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Serikali yapata
dawa migogoro
ya ardhi wananchi
na hifadhi

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameagiza Wizara ya
Maliasili na Utalii, kupitia upya
ramani za mipaka ya Hifadhi za
Taifa na Mapori Tengefu ili ku-
maliza mkanganyiko na kuon-
doa migogoro kati yake na wa-
nanchi.

Vilevile, ameagiza wizara hiyo
kuanzisha kambi ndogo za viko-
si vya askari wa wanyamapori
katika maeneo yote yanayoka-
biliwa na tatizo la uvamizi wa
wanyamapori kama tembo ili
wananchi wasisumbuliwe.

Aliagiza kufanyika kwa mapi-
tio hayo jana, wakati akijibu
swali aliloulizwa na Mbunge wa
Nkasi Kaskazini (CHADEMA),
Aida Kenani, katika kipindi cha
maswali ya papo kwa papo kwa
Waziri Mkuu.

Katika swali lake la msingi,
Kenani, alitaka kujua serikali
ina mkakati gani wa haraka
wa kwenda kupitia upya mae-
neo ambayo yanasababisha
migogoro na wananchi ili mipa-
ka hiyo ieleweke.

“Mheshimiwa Waziri Mkuu,
dhana ya kutenga maeneo na
kusimamia hifadhi zilizopo
nchini ni shirikishi. Sote tunajua
wananchi wanaozunguka mae-
neo ya hifadhi mbalimbali ni
wahifadhi namba moja, jambo
ambalo kwa sasa limebadilika
kulingana na watendaji, aidha
wachache au kulingana na
mambo yanayofanyika hivi sasa.

“Natambua kumekuwa
na kelele nyingi na malala-
miko mengi kutoka kwa sisi
wabunge kwa wananchi wetu.
Leo wananchi wanaozunguka
hifadhi ambao wanashughu-
lika na shughuli kama za kilimo,
ufugaji na uvuvi wamekuwa
wakipigwa, kunyanyaswa na
kunyang'anywa mifugo, jambo
ambalo linakwenda kuondoa
dhana ya wao kuwa wasimamizi
wa hizi hifadhi,” alisema.

Alisema miongoni mwa mata-
tizo yanayosababisha vurugu
hizo ni mipaka inayobadilishwa
kila siku na mipaka mingine am-
bayo haijawekwa vitu ambavyo
vinaonyesha alama kuwa hapa
ni mpaka.

Akijibu swali hilo, Waziri
Mkuu alisema migogoro hiyo
mara nyingi imetokana na ku-
toeleweka kwa uwepo wa mi-
paka kama ambavyo Mbunge
alivyosema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

zania kuendelea kuchukua tahadhari

hidi ya ugonjwa wa corona, akibaini-

sha kuwa baadhi ya dawa ikiwamo Covidol,

zimethitishwa kuua bakteria na virusi kwa
asilimia 99.9.

Akizungumza jana kwenye uzinduzi wa

Makao Makuu ya Jeshi la Magereza huko

Rzls John Magufuli amewataka Watan-

kuna dawa nyingi ambazo ni nzuri zili-
zothibitishwa na Mkemia Mkuu wa Serikali
kufanya kazi vizuri ya kuua bakteria na virusi.

“Sisi Tanzania tumeshashinda, mbele za
Mungu hakuna kitakachoshindikana, tuend-
elee kuchukua tahadhari, lakini kuna dawa
nyingi tu ambazo ni nzuri za kujifukizia kama
mnavyoshauriwa.

“Kuna dawa inaitwa Covidol, Bupiji zile zi-

nafanya kazi kwa sababu zimethibitishwa na
Mkemia Mkuu,” alisema.

Aliwataka Watanzania wajitambue na
wasikubali kutumika kwenye biashara za
wengine. “Nimeshatoa wito kwa taasisi zina-
zosimamia dawa za asili ziziendeleze, dawa
hizi za asili zilipigwa vita na wakoloni kwa
sababu ya uchumi. Ukiwa na mti wako, hata
kama unaponya malaria, utaambiwa huu ni
mti wa kishamba.

“Sisi tulikubali kwa sababu tuliona wao
wanajua kila kitu, Mungu ametupa mimea na
tukabarikiwa, tuitumie.

“Kwa hiyo, Wizara ya Afya inayosimamia
dawa za asili, huu ni wakati wa kutumia ki-
kamilifu, ninarudia kutoa wito kwa Wizara
ya Afya isiwakatishe tamaa wataalamu hawa
wapo, wengine madaktari, kuna mtu anaitwa
Profesa Malebo, amevumbua dawa inaitwa
Covidol,” alisema.

JPM: Dawa hizi zinatufaa

Alibainisha kuwa hata madaktari wana-
tumia dawa hizo kujifukizia.

“Wakija huku wanawatwanga sindano, huu
ndiyo ukweli. NIMR wamegundua dawa ina-
tumika, tushikamane ndugu zangu, tutashin-
da kila jambo kwa sababu Mungu wetu yupo
pamoja na sisi,” alisema.

Kuhusu mbegu za GMO, alisema hatua ya
jeshi hilo kuzalisha mbegu za mazao mbalim-
bali ikiwamo mchikikichi, ni nzuri kwa kuwa
inasaidia kulinda mbegu zilizopo nchini na si
za kutoka nje ya nchi.

“Sh. bilioni 443 hadi 470 zinatumika
kwa mwaka kuagiza mafuta, tutahakikisha
tunawawezesha kukamilisha miradi ya kim-
kakati, hizo Sh. bilioni 13 zilizokuwa zime-
pangwa kujenga Makao Makuu ya Magereza,
ombi la kubadilisha matumizi ya kutekeleza
miradi ya maendeleo ninakubaliana na
ninyi,” alisema.

Katibu Mkuu

wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM),
Dk. Bashiru Ally,
akitoa maelezo

kwa waandishi wa
habari, jijini Dodoma
jana, kuhusu gari
aina ya Landrover,

lililoko ofisi za
Makao Makuu

ya chama hicho,
lililotumiwa na Baba
wa Taifa Mwalimu
Julius Nyerere
katika harakati

za kudai uhuru,
ikiwa ni sehemu
va maadhimisho
yva miaka 44 ya
kuzaliwa CCM.
PICHA: RENATHA
MSUNGU

Spika alia wabunge wengi kutompa taarifa umri wao

Na Godfrey Mushi, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amepiga
marufuku wabunge kutumia nembo ya
Bunge katika nyaraka zao binafsi, kwa kuwa
kufanya hivyo ni kosa la jinai.

Wakati akisitisha shughuli za Bunge jana
mchana, Spika Ndugai alisema kuwa kwa
mujibu wa sheria na Kanuni za Kudumu za
Bunge, nembo ya Bunge inatumika katika
nyaraka za Spika au watendaji wa Bunge hilo
tu.

Kutokana na matumizi mabaya ya nembo
hiyo, alisema yeyote asiyebainika kuitumia
wakiwamo wabunge, watakuwa wamefanya
kosa la jinai.

Akionyesha kutofurahishwa na matumizi
yasiyo sahihi ya nembo hiyo, Spika Ndugai
alisema tayari alishatoa katazo kwa wabunge
kutotumia nembo hiyo, lakini mbaya baadhi
yao wameendelea kuitumia katika nyaraka
7ao binafsi.

“Kuna wabunge wameendelea kutumia
nembo hii katika nyaraka zao binafsi za ku-
teua wasaidizi wao au kuwafukuza. Yupo
mbunge mmoja jana (hakumtaja), aliandika
barua yake binafsi ya kutangaza nafasi za ufa-
dhili kwa masomo ya shahada ya uzamili na
shahada ya kwanza,” alisema.

Spika Ndugai alifafanua kuwa mbunge
huyo alitumia nembo hiyo kwenye barua
yake binafsi, huku akijua Bunge halihusiki
wala kujua suala hilo.

“Matumizi halali ya nembo ni barua zinazo-
husika na Spika au maofisa wa Bunge. Ni kosa
kwa mtu yeyote kutumia nembo ya Bunge
kwa nyaraka binafsi,” alionya.

Alisema mbunge au mtu yeyote asiyehusi-
ka, akitumia nembo hiyo kwenye nyaraka bi-
nafsi, jambo hilo litahusishwa moja kwa moja
na Bunge hata kama Bunge halifahamu, kitu
ambacho ni kosa la jinai.

“Sasa leo (jana) ninapiga marufuku
matumizi ya nembo ya Bunge kwenye nyara-

ka za wabunge zinazohusu mambo yao bin-
afsi,” alisisitiza.

Ingawa Spika hakutaja jina la mbunge husi-
ka, juzi kulisambaa taarifa kwenye mitandao
ya jamii ikidaiwa kutolewa na Mbunge wa
Bariadi, Kundo Mathew, akitangaza nafasi za
ufadhili wa masomo ngazi ya uzamili na sha-
hada ya kwanza kwa wakazi wa Bariadi kupi-
tia ofisi yake ya jimbo. Taarifa hiyo ilikuwa na
nembo ya Bunge la Tanzania.

UMRI WABUNGE 76

Kuhusu taarifa za wabunge, Spika Ndugai,
alisema atatoa takwimu mbalimbali kuhusu
Bunge hilo, lakini hadi sasa wabunge 76 ha-
wajawasilishwa taarifa kuhusu umri wao.

“Kwa takwimu nilizonazo, wabunge walio

chini ya umri wa miaka 40, ni wachache na
walio zaidi ya umri wa miaka 50 ni wachache.
Sasa, wengi waliopo ni kati ya umri wa miaka
40 na 50, kwa maana hiyo Bunge hili ukiliita
la vijana au wazee unakosea,” alisema.
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JPM azipa siku 30 taasisi zinazodaiwa mabilioni

Na Augusta Njoji, DODOMA

AIS John Magufuli ametoa siku 30 kwa taasisi
zinazodaiwa na Jeshi la Magereza
Sh. bilioni 10 kuhakikisha zinalipa fedha hizo
ndani ya muda huo.

Aidha, amesema hatasita kutoa maelekezo kwa Ofisi ya
Hazina kukata moja kwa moja madeni yao na kuwasilisha
fedha hizo Magereza endapo watashindwa kulipa kwa
kipindi hicho.

Rais Magufuli ameonyesha kufurahishwa na utendaji
wa Jeshi hilo, kwa sasa ambapo lina uwezo wa kulisha
afungwa kwa asilimia 80.

Rais Magufuli alitoa kauli hiyo jana, alipokuwa
akizindua Makao Makuu ya Jeshi hilo yaliyopo Msalato
jijini hapa.

“Kuna madeni yanayofikia Sh. bilioni 10 ambazo
mnadai kwenye taasisi mbalimbali za serikali, hili
naliweza, peleka madeni yote yaliyohakikiwa kwa Waziri
wa Fedha na Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha kila taasisi
inayodaiwa, nitawakata moja kwa moja kule Wizara ya
Fedha ili fedha hizi zije,” alisema.

Aliongeza “Wakati mwingine msilalamike sana vitu
kidogo vifanyeni hata kwa kuwakamata na kuwaweka
ndani maana fedha za posho wanalipana, za matumizi
ya kawaida wanalipana, lakini madeni hawalipi,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuna viongozi wa Magereza ambao
walitumia nafasi zao vibaya ikiwamo kutoa maeneo ya
jeshi kinyume na taratibu.

“Kuna eneo hapa hapa kapewa mtu binafsi eneo
la Magereza, lingine TANROAD, je, kulikuwa na
makubaliano? Unaona harufu ya rushwa bado ipo, uwezo
wa kuwaweka ndani unao, wabane watoke makamasi,
mambo ya kijeshi tupeleke kijeshi ni lazima ndani ya
majeshi yetu tujikosoe,” alisema.

Aliongeza: “Unaenda Makao Makuu ya Jeshi
unapita kwanza kwa raia na aliyefanya hivyo ni askari
Magereza, hata hatua hazijachukuliwa hata jina
hamjaleta nimfukuze au nimstaafishe, Kamishna una
kazi ya kufanya kwenye Magereza lazima tujisahihishe,
mnajichelewesha kunufaika na matunda mazuri ya
kazi yetu na hawa ni wachache,” alisema Rais Magufuli
akionyesha kukerwa na mtu aliyepewa eneo la Magereza
jirani Makao Makuu hayo.

“Yaani kila litakalofanyika yeye atakuwa anarekodi
maana yake vyombo vyetu vinakosa siri kwa sababu ya
tamaa ya watu wachache,” alisema.

AFURAHISHWA NA MAGEREZA

Kuhusu utendaji wa Jeshi hilo, Rais Magufuli alisema
amefurahi kwa dhati kuona Jeshi la Magereza jipya kwani
linafanya kazi nzuri.

Alisema kabla ya uzinduzi huo alitembelea Gereza
la Isanga na kuzindua nyumba 24 za askari Magereza
ambazo kila moja inakadiriwa kugharimu Sh. milioni 25
na ni sehemu ya nyumba 213 ambazo zinajengwa maeneo
mbalimbali nchini kwa takribani Sh. bilioni 7.

“Kati ya fedha hizo serikali imetoa Sh. bilioni 3.5 na kiasi
kilichosalia kimetolewa na Magereza wenyewe ikiwamo
nguvu kazi ya wafungwa asanteni sana magereza, huu
ni mwanzo mzuri, watu walizoea ukienda nyumba za
magereza ndio unakuta za ajabu ajabu, sasa mwelekeo
mpya umeanza kupatikana chini ya usimamizi wako
Kamishna Jenerali na hapa nazindua Makao Makuu
ya Jeshi ambayo imejengwa kwa Sh. milioni 900 kwa
kutumia nguvu kazi za Magereza,” alisema.

Rais Magufuli alisema kutokana na kufurahishwa huko
ataongeza Sh. bilioni 2.5 ili Makao Makuu ya Magereza
yamalizike haraka.

“Naamini huu uwezo sasa mnao, Wizara ya Fedha
kabla ya wiki ijayo haijamalizika Sh. bilioni 2.5 ziwe
zimetua hapa Makao Makuu, mmenifurahisha, nina
uhakika mtakubaliana na mimi nilipofanya mabadiliko
na kumleta Mzee, kwa mwendo huu askari magereza
hamwezi kukwama kwa sababu napenda kuona matokeo,
hata sare mnazozungumza Kamshina wa Magereza
aliyepita yeye ndio alikuwa msambazaji kupitia mke
wake,” alisema.

“Nataka niseme ukweli kwa sababu utabaki kuwa

ukweli, yeye alikuwa ndio msambazaji,
ukiona hatua imefikia hivyo basi
jeshi halipo nikabadilisha nikaweka
mwingine naye hivyo hivyo, mpoleee
nikaona nimpe ubalozi akawe mpole
huko.”

“Ninasema ukweli kwa sababu sipendi
unafiki, kwa hiyo Mzee umefanya
mabadiliko kwenye jeshi, matokeo
yanayoonekana yanabadilisha picha
ya jeshi kila mmoja anapenda mazuri,”
alisema.

“Unajua ni aibu mtu amefanya kosa,
halafu amefungwa na aliyefanyiwa
makosa aanze tena kumlisha anapokuwa
amefungwa..lakini ni ukweli kuwa
wafungwa walikuwa hawatumiki vizuri,
tunakuwa na wafungwa maelfu hadi leo
kuna wafungwa 33,300 nimeenda Isanga
pamoja na kusamehe wafungwa 265
wasinyongwe leo nimekuta wafungwa
wengine 78 wanasubiri kunyongwa,”

alisema.

“Unaweza  kujiuliza  wakati
mwingine uongozi ni msalaba na
nimeona maeneo ya kunyongea
hadi nimeogopa na inatisha.”

“Nimefurahi mnajilisha asilimia
80 nataka hawa wafungwa watumike
kweli kweli na katika kutumika huko
wanajutia makosa yao kila dhambi
ina adhabu yake, nimeambiwa tangu
mwaka 2020 Machi, mmefanikiwa
kuokoa Sh. bilioni 10.16, wastani wa
Sh. milioni 900 kwa mwezi kwa ajili
ya kuwalisha wafungwa,” alisema.

Alitaka asilimia 20 iliyobaki
ikamilishe vizuri kwa kufanya kazi
kwa sababu wafungwa wengine
wana utaalamu tofauti.

“Unaweza ukapangwa utaratibu
wakalima  asilimia 100  na
wakazalisha ziada asilimia 20 hadi
30 mkagawana askari magereza kwa

utaratibu uliowekwa maana hakuna
sababu ya askari magereza mkakosa
ngombe na maziwa, unajiuliza
kwanini wachungaji wapo,
wakamua maziwa wapo tena bure
bila mshahara mkiwatumia vizuri
hawa wafungwa na hii ndio ubunifu
wa nchi zilizoendelea kuwatumia
wafungwa kuzalisha mali,” alisema.

Alisema ujenzi wa kiwanda hicho
utalifanya Jeshi la Magereza kuwa na
viwanda vikubwa vya samani vinne
ambavyo vitasaidia kuokoa fedha za
kigeni zinazotumika kuagiza samani
nje ya nchi.

Aliagiza ofisi za serikali kuacha
kuagiza samani kutoka nje ya nchi
na kazi hiyo wapewe Magereza,
huku akitaka waendelee kuwatumia
wafungwa waliopo kwa kuwa kila
mfungwa anayeingia ana ujuzi wake.
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Askari wa
Kikosi cha
Usalama
Barabarani,
akikagua ajali
iliyohusisha
daladala na
pikipiki, katika
makutano

vya Barabara
va Bibi Titi
Mohamed na
Maktaba, jijini
Dar es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO

Kampuni ya CHAMPION AUCTION MART,NUTMEG AUCTIONEER&PROPERTY MANAGERS CO LTD ,DOLPHIN GENERAL BUSINESS INTERPRISES
C. LTD na INDEPENDENT COURT BROKERS AND COMPANY LTD kwa niaba ya AccessBank Tanzania Limited watauza kwa njia ya mnada wa
hadhara, Nyumba,Magari na Viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa
mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kuwa utakapopita muda wa siku kumi na nne tangu kutoka kwa gazeti hili,Dhamana husika zitauzwa kwa njia ya
mnada . Mnada utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

S/| TAWI | KAMPUNI JINA LA MWENYE AINAYA | MAHALIDHAMANA | TAREHE \ABULACHARLES, YOHA [ NYUMBA YENYE
N | HUSIKA | INAYO HUSIKA JINA LA MTEJA DHAMANA DHAMANA ILIPO YA MNADA KAHAMA | CHAMPION MABULAMCHARLES | NA HATI YA NYAHANGA-KAHAMA
NYUMBA YENYE
CHAVPION HATIMLKING 8 AUCTION MART MAUZIANO 19022021
1| PAMBA| AUCTIONMART | KABADISAMOS KABADIS AMOS 63501 KANGAE 1900212021 NYUMBA YENYE
NYUMBA YENYE CHANPION BUTAWANTENIM,DAUD | BUTAWANTEMIM DAUD | HATI YA NYAKATO KAHAVA
CHAMPION HATI YA
2| PAMBA| AUCTIONMART | KALOGIDROBERT | KALOGID,ROBERT MAUZIANO NYAMIKOMAKABITA | 22/02/2021 3| KA égﬂ\%MART HAVZANO i)
NYUMBA YENVE GENERAL
CHAMPION KANUNDOIDONARDKA | KANUNDOIDONARDKAP | HATI YA BUSINESS ENEO LENYE
3| PAMBA| AUCTIONMART | PEJI EJ MAUZIANO BUSEGA 220022021 LUMUMB | ENTERPRISES JONAS  ENTERPRISES | HATI LENYE
NYUVBAVENVE 10 Al LD IKOHE/P JONAS COMPANY LIMITED EKARI TANO(S) | MLANDIZ! 1900212021
TNDEPENDENT
CHAMPION OMAR/ABDULRAHIM,S | OMARABDULRAHIMISM | HATIMILIKINO AGENGES -
4| PAMBA| AUCTIONMART | MALL AL 25481 MAJENGO KAHAVA | 2310212021 SCOURT CHENYE BARUA | MKURANGA-
NYUMBA YENYE 11| TEMEKE | BROKERS LTD 'WAMBURA/S, DAUDI 'WAMBURA/S DAUDI 'YAMAUZIANO MWANAMBAYA 19/02/2021
CHAMPION MWITAGIMANWA,CHACH | HATI MILIKINO TNDEPENDENT
5| PAVBA| AUCTIONMART | MAGEREICMAGWEIGA | A 57057 BUNDAMJINI 2410212021 AGENCIES KIWANJA
NYOVBAVENVE &COURT MAZENGOICHALRES,IS | MAZENGO/CHALRES,ISA | CHENYE BARUA
12| TEMEKE [ BROKERS LTD AAC AC YA MAUZIANO ZOGOALI 22/02/2021
CHAMPION KIWIASAMSON EKARIS HATIMILKINO | KAYENZE AND NDEPENDENT
6| PAMBA| AUCTIONMART [T KIWASAMSON.EKARIST | 57701857219 | KISESA 25022021 AGENCIES KIWANJA
NUTMEG LUMUMB | &COURT BROKER | MWAKUBOMBAKI/ASON | MWAKUBOMBAKIASONI, | CHENYE BARUA
AUCTIONEERS & 13 A| LTD ILEA 'YAMAUZIANO TEGETAA 23/02/2021
TNDEPENDENT
PROPERTY NYUMBA YENYE AGENGES P—
MANAGERS CO | BUNIGINIMASALUEMM | BUNIGINIMASALUEMMA | HATI MILIKINO LuMUMB | COURT BROKER | ALLYMAHAMOOD ALLYMAHAMODD CHENYE BARUA
7| PAMBA|LTD ANUEL NUEL 54918 BALILI BUNDA 1900212021 14 Al LD AHMED FATUMA AHMED FATUMA YAMAUZIANO | MBEZIMSAKUZI | 27/02/2021

MASHARTI YA MNADA

1.Ukaguzi unaruhusiwa mara usomapo tangazo hili.

2.Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya fedha taslimu papo hapo na 75% baada ya siku 14 toka siku ya mnada kufanyika na ukishindwa
kulipa malipo yaliyobaki mnada utarudiwa na fedha ulizo lipa hazitarudishwa

3. Gharama za kubadilisha umiliki ni za mnunuzi mwenyewe, kumbuka vigezo na masharti kuzangatiwa

MAWASILIANO
NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO LTD-0754497396
CHAMPION AUCTION MART-0716070188
DOLPHIN GENERAL BUSINESS INTERPRISES C. LTD-0754448694
INDEPENDENT AGENCIES AND COURT BROKERS LTD-0754304547
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MAHOJIANO MAALUM

Mahakama Maalum ya Ukatili inakuja

® ljue siri
kinamama
kuyumba

kazini

Dhana
mpya: Kazi
ni ibada na
haki

Zena Ahmed Said, siku

alipoapishwa na Rais wa Zanzibar,

Dk. Hussein Mwinyi, kuwa Katibu
Mkuu Kiongozi wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar. PICHA:
MAKTABA.

Na Sanula Athanas,
ZANZIBAR

ERIKALI mpya ya awamu

ya nane Zanzibar Jumanne

ijayo itahesabu siku ya

100 kazini. Katibu Mkuu
wa Baraza la Mapinduzi na Katibu
Mkuu Kiongozi wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, Zena Ahmed
Said, ni sehemu ya usukani wa juu
kuwezesha utendaji wa kiserikali.
Je, amejipangaje?

Wanahabari chini ya kivuli
cha familia ya IPP walipata fursa
ya kudodosa mwelekeo wake,
katika mazungumzo maalum juzi
asububhi, aliyotolea ufafanuzi kama
ifuatavyo:

SWALIL: Ni takriban mwezi
mmoja sasa tangu uteuliwe
kushika wadhifa huu.
Kipaumbele chako ni kipi hasa
katika kutekeleza majukumu
haya mapya?

JIBU: Kipaumbele changu ni
kuimarisha utendaji na nidhamu
kwa watumishi wa umma.
Ninaamini kwamba, tukishafaulu
katika hili, mipango yetu itakwenda
vizuri na itatekelezeka.

Kila mtu achukulie kwamba kazi
ni ibada na kila ibada ina misingi
yake ambayo inapaswa kufuatwa.
Ukiifuata, utendaji wako utakuwa

vizuri.

Usimwibie = muda  mwajiri
wako. Ukiiba muda wa mwajiri ni
tatizo, na hili ni tatizo kubwa kwa
watumishi wengi.

Kuiba muda ni dhuluma kwa
serikali kwa sababu unakuwa
unapata ujira kwa kazi ambayo
ulitarajiwa uifanye kwa muda
uliopewa, lakini hujaifanya.

SWALI: Wazanzibar watarajie

nini kutoka kwako?
JIBU: Kama nilivyotangulia
kusema awali, kipaumbele

chetu cha kwanza ni kuimarisha
nidhamu na utendaji wa watumishi
wa umma. Hii itakuwa chachu ya
mengine kufanyika kwa ufanisi
zaidi.

Pia nitamsaidia Mheshimiwa
Rais katika kutekeleza yale yote
aliyoyaahidi kwenye maeneo
mbalimbali kupitia hotuba zake
na mikutano mbalimbali, ikiwa
ni pamoja na ile hotuba yake ya
kufungua Baraza la Wawakilishi.

Nitatumia uzoefu  wangu
kumsaidia kwenye masuala ya
miundombinu  na  utumishi.
Nimekuwa RAS na ikumbukwe
kwamba ukiwa RAS, unakuwa
Katibu Mkuu wa wizara zote
kwenye mkoa husika. Kwa hiyo,
nina uzoefu mkubwa katika hilo.

SWALI:

Umekumbana na
vikwazo vipi katika kutekeleza
majukumu yako haya mapya?

JIBU: Kwa kweli, sijakutana na
vikwazo vikubwa, mengi ya kawai-
da. Kote nilikopita kuna shida.

Tatizo la kwanza katika wadhifa
huu, kuna watu wanakuja kwangu
wanadai walitendwa vibaya, wali-
fukuzwa kazi. Akija kiongozi mpya,
wanaleta matatizo yao ofisini.

Sasa, wanaeleza matatizo yao
kwa kujipendelea. Ninapofuatilia
kusikiliza pande zote mbili, nina-
baini alitendewa haki.

Mpaka sasa, nimepokea kesi
mbili na nilipofuatilia ninaona haki
ilitendeka. Ukweli ndiyo utaku-
fanya upate haki yako na siyo ving-
inevyo.

SWALL: Kwa uzoefu wako
katika sekta mbalimbali
ulizotumikia, ni vikwazo vipi
vinawakabili wanawake kazini?

JIBU: Hapa jambo la msingi ni
namna wewe mwenyewe una-
vyojichukulia. Chukulia kwamba
unaweza. Kama mtu anakuamini,
kwanini wewe ujione kwamba hu-
wezi?

Tatizo lipo katika jamii kwamba
wanawake, hawawezi. Pia, kasum-
ba iliyojengeka kwenye jamii dhidi
ya kundi hilo, yaani ‘wanawake ha-

wawezi’.

Yaani kukitokea tatizo katika
utendaji wa mwanamke, kina-
chosemwa na jamii ni ‘wanawake
bwana?’, lakini mwanamume akiko-
sea, linachukuliwa ni kosa lake
mwenyewe na siyo wanaume wote.
Tubadili mtazamo huu.

SWALL: Lipo tatizo la ukatili
wa kijinsia Zanzibar ambalo
linawaathiri zaidi wanawake
na watoto. Unamsaidiaje Rais
kulitatua?

JIBU: Nilikuwa miongoni mwa
walioshiriki kikao cha Mheshimiwa
Rais na wadau wa mapambano
dhidi ya ukatili hapa Zanzibar.
Tatizo la ukatili ni kubwa.

Moja ya mikakati tuliyoweka
ni kuanzisha sehemu maalum ya
kushughulikia kesi za masuala
hayo ya ukatili. Mheshimiwa Rais
ameshaagiza hili lifanyike, sisi ni
watekelezaji wa maagizo yake.

Hili si jambo la mtu mmoja, jamii
husika ihusike. Jamii isipochukua
hatua dhidi ya vitendo hivyo,
hatutafanikiwa.

Ushahidi katika kesi zinazohusu
masuala ya ukatili umekuwa
kikwazo. Jamii isikubali kupoteza
ushahidi, viongozi wa dini wawe
mstari wa mbele kuhubiri kupinga
vitendo hivyo, ili watu watambue
ukatili ni dhambi.

Hawa wanawake na watoto wak-
idhalilika na kuathirika kisaikolo-
jia, tunatengeneza taifa la ajabu.
Toa ushahidi hata kama mbkosaji
ni ndugu yako. Hata Mwenyezi
Mungu amekataa ukatili na udhal-
ilishaji.

SWALI: Unajigawaje katika
kutekeleza  majukumu ya
Katibu Mkuu Kiongozi na mama
wa familia?

JIBU: Kwa kweli wanawake tuna
majukumu mengi. Kwa kulitam-
bua hilo, mimi na mume wangu tu-
likaa na tukakubaliana yapi mimi
nifanye na yapi yafanywe na mtu
mwingine.

Kwa hiyo, tukaajiri mfanyakazi
kwa ajili ya kazi ambazo mimi
ni vigumu kuzifanya kwa wakati
ninatekeleza majukumu ya kiseri-
kali, lakini ninatekeleza wajibu
wangu kama mama wa familia.

Kwa sasa, watoto wako shule,
wako vyuoni, hivyo hakuna tatizo.
Ukitumia muda vizuri, mnatengen-
eza familia yenye upendo.

SWALIL: Wewe ni mtu wa aina
gani hasa?

JIBU: ... (kicheko na tabasamu)
mimi mwenyewe kwa ujumla ni
mkarimu na ninamheshimu kila
mtu lakini usitake nikupendelee.

Kwangu kazi ni ibada! Kuna
sheria za utumishi, lazima tuzitii.
Siwezi kukupendelea kwa sababu
tu wewe ni ndugu yangu. Siwezi
kukubali kuharibu ibada hii kwa
sababu  nikiharibu, ninakosa
thawabu kwa Mwenyezi Mungu.

SWALI: Ulipokeaje taarifa za
uteuzi?

JIBU: Kwa kweli nilipokea kwa
heshima kubwa! Nafasi hii ni moja
tu na watu wengi wana sifa za
kupewa kazi hii, lakini Mheshimiwa
Rais akaona ninafaa katika hili.
Nimepokea kwa heshima kubwa!

Ninamshukuru kwa heshima
kubwa. Pia, ninawashukuru wote
walionilea hadi nikafika hapa.
Ninamshukuru Mheshimiwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Dk. John Pombe
Magufuli, nilikuwa RAS wa Tanga
hadi Katibu Mkuu Wizara ya
Nishati.

Nitayafanyia kazi vizuri sana
haya niliyojifua huko toka mwaka
2016, nitayatumia huku. RC
(Mkuu wa Mkoa) wa Tanga alinipa
ushirikiano mkubwa, Mkurugenzi
wa TANROADS (Wakala wa

Barabara) alinipa  ushirikiano
mkubwa. Ninawashukuru kwa
kunipa ushirikiano.

Pia mume wangu na watoto
wamekuwa na mchango mkubwa
kwangu.
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HABARI KITAIFA

y
Wawili
mbaroni
utoroshaji
mifugo

Na Mwandishi Wetu, TANGA

JESHI la Polisi mkoani Tanga,
kwa kushirikiana na Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, limewakama-
ta watuhumiwa wawili wa uto-
roshaji wa mifugo maeneo ya
mipakani.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Tanga, Bla-
sius Chatanda, watuhumiwa
hao walikamatwa kufuatia op-
eresheni ya hivi karibuni yenye
lengo la kudhibiti matukio ya
wizi wa mifugo pamoja na usa-
firishaji wake nje ya nchi bila
kufuata utaratibu.

Kamanda Chatanda alise-
ma pamoja na kuwakamata
watuhumiwa hao  wawili,
bado jeshi hilo linaendelea
kuwatafuta wengine ambao
wamekuwa wakijishughulisha
na utoroshaji huo wa mifugo
kinyume cha taratibu.

“Mpaka wetu wa Horohoro
ni miongoni mwa mipaka in-
ayoweza kutumika kupeleka
mifugo nje ya nchi hususani
nchi jirani ya Kenya na pia
Bahari yetu ya Hindi nayo
inaweza kutumiwa kuvusha
mifugo kupeleka Tanzania
Visiwani, Comoro, Ushelisheli
na Madagascar,” alibainisha
Chatanda.

“Ndiyo maana tukaanzisha
operesheni hii kabambe na
katika eneo hili la Wilaya ya
Mkinga kulikuwa na watuhu-
miwa watatu ambao wali-
kuwa wakidaiwa kusumbua
sana katika eneo hili, tume-
wakamata wawili ambao
wameunganishwa na wengine
waliokamatwa Arusha na tara-
tibu za uchunguzi zinaendelea
ili hatimaye wafikishwe ma-
hakamani.”

Alisema Mkoa wa Tanga ni
kati ya mikoa yenye wafugaji
wengi na kuwataka wanaojihu-
sisha na utoroshaji wa mifugo
kuacha mara moja kwa kuwa
mkono wa sheria uko kazini.

“Katika mpaka wa Horohoro
kwa miaka mingi mifugo ili-
kuwa inavushwa bila kufuata
utaratibu, kwa sababu ilikuwa
inapitishwa katika njia zisizo
rasmi na kwenda kwenye
soko la nchi jirani hali am-
bayo ilichangia wafugaji kuuza
mifugo kwa hasara na wengine
kupoteza mifugo wakati wa ku-
vusha kwenda huko,” alisema
Chatanda.

DC aagiza watoto wa mchungaji

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

KUU wa Wilaya ya Bukoba

mkoani Kagera, Deodatus

Kinawiro, amemwagiza Ofisa

Elimu ya Msingi Manispaa
ya Bukoba, kuwakamata na kuwapeleka
shuleni kwa nguvu watoto watatu wa familia
ya mtu anayejiita mchungaji aliyekataa
kuwapeleka watoto wake shuleni, akidai
kufanya hivyo ni dhambi.

Inadaiwa watoto hao ambao mkubwa
wa kike mwenye umri wa miaka 13, wa pili
wa kiume (9) na wa tatu wa kike (5), tangu
wazaliwe, hawajawahi kupelekwa kliniki na
wakiugua hawapelekwi hospitalini.

Kutokana na kuwapo kwa taarifa hizo za
watoto hao kutokwenda shuleni wakizuiwa
na wazazi wao wanaodai maandiko ya
Mungu hayaruhusu kusoma elimu dunia,
kiongozi huyo wa wilaya, akiongozana na
baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama, alifika katika familia hiyo kujionea

hali halisi.

Licha ya kuwapa elimu kuhusu umuhimu
wa watoto kwenda shuleni, wazazi waligoma
kutekeleza suala hilo.

Mkuu wa Wilaya alisema baba huyo
akiendelea kushirikilia msimamo wake wa
kuzuia watoto kwenda shuleni, atakamatwa
na kushtakiwa.

“Wanasema Biblia inasema hii shule
tunayofundisha sisi ni haramu, nimesikitika,
lakini nimekasirika sana, nimewaagiza
wazazi na pia Ofisa Elimu Msingi wa
Manispaa ya Bukoba, watake wasitake,
watoto watachukuliwa waende shule, leo
wakachukuliwe hata kwa kutumia polisi,”
aliagiza.

Baba wa watoto hao, Merchades Buberwa,
aliyedai ni mchungaji wa Kanisa la Wakristo
Washikao Amri za Mungu, ambalo makao
yake makuu yako Mbinguni, alidai hayuko
tayari kuruhusu watoto wake kutenda
dhambi kwa kwenda shuleni.

“Sisi  kwa mujibu wa

imani yetu,

wakamatwe, wapelekwe shuleni

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya, jinsi
maandiko matakatifu yanavyosema, kwa
watu wazishikao amri za Mungu, anakataza
kabisa, anasema watu wamwaminio
hawaruhusiwi kufundisha elimu yoyote na
maandiko yapo,” alisema.

Mama wa watoto hao, Agripina Maganja,
alimweleza mkuu huyo wa wilaya kuwa,
hata akitumia nguvu na mamlaka aliyonayo
kuwapeleka watoto wao shuleni, Mungu
atasimama na kuwatetea.

“Nani atawapeleka? Sisi hatuwezi kufanya
hivyo na tuko tayari kwa lolote. Kama
mitume walifia imani na sisi tuko tayari
kumfia Mungu,” alisema.

Familia ya Merchades kwa sasa ina
watoto watano na wote haina mpango wa
kuwapeleka shuleni.

Udadisi wa Nipashe pia ulibaini kwamba
wanafamilia hao hawaruhusiwi kumiliki
simu, kutazama televisheni na hawashiriki
shughuli zozote za kijamii wakidai kufanya
hivyo ni dhambi.

Mkuu wa Wilaya

ya Temeke, Godwin
Gondwe (wanne
kulia), akipata
maelezo ya mradi
wa maji Jet Buza
kutoka kwa Meneja
wa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA),
Mkoa wa kihuduma
wa Temeke, Crosman
Makere, baada ya
kukagua mradi huo
wenye thamani

ya Sh. bilioni 3.7,
wilayani humo

juzi. Mradi huo,
unalenga kuboresha
huduma ya maji kwa
wakazi wa maeneo
va Kiwalani, Jet,
Buza na Mwanagati.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wanane Kortini tuhuma unyang'anyi kwa silaha

Na Joctan Ngelly, GEITA

WATU wanane wamefikishwa Kkatika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Geita kwa kosa la unyang’anyi wa kutumia
silaha kwa kuvamia kituo cha mafuta Mara,
kilichoko Mtaa wa Buhalahala, Wilaya ya
Geita na kuiba zaidi ya Sh. milioni 5.9.

Washtakiwa hao ni Mase Thomasi (21),
Mussa Cosantine (32), Yusuph Matias (33),
Peter Lucas (23), Kazimili Msuluja (32),
Wilson Busalama (20), Adamu Issa (32) na
Emmanuel Sospeter (22) wote ni wakazi wa
Geita.

Watuhumiwa hao walifikishwa mbele
ya Hakimu Mkazi wa Mahakama hiyo,
Sosthenes Kiiza, na walikana mashtaka
hayo.

Awali, wakili wa Serikali James Pallangyo
alidai hapo mahakamani humo kuwa
upelelezi wa kesi hiyo yenye namba 32/2021
umekamilika na kuomba tarehe nyingine
kwa ajili ya usikilizwaji wa awali.

Aidha, Hakimu Kiiza alikubaliana na ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi Februari 18,
mwaka huu na washtakiwa hao walipelekwa
mahabusu kwa kuwa kosa lao halina
dhamana.

Akisoma hati ya mashtaka mahakamani
humo, Wakili wa Serikali Pallangyo, alidai
kuwa Januari 29, mwaka huu, majira ya usiku
katika kituo cha Mafuta Mara kilichoko eneo
la Buhalahala wilayani Geita, washtakiwa
wote kwa pamoja walivamia kituo hicho
wakiwa na silaha mbalimbali ikiwamo
mapanga, marungu na mashoka na kuiba
Sh. 5,922,700.

Aidha, alisema kabla ya tukio hilo
washtakiwa hao waliwafunga kamba
wafanyakazi wa kituo hicho ili kufanikisha
wizi huo.
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MWANGA WA JAMII

Pongezi Katibu Mkuu Kiongozi
kutambua kipaumbele muda

JUZI, Katibu Mkuu Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, Zena Ahmed Said, alifichua kuwapo kwa tatizo
la watumishi kuiba muda wa mwajiri.

Katika mahojiano maalum na wahariri wa magazeti
ya Kampuni ya The Guardian visiwani Zanzibar, Zena
ambaye aligusia dosari hiyo, kwamba ni kikwazo kikuu
kwa maendeleo ya nchi.

Msisitizo wake ni kuwapo mwamko mpya wenye
mtazamo chanya, kwamba waajiriwa sasa waamke kwa
kubeba dhana kuu mbili ambazo wakienda nazo kama
jozi moja, hapana shaka maendeleo ni jambo la uhakika
kwao na taifa kwa upana wake.

Katibu Mkuu Kiongozi anazitaja dhana hizo kuwa ni
itikadi binafsi ya mwajiriwa kuifanya kazi iliyomwajiri
kuwa sehemu ya ibada yake na wakati huo huo, kuthamini
uelewa kwamba kuiba au kupotosha muda anaotarajiwa
kuwajibika nao, moja kwa moja ni kuiba sehemu ya
maendeleo yake.

Analifafanua hilo kwa kuitafsiri kuwa ni kanuni
muhimu ya kuvuka daraja la kuelekea maendeleo, kwani
dosari yoyote itakayojitokeza hadi kupoteza muda, tayari
mhusika atakuwa ameshiriki moja kwa moja kukwamisha
jitihada zilizoko kila upande.

Zena aliwasilisha dhana hiyo ambayo imebeba sura
ya mikakati ya ofisi yake kikazi, akijivunia uzoefu wake
katika utumishi wa umma kuanzia alikokuwa kwenye
Wakala wa Barabara (TANROADS), Katibu Tawala wa
Mkoa wa Tanga kisha akakwea kuwa Katibu Mkuu Wizara
ya Nishati.

Kimsingi, nidhamu ya kazi kuanzia nadharia za
utawala na menejimenti, inaundwa na mambo mengi
mtambuka, muda na nidhamu nayo inashika nafasi
muhimu kupindukia.

Itakumbukwa hata katika mfumo wa uongozi wa
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Nyerere, kwa
namna ya kipekee ndani ya miaka mingi ya mikakati
ya kimaendeleo, alihamasisha dhana ya ‘wakati ni mali’
ambayo inaangukia kwenye kile kile anachokihimiza
Katibu Mkuu Kiongozi.

Vivyo hivyo, Mwalimu Nyerere alitanua wazo hilo ndani
ya kuzingatia muda, kila mtu awajibikie anachopaswa
kukitenda kwa wakati huo kama nukuu yake ya mwaka
1964 alipounda mpango wa kwanza wa maendeleo
nchini wa mwaka mitano, akitamka ‘inawezekana, timiza
wajibu wako’.

Matunda ya matumizi yake yana ushuhuda mpana,
ukiwamo kuundwa viwanda vingi vya uzalishaji wa
ndani, mageuzi makubwa ya kilimo, elimu, sheria, fedha
na hata Azimio la Arusha linaangukia katika kapu hilo.

Kwa kuanzia, Nipashe tunampongeza Zena kwa maono
yake ya msingi wa awali kuivusha Zanzibar ndani ya
nyenzo muhimu ya maendeleo kiuchumi, ambayo ni
nguvukazi ya wananchi wake.

Tuhitimishe kwa kauli, siku zote kutambua ubia wa
kazi ni uhai na wakati ni mali, ni silaha muhimu zaidi
katika mkakati wa aina yoyote ile ya maendeleo.
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Na Sabato

Kasika

Tugeuke tulikotoka kuiga
uhusiano umma, serikali

NI ngumu kukubali, lakini ndio hali
halisi inayotawala. Hakuna jambo jema
kama kujifunza kutoka waliofanya
wengine mahali kwingineko.

Kuna wakati katika zama za uongozi
wa Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere,
alibuni mfumo mzuri sana unaohusiana
na kutenda mikakati na miradi ya
maendeleo kutokana na egemeo la
mifumo ya kitaalamu.

Ili kujiweka sawa, uongozi wa awamu
ya kwanza ya nchi ulikuwa na mfumo kila
aina ya matendo uliokuwa sambamba na
mwongozo wa kitaaluma kusimamia.

Na hilo limekuwa likiendeshwa kwa
kina kwa namna kwamba, vinaanzishwa
vyuo  vipya na vilivyokuwapo
viliimarishwa kwa kina, katika kujali na
kusimamia mustakabali huo.

Tulishuhudia kwa mfano, vyuo
vya kilimo na wataalamu wake hata
ikafika uendelezaji kilimo neno bwana
shamba’ lilivyokuwa karibu sana na
watu waliokuwa kila mahali na urafiki
wao uliofikisha umma mbali zaidi
kimaendeleo.

Mwalimu Nyerere alipokuwa
mwanafunzi wao, alizuru kila mahali
kutoa mafunzo ya namna mpunga
unavyopadwa kwa kanuni ya umbali wa
nchi moja, kutoka mbegu ilikopadwa.

Hakuna namna suala la kilimo
lilivyochukua nafasi yake na kufika upeo
wa juu, mazao nafaka kama mpunga,
mahindi na mtama yalifika ngazi ya juu.

Vivyo hivyo, tunawakumbuka
sana namna wataalamu kutoka sekta
ya ustawi wa jamii walivyojipanga
kuboresha mambo yao ya kijamii na
mengi yakafurahiwa na jamii.

Ni aina ya uelewa ulio mtambuka
kijamii,ambayo katika namna mbalimbali
unahitajika katika sura pana zaidi ndani
ya jamii.

Mfumo wa kitaifa, kulingana na
itikadi za kasiasa, sera za kiuchumi na
kimaendeleo ziliendana kwa pamoja

kuibua mkakati unaowaoniua wananchi
katika sura moja pana.

Kuna dhana kila zama na azma zake.
Mabadiliko ya kiuongozi yamekuwa
yakichukua sura katika namna inayohitaji
kwenda na wakati kila kuchao maishani.

Mathalan, kadri kulivyoshuhudiwa
aina hiyo ya mageuzi, aina ya mahitaji,
sera, itikadi na mahitaji ya kimaisha nayo
yamekuwa yakisonga zaidi katika sura
mpya na inayofaa kwa wakati huo tajwa.

Ninapotamka wakati tajwa, binafsi
ninafahamu jinsi kunavyoibuka
jamii mpya ikihuitaji jamii ya wakati
huo. Majibu ni kuwa na maendeleo
yanayogusa mabhitaji ya wakati kama
nilivyotamka awali.

Zamani upande wa pili kwa maana
ya jamii, nao ina wajibu wa kuwa na
mwamko mkubwa katika juhudi za
kuendana na mabhitaji tajwa, vivyo hivyo
wataalamu kuwa karibu.

Kuna baadhi ya maeneo huwa nabaki
katika masikitiko makubwa, pale
ninapoona mathalan kuna mbawana
shamba wanaobaki kuwa maofisa wa
ofisini, huku wakazi wao nao hawajui
mabwana shamba walivyo. Jambo la
kusikitisha sana.

Ndio simulizi inayoenda mbali, watu
hao wawe maofisa kilimo na waliopo
katika ustawi jamii, umaarufu na uelewa
wao unabaki katika ngazi ya pale
inapoibuka shida kama ukame dhidi ya
kilimo, au mimba za mabinti mtaani.

Wataalamu  kama  walimu na
madaktari, ndio wanaobaki kuwa wasifu
mkubwa na hata wakajulikana kupitiliza,
maana wameshikilia aina mbalimbali za
shida kuu za kijamii.

Msingi unaopaswa kufanyiwa kazi
na kuzingatiwa ni jamii kugeuza visogo
na kutathmni walikotoka zama hizo za
miaka ya 1970 na kabla, hadi ukomo wa
mwaka 1985, mbinu ya uwiano wa pamoja
pande zote unaumuhimu kupindukia.
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I Huduma ‘Daktari Nyumbani’ yazinduliwa

Kanisa
lasisitiza
hadhari
magonjwa
va mlipuko

Na Said Hamdani, LINDI

KANISA la Anglikana Mkoa
wa Lindi, [imewashauri
waumani wake kuchukua ta-
hadhari kwa kunawa mikono
kwa maji tiririka, kabla na
baada ya kuingia ndani vya
kanisa na kukaa kwa nafasi.

Tahadhari hiyo imetole-
wa na mchungaji wa Jimbo
hilo la Lindi, Yusuphu Falo-
tino, wakati akizungumza
na waumini wa kanisa hilo
katika kikao maalum cha ku-
panga mikakati ya kuchukua
tahadhari dhidi ya ugonjwa
wa corona mjini humo.

Alisema ni muhimu waumi-
ni hao wakafuata taratibu za
kujikinga ikiwamo kuepuka
safari zisizo za lazima, kue-
puka misongamano na kuvaa
barakoa, kwa kuwa ugonjwa
wa corona unaisumbua dunia.

Kiongozi huyo wa Kanisa
la Angalikana Jimbo la Lindi,
aliwasisitiza waumini kuzin-
gatia vyema maelekezo ya-
nayotolewa na wataalamu
wa afya jinsi ya kujikinga na
ugonjwa huo hatari hapa du-
niani.

Alisema tayari uongozi
wa kanisa umeshachukua ta-
hadhari kwa vitendo, ikiwa
ni pamoja na kuandaa Vi-
faa muhimu vinavyohitajika
kutumiwa na waumini wao
kama inavyosisitizwa na
wataalamu wa afya.

“Ninachowashauri waumi-
ni wote kuanza kuchukua
tahadhari ikiwamo kuvaa
barakoa na kufuata kanuni za
kukaa kwa kupeana nafasi,”
alisema Mchungaji Falotino.

Prisca Yohana Unga na
Richard Shabani ni waumini
wa kanisa hilo la Anglikana
Jimbo la Lindi, walisema
wameupokea ushauri  wa
kiongozi huyo na kwamba
watachukua tahadhari.

Naye Mkandarasi Selem-
ani Kinjikitile, alisema ni vi-
zuri jamii ikachukuwa tahad-
hali, kama kanuni za afya na
maelekezo yanayotolewa na
viongozi wa dini wanavyota-
hadharisha kwenye nyumba
za ibada.

Na Frank Monyo

OSPITALI ya Aga Khan nchini,
imezindua huduma ya kwanza
ya kuwasiliana na daktari ukiwa
nyumbani kwa kutumia simu ya
mkononi “Pigia Daktari App” ili kupunguza
muda wa kupata huduma kwa mgonjwa
pamoja na kuonana na daktari kwa haraka.

Akizungumza katika uzinduzi wa hu-
Salaam, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Huduma za Afya Aga Khan, Sisawo Kon-
teh, alisema huduma hiyo itamwezesha
mgonjwa kupata huduma bora za afya ku-
toka kwa madaktari bingwa bila kufika hos-
pitali pia na kupunguza muda wa kupata
huduma.

Alisema “Pigia Daktari App” pia itamwez-
esha mgonjwa kuweka ahadi ya kuonana na
daktari bingwa au kupata huduma hasa kip-
indi hiki cha maambukizi ya ugonjwa hatari

=

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Huduma za Afya H

wa homa ya mapafu wa COVID-19.

Mkurugenzi huyo aliongeza kuwa hu-
duma hiyo ni ya kwanza nchini na itasaidia
kurahisisha upatikanaji wa huduma za mat-
ibabu kutoka kwa madaktari bingwa kutoka
katika hospitali zote za Aga Khan kwa ura-
hisi.

“Tuna upungufu wa madaktari bingwa
hivyo kupitia huduma hii itawezesha wag-
onjwa kuwasiliana na wataalamu wetu ma-
hali popote walipo bila ya wao kuja kupanga
foleni kuonana na daktari bingwa,” alisema
Konteh na kuongeza:

“Huduma hii ya kuwasiliana na daktari ki-
ganjani mwako ni ya kwanza kwa hapa Tan-
zania, na huduma hii itaweza kutumika na
mtu yeyote popote alipo kwenye hospitali
zetu za Aga Khan na mgonjwa akapata hu-
duma akiwa nyumbani na kupunguza muda
wa kupata matibabu.”

Aliongeza kuwa “Pigia Daktari App”, ita-
saidia wagonjwa ambao wanashindwa ku-

fika hospitali ama kwa kukosa nguvu au kuz-
idiwa. Pia akashauri kuwa kwa wale wenye
magonjwa makubwa yanayohitaji huduma
ya haraka wanatakiwa kufika hospitali na
sio kutumia huduma hiyo.

“Yapo magonjwa yanayohitaji huduma za
matibabu za haraka, hawa wafike hospitali
na sio kutumia “Pigia Daktari App” kwa mfa-
no mtu akipata ajali huyu anatakiwa kufika
hospitali mapema kupatiwa huduma.”

Akizungumza kwa niaba ya serikali, Mkuu
wa Chuo cha Afya cha Afrika Mashariki kina-
chomilikiwa na Aga Khan, Profesa Hussein
Kidanto, alisema kuwa huduma hiyo inatoa
nafasi ya kupunguza mzigo kwa watoa hu-
duma ya afya.

“Pigia Daktari App” itasaidia kupunguza
muda wa kusafiri kufika katika hospitali,
pamoja na kuhifadhi siri za mgonjwa na
daktari wake na kukupa muda wa kucha-
gua daktari bingwa kulingana na matibabu,”
alisema.

ospitali ya Aga Khan, Sisawo Konteh (kulia), akizungumza na waandishi wa
habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati wa uzinduzi wa huduma ya kwanza kwa njia ya mtandao ya “pigia daktari App”. Kushoto ni
Mkuu wa Maendeleo ya Biashara wa hospitali hiyo, Mili Rughani na Meneja Mwandamizi, Masoko na Mawasiliano, Olayce Lotha. PICHA:
MIRAJI MSALA

Wanawake wakwaa nafasi za uongozi

Na Romana Mallya

WANAWAKE 150 walionufaika na
mafunzo ya Mwanamke Kiongozi (Female
Future) yaliyozinduliwa na Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hassan, yamewawezesha
baadhi yao kupanda vyeo kwenye taasisi
zao wanazozifanyia kazi.

Mafunzo hayo ambayo yalizinduliwa
miaka mitano iliyopita lengo lake lilikuwa ni
kuwandaa kufikia nafasi za juu za uongozi
na kupata fursa ya kuingia kwenye bodi na
kushiriki katika kutoaji uamuzi.

Mkurugenzi Mtendaji na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Chama cha Waajiri Tanzania
(ATE), Dk. Aggrey Mlimuka, aliyasema hayo
juzijijini Dar es Salaam, wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu mkutano
mkuu wa tatu wa wanawake katika uongozi

unaotarajia kufanyika mwezi ujao.

Alisema mkutano huo utafanyika
sambamba na mahafali ya 4, 5, na 6 ya
programu hiyo ya Mwanamke Kiongozi.

Dk. Mlimuka alisema wanawake kadhaa
waliohitimu mafunzo hayo ambayo
hutolewa kwa miezi tisa, wamenufaika kwa
kupata nafasi za juu za uongozi na kuwa
wawakilishi kwenye bodi na mchango wao
ukionekana dhahiri.

Kuhusu mkutano huo wa mwaka wa tatu
alisema utabebwa na kauli mbiu isemayo,
“Ukuzaji wa vipawa vya wanawake walio
katika uongozi ili kuwa na mashirika
endelevu.”

“Lengo lake ni kuwaleta pamoja viongozi
wa kampuni, mashirika binafsi na ya
umma, mashirika ya kimataifa na Kkitaifa,
taasisi mbalimbali za kitaifa na kimataifa

na mabalozi wanaowakilisha nchi zao
hapa Tanzania ili kujadili namna nzuri ya
ujumuishwaji wanawake katika nafasi za juu
za uongozi,” alisema.

Alitaja malengo makuu ya mkutano huo
wa pili wa wanawake na uongozi kuwa ni
kuongeza ufahamu kuhusiana na faida za
kuwa na usawa wa jinsia katika eneo la kazi.

“Kubadilishana  ujuzi na  uzoefu,
kushuhudia na kusherehekea mafanikio
yaliyotokana na programu ya wanawake
kiongozi tangu kuanzishwa kwake mwaka
2016 na kujadili changamoto zao,” alisema.

Pia alisema siku hiyo wadau watapata
nafasi ya kusisitiza umuhimu wa
ushirikishwaji wa wanaume katika maeneo
ya kazi ili kuongeza uwezeshwaji wa
wanawake kiuchumi.
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I
Wanufaika
TASAF
waishukuru
serikali

Na Richard Makore, MAGU

ZAIDI  ya  wanufaika
5000 wa ruzuku inayo-
tolewa na serikali kupi-

tia Mfuko wa Maendeleo

ya Jamii Nchini (TASAF),
wilayani Magu mkoani
Mwanza wameipongeza

serikali kwa namna inavy-
owajali na kusaidia kuwa-
komboa kutoka kwenye
umaskini.

Akizungumza juzi katika
ziara vya kuwatembelea
wanufaika hao ambazo ni
kaya maskini, Ofisa Ufua-
tiliaji wa TASAF wilayani
Magu, Linna Marealle,
alisema ruzuku hiyo imezi-
saidia kaya maskini kujik-
wamua Kiuchumi.

Alisema kabla ya kaya
hizo kuanza kupatiwa ru-
Zzuku na TASAF zilikuwa
zikiishi maisha magumu na
kwamba hivi sasa zinaishi
maisha kama ya watu wen-
gine ikiwamo kumudu ku-
pata chakula, kugharamia
huduma za afya pamoja na
kusomesha watoto wao.

Aliongeza kuwa mpaka
sasa wanufaika hao zaidi
kwa wilaya nzima ya Magu
na kwamba kila baada vya
muda wanawatembelea ili
kuona maisha wanayoishi.

Kwa upande wake, Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa
Kata ya Ndagula, wilayani
Magu, Stella Joseph, alise-
ma baada ya wanufaika
kupata ruzuku wanawa-
tembelea na kuwashauri
waunde vikundi ili kuanzi-
sha shughuli za uzalishaji
mali.

Aliongeza kuwa wao
kama wataalamu pamoja
na maofisa ugani wanawa-
tembelea wanufaika hao
ili kuhakikisha ruzuku wa-
nayopewa inawasaidia ku-
jikwamua kiuchumi.

Mmoja wa wanufaaika
wa fedha hizo za TASAF,
Veronica Rashid, alisema
alianza kupewa Sh. 44,000
mwaka 2015 na kwam-
ba kiasi hicho cha fedha
kimeweza kumsaidia Kku-
jenga nyumba ya bati.

Aidha, aliyataja manufaa
mengine aliyoyapata kuwa
ni pamoja na kusomesha
wajukuu zake kwa ngazi ya
shule ya msingi na sekond-
ari.

Mimba za utotoni, wapenzi
wengi chanzo cha saratani

Na Marco
Maduhu, SHINYANGA

AKTARI wa Idara Ma-
Dgonjwa ya kinamama ka-

tika Hospitali ya Rufani
mkoani Shinyanga, Dotto Dede,
amebainisha chanzo cha saratani
ya mlango wa shingo ya kizazi
kwa wanawake mkoani Shinyan-
ga, kuwa mimba za utotoni, kuwa
na wapenzi wengi na kuzaa mfu-
lulizo bila ya kuacha nafasi.

Dede alibainisha hayo jana,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari katika kilele cha
Maadhimisho ya Siku ya Saratani

Duniani, kuwa katika Mkoa wa
Shinyanga saratani ya mlango
wa shingo ya kizazi, ni tatizo ku-
tokana na uelewa mdogo wa wa-
nawake kuepukana na maradhi
hayo.

Alisema katika Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Shinyanga, kila wiki
wanapokea wanawake wawili
ambao wanatatizo la saratani ya
mlango wa shingo ya kizazi, na
wale ambao wanakutwa wakiwa
katika hatua mbaya huwapa rufa-
ni ya kwenda kutibiwa Hospitali

“Saratani ambayo ni tatizo kwa
wanawake mkoani Shinyanga ni

shingo ya mlango wa kizazi, na hii
inatokana na sababu ya kukithiri
kwa mimba za utotoni, ambapo
via vya uzazi vinakuwa bado
havijakomaa, kuwa na wapenzi
wengi, pamoja na kuzaa watoto
mfululizo bila ya kuacha nafasi,”
alisema Dede.

“Mwanamke unapokuwa na
wapenzi wengi ni virahisi sana
kuambukizwa virusi vya (HPV),
ambavyo husababisha kupata
saratani ya mlango wa shingo
ya kizazi, pia uzazi wa mfululizo
watoto  husababisha  kizazi
kulegea na rahisi kupata matatizo
hayo ya saratani,” aliongeza.

Pia alitaja baadhi ya dalili za
saratani ya shingo ya kizazi,
kuwa ni kutokwa damu na
uchafu sehemu za siri baada ya
kumaliza kufanya tendo la ndoa,
pamoja na kukojoa damu, huku
akiwataka wanawake kujenga
tabia ya kupima afya zao, ili
wawahi huduma ya matibabu,
na siyo kwenda kutibiwa wakiwa
katika hatua mbaya.

Mmoja wa wanawake ambaye
alikwenda kupima saratani ya
shingo ya kizazi, Mary Kalinyi,
alisema baada ya kusikia kuna
huduma ya upimaji aliamua
kupima ili kujua afya yake.

-

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim, Jaffari Matundu

e

(katikati), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu
utendaji wa benki hiyo, katika kipindi cha mwaka 2020. Kushoto ni Mkuu wa Idara ya Mikopo wa benki hiyo, Zainab Nungu na Ofisa
Mkuu Idara ya Fedha, Shani Kinswaga. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

CCM vajitosa uvjenzi madarasa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) mkoani
Shinyanga, kimechangia mifuko 10 ya saruji
kwa ajili ya kusaidia kukamilisha ujenzi
wa vyumba vya madarasa, katika Shule ya
Sekondari Ngokolo iliyopo Manispaa ya
Shinyanga.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Shinyanga,
Mabala Mlolwa, alikabidhi mifuko hiyo juzi
kwa Mkuu wa Shule ya Sekondari Ngokolo,
Malale Sawaka, huku akiahidi mifuko 10 ya
saruji na kufanya jumla yake 20.

Alisema katika ziara hiyo ya Kamati ya Siasa
ya CCM Wilaya ya Shinyanga, waliridhishwa

na ujenzi wa vyumba vya madarasa katika
baadhi ya shule mjini humo.

“Katika ziara hii tumeridhishwa na kasi ya
ujenzi wa vyumba vya madarasa, ila nitoe rai
kwa Mkurugenzi wa Manispaa ya Shinyanga,
kujipanga kutatua changamoto ya upungufu
wa viti, meza na madawati, ili wanafunzi
wasikae chini,” alisema Mlolwa.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta
Mboneko, aliwataka wananchi kuendelea
kujitoa kuchangia shughuli za maendeleo,
hasa ujenzi wa vyumba vya madarasa ili
serikali imalizie majengo hayo.

Kwa upande wa Mkuu wa Shule ya
Sekondari Ngokolo, Malale Sawaka, alisema
katika shule hiyo wana jenga vyumba

vinne vya madarasa, na vipo katika hatua
ya ukamilishaji, ili ifikapo mwishoni mwa
mwezi huu, wanafunzi ambao walikosa
nafasi kujiunga na kidato cha kwanza waanze
kusoma.

Aidha, katika taarifa ya Mkurugenzi
wa Manispaa ya Shinyanga, Geoffrey
Mwangulumbi, alisema shule za msingi
zinakabiliwa na upungufu wa vyumba vya
madarasa 64, sekondari 34.

Awali katika taarifa yake, Ofisa Elimu Mkoa
wa Shinyanga, Mohamed Kahundi, alisema
kuna upungufu wa vyumba vya madarasa
5881, madawati 16,672, huku wanafunzi
234 wakikosa nafasi za kujiunga kidato cha
kwanza.
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Mbunge ataka uchunguzi zahanati

Mamia wapimwa
macho, sukari, |
‘presha,’ saratani

Na Joseph Mwendapole

WANANCHI wengi wameji-
tokeza kupimwa macho, sukari
na shinikizo la damu kwenye
kambi maalum inayoendeshwa
na Hospitali ya Kairuki
Mikocheni na Manispaa ya

Kambi hiyo iliyoanza Juma-
tano wiki hii katika kituo cha
mabasi cha Mbezi Luis inata-
rajiwa kufungwa leo na Mkuu
wa Wilaya ya Ubungo, Kisare
Makori.

Baadhi ya huduma zinazo-
tolewa kwenye kambi hiyo ya
siku nne ni upimaji wa macho,
sukari, shinikizo la damu, elimu
va lishe bora, dalili za awali za
saratani ya matiti, kuchangia
damu na elimu ya umuhimu wa
bima ya afya.

Mwanabinti Hamis ambaye
ni mmoja wa waliopata hu-
duma va upimaji wa sukari na
shinikizo la damu, aliishukuru
Hospitali ya Kairuki na Man-
ispaa ya Ubungo kwa kutoa
huduma hiyo bure na kushauri
utaratibu huo uwe endelevu.

Alisema wananchi wengi
wanashindwa kwenda kupima
afya zao na kupata elimu
kuhusu namna ya kujikinga
na maradhi ya kuambukiza
kwa kuwa wengi wao hawana
uwezo wa kugharamia vipimo
kwenye hospitali.

“Nimepima sukari iko juu na
kabla ya hapa sikuwa najua
kwasababu sikuwahi kupima
ila niliposikia Kairuki wan-
apima bure ndipo nikawahi
mapema na kweli nimehu-
dumiwa pamoja na vipimo vya
presha ambayo wamesema iko
kawaida,” alisema.

Mkazi wa Kimara, Mohamed
Issa aliyepimwa saratani ya
matiti aliwataka wanaume
wajitokeze kwa wingi kupima
ugonjwa huo na kuachana na
dhana iliyojengeka miongoni
mwao kuwa ugonjwa huo hu-
wapata wanawake pekee.

“Nimepima nimeambiwa niko
Vvizuri hivyo ni vyema ukapima
afya vako kujua kama uko
salama, ukipima na ikagun-
dulika kwamba uko salama hai-
kugharimu kitu kuliko ukadhani
uko salama kumbe saratani
ya matiti inakutafuna kidogo
kidogo na huduma yenyewe
hapa ni bure,” alisema.

Kaimu Meneja Uhusiano na
Masoko wa hospitali hiyo,
Arafa Juba, alisema kambi hiyo
hufanyika kila mwaka kwa
ajili ya kumuenzi mwanzilishi
wa hospitali hiyo, hayati Prof.
Hubert Kairuki.

Na Yasmine Protace, KIBAHA

BUNGE wa Jimbo la Kiba-

ha Vijijini (CCM), Michael

Mwakemo, ameeleza kutori-

dhishwa na taarifa za ujenzi
wa zahanati ya Ruvu Stesheni na kutaka
hatua zichukuliwe kuwabaini waliouhu-
jumu.

Mwakemo aliyasema hayo, mara baada
ya kutembelea mradi wa ujenzi wa zahan-
na harufu ya udanganyifu ikiwamo ujenzi
uliogharimu Sh. milioni 167.6 zilizolipwa
fidia na Shirika la Reli, baada ya kubomoa
zahanati hiyo.

Wilaya ya Kibaha, Martine Ntemo na madi-
wani wa viti maalumu, alimtaka Ntemo
kuitumia Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) ili kubaini

madudu ambayo yameleta sintofahamu
kwake na kwa wananchi kuhusu zahan-
ati hiyo. “TAKUKURU waje wafuatilie huu
mradi ambao umeleta sintofahamu kwa
wananchi na kwangu, baada ya kigugu-
mizi kwenye ujenzi uliogharimu Sh. mil-
ioni 167.6 zilizolipwa fidia na Shirika la Reli
(TRC), baada ya kubomolewa zahanati
ili kupisha umeme mkubwa wa treni ya
mwendokasi,” alisema.

Aliongeza kuwa katika mradi huo, ame-
shangaa kusikia kuwa lori la mchanga
limenunuliwa kwa Sh. 95000, wakati
65,000.

Aliongeza kuwa changamoto nyingine
ambayo imejitokeza katika mradi huo ni
nondo zilizonunuliwa maeneo ya mbali,
wakati maeneo hayo yana kiwanda kikub-
wa kinachozalisha nondo.

Alitaja ununuzi wa mawe, wakati ya-

mezagaa na walitakiwa kuyaokota kuliko
kwenda kununua mapya na kuongeza
kuwa mradi huo fundi anakuja na vibarua
wake, wakati kijijini hapo walikuwapo.

“Serikali ina sheria zake, miradi inay-
oanzishwa mafundi wanatakiwa kuwa
wa hapo katika eneo la mradi na si kuwa-
chukua maeneo mengine,” alisema.

Mbunge huyo alitembelea mradi wa ku-
unatekelezwa na RUWASA Kibaha na kuri-
dhishwa na mradi huo.

Alimtaka mkandarasi aongeze kasi ya
ujenzi ili adhima ya serikali ya kumtua
ndoo mwanambke izae matunda.

Katika kikao alichofanya na wananchi
walimwomba mbunge huyo, kufikisha
kilio chao bungeni ili serikali itatue kero
sugu ya wafugaji, kutokana na mifugo
kuingia katika mashamba yao na kuharibu
mazao yao ya chakula na biashara.
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Meneja wa Taasisi ya Utafiti wa zao la kahawa (TaCRI) Kanda ya Ziwa katika mji wa Sirari, Almas Ahmad, akitoa maelezo kwa wakuu
wa wilaya za mkoa wa Mara waliotembelea mashamba ya zao hilo, wilayani Tarime, jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

‘Stendi ya Kibaha ifanye kazi saa 24’

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MADIWANI wa Halmashauri ya Mji wa
Kibaha wameomba kufanyika maboresho
katika stendi ya mabasi ya Kibaha kwa
kuiongezea taa pamoja na kuwekwa
huduma za kifedha na kuiwezesha kufanya
kazi saa 24 badala ya ilivyo sasa ambapo
ikifika saa 2:00 usiku hakuna magari
yanayoingia na imefungwa.

Diwani wa Picha ya Ndege, Karimu
Mtambo, alitoa ushauri huo kwenye kikao
chabaraza la madiwani kilichofanyika wiki
hii kujadili na kupitisha mapendekezo ya
bajeti katika mwaka wa fedha 2021/2022.

Mtambo alisema kwasasa mabasi
makubwa yanayopita kuanzia saa 4:00
hayaingii katika stendi hiyo ambayo tayari
imefungwa hivyo halmashauri kukosa
mapato yanayotokana na ushuru.

Alisema endapo maboresho yatafanyika

kuanzia kwenye taa ndani ya stendi hiyo
pamoja na kuweka huduma mbalimbali
yataifanya kufanya kazi muda wote mbali
ya ajira kwa vijana wanaofanya biashara,
lakini mapato ya ushuru yataendelea
kukusanywa.

Akizungumzia upande wa soko la
kisasa linalojengwa karibu na stendi
hiyo, diwani huyo alisema utaratibu
unatakiwa kuandaliwa mapema soko
hilo litakapokamilika na kuanza kufanya
kazi lisifungwe ili kuwezesha wasafiri na
watu wengine kuingia muda wote kupata
huduma.

Naye Diwani wa Mailimoja Ramadhani
Lutambi, amemtaka Mkurugenzi wa
Halmashauri kufanyia kazi suala la
mashamba pori ambalo linachangia
uwepo wa kesi za uvamizi.

Lutambi alisema baadhi ya wamiliki wa
mashamba hawayaendelezi kwa muda

mrefu na hivyo kuwafanya wananchi
kuvamia na kugawiana pasipo kufuata
utaratibu ili kupunguza vitendo vya
uhalifu ambapo watuhumiwa hutumia
mapori kujificha.

Halmashauri hiyo kwa mwaka 2021/2022
inakadiria kukusanya Sh. bilioni 36 kutoka
vyanzo mbalimbali vya mapato.

Akisoma hotuba ya mapendekezo
ya makadirio ya mapato ya matumizi
ya kawaida na miradi ya maendeleo ya
halmashauri hiyo, Makamu Mwenyekiti,
Selina Wilson alisema kutoka katika
mapato ya ndani wanategemea kukusanya
shilingi bilioni 3.9 na ruzuku kutoka serikali
kuu wanategemea kupokea shilingi bilioni
31.7.

Selina alisema kati ya fedha hizo
mishahara ni Sh. bilioni 22.2, miradi ya
maendeleo ni Sh. bilioni 8.1 na matumizi
mengine Sh. bilioni 1.2.
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HABARI BUNGENI
R
TAMISEMI yataka
ajira zinazozingatia

kijinsia
FISI ya Rais, Tawala za Mikoa:
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),:
imeziagiza halmashauri  zote;
nchini  kufanya usawa kwa:
walimu wa shule za msingi na sekondari:
kwa kuzingatia jinsia.

Aidha, serikali imesema ipo kwenye
mpango wa mwisho wa kutoa ajira
mpya kwa walimu. Hayo yalisemwa
jana bungeni, wakati wa kujibu swali
[a Mbunge wa Viti Maalum(CHADEMA),
Kunti Majala, aliyetaka kujua serikali
itapeleka lini walimu wa Kike katika
shule za msingi Birise na Donsee
ambazo hazina walimu wanawake.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais
TAMISEMI, David Silinde, alisema na

kuongeza kuwa utaratibu wa kuajiri
walimu mara kwa mara unaendelea.

Alisema kwa sasa serikali ipo

kwenye mpango wa mwisho wa kutoa
ajira mpya kwa walimu na suala hilo
litazingatia jinsia ili kuwasaidia watoto
wa kike wanaohitaji walimu wanawake.
Alisema serikali inatambua tatizo la
ukosefu wa walimu wa kike katika shule !

za msingi Birise na Donsee zilizopo
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Chemba, Mkoa wa Dodoma.

Aliongeza kuwa katika kukabiliana na
tatizo hilo Halmashauri ya Wilaya ya
Chemba imempeleka mwalimu wa kike
katika Shule ya Msingi Donsee wakati

ikiendelea kukamilisha taratibu za

kumpeleka mwingine Shule ya Msingi

Birise.

Habari na Auusta Njoji

Mbunge wa Ukonga, Jerry Silaa akichangia hotuba ya Rais bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kyela sasa kunywa maji ya Ziwa Nyasa

AKAZI wa Wilaya ya Kyela

mkoani Mbeya watapata

maji kutoka Ziwa Nyasa,

ambacho ni chanzo cha
kudumu cha kusambaza maji kwa
wananchi waliopo eneo hilo na mikoa
jirani.

Bunge limeambiwa kuwa ili kufikia
hatima hiyo, timu ya kitaifa ya wataal-
amu imefanya upembuzi wa awali kwa
cha Tkombe kilichoko katika mwambao
wa Ziwa Nyasa kuwa linafaa kujengwa
chanzo cha maji.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi, aliyasema hayo jana alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge wa Kyela
(CCM), Ally Mlaghila.

Katika swali lake, alisema suluhisho
la tatizo la maji katika Wilaya ya Kyela
ni kutumia chanzo cha Ziwa Nyasa
kama ilivyoelezwa kwenye ilani ya uch-
aguzi ya CCM ya mwaka 2020.

“Je, ni lini sasa mradi huo utaanza
kutekelezwa?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
alisema mradi huo unatarajiwa kuanza
katika mwaka wa fedha 2021/22, alikiri
kuwa serikali inatambua tatizo la hu-
duma ya maji linaloikabili Wilaya ya
Kyela katika kuhakikisha wananchi wa-
napata huduma ya majisafi, salama na
ya kutosha.

“Serikali ina mpango wa muda mfupi
na mrefu ikiwamo kutekeleza mpango
wa muda mfupi imeendelea na ukara-

bati wa miradi ambayo baadhi ya mi-
radi iliyokarabatiwa tayari inatoa hu-
duma hiyo,” alisema.

Pia alisema mradi wa maji wa kikun-
di cha Makwale ambao unahudumia

na mradi wa maji wa Lubaga uliohar-
ibika muda mrefu umekarabatiwa na
wananchi wanapata maji kwenye vituo
15 vya kuchotea maji.

Aidha, alisema bajeti ya 2020/21 seri-
kali inaendelea na utekelezaji wa mradi
wa maji wa Mababu, Kisyosyo, Katum-
basongwe, mradi wa Kapapa kwenda

Bandari ya uvuvi kunufaisha 30,000

AZANZIBARI takribani

30,000 wanatarajiwa kupata

ajira baada ya kukamilika

ujenzi wa bandari ya uvuvi
visiwani humo.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Pauline Gekul, aliliambia bunge jana al-
ipokuwa akijibu swali la mbunge wa viti
maalum(CCM), Angelina Adam Malem-
beka.

Katika swali lake, mbunge huyo alisema
kuna mpango wa kujenga bandari kubwa
ya uvuvi inayoelezwa kuwa itatoa ajira
30,000. Je, ajira kwa upande wa Zanzibar

zitakuwa ngapi? Alihoji.

Gekul akijibu swali hilo, alisema
uamuzi wa kujenga bandari ya uvuvi ni
miongoni mwa vipaumbele vya kitaifa
kama ilivyoainishwa katika Sera ya Taifa
ya Uvuvi ya Mwaka 2015, Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
Awamu ya Tatu 2020/21 hadi 2025/26, na
Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2020, ambazo kwa pamoja zinaielekeza
serikali kujenga bandari ya uvuvi.

“Kuwapo kwa bandari ya uvuvi
kutawezesha meli zinazovua bahari kuu
kutia nanga kushusha samaki na mazao

ya uvuvi, kuuza samaki, kutoa takwimu
sahihi na kupata huduma za kujaza
mafuta, maji, vyakula na matengenezo ya
zana za uvuvi,” alisema.

Alibainisha kuwa kukamilika kwa ujenzi
wa bandari ya uvuvi kunakadiriwa kutoa
ajira zaidi ya 30,000 kwa Wazanzibari.
“Serikali itahakikisha kuwa Watanzania
kutoka pande zote nchini wanaendelea
kunufaika na fursa za ajira, biashara
ya mazao ya uvuvi na uwekezaji katika
viwanda vya kuchakata mazao ya uvuvi,”
alisema.

Aliliambia bunge kuwa uwekezaji huo

utachangia, kuongezeka kwa uzalishaji wa
mazao ya uvuvi hususan kutoka ukanda
wa bahari, fedha za kigeni, mchango wa
sekta ya uvuvi katika pato la taifa, la mtu
mmoja na mmoja na lishe.

“Katika  kutekeleza mpango huo,
serikali inaendelea kufanya upembuzi
yakinifu wa ujenzi wa bandari hiyo
ambapo uchambuzi wa awali umetoa
mapendekezo ya kujengwa kwa bandari
hiyo katika eneo ya Mbegani, Bagamoyo
lililopo katika mwambao wa Bahari ya
Hindi,” alisema.
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Mhariri Mkuu: COVID-19 iliniingiza
darasani kujua nguvu va teknolojia
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BIASHARA

Mtandao aina yake unaoajiri na
kufanya biashara, hawaonani

Na Anaeli Mbise
WAKATI idadi ya wanao-
tumia intaneti ikiongezeka

duniani, watu walio na ujuzi
wa Teknolojia, Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) nao
wanahitajika kuwezesha ku-
unganisha watu kila waliko,
kwa mujibu wa Ripoti ya
Muungano wa Kimataifa wa
Mawasiliano (ITU).

Ripoti hiyo inyoitwa “Kupi-
ma Mawasiliano Katika Jamii
2018” inaonyesha gharama
ya TEHAMA imepungua ki-
mataifa katika kipindi cha mu-
ongo mmoja.

Sera ya usimamizi wa TEHA-
MA zinatajwa kuwa kichocheo
cha kutengeneza mazingira ya
kupunguza bei na kuhakikisha
faida zinawafikia wahudumiaji
na wateja.

“Mwaka huu ripoti inaonye-
sha jinsi ya kuwekeza katika
teknolojia ya ‘Broadband’ ku-
naleta mabadiliko ya kidigi-
tali kimataifa na kuwezesha
watu kufikia huduma mbal-
imbali kwa njia rahisi,” anase-
ma Mkurugenzi Mkuu wa
ITU, Houlin Zhao, alipofunga
kongamano la Muungano wa
Kimataifa wa Mawasiliano, ji-
jini Dubai.

Kunatajwa faida na hasara
ya TEHAMA ndani ya jamii,
ingawa wataalamu wa upande
wa pili wanaelezea vikwanzo
vyake. Dk. Faustine Ndugulile,
Waziri wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, anasema
kuna mambo yanayofanyika
kurahisisha utoaji huduma za
TEHAMA kwa wananchi, waki-

Watanzania Uviko
hakuna, je, mengine?

Ukurasa 13

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

« Watumiaji intaneti vvako NUSU Va Simu
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Ofisa Mtendaji Mkuu na Mbunifu wa Jukwaa la Mtandaoni la
Gigspace, Ashura Babi, akihojiwa na mwandishi wa makala hii
(hayupo pichani ). PICHA: SELEMANI MPOCHI

wamo wafanyabiashara ambao
ndiyo walipa kodi wakuu.
Sehemu ya malalamiko yanay-
otolewa na wateja dhidi ya kam-
puni za simu juu ya vifurushi
vya intaneti, vinavyotolewa hav-
iendani na ubora wa huduma
hiyo. Ni hali inayomfanya Waziri

Dk. Ndugulile, kutoa agizo kwa
marekebisho, alipofika katika
ofisi za Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), kulimaliza tati-
zo hilo.

Takwimu za TCRA zinaonye-
sha kuwapo zaidi ya Watanzania
milioni 51.29 wanaotumia simu,

lakini ni wastani wa milioni 28
tu ndiyo wanaotumia intanenti.
Pamoja na upungufu katika
idadi ya watumiaji intaneti, la-
kini kwenye ukweli wake, ndiko
panakopatikana fursa kamili.

WABUNIFU MRADI

Ofisa mtendaji mkuu na
mbunifu wa jukwaa la Gigspace,
Ashura Babi, kwa kushirikiana
na mwanzilishi mwenza wa

jukwaa hilo, Steve Mawalla,

wameamua kubuni wazo la
kimtandao, mahususi kwa ajili
ya fursa zitokanazo na jukwaa
hilo.

“Lengo kuu la jukwaa ni ku-
unganisha mfanyakazi ambaye
ana kazi, ila anakuwa anafanya
kazi akiwa huru mtandaoni,
pamoja na ambao hawana ajira
wanajisajili kwa fani zao na
tunawaunganisha na kampuni
za kibiashara na wanatimiza
malengo ya maisha yao,” anase-
ma Ashura.

Anaendelea: “Hii ni fursa ya
watu ambao wanafanyakazi
kujiongezea kipato cha ziada
na wale ambao hawana ajira ku-
pato kipato pia. Kazi zinakuwa
huru ndani ya jukwaa letu ni
muda mfanyakazi tu kutenga vi-
zuri, ili atimize kazi zinazokuwa
zimepatikana kupitia jukwaa la
Gigspace,”.

“Hii ni njia inayompa mtu na-
fasi ya kuendeleza ujuzi zaidi
katika taaluma yake kupitia njia
ya kisasa ya kidigitali, ambayo
mteja anajisajili kupitia tovuti
yetu ya jukwaa la Gigspace,”

A
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anasema Mawalla. Hadi sasa
anasema kuna jumla ya watumi-
aji 400 wa mtandao wa jukwaa
hilo ambalo liko katika hatua za
ukuaji.

Baadhi ya kada za taaluma
ambazo zimesajiliwa na jukwaa
hilo, zinatajwa kuwa ni pamoja
na wahandisi, wahasibu, wasan-
ifu na wabunifu wa majengo,
wanahabari pamoja na watunga
sera za biashara.

“Nishauri vijana wenzangu
tusiridhike na kile kidogo tuna-
chopata kupitia kazi zetu za
ofisini kwa maana kutafuta ki-
pato nje ya ofisi, inasaidia kuku-
za uchumi wetu. “Lakini nitoe
wito kwa watu kuacha uvivu
na kujiingiza katika biashara
za mtandaoni maana inalipa,”
anasema Ashura, akiorodhesha
faida na hasara zake.

FAIDA ZA JUKWAA
* Kupunguza changamoto ya
kazi.
* Kubana matumizi ya ofisini.
* Nafasi ya wafanyakazi ku-
wajibika waliko.
* Kuepuka ukatili wa kingono
kazini.
* Wenye mahitaji maalum kama
walemavu, wana msaada.
* Inasaidia wajasiriamali wado-
go kukuza biashara zao.

HITILAFU ZA JUKWAA
* Utayari wa watu kujiunga na
jukwaa hilo la Gigspace.
* Uelewa wa watu wa namna ya
kufanya biashara kimtandao.
* Matumizi mabaya ya mtandao
kwa baadhi ya vijana.
* Suala la mpangilio wa muda
kwa baadhi ya wafanyakazi.
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BIASHARA

WAZIRI MKUU MAJALIWA:

Tunaingia miguu miwili Kwenye mkonge,
walimaji wadogo ni uhakika njia nyeupe

« ENzi za umaarufu mkonge kurejeshwa « RC Malima aweka

Na Mashaka Mgeta, TANGA

BABA wa Taifa Mwalimu Julius
Nyerere, katika aliyoyahimiza
kupitia maandiko yake, alihimiza
kuwalinda wazalishaji bidhaa
wa ndani, dhidi ya ushindani ki-
mataifa.

Ni matokeo ya sera, mikakati
ya maendeleo, iliyoambatana na
sheria, pia itikadi za kisiasa na
hasa kati ya mwaka 1964 na 1985,
mipango ya maendeleo ya miaka
mitano tangu wakati huo ilitaka
serikali kuwatambua wazalishaji
wadogo.

Mantiki iliyokuwapo ni kutetea
azma ya kujitegemea na kwamba
watu hao wanapaswa kulind-
wa kimasoko, kwa sababu ha-
wakuwa na uwezo wa kutosha
kushindana, katika ngazi kama
ya kanda na kimataifa,

Sura ya hilo, ilikuwa katika
maudhui ya mipango ya miaka
mitano ya Kkitaifa iliyokuwapo
zama hizo na hadi kufikia mwis-
honi mwa miaka ya 1970, Mwal-
imu Nyerere alishaweka misingi
ya mengi kiuchumi , katika eneo
la viwanda.

UFUFUAJI MASHAMBA

Hadi sasa katika serikali iliyopo
madarakani, Rais Dk John Magu-
fuli, inaendeleza fikra hizo katika
mtazamo kukimbiza nchi katika
uchumi wa viwanda, ni ufufuaji
na uendelezaji zao la kibiashara
mkonge.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
amekuwa mstari wa mbele ka-
tika wajibu wake wa kutekeleza
mikakati hiyo kuhimiza viwanda
vinafufuka nchini na ili visima-
me, vinahitaji malighafi ambayo
kwa kiasi kikubwa inatoka sham-
bani, panapokuwapo uzalisaji
mkubwa na mazao bora

Katika hilo kuna bidhaa
mkonge, ambao Majaliwa, ‘amea-
pa’ serikali imedhamiria kuli-
fufua na kuliendeleza zao hilo
na viwanda nchini vintarajiwa
kuboreka.”

MAJALIWA ZIARANI

Akihutubia mkutano wa wa-
dau wa mkonge na viongozi wa
serikali kutoka kada tofauti mjini
hapa wiki iliyopita, Majaliwa, ka-
tika kauli anayoonyesha utayari
wa kisiasa na kiuwekezaji, ana-
kiri: “serikali imeingia kwa miguu
miwili kulifufua zao hilo.”

Anasema, Tanzania itakapofi-
ka kiwango cha juu cha uzalishaji
mkonge, itafaidika na mbadala
kuokoa fedha nyingi za kununua
bidhaa zitokanazo na zao nje ya
nchi.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili kulia), akipokea maelezo ya Mkurugenzi wa Kituo cha Utafiti wa Kilimo (TARI) cha Mlingano Kilichopo
Muheza, mkoa wa Tanga, Dk. Catherine Senkoro (wa tatu kulia). Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine Shigella (kulia) na kwanza kushoto ni
Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe. PICHA ZOTE: MPIGA PICHA WETU

Zao hili lina
faida kubwa
na mambo
haya lazima
tuyaseme
sisi wenye
nia njema,
tuwaambie
wakulima
wetu kwam-
ba kilimo
cha mkonge
siyo cha
matajiri tu.
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Shamba la mkonge lililoko mkoani Tanga.

Majaliwa anasema hadi sasa
mkonge nchini unalimwa kwe-
nye mikoa mitano; Tanga, Mo-
rogoro, Shinyanga, Mara na Kili-
manjaro na kuna uwezekano wa
mikoa zaidi kuzalisha.

Anataja manufaa ya mkonge
ni kuinufaisha nchi kuokoa kati
ya dola milioni 245 hadi milioni
250 (Sh. bilioni 563.5 hadi 575)

zinazotumika kununua vifungashio nje ya
nchi.

“Tukiokoa fedha hizi, zitabaki kuende-
leza miradi mingine ya maendeleo nchini,
ikiwamo ujenzi na uboreshaji wa miun-
dombinu,” anasema.

Waziri Mkuu anaeleza kushuka uzal-
ishaji, tija na uwekezaji duni wa mkonge,
umefikia hatua ya kukatisha tamaa uzal-
ishaji, kukiwapo itikadi potofu kuwa ni zao

la matajiri

“Napenda kuwaondoa uwoga. Ni wakati
wa kuingia na kulima mkonge kwa saba-
bu ardhi tunayo nzuri, wakulima wapo,
uwekezaji upo, masoko yapo ambayo awa-
li hayakutangazwa..mkakati wa pamoja
ndio unahitajika kwa zao hili linalohitajika
sana duniani,” anasema.

Anatoa mfano wa gharama kwenye
shamba la ukubwa ekari moja, mkulima

anaweza kutumia Sh. 50,000
kuandaa trekta na Sh. 240,000
kununua jumla ya miche bora
1,600, malipo ya vibarua Sh.
120,000 na fedha za dharura zi-
sizozidi Sh. 560,000.

Waziri Mkuu anafafanua,
iwapo eneo litafanikiwa kuvun-
wa mkonge wa daraja analotaja
‘3L, bei yake kwa tani moja ni Sh.
milioni nne, wakati ya daraja ‘UG’
ni Sh. milioni 3.5.

“Zao hili lina faida kubwa na
mambo haya lazima tuyaseme
sisi wenye nia njema, tuwaambie
wakulima wetu kwamba kilimo
cha mkonge siyo cha matajiri tu,”
anasema Majaliwa.

Majaliwa anasema, kwa saba-
bu inachukua takribani miaka
minne tangu ya maandalizi hadi
kuvunwa, mkulima anaweza ku-
litumia kwa mipango ya muda
mrefu, ikiwamo kugharamia
masomo ya juu ya mtoto na mi-
radi mingine ya maendeleo na
uchumi wa familia.

Waziri Mkuu anahimiza uelim-
ishaji huo unapaswa kufanywa
na viongozi wa kada zote ku-
tolewa kwa umma, kuanzia wiz-
ara, mikoa, wilaya hadi katika
ngazi za msingi liliko jamii, zao
lirejeshe kwenye heshima yake.

Takwimu zinaonyesha miaka
iliyopita, Tanzania ilizalisha tani
200,000 za mkonge, ikashuka
hadi tani 39,000 na sasa iko tani
35,000 na lengo la kimataifa ni
kufikia tani 150,000 ifikapo 2025.

Anasema, azma hiyo itafikiwa
kutokana na kuelekeza nguvu
kwa wakulima wadogo, ufufuaji
wa Bodi ya Mkonge, iliyowezesha
mali zake ziliporwa na ‘mafisadi’
zikiwamo nyumba, viwanda na
mashamba.

Pia, Waziri Mkuu anasema
azma hiyo inahamasishwa na
Rais Dk. Magufuli katika Kituo
cha Utafiti wa Kilimo (TARI) -
Mlingano kilichopo Muheza,
Tanga kwa kuwezesha ukarabati
wa majengo yake, mitambo na
ongezeko la vitalu vya miche
bora kutoka ekri 10 kufikia 75.

Anasema halmashauri zilizopo
maeneo kunakolimwa mkonge,
kunapaswa kuanzisha vitalu vya
miche vyenye ukubwa usiopun-
gua ekari 10, ifikapo Aprili 30
mwaka huu.

BODI YA MKONGE

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi
ya Mkonge, Saad Kambona,
anasema ndani ya miezi 11 tan-
gu kuteuliwa wameshatumia
Sh.milioni 400 kukarabati jengo
la ofisi, kurejesha nyumba 21 kati
ya 32 ‘zilizoporwa’ na sita zikiwa

katika utaratibu wa ki-mahaka-
ma.

Pia, anasema bodi hiyo im-
elipa deni la kodi Sh. milioni 30
na gawiwo la serikali Sh.milioni
10, akibainisha katika kuwaunga
mkono wakulima wadogo kwa
maana pana iliyoko, ni kwamba
walime kufikia kiwango cha

wakulima wakubwa.
Kwa mujibu wa Saada, msimu
uliopita ~ wakulima  wadogo

walivuna tani 22638.6 katika
mgawanyo, wakulima wakubwa
wawili tofauti wana tani 4,622.53
na tani 8,277, huku wadogo wal-
ilima jumla tani 9,728.63.

WATAALAMU WANENA

Mkurugenzi Mtendaji wa Chuo
cha Utafiti Mlingano (TARI)
Tanga, Dk, Catherine Senkoro,
anasema kilimo cha mkonge ki-
napaswa kufanyika kwenye mae-
neo yaliyotathminiwa kitaaluma,
ikiwamo kubaini hali ya udongo
na hadi sasa TARI inazalisha
miche bora ya mkonge jumla
120,000 katika maabara na lengo
ni kufikia miche milioni tano kwa
mwaka.

Mtafiti kutoka Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, Dk. Oscar
Kibazohi, anasema matumizi ya
mkonge nchini yapo chini kwa
asilimia mbili tu ya mahitaji ya
soko la ndani.

“Takribani asilimia 98 ya bid-
haa zinazotokana na mkonge
unaodumu kati ya miaka 15 hadi
19, huwa zinatupwa na hivyo
kusababisha hasara kubwa,”
anasema Dk Kibazohi, anayeyaja
bidhaa nyingine za mkonge ni
uyoga, gesi baiolojia, kemikali,
kilevi cha ethanol, chumvi limao,
maji togwa yenye sukari

Mtafiti kutoka Chuo Kikuu cha
Kilimo Sokoine (SUA) mkoani
Morogoro, Dk. Cyriacus Ndy-
amukama, anaongeza kuwa
mkonge unaweza kutengeneza
chakula cha mifugo, hususani
ngombe wa nyama, hasa wakati
wa ukame.

RCMARA

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Adam
Malima, anasema kutokana na
ardhi iliyotumika kulima pamba
mkoani kwake ‘imechoka’ sasa
mkonge unaangaziwa kuwa fursa
kwa wakulima wake.

Malima anasema wameshaten-
ga ekari 20,000 kulimia mkonge
kutoka 120,000 zinazotumika
kwenye pamba.

Hata hivyo, bado kuna kilio cha
walimaji wadogo kuhusu ugumu
wa mitaji hasa kupitia mikopo ya
benki ‘wakikuka vichwa’ wakuli-
ma na Waziri Mkuu Majaliwa,
anaondoa hofu kuwapo mikopo
hiyo kwa riba nafuu.

* Mwandishi wa makala
haya ni Katibu Tawala wa
Wilaya ya Handeni, mkoani
Tanga. Anapatikana kwa
simu: +255 754 691540.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Watanzania Uviko hakuna, je, mengine?

@MSAMBA

WATANZANIA tuna

haki na kila sababu va
kushukuru Mungu kwa
anayotutendea, hasa
katika suala la afya yetu,
kutokana na gonjwa

la UVIKO-19, ambalo
sasa tunalisikia tu kwa
mbaaali.

Maombi yetu ya siku
tatu chini ya Rais wetu,
John Pombe Magufuli
mwaka jana, yalisababi-
sha Uviko akimbie ghafla
na kutuacha huru, baada
va kuhamanika kwa siku
kadhaa.

Kwa sasa tumebaki
kusikia wenzetu huko
Majuu na majirani, wak-
ilia kutokana na ugonjwa
huu, huku wakiendelea
kupoteza ndugu zao na
kila mara wakiziba nyuso
kwa barakoa na kunawa
kwa maji tiririka, sabuni
na kujitenga hata kuji-
fungia ndani.

Sisi utadhani tuko
sayari tofauti kabisa
walahi, hatuvai barakoa,
hatujui sanitaiza wala
kutengana na ndugu zetu,
achilia mbali kujifungia
ndani. Ndiyo kwanza,
tunahimizwa kutoka
kwenda kuchapa kazi, ili
maisha yaendelee.

Kwa nguvu zake Jalali,
Watanzania tumeamini
kabisa hakuna Uviko,
ingawa hivi sasa kuna
‘gonjwa’ linasumbuasum-
bua, la homa ya mapafu
au Nyumonia (pneumo-
nia), ambalo linajifanya
kuja kama Uviko!

Limekuwa likitupora-
pora ndugu zetu, lakini si
kama kwa wenzetu am-
bao kwa kweli hali zao
zinaendelea kuwa mbaya
sana. La msingi sasa, Ni
kutafakari tu nini tufanye
ili tuendelee kuchapa
kazi, tusitengamane bali

Yo LD,
NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

tutangamane.

Ipo haja pia ya kurudia
kuvaa barakoa, kuhusiana
na sanitaiza na kutenga-
mana kwa muda, ili tuone
Nyumonia naye akiondoka
zake, sambamba na kum-
womba Muumba kwa siku
zingine tatu ili atuondolee
balaa hili lingine.

Tusipofanya hivyo, kwa
maana ya Mungu hum-
saidia ajisaidiaye, tutaji-
kuta tunaingia katika wimbi
lingine la maambukizi zaidi
ya Nyumonia na kusamba-
ratishwa, kama ilivyotaka
kutokea enzi za mwenzake
Uviko.

Tufanye hivyo tu, kwa
sababu ni kuchukua had-
hari kabla ya hatari, kwa
sababu maradhi yote haya
tunaletewa, hatuyaumbi
wenyewe humu nchini. Si
wote wanaopenda tulivyo-
salimika, la hasha!

Wapo wenye Uviko wa-
naotuonea inda wakitaka
nasi tuhangaike nao, hivyo
watatafuta kila njia watu-
penyezee hata Nyumonia
kama hivi, ili tukose pa ku-
tambia kuwa sisi ni salama
na nchi yetu ni salama na
watalii waje tu wajionee
wakitakacho.

Kwa kuwa si rahisi
kuwazuia watu hao kuin-

gia nchini na kutuachia
madudu yao, ni vema
tukachukua hadhari hiyo
va kujikinga. Tusione aibu
kutenga tena ndoo na
sabuni nje ya malango ya
makazi yetu kama awali,
ili kila aingiye na kutoka
ajitakase mikono.

Tusione soni kuvaa
barakoa kwenye miku-
sanyiko ya watu kama
ilivyokwa awali, hasa
katika michezo, vyombo
vya usafiri, mikutano na
kadhalika, ikiwa ni kwa
faida yetu, hata kama
hakuna Uviko, lakini Nyu-
monia anazingua.

Tukatae kutangamana
katika Kipindi hiki amba-
cho tunadhani nyumonia
inaingia kutushambulia
pengine kwa njia tusioi-
fahamu, tutengamane, ili
kuepusha maambukizi
haya, huku wakuu wetu
wa afya, nao wakitafuta
njia Nna mbinu nzuri za
kutunusuru na hali hii,
ambayo wengi sasa
wameanza kuifananisha
na Uviko.

Tukubaliane tu kuwa
Uviko hakuna, ila nyu-
monia ipo, kwa sababu
ilikuwapo na inaweza
kuendelea kuwapo, pen-
gine ufanano wa matatizo
yva kushindwa kupumua,
ndio unaotuchanganya.
Lakini tuko salama.

Naamini Rais wetu
anafuatilia kama alivyo-
fuatilia na kutafakari na
kuja na msimamo wa
kumfukuzilia mbali Uviko,
kwa maombi na nyun-
gu. Tuendelee kubwia
tangawizi, kunyonya
malimao na kufanya
chochote kinachoweza
kutuepushia matatizo ya
kupumua kwa shida, ili
tuendelee kuijenga Tan-
zania. Alamsikil
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BIASHARA

Mhariri Mkuu: COVID-19 iliniingiza

darasani kujua nguvu va teknolojia
« Majibu va ajira yalivyohamia TEHAMA

Na Jenifer Gilla

“NILIKUWA  sifahamu  kama
unaweza kufanya mikutano na
watu wengi kutoka mataifa mbal-
imbali kwa wakati mmoja kwa
kutumia mtandao, hii nimeji-
funza katika kipindi cha janga la
mlipuko wa COVID-19,” anasema
Mhariri Mtendaji, wa gazeti la
Nipashe, Beatrice Bandawe, ka-
tika ufafanuzi WAKE alipohojiwa
kuhusu changamoto na elimu ali-
yoipata katika kipindi hicho.

Ni sehemu ya mambo lukuki
aliyojifunza bosi huyo, kutokana
na ‘mshikemshike’ aliyopitia na
kufanya akili yake kuchangamka
zaidi ili kuendeleza kasi ya kiu-
tendaji katika chombo hicho cha
habari.

“Unapopitia changamoto ndipo
akili inapochangamka, na mimi
kupitia vigingi hivyo nimeji-
funza mambo mengi ambayo
sikudhani kama yanawezekana,”
anasema, akitaja changamoto
iliyomtambulisha duniani, ni
Teknolojia ya Mawasiliano ya
Habari (TEHAMA).

Anaifafanua kuiwa inajumuisha
kutolewa tamko la serikali kue-
puka mikusanyiko, ili kujiepu-
sha na maambukizi ya virusi vya
corona ambavyo vinasababisha
ugonjwa wa Covid-19, ambao
huenea kwa kasi kwa njia ya
hewa na kugusana.

Kwa mujibu wa Mhariri huyo,
tamko hilo ambalo lilienda sam-
bamba na kufungwa kwa mipaka
kwa muda, lilimuumiza kichwa
kutokana na ulazima wa ku-
fanyika vikao vya kila siku katika
kitengo chake.

“Kazi yetu hapa inahitaji vikao
vya kila siku, ili kupangiana ma-
jukumu na waandishi wa habari
pamoja na wahariri wenzangu,
zile siku za mwanzo ambazo
hatukufanya vikao niliona kabisa
utendajikazi hauendi sawa.
Ndipo kupitia kwa vyombo
vya habari vingine nikajifunza
teknolojia hii, tukawa tunafan-
ya vikao kwa njia ya mtandao
(zoom meeting) kila mtu akiwa
eneo lake na mambo yakaenda
sawa,” anasema.

Pia, baadhi ya waandishi walila-
zimika kufanyia kazi wakiwa ny-
umbani ili kupeana nafasi ofisini
na kwa njia hiyo mikutano ya
kimtandao ilisaidia kupeana ma-
jukumu.

Kuzuiwa kwa safari za nje na
ndani ya nchi, ni sababu ny-
ingine iliyomtambulisha kwenye
ulimwengu wa mikutano ya njia

ya mtandao bosi huyo ambaye
alizoea kufanya hivyo katika
kutimiza majukumu yake.
Anasema, tangu hapo alianza
kutumia mtandao wa ‘zoom’ na
mingineyo kufanya mikutano na
wadau wa nje ya nchi na mambo
yakaenda sawa.

“Juzi tu hapa tumetoka kusaini
mkataba na wadau ambao hatu-
jawahi kuonana zaidi ya mikuta-
no ya ‘zoom’ kwa sababu mataifa
mengine, bado ugonjwa huo upo
hivyo sio salama kutoka nje ya
nchi zao,” anasema.

Bandawe anaisifia teknolojia
hiyo kuwa muhimu hasa katika
vyombo vya habari, kwa kurahi-
sisha kazi na kubana matumizi ya
fedha.

“Vikao vya kiutendaji vya wakuu
wa idara pia ofisini vilisimama
kipindi cha corona, lakini kupitia
teknolojia ya mtandao, mambo
yalienda kama kawaida kwa ku-
peana taarifa na majukumu.
“Natamani hata waandishi wa
habari wafundishwe teknolojia
hii ili iwasaidie katika utafutaji
wao wa habari kama vile, kuhud-
huria mikutano ya kimataifa na
kuhoji watu, hii itasaidia wakati
mwingine kuokoa muda na
pesa,” anasema.

Licha ya teknolojia hii kurahi-

ipashe, Beatrice Bandawe.

iy RS

sisha utendaji kazi wake, ana-
kiri kuwa imemuweka karibu
na ndugu na jamaa zake walipo
nje ya nchi kwa kuwa tofauti na
zamani sasa wanawasiliana na
kuonana tabasamu zao.
Kinachomfurahisha zaidi ni ku-
waona ndugu zake walioko nchi
tofauti kwa wakati mmoja na
wakaonana na kufurahi kama
vile wamekaa kibarazani.

Pia, anatoa ushuhuda jinsi am-
bavyo teknolojia hii imempa na-
fasi ya kuhudhuria tukio muhimu
la kumuaga kaka yake.

Anasema: “Kupitia mtandao wa
zoom tulifanikiwa kumuaga kaka
yetu mpenzi ambaye alikuwa ka-
tika dakika za mwisho za kuiga
dunia kutokana na maradhi ya
moyo yaliyokuwa yanamsumbua
kwa muda mrefu yaliyoambat-
ana na maambukizi ya virusi vya
corona.”

Ingawa hawakupata nafasi ya
kumzika kwa kuwa alifariki du-
nia akiwa nchini Marekani na
kuzikwa huko, Bandawe anase-
ma alifarijika kumuaga kaka yake
kabla hajafariki.

ASHUHUDIA CHANGAMOTO

Katika nafazi yake ya kuongoza
gazeti, Bandawe anakiri kupitia
changamoto nyingine nyingi, al-

izopambana nazo kuhakikisha
kazi zinasonga mbele.

Kutokana na janga la mlipuko wa
corona, kampuni nyingi ziliyum-
ba kiuchumi hivyo kulazimika
kupunguza idadi ya wafanyakazi.
Kampuni ya The Guardian, nayo
ililazimika kufanya mchakato
huo, ili kuinusuru isiendelee ku-
jiendesha kwa hasara.

Akiwa mmoja wa wanaofanya
uamuzi mkuu, Bandawe anasim-
ulia ilivyokuwa vigumu kuamua,
akitamka: “Kilikuwa moja ya kip-
indi kigumu nilichopitia katika
utendaji kazi wangu.

“Nilikuwa sioni wa kumpunguza
kwa sababu ofisi, ilikuwa na wa-
fanyakazi wachache kwa kuwa
tulishapunguza huko nyuma,
pili ni watu ambao nimewazoea
na kila mmoja anafanya kazi wa
weledi.

“Kama kiongozi kwa kushirikiana
na viongozi wengine ilibidi tu-
fanye uamuzi mgumu, lakini ili-
kuwa kuwapumzisha kwa muda
wa miezi mitatu kisha warudi
tena na ninashukuru walirudi,”
anasema.

Kupunguzwa mishahara kwa
wafanyakazi kilikuwa ni kigingi
kingine kwa bosi huyo, anaeleza
kukosa amani kila alipokuwa ak-
iona nyuso za wafanyakazi wake

zenye ishara ya kukata tamaa, la-
kini hakuwa na jinsi.

“Ulikuwa uamuzi mgumu, iliku-
wa ni lazima tufanye hivyo ili ku-
nusuru kupunguza wafanyakazi
wengi zaidi, ilibidi tupunguze
kati ya asilimia 20 kwa wenye
mishahara mikubwa na asilimia
10 wenye mishahara midogo kwa
miezi mitatu.

“Hapa nilijifunza pia kuwafundi-
sha wafanyakazi wenzangu kui-
kubali hali hii mapema kwa kuwa
hakukuwa na namna nyingine na
ilifanya kazi,” anaelezea kwa uja-
Siri.

Hofu ya kupata maambukizi ya
COVID-19 iliyoonekana waziwazi
kwa wafanyakazi wake ilimnyi-
ma raha kiongozi huyo kwa kuwa
aliona wazi kuwa ingezorotesha
utendaji kazi.

Kwa mujibu wa Bandawe ku-
tokana na uhalisia wa kazi yao,
waandishi walihitajika kutoka
kwenda kutafuta habari mitaani
hivyo afya zao zilikuwa hatarini.
“Ingawa walikuwa wanachukua
tahadhari zote muhimu, lakini
kuna nyingine zilikuwa hazie-
pukiki kama vile misongamano,
kugusana, kwa hiyo hofu ilikuwa
ni kubwa hivyo tulifanya kazi
kubwa ya kuhakikisha tunapam-
bana na hofu,” anasema.

Pamoja na changamoto zote al-
izopitia, Mhariri Mtendaji huyo
anamshukuru Mungu kwa kuwa
alivuka changamoto hizo salama
na hakuna mtu aliyepata maam-
bukizi katika ofisi yake.

Ripoti ya Shirika la Umoja wa
Mataifa inayoshughulika na Wa-
nawake (UN WOMEN) inaonye-
sha kuongezeka kwa maambuki-
zi ugonjwa wa COVID-19 hadi
Machi 2020 wanawake wame-
ingia kwenye kinachoitwa ‘kazi
ziziso na malipo’ kutokana na
uhalisia wa familia zao, tofauti na
wanaume.

Kazi hizo ni kama kulea watoto.
Inatajwa jumla ya wanafunzi bil-
ioni 1.5 duniani walikuwa nyum-
bani kupisha maambukizi, kulea
wazee, kuuguza waume zao, na
kuhudumia watu wao wa ka-
ribu hali iliyowarudisha nyuma
kimaendeleo na wengine kulazi-
mika kuacha kazi.

Machi 16, 2020 Tanzania ili-
tangaza mgonjwa wake wa
kwanza wa virusi vya Covidl9
na Machi 17, Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa alitangaza kufunga
shule zote kuanzia za awali hadi
vyuo vikuu.

Vilevile, alizuia mikusanyiko mi-
kubwa ya ndani na nje ya nchi na
safari za kimataifa zisizo na ulazi-
ma, kuzuia kuenea maambukizi
ya ugonjwa Covid-19 nchini.
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HABARI DODOMA

TAKUKURU yaibua mkakati
wa mihadhara kuibua rushwa

I
Wanawake

waambiwa tiba
ya udumavu ni.
kunyonyesha

Na Peter Mkwavila, BAHI

WANAWAKE wametakiwa ku-
wanyonyesha watoto wao katika
Kipindi cha miezi sita bila ku- ;
walisha chochote ili kuwalinda 1
na magonjwa na kuwaepusha na
udumavu, lakini kuendelea kunyo-
nyesha kwa miaka miwili kama ina-
vyoshauriwa kitaalamu ili kuwae-
pusha na udumavu.

Ushauri huo ulitolewa na Katibu
wa Jumuiya ya Wanawake wa
UWT, wilayani Bahi Lucia Sulle,
wakati alipokuwa akizungumza
na kinamama waliojifungua katika
kituo cha afya cha kata ya Chifu-
tuka wilayani humo.

Akizungumza na kina mama hao
kwenye maadhimisho ya miaka 44
ya kuzaliwa kwa CCM, ambayo pia

yaliambatana na utoaji wa misaada:
mbalimbali kwa ajili ya wagonjwa

waliolazwa na kufanya usafi kat|ka-
kituo hicho. 1

Katibu huyo alisema kuwa wa-
toto wanapaswa kunyonyeshwa
kwa muda unaostahili ili waweze
kuwa na afya timamu ya kimwili na:
kiakili.

Alisema kuwa pamoja na shu-
ghuli mbalimbali wanazozifanya
zikiwamo za kilimo, ufugaji na 1
ujasiriamali, hakuna sababu ya '
kuwaachisha watoto wao kunyonya:
kabla ya wakati.

“Hivyo ninawaomba wanawake
na akina mama wenye watoto
wezangu hakikisheni mnawanyo-
nyesha watoto wenu kwa muda
unaostahili, na kamwe msidan-
ganywe na shughuli mlizonazo
na mkasahau kuwanyonyesha na
mkawaachisha kabla ya muda wao, :
mnaweza kuwasababishia maradhi :
yasiyotarajiwa”"alisema. 1

Mwenyekiti wa jumuiya hiyo ya
wanawake wilayani Bahi Stella 1
Boma, akizungumza katika sherehe :
ya maadhimisho ya miaka 44 ya
CCM aliwataka kufanya kazi. 1

Alisema ili kujiinua kiuchumi
wanahitajika kufanya kazi kwa
bidii na kuachama mazoea ambayo
siku zote yamekuwa yakisababi-
sha kuleta umasikini miogoni mwa !
familia, |

hicho kuwa mstari wa mbele ku- |
wapeleka watoto shule kwa wanao-:
takiwa kuanza darasa la kwanza na:
wale waliochaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza.

Alisema kuwa kwenye familia
mama ndiye mlezi mkubwa hivyo
ni mategemeo yake kina mama
wataungana na serikali kuhakikisha:
hakuna mtoto anayestahili kwenda :
shule anayebaki nyumbani bila ]
sababu ya kujitosheleza.

Na Renatha Msungu, DODOMA

AASISI ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) mkoani
Dodoma imeanzisha utaratibu
wa kuwapa nafasi wananchi
wanaoshindwa kwenda katika ofisi zao
kuripoti rushwa, kutoa malalamiko yao

kwenye mihadhara.
Hayo yalibainishwa na Mkuu wa
TAKUKURU Dodoma, Sosthenes

Kibwengo, wakati akielezea namna klabu
za kupinga vitendo dhidi ya rushwa
zilizopo jijini hapa zinavyofanya kazi.

Aliwataka wakazi wa Dodoma kutumia
fursa hiyo kujitokeza kwa wingi kutoa
kero zao kwa taasisi hiyo ambazo nao
watazifanyia uchunguzi kujua kama zina
ukweli.

Mbali na hilo Kibwengo alisema taasisi
hiyoitaendelea na utaratibuwa kukutana
na wakazi wa Dodoma katika maeneo

PICHA: PETER MKWAVILA

wa ngazi mbalimbali wa Makao Makuu ya CCM, j

tofauti kwa ajili ya kusikiliza kero
mbalimbali za rushwa.

Alisema hatua hiyo ni moja ya
utekelezaji wa majukumu ya TAKUKURU
ili kuhakikisha wananchi wanapata haki
zao ya msingi si kwa kuzinunua.

Alisema taasisi imetumia mbinu
mbalimbali kuhamasisha jamii katika
mapambano dhidi ya rushwa ambayo
yamesaidia kwa kiasi kikubwa kuelimisha
wananchi kuhusu suala zima la kupiga
vita rushwa.

Aidha,alisemamwakahuuwamejipanga
kuhakikisha wananchi wanapata elimu
ya kupambana na rushwa,kwa kukitumia
mikutano na maonyesho ya hadhara kwa
jamii ili waweze kupata elimu na kufikia
mabadiliko.

Aidha, Kibwengo alisema TAKUKURU
itaendelea kutoa elimu ya kupinga
rushwa kwa jamii, ili kuhakikisha kila
mmoja anatambua haki yake ya msingi

katika eneo lake.

Kibwengo alisema taasisi hiyo imetenga
muda wa kutembelea maeneo mbalimbali
jijini hapa kwa ajili ya kutoa elimu kwa
jamii kuhusu namna ya kupinga rushwa
katika sehemu za kazi, vyuoni na shuleni.

“Matokeo yajitihada ya elimu tunayotoa
tunaiona inavyoifikia jamii ipasavyo,
tunapata taarifa za viashiria vya rushwa
katika ofisi zetu, nasi tunazifanyia kazi,”
alisema Kibwengo.

Kutokana na hilo aliitaka jamii
kuendelea kutoa ushirikiano kwa
TAKUKURU wa kutoa taarifa pale
wanapoona kuna viashiria vya rushwa ili
wazifanyie uchunguzi kubaini ukweli.

Alisema mapambano dhidi ya rushwa
ni ya kila mmoja, hivyo wananchi
wanapaswa kuendelea kutoa taarifa pale
wanapoona sehemu kuna viashiria vya
rushwa.

Wavamizi madaraja waamriwa kuondoka

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Masoko wa Jiji la Dodoma, James

' Yuna, amewataka wafanyabiashara ndogo

au wamachinga, kuacha kufanya biashara
kwenye maeneo yasiyo rasmi yakiwamo
madaraja ya wanaotembea kwa miguu.
Onyo hilo alilitoa juzi wakati alipokuwa
akiwaelimisha  wafanyabiashara hao
ambao baadhi yao wamepanga bidhaa
katika madaraja yanayotumiwa na

wanaotembea kwa miguu yaliyojengwa

na halmashauri ya jiji.
Alisema baadhi ya madaraja hayo

yaliyopondaniyajiji hivisasa yamevamiwa

na wamachinga na kujazwa bidhaa bila
kujali maana halisi ya miundombinu hiyo
iliyokusudiwa na mipango miji.

Alisema kuwa watembea kwa miguu
wanapita kwa shida na kusababisha adha
kwa vile biashara zimetapakaa ovyo na
kusababisha wanaotumia madaraja hayo
kukosa maeneo ya kukanyaga.

Pia alisema hata upangaji wa bidhaa
hizo kwenye madaraja hayo unaweza
kuhatarisha maisha ya wafanyabishara
wenyewe na kwa wateja wanayo yatumia.

“Hivyo niombe tuheshimu matumizi ya
madarajahayaambayoserikaliimeyajenga
ili kuwahudumia wanaotembea kuwa

salama kwa maana hiyo ninahitaji yawe
wazi na sivyo vinginevyo“alisema

Aidha aliwataka mamalishe ndani ya
masoko kufuata maelekezo ya wataalamu
wa afya kwa kuweka vyombo vya kunawa
na sabuni ili kujikinga na magonjwa
mbalimbali ya mlipuko.

Akizungumza na mama lishe wa soko
kuu la majengo jijini Dodoma, alisema
kuwa wanatakiwa kuchukua tahadhali
ya magonjwa ya maambukizi, hivyo ni
muhimu wafanye shughuli zao katika
mazingira usafi.
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HABARI MBEYA
Wafugaji walilia maeneo ya kufugia

Na Nebart Msokwa, SONGWE

ndo kilichoko Kata ya Igoma
Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, wameiomba serikali
iwapatie maeneo ya kuchungia mifugo
yao kwa madai kuwa waliyokuwa wanay-
atumia awali yalichukuliwa na Mamlaka
ya Hifadhi za Taifa (TANAPA) na kuyafan-
ya kuwa sehemu ya Hifadhi ya Taifa ya
Kitulo.
Walitoa ombi hilo juzi, wakati walipoku-
wa wanakabidhiwa dawa za kuogesha
mifugo zilizotolewa bure na Wizara ya

saidia wananchi kuboresha mifugo yao.

lolote la kuchungia na hivyo wafugaji
wanalazimika kuchungia kwenye mae-
neo madogo yaliyomo pembezoni mwa
mashamba.

Alisema hali hiyo inasababisha
migogoro ya mara kwa mara na wakuli-
ma kutokana na mifugo kula mazao ya
wakulima na kwamba hawawezi tena
kuchungia kwenye eneo lao la awali kwa
sababu sheria zinazuia.

“Tunamuomba Rais Magufuli kama
anatusikia atusaidie tupate maeneo ya
kuchungia mifugo yetu maana tunapata
shida sana, sasa hivi tunapishana sana na
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Baadhi ya vijana wa Wilaya ya Rungwe, mkoani Mbeya, wakijitafutia riziki kwa
kusafirisha ndizi kwa kutumia pikipiki kutoka kwenye mashamba ya wakulima

NEBART MSOKWA.

wakulima kwenye mashamba yao,” alise-
ma Njate.

Aliishukuru Wizara ya Mifugo na Uvuvi
kwa kuwasaidia dawa hizo za kuogesha
mifugo kwa maelezo kuwa zina faida
kubwa kwa wafugaji ikiwemo kuboresha
mifugo na kuongeza tija.
isema tangu Serikali ilipoaanza kuwapatia
dawa hizo wamepata manufaa makubwa
kutokana na mifugo yao kuwa na afya nje-
ma na kuongeza kasi ya kuzaliana tofauti
na ilivyokuwa awali.

Mmoja wa wafugaji hao, Modestus
Shungu, alisema awali kabla ya Serikali
kuanza kuwapatia dawa hizo walikuwa
wanalazimika kuchangishana wao we-
nyewe na kwamba ilikuwa dawa zikiisha

i na wao wanatelekeza josho.

Aliiomba Serikali iendelee kuwasaidia

i dawa hizo ili waendelee kunufaika na shu-

ghuli yao ya ufugaji ambayo ni miongoni
mwa shughuli zinazowaingizia kipato ki-
kubwa.

Naye, Kenedy Jafari alisema kabla ha-
wajaanza kuogesha mifugo yao ilikuwa
inakumbwa na magonjwa mbalimbali am-
bayo yalikuwa yanasababisha mifugo hiyo
kufa.

“Hata maziwa tulikuwa tunapata kido-
g0, lakini tangu tulipoanza kuogesha dawa
hizi ambazo tunapewa na Serikali mifugo
yetu inazaliana sana na maziwa tunapata
mengi sana, tunaomba Serikali iendelee
kutusaidia,” alisema Jafari.

\ dawa hizo kwa niaba ya Wizara ya Mifugo,

Daktari wa Mifugo wa Mkoa wa Mbeya,
Dk. Samora Mshang’a, alisema Mkoa wa
Mbeya una zaidi ya mifugo 500,000 na
kwamba wanaendelea kuogesha kwa
awamu.

Alisema Serikali imetoa lita 350 kwa
ajili ya majosho yote yaliyoko ndani ya

i Mkoa huo na kwamba dawa hizo zitatosha

kuogesha mifugo isiyopungua 40,000.

Alisema dawa hiyo itatosha kuoge-
sha mifugo hiyo kwa muda wa miezi sita
kuanzia sasa na akawataka wafugaji hao
kuchangamkia fursa hiyo ya kuogesha
mifugo hiyo.

Mbeya vaja na mkakati ujenzi wa

Na Nebart Msokwa, SONGWE

SERIKALI mkoani Mbeya imesema ita-
hakikisha kufikia mwaka 2025 nusu ya
Shule za Sekondari za Jiji la Mbeya zitaku-
wa zimejengewa mabweni na madarasa, ili
wanafunzi wote hasa wa kike wakae shu-
leni ili kuboresha kiwango cha elimu na
kuwaepusha na mimba za utotoni.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert Chalamila, wakati wa
Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ilipofanya ziara ya kukagua
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maen-
deleo ikiwamo ya maji, afya na elimu.

Akizungumza katika Shule ya Sekond-
ari Wigamba iliyopo katika Kata ya Isanga
jijini hapa ambayo ilikuwa inakabiliwa na
uhaba wa vyumba viwili vya madarasa,
Chalamila alisema wanapotoka nyumbani

kwenda shuleni kila siku huwa wanatumia
muda mwingi kufanya vitu visivyofaa.

Alisema wakati wanajiandaa kujenga
mabweni hayo, sasa hivi Serikali inakusu-
dia kuhakikisha wanafunzi wote wanakula
chakula cha mchana shuleni kwa maelezo
kuwa njaa huwa inawafanya wanafunzi
wasifuatilie masomo.

“Lakini pia tunatakiwa kuwaepusha
vijana wetu na vishawishi, takwimu za
maambukizi mapya ya Virusi vya Ukimwi
(HIV) kwa vijana zinatisha, takwimu zi-
naonyesha kuwa vijana wanaopata zaidi
maambukizi ni wenye umri kati ya miaka
15 mpaka 24 ambao wengi ndio hawa wa-
nafunzi,” alisema Chalamila.

Alisema takwimu zinaonyesha kuwa
kwa mwaka vijana wa umri huo huwa wa-
naopata maambukizi ya VVU ni zaidi ya
72,000 na kwamba takwimu zinaonyesha

kuwa maambukizi katika Mkoa huo yame-
fikia asilimia 9.3.

Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya ambaye ndiye aliyeiongoza kamati
hiyo ya siasa, aliipongeza Serikali ya Mkoa
huo kwa maono ya kujenga mabweni ak-
idai kuwa utaratibu huo utasaidia kuwae-
pusha wanafunzi na vishawishi.

Aliwataka wananchi wa Mkoa huo kush-
irikiana na Serikali katika kuboresha mi-
undombinu ya elimu ikiwamo ujenzi wa
vyumba vya madarasa, vyoo, maabara
na mabweni ili wanafunzi wasome katika
mazingira mazuri.

“Ni kweli yawezekana watoto wetu wa
kike wanashawishiwa na wanaume kwa
kupewa mihogo na chips wanapokuwa na
njaa, sasa ni vizuri tujitahidi huu utaratibu
wa chakula cha mchana utekelezwe ili ku-
wapunguzia vijana vishawishi,” alisema

]
Wakulima wadai
mvua kuharibu
mazao yao

Na Nebart Msokwa, SONGWE

WAKULIMA wa viazi mviringo
katika Kata ya llungu Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mbeya, wamese-
ma mvua inayoendelea kunye-
sha mkoani hapo, imesababisha
mazao Vyao kuanza Kkuharibika
kwa kuungua hali ambayo inat-
ishia mavuno kupungua.

Wakizungumza na Nipashe juzi
wananchi hao walisema hali hiyo
imesababisha hata gharama za
uzalishaji kuongezeka kutokana
na dawa za kuzuia ukungu kuu-
zwa bei kubwa, huku baadhi wak-
idai kuwa wanashindwa kumudu
gharama.

Mmoja wa wakulima hao, Jo-
seph Sote, alisema kutokana na
hali hiyo ya mvua kubwa, wanala-
zimika kuweka mbolea hata mara
mbili kutokana na mvua hiyo ku-
somba kila wakishaweka na hivyo
gharama kuzidi kuongezeka.

“Huku kwetu viazi vinalipa zaidi
wakati wa kiangazi kwa sababu
huwa hatutumii gharama kubwa
kwenye uzalishaji, sasa hivi kama
unavyoona viazi vimeungua mno,
sasa hivi hata mbolea tunazo-
tumia ni nyingi kuliko inavyoku-
wa kiangazi,” alisema Sote.

Naye Vumilia Mshombe, alise-
ma pamoja na gharama hizo kuwa
kubwa lakini bei za kuuzia viazi
“hivyo huwa zinakuwa chini kia-
rsi kwamba hazisaidii kurejesha

»gharama za uzalishaji wanazo-
tumia. . o
+ Alisema wanunuzi wa Viazi

i hivyo huwa wanaenda na bei am-
+bazo wanajipangia wenyewe na
v hivyo kuzidi kuwadidimiza kiu-
 chumi wakulima hao.

mabweni

Mwakasole.

Aliwataka wanafunzi kusoma kwa bidii
na kuepuka kushiriki mapenzi wakiwa
bado na umri mdogo kwa maelezo kuwa
wanaweza wakakatisha masomo yao kwa
kupata mimba na magonjwa ya zinaa am-
bayo yanaweza yakagharimu maisha yao.

Aidha, Mwakasole alisema waliri-
dhishwa na ujenzi wa vyumba viwili vya
madarasa na osifi moja katika shule ya
Sekondari Wigamba huku akiutaka uon-
gozi wa Kata ya Isanga kuboresha vyoo vya
wanafunzi ili kuwaepusha na magonjwa
ya mlipuko.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Jiji
la Mbeya, Amede Ng'wanidako, alisema
wanafunzi 60 wa kidato cha kwanza wal-
iokuwa wamechaguliwa kujiunga na shule
hiyo walichelewa kuanza masomo kuto-
kana na uhaba wa vyumba vya madarasa.
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HABARI ZANZIBAR

Katibu Mkuu |

aomba
ushirikiano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Ofisi
va Rais Kazi, Uchumi
na Uwekezaji, Mussa
Haji  Ali, amesema
kuna umuhimu kwa
watendaji  wa ofisi
hiyo kushirikiana
ili iwe rahisi kwao
kutekeleza majukumu
yao.

Aliyasema hayo jana
[kulu Zanzibar, wakati
wa makabidhiano
va ofisi kati vyake
na aliyekuwa Katibu
Mkuu wa Ofisi ya Rais,
Salum Maulid Salum.

Al i s e m a
anamatarajio
makubwa ya kuwapo
kwa ushirikiano Kkati
yake na watendaji
wa ofisi hiyo ambako
kutasaidia kuimarisha
utendaji wa kazi hasa
kwa umuhimu wa ofisi
hiyo sanjari na kwenda
na kasi ya maendeleo
iliyokusudiwa.

Aidha, alisema
mbali ya umuhimu wa
ushirikiano, suala la
mawasiliano miongoni
mwa  Viongozi na
watendaji  wa ofisi
hiyo ni jambo |Ia
muhimu na litasaidia
katika kutekeleza
majukumu yao vya Kila
Siku.

Naye aliyekuwa
Katibu Mkuu Ofisi ya

Rais, Salum Maulid
Salum, alimpongeza
Katibu Mkuu huyo
mpya kwa kushika

wadhifahuonakueleza
kuwa kutokana na
uchapakazi wake ana

matumaini  makubwa
kwamba atatekeleza
vyema majukumu

yake hayo mapya.
Aidha, alitoa pongezi

na shukrani kwa
watendaji wote kwa
mafanikio  makubwa

valiyopatikana katika
ofisi hiyo na kusisitiza
kwamba mafanikio
hayo yametokana na
ushirikiano, umoja na
mshikamano kati yao.

i

s \Wanasheria wahimizwa
kupambana udhalilishaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais wa

Zanzibar, Hemed  Suleiman
Abdulla, amewataka wanasheria
kutumia  elimu  waliyonayo

kuendeleza mapambano ya vitendo vya
udhalilishaji na kuelimisha jamii kuhusu
madhara ya vitendo vya rushwa.

Aliyasema hayo jana wakati akizungumza
na viongozi wa Jumuiya ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA), walipofika ofisi-
ni kwake Vuga kujitambulisha.

Alisema vitendo hivyo vya udhalilishaji
vimekuwa vikiwakuta zaidi watoto hivyo

umefika wakati kila mtu aone anawajibi-
ka kuunga mkono juhudi za serikali ku-
tokomeza vitendo hivyo.

Alisema katika mapambano hayo, serikali
imeshaanza kuzipitia sheria zote zinazohusu
vitendo vya udhalilishaji ili iwe rahisi kue-
ndesha kesi za aina hiyo na aliitaka jamii
kuacha mzaha katika kutoa ushahidi kwenye
kesi hizo.

Aliipongeza jumuiya hiyo kwa kazi wana-
zoendelea kufanya hasa kwa kuwaelimisha
wanawake kuhusu uelewa wa sheria ili kujua
haki zao.

Aliwataka wanasheria hao kutokata tamaa
na kutovunjika moyo katika kazi wanazo-

fanya na badala yake waungane na kasi ya
serikali yenye lengo la kuwaletea maendeleo
wananchi wa Zanzibar.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Ju-
muiya hiyo, Jamila Mahmoud Juma, alisema
jumuiya hiyo imefanikiwa kutoa elimu kwa
tana na matatizo mbali mbali ikiwamo uele
wa mdogo wa jamii kuhusu udhalilishaji na
elimu ya rushwa.

Naye Mwenyekiti wa ZAFELA Zanzibar,
Safia Hija, alisema jumuiya yao kisheria ime-
pata mafanikio makubwa kwa kuwasaidia
wanawake mahakamani ili kupata haki zao.

Sheria ya Maadili Zanzibar kurekebishwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema inakusu-
dia kuwasilisha marekebisho ya sheria ya
maadili ya viongozi wa umma ambapo wa-
tendaji wanaosimamia fedha wakiwamo wa-
hasibu wataingizwa.

Hayo yalisemwa juzi na Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utawala Bora na
Utumishi wa Umma, Haroun Ali Suleiman,
wakati akizungumza na waandishi wa habari

ofisini kwake Mazizini Mjini Unguja.

Alisema kada ya wahasibu na wafanyakazi
wengine wanaosimamia fedha ni muhimu
sana ambao wanatakiwa kutaja mali zao na
kujua njia walizotumia kuzipata.

Alieleza kuwa serikali inakusudia kufanya
marekebisho hayo baada ya kutokea kasoro
mbali mbali za kiutendaji kwa baadhi ya wa-
tendaji wakiwamo wahasibu.

Alisema hatua hiyo imesababisha serikali
iwasimamishe kazi wahasibu 80 kupisha

uchunguzi zaidi kwa tuhuma mbali mbali
ikiwemo kuchezea mfumo wa fedha na kutoa
risiti za mkononi kwa lengo la kuikosesha
serikali mapato.

“Uchunguzi kuhusu wahasibu 80 wali-
osimamishwa kazi unaendelea ambapo wa-
takaobainika hawahusiki na tuhuma hizo
wataachiwa na kurudi kazini...wale watakao-
bainika kuitia hasara serikali hatua kali za
kisheria zitachukuliwa dhidi yao,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

WACHIMBAJI BORA WA VISIMA VYA KISASA TANZANIA:

Tunachimba Visima vya Kisasa Virefu na Vifupi katika
Mikoa yote Tanzania. Tunatumia Mashine Bora na za
kisasa za kuchimbia Visima katika Ardhi ya Tanzania.

Gharama zetu ni nafuu. TUPIGIE SIMU: 0657 990015 /

0759 848155 / 0788 409536

TUNAUZA SHELL 5 (PETROL STATIONS) VITUO VYA MAFUTA.
VIBALI VYOTE VIMEKAMILIKA. JE? UNATAKA KUNUNUA
SHELL. WASILIANA NA TANLANDS REAL ESTATE: SIMU:
0759 848 155

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa

Tupigie 0782253676

KUPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA VYETI

Annestella K. Mutoka is requesting
the managing directors of Ben
and Company ltd,the copyright
for the following books.

1.Jifunze kwa picha
1,wanyama wa nyumbani
(1993)

2.Jifunze kwa picha
2,wanyama wa mwituni
(19930

3. Kifaru (2015)

The letter should be addressed
to A. Mutoka P.O.BOX 66769,
Dar es salaam

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
KUITWA SHAURINI MDAIWA (MCA/84)

MAHAKAMA YA MWANZO YA (W)IRINGA MJINI
WILAYA YA IRINGA

SHAURI LA NDOA 9/2021
MDAI: GRACE D/O NYARARA
MDAIWA :ISACK S/0O AKELO

KWAKUWA MDAl AMELETA MADAI YAKE YA
KUACHANA NA MDAIWA ,KWAHIYO UNAHITAJIKA
KUHUDHURIA BINAFSI KATIKA TAREHE 15.2.2021
SAA 2.30 ASUBUHI KWA KUJIBU DAI. KWAKUWA
SIKU HIYO YA KUKATWA SHAURI HILO NI LAZIMA
KULETA MASHAHIDI WENU NA HATI ZOTE
ZINAZOHUSU SHAURI HILO KWA AJILI YA
KUJITETEA KATIKA SHAURI HILO.

USIPOFIKA SHAURI LITASIKILIZWA UPANDE MMOJA.
HATI HIl IMETOLEWA LEO 2/2/2021

HAKIMU MKAZI MFAWIDHI MAHAKAMA YA
MWANZO IRINGA MJINL

"

(MG INVESTMENTS  LTD
wanatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
MERCEDES  BENZ yenye
namba za usajili T 477 DTQ

chasis namba
WDB2110612A172573 engine
n a m b a

11291331429991,yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
DSM/PHQ/RB/67224/2021

KALISTA KALISTUS NYIMBO
mwenye picha apo juu amepotelewa
na Cheti Cha kumaliza elimu ya
sekondari  form four mwaka 2008
chenye namba ya usajili

P.2517-0142/ACSEE alichopewa na
shule ya Alfagems.
Kwa yoyote atakaye kiona atoe taarifa
kituo chochote Cha polisi.

RB no; MORO/MORO/RB/68520/2021.

ISACK OMSHUMBA BARNABA
anatangaza kupotelewa kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$.4645.0021 kilichotolewa na baraza
la mitihani kupitia shule ya secondary
ALLIANCE BOYS mwaka 2014
yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.Polisi taarifa
KIG/KIG/RB/697151/2020

s

ISSA  RAMADHANI  GWAU  anatangaza
kupotelewa na vyeti vifuatavyo, cha
kidato cha nne chenye index namba
$1549-0091 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary
ENGUTOTO mwaka  2010,Pamoja  na
CERTIFICATE na cheti cha DIPLOMA COLLEGE OF
BUSINESS EDUCATION chenye index namba
0D10031F/D3 2013 mwaka 2015.

Yeyote atakayevikota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa KAH/RB/7166/2020

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 97 YA MWAKA 2020
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
NOAH PATRICK NKINDIKWA
WAOMBAJI RHODA WILLIAM BONGOHE NA
MATHIAS PATRICK NKINDIKWA

TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuniya 75)
Watu wote wanaodaiwa kuwa na haki ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamish-
wa kufika na kuangalia mashauri haya katika
jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa
kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa waombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe
17TH mwezi February 2021
Imewasilishwa Dar es salaam leo tarehe 03

mwezi February 2021 s, 3
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

katika Mahakama ya Mwanzo CHAMWINO MJINI
Wilaya ya DODOMA MJINI

MADAI NAMBARI 13/2020
MDAl KAMO MICROFINANCE LTD
MDAIWA MICHAEL LUHEDEKA LUKANDA
KWA MICHAEL LUHEDEKA LUKANDA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA ZUIO
Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii siku ya JUMANNE tarehe 09/2/2021 saa 8:00
asubuhifAlasiri kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta

mashahidi *wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia Na kama *hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu,
Mahakama ikidhibitisha kama *umepokea kuitwa shaurini
hii, itaweza kutoa hukumu kwa kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI
ROBERT K MKONGWA
anatangaza kupotelewa

na kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 252
BMB.Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi kilicho
karibu.Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/67647/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NIKOBIBA ALBERT
KIGADYE ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 122 DNC TOYOTA
CROWN. Chassis namba
GRS1805013242. Engine
namba 4GR0064899.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI: CONTROL NUMBER

9910819749609

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA NOTISI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Sisi AJ RECOVERIES LTD kwa idhini tuliyopewa na LETSHEGO BANK (T) LIMITED- TAWI LA MANZESE,
tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana ya mdaiwa wa benki ya LETSHEGO ili kufidia deni lake;

Sisi Dabri Auction Mart Company Limited kwa idhini tuliyopewa na Benki ya Letshego na mamlaka tulionayo
kisheria tunatoa notisi ya siku 14 kuanzia siku ya tangazo hili kwa mdaiwa na mdhamini walipe deni lao lote kinyume
na hapo tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana zao tajwa kama ilivyoorodheshwa hapa chini:

KUPOTEA KWA KADI YA PIKIPIKI

Mkumbwa Iddi Ramadhani Mkazi wa
Ndala Mkoani
anatangaza kupoteza kadi yake

Shinyanga

ya pikipiki aina Honda (T 110 trail
yenye namba za usajili MC
451AAG,Injini namba JDOE1053201
na cheses namba JD0I1048712.
Yoyote atakayekuwa ameiokota
aiwasilishe katika kituo cha
polisi Shinyanga.

Taarifa imetolewa kituo cha
polisi kwa namba ya malipo
991082316729
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JINALAMDAIWA | DHAMANA

MAHALI ILIPO SIKU NA TAREHE YA MNADA

KALANGA

MANISPAA YA KINONDONI.

1. VALENCY CHARLES | NYUMBA IMEZUNGUSHIWA UZIO.
PLOT 726 BLOCK “C” MADALE,

MTAA WA MADALE KATA YA | JUMANNE
WAZ0. ENEO LA MITIKINI 200212021

SAA 06:00 MCHANA.

MASHARTI YA MNADA:
1. Mnunuzi atalipia asilimia 25% ya bei ambayo imefikiwa siku ya mnada na kiasi kilichobaki anatakiwa kumaliza
ndani ya siku kumi na nne(14), endapo atashindwa kumalizia salio lililobaki mnada utarudiwa upya na fedha
iliyolipwa haitarudishwa. Ukaguzi wa dhamana ni kwa kuwasiliana na dalali au Tawi la benki Husika siku
yoyote muda wa kazi.
2. Gharama za kubadilisha umiliki wa dhamana ni ya Mnunuzi.
3. Dhamana itauzwa jinsi ilivyo.

AJ RECOVERIES LIMITEDIREG:141077236IShekilango sokonilUbungo | P. O. Box 1056 |
Dar Es Salaam ITanzania, (Mobile) +255 686153126 : (Mobile) +255 746 336875

OFISI ZA MATANGAZO

SIN JINA LA MKOPAJI | JINA LA MDHAMINI

AINA YA DHAMANA

ENEO ILIPO
DHAMANA

TAREHE YA MNADA

1. QUEEN
LINGTON
SAKANYAGA

QUEEN LINGTON
SAKANYAGA

HATINAMBA 110128
KIWANJA NAMBA 249 YA TEMEKE
KITALU NAMBA 6

KIBADA,MANISPAA | TAREHE 22/02/2021

SAA 4:00 ASUBUHI

2. QUEEN LINGTON
SAKANYAGA

QUEEN LINGTON
SAKANYAGA

HATI NAMBA 121999
KIWANJA NAMBA 135
KITALU NAMBA 32

BUYUNI,MANISPAA
YA ILALA

TAREHE 22/02/2021
SAA 9:00 ALASIRI

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi atalazimika kulipia 25% ya bei iliyofikiwa kwenye mnada na salio la 75% litalipwa ndani ya siku 14

tangu siku ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipia salio ndani ya siku 14, atakua amepoteza haki yake ya malipo ya 25% na

dhamana itauzwa tena.

3. Gharama zote kuhusu kubadilisha jina na umiliki wa dhamana zitakua juu ya mnunuzi.

Kwa maelezo zaidi fika kwenye ofisi zetu zilizopo Mwananyamala au wasiliana nasi kwa namba za
simu 0713401175 na 0657507050

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Tanzania, Burundi hazimo orodha

kupatiwa chanjo ya Covid-19

New York, MAREKANI

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO), lime-
tangaza mpango wa muda kuhusu nchi
zitakazopatiwa chanjo ya corona barani
Afrika, mwaka huu, Tanzania na Burun-
di hazimo kwenye mpango huo.

Nchi nyingine za Afrika ambazo ha-
zimo katika orodha ya upokeaji chanjo
ni pamoja na Equatorial Guinea, Eritrea,
Gabon, Lesotho, Madagascar na Ushel-
isheli.

WHO, linasema nchi ambazo hazimo
katika orodha yake ya kupewa chanjo

ya corona ni kwa sababu zilijinunulia
chanjo zake zenyewe, na kwamba hazi-
kuomba au hazikuwekwa katika orodha
ya nchi zitakazopewa chanjo.

Miongoni mwa nchi za ukanda huo,
zilizo kwenye orodha ya kupatiwa chan-
jo ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), itakayopata kiasi cha chanjo mil-
ioni 6.9, Kenya milioni 4.2, Rwanda mil-
ioni L1

Nyingine  zitakazopokea chanjo
ni Sudan Kusini itakayopokea chan-
jo 864,000 huku Uganda ikitarajia
kupokea chanjo 3.5.

WHO ilisema kuwa chanjo hizo am-
bazo ni dozi milioni 336 za AstraZeneca/
Oxford na Pfizer-BioNTech, zitatolewa
kwa muhula wa kwanza na wa pili kwa
mwaka huu.

Nchi zitakazopewa ni sawa na asil-
imia 3.3 ya watu katika kila nchi katika
mpango huo kulingana na malengo
ya shirikisho la chanjo duniani (GAVI)
kutoa chanjo kwa asilimia tatu ya
wakazi duniani kipindi cha miezi sita ya
kwanza mwaka huu.

BBC

Mfanyakazi wa Huduma ya Uvuvi ya Taifa (SERNAPESCA) nchini Chile, akiangalia samaki waliokufa na kuletwa na maji ya
ufukweni eneo la Horcones, jana. PICHA/REUTERS

Geterres ataka dunia kupinga
mapinduzi Aung San akishtakiwa

Naypyitaw, MYANMAR

MAHAKAMA ya Myanmar, imemfun-
gulia mashtaka kiongozi aliyepinduliwa,
Aung San Suu Kyi, kwa tuhuma za kukiu-
ka sheria kuhusu uagizaji na uuzaji bid-
haa kimataifa.

Kwa mujibu wa Msemaji wa chama
cha kiongozi huyo cha Umoja wa Kitaifa
kwa Demokrasia (NLD), Kyi Toe.

Polisi nchini Myanmar iliwasilisha
mashtaka dhidi ya Kyi kwa kumiliki re-
dio kadhaa kwa mawasiliano ya nyum-
bani kwake, kinyume cha sheria.

Kwenye ukurasa wake rasmi wa Face-
book, Kyi Toe aliandika kwamba, wame-
pata taarifa za kuaminika kwamba ma-
hakama ya Dakhinathiri iliamuru San

Suu Kyi kuwekwa rumande hadi Febru-
ari 15.

Alisema pia Rais Win Myint ambaye
naye aliwekwa kizuizini kufuatia map-
induzi ya kijeshi yaliyofanyika siku ya
Jumatatu, alishtakiwa chini ya sheria ya
janga la kitaifa.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
(UN), Antonio Guterres, alitoa wito wa
kutekelezwa kwa katiba nchini Myan-
mar.

Alisema ana matumaini kwamba
kutakuwa na umoja katika Baraza la Us-
alama la umoja huo, wakati wa kujadili
suala hilo.

“Tutafanya kila tunaloweza kuleta
pamoja washikadau muhimu katika
jumuiya ya kimataifa kutoa shinikizo

zaidi kwa Myanmar kuhakikisha kuwa
mapinduzi hayo yanashindwa,” alisema
Guterres na kuongeza...

“Haikubaliki kabisa kubadilisha ma-
tokeo ya uchaguzi na matakwa ya wa-
nanchi.”

Katibu huyo aitaka dunia kuhakikisha
mapinduzi ya Myanmar yanashindwa.

Aidha, Wizara ya Mawasiliano na
Habari, Myanmar, ilisema katika ukura-
sa wake mtandao wa Facebook kwamba,
itazuiwa huduma za mtandao huo hadi
Februari 7, mwaka huu.

Wizara ilisema lengo ni kuweka hali
ya utulivu nchini humo, huku huduma
nyingine ikiwamo Messenger, Instagram
na WhatsApp zikizuiliwa pia.

DW/BBC/VOA

@

KundilalSlava 19
katikati mwa Syria

Hama, SYRIA

WANAMGAMBO wa kundi linalojiita Dola la
Kiislamu (IS), wamewaua maofisa 19 wa seri-
kali ya Syria.

Pia wanamgambo kadhaa wanaounga mko-
no utawala huo, waliuawa katika tukio hilo lil-
ilotokea jana, katikati ya mkoa wa Hama.

Hayo ni kwa mujibu wa Shirika la Kutetea
Haki za Binadamu, lenye makao yake nchini
Uingereza.

Shirika hilo lilieleza kwamba miongoni
mwa waliouawa kwenye shambulizi hilo la
kundi Ia IS lililofanyika asubuhi, ni wapiganaji
hao wa serikali na washirika wake wakiwamo
wapiganaji 11 wa kundi la wanamgambo liit-
walo Bagir Brigade, linaloungwa mkono na
Iran.

Lilisema kuwa shambulizi hilo la kush-
tukiza la kundi la IS, lililenga vituo vya seri-
kali Mashariki mwa Hama, eneo ambalo
limekumbwa na makabiliano katika siku za
hivi karibuni kati ya vikosi vya serikali na wa-
namgambo.

Kulingana na shirika hilo, zaidi ya watu
387,000 wameuawa Syria tangu vita vilipoan-
za nchini humo mwaka 2011.

DW

Kiongozi wa waasi
ahukumiwa ICC

The Hague, UHOLANZI

MAHAKAMA ya Kimataifa ya makosa ya Uhalifu
wa Kivita (ICC), imemkuta na hatia mbabe wa zama-
ni wa kivita wa kundi la Lord Resistance Army (LRA),
Dominic Ongwen na kukutwa na makosa ya uhalifu
dhidi ya binadamu.

Akisoma hukumu hiyo mjini The Hague, Jaji Ber-
tram Schmitt, alisema hatia yake imepatikana bila ya
shaka yoyote.

Hukumu iliyotolewa jana, inafuatia kesi ya zaidi
ya miaka minne iliyoanza mwaka 2016, ikimtuhumu
kiongozi huyo wa zamani wa waasi, kuwa na dhi-
ma katika uhalifu wa kutisha uliofanywa na kundi
la LRA. Ongwen alikabiliwa na mashtaka 70 kwa
matendo ya kikatili, yaliyofanywa mwanzoni mwa
miaka ya 2,000 na kundi la waasi la LRA ambalo
kiongozi wake, Joseph Kony alianzisha uasi mkubwa
ukilenga kuunda taifa jipya chini ya misingi ya amri
10 za Mungu kama zilivyo kwenye Biblia.

Kesi dhidi ya Ongwen, ilijikita kwenye uhalifu ulio-
tendwa baina ya mwaka 2002 hadi 2005, kipindi am-
bacho waendesha mashtaka walisema LRA, ilifanya
mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono, ndoa za kulazi-
misha, utesaji, uporaji na kuwasajili watoto chini ya
umri wa miaka 15 kuwa wapiganaji.

Kesi hiyo ya kwanza mahakamani, ilmhusisha
mtuhumiwa ambaye ni mwathiriwa wa uhalifu wa
kivita uliofanywa na LRA, kwa sababu Ongwen mwe-
nyewe alitekwa nyara na waasi akiwa mtoto alipoku-
wa njiani kuelekea shuleni.

Ongwen, aliyepachikwa jina la utani la siafu mwe-
upe, pia ni mpiganaji wa kwanza wa kundi la LRA,
kukabiliwa na mashtaka kwenye mahakama hiyo
na kwengineko kuhusiana na madhila ya umwa-
gaji damu, uliofanywa na kundi hilo katika mataifa
manne ya Afrika.

Mbabe huyo wa kivita mwenyewe alijitetea na
kuapa, hana hatia na mawakili wake walisema mara
kadhaa kwamba, mashtaka dhidi yake sharti yaon-
dolewe kwa sababu Ongwen aliathiriwa kisaikolojia
kwa kuchukuliwa mateka na waasi alipokuwa mtoto.

DWW



20 Nipashe

ljumaa Februari 5, 2021

HABARI MICHEZO

-

KUMUUZA SANCHO BEI NAFUU

DORTMUND, Ujerumani

KLABU ya Dortmund imeri-
potiwa ipo tayari kumuuza,
Jadon Sancho kwa pauni mil-

ioni 88 wakati wa dirisha la
usajili la majira ya joto.
Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 20 alikuwa '
akihusishwa na mpango wa '
kuhamia Manchester United
mwaka jana, lakini BVB walid-
aiwa hawakuwa tayari kushu- ‘
ka bei ya pauni milioni 108 ili

kimataifa wa England.
Sancho amepata changa-
moto » katika  kuonyesha
ubora wake katika kiwango
ambacho alitarajiwa kwa
Dortmund kipindi hiki, lakini
bado ameweza kuchangia
mabao nane na kutoa pasi za
mwisho 13 katika mechi 25
kwenye mashindano yote.
Ripoti ya hivi karibuni ime-
dai kwamba kuwasili kwa
Amad Diallo kwenye Uwanja

. wa Old Trafford kunafanya

k

sha harakati za kumnasa San-
cho, ambaye bado ana mka-
taba hadi mwaka 2023.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
gazetila Bild, Dortmund wana
nia ya kujaribu kuwashawishi

| United msimu huu wa majira
ya joto, ili kupunguza bei yao
hadi pauni milioni 88, am-
bayo inadhaniwa ni punguzo
la pauni milioni 20. ,—

Sancho, ambaye alikuwa
akihusishwa na Chelsea na
Liverpool, amefunga mabao

kumuuza mchezaji huyo wa ! Mashetani Wekundu kusiti- ' 42 na kutoa asisti 56 katika

RAMIRES ATAKA KUSTAAFIA AFRIKA KUSINI

SAO PAULO, Brazil

KIUNGO wa Chelsea na Ramires
Santos do Nascimento anafikiria
kucheza kwenye Ligi Kuu Afrika
Kusini, wakati nyota huyo wa Brazil
anafikiria huko ni sehemu sahihi ya
kumaliza soka lake.

Ramires, ambaye ameitumikia
Brazil mara 51, kwa sasa ni mchezaji
huru baada ya kuichezea Palmeiras
hadi mwisho wa mwaka jana.

Kwa mujibu wa gazeti la KickOff.

com la Afrika Kusini, wakala wake
wa Ureno, Simon Mimbire anafanya
kazi kwa uhusiano na beki mstaafu
wa Msumbiji, Helder ‘Mano-Mano’
Muianga juu ya uwezekano wa ku-
hamia kwenye ligi hiyo.

Ingawa kuna maslahi kutoka Qa-
tar na Uturuki, PSL inabaki kuwa
chaguo linalomvutia huku akianga-
lia ligi ambayo anaifuatilia na kulipa
zaidi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33 alitumia miaka mitano

na nusu huko Stamford Bridge na
kushinda Kombe la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, Ligi ya Europa, Ligi Kuu
England, Kombe la FA na Kombe la
Ligi.

Alishinda Kombe la Shirikisho la
FIFA mwaka 2009 huko Afrika Kusi-
ni na akarudi mwaka uliofuata kwa
Kombe la Dunia.

Ramires pia alicheza katika ushin-
di wa mabao 5-O katika mechi ya
kirafiki dhidi ya Bafana Bafana kwe-
nye Uwanja wa FNB mnamo 2012.

SARRI AKATAA KUINOA MARSEILLE

MARSEILLE, Ufaransa

MAURIZIO Sarri amekataa kuinoa Klabu ya Olym-
pique Marseille baada ya kumsimamisha kazi, An-

dre-Villas Boas.

Jumanne, Marseille walimsimamisha kazi Vil-

Katika kuhakikisha maisha
la Ufaransa ipo sokoni }(umsa |
cho kuelekea mwishoni mwa msimtl. )

Imeripotiwa kuwa Sarri alitajwa kap;lglkocha anayewindwa
na vigogo Marseille na akalikataa ombi hilo. _
bab Sarri kukataa kibarua hicho imetajwa kuwa,
kurejea kazini mwanzoni mwa msimu

Sababu kuu ya
kocha huyo analenga

yanaendelea, miamba hii ya spkg
ka kocha atakayekinoa kikosi hi-

las Boas kutokana na kocha huyo k}}nga wazi
kutokubaliana na sera ya uendeshaji timu hiyo
sambamba na kuandika barua ya kutaka kujiu-
zulu katika nafasi hiyo. . '
Uongozi wa Marseille uliamua kumSL'm.amlsha
kazi mapema huku ikiweka taraglbu za kinidhamu
ambazo inaweza kmchukuliwa Villas Boas.

ujao sio katikati ya msimu huu. ) ]
]Sambamba na Sarri, aliyekuwa kocha wa Borussia Dort

i i i ille wakati huu
mund, Lucien Favre, p1a anahusmhwa na Marsei
ambao mzunguko wa pili kwa msimu wa 2020/21 umepamba

moto.
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SIJAHUSIKA KUTIMULIWA LAMPARD,

LONDON, England

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger
amekanusha kuhusika katika mazungum-
7o juu ya kutimuliwa kwa Kocha Frank
Lampard.

Lampard alitimuliwa mwezi uliopita
baada ya kushindwa kuirejesha timu kwe-
nye kiwango kizuri na nafasi yake ika-
chukuliwa na Thomas Tuchel.

Na baada ya Tuchel kuchukua mikoba
akamrejesha haraka Rudiger kuanza mara
kwa mara kikosini.

Ripoti zinadai kwamba mlinzi huyo wa
Ujerumani alikuwa ameitaka mamlaka
huko Stamford Bridge kuchagua mabadi-

liko katika eneo hilo kwa sababu ya wakati
wake mgumu chini ya Lampard, lakini
amekanusha kutamka hivyo.

Akizungumza na The Athletic, Rudiger
alisema: “Kumekuwa na uvumi mwingi wa
upuuzi juu yangu kutoka wiki iliyopita. Si-
jawahi kuzungumza na bodi juu ya hali ya
kocha au juu ya mada nyingine yoyote.

Lampard aliamini uwezo wangu baada
ya Krismasi katika hali ngumu sana na nil-
ishukuru kwa hii. Ilikuwa pia sababu kuu
kwa nini niliwaambia wawakilishi wangu
wasitafute uhamisho katika msimu wa ba-
ridi.

“Kwa bahati mbaya, haikukusudiwa
kuwa kwa timu yetu itabadilisha mambo

kwa kubadili kocha. Siku zote tulihitaji
ustawi wa kocha na klabu.

“Alichukua nafasi ya ukocha msimu uli-
opita wakati mambo yakiwa magumu sana.
Lakini tuliweza kufuzu Ligi ya Mabingwa
Ulaya pamoja.

“Amewapa nafasi wachezaji wengi
wachanga katika kikosi cha kwanza na
bado wanafanya kazi nzuri. Nina hakika
tutamwona Frank Lampard akirudi tena
katika klabu nyingine hivi karibuni.”

Rudiger, ambaye alikuwa akihusishwa
mara kwa mara na uhamisho msimu uli-
opita wa kiangazi, alianza mechi tatu za
mwisho za Lampard za Ligi Kuu England.

I
Hatima

va Messi
yamvuruga
Koeman

BARCELONA, Hispania

RONALD Koeman amekiri kwamba
“hana imani” na Lionel Messi kama
atabakia Barcelona zaidi ya msimu
huu.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon
d’'Or ametumia muda wake wote wa
kucheza soka pale Camp Nou, ak-
ichezea zaidi ya mechi 750 kwa mi-
amba hao wa La Liga.

Messi alishindwa jaribio lake la
kuondoka klabuni hapo msimu uli-
opita, lakini anamaliza mkataba
katika muda wa miezi minne na
anaweza kuanza mazungumzo na kla-
bu nyingine kuhusu uhamisho kama
mchezaji huru.

Barca ilikuwa na matumaini ya
kumshawishi Messi akubali masharti
mapya, ingawa Koeman bado hana
uhakika kama mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Argentina atabaki Katalu-
nya.

“Sina imani na hilo,” Koeman ali-
iambia The Athletic alipoulizwa ikiwa
anafikiria Messi atasalia klabuni hapo.

“Nina matumaini, ndio, kwa sababu
yeye bado ni mchezaji mzuri na bado
anashinda mechi kwetu, kwa timu.

“Ninafurahia kuwa kocha wake.
Ukiangalia sifa zake na uwezo wake
kila siku kwenye mazoezi, ni jambo
la kufurahisha. Kwa kweli, alikuja ak-
iwa mtoto mdogo huko Barcelona. Na
bado sioni Leo Messi akiwa kwenye
jezi nyingine zaidi ya jezi Barca. ”

Paris Saint-Germain na Manchester
City wanachukuliwa kama mahali pe-
kee ambapo Messi anaweza kwenda
ikiwa ataondoka Barcelona majira ya
joto.

Van Dijk harudi dimbani msimu huu

LIVERPOOL, England

VIRGIL van Dijk hatacheza tena Liverpool
msimu huu atahitaji “muujiza”, hii ni kwa
mujibu wa kocha, Jurgen Klopp.

Illikuwa imeripotiwa kuwa Van Dijk an-
geweza kurudi Aprili, mwaka huu kutokana
na jeraha la goti alilolipata Oktoba, mwaka
jana.

Beki huyo mwenye umri wa miaka 29
amekuwa akijiuguza huko Dubai na inase-
mekana alikuwa akikaribia kurudi uwan-
jani, lakini Klopp haoni kuwa hilo kama lin-
awezekana kwa sasa.

“Chochote kinachotokea nadhani tuna
nafasi ya Virgil kwenye orodha ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, nadhani alikuwa kwe-
nye orodha ya Ligi Kuu England, hakuna

mtu aliyeniambia lazima nibadilishe kitu.
Ikiwa tuna nafasi katika orodha ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Virgil atakuwa kwenye
orodha,” aliuambia mkutano wa waandishi
wa habari.

“Hakuna daktari aliyeniambia kuna na-
fasi ya Virgil kucheza tena msimu huu. Sitaki
kusema haiwezekani, lakini haiwezekani.

“Ikiwa tuna nafasi tutawaweka wote hata

wakati watu wa matibabu watawaambia
hakuna nafasi kwa sababu tunaamini miu-
jiza mara kwa mara.

Pamoja na Joe Gomez, Joel Matip na beki
wa kati wa muda, Fabinho pia ameumia,
Liverpool imemsajili Ben Davies kutoka
Preston North End na Ozan Kabak kutoka
Schalke siku ya mwisho ya usajili wa Januari.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, ALABA

MAZUNGUMZO SAFI

@® @ ®Bcki huyo wa Bayern anatarajiwa kuondoka

Ujerumani baada ya kukubali kusaini mkataba...

MADRID, Hispania

REAL Madrid wameripotiwa wame-
fikia makubaliano ya kusaini mkataba
wa miaka minne na beki wa Bayern Mu-
nich, David Alaba.

Mkataba wa sasa wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28 pale kwenye
uwanja wa Allianz Arena unatarajiwa ku-
malizika ifikapo Juni mwishoni, mwaka
huu

Na klabu kadhaa zimeonyesha nia ya

kuwania saini ya mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Austria.

Liverpool, Manchester United na
Chelsea zote zilikuwa zinahusishwa na
kumwinda beki huyo, lakini kwa mujibu
wa Marca, Madrid wameshinda kwenye
mbio hizo na wamefanikiwa kuinasa
saini yake.

Ripoti hiyo inadai kwamba Alaba
tayari amekubali kandarasi ya miaka
minne na timu hiyo inayonolewa na
Kocha, Zinedine Zidane, na hatua hiyo

kuwa rasmi mara tu mkataba wake wa
sasa na Bayern utakapomalizika msimu
huo wa joto.

Beki huyo amekuwa mchezaji
muhimu kwa klabu yake hiyo ya Uje-
rumani wakati wa msimu wa 2020-21,
akichangia mabao mawili na kufanya us-
aidizi wa goli moja katika mechi 25 kwe-
nye mashindano yote.

Alaba ameichezea Bayern Munich
zaidi ya mechi 400 tangu mwaka 2010
alipojiunga nao kwa mara ya kwanza.

TUCHEL AMTAJA UPAMECANO

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, ametoa
kipaumbele kwa mlinzi wa RB Leipzig Mfaransa,
Dayot Upamecano (22), na beki wa kati wa Bayern
Munich raia wa Ujerumani, Niklas Sule mwenye
miaka 25, kama wachezaji anaowalenga zaidi ku-
wasajili msimu huu. (Bild)

SANCHO BEI CHEE

KLABU ya Borussia Dortmund ipo tayari ku-
punguza dau lake kwa mchezaji wa England, Ja-
don Sancho mwenye umri wa miaka 20, kwa pau-
ni milioni 20 na kubakia pauni milioni 88 kama
njia moja ya kuchochea nia ya Manchester United
kumsajili. (Bild, via Mirror)

WILDER KUULA ZAIDI

MMLIKI wa Sheffield United, Malkia Abdullah
amesema ana ruhusa maalum kusafiri kutoka
Saudi Arabia hadi England kumwarifu Kocha
Chris Wilder kuwa kazi yake iko salama - hata
kama klabu hiyo itashushwa daraja. (Talksport)

SHORETIRE KIMEELEWEKA

MANCHESTER United imefikiwa kuingia rasmi
mkataba wa kwanza na winga, Shola Shoretire
mwenye umri wa miaka 17, huku Paris St-Ger-
main, Barcelona, Bayern Munich na Juventus zi-
namnyatia. (Mail)

BRAITHWAITE ALIGOMA

MSHAMBULIAJI wa Barcelona raia wa Den-
mark, Martin Braithwaite mwenye umri wa 29,
alikataa matakwa ya West Bromwich Albion
mnamo Januari na kuamua kubakia Nou Camp.
(Sport)

LAMPARD, VIEIRA SOKONI

JOHN Terry na Patrick Vieira ni miongoni
mwa makocha wanaowania kazi katika klabu ya
Bournemouth baada ya Jason Tindall kufukuzwa.
(Mail)

NIASSE ANUKIA HUDDERSFIELD

KLABU ya Huddersfield inafanya mazungumzo
na mshambuliaji wa Senegal, Oumar Niasse, am-
baye kwa sasa yuko huru baada ya kutoka Ever-
ton mwisho wa msimu uliopita. (Sun)

ANGELIN AGOMBEWA EPL

KLABU za Manchester United, Everton na
Southampton zinafuatilia usajili wa mlinda mlan-
go wa Celtic, Vincent Angelini mwenye umri wa
miaka 17, ambaye mkataba wake wa sasa unaisha
ifikapo mwisho wa msimu. (Tuttomercatoweb)

SARRI AKIKATAA MARSEILLE

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa Chelsea, Frank
Lampard na kocha wa zamani wa Juventus Mau-
rizio Sarri wamekataa kuchukua nafasi ya kuinoa
Marseille. (Sky Sports)

WILLOCK AJIONGEZA

KIUNGO wa Arsenal ambaye ni raia wa Eng-
land, Joe Willock (21), amesema amefikia uamuzi
wa kusaini kwa mkopo wa miezi sita katika klabu
ya Newcastle kwa sababu alitofautiana na kocha
Steve Bruce wakati anazungumza naye kwenye
simu. (Chronicle)

BENZEMA NJIA PANDA

UAMUZI wa mshambuliaji wa Real Madrid, Ka-
rim Benzema kurejea Lyon kutategemea na ma-
tokeo ya upande wa klabu ya nchini Hispania.
Raia huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka
33, aliondoka Lyon na kujiunga na Real Madrid
mwaka 2009. (Marca)
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BEKI TEGEMEO AZAM

KUIKOSA SIMBA J’PILI

Na Saada Akida

BEKI wa Azam FC, Yakubu Mohammed
ataukosa mchezo wa ‘kiporo’ wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya mabingwa watetezi,
Simba kwa sababu ya kutumikia adhabu ya
kadi tatu za njano alizopata katika mechi
zilizopita za mzunguko wa kwanza, imeele-
Zwa.

Simba inatarajia kuikaribisha Azam FC ka-
tika mchezo wake wa kiporo utakaochezwa
keshokutwa kwenye Uwanja wa Benjamin

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB), beki huyo al-
ionyeshwa kadi ya njano katika mchezo wa
mzunguko wa 18 na kufikia idadi ya kadi tatu
na hivyo hataruhusiwa kucheza mechi hiyo

SportPesa

inayofuata.

Akizungumza na gazeti hili jijini, Kocha
Mkuu wa Azam FC, George Lwandamina,
alisema licha ya kumkosa nyota huyo ha-
wataingia kwa presha kukabiliana na Simba
kwa sababu wanaifahamu vyema.

Lwandamina alisema kazi kubwa ambayo
anaifanya ni kuhakikisha anaimarisha kikosi
chake na kutumia siku mbili zilizobakia ku-
fanyia kazi mapungufu ya wachezaji wake
ambayo aliyabaini katika michezo ya kirafiki
waliyocheza hivi karibuni.

“Utakuwa mchezo mgumu, Simba ni timu
nzuri na wameimarisha kikosi chao, hata sisi
tumejipanga kwenda kutafuta pointi tatu
muhimu, kwa upande wetu tunaendelea na
maandalizi kwa ajili ya mechi hiyo,” alisema
Lwandamina.

Kocha huyo wa zamani wa Yanga alisema
kikubwa wachezaji wake wanatakiwa ku-
pambana, kujiamini na kujituma zaidi wa-
takapokuwa uwanjani ili kuhakikisha ma-
kosa yaliyopita hayajirudii.

Alisema ameona udhaifu wa wachezaji
wake wanapokuwa wanaongoza mchezo,
na kutoa nafasi kwa wapinzani kusawazisha,
hali iliyowatokea kwenye michezo miwili ya
Ligi Kuu Bara dhidi ya Namungo FC na Ruvu
Shooting.

“Nimeona tena wamekuwa na tabia ya
kuridhika wanapoona wako mbele hata
tulipocheza mechi ya kirafiki ya kimataifa
dhidi ya TP Mazembe (vigogo wa Jamhuri
ya Kidemokrasia wa Congo- DRC), ninawa-
kumbusha kuacha kujisahau,” Lwandamina
alisema.
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Mshindi wa mechi 11 za Jackpot bonus, Maulidi Ngonyani, akishikilia mfano wa hundi ya Sh. milioni 7.5 aliyokabidhiwa na Kampuni
va SportPesa. Jackpot kwa wiki hii ni Sh. milioni 441.9 kwa atakayepatia mechi zote 13. Watakaobashiri kwa usahihi kuanzia mechi
10 hadi 12 pia watapata bonasi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KMKM yawaza ubingwa Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

LICHA ya kulazimishwa sare
ya bila kufungana na Black Sail-
or, benchi la Ufundi la KMKM
limesema bado inaamini ina na-
fasi ya kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Zanzibar msimu huu wa
2020/21.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa KMKM,
Ame Msimu, alisema amefurahi
kuona kikosi chake kimeanza

vizuri katika mzunguko wa pili
dalili ambayo inawaonyesha wa-
naweza kufikia malengo yao.

Msimu alisema wamejiandaa
kupambana katika kila mchezo
kwa sababu wanafahamu vizuri
hatua ya lala salama huwa na
ushindani zaidi.

“Tulianza mzunguko wa
kwanza vizuri na tuliumalizika
mzunguko huo tukiwa tunaon-
goza kwenye msimamo, ni matu-
maini yangu kama tulivyoanza
vizuri mzunguko wa mwisho,

tutamaliza hivyo hivyo,” alisema
Msimu.

Kocha huyo alisema mzungu-
ko wa kwanza ligi hiyo ulikuwa
mgumu kutokana na kila timu il-
itaka kupata matokeo mazuri na
kujiweka katika sehemu salama
kwenye msimamo wa ligi kwa
kuvuna pointi.

“Kilichopelekea ugumu wa
ligi ni uchache wa timu zinazos-
hiriki, msimu huu tumekuwa na
timu 12, kila timu haitaki kushu-
ka daraja, kila upande unapam-

bana kujilinda kubakia kwenye
ligi hii huku baadhi wakiwa kwe-
nye mbio za kuwania ubingwa,
unaposhinda, ujue wachezaji
wamefanya kazi kubwa ya zia-
da,” alisema kocha huyo.

KMKM yenye pointi 20, im-
emaliza mzunguko wa kwanza
ikiwa inaongoza katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Zanzibar iki-
fuatiwa na KVZ yenye pointi 20
huku Kipanga yenye alama 18
iko kwenye nafasi ya tatu.

Mbeya City FC
yatarajia mazuri

Na Saada Akida

UONGOZI wa Mbeya City
umesema maboresho wali-
yoyafanya kwenye Kikosi
na benchi la ufundi ya timu
hiyo, wanaamini kikosi chao
kitaendelea kubakia kwenye
ushindani wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kwa misimu mingine
mbalimbali.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Katibu Mkuu wa Mbeya
City, Emmanuel Kimbe, alisema
wamejipanga kufanya vy-
ema ili kujiepusha na janga la
kushuka daraja.

Kimbe alisema maboresho
waliyofanya ya kuajiri Kocha
Mkuu mpya kutoka Uganda,
Mathias Lule na kusajili
wachezaji wengine katika kip-
indi cha dirisha dogo wame-
saidia kukiimarisha kikosi
chao.

Alisema baada ya kuingia
makubaliano na Lule, wamewe-
ka mikakati ya kupambana ka-
tika kila mechi watakazocheza
ili kuvuna pointi na kujiondoa
kwenye nafasi ya hatari.

“Timu imeingia kambini
tangu Jumatatu ya Februari
Mosi, hatuko katika nafasi
nzuri kwenye msimamo, kabla
ya kuingia kambini tulikutana
na kocha wetu tukamweleza
mipango ikiwa haina tofauti na
mikakati yake, kikubwa anahi-
taji kuandaa timu na kutafuta
pointi muhimu kila mechi,”
alisema Kimbe.

Aliongeza wanasubiri ratiba
va ligi ili kujua kikosi chao
kitaanza wapi ingawa wakati
tayari kucheza popote.

“Tuna imani ya kufanya
vizuri, ukiangalia katika msi-
mamo wa ligi, timu tumepis-
hana pointi moja hadi mbili,
ikiwamo Mwadui waliopo juu
yetu wametuzidi pointi mmoja,
tutapambana kufanya vizuri,
tutapindua meza,” alisema
Kimbe.

Katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Mbeya City
yenye pointi 14 wako nafasi ya
17 wakati lhefu FC ambayo pia
13 ndio inaburuza mkia.

Yanga yenye pointi 44 ndio
vinara wa ligi hiyo waki-
fuatiwa na mabingwa watetezi
Simba ambayo jana jioni ili-
kuwa ugenini ikicheza dhidi ya
Dodoma Jiji na Azam FC yenye
pointi 32 iko kwenye nafasi va
tatu.

Ligi Kuu Tanzania Bara ndiyo
inayotoa tiketi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa
yva Ligi ya Mabingwa Afrika
wakati bingwa wa Kombe la
FA hupata nafasi ya kushiriki
michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.
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Winga wa Simba, Bernard Morrison (kulia), akijiandaa kumtoka mchezaji wa Dodoma Jiji FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara ili-

yochezwa kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma jana. Simba ilishinda 2 - 1. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SIMBA YALA KIPORO
KWA NDIMU DODOMA

® ® ®Cha Namungo kimechacha, Morrison...

Na Adam Fungamwango

BAO la dakika ya sita baada ya saa ya mch-
ezo, lililofungwa na kiungo mshambuliaji
mtukutu Benard Morrison, liliifanya Simba
kumkaribisha Kocha Mkuu, Didier Gomes
Da Rosa, kwa ushindi wa 2-1 dhidi ya Do-
doma Jiji kwenye Uwanja wa Jamhuri jana.

Tlikuwa mechi ya kwanza ya Ligi Kuu kwa
kocha huyo, akipata ushindi ambao hauku-
wa rahisi kupata pointi zote za ‘kiporo’ hi-
cho kilichokuwa hatarini kuchacha.

Ilikuwa ni kazi kubwa ya Rally Bwalya
aliyempiga mtu kanzu katikati ya uwanja
na kuukokota mpira kwa umbali mrefu
kabla ya kumpasia mchezaji mpya, aliye-
sajiliwa kipindi cha dirisha dogo akitokea
FC Platinum, Perfect Chikwende aliyetoa
pande kwa Morrison ambaye alipiga shuti
lililompita kichwani kipa Aron Kalambo na
kujaa wavuni.

Ilikuwa mechi ya kwanza pia kwa Chik-
wende Ligi Kuu, Mzimbabwe huyo akiingia
kwenye rekodi ya kucheza mechi moja na
kutoa pasi ya goli.

Hilo ni goli la pili kwa Morrison kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara tangu ajiunge na
Simba, akitupia la kwanza Novemba 21
mwaka jana, kwenye Uwanja wa Sheikh
7-0 dhidi ya Coastal Union.

Simba ililazimika kusubiri hadi dakika ya
20 kufanya shambulizi kwenye lango la Do-
doma Jiji, ilipopiga shuti la kwanza kupitia
kwa Luis Miquissone na dakika tisa baadaye,
ikapata bao la kwanza kupitia kwa straika
wake hatari, Meddie Kagere aliyeungan-
ishwa kwa kichwa krosi ya Morrison iliyoto-
kana na kona fupi.

Hiyo ni mechi ya pili kwa Kagere kufunga
kwenye uwanja huo msimu huu, akifanya
hivyo kwenye mechi dhidi ya JKT Tanzania
alipotupia mara mbili, Simba ikishinda ma-
bao 4-0 Oktoba 4, mwaka jana.

Hata hivyo, goli la Mnyarwanda huyo la
jana, lilidumu kwa dakika sita tu, Dodoma
Jiji wakasawazisha kupitia mpira wa kona
ambao mabeki wa Simba walishindwa ku-
ruka na kumrahisishia Cleophace Mkandala
kupiga kichwa kilichomwacha kipa Aishi

Manula akijilaumu kwa uzembe wa safu
yake ya ulinzi.

Kwa matokeo hayo, Simba imefikisha
pointi 38 baada ya mechi 16, ikiwa ni pungu-
fu kwa pointi sita kuwakamata vinara Yanga
ambao wamecheza mechi mbili zaidi. Do-
doma Jiji baada ya kipigo inabaki na pointi
22 kwenye nafasi ya 10 baada ya raundi 18.
laam, KMC iliitandika bila huruma Namun-
go FC mabao 3-0 katika mechi nyingine ya
kiporo cha Ligi Kuu.

Walikuwa ni wachezaji waliokuja kwe-
nye kikosi hicho kipindi cha dirisha dogo,
Charles Ilamfya aliyetoka Simba kwa mkopo
na straika wa zamani wa Yanga, Mateo An-
tony, aliyesajiliwa kutoka KMKM ya Zan-
zibar, waliopachika bao kila mmoja, huku
lingine likitokana na Namungo kujifunga
wenyewe.

Kwa matokeo hayo, Namungo inashuka
hadi nafasi ya 15 kwenye msimamo wa ligi
hiyo ya timu 18, ikibaki na pointi zake 18,
KMC ikipanda hadi nafasi ya sita, ikifikisha
pointi 25.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimebakia siku chache
kuanza kwa mzunguko wa pili wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, msham-
buliaji mpya wa Yanga, Fiston
Abdulrazack, anaonekana kuwa na
deni kwa mashabiki wa timu hiyo
ambayo bado hawana safu ya ush-
ambuliaji yenye makali.

Raundi ya 19 ya Ligi Kuu Tanzania
Bara inatarajiwa kufanyika kuanzia
Februari 13, mwaka huu, lakini kwa
sasa mabingwa watetezi, Simba na
Namungo zilizokuwa na majukumu
va kimataifa, zinaendelea kucheza
mechi zao za ‘viporo'.

Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric
Kaze, aliliambia gazeti hili lengo la
kumsajili Fiston ni kuimarisha safu
ya ushambuliaji ambayo aliikuta
kwenye kikosi chake.

Kaze alisema anataka kuona timu
yake inavuna pointi tatu katika kila
mechi huku wakisindikizwa na idadi
kubwa ya mabao.

Alisema katika kuhakikisha
wanapata matokeo mazuri, ame-
kuwa akifundisha mbinu mbalimbali
za kufunga na kuzuia ili wafikie
malengo ya klabu hiyo.

“Tutakuwa na kikosi imara amba-
cho hakijawahi kuonekana kwenye
Ligi Kuu, tumedhamiria kuchukua
makombe yote msimu huu, hiyo
ndio mikakati tuliyonayo,” Kaze
ambaye tayari ameshinda Kombe
la Mapinduzi mapema mwaka huu
alisema.

Katika kuimarisha kikosi chake
kuelekea hatua ya lala salama ya ligi
hiyo, Yanga iliwasajili pia Dickson
Job, Saidi Ntibazonkiza, huku pia
ikiongeza nguvu kwenye benchi
lake la ufundi kwa kumwajiri kiungo
wake wa zamani, Nizar Khalfan
kama Kocha Msaidizi na Mghana
Edem Mortotsi ambaye ni kocha wa
VIUNEO.

Safu ya ushambuliaji wa Yanga
inaongozwa na Michael Sarpong
na beki, Lamine Moro ambao Kila
mmoja amefunga mabao manne.

Wakati huo huo, Yanga inatarajia
kucheza mechi ya kirafiki dhidi ya
African Sport kutoka Tanga itakay-
ofanyika kesho kwenye Uwanja wa
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