoma, 
Mwanza na Mbeya ambayo waja-
siriamali 600 wa mikoa hiyo nao 
watanufaika na mafunzo ya aina 
hiyo.

 Meneja Mafunzo wa Benki ya 
Equity, Martin Rajabu, alisema 
benki hiyo inaona fahari kuunga-
na na CBE kutoa elimu ya ujasiria-
mali nchi nzima kwa kuwa  wan-
awake wengi wanafanyabiashara 
bila kuwa na ujuzi unaohitajika.

Naibu Waziri wa 
Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya 
Makazi, Geo-
phrey Pinda (ku-
shoto), akikabidhi 
hati milki ya ar-
dhi kwa Meneja 
wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati 
na Maji (EWURA) 
Mkoa wa Arusha, 
Lorivii Jeremiah 
Long’idu, wakati 
wa hafla ya ku-
kabidhi hati kwa 
wananchi walio-
nunua viwanja 
kupitia mradi wa 
Safari City Aru-
sha, juzi. PICHA: 
WANMM
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Na Paul Mabeja, DODOMA

S
HILINGI bilioni nane 
zinatarajiwa kutumika 
kutekeleza mradi wa 
‘Tuinuke Pamoja’ wenye 

lengo la kutatua kero za kijinsia 
katika ngazi ya jamii kwa kipindi 
cha miaka mitatu mkoani hapa. 

Meneja mradi huo, Nestory 
Mhando, alisema hayo jana jijini 
hapa alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
mradi huo unaofadhiliwa na 
Ubalozi wa Ireland.

Alisema utekelezaji unafany-
wa na mashirika mawili ambayo 
ni Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP) na Aga Khan Foundation 
(AKF) na utapeleka rasilimali 
fedha kwa vikundi ambavyo 

viko katika ngazi ya 
jamii vilivyojikita na 
kupambana na kero 
za usawa wa kijinsia.

“Tunalenga pia 
kuinua wanawake ku-
wapatia fedha kupitia 
vikundi, kuwajengea 
uwezo na taaluma 
stahiki kwenye 
utekelezaji wa hiyo 
miradi ambayo wao 
watakuwa wame-
buni.

“Lakini eneo 
lingine ni kuviun-
ganisha hivi vikundi 
pamoja na mitandao inayohu-
siana na masuala ya jinsia na 
haki za wanawake watoto lakini 
pia watu wote kwenye jamii ili 

mashirika hayo makubwa 
yajifunze lakini pia vile vi-
kundi vijifunze kutoka kwa 
mashirika hayo makub-
wa hatimaye uzoefu wa 
pamoja utusaidie kuondoa 
changamoto za kijinsia 
katika jamii yetu,” alisema 
Mhando.

Pia alisema kutakuwa na 
majukwaa ya mijadala am-
bayo yataleta pamoja seri-
kali, wadau wa maendeleo, 
wanaharakati, vikundi na 
wanajamii ili kuangalia 
masuala ya kijinsia.

“Kwa huu mwaka wa 
kwanza, kiasi ambacho tunaen-
da kukitumia ni takribani Sh. 
bilioni mbili ambazo asilimia 50 
zitakwenda moja kwa moja kwe-

nye ile jamii tunayoilenga kwa 
maana ya kwamba hivi vikundi 
ambavyo vimejikita kwenye 
masuala ya kijinsia kwa sababu 
ndicho tunachokitaka na tunata-
ka rasilimali nyingi iende huko,” 
alisema.

Alisema katika mwaka wa pili 
na wa tatu, wanatarajia kuwa na 
kiasi kingine ambacho kitaka-
milisha jumla ya Sh. bilioni nane, 
ambazo zimewekezwa ili kuwa 
na jamii yenye usawa.

Ofisa Habari na Mratibu wa 
Mradi huo kutoka TGNP,  Mon-
ica John,  alisema mradi huo 
utatekelezwa kwa ushirikiano 
wa mashirika hayo ili kuwezesha 
vikundi katika ngazi ya jamii 
kuwa na harakati za pamoja za 
kuleta usawa wa kijinsia.

Na Augusta Njoji, DODOMA

  KAMATI ya Bunge ya Bajeti im-
epokea mapendekezo ya serikali 
kuhusu mpango wa maendeleo wa 
taifa wa mwaka 2025/26 unaolenga 
masuala mbalimbali ikiwamo kuima-
risha uwekezaji nchini.

 Kwa mujibu wa kanuni ya 113(1) na 
(2) ya Kanuni za Kudumu za Bunge 
toleo la Februari 2023, mapendek-
ezo ya mpango huo yanawasilishwa 
kwa kamati hiyo ili kupata maoni ya 
wabunge katika maandalizi yake. 

  Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila 
Mkumbo, akizungumza katika kikao 
cha kamati alichoambatana na Katibu 
Mkuu, Dk. Tausi Kida, Menejimenti ya 
Ofisi hiyo na Tume ya Mipango, alise-
ma katika kuhakikisha ufanisi wakati 
wa utekelezaji wa mpango huo, Seri-
kali kwa kushirikiana na sekta binafsi 
itaweka mkazo katika maeneo ya mi-
radi ya kielelezo yenye manufaa na 
matokeo makubwa.

 Alisema  mapendekezo hayo yana-
toa msingi wa maandalizi wa mpango 
wa maendeleo wa taifa wa 2025/26   
kuimarisha uwekezaji katika nyanja 
mbalimbali ili kuwa na uchumi imara 
na stahimilivu, kuimarisha uzalishaji 
viwanda na huduma bora kwa Wa-
tanzania.  “Mapendekezo ya Mpango 
wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2025/26 yanaongozwa na Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025 inayolenga 
kuwezesha Tanzania kuingia katika 
kundi la nchi za uchumi wa kati ifika-
po mwaka 2025 na kuwa na kiwango 
cha juu cha maendeleo ya watu.”

  “Mapendekezo ya mpango ya-
mejikita katika kuendeleza na kuka-
milisha utekelezaji wa afua zinazo-
toa matokeo ya maeneo matano ya 
kipaumbele ya Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mita-
no,” alisema.

 Prof. Mkumbo alisema mafanikio 
ya utekelezaji wa mpango wa maen-
deleo wa mwaka 2023/24 kwamba 
serikali ilipanga kutekeleza miradi 
17 ya kielelezo inayolenga kuleta ma-
tokeo katika maeneo hayo matano ya 
kipaumbele ikiwa ni miradi ya miun-
dombinu ya usafiri na usafirishaji na 
ile ya kuongeza uzalishaji viwandani.

  Pia alisema mwenendo wa hali 
ya uchumi wa dunia na ule wa taifa 
inaonesha kuimarika kwa uchumi na 
kupungua kwa mfumuko wa bei. 

 Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Oran 
Njeza, aliipongeza ofisi hiyo kwa 
wasilisho la Mpango wa Maende-
leo ikiwamo taarifa ya ziada kuhusu 
mwenendo wa miradi ya maendeleo 
ambayo serikali inashirikiana na sek-
ta binafsi.

  Katika hatua nyingine, wajumbe 
wa Kamati ya Bunge ya Utawala, Kati-
ba na Sheria chini ya Mwenyekiti Flor-
ent   Kyombo, walipokea na kujadili 
taarifa ya utekelezaji wa majukumu 
ya ofisi hiyo na kujadili mchakato wa 
uandishi wa Dira ya Maendeleo 2050 
baada ya kuelezwa hatua iliyofikiwa.

 Na Augusta Njoji, DODOMA

  TANZANIA inatarajiwa kuwa 
mwenyeji wa mkutano wa tisa 
wa mtandao wa wasimamizi na 
mameneja rasilimali watu katika 
utumishi wa umma barani Afrika 
utakaofanyika kwa siku nne jijini 
Arusha. 

Mkutano huo unalenga 
kubadilishana uzoefu na utaala-
mu ili nchi zipige hatua ya maen-
deleo kwa kutumia mbinu za 
kisasa za rasilimali watu.

 Akizungumza jana jijini hapa, 
Rais wa Mtandao huo ambaye 
ni Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora,   Xa-
vier  Daudi, alisema mkutano 
huo utafanyika Novemba 4 hadi 
7, mwaka huu, na kuhudhuriwa 
na zaidi ya watu 400.

  Alisema mkutano unalenga 
kuendeleza malengo muhimu ya 
kimkakati kwa maendeleo ende-
levu ya usimamizi wa rasilimali 
watu katika sekta ya umma ba-
rani Afrika. 

“Mkutano huu utawakutanisha 
mawaziri katika sekta ya umma, 
makatibu wakuu, wanataaluma 
na wataalamu mbalimbali wa 
Afrika na kaulimbiu ni ‘Uhimilivu 
wa Utawala na Ubunifu Kukuza 
Sekta ya Umma Yenye Uelekeo 

wa Baadaye Kupitia Uongozi 
wa Rasilimali Watu’. Niwaalike  
wataalamu wote kujisajili kuhud-
huria mkutano huu muhimu wa 
kubadilishana uzoefu na utaala-
mu,” alisema.

  Awali, alisema historia ya 
mtandao huo imetokana na mku-
tano uliofanyika Eswatini mwaka 
2017 wa Mawaziri wa Utumishi 
wa Umma ambao walikuja na 
wazo la kuwapo na mtandao ili 
kusaidia kuharakisha maendeleo 
barani humo.

  “Mtandao huu uliundwa ras-
mi katika mkutano uliofanyika 
Arusha na tulipata bahati ulivy-
oanzishwa Rais wa kwanza ali-

kuwa George Yembesi aliyekuwa 
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Utumi-
shi na Utawala Bora. Mtandao  
ulianzishwa kwa lengo la kutaf-
siri mikakati ya kimaendeleo 
ya kitaifa, kikanda na kimataifa 
ili kujenga uwezo wa rasilimali 
watu yenye matokeo chanya 
kuhudumia watu barani Afrika,” 
alisema.

  Alisema mtandao huo una 
malengo mahsusi ya kubadilis-
hana utaalamu, uzoefu na mbinu 
za kisasa katika uendeshaji wa 
rasilimali watu kwenye utumi-
shi wa umma kupitia utafiti na 
mbinu mbalimbali zinazojitokeza 
duniani.

Tanzania mwenyeji mkutano wa mtandao rasilimali watu Afrika

Kamati yapokea 
mapendekezo mpango
wa maendeleo ya taifa

Bilioni 8/- kutekeleza mradi wa jinsia
“Tunalenga 
pia kuinua 
wanawake 
kuwapatia 
fedha kupitia 
vikundi, 
kuwajengea 
uwezo na 
taaluma sta-
hiki kwenye 
utekelezaji 
wa hiyo 
miradi 
ambayo wao 
watakuwa 
wamebuni.

Waziri wa 
Habari, Ma-
wasiliano na 
Teknolojia ya 
Habari, Jerry 
Silaa (kati-
kati), akizindua 
mradi wa maji 
katika kijiji 
cha Nkalakala, 
wilayani 
Mkalama, 
mkoani Singida 
jana. Mradi huo, 
wenye tangi 
lenye uwezo 
wa kuhifadhi 
lita 90,000 
umegharimu Sh. 
milioni 348.9 
na utahudumia 
vituo 12 vya 
kuchotea maji. 
Kushoto ni 
Mwenyekiti wa 
CCM Mkoa wa 
Singida, Martha 
Mlata. PICHA: 
THOBIAS 
MWANAKAT-
WE
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Mwinyi aagiza ulinzi wa miundombinu

Klabu zasaidia hifadhi ya mazingira
Na Rahma Suleiman, ali-
yekuwa Muheza

K
LABU za Mazingira 
(ECO SCHOOLS) ka-
tika shule za msingi 
wilayani Muheza zime-

saidia kunusuru mng’onyoko 
wa udongo ambao ulikuwa uki-
waathiri wanafunzi na walimu 
shuleni.

  Wanafunzi wa Shule ya 
Msingi Msasa IBC na Shule ya 
Msingi Kwezitu zilizoko Tara-
fa ya Amani wilayani humo, 
walisema kupitia klabu hizo 
wamepata elimu ya uhifadhi 
wa mazingira ambao umebadili 
mitazamo, tabia na mienendo 
yao na kwa sasa ni mabalozi 
wazuri wa utunzaji mazingira.

Waliyasema hayo wakati 
wakizungumza na waandi-
shi wa habari wa chama cha 
waandishi wa habari za mazin-
gira Tanzania waliofika wilaya-
ni humo kwa ziara maalum ya 
kimafunzo kuangalia maende-
leo ya mradi wa USAID Tuhifa-
dhi Maliasili.

Upendo Sangoda, mwa-

nafunzi wa darasa la sita shu-
leni hapo, alisema awali maz-
ingira ya shule hiyo yalikuwa 
hayaridhishi kwa sababu ya 
mmong’onyoko wa udongo uli-
kuwa ukiwaathiri shuleni hapo.

 Alisema mbali na mazingira 
ya shuleni, walikuwa wakienda 
msituni kuwinda ndege, kukata 
miti na uharibifu mwingine la-
kini elimu waliyoipata kupitia 
klabu za mazingira kumesaidia 
kuhifadhi mazingira na kunus-
uru mmong’onyoko wa udongo 
kwa kupanda nyasi.

  “Nimejifunza kupanda miti 
kunatuletea mandhari nzuri na 
kutupatia kipato kwa sababu 
watalii wengi watakuja kutalii 
lakini pia msitu utatupatia 
wanyama na viumbe wengine,” 
alisema.

 Pia alisema ufugaji wa nyuki 
pia unasaidia katika uhifadhi 
wa mazingira na ukataji wa miti 
utasababisha majanga na vi-
umbe hai pamoja na wanyama 
watatoweka.

 Jackline Shetui, mwanafunzi 
wa darasa la sita katika Shule 
ya Msingi Kwezitu ambaye ni 

mjumbe wa kamati ya mazin-
gira, alisema elimu aliyoipata 
imemsaidia kuwa balozi mzuri 
wa mazingira kuanzia shuleni 
hadi nyumbani.

Alisema atahakikisha anaitu-
mia nafasi yake kuwaeleza wa-
nafunzi wenzake umuhimu wa 
watoto kutunza mazingira ili 
kuepukana na majanga mbal-
imbali ikiwamo ukame.

  Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Msingi IBC Msasa, Barnaba 
Mloka, alisema kabla ya Mradi 
wa USAID Tuhifadhi Maliasili 
ambao umefanikisha kuundwa 
kwa klabu ya mazingira shuleni 
hapo, hali ilikuwa tete kutokana 
na mmong’onyoko wa udongo.

Mwalimu Mloka alisema 
mbali na kupata elimu ya ku-
tunza mazingira, pia mradi huo 
umewasaidia kupata elimu ya 
kufuga nyuki na kuwezeshwa 
mazingira rafiki.

  Akizungumzia mabadiliko 
yaliopatikana kupitia klabu 
hizo, alisema watoto wamea-
cha kuwinda ndege na sasa ni 
mabalozi wazuri wa kulinda na 
kuhifadhi mazingira.

  Mwalimu wa Mazingira wa 
Shule ya Msingi Msasa IBC, 
Mariam Shekuamba, alisema 
licha ya klabu za mazingira 
kutoa elimu ya uhifadhi pia 
imesaidia kuwafundisha wa-
nafunzi umuhimu wa utalii wa 
ndani.

Alisema katika kusoma kwa 
vitendo huwachukua wanafun-
zi mara moja kwa wiki kwenda 
milimani kuangalia ndege, miti 
na viumbe hai vingine vilivyoko 
ambapo imesaidia wanafunzi 
kuachana na tabia ya kwenda 
kuwinda ndege na badala yake 
wakiujua umuhimu wa ndege 
kwenye utalii.

  “Sasa hivi hawawindi tena 
ndege, badala yake wamekuwa 
walinzi wa ndege hao na hii 
ni kwa sababu nimekuwa ni-
kiwaambia kuwa viumbe hai 
jamii ya ndege ni muhimu kwa 
maisha ya binadamu. Zamani 
walikuwa wanaacha kuja shule 
wanakwenda kuwinda ndege, 
hali ni tofauti kwa sasa, badala 
ya kwenda kuwinda wameku-
wa wakiomba kwenda kufanya 
utalii,” alisema Shekuamba.

UWT yapongeza 
kuanza kwa kilimo 
cha mpunga 
Na Rahma Suleiman,           
Zanzibar

UMOJA wa Wanawake Tanza-
nia (UWT) umesema kitendo cha 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi kuikaribisha Iran katika 
sekta ya kilimo cha mpunga cha 
umwagiliaji, kutaiondolea Zanzi-
bar upungufu wa mchele na bei 
za bidhaa hiyo kushuka.

Mwenyekiti   wa UWT   Mkoa 
Kaskazini   Unguja, Maryam Mu-
harami Shomari, alisema hayo 
jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari visiwani 
hapa. Alisema   Dk. Mwinyi ku-
kutana na wataalamu wa kilimo   
toka Iran ni ishara ya mafanikio 
makubwa.

Maryam  alisema idadi kubwa 
ya wananchi  wa Unguja na Pem-
ba   wanatumia   mchele kama 
chakula kikuu, hivyo aina hiyo ya 
nafaka ina watumiaji wengi visi-
wani humo.

“Hatuwezi kuendelea 
kutegemea bidhaa  kama mchele 
uagizwe toka nje wakati ardhi ipo 
yenye kuzalisha zao hilo. Uamuzi 
wa SMZ kukutana na wataalamu 
hao wa kilimo ni faraja kubwa 
kwa  wananchi,” alisema.

Mwenyekiti   huyo pia alisema 
hata Rais wa Kwanza wa Zanzi-
bar, Hayati Sheikh Abeid  Amani  
Karume, aliwahi kusema Zanzi-
bar inaweza hata kulima kilimo   
cha  ngano na kumea lakini ndo-
to yake haikutimia kutokana na 
kifo chake  mwaka 1972.

  “Zanzibar tunaweza kulima 
kilimo chochote na kuzalisha 
idadi kubwa ya mazao ya kili-
mo. Wataalamu wetu  wa nda-
ni  waishauri serikali aina ipi ya 
kilimo ili   wakulima   waanze 
kulima,” alisema. 

Alisema ikiwa Zanzibar 
itazalisha kwa wingi   mahindi, 
mchele, sukari, matunda, manu-
kato na karafuu, itasaidia kukuza 
uchumi na kupungua kwa bei za 
bidhaa hasa   vyakula na kumpa 
unafuu mlaji.

“UWT tunaridhishwa na mi-
kakati ya kisera ya serikali ya 
awamu ya nane. Tunamwomba 
Rais   Dk. Mwinyi   asisikilize 
maneno yanayokatisha tamaa. 
Aendelee na mkakati wa kazi 
zake kwani yajayo yatafurahisha 
zaidi,” alisema.

  Hata hivyo, alisema mradi 
kama huo ulianzishwa na serikali 
ya awamu ya pili ya Tanzania kwa  
kilimo cha mpunga cha umwagil-
iaji na wataalamu toka Iran Ikwir-
iri, Rufiji mkoani Pwani.

 Alisema mradi huo  wa kilimo 
ukianza Unguja na Pemba, uta-
wanufaisha wakulima wengi na 
kuwapa manufaa makubwa kwa 
kuhifadhi chakula lakini  kupata 
soko la bidhaa kwa wafanyabi-
ashara  na kuwaingizia kipato

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, ameiagiza Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi kusimamia hifadhi za 
barabara na kuzuia wananchi 
kujenga na kufanya biashara 
katika maeneo hayo. 

Hatua hiyo amesema itapun-
guza mzigo mkubwa wa fidia 
kwa serikali pale inapotaka 
kupitisha miundombinu min-
gine muhimu.

Amesema hivi sasa kumezu-
ka tabia ya wananchi kuzitumia      
hifadhi      za barabara kwa ku-
jenga na       kufanya biashara 
bila kujali      umuhimu wa hi-
fadhi hizo na wakati mwingine 
kuziathiri barabara zilizojeng-
wa.

 Dk. Mwinyi alitoa agizo hilo 
alipofungua barabara mpya ya 
Jozani – Charawe- Ukongoroni 
hadi Bwejuu, mkoa wa Kusini 
Unguja yenye urefu wa kilo-
meta 24.5.

Alisema wananchi wana wa-
jibu mkubwa wa kutunza bara-
bara zinazojengwa katika mae-
neo yao, kuonesha kuthamini 
juhudi kubwa zinazochuku-
liwa na serikali kuwajengea 
miundombinu bora ya usafiri 
na kuwaondoshea usumbufu 
waliokuwa wakiupata siku za 
nyuma.

Pia aliwahakikishia wa-
nanchi kwamba serikali itaen-
deleza ujenzi wa miundom-
binu ya barabara nchi nzima 
na kuwasisitiza kuunga mkono 
juhudi hizo.

 Rais Dk. Mwinyi aliwathibit-
ishia wananchi wa mkoa wa 
Kusini Unguja kuwamalizia 
barabara     ya       Tunguu - 
Makunduchi    kwa       kiwango 
cha njia nne        zenye taa ku-
toka Mwanakwerekwe hadi 
Makunduchi.

Kuhusu tatizo la maji kwa 
mkoa huo, Dk. Mwinyi, alisema 
tayari serikali imejenga skimu 
nne kuu za maji safi ambazo 
zitamaliza tatizo la maji mkoani 
humo.

Alisema serikali inatambua 
tatizo la umeme mdogo katika 
mkoa huo kwa muda mrefu na 
kwamba imeshanunua “Grid 
Stabilization” na amefarijika 
kusikia tatizo hilo limeanza ku-
pungua katika baadhi ya mae-
neo ya mkoa huo.

Pia Dk. Mwinyi ameridhia 
ombi la wananchi wa kusini la 
kujengewa daraja  litaloungani-
sha mkoa huko na wa Kaskazini 
Unguja  ili kurahisisha mawasi-
liano baina ya hiyo na huduma 
zingine za uchumi na jamii.

  Alibainisha kuwa tayari 
msanifu amekamilisha 
michoro na kuiwasilisha kwa 
serikali kwa hatua za awali 
na kuwahakikishia wananchi 
kuwa serikali inasubiri kujua 
gharama ili hatimaye kulijenga 
daraja hilo.

Akigusia sekta ya elimu, Rais 
Dk. Mwinyi aliwaahidi wa-
nanchi wa Zanzibar kuwa awa-
mu ya pili ya ujenzi wa shule za 
ghorofa 26 iko mbioni na mkoa 
wa Kusini Unguja utakuwa 
miongoni mwao.

Padri Cosmas Al-
phonce Shayo (wa 
pili kushoto), ak-
ibadilishana mawazo 
na wajumbe wa 
kamati ya kitaifa ya 
Shirika la Mtakatifu 
Augustino, baada 
ya kuwasili kwenye 
Kanisa la Minara 
Miwili, mjini Zanzibar 
jana.  Jumla ya wa-
zee na wastaafu zaidi 
ya 400 wa shirika 
hilo, kutoka mikoa 
yote ya Tanzania 
walifanya ziara ya 
hija, kisiwani humo. 
PICHA: MARTIN 
KABEMBA
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GIGGY

W
IKI hii tasnia ya ui-
gizaji  na vichekesho 
imempoteza msanii 
mkongwe, Yusuph 

Kaimu, maarufu Mzee Pembe, 
ambaye amefariki dunia baada 
ya kuugua kwa muda mfupi.

Kifo chake kimeleta mshtuko 
katika fani ya uigizaji nchini, 
kutokana na ukweli kuwa 
Mzee Pembe alikuwa na ki-
paji kikubwa cha uchekeshaji, 

kitu ambacho ilikuwa vigumu 
kuchoka pale alipokuwa akibu-
rudisha.

Akiwa na kawaida ya ku-
shika rungu mkononi mwake 
na kugeuza silaha yake pale 
inapotokea sitofahamu, ni 
dhahiri wengi hawatamsahau 
na wanabaki kumshukuru kwa 
kile alichokifanya wakati wa 
uhai wake.

Hata hivyo, mustakabali wa 
rungu ambalo Mzee Pembe 
alikuwa akilibeba kila mara 

limeibua mjadala mkali, ku-
fuatia familia ya msanii huyo 
kueleza wanaangalia namna ya 
kumkabidhi Rais Samia Suluhu 
Hassan, ili kuliweka kama ma-
kumbusho.

Pamoja na familia ya Pembe 
kuwa na nia njema ya kumuen-
zi baba yao, kuna baadhi ya 
watu wameonyesha wasiwasi 
kuwa uamuzi huo hautaweza 
kutekelezwa.

Hata hivyo, wengine 
wamesema kuwa uamuzi huo 

uko sahihi kutokana na Mzee 
Pembe kuwa miongoni mwa 
waigizaji wakongwe waliofani-
kiwa kufanya mambo makub-
wa kwa miongo kadhaa.

Wanasema wanafamilia hao 
wanatakiwa kuungwa mkono 
kwani hata kama Rais hata-
jitokeza na kuchukua, lakini, 
wizara husika inaweza kufanya 
hivyo na rungu hilo likawekwa 
makumbusho kwa manufaa ya 
vizazi vinavyokuja.

Liwekwe Makumbusho ya Taifa
RUNGU LA MZEE PEMBE

JUMAMOSI OKTOBA 26, 2024



MWANAMUZIKI wa ki-
zazi kipya Giggy Money, 
amesema hawezi kua-
cha kufuatilia vikoba 
vinavyompatia pesa 
kwa sababu ya rapa 
maarufu wa Marekani 
Cardi B.

Giggy amesema  hayo 
baada ya mashabiki 
wengi wa muziki 
kumfananisha kwa 
mwonekano wake na 
msanii huyo maarufu 
duniani.

“Mimi sina muda wa kumfuatilia 
Cardi B kwa namna yoyote, siwezi kuacha kuwa mak-
ini na vikoba kwa sababu yake. Kama msanii mkubwa 
tumekuwa marafiki katika mitandao ya kijamii kiny-
ume cha hapo sina muda huo,” amesema Giggy.

MSHEREHESHAJI maarufu 
nchini, Gara B, amesema 
mke wake anampa pesa ya 
kuweka sawa uso wake ili 
kuendelea kuwa kijana.

Akizungumza na EATV, 
Gara B amesema pale 
anapoonekana uso wake 
umechoka kiasi mke wake 
anamuhimiza kwenda 
saluni kuweka sawa na 
kumlipia gharama zote.

“Nakwenda saluni pale 
mke wangu anaponipatia 
pesa, nafanya hivyo mara 
mbili kila baada ya miezi 
miwili,” amesema.
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Na Adam Fungamwango
CHOZI la aibu ni filamu inayozungum-

zia juu ya mama mmoja aliyeachiwa mali 
na watoto na marehemu mumewe na 
mke mwenzake. Lakini akaona mali ni 
kitu chenye thamani zaidi kuliko watoto. 
Walikuwa ni watoto wa mke mwenzake. 
Tena wote wawili aliwaua yeye mwe-
nyewe ili apate mali hizo, lakini waswa-
hili wanasema ‘muda ni mwalimu mzuri.’

Ni filamu yenye mafundisho mazuri 
kwa jamii, kwani wapo watu ambao 
hufikiria mali zaidi kuliko utu. Wanaweza 
hata kuua ili kupata mali. Mtu anaweza 
kumuua mumewe, mkewe, baba au mama 
ili tu arithi mali. Haya yapo sana kwenye 
jamii.

Imechezwa na Aisha Hamisi kama 
Suzan, Salma Maneno kama Salma, Juma 
Ally aliyecheza kama Mbayu, Edward 
Sanga yeye alivaa uhusika wa Shiko, 
Kasele Ramadhani kama Shaka.

Inaanza kuonyesha Shaka anaumwa. 
Yuko hoi bin taaban. Anatoa usia kwa 
rafiki yake Shiko, akifa mali zake ziga-
wanywe kwa mkewe mkubwa ambaye 
ana watoto wawili, pia ni mjamzito. 
Mkewe mdogo ambaye hajabahatika 
kupata mtoto naye pia apate mali yake. 
Akafariki dunia. Kifo hicho kumbe kili-
sababishwa na mke mdogo. Alimuua 
mumewe kwa dawa za kienyeji ili ap-
ate mali. Baada ya kifo cha Shaka, zamu 
ikawa kwa mke mwenzake. Huyu haku-

uawa kwa dawa. Alijifanya amempeleka 
kliniki, walipofika njiani porini, alimpiga 
na gongo kichwani na tumboni, akafa 
pale pale. Suzan akabaki na watoto 
wawili wa mke mwenzake, Mbayu na 
Salma. Akaanza kuwatesa. Wakateseka 
hadi majirani wakaja juu. Hilo halikuwa 
tatizo kwa Suzan, mwisho akawafukuza 
kabisa nyumbani.

Katika kutembeatembea wakachuku-
liwa na baba mmoja, akawapeleka kwa 
mkewe ili awalee.

Mzee aliwalea kwa mapenzi mema 
na mkewe hadi walipokuwa wakubwa, 
wakaenda mjini kutafuta maisha. Maisha 
yaliwakubali. Hawakusahau kwao. Wal-
irejea na kumkuta mama yao aliyewalea 

amefariki, lakini baba yao yupo. Walir-
udisha fadhila kwa mzee yule. Wakaamua 
kupitia kwa mama yao wa kambo ali-
yenyanyasa na kuwafukuza. Walimkuta 
hoi. Anaumwa na hana wa kumtibia. 
Pia amezeeka sana. Mbayu aliamua 
kumchukua kumpeleka mjini ili apate 
matibabu anayostahili. Salma alikataa. 
Mbayu alimpeleka mjini, akamtibia na 
kupona. Yeye akasema halipi kisasi kwa 
yote yaliyotokea. Salma bado alikuwa na 
kinyongo. Hata hivyo mama alianguka 
chini ya miguu yake. Akaomba msamaha 
na kudai kuwa ujana na tamaa ya mali 
ndiyo vilimfanya awe vile. Hatimaye 
Salma anamsamehe.

BASI SAWA

Giggy Money Giggy Money 
hamtaki Cardi Bhamtaki Cardi B

Gara B kila kitu Gara B kila kitu 
kwa mkewekwa mkewe

WANAMUZIKI nyota katika muziki 
wa Bongo Fleva, Harmonize na 
Nandy, wamefanya maajabu baada 
ya kibao chao kipya ‘Usemi Sina’ 
kusikilizwa na watu ndani ya saa 
chache tangu utambulishwe.

Wimbo huo ambao uliachiwa jana 
jioni kwenye mtandao wa You Tube, 

ulifikisha watu karibu milioni mbili 
waliouangalia ndani ya saa tatu 
pekee.

Mpaka kufikia jana jioni wafuasi 
zaidi ya milioni tatu wameutazama 
na kuwa moja ya wimbo uliofanya 
vizuri katika mtandao huo kwa siku 
za hivi karibuni.

   

MWANAMUZIKI mahiri Seif 
KIsauji, maarufu Babu wa Tik 
Tok, amesema anabaki kuwa 
kijana kutokana na kujitunza 
na kutokuwa na chuki.

Akizungumza hivi karibuni, 
amesema kuwa kwa sasa 

amefikisha miaka 60, lakini 
hadi sasa anaonekana kijana 
mbichi kutokana na kufuata 
taratibu mbalimbali ikiwamo 
kujiweka vizuri, mazoezi na 
moyo kutokuwa na chuki na 
wengine.

Amesema watu wengi hasa 
wasanii wanazeeka haraka 
kutokana na kupenda sana 
wanawake na mambo men-
gine yanayosababisha mwili 
kuchoka.

KULIA MAGITAA, 
KUSHOTO BUNDUKI

Chozi la aibu halina huzuniChozi la aibu halina huzuni

BABU WA TIK TOK 
ETI AZEEKI

FILAMU

Harmonize, Nandy Harmonize, Nandy 
wapo juuwapo juu

Na Adam Fungamwango
WAKATI wa utawala wa Rais wa Kwanza wa Tanzania, Mwalimu 

Julius Kambarage Nyerere ambaye siku chache zilizopita nchi 
ilikuwa na kumbukizi ya miaka 25 tangu alipofariki, Mashirika 
mengi ya umma na kampuni zilikuwa na bendi za muziki wa 
dansi, taarabu au vyote kwa pamoja.

Na bendi za muziki wa dansi hazikuwa kwenye mashirika na 
makampuni peke yake, bali hata kwenye majeshi yetu ya ulinzi na 
usalama.

Leo tutaziangazia bendi za majeshi ya Tanzania. Lengo lilikuwa 
ni kuwaburudisha makamanda wapiganaji kila wikiendi, wakati 
mwingine na familia zao.

Kama vile haitoshi, ilikuwa ni kuwapa burudani Watanzania 
wote, kwani bendi hizo mbali na kupiga makambini, lakini ziliku-
wa zikipiga kwenye kumbi mbalimbali nchini na zilikuwa zikisafiri 
nchi nzima.

Kiufupi hazikuwa bendi za mchezo mchezo, kwani zilikuwa 
maarufu na tishio kwa bendi za raia. Ingawa nyingi bado zipo, 
lakini si shindani tena kama zamani.

Mwenge Jazz Band
Hii ndiyo unaweza kusema kama bendi mama ya zote zilizomili-

kuwa na majeshi. Wenyewe walipenda kuiita ‘Mwenge ya Mashu-
jaa’. 

Ilikuwa ni bendi tishio na maarufu zaidi ya bendi zote, ikiku-
sanya wanamuziki mahiri nchini Tanzania. Ilikusanya vijana wa 
Kitanzania wenye vipaji na kuwapa ajira za muziki na jeshi pia.

Hata hivyo kuna wengine walibakiwa kuwa wanamuziki tu. 
Bendi hii ipo mpaka sasa, ingawa haina nguvu zile kama za 
mwanzo ilipokuwa ikishindana na bendi kubwa kama za Msondo 
na Sikinde.

Inamilikiwa na Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ). Ilivuma 
sana katikati ya miaka ya 1970 hadi katikati ya miaka ya 1980.

Nyimbo ambazo zilitia fora na kuifanya bendi hiyo kuheshimika 
ndani na nje ya nchini ni ‘Rehemu’, ‘Kupatwa kwa Mwezi’, ‘Mwa-
nahawa’, ‘Tofali la Barafu’,’Chenga bin Utoe’, na nyingine nyingi.

Polisi Jazz Band
Ilikuwa ni bendi ya pili kwa ukubwa na umaarufu kwa bendi za 

majeshi, ukiondoa Mwenge Jazz Band.
Hii inamilikiwa na Jeshi la Polisi la Tanzania, Makao Makuu 

yake yakiwa maeneo ya Kilwa Road, maeneo ya Kurasini jijini Dar 
es Salaam.

Iliwika sana miaka ya 1978, hadi 1981 wakati ilipokuwa na wa-
namuziki mahiri kama Tx Moshi William, Kassim Mapili, Jalala Ally 
na wengineo. Ilipendwa mno na mashabiki wa muziki wa dansi 
Tanzania kwa vibao vyao kama ‘Tuli’, ‘Mwaka wa Watoto’, ‘Ma-
yasa’, ‘Wivu Sina’ na nyingine nyingi. Bado ipo, ingawa imepungua 
makali yake.

Magereza Jazz Band
Ni bendi inayomilikiwa na Jeshi la Magereza. Haikuwa maarufu 

sana kuliko zingine. Lakini kuna wakati ilikuwa ikitoa nyimbo 
chache zilizopendwa.

Hata hivyo, bendi hii ilijinyakulia umaarufu wa muda mfupi, 
ilipowachukua wanamuziki kama Abel Bathazar, Hassan Kunyata, 
Nana Njige na wengineo mwanzoni mwa miaka mwanzoni mwa 
1990 na mtindo wao wa ‘Mkote Ngoma, Kubali Yaishe’ na kutoa 
vibao vilivyoondokea kuwa gumzo kama ‘Edina’, ‘Ashura’ na ny-
ingine nyingi.

JKT Kimbunga Stereo
Bendi hii ilikuwa ya kawaida, lakini ilipomchukua John Simon 

kutoka Nuta Jazz, ndipo ilipoanza kupiga muziki wa ushindani.
Iliwaleta baadhi ya wanamuziki kama Mwarami Said ambaye 

baadaye alikwenda Sikinde, na kutoa vibao kama ‘Cheza Rhumba 
Kimbunga’, ‘Ushirikina’, ‘Chakula Cha Shida’ na nyinginezo.

Bendi hii ilimilikiwa na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT).

JKT Mafinga ‘Kimulimuli’
Pia bendi hii ilimilikiwa na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), lakini 

haikuwa Dar es Salaam, bali mkoani Iringa. Ilikuwa ni kama kikosi 
cha pili cha JKT Kimbunga. Ni kwamba baadhi ya wanamuziki 
walioonekana wamekosa nafasi Kimbunga, walipelekwa Iringa. 
Walimpata pia Zahir Ally Zorro wakafanya kazi ya maana. Wimbo 
wao wa kwanza ambao uliwafanya kuanza kuwa maarufu na 
bendi tishio si kwa JKT Kibunga yenyewe tu, bali hata bendi ny-
ingine ni ‘Christina’ uliotoka mwaka 1977, uliotungwa na kuimbwa 
na Zahir.

=============================

==============================

======================
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MWEZI mmoja baada ya 
rapa wa Marekani, Sean 
‘Diddy’ Combs kukamatwa 
kutokana na kukabiliwa na 
makosa ya biashara ya ngono, 
utekaji nyara na ulaghai, mto-
to wake mkubwa ameibuka na 
kumtetea kuwa hana hatia.

Quincy akizungumza kwa 
niaba ya ndugu zake kupitia 
ukurasa wake wa Instagram, 
amesema familia yao iko 
katika wakati mgumu, lakini 
wanaamini baba yao atashinda 
mashtaka yote yanayomkabili.

“Mwezi uliopita umekuwa 
mbaya kwa familia yetu. 
Wengi wametuhukumu kwa 
msingi wa shutuma, nadharia 
za njama na simulizi za uwon-
go kwenye mitandao ya ki-
jamii. Tunasimama kwa umoja, 
kukuunga mkono baba kwa 
kila hatua. Tunashikilia ukweli, 
tukijua kuwa utashinda, na 
hakuna kitakachovunja nguvu 
ya familia yetu,” ameandika 
Quincy.

Raia wa Nigeria wamekuja 
juu baada ya mwigizaji kutoka 
Marekani Druski, kutoa filamu 
ambayo inawaonyesha Wani-
geria kama watu walaghai wa 
Kiafrika.

Filamu hiyo ya mchezo wa 
kuteleza ilichezwa na Druski, 
imepewa jina la  ‘Walaghai wa 
Kiafrika wanaoishi maisha bora 
zaidi,’ na kumwonyesha Mnige-
ria Baba Oluwatosin akijipatia 
pesa kwa utapeli.

Katika filamu hiyo inaonye-
sha matumizi ya Naira na kadi 
nyingi za ATM za Nigeria.

Wanigeria wamjia 
juu Druski

Mtoto wa Diddy 
amtetea baba yake

RAPA maarufu wa Marekani, 
Cardi B ametangaza kumchuku-
lia hatua za kisheria mtu ali-
yehusika kutoa taarifa feki za 
kuwanyanyasa watoto wake.

Cardi B amesema mtu huyo 
aliwapigia simu maofisa wa 
Shirika la Huduma za Kinga ya 
Mtoto (CPS), na kusababisha 
kuivamia nyumba yake bila 
sababu.

Akiwa amekasirishwa na 
kitendo hicho, rapa huyo 
alisema kabla ya tukio hilo 
alikuwa amelazwa hospitalini 
na alipofika nyumbani kwake 
alikutana na kadhia hiyo.

Cardi B 
atangaza vita

Timaya kama 
Portable vile

MWANAMUZIKI wa Nigeria 
Timaya, amesema amevutiwa 
na msanii mwenzake Port-
able, kwa sababu tabia zao 
zinaendana.

Akizungumza hivi karibuni, 
Timaya amesema alikumbuka 
mara ya kwanza aliposikia 
nyimbo za Portable na hapo ali-
fahamu kuwa wanafanana kuwa 
na tabia zenye utata.

“Ndiyo maana nampenda 
Portable, mara ya kwanza 
alipotoka, nilimweleza 2face 
kuhusu yeye. Tukiwa njiani 
kuelekea Jimbo la Delta ni-
kamwambia, je, umemsikia 
mtu huyu anaitwa Portable?’ 
Huyo jamaa ni kama mimi kwa 
sababu tupo kama vichaa.” 
Amesema.
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Ali Baba
 asimulia siku  za 

mwisho za Abacha
MCHEKESHAJI kutoka Nigeria Ali Baba 

amesimulia tukio la kustaajabisha katika 
maisha yake, akieleza alikutana na rais 
wa zamani wa nchi hiyo, Sani Abacha saa 
chache kabla ya kifo chake.

Amesema anakumbuka alialikwa katika 
hafla moja katika kunogesha ambayo 
kiongozi huyo alikuwapo na kwamba 
baada ya tukio hilo alisikia amefariki 
dunia.

“Ulikuwa mkutano wa kwanza kuwa ka-
ribu na Sani Abacha, ulikuwa usiku mgu-
mu kutokana na tabia yake isiyotabirika, 
lakini tulipomaliza tulipata habari ngumu 
kuwa kiongozi wetu amefariki,” amesema 
Ali Baba.
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HABARI KASKAZINI

Na Jaliwason Jasson,          
BABATI 

NAIBU Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe, amea-
giza wafanyabiashara ambao 
wameshatambuliwa kuwa wali-
pakodi wasisubiri kusukumwa 
bali walipe kodi badala ya kuk-
wepa.

Kigahe alitoa agizo hilo jana 
mjini hapa  wakati akifungua 
maonesho ya Tanzanite Man-
yara Fair 2024 yaliyoandaliwa 
na Chama cha Wafanyabiasha-
ra, Kilimo na Wenye Viwanda 
(TCCIA) mkoani Manyara chini 
ya ufadhili wa Kampuni ya Mati 
Super Brands Limited.

Alisema kama bidhaa ya 
mfanyabiashara haina nembo 
ya ubora hawezi kwenda nchi 
za Afrika Mashariki na kufanya 
biashara.

“Walipakodi ambao 
tumeishatambulika tulipe kodi 
tusikwepe na tutoe risiti za EFD 

maana nyie ndio wakala wa 
serikali wa kukusanya mapato,” 
alisema Kigae.

Aidha, alisema ni vizuri waka-
lipa kodi fedha hiyo ongezeko la 
thamani (VAT) asilimia 18 si wao 
wanailipa bali ni mtumiaji wa 
mwisho hivyo waache kuogopa.

Kuhusu maonesho   hayo 
alisema yanasaidia watu kuji-
funza na mkoa wa Manyara ni 
eneo la kimkakati hivyo watu 
wakiwekeza ni rahisi kusafiri-
sha bidhaa zao.

Kigahe alisema serikali itaen-
delea kutunga sera za kuwavu-
tia wawekezaji na wameweza 
kuhuisha sera ya biashara na 
wataendelea kuboresha sera na 
kutunga sera zinazoendana na 
wakati wa sasa.

Alitumia fursa hiyo kuionya 
Mamlaka ya Maendeleo ya Bi-
ashara Tanzania (TANTRADE) 
kuacha kugonganisha  ratiba 
za maonesho kwa kuwa ku-
fanya hivyo ni kuwanyima watu 

fursa ya kushiriki na viongozi 
kushindwa kufika.

“Mgongano wa maonesho hili 
halikubaliki na lisijirudie hawa 
ndio wanatoa kibali cha ku-
fanyika iweje maonesho yagon-
gane leo,” alisema Kigahe.

Alisema TANTRADE ndio ina-
takiwa kuhakikisha maonesho 
yanatakuwa na tija na wahusika 
wasigombane ili wapate fursa 
ya kushiriki.

Naye mfadhili wa maonesho 
hayo kutoka Kampuni ya Mati 
Super Brands Limited, Ngwan-
dumi Mpoma, akitoa maelezo 
ya bidhaa zinazozalishwa na 
kampuni yake alisema  wamea-
jiri vijana 312 na wamefadhili 
mfululizo wa maonesho miaka 
mitatu.

Mpoma alisema licha ya ku-
toa ufadhili huo bado mwam-
ko wa wenyeji ni mdogo sana 
awamu ijayo wanahitaji wawe 
wengi sana ili wafanyabiashara 
waweze kunufaika.

Akizungumza Katibu Mtend-
aji wa TCCIA mkoani hapa, 
Zainab Rajab, alisema bado 
wana tatizo la uongezaji wa 
thamani kwenye bidhaa zao.

Rajab alisema wanaishukuru 
serikali kwa kuendelea kuunga 
mkono jitihada za wafanyabi-
ashara. Makamu wa Rais wa TC-
CIA, Boniface Ndengo, aliomba 
serikali kurasimisha wajasiria-
mali wadogo na wabunifu, wiz-
ara ya viwanda na biashara ku-
wapatia maeneo maalumu ya 
maonesho kila mkoa ili kuepu-
ka kuhamisha vitu na wanataka 
wajenge makampuni makubwa 
ya kimkakati. 

Mkuu wa Wilaya ya Babati, 
Emmanuela Kaganda, akim-
wakilisha Mkuu wa Mkoa wa 
Manyara, Queen Sendiga, alise-
ma mkoa huo una viwanda 200 
ila vingi ni vidogo bado wana 
uhitaji wa viwanda vikubwa 
kwa kuwa malighafi zipo za ku-
tosha.

Kikwazo cha ajira kwa 
wenye ulemavu chatajwa

Na Mary Mosha, MOSHI 

KUTOKUKUMBUKWA katika 
ajira kwa watu wenye ulemavu 
wa macho kutokana na kutoku-
fuatwa kwa Sheria ya Ajira kwa 
Watu Wenye Ulemavu ni tatizo 
kubwa linaloikumba jamii, im-
eelezwa.  

Mwenyekiti wa Chama cha 
Watu wenye Ulemavu wa Macho 
Tanzania (TLB), Habiba Salum, 
alisema hayo wakati  akizun-
gumza katika kongamano la 
fimbo nyeupe kuelekea kilele cha 
maadhimisho ya miaka 60 tangu 
kuanzishwa kwa chama hicho lil-
ilofanyika ukumbi wa CCM Mkoa 
wa Kilimanjaro. 

Alisema wako wenye ulemavu 
wa kutokuona ambao wamesoma 
na wanavyeti vyao bali ajira hawa-
na hivyo niombe serikali iangalie 
wakati inapofanya usaili iangalie 
kundi hili.

“Tatizo linalotukabili kwa wingi 
sisi wenye ulemavu wa macho 
ni ajira katika kada yetu. Wako 
wasomi wengi na wana vyeti vyao 
lakini hawajapata ajira. Naiomba  
serikali wakati huu inafanya usa-
hili kwa ajili ya kuwapata wafan-
yakazi waiangalie kada hii.

“Kama sikosei iko sheria inayoe-
lekeza asilimia tatu ya ajira ni kwa 
watu wenye ulemavu ingawa seri-
kali inajitahidi bado katika sekta 
binafsi jambo hili halizingatiwi 
kama wangetimiza tatizo la ajira 
lisingekuwa kubwa,” alisema.

Mwenyekiti huyo pia alisema 
bado jamii inakabiliwa na tatizo la 
unyanyapaa kwa watu wenye ul-
emavu kwa kuwafungia ndani na 
kuwanyima huduma za kijamii.

Wakati huo huo, mwenyekiti 
huyo alisema kongamano hilo 
watalitumia kuwahamasisha wa-
nanchi kutambua watu wenye ul-
emavu wa macho ni wa aina gani 
na wanamahitaji ya aina gani lak-
ini pia madereva waweze kutam-
bua fimbo nyeupe inamaana gani. 

Akifungua kongamano hilo, 
Mratibu wa Chama cha Wasioona 
Tanzania (TLB), Kizito Wambura, 
aliwaonya watu ambao wame-
kuwa wakiwatumia watu wenye 
ulemavu wa macho kujipatia ki-
pato kuacha tabia hiyo kwa kuwa 
ni kosa kwa mujibu wa sheria na 
yeyote atakayebainika kufanya 
hivyo atafikishwa mahakamani. 

Wambura alisema kongamano 
hilo pia litatumika kutoa maoni 
yao kwa ajili ya kuhuisha Sera ya 
Taifa ya Watu Wenye Ulemavu wa 
Macho ambayo ilitungwa mwaka 
2004 na ni muda mrefu umepita 
hivyo inahitaji kufanyiwa mapitio. 

Mmoja wa washiriki wa kon-
gamano hilo, Mwalimu Mussa 
Mashauri, alisema mtazamo wa 
jamii kwa watu wenye ulemavu 
wa wasioona si mzuri huku pia 
suala la umaskini likitajwa kama 
kikwazo kwa jamii ya watu wenye 
ulemavu wa macho.

Wafanyabiashara waonywa ukwepaji kodi 

Serikali kuifufua Tazara kuimarisha usafiri wa reli
Na Cynthia Mwilolezi,   
ARUSHA

W
AZIRI wa Uchuku-
zi, Prof. Makame 
Mbarawa, amese-
ma serikali iko   

mbioni kufufua Reli ya Tan-
zania na Zambia (TAZARA), ili 
kuimarisha usafiri wa reli un-
aounganisha Bandari ya Dar es 
Salaam na nchi za Kusini mwa 
Afrika hususani  za Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika 
(SADC).

Aidha ameliagiza Shirika la 
Reli Tanzania (TRC) kushiriki-
ana na sekta binafsi kuhakiki-
sha inaimarika zaidi katika ku-
leta mapinduzi kupitia sekta ya 
usafirishaji.

Prof. Mbarawa aliyasema 
hayo jana   katika kikao cha 
17 cha mkutano wa mapitio 
ya utendaji kazi cha uchukuzi 
kwa mwaka 2024 na kuongeza 
kuwa  reli ya TAZARA ni njia 
muhimu kwa uchumi wa nchi 

kutokana na kuunganisha Dar 
es Salaam na mataifa ya SADC 
kupitia usafirishaji wa mizigo.

Alisema reli ya TAZARA il-
ianza kujengwa mwaka 1970 na 
kukamilika mwaka 1975, ikiwa 
na urefu wa kilometa 1,860 na 
ilijengwa kwa mfumo maalum 
wenye kulenga  kuimarisha 
uhusiano wa kiuchumi kati ya 
Tanzania na nchi jirani.

Prof. Mbarawa alisema   ku-
fufuliwa kwa TAZARA ni hatua 
muhimu kwa uchumi wa nchi 
zote zinazotumia reli hiyo, 
kwani awali  reli hiyo ilibuniwa 
kubeba mizigo yenye uzito wa 
tani milioni 5.5 kwa mwaka, 
lakini lengo hilo halijawahi ku-
fikiwa. Mwaka  1986, TAZARA 
ilisafirisha tani milioni 1.2 ikiwa 
ni kiwango cha juu zaidi kili-
chowahi kufikiwa.

“Ufufuaji wa reli hii utahusi-
sha pia uboreshaji wa Bandari 
ya Dar es Salaam endapo reli 
itafikia uwezo wa kusafirisha 
tani milioni mbili kwa mwaka, 

mapato ya Bandari ya Dar es 
Salaam yataongezeka kwa kiasi 
kikubwa na kuifanya Tanzania 
kujipatia fedha nyingi zaidi,” 
alisema.

Ufufuaji wa reli ya TAZARA 
ni hatua muhimu si tu kwa 
Tanzania na Zambia, bali kwa 
nchi zote za Kusini mwa Af-
rika, kwani   mradi huo un-
alenga kuimarisha usafirishaji 
wa mizigo, kukuza uchumi wa 
kikanda, na kuongeza mapato 
kwa nchi zinazohusishwa. 

“Serikali inaamini kupitia 
ushirikiano huu mpya, reli 
ya TAZARA itarejea kwenye 
ufanisi wake wa awali na kuwa 
chombo muhimu kwa maen-
deleo ya kiuchumi ya eneo hili 
lakini pia TRC iongeze nguvu 
zaidi katika ushirikiano na sek-
ta binafsi ili kukuza uchumi,” 
alisema. Kuhusu umuhimu wa 
Reli ya Kisasa ya SGR alisema 
teknolojia inakuwa kwa kasi 
kubwa  hivi sasa, SGR unatoka 
Dar es Salaam hadi Dodoma 

ambapo zamani watu waliku-
wa wakitumia saa tisa sasa hivi 
saa tatu kutoka Dar es Salaam 
hadi Dodoma na hayo ndio 
maendeleo makubwa yanayo-
paswa kupongezwa na kujivu-
nia kwa kila Mtanzania.

“Ni muhimu TRC  kushiriki-
ana na sekta binafsi katika 
kukuza uchumi kwani serikali 
imebadilisha sera na kanuni 
za uwekezaji sababu  tuna-
taka Watanzania kushirikiana 
na sekta binafsi katika kuleta 
maendeleo zaidi,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Uchukuzi, Prof. Godius Kah-
yarara, alisema wizara hiyo 
inafanya jitihada za kupunguza 
msongamano wa magari katika 
miji mikubwa nchini, ikiwamo 
Dar es Salaam na Dodoma 
kwenda Mashariki ya Dar es Sa-
laam, kwa kutumia barabara ya 
mwendokasi ikiwamo kubore-
sha na kuweka mpangilio 
mzuri wa malori yanapotoka 
na kuingia bandarini.

Waziri wa Uchuku-
zi, Prof. Makame 
Mbarawa (kulia), 
akipata maelezo 
kutoka kwa Mku-
rugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Usafiri 
wa Anga Tanzania 
(TCAA), Salim Msan-
gi (wa pili kulia), ali-
potembelea banda 
la mamlaka hiyo, 
katika Mkutano wa 
17 wa Wadau wa 
Sekta ya Uchukuzi 
kuhusu Ufuatil-
iaji na Tathmini, 
jijini Arusha juzi.  
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Na Adam Fungamwango

H
UU ni mwaka wa 29 
tangu Tanzania ilipom-
poteza mmoja wa wa-
namuziki bora kabisa 

waliowahi kutokea, Marijani Ra-
jab.

Machi 23, mwaka huu, Tan-
zania iliadhimisha miaka 27 ya 
kifo cha mwanamuziki maarufu, 
aliyelitangaza jina la nchi nje ya 
mipaka, Majirani Rajab.

Alifariki nyumbani kwake Kar-
iakoo Mtaa wa Somali, Machi 23, 
1995, karibu kabisa na maeneo 
ya Gerezani, na kuzikwa kesho 
yake kwenye makaburi ya Kisu-
tu, Dar es Salaam.

Hadi leo, Marijani anabaki 
kuwa mmoja wa wanamuziki 
wachache nchini ambaye bado 
ameendelea kuwa maarufu ki-
zazi hadi kizazi hata baada ya 
kufariki.

Ni mwanamuziki aliyeimba 
nyimbo za maudhui yote. Siasa, 
mapenzi, matukio, ukombozi ba-
rani Afrika, matatizo ya kijamii 
na mengine mengi.

Alitunga na kuimba zaidi ya 
nyimbo mia tatu hadi kufariki 
kwake. Baadhi ya nyimbo amba-
zo ni maarufu zaidi hadi leo hii 
na zingine zimerudiwa na wasa-
nii wa kizazi kipya ni ‘Zuwena’, 
‘Mwanameka’, ‘Siwema’,  na ny-
ingine nyingi, kwani ukiziorod-
hesha nyimbo zake hapa, un-
aweza kujaza ukurasa mzima.

Kutokana na kazi zake nyingi 
na umaarufu wa mwanamuziki 
huyo, aliyepachikwa jina la ‘Ja-
bali la Muziki’, unaweza kudhani 
kuwa alifariki dunia akiwa na 
umri mkubwa sana. La hasha. 
Alifariki akiwa na miaka 40 tu. 
Alizaliwa Machi 3, 1955 na kufari-
ki Machi 23, 1995 na kuacha vilio, 
simanzi na huzuni kwa mashabi-
ki wa muziki wa dansi nchini.

Marijani alianza muziki akiwa 
bado mdogo sana akiwa anaso-
ma, kitu ambacho kilimletea ma-
tatizo yeye mwenyewe na bendi 
ambazo amepigiwa mwanzo 
kama tutakavyoona baadaye, 
lakini si wengi wanaojua kuwa 
alikuwa na kipaji kingine cha 
kucheza soka. 

Alikuwa golikipa mahiri wa 
Shule ya Sekondari ya Kinon-
doni Muslim, baadaye akaibukia 
Tambaza alipokuwa akisoma, 
huku pia akipiga muziki, lakini 
mitaani alikuwa akidakia timu 
mbalimbali, huku timu yake kub-
wa ikiwa na Kahe FC.

Umahiri wake ulimfanya 
aanze kuwindwa na klabu ya 
Simba kwenda kuidakia, huku 

mwenyewe akiwa na mpenzi wa 
klabu hiyo na alikubali.

Kwa mujibu wake mwenyewe 
wakati  wa uhai wake akihojiwa, 
alisema hakwenda Simba kwa 
sababu tayari alishachagua muzi-
ki kama ni kazi yake halisi badala 
ya mpira, kwani awali alikuwa 
hajui aende wapi kati ya muziki 
na mpira, huku vitu vyote viwili 
akivifanya kwa uwezo sawa.

Marijani aliweza kutoka nje ya 
Tanzania kwa mara ya kwanza 
ambapo alikwenda Nairobi na 
kurekodi nyimbo zilizotoka ka-
tika lebo ya Phillips. Hili jambo 
la mwanafunzi kusafiri na bendi 
likaleta shida na kwa vile (STC) 
ilikuwa mali ya umma, akatim-
uliwa mwaka 1972, lakini aliji-
unga na Safari Trippers ya David 
Mussa ambayo kwa wakati huo 
ilikuwa inapiga zaidi nyimbo za 
hoteli na za kukopi na muimbaji 
wao kiongozi wakati huo alikuwa 
Ali Rajabu.

Hapa ndipo ubora wake uli-
funguka haswa na kuweza kuin-
yanyua Trippers, kwani wali-
weza kutoa vibao vilivyopendwa 
mfululizo na kuweza kuzunguka 
nchi nzima. Vibao kama Rosa 
Nenda Shule, Georgina, Mkuki 
Moyoni, viliweza kuuza zaidi 
ya nakala 10,000 za santuri na 

hivyo kuwezesha bendi kuwa na 
vyombo vyake vizuri.

Mwaka 1976, Marijani na baa-
dhi ya wanamuziki wa Trippers 
waliamua kuihama bendi na 
kwenda baadaye kuasisi Dar es 
Salaam International chini ya 
umiliki wa Mzee Zakaria Ndabe-
meye. Baadhi ya wanamuziki 
hao ni pamoja na Abel Baltazar 
kutoka Msondo, Kassimu Mpon-
da kutoka Trippers, Abdallah 
Gama, Joseph Mulenga, Haruna 
Lwali na George Kessy Omojo 
waliokuwa wanapiga muziki Ma-
got pale, Said Mohamed kutoka 
Polisi Jazz, Cosmas Chidumule 
kutoka Urafiki, Belesa Kakere 
kutoka Biashara Jazz, Joseph Ber-
nard kutoka Trippers, Ali Rajabu 
kutoka Trippers, na King Michael 
Enock kutoka Dar es Salaam Jazz.

Akiwa Dar Inter alishiriki ku-
tunga nyimbo mbili, Betty na 
Sikitiko. Hata hivyo kama was-
wahili wanavyosema mafahari 
wawili hawakai zizi moja ndivyo 
ilivyotokea kati yake na Abel Bal-
thazal kiasi cha hatimaye Mari-
jani kufukuzwa ndani ya bendi 
kutokana na ubishi kuhusu 
wimbo aliotunga Marijani, kuna 
maelezo kuwa wimbo ulione-
kana unafanana na wimbo fulani 
toka Kongo na hivyo Marijani 

Marijani  alipokacha ukipa Simba, 
na kuwa mwanamuziki maarufu

Marijani alikuja na wanamuziki 
wengi wapya wakati huo kama 
akina Christopher Kasongo, Mo-
hamed Tungwa, Mafumu Bilal, 
Hamis Milambo, Athuman Mom-
ba, Mzee Alex Kanyimbo na wen-
gine na kuja na mtindo wa Super 
Bomboka.

Katika kudhihirisha hasira 
zake kwa Abel, Marijani alimtun-
gia Abel wimbo wa ‘Kidudu Mtu’ 
ambao hata hivyo RTD waliu-
kataa kuurekodi, jambo lililoku-
wa kawaida enzi hizo kwa redio 
kukataa nyimbo. Wanamuziki 
wengine aliohamia ni Fresh 
Jumbe, Mohamed Mwinyikondo, 
Juma Choma, Tino Masinge na 
wengineo.

Hata hivyo safari ya Dar In-
ternational ilikoma mwaka 1987 
kutokana na sababu za kawaida 
za kufa kwa bendi lakini kubwa 
ni uchakavu wa vyombo. Hata 
hivyo Marijani aliendelea ku-
fanya muziki na kwa kipindi ki-
fupi amewahi kucheza na Kuru-
genzi ya Arusha na Mwenge Jazz 
ambayo alirekodi nayo wimbo 
mmoja wa Ukimwi na hata kupi-
tia bendi ya Watafiti.

 Aidha mwaka 1994 aliwahi 
kurekodi ‘zong zing’ na marehe-
mu Eddy Sheggy.

Bendi yake ya mwisho ilikuwa 
ni Africulture ama Mahepe Ngo-
ma ya Wajanja, iliyokuwa mali 
ya Rogers Malila, alikokuwa na 
wanamuziki kadhaa kama akina 
Hassan Kunyata, Mgosi na wen-
gine. Bado Marijani ataendelea 
kukumbukwa na wapenda muzi-
ki kote nchini na hata Afrika kwa 
ujumla kwa nyimbo zake tamu 
na zenye mafundisho.

akatakiwa aubadilishe na ndipo 
ugomvi ukaanza.

Hata hivyo mwishoni mwa 
mwaka 1978, Marijani alirejesh-
wa tena kundini kutokana na 
rundo la wanamuziki wa Dar In-
ter kuihama bendi kwa kishindo 
kikubwa na kwenda kuifungua 
bendi mpya kabisa ya Orches-
tra Mlimani Park. Aliporejeshwa 

Marijani Rajab
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NAIROBI, Kenya

BUNGE la Seneti la Kenya 
limethibitisha kutokea mata-
tizo ya kiufundi na mfumo wao 
wa barua pepe kufuatia wimbi 
la mawasilisho yaliyotolewa 
na raia kuhusu muswada wa 
kubadilisha katiba.

Muswada huo, uliowasilishwa 

na seneta wa Nandi, Samson 
Cherargei, unalenga kuongeza 
ukomo wa muhula wa Rais, 
Magavana, na wabunge wa 
bunge la taifa na wawakilishi 
wa mabunge ya kaunti kutoka 
miaka mitano hadi saba.

Kipindi cha utoaji maoni kwa 
umma kuhusu muswada huo, 
kilimalizika jana, huku Waken-

ya wakitakiwa kutoa maoni yao 
kwa njia ya mkono katika Ofisi 
za Seneti, au kwa barua pepe.

Kongamano la ushiriki wa 
umma linalojadili muswada 
huo kwa sasa linafanyika katika 
ukumbi wa KICC, jijini Nairobi, 
ambalo linakusanya maoni ya 
Wakenya. Mswada huo unaka-
biliwa na ukosoaji kwa watu 

wa kada mbalimbali. Baadhi ya 
Wakenya walieleza masikitiko 
yao kuhusu mtazamo wa serika-
li wa kutosikia katika kutekeleza 
majukumu yake. Kulingana na 
Seneti, mfumo wao wa barua 
pepe umepokea zaidi ya ma-
wasilisho 200,000, na kufikia 
upeo wa juu wa anwani za ba-
rua pepe.                           BBC

Wakenya wasimamisha mtandao wa seneti

MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladimir Putin 
amesema uhusiano kati ya nchi 
yake na Marekani utategemea 
mtazamo wa serikali itakayoin-
gia madarakani.

Akitoa maoni yake kuhusu 
uchaguzi wa Marekani, kiongozi 
huyo aliyapongeza maoni ya 
mgombea wa Republican, Don-
ald Trump, kuhusu kumaliza vita 
vya Ukraine.

Rais Putin aliyasema hayo 
wakati mgogoro kati ya nchi yake 
na Ukraine ukizidi kufukuta.

Akizungumza mbele ya 
waandishi wa habari, Putin alise-
ma mtazamo na msimamo wa 
serikali ya Marekani juu ya Rus-
sia  baada ya uchaguzi mkuu wa 
nchi hiyo utakaofanyika mwezi 
Novemba utaamua hatima ya 
uhusiano wa nchi hizo mbili. 

“Jinsi uhusiano wa Russia na 
Marekani utakavyokua baada ya 
uchaguzi itategemea Marekani 
yenyewe wakiwa wawazi, basi na 
sisi pia tutakuwa wazi. Na ikiwa 
hawataki, basi sawa. Hili ni  juu 
ya utawala ujao wa nchi hiyo 
utakavyochagua,” alisema Putin.

Rais Putin aliunga mkono 
maoni yaliyotolewa na rais wa 
zamani wa Marekani, Donald 
Trump ambaye anawania urais 
wa Marekani katika uchaguzi 
ujao kuhusu nia yake ya kuvi-
maliza vita lakini ikiwa tu msi-
mamo huo utakuwa wa dhati.

Katika hatua nyingine, maofisa 
wa mji mkuu wa Ukraine, Kiyv, 
walisema mapema jana kuwa 
Russia imefanya mashambulizi 
ya anga usiku kucha. 

Msimamizi wa jeshi katika mji 
huo, Serhiy Popko alisema ka-
tika mtandao wa Telegram kuwa 

droni kadhaa zilidunguliwa ka-
tika mashambulizi hayo.

Msimamizi huyo ameongeza 
kuwa mpaka sasa mamlaka hazi-
japokea taarifa zozote juu ya 
uharibifu au majeruhi  kutokana 
na mashambulizi hayo.

Waandishi wa habari wa Reu-
ters waliripoti kusikia milipuko 
mingi jana, huku jeshi la anga la 
Ukraine likisema katika taarifa 
yake kwamba ulinzi wake wa 
anga uliziharibu droni 36 kati ya 
63 zilizorushwa usiku kucha na 
Russia.

DW

Marekani 
haitaki vita 
Lebanon
WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imesema haitaki 
vita vinavyoendelea Lebanon 
kuwa vya muda mrefu.

Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Marekani, Antony Blinken, 
alisema hayo wakati akitoa ri-
poti kuhusu juhudi za kufanya 
mazungumzo mapya kuhusu 
makubaliano ya kusitisha ma-
pigano na mpango wa kuachil-
iwa kwa mateka wanaoshikili-
wa na Hamasi katika Ukanda 
wa Gaza.

Blinken alisema mwezi 
mmoja baada ya mashambu-
lizi ya kijeshi yanayofanywa na 
Israel dhidi ya kundi la Hezbol-
lah nchini Lebanon anatumai 
Iran inapata ujumbe wa wazi 
kwamba mashambulizi yoyote 
zaidi dhidi ya Israel yanaha-
tarisha maslahi yake. 

Israel iliapa kulipiza kisasi 
baada ya shambulio la kom-
bora la Iran mnamo Oktoba 1, 
mwaka huu.

Mkuu wa Jeshi la Israel alise-
ma kumalizika kwa mzozo na 
Hezbollah kunawezekana la-
kini hakutoa maelezo zaidi.

Mashambulizi kadhaa ya 
Jeshi la Israeli yalilenga viunga 
vya kusini mwa Beirut jioni ya 
Alhamisi.

Hata hivyo, wapatanishi wa 
Israel na Hamas watakutana 
mjini Doha kujiandaa kwa 
mazungumzo mapya kuhusu 
makubaliano ya kusitisha 
mapigano Gaza ambayo ya-
tahusisha pia kuachiliwa kwa 
mateka wanaoshikiliwa katika 
eneo la Palestina la Gaza.

Aidha, Israel ilisema mkuu 
wake wa shirika la kijasusi la 
Mossad David Barnea, atasa-
firi hadi Doha Jumapili ya wiki 
hii kujaribu kuanzisha upya 
mazungumzo, na kukutana 
na Mkurugenzi wa CIA, Wil-
liam Burns na waziri mkuu wa 
Qatar. “Pande zote zitajadili 
hatua mbalimbali za kuanza 
mazungumzo ya kuachiliwa 
kwa mateka kutoka kwa Ha-
mas, licha hali ilivyo kwa sasa,” 
ofisi ya Waziri Mkuu wa Israel 
Benjamin Netanyahu ilisema.

BBC

Baba na mtoto wake wakiwa wamejihifadhi kwenye mabaki ya nyumba yao, iliyoporomoshwa na mabomu ya Israel katika kitongoji 
cha Khan Younis jana. PICHA: REUTERS

Putin aiachia Marekani hatima ya uhusiano wao

Venezuela yaikosoa Brazil kujiunga BRICS
CARACAS, Venezuela

VENEZUELA imekosoa uamu-
zi wa Brazil wa kupinga kujiunga 
katika kundi linaloinukia kiuchu-
mi la Brics.

Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Venezuela, ilieleza hatua hiyo ni 

kama uchokozi.
Uhusiano kati ya serikali hizo 

mbili umezidi kuwa mbaya tan-
gu kufanyika kwa uchaguzi wa 
Rais wa Venezuela Julai mwa-
ka huu. Rais Nicolás Maduro 
alisema amepata ushindi katika 
uchaguzi huo, licha ya ushahidi 

kwamba kiongozi wa upinzani 
Edmundo González, alipata kura 
nyingi.

Rais wa Brazil Luiz Inacio 
Lula da Silva ambaye alimuunga 
mkono Maduro, kwa sasa ame-
geuka na kukataa matokeo hadi 
mchanganuo wa kura utakapo-

tolewa. Venezuela ilishawishi 
kujiunga na Brics, na Maduro  ali-
hudhuria kwa kushtukiza katika 
mkutano wa kilele uliofanyika 
katika jiji la Kazan na kutangaza 
kuwa nchi yake ni sehemu ya fa-
milia ya Brics.

Rais wa Russia, Vladimir 

Putin, ambaye alikuwa mwe-
nyeji wa mkutano huo, alisema 
anakubaliana na msimamo wa 
Venezuela, lakini akaongeza 
kuwa itaweza kujiunga na Brics 
ikiwa kutakuwa na maafikiano 
miongoni mwa wanachama         
wake.                                             DW
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Mkurugenzi wa Uendeshaji wa Tigo Pesa, Arnold Ngarashi (kushoto), akitoa elimu kwa mteja kuhusu huduma ya simu za mkopo 
katika maadhimisho ya Wiki ya Huduma za kifedha, kwenye viwanja vya Ruanda Nzovwe, jijini Mbeya jana.Maadhimisho 
hayo yanalenga kuelimisha wananchi kuhusu matumizi ya huduma rasmi za fedha pamoja na kuongeza mchango wa Sekta ya 
Fedha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Absa Tanzania yaahidi huduma bora zaidi 

Na Elizabeth Seleman, SENGER-
EMA

MKUU wa Wilaya ya Senger-
ema, Senyi Ngaga,  amesema 
moja ya mambo yanayokwami-
sha urejeshwaji wa mikopo ya 
asilimia 10 ya halmashauri ni 
pamoja vikundi vinavyochukua 
kutokuwa na miradi ya uhaki-
ka, hivyo kutaka usimamizi 
katika utoaji wa mikopo hiyo.

Ngaga alibainisha hayo juzi 
wakati wa ufunguzi wa mafun-
zo ya utoaji na usimamizi wa 
mikopo ya asilimia 10 kwa 
maofisa maendeleo ya jamii 
kata, polisi kata na watendaji 
kata.

Aliwataka kusimamia vyema 
vikundi vinavyopatiwa mikopo 
hiyo itokanayo na asilimia 10 
ya mapato ya ndani ya hal-
mashauri ili ilete maendeleo na 
vikundi kuendelea na si kudi-
dimia.

 “Vikundi vingi vinavyokope-
shwa havifanyi vizuri kutokana 
na kutokuwa na usimamizi 
mzuri wa matumizi ya fedha, 
kusuasua na kutokuwa na 
miradi yenye uhakika, hivyo 
niwatake mwende kusimamia 
vyema vikundi hivyo ili mikopo 
hiyo itakapoanza kutolewa inu-
faishe vikundi hivyo,“ alisema 
Ngaga.

 Mkuu huyo wa wilaya aliwa-
taka maofisa hao kuwa sehemu 
ya mafanikio ya vikundi hivyo  
kwa kuwa serikali inatoa fedha 
nyingi, hivyo wasitoe mikopo 
kwa watu ambao watatuharibia 
katika kulifanikisha suala hilo.

 Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Sengerema, Wilbard Badola, 
alisema wametenga Sh. milioni 
436.4 kwa ajili ya kufanikisha 
mikopo hiyo kwa vikundi vya 
wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu watakaokidhi 
vigezo vya kupatiwa mkopo.

Alisema kwa kipindi hiki 
watahakikisha mikopo hiyo 
inatolewa kwa mujibu wa uta-
ratibu ulioelekezwa na seri-
kali ambao utasaidia kuondoa 
udanganyifu na urejeshwaji 
wa mikopo hiyo kwa haraka 
ili ikopeshwe kwa makundi 
mengine.

Pia alisema baada ya mafun-
zo,  vikundi vyote vilivyokidhi 
vigezo vya kupatiwa mkopo 
vinatakiwa kuanza kutuma 
maombi ambako mwisho wa 
kutuma maombi hayo itakuwa 
ni  Novemba 10, mwaka huu na 
mchakato wa kuyapitia pamoja 
na taratibu zingine zitaendelea 
kuhakikisha vikundi vilivyo-
tuma maombi vinakidhi vigezo 
vya kupata.

Chanzo vikundi
kutokurejesha  
mikopo chatajwa
 

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Benki ya Absa Tanzania ikihiti-
misha wiki ya huduma kwa wateja kwa 
kukutana na wateja wake katika hafla 
maalumu jijini Dar es Salaam juzi,  Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki hiyo, Obedi 
Laiser, amesema wanatarajia kutoa hu-
duma bora zaidi kwa wateja.

Kwa kukutana na wateja hao, amese-
ma tukio  hilo ni ishara ya shukrani kwa 
wateja wao waaminifu huku ikitambua 
mchango wao muhimu katika ukuaji na 
mafanikio ya benki hiyo kwa miaka mingi.

“Wateja wetu ndio moyo wa kila tuna-
chofanya. Hafla  hii ya kufungua kinywa ni 
ishara ndogo ya shukrani yetu kwa imani 
na uaminifu mliotuonesha. Tumejikita  
kikamilifu kutimiza ahadi zetu kwa kuta-
rajia na kukidhi mahitaji yenu katika kila 
hatua. 

Msaada wenu wa kuendelea umekuwa 
msingi wa mafanikio yetu, na tutaende-
lea kujitahidi kufanya zaidi ya matarajio 
yenu,” alisema Laiser.

Kaulimbiu ya Wiki ya Huduma kwa Wa-
teja ilikuwa ‘Above and Beyond’, yaani  
‘Zaidi ya Matarajio’ huku akisema inahu-
siana kwa karibu na kujitolea kwa benki 
hiyo kuvuka matarajio ya wateja na kutoa 
huduma bora. 

“Katika Absa, tumejikita katika kutoa 
viwango vya juu vya huduma. Uhakika, 
ufanisi, faragha na uadilifu ni nguzo kuu 
zinazotuongoza katika uzoefu wa wateja 
wetu. Wafanyakazi wetu ndio msingi wa 
dhamira hii na tunawekeza katika maen-
deleo yao ili kuhakikisha tunatoa huduma 
bora kila mara. Tunafanya kazi kama timu 
moja, tukiwazingatia wateja wetu katika 
kila tunachofanya,” alisema. 

Alisisitiza zaidi kwamba benki inajita-
hidi kutoa huduma makini, inayofika kila 
mahali na isiyo na makosa, huku ikihakik-
isha wateja wanapewa taarifa katika kila 
hatua. 

Katika matukio nadra ambayo matara-
jio ya huduma hayafikiwi, alisema benki 
inaahidi kurekebisha hali hiyo haraka, 
ikionesha zaidi msimamo wake wa kuwe-

ka wateja mbele.
Kama sehemu ya jitihada za benki hiyo 

za kuendelea kujihusisha na wateja na ku-
wazawadia kwa uaminifu wao, Absa Tan-
zania pia ilitumia fursa hiyo kuwakumbu-
sha watu waliohudhuria kuhusu kampeni 
yake inayoendelea ya “Spend & Win.” 

Kampeni hiyo, ambayo iko wazi kwa 
wateja wote binafsi, inawapa washiriki 
nafasi ya kushinda Subaru Forester ya 
mwaka 2014 na zawadi zingine za kusi-
simua. Droo ya kwanza ilifanyika Oktoba 
22, mwaka huu, na benki ilikuwa na fura-
ha kutangaza kuwa mshindi tayari amech-
aguliwa, huku hafla ya utoaji wa gari ikita-
rajiwa kufanyika hivi karibuni.

Akihitimisha hafla hiyo, Laiser alisisiti-
za tena ahadi ya benki hiyo ya kuwaweze-
sha wateja wake na kuhakikisha wanahisi 
kuthaminiwa katika kila hatua.

“Tutaendelea kusikiliza mahitaji yenu 
na kutoa suluhisho zitakazowawezesha 
kufikia malengo yenu ya kifedha. Pamoja, 
tunajenga Afrika ya kesho pamoja, hatua 
moja baada ya nyingine,” alisema.

Madereva 100 wafungiwa leseni 
kwa makosa usalama barabarani
Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi nchini kupitia Kikosi cha 
Usalama Barabarani hadi kufikia Oktoba 
23, 2024 limefungia leseni za udereva kwa 
madereva zaidi ya 95 kutokana na makosa 
mbalimbali ya usalama barabarani ikiwa-
mo mwendokasi.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani 
nchini, Naibu Kamishna (DCP) Ramadhan 
Ng‘anzi, alisema hayo juzi wakati akizun-
gumza na madereva na abiria katika Kituo 
Kikuu cha Mabasi Nyegezi na Nyamhon-
goro mkoani Mwanza.

DCP Ng‘azi alisema licha ya hatua hiyo, 
watahakikisha wanawachukulia hatua kali 
za kisheria madereva wote ambao hawataz-
ingatia sheria za usalama barabarani hu-
susani wanaoendesha magari kwa mwen-

dokasi na makosa mengine hatarishi.
Alisema magari yaliyokamatwa yalikuwa 

na makosa mbalimbali ikiwamo kukosa taa 
2,250, yaliyozidisha abiria 4,405, abiria ku-
tokufunga mikanda 30, mabovu   12,000, 
mwendokasi 5,000 na pikipiki 3,000 huku 
zaidi ya madereva 40 wakikamatwa kwa 
ulevi.

Mwenyekiti wa Usalama Barabarani, 
Ferdinand Chacha, alisema imekuwa des-
turi kwa  madereva wengi wanapoendesha 
vyombo vya moto kutumia vilevi hali inay-
ochochea ongezeko la ajali barabarani.

Katika hatua nyingine Kaimu Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Shinyanga,  Kennedy 
Mgani, alisema mkoani humo wamekamata 
magari kwa makosa ya usalama barabarani 
4,385 pamoja na kumfungia dereva mmoja 
leseni kwa kipindi cha miezi mitatu, kuto-

kana na kuendesha gari kwa mwendokasi.
Mgani aliviambia vyombo vya habari 

kuwa kati ya makosa hayo, makosa ya 
magari ni 3,358, bajaji na pikipiki 1,027 na 
wahusika waliwajibishwa kwa kulipa faini 
za papo kwa papo sambamba na mmoja 
ambaye kufungiwa leseni.

Aidha, alisema katika kipindi hicho wa-
likamata watuhumiwa 14 pamoja na vielel-
ezo mbalimbali, ikiwamo pombe ya moshi 
lita 87 na mitambo miwili ya kutengeneza 
pombe hiyo, TV tatu, secoder moja, meza 
mbili, viti sita vya plastiki, pikipiki sita na 
gari moja aina ya Scania likisafirisha mazao 
kinyume cha sheria.

Imeandaliwa na Marco Maduhu 
(SHINYANGA), Vitus Audax (MWANZA)
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toa picha yake na video zake fupi, kila 
mmoja hata wanawake walikubali kuwa 
alikuwa mmoja wa wanawake warembo 
mno kuwahi kuwaona.

Pili wengi walishangazwa na ku-
changanywa na ripoti ya mauaji yake 
kutoka kwa madaktari ambao awali wal-
idai kuwa alianguka kwenye mmoja wa 
mifereji ya barabara za Tabata wakati 
akifanya mazoezi alfajiri.

Pamoja na kwamba ilijulikana kwa 
wakazi wengi kuwa alikuwa akikimbia 
kila siku alfajiri lakini ndugu, jamaa, 
marafiki na hata wananchi hakukuikuba-
li ripoti ya uchunguzi wa madaktari na 
kusema kuna namna.

Baadhi waliona ajabu ilipotoka ya pili, 
ikisema kuwa mchumba wake ndiyo wal-
imuua kutokana na wivu wa kimapenzi.

Hii iliwaridhisha na kuwafanya wengi 
waamini, lakini wale ambao akili yao 
ilijiongeza walishindwa kukubaliana na 
ukweli huo.

Kwa nini awali ilisema ameanguka we-
nyewe kwa ajili ya kupawa na presha ya 
ghafla alipokuwa anakimbia? Kwa nini 
safari hii ije tena ripoti ya pili kusema ni 
mchumba wake? Waliojiongeza walijua 
kabisa kuwa ameangushiwa jumba bovu. 
Wakajua yoyote aliye nyuma ya mpango 
huu, basi ndiye aliyemsingiliza Kamal. 
Lakini halishindwa kusema popote kwa 
sababu Jeshi la Polisi ndilo lililotoa taarifa 
hiyo.

Sasa mambo yote yalikuwa mahakam-
ani. Walisomewa mashtaka ambayo wote 
waliyakana, lakini walilazimika kukaa 
rumande. Hii ilisababisha mtuhumiwa 
namba moja Materu kukatwa jina lake 
kwenye kinyang’anyiro cha kuwania 
ubunge.

Ushahidi wa kesi hiyo ulipoanza watu 
walizidi kumiminika Mahakama Kuu 
ambapo afande Willy na aliyetajwa awali 
kama mtuhumiwa Kamal walianza kutoa 
ushahidi wa kile walichokusanya kwenye 
upelelezi wao hadi kumgundua Materu 
ambaye ni bosi wake na wenzake wa-
nane kuwa alihusika.

Kamal ndiye aliyeanza kwa kudai 
alianza kupokea vitisho kutoka kwa 
watu ambao hakuwajua kuwa amuache 
mwanamke aliyenaye kwa sababu si saizi 
yake.

Aliwasilisha ushahidi wa simu yake ya 
mkononi ambayo ilikuwa na meseji kad-
haa ambazo zilipokelewa kama kielelezo 
mahakamani.

“Nakumbuka nilishawahi kuandikiwa 
meseji kibao za vitisho na watu hao ili 
nimuache mchumba wangu.

Vitisho vilikuwa vikubwa, wengine 
wakisema wataniwekea sumu kwenye 
chakula, vinywaji, mara watanikodishia 
majambazi, kunigonga na gari, baadhi 
walitishia hata kuniendea kwa waganga 
wa kienyeji.” Kamal alitoa ushahidi wake 
mahakamani.

M
abosi walishangazwa sana, 
kwani afande Willy ni 
mmoja wa maafande vijana, 
wapole, wanyenyekevu, 

ambapo hawakudhania kuwa angeweza 
kuwa na mbinu za kipelelezi za hali ya 
juu kama zile.

Katika kikao chao walikubaliana kuwa 
afande huyo anaweza kuwa msaada 
mkubwa na nchi siku zijazo. Hawakum-
wambia chochote, bali kumtangaza ku-
wamo kwenye kundi la kufanya uchun-
guzi sakata lile na yeye aliwekwa kuwa 
wa pili baada ya afande mmoja wa juu.

Haukuwa uchunguzi mkubwa, mkali, 
wa kuvutia na wenye misukosuko kama 
ule wa kina Kamal na afande Willy.

Ni kwa sababu walikuwa wanarudia 
tu mle mle. Walikuwa wanapata kila kitu 
kwa urahisi, tofauti na ule wa mwanzo 
ambao ulibidi utumiwe mbinu za hali ya 
juu bila kujulikana.

Wiki moja tu, tayari upelelezi ulika-
milika na ushahidi ulipelekwa. Haikuto-
fautiana na ule ulioandikwa gazetini na 
kwenye televisheni, haukuwa tofauti na 
ule alioutia Kamal ambao ndiyo huo huo 
aliwapa waandishi. 

Kila kitu kilikuwa wazi. Jeshi la Polisi 
liliamuru Materu akamatwe, ili akaf-
unguliwe mashtaka ya mauaji, yeye na 
wenzake wanane ambao walishiriki kwa 
njia moja ama nyingine, wakiwamo wali-
omuua Mariamu kwa mkono wao.

Haikuwa rahisi kumkamata mtu tajiri 
kama Materu. Ilibaki kidogo tu afanikiwe 
kutoroka nchini. Alikamatiwa Namanga 
akiwa anataka kuvuka mpaka kuingia 
nchini Kenya.

Akarudishwa Dar es Salaam na ku-
pelekwa rumande akisubiri kesi yake. 
Wakati huo Kamal na rafiki yake afande 
Willy walikuwa wamekaa sebuleni na 
macho yao walimuona Materu kwenye 
televisheni akiwa amefungwa pingu 
akirejeshwa Dar. Wakaangaliana, waka-
tabasamu. Pamoja na kuwa huru na ku-
fanikiwa kurudi nyumbani kwake, bado 
Kamal alipendelea kuishi kwa rafiki 
yake huyo kwani walianza kushibana na 
kuwa kama rafiki wa damu.

**********************************
Kesi ya Materu na wenzake wanane 

ilianza kuunguruma kwenye Mahakama 
Kuu nchini na kufurika watu wengi.

Mamia ya watu walifurika kusikiliza 
kesi hiyo iliyokuwa na mvuto mkubwa 
kwenye jamii.

Mvuto wake ulikuwa mkubwa kuto-
kana kwanza na kuuawa kwa msichana 
mrembo ambapo hata magazeti yalipo-

“Ingawa 
tumeapa ku-
totengena nawe 
mpaka kifo 
kabla hata hatu-
jafunga ndoa, 
lakini inatubidi 
tutengane, ni-
waridhishe wale 
wabaya kwenye 
pendo letu.” 

Damu ya Mariamu-35

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa  maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya 
Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya 
zoezi alfajiri ile.
Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma 
kichwani, kilichosababisha kuwa na tundu kichwani.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Haiwezekani wewe kapuku tu 
ukawa na mtoto mzuri kama yule, tu-
namuomba jiondoe kabisa, muache ili 
wakubwa tule raha. Ukibisha tutajua 
la kukufanya, maiti yako haitapele-
kwa kwa ndugu zako, tutawapeleka 
samaki baharini, au ndege au wanyama 
porini.” Hiyo ilikuwa ni moja ya meseji 
ambayo aliitoa kama kielelezo.

“Nikaogopa, nikakata tamaa nikaen-
da kuaazimia kumuacha. Siku moja 
nikamwita nyumbani kwangu na kum-
wambia kama maneno haya, ambayo 
nakumbuka niliyarekodi kwenye simu 
yake ya mkononi. 

Akatoa simu yake na kibonyeza 
kitufe na maneno ikasikika sauti yake 
siku ambayo aliongea na mpenzi wake 
jinsi alivyopokea vitisho kwa watu asio-
wajua.

 “Mariamu mchumba wangu, nyota 
nadhifu wa moyo wangu, naomba uni-
kubalie hili nitakalokuomba, kama ul-
ivyonikubalia tukawa sote.

Kwa sasa najijutia mpenzi, nimejito-
sa ndani ya moto na matatizo, kuwa na 
wewe imekuwa nongwa, kwao ni kero 
kwa wasiopenda niwe na wewe.”

Mariamu, wewe ni mrembo, Mungu 
hakukubakisha kitu, ni mzuri, mrembo 
una umbile zuri, lakini uzuri wako na 
ufukara kwao ni vibaya, roho zinawau-
ma.”

Ninachokuomba sasa Mariamu, im-
enibidi, ni bora nilivue mimi hili penzi, 
niwape nafasi waoamini umeshushwa 
kwa ajili yao si vyema uwe na mimi.”

“Ingawa tumeapa kutotengena nawe 
mpaka kifo kabla hata hatujafunga 
ndoa, lakini inatubidi tutengane, ni-
waridhishe wale wabaya kwenye pen-
do letu.” 

Klipu ilimalizika na kuanza kuwaliza 
akinamama wengi mahakamani hapo 
baada ya kuisikia.

Kuwabembeleza haikuwezekana, 
badala yake majaji waliamua waia-
hirishe kesi hiyo hadi siku nyingine.

Maneno hayo ndiyo yaliyochukua 
kichwa vya habari kesho yake kwenye 
magazeti na kutamkwa kwenye tel-
evisheni na mitandao ya kijamii.

Yaliendelea kuwahuzunisha wengi 
kuona kumbe hata kabla Mariamu 
hajauawa mpenzi wake alipata vitisho 
vilivyomfanya atake kumuacha. Sasa 
kwa nini hakumuacha? Kwa nini alien-
delea naye? Kwa nini badala ya kuuawa 
mwanaume, akauawa Mariamu? Hilo 
lingejulikana kama kusingekuwa na 
vilio mahakamani kiasi cha majaji kua-
hirisha kesi hiyo yenye mvuto.

Itaendelea Jumamosi
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WANARIADHA 50 kutoka mikoa mi-
tano ya visiwani hapa wanatarajiwa kush-
iriki  katika mashindano ya ‘Ladies First’ 
yatakayofanyika kwenye Uwanja wa New 
Amaan Complex, imeelezwa.

Wanariadha hao watachuana katika hat-
ua ya awali ya kupata wawakilishi wa tano 
wa kila mkoa.

Nyota watakaopatikana wataungana na 
wawakilishi wengine wa mikoa 26 ya Tan-
zania Bara ili baadaye watachuana kwenye 
ngazi ya taifa itakayofanyika Novemba 23 
na 24, mwaka huu kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na wanahabari jana, Ka-
tibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Michezo 
Zanzibar (BMTZ), Said Kassim Marine, alise-
ma katika hatua ya awali kila mkoa utawak-
ilishwa na wasichana 10.

Marine alisema mashindano hayo yata-
shirikisha wasichana wenye umri chini ya 
miaka 20.

Alisema mashindano hayo kwa hapa 
Zanzibar ni ya kwanza kufanyika hivyo 
anaamini itakuwa ni fursa nzuri kwa wa-
nariadha wasichana kutangaza vipaji vyao.

Aliongeza kwa upande wa Zanzibar 
mashindano hayo yatafanyika chini ya ud-
hamini wa Shirika la UN Women na wata-
jipanga kuhakikisha malengo ya michuano 
hiyo yanafikiwa kikamilifu.

„Maandalizi kwa ajili ya mashindano 
haya yako katika hatua za mwisho, tu-
naamini wanariadha wote wanaotarajia ku-
peperusha bendera za mikoa yao wanaen-
delea kujiimarisha, tunaamini yatakuwa na 
ushindani kwa sababu Zanzibar ina vipaji,“ 
Marine alisema.

Naye mwanzilishi wa mashindano hayo 
mwanariadha wa zamani, Juma Ikangaa, 
alisema lengo kuu la wazo la kuanzishwa 
mashindano hayo ni  kuziba pengo la ush-
iriki wa wanawake katika michezo na ku-
wapa fursa vijana kuonyesha ushindani.

Ikangaa alisema wanatarajia kuona vi-
wango vya juu katika mashindano hayo 

ambayo pia yatawasaidia wasichana  kuji-
andaa vizuri katika michuano mbalimbali 
ya kitaifa na kimataifa.

Mwakilishi wa Shirika la Maendeleo la  
Watu wa Japan ( JICA), Hitoshi Ara, alisema  
mashindano hayo yatatoa fursa kwa wasi-
chana kufanya vizuri katika mashindano ya 
kanda hapo baadaye.

Ara alisema madhumuni makubwa ya 
mashindano hayo ni kuwapa thamani  wa-
nawake kushiriki katika michezo hasa kupi-
tia mashindano haya ya riadha.

Alisema kufanyika mashindano hayo 
Zanzibar ni mwanzo mpya wa kuwainua 
wanawake kupitia riadha.

“JICA itaendelea kusaidiana na serikali 
katika miradi mbalimbali ya kimaendeleo  
ikiwamo michezo,“ Ara alisisitiza.

Mashindano hayo la Ladies First ni ya 
sita kufanyika mwaka huu ambapo mara ya 
kwanza ilikuwa mwaka 2017 na JICA wali-
kuwa wadhamini kupitia wazo lililotolewa 
na Ikangaa ambaye ni balozi wa hiari wa 
shirika hilo.

WANARIADHA 50 KUCHUANA
LADIES FIRST ZANZIBAR 2024

Balua aipania JKT Tanzania 

New City yatamba
itafanya makubwa

Na Shufaa Lyimo

WINGA wa Simba, Edwin 
Balua, amesema baada ya ku-
pata ushindi dhidi ya Prisons, 
sasa wachezaji wamejipanga 
kuhakikisha wanaondoka na 
pointi nyingine tatu watakapo-
kutana na JKT Tanzania katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara itakay-
ochezwa  Oktoba 29, mwaka 
huu kwenye Uwanja  wa KMC 

Complex, Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti hili 

jana, Balua, alisema malengo 
yao ni kujituma na kucheza ka-
tika kiwango cha juu ili kupata 
ushindi na kujiimarisha kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo.

Balua alisema wataikaribi-
sha JKT Tanzania kwa nidhamu 
kwa sababu wanafahamu ni 
timu yenye wachezaji wazoefu.

“Malengo yetu ni kupata 
ushindi katika mchezo wetu 

ujao ambao tutakuwa kwenye 
uwanja wetu wa nyumbani, 
tumejiandaa kukutana na up-
inzani,“ alisema Balua. 

Aliongeza kila mchezaji wa 
Simba yuko tayari kupambana 
kwa sababu hawataki kuona 
wanapoteza tena pointi.

Nyota huyo pia aliwashuk-
uru mashabiki pamoja na wa-
nachama wa klabu hiyo kwa 
kuendeleza ushirikiano katika 
kila mechi wanayocheza na 

hali hiyo inawaongezea nguvu 
ya kufanya vizuri. 

“Tunawashukuru mashabiki 
wetu kwa ushirikiano na sa-
poti wanayotupa kwa sababu 
tunaamini bila mashabiki hatu-
wezi kufanya lolote,“ Balua 
alisema.

Aliongeza msimu huu ni 
mgumu kwa sababu kila timu 
imefanya usajili mzuri na hatu-
na inayokubali kupoteza mch-
ezo wake kirahisi. 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya New City FC imesema 
bado wana muda wa kurekebisha 
makosa yao na kuanza kufanya 
vizuri katika michezo ya Ligi Kuu 
Zanzibar inayoendelea, imeelezwa.
New City FC imepata ushindi wa 
kwanza katika ligi hiyo baada ya 
kuwafunga Inter Zanzibar ma-
bao 2-1 katika mechi iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa nje wa Amaan 
(Annex B) juzi.
Tayari New City imecheza mich-
ezo nane ya Ligi Kuu Zanzibar, 
imeshinda mechi moja, imetoka 
sare mara mbili na imefungwa 
michezo mitano.
Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Msaidizi wa New City, Razak 
Rajab, alisema jana licha ya timu 
yake kupata matokeo mabaya 
mfululizo katika ligi hiyo, lakini wa-
naimani watazinduka na kufanya 
vizuri kwenye michezo inayokuja.
Rajab alisema hawalaumu 
wachezaji kwa matokeo mabaya ya 
michezo iliyotangulia na kuongeza 
kufungwa ni sehemu ya ‚maisha‘ ya 
soka.
„Tutaimarika, tunaendelea kujipan-
ga, siwezi kuwalaumu wachezaji 
wangu kwa kufanya vibaya katika 
michezo iliyotangulia, tunaelewa 
upepo mbaya wa matokeo ulitu-
angukia, ni jambo la kawaida hasa 
katika mchezo huu wa soka,“ Rajab 
alisema.
Aliongeza hakuna timu ambayo 
inafanya usajili mbaya au inaji-
andaa kufungwa, na kinachotokea 
ni kushindwa kupata matokeo 
mazuri.
„Ligi ni ngumu na inaushindani 
mkubwa, ndio maana hatuwatu-
pii lawama wachezaji wetu wala 
hatulalamikii usajili tuliofanya, 
tunaendelea kufanyia kazi makosa 
tunayoyabaini na kujipanga na 
michezo iliyoko mbele.
Bado tunamatumaini ya timu 
kubadilika na kufanya vizuri katika 
ligi hii inayoendelea, bado nafasi 
tunayo ya kufanya hivyo ndio 
kwanza tupo kwenye mzunguko 
wa kwanza, mpira ni mchezo wa 
kushangaza na tutawashangaza,” 
alisema kocha huyo.
Hata hivyo amewapongeza 
mashabiki wao wachache wa-
navyoendelea kuwapa hamasa 
katika michezo yote wanayoshuka 
uwanjani bila kuangalia matokeo 
wanayoyapata.
“Tunamashabiki ambao wana mi-
oyo ya kipekee kabisa, wanaumia 
na timu yao lakini hawachoki kuja 
kutuhamasisha kila mchezo, ha-
waangalii michezo iliyopita tume-
tokaje, ingawa wapo waliopoteza 
matumaini, tunaahidi tutaendelea 
kupambana kwa ajili yao,” al-
iongeza.
Katika msimamo wa ligi hiyo inay-
otoa tiketi ya kushiriki mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, New City yenye pointi tano 
iko kwenye nafasi ya 12.

Wachezaji wa 
Coastal Union 
wakifanya 
mazoezi 
kujiandaa 
kuikaribisha 
Yanga katika 
mechi ya 
Ligi Kuu 
Tanzania Bara 
itakayochezwa 
leo kwenye 
Uwanja wa 
Sheikh Amri 
Abeid jijini 
Arusha. PICHA: 
MTANDAO

------------------------------------

----------------------------------

-----------------------------------
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Kipa huyo afunguka licha ya kupata sare, 
lakini walikuwa bora...

ONANA: WACHEZAJI MAN 
UNITED HAWANA FURAHA

CITY KUMUUZA WALKER
KLABU ya Manchester City iko tayari kumuuza na-

hodha, Kyle Walker, mwenye umri wa miaka 34, kwa 
takriban pauni milioni 15 msimu ujao wa joto. Beki 
huyo wa England analengwa na Al-Ahli ya Saudi Ara-
bia. (Daily Star)

CITY, LIVERPOOL VITANI
MANCHESTER City na Liverpool zimeonyesha nia 

ya kumnunua mshambuliaji wa Brighton raia wa Ar-
gentina, Facundo Buonanotte, mwenye umri wa miaka 
19, ambaye yuko kwa mkopo Leicester City. (Fichajes)

KERKEZ APANDISHWA DAU
KLABU ya Bournemouth itataka „fedha nyingi“ kama 

watamuuza beki wa Timu ya Taifa ya Hungary, Milos 
Kerkez, mwenye umri wa miaka 20, ambaye anazivutia 
Liverpool, Arsenal na Manchester United. (Football 
Insider)

MRITHI WA VAN DIJK ASAKWA
LIVERPOOL inamlenga beki wa Borussia Dortmund 

na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Nico Schlotterbeck, 
mwenye umri wa miaka 24, kama mbadala wa Virgil 
van Dijk, iwapo Mholanzi huyo ataondoka katika klabu 
hiyo msimu ujao wa joto. (Caught Offside)

SEMENYO: NAIPENDA ARSENAL
ARSENAL imetiwa moyo iwapo inataka kumnunua 

mshambuliaji wa Bournemouth, Antoine Semenyo, 
mwenye umri wa miaka 24, baada ya kusema yeye ni 
shabiki wa washikabunduki hao na anataka kucheza 
Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Football 365)

FERMAMDEZ ANUKIA UNITED
KLABU ya Manchester United huenda ikamsajili tena 

beki wa kushoto, Alvaro Fernandez, mwenye umri wa 
miaka 21, ambaye alijiunga na Benfica kwa mkataba wa 
kudumu msimu wa joto na anafuatiliwa na Liverpool 
na Real Madrid. (Teamtalk)

BARCA KUMBAKISHA ARAUJO
BARCELONA imeanzisha mazungumzo ya  kuhusu 

makubaliano ya mkataba mpya kwa mlinzi, Ronald 
Araujo, mwenye umri wa miaka 25 anayelengwa na 
Manchester United na Chelsea, na kiungo, Frenkie de 
Jong (27), ambaye pia anasakwa na Mashetani Wekun-
du. (90 min)

POGBA MAMBO MAGUMU
KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba, mwenye 

umri wa miaka 31, anaonekana kutokuwa na uweze-
kano wa kuichezea tena Juventus mara tu marufuku 
yake ya kutumia dawa za kusisimua misuli itakapoka-
milika Machi, mwakani baada ya mkurugenzi wa klabu 
hiyo kusema kikosi kimekamilika bila yeye. (DAZN, 
via ESPN)

TUCHEL ANUKIA NEEMA
KOCHA mpya wa England, Thomas Tuchel atapokea 

marupurupu ya pauni milioni tatu endapo atafaniki-
sha kuiongoza timu hiyo kushinda ubingwa wa Kombe 
la Dunia la 2026. (The Sun)

GUEHI ATAKIWA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United iko tayari kufufua 

mpango wa kumsajili beki wa Timu ya Taifa ya Eng-
land na Crystal Palace, Marc Guehi, mwenye umri wa 
miaka 24 katika dirisha la Januari kwa ada ya takriban 
pauni milioni 80. (Team Talk)

ZISIKUPITE

MANCHESTER, England

MLINDA mlango wa Manchester 
United, André Onana, ametaja sare 
yao ya bao 1-1 dhidi ya Fenerbahce 
katika mechi ya Ligi ya Europa ni ya 
„kukatisha tamaa“.

United walitangulia kupitia kwa 
Christian Eriksen kabla ya Youssef 
En-Nesyri kusawazisha punde tu 
baada ya kipindi cha mapumziko. 

Onana alicheza jukumu lake ka-

tika kupata pointi kwa United kwa 
kuokoa mara mbili mashuti ya En-
Nesyri, lakini baadaye kipa huyo 
alisisitiza chumba cha kubadilishia 
nguo „hakikuwa na furaha.“

“Ni huzuni kubwa kwangu na kwa 
mashabiki wa klabu, kama mcheza-
ji wa Manchester United una waji-
bu wa kujaribu kushinda,“ alisema 
Onana akiiambia TNT Sports.

“Hatukushinda, lakini angalau 
hatujapoteza, sio furaha bila shaka, 

lakini tunaendelea kuchukua juku-
mu na kwenda tena.

Tuliruhusu bao la mapema ka-
tika kipindi cha pili, tulipaswa kuo-
nyesha tabia na nadhani ndivyo 
tulivyofanya. Hatukushinda lakini 
nilifikiri tulikuwa bora kuliko wao.“

Katika usiku huo huko Istanbul, 
Kocha wa Fenerbahce, Jose Mour-
inho, alitolewa kwa kadi nyekundu 
kwa kumlalamikia mwamuzi.
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RIYADH, Saudi Arabia

ROBERTO Mancini ameacha 
nafasi yake kama kocha 
mkuu wa Timu ya Taifa ya 
Saudi Arabia, shirikisho soka 
la nchi hiyo limesema.
Mancini, ambaye alishinda 
ubingwa wa Ulaya akiwa 
na kikosi cha Italia mwaka 
2021, ameondoka kwa 
makubaliano ya pande zote, 
shirikisho hilo lilisema.
„Bodi ya Wakurugenzi ya 
Shirikisho la Soka la Saudia 
na kocha wa timu ya taifa, 
Roberto Mancini, imefikia 
makubaliano ya pamoja siku 
ya Alhamisi kumaliza uhu-
siano wa kimkataba,“ timu 
ya taifa ilichapisha kwenye 
mtandao wa kijamii wa X.
Kocha huyo wa zamani wa 
Inter Milan na Manchester 
City alishinda mataji mengi 
katika maisha ya soka kama 
mchezaji na kocha.
Lakini alishindwa kuion-
goza Saudi Arabia kushinda 
Kombe la Asia mwaka huu,  
akiondolewa katika michua-
no hiyo katika hatua ya 16 
bora.
Vitendo vyake wakati wa 
mechi hiyo nchini Qatar pia 
vilizua utata alipotoka kabla 
ya kumalizika kwa timu yake 
kupoteza kwa penalti dhidi 
ya Korea Kusini. Baadaye 
aliomba msamaha.
Mancini alikuwa ameajiriwa 

na Saudi Arabia tangu Ago-
sti mwaka jana, wiki mbili 
baada ya kuacha kazi yake 
ya kuiongoza Italia.
Saudia wamo katika nafasi 
ya tatu katika Kundi C la 
Asia katika hatua ya tatu ya 
mchujo wa Kombe la Du-
nia wakiwa na pointi tano. 
Wameachwa kwa pointi tano 
na vinara wa kundi hilo, Ja-
pan baada ya kucheza mechi 
nne.
Walifungwa mabao 2-0 ny-
umbani na Japan Oktoba 10, 
mwaka huu kabla ya kulazi-
mishwa sare ya bila kufun-
gana na Bahrain siku tano 
baadaye.
Timu mbili za juu katika kila 
kundi zinafuzu moja kwa 
moja katika fainali za Kombe 
la Dunia huku timu zilizoshi-
ka nafasi ya tatu na nne ziki-
ingia katika hatua nyingine 
ya mchujo huku zile mbili za 
mwisho zikitolewa.

Mancini aachia 
ngazi Saudia

BARCELONA, Hispania

KIUNGO wa kati wa Barcelona, 
Pedri amemsifu kocha wa timu 
hiyo, Hansi Flick, kwa kuwapa 
wachezaji wachanga ujasiri 
unaohitajika ili kuimarika.
Barca wana timu changa 
zaidi katika LaLiga, wakiwa 
na wastani wa umri wa miaka 
23.6.
Barca wapo mbele kwa pointi 
tatu dhidi ya Real Madrid 
kileleni katika msimamo wa 
ligi hiyo kuelekea mechi ya 
Clásico itakayochezwa leo 
kwenye Uwanja wa Bernabéu.
„Ni muhimu sana,“ alisema 
Pedri akiiambia ESPN kuhusu 
kujitolea kwa Flick kukuza 
vipaji vya wachezaji vijana.
„Ujasiri ambao kocha anawapa 
wachezaji wachanga wote 
wanaokuja, wanarudisha shuk-
rani kwa kucheza vizuri. Hii 
inawawezesha kujiamini, kuwa 
na uhuru zaidi wa kuthubutu 
kujaribu mambo.“
Flick aliwaanzisha wachezaji 
sita kutoka akademi ya vijana 
katika ushindi wa mabao 4-1 
dhidi ya Bayern Munich, mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ili-
yofanyika Jumatano iliyopita 
ukiwa ni ushindi wa pili kwa 
Barca katika mashindano hayo.
„Tunaona wachezaji wengi am-
bao wanatoka La Masia (aka-
demi ya Barcelona) na ndio 

roho ya klabu hii,“ alisema 
Pedri.
Dani Olmo, ambaye alirejea 
Barca kutoka Leipzig msimu 
huu wa joto, ana furaha kuona 
wachezaji wa akademi waki-
pata fursa.
Akiwa bidhaa ya vijana wa 
Barca, Olmo alijiunga na Di-
namo Zagreb alipofikisha umri 
wa miaka 16.
“Inashangaza,“ Olmo aliiambia 
ESPN. „Barcelona ni akademi 
bora zaidi duniani. La Masia 
wameonyesha hili kwa miaka 
yote, hivyo tunasherehekea 
sasa, tukiwa na kikosi cha 
kwanza wachezaji wengi wal-
iokulia La Masia. Inatoa moti-
sha kwa wachezaji wote.“
Kipa mkongwe wa Poland, 
Wojciech Szczęsny, ambaye 
alistaafu na kujiunga na Barca 
mapema mwezi huu kufua-
tia jeraha la Marc-André ter 
Stegen, amekiri vijana wengi 
kwenye timu huchukua muda 
kuzoea.
„Lazima nikwambie, ni ya 
kushangaza,“ aliiambia ESPN. 
“Baadhi ya wachezaji hawa 
labda hawajaniona nikiichezea 
Arsenal na ninahisi kama hiyo 
haikuwa muda mrefu uliopita!
„Lakini ni jambo kubwa kwa 
nini niliamua kuja kwa sababu 
nadhani ninaweza kutoa kitu 
kwa timu hii.“

FLICK APONGEZWA FLICK APONGEZWA 
KUWAJENGA CHIPUKIZIKUWAJENGA CHIPUKIZI

MADRID, Hispania

GOLIKIPA, Thibaut Courtois 
ataikosa mechi ya El Clásico 
ya wikendi hii dhidi ya Bar-
celona kutokana na jeraha 
la mguu wake wa kushoto 
ambalo linaweza kumweka 
nje kwa wiki tatu hadi nne, 
vyanzo viliiambia ESPN.
Kipa huyo wa Real Madrid 
hapo awali alipata jeraha 
wakati wa sare ya bao 1-1 na 
Atlético Madrid Septemba 29, 
mwaka huu.
Baada ya wiki mbili za kuwa 
nje, Courtois alichangia 
katika ushindi dhidi ya Celta 
Vigo na Borussia Dortmund, 
lakini mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 32 alipata 
jeraha katika mchezo huo.
„Kufuatia vipimo vilivyo-
fanywa kwa mchezaji wetu, 
Thibaut Courtois na huduma 
za matibabu za Real Madrid, 
amegundulika kuwa na jeraha 

katika mguu wake wa kusho-
to,“ klabu hiyo ilisema katika 
taarifa yake.
Vyanzo vimeiambia ESPN 
Courtois atakosa mechi ya 
Clasico na pia michezo dhidi 
ya Valencia na AC Milan. 
Inaonekana kuna uwezekano 
mkubwa  ataweza kurejea ka-
tika utimamu wake kucheza 
dhidi ya Osasuna, ingawa 
hiyo itategemea kasi ya 
kupona kwake.
Vyanzo vya klabu viliiambia 
ESPN wana ufahamu mzuri 
wa aina hii ya jeraha baada 
ya kulishughulikia mara mbili 
msimu uliopita.

Courtois 
kuikosa 
Clásico

***

***

***
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SHIME: TUKO FITI KUIKABILI
SUDAN NA KUPATA USHINDI

Raizin kinara 
mabao Ligi ya 
ChampionshipNa Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), Bakari Shime, amesema kikosi 
chake tayari kimemaliza maandalizi ya 
kuikabili Sudan katika mchezo wa kusa-
ka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN), utakaochezwa kesho nchini Mau-
ritania.

Sudan imepeleka mechi zake Maurta-
nia kutokana na kuwapo kwa machafuko 
ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini 
mwao.

Akizungumza na gazeti hili jana, Shime, 
amesema amekiandaa vyema kikosi hi-
cho kucheza katika mazingira yoyote hasa 
ikizingatiwa timu zote mbili hazitakuwa 

nyumbani.
“Maandalizi yote yamekamilika kwa 

asilimia 99, mbinu tulizoziweka katika 
mchezo huu naamini zitafanya kazi na 
tutapata ushindi,“ alisema Shime.

Kocha huyo alisema hali ya hewa hai-
wapi shida hata kidogo kwa sababu to-
fauti ya nchi na nchi katika Bara la Afrika 
ni ndogo.

“Hali ya hewa kijiografia Afrika inafa-
nana kidogo, sehemu kuna joto sana na 
sehemu nyingine baridi, kwa hiyo tumeji-
andaa kucheza katika mazingira yoyote,“ 
Shime alisema.

Kuhusu wachezaji wa kikosi hicho am-
bao wengi wameonekana hawana uzoefu, 
kocha huyo alisema hata wale wenye 
uzoefu walianza kama wao na anaamini 

watafanya vizuri.
“Kwa wachezaji wangu nitapanga kikosi 

ambacho naona kinaweza kunisaidia kwa 
wakati ule haijalishi wana uzoefu au ha-
wana, ni tunaposema uzoefu wengi wao 
ni wa kimafaifa tu, lakini wana uzoefu 
kwenye klabu zao wanazocheza,“ al-
iongeza kocha huyo.

Wachezaji walioitwa katika mechi hiyo, 
nyota 11 wanatoka kwenye kikosi cha 
timu ya taifa ya vijana chini ya miaka 20 
(Ngorongoro Heroes), lakini pia yupo kipa 
mkongwe, Aishi Manula kutoka Simba.

Stars iliwasili salama nchini humo juzi 
na baadaye mechi ya kesho, itarejea ny-
umbani kuendelea na maandalizi ya mch-
ezo wa marudiano utakaofanyika  Novem-
ba 3, mwaka huu.

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Simba Queens kinaen-
delea na mazoezi kwa ajili ya kuifua-
ta Ceasiaa katika mechi ya Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania (TWPL), ita-
kayochezwa Novemba 5, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Samora mkoani, 
Iringa.

Meneja wa Simba Queens, Selem-
ani Makanya, aliliambia gazeti hili 
wanautumia vyema muda wa ma-
pumziko kurekebisha makosa yao 
kwa sababu wanahitaji kuendeleza 

kasi ya ushindi.
Makanya alisema mechi zote za 

ligi hiyo ni mgumu, hivyo wanajii-
marisha katika kila idara kwa sababu 
hawahitaji kupoteza pointi katika 
mechi hiyo ya ugenini.

“Tunawajua vizuri Ceasiaa, tunajii-
marisha pale ambapo tumeona kuna 
shida ili tutakaposhuka dimbani tusi-
we na hofu, ligi ya wanawake imezidi 
kupanda, hakuna mechi rahisi, haku-
na mpinzani rahisi, mechi zote sawa 
na fainali,“ Makanya alisema.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitaka-

zochezwa Novemba 5, mwaka huu 
ni kati ya Yanga Princess dhidi ya 
Mashujaa Queens wakati JKT Queens 
itawakaribisha Mlandizi Queens ku-
toka Pwani na Gets Program itawaka-
bili Bunda Queens ya Mara.

Fountain Gate Princess ya Dodoma 
itakuwa mwenyeji wa Alliance Girls 
kutoka jijini Mwanza.

Bingwa wa ligi hiyo hupata na-
fasi ya kushiriki mashindano ya ki-
mataifa ya Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA).

Simba Queens yaitisha Ceasiaa

Wachezaji wa Dodoma Jiji wakimsikiliza kwa makini kocha wao (hayupo pichani), kwa ajili ya maandalizi ya 
kuikaribisha JKT Tanzania katika mechi ya Ligi Kuu Bara itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Jamhuri. PICHA: 
MTANDAO

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa Coastal 
Union na Dodoma Jiji, Raizin 
Hafidh, anaongoza kwa ku-
pachika mabao katika Ligi ya 
Championship, akifikisha magoli 
matano, katika michezo mitano 
ambayo timu yake ya Mtibwa 
Sugar imecheza.
Raizin, ambaye hivi karibuni 
aliteuliwa kuwa mchezaji bora 
wa ligi hiyo wa Septemba, wiki 
hii alifunga bao la kusawazisha 
katika mchezo ambao Mtibwa 
Sugar ilitoka sare ya 1-1 dhidi 
ya wenyeji Polisi Tanzania.
Straika huyo ambaye kipaji 
chake kilionekana akiwa na 
Coastal Union, alifunga bao kwa 
penalti dakika ya 38 lililowa-
okoa Mtibwa Sugar kupata ki-
pigo kutoka kwa Polisi Tanzania.
Nyota huyo msimu huu kwa ku-
funga mabao yote mawili dakika 
ya 35 na 70 katika mchezo 
wa kwanza ambapo walicheza 
dhidi ya Green Warriors kwenye  
Uwanja wa Manungu Complex, 
Turiani, Morogoro.
Katika mechi iliyofuata Mtibwa 
ikiwa  ugenini dhidi ya Cosmo-
politan, alifunga bao moja kwe-
nye ushindi wa magoli 2-0, moja 
likifungwa na Omari Marungu 
ambaye alipandishwa kwenye 
kikosi cha kwanza kutoka timu 
ya vijana wa umri chini ya 
miaka 20.
Alipachika tena bao moja ka-
tika mchezo mwingine ambao 
Mtibwa iliwaalika Mbeya City 
na kuwafunga mabao 2-0, moja 
likitiwa kwenye kamba na beki 
wa zamani wa Kagera Sugar, 
Erick Kyaruzi.
Mabao yake matano mpaka sasa 
akiwa kinara wa mabao, pia 
yanaifanya Mtibwa Sugar kuon-
goza ligi hiyo, ikiwa na pointi 13 
kwa michezo mitano iliyocheza, 
ikishinda minne na sare moja.
Nafasi ya pili katika msimamo 
wa ligi hiyo yenye timu 16 
inashikiliwa na Stand United 
ya Shinyanga yenye pointi 12, 
wakati Geita Gold yenye pointi 
11 sawa na TMA zinafuatia, la-
kini kabla ya mechi za jana.
Ligi hiyo itaendelea tena kesho 
kwa Stand United kuikaribisha 
Mbeya Kwanza wakati Songea 
United itawaalika TMA na Cos-
mopolitan itawafuata Kiluvya 
kwenye Uwanja wa Mabatini 
ulioko Mlandizi mkoani, Pwani.
Timu mbili zitakazofanya vizuri 
katika ligi hiyo zitapanda daraja 
moja kwa moja kucheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu ujao.
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Onana: Wachezaji Man United hawana furaha

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili ya wachezaji wa kigeni, 
Jean Charles Ahoua raia wa Ivory Coast, 
Debora Fernandes Mavambo mwenye 
uraia pacha wa Angola na Congo Braza-
ville na Mtanzania Shomari Kapombe yali-
ipa Simba ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya 
Namungo FC , ukiwa ni wa pili mfululizo 
baada ya kupoteza kwa bao 1-0 dhidi ya wa-
tani zao, Yanga.

Simba ambayo Jumanne iliyopita ilipata 
ushindi wa bao 1-0 kwenye Uwanja wa 
Sokoine, Mbeya, ilipata ushindi huo kwe-
nye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Sa-
laam jana na kumaliza mdudu wa sare wa 
msimu uliopita ilipocheza na timu hiyo.

Novemba 9, mwaka jana katika mechi ya 
mzunguko wa kwanza iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Uhuru jijini, Simba ililazimish-
wa sare ya bao 1-1, kabla ya kupata sare ya 
mabao 2-2 katika mchezo wa mzunguko wa 
pili uliochezwa ugenini Ruangwa mkoani, 
Lindi.

Ushindi huo unaifanya Simba kufikisha 
pointi 19 na mabao 16 ya kufunga katika 
michezo minane ambayo imecheza mpaka 
sasa, ikikwea hadi nafasi ya pili.

Simba ilianza kupiga hodi katika lango 
la wapinzani wao dakika ya pili baada ya 
Kapombe kukokota mpira kwenye wingi 
ya kulia na kupiga krosi iliyounganishwa 
kichwa na Steven Mukwala, lakini ukapaa 

juu ya lango.
Dakika mbili baadaye ilikuwa ni kama 

mabadilishano, Mukwala baada ya kupata 
pasi mpenyezo kutoka kwa Joshua Mutale, 
aliachia shuti kali lililoonekana linakwenda 
wavuni, lakini mpira uligonga nguzo ya 
pembeni chini na ukarejea uwanjani, Ka-
pombe akiwa katika kasi aliuwahi mpira 
huo na kupiga shuti dhaifu lakini kwa 
kiufundi lililowapoteza maboya wachezaji 
nyota watatu wa Namungo pamoja na kipa 
wao, Jonathan Nahimana, na ukatinga wa-
vuni.

Namungo ilifika langoni mwa Simba kwa 
mara ya kwanza dakika ya 20, wakati krosi 
ya Jacob Massawe ilipoleta kizaazaa lan-
goni, lakini ikakosa muunganishaji, dakika 
moja baadaye ilipata tena nafasi, lakini Paul 
Buswita alipiga shuti dhaifu ambalo hali-
kumbabaisha kipa wa Mnyama, Moussa 
Camara.

Mukwala kwa mara nyingine tena, ali-
paza mpira wa kichwa juu, akiwa amemim-
iniwa majaro na Awesu Awesu dakika ya 28.

Dakika ya 31, Kocha Mkuu wa Simba, Fad-
lu Davis, alilazimika kufanya mabadiliko ya 
lazima kwa kumtoa Awesu ambaye aliumia 
na nafasi yake kuchukuliwa na Ahoua, am-
baye ilimchukua dakika mbili tu kupachika 
bao la pili katika mchezo huo.

Alikuwa ni Mukwala tena, akiwa kwe-
nye wingi ya kulia, alipiga krosi iliyomkuta 
mfungaji aliyepachika bao kwa utulivu 

mkubwa huku Nahimana akiruka bila ma-
fanikio.

Bao hilo linamfanya kiungo huyo kufiki-
sha mabao matatu msimu huu wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara huku pia akiwa na ‚asisti‘ 
nne.

Nusura Namungo ipate bao dakika ya 
38, pale, Hassan Kabunda, alipowahadaa 
mabeki wa Simba na kupiga shuti hatari la 
chinichini ambalo lilikuwa linaelekea wa-
vuni, kama si jitihada za Camara kuukama-
ta karibu na mstari wa goli.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko ambayo yalisaidia kuongeza 
mashambulizi, lakini ilikuwa ni Simba am-
bayo ilifaidika na mabadiliko hayo.

Dakika sita kabla ya mechi kumalizika, 
Mavambo alipachika bao la tatu, akimalizia 
pasi mpenyezo kutoka kwa Ateba.

Kipigo hicho kinaiacha Namungo katika  
nafasi ya 13 ikiwa na pointi sita baada ya 
kucheza michezo saba.

Mechi ya mapema iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Liti Singida, wenyeji Singida 
Black Stars walizidi kujichimbia kileleni, 
walipoitwanga Fountain Gate mabao 2-0, 
wakifikisha pointi 22 kwa michezo minane 
waliyocheza.

Mabao ya Singida Black Stars katika 
mechi hiyo yalifungwa na Josephat Bada 
dakika ya 54 na Ayoub Lyanga, dakika ya 65 
ya mchezo, huku Fountain Gate ikisalia na 
pointi zake 16.

Na Adam Fungamwango

TUTAINGIA kivingine, hayo ni maneno 
ya Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, kuelekea mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya wenyeji Coastal 
Union ‚Wagosi wa Kaya‘ itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha.
Coastal Union imepeleka mechi zake 
za nyumbani Arusha kwa sababu CCM 
Mkwakwani unaendelea na maboresho 
mbalimbali.
Gamondi amesema timu yake itaingia 
katika mechi hiyo tofauti na mashabiki 
walivyozoea kwa sababu hawataki 
kudondosha pointi hata moja.
Kocha huyo alisema wameamua 
kubadilika ‚kidogo‘ kutokana na aina ya 
uwanja ambao watautumia katika mch-
ezo wa leo ili wasipoteze malengo yao.
“Ratiba imebana ila hatuwezi kulalami-
ka, najua itakuwa mechi ngumu ukiz-
ingatia uwanja tutakaochezea si mzuri 
kwa aina yetu ya soka tunalocheza, 
tutajaribu kila tunachoweza, tutabadi-
lika kutokana na uwanja ulivyo, lakini 
siwezi kuwaambia tutachezaje, kwangu 
mimi siamini sana kwenye mfumo bali 
ni kwa jinsi gani unatumia nafasi zina-
zopatikana uwanjani,“ alisema Gamondi.
Aliongeza anatarajia kutumia kikosi 
kilekile, huku akishangaa baadhi ya 
watu wakiwamo mashabiki na wacham-
buzi kumpangia nani acheze na nani 
asicheze wakati jukumu hilo ni lake 
yeye kama mwalimu.
“Kupanga wachezaji huo ni uamuzi 
wangu, timu si inafanya vyema? Kwa 
nini nibadilishe kikosi, au kulazimisha 
wachezaji fulani wacheze? Kwa nini 
mnataka nibadilishe, kwa nini mnataka 
wachezaji wote wacheze? Mimi ndiyo 
naamua,“ Gamondi alisema.
Naye Kocha wa Coastal Union, Juma 
Mwambusi, aliliambia gazeti hili vijana 
wake wamemwahidi watamkaribisha 
vizuri kwa kupata ushindi dhidi ya 
Yanga.
“Nimepata mapokezi mazuri, nime-
kuja hapa kuhakikisha kile ambacho 
Coastal Union wanachokihitaji, wana-
fanikiwa kukipata. Tunajua ni mechi 
ngumu, tunacheza na mabingwa, hilo 
nalitambua, wachezaji wangu wameni-
hakikishia watafanya kila wanaloweza 
ili wanikaribishe vizuri,“ Mwambusi 
alisema.
Coastal Union itashuka dimbani ikiwa 
na kumbukumbu ya ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya JKT Tanzania wakati Yanga 
haijapoteza mechi wala kuruhusu nyavu 
zao kutikiswa msimu huu.

Yanga yaitangazia
Coastal Union vita

Beki wa Simba, Shomary Kapombe (aliyeruka juu), akishangilia baada ya kufunga bao la kwanza katika mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Namungo iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam jana. Ku-
shoto ni Awesu Awesu na Steven Mukwala. Simba ilishinda mabao 3-0. PICHA: SIMBA SC

Simba yaendeleza doziSimba yaendeleza dozi
      Singida Black Stars nayo 

yajiimarisha kileleni Ligi Kuu 
Bara baada...


