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Mchezo mchafu wauzaji mafuta

Na Christina Mwakangale

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) imebaini mchezo
mchafu katika uuzaji mafuta,
ikivifungia vituo vingine viwili
vya mafuta baada ya kubainika
kuhodhi nishati hiyo.

Katika ufuatiliaji wake, EWU-
RA imebaini baadhi ya wafan-
yabiashara wa nishati hiyo hufi-
cha kwenye malori na wengine
kutumia mbinu ya kuyasafiri-
sha mafuta kwa zaidi ya siku
tano kwa maeneo yaliyoko na
umbali mfupi.

Vituo hivyo vilivyofungiwa
ni Kipenda Roho Investment
Soya na Oilcom vilivyoko Soya
wilaya ya Chemba, mkoani
Dodoma. Havitajihusisha na
biashara hiyo kwa kipindi cha
miezi sita huku EWURA ikise-
ma vitendo hivyo ni miongoni
mwa vinavyochangia bei ya
bidhaa hiyo kupanda.

Kwa kipindi cha miezi tisa,
bei ya nishati hiyo imepanda
kwa takribani Sh. 400 hadi
600. Januari 4 mwaka huu,
EWURA ilitangaza bei ya petro-
li kwa mwezi huo kuuzwa kwa
rejareja kwa Sh. 2,819 na di-
zeli Sh. 3,295 kwa lita. Oktoba
4 mwaka huu, bei ya petroli
kwa mkoa huo ikifikia Sh. 3,281
na dizeli Sh. 3,448 kwa lita
moja.

Meneja Mawasiliano na Uhu-
siano wa EWURA, Titus Kaguo,
alitangaza adhabu hiyo jana al-
ipozungumza na waandishi wa
habari mkoani Dar es Salaam
kuhusu sababu za bei ya nishati
hiyo kupanda na hatua zinazo-
chukuliwa, hasa zinazosaba-
bishwa na wafanyabiashara.

Jumla ya vituo tisa sasa vime-
fungwa kwa kuhodhi mafuta.

“Septemba 29 mwaka huu,
EWURA ilivifunga vituo saba
kwa miezi sita kwa makosa ya
kuhodhi mafuta kinyume cha
sheria. EWURA itaendelea na
uchunguzi wa vituo vingine
zaidi, ikiwa ni pamoja na kuwa-
pa fursa ya kuwasilisha utetezi
wao ndani ya siku 21,” alisema
Kaguo

Alisema hatua hiyo ilichuku-
liwa jana na Bodi ya Waku-
rugenzi wa EWURA baada ya
uchunguzi kufanyika, akisema
wamiliki hao wamebainika
kwenda kinyume cha Sheria ya
Petroli Sura Namba 392. EWU-
RA inavitaka vituo kuhakikisha
kunakuwa na upatikanaji mafu-
ta wakati wote.

“Kuanzia Julai mwaka huu,
kumekuwapo na matukio kwa
baadhi maeneo hasa pemb-
ezoni mwa nchi kukosa mafuta
hasa kipindi bei zinapoelekea
kubadilishwa na kusababisha
kuwa na usumbufu mkubwa
kwa wananchi na madhara ya
kiuchumi.

“Pamoja na mafuta kuwapo
nchini, changamoto ya upun-
gufu wa mafuta katika maeneo
mbalimbali, ilichangiwa na baa-
dhi ya wamiliki wa vituo vya
kuuzia mafuta kwa makusudi
kabisa kuamua kuhodhi mafu-
ta, kujipatia maslahi haramu
ya kibiashara. Uamuzi huu sasa
utakuwa umegusa vituo tisa,”
alisema.

Kaguo alisema bodi hiyo
ilijiridhisha pasi na shaka kuwa
vituo hivyo, vilitenda kosa la
kuhodhi mafuta kati ya Julai
na Agosti mwaka huu na hivyo
imemua vifungwe kwa kipindi

cha miezi sita.

“Baadhi yao waliyaficha katika
magari ya mafuta na wengine
wakitumia siku nyingi kuyasafiri-
sha waendako wakati ni umbali
mfupi na hata wakifika hawayau-
zi,” alisema Kaguo.

Aliongeza kwamba EWURA
inaendelea  kuchukua hatua
mbalimbali za kisheria ikiwamo
kuvifunga vituo vilivyothibitika
kuficha mafuta kinyume cha ka-
nuni na miongozo inayosimamia
biashara ya mafuta nchini.

Septemba 16 mwaka huu, Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,
Dk. Dotto Biteko, alipotembelea
ofisi za EWURA, Dar es Salaam, al-
ionya baadhi ya watumishi ambao
wanajihusisha na vitendo vya ku-
vujisha siri za mamlaka hiyo siku
chache kabla ya kutangazwa bei
mpya kila mwezi.

Aliiagiza Bodi ya Wakurugenzi

na Mkurugenzi Mkuu wa EWURA
kupitia upya kasoro zilipo, zi-
nazosababishwa na watumishi
hao na kujiridhisha iwapo wapo
wasio waaminifu wabainishwe
na kufundishwa namna ya kuwa
waaminifu.

Septemba 18 mwaka huu, Mku-

rugenzi Mkuu EWURA, DK. James
Andilile, alitangaza hatua walizo-
anza kuchukua baada ya Naibu
Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati,
Dk. Biteko, kutoa maagizo kuhusu
suala la nishati hiyo nchini, akise-
ma mifumo mitatu inarekebishwa
ikiwamo ya uagizaji wa mafuta
wa pamoja, upangaji bei na utoaji
leseni.

“Sababu za upungufu wa mafu-

ta baadhi ya mikoa, pamoja na
kuwa na mafuta, baadhi ya wa-
fanyabiashara wamekuwa waki-

chukua mafuta na kuchelewesha
kiyafikisha vituoni, huku wengine
wakiwa na mafuta kwenye visima,
lakini hawauzi na kusababisha
kuwa na usumbufu mkubwa kwa
wananchi,” alisema.

Alisema serikali iliifanya sekta
hiyo kuwa huria tangu miaka ya
1990 na si kuwa biashara holela,
hivyo wafanyabiashara wafahamu
wajibu utokanao na leseni pamoja
na kutimiza haki ya huduma kwa
Watanzania na si kukiuka mashar-
ti, kanuni na taratibu za leseni wal-
izopatiwa.

Aliongeza kwamba EWURA
inawapa onyo wafanyabiashara
kwenye sekta hiyo kuzingatia
leseni zao na kutoa huduma
hiyo, akisema hatua za kisheria
zitachukuliwa dhidi ya wanaoki-
uka sheria na haitasita kufunga
biashara.

Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu
(Sera, Bunge na
Uratibu), Jeni-
sta Mhagama
(kushoto), akim-
sikiliza Meneja
wa Benki ya
NMB Kanda

ya Kaskazini,
Baraka Ladi-
slaus (kulia),
alipotembelea
banda la benki
hiyo wakati wa
uzinduzi wa
Wiki ya Vijana
kitaifa, wilayani
Babati mkoani
Manyara

jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU.

Waziri Elimu a

Na Augusta Njoji, DODOMA

iji

wakaitwa,” alisema.

ipongeza. Alisema ndoto za

WAZIRI wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda, amewajibu baadhi
ya watu wanaodai hakuna
ushirikishwaji katika ma-
boresho ya sera na mitaala
mipya ya elimu 2023.
Amesema maboresho hayo
yameshirikisha watu wa aina
zote na kuwatoa hofu wami-
liki wa shule binafsi kwamba
siyo maadui wala tatizo kwa
serikali, bali wao ni fursa na
wadau wenye msaada mkub-
wa katika sekta ya elimu.

Jijini hapa jana wakati wa
kikao na wamiliki hao, Prof.
Mkenda alisema mageuzi
hayo yameshirikisha wadau
na Rais aliagiza wasikilizwe
watu wa aina zote hadi wa-
nafunzi.

“Tulitangaza na rasimu ya
mitaala ipo kwenye tovuti.
Sasa ukisikia kuna watu wa-
nasema maneno mitaala ina-
taka kufundisha mambo ya
ajabu, nenda kwenye tovuti
kaangalie tu.

“Ninawahakikishia kwa
rekodi zilivyo, kuna watu
wanasema maneno fulani
lakini walishiriki na walitia
saini kwa sababu tulikuwa
tayari kusikiliza mtu yeyote,
wakatokea watu wakasema
sisi mbona hatukusikilizwa

Hivi karibuni, Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kupitia Katibu
Mkuu wake, John Mnyika,
kiliwaambia waandishi wa
habari jijini Dodoma kuwa
hakijashirikishwa katika
mchakato huo.

Prof. Mkenda serikali ina-
hitaji ushirikiano na wami-
liki wa shule binafsi na iko
tayari kusikiliza maoni yao
katika kuimarisha elimu
nchini.

“Ninyi siyo maadui, ninyi
siyo tatizo, ninyi si changa-
moto, ninyi ni fursa, ninyi ni
wadau na ni msaada mkub-
wa kwa serikali huko tuna-
kokwenda katika kuimarisha
elimu na kwa sehemu kubwa
mmepiga hatua na kutuone-
sha shule inatakiwa kuwa
vipi kwa miundombinu mi-
Zuri na sisi tunajaribu kuiga
humo humo,” alisema.

Waziri alieleza kuwa seri-
kali kwa matendo yake ita-
waonesha namna inavyowa-
hitaji ili kufanya kazi kwa
pamoja.

“Ukiangalia wanafunzi wa-
naomaliza darasa la saba na
ukiangalia wanaoendelea
kidato cha kwanza, takribani
zaidi ya asilimia 20 ndiyo
wanabaki nje havvaendelel
tumepiga hatua kubwa,” al-

mageuzi ya elimu ambazo

Rais Samia Suluhu Hassan
ameagiza zifanyiwe kazi,
hazitatimia bila kufanya kazi
na sekta binafsi.

Aliwaambia wamiliki hao
mapendekezo yaliyomo
kwenye mitaala kuwa ni
pamoja na elimu ya awali
ambayo ipo katika mabano,
haijaamuliwa kama itakuwa
va lazima. ,

“Tutatamka ya lazima tut-
akapowekeza kwenye miun-
dombinu na kila kitu na tuwe
na uwezo wa kupokea Kila
mtoto anayeingia pale. Kuna
6:4:2/3+ ambayo kila mtoto
lazima asome hadi kidato
cha nne. ,

“Mapendekezo yaliyomo ka-
tika rasimu, elimu ya lazima
ni miaka 10 ambayo kwa
sasa ni miaka saba inajumui-
sha marudio mengi ambayo
inaonekana kuchomoa ule
mwaka wa saba ili aendelee
na kidato cha kwanza hadi
cha nne hapotezi kitu,” ali-
fafanua.

Alibainisha kuwa kwenye
rasimu ya mitaala, wameon-
doa marudio ambapo elimu
ya msingi ni miaka sita, la-
kini mwanafunzi haruhusiwi
kukatisha masomo. Lazima
akae shuleni miaka 10.

Kuhusu mafunzo ya amali,

alisema kuna shule za mich-
ezo, kilimo na ufundi na
kuomba sekta binafsi ku-
wekeza kwenye eneo hilo.

“Tunawahitaji sana ku-
wekeza kwenye mkondo wa
mafunzo ya amali na tutaji-
tahidi kadri ya uwezo wetu
kuona tutawezeshaje ambao
mtapenda kuanzisha mkondo
wa mafunzo ya amali, hatut-
aanza kwa kasi kwa sababu
kunahitaji uwekezaji, ha-
tutaki watu wanyanyapae
mafunzo ya amali kama yat-
aanzishwa bila kuwekezwa
vya kutosha.

“Tukisema shule ya mich-
ezo lazima kuwe na vitu
vinavyohitajika na walimu
wa michezo ili mtu akienda
kusoma, ajue anapata elimu
bora vinginevyo watakimbia
upande mwingine.

“Ukienda mafunzo ya amali,
kilimo lazima uwekeze, tu-
naomba mwekeze, mtuambie
serikali ifanye nini,” alisema
Prof. Mkenda.

Kuhusu kalenda ya
utekelezaji mitaala hiyo,
waziri alisema kwa sasa wa-
naendelea na mchakato wa
ngazi ya uamuzi kuthibiti-
sha, hivyo utekelezaji wake
utaanza Januari 2024.

“Tunaanzaje? Hatupigi kwa
mkupuo hatutofanya ‘big
burn'. Tukifanya big burn,

bu CHADEMA hoja uhalali wa mitaala mipya

hatari yake tutaharibu mfu-
mo wa elimu wa nchi yetu.

“Mapendekezo yanayojadil-
iwa leo na yatakayopita hivi
karibuni, yakipita yalivyo
bila marekebisho yatakuwa
kwanza kidato cha kwanza
na elimu ya awali wataanza
na mitaala mipya,” alisema.
Alisema maandalizi yapo,
watafundisha walimu wa
shule za umma na binafsi.

“Serikali itakaa nao na ku-
wapitisha kwenye mitaala
hiyo ili tuweze kuanza, hala-
fu'ili tusichelewe sana kuja
kufanya mageuzi tutaingia
tena darasa la tatu.

“Kwa hiyo, tutaanza na mi-
taala mipya kwa pre-school
(elimu ya awali), darasa la
kwanza hadi la tatu mitaala
mipya, kidato cha kwanza
mitaala mipya, kidato cha
tano mitaala mipya halafu
elimu ya valimu mwaka wa
kwanza mitaala mipya,” ali-
fafanua.

Aliongeza kuwa vitabu vya
kiada na ziada ni muhimu,
kikubwa kuandaa walimu.

Naibu Waziri wa Elimu,
Omar Kipanga, alisema ki-
kao hicho kinalenga kujadili
changamoto zinazowakabili
na kutafuta namna ya kuzi-
tatua ili kufanya kazi kwa
pamoja na kuleta tija kwa
taifa.
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Samia avunja rekodi shahada udaktari

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Has-
san, ameweka historia ya
kuwa mwanamke wa kwan-
za kutunukiwa Shahada ya
udaktari wa heshima na
Chuo Kikuu cha Jawaharlal
Nehru, New Delhi, India kwa
kutambua mchango wake
katika kuimarisha ushiriki-
ano kati ya Tanzania na In-
dia.

Shahada hiyo pia imetole-
wa kwa kutambua mchango
wake wa kuboresha maisha
ya Watanzania na mafanikio
yake kikanda na kimataifa
na kukuza diplomasia ya
uchumi.

Akipokea shahada hiyo
ambayo ni ya kwanza kwake
kutoka ugenini jana, Rais Sa-
mia alikishukuru chuo hicho
kwa heshima hiyo kubwa na
kuielekeza kwa watoto wa
kike wa Tanzania wanaoishi
katika mazingira magumu.

Rais alisema ameitoa tuzo
hiyo kwa watoto hao kuto-
kana na mazingira halisi ali-
yopitia tangu akiwa shule ya
msingi hadi kufikia nafasi ali-
yo nayo sasa na mchango wa
wazazi wake ulivyochangia
kumfikisha hatua hiyo.

Aliwasihi watoto wa kike
kutokata tamaa kutokana
na mazingira waliyomo na
kuitaka jamii kushirikiana
kuwawezesha watoto hao
kufikia ndoto zao kama am-

bavyo wazazi wake walim-
shika mkono katika kipindi
chote cha kuzifikia ndoto
zake.

“Shahada hii inanikum-
busha mbali nikiwa mtoto
mdogo nikienda shuleni ka-
Kizimkazi huko Unguja, Zan-
zibar, mama yangu akiwa
mama wa nyumbani na baba
mwalimu. Nawashukuru
kwa kunipatia muda ulioni-
wezesha kufikia ndoto zangu
za elimu, siasa na hatimaye
kufikia nafasi niliyo nayo
sasa,” alisema.

Pia aliwashukuru viongozi
waliomtangulia kwa kum-
wandalia njia na mwongozo
mzuri ambao anautumia
kuendelea kuipeleka nchi
eneo salama, Chama Cha
Mapinduzi (CCM) na Wa-
tanzania kwa mchango wao
uliomwezesha kufikia hatua
hiyo muhimu katika maisha.

“Ninafahamu kabisa
kwamba chochote nina-
chopata kama kiongozi wa
nchi yangu, kwa kiasi fulani
ni kwa sababu ninasimama
kwenye mabega mapana
ya kaka zangu, watangulizi
wangu ambao wamejitolea
maisha yao katika kuifanya
taasisi ya urais kuwa yale
niliyorithi.

“Mchango wa India kwa
maendeleo ya Tanzania ni
mkubwa. Matokeo ya ush-
irikiano wao yanaonekana

katika biashara. Ikiwa mshirika jia.

namba nne wa biashara nchini na  Pia alisema nchi hiyo imeamua
kusababisha biashara baina ya nchi kuanzisha Taasisi ya Teknolojia ya
hizo kukua kutoka dola bilioni 2.6
mwaka 2017/2018 hadi dola bilioni -
6.5 mwaka 2022/2023,” alisema.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Jawa-
harlal Nehru, Santishree Pandit,
alisema anajisikia heshima kubwa
kumtunuku Rais Samia udaktari
wa heshima kwa mchango wake
wa kuboresha uhusiano kati ya
Tanzania na India, mafanikio yake
kikanda na kukuza diplomasia ya
uchumi.

Alisema rais huyo ni kiongozi wa
pili kutoka Tanzania kutunukiwa
shahada hiyo kwa kuwa mwaka 1995
chuo hicho kilimtunuku shahada
kama hiyo Hayati Julius Nyerere.

Chuo hicho, alisema ni moja ya
vyuo 10 kwa ubora duniani katika
masomo matano na kimetoa
washindi wawili katika tuzo
za Nobel wote wakitokea
katika uchumi.

Waziri wa Mambo
ya Nje wa India, Sub-
rahmanyam Jaishankar,
alisema Rais Samia ni
kiongozi wa kwanza wa
Afrika  kuitembelea nchi
hiyo tangu Umoja wa Afrika
(AU) ulipoingizwa katika mataifa
yaliyoendelea kiviwanda duniani
(G20).

Alisema moja ya vipaumbele ka-
tika ushirikiano wa nchi hizo ni
elimu na kujengea wananchi uwe-
70, hivyo zaidi ya Watanzania 5,000
wamepata mafunzo katika taasisi za
elimu za India hasa kwenye teknolo-

India Zanzibar yenye fursa ya kuwa
kituo kikuu cha elimu ya teknolojia
barani Afrika.

T AL

Shekhe mshtakiwa wa utapeli GaaRy

aangua Kilio akiwa kizimbani

Na Grace Gurisha

SHEKHE Rashid Kisuguru (53),
maarufu kama Shekhe Sharifu
wa Makarama, anayetuhumiwa
kujipatia Sh. milioni 54 kwa njia
ya udanganyifu kwa madai kuwa
atampa muumini wake utajiri kwa
njia ya miujiza, ameangua kilio
mahakamani akiomba apunguziwe
masharti ya dhamana.
Aidha, amedai kuwa familia yake
imefukuzwa kwenye nyumba
baada ya kodi kwisha na pia mke
wake amejifungua mtoto njiti.

Shekhe Kasuguru alilitoa ombi
hilo huku akilia mbele ya Hakimu
Mkazi Ramadhani Rugemalira wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi Ki-
vukoni, Kinondoni, Dar es Salaam,
baada ya kumaliza kusomewa
maelezo ya awali ya shtaka lin-
alomkabili.

“Mheshimiwa naomba mahakama
yako tukufu inipunguzie masharti
yva dhamana. Familia yangu im-
efukuzwa kwenye nyumba baada
va kodi kwisha na pia mtoto
wangu amezaliwa njiti,” alidai
huku akilia ndani ya kizimba cha
mahakama.

Hata hivyo, Hakimu Rugemalira
alimhoji kwamba kwa nini analia
kwamba amenyimwa dhamana
na mahakama? Mshtakiwa alidai
kuwa hajanyimwa dhamana lakini
shida ni _hati ya nyumba ya Sh.
milioni 50.

“Shida si mahakama ni sheria
ambazo zimetungwa. Kwa hiyo
mahakama inafuata hizo, yaani.
unachoniomba ni kwamba mimi
nivunje sheria ambayo imetungwa
kwani nusu ya fedha hiyo ni

shilingi ngapi?” Alisema Hakimu

Rugemalira.

Shekhe Kasuguru alidai kuwa
dhamana hiyo nusu yake ilikuwa
Sh. milioni 27, kwa hiyo inatakiwa
hati ya nyumba ya kiasi hicho
ndiyo maana aliomba apunguziwe.

“Kwa hiyo unataka nivunje
sheria? Sasa Shekhe hata hapa
mahakamani wadhamini wako
hawapo, walete wakudhamini si
kubadilisha masharti ya dhama-
na,” alisema Hakimu.

Akisoma maelezo hayo, Wakili
wa Serikali, Rhoda Maingu, al-
idai kuwa mshtakiwa, mkazi wa
Sinza, anadaiwa kati ya Agosti na
Septemba, 2022 akiwa Kawe na
Sinza, alijipatia Sh. milioni 54 kwa
njia ya udanganyifu kutoka kwa
muumini wake, Said Mchana.

llidaiwa kuwa Sheikh Kasuguru
alijipatia fedha hizo kwa madai
kuwa atamfanya muumini wake
utajiri kimiujiza huku akijua si
kweli na kwamba walijuana hadi
kufikia hatua hiyo kwa sababu ali-
kuwa muumini wake.

Wakili Maingu alidai mshtakiwa
alikamatwa na kupelekwa Kituo
cha Polisi Oysterbay na kuhojiwa
ndipo Septemba 26, 2023 alifik-
ishwa mbele ya mahakama kujibu
mashtaka yanayomkabili.

Baada ya kusomwa maelezo hayo
alikubali anwani zake za makazi
na majina yake lakini maelezo
mengine aliyakataa.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Ok-
toba 24, mwaka huu kwa kutajwa
hakimu alimweleza mshtakiwa
kuwa akipata wadhamini hata
kesho atadhaminiwa kwa sababu
dhamana iko wazi.

Tender No. TTU/T/C/2023/2024

1{]3
Supply and Distribution of T-shirts and Caps

Invitation for Tenders

Date: October 11, 2023

1. ThisInvitation for Tenders follows Tanzania Teachers' Union, which appeared in
Tanzania Teachers’ Union financial regulations 3rd Edition of 2018.

2. Tanzania Teachers’ Union has set aside funds for supply and Distribution of
T-shirts and Caps during the financial year 2024.

3. Tanzania Teachers’ Union now invites tenders from eligible Supplier to Supply
and Distribute T-shirts and Caps.

4. Tendering will be conducted through the National Competitive Tendering
method specified in Tanzania Teachers’ Union Financial Requlations 3rd edition
of 2028.

5. Interested eligible Tenderers may obtain further information from, inspect the
tendering document physically at Tanzania Teachers’ Union, and pay tender
participation of non-refundable fee of Tanzania Shillings 500,000. Payment is
performed through bank via account National Microfinance Bank (NMB)
20101300312 Name Tanzania Teachers’ Union and collect set of Tendering
Documents physically at Tanzania Teachers’Union Head quarter office, Jamhu-
ri Stadium from 8:00 AM to 10:00 PM (Monday to Friday).

6. A Tender Securing Declaration in the format provided in the tendering
document must accompany all tenders.

7. All Tenders must be physically submitted in the proper format, at or before
26/10/2023, 09:59AM. Tenders will be opened promptly thereafter in public and
in the presence of Tenderers' representatives who choose to attend at TTU-
Head quarter office, ground floor meeting room, Box 3077, Jamhuri Stadium
Dodoma.

il

e
General Secretary
Tanzania Teachers' Union-TTU
F.O.BOX 3077
DODOMA
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HABARI KITAIFA

Mwinyi awahakikishia maendeleo wananchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema seri-
kali itahakikisha huduma bora
za kijamii na kiuchumi, kukuza
uchumi endelevu na kupambana
na umaskini kwa wananchi.

Aliyasema hayo jana visiwani
humo wakati akifungua mku-
tano mkuu wa mwaka wa Umoja
wa Mashirika ya Utangazaji wa
Umma Kusini mwa Afrika (SABA).

Alisema ndio maana im-
eweka dira ya mazingira wez-
eshi ambayo yatachochea na
kukuza uchumi kwa kasi kwa
kuwa na ushirikiano na nchi
nyingine,  kushirikisha sekta
binafsi pamoja na kuhakikisha
uwekezaji katika sekta ya TEHA-
MA unaongezeka.

Aidha, lazima kuhakiki-
sha kuwa sekta ya habari na

utangazaji zinakuwa nyenzo
ya kutoa taarifa sahihi kwa wa-
nanchi, ili kuimarisha utulivu
na amani na hivyo kuimarisha
ushirikiano kati ya serikali na wa-
nanchi.

“Sote ni mashahidi wa namna
vyombo vya utangazaji na habari
vikiwamo vyombo vya umma
vya utangazaji vya nchi zetu za
Afrika vilivyo na umuhimu
mkubwa katika kutoa taarifa zi-
nazochangia maendeleo ya kiu-
chumi, kijamii, kisiasa, kiutama-
duni na kujenga amani, utulivu,
usalama na utengamano wa nchi
zetu,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema lazima
nchi ijipange kuwa tayari kwen-
da na mabadiliko, kwasababu
wakati utalazimisha kubadilika
na athari ya kusubiri kubadil-
ishwa na wakati zinaweza kuwa
hasi na pengine kufanya ma-
shirika ya utangazaji ya umma

kupoteza mvuto kwa umma.

Aidha, alitoa rai ya kuendelea
kufanya uwekezaji katika ma-
shirika ya utangazaji kwa kuwez-
eshwa kuwa na vitendea kazi vya
kisasa vinavyoendana na maen-
deleo na mabadiliko ya sayansi
na teknolojia duniani.

“Msisitizo wa kukuza uchumi
wa kidijitali na maendeleo ya
teknolojia ya habari na ma-
wasiliano haitoacha nyuma sekta
ya utangazaji hivyo mashirika
yetu ya utangazaji ya TBC na
ZBC nayo pia yanashirikishwa
katika mpango huo wa nchi kwe-
nye maendeleo ya TEHAMA na
mchango wake katika ukuaji wa
uchumi wa kidijitali nchini kwe-
tu kwa maendeleo endelevu,”
alisema.

Dk. Mwinyi alikumbusha

nafasi ya vyombo vya habari
ikiwamo radio, televisheni na
mitandao ya kijamii katika ukuaji

wa uchumi, utengamano wa ki-
taifa pamoja na ustawi wa kisiasa
wa nchi hususan zilizopo Kusini
mwa Afrika, hivyo lazima kuwa
wabunifu. “Pia nimejulishwa
kwamba kupitia mkutano huu
pamoja na mada kuhusu TEHA-
MA mtajadiliana kuhusu mada
nyingine mbalimbali hivyo nap-
enda kutoa wito kwenu nyote,
mshiriki katika mijadala hiyo
kwa hoja zitakazosaidia kuweka
mbele maslahi ya watu na nafasi
ya Bara la Afrika katika kuandaa
na kutangaza habari zinazolenga
kuleta maendeleo ya kiuchumi,
kisiasa, kiutamadumi na utenga-
mano wa kijamii,” alisema.

Rais wa Jumuiya ya Vyombo
vya Habari vya Umma Kusini
mwa Afrika (SABA), Stanley Simi-
lo, alisema ni muhimu kuzingatia
kusonga mbele na sio kurudi ny-
uma katika kuendeleza vyombo
vya habari vya umma na hatua

iliyofikiwa.

Alisema vyombo vya habari
vya umma vinakwenda vizuri na
hakuna kurudi nyuma katika sa-
fari hiyo mpaka sasa, huku kuna
haja ya kuzingatia tunapoanga-
lia habari za upotoshaji, kila tu-
napoangalia wapi pa kwenda na
wapi pazuri kwa kila mwananchi.

Naibu Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari Tanzania, Kundo Mathew,
alisema vyombo vya habari vina
jukumu la kusukuma ajenda ya
habari inayosisitizwa katika mku-
tano huu wa SABA, kwa kuwa vy-
ombo vya habari vina jukumu la
kuhakikisha jamii inapata taarifa
na kuhabarishwa.

Alisema ni muhimu kuwa na
ajenda maalumu na kutembea
kwa pamoja katika hizi nchi za
Afrika ili kwa pamoja kusukuma
gurudumu la maendeleo katika
nchi zote za Afrika.

_ o

Maradhi afya akili
yapungua Dodoma

Na Peter Mkwavila, DODOMA

TAKWIMU za magonjwa ya afya va

akili kwa Mkoa wa Dodoma zinaonye-
sha kupungua kutoka asilimia 35 hadi
31 huku kifafa kikiongoza kwa kuwa na
idadi kubwa ya wagonjwa.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Nelson Bukuru, alisema hayo
va Siku ya Afya ya AKkili Duniani.

Alisema kwa mujibu wa takwimu ya
mwaka 2020 hadi 2022, mkoa wa Do-
doma unaonyesha magonjwa hayo ya-
mepungua kwa asilimia 35 hadi kufikia
asilimia 31.

“Kupungua kwa magonjwa haya ya
afya ya akili bado kwa mkoa wetu wa
Dodoma kuna tatizo la kuongoza kwa
wagonjwa wa kifafa. Kwa mwaka 2022
kati ya wagonjwa 24,183 wa magonjwa
va afya va akili, kati yao 19,000 sawa
na asilimia 79 walikuwa wa kifafa,”
alisema.

Aidha, alisema kupungua kwa ma-
gonjwa hayo ya afya ya akili inatokana
na kuongezeka kwa watumishi katika
Hospitali ya Mirembe pamoja na elimu
inayotolewa kwa wanajamit ili kujita-
hadharisha na magonjwa hayo.

Akizungumza katika maadhimisho
hayo, Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel, alisema afya ya akili ni tati-
z0 la kila mtu na ili kumaliza, ni lazima
kushikamana na si kuwatenga wala ku-
wanyanyapaa watu wenye tatizo hilo.

Aliwataka watumishi wa afya wanao-
hudumia waathirika wa magonjwa ya
afya ya akili kuhakikisha wanatoa tiba
sahihi.

Pia alisisitiza mfumo utakaowawez-
esha kutambua watu hao ambao wana
dalili na tatizo hilo ili kuwapa kipaum-
bele kwenye hospitali na kupatiwa
dawa sahihi.

Naye Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya

Afya, Dk. Saitore Laizer, alisema serikali

itaelekeza nguvu kuifikia jamii katika
kukabiliana na magonjwa hayo na
kuondoa hofu kwa wananchi.
Alisema elimu hiyo ikitolewa itaondoa
na kupunguza kwa idadi ya wagonjwa
na kutoa wito kwa wataalamu wa afya
Hlyo kuelimisha jamii juu ya magonjwa
a
Hata hivyo bado kwa upande wa

malezi ya kwenye familia na wazazi
pia imekuwa ikichangia kusababisha
ugonjwa huo kutokana na walio wengi
kujihusisha kwenye matumizi ya dawa
za kulevya, unywaji wa pombe za
kupindukia,” alisema.

i
..

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza wakati akifungua Mkutano Mkuu wa 30 wa Vyombo vya
Utangazaji vya Umma Kusini mwa Afrika (SABA), Kiembesamaki, Mkoa wa Mjini Magharibi jana. PICHA: IKULU

Tanzania yaahidi kukuza ushirikiano
katika miradi ya kimkakati na Uganda

Na Neema Mbuja,
KAMPALA

TANZANIA imeahidi kuen-
deleza ushirikiano na Umoja
katika miradi ya kimkakati
kwenye sekta mbalimbali
kwa manufaa ya nchi zote
mbili.

Naibu Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Bite-
ko, alisema hayo juzi wakati
akiwasilisha salamu za Rais
Samia Suluhu Hassan kwe-
nye maadhimisho ya miaka
61 ya uhuru wa Uganda yali-
yofanyika kwenye Viwanja
vya Kitgum, kaskazini mwa

nchi hiyo. Akitoa salamu
hizo, Dk. Biteko alisema Rais
Samia anathamini mchango
na maendeleo yaliyofikiwa
na Uganda katika utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya kiu-
chumi.

“Mheshimiwa Rais
anakupongeza sana kwa
siku hii muhimu ya miaka 61
ya uhuru na wananchi wote
wa Uganda na ameahidi kue-
ndelea kishirikiana katika
kujenga uchumi wa nchi hizi
mbili na Afrika Mashariki
kwa ujumla.

Aidha, Biteko alisema Rais
Samia anamshukuru Rais

Yoweri Museveni kwa jitiha-
da zake za kudumisha umoja
na mshikamano kwenye Ju-
muiya ya Afrika Mashariki.
Tanzania na Uganda
zimekuwa na uhusiano na
ushirikiano wa muda mrefu
katika utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya kiuchumi iki-
wamo miradi ya kimkakati
ya ujenzi wa bomba la mafu-
ta kutoka Hoima, Uganda
mpaka Tanga pamoja na mi-
radi mbalimbali katika sekta
za nishati, utalii na kilimo.
Historia ya Tanzania na
Uganda ilianza tangu kipindi
cha harakati za uhuru baina

ya waasisi wa nchi hizo na
ushirikiano huo unaende-
lezwa na kudumishwa kwa
umoja, amani, mshikamano
na utu uliopo baina yao.

Maadhimisho ya miaka
61 ya uhuru wa Uganda
yalihudhuriwa na Makamu
wa Rais Burundi, Prosper
Bazombanza, wawakilishi
kutoka Umoja wa Falme za
Kiarabu, Katibu Mkuu wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki,
Peter Mathuki, mabalozi
wanaoziwakilisha nchi zao
nchini Uganda, mawaziri,
wabunge kutoka Uganda na
wananchi.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE

REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT 0. BOX "0
TANZANIA RURAL AND URBAN ROADS AGENCY (TARURA) DODOMA.

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST (EOI)

(CONSULTING SERVICES - QCBS SELECTION)

Country ¢ Tanzania
Name of Project : Tanzania Roads to Inclusion and Socioeconomic Opportunities (RISE) Project
Credit No. : IDA-68670-TZ

Assignment Title : Consultancy services for the Establishment, Registration and Administration training of Community-Based Routine Maintenance (CBRM) Groups
Reference No ¢ AE.092/WB-RISE-P164920/375917/2023/24/C/03

This request for expression of interest follows the General Procurement Notice for this Project that appeared in the United Nations Development Business (UNDB) No. WB-
P164920 of December 14th December, 2021

The Government of the United Republic of Tanzania through Tanzania Rural and Urban Roads Agency (TARURA) and Tanzania National Roads Agency (TANROADS) has received a
credit from the International Development Association (IDA) towards the cost of Roads to Inclusion and Social Economic Opportunities (RISE). It is intended that part of the
proceeds of the credit will be used to cover eligible payments under the contracts for Consultancy services.

The consulting services (“the Services")is the establishment, registration and administration training of Community-Based Routine Maintenance (CBRM) Groups, allowing these
CBRM Groups to be subsequently (sub)contracted by TARURA for routine road maintenance.

Specifically, the Consultant will: (i) Carry out the identification and selection of CBRM Group members from communities along the roads to be maintained, (i) Register the CBRM
Groups in line with organizational modalities approved by TARURA, and (iii) Train the established CBRM Groups with regards to group administration and (sub)contract
implementation. The total duration for the entire assignment shall be about Eight 8 calendar months from contract effective date.

The detailed Terms of Reference (TOR) is attached to this request for Expression of Interest and is also available at TARURA's website www.tarura.go.tz. All requests for
clarification should be sent through office email pmurise@tarura.go.tz and the Client will respond to the requested clarifications. The Consultants would be responsible for
ensuring that any addenda available on the website is also downloaded and incorporated

The Chief Executive TARURA, now invites eligible consulting firms(“Consultants’) to indicate their interest in providing the above services. Interested consultants should provide
information demonstrating that they have the required qualifications and relevant experience to perform the Services. The shortlisting criteria are:
A. Core business and 10 years in business.
B. Relevant similar experience, which should specifically include the below:
i) Experience of at least two (2) similar assignments completed in the past 5 years. Information to be provided should include name of assignment, name and full
contact address of the client, contract value (in equivalent US dollars) and period (dates) of execution of assignment and the role played in the assignment (Lead or
JV partner)
ii) Demonstration of experience of work in similar conditions.
C. Technical and Managerial Capability of the firm (Provide only the structure of the organization, general qualifications and number of key staff). Do not provide CV of the staff.
Experts will not be evaluated at the shortlisting stage).

The attention of interested Consultants is drawn to Section Ill, paragraphs, 3.14, 3.16, and 3.17 of the World Bank's “Procurement Requlations for IPF Borrowers” Fourth Edition,
November 2020 (“Procurement Regulations”), setting forth the World Bank's policy on conflict of interest.

Consultants may associate with other firms to enhance their qualifications but should indicate clearly whether the association is in the form of a joint venture and/or a
sub-consultancy. In the case of a joint venture, all the partners in the joint venture shall be jointly and severally liable for the entire contract, if selected. Therefore, each member
of JV shall independently meet the requirements of the evaluation criteria. The experience, technical & managerial capability of the Sub-Consultant shall not be evaluated to
enhance the qualification of the Lead Firm or JV.

A Consultant will be selected in accordance with the Quality and Cost Based Selection (0CBS) method set out in the Procurement Regulations.
Further information can be obtained at the address below during office hours from 08.00 to 17.00 hours Local time Monday to Friday except public holidays.

Expressions of interest must be delivered in a written form to the address below in person, or by e-mail pmurise@tarura.go.tz by 25" October, 2023 1430 Hours East African Time.
The firms that will submit their EQl via e-mail must get confirmation of the receipt of their documents. In case the firm does not receive acknowledgement within two days of
after sending the documents via email they should call +255752460018/+255759348494/+255622759393 for follow-up.

The address referred above is:

The Secretary, TARURA HQ Tender Board

Street Address: Mtaa wa Kazi 41207 Mtumba,

Building: TARURA House

Address: P.0. Box 11042, Dodoma, Tanzania.

Floor/ Room number: Ground Floor/PMU Office

City/Town: Mtumba Government City Area

Country: United Republic of Tanzania

Telephone: +255752460018/+255759348494/+255622759393
Electronic mail address: pmurise@tarura.go.tz

217640902
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MAONI & UCHAMBUZI

Ziara ya Rais
Samia India
yaonesha nuru

RAIS Samia Suluhu Hassan yupo nchini India kwa ziara ya kitaifa
ambapo nchi hizo mbili zimekubaliana kuimarisha ushirikiano
kwenye maeneo ya kimkakati kwa manufaa ya pande zote yaki-
wamo maji, kilimo, teknolojia, afya, ulinzi na usalama, utamaduni
na michezo, uchukuzi, biashara na uwekezaji.

Alipokutana na Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi, Rais Sa-
mia aliipongeza serikali ya nchi hiyo kwa kuendelea kuwa mshiri-
ka muhimu na kuchangia maendeleo ya Tanzania hususan kwe-
nye maeneo ya kimkakati.

Maeneo ya kimkakati yaliyotajwa yanaleta nuru ya kuwapo kwa
maendeleo makubwa nchini hasa ikizingitiwa ushirikiano uliopo
kati ya nchi hizo mbili.

Uamuzi huo ni heshima na upendeleo kwa Tanzania kwa kuwa
utawanufaisha Watanzania, Afrika Mashariki na Kati kwa ujumla.

Ziara hiyo ya Rais Samia ni dhahiri kuwa ushirikiano wa nchi
hizo umeongeza thamani ya ufanyaji biashara na takwimu zinao-
nyesha kuwa biashara imeongezeka.

Kwa mujibu takwimu hizo biashara imeongezeka hadi kufikia
Dola za Marekani bilioni 3.1 mwaka 2022 kutoka Dola za Marekani
bilioni 2.6 mwaka 2017.

Rais Samia pia aliipongeza India kwa kufanikiwa kuandaa Mku-
tano wa G20 ambapo Waziri Mkuu Modi ameitetea Afrika kuwa
mwanachama kamili wa G20, mpango wa kupunguza madeni kwa
mataifa madogo na kutangaza mpango wa dharura wa kuhamasi-
sha upatikanaji wa fedha kwa ajili ya nchi zinazoendelea ili kuwez-
esha upatikanaji wa teknolojia ya nishati safi ifilkapo mwaka 2050.

Tanzania na India zimekubaliana kukuza ushirikiano uliopo ka-
tika viwango vya juu vitakavyowanufaisha wananchi wa mataifa
hayo.

Kwa Tanzania itanufaika kwa kiasi kikubwa kwenye sekta ya afya
kutokana na nchi ya India kufanya vizuri kwenye sekta hiyo am-
bapo wagonjwa walioshindikana kwenye nchi zao (si Tanzania pe-
kee) kuwa na uhakika wa matibabu mazuri nchini humo.

Tanzania na India pia zimekubaliana kuwa na mpango wa miaka
mitano wa ushirikiano katika masuala ya ulinzi na usalama husu-
san katika maeneo ya kujenga uwezo, mafunzo na ulinzi baharini.

Jambo la kufurahisha zaidi ni makubaliano ya nchi hizo kutumia
sarafu za nchi zao kukuza na kuongeza biashara na kupunguza
gharama na matumizi ya Dola za Marekani.

Viongozi hao pia walishuhudia ubadilishanaji wa hati sita za
makubaliano ya ushirikiano baina ya mataifa yao katika sekta za
uchukuzi, utamaduni, michezo, uwekezaji, TEHAMA na afya.

Baadhi ya hati hizo ni makubaliano kati ya Wizara ya Elektroniki
na Teknolojia ya Habari ya India na Wizara ya Habari, Mawasiliano,
na Teknolojia ya Habari ya Tanzania kuhusu ushirikiano wa ku-
peana suluhu zenye mafanikio za kidijitali zinazotekelezwa kwa
ujuzi wa idadi ya watu kwa ajili ya mabadiliko ya kidijitali.

Nyingine mabadilishano ya hati ya makubaliano ya kiufundi kati
ya Jeshi la Wanamaji la India na Shirika la Wakala wa Meli wa Tan-
zania (TASAC) kuhusu kupeana taarifa za meli za kibiashara.

Nchi hizo pia zilitia saini makubaliano ya mpango wa kubadilis-
hana utamaduni kati ya India na Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa miaka ya 2023 hadi 2026.

Pia hati ya makubaliano kati ya Mamlaka ya Bandari ya Jawaha-
rlal Nehru chini ya Wizara ya Usafirishaji wa Bandari na Njia za
Majini ya India na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) kwa ajili ya
kuanzisha bustani ya viwanda nchini Tanzania.

Kamishna wa Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi (PPP)
chini ya Wizara ya Fedha, David Kafulila, alisema kupitia ziara hiyo
atakwenda kujifunza mambo mengi hasa namna nchi hiyo ilivyo-
jikomboa kiuchumi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandishi
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Haya ya Simiyu

yakome, ni aibu

KINACHOWEZA kuelezwa kutokana na
yaliyowakuta mapacha Pendo na Furaha
Saku, ni hiki. Ndoa za utotoni na kuamini
waganga wa jadi kwenye mikoa ya kanda
ya ziwa ni fedheha kwa taifa.

Mapacha hao wanaotoka Bariadi mkoa-
ni Simiyu wamefariki dunia kwa kile
kinachodaiwa kuwa kimesababishwa na
kupakwa dawa ya asili ili kukuza matiti
tayari kwa kuozwa.

Wasichana hao waliomaliza kidato cha
nne wakiandaliwa kwenda chuo cha
ufundi walipelekwa kwa mganga ili ku-
fanyiwa tiba hiyo ambayo iliwaumiza na
kusababisha kuhara na kutapika damu
na kupoteza maisha wiki iliyopita Oktoba
4.

Mikoa ya ukanda huo ikiwamo Shin-
yanga pamoja na jirani yake Simiyu ni
miongoni mwa maeneo ambayo kuoze-
sha watoto ndoa za udogoni limeota miz-
izi hata kusababisha kuwaharibia ndoto
zao kielimu na maisha kwa ujumla.

Mabinti kwenye ukanda huo wanaoz-
eshwa wakiwa wadogo, wengine kupele-
kwa kushiriki kwenye ndoa za kimila
ziitwazo ‘bukwilima’ ili kujamiiana na
wanaume wanaomsindikiza bwana
harusi ikiwa ni njia ya kuwatafutia wa-
naume wa kuwaoa.

Lakini, kuna masuala mengine kama
wazazi na walezi kuwaogesha watoto
hao dawa za mvuto wa mapenzi, yote
hayo yakiwatumbukiza mabinti kwenye
maangamizo mapema.

Kilichotokea Simiyu hadi mabinti hao
kupoteza maisha ni jambo linalohitaji
nguvu ya kuwaondoa watu wengi kwe-
nye giza la kuendelea kuoza watoto wa-
dogo na pia kufanya mbinu za kuwakuza
mfano kuongeza ukubwa wa matiti.

Kuna haja ya taifa sasa kuamka na ku-
pambana na adui ujinga ndani ya jamii
hizo ambazo zimekuwa na mikasa ya
ajabu inayoangamiza maisha ya watu,
mathalani mikoa ya Kanda ya Ziwa ndiyo
iliyoanzisha mauaji ya watu wanaoishi na
ualibino.

Ushirikina na ibada za matambiko na
kuendekeza mila potofu kuwa utajiri
unapatikana kwa kuua wenye albinism

LakKini,
kuna masu-
ala men-
gine kama
wazazi na
walezi ku-
waogesha
watoto hao
dawa za
mvuto wa
mapenzi,
yote hayo
yakiwa-
tumbukiza
mabinti
Kwenye
maangam-
izo mape-
ma.

nakutumia viungo vyao ili kupata mali
ulitikisa dunia hadi Tanzania kuoneka-
na kama adui wa kundi hilo.

Serikali ilikomesha mauaji hayo, la-
kini ikumbukwe kuwa pamoja na kuua
albino mikoa hiyo ni maarufu kuchinja
kikatili na kuu wazee. Vijana na watoto
wakiwaua wazazi wao hasa wanawake
kwa kisingizio kuwa ni wachawi.

Mikoa hiyo inahitaji kampeni za kitaifa
za kuelimisha familia kuwa si wakati
wa kuoza watoto wa kike, si zama za
kukuza viungo vya mwili ili kuharakisha
ndoa wala siyo muda wa kuamini ugan-
ga na ushirikina kwa vile athari zake
wameziona.

Inavyoelekea zinahitajika nguvu zaidi
ibada, zinapotolewa huduma za kijamii
hospitalini, vyuo vya elimu, kwenye
uzalishaji hasa magulioni, sokoni kwe-
nye minada na kila kwenye kusanyiko, ili
umma uelimishwe kuachana na mila na
desturi zinazoangamiza maisha ya wa-
toto, mabinti, wenye ulemavu na wazee.

Ni vyema pia kuwapo na sheria ndog-
ondogo za kukataza mila hatarishi kama
bukwilima, lakini ziwepo za kusimamia
tiba za jadi, nyingine zitungwe kuzuia
ngoma na mila zinazowaangamiza
wasichana na za kuwabana wazazi na
walezi wanaokwamisha watoto wa kike
kusoma.

Ifike kipindi sheria hizo zipige maru-
fuku ndoa kufungwa bila ya kupata
kata na polisi.

Viongozi wa serikali kuanzia wabunge
na wanasiasa wahamasishe na kufua-
tilia mabadiliko ili kukomesha matukio
yanayoua watu ndani ya jamii hizo am-
bayo sasa yanafikia hatua ya kuliaibisha
taifa.

Ikiwezekana mashuhuda au waathiri-
ka wa madhara ya kuozeshwa ndoa za
utotoni wawezeshwe watembelee wa-
nanchi na kueleza kilichowasibu na pia
wale waliopoteza watoto wao wapewe
vipaza sauti majukwaani kuushuhudia
ukweli, juhudi zilenge kuokoa kwa vile
hatua iliyofikiwa inakatisha tamaa.
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TANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE

REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
TANZANIA RURAL AND URBAN ROADS AGENCY (TARURA)

P.0. BOX 11042,
DODOMA.

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST (EOI)
(CONSULTING SERVICES - QCBS SELECTION)

Country: Tanzania

Name of Project: Tanzania Roads to Inclusion and Socioeconomic Opportunities (RISE) Project

Credit No.: IDA-68670 - TZ

Assignment Title: Consultancy Services on ICT Assessment and Development of Digital Transformation Road Map to TARURA

Reference No.:  AE.092/WB-RISE-P164920/374435/2023/24/C/04

This request for expression of interest follows the General Procurement
Notice for this Project that appeared in the United Nations Development
Business (UNDB) No. WB- P164920 of 14th December 2021

The Government of the United Republic of Tanzania through Tanzania Rural
and Urban Roads Agency (TARURA) and Tanzania National Roads Agency
(TANROADS) has received a credit from the International Development
Association (IDA)towards the cost of Roads to Inclusion and Social Economic
Opportunities (RISE). It is intended that part of the proceeds of the credit will
be used to cover eligible payments under the contracts for Consultancy
services.

The consulting services (“the Services") intent is to assess and understand
compatibility of Agency’s software, data capturing, storage and processes
under ICT unit and develop Digital Transformation Road Map that will help
TARURA on the effective and efficient utilization of human and infrastructure
resources, technology and processes to meet its ICT strategic objectives.
This ICT assessment assignment is a data-driven evaluation of technology,
data capturing, processes and storage, and ICT resources in relation to key
Agency goals. The ICT assessment will provide measurable insights and
improvements to systematically align information and communication
technology to Agency’s strategic vision. A comprehensive assessment will
measure the health of TARURA's entire ICT environment and will provide an
actionable ICT roadmap for the staff, infrastructure, processes, and
technology assets to fulfil the Agency’s mission.

The total duration for the entire assignment shall be about Eight 8 calendar
months from contract effective date.

The detailed Terms of Reference (TOR) is attached to this request for
Expression of Interest and is also available at TARURAs website
www.tarura.go.tz. and TARURA RISE Project’s website
https://rise.tarura.go.tz All requests for clarification should be sent through
office email pmurise@tarura.go.tz and the Client will respond to the
requested clarifications. The Consultants would be responsible for ensuring
that any addenda available on the website is also downloaded and
incorporated.

The Chief Executive TARURA, now invites eligible consulting firms
("Consultants”) to indicate their interest in providing the above services.
Interested consultants should provide information demonstrating that they
have the required qualifications and relevant experience to perform the
Services. The shortlisting criteria are:

A. Core business and 10 years in business.
B. Relevant similar experience, which should specifically include the below:

i) Experience of at least two (2) similar assignments completed in the past
5 years. Information to be provided should include name of

assignment, name and full contact address of the client, contract value
(in equivalent US dollars) and period (dates) of execution of assignment
and the role played in the assignment (Lead or JV partner)

ii) Demonstration of experience of work in similar conditions.

C. Technical and Managerial Capability of the firm (Provide only the structure
of the organization, general qualifications and number of key staff). Do not
provide CV of the staff. Experts will not be evaluated at the shortlisting
stage).

The attention of interested Consultants is drawn to Section lll, paragraphs,
3.14, 3.16, and 3.17 of the World Bank's “Procurement Regulations for IPF
Borrowers” Fourth Edition, November 2020 (“Procurement Regulations”),
setting forth the World Bank's policy on conflict of interest.

Consultants may associate with other firms to enhance their qualifications
but should indicate clearly whether the association is in the form of a joint
venture and/or a sub-consultancy. In the case of a joint venture, all the
partners in the joint venture shall be jointly and severally liable for the entire
contract, if selected. Therefore, each member of JV shall independently meet
the requirements of the evaluation criteria. The experience, technical &
managerial capability of the Sub-Consultant shall not be evaluated to
enhance the qualification of the Lead Firm or JV.

A Consultant will be selected in accordance with the Quality and Cost Based
Selection (0CBS) method set out in the Procurement Regulations.

Further information can be obtained at the address below during office hours
from 08.00 to 17.00 hours Local time Monday to Friday except public holidays.

Expressions of interest must be delivered in a written form to the address
below in person, or by e-mail pmurise@tarura.go.tz by 25t October, 2023
1430 Hours East African Time. The firms that will submit their EOl via e-mail
must get confirmation of the receipt of their documents. In case the firm
does not receive acknowledgement within two days of after sending the
documents via email they should call
+255752460018/+255759348494/+255622759393 for follow-up.

The address referred above is:

The Secretary, TARURA HOQ Tender Board

Street Address: Mtaa wa Kazi 41207 Mtumba,

Building: TARURA House

Address: P.0. Box 11042, Dodoma, Tanzania.

Floor/ Room number: Ground Floor/PMU Office

City/Town: Mtumba Government City Area

Country: United Republic of Tanzania

Telephone: +2557 52460018/+255759348494/+255622759393
Electronic mail address: pmurise@tarura.go.tz
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HABARI KITAIFA

Silaa ageukia upimaji
maeneo va huduma

Na Munir Shemweta,
TABORA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Jerry
Silaa, amewataka wakuru-
genzi wa halmashauri nchini
kuhakikisha maeneo yote ya
huduma za jamii yanapimwa
kwa lengo la kuyalinda dhidi ya
uvamizi.

Silaa amesema hayo juzi
wakati akizungumza na uon-
gozi na watumishi wa sekta
ya ardhi mkoa wa Tabora
akiwa kwenye ziara ya kufua-
tilia utekelezaji wa Uamuzi wa
Baraza la Mawaziri kuhusu utat-
uzi wa migogoro ya matumizi

wa halmashauri wakapima
maeneo yao ya huduma za
jamii ili kuyalinda kwa vizazi
vya sasa na vile vinavyokuja,”
alisema.

Alisema kwa sasa ndani ya
wizara yake kuna mabadiliko
yatakayofanyika katika maeneo
yanayoonekana kikwazo kwa
sekta hiyo na kutolea mfano
wamiliki wa ardhi kuogopa ku-
chukua hati kwa hofu ya kulipa
kodi ya ardhi sambamba na
uwezo wa kifedha wa baadhi ya
halmashauri katika kutekeleza
majukumu ya sekta ya ardhi.

“Kwa hiyo tunaenda kufanya
mabadiliko mazuri tunayoami-
ni yakifanyika yatasaidia sekta
ya ardhi kuendelea kusaidia
sekta zingine kwa kuwa ardhi ni

_—

sekta mtambuka” alisema.

Pia aliweka wazi kuhusu usi-
mamizi wa sheria za ardhi ak-
isema halmashauri zimekuwa
na msukumo mkubwa kutoka
kwa wananchi kuhusu suala
hilo na kwamba hakuna msuku-
mo unaosababisha uvunjifu wa
amani. Alisisitiza kwamba mae-
neo ya wazi yabaki kama yal-
ivyo na yale ya huduma kama
taasisi yabaki vivyo hivyo pia.
‘Tumekubalina maeneo yote ya
huduma, shule, vituo vya afya
na zahanati yapimwe na yapate
hati na mfikishe salama zangu
kwa wakurugenzi maeneo yote
ya huduma yapimwe na yapate
hati.

Waziri Silaa pia alihimiza
usimamizi wa sheria katika

kutekeleza majukumu sam-
bamba na kuziagiza mamlaka
za uhifadhi kuongeza nguvu
katika kulinda maeneo hayo ili
wananchi wasiyavamie.

“Naamini kabisa maeneo
mengi viongozi wanapenda ku-
hakikisha haki za wananchi zi-
napatikana na tunapendekeza
wanaovunja sheria tunawavun-
ja nguvu wale wananchi kwa
kufuata na kuzingatia sheria,”
alisema Silaa.

Waziri Silaa alihitimisha ziara
yake ya siku moja katika mkoa
wa Tabora kwa kutembelea ofi-
si ya Kamishna wa Ardhi Msaid-
izi Mkoa wa Tabora, Chuo cha
Ardhi Tabora na kitega uchumi
cha Shirika la Nyumba la Taifa

(NHC).
- !"If' | ,) ﬂ_ N \ k\\:
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Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa (kushoto), akizungumza na Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa
Tabora, Husein Sadick, alipotembelea ofisi ya kamishna wakati wa ziara yake mkoani Tabora juzi. PICHA: WANMMP

]
Kapinga
ahamasisha
vijana fursa
nishati

Na Mwandishi Wetu, MBINGA

NAIBU Waziri wa Nishati,
Judith Kapinga, amewataka
Vijana kuchangam-
kia fursa va
kuomba
mikopo ili
kuwekeza
katika sekta
ya Nishati
Inayotolewa
na Wakala
wa Nishati

kwa nchi
nzima.

Kapinga aliyasema hayo juzi
wakati wa semina iliyoan-
daliwa na REA kwa Jumuiya
ya Wazazi na Baraza la
Umoja wa Vijana wa Chama
cha Mapinduzi (UCCM) iliyo-
fanyika wilayani, mkoani
Ruvuma.

Aliwaambia washiriki wa
semina hiyo kuwa fursa ya
mikopo hiyo nafuu inalenga
ujenzi wa vituo vya mafuta
jana hao na wazazi kuomba
mikopo hiyo.

Naibu Waziri alisema mkopo
huo unaotolewa ni wa Sh.
milioni 75 ambazo zinatole-
wa kwa awamu tatu. Alisema
awamu ya kwanza na ya
pili kwa ajili ya kuwezesha
ujenzi wa kituo na ya tatu ni
kwa ajili ya kuagiza mafuta
na kuanza biashara. Mareje-
sho ya mkopo huo ni kwa
miaka saba. .

“Wazazi wangu na vijana
wenzangu nimeona niku-
tane na ninyi hapa ili tuunge
mkono ajenda ya Rais (Samia
Suluhu Hassan) ya kuhamasi-
sha matumizi ya nishati safi
ya kupikia inayolenga ku-
punguza matumizi ya kuni na
mkaa pamoja na kulinda afya
zetu. Kwa kutumia ajenda hii,
Vvijana watatumia fursa zina-
zopatikana ambazo vijana na
wazazi mnaweza kuzitumia,”
alisema.

Mhandisi Kelvin Tarimo
kutoka REA, aliyekuwa ak-
itoa semina kwa wajumbe
hao, alisema fursa hiyo ni ya
Watanzania wote wanaoishi

Balozi China apewa jukumu mradi Mchuchuma

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imempa Balozi
mteule wa Tanzania nchini
China, Khamis Musa Omar, ju-
kumu la kutatua changamoto za
mradi wa kuzalisha chuma wa
Mchuchuma Liganga pamoja na
kufufua kiwanda cha nguo cha
Urafiki.

Mradi wa Mchuchuma Ligan-
ga wilaya ya Ludewa mkoani
Njombe, ulipaswa kutekelezwa
na mwekezaji kutoka China la-
kini ulisimama kutokana na
changamoto mbalimbali am-
bazo serikali imesema imeanza
kuzitatua. Hayo yalitokana na
mazungumzo kati ya balozi huyo
na Katibu Mkuu wa Wizara ya

Viwanda na Biashara, Dk. Hashil
Abdalah, walipokutana Dar es
Salaam mwishoni mwa wiki ku-
jadili namna ya kuendelea kuvu-
tia uwekezaji kutoka China.

Dk. Hashil alimweleza balozi
huyo kuwa mwekezaji wa mradi
wa Mchuchuma Liganga ambaye
ni kutoka China alikutana na
changamoto mbalimbali ambazo
anapaswa kuzifanyia kazi ataka-
pokuwa nchini humo.

Alisema kuna mambo mengi
mazuri ambayo serikali ya Tanza-
nia inashirikiana na wawekezaji
na wafanyabiashara kutoka
China na kwamba ni vyema ku-
tumia vizuri uhusiano mwema
wa mataifa hayo mawili kukuza
biashara na kuvutia ujenzi wa

viwanda.

“Rais Samia amekuamini
amekupa nafasi ambayo sisi tu-
naamini utaimudu. Kule kuna
changamoto nyingi ambazo pia
tunaamini kwa uwezo mkubwa
ulio nao utakwenda kuitatua lak-
ini pale utakapohitaji ushirikiano
wa wizara tutakuwa tayari muda
wowote,” alisema.

Pia alisema serikali itaende-
lea na jithada za kukwamua
uwekezaji huo na kama itashindi-
kana kabisa mwekezaji wa China
kuendelea na uwekezaji wa eneo
hilo la Mchuchuma Liganga basi
atatafutwa mwekezaji mwingine.

Alisema alimweleza balozi
huyo kuhusu mradi mwingine
wa Maganga Matitu unaohusu

uzalishaji wa chuma ambao una-
fanywa na mwekezaji kutoka Chi-
na unaokabiliwa na changamoto
tofauti tofauti.

Sambamba na hilo, alimweleza
Balozi Khamis umuhimu wa
kufufua kiwanda cha kuzalisha
nguo cha Urafiki ambacho ni
ubia kati ya serikali ya Tanzania
na China ambacho kilisimama
kutokana na changamoto mbal-
imbali za uendeshaji.

“Kwenye kiwanda cha Urafiki
hatua zimeshaanza kuchukuliwa
kujaribu kukifufua. Jambo kub-
wa na la muhimu ni kwenda ku-
lifanyia kazi na mengine yanayo-
husu maendeleo ya viwanda na
kuvutia uwekezaji kutoka China,”
alisema

Balozi Khamis alisema Wizara
ya Viwanda na Biashara ni nyeti
katika mageuzi ya kiuchumi ya-
nayoendelea na kuahidi kuwa
atahakikisha anashirikiana nayo
kuvutia uwekezaji zaidi.

“Sote tunafahamu kwamba
viwanda ni muhimu sana katika
Mpango wa Maendeleo wa Taifa
na Dira ya Maendeleo ya 2020-
2025 kwa hiyo lazima tufanye jiti-
hada kuvutia uwekezaji kwenye
viwanda,” alisema

Alisema  wawekezaji  ku-
toka China ni muhimu katika
uwekezaji kwenye sekta ya vi-
wanda na aliahidi kuwa atajitahi-
di kutatua changamoto ambazo
wafanyabiashara wa nchi hiyo
wamekuwa wakilalamikia.
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Wanawake
wapewa siri ya
kujiimarisha
kiuchumi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WANAWAKE wameshauriwa
kuondoa mfumo tegemezi un-
aowarudisha nyuma kimaende-
leo, badala yake wajenge tabia
ya uthubutu, utakaosaidia ku-
waimarisha kiuchumi ndani ya
familia zao na taifa kwa ujumla.

Hayo yamesemwa jana na
Mkuu wa Wilaya Mstaafu, Beth
Mkwasa, wakati alipokuvva kwe-
nye maadhimisho ya kila mwezi
ya kusemezana kwa Wanawake
Wakatoliki Tanzania (WAWATA)
wa Jimbo Kuu Katoliki Arusha,
katika Parokia ya Moyo Safi wa
Arusha.

Mkwasa ambaye kwa sasa ni
mfanyabiashara na mwandishi
wa habari mwandamizi mstaafu,
alisema Tanzania imejaliwa kuwa
na wanawake wengi wenye ngu-
VU na taifa linawategemea, lakini
wengi wao bado wanaishi kwa
mfumo wa utegemezi.

Alisema kinamama vizuri sasa
wajitambue na kuachana na mfu-
mo wa kiafrika wa utegemezi na
kujiajiri wenyewe kwa kuanzisha
biashara ndogo.

“Kinamama vizuri sasa
mkaachana na utegemezi wa
wanaume, sababu wengi wa-
naofanya "hivi mwisho wa siku
maisha yao yanaishia pabaya
na kushindwa kulea familia hasa
pale baba anapoyumba kimaisha
au anapofariki,”alisema.

Awali Paroko wa Parokia ya
Moyo Safi wa Bikra Maria, Padri
Festus Mangwangi alisema WA-
WATA wamekuwa na desturi ya
kusemezana, ili kukumbushana
wajibu katika kutekeleza maju-
kumu yao na kujiweka kando na
mambo yasiyompendeza Mungu.

Aidha, aliwahimiza watu ku-
penda kwenda kwenye nyumba
za ibada, ili kufafanuliwa neno
la Mungu na jijsi gani ya kuishi
ili mioyo yao iwe na hofu na
Mungu.

Hivyo, aliwataka wanawake ka-
tika kusemezana kwao wahakik-
ishe wanawajibika ipasavyo kati-
ka kulea familia na kutunza ndoa
Za0, wazingatie maagano ya
ndoa na kuepuka michepuko na
mambo yasiofaa kwenye ndoa.

“Leo Dekania ya WAWATA
Jiji Mashariki yenye parokia
11 na vigango vyake, wameku-
sanyika katika Parokia ya Moyo
Safi Ungalimited, kwa ajili ya
kusemezana na walichagua mada
isemayo mama Mkatoliki na
imani katoliki, kuitunza, kuitetea
na kwsambaza “alisema.

Alisema mwanamke anawajibu
wa kushiriki maendeleo na kuhu-
dumia familia kama shamba la
mzabibu pasipo kumtegemea
mwanaume.

Padri Mangwangi alisema kila
mwanamke anawajibu wa kush-
iriki shughuli za kiuchumi na
kuondoa mfumo wa Kkiafrika wa
kumtegemea mwanaume akaf-
anye kazi.

Mwenyekiti wa WAWATA jimbo
hilo, Bakhita Manga, alisema uta-
ratibu wa kusemezana kwa Ki-
namama Wakatoliki, kumesaidia
kujenga utume wa kuutolea
malezi, kujitambua na kufundis-
hana. Alisema: “Utaratibu huu wa
kusemezana kumesaidia kuwa-
jenga kiimani na mwanamke ku-
tambua wajibu wake na namna
va kushiriki katika maendeleo ya
kifamilia na taifa.
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‘Speed’ ya unywaji kahawa nchini

yaongezeka, vafikia asilimia saba

Na Godfrey Mushi, MOSH|

IWANGO cha unywaji
wa kahawa nchini
kimeongezeka kuto-
a asilimia tano hadi
kufikia asilimia saba, huku
serikali ikiweka wazi mkakati
wake ni kupandisha zaidi ki-
wango hicho mpaka asilimia
15, ifikapo mwaka 2025/2026.
Aidha, wastani wa uzalishaji
wa zao hilo la kimkakati nchini,
kwa sasa umepanda kutoka
tani 50,000 hadi kufikia tani
82,000 mwaka huu.
Akizungumza jana kuhusu
kukamilika kwa maandalizi
ya ‘Tamasha la Kahawa Festi-
val 2023’ litakalofanyika Ok-

toba 27 hadi 29 katika Mji wa
Moshi, mkoani Kilimanjaro,
Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya
Kahawa Nchini, Primus Kima-
rio, alisema ili kuvutia kasi ya
unywaji na uzalishaji wa ka-
hawa, mkakati wa serikali ni
kuchochea uzalishaji kufikia
tani 300,000 kwa mwaka.

“Jambo lingine, tumeweka
mkakati wa kuongeza pato la
mkulima. Kipato hicho Kkita-
tokana na kuongeza miti ya
kahawa na vilevile kuongeza
ubora wa kahawa yetu.

“Tuna mkakati sasa hivi
kama serikali kuzalisha miche
20,000 kila mwaka na hii ita-
saidia kuongeza uzalishaji
wetu kufikia tani 300,000.

...Zao letu hili pendwa linal-
imwa katika mikoa 17 hivi sasa.
Mikoa ambayo imechukua
fursa hii kwa kiwango kikubwa
sana ni Katavi, ambao huko
nyuma walikuwa hawalimi ka-
hawa. Tuna Mkoa wa Kigoma,
tuna Mkoa wa Njombe hasa
Wilaya za Ludewa na Makete
na tuna Mkoa wa Mara.”

Katika taarifa yake, Kimario,
ameeleza furaha yake kwam-
ba, Watanzania wasishangae
siku si nyingi mikoa ambayo
itaongoza kilimo hicho, ikawa
ni mikoa hiyo iliyoibukia kwe-
nye kahawa.

Kuhusu tamasha hilo la Ka-
hawa Festival, kwa mujibu
wa Mkurugenzi wa Bodi ya

Kahawa, safari hii wamewaita
madaktari nguli nchini, kwa
ajili ya kutoa elimu na kueleza
faida na manufaa ya unywaji
kahawa.

“Kumekuwa na dhana poto-
fu kwamba kahawa inasababi-
sha baadhi ya magonjwa. Kwa
hiyo tunavyoleta madaktari
ni fursa pia kuuliza maswali
na kupima afya zao bure na
watapata semina mbalim-
bali kuhusu kiburudisho cha
kahawa,"alisisitiza Kimario.

Maonyesho hayo yanajumui-
sha wadau wote katika sekta
ya kahawa nchini. Pamoja na
mambo mengine yatatanguli-
wa na mashindano ya utayar-
ishaji wa kahawa.

Askofu wa Kanisa la KKKT Dayosisi ya Kaskazini Mashariki, Dk. Msafiri Joseph Mbilu (kulia), akimsimika rasmi

Katibu Mkuu mpya wa Dayosisi hiyo, Mwalimu Julius Madiga, wakati wa ibada iliyofanyika Usharika wa Handeni,
Jimbo la Magharibi, mkoani Tanga Jumapili. Ibada hiyo iliambatana na uzinduzi wa jimbo hilo na kusimikwa kwa
MKkuu wa Jimbo, Mch. Ishmael Reuben Ngoda. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mbunge aipongeza serikali kutoa
mabilioni jimboni kwake

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

MBUNGE wa Kiteto, mkoani
Manyara, Edward Ole Lekaita,
ameishukuru  serikali kwa
kuwapatia fedha nyingi na ku-
fanikisha miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Ole Lekaita, aliyasema hayo
jana, alipopewa nafasi ya ku-
zungumza wakati wa Mwenge
wa Uhuru ulipopita kukagua,
kuzindua, kutembelea na ku-
weka jiwe la msingi, kwenye
miradi ya maendeleo mbal-
imbali yenye thamani ya Sh.
bilioni 2.4.

Miradi iliyotembelewa na
Mwenge wa Uhuru mwaka
huu Kiteto ni uzinduzi wa vy-
umba viwili vya madarasa na
ofisi ya walimu wa Shule ya
Msingi Esukuta na Daraja la
Orkine.

Pia Mwenge huo ulifungua
Shule mpya ya Msingi ya Azi-
mio na kupanda miti 500 na
kuzindua na utunzaji wa maz-
ingira katika Shule ya Sekond-
ari Nasa Matui na kuzindua
klabu ya wapinga rushwa.

Vile vile, uliweka jiwe la
msingi ujenzi wa majengo
matatu Hospitali ya Wilaya ya
Kiteto na kuzindua mradi wa

maji wa RUWASA majengo
mapya Kata ya Kaloleni.

Aidha, Ole Lekaita, alisema
kupitia miradi mbalimbali ili-
yotembelewa na Mwenge Kite-
to na mingine iliyopo wilayani
humo, ambayo haijapitiwa
na Mwenge, wamepiga hatua
kubwa ya maendeleo.

“Kwa niaba ya watu wa
Jimbo la Kiteto tunaipongeza
serikali kwa kutupatia fedha
za maendeleo, zilizofanikisha
miradi ya sekta ya elimu, afya,
maji, miundombinu na men-
gine,” alisema Ole Lekaita.

Hata hivyo, alisema wakazi
wa Kiteto hawana cha kuilipa,

ila wanaiombea ili izidi kushin-
da Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2025. Kiongozi wa mbio za
Mwenge wa Uhuru mwaka
2023, Abdalah Shaibu Kaim,
alimpongeza mbunge wa Kite-
to kwa kushiriki kwenye shu-
ghuli za Mwenge ulipokuwa
Kiteto.

Alisema: “Mheshimiwa
Mbunge Ole Lekaita na-
kupongeza sana kwa kush-
iriki ipasavyo kwenye mbio
za Mwenge kwa mwaka huu,
wewe ni mzalendo mtu bing-
wa kabisa kwani umeonyesha
ushirikiano mkubwa na vion-
gozi wenzake wa Kiteto”.
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kuwapunguzia watoto wadogo kutembea umbali mrefu kufuata elimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgawo waumeme
wang’ata hadi migodini

Na Shaban Njia, KAHAMA

ACHIMBAJT wadogo wa
dhahabu katika mgodi
wa Mwime Two uliopo
Kata ya Zongomela Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kahama,
wamesema kukatika kwa umeme
kumekuwa kukiwakwamisha katika
shughuli ya uchimbaji wa madini
pamoja na kuikosesha mapato seri-
kali.

Shughuli katika mgodi huo zi-
naelezwa kutumia nishati ya umeme
wakati wote hususani katika kuvuta
na kuondoa maji ndani ya mashimo,
kwamba kukosekana kwa huduma
hiyo kunasababisha wachimbaji
kushindwa kuendelea na shughuli
7ao.

Ofisa Uhusiano wa mgodi huo,
Christopher Bundala, aliyabainisha
hayo jana wakati akiwasilisha kero
mbalimbali zinazoukabili mgodi

huo mbele ya viongozi wa Shirika
la Kutetea Haki za Binadamu Ka-
hama (SHIHABI) waliofanya ziara ili
kuona shughuli za uchimbaiji zinazo-
fanyika kwa kuzingatia hazi za bin-
adamu.

Alisema mgawo wa umeme un-
aoendelea hivi sasa maeneo mbalim-
bali hapa nchini unasababisha wao
kushindwa kuendelea na shughuli
ya uchimbaji wa madini baada ya
mashimo yenye madini kuanza kujaa
maji.

Alisema hata hivyo wakati mwing-
ine wanalazimika kutumia gharama
kubwa katika kufanikisha shughuli
hizo wakitumia jenereta ambapo
gharama za uendeshaji wake ziko
juu kutokana na gharama za mafuta
kuwa juu.

Naye Mihayo Samweli alisema
wameanza kutumia mfumo wa
uendeshaji wa uchimbaji wa madini
wa zamani wa kutumia magener-

eta kwa ajili ya kuvuta maji shimoni
pamoja na kuingiza hewa ndani yake.

Alisema kutumia mfumo huo
ni gharama hususani ununuzi wa
mafuta ambako pia yamepanda bei
zaidi.

Mwenyekiti wa SHIHABI, Solomo-
ni Juma, aliwataka wachimbaji hao
kuwa wavumilivu wakati TANESCO
linaendelea kulifanyia kazi suala hilo
hasa baada ya kupewa miezi sita na
Rais Samia Suluhu Hassan, kwamba
serikali inatambua mchango wa
wachimbaji wadogo katika kuchang-
ia pato la taifa.

Hata hivyo aliwapongeza kwa ku-
fanyakazi kwa kufuata misingi ya
haki za binadamu, hakuna ajira za
watoto zinazofanyika ndani ya mgo-
di pamoja na kuwazuia wanawake
wachimbaji kuendelea na uchimbaji
kwa imani potofu kuwa wakiingia
shimo madini yanaondoka.

Ufichaji taarifa za ukatili wamshtua M/Kiti UWT

Na Resetuta Damian,
BUKOBA

MWENYETIKI wa Umoja wa
Wanawake wa Chama Cha Mapin-
duzi Taifa (UWT), Mary Chatanda,
ameshtushwa na tabia ya kufichwa
kwa taarifa za ukatili mkoani Kagera
pamoja na kutowaripoti wabhalifu,
hali inayofanya vitendo hivyo kuen-
delea kushamiri katika jamii.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati aki-
zungumza na wananchi wa Mji wa
Bukoba baada ya kufanya ukaguzi wa
miradi mbalimbali ya maendeleo ili-
yojengwa na inayoendelea kujengwa
kwenye halmashauri hiyo.

Chatanda alisema kuwa yameku-
wapo matukio ya watoto kufanyi-
wa vitendo vya ubakaji na ulawiti
unaofanywa na ndugu wa karibu

wakiwamo wazazi wao pasipo kujali
madhara gani yanayotokea dhidi yao,
kwamba taarifa zimekuwa hazipele-
kwi kwenye vyombo vya sheria.

Alisema: “Hali imekuwa mbaya
ukifika polisi kuulizia taarifa zilizori-
potiwa katika madawati ya jinsia un-
apewa taarifa ya mwezi mmoja pekee
watoto jinsi ya kike waliobakwa ni 15
na walio najisiwa ni 25, wahusika wa
vitendo hivyo wanatajwa kuwa ni wa-
geni wanaofika katika familia husika.
Hatuwezi kufika tusipoweka nguvu,”
alisema Chatanda.

Kadhalika, aliwatahadharisha wa-
nafamilia kuwa makini na ndugu
wanaofika kuwatembelea kuwa wasi-
waruhusu kulala nyumbani wakati
mwingine wasilale na watoto.

Alisema endapo kutakuwa
na wahalifu wa namna hiyo wa-

hakikishe wanatoa taarifa ka-
tika vyombo vya sheria bila ku-
jali undugu wao kwani tabia hizo
zimekuwa za mazoea katika jamii.

Chatanda alisema: “Tumeambka sisi
wanawake kutembea nchi nzima kue-
lezana jambo hili. Haiwezekani wato-
to wetu kuendelea kuumia na wengi
hawapo katika hali nzuri, tujaribu
kutazamana katika mitaa yetu, kwani
wako ambao wanafanya na wametu-
lia, wafichueni.”

Aidha, alisema wabakaji na walawi-
ti huwa wanatoa vitisho kwa watoto
hao kwamba wakisema kwa wazazi
wao watawachinja.

Alisema hatua hiyo inasababisha
madhara kwenye mwili wa mtoto,
hivyo kuwataka wazazi kuwa na uta-
ratibu wa kuwakagua watoto mara
kwa mara.

DC Urambo aapishwa,
ataja vipaumbele

Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Wilaya ya Urambo mkoani
Tabora, Elibarikii Bajuta, ameahidi kusi-
mamia shughuli mbalimbali za kimaende-
leo pamoja na miradi ya kimkakati iliyopo
wilayani hapa inayogharimu zaidi ya Sh.
bilioni 76.

Alitoa ahadi hiyo juzi mbele ya Mkuu
wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dk. Batrida
Buriani, baada ya kuapishwa katika hafla
iliyofanyika mkoani hapa baada ya ma-
badiliko madogo ya wakuu wa wilaya
yvaliyofanywa hivi karibuni na Rais Samia
Suluhu Hassan.

Bajuta alisema wananchi wa Wilaya va
Urambo wategemee miradi hiyo iliyopo
itamalizika kwa wakati na kuhakikisha
anawasimamia makandarasi wote ambao
wapo kwenye miradi hiyo.

Awali akizungumza baada ya kumwapi-
sha, Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi
Buriani, alisema kuwa miradi hiyo ya
maendeleo isimamiwe kikamilifu ili wa-
nanchi waanze kuhudumiwa na kunufaika
na miradi hiyo.

Alisema kati ya miradi hiyo upo ujenzi
mela ‘A’ ulioghalimu Sh.bilioni 5.9 ili-
yoelekezwa wilayani humo kutokana na
kuwa na asilimia 32 ya upatikanaji wa
maji mkoani hapa.

Alisema ujenzi wa bwawa hilo litawa-
saidia wananchi wengi na litapunguza
adha ya maji katika Wilaya ya Urambo,
hivyo alimtaka asimamie vizuri kwa
wakati ili wananchi wanufaike.

Alibainisha miradi mingine ambayo
ni ujenzi wa kituo cha kupoza umeme
unaendelea katika eneo la Uhuru amba-
cho wanategemea, kwamba pindi utaka-
pomalizika umeme utaunganishwa hadi
mkoani Kigoma.

Aidha, alisema kwamba mradi mwingine
wa hospitali mpya kongwe ya Wilaya
va Urambo ambapo Rais Samia aliona
ni bora kuiongeza na kuifanya kuwa va
kisasa.

Katika hatua nyingine Balozi Burian al-
imtaka mkuu huyo wa wilaya kuhakikisha
anajenga uhusiano na vijana, wananchi
kwa kuweka mikutano ya hadhara ili
kusikiliza kero zao na kuzitatua kwa
haraka.
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Wanahabari wa leo wanavyotishiwa
na maslahi duni, kukosa usalama

Na Mwandishi Wetu

SALAMA wa waandishi
wa habari ni muhimu kati-
ka kutekeleza majukumu
ya kupasha umma habari
kwa kuhakikisha kuwa kuna uwa-
jibikaji katika kila linalofanyika ili
wananchi wanufaike na rasilimali
zao, haki itamalaki na demokrasia
kushamiri ndani ya taifa.

Kwa wanahabari usalama huan-
zia kwenye uhuru na ubora wa
kipato, hali kisaikolojia, kidijitali,
sehemu ya kazi kuwa na vifaa vya
kisasa,haki za kisheria kama likizo,
stahiki mbalimbali kama posho
na kwenye mifuko ya hifadhi ya
jamii, matibabu na kulindwa ak-
itekeleza majukumu yake kwenye
jamii kama kwenye mikutano ya
hadhara.

Pia, haki ya kupata taarifa kama
ilivyoainishwa kwenye Sheria ya
Haki ya Taarifa 2016, ambayo in-
awataka maofisa wa serikali kutoa
taarifa kwa mujibu wa sheria, ili
kusiwe na kikwazo chochote kwa
mwandishi wa habari kutekeleza
majukumu yake.

Sheria ya Huduma ya Habari
mwaka 2016, imeweka kipengele
cha kuwabana waajiri kuhakiki-
sha wanahabari wanakuwa na
bima za afya, ingawa utekelezaji
wake umekuwa wa kusuasua.

Mwaka jana, Shirika la Umoja
wa Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO), linachapi-
sha ripoti inayoonyesha ongezeko
la asilimia 50 la mauaji ya wana-
habari mwaka 2022, ikimaanisha
kuwa mwandishi mmoja anauawa
kila baada ya siku nne.

Aidha, ripoti hiyo inabainisha
kuwa hakuna yeyote aliyekamat-
wa wala kufikishwa mahakamani
katika asilimia 86 ya kesi zilizofun-
guliwa kwenye mataifa mbalim-
bali duniani, huku Mexico ikitajwa
kuwa kinara kwa mauaji ya wana-
habari sawa na Haiti, huku sababu
kubwa ikiwa ni kutokana na uan-
dishi wa taarifa za uhalifu, mizozo,
rushwa na mazingira.

Ripoti ya 21 ya Waandishi Wa-

sio na Mipaka (RSF) ya mwaka
2023, inayoangazia siasa, jamii
na tekonolojia katika mataifa 180
imebainisha kuwa hali ni mbaya
katika mataifa 31, ni ngumu kwe-
nye nchi 42, ni tatizo ndani ya ny-
ingine 55 na ya kuridhisha katika
nchi 52.

“Kwa maneno mengine maz-
ingira ya uandishi wa habari ni
mabaya katika nchi saba kati ya
10, ya kuridhisha kwenye mataifa
matatu pekee kati ya 10,”inasema
ripoti hiyo.Kielelezo cha Uhuru
wa Vyombo vya Habari Duniani
kinaonyesha hali tete, kukiwa na
kupanda na kushuka kwa kiwan-
go kikubwa na mabadiliko am-
bayo hayajawahi kushuhudiwa,
kama vile Brazili kwa nafasi ya 18
na kuanguka kwa Senegali kwa
nafasi ya 31.”

“Kukosekana kwa utulivu huku
ni matokeo ya kuongezeka kwa
uchokozi kwa upande wa mamla-
ka katika nchi nyingi na kuongeze-
ka kwa chuki dhidi ya wanahabari
kwenye mitandao ya kijamii na
katika ulimwengu wa kimwili.Kuy-
umba huko ni matokeo ya ukuaji

wa tasnia ya maudhui ya kughushi
ambayo huzalishwa na kusamba-
za taarifa potofu na kutoa zana za

kuzitengeneza,”anasema Katibu
Mkuu wa RSF, Christophe Deloire

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Tan-
zania imeshika nafasi ya 143 iki-
chukua alama 44.02 ikilinganish-
wa na nafasi ya 123 mwaka 2022
ikiwa na pointi 48.28, katika moja
ya mambo muhimu ambayo ripoti
hiyo imeangazia kwa taifa hili ni
maslahi duni hali inayowafanya
washindwe kuwa huru katika
kutekeleza majukumu yao.

“Waandishi wanalipwa malipo
duni huku kazi yao ikiwa ni ya
hatari. Serikali inawajibu mkub-
wa kwenye uchumi wa vyombo
vya habari, vyombo vya binafsi
vinapata matangazo yake Kkati
ya asilimia 40 hadi 80 kutoka
serikalini, na Februari mwaka
2022 serikali iliahidi kutoa ma-
tangazo kwa vyombo vyote kwa
ushindani,”inasema sehemu ya
ripoti hiyo.

Kuhusu usalama RSF inasema
mwaka 2022 vyombo na waandi-
shi wa habari waliacha kukosoa

utawala kwa kuhofia kufungiwa,
kushikiliwa na kutekwa huku
serikali ikieleza kwamba hakuna
jambo kuhusu Azory Ngwanda ali-
yetoweka katika mazingira tatani-
shi mwaka 2017.

Ofisa Programu anayeshughu-
likia utafiti, mafunzo na machap-
isho wa Umoja wa Klabu za
Waandishi wa Habari Tanzania
(UTPC), Victor Maleko, anasema
kuna mabadiliko makubwa kwa
madhila wanayopitia waandishi
wa habari kutokana na ushiriki-
ano uliopo baina ya wadau wa
habari na serikali.

Anasema mwaka jana yaliripoti-
wa madhila 26 lakini kwa mwaka
huu yamerekodiwa tisa pekee, na
kwamba mengi ni mvutano baina
ya mamlaka na wanahabari ku-
kamatwa na vitisho.

“Madhila wanayokutana nayo
zaidi ni kutishiwa maisha na ku-
kamatwa na polisi, mfano mwa-
ka jana wengi walikamatwa na
kutishiwa wakiambia usiandike
habari hii nitakuondoa kwenye
hili eneo au nitakukamata. Mambo
yanayofanywa na taasisi za serika-

li kama wakuu wa wilaya au maka-
tibu tawala, lakini kutumia ma-
zungumzo kumesaidia,”anasema
Maleko.

Aidha, kuna nyakati ambazo
waandishi hukosea na kwenda
kinyume na sheria na taratibu na
wanapoambiwa huwa wabishi
kwamba wako kwenye utekelezaji
wa majukumu yao, anaeleza na
kuongeza: “Baadhi ya maeneo
tumeona wenyewe wanakuwa
chanzo cha migogoro, anaambiwa
usifike hapa anafika kwasababu
tu ni mwandishi, kuna baadhi wa-
nakosa weledi au kutojua, kuna
wengine wanaandika mambo ya-
nayoleta taharuki kwenye nchi au
eneo jambo ambalo siyo sawa.”

Aidha, anashauri kila mmoja,
waandishi na serikali wafanyekazi
kwa kuzingatia maadiliili kuondoa
mvutano na kwamba kila upande
ukisimama eneo lake na kuzinga-
tia misingi haitafika kwenye hatua
ya kupishana, kwa mujibu wa
Maleko, na kuona umuhimu wa
kuzijua sheria na taratibu zilizopo
kwa kuwa hakuna taaluma iliyo
juu ya sheria.

Kuhusu malipo na usalama wa
wanabahari, anasema ili mwandi-
shi atekeleze majukumu yake vi-
zuri ni muhimu akalipwaipasavyo
ikiwa ni pamoja na kuwa na bima
va afya ili afanyekazi kwa kuji-
amini.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
fanyakazi wa Vyombo vya Habari
(JOWUTA), Mussa Juma, anasema
usalama wa waandishi ni mdogo
kutokana na kwamba wengi ha-
wana kipato cha uhakika huku
mikoani zaidi ya asilimia 95 ha-
wana ajira wala mikataba.

“Serikali isimamie sheria ili
wawe na maslahi bora na us-
alama iwe ni sehemu ya masu-
ala ya msingi ya sheria za wana-
habari nchini. JOWUTA tunafanya
mafunzo ya ulinzi na usalama ka-
zini, pia tunakusanya taarifa za
waajiriwa na wasio na ajara, ili
tuishawishi serikali kulipa madeni
ya vyombo vya habari ili viwalipe
wafanyakazi,”anasema.
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Kuondoa katazo mikutano wanasiasa,
wasifurahie haki hata kuvuka mipaka

Na Reubeni Lumbagala,

DODOMA

INADAMU anazo haki
Bnyingi zinazogusa nyan-

ja zote za maisha yake,

zipo haki zinazoangazia
masuala ya kijamii, kiuchumi,
kisiasa na kimazingira. Na ka-
tika kuhakikisha kuwa hakuna
anayepunjwa haki zake , katiba
imeziainisha na kuziandika
kwenye ibara inayozitaja haki
za binadamu ikiwapo ya msingi
kuwa kila mtu anayo haki ya
kuheshimiwa na kuthaminiwa
utu wake tena anayo haki ya kui-
shi na kupata hifadhi ya maisha
yake kutoka serikalini na jamii
kwa mujibu wa sheria .

Siasa ambayo ni nyanja kubwa
kwenye jamii inayoweza kuone-
kana karibu kila sekta na tasnia,
wanasiasa wanayo haki ya ku-
unda vyama, kuwa wanachama
wake, kufanya mikutano ya had-
hara, kutangaza sera, ilani na mi-
pango yao katika majukwaa yao.

Yote hayo yanalenga kutafuta
kuungwa mkono kutoka kwa
wananchi na hata washirika nje
na ndani ya nchi.

Hata hivyo, haki hizo na za bi-
nadamu zina mipaka yake, am-
bayo ni ile hali ya kufurahia haki
yake bila kumsababishia mwing-
ine maumivu au kuvuruga haki
za wengine.

Kwa yeyote anayetumia haki
yake ni vyema kuzingatia kuwa
anapofurahia,  havunji haki
na stahili za watu wengine ili
kuendelea kujenga jamii inay-
oheshimu haki na utu wa bin-
adamu na wa Watanzania wote.

Leo vyama vya siasa vinash-
erehekea kuondolewa zuio la
kutofanya mikutano ya hadhara
kwa takribani miaka sita.

Havitaisahau Januari 3, 2023

Kajijen-
geni kwa
wananchi,
elezeni
mmeji-
panga Vvipi
I warudi
wawaunge
tena mkono
tukienda
kwenye
uchaguzi
vyama Vi-
kasimame,
hilo ndilo |a
kufanya.

Rais Samia Suluhu Hassan, ak-
iwa ikulu Dar es Salaam, ana-
tangaza jambo jema akisema
:“Uwepo wangu leo mbele yenu
ni kuja kufanya ruhusa, kuja ku-
tangaza lile tangazo la kuzuia
mikutano ya hadhara, sasa lime-
ondoka”.

Kutokana na  kudumisha
demokrasia na kusimamia mari-
dhiano na uhimilivu wa kisiasa
Rais Samia aliondoa zuio hilo na
kutoa fursa kwa vyama vya siasa
kufanya mikutano na kujijenga,
ikizingatiwa kuwa mwaka 2024
kutafanyika uchaguzi wa serikali
za mitaa, utakaofutiwa na mkuu
2025.

Rais Samia akifungua mkuta-
no wa Baraza Maalum la Vyama
vya Siasa kutathmini utekelezaji
wa mapendekezo ya Kikosi Kazi
uliofanyika katika Kituo cha Mi-
kutano cha Kimataifa cha Kulius
Nyerere (JNICC), anatoa rai kwa
wanasiasa kutumia vyema uhu-
ru wa kutoa maoni kupitia mi-
kutano ya hadhara kuchambua
hoja na fikra zenye tija zinazo-
lenga kuimarisha utendaji seri-
kalini badala ya kutumia majuk-
waa kudhalilisha watu wengine,
kuibua hisia za kidini, ukabila au
kubaguana.

“Tumeruhusu mikutano ya
hadhara tukiwa na nia vyama
vya siasa vizungumze, wananchi
wasikie sera zao, mada zao, mi-
pango yao ili vyama vikue na vir-
udishe wale waliowapoteza, na
ndiyo maana ya kutoa fursa hii
ya mikutano ya hadhara, si watu
wasimame kutukana, kukashifu,
kuchambua dini za watu lakini
sishangai kwanini haya yana-
tokea kwa sababu ya kuzun-
gumzwa hakuna” anasema Rais
Samia.

Tanzania ni miongoni mwa
nchi zenye tamaduni na mila
nzuri za kujivunia kwa mataifa
mengine. Si mila wala desturi

za kutukana, kukashifu, kuba-
gua wengine kwa sababu zozote
zile. Hivyo, ni vyema wanasiasa
kupima na kuzingatia mijadala
isiyoibua mitafaruku ili kujenga
umoja na mshikamano nchini.

Ni jambo baya kutaka ku-
jijenga kisiasa kwa kuchafua
wengine, unaweza kuchuku-
liwa kama uvunjifu wa sheria,
kanuni na taratibu za nchi, la-
kini pia kwa upande mwingine
ikaonekana kama mwanasiasa
anaonewa lakini pengine haku-
na mwenye nia ya kumsumbua
mwingine katika hatua za kujen-
ga taifa lenye uhuru wa kisiasa
na linathamini uwepo wa vyama
vingi.

Yapo mambo mengi ambayo
wananchi wanapenda kusikia
kutoka kwa viongozi na wanasia-
sa kupitia mikutano ya hadhara,
vyombo vya habari na mitandao
ya kijamii. Wanasiasa watawako-
sea heshima wapigakura wao na
wapenzi wa vyama vyao walio-
amua kutoa muda wao kwenda
kusikiliza hoja na sera mbalim-
bali katika mikutano ya hadhara
halafu wakutane na lugha za
matusi, kebehi na udhalilishaji
dhidi ya watu wengine.

Pamoja na tofauti za kisiasa na
kiitikadi walizonazo wanasiasa,
lakini tofauti hizo hazipaswi
kuwa sababu ya kudhalilishana
katika majukwaa ya hadhara
badala yake nguvu ya hoja iwe
msingi wa kuchambua masuala
mbalimbali ya kitaifa.

Pia, ni vizuri kwa wanasiasa
kutambua kuwa  wananchi
wanao uwezo mkubwa wa ku-
chambua hoja, kufuatilia na
hivyo kutumia majukwaa ya ki-
siasa kuleta upotoshaji na taha-
ruki ndani ya jamii.

Kutusi kukebehi kunaweza
kuonekana kama jambo amba-
lo linalochafua vyama vyao na
hivyo kuwa katika hatari ya ku-

kosa uungwaji mkono kwa wa-
nanchi na hatimaye kushindwa
katika chaguzi zijazo.

Wananchi wanakabiliwa na
kero mbalimbali katika maeneo
yao, wanataka kusikia viongozi

walivyojipanga kutatua Kkero
hizo kwa ustawi bora wa maisha
yao.

Wanasiasa kuacha kuongelea
masuala yanayogusa maisha ya
wananchi na kutafuta utatuzi wa
kero zao, ni kukosa uhalali wa
kuaminika kwa wapigakura na
hivyo kukosa uungwaji mkono
na wananchi.

Katika mkutano huo Rais Sa-
mia anasisitiza, “kajijengeni kwa
wananchi, elezeni mmejipanga
vipi ili warudi wawaunge tena
mkono tukienda kwenye uch-
aguzi vyama vikasimame, hilo
ndilo la kufanya.”

Siasa safi zitaendeleza tunu
ya amani tuliyonayo sasa. Un-
dugu, mshikamano na umoja
wa kitaifa utaendelea kudumu
endapo wanasiasa wataheshimi-
ana huku lugha za kistaarabu
zikizingatiwa  katika  uzun-
gumzaji kwenye majukwaa ya
kisiasa.

Itoshe wanaseiasa kuona
kuwa, Rais Samia ametoa darasa
muhimu kwa umma kuhusu ku-
jenga hoja kwenye mikutano ya
hadhara na kuachana na lugha
Za martusi.

Yapo mambo mengi muhimu
ya kuongea kwa wananchi ma-
jukwaani, ila endapo mwana-
siasa atakosa la kuzungumza,
busara imtume kunyamaza
awaachie wengine wenye hoja
kuongea ili serikali izifanyie kazi
hoja zinazoibuliwa katika mi-
kutano ya hadhara kwa manu-
faa ya raia na kuongeza kasi ya
maendeleo.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Sekondari Mlali Dodoma.
Maoni: 0620 800 462.
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Sura halisi ya Chongolo alipojitwisha
ilani inayomtetea Rais mkoani Katavi

o K|I|o cha umma mavvaZ|r| klZlmbam kujibu

Na Neema Hussein, MPANDA

EO inapotajwa jina Dan-
I iel Chongolo, ni kubwa

kitaifa, maana ndiye ana-

shika usukani wa utendaji
kuhakikisha kilichonadiwa na
CCM, kwenye uchaguzi uliopita
kinatekelezwa.

Jana Chongolo huyo alikuwa
Mkuu wa Wilaya na juzi aki-
hudumia katika ofisi ndogo ya
makao makuu ya CCM, huku kab-
la ya hapo alikuwa mwanahabari
kazini.

Wakati anateuliwa kushika na-
fasi ya sasa, kama ilivyo kawaida
ya jukumu kubwa hasa la kisiasa,
kukawapo minong'ono na mas-
wali hasa mitandaoni ‘ataweza
kweli?” maana CCM ni ‘ngome
kubwa na ngumu’.

Kihistoria, nafasi hiyo ime-
shuhudiwa kutumikiwa na mag-
wiji kina: Pius Msekwa, muasisi
wa uhuru Rashid Kawawa, Hor-
ace Kolimba, Lawrence Gama,
Yusuph Makamba, Philip Mangu-
la, Wilson Mukama na Abdulrah-
man Kinana.

Hapo kijana wa unasaba pe-
kee na Chongolo ni Bashiru Ally,
ambaye ana faida jina lake lina
utangulizi ‘Daktari’, tena katika
fani ya Sayansi ya Siasa, akitokea
kushika chaki na kutafiti katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Idara ya Sayansi ya Siasa na Uta-
wala wa Umma.

Pengine maswali kwa Chongo-
lo wakati ule, hayakuwa na ma-
jibu ya kulikoni Mwenyekiti wa
CCM, Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, kamkabidhi dhamana hiyo
nzito, kijana mkuu wa wilaya taf-
siri ikibaki ni siri ya chama.

Kutimu sasa, Chongolo anahes-
abu miaka miwili na nusu kazini.
Pia, kwa kuwa ni siku tatu zijazo
kunatimizwa kumbukumbu ya
kifo cha Baba wa Taifa Mwalimu
Julius Nyerere, mtu muhimu ka-
tika historia ya CCM, msingi wa
majibu uaanzia hapo.

Rafiki yake Nyerere, Rais wa
China, Mao Tse Tung, alipenda
usemi ‘no research no right to
speak’ kwa maana pasipo utafiti,
hakuna haja ya kujenga hoja.

Pia, mdau muasaisi wa haraka-
ti za kudai mfumo wa vyama
vingi tangu akiwa mwanafunzi
wa uhandisi, Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, Joseph Mbatia, anap-
enda kuliendeleza akinena ‘hoja
kwa vielelezo’.

Vilevile wanasheria wana kun-
di mojawapo la uthibitisho, kwa
dai lolote linalotolewa ikitamkwa
kwa kizungu ‘circumstantial evi-
dence’, kwa maana ya ushahidi
wa mazingira.

Vyote hivyo, ndivyo vinavyo-
toa majibu sasa, kulikoni Rais
Dk. Samia kuangazia jicho kwa
Mkuu wa Wilaya Chongolo, kuwa
mtendaji wake mkuu wa CCM, in-
ayoielekeza serikali cha kufanya,
kulingana na ilani walioinadi,
ambayo watakuja kuwajibu Wa-
tanzania 2025.

Inajulikana, si kazi nyepesi
kubeba dhamana ya kusafisha
lawama dhidi ya Rais, mbele ya
Watanzania milioni 60.

DARASA LA KATAVI

Mara baada ya kuingia katika
wadhifa wake, Chongolo ame-
dumu na mtindo wa utendaji

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Daniel Chongolo, alipokagua miradi, katika ziara yake mkoani Katavi, wiki
iliyopita. PICHA: NEEMA HUSSEIN

wa kuibua kasoro ndani ya cha-
ma, kisha anazikosoa akilenga
kutakatisha mfumo na ilani ya
CCM, kutekeleza ilichoahidi, ili
utakapofika uchaguzi ujao, kwa
serikali za mitaa 2024 na mkuu,
2025 kote ziuzike.

Hilo limeshuhudiwa hasa
katika harakati za kukemea
rushwa katika uchaguzi wa vion-
gozi ndani ya chama, pia dhidi ya
‘wanaojipitisha’kuteuliwa  wag-
ombea kwa safari ya uchaguzi
ujao, serikali ya mtaa mwakani
na uchaguzi mkuu 2025, akisema
‘marufuku kujipitisha, wakati
haujatimu.’

Upande wa serikalini, ana staili
aliyobuni kufanya ukaguzi ‘mkoa
kwa mkoa’ kuangalia maendeleo
ya utekezaji miradi ya kiserikali,
kasoro anazoibua kupata majibu
wakati huohuo.

Staili yake ziarani anawawa-
jibisha mawaziri wenye dha-
mana papo kwa hapo kuyatolea
ufafanuzi, kisha ‘anagonga ‘msu-
mari’ wa maelekezo ya chama,
akibeba dhamana ya Mwenyeki-
ti, Dk. Samia.

Nipashe iliyokuwa sehemu ya
ziara yake ya siku tano mkoani
Katavi iliyoisha Jumamosi iliyo-
pita kukagua utekelezaji wa ilani
ya CCM, imenasa ushuhuda wa
mambo kadhaa.

Mosi, muda wote anadumu na
dhana “Hapa kazi tu!” aliyorithi
kutoka kwa John Magufuli akiwa
mtendaji wake wilayani, akifanya
kazi tangu alfajiri hadi usiku mfu-
lulizo.

Pili, lililo tata linaloibuliwa na
wananchi, anawaachia majibu,
katika sura ya ‘serikali kuwawa-
jibikia wananchi kabla hajaondo-
ka mahali hapo, ili ‘kazi iendelee!’

Ziara ya wiki iliyopita ilianza
pale Oktoba 2, saa 10. jioni, Chon-
golo alipowasili katika Uwanja
wa Ndege Mpanda na kupokewa
kwa shangwe na vikundi vya bu-
rudani pia ngoma za asili katika
uwanja wa ndege wa Mpanda na

kuelekea Ofisi za CCM mkoa wa
Katavi.

Ilimchukua nusu saa ya fara-
gha na viongozi wa chama chake,
kisha akaurejea umma kuwatajia
mambo makuu matatu aliyoyafu-
ta kwao Katavi; kukagua miradi
ya maendeleo, kuimarisha uhai
wa chama; na utekelezaji wa Ilani
ya Uchaguzi ya mwaka 2020.

Katika hilo la mwisho,
akawaorodheshea maudhui
ya ahadi kama vile maboresho
katika maji, barabara, umeme,
kilimo na mifugo, katika kupata
uhalisia wake.

Hata hivyo, Chongolo akazun-
gumzia suala la watu wanaojiita
‘Kamchape’ Katavi wanaojihu-
sisha na ushirikina wakiweka
kambi eneo Karema, wilaya Tan-
ganyika, wakidai wanawafichua
wachawi.

Hapo anawataka wananchi
kuachana kuendekeza mambo
yenye taswira za umaskini kwa
mkoa wa Katavi, akiwashauri:
“Mkoa wa Katavi ni mkubwa,
umejenga historia kubwa, hau-
wezi kuendekeza ushirikina
kama daraja la kufanikiwa,”

Ni baada ya kulala Tanganyika
alikokagua kituo cha afya Ikola,
Bandari ya Karema na kituo
cha afya Kagunga, Oktoba 3, pia
akafanya mkutano wa hadhara
gasekese na kurejea mjini Mpan-

a.

Ni msafara usiopoteza muda
‘hapa kazi tu’ mnamo saa 1:00 as-
ububhi, safari inaanza Oktoba 4 ,
akiondoka kuelekea Halmashau-
ri ya Mpimbwe ambako akianza
ukaguzi wa Barabara za Usevya,
Kibaoni hadi Stalike, zinazojeng-
wa kwa kiwango cha lami.

Ni safari ya ukaguzi ‘mbiom-
bio’ iliyowafikisha katika Daraja
la Msadya na Kavuu, vilevile mra-
di wa maji Usevya na Majimoto.

Ni baada ya hapo ilikuwa siku
ya Oktoba 5, msafara uliolala
katika eneo la Majimoto na saa
moja asubuhi, uliondoka kuele-

Staili yake
ziarani
anawawa-
jibisha
mawaziri
wenye dha-
mana papo
kwa hapo
kuyatolea
ufafanuzi, Ki-
sha ‘anagon-
ga ‘msumari’
wa maelek-
ez0 ya cha-
ma, akibeba
dhamana vya
Mwenyekiti,
Dk. Samia.

kea Halmashauri ya Mlele.

Hiyo ikachukua zaidi ya saa
mbili kufika, ambako Katibu
Mkuu wa CCM akajikita katika
kukagua bwawa la Maji Nsekwa,
linalojengwa kutunza na kuhi-
fadhi maji ya mvua, kumaliza
changamoto ya maji katika eneo
hilo.

Wakati  akiendelea  kutoa
maelekezo katika bwawa hilo,
akakutana na wenyeji wake, Chi-
fu wa Kabila la Wakonongo we-
nye utawala wa eneo la Kalovya.
Akasalimiana na Chifu Michael
Kayamba, aliyemkaribisha katika
halmashauri hiyo.

Baada ya hapo alitembelea
na kukagua kituo cha kupozea
umeme wa Gridi ya Taifa kili-
chopo Inyonga, katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mlele.

Msafara huo uliokuwa katika
ratiba kali uliondoka kuelekea
mjini Mpanda, asubuhi ya Ok-
toba 6, ukielekea katika Hal-
mashauri ya Nsimbo, ambako
Chongolo akaanza kwa kukagua
Shule ya Sekondari Ugala, Mradi
wa Maji Katambike, Skimu ya
Umwagiliaji Ugala kisha akazun-
gumza na wananchi.

Msafara ulirejea m1]1n1 Mpan-
da, asubuhi Oktoba 7, alikohiti-
misha ziara yake katika Manispaa
ya Mpanda. Hapo akaanza kwa
kuzindua Mradi wa Vibanda vya
CCM wilaya ya Mpanda, kisha
akatembelea na kukagua Hos-
pitali ya Rufani mkoa wa Katavi,
ambayo ni mpya, alikokagua.

Baadaye jioni, akawa na mku-
tano mkubwa uliofanyika ka-
tika viwanja vya shule ya msingi
Kashato vilivyopo Manispaa
ya Mpanda, ambako akatumia
nafasij hiyo kuiwawajibisha
mawaziri wenye dhamana kutoa
ufafanuzi wa vilio vya umma,
walivyovwaibua wananchi.

* Mwandishi alikuwa
sehemu ya ziara. Kesho
usikose, hoja zinazotawala
kwenye ziara.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Kilivyo Kkitendawili mwelekeo
mpya wa mamiuki W

Na Enock Charles

WEZI umetimia tangu

kufariki kwa kiongozi

wa kundi la mamluki

wa Wagner na mshiri-
ka mkubwa wa Rais wa Urusi,
Vladmir Putin , marehemu Yevg-
eny Prighozin, akipoteza maisha
mjini Tver kaskazini mwa Mos-
cow kwenye ajali ya ndege.

Anatwaliwa duniani pamoja
na abiria saba na mshirika wake
wa karibu ambaye pia anaele-
zwa kuwa alikuwa makamu
wake, Dimitry Utkin.

Kampuni yake ya kijeshi im-
ekuwa na majukumu muhimu
kuisaidia Moscow katika uvamizi
wake wa kijeshi nchini Ukraine
tangu Februari mwaka jana.
Hata hivyo, siku za mwisho za
uhai wake kiongozi huyo aliko-
soa vikali uongozi wa kijeshi uli-
opo nchini Urusi akiwemo Wa-
ziri wa Ulinzi Sergei Shoigu na
Mkuu wa Majeshi, Valery Gerasi-
mov kwa kile alichodai ni uzem-
be wa kushindwa kusambaza
silaha kwa mamluki wake jambo
lililosababisha  washambuliwe
kirahisi na kupoteza pambano
vitani.

Kufariki kwa kiongozi huyo
kumeeibua tafakuri ya ni upi
mwelekeo wa kundi hilo kwa
sasa lenye umaarufu mkubwa
duniani kutokana na harakati
zake katika mataifa mbalimbali.
Wagner inafahamika kwa upam-
banaji wake likiwa vitani kiasi
cha kukodishwa kutumika kati-
ka nchi kadhaa ikiwamo Syria na
baadhi ya mataifa ya Ukanda wa
Sahel kama Niger, Chad na Sen-
egal na hata Jamhuri ya Afrika
ya Kati (CAR). Hata hivyo kundi
hilo limekuwa likilalamikiwa
kwa mauaji , ukatili na utesaji.

UJIO WAKUMRITHI

Mara baada ya kufariki kion-
gozi wao, Rais wa Urusi Vladimir
Putin, anawataka kula kiapo cha
utii kwa rais na wiki iliyopita am-
emteua mkuu mpya wa kundi
hilo, Andrei Troshev, ambaye ni
mmoja wa makamanda wakuu
wa zamani wa kundi hilo akim-
taka kusimamia wapiganaji wa
kujitolea nchini Ukraine.

Kiongozi huyo mpya ameteuli-
wa wakati Rais Putin akijaribu
kujihakikishia mamlaka yake
kufuatia maasi ya Wagner ya
Juni mwaka huu.

Katika muda wa saa 24 pekee,
waliasi na kutuma wanajeshi ka-
tika mji wa kusini wa Rostov-on-
Don mojawapo ya ngome kuu za
kijeshi za Urusi, kisha kuahidi
kuelekea Moscow, kabla ya ku-
rudi nyuma.

Kutokana na huduma ya
kundi la Wagner Urusi iliweza
kudhibiti baadhi ya maeneo
Ukraine.Hata hivyo, vikosi vya
Urusi havidhibiti kikamilifu ma-
jimbo ya Kherson, Zaporizhzhia,
Donetsk na Luhansk, na vimela-
zimika wakati mwingine kusal-
imisha maeneo kadhaa kufuatia
mashambulizi kutoka Ukraine.
Makabiliano baina yake na
Ukraine yanaendelea kuripoti-
wa sehemu mbalimbali za nchi
hiyo.

Idara ya ulinzi wa anga in-
asema imeziharibu ndege 11

Mmoja wa kamanda wa Wagner akitoa maelekezo kwa

Kundi hilo
pia linadaiwa
limekuwa
muhimu ka-
tika kueneza
ushawishi wa
Urusi kupitia
kampeni za
vyombo vya
habari am-
bazo zinad-
harau nchi za
Magharibi.

-2

wanajeshi katika moja ya nchi za Afrika

Kamanda Mkuu wa Wagner, Andrei Troshev. PICHA ZOTE:
MTANDAO

zisizo na rubani zilizorushwa
na Ukraine katika maeneo ya
Kursk na katika mkoa wa Kaluga
takriban kilomita 200 kusini
magharibi mwa Moscow.
Wagner ina ushawishi mkub-
wa katika bara la Afrika ambapo
inatoa usalama kwa baadhi

ya viongozi wa Afrika kwa ku-
patiwa madini na makubaliano
mengine ya kimkakati ya kiu-
chumi na kijeshi, vinadai vyom-
bo vya Magharibi.

Kundi hilo pia limekuwa
muhimu katika kueneza ushawi-
shi wa Urusi kupitia kampeni

agher

za vyombo vya habari ambazo
kimsingi zinadharau Magharibi
huku likiendesha operesheni za
maelfu ya mamluki wanaofanya
kazi Mali, CAR na Libya.

Mapema wiki iliyopita, Rus-
sia House, kituo cha kitamaduni
chenye uhusiano na Wagner kili-
choko katika mji mkuu wa CAR,
Bangui, kilitangaza maonyesho
ya biashara ya miezi mitatu kwa
wafanyabiashara wa Urusi wa-
naotaka kupanua shughuli ka-
tika eneo hilo.

Hii inaweza kuwezesha kam-
puni zinazohusishwa na Wagner
kufanya kazi nchini CAR na kuk-
wepa vikwazo vya Magharibi.

Mamluki wanaofanya kazi
nchini CAR wameshutumiwa
kwa ukatili wakati wakipigana
na waasi nyuma ya nchi hiyo ku-
tokuwa na utulivu.

Serikali ya Kkijeshi ya Mali
pia imekuwa ikiitegemea sana
Wagner baada ya kumaliza
makubaliano ya usalama na
Ufaransa na kikosi cha kulinda
amani cha Umoja wa Mataifa.

Kundi hilo pia linadaiwa lime-
kuwa muhimu katika kueneza
ushawishi wa Urusi kupitia
kampeni za vyombo vya habari
ambazo zinadharau nchi za Ma-
gharibi.

Huko CAR, ambapo vikosi vya
Wagner vilialikwa na Rais Faus-
tin-Archange Touadéra mwaka
2018, mamluki hao wameenea
katika sekta ya vyombo vya
habari, mbao na hata uzalishaji
pombe kali ya Vodka ili kuun-
ganisha masilahi ya kiuchumi
katika nchi hiyo yenye utajiri wa
madini. Baada ya zoezi hilo kufe-
li la kuongoza uasi, Prigozhin
alichapisha video zake za kwan-
za, akionekana inawezekana
ilipigwa barani Afrika - kwenye
chaneli za Telegram zinazohu-
sishwa na kundi la Wagner.

Mtu ambaye anaonekana
kuwa kiongozi wa mamluki
mwenye umri wa miaka 62 yupo
kwenye video akiwa amesima-
ma katika jangwa akiwa ame-
jificha na akishikilia bunduki
mikononi mwake. Kwa mbali,
kuna watu wengi wenye silaha
na lori la mizigo.

Anasema Wagner inaendesha
shughuli za uchunguzi na utafu-
taji na kuifanya Urusi kuwa kub-
wa zaidi katika mabara yote, na
Afrika kuwa huru zaidi.

Mustakabali wa Wagner bara-
ni Afrika ulikuwa wa shaka hata
kabla ya kifo cha Prigozhin.

Vyanzo vilivyo karibu na
kundi hilo vinasema kulikuwa
na mipango inaendelea, ikion-
gozwa na Naibu Mkurugenzi wa
kitengo cha kijasusi cha kijeshi
cha Urusi GRU, kuchukua nafasi
ya sehemu kubwa ya Wagner na
kundi sambamba la mamluki.

Prigozhin anasemekana kup-
inga hili kwa hasira na alikimbia
kurudi kutoka Mali hadi Urusi ili
kujaribu kulizuia.

Kinachoshumbua kichwa
Kremlin sasa ni nini cha ku-
fanya na wapiganaji wa Wagner
25,000, waliotawanyika katika
nchi kadhaa duniani, ambao
wengi wao waliona uaminifu
wao kuwa kwa Prigozhin, badala
ya wizara ya ulinzi ya Moscow
iliyodharauliwa sana. BBC



HABARI DODOMA

! =~ =
- i s PO~
g ¢t— E=

Jumatano Oktoba 11, 2023

Nipashe 15

Vyuo vikuu
vyatakiwa
kufanya
utafiti wa
kusaidia
jamii

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof.
Adolf Mkenda, amevitaka
VvyUuo Vikuu nchini kufanya
utafiti utakaosaidia kutat-
ua kero zilizopo kwenye
jamii.

Prof. Mkenda alitoa kauli
ipokuwa akizungumza na
wanataaluma wa Chuo
Kikuu Huria (OUT).

Alisema utafiti huo ni
pamoja na zile zinazocho-
chea ukuaji wa sekta ya
kilimo kutokana na Watan-
zania wengi kujishughuli-
sha na sekta hiyo.

“Changamoto yoyote ni
fursa kwa watafiti kuanga-
lia hapa tunaweza kufanya
nini ili wananchi wafanye
kilimo ambacho kina tija,
fanyeni utafiti na kuja na
majawabu, utafiti hauweZ|
ukawa wa Kitaifa peke
yake, juhudi za utafiti ni
za kimataifa,” alisema.

Aidha, alisema utafiti
utakaofanywa na vyuo
hivyo uwe na sifa ya
kushindanishwa na zina-
zofanywa na vyuo vingine
duniani. )

“Sayansi haina mipaka
yva nchi wala dini wala
kabila, sayansi ni ile ile,
mtu anaweza kuwa Urusi
akagundua kitu Mare-
kani atajifunza kwake,”
alisema.

_Alihimiza chuo hicho ku-
jikita katika kutoa mafun-
Z0 na kuzalisha wataalamu
na sio kukusanya fedha.

Naye Makamu Mkuu wa
Chuo hicho, Prof. Elifas
Bisanda, alisema taifa lina
uhaba mkubwa wa walimu
wa sayansi na hisabati na
kupitia Mradi wa Elimu ya
Juu kwa Mageuzi ya Kiu-
chumi (HEET) unaotekele-
zwa chini ya wizara hiyo,
chuo hicho kimeanza
ujenzi wa maabara saba
Za sayansi.

Alisema maabara hizo zi-
tajengwa katika mikoa ya
Arusha, Pwani, Dodoma,
Mwanza, Mtwara, Kigoma
na Njombe.

‘'Washauri njia kupunguza

‘matukio ya watu kujiva

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA
UTOKANA na
kuongezeka kwa
matukio ya kudhuru
wengine na  kujid-

huru ikiwamo kujiua, serikali
imeombwa kuja na mpango
mkakati wa kutoa elimu ya kuka-
biliana na magonjwa ya afya ya
akili ili kuondokana na vitendo
hivyo.

Makamu Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Maridhiano, Mchungaji

Dk. Elias Silayo, aliyasema hayo
kwenye kongamano tiba la ki-
taifa lililoshirikisha wadau mbal-
imbali.

Alisema kuna ongezeko la ma-
gonjwa hayo na kutolea mfano
Hospitali ya Mwanyamala kwa
siku inapokea wagonjwa 30.

“Je, hospitali zingine hali ikoje?
Na je, wale ambao hawapelekwi
hospitali, umefika wakati ambao
labda serikali yetu kupitia wizara
zake za kisekta wanapaswa kuja
na mpango mkakati kwa ajili ya
jambo hili la afya ya akili,” alise-

ma.

Alisema watu kuuana imeku-
wa kama jadi kwenye jamii na
kutaka kujitathmini.

Mrakibu wa Jeshi la Polisi, ACP
Mohamed Haji, alisisitiza ku-
tolewa kwa elimu kwa makundi
mbalimbali kuhusu tatizo la afya
ya akili.

“Kama akili yako haitakuwa
timamu katika kazi zetu sisi
kuna changamoto nyingi, aid-
ha utaleta madhara kwa mtu
mmoja mmoja au kwa jamii ili tu
kuondokana na hayo tunafanya

juhudi ya kutoa elimu ya afya ya
akili,” alisema.

Daktari mbobezi wa masuala
ya maendeleo ya binadamu ya
afya ya akili kinga, Dk. Myrose
Majinge, alisema asilimia zaidi
ya 75 ya maradhi yote kwa bin-
adamu yanasababishwa na ma-
gonjwa ya afya ya akili ikiwamo
chuki.

Alisema: “Mtu anaambiwa
samehe anasema ‘over my dead
body’ mimi sisamehi, sasa una-
pomchukia mtu nani anaathiri-
ka nani anaumia”.
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Mratibu wa maonyesho ya kuku 2023, Sufian Zuberi (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam
jana, kuhusu maonyesho hayo yanayotarauvva kufanyika Oktoba 13 na 14, 2023 Mlimani City. Kushoto ni Vincent Nyingi
kutoka Premium Ingredients na (kulia) ni Dk. Kimory Ryoba kutoka Thrishool Exim ambao ni miongoni mwa wadhamini

wa maonyesho hayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

-]
Bil.8/- zatengwa kudhibiti magonjwa ya kupe

Na Augusta Njoji,
DODOMA

Mkurugenzi wa Huduma
za Mifugo wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi, Prof.

SERIKALI imetenga

Sh.bilioni nane kwa mwa-

ka 2023/24 za ruzuku

kwa ajili ya ujenzi wa ma-
josho ya kuogeshea mifu-

€0 na ununuzi wa dawa
Ili kudhibiti magonjwa
yanayoenezwa na kKupe,

ambayo yanachangia vifo

vya mifugo.

Herzon Nonga, aliyasema
nye kikao cha maofisa
wa wizara na Kamati ya
Utendaji ya Chama cha
Mazingira na Ufugaji Tan-
zania.

Alisema katika fedha
hizo Sh. bilioni 3.8 zinak-
wenda kununua dawa za

kuogesha mifugo na ma-
josho yanayotegemewa
kujengwa, yatagharimu
Sh.bilioni tano ikiwa ni
mkakati wa serikali wa
kuhakikisha Tanzania ku-
nakuwa hakuna magonjwa
ya wanyama.

Kuhusu migogoro va ar-
dhi, Prof. Nonga alisema
migogoro kati ya wafugaji
na watumiaji wengine wa
ardhi inachangia uvunjifu

wa amani.

Alisema: “Ni muda mwa-
faka wa kuona kwamba
kwanini Watanzania tuen-
delee kuishi maisha ya
kugombana, maisha va
uhasama mkulima anamu-
ona mfugaji ni mtu mbaya
sana au mfugaji anam-
wona mkulima ni mtu
mbaya sana Watanzania
tunapendana tunaishi kwa
kuheshimiana”.

Bil.13.6/- kuondoa matumizi ya Kuni magerezani

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI la Magereza nchini
lipo katika hatua za mwisho za
kuachana na matumizi ya kuni
kupitia mradi wa nishati safi un-
aotarajiwa kugharimu Sh.bilioni
13.6.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa
agizo la Rais Samia Suluhu Has-
san la kuzitaka taasisi zote zina-
zohudumia watu zaidi ya 100

kuacha kutumia nishati hiyo ili
kulinda mazingira.

Kaimu Kamishna wa Utawala
na Rasilimali Watu wa Jeshi hilo,
DCP Jeremia Katungu, alitoa kau-
li hiyo jana alipokuwa akifungua
kikao cha menejimenti ya jeshi
hilo cha kupitia rasimu ya pili ya
andiko la mradi huo kwa ajili ya
kupikia chakula cha wafungwa
na mahabusu magerezani mwa-
ka 2023 -2026.

“Nisisitize kuwa huu ni mradi

muhimu sana kwani ni maele-
kezo ya Rais kwa taasisi zote zi-
nazohudumia watu zaidi ya 100
kuacha kutumia nishati ya kuni
ili kulinda mazingira,” alisema.

Alibainisha kuwa katika andiko
hilo, mradi huo unatarajia kugha-
rimu Sh. bilioni 13.6 kwa kipindi
cha miaka 2023 hadi 2026, huku
Sh. bilioni 1.2 zikiwa tayari zim-
etengwa na serikali kwa ajili ya
kuanza utekelezaji wake kwa
mwaka 2023/24.

“Gharama za utekelezaji wa
mradi huu kwa mwaka 2024/25
zinakadiriwa kuwa Sh.bilioni
702 huku gharama kwa mwaka
2025/26 zikiwa Sh.bilioni 54,”
alisema.

Alisema nishati zinazotarajia
kutumika katika mradi huo na
ambazo tayari baadhi yake zil-
ishaanza kutumika katika baadhi
ya magereza ni gesi vunde, gesi
ya mafuta ya petroli, gesi asili na
mkaa mbadala.

“Andiko hili limeandaliwa na
wataalamu wa kitengo cha kili-
mo, mifugo na utunzaji wa maz-
ingira wa Jeshi la Magereza lin-
aeleza kuwa magereza yote 129
yanatarajia kunufaika,” alisema.

Alieleza kuwa mradi huo kwa
mchanganuo wa gesi vunde (vit-
uo 50), gesi ya LPG (vituo 27), gesi
asili (vituo 2) na mkaa mbadala
unaotokana na makaa ya mawe
yatatumika katika magereza yote
na kambi zake.
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Viongozi ushirika watuhumiwa

kuiba milioni 800/- za wakulima

Na Nebart Msokwa, KYELA

AADHI ya viongozi wa

vyama vya ushirika vya

wakulima wa kakao

wilayani Kyela mkoani
Mbeya, wanatuhumiwa kush-
irikiana na watunza maghala
kuhujumu mfumo wa stahaba-
dhi ghalani ambao unatumika
kwenye ununuzi wa zao hilo
kwa kutafuna zaidi ya Sh. mil-
ioni 800 za wakulima.

Viongozi hao wanadaiwa
kuhujumu mfumo huo kwa ku-
fanya mnada hewa wa zao hilo
na kuchukua fedha za wanunu-
zi wanaoshinda kwenye mnada.

Juzi Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera, aliagiza
Jeshi la Polisi mkoani humo ku-
wakamata na kuwasweka ndani
viongozi wa vyama vya ushirika
na watunza maghala wa AM-
COS zote ambazo zitabainika
kushiriki kwenye uhuni huo.

Pia alitoa siku 14 kwa viongozi
hao kuwalipa wakulima fedha
zote wanazodai na kwamba
wasiporejesha  wataendelea
kusota rumande na kuchuku-
liwa hatua kali zaidi za kisheria

ikiwamo kupelekwa mahakam-
ani na endapo watarejesha
wataachiwa huru.

Alisema viongozi hao wana-
takiwa kurejesha fedha hizo
kwa awamu mbili ambazo
awamu ya kwanza wanatakiwa
kulipa Sh. milioni 400 ndani ya
wiki ya kwanza na wiki ya pili
wanatakiwa kumalizia Sh. mil-
ioni 400 zitakazobaki.

“Lakini kama wataamua
kurejesha zote Sh.milioni 800
ndani ya wiki moja nitawaachia
na naagiza Jeshi la Polisi anzeni
nao sasa hivi, waliopo kamata
nenda nao na wengine watafua-
ta uchunguzi utakapokamilika,”
alisema Homera.

Aidha aliiagiza Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), kufanya uchun-
guzi kwenye vyama vyote vya
msingi katika wilaya hiyo ili
kuwabaini wahusika wengine
wanaohujumu mfumo huo
ili waunganishwe na ambao
wamekamatwa.

Vilevile aliagiza wawachun-
guze wanunuzi wa zao hilo kwa
maelezo kuwa wapo baadhi yao
pia wanashiriki kuhujumu mfu-

mo kwa kununua kakao moja
kwa moja kwa wakulima.

Kaimu Mkurugenzi wa mfu-
mo wa stakabadhi gharani,
Asangye Bangu, alisema wali-
fanya uchunguzi wa hujuma
hizo na kubaini kuwa viongozi
hao baada ya kujipatia fedha
hizo walikwenda kuponda raha
katika maeneo mbalimbali ya
starehe.

Alisema moja kati ya maeneo
ambayo walikwenda kutumia
fedha hizo ni katika fukwe
za Ziwa Nyasa zilizoko katika
wilaya hiyo ikiwamo Matema
jambo ambalo linahatarisha
ustawi wa mfumo huo wa stak-

abadhi ghalani.
Alisema baada ya kukamili-
sha uchunguzi walikabidhi

taarifa TAKUKURU kwa ajili
ya hatua zaidi za kisheria na
kwamba wanapendekeza wa-
husika wachukuliwe hatua kali
za kisheria.

“Kilichofanyika ni makosa
makubwa sana na waliokosewa
ni Watanzania, hapa ni lazima
tuchukuliane hatua kali, tusipo-
fanya hivyo tutakuwa tunadi-
dimiza uchumi wa wakulima

wetu ambao wanatumia nguvu
na rasilimali zao kwenye uzal-
ishaji,” alisema Bangu.

Alisema moja ya madhara ya
hujuma hiyo ni viongozi wach-
ache kujilimbikizia mali wakati
wakulima wanaotumia rasili-
mali zao wanaendelea kuwa
masikini.

Alisema kwenye uchunguzi
wao walibaini pia baadhi ya wa-
fanyabiashara kushirikiana na
viongozi wa AMCOS na watun-
za maghala kuhujumu mfumo
huo.

Baadhi ya viongozi wa vyama
vya ushirika wilayani humo
waliwalalamikia ~ wasimamizi
wa maghala kuharibu utara-
tibu kwa kutotoa risiti kwa wa-
teja wakisingizia kukatika kwa
umeme katika maeneo yao
jambo ambalo linahatarisha up-
otevu wa mali.

Wilaya ya Kyela ndiyo in-
ayoongoza kwa uzalishaji wa
kakao nchini na ni miongoni
mwa vyanzo vikuu vya mapato
ya Halmashauri ya Kyela am-
bapo kwa sasa kilo moja ya zao
hilo inauzwa kati ya Sh. 5,000
na 8,000.

Mbunge wa Viti Maalumu Mkoa wa Mbeya ambaye ni Naibu Waziri wa l\/IaJ| Mhandisi Maryprisca Mahundi (wa pili kushoto),
akikagua na kuonja vyakula vilivyoandaliwa na baadhi ya mamantilie wa Wilaya ya Rungwe juzi, wakati wa uzinduzi wa
Tamasha la Mama Ntilie lililoanzishwa kwa lengo la kuwawezesha mitaji na mafunzo. PICHA: NEBART MSOKWA

I
- Naibu Waziri
aagiza ujenzi
- shule mpya
. ufanyike
usiku, mchana

Na Elizabeth John, NJOMBE

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Deogratias Ndejembi, amea-
giza ujenzi wa shule mpya
ya sekondari inayojengwa
va Kitandililo Halmashauri
va Mji Makambako mkoani
Njombe yenye thamani ya
zaidi ya Sh.milioni 500 ku-
fanyika usiku na mchana ili
ukamilike haraka.

Ndejembi alilitoa agizo hilo
jana baada ya kutembelea
ujenzi huo ambao unatekele-
zwa kupitia mradi wa Kui-
marisha Elimu ya Sekondari
nchini (SEQUIP) na kubaini
kuwa unasuasua na kuagiza
muda wa kufanya kazi
uongezeke ili majengo hayo
yakamilike kwa muda unao-
takiwa.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Elimu), Dk.
Charles Msonde, aliahidi ku-
fuatilia maendeleo ya ujenzi
wa shule hizo mpya nchi
nzima ili kuhakikisha Oktoba
31 mwaka huu, shule zote za
SEQUIP ziwe zimekwisha.
Awali Mbunge wa Makamba-
ko ambaye ni Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Mkoa wa Njombe, Deo Sanga
pamoja na Diwani wa Kata ya
Kitandililo, Iman Fute walikiri
mapungufu na walimwomba
Naibu Waziri kuwaongezea
muda.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kitandililo, Albert Kahonga,
alisema serikali imetoa zaidi
ya Sh.milioni 500 kwa ajili
va ujenzi wa shule mpya ili
kuwaondolea wanafunzi
changamoto ya kutembea
umbali mrefu.

Naibu Katibu Mkuu,

Ofisi ya Rais, Tawala

za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Elimu), Dk. Charles
Msonde, aliahidi kufua-
tilia maendeleo ya ujenzi
wa shule hizo mpya nchi
nzima ili kuhakikisha
Oktoba 31 mwaka huu,
shule zote za SEQUIP ziwe
zimekwisha.

Wanawake 700 mkoani Mbeya kupewa majlko ya gesi

Na Nebart Msokwa, TUKUYU

MBUNGE wa Viti Maalum Mkoa
wa Mbeya, Mhandisi Maryprisca
Mahundi, ameahidi kugawa
majiko ya gesi kwa wanawake zai-
di ya 700 mkoani Mbeya ili kuwa-
saidia kuondokana na matumizi
ya kuni na mkaa.

Aliyasema  hayo  wilayani
Rungwe alipokuwa anazindua ta-
masha la mama ntilie ambalo li-
nalenga kuwashindanisha mama
ntilie kwenye mapishi ya vyakula
vya aina mbalimbali pamoja na

kuwawezesha mitaji kwa ajili ya
shughuli zao.

Alisema mbali na kuwasaid-
ia wanawake kuondokana na
matumizi ya kuni na mkaa, pia
analenga kuwasaidia kwenye
utunzaji wa mazingira kwa mael-
ezo kuwa nishati ya gesi haicha-
fui mazingira na wala haichochei
ukataji wa miti.

Mahundi ambaye ni Naibu Wa-
ziri wa Maji, alisema mitungi hiyo
atagawa kwa wanawake wa hal-
mashauri zote saba za mkoa huo
ambazo kila halmashauri wata-

nufaika wanawake 100.

Aliwaomba  wabunge wa
majimbo mengine ya mkoa huo
kumuunga mkono kwenye utoaji
wa zawaidi hizo ili wanawake
wengi zaidi waongezewe mitaji.

Aidha, aliwashukuru wadau
mbalimbali ambao wamemuun-
ga mkono kwenye tamasha
hilo zikiwamo kampuni za uzal-
ishaji na usambazaji wa gesi ya
kupikia.

Mwakilishi wa Chuo cha Ufundi
Stadi (VETA) Mkoa wa Mbeya, Ra-
jab Ghuliku, alisema washindi wa

kwanza katika kila halmashauri
watapatiwa mafunzo maalumu
na chuo hicho ili wabobee kwe-
nye mapishi.

Alisema washindi hao pia
watafundishwa namna bora ya
kuandaa chakula katika hatua
zote ili waongeze thamani ya bi-
ashara yao ikiwamo maarifa ya
usafi wa chakula.

“Tutawafundisha kwa muda
wa miezi mitatu na lengo kuu ni
kuhakikisha wanakuwa na maar-
ifa ya kuandaa chakula chenye
ubora na usafi wa hali ya juu,”

alisema Ghuliku.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
nawake wa Chama Cha Mapindu-
zi (UWT) Mkoa wa Mbeya, Edna
Mwaigomole, alimshukuru Naibu
Waziri huyo kwa kulisaidia kundi

hilo akidai kuwa ndilo limekuwa

likiathirika zaidi na matumizi ya
nishati chafu.

Alisema ugawaji wa mitungi ya
gesi ni sehemu ya utekelezaji wa
Ilani ya Uchaguzi ya CCM ambayo
inasisitiza matumizi ya nishati
safi ambayo inachochea utunzaji
wa mazingira.
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Sheria ya Uvuvi
kufumuliwa
iendane na kaS|

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

‘Zanzibar yaanza kufanya
‘utafiti wa madini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Uvuvi na Uchumi
wa Buluu imesema ipo katika
mchakato wa kuifanyia mareke-
bisho Sheria ya Uvuvi ili iweze
kwenda na kasi ya uchumi wa
buluu na kulinda rasilimali za
baharini pamoja na kupambana
na uvuvi haramu na mazalia ya
samaki.

Hayo yalisemwa na Katibu Mkuu
Wizara hiyo, Dk. Aboud Suleiman
Jumbe, wakati akizungumza na
wavuVvi wa maeneo ya ghuba ya
Chwaka kuhusu hatua za serikali
kuifanyia marekebisho Sheria ya

Uvuvi Namba 7 ya Mwaka 2010 ili

kwenda na wakati kukabiliana na
UVUVi haramu ambao ni tishio.

Alisema Zanzibar inatekeleza
sera ya uchumi wa buluu ambayo
sehemu ya malengo yake makub-
wa ni kulinda rasilimali za baha-
rini ikiwamo matumbawe pamoja
na samaki.

Alisema bado uvuvi haramu
unaendelea katika mwambao wa
Unguja na Pemba kwa kutumia
mitego hatari pamoja na mishale
(bunduki) ambayo uharibu
matumbawe.

Aidha, aliitaja baadhi ya aina
ya uvuvi haramu unaotumika ni
pamoja Na nyavu zenye macho
madogo ambazo hunasa samaki
wa aina zote ambao hawafai kwa
matumizi va kula.

“"Wizara yetu inatekeleza sera
ya uchumi wa buluu ambayo ni
kulinda rasilimali za baharini
ikiwamo matumbawe na samaki
kwa hivyo tupo katika mchakato
wa kufanya marekebisho ya She-
ria ya Uvuvi itakayokwenda na
wakati wa dunia uliopo sasa,”
alisema.

Mkurugenzi wa ldara ya Uvuvi,
Dk. Salum Soud Mohamed, alise-
ma wamebaini kuwa baadhi ya
Wavuvi wanavua samaki wadogo
ambao hawafai kwa matumizi ya
kula kwa kutumia mitego yenye
macho madogo.

Alisema Sheria ya Uvuvi ya sasa
inapiga marufuku uvuvi wa aina
hiyo ambayo inataka kutaifishwa
nyavu za aina hiyo.

Mkuu wa Hifadhi ya Ghuba ya
Chwaka, Ali Haji Simai, alisema
wameanza kutumia sheria ndogo
kwa wavuvi wote ikiwamo kufun-
gia kwa muda baadhi ya aina ya
uvuvi ikiwemo pweza pamoja na
ngisi.

Alisema tayari makubaliano
yamefikiwa kwa wavuvi kutoka
Michamvi na wenzao wa Uroa
kuacha kulitumia eneo la ufukwe
wa Michamvi kwa muda wa miezi
minne ili kutoa nafasi ya kuzaliwa
kwa samaki aina ya ngisi na
pweza.

ERIKALI ya Zanzibar

kwa kushirikiana na

Kampuni ya Aseel Oil-

field wanatarajia kufan-
ya utafiti wa awali wa madini
visiwani hapa.

Akizungumza visiwani Zan-
zibar, katika hafla ya uzinduzi
wa utafiti huo ambao unata-
rajiwa kuanza kesho, Naibu Wa-
ziri wa Maji, Nishati na Madini,
Shaaban Ali Othman, aliitaka
kampuni inayofanya utafiti huo
kuhakikisha matokeo ‘data’ na
taarifa zote zitakazopatikana
katika utafiti zinakuwa siri na
zinapelekwa serikalini.

Alisema taarifa za utafiti huo
hazipaswi kutolewa nje ya seri-
kali na ni kosa kwa mujibu wa
makubaliano yao kwa kampuni
hiyo.

“Kampuni hii imejiaminisha

kufanya utafiti lakini haimaani-
shi taarifa zinazopatikana ni
mali yao bali ni mali ya serikali,”
alisema.

Aidha, alisema lengo la seri-
kali kuingia makubaliano na
kampuni hiyo ni kutafuta vyan-
70 vingine ambavyo vitaongeza
uchumi wa nchi.

“Zanzibar kwa kipindi kirefu
tulikuwa tunategemea karafuu
lakini kila sehemu zinalimwa.
Hata katika soko la dunia, Zan-
zibar hatupo peke yetu, utalii
nao kila nchi inautaka hivyo
ni lazima kuingia katika sekta
ya madini na tusibaki kwenye
mchanga, kokoto na kifusi pe-
kee ili kuangalia ardhi yetu ina
kitu gani,” alisema.

Naibu waziri huyo alisema
kuwa wizara yake itahakikisha
inatoa kila aina ya ushirikiano
ili kuhakikisha jambo hilo lina-
fanikiwa na kuahidi kufanya mi-
kutano na viongozi wa mikoa,

wilaya, shehia na wananchi
katika maeneo yote ya Unguja
na Pemba ili kutoa ushirikiano
wakati kampuni hiyo inapofan-
ya utafiti.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Joseph Kilangi, alisema
lengo la serikali ni kuja na kitu
kipya ili kiweze kusaidia katika
kuendelea kukuza maendeleo

yanchi.
Alisema  serikali imewe-
ka mazingira rafiki kwa

wawekezaji kuwekeza Zanzi-
bar katika sekta mbalimbali,
ambapo wizara yao imeanza
kupokea wawekezaji kupitia
sekta ya madini na nishati.

Aidha, alisema ujio wa ush-
irikiano huo ni mafanikio
makubwa ambayo yatawawez-
esha kufanya utafiti Unguja
na Pemba ili kubaini Zanzibar
ina madini ya aina gani, wingi
wake, thamani na yatafanyiwa
kazi gani.

Kilangi alisema Zanzibar im-
ekuwa ikifanya utafiti mbalim-
bali ikiwamo za gesi, mafuta mi-
amba na tafiti nyingine, hivyo
kampuni hiyo itasaidia kurahi-
sisha zoezi la kuchambua mi-
amba iliyokuwapo Unguja na
Pemba.

Hivyo, aliwahakikishia wa-
nanchi kwamba utafiti huo hau-
na uhusiano na ardhi ya mtu
bali serikali inataka kutambua
kilichokuwapo chini ya ardhi
na sio jambo lingine.

Mwenyekiti wa kampuni
hiyo, Iman Al -Jabry, alisema
kampuni yake ipo tayari kwa
kufanya utafiti huo na wataifan-
ya kazi hiyo kwa muda wa miezi
minne na wataifanya kwa ufani-
si na weledi.

Alisema utafiti huo utakapo-
fanikiwa utabadilisha maisha
ya wananchi na kukifungua kiu-
chumi kisiwa cha Zanzibar na
kupata maendeleo endelevu.

.1 ;H. o
Sex-

Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (wa pili kushoto), akizungumza na Kamishna wa Uhamiaji
Zanzibar, Hassan Ali Hassan, alipofanya ziara katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume jana,
kuangalia utendaji wa idara hiyo, katika kuwahudumia wageni wanaofika nchini. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Jeshi la Uhamlajl laagizwa kufanya kazi kwa ufanisi, weledi

Na Rahma Suleiman,

kwa sababu serikali inachukua

neo hayo ya viwanja vya ndege,

pia zipo changamoto za kiutawa-

ZANZIBAR

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Yussuf Masauni,
amesema viwanja vya ndege
ndiyo milango mikuu ya uchumi
wa nchi kutokana na wageni na
watalii wengi kutumia viwanja
hivyo.

Hivyo alilitaka Jeshi la Uha-
miaji kuhakikisha wanafanya
kazi zao kwa ufanisi, weledi na
uwadilifu katika viwanja hivyo

hatua za kutengeneza fursa ny-
ingi kwa utalii, uwekezaji na kui-
marisha biashara.

Aliyasema hayo jana visiwani
Zanzibar baada ya kufanya ziara
katika viwanja vya ndege vya
Abeid Amani Karume Zanzibar
na kuzungumza na watendaji wa
Jeshi la Uhamiaji Zanzibar.

Masauni alisema watalii na
wawekezaji wanaofika nchini
kwa shughuli za kiuchumi, wa-
nategemea kupita katika mae-

hivyo Jeshi la Uhamiaji wanapas-
wa kutoa huduma nzuri.
Alisema anafahamu uwepo wa
changamoto mbalimbali katika
kutekeleza majukumu yao na
ndio maana ameamua kufanya
ziara hiyo ili kujiridhisha na
kupokea taarifa ili kuimarisha
ufanisi katika maeneo hayo ka-
tika kutoa huduma bora.
“Nimekuja hapa zipo changa-
moto ambazo ni za kimifumo na
tunazichukua na kuzifanyia kazi,

la ambazo tushazitolea maeleke-
zo lengo kuhakikisha askari yoy-
ote wa uhamiaji kutekeleza kazi
zake kwa weledi na uwadilifu,”
alisema. Aidha, alisema lazima
Jeshi la Uhamiaji kuhakikisha
mapato ya serikali yanayotege-
mewa kupitia viwanja vya ndege
yanaendelea kudhibitiwa.
“Tunaposhughulika na vy-
ombo vya usalama tusitegemee
kuwa mambo yote tutayasema
hadharani itoshe kueleza hayo

niliyoyaeleza na serikali ipo
makini sana katika kusimamia
rasilimali zake fedha iwe kuna
changamoto ya kimifumo au kiu-
wadilifu tunakwenda kudhibiti
na kupambana nayo,” alisema.
Naye Kamishna wa Jeshi la
Uhamiaji Zanzibar, Hassan Ali
Hassan, alisema licha ya kujitahi-
di kufanyakazi ya kuwahudumia
wageni lakini wanakabiliwa na
changamoto za kimifumo katika
kuwahudumia watalii na wageni
katika uwanja huo wa ndege.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP
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MHINDI NESI NGUSA anatangaza kupotea kwa
RESULT SLIP yenye index namba
P2336-0064 iliyotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa kupitia BRITISH SCHOOL mwaka
2022. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/19052/2023

KUPOTELEWA

NA CHETI

)

AMINA MOHAMED anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$3678-0005 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la  Taifa kupitia MIKANJUNI
SEKONDARI mwaka 2009. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: BUG/W/A.16/14/VOL.XX1

FOMU MIRATHI -2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo KISARAWE
Kituo cha KISARAWE Mkoa wa PWANI
Usimamizi wa Mirathi Na. 22/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU HILLARY
MOHAMED SULEMAN WA MAKURUNGE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA HERMAN JOSEPH MGOMBERE

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 26 mwezi 10 mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetokewa leo tarehe 09 mwezi 10 mwaka 2023.

KUPOTELEWA NA CHETI

BRIAN DAMIAN KAIJANANTE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S2732/0112
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia  MNADANI SEKONDARI mwaka
2020. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/177670/2023.

SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI

YAH: KIWANJA NA.3 KITALU 222" NGAMIANI JIJINI
TANGA

BARUA YA TOLEO YENYE KUMB NA. S.47694

MMILIKI ALIYEANDIKISHWA ALLY ABDALLAH,
S.L.P178,
TANGA

MUOMBAJI: JUMBE ALLY ABDALLAH (msimamizi wa
Mirathi ya ALLY ABDALLAH)
S.L.P178,
TANGA

Taarifa inatolewa kwamba: Barua ya toleo ya kumiliki
kiwanja kilichotajwa hapo juu imepotea. Hivyo basi
ninakusudia kutoa NAKALA HALISI YA BARUA YA
TOLEO YA KUMILIKI ARDHI iwapo hakuna pingamizi
litakalotolewa kwa muda wa mwezi mmoja tangu tarehe
ya taarifa hii kutangazwa katika gazeti.

Barua halisi ys toleo ikipatikana irudishwe kwa
MKURUGENZI WA JIJI wa S.L.P 178 TANGA

sridgline lub:
Koy W IGEN. Ju

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

DAUDI MBOTA SABAI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajili T 349 BOU. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu.
Taarifa ya Polisi:
PHQ/TAN/MUH/1591/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ISRAEL MATHAYO SHALAMANZI
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba ya usajili
T 264 DUM aina ya Toyota IST.
Chassis No. NCP600219350,
Engine No. 2NZ3657221. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu.

Taarifa ya Polisi namba
DOD/DOD/RB/106794/2023

KUPOTEA KWA OFA

YA KIWANJA

MODESTUS MARTIN
LUMATO anatangaza
kupotea kwa ofa ya umiliki
wa kiwanja Plot 93 block H
Itega - Dodoma. yeyote
atakayeiyona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/D0OD/DOD/5101/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MARY IMINZA INZOFU
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari aina ya TOYOTA NOAH yenye

usajilinamba T 886 BNW,

CHASSIS NAMBA:

AZR600003139 na ENGINE

NAMBA: 1AZ4089215. Kwa
yeyote atakakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.

POLISI

TAARIFA:ARU/ARU/RB/272241/2023

KUPOTEA KWA KADI

YA GARINA TRAILLER

TEMBA FILLING STATION
TOURS AND TRANSPORT CO.
LTD inatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye namba
za usajili
T 412 DCS aina ya SCANIA
yenye Chassis No. 5181470.
Kadi ya Trailler yenye namba
za usajili
T 414 DCS yenye chassis
No. NP9BT22WAE3025039.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu.
Taarifaya Polisi:
PHO/DAR/KIN/23810/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya Wilaya ya MUFINDI
Kituo cha MAFINGA Mkoa IRINGA
Shauri la Madai Na 28/2023

Jina lamdai MUCOBA BANK PLC (EMANUEL
CHENGULA)

Jinalamdaiwa BONIFACE CHUMO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa BONIFACE CHUMO

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba (Eleza hapa za madai)

MADAI YA Tsh. 8,900,406.91/= YATOKANAYO NA MKOPO
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii

Tarehe 13 mwezi 10 mwaka 2023 saa 2:00 asubuhi
kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo
ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelzo vyote
vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa
hapo juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya
kuitwa shaurini, Mahakama inaweza kusikiliza
shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa
mahakama hii leo tarehe 3 mwezi 10 mwaka 2023

s
HARIMMEATI
)" MAHAHAMA 1A MWAKEZO MAFINGA
WiLAEAYA MUFIHDL

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA MADAIRUFAA NA 3 YA 2023
SHAMBO SHIRIKISHO.......... MRUFANI
DHIDI YA
NGASSA LUHENDE GODI......... MRUFANIWA
KWA: NGASSA LUHENDE GODI; -

POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI
Unaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakamani tarehe 27/10/2023 siku ya
IJUMAA saa 3:00 asubuhi bila kukosa.
ELEWA KWAMBA ukikosa siku hiyo, Hukumu
itatolewa upande mmoja bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri
wa Mahakama leo hii tarehe 4/10/2023.

NAIBU MSAJILL
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MBEYA

KUPOTEA KWA LESENI

YA UCHIMBAJI MADINI

SWEDI FARAJI MSANGI
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA LESINI YA UCHIMBAJI
MADINI YENYE NAMBA YA
USAJILI PML00334SMN
KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI
TAARIFA
PHQ/ARU/ARU/1676/2023

Kwa Habari

Motomoto

usikose Gazeti lakola

Nipashe
Piga Simu 0677020701

Kila siku

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 130/ 2023

In the matter of the Estate of the late TEONILA
ALPHONCE MGULUNDE of NJEDENGWA EAST
within Dodoma Region

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY
SAMUEL NIKWANDUKA MTAWA

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of Administration is made to the above
named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
31Day of 10,2023

Date at Dodoma this 29th Day of SEPTEMBER, 2023
Y e
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OFISI ZA
MATANGAZO
Mikocheni Industial
Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam.
Mobile:
+255-745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.
co.tz,
Website:
www.ippmedia.com

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,
DARES SALAAM.
MOB: +255 - 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

Balozi Kallua: Watanzania wako salama

TEL AVIV, Israel

BALOZI wa Tanzania nchini Is-
rael, Alex Kallua, amesema taifa
hilo limewahakikishia kwamba
litaendelea kulinda usalama wa
raia pamoja na wananchi wote
wanaoishi katika taifa hilo la Ts-
rael.

Akizungumza na chombo ki-
moja cha habari, Balozi Kallua,
alisema kuwa jana walilala sala-
ma bila kusikia tukio lolote wala
milipuko, akieleza kuwa kama
kulikuwa na mashambulizi basi
yatakuwa yamekingwa kutokana
na mfumo wa ulinzi uliopo.

“Naomba niwatoe hofu wazazi
na Watanzania wenzangu, mbali
na Watanzania wenzetu wawili
ambao hatuna taarifa nao na ha-
tudhani kwamba kuna mabaya
kabisa yamewatokea tunahisi
kwamba sababu ya mtafaruku
na hali ilivyokuwa katika mae-

neo ya Israel wanayoyakomboa
pengine walijificha kwenye mae-
neo hayo,” alisema na kuongeza:

“Lakini Watanzania wengine
wote wako salama na tumeambi-
wa tuendelee kukaa kwa utulivu
wakati serikali ikichukua hatua
stahiki kuhakikisha usalama
unarejea kikamilifu katika taifa
hili,” alisema Balozi Kallua.

KINACHOENDELEA

Siku nne baada ya Hamas wa
Palestina kuishambulia Israel,
Jeshi la Israel, (IDF) lilisema lime-
chukua tena udhibiti wa uzio wa
mpaka wa Gaza.

Kwa mujibu wa maoni yali-
yorushwa na kituo cha Radio ya
Jeshi la Israel na kunukuliwa
na Shirika la habari la Reuters,
Msemaji Mkuu wa Jeshi la Israel
Daniel Hagari, alisema vikosi vya
taifa hilo vinatega mabomu ya
ardhini katika maeneo ambako

uzio ulivunjwa.

Aliongeza kuwa tangu juzi
hakukuwa na uvamizi mpya ku-
toka Gaza kunakotawaliwa na
Hamas na kwamba IDF linazidi
kujiimarisha kwenye eneo hilo
dhidi ya uvamizi wa aina yoyote.

“IDF  imedhibiti kikamilifu
eneo linalozunguka Ukanda wa
Gaza. Hakukuwa na uvamizi
wowote wa magaidi usiku wa
kuamdkia leo, jjana’ kulingana na
kile tunachokijua. Sera yetu ya
kufyatua risasi kuelekea kwenye
uzio inamaanisha kwamba mtu
yeyote anayekaribia uzio huo
atauawa,” alisema.

Aidha, Israel ilieleza kuwa im-
epeleka vifaru kwenye mipaka
na Lebanon katikati ya wasi-
wasi wa kuongezeka kwa mzozo
baada ya kuishambulia Lebanon
na kuwaua karibu wanamgambo
watatu wa Hezbollah.

Naye Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa (UN), Antonio Gu-
terres, alisema wananchi wa-
naoishi Ukanda wa Gaza wanaka-
biliwa na hali mbaya, huku akitoa
wito kwa Israel kuheshimu sheria
za kimataifa, wakati ikifanya op-
eresheni zake za kijeshi katika
ukanda huo.

Guterres alieleza kufadhaish-
wa na tangazo la Israel kuwa in-
geweka mzingiro kamili dhidi ya
ukanda huo, ikizuia kikamilifu
kuingizwa kwa chakula, maji na
nishati ya umeme.

“Natambua uhalali wa wasi-
wasi wa Israel kuhusu usalama
wake,” alisema.

Wakati huo huo Kansela wa
Ujerumani, Olaf Scholz, alisema
vita baina ya Israel na Hamas hav-
ipaswi kuchochea zaidi moto wa
uhasama, akieleza kuwa ugaidi
hautashinda.

Akiwa pamoja na Rais wa Ufar-
ansa Emmanuel Macron, mjini
Hamburg, viongozi hao wawili
walisema wanasimama pamoja
na Israel. Aidha, wakati hayo yaki-
jiri Umoja wa Ulaya (EU) umefuta
kauli yake ya awali kuwa unasiti-
sha msaada wa kibinadamu kwa
Wapalestina.

Naye Waziri Mkuu wa Israel,
Benjamin Netanyahu, aliutaka
upinzani nchini mwake kuridhia
kuundwa kwa serikali ya umoja
wa kitaifa bila masharti yoyote,
wakati nchi hiyo ikiendelea na
operesheni za kulipa kisasi dhidi
ya Hamas.

Ilibainishwa kuwa zaidi ya siku
mbili baada ya Hamas kuanzisha
mashambulizi ya kushtukiza ku-
tokea Ukanda wa Gaza, jeshi la
Israel limesema kwa kiasi kikub-
wa limerudisha udhibiti katika
miji ya kusini ambako limekuwa
likipambana na Hamas. DW

]
Operesheni |
kurekebisha
maumbile yaja

Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili Tawi
la Mloganzila, inatarajia kuanzisha
huduma ya kurekebisha maumbile
na mwonekano wa mwili yakiwamo
matiti.

Mkuu wa Idara ya Upasuaji MNH
- Mloganzila, Dk. Eric Muhumba,
alisema jana kuwa huduma hiyo
itaanza kutolewa kuanzia Oktoba
27, mwaka huu.

“Ninaomba kuuarifu umma wa
Watanzania kuanzia tarehe 27,
mwezi huu, kutakuwa na upasuaji
wa kibingwa wa kupunguza uzito
na kufanya upasuaji rekebishi. Huu
utakuwa upasuaji wa kwanza ku-
fanyika Tanzania,”alisema.

Dk. Muhumba alisema wanapose-
ma upasuaji wa kupunguza uzito
wanamaanisha kwamba ni upasuaji
unaofanyika kwenye tumbo kwa ku-
punguza nafasi ya kuhifadhi chaku-

Mwanajeshi wa Israel akiendesha kifaru katika eneo la mpaka wa Gaza kusini mwa Israel, ikiwa ni juhudi za kuima-
risha ulinzi katika eneo hilo, jana. PICHA: MTANDAO

Kifo cha DMO ‘gesti’ chazua utata

la. Alisema katika operesheni hizo
ziko za aina tatu ambazo ni kupun-
guza tumbo lenyewe kwa kukata se-
hemu ya tumbo au kuvuka sehemu
ya kuhifadhia chakula na kukifanya
kikitoka kwenye koo kwenda moja
kwa moja katika utumbo mdogo.
Alitaja aina nyingine kuwa ni kwa
kulishona tumbo na kubaki nafasi

kidogo.

“Operesheni zote hizi zitafanyika.
Kuhusu upasuaji rekebishi ni kupun-
guza mafuta katika tumbo au mama
anataka kurekebisha matiti yake
madogo au makubwa vyote vita-
fanyika au mkono umejaa nyama

utarekebishwa.

“Huduma hii ya upasuaji rekebishi
au kupunguza uzito hospitali hapa
gharama zake itakuwa nafuu kwa
kulinganisha na zile za nje ya nchi,”

alisema.

Dk. Muhumba alisema huduma
inayofanyika nje na hapa, matokeo
yake ni sawasawa kinachotofautiana

ni gharama.

Na Mwandishi Wetu

MGANGA Mkuu wa wilaya
ya Moshi (DMO) mkoani
Kilimanjaro, Dk. Alex Kazula,
amefariki dunia akiwa ka-
tika nyumba ya kulala wageni
huku kifo chake kikigubikwa
na utata.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kilimanjaro,
Simon Maigwa alisema tukio
hilo lilitokea Oktoba 9, ka-
tika moja ya nyumba za wa-
geni (jina halijatajwa).

“Tulipokea taarifa za kifo
cha mtumishi huyu wa Moshi

""" tunaendelea na
uchunguzi kujua chanzo cha
kifo hicho,” alisema Kaman-

da Maigwa.
Mkuu wa Wilaya ya
Moshi, Kisare Makore, alise-

ma Dk. Alex alifariki usiku wa
kuamkia Jumatatu (Oktoba 9),
na kuongeza kuwa uchunguzi

wa tukio hilo unaendelea.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Moshi, Shedrack Mhagama,
alithibitisha taarifa hizo na
mtumishi huo ataagwa leo
nyumbani kwake ambako ni
nje ya ofisi ya halmashauri.

Alisema baada ya kuaga
mwili huo utasafirishwa
kwenda nyumbani kwao
mkoani Iringa.

“Kwenye siku za mwisho wa
wiki alikuwa na watu wanne
ambao walimpeleka eneo
fulani na mmoja akachukua
simu yake na baadaye walipe-
wa taarifa za msiba, hatutaki
kusema sana hilo eneo kwa
sababu suala hili liko kwenye
vyombo vya uchunguzi na
taarifa na wangapi walioku-
wa naye wamekamatwa poli-
si ndio watasema, ila tunajua
wameshikiliwa,” alisema.

Baadhi ya mashuhuda am-
bao hawakutaka kutajwa ma-

jina yao walisema ndani ya
chumba hicho waliona kinye-
si na damu hali inayoashiria
huenda alinyongwa.

Nipashe ilifika nyumba-
ni na kuzungumza na baadhi
ya majirani ambao walikataa
kutajwa majina yao na kuse-
ma kuwa bado tukio hilo lina
utata mkubwa.

“Sawa inaweza kuwa map-
enzi ya Mungu, lakini hiki kifo
kina utata sana. Tunasikia
huyu kaka amekuwa na watu
wanao husika kwenye ofisi
yake. Wiki iliyopita wapo
watu ambao hatujui wame-
toka taasisi gani walileta
vitenganishi na vifaa tiba ali-
vikataa kutokana na kukosa
ubora, sasa upo uwezekano
wamemuua,” alidai.

Hata hivyo, familia yake
haikuwa tayari kuzungumza
kifo hicho.

Katika ubao wa matangazo
wa Halmashauri ya Moshi lil-

ionekana tangazo la kifo cha
mtumishi huyo.

Jirani yake ambaye ni
mtumishi mwenzake alisema
kuna utata kwenye tukio hilo
kwa kuwa wiki chache zilizo-
pita kuna vifaa tiba na viten-
ganishi vililetwa akavikataa
kwasababu havikukidhi vi-
wango.

“Tunapata shaka sana na
hili tukio kwa kuwa hivi vifaa
vilikuja na huyu alivikataa,”
alisema jirani huyo ambaye
jina lake limehifadhiwa.

Mwandishi alimtafuta
mwanafamilia aliyekutwa ny-
umbani kwa marehemu na al-
imjibu kuwa hawezi kusema
lolote kwa sasa.

DMO huyo ambaye mkewe
alishafariki, alikuwa anaishi
na dada yake, mjomba wake,
watoto wake na msichana
wa kazi ambao hakuna ali-
yekubali kuzungumza lolote
kuhusu kifo hicho.
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HABARI MICHEZO

JKT QUEENS
LIGI YA

Na Shufaa Lyimo

ONGOZI wa Klabu ya

JKT Queens umesema

lengo lao ni kutinga

hatua ya fainali kwe-
nye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika kwa Wanawake
iyotarajiwa kuanza kutimua
vumbi Novemba 5-19, mwaka
huu nchini Ivory Coast.

Katika michuano hiyo, JKT
Queens imepangwa Kundi A
pamoja na wenyeji wa michua-
no hiyo, Athletico FC, Sport-
ing Casablanca (Morocco) na

mabingwa watetezi, Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini.
AKizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam
jana, Msemaji wa timu
hiyo, Masau Bwire,
alisema hawazihofii
timu walizopangwa
nazo katika kundi hilo
kutokana na ubora wa
kikosi chao kwa sasa.
“Hatuna hofu na kundi tu-
lilopangwa kwani tunaimani
na kikosi chetu pamoja na
benchi la ufundi lililopo kwa
sasa,” alisema Masau Bwire.

NAFASI

Aliongeza  kuwa kila
mchezaji ana morali ya
kwenda kuipigania timu na
kuiwezesha kusonga mbele
katika mashindano hayo am-
bayo alikiri kuwa wanatam-
bua yatakuwa na ushindani
mkubwa.

Aidha, aliwaomba Watan-
zania wawaunge mkono ili
waweze kwenda kutimiza
malengo yao hayo huku akiwa-
taka waondoe shaka kuhusu
timu walizopangwa nazo ka-
tika kundi lao.

Alisema kwa sasa timu yao

Mingziro awafungia kazi mabeki

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Prisons, Fred
Felix Minziro, amesema kipindi
hiki cha mapumziko atakuwa
na kazi moja tu ya kurekebisha
makosa ambayo mabeki wake
wanayafanya kiasi cha kuruhu-
su mabao karibuni kila mechi.
Minziro amekiri kuwa idara
yake ya ulinzi inahitaji mareke-
bisho ya hali ya juu na yeye
kama kocha ana jukumu la
kuwaelekeza nini cha kufanya
ili kutorudia tena pale wataka-
poivaa JKT Tanzania, Oktoba
24, mwaka huu kwenye Uwan-
ja wa Sokoine jijini Mbeya.
Prisons ndiyo timu inayoon-
goza kuruhusu mabao mengi
kwenye Ligi Kuu mpaka kufikia
raundi ya 15, ikiwa imeshapa-
chikwa mabao 11, ikifuatiwa
na Mtibwa Sugar iliyoruhusu

mabao 10.

“Tumeanza vibaya ligi kwa
sababu tulikuwa na maingizo
mengi ya wachezaji wapya, tu-
liingiza damu changa na mechi
za kwanza ilikuwa kwa ajili
ya kuwapa uzoefu, tulikuwa
na matatizo kwenye ufungaji
na uzuiaji, lakini baadaye kila
mechi ambayo tulikuwa tuki-
poteza tunapata bao, hapo ni-
kaona kuna mwanga.

“Lakini bado napambana
sana kwenye idara ya ulinzi,
nataka wasiwe wanaruhusu
mabao kwani hata mechi ya
mwisho tuliyoshinda bado tuli-
ruhusu mabao mawili, ila kwa
kipindi hiki cha mapumziko
nitafanya kazi kubwa ya ku-
pambana nalo, nadhani tuna-
vyozidi kwenda mbele makosa
haya yatapungua na baadaye
yataisha kabisa,” alisema Min-

Ziro.

Jumapili iliyopita, Prisons ili-
pata ushindi wake wa kwanza
ikiifunga Mtibwa Sugar mabao
3-2, lakini kabla ya hapo ilipi-
tia vipigo, cha mabao 3-1 dhidi
ya Azam FC, Tabora United
na Simba, huku ikitoka suluhu
moja dhidi ya Singida Fountain
Gate.

Akizungumzia tathmini
ya Ligi Kuu mpaka kufikia
raundi ya tano alisema ni
ligi yenye mvuto, ngumu na
nzuri kutokana na upinzani
unaoonyeshwa na timu mbal-
imbali ambazo zimejitahidi
kufanya usajili mkubwa wenye
wachezaji bora.

“Ligi ya mwaka huu ni nzuri
na ngumu, unaona hata baadhi
yamatokeo kwa baadhi ya timu
zile tulizozizoea kushinda siyo
mazuri sana, na hii ni mwanzo

ipo kambini na tayari wa-
mecheza michezo mbalimbali
ya kirafiki ili kuimarisha uwezo
wa kila mchezaji.

“Asilimia 75 ya wachezaji
wetu wapo kwenye kambi
ya timu ya taifa ambayo ina-
jilandaa na mchezo dhidi ya
Botswana utakaochezwa Ok-
toba 26, mwaka huu, hapa Dar
es Salaam, baada ya kumaliza
mchezo huo wa marudiano
Botswana, ifikapo Oktoba 30,
wataondokea huko huko kue-
lekea nchini Ivory Coast,” alise-
ma Bwire.

tu, huko tunakokwenda tutar-
ajie matokeo mengine ambayo
hayatarajiwi,” alisema beki
huyo wa pembeni wa zamani
wa Yanga miaka ya 1980.

Singida FG
Kuamua
Gomes au
Pablo

Na Saada Akida

KLABU va Singida Fountain
Gate FC, inatarajia kumtangaza
kocha wake mkuu Jumamosi
wiki hii, huku majina ya ma-
kocha wa zamani wa Simba,
Pablo Franco Martin na Didier
Gomes da Rosa (pichani), yaki-
tajwa ni miongoni mwa ma-
kocha waliotuma wasifu wao
kuchukua nafasi iliyoachwa
wazi na Mjerumani Ernst Mid-
dendorp.

Awali, uongozi wa Singida
Fountain Gate FC kupitia kwa
rais wa klabu hiyo, Japhet
Makau, alitangaza kabla ya
kukutana na Simba wangem-
tangaza kocha huyo anayekuja
kukinoa kikosi cha timu hiyo,
lakini ratiba imebadilika kuto-
kana na taratibu za kiutawala.

Akizungumza na Nipashe
jana, Ofisa Habari wa timu
hiyo, Hussein Masanza, alikiri
kuwa walikuwa na mpango wa
kumtambulisha kocha mapema
kabla ya kucheza na Simba,
lakini mazungumzo bado haya-
jakamilika na wanaendelea
kupitia CV (wasifu) za makocha
wengi.

Alisema Gomes na Pablo
ni miongoni mwa makocha
zaidi ya 100 walituma CV
Za0 na wako katika mazun-
gumzo kuangalia ni kocha yupi
anaweza kuwafikisha katika
malengo.

“Tumekuwa na majadiliano
na makocha mbalimbali, tu-
nahitaji kupata kocha ambaye
atakuwa juu na —
si timu kuwa juu
yake, tunatarajia
hadi wiki hii tut-
amtangaza kocha
wetu awe Gomes
au Pablo hilo lita-
julikana siku hiyo.

“Tunahitaji hadi
tunapokwenda _
Ruangwa, Lindi ‘
kucheza dhidi ya Namungo FC,
Kocha Mkuu ameshapatikana
na tumemtangaza rasmi kuwa
sehemu ya benchi la ufundi,”
alisema Massanza.

Kuhusu kikosi, alisema
wachezaji wamepewa ma-
pumziko ya siku tatu, na kesho
wataingia kambini kujiandaa
na mechi yao ijayo dhidi ya
Namungo FC.

“Ninaimani baada ya kure-
jea wachezaji ambao hawako
kwenye majukumu ya timu
ya taifa, wataingia kambini na
tunatarajla kutafuta timu ya
kucheza mechi moja ya kirafiki
kwa kipindi cha siku 10 timu
inapokuwa kambini,” alisema
Massanza.

Singida Fountain Gate FC
wanatarajia kusafiriki kwenda
Ruangwa, Lindi kukabiliana
na wenyeji wao, Namungo FC
Oktoba 22, mwaka huu, kwe-
nye dimba la l\/lajalivva, mkoani
humo.
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ROONEY KUINOA BIRMIGHAM

MSHAMBULIAJI wa zamani wa England, Wayne
Rooney, amekubali dili la kuinoa Birmingham City kwa
mshahara ambao ni mara tatu zaidi ya John Eustace
aliokuwa nao kabla ya kutimuliwa na timu hiyo ya
Championship. (Times)

VINICIUS MKATABA MPYA

MSHAMBULIAJT wa Brazil, Vinicius Jr, bado haja-
saini mkataba mpya na Real Madrid, huku mkataba
wa sasa wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
23, ukikamilika msimu ujao wa majira ya joto.
(Sport)

GATTI KUONGEZA MKATABA

BEKI wa Juventus, Federico Gatti mwenye umri wa
miaka 25, ataongeza mkataba wake na klabu hiyo hadi
mwaka 2028 baada ya kurejea kutoka katika maju-
kumu ya kimataifa na Italia. (Tuttosport, via Tut-
tomercatoweb)

SIMEONE AIKUBALIA ATLETICO

KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone mwenye
umri wa miaka 53, amekubali kwa mdomo kusaini
mkataba mpya na klabu hiyo ya Hispania. (Fabrizio
Romano)

BECKHAM KUPEWA UBALOzI

KIUNGO wa kati wa zamani wa Manchester United
na England, David Beckham mwenye umri wa miaka
48, atapewa wadhifa wa ubalozi katika klabu hiyo ya
Old Trafford iwapo itachukuliwa na Sheikh Jassim bin
Hamad Al Thani. (talkSPORT).

KURUHUSIWA KUONDOKA

CHELSEA itamruhusu mshambuliaji wa Ubelgiji,
Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 30, ambaye
kwa sasa yuko kwa mkopo AS Roma kuondoka kwa
takriban pauni milioni 37 msimu ujao. (Fabrizio
Romano)

DIER KUREJESHWA LISBON

KLABU ya Sporting Lisbon inaweza kuchukua hatua
ya kumrejesha beki wa England, Eric Dier mwenye
umri wa miaka 29, katika klabu hiyo Januari au mka-
taba wake utakapokamilika msimu ujao wa majira ya
joto. (Times)

KANE NA BAYERN MUNICH

RAIS wa Heshima wa Bayern Munich, Uli Hoeness,
amesema klabu hiyo ya Ujerumani ililipa pauni milioni
82 kumsajili mshambuliaji wa England, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 30, kutoka Tottenham Hot-
spur msimu wa majira ya joto badala ya pauni milioni
85 pamoja na nyongeza. (BR24)

GARCIA KUBAKI NAPOLI

RAIS wa Napoli, Aurelio de Laurentiis, yuko tayari
kuendelea na Kocha Mfaransa Rudi Garcia, ambaye
yupo kwenye presha kubwa baada ya klabu hiyo
kuanza vibaya msimu huu. (Soccer Italia)

WAKUMRITHI GARCIA

KOCHA wa zamani wa Brighton na Chelsea, Graham
Potter, ni mmoja kati ya majina matatu, pamoja na
Mcroatia Igor Tudor na Muargentina Marcelo Gallardo,
ambao Napoli inaweza kuwateua iwapo watamtimua
Rudi Garcia. (Foot Mercato)

BISSAKA KUFUNGWA UPYA

DONDOO ZA SOKA

MACAZETI YA U

.

.
SANCHO

MANCHESTER, England

UDA wa Jadon San-

cho kuomba msamaha

kwa kocha Erik ten Hag

unaelekea  kumalizika
pale Manchester United na kwam-
ba sasa ni wazi kuwa anaelekea
mwisho pale Old Trafford, kwa mu-
jibu wa ESPN.

Sancho bado hajaomba
msamaha baada ya kudai
kuwa Ten Hag alidangan-

ya hadharani kuhusu saba-
bu za yeye kuachwa kabla

ya kichapo cha mabao 3-1

kutoka kwa Arsenal Sep-

temba 3, mwaka huu.

Ten Hag alimtaka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 23, kuomba
msamaha, lakini hadi sasa amekataa
kufanya hivyo.

Ten Hag hajafunga kabisa mlango
juu ya uwezekano wa Sancho kuju-

%

KUONDOKA
MANCHESTER

LAYA

v

® ® ® Ten Hag alimtaka kuom-
ba msamaha, lakini hadi sasa
amegoma hivyo...

muishwa kwenye kikosi, lakini ana-
takiwa kwanza kuomba msamaha
baada ya chapisho lake kwenye
mtandao wa kijamii.

Sancho amebakia kwenye pro-
gramu ya mazoezi ya mtu binafsi
katika kambi ya mazoezi ya United
kule Carrington na ana mwingiliano
mdogo na wachezaji wenzake wa
kikosi cha kwanza.

Jumamosi, alitazama timu ya vi-
jana chini ya umri wa miaka 18 pale
Carrington wakati timu ya kwanza
iliwasili Old Trafford kabla ya ushin-
di wao wa mabao 2-1 dhidi ya Brent-
ford.

Sancho, ambaye alisajiliwa kwa
pauni milioni 73 kutoka Borussia
Dortmund mwaka 2021, yuko chini

ya mkataba hadi mwaka 2026 na
kuna wasiwasi katika klabu kuhusu
hali ya kifedha ambayo inaweza
kuwa muhimu ili kuwezesha kuon-
doka kwake.

Thamani yake sokoni imeshuka
kwa kiasi kikubwa baada ya misimu
ed na klabu chache sana duniani
zinaweza kufikia mshahara wake,
ambao ni zaidi ya pauni 300, 000
kwa wiki.

Chanzo kimoja kililambia ESPN
kwamba wachezaji wenzake na
Sancho wa England akiwamo Harry
Maguire, Marcus Rashford na Luke
Shaw walimtaka Sancho kuomba
msamaha ili kurejea kwenye timu,
lakini bado hajafanya hivyo.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
GREEN BUFFALOES

VERSUS

POWER DYNAMOS

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
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2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ
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y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

CHEZA USHINDE

JACKPOT

STERLING
ATAKIVWA

WISHI

SOUTHGATE

LONDON, England

OCHA wa Chelsea, Mauricio Po-
chettino, amemtaka Raheem Ster-
ling kuwa na muendelezo katika

iwango chake bora ili kumdhi-
hirishia Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa ya
England, Gareth Southgate, kuwa alikosea # =
kumweka nje ya kikosi chake. /

Sterling alihusika katika mabao yote &
manne yaliyofungwa na Chelsea wakati 8
ikiibuka na ushindi wa 4-1 dhidi ya Burn- {
ley baada ya kuwa nyuma kabla ya kui-
buka na ushindi.

Mkongwe huyo aliyecheza mechi |
82, kwa mara ya mwisho aliichezea
England katika fainali zilizopita za / S8
Kombe la Dunia na aliachwa nje S
ya kikosi mara nne mfukulizo ka-
tika mechi za kirafiki pamoja na
Australia na mechi ya kufuzu kwa
Euro 2024 dhidi ya Italia.

“Nafikiri kutokana na uzoefu
wake najua anahitaji kucheza
na kumuonesha kocha wa timu
ya taifa kuwa alikosea kufanya
uamuzi wake,” alisema Pochet-
tino baada ya Chelsea kufunga
mabao manne katika Ligi Kuu
kwa mara ya kwanza tangu Aprili
mwaka 2022.

“Kiwango na kufunga mabao ndio vitu
pekee ambavyo vinaweza kuonesha kuwa
mchezaji huyo bado anafaa kuwamo katika
kikosi hicho cha taifa.”

Chelsea, wakiongozwa na Sterling, baa-
daye walifunga mara tatu katika kipindi cha
pili chenye nguvu na kuondoka na pointi
zote tatu.

LONDON, England

KLABU ya Manchester City
imeingia vitani dhidi ya
Real Madrid kuwania saini
ya beki wa pembeni wa
Bayern Munich na Canada,
Alphonso Davies, katika
dirisha dogo la Januari.

Beki huyo mwenye umri
wa miaka 22, mkataba wake
wa sasa unatarajiwa kumal-
izika mwaka 2025.

Hata hivyo, Davies ame-
onesha nia ya kutohitaji
kusaini mkataba mpya na
kusisitiza kwamba anataka
kupata changamoto mpya
sehemu nyingine.

Munich inafahamu ikiwa
itashindwa  kumshawishi

Davies, itatakiwa kumuuza
dirisha lijalo la majira ya
joto, kwani ikisubiri hadi
Januari 2025 itakuwa kwe-
nye presha ya kumpoteza

Davies azigonganisha Man City, Madrid

bure ama kumuuza kwa
kiasi kidogo cha fedha.

Hadi sasa, Davies ame-
cheza mechi 10 kwenye mi-
chuano yote na kutoa asisti
tatu.

Na amekuwa akisifika
kwa uwezo wake mkubwa
wa kupandisha masham-
bulizi kwa kasi na mashabi-
ki wa soka Ujerumani
wamembatiza jina la utani
la Pikipiki.
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772,220

MWAKINYO
MMOJA NA

Na Shufaa Lyimo

AMISHENI ya Ngu-

mi za Kulipwa Tan-

zania (TPBRC), im-

emfungia Bondia
Hassan Mwakinyo kujihu-
sisha na mchezo wa ngumi
nje na ndani ya nchi kwa
muda wa mwaka mmoja
pamoja na faini ya shilingi
milioni moja baada ya ku-
gomea pambano lake la ki-
mataifa lililokuwa lifanyike
Septemba 29, mwaka huu
dhidi ya mpinzani wake
Julius Indongo kutoka Na-
mibia.

Akizungumza na

waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam jana, Kat-
ibu Mkuu wa Kamisheni
hiyo George Silas, alisema

g
’{Watoto wakicheza mpira katika viwanja vya Jakaya Kikwete, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

- Simba yatawanyika,

maamuzi hayo yametolewa
na Kamati ya Nidhamu ya
TPBRC ambayo ilikaa Ok-
toba 5, mwaka huu.
Alisema walikaa
na kuzungumza na
pande zote mbili
na kubaini kuwa
vielelezo na maelezo
ya Mwakinyo hay-
akuwa na sababu ze-
nye mashiko, hivyo
kulazimika kumpa
adhabu hiyo.
“Mwakinyo amepewa ad-
habu hiyo baada ya kuone-
kana kukiuka taratibu za
mkataba wake dhidi ya Paf
Promotion chini ya Godson
Karigo,” alisema Silas.
Katibu huyo aliongeza
kuwa mbali na adhabu

Yanga hakuna kulala

INATOKA UKURASA 24

Yanga, Miguel
Gamondi, ameshaanza
kuifungia kazi Azam
kwa kuangalia mi-
kanda ya video ya
timu hiyo ilivyocheza
mechi zake za Ligi
Kuu msimu huu ili
kung'amua ubora na
udhaifu wa timu hiyo,
hivyo alisema anahi-
taji muda mrefu wa
kuwa na wachezaji ili

kuwatengeneza ku-
weza kudhibiti ubora
wa wapinzani wao
na kuutumia udhaifu
wao kwa ajili ya ku-
pata ushindi kwenye
mechi ijayo.

Yanga inashika
nafasi ya tatu kwenye
msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara mpaka
sasa ikiwa na pointi
12 kwa mechi tano il-
jizocheza mpaka sasa,
ikishinda mechi nne
na kupoteza moja.

hizo vile vile anaruhusiwa
kukata rufani ndani ya siku
saba kuanzia jana.

Aliongeza kuwa wamela-
zimika kutoa maamuzi
hayo kwa kuwa Mwakinyo
ni bondia mkubwa ambaye
hakupaswa kufanya kiten-
do kama hicho.

“Wakati tulipokuwa tu-
nazungumza nao wote
wawili, alimtupia maneno
makali mmoja wa kiongozi
aliyekuwapo kwenye Kki-
kao kitendo kilichoonesha
utovu wa nidhamu, hivyo
kulazimika kumpa adhabu
hiyo ili iwe fundisho kwa
wengine,” alisema.

Wakati huo huo, Mku-
rugenzi wa Paf Promo-
tion, Karigo alisema baada
ya kamisheni hiyo kutoa

maamuzi hayo, watakutana
hivi karibuni ili wajue jinsi
gani watarudishiwa ghara-
ma zao walizozitumia.

“Kamisheni imefuata ka-
nuni na taratibu zake am-
bazo hatuwezi kupingana
nao, kwa upande wetu tut-
akutana na kutoa maamuzi
yetu ambayo tutawaeleza
baada ya kikao chetu,”
alisema Karigo.

Mwakinyo ambaye Sep-
temba 29, mwaka huu,
alikuwa apande ulingoni
ya Indongo, mapema asu-
buhi ya siku ya pambano
hilo alitoa taarifa kupitia
mitandao ya kijamii kuwa
hatacheza pambano hilo
kutokana na kukiukwa kwa
makubaliano.

Al Ahly yajifungia

INATOKA UKURASA 24

hayo na nguvu zetu ni
katika mchezo huo ujao
dhidi ya Al Ahly, si wa-
geni kwetu, tuliwafunga
kwa Mkapa, tunahitaji
kuendelea tulipoishia na
kwenda kupata matokeo
chanya kwenye mechi ya
marudiano nchini Misri,”
alisema Kajula.

Aidha, Kajula alisema
kabla ya kuanza kwa mi-

chuano ya Afrika Foot-
ball League hasa kwe-
nye mechi yao dhidi ya
Al Ahly Oktoba 20, wiki
hii wanakuja na jambo
kubwa ‘Suprise’ kuelekea
kwenye sherehe za ufun-
guzi.

Licha ya kutoweka
wazi ni jambo gani, lakini
kuna habari za ndani zi-
nasema kuwa ni suala la
utambulisho mkubwa wa
jezi watakazotumia ka-
tika michuano hiyo.

TAREHE

1.11/10/23

MUDA MICHEZ0

Bogota vs Cortulua

1

SARE
X

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI

UGENIN
2

2.11/10/23

Real Soacha vs Real Santander|

3.12/10/23

Deportivo Cali vs Deportes Tolima

4.12/10/23

Tapatio vs Leones Negros

5.12/10/23

Azerbaijan U21vs Northern Ireland U21

6.12/10/23

Russia vs Cameroon

7.12/10/23

Slovakia U21vs Poland U21

8.12/10/23

Albania vs Czech Republic

9.13/10/23

Greece U21vs Croatia U21

10.13/10/23

Estonia vs Azerbaijan

1.13/10/23

Austria vs Belgium

12.13/10/23

Ireland vs Greece

13.13/10/23

Real Oviedo vs Albacete

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -11/10/2023

GAMEID

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Yokohama F Marinos vs Urawa Red Diamonds

1

X

Bialystok Youth vs Lech Poznan Youth

Wigan U23 vs Crewe U21

Rakow Czestochowa U19 vs Legia Youth

/Anagennisi Karditsas vs Eolikos My

Niki Volou vs Levadiakos

Kozani FC vs Makedonikos FC

FK Panevezys B vs FA Siauliai B

Green Buffaloes vs Power Dynamos

Unicov vs Zlin

Germany U19 vs Kazakhstan U19

Bsk Bijelo Brdo vs NK Vukovar 91

Povazska Bystrica vs Tatran Presov

AE Larissa vs PO Triglias

Diagoras FC vs Panetolikos

Finland U19 vs Romania U19

Rustaq Club vs Al Nasr Salalah

Al Nahda (Oman) vs Oman Club

FC Kolin vs Bohemians

Brinje Grosuplje vs NK Nafta

AL Tora vs Al-Yarmouk

Denizlispor vs Burhaniye Bld

Al Seeb vs Sur

FK Viktoria Zizkov vs Sigma Olomouc

Kopparbergs Go W vs Twente W

Afjet Afyonspor vs Adana 1954 FK

FC Altona 93 vs SV Rugenbergen

Le Mans vs FC Rouen

Avranches vs FC Martigues

CD Pradejon vs Atletico Lugones

Desportivo Brasil U20 vs Mirassol FC U20

FC Zurich W vs Ajax W

Corinthians SP U20 vs EC Agua Santa SP U20

Messina FC vs Casertana

Wales vs Gibraltar

Gosport Borough vs Dorchester Town

ASD Pineto Calcio vs Pescara Calcio

CD Ceuta 6 de Junio vs CD Bunol

Dijon vs Epinal

Cholet vs Orleans

Villefranche Sur Saone vs FC Goal

Nancy vs Red Star

Chateauroux vs Sochaux

US Marignane vs Nimes

Niort vs FC Versailles 78

Guayaquil SC vs Cuniburo FC

Llaneros FC vs Cucuta Deportivo

Bogota FC vs Club Cortulua

Deportes Quindio vs Universitario Popayan

Patriotas FC vs Tigres FC (COL)|

CHEZA KWA WAJIBU [ KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Simba

watawanyika,

Al Ahly

\ .

wajifungia AF
® ® ® Mastaa hakuna kwen-
da timu za taifa, kutua nchi

siku Wekundu wa Msimbazi
wakiingia kambini...

Na Saada Akida

-AKATI wachezaji wa
Simba wakitawanyi-
ka juzi kwenda ma-
pumzikoni huku

walioitwa kwenye timu zao za
taifa wakiruhusiwa kwenda ku-
jiunga nazo, hali ni tofauti kwa
wapinzani wao wa michuano
ya African Football League
(AFL), Al Ahly ya Misri, baada ya
kuamua kujifungia kambini na
wachezaji wao wote.
Licha ya wachezaji wen-
gi wa Al Ahly kuunda
kikosi cha Timu ya Taifa
ya Misri kinachotaraji-
wa kucheza mchezo wa
kirafiki dhidi ya Namib-

wote wa klabu hiyo ha-
watajiunga na timu zao
za taifa ili kuingia kam-
bini kujiandaa na mechi

hiyo dhidi ya Simba.

Nyota wengine akiwamo
mshambuliaji Percy Tau wa
kikosi cha kwanza cha Timu ya
Taifa ya Afrika Kusini na kiungo
mkabaji Aliou Dieng ambaye ni
panga pangua ndani ya timu
yake ya Mali, taarifa zinaeleza
wote wametakiwa kuwa kam-
bini kuelekea mchezo huo wa
ufunguzi wa AFL dhidi ya Simba
Oktoba 20, mwaka huu, katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Al Ahly inatarajiwa kutua
nchini Oktoba 17, mwaka huu,
tayari kwa mechi hiyo, siku am-
bayo ndiyo Simba itaanza kuji-
kusanya kuingia kambini.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mtendaji Mkuu wa Simba,
Iman Kajula, alisema baada ya
kufanikiwa kuvuna alama sita
ugenini sasa akili na nguvu zao
zinaelekezwa kwenye michua-
no AFL kuhakikisha wanashin-
da mechi yao ijayo dhidi ya Al

Ahly.

Alisema baada ya
kuibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Singi-
da Fountain Gate, kikosi
chetu kimerejea Dar es
Salaam huku wachezaji
wakipewa mapumziko.

“Kwa sasa tuko kwenye
mapumziko ya Kalen-
da ya FIFA ambayo
yameanza Oktoba 9
hadi 17, mwaka huu,
hivyo Ligi itasimama
kupisha mechi za
timu za taifa kwa
hiyo katika kip-
indi hiki wachezaji
watapumzika na
walioitwa timu
7ao za taifa wamer-
uhusiwa kwenda ku-
jiunga nazo kutumikia
mataifa yao.

“Baada ya ratiba ya
Kalenda ya FIFA kumalizika,
kikosi kitarejea haraka kambini
kujiandaa na mchezo wa ufun-
guzi wa African Football League
dhidi ya Al Ahly utakaopigwa
Oktoba 20,” alisema Kajula.

Aliongeza kuwa kocha Rob-
ertinho Oliveira, anafanyia
kazi mapungufu yaliyojitokeza
mechi zilizopita kwa ajili ya
kujiandaa na michuano hiyo
kuhakikisha ~ wanamfunga
mpinzani wao huyo.

“Tumekuwa na mi-
pango ya kila mechi,
wakati tunaenda
Mbeya na Singida
malengo yetu yalikuwa
kuchukuwa alama tatu
kwa kila mchezo, tu-
kafanikiwa kwa Tan-
zania Prisons na
Singida Fountain
Gate FC.

“Sasa tunasa-
hau matokeo
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Yanga hakuna
kulala, tizi tu

Na Adam Fungamwango

WAKATI timu zingine zikitoa
mapumziko ya siku kadhaa
kwa wachezaji wake kutokana
na mapumziko ya Kalenda

va FIFA, kikosi cha wachezaji
wa Yanga ambao hawakuitwa
kwenye timu zao za taifa
kitaendelea na mazoezi kama
kawaida kwa ajili ya kujiandaa
na mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Azam FC, Oktoba
25.

Meneja wa klabu hiyo, Wal-
ter Harrison, amesema kuwa
wachezaji wote wa timu hiyo
ambao hawajachaguliwa kwe-
nye vikosi vya Timu ya Taifa
ya Tanzania, Taifa Stars kwa
wachezaji wazawa na timu za
mataifa mengine wataendelea
na ‘program’ ya mazoezi kama
kawaida kwa sababu wana
mchezo mgumu dhidi ya Azam
FC.

“Tuna wachezaji 11 ambao
wataondoka kwenda kuzitu-
mikia klabu zao za taifa, kuna
wachezaji wa Tanzania, Mali,
Uganda, Burkina Faso, wa-
taelekea kuziwakilisha nchi
zao, lakini wale ambao hawa-
jaitwa kwenye timu yoyote
va taifa watakuwa hapa hapa
nchini kwa ajili ya ‘program’ za
mazoezi kujiandaa na mchezo
utakaofuata dhidi ya Azam FC
Oktoba 25 kama hakutokuwa
na mabadiliko ya ratiba, na
mazoezi yataendelea hadi
hapo waliokwenda kwenye
timu za taifa watakaporejea,
wataungana na wenzao hapo
sasa tutakuwa tuna kikosi
kamili kwa ajili ya mechi yetu
inayofuata.

Wachezaji wa nje ambao
wanatarajia kwenda kwe-
nye vikosi vya timu ya taifa
ni Khalid Aucho akienda
kuichezea timu yake ya Ugan-
da Cranes, Stephane Aziz Ki,
akienda kulitumikia taifa lake
la Burkina Faso na Djigui Di-
arra anayerejea kuidakia timu
yake ya Taifa ya Mali, huku
waliosalia ambao ni wazawa,
watakwenda kwenye kikosi
cha Taifa Stars.

Tayari Kocha Mkuu wa
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