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Serikali

Utouh apigia makofi alichowasilisha Mwigulu

afunguka

“Niseme kuwa “Bajeti hiyo “Bajeti inay- “Ni muhimu seri-
® ® nimefurahi imeendana na opendekezwa kali kupunguza
sana na jana rasilimali ziliz- inaashiria tozo zilizopo
nimekunywa opo na hali ya serikali imed- ’é"‘ﬁ?yﬁ mafll(Jta
divai kushere- uchumi wa Ki- hamiria ku- rgzlulgu I?v‘\llvae a
hekea bajeti dunia na kama bana matumizi kuwa ni sawa na
hii” ikitekelezwa na ubadhirifu.” kuchukua fedha
® ipasavyo, ital- mfuko huu na
eta maendeleo kuweka mfuko
katika nchi.” wa pili.”
LUDOVICK PROF. RAZACK DK. DONATH DK. CHARLES
UTOUH LOKINA OLOMI KIMEI
UKURASA WA 8
MBARONI TUHUMA
KUPANGA MAUAJI
DHIDI YA MLALAMIKAJI

JESHI la Polisi Mkoa wa Katavi
linawashikilia watu watatu kwa
tuhuma za kudaiwa kula njama
za kutaka kumuua Kelvin Izack.
Akizungumzia tukio hilo jana...

aonya
majina ya

MSATILI WA HAZINA
BILIONI THELATHINI,MILIONI

MIA SABA NA THELATHINI NA MOJA,
LAKI SITA NA ELFU NANE MIA MOJA
ISHIRINI /o)

30,731,608,120

vigogo
uchaguzi
CCM
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pango, Dk. Mwigulu Nchemba (kulia), Mwenyekiti wa Bodi ya benki hiyo, Dk. Edwin Mhede (wapili kushoto) na Ofisa Mkuu wa Fedha wa
NMB, Juma Kimori. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kulia), akizungumza na viongozi wa dini wa kitaifa wakiongozwa na
Mwenvyekiti wa Kamati ya Viongozi wa Dini, Askofu Mkuu wa Kanisa la Menonite, Nelson Kisare (kulia
kwake), ofisini kwake bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: BUNGE

Serikali yafunguka kodi umri miaka 18

Na Salome Kitomari,
DODOMA

SERIKALI imefafanua uamuzi
wake wa kutoza kodi kwa kila
Mtanzania aliyefikisha miaka 18,
kuwa ni kuongoza wigo wa mli-
paji kodi kutokana na walipaji
kuwa wachache licha ya wazal-
ishaji kuwa wengi.

Hata hivyo, Naibu Spika Mussa
Zungu, amesema Wizara ya Fedha
sio sikivu kwa kuwa mara kadhaa
imeshauriwa namna ya kuongeza
wigo wa kodi, lakini haijapokea
kwa utekelezaji.

Wakizungumza wakati
wabunge wakijadili mjadala wa
hali ya uchumi mwaka 2021,
mpango wa taifa na bajeti ya seri-
kali, kwa jicho la wataalamu na
watafiti mbalimbali, Kamishna wa
Idara ya Sera, Wizara ya Fedha na
Mipango, Elihaj Mwandumbya,
alisema Sheria ya Kodi ya Mapato
inatoa wajibu kwa kila mwenye
mapato zaidi ya Shilingi milioni
nne, kulipa kodi.

“Ikiwa mwananchi ana mapato
chini ya shilingi milioni nne, hali-
pi kodi ya mapato, utawajua kwa
miamala inayoendelea kufanyika
katika shughuli za uchumi za kila
siku, mfano kilimo, biashara, len-
go letu ni kumkaribia kila mmoja
ambaye mapato yake yanazidi ki-
wango hicho na turahisishe kwa
kutumia TEHAMA alipe kodi al-
ipo,” alisema.

“Kwa ambaye ana mapato ya
Shilingi milioni nne au zaidi, ki-
wango chake cha kuanzia ni Sh.
100,000 kwa mwaka. Tunawaom-
ba wabunge waelewe hatulengi
kumlipisha kodi kila mtu, tu-
nalenga kumpa chachu mwenye
kipato na kwa mujibu wa sheria
kinapaswa kulipwa kodi na kama
yupo nje ya wigo wa kodi alipe
kama sheria inavyotaka,” alisema.

Alisema Tanzania ina zaidi ya
watu milioni 60 na katika familia
kila watu wanane kwa kiwango
cha chini kuna mtu mmoja am-
baye ana kipato kinachopaswa
kulipa kodi.

“Tunapaswa kuwa na walipa

kodi milioni saba au nane, idadi
tuliyonayo wenye namba za utam-
bulisho walipa kodi ni takribani
miloni tatu, na ukienda ndani
zaidi ukatazama wanaochangia
kulipa kodi kila mwezi au kwa
wastani wa miezi sita mara moja
ni chini ya milioni moja,” alisema.

Alifafanua kuwa kodi ya Sh.
trilioni 2.3 inachangiwa na kundi
la walipa kodi chini ya milioni
moja, na kwamba pato la ndani ni
mchanganyiko ikiwamo ya uchu-
mi ambao sio rasmi.

“Ili uweze kutoza kodi kwenye
kundi hilo ni muhimu kuhakiki-
sha kwamba kila mmoja anaona
wajibu au haja ya kushiriki kwe-
nye ulipaji wa kodi,” alisema.

Mapendekezo ya bajeti ya
serikali yaliyowasilishwa juzi na
Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, ni kila
Mtanzania mwenye umri wa zaidi
ya miaka 18 na mwenye kipato
kulipa kodi.

“Ili kutimiza azma hiyo, seri-
kali inakusudia kutoa namba ya
utambulisho wa mlipakodi (TIN)
kwa kila Mtanzania mwenye umri
wa kuanzia miaka 18 au zaidi.
Kwa kuwa utaratibu wa usajili wa
namba ya Utambulisho wa Taifa
(NIDA), unamtaka kila mwa-
nanchi mwenye umri wa miaka
18 au zaidi kujisajili,” alisema na
kuongeza:

“Napendekeza kuwa wale wote
wenye NIDA kwa sasa (wanaofikia
milioni 19 nchi nzima), wapatiwe
namba ya TIN na itumike kwe-
nye miamala yote inayofanyika
katika ununuzi na mauzo yanay-
ofanyika ndani ya nchi. Kila mwe-
nye namba ya mlipakodi atapata
makadirio yake kwa njia ya simu
na kulipa kodi husika kwa njia ya
mtandao,” alisema waziri.

Alisema waendesha pikipiki
wanatumia NIDA kupata leseni na
waipate kwa simu TIN ili walipe
kodi.

“Napendekeza wananchi wote
wenye namba ya utambulisho
wa mlipakodi (TIN) wapeleke ri-
tani za kodi Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kwa mwaka mara

moja.

“Utaratibu  huu utachachua
utamaduni wa kulipa kodi mion-
goni mwa Watanzania na hivyo
kuiongezea serikali mapato ya-
tokanayo na sekta ambazo haz-
ichangii kwenye makusanyo ya
serikali kwa sasa licha ya kuwa na
mchango mkubwa kwenye Pato
la Taifa kama vile sekta za mifu-
go, kilimo, uvuvi na nyinginezo,”
alisema.

ZUNGU AWAKA

Kwa upande wake, Naibu Spika
Zungu, alisema “Kamati ya Bajeti
na Bunge kwa ujumla imeshauri
sana maboresho ya makusanyo
ya kodi, lakini mmekuwa wabi-
shi sana, inaonyesha labda ubi-
shi huo unatokana na maneno
aliyoyasema waziri kuwa mnap-
enda kuwa wabishi kwa sababu
mnanufaika.”

“Waziri kasema jana (juzi)
kwamba fedha nyingi za umma
zinaingia kwenye mikono ya
watu, leo makontena wanapele-
ka Congo halafu wanarudisha
Tanzania yote sababu ya ubishi,
tulisema mkipunguza kodi ‘com-
pliance’ (maafikiano) inakuwa
kubwa wengi watalipa kodi am-
baye hatalipa tunakufa naye,” ali-
sisitiza.

Alisema leo mtu anakwenda
Dubai, gari mpya ni Dola 100,000,
lakini nyinyi (wizara) magari yenu
ni Dola 300,000 hamtaki kushu-
ka hata mtu afanye kitu gani.

“Watu wanalalamika kwasa-
babu tunakosa mapato hatutaki
kufunguka, soko ni hili mtu an-
apitisha vitenge vya aina moja,
gharama moja, lakini mmoja
anachajiwa 400 na mwingine
200,” alisema.

“Fedha zinaingia mifukoni kwa-
sababu mnatengeneza mazin-
gira ya rushwa, sisi tunataka hela
iingie kwenye mifuko ya serikali,
kwa kweli tukifanikiwa tutaweza
kukusanya mapato ya ndani hata
trilioni 50, nchi inaumia kwasa-
babu ya watu wachache,” alisema
Zungu ambaye ni Mbunge wa
Jimbo la Ilala.

- Wataalamu uchumi wanena
~ lao ruzuku ya mafuta bil. 100/-

. Na Salome Kitomari, DODOMA

WATAALAMU wa uchumi na

: utafiti wamesema ruzuku ya Sh.
: bilioni 100 kila mwezi kwenye
: mafuta, bado haijaonyesha unafuu
: kwenye maisha ya watu, isipokuwa
wafanyabiashara wa bidhaa hiyo.

Hayo yamo katika hoja za

: wataalamu walipotathimini Hali ya
: Uchumi wa Taifa kwa mwaka 2021,
: Mpango wa Maendeleo ya Taifa
: kwa mwaka 2022/23 na mapendek-
: ezoyabajeti ya serikali kwa mwaka
: ujao wa fedha, walipowasilishia
: wabunge jana kwenye Ukumbi wa

chukuliwe hatua,

Wasomi hao wameshauri ku-
ikiwamo ku-

: hamisha sehemu ya faida ya wauza
: mafuta, iongezwe kwenye ruzuku,
. ili kuisaidia nchi kuhimili uchumi
: hata kuhakikisha kila mwananchi
: ananufaika na rasilimali za taifa, na
: kuwaepusha kubeba mzigo wa ru-
: zuku wasionufaika nao moja kwa
: moja.

“Jambo kubwa la kuangalia ni fai-

¢ da ya kampuni zinazofanya biasha-
: rayamafuta ambazo zinapata faida
: kwa kila lita Dola za Marekani Sh.
: 012 (sawa na Sh. 276) wakati Kenya
: wafanyabiashara wanapata faida
¢ ya Dola 0.085 (sawa na Sh. 195.5)
: kwa kila lita ya petroli,” alisema
: mwanazuoni Dk. Charles Sokile.

Mtaalamu huyo ambaye pia ni

: Mwakilishi Mkazi wa Oxford Policy
: Management, alishauri kufumuli-
: wa mfumo wa biashara ya mafuta,
anaoufafanua unamnufaisha zaidi
: mfanyabiashara kwa faida kubwa,
. huku mlolongo wa kodi uliopo
. kwenye mauzo anaubeba mwa-
¢ nanchi, ambaye hayaoni mabadi-
¢ liko kwa kina.

Rai yake katika hilo, ni kwamba

¢ serikali iangalie namna ya kuku-
: tana na wafanyabiashara, ili ku-
punguza faida wanayopata badala
: ya nguvu kuelekezwa zaidi kwe-
¢ nye ruzuku itokanayo na kodi ya
i umma.

Alifafanua: “Wapunguze faida

: yao ilingane basi hata na Kenya
: wakati tuna changamoto za mfu-
: muko wa bei, ili kupunguza mzigo.
¢ Serikali imebeba mzigo kwa kutoa
¢ ruzuku ya Sh. bilioni 100. Kama
. serikali inatoa, kwanini nao wasi-
punguze faida yao?”

Dk. Sokile aliorodhesha baadhi

i ya tozo zilizomo kwenye bei ya
: mafuta ni zinazohudumia: Waka-

. (TARURA) na Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS) kwa kila lita
. ya mafuta inayouzwa kwa wastani
¢ wa Sh. 2900 kwa jijini Dar es Sa-
¢ laam.

Alisisitiza kwamba uamuzi wa

: kiserikali unaochukuliwa kuhusu
: ruzuku, mara zote uwe na kawaida
: ya kulenga kada za hali ya chini na
kawaida nchini, ili wawe wanufaika
: wa keki ya taifa.

Mtaalamu huyo wa uchumi,

: alieleza namna mojawapo ya ru-

¢ zuku

inavyopaswa  kutumiwa,

: pia ni kujenga uwiano wa bei ya
: mafuta ili kusiwapo tofauti kubwa

kutoka maeneo yaliyo karibu na
vyanzo yanakochukuliwa (math-
alani bandarini Dar es Salaam) na
mikoa ya pembezono akitoa mfano
wa Kigoma.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), Dk. Jehovaness
Aikaeli, aliungana na mtangulizi
wake, akisema ruzuku ya mafuta
bado ina walakini tatizo hilo ni
endelevu, vivyo hivyo mpangilio
wa matumizi yake hauna sura ya
kunufaisha wananchi wa kawaida.

“Ruzuku ya mafuta itakuja ku-
tupa shida mwisho wa siku, kwa
sababu itajengwa matarajio ya
kuendelea kuwapo kwake, ruzuku
hizi zina changamoto kwa sababu
huwezi kujua nani kanufaika,”
alieleza.

“Nchi za za Afrika zilizoweka
ruzuku Nigeria na Ghana zilifanya
utafiti na kugundua zinanufaisha
matajiri na kuacha wananchi wa-
naogelea kwenye umaskini.

“Shida yake mmeshaijengea
jamii imani kuwa ruzuku ni ende-
levu, wakati mnaitoa kwa muda,
itakuwa changamoto kubwa. Ni
muhimu tuseme siyo endelevu na
tutafute mbinu mbadala,” alisema.

Wabunge wasomi walioshiriki
mada hiyo, nao walionyesha shaka
yao kwa ruzuku ya mafuta na uhu-
siano wake kumnufaisha wananchi
wa kawaida, huku Mbunge wa
Moshi Vijijini, Prof. Patrick Ndak-
ideni, akiwa na maswali: “Tangu
imeweka hii fedha tujiulize bei ya
bidhaa imeshuka?

“Bei ya kukodisha trekta imeshu-
ka? Mwananchi wa kawaida ananu-
faikaje? Kipi bora wanufaike wach-
ache sana, tena wafanyabiashara
au tuwaangalie wananchi wetu?”

Aliungwa mkono na mtaalamu
na mzoefu wa shughuli za benki,
Dk, Charles Kimei, Mbunge wa
Vunjo, aliyeshauri marekebisho
kwamba serikali ipunguze tozo
zilizopo kwenye mafuta, kuliko ku-
weka ruzuku hiyo ya Sh. bilioni 100,
akiitafsiri “ni sawa na kuchukua
fedha mfuko huu na kuweka mfu-
ko wa pili”.

SERIKALI YAFAFANUA

Kamishna Idara ya Sera Wizara
ya Fedha, Elijjah Mwandumbya,
alisema Sh. bilioni 100 imesaidia
bidhaa hiyo isipande zaidi kutoka-
na na bei ya soko duniani.

“Wakati tunafanya uchambuzi
bei ya dizeli ambayo tuliipa ruzuku
ya Sh. 400 kwa lita moja ilitakiwa
mwezi huu bei yake iwe 3,700
maana yake endapo bei zingekuwa
kwa kiwango hicho bei za bidhaa
zingepanda kwa kiwango kikubwa.

“Faida ambayo mwananchi
anaipata ni kuhakikisha bei za bid-
haa zilizopo sasa hazipati sababu
ya kupanda kutokana na bei za
mafuta za sasa, tunatambua kwa

muda zimepanda hadi kufikia
zilipo,” alisema.
Mwandumbya alizungumzia

hoja ya nauli au bei za bidhaa ku-
toshuka licha ya kuwapo ruzuku
hiyo, wanalichukua kwa ajili ya
kulifanyia kazi zaidi ili wananchi
waone manufaa.
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Chongolo aonya majina ya vigogo uchaguzi CCM

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, ametoa onyo kwa wagom-
bea wa nafasi mbalimbali ndani
ya chama wanaotumia majina ya
viongozi wakuu kwamba wame-
watuma kugombea.

Amesema viongozi hao wasi-
bebeshwe wagombea kabla ya
muda huku akikemea makatibu
wa chama na Jumuiya za CCM
ambao wameanza kubebwa na
wagombea mifukoni na kuzun-
gushwa kwenye hoteli.

Kiongozi huyo alitoa onyo
hilo jana alipofungua kikao cha
Baraza Kuu la Umoja wa Wa-
nawake wa Tanzania (UWT) kili-

“Ni aibu unapokuta mtu mzima
anatumia jina la kiongozi wake
kwamba ‘huyu ndiye amenituma,
huyu amenipa fursa, huyu ndio
ameniambia nijiandae kuchukua
fomu kugombea nafasi’.

“Kiongozi tunayemtaka ni
mwenye dhamira ya kutupeleka
mbele, tumtathmini kwa sifa
zake, tusimtathmini kwa kuwa ni
wa mtu fulani, kiongozi wa mtu
fulani hana dhamira njema na
chama chetu,” alionya.

Chongolo alisema kuwa tangu
kufunguliwa pazia la uchaguzi
ndani ya chama na jumuiya zake
Aprili Mosi mwaka huu hadi sasa,
uchaguzi wa matawi na shina
umefanyika.

“Sasa tunakwenda ngazi ya
kata, wilaya joto linazidi kupanda,
presha inakuwa kubwa zaidi, mtu
kugombea nafasi siyo dhambi na
hata mtu kutangaza nia wakati
ukifika siyo dhambi lakini kuna
mambo ambayo tumeanza Kkuiji-
funza hayafurahishi wala haya-
vutii.

“Watu sasa hivi wapo ‘busy’,
tayari wameshajipatia nafasi
na mbaya sana viongozi wakuu
wameshapewa wagombea wote,
mimi nina bahati moja ndiyo
mwenye kujua taarifa zote kuhu-
su chama na kinachoendelea
kwenye chama chetu,” alisema.

Alieleza kuwa kiongozi anayed-
hamiria kuwa kiongozi hahitaji
kuwa na mguu wa pembeni wa
kumsaidia kugombea nafasi.

“Hahitaji kutumia jina la kion-
gozi mwingine ili afanikiwe,
kiongozi anayejiamini anajipima,
anaangalia nafasi yake anajitath-
mini, anachukua fomu kwa vig-
ezo na sifa za kwake na siyo sifa
za mwingine.

“Kiongozi mwenye dhamira
njema ni yule anayesimama kwa
miguu yake, Mungu ametuumba
ametupa miguu miwili, wewe un-
ayeongeza mingine minne au sita
we mwenzetu una changamoto,
hatuhitaji viongozi wa namna
hiyo, tunataka viongozi watakao-
simama useme ‘naam huyu ni
kiongozi’.

“Inatia aibu sana mimi ninaye-
pokea taarifa niwanongoneze,

kuna watu humu ndani wame-
shajitengeneza kuwa wagombea
wa nafasi za mwenyekiti, maka-
mu mwenyekiti Bara na Zanzi-
bar, kuna watu wamejitengen-
eza kuwa wagombea wa katibu
mkuu, wengine wa Naibu Katibu
Mkuu Bara na Zanzibar.

“Sisi ni viongozi tuliopewa dha-
mana ya kusimamia katiba, kanu-
ni na miongozo halali ya chama
chetu, msitupatie wagombea kab-
la ya muda,” Chongolo alionya.

Alisema wagombea wote wata-
patikana kwa muda, utaratibu na
bila kuangalia sifa za pembeni,
bali zitaangaliwa sifa za mgom-
bea.

“Tunaangalia huyu katika cha-
ma chetu tukimtuma kutafuta
kura za chama chetu ana uwezo
huo? Tukimwambia awaungan-
ishe kinamama ana uwezo huo?
Sifa zinaendana na hicho kigezo
tunachokusudia? Tukitaka aende
kutusemea mahali, watu watase-
ma naam huyu katoka UWT?

“Tunataka  mtu  ambaye
mwonekano wake, matendo
yake, tembea yake, kuongea

kwake kuwazungumzia wenzie,
kiongozi wa UWT jumuiya mama,
lazima afanane na jumuiya yetu,
hatutaki viongozi ambao wao
ni mabingwa wa kukopa sifa za
wenzao ili wazitumie wao, tuna-
taka kiongozi akisimama tunase-
ma hapa tuna kiongozi,” alisema.

Alionya sifa ya jumuiya hiyo
isiharibiwe na kuwataka kucha-

gua viongozi kwa awamu na kwa
muda unaotakiwa.

“Leo hii kuna watu wanatem-
bea na wenyeviti mfukoni, mimi
mwenyekiti wangu huyu hapa
nani kakwambia? Tusijipe maju-
kumu ya Mwenyezi Mungu.”

“Ngazi ya taifa tuna viongozi
na hatubadilishi, wenyeviti wa
mikoa wapo, na wabaraza wa
mikoa wapo, ukijipitisha sasa hivi
unavunja kanuni na katiba ya
chama chetu, na mimi watu wan-
gu nimewaweka macho waend-
elee kufanya kazi hiyo, hatulali
wala hatupoi, mpaka muda ufike.

“Hakuna kazi rahisi kama ku-
kata jina la mtu aliyevunja ka-
nuni, wala huhitaji muda ukikaa
peke yako unaangalia huyu, yaani
huyu,” alisema.

ONYO KALI

Katibu Mkuu huyo alisema: “Ni-
toe onyo kwa makatibu wangu wa
jumuiya tangu mmekuja ninaam-
biwa mnazungushwa hoteli hii
mara hii, habari ninazo na bahati
mbaya ninajua makatibu wangu
wa jumuiya kwa orodha, ushahidi
na kila kitu mnazungushwa kuto-
ka hoteli moja kwenda nyingine
leo mpo Kibo, kesho Dodoma ho-
teli, keshokutwa Kidia.”

Alisisitiza kuwa makatibu hao
ni wakurugenzi wa uchaguzi,
hivyo hatamani na asingependa
wanaingia kwenye ushabiki wa
kutafuta na kutengeneza wagom-
bea.

“Makatibu wangu ninajua ninyi

mnahama hoteli moja kwenda
nyingine, kazi ni nzuri ukiikosa
lakini ni mbaya sana ukiwa nayo,
ukitaka kujua tafuta aliyekuwa
nayo akaikosa na bahati mbaya
hao mnaowahangaikia hawana
uwezo wa kuwarudisha kwenye
nafasi zenu baada ya uchaguzi.

“Acheni kubebana bebana kwe-
nye hoteli mnaaibisha jumuiya
yetu na chama, umepewa dha-
mana ya kuwa mtendaji, kaa kwe-
nye utendaji.”

Alisema wanawake wanatatizo
moja kwenye suala la kupendana,
kusemeana mema na kuwataka
kutafuta njia ya kubadilisha na
waungane kutafuta viongozi bora
ambao watafanya UWT kuende-
lea kuwa nguzo ya chama.

“Tujenge umoja miongoni
mwetu na tusemeane mazuri
shida yetu moja wakati huu wa
uchaguzi tunapenda kutengen-
eza uongo, kusingiziana, tuwe wa
kweli na tusimamie ukweli wa
kuendelea kusimamia jumuiya
yetu,”alisema.

Mwenyekiti wa UWT Taifa,
Gaudentia  Kabaka, alisema
baraza hilo ni la mwisho kuelekea
kwenye uchaguzi ndani ya jumui-
ya hiyo na kuwataka watendaji
kutojiingiza kuambatana na wag-
ombea.

“Mimi Mwenyekiti pamoja na
Katibu Mkuu tutakuwa macho
kuhakikisha uchaguzi unakuwa
wa amani na za kufuata utara-
tibu,” alisema.

COLOUR YOURWORLD

Akzo Nobel N.V yaihodhi Kansai Paint Co. Ltd

Kansai Paint Co. Ltd, wazalishaji wa bidhaa ya “Kansai
Paint” wameingia makubaliano ya kuuza kampuni yake
tanzu iliyoko barani Afrika kwa kampuni ya Akzo Nobel
N.V.

Akzo Nobel N.V ni kampuni kubwa ya uuzaji wa rangi
duniani. Mauzo yake yametokana na kukamilika kwa
taratibu zote stahiki kutoka katika mamlaka husika na
malipo yake yatakamilika mwanzoni mwa mwaka 2023.

Kunishi Moro, ambaye ni Rais wa Kansai Paint, anasema
kuwa, “Tumejiridhisha kuwa kampuni ya Akzo Nobel ni
kampuni kubwa ya rangi na kwa kuwa bidhaa hiyo ndiyo
mhimili wa uendeshaji wa kampuni, tunaamini kupitia
bidhaa hiyo itaweza kufungua fursa nyingi za biashara
hiyo na baadaye kuchangia maendeleo ya uchumi wa
nchi za Kiafrika."

Kampuni hiyo imejijengea historia ya aina yake tangu
mwaka 1646 na imeorodheshwa katika Soko la Hisa la
Euronext Amsterdam.

Pia inaelezwa kuwa kampuni inaendesha shughuli zake
katika nchi zaidi ya 150, ikiajiri watu takriban 33,000
duniani na kufanya mauzo yanayokadiriwa kufikia Euro
9.6 bilioni(sawa na Yen 1.3 trilioni) mwaka 2021.

Kufuatia Mkakati wake wa "Kukuza na Kuuza" kampuni
hiyo imekuwa ikisambaza bidhaa mbalimbali za rangi
kwa nchi za Afrika Kusini na Kenya nk.

Wawekezaji hao wamechangia kwa kiasi kikubwa katika
ustawi endelevu wa nchi nyingi za Kiafrika kwa muda
mrefu kupitia miradi yake mbalimbali ya maendeleo na
bidhaa endelevu sambamba na urudushaji kwa jamii,

taasisi ya SOS Children ikiwa mojawapo ya jamii hizo.

"Kuhodhi shughuli za kampuni ya Kansai Paint barani
Afrika kutatuwezesha kutanua wigo wetu wa biasharaya
bidhaa mbalimbali za rangi barani humo na
kutuhakikishia fursa ya ukuaji zaidi. Ununuzi wa
kampuni hiyo unatafsiri jitihada za dhati za uvumbuzi na

uendelevu wa kampuni hiyo, na tuna shauku ya
kuchanganya ujuzi wetu, ambao utachagiza kuwa na
bidhaa bunifu na masuluhisho endelevu kwa wateja
wetu," anaeleza Thierry Vanlacker, Ofisa Mtendaji Mkuu
na Mwenyekiti wa Bodi ya Akzo Nobel.

Kwa kampuni ya Kansai Plascon Afrika hususan zile

zilizoko katika nchi za Kenya, Tanzania, Uganda,
Zanzibar na Burundi makubaliano haya ni fursa ya ukuaji
zaidi. Tumekuwa na mafanikio makubwa chini ya
uongozi wa Kansai Paint na kuweza kukabili ana na
kutokutabirika kwa soko wakati wa janga la Uviko-19.
“Tunashukuru kwa msaada wa dhati wa kampuni ya
Kansai Paint.

Kuelekea mbele, tunaamini kuwa kampuni ya Akzo
Nobelitazipeleka biashara zetu mbali zaidi na kwa kuwa
kampuni hiyo inajielekeza katika uwekezaji kwenye
usalama, jamii na utawala (ESG) ambapo inajikita katika
uvumbuzi, maendeleo ya wafanyakazi, fursa pana za
kada hiyo vile vile mafanikio ya muda mrefu ya biashara
yake barani Afrika,” anasema Arvind Shekhawat, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Kansai Plascon East Africa.

Plascon ina uongozi mkubwa wa soko kwa Uganda na
ikiwa kiongozi katika Ukanda wa Afrika Mashariki, katika
nafasi hiyo, ina fursa kubwa ya kukuza biashara yake
kuipeleka katika hadhi ya juu zaidi chini ya uongozi mpya
wa Akzo Nobel.

Safari ijayo kulingana na Ofisa huyo itakuwa ni aina yake
kwa kuwa kampuni imejipanga kutengeneza mkakati,
bidhaa, huduma na chapa zitakazoongeza thamani zaidi
katika soko la Afrika Mashariki kwa namna endelevu na
kwa utaratibu.

Akizungumzia jambo hilo, Jan-Piet Van Kesteren,
Mtendaji Mkuu wa Akzo Nobel barani Ulaya, Mashariki ya
Kati na Afrika anasema kuwa, “Hatua ya kuhodhi
kampuni ya Kansai Paint Africa una faida kubwa katika
biashara yetu iliyojimariisha ikiendeshwa katika nchi
tisa barani Afrika.
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Norway kujenga hospitali kubwa ya moyo Z’bar

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya kisasa ya kutibu
maradhi ya moyo, inatarajiwa ku-
jengwa visiwani Zanzibar na Hos-
pitali ya Chuo Kikuu cha Hauk-
lend kutoka nchini Norway.

Kukamilika kwa ujenzi huo,
kutasaidia wagonjwa wa moyo
kupatiwa matibabu  visiwani
humo na kupunguza gharama za
kwenda nje ya nchi kufuata mat-
ibabu.

Katika taarifa iliyotumwa kwa
vyombo vya habari na Idara ya
Mawasiliano ya Rais Ikulu jana, il-
ieleza kuwa, iliahidi kujenga hos-
pitali hiyo hivi karibuni.

Rais Hussein Ally Mwinyi,
akiukaribisha ugeni huo, alieleza
kuwa, ujenzi wa hospitali hiyo
utasaidia kwa kiasi kikubwa
kutoa huduma za maradhi ya
moyo Zanzibar na kupunguza
kuwasafirisha wagonjwa kwenda
nje ya nchi.

Rais Mwinyi alisema, serikali
inathamini uhusiano na ushiriki-
ano kati yake na hospitali hiyo
ambao ulianza mwaka 2007.

“Ushirikiano huu umeweza ku-
saidia kwa kiasi kikubwa kuimari-
sha sekta ya afya Unguja na Pem-
ba ikiwa ni pamoja na kujenga
majengo ya hospitali kwa ajili ya
kinamama na watoto katika Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja, kusaidia
ujenzi na vifaa katika Hospitali
ya Kidongo Chekundu pamoja
na kusaidia vifaa tiba kadhaa,”
alisema Rais Mwinyi.

Vile vile, alitoa shukurani kwa
uongozi wa hospitali hiyo kwa
kuendelea kushirikiana, kuanzi-
sha na kuendeleza miradi mbal-
imbali katika sekta ya afya ikiwa

ni pamoja na kuendeleza mafun-
70 kwa wauguzi na madaktari wa-
zalendo na kubadilishana uzoefu.

Pia, alieleza haja ya kuimarisha
mifumo katika sekta ya afya hat-
ua itakayosaidia kufikia malengo
yaliyokusudiwa.

Kwa upande wa uongozi wa
hospitali hiyo, ulimweleza Rais
Mwinyi kuwa lengo la kujenga
hospitali hiyo ni kutoa huduma
za maradhi ya moyo kisiwani
humo.

Uongozi huo ulimhakikishia
Rais Mwinyi kwamba wako tayari
kuanza ujenzi huo ndani ya
mwaka huu kwa sababu wame-
shajipanga kuanza mradi huo
mkubwa.

Kadhalika, uongozi huo uli-
sisitiza hatua hiyo ni miongoni
mwa juhudi zao wanazoendelea
kuzichukua katika kuhakiki-
sha wanaendeleza uhusiano na
ushirikano uliopo ambao ulian-
zishwa maalum kwa lengo la
kuimarisha sekta ya afya hapa
Zanzibar.

Rais Mwinyi alikutana pia na
Kamati ya Kitaifa ya Ushauri ya
Utekelezaji wa Ahadi za Nchi za
Kizazi chenye Usawa (GEF), ikion-
gozwa na mwenyekiti wake, An-
gellah Kairuki, na aliihakikishia
kamati hiyo kwamba serikali itau-
fikisha Mpango wa Utekelezaji wa
Kamati hiyo katika Baraza la Map-
induyzi ili serikali iuelewe kwa un-
dani zaidi na kuufanyia kazi.

Alieleza  kufurahishwa na
utaratibu wa kupata matokeo ya-
nayotarajiwa kwa sababu ni njia
nzuri ya kupata matokeo yanay-
otarajiwa na pia ni njia nzuri za
kufanya tathmini.

Awali, mwenyekiti wa kamati

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiagana na Kiongozi wa Ujumbe wa Wafadhili kutoka
Chuo Kikuu cha Hauklend cha nchini Norway, Trond Mohn, baada ya kumaliza mazungumzo yao,
Ikulu Zanzibar jana. PICHA: IKULU

hiyo, aliitambulisha kamati pamoja
na kumjulisha Rais Mwinyi jitihada
zilizofanyika tangu kuzinduliwa na
Rais Samia Suluhu Hassan, Desemba
16, 2021 jijini Dodoma.

Alisema kuwa, katika kuhakikisha
utekelezaji wa ahadi za nchi, kamati
hiyo ya ushauri ya kitaifa yenye wa-
jumbe 25 kutoka serikalini na Asasi
za Kiraia, taasisi za elimu ya juu,

taasisi za utafiti na sekta binafsi na
wajumbe 19 kutoka Tanzania Bara
na sita kutoka Zanzibar imeundwa ili
kushauri jinsi ya kuhakikisha ahadi
za nchi zinafikiwa.

I
Utouh apigia makofi alichowasilisha Mwigulu

Na Romana Mallya

SIKU moja baada ya seri-
kali kuwasilisha bungeni
mapendekezo ya makadi-
rio na mapato na matumizi
yake kwa mwaka wa fedha
2022/23, Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) mstaafu, Lu-
dovick Utouh, ameyapongeza
kuwa ni mazuri yanayolenga
kupanua wigo mpana wa uli-
paji kodi.

Akizungumza na Nipashe
jana, Utouh alisema serikali
imesema Kila aliye na umri
unaoanzia miaka 18 na kue-
ndelea atapaswa kuwa na
Namba ya Mlipakodi (TIN).

“Ukiwa na TIN maana yake
unatakiwa kulipa kodi. Hiki ni
kitu ambacho ukienda Kenya
kinatumika, ukisikiliza bajeti
hii muhimu sana ni pale Wa-
ziri (Waziri wa Fedha na Mip-
ango, Dk. Mwigulu Nchemba)
alipoongelea suala la Mkaguzi
wa Ndani na umuhimu wa
kupata fungu ili impe uhuru
wa utendaji kazi zake.

“Kama utakumbuka wakati

Rais (Samia Suluhu Hassan)

anapokea ripoti ya CAG Machi

30, mwaka huy, alizungumzia
na kushauri kwamba mfumo
mzima wa ukaguzi wa ndani
vangaliwe.

“Jana (juzi) waziri alisema
Mkaguzi wa Ndani apewe
fungu na serikali inaanga-
lia mfumo mzima wa yeye
aweze kuwa na matokeo
chanya zaidi kuliko ilivyoku-
wa huko nyuma. Hili ni suala
ambalo Taasisi ya WAJIBU

tulikuwa tunalitetea,” alisema.

Utouh ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Taasisi ya
WAJIBU, alisema wanaamini
CAG akipewa mamlaka, rasili-
mali watu na uhuru wa ku-
fanya kazi zake bila kuingili-
wa, ‘madudu’ mengi ambayo
wameyaona kwenye ripoti
yake mwaka huu, yanaweza
kupungua kwa nusu yake au
zaidi ya hapo.

Alisema tatizo moja kubwa
ambalo ‘ma-CAG" wote du-
niani hukutana nalo ni ‘ile
unaangalia kitu na unakiona
kina athari kubwa kwa seri-
kali, unatoa pendekezo ki-

fanyike nini ili isitokee, halafu
hakuna anayechukua hiyo
tahadhari’.

“Tatizo kubwa ni kutoku-
wapo na kasi ya utekelezaji
wa mapendekezo ya CAG na
mapendekezo yanayotokana
na zile kamati za usimamizi
Za Bunge.

“Bunge linaishauri seri-
kali, ushauri unabaki kuwa
ushauri, ni yenyewe serikali
kuamua kutekeleza, ninafikiri
ipo haja kubwa ya kuona
kwamba mapendekezo ya-
nayotolewa na CAG na yakaja
yakasisitizwa na Bunge kupi-
tia kamati zake za kudumu za
uongozi, serikali ingetafuta
utaratibu wa kuyashughulikia.

“Inaposhindwa kuyashu-
ghulikia kwa sababu ripoti za
CAG ni ripoti za umma, basi
jambie umma. Hili tumel-
ishindwa kwa sababu hizi,
lakini kutokufanya inakinzana
na uwajibikaji ambayo sisi
WAJIBU ndiyo tunaoongoza
hili,"” alisema.

Kuhusu Deni la Taifa, Utouh
alisema kwa vigezo vya ma-
shirika ya kimataifa ya du-

nia, bado lipo himilivu lakini
wamekuwa wakiishauri seri-
kali wakati ikiendelea kukopa
iwe na ubunifu wa kutafuta
Vyanzo Vvipya vya mapato.
Alisema kwa bajeti hiyo
pendekezwa, kama Kila aliye
na umri kuanzia miaka 18
na kuendelea atawajibika
kulipa kodi, ikifanyika vizuri
itachangia kuongeza
mapato ya serikali na hivyo
kupunguza mzigo wa Deni la
Taifa.
“Niseme kuwa nimefurahi
sana na jana nimekunywa
divai kusherehekea bajeti hii

kwa sababu wakati mwingine

utaratibu wa uendeshaji wa
serikali unakuwa ni sababu
yenyewe ya kuongeza ghara-
ma za uendeshaji wa serikali.
“Ninashukuru hili suala lil-
ianza kuzungumzwa tangu
bungeni kwa madereva
wanakaa kwenye magari na
kiyoyozi kikiwa kimewashwa
kuanzia saa mbili mpaka
saa sita usiku ni matumizi
makubwa ya petroli, fikiria

hali ya petroli kwa sasa ilivyo

kubwa, ile kwamba serikali

imekemea kwa kusema huo
utaratibu usitishwe mara
moja, Ni Kitu kizuri sana.”

Alisema haoni ni kwa nini
ofisa atoke Dar es Salaam
apande ndege kwenda Mwan-
za halafu gari litoke Dar es
Salaam kumfuata aliko.

“Kule Mwanza kama ni usa-
firi kuna teksi, Bolt, UBA, Wa-
tanzania na nafasi zetu nyingi
tujifunze kubana matumizi,
huko nyuma ilikuwa hili ha-
liumi lakini ukiangalia ghara-
ma za kusafiri kwa ndege,
gharama za gari kutoka Dar
es Salaam mpaka Dodoma
hadi Mwanza, gharama
yake inakuwa ni mara mbili,
huu ni mzigo kwa serikali,”
alisema.

Utouh alisema eneo lingine
ambalo serikali imebana
matumizi ni lile la kuwakope-
sha magari watumishi wenye
hadhi ya kuwa na gari, utara-
tibu ambao alisema Rwanda
inautumia.

Alisema kwa kufanya hivyo
kutakuwa na kubana matumi-
zi makubwa ya gharama za
uendeshaji wa serikali.
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Wachumi waona nuru katika bajeti ya serikali

Na Jenifer Gilla

WACHUMI wametoa maoni yao
kuhusu mapendekezo ya serikali
kwa mwaka ujao wa fedha yaliyo-
wasilishwa bungeni jijini Dodoma
juzi.

Akiwakilisha mapendekezo
hayo, Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba, alise-
ma serikali inatarajia kukusanya
na kutumia Sh. trilioni 41.48 katika
mwaka huo wa fedha.

Meneja wa Fedha na Utawala
wa Taasisi ya WAJIBU, Jackson
Mmari, akizungumza na Nipashe
jana, alisema bajeti pendekezwa
imeonyesha nia ya serikali kupam-
bana na matumizi mabaya ya rasil-
imali na kuhakikisha zilizopo hata
kama ni kidogo, zinatumika vizuri.

“Utaona kwamba imeonyesha
namna ya kupunguza matumizi.
Kwa mfano, kupunguza matumizi
ya mafuta kwenye magari ya seri-
kali, kupunguza vikao, hiyo yote ni
katika kupunguza gharama zina-
zoweza kuepukika,” alisema.

Mmari alisema serikali pia kupi-
tia bajeti hiyo imeonyesha nia ya
kuchochea uwajibikaji kwa kumpa
nguvu Mkaguzi wa Ndani kuijenga
taasisi anayoiongoza kimifumo,

s (LSRR

rasilimali na zana atakazozitumia
katika kufanya kazi.

“Kwa hiyo, tunatarajia sasa
huyo Mkaguzi wa Ndani atakuwa
na uwezo wa kufanya ukaguzi
wa matumizi yanayofanyika na
kudhibiti rushwa na wizi unao-
tokea,” alisema.

Mmary mwenye kiwango cha
CPA katika uhasibu, alisema ki-
tendo cha bajeti hiyo kuzingatia
suala la uwazi, kitasaidia kupun-
guza rushwa ikiwamo watumishi
wa ngazi za juu hasa wakuru-
genzi kupatikana kwa kuajiriwa
na kuwa njia hiyo italeta viongozi
wenye uwezo wa kutosha kufanya
kazi.

Mchumi Prof. Razack Lokina,
alisema bajeti hiyo imeendana na
rasilimali zilizopo na hali ya uchu-
mi wa kidunia na kama ikitekele-
zwa ipasavyo italeta maendeleo
katika nchi.

Alisema kuwa bajeti hiyo im-
ewalenga watu wa chini kutokana
na mapendekezo ya kuendeleza
miradi ya kimkakati na ujenzi wa
miundombinu ikiwamo barabara.

“Bado inalenga kukamilisha
miradi mikubwa ya kimkakati
ambayo ilikuwa imeanza na bado
wameongeza kujenga barabara

kwa hiyo inazidi kupanua soko
kwa sababu itasaidia wakuli-
ma na wafanyabiashara kufika
sokoni,”alisema.

Dk. Charles Sokile, Mkurugenzi
Mkazi wa Taasisi ya Utafiti na Sera
za Uchumi (Oxford Policy Man-
agement), alisema kupitia bajeti
hiyo, serikali imeonyesha hatua
itakazochukua kwa ajili ya kuha-
masisha ukuaji wa uchumi na ku-
kabiliana na changamoto zilizopo
ikiwamo mfumiko wa bei, uzal-
ishaji unaoshuka na kushuka kwa
uchumi duniani.

Alisema pamoja na mazuri
hayo, serikali inapaswa kutilia
mkazo kwenye mambo makuu
manne ikiwamo athari za ma-
badiliko ya tabianchi ambayo
yanaonekana kuathiri kilimo na
kutishia nchi kuingia kwenye njaa.

“Hali ya hewa mwaka huu
imekuwa mbaya na mavuno ya-
metoka kidogo kwa hivyo bei
ya vyakula inaweza kupanda na
kusababisha mfumuko wa bei,”
alisema.

Kingine alitaja kuwa ni vita vya
Urusi na Ukraine ambavyo vi-
naathiri bei ya mafuta na vyakula,
kushuka kwa uchumi wa dunia
kiujumla na matumizi makubwa

ya serikali.

“Kwa hiyo, inabidi serikali ivi-
simamie vitu hivyo vizuri mwaka
huu kuliko miaka yote kwa sababu
tupo katika kipindi cha kushuka
kwa uchumi.

“Kuna baadhi ya maeneo seri-
kali imefanya vizuri ikiwamo ku-
punguza kodi kwenye baadhi ya
maeneo ikiwamo mafuta ghafi ya
chakula na vifaa vya kilimo, kwa
hilo ninaipongeza sana,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasi-
si ya Uongozi na Maendeleo ya
Ujasiriamali (IMED), Dk. Donath
Olomi, alisema bajeti inayopende-
kezwa inaashiria serikali imed-
hamiria kubana matumizi na uba-
dhirifu.

Hata hivyo, Dk. Olomi alishauri
kuwa katika kuchagua watu wa
kuongoza mashirika ya umma,
serikali inapaswa kuangalia jinsi
taasisi zenye mtaji wa serikali zi-
navyofanya kazi na kuweka maz-
ingira mazuri ya ukuaji wa sekta
binafsi.

“Ili kupata kupata viongozi bora
katika taasisi, tunahitaji kuunda
tume maalum itakayoongozwa na
sheria itakayojumuisha wataala-
mu ambao watasaidia kuhakiki
watu wanaofaa,” alishauri.

|

Mkuu wa Wilaya ya Ilala mkoani Dar es Salaam, Ng'wilabuzu Ludigija (watatu kulia), akiwa ameshika keki, wakati Diwani wa Kata ya Kivukoni,
Sharik Choughule (kushoto), akimlisha keki hiyo mtoto Arban Ally, anayeishi kwenye mazingira magumu, baada ya kuzindua kampeni ya kata

MIRAJI MSALA

I
Majambazi
wapora
fedhana
kujeruhi

Na Said Hamdani, LINDI

DIWANI wa Navanga,
Tarafa ya Sudi, Hal-
mashauri ya Mtama
mkoani Lindi, Rashidi
Mkuya (45), amelazwa ka-
tika Hospitali ya Mission
Ndanda wilayani Masasi
mkoani humo, kutokana
na majeraha aliyoyapata
baada ya kushambuliwa
na majambazi waliokuwa
wakipora duka la jirani
yvake.

Taarifa kutoka eneo la
tukio zilizothibitishwa na
Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Lindi, Mtatiro Kitinkwi,
zinabainisha kuwa tukio
hilo lilifanywa na majam-
bazi hao Juni 12 mwaka
huu majira ya saa tisa
usiku.

Kamanda Kitinkwi
alisema majambazi hao
ambao idadi yao haijafa-
hamika, walifika nyumbani
kwa Ahamad Issa wakiwa
na pikipiki kisha kuvunja
duka na kuiba televisheni
moja na fedha taslimu Sh.
960,000.

Alitaja aina ya tel-
evisheni hiyo ambayo il-
iokoloewa na diwani huyo
ni Evoli yenye thamani ya
Sh. 350,000.

Kamanda huyo alisema
kuwa baada ya majambazi
hao kuvamia nyumbani
kwa mfanyabiashara huyo,
Diwani Mkuya alijitokeza
kwa lengo la kutoa
msaada na kujikuta ak-
ishambuliwa kwa kupigwa
nondo kifuani na kichwani.

Alisema licha ya sham-
bulio hilo, diwani huyo
alifanikiwa kuokoa tele-
visheni iliyokuwa imepor-
wa na majambazi hao.

Kamanda huyo alisema
wanaendelea kuwasaka
majambazi hao na kuwa-
taka wananchi kushiriki-
ana na jeshi hilo katika
kuwabaini wahalifu hao
ili wachukuliwe hatua za
kisheria.

CCM yawapa mbinu wanawake vita vitendo vya ukatili

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimekemea kushamiri kwa vitendo
vya ukatili na unyanyasaji wa kijin-
sia nchini na kuwataka wanawake
kupinga kwa nguvu matukio hayo.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM
Bara, Christine Mndeme, alitoa

kauli hiyo jana alipozungumza
kwenye kikao cha Baraza Kuu la
Umoja wa Wanawake wa Tanzania

Alisema haikubaliki kuende-
lea kutokea matukio ya aina hiyo
nchini na kuwataka pale unyan-
yasaji au ukatili unapotokea wawe
wa kwanza kupinga.

“Watoto wetu wanadhalilika
wa kike na wa kiume, vijana wetu
wanadhalilika, kina mama wanad-
halilika sisi tuonyeshe kwa vitendo
kupinga ukatili wa kijinsia na ud-
halilishaji watoto na wanawake,
kwa sababu wote wanatuhusu,”
alisema.

Mndeme aliwaomba kuendelea

kuombea amani kwenye familia
zao kwa kuwa siku hizi vijana wa-
nauana na chanzo ni mapenzi.

“Ukiuliza chanzo unaambiwa
mapenzi, mapenzi, mapenzi, huyo
mapenzi ni nani? Tukemee katika
familia zetu,” alisema.

Wakati huo, Katibu Mkuu wa
CCM, Daniel Chongolo, amesema

bajeti ya serikali kwa mwaka
2022/23 imebeba mwelekeo wenye
dhamira ya kupunguza matumizi.

Alisema kitendo cha serikali ku-
peleka fedha nyingi kwenye kilimo
kutaleta mapinduzi makubwa kwa
kuwa ni sekta ambayo asilimia 80
ya Watanzania wanajishughulisha
na kilimo.



6 NipaShe Alhamisi Juni 16, 2022

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Hatua nzuri
kubana matumizi
magariya serikali

JUZI wakati Bajeti ya Serikali ya 2022/23 ikiwasilishwa bungeni na Wa-
ziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, ilitangaza hatua mbalimbali zi-
nazochukuliwa kubana matumizi ikiwamo kupunguza idadi ya magari
yanayotumika kusafirisha viongozi.

Hiyo ni kwa kuzingatia waraka wa Rais namba moja wa mwaka 1998
kuhusu hatua za kubana matumizi ya serikali na waraka wa Mkuu wa
Utumishi wa Umma namba mbili wa mwaka 2021 kuhusu utaratibu
wa kutumia magari, aina na stahili za magari kwa viongozi katika
utumishi wa umma ili kubana matumizi.

Kama wengi walivyoiita ni bajeti iliyoleta kicheko kwa watu walio
kwenye vipato cha chini na kuleta maumivu kwa wenye vipato vya
juu.

Katika bajeti hiyo baadhi ya kodi zilizokuwa zikiwaumiza watu wa
hali ya chini zimeondolewa, lakini kwa wenye uwezo kuongezewa
kwenye maeneo mengine yakiwamo ya burudani.

Kwenye maeneo ambayo yameonekana kutumika kwa gharama
kubwa, ilielezwa kuwa kwa sasa serikali inatumia zaidi ya Sh. bilioni
558.45 kwa mwaka kwa ajili ya ununuzi wa magari, mafuta ya uende-
shaji, ununuzi wa vipuri na matengenezo.

Ili kupunguza gharama hizo imeamua itaondoa utaratibu uliozo-
eleka wa madereva kutumika kusafiri barabarani na viongozi kwa njia
ya anga kwa lengo ya kuyakuta magari kwenye mikoa wanayokwenda
kutekeleza majukumu yao.

Imebaini katika utafiti wa siri uliofanyika kuwa kwa siku moja
magari ya serikali yaliyotoka Dar es Salaam yalikuwa 132 na yaliyoku-
wa yanakwenda kwenye jiji hilo yakipishana kwenda Dodoma ni 76 na
mengine nane yalikuwa yamepinduka hali inayosababisha gharama
kubwa kwa upande wa mafuta, matengenezo na hata posho wana-
zolipwa madereva.

Katika kuokoa gharama hizo ambazo serikali ilikuwa ikipoteza zaidi
ya Sh. bilioni 50, sasa itawakopesha magari watumishi wenye hadhi ya
kuwa na gari la serikali wawe na magari yao, wafanye matengenezo,
wanunue vipuri wenyewe na masuala ya mafuta yaangaliwe kwa uta-
ratibu unaofaa.

Hatua hiyo imeelezwa itaokoa zaidi ya Sh. bilioni 500 ambazo zi-
taelekezwa kwenye ununuzi wa dawa na kutoa mikopo kwa wanafun-
zi wanaosoma vyuo vya kati, na kutekeleza miradi ya maendeleo.

Utaratibu huo ni wa busara na hata uangalizi wa magari hayo utaku-
wa mzuri tofauti na anayelitumia bila kujua maumivu ya kulitengen-
eza linapoharibika.

Mara kwa mara tumekuwa tukishuhudia magari ya serikali yanavy-
otumika ndivyo sivyo na hata wengine kubebea mizigo ambayo min-
gine haifai kubebwa kwenye magari hayo.

Uchungu wa kitu unachokigharamia unakufanya ukitumie kwa
uangalifu ili kuokoa gharama zitakazotumika kikiharibika.

Utaratibu huu ukitekelezeka kama serikali yenyewe ilivyoeleza
itaokoa mabilioni ya fedha ambazo zitakwenda kutumika kwenye
mambo muhimu ikiwamo ununuzi wa dawa na kuokoa maisha ya wa-
nanchi wasio na uwezo wa kujitibu.

Vilio vya wananchi kila siku ni ukosefu wa dawa muhimu hospitali,
kukosekana kwa majisafi na salama katika baadhi ya maeneo na hu-
duma nyingine zinazogusa maisha ya wananchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

NIHAME NA
KITANDA

YAANI

TANZANIA iko hatarini kukumb-
wa na wimbi la tano la ugonjwa wa
UVIKO-19. Kutokana na hali hiyo, wa-
nanchi wanaaswa kuchukua tahadhari
zote zinazoelekezwa na wataalamu wa
afya, ikiwamo kupata chanjo stahiki.

Nikisimamia taarifa kwa umma ya
mwenendo wa ugonjwa huo nchini,
iliyotolewa na Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, katika kipindi kama cha
mwezi mmoja kuanzia Mei 5 hadi Juni
3 mwaka huu.

Waziri Ummy anasema katika kipindi
hicho jumla ya visa vipya 161, vilithibi-
tika kuwa na maambukizi ya UVIKO-19,
ikilinganishwa na visa 68 vya kipindi
cha Aprili 2 hadi Mei 4, mwaka huu.

Anasema, ongezeko hilo ni sawa na
asilimia 137, na kwamba, katika kipindi
cha miezi miwili mfululizo, hakuna kifo
kilichoripotiwa na kufafanua kuwa,
hali hiyo inaaminisha kuongezeka kwa
maambukizi katika jamii.

Nadhani kwamba sentesi hiyo ya wa-
ziri isitutishe, kila Mtanzania akijiweka
sawa kuchukua hatua sahihi zitakazom-
wezesha kujikinga na ugonjwa huo.

Hapo kuna kipengele cha kukum-
bushana kuwa makini na umuhimu wa
kwenda mahali husika kupata huduma
za chanjo, hata mtu awe katika usalama
zaidi.

Mara zote katika utoaji chanjo na
kumpatia mtu huduma inayomwez-
esha huwa salama, mwongozo sahihi
unaelekeza uvaaji barakoa kwa usahihi
wakati wote unapokuwa kwenye mae-
neo yenye mikusanyiko au pindi unapo-
jisikia dalili za mafua, ili kuzuia kusam-
baa kwa maambukizi.

Aidha, unaelekeza pia kuuzingatia
usafi binafsi, ikiwamo kunawa mikono
kwa maji tiririka na sabuni au kutumia
vitakasa mikono, mara kwa mara na
kuwahi katika vituo vya afya endapo
utakuwa na dalili za ugonjwa huo.

Kuna mkazo unamuwia mtu kuende-
lea kuchukua hatua za kujenga mwili

Mara zote
katika
utoaji chan-
jona kum-
patia mtu
huduma in-
ayomwez-
esha huwa
salama,
mwon-
g0z0 sahihi
unaelekeza
uvaaji
barakoa
kwa usa-
hihi wakati
wote
unapokuwa
kwenye
maeneo
yenye mi-
kusanyiko
au pindi
unhapo-
jisikia dalili
za mafua,
ili kuzuia
kusambaa
kwa maam-
bukizi.

Tusijisahau sana, UVIKO-19 bado
unarindima kwenye mitaa yetu

ELIMU- ‘KITONGA'
TOZO MIAMALA’
‘KUPUNGUZWA MENO’

VIGOGO - HAKUNA
KUHAMA NA
“MUSHAHARA"

imara, kwa kufanya mazoezi na
kula vyakula bora, kutoa taarifa
za kuwapo watu wenye dalili za
ugonjwa huo katika jamii kupitia
namba ya simu ya bure 199.

Pamoja na kuzingatia mwon-
gozo wa Wizara ya Afya, ni vyema
pia kukaongezwa kasi ya utoaji
elimu na uhamasishaji jamii kwa
ajili ya kujikinga na ugonjwa huo,
ili kuendelea kuwa mahali salama
zaidi. .

Elimu na uhamasishaji vinahi-
tajika, kwa sababu suala la chanjo
liliingiliwa na wataalamu wa
mitaani ambao nao wamekuwa
wakielimisha jamii kinyume na
kile kinachofanywa na wataalamu
wa afya.

Mchanganuo wa waliothibitika
katika kipindi cha Mei 5 hadi Juni
3, mwaka huu, unaonyesha kuwa
Mkoa wa Dar es Salaam uliripoti
matukio 130; Arusha 10; Mwanza
watano; Shinyanga wanne; Mt-
wara watatu; na Dodoma na Mo-
rogoro ni wawili kila moja.

Pia mikoa ya Morogoro, Simiyu,
Katavi, Kilimanjaro, na Mbeya
ikawa na mikasa mmoja kila
mkoa, huku wagonjwa watatu
waliothibitika kuwa na UVIKO-19
waliolazwa, wote walikuwa hawa-
japata chanjo.

Takwimu zinaonyesha kwamba,
chanjo ni kinga dhidi ya madhara
ya UVIKO-19, basi ni vyema kila
Mtanzania awe tayari kuchukua
hatua sahihi zitakazomwezesha
kuwa salama zaidi.

Serikali inaendelea kutoa hudu-
ma za chanjo ya UVIKO-19 nchini,
kwa lengo la kuwezesha wananchi
kupata kinga dhidi ya ugonjwa
huo, kuanzia Mei hadi mwanzo wa
Juni, watu 775,680 walipata dozi
kamili.
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Serikali kulipa trilioni
2/- PSSSF, NSSF na NHIF

Na Augusta Njoji,
DODOMA
SERIKALI imesema

katika mwaka wa fedha
2022/23, inatarajia kulipa
zaidi ya Sh. trilioni 2.67
zilizokopwa kwenye mi-
fuko ya Hifadhi za Jamii
ya PSSSF, NSSF na NHIF
ikiwamo michango ya
wastaafu waliokuwa wa-
tumishi kabla ya mwaka
1999.

Naibu Waziri wa Fedha
na Mipango, Hamad Has-
san Chande, aliliambia
hayo Bunge jana alipojibu

' i "“1

el

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula (kushoto), akizungumza na Meneja Mkazi wa Kampuni ya

swali la Mbunge wa Viti
Maalum, Halima Mdee.
Mbunge huyo alitaka ku-
jua mpaka sasa serikali ina-
daiwa kiasi gani cha fedha
ambazo imekopa kutoka
mifuko hiyo na ni kiasi gani
cha madeni kimeshalipwa,
pia utaratibu uliotumika.
Naibu Waziri Chande
alisema serikali ilikopa
fedha kutoka katika mifu-
ko ya hifadhi ya jamii kwa
ajili ya utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo na deni
la michango ya wastaafu
waliokuwa katika utumishi
kabla ya mwaka 1999.

Alibainisha kuwa mfuko
wa PSSSF zilikopwa Sh.
bilioni 506.88 na Sh. bilioni
500 zimelipwa kwa utara-
tibu wa kibajeti.

“Deni la michango ya
wastaafu waliokuwa katika
utumishi kabla ya mwaka
1999 lilikuwa Sh. trilioni
446 na Sh. trilioni 2.17
zimeshalipwa kwa utarati-
bu wa hatifungani maalum.

“Aidha, kiasi kilicho-
baki cha deni la mfuko wa
PSSSF, Sh. bilioni 6.88 na
Sh. trilioni 2.29 zitalipwa
katika bajeti ya mwaka
2022/23,” alisema.

Alifafanua kuwa mfuko
wa NSSF Sh. bilioni 292.59
zilizokidhi vigezo baada ya
uhakiki wa deni la Sh. bil-
ioni 490.16 zitalipwa katika
bajeti ya mwaka 2022/23
huku mfuko wa NHIF, Sh.
bilioni 80.68 zilizokidhi vi-
gezo baada ya uhakiki wa
deni la Sh. bilioni 209.72,
zitalipwa katika bajeti ya
mwaka 2022/23.

Naibu waziri huyo alise-
ma serikali itaendelea ku-
hakiki sehemu iliyobaki ya
deni la Mfuko wa NSSF na
NHIF ili kujumuishwa ka-
tika mpango wa malipo.

- Wataka umoja kuifumua
-~ Sheria Huduma Habari

: Alisema kupitia sheria
: NaMary Geofrey hiyo kutakuwa na baraza
: linalosimamia vyombo vya

WAKILI wa  kujitege- habari na litakuwa linahusi-

: mea amewataka wamiliki
: wa vyombo vya habari na
- waandishi wa habari nchini
: kuunganisha nguvu na kush-
¢ irikiana na Waziri wa Habari,
¢ Mawasiliano na Teknolojia
* ya Habari, Nape Nnauye,
¢ katika kufanya mabadiliko
ya vifungu vya Sheria za Hu-
: duma ya Habari.

:  James Marenga alitoa rai
. hiyo juzi alipozungumza na
: waandishi wa habari kwenye
: semina iliyoandaliwa na Juk-
: waa la Wahariri (TEF) kuhu-
¢ sumaboresho ya sheria hiyo.
Alisema waziri mwenye
¢ dhamana ameonyesha nia
¢ ya kufanya mabadiliko ya
: sheria ambazo ni kandamizi
¢ hivyo ni wakati wa wadau
* wa habari kuungana kuen-
. deleza jitthada kuwapo na
: marekebisho hayo.

¢ “Tumieni majukwaa yenu
¢ na vyombo vya habari kue-
: leza changamoto za sheria
¢ hizi ili kufanyike maboresho
ambayo yataisaidia tasnia
¢ ya habari kuendelea kukua,”
: alisema Wakili Marenga.

: Kuhusu sheria zenye dos-
: ari, wakili huyo alisema zipo
. zinazosimamia tasnia ya
: habari ambazo ni mahususi
: kwa waandishi wa habari.

¢ Alisema sheria hizo zime-
: fanya uandishi wa habari
¢ kuwa taaluma rasmi inay-
: otambulika kisheria na im-
: ewekwa kwa kanuni mbal-
: imbali za kusimamia.

: Wakili Marenga alisema
¢ pia imeunda vyombo iki-
¢ wamo bodi ya ithibati, kuwa-
: patia waandishi wa habari
: namba za utambulisho.

ka na waandishi wa habari
waliopata ujasiri.

Wakili Marenga alisema
katika sheria hiyo kuna do-
sari mbalimbali ambazo
zinapigiwa kelele ikiwamo
inayompa mamlaka Mkuru-
genzi wa Idara ya Habari -
MAELEZO kusimamia usajili
wa magazeti kila mwaka.

“Ni changamoto kubwa
ambayo  waandishi wa
habari wanaona inaleta kik-
wazo kwamba kila mwaka
liwe linasajiliwa  tofauti
na awali, ujasiri ulidumu
hadi hapo chombo kitaka-
poshindwa kufanya shughuli
zake,” alisema.

Aliongeza kuwa sheria pia
imetengeneza makosa ya
uchochezi na kashfa na kosa
la uchochezi ni tatizo kubwa
kwa sababu inabana waandi-
shi wa habari wanaofanya
habari za uchunguzi.

“Inasema kuwa endapo
mwandishi ~wa  habari
ataandika habari ambayo
inawafanya wananchi wai-
chukie serikali yao iliyoko
madarakani, litakuwa kosa la
jinai la uchochezi.

“Ni changamoto kubwa
kwa waandishi wa habari

kwa sababu wamekuwa
wakiandika habari zenye
uwiano wa  maendeleo

maana wananchi wakika-
sirika wakaichukia serikali
litakuwa ni kosa.

“Tunaomba sheria hii
isiwapo kwa sababu inakin-
zana na watoa taarifa na we-
nye haki ya kupata taarifa,”
Wakili Marenga.

NYADHI INVESTMENT Co. LIMITED
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Waziri azungumza na Meneja Tembo Nickel

Na Munir Shemweta,
DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amekutana na ku-
fanya mazungumzo na Meneja
Mkazi wa Kampuni ya Uchimbaji
Madini ya Nickel Tembo Nickel
Corporation Ltd, Benedict Bu-
sunzu.

Mapema mwaka 202, serikali
ilitiliana saini mkataba na Kam-
puni ya LIZ Nickel ya Uingereza
kwa ajili ya uchimbaji wa madini
ya Nickel Kabanga mkoani Kag-
era pamoja na ujenzi wa kiwan-
da cha kuchenjulia madini mbal-
imbali kinachojengwa Kahama,
Shinyanga.

Utiaji saini wa mkataba kati
ya Serikali ya Tanzania na Kam-
puni ya LIZ Nickel uliwezesha

kuanzishwa kampuni ya pamoja
inayoitwa Tembo Nickel Corpo-
ration Ltd ambayo ni kampuni
ya ubia.

Akizungumza mkoani Dodo-
ma juzi, Meneja Mkazi wa Kam-
puni ya Tembo Nickel, Busunzu,
alimweleza Waziri wa Ardhi
kuwa kampuni yake imejipanga
vizuri kwa ajili ya kuanza mradi
wa uchimbaji madini ya Nickel
huko Kabanga, Ngara mkoani
Kagera. Alisema hatua ya kwan-
za waliyochukua ni kuwaelimi-
sha wananchi wanaoishi eneo la
mradi ili kuwajengea ufahamu
kwa lengo la kuepuka migogoro
wakati wa ulipaji fidia kwa wale
wananchi  watakaohamishwa
kupisha mradi.

“Tumetumia muda mrefu ku-
waelimisha wananchi kabla ya
kuanza uzalishaji wa Nickel hii

itatusaidia kuepuka migogoro
wakati wa zoezi la ulipaji fidia
kwa wale wananchi wataka-
ohamishwa kupisha mradi,”
alisema Busunzu.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ma-
bula, alimweleza meneja mkazi
huyo kuwa uamuzi wa kutoa
elimu kwa wananchi ni nzuri
kwa kuwa utasaidia kuepuka
migogoro, hasa ile ya fidia kabla
ya kuanza mradi.

“Hatua mliyochukua ya kutoa
elimu mapema ni nzuri na ita-
saidia kuondoa migogoro wakati
wa zoezi la ulipaji fidia na ni vi-
zuri pia mkafanya utaratibu wa
kuthaminisha eneo lote la mra-
di kama ilivyofanyika kwenye
Mgodi wa Nyanzaga kule Senger-
ema,” aliagiza.

Matokeo ya awali ya uzalishaji

madini ya Nickel Kabanga wilay-
ani Ngara mkoani Kagera yanao-
nyesha utakuwa na wastani wa
mauzo yenye thamani ya dola
za Marekani zaidi ya milioni 664
kwa mwaka.

taba wa mradi huo, serikali
itakuwa na umiliki usiopungua
asilimia 16 ya hisa za mradi zisi-
zolipiwa na zisizopungua tham-
ani, hivyo kupata gawio kwenye
faida zitakazopatikana baada ya
kulipa kodi zote stahiki za seri-
kali.

kuanzia mwaka 1976 hadi 1979,
ulibaini kuwapo kwa madini ya
Nickel katika mwamba unaoan-
zia eneo la Msongati, Burundi
hadi Kabanga na kiwango kikub-

M/MWANZO YA ILEMELA - SHAURI LA MIRATHI Na. 115/2019
TUMAINIJAMESNDONGO ________________ | MSIMAMIZI
DHIDIYA
JAMESNDONGOSANGA ________ | MAREHEMU
M/MWANZO MWANZA MJINI - SHAURI LA NDOA Na. 07/2017
PLAXEDAMANASE | MDAI
DHIDIYA
SAMORAHEBERT ] MDAIWA
M/MWANZO MKUYUNI - SHAURI LA MADAI Na. 37/2020
REBECA AYUBU MDAI
DHIDIYA
PASCHALSILVESTER__________ | MDAIWA
M/MWANZO SENGEREMA - SHAURI LA MADAI Na. 78/2020
SIYA'SAIMONI MDAI
DHIDI'YA

. . JOHN SAIMON. MDAIWA
I<atlka makUbahano ya mka- KWA IDHINI NA MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA MWANZO ILEMELA,
MAHAKAMA YA MWANZO MWANZA MJINI, MAHAKAMA YA MWANZO MKUYUNI NA
MAHAKAMA YA MWANZO SENGEREMA, TUNAUZA KWA MNADA WA HADHARA
MALI AMBAZO NI NYUMBA NA BOMA LA NYUMBA. MNADA UTAFANYIKA MAHALA
MALIILIPO.
MALI
SN INAYOUZWA MAHALT MUDA
NYAMANORO WILAYA YA/ 18/07/2022 SAA 3
* NYUMBA 3 ILEMELA MKOA WA MWANZA. | ASUBUHI NA KUENDELEA
AR WA RO, WILAYA T
g 18/07/2022 SAA 3
MWANZA. /ASUBUHI NA KUENDELEA
MTAA WA KUZENZA-NYEGEZI,
BOMA LA ' 19/07/2022 SAA 3

I B e [P S

19/07/2022 SAA 3
Utafiti uliofanywa na serikali o o | oo | R
MASHARTI YA MNADA;

1. MSHINDI' WA MNADA ATALIPA PESA YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA
MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI KWA MALI INAYOHAMISHIKA.

2. MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI ITAKAYOFIKIWA
KWENYE MNADA NA ITAKAYOSALIA ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE.
KUSHINDWA KUFANYA HIVYO MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA
MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA.

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.

4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALIKWENYE
MNADA NI JUU YA MNUNUZI.

wa cha Nickel kinapatikana Ka-
banga ni cha daraja la kwanza.

MAWASILIANO: 0768-588155
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Wahukumiwa kunyongwa hadi kufa

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tan-
zania Kanda ya Mwanza ili-
yoketi Geita imewahukumu
watu watatu kunyongwa
mpaka kufa kwa kosa la ku-
muua January Kasuhuke
kwa kumcharanga mapanga
mguuni, kichwani na shin-
goni na kufariki dunia papo
hapo.

Washtakiwa hao waliohu-
kumiwa kunyongwa mpaka
kufa ni Juma Gulaka (54),
Juma Kasanana (53) na Ba-
hati John (50).

Hukumu hiyo ilitolewa
jana na Jaji wa Mahakama
hiyo, Lilian Itemba, baada
ya upande wa mashtaka
kuthibitisha kosa hilo pasipo
kuacha shaka yoyote.

Jaji Itemba alisema ma-
hakama hiyo inatoa adhabu

kali dhidi ya washtakiwa hao
ili iwe fundisho kwa watu
wengine wenye tabia ya kika-
tili kama yao.

Alisema upande wa mash-
taka ulikuwa ukiongozwa na
James Pallangyo, ukipeleka
mahakamani mashahidi tisa
na vielelezo saba ambavyo
vilithibitisha kuwa washtak-
iwa walimuua Januari Kas-
uhuke.

Upande wa Utetezi uliku-
wa unaongozwa na mawakili
watatu wa kujitegemea am-
bao ni Laulent Bugoti, Erick
Rutehanga na Nestory Kuy-
ula, kila mmoja alimtetea
mshtakiwa mmoja.

Jaji Itemba alisema shahidi
wa sita alikuwa akipita ka-
tika poli la Samina na kusikia
kelele za mtu akiomba
msaada na alienda sehemu
ambapo kelele zilikuwa ziki-

tokea na kushuhudia tukio
hilo akiwa umbali wa mita
saba akiwa amejificha kicha-
kani.

Alisema alishuhudia tukio
hilo kwa muda wa dakika
15, akimwona mshtakiwa wa
tatu akimkatakata mapanga
marehemu mguuni majira ya
saa tano asubuhi katika pori
la Samina, Wilaya ya Geita.

Jaji Itemba alisema
washtakiwa hao walikodiwa
kwa Sh. milioni 2.5 ili ku-
muua Kasuhuke kwa kuwa
alikuwa akifanya mapenzi na
mke wa mtu ambaye aliwa-
kodi washtakiwa hao.

Jaji Itemba alisema: “Nime-
angalia ushahidi wa pande
zote na kugundua kuwa
upande wa mashtaka ume-
thibitisha kosa hilo la mauaji
pasipo kuacha shaka yoyote,
hivyo mahakama hii inawa-

tia hatiani washtakiwa wote
kwa pamoja kwa kosa wali-
loshtakiwa nalo.”

Wakili wa Serikali Winfri-
da Erenest aliomba mahaka-
ma hiyo itoe adhabu kwa
mujibu wa sheria na upande
wa utetezi ulidai unaiachia
mahakama itoe adhabu.

Jaji Ttemba alisema kwa
kesi hiyo ya mauaji, mahaka-
ma inawahukumu washtak-
iwa wote kwa pamoja ku-
nyongwa mpaka kufa.

Ilidaiwa mahakamani
huko kuwa Februari 3, mwa-
ka 2010, katika eneo la msitu
wa Samina, Mkoa wa Geita,
washtakiwa wote kwa pamo-
ja walimuua kwa kukusudia
January Kasuhuke kwa kum-
charanga mapanga shingoni,
kichwani na mguu wake wa
kushoto na kufariki dunia
papo hapo.

B-CLUB

B-CLUB

MPIGAPICHA WETU

Mbaroni tuhuma kupanga mauaji hidi ya mlalamikaji

Neema Hussein, KATAVI

JESHI la Polisi Mkoa wa
Katavi linawashikilia watu
watatu kwa tuhuma za ku-
daiwa kula njama za kutaka
kumuua Kelvin Izack.

Akizungumzia tukio hilo
jana, Kamanda wa Jeshi la
Polisi Mkoa wa Katavi, Ali
Makame, alisema tukio hilo

indi Wilaya ya Mpanda mkoa-
ni humo.

Kamanda Makame aliwata-
ja watuhumiwa hao kuwa ni
Kingi Gabriel (49), Masunga
Peter (23) na Simon Fredrick
(19), wakazi wa Ibindi.

Alisema chanzo cha kutaka
kutekeleza tukio hilo ni wivu
wa mapenzi ambapo mlala-

mikaji Kelvin Izack alimtuhu-
mu mtuhumiwa ambaye ni
Kingi Gabriel kuwa anajihusi-
sha kimapenzi na mke wake.

Hata hivyo, Makame alise-
ma mlalamikaji alimwonya
mtuhumiwa huo kuacha
kufanya mapenzi na mke
wake lakini alikaidi na kue-
ndelea kuwa na uhusiano
naye. Alisema mtuhumiwa

huyo ndipo aliamua kupanga
mpango wa kumuua mlala-
mikaji akiwa na wenzake.

Jeshi la Polisi Mkoa wa Kat-
avi linatoa rai kwa wananchi
kuacha kujichukulia sheria
mkononi, akisisitiza kuwa
baada ya upelelezi kukami-
lika, watuhumiwa watafik-
ishwa mahakamani kwa tara-
tibu zingine za kisheria.

Tanzania na China
kushirikiana TEHAMA

Na Frank Monyo

TANZANIA na China zimekubaliana
kuendelea kushirikiana katika kukuza
usambazaji wa TEHAMA nchini ili ku-
hakikisha azma ya serikali ya kujenga
uchumi wa kidijitali inafikiwa.

Makubaliano hayo ya ushirikiano
yamefikiwa baina ya Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Nape Nnauye na Balozi wa China nchini,
Chen Mingjian katika mkutano uliofanyi-

Nape alisema katika kupeleka huduma
za mawasiliano maeneo yasiyofikiwa
kuwa itaendelea kushirikiana na Tanza-
nia ili kuhakikisha lengo hilo linafikiwa.

“Tutaendelea kuwahamasisha
wawekezaji wa sekta ya mawasiliano
nchini kwetu ili wafikishe huduma za
mawasiliano kama ambavyo umeeleza.

“Pamoja na kukubali kwamba suala la
usalama mtandaoni linazo changamoto
lukuki ambapo China imekuwa ikika-
biliana nazo kila uchao, Balozi Mingjian
amesisitiza China bado inaona umuhimu
wa kushirikiana na Tanzania ili ku-
hakikisha usalama mtandaoni unakuwa
wa uhakika kwa kuweka mazingira na
miundombinu itakayowezesha Tanzania
kukabili majanga ya kimtandao.

“Kimsingi, tumekubaliana kubore-
sha zaidi suala la usalama mtandaoni
hasa kwenye eneo la capacity building
(kujenga uwezo) kwa wataalamu wetu
wa TEHAMA, kubadilishana programu
za kiteknolojia zitakazowezesha ukuzaji
wa sekta mtambuka za maendeleo kiu-
chumi kwa mfano kilimo, afya, biashara
mtandao na kadhalika,” alisema.

Katika mkutano huo, pande hizo mbili
pia zimekubaliana namna zitakavy-
owezesha Tanzania kupokea na kukuza
teknolojia mpya za mawasiliano ikiwamo
teknolojia ya mawasiliano ya kasi va 5G.

Nape alisema kuwa wizara yake
imeendelea kuhakikisha inatekeleza
majukumu yake hasa kupitia Idara ya
Habari-Maelezo ambapo pande hizo
mbili zimekubaliana kuboresha miun-
dombinu ya idara hiyo itakayowezesha
kuongeza ufanisi wa utoaji huduma, hasa
kwa kuzingatia kuwa idara hiyo inahusi-
ka kutoa taarifa mbalimbali za serikali
kwa wananchi.

Kuhusu uvungwaji mkono katika
Ujumbe wa Baraza-Tendaji la Shirika la
Mawasiliano Duniani (ITU), Nape alisema
Tanzania mwaka huu inawania kuch-
aguliwa tena kuingia kwenye baraza hilo
katika Mkutano Mkuu wa ITU unaota-
rajiwa mwezi Septemba baadaye mwaka
huu, China imekubali kuwa itaiunga mko-
no Tanzania, ikitumia fursa hiyo kuomba
Tanzania pia iiunge mkono katika nafasi
mbalimbali inazowania.

“Balozi Mingjian amesema atafikisha
ujumbe pia kwa nchi nyingine rafiki
kuiunga mkono Tanzania kuwania nafasi
hiyo ambayo itashuhudia nchi 13 za
Afrika zikichaguliwa katika nafasi za
nchini Romania utakaoketi Septemba na
Oktoba mwaka huvu.

“China bado inaona umuhimu wa
kushirikiana na Tanzania ili kuhakikisha
usalama mtandaoni unakuwa wa uhakika
kwa kuweka mazingira na miundombinu
itakayowezesha Tanzania kukabili ma-
janga va kimtandao,” alisema.
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Kampuni
yatoa
msaada
polisi

Na John Badi

KAMPUNI ya Hero Mo-
tocorp, watengenezaji wa
pikipiki za magurudumu
mawili, chini ya kampuni
tanzu ya Karimjee Jivanjee
Ltd (KJL), imekabidhi msaada
wa pikipiki tano za Hero
Hunter 125cc kwa Jeshi la
Polisi nchini ili kusaidia kui-
marisha ulinzi.

Meneja Mkuu wa Karimjee
Jivanjee Ltd, William Kadiva,
katika hafla ya kukabidhi
pikipiki hizo mkoani Dar es
Salaam juzi, alisema:

“Karimjee Jivanjee Limited
ni biashara ya familia ya
karne ya 21 inayoendeshwa
na historia na mwongozo wa
huduma bora, watu, wateja,
washirika, jamii na biashara.

“Karimjee Jivanjee kwa
sasa inaendesha shughuli
zake katika sekta tano za
biashara: Usafiri, Nishati,
Huduma za Kifedha, Ukarimu
na Mtaji. Tuna chapa nne
chini ya mwamvuli wa Karim-
jee Mobility, Hero Moto corp
ikiwa mojawapo ya chapa
tanzu.

“Karimjee Mobility ilichukua
jukumu la kusambaza pikipiki
za Hero mwishoni mwa
mwaka 2021 na hadi sasa im-
efanikiwa kufungua matawi
mawili na kuunda mtandao
wa wafanyabiashara zaidi
ya 20 walioidhinishwa kote
Tanzania.”

Akitoa maelezo wakati wa
uchangiaji huo wa pikipiki
kwa polisi, Mkuu wa Wilaya
ya Temeke, Jq}<ate Mwe-
zitawawezesha askari polisi
kuweka ufuatiliaji katika
maeneo yao na pia kuimari-
sha ulinzi kwa ujumla.”

Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Kipolisi Chango'mbe, Ariziki
Mkwaya, aliyepokea pikipiki
hizo kwa niaba ya Jeshi la
Polisi, alitoa pongezi kwa
Meneja Mkuu na kubainisha
kuwa msaada huo utasaidia
kuwapa motisha askari katika
maeneo tofauti.

Alisema William Kadiva,
Meneja Mkuu wa KJL,
alisema: “Karimjee Group ni
wafuasi wa muda mrefu wa
vyombo vya sheria na wana
historia ya kulisaidia Jeshi
la Polisi kupitia chapa zake
nyingine mbalimbali.

“Tunatambua sana jukumu
la Jeshi la Polisi katika jamii
yetu ni kulinda raia na tuna
furaha tunaweza kusaidia
utekelezaji wa sheria kwa
kutumia pikipiki za ubora wa
juu za Hero Hunter.”

Viongozi wa dini wapongeza
Kupungua vifo vya UKIMWI

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

AKATIBU wakuu

wa madhehebu

ya dini  nchini

wameipongeza seri-
kali kwa kupunguza vifo vito-
kanavyo na Upungufu wa Kinga
Mwilini (UKIMWI) na kutoa
elimu ya matumizi sahihi na en-
delevu ya dawa za kupunguza
makali ya Virusi Vya Ukimwi
(ARV).

Akizungumza juzi kwenye
kikao cha makatibu hao kili-
chofanyika wilayani Morogoro,
Charles Kitime, alisema seri-
kali kupitia Tume ya Kudhibiti
UKIMWI (TACAIDS) imefanya
kazi kubwa ya utoaji wa elimu
sahihi na endelevu ya matumizi
ya ARV kwa watu wanaoishi na
VVU (WAVIU) na vifo vimepun-
gua kwa kiasi kikubwa.

“Elimu hii inayotolewa kwa

viongozi wa dini wa kitaifa
basi ifikishwe kwa viongozi wa
dini wa ngazi ya chini walioko
mikoani na wilayani kote nchini
kwa kuwa huko ndiko kuna
jamii kubwa ambayo pia ina
umuhimu wa kupata elimu hii
ya kujikinga na maambukizi ya
VVU na viongozi hao wanajua
lugha sahihi ya kutumia kwa
jamii husika,” alisema.

Alishauri serikali kuangalia
namna nyingine ya kubadili-
sha mfumo katika vituo vya
afya hasa katika huduma za
mwitikio wa UKIMWI ili mtu
anapokwenda kupata huduma,
kusiwe na dirisha maalum kwa
ajili ya watu wanaoishi na VVU
ili kupunguza unyanyapaa kwa
WAVIU.

Katibu Mkuu wa Baraza la
Waislamu Tanzania (BAKWA-
TA), Shekhe Nuhu Mruma, ali-
sisitiza umuhimu wa mafunzo
ya uelimishaji namna ya kujik-

inga na maambukizi ya VVU
kuelekezwa kwa viongozi wa
dini wa ngazi ya mkoa.

“Viongozi wa dini ngazi ya
chini wapatiwe mafunzo ya ue-
limishaji namna ya kujikinga na
maambukizi ya VVU kisha wa-
patiwe vipeperushi pamoja na
dhana za kufundishia ili elimu
hiyo waitumie kuifikisha kwa
walengwa, kule ndipo jamii
kubwa iliko,” alisema.

Alishauri mpango mkakati
wa nchi unaoandaliwa sasa
hakikisheni inaangalia namna
ya kufikia jamii kubwa kuliko
jamii hiyo ambayo ipo juu ikiwa
ni pamoja na ujumbe ambao
miamvuli ya dini imeshiriki
kuandaa lakini hata usambazaji
wake uwafikie walengwa, usi-
ishie katika ngazi za juu.

Awali, akiwasilisha maazimio,
Mtendaji Mkuu wa Interfaith
Platform (TIP), Asna Shendui,
alisema imefika wakati sasa

wadau wanaofadhili shughuli
za UKIMWI nchini kama vile
CDC,USAID kuziamini taasisi za
dini kuwa na uwezo wa kusima-
mia fedha za kutekeleza miradi
ya maendeleo kwa kuwa taasisi
hizo zina mifumo imara kuan-
zia ngazi ya chini hadi taifa.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa TACAIDS, Jumanne Issango,
aliwashukuru viongozi wa dini
kwa mchango wao wanaoende-
lea kuutoa katika jamii.

“TACAIDS itaendelea kush-
irikiana na majukwaa haya
kuendelea kuangalia ni namna
gani tunaweza kushirikiana
ikiwa ni pamoja na kuzingatia
maazimio yenu, tukikaa na wa-
dau wa maendeleo, tutayajadili
haya lakini pia hata kwenye
mkakati wa tano wa taifa wa
kudhibiti UKIMWI hatuwezi
kuacha hatua hizi nzuri am-
bazo tumeishazianza, alisisitiza
Isango.

hiyo, walichangia damu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CWT vajitosa kuukabili ukatili wa kijinsia nchini

Na Julieth MKireri, KIBAHA

CHAMA cha Walimu (CWT)
Mkoa wa Pwani kimeiomba
jamii kutoa ushirikiano kwa vy-
ombo vya sheria pale wanapoo-
na kuna viashiria vya ukatili wa
kijinsia.

Katibu wa Chama hicho
Mkoa wa Pwani, Mwajuma
Masenga, amesema taarifa hizo
zikitolewa mapema, zitaleta
matokeo chanya katika vita vya
kutokomeza vitendo vya uka-
tili kwa wahusika kudhibitiwa
mapema.

Aliyasema hayo juzi kwenye

mkutano uliofanyika na lengo
la kujadili masuala mbalimbali
yanayowakabili walimu wa-
nawake wakiwa kazini.

Mwajuma alisema wanal-
aani vitendo hivyo ambavyo
kwa sasa vinaripotiwa katika
maeneo mbalimbali, lakini wa-
naiasa jamii kuungana kupiga
vita vitendo hivyo visiendelee
kutokea.

“Hata kwenye maeneo ya
kazi tunatakiwa tuzungumze
na watoto wasijenge mazoea ya
kupokea zawadi kwa kila mtu,
hii pia itapunguza vitendo wa-
navyofanyiwa watoto wetu am-

bavyo baadhi yao wanaathirika
kiafya na wengine kupoteza
maisha,” alisema.

Mariam Mpunga ambaye ni
Katibu wa Wanawake Walimu
Mkoa wa Pwani, alisema ka-
tika mkutano huo wamejadili
mambo mbalimbali ikiwamo
kukumbushana suala la maadili
kazini.

Mpunga aliendelea kusema
walimu wanawake wanao
wajibu wa kutetea haki zao
wenyewe, lakini  kuhakiki-
sha wapambana kwa hali na
mali ili kuwalinda wanawake
na watoto shuleni na majum-

bani.

Wajumbe wa Kamati Tendaji
CWT Taifa, Herbet Ngimi na
Shabani Tesua, walisema wal-
imu pia wanatakiwa kujenga
urafiki na wanafunzi na wan-
apobaini shida watafute namna
ya kukabiliana nayo kwa kuwa-
shirikisha wazazi.

Katka mkutano huo Mweka-
hazina wa CWT Taifa, Abuba-
kar Alawi, aliwataka walimu ku-
jenga ushirikiano na kuepuka
migogoro kazini, pia alichangia
kitengo cha wanawake shilingi
milioni mbili.
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Mwalimu afariki kwa'
kuteketea na moto

Na Idda Mushi, MOROGORO

WALIMU wa Shule
ya Sekondari Mo-
rogoro, Daudi
Senyagwa, ame-
fariki dunia baada ya nyumba
aliyokuwa akiishi Mtaa wa
Seminari, Kata ya Kingoluwira
kushika moto na kuteketea.
Mwandishi wa habari hizi
alifika eneo la tukio na kush-
uhudia nyumba hiyo iliyo-
jengwa kwa tofali za saruji,
yenye chumba kimoja, choo
na sebule, ikiwa imeteketea
kwa moto, huku jiko dogo la
gesi linalobebana na mtungi
wake likionekana pembeni.
Baadhi ya mashuhuda

wa tukio hilo, akiwamo ba-
lozi wa nyumba kumi katika
eneo hilo, Gregory Tandu,
alisema majira ya saa tano
usiku alipigiwa simu na jirani
yake kuwa kwenye nyumba
ya jirani yao kuna moto na
alipofika alishuhudia moto na
gari ndogo ya mwalimu ikiwa
imeegeshwa nje.

“Hakukuwa na dalili ya
mtu yeyote kuzunguka eneo
hili, tukampigia simu mwe-
nyekiti naye akawapigia simu
polisi kuwaarifu, moto uli-
kuwa mkubwa na kulikuwa
na dalili kama ya mlipuko
ukitokea kwenye moto,” alise-
ma.

Shuhuda mwingine, Abel

Palanjo, alisema baada ya
kushuhudia moto huo alimpi-
gia simu Tandu afike eneo hilo
na kuwajulisha viongozi wen-
gine akiwamo Mwenyekiti wa
Mtaa aliyewaarifu Polisi nao
kuwaita askari wa Zimamoto
na Uokoaji waliofika na ku-
zima moto huo, ingawa mwal-
imu aliyekuwa ndani alikuwa
ameshapoteza maisha.

Mwenyekiti wa Chama cha
Walimu Manispaa ya Moro-
goro, Gaspar Jaka, alisema
wamepokea taarifa za tukio
hilo kwa masikitiko makubwa
ikizingatiwa mwalimu huyo
alikuwa muadilifu na mchapa-
kazi.

“Mwalimu alikuwa

anafundisha somo la Jiogra-
fia Sekondari ya Morogoro,

sio rahisi kuzibika,” alisema
Jaka.

Mkuu wa Upelelezi wa Ma-
kosa ya Jinai Mkoa wa Moro-

eneo la tukio, alisema taarifa
za awali zinaonyesha kifo cha
mwalimu huyo Kkimesaba-
bishwa na gesi.

Hata hivyo, alisema wana

tokana na kukuta mlango
wa nyumba hiyo ukiwa wazi
huku funguo wa nyumba
ukining’inia kwenye kitasa
kwa nje ya mlango.

dogo 42 hasa wale vvanaofanya shughull zao kando ya barabara. PICHA: SABATO KASIKA

H’shauri Namtumbo yapata hati safi

Na Gideon Mwakanosya,
NAMTUMBO

HALMASHAURI ya Wilaya
ya Namtumbo, mkoani Ru-
vuma imepata hati safi ka-
tika matokeo ya ukaguzi wa
Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesa-
bu za Serikali (CAG) ambao ul-
ifanywa kwa mwaka wa fedha
ulioishia Juni 30, 2021.

Akizungumza katika kikao
maalumu cha Baraza la Madi-
wani cha kujadili taarifa ya
CAG katika halmashauri hiyo,
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Brigedia Jenerali Wilbert
Ibuge, aliwapongeza watumi-
shi na Baraza la Madiwani
kwa kusahihisha makosa wali-
yoyafanya mwaka 2019/2020
baada ya kupata hati yenye
mashaka.

RC Ibuge alisema hati yenye
mashaka katika kipindi hicho

ilileta doa kwenye rekodi za
kupata hati safi na kwa sasa
halmashauri hiyo imerejea
kwenye mstari wa kupata hati
safi.

“Napenda sasa nitoe maele-
kezo kama sehemu ya dira ka-
tika kujihakikishia kuwa Nam-
tumbo inaendelea kupata hati
safi kwa kuhakikisha hoja zote
zilizosalia zifungwe, zuieni ku-
jirudia hoja, wakuu wa idara
washiriki ipasavyo kuandaa
majibu ya hoja na utekelezaji
wa mapendekezo ya CAG,” ali-
sisitiza Ibuge.

Mkuu wa Mkoa pia amea-
giza halmashauri kuchukua
mapema hatua za kinidhamu
kwa watumishi wanaozalisha
hoja ili isionekane ni jambo la
kawaida na upotevu wa ma-
pato katika halmashauri na
vyanzo vya upotevu vidhibiti-
we ili hatua zichukuliwe kwa

wahusika.

Pia, ameagiza kuwapo uma-
kini katika utekelezaji wa
sheria, kanuni na taratibu za
manunuzi na kwamba hal-
mashauri iendelee kulipa
madeni mbalilmbali ya waz-
abuni kwa wakati ili iweze ku-
jiendesha kwa tija.

Aliipongeza  halmashauri
hiyo kwa kuchangia asilimia
875 mfuko wa wanawake,
vijana na watu wenye
ulemavu na kuchangia Sh.
milioni 83.

Hata hivyo, alisema Hal-
mashauri ya Namtumbo
katika mwaka wa fedha
2020/2021, imekusanya ma-
pato ya ndani kwa asilimia
82.62 ya lengo la kukusanya
zaidi ya Sh. bilioni 1.77 na ku-
fanikiwa kukusanya zaidi ya
Sh. bilioni 1.46.

Katika hatua nyingine

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma
amemuagiza Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo kuendelea
kuwasimamisha kazi Ofisa
Manunuzi, Samson Manjale
na Ofisa Maendeleo ya Jamii,

Pelesta Mugusha ili kupisha :
* wa mwarobaini kwa changamoto ya
: wananchi ya kufuata huduma hiyo

¢ katika ofisi za TANESCO, pia utapeli
: uliokuwa ukifanywa na baadhi ya

¢ wafanyakazi wajulikanao kama

¢ vishoka.

uchunguzi unaoendelea ku-
fanywa na Tume maalum.

Kadhalika, alimuagiza
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Ruvuma, kufanya uchun-

guzi wa tuhuma zinazowaka- :
¢ kwa umeme pia kutasaidia serikali

bili watumishi hao na kum-

taka Mganga Mkuu wa Wilaya :
: mika kujenga barabara, vituo vya
¢ afya, maji, umeme na hospitali.
katika uchunguzi wa TAKUK- :
¢ Halmashauri ya Wilaya ya Iringa,

¢ alisema kuwa kuwapo kwa mfumo

: mpya wa maombi ya umeme wa Ki-
: digitali kutaondoa usumbufu ambao
mashauri zote nane ili kujadili :
¢ za TANESCO mijini kupanga foleni.

ya Namtumbo, Dk. Lucy
Kafumu kutoa ushirikiano

URU.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma
ameanza vikao maalum vya
Baraza la Madiwani katika hal-

taarifa ya CAG.

- Sendiga awataka

. wananchi kulinda
:miundombinu
. TANESCO

: NaFriday Simbaya, [RINGA
kifo chake kimetutia simanzi :
kubwa sana na pengo lake :
: Sendiga, amewataka wananchi

¢ kulinda miundombinu ya Shirika la
: Umeme nchini (TANESCO) ili liend-
¢ elee kutoa huduma.

goro, Ralph Meela, aliyefika :
: |la uharibifu wa miundombinu ya

i mfumo wa TANESCO inayofanywa na
¢ baadhi ya wananchi na kusababisha

¢ shirika hilo kushindwa kutoa huduma
¢ kwa wakati.

shaka zaidi na tukio hilo ku- :
¢ akizindua huduma mpya ya maombi
: ya umeme kwa njia ya mtandao

¢ (Nikonekt) katika halfa fupi ya uzin-
¢ duzi iliyofanyika katika viwanja vya
: ofisi ya TANESCO mkoani hapo.

MKUU wa Mkoa wa Iringa, Queen

Alisema kumekuwapo na tatizo

Sendiga alisema hayo jana wakati

Aliipongeza TANESCO kwa kuleta

: mabadiliko chanya katika utoaji

: huduma na kuongeza kuwa mfumo

: mpya wa Nikonekt utarahisisha upa-
¢ tikanaji wa huduma ya umeme kwa
¢ wakati.

Nikonekt ni mfumo rahisi wa

: maombi ya huduma ya umeme kwa
! njia ya mtandao (kigitali) ambayo

¢ inamwezesha mteja kupata huduma
: ya mbalimbali bila kufika ofisi za

¢ TANESCO.

Aidha, aliwasihi watendaji wa TA-

i NESCO kuongeza bidii katika kuwa-
: hudumia wananchi.

Kaimu Meneja wa Kanda ya Nyanda

: za Juu Kusini, Mhandisi Sotco Nom-

: bo, alisema mfumo huo ni rafiki kwa
¢ mteja kwa kuwa anaweza kufanya

: maombi akiwa popote bila kufika

¢ katika ofisi za TANESCO na akaun-

: ganishiwa huduma ndani ya siku nne.

Alisema, mfumo huo unatumia njia

¢ kuu tatu kufanya kazi; maombi kupi-
¢ tia simu ya kiswaswadu (USSD Code)
: kwa kupiga namba *152*00# na kwa
| watumiaji wa simu za kawaida.

“Mteja anaweza kutumia mfumo

¢ wa nikonekt kwa kutumia njia ya

: web portal kupitia www.tanesco.

: co.tz na pia anaweza kupakua App va
: Nikonekt kwenye simu yenye uwezo
: wa intaneti kupitia Play Store na App
¢ Store kwa waumiaji wa iphone.”

Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa

: wa Iringa, Dk. Abel Nyamahanaga,

: kuendelea kulinda miundombinu ya
: umeme kwa kutoa taarifa za uhar-

¢ ibifu unapotokea ili shirika liendelee
¢ kutoa huduma ya umeme.

Alisema kuwa nikonekt ni mfumo
mpya na wa Kidigitali ambao utaku-

Dk. Nyamahanga alisema, kuwapo

kukusanya mapato ambayo yatatu-

Steven Mhapa, MwenyekKiti wa
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UNAUJUA UGONJWA LUPUS?

Anayeugua asimulia mazito vake,
gharama na upekee usio kawaida

« L e0 mzee, akumbuka mazito kila umri
. Awa kitendawili I\/Iuh|mb||| nJe va nchi

Na Flora Wingia

UPUS ni ugonjwa ulioko

katika sehemu mbalimbali

duniani, lakini kwa Tan-

zania haufahamiki sana.
Wagonjwa wapo waugua kimya
kimya hadi hivi karibuni, baadhi
yao waliamua kupaza sauti ya ku-
patiwa msaada wa tiba.

Ni ugonjwa sugu unaohusu mfu-
mo wa kinga mwilini kushambu-
liwa kwa mtindo na kuwa na kip-
indi cha kupata nafuu kama vile
amepona na kisha inamshambulia
sana mtu akawa hoi kiafya.

Waathirika zaidi ni wanawake
wanaofika wastani wa asilimia 90
ya wagonjwa, mara nyingi kuanzia
umri wa kubeba ujauzito.

Mtaalamu Erik Stratman kutoka
kliniki ya Marshfield anafafanua
kuwapo dalili kuu tatu zinazom-
shambulia sana mgonjwa kila ki-
ungo; homa, maumivu ya viungo
na vipele.

Pia, anataja kuwapo dalili za
uchovu mwilini, kupungua uzito,
figo kushindwa kufanya kazi, ma-
pafu yanajaa maji, degedege, shini-
kizo la mapafu, maumivu tumbo,
kichefuchefu, upungufu wa damu,
chembe mwilini.

Ni shida ya afya vipimo vyake

Namna ugonjwa Lupus unavyoshambulia katika mwili wa mtu. PICHA: MTANDAO.

vinajumuisha hali ya vinasaba
(DNA), kinga mwilini, wingi wa
damu, chembe chembe sahani,
uwezo wa figo na maini yanavyo-
fanya kazi.

Kimsingi, watalaamu wanasema
hakuna kinga zaidi ya kutibu dalili
na kupunguza makali, huku mat-
ibabu yanagusa dawa kama za ma-

laria, pia za kuzuia maumivu.

MGONJWA AJIELEZA

Wiki hii, Nipashe ilizungumza
na mgonjwa mmojawapo, akisim-
ulia dalili kama anazopitia, ili iki-
wasibu wengine watafute msaada
wa matibabu mapema.

Stella Leonard (60), mkazi wa

hatua zake, jinsi ugonjwa ulivy-
omuanzia hadi alikofika sasa. Je, ni
yepi amepitia na changamoto gani
alizokumbana nazo katika kujiu-
guza hadi sasa?

Mama huyo anasimulia: “Tangu
nikiwa mdogo umri wa miaka mi-
nane, nilikuwa kila siku naumwa

Maisha mapya

‘ Hospitali ya Rufani
Mwananyamala sasa

iki’nga@  Upya

' >
"‘M
.
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mafindofindo kooni (tonsils),
pia mafua ya kila siku na kupiga
chafya mara kwa mara. Kwa hiyo,
nimekuwa na hiyo historia ya aleji
(uzio) hadi nikiwa na umri wa mi-
aka 13, hali ilipokuwa mbaya zaidi.’

Anasema, alipoenda  kuti-
biwa katika Hospitali ya KCMC
iliyoko mjini Moshi, Kilimanjaro
wakashauri afanyiwe operesheni
kuyatoa hayo mafindofindo kooni,
hatua iliyotekelezwa.

Stella anasimulia baada ya kupi-
ta kipindi ambacho hakumbuki
sawasawa, kati ya mwaka mmoja
na miwili, madaktari wakagundua
tena vitu mithili ya nyama puani,
navyo vikatolewa.

Anasema, baada ya hapo aliyoji-
hisi kooni na puani ni kuna uwazi,
hata akaanza kupata adha ya kila
kitu akihisi kibaya, mfano vumbi
linamuingia kirahisi.

“Nikawa nateseka sana kwa
kuumwa, hivyo nikaandaliwa
utaratibu  kupelekwa  Nairobi,
Kenya kufanyiwa ‘allegy Test’,
kipimo ambacho hapa nchini kili-
kuwa hakipo miaka hiyo ya 1980,”
anaeleza mama huyo, akitaja hat-
ua hiyo ilimkuta katika umri wa
usichana miaka 23.

Anakiri kutaabika sana na hilo,
akiwa na ufafanuzi: “Wakati na-
tolewa mafindofindo kooni, ni-
likuwa kwenye mafunzo Jeshi la
Kujenga Taifa (JKT) Makutopora
na baadaye nikahamishiwa kambi
ya JKT Oljoro. Wakati huo nikawa
naumwa tu maafande hawan-
ielewi, nyumbani hawanielewi,
nikawa nachoka kila siku nina
homa.

“Mwaka 1982 nikapelekwa hos-
pitali moja jijini Nairobi inayoitwa
MATA (MATA Miscondect Hospi-
tal). Nikafanyiwa hicho kipimo
cha aleji na kunitajia vitu ambavyo

Inaendelea Uk. 12
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Inatoka Uk. 11

nikila ndio vinaniletea shida au
nikikutana navyo kama vumbi, ni-
kila mayai na baadhi ya dawa kama
Penicilin na kadhalika ndio aleji
inatokea.”

Anasimulia, hospitalini hapo
ikabidi wamuagizie dawa nchini
Uingereza, anayoikumbuka iliwek-
wa kwenye chupa ya chai ,akawa
anachomwa sindano zake na tatizo
likapungua kidogo.

Stella anasimulia hatua iliyo-
fuata katika miaka ya 1980, mate-
so mapya yakahamia mkononi
ikimuathiri vidoleni na nyuma ya
viganja kukiwapo vidonda, bila ya
kumuambukiza mtu.

Anasema matibabui yake yakabi-
di kuhamishiwa katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH) na baadaye
hospitali ya Kilema mkoani Kili-
manjaro, alikopatiwa dawa kutoka
nchini Ujerumani, hata vidonda vi-
kaweza kutulia.

KASHESHE YA UJAUZITO

Stella anaeleza mtihani mkubwa
aliupata baada ya kubeba ujauzito
mwaka 1996, akikukumbuka ku-
teseka sana ikiwamo kuvimba
miguu mithili ya mwenye ma-
tendena akipoteza sura yake halisi

“Baadaye mtoto akawa siyo
riziki. Lakini kilichokuwa kina-
washangaza madaktari ni kwa nini
nimevimba hivyo na mkojo una
protini nyingi sana, lakini sijapata
kifafa cha mimba, wala sina shini-
kizo la damu, yaani presha?.

“Baadaye nikapata mimba ny-
ingine mwaka 1998, ikaonekana
mtoto alikaukia tumboni, kwani
alipofikia miezi mitatu, nilikuwa
sisikii mapigo ya moyo.

“Ikafika miezi mitano hakuna
kitu! ‘Niliporudi kwa daktari wangu

kunipima akasema anahisi mtoto
amekufa. Madaktari wakasema ina-
tokea lakini ni mara chache sana.
Mtoto alipotolewa akawa ame-
kaukia tumboni,” anasimulia.

DALILI ZENYE UTATA

Mwaka 2011 anasema, akapata
mtihani mwingine kimaisha, akiu-
gua vitu tata, akijishangaa yu mwe-
upe, ngozi yake nyeusi sana, uzito
binafsi unampungua haraka sana.
Hapo, akagundua maradhi hayo ya
Lupus, yanadhuru meno binafsi.

Stella anaeleza atahari zake zai-
di, kwamba yanadhuru mifupa ya
nyonga na magoti, midomo inakau-
ka, kuumwa viungo vyote mwilini,
sura inabadilika kabisa.

“Nilipimwa sana hospitali ya
Muhimbili, nikawa nahisi pengine
nina ugonjwa wa UKIMWI. Watu
wakawa wananiogopa. Aliyekuwa
ananifahamu wala haniangalii
mara mbili. Nikawa mvivu kazini,
nikawa msahaulifu sana!.

“Kwenye mikutano nasinzia
na kuonekana kitu cha ajabu! La-
kini, nilikuwa nikijibidiisha kazini
kufikia malengo. Nilikuwa mwili
mkubwa, shepu nzuri lakini vyote
hivyo vililiwa na ugonjwa huo,”
anasema.

MWANA AMSAHAU MAMA

Anasimulia mwaka 2013 ndipo
familia yake ikaamua apelekwe
nchini India kwa matibabu zaidi,
ila kabla ya safari, binti huyo alire-
jea kutokea masomoni Malaysia na
ndipo alipokutwa na madhila ya
anayoyasimulia:

“Nikiwa Uwanja wa Ndege Dar
(Uwanja Ndege Julius Nyerere) na
baba yake kumpokea, alipowasili
akamkimbilia baba yake akam-
kumbatia. Akamuuliza, ‘mbona
mama hakuja kunipokea? ‘Baba
yake akamjibu ‘Si huyu hapa?’

“Binti akashangaa jinsi alivyom-
sahau mama yake, kwani alikuwa
amedhoofu sana na kupoteza sura
yake. Akalia sana nami nikalia pia.”

Anaendeleza simulizi “Ule uzuri
wangu umepotea hadi leo. Nili-
kuwa mweupe, mzuri. Nililia sana
mtoto wangu kunisahau! Tulipotu-
lia nyumbani nikamweleza, akan-
ielewa. Baada ya kwenda India,
Stella anasema akawataka madak-
tari wapime tena kama ana Ukimwi
akiamini Tanzania wameshindwa
kubaini, lakini madaktari hao kwa
maelezo yake, walishahisi tatizo al-
ilokuwa nalo.

‘Majibu yaliporudi, madaktari
wakaniuliza umesafirije wakati
huna damu? Wakauliza nimekuja
na mtu? Nikajibu mimi ni Mwa-
frika, nimeshaugua sana na ku-
tumia fedha nyingi, nimekuja mwe-
nyewe!,: anaeleza.

Mama huyo anafafanua ni wakati

o

akawa anapata tatizo la upande
mmoja wa uso wake nakuwa na
ganzi, akaambiwa na matabibu
kuwa linatokana na mshipa mmoja
wa damu, unabana mshipa wa fa-
hamu kichwani, nalo likiwa tatizo
lingine.

“Nikiwa India nilikaa takriban
siku 10 na kurudi Tanzania nikiwa
nimebeba dawa nyingi pamoja na
ripoti za daktari. Mwaka 2013, nili-
poripoti Muhimbili na kuwapatia
ripoti ile, madaktari wakaniuliza
nimejuaje kuwa nina Lupus? Ni-
kawaambia nimejulia India, ndipo
nikawapa ripoti zote,” anasimulia.

Anasimulia tangu wakati huo
akaendelea kupigana na Lupus ak-
izingatia masharti ya vyakula, hasa
kukwepa vyenye protini nyingi,
kutopita juani na kumeza dawa ny-
ingi zaidi ya vidonge sita kila siku,
pasipo kukosa!

Kitaalamu, ugonjwa wa Lupus
unatajwa unaweza kukoroga vitu
vingi mwilini kwa mtu; ubongo,
macho kuwa makavu, pia midomo,
uti wa mgongo, vidole kubadilika
rangi kuwa vyeusi.

Ngozi kukunjamana na kubadi-
lika rangi, tumbo kujaa gesi, pia
kizunguzungu, huku tafiti zikionye-
sha kwamba kila mtu anayo Lupus
aina yake, ila dalili na namna ya
kuumwa hutofautiana, masham-
buliziyakigusa maeneo kama figo,
mapafu, moyo na ubongo.

Stella anasema, binafsi anatafsiri
ugonjwa Lupus ‘ni kama shetani’
anaporejea mateso na maumivu
yake, akitaja nafuu anayoshukuru
Lupus haijamuathiri viungo vya
ndani ya mwili kama figo, moyo na
mapafu.

Anafafanua wagonja wa Lupuz
ndio hujitambua na kuelezwa nam-
na ya kuhudumiwa.

GHARAMA ZAKE TISHIO

Gharama zake zikoje? Stella ana
simulizi: “Kutibu Lupus ni ghara-
ma. Utauza kila ulicho nacho, ili
ununue dawa na huduma zingine.
Huwezi kula dawa bila kushiba sa-
wasawa.” Anasema kurudi kwake
nchini mwaka 2014 kutoka India,
akaandamana na mzigo wa dawa
na hadi sasa anaendelea kuagiza
dawa kutoka India na Marekani,
akiwatumia ndugu na marafiki wa-
naompenda.

“Kuishi na Lupus ni gharama,
kwani watu wanaweza kukucho-
ka.... uwezo wote mlio nao, mtauza
vitu ili mgonjwa aweze kuishi.

‘Hata hivyo, nimegundua kuwa
tatizo hili la Lupus siyo lipo Tanza-
nia pekee bali hata majirani Kenya
wanao wagonjwa. Na wagonjwa
wa huko tunawasiliana nao na ku-
peana taarifa,” anaeleza.

MWANAFAMILIA MGONJWA

Mama Stella anasema, katika fa-
milia yake yupo mgonjwa mmoja
mtoto wa kike mwenye Lupus,
mjukuu wa shangazi yake.

Ombi lake kwa serikali, ni kwam-
ba ihusishe Lupus katika Bima ya
Afya (NHIF) , kwani dawa na vi-
pimo vyake vinawagharimu sana
kila mwezi.

[livyo hali halisi ya madhara ya maradhi Lupus katika sehemu tofauti za mwili. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Jinsi wana- misitu Mwanza watetea
hoja mbadala ‘gesi haina pingamizi’
« Watumiaji waorodhesha neema zilizopo

Na Anthony Gervas, Mwanza

ITAFA na kimataifa hadi
sasa kuna hoja inayotam-
ba katika kona nyingi
kwamba jamii ipambane
kutetea maliasili yake na katika
namna ya pekee kulinda misitu.

Hilo daima halijawahi kuwa
ajenda mpya tangu siku hiyo, hadi
sasa inashamiri kila mahali, leo du-
nia inatekeleza Mkataba wa Paris
wa mwaka 2015 kuhusu mazingira.
Nchini Tanzania, nako kuna his-
toria ya hekaheka kupitia sura na
hatua nyingi.

Kunakumbukwa zama fulani ku-
wepo operesheni ‘kata mti panda
miti’ kwa maana ya kila mti una-
okatwa, nafasi yake izibwe kwa ku-
pandwa zaidi ya mti mmoja.

Ni hatua yenye ushuhuda halisi
wakati fulani zaidi ya miongo miwi-
li kupita wilayani Rungwe hasa ka-
tika tarafa ya Busokelo, zama hizo
kulivyoonyeshwa mwamko ngazi
ya juu wa wakazi wake katika ‘kata
mti panda mti,’

Mahali hapo sasa jiografia yake
imeenguliwa kutoka jimbo la uch-
aguzi Rungwe, ikiwa jimbo Busoke-
lo na baadaye kupewa hadhi zaidi,
Halmashauri ya Busokelo, wilayani
Rungwe.

Katika muundo wa kiserikali,
tangu zama za mwaka 1995 suala la
mazingira limepandishwa hadhi na
kuwekwa kwenye ngazi ya wizara
tena likiwa chini ya usimamizi wa
mamlaka ya juu kitaifa.

Nibaada ya hapo kukashuhudiwa
kuundwa nyenzo nyingi za kusima-
mia mazingira, hali inayoendana na
kuudwa wakala wa kitaifa, ikiwemo
Wakala wa Huduma za Misitu (DFS).

Pia, Rais Benjamin Mkapa, wakati
fulani katika zama za uongozi wake,
aliwaagiza wakuu wa wilaya kusi-
mamia kuzalisha miti kwa wingi,
kwamba ingekuwa kigezo chake ku-
tathmini ufanisi wa utumishi wao.

KINACHOENDELEA MWANZA

Ofisa Mhifadhi wa Wakala wa
Mwanza, Justice Mmari, anabaini-
sha kuwa uzalishaji nishati mbada-
la ya gesi umepunguza utumiaji
wa mkaa na ukataji wa miti ovyo
wilayani humo.

Mmari anasema, wananchi we-
nye vipato vya chini bado wanaona
matumizi ya nishati gesi ni makub-
wa kuliko ya mkaa, kutokana na bei
za kununua na kujaza ziko juu.

Anaeleza mazingira linganishi
kwamba bei kuanzia debe moja
inauzwa kati ya Sh. 5,000 hadi Sh.
8,000 kulingana na maeneo husika
na mkaa unaopatikana haukidhi

Mkaa ukiwa tayari kuuzwa. PICHA: MAKTABA.

matumizi ya muda mrefu.

Ofisa huyo anasema uharibifu
wa mazingira, pia unachangiwa na
wananchi kukata miti holela na ku-
fyeka misitu kwa ajili ya kuchoma
mkaa, hivyo serikali inalazimika
kufanya jitihada za kupambana na

changamoto hiyo.
Anafafanua kwamba, kuwepo
gesi kungewasaidia kupunguza

heka heka za operesheni kuwasaka
na kuwakamata wahalifu wa ukataji
miti kutengeneza mkaa kwenye hi-
fadhi za DFS.

MAGEUZI YA TABIANCHI

Ofisa huyo anasema, ukataji hole-
la wa miti na misitu, unachangia
kuwepo madhara ya mabadiliko ya
tabianchi, ikiwemo mvua kuchele-
wa kunyesha na kwa kiwango Kkisi-
choridhisha, kukiwapo mmomo-

nyoko wa udongo.
Anasema katika sekta yao wilay-
ani Nyamagana, wameanzisha

bustani za uoteshaji miti na kuwa-
gawia bure wananchi, pia taasisi
mbalimbali binafsi na kiserikali
kwa ajili ya kupanda kwenye mae-
neo yao.

Taasisi zinazopata miche hiyo
ya bure kuu ni za umma zikiwamo
shule za msingi na sekondari, ma-
kanisa na kutoa elimu ya upandaji
miti, hali kadhalika utunzaji maz-
ingira.

Mmari anajisifu kwamba wame-
shanufaika nazo kimazingira, ak-
izitaja ni pamoja na kwenye mus-
takabali wa uchumi kama vile
kuvuna mbao, kupata hewa safi

na, pia kuendelea kuwa na uoto wa
asili.

ILIVYO SAFARI MBADALA

Hadi sasa kunasifiwa kuwapo
mbadala wa kuni, kwa kutumia
gesi ambayo imefika sehemu ny-
ingi na hasa mijini, sifa yake mo-
jawapo ni kuwapo gharama ndogo
ya matumizi, kupika haraka kuliko
na lile linaloigusa Wakala wa Misitu,
kulinda mazingira yabaki salama.

Ni huduma inayoonyesha ufanisi
penye biashara, hadi mghahawa
na hoteli ambako sasa imechukua
nafasi kubwa wakiungana katika
falsafa hiyo. Mamalishe, Fatma Seif,
uhuda wa manufaa .

Fatma anaitaja nishati hiyo
mbadala, kwamba wananchi wengi
bado hawana uelewa wa kutambua
vyema matumizi hayo. Anaende-
lea kufafanua:“Ina matumizi ya

chini zaidi ya mkaa, ila wananchi
hawana uelewa zaidi juu ya kutam-
bua matumizi yake. Mfano, unapika
ugali kwa dakika tano tu, tofauti na
mkaa unatumia dakika 15 hadi 20
kuivisha.”

Pia, anadokeza kuwa nyama
inaivishwa dakika 30, huku mkaa
unatumia saa moja, hivyo imewapa
nafuu kinamama wengi kuanzia
ngazi ya familia wanajikita kwenye
gesi.

Vilevile, nishati imebadilisha mai-
sha ya familia nyingi, kutokana na
kuokoa muda wa kupika chakula,
ili watu waweze kuendelea na shu-
ghuli zingine za uzalishaji mali.

Anafafanua kuwa biashara ya
kisasa daima inaenda sambamba
na teknolojia ya gesi ikiwapa faida,
inachafua mikono kama ilivyo kwa
mtumiaji mkaa, ikiendana na joto
kidogo, inanusuru mazingira, ma-
vazi, mikono na kuondoa haraka
mazingira yasiyo rafiki kwa mpikaji
na mteja.

Mama huyo anasema mkaa una
gharama kubwa ya matumizi, ila
wananchi wengi hawapigi hesabu
sahihi ya uwiano ulioko. Kuhusu ba-
jeti yake, akieleza mtungi mkubwa
unaonunuliwa Sh. 180,000, anau-
jaza na unaisha kwa Sh.100, 000 na
anautumia mwezi mzima kwenye
mghahawa wake.

Hivyo, anachanganua kwamba
gharama za mkaa bado ni kubwa
hasa kwa wanaonunua rejareja,
mathalan kwenye kopo la Sh. 1000.

Anasema yeye hupika pia chapa-
ti, maandazi na vitafunwa vingine
kwa gesi, mkaa kwake ni huduma
ya dharura penye ulazima.

Rai yake ni kwamba, serikali bado
ina jukumu la kuelimisha zaidi jamii
matumizi ya nishati hiyo, ili wana-
jamii wabadilike, wakiwemo wa-
kuni yameshamiri.

Anafafanua baadhi ya athari zi-
lizoko ni kwamba mkaa unaumiza
kifua cha mtumiaji na wanaozin-
gira, kutokana na vumbi na joto
linaloathiri mandhari tajwa, hivyo
gesi inabaki salama kwa afya ya bi-
nadamu.

- ¢

Jiko la gesi likitumika kupika. PICHA; MTANDAO.
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Maisha mapya Hospitali ya Rufani
Mwananyamala sasa iki'ngara upya

«Orodha ndefu ya madakatri bingwa

Na Halfani Chusi

IJI la Dar es Salaam, lenye
wilaya tano, kwa sasa lina
hospitali kuu tatu za rufani
ngazi ya mikoa; Temeke,
Amana na Mwananyamala, ziki-
tokea historia ya kuwa zahanati,
wastani wa miongo mitano iliyopita.

Katika orodha hiyo ikiwamo ya
Mnazi Mmoja, ambako nako sasa
ni hospitali kuifanya jiji la Dar es
Salama kuwa na hospitali nyingi za
kiserikali, kama ilivyo kwa nyingin-
ezo, Kitunda na Sinza.

Vivyo hivyo, daima mtu ana-
posikia hospitali fulani ina mafani-
kio lukuki, daima picha inayokuja
kichwani ni ya furaha na amani,
moyo unafarijika zaidi kumuona
mwenye shida ya kiafya anatibiwa
bila ya shaka.

Hapo ndipo inapotajwa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa ya Mwananyama-
la iliyoko wilayani Kinondoni, ikiwa
katika sura ya ufanisi, wahusika
wake wanaangukia katika hulka ya
tabasamu.

Hadhi yake ya sasa, Nipashe ime-
shuhudia ikiendana na mafanikio
yaliyopatikana kwa kipindi kirefu
katika hospitali, kumaliza vikwazo
kadhaa ambavyo vilikuwa vinaika-
bili hospitali hiyo.

Katibu wa Afya Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Mwananyamala, Ra-
jabu Kaseke, anafafanua kuwa awali
Hospitali ya Mwanayamla, ilikabili-

wa na uhaba wa madaktari bingwa
katika fani mbalimbali, vyumba vya
uzazi, wajawazito na watoto.

“Kwa sasa, hayo yote yamepatiwa
ufumbuzi na hayo anathibitisha Kat-
ibu Kaseke,” anatamka na kuongeza
“Hospitali yetu ya Mwananyamala
kwa sasa ni kubwa na ina madaktari
bingwa 19 wa fani tofauti.”

“Tumefanikiwa kuwa na jengo
kubwa la ghorofa kwa ajili ya ki-
namama wajawazito na watoto, kitu
ambacho mwanzoni tulikuwa ha-
tuna. Kwa hiyo, wagonjwa walikuwa
wanapata shida, wengine tulikuwa
tunalazimika kuwapeleka hospitali
ya Muhimbili, kwa ajili ya udogo
wa eneo katika hospitali yetu,”
anaeleza.

Pia, anasema kwa sasa Hospitali
ya Rufani Mwananyamala, inatoa
huduma za kisasa zaidi wakiwapo
madaktari bingwa wa pua, koo,
ngozi, mifupa, madaktari bingwa, ki-
namama na watoto, pamoja na ma-
gonjwa ambayo awali hayakupatiwi
ufumbuzi mahali hapo.

“Hospitali ya Mwananyamala ya
leo, sio sawa na hospitali ya miaka
kadhaa nyuma. Kwa sasa, hospitali
hii imekuwa hospitali ya mkoa na
ina madaktari bingwa 19, wa fani
tofauti.

“Pia, kwa sasa tumefanikiwa kuwa
na jengo kubwa la ghorofa kwa ajili
ya kinamama wajawazito na watoto
kitu ambacho mwanzoni tulikuwa
hatuna, kwa hiyo wagonjwa waliku-

wa wanapata shida, hivyo wengine
tulikuwa tunalazimika kuwapeleka
hospitali ya Muhimbili,” anasema.

UJUMBE MAALUM

Katibu wa Afya, anaendeleza rai
kwa watu kujenga utamaduni wa
kukata bima, ili iwe rahisi kwao ku-
mudu gharama za matibabu, pindi
wanapopatwa na matatizo.

Sehemu ya Hospitali ya Rufani Mwananyamala, Dar es Salaam.

“Niwaombe watu wawe na uta-
ratibu wa kukata bima, ili iwe rahisi
mtu anapopata tatizo kuhudumiwa
bila ya shaka yoyote, utakuta mtu
anaumwa hawezi kumudu gharama
za matibabu.

“Hivyo, inalazimika hospitali
iingilie jukumu la kumsaidia na ak-
ishapona hakumbuki tena kulipa,
kwa hiyo niwaombe watu wajenge
utaratibu wakukata bima, ili kujiwe-
ka katika mazingira ya kutibiwa, bila
ya shida yoyote,” anasema.

Rajabu anasisitiza umuhimu wa
jamii kuwa na huduma za bima
ya afya, ili kutoa fursa ya kutibiwa
wakati wowote pindi anapopatawa
na shida ya matiabu, iwe hospitalini
Mwananyamala, au eneo lingine la
mbali.

SHIDA INAYOTAWALA SASA

Katibu Rajabu, anasema pia wana
changamoto za kutekeleza maju-
kumu yao hospitalini, ikiwamo wa-
naofikishwa mahali hapo hawajitam-
bui, hali inayowafanya washindwe
kujua namna ya kumuunganisha na
ndugu, pia jamaa zake.

Aidha, kuna baadhi ya wagonjwa
wanaotibiwa  hospitalini  humo,
wanashindwa kulipa madeni hata
baada ya kutibiwa na kupona, ilhali
wameshatibiwa na mpaka sasa ndu-
gu zao hawajapatikana.

Rajabu anaeleza kwamba watu
hao bado wanaendelea kutumia
gharama za hospitali, wakibakiwa
na changamoto, kwa kuwa ni ngumu
kumfukuza kutoka wodini.

“Unakuta mgonjwa amefikishwa
hapa yupo hoi hoi na jeshi la polisi,

aidha alipata ajali au amepigwa
na vibaka hajitambui amepoteza
kumbukumbu, hakumbuki hata
namba ya simu ya ndugu zake.

“Wagonjwa wa namna hii wa-
natupa changamoto sana, inabidi
hospitali iingie gharama ya kum-
hudumia mgonjwa, mpaka apate
nafuu ajitambue ili awatambulishe
ndugu zake na ikitokea amekufa,
basi ndio hasara ya hospitali kwa
sababu inabidi itumie gharama
kwenda kumzika,” anafafanua.

Anaeleza maofisa wa ustawi wa
jamii, wapo hospitalini kuwasaidia
wagonjwa wasio na ndugu na ana-
bainisha wamekuwa wakiwasaidia
pale wanapokutana na chagamoto
hizo wanawasaidia kifedha, pamo-
jana chakula kwa wagonjwa hao.

Pia, anataja wamekuwa wakitu-
saidia kuwafikisha nyumbani wag-
onjwa waliofikishwa mahali hapo,
wakiwa hawajitambui na baadae
wakatibiwa na kupata nafuu, hata
wakasaidia kuwapeleka hadi mak-
Wao.

MAONI YA WAKAZI JIRANI

Mkazi wa Mwananyamala, am-
baye pia anapata matibabu katika
hospitali hiyo, Jumanne Mbayug-
wa, anakiri kuwapo nafuu ya mat-
ibabu hospitali hapo, akitofautisha
na ilivyokuwa awali.

“Zamani ulikuwa ukija hapa uki-
wa una mtoto anaumwa, unaweza
ukakosa pa kumlaza au ukapewa
kibali kwenda Hospitali ya Taifa
Muhimbili na gharama ikaongeze-
ka,” anaeleza.

Jumane anafafanua kuwa, zam-
ani wagonjwa wengi walilazimika
kupelekwa Hospitali ya Muhimbili,
sasa ni tatizo lililotoweka.

Vilevile, mkazi mwingine, Jack-
ob Raymond, anaeleza kufurahia
uwepo wa madaktari bingwa wa
ngozi, anabainisha kuwalazimu
kusafiri hadi hospitalini, hata iliwa-
gharimu.

PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Msako kuondoa
gereji bubu,
malori katikati
Jiji warindima

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma
imeanza kufanya msako usiku na
mchana kwa ajili ya kuondoa ger-
eji bubu na malori yanayoegeshwa
katikati ya mji ili kuliweka Jiji katika
mazingira safi.

Msako huo ni pamoja na kuwatoza
faini Sh. 50,000 hadi 300,000 kwa
wale watakaobainika kuwa na gereji
bubu na malori yanayopaki kinyume
cha sheria.

MKkuu wa ldara ya Mazingira na
Udhibiti wa taka ngumu wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, Dickson
Kimaro, alibainisha hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi.

Alisema Halmashauri ya Jiji imela-
zimika kufanya doria hiyo kutokana
na kubainika kuwapo kwa gereji na
malori katikati ya mji ambayo haya-
takiwi kuwapo.

Alisema tayari halmashauri va jiji
imeshatenga maeneo rasmi kwa ajili
ya gereji pamoja na eneo la kue-
%eslha malori eneo la Nanenane na

ala.

Kimaro alisema doria hiyo itakuwa
ya kudumu na itawashirikisha
wakuu wote wa idara wa hal-
mashauri ya jiji kwa kushirikiana
na kamati za mazingira za mitaa na
kata na maofisa afya.

Pia, aliwataka wafanyabiashara
wenye maduka kuhakikisha mae-
neo yao yanakuwa katika mazingira
yaliyo safi kwa muda wote badala
va kusubiri kutozwa faini.

“Jiji halitasita kuwakamata wale
wote watakaokiuka sheria na uta-
ratibu wa mazingira tutahakikisha
tunafanya msako kwa muda wote
lengo kuliweka jiji hili katika mazin-
gira safi,” alisema.

Kadhalika, aliwakumbusha wakazi
wote waliopo kando kando na bara-
bara za jiji kuwa mabalozi wa kutun-
za na kuilinda miundombinu iliyoko.

Alisema tayari halmashauri

rasmi kwa ajili ya gereji

DIT yatangaza ubunifu
wa wanafunzi wake

Na Paul Mabeja, DODOMA

SISI ya Teknolojia

Dar es Saalam (DIT),

kupitia kampuni yake

tanzu imeanza Kku-

tangaza bunifu zake zinazo-

fanywa na wanafunzi wake ili

kwenda kujibu changamoto
zilizoko katika jamii.

Meneja Masoko wa Kam-
puni ya DIT, Agnes Kimwaga,
alibainisha hayo jana jijini
Dodoma, wakati wa maonye-
sho ya ubunifu mbalimbali
uliofanywa na taasisi hiyo
yaliyofanyika kwenye vi-
wanja vya Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa.

Alisema, Taasisi ya
Teknolojia Dar es Saalam
imeanzisha kampuni hiyo
ambayo itawezesha kuuzwa
kwa bunifu mbalimbali am-
bazo zimekuwa zinafanywa
na wanafunzi wake.

“Kampuni hii itauza bunifu
zote ambazo zimefanywa

kwa kuzipeleka sokoni na ku-
ziuza badala ya kubaki katika
makabati bila kuwa na tija,”
alisema Kimwaga.

Alisema kabla ya kuan-
zishwa kampuni hiyo tanzu
bunifu nyingi zilikuwa zina-
baki na kufungiwa kwenye
makabati ofisini bili kuwa na
manufaa kwa taasisi na jamii.

“Tumekuwa tukiandaa
bunifu mbalimbali kupitia
wanafunzi wetu, lakini zi-
naishia kwenye makabati
sasa tumeamua kuzifanya
ziwe biashara bunifu zote ili
kwenda kujibu changamoto
mbalimbali zinazoikabili
jamii,” alisisitiza Kiwanga.

Kadhalika, alisema taasisi
hiyo imekuwa ikifanya buni-
fu nyingi ambazo zinajibu
changamoto mbalimbali
katika jamii kwenye sekta
mbalimbali ikiwamo miun-
dombinu.

“Tumekuwa tukifanya
bunifu za taa kwenye vi-

vuko vya barabara ambazo
tunaweza kufanya biashara
na Wakala wa Barabara
Nchini (TANROAD) na Waka-
la wa Barabara Mijini na Vi-
jijini (TARURA), badala ya
kubaki nazo.

“Lakini hivi sasa tumebuni
mfumo wa kufuatilia mi-
radi mbalimbali, tumebuni
kifaa cha kubebea watoto
njiti ambacho kinaweza ku-
tumia hata katika zahanati
nafuu, lakini pia kuna kifaa
cha kusafisha maji ambacho
faa kwani ukitumia unaweza
kuyanywa maji bila kuchem-
sha,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, Antony Mtaka, aliitaka
taasisi hiyo kusajili bunifu
zake ili kuzilinda dhidi ya
watu wenye tabia ya kuiba
bunifu hizo.

Mtaka, alisema kumeku-
wapo na watu ambao wame-

kuwa wazuri kuiba bunifu za
watu wengine, kama taasisi
hiyo haitakuwa makini in-
aweza kujikuta katika wakati
mgumu.

“Ni wapongeze kwa bunifu
mnazofanya, lakini mna-
paswa kuzisajili na kuanza
kuzifanyia kazi au kuziuza
kwani hizo bunifu ni fedha
hamna sababu ya kuendelea
kulalamika wakati mmekaa
na bunifu kama hizi kwenye
makabati,” alisema.

Vilevile, aliwataka wakuu
wa wilaya za Dodoma kui-
tumia taasisi hiyo ili kupata
mifumo mbalimbali ita-
kayo wasaidia kujibu kero
mbalimbali katika maeneo
yao.

“Nawakaribisheni DIT kati-
ka Mkoa wa Dodoma na mimi
naomba tuanze kuutumia
mfumo wenu huu mliobuni
wa kusajili bodaboda kwani
hapa kwetu tunao takribani
10,000,” alisema Mtaka.

pamoja na eneo la kuegesha
malori eneo la Nanenane na

Na Renatha Msungu,
DODOMA

CHUO Kikuu cha Dodoma
(UDOM), Idara ya Ubunifu na
Ujasiriamali kimebuni mfumo
wa kuzuia ajali katika makutano
ya vivuko vya reli na barabara
ujulikanao kama ‘Direction Rail-
way Automatic System’ ili kupun-
guza vifo vinavyosababishwa na
ajali.

Hayo yalisemwa na Mhadhiri
wa chuo hicho, Hamad Mtani,
katika maonyesho ya Elimu ya
Vyuo vya Ufundi yanayofanyika
katika Uwanja wa Jamhuri.

Mtani, alisema kitengo hicho

UDOM yabun

waliamua kubuni mfumo huo
baada ya kufanya utafiti na ku-
gundua maeneo ya vivuko vya
reli na barabara kumekuwa na
ajali nyingi zinazotokea na ku-
sababisha vifo.

“Tumebuni mfumo huu ili
kuhakikisha ajali za kwenye vi-
vuko zinapungua au kumalizika
kabisa kwa sababu mfumo huu
utakuwa unajifunga mara treni
inapokaribia eneo la kivuko,”
alisema Mtani.

Akielezea namna mfumo huo
unavyofanya kazi, Mtani alisema
utakuwa na geti ambalo litakuwa
likifunga treni inapokaribia kwe-
nye kivuko hata kama mtu ha-

takuwapo eneo hilo.

Alisema kikawaida katika maz-
ingira ambayo kuna makutano
ya reli mara nyingi zimekuwa
zikitokea ajali kutokana na watu
wanaoendesha magari

wanakuwa wakijisahau  iki-
wamo kwenda mwendo kasi wa-
napofika katika eneo hilo.

Alisema mfumo huo utakuwa
unawaonyesha watu wakiwa
mbali kupitia taa ambayo ita-
waka kuashiria kuwa kuna treni
inakuja na dereva anapaswa
kusimama.

“Mfumo huo unafanya kazi ya
kufunga geti unasensi ambazo
wakati treni inakaribia kwenye

makutano kunakuwa na taa zi-
nazoashiria gari isimame ili kupi-
sha treni ipite,” alisema.

Alisema mfumo huo pia
nyakati za usiku unaweza ku-
fanya kazi bila ya uwapo wa mtu
kutokana na kufanya kazi kwa
kujiendesha bila ulazima wa ku-
wapo mtu.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Idara ya Ubunifu na Ujasiriamali
wa Chuo Kikuu Dodoma, Dk.
Alex Mongi, alisema mfumo huo
ni muhimu kuwapo kwenye vi-
vuko hivyo kwa kuwa utasaidia
kupunguza ajali pamoja na ku-
wakumbusha watu kuwa makini
wanapofika eneo la kivuko.

Msemaji Mkuu wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), ambaye ni Mwenyekiti wa Halmashauri Kuu ya Taifa ya
Baraza hilo, Sheikh Khamis Mataka, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, alipotoa pongezi kwa serikali
kutokana na bajeti ya mwaka 2022/2023 kuwagusa wananchi wa hali za chini. PICHA PETER MKWAVILA

I mfumo kuzuia ajali barabarani

Dk. Mongi alisema bunifu
hizo ambazo zimefanywa na
walimu, wanafunzi zipo ka-
tika hatua mbalimbali ili ziweze
kuboreshwa na kuhamia hatua
nyingine ambayo itaanza kutu-
mika katika maeneo mbalimbali.

Alisema lengo la kubuni mi-
fumo hiyo ni pamoja na ku-
taka kupunguza changamoto

ambazo zinajitokeza katika
maeneo mbalimbali na kuisaidia
jamii.

Kadhalika, alisema anaishuk-
uru serikali kupitia Tume ya
Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), kusaidia kuendeleza
bunifu mbalimbali za wanafunzi.
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CHADEMA: W

anaobeza

maridhiano wapuuzwe

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

ONGOZI wa Chama

cha Demokrasia na

Maendeleo (CHADE-

MA), Kanda ya Nyasa,
umewataka wanachama wa
chama hicho na Watanzania
kuwapuuza watu wanaobeza
maridhiano yanayofanywa na
viongozi wakuu wa chama hi-
cho na serikali.

Hivi karibuni viongozi wa
chama hicho wakiongozwa na
Mwenyekiti Freeman Mbowe,
walikutana na kufanya mazun-
gumzo na Rais Samia Suluhu
Hassan pamoja na baadhi ya
viongozi wa CCM Taifa kwa len-
go kufanya maridhiano.

“Baada ya viongozi hao ku-
kutana, baadhi ya wananchi
walianza kuwabeza viongozi
hao wakidai kuwa ‘wamelam-
bishwa asali’ na serikali na ma-
neno mengi yaliibuka hasa kwe-
nye mitandao ya kijamii.”

Katibu wa CHADEMA Kanda

ya Nyasa, Gwamaka Mbugi,
aliyasema hayo juzi alipozun-
gumza kwenye Mkutano Mkuu
wa dharura wa Wilaya ya Chu-
nya, mkoani Mbeya uliokuwa
na lengo la kufanya uchaguzi
wa kuziba nafasi za viongozi
zilizoachwa wazi kutokana na
sababu mbalimbali.

Alisema maridhiano yanay-
ofanywa na viongozi sio jambo
baya kwa maelezo kuwa hawa-
jaanza kutafuta maridhiano
hayo kwenye utawala wa Rais
Samia bali tangu kipindi cha
Utawala wa Rais wa awamu ya
tano, Hayati Dk. John Magufuli.

Alisema awali walikuwa wa-
nashindwa kufikia hatua hiyo
kutokana na aina ya utawala
uliokuwapo ambao ulikuwa un-
awafanyia mambo yasiyokuwa
ya kawaida ikiwamo kuwekwa
ndani na kuzuia mikutano ya
kikatiba.

Alisema kama kukutana na
watesi ni kulambishwa asali
basi mtu wa kwanza kulam-
bishwa alikuwa Rais wa awamu

ya kwanza wa Tanzania, hayati
Julius Nyerere ambaye mwaka
1954 mpaka 1958 alienda Umoja
wa Mataifa (UN) kudai Uhuru
wa Tanganyika kwa wakoloni
ambao walikuwa watesi wake.

Alisema pia, Rais wa kwanza
wa Jumhuri ya Afrika Kusini,
Nelson Mandela, alifungwa na
makaburu miaka 27, lakini ali-
potoka watu wa kwanza kuku-
tana nao kufanya maridhiano
walikuwa ni watesi wake hao.

“Mbowe kukutana na seri-
kali sio tatizo hata kidogo,
naomba tuyapuuze maneno ya
mtaani na badala yake tuunge
mkono maridhiano yana nia
njema kwa Watanzania wote na
nawaomba tuendelee kuunga
mkono harakati za viongozi
wetu,” alisema Mbugi.

Akizungumzia suala Katiba
Mpya, Mbughi aliwataka vion-
gozi wa CHADEMA kusoma
na kujua upungufu wa Katiba
iliyopo na kuwaeleza wananchi
ili harakati za kudai mabadiliko
ziongezeke nchini.

Naye Katibu wa Baraza la
Vijana wa chama hicho (BAVI-
CHA), Mkoa wa Mbeya, Emily
Mwakilembe, aliwataka wafuasi
wa chama hicho kujenga utam-
aduni wa kuheshimu viongozi
wa juu akisisitiza kuwa hakuna
mtu aliyewahi kufanikiwa kwa
kutukana viongozi.

Alisema kumekuwa na tabia
ya baadhi ya wafuasi wa chama
hicho kutolinda heshima ya
viongozi hali ambayo inaharibu
taswira ya chama chao.

Mwenyekiti Baraza la Wa-
nawake la chama hicho mkoa
wa Mbeya (BAWACHA), Eliza-
beth Mwakimomo, alisikitishwa
na idadi ndogo ya wanawake
katika Wilaya Chunya huku
akiwataka wanawake kufanya
kazi ya kuendeleza chama hi-
cho.

Alisema uhai na ushindi wa
chama hicho katika chaguzi
mbalimbali unategemea wa-
nawake na wasitarajie ushindi
katika nafasi mbalimbali kuwa
na wanawake.

Mkuu wa
Mkoa wa
Mbeya, Juma
Homera (ka-
tikati), akitoa
maelekezo
kwa wataal-
amu wa Kil-
imo kuhusu
umuhimu wa
uzalishaji wa
kitaalamu wa
730 la mahi-
ndi, wakati

| wa Kilele cha
maonyesho
ya Kilimo
biashara,
kwenye
mashamba
ya Taasisi ya
Utafiti wa
Kilimo nchini
(TARI), Kituo
' cha Uyole
jana. PI-
CHA: GRACE
MWAKA-
LINGA

I
BRELA yaita
wakurugenzi
kuwasilisha
taarifa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKALA wa Usajili wa Biashara na
Leseni (BRELA), imewataka Waku-
rugenzi na wamiliki wa kampuni
nchini, kuendelea kuwasilisha taarifa
za wamiliki manufaa kwa wakati ili
kuwa na uwazi na uwajibikaji.

Wito huo ulitolewa juzi na Mkuu wa
sehemu ya kampuni wa BRELA, Leti-
cia Zavu, wakati wa warsha maalum
ya uhamasishaji wadau kuhusu
kanuni za wamiliki manufaa, inay-
ofanyika iliyofanyika kwa siku mbili

Zavu alisema kuwa ushiriki wa
wadau katika warsha hiyo umetoa
mwanga katika kuelekea mapinduzi
va uwekezaji nchini, huku akisisitiza
uwajibikaji unaenda sambamba na
uwazi katika utekelezaji wa maju-
kumu, jambo ambalo ni muhimu kwa
maendeleo ya nchi.

“Wadau mnapaswa kutoa elimu
hii kwa jamii inayowazunguka, kwa
sababu taarifa zinalenga kumfahamu
mmiliki halisi na chanzo cha fedha
za kampuni husika, kwa usalama
wa nchi na kupunguza mianya va
ubadhilifu miongoni mwa kampuni,
hivyo mkawe chachu katika kufaniki-
sha uwasilishaji wa taarifa hizi ndani
ya muda uliopangwa,” alisema Zavu.

Hata hivyo, Zavu alifafanua kuwa
taarifa hizo ni za siri na kwamba wa-
naendelea kuzichakata na wanaen-
delea kufanya kazi kwa umakini.

Aliongeza kuwa mmiliki Manufaa
anayepaswa kuwasilisha taarifa
zake BRELA ni anayemiliki kuanzia
asilimia tano na zaidi ya uwekezaji
kwenye kampuni au kushiriki kufan-
ya maamuzi kwenye kampuni moja
kwa moja na taarifa zao zinatakiwa
kuwasilishwa kupitia mfumo wa
kupokea taarifa za Wamiliki Manu-
faa unaopatikana kwenye tovuti ya
BRELA.

Kwa upande wake Ofisa Biashara
wa Mkoa wa Mbeya, Stanley Kiba-
kaya, alisema ofisi yake ipo tayari
kuhudumia kampuni zote zitakazofi-
ka kwa ajili ya kusajili biashara zao
au kubadilisha umiliki wa hisa.

Ekari 100,000 zatengwa Chunya kilimo cha soya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SERIKALI imetenga eneo lenye
ukubwa wa zaidi ya ekari 100,000
katika Wilaya ya Chunya kwa ajili ya
kilimo cha zao la soya.

Uamuzi huo umetokana na seri-
kali kupata soko la uhakika katika
nchi za Bara la Asia ikiwamo China
ambako inahitajika kwa wingi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alitangaza hatua hiyo ya
serikali wakati akizungumza kwe-
nye kilele cha Maonyesho ya Kilimo
Biashara ambayo yaliandaliwa na
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini
(TARI), Kituo cha Uyole.

Homera alisema, baada ya ku-

patikana kwa eneo hilo, Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Kilimo, wanata-
rajiwa kuwasili mkoani humo kwa
ajili ya kuliona na kuanza uwekaji
wa miundombinu inayohitajika
kwa kilimo hicho.

“Tayari serikali imeandaa eneo
kubwa lenye ukubwa wa zaidi ya
ekari 100,000 ambazo zipo wilay-
ani Chunya, eneo hili ni mahu-
susi kwa kilimo cha soya na mazao
mengine ambayo tumepata soko
la uhakika barani Asia,” alisisitiza
Homera.

Aliwataka wananchi kuanza kuji-
andikisha ili wakapewe sehemu ya
eneo hilo kwa ajili ya kuanza kilimo
hicho na kuwa wa hiyo ni fursa kub-

wa kwa wakazi wa Mkoa wa Mbeya.

Akizungumzia uendelezaji wa
eneo hilo, Homera alisema tayari
serikali imeandaa fedha na vifaa
kwa ajili ya kusafisha eneo tayari
kwa kilimo.

Vile vile, wamepatikana wataal-
am kutoka nchini China watakao-
saidiana na serikali kuhakikisha
kilimo hicho kinakuwa na tija.

“Wananchi mnachotakiwa ku-
fanya ni kujiandikisha tu ili mpewe
mashamba mkalime, lakini maan-
dalizi mengine yote serikali yenu
ya awamu ya sita itashughulikia,”
alisema Homera.

Akizungumza kwenye maonye-
sho hayo, Katibu Tawala Msaidizi
wa Uchumi na Uzalishaji, Said Ma-

dito, alieleza namna ambavyo Mkoa
wa Mbeya umejizatiti kutoa hudu-
ma bora ya ughani kwa wananchi.

Alisema serikali imeshatoa vifaa
vya usafiri wa pikipiki kwa maofisa
ugani wote wa kata ili waweze ku-
wafikia wakulima na kuwaelimisha
kuhusu mbinu za kilimo bora.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa TARI Kituo cha Uyole, Dk. Tulole
Bucheyeki, alisema kituo chake
kimeshafanya utafiti wa mbegu
bora za mazao mbalimbali ikiwamo
soya ambazo zikitumiwa na wakuli-
ma wanao uwezo wa kupata mazao
mengi na yenye tija.

Alisema kuwa utafiti wa kina
uliofanyika umefanikisha kupati-
kana kwa mbegu bora zinazohimili

maradhi, ukame na kutoa mazao
mengi na wananchi watakaotumia
mbegu kutoka TARI watarajie
kuzalisha kwa tija. Baadhi ya wa-
nanchi waliofika kwenye maonye-
sho ya kilimo biashara, walisema
maonyesho hayo yamewasaidia
kutambua mbinu za kilimo bora
na zinazofaa kupandwa kwenye
mashamba yao katika kipindi hiki
cha mabadiliko ya tabianchi.

Miongoni mwa wananchi hao
ni Elizabeth Mbeyanje ambaye
alisema amejifunza mbinu mbal-
imbali ikiwamo kutambua mbolea
inayofaa kwa kilimo cha mahindi
kwenye shamba lake na namna
ya kupanda mbegu bora ili apate
mazao mengi.
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CHADEMA walaani Shamte

kudaiwa kuteswa, kujeruhiwa

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

“Uchunguzi wa Jeshi la Polisi
ambao liliahidi kuufanya, uwe

HAMA cha Demokra-
Maendeleo
(CHADEMA) kimelaani
kitendo alichofanyiwa
mwanasiasa mkongwe, Baraka

sia na

WAZIRI wa Nchi Ofisi
va Rais, Kazi, Uwezeshaji
kiuchumi, Mudrik Ramadhan
Soraga, amesema ujenzi wa
vituo vya kuchakata mazao
yanayotokana na asali kwa
kiasi kikubwa utawawezesha
wajasiriamali kuingia katika
masoko ya kimataifa.

Aliyasema hayo jana
alipotembelea kituo cha
kusarifu na kuchakata mazao
yanayotokana na asali huko

Kizimbani Mkoa wa Mjini Ma-

gharibi Unguja.

Waziri Soraga alisema seri-
kali imekubali kutenga zaidi
va Sh. milioni 960 kwa ajili
ya wazalishaji wa mazao ya
asali ili kuingia katika soko la
kimataifa.

“Zanzibar kuna wazalishaji

wengi wa asali ambao wame-

pativva mafunzo kuhusu' -
mbinu za kisasa za uzalishaji

wa asali pamoja na ufugaji wa

nyuki ili kutoa mazao mengi
ya asali.

“Nimefurahishwa na kasi ya
ujenzi wa kituo cha kusarifu
na kuchakata mazao yanay-
otokana na asali ambapo

serikali tayari imetenga fedha

kwa ajili ya wafugaji kuingia

katika mbinu za kisasa za kuf-

uga nyuki ili kuzalisha asali
itakayoingia
katika soko la kimataifa,”
alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Khadija Khamis Rajab,
aliwataka wajasiriamali na

wazalishaji wa asali kujipanga

na kuchangamkia fedha am-
bazo zimetengwa kwa kazi
hiyo.

“Kwa mara ya kwanza,
serikali imetenga fedha kwa

wajasiriamali wafugaji na wa-
zalishaji wa asali kwa lengo la

kuona wanatekeleza majuku-
mu yao kwa kutumia mbinu
za Kisasa zitakazowaingiza
katika soko la kimataifa,”
alisema.

Jumla ya vituo viwili vya
kusarifu na kuchakata asali
vinatarajiwa kujengwa nchini

huko Kizimbani Mkoa wa Mji-

ni Magharibi Unguja pamoja
na Pujini Pemba.

Serikali yafafah

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI imesema Tume ya
Pamoja ya Usimamizi wa Fedha
ipo kwa mujibu wa katiba ya Jam-
huri ya Muungano na miongoni
mwa majukumu yake ni kuweka

Mkoa wa Kusini Unguja.

Akizungumza na waandishi
wa habari mjini Zanzibar jana,
Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho, Salum Mwalimu, alisema
CHADEMA haiwezi kuvumilia
wala kufumbia macho vitendo

vya aina hiyo.

Alisema vitendo hivyo siyo tu
vinahatarisha usalama wa raia
na uhuru wao, bali ni kinyume
cha ungwana na ustaarabu wa

maisha ya Mzanzibar.

Shamte, aliyedaiwa cha kutek-
wa na watu wasiojulikana,
kumtesa na kumjeruhi kisha
kumtupa eneo la Unguja Ukuu

alisema.

lichunguza.

alisema.

wa haraka na kutoa taarifa kwa
umma nini kilitokea, wahusika
lengo lao lilikuwa ni nini?”

Mwalimu alisema ameona
tamko la serikali la kulaani ki-
tendo hicho na wameahidi ku-

“Hadi anakutwa na kadhia
hiyo, Baraka Shamte alikuwa
ni kada maarufu na mkongwe
wa CCM, hivi karibuni ame-
onekana katika mitandao ya
kijamii akikosoa mwenendo wa
Serikali ya CCM na sera zake za
uwekezaji, CHADEMA inayapi-
tia na kuchambua maudhui
ya maoni hayo na itayatolea
msimamo wake kwa umma,”

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja, Abdalla Hussein Mussa,

alisema Jeshi la Polisi linaende-
lea na uchunguzi dhidi ya tukio
hilo.

Kamanda Hussein alisema
kuwa Jumamosi Shamte aliitwa
na Jeshi la Polisi kwa mahoji-
ano kutokana na kutoa kauli za
uchochezi dhidi ya matamshi
ya viongozi wakuu wa Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa
njia ya mtandao.

Alisema Shamte alihojiwa
na kuachiliwa kwa dhamana
kwa ajili ya kupisha uchunguzi
zaidi wa tuhuma zinazomkabili
na Juni 12 mwaka huu, majira
ya saa 12 walipokea taarifa ku-
toka Hospitali ya Mnazi Mmoja

kuhusu kujeruhiwa kwake
baada ya kupigwa na watu wa-
siojulikana.

Alisema baada ya kupata
taarifa hizo, Jeshi la Polisi
lilifika hospitalini huko kwa
mahojiano zaidi na majeruhi

alieleza kuwa alitekwa na watu
sita asiowafahamu nyumbani
kwake Mkunazini mjini Unguja
na kumtelekeza Unguja Ukuu
baada ya kumjeruhi.

“Jeshi la Polisi linafuatilia
zaidi kuhusiana na tukio
hili na uchunguzi wa taarifa
hizo ukikamilika zitatolewa
kwa vyombo vya habari,” alise-
ma.

Mwishoni mwa wik iliyo-
pita, Katibu wa Idara ya Itikadi
na Uenezi ya Kamati Maalum
CCM Zanzibar, Caterine Peter
Nao, alikanusha vikali matam-
shi yaliyotolewa na kada huyo
na kueleza kuwa yanakwenda
kinyume cha maadili ya wana-
chama.

Baraka Shamte ni mtoto wa
aliyekuwa Waziri Mkuu wa seri-
kali ya kikoloni kabla ya map-
induzi ya Zanzibar ya mwaka
1964.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Kusini Pemba, ambaye ni Balozi wa Kodi, Zulfa Omar Mmaka (wapili kulia), akiwa
na maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), wakitoa elimu ya kuhakiki stempu kwenye kampeni ya elimu
kwa mlipakodi mlango kwa mlango inayoendelea mkoani Shinyanga juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

usimamizi mzuri wa mgawanyo
wa matumizi ya rasilimali na
fedha zinazotokana na mikopo
yanje.

Akitoa ufafanuzi kuhusu map-
endekezo ya bajeti ya serikali ili-
yowasilishwa juzi, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais - Fedha na Mipango,

Dk. Saada Mkuya Salum, alisema
makao makuu ya tume hiyo yapo
Zanzibar lakini wananchi wengi
hawafahamu majukumu yake
kwa sababu haijaanza kutekeleza
majukumu yake vizuri.

Alisema Serikali ya Zanzibar
ipo katika hatua za mwisho za

kuwasilisha mapendekezo ya
majina ya wajumbe watakaoun-
da tume hiyo kwa upande wa
Jamhuri ya Muungano.

Alisema nafasi ya Mtendaji
Mkuu wa tume kutoka Zanzibar
ipo wazi baada ya Mtendaji Mkuu
kufariki dunia kwa ajali miezi mi-

ua majukumu ya Tume ya Pamoja Usimamizi Fedha

tatu iliyopita.

“Serikali ya Zanzibar ipo katika
hatua za mwisho za kuteua maji-
naya wajumbe wanaounda tume
hii watakaoungana na upande
wa Jamhuri ya Muungano ili
kutekeleza majukumu yake,”
alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya LEMBENI
Kituo cha LEMBENI, Mkoa KILIMANJARO
Usimamizi wa mirathi Na. 04/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SEFU SALIMU MSOFE WA LEMBENI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA MWANAIDI RAMADHANI MSOFE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 28 Mwezi 06
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imtolewa leo tarehe 06/06/2022.

KUPOTEA KWA
CHETI

- 1 ~

ABEID OMARY anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.0661/0038 Kkilichotolewa na baraza |la
mitihani kupitia shule ya secondary ya ISENYE
mwaka 2010, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DOM/UDOM/RB/930/2016

KUPOTEA KWA
CHETI

VERONICA KANGWA anatangaza kupotelewa
na Cheti cha Kuhitimu Shahada ya Kwanza -
Science in Insurance and Risk Management
chenye namba BIR/11/49711 kilichotolewa na
Institute of Finance Management (IFM) mwaka
2015.

Yeyote atakaye kiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi,

Taarifa polisi: DAR/CHU/RB/107962/2022

KUPOTEA KWA
CHETI

SECILIA THOMAS MLAMBALAMBA
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato cha
nne chenye index namba $2053-0049
kilichotolewa na Baraza la mitihani la taifa
kupitia CHITA SECONDARY SCHOOL mwaka
2016. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/URA/RB/309326/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

PAULO ROBERT SWEYA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili T 389 AUM aina ya
MITSUBISH-FUSO yenye jina

la TACHI ENTERPRISES,
Chasis No. FK618E2520077,

Engine No. 6D17867087.

Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha Polisi.

Taarifa ya polisi
MWA/NY/RB/235402/2022

KUPOTEA KWA
PASIPOTI YA KUSAFIRIA

DAVID MIBAROY MOLLEL
kupotelewa na passport ya kusafiria yenye
namba AB490556 iliyotolewa Dar Es Salaam
na wizara ya mambo ndani ya nchi UHAMIAJI
mwaka 2011, yeyote atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

anatangaza

Polisi taarifa ARU/ARU/RB/235548/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

RICHARD MOLLEL
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye
USAJILI NAMBA T165 BSF,
CHASSIS NAMBA:
KFKE700007741,
ENGINE NAMBA:
162FMJPK028300.
Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/AR/RB/236884/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
veeeenen TANGA............

Kituo cha ...MJINI- TANGA .... Mkoa....TANGA.........
ShaurilaNdoa Na.............. 28/2022.........
Jina la mdai....ZERA WILLIAM OWINO.........
Jina la Mdaiwa: ...MORIS ODONGO OMINGO.........
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa ... MORIS ODONGO OMINGO..................

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake ya ......... TALAKA,
MGAWANYO WA MALI ZA NDOA NA MATUNZO YA

kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii 23/6/2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili nilazima kuleta ushahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaweza kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo 9/06/2022 ]’:l‘:

KUPOTEA KWA
PASIPOTI YA KUSAFIRIA

ALLY SAID ALLY anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye Index namba
$.2823/0029 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia GOROWA SEKONDARI
mwaka 2016. Kwa yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. TAARIFA YA POLISI:
DSM/PHQ/RB/236277/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu HOSSEA ENOCK
MAKOGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
aina ya FEKON yenye namba
za usajili MC 495 CVU.
Yenye Engine namba
157FM1220F02191 na Chassis
namba
LDAPAKOB4LGBO3711.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

Taarifa Polisi:MUH/RB/1732.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JOHN FANUEL MAKALA
anatangaza kupotea kwa
kadiya gariainaya TOYOTA
STARLET yenye USAJILI
NAMBA: T512 AMF,
CHASSIS NAMBA:
EP950006985, ENGINE
NAMBA: 4E1793870.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/237491/2022

LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

Kwa

Habari Motomoto

usikose Gazeti lako Ia

Nipashe Kkila siku

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mahakama
yasitisha
uhamishaji
wa wahamiaji

LONDON, Uingereza

UINGEREZA imesema ina imani kuwa
inaweza kushinda vizingiti vyovyote
vya Kisheria vya kuizuia serikali ku-
waondoa watu wanaotafuta hifadhi
nchini humo.

Hatua hiyo inatokana na uamuzi
wa dakika za mwisho kutoka kwa
majaji wa Mahakama ya Ulaya
inayoshughulikia Haki za Binadamu
(ECHR) ambayo jana ilizuia safari ya
ndege va kwanza iliyokuwa imewa-
beba wahamiaji kuwapeleka nchini
Rwanda.

Serikali ya Uingereza imelazimika
kukabiliana na mfululizo wa kesi
zilizofunguliwa katika mahakama
mbalimbali mjini London kupinga
kuondolewa kwa wahamiaji hao.

Mashirika ya misaada, wanasiasa
na viongozi wa kidini wameishtumu
serikali ya Uingereza kwa kuende-
sha vita visivyozingatia haki za
binadamu dhidi ya watu wanaoomba
hifadhi nchini humo.

Hata hivyo, serikali ilijitetea kwa
kusema inawaondoa wahamiaji hao
ili kuzuia biashara haramu ya usa-
firishaji wa binadamu.

Waziri wa Ajira, Therese Coffe
(pichani chini) aliliambia shirika la
habari la Sky News, kuwa serikali ili-
kuwa inajiandaa kuwasafirisha kwa
ndege wahamiaji hao hadi Rwanda.

Hata hivyo, Waziri huyo alisema
watakata rufaa dhidi ya uamuzi wa
mahakama ya ECHR iliyoizuia Uin-
gereza kuwaondoa wahamiaji hao

Hata hivyo, Rwanda ilisema jana
kuwa haijakata tamaa baada ya sa-
fari ya kwanza ya ndege iliyopaswa
kuchukua waomba hifadhi kutoka
Uingereza kuwapeleka nchini humo
kuahirishwa.

Safari hiyo ya ndege ilisitishwa
baada ya uingiliaji kati wa Mahaka-
ma va Ulaya ya Haki za Kibinadamu
(ECHR) na kusababisha changamoto
mpya Kkatika mahakama za Uin-
gereza.

“Hatukatishwi tamaa na vyaliyojiri,
Rwanda inasalia kujitolea kikamilifu
kufanya ushirikiano huu ufanye kazi.
Hali ya sasa ya watu wanaofanya
safari za hatari haiwezi kuendelea
kwani inasababisha mateso yasiyoe-
lezeka kwa wengi,” alisema msemaji
wa serikali ya Rwanda, Yolande
Makolo. DW

Zelensky akiri kupata hasara
kubwa, miji muhimu kutekwa

KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelensky,
amekiri vikosi vyake vimepata hasara
kubwa kwenye mapigano yanayoen-
delea katika mji wa Severodonestsk na

alisema kupitia mtandao wa
kijamii wa Telegram, kwamba
vita hiyo imezidi kuwa ngumu
kwa jeshi la Ukraine, lakini
akaongeza kuwa vikosi vyake
vinaendelea kuilinda Severo-

Aliongeza “Nchi yetu haina si-
laha hizo kwa kiwango cha kuto-
sha wakati mahitaji ya aina hiyo
ya silaha ni makubwa. Uchelew-
eshaji wa kutoa silaha hauna kis-
ingizio.”

mkoa wa Kharkiv. donetsk na haviruhusu kusonga Kiongozi  huyo  aliyasihi

Katika hotuba yake ya usiku wa LaKinini mbele kuelekea Lysychansk. mataifa hayo ya magharibi ku-
manane wa jana, Rais Zelenskiy, alise- Sehemu tu Kulingana na Haidai, kuna harakisha utoaji wa silaha kwa
ma Ukraine inahitaji silaha za kisasa za Y@ ma- watu wengi waliojeruhiwa kati-  nchi yake.
kuzuia makombora ili kujilinda. kombora ka mji wa Lysychansk, unaoten- Hata hivyo, katika taarifa fupi

Alisema hakuna sababu ya msingi tUlYOWeza o nichwa na mto na Severo- zlizotolewa na Wizara ya Ul-
kwa mataifa washirika kuchelewesha Kuangusha. —j,qqq inzi ya Russia, ilidai vikosi vyake
uwasilishaji wa silaha hizo. Kwa bahati Vikosi vya Russia vinajaribu vimefanikiwa kuharibu ghala la

Alikiri kwamba makombora ya Rus- mbaya tuna kupunguza upinzani wa Ukraine  silaha zilizotolewa na jumuiya
sia yanakwepa mifumo ya ulinzi na ku- male;ur.'l"._ katika mji huo wa mashariki, ka- ya NATO, kwa ajili ya Ukraine
sababisha vifo. ?: llj(a:irll(al tika juhudi zao za kuwaondoa karibu na mji wa Zolochiv katika

Hata hivyo, alisema vikosi vyake mikoa va wanajeshi wa serikali kutoka mkoa wa Lviv.
vinajaribu kuwaondoa raia kutoka mji Lviv na mikoa miwili ya waasi wanao-
wa Severodonetsk baada ya Russia ku- Ternopil taka kujitenga ambayo nchi hiyo NATO KUENDELEA KU-
haribu daraja la mwisho kuingia mjini ilipigwa. inaiunga mkono. TOA SILAHA

humo.

Kwa upande mwingine, Russia il-
isema imefungua njia ya kiutu kutoka
kiwanda cha kemikali ya ammonia kili-
choasisiwa chini ya utawala wa kiongozi
wa Kisovieti Josef Stalin, kwenda mjini
unaodhibitiwa na wanaotaka kujitenga.

Ofisa wa juu nchini Ukraine alisema
mapigano mjini Severodonestsk na
maeneo mengine mashariki mwa nchi
hiyo yanazidi kuwa magumu, lakini wa-
najeshi wake wamemzuia adui kwenye
pande nyingine tatu kwa wakati mmoja.

Zelenskiy ameyataka mataifa ya ma-
gharibi kuipatia Ukraine mifumo ya
kisasa zaidi ya kuzuia makombora.

Gavana wa Luhansk, Serhii Haidai
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Vita katika mji wa Severo-
donetsk, ambao ni mji wenye
wakazi 100,000, hivi sasa ndiyo
kitovu cha mapigano makali
zaidi nchini humo.

Akizungumzia uhitaji wa mi-
fumo ya kujilinda, Rais Zelen-
sky, alisema baadhi ya maroketi
ya Russia yanakwepa mifumo
ya ulinzi na kusababisha maafa
makubwa.

“Lakini ni sehemu tu ya ma-
kombora tuliyoweza kuangusha.
Kwa bahati mbaya tuna maje-
ruhi na uharibifu. Katika mikoa
ya Lviv na Ternopil ilipigwa,” *
alisema.

Moshi ukitanda kila kona ya mji wa Severodonetsky ambao umekuwa Kiini cha mapigano kati ya vikosi vya Rus-
sia na Ukraine jana. PICHA REUTERS

Katibu Mkuu wa Muungano
wa Nato, Jenerali Jens Stolten-
berg, aliwaambia waandishi wa
habari kwamba Ukraine iko ka-
tika hali mbaya na kuna haja ya
kupewa msaada wa dharura.

Stoltenberg alisema wajumbe
wa muungano huo wataende-
lea kuipatia Ukraine silaha nzito
na mifumo ya masafa marefu
na alisisitiza anatarajia awamu
mpya ya msaada kwa nchi hiyo
itakubaliwa katika kikao cha
Nato.

“Tunalenga kabisa kuingilia
kati na kusaidia, alisema Stolten-
berg. DW

Gharama ya mafuta Kenya vazidi kupaa

NAIROBI, Kenya

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Nishati na Petroli nchini
Kenya (Epra) imetangaza
kupanda kwa bei ya mafu-
ta kwa shilingi tisa katika
upangaji wake wa bei kwa

kila mwezi.

Kwa muda wa mwezi
mmoja ujao, lita moja
ya petroli
itagharimu Shilingi 159.12,
dizeli 140 na mafuta taa
127.94.

Epra ilisema katika taarifa

yake kwamba serikali itat-
umia Hazina ya Maendeleo
ya Petroli (PDL) kuwaepu-
sha watumiaji kupanda kwa
bei hiyo.

Huku madereva wa vy-

robi wakilipa Sh.159.12 kwa

lita moja ya petroli, lakini
bei halisi ilikuwa Shi184.68,
kama serikali isingeweka ru-
zuku ya Sh25.76 kwa lita.

Eprailisema bei hizo zina-
jumuisha kodi na zimereke-
bishwa kulingana na mfu-
muko wa bei. BBC
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AZAM FC

KUTETA

NA MKANDALA,

Na Saada Akida

AKATI Azam FC ikihusishwa
kuwa katika mazungumzo ya
usajili wa wachezaji kadhaa,

Mtendaji Mkuu wa klabu
hiyo, Abdulkarim Amin ‘Popat’, amese-
ma mchakato huo kwa upande wao
haujaanza ingawa mikakati yao ni kukii-
marisha kikosi kwa kukijenga kuwa cha
ushindani zaidi msimu ujao.

Majina ya wachezaji yanayotajwa
kuwa tayari Azam imekamilisha mazun-
gumzo nao ni kiungo wa Dodoma Jiji FC,
Cleophace Mkandala, mshambuliaji wa
Geita Gold, George Mpole huku wak-
iendelea kuzungumza na makipa, Justin
Ndikumana na Onesime Rukundo ku-
toka timu ya Taifa ya Burundi pamoja na

Mtenja Albano wa Coastal Union.
Hata hivyo, licha ya Popat ku-
wakana, Nipashe lina taarifa
za uhakika, kwamba viongozi
wa Azam FC wako katika hat-
ua nzuri za kukamilisha ma-
zungumzo kati ya makipa hao
na mmoja wapo huenda ata-
saini mkataba wa kuitumikia
timu hiyo kwa msimu ujao.
Akizungumza na gazeti hili jana,
Popat alisema hakuna mazungumzo
yaliyofanywa na mchezaji yeyote
hadi hapo watakapomaliza ligi, lakini
matarajio yao makubwa ni kuhakikisha

wanafanya wusajili imara kuboresha
kikosi chao.
Alisema kwa sasa wanapambana

kwanza katika michezo mitatu iliyosalia
kuhakikisha wanashinda mechi hizo ili
kupata nafasi ya kuiwakilisha nchini ka-
tika michuano ya kimataifa.

“Kwa sasa suala la usajili kwa upande
wetu ni bado, kwa sababu dirisha hali-
jafunguliwa na tuko katika mapambano
ya kuhakikisha tunashinda hizi mechi
tatu zilizosalia, lakini matarajio yetu
makubwa ni kufanya usajili mkubwa
kwa kuleta wachezaji wa ushindani,”
alisema Popat.

Alisema msimu huu hawakufikia
malengo yao ikiwamo kutwaa mataji
yote mawili na sasa wanahitaji kupam-
bana ili kushinda mechi zilizosalia kuji-
weka katika mazingira mazuri ya kwen-
da kuwakilisha nchini katika michuano
ya kimataifa msimu ujao.
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Mkurugenzi wa Masoko wa M-Bet Tanzania, Allen Mushi (kushoto) akimkabidhi jezi na mpira Mwenyekiti wa timu ya
Waandishi wa Habari za Michezo nchini Taswa SC), Majuto Omary. NA MPIGAPICHA WETU

M-Bet yaipiga tafu Taswa SC

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Michezo ya Kubahatisha
nchini, M-Bet Tanzania, imesaidia vi-
faa vya michezo timu ya Waandishi wa
Habari za Michezo nchini, Taswa SC,
kwa ajili kutumika katika shughuli mbal-
imbali za michezo.

Vifaa hivyo ni jezi na mpira ambapo
meneja Masoko wa M-Bet Tanzania, Al-
len Mushi, amesema wamefikia hatua
hiyo baada ya kuvutiwa na mwenendo
wa Taswa SC katika mechi zake mbalim-
bali.

Taswa SC inatarajia kucheza mechi ya
kirafiki na timu ya Bunge la Jamhuri ya

Muungano wa Tanzanla (Bunge SC) Ju
ni Dodoma. Mbali ya mechi hiyo, timu ya
Netiboli ya Bunge (Bunge Queens) nayo
itapambana na Taswa Queens.

Kwa mujibu wa Mushi, M-Bet Tan-
zania inajisikia fahari kubwa kuisaidia
Taswa SC katika shughuli zake na hasa
katika mchezo wao wa Jumamosi.

“Ni faraja na fahari kubwa kuisaidia
timu ya Taswa SC ili kufanikisha kucheza
mechi hiyo ambayo inatarajiwa kuwa na
msisimko mkubwa na ushindani pia. M-
Bet itaendelea kushiriki katika shughuli
mbalimbali za michezo na sekta ny-
ingine ili kusaidia ustawi wake,” alisema

Mushi.

Mwenyekiti wa Taswa SC, Majuto
Omary, aliipongeza Kampuni ya M-Bet
Tanzania kwa kuwasaidia na kuwaahidi
kutowaangusha katika mechi hiyo na ni-
yinginezo zitakazofuata.

Majuto alisema bado wanachanga-
moto nyingi, lakini kutokana na mshika-
mano baina yao, wameweza kuzikabili
na kusonga mbele.

“Huu ni msaada mkubwa sana kwe-
tu na utafungua njia kwa makampuni
mengine kutusaidia. Klabu ina mabhitaji
mengi na tunaamini taasisi, kampuni na
watu binafsi watatusaidia,” alisema Ma-
juto.

Hitimana aanika
zakushuka daraja

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa KMC FC, Thier-
ry Hitimana, amesema kulingana
na msimamo wa Ligi Kuu ulivyo
kwa sasa, anaamini Simba na
Yanga ndio timu pekee zenye
uhakika wa kuendelea kubaki
katika heka heka za Ligi Kuu
mSsimu ujao.

Kauli hiyo ya Hitimana imekuja
baada ya KMC FC kulazimisha
sare ya bao 1-1 nyumbani dhidi
ya Tanzania Prisons kwenye
mchezo uliopigwa Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam juzi.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Hitimana alisema kuan-
zia nafasi tatu hadi ya mwisho
hakuna mwenye uhakika wa
kubaki Ligi Kuu, hivyo kilichopo
ni kila timu kuendelea kupam-
bana kuhakikisha inapata nafasi
va kujinusuru ili kubaki ligi hiyo
mSimu ujao.

Alisema KMC kuwa nafasi ya
tisa kwa pointi 31, hawako ka-
tika hali mbaya pekee yao, bali
kila timu iko kwenye hatihati ya
kushuka daraja kuanzia nafasi
ya tatu.

“Ukiangalia msimamo anayes-
hika nafasi ya tatu (Geita Gold
yeye pointi 39), huku aliyepo
nafasi ya nne (Namungo FC) na
ya tano Azam FC wote wana
pointi 37, kuanzia nafasi ya sita
hadi ya chini tumepishana pointi
tatu hadi nne,” alisema Hitimana.

Alisema ligi imekuwa ya
ushindani mkubwa kwa sababu
ya pointi chache zilizopishana
kwa timu inayoshika nafasi ya
tatu, anayefungwa anashuka na
anashinda hupanda juu.

Kagera na
sababu sare na
Biashara

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, amesema ma-
pumziko ambayo wachezaji
wake waliyapata, yamewafanya
kuwa waoga na ndicho kilicho-
sababisha kutoka sare ya bila
kufungana dhidi ya Biashara
United juzi kwenye Uwanja wa
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo, Baraza alisema hakufura-
hishwa na suluhu hiyo kwa
sababu nyingi, kwani walikuwa
wanacheza nyumbani mbele ya
mashabiki wao.

“Kuna uzembe umeingia kwa
wachezaji wangu, walikwenda
kupumzika kutokana na haya
mapumziko ya Kalenda ya FIFA,
l[akini walipumzika kupitiliza
kiasi kwamba hata walipore-
jea wakawa waoga, unaona
hata kuanza mpira wanaogopa,
kumfuata mpinzani wanaingiwa
na woga, kifupi walikuwa hata
mpira wenyewe hawautaki,”
alisema Baraza.
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ERIKSEN ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imepeleka ofa ya
kumsajili kiungo wa Denmark, Christian Eriksen
mwenye umri wa miaka 30, wakati huu mkataba wake
na Brentford ukimalizika mwishoni mwa mwezi huu.
(Athletic)

BAYERN BADO IPO NA MANE

KLABU YA Bayern Munich inajiandaa kutoa ofa ya
pauni milioni 34.6 kwa ajili ya kumsajili mshambuliaji
wa Senegal, Sadio Mane mwenye umri wa miaka 30,
hiyo ni baada ya Liverpool kukataa ofa mbili za awali
za miamba hiyo ya Ujerumani. (Bild, via Mail)

POGBA AKARIBIA PSG

JUVENTUS inakaribia kumalizana na kiungo Mfar-
ansa aliyeaga Manchester United, Paul Pogba mwenye
umri wa miaka 29. (Fabrizio Romano)

CITY KUINGIZA MILIONI 200

KLABU ya Manchester City inaweza kupata zaidi ya
pauni milioni 200 kwa kuuza wachezaji msimu huu
wakati klabu hiyo ikataka kumsajili kiungo wa Leeds
United na England, Kalvin Phillips mwenye umri wa
miaka 26. (Telegraph)

RICHARLISON AIKATAA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Everton, Richarlison mwenye
umri wa miaka 25, amekataa ofa ya kujiunga na Arse-
nal msimu huu - huku Chelsea na Tottenham Hotspur
zikitajwa kama timu anazotaka kutua Mbrazil huyo.
(UOL, via Liverpool Echo)

LUKAKU ANUKIA INTER

INTER Milan inapambana kumsajili Romelu Lukaku
mwenye umri wa miaka 29, kutoka Chelsea, na
mshambuliaji huyo wa Ubelgiji anajiandaa kukubali
mshahara kiduchu ili kurejea Seeia A. (Fabrizio
Romano)

DE JONG KUNG'OLEWA BARCA

NIA ya Manchester United ya kumtaka Christian
Eriksen haitabadilisha mbio zao kwa chaguo lao la
kwanza Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 25,
mazungumzo yanaendelea kufanyika na klabu ya
kiungo huyo Mholanzi, Barcelona. (Mail)

OSIMHEN KUAMUA HATIMA

NYOTA anayehusishwa na Arsenal, Victor Osimhen
mwenye umri wa miaka 23, amesema ataamua hatima
yake hivi karibuni baada ya nyota huyu wa Nigeria na
Napoli kukiri kwamba, anasakwa na klabu kadhaa za
England na Hispania. (Standard)

STRAKOSHA ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wanafikiria kumnunua mlinda mlango
wa kimataifa wa Lazio na Albania, Thomas Strakosha
mwenye umri wa miaka 27, ikiwa kipa wa Hispania,
Kepa mwenye miaka 27 ataondoka katika klabu hiyo
msimu huu wa majira ya joto. (Fabrizio Romano)

RAPHINHA NA ARSENAL, SPURS

WINGA wa Leeds United, Raphinha mwenye umri
wa miaka 25, anasakwa na klabu za Arsenal na Tot-
tenham Hotspur msimu huu wa majira ya joto, huku
kukiwa na wasiwasi kwamba, Barcelona hawataweza
kumsajii Mbrazil huyo. (Athletics)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

NDREAS Christensen ana-
tumaini hivi karibuni ata-
tangaza klabu yake ijayo

baada ya kuondoka Chel-

sea, huku raia huyo wa Denmark ak-
ichochea uvumi kwamba, atajiunga
na Barcelona kwa kuwataja kuwa
moja ya klabu kubwa barani Ulaya.
Chelsea ilitangaza kuon-
doka kwa Christensen
wiki iliyopita, huku beki
huyo akihusishwa sana

na Barca.

Christensen alijiunga na Chel-
sea kutoka Brondby mwaka 2012
na baada ya kudumu kwa mkopo
kule Borussia Monchengladbach,
akajiunga na ‘Blues’ ambapo
amecheza mechi 161, akishinda

CHRISTENSEN:

MCHEZAJI

KUCHEZA

® ® ® Ni moja ya klabu kubwa barani Ulaya,
iwapo wamekuwa na matatizo yao au la, bado ni...

Ligi ya Europa, Ligi ya Mabingwa
Ulaya, UEFA Super Cup na Klabu
Bingwa Dunia wakati akiwa Stam-
ford Bridge.

Akiwa amecheza dakika zote 90
wakati Denmark iliposhinda 2-0
kwenye Ligi ya Mataifa ya Ulaya
dhidi ya Austria Jumatatu, mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 26,
anatarajia kutangaza wapi ataka-
pocheza hivi karibuni.

“Ninajua mahali ninapopaswa
kucheza,” alisema beki huyo aki-
waambia waandishi wa habari.

Alipoulizwa wapi ataelekea, aliji-
bu: “Kwa bahati mbaya, sijuu yangu
kabisa. Pia kuna mambo mengine
ambayo yanapaswa kutekelezwa.

“Natumaini hivi karibuni. Lakini
najua ninachokwenda kufanya.
Nasubiri muda mwafaka.”

Barcelona wamekumbwa na ma-

tatizo ya kifedha katika miaka ya
hivi karibuni, huku rais wa LaLiga,
Javier Tebas majuzi akisema timu
hiyo inayonolewa na kocha Xavi
lazima iuze mali ya thamani - kama
kiungo wa kati Frenkie de Jong - ili
kufadhili ujenzi wowote wa kikosi
chao wakati wa dirisha la usajili.

Hata hivyo, Christensen, ambaye
amekuwa akipigiwa upatu kutoa
ushindani kwa mabeki wa kati wa
sasa wa Barca, Gerard Pique na
Ronald Araujo, amesema Barca ni
timu ambayo inamvutia mchezaji
yeyote.

“Ni moja ya klabu kubwa barani
Ulaya,” aliongeza. “Nadhani ni kwa
kila mtu.

“Iwapo wamekuwa na matatizo
yao au la, bado ni moja ya klabu
kubwa kwa mchezaji kwenda
kucheza.”
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ANCHESTER United inahofia
Barcelona wanajaribu kuongeza
ada kwa Frenkie de Jong katika
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KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticopesa g (6) ‘ &

vodacom | m-pesa

2 airtel

EZYPESA

tatizo yao ya kifedha, kwa mujibu wa ESPN.

Klabu hizo mbili ziko kwenye mazung-
umzo ya kuuziana De Jong, ambaye ameipa
United moyo wa kutosha kwamba, atakuwa
tayari kuhamia Old Trafford chini ya kocha
mpya, Erik ten Hag.

Kwa mujibu wa ESPN, Barcelona ina-
taka kupata euro milioni 100, lakini United
imepanga kutoa euro milioni 60 pamoja na
nyongeza kidogo.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba hisia
ndani ya klabu ni kwamba, Barca wanaja-
ribu sana kumtoa De Jong katika juhudi za
kutafuta fedha ili kuwezesha mipango yao
ya kufanya usajili kipindi hiki cha majira
ya joto. Ten Hag na Mkurugenzi wa Soka,
John Murtough wanataka kwanza kununua
kiungo wa kati kabla ya washambuliaji na
mabeki, na De Jong ndiye anayepewa kipa-
umbele.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
25, awali alionekana kusita kuondoka Bar-
celona na kujiunga na klabu ambayo haipo
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini msi-
mamo huo umepungua.

Paris Saint-Germain pia walionyesha nia
kutaka kumsajili De Jong, lakini kwa jinsi
mambo yalivyo, United ndio chaguo linalo-

faa zaidi.
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| ROME, Italia

NEMAJA Matic ameungana
na Jose Mourinho katika kla-
bu ya AS Roma baada ya ku-
ondoka Manchester United
na kusajiliwa kwa uhamisho
huru na timu hiyo ya Serie A.
Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 33, ame-
saini mkataba wa mwaka
mmoja kwa timu hiyo yenye
maskani yake mji mkuu wa
Italia, akiungana na mche-
zaji mwenzake wa zamani wa
United, Henrikh Mkhitaryan
na mwenzake wa zamani wa
Chelsea, Tammy Abraham
katika Uwanja wa Olimpico.
Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Serbia, alithibitisha

msimu uliopita kuwa utaku-
wa wa mwisho kwake pale
Old Trafford, akiwa amekaa
kwa miaka mitano Man-
chester, na amesajiliwa na
Mourinho kwa mara ya tatu
katika maisha yake ya soka.

“Nimefurahishwa na
kuheshimiwa kujiunga na
klabu hii na siwezi kusubiri
kuanza msimu mpya na wa-
chezaji wenzangu,” alisema
Matic akiwaambia waandishi
wa habari.

“Roma ni klabu kubwa,
yenye mashabiki wa ajabu
na kocha, Jose Mourinho,
ambaye anafahamika na kila
mtu.

Mwaka 2014, baada ya
miaka mitatu nchini Ureno,

a Mourinh

Matic alisajiliwa tena Ch
wakati Mourinho alip
kwa mara ya pili Star
Bridge, na miaka mitatt
daye, alimfuata kocha
wa Ureno pale Unite
alikuwa akicheza mara
mara katika kikosi cha |
za kipindi chote cha uo
wa Louis van Gaal n:
Gunnar Solskjaer.

United ililipa Chelsea
ni milioni 40 kwa huc
yake miaka mitano iliy
na alicheza mechi 189 |
mashindano yote akiw
klabu hiyo, huku akiwa
mu ya timu iliyomaliza
washindi wa pili wa Kon
FA msimu wa 2017-18 n
ya Europa 2020- 21.
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KUSHUKA

Na Adam Fungamwango

I kama Prisons imenusa ha-

rufu ya kushuka daraja, baa-

da ya Kocha Mkuu wa timu

hiyo, Patrick Odhiambo,
kusema kuanzia sasa ni lazima wash-
inde mechi zilizobaki ili kujinusuru,
la sivyo hawatopona.

Akizungumza juzi baada ya mechi
ya Ligi Kuu dhidi ya KMC FC kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam na
kutoka sare ya bao 1-1, kocha huyo
alisema sasa ni kufa ama kupona, na
ili wasalie kwenye ligi hakuna kutoka
sare zaidi ya ushindi.

“Nadhani kwa sasa ni lazima tush-
inde mechi zote tatu zilizobaki au

3 SportPesa

hata mbili ili kujiweka kwenye maz-
ingira mazuri, kwa hiyo lazima nikae
na wachezaji, niongee nao na ku-
waelekeza mazoezini mfumo ambao
sasa utatuwezesha kucheza soka la
kushambulia zaidi ili kupata ushindi.
Ni ama tushinde au tufungwe basi,
hakuna sare,” alisema kocha huyo.
Kwenye mechi hiyo alise-
ma nia yake ilikuwa ni ku-
pata pointi tatu na mipa-
ngo vake ilikwenda vema
hadi pale waliporuhusu
bao, ndipo mfumo ul-
ipobadilika.
“Tulipanga kupata pointi tatu, tu-
mekuja na mipango mizuri, lakini

42,235/-

HARUFU

tukaruhusu bao, kwa hiyo tukabadili
mfumo ili tupate angau pointi moja,”
alisema.

Naye Kocha Mkuu wa KMC, Thi-
erry Hitimana, alisema wao walit-
ambua mapema kuwa mechi hiyo
ni ngumu, lakini kwa bahati mbaya
sana wachezaji wake hawakucheza
vizuri kwenye mchezo huo.

“Tuliwaambia mechi hii ni
muhimu, sasa wachezaji wanaingiwa
na presha kuliko Prisons wenyewe
ambao walizihitaji zaidi pointi tatu
kuliko sisi,” alisema.

Kwa matokeo hayo, Prisons inaku-
wa kwenye nafasi ya 14 ikiwa na poin-
ti 26, huku KMC ikishika nafasi ya tisa
baada ya kukusanya alama 32.

el 13 / 06 / 2022 .

JACKPOT BONUS WINNER_—

210,348,022

™ ABASI SUDI ZUBERI

Mshindi wa Jackpot Bonus ya SportPesa, Abasi Sudi Zuberi (45), akionyesha mfano wa hundi ya Sh. mil-
ioni 10.3 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. PICHA:
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Dulla Boys, Chuoni vita kupanda Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Dulla Boys na Chuoni FC,
zimeendelea kuchuana vikali katika
vita ya kuwania kupanda daraja
kucheza Ligi Kuu Zanzibar msimu
ujao.

Dulla Boys katika mchezo wao wa
juzi walishinda kwa mabao 4-1 dhidi
ya Mwembe Makumbi FC wakati
Chuoni wakiifunga Mchangani FC
3-0 kwenye mechi iliyopigwa Uwanja
wa Mchangani.

Kwa matokeo hayo, Dulla Boys
imefikisha alama 57 wakati Chuoni

FC ikifikisha pointi 55 huku timu zote
zikiwa zimebakiza mchezo mmoja
kabla ya kuhitimisha ligi hiyo msimu
huu.

Kwa matokeo hayo timu hizo zi-
tasubiri matokeo ya mechi zao za
mwisho kuamua itakayopanda da-
raja msimu huu kuungana na Kun-
demba FC wakati huu ambao Dulla
Boys inapewa nafasi kubwa zaidi.

Dulla Boys inahitaji kushinda
mchezo wake huo wa mwisho ili ku-
panda daraja na msimu ujao kucheza
Ligi Kuu wakati Chuoni ili ipande
daraja lazima ishinde mechi yake

ya mwisho huku ikiombea mabaya
Dulla Boys kufungwa au kutoka sare.

Kwa Upande wa timu zizoshuka
daraja mpaka sasa, ni Mchangani FC,
Bridge Star na Afrika Coast zimeaga
rasmi ligi hiyo huku timu ya moja iki-
subiriwa kuungana nazo.

Kati ya timu tatu, moja ambayo ita-
fanya vibaya michezo miwili iliyoba-
ki itashuka daraja ambazoo ni New
Power yenye alama 30 katika nafasi
ya 13, Kilimani City iliyopo nafasi ya
12 na pointi zake 30 pamoja na New
King ambayo ina alama 33 katika na-
fasiyall.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

01.18/06/22

MUDA MICHEZO

20:00| Enppi Club vs Coca Cola

X

02.18/06/22

21:30 | Gimnasia Mendoza vs Deportivo Maipu

03.18/06/22

22:00| Londrina PR vs Vasco da Gama

04.18/06/22

22:00 | Seattle Sounders vs Los Angeles FC

05.19/06/22

00:00] Arsenal Sarandi vs Talleres

06.19/06/22

00:30|Nautico PE vs Sport Recife

07.19/06/22

01:00 | Cuiaba MT vs Ceara CE

08.19/06/22

071:10 | Almirante Brown vs Deportivo Moron

09.19/06/22

01:45 |Sportivo Ameliano vs Nacional Asuncion

10.19/06/22

02:30| Sarmiento vs Patronato Parana

11.19/06/22

03:00|Chicago Fire vs DC United

12.19/06/22

13:30 |Suwon Samsung vs FC Seoul

13.19/06/22

17:00 | Guarani SP vs CSA AL

14.19/06/22

19:00 Jerv vs Ham-Kam

15.19/06/22

21:00 | Aalesunds vs Valerenga

16.19/06/22

21:00 |Gimnasia Jujuy vs Temperley

17.19/06/22

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND.

ALHAMISI -16/06/2022

NYUMBANI

MUDAVV GAMEID

22:00 Tenerife vs Girona

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

AS Kigali vs Etoile de Lest

1

SARE

X

" NITIMU KUTOKA SARE

UGENINI

2

Musanze vs Rutsiro FC

Shandong Luneng vs Changchun Yatai

Sichuan Jiuniu vs Shanghai Jiading Huilong

Sebeta City FC vs Fasil Kenema

Police FC Rwanda vs APR FC

Kiyovu Sports vs Marines FC Gisenyi

Namungo vs Polisi Tanzania

Loko Thilisi vs Saburtalo Thilisi

FC Gagra vs Dinamo Batumi

FC Samgurali Tskaltubo vs Dinamo Thilisi

Simba vs Mbeya City

Raja Casablanca vs Wydad Casablanca

Vidar vs Sola

IF Sylvia vs Motala Aif

Torpedo Kutaisi vs Sioni Bolnisi

KA Akureyri vs Fram Reykjavik

Thor Akureyri vs Grotta

Augnablik vs Kari

RS Berkane vs Difaa El Jadidi

England W vs Belgium W

Cruzeiro vs Ponte Preta

Botafogo RJ vs Sao Paulo

Audax Italiano vs San Antonio Unido

Kordrengir vs UMF Selfoss

Vaengir Jupiters vs Vidir

Throttur Vogum vs Afturelding

Reynir Sandgerdi vs Throttur Reykjavik

Keflavik IF vs Stjarnan

Hafnarfjordur vs Leiknir

Fylkir vs HK Kopavogs

UMF Grindavik vs KV Vesturbaer

Valur vs Breidablik

FAR Rabat vs Hassania Agadir

Palmeiras vs Atletico GO

IJUMAA -17/06/20

Portuguesa FC vs Aragua FC

Argentinos Juniors vs Independiente

Avai vs Fortaleza CE

Rosario Central vs Godoy Cruz

Vila Nova GO vs Operario PR

Alagoinhas AC BA vs Juazeirense

Zamora FC vs Deportivo La Guaira

Chicago FC United vs KAW Valley FC|

Chicago City SC vs FC Wichita

Deportes Tolima vs Envigado FC

Racing Club vs Velez Sarsfield

CA Platense vs Gimnasia y Esgrima

La Equidad vs Independiente Medellin

San Francisco City vs Project 51o

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Simba, Henoc Inonga ‘Varane’ (kulia) na John Bocco wakiwania mpira wakati
wa mazoezi, timu hiyo itashuka Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam leo, kuikaribi-

-
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sha Mbeya City kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara. PICHA: MAKTABA

Na Adam Fungamwango

IMU ya Simba imekuwa kinara
I I Iwa kushinda mechi za nyumbani

kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara,

huku Yanga ikiwa inaongoza kwa

kushinda ugenini hadi kufikia raundi ya 27
ya Ligi Kuu.

Simba imecheza mechi 12

nyumbani, ikishinda mara 10

na kuwa timu pekee iliyoshinda

mara nyingi zaidi.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi Kuu,
haijapoteza mechi yoyote ya nyumbani
mpaka sasa, ikitoa sare mbili.

Kwenye mechi za ugenini, Yanga im-
echeza mechi 14, ikishinda 10 na sare
nne, nayo haijapoteza mechi yoyote ya
ugenini, na hata nyumbani.

Na Shufaa Lyimo

Matola azipania 3
za Mbeya City leo

Salaam.

bao 1-0.

wao hao.

Matola.

mazuri.

Kuu ya NBC.

LICHA ya kwamba hawana cha kupoteza kwenye Ligi Kuu
Bara kutokana na matumaini ya kutetea ubingwa wao
kutoweka, Klabu ya Simba imesema leo inakwenda kulipa
kisasi katika mchezo wao dhidi ya Mbeya City utakao-
pigwa usiku katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es

Ikumbukwe katika mchezo wa raundi ya kwanza am-
bao timu hizo zilikutana katika Uwanja wa Kumbukumbu

Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Sa-
laam jana, Kaimu Kocha Mkuu wa Klabu ya Simba, Selem-
ani Matola, alisema lengo ni kushinda michezo yao yote
iliyobaki kwani hakuna mchezo rahisi kwao msimu huu.

‘Haijalishi kuwa hatuna cha kupoteza, tunataka pointi
tatu kwenye mchezo huo, licha ya kwamba walitufunga
nyumbani kwao katika mchezo uliopita,” alisema Matola.

Kocha huyo alisema wamejiandaa vizuri kuelekea kwe-
nye mchezo huo ambao utakuwa na ushindani na kudai
hawawezi kukubali kufungwa mara mbili na wapinzani

Alisema kiungo wao, Clatous Chama ameanza kufanya
mazoezi mepesi mepesi pamoja na wachezaji wengine
ambao walikuwa majeruhi na wanaendelea vizuri.

“Mpaka leo (jana) jioni, tutafahamu ni wachezaji gani
ambao wataukosa mchezo huo baada ya kupata ripoti
yva daktari wetu, tunawashukuru mashabiki wetu kwa
ushirikiano wanaouonyesha katika kipindi chote hiki
ambacho tunapata matokeo mabaya na mazuri,”

alisema

Alisema licha ya kuondoka aliyekuwa Kocha Mkuu, Pa-
blo Franco, wamejipanga kuhakikisha wanapata matokeo
~Naye Kocha Msaidizi wa Mbeya City, Antony
Mwamlima, alisema wamejipanga vizuri kukutana na
Simba inayoshika nafasi ya pili kwenye msimamo wa Ligi

“Tumejipanga kukutana na Simba, tunaishehimu timu
hiyo ina wachezaji wazuri hivyo tutaingia tukiwa na
tahadhari kubwa,” alisema Mwamlima.

SIMBA REKODI NYUMBANI,
YANGA MECHI ZA UGENINI

® ® @ Geita Gold, Kagera Sugar nazo zatingisha

huku Mbeya Kwanza ikipoteana zaidi kwa...

Wakati Simba ikiongoza kwa kuku-
sanya pointi 32 dhidi ya 30 za Yanga kwe-
nye mechi za nyumbani, watani wao hao
ugenini wamekusanya pointi 34.

Timu zote mbili zinafuatana, kwani
kwenye mechi za nyumbani ambako
Simba inaongoza, Yanga inashika na-
fasi ya pili kwa kucheza mechi 12, ukion-
doa ya jana dhidi ya Coastal Union na
imeshinda mechi tisa na kutoka sare tatu
hivyo kuvuna pointi 30.

Simba inakamata nafasi ya pili kwa
kushinda ugenini ambako Yanga inaon-
goza, ikiwa imecheza mechi 13, imeshin-
da nne, sare saba na kufungwa mechi

mbili.

Timu ya Geita Gold inashika nafasi ya
tatu kwa kufanya vizuri kwenye mechi
zake za nyumbani, ikicheza mechi 12,
kushinda saba, sare tatu na kupoteza
mbili, ikipata pointi 24 kwenye uwanja
wake wa nyumbani.

Mbeya Kwanza ni timu ambayo haijau-
tumia vema uwanja wake wa nyumbani,
kwani imeshinda mechi tatu tu kati ya 13
ilizocheza, ikitoa sare tano na kupoteza
tano pia, ikipata pointi 14.

Timu ya Kagera Sugar inashika na-
fasi ya tatu kwa kufanya vema kwenye
mechi za ugenini, kwani kwenye mechi

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

14 ilizocheza, imeshinda nne, sare tano
na kupoteza tano, ikikusanya pointi 17,
huku timu iliyofanya vibaya zaidi kwenye
mechi za nyumbani ni Prisons ikicheza
12, kushinda moja, sare nne na kupoteza
mechi saba, ikikusanya pointi saba tu.
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