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Waitara 
apongeza 
utendaji 
wa TBA 
Na Halfani Chusi

NAIBU Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Mwita Waitara, 
amekutana na menejimenti ya 
Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) na kusifu utendaji wao 
wa kazi.

Kikao hicho kilifanyika juzi 
mkoani Dar es Salaam baada 
ya kiongozi huyo kutembe-
lea mradi wa nyumba za Ma-
gomeni Kota na kubainisha ku-
furahishwa na namna ambavyo 
TBA wameonyesha ubunifu 
mkubwa katika ujenzi wa ny-
umba hizo hasa kwa kutumia 
wataalamu wa ndani.

Alisema TBA wanastahili 
pongezi kwa kujenga majengo 
yenye ubora na viwango vya 
juu ambayo yapo katika mfumo 
wa kisasa.  

“Ninaipongeza TBA kwa 
kujenga majengo ya kisasa, la-
kini pia kwa kujenga majengo 
yenye viwango vikubwa kwa 
kutumia wataalamu wa ndani.

“Hapa ngoja nilitolee mfano 
jengo la Simeoni Arusha amba-
lo nililitembelea hivi karibuni. 
Kama lile jengo likikamilika, 
litatatua changamoto kwa kiasi 
kikubwa ya makazi kwa wa-
tumishi wa umma.

“Lipo katika mfumo wa kisa-
sa. Kwa hiyo TBA wamekuwa 
wakifanya kazi nzuri sana,” 
Waitara alisifu.

Naibu waziri huyo pia alitoa 
pongezi kwa TBA kwa kazi 
nzuri katika mradi wa nyumba 
za Magomeni Kota.

“Niwapongeze pia TBA ka-
tika mradi wa Magomeni Kota, 
ukiangalia huu mradi uta-
gundua kuna ujenzi wa ziada 
umeongezwa na umeongeza 
tija na ufanisi katika mradi huu.

“Utaona wamebuni ujenzi 
wa ziada wa vizimba kwa ajili 
ya wafanyabiashara wadogo, 
maarufu machinga pamoja na 
kuweka maduka ya kisasa yata-
kayosaidia katika utoaji wa hu-
duma kwa wakazi wa watakao-
ishi humu ndani,” alipongeza. 

Waitara pia aliitaka TBA 
kusisitiza usimamizi mzuri ka-
tika miradi hiyo ikiwamo kutoa 
elimu kwa watakaokuwa waka-
zi wa nyumba hizo na namna 
bora ya utunzaji wa mazingira 
na miundombinu hiyo.

Mtendaji Mkuu wa TBA, 
Daudi Kondoro, alimshukuru 
naibu waziri kwa kutembelea 
miradi mbalimbali ya TBA na 
kumthibitishia kuyafanyia kazi 
maelekezo yote aliyoyatoa.

Serikali yaona uhaba wataalamu wa madini

Viuatilifu feki vyanaswa 

Na Romana Mallya

NAIBU Waziri wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Omary Kipanga, amevitaka vyuo vi-
kuu kuweka mkakati wa uzalishaji 
wa watalaamu wa kutosha hususan 
Sekta ya Madini ili kufikia lengo la 
taifa la kuwa nao 98,000 ifikapo 
mwaka 2025/26.

Aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati akifunga Mao-
nyesho ya 16 ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia yaliyoandaliwa na Tume 
ya Vyuo Vikuu (TCU).

Alisema vyuo vikuu na taasisi za 
utafiti hazina budi kujikita katika 
utafiti na uvumbuzi wa matatizo 

mbalimbali ya kijamii na kiuchumi.
Alisema ukuaji wa uchuni unat-

egemea uwapo wa rasilimali watu 
wenye ujuzi wa ubunifu wa mambo 
mbalimbali.

Alisema takwimu za mwaka 2016 
zinaonyesha wataalamu wenye 
ujuzi wa hali ya juu ni asilimia 3.3 
na wenye ujuzi wa kati ni asilimia 17.

Alisema bado taasisi za elimu ya 
juu zina kazi za kuongea asilimia 
hizo.

Alitaja mafanikio ya Sekta ya 
Elimu tangu 2015 kuwa ni pamoja 
na kuongeza wadahiliwa, wanu-
faika wa mikopo ya elimu ya juu na 
kuboresha miundombinu ya kuji-
funzia.

Alisema ili kujenga uchumi 
shindani, hawana budi kuwekeza 
katika utafiti na ubunifu na serikali 
imedhamiria kuwekeza katika hilo.

Katibu Mtendaji wa TCU, Prof. 
Charles Kihampa, alisema kwa 
muda wa siku sita tangu kufunguli-
wa kwa maonyesho hayo, wanafun-
zi wa shahada 52,336 wametuma 
maombi yao katika taasisi mbalim-
bali za elimu ya juu zilizoshiriki.

Alisema maonyesho hayo yame-
kutanisha jumla za taasisi za elimu 
ya juu 74.

Alisema wataendelea kushiriki-
ana na taasisi hizo ili ziendelee 
kutoa elimu bora kwa kuzijengea 
uwezo.

Akizungumza kwa niaba ya taasi-
si za elimu ya juu zilizoshiriki mao-
nyesho hayo, Dk. Ali Makame Ussi 
kutoka Chuo cha Taifa cha Zanzibar 
(SUZA) alisema mkusanyiko huo ni 
muhimu kwa sababu unatoa na-
fasi kwao kukutana na kubadilisha 
uzoefu wa shughuli wanazofanya.

Pia alisema wanapata fursa 
ya kujifunza na kupata mawazo 
mapya ili kuja na ubunifu zaidi na 
kuwawezesha vijana kufanya uch-
aguzi sahihi wa vyuo wanavyotaka 
kwenda kusoma.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi 
ya TCU, Charles Mgone, alisema 
wameshuhudia mageuzi mengi 
ndani ya tume.

Na Abdallah Khamis, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, 
Brigedia Jenerali Marco Gaguti, 
ameagiza maduka yaliyohusika na 
kuwauzia wakulima wa mkoa huo 
viuatilifu vilivyoisha muda wake, 
yafungiwe kwa muda wakati tara-
tibu za kisheria zikiwa zinaendelea 
dhidi ya wamiliki wake.

Amesema lengo la kufunga kwa 
muda maduka hayo ni kuzuia kuen-
delea kusambazwa pembejeo hizo 
alizotaja zinarudisha nyuma jitiha-
da za wakulima katika kujikwamua 
kimaisha.

Brigedia Jenerali Gaguti alitoa 

agizo hilo jana alipozungumza na 
waandishi wa habari na kuelezea 
mafanikio ya msako wa siku mbili 
uliokamata tani 84.3 za viuatilifu 
vya Salfa vilivyoisha muda wake 
pamoja vipande 292 vya viuatilifu 
maji. Alisema kuwa katika msako 
huo, watu 15 wanaodaiwa kuhusika 
na usambazaji na uuzaji wa viuatili-
fu hivyo, wanashikiliwa na Jeshi la 
Polisi kwa ajili kukamilisha taratibu 
za kuwafikisha mahakamani.

“Tulipata taarifa ya kuwepo 
kwa viuatilifu vilivyoisha muda 
wake ambavyo wakulima wetu wa-
nauziwa, vyombo vyetu vya ulinzi 
na usalama vikafanya operesheni 

iliyowakamata watu 15 pamoja na 
hizo tani nilizozitaja.

“Hawa wanatumia nafasi hii ya 
uhitaji wa wananchi kuhudumia 
mashamba yao na wao wanawau-
zia dawa zilizoisha muda wake,” 
alisema Brigedia Jenerali Gaguti.

Aliwataka wananchi wa Mkoa wa 
Mtwara kuwa makini na dawa wa-
nazonunua kwa ajili ya kuhudumia 
mikorosho yao, huku akisisitiza 
serikali itaendelea kuwasaka na 
kuwakamata watu wote wanaotaka 
kuhujumu jitihada za wakulima ka-
tika kujipatia mazao bora.

Kiongozi huyo alisema zao la ko-
rosho linachangia kwa kiasi kikub-

wa katika Pato la Taifa na lisipopata 
viuatilifu sahihi, litakufa na nchi ita-
kosa mapato kupitia zao hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mt-
wara, Marc Njera, alisema uchungu-
zi wa awali umeonyesha viuatilifu 
vilivyokamatwa vilifutwa tarehe ya 
kuonyesha mwisho wa matumizi 
yake.

Alibainisha kuwa mbali na kufut-
wa tarehe ya mwisho wa matumizi, 
wahusika pia wanatuhumiwa ku-
ghushi barua za taasisi ya udhibiti 
wa viuatilifu (TPRI), ikionyesha 
wameruhusiwa kuuza dawa hizo 
baada ya muda wake wa matumizi 
kumalizika.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Vijana Tayoa, Peter Masika (kushoto), akifafanua jambo kwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu, kuhusu makasha yanayotumika kusambazia kondomu, wakati wa uzinduzi wa makasha hayo, jijini Dodoma 
mwishoni mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Mtaalamu: Sheria 
ya madeni imulikwe
Na Beatrice Moses

MKURUGENZI Mtendaji wa Taasisi Isiyokuwa 
ya Kiserikali Inayofuatilia Madeni na Maendeleo 
Tanzania (TCDD), ameishauri serikali kuangalia 
upya sheria inayohusu madeni ya nchi ili ku-
leta nidhamu na uwajibikaji katika matumizi ya 
fedha.

Hebron Mwakagenda amesema hatua hiyo 
inapaswa kwenda sambamba na kuunda 
mfumo mpya utakaoshirikisha Bunge katika 
mchakato wa ukopaji na urejeshaji wa madeni.

Mkurugenzi huyo alitoa rai hiyo jana alipo-
fungua mkutano uliolenga kutoa elimu kuhusu 
Deni la Taifa.

Alisema ni vyema ukopaji na urejeshaji wa 
madeni uwekwe kwenye mfumo mzuri ili kuli-
punguzia taifa mzigo wa madeni ambao un-
aweza kuleta athari ya nchi kudidimia kiuchumi 
pamoja na kushindwa kutoa huduma muhimu 
kwa jamii.

“Ifike wakati kukawekwa mifumo ya ukopaji 
kwa kulishirikisha Bunge, hii itapunguza 
ukopaji usio na tija ambao hata Ofisi ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG0 
imekuwa ikibaini kasoro kadhaa katika ukopaji 
na matumizi ya fedha hizo za mikopo,” alisema.

Mwakagenda aliongeza kuwa ni muhimu ku-
kopa kwa tija na fedha hizo zitumike kwa faida 
ya jamii ya sasa na kizazi kijacho.

Alisema kwa sasa mfumo wa ukopaji ume-
badilika kwa kuwa badala ya kukopeshana nchi 
kwa nchi, imehamia kwenye biashara, hivyo 
kusipowekwa umakini, taifa litadidimia kiuchu-
mi kwa sababu ya kuelemewa na madeni.

Alisema asilimia 60 ya fedha za serikali zipo 
kwenye ununuzi, hivyo ni muhimu zisimamiwe 
vyema ili zilete matunda katika utoaji huduma.

Alisema TCDD kwa kushirikiana na nchi nne 
za Afrika Mashariki, wamefanya utafiti kuhusu 
madeni kwenye nchi husika kwa lengo la ku-
jenga uelewa na umuhimu wa uwazi katika nchi 
hizo. Mchungaji wa Kanisa la Kisabato Tanza-
nia, Elisante Jackson, alisema serikali inapaswa 
kuwa wazi wakati inaingiia mikataba mbalim-
bali ili kuondoa sintofahamu kwa jamii kuhusu 
madeni.

Alisema katika kuhakikisha serikali inajenga 
uhusiano mzuri na wananchi wake, ihakikishe 
inaondoa sheria kandamizi.

Pia aliomba serikali izingatie Sheria ya Un-
unuzi kwa kuwa itasaidia kuondoa kasoro zi-
nazojitokeza kwenye baadhi ya maeneo ya kiu-
tendaji hivi sasa.

Jackson alisema ili kupata kodi za kutosha, ni 
vyema serikali ikajenga uhusiano mzuri na wa-
fanyabishara kwa kuwa itasaidia kuzuia mianya 
ya ukwepaji kodi.

“Upo umuhimu wa viongozi wa dini katika 
masuala mbalimbali ya kitaifa, wakishirikishwa 
ipasavyo katika michakato, itasaidia kuinua 
uchumi wa nchi,” alisema Jackson.

Aliwataka viongozi wa kisiasa kukubali kuko-
solewa kwa kuwa matamko yao wanayoyatoa 
mara nyingi hayana afya kwa jamii.

Mjumbe wa Bodi ya TCDD, Camilius Kassala, 
kutoka Baraza la Maaskofu Tanzania (TEC), 
alisema viongozi wa dini wana fursa ya kupaza 
sauti kwa jamii na hata kwenye masuala ya 
madeni na maendeleo ili kutoa maarifa, elimu 
na hekima.  

“Viongozi wa dini kwa pamoja wakishiriki 
kupaza sauti na kutoa elimu kuhusu ukopaji 
wenye tija, itasaidia kujenga nidhamu kwenye 
natumizi ya fedha,’ alisema Kassala.

Askofu ataka elimu chanjo corona vijijini 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la An-
glikana Dayosisi ya Central 
Tanganyika (DCT), Dk. Dickson 
Chilongani, ameishauri serikali 
kutoa elimu ya kina kwa wa-
nanchi juu ya upatikanaji chan-
jo ya UVIKO- 19, ili kuondoa 
dhana iliyojengeka kwa jamii ya 
pembezoni kuwa wakichanjwa 
itasababisha damu kuganda na 
vifo.

Askofu Chilongani aliyasema 
hayo juzi katika mkutano wa 
DCT wa Sinoni ya 21 uliofanyika 
jijini Dodoma, ukifanyika sam-
bamba na uchaguzi wa Katibu 
wa Sinoni.

Dk. Chilongani alisema kila 
wanapokwenda vijijini na sehe-
mu nyingine kutoa kipaimara 

kwa watoto, wanapoihubiria 
jamii kuhusu kupata chanjo, 
wengi wao wanasema hawezi 
kuchanjwa kwa sababu wana-
chojua chanjo hizo zina mad-
hara na mtu akichoma, damu 
inaganda na kusababisha kifo.

Alisema jamii inasema hivyo 
kwa sababu wanasiasa tokea 
awali wamewajengea wananchi 
imani kwamba chanjo ni mpan-
go wa wazungu kutaka kuwaua 
Waafrika, hivyo nao hawachan-
jwi. “Ni vema serikali kuchukua 
jukumu la kuwapa wananchi 
elimu ya kutambua umuhimu 
wa chanjo kwa sababu vion-
gozi wa dini tunapata shida ku-
waelewesha lakini hawaelewi.

“Na hii inatokana na wana-
siasa walivyowajengea toka 
mwanzo kuwa chanjo ni mpan-
go wa wazungu,” alisema Dk. 

Chilongani.
Alisema inabidi serikali 

ichukue hatua ya kutoa elimu 
kwa wananchi kupitia wataal-
amu wa afya ili jamii ijue na 
kuamini chanjo hizo ni kinga 
bora kwa afya zao kwa ajili ya 
ugonjwa wa UVIKO-19.

Mbali na hilo, askofu huyo al-
impongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kutokana na kuongoza 
upataji chanjo, hivyo akasisitiza 
serikali itoe elimu kwa jamii hu-
susani wanaoishi pembezoni ili 
waweze kupata chanjo.

Alisema kuhusu suala zima 
la maendeleo ya elimu kuan-
zia ngazi ya msingi sekondari 
na vyuo vya DCT, Dayosisi im-
etoa mapendekezo ambayo 
yatafanyiwa kazi ili ufaulu uzidi 
kuongezeka na kufika kiwago 
cha juu zaidi ya ilivyo sasa.

Askofu Chilongani pia ali-
sisitiza suala zima la watumishi 
wa DCT hususani wachungaji, 
maaskofu na wengine wana-
potumikia kanisa, wasisahau 
familia kwa sababu mwisho wa 
siku wanakwenda kustaafu na 
kuachia madaraka.

“Nisingependa kuona wa-
tumishi wa Mungu wanastaafu 
halafu anakuwa hana mahali 
pa kuishi, tunapaswa tuangalie 
pande zote mbili,  kanisa na fa-
milia kwa ujumla ili kuepusha 
malumbano pale unapostaafu 
kazi ya utume wa Mungu,” al-
itoa angalizo.

Askofu Yona Muhegwa wa 
Kanisa la Anglikani Parishi ya 
Msangalale, alisema elimu kwa 
jamii inahitajika kwa kiasi ki-
kubwa ili ipate chanjo ambazo 
zitasaidia kujikinga na baa hilo.

Vijana wahit-
imu wa mafun-
zo ya programu 
ya miezi sita ya 
2jiajiri, inay-
ofadhiliwa na 
Benki ya KCB 
Tanzania, wak-
ionyesha vyeti 
vyao baada ya 
kukabidhiwa 
katika semina 
ya mafunzo 
elekezi ya 
siku tatu, 
jijini Arusha 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

‘Vijana tuchanje kuikabili corona’ 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

UONGOZI wa Umoja wa 
Vijana wa Chama Cha Map-
induzi (UVCCM), umewata-
ka vijana nchini kujitokeza 
kupata chanjo ya UVIKO-19 
ili kujikinga na maambuki-
zi ya virusi vya corona.

Katibu Mkuu wa umoja 
huo, Kenani Kihongosi, 
alitoa rai hiyo jana alipoz-
indua Vijana Jogging Club 
Dodoma.

Kihongosi alimpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kuleta chanjo nchini, 
akiwataka vijana kwenda 
kuchanja na kuachana na 
wanaobeza na kupinga.

Alisema kuwa wengi wa 
wanaopinga chanjo hiyo, 
hawajafikiwa na baa hilo 
au kuondokewa na ndugu 
zao. 

Alisema chanjo hiyo ni 
ya hiari, hivyo vijana wenye 

fursa waende wakachanje 
ili kulinda afya zao dhidi ya 
maambukizi hayo.

“Akili za kuambiwa 
changanya na za kwako, 
nendeni mkachanje kama 
mlivyoona Rais amezindua 
utoaji chanjo, hawezi kuin-
giza nchi kwenye mambo 
yasiyofaa,” alisema.

Kiongozi huyo alisema 
kila mtu ni shahidi wa vifo 
vinavyotokea kutokana 
na ugonjwa huo, hivyo ni 
muhimu kwenda kupata 
chanjo. 

“Tangu wakiwa watoto 
wamechanja chanjo nyingi 
na wengine wamekunywa 
hata kikombe cha babu, 
hivyo serikali imesema 
chanjo hiyo ni hiari, lakini 
vijana watumie fursa hiyo 
kwenda kuchanja ili wak-
inge familia zao,”alisema.

Pamoja na hayo, aliwa-
taka vijana nchini kuilinda 
amani na kusimamia nchi.

Aliwataka wenyeviti na makatibu 
wa umoja huo kwenye mikoa na 
wilaya kuanzisha vikundi vya jog-
ging ili kuimarisha afya zao na ku-
jilinda na maambukizi ya magonjwa 
mbalimbali ikiwamo corona.

Awali, Mbunge wa Dodoma, An-
thony Mavunde (CCM), alimpongeza 
katibu huyo kwa kushirikiana    na 
vijana kufanya mazoezi       ambayo 
yamekuwa yakihamasishwa    na 
Rais Samia.
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Kilichojificha hasara ATCL

Na Sanula Athanas

M
KURUGENZI Mtendaji 
wa Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL), Ladis-
laus Matindi, ameweka 

mezani mambo manne yaliyolifun-
ga miguu shirika hilo kupaa kuele-
kea kwenye uwanja wa faida.

Sambamba na kadhia hizo, seri-
kali nayo imetangaza rasmi kupokea 
wito wa ‘kulifungua miguu’ ulioko 
katika mpango kazi wa shirika hilo 
ambao uko mbioni kufanyiwa mapi-
tio ya kina kabla ya kuidhinishwa 
rasmi.

Hayo ni miongoni mwa mambo 
makuu yanayohusu undani wa 
kinachoendelea ATCL yaliyowekwa 
hadharani juzi jioni jijini Dar es Sa-
laam wakati wa hafla ya mapokezi 
ya ndege mpya ya tisa iliyonunuliwa 
na serikali kwa ajili ya kutumiwa na 
shirika hilo.

Katika hafla hiyo, Rais Samia Su-
luhu Hassan alipokea ndege hiyo 
aina ya Bombardier DASH 8-Q400 
iliyotoka Canada, akikiri kufahamu 
kwa kina yanayotokea ndani ya 
ATCL na kuweka bayana kinach-
oendelea kuhusu kulifungulia njia 
shirika hilo. 

KIINI HASARA ATCL
Katika hafla hiyo, Mkurugenzi 

Mtendaji wa ATCL, Matindi, alisema 
hasara ambayo imekuwa ikilian-
dama shirika hilo imetokana na 
madeni yaliyorithiwa.

Alisema madeni hayo yamekuwa 
na athari kwa shirika kushindwa 
kuongeza mtandao wa safari na 
kuongeza hasara kwenye uende-
shaji kutokana na riba ambayo nayo 
imekuwa ikichukuliwa kama ghara-
ma za uendeshaji.

“Tunashukuru serikali kwa ku-

chukua hatua kulipa baadhi ya 
madeni hayo yakiwamo madeni 
makubwa,” Matindi alisifu.

Aliitaja sababu ya pili kuwa ni 
muundo wa umiliki wa ndege am-
bao unazifanya kuwa mali ya seri-
kali, hivyo kuhusishwa na madeni 
ya serikali.

“Athari ya muundo huo ni 
kushindwa kutekeleza utanuzi 
wa mtandao wa ATCL, kutotanua 
mtandao kunaongeza hasara ka-
tika uendeshaji kwani matumizi ya 
ndege yanaendelea kuwa ya chini,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alitaja sababu 
ya tatu kuwa ni muundo wa umiliki 
wa ndege kupitia mikataba ya uko-
dishaji kati ya ATCL na Wakala wa 
Ndege za Serikali (TGFA) ambao un-
aongeza gharama za uendeshaji na 
kuongeza hasara kwa shirika.

Matindi alisema mlipuko wa 
ugonjwa wa corona pia ni sehemu 
ya mzizi wa hasara, akifafanua 
kuwa ugonjwa huo umesababisha 
kupungua kwa idadi ya abiria waka-
ti gharama za lazima za uendeshaji 
zikiendelea kuwapo.

“Hali hii imesababisha kuongeze-
ka kwa hasara kama ilivyo kwa ma-
shirika yote ya ndege duniani.

“Katika kipindi cha awali cha 
ufufuaji wa ATCL, serikali ilijikita 
katika kuanzisha shirika la kutoa 
huduma ya kulinunulia ndege, vi-
levile ilihakikisha kuna mifumo ya 

uendeshaji ya kuwezesha ndege 
hizo kufanya kazi.

“Jambo la muhimu katika uima-
rishaji wa ATCL ili iwe endelevu na 
shindani, ni kuhakikisha kampuni 
inaendelea kutoa huduma kwa tija 
kupitia ndege zinazohitajika kim-
kakati zaidi kibiashara na kiutalii 
kuiwezesha kuwa na miundom-
binu itakayopunguza gharama za 
uendeshaji ikiwamo karakana bora 
ili ndege zote zitengenezwe Tanza-
nia,” alisema.

Mkurugenzi huyo aliomba seri-
kali kuirejeshea ATCL asilimia 20 
za umiliki wa kampuni inayotoa 
huduma ya chakula kwenye ndege 
za serikali, akisisitiza uamuzi huo 
utawasaidia kupunguza gharama 
za uendeshaji.

Alisema ATCL imeongeza safari 
za kimataifa kutoka kituo kimoja 
cha Comoro hadi saba ambavyo 
ni Burundi, China, India, Uganda, 
Zambia, Zimbabwe na hivi karibuni 
inatarajia kuanzisha safari katika 
miji ya Kinshasa, Lubumbashi, Kale-
mie, Ndola, Nairobi, Dubai, Muscat 
na London.

RAIS SAMIA 
Kwenye hotuba yake, Rais Sa-

mia alisema usafiri wa anga ni 
kichocheo muhimu cha maendeleo 
duniani kwa sababu usafiri huo ni 
wa haraka, salama na unotumiwa 
na watu wengi.

Alisema kuwa mbali na usafiri 
wa anga kusafirisha watu, pia ni 
muhimu katika kusafirisha bidhaa 
mbalimbali, hususan zinazohar-
ibika haraka kama vile matunda, 
mboga za majani, samaki, maua na 
nyama.

Mkuu wa Nchi alisema serikali 
imeamua kununua ndege ya kusa-
firisha mizigo kwa sababu Tanza-
nia ni miongoni mwa wazalishaji 
wakubwa wa matunda, mboga za 
majani na maua.

Alibainisha kwamba mwaka 
2019, Tanzania iliuza nje ya nchi 
mazao yenye thamani ya takriban 
Dola za Marekani milioni 700 na in-
atarajia kuingiza Dola za Marekani 
bilioni mbili kufikia mwaka 2025, 
yaani katika miaka minne ijayo.

Rais Samia alisema ili nchi iweze 
kuvutia watalii wengi na kunufaika 
nao ni lazima iimarishe usafiri wa 
anga na ndiyo sababu ya uamuzi 
wa serikali kuifufua ATCL ikiwa na 
malengo ya kupokea watalii milioni 
tano ifikapo mwaka 2025 kutoka 
watalii milioni 1.5 mwaka 2019.

Alisema serikali imeamua kui-
marisha huduma za usafiri nchini 
ili inufaike na fursa za kijiografia 
za kupakana na nchi nane, ambazo 
kati yake, sita hazina bahari.

Rais Samia alizihimiza Wizara 
ya Viwanda na Biashara, Wizara ya 
Uwekezaji na Sekta Binafsi kuweka 
mikakati ya kunufaika na fursa hizo 

nMkurugenzi ataja shida nne 
nRais Samia akiri, atasaidia

Rais Samia Suluhu Hassan, akipunga mkono baada ya kupokea ndege mpya aina ya Bombardier DASH 8-Q400, iliyonunuliwa na Serikali ya Tanzania na kukodishwa kwa  Shirika la Ndege  
Tanzania (ATCL), ilipowasili katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius  Nyerere  jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ikiwamo kuanzisha kongani za kiu-
chumi kwenye maeneo kwa kuwa 
miundombinu ya usafiri inajengwa.

MPANGO KAZI
Rais Samia aliweka bayana 

kwamba katika miaka mitano ijayo, 
wanategemea kuliimarisha shirika 
hilo pamoja na sekta ya usafiri wa 
anga kwa ujumla.

Kuhusu vikwazo vinavyolikabili 
shirika hilo, Rais alisema serikali 
imepokea hoja zilizowasilishwa na 
Mkurugenzi Matindi na kuweka 
wazi Alhamisi alipokea mpango 
kazi wa shirika hilo.

Rais Samia alisema ofisi yake 
itaupitia na baadaye itakuwa na 
mjadala wa pamoja na ATCL na 
wizara husika kuona namna wa-
takavyokwenda.

Pia alisema wanalifanyia kazi 
suala la hisa za ATCL kwenye kam-
puni inayotoa huduma ya chakula 
kwenye ndege hizo.

HASARA ILIYORIPOTIWA
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mku wa Hesabu za Serikali (CAG) 
ya mwaka 2019/20 iliyowasilishwa 
bungeni Aprili mwaka huu, inabain-
isha serikali ilitumia jumla ya Sh. tri-
lioni 1.028 kununua ndege nane kati 
ya tisa zilizonunuliwa awali.

Vilevile, katika ripoti hiyo, CAG 
Charles Kichere, anabainisha kuwa 
ndani ya miaka mitano kati ya 
2015/16 na 2019/20, ATCL ilipatiwa 
ruzuku ya Sh. bilioni 153.711.

CAG anasema ndani ya kipindi 
hicho, ATCL ilipata hasara ya Sh. bil-
ioni 153.542, huku ndani ya mwaka 
mmoja wa fedha (2019/20), ikipata 
hasara ya Sh. bilioni 60.246.

Kwa mujibu wa CAG Kichere, 
hadi kufikia mwaka huo wa ukaguzi 
(2019/20), ATCL ilikuwa na mtaji 
hasi wa Sh. bilioni 472.853.
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habari kitaifa

TCRA 
yazindua 
mfumo 
wa leseni 
Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ma-
wasiliano (TCRA), imezindua mfumo 
wa utoaji leseni kwa njia ya mtandao 
utakaochukua siku tano hadi 45 kwa 
lengo la kuongeza uwajibikaji, kuvutia 
wawekezaji na kupunguza urasimu.

Mfumo huo ulizinduliwa jana 
mkoani Dar es Salaam na Waziri wa 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Dk. Faustine Ndugulile, kwa kushiriki-
ana na Waziri wa Habari, Utamaduni 
na Michezo, Innocent Bashungwa.

Dk. Ndugulile alisema kuwa hadi 
Septemba Mosi mwaka huu, TCRA ina-
takiwa iwe imekamilisha mapitio yote 
ili wawasilishe kwa Rais kwa ajili ya 
kuanza kwa utekelezaji.

“Tayari tumeshafanya maboresho 
katika suala zima la utoaji wa leseni, 
lakini bado mnatakiwa kufanya 
mapitio kwenye tozo na maudhui ya 
mtandaoni na namna ya kutekeleza, 
lengo ni kuhamasisha uwekezaji 
mkubwa,” aliagiza.

Dk. Ndugulile alifafanua kuwa awali 
mfumo huo wa utoaji leseni ulikuwa 
ukichukua miezi hadi mwaka mmoja 
kukamilika lakini kwa sasa leseni 
ndogo hazitachukua zaidi ya siku tano 
na leseni kubwa chini ya siku 45.

Alisema wizara inaendelea kuhama-
sisha uwekezaji katika sekta hiyo ya 
mawasiliano na teknolojia ili kuzi-
fikia wilaya 69 ambazo hazina redio 
nchini.

Waziri huyo alisema mfumo huo 
utamwezesha mteja kufuatilia kila 
hatua ya utolewaji wa leseni yake na 
utaongeza uwajibikaji kwa watendaji 
kwa sababu watakuwa wanaonekana 
wanavyotekeleza majukumu yao.

Waziri Bashungwa alisema mfumo 
huo utaondoa urasimu kati ya mteja 
na mtoa huduma kwa sababu maombi 
yatafanyika mtandaoni.

Alisema mfumo huo pia utaleta ma-
badiliko makubwa ya uendeshaji kwa 
sababu utaongeza weledi na ufanisi 
kwa wawekezaji kuomba leseni kwa 
ajili ya uwekezaji kwenye televisheni 
na redio.

“Mfumo huu unatutoa kwenye 
mfumo wa zamani wa kuwasiliana 
kati ya mteja na mtoa huduma uso 
kwa uso na sasa utaratibu utafanyika 
kwa sayansi na teknolojia na hata 
yale mambo mengine ya ‘unanisaidi-
aje’ (rushwa) hayatakuwapo,” alisema 
Bashungwa.

Mkurugenzi wa Leseni na Ufuatil-
iaji TCRA, John Daffa, alisema mfumo 
huo utapunguza muda wa kuchakata 
maombi na kurahisisha utoaji wa 
leseni kubwa na ndogo.

Daffa alisema mfumo huo 
utaongeza uwajibikaji kwa mwombaji 
na mchakataji wa maombi kuhakiki-
sha maombi hayo yanashughulikiwa 
kwa wakati.

Polisi mbaroni tuhuma utoroshaji wa madini 
Na Mohab Dominick,        
KAHAMA

WATU saba, wakiwamo aska-
ri polisi wawili wanashikiliwa 
na Jeshi la Polisi Kituo cha Buga-
rama kwa tuhuma za kutorosha 
mawe matatu yanayosadikiwa 
kuwa na dhahabu.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Bulyanhulu, Halmashauri ya 
Msalala wilayani Kahama mkoa-
ni Shinyanga, Abdalah Kombo, 
alisema jana kuwa watu hao 
walikamatwa juzi majira ya saa 
sita usiku.

Alisema kuwa askari polisi na 
baadhi ya wachimbaji wa ma-
dini walikamatwa kwa tuhuma 
hizo.

“Ni kweli tukio hilo lipo, aska-
ri polisi na baadhi ya wachim-
baji akiwamo meneja wa mgodi 
wanashikiliwa kwa kosa la 

kutorosha dhahabu lakini ni-
siwe msemaji sana, taratibu za 
kipolisi zinaendelea, itakapo-
dhibitika, hatua za kisheria zita-
chukuliwa,” alisema.

Ofisa Madini wa Mkoa wa 
Kahama (mkoa kisekta), Joseph 
Kumburu, akizungumza na 
Nipashe kwenye eneo la tukio, 
alisema watu saba wanashikili-
wa na polisi kwa tuhuma za ku-
torosha mawe yanayosadikiwa 
kuwa na dhahabu.

Alisema serikali imeingilia 
kati na kuuhoji uongozi wa 
mgodi na mawe yaliyobakia yal-
ioshwa na kupatikana na gramu 
900.

Alisema kuna uwezekano 
mkubwa mawe yaliyopotea 
yana dhahabu nyingi na ndiyo 
sababu wanashikiliwa ili iju-
likane yalikopelekwa.

“Namba ninayojua ya watu 

walioshikiliwa ni saba, wamo 
viongozi wa mgodi akiwamo 
meneja. Kuhusu askari, sina 
taarifa hiyo.

“Lakini, askari huenda wali-
kuwa kazini, kwa maana hiyo 
lazima wakisikia kelele za wizi 
wanakwenda,” alisema.

Mwenyekiti wa Mgodi huo 
wa Mbaga Patinas Gold Mine, 
Joseph Makoba, alikiri kutokea 
kwa tukio hilo lakini akasita ku-
wahusisha moja kwa moja aska-
ri polisi katika tuhuma hizo.

“Ni kweli kwamba usiku wa 
kuamkia juzi majira ya saa sita, 
zipo tuhuma za watu kudokoa 
dhahabu, kuanzia hapo tuliv-
ishirikisha vyombo vya dola 
na tukachukua hatua stahiki 
kuanzia kwa viongozi wenzetu 
katika mgodi.

“Baadhi ya watu wame-
chukuliwa na vyombo vya dola 

vinaendelea na uchunguzi na 
tutahakikisha tunashirikiana 
navyo ili kubaini nani anaji-
husisha na tabia hiyo mbaya,” 
alisema Makoba.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, George Kyando, aki-
zungumza na Nipashe kuhusu 
tuhuma za vijana kutorosha 
mawe hayo, alisema tukio hilo 
limeripotiwa kwake na ame-
chukua hatua kadhaa.

“Nimeshamtuma RCO ili 
akachunguze tukio zima na 
baadaye kutalitolea ufafanuzi 
kwa vyombo vya habari.

“Kwa sasa ngoja kwanza 
uchunguzi ufanyike nitawapeni 
ufafanuzi mzuri baada ya kule-
tewa taarifa kamili juu ya tukio 
hilo kwani tayari nimemtuma 
RCO, naamini atafanya kazi 
nzuri, nanyi kupeleka ujumbe 
uliokamilika,” alisema Kyando.

‘Vijana wachangamkie taaluma ya forodha’
Na Christina Mwakangale

CHUO cha Kodi (ITA) 
kimetoa wito kwa vijana ku-
somea taaluma ya forodha na 
kodi kutokana na uhitaji na 
mkakati wa nchi katika kukuza 
mapato, uchumi na kupunguza 
utegemezi.

Ofisa Mkuu Uhusiano wa 
Umma wa chuo hicho, Oliver 
Njunwa, akizumgumza kwenye 
Maonyesho ya 16 ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia juzi, alise-
ma ITA ni chuo pekee Afrika 
Mashariki na Kusini chenye 
ithibati ya mafunzo ya forodha 
na kodi.

Njunwa alisema kuna haja 

wanafunzi kusomea taaluma 
ya forodha na kodi kwa kuji-
unga na chuo hicho ambacho 
kimebobea katika kutoa taalu-
ma hiyo kwa takribani miaka 
14, akitamba kuwa wote wata-
toka na ujuzi.

“Tunawakaribisha vijana, 
wazazi, wananchi wote kupata 
maelezo ya kozi pamoja na 
kuwasaidia kutuma maombi 
chuoni. “Taaluma ya forodha 
inahitajika zaidi wakati Tanza-
nia, ikiendelea kukuza mapato 
ya ndani ili kupunguza utege-
mezi. Vijana wanaohitimu 
watasaidia kufanikisha lengo 
hilo,” alisema.

Njunwa alisema wanafunzi 

hao watachagua kozi inayowa-
faa kutokana na sifa walizonazo 
na ambao hawajafikia vigezo 
vya kujiunga na ITA, wanaele-
kezwa katika vyuo vingine.

“Kwa wale wanaodhani 
kwamba ukisoma ITA lazima 
ufanye kazi Mamlaka ya Mapa-
to (TRA), tunawaeleza kwamba 
kuna fursa nyingine nyingi za 
kufanya kazi ambazo mhitimu 
wa ITA anazipata. 

“Anaweza kujiajiri mwe-
nyewe kwa kufungua kampuni 
yake ya ushauri wa masuala 
ya kodi na akaajiri wengine, 
anaweza kuajiriwa katika taasi-
si za serikali, kwenye kampuni 
binafsi na hata katika mashirika 

yasiyokuwa ya kiserikali,” alise-
ma. Njunwa alibainisha chuo 
kinatoa mafunzo ya umahiri 
katika usimamizi wa forodha 
na kodi ngazi zote kuanzia 
astashahada, stashahada, sha-
hada na shahada ya uzamili 
kwa kushirikiana na Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
na Chuo cha Muenster cha Uje-
rumani, katika sheria ya kodi 
na usimamizi.

Pia alisema mafunzo hutole-
wa ya muda mrefu na mfupi 
kwa taasisi mbalimbali pamoja 
na kufanya utafiti kuhusu mas-
uala ya forodha na kodi ambayo 
husaidia nchi kutatua matatizo 
katika mifumo ya kodi.

Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Dk. 
Salum Manyika, aki-
fungua rasmi utam-
bulisho wa Mradi 
wa Uwezeshaji wa 
Vijana Wanaoishi na 
VVU Tanzania kush-
iriki mwitikio wa 
mapambano dhidi 
ya VVU katika mikoa 
ya Mbeya, Iringa, 
Njombe na Songwe, 
unaotekelezwa na 
Baraza la Taifa la 
Watu wanaoishi na 
VVU (NACOPHA) 
kwa kushirikiana na 
NYP+ kwa ufadhili 
wa Shirika la Umoja 
wa Mataifa linalo-
hudumia Watoto 
(UNICEF), uliofanyika 
jijini Mbeya mwis-
honi mwa wiki. 
Wanaoshuhudia 
ni Naibu Mtendaji 
Mkuu wa NACOPHA, 
Scholastica Wil-
liams na Mwakilishi 
kutoka UNICEF, Said 
Othman. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

UKOSEFU wa nishati ya 
umeme na uhaba wa vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia ni 
miongoni mwa mambo ambayo 
yamewahi kutajwa na serikali 
kuwa yanachangia kukwami-
sha ufundishaji wa somo la 
Teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA).

Lakini ilishaahidi kufanya jiti-
hada kuhakikisha kero hiyo in-
aisha, ili wanafunzi wa maeneo 
hayo wapate fursa ya kujifunza 
na kujua matumizi ya TEHAMA.

Kimsingi somo la TEHAMA li-
nahitaji kuwapo kwa nishati ya 
umeme ikiwamo hata ya sola, 
ili iwe rahisi kulifundisha kwa 
vitendo, kwa maana ya kuwapo 
pia kompyuta na kuwafanya 
wanafunzi walielewe vizuri. 

Hali hiyo inatokana na ukweli 
kwamba, ulimwengu wa leo 
wa utandawazi, matumizi ya 
TEHAMA yamechangia maen-
deleo ya sayansi na teknolojia 
kuzidi kusambaa.

Kwa hali hiyo, mwaka 2005, 
somo la TEHAMA lilianzishwa 
katika mtalaa mpya wa elimu ya 
msingi na Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi, ili kumpa 
mwanafunzi maarifa na stadi za 
matumizi ya habari.

Si hapo tu, bali pia somo 
hilo limsadie mwanafunzi 
awe wa mjini au vijijini, katika 
masuala ya vyombo vya ma-
wasiliano, huku Kiswahili kiki-
tumika kama lugha rasmi ya 
kufundishia somo hilo kwenye 
shule za msingi.

Lugha hiyo inatumika kama 
nyenzo ya kuwasilisha elimu ya 
sayansi na teknolojia ya kisasa 
kwa wanafunzi, ingawa baa-
dhi ya shule hazina nishati ya 
umeme, hali inayosababisha 
wanafunzi wasijifunze TEHA-
MA kwa vitendo.

Kwa kuwa ahadi ya serikali 
ni kwamba, hakuna kijiji kitaka-
choachwa bila umeme, basi 
umeme huo ungefika pia kila 
shule, ili kusaidia wanafunzi 
kusoma somo la TEHEMA kwa 
vitendo.

Hatua hiyo inaweza kuwa-
saidia wanafunzi wa shule za 
vijijini kutobaki nyuma katika 
somo hilo, ikilinganishwa na 
wenzao wa shule za mijini am-
bao shule zao zina nishati hiyo 
ikiwamo ya sola.

Ninatambua jitihada zina-
zofanywa za kupeleka umeme 
vijijini kupitia Wakala wa 
Umeme Vijijini (REA), lakini 
itakuwa vyema iwapo nishati 
hiyo haitaishia katika nyumba 
za watu au katika maeneo ya 
biashara tu, bali hadi kila shule.

Hatua hiyo pia itawawia ra-
hisi walimu kufundisha TEHA-
MA kwa vitendo iwapo shule 
zitakuwa na umeme. Wakati 
jitihada za kupeleka nishati 
vijiji zikiendeea, ni vyema pia 
kila shule kuwa na vifaa vya ku-
fundisha somo hilo. Lakini pia 
ninaamini kwamba kuna shule 
nyingi tu ambazo hazina vifaa 
vya kufundishia somo hilo, hasa 
kompyuta, hivyo ili shule za vi-

jijini zisionekane kama zinaba-
guliwa kwenye TEHAMA, nazo 
zipewe kipaumbele.

Hayo yakifanyika, wanafunzi 
wa shule za vijijini hawataku-
wa nyuma kwenye somo hilo, 
hivyo si vibaya kushirikisha 
wadau mbalimbali wa elimu ili 
kuhakikisha shule za huko zi-
nakuwa na nishati na vifaa vya 
kufundishia.

Wadau wa elimu wakishirik-
ishwa, wanaweza kusaidia 
kupatikana kwa nishati hata 
ya sola na kompyuta kwenye 
shule hizo za pembezoni kwa 
kujitolea kichangia chochote ili 
kununua vifaa hivyo.

Njia hiyo pamoja na kuwa-
jengea uwezo walimu wa somo 
hilo, kutokana na mabadiliko 
ya teknolojia ya mawasiliano 
duniani, wanaweza kufundisha 
vizuri na hivyo kuwafanya wa-
nafunzi kupiga hatua kweenye 
TEHAMA.

Hiyo ni njia mojawapo ya 
kuwapo kwa mazingira rafiki 
ya ufundishaji na ujifunzaji 
wa somo hilo kwa shule zote 
nchini, bila kujali kwamba ni 
za vijijini au mijini, kwani wa-
nafunzi wote wanahitaji ku-
fundishwa.

Pamoja na hayo, ufundis-
haji wa TEHAMA kwa kutumia 
Kiswahili, binafsi ninaona ni 
vyema, kutokana na kwamba 
lugha hiyo inasaidia kujenga 
saikolojia ya kujiamini na ku-
jithamini miongoni mwa wa-
nafunzi.

Wanafunzi hawa nao wanahitaji 
kujifunza mafunzo ya TEHAMA

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika
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JANGA la corona limeendelea kuisumbua dunia huku mamil-
ioni ya watu wakiugua na wengine kwa maelfu wakipoteza 
maisha, jambo ambalo linasababisha athari za kiuchumi, ki-
siasa na kijamii.  

Nchini Tanzania, kwa mfano, kila siku kumekuwa na taarifa 
za watu kufariki dunia katika maeneo mbalimbali kwa kile 
kinachodaiwa kuwa ni kutokana na changamoto ya kupumua 
huku hali ikiwa mbaya zaidi katika mikoa ya Kilimanjaro, Aru-
sha, Mwanza, Iringa na Dodoma.

Katika Mkoa wa Kilimanjaro, mathalan, kumekuwa na taar-
ifa za kusikitisha zaidi kutokana na ongezeko la vifo vya watu. 
Vifo hivyo si kwamba vinatokea katika mkoa huo pekee bali 
katika mikoa mingine na marehemu kwenda kuzikwa huko. 
Hii ni kutokana na utamaduni waliojiwekea watu wa huko 
kwa wengi wao kwenda kuzikwa nyumbani pindi wanapoaga 
dunia. 

Ushuhuda juu ya hilo ni katika eneo la Mashati wilayani 
Rombo ambako ndani ya siku tatu, watu 21 wamezikwa huku 
sababu kubwa ya vifo vyao ikielezwa kuwa ni corona.

Kutokana na kasi hiyo ya vifo na watu kukumbwa na mara-
dhi yanayoambatana na changamoto ya kupumua, serikali 
imechukua hatua za namna mbili. Ya kwanza ni ya watu ku-
chukua tahadhari na ya pili ni wananchi kuhamasishwa ku-
chanjwa huku kiongozi mkuu wa nchi, Samia Suluhu Hassan, 
akiongoza viongozi wa juu serikalini kupatiwa chanjo hiyo. 
Baada ya uzinduzi wa chanjo hiyo, tayari nguvu imeelekezwa 
katika sehemu mbalimbali mikoani huku vituo 550 vikiteuli-
wa kutekeleza suala hilo.  Kwa upande wa hatua ya kuchukua 
tahadhari, serikali imeshatangaza afua juu ya kujikinga na 
corona zikiwamo kunawa maji tiririka na sabuni, watu kukaa 
mita moja kutoka mtu mmoja hadi mwingine, kuvaa barakoa 
na kuepuka mikusanyiko isiyo la lazima. 

Sambamba na hayo, serikali imeagiza muda wa ibada ku-
fupishwa kutoka ule uliozoeleka katika maeneo mbalimbali 
na vyombo vya usafiri kuhakikisha abiria wanakuwa kwenye 
viti tu na si kusimamisha. 

Licha ya kutolewa kwa maagizo hayo, kwa kiasi kikubwa 
utekelezaji wake umekuwa mdogo kwa kuwa watu wanafanya 
mambo kama vile hakuna tatizo la corona. Kwenye vyombo 
vya usafiri, kwa mfano, katika Mkoa wa Dar es Salaam, watu 
wanajazana kiasi cha kukosekana sehemu ya kukanyanga 
mguu.  Katika siku tatu zilizopita baada ya serikali kutoa maa-
gizo, imeshuhudiwa watu wakiendelea kujazana kwenye ma-
basi ya daladala, mwendokasi na treni. Kwa ujumla, hakuna 
hatua zinazochukuliwa juu ya kujikinga na janga hilo huku 
askari wa usalama barabarani wakiwa wanaangalia bila ku-
fanya lolote. 

Mambo ya kujiuliza kutokana na ulegevu katika kuchukua 
tahadhari kwa upande mmoja na kutokuchukuliwa hatua wa-
naokiuka je, tunataka kusubiri kuona maafa zaidi yakitokea 
na nguvu kazi kupotea? Maagizo ya serikali kupuuzwa ni sa-
hihi au viongozi wanaotoa maagizo hayo hawana meno ku-
washughulikia wakiukaji? 

Wahenga wanasema ukicheka na nyani mwisho utavuna 
mabua. Vivyo hivyo, kama hatua hazitachukuliwa ni dha-
hiri kwamba kuna uwezekano mkubwa taifa likashuhudia 
ongezeko la vifo vitokanavyo na corona. 

Kama msemo kwamba kinga ni bora kuliko tiba, ni vyema 
hatua madhubuti zikachukuliwa kunusuru maelfu ya Watan-
zania, wakiwamo wale ambao ni nguvu kazi ya taifa dhidi ya 
janga hili ambalo limeigharimu dunia tangu kuibuka mwaka 
jana.                    

Wanaokaidi maagizo kujikinga 
na corona wachukuliwe hatua 
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Ndoto ya babu 
inatafakarisha au siyo? MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Walijiongoza vizuri, 
tena wakirithishana 
uongozi kwa kuzin-
gatia busara, hekima 
na uwezo wa kiuon-
gozi. Hawakuwa na 
kampeni za uchaguzi 
na vituko hivi na 
vile vya kupeana 
madaraka hata 
kama huna uwezo.

Taifa limekubali chanjo, kupinga ni usaliti

Na Pascal 
Mayalla

Tupaze sauti zetu 
zote ziwe ni sauti 
moja na tupambane 
bega kwa bega kwa 
mshikamano wa 
nguvu moja, sauti 
moja na lengo moja 
la ushindi. Hivyo 
ndivyo tutashinda 
vita hivi. Tukiendelea 
kupigana vita hii kwa 
hivi hivi tunavyok-
wenda sasa, kwa kila 
mtu kusema lakwake 
hatutoshinda.

N
I ndoto. Nimelala mara nao-
ta babu ananitokea. Babu 
ananirudisha kwenye his-
toria ya walimwengu. Ana-

niambia jinsi Wazungu walivyofika Af-
rika na mambo yao na kutulazimisha 
kuyafuata.

Ananisimulia kuanzia vyakula, 
dawa na tiba lakini pia imani za kidini. 
Ananiambia enzi zao vyakula walivipa-
ta shambani na si madukani. Nyama 
walichinja wenyewe hawakununua 
buchani au kwenye masupamaketi.

Babu anasema hawakuwa na hospi-
tali walijitibia kwa mizizi na magamba 
ya miti hata majani. Joto la mwili 
wakilipima kwa mikono na si vipima-
joto au themomita. Hawakudungwa 
sindano, ila walijichanja kwa nyembe 
za wakati huo.

Hawakuwa na masinagogi bali 
waliabudu chini ya miti mikubwa na 
miamba au mapango. Walitambika 
kuondoa mikosi. Ndivyo walivyoishi 
na wakaishi maisha marefu kuliko 
sisi leo tunaotikiswa na UVIKO- 19, na 
UKIMWI na kuhara na kuharisha!

Walijiongoza vizuri, tena wakirithis-
hana uongozi kwa kuzingatia busara, 
hekima na uwezo wa kiuongozi. Ha-

wakuwa na kampeni za uchaguzi na 
vituko hivi na vile vya kupeana ma-
daraka hata kama huna uwezo.

Muda wote ananisimulia hataki 
nichomeke neno bali nisikilize kama 
nina swali ni baadaye. Na kweli 
anafunua ukurasa huu anafunika na 
mwingine na mwingine. Hatimaye 
anasema anaushangaa ulimwengu wa 
leo.

Akarudi Tanzania akaniambia 
Bunge lenu la leo si kama lile ali-
loshuhudia wakati anakaribia kukata 
roho. Akamuunga mkono Rais Sa-
mia kwamba wabunge wanademka, 
wameacha njia wanapita pembeni 
mwa njia. Wanakwepa masuala mazi-
to wanajadili maskhara na utani. Kweli 
wanademka.

Nikamchomekea. Babu wewe kwa 
leo ungefanyaje? Anafunguka sasa; 
nchi yenu bado maskini hata kama 
mna uchumi sijui wa katikati. Mko 
maskini. Hamhitaji kuwa na Bunge la 
watu 400 leo huku idadi yenu bado 
ni milioni 60 tu! Mbona Marekani ina 
watu milioni 300 lakini wabunge 500?

Nikatoa macho nikajifanya na-
shangaa huku najua ndio ukweli. 
Akaendelea, ningekuwa mimi nina 

uwezo leo, nisingekuwa na Bunge, kwa 
sababu mfumo huo nao tuliletewa na 
wazungu wale wa Westiminsta!

Anasema ningeteua watu 30 tu, 
watu hao wawe ni wastaafu kutoka 
fani mbalimbali tofauti, mathalan ma-
jaji au wanasheria nguli, wakuu wa 
vyuo mbalimbali galacha na wengineo 
waliotukuka       katika fani na tasnia 
zao.

Hao kwa umri wao na busara na 
hekima zao ndio wangeunda Bunge 
ambalo lingekuwa linakutana kila mie-
zi mitatu na kututungia sheria mpya 
na kurekebisha au kufuta zilizopitwa 
na wakati, ili mradi kuwa na sheria 
rafiki ambazo zitamwezesha kila mtu 
kufanya yake bila kuzivunja.

Wastaafu hao kwa kuwa wanapokea 
pensheni zao, ningekuwa nawalipa po-
sho za kikao cha Bunge hata kama ni 
milioni kwa siku, lakini zisingefika hizi 
tunazopoteza leo kwa baadhi ya wana-
odemka tu wakisubiri sijui Sh. milioni 
200 baada ya kumaliza miaka mitano!

Anasema angeteua mawaziri we-
nye weledi katika maeneo watakay-
oyaongoza na si kuwekwa tu kwa 
sababu nawafahamu au ni watoto wa 
skulimeti wangu au kolejimeti wangu 

la hasha! Hao wangebanwa na Bunge 
hilo la wazee wenye hekima mpaka 
wangeacha midemko!

Ananiambia babu, kwamba hata 
asingekuwa na haja ya wakuu wa 
mikoa wala wa wilaya, ila ange-
hakikisha kila kata ina mtu makini 
anayeweza kusimamia eneo lake, 
huku akiwasiliana moja kwa moja na 
waziri mhusika, ili kutatua tatizo na 
kusonga mbele. Ingepunguza hata 
matumizi.

Akataka kurudi kwenye mawaziri, 
eti amesahau nikamwambia babu 
songa mbele karibu kunakucha na 
ndoto hairudii. Akasema  basi lakini 
akagusia tu kuwa wizara angepunguza 
sana pengine ziwe nusu au robo ya 
wabunge. Eti nyingi zinaingiliana ma-
jukumu. Akaniahidi usiku mwingine.

Mara nikasikia nagongewa mlango 
eti kumekucha natakiwa kwenda ku-
tumika kibaruani. Naruka kitandani 
huyo maliwatoni. Nabaki najiuliza sasa 
hivi babu haya ni ya kweli? Kwa mbali 
naona kama babu anatafakarisha. Tu-
ache kudemka ,tuchape kazi na iend-
elee au vipi? 

Alamsiki!

K
UTOKANA na umuhimu wa 
chanjo ya corona kwa  taifa 
na mapambano ya corona 
yanahesabika kama vita.  

Wiki hii nazungumzia umuhimu wa 
umoja na mshikamano kwa kutanguli-
za mbele maslahi ya taifa kuwa ndiyo 
siri pekee ya mafanikio ya vita vyovyote 
duniani.

Je, sisi Watanzania, serikali yetu, Cha-
ma cha Mapinduzi (CCM), wapinzani, 
viongozi wa dini, sekta binafsi na wote 
kwa umoja, kusimama pamoja kwa up-
endo, mshikamano na ushirikiano wa 
kupigana kwa pamoja kwa lengo moja, 
kwa nguvu moja, kwa sauti moja, ndiyo 
siri pekee ya mafanikio na kushinda 
vita hivi vilivyo mbele yetu.

Janga la corona ni vita, hivyo ili 
tushinde vita vyovyote ni lazima 
Watanzania  tuwe kitu kimoja, tuwe 
wamoja tusimame pamoja kwa up-
endo na mshikamano kwa kufanya 
kila kitu kwa pamoja, kwa ushirikiano 
na kuwa kitu kimoja, kwa kuunganisha 
nguvu zetu zote ziwe ni nguvu moja ya 
pamoja. 

Tupaze sauti zetu zote ziwe ni sauti 
moja na tupambane bega kwa bega 
kwa mshikamano wa nguvu moja, sauti 
moja na lengo moja la ushindi. Hivyo 
ndivyo tutashinda vita hivi. Tukiende-
lea kupigana vita hii kwa hivi hivi tuna-
vyokwenda sasa, kwa kila mtu kusema 
lakwake hatutoshinda.

Tukipambana na virusi vya corona 
bila kusimama pamoja, huku kila mtu 
anasema lake, kama hali ilivyo sasa 
kwenye upinzani wa chanjo, Rais wetu 

Samia Suluhu Hassan baada ya ku-
chanja, ndivyo ametangaza silaha kuu 
ya mapambano, hivyo kiongozi yoyote 
wa umma, kupingana na msimamo wa 
Rais, msimamo wa nchi, huo ni usaliti. 
Kiongozi wa aina hiyo hapaswi kuvu-
miliwa hata kidogo.

  Ili tushinde vita hivi, ni lazima 
kwanza viongozi wetu wazungumze 
kwa lugha moja na kutoa kauli moja 
thabiti na sauti moja, ili sisi Watanzania 
tufuate moja, tusimame pamoja kwa 
upendo na mshikamano. Tupigane 
pamoja, kwa nguvu moja, sauti moja na 
lengo moja. Kwa kufanya hivyo ushindi 
utakuwa dhahiri.

Ziko hatua ambazo tunapaswa kuzi-
fuata katika kushinda vita hivi. Hatua 
hizo ni;- 

n Ushirikishwaji 
 Wakati wa vita vya Kagera, kabla ya 

kutangaza vita, Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere alituhamasisha, 
tukahamasika kwa uzalendo, ndipo 
akalihutubia taifa kutangaza vita na 
kusisitiza uzalendo na kujitoa. Umoja 
na mshikamano wa Watanzania wote 
kwenye vita hivi vya corona ndio msin-
gi mkuu. 

Mwanzo, serikali ndiyo ilihodhi 
ukamanda na wapiganaji wa vita hii, 
kwa kuunda kamati 3 za kiserikali tuu 
za kushughulikia corona. Lakini Rais 
Samia alipoingia, akaunda kamati ny-
ingine ndogo na shirikishi kumshauri 
kuhusu Corona, ni ushauri wa kamati 
hii ndio uliopelekea Tanzania turuhusu 
Chanjo ya Corona

n Kauli moja 
Corona ni janga, ni vita na imesha-

tangazwa. Ili tushinde vita hii ni lazima 
viongozi wetu wa serikali, wanasiasa, 
wapinzani, wataalamu, wote tuzun-
gumze kwa lugha moja, sauti moja na 
kauli moja iliyonyooka. Amiri Jeshi 
Mkuu au serikali ikiishasema jambo fu-
lani, mfano sasa Tanzania tumekubali 
chanjo, haiwezekani wakati tuko vitani, 
linaibuka jitu linahamasisha tukaika-
tae!

Watu kama hawa wakiruhusiwa, 
tutawachanganya Watanzania. Kwenye 
hili lazima serikali, wapinzani wazun-
gumze kwa lugha moja na kauli moja 
kwa maslahi ya taifa.  Ile kanuni ya 
uwajibikaji wa pamoja ndipo inapotu-
mika kwenye hili la corona. Tuongee 
kwa kauli moja, sauti moja na kupigana 
kwa nguvu moja na lengo moja na tut-
ashinda.

n Viongozi wa dini, siasa 
kushirikishwa 

Tanakupongeza Rais Samia kushirik-
isha viongozi wa dini. Tumewashuhu-
dia wakichanjwa ila hata wale wa aina 
ya Kibwetere si wa kuwapuuza kwani 
watakuja kutugharimu kama taifa, 
hivyo watafutiwe jinsi ya kuwaelimisha.

n Nafasi ya Wapinzani
Upinzani katika hali ya kawaita un-

amaanisha kupinga, japo kisisasa ni ju-
kumu la upinzani kupinga na kukosoa,. 
Hata hivyo, si lazima kupinga tu kila 
kitu na kila wakati. Linapokuja suala la 
maslahi kwa taifa, CCM na wapinzani 

wanapaswa kuweka tofauti zao pem-
beni na kuwa kitu kimoja.

Kwenye mazuri ya CCM kwa maslahi 
ya taifa, wapinzani wasione aibu kui-
unga mkono CCM na kuipongeza. CCM 
nayo pia inapokutana na hoja za up-
inzani zenye maslahi kwa taifa, isione 
aibu kuwapongeza wapinzani kama 
hoja ya katiba mpya, elimu bure na 
kadhalika. Lakini inapotangazwa vita, 
nafasi ya wapinzani hubadilika.  Haku-
na tena kupinga kitu chochote! Zinatu-
mika sheria za kijeshi, amri ni moja tuu, 
ama kuunga mkono au kunyamaza. 

Haiwezekani Amiri Jeshi Mkuu au 
serikali ikasema kitu fulani halafu aka-
tokea kiumbe mwingine akakohoa 
kuipinga serikali. Hili ni jambo la ajabu 
sana. Hii itakuwa si vita bali ni kuse-
mezana. Kwenye vita hakuna kuse-
mezana, ni amri tuu. Ikitolewa kauli 
yoyote rasmi ya serikali ni amri.

n Uzalendo 
Kwa vile mpaka sasa ugonjwa wa 

corona bado hauna kinga wala tiba, kili-
chopo ni chanjo na kuonyesha kuwa 
Watanzania ni wazalendo. Tusimame  
pamoja na Rais wetu na serikali yetu, 
tuwe kitu kimoja kwa kuunganisha 
nguvu zetu zote kwa pamoja chini ya 
umoja ni nguvu na ziwe ni nguvu moja 
kuu kweli. 

Tupaze sauti zetu zote ziwe sauti 
moja na tupambane kwa mshikamamo, 
bega kwa bega kwa lengo moja la 
kushinda. Kwa pamoja tukachanje na 
tutashinda vita dhidi ya corona.
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Ripoti ya LHRC iwape somo 
waajiri kuacha manyanyaso

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka
0744000066

NamNa ya kuepuka wakwe
Na Ndugu kuiNgiLia Ndoa - 1

J
ULAI 29, 2021 itabaki 
kuwa kumbukumbu 
katika historia ya Tanza-
nia baada ya Kituo cha 

Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), kuzindua ripoti ya Haki 
za Binadamu na Biashara ya 
mwaka 2020/21.

Uzinduzi huo ambao ulifanyi-
ka katika ofisi za LHRC, Dar es 
Salaam na utafiti wa ripoti hiyo 
ulilenga kuagalia biashara ina-
heshimu vipi haki za binadamu.  
Mikoa 15 ilifanyiwa utafiti kwa 
kupita katika taasisi za udhibiti, 
kampuni, wafanyakazi na ma-
dereva.

Uzinduzi huo ulioshuhudiwa 

W
IKI mbili 
z i l i z o p i t a 
mfululizo, tu-
liangalia kwa 

kiasi gani baadhi ya mambo 
yanayosababisha ndugu na 
wazazi kuingilia ndoa na ha-
timaye kusababisha wanan-
doa washindwe kuchukua 
zipi katika kunusuru ndoa 
pale tatizo linapojitokeza. 

Miongoni mwa hatua 
hizo husababisha baadhi ya 
wanandoa huchukua hatua 
ambazo hatimaye huwad-
huru wenyewe, lakini wakati 
mwingine huyaacha mambo 
yaende yalivyo. Hii nayo hai-
leti suluhisho kwa kuwa wa-
naoingilia ndoa hushinda na 
kuwaacha wanandoa waki-
wa na maumivu makubwa.

Hata hivyo, ni muhimu ku-
jua namna tunavyoweza ku-
jitoa kwenye kero hii. Kuna 

na watu kadhaa, wakiwamo ma-
balozi wa nchi mbalimbali kupitia 
mtandao wa Zoom, moja ya mambo 
ambayo yalijitokeza ndani ya ripoti 
ni suala la uonevu na vitisho kwa 
waajiri katika sehemu mbalimbali 
za kazi. Jambo hilo lilitajwa kuwa ni 
ukatili wa kijinsia ikifuatiwa na un-
yanyasaji wa ngono.

Ripoti ilibainisha kuwa asilimia 29 
ya wafanyakazi waliohojiwa walikiri 
kukutana na unyanyasaji wa kijinsia 
maeneo yao ya kazi. Kati ya walioho-
jiwa, asilimia 73 ulikuwa ni uonevu 
na vitisho na asilimia 15 wakiripoti 
unyanyasaji wa kingono.

Ilibainisha pia kuwa asilimia 62 ya 
wafanyakazi wamekuwa wakifanya 
kazi kwa muda wa ziada bila malipo, 
kupewa malipo kidogo na kutopewa 
mikataba ya kazi.

Ofisa Mwandamizi wa Kitengo 
cha Utafiti LHRC, Fundikira Wa-
zambi, akabainisha kuwa pamoja na 
kuwapo kwa unyanyasaji na ukatili 
huo kwa waajiriwa, bado walio wen-
gi hawana uelewa wa sheria za kazi 
na haki zao.

Mfano suala la likizo ya wazazi 
kwa wanawake limekuwa changa-

moto sana ambapo ripoti ilibainisha 
kuwa baadhi wamepoteza kazi ka-
bisa.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, 
Anna Henga, alisema katika utafiti 
huo jambo lingine lililobainika ni 
mikataba ya ajira. Asilimia 59 ya wa-
fanyakazi wengi walioshiriki walise-
ma wana mikataba ya ajira kiwango 
ambacho kimeshuka ukilinganisha 
na hali ilivyokuwa mwaka jana.

“Idadi ya wafanyakazi wenye mi-
kataba ya ajira ni pungufu kwa asil-
imia 25 ukilinganisha na idadi ya 
wafayakazi weye mikataba hiyo ka-
tika utafiti uliopita wa mwaka 2019 
ambapo asilimia 84 walidai kuwa na 
mikataba ya ajira,” anasema.

Akasema utafiti huo pia umebaini 
ombwe la kukosekana kwa uelewa 
juu ya sheria za kazi na ajira baina ya 
wafanyakazi. Mkoa wa Tabora ndio 
ulioongoza kwa kuwa na asilimia 
kubwa zaidi ya wafanyakazi wasio 
na uelewa wa kutosha kuhusu sheria 
na kanuni za kazi.

Nianze kwa kusema kuwa waajiri 
watambue kuwa mwajiri haikufanyi 
kuwa juu ya sheria. Sheria zipo kum-
linda mfanyakazi, hivyo hakuna 

sababu ya kumnyanyasa. Kujenga 
uhusiano mzuri na wafanyakazi ni 
jambo ambalo kwanza linaongeza 
ufanisi wa kazi lakini mwajiri anam-
ponyanyasa wafanyakazi hata ufani-
si wa kazi unashuka.

Kwa mujibu wa Ibara ya 12 na 13 ya 
Katiba ya Tanzania, watu wote wa-
nazaliwa sawa na wako sawa mbele 
ya Sheria. Aidha, Katiba inatambua 
haki ya kupata kazi na haki ya ku-
pata malipo stahiki (Ibara ya 23). 

Sheria ya Ajira na Uhusiano Ka-
zini ya mwaka 2004 pia inamtaka 
kila mwajiri kuhakikisha kuwa wa-
naume kwa wanawake aliowaajiri 
wanapata malipo sawa kwa kazi ze-
nye thamani sawa wazifanyazo.

Aidha Ibara ya 13 ya Katiba ya 
Tanzania, inakakataza ubaguzi wa 
aina  yoyote kwa minajili ya utaifa, 
udini, mahali pa kuzaliwa, mwele-
keo wa kisiasa, rangi, dini au kazi 
aifanyayo mtu. Sheria ya kazi pia 
inakataza ubaguzi katika nyanja za 
rangi, utaifa, mahali pa kuzaliwa, jin-
sia, ujauzito, hali ya kuoa au kutooa, 
asili ya mtu, mwelekeo wa kisiasa, 
ulemavu au UKIMWI.

Haitachukuliwa kama ubaguzi 

pale ambapo hatua madhubuti za 
kusaidia kukuza ajira   kwa kundi 
liliosahauliwa au ambalo limekuwa 
likibaguliwa kwa muda mrefu katika 
soko la ajira; kama vile kupendelea, 
kutenga au kuchagua mtu yeyote 
kwa  minajili hii ya kazi, au kuajiri 
wafanyakazi kwa mujibu wa Sheria 
ya Huduma za Ajira.

Nimalizie kwa kusema waajiri wa-
heshimu sheria na kuacha kufanya 
manyanyaso kwa wafanyakazi wao 
na ripoti hii ya LHRC ifungue uku-
rasa mpya kwa waajiri kubadilika 
kuwa rafiki wa wafanyakazi badala 
ya kuwa adui.

Niwapongeze LHRC na wadau 
wote waliofanikisha kufanyika kwa 
utafiti wa ripoti hii na hivyo ni wajibu 
wa serikali kuhakikisha wanafuatilia 
kuona utekelezaji wa mapendekezo 
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zwa.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
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Kwa maoni na ushauri tumia 
barua pepe  mwanakatwe2015@
gmail.com

njia mbalimbali ambazo tukizitumia 
tunaweza kuzuia uwezekano wa ku-
jikuta tunavurugana na wakwe au 
ndugu wa waume au wake zetu na 
kutoka kwenye tatizo hilo. 

Ni vigumu kutaja zote, bali naamini 
zifuatazo ndizo kubwa:

Mawasiliano mazuri
Mume na mke huzungumza, la-

kini hawawasiliani. Kuzungumza ni 
kubadilishana kauli au mmoja kuse-
ma na mwingine kusikiliza, wakati 
kuwasiliana kuna maana ya wanan-
doa kusema hisia zao, kusikilizana na 
kufikia mwafaka wa yale yote yanay-
owagusa kwenye maisha yao ya kila 
siku.

Kama tulivyoona katika makala ya 
mawasiliano kwa wanandoa, kuna 
ngazi tatu za mawasiliano. Kuna wa-
nandoa ambao kwa bahati mbaya 
hawajafikia hata kwenye ile ngazi ya 
awali ya mawasiliano. Kwa hawa, si tu 
kwenye suala la kuingiliwa kwenye 
ndoa, bali hawawezi kufanikiwa kuwa 
na uhusiano au ndoa imara naya ku-
dumu.

Kwenye mawasiliano ya kindoa, 
ngazi ya pili ni ile ambapo mnaweza 
kujadili masuala yenu na ya ndugu 
zenu au wazazi ambayo yanawagusa 
wote. Kama hakuna mawasiliano 
kwenye ndoa yenu, wazazi au ndugu 
wanaweza kuichezea ndoa hiyo kwa 
kadiri wanavyotaka. 

Iwapo tunataka kuzuia uwezekano 
wa wazazi au ndugu zetu kuingilia 

ndoa zetu, hatuna budi kuwa na ma-
wasiliano ya wazi na moja kwa moja 
kati yetu. Linapotokea jambo ambalo 
tunaliona lina mwelekeo wa kuingili-
wa kwa ndoa yetu, inabidi kulitafutia 
jambo hili ufumbuzi wa kudumu kwa 
pamoja. Kama kila mmoja atakuwa  
mkweli kwenye suala hilo ni lazima 
mawasiliano yatazaa matunda. 

Kuwa mkweli ina maana ya kujadili 
bila kupendelea au kuonea upande 
wowote, kwa lengo la kuleta amani na 
upendo zaidi kwenye ndoa. Endapo 
mmoja kati ya wanandoa atakuwa 
na ajenda ya siri, mjadala au ma-
wasiliano ni lazima yatakwama. 

Mume asijaribu kumtetea mzazi au 
ndugu yake hata pale ambapo wazi 
anaona ana makosa. Mke naye asijar-
ibu kutafuta mbinu ya kumkosanisha 
mumewe na wazazi au ndugu zake. 
Kila mmoja ajitahidi kujali maslahi 
ya ndoa na siyo maslahi au utashi bi-
nafsi. 

Tumezungumzia vibandiko hapo 
kabla. Hii ina maana kwamba wanan-
doa wanapojadili kuhusu ndugu na 
wazazi wao, wasiweke vibandiko vya 
u-baba, u-mama, u-dada, u-kaka na 
u-shemeji. Kila mmoja amchukulie 
mzazi au ndugu wa mwanzake kama 
mzazi au ndugu yake. Hii inaweza ku-
leta mafanikio makubwa sana katika 
kuwezesha wanandoa wasiingiliwe 
kwenye ndoa yao. Kunapokuwa na 
vibandiko, kunakuwa na mipaka am-
bayo itafanya wanandoa kushindwa 

kukutana kihisia na kimaamuzi kuhu-
su wazazi au ndugu wa kila upande.

Wanandoa wajifunze kukua
Mtu akiwa ameoa maana yake ni 

kwamba, amekua mtu mzima mwe-
nye uamuzi. Hivyo, mwanandoa 
kusubiri kuambiwa afanye nini au 
kufuata kila kitu wazazi au ndugu wa-
nachotaka au wasichotaka ni kuiko-
sea ndoa hiyo na matokeo yake ni 
misuguano na ugomvi ndani ya ndoa, 
kwani nafasi ya mwenzi inakuwa 
haipo tena.

Ikumbukwe kuwa, wazazi wetu au 
ndugu zetu hawana tofauti na watu 
wengine wowote kwenye jamii au 
duniani. Hata sisi huenda tu wazazi 
pia. Hii inaonesha kwamba, kuwa 
mzazi haina maana ya mtu kuwa na 
thamani zaidi ya mwingine. Sifa ya 
awali ya kila binadamu ni ubinadamu 
wake, hizo sifa nyingine za u-baba, u-
mama, u-dada au u-kaka ni vibandiko 
vya kibinadamu, kimantiki hazina 
maana kubwa kwa kiwango ambacho 
zinapewa.

Baba au mama, kaka au dada wa-
nastahili kuheshimiwa nasi kama bi-
nadamu kwanza, halafu kama ndugu 
au wazazi. Lakini kuwa ndugu au 
wazazi hakuwapi watu hawa haki 
wala mamlaka ya kuingilia ndoa za 
watoto wao. Pamoja kwamba mtoto 
hakui kwa mzazi, inapofikia hatua ya 
ndoa, kuna mipaka ya kutunzwa na 
kuheshimiwa na wazazi ili ndoa ikue.

Kukua ni pamoja na kujua kwamba, 

hata mzazi anaweza kukosea kama 
binadamu mwingine yoyote. Mzazi 
anapoanza kutoa amri au kuingilia 
ndoa yako, usimtazame kama mzazi 
tu, bali kama binadamu. Ukimtaza-
ma kama binadamu utaona udhaifu 
wake na utakuwa tayari kuukabili. 
Kama mzazi atatumia kibandiko 
chake cha u-baba au u-mama kutaka 
ufanye ayatakayo wakati unajua siyo 
ya haki wala kujenga, bali yanatokana 
na udhaifu wake wa kibinadamu, ni 
muhimu kupingwa kwa hekima kwa 
nguvu zote kwa maslahi ya ndoa 
yako.

Kuna wazazi ambao wakipingwa 
hutishia kutoa laana. Ukweli ni kwam-
ba, kama tatizo ni mzazi, laana hiyo 
itamrudia mwenyewe. Unachotakiwa 
kufanya ni kuonesha msimamo, kup-
inga kwa ustaarabu na upendo na 
kuonesha kwamba, nawe umekua, 
hasa pale yanapojitokeza mambo 
yenye muelekeo wa kubomoa badala 
ya kujenga ndoa.
n Dk. Mlyuka ni mchungaji 

wa KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaMCare), 
asasi inayojishughulisha na masu-
ala ya ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066.
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 MTOTO mmoja alikuwa akicheza 
na wenzake, mara mvua ilianza ku-
nyesha na wote walianza kushang-
ilia na kuoga. Wakati wakiendelea 
kuoga maji ya mvua, mama yake 
alitokea na kuanza kumuonya.

Mama; Kwa nini mnacheza kwe-
nye mvua?

Mtoto: Tulikuwa tunacheza, 
mara mvua ikanyesha tukajikuta 
tunaoga?

Mama: Maji ya mvua si mazuri 
kiafya

Mtoto: Mbona wewe uliniambia 
mvua sawa na neema?

Mama: sawa, lakini …..
Mtoto: Kama neema na sisi tu-

ache tushangilie.

 

PAKA RANGI
 WATOTO  

SWALI

S
amaki aina ya papa 

wanapatikana wapi?

KIDOGO
CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada zetu za Maisha 

Ndivyo Yalivyo.  Bado darubini 
inamulika wale wanawake wa-
naowafanyia visa waume zao 
pasipo sababu za msingi.
Mungu amewapa waume wa-
pole, wachakarikaji lakini wao 
wanawanyanyasa na wakati 
mwingine kuwapiga jambo am-
balo si sawa. Wiki iliyopita nil-
imjadili  mama mmoja ambaye 
alikuwa hajali familia yake.
Yeye akitoka kwenda kwe-
nye kazi yake ya ushonaji 
wa nguo, anarudi usiku huku 
watoto wakimsubiri nje baada 
ya kurejea toka shuleni. tabia 
hii ilifikia hatua mama mkwe 
(mama mzazi wa mume) kua-
mua kuwachukua watoto hadi 
mgogoro wa wanandoa hao 
kupatiwa ufumbuzi.
Mume wake ni mfanyabiashara, 
anaipenda familia yake lakini 
mke ndiye kiruka njia. Alipo-
chunguza nyendo za mkewe 
kwa nini anachelewa kurejea 
nyumbani, akagundua yuko 
dowezi anayeingilia ndoa yake.
Mpenzi msomaji, vituko vya 

baadhi ya kinamama kutesa 
waume zao vipo vingi. Hebu 
sikia na hiki kingine kisha 
mwishoni nitatoa tafsiri ya 
mke na ushauri.
Yuko baba mmoja alikuwa 
akimsimulia shemeji yake 
mkewe anavyomtesa na hatua 
ambazo amedhamiria kuzi-
chukua ili kujiokoa. Akasema, 
anaipenda familia yake ya mke 
na watoto wawili. Lakini kwa 
mateso haya ameinua mikono 
juu.
Baba huyu ana watoto wawili, 
mkubwa miaka sita na mdogo 
miaka miwili na nusu. Ndoa 
yao imedumu miaka saba 
sasa lakini anasema mkewe ni 
mkorofi kila mara ni ugomvi. 
Lakini kwa bahati mbaya wote 
ni wanywaji wa pombe, hivyo 
mizozo mingi ni baada ya ku-
piga ulabu (pombe) .
‘’Mimi ni mfanyabiashara, mke 
wangu ni mwajiriwa serikalini. 
Lakini tatizo ni mke wangu 
kunionea na kunipiga kila 
wakati. Kuna wakati nilivunjika 
mkono wakati nikijitetea.
‘’Ndani ya nyumba hamna am-
ani. Hata ndugu zangu hawap-

endi anawasema vibaya dada 
zangu, jambo ambalo linaniu-
miza sana. Hivi sasa najipanga 
nipate mahali salama pa kuishi. 
Nachoka kusimangiwa nyumba 
tunayoishi ambayo kiwanja ali-
tafuta yeye na sehemu kubwa 
ya ujenzi amechangia yeye. 
Hilo nalo ananisimangia sana 
hadi Napata kizunguzungu.
Anasema huwa anafikia mahali 
anaondoka hata wiki, mkewe 
anamtafuta na kumsihi arudi 
watoto wanamwulizia. Hata 
anaporudi hazipiti siku mbili 
analianzisha tena. 
‘’Kiukweli nimechoka, najipanga 
nikatafute hifadhi tulivu. Mai-
sha bila amani siyo maisha’’, 
ndivyo anavyomalizia kusema 
kijana huyo.
Mpenzi msomaji, bila shaka 
umemsikia vema kijana kwa 
yanayomsibu. Hebu tuone 
tafsiri ya ‘mke’. Mke ni mwa-
namke aliyeolewa. tuone aina 
za wanawake.
Wapo wanawake wenye up-
endo ambao ni wavumilivu na 
huweza kuchukuliana na kila 
hali. Pia wako wanawake wa-
korofi wasiotaka kushuka hata 

kama wamekosea. Wanawa-
chukia wakwe na mawifi bila 
hata sababu ya msingi.
Wengine huwalaumu wakwe 
zao wakati hawana tatizo 
lolote. Wanawake wengine 
wana tabia mbaya kiujumla 
pengine kutokana na asili 
ya kwao. tabia zingine ni za 
kurithi na zimetesa wengi 
pasipo wao kujua.
Msomaji wangu, wiki iliyo-
pita nilisema kila mwanamke 
mwenye hekima hujenga 
nyumba yake, bali mpumbavu 
huibomoa kwa mikono yake 
mwenyewe. Ni dhahiri kwamba 
kama mke ndani ya nyumba, 
anaweza akajenga msingi ima-
ra wa ndoa yake kwa kutumia 
hekima na maarifa.
Hata hivyo, ni muhimu tutam-
bue kuwa inahitajika hekima 
ya Mungu kuujenga ulimwengu. 
Na hauhitaji chochote ila 
hekima kujenga nyumba yako. 
Mwanamke hatakiwi kuropoka 
ovyo bali kuwa na hekima ya 
kuongea na pia ushirikiano wa 
kinywa chake kabla hajaongea 
chochote.
Kama mwanamke atakuwa na 

hekima ataweza kumchunga 
simba, lakini kama hana 
hekima kwenye kinywa chake 
hata kondoo atashindwa kum-
chunga. Amri ya Mungu inaa-
giza mwanamke amtii mume na 
akishindwa kumtii hata yeye 
hatakaa atii kile anachotaka 
amfanyie.
Pia mwanamke anapaswa kuwa 
makini kwa yale anayomtamkia 
mumewe na hata juu ya familia 
kwa maana wanaweza kutumia 
maneno ya kinywa chako 
kukushambulia. Hata kama 
mume au wakwe au ndugu za 
mume wamekukasirikia, kuwa 
na hekima, badilisha tabia yako 
na uwezo wa kutawala kinywa 
chako.
tunza nyumba yako kwa 
kufunga mdomo wako. Uwe 
mwangalifu usije ukajiandalia 
talaka kwa kufungua kinywa 
chako. Jifunze kunyamaza na 
Mungu atakuongoza.
Ndoa zirejee upendo wa 
kwanza ili zidumu. Niishie 
hapa tukutane wiki ijayo. Je, 
una maoni, kisa? tuma ujumbe 
0715268581 .

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Hekima inavyoweza kunusuru ndoa iliyogubikwa na mtikisiko

M
JADALA mkubwa 
miongoni mwa Wa-
tanzania ni kuhusiana 

na chanjo ya corona iliyo-
wasili na kuanza kutolewa 
nchini kwa makundi maalum 
yakiwamo ya viongozi wa juu 
serikalini na wenye umri wa 
zaidi ya miaka 50, wagonjwa 
na vyombo vya ulinzi na 
usalama.

Chanjo hiyo inatolewa kwa 
hiari kwa kila atakayekuwa 
tayari kuchanjwa na anataki-
wa kutia saini kuwa amekubali 
kwa hiari yake.
serikali ilieleza umma kuwa 
imepokea chanjo milioni moja 
ambazo ni aina ya Johnson 
and Johnson ambayo imeor-
odheshwa na shirika la Afya 
Duniani (WHo) kati ya chanjo 
sita zinazotumiwa na nchi 
mbalimbali duniani.

Ziko taarifa nyingi ambazo 
zinazungumzwa na baa-
dhi ya viongozi wa kijamii 
wenye wafuasi wengi ambao 
wameamua kujivika utaalam 
kiasi cha kushawishi wananchi 
kukataa chanjo kwa sababu 
mbalimbali ambazo wao wa-

naamini pasipokuwa na utafiti 
wowote wa kupinga chanjo 
hiyo.

Viongozi hao ni baadhi ya 
wanasiasa, viongozi wa dini 
na kijamii ambao kwa uamuzi 
na mtazamo wao, wameweka 
msimamo hadharani kuwa ha-
watachanja na sasa pasipoku-
wa na uthibitisho wa kisayansi 
wanataka wananchi kutokubali 
maelekezo ya serikali.

Kwanza, ieleweke kwamba 
tangu kuingia kwa mfumo wa 
digitali, upatikanaji wa taarifa 
umerahisishwa kiasi cha mtu 
mwenye simu janja na mgando 
anaweza kutuma na kupokea 
taarifa yoyote lakini wajibu 
wa kuchuja kipi aamini na kipi 
aache ni wake mwenyewe.

Corona ni janga la dunia na 
ziko nchi zimeanza mapema 
sana kuchanja watu wao.  
Nchi kama Marekani imefikia 
hatua inawalipa raia wake 
Dola za Marekani 100 kwa 
kila atakayekwenda kuchanja. 
Yote hii ni katika kutaka wawe 
salama.

Ziko nchi zimefanikiwa 
kuchanja watu wake kwa asil-
imia 90 na idadi ya wagonjwa 
na walio mahututi au vifo 
vimepungua kiasi cha huduma 
za afya kupumua kwa kuwa 
awali vilielemewa na wag-
onjwa.

Wengine wamerudi kwenye 
shughuli zao kama kawaida 
kwa kuwa wamefanikiwa 
kuchanjwa na wanajitahidi 
kwamba kila mtu achanjwe ili 
kukabili kirusi hicho kinacho-
badilika muundo kila wakati.

Wataalam wa afya, ikiwamo 
WHo, wameeleza bayana 
kuwa kuchanja kunapunguza 
uwezekano wa kupata corona 
kali, kuendelea kusambaza, 
kuzidiwa na vifo na wengi 
wana uwezekano wa kupata 
lakini wakapona kuliko am-
baye hajachanjwa.

Wanasema ugonjwa huo hush-
ambulia sana sehemu ya chini 
ya mapafu na wengi wamefika 
hospitali wakiwa katika hatua 
mbaya huku wengine wakitu-
mia dawa za kienyeji ambazo 
kutokana na kutokuwa na 

kipimo sahihi, wameathirika 
zaidi.

Kwa sasa serikali inasema 
wazi kuwa baadhi ya hos-
pitali zimeelemewa na vifo 
vinaongezeka na msisitizo 
mkubwa ni kuchukua tahad-
hari huku mwongozo ume-
shatolewa kwa makundi yote 
namna ya kukabili maambuki-
zi ya virusi hivyo.

tatizo kubwa ni kirusi kubadi-
lika badilika kwa kuwa kili-
chovamia awali si kinachova-
mia sasa na sasa tupo kwenye 
wimbi la tatu huku nchi jirani 
ya Kenya ikiwa katika wimbi 
la nne na yote yanawatesa 
sana.

Jana, Kenya ilitangaza kuwa 
hospitali za umma zimeel-
emewa na wagonjwa kiasi 
cha kuangakia uwezekano wa 
kuongeze wodi za wagonjwa 
mahututi.

Hali ni ngumu kwenye nchi 
nyingi hasa kwa namna kirusi 
hicho kinasambaa kwa kasi, 
jambo linaloonyesha kuwa 
chanjo haikwepeki na ni suala 

la muda tu kukamilisha.

Ni muhimu sana kila mmoja 
kusikiliza wanachosema 
wataalam na kufanya uamuzi 
binafsi kwa kuwa suala la afya 
ni la mtu binafsi na si shiriki-
shi.

Haipendezi kwa baadhi ya 
watu wenye ushawishi ku-
tumia nafasi zao kushinikiza 
wengine wasikubali chanjo 
hiyo huku baadhi wakidaiwa 
walishapata chanjo nje ya nchi 
jambo ambalo si sawa kabisa.

tusikilize wataalam wa afya 
wanasemaje na kuchukua 
hatua, lakini ni muhimu kasi 
ya utoaji elimu ikaongezeka 
ili kuokoa watu ambao wa-
naweza kujiepusha na ku-
chukua hatua.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, george simbachawene 
amesema idadi ya vifo ni 
kubwa huku akitolea mfano 
kuna nyumba moja ya ibada 
ilizika watu 21 kwa siku tatu.

 Mungu ibariki Tanzania. 

Wenye ushawishi kwenye jamii wasipotoshe wananchi kuhusu chanjo
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MITINDO
TUPIA 

MTANDAO

 

W
AKAtI wa msimu wa 
baridi kila mtu anatumia 
mavazi yake kujikinga 
pamoja na kuongeza 
mvuto wa mwonekano 

wake wa nje.
Mitandio ni baadhi ya mavazi yanay-
otumika sana kuhifadhi na kuongeza 
joto sehemu ya shingo, lakini vazi hili 
linanogesha kwa kuongeza uzuri wa 
mtumiaji.
Aina hii ya kitambaa inachukuliwa kama 
vazi maarufu la nyongeza katika msimu 
wa baridi. Kuna aina mbalimbali ya 
uvaaji wa mitandaio inayofaa kuvaliwa 
katika kipindi hiki.
sHAWL 

Ni aina ya mtandio ambao unapendwa 
kutokana na mwonekano wake. Wa-
nawake wengi wanapenda vita vyepesi 
vilivyotengenezwa kwa uzi wa Hariri, 
silva au pamba.
PALAtINE
Mwonekano huu wa kipekee unatokana 
na kitambaa kizito cha blanketi, huwap-
endezesha wanawake pale wanapoweka 
shingoni. Wabunifu wameongeza vionjo 
kwa kutengeneza ya manyoya na ma-
pambo mengine ya kupendeza.
sNooD
snood ni mtindo uliopata umaarufu 
katika kipindi kifupi, inachukuliwa kama 
mtandio rahisi zaidi na imetengenezwa 
kwa pamba, manyoya na ngozi.

Upe joto 
mwili, 

ng’arisha 
mwonekano
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MAPISHI

N
YAMA ya ng’ombe inapendwa na watu 
wengi na kuna aina mbalimbali za mapishi 
yake, leo tutaelekezana namna ya kui-
kaanga bila kuweka mafuta.

Maandalizi
Nyama nusu kilo, tangawizi ya unga kijiko ki-

moja, mafuta ya kula, kitunguu maji kimoja  kata 
vipande, limao moja na kitunguu saumu punje 
tano.

Mahitaji mengine ni pilipili hoho mbili, chumvi 
kijiko kimoja, pilipili manga ya unga kijiko kimoja.

Namna ya kupika
Baada ya kukatakata nyama yako, paka chumvi 

pande zote za nyama, nyunyizia limao, tangawizi, 
kitunguu saumu kilichopondwa. 

Paka vizuri pande zote hadi zienee, weka pilipili 
manga, paka vizuri na acha nyama ikae pembeni 
iingie viungo kwa dakika 10 hadi 15.

Bandika kikaango jikoni, acha kipate moto kiasi, 

weka nyama, zipange ili zisipandiane. Usiweke 
mafuta na acha nyama ziive taratibu huku ukiwa 
unageuza. 

Geuza hadi nyama iwe rangi ya kahawia pande 
zote na kusiwe na damu wala maji. Hakikisha 
haiungui. Kama nyama haijaiva na inakauka, nyu-
nyizia maji kiasi ili ipate kulainika vizuri na kuiva 
kabla ya kuila.

Kuchanganya na mboga 
Nyama ikishaiva vizuri, weka mafuta ya kula 

vijiko viwili, acha yapate moto kiasi kisha weka 
kitunguu maji, koroga vizuri. Funika kiasi ili 
vitunguu vipate kulainika na kuiva vizuri na kuwa 
rangi ya kahawia.

Weka mboga mboga zilizobaki, kwa awamu. 
Koroga kila wakati kisha funika na mfuniko. Acha 
mboga iive kwa mvuke kwa dakika 5 hadi 7 na 
hakikisha haiungui.

Epua  mboga, tenga pembeni na uandae 
chakula cha kujiramba.

Na Mary Geofrey

M
AFUTA ya mawese yanaju-
likana na wengi kama kiungo 
kizuri cha chakula, lakini yana 
umuhimu mkubwa katika 

kujenga na kuimarisha afya ya ngozi.
Kutokana na kuwa na utajiri wa viini 

lishe, kampuni mbalimbali ya vipodozi 
wamejikuta wakipigana vikumbo kubuni 
na kuzalisha bidhaa tofauti zenye mafuta 

hayo.
Ukipita madukani utakuta kuna sabuni, 

shampoo na mafuta ya mawese kwa ajili 
ya matumizi ya urembo. Hii ni kwa sababu 
ya ubora wake na kuwa suluhisho katika 
maswala yanayohusu afya ya ngozi.

SIRI NDANI YA MAWESE
Kama ilivyo kwa mafuta mengine halisi, 

mafuta ya mawese ni bora kwa kuwa na 

virutubisho ambavyo ni asilia.
VITAMINI E
Mafuta ya mawese yana vitamini E, 

inayofahamika kama tocotrienols ambayo 
imefanyiwa utafiti na kugundulika inakinga 
ugonjwa wa saratani, matatizo ya ubongo 
na moyo.

Tocotrienols pia inasaidia kukinga ngozi 
na miale ya jua na kupunguza alama ya 

makovu.
VITAMINI K
Vitamini K inasaidia ngozi iweze kuwa na 

uwezo zaidi wa kujitibu yenyewe pale mtu 
anapopata majeraha na kupona haraka.

Pia kiini lishe cha Glycolipids, inasaidia 
kuifanya ngozi kung’aa na kuirudisha 
katika ujana. Mafuta haya  yanasaidia ngozi 
kulainika na kuondoa makunyazi ya uzee.

Furahia ngozi 
laini inayoita

NamNa ya kukaaNga Nyama bila mafuta

UREMBO: 
MAFUTA YA MAWESE
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K
UNA mambo mengi 
ambayo huchangia kuleta 
athari kwenye nyumba na 
hili tumekuwa tukijifunza 

kutoka katika maelezo ya watalaam 
mbalimbali kutoka kwenye sekta hiyo.

Watalaam hao wamekuwa wakise-
ma kama ilivyo kwa vitu vingine ku-
kumbana na changamoto mbalimba-
li, pia uchaguzi wa eneo la ujenzi wa 
nyumba linahitaji umakini mkubwa.

Miongoni mwa vitu ambavyo vime-
kuwa vikisisitizwa na wataalam hao 
ni pamoja na suala la kuzingatia au 
kuepuka kununua kiwanja na kujen-
ga nyumba katika eneo ambalo lin-
aweza kuleta athari kwenye nyumba 
yako baadaye.

Baadhi wamekuwa wakishauri 
kwamba japokuwa si utaratibu wa 
watu wengi, ni vyema na kwa usala-
ma wa nyumba, kujenga utaratibu 
kabla ya kununua kiwanja kwa ajili 
ya matumizi ya ujenzi wa nyumba, 
ukawaona wataalam wakakushauri 
kama ni salama au laa.

Mtaalam wa shughuli za ujenzi, 
Victor Mkalama, anaeleza athari za 
kujenga nyumba kwenye kiwanja 
chenye udongo wa mfinyanzi kwam-
ba udongo huo una tabia ya kuvimba 
na kuongezeka ukubwa hasa unapo-
pata maji na pia unapokauka husin-
yaa.

“Kwa maana hiyo udongo un-

Usijenge nyUmba kwenye Udongo wa mfinyanzi
Na Elizabeth Zaya

dondoo mUhimU za kUweka samani za kUhifadhi 
vitU ndani ya chUmba chako cha kUlala

1: Kama chumba chako 
kidogo hakikisha 
kitanda kinaambat-
ana na droo ndogo 
pembeni yake kwa 
ajili ya kuhifadhi vitu 
vidogovidogo.

1: Weka meza ya ku-
jiremba ambayo ina 
ndroo ambazo uta-
hifadhia vitu kama 
vipodozi, mashine 
ya kunyolea nywele 
na vingine.

3: Weka meza ndogo 
ambayo unaweza 
kuweka glasi za za 
maji au kikombe cha 
kahawa.

4: Kama hauna meza 
ya kujeremba, weka 
kabati dogo ukutani 
nyuma ya kitanda 
ambalo litakuwa na 
uwezo wa kuhifadhi 
vitu vyako pamoja 
na nguo nyepesi.

apovimba na kuongezeka ukubwa, 
jengo hunyanyuliwa juu, lakini 
udongo unaposinyaa jengo hutitia.

“Kuna aina nyingi za udongo wa 
mfinyanzi na katika kila aina ya 
udongo huo hutofautiana na aina 
nyingine katika kuvimba au kusin-
yaa na hii inasababishwa na kiasi 
cha unyevunyevu kwenye ardhi 

husika,” anasema. 
Kwa mujibu wa Mkalama, udon-

go wa mfinyanzi huvimba zaidi 
wakati miti iliyomo kwenye eneo 
husika linalotumika kujenga ny-
umba inapokatwa.

“Udongo hasa wa mfinyanzi hu-
vimba zaidi wakati miti iliyomo 
inapokatwa, na hii inatokea kwa 

sababu mizizi hukomaa zaidi na 
kunyonya maji kwenye ardhi na 
kuchangia ongezeko la kiasi fu-
lani   cha unyevunyevu kwenye 
udongo huo,” anasema Mkalama.

Anaongeza kwamba: “Kuondole-
wa kwa maji kwenye udongo wa 
aina hiyo ya mfinyanzi kwa kunyo-
nywa na mizizi ya miti husababisha 

udongo kuongezeka au kupungua 
ujazo kwa kiasi fulani hususani ka-
tika kipindi cha kiangazi au masika.

“Na kuvimba au kusinyaa huko 
kwa udongo ni hatari kwa msingi 
wa nyumba kwa sababu huchangia  
kuleta nyufa kwenye nyumba na 
wakati mwingine kuiharibu ka-
bisa.”
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habari kimataifa

Wanajeshi wa Rwanda wawapa 
kipigo  wanamgambo MsumbijiTEL AVIV, Israel

IRANI imeshutumiwa kuwa 
nyumba ya shambulio dhidi ya 
meli ya mafuta katika pwani ya 
Oman, na kusababisha wafan-
yakazi wawili kuawa.

Hata hivyo, vyanzo kutoka 
Ulaya na Marekani vilisema ni 
mapema kuweka dhana hiyo 
kabla ya kupata vithibitisho 
katika tukio hilo.

Meli hiyo inayoitwa Mercer 
Street, inayotumiwa na kam-
puni ya Zodiac Maritime, yenye 
makao yake nchini Uingereza ni 
kampuni tanzu ya kampuni ya 
Zodiac inayomilikiwa na kampu-
ni ya Eyal Ofer kutoka Israeli.

Tukio hilo lilitokea katika 
Bahari ya Arabia siku ya Al-
hamisi, kulingana na mmiliki wa 
meli hiyo, ambaye alitaja kama 
kitendo cha uharamia.

Wamiliki wa meli hiyo ambao 
ni raia wa Japan, walisema meli 
hiyo ilikuwa na bendera ya Libe-
ria. Wafanyakazi wawili, mmoja 
kutoka Uingereza na mwengine 
kutoka Romania, waliuawa.

Afisa mmoja wa Israeli, aliye-
nukuliwa kwa sharti la kutotajwa 
jina na idhaa ya 13 ya Israeli, 
alikanusha kuwa kitendo hicho 
ni cha uharamia, akisema ni 
ugaidi kilichotekelezwa na Iran.

RFI

Irani yashutumiwa 
shambulio la meli

Maputo, MsuMbIjI

WANAJESHI wa Rwanda wali-
opelekwa nchini Msumbuji kati-
ka Jimbo la Cabo Delgado, wame-
fanya vizuri kwenye mapigano 
na wanamgambo, huku kukiwa 
na wasiwasi kuhusu kamanda wa 
kikosi hicho. Msemaji wa jeshi la 
Rwanda, Ronald Rwiyanga, alil-

iambia shirika la habari la Reu-
ters, kwamba wanamgambo 14 
wameuawa mapema wiki hii ka-
tika mapigano hayo.

Rwivanga alisema operesheni 
za kijeshi ziliendeshwa kwenye 
maeneo ya Mbau na Awese.

Alisema wanajeshi wa nchi 
hiyo walipata majeraha madogo  
na hali zao zinaendelea vizuri.

Mapema mwezi huu, Rwanda 
ilipeleka kikosi cha wanajeshi na 
polisi 1,000 nchini humo kusaid-
ia katika kupamabana na kundi la 
waasi linaloendesha mashambu-
lizi kaskazini mwa nchi hiyo. 

Takriban raia laki nane wa-
likimbia makazi yao kwenye 
mkoa wa Cabo Delgado, na kusa-
sababisha kampuni ya Mafuta ya 

Ufaransa ya Total kusitisha mradi 
wake wa gesi.

Kupelekwa kwa kikosi hicho 
cha Rwanda kulilenga kuwasaka 
wanamgambo wenye itikali kali 
na kuwadhibiti. Hata hivyo, wa-
kosoaji wa serikali wanaoishi 
nchini humo wanaelezea hofu ya 
usalama wa wanajeshi wao.

DW

Mbunge 
akamatwa 
kumkosoa rais
TUNIS, TunIsIa

VIKOSI vya Usalama nchini 
Tunisia, vimemkamata mbunge 
mmoja aliyelaani hatua ya Rais 
Kais Saied ya kusimamisha shu-
ghuli za bunge kwa siku 30.

Mbunge huyo Yassine Ayari, 
alitaja kitendo hicho kuwa sawa 
na mapinduzi ya kijeshi.

Chama chake cha HL kilisema 
Ayari alikamatwa na maofisa wa 
usalama wa Bunge ambao hawa-
kutoa waranti wowote.

Hakuna uthibitisho wowote 
uliotolewa na Ikulu au ofisi ya 
mwendesha mashtaka, kuhusu 
kukamatwa kwa mbunge huyo.

Siku ya Jumapili iliyopita, 
Ayari, aliandika kupitia ukurasa 
wake wa Facebook kuwa hatua ya 
rais Saied ya kusimamisha shu-
ghuli za bunge na kumfuta kazi 
waziri mkuu ni mapinduzi.

Rais Saeid mwenyewe ametetea 
hatua hiyo kwa kusema ana ngu-
vu chini ya katiba inayomruhusu 
mkuu wa nchi kuchukua hatua 
za dharura kunapotekea hali ya 
kitisho kwa taifa.

DW.

Nchi 23 kukumbwa na baa la njaa
NEWYORK, MarekanI

UMOJA wa Mataifa umeonya 
kuwa baa la njaa linatarajiwa 
kuongezeka kwa asilimia 23 kwe-
nye maeneo kadhaa duniani ka-
tika kipindi cha miezi mitatu in-

ayokuja. Maeneo yanayokabiliwa 
na tishio hilo ni pamoja na mkoa 
wa Tigray nchini Ethiopia, kusini 
mwa Madagascar, Yemen, Sudan 
Kusini na kaskazini mwa Nigeria.

Mashirika mawili ya Umoja 
wa Mataifa, lile la chakula na 

kilimo (FAO) pamoja na mpango 
wa chakula duniani (WFP) ya-
mesema katika ripoti yao mpya 
kwamba kati ya mwezi Agosti 
na Novemba hali ya ukosefu wa 
chakula itazidi kuwa mbaya kwe-
nye maeneo hayo.

Kwa jumla ripoti hiyo imeya-
orodhesha maeneo 23 duniani 
yaliyo kwenye kitisho kikubwa na 
mashirika hayo yametoa wito wa 
jumuiya ya kimataifa kujiandaa 
kutoa msaada utakaohitajika.

DW.

ICC yamwachia huru mke wa rais
THE HAGUE, uholanzi

MKE wa Rais wa zamani wa 
Ivory Coast Simone Gbabgo, 
ameachiwa huru baada Ma-
hakama ya Kimataifa ya Uhalifu 
(ICC) kumuona hana hatia dhidi 
ya mashtaka ya uhalifu wa kivi-
ta.

Simone alikamatwa na ICC 
na kukabiliwa na mashitaka 
ya uhalifu dhidi ya binadamu 
wakati wa mzozo wa kisiasa 

ulioukumba nchi hiyo kuanzia 
mwaka 2010 hadi 2011. 

“Mahakama iliamua hati ya 
kukamatwa kwake imefutwa na 
haina umuhimu tena,”taarifa ya 
mahakama hiyo ilisema. Uamu-
zi huo wa kurasa saba wa Julai 
19, mwaka huu, ulitolewa had-
harani siku ya Alhamisi jioni.

“Habari njema kwa Bi Simone 
Gbagbo, sasa ataweza kusafiri 
akiwa uhuru kote ulimwengu-
ni,” alijibu wakili wake Ange 

Rodrigue Dadjé, katika taarifa 
yake.

Aliongeza “Kuondolewa kwa 
waranti huu kunakuja kumaliza 
kabisa kesi dhidi ya Simone 
Gbagbo mbele ya ICC,”

Simone Gbagbo alishtakiwa 
na ICC tangu 2012 kwa makosa 
manne ya uhalifu dhidi ya bi-
nadamu, ambayo ni mauaji, 
ubakaji, vitendo vingine visivyo 
vya kibinadamu na mateso, yali-
yofanywa wakati wa mzozo huo. 

Mgogoro huu, uliozuka kufua-
tia hatua ya aliyekuwa Rais Lau-
rent Gbagbo, kukataa kutambua 
kushindwa kwake katika uch-
aguzi wa mwaka 2010, dhidi ya 
Alassane Ouattara, na kusababi-
sha vifo vya watu zaidi ya 3,000. 

Mwezi Machi mwaka jana, ICC 
ilimuachilia huru Laurent Gbag-
bo, ambaye pia alishtakiwa kwa 
uhalifu dhidi ya binadamu, na 
aliweza kurudi nchini mwake.

DW.

Kikosi cha wanajeshi wa Rwanda wakati kikiwasili nchini Msumbuji hivi karibu ni kukabiliana na wanamgambo wa IS. (PICHAL DW)
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MAENDELEO BILA UMOJA 
NI UMASKINI

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

‘Jafongo’ malori ya mkaa 
yaliyotisha watoto

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Tukiendelea kudhani 
na kukubali kwamba 
tuko wamoja wakati 
kuna kila dalili za 
kuonyesha kwamba 
tumeparaganyika, 
tutakuwa tunajaribu 
kutatua tatizo kwa 
tiba isiyo dawa.

K
WA sasa serikali 
inapiga vita sana 
kukata miti, hivyo 
biashara ya mkaa 

si maarufu kama ilivyokuwa 
zamani. Kwenye miaka ya 
1970 hadi katikati ya 1990, 
karibu kila mtaa kwenye 
mikoa mbalimbali nchini 
Tanzania hasa Dar es Sa-
laam na Pwani kulikuwa na 
stoo za mkaa.

Wananchi wengi wakati 
huo walikuwa wakitumia 
kwa kupikia. Kwa sasa an-
galau watu wameendelea 
kidogo, ingawa bado ipo 
lakini si kama ilivyokuwa 
zamani.

Hivi sasa watu wanatumia 
majiko ya umeme, gesi, 

T
ANZANIA tuliongoza harakati 
nyingi za kiukombozi hasa ka-
tika nchi nyingi zilizoko kusi-
ni mwa frika. Umaarufu wetu 

ulitokana na umoja wetu katika ku-
hakikisha wale wote tuliowatangulia 
kupata uhuru nao wanakuwa huru 
angalau hata kwa uhuru wa bendera.

Kama wasemavyo waswahili umo-
ja ni nguvu na utengano ni udhaifu, 
baada ya kupata uhuru mwaka 1961, 
kazi iliyokuwa imebaki ni kuijenga 
nchi. Ujenzi huu si wa siku moja na 
hautakuwa na kikomo kwa sababu 
matatizo yapo siku zote na hayata-
koma.

Huko nyuma baada ya uhuru tu-
lionekana kama tu wamoja kuliko 
tulivyo sasa. Kosa kubwa ambalo tut-
alifanya ni kutokubali kwamba sasa 
umoja wetu kama taifa hauko sawa. 
Tukiendelea kudhani na kukubali 
kwamba tuko wamoja wakati kuna 
kila dalili za kuonyesha kwamba 
tumeparaganyika, tutakuwa tunajari-
bu kutatua tatizo kwa tiba isiyo dawa.

Tumekuwa na mivutano pamoja 
na mabishano sana nchini. Si jambo 
baya kuvutana au kubishana maana 
inaonyesha uhai wa watu katika ku-
fikiri kwa kupatia au kwa kukosea. La-
kini mabishano yenye maana yanat-
egemewa kuwa na mwisho mzuri 
wenye kutufanya tuwe wamoja zaidi 

kuliko kutugawanya.
Maendeleo hayatawezekana kama 

umoja wetu utakuwa na mashaka. 
Tunaweza kuwa kwenye safari moja 
lakini kila mmoja akawa na malengo 
yake na ikiwa hivyo ni jambo gumu 
kufikia mwisho wa safari yenyewe.

Tumekuwa  taifa la majibizano 
badala ya mazungumzo. Hakuna wa 
kumlaumu, hakuna atakayetuambia 
tunakosea bali utashi wetu unaweza 
kupima matendo yetu na kugun-
dua kwamba tunaendelea kukosea. 
Tunapokuwa na lugha gongana ka-
tika taifa, tunakuwa kama wajenzi wa 
mnara wa Babeli, ambao walishind-
wa kuendelea na ujenzi baada ya ku-
toelewana lugha.

Kama tunahitaji kujiletea maende-
leo ya kweli, kwanza, tuna jukumu 
kama taifa kuhakikisha tunarekebi-
sha tofauti zetu. Jambo hili litaweze-
kana tu ikiwa tutajiona tuna haki 
sawa ya kushiriki kujenga nchi hii na 
kwamba hakuna kundi linalodhani 
kazi yake ni kuwaletea maendeleo 
wengine.

Tumekuwa na utamaduni wa ku-
pendana, kusaidiana, kuoleana na 
kuheshimiana kama ndugu toka 
zamani. Sifa  hii ndiyo iliyotutofauti-
sha sisi na wao. Lakini naanza kuona 
kama tunazidisha juhudi za kufanana 
na wale tuliokuwa washauri wao. Kwa 

vyovyote vile watapenda tufanane na 
nyakati zao ili tusiwe na usemi tena 
mbele yao tuna kila sababu ya ku-
kataa kwa vitendo siyo maneno tu.

Njia pekee itakayofanya kuwa 
wamoja ni majadiliano na hili si kati-
ka eneo la siasa tu ambalo linaoneka-
na kwa urahisi kama tatizo mojawapo 
lenye kutufanya tusiwe wamoja, bali 
hata katika mambo mengine ambayo 
yanaleta mawazo mchanganyiko. 
Kuna wakati tunaweza kuwalaumu 
wale tunaotofautiana nao mawazo 
bila kufahamu kwamba tatizo liko 
kwetu.

Tunaweza kutofautiana katika 
baadhi ya mambo lakini yasitufanye 
tuvunje umoja wetu. Hofu, hisia 
na mazoea vinaweza kuwa sababu 
mojawapo katika kuvuruga umoja 
wa watu. Mipango ya maendeleo 
haitawezekana kama tunahofiana, 
tunachukiana, tunawindana, tu-
natuhumiana, tunadhulumiana na 
kadhalika.

Umoja tuliokuwa nao kama taifa 
ulijengwa juu ya misingi ya haki na 
usawa. Tunapoanza kuteleza katika 
misingi hiyo hatuwezi kutegemea 
matokeo tofauti na kutengana. Ili 
tuendeleze umoja huo ni muhimu 
kuheshimu misingi hiyo.

Tanzania kutokuwa na matatizo 
ya ukabila wala udini si kwa bahati 

mbaya bali ni kazi ilifanyika kuhakiki-
sha kwamba mambo haya hayatuga-
wi, tutaendelea na dini zetu au maka-
bila yetu tukiwa wamoja. Kadhalika, 
mfumo wa vyama vingi vya siasa isi-
we sababu ya kutugawa. Tunaweza 
kuwa na mfumo huu bila kugawanyi-
ka, tatizo moja naliona ni juu ya hofu 
kupata na kupoteza madaraka.

Tukubaliane kwamba kama nchi 
kuna wakati tunaweza kuwa tunapi-
tia katika kipindi kigumu. Lakini ni 
busara zaidi katika kutazama changa-
moto mbalimbali zinazotufanya 
tusiwe wamoja. Tukizibaini tukae 
tuzungumze kwa ajili ya kuzipatia 
ufumbuzi badala ya kushtakiana. 
Bahati mbaya sana dunia ya leo im-
ekuwa kama kijiji tofauti na awali 
ambapo jambo lolote lilifanyika bila 
dunia kuwa na habari.

Mwisho, kuna haja ya kuimari-
sha umoja na mshikamano wetu 
kama taifa. Tunaweza tusiseme la-
kini dhamiri zetu zinakiri juu hali 
halisi tuliyo nayo. Umoja wetu ndio 
maendeleo yetu, utengano wetu ndio 
umasikini wetu. Tunaweza kuchagua 
kuwa na maendeleo au tuendelee ku-
windana tuwe maskini zaidi.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA- TANZANIA

majiko ya China na mengine wanay-
ofanana na hayo. Enzi hizo hata mtu 
anayetumia mkaa hata yeye anaone-
kana kidogo hajambo kwa sababu 
wako waliokuwa wakitumia kuni, vi-
fuu vya nazi na vitu vingine ambavyo 
vitaonekana vinaweza kuhifandhi  
moto kwa ajili ya kupikia.

Japo bado kuna baadhi ya watu 
wanatumia kuni na vifuu, lakini kwa 
sasa itakuwa ni vijijini zaidi. Lakini 
enzi hizo hata Dar es Salaam tu watu 
walikuwa wakitumia kuni. Kwa sasa 
zinatumika zaidi kwenye shuguli za 
kijamii kama misiba na sherehe.

Wakati miji mikubwa ikiwa na 
stoo za mkaa, malori yaliyokuwa 
wakitumika kupeleka mkaa huo ku-
toka shamba mengi yalikuwa ni aina 
ya ‘Jiefang’. Haya ni aina ya magari 
‘magumu’ ya Kichina yaliyotengen-
ezwa miaka ya 1950 kwa msaada 
wa Jeshi la Kisovieti. Malori hayo 
yalitengenezwa na kiwanda cha First 
Automobile Works na kupewa jina la 
‘FAW Jiefang.’

Kwa wale waliowahi kuangalia 
filamu za Kimarekani, hasa zile za 
vita nchini Vietman, sasa yale malori 
ambayo Wavietnam wanapanda ku-
pigana vita na wamarekani, asilimia 
kubwa ni ‘Majafongo’.

Nchini Tanzania, kwenye miaka 
ya 1970, baadhi yalikuwa jeshini la-
kini mwishoni mwa miaka hiyo na 

mwanzoni mwa miaka ya 1980, hata 
raia walianza       kuwa nayo na kazi 
kubwa ilionekana    ni kufuata mkaa 
porini.

Nadhani ilikuwa hivyo kwa sababu 
yalikuwa ni magari imara ‘chuma 
cha pua’ yaliyokuwa na uwezo wa 
kwenda na kuingia sehemu yoyote. 
Yalikuwa na uwezo wa kupita kwe-
nye barabara ya aina yoyote, hata 
ikiwa mbovu kiasi gani. Haikuanga-
lia majira, iwe mvua au jua, ‘Jafongo’ 
liliweza kupita bila matatizo yoyote 
yale.

Ndiyo maana ilikuwa huwezi ku-
kuta eti ‘Jafongo’ limekwama porini 
lilipokuwa likienda kuchukua mkaa.

Hata mijini wakati huo, bado 
barabara hazikuwa nzuri kihivyo. 
‘Jafongo’ lilikuwa na uwezo na kupita 
kwenye barabara mbovu za mitaani 
pamoja na ukubwa wake wote huku 
likiwa na shehena ya magunia ya 
mkaa bila matatizo. Ukiliona limesi-
mama basi ujue limeharibika lin-
atengenezwa, lakini siyo kukwama 
kwa ajili ya barabara za michanga, 
matope, miinuko na mabonde, wala 
njia zenye mashimo.

Muundo wa malori hayo ndiyo 
balaa. Kwanza kabisa ni kwamba ina 
sehemu ya kuiwasha mbele. Kuna 
sehemu mbele ya bodi, lori hilo lin-
aweza kuwashwa mtu akiwa nje ya 
gari kwa kutumia ‘handle’.

Zina mwonekano wa kutisha mno 
kwa mbele na hasa watoto kuanzia 
miaka miwili, hadi saba hivi, wali-
kuwa yakiyaogopa mno pindi tu wa-
napoyaona.

Wazazi waliwatishia watoto kuwa 
watawapeleka kwenye ‘Jafongo’ pale 
wanapoona wanakataa kutumwa, 
kula au kufanya kitu chochote kiny-
ume cha maadili na watoto wal-
inyooka kwa jinsi wanalifahamu lori 
hilo.

Acha sura yake ya mbele inavyoti-
sha, mungurumo wake wa kukera 
ndiyo kabisa inalifanya kuwa moja 
ya magari yaliyokuwa yanatisha sana 
kwa mwonekano, ukiachilia mbali 
lori aina ya FIAT.

Madereva wa malori hayo wakati 
huo ni lazima wawe wameshiba. 
Nina maana lazima awe na nguvu 
kwa sababu usukani wake ni mpana 
mno na mgumu si kama malori haya 
ya sasa.Vinginevyo, dereva tu hivi 
hivi hata kona inaweza kukushinda 
kukata.

Huwezi kumkuta dereva wa 
‘Jafongo’ wakati huo akiwa msafi. 
Kwanza kutokana na ukweli kwamba 
anaendesha gari ambalo kwa zaidi ya 
asilimia 90 yalikuwa ya kubeba mkaa 
lakini pia ni lazima awe fundi pia kwa 
sababu likiharibika basi awe na uw-
ezo wa kutengeneza.

Kumbuka mpaka yakiwa yame-

fikia kumilikiwa na watu binafsi, basi 
walikuwa yamepita sehemu nyingi, 
hivyo tayari yalikuwa yameshakuwa 
makuukuu, licha ya kwanza bodi 
zake zilikuwa ziko vile vile ‘chuma 
cha pua’.

Pamoja na breki zake za kawaida, 
lakini utingo wa ‘Jafongo’ alikuwa la-
zima awe na mti mkubwa hivi, mfano 
ya gogo dogo. Kazi yake gari ikisima-
ma ni kwenda kuweka gogo mbele 
ikifanya kazi ya ‘hand break’.

Wakati watoto wadogo walikuwa 
wakiliogopa, wavulana kuanzia mia-
ka 12, hadi 15, wao walikuwa na kazi 
moja tu ya kuwatania utingo wa mal-
ori hayo ya mkaa na wabebaji, na ili-
kuwa vita kubwa maneno kati ya wa-
vulana wa wakati huo na utingo wao.

Walikuwa wakiwatania kutokana 
na kuwa weusi uliotokana na ma-
sizi ya mkaa, kwani kutwa nzima 
kazi yao ilikuwa kusambaza mkaa 
kwenye stoo, hivyo nguo zao na 
jinsi walivyo, kwa wavulana ambao 
wakati huo ndio walikuwa wanaanza 
kupata akili na bado haijakomaa, 
kwao ilikuwa burudani kuwaona na 
kuwatania.

Hayo ndiyo malori aina ya ‘Jafon-
go’ yaliyokuwa na mwonekano wa 
kutisha, yaliyotesa sana miaka hiyo. 
Hata ukitaka kugombana na mtu we 
mwambie tu. ‘sura kama Jafongo’. 
Ugomvi wake hautoisha mapema.
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“Wewe nani kakwambia kama siku 
nne sasa sijaenda kazini?” Donald naye 
aliuliza. “Basi tuyaache.” Doroth alim-
hisi.

Baada ya maongezi ya dakika 20 hivi, 
Doroth aliaga kuwa anakwenda dukani 
kwake. Doroth aliona bado Donald 
hayupo kwenye hali yake ya kawaida. 
Akajipa matumaini kuwa atakapoanza 
kumsahau Tausi, penzi litarudi kwake.

Mtu mwingine aligonga hodi. “Ka-
ribu.” Aliyeingia sasa ni mdogo wake wa 
mwisho Fau mwenye miaka 12. Aliingia 
akiwa na chakula. ‘Kaka chakula hiki.”

“Ahsante. Niletee na simu yangu hapo 
kwenye chaji.”

“He, kaka simu hii si nilimuona nayo 
mama siku ile anampa baba aweke kwe-
nye droo?”

“Lini?”
“Siku ile ambayo wewe ulikuwa unal-

alamika simu yako imeibwa.”
Donald akapatwa na mshtuko.
“Kweli?” “Kweli tena kaka, ndiyo hii 

hii.” “Sasa Fau, mimi nilikuwa natafuta 
simu imepotea kwa nini usiniambie?”

“Mimi sikujua. Mimi nilijua ya mama 
anampa baba amuwekee. Kwani nilijua 
kama yako? Ningejua si nigekwambia 
kuwa simu anayo mama.”

“Ina maana mama ndiyo aliichukua?”

“Sijui, lakini mimi nilimuona nayo 
anampa baba, halafu baba akaiweka 
kwenye droo.”

Kengele ya hatari ikaanza kulia kwe-
nye kichwa cha Donald. 

Akaanza kuhisi kuwa huenda simu 
yake haikupotea kwa bahati mbaya. 
Ilichukuliwa. Hata kupatikana kwake 
ilipatikana kiutata. Ilipatikana sehemu 
ambayo alipita mara kadhaa kuitafuta, 
lakini hakuiona. Cha ajabu kesho yake 
akaiona. Akadhani kuwa huenda aliku-
wa anaipita haioni.

“Basi Fau, usimuambie yeyote hili 
tuliloongea hapa unasikia? Usimwam-
bie baba wala mama.” Fau aliitikia kwa 
kichwa.

“Halafu kuna kazi moja nitakutuma 
uifanye, halafu nitakupa zawadi nzuri, 
sawa?”

“Ndiyo kaka.” Aliitikia.
Swali likawa moja alilojiuliza “Ni kwa 

nini simu yake ilichukuliwa?”

****************************
Hakuamini alichokuwa akikisoma. 

Kwa haraka alitoa meseji zote ambazo 
alikuwa na wasiwasi nazo na kuziham-
ishia kwenye simu yake.

Alimwita tena Fau na kumwambia 

H
AKUjUA hatima ya baadaye. 
Ni kwamba amrejee Doroth 
au afanye nini. Tausi ame-
shafariki.

Hili kwanza alilicha kiporo. Bado 
alikuwa na mambo mengi yaliyokuwa 
yanamtatiza akilini.

Aliwaza mengi. Alichokuwa akiwaza 
ni jinsi kifo cha mpenzi wake kilivyo-
tokea.

Ni jana tu, Kamanda wa Polisi Kanda 
ya Kinondoni akitoa taarifa ya daktari 
juu ya kifo cha msichana huyo am-
bapo ilisemekana pamoja na kudaiwa 
kurushwa kutoka kwenye bodaboda 
au gari, lakini pia iligundulika kuwa ali-
pigwa risasi kichwani.

“Ina maana Tausi aliuawa. Nani al-
imuua?” Alijiuliza. Baadaye alikum-
buka maongezi yake na Sadiki, kabla 
ya kwenda Magomeni Makuti baada ya 
kutoonekana kwa siku tatu.

“Mimi mwenyewe na ndugu zake tu-
metafuta kila sehemu wapi. Kona zote 
tumezunguka. Hospitali mbalimbali. 
Nimekupigia sana simu rafiki yangu 
kwa namba zako zote mbili, siku ya 
tatu hii hupatikani. Nilivyoona hivyo 
akili ikanijia kuwa labda uko naye, kwa 
sababu nakumbuka siku alipoondoka 
alisema unamwita ili mkutane.”

“Nilimwita tukutane?” Alijiuliza. Ana-
chokumbuka hakumwita.

“je, alimdanganya Sadiki kuwa yeye 
anamwita, lakini aliitwa na mtu mwing-
ine?”

Alitaka kujua kila kitu kilichotokea. 
Alitaka kujua ni nani alimwita. Kwa 
nini alikwenda Sinza na kwa sababu 
gani aliuawa, kwani pamoja na ajali ya 
bodaboda kama baadhi ya mashuhuda 
walivyosema, lakini polisi waligundua 
risasi iliyokwama kichwani.

Akiwa kwenye hali ya mawazo mlan-
go uligongwa. “Fungua uko wazi.” Ali-
jibu.

Aliyeingia ni Doroth. Aliingia taratibu 
sana na kwenda kukaa kwenye kiti ki-
dogo pembeni ya kitanda.

“Hujambo?” Alisalimu.
“Sijambo.” Donald aliitikia kwa sauti 

ya chini kama vile hakuipenda salamu 
hiyo.

“Vipi unaumwa?”
“Hapana siumwi, ila najisikia vibaya.”
“Pole.”
“Ahsante.”
“Lakini kujisikia vibaya ndiyo hata 

kazini hujaenda siku ya nne sasa?”

“Mpenzi 
nimemtuma 
kijana mmoja 
wa bodaboda 
aje kuku-
chukua. Ni 
rafiki yangu 
na huwa 
namlipa kwa 
mwezi kwa 
ya mambo 
ya dharura. 
Nimekwita 
ghafla ndiyo 
maana sitaki 
uingia ghara-
ma, atakuleta 
salama hadi 
huku.”

Sumu ya mapenzi-17

hADIThI
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati 
watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? 
Yeyote anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha 
maafa makubwa. Donald kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. 
Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba yake. Lakini anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo 
linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

airudishe simu ya baba yake pale pale 
ilipokuwa kwenye chaji, akimsihi ku-
tomwambia mtu yoyote yule.

Sasa alitaka kuwa na uhakika na 
kile achokuwa akikisoma. Alikwenda 
kujilaza kitandani. Akachukua simu 
yake na kuzifungua tena zile meseji 
ambazo zilitoka kwenye simu ya baba 
yake mzee Peterson.

Alichofanya Donald ni kumwam-
bia mdogo wake Fau kuivizia simu ya 
baba yake siku akichaji, aichukue na 
kumletea.

Ilikuwa ni siku ya tatu, mzee Peter-
son alipochaji simu yake chumbani na 
yeye mwenyewe kwenda kulala kabla 
ya kupitiwa na usingizi mzito. Ilimpa 
nafasi Fau na kuichukua, akaipeleka 
kwa kaka yake.

Pamoja na kwamba meseji zilifut-
wa, lakini Donald alikuwa ni mtaalam 
kidogo ya mambo ya simu za mkono-
ni. Wengi hufuta meseji kwenye simu, 
lakini kuna sehemu ambazo zinaku-
wepo na kama si mtaalam huwezi 
kubaini hilo.

Donald alizikuta meseji nyingi, 
lakini alizichukua zile tu ambazo 
alikuwa ana wasiwasi nazo na simu 
ikarudishwa. Alianza kusoma meseji 
ya kwanza.

“Samahani mpenzi, nimepoteza 
simu yangu muda si mrefu, ndiyo 
maana nimetumia namba ambayo ni 
ngeni nimeomba kwa rafiki yangu, 
nakuomba uje hapa Afrika Sana, niko 
hapa nakusubiri.”

Akaendelea kusoma ya pili
 “Mpenzi nimemtuma kijana mmo-

ja wa bodaboda aje kukuchukua. Ni 
rafiki yangu na huwa namlipa kwa 
mwezi kwa ya mambo ya dharura. 
Nimekwita ghafla ndiyo maana sitaki 
uingia gharama, atakuleta salama 
hadi huku.” Akaelekea kwenye meseji 
ya tatu.

“Amevaa sketi fupi yenye mistari 
myeupe na myeusi kama ya punda-
milia hivi na blauzi nyeupe.” 

Alipoangalia meseji zote zilitumwa 
siku ambayo yeye alikuwa amepoteza 
simu yake kimaajabu.

Aligundua pia meseji zile zilitumwa 
kuelekea kwenye namba ya marehe-
mu mpenzi wake Tausi.

Alichogundua ni kwamba wizi wa 
simu yake ulifanya kwa makusudi ili 
apoteze mawasiliano na mpenzi wake 
kwa ajili ya wao kuwasiliana naye kwa 
nia ya kumdanganya.
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MKONGWE katika muziki wa RNB, 
Ben Pol amerudi tena katika anga la 
muziki baada ya kukaa kimya kwa 
muda mrefu.

Hata hivyo, ujio wake unaonekana 

kutawaliwa na machungu mengi 
ya mapenzi kiasi ambacho katika 
nyimbo zake nne zinazokuja zina-
zungumzia shubiri katika uhusiano 
aliopitia na wanawake kadhaa.

Kazi hizo kwa pamoja ameziita 
kwa jina la ‘B’ zinajumuisha nyimbo 
ya Kisebusebu ambao amemshiriki-
sha Billnass.

 Pia kuna nyimbo nyingine kama  

“For you, Unaita na Warira ambazo 
zimetayarishwa na Chatta Vintage, 
Jaco Beatz na O Righty.

 BURUDANI

Ben Pol arudi akilalamikia mahaBa

LINex sAsA 
UNAtAfUtA UBAyA

MWANAMUZIKI wa siku nyingi, Linex Sunday, 
amesema ladha ya muziki wa Bongofleva imeshuka 
na kuomba Mungu aunusu kwa kuupa mwisho 
mzuri.

Linex amesema endapo mtu akisema kweli 
kuhusu muziki anaonekana ana chuki ila binafsi 
yake haoni kitu kwa sasa.

“Mziki wetu wa Tanzania ukiuzungumzia kwa asil-
imia  100 utaonekana  una chuki, lakini sioni daah’ 
Mungu awape uamsho waimbaji wote,” amesema.

P Mawenge akumbuka 
alivyoachwa

RAPA P Mawenge, amekumbuka jinsi alivy-
oachwa na mpenzi wake baada ya kutumiwa 
picha na shabiki wake wa kike.

P Mawenge amesema kitendo hicho kilimfanya 
kuachwa na mpenzi wake huyo ambaye alidumu 
naye kwa kipindi cha miaka minne.

“Kuna mwanamke alinitumia picha za What-
sApp, sasa mpenzi wangu akaona picha zile za 
ajabu ajabu zinaingia iliniletea matatizo sana,  ni 
mtu ambaye tulikuwa tumezoeana “ amesema

Aidha msanii huyo ameongeza “Niliachika kwa 
sababu ya drama unajua ulimwengu wa sasa 
hivi una sababu nyingi sana za watu kugombana 
kwenye uhusiano,”
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Milan yawania 
saini ya ZiyECh

MILAN, Italia 
KLABU ya AC Milan imeweka wazi 

mipango ya kutaka kumsajili kiungo 
mshambuliaji wa Chelsea, Hakim Zi-
yech raia wa Morocco katika majira 
haya ya kipindi cha joto.

Kwa mujibu wa Calcio Mercato, Milan 
wanamtaka kwa mkopo wenye chaguo 
la kumnunua moja kwa moja, huku 
Chelsea wakisisitiza watakuwa tayari 
kumuuza moja kwa moja na sio kumtoa 
kwa mkopo. 

Chelsea wamekuwa na uhusiano 
mzuri na Milan hasa baada ya kufanya 
biashara na wachezaji wawili wa klabu 
hiyo, Fikayo Tomori na Oliver Giroud 
katika msimu huu.

Chelsea walimnunua Ziyech kutoka 
Ajax msimu uliopita kwa dau la euro 
milioni 40, tangu ajiunge na timu hiyo 
amefanikiwa kufunga mabao sita na 
kutengeneza mengine manne katika 
mechi 39 alizocheza katika mshindano 
yote.

Na inaonekana wazi hayupo kwenye 
mipango ya Kocha, Thomas Tuchel 
ambaye hakumpa nafasi ya kutosha 
msimu uliopita.

LONDON, England 

MPANGO wa Chelsea kumsajili, Jules 
Kounde kutoka Sevilla ya Hispania umein-
gia utata baada ya kuibuka ripoti kwamba 
beki, Kurt Zouma anasita kuwa chambo.

Zouma anatakiwa kujiunga na Sevilla 
kama sehemu ya dili la pauni milioni 50 ili 
Kounde aweze kutua hapo kwenye viunga 
vya Stamford Bridge.

Mkurugenzi wa Chelsea, Mari-
na Granovskaia na Mkurugenzi wa 
Soka wa Sevilla, Ramon Rodriguez 
Verdejo’Monchi’wamekuwa na mazun-
gumzo zaidi kukamilisha dili la Kounde. 

Hata hivyo, Beki wa Chelsea Zouma 
anafikiria kwa kina kukataa kutumika 
kama mpango wa kubadilishana katika 
juhudi za kumsajili Kounde hali itakayoku-
wa kikwazo kikubwa.

Beki huyo wa kati wa Chelsea, Zouma 
anataka kubaki Ligi Kuu England hasa pale 
London kabla ya msimu mpya kuanza. 

Ripoti zimesema West Ham imeweka nia 
ya kumsajili Zouma na iko katika majadil-
iano kuhusu uhamisho wenye thamani ya 
pauni milioni 20.

ZOuMa akataa kutOlEwa ChaMbO 

MADRID, Hispania 

KOCHA Carlo Ancelotti amesisiti-
za Real Madrid wanahitaji kumsajili 
mshambuliaji kwa ajili ya msimu una-
okuja, huku akimtaja Richarlison ana-
faa katika nafasi hiyo, kwa mujibu wa El 
Confidencial.

Real Madrid wanakosa mabao mengi 
kutokana na safu yake ya ushambu-
liaji kutokuwa na makali sana na kocha 
huyo raia wa Italia anataka kurekebi-

sha hilo katika soko hili la uhamisho wa 
wachezaji.

Ripoti hiyo inadai Ancelotti anamwo-
na Richarlison kama chaguo bora la kui-
marisha nafasi hiyo, haswa kutokana na 
tatizo la kifedha katika kumpata Erling 
Haaland au Kylian Mbappe. 

Raia huyo wa Brazil ambaye yuko kwe-
nye Michezo ya Olimpiki, alimnoa waka-
ti akiwa anaifundisha Everton.

Richarlison anaweza kucheza pem-
beni, anajua kupiga mashuti nje ya san-

duku na ana kiwango kizuri.
Na kwa sababu hiyo Ancelotti anam-

wona anaweza kuwa msaidizi mzuri zai-
di kwa Karim Benzema.

Richarlison mwenye umri wa miaka 
24, amekuwa Everton kwa misimu mi-
tatu, akiwa amewasili hapo mwaka 2018 
akitokea Watford.

Amefunga mabao mabao 14, 15 na 15 
katika misimu yake mitatu akiwa hapo 
Everton.

aMtaka 
riCharlisOn 
Madrid

anCElOtti
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

   Ni kwa ajili ya kuziba pengo lililoachwa na Wijnaldum 
ambaye amejiunga…

KWa UFUPi

LIVERPOOL, England 

L
IVERPOOL imeingia 
kwenye mbio moja na 
Juventus na Arsenal 
kuwania saini ya mchezaji 

wa kimataifa wa Italia, Manuel 
Locatelli, 90min imeripoti.

Locatelli alionyesha kiwango cha 
kuvutia zaidi kwenye michuano ya 
Euro 2020, wakati Italia ikitwaa taji 
hilo kwa kuifunga England katika 
mchezo wa fainali.

Nyota huyo Locatelli alifunga 
mabao mawili kwenye mchezo dhidi 
ya Uswisi na hivyo kuzivutia klabu 

kadhaa kubwa Ulaya.
Kiungo huyo wa zamani wa AC 

Milan, alijiimarisha yeye mwenyewe 
kule Sassuolo alikocheza kwa 
misimu miwili kwenye Serie A na 
sasa huduma yake imekuwa lulu 
barani Ulaya.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
Liverpool wanatarajia kutoa ofa 
rasmi kwa klabu yake ya Sassuolo 
ili kumvuta pale kweye viunga vya 
dimba la Anfield.

Liverpool wanatafuta mchezaji 
wa kuziba pengo la Georginio 
Wijnaldum ambaye aliondoka 
kama mchezaji huru na kujiunga na 

miamba wa Ligi Kuu Ufaransa, Paris 
Saint-Germain.

Awali Arsenal ilishaweka mezani 
ofa ya pauni milioni 37, ambazo 
zilionekana kutokubaliwa na 
Sassuolo.

Juventus nayo ikatupa karata 
yake na sasa wapo kwenye hatua za 
mwisho kutuma ofa yao kwa ajili ya 
kunasa saini ya mchezaji huyo.

Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti 
hiyo, Juventus wana nafasi kubwa 
zaidi ya kumsajili nyota huyo kwa 
sababu ameonyesha nia ya kwenda 
kucheza kwa kibibi kizee hicho cha 
Turin.

 maDriD, PSG KUTeTa

REAL Madrid itafungua mazungumzo na Paris 
St-Germain katika wiki zinazokuja ili kumsajili 
straika wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye 
umri wa miaka 22, huku mkataba wake wa sasa 
ukiwa unamalizika kipindi cha majira ya joto 
kinachokuja. (90min)

GreaLiSh KUNeemeKa

ASTON Villa wamempa ofa ya mkataba mpya, 
kiungo Jack Grealish mweye umri wa miaka 
25, ambao utamfanya alipwe mshahara wa 
pauni 200,000 kwa wiki, ikiwa ni sehemu ya 
kumshawishi asiende Manchester City, ambao 
wameweka ofa ya pauni milioni 100 ili kumsajili. 
(Star)

PoGba aWeKa NGUmU

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba 
mwenye umri wa miaka 28, ambaye amekuwa 
akihusishwa sana na uhamisho wa kwenda 
Paris St-Germain, hatasaini mkataba mpya na 
mashetani wekundu hao. (Sky Sports)

PSG KimYa KimYa

KOCHA wa PSG, Mauricio Pochettino amesema 
klabu “inafanya kazi kwa ukimya” kwenye 
kipindi hiki cha usajili wa wachezaji. (Le Parisien, 
via Metro)

SPUrS YamTaKa romero

TOTTENHAM Hotspur imetoa ofa kwa Atalanta 
ya pauni milioni 43 kwa ajili ya kumsajili mlinzi 
wa Argentina, Cristian Romero mwenye umri wa 
miaka 23. (Sky Sports Italia, via Mail)

 JameS NJia PaNDa

KIUNGO wa Colombia, James Rodriguez, 
amesema hana uhakika kama atabaki Everton, 
lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
30 ameondoa uwezekano wa yeye kurudi Real 
Madrid. (Mail)

KLoPP amTaKa NeUhaUS

KIUNGO wa Borussia Monchengladbach na 
Ujerumani, Florian Neuhaus mwenye umri wa 
miaka 24, anawaniwa na Kocha wa Liverpool, 
Jurgen Klopp. (Sport1)

 

ViLLa YaWeKa mGomo

KLABU ya Southampton imekataa ofa ya pauni 
milioni 25 kutoka Aston Villa kwa ajili ya 
kumsajili kiungo wake, James Ward-Prowse 
mwenye umri wa miaka 26. (Athletic)

brUce mambo SaFi

KOCHA wa Newcastle United, Steve Bruce 
anatarajiwa kupewa ofa ya mkataba mpya wa 
miaka mitatu. (Star)

abraham SoKoNi

CHELSEA inajiandaa kupunguza bei yao ya 
pauni milioni 40 ya kumuuza straika wake 
mwenye umri wa miaka, 23 Tammy Abraham, 
ambaye amezivutia pia Arsenal, West Ham na 
Aston Villa. (Sun)

XhaKa KiTaeLeWeKa

ARSENAL inajiandaa kumpa ofa ya mkataba 
mpya kiungo wake, Granit Xhaka mwenye umri 
wa miaka 28. (Athletic) 

DoNDoo za SoKa 
MAGAZETI YA ULAYA

LiverpooL yahitaji
kumsajiLi LocateLLi
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habari michezo

Karia amKabidhi Samia 
Kombe la CeCaFa U-23
Na Adam Fungamwango

R
AIS wa Baraza la Vyama vya Soka 
Afrika Mashariki na Kati (CECA-
FA), Wallace Karia, amesema ub-
ingwa ambao Tanzania umepata 

katika mashindano ya vijana ya umri chini 
ya miaka 23, ni zawadi kwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano, Samia Suluhu Hassan.

Tanzania ilitwaa ubingwa wa michuano 
hiyo baada ya kuwafunga yosso wenzao wa 
Burundi penalti 6-5.

Akizungumza baada ya Tanzania kutwaa 
ubingwa huo, Karia ambaye pia ni Rais wa 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), alisema 
kikosi chake kilipambana kupata kombe 
hilo na kutoa zawadi kwa kiongozi huyo 
kupokea ushindi huo baada ya mapema 
kupokea ndege.

“Kwanza kabisa tuliongea na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, akatuambia Rais (Samia), 

amepokea ndege, sasa anatakiwa apokee 
pia na zawadi ya kombe, na kweli sisi na vi-
jana wetu tumetekeleza hilo, tunampelekea 
mama zawadi ya kombe,” alisema Karia.

Hata hivyo alisema kuwa haikuwa kazi 
rahisi kutwaa ubingwa huo kutokana na 
maandalizi finyu waliyofanya huku mechi 
zote walizocheza kuwa na ushindani mkub-
wa.

“Hatukuwa na maandalizi mazuri. Mwal-
imu alikuwa na wasiwasi kwa sababu 
wachezaji walikusanyika mara baada ya Ligi 
Kuu kumalizika. Wengine walishindwa kuja 
kwa sababu walikuwa wanamalizia mechi 
ya Simba na Yanga. Wengine walibaki kwa 
sababu ya kucheza mechi za mchujo.” alise-
ma Karia.

Aliongeza awali ilikuwa ichezwe michua-
no ya Kombe la Chalenji, lakini yeye kama 
Rais wa CECAFA akawashawishi wenzake 
ichezwe ya vijana ili kuwapa uzoefu na 

kutengeneza timu za taifa za baadaye kwa 
Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.

Karia pia amewaomba Watanzania kuji-
tokeza viwanjani kuhudhuria michuano ya 
Kombe la Kagame ambayo inatarajiwa kuan-
za leo hapa nchini. 

“Niwaambie Watanzania, tumepata baha-
ti, waje kwa wingi viwanjani. Tumejiandaa 
vizuri. Tunaomba tuzipe moyo timu zetu 
tatu, KMKM, Yanga na Azam ili mojawapo 
ichukue kombe. Ninawaambia Watanza-
nia tuache mambo ambayo hayana maana. 
Twende kwenye mambo ambayo yanajen-
ga, “alisema Karia.

Yanga inatarajia kuanza kuwania ubingwa 
wa michuano hiyo kwa kuwakaribisha Nya-
sa Big Bullet ya Malawi kuanzia saa 10:00 
jioni leo wakati mapema mchana Express 
kutoka Uganda itavaa na Atlabala ya Sudan 
Kusini huku kesho Azam ikishuka dimbani 
kuwakabili KCCA ya Uganda.

mbeya Kwanza Fc
kutohamia Kigoma
Na Saada Akida 

UONGOZI wa Mbeya Kwanza umese-
ma hawana mpango wa kuihamisha 
timu hiyo katika Mkoa wa Kigoma na 
sasa imeanza maandalizi ya msimu 
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kauli hiyo imetolewa baada ya ku-
wapo na tetesi kuwa timu hiyo iliyo-
panda daraja pamoja na Geita Gold FC 
iko kwenye mchakato wa kuhamishiwa 
Kigoma.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Mbeya Kwanza, Mohammed 
Mashango, alisema hakuna mpango wa 
kubadilisha jina wala makazi ya klabu 
hiyo na kusisitiza itabakia katika jiji la 
Mbeya.

Mashango alisema kwa sasa wana-
pambana kufanya usajili na kuangalia 
wachezaji wazuri kutoka ndani na nje 
nchi ili kuimarisha kikosi chao kwa ajili 
ya kujipanga kukabiliana na ushindani.

“Tutaendelea kubaki Mbeya na ndio 
tutatumia uwanja wa nyumbani, tayari 
tumeshaanza usajili kulingana na ma-
hitaji ya benchi la ufundi kwa sababu 
hatutaki kushiriki kwa msimu mmoja na 
baada hayo tunarudi chini, tumejipanga 
vizuri, tumeangalia wachezaji wa ndani 
na nje ikiwamo Zambia na Burundi,” 
alisema Mashango. 

Aliongeza hawana mpango wa 
kubadilisha benchi la ufundi kwa sasa na 
wameamua benchi lao la ufundi litaen-
delea kuwa chini ya Kocha Mkuu, Matata 
Hussein ambaye ndiye aliipandisha timu 
hiyo.

Rais wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF), Wallace Karia (kulia), akiwa amebeba kombe la ubingwa wa mashindano ya vijana wa umri 
chini ya miaka 23 (U-23), ya Afrika Mashariki na Kati baada ya Tanzania kutwaa taji hilo juzi katika Mji wa Bahir Dar, Ethiopia. 
Kushoto ni Makamu wa Kwanza wa Rais wa TFF, Athumani Nyamlani. PICHA: MTANDAO. 

Na Saada Akida

GOLIKIPA Eric Johora kutoka Aigle Noir 
ya Burundi, amesema yuko kwenye mazun-
gumzo na uongozi wa Yanga kwa ajili ya ku-
saini mkataba wa kutumikia timu hiyo kwa 
ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara na mashindano ya kimataifa.

Kwa sasa Johora ni mchezaji huru baada 
ya kumaliza mkataba na timu hiyo inay-
oshiriki Ligi Kuu ya Burundi na anataraji-
wa kuidakia Yanga katika mashindano ya 
Kombe la Kagame yanayofanyika kuanzia 
leo hapa nchini.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar es 
Salaam jana, Johora alisema mazungumzo 
yake na Yanga yako katika hatua nzuri na 
wakati wowote atasaini mkataba wa kuwa-
tumikia.

Johora alisema kabla ya kutua nchini, 
alipata ofa kutoka katika klabu mbalimbali 
na ndio sababu alikataa kusaini mkataba 
mwingine na Aigle Noir ambayo mwaka jana 
ilicheza mchezo wa kirafiki na Yanga.

“Niko nchini kuzungumza na Yanga, bado 
sijasaini mkataba kwa sababu mazungumzo 
yanaendelea, kuna mambo tunayaweka 
sawa na yakikamilika muda wowote nita-

saini mkataba na Yanga,” alisema mlinda 
mlango huyo.

Alisema anaamini kiwango chake na en-
dapo watakamilisha mazungumzo na kutua 
Yanga, basi mashabiki wa timu hiyo wajian-
dae kuona mambo mazuri kutoka kwake 
kutokana na uzoefu aliokuwa nao.

Ujio wa golikipa huyo ni ishara kwamba 
Metacha Mnata na Farouk Shikalo wame-
kalia kuti kavu lakini uamuzi wa kusajiliwa 
kwa Johora utajulikana kufuatia kiwango 
atakachokionyesha kwenye mashindano ya 
Kombe la Kagame.

Golikipa mrundi akaribia Yanga

Temeke Jogging 
wapata viongozi
 Na Mwandishi Wetu

RASHIDI Mvogogo ameibuka mshindi 
katika nafasi ya Mwenyekiti kwenye uch-
aguzi wa Chama cha Mbio za Polepole 
cha Wilaya ya Temeke (TEJA), ambacho 
kilifanya uchaguzi wake kwenye Ukumbi 
wa Manispaa ya Temeke jijini Dar es Sa-
laam juzi. 

Akitangaza matokeo ya uchaguzi, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Muda, Rama-
dhan Namkoveka alisema Mvogogo ali-
ibuka kidedea baada ya kupata kura 75 
dhidi ya Mussa Mtulia aliyeambulia kura 
52.

Namkoveka alisema nafasi ya Maka-
mu Mwenyekiti ilikwenda kwa Janeth 
Maseke aliyepata kura 116, huku ali-
yeshinda cheo cha Katibu Mkuu ni Njoku 
Hasan Yasin ambaye alipata kura 108 na 
nafasi ya Katibu Msaidizi ilikwenda kwa 
Saweli Kiogolo aliyepata kura 113.

Juma Ahmad Juma aliyepata kura 
116 alichaguliwa kuwa Mweka Hazina, 
wawakilishi wa wanawake waliochaguli-
wa ni Fatma Mayele kura 120 na Anna 
Peter kura 117. wakati Wajumbe wali-
opatikana ni Ramadhan Kitunguu, Iddi 
Mbelwa, Mshauri Omar, Hussein Ngu-
lungu, Sande Kichumvi, Shaaban Shaibu, 
Ebrahim Daffi na Kumbuka Sozigwa.

Uchaguzi huo umefanyika kwa kush-
irikisha wajumbe 130 kutoka katika 
klabu 44 za jogging za wilaya hiyo na 
umefanyika baada ya kukamilika kwa 
mchakato wa marekebisho ya Katiba uli-
ofanyika Juni 6, mwaka huu 



   Ni katika mchezo wa ufunguzi wa michuano ya 
Kombe la Kagame ambayo...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Kakolanya azidi 
kujipanga Simba

 Na Saada Akida

KUELEKEA msimu mpya wa 
2021/22, golikipa, Beno Ka-
kolanya amesema ataendelea 
kupambana kuhakikisha anapata 
nafasi ya kucheza katika kikosi 
cha kwanza cha mabingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba 
ya jijini Dar es Salaam na kamwe 
hatakata tamaa.

Kakolanya alisaini mkataba 
mpya wa miaka miwili na Simba, 
siku chache baada ya kikosi 
hicho kurejea nchini kikitokea 
Afrika Kusini kuwakabili Kaizer 
Chiefs kwenye mechi ya hatua 
ya robo fainali ya mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Hata hivyo, kuna tetesi 
Wekundu hao wa Msimbazi 
tayari wameshakamilisha ma-
zungumzo na golikipa wa Tanza-
nia Prisons, Jeremiah Kisubi.

Kakolanya aliliambia gazeti 
hili ataendelea kujiimarisha ili 
kulinda nafasi yake ya chaguo la 
pili kwenye kikosi hicho amba-
cho, Aishi Manula ndio golikipa 
namba moja.

“Mimi bado nipo sana Simba, 
nilisaini mkataba mpya na 
nitapambana ili kufikia malengo 
yangu, kikubwa nitahakikisha 
nailinda nafasi yangu ya kuwa 
kipa chaguo la pili,” alisema 
Kakolanya.

Katika kuhakikisha Simba ina-
fanya vizuri zaidi katika msimu 
ujao, imepanga kukifanyia ma-
boresho machache kikosi chake 
na hatimaye kuendelea kupepe-
rusha vyema bendera ya klabu 
yake.

Taarifa kutoka ndani ya klabu 
hiyo zinasema lengo la kum-
sajili Kisubi ni kuendelea kumpa 
changamoto ya kujiimarisha, 
Manula ambaye pia ni Tanzania 
One.

Nyota wengine wanaodaiwa 
kusajiliwa na Simba ni pamoja 
na straika wa Mbeya City, Kibu 
Dennis na beki wa kulia wa KMC, 
Israel Mwenda ambaye amekion-
goza vyema kikosi cha Tanzania 
(U-23), kutwaa ubingwa wa 
CECAFA huko Ethiopia.

Yanga, Bullets majariBuni leo

Liverpool yahitaji kumsajili Locatelli habari  UK  22

Golikipa wa Timu ya Soka ya Tanzania ya vijana wa umri chini ya miaka 23, Metacha Mnata, akiwa na kombe la ubingwa wa 
mashindano ya Afrika Mashariki na Kati (CECAFA U-23), baada ya kuibuka na ushindi katika mechi ya fainali ya michuano hiyo 
dhidi ya Burundi na kutwaa taji hilo. PICHA: MTANDAO.  

Na Adam Fungamwango

MABINGWA mara tano wa mashinda-
no ya Klabu Bingwa Afrika Mashariki 
na Kati maarufu Kombe la Kagame, 

Yanga watawakaribisha Nyasa Big Bullets kutoka 
Malawi katika mechi ya ufunguzi ya michuano 
hiyo itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

Mechi hiyo itachezwa kuanzia saa 1:00 usiku 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam huku mabingwa mara sita, Simba wakijitoa 
kushiriki.

Akizungumza na gazeti hili jijini, Ofisa Habari 
wa Yanga, Hassan Bumbuli alisema wanatarajia 
kutambulisha wachezaji wao wapya ambao 
wanania ya kuwasajili kwa ajili ya msimu ujao 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika watakay-
oshiriki.

Bumbuli alisema wamejipanga kufanya 
vyema katika michuano hiyo na wanaamini 
watalinda heshima ya Tanzania ambao ndio we-

nyeji wa mashindano hayo.
Alisema wachezaji wao wapo tayari kupepe-

rusha vyema bendera ya Yanga katika michua-
no hiyo iliyopangwa kumalizika ifikapo Agosti 15, 
mwaka huu. 

“Tunawataka wanachama na mashabiki wa 
Yanga kuja kwa wingi kuisapoti timu yetu kwani 
tunataka kuchukua kombe hili kwa mara ya 
sita. Lakini haiwezekani lichezwe nchini halafu 
lichukuliwe na klabu nyingine kutoka nje,” alise-
ma Bumbuli na kuongeza.

“Kwenye michuano hii tutawatumia 
wachezaji ambao tunatarajia kuwasajili kwa ajili 
ya msimu ujao. Ina maana wachezaji wapya wa 
Yanga wataanza kuonekana kwenye michuano 
hii ya Kombe la Kagame. Na hata wale ambao 
hatujawaona, lakini tunataka kusajili, huu ndiyo 
wakati wao kutuonyesha vitu ambavyo vitafan-
ya tuwasajili,” Bumbuli alisema.

Yanga iliyopangwa Kundi A itashuka tena 
dimbani Agosti 4, mwaka huu kucheza dhidi 
ya Atlabala ya Sudan Kusini na itamaliza mechi 
zake za hatua ya makundi Jumamosi kwa ku-

wakabili Express kutoka Uganda.
Big Bullets ambayo zamani ilijulikana kwa 

jina la Bata Bullets, mara ya mwisho kucheza 
nchini Tanzania ilikuwa ni Novemba 16, mwaka 
2018 dhidi ya Simba kwenye mechi ya kirafiki, 
na mchezo huo uliofanyika kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa ulimalizika kwa sare ya bila 
kufungana.

Mechi ya utangulia inatarajiwa kuzikutanisha 
Express dhidi ya Atlabara na itachezwa kuanzia 
saa 10:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki.

Timu nane kutoka katika Ukanda wa CECAFA 
zitachuana ambapo Kundi A linaundwa na we-
nyeji Yanga, Nyasa Big Bullet,  Atlabara na Ex-
press wakati KCCA (Uganda), Le Messager Ngozi 
kutoka Burundi, KMKM (Zanzibar) na Azam FC 
jijini ziko Kundi B ambalo litachezea mechi zake 
kwenye Uwanja wa Azam Complex.

Mara ya mwisho michuano hiyo ilifanyika 
nchini Rwanda mwaka 2019 na KCCA ilifanikiwa 
kutwaa ubingwa baada ya kuichapa Azam FC 
bao 1-0 katika mechi ya fainali iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Nyamirambo.
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