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Jicho la Samia, JK demokrasia Afrika

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan amese-
ma mbegu inayopandwa na viongozi
wa bara la Afrika katika kuimarisha
demokrasia, ndio msingi wa hekima na
ujenzi wa Afrika inayotarajiwa pamoja
na kufikia malengo Agenda 2063 yenye
kuitaka Afrika kuwa yenye amani,
maendeleo na utangamano.

Mbali na hilo, Rais Samia amesema

kunahitajika mikakati kwa kuwa tak-
wimu zinaonesha kwa kipindi cha
miaka minane iliyopita, bara limekuwa
si salama kutokana na migogoro katika
kanda kadhaa ikiwamo magharibi na
mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC).
Arusha alipofungua mkutano wa wa-
dau wa demokrasia Afrika ulioshiriki-
sha viongozi walioko madarakani na
waliostaafu barani.

“Ni imani yangu mkutano huu utaen-
delea kufanyika hapa (Tanzania). Mku-
tano huu umejawa na hekima, tupo
hapa kujifunza kutoka kwa viongozi
wetuL.. kwa Kiswahili kuna msemo use-
mao, palipo wazee hapaharibiki jam-
bo,” alisema Rais Samia.

Alisema katika kuimarisha demokra-
sia, alianzisha mazungumzo ya pamoja
na vyama vya upinzani ili kulinda ama-
ni na mustakabali wa taifa kidemokra-
sia na aliunda Tume ya Haki Jinai kwa
lengo la kuimarisha demokrasia na
tayari tume hiyo imekabidhi ripoti na
imeanza kujadiliwa.

“Demokrasia ina uhusiano mkubwa
na amani, jamii yenye ustawi na maen-
deleo ya kijamii. Tunaoamini kwamba
demokrasia ni chanzo cha maendeleo...
demokrasia ili iwe na maana inapaswa
kuimarisha huduma za kijamii,” alise-
ma Rais Samia.

“Watu ndio wahusika wakuu katika
mfumo wa kidemokrasia na utawala.
Hali isiyo nzuri ya kiuchumi kwa baa-

dhi ya nchi za bara hili, imekuwa chan-
z0 cha kutotimizwa huduma na kulinda
haki, kutokana na uchumi usio sawa.

Awali, Rais mstaafu Jakaya Kikwete,
alisema bara la Afrika linakabiliwa na
migogoro ya kisiasa, vita, mabadiliko ya
tabianchi ikiwamo janga la UVIKO-19,
kupanda kwa bei za vyakula na nishati
na vita vya Russia na Ukraine vilivy-
oathiri kwa kiwango kikubwa maende-
leo ya bara.

“Kama kiongozi mstaafu, ninaweza
kusema kuwa kiongozi wa Afrika
ataelezea changamoto hizo kwa sababu
ni wajibu wake pia katika kutatua. Afri-
ka ni bara pekee lenye mipaka ambayo
imenyooka kana kwamba siyo ya asili,
yaani mpaka umenyooka tu mnakubali-
ana upande huu wako na wewe huku,
siyo kama mabara mengine duniani,”
alisema Kikwete.

Alisema kuna uhamasishaji wa uon-
gozi shirikishi na kutoa vipaumbele
kwa baadhi ya maeneo, ingawa hatua
za utekelezaaji hutegemea na nchi na
nchi, bara na bara katika ajenda ya
ujenzi wa demokrasia.

“Kila nchi ina hadithi yake ya kusim-
ulia. Ninaweza kuthubutu kwa kujiami-
ni, sisi Tanzania tuna bahati, shukrani
kwa waanzilishi wa taifa hili, Mwalimu
Julius Nyerere - Rais wa Kwanza wa
Tanganyika na Shekhe Abeid Amani
Karume, Rais wa Kwanza wa Zanzibar,
ambao walijenga misingi imara na ma-
fanikio makubwa kwa viongozi nikiwa-
mo mimi,” alisema.

Kikwete alisema hivi sasa Tanzania
ikiwa na watu milioni 61 na taifa lenye
kujivunia, ina makabila tofauti yapa-
tayo 126 na viongozi tofauti wa kisiasa.

“Tuna takribani vyama vya kisiasa
24 lakini tuna amani miongoni mwetu.
Tupo vizuri sasa kuliko awali ila tuna-
hitaji kufanya zaidi katika demokrasia.
Rais Samia Suluhu Hassan pamoja na
serikali yako, mpo kwenye hatua in-
ayoridhisha katika hili ingawa kunahi-

tajika kufikia makubwa zaidi, tafadhali
endelea kufanya kazi kubwa kama vile
kaulimbiu yako ya ‘Kazi Iendelee,” Kik-
wete alisema.

Kiongozi huyo alisema migogoro
barani Afrika inayoshuhudiwa sasa,
inatokana na uongozi. Aliitaja ni hali
isiyokubalika. Kunahitajika mabadiliko
kwa kuwa inawezekana.

ZIARA YA RAIS

Katika hatua nyingine, mwandishi
wetu Elizabeth Zaya anaripoti kuwa
Rais wa Hungary, Katalin Novak, jana
aliwasili nchini kwa ziara ya kikazi.

Kwa mujibu wa Waziri wa Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Dk. Stergomena Tax, ziara hiyo ni ma-
tokeo ya jitihada za Rais Samia kuima-
risha uhusiano wa Tanzania na mataifa
mengine.

Taarifa ya Waziri ilisomwa kwa niaba
yake na Balozi Mindi Kasiga, akieleza
kuwa ziara hiyo inatokana na sera
mpya ya Hungary kwa nchi za Afrika
inayolenga kuimarisha ushirikiano wa
kiuchumi.

“Uhusiano wa Tanzania na Hungary
umekuwa mzuri tangu enzi za Muun-
gano wa Soviet na kupitia ziara hii, tu-
natarajia uhusiano huo kuimarika zaidi
hususani katika uwekezaji, biashara na
utalii ambapo takwimu katika maeneo
hayo haziridhishi sana,” alisema.

Alibainisha kuwa leo rais huyo
atapokewa Ikulu na Rais Samia na
kushiriki mazungumzo ya faragha na
baadaye mazungumzo rasmi na ku-
fanya mkutano na waandishi wa habari
kisha viongozi hao watashiriki dhifa ya
chakula cha mchana.

Rais Katalin anatarajia kutembelea
ofisi za Ubalozi wa Heshima wa Hun-
gary nchini uliopo Kawe, Dar es Salaam
kwa ziara binafsi na kurejea Hungary
keshokutwa kupitia Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA).

]
BoT vaja kanuni
mpya malipo
va fedha za
kigeni hotelini

Na Gwamaka Alipipi

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT) imeanzisha
kanuni mpya zinazolenga kuweka utaratibu
utakaowezesha hoteli za kitalii nchini kutoa
huduma ya kubadilisha fedha za kigeni kwa
wateja wao.

Hatua hiyo imetokana na hoteli hizo
kupokea idadi kubwa ya wageni wanao-
fanya malipo kwa fedha za kigeni, utaratibu
utakaowezesha serikali kujua takwimu sa-
hihi za fedha za kigeni.

Gavana wa BoT, Emmanuel Tutuba, ali-
wa kikao na wadau wa biashara ya ubadil-
ishaji fedha za kigeni.

Tutuba alisema BoT kwa kushirikiana
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ili-
kutana na wadau wa sekta ya hoteli Zanzi-
bar Januari mwaka huu na kujadili namna
ya kuboresha upatikanaji wa huduma ya
kubadilisha fedha za kigeni katika maeneo
ya hoteli za kitalii.

Alisema ilibainika wamiliki wa hoteli
wanapokea fedha nyingi za kigeni kupitia
wageni wanaofanya malipo ya kulala, hali
inayoinyima serikali kufahamu takwimu sa-
hihi za fedha za kigeni.

“Mmiliki wa hoteli akipokea fedha za
kigeni anakwenda kuzibadilisha ili alipe
mishahara, anunue bidhaa. Hivyo, baada ya
kanuni mpya mmiliki wa hoteli akishapokea
fedha hizo, atatakiwa kuzisajili, atatoa
taarifa kwa serikali, kisha ataziweka kwe-
nye akaunti yake (benki), serikali itaziona.
Lengo tujue takwimu za fedha za kigeni,”
alisema Tutuba.

Alisema pamoja na marekebisho ya ka-
nuni hizo, BoT inaendelea kuhamasisha
benki na taasisi za fedha kuboresha utoaji
huduma ya kubadilisha fedha za kigeni.

Tutuba alisema hadi Juni mwaka huu,
benki za biashara 37 zenye mtandao wa
matawi zaidi ya 900 nchi nzima zimeende-
lea kutoa huduma hizo.

Alisema maduka manane ya kubadilisha
fedha yenye matawi 36 nchini yalikuwa ya-
mepewa leseni.

Tutuba alitaja sababu za kuadimika
kwa dola za Marekani nchini zinajumui-
sha kuongezeka mahitaji ya dola kutokana
na uchumi kufunguka baada ya janga la
ugonjwa wa corona.

Alitaja sababu nyingine ni vita kati ya
Urusi na Ukraine vilivyosababisha kupanda
kwa bei za bidhaa na huduma mbalimbali
ikiwamo usafirishaji, hivyo kuongeza mahi-
taji ya dola.

Tutuba alitaja sababu nyingine ni mabadi-
liko ya tabianchi yaliyosababisha mahitaji
makubwa zaidi ya dola pamoja na sera ya
fedha ya Marekani (kupandisha riba) iliyo-
vutia wawekezaji wengi kuwekeza dola zao
Marekani na kusababisha uhaba duniani.

Alisema BoT imeendelea kufuatilia kwa
karibu mwenendo wa upatikanaji wa dola
na sarafu zingine za kigeni na kuchukua
hatua stahiki kuhakikisha uchumi wa nchi
hauathiriwi sana na changamoto hiyo.

Alisema kuwa hadi Julai 14 mwaka huu,
akiba ya fedha za kigeni ilikuwa ni dola za
Marekani bilioni 5.55, kiasi kinachokidhi
uagizaji wa bidhaa na huduma kwa miezi
mitano.
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Mkakati wasukwa ajali barabarani
-Wakuu trafiki, wakaguzi magari wajifungia

Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi limetoa maagizo tisa kwa
wakuu wa usalama barabarani wa mikoa
na wakaguzi magari, ikiwamo kudhibiti
rushwa na muhari kwa madereva wa-
zembe, ili kupungua ajali za barabarani
nchini.
es Salaam na Kamishna wa Operesheni na
Mafunzo wa jeshi hilo, Awadhi Haji Awa-
dhi, alipozindua mafunzo kwa wakuu wa
usalama barabarani wa mikoa na wak-
aguzi magari nchini.

Kwa mujibu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani, jumla ya watu 886 walipoteza
maisha katika kipindi cha kati ya Januari
na Novemba mwaka jana (2022) kutokana
na ajali za barabarani.

Vilevile, watu 573 walipata majeraha
kutokana na ajali 1,422 zilizorekodiwa na
kikosi hicho kwa kipindi tajwa. Ni ongeze-

ko la ajali 11 kulinganisha na zilizotokea
katika kipindi kama hicho mwaka 2021
zilizosababisha vifo vya watu 1,008 na
kujeruhi 1,496.

Katika uzinduzi wa mafunzo hayo ya
siku tatu kwenye Ukumbi wa Kampuni
ya Superdoll iliyoyafadhili, Kamishna
Awadhi aliagiza maarifa na mafunzo
hayo yasaidie kupunguza ajali za bara-
barani.

Alielekeza kila mshiriki akasimamie
vizuri sheria na taratibu zilizopo ili kila
anayeendesha gari azizingatie.

“Muhari na madereva wazembe uach-
we. Dereva anakutwa anaendesha ame-
lewa anapewa adhabu hafifu, anakwen-
da kurudia makosa. Madereva wazembe
wafutiwe leseni kwa mujibu wa sheria,
bila kupepesa macho, bila kumwonea

PPRA yaona vigingi
vinane Kkatika

ununuzi wa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ununuzi wa
Umma (PPRA) imebaini vikwazo vinane
vinavyoukabili ununuzi wa umma kwa
taasisi za ununuzi na wazabuni, ikiwa-
mo kukithiri kwa vitendo vya rushwa na
uwazi usioridhisha katika mchakato wa
zabuni.

Kutokana na hilo, serikali inakusu-
dia kufanya maboresho ya Sheria ya
Ununuzi wa Umma na kutofumbia ma-
cho mtumishi yeyote atakayebainika
kwenda kinyume cha taratibu zilizopo
Za ununuzi.

Akieleza utekelezaji wa majukumu ya
taasisi na mwelekeo wa mwaka 2023/24
jana kwa waandishi wa habari jijini
hapa, Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, Eli-
akim Maswi, alisema uwazi usioridhisha
unasababisha kutopatikana taarifa za
zabuni, thamani ya mkataba na ukosefu
wa uaminifu.

Alisema ununuzi wa umma unakabili-
wa na hatari kubwa ya rushwa kutokana
na watendaji na maofisa serikalini ku-
lalamikiwa na kuhisiwa kujihusisha na
vitendo vya rushwa kwa kutoa mikataba
au kuwapa faida zisizo halali wazabuni
wasio na sifa.

“Kuna kikwazo cha mchakato wa
zabuni kuchukua muda mrefu. Hili ni
takwa la kisheria kufuata taratibu na
kanuni za ununuzi wa umma ikiwa ni
pamoja na kufuata sheria za ushinda-
ni na taratibu zingine zinazohusiana
nazo. Hatua hizi za kisheria mara nyingi
huongeza muda wa mchakato, hivyo
watumishi wasio waadilifu wanakuwa
sababu ya zabuni kuchukua muda mre-
fu,” alisema.

Alibainisha kutozingatia taratibu za
ununuzi wa umma ambapo kuna ukiuk-
waji wa taratibu na miongozo na hivyo
kusababisha upendeleo kwa kampuni
zisizostahili, kutokuwapo ushindani
na matumizi mabaya ya rasilimali za

umma

umma.

Pia wazabuni kuwasilisha bidhaa au
huduma zisizoridhisha au zilizo chini
ya viwango, bei za bidhaa kubwa kuliko
uhalisia wa bei za soko, wazabuni wa-
siokuwa na uwezo kuomba zabuni na
kushawishi kwa kutoa rushwa.

Akizungumzia mwelekezo wa seri-
kali katika kukabiliana na vikwazo
hivyo, alisema PPRA imekusudia ku-
fanya maboresho ya Sheria ya Ununuzi
wa Umma, ili kukidhi mahitaji ya wa-
teja yaliyoko sokoni ikiwa ni pamoja na
kuondoa urasimu usiokuwa wa lazima
na kuongeza uwajibikaji kwa wale wote
wanaojihusisha na ununuzi wa umma.

“Pia kupunguza siku za mchakato
wa ununuzi ili kupunguza muda unao-
tumika katika mchakato wa ununuzi
wa umma na kuongeza ufanisi katika
kutekeleza miradi na kuwekeza kwenye
kulinda uadilifu wa mfumo wa ununuzi
wa umma kupitia kuwapo miongozo
maalum ya ununuzi,” alisema.

Akizungumzia mfumo mpya wa un-
unuzi kwa njia ya mtandao (NeST), Mas-
wi alisema kuanzia Julai Mosi, mwaka
huu, mfumo umeanza kutumika rasmi.

Pia alisema ifikapo Oktoba Mosi,
mwaka huu taasisi za serikali hazi-
toweza kutuma mialiko ya zabuni katika
mfumo wa TANePS na badala yake zita-
paswa kutumia mfumo wa NeST.

“Kwa kipindi cha kuanzia Julai mosi,
2023 mpaka 30, Septemba 2023, Mfumo
wa TANePS hautapokea malipo ya ada
za usajili mpya kwa wazabuni, malipo
yatakayopokelewa kwa kipindi hicho
ni ada za kutangaza zabuni na ada ya
kuomba zabuni,” alisema.

Alisema zabuni zitakazoruhusiwa
kutangazwa katika Mfumo wa TANePS
kwa kipindi hicho ni zabuni za muda
mfupi tu pamoja na bidhaa mtambuka
ambazo mchakato wake wa kupata
mshindi utakuwa umekamilika kabla au
Desemba 31, 2023.

mtu,” aliagiza.

Kamishna Awadhi aliwaagiza maofisa
hao kuweka mpangokazi unaolenga ku-
pambana na ajali za barabarani nyakati
zote, ikizingatiwa serikali imetoa rukhsa
mabasi kusafirisha saa 24.

Katika agizo lake la tatu, Kamishna
Awadhi aliwataka maofisa hao kupiga vita
rushwa, akisisitiza “..lazima mbkadhibiti
vitendo vya rushwa. Ninyi wenyewe msi-
chukue wala kuomba rushwa kwa askari
mnaowaongoza. Pia mchukue hatua kwa
kuwawajibisha wanaojihusisha na rush-
wa. Rushwa ni chanzo cha ajali za bara-
barani.” “Leseni za udereva zitolewe kwa
kuzingatia sheria na taratibu zilizowekwa.
Asiyekidhi sifa asipewe leseni, hata kama
ni shangaza yako, hata kama ni mwanao.
Akiingia barabarani atasababisha kifo na
majeraha kwake na wengine.

“Mkazingatie nidhamu na maadili ya
kazi. Maadili yaongozwe na maarifa mta-
kayopata hapa,” alisema Kamishna Awa-
dhi huku akiagiza pia kufanyike doria
katika barabara kuu zote kuhakikisha wa-
tumishi wanazingatia sheria za usalama
barabara.

Kiongozi huyo pia aliagiza kuwe na usi-
mamizi wa sheria bila woga na uonevu,
ikiwamo kwa mabasi ambayo madereva
wake wanashindana barabarani.

“Kuwe na operesheni za kukamata
magari mabovu, ili mwisho wa siku kuwe
tu na magari yanayostahili kuwapo bara-
barani,” aliagiza Kamishna Awadhi na ku-
wataka watendaji hao kuwa na ushiriki-
ano na wadau aliowataka LATRA, TIRA,
TRA na wengineo katika sekta ya usafiri
na usafirishaji.

Awali, Mwenyekiti wa Kampuni ya Su-
perdoll Seif Ally alisema lengo la kuandaa
mafunzo hayo ni kuunga mkono jitihasda
za serikali katika kukabiliana na ajali za
barabarani zinazogharimu maisha ya
watu wengi nchini.

Alisema Tanzania ni nchi salama ki-
ulinzi lakini haiko salama kwa ajali za
barabarani, akieleza kuguswa na kauli ya
Rais Samia Suluhu Hassan ya kuchoshwa
na ajali hizo.

Alisema kuwa licha ya mafunzo hayo
kugharimu fedha nyingi, wameona kuna
haja kuyatoa kwa maofisa hao wa Jeshi la
Polisi ili kukabiliana na ajali nchini, waki-
leta pia wataalamu kutoka nje.

Seif alisema kuwa ili nchi iwe salama
dhidi ya ajali barabarani, kunahitaji ku-
fanyike mambo matatu: utii wa sheria na
kanuni; mafunzo endelevu; na kuwekeza
katika teknolojia na ubunifu.

Maofisa 119 wa Jeshi la Polisi wanashiri-
ki mafunzo hayo.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)
AT DARES SALAAM
COMMERCIAL CASE NO. 77 OF 2022

FURNITURE CENTRE (DAR ES SALAAM) LIMITED................PLAINTIFF
VERSUS
PLUS NETWORKS TANZANIA LIMITED..............c..ceev...... DEFENDANT
DECREE

WHEREFORE, the Plaintiff, FURNITURE CENTRE (DAR ES SALAAM) LIMITED, by way of a plaint, instituted this suit
against the defendant praying for judgment and decree as follows;

(i)  For payment of TZS 92,761,656 being the total outstanding amount for supply of various types of furniture.

(i)  For payment of the agreed interest on the outstanding amount at the rate of 3% per months computed from
the dates the payment fell due to the date of filing this suit.

(iii) For payment of interest at the commercial rate prevailing at the date of judgement, or at such rate as the
honorable court may deem fit and just accruing and computed from the date of filing the suit to the date of
judgement on the outstanding amount of TZS 92,761,656.

(iv) For payment of Tanzania shillings 15,000,000.00 as specific damages arising from the loss of profit during the
period which the defendant withheld payment from the plaintiff.

(v)  For payment of the general damages as may be assessed by the court.

(vi) For payment of legal fees, expenses, other resultant costs and expenditure incurred by the plaintiff as a result

of defendant's breach and actions;

(vii) For payment of any other costs, loss or liability incurred by the plaintiff due to defendant's actions.

(viii) For payment of costs of this suit; and

(ix)  Any other relief (s)as the Honorable Court may deem fit and just to grant.

This matter coming up for default judgment on this 10th day of July, 2023 before Hon. A. A. Mbagwa, Judge in the
presence of Edgar Nditi, learned advocate for the plaintiff and in absence of the defendant

THIS COURT DOTH HEREBY ORDER THAT: -

Judgment and decree are hereby entered against the defendant, PLUS NETWORKS TANZANIA LIMITED as follows;
(i)  Payment of TZS. 92,761,656 being the total outstanding amount for supplied furniture.
(i)  Payment of the agreed interest on the outstanding amount of TZS. 92,761,656 at the rate of 3% per month
computed from the dates the payment fell due to the date of filing this suit.
(iii) Payment of interest on the decretal sum of TZS. 92,761,656/= at the commercial rate of 10% from date of

filing the suitto  the date of judgement.

(iv) Payment of TZS 5,000,000/= say Tanzania shillings five million being the general damages

(v)  Payment of costs of this suit;

(vi) Interms of Rule 22 (2) of the High Court (Commercial Division) Procedure Rules, the plaintiff is ordered to
publish the decree at least in two newspapers of wide circulation in the country within ten (10) days from the

date of this judgment.

Given under my hand and Seal of this Court on this 10th July, 2023.

AA MBAGWA
JUDGE
10/07/2023
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZ0 HAZIJAKAGULIWA)
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TANZANIA COMMERCIAL BANKPLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 J TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 J

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwaka

Robo Mwaka /Mwaka wa Robo Mwaka/Mwaka uliopita

30.06.2023 31.03.2023 yasasa iliyopita - Mwaka wa sasa (Mwak;"lﬂ;";is‘g;
A MALI 30-Jun-23 31-Mar-23 30-Jun-23 30-Jun-22
1 Fedha Taslimu 53,615 53,016
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 13,634 81,056
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 143,237 124,814
4 Salio Katika‘ Benki Nyingine na T‘agsis\ za Fedha 99,319 59,605 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli
5 pundina Miamala ya Kushughuliina Sz 248 Mavato/(Hasara) Halisi 7.118 3.677 10.795 7.212
.‘.a"@a E‘ia_ma ya Matawi © 0 Marekebisho kwa Aiili va:
D Zizokubalika 2 9 - Hasara Katika Mali 5.943 4.977 11.163 12.201
" - - Badiliko Halisi Katika Mikobo 9.678 (16.704) (40.375) (56.292)
9 Mikopo I!!yoiolewa kwa Bepk\.Nylnglne 117,459 141,652 - Faida/Hasara Kwenve Mauzo va Mali ~ . N ~
10 Uwekezaji Kafika Amana Nyingine 0 ° - Mabadiliko Halisi Katika Amana 10.446 45312 55.758 100.108
1 Mikopo Halsilliyopo I R - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda = B = -
2 Nantyngne e arer 022 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nvinaine 1.014 (3.029) 3.273 (11.183)
14 Akaunti Z'a udhamini o 0 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nvinaine 1.425 (3.251) 994 (7.465)
o S " . - Kodi llivolibwa (1.737) (1.285) (3.022) (3.493)
15 MaliZisizohamishika, Mitambo na Vifaa 20,553 20,511 - Menainevo (bainisha) (8.956) (22.359) (41.650) (23.627)
16 JUMLA YA MALI 322,227 1,382,419 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa 24,930 7,338 (3,064) 17,461
B DHIMA shughuli za uendeshaji
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0
18 Amana za Wateja 870,917 919,076 Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Uwekezaii:
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Gawio Lililonokewa - - - -
20 Amana Maalumu 172,011 113,407 Ununuzi wa Mali za Kudumu (1.308) (611) (1.919) (1.914)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 7,206 2,537 Mabato Kutokana na Mauzo va Mali za o - o -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa (0) 0) Ununuzi wa Amana Zisizoshuahulikiwa na = - s -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 18,850 21,369 Mabpato Kutokana na Mauzo va Amana - - - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Menainevo (fedha ilivotolewa na serikali) (30.000) 30.000 = -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 2,547 2,641 Shughuli za Uwekezaji (31,308) 29,389 (1,919) (1,914)
27 Dhima Nyingine 32,028 29,473
28 Madeni 100,429 145,959 Ill: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Kifedha:
20 JUMLA YA DHIMA 1,203,989 1,234,461 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - R - -
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 123,338 147,958 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya _ . . .
c. FEDHA ZA WANAHISA Muda Mrefu
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,372 31,372 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
gi :Akiba vaYMIIaJ'ib y e 493 s 652 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
apato Yaliyobakizwa 5 X - . " . . B . B R
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 7,773 2,393 Maba_dlhko Hal_ls_l Katika Madeni Mengine
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 9,694 40,537 Mengineyo (bainisha) (999) (1,395) (2,394) (2,798)
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa (999) (1,395) (2,394) (2,798)
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 123,338 147,958 Shughuli za Kifedha
38 Dhima Zisizo Dhahiri 161,863 157,474
39 Mikopo Chechefu 29,607 78,024 . . P
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 17,856 17,703 IV: Fedha Tas'!mu na Mali Zinazofanana na
41 Mali Nyingine Chechefu 2,396 2,396 Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha (7,377) 35,332 (7,377) 12,749
D. _BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.29% 10.70% Taslimu
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.46% 8.83% _— .
(iif) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 82.16% 85.56% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 123,127 87,795 123,127 144,937
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 63.07% 62.09% Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
((V)) gw‘aﬂo kWaIM:" Zinazozalisha na Jumila ya Mali 8?31; Sl»gg:f Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 115,750 128,127 115,750 157,687
\D ngezeko la Amana i o K /o i o
(i) Ongezeko la Mali .3.90% 717% Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI, 2023 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 30 JUNI, 2023

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

- Malipo juu ya Mapato Ziada ya Tengo la Ziada
Robo ya Robo va mwaka Limbikizo la Mwaka Limbikizo la Mtaji wa Hisa P05 Y S ey Kiahona S Mengineyo  Jumla
mwaka sasa Linganishi wa sasa _ Mwaka
(Mwaka Uliopita) Linganishi
(Mwaka Uliopita)
30-Jun-23 30-Jun-22 30-Jun-23 30-Jun-22
Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 31,372 - 74,932 o) o 9,694 115,998
1 Manato va Riba 36.427 34.631 71.266 69.353 Mabadiliko ya mpito ya IFRS9 = - = -
2 Gharama za Riba (13.133) (11.971) (25.991) (22.575) Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria - - - - - -
3 Mabato Halisi va Riba (1kutoa 2) 23,294 22,660 45,275 46,778 Faida ya mwaka - - - - - 7,773 7,773
4 Madeni Viza Yalivofutwa (155) (40) (165) (55) Mapato mengineyo - - (431) - - @) (434)
5 Punauzo/Onaezeko la tenao katika Mikobo (3.100) (3.433) (5.507) (6.914) Hifadhi ya jumla - - - - - B -
Ziad: kish 844 844
6 Mapato Yasivo va Riba: 12.290 8.311 21.158 16.215 P : B . (844 : ) B
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala va 2.893 1.199 4.534 2.622 oot Mvomalkutok .
6.2 Ada na Kamisheni 5.091 4.732 10.301 8.871 lamisho kwenda/kutoka mapato - - - - - - -
6.3 Gawio - = = - Mengineyo(Fedha iliyotolewa na serikali) - - - - - -
6.4 Mabato Menaine 4.306 2.381 6.323 4.702 Salio la mwisho wa mwaka 31,372 - 75,346 (844) o 17,464 123,338
7 Gharama Zisizo za Riba: (25,211) (24,138) (49,967) (48,811) Mwaka uliopita
7.1 Mishahara na Mafao 12.224 12.146 25.078 24.492 Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 75,447 (0) o 9,694 113,213
7.2 Ada na Kamisheni 2.376 1.819 4.108 3.373 Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti B - o - o - o
7.3 Gharama Nvinaine 10.612 10.174 20.781 20.946 Faida ya mwaka - R 3,152 R R R 3,152
" u Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
8 Faida /(Hasara) va Uendeshaii 7,118 3,360 10,795 7,212 \ "
9 Tenao la Kodi va Mapato 1.737 1.521 3.022 3.493 Hisa za ziada(lssued bonus shares) 557 - (3,667) - - - -
Ziada ya kisheria - - - - - - -
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada va Kodi va Mabato 5.380 1.839 7.773 3.719 Tengo la ziada ya jumla o - - - S - °
11 Mapato i ivoi i ini - - - - Gawio lililolipwa - - - - - - -
12 Jumla va Faida (Hasara) ilivoiumuishwa kwa 5.380 1.839 7.773 3.719 Hasara ya sasa ya manufaa B R B R B . ~
yaliyofafanuliwa
13 Idadi va Waaiiriwa 1.067 1093 1.067 o Kurudishiwa Gawio lillosimamishwa - =
14 Mapato kwa Hisa 172 248
15 Idadi va Matawi 52 48 52 a8 lr\)/lengemeyo(mm ya Hisa za ziada-W/t on (367) : (@67)
onus share)
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Salio la mwisho wa mwaka 31,372 - 74,932 0) ('] 9,694 115,998
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.39% 0.15% 0.57% 0.31%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha 4.42% 1.58% 6.24% 3.21% BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA N|’ 2023
za Wanahisa
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 51.75% 56.21% 54.06% 57.04% Benki ililipa faini ya shilingi 10,000,000/=kutokana na kuchelewesha malipo ya Sisi tuliotaiwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 2.12% 2.25% 4.11% 4.71% Lombard na shilingi 20,000.00 kutokana na upungufu wa fedha zilizopelekwa d P . Wa y genzi;
Zinazozalisha Benki kuu(Bot counter shortage) Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za , usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa

uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za
uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa,
mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

hizina kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na
viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya
sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na
kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho.

217501502

Jina na Cheo Saini Tarehe halisi
SABASABA K. MOSHINGI Imesainiwa 17.07.2023 DR. EDMUND B. MNDOLWA Imesainiwa 17.07.2023
(Ofisa Mtendaji Mkuu) . "
Mwenyekiti wa Bodi
t C b b an k REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 17.07.2023
(Mkuu wa Fedha) MS. ANNE C. MBUGHUNI Imesainiwa  17.07.2023
SOSTHENES F.NYENYEMBE  Imesainiwa 707208 1 piumbe wa Bodi
Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village, (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) :

P.O. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940
E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683
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*All charges are VAT exclusive.

MINIMUM DISCLOSURE OF RATES AND CHARGES 2023

LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES

BANKS (EXPORT LCS)

Advising Fee or commission USD 200 or foreign eqv

Bank client for LC available with us USD 150 or foreign eqv

Client for LC available with other Bnaks N/A

Non Bank Customer USD 250 or foreign eqv

Confirmation Fee(per quarter)USD eqv 1% per quarter and part thereof,Min USD 250
or foreign eqv

Amendment advising Fee USD 120 or foreign eqv

Cancellation Fee USD 60 or foreign eqv

Transfer Fee (per quarter) 0.75% per quarter, Min USD 250 or foreign eqv

Courier services Actual costs plus USD 10 or foreign eqv
Swift charges USD 60 or foreign eqv

Document Handling commission N/A

Discrepancy Fee per document N/A

LETTER OF CREDIT ISSUED BY OTHER CHARGES

BANKS (EXPORT LCS)

C ission on LC di 0.75% Min USD 200 Max 600 or foreign eqv

Negotiation Bills under an Export Letter of Credit N/A

(Discounting Bills)

Extension - Commission for unconfirmed LC 0.5% per quarter and part thereof, Min of

USD 200 or foreign eqv
Extension - Commission for confirmed LC 1% per quarter and part thereof Min. of
USD 100 or foreign eqv

COLLECTION (DOCUMENTARY CREDIT)
Documents processing

Courier services

Outward Documentary bills for collection (OFBC)
Document handling commission

Courier services

Chaser/Tracer

Inward Documentary bills for collection

Bill discounted handling commission

CHARGES
1% Min USD 15 Max 200
Actual cost plus USD 10

0.5% Min USD 150 Max USD 350 or foreign eqv
Actual cost plus USD 10 or foreign eqv

USD 60 or foreign eqv.

0.5% Min USD 150 Max USD 600 or foreign eqv

Document returned unpaid or unaccepted 0

For each amendment of previous instructions 0

Every presentation or reminder protest fee 0

Delivery of documents for non - customers USD 250 or foreign eqv
Swift charges USD 60 or foreign eqv.
Payment commission for documents value greater 0

than USD 50,000

Payment commission for documents value less 0

than USD 50,000

Avalisation commission per quarter or part thereof ~ 1.20%

Risk margin on acceptance (per quarter) 120%

ARANTEE
CHARGES

1.0% per quarter or part thereof Min TZS 250,000
or USD 110, foreign eqv

Issuance or confirmation of foreign Currency
guarantee Commission(per quarter)

Issuance of guarantee commission
(per quarter) for Bid bond

1.0% Bid bond Issuance part thereof
Min TZS 150,000 of USD 64 foreign eqv

Issuance of guarantee commission (per quarter)
for Perfomance, Advance Payment and any other
bank guarantees

1.0% per quarter or part thereof Min TZS 350,000
or USD 150, foreign eqv

Amendment fee per quarter on the tenor
extended or amount increased

1.0% per quarter or part thereof Min TZS 250,000
or USD 110, foreign eqv

Text amendment fee TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
Other amendments USD 60 or foreign eqv
Guarantee advisisng fee (from other Banks) USD 200 or foreign eqv

Courier services (Direct delivery to Beneficiary) 0

Open ended guarantees(charged per annum) 3%p.a

Cancellation TZS 150,000 or USD 64 or foreign eqv.
POPOTE VISA CARD

DESCRIPTION CHARGES

Popote VISA issuance/Replacement 15,000.00

Annual Card Maintainance 10,000.00

ATM Withdrawal - Domestic 3350.00

Balance Inquiry - Domestic 1,000.00

ATM Withdrawal - International 5,500.00

Balance Inquiry - International 2,000.00

PRODUCT MINIMUM OPENING BALANCE MONTHLY MAINTANCE FEES MINIMUM OPERATING BALANCE
TZ8 USD 178 UsD
Call account 100,000.00 100.00 10,000.00 5.00 100,000.00 100.00
Business Current Account 100,000.00 100.00 20,000.00 20.00 100,000.00 100.00
Personal current Account 100,000.00 100.00 7,000.00 5.00 50,000.00 100.00
Vikundi Current Account 100,000.00 N/A FREE N/A 50,000.00 N/A
Quick Account 20,000.00 10.00 1,800.00 0.86 20,000.00 10.00
Salary Account FREE N/A 1,800.00 N/A 0 N/A
Tabasamu Individual 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000.00 N/A
Tabasamu Group Account 50,000.00 N/A FREE FREE 50,000.00 N/A
Platinum Account FREE N/A FREE N/A 5,000 N/A
Minor Account 20,000.00 N/A FREE N/A 20,000 N/A
Group Account FREE N/A FREE N/A 0 N/A
Scout Minor Account 10,000.00 N/A FREE N/A 10,000 N/A
Scout Account 30,000.00 N/A FREE N/A 30,000 N/A
Wavuvi Account 10,000.00 N/A 1,800.00 N/A 10,000 N/A
Wadu Account FREE N/A FREE FREE 10,000 N/A
Kivulini Account FREE N/A 700.00 N/A 1500.00 N/A
CASH SERVICES LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES
DESCRIPTION BANDS CHARGES LOANS | CATEGORY | RAE
Cash deposit FREE Consumer loans Consumer loan Admnistartion fee 15% of the Approved Loan
0-100000 3000 Minimum TZS 20,000.00
100,001 - 400,000 3,000 Loan Application fee TZS 20,000.00
400,001 - 500,000 4400 - . .
Wastaafu Loans Loan Administration fee 15% Minimum TZS 20,000.00
500,001 - 800,000 4400 Maximum TZS 150,000.00
800,001 - 1,000,000 5200
! o i MIC loan Application fee T2 150,000.00
1000,001- 1,200,000 5200
1000,001 - 2,000,000 6100 Other Charges On individual MIC loan processing/Administration fee 15% Minimum TZS 150,000.00
Micro Credit
Cash withdrawal TZS 2000,001 - 3,000,000 6100
3000,001 - 5,000,000 6100 tggz:pplicationfae for Business TZS 200,000.00
5000,001 - 10,000,000 012%-170000 | | charges on Business Loan
1000,0001 - 15,000,000 0.12% - 170,000 Loan Administration fee- Business 2% of the Approved Amount
and Personal loans
1500,0001 - 25,000,000 0.12% - 170,000
25,000,000 - 50,000,000 0.12% - 170,000 DORMANT ACCOUNT
50,000,000 - 100,000,000 0.12% - 170,000
Dormant account fee FREE
- % - P
100,000,001 - Above 0.12% - 170,000 Re-activation FREE
Withdrawal below 50 1.00 ACCOUNT CLOSURE
WthdrewaliomibL.1 000 230 Closing account fee 13,000.00 USD equivalent
Withdrawal from 1,000 -2,250 5.00
Withdrawal from 2,251-5,000 15.00
Cash withdrawal USD Withdrawal Above 5,000 0.25% OTHER SERVICES TZ8 USD
BANK STATEMENT Government Securities transaction 50,000.00 N/A
Balance enquiry over the counter 2000.00 USD equivalent Handiing fees
Statement per page 2,000.00 USD equivalent Confirmation to Auditors 45,000.00 USD equivalent
CHEQUE SERVICE Introduction letter/Confirmation 45,000.00 USD equivalent
Cheque book per leaf 500.00 USD equivalent | |LtoEmbassies
Cheque clearing FREE FREE FUND TRANSFER SERVICE TZ8 USD
Unpaid cheque/insufficient fund 150,000.00 USD equivalent TISS-Outward 10,000.00 USD Equivalent
Stop Payment order 30,000.00per leaf Max 300,000.00 USD equivalent TISS-Inward FREE FREE
EFT-Outward 2,000.00 N/A
AGENT BANKING SERVICE EFT-Inhouse 1500.00 N/A
DESCRIPTION CHARGES TT-Outward N/A 55
. TT-Inward N/A 5
Deposit PER TRANSACTION FREE
p Internal Transfer FREE FREE
0ot - 10,000.00 800.00 Standing Order - Within the Bank  FREE FREE
10,000.01 - 20,000.00 1250.00 Standing Order - To other Bank 13,000.00 USD Equivalent
20,000.01 - 50,000.00 1500.00 Salary Handling-Cheque list 1,000.00 USD Equivalent
50,000.01 - 100,000.00 2,250.00
100,000.01 - 200,000.00 2,750.00 POPOTE SERVICE
20000001 - 300000.00 420000 VITY BAND [TZ5] New Charge (TZS)
300,00001 - 400,000.00 5500.00 1. ATM Cash Withdraw 1,000 - 99,000 1500
400,000.01 - 500,000.00 6,000.00 1000005500000 1700
50000001 - 700,000.00 650000 1= 500
et e e 2. Interbank transfer on ATM 100,000 - 199,999 1,700
700000.01 - 1000,000.00 750000 200,000 - 299999 1700
Withdrawal 1,000,000.01 - 1500,000.00 8500.00 300,000 - 399,999 1700
1500,000.01 - 2,000,000.00 9,000.00 400,000 - 499,999 2,500
2,000,000.01 - 5,000, 000.00 10,000.00 500,000 - 599,999 3,000
5000,000.01- 6,000,000.00 11,000.00 6000005699909 3500
£000,000.00 - 7,000,000.00 12,00000 700000299 2000
7,000,000.00 - 8,000,000.00 13,000.00 1100 10027199 399 .00
—_— A — 2,000,000 - 2,999,999 6,000
8,000,000.00 - 9,000,000.00 14,000.00 3,000,000 - 3,999,999 7000
9,000,000.00 - 10,000,000.00 15,000.00 4,000,000 - 4,000,000 8000
Balance Enquiry 300.00 3. Intra-Bank Transfer on ATM Any Amount 1,000
Mini Statement 300.00 4. Balance Inquiry NA 400
5. Mini NA 400
6. Popote ATM card issuance /Replacement N/A 15,000
POPOTE MOBILE BANKING / INTERNET BANKING e P e /
7. Annual Card maintainance N/A 10,000
DESCRIPTION CHARGES 8 PIN Re-issue N/A 1,000
Registration FREE 9. Collection of ATM card at non-domicileBranch N/A 6,500
0-9,999.99 1100.00 10. Uncollected and Destroyed ATM Card N/A N/A
10,000 -19999.99 2,000.00 1. Ca.rd Maintainarlce o N/A 5,000
20000 - 299999 250000 12. Failed Transaction Due to insufficient fund 900
30,000 -39,399.99 S0 LETTER OF CREDIT ISSUED (IMPORT LCS) |  CHARGES
40,000 -49,839.99 S20C00 Charges on Draft LC USD 60
50,000 -99999.99 4100.00 LC commission per quarter 1% per quarter or part thereof.
100,000 -199,999.99 4,800.00 Min USD 150 or foreign eqv
200,000 - 249,999.99 5,500.00 LC commission per quarter with cash cover 1% per quarter or part thereof.
ST A 6000.00 Min USD 150 or foreign eqv
Transfer Bank to MNO ' — T Amendment fee per quarter on the tenor 1% perquarter Min USD 150 or foreign eqv
300,000 - 399,099.99 6500.00 extended or amount increased
400,000 - 699,999.99 7100.00 Other amendments USD equiv 60 or foreign eqv
700,000 -799,999.99 8400.00 Discrepancy fee per pack USD equiv 60 or foreign eqv
800,000 - 999,999.99 9,500.00 Documen examination Fee per pack 0
10,000,000 - Above 11,000.00 Cancellation charges USD 60 or foreign eqv.
Swift charges USD 60 or foreign eqv.
From MNO to Bank (Deposit) FREE Non-Payment of Bills Due Date 0
Expire unutlised Letters of Credit 0

PSSSF, Millenium Towers Il, Barabara ya Bagamoyo,

Dar es Salaam, Tanzania.

+255 22 2162940,

9300,

+255 22 2114814

+255 22 787 669977, +255 788767683, +255 658 767683
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* Ni akaunti kwa Wanawake (mmoja
mmoja au Kikundi)

* Haina gharama za Uendeshaji

© Inalenga kuboresha maisha ya
Mwanamke

Mwanamke wa Nguvu, Pambana Kiuchumi

0800110160
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wazazi wana jukumu kubwa

kudhibiti mmomonyoko huu

JUZI Rais Samia Suluhu Hassan wakati akizungumza katika maa-
dhimisho ya mwaka mpya wa Kiislamu, alitoa tahadhari kuhusu
mmomonyoko wa maadili ambao unalikumba taifa hivi sasa.

Mmomonyoko huo wa maadili umekuwa ni kilio katika kila se-
hemu, iwe shuleni, nyumbani, sehemu ya kazi na zingine ambazo
mtu hawezi kudhani kuwa kunaweza kukatokea hali hiyo.

Kilio hicho sasa kimekuwa kikisikika kutoka kwa viongozi wa
dini na viongozi wa kitaifa wakikemea ili vitokomee nchini.

Tatizo la mmomonyoko wa maadili kwa kiasi kikubwa linaanzia
nyumbani ambako mtoto hupata msingi wa malezi bora.

Kama mtoto hakujengwa kwenye msingi wa malezi bora maisha
yake hayatakuwa mazuri kwa sababu atakuwa amekosa mwele-
keo.

Hata watu wanaosababisha kuwapo kwa mmomonyoko huo
nao pia hawakupata misingi mizuri ya maisha.

Ndiyo maana wanasaikolojia wanashauri kuwa mtoto tangu an-
apokuwa tumboni mwa mwa mama yake anatakiwa kusemewa
maneno mazuri ili hata anapozaliwa anakuwa amejengeka.

Wanasaikolojia wanasema kama mama anapokuwa mjamzito
akipenda kusoma vitabu, basi hata mtoto atakapozaliwa atakuwa
na akili.

Wakati wa enzi za mabibi na mababu, watoto katika jamii wali-
kuwa wakilelewa na mtu yeyote akikanywa anasikia.

Wazee walikuwa wakimkuta mtoto ambaye siyo wa kumzaa
yeye anafanya jambo ambalo si la kimaadili atamkanya pale pale
na kumpeleka hadi kwa mzazi wake na kumweleza alichokuwa
akifanya mtoto na mzazi naye hulipokea kwa mtazamo chanya.

Lakini, siku hizi maadili yameporomoka kiasi kwamba mtu aki-
tokea kumkanya mtoto ambaye siyo wa kwake na akaenda kum-
weleza mzazi, basi huyo mzazi atatoka na kanga mkononi kwenda
kumshambulia mtu aliyemkanya mwanawe.

Hilo pia linatokea shuleni, iwapo mwalimu atamwadhibu mto-
to kwa kufanya jambo baya na mtoto huyo akienda kumweleza
mzazi, atakwenda kumfokea huyo mwalimu na kumuonya aache
kumwadhibu mwanawe.

Katika hali kama hii ni lazima maadili yataporomoka kwa saba-
bu mtoto anajua anaweza kufanya jambo lolote na hakuna mtu
mwingine atakayethubutu kumwadhibu.

Na katika hili la mmomonyoko wa maadili imeshashuhudiwa
watoto wakipigana na watu wazima au walimu wao wanapojaribu
kuwaonya.

Wazazi wengine wamejitoa kabisa katika malezi ya watoto wao
na kuwapeleka kwa bibi zao wakawalee na wakati mwingine wa-
zee hao wanakuwa wamekula chumvi nyingi kiasi cha kushindwa
kuwaonya wajukuu zao.

Pia, baadhi ya wazazi huwa ndiyo chanzo cha watoto wao kuwa
na mmomonyoko wa maadili kutokana na vitendo wanavyofanya
mbele yao.

Watoto hawafuatiliwi wanacheza na nani na hata muda wa ku-
rudi nyumbani hawaulizwi. Matokeo yake wanajilea wenyewe na
kufuata matendo yanayowafanywa mitaani kwa sababu hakuna
mtu wa kuwaongoza.

Rais Samia juzi amesema kuwa mmomonyoko wa maadili nchi-
ni ni ugonjwa unaoliandamama taifa na jamii inaathrika na ukatili
wa kijinsia. Wizi na matumizi ya dawa za kulevya ni mambo ya-
nayolitia aibu taifa na familia kwa ujumla.

Mpaka Rais analizungumza hili, tatizo limefika mahali pabaya
hivyo nguvu ya ziada inahitajika kulitatua.
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B Muungwana Lazima Nilonge
V. Sayansiya kompyuta iibue wabunifu

SAYANSI ya kompyuta ni moja ya mapende-
kezo ya Wizara ya Elimu katika mchakato wa
mabadiliko ya sera mpya ya elimu, mafunzo
na mitaala ambayo imo kwenye rasimu ilio-
jadiliwa na kupitiwa na wadau wa elimu hivi
karibuni.

Matumizi ya kompyuta, hasa zile ambazo
zimeunganishwa na mtandao wa intaneti ka-
tika sekta ya elimu, ni moja ya njia zinazota-
jwa kuwa zinaweza kusaidia kuboresha hali
ya utoaji elimu shuleni.

Hiyo inatokana na kwamba, mwanafunzi
kutumia intaneti anaweza kupata maarifa
makubwa ambayo yanaweza kumsaidia ka-
tika maisha yake ya baadaye, hasa katika
nchi kama hii ambayo ina uhaba mkubwa
wa walimu. Kutokana na umuhimu huo wa
matumizi ya kompyuta, sasa somo la sayansi
ya kompyuta ni moja ya mapendekezo ya
Wizara ya Elimu katika mchakato wa mab-
adiliko ya Sera, Mafunzo na ile ya Mitaala am-
bayo imo kwenye rasimu iliokuwa ikijadiliwa
na kupitiwa na wadau wa elimu hivi karibuni.

Lengo la serikali katika mabadiliko ya sera
mpya ya elimu, mafunzo na mitaala, kutaku-
wa na somo jipya la sayansi ya kompyuta, kwa
kuwa kuwapo kwa somo hilo, ni kutaka ku-
saidia wanafunzi kuwa wataalamu wabunifu
na wadadisi kwenye eneo hilo.

Vilevile si kuishia hapo tu bali hatua hiyo
inalenga kuwawezesha wanafunzi kuwa na
ujuzi wa kuzitengeneza na hivyo kukuza ujuzi
huo kwenye katika TEHAMA na hata kuweza
kuwa wabunifu zaidi.

Binafsi ninaamini kuwa somo hilo limekuja
kwa wakati wake hasa kwa kuzingatia kwam-
kana na mabadiliko ya sayansi na teknolojia.

Jambo la muhimu hapa ni kutafuta jinsi
ya kuwapa walimu mafunzo yenye mbinu
mpya za matumizi ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), ili waweze kufanya
kazi yao kwa ufanisi.

Kama ambavyo mafunzo yamekuwa yali-
fanyika kwa walimu, ili kuelewa matumizi
sahihi ya vishikwambi, ni vyema yakaendelea
kuimarishwa zaidi, ili nao wakamudu vyema
kufundisha somo la sayansi ya kompyuta.

Mabadiliko mtaala wa elimu kuja na somo
jipya la sayansi ya kompyuta, ninadhani ni

hatua nzuri zilizochukuliwa na wizara hasa
kwa kutambua kuwa dunia inakwenda kwa
kasi kwenye masuala ya sayansi na teknolojia.

Kwa kuwa serikali ina mikakati ya kuhakiki-
sha elimu inatolewa kwa njia ya TEHAMA,
ninadhani ni vyema kutoa mafunzo kwenye
vyuo vyote vya ualimu, ili kuwawezesha wal-
imu watarajiwa kuwa na elimu ya teknolojia
hiyo.

Walimu hao na wengine waliopo kazini
wakipata elimu ya matumizi ya kompyuta,
itawawezesha kufundisha kwa urahisi na kwa
ufasaha shuleni, na hivyo kupanua wigo wa
sayansi na teknolojia.

Hadi sasa inaelezwa kuwa wanafunzi wana-
osomea ualimu kwenye vyuo vyote vya seri-
kali, wanafundishwa jinsi ya kutumia TEHA-
MA kufundisha, ikiwa ni mkakati mojawapo
wa kuhakikisha wanaweza kutoa elimu kwa
njia hiyo.

Si hao ni bali pia walimu waliopo vyuoni
na waliopo shuleni hasa wale wa masomo
ya Sayansi, Hisabati na Kiingereza nao wa-
nafundishwa jinsi ya kutumia teknolojia hiyo
kuwafundisha wanafunzi wao.

Kimsingi, ufundishaji shuleni kwa njia ya
TEHAMA unawezekana na utasaidia nchi
kwenda wakati, lakini ninadhani bado kuna
kikwazo ambacho kinatakiwa kuondolewa
haraka kadri inavyowezekana.

Kikwazo hicho ni ukosefu wa miundom-
binu ya umeme kwenye baadhi ya shule, hali
ambayo si rahisi kufundisha somo la say-
ansi ya kompyuta kama hakuna nishati hiyo
muhimu shuleni.

Ninaamini hakuna lisilowezekana chini
ya jua, hivyo ingependeza kama kila shule
kuanzia mijini hadi vijijini, itakuwa na miun-
dombinu ya umeme, kwani kufundisha kwa
TEHAMA kunawezekana.

Kupitia TEHAMA mwanafunzi inaweza
kupata maarifa mbalimbali na hata ujuzi wa
kumwezesha kuwa mbunifu, hivyo ni wakati
sasa wa kuhakikisha lengo la kuwa na somo la
sayansi ya kompyuta linatimia.

Lakini pia uwapo wa somo la sayansi ya
kompyuta, utaifanya Tanzania kuungana na
baadhi ya nchi jirani ambazo kwa muda mre-
fu wanafunzi wake wamekuwa wakitumia
kompyuta shuleni.
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Watanzania 20 wafanyiwa upasuaji moyo tundu dogo

Na Joseph Mwendapole

WAGONJWA 20 wenye ma-
tatizo ya mfumo wa umeme
wa moyo wamefanyiwa upas-
uaji wa tundu dogo kwa ku-
tumia mtambo wa Cathlab
katika kambi maalum iliyo-
fanywa na wataalamu wa afya
wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kik-
wete (JKCI).

Wataalamu hao walishiriki-
ana na wenzao kutoka Shirika
la Madaktari Afrika la nchini
Marekani.

Kambi hiyo ya siku tano
iliyomalizika mwishoni mwa
wiki ililenga kuwahudumia
wagonjwa wenye matatizo ya
mfumo wa umeme wa moyo,
kuwasaidia wataalamu wa
afya ambao wapo masomoni
kujifunza zaidi na kuongeza
wigo wa wataalamu wa afya.

Akizungumzia kambi
hiyo, Daktari bingwa wa ma-
gonjwa ya moyo na mfumo
wa umeme wa moyo wa JKCI,
Yona Gandye, alisema wag-
onjwa hao 20 waliofanyiwa
upasuaji katika kambi hiyo
walipaswa kulipa siyo chini ya
Sh. milioni 500, lakini kupitia
wenzao wa Shirika la Madak-
tari Afrika, baadhi ya wag-
onjwa wamepata msamaha
na kuwaondolea gharama za
matibabu yao.

“Wagonjwa  tuliowafanyia
upasuaji wapo ambao mapigo
yao ya moyo yalikuwa yakien-
da chini sana (heart block) na

wengine mapigo yao ya moyo
yalikuwa yanaenda haraka
sana,” alisema Dk. Gandye.
Dk. Gandye alisema ma-
gonjwa yanayohusisha mfu-
Mo wa umeme wa moyo mara
nyingi huwa na sababu mbal-
imbali zinazosababisha hitila-
fu ya utengenezaji wa mapigo
ya moyo ikiwamo kuzaliwa na
tatizo hilo ama kupata kuto-
kana na kuwa na magonjwa
mengine kama shinikizo la juu

la damu, moyo kutanuka na
kuwa na shambulio la moyo :

(heart attack).

“Mgonjwa anapopata tatizo :
la mapigo ya moyo kwenda :
juu au kuwa chini anakuwa :
katika hali ya hatari hivyo :
anaweza kufariki ghafla ama :
kuusababishia moyo kushind- :
wa kufanya kazi,” alisema Dk. :

Gandye.

Daktari kutoka Shirika la :
Madaktari Afrika la nchini :
Nitish Badhwar, :
alisema JKCI ni moja ya hos- :
pitali iliyowekezwa vifaa vya :
kisasa vya kuhudumia wag- :
onjwa wa moyo na kutoka :
Tanzania waitumie hospitali :
hiyo vizuri kwa kuwa hakuna :
haja kufuata huduma za mat- :

Marekani,

ibabu ya moyo nje ya nchi.

Dk. Nitish alisema kutoka- :
na na vifaa vya matibabu ya :
moyo kuwa na gharama kub- :
wa Shirika la Madaktari Af- :
rika liliamua kutuma vifaa ili :
kuwasaidia wagonjwa ambao :
hawana uwezo wa kughara- :

EAC yaombwa kuingilia sakata [a Kenya

Na Maulid Mmbaga

WAKUU wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) wame-
ombwa kuingilia kati sakata
linaloendelea nchini Kenya
kati ya serikali na kiongozi wa
upinzani, baada ya kuendelea
kushuhudiwa sintofahamu in-
ayohatarisha usalama wa wa-
nanchi na kugharimu maisha

yao.
Akizungumza jana mkoa-
ni Pwani, mfanyabiashara

mashuhuri na kada wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mo-
hamed Abood mkazi wa Baga-
moyo, alisema mvutano un-
aoendelea Kenya una ishara
zote hatarishi za kuishi kwa
machafuko na watu wasio
na hatia kujikuta wakipoteza
maisha. Kenya kumekuwa
kukishuhudiwa vurugu zi-
nazotajwa kusababishwa na
maandamano ya kuipinga
serikali yanayodaiwa kurati-
biwa na kiongozi wa kambi
ya upinzani Azimio la Umoja,
Raila Odinga.

Kutokana na hali hiyo Rais
wa Kenya, William Ruto, siku
chache zilizopita akizun-
gumza katika mji wa Mai Ma-
hiu kaunti ya Nakuru, alinuku-
liwa akimshutumu mtangulizi

wake mstaafu Uhuru Kenyatta :
kwa madai ya kushirikiana na :
Odinga anayetajwa kuitisha :
maandamano yanayosababi- :
sha uvunjifu wa amani nchini :

humo.

Pia, Rais Ruto alimtahad- :
kuendelea :
na maandamano yake yali- :
yopangwa kufanyika wiki hii, :
akisema serikali itamchukulia :
hatua kali iwapo umwagaji :
damu zaidi utashuhudiwa ka- :

harisha Odinga

tika mchakato huo.

Alisema kwa kuwa Kenya :
ni mwanachama wa EAC ipo :
haja kwa wakuu wa nchi au :
marais wastaafu wa kanda ya :
Afrika Mashariki kujitokezana :
kutafuta namna ya kuumaliza :

mvutano unaoendelea.

“Endapo watajiweka kando :
na kufanya kama hawaoni :
siku :
moja watalazimika kwenda :
nchini humo ili kuzikutanisha :
pande mbili za utawala na up- :
inzani wakati huo kukiwa na :
hali mbaya,” alitahadharisha :

kinachotokea Kenya,

na kuongeza;

Alisema endapo hatari na :
machafuko yoyote yatazidi :
kuchomoza Kenya, nchi zote :
jirani hawatakwepa kubeba :
matatizo au gharama ya mzo- :

70 huo.

mia matibabu ikiwa ni sehemu ya
kutoa shukrani kwa jamii pamoja
na kuokoa maisha.

“Hii ni mara yangu ya kwanza
kufika Tanzania, nimefurahishwa
na huduma zinazotolewa katika
Taasisi hii, katika kambi hii nime-
pata nafasi ya kubadilishana ujuzi
na madaktari wa JKCI na kuoana
ni kwa kiasi gani wameendelea
kwani sasa wagonjwa wa moyo Wa-
tanzania hawana haja ya kutafuta
matibabu nje ya nchi,” alisema Dk.

Nitish.

Mgonjwa aliyefanyiwa upasuaji
katika kambi hiyo kutoka mkoani
Dodoma, Jafari Musa, alisema
gharama za matibabu yake zilifika
Sh. milioni 18, lakini kutokana na
hali yake ya maisha kutokumudu
kiasi hicho cha fedha uongozi wa
taasisi uliruhusu apatiwe matibabu
bila gharama.

“Naishukuru Serikali ya Tanzania,
Uongozi wa JKCI pamoja na madak-
tari kutoka Marekani kwa kunipa-

1952-2023

tia msamaha wa matibabu kwani
sasa najisikia vizuri baada ya kukaa
ndani ya chumba cha upasuaji zaidi
ya masaa manne madaktari wakitu-
mia utaalamu wao kuokoa maisha
yangu,” alisema Jafari.

Aidha, Jafari aliwataka Watanza-
nia kuwa na imani na taasisi hiyo
ambayo inatoa huduma bora kwa
wagonjwa wa moyo, wataalamu
wake huwa karibu na wagonjwa
wakati wote kufuatilia hali za wag-
onjwa mara kwa mara.

AQ3

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

benks: bwa macadeleo yako

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na wafanyakazi wa Akiba Commercial Bank
Plc wamepokea kwa masikitiko makubwa taarifa ya kifo cha Bw. Rashid Mbuguni,
aliyekuwa mmoja wa waasisi wa benki hii.

Marehemu Mbuguni alikuwa na mchango mkubwa katika kuanzishwa kwa benki
ya Akiba, tangu kuzaliwa kwa wazo la kuanzishwa kwa Benki pamoja na
mchakato mzima wa kufanikisha ufunguzi rasmi wa taasisi.

Aidha, alitoa mchango mkubwa kwa kuhudumu kwenye Bodi kwa muda mrefu
kuanzia 1997 hadi 2008.

Uongozi wake, maono na moyo wa kuitumikia taasisi hii katika kipindi cha uhai
wake vimeacha alama ambayo haitafutika. Yale yote aliyoyafanya yataendelea
kuwa taa inayotuongoza tunapoendelea kudumisha misingi iliyoiweka kwenye
taasisi yetu kama sehemu ya kumuenzi.

Inalillaahi Wainna llaihi Raajiuun

Akiba Commercial Bank Plc

@ooo | +255 (746) 811510
support@acbtz.com | www.achbank.co.tz

217502402
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Kaimu Mwak-

ilishi Mkaazi wa
Shirika la Umoja
wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto
(UNICEF), Maud
Droogleever For-
tuyn, akitoa salamu
za shirika hilo,
katika warsha ya
viongozi wa dini
kuhusu wajibu wa
wazazi na walezi,
katika malezi na
familia Tanzania,
ambayo ilian-
daliwa na Wizara
ya Maendeleo

yva Jamii, Jinsia

na Wanawake na
Makundi Maalum
Dar es Salaam jana.
PICHA: SABATO
KASIKA

TIC yavunja rekodi kusajili zaidi miradi 200 miezi 6

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji nchi-

ni (TIC), kimevunja rekodi
kwa kufanikiwa kusajili mi-
radi 229 kuanzia Januari hadi
Juni mwaka huu, huku ikitara-
jia kusajili miradi 450 mpaka
kufikia mwishoni mwa mwa-
ka huu.
Dar es Salaam na Mkurugenzi
Mkuu wa Kituo hicho, Gilead
Teri, wakati akizungumza
kwenye mkutano na waha-
riri na waandishi wa vyombo
mbalimbali vya habari jijini
Dar es Salaam.

Alisema kwa mwaka 2021
TIC ilifanikiwa kusajili miradi
256 na mwaka 2022 miradi
293 hivyo kusajili miradi 229
kwa nusu ya mwaka huu.

Alisema mpaka sasa miradi
iliyokwishasajiliwa kwa mwa-
ka huu ina thamani ya Dola za
Marekani bilioni 2.2 ambazo
ni sawa na Sh. trilioni 4.5.

“Ukijumlisha hizi fedha na
za mwaka jana ambazo ni
Dola bilioni 4.5 unapata ka-

ribu trilioni 10, ukijumlisha
na za mwaka 2021 tangu Rais
Samia Suluhu Hassan aingie
madarakani tunapata jumla
ya Dola za Marekani bilioni 10
ambazo ni sawa na Sh. trilioni
22 katika uwekezaji wa miaka
miwili tu,” alisema.

Alisema kupata uwekezaji
wa thamani kubwa kiasi hi-
cho ndani ya muda mfupi
ni mafanikio makubwa na
ya kujivunia kwani kwenye
miaka sita ya awamu ya tano
kiwango cha uwekezaji kil-
ishuka sana kulinganisha na
hali ilivyo kwa sasa.

Teri alisema Rais Samia
ameelekeza nguvu kwenye
kuweka sheria rafiki kwa
wawekezaji pamoja na vivutio
vya aina mbalimbali ambavyo

vimewafanya wawekezaji
kuja kwa wingi.
Alisema TIC imejitahidi

kuendelea kuweka mazin-
gira mazuri ya uwekezaji kwa
kuhakikisha huduma nyingi
zinapatikana kwa pamoja na
kuondoa usumbufu wa awali
ambao wawekezaji walikuwa

wakiupata.

Alisema hata vibali vya kazi
vimekuwa vikitolewa kwa
urahisi kwa mwekezaji am-
baye nyaraka zake zimeka-
milika kulinganisha na muda
ambao ulikuwa ukitumika
miaka ya nyuma hali ambayo
alisema iliwakatisha tamaa
wawekezaji.

Mkurugenzi huyo alisema
TIC imeweka mikakati mbal-
imbali kuvutia uwekezaji
kwenye viwanda vya sukari
na kwamba hadi mwishoni
mwa mwaka ujao Tanzania
itakuwa inajitosheleza kwa
sukari ya nyumbani.

Alisema kiwanda cha sukari
cha ubia cha Mkulazi nacho
kinaendelea vizuri na kina-
tarajia kuanza uzalishaji wa
sukari hivi karibuni ambapo
kitapunguza utegemezi wa
sukari ya kuagiza nje ya nchi
wakati mwingine huleta shida
miongoni mwa wafanyabi-
ashara.

Alisema serikali inaende-
lea na ujenzi wa kongani za
biashara maeneo ya Kibaha

Mkoa wa Pwani na moja ya
kongani hizo itakuwa na vi-
wanda zaidi ya 203.

Alisema TIC inaendelea
kuzungumza na wawekezaji
mbalimbali na kuwapa vivu-
tio ili waje kuwekeza nchini
kwenye utengenezaji wa vifaa
vya elektroniki kama simu,
kamera na vifaa vingine vya
aina hiyo.

Aliwataka Watanzania wa-
naotaka kuwekezaji kwenye
viwanda kwenda kujisajili TIC
ili wapate vyeti vitakavyowa-
saidia kupata nafuu ya ushu-
ru wa bidhaa za mitaji kama
wanavyopata wawekezaji wa
kigeni.

“Ili kusajiliwa TIC mwekeza-
ji mzalendo anapaswa kuwa
na mtaji wa Dola za Marekani
50,000 tu na siyo lazima awe
na fedha taslimu badala yake
mtaji huo unaweza kukawa
thamani ya mitambo aliyo-
nayo, ardhi, magari aliyonayo.
Kwa hiyo akisajili TIC anapata
unafuu wa ushuru wa kulinda
bidhaa mtaji anazoingiza,”
alisema.

I
UN kumuenzi Mandela kuwapa
msaada wagonjwa wa saratani

Na Gwamaka Alipipi

KATIKA kumuenzi Rais wa zamani wa Afri-

ka Kusini, Nelson Mandela, Umoja wa Mataifa

(UN) na Ubalozi wa Afrika Kusini wanatara-

© jia kutoa msaada kwa watoto wanaougua
: ugonjwa wa saratani katika Hospitali ya Taifa
¢ Muhimbili (MNH).

Balozi wa Afrika Kusini nchini Tanzania, No-

. luthando Mayende-Malepe, aliyasema hayo

na waandishi wa habari kuhusu kumbukizi
: ya kifo cha Nelson Mandela, maadhimisho
¢ yatakayofanyika kwa siku tatu kuanzia Julai

18 hadi 20.
Alisema katika kumbukizi hiyo UN na Uba-

. lozi wa Afrika Kusini watatembelea idara
: ya saratani ya watoto MNH, lengo likiwa ni
¢ kuongeza uelewa kuhusu matatizo yanay-
¢ owakabili watoto wanaougua saratani na
¢ kuweka msisitizo juu ya umuhimu wa upati-
¢ kanaji wa huduma bora za afya.

“Watoto walikuwa na nafasi maalum sana

: katika moyo wa Nelson Mandela. Hivyo napa-
¢ ta faraja kubwa kwa mwaka huu tutashiriki-
: ana na UN Tanzania katika kusaidia watoto
: wanaopambana na saratani,” alisema.

Alisema pia katika maadhimisho hayo,

kutakuwapo na mjadala wa kutoa elimu ka-
: tika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
¢ utakaoongozwa na Rais mstaafu, Jakaya Kik-
© wete.

Alisema Kikwete atatoa hotuba muhimu

kuhusu kumbukumbu ya Nelson Mandela,
: miaka 10 ya kifo chake.

Naye Mkuu wa Ofisi ya Mratibu Mkaazi wa

: mashirika ya UN Tanzania, Shabnam Mallick,
: alisema katika kumbukizi ya kifo cha Nelson
: Mandela watashiriki kikamirifu kwa sababu
: kiongozi huyo alikuwa na mchango mkubwa
¢ katika harataki za kudai uhuru pamoja na ku-
¢ pigania haki.

Alisema: “Ushirikiano huu unathibitisha
dhamira yetu ya pamoja kusimama na haki

© za binadamu, maendeleo endelevu, kukuza
: jamii yenye ushirikiano zaidi na kuhakikisha
: kwamba hakuna mtu anayeachwa nyuma.”

Alisema UN inalengo la kufanya mabadiliko

: ya kweli katika maisha ya watoto walio ha-
:tarini na kuhamasisha kizazi kijacho kuende-
¢ leza mambo mazuri yaliyofanywa na Nelson
¢ Mandela.

Wadau wa Songwe wafunguka uwekezaji bandari

Na Moses Ng'wat, TUNDUMA

VIONGOZI wa Serikali ya Wilaya
ya Momba na Halmashauri ya Mji
wa Tunduma mkoani Songwe,
wamejitosa kwenye sakata la
bandari kwa kueleza kuwa wa-
naopinga uwekezaji huo wame-
kuwa wakinufaika na mambo
yasiyo na tija yaliyokuwa yaki-
fanyika bandarini.

Viongozi hao ambao ni Mkuu
wa Wilaya ya Momba, Fakh
Lulandala, Katibu Tawala wa
Wilaya hiyo, Frank Nkinda na
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji wa Tunduma, Philemon Ma-
gesa, walizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu uwekezaji

bandarini unaotarajiwa kufany-
wa na Kampuni ya DP World.

Mkuu wa Wilaya ya Momba, Lu-
landala akizungumza kwa niaba
ya wenzake alisema, wameamua
kuzungumzia suala hilo kwasa-
babu wilaya hiyo hususani Hal-
mashauri ya Mji wa Tunduma
imekuwa mnufaika mkubwa wa
mizigo inayotoka Bandari ya Dar
es Salaam.

Alisema kwa siku halmashauri
hiyo imekuwa ikikusanya ushu-
ru kati ya  Shilingi milioni nane
hadi 10 kutokana na maege-
sho ya malori yanayosafiri-
sha mizigo kutoka Bandari ya
Dar es Salaam kwenda nje kupi-
tia mpaka wa Tunduma hivyo

iwapo uwekezaji zaidi utafanyika
katika bandari hiyo na mizigo
kuongezeka mapato yataongeze-
ka maradufu.

Lulandala alisema sisi kama
Watanzania tunahitaji mwekezaji
ambaye ataendesha bandari
kwa ufanisi na kuongeza mapato
na kwamba mfano katika Hal-
mashauri ya Mji wa Tunduma
kuna zaidi ya ekari 2,000 zili-
zotengwa kwa ajili ya watu wa-
naotaka kuwekeza hivyo hata
kampuni ya DP World kama
atapewa atakaribishwa Tunduma
kwa ajili kuwekeza bandari kavu
(Dry Port).

Aidha, alisema, mkataba un-
aandaliwa na watu, inaweze-

kana kuwapo upungufu maeneo
ambayo hayajakaa sawa ndiyo
maana suala hili lilipelekwa bun-
geni kufanyiwa marekebisho na
kwamba wasomi na wanasheria
wasijifanye kuwa wanajua kuliko
wabunge na kila anayeunga mko-
no wanaona kapewa rushwa na
anayepinga kwanini tusione naye
kapewa rushwa.

“Mkataba wa DP World sisi kwe-
tu Tunduma ukifanyika utawez-
esha wawekezaji waje wafunge
mitambo mikubwa yenye uwezo
zaidi ya kufanya kazi kwa kiwan-
go ambacho kitaongeza ufanisi
wa Bandari ya Dar es Salaam na
hivyo kuvutia wafanyabiashara
kote duniani kupitishia mizigo

yao katika bandari hiyo,” alisema.

Lulandala alisema pia DP World
watafunga mifumo ya kisasa am-
bayo itakuwa ikisomana na mifu-
mo ya serikali na taasisi nyingine
kama Mamlaka ya Bandari Tan-
zania (TPA) na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) hivyo mizigo
itakayokuwa inaingia na kutoka
itajulikana kwa hesabu zake ha-
kutakuwa na kuficha mfukoni.

Alisema kuna hoja inayoele-
Zwa na wanaopinga uwekezaji
huo kwamba Bandari ya Dar es
Salaam imeuzwa, lakini wakiuli-
zwa imeuzwa shilingi ngapi na
kama imeuzwa maana yake TPA
haitaendelea, lakini wanakosa
majibu.
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Raia wa Ethiopia
wakamatwa wakiingia
nchini kKinyemela

Na Jaliwason Jasson, BABATI

RAIA 12 wa Ethiopia, wamekamatwa
katika eneo la Mtuka, Wilaya ya Babati,
mkoani Manyara, kwa tuhuma za ku-
ingia nchini bila kibali na kusafiri kwa
kificho kuelekea mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini.

Baada ya kufikia mikoa hiyo ikiwa-
mo Mbeya, hukimbilia mpakani kupi-
tia njia za panya kwenda nchini Afrika
Kusini kutafuta kazi.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Manyara, Kamishna Msaidizi,
George Katabazi, wahamiaji hao wali-
kuwa wakisafirishwa kwa kutumia gari
dogo, aina ya Mark X yenye namba za
usajili T 215 DDY ikitokea Mkoa wa
Arusha.

Wahamiaji hao walikamatwa juzi,
majira ya saa 5:00 asubuhi katika Ki-
jiji cha Chemchem kilichoko Kata ya
Mtuka.

Kamanda Katabazi, aliwataja wal-
iokamatwa kuwa ni Kliiu Tekel (18),
Chrente Alumu (17), Baraka Gadafa
(17), Samweli Yemeke (17), Algeze

Arenga(l7), Maratu Wotso (18) na
Buruk Charine (18). “Tulipopata taar-
ifa tuliweka mtego wa kuikamata hii
gari, hata hivyo dereva wa gari hilo
baada ya kugundua kuwa anafua-
tiliwa alichepuka toka barabara kuu
na kuingia barabara ya changarawe
tuliwakamatia,” alisema Katabam

Aidha, alisema upelelezi bado
unaendelea ukikamilika watafikish-
wa mahakamani.

Wakati huo huo, Jeshi la Polisi,
limetangaza kumsaka dereva wa gari
yenye namba za usajili T465 aina ya
Toyota Noah, ambaye hakufahamika
majina kutokana na tuhuma za kusa-
fiafirisha dawa za kulevya aina ya
mirungi.

Gari hilo lilikutwa limebeba bunda
264 za mirungi, sawa na kilogramu
110.

Katabazi, alisema mirungi hiyo ili-
kuwa inasafirishwa kwenda Babati
kutoka Arusha ila waliweka mtego
dereva alipougundua alisimama na
kukimbia kusikojulikana.

Wakazi Kijiji Nakweni
 Wajengewa zahanati

Na Allan Isack, SIMANJIRO

Kata ya Shambarai Wllaya ya
Simanjiro, mkoani Manyara,
waliokuwa wanatembea
kilometa 12 kwenda  Mirerani kufuata
huduma za afya, wameondokana na
adha hiyo, baada ya Taasisi ya All for His
Glory kuwajengewa zahanati.

Mkurugenzi wa Taasisi hiyo, Askofu
wa Kanisa la International Evangelisim,
Dk.Israel Ole Maasa, alisema wameguswa
kuwajengea wananchi hao zahanati ku-
tokana na gharama kubwa wanazoingia
kusaﬁri kila siku kufuata huduma za tiba

chenye wakazi 8,952, ambao ni Wafugajl
na wakulima.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.Godwin Mol-
lel, akizungumza katika hafla ya maka-
bidhiano ya zahanati hiyo, aliishukuru
taasisi hiyo ya dini kwa kufanikisha ujenzi
wa mradi huo.

“Baba Askofu, Dk. Israel Ole Maasa, na-
washukuru mno kwa niaba ya serikali kwa
kufanikisha ujenzi wa zahanati hii, ita-

kayokuwa msaada mkubwa kwa jamii ya
eneo hili,” alisema Dk. Mollel

kwa kuwapokea vizuri kwa kuwatandlkla
kanga barabarani ili wapite juu kuonesha
furaha ya kupokea zahanati hiyo.

Kabla ya makabidhiano hayo, Mkuu wa
Wilaya ya Simanjiro, Dk. Suleiman Serera,
alisema watumishi wawili, daktari na
muuguzi, tayari  wameandaliwa kuanza
kazi jengo hilo likikamilika.

“Mganga Mkuu wa Halmashauri ya
Simanjiro (DMO), Dk. Aristidy Raphael,
ambaye najivunia uchapakazi wake, tayari
ameshawaandaa watumishi wawili kuan-
za kazi kwenye hii zahanati,” alisema Dk.
Serera
Noel Mollel alisema nguvu za wananchi
zimetumika kwenye ujenzi wa vyumba
vinane hadi kufikia kwenye lenta na
kugharimu Sh. milioni 10.
alisema kumekuwapo na tatizo la wag
onjwahasa kwa wajawazito kwenda ku-
fuata huduma zaafya umbali mrefu,
lakini kutokana naujenzi huo, tatizo
limefika ukingoni zahanati hiyo ikianza
kazi.

NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED, AMA'Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED na HARVESTER CAPITAL INVESTMENT Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa
na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika
mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO

TAREHE NA SAA YA
MNADA
01/08/2023, SAA 4:00

KAMPUNI/DALALI
HUSIKA
TWINS AUCTION MART

1 DAMAS JOACHIM CONCEPTER HERMES NYUMBA (PARCEL NO. KICHANGANI, WILAYA YA TEMEKE,

KADULA KADULA TMK/AZM/KGN33/6 TMK040533) DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA | COMPANY LIMITED

2 PATRICK P. NDARO PATRICK P. NDARO NYUMBA KIVULE, WILAYA YA ILALA, DAR ES 04/08/2023 SAA 4:00 TWINS AUCTION MART
SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA | COMPANY LIMITED

3 MUSA IDDI MAKENYA MUSA IDDI MAKENYA NYUMBA MWEMBE BAMIA, WILAYA YA 04/08/2023 SAA 4:00 TWINS AUCTION MART

TEMEKE, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA | COMPANY LIMITED

4 KAISER ALLOYCE KAISER ALLOYCE KIWANJA CHENYE MKATABA WA MTAA WA MBWATE, KATA YA 31/07/2023 SAA 04:00 AMA’Z AUCTION MART &
KINYANGA KINYANGASI MAUZIANO S/MTAA MKUZA , WILAYA YA KIBAHA, PWANI | ASUBUHI NA KUENDELEA | GENERAL BROKES
LIMITED
5 JANE J. MOSHA VICENT SILVESTA KESSY KIWANJA CHENYE MKATABA WA MTAA WA MSUFINI, CHAMANZI, 31/07/2023 SAA 08:00 AMA’Z AUCTION MART &
MAUZIANO S/MTAA KATA YA KIBONDE MAJI WILAYAYA | MCHANA NA KUENDELEA | GENERAL BROKES
TEMEKE, DAR ES SALAAM LIMITED
6 REHEMA PETER REHEMA PETER KISSILA NYUMBA KIJJI CHA KISERIANI, KATA YA 03/08/2023 SAA 08:00 HARVESTER CAPITAL
KISSILA MLANGARINI, ARUSHA MCHANA NA KUENDELEA | INVESTMENT
7 GAIMO GAUDENCE VICENT LYIMO NYUMBA YENYE HATI YA MAKAZI OLOIRIEN, MANISPAA YA ARUSHA, 07/08/2023 SAA 08:00 HARVESTER CAPITAL
CONSTRUCTION AND MONICA GAUDENCE No0.21393, PLOT No.407, BLOCK ‘JJ’ | ARUSHA MCHANA NA KUENDELEA | INVESTMENT

COMPANY LIMITED LYIMO

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahaliilipo.

3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4, Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi.

5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED
P.O. Box 1305
Songea, Ruvuma
Tel: 0716070298, 0754881926, 0784718734
Email: twinscoltd5@gmail.com

AMA’Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED
P. 0. Box 62163

Dar es Salaam

Tel: 0658100737, 0757276263

Email: amazauctionma@gmail.com

HARVESTER CAPITAL INVESTMENT
P.0.Box 11898

Arusha

Tel: 0784 200283/ 0767529605

Email: harvestercapital558@gmail.com

217502302




10 Nipashe ...z

HABARI KANDA YA ZIWA

.

)

Zaidi ya miti milioni moja yapandwa kwa mwaka

Na Vitus Audax,
SENGEREMA

AIDI ya miti milioni
1.5 imepandwa katika
Halmashauri ya Bu-
chosa wilayani Sen-
gerema mkoani Mwanza kwa
kipindi cha mwaka 2022/23
kwa lengo la kuhifadhi na ku-
tunza mazingira hali iliyoone-
sha kumfurahisha Kkiongozi
wa mbio za Mwenge kitaifa.
Akitoa taarifa kwa kiongozi
wa mbio za Mwenge kuhusu
utekelezaji wa mradi huo

uliopo chini ya usimamizi wa
TFS wilaya, Kaimu Mkurugen-
zi wa halmashauri hiyo, Wal-
ter Njau, alisema halmashauri
hiyo imejikita kutunza vyanzo
vya maji, kurejesha uoto wa
asili na ikolojia ya viumbe
hai na utunzaji wa mazingira
kwa kupata miti ya aina mbal-
imbali ikiwamo ya matunda,
miti ya mbao na ya asili.
Alisema miti iliyopandwa
kwa kipindi cha mwaka
2022/23 ni 1,513,700 na kue-
leza kuwa bado wanaendelea
na upandaji miti kwa kuanga-

RC aagiza ukaguzi
mara Kwa mara
bwawa la mgodi

Na Marco Maduhu,
KICHAPU

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme
(pichani), ameagiza Mgodi
wa Almasi Mwadui, kufanya
ukaguzi wa mara kwa mara
katika bwawa jipya la Maji-
tope ili lisiweze kubomoka
na kuleta madhara kwa wa-
nanchi.

Mndeme alibainisha hayo
jana wakati akizindua rasmi
uzalishaji wa madini ya al-
masi katika Mgodi wa Mwa-
dui, baada ya kusimama
kwa muda wa miezi minane
kutokana na bwawa la awali
la Majitope kupasuka.

Alisema amefarijika
kuona mgodi huo una anza
tena shughuli za uzalishaji
madini, baada ya ujenzi wa
bwawa jipya la kuhifadhia
Majitope kukamilika, jambo
ambalo serikali itapata ma-
pato pamoja na wananchi
kutekelezewa miradi ya
maendeleo kupitia CSR.

“Sasa hakikisha mnafanya
ukaguzi wa mara kwa mara
katika bwawa hili jipya hili
kusije kutokea kama bwawa
la awali na kuleta madhara
kwa wananchi, kadhalika
hakikisheni mnaanza us-
anifu wa kujenga bwawa jin-
gine jipya ili hili likijaa msi-
simamishe tena uzalishaji,”
alisema Mndeme.

Aliagiza uongozi huo wa
mgodi kuongeza pia kasi ya
uzalishaji wa madini, na ku-
fidia muda ambao wameup-
oteza kwa kipindi walichosi-
mamisha uzalishaji.

Naye Meneja Mkuu wa
Mgodi huo, Mhandisi Ayoub
Mwenda, alisema bwawa
hilo jipya ni la kipindi cha
miaka miwili linajaa na hivi
karibuni wataanza usanifu

wa bwawa jingine jipya ambalo
litakuwa la kipindi kirefu.

Alisema kwa muda muda
huo ambao wamesimamisha
uzalishaji wa madini wame-
poteza fedha nyingi, kwa mwe-
zi mmoja walikuwa wakizali-
sha madini karati 25 hadi 30
na moja inauzwa kwa Dola za
Marekani 270.

Mhandisi Mwelekezi kutoka
Kampuni ya City Enginering,
Aniel Macha, ndiyo walikuwa
wakijenga bwawa hilo jipya,
alisema wamelijenga kwa ubo-
ra wa hali ya juu na halitaweza
kuleta madhara tena kwa wa-
nanchi.

Alisema wameweka vipimo,
vitakavyokuwa  vikionyesha
kama kuna shida mahali na
kisha kuifuatilia na kufanya
matengenezo ili lisije kupasu-
ka na kuleta madhara kwa wa-
nanchi kama bwawa la awali.

Alisema pia kila baada ya
miezi mitatu watakuwa wak-
ilifanyia ukaguzi kuhakikisha
usalama wake na kuwatoa
wasiwasi wananchi kuwa ha-
wataweza kupata madhara
tena.

lia maeneo yenye uhitaji zaidi iki-

wa ni pamoja na maeneo ya
na vyanzo vya maji.
Kiongozi wa Mbio za M

taasisi

wenge

2023, Abdalla Shaibu Kaim, ali-

ipongeza halmashauri pam

oja na

viongozi wake kwa kuweka juhudi
katika kutunza na kuhifadhi maz-

ingira huku akiwataka kuen
juhudi za kuitunza.
“Katika  uhifadhi

deleza

mmeibuka

mabingwa na hili ndilo takwa la
serikali na ulimwengu kwa ujumla
hongereni sana, lakini jitahidi sana
kuitunza maana itakuja kuwali-
peni ninyi na taifa kwa ujumla,”
alisema kiongozi huyo.

“Kaulimbiu ya mbio za Mwenge
kwa mwaka huu ni ‘Tunza maz-
ingira, okoa vyanzo vya maji kwa
ustawi wa viumbe hai kwa uchumi
wa Taifa’ endeleeni kulisimamia

hili.”

Mkuu wa Wilaya ya Sengerema,
Senyi Ngaga alisema, katika ku-
hakikisha wanakijanisha wilaya
hiyo kwa ujumla wameendelea
kushirikiana vyema na wadau
wa mazingira kupanda miti kwa
wingi na kuiwekea  ulinzi kwa
kushirikiana na jamii inayozizun-
guka.

€ement unAuDITED RESULTS FOR THE SIX
HEIDELBERGCEMENTGroup  MONTHS ENDED 30 JUNE 2023
CHAIRMAN'S STATEMENT STATEMENT OF FINANCIAL POSITION
. o AS AT 30 JUNE 2023
Tanzania Portland Cement Public Limited Company
(TPCPLC) continues to deliver strong operating results
when compared to the same period in year 2022. The TZS ‘000 2023 2022
Company has experienced a rather stable growth of ASSETS
sales volume and revenue compared to the same period Non-current assets
in 2022. During this period revenue increased by 8%. Property, plant and equipment 136,081,672 140,402,982
Intangible assets 797,217 909,928
This increase is mainly due to the process improvement Leasehold land 967.009 994 855
and cost control in our production. Plant availability and Right of Use assefs 9 669Y129 5 998Y854
efficiency played a vital role to the improved performance Other financial assets = S
in the first half of year 2023. On top of the operational 428,000 634,000
excellence, the Company continued to improve in the 140,943,027 148,940,619
area of Health and Safety, with ZERO loss of time to Current assets
injury (LTI) recorded in 2023. Inventories 103,507,384 86,107,493
. . Trade receivables 60,698,079 50,847,000
The Company continues to focus on customer service, -
selling new products within our high quality portfolio. Othgrshort-term operating 14,974,204 19,540,157
We maintain strong customer relationships to enable recelvavbles.
TPCPLC to demonstrate its strength as the leading Other financial assets 600,000 600,000
player in the industry. Cash and cash equivalent 72,379,452 58,774,862
252,159,119 215,869.512
Prospects
In spite of the cement demand growing slowly this year, TOTAL ASSETS 393102146 364.810.131
we are optimistic about the second half of the year. = ==
TPCPLC will continue to work on improving efficiency
and operating performance. EQUITY AND LIABILITIES
Equity
Appreciation ::;?zzz;ia 'lss"ed and fully paid-up 3,598,462 3,598,462
The Board Id like to thank all its stakehold f
© Board would ke fo thani all 1is SIakenolders Tor o tained earnings 275073475 245,519,940
their support. We have every confidence that TPCPLC TOTAL EQUITY 279 571.937 249118.402
will continue to deliver value for the shareholders and = .
community in the future. Non-current liabilities
Lease liabilities 2,971,881 6,145,443
Employment benefit liabilities 5,710,604 5,545,983
Provision for quarry site restoration 4,721,748 3,778,949
Deferred income tax liability 8,624,404 10,435,603
22,028,637 25,905,978
Chairman of the Board Current liabilities
Lease liabilities
STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER COMPREHENSIVE C h b 769.868
INCOME FOR THE PERIOD ENDED 30 JUNE 2023 urrent income tax payable - :
Trade and other payables 88,607,281 86,247,190
TZS ‘000 i 2023 2022 Dividend payable 2,894,291 2,768,693
Sf;iﬁ:’:rgom contracts with 246,284,758 227,512,642 91,501,572 89,785,751
Cost of sales (166,235,904) (149.714,492) TOTAL LIABILITIES 113,530,209 115,691,729
Gross profit 80,048,854 77708150 TOTAL EQUITY AND LIABILITIES 393,102,146 364,810,131
Other operating income 1,620,524 757,134
Selling and marketing (1,468,800) (1.413,469)
expenses
Administrative expenses (12,026,402) (10,468,251)
Other operating expenses (1,294,037) (1,502,923)
Operating profit 66,880,139 65,170,641
Finance income 1,481,873 1,710,838
Finance costs (308,890) (639,468)
Net gain on foreign currency
translation 3,976,167 1,059,686 &
Profit before tax 72,029,289 65,301,697 S
oS
Income tax expense (22,026,418) 20,248,978) §
Profit for the year 50,002,871 47,052,719
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kufunza watoto maasi, udhalilishaji

Mafunzo kukabiliana na.

majanga ya moto

hayabagui ni kwa wote

SAYANSI

NA MWANDISHI WETU
KUMEKUCHA KIMATIBABU

Viungo vya maiti vyapandikizwa
wagonjwa, wapona maisha vaendelea

AKATI Afrika hata
Tanzania mtu
anaweza kufa
kwa kukabwa na
chakula kooni, Ulaya viungo vya
marehemu vinatumiwa kuponya
wagonjwa na maisha kuwa safi
na kazi zinaendelea.

Ni uvumbuzi wa kuviamsha na
kuvipandikiza viungo vya mare-
hemu kwa wagonjwa ili kuokoa
maisha yao, mbinu mpya inayop-
inga ikidaiwa haina maadili.

Wanaopinga inasemekana
msimamo wao ni kuwa kuchukua
viungo vya maiti ni kinyume na
sheria, kwa mfano, moyo wa
mtu aliyekufa unapotolewa na
kupachikwa kwa binadamu
mwingine, ni kama marehemu
anaanzishiwa tena mzunguko
wa damu, licha ya kwamba mwili
unaopokea damu siyo wake.

Mashine hutumiwa ili kuanga-
lia kama moyo au kiungo kingine
hunafaa kwa ajili ya kupandiki-
zwa kama kiungo na unapofan-
yakazi mgonjwa hupatiwa na
kuwa tiba sahihi kwa tatizo lake.

Wapo wanaopinga wakidai
ni kuwafufua wafu, wanapinga
kuwa kufanya hivyo hakuvutii,
huku wengine wakihoji maadili
yanatumikaje hapo?

Mgonjwa Anthony Donatelli
(41), alikuwa amelazwa hospital-
ini akisubiri viungo, kijana huyo
anayeishi San Diego, California
Marekani, anasema ana ugonjwa
wa ‘amyloidosis’ unaosababisha
mkusanyiko wa aina fulani za
protini zisizo za kawaida katika
mwili.

" ——

Upasuaji wa moyo ukiendelea hospitalini. PICHA: MTANDAO

Tiba yake ilikuwa kupata
viungo vitatu na siku ilipotimia
Februari mwaka jana, akawa mtu
wa kwanza duniani, kupandiki-
ZWa moyo, ini na figo,

Tiba hiyo ya kutumia viungo
vya wafu aliyopatiwa hutumia
mbinu inayoitwa ‘BRN normo-
thermic regional perfusion.’

Leo anafurahia maisha yake
na familia yake, amepona,
Donatelli, sasa anaishi anaende-
lea na maisha baada ya kustaafu
jeshini.

KIFO Vs MAISHA

Bila shaka, si kila mtu anakubali-
ana na maoni ya kubandika
viungo vya marehemu kwa mtu
aliye hai.

Madaktari wengine wanapinga
mbinu ya BRN, hasa kuhusiana
na upandikizaji wa moyo, kwa
sababu inahusisha kuingiza damu
yenye oksijeni kwenye moyo wa
marehemu ili upige tena.

CHANZO VIUNGO

Watoa viungo hivyo ni watu
walio na magonjwa ambayo

hayapo ni mfano ya ubongo usio-
pona ambao wanaishi kutokana
na kupumua kwa msaada wa
mashine mawodini.

Madaktari kabla ya kutoa
viungo vya watu kama hao, lazima
wapate ruhusa na idhini kutoka
kwa familia zao.

Kisha mashine za oksjeni
zinaondolewa moyo na mapafu
vikiacha kufanya kazi, baada ya
dakika tano mtu hutangazwa
kuwa amekufa.

Baada ya hapo daktari hutumia

mashine kuingiza damu ndani ya
mwili wa mtu aliyefariki ili kujar-
ibu iwapo moyo na mapafu yake
hufanya kazi tena.

Utaratibu huo hutumika
kuangalia kama moyo wa
mgonjwa unafaa kwa kupandiki-
zwa au la.

Mchakato huu hufanyika kwa
haraka iwezekanavyo.

Ingawa BRN imekuwa ikitu-
mika kwa miaka nchini Australia,
Uingereza, Ufaransa, Uhispania,
Ureno, Italia na Uswisi, mbinu
hiyo imezua gumzo nchini Mare-
kani kwa ‘sababu za kimaadili’.

Wanaopinga mbinu hiyo,
wanasema kuanzisha upya moyo
wa marehemu ni sawa na kum-
fufua mfu. Wasiwasi wao unazidi
ukifikia kiasi kwamba Chuo cha
Madaktari cha Marekani kilitoa
taarifa Aprili 2021 kikihimiza kusi-
tishwa kwa matumizi ya BRN kwa
kuzingatia ‘maswali mazito ya
kimaadili yanayozunguka uamuzi
wa kifo’. Taarifa hiyo pia inasema
kuwa “mbinu ya BRN zinamfufua
mgonjwa aliyekufa ni jambo lin-
aloibua tafakari.

Binadamu anayeacha kupumua
anatangazwa kuwa amekufa na
ni sheria ya asili au maumbile
kwamba kifo hakiwezi kubadil-
ishwa.

Hoja kuu ya wapinzani wa BRN
ni kwamba kuhuisha (kuamsha)
moyo wa marehemu au maiti ni
ukiukwaji mkubwa wa sheria za
maumbile.

Mashirika kadhaa ya kupokea
viungo vilivyotolewa kama
mchango au usaidizi (OPOs)
yanakubaliana na hoja hii.

Alexandra Glazier, akizungum-
zia BRN anasema “lengo letu kuu
ni kuhakikisha kuwa haki za wali-
ochangia viungo au wale walioaga
dunia zinaheshimiwa.”

Shirika la Alexandra ‘New
England Donor Services’ kwa
sasa linafanya tiba ya mfumo wa
BRN kwa ajili ya upandikizaji wa
viungo vya tumbo.

UNAWEZA FUFUA?

Hakuna anayeweza kufufua

INAENDELEA UK. 12
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NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

Mafunzo kukabiliana na majanga
va moto hayabagui ni kwa wote

B Jeshi Zimamoto na Uokoaji

OVEMBA 22 mwaka jana, ni

tarehe inayoacha historia ya

simanzi kwa baadhi ya familia

za watoto kadhaa wenye mahi-
taji maalumu, waliokuwa wanafunzi ka-
tika Shule ya Msingi Buhangija Jumuishi,
ni baada ya kupoteza maisha.

Ilikuwa saa 4:00 usiku wanafunzi
watatu walifariki dunia baada ya bweni
lao kuteketea. Walikuwa wamelala watoto
32 ambao baada ya kutokea janga hilo 29
walinusurika kwa kukimbilia nje lakini
watatu ambao ni vipofu walishindwa
lakini walikosa msaada na kufariki dunia.

Buhangija Jumuishi iliyopo Manispaa
ya Shinyanga, inatoa elimu kwa watoto
wenye ulemavu na wasio na ulemavu,
wenye mahitaji maalumu kutoka maeneo
mbalimbali kama mikoa ya Simiyu na
Tabora, wote huishi bwenini.

Idadi ya wenye ulemavu wanaosoma
shuleni hapo na kuishi bweni ni 197, viziwi
wakiwa 84, wasioona 30, ulemavu wa
viungo wanne, uoni hafifu mmoja na
wenye ualbino 78, anasema Mwalimu
Mkuu Fatuma Jilala.

Anakumbusha majina ya waliopoteza
maisha katika ajali hiyo ya moto kuwa ni
Niliam Limbu (12), Careen Mayenga (10)
na Catherine Paulo (10) wote wa darasa
la kwanza.

Anasema walishindwa kujiokoa na
kuokolewa kwa sababu za upofu lakini
walimu pamoja na walezi hawakuwa
na elimu ya namna ya kukabiliana na
majanga ya moto na vifaa vya uokozi lili-
kuwa tatizo pia.

Mkuu wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
Wilaya ya Shinyanga, Inspekta Stanley
Luhwago, anasema kila mmoja anahitaji
kufahamu jinsi ya kujiokoa na kujinusuru
na ajali kama za moto.

Anasema ni kwa mustakabali huo,
wametoa elimu ya kukabiliana na
majanga ya moto katika shule hiyo
ya Msingi Buhangija Jumuishi, ili liki-
tokea tena tatizo bweni kuwaka moto
wanafunzi, walimu na wasaidizi wengine
waanze kuuzima katika hatua za awali na

Mkuu wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji,

=

Wilaya ya Shinyanga, Stanley

Luhwago, akitoa elimu kwa vitendo namna ya Kukabiliana na majanga va
moto kwa walimu na walezi Buhangija Jumuishi. PICHA: MARCO MADUHU

kuokoa maisha ya watoto.

Anasema shule nyingi za bweni zinahitaji
kupewa elimu ya kukabiliana na majanga
hayo, ndiyo maana wameamua kuelimisha
pia katika shule hiyo ambayo ina wanafunzi
wenye ulemavu na wanaoishi bweni ili siku
moto ukitokea tena usilete madhara na vifo.

“Tumewapa elimu walimu na walezi ya
kukabiliana na kuwafunza namna ya kutumia
vifaa vya kuzimia moto (fire extinguishers),
blangeti zito kufanya uokozi kwa watoto
kabla moto haujawa mkubwa,”anasema
Luhwango.

Anataja vyanzo vya moto nyumbani na
sehemu kama shule kuwa vinaweza kuwa
vinatokana na hitilafu ya umeme, uchakavu
wa miundombinu ya umeme ndani ya
majengo, matumizi mabaya ya umeme,

kutumia vifaa feki vya umeme na hata
mafundi vishoka kuwweka miundombinu
ya umeme ndani ya jengo.

“Zimamoto tunatoa wito kwa wananchi
wajenge tabia ya kuwa na vifaa vya kuzimia
moto majumbani, sehemu za kazi, maeneo
ya shule na kwenye mabweni, ili moto uki-
tokea waanze kuuzima kwa hatua za awali,
pamoja na kupiga simu bure kwa namba ya
dharura 114, ili tufike mapema na kuuzima
kupunguza madhara,”anasema Luhwango.

“Tunashukuru kwa mafunzo haya yat-
akuwa msaada mkubwa kwetu, endapo liki-
tokea tena tatizo la moto tutakuwa na ujuzi
wa kuwaokoa watoto hawa wasiteketee na
moto kama ilivyotokea,” anasema Mwalimu
Fatma Jilala.

Ofisa Elimu Kata ya Buhangija, Mack-

lafikisha elimu kwa wanaoishi na ulemavu

rine Shija, anasema ni faraja kuona Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji kutoa elimu kwa
walimu na walezi wa shule hiyo jumuishi,
namna ya kukabiliana na majanga ya moto
ili kuwaokoa watoto wenye ulemavu wakati
wa majanga.

Edward Mdagata ni Ofisa Elimu Maalumu
Shule za Msingi Manispaa ya Shinyanga,
anawasihi walimu na walezi wa shule hiyo
jumuishi, kukabili majanga ya moto kwa
kutumia elimu waliyopewa ili siku likitokea
tena tatizo la moto waanze kuuzima.

“Shule hii jumuishi ni muhimu kupewa
elimu ya kukabiliana na majanga ya moto,
sababu ina watoto wenye mahitaji walisha-
poteza wenzao watatu kwa kuteketea na
moto wakiwa wamelala bwenini na kunu-
surika 29,” anasema Mdagata.

Endapo wangekuwa na elimu ya kuka-
biliana na majanga hayo huenda watoto hao
wasifariki dunia, anaongeza.

Mwalimu Elizabeth Matheo, anasema
baada ya kupata elimu hiyo wana uwezo
wa kuuzima moto katika hatua za awali kwa
kutumia ‘fire extinguisher’ wakati wakisub-
iri zimamoto kufanikisha kazi ya kuzima
kwa ufanisi na kuokoa majeruhi.

Mwalimu mwingine Agnes Makambajeki,
anasema hofu inapungua licha ya kupoteza
maisha wanafunzi wao endapo likitokea
tena tatizo la moto, sababu kwa sasa kila
bweni kuna kifaa cha kuzimia moto.

“Kwa sasa angalau tuna elimu ya kuka-
biliana na majanga ya moto tofauti na hapo
awali tulikuwa hatuna kabisa elimu yoyote
hata kushika hatujui japo kuwa zimewekwa
kila bweni,” anasema Makambajeki.

Mwanafunzi mwenye ulemavu Paulo
Bundala, anasema walimu na walezi kupewa
elimu hiyo ya kukabiliana na majanga ya
moto, itasaidia kuokoa maisha yao na vitu
vyao endapo likitokea tena tatizo la kuwaka
moto kwenye mabweni yao.

“Sisi ni watoto wenye ulemavu ambao
tunahitaji uangalizi wa karibu, na wengine
hawawezi hata kukimbia endapo likitokea
tatizo la moto, kama tulivyopoteza wenzetu
watatu wasioona ambao walishindwa
kukimbia,” anasema Bundala.

VIiungo vya maiti vyapandikizwa

Wagonjwa, wapona maisha yaende
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mtu aliyekufa, makala iliyoandikwa na
wataalamu wa matibabu wa Chuo Kikuu
cha New York, Brendan Parent, Nader
Mozmi, Arthur Kaplan na Robert Mont-
gomery, ikachapishwa mwaka 2022 katika
Jarida la Marekani la Kupandikiza Viungo
kama jibu la upinzani dhidi ya mbinu ya
BRN na Chuo cha Marekani cha Madaktari.

Makala hiyo inasema ni ukweli kuwa
moyo wa mtu aliyefariki huanza kupiga
tena moja kwa moja, na kusukuma damu
kwenye viungo na hili halibadili ukweli
huu.

Pia inasema kuwa matumizi ya mbinu
ya BRN hayabadilishi hali ambazo familia
na timu ya matibabu hufikia hitimisho
kwamba mgonjwa hana matumaini ya

kuishi.

“Mbinu ya BRN haimfufui mgonjwa,”
katika mbinu hii, kurejesha mzunguko
wa damu huanza tena ndani ya mwili wa
mtoaji kiungo yule aliyekufa lakini ndani ya
mtu mwingine, hivyo hafufuliwi. Ni jaribio
la “uaminifu, uwazi na heshima” kuokoa
kiungo, kwani kifo kiko chini ya sheria za

asili au maumbile.”

Daktari Nader Mozmi, anasema mtu aki-
fariki kwa ugonjwa wa moyo au mapafu,

njia bora ya kujua iwapo moyo wake unafaa
kupandikizwa ni kurejesha mzunguko wa
damu wakati kiungo hicho kikiwa mwilini.
Mozami, anafanya kazi na mkurugenzi
wa upasuaji wa upandikizaji wa moyo
na usaidizi wa mitambo ya mzunguko
wa damu huko NYU Langone Health, pia
anasema tangu aanze kutumia mbinu hiyo
mwaka 2020, mioyo iliyoonekana kuwa
haifai kupandikizwa haijatumika.
‘Cardiac reprogramming’ pia ni njia
nyingine ya kurejesha uhai wa moyo.
Aidha, haina uhusiano wowote na kumfu-
fua marehemu. Haihusishi kufufua mtoaji
wa kiungo, kwa sababu kwa maneno ya

€d

asili, kuongeza muda au uboreshaji wa
ubora wa maisha huitwa kuzaliwa upya.

Anaongeza kuwa familia ya mgonjwa
inapoamua kuondoa mashine za kum-
saidia mgonjwa kuishi, kifo chake hua-
muliwa. Kwa hiyo wafu hawafufuliwi.
Hii imeeleweka vibaya, lakini ukweli ni
kwamba BRN haina maadili kutokana na
kuhusisha viungo vya marehemu.

Wakati suala hilo linajadiliwa huko
Marekani, mbinu hii inaendelezwa katika
nchi kadhaa, majaribio katika suala hili
yanafanyika Uswizi, Uholanzi, Norway na
Canada.

BBCSWAHILI
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NA CLAUDIA KAYOMBO, SINGIDA

Ufumbuzi wa tatizo la maji shule
za Singida unaponszkombom

ICHA ya kukosekana tak-
wimu za moja kwa moja
zinazoonyesha ukubwa wa
tatizo la maji kwenye shule
za msingi, uhaba wa maji ya kuny-
wa, kunawa na kutumika maliwa-
toni ni moja ya changamoto kubwa
inayotesa wanafunzi shuleni.

Hivi karibuni, Shule ya Msingi
Ukombozi iliyopo Manispaa ya
Singida inaachana na maisha ya
‘kijangwa’ ni baada ya kuchimbiwa
kisima chenye urefu wa mita 126,
anasema Mwalimu Mkuu, Yesaya
Ramadhani.

Anaongeza kuwa kimemaliza
tatizo la muda mrefu la uhaba wa
maji safi na salama ya kunywa na
kusafishia mazingira hasa vyooni.

Mwalimu huyo, anayeeleza kuwa
anatarajia kustaafu kazi hiyo mwaka
huu, anafurahia kuiachia shule maji
ya kutosha, akieleza kuwa mradi
ulikamilika Oktoba 2022 na tangu
hapo wanafunzi hawana shida
tena kwani kuna maji ya kutosha
ya kunywa, vyooni, kupikia, ujenzi,
kumwagilia mimea na usafi.

“Kabla hali ya maji hapa shuleni
haikuwa nzuri, tulikuwa tunatumia
maji ya Wakala wa Majisafi na Maji-
taka Singida (SUWASA) ambayo
hayakuwa yanatosheleza, hivyo
tukaanzisha utaratibu wa tuwaa-
giza wanafunzi wafike na maji katika
vibuyu. Sasa mkombozi amepati-
kana,” anasema Mwalimu Ramad-
han.

Mwalimu huyo mkuu anasema
Ukombozi moja ya shule zinazofanya
vizuri katika mitihani mbalimbali
ukiwamo ya taifa, ina wanafunzi
1,800 na walimu 25, kati ya hao,
wawili wapo masomoni.

“Wanafunzi hao 1,800 kwa kutwa
wanakunywa mapipa sita kando ya
mengine yanayotumika katika usafi,
vyooni, kumwagilia miti na maua
pamoja na jikoni kupika chakula cha
walimu na wanafunzi.”

Anaishukuru serikali, akisema
maji ni uhai, hivyo

kunapokosekana maji watu
hawawezi kukaa sehemu moja
wakatulia, lakini sasa wanafunzi
hawahangaiki tena kutafuta maji,
muda wa masomo kama wana kiu
wanakwenda kunywa na kurudi tena
darasani kwa utulivu.

Anasema pamoja na Ukombozi,
serikali ifanye utafiti kubaini shule
hususan zile zenye uhaba wa maji
zipelekewe ya kunywa kwani ni
muhimu na hata katika maandiko
matakatifu inaelezwa hata katika
vitabu vitakatifu kikiwamo cha
Kutoka sura ya 17:3 inayosema:
Lakini wote walikuwa na Kkiu,
wakamnungunikia Mose au Musa
wakisema, kwanini ulitutoa kule
Misri utuue kwa kiu sisi na watoto
wetu na mifugo yetu?”

Maneno hayo yanaonyesha
umuhimu mkubwa wa maji kwani
anayeyakosa kwa muda mrefu
anaweza kupoteza uhai.

Wanafunzi wanaonyesha furaha

Mwanafunzi akifurahia maji shuleni. PICHA: MTANDAO

yao wanapolinganisha maisha waliyoishi kabla
ya kuanza kutumia maji hayo Oktoba mwaka
2022, na kusema maji na chakula ni masuala
muhimu kufikie elimu endelevu.

Rosemary Daniel mwanafunzi wa shule hiyo
anasema kabla ya kuletewa maji hayo walikuwa
wanalazimika kuja na maji katika madumu ya
lita tatu au tano kila siku wanapotoka nyumbani.

Anasema maji hayo walikuwa wanayatumia
kumwagilia miti, maua, kunywa na kusafishia
madarasa na vyoo vya shule yao.

Rosemary anafafanua kuwa walikuwa
wanaweka madumu na ufagio chini msimu wa
mvua kwa sababu bustani wakati huo hazikuhi-
taji maji lakini walilazimika kubeba ya kwao ya
kunywa.

Anasema sasa wapo huru hawabebi tena maji
kwa kuwa wanayo ya kutosha shuleni kwao,
ambayo wanatumia kunywa, kupikia chakula
chao, kujengea majengo ya shule, kusafishia
madarasa na vyoo pamoja na kumwagilia maua
na miti wanavyostawisha shuleni hapo.

“Naishukuru serikali imetuondolea kibarua
cha kubeba madumu ya maji shuleni kila siku,
naomba itujengee madarasa ya kutosha na itu-
letee walimu wengi zaidi,” anasema Rosemary.

Tajany Makota, anayesoma darasa la saba
katika shule hiyo anasema hawahangaiki tena
kutafuta maji ya kunywa shuleni hapo wakijihisi
kuwa wametua mzigo mzito.

“Naishukuru sana serikali imetuletea maji
hapa shuleni, naomba ipeleke pia kwenye shule
nyingine ambazo wanafunzi wanahangaika
kutafuta maji ya kunywa,” anasema Tajany.

Anaotaja Shule ya Msingi Kambarage, iliyoko
Halmashauri ya Kibaha mkoa wa Pwani ambayo
alikuwa akisoma mwaka jana wakati akiwa
darasa la sita anaitaja kwamba ina uhaba wa
maji.

‘Kabla haliya
)i hapa shuleni
naijawa nzuri, tu-
[Ikuwa tunatumia
aji ya Wakala
wa Majisafi na
Majitaka Singida
(SUWASA) ambayo
nhayakutosheleza,
nivyo tukaanzisha
utaratibu wa ku-
waagiza wanafun-
zi wafike na maj
katika vibuyu.
Sasa mkombozi
amepatikana,”
anasema Mwalimu
Ramadhan.

“Wakati nasoma darasa la sita
kwenye Shule ya Msingi Kam-
barage, kulikuwa na shida kubwa
sana ya maji, naiomba serikali
iwapelekee nao maji kama ili-
vyotuletea sisi hapa Ukombozi,”
anasema Makota.

Mwanafunzi huyo anayeshika
nafasi ya kwanza katika darasa
lake lenye wanafunzi zaidi ya 160
anasema anataka kuwa daktari
ili awatibu wagonjwa wanaosum-
buliwa na maradhi mbalimbali
yakiwamo ya mlipuko yanayo-
sababashwa na matumizi ya maji
yasiyo safi na salama.

Analaumu wenzi wa mabomba
ya maji, akisema anachofa-
hamu kuwa chanzo cha shule
yao ya Ukombozi kukosa maji
ni wezi kuiba mabomba ya maji
ya kunywa na ya chooni kabla
uongozi wa shule hiyo haujaajiri
walinzi.

Khairath Muro anaishukuru
serikali kwa kuwatua mzigo wa
kubeba madumu ya maji shuleni
kila siku.

“Sasa hatubebi tena madumu
shuleni, serikali

imetuondolea mzigo wa kubeba
madumu kutoka nyumbani kila
siku, naishukuru sana tunaomba
Baraka za Mungu kwa walimu
wetu ambao wanatufundisha
kila siku, viongozi wa serikali na
wote waliosaidia kuondoa mzigo
wa kubeba maji kutoka nyumbani
kuja nayo shuleni kila siku.

“Naiomba serikali ifanye
mpango izipelekee maji shule zote
ambazo wanafunzi wake wana-
teseka kutafuta maji ya kunywa
na ya kumwagilia maua,” anasema
Khairath. Akizungumza wakati
wa hafla ya kuelezea mafanikio
ya miaka miwili ya Rais Samia
Suluhu Hassan, Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Peter Serukamba,
anasema upatikanaji wa maji
kwa halmashauri ya manispaa ya
Singida umeongezeka kutoka asil-
imia 58 mwaka 2020/2021 hadi
asilimia 80 mwaka huu.

Kwa upande wa mtandao wa
majitaka Serukamba, anasema
kwa sasa wakala umeanza
kujenga mabwawa ya kutibu maji-
taka na baadaye upo mpango wa
kujenga mitandao ya mabomba
ya kukusanyia majitaka kutoka
majumbani kwenda kwenye
mabwawa.

“Mamlaka ya SUWASA ime-
patiwa jukumu la kutoa huduma
nje ya eneo la manispaa na sasa
itaanza kuhudumia maeneo ya
miji ya Ikungu, Puma, Sepuka,
Irisya, Makiungu, Njiapanda na
TIlongelo,” anaeleza Serukamba.

Anasifu juhudi za upatikanaji
maji vijijini akieleza kuwa
umeongezeka kutoka asilimia 57
mwaka 2020/2021 hadi asilimia
64 sawa na wakazi 955, 131 waishio

huu.



14 I ESA Jumanne Julai 18, 2023

ELIMU

NA RAHMA SULEIMAN,ZANZIBAR
Mitandao inapokuwa mwalimu wa
kufunza watoto maasi, udhalilishaji

« Wanapofikishwa mahakamani wadail ndiyo

Inayowafunza, h

ukamilisha kwa majaribio

Mtoto akiwa rafiki wa simu au kompyuta mzazi au mlezi amfuatilie ili kumlinda. PICHA: MTANDAO

UONGEZEKA  udhal-

ilishaji wa kijinsia wa

wanawake na watoto ni

janga linalochochewa
na mengi, lakini teknolojia ya ma-
wasiliano inayokuja na matumizi
ya mitandao ya simu, YouTube,
televisheni na kukosekana kwa
ushirikiano wa wazazi kwenye
malezi, vinakoleza tatizo.

Kwa mujibu wa Mtakwimu
Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar (SMZ), matukio 1,360
ya ukatili na udhalilishaji wa kijin-
sia yameripotiwa mwaka 2022
na waathirika 1,361 kati ya hao,
wanawake ni 185, watoto ni 1,173,
miongoni mwao wasichana wali-
kuwa 889 na wavulana 284.

Aidha, utafiti uliofanywa
mwaka 2022 na mradi wa “ The
Disrupting Harm Project” na
Taasisi ya End Violence Against
Children, zinaonyesha asilimia
67 ya watoto wa Tanzania wenye
umri wa miaka 12-17 ni watumiaji
wakuu wa mitandao.

Kadhalika unabainisha kuwa
kati ya asilimia 67 ya watoto hao
wapenda mitandao, asilimia 26 ni
wasichana wenye umri wa miaka

12-13, ambao licha ya kupata
vizuizi kutoka kwa wazazi na
walezi wao wanaendelea.

Mwenyekiti wa Mahakama
za Watoto Zanzibar, Zuwena
Abdulkadir, anasema lazima
kuwapo kwa matumizi sahihi ya
kidijitali katika kutumia mitandao
zikiwamo simu ili kunusuru
kizazi.

Anasema baadhi ya watoto
wanaofikishwa mahakamani
wanapoulizwa sababu za kufanya
vitendo hivyo vya udhalilishaji,
wanajibu kwamba wameona
katika mitandao hivyo, lazima
kuwapo na udhibiti wa matumizi
ya teknolojia ili kuwalinda watoto.

Mwenyekiti huyo anasema
wakati umefika watoto watumie
mitandao kwa kupata idhini
ya wazazi au walezi katika
maeneo maalumu na si kila kitu,
anafafanua.

“Vitendo vingi vya udhalilishaji
wa kijinsia watoto kwa watoto
wanavyofanyiwa na baadhi yao
ni baada ya kuviona kupitia
mitandao ya kijamii hasa kwenye
simu au kompyuta” anasema
Mwenyekiti.

Fatma Juma, mkazi wa
Fuoni mjini Zanzibar, anasema
matumizi mabaya ya teknolojia
hasa simu yanaendeleza ugumu
wa kudhibiti watoto wasijiingize
katika vitendo hivyo viovu.

“Jamii haina uelewa wa
madhara yatokanayo na mitandao
hiyo na baadhi yao huwaachia
watoto wao simu na kuangalia
mambo yasiokubalika ambayo
yamejaa upotoshaji na mmomo-
nyoko wa maadili,” anaongeza.

Aidha, baadhi ya watoto
hufanyiana vitendo vya udhal-
ilishaji baada ya kuona matukio
mbalimbali kupitia simu kuliko-
tokana na kukua kwa teknolojia
hiyo na kuishi familia zisizofua-
tilia maudhui waliyatazama,
anaongeza Fatma.

Sabrina Haji Kombo, Mwe-
nyekiti Baraza la Watoto Wilaya
ya Kaskazini ‘A’ Unguja, anaiomba
serikali na wadau kuandaa
mipango thabiti ya kuwasaidia
watoto kupata malezi bora na
ulinzi ili waepukane na udhalil-
ishaji na kuangamizwa na mtendo
yasiyofaa.

Sabrina anasema watoto

wanapaswa kutafuta taarifa zina-
zowahusu na si mambo mabaya
ambayo yatavunja utu wao na
kukosa haki zao zinazostahiki
kutokana na kupotoka mapema
au kuingia katika migogoro ya
kisheria na jamii wanazoishi.

“Tutoe taarifa za watu waovu,
kutambua haki na wajibu wetu,
kupatiwa elimu ya kujitambua na
stadi za maisha, itasaidia kutupa
mbinu za kukabiliana na changa-
moto nyingi, ikiwa ni pamoja na
matatizo ya kijamii, ukatili wa
kijinsia na udhalilishaji,” anasema
Sabrina.

WANAWAKE WAATHIRIKA

Mkuu wa Kitengo cha Upele-
lezi Makosa wa Kimtandao Jeshi
la Polisi Zanzibar, Issa Mohamed
Salum, anasema hali ya udhalil-
ishaji makosa ya kimtandao ni
mbaya na waathirika wakuu ni
wanawake.

Anasema ukatili na udhalil-
ishaji wa kupitia teknolojia ya
kimtandao ni tatizo kwa sababu
watumiaji wingi hawajui sheria
na kanuni na taratibu za matumizi
salama ya mitandao hivyo

hubakia wahanga zaidi kuliko
kunufaika.

“Wakati umefika jamii itumie
vizuri na kwa usalama mitandao
ili kuepuka kubanwa bila kujijua
huu ni wakati wa kuwekeza
kwenye matumizi ya simu
kwa maendeleo ya kiuchumi,”
anasema.

Mkuu wa Dawati la Jinsia Mkoa
wa Kaskazini Unguja, Salum
Khamis Machano, anasema
matumizi ya teknolojia kwa
watoto na wanafunzi kwa sasa
hayaepukiki lakini elimu zaidi ina-
hitajika ili yawe kwa wakati sahihi.

ELIMU

Ofisa Elimu Wilaya ya Kaskazini
‘A Unguja, Juma Mwadini Abdala,
anawataka wadau wanaosimamia
haki za watoto kwa kushirikiana
na serikali kutoa elimu kwa jamii
kuhusu sheria inayohusiana na
makosa ya kimtandao ili kudhibiti
vitendo vya udhalilisha.

Anasema kuna makosa mingi ya
udhalilishaji kwa njia ya mtandao
lakini hayaripotiwi katika vyombo
vya sheria kutokana na jamii
kutokuwa na uelewa wa sheria
hiyo.

Mhadhiri Mwandamizi wa
Chuo Kikuu Zanzibar (SUZA), Dk.
Sikujuwa Omar, anasema mareke-
bisho na mapitio ya sheria mbal-
imbali zinazomlinda na kumuhu-
sisha mtoto yanahitaji kupitiwa
upya kumlinda ili awe salama
zaidi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Chama
cha Waandishi wa Habari
Wanawake TAMWA, Zanzibar
Asha Abdi, anawataka wazazi na
walezi kuishi karibu na familia zao
ikiwamo kuangalia mwenendo
wa maisha yao ya kila siku hatua
ambayo itakayosaidia kugundua
mapema matukio ya vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia.

Anasema lazima wazazi na
walezi kuzingatia matumizi ya
simu kwa watoto wao ili kuon-
dosha janga la udhalilishaji
kwa watoto linalochochewa na
matumizi ya teknolojia.

Aidha, anaishauri Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA)
kuwa na sheria itakayozuia
au kudhibiti picha, video na
taarifa zenye kwenda kinyume
na maadili, silka na tamaduni
za Watanzania ili kukabiliana
na mporomoko wa maadili na
kudhibiti vitendo hivyo.

Anasema kutokana na mabadi-
liko ya kidunia na wakati TCRA
ihakikishe inazuia matumizi
mabaya ya mitandao kutokana
na kusababisha watoto kuingia
katika maeneo isiyostahili
lakini pia kutumbukia kwenye
mienendo ya kupotoka.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii
Jinsia Wazee na Watoto, Riziki
Pembe Juma, anasema kumeku-
wapo na changamoto za matumizi
ya simu kwa watoto ambayo yana-
pelekea kuibuka kwa vitendo vya
udhalilishaji.

Waziri huyo anasema wimbi
kubwa la wazazi huwaachia
watoto kutumia simu za mkononi
bila kuzingatia matokeo yanay-
oathiri makuzi na maendeleo
yao, hivyo ni lazima kila mzazi na
mlezi azingatie suala hilo.
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Wahitimu vyuo
vikuu watakiwa
kuwa mabalozi

kutetea nchi

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa
wa Singida kimewataka wahitimu
wa vyuo vikuu mkoani hapa kuwa
mabalozi wa kujibu hoja za wapin-
zani wanaoibeza serikali kwamba
haHaEanya maendeleo yoyote katika
nchi

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Sin-
gida, Martha Mlata, alisema hayo juzi
wakati wa mahafali ya wanafunzi
hao ambao ni makada wa CCM vyali-
yofanyika Taasisi ya Uhasibu Tan-
zania (TIA) Kampasi ya Singida na
kuvishirikisha vyuo na vyuo Vikuu
vyote.

Mnarudl nyumbani na huko mtaka-
ko kuwapo nendeni mkawe mabalozi
mkaisemee serikali na chama chetu
kwa kushindana kwa hoja na si kupi-
gana dhidi ya watu ambao wanase-
ma serikali yetu haijafanya chochote
jambo litakalomtia moyo Rais DKk.
Samia Suluhu Hassan,” alisema.
~Mlata alisema nchi ya Tanzania
imepiga hatua kubwa ya maendeleo
katika kila nyanja kwa kutekeleza
miradi mbalimbali na kila mwananchi
ni shahidi katika jambo hilo.

Alisema wakati anasoma hakukuwa
na barabara za uhakika, huduma
za afya zilikuwa duni, lakini leo hii
kila kona ni maendeleo matupu na
kwamba kuna haja ya kujivunia kazi
kubwa iliyofanywa na serikali am-
bayo inatekeleza ilani ya CCM ku-
fanya miradi hiyo.

Aidha, aliwataka wanafunzi hao
watakapokuwa nyumbani wasiende
kukaa bure badala yake wafanye
kazi yoyote ya kuwaingizia kipato
jambo litakalo watofautisha na vi-
jana wengine.

“Mkiwa nyumbani nendeni mkawe
wabunifu kwa kufanya kazi mbalim-
bali, ufugaji, kilimo, ufundi, ususi, bi-
ashara ndogondogo na kazi nyingine
mtakazoona mnaweza kuzifanya
msiiende kukaa bure na kujiingiza
katika vitendo viovu na kwa kufanya
hivyo mtakuwa mfano kwa vijana
wenzenu na kuwaiga,” alisema.

Aliwaomba wahitimu hao wataka-
pofika kwenye wilaya zao waende
kujitambulisha kwa wenyeviti wa
CCM ili wawatambue jambo litaka-
lowafanya watambuliwe na kushirik-
ishwa katika shughuli mbalimbali za
chama hicho.

Mwenyekiti wa Seneti Mkoa wa
Singida, Masatu Bure, alimpongeza
Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuwa
na huruma na moyo wa kujali kwa
kuwaongezea posho ‘Bumu’ kutoka
Sh. 8,500 kwa siku hadi Sh. 10,000 na
kuwa hivi sasa hawahitaji kuanda-
mana tena kudai posho hiyo.

Kaimu Katibu Mkuu wa Seneti, Yo-
hana Edward, alisema jumuiya h|yo
ipo imara na hai na wanaendelea
kuwahamasisha vijana kutambua na
kuthamini kazi kubwa inayofanywa
na serikali huku wakihimiza kujisajili
kwa mfumo wa kielektroniki kwa
manufaa ya vijana vya vyuo Vikuu.

Alisema mwaka huu wanatarajia
kuongeza vyuo vingine ili vijiunge
na jumuiya hiyo na kufanya viwe na
idadi ya vyuo 13 ndani ya Mkoa wa
Singida.

habari kwenye ofisi za Idara ya Habari Maelezo ji

mwelekeo wa utekelezaji wa mwaka wa fedha 2023/2024 PICHA. IBRAHIM JOSEPH

Wakulima washauriwa
kufanya kilimo chenye tija

Na Renatha Msungu,
CHAMWINO

ATAALAMU  wa
zana za kilimo
kutoka Shirika la
Uzalishaji Mbegu

wataka wakulima kufanya kili-
mo chenye tija ili kuondokana
na umaskini.

Mtaalamu wa zana za kilimo
kutoka DASPA, Peter Kihiyo,
aliyasema hayo jana kwenye
mkutano wa wakulima wa ki-
jiji cha Mroda, wilayani Cham-
wino.

Kihiyo alisema ili kuondo-
kana na umaskini wakulima
wanatakiwa kutumia mbinu
bora za kilimo ikiwamo kupan-

da kwa kufuata mistari kama
wataalam wanavyowaelekeza
ili kuongeza tija katika uzal-
ishaji.

Pia, alisema wakati huu am-
bao serikali imewekeza fedha
nyingi kwenye sekta ya kilimo
ikiwamo wataalamu wa hadi
wakabadili mitazamo yao na
kuondokana na kilimo cha
mazoea. Alibainisha wakulima
wengi wanachukulia kilimo
kwa uzito mdogo, lakini ukweli
ni kwamba ni sekta kubwa na
yenye uwezo wa kumfanya
mkulima apige hatua na kui-
nuka kiuchumi.

Alisema imefika wakati sasa
kutumia kamba kupanda kwa
mistari badala ya kutupia mbe-

gu ambazo husababisha ku-
potea na mazao kuota kiholela
shambani.

Mtaalamu huyo alisema
kuwa sasa kuna zana za kilimo
ambazo zimerahisisha kazi ni
vyema wakulima wakazitafuta
ili kuongeza ufanisi kwenye
shughuli zao za za kila siku.

Kihiyo alisema wamekuwa
wakitoa mafunzo ya wawak-
ilishi wa vikundi vya wakulima
kutoka maeneo mbalimbali ya
namna bora ya kutumia zana
hizo. Zana za kilimo ni kwa ajili
ya kuwasaidia kutoka matumi-
zi ya jembe la mkono ambalo
hutumia muda mwingi sham-
bani na kuongeza kila mkulima
kupitia vikundi vyao wanapas-
wa kutafuta zana hizo.

Mwenyekiti wa  DASPA,
Janeth Wilson, alisema awali
kulikuwa na tatizo la uzalishaji
mbegu, lakini sasa wakulima
wanapewa mafunzo ya uzal-
ishaji ili kuzalisha kwa ajili ya
wakulima wengine.

“Tumekuwa tukitoa mafun-
70 ya matumizi bora ya zana
za kilimo hususani mashine ya
kupandia na wakulima wame-
fundishwa namna ya kutumia
mashine hiyo,” alisema.

Alisema mashine hiyo ni
mkombozi kwa wanawake
ambao walikuwa wakishinda
shambani kutwa nzima lakini
sasa hivi wanaweza kupanda
kwa kutumia mashine ambayo
wanatumia muda mchache ku-
liko kutumia mikono.

KKKT yakemea waumini mavazi yasiyo staha kanisani

Na Elisante John, SINGIDA

KANISA la Kiinjili la Kikutheri
Tanzania (KKKT), Dayosisi ya
Kati mkoani Singida, limeke-
mea tabia mbaya na iliyokithiri
kwa baadhi ya waumini wake
kuvaa mavazi yasiyo na staha
kwenye nyumba za ibada.

Mchungaji kiongozi wa kani-
sa hilo, Melchizedek Kitiku, al-
itoa onyo hilo juzi kwenye iba-
da iliyofanyika makao makuu
ya KKKT Usharika wa Amani

wilayani humo.

Alisema uvaaji mavazi ya-
sioridhisha kwa vijana na watu
wazima, kisha kuingia nayo
kwenye nyumba za ibada, ni
tabia inayopaswa kudhibitiwa
kutokana kwa kuwa inakiuka
maadili na nidhamu ya Watan-
zania.

“Baadhi ya mavazi ya
waumini, kwa kweli hayafai ka-
bisa kuja nayo na kuingia nayo
kanisani huwezi kuubadili ua-
frika wako kwa mavazi mabaya

na kinyume na maadili yetu tu-
liyozaliwa nayo,” alisisitiza.

Alisema kuna mavazi men-
gine hutumika usiku kwa ajili
ya kulalia na mengine kwenye
sherehe za usiku, lakini waumi-
ni wengine wanakwenda nayo
kanisani.

Aidha, Mchungaji Kitiku,
aliwataka wakristo kuachana
na matumizi ya simu ndani ya
nyumba za ibada kwa kuwa in-
awaondolea usikivu na utulivu
kwa washiriki wengine wenye

nia ya kumwabudu Mungu.
“Na sasa hivi kutokana na
kukua kwa teknolojia, utakuta
kwenye simu ya msharika
ameisevu Biblia humo, utam-
wona wakati ibada inaendelea,
ghafla yeye anatabasamu na
kucheka cheka ovyo kanisani,
unamshangaa, kumbe mwen-
zako anachati na mwenzake,
akili yote haipo hapo..hii sio
tabia nzuri ndani ya nyumba za
kuabudia,” alionya Kitiku.
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Kituo cha afya hakina majokofu k

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ITUO cha Afya cha

Iyunga kilichopo ji-

jini Mbeya hakina ma-

jokofu ya kuhifadhia
maiti hali inayowalazimu wa-
nanchi wa eneo hilo kwenda
kuhifadhi katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa ama kwenye
Hospitali ya Kanda.

Diwani wa Kata ya Iyunga,
Mwajuma Tindwa aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki
wakati wa ziara ya Mbunge wa
Jimbo la Mbeya Mjini, Dk. Tu-
lia Ackson ya kusikiliza kero za
wananchi katika kata hiyo.

Alisema katika kituo hicho
wananchi kwa kushirikiana na
halmashauri wamejenga jengo
la kuhifadhia maiti na limeka-
milika kwa kuwekewa miun-
dombinu yote, lakini halina
majokofu.

Aliomba serikali iwasaidie
kununua majokofu hayo ili wa-
nanchi wasihangaike kwenda

kuhifadhi miili ya ndugu zao
kwenye hospitali za mbali.
“Tunakuomba mheshimiwa
Spika utusaidie tupate vifaa
hivi, kituo chetu ni Kkizuri
sana na kinatoa huduma zote
muhimu za matibabu lakini
kukosekana kwa vifaa hivi
kunawakwaza wananchi,”
alisema Mwajuma.
Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-
jana wa Chama Cha Mapinduzi
(UvVCCM) Wilaya ya Mbeya
Mjini, Clemence Mwandemba,
alisema ujenzi wa kituo hicho
cha afya umesaidia kusogeza
huduma kwa wananchi.
Alisema awali wananchi wa
kata hiyo walikuwa wanalazi-
mika kwenda kutibiwa katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya Mbeya na katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa hata kama
magonjwa ni ya kawaida.
Alisema baada ya kituo hi-
cho kukamilika sasa hivi wa-
nanchi hao wanatibiwa hapo
nahata huduma za upasuaji
zinapatikana, lakini tatizo lili-

lobaki ni kukosa majokofu
kwenye jengo la kuhifadhia
maiti. “Kwenye kituo chetu
huduma mbalimbali zinapa-
tikana, ukienda pale hata hu-
duma za upasuaji zipo kwa
hiyo tunaishukuru serikali kwa
jitihada zake za kusogeza hu-
duma kwa wananchi,” alisema
Mwandemba.

Akizungumza na wananchi
hao, Dk. Tulia aliahidi kufua-
tilia ili vifaa hivyo vipatikane
haraka na wananchi wawe wa-
nahifadhi miili ya ndugu zao
hapo badala ya kupeleka mae-
neo ya mbali.

Alisema serikali imefanya
jithada mbalimbali kubore-
sha huduma za afya ikiwamo
ujenzi huo wa vituo vya afya,
zahanati na hospitali za wilaya
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Alisema katika Jiji la Mbeya
kulikuwa hakuna hospitali
yenye hadhi ya wilaya, lakini
katika kipindi ambacho yeye
amekuwa madarakani wame-

uhifadhi miil

shajenga hospitali ya wilaya
ambayo tayari imekamilika na
inatoa huduma.

Alisema hospitali hiyo ya
Igawilo imejengwa na serikali
kwa gharama ya zaidi ya Sh.
bilioni 1.5 itazipunguzia mizigo
hospitali ya kanda na mkoa.

“Hospitali imekamilika ina
kila kitu, ina vifaa vya kutosha,
ina watumishi wa kutosha na
inatoa huduma zote muhimu,
ukitoka hapa kwenye kituo
cha afya unakwenda kule na
unapata huduma vizuri,” alise-
ma Dk. Tulia.

Alisema serikali inaendelea
na uboreshaji wa miundombi-
nu mingine ikiwamo ya bara-
bara ili wananchi wasafiri kwa
urahisi kwenda kupata hudu-
ma za afya na huduma zingine
kwenye maeneo ya jiji hilo.

Kituo cha Afya Iyunga ni
miongoni mwa vya kwanza
kujengwa katika jiji hilo, la-
kini kukosekana kwa vifaa
vya kuhifadhia maiti imekuwa
kero kwa wananchi.

Waumini wa Kanisa la Kilutheri la Afrika Mashariki (KKM) Dayosisi ya Nyanda za Juu Kusini wakiwa kwenye maanda-
mano wakati wa maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kuanzishwa kwa kanisa hilo. PICHA: NEBART MSOKWA

TARI yagawia miche ya migomba 3,000 bure wakulima

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI) Kituo cha Uyole ji-
jini Mbeya, imegawa bure miche
zaidi ya 3000 ya migomba ya
kisasa kwa wakulima wa zao hilo
wilayani Rungwe ili kuboresha
kilimo cha zao hilo.

Aina nne za miche hiyo iliyo-
fanyiwa utafiti zilianza kugawa
na wataalamu wa TARI kwa
wakulima na kupatiwa elimu ya
njia bora za upandaji wa zao hilo.

Mtafiti wa matunda kutoka
TARI Uyole, Daud Mbongo, al-
izitaja aina ya mbegu ambazo
wamewagawia wananchi kuwa
ni Tariban moja, Tariban mbili,
Tariban tatu na Taribani nne

Serikali
kuendelea
kutafuta
vyanzo
mbalimbali
vya maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Waziri wa Maji, Mhandisi
Maryprisca Mahundi, amesema
serikali inaendelea kutafuta vyanzo
mbalimbali vya maji ili kumaliza
tatizo la upatikanaji wa huduma
hiyo kwa wananchi.
hapa kwenye mkutano wa hadhara
wa Chama Cha Mapinduzi kuwa
serikali imenunua zaidi ya mitambo
25 ya kuchimbia visima vya maji na
kuisambaza kwenye kila mkoa.

Alisema kati ya mitambo hiyo, mi-
tano imetengwa kwa ajili ya kuchim-
bia mabwawa kwenye maeneo am-
bayo yanakabiliwa na ukame mkali
kwa ajili ya kuvuna maji ya mvua.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha Watanzania wanaondo-
kana na tatizo la upatikanaji wa
huduma ya maji kwa kupatikana
karibu na makazi yao.

“Tunaendelea kutekeleza dhana
ya kumtua mama ndoo ya maji
kichwani kwa huduma hiyo kupati-
kana jirani na makazi, mitambo tu-
liyonunua tayari inafanya kazi kwe-
nye maeneo mbalimbali,” alisema
Mhandisi Mahundi.

Alisema kwa Mkoa wa Mbeya
mtambo uliopelekwa tayari upo ka-
tika Wilaya ya Chunya, ukiendelea
kuchoronga visima kwenye maeneo
yenye uhitaji.

Hata hivyo, alisema serikali inaen-
delea na harakati za ujenzi wa mradi
wa maji wa chanzo cha Mto Kiwira
ambao utakuwa suluhisho la tatizo
katika mikoa ya Mbeya na Songwe.

ambazo zimefanyiwa utafiti na
kubainika kuwa zinastawi vizuri.

Alisema miche hiyo ina uw-
ezo mkubwa wa kukabiliana na
magonjwa mbalimbali ikiwamo
mabaka meusi na minyoo ya miz-
izi ambavyo ni visumbufu vikuu
vinavyoshambulia zao hilo na ku-
punguza uzalishaji.

Vilevile, alisema mbegu hizo
zina uwezo wa kuzaa mikungu
mikubwa na hivyo kuwa na fai-
da kubwa kwa wakulima kuliko
miche ya asili ambayo wameku-
wa wakiitumia miaka yote.

“Ndizi hizi ni za kupika aina ya
matoke, zinazaa mikungu yenye
uzito kuanzia kilo 30 mpaka 60
kwahiyo wakulima wakizitumia
wataongeza uzalishaji nahata ki-

pato chao kitaongezeka maradu-
fu,” alisema Mbongo.

Mtafiti huyo alisema sababu
ya kuigawa miche hiyo katika
Wilaya ya Rungwe ni kutokana
na zao hilo kupewa kipaumbele
zaidi na wakulima wa eneo hilo
kuliko maeneo mengine.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya
Rungwe, Juma Mzala, alisema
aina hiyo ya migomba itakuwa
endelevu kwa kuendelea kusam-
baza machipukizi ili kuendelea
kutanua kilimo cha zao hilo.

Alisema aina hiyo ya migomba
itasaidia kupunguza magonjwa
na visumbufu vingine na aina
hiyo ina uwezo mkubwa wa
kukinzana na matatizo hayo.

Alisema migomba ya asili am-

bayo wananchi walikuwa waki-
itumia siku zote inakabiliwa na
minyoo fundo ambayo inapun-
guza tija kwenye uzalishaji.

“Sasa hivi migomba yetu asil-
imia 30 inakabiliwa na minyoo
fundo, mbegu mpya zina uwezo
wa kukinzana vizuri na tatizo hili,
kwa hiyo leo tumeanza kugawa
miche hii na tutaendelea mpaka
iwafikie wakulima wote,” alisema
Mzala.

Alisema asilimia kubwa ya
wakulima wa Wilaya ya Rungwe
wanalima ndizi na hata chakula
kikuu kwa wananchi hao ni ndizi.

Mratibu wa Uhawilishaji wa
teknolojia wa TARI Uyole, Lu-
sungu Paul, aliwataka wakulima
kuzingatia maelekezo ya wataala-

mu kuhusu uzalishaji wa zao hilo
hasa nafasi kwenye upandaji.

Alisema wakulima wakizinga-
tia mbinu za kilimo bora kuna
uwezekano wakafikia tija am-
bayo inatarajiwa kulingana na
utafiti uliofanyika wa mbegu
hizo.

Mmoja wa wakulima wa
Wilaya ya Rungwe waliogawiwa
miche hiyo, Elizabeth Sekile,
aliwashukuru wataalamu kutoka
TARI kwa kuwapatia mbegu hizo
za kisasa ambazo alisema zitawa-
saidia kuongeza uzalishaji.

Aliiomba serikali kusimamia
vizuri bei na taratibu za uuzaji
wa ndizi kutokana na kuwapo
baadhi ya wanunuzi ambao wa-
nahujumu wakulima.
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ACT-Wazalendo yatoa kasoro Sheria ya Ukodishwaji Ardhi

Na Mwandishi Wetu

HAMA cha ACT-Wazal-

endo kimesema sheria

ya ukodishwaji wa ardhi

kwa wawekezaji haina
manufaa kwa wananchi na in-
arudisha nyuma maendeleo tan-
gu serikali ilipofungua uwekezaji
kwenye sekta ya utalii visiwani
Zanzibar.

Hayo yalisemwa na Makamu
Mwenyekiti wa chama hicho,
Othman Masoud Othman,
wakati akihutubia mkutano wa
hadhara wa chama hicho katika
kiwanja cha Mkwajuni, Mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Makamu huyo wa Kwanza
wa Rais wa Serikali ya Zanzi-
bar, alisema utaratibu wa seri-
kali kuchukua ardhi na kuwapa
wawekezaji badala ya wananchi
wenyewe kuingia makubaliano
na wawekezaji siyo utara-
tibu mwafaka katika kumwinua
mwananchi kupitia ardhi yake.

Alisema pamoja na Zanzibar
kufungua mlango wa uwekezaji
bado wananchi waliokuwa

wakimiliki ardhi katika mae-
neo ya fukwe hawajanufaika na
uwekezaji kutokana na serikali
kuchukua maeneo hayo na ku-
wapatia wawekezaji badala ya
wananchi kunufaika moja kwa
moja na rasilimali hiyo.

“Wananchi bado hawajanu-
faika na rasilimali ya ardhi kuto-
kana na serikali kuchukua mae-
neo yao na kuwapa wawekezaji
wakati wananchi ndio wali-
otakiwa kuingia mikataba na
wawekezaji na serikali ibakie
kukusanya kodi katika miradi
jambo ambalo lingewainua kiu-
chumi.

Alisema malengo ya chama
cha ACT ni kuhakikisha ardhi
inamnufaisha mwananchi na
serikali haitohusika na ukod-
ishwaji wa ardhi ili kuwapa na-
fasi wananchi wanaomiliki ardhi
waweze kunufaika moja kwa
moja kupitia sekta ya uwekezaji
na serikali itabakia kukusanya
kodi katika miradi itakayoan-
zishwa.

Akizungumzia kero ndani ya
Muungano wa Tanganyika na

Zanzibar, alisema marais wawili
wastaafu walifanya kazi nzuri
ya kuitetea maslahi ya Zanzibar
ndani ya muungano huo, aki-
wamo Rais mstaafu Dk. Salmin
Amour Juma na Dk. Amani
Karume.

Alisema Dk. Salmin aliweza
kusimama imara na kuhakikisha
Zanzibar inaanzisha kampuni ya
simu ya Zantel ambayo ilipata
vikwazo katika usajili wake ku-
tokana na suala hilo kuwa chini
ya Serikali ya Jamuhuri ya Muun-
gano, lakini alifanikiwa.

Aidha, alisema Rais mstaafu
Amani Karume alisimama imara
kutetea maslahi ya Zanzibar ka-
tika Muungano ikiwamo suala la
mafuta na gesi kuondolewa ka-
tika orodha ya mambo ya muun-
gano.

Naye Mjumbe wa Kamati Kuu
wa chama hicho, Ismail Jussa
Ladhu alisema, Zanzibar inahita-
jirais mwenye uwezo wa kutetea
maslahi ya Zanzibar ndani ya
Muungano ikiwamo kurejesha
kiti cha Zanzibar Umoja wa
Mataifa.

Alisema Zanzibar haiwezi ku-
pata maendeleo bila ya kuwa na
mamlaka kamili katika mfumo
wa Muungano ili kujiamulia
mambo yake ikiwamo mipango
ya kiuchumi.

Mwenyekiti wa Ngome ya
Wanawake Taifa ya Chama hi-
cho, Pavu Juma Abdalla, alisema
usimamizi mbovu wa Sheria
za Ardhi umekuwa ukiwaathiri
wanawake zaidi kwa vile ndiyo
wanaoshiriki katika shughuli za
kilimo visiwani humo.

Alisema sheria inahitaji kuan-
galiwa upya ili kuwapa fursa ya
kumiliki ardhi wanawake kwa
vile ndio wazalishaji wakubwa
katika mazao ya kilimo, lakini
wana vikwazo vikubwa katika
umiliki wa ardhi Zanzibar.

Chama cha ACT-Wazalendo ki-
naendelea na mikutano yake ya
hadhara katika mikoa mitano ya
Zanzibar huku suala la kukosoa
ufisadi katika miradi ya ujenzi
na ubinafsishaji wa Bandari ya
Malindi yakiendelea kuwa na
mjadala mkubwa katika miku-
tano hiyo.

Makamu
Mwenyekiti
wa Chama cha
ACT-Wazal-
endo, Othman
Masoud Oth-
man, akimjulia
hali mzee wa
chama hicho,
Mauld Machano
Adib, alipofika
nyumbani
kwake Nungwi,
wakati akiwa
katika ziara

ya kuwajulia
hali wagonjwa
na kuwafariji
waliofikwa na
msiba. Wa pili
kulia ni Mke
wa Othman,
Mama Zainab
Kombo Shaib.
PICHA: OFISI YA
MAKAMU

Bodi yafafanua mikopo ya wanafunzi wanaosoma nje

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BODI ya Mikopo ya Elimu ya
Juu Zanzibar imesema kuwa hai-
totoa mkopo kwa mwanafunzi
yeyote kwenda kusoma elimu ya
juu katika vyuo vya nje ya nchi
kwa kozi ambayo inapatikana
katika vyuo vya Tanzania.

Akizungumza na waandishi
wa habari visiwani Zanzibar,
Mkurugenzi wa Bodi hiyo, Iddi
Haji alisema, nafasi za vyuo vya
nje itaruhusiwa kwa maeneo
ambayo fani zake hazipatikani
Tanzania.

“Tanzania tuna vyuo vya
elimu ya juu karibu 68 kwa hivyo

kozi mbalimbali zinapatikana,
kwa wale ambao kozi zao hazi-
patikani vya kutosha au nafasi
zipo chache ndiyo tutaoruhusu
kwenda kusoma nje, lakini mka-
zo zaidi tunakazania kwa vyuo
vyetu vya ndani,” alisema Mku-
rugenzi huyo. Alisema hivi sasa
Kiswahili kimepanda chati na ki-
nakwenda kuwa lugha ya Afrika
na ili kuzalisha walimu wa ku-
tosha kimepandishwa chati na
bodi hiyo inatoa mkopo pia kwa
kozi ya ualimu ikiwamo Kiswahi-
li ili kuzalisha wataalamu wengi
wa Kiswahili. “Imebidi Kiswahili
tukipandishe chati awali kiliku-
wa ni daraja la tatu sasa ni lugha
ya Afrika Mashariki hivyo uki-

chukua kozi ya ualimu ikiwamo
Kiswahili, Kiingereza na historia
kwetu sisi, wewe ni mtaalamu
lazima upate mkopo kama ana-
vyopata daktari, mhandisi na
mwalimu wa sayansi,” alisema.

Alisema wanahitaji  kuzali-
sha wataalamu wa kutosha wa
Kiswahili ili kupelekwa katika
nchi mbalimbali ikiwamo Zam-
bia, DRC Congo na Afrika Kusini
kufundisha Kiswahili kwa saba-
bu Tanzania ndiyo chimbuko la
Kiswahili.

Akizungumzia juma la elimu
ya juu, Naibu Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali, Ali Abdulgu-
lam Hussein, alisema itaanza Ju-
lai 30 hadi Agosti 5, mwaka huu,

ambayo yatafanyika katika vi-
wanja vya Maisara na lengo lake
ni kuvikutanisha vyuo vyote vya
Tanzania ambavyo huonesha
huduma wanazotoa.

Alisema kutakuwa na uta-
ratibu wa kuwasaidia wanafunzi
jinsia ya kuomba mikopo katika
Bodi ya Elimu ya Juu na kutoa
uelewa kwa wanafunzi jinsi
ya kujiunga na chuo kikuu na
kuchagua kozi zinazoendana
na masoko. Aidha, aliwataka
wananchi na wanafunzi ku-
tumia fursa hiyo ya kutembe-
lea maonesho hayo ili kujifunza
mambo mbalimbali ikiwamo
uombaji wa mikopo wa kujiunga
na elimu ya juu.

- SMZ kupata
mkopo bil.
470/- miradi
maendeleo

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC), imetangaza kukamilika
kwa tarataibu zilizowezesha
Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar (SMZ) kupata mkopo wa
Dola za Kimarekani milioni
200 (Sh. bilioni 470).

Fedha zinazotokana
na mkopo huo zitasaidia
kutekeleza miradi mbalimbali
ya kijamii pamoja na miun-
dombinu malengo yakiwa ni
kuboresha maisha na hali ya
kiuchumi kwa Wazanzibari.

Akizungumza Ikulu Zanzi-
bar, Mkurugenzi Mtendaji wa
NBC, Theobald Sabi, alisema
huo ni ushirikianao wa aina
yake na benki imeweza ku-
fanya kazi na SMZ katika jiti-
hada za kufanikisha miradi
ya maendeleo kwa ustawi wa
wananchi wa Zanzibar.

Alisema NBC inafurahi ku-
saidia upatikanaji wa mkopo
huo utakaosaidia SMZ kufikia
malengo yake ya ukuaji wa
uchumi na maendeleo jumui-
shi.

Sabi alisema mkopo huo
ni hatua kubwa na muhimu
katika kushirikiana pamoja
kwenye malengo ya maende-
leo endelevu na kuboresha
maisha ya wananchi wa kisiwa
cha Zanzibar.

Kadhalika, NBC itaendelea
kuwa mstari wa mbele ku-
saidia jitihada za kuleta maen-
deleo ya kiuchumi kupitia hu-
duma za kifedha.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi aliishukuru benki
hiyo kuweza kufanikisha
mkopo huo ambao alisema
utakuwa na mchango mkub-
wa katika kufadhili miradi ya
maendeleo Zanzibar.

Alisema  mkopo huo
utaiwezesha Zanzibar kufikia
malengo yake ya kuboresha
maisha ya wananchi wake
kwenye njanja za kijamii na
kiuchumi.

Alitaja baadhi ya maeneo
ambayo yatanufaika na fedha
hizo kuwa ni huduma za afya,
elimu, miundombinu ya usa-
firi na miradi ya maendeleo ya
kijamii.

“Kwa kuwekeza kwenye
sekta hizi muhimu SMZ ina-
lenga kuboresha maisha ya
wananchi wake na kuongeza
wigo wa upatikanaji wa hu-
duma muhimu za kijamii na
kuwezesha kufikia malengo ya
muda mrefu ya maendeleo ya
kiuchumi,” alifafanua.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
CAP. 117)
CHANGE OF NAME BY DEED POLL

THIS CHANGE OF NAME DEED is made this 14th day of March

2022 by me RHODA STEPHEN CHACHA formerly known as

RHODA ROBERT THOBIAS a resident of Dar es salaam, now or

until recently called RHODA STEPHEN CHACHA.

WITNESSES AND IT IS HEREBY DECLARED as follows:

« labsolutely renounce and abandon the use of my said former
names of RHODA ROBERT THOBIAS and | assume and
determine to take and use the new name of RHODA STEPHEN
CHACHA in substitution of my former names of RHODA
ROBERT THOBIAS.

« AND IN PURSUANCE of such change of name(s) as aforesaid |
DECLARE | shall at all times hereafter in all records,
documents and other writings and in all actions and dealings
and on all occasions whatsoever use the new name of RHODA
STEPHEN CHACHA in substitution for my former names of
RHODA ROBERT THOBIAS so relinquished as aforesaid to the
intent that | may hereafter be known not by the aforesaid
former names, but by the new name of RHODA STEPHEN
CHACHA only.

« AND | HEREBY AUTHORISE AND REQUIRE all persons at all
times to describe and address me by the new name of RHODA
STEPHEN CHACHA.

IN' WITNESS whereof | have hereunto subscribed my new name

of RHODA STEPHEN CHACHA, and have affixed my signature

the day and year herein written.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika wilaya ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 1001/ 2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU THERESIA EMMANUEL MASSAWE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA ARDESIA KIMARO MASSAWE
TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa mirathi
Mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 21 Mwezi 8 Mwaka
2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 14 Mwezi 7 Mwaka 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO ILEMELA
WILAYA YA ILEMELA
SHAURI LA MADAI YA PESA NAMBARI 275/2023
MDAL............ 1. AYOUB RASHID

2.DOTTO MASUKE
DHIDI YA
MDAIWA .........| LEOBINI PASTORY @ MJUNI

KWA: LEOBINI PASTORY @ MJUNI

YAH: KUITWA SHAURINI
POPOTE PALE ULIPO

Fahamu kwamba wadai wameleta madai yao
Mahakamani dhidi yako. Madai haya yamepengwa
kusikilizwa tarehe 24/07/2023.

Fahamu kwamba unatakiwa kuhudhuria
Mahakamani wewe mwenyewe siku hiyo bila
kukosa. Kutohudhuria kwako kutaifanya Mahakama
hii iendelee na shauri hili bila wewe kuwepo na
kulitolea uamuzi.

Imetolewa kwa amri na mhuri wa mahakama hii leo
tarehe 17/07/2023

R MekE] RN
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IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
AT KYELA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO0.02/2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
LENA TOM NDEMELE
AND
In the matter of application for letters of
Administration by CHRISTINA NGENGE
MWAJA . ...PETITIONER

GENERAL CITATION [RULE75]
All persons claiming to have interest in the
estate of the above named deceased are here
by cited to come and see the proceeding if they
think fit before the grant of probate [or letter of
administration] is made to the above named
petitioner.
Objections to the grant shouldbe filed on or
before the 20 of july 2023
Date at kyela this 15 june 2023.

SENIOR RESIDENT MAGISTRATE M"’
=

KYELA ﬂ’ﬂ.
e 'M

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MTWARA
ILIYOPO MTWARA
(EXTENDED JURDICTION)
SHAURI LA RUFAA YA JINAINA. 24/2019
(Asilia shauri la jinai Na. 1/2014, Mahakama ya Wilaya ya

Mtwara)

MKURUGENZI WA MASHTAKA...MRUFANI
DHIDI YA

MUSSA MALYANGO BUS0GO & WENZAKE...MJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
KWA: MUSSA MALYANGO BUSOGO - KIMARA KILUNGULE - DSM
GERDAT LUKAS MMUNI - KONGOWE - DSM
HAMIDU ABDALLAH NGUNDE - MTONI KWA AZIZI - DSM
BONIFANCE KOSAINI BUSOGO - KIMARA KOROGWE - DSM.

HIINIKUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUFIKA MBELE
YA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MTWARA KUSIKILIZA
RUFAA HIIL MNAMO TAREHE 20/7/2023 SAA 3:00
ASUBUHI BILA KUKOSA.

KUMBUKA KKUKWA ENDAPO HUTAFIKA WEWE
MWENYEWE AU MTU YEYOTE ANAYERUHUSIWA
KISHERIA KUKUWAKILISHA BASI RUFAA HIl ITASIKILIZ-
WA NA KUAMRIWA BILA YA WEWE KUWEPO.
IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 5/7/2023.

Gari aina ya TOYOTA HILUX lenye namba za
usajili T164DXV linauzwa lipo katika hali nzuri.

Aina ya gari: Toyota Hilux

Mwaka wa kutengenezwa gari: 2004
Mafuta inayotumia: Diesel

Model Namba: KF-LN167

Uwezo wa injini: 2980

Aina ya bodi: Station Wagon

Rangi ya gari: Multi Colour

Chesesi namba: LN1670032032
Namba ya injini: 5L5506667
Kilometa ilizotembea: 110197

KWA MAWASILIANO ZAIDI
Piga: 0757823350 / 0692793423

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAINAMBARI 62 LA 203
PATRICK NGILOI ULOMI MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA
HALIMA MOHAMED MAMUYA MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

HALIMA MOHAMED
MAMUYA

POPOTE ULIPO/MLIPO:

PATRICK NGILOI ULOMI Amefungua/wamefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lilipo Kinondoni (
Mwananyamala) .Shauri husika limepangwa kutajwa
tarahe 20/7/2023 saa 3:00 Asubuhi mbele ya Mh
SILAS.J. Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza
siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 14.Mwezi 07 mwaka2023

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) KINONDONI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA

SHAURILA RUFAA JINAINA. 4 /2023

ALEX MGENDA. MLETA RUFAA
DHIDI YA
SALIMEDSON.......ooccrvrrnne MJIBU RUFAA
KWA : SALIM EDSON
POPOTE ULIPO TANZANIA
KUITWA SHAURINI

Unaamuliwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakamani tarehe 7/8/2023 siku ya Jumatatu saa
3.00 asubuhi ambapo shauri limepangwa kusikilizwa.
ELEWA KWAMBA, ukikosa kufika Mahakamani siku hiyo
shauri litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na
uamuzi kutolewa.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa
Mahakama leo hii tarehe 10/7/2023

Bl M
MAHAKAMA KLRI Y8 TANEANLS
MEY,

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
CONJESTA JOSEPH
MALLYA anatangaza

kupotea kwa kadi ya gari

AUH aina ya SUBARU yenye
CHASSIS NO: TT2211557 na
ENGINE NO: ENO7. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
Kituo cha polisi. Taarifaya
polisi:

yenye namba za usajili T 702

ARU/THE/RB/236413/2023.

KUPOTEA KWA PASSPORT

-

GABRIEL MAHEMED KALINGA anatangaza
kupotea kwa hati yake ya kusafiria
(Passport) yenye namba TAE150314
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam, Muda wa kuisha matumizi yake
tarehe 26/07/2029. Yeyotea atakayeiona
atoe taarifa kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi: MDL/RB/2198/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

DARES SALAAM
SHAURI LA MADAINA. 36 YA MWAKA 2023
INNOCENT BENEDICT
MDAI
DHIDI YA
1. FRANKTHOMAS NYILIKA ...MDAIWA
2. VGKCO.LTD MDAIWA
3. THE JUBILEE INSURANCE COMPANY OF TANZANIA.........MDAIWA
FRANK THOMAS NYILIKA,
Phone No. 0658 606355
DARES SALAAM.
KUITWA SHAURINL.

Kwa kuwa Mdai aliyetajwa hapo juu, amefungua shauri la madai dhidi
yako, shauri ambalo maelezo yake yameelezwa katika nakala za hati za
Madai zinazopatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo unatakiwa
kuhudhuria katika mahakama hii wewe mwenyewe au wakili au
mwakilishi wako anayeruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 19/07/2023 saa
tatu kamili(9:00) asubuhi mbele ya MHE. JAJIPOMO, kwaajili ya kutajwa.
ANGALIA :

Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na mahakama
ikithibitisha kuwa umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi shauri
linaweza kusikilizwa na kuamuliwa bila uwepo wako.

HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya Mahakama leo hii
tarehe 21/06/2023=

2
——TIAIBL) MEAITL|
MAHAKAMA KU
DAR ES SALAAM

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako Ia
Nipashe kila siku

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0677020701

E-MAIL: ADVERTISEQGUARDIAN.CO.TZ,
WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MCHANGANYIKO

CHADEMA
vajiweka kando
mabadiliko
Sheria Uchaguzi

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kimese-
ma hakiko tayari kutoa map-
endekezo ya marekebisho ya
Sheria ya Uchaguzi, kikisisitiza
msingi wa tatizo uko katika Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya Mwaka 1977.

Kimesema kunahitajika mabadi-
liko ya mfumo na uongozi kupitia
katiba na kupatikana mpya, ili
kulifanya taifa kuondokana na
ugumu wa maisha, bunge lililodai
ni butu na tume isiyo huru.

Katibu Mkuu wa CHADEMA,
alisema jana katika mkutano wa
hadhara uliofanyika Zingiziwa,
kuwa kuna haja mchakato wa
upatikanaji wa katiba mpya
kufanywa haraka ili nchi iwe
na tume huru ya uchaguzi na si
vinginevyo.

“Katiba mpya itaondoa sintofa-
hamu ya masuala mengi pamoja
na mikataba ya nchi inayotiliwa
shaka. Rais ana kinga kubwa,
tunahitaji katiba mpya yenye
kumpunguzia Rais mamlaka,
kama sasa tunaona mikataba
inatiwa saini ya bandari, lakini
inaacha maswali mengi. Tatizo ni
katiba tuliyonayo.

“CHADEMA tumeandikiwa ba-
rua hadi tarehe 20 Julai mwaka
huu, tuwe tumetoa maoni kuhusu
marekebisho ya Sheria ya Uch-
aguzi, ili kuwapo uchaguzi huru
na haki. Lakini chanzo kikuu ni
katiba. Katiba ya mwaka 1977
inasema Rais ana mamlaka ya
kumteua Mwenyekiti wa Tume
ya Taifa ya Uchaguzi, tafsiri yake
ni kwamba tatizo lipo katika
Katiba.

“Huwezi kutatua matatizo haya
bila katiba mpya. Hawa watu
wanatupa matumaini hewa.
Mimi kama mtendaji mkuu wa
chama, ninasema hatuhangaiki
kupeleka mapendekezo ya ku-
fanyia marekebisho ya sheria ya
uchaguzi, kwamba ndiyo tuta-
pata uchaguzi huru na wa haki,
hatuko tayari,” alisema Mnyika.

Alisema viongozi wa CHADEMA
wataendelea kuzunguka nchi
nchi nzima kuelezea mkataba wa
bandari hadi utakaporudishwa
bungeni na kujadiliwa upya, ili
uwe na maslahi ya kitaifa.

“Mbunge wa jimbo hili anaacha
kuja kuongelea kuhusu bandari
katika jimbo lake, anakwenda
katika vyombo vya habari.
Ninasema huyu mwondoeni
wakati ukifika, wananchi mna
uwezo huo,” alisema Mnyika.

Aliongeza: “Wananchi wanapitia
changamoto kadhaa, ikiwamo
gharama za maisha kupaa na
bidhaa ni ghali. Tunahitaji kuku-
tana ili tujadili, kwa mustakabali
wa nchi yetu.”

Mvutano wa kisiasa wazidi

kushuhudiwa Kenya

NAIROBI, KENYA

MVUTANO wa kisiasa umezi-
di kushuhudia Kenya baada ya
upinzani kutangaza kufanya
maandamano mengine kwa
siku tatu mfululizo kuanzia
kesho, huku wanasiasa wana-
okinzana wakiendelea kuvu-
tana hali inayotishia kutokea
vurugu wakati wa maanda-
mano hayo. Akizungumza
katika moja ya mikutano ali-
yoifanya mwishoni mwa juma
lililopita, Waziri wa Mambo
ya Ndani, Kithure Kindiki,
aliapa kuwa idara za usalama
zitawashughulikia kikamilifu

aliowaita wahalifu wanaojifi-
cha nyuma ya kivuli cha katiba.

Juma lililopita Rais William
Ruto, alimuonya kinara wa
upinzani Raila Odinga, akise-
ma maandamano ya wiki hii
hayatakubalika na wahusika
watakabiliwa na mkono wa
sheria, ikiwa ni baada ya yale
ya wiki iliyopita kushuhudia
vurugu zilizosababisha watu 13
kupoteza maisha.

“Ndugu zangu wa upinzani
tafadhali tufanye siasa kwa
amani tuuze sera zetu, sijase-
ma mkubaliane na serikali na
wale wanaounga mkono msila-
zimishe watu wakubaliane na
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sera zatu, wako na uhuru wa
kuwa na maoni tofauti,” alise-
ma Kindiki.

Vyama vya walimu nchini
Kenya, pia vilitoa wito kwa Rais
Ruto na kinara wa upinzani,
Raila Odinga kufanya mazun-
gumzo na kusitisha maanda-
mano ambayo yamepangwa
kufanyika siku tatu kila wiki,
vikieleza kuwa maandamano
hayo yamesababisha kuathiri-
ka kwa masomo.

Kando na vyama vya wal-
imu, viongozi wa kidini pia
walitoa wito kwa pande hizo
mbili kufanya mazungumzo
na kumaliza mzozo uliopo kwa

Miongoni mwa wananchi walioandamana akionekana akichoma moto matairi ikiwa ni moja ya vurugu zilizos-
huhudiwa nchini Kenya katika maandamano ya upinzani yaliyopita. PICHA: MTANDAO

sasa unaotishia kulitumbukiza
taifa hilo la Afrika Mashariki
katika mzozo.

Aidha, ilielezwa kwamba up-
inzani ulisisitiza kuwa maan-
damano yake yataendelea
kama ilivyopangwa licha ya
onyo kutoka kwa serikali kuwa
haitaruhusu  kufanyika kwa
maandamano mengine nchini
humo.

Odinga na mrengo wake
walisema maandamano hayo
yanalenga kuishinikiza seri-
kali ya Rais Ruto kuhakikisha
kwamba inashughulikia suala
la kupanda kwa gharama ya
maisha. RFI

G20 yajadili unafuu wa madeni nchi masKini

GANDHINAGAR, INDIA

MAWAZIRI wa fedha na
wakuu wa benki kuu katika
nchi 20 zilizostawi kiviwanda
na zinazoinuka kiuchumi G20,
wameanza mazungumzo ya
kurekebisha mikataba ya uli-
paji madeni yanayozihusu nchi
maskini.

Tlielezwa kuwa mazungumzo
hayo yanayoendelea huko Gan-
dhinagar India, pia yatakuwa
yanajikita katika makubaliano
yenye usawa, ya kodi za ki-
mataifa kwa lengo la kuinua
uchumi wa dunia.

Mkutano huo wa siku mbili,
unaongozwa na waziri wa fed-
ha wa India, Nirmala Sithara-
man, anayesema, eneo linalot-
arajiwa kuwa na majadiliano
mapana ni hali ya uchumi wa
dunia.

Pia ilielezwa kuwa jambo
la muhimu litakalokuwa ka-
tika ajenda hiyo ya siku mbili
ni juhudi za kukabiliana na

dhiki ya ulipaji madeni, huku
nchi masikini zaidi duniani
zikiathirika zaidi na mzozo wa
madeni duniani, katika wakati
ambao nchi hizo zinahitaji fed-
ha zaidi kukabiliana na mabadi-
liko ya tabia nchi.

Maofisa walibainisha kuwa
China, ambayo ndiyo nchi
yenye uchumi wa pili kwa
ukubwa duniani na mkopeshaji
mkubwa wa fedha kwa nchi
kadhaa maskini barani Afrika
na Asia, imekataa makubaliano
yoyote ya pamoja yatakay-
oafikiwa kuhusiana na suala
hilo la kurekebisha madeni,
huku ikikosolewa mno kwa
msimamo huo.

Akizungumza  pembezoni
mwa mkutano huo wa G20,
waziri wa fedha wa Marekani,
Janet Yellen, alitoa mfano wa
urekebishaji wa deni la Zam-
bia, jambo alilolizungumzia al-
ipokuwa ziarani Beijing mwezi
huu. Yellen alisema majadiliano
kuhusiana na deni la Zambia

yamechukua muda mrefu na
kwamba anatarajia mazun-
gumzo kuhusu madeni ya Gha-
na na Sri Lanka yatakamilika
hivi karibuni.

Waziri huyo pia alishauri
msingi  uliotumika  katika
kurekebisha deni la Zambia
utumike katika madeni men-
gine yote, badala ya kuanza
mwanzo kwa kila nchi inay-
ojadiliwa.

Aliongeza kwamba zaidi ya
nusu ya nchi zote zenye kipato
cha chini zinakaribia au tayari
zishaingia katika matatizo ya
ulipaji madeni, hiyo ikiwa ni
mara mbili ya hali ilivyokuwa
mwaka 2015, kauli iliyoungwa
mkono na ofisa mmoja mwan-
damizi kutoka kwa mwenyeji
wa mkutano huo India.

Aidha, ilielezwa kuwa G20
pia zitajadili mabadiliko ya
taasisi za kimataifa za fedha,
sarafu za kidijitali na mikakati
ya kurahisisha upatikanaji wa
fedha kwa nchi maskini, kwa

ajili ya kukabiliana na madhara
yanayotokana na mabadiliko ya
tabia nchi.

Hatua mpya ya kwanza
kuhusiana na usambazaji wa
mapato yanayotokana na kodi
kutoka kwa makampuni yaliyo
na matawi katika nchi nyingi,
iliyofikiwa na nchi 138 wiki ili-
yopita, inatarajiwa kutangazwa
katika mkutano huo.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
makampuni ya teknolojia,
kwa sasa yanaweza kuhami-
sha faida zao kwa urahisi ka-
tika nchi zilizo na viwango vya
chini vya utozaji kodi, licha ya
kuwa kiwango cha biashara cha
makampuni hayo katika nchi
hizo ni kidogo.

Vile vile, ilibainishwa kuwa
kuna hofu kuhusiana na hatua
ya nchi saba zilizostawi Kkivi-
wanda G7 kuvipa kipaumbele
vita vya Russia na Ukraine, na
kwamba ni jambo linaloweza
kusababisha makubaliano ya
mwisho kutofikiwa. DW
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AZAM KUPIGA

Na Abdallah Mataka

AADA ya kucheza

mechi ya kwanza ya

kirafiki ya Kkimataifa

kujiandaa na msimu
mpya dhidi ya Al Hilal Om-
durman ya Sudan nchini Tu-
nisia, kesho, Jumatano Azam
FC itajipima tena uwezo kwa
kucheza na Esperance ya Tuni-
sia.

Azam FC ambayo imeweka
kambi nchini Tunisia ya kuji-
andaa na msimu mpya, katika
mechi hiyo ya kwanza dhidi ya
Al Hilal ilishinda mabao 3-1.

MAZOEZI...

Akizungumza kwa njia ya
simu kutoka Tunisia jana, Ofisa
Habari wa Azam FC, Hasheem
Ibwe, alisema kocha wa kikosi
hicho, Youssoupha Dabo, ame-
panga kutumia mechi hizo
kukiimarisha kikosi  chake
kuelekea msimu mpya wa
2023/24.

Ibwe alisema baada ya mch-
ezo huo, timu hiyo itacheza na
US Monastir, Etoile Du Sahel na
CS Sfaxien ambazo zote zina-
shiriki Ligi Kuu ya Tunisia.

Alisema Dabo  anabhitaji
kutengeneza kikosi bora na
ndio sababu ya kuhitaji mechi

KIRAFIKI
KUIVAA ESPERANCE

nyingi za kujipima nguvu katika

kambi hiyo.
“Unajua kocha ni mgeni ku-
weza kuwazoea wachezaji,

kwa hiyo ili kupata kikosi cha
kwanza ilikuwa lazima kucheza
mechi nyingi za kirafiki aweze
kukijenga kuwa bora kwa
msimu ujao,” alisema Ibwe.

Alisema kocha wao anaende-
lea kukifua vema kikosi hicho ili
kuwa tishio na kutimiza malen-
go ya kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu ujao
pamoja na kufanya vizuri katika
michuano ya kimataifa.

Azam FC ambayo iliyoondo-

ka nchini Julai tisa huku ikita-
rajia kurejea Julai 30, mwaka
huu, itaiwakilishi Tanzania
kwenye Kombe la Shirikisho
Afrika sambamba na Singida
Fountain Gate FC huku Simba
na Yanga zikiwa na jukumu hilo
upande wa Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Itakaporejea nchini, itakuwa
na kibarua kigumu dhidi ya
Mabingwa wa Tanzania Bara,
Yanga kwenye nusu fainali ya
Ngao ya Jamii, mchezo utakao-
pigwa Agosti 9, mwaka huu kati-
ka Uwanja wa CCM Mkwakwani
jijini Tanga.

BMT yaam'ka bajeti yake mpya

Na Saada Akida

BARAZA la Michezo la Taifa
(BMT), limetoa tathmini yao ya
mwaka wa fedha uliopita, kwa
kueleza kuwa katika Kkipindi
hicho ilitumia shilingi bilioni
4.2 kuziwezesha timu za taifa
kushiriki katika mashindano
ya kimataifa huku mwaka huu
likitarajia kutumia zaidi ya bil-
ioni tano.

Akizungumza Nipashe jana,
Katibu Mtendaji wa BMT, Neema
Msitha, alisema malengo yao
yametimia ingawa kulikuwa

na changamoto kadhaa katika
kuandaa mashindano mbalim-
bali.

Alisema mwaka unaokuja wa-
tahakikisha wanafanya vizuri na
kurekebisha changamoto amba-
zo zilitokea mwaka uliopita wa
bajeti ili kuhakikisha michezo
inaleta maendeleo nchini.

“Pamoja na kugharamia timu
za taifa, lakini tulitoa tuzo kwa
wanamichezo ambao walifanya
vizuri katika mashindano ya
kimataifa na tuliandaa matama-
sha mawili ya wanawake moja
riadha na Tanzanite.

“Tuzo za wanamichezo zitaku-
wa endelevu kwa ajili ya kuwapa
motisha wachezaji, tunatarajia
kuzindua mfumo wa kujisajili
kwa njia ya mtandao ambao
yote ni mafanikio ya mwaka wa
fedha, kwa mwaka huu wa fedha
tunatarajia kutumia zaidi ya
shilingi bilioni tano,” alisema.

Msitha alitoa wito kwa vyama
na mashirikisho kuhakikisha
wanatafuta wadau wa kusaidia
klabu na mashirikisho yao ka-
tika maandalizi ya mashindano
na kuzisaidia timu.

Aidha, katibu huyo alisema

mafanikio waliyoyapata ni ku-
tokana na uongozi mzuri wa
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
kwa kuhakikisha michezo ina-
piga hatua na wanamichezo wa-
napewa sapoti ili wafanye vizuri
katika mashindano yao.

Wakati huo huo, Msitha ali-
wakabidhi bendera Timu ya
Taifa ya Kuogelea na kuwataka
wachezaji kuhakikisha wanaiwe-
ka nchi sehemu ya rekodi za du-
nia katika ushiriki wa mashinda-
no hayo ambayo yataanza
Julai 25, mwaka huu nchini Ja-
pan.

Kinondoni yatisha
Wazazi Super Cup

Na Pilly Kigome

TIMU vya soka ya Jimbo la
Kinondoni imeanza vema
mashindano ya Jumuiya ya
Wazazi Mkoa wa Dar es Sa-
laam ambayo yanajulikana
kama Wazazi Super Cup,
baada ya kuibuka na ushindi
wa mabao 4-2 dhidi ya timu
ya Jimbo la Ubungo katika
mchezo uliopigwa viwanja
es Salaam juzi. o

Awali, kabla ya mechi hiyo
kuanza, ilishuhudiwa timu ya
Wazazi Vetenari ikiibuka na
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya
timu ya Wenyeviti wa Seri-
kali za Mtaa katika mchezo
wa ufunguzi wa michuano
hiyo inayoshirikisha timu 10.

Timu zingine zinazoshiriki
michuano hiyo ambayo inat-
arajiwa kumalizika Agosti 6,
mwaka huu ni Jimbo 1a llala,
Segerea, Ukonga, Temeke,
Kigamboni, Mbagala, Kawe
na Kibamba.

Mshindi wa kwanza katika
mashindano hayo atajin-
yakulia zawadi ya shilingi
milioni tano na medali 30 za
dhahabu huku wa pili akion-
doka shilingi milioni tatu na
medali 30 za shaba na wa
tatu akizawadiwa shilingi
milioni 1.5 na medali za
shaba.

Akizungumza katika ufun-
guzi wa mashindano hayo,
Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Hadija Saidi, alisema
mashindano hayo yana lengo
la kuwakutanisha wazazi
pamoja na kuunga mkono
Juhudi za Rais Samia Suluhu
Hassan katika suala zima la
malezi.

Michuano ya
Gofu Majeshi
Oktoba USA

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Majeshi
ya mchezo wa Gofu yanata-
rajiwa kuanza kutimua vumbi
Oktoba 10, mwaka huu nchini
Marekani, imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe
jana, Meneja wa Klabu ya Lu-
galo ya Jeshi la Wananchi la
Tanzania (JWTZ), Kanali Da-
vid Mziray, alisema wanaen-
delea kuwanoa wachezaji
wao ili wakaiwakilishe vema
nch| katika mashindano.

“Mashindano ya wazi am-
bayo yalifanyika Moshi
mkoani Kilimanjaro yamewa-
saidia wachezaji wetu kue-
ndelea kupata uzoefu huku
wakijiandaa na mashindano
hayo ya Oktoba mwaka huu,”
alisema Kanali Mziray.

Alisema mwishoni mwa
mwezi huu watashiriki
mashindano kama hayo yata-
kayofanyika Mufindi mkoani
Iringa ikiwa ni mwendelezo
wa maandalizi yao.
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PHILLIPS ATAKIWA LIVER

KLABU ya Liverpool inatazamia kumnunua
kiungo wa Manchester City na England, Kalvin
Phillips, mwenye umri wa miaka 27, wakati Fa-
binho anakaribia kuhamia Saudi Arabia. (Mirror)

PALHINHA KUTUA WEST HAM

WEST Ham iko kwenye mazungumzo ya kum-
sajili kiungo wa Ureno, Joao Palhinha mwenye
umri wa miaka 27 kutoka Fulham. (Talksport)

MCTOMINAY KUUZWA

ERIK ten Hag yuko tayari kumuuza kiungo wa
kati wa Manchester United na Scotland, Scott
McTominay mwenye umri wa miaka 25, ili ku-
mudu uhamisho wa majira ya joto. (Metro)

MORATA ATAKIWA INTER

BAADA ya kujiondoa kwenye kinyang'anyiro
cha kumnasa mshambuliaji wa Chelsea na Ubel-
giji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka
30, Inter Milan wameelekeza macho yao kwa
mshambuliaji wa Atletico Madrid mwenye umri
wa miaka 30, Alvaro Morata na mshambuliaji
wa Arsenal mwenye umri wa miaka 22, Folarin
Balogun. (La Gazzetta)

LUKAKU BASI TENA

ROMELU Lukaku hatasafiri katika ziara ya
Chelsea ya kujiandaa na msimu mpya, huku Ki-
paumbele chake kikiwa ni kumuuza kwa pauni
milioni 34. Usajili wa Juventus unategemea
mkataba kati ya mshambuliaji wa Paris St-Ger-
main na Mserbia Dusan Vlahovic, 23. (Fabrizio
Romano)

DE GEA HUYOOO SAUDIA

GOLIKIPA wa zamani wa Manchester United,
David de Gea mwenye umri wa miaka 32 anata-
rajiwa kuhamia Saudi Arabia baada ya mlinda
mlango huyo wa zamani wa Hispania kupokea
ofa nyingi kutoka kwa zaidi ya klabu moja. (Dai-
ly Star)

CELSO AWANIWA NAPOLI

KIUNGO wa kati wa Argentina, Giovani lo Cel-
so mwenye umri wa miaka 27, anakaribia kuon-
doka Tottenham Hotspur huku Napoli wakian-
zisha mazungumzo kwa ajili ya mchezaji huyo.
(Daily Mail)

NASCIMENTO AWINDWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest ina nia ya ku-
kamilisha usajili wa mshambuliaji wa Brazil,
Matheus Nascimento mwenye umri wa miaka
19, kutoka Botafogo. (UOL)

TAH KUBAKI LEVERKUSEN

LICHA ya West Ham kuonyesha nia ya ku-
taka kumnunua beki wa Ujerumani, Jonathan
Tah mwenye umri wa miaka 27, mchezaji huyo
anatazamia kusalia katika Klabu ya Beyer Lev-
erkusen inayoshiriki Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga. (Kicker)

PALMER AGOMBEWA

KLABU za Leicester City na Burnley zina-
tazamiwa kukutana ana kwa ana katika mpango
wa kumsajili kwa mkopo kiungo mshambuliaji,
Cole Palmer mwenye umri wa miaka 21 kutoka
Manchester City. (Leicestershire Live)

BAILLY, TELLES KUUZWA

MLINZI wa Ivory Coast, Eric Bailly mwe-
nye umri wa miaka 29 na beki wa Brazil, Alex
Telles (30), walishindwa kufika siku ya kwanza
ya mazoezi ya kujiandaa na msimu mpya wa
Manchester United huku kukiwa na mipango ya
kuuzwa. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

)
TEN HAG

MANCHESTER, England
ARRY Maguire amevuliwa
unahodha wa Manchester
United na kocha, Erik ten
Hag.

Mlinzi huyo wa England alikuwa
nahodha wa ‘Mashetani Wekundu’
hao tangu Januari 2020, lakini haku-
pewa muda mwingi wa kucheza
msimu wa kwanza wa Ten Hag
kuongoza timu hiyo muhula uli-
opita. : :

Maguire mwenye umri
wa miaka 30, aliandika
kwenye ukurasa wake
wa Twitter: “Baada ya
mazungumzo na kocha
leo (jana) ameniarifu
anabadilisha nahodha.

“Alinieleza sababu zake na ingawa
mimi binafsi nimevunjika moyo
sana, nitaendelea kujitolea kila
ninapovaa jezi ya timu hii.

“Kwa hiyo nilitaka kusema asante
sana kwa mashabiki wa Manchester

(

MAGUIRE

MAN

® ® ® Mwenyewe amshukuru Ole
Gunnar Solskjaer, Fernandes sasa
anukia kupewa kitambaa...

United kwa sapoti yao nzuri wakati
nimekuwa nikivaa kitambaa hiki.

“Tangu siku nilipochukua ju-
kumu hilo, miaka mitatu na nusu
iliyopita, imekuwa ni bahati kubwa
kuiongoza Manchester United na
mojawapo ya nyakati za kujivunia
maishani mwangu hadi sasa.

“Ni moja ya heshima kubwa
katika soka la klabu. Nimefanya
kila niwezalo kusaidia United
kupata mafanikio - ndani na nje ya
uwanja.

“Siku zote nitamshukuru Ole
Gunnar Solskjaer kwa kunipa ju-
kumu hilo kwanza na ninamtakia
yeyote atakayechukua hatua hiyo
kwa kila mafanikio na watakuwa na
msaada wangu kamili.”

Mustakabali wa muda mrefu wa

Maguire kwa Mashetani Wekundu
hao unabakia shakani baada ya
kuanza mara nane pekee kwenye
Ligi Kuu England msimu uliopita.

Raphael Varane na Lisandro Mar-
tinez walikuwa chaguo la kwanza
kwa Ten Hag kwenye safu ya ulinzi
ya kati, pamoja na Luke Shaw ak-
icheza kushoto.

Beki huyo wa kati wa zamani wa
Leicester na Hull City amekuwa aki-
husishwa na uhamisho wa mkopo
kutoka OIld Trafford, huku West
Ham wakiripotiwa kumtaka.

Kiungo Bruno Fernandes anaone-
kana ndiye anayetarajiwa kutwaa
kitambaa cha unahodha baada ya
kukivaa mara kwa mara wakati wa
kukosekana kwa Maguire msimu
uliopita.
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Rooney
amtabiria
magumu
Messi MLS

MIAMI, Mrekani

KOCHA wa D.C. United, Wayne
Rooney, amesema Lionel Messi
“hataona jambo rahisi” katika
Ligi Kuu ya Marekani (MLS),
baada ya kujiunga na Inter
Miami.

Katika mahojiano na gazeti la
The Times la London, mchezaji
huyo wa zamani wa Manches-
ter United, Rooney alisema
wachezaji wengi wanafika MLS
na wanatatizika kuzoea na
kwamba Messi anaweza kuwa
hana tofauti.

“Kila kitu kimewekwa kwa ajili
vake,” alisema Rooney.

“Wenzake (Sergio) Busquets
na Jordi Alba wamesaini Inter
Miami na huenda (Andres) Ini-
esta akajiunga nao. Luis Suarez
pia. Messi ana kocha (Miami
Tata Martino) anayempenda na
kumwamini.

“Hatapata jambo rahisi hapa.
Inasikika kuwa wazimu, lakini
wachezaji wanaoingia wana-
kuta ni ligi ngumu. Kusafiri, hali
tofauti katika miji tofauti, na
kuna nguvu nyingi na nguvu
uwanjani.”

Baada ya kuondoka United
baada ya miaka 14, Rooney
aliichezea D.C. United mechi 52
katika kipindi cha miaka miwili
kuanzia 2018 hadi 2020, akifun-
ga mabao 25, kabla ya kurejea
kama kocha Julai mwaka jana.

Messi alitambulishwa ka-
tika hafla iliyofanyika kwenye
Uwanja wa DRV PNK wa Inter
Miami huko Fort Lauderdale,
Florida juzi, Jumapili.

Mshambuliaji huyo wa Argen-
tina anajiunga na Miami baada
ya kuachana na mabingwa wa
Ufaransa, Paris Saint-Germain
baada ya misimu miwili katika
klabu hiyo. Ametia saini mka-
taba hadi mwisho wa msimu wa
2025.

Klabu hiyo imesema Messi
atacheza mechi ya kwanza
Julai 21, mwaka huu, ya Kombe
la Ligi dhidi ya Cruz Azul ya
Mexico.

BUSQUETS %
ATUA INTER

MIAMI, Marekani

LABU ya Inter Miami imet-

hibitisha kumsajili mchezaji

huru Sergio Busquets baada

ya kumaliza mkataba wake na
Barcelona.

Busquets alitumia misimu 15 katika
kikosi cha kwanza cha Barca kabla ya
kuondoka mwishoni mwa Juni mwaka
huu, na kushinda mataji matatu ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya, saba ya Copa del
Rey na tisa ya Ligi Kuu ya Hispania, La
Liga - likiwamo moja la mwaka wake
wa mwisho katika klabu hiyo - wakati
wa maisha yake ya soka na ‘La Blau-
grana’ hao.

Kiungo huyo wa kati sasa ameunga-
na na mchezaji mwenzake wa zamani
wa Barca, Lionel Messi huko Miami.

Akizungumza baada ya kuhamia
huko, kupitia tovuti rasmi ya klabu,
Busquets alisema: “Hii ni fursa maalum
na ya kusisimua ambayo ninafurahia
sana kuichukua. Natarajia hatua hii
inayofuata katika kazi yangu na Inter
Miami.

“Nilifurahishwa na klabu nilipokuja
na Barcelona mwaka jana na sasa
nina furaha na niko tayari kuwakilisha
klabu mwenyewe. Siwezi kusubiri ku-
saidia kuleta mafanikio ambayo klabu
hii kabambe inapigania.”

Mmiliki Mkuu wa Inter Miami, Jorge
Mas pia alielezea furaha yake kupata
mkataba huo: “Nina furaha kumkaribi-
sha Sergio Busquets hapa Inter Miami.
Tangu siku ya kwanza tumedhamiria
kuleta wachezaji bora duniani Inter
Miami. Sasa ripoti inajieleza yenyewe.”

Onana mali ya Man United

MANCHESTER, England

MANCHESTER United rasmi im-
efikia makubaliano na Inter kum-

sajili mlinda mlango, Andre Onana,

vyanzo vimeiambia ESPN.
Mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Cameroon, jana alitazamiwa
kufanyiwa vipimo vya afya kabla
yva kukamilisha uhamisho wa euro
milioni 50 kwenda Old Trafford.
United wana matumaini Onana,
ambaye atachukua nafasi ya Da-
vid De Gea kama namba moja wa
klabu hiyo, pia atapatikana katika
safari ya kikosi chao kwa ajili
ya ziara ya Kujiandaa na msimu
mpya nchini Marekani, itakayoan-
Vyanzo vimeiambia ESPN
kwamba mara Onana atakapoku-

wa rasmi mchezaji wa United,
Dean Henderson, atapewa ruhusa
va kujiunga na Nottingham Forest
kwa uhamisho wa kudumu.
Henderson alitumia msimu ulio-

pita kwa mkopo Forest, na ingawa

amerejea pale Carrington kwa ajili
va kuanza mazoezi ya kujiandaa
na msimu mpya, anatarajiwa
kukamilisha uhamisho wa pauni
milioni 20 kwenda kule kwenye
Uwanja wa City Ground.

Onana, ambaye alifanya kazi na
Erik ten Hag wakati walipokuwa
pamoja Ajax Amsterdam, atakuwa
mchezaji wa pili kusajiliwa na
United majira haya ya joto baada
va kuwasili kwa kiungo Mason
Mount kutoka Chelsea.

Ataziba pengo la De Gea, am-
baye ameondoka Old Trafford

kwa uhamisho huru baada ya
miaka 12 katika klabu hiyo.
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HABARI MICHEZO

MOALLIN
UBANI WA

Na Shufaa Lyimo

IKOSI cha timu ya
Manispaa ya Kinon-

doni, KMC FC kime-

ndoka na tayari
kimetua visiwani Zanzibar
jana mchana kwa lengo la
kuweka kambi ya kujiandaa
na msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara unaotarajiwa
kuanza Agosti 15, mwaka

huu.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Abdulhamid Moallin,
alisema kambi hiyo itasaidia
kuwajenga vema wachezaji
wao kuelekea msimu mpya
wa 2023/24.

“Lengo la kwenda kuweka
kambi visiwani humo tuna-
taka kupata matokeo mazuri
kwenye michezo yetu ya

KMC ZNZ

msimu ujao na kujiepusha
kucheza mechi za ‘play off’
(mchujo) kuwania kubaki
Ligi Kuu,” alisema.

Alisema wakiwa visiwani
Zanzibar watatafuta timu
za kucheza nazo michezo
ya kirafiki ambayo aanamini
itamsaidia kuangalia uw-
ezo na mapungufu ya kila
mchezaji.

Moallin aliwaomba

mashabiki pamoja na wa-
dau wa timu hiyo kumuunga
mkono ili aweze kutimiza
malengo waliyojiwekea.

“Nitahakikisha  naipam-
bania timu yangu ili ishike
nafasi ya juu msimu ujao
ambao naamini utakuwa
na ushindani mkubwa,
hivyo ninaomba mashabiki
wanipe ushirikiano,” alise-
ma.

tika viwanja vya shule hiyo hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Sababu Chama kusalimu amri Simba
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akifanya hivyo karibuni kila
msimu, Rais wa Heshima wa
Klabu hiyo, Mohamed ‘Mo’
Dewji, akaandika kwenye
mtandao wake wa kijamii wa
Instagram: “Huyu mchezaji
mkubwa ambaye ana mka-
taba na timu kubwa, mbona
analeta tabu, Simba ikiamua
jambo imeamua.”

Huku mashabiki wa soka,
wachambuzi, wanachama
na mashabiki wa Simba
Wakitafakari chapisho hilo,
muda mfupi baadaye ndipo
ilipotoka taarifa ya uongozi
kumalizana na mchezaji
huyo.

“Chama na Ngoma muda
wowote kuanzia sasa [jana],
wataanza safari kwenda
kwenye kambi yetu nchini
Uturuki,” ilieleza taarifa
hiyo.

Habari kutoka ndani ya
Klabu hiyo zinasema kuwa
sakata hilo lilianza baada ya
kurejea kutoka nchini kwao
Zambia akitaka kuongezewa
maslahi ambayo kimsingi
hayamo kwenye mkataba.

“Alikuwa kwao Zambia,
aliporejea akasema mka-
taba wake umekwisha ana-
taka kuondoka na hii ni kwa
sababu alidhani hatujaingiza
pesa yake iliyobakia ya usajili
na hii imo kwenye mkataba,
tukamwambia  akaangalie
salio lake benki, alipoona
tumemuingizia hivyo mka-
taba bado unasoma akaan-
zisha madai mengine, mara
anataka kuvunja mkataba,
mara anataka aongezewe
kiasi cha pesa ambacho al-
idai kwamba aliahidiwa tu
kwa mdomo na mmoja wa
viongozi aliyepita, ndiyo
anayoing’ang’ania, lakini
haipo kwenye maandishi,”
kilisema chanzo hicho.

Chanzo hicho kimesema
pia Chama alishawaambia
kuwa amepata ofa, lakini
walipomuuliza ni klabu gani
na kuitaka iende mezani na
kuzungumza nao alikataa
kuitaja.

Baada ya kuona usumbufu
unazidi, viongozi wa Simba
walimwambia avunje mka-
taba kwa kutoa Dola za Ki-
marekani milioni moja sawa

na zaidi ya Sh. bilioni 24
za Tanzania, kama kifungu
cha mkataba kinavyosema
ili aondoke, au klabu yoy-
ote inayomtaka ije mezani
kitu ambacho kilimtoa jasho
na kuwa kigumu kwake
kukitekeleza.

Wakati huo huo, kundi la
pili la wachezaji wa klabu
hiyo liliondoka usiku wa
kumkia jana kwenda Utu-
ruki kuungana na wenzao
kambini.

Kwa mujibu wa Meneja
Habari na Mawasiliano Sim-
ba, Ahmed Ally, walioondo-
ka ni Jean Balake, Che Fon-
doh Malone na Willy Onana
ambapo watakapofika ji-
jini Ankara watakutana na
mchezaji mwingine Aubin
Kramo na kuungana kabla
ya kuelekea kambini, huku
kundi la tatu linaliotarajiwa
kuongozwa na Chama na
Ngoma likitarajia kuondoka
muda wowote kuanzia jana.

Katika hatua nyingine,
Nipashe limepenyesewa
taarifa kuwa winga hatari wa
zamani wa timu hiyo, Luis
Miquissone, dili lake la kure-

jea Msimbazi limekamilika
na kwamba mchezaji atakay-
empisha ni Msenegal Pape
Sakho.

Baada ya dili hilo kukami-
lika Simba sasa iko mbioni
kumuuza Sakho anayewani-
wa na klabu kutoka Ubelgiji
na Ufaransa.

Awali, Simba ilienda Al
Ahly kumuomba mchezaji
huyo kwa mkopo ambao
utakuwa na makubaliano
ya kulipa mshahara wa Sh.
million 25 huku ikiitaka timu
yake hiyo Sh. milioni 55, ki-
tendo ambacho kiligomewa
na timu hiyo kabla ya Simba
kukaa upya na mshambuliaji
huyo kuweza kukamilisha
suala hilo.

Alipoulizwa Ahmed,
alisema: “Ni kweli suala la
Miquissone sasa huenda
likawa limeisha kwa sababu
mchezaji mwenyewe na
uongozi washamalizana kila
kitu na kilichobaki kwa sasa
ni mazungumzo kati ya Al
Ahly ili kuona wanaweza
vipi kukamilisha usajili huo
wa mkopo kabla ya kuanza
kwa msimu upya.”

Namungo
kuzindua
jezi leo,
yataja bel

Na Abdallah Mataka

KLABU ya Namungo inatarajia
kuzindua jesi zake za msimu wa
2023/24, leo huku ikijipanga ku-
maliza Ligi Kuu msimu huo ikiwa
ndani ya nafasi nne za juu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Makamu Mwenyekiti wa Namungo
FC, Mbaruka Mtopea, alisema
mwaka huu hawatarudia makosa
ambayo valitokea msimu uliopita
kwani iliwalazimu kucheza mechi
kadhaa na jezi za zamani kabla ya
kuzindua jezi mpya .

“Tumejifunza kutokana na ma-
kosa ambayo yalitokea msimu
ulioisha, tumejipanga kuhakikisha
tunazindua vifaa vyetu vya mich-
ez0 mapema,” alisema.

Mtopea alisema wanategemea
kuuza jezi hizo kwa bei ambayo
itakuwa rafiki kwa kila shabiki wa
Namungo FC kumudu kununua.

“Jezi zetu zitauzwa kwa ghara-
ma ya Sh. 20,000 ambayo tu-
naimani kila shabiki wa Namungo
ataweza kumudu kuwa na uzi
huo,” alisema.

Namungo imekosa nafasi ya
kuiwakilisha Tanzania kwenye
michuano ya kimataifa kwa ngazi
ya klabu baada ya kumaliza nafasi
ya tano kwenye msimamo wa Ligi
Kuu Bara.

Katika kuhakikisha inawania
nafasi hiyo kuelekea msimu mpya
inakwenda kuweka kambi mjini
Karatu kujiandaa kwa Ligi Kuu
inayotarajiwa kuanza Agosti 15,
mwaka huu.

Mayele
avuta
wanne

Yanga

Abdallah raia wa Burundi ambaye
ni chaguo la pili akiwa am-
emaliza mkataba wake na

Klabu ya Kuch- “&." ing FCya
Malaysia. Q _

Mchezaji wa JEasS
nne ni Wil- '
liam _
Kar- =
a ako
mwe- n vy e umri wa
miaka 19 tu, aki- | ichezea
Asec  Mimosas ¥ va lvory
Coast. =

Ofisa Habari wa Yanga,
Ali  Kamwe, alime- bainisha
kuwa mpaka sasa klabu
yao haijatoa taarifa '@ rasmi
kuhusu jambo hilo, la- Kini

amesema mazungumzo yamefanyika
Vizuri na maamuzi yatatolewa hivi
karibuni.



e e e Bilioni 2.4/-
zatajwa kumtoa
jasho, Miquissone
naye kupishanana |
Sakho baadaya... ~

Adam Fungamwango na
Saada Akida

AADA ya majadiliano
na mvutano wa hapa
na pale na viongozi

wa Simba, hatimaye
kiungo mshambuliaji wa
timu hiyo, Clatous Chama
‘Mwamba wa Lusaka’, ame-
salimu amri na anatarajia
kuondoka nchini muda
wowote kuelekea Uturuki
kujiunga na wenzake kwa
ajili ya maandalizi ya msimu
ujao unaotajiwa kuanza Ago-
sti 15, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Klabu ya Simba
jana jioni,baada ya majadil-
iano na mambo kuwekwa
sawa, mchezaji huyo sasa
ataungana na kundi la tatu
likiongozwa mchezaji mpya,
Fabrice Ngoma kuelekea
Uturuki.

Hata hivyo, taarifa za
ndani za kikao zilizotufikia
ni kwamba Chama mwenye
mkataba na Simba hadi mwa-

L

ka 2024, ataongezewa
mshahara kwa mwezi
baada ya kusaini mka-
taba mpya utaka-
omuweka klabuni
hapo hadi mwaka
2026.

Kabla ya
makubaliano
hayo kutangazwa
jana jioni, wanacha-
ma na mashabiki wa
Simba kwenye mitandao ya
kijamii tangu asubuhi wal-
ionekana kukasirishwa na
kitendo cha mchezaji huyo
kubaki nchini wakati wen-

zake wakiwa nchini Utu- i by
ruki kwenye ‘pre season’, /

wengine wakienda mbali
wakitaka apewe adhabu
kali, au atimuliwe.
Wakati wakiendelea
kuushinikiza uongozi
kuchukua hatua kwa
mchezaji huyo kwa
madai  amekuwa
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Mayele
avuta
wanne
Yanga

Saada Akida na Adam
Fungamwango

KUKAMILIKA kwa dili la
kumuuza mshambuliaji Fiston
Mayele kwenda Pyramids ya
Misri, kumeifanya Yanga kutu-
pa ndoana kwa washambuliaji
wanne ikilenga kumpata mmoja
ambaye viatu vya Mkongomani
huyo vitamtosha vizuri.

Mayele ameondoka Jang-
wani akiwa na rekodi ya kuwa
mfungaji bora wa Ligi Kuu Bara
akiwa na mabao 17 huku pia
akichukua kiibuka mfungaji
bora kwenye Kombe la Shirik-

isho Afrika kwa kucheka na
nyavu mara saba.

- Kwa mujibu wa chanzo
chetu ndani ya klabu hiyo,
zemeleza tayari Yanga
imefanya mazungumzo na
straika Masoud Juma Cho-
ka, anayeichezea Klabu ya
Difaa El Jadida ya Moroc-
co, ambaye alikuwa kwa
mkopo kwenye kikosi cha
\ Al-Faisaly FC ambapo
msimu uliopita alicheza
| jumla ya michezo 13 na
kufunga mabao nane.

Nyota huyo ambaye
amepita kwenye timu
kadhaa za Sonny Sugar,
Kariobangi Sharks Cape
Town City, Dibba Al Fujairah,
Al-Nasr Benghazi, JS Kabylie,
rekodi za Choka akiwa na Difaa
El Jadidi tangu alipojiunga
nayo mwaka 2020, amecheza
jumla ya michezo 56 na ku-
funga mabao 16.

Mshambuliaji mwingine
anayehusishwa na Yanga kwa
mujibu wa chanzo chetu ni
Makabi Lilepo, raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo
anayecheza Klabu ya Al Hilal
Omdurman ya Sudan.

Habari zinasema Lilepo,
mmoja wa mastraika hatari
Ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati anayeichezea Al Hilal
ya Sudan akiwa ndiye chaguo
la kwanza, na mwingine ni
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