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Askofu Shoo alia na msukumo
marekebisho Sheria ya Ndoa

Na Idda Mushi, MOROGORO

ASKOFU Mkuu mstaafu wa
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), Dk. Fredrick Shoo
amesema jitihada za makusudi
zinahitajika kwa wadau kush-
awishi watunga sheria kufanya
mabadiliko ya Sheria ya Ndoa
ya Mwaka 1971, inayoruhusu
ndoa katika umri wa miaka 16
na kukinzana na Sheria ya Mtoto
(2009) inayomtambua ni mwe-
nye umri chini ya miaka 18.

Dk. Shoo ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Utendaji
ya Mradi wa Hapana Marefu
Yasiyo na Mwisho unaoratibiwa
na KKKT, aliyasema hayo mjini
Morogoro juzi alipozungumza
na wajumbe wa kamati hiyo wal-
iokuwa wanafanya tathmini ya
mwaka mmoja wa utekelezaji
wake.

Alisema bila jitihada za maku-
sudi, mtoto ataendelea kuolewa
katika umri mdogo na kubeba
majukumu makubwa ya kifa-
milia asiyo na uwezo nayo. Ikiwa
watunga sheria wataliona jambo
hilo, watakubali kurekebisha
sheria.

Kwa mujibu wa Askofu Shoo,
mradi huo unalenga kuleta mab-
adiliko chanya katika mila poto-
fu na kandamizi zinazochangia
kuendelezwa ukatili wa Kijinsia
na kutokomeza ndoa za uto-
toni.

Askofu Shoo alisema upo
umuhimu mkubwa siyo tu kwa
viongozi wa dini, bali pia viongo-
zi wengine wakiwamo wa kiseri-
kali, kimila na kisisasa ambao
ndio wafanya uamuzi, kuweka
nguvu za pamoja kuhakikisha
utamaduni, tabia ya ndoa za uto-
toni zinazomnyima fursa mtoto

wa kike kukua na kuendeleza :
vipaji vyake zinakoma kwa kuwa :
zinamnyima kuwa mama bora, :
anayejiamini, mwenye maarifa :

na mwenye uwezo kulea jamii.

“Kwa pamoja na kwa nia :
njema, tuangalie upya sheria :
hii na watunga sheria wafanye :
mabadiliko dhidi ya sheria hii :
ili zisikinzane na ile ya ulinzi :
wa mtoto, kila mtu anapenda :
kuona mabinti wote wa kitanza- :
nia wanapata haki sawa na wa- :
naume, usichopenda binti yako :
atendewe, usitake na wa mwing- :
ine afanyiwe, chukia hali hiyo,” :

alisema Askofu Shoo.

Mratibu wa mradi huo, Patricia
Mwaikenda alisema kikao hicho
gggienffokﬁiﬁgakggﬁlegﬁg wa na Benki ya CRDB, Adam Salehe Rashid akionyesha funguo baada ya kukabidhiwa
mwaka mmoja uliopita tangu : zawadi hiyo na Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki hiyo, Stephen Adili (wa pili
Aprili Mosi, 2023 hadi Machi 30,
mwaka huu na kupokea mpango :

kwa ajili ya mwaka mwingine :

ujao.

bayo inamtambua mtoto ni

nyingi.

kuhakikisha watoto walio shu-

wakiwa watoto.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu -  Mita 28.0
Upana -  Mita 5.5
Kimo - Mita 4,60

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 18.03.2024
hadi 24.03.2024 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha mzigo
wenye vipimo vikubwa kutoka Bandari ya Dar es salaam kuelekea
Mzenga, gari hilo lenye namba za usajli
NRB97300 / NRB54202 DS00TG GP / NRB53910

3. Njiaitakayotumika: Bandariya Dar Es Salaam hadi Mzenga kupitia
Barabara ya Morogoro, gari litasafiri muda wa mchana (Kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
14.03.2024

117878402

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Naibu Waziri wa Maendeleo :
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa- :
toto wa Zanzibar, Anna Athanas :
Paul alisema Sheria ya Ndoa :
kwa upande wao hawajaifanyia :
mchakato wowote kwa sababu :
wanasimamia zaidi Sheria ya :
Mtoto Na. 6 ya Mwaka 2011 am- :
¢ ethibitisha.
mwenye umri chini ya miaka :
18 na kumpa haki zote ikiwamo :
kusoma, kutunzwa na wazazi :
wake, kulindwa na haki nyingine :

Mshindi wa bajaji katika droo ya kwanza ya kampeni ya Benki ni Simbanking inayoendesh-

Kasi kuasili watoto yashtua

Na Halfani Chusi

KUNA ongezeko kubwa la
watu wanaotaka kuasili watoto
nchini kwa sasa, serikali im-

Maofisa Ustawi wa Jamii
wamesema ongezeko hilo lina-
sababishwa na kuongezeka kwa
watu wenye changamoto za

: uzazi, hivyo kulazimika kuasili

Mwakilishi wa Ofisi ya Rais - :
TAMISEM], Linus Kahendaguza :
alisema ofisi yao imeendelea :

watoto.
Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Dar es Salaam, Nyamala Eli-

: sha, ndiye amebainisha hali hiyo,
leni na nje ya shule wanakuwa :
salama na kufikia ndoto zao bila :
kuwa na vizuizi vya kuolewa :

akieleza kuwa kwa sasa kuna
wimbi kubwa la watu wanaok-
wenda katika ofisi hizo za umma

: kwa lengo la kuasili watoto ku-
; tokana na changamoto za uzazi
¢ zinazowakabili.

Ni alipomwakilisha Katibu Ta-

: wala wa Mkoa wa Dar es Salaam
¢ katika mahafali ya kwanza ya
: Chuo cha Biashara Kibaha yali-
: yofanyika Mburahati, wilayani
: Kinondoni. Wahitimu wote wali-
¢ fadhiliwa na Serikali ya Canada
. iliyoshirikiana na
: World Vision Tanzania.

shirika la

Akirejea taarifa za ofisi yake,

: Elisha alibainisha kuwa kipindi
: cha nyuma, ulikuwa unapita
: mwezi mzima pasi na kupokea
¢ hata mteja mmoja anayehitaji
¢ kuasili mtoto, lakini sasa wana
: wastani wa kupokea mmoja
¢ hadi wawili kila mwezi huku
¢ wakipokea wastani wa simu tatu
: hadi nne toka kwa wanaohitaji
¢ kujua taratibu za kuasili mtoto.

Elisha pia alionya wazazi wa-

! naotweza utu wa watoto kwa
: kuwatupa, kuwatelekeza na ku-
¢ wafanyia vitendo vya kikatili,
¢ akisisitiza watachukuliwa hatua
: kali za kisheria.

“Wakati wewe unatupa mtoto

¢ wako, yupo ambaye anamtafuta
¢ kwa muda mrefu na hampati.
: Moja ya changamoto kubwa in-
: ayotutesa ni kwenye malezi ya
¢ watoto; tunawalea vibaya, wa-
: nakua kwa kudra za Mwenyezi
: Mungu.

“Sheria ya Mtoto Na. 21 ya
Mwaka 2009, iliyofanyiwa
marekebisho mwaka 2019, im-
etoa rukhsa ya kuasili mtoto na
atahesabika ni wako kama am-
bavyo ulipata bahati ya kumzaa
mtoto isivyo ridhiki.

“Kwahiyo, mtoto huyo ataku-
wa ni wako, atarithi kila kitu
na ataitika ukoo wako. Kuanzia
hapo utakuwa umetengeneza
ukoo kama ambavyo ungeweza
kumpata kwa njia ya kawaida
kutokana na kudra za Mwenyezi
Mungu.

“Hatuwezi kumhoji Mwenyezi
Mungu ‘kwanini wengine wana-
kosa?’ lakini wakati hawa wan-
apitia hayo, wanahangaika bara-
barani mara kwa mwanasheria,
mara nenda Dodoma zaidi ya
miaka miwili mpaka mitatu
kwa ajili ya kupata mtoto, wapo
wanaotelekeza watoto, inauma
sana,” Elisha alisema kwa hisia.

Ofisa Ustawi wa Jamii huyo pia
alielekeza watumishi wa umma
kuweka kipaumbele kusaidia
watoto watimize ndoto, hasa ku-
ingia mtaani kukumbusha jamii
kuhusu umuhimu wa malezi na
makuzi ya mtoto.

VIGEZO KUASILI

Elisha alitaja vigezo anavyo-
paswa kutimiza mtu anayehitaji
kuasili mtoto ni pamoja na kuwa
na umri wa kuanzia miaka 25 na
usiozidi miaka 50 (kama anazidi
miaka 50, aasili mtoto mwenye
umri wa kuanzia miaka 10); awe
na familia ya mke na mume; awe
raia wa Tanzania; awe na fomu
kutoka kwa daktari wa afya ya
akili inayothibitisha utimamu
wake na awe na fomu ya polisi
inayothibitisha hajawahi kufan-
ya jinai yoyote.

“Baada ya hapo tunapeleka
taarifa zake kwa Kamishina wa
Ustawi wa Jamii Dodoma kum-
wambia kama tumejiridhisha na
taarifa zake.

“Lakini pia atatakiwa awe
na taarifa ya familia ambayo
wameridhia, atatakiwa kufika

mahakamani kwa ajili ya kui-
dhinisha na baada ya hapo tut-
amkabidhi mtoto na hatotakiwa
kumfanyia vitendo vya ukatili na
akifanya hivyo atachukuliwa hat-
ua kama vile wanavyochukuliwa
waliozaa kwa njia ya kawaida,”
alifafanua.

Kuhusu mahafali hayo, Elisha
aliwataka wahitimu hao kutumia
ujuzi waliopata chuoni kuajiri na
kujiendeleza kibiashara, huku
akiahidi kuangalia namna ya
kundi hilo la vijana wenye umri
chini ya miaka 18 kupata mikopo
itakayowawezesha kujiajiri na
kusaidia taifa kupiga hatua.

Kaimu Mkuu wa Chuo cha Bi-
ashara Kibaha, Antipas Kuyonza
alisema walengwa wakubwa
katika mradi huo ni vijana wa-
naotoka familia zenye maisha
magumu.

Kuyonza alisema chuo hicho
kinatoa mafunzo ya ujasiriamali,
utunzaji fedha binafsi na bi-
ashara, jinsi ya kutafuta kazi na
kutekeleza majukumu kwa wel-
edi na kutoa mafunzo shirikishi
kutoka kwa maofsa wa benki na
manispaa za ndani.

Alisema wahitimu hao walian-
Za masomo yao Septemba mwa-
ka jana wakiwa 48 wakitoka ka-
tika kata tisa za manispaa nne za
Mkoa wa Dar es Salaam. Kati yao,
45 wamehitimu, watatu walia-
cha kutokana na alichokitaja
kuwa “sababu za kijamii”.

“Waliopata fani ya umeme ni
watano, mapishi na hoteli wako
15, saluni na ususi tisa, udereva
sita, ufundi magari wanne ush-
onaji watano na uchomeleaji
mmoja, lakini wote kwa ujumla
wao walipata mafunzo ya kuan-
daa andiko la biashara,” alibaini-
sha.

Mkurugenzi Mwandamizi wa
Shirika la World Vision Tanzania,
Dk. Joseph Mayala, alisema shiri-
ka hilo limekuwapo nchini kwa
zaidi ya miaka 40 sasa, likilenga
kuleta maendeleo kwa watoto
wa Tanzania.
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Serikali yajipanga majanga kemikali, nyuklia, radiolojia

Na Restuta James

MAJANGA yanayotokana
na bidhaa za kikemikali,
kibaiolojia, kiradiolojia na
kinyuklia, yameundiwa
mpango wa kuyakabili huku
wizara na taasisi za serikali
zikielekezwa kushirikiana ili
kutekeleza mpango huo.

Aidha, serikali imeandaa
mpango wa kitaifa wa kuka-
biliana na vitisho vya kikemi-
kali, kibaiolojia, kiradiolojia
na kinyuklia na mpango wa
kitaifa wa kujiandaa na kuk-
abiliana na dharura za kiny-
uklia na kiradiolojia.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, aliyasema hayo jana
jijini Dar es Salaam alipoku-
wa akizindua nyaraka hizo
za usimamizi wa maafa na
kushuhudia zoezi la utayari
wa kukabiliana dharura

za kikemikali na kimionzi
nchini.

Alisema lengo la kuwa na
mpango huo ni kuiweka nchi
katika hali ya utayari wa ku-
kabili majanga hayo ili yaki-
tokea madhara yadhibitiwe
katika hatua za awali.

“Nazielekeza wizara na
taasisi zote zinazohusika
toeni ushirikiano unaohita-
jika na mfanye ufuatiliaji na
tathmini ya utayari ili uwezo
wetu wa kukabili majanga
haya uwe endelevu,” alisema
Majaliwa.

Waziri Mkuu pia aliwa-
taka wataalamu kutengen-
eza muundo wa ujenzi wa
kituo kimoja cha mwitiko wa
dharura wa majanga hayo,
ambacho kitaratibu matish-
io ya kikemikali, kiradiolojia
na kimionzi.

Amezielekeza idara zina-

Mbaroni tuhuma utapeli wa
kutumia majina ya viongozi

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam
linawahoji watuhumiwa wa-
tano wakiwamo wawili wa-
naodaiwa kusambaza taarifa
za uongo za uchochezi za
kumng'oa Rais Samia Suluhu
Hassan mwaka 2025.

Watuhumiwa hao wana-
daiwa kumiliki televisheni
ya mtandaoni iliyotambulika
kwa jina la Jamii Digital na
akaunti ya mtandao wa X iit-
wayo SUKUNUNU O1.

Kamanda wa Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, SACPJu-
manne Muliro, akizungumza
na waandishi wa habari jana,
alitaja  watuhumiwa hao
wawili ni Obadia Kwitega
(35), mkazi wa Kigamboni na
Issa Mwamba (28), mkazi wa

Alisema watuhumiwa hao
wanamiliki televisheni za
mtandaoni ambazo huzi-
tumia kusambaza taarifa
za uongo na za uchochezi
kuhusu viongozi wakuu wa
serikali.

“Baadhi ya taarifa zao zi-
nasomeka ‘MKAKATI WA
SIRI JANUARY MAKAMBA
KUMNGOA RAIS SAMIA
2025’ alisema.

Kamanda Muliro alitaja
watuhumiwa wengine wa
makosa ya mitandao wanao-
washikilia ni Frank Mbetu
(35), mkazi wa Ligula, Mt-
wara.

Alisema Mbetu anatuhu-
miwa kujifanya mtumishi wa
serikali ngazi ya Katibu Mkuu
Kiongozi na kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu
kuwa angewapa watu kazi
serikalini au kupandishwa
vyeo.

“Mtuhumiwa Honest
Mgona (47), mkazi wa Ma-

bwepande,

alisema.

Kamanda Muliro alimtaja :
mwingine ni Edwin Kase- :
bele (24), mkazi wa Mapelele, :
mkoani Mbeya, anayetuhu- :
miwa kusambaza taarifa za :
uongo kupitia mtandao wa :
kijamii wa ‘Facebook’ na :
kuwa anafanya :
biashara ya vitenge na kuji- :
patia fedha kwa udanganyifu :
kutoka kwa watu mbalimbali. :
watuhumiwa :
hao wamekutwa wakiwa na :
simu saba na kadi za simu 13 :
za kampuni za simu mbal- :
imbali ambazo wamekuwa :
kama nyenzo :

‘Whatsapp’

Alisema

wanatumia
kutekeleza uhalifu wao.

Katika hatua nyingine, Ka- :
manda Muliro alisema jeshi :
hilo linachunguza tukio la :
kuuawa mtoto wa miaka saba :
ambaye ni mwanafunzi wa :
Shule ya Msingi Kibonde Maji :
B Mbagala na mwili wake ku- :
kutwa juzi katika msitu wa :
jeshi karibu na shule aliyoku- :

wa anasoma.

Alisema taarifa walizozi- :
pata zinadai kuwa siku moja :
kabla ya tukio hilo, mtoto :
huyo aliondoka nyumbani :
kwao na mwenzake majiraya :

11:30 jioni.

“Mwili wa marehemu ume- :
hifadhiwa Hospitali ya Polisi :
Kilwa Road kwa uchunguzi :
zaidi. Ufuatiliaji unaendelea :
kumtafuta mtuhumiwa au :
waliohusika :
ili hatua kali za kisheria zi- :
chukuliwe dhidi yao,” alise- :

watuhumiwa

ma Kamanda Muliro.

amekuwa aki- :
jipatia fedha kwa njia ya :
udanganyifu kuwa ametum- :
wa na Waziri wa Nchi Ofisi :
ya Rais Tawala za Mikoa na :
Serikali za Mitaa, Mohamed :
Nchengerwa, kusambaza mi- :
tungi ya gesi kwa wananchi :
na baadaye kuwatapeli kwa :
kuwadai fedha za usafiri,” :

zohusika na usafirishaji wa mizigo
zikiwamo vituo vikubwa vya ma-
basi na viwanja vya ndege kuhakik-
isha vinafanya ukaguzi wa kina wa
mizigo, ili kuiepusha nchi na ma-
janga hayo.

Balozi wa Umoja wa Ulaya nchi-
ni, Christine Grau, alisema nchi zi-
nazounda Jumuiya hiyo, ziko tayari
kushirikiana na serikali katika ku-
kabili majanga ya kikemikali.

Awali, Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
alisema mradi huo unafadhiliwa na
Umoja wa Ulaya (EU), ambao ume-
toa vifaa vya maabara, vya uokozi

na kukabili majanga hayo vyenye
thamani ya Sh. bilioni sita.

Alisema kwa Afrika, nchi 28 zina-
zoendelea na mradi huo na Tanza-
nia imetajwa kufanya vizuri katika
ukanda wa nchi za Afrika Mashariki
na kwamba watumishi waliopata
mafunzo wako tayari kukabili ma-
janga hayo wakati wowote.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya
Nguvu za Atomu (TAEC), Prof. La-
zaro Busagala, Tanzania ilijiunga na
mtandao wa kukabili majanga hayo
mwaka 2014 na mwaka 2018 ikaun-
da timu ya kitaifa kuratibu matukio
hayo. “Mradi huu umetupatia vifaa

vya maabara vya kutambua na ku-
zuia hatari za majanga haya. Tayari
watumishi 68 kutoka wizara na
taasisi za serikali wakiwamo polisi,
zimamoto, ofisi ya mkemia mkuu
wa serikali, TAEC, Mamlaka ya
Bandari (TPA), Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), Ofisi ya Rais na
Ofisi ya Waziri Mkuu,” alisema Prof.
Busagala.

Alisema mafunzo hayo yamewez-
esha kuwepo kwa timu ya utambu-
zi wa janga na kulikabili katika hat-
ua ya awali, kubainisha, kuchukua
sampuli na kusafisha eneo la janga
ili kuzuia madhara zaidi.

e

kwa wakati.

Machi, 2024.

0744-233 333.

Dar es Salaam, 12 Machi, 2024:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwakumbusha
Walipakodi wote kuwa, mwezi huu wa Machi ni wakati wa kulipa
kodi ya awamu kwa kutumia mifumo ya ulipaji kodi iliyorahisishwa.

Kwa wafanyabiashara wanaojikadiria, wanaweza kuwasilisha ritani,
kulipa kodi pamoja na madeni ya nyuma kwa njia ya mtandao
kupitia lango la Mlipakodi (Taxpayer Portal) inayopatikana katika
tovuti ya TRA https://taxpayerportal.tra.go.tz/#l.

Kwa wafanyabiashara wanaokadiriwa, wanasisitizwa kufika katika
ofisi ya TRA iliyopo karibu ili kufanya makadirio na kulipa kodi zao

Kumbuka, awamu hii kodi inalipwa kabla au mnamo tarehe 31

Kwa maelezo zaidi, piga simu bure 0800-780078 au 0800-750075
au 0800-110016. Barua pepe: huduma@tra.go.tz, WhatsApp

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu” §
Imetolewa na;
IDARA YA ELIMU KWA MLIPAKODI NA MAWASILIANO
y

N

TAARIFA KWA WALIPAKODI WOTE
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KUELEKEA MIAKA 3 YA RAIS SAMIA

Amehakikisha sekta ya afya inatekeleza
kila Mtanzania kuwa na afya bora

Na Mary Geofrey

ILANI ya Uchaguzi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka
2020/15 Ibara ya 8, imebaini-
sha kuwa huduma za afya ni
muhimu kuhakikisha wananchi
wanakuwa na afya bora, ili wa-
shiriki katika shughuli za maen-
deleo ya nchi.

Katika kipindi cha miaka
mitatu ya utawala wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, ambaye
anatekeleza ilani ya chama hi-
cho, sekta ya afya imetekeleza
mambo mbalimbali kwa kasi.

Hata hivyo, bado kuna changa-
moto ya vitita vipya vilivyotan-
gazwa na Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF) na Bima ya
Afya kwa wote, hali inayowarud-
isha mezani watoa huduma wa
sekta binafsi na serikali.

VITUO VYA AFYA 485

Miaka mitatu ya uongozi wa
Rais Samia, vituo vipya 485 vya
kutolea huduma za afya nchini
vimeongezeka kutoka 8,881 Dis-
emba 2022 na kufikia 9,366 Dis-
emba 2023 sawa na ongezeko la
asilimia 5.5.

Januari 10, mwaka huu, Waziri
wa Afya Ummy Mwalimu, alitoa
taarifa ya hali ya utoaji huduma
za afya nchini kwa mwaka 2023.

Aidha, mgawanyo wa vituo
hivyo vipya vya kutoa huduma
za afya hadi kufikia Disemba
2023 ni pamoja na zahanati
7,804 sawa na asilimia 83.3, vituo
vya afya 1,126 sawa na asilimia
12.02, hospitali za halmashauri
171 sawa na asilimia 1.83 na hos-
pitali zenye hadhi ya wilaya 180
sawa na asilimia.

Pia, hospitali za rufani za
mikoa 28, zenye hadhi ya mkoa
(34), rufaa za kanda (5), hadhi ya
kanda (11), maalumu sita na Hos-
pitali ya Taifa moja.

“Ongezeko la vituo vya kutoa
huduma za afya nchini limetu-
wezesha kusogeza huduma za

afya karibu zaidi na wananchi
kama tunavyoelekezwa na Ilani
ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka
2020/25,” anasema Ummy.

HUDUMA ZA KIBINGWA

Katika kipindi chake amezin-
dua huduma katika Hospitali
ya Rufani ya Kanda ya Kusini
Mtwara, ikiwapo mashine ya CT
Scan na X Ray tatu ambazo zote
hizo zinagharimu Sh. bilioni 7.5.

Amehakikisha fedha zote za
dawa zinatoka kwa asilimia 100
na kutoa Sh. bilioni 17 kwa ajili
ya ujenzi wa Bohari ya Dawa
Kanda ya Kusini na ujenzi wake
tayari umeanza.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Mol-
lel ananukuliwa akisema, kwa
mwaka wa fedha 2023/24, seri-
kali imetoa Sh. bilioni 22 katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mtwara, kwaajili ya ujenzi am-
bao upo katika hatua za mwisho
za kukamilika.

Aidha, tayari sekta ya afya
ametoa Sh. tilioni 6.7 ambayo
imefanya mapinduzi makubwa
katika sekta ya afya nchini kwa
kununua CT Scan 32, X Ray za
kisasa 199 na kufanya nchi kuwa
na jumla ya X Ray 543.

“Hivyo kwa mtu aliyeko Tan-
dahimba, Newala akipata Hu-
duma ya X Ray tuna uwezo wa
kuunganisha na kusoma majibu
yake kwa kutumia X Ray za kisa-
sa zilizosimikwa katika hospitali
zote,” anasema Dk. Mollel.

Kuwapo kwa uwekezaji huo
upande wa Kanda ya Ziwa, ku-
napunguza kwa kiasi kikubwa
idadi ya wagonjwa wanaosa-
firishwa kwenda Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH).

KENYA YAJIFUNZA NCHINI
Kutokana na mageuzi makub-
wa yanayoendelea katika sekta
ya afya nchini, Serikali ya Kenya
ilituma wataalam wake kuja
nchini Tanzania kujifunza nam-
na sekta ya afya umefanikiwa

kupiga hatua kubwa za matiba-
bu ya kibingwa.

Waziri wa Afya kutoka Kenya,
Peter Samwel Mwarogo, akiwa
na Wabunge wa Kamati ya Afya
ambao walitembelea Hospitali
ya Taifa Muhimbili mapema
mwaka huu, walitaka kuona ma-
geuzi kupitia huduma, uwekeza-
ji vifaa tiba, uboreshaji miun-
dombinu na utawala.

“Tumekuwa tukisikia ma-
boresho ya huduma Tanzania
hususani Hospitali ya Taifa
Muhimbili, hivyo tumekuja kuji-
funza mambo mengi mtambuka
ili tukaboreshe sekta ya afya kwa
ujumla wake katika jimbo letu,”
anasisitiza Mwarogo.

Pia, wamejifunza kuhusu
uendeshaji wa mtambo wa ku-
choma taka, kliniki za wagonjwa
wa kulipia, uwajibikaji wa wa-
tumishi, idara ya dharura, radi-
olojia na masuala mengine.

KITUO CHA MATIBABU
SARATANI

Serikali pia imeahidi kuende-
lea kuboresha na kujenga mi-
undombinu ya vituo vya afya
pamoja na kuweka mikakati
inayolenga upatikanaji wa hu-
duma bora za afya kwa wote
ili kuimarisha kinga na tiba ya
maradhi ya saratani.

Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi
Dk. Hussein Ali Mwinyi akiwa
kwenye kikao cha wadau wa
uwekezaji na maendeleo kwaaji-
li ya uanzishwaji wa Kituo cha
Umahiri wa Matibabu ya Sara-
tani nchini, anasema kituo hicho
kitakuwa pekee cha umabhiri wa
matibabu ya saratani katika nchi
za Kusini mwa Jangwa la Sahara.

“Maradhi ya saratani ni
ugonjwa unaoathiri mamil-
ioni ya watu kote ulimwenguni,
hivyo kama jamii tunapaswa na
sisi kuwekeza katika kinga na
tiba ya maradhi haya, tayari seri-
kali imeanza kuchukua hatua

Rais Samia
Suluhu Hassan
akifurahia jambo
na Mama Fatma
Karume Mjane wa
Rais wa Kwanza
wa Zanzibar,
Hayati Sheikh
Abeid Amani
Karume baada va
kuzindua Chama
cha Wanawake
Sekta ya Fedha
Tanzania (TA-
WIFA), Kizimkazi,
Zanzibar jana.
PICHA: IKULU

na tunashuhudia hatua katika
ujenzi wa miundombinu ya hu-
duma za afya na mikakati inay-
olenga kuhakikisha upatikanaji
wa huduma bora za matibabu
kwa wote,” anasema Dk. Mwinyi.
VIPAUMBELE SITA

VYA KISERA

Serikali kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo imebaini-
sha vipaumbele sita vya kisera
katika sekta ya afya ambavyo
vitawekewa mkazo zaidi ka-
tika kutekelezwa kwa mwaka
2024/25, ili kuendelea kubore-
sha huduma za afya nchini.

Waziri wa Afya, Ummy, ali-
kuwa mwenyekiti wa mkutano
mkuu wa mwaka wa kisera wa
23 wa sekta ya afya uliofanyika
ka huu.

“Serikali imejitolea kuwekeza
katika mafunzo na maendeleo
ya watumishi wa afya ili ku-
hakikisha huduma bora zinapa-
tikana kwa wananchi,” anasema
Ummy.

Vipaumbele hivyo ni pamoja
na rasilimali watu katika afya,
ubora wa huduma, utekelezaji
wa sheria ya bima ya afya kwa
wote, wahudumu wa afya ngazi
ya jamii, mapambano dhidi ya
magonjwa yasiyoambukiza na
kuimarisha ushirikiano kati ya
serikali na sekta binafsi katika
utoaji huduma za afya.

BIMA YA AFYA KWA WOTE

Kwa sasa Tanzania kuna She-
ria ya Huduma ya Afya kwa
Wote iliyokwisha kupitishwa na
Bunge ikisubiri kanuni ili ianze
kutekelezwa, kuhakikisha kila
Mtanzania anapata huduma
bora za afya.

Kupitia NHF taratibu za kuan-
za kutoa huduma za bima ya
afya kwa wote na hatua ambayo
imeshaanza ni mwongozo uli-
otolewa na serikali wa huduma
za vifurushi vipya kwa vituo vya
kutoa huduma za afya nchini.

]
Apelekwa
jela miaka
mitano
kutoroka
mahabusu
ya polisi

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Wilaya
ya Dodoma imemtia hatiani
na kumhukumu kifungo
cha miaka mitano gerezani
Daniel Simle baada ya kukiri
kosa la kutoroka akiwa chini
ya ulinzi wa Jeshi la Polisi.

Simle anadaiwa kumnajisi
kwa miaka mitatu mfululizo
binti yake mwenye umri wa
miaka 10 sasa.

Mshtakiwa huyo aliti-
wa hatiani juzi mbele ya
Hakimu Mfawidhi wa Ma-
hakama ya Wilaya ya Dodo-
ma, Francis Kishenyi baada
ya kukiri kosa la kutoroka
akiwa chini ya ulinzi.

Wakili wa Serikali Francis
Kesanta, akisoma mashtaka
hayo, alidai kuwa Julai 30,
mwaka jana, mshtakiwa al-
itoroka akiwa chini ya ulinzi
wa askari polisi wa Kituo
cha Polisi Mvumi, wilayani
Chamwino, alikoshikiliwa
wakati uchunguzi wa tuhu-
ma za kunajisi mwanawe
ukiendelea.

Baada ya kusomewa
maelezo yanayojenga kosa
lake kwenye kesi hiyo,
mshtakiwa Simle alikiri ku-
tenda kosa hilo.

“Kutokana na  kukiri
kwake kosa, mahakama
imemwona mshtakiwa ana
hatia, hivyo inamhukumu
kifungo cha miaka mitano
jela,” Hakimu Kishenyi alise-
ma.

Nje ya mahakama, Wakili
wa Serikali Mwandamizi
Mkoa wa Dodoma, Lina
Magoma, alisema wanaka-
milisha taratibu za kisheria
kumfungulia Simle kesi ya
pili ya kunajisi mwanawe.

Baada ya kusakwa na
polisi kwa siku 189 kutokana
na kutoroka mahabusu ya
polisi wilayani Chamwino,
Simle alikamatwa jijini Dar
es Salaam Februari 6, mwa-
ka huu.

Kwa mujibu wa Mkuu
wa Kituo cha Polisi Taba-
ta, David Mwakinyuke,
Simle alikamatwa na wal-
inzi shirikishi - sungusungu
waliomwekea mtego kisha
wakampeleka kwenye kituo
hicho cha polisi na hatimaye
kusafirishwa  kurejeshwa
Chamwino, Dodoma.
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Kuuza gesi bila ya mizani,
faini 300,000/- inakuhusu

Na Christina Haule, MOROGORO

WAFANYABISHARA wa gesi kwa ajili
ya matumizi ya nyumbani wametakiwa
kuwa na mizani sehemu wanazouza ni-
shati hiyo itakayo hakikisha mteja ana-
pata bidhaa kwa uzito anaoulipia.

Mmoja wa wakazi wa mtaa wa Kihonda
mkoani hapa, Paulina James alisema hayo
jana wakati akiongea na waandishi wa
habari kutokana na wauzaji wa nishati
hiyo kutopima uzito wa mitungi inayoja-
zwa gesi na kuwapunja wateja.

“Nilishawahi kununua gesi kwenye
mtungi wa kilogramu 15 ambao huwa
nautumia kwa nusu mwezi au mwezi
kasoro, lakini nilitumia kwa siku sita hadi
nane na mtungi ukawa umekwisha, ni-
kashindwa kuelewa tatizo linatoka wapi,
lakini baada ya kupata elimu kuwa wa-
naouza mitungi ya gesi wanapaswa kuwa
na mizani nikaona ni jambo jema kwa ajili
yetu,” alisema James.

Aidha, aliiomba serikali kuweka msima-
mo katika kusimamia suala la matumizi ya
mizani kwa wauzaji wa gesi kwa sababu
baadhi ya wauzaji huuza mitungi yenye
nishati pungufu na kumpunja mnunuzi
kitendo kinacho haribu mipango yake ya
bajeti.

Meneja wa Wakala wa Vipimo na Mizani
(WMA), Mkoa wa Morogoro, Phanuel Mtu-
ki, aliwataka wauzaji wa mitungi ya gesi ya
matumizi majumbani lazima wawe na mi-

zani wakati wa kuwauzia wateja ili kuepu-

sha udanganyifu kwa wateja.

Mtuki alisema kisheria muuzaji wa gesi :
anapaswa kuwa na mzani wa kupimia :
mtungi wa gesi kabla ya kuuza na akikut- :
wa anafanya biashara bila kuwa na mzani :
atalazimika kulipa faini ya Sh. 300,000 :
kama adhabu au kufungiwa biashara :

yake.

kuuza pungufu.

“Hakikisha hununui nyama au samaki :
kwenye bucha ambalo feni inawaka, :
kisheria feni ina nafasi ya kuongeza :
uzito kwenye mzani na hivyo mnunuzi :
anaweza asipate halali ya alichonunua, :
na zipo mbinu nyingi ambazo hufanywa :
na wauzaji, kuweni makini, na mkim- :
kuta muuzaji wa hivyo ukamwambia :
anakubishia njoo utoe taarifa tumchukul- :

ie hatua haraka” alisema Mtuki.

Alisema WMA inaendelea kukemea :
tabia za kudhulumu wateja kwa kutoa :

adhabu  kuanzia Sh. 300,000 hadi :
Shilingi milioni moja kupitia sheria :
mbalimbali. :

Mmoja wa wauzaji wa gesi kwenye eneo :
la Mji Mpya, Muhidin Aminieli aliwataka :
wanunuzi wa gesi kuwa na matumaini na :
wauzaji wa mitungi ya gesi kwa sababu :
hawawezi kuwaibia pia kwa sasa wana- :

tumia mizani kwa mujibu wa sheria.

Benki yakabidhi bajaji, pikipiki kwa wananchi

Na Mwandishi Wetu

WATEJA watatu wa Benki ya CRDB
wamekabidhiwa zawadi zao baada ya
kuibuka washindi kutokana na kufanya
miamala mingi ya huduma za benki
kupitia simu zao za mkononi, maarufu
Simbanking.
laam jana, Mkuu wa Kitengo cha Wateja
Binafsi wa Benki ya CRDB, Stephen Adili
alisema huo ni mwanzo tu kwa wateja
wa benki hiyo kujinyakulia zawadi katika
promosheni yao ya mwaka mzima ya
Benki ni Simbanking.

Adili alisema teknolojia imerahisisha
mambo mengi hivi sasa kwa kuwawez-
esha wateja kupata huduma kupitia
majukwaa tofauti zikiwamo simu za
mkononi ambazo kwa benki hiyo inayo
Programu ya Simbaking inayowaruhusu
kupata zaidi ya asilimia 95 ya huduma
zake mahali popote walipo.

“Simbanking imedumu sokoni kwa zai-
di ya miaka 15 sasa, ni njia rahisi ya kupa-
ta huduma za benki na kwa sasa tunayo
kampeni ya kuhamasisha wateja wetu na
wananchi kwa ujumla kuitumia na wale
wanaoitumia zaidi tunawapa zawadi za
aina tofauti.

“Leo (jana) tupo hapa Chanika (Ilala)
kukabidhi bajaji moja na pikipiki kwa
washindi wetu waliopatikana katika
droo ya kwanza ya kila mwezi,” alisema
Adili.

Waliokabidhiwa zawadi hizo ni Adam
Rashid aliyejishindia bajaji pamoja na
Kibwana Kilongo na Rahma Kyalumbika
walioshinda pikipiki kila mmoja. Kuka-
bidhiwa kwa zawadi hizo kunakumbu-
sha wateja wengine wa Benki ya CRDB
kuendelea kutumia Simbanking hali ita-
kayowaweka kwenye nafasi ya kushinda

pikipiki au bajaji nyingine zitakazokuwa
zinatolewa kila mwezi au gari aina ya
Toyota Dualis itakayoshindaniwa kila
baada ya miezi mitatu.

“Washindi hawa watatu wa kwanza
wamefungua pazia kwa mwaka huu.
Ninaomba mfahamu kwamba kuna
magari manne aina ya Toyota Dua-
lis yanayoendelea kushindaniwa, hivyo
ninawasihi wateja wetu na watanzania
ambao hawatumii huduma zetu, basi
wafungue akaunti kwani kwa kufanya
hivyo tu watakuwa wanaingia kwenye
droo ya kushinda moja kati ya zawadi ny-
ingi tulizonazo,” alisema Adili.

Alisema kuwa ili kushinda moja ya
zawadi zinazotolewa na Benki ya CRDB,
mteja anatakiwa kufanya miamala mingi
kupitia Simbanking kama vile kulipia
bili za umeme na maji, kukata tiketi ya
usafiri wa ndege, kulipa ada na michan-
go ya shule, kulipia bidhaa zinazou-
zwa mtandaoni au kununua muda wa
maongezi na huduma nyingine nyingi
zinazopatikana ndani ya Programu ya
Simbanking,.

“Sifa zilizowapa ushindi wateja hawa
watatu zinawezekana kwa mteja mwing-
ine yeyote wa Benki ya CRDB, hivyo ni-
wahimize wateja wetu wote kutoka ma-
hali popote walipo kuendelea kutumia
huduma za Simbanking ili kujiweka
katika nafasi nzuri ya kushinda zawadi
kemkem tulizonazo,” alisema mkuu
huyo.

Akipokea pikipiki yake, Rahma alisema
ataifanya bodaboda ili imwingizie kipato.

“Naamini haitonifaidisha peke yangu.
Dereva atakayekuwa anaiendesha naye
atapata kitu cha kuisaidia familia yake.
Nimefurahi kushinda na ninaipenda
zaidi Benki ya CRDB kwani inarudisha
sehemu ya faida yake kwetu,” alisema.

Aidha, aliwataka wanunuzi wa nyama :
na samaki kwenye mabucha kuwa makini :
na baadhi ya wauzaji wanaotumia mbinu :
mbalimbali kufanya udanganyifu kwa :

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

B ¥

IMERUDIWA: MAOMBI YA KUONESHA NIA YA UTOAJI HUDUMA
YA UCHUKUAJI WA KUMBUKUMBU ZA PICHA ZA MNATO NA

VIDEO KWA AlILl YA KAMPUNI YA EACOP LTD NCHINI TANZANIA
KUMBUKUMBU NA: 00000437

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD"), inaalika
kampuni zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya kumbukumbu
za Picha za mnato na Video kwa ajili mradi wa EACOP nchini Tanzania.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uvendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi  linalokatisha mipaka ya nchi mbili, kwa qijili ya kusafirisha mafuta
ghafi katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale, katika Wilaya ya Hoima, nchini
Uganda, mpaka rasi ya Chongoleani, Mkoa waTanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 196 zitakuwa nchini Uganda na kilomita 1,147 zitakuwa
nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) LTD (“EACOP LTD”), inaalika
kampuni zenye uzoefu na weledi wa kutosha kuonesha nia ya kutoa Huduma ya Uchukuaii
wa kumbukumbu za Picha za mnato na Video kwa qjili mradi wa EACOP nchini Tanzania.

®  Kutoa huduma za kitaalamu za upigaji picha za mnato  kulingana na mahitaji
ya kampuni.
e Kutoa huduma za upigaiji picha za video, ikijumuisha utayarishaji wa video na uhariri.
e Kujumuisha jumbe na chapa ya kampuni katika maudhui ya video.
o Kushiriki katika uundaji maudhii na ubunifu wa mawazo yanayowiana na chapa
ya kampuni.
e Kuandaa vibali muhimu na ruhusa kwa qijili kutayarisha video katika maeneo lengwa.
e Kutangaza matukio ya kampuni, makongamano na warsha.
*  Kupiga picha za matukio muhimu na kutoa mchanganyiko wa picha halisi- katika
mionekano mbalimbali ya kuvutia.
¢ Kupiga picha za kitaalamu za sehemu ya uso wa kampuni na wana timu.
e Kufanya usanifu baada ya utayarishaiji, ikijumuisha urekebishaji wa rangi na uhariri
e Kupanga na kuhifadhi nyaraka za kidijitali kwa usalama kwa aijili ya matumizi
ya kampuni.
e Kuwezesha wasomaji wa majukwaa ya mtandaoni kutazama na kupakua mafaili.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni au taasisi zinazoonesha nia zinaalikwa kutuma maombi kwa kuambatanisha

nyaraka zifuatazo:

*  Maelezo ya uzoefu, utalaamu na uwezo wa kutoa huduma katika
mawanda yanayohitajika.

*  Maelezo ya kampuni yanahusu huduma zinazotolewa, uthibitisho wa utendaii kazi,
pamoja na barua za uthibitisho kutoka kwa wateja watatu walikwisha fanya kazi na
kampuni hiyo.

e leseni ya biashara.

e Cheti cha usaijili toka BRELA (ambatanisha kivuli cha cheti).

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlakaya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha mlipa
kodi cha mwaka wahivi karibuni.

*  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamesaijiliwa kwenye kanzidata ya
EWURA (LSSP) ya watoa huduma za ugavi wa ndani, wakati wa kuwasilisha maombi
ya kuonesha nia.

e Kukidhi Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili ya Kampuni
ya ndani.

e Uthibitisha wa wasifu wa wafanyakazi mhimu watakaohusika katika kutoa huduma
za mradi ikijumuisha vyeti vyao, kiwango cha elimu, uzoefu na uwezo wa kutoa
huduma husika.

¢ Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha
taarifa za fedha ya miaka mitatu iliyopita.

e Ushahidi wa mifumo ya usimamizi wa shirika la QHSE, utaratibu na mchakato kwa
mujibu wa viwango vinavyotumika vya ndani na viwanda kwa kazi zinazofanana.

e Uthibitisho wa kupiga vita rushwa, ufisadi, kwa kuzingatia Haki za Binandamu.

Makampuni yenye nia, yenye uwezo na rasilimali za kutosha kutoa huduma zilizotajwa hapo
juu yanapaswa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua
pepe ya procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo au
kabla ya tarehe 29 Machi 2024 saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT)
Kichwa cha Barua pepe kiwe: 00000437 Utoaji huduma ya kumbukumbu za Picha za
mnato na Video. Maombi yote yakuonesha nia yawe kati ya kurasa 10 hadi 20.

Maombi yote lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni
yenye nia kulingana na EOI hii na kisha kufanya tathmini kwa kutumia vigezo vya ndani ili
kubaini makampuni yatakayojumuishwa kwenye orodha ya (Makampuni) ya awali yaliyokidhi
vigezo. Makampuni yaliyofuzu hatua za awali pekee ndiyo yatakayopewa mwaliko wa
zabuni, kwa kutia saini Mkataba wa Kutunza Siri (NDA), kama mwendelezo wa wito wa
mchakato wa utoaji wa zabuni. Kampuni ya EACOP LTD inayo haki ya kufanya maamuzi
yake ya kuchagua au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi yake pasipo kutoa sababu
kwa kampuni husika.

117877702
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Viongozi wazingatie maagizo ya
Rais kuhusu misingi inayotakiwa

RAIS Samia Suluhu Hassan juzi aliwaapisha baadhi ya viongozi alio-
wateua hivi karibuni katika ngazi mbalimbali huku akiainisha mambo
kadhaa zikiwamo sababu za kuteua na kutengua baadhi ya wateule
wake. Miongoni mwa wateule walioapishwa ni wakuu wa mikoa na
naibu katibu mkuu mmoja.

Pamoja na kutoa sababu hizo, Rais Samia katika hafla hiyo iliyo-
fanyika Tkulu, Dar es Salaam, aliweka wazi kwamba hana mtu anay-
emkumbatia na kuwataka wateule hao kuwajibika ipasavyo katika
nafasi zao.

Rais Samia katika ujumbe wake huo, alitoa msimamo wake ndani ya
chama kinachotawala- Chama Cha Mapinduzi (CCM) ambacho yeye
ni mwenyekiti wa taifa na serikali anayoiongoza kwamba yeye ni mtu
wa watu wote na asiwapo mtu anayedhani kwamba anambeba, hivyo
anaweza kufanya awezavyo na asichukuliwe hatua.

Pia alibainisha kwamba hana kundi ndani ya serikali na chama,
hivyo anapofanya uteuzi anaangalia sifa na si makundi ya wateule
hao. Kutokana na ukweli huo, alisema hata mabadiliko anayoyafanya
mara kwa mara ambayo pia husababisha baadhi ya watu kuondolewa
kwenye nafasi zao, hayalengi makundi wala upande wowote.

Mbali na kuweka msimamo huo, Rais Samia alionyesha kukerwa na
baadhi ya viongozi katika ngazi mbalimbali, kwa kutumia nafasi zao,
kuvunja mikataba ambayo iko kisheria, hivyo kusababisha serikali ku-
ingia hasara kwa kulipa mabilioni ya fedha pindi inaposhtakiwa kwa
vitendo hivyo.

Kutokana na kuwapo kwa tatizo hilo, aliwataka viongozi wakiwamo
wakuu wa mikoa na wilaya ambao wameelezwa kuwa chanzo cha ku-
fanya hivyo, kufuata sheria kanuni na taratibu. Aliwataka kutambua
kuwa mikataba hiyo imeingiwa kisheria, hivyo hatua ya kuvunja in-
aweza kuliingiza taifa katika hasara kama ambavyo imetokea katika
baadhi ya maeneo.

Aidha, Rais Samia aliweka bayana kwamba kuna wizi na udokozi
katika serikali na taasisi zake hasa kupitia mifumo ya ukusanyaji
mapato, akitolea mfano wa mitandao ya uchepushaji fedha za hal-
mashauri, mkoa ambao unashirikiana na viongozi wa serikali lakini
wateule wake wanaangalia tu.

Kuwapo kwa mtandao huo wa wizi wa fedha za umma, Rais alise-
ma unahatarisha kuzorota kwa utekelezaji wa miradi ya maendeleo
kama vile elimu, afya, kilimo, barabara, maji na ujenzi wa miundom-
binu mingine hali ambayo inasababisha wananchi kuendelea kuwa
katika lindi la umaskini na changamoto zisizopatiwa suluhisho miaka
nenda rudi.

Kutokana na kuwapo kwa matatizo hayo, Rais aliwataka wateule
hao kwenda kusimamia na kutatua kero za wananchi kama ilivy-
obainika katika ardhi ambako kuna migogoro mingi ambayo baadhi
inahusisha viongozi na maofisa waliopewa dhamana ya kusimamia
sekta hiyo.

Kauli hiyo ya Rais kuhusu watu kutumia nafasi zao vibaya, wizi na
kero zinazowakabili wananchi si mara ya kwanza kuitoa. Amekuwa
akiitoa mara kwa mara akiwa anazungumza na wateule baada ya
kuwaapisha na kuwataka wakasimamie misingi ya uongozi pamoja
na kanuni na taratibu. Licha ya kuwaeleza mara kwa mara, matatizo
yamekuwa yakiendelea kila uchao, hivyo kudhihirisha kwamba watu
hao hawaendi kufanya yale wanayoelekezwa.

Kwa jumla, Rais amezungumza sana kuhusu wajibu wa vion-
gozi anaowateua lakini wamekuwa kama watu wenye masikio yasi-
yopokea na kutekeleza maagizo hayo. Kwa maneno mengine, watu
hao wamekuwa sawa na sikio la kufa ambalo halisikii dawa.

Wakati umefika sasa wateule hao wa Rais wakabaini kuwa nafasi
wanazopewa ni dhamana kubwa na wanapaswa kuzitendea haki kwa
kusimamia miongozo na miiko ya uongozi sambamba na kwenda ku-
tatua kero za wananchi. Ni wazi kwamba kama hawatabadilika, Wa-
tanzania watashuhudia kila mara Rais anafanya mabadiliko ya vion-
gozi kutokana na aliowateua kutowajibika kama inavyotakiwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

Madereva wa daladala mnapogoma,
hamuikomoi serikali bali wananchi

USAFIRI wa Daladala ni usafiri, ambao
unatumiwa na rika mbalimbali kutoka
sehemu fulani kwenda nyingine.

Kutokana usafiri huo kuwa tegemezi
kwa jamii, sasa inatakiwa suala la ku-
goma kutoa huduma liangaliwe katika
tafsiri pana.

Hata kabla ya ndugu zetu wa daladala
kugoma kutoa huduma hizo, wana-
takiwa kuangalia ni kundi lipi ambalo
litaathirika pale wanapogoma kutoa hu-
duma ya usafiri huo.

Usafiri huo sasa unatumiwa na wa-
nafunzi, wafanyabiashara, watumishi
kutoka sehemu mbalimbali na jamii.

Kuwapo mgomo kunachangia kwa
kiasi kikubwa wanaotumia usafiri huo
kutofika kwa wakati katika maeneo wa-
nayoenda, hasa makazini.

Vilevile, kutofika kwa wakati katika
maeneo wanayoenda, kunatokana na
abiria kukaa vituoni muda mrefu huku
wakisubiri usafiri, mara wanapata taar-
ifa kama hizo za mgomo, hakuna usafiri
na wanaanza kutafuta njia zingine za
kuwafikisha maeneo wanayoenda.

Kinachoshangaza, wenye daladala
wanaingia barabarani na daladala zao
wanazipaki, badala ya kuchukua abiria,
wanacheka tu kila wanakopita vituo vya
daladala na kukuta watu wamejaa wak-
isubiri huduma zao.

Kutokana na kutambulika katika nchi
yetu kuwa upo usafiri huo, lakini kuna
taratibu zinazofanywa na wamiliki wa
vyombo hivyo, baina yao na serikali.

Inajukukana vyombo hivyo vina
wawakilishi wao, ambao hata penye
changamoto yoyote, wawakilishi hu-
zungumza na serikali, ili kuhakikisha
suluhu inapatikana.

Pamoja na changamoto kutokea, ma-
dereva wa vyombo hivyo wakaamua
kukimbilia uamuzi wa kugoma kutoa
huduma ya usafiri, wakidhani kugoma
kwao wanaikomesha serikali, kumbe
mgomo unawaathiri watumiaji usafiri
huo.

Ilikuwa siku ya Jumatatu, Machi 11
wiki hii daladala za Mwanza zikagoma

kutoa huduma ya usafiri kuanzia alfajiri
kwa madai ya bajaji, zimekuwa nyingi
na kuwafanya washindwe kufanya kazi
7o Vizuri.

Tunajua biashara ni ushindani, hata
kama bajaji nazo zinatoa huduma ya
kusafirisha abiria, kuna vitu mnatakiwa
kukaa meza moja na wenye, bajaji na
sio kusitisha huduma.

Ikumbukwe kuwa watu kutoka al-
fajiri wanatumia daladala kwenda mae-
zinaweza kutofika katika maeneo hayo.

Wapo watu wanatumia daladala
kwenda katika vituo vikubwa vya mab-
adiliko yaendayo mikoani, ambao nauli
hulipa ya kawaida. Lakini mnapogoma
mnamfanya mtu kukodi bajaji kwa
gharama kubwa kwenda kituo cha ma-
basi ya mikoani.

Wapo wanaopanda daladala kwenda
kufuata huduma za afya. Lakini kuto-
kana na kugoma kwenu mnasababisha
wananchi kukodisha bajaji kwa bei
kubwa kwenda vituo vya afya kupeleka
wagonjwa kupata huduma za afya.

Mgomo huo unachangia watu kuingia
gharama kubwa kukodi bajaji kwenda
maeneo ambayo walitakiwa kufika kwa
kutumia usafiri wa daladala.

Bajaji zipo, lakini haziwezi kuchuku-
wa abiria wengi kwa wakati mmoja na
badala yake, watakaowahi wataingia
katika bajaji watalipia nauli kama ya da-
ladala na watakapoona hawawezi ku-
kaa vituoni watalazimika kukodi bajaji
ili wafike sehemu wanazoenda.

Kutokana na hali hiyo, bajaji na boda-
boda ndio zinazopiga debe kubeba wa-
nanchi kuwapeleka mijini.

Ieleweke, mgomo unawaathiri wa-
nafunzi wanaolazimika kutembea kwa
miguu umbali mrefu, kwani hakuna
pikipiki wala bajaji itakayowabeba kwa
shilingi 200 za nauli zao.

Hivyo, hii migomo mnayoifanya enyi
mnohudumia daladala pasipo kulian-
galia hilo kwa mawanda mapana, mu-
elewe hamuiumizi serikali, bali wanao-
tumia usafiri huo.
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CT1 yataka ulinzi viwanda vya ndani

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKISHO la Wenye Viwanda Tan-
zania (CTI), limeiomba serikali na taasisi
zake kulinda viwanda vya ndani kwa ku-
nunua bidhaa zinazotengenezwa na vi-
wanda ikiwa ni njia ya kulinda hifadhi ya
fedha za kigeni.

Mkurugenzi Mtendaji wa CTI, Leodegar
Tenga, alisema hayo jana wakati ujumbe
wa shirikisho hilo ulipotembelea kiwanda
cha nondo na plastiki cha Lodhia Indus-
tries, Kisemvule mkoani Pwani kujionea
shughuli za uzalishaji.

Alikipongeza kiwanda hicho kutokana
na uwekezaji mkubwa uliofanywa na ku-
sababisha ajira nyingi kwa watanzania
pamoja na kuzalisha bidhaa zenye viwan-
£0.
Tenga alisema bidhaa zinazotengen-
ezwa na kiwanda hicho zikiwamo nondo
na bidhaa za plastiki ni nguzo muhimu ka-
tika maendeleo ya nchi kwa kuwa ujenzi
wa miundombinu unategemea kuwepo
kwa bidhaa hizo.

“Unapojenga barabara, madarasa, ma-
daraja na miundombinu, yote unahitaji
chuma kwa kiasi kikubwa sana. Tunajisikia
fahari sana kuona mwanachama wetu Lo-
dhia Industries amewekeza kwa kiwango
kikubwa kama mnavyoona.

“Lodhia anatekeleza maono ya serikali
ya awamu ya sita ambayo siku zote ina-
sisitiza na kuhamasisha uwekezaji kupi-
tia ujenzi wa viwanda vidogo na vikubwa
kama hivi vya nondo na plastiki na tu-
nafurahi zaidi kuona mwekezaji huyu ni
Mtanzania,” alisema.

Aidha, Tenga aliwaomba Watanzania ku-
waunga mkono wazalishaji wa ndani kwa
kununua bidhaa kwa kuwa zina ubora wa
kimataifa na wakati mwingine zinazidi vi-
wango vya baadhi ya bidhaa za nje.

“Bidhaa hizi zina ubora wa hali ya
juu na nitafurahi kama Watanzania wa-
tachangamkia bidhaa za viwanda vya

ndani zikiwamo za nondo na bidhaa kama
mabomba ya plastiki kutoka Lodhia In-
dustries ili kuendelea kulinda ajira za wa-
tanzania wenzetu ambao wamepata ajira
kwenye uwekezaji huu,” alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Lodhia Indus-
tries, Manoj Gopi, aliomba serikali kuweka
mkakati kabambe kulinda viwanda vya
ndani kama zinavyofanya baadhi ya nchi
kwa kuhakikisha zinanunua kwa wingi
bidhaa kutoka kwenye viwanda hivyo.

Alisema hatua hiyo itasaidia kukuza vi-
wanda hivyo na kuongeza nafasi za ajira
kwa Watanzania wengi wanaofanya kazi
kwenye viwanda hivyo na kulinda hifadhi
ya dola ambayo imekuwa ikitumika kuagi-
za bidhaa nje ya nchi.

Alisema bidhaa zinazozalishwa na ki-
wanda hicho zimekidhi vigezo vyote vya
kimataifa hivyo haoni sababu yoyote kwa
serikali kuendelea kuagiza bidhaa za nje
kwaajili ya kutekeleza miradi yake ya mi-
undombinu. Aidha, alisema wamekuwa
wakiuza nondo kwenye ujenzi wa miradi
mbalimbali ya serikali ukiwamo ujenzi
wa daraja la Kigongo Busisi, Bwawa la
Umeme la Mwalimu Julius Nyerere mkoa-
ni Pwani na miradi mingine ya barabara.

“Wenzetu Kenya wameweka sheria kali
sana za kulinda viwanda vyao na Uganda
wamefanya hivyo hivyo sasa na hapa kwe-
tu kuna umuhimu wa kuendelea kulinda
viwanda kwa kuacha kuagiza nje bidhaa
kama nondo na bidhaa za plastiki ambazo
zinazalishwa hapa nchini na zina viwango
vya kimataifa,” alisema

Aidha, alisema Lodhia Industries in-
awekeza dola za Marekani milioni 60
kwenye ujenzi wa kiwanda cha mabati
katika eneo hilo ambacho kinatarajiwa
kuanza kuzalisha mabati kuanzia mwezi
Mei mwaka huu kitakachotoa ajira zaidi ya
500 za moja kwa moja. Alisema kwenye
kiwanda cha nondo na bidhaa za plastiki
wamewekeza dola za Marekani milioni 45
na kuwezesha ajira zaidi ya 2,000 za moja
kwa moja.

Futi ujazo tril. 57.5 gesi asilia zagundulika

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Mkondo wa Juu
wa Petroli (PURA), imesema mpaka Febru-
ari, mwaka huu, futi za ujazo za gesi asilia
ambazo zimegundulika ni trilioni 57.54.

Imesema kati ya hizo, futi za ujazo trilio-
ni 10406 zimegundulika maeneo ya nchi
kavu na kina kifupi cha bahari na kwamba
zilizobaki ambazo ni trilioni 4713 zimegun-
dulika maeneo ya kina kirefu cha bahari.

Mkurugenzi Mkuu wa PURA, Charles
Sangweni, alisema hayo juzi jioni wakati
wa hafla fupi ya kutia saini hati ya ushiriki-
ano kati ya mamlaka hiyo na Taasisi ya Ba-
hari ya Dar es Salaam (DMI), katika eneo la
mafunzo kwenye sekta ya mafuta na gesi
asilia na uanzishwaji wa kituo cha ithibati
ya kutoa mafunzo ya usalama na kujihami
kwa wanaofanya na wanaotarajia kufanya
kazi baharini wakati wa utekelezaji wa
shughuli za mafuta na gesi asilia.

Sangweni alisema tayari futi za ujazo za
gesi asilia trilioni 10406 zimeanza kutu-
mika na kwamba zaidi ya asilimia 65 ya
umeme unaozalishwa Tanzania unatoka-
na na gesi asilia.

“Na tunaona kwamba gesi iliyopo Tan-
zania ni nyingi sana na ndio maana seri-
kali iliona iiuze gesi hii kupitia mradi wa
kuchakata na kusindika gesi asilia(LNG)
ambao kwa sasa serikali iko kwenye ma-
zungumzo na wagunduzi wa gesi hii hasa
kutoka bahari kuu,”alisema Sangweni.

Alisema katika kutekeleza mradi huo,
pia watachimba visima vya ziada zaidi ya
30 ndani ya bahari kuu.

Kuhusu ushirikiano na DMI, Sang-
weni alisema kuanzishwa kwa kituo cha
mafunzo ya usalama na kujihami nchini,
kutawezesha Watanzania wengi kupata
mafunzo stahiki, hivyo kuongeza ushiriki
wa wananchi wazawa katika shughuli za
mafuta na gesi asilia zitakazotekelezwa
maeneo ya baharini.

Sangweni alisema kwa sasa hapa nchi-
ni hakuna kituo chenye ithibati chenye
mafunzo ya masuala hayo ya usalama na
kujihami.

“Kutokuwapo kwa kituo kinachotoa
mafunzo tajwa nchini na hata Afrika
Mashariki kwa ujumla wake, kunatulaz-
imu Watanzania wenye ujuzi na uwezo wa
kufanya kazi katika miradi inayotekelezwa
baharini kwenda nje ya nchi kusomea kozi
hizo. Hii ni changamoto kubwa kwa kuwa
Watanzania wachache ndio wanaoweza
kumudu gharama za kwenda huko nje ku-
soma kozi husika.

“Kuanzishwa kwa kituo hiki ni hatua ya
kuwaandaa Watanzania kushiriki kikamili-
fu katika mradi wa LNG na miradi min-
gine ya mkondo wa juu hasa inayotekele-
zwa baharini. Tayari tumeandika andiko la
kuanzisha kituo hicho nchini kwa ushiriki-
ano wa PURA na DMI,” alisema. Mkuu wa
DMI Dk. Tumaini Gurum, alisema kuan-
zishwa kwa chuo cha mafunzo ya ithibati
kilikuwa kilio cha muda mrefu.

TOBACCO TANZANIALTD

JOB VACANCIES

QUALITY CONTROL (QC) INSPECTOR

Job Summary

The job holder, reporting to the QC Supervisor / OC Manager, is
required to carry out online quality tests in the assigned
productionline / areaand advice the nextin line on any areas of
improvement to achieve a quality product. In order to realize
customer confidence in the quality of the testing, the job
holder is required to utilize his/her knowledge, experience,
skills and resources at his/her disposal.

Job Description

1. Monitor operations to ensure that they meet production
standards

2. Inspect, test, or measure materials or products being
produced

3. Measure products with Ovens, Balance Weights, CD
Express, Pressure Drop, End Testers, Densimeters and
other machines as directed by quality Supervisor

4. Select output samples and check them using appropri-
ate methods (measuring dimensions, testing functional-
ity, comparing to specifications etc.)

5. Measure product dimensions, examine functionality and
compare the final product to the specifications

6. Accept or reject finished products according to
standards

7. Report inspection and test data to Quality Supervisor

8. Perform reqular quality assessments on all incoming
materials from vendors and outgoing products for
deliveries

9. Readblueprints, plans, and specifications to understand
the requirements of products and services

10. Recommend improvements to the production process
to ensure quality control

11. Document inspection results by completing detailed
reports and performance records

12. Educate the production team about quality control
concerns to improve product excellence

13. Resolve quality related issues in a timely manner

14. Maintain high confidentiality records of testing,
information and various metrics performed by the
company

15. Inspect procedures of the entire production cycle to
ensure they are efficient and comply with safety
standards.

16.  Any other assigned tasks by immediate superior.

Requirements:

+ Basic Education-High school.

« Certification in quality control is preferred.

+ Aminimum of 2 years' experience in a similar role.

+ Computer Literacy

+ OndJob Training.

+ Good math and technical skills.

+ Strong understanding of quality control standards and
testing techniques.

+ Keenattention to details

+ Have the knowledge in operating QA lab equipment

ELECTRONICIAN

Job Summary

The Electronician reports to the Technician Supervisor /
Production Manager, is in charge of the electrical engineering
of the factory and machines. The job holder is required to work
with utmost safety, obey all safety rules and regulations, and
work efficiently and effectively to complete machining tasks
within the stipulated timeframe.

Job Description
1) Review blueprints to understand the placement of

wiring or to understand the working of the equipment to

provide the right service and repairs.

Provide suggestions on the lifespan of equipment and

other electrical components, advising when certain

components should be replaced due to potential risks

3) Ensure all routine maintenance work is handled on a

regular schedule to reduce the risk of larger and more

complex issues and to reduce costs.

Installing electrical systems, components, including

control and switchgear cabinets, conduits, wiring, and

terminations

5) Study wiring diagrams and manuals to determine
correct installation and quality

6) Repair electrical systems, wiring, circuit breakers,
equipment and other components so that they remain at
full functioning capacity.

7) Test systems with required devices to ensure the system

remains safe and that components are compatible.

Prevent breakdown of systems by routinely inspecting

and replacing old wiring and insulated cables, cleaning

circuits etc.
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9)  Perform effective troubleshooting to identify hazards or
malfunctions and repair or substitute damaged units

10) Direct and train workers to install, maintain, or repair
electrical wiring or equipment

11)  Monitor and adjust production processes or equipment
for quality and productivity

12) Setupand operate production machines in accordance
with current good manufacturing practices and
standard operating procedures

13) Working with QA & QC Controls

14) Any other tasks as assigned by Supervisors

Requirements:
+ Minimum; Degree in Electrical Engineering or any relevant
field.
Aminimum of 2 years' experience in a similar role.
Electrical Computer Literacy
+ OndJob Training.
+ Good technical skills.
+ Strong understanding of quality control standards and
testing techniques.
+ Keenattention to details

TOBACCO MACHINE OPERATOR

Job Summary

The Operator reports to the services Supervisor / Manager, is
in charge of the factory machining and fabrication works. The
job holder is required to work with utmost safety, obey all
safety rulesand requlations, and work efficiently and effective-
ly to complete machining tasks within the stipulated
timeframe.

1. Communicate with team members and support teams to
ensure continuous production of the correct product at
high quality levels with minimal wasted time and
materials

2. Operate or monitor multiple pieces of equipment during
operation to ensure quality production and minimal
unplanned stops

3. Perform necessary pre-operation activities to ensure
proper equipment startup and operation on multiple
pieces of equipment

4. Ensuring enough raw materials are fed into the
machines

5. Conducting periodic checks on output efficiency

6. Gainingathorough knowledge of a wide range of factory
machinery and how it works

7. Conduct quality checks periodically

8. Verify adequate materials and supplies are available to
complete operations as needed

9. Troubleshoot problems during machine operation

10. Perform random tests to ensure accuracy

11. Work with others in order to ensure that equipment is in
proper working order

12. Shall ensure brand change procedure is followed to
avoid brand mix-up

13. Shall work with Quality Assurance (QA) & Quality Control
(0C) and take appropriate action on quality related
issues

14. Shall identify and reject non-conforming products and
inform QA, Technician and Supervisor for the same

15. Shall make sure product is made as per brand specifica-
tionissued by QA

16. Shall inform Non Tobacco Material (NTM) Supervisor if
any wrong NTM is issued on machine or for any shortage
of material (NTM)

17. Shall make sure correct tobacco blend is used as per
specification and coordinate with Primary Manufactur-
ing Department(PMD) for any shortage

18. Any other task assigned to by the immediate supervisor.

Requirements.

+ Diplomain mechanical / technical / related field.

+ 3-4 years of experience as a machinist in an industrial
environment / manufacturing sector.

+Able to work from drawings and sketches and interpret
drawings properly to produce the required parts.

+ Ability to prepare own working drawings.

+ Should possess great attention to details.

+ Should possess the knowledge of operating a wide range
of metal works machineries

+ Knowledge on materials and strength

+Team player and good communicator

+ Towork with minimum supervision

+ Allposts, the job location is in Dar es Salaam.

+ Deadline is on 5th April 2024.

« Al documents (Academic Credentials, Application Letter
and CV)shall be in a single POF file.

+ Toapply: send via info@mtt.co.tz
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Simba tishio kwa binadamu wahamishwa

Na Ashton Balaigwa

SIMBA wanne waliokuwa
tishio kwa wananchi kutokana
natabiazaoza kutokandaniya
Hifadhi ya Taifa ya Tarangire ili-
yoko mkoani Manyara na kuin-
kuhatarisha maisha ya watu
wamehamishwa na kupelekwa
Pori la Akiba la Rungwa.

Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA)
imewahamisha simba hao ili ku-
zuia migogoro kati ya binadamu
na wanyama.

Ofisa Uhifadhi wa
TAWA, Isaack Chamba, alisema
hayo wakati akiwasilisha mada
kwenye mafunzo ya siku mbili
wanahabari wa Chama cha
Waandishi wa Habari za Maz-
ingira Tanzania (JET) yaliyo-
fanyika Bagamoyo mkoani

Pwani.

Mafunzo hayo yaliandaliwa
na JET kwa ufadhili wa mradi
wa kupunguza migongano
baina na binadamu na wany-
amapori unaotekelezwa na
Shirika la Maendeleo la Uje-
rumani (GIZ) kwa niaba ya seri-
kali ya nchi hiyo. Alisema simba
hao waliohamishwa walikuwa
wakitoka ndani ya hifadhi na
kushinda katika maeneo ya vi-
jiji vilivyo karibu, hivyo kutishia
uhai wa watu na mifugo huku
wanyama hao nao wakiwa ka-
tika hatari ya kuuawa.

“Hawa simba walikuwa wana-
toka hifadhini kwenda kushin-
ng'ombe na kuhatarisha maisha
ya wakazi wa maeneo hayo.
Licha ya jitihada za kuwarudi-
sha hifadhini, waliendelea ku-

kuwahamisha kuwapeleka Pori
la Nyasa,” alisema.

Kuhusu migongano ya bin-
adamu na wanyama, mhifadhi
huyo alisema asilimia 80 ina-
husisha tembo huku simba,
boko, mamba, chui na faru wa-
kichangia asilimia 20.

Ili kupunguza tatizo hilo,
alisema TAWA inaendelea kutoa
elimu kwa umma namna ya ku-
kabiliana na migongano ya bin-
adamu na wanyamapori.

Mkurugenzi Mtendaji wa JET,
John Chikomo, alisema mradi
wa kupunguza migongano bai-
na binadamu na wanyamapori
unatokana na miaka ya hivi kar-
ibuni kuwapo kwa changamoto
hiyo kwa sababu ya ongezeko la
watu, mahitaji ya ardhi kwa ajili
ya maliasili, mifugo, kilimo na
miundombinu.

Chikomo alisema hali hiyo im-

esababisha watu na maisha yao
kuathiriwa na uharibifu unao-
fanywa na wanyamapori hasa
katika maeneo ya jirani na hi-
fadhi pamoja na shoroba, hivyo
kusababisha uharibifu wa mali
Pamoja na binadamu kupoteza
uhai na kujeruhiwa.

Alisema mradi wa kupun-
guza migongano hiyo unalenga
kuboresha uwezo wa wadau
muhimu nchini wanaohusika
na udhibiti na utatuzi wa migon-
gano ya binadamu na wany-
amapori.

Mradi huo, alisema unatekele-
zwa na wadau mbalimbali huku
walengwa wakiwa wakazi wa
Hifadhi ya Taifa ya Nyerere na
Pori la Akiba la Selous, katika
wilaya za Liwale mkoani Lindi,
Namtumbo na Tunduru mkoa-
ni Ruvuma.

Daktari wa Macho wa
Hospitali ya Polisi Bara-
bara ya Kilwa, Dk. Martin
Raphael akimhudumia
mmoja wa wananchi
waliofika kupata huduma
ya upimaji macho bure
uliofanywa na Hospitali
ya CCBRT kwa kushiriki-
ana na hospitali hiyo na
Manispaa ya Ubungo,
kwa madereva wa ma-
basi yaendayo mikoani,
katika kituo kikuu cha
Mabasi cha Magufuli,
Mbezi Luis, Dar es Sa-
laam jana, kuadhimisha
Wiki ya Ugonjwa wa
Presha ya Macho Duni-
ani. Zaidi ya watu 400
walipatiwa huduma hiyo.
Ugonjwa huo, unatajwa
na wataalamu wa afya
ya macho duniani kuwa
wa kwanza kusababisha
upofu usiotibika. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Makinda: Takwimu sensa nyenzo kuhoji masuala yanayohusu jami

Na Beatrice Shayo

KAMISAA wa Sensa ya Watu
na Makazi ya mwaka 2022,
Anne Makinda, amesema tak-
wimu za sensa zinawapa nguvu
wanahabari kujiamini, kuibua
na kuhoji kwa sababu ziko
wazi na hakuna atakayewasum-
bua.

Makinda  aliyasema hayo
juzi Dar es Salaam wakati wa
mafunzo ya wanachama wa
Klabu ya Waandishi wa Habari
wa Mkoa wa Dar es Salaam
(DCPC) kuhusu usambazaji na
matumizi ya matokeo ya Sensa
ya Watu na Makazi ya Mwaka
2022.

Alitoa mfano kuwa katika
baadhi ya mikoa, takwimu
zilionyesha matumizi ya choo

kuwa chini na kipindupindu
kilivyoibuka hawakushangaa
kwa sababu takwimu zilionye-
sha, hivyo mwandishi akiandi-
ka anaeleza hayo kwa sababu
takwimu zipo.

“Huna haja ya kulalamika un-
anyimwa habari kwa sababu
takwimu ziko ndani ya kiganja
chako, hivyo wewe ni kuandika
kutokana na sensa ya mwaka
husika. Hapa kulitakiwa ijeng-
we hiki mbona hakipo, unafiki-
ri kuna mtu atakufuata kwa
sababu unaandika kufuatana
na sensa,” alisema Makinda.

Alisema lengo la serikali
ni kuona matokeo ya sensa
yanawafikia wadau wote hu-
susani wananchi ili kuyatumia
katika shughuli zao binafsi,
kushiriki ~ kikamilifu  katika
maendeleo ya nchi ikiwamo

kufanya uvamuzi na kupanga
mipango ya kufuatilia na ku-
tathmini shughuli za maende-
leo zinazotekelezwa na serikali
na wadau wengine katika mae-
neo wanakoishi.

Aidha, alisema baada ya
Rais Samia Suluhu Hassan, ku-
tangaza matokeo ya mwanzo
mwaka 2022, ulitolewa mwon-
£0Z0 wa matumizi ya matokeo
ya sensa ya mwaka 2022 ni
kuongeza uelewa, kufanya
uwazi na kupanua wigo wa
matumizi ya matokeo ya sensa
kwa serikali.

“Wananchi na wadau wote ili
kupanga mipango yao jumuishi
kwa maendeleo endelevu ya ki-
uchumi, kijamii na kimazingira
kutokana na sensa iliyofanyika.

“Katika kuhakikisha lengo
hili linatimizwa ndiyo maana

serikali ilibainisha kuwa mwon-
gozo huu unakusudia kuyafikia
makundi yote ya jamii na ni
sehemu ya utekelezaji wa awa-
mu ya tatu na ya mwisho wa
utekelezaji wa sensa kama ilivy-
okuwa katika awamu ya pili na
mwanzo,” alisema.

Alisema ni dhahiri kuwa
sekta ya habari kote duniani
imekuwa na mchango wa kip-
ekee katika kuleta maendeleo
ya kiuchumi, kisiasa, kijamii,
utamaduni na pia ni sehemu ya
wananchi kuelewa kinachoen-
delea katika nchi.

Makinda alisema mafunzo
haya kwa wanachama yana
umuhimu mkubwa kwa kuwa
yamevijengea uwezo vyombo
vya habari katika kutafsiri, ku-
fanyauchambuzi nanamnaya
matumizi ya matokeo ya sensa.

i |
Waonywa
kufanya
kazi kwa
mazoea

Na Joseph Mwendapole

WANAWAKE wameshauriwa
kuacha kufanya kazi kwa mazoea
na badala yake wawe wabunifu ili
kufanya mambo tofauti na yenye
tija kwa jamii.

Ushauri huo ulitolewa juzi ji-
jini Dar es Salaam na Mkurugenzi
Mtendaji wa Mtandao wa Jinsia
Tanzani (TGNP), Lilian Liundi,
wakati akizungumza na wanawake
wa Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam (DIT).

Mkutano huo ulikuwa maalum
kwa gajili ya kuwajengea uwezo
kuhusu usawa wa kijinsia na uon-
gozi kama sehemu ya kuadhimisha
Siku ya Wanawake Duniani iliyo-
fanyika hivi karibuni.

Alisema kuna umuhimu kwa
wanawake kufanya kazi kwa bidii
na kwa ubunifu kwa kuwa nafasi
za uongozi zinategemea ubunifu
na kufanya jambo la tafauti katika
jamii.

“Nimeona hapa kwenu kuna
kiongozi mwenye nafasi kubwa
ambaye ni mwanamke. Nafasi hii
hakuipata kwa upendeleo bali
alifanya kazi kwa bidii na akaone-
kana. Wengi msibweteke mwigeni
mama huyu,” alisema.

Liundi alisema wanawake wana
uwezo mkubwa katika kuleta ma-
badiliko kwenye jamii na kitu kina-
chotakiwa pekee ni kwao kujiamini
na kujituma kila wanapopewa na-
fasi ya kuongoza.

Alisema kaulimbiu ya mwaka
huu ni “Wekeza kwa Wanawake:
Ongeza Kasi ya Maendeleo” am-
bayo inalenga kuwezesha wa-
nawake kuwa na nguvu ya kiu-
chumi na kuchukua hatua chanya
kufikia juhudi za usawa wa jinsia.

Alisema kwenye semina hiyo wa-
nawake wamepewa elimu kuhusu
ujasiariamali, namna ya kuwa kion-
gozi bora na umuhimu wa usawa
wa kijinsia sehemu za kazi lengo
likiwa kuwakumbusha wanawake
kuhusu nafasi yao katika maende-
leo ya jamii na nchini kwa ujumla.

Ramadhani Mungula, kutoka
Idara ya Masomo ya Ujasiriamali
DIT, aliwataka wanawake wa
taasisi hiyo kujikita katika shughuli
mbalimbali za kuwainua kiuchumi
badala ya kutegemea ajira pekee.

“Ni vizuri kuwa na shughuli ny-
ingine ya kiuchumi itakayokuingi-
zia kipato badala ya kusubiri umes-
taafu na miaka 60 ndipo unatafuta
shughuli ya kufanya. Nakuhakik-

ishia kwa umri huo hutaweza
kufanya baishara yoyote ile,”
alisema.

Pia alisema usawa wa kijinsia ka-
tika jamii unategemea fursa, nafasi,
majukumu, haki na rasilimali na
kwamba ili kila mtu aweze kufikia
usawa huu lazima jamii izingatie
masuala haya kwa makini ili ita-
saidia kuondoa migogoro katika
jamii.
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Kamati: Hakuna nyongeza ya fedha miradi miwili MoCU

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

AMATI ya Kudumu

ya Bunge ya Elimu,

Utamaduni na Mich-

ezo, imesema haifikiri
kuishauri serikali kuongeza fed-
ha yeyote kwenye miradi mi-
kubwa miwili ya ujenzi wa jengo
la maktaba pamoja na ujenzi wa
jengo la kumbi za mihadhara na
ofisi katika Chuo cha Ushirika
Moshi (MoCU).

Jengo la maktaba litakuwa
na uwezo wa kuchukua waso-
maji 2,500, na ujenzi wa jengo
la kumbi za mihadhara na ofisi,
litakuwa na uwezo wa kuchukua
wanafunzi 1,800.

Makamu Mwenyekiti wa
kamati hiyo, Mussa Sima, ali-
yasema hayo juzi katika Mji wa
Moshi, mkoani Kilimanjaro,
baada ya ukaguzi wa miradi

hiyo.

Alisema hiyo yote ni kwa
sababu wana imani fedha ili-
yokuwa imetengwa naa serikali
itatosheleza na miradi itakami-
lika kwa wakati.

“Tumeridhishwa na maende-
leo ya ujenzi huu, lakini maele-
kezo ya kamati ni haya; meneji-
menti ya chuo ihakikishe miradi
hii inaisha kwa wakati kama am-
bavyo mkataba ulivyowekwa;
na sisi hatuwezi kuishauri seri-
kali kuongeza fedha yeyote,
kwa sababu tuna imani fedha ili-
yokuwa imetengwa itatosheleza
na mradi utakamilika kwa waka-
ti.

“Mradi wa kwanza wa mak-
taba, unaoigharimu serikali
zaidi ya Sh. bilioni 8.9, umefikia
asilimia 75, wakati mradi wa pili
wa kumbi za mihadhara na ofisi
unaogharimu zaidi ya Sh. bilioni

sita, umefikia asilimia 42.

Zaidi aliongeza: “Jambo
kubwa ambalo tunajifunza na
leo lengo kubwa la serikali ni
kuhakikisha sasa tunaaenda kui-
marisha uchumi jumuishi.

Kwa mujibu wa Sima, uchumi
hauwezi kukua bila kupeleka
wataalam wa kusimamia na kwa
sababu jamii ya kitanzania yote
imeshaelekea huko, serikali ni
lazima ikimbie kuhakikisha ina-
wasaidia kuwapa utaalamu.

Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omari Kip-
anga, amekagua maendeleo ya
ujenzi huo na amegundua ni wa
kiwango cha kimataifa.

“Mimi bahati nzuri, ni mtaal-
am kwenye sekta ya ujenzi. Ni-
meangalia kwa uchache lakini
nimeangalia progress (ujenzi
unavyoendelea). Wanaposema
leo wako asilimia 75. Kwenye

ujenzi asilimia 60 huwa inaku-
wa ni structural part (muundo),
yaani matofali, nondo, nguzo,
bims (silabu), ndizo zinazoju-
muisha asilimiaa 60. Asilimia
40 inakuwa ni upande ule wa
finishing (umaliziaji).

“Naomba niihakikishie kama-
ti yako, mkataba wetu wa hii
lecture complex (kumbi za mi-
hadhara) ni wa miaka miwili na
itakapofika katikati ya mwezi wa
saba, tunatarajia jengo hili liwe
limekamilika kwa asilimia 100.
Hata kama litakuwa halijakami-
lika kwa asimilia 100, litakuwa
tayari kwa kuanza kutumika ku-
toa huduma.” alisema.

Baada ya ukaguzi huo, Maka-
mu Mkuu wa MoCU, Prof. Alfred
Sife, aliihakikishia kamati hiyo
watahakikisha  wanasimamia
miradi hiyo kikamilifu na ikami-
like kwa wakati.

Watu sita wanaotuhumiwa kwa kosa la kuchoma moto basi la abiria la kampuni ya Saibaba, Februari 27 mwaka huu, wakiwa chini
va ulinzi wa askari polisi, walipofikishwa katika Mahakama ya Wilaya ya Korogwe, mkoani Tanga mapema wiki hii, kusomewa
mashtaka yanayowakabili. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Wabunge watoa siri kiwanda cha vipuri kukosa mwekezaji

Na Mary Mosha, HA|

WABUNGE wamesema saba-
bu ya kiwanda cha kutengen-
eza vipuri cha KMTC kukosa
mwekezaji hadisasa kunatokana
na mbinu chafu za wanaoonye-
sha nia ya kuwekeza, kuja na
masharti magumu kushinikiza
waruhusiwe kuuza mashine
7ao, na sio kutengeneza vipuri.

Kiwanda hicho kilichoko
chini ya usimamizi wa Shirika
la Taifa la Maendeleo (NDC),
kimepangwa kufufuliwa kwa
awamu tatu na serikali, kwa
gharama ya Sh. bilioni 10.295.

Akizungumza jana katika
Wilaya ya Hai, mkoani Kiliman-

jaro, Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Viwanda,
Biashara, Kilimo na Mifugo,
Deodatus Mwanyika, alisema
kutokana na mkwamo huo, iko
haja kwa serikali kuangalia upya
mipango yake ya kukifufua
badala ya kuendelea kusubiri

wawekezaji.
“Ukiendelea kutafuta
mwekezaji hapa  utakesha

na ukimpata utampata am-
baye hana nia njema na kiwan-
da. Kiwanda hiki ni cha kuzali-
sha vipuri na mashine kwa ajili
ya viwanda vingine. Kwa bahati
mbaya yaliyotokea yametokea
na viwanda vingi vilikufa baada
ya kubinafsishwa.

“KMTC ni moja kati ya viwan-
da vilivyokufa. Sasa jitihada za
kutafuta mwekezaji huko nyu-
ma zikishindikana.

..Naliongea hili kwa sababu
nalifahamu. Nilikuwa kwenye
Tume ya Umma ya Ubinafsishaji
wa Viwanda na hiki kilishindi-
kana kwa sababu, mwekezaji
hawezi kuja nchini kwako kuja
kutengeneza mashine kwa
ajili ya viwanda vingine. Badala
yake, wanataka kuuza mashine
hapa nchini.”

Kabla ya kauli ya Mwanyika,
Waziriwa Viwanda na Biashara,
Dk. Ashantu Kijaji, alisema ki-
wanda hicho kimeanza kufanya
kazi mbalimbali za kuyeyusha

vyuma na kutengeneza mashine
kwa ajili ya viwanda vingine, li-
cha ya kusimama kwa zaidi ya
miaka 40.

Awali, Kaimu Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Amiri Mkalipa,
ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya
ya Hai, aliiomba kamati hiyo
kukipigia debe kiwanda hicho ili
kitengewe bajeti na kuajiri wa-
fanyakazi wa kada mbalimbali
watakaofanya kazi ya kuzalisha
mashine nyingi zaidi.

Mmoja wa mafundi wa
KMTC, Anna Mosha, alisema wa-
napokea ofa za watu wote we-
nye uhitaji wa vipuri pamoja na
utengenezaji wa mashine kwa
ajili ya viwanda vidogo.

Serikali
kuwashika
mKkono
wanawake
kujikwamua
Kiuchumi

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

SERIKALI imesema itaendelea
kuwawezesha wanawake kiuchu-
mi, kupitia mikopo ya asilimia 10 ili
kuwasaidia kujikwamua kiuchumi
na kukuza kipato cha familia.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella, aliyasema hayo
juzi mkoani hapa wakati wa Siku
ya Wanawake Duniani na kueleza
kuwa nia ya serikali ni kuona kundi
hilo linainuka kiuchumi sawa na
wanaume.

“Tunakwenda kuwainua tena
wanawake, kwa sababu ya maele-
kezo ya Rais Samia Suluhu Hassan,
kwamba nguvu kubwa sasa tuiishi
ile kauli mbiu ya maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Dunuani ya
wekeza kwa wanawake, kuharaki-
sha maendeleo ya taifa na ustawi
wa jamii.

Zaidi alisema: “Serikali inatam-
bua mchango wa wanawake katika
jamii. Nataka niwahakikishie kuwa
serikali itaendelea kuwezesha wa-
nawake kiuchumi, kupitia mikopo
ya asilimia kumi na mikopo min-
gine kupitia mifuko inayowezesha
wananchi kiuchumi.”

Aprili 13 mwaka jana, Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, alitangaza
uamuzi wa serikali wa kusitisha
utoaji wa fedha za mikopo kwa
makundi maalum ya vijana, wa-
nawake na wenye ulemavu, kuan-
zia Aprili hadi Juni, 2023 ili serikali
ijipange kuweka mfumo mpya wa
utoaji wa mikopo hiyo.

Alisitisha mikopo hiyo, wakati
akihitimisha hoja zilizotolewa na
wabunge wakati wakijadili mwele-
keo wa kazi za serikali na Makadi-
rio ya Mapato na Matumizi ya Fed-
ha za Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi
ya Bunge kwa Mwaka 2023/2024.

Katika hatua nyingine, Mongela,
amewataka wanawake kujitokeza
kwa wingi kugombea nafasi za uon-
gozi katika uchaguzi wa serikali za
jiwa kufanyika Oktoba mwaka huu.

Aidha alisema Filamu ya The
Royal Tour aliyoshiriki Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, imefungua
fursa za kibiashara, ambapo wa-
nawake wameweza kufanya shu-
ghuli mbalimbali za ujasiriamali na
kujiongezea kipato.

Kuhusu nafasi za uongozi, Mon-
gela, alisema mwaka huu ni mwa-
ka wa uchaguzi, hivyo wanawake
wanatakiwa kujitokeza kwa wingi
kugombea.

Mkurugenzi wa Shirika la CWDC,
Hindu Mbwegu, alisisitiza wa-
nawake na jamii kwa ujumla, kulin-
da watoto wa kike wasiolewe katika
umri mdogo.
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Shinikizo la damu, kisukari tishio jipya wakazi Mwanza

Na Vitus Audax, M\WANZA

ARADHI ya shini-

kizo la juu la damu

pamoja na kisukari

vimetajwa  kuwa
tishio mkoani Mwanza, baada
ya kuwa miongoni mwa ma-
gonjwa yanayoongoza kuwa na
wagonjwa wengi.

Wagonjwa hao ni wale we-
nye umri wa miaka mitano na
kuendelea, huku chanzo kiki-
tajwa kuwa ni kutokufanya ma-
zoezi pamoja na ulaji usiofaa.

Kwa mujibu wa takwimu zi-
lizotolewa na Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Mwanza Sekou-
Toure, ugonjwa wa shinikizo
la juu la damu unashika nafasi
ya kwanza kati ya maagonjwa

10 yanayoongoza kwa watu
wazima, ukiwa na wagonjwa
5,589 huku kisukari kikishika
nafasi ya tano ikiwa na wag-
onjwa 2,778.

Pia kwa magonjwa 10 yanay-
oongoza kwa watu wenye umri
zaidi ya miaka mitano kutoka
kwenye afua zote wagonjwa
wa nje, shinikizo la damu li-
nashika nafasi ya nne likiwa na
wagonjwa 66,019, huku kisu-
kari kikiwa nafasi ya tisa na
wagonjwa 37,670, magonjwa ya
maambukizi ya hewa yakion-
gozwa kwa kuwa na wagonjwa
315,515.

Hali hiyo imemshtusha Wa-
ziri wa Afya, Ummy Mwalimu
juzi alipofanya ziara na Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Afya

na UKIMWI katika Hospitali
hiyo. Hivyo aliwataka Watan-
zania kutokupuuzia ushauri
wa Mkurugezi wa Hospitali ya
Taifa Muhimbili, ProfMoham-
ed Janabi na kuhakikisha wa-
naanza kuchukua hatua.

Alisema kwa miaka mitano
iliyopita ilikuwa siyo rahisi
kuyakuta magonjwa hayo kati
ya 10 hatari na kuitaka jamii
kuchukua hatua kudhibiti ma-
gonjwa hayo.

Aidha alimuagiza Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza
kwa kushirikiana na timu yake
kuhakikisha wanaweka mi-
kakati na mipango mbalimbali
ya kuelimisha na kuhamasisha
wananchi kuhusu magonjwa
yasiyoambukiza ili kukabiliana

na kasi yake.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Ummy alisema Serikali
imenuia kuondoa adha ya mat-
ibabu kwa wakazi wa Ukerewe
na visiwa vya jirani kwa kuten-
ga Sh. bilioni nne kwa ajili ya
ujenzi wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wilayani humo.

Akitoa taarifa ya Hospitali ya
Rufani Mkoa wa Mwanza Sek-
ou-Toure, Mganga Mfawidhi wa
Hospitali hiyo, Dk. Bahati Msaki
alisema kwa sasa hospitali hiyo
inatoa huduma ya kusafisha
damu.

Alisema pia Serikali imewas-
omesha madaktari 17, tabibu
za kibingwa lengo likiwa kuen-
delea kutoa huduma bora kwa
wananchi.

Ofisa Miradi wa Shirika la Save the Children, Victor Mkiza akitoa mafunzo kwa watumishi wa idara zinazohusika moja kwa moja
na mtoto, wakiwamo na Watendaji wa Kata wa Halmashauri ya Manispaa va Shinyanga juzi, kuhusu kushirikisha watoto kwenye
upangaji wa mipango ya maendeleo ili watoe vipaumbele vyao na kutekelezwa. PICHA: MARCO MADUHU

23 kortini tuhuma kufanya biashara dawa za kulevya

Na Mwandishi Wetu, KA-
HAMA

MAMLAKA ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA) kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Taifa ya Mashi-
taka (NPS) imewafikisha katika
Mahakama ya Wilaya ya Kaha-
ma mkoani Shinyanga watuhu-
miwa 23 wa biashara ya dawa
za kulevya.

Watuhumiwa hao wamefik-
ishwa katika mahakama hiyo
kujibu tuhuma za kujihusisha
na biashara ya dawa za kulevya

aina ya bangi, heroin na mirun-
gi.
Akisoma mashauri hayo 18
ya jinai juzi, mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama hiyo,
Christina Chovenye, wakili wa
Serikali, John Hamenya alisema
watuhumiwa hao walitenda
makosa hayo kwa nyakati tofau-
ti katika kipindi cha Februari
na Machi mwaka 2023 katika
Wilaya ya Kahama.

Hamenya amewataja
watuhumiwa hao ni Juma Lu-
sangija (54), Mwajuma kavula
(36), Tayson Marwa (23) Em-

manuel Christopher (33), Amos
Augustino 34 na Fred Bichu-
ka(37).

Wengine ni Rojasi Daudi (18),
Juma Merena (44), Hassan ally
Ngwenyau (27) na Gerald Em-
manuel (18), Paulo Wilson (25),
Joseph Lugenzi, Zamoyoni An-
drea (26), Kobelo Ntahondi(42),
Raphael Masanja (37), Said
kayoka (27), Saidi mselem (22),
Haitham Suleiman (31).

Wengine ni Samwel John
(31), Joseph lugenzi,(40), Rob-
ert Lameck (24), Hillary Nas-
soro(39), Richard Mushi (30),

Izdory Temba (23),
Hamad, 27).

Watuhumiwa wote wameka-
na mashtaka yanayowakabili na
mashauri yao yameahirishwa
hadi Machi 14, 15 na 26 mwaka
huu kwa hatua ya kutajwa na
kusikilizwa baada ya upelelezi
kukamilika.

Kaimu Mkuu wa Mashitaka
ofisi ya DPP Wilaya ya Kahama,
Salome Ngubuni alisema ofisi
ya DPP imepokea mafaili ku-
toka DCEA na wameyafanyia
kazi kuhakikisha watuhumiwa
wanafikishwa mahakamani.

Kassim

I
Mamba wala watu,

mifugo wageuka
tishio Maswa

Na Alex Sayi, SIMIYU

BAADHI ya wananchi wilayani
Maswa mkoani Simiyu wamesema
ongezeko la mamba katika Mto Simi-
yu ni tishio kwao.

Wamesema hadi sasa mamba hao
wamesababisha madhara mbalim-
bali ikiwemo vifo kwa watumiaji wa
mto huo.
lo, Innocent Kavela alisema hivi kar-
ibuni mamba hao wamekuwa wakije-
ruhi pamoja na kusababisha vifo vya
watu na mifugo.

Alisema kumekuwapo na ongeze-
ko la matukio hayo kwa kipindi cha
Januari hadi Machi mwaka huu.

“Haya matukio yemekuwa yaki-
jirudia nakumbuka mwaka jana
mamba alijeruhi mtoto nakuuwa
mbuzi wawili, lakini kwa mwaka huu
mamba amelipotiwa kujeruhi na
kusababisha kifo cha mtoto mmoja
mwenye miaka tisa aitwaye Masanja
Maduhu aliyekuwa anaogelea na wa-
toto wenzake,” alisema Kavela.

Makamu Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Bushashi, Mwalimu Mecki-
dad Ruyingo akizungumza na
Nipashe alisema wamekuwa waki-
watahadharisha wanafunzi waishio
pembezoni mwa mto huo pindi wa-
napovuka ili kuepukana na matukio
hayo.

Akizungumza na Nipashe kuhusu
hatari hiyo, Ofisa Wanyamapori
Kitengo cha Ujirani Mwema ku-
toka Mamlaka ya Usimamizi Wany-
amapori Tanzania (TAWA) Kanda ya
Ziwa, Masinde alithibitisha kutokea
kwa madhara hayo na kutoa tahad-
hari ya uwepo wa ongezeko la wany-
ama hao linalosababishwa na mvua
zinazoendelea kunyesha.

Masinde alisema matukio ya mam-
ba kujeruhi na kuuwa watu hivi sasa
yanatokana na mtawanyiko wa maji
kwenye maeneo mengi ikiwemo Mto
Simiyu, hali inayosababisha mamba
hao kuongezeka kwenye vijito vina-
vyolisha mto huo.

“Wananchi ~ wanapaswa  ku-
chukua tahadhali kwa kuwa mamba
wameongezeka na wanawafuata
samaki aina ya kambale ambao
ni chakula chao. Lakini kwa kuwa
mamba ni mnyama anaekula myama
hivyo anaweza kuhatarisha mai-
sha ya watu na mifugo pia,”alisema
Masinde.

Hivyo aliwataka wananchi kuzijua
sifa za mnyama huyo na hatari zake
ili waweze kuondokana na imani
potofu dhidi yake kwa kuamini kuwa
hutumwa na watu kusababisha uhar-
ibifu na vifo.

Alisema: “Kwanza ni vema wazazi
wasiwaache watoto kwenda kucheza
mtoni au kunywesha mifugo peke
yao maana mamba ana sifa ya uhi-
milivu wakati wa mawindo, hukaa
eneo moja kwa zaidi ya saa nane,
anauwezo wa kukimbia mwendo
wa kilometa 34 majini, huzamisha
mwili na kubakiza macho na pua,
ana meno kati ya 28 hadi 64 hivyo ni
mnyama hatari sana”.
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UTALII VS MASLAHI UMMA...
Serikali yatanua wigo wake kudhibiti
wanyama wasiingie shambani, makazi
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Nipashe

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

wananchi waachwe

wachague viongozi
wao waliko

Samia Miaka Mitatu, inavyoambatana na
umri wa mradi mbolea unaomlipa

Na Mwandishi Wetu

UTASHI wa kisiasa uliojenga
mazingira wezeshi, kitaalamu, ni
nyenzo muhimu inayosaidia kasi
ya ukuaji tasnia ya mbolea nchini.
Hapo inatajwa, kipindi cha miaka
mitatu, uongozi wa Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan.

Ni sauti yake Mkurugenzi
Mtendaji wa Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania (TFRA) Joel
Laurent, anayeema katika msimu
wa kilimo wa 2022/2023, Rais Dk.
Samia na serikali yake, walikuja na
mpango kabambe kitaifa, wa kutoa
ruzuku ya mbolea kuimarisha sek-
ta kilimo, itoe mchango mkubwa
katika uchumi wa taifa.

Anasema, mpango huo sasa un-
aleta hamasa kubwa kwa wakuli-
ma, ukiongeza uzalishaji mazao,
kwa mujibu wa tathmini iliyofany-
wa na chombo anachosimamia.

Mkurugenzi huyo anasema, ka-
tika kipindi cha miaka mitatu cha
uongozi huo, Tanzania imeshuhu-
dia kasi ya ujenzi wa viwanda vya
mbolea na visaidizi vyake, ku-
toka 12 hadi 15, hivyo kuchochea
ongezeko la upatikanaji mbolea
nchini.

ONGEZEKO LA BAJETI

Vilevile anasema, miaka mi-
tatu ya uongozi wa, Rais Samia
kutimia sasa, bajeti ya Wiz-
ara ya Kilimo imepanda ku-
toka shilingi 751.123,280,000 za
mwaka 2022/2023 hadi shilingi
970,785,619,000 za sasa, mwaka
2023/2024.

Laurent anaitafsiri kuwa bajeti
yenye msukumo mkubwa kiseri-
kali, katika kuimarisha sekta ya
kilimo inayoajiri asilimia 75 ya Wa-

Wauzaji wa mbolea Penina Mwita (kulia mwenye fulana ya rangi inayofanaa na nyekundu) na
Leonald Mpayo (wa pili kulia), wakimuhudumia mteja aliyefika kwenye Banda la Maonyesho ya

Kilimo, mkoani Mbeya mwaka juzi. PICHA: MTANDAO.

Mkurugenzi huyo wa TFRA,
anayataja mafanikio yanasuku-
mwa pia na ujenzi wa maabara
ya kisasa inayochambua mbolea,
mkoani Dar es Salaam, hapo
akiitafsri ni jitthada za makusudi
serikalini kutatua changamoto
kwenye eneo la mbolea na kuten-
geneza mazingira wezeshi kwa
wawekezaji.

Hapo anasaudiwa na ufafanu-
zi wa mtaalamu, Louis Kasera,
Kaimu Mkurugenzi Uzalishaji wa
Ndani na Ununuzi wa Mbolea kwa
Pamoja wa TFRA, anayeieleza
kuwa uwekezaji serikalini na ku-

undwa mazingira wezeshi kiuchu-
mi, mahsusi katika mbolea.

Zao lake linaloitwa na wachumi
‘multiplier effect’ (jambo moja ku-
sukuma kuongezeka lingine), sasa
inavutia ongezeko la wawekezaji
wa nje kuchangamkia fursa zi-
lizoko katika tasnia ya mbolea.

Kasera anabainisha moja ya
kichocheo kikubwa ni upatikanaji
malighafi za viwanda ya kuzalisha
mbolea, hapo akiorodhesha mi-
fano ya madini ya fosfeti, gesi asilia
tani za ujazo trilioni 57, kuwapo
makaa ya mawe ya kutosha, ma-
dini ya chokaa na madini mengine
yanayobhitajika.

Katika nafasi ya pekee, Kasera
anamtaja Rais Samia na safu yake
viongozi waandamizi katka Wiz-
ara ya Kilimo, wakiwa chachu ya
uwekezaji katika kilimo, nyuma
yake kukiwapo fursa pana za vi-
wanda vya mbolea.

Hapo, Kasera anatoa ufafanuzi
kwamba Tanzania ni taifa lililo-
zungukwa na soko kubwa la nchi
za Kusini mwa Jangwa la Sahara,
lenye idadi ya watu zaidi milioni
600 wahitaji wa bidhaa zinazohu-
siana na shambani.

HALI YA UZALISHAJI
Kuhusu kiwango cha uzalishaji,

TFRA inasema asilimia 90 ya
mbolea zinazotumika nchini, aa-
gizwa kutoka nje na asilimia 10
zilizobaki zinazalishwa na viwanda
15 vya nchini, kwa mujibu wa tak-
wimu za TFRA.

Hadi sasa, azma ya serikali ni
kuona Tanzania inajenga mazingi-
ra ya kujitosheleza kwa pembejeo
kama mbolea, ili kuepuka uagizaji
nje, ikikwepa gharama za matumi-
zi ya fedha za kigeni.

Kimsingi, kiwanda cha Minjingu
kilichopo mkoani Manyara, ndicho
kikubwa zaidi kikizalisha asilimia
80 ya visaidizi vya mbolea.

Viwanda vingine vinavyozalisha
visaidizi ni; ABM Equipment kili-
chopo Tanga na Dodoma Cement

Pia kuna; Kahela Traders, Keen
Feeders Co. Limited, Sianga Agro
Trade Company, Mtali Agrotraders
na Amka Feeder’s, vyote vinaten-
geneza mbolea za maji.

FURSA ZA UWEKEZA]JI

Serikali ya Awamu ya Sita na
kwa utashi wa kisiasa wa Rais
Dk.Samia, amebeba jukumu la
kuwavuta wawekezaji nchini wa
viwanda vya mbolea.

Hapo kunatajwa kuwapo fursa
za uwekezaji kwenye mbolea, iki-
gusa mazingira wezeshi, masoko
ya ndani na nje, huku nyuma yao
wakisimamiwa na nguzo ya kisera
kutetea nyendo zao kutoka katika
mamlaka za kisiasa kitaifa, hata
kusaidia ng'ambo ya pili penye;
Malengo 17 ya Maendeleo Endel-
evu.

Tanzania inajivunia eneo lake
kijiografia, kukiwapo soko kubwa
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UCHUMI

WATAALAMU NA HOJA MBOGA INALIPA...

Wadau kilimo watumia Siku Wanawake

kuhamisha ‘dada’ waliokwama bustanini

Na Renatha Msungu ARUSHA

ATIKA kuadhimisha

Siku ya Wanawake

hivi karibuni, Kituo

cha Kilimo cha Mbo-
ga, World Vegetable Centre, jijini
hapa ikatumia fursa hiyo kuwai-
nua kiuchumi wanawake wa
kituo cha Faraja, ikiwapa miche
ya mazao ya mboga, kwa ajili ya
kujiinua kiuchumi.

Inatajwa kuwa dhamira hapo
ni kuwakwamua kinamama hao,
ambao wametelekezwa na wen-
gine kuzalishwa na kuachiwa ku-
tunza watoto.

Ikaelezwa, ni namna ya ku-
wazibia pengo hilo la kiuchumi
kuhakikisha kila mwanamke
anainuka katika namna zote
kupitia taasisi World Vegetable
Centre, dira ni kuona wanaanzi-
sha bustani za mboga na kuwa-
tengenezea kipato.

Wanufaika waligaiwa miche
hiyo wanatoka vituo viwili vili-
vyopo Arusha, ambako kuna ki-
namama na kinadada waliopewa
mtaji wa kuanzisha bustani za
kujikimu kimaisha.

Nipashe iliyokuwapo katika
hafla hiyo, ilishuhudia miche ya
matunda, pia mbegu za mboga
za majani walizopewa kinama-
ma wanaojishughulisha kiuchu-
mi na kukimu maisha yao.

Meneja Msaidizi wa Rasilimali-

watu wa World Vegatables, El
Frida Munuo, anaanza kwa kwa
kuwatamka wanawake kuwa
‘jeshi kubwa’, hivyo hawapaswi
kuogopa kitu chochote, badala
yake wanapaswa kufanya kazi
kwa bidi kujikwamua kiuchumi
ilivyo, kwa wanawake wengine.

Anasema, World Vegetable
Centre, Elfrida anasema im-
eamua kutoa miche hiyo, iliyo
bora kwa ajili ya mkulima wa
mazao ya bustani, rai yake aki-
himzia wanufaika ambao wengi
ni wasichana akiwataka kujikita
katika kilio cha bustani, kwani
ni rahisi kukiendesha na kinam-
kwamua mtu kiuchumi kirahisi.

Hapo akataja mkakati wa
taasisi yao watakuwa wanawa-
tembelea wanufaika tajwa, ili ku-
hakikisha wanaendesha kilimo
cha mboga chenye tija, kina-
choweza kuwainua kiuchumi
vijana hao wa kike katika maisha
yao kila siku,

ElFrida huku akikitetea kilimo
‘kinalipa’ ndio maana vijana wen-
gi hivi sasa wanakichagamkia
kujikita, hasa katika mazao ya
bustani, ambayo hukua na kuzaa
kwa haraka na kuwaletea faida
wakulima wa mazao hayo.

Meneja Rasilimaliwatu  wa
World Vegetable Centre Up-
endo Laiser, anasema tayari
walishatembelea vituo hivyo vi-
wili, walikopata uhakika namna
wanufaika wao wasichana wata-

Wanawake wa kituo cha World Vegetable Centre, walipotembelea kituo cha kinamama cha
Faraja na kuwapa msaada wa mbegu. PICHA; RENATHA MSUNGU.

fanya vizuri kupitia msaa wa
miche waliopewa.

Kwa mujibu wa Meneja Upen-
do, miche hiyo waliokabidhiwa
kwa ajili ya kujiinua kuichumi na
kituo kinachotoa msaada, kina-
hakikisha tajwa havibaki nyuma

kwenye kilimo cha mboga, am-
bacho sasa ndicho kinawatoa
wakulima wengi.

Anawasistiza wakulima wa-
nawake wasibaki nyuma kwenye
kilimo, kwa sababu ndicho kina-
saidia kuamua mengi, ikiwamo

kujiinua kiuchumi ndani ya fa-
milia.

Kwa mujibu wa Upendo, kituo
hiko kiliadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani mwaka huu,
kwa kuwatembelea wanawake
mbalimbali wenye changamoto

za kimaisha na ikawapa miche ya mboga wa-
hitaji, kwenda kupanda iwaanzishie maisha
mapya ya kilimo bustanini.

“Wanawake amkeni, ‘kilimo kinalipa’ husu-
sani kilimo cha mboga na matunda huwatoa
kimaisha. Watu wengi sana hapa nchini, am-
bao wanafuata kanuni

bora za kilimo wanafanikiwa,” anasema Up-
endo.

WAKULIMA WANAVYOSEMA

Kauli ya jumla, wanakishukuru kituo cha
World Vegetable Centre, kwa kuwasaidia
wakulima wengi wa Arusha ndani na nje ya jiji
hilo, ikiwapatia mafunzo pamoja na mbegu za
kupanda katika bustani zao kwenye maeneo
hayo.

Saada Hussein, mkulima kutoka Dodoma
anasema amenufaika na kituo hicho cha mbo-
ga akipata mbegu bora zinazomsaidia yeye na
familia kujiendesha kimaisha, kwa kufanya bi-
ashara ya mboga.

Anaiasa jamii, inapaswa kuamka na kujikita
katika kilimo bora, kinachomuinua kiuchumi
mkulima yeyote, endapo mkulima atafuata
masharti vilivyo na kupangiwa na wataalam
wa kilimo namna stahiki ya kutekeleza kazi
yake.

Mwingine, Matrida Jared, anakisifu kilimo
cha mboga kinalipa sana, hivyo wamekuwa
wakiwashauri wakulima walime mazao kama
ya nyanya, pilipili hoho na bidhaa nyingine

zinazokua haraka na kutoa faida kwa
wakulima.

Matrida anashauri wakulima wenzake wa
jijini Arusha, wanapaswa kutumia fursa zi-
nazotolewa na kituo hicho kilichowasaidia,
waweze kujikwamua kiuchumi katika mambo
mbalimbali ambayo wanafanya.

Anasema ni kituo kinachohifadhili
mbegu, pia hutoa elimu kwa wakulima
wanaotembelea mahali hapo, lengo
ni kutaka waende kufanya kilimo cha
mboga chenye tija kwa jamii wanacho-
fundishwa.

MTAFITI& MKURUGENZI KITUO

Mary Matovolwa, ni Mtafiti Msaidizi,
anayesema wao hufanyia utafiti mbegu
na baadaye wanazipeleka katika kam-
puni husika za mbegu kwa ajili ya kuan-
za kuzisambaza kwa wakulima hapa
nchini.

Anasema wameshafanyia  utafiti
mbegu nyingi baada ya kuziona zinafaa,
wakazipeleka sehemu husika kufanyiwa
kazi na baadae wakulima wanapatiwa,
kwa ajili ya kuendesha kilimo chao cha
kila siku.

Mtafiti huyo anafafanua kuwa, wa-
nafanya hivyo kuhakikisha wakulima
wa mazao ya bustani wanapata kilicho
bora kutoka World Vegetable Centre.

Kutokana na hilo, sasa anatoa wito wa
kitaalamu kwa jamii kuacha kubweteka
na wajikite katika kilimo cha mazao ya
bustani, ambacho kitawainua kiuchumi
wao na familia zao

Dk. Gabriel Rugalema ni Mkurugenzi
wa kituo hicho cha World Vegetable
Centre, anayefafanua kituo hicho sasa
ni kikubwa na kinafanya kazi na upeo
wa mataifa mbalimbali, kutokana na
umuhimu wa kilimo wanaoutoa.

Anasema wamekuwa wakifundisha
watu mbalimbali, wakiwamo wanafunzi
kutoka vyuoni kufanya mazoezi kwenye
kituo hiko kwa ajili ya kupata ujuzi wa
kilimo.

Dk. Rugalema anasema, moja ya mi-
kakati wamejiwekea kituoni ni kuhakik-
isha wanawainua wakulima hapa nchini
katika kilimo cha mazao ya bustani am-
bacho watu wanafanya.

Pia, anaishukuru serikali hususani
Wizara ya Kilimo, kutokana na ushiriki-
ano mkubwa wanaoupata kuhakikisha
kituo hiko kinasonga mbele katika shu-
ghuli zake za uendeshaji wa kilimo cha
mboga pamoja na kuhifadhi mbegu
mbalimbali za mazao ya bustani.

SAMIA MIAKA MITATU, INAVYOAMBATANA NA UMRI WA MRADI MBOLEA UNAOMLIPA MKULIMA

toka kilimo haikwami kokote.
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la mbolea kwenye nchi jirani za Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) na Umoja wa Maen-
deleo wa Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC).

MIUNDOMBINU/USALAMA CHAKULA

TFRA ina ufafanuzi wa mtaji wa soko
katika ujenzi wa miundombinu ya kisasa,
barabara na reli zinazoimarisha sekta ya
uchukuzi.

Inataja wastani asilimia 70 na zaidi ya
Tanzania inapitika sasa kwa barabara za
lami, huku ujenzi wa reli ya kisasa ukiende-
lea, kuanzia jiji la biashara Dar es Salaam,
kwenda nchi jirani za Afrika Mashariki
kama vile Rwanda na Burundi na Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Kongo (DRC).

Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti wa
TFRA, Happiness Mbelle, anasema uamuzi
wa serikali kuweka msukumo mkubwa ka-
tika tasnia ya mbolea, ina mchango mkubwa
katika kuimarisha usalama wa chakula nchi-

Hiyo anaitaja inaanzia katika matazamo
wa ongezeko kubwa la watu, asilimia 4.8 kila
mwaka (sasa Tanzania ina watu milioni 63,
kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi,
2022), inayoendana na malighafi viwandani.

Anafafanua, katika miaka mitatu ya uon-
gozi wake, Rais Samia, amekuwa akiwahimi-
za watendaji wa ngazi zote, kusimamia kika-
milifu katika sekta ya kilimo itoe mchango
katika uchumi wa taifa.

Mbelle anafafanua kuwa, Rais amekuwa
akisisitiza kwamba uamuzi ya serikali kutoa
ruzuku ya mbolea kwa wakulima, unalenga
kuwawezesha kutumia fursa hiyo kuzalisha
kibiashara, wakijitosheleza kwa chakula na
ziada ya kuuzwa nje ya nchi kuingiza fedha
za kigeni.

MFUKO PEMBEJEO
TFRA inakumbusha msisitizo wa Rais Dk.
Samia wakati wote ni katika ‘kuongeza uzal-

ishaji shambani’, kwamba ni nyenzo itakay-
oifanya serikali kuanzisha Mfuko wa Pem-
bejeo, utakaotumika kwa dharura, hasa pale
bei zake zikapotikisika kilimo.

Mipango mahsusi ya serikali ya kuongeza
uzalishaji wa mbolea nchini inajumuisha
kukamilika kwa ujenzi wa kiwanda cha
kisasa cha Itracom Fertilizer Limited jijini
Dodoma na upanuzi wa kiwanda cha Min-
jingu mkoani Manyara, ikiaminika vyote vi-
tawapunguzia adha wakulima wa kununua
mbolea kwa bei kubwa.

Meneja wa Uhusiano, Mawasiliano na
Elimu wa TFRA Matilda Kasanga, anase-
ma uhamasishaji wa matumizi sahihi ya
mbolea nchini unaendelea, ukihusisha wa-
dau kuanzia na wizara mama ya Kilimo.

Maeneo mengime anayataja kuwa, sek-
retarieti za mikoa, mamlaka za serikali za
mitaa, waingizaji na wazalishaji wa mbolea
na mawakala wa mbolea, ili kuhakikisha
kwamba elimu ya matumizi ya mbolea ka-

Hapo anataja lengo la serikali ni kuhakik-
isha kuwa wakulima wengi nchini wanaeli-
mika, ili waweze kuongeza uzalishaji sham-
bani.

HARAKATI ZA BASHE

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, hadi
sasa anasimama kuwa mhimili mkubwa
wa wa kilimo nchini, kutoka nguzo ya wiza-
rani, katika maeneo kama; sera za kilimo,
usalama wa chakula, umwagiliaji na ushiri-
ki wa mkulima, kusimamia matumizi bora
ya ardhi ya kilimo; mafunzo na huduma za
ugani; pia kusimamia maendeleo ya zana
za kilimo na pembejeo, ikiwamo mbolea.

Hadi sasa, Wizara ya Kilimo ina dira ya
kuwa “kiini cha kutoa mwongozo wa sera
na huduma kwa kilimo cha kisasa chenye
tija, faida na ushindani kibiashara ili kui-
marisha ustawi wa wananchi, usalama wa
chakula na lishe ifikapo mwaka 2025.”

Katika miaka mitatu ya uongozi wa Rais
Dk. Samia, kitakwimu kumeshuhudiwa
ongezeko la matumizi ya mbolea shamba-
ni, kutoka wastani wastaniwa tani 475, 000
mwaka 2020/2021 hadi ku tani 848,000
kwa mwaka 2023/2024.

Hiyo inatoa tafsiri kwamba, wakulima
wanabadilika kwenye kilimo cha kisasa,
maisha yao kiuchumi, uzalishai kitaifa ul-
iongezeka na hali ya taifa kujitosheleza
kwa chakula na kuwapo ziada ya kuuza.

WASOMI WAKIMBILIA KILIMO

Pia, kuna nyendo za mageuzi kihistoria
tangu uhuru, safari zaidi ya nusu karne,
wasomi waliokiona kilimo kama ‘adhabu
au mateso kwao’, sasa wageuka wadau
wake.

Rais Dk. Samia akiweka historia, pale vi-
jana wengi wasomi wameanza kukimbilia
kilimo kama chanzo cha ‘asali na maziwa’
ikiwaepusha kutoka ulingo wa kukosa ajira,

nao wakionekana katika kundi la wakulima
hodari wa mazao mbalimbali ya biashara
na chakula.

Mfano hai, unajitokeza katika Mradi wa
Jenga Kesho Bora (BBT), ulioanzishwa na
Rais akiwa na kundi la vijana 812, 212 waki-
wapo katika shamba la Chinangali mkoani
Dodoma.

Mpango huo unalaenga kuwapa vijana
ajira ya uhakika, wakijipatia mashamba ya
kujiendeleza, Serikali ya Awamu ya Sita ili-
oposimama nao kuwaelimisha siri ‘kilimo
kinalipa’ na iko ‘iko jirani na utajiri.’

Pia, hamasa ya Rais Samia kujenga vi-
wanda vya mbolea, leo imezaa matokeo
chanya ya kupatikana mbolea zenye bei
nafuu, hivyo kuongeza uzalishaji, usalama
wa chakula, kudhibiti mfumuko wa bei
za vyakula na kuinua kipato cha mkulima
mmoja mmoja, ikitoa majibu ‘miaka mitatu
ya Dk. Samia imemuinua mkulima.’

TAFAKURI YA MLALAHOI

Inapendeza, wananchi waachwe
wachague viongozi wao waliko

ZAMANI tukisoma shule za
msingi, mwalimu aliyeone-
kana kufanya vizuri katika
kazi yake ya ufundishaji, hu-
susan Katika shule za umma
ambazo zilikuwa nyingi,
alihamishwa.

Mwalimu huyo alihamish-
wa, ama kwa kupandishwa
cheo na kuwa Mratibu

wa Elimu wa Kata au
Tarafa au wakati mwingine
kupelekwa shule nyingine ili
kuboresha elimu na wengine
kuwa wakaguzi wa elimu.

Hatua hizo zilihuzunisha
wanafunzi, kwani walikuwa
wakiondolewa walimu

waliowapenda kutokana
na ufundishaji wao uliozaa
ufaulu na kuipa shule sifa
kubwa. N

Vivyo hivyo, ilikuwa kwa
walimu wenzao waliotarajia
kuchota hekima na weledi
wa ufundishaji kutoka kwa
wenzao hao waliohamishwa
na kupandishwa vyeo kwa
manufaa ya Taifa Kielimu.

Baadhi yao kutokana na
uchapaji kazi wao, walijikuta
wakipata madaraka makub-
wa katika Wizara ya Elimu,
ambako walichangia uzoefu
wao katika ufundishaji na
kuijua barabara sekta hiyo
muhimu kwa jamii.

Wakati huo aliyeharibu
kazi, tulikutana naye mi-
taani akijishughulisha na
biashara zingine zikiwamo
za kuuza kahawa na karanga
au kashata, kwani hakuzin-
gatia kilichomweka shuleni
kufundisha watoto.

Siku hizi mambo yanak-
wenda yakibadilika, anaye-
haribu sehemu moja, hu-
wezi kushangaa kwamba
hachanganyikiwi, kwani kuna

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

eneo lingine anaamini anaweza
kuangukia katika kuwajibika,

ili mradi ameshaingia kwenye
mfumo.

Hatukatai, kuna wakati
mwingine watu hutumbuliwa
kwa sababu ya majungu na
uchunguzi unapofanyika na
kubaini kuwa ni majungu,
wamekuwa wakirejeshwa
kazini na kufanya majukumu
yao kama inavyotakiwa bila
matatizo.

Lakini wapo ambao hubainika
kufanya matatizo, lakini hukaa
pembeni muda mfupi na kure-
Jea ngalawani na kuendelea na
safari

Pia, zamani tulisikia sana mtu
anapatwa na kesi, anasimam-
ishwa kazi kupisha uchun-
guzi na kumalizika kesi, kama
alionekana hana hatia alirejea
kazini na kulipwa haki zake.

Nakumbuka mwaka 1995,
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere kwenye mkutano na
wanahabari, alisema kuwa enzi
zao kama kiongozi

alihusishwa na tuhuma hata
kabla hajathibitika, aliwekwa
pembeni.

Alitoa mfano uliotokea hata
Uingereza, ambako Waziri
mmoja ‘alipita’ na ‘dada wa
barabarani’, alichokifanya Wa-
ziri Mkuu wakati huo, hata

kabla haijathibitishwa, aliteua
Waziri mwingine kuziba nafasi
yake.

Lengo la mifano hii
ilikuwa ni kulinda heshima
ya uongozi wa mteuzi na
mteule. Najua mambo haya
hayafanywi na mteuzi, bali
wasaidizi wake wenye ju-
kumu la kumpelekea majina
yaliyofanyiwa uchunguzi
na tathmini ya kutosha,
ingawa wakati mwingine
inaonekana hapati usahihi,
kutokana na maslahi ya
baadhi ya walio karibu nao.

Nakumbuka pia kuna
wakati Rais wa Awamu va
Tano, Dk John Magufuli,
akizungumzia mmoja wa
wateule wake, alisema ali-
potaka kumteua, wasaidizi
wake walimfuata na kum-
wambia hafai hata kidogo.

Lakini kumbe walikuwa
na sababu zao, kwani
aliwapuuza na baadaye
alimteua na kuonekana
mchapakazi wa mfano
kuliko wenzake.

Labda pengine jambo
la kufanya ni kwamba
mtazamo wangu unaan-
gukia, Watanzania ni wengi
na mteuzi hawezi kumjua
mmoja mmoja kwa tabia na
hulka yake na ndiyo sababu
mabadiliko tunayaona zaidi
kwa wakuu wa mikoa na
wilaya hao hao. Nadhani
mfumo ubadilike.

Inapendeza, wananchi
waachwe wachague
viongozi wao wilayani na
mikoani na kumwachia Rais
awaapishe kwa niaba yao
na wakiharibu wawe na
mamlaka ya kuwatumbua
muda wowote?

Hilo linawezekana ili
kuondokana na kuhuisha
watu kama chuma chakavu.
Mungu endelea kutumulikal
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UTALIIVS MASLAHI UMMA...

Serikali yatanua wigo wake kudhibiti
wanyama wasiingie shambani, makazi

Na Jenifer Gilla

UTALII wa wanyamapori, hadi
sasa ndio inayoongoza kuliingizia
Taifa mapato ya fedha za kigeni.
Kwa mujibhu wa Bajeti ya Mwa-
ka 2022/2023, sekta ya utalii ili-
changia asilimia 25 ya fedha za ki-
geni na asilimia 21 ya pato la taifa.

Vilevile, katika utalii wa wany-
amapori nao unatajwa kuchangia
takribani asilimia 17 ya pato la
taifa, huku ikitoa ajira milioni 1.5.

Licha ya mchango mkubwa ka-
tika pato la taifa, utalii wa wany-
amapori unakabiliwa na changa-
moto kubwa, ikiwamo migogoro
na binadamu, hata kuchangia
shida katika kivutio hicho.

Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA),
inataja eneo mojawapo lenye
migongano, ni athari za mabadi-
liko ya tabianchi, ni ukame unao-
sababisha wanyamapori kuvamia
makazi ya binadamu, kutafuta
maji na chakula. Hadi sasa hali
hiyo inashuhudiwa huko Naching-
wea, mkoani Lindi.

Pia, binadamu wanatajwa tishio
kwa wanyamapori kutokana na
kutumia njia isiyo rafiki kuwazuia,
pale wanapokaribia makazi yao,
hasa wanapowaua au kuwajeruhi.

Hilo limeifanya Wizara ya Mali-
asili na Utalii kuanzisha Makakati
wa Kitaifa wa Kusimamia Migon-
gano kati ya Binadamu na Wany-
amapori kwa mwaka 2020 hadi
- 2024, ikielekeza taasisi zote za
hifadhi kufuata mwongozo huo
kutatua changamoto zinazoji-
tokeza.

TAWA na wadau wa maendeleo
ya uhifadhi kama Shirika la Maen-
deleo la Ujerumani (GIZ), wame-
kuwa wakifuata mwongozo huo,
wakishirikiana na serikali kutatua
migogoro tajwa, ili wanyama wai-
shi na binadamu kwa amani.

Mnamo tarehe 23 mwezi uli-
opita, wadau wa uhifadhi chini ya
uratibu wa Chama cha Waandishi
wa habari za Mazingira Tanzania
(JET), walikutana na wanabari
katika mafunzo ya kuwajengea
uwezo kuhusu migogoro hiyo,
wakiwaeleza namna wanavyoka-
biliana na shida hiyo.

Ni mafunzo yanayobeba maud-
hui ya kupunguza migongano bai-
na ya binadamu na wanyamapori
nchini, yanayotekelezwa na GIZ,
kwa niaba ya serikali ya Ujerum-
ani.

Mradi unanuia kuhakikisha
binadamu na wanyamapori wa-
naishi kwa amani, wakitumia

Eneo la shamba lililovamiwa na tembo. PICHA: MTANDAO

kwa pamoja rasilimali zinazowa-
zunguka kwa namna enedelevu,
ukiwaboreshea uwezo wadau
muhimu nchini wanaohusika ku-
dhibiti na kutatua migogoro hiyo.
Mshauri wa mradi huo, Anna
Kimambo, anasema walengwa
vyoko Kusini mwa Hifadhi ya
Taifa ya Nyerere na Pori la Akiba
la Selous, katika wilaya za Liwale
(mkoa wa Lindi), Namtumbo na
Tunduru (mkoa wa Ruvuma).
Hata hivyo, wilaya jirani ya
Nachingwea mkoani Lindi, hadi
sasa nao unakabiliwa na tatizo la

uvamizi wa tembo.

Mtaalamu Anna, anasema ka-
tika mradi huo wanatafiti katika
ngazi za jamii kutambua athari
kwa kaya tofauti, masuala ya ki-
jinsia, mikakati ya kukabiliana na
hali hiyo, na ufanisi wa mbinu za
kupunguza migongano na wany-
amapori.

Anasema, pia wanaandaa
mkakati wa kanda ukiwa mwi-
tikio wa haraka unaoshirikisha
wadau wote husika kuwezesha
mafunzo ya mbinu mbalimbali za
kupunguza madhara, kwa jamii
zilizoathirika zaidi.

Pia, wanabuni na kuimarisha
miradi ngazi ya jamii, kufanya
tathmini ya awali ya madhara na

mtawanyiko wa wanyama wahari-
bifu katika ukanda wa Ruvuma na
ushoroba wa Selous-Niassa.

Mtaalamu huyo anasema wa-
naendeleza mafunzo ya haki za
binadamu na kanuni za utawala
wa sheria zinazolengwa kwa viko-
si vinavyoitikia haraka kwa taasisi
husika.

Anasema namna watakavyo-
tumia uzoefu kimataifa kwamba:
“Tunawezesha mashauriano ya
kuweka mfumo wa kimkakati wa
kuitikia haraka matukio ya wany-
ama waharibifu na kutoa huduma
za ushauri kuhusu suluhisho la
muda mrefu kutatua migongano
baina ya binadamu na wany-
amapori.”

Eneo lingine analolitaja ni ku-
jengea uwezo wizara na idara ya
wayamapori, kutekeleza Mkakati
wa Kitaifa wa Kudhibiti Migonga-
no Baina ya Binadamu na Wany-
amapori na huduma za ushauri,
kuhusu taratibu za uendeshaji,
pia kanuni na itifaki.

MZIZ1 WA VITA

Ofisa Uhifadhi Kitengo cha
Operesheni na Udhibiti Wany-
amapori Wakali na Waharibifu
(TAWA) Izaack Chamba, anasema
chanzo cha mgogoro ilianza ku-
shika kasi mwaka 2018.

Anasema mwenendo wa
matukio ya migongano, umekuwa
ukiongezeka kwa wastani wa asil-
imia 23.76 na uharibifu mkubwa
ukiwa kwenye mazao, akitaja
tembo wanaongoza uharibifu huo
kwa asilimia 80.

Pia, anasema ukubwa wa tatizo
uko katika wilaya 44 zilizothirika
na migogoro, kati yake 10 zina-
zoongoza zinajumuishwa na:
Busega, Kilwa, Meatu, Naching-
wea, Rufiji, Lindi, Manyoni, Tun-
duru, Bunda na Itilima.

Anasema kwa sasa, TAWA ina-
tumia mwongozo huo kuelimisha
jamii, pia mafunzo askari wany-
kukabiliana na wanyama, mfano
kulima pilipili, kuweka kengele
na senyenge katika mipaka ya
shamba,

Pia, wamekuwa wakipeleka
vijana wazawa kwenye maeneo
yenye migongano shule kujifunza
mbinu hizo za ukabiliana na wan-
yamapori hatari kwao.

Anataja mwaka juzi, walitoa
mafunzo kwa vijana 20 wa mikoa
ya Lindi, Mtwara na Ruvuma,
huku wengine 17 walitoka mikoa
ya Mara na Simiyu.

“Desemba mwaka jana wal-

ipeleka vijana 120 wanaotoka kwe-
za wanyamapori, katika Chuo cha
Usimamizi wa Wanyamapori Mwe-
ka, ili kupata mafunzo ya njia rafiki
za kukabiliana na wanyamapori,”
anaeleza

Anataja hatua nyingine ni ku-
kudhibiti wanyama wakali na wa-
haribifu. Chamba anasema wa-
nawahamisha wanyama kutoka
hifadhi moja hadi nyingine, pale
wanapoleta madhara katika eneo
la mwanzo.

Pia, anasema TAWA inajenga vi-
tuo vya askari wanyamapori katika
adamu, ili kuongeza nguvu ya ku-
kabiliana na migongano na mwaka
2021/22 walijenga vituo 16 katika
wilaya; zikiwamo Tunduru- Chin-
gulungulu, Nzega-Ndala.

Chamba anasema, chombo ki-
nanunua vitendea kazi vya askari
wanyamapori, kurahisisha utenda-
ji kazi wao na mwaka 2022/23, wa-
linunua pikipiki 50 na magari sita.

Lingine linaloendana nazo ni
matumizi ya teknolojia ya kisasa
kukabiliana na wanyamapori, iki-
wamo helikopta na kuwafunga
wanyama vifaa maalum kufahamu
maeneo walioko.

Mkuu wa Mawasiliano Wizara ya
Maliasili na Utalii, John Mapepele,
anasema serikali imebuni miradi
hiyo, kupunguza migongano ya
binadamu na wanyamapori, kush-
irikiana na wadau wa uhifadhim,
wakiangukia kutoa elimu hiyo kwa
jamii.

Hapo anataja kwa upekee, juhu-
di zake Rais Dk. Samia, anayes-
hirikiana na wadau mbalimbali
wa mazingira kufanikisha hilo
nchinim huku akifafanua kwamba
wizara hiyo sasa iko katika falsafa
za ‘Uhifadhi na Utangazaji Utalii,
inayovuta mafunzo stahiki kwa
waandishi wa habari, wawe sehe-
mu ya mipango kuimarisha uhifa-
dhi kupitia utangazaji.

Mapepele anakumbusha uhusi-
ano ulioko, wanatoa uhifadhi, pia
kutunza maeneo ya hifadhi, ili ku-
saidia kuepusha migongano kati
yao na wanyama.

Mtaalamu wa nadharia ya
‘Migongano ya Binadamu na Wany-
amapori’, John Noronha, anaeleza
suala la kuzuia migongano lina-
hitaji kuwapo suluhisho tofauti,
kulingana na aina ya eneo, hivyo
kutambua maisha ya eneo tajwa,
kabla ya kupeleka suluhisho.

“Suluhisho ya Selous (hifadhi)
ni tofauti na kuchinja tembo wa
Selous. Ni wakali, kwa sababu wa-
nawindwa” anasema.

Hapo ana ufafanuzi kwamba,
kuwapo taarifa hafifu zinazohita-
jika wanyamapori kuingia kwe-
nye maeneo ya watu, huchangia
migongano na kuisihi.

Katika hilo anaeleza kwamba
hata wadau wanapoandaa mi-
kakati ya kuikabili hali hiyo, daiam
jirani wafahamu n aina za taarifa
zinazokosekana, pia zinazohitajika
kutiliwa mkazo katika eneo husika.
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Vijana mjikinge na maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi’

Na Mwandishi Wetu,
SINGIDA
AIBU Waziri Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera,
Bunge na Uratiby,
Ummy  Nderiananga

amewataka wazazi kuwaelimi-
sha vijana namna ya kujikinga
na maambukizi ya Virusi Vya
Ukimwi (VVU), kutokana na ku-
wapo na kasi ya maambukizo
kwa kundi hilo.

Nderiananga alitoa ushauri
huo jana kwenye ziara ya Kamati
ya Bunge ya Afya na Masuala ya
UKIMWI mkoani Singida, wali-
potembelea konga ya watu wa-
naoishi na maambukizi ya VVU
(WAVIU) ya Halmashauri ya Sin-
gida Vijijini, ikiwa ni sehemu ya
miradi inayotekelezwa na wadau
kupitia Tume ya Kudhibiti Ukim-
wi Tanzania (TACAIDS).

Alisema kuwa licha ya maam-
bukizi ya VVU kupungua lakini
kwa kundi la vijana na hasa kwa

wasichana bado kasi ya maam-
bukizi inaongozeka, hivyo waza-
zi na walezi hawana budi kutoa
elimu kwa vijana ili kupata ha-
masa ya kupima afya zao.

“Tuwaelimishe vijana namna
ya kujikinga na maambukizi ya
VVU, pia wasisitizieni wakapime
wafahamu afya zao iwapo wata-
kutwa na maambukizi watashau-
riwa kuanza dawa mapema,”
alisema.

Aliongeza kuwa serikali inatoa
dawa bila malipo na dawa zipo
za kutosha kwa ajili ya wananchi
wake ili wawe na afya bora.

Aidha aliwahimiza wanaume
kufanya maamuzi ya kwenda
kupima afya kwa kuwa taarifa
za awali za Utafiti wa Viashiria
vya Ukimwi ya Mwaka 2022/23
zinaonesha mwamko wa wa-
naume kupima afya bado upo
chini.

“Nawaasa kinababa nendeni
mkapime afya zenu, ukikutwa
na maambukizi utaanza kutumia

dawa na utaishi kwa malengo,”
alihimiza.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Stanslaus Nyongo alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kutenga fedha kwa ajili ya hudu-
ma za afya ambazo zinawezesha
Watanzania kuwa na afya bora.

Pia alimpongeza Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Singida kwa
kukusanya mapato ya ndani na
kutenga fedha asilimia 10 kwa
ajili ya kutoa mkopo wenye riba
nafuu kwa wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu.

“Suala la UKIMWI ni mtam-
buka na ndiyo maana likawekwa
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu
ambaye ndiye Mtendaji Mkuu
wa shughuli za Serikali, hivyo
wizara zote ni lazima kutekeleza
shughuli za UKIMWI,” alisema
Nyongo.

Mwenyekiti wa Konga ya Hal-
lemani Linja, alisema konga hiyo
inatekeleza afua za UKIMWI kwa

kushirikiana kwa karibu na uon-
gozi wa halmashauri na wadau
mbalimbali kwa lengo la kura-
tibu masuala yanayohusu watu
wanaoishi na VVU.

“Shughuli tunazozifanya ni
kuhamasisha jamii kupima afya
kwa hiari, kutoa elimu ya VVU na
ufuasi sahihi wa dawa kwa WAV-
IU, kupinga unyanyapaa kwa
WAVIU, kuwakilisha WAVIU vi-
jana na watu wazima katika ma-
jukwaa mbalimbali ya mwitikio
wa UKIMWI ikiwa ni pamoja
na kamati za kudhibiti UKIMWI
ngazi zote pamoja na kuunda
vikundi vya WAVIU kwa lengo la
kutoa elimu rika ya matumizi ya
huduma za tiba na matunzo na
kuinuana kiuchumi,” alisema.

Awali, Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa TACAIDS, DKk. Je-
rome Kamwela aliahidi kuzin-
gatia ushauri na maelekezo ya
kamati hiyo kwenye utekelezaji
wa shughuli za mwitikio wa
UKIMWI nchini.

Mwenyekiti wa Umoja wa Kampuni binafsi za Ulinzi Tanzania (UKUTA), Amani Mbijima (katikati), akiongoza mkutano wa kitaifa wa

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

I
Serikali

yatoa bil.70/-
utekelezaji
miradi
Singida

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

SERIKALI imetoa zaidi
ya Sh.bilioni 70 kwa ajili ya
kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo Kkatika
Jimbo la Singida katika kip-
indi cha bajeti ya mwaka
2023/24.

Mbunge wa Jimbo la Sin-
gida, Mussa Sima aliyasema
hayo jana katika mkutano
wa hadhara wa wananchi wa
Kata ya Kisaki Wilaya ya Sin-
gida Mjini alipokuwa akisiki-
liza kero zao.

Sima alisema fedha hizo
zimetekeleza miradi ya
maendeleo katika kata zote
za Jimbo la Singida na ku-
saidia kuondoa kero mbal-
imbali zinazowakabili wa-
nanchi katika maeneo yao.

Alisema fedha hizo zime-
pelekwa kwenye miradi ya
barabara, afya, elimu na mi-
radi ya maji.

Aidha, aliishukuru Seri-
kali kwa kuendelea kutoa
fedha kwa ajili ya kutekeleza
miradi mbalimbali ya maen-
deleo katika Jimbo la Singida
Mjini.

Baadhi ya wananchi wali-
ohudhuria mkutano huo wa
hadhara waliiomba serikali
kutatua baadhi ya changa-
moto zinazowakabili hasa
miundombinu ya barabara.

Walisema baadhi ya bara-
bara hazipitiki kutokana na
kuwa mbovu sana hasa kip-
indi cha masika.

Aidha, alisema kuna baa-
dhi ya maeneo bado yanak-
abiliwa na changamoto
ya ukosefu wa maji safi na
salama hali inayosababisha
kufuata maji umbali mrefu.

Suala la umeme pia wali-
omba serikali kuhakikisha
vitongoji vyote vya Kata ya
Kisaki vinapatiwa umeme
ambao utawasaidia kufanya
shughuli mbalimbali za
maendeleo.

Sukari yashuka bei mfungo Ramadhani, yauzwa 2,900/-

Na Waandishi Wetu

WAKATI waumini wa dini ya Ki-
islamu wakiwa wameanza mfun-
go wa mwezi mtukufu wa Ramad-
hani, bei ya sukari mkoani Singida
imeshuka kutoka Sh.4,500 hadi
Sh.2,900 kwa kilo kwenye madu-
ka ya rejareja.

Kushuka kwa bei hiyo kumeleta
unafuu kwa wananchi wa mkoa
huo ambao baadhi yao walikuwa
wakilazimika kutumia chumvi

kama kiungo kwenye uji, kuto-
kana na kushindwa kumudu bei
hiyo na kuadimika.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe katika Manispaa ya Singida
umebaini kwenye maduka ya
rejareja kilo moja ya sukari inau-
zwa kwa Sh.2,900, na bei ya juu ni
Sh.3,200.

Mmoja wa wafanyabiashara ka-
tika eneo la Ginnery, Athuman Idd
alisema wamepunguza bei na ku-
uza kulingana na bei elekezi iliyo-

tolewa na serikali baada ya madu-
ka ya jumla nayo kuwapunguzia
bei. Mfanyabiashara mwingine wa
duka la rejareja eneo la Mandewa,
Amina Haji,alisema hivi sasa kwe-
nye maduka ya jumla wanauziwa
Sh.140,000 kwa mfuko wenye
ujazo wa kilo 50 sawa na bei ya
Sh.2,800 kwa kilo moja.

“Kwa bei tunayouziwa na wa-
fanyabishara wa maduka ya jumla
hata niliuza kilo kwa Sh.3 000 na-
pata faida ya Sh.10,000 kwa mfu-

ko wa kilo 50 kwa hiyo inatosha,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Baraza
Kuu la Waislamu Tanzania (BAK-
WATA) wilaya ya Dodoma limewa-
taka wafanyabiashara kutotumia
fursa ya mwezi mtukufu wa Ram-
adhani kupandisha bei za bidhaa
mbalimbali zinazotumika kwenye
mfungo ikiwamo sukari. Mwe-
nyekiti wa baraza hilo, Bashuru
Omary, alisema kuwa wakipandi-
sha bei za bidhaa hizo watakuwa

wanawaumiza waumini ambao
wanaofunga, lakini kipato chao ni
kidogo kulinganisha na wengine
wenye uwezo.b

Mmoja wa wafanyabiashara,
Paskal Mariki, alisema kuwa wa-
tahakikisha bidhaa wanazouza
kwa ajili ya matumizi ya mwezi
mtukufu waumini wenye Kipato
cha chini wanamudu kununua.

Imeandaliwa na Thobias
Mwanakatwe na Peter Mkwav-
ila
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HABARI MBEYA

Wanafunzi
130 sekondari
kuwezeshwa
elimu bure

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAFUNZI zaidi ya 130
wanaotoka katika mazingira
magumu mkoani Mbeya wataka-
ochaguliwa kujiunga na kidato
cha tano na sita mwaka huu wa-
natarajiwa kunufaika na fursa
mbalimbali ikiwemo kununuliwa
sare na vifaa vya shule pamoja na
kusomeshwa.

Msaada huo unatarajiwa ku-
tolewa na Mkurugenzi wa Shule
za Paradise Mission ya mkoani
Mbeya na Patrick Mission ya ji-
jini Dar es salaam, Ndele Mwase-
lela ikiwa ni sehemu ya kuiunga
mkono serikali kuboresha sekta
ya elimu nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi, Mwaselela ambaye
pia ni Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya Chama cha Mapinduzi
(NEC) Taifa, alisema anakusudia
kutoa misaada hiyo mwaka huu
ikiwa ni sehemu ya maadhimisho
ya miaka mitatu ya Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Alisema kati ya wanafunzi hao,
100 watanunuliwa sare za shule
na vifaa vya shule pamoja na ku-
walipia bima ya afya ambayo ita-
wasaidia miaka miwili.

Mwaselela alisema wanafunzi
wengine 30 watasoma bure ka-
tika shule yake ya Patrick Mission
dato cha tano mpaka cha sita.

“Mwaka huu ambao Rais Samia
anatimiza miaka mitatu madara-
kani ni mwaka ambao hata shule
yetu ya Paradise Mission itakuwa
inatimiza miaka mitatu tangu
ilipoanza, kwa hiyo tunataka ku-
muunga mkono Rais Samia ku-
tokana na namna alivyoboresha
mazingira ya elimu nchini,” alise-
ma Mwaselela.

Alisema kwa sasa serikali
inatekeleza sera ya elimu bila
malipo kuanzia darasa la awali
mpaka kidato cha sita hali am-
bayo imesaidia kupunguza mata-
baka kati ya watoto wa matajiri na
masikini.

Alisema mpaka sasa zimean-
daliwa timu maalumu za kwenda
kuwatafuta watoto hao kwenye
kata mbalimbali za Mkoa wa
Mbeya ambao watanufaika na
misaada hiyo.

Hivyo, aliwataka viongozi wa
ifa za watoto wanaoishi kwenye
mazingira magumu ili kuhakiki-
sha wanapatikana watoto sahihi
badala ya kuchomekwa watoto
wanaotoka kwenye familia zenye
uwezo.

Mwaselela ambaye kwa muda
mrefu amekuwa mdau wa maen-
deleo mkoani Mbeya amekuwa
akisomesha watoto wanaotoka
kwenye mazingira magumu wak-
iwemo yatima ambapo mpaka
sasa anadai amesomesha zaidi
ya watoto 500 ambao baadhi yao
wamefika elimu ya juu.

Wakulima wa chai walia kucheleweshewa malipo

Na Nebart Msokwa,

TUKUYU
AKULIMA wa chai
wilayani Rungwe
mkoani Mbeya,
wamelalamikia

wanunuzi wa zao hilo kuchelew-
esha malipo yao kwa zaidi ya
miezi miwili, hali ambayo inawa-
sababishia ugumu wa maisha na
kushindwa kuhudumia zao hilo.

Wakulima hao wanawalala-
mikia wamiliki wa kiwanda cha
chai cha Katumba kilichoko
wilayani hapa wakidai kuwa ndi-
cho kinakusanya majani yao na
kuchelewa kuwalipa fedha zao
hali ambayo inawasababishia
usumbufu.

Mmoja wa wakulima hao,
Feby Kijombe ambaye ni mkazi
wa Bonde la Mwakaleli alisema
wanunuzi hao walichukua ma-
jani yao tangu Disemba mwaka
jana, mpaka sasa bado hawa-
jawalipwa na kila wakifuatilia
wanapigwa kalenda.

Alisema wamewekeza nguvu
kubwa kwenye kilimo cha chai,
kwamba wanategemea wak-

ilipwa fedha zao ndio wazitumie
kununua chakula, lakini wan-
apocheleweshewa malipo wana-
sababishiwa matatizo mengine
ikiwemo njaa.

“Mara ya mwisho tumefanya
nao mkutano pale Mbeya na
wakatuahidi kwamba watatu-
lipa Machi 20 mwaka huu lakini
kutokana na tulivyosumbuana
nao hatuna imani kwamba wa-
tatulipa fedha hizo, sasa hivi
tunashindwa hata kununua
chakula watoto wanashindia
mahindi ya kuchoma,” alisema
FebyTherezia Mahenge alisema
kutokana na usumbufu ambao
wanaupata baadhi wameamua
kutelekeza mashamba ya chai
bila kuhudumia na wamekim-
bilia kwenye mazao mengine
hali ambayo inatishia uwepo wa
zao hilo.

Alisema kwa sasa vibarua
wa kwenda kuchuma chai ha-
wapo kutokana na wakulima
kutokuwa na fedha za kuwalipa
akidai kuwa vibarua wanataka
malipo mapema wakati wao
bado hawajalipwa fedha zao na
mnunuzi. Alisema kuna baadhi

ya watu ambao wanajiita kuwa
ni viongozi wa wakulima lakini
wao hawawatambui na kwamba
wanafanya kazi kama madalali
wa zao hilo.

“Sisi tunaamini kwamba kion-
gozi ni mtu anayekusaidia lakini
sasa hawa wanaojiita viongozi,
huku kwetu hawana msaada
wowote, hawa ni wauaji kwa
sababu hawatusaidii chochote
zaidi ya kutunyonya wakishiriki-
ana na mwekezaji,” alisema
Therezia.

Jeremiah Ngusa alisema awali
wakati wanaanza kulima zao
hilo walikuwa waliunda umoja
uliokuwa unaitwa Umoja wa
Wakulima Wadogo wa Chai am-
bao ulikuwa unasababisha tija
kwao tofauti na mfumo wa sasa
ambao wanashindwa kuuelewa.

Alisema kwa sasa wanatumia
mfumo wa vyama vya ushirika
ambao umeonekana kuzalisha
matatizo mbalimbali kwenye
kilimo cha zao hilo.

Mwenyekiti wa kamati ndogo
ya ufuatiliaji wa madeni hayo,
Ambilikile Mwasameta alisema
wakulima wanaodai fedha zao

kwenye kiwanda hicho wapo
zaidi ya 13,000, wanadai viwan-
go tofauti vya fedha kutokana na
wingi wa majani waliyovuna.

Alisema wamekuwa wakihan-
gaika kufuatilia bila mafanikio
na kwamba kwa sasa wame-
shamwandikia barua Mkuu wa
Wilaya hiyo, wabunge wa majim-
bo yote mawili ya wilaya hiyo na
kwa mmiliki wa kiwanda lakini
zote hazijajibiwa.

Mtendaji Mkuu wa viwanda
vya Katumba na Tukuyu am-
bavyo vinalalamikiwa, Leby Ga-
briel alikiri kudaiwa na wakuli-
ma hao na kwamba wamekuwa
wakiwalipa kwa awamu ambapo
mpaka sasa wameshawalipa Sh.
milioni 779 ambazo zililipwa
Desemba. Alisema sababu zina-
zowafanya wachelewe kuwalipa
wakulima ni kuyumba kwa soko
la zao hilo hali ambayo imesaba-
bisha mapato kushuka.

Alisema wanaendelea na
taratibu za kuhakikisha wana-
lipa fedha zote wanazodaiwa
ili kuondoa migogoro ambayo
haina tija kwenye kilimo cha zao
hilo.

Ofisa Uhu-
siano wa
Taasisi ya
Tulia Trust,
Joshua
Mwakanolo
(kulia),
akipeana
mkono na
mmoja wa
wanawake
wenye ule-
mavu mkazi
wa Kata

ya Uyole,
jana, wal-
jonufaika na
msaada wa
viti mwendo
vinavyo-
tolewa na
taasisi

hiyo. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Njombe yaongoza vifo vya watoto vitokanavyo na uzazi

Na Elizabeth John, NJOMBE

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora,
Ridhiwani Kikwete amesema
Mkoa wa Njombe ni miongoni
mwa mikoa inayoongoza kwa
vifo vya watoto wadogo vitoka-
navyo na uzazi usio salama.

Aliyasema hayo wakati aki-
soma taarifa kwa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Utawala, Kat-
iba na Sheria iliyofika kukagua
jengo la kinamama na watoto
lililojengwa na wananchi na ku-
kamilishwa na Mfuko wa Maen-

deleo ya Jamii (TASAF) katika
Hospitali ya Halmashauri ya Mji
wa Njombe.

Kikwete alisema katika Mkoa
wa Njombe moja ya shida kubwa
ambayo wananchi wanayo ni
afya ya uzazi hasa kwa watoto
wadogo. Alisema kumekuwa
na vifo vya mara kwa mara vya
watoto ambavyo wakati mwing-
ine vimesababisha hata idadi ya
wananchi mkoani Njombe kuwa
ndogo sana.

“Kumbukumbu na takwimu
zinatuonyesha kwamba katika
moja ya mkoa ambao unaongo-
za kwa vifo vya watoto ni mkoa

huu wa Njombe,” alisema Kik-
wete.

Aidha alisema habari hiyo in-
asikitisha na ndiyo sababu Rais
Samia Suluhu Hassan aliamua
kutenga fedha kwa ajili ya ujenzi
wa wodi ya wazazi ili kusaidia
wananchi wa mkoa huo kwa ku-
nusuru vifo vya kina mama na
watoto.

Mwenyekiti wa Kamati ya
kudumu ya Bunge Utawala, Kat-
iba na Sheria, Joseph Mhagama
alisema kwa miaka mitatu mfu-
lulizo Mkoa wa Njombe umeen-
delea kupiga hatua za kimaen-
deleo hasa katika uboreshaji wa

huduma za afya kwenye Hospi-
tali ya Mji wa Njombe.

Alisema Rais Samia yupo ka-
ribu na wananchi wa Njombe
na Watanzania kwa kuhakikisha
kuwa huduma za afya zinasoge-
zwa karibu na wananchi na zi-
nakuwa bora.

Diwani wa Kata ya Ramadha-
ni, Nickson Nganyange aliiomba
serikali kuwajengea wodi ya
wazazi katika zahanati iliyopo
mtaa wa Ramadhani na Wikichi
katika Halmashauri ya Mji wa
Njombe kwakuwa huko nako
kuna changamoto ya vifo vya
watoto.
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HABARI ZANZIBAR

TMA
Zanzibar
yatoa
tahadhari
Ujio mvua
za masika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tan-
zania (TMA) Kanda ya Zanzibar
imewataka wananchi kuchukua
tahadhari kutokana na mvua za
masika zilizoanza kunyesha.

Tahadhari hiyo imetolewa jana
visiwani hapa na Kaimu Mkuru-
genzi Mamlaka ya Hali ya Hewa
Kanda ya Zanzibar, Masuod
Makame Faki, wakati akitoa taar-
ifa kwa waandishi wa habari juu
ya ujio wa mvua za masika mwaka
huu.

Alisema mvua hizo ambazo zi-
meendelea kunyesha kwa wiki ya
pili katika maeneo mbalimbali ya
visiwa vya Zanzibar zinatarajiwa
kuisha katika wiki ya tatu ya Mei
2024 kwa kiwango cha wastani na
Jjuu ya wastani.

Akizungumzia athari ambazo
zinaweza kujitokeza alisema kuwa
ni vipindi vifupi vya mvua kubwa
zinaweza kujitokeza na kusababi-
sha mafuriko, magonjwa na athari
mbalimbali, hivyo aliitaka jamii
kuchukuwa tahadhari mapema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
isheni ya Kukabiliana na Maafa,
Makame Khatib Makame alisema
kamisheni hiyo inaendelea na mi-
kakati yake ikiwemo kutoa elimu
kwa wananchi ili kuchukua ta-
hadhari mapema ya kujikinga na
athari za mvua hizo.

Aidha, aliwataka wavuvi na wa-
tumiaji wa bahari kufuatilia taarifa
za utabiri wa hali ya hewa na kuzi-
fanyia kazi ili kuepukana na maafa
yanayoweza kujitokeza wakiwa
katika shughuli zao.

Pia aliwataka wananchi wanaoi-
shi sehemu hatarishi ikiwemo
pembezoni mwa mito na kwenye
njia za maji kuchukua tahadhari
mapema kabla ya kufikwa na
maafa katika maeneo yao.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ERIKALI ya Zanzibar

imeruhusu uingizwaji wa
ndizi sambamba na ku-
chukua tahadhari juu ya
magonjwa yanayoathiri zao hilo.
Zanzibar ilipiga marufuku
uingizwaji wa zao hilo zaidi ya
miaka kutoka Tanzania Bara.
Waziri wa Kilimo Umwagil-
iaji Maliasili na Mifugo, Shamata
Shaame Khamis, aliyasema hayo
jana mjini Unguja wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
juuya uingizwaji wa ndizi nchini
kwa tahadhari maalum.
Alisema mwaka 2007 Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar ili-
tangaza tahadhari ya kutoingiza
mmea wa migomba ikiwemo

ndizi, majani na kigogo kwa
madhumuni ya kuvikinga Visi-
wa vya Zanzibar visishambuliwe
na tatizo la maradhi ya mnyauko
wa migomba.

Alisema ugonjwa huo ulikuwa
umeshamiri katika mikoa ya
Kanda ya Ziwa ikiwemo Kagera,
Bukoba na Mara.

Shamata alisema kuwa Seri-
kali ilitoa taarifa ya maradhi
hayo kwamba yana uwezo wa
kuangamiza asilimia 100 ya
uzalishaji wa zao hilo, hivyo
iliomba kupatiwa ushirikiano
kwa wadau ili kukwepa kuingiza
maradhi hayo ndani ya Visiwa
vya Zanzibar.

“Nataka niwaambie kuwa
tahadhari hiyo iliyowekwa im-
esababisha kuwa na uhaba
mkubwa wa bidhaa hiyo sokoni

kwa kipindi cha takriban miaka
17 jambo ambalo limesababisha
changamoto kwa wakaguzi wa
mazao, wafanyabiashara na wa-
dau wengne katika utekelezwaji
wa tahadhari hiyo” alisema
Shamata

Alisema kuwa pamoja na ta-
hadhari zinazoendelea serikali
inaruhusu uingizwaji wa zao la
ndizi kwa taratibu maalum ili
kupunguza changamoto kwa
mujibu wa Sheria ya Karantini
ya Mmea na Mazao Namba 9 ya
Mwaka 1997 kwamba serikali in-
aamuru kufuatwa utaratibu wa

uingizwaji wa zao hilo.
“Tunaomba wafanyabiashara
wanaoruhusiwa kufanya bi-

ashara ya ndizi wanatakiwa
kusajiliwa na kupatiwa vibali
maalum vya uingizwaji wa ndizi

SMZ yaondoa marufuku vingizaji ndizi kutoka Bara

kwa Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo sambamba na kuzipeleka
bidhaa hizo kwa wakaguzi wa
kitengo cha karantini na ukaguzi
wa mazao kabla kuingiza nchi-
ni” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Ali Khamis Juma aliwataka wote
wanaohusika na uingizwaji wa
zao hilo kufuata taratibu zi-
lizowekwa na Serikali pamoja
na wananchi kufahamu hali
halisi iliyopo kwa lengo la kutoa
ushirikiano katika kudhibiti uin-
gizwaji wa maradhi nchini.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wananchi wame-
pongeza hatua hiyo wakisema
itasaidia kupungua kwa bei ya
ndizi hasa katika kipindi hiki cha
Ramadhani ambapo mabhitaji ya
ndizi ni makubwa.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdallah (katikati), akipokea tuzo kwa niaba ya Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein

na Chemba ya Wanawake Wafanyabiashara Tanzania (TWCC), kutokana na juhudi zake za kutambua mchango wa Wanawake katika
maendeleo. Kulia ni Mwenyekiti wa TWCC, Mercy Silla. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Uwanja wa Ndege Abeid Karume waibuka kidedea Afrika

Na Rahma Suleiman,

UWANJA wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Abeid Amani Karume
(AAKIA) Zanzibar, umeshinda
tuzo ya uwanja bora wa ndege Af-
rika. AAKIA umeshinda tuzo hiyo
ikiwa ni uwanja unaotoa huduma
bora kwa abiria chini ya watu mil-
ioni mbili kwa mwaka.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege Zanzibar (ZAA), Seif
Abdalla Juma tunzo hizo zinazo-
tolewa na Baraza la Kimataifa la
Viwanja vya Ndege ambapo zime-

tangazwa Machi 11 mwaka huu.

Mkurugenzi huyo alisema tuzo
za kila mwaka za huduma bora
za viwanja vya ndege zinatambua
ubora wa uwanja wa ndege kupi-
tia maoni ya abiria duniani.

Alisema maoni hayo yanayo-
patikana kwa utafiti maalumu
unaofanywa kila siku kwa abiria
katika maeneo wanayoondoka na
kuwasili katika vipengele mbal-
imbali ikiwemo utendaji bora wa
wahudumu, wepesi wa safari kwa
abiria, huduma zenye kukidhi
matakwa ya mteja na usafi wa ma-
jengo ya abiria.

“ZAA ilijiunga rasmi na kuwa
mwanachama wa ACI Oktoba
2022 kwa madhumuni ya kuji-
pima huduma zake kwa abiria
katika kipengele cha abiria
wanaondoka kwa  watendaji
wake kupatiwa mafunzo rasmi
na baraza hilo ambapo ilianza
kupata matokeo bora zaidi ya
ujumla kuanzia robo ya kwanza
ya mwaka 2023 kwa kuwa namba
tano kwa utoaji wa huduma kati
ya viwanja 17 vya ndege Afrika”
alisema.

Aidha alisema mamlaka inata-
rajia kukabidhiwa rasmi tuzo hiyo

Septemba 25 mwaka huu katika
mkutano na maonyesho ya kila
mwaka ya huduma kwa wateja
duniani yatakayofanyika Atlanta
nchini Marekani.

“Natumia fursa hii kumpongeza
na kumshukuru Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi
kwa kufungua milango ya ma-
shirika na kampuni kubwa za ki-
mataifa yenye uwezo na uzoefu
wa uendeshaji na utoaji wahu-
duma katika viwanja vya ndege,”
alisema.

Hata hivyo alitoa pongezi na

shukrani kwa wafanyakazi na wa-
hudumu wote wa sekta ya umma
na binafsi kwa kuendelea kufanya
kazi kwa bidii na uzalendo.

Pia aliyapongeza mashirika ya
ndege ya ndani na ya kimataifa,
pamoja na wadau wote wa sekta
ya anga na utalii.

Alisema: “Tumedhamiria kue-
ndelea kujikita katika ulimwengu
wa ushindani kwa kutathmini na
kupima ubora wa huduma zetu
kwa kila hatua ili kutimiza azma
yetu ya kuwa kinara wa huduma
bora za viwanja vya ndege barani
Afrika ifikapo mwaka 2027”.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

PILI IBRAHIM LEGUNA anatangaza
kupotelewa  na  CERTIFICATE IN
COMMUNITY HEALTH chenye namba
NS/4822/0021/2014  kilichotolewa na
NEEMA HUHAI NEW MAFINGA mwaka 2017
pamoja na Transcript ya matokeo. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: PHO/TAN/KIL/1873/2024.

BOAZ JAMES LIHAWA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $1578/0068
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia CHANGARAWE SEKONDARI
mwaka 2014. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa
ya polisi: PHQ/DAR/KIN/24974/2024.

KUPOTEA KWA HATI

YA KUSAFIRIA

HAMAD ENZLON MAGOLI ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA HATI YA KUSAFIRIA
"PASSPORT" YENYE NAMBA TAE 322062.
YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA
NYARAKA 1YO YA HATI ATOE TAARIFA
KUTUO ~ CHOCHOTE ~ CHA  POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE POLISI TAARIFA
PHO/IRI/IRI/2774/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

LUGENGA MOHAMED
MAYILAGUMA anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
yenye namba za usajili MC 176
DFS aina ya KINGLION. Chassis
namba L7GPCKYLY3M1389321.
Engine namba KL1571MJ 2
M51389321. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu. Taarifa ya
Polisi: NJ/TR/RB/227/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

LAIS NDIGUTI MOLLEL
anatangaza kupotelewa na kadi

ya gari yenye namba za usajili
T 786 BZK aina ya TOYOTA IST
yenye Chassis namba
2NZ2793575. Engine namba
NCP600107700. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHQ/ARU/ARU/3721/2024.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA

FOMU MIRATHI -2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa wa Dar es salaam

Shauri la Mirathi Na. 363/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
ADAM ABDALLAH LUPATU WA KINONDONI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
WA MIRATHI YA MAREHEMU YALIYOLETWA NA
SHEILA ADAM LUPATU

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
katika Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 17 mwezi 04
mwaka 2024 kabla hiyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Limetolewa leo tarehe 13 Mwezi 03 Mwaka 2024.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 4779 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late: KAROLI
ELIAS CHANZE

By 1: GETRUDE KAROLI CHANZE
2

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 26 day of March.2024
Dated at Morogoro this 08 day of March.2024

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and administration Cause No 5220 of 2024

In the matter of the estate of the late SAIMON NGOSI
MATOTANJE of Chamwino within
Dodoma Region

And

In the matter of application for letters of
administration by POLIAS SAIMON NGOSI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letter of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the

(COMMERCIAL DIVISION)
OFISI ZA MATANGAZO AT ARUSHA
MISC. COMMERCIAL APPLICATION NO. 10F 2024
(Original from Commercial Case No 3 of 2022)
M I KOCH EN I I N DUSTIAL STEPHEN MAHENDEKA MGANGA ........ovoumrunnerrsnerses APPLICANT
VERSUS
AREA, BEST WAY CAPITAL MANAGEMENT LIMITED.......... RESPONDENT
SUBSTITUTED SERVICE BY PUBLICATION
PO.BOX 31042,
Managing Director,
Best Way Capital M: t Limited,
DAR ES SALAAM. PoBor 0SS,
DAR-ES-SALAAM,
TAKE NOTICE that the Applicant has instituted it against
M OB: + 2 5 5 = 745 700 7 1 0. with particulars oaf c\ai?u s?lJ L‘)cuatr:n thaes a‘::li‘cl;t?anafi\seﬂ inalgtzlsnéux?:
Service of the Summons on you has been ordered by means of this
g blication, Y directed to collect copies of th d
E-mail: applcation fomtheCourts Regisry, PO Box WD Aushe.
You are hereby summoned to appear in this Court in person or by an
= A Advocat t duly auth d on Ist day of April, 2024 at
advertise@guardian.co.tz, | o mumnmissppicoionwile meniones.
TAKE FURTHER NOTICE that, should you default to enter
g in Court on the d: d ti tioned above, thi
website: case il poceed and g maybe gheninyourabsence.
Given under my Hand and the Seal of the Court this 06th day of March, 2024
www.ippmedia.com
KIBAIGWA AUCTION MART | | MWAMBA MILLENNIUM COMPANY LIMITED
P 0 BOX 20 P.0. Box 3221- DODOMA
U 1
DODOMA TANGAZO TANGAZO

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

KIBAIGWA AUCTION MART,

KWA  IDHINI  NILIYOPEWA  NA
KAMPUNI YA IMARISHA MAISHA
FINANCIAL SERVICES LTD. TUTAU-
ZA GARI MOJA AINA YA Toyota Land
Cruiser PRADO YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 668 EDL MALIYA ALOYCE
JOHN KAMAMBA , BAADA YA KUSH-
INDWA KULIPA MKOPQO ALIOKOPA.
MNADA  UTAFANYIKA  TAREHE
22/03/2024 MAENEO YA NYERERE
SOUARE SAA10:00 ASUBUHI

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA
NO. 0688 729841

MNADA WA HADHARA
Shauri la Ndoa No. 18/2022

Kwa Amri ya Mahakama ya Mwanzo Kondoa
Mjini, Tutaendesha Mnada wa hadhara wa kuuza
Nyumba iliyopo Mtaa wa Mnarani kiwanja No. 90
kitalu ‘AN, Mali ya wanandoa, ADAM
RAMADHANI AWADHI NA HADIJA RAMADHANI
HAYMA mgawanyo wa talaka. Mnada
utafanyika tarehe 25.03.2024 siku ya Jumatatu
saa tano kamili asubuhi (05:00). Huu mnada
utafanyika Soweto Mtaa wa Mnarani.

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo
hili.

2. Mnunuzi atalipa 25% na atamalizia ndani ya siku 14
Malipo75% ya bei itakayowekwa kwenye mnada.

3. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa
muda uliotolewa atakuwa amepoteza haki yake

4. Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa simu namba
0712 245 977, 0784 155 866, 1767 245 977.

WOTE MNAKARIBISHWA.

Uza, Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

KWA MARITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS,
KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA
GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Kwa

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Juhudi kupeleka chakula
Tatumiz

Gaza zazidi kuongezeka

GAZA, Palestina

BOTI zilizobeba shehena ya misaada
ya chakula zinaelekea eneo la Ukanda wa
Gaza, kwa ajili ya kuwasambazia Wapales-
tina wanaohangaika kutokana na janga la
njaa.

Zoezi hilo lilianza jana baada ya boti ya
kwanza kutia nanga katika pwani ya mji
wa Gaza ikiwa na shehena ya chakula tani
200. Nchi mbalimbali ikiwamo Marekani
zinaongeza juhudi ya kupeleka msaada
zaidi ya kibinadamu katika eneo hilo lil-
ilozingirwa na Israel.

Hata hivyo, shirika la msaada la Umoja
wa Mataifa lililoko Gaza, lilisema Israel
ilishambulia maghala yake ya chakula ka-
tika mji wa Kusini wa Rafah na mfanyakazi
wake mmoja aliuawa.

Baadae jioni Israel ilitoa taarifa ikise-
ma ilimuuwa kamanda wa kundi la
Hamas,Mohammed Abu Hasna kwenye
shambulio la roketi dhidi ya kituo cha
kusambaza chakula cha Umoja wa Mataifa.

Maofisa wa afya wa Palestina waliripoti
kwamba watu wengine wanne akiwamo
mfanyakazi wa umoja wa Mataifa waliu-

wawa.

Mataifa wafadhili na mashirika ya hisani
yalieleza kwamba yanaendelea kupeleka
msaada wa chakula katika Ukanda wa
Gaza ambao una zaidi ya watu milioni 2.4
wanaohitaji msaada wa dharula.

Mpaka sasa njia pekee ya kufikisha
msaada wa chakula ni kutumia njia ya ku-
dondosha kwa ndege ambayo ni misaada
michache inayowafikia walengwa.

Juhudi za kufunguliwa njia ya baharini
zimeonesha haina uhakika kutokana na
msaada huo wa kiutu kulazimika kupitia
njia ya barabara ambayo si salama.

Mtazamo huo, uliotolewa na mashirika
25, ikiwamo la haki za kibinadamu la Am-
nesty International na Oxfam, ulisema
katika mji wa Gaza Wapalestina wanaone-
kana kukata tamaa huku wakiwa na matu-
maini ya kuwasili kwa boti ya msaada ya
shirika la hisani la Open Arms.

Juzi, Waziri wa Mambo ya Nje wa Cy-
prus, Constantinos Kombos, alisema meli
nyingine ya pili ya msaada ambayo ni kub-
wa zaidi ilikuwa ikijiandaa kuelekea Gaza.

Kombos pia alifanya mazungumzo kwa
njia ya mtandao na Waziri wa mambo

njia ya baharini.

Alisema viongozi wote walikubaliana :
njia bora zaidi kwa sasa ni ya barabara :
kupitia Misri na Jordan ambayo inaingia :

Israel hadi Gaza.

Mpaka sasa juhudi hizo za upatinishi :
zimeshindwa kupata makubaliano mapya :
ya kusitisha vita na waziri wa ulinzi wa :
Israel Yoav Gallant ameapa kwa mara ny- :
ingine kwamba vikosi vya nchi hiyo vitain- :
giakila kona ya Gaza kutimiza azmayaoya :

kuliangamiza kundi la Hamas.

Wakati huohuo Marekani inatarajiwa :
kutangaza vikwazo vipya kuhusiana na vi- :
tuo viwili vilivyojengwa kinyume cha she- :
ria na walowezi wa kiyahudi katika mae- :

neo mawili ya Ukingo wa Magharibi.

Vituo hivyo vinatumika kama ngome :
za mashambulizi ya walowezi wa Israel :
wanaotajwa kuwa na itikadi kali. Vikwazo :

hivyo vinatarajiwa kutangazwa jana.

BBC:

Mwanamama akimsaidia mwanamume aliyejeruhiwa, nje ya hospitali ya al-Najjar eneo la Rafah, kusini mwa Ukanda
wa Gaza, kufuatia shambulio la Israeli. PICHA: AFP

]
Ndege za

'kwa abiria

ya Nje wa Marekani, Antony Blinken, :
na mawaziri na maafisa wa ngazi za juu :
kutoka Uingereza,Umoja wa Falme za :
kiarabu,Qatar,Umoja wa Ulaya na Umoja :
wa Mataifa katika kujadili suala la kutumia :

NAIROBI, Kenya

SHIRIKA |la Ndege la KLM limet-
ambulisha mfumo mpya wa ku-
bana matumizi ya chakula unao-
fahamika kama Al kwa wasafiri
wake.

Mfumo huo mpya utakuwa na
uwezo wa kukadiria kwa usahihi
kiasi cha chakula kwa kila safari
ya ndege, una lengo la kupungu-
za upotevu wa chakula kutokana
na asilimia tatu mpaka tano ya
abiria hawafiki katika safari zao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na kampuni hiyo, mfumo
huo unaongeza ufanisi kwe-
nye suala la huduma bora kwa
abiria.

Akizungumzia mfumo MKkuru-
genzi Mtendaji na mwanzilishi
mwenza wa kampuni hiyo, Sand-
er Stomph, alisema muungano
huo wa huduma hiyo utatoa tija
kwa maboresho ya huduma za
KLM.

“Tunafuraha kwamba
tumeweza kutoa mchango
muhimu katika mradi huu
muhimu wa KLM. Lengo letu
na Kickstart Al ni kuharakisha
kupitishwa kwa Al katika ju-
muiya ya wafanyabiashara na
tunatazamia kufanya kazi kwa
karibu na makampuni mengine,”
alisema.

Aliongeza: “Mfumo mpya un-
aanza kufanya kazi kuanzia siku
17 mpaka dakika 20 kabla ya
kuanza kwa safari husika, hii
inamaanisha kuwa idadi sahihi
zaidi ya abiria inatabiriwa kwa
mchakato mzima na kupun-
guza au kuodoa kabisa ziada ya
chakula,”

Sander alisema utafiti wao wa
miezi mitatu wa mfumo huo
umeonyesha hapo awali chakula
kwenye kila safari kinapoteaa
kwa asilimia 63 ukilinganisha
na mfumo mpya wa kila abiria
kuandaliwa chakula chake.

“Tunafuraha kwamba
tumeweza kutoa mchango
muhimu katika mradi huu
muhimu wa KLM. Lengo letu
na Kickstart Al ni kuharaki-
sha kupitishwa kwa Al katika
jumuiya ya wafanyabiashara
na tunatazamia...

Uganda kutumia Dola mil 800 kueneza Kiswahili

KAMPALA, Uganda

SERIKALI ya Uganda, imetenga dola za
kimarekani milioni 800 (Euro milioni 625),
kwa ajili ya kukuza na kufundisha lugha ya
Kiswahili nchini humo.

Imesema hatua hiyo ni sehemu ya juhu-
di za kuimarisha ushirikiano wa kikanda.

Watumishi wa umma wakiwamo madak-
tari, wauguzi na wafanyakazi wa mpakani,
watapewa kipaumbele katika programu ya

mafunzo ya Kiswahili.

Programu hiyo bado haijazinduliwa.
Waziri wa Uganda wa Masuala ya Afrika
Mashariki, Rebecca Kadaga, alisema.

Waziri huyo, hakutoa maelezo zaidi,
kuhusu lini na jinsi gani programu ya
mafunzo itazinduliwa.

Kama sehemu ya juhudi za kueneza
lugha hiyo nchini, Kadaga alisema maofisa
wote wakuu serikalini, wakiwamo mawazi-

ri na majaji, watasoma masomo ya lazima
kila wiki.

Julai 2022, serikali ya Uganda iliidhinisha
kupitishwa kwa Kiswahili kama lugha ras-
mi na kuagiza kuwa somo la lazima katika
shule za msingi na upili.

Lakini lugha hiyo, kwa sasa inafundishwa
katika shule chache za sekondari nchini.

Takriban watu milioni 200 wanazun-
gumza Kiswahili duniani na mwaka wa

2021, lugha hiyo ilipata msukumo mkubwa
zaidi pale Umoja wa Mataifa (UN), uli-
poteua Julai 7, kila mwaka, kuwa Siku ya
Lugha ya Kiswahili Duniani.

Pia ni lugha hiyo, ni rasmi ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC).

Mwaka 2019, Kiswahili kilikua lugha pe-
kee ya Kiafrika kutambuliwa na Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Pia kuna juhudi za kuitambulisha katika
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AMPUTEE ZANZIBAR YAJITOA
RASMI MICHUANO YA AFRIKA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Taifa ya Amputee ya Zanzi-
bar (Karafuu Empire), haitashiriki katika
mashindano ya Afrika ya mchezo huo mwa-
ka huu kwa sababu ya kukosa uanachama
kamili wa Shirikisho la Amputeee Afrika
(CAAF), imeelezwa.

Nchi 16 wanachama wa CAAF zinatara-
jiwa kuchuana katika mashindano hayo ya
mwaka huu yatakayofanyika mwezi ujao
katika jiji la Cairo, Misri.

Mwaka 2021, Zanzibar ilishiriki mashinda-
no hayo kwa mara ya kwanza yaliyofanyika
Dar es Salaam, kama timu iliyojitegemea.

Akizungumza na Nipashe jana, Rais wa
Shirikisho la Mpira wa Miguu kwa Watu
wenye Ulemavu Zanzibar (ZAFF), Hassan
Silima, alisema hawatashiriki mashindano
hayo kwa sababu bado hawajakidhi vig-
ezo vya kupata uanachama kamili CAAF na
Shirikisho la Dunia la mchezo huo.

Silima alisema awali ZAAF ilipata ua-
nachama wa muda wa miaka miwili na
kupata fursa ya kushiriki mashindano ya
mwaka 2021 huku wakitakiwa kukamilisha
mchakato wa kuwa mwanachama kamili.

Alisema uwezekano wa ZAAF kupata
uanachama kamili bado ni mgumu licha
ya viongozi kuendelea na mchakato wa
kuhakikisha wanatimiza vigezo ili wapate
nafasi ya kushiriki mashindano mbalimbali
ya kimataifa.

Aliongeza ugumu mkubwa unaowafanya
wakose uanachama kamili ni Zanzibar
kutokuwa nchi kamili inayotambulika na
Umoja wa Mataifa kama ambavyo Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF), kukosa uana-
chama kamili katika mashirikisho ya ki-
mataifa ya CAF na FIFA.

“Hatujavunjika moyo kwa kukosa uana-
chama, lakini sijui kama itawezekana, kwa
sababu ili tuwe wanachama ni mpaka hawa
CAAF wabadilishe katiba yao na isifanane

na CAF wala FIFA, wawe na katiba ambayo
nchi za Afrika kama zinazofanana na zetu
tuweze kutambulika, hivyo ili jambo sio la
leo lakini bado tupo katika subira,” alisema
Silima.

Aliongeza licha ya baadhi ya wachezaji
kukata tamaa baada ya kukosa fursa ya
kushiriki mashindano ya kimataifa, uongozi
bado wanaendelea na jitihada za kuhakik-
ishia wachezaji wanacheza kwa malengo.

“Baadhi ya wachezaji wamehisi kama
wamerudi nyuma au kuvunjika moyo
kwa sababu malengo yalikuwa ni kwenda
kuonyesha uwezo na vipaji vyao katika
mashindano hayo, wameumia baada ya
kubaini sasa wataishia kucheza michuano
ya ndani pekee,” Silima aliongeza.

Wakati huo huo, wachezaji wa tatu ku-
toka Zanzibar wamechaguliwa katika Timu
ya Taifa ya Amputee ya Tanzania ili kuji-
andaa na mashindano ya Afrika.

Mchezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Ufukweni akifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mashindano ya COSAFA
yatakayofanyika hivi karibuni nchini Afrika Kusini. PICHA: TFF

Tembo Warriors yaitisha Rwanda

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la Ufundi la Timu ya Taifa ya
Mpira wa Miguu kwa watu wenye ulemavu
(Tembo Worriors), limesema hawahofii ku-
kutana na Rwanda katika mchezo wa awali
wa mashindano ya Afrika (CANAF) utaka-
Misri.

Akizungumza na Nipashe jana kutoka
kambini Karatu, Arusha, Meneja wa timu
hiyo, Zaharani Mwenemti, alisema kikosi
chake hakina wasiwasi kuelekea mchezo

huo kwa sababu wanamfahamu vizuri mp-
inzani wao.

“Si mara ya kwanza kukutana na timu
hiyo, tunajua sehemu za kuwabana ili wa-
sipate nafasi ya kuzifumania nyavu yetu, “
alisema Mwenemti.

Aliongeza michezo miwili ya kirafiki wali-
yocheza itawasaidia kufanya vyema katika
mechi hiyo ambayo wanatarajia itakuwa na
upinzani mkubwa.

Alisema morali ya wachezaji wake iko juu
na kuongeza wanaendelea kufanyia kazi
mapungufu yao kabla ya kuanza safari ya

kuelekea Misri.

Naye Kocha Mkuu wa timu hiyo, Salvatory
Edward, alisema malengo yake ni kutwaa
ubingwa wa michuano hiyo na anaamini
na maandalizi ya muda mrefu waliyofanya
yatawafanya wafikie malengo.

Salvatory alisema kambi yake imeimarika
baada ya wachezaji wake, Shadrack Hebron
na Ramadhani Chomelo, wanaocheza soka
la kulipwa Uturuki kujiunga na wenzao.

Katika mashindano hayo, Tanzania iko
katika Kundi D pamoja na Sierra Leone, An-
gola na wenyeji Rwanda.

Kriketi wanaume
wawasili Ghana

Na Saada Akida

WAKATI Timu ya Taifa ya
Wanawake ya Kriketl haijafanya
vizuri kwa kumaliza katika nafasi
ya nne kwenye mashindano ya All
Africa Games, kikosi cha wanaume
cha mchezo huo kimewasili leo
Ghana kikitokea Malaysia tayari
kupeperusha bendera ya Tanza-
nia.

Timu ya Wanawake ya Kriketi
va Nigeria imemaliza katika nafasi
va kwanza, Afrika Kusini wakaf-
uatia. Akizungumza na gazeti hili
jana, Mtendaji Mkuu wa Chama
cha Kriketi Tanzania (TCA), Hamis
Hassan, alisema sababu iliyowa-
fanya wanawake washindwe
kufanya vizuri ni kutokana na
kikosi chao kuundwa na wachezaji
wengi vijana.

“Bahati mbaya timu ya wa-
nawake hatukuingia hatua ya
nusu fainali, kivjumla timu ili-
kuwa vizuri, ilikuwa mpya katika
mashindano ya All Afrika Games
valiyoshirikisha timu kubwa
ikiwamo Afrika Kusini,” Hassan
alisema.

Aliongeza ana imani na kikosi
cha wanaume kitafanya vi-
zuri baada ya kutoka kushiriki
mashindano ya 2024 Malaysia
Open T20 Championship, na
Tanzania imeingia katika orodha
va timu 12 zitakazowania tiketi ya
kushiriki michuano ya Kombe la
Dunia.

TWBA vyajipanga
kukutana Jumanne

Na Shufaa Lyimo

KAMATI ya Utendaji ya Chama
cha Kikapu kwa watu wenye ul-
emavu (TWBA), inatarajiwa Kuku-
tana wiki ijayo kwa ajili ya kupiti-
sha kalenda ya shughuli za chama
hicho kama mwongozo wa Baraza
la Michezo la Taifa (BMT), linavyoe-
lekeza.

Mwenyekiti wa TWBA, John
Bandie, alisema kikao hicho pia ki-
tajadili maelekezo mbalimbali yali-
yotolewa na Chama cha Kimataifa
cha Kikapu (TWBF) na Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk.
Damas Ndumbaro.

“Jumanne ya wiki ijayo tutaku-
tana ili kupitia kalenda yetu, kwa
ajili ya kuona kama inaendana na
maelekezo tuliyopewa, tunaamini
kikao hicho kitatoa dira ya kule
tutakapoelekea,” Bandie alisema.

Alisema moja ya mikakati yao ni
kuhakikisha kila mkoa unakuwa na
chama cha mpira wa kikapu kwa
watu wenye ulemavu na wanaiom-
ba serikali iwasaidie kurahisisha
usajili wa katiba zao.

Aliongeza TWBA inatarajia kuan-
daa bonanza litakalofanyika Aprili
12, mwaka huu kwenye viwanja
vya Kidongo Chekundu, Dar es
Salaam ambalo litawashirikisha
wachezaji kutoka Shule ya Sekond-
ari Jangwani.
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RASHFORD ANUKIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inatayarisha dau la pau-
ni milioni 80 ili kumnunua mshambuliaji wa Manches-
ter United na England, Marcus Rashford, na watakuwa
tayari kumlipa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
26 mshahara wa pauni 500,000 kwa wiki. (Star)

DIAZ AKARIBIA PSG

PSG pia wanavutiwa na winga wa Liverpool, Luis
Diaz, mwenye umri wa miaka 27 kama mbadala wa
mshambuliaji wa Timu ya taifa ya Ufaransa, Kylian
Mbappe (25), ambaye anatarajiwa kujiunga na Real
Madrid. (El Pais)

LUKAKU, KEPA KUUZWA

MWENYEKITI wa Chelsea, Todd Boehly, yuko tayari
kumuuza mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku
mwenye umri wa miaka 30, ambaye yuko Roma kwa
mkopo, na kipa wa Hispania, Kepa Arrizabalaga (29),
aaliyeko pia kwa mkopo Real Madrid, kwa klabu
za Saudi Pro League majira ya joto katika jaribio la
kuongeza pauni milioni 100 kutokana na mauzo ya
wachezaji. (Talksport)

BRANTHWAITE KUTUA UNITED

MANCHESTER United imeupa kipaumbele usajili wa
beki wa kati msimu huu wa joto, huku mlinzi wa Juven-
tus na Brazil, Gleison Bremer, mwenye umri wa miaka
26, akiwa juu kwenye orodha ya timu zinazomwania
pamoja na mlinzi wa Everton (21), Jarrad Branthwaite.
(i Sport)

GOMEZ KUITWA ENGLAND

MLINZI wa Liverpool, Joe Gomez, mwenye umri wa
miaka 26, mshambuliaji wa Brentford, Ivan Toney (27)
na kipa wa Rangers, Jack Butland (31), wanatajwa ku-
jumuishwa katika kikosi cha England kitakachocheza
dhidi ya Brazil na Ubelgiji wakati wa mapumziko ya
kimataifa ya mwezi huu. (Sky Sports)

PSG KUMUUZA SIMONS

KLABU ya Paris St-Germain huenda ikamuuza kiun-
go wa Uholanzi, Xavi Simons mwenye umri wa miaka
20, ambaye yuko kwa mkopo RB Leipzig, kama sehemu
ya mpango wa kubadilishana mchezaji wa Manchester
City na Ureno Bernardo, Silva (29). (CaughtOffside)

BARCA KUMUUZA ARAUJO

BARCELONA inapania kumuuza mlinzi wa Uru-
guay, Ronald Araujo, mwenye umri wa miaka 25, am-
baye amekuwa akihusishwa na Bayern Munich, ikiwa
watapokea ofa ya euro milioni 100. (ESPN)

MILAN, MARTINEZ SAFI

OFISA Mtendaji Mkuu wa Inter Milan, Giuseppe
Marotta, hatarajii changamoto yoyote kati ya klabu
hiyo ya Serie A na mshambuliaji wa Argentina, Lautaro
Martinez, mwenye umri wa miaka 26 kuhusu kuongeza
mkataba wake. (Gazzetta dello Sport)

SCHULTE ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inatazamia dili la kumnunua mlinda mlan-
go wa Columbus Crew na Marekani, Patrick Schulte,
mwenye umri wa miaka 23, iwapo kipa, Aaron Rams-
dale (25), ataondoka katika klabu hiyo msimu huu wa
joto. (Telegraph)

CHELSEA YAMTAKA MUSIALA

CHELSEA ipo tayari kupata ada nzuri ikiwa Bayern
Munich itakubali kumuuza kiungo wa kati wa Ujerum-
ani, Jamal Musiala, ambaye anahusishwa na uhamisho
wa pauni milioni 80 kutoka kwa wababe hao wa Bun-
desliga, huku Manchester City na Liverpool wakim-
taka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

PSG YATENGA DAU
JUU KWA RASHFORD

® @ ®Nyota huyo anatajwa kwenda kurithi mikoba ya

Mbappe...

MANCHESTER, England

NYOTA wa Manchester United,
Marcus Rashford, anawaniwa ka-
tika usajili wa dirisha la majira ya
joto ambapo Paris Saint-Germain
inajipanga kutoa dau kubwa
kumngoa kwenye Uwanja wa Old
Trafford.

Rashford ametumia muda
mwingi wa maisha yake akiwa
na United, akijiunga na akademi
ya vijana tangu akiwa na umri wa
miaka saba na sasa amebakisha
mechi saba tu kabla ya kufikisha
michezo 400.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26 yuko mbioni kuwap-
ita magwiji kama David Beckham,
Nobby. Stiles, Peter Schmeichel
na Denis Law kwa kucheza mechi
nyingi msimu huu.

Lakini uongozi mpya wa Unit-
ed unaweza kufanya uamuzi
mkubwa juu ya Rashford ifikapo
msimu wa joto.

Mkataba wake wa sasa una-
malizika mwaka 2028 baada ya
kusaini mpya mwaka jana, lakini
gazeti la Daily Mirror limeripoti
PSG wako tayari kutoa pauni mil-
ioni 75 katika kutafuta mbadala
wa Kylian Mbappe.

Pamoja na Mbappe ataondo-
ka pale Parc des Princes kama
mchezaji huru kuelekea Real
Madrid, PSG haitakosa fedha za
kutumia kumnasa fowadi huyo
anayeondoka atarudisha kiasi
cha euro milioni 80 kwa klabu
ambayo ni bonasi aliyokuwa ame-
pewa.

Miamba hao wa Ufaransa hapo
awali walikuwa wakimtaka Rash-

ford mwaka juzi kabla ya kuwa
na msimu bora zaidi wa maisha
yake na kufunga mabao 30 katika
mashindano yote.

Lakini msimu wa 2023/24 im-
ekuwa hadithi tofauti kwa Rash-
ford, amefunga mabao saba pe-
kee katika michezo 27.

United inasemekana imetaja
thamani ya Rashford ni pauni
milioni 100.

Kumuuza Rashford kwa pauni
milioni 75 kutamfanya kuwa
mchezaji wa pili kuuzwa kwa bei
kubwa kwa klabu hiyo, nyuma ya
Cristiano Ronaldo aliyesajiliwa
kwa pauni milioni 80 wakati ak-
itua Real Madrid mwaka 2009.

David Beckham, ambaye aliji-
unga na Madrid kwa pauni mil-
ioni 25 mwaka 2003, bado yuko
nafasi ya tano.
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RAYA APIGIWA
DEBE ARSENAL

LONDON, England

GWIJI wa soka wa Arsenal, Mar-
tin Keown, amependekeza go-
likipa, David Raya, kutoka nchini
Hispania anatakiwa kuchukua
mazima nafasi ya Aaron Rams-
dale kama kipa chaguo la kwanza.

Arsenal wametinga hatua ya
robo fainali ya mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya
kushinda kwa penalti dhidi ya FC
Porto ya Ureno, huku kipa huyo
akiibuka shujaa baada ya kuokoa
penalti mbili.

Washikabunduki hao walimal-
iza ukame wa miaka 14 kufika
hatua ya nane bora ya michuano
hiyo mikubwa Ulaya.

Keown amesema baadhi ya
mashabiki walikuwa hawaamini

Ederson
hatarini
kuikosa
Arsenal

LONDON, England

GOLIKIPA wa Manchester
City, Ederson huenda akau-
kosa mchezo ujao wa Ligi
Kuu England dhidi ya Arse-
nal utakaopigwa Machi 31,
mwaka huu.

Kipa huyo anahofiwa kuu-
kosa mchezo huo ambao
huenda ukawa sehemu ya
maamuzi ya ubingwa msimu
huu kutokana na kusum-
buliwa na jeraha la misuli,
ambalo litamweka nje kwa
muda wa wiki nane.

Kipa huyo raia wa Brazil
aliumia alipomchezea vibaya,
Darwin Nunez, wakati City
ikitoka sare ya bao 1-1 dhidi
va Liverpool kwenye Uwanja
wa Anfield na kusababisha
penalti ambayo ilipigwa na
Alexis MacAllister na kuwa-
sawazishia Wekundu hao.
Ederson pia anatazwamiwa
kukosekana katika mchezo
wa robo fainali ya Kombe la
FA dhidi ya Newcastle United
ambao utapigwa kabla ya
mapumziko ya kupisha mich-
ezo ya kimataifa.

Kwa mujibu wa BBC Sport,
Man City wameifahamisha
Brazil, Ederson hatakuwa fiti

uwezo wa kipa huyo kutokana
na mashaka naye hasa alipoanza
kuaminiwa na Kocha, Mikel Ar-
teta.

Raya, ambaye alijiunga na kla-
bu hiyo kutoka Brentford kwa
mkopo msimu wa joto, ame-
chukua nafasi ya Ramsdale
kama kipa chaguo la kwan-
za msimu huu.

“Kulikuwa na wasi-

wasi uwanjani al-
ipoingia kwa mara
ya kwanza katika
timu ya Arsenal.
Unaona sasa, kuna
imani kwake na
kuna umoja sasa,”
alisema  Keown
aakilambia TNT
Sports.

kwa mich-

ezo hiyo ya

Kimataifa, am-

bapo Selecao

wanatarajiwa

kucheza dhidi

va England

na Hispania

katika muda

wa siku tatu.

Baada va

kurejea kwa

Ligi Kuu England,
Manchester City
itawakaribisha Aston

Villa Aprili 3, mwaka huu
kabla ya kusafiri kusini mwa
London kumenyana na Crys-
tal Palace siku tatu baadaye.

I
Tajiri United kumng'oa Nevez

MANCHESTER, England

TAJIRI mpya wa Manchester
United, Sir Jim Ratcliffe, huen-
da akaruhusu zaidi ya pauni
milioni 100 zitumike katika
dirisha lijalo la majira ya kijoto
kwa ajili ya kumsajli kiungo wa
Benfica na Ureno, Joao Nevez.

Nyota huyo anadaiwa kuwa
na kipengele kinachomruhusu
kuondoka ikiwa timu inay-
omhitaji itatoa kiasi hicho.
Mkataba wake wa sasa unata-
rajiwa kumalizika 2028.

United inataka kumsajili
nyota huyo kwa ajili ya kubore-

sha eneo la ushambuliaji ili
kushindana kwa asilimia zote
msimu ujao.

Kwa mujibu wa ripoti kutoka
tovuti ya Mirror, tayari Kocha
wa United, Erik ten Hag, ame-
shawasilisha ripoti inayoeleza
aina ya wachezaji anaowataka
kwa msimu ujao.

Mmoja kati ya mastaa hao
ni Nevez ambaye usajili wake
ukikamika huenda ukavunja
rekodi ya usajili wa Paul Pogba
aliyesajiliwa kwa pauni milioni
89 mwaka 2016 akitokea Ju-
ventus.
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SIMBA YAIVAA MASHUJAA
IKIRUHUSU BAO KILA MECHI

Adam Fungamwango na Saada
AKida

WAKATI ikiivaa Mashujaa FC katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam, Simba imer-
uhusu mabao 18 kutinga katika nyavu
zake, ikiwa ni wastani wa kufungwa goli
moja kila mchezo.

Simba imecheza michezo 18 kabla ya
mechi ya leo na tayari imeruhusu idadi
hiyo na kuweka rekodi mbaya zaidi ka-
tika misimu ya Ligi Kuu Bara hivi kar-
ibuni.

Idadi hiyo ya mabao imevunja rekodi
ya magoli 17 waliyofungwa kwa msimu
mzima uliopita ambapo iliruhusu idadi
hiyo katika michezo 30.

Kocha Msaidizi wa Simba, Selemani
Matola, amekiri hilo na kusema wa-

naendelea kulifanyia kazi.

» Ni kweli kuna matatizo, inaoneka
kila mechi ni lazima turuhusu bao, hii
pia si nzuri kwetu, tunaendelea kufany-
ia kazi mapungufu yote yaliyoonekana,
kuruhusu mabao mepesi, kutokukaba,
na kuonekana kuridhika mapema na
mabao,” alisema Matola.

Akizungumzia mechi ya leo dhidi ya
Mashujaa, Matola alisema haitakuwa ra-
hisi kutokana na wapinzani wao wame-
badilika na si kama walivyokuwa katika
mzunguko wa kwanza.

Matola alisema wamekuwa waki-
fuatilia mapungufu ya wapinzani wao,
hivyo watayatumia kwa ajili ya kupata
ushindi na kuendelea kujiimarisha ka-
tika msimamo wa ligi hiyo.

,Kiuhalisia ligi ni ngumu na suala la
ubingwa bado upo wazi kwa sababu
kuna mechi nyingi na aliyekuwa juu

yetu anaweza kupoteza hivyo hatujaka-
ta tamaa, kikubwa ni kushinda na hasa
katika mechi yetu ya kesho (leo) dhidi
ya Mashujaa,” alisema Matola.

Kocha Mkuu wa Mashujaa, Moham-
med Abdallah ‘Bares’, alisema wao
wamejipanga vizuri na watacheza kwa
kuwaheshimu Simba, kwa sababu ni
timu bora na imetoka kufanya vizuri
katika michezo iliyopita ikiwamo ya ki-
mataifa.

“Tunawaheshimu Simba, imekuwa
ikifanya vizuri, ina wachezaji wazuri la-
kini wana udhaifu wao, tutayatumia ma-
pungufu yao ili kujaribu kupata ushindi
katika mechi ya kesho (leo),” alisema
Bares.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Simba ipo kwenye nafasi ya
tatu ikiwa na pointi 42 wakati Mashujaa
yenye pointi 21 iko katika nafasi ya 11.

Magolikipa wa Mashujaa FC wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Simba
utakaochezwa leo kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam. PICHA : MTANDAO

Tanzanite, Ethiopia ni hesabu, heshima

Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake
wa umri chini ya miaka 20 (Tanzanite)
inatarajia kukutana na Ethiopia katika
mechi yake ya tatu ya hatua ya makundi
ya mashindano ya All Africa Games ikihi-
taji ushindi pekee ili kuweka matumaini
ya kusonga mbele.

Katika mchezo huo, Tanzania inahitaji
ushindi wa kuanzia mabao 2-0, lakini pia
ikilombea Ghana iifunge Uganda na ku-
pata nafasi ya kucheza hatua inayofuata.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Mkuu wa

Tanzanite, Bakari Shime, alisema kikosi
chake kipo tayari kwa mpambano ,mzito’
wa kuwania nafasi ya kusonga mbele.

Shime alisema anajua mchezo huo
utakuwa mgumu kwa sababu Ethiopia
imejeruhiwa katika mechi mbili zilizopita
hivyo anajiandaa kukutana na ushindani
utakaosababishwa na wapinzani kuhitaji
heshima.

“Tumefanya maandalizi ya mwisho na
kuwaeleza wachezaji wangu umuhimu
wa mchezo huo, vijana wameahidi ku-
pambana ili kupata matokeo mazuri,”
alisema Shime.

Nahodha wa Tanzanite, Irine Kisisa,
alisema timu yao iko tayari na wachezaji
wote wanatambua umuhimu wa mechi
hiyo ambayo wanahitaji ushindi ili kut-
inga hatua ya nusu fainali.

Kocha wa Ethiopia, Yosef Dadi, alise-
ma anajua utakuwa mchezo mgumu
kwa sababu Tanzania ina kikosi bora
ambacho anaamini kitawapa upinzani
maradufu.

Dadi alisema timu yake haijafanya vi-
zuri katika mechi zilizopita lakini watain-
gia kuwavaa Tanzanite kwa ajili ya kupa-
ta matokeo chanya.

Benchika: Al Ahly
wanaihofia Simba

INATOKA UK. 24

kuwashangaza Al Ahly,“ Benchikha alise-
ma.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Imani
Kajula, amesema kujuana kwa wachezaji
wa timu zote mbili kunatokana na ku-
kutana mara kwa mara, hali hiyo ndiyo
kunaifanya mechi hiyo kuwa na ahueni
kwao.

Ltakuwa mechi ngumu sababu ya timu
kujuana, lakini pia inatupa ahueni kwetu,
wachezaji hawana presha nao, hivi kar-
ibuni tu tumecheza Cairo kwenye Affi-
can Football League,” alisema Kajula.

Miezi mitano iliyopita, Simba na Al Ahly
walikutana katika mashindano mapya ya
African Football League na Wekundu wa
Msimbazi iliondolewa kikanuni.

Katika mechi ya kwanza iliyochezwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Oktoba
21, mwaka jana, timu hizo zilitoka sare
mabao 2-2 na waliporudiana Oktoba 24,
mwaka huu zikatoka tena sare ya bao 1-1,
na Simba kutolewa kwa kanuni ya mabao
ya ugenini.

Pia zilikuwa pamoja kwenye hatua za
makundi msimu wa 2018/19 zikiwa Kundi
D na zote zikasonga mbele hatua ya robo
fainali, Al Ahly ikiongoza kundi, Simba
ikifungwa mabao 5-0 ugenini na kushin-
da bao 1-0 nyumbani.

Mara nyingine tena ilikuwa hatua ya
makundi msimu wa 2020/21, kila timu ik-
ishinda bao 1-0 nyumbani, zote mbili ziki-
songa mbele, Simba ikiongoza kundi hilo.

Gamondi afunguka
ubingwa Bara bado

INATOKA UK. 24

heshimu kila timu inayoshiriki Ligi Kuu
Tanzania Bara.

“Bado sina uhakika wa kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu licha ya timu yangu kuende-
lea kupata alama tatu katika kila mechi tu-
nayocheza, naendelea kukiandaa kimbinu
kikosi changu ili kizidi kunipatia matokeo
kila mchezo ukiwamo dhidi ya Azam FC,
Simba pamoja na michezo yote iliyopo
mbeleyetu,” Gamondi alisema.

Aliongeza bado ,joto’ Ia ligi linaendelea
kupanda na hajiaminishi moja kwa moja
ana uhakika wa kushinda taji hilo.

,Licha ya kupata ushindi na kufunga ma-
bao mengi katika kila mechi, kila mchezo
tunaendelea kukutana na timu zinazotupa
ushindani katika mzunguko huu wa pili,*
aliongeza kocha huyo.

Gamondi alisema kulingana na ugumu wa
ligi hiyo hataidharau timu yoyote na ku-
toangalia udogo wa wapinzani wao, zaidi
ya kutafuta pointi tatu zitakazowapeleka
kufikia malengo yao.

,Tunatakiwa kupambana, wachezaji waji-
tume zaidi, hatuwezi kuridhika kwa kuwa
tunaongoza ligi kwa alama saba ambazo
ni ndogo sana katika mchezo wa mpira wa
miguu,” alisema Gamondi.

Yanga inaongoza ligi ikiwa na pointi 49
na keshokutwa watakutana na Azam FC
iliyoko katika nafasi ya pili ikiwa na alama
44 kibindoni, lakini imecheza michezo mi-
wili zaidi. Wekundu wa Msimbazi ambao
leo wataikaribisha Mashujaa wako katika
nafasi ya tatu wakiwa na pointi 42, lakini
wamecheza michezo 18.
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BENCHIKA: AL AHLY
WANAIHOFIA SIMBA

® ® 0Kocha huyo atamba wanajipanga kuwashangaza baada ya...

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kurejea nchini kuendelea na kibarua chake, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Abdelhak Benchikha, amesema Waarabu
hao wa Misri, Al Ahly ndiyo wanaihofia Simba na wamekuwa
na presha kutokana na kupangwa kukutana kwa mara ny-
ingine katika michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Simba imepangwa kucheza dhidi ya Al Ahly katika ya hat-
uaya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, mechi ya kwan-
za ikichezwa kati ya Machi 29 na 30, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam na marudiano
yakifanyika Misri kati ya Aprili 5 hadi 6, mwaka huu.

Gamondi afunguka
ubingwa Bara bado

Na Saada Akida

LICHA ya kuongoza katika msimamo, Kocha
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, amesema vita
va kuwania ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara
bado ni ngumu na ana wasiwasi wa kupata -
pointi zote sita kutoka kwa Simba na Azam
FC.

Yanga inajiandaa kukutana na
Azam FC keshokutwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti
hili, Gamondi amewakata
wachezaji wake kupam-
bana kuvuna pointi tatu
katika kila mechi wa-
takayocheza kuanzia
mchezo dhidi ya Azam
FC ili kuhakikisha
wanaendelea ku-
jiimarisha kileleni na
kujiweka kwenye na-
fasi nzuri za kuwania
ubingwa.

Gamondi alisema

licha ya kuongoza ligi
lakini bado ana mich-
€z0 mingine migumu
iliyopo katika hatua za
lala salama na imeto-
kana na wapinzani wao
kujiimarisha.

Kocha huyo alisema ili
kujiweka salama wana-
takiwa kuvuna pointi
tatu katika kila mechi
kwa ajili ya kujiweka
kwenye mazingira
mazuri na kwao wana-

Ahly inafahamu inakutana na mpinzani
mgumu kwao, hivyo anatarajia mechi
zote mbili zitakuwa na ushindani.

Benchikha alisema Al Ahly ha-
wajapenda kukutana na Simba
kwa sababu timu hizo zinafa-
hamiana kama zinacheza ligi
moja kutokana na ratiba ku-
wakutanisha mara kwa mara
kuanzia hatua tofauti.

LAl Ahly wanajua wa-
nakuja kukutana na
mpinzani mgumu kwa
kiasi gani, na Simba
itakwenda kupigania
nafasi ya kutinga hat-
ua ya nusu fainali na
sio kuhofia hadhi yao.
Tunatakiwa kujipan-
ga kwenda kuthibiti-
sha kwa nini tupo
katika klabu 10 bora
Afrika kwa kushindana
na klabu namba moja
na bila hofu. Kila kitu
kinawezekana,  hatuna
presha nao kwa sababu
tunaijua na tutapambana
nao,” alisema Benchikha.

Kocha huyo aliyerejea nchini
akitokea kwao kushiriki mafun-
zo ya siku tano ya kuongeza
ujuzi, amewataka wanachama na
mashabiki wa Simba kujiandaa
kwenda kuishangilia timu hiyo
kwa ajili ya kuwashangaza Waara-
bu hao.

.Nawaomba mashabiki wa Sim-
ba msiogope kuja uwanjani, njoo-
ni, tumejipanga na tumejiandaa
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