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_TRA

DED adai
kutishiwa
maisha

Na Thobias Mwa-
nakatwe, SONGWE

MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbozi
mkoani Songwe, Hanji Godi-
godi, amesema maisha yake
yako hatarini kutokana na
kutishiwa na kiongozi mmoja
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) mkoani humo baada
ya kukataa  kuidhinisha
malipo ya Sh. milioni 12 ya
zabuni hewa.

Taarifa za tukio hilo la
kutishia kwa maneno zime-
funguliwa katika kituo kikuu
cha polisi Vwawa na kupewa
namba MBZ/IR/200/2021.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Songwe, George Kyando,
alipoulizwa na gazeti hili
alithibitisha suala kuripotiwa
katika kituo cha polisi, lakini
lilishughulikiwa kiutawala.

Kwa upande wake, Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Mbozi, Hanji Godigodi, al-
ipoulizwa alikiri kutishiwa
maisha na kiongozi wa chama
mbele ya Mkuu wa Mkoa wa
Songwe na Katibu Tawala
mkoa huo.

Alisema baada ya tukio
hilo alikwenda kutoa taarifa
katika kituo kikuu cha polisi
Vwawa Machi 2, mwaka huu
na polisi wanaendelea ku-
chunguza suala hilo.

Taarifa ambazo zimethibit-
ishwa na baadhi ya watumi-
shi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Mbozi, zilidai mkurugenzi
huyo amekuwa akitishiwa ku-
uawa na kigogo huyo wa CCM
(jina linahifadhiwa) baada ya
kukataa kuidhinisha malipo
ya Sh. milioni 12 ambayo kion-
gozi huyo wa chama anadai
kusambaza vifaa vya ujenzi
ambavyo ni nondo na saruji
katika halmashauri hiyo vy-
enye thamani hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema
baada ya kutoa taarifa alipe-
wa namba ya faili ya upele-
lezi (RB), lakini tangu atowe
taarifa vitisho vimeendelea
hali inayomfanya aishi kwa
wasiwasi mkubwa.

Godigodi alisema amekataa
kuidhinisha malipo hayo kwa
kigogo huyo wa CCM kwasa-
babu ameshindwa kuwasili-
sha nyaraka zinazoonyesha
kama kweli alisambaza vifaa
hivyo vya ujenzi katika hal-
mashauri hiyo.

Na Elizabeth Zaya

imetoa ufafanuzi wa utaratibu

unaotakiwa kufuatwa kwa walipakodi
wanaodai kufilisiwa fedha kwenye akaunti
7ao.

Pia, imesema malalamiko ya Mwenyekiti
wa Chama Cha Demokrasia na Maendelo
(CHADEMA), Freeman Mbowe, kufilisiwa
fedha zote kwenye akaunti zake za biashara
na binafsi ni baina yake na TRA na sio
kuzungumzia kwenye vyombo vya habari.

Juzi, Mbowe kupitia vyombo vya habari
alisimulia namna Mamlaka hiyo, ilivyofilisi
akaunti zake, biashara kiasi cha kukimbilia nje
ya nchi kuwekeza.

Mkurugenzi wa Elimu kwa Mlipakodi wa
TRA, Richard Kayombo, alitoa ufafanuzi huo
jana baada ya gazeti hili kutaka kujua hatua
zilizochukuliwa dhidi ya malalamiko ya
wafanyabishara waliodai kufilisiwa na fedha
kuchukuliwa kwenye akaunti zao.

Pia, wafanyabaishara wangapi akaunti zao
zimefunguliwa baada ya agizo la Rais Samia
Suluhu Hassan.

“TRA ina utaratibu wake wa ku-deal
(kushughulika) na walipakodi wake, ina faili na
mawasiliano ya mlipakodi mmoja mmoja, kwa
hiyo inapokuwa na neno na mteja inamtafuta
na mteja naye anapokuwa na neno na TRA
anatakiwa aitafute kupitia njia mbalimbali
zilizowekwa,” alifafanua Kayombo.

“Kisheria hairuhusiwi kuweka hadharani
taarifa za mlipakodi. Kwa hiyo hata Mbowe au
mlipakodi yeyote anapokuwa na malalamiko
yake, anatakiwa awasiliane na TRA moja kwa
moja, na hatuwezi kujibu malalamiko kupitia
vyombo vya habari. Kama umekutwa na
jambo lolote unatakiwa uwasiliane na TRA
moja kwa moja na taratibu za malalamiko
Zipo.”

Gazeti hili awali lilimtafuta Kamishna Mkuu
wa TRA, Alphayo Kidata, ili kupata upande

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA),

wake kama ameanza kushughulikia maagizo
aliyopewa na Rais Samia.

“Bado sijafika ofisini na sijafungua
faili lolote, watafute waliopo ofisini, ofisi
haitembei na mtu,” alijibu Kamishna Kidata
kwa kifupi.

Kamishna Kidata aliteuliwa Aprili 4 na
kuapishwa Aprili 6, mwaka huu, katika
uapisho huo Rais Samia alitoa maelekezo
maalum ya kumtaka kuchukua hatua ya
kurejesha walipakodi ambao walilalamika
kufungiwa akaunti na fedha kuchukuliwa
kibabe.

“Mtamtisha (mfanyabiashara) na kumpiga
kesi ya uhujumu uchumi, anaogopa
kwenda jela, atajikwangua atalipa, lakini
unaua biashara yake, anaifunga, kesho na
keshokutwa nani atakulipa hiyo kodi.”

Rais Samia alisema kinachomshangaza

yafafanua malalamiko ya Mbowe

ni watu wanaowapigia miaka mitano au 10
nyuma anakwenda na cheti cha kulipa kodi
TRA, lakini anaambiwa alikiuka hiki au kile
alipe.

“Alipokiuka hiki wewe ulikuwa wapi?
Kama alikiuka kwa nini ulimpa cheti cha
kulipa kodi? Leo unamrudia unampiga
kodi tele za nyuma aje alipe, anashindwa
anafunga biashara anaogopa kwenda jela,
ninaomba mkalizame hili, kodi alipe lakini
kodi za dhuluma hapana, kwa sababu
hazitatufikisha mbali,” alionya Rais Samia.

Aliagiza  wakaangalie  vikosi  kazi
walivyoviunda na namna ya kukusanya kodi
na kuwarudisha wafanyabiashara.

“Ninajua kwa uamuzi yangu tutayumba
miezi mitatu au mitano tutashuka kidogo,
lakini watakaporudi wakaanza kulipa tena
tutapanda kwa wingi,” alisema Samia.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Reli nchini, Masanja Kadogosa, akimwonyesha Naibu
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mwita Waitara kuhusu hatua za ujenzi wa jengo la abiria
katika stesheni ya Dar es Salaam-Morogoro wakati alipotembelea mradi wa SGR mwishoni

mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

DED adaiwa kuweka waandishi chini ya ulinzi wa polisi saa tatu

Na Mary Geofrey

MKURUGENZI wa Manispaa ya Temeke,
Lusabilo Mwakabibi, amedaiwa kuagiza
kukamatwa na kushikiliwa kwa saa tatu
waandishi wa habari wawili, Christopher
James wa Redio One na Dickson Bilikwija
wa Island TV kwa kuhudhuria mkutano
wake na wafanyabiashara wa soko la Mba-
gala Kuu bila ya ruhusa yake.

Mkurugenzi huyo, anadaiwa kutoa amri
hiyo muda mfupi baada ya kuingia kwe-
nye kikao hicho na kukuta waandishi hao
wawili waliokuwa wamepewa mwaliko na
wafanyabiashara hao, akidai hawakupaswa
kuhudhuria.

Akizungumza na Nipashe kwa njia ya simu
jana mmoja wa waandishi waliokamatwa na
kuwekwa chini ya kizuizi kwa amri ya mku-
rugenzi huyo, Billikwija, mwandishi wa wa
Island TV, alisema wakiwa katika eneo hilo
la kikao, Mwakabibi alihoji sababu za wao
kuwapo hapo na kuagiza wawekwe chini ya
ulinzi wa polisi.

“Sisi tulienda kwenye mkutano ule kwa
mwaliko wa wafanyabiashara ambao wali-
kuwa na malalamiko yako hivyo wakatuam-
bia watakuwa na mkurugenzi hivyo tuhud-

hurie ili kupata taarifa kamili ya pande
zote, lakini alipokuja mkurugenzi aliagiza
tukamatwe na tuwekwe chini ya ulinzi kwa
madai hatukupaswa kuhudhuria,” alidai Bi-
likwija.

“Baada ya kikao kumalizika, Mwakabibi
aliagiza mmoja wa watumishi wake ku-
waambia askari waliokuwa wametushikilia
katika moja ya makontena katika manispaa
hiyo watuachie kwa onyo kuwa tusirudie
tena na wakatusindikiza hadi mlangoni.”

Naye James aliiambia Nipashe kuwa, wali-
hudhuria mkutano ule ikiwa ni muendelezo
wa habari waliyokuwa wakiifuatilia kuhusu
malalamiko ya kikundi cha wafanyabiasha-
ra wajulikanao Super Genge Group ambao
walidai mkurugenzi huyo kuwanyang’anya
maeneo yao ya biashara na kuwagawia wa-
fanyabiashara wengine.

“Kwa sababu habari ilikuwa inaendelea
na Mkurugenzi hakuwa akilitolea ufafanuzi
suala hili, wafanyabiashara walitualika ili tu-
fahamu undani wake, lakini jambo la ajabu
na kusikitisha mkurugenzi akatukamata bila
ya kosa lolote,” alilalamika James.

Bakari Lulela, mwandishi wa habari wa
gazeti la Majira ambaye alifanikiwa kujiban-
za katikati ya wafanyabiashara bila kugun-

duliwa na Mkurugenzi huyo, aliiambia Ni-
pashe kuwa baada ya mkutano kumalizika
wafanyabiashara walishinikiza kuachiwa
kwa waandishi hao.

Alisema baada ya sintofahamu kuende-
lea kuzuka, Mkurugenzi aliagiza mmoja wa
maofisa kuwachukua na kuwapeleka ofisini
kwake waandishi hao ambao kabla ya kuo-
nana nao aliagiza waachiwe.

Mwenyekiti wa Wafanyabiashara wa Mba-
gala Kuu, Hamis Makeo, alikiri kuwaalika
na kushuhudia tukio la udhalilishaji walilo-
fanyiwa waandishi hao na kuwa liliwasikiti-
sha.

Alisema waliodhulumiwa maeneo yao
walikuwa wakimiliki tangu miaka ya 1980
na wamekuwa wakimsihi Mkurugenzi huyo
kuwarejeshea vizimba 404 na fremu 226.

Alisema baada ya kikao hicho Manispaa
ililegeza msimamo kwa kuwakubalia wafan-
yabiashara hao kuendelea na shughuli zao,
lakini siyo kurudishiwa vizimba na fremu.

Mwakabibi alipoulizwa na Nipashe kwa
njia ya simu sababu za kuwakamata na ku-
waweka chini ya ulinzi wa polisi waandishi
hao wa habari, alidai taarifa hizo hajazisikia.

“Ndio kwanza nimesikia kutoka kwako,”
alijibu Mkurugenzi huyo na kukata simu.
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EEEEEES wabunge: DPP anaitumia
vibaya Sheria ya Uhujumu

RIPOTI YA CAG
Ndugai azipa
jukumu
maalum
kamati nyeti

Na Sanula Athanas, DODOMA

WAKATI Ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwa mwaka wa fedha
2019/20 ikiendelea kuwa gum-
zo nchini, Spika wa Bunge, Job
Ndugai, ameagiza uchambuzi wa
ripoti hiyo uwasilishwe bungeni
katika mkutano wa nne badala ya
mkutano wa tano.

Uchambuzi wa ripoti hizo kwa
mujibu wa utaratibu uliozoeleka
wa Bunge, ulikuwa unawasilishwa
bungeni wakati wa mkutano wa
Novemba, lakini kwa agizo hilo la
Spika, sasa utafanywa Septemba.

Spika Ndugai alitoa agizo hilo
jana wakati wa mjadala wa Mpango
wa Tatu wa Maendeleo ya Taifa wa
Miaka Mitano 2021/2022-2025/26).

Alizitaka kamati za Bunge za
Hesabu za Serikali (PAC) na Hesabu
za Serikali za Mitaa (LAAC) zikae
katika kipindi hiki na kuichambua
ripoti hiyo kisha kumpatia taarifa.

Spika Ndugai alisema kumekuwa
na upotoshaji na uzushi kupitia ri-
poti hiyo wakati wenye jukumu la
kuchambua na kutafsiri ni Bunge
kupitia kamati zake hizo.

Alisema kuwa siyo watu wengi
wenye uelewa wa kuchambua taar-
ifa za kihasibu, akitoa mfano kuwa
kunaweza kukawa na ujenzi wa
kituo cha afya wa Sh. milioni 500,
lakini Sh. milioni 499 zikaonekana
zimetumika vizuri.

Akifafanua zaidi kuhusu mfano
wake huo, Spika Ndugai alisema
kati ya fedha hizo, Sh. milioni moja
ikikosa kiambatanisho fulani ni
kawaida wakaguzi wanahoji fungu
zima la Sh. milioni 500.

Kiongozi huyo wa Bunge ali-
tahadharisha kuwa unaposoma
mtaani, unaweza kuona Sh. milioni
500 zimeibwa, kumbe pale ni Sh.
milioni moja zimekosa risiti.

Alisema kuwa mhasibu akishapa-
ta risiti ya Sh. milioni moja, anafuta
hoja hiyo, lakini watu wamekuwa
wanabeba dhana kwamba mamil-
ioni yameibwa.

Alisema kamati hizo zitaanza
mapema kuchambua ripoti hizo
ili waangalie ratiba yao na kuwae-
limisha watu kuhusiana na Ripoti
ya CAG.

Baada ya kukabidhiwa kwa Rais
Samia Suluhu Hassan Machi 28,
mwaka huu, Ripoti ya CAG kwa
mwaka 2019/20 iliwasilishwa bun-
geni Alhamisi ya wiki iliyopita iki-
ibua mijadala ya kitaifa.

Na Sanula Athanas, DODOMA

BAADHI ya wabunge wameitaka

serikali kuutazama upya utara-

tibu wa Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP) kuingia makubaliano na watuhu-
miwa wa makosa ya utakatishaji fedha na
uhujumu uchumi, wakidai DPP anaitumia
vibaya Sheria ya Uhujumu Uchumi.

Wakati wa mjadala wa Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano
(2021/22-2025/26) bungeni jijini Dodoma
jana, Mbunge wa Viti Maalum, Judith Kap-
inga, alisema Sheria ya Uhujumu Uchumi
illikuja baada ya Septemba 11, ikisisitizwa
kupelekwa katika nchi za Bara la Afrika
ikiwamo Tanzania.

“Tulipokosea tulifuata mapokeo bila
kuangalia mazingira yetu ya ndani na vi-
levile hatari zaidi tulipopata sheria hii,
hatukuwa na uwezo wa kujadili wala kue-
ndesha mashtaka haya na hivyo tukajiku-
ta tunapokonya haki za watu za dhamana.

“Lakini vilevile tukapoka mali za watu
kwa kudhania kuwa sheria inaruhusu.
Wakati kimsingi labda ilikuwa ni tafsiri
mbaya ya sheria ama sheria hazikukaa
sawa ama matumizi mabaya ya nafasi
pamoja na madaraka ya waliodhamini-
wa,” alisema.

Judith alisema hilo ni kwa sababu ma-
kosa mengi katika sheria za nchini huwa
yana dhamana, akitolea mfano makosa
ya wizi, ukwepaji wa kodi lakini ilivyokuja
Sheria ya Uhujumu Uchumi dhamana
ikanyimwa.

Alisema watafsiri wa sheria wamewa-

Biswalo Mganga, Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP)

felisha katika sehemu moja ya kuwa ma-
kosa ya uhujumu uchumi na utakatishaji
wa fedha ni matokeo ya msingi.

“Yaani leo umetuhumiwa kuiba ama
ukwepaji kodi mpaka ukwepaji kodi uwe
established (uthibitike) ndipo unaweza
kujua ukwepaji kodi ndiyo ulisababisha
utakatishaji wa fedha, ndipo hapo un-
apohukumiwa kwa uhujumu uchumi,”
alisema.

Judith alisema makosa ya utakatishaji
wa fedha ni magumu kuyathibitisha la-
kini Ofisi ya DPP waliamua kurahisisha

maisha kwa sababu ni ngumu sana kuy-
athibitisha.

Alisema ofisi hiyo imeamua kwenye
kosa la msingi ambalo lina dhamana, in-
aweka na utakatishaji wa fedha na kwa
sababu halina dhamana, wanampeleka
mtuhumiwa rumande.

“Hapo wanakuja na majadiliano ya bar-
gaining, anakwambia sasa una mashtaka
haya na sasa utakaa rumande miaka na
miaka na kwa sababu uko ‘frustrated’
(umechanganyikiwa) unawaza biashara
zako, unawaza familia, unawaza mume
wako ama mke wako, utakosa kujadiliana
ili utoke? Utajadiliana tu,” alisema.

Alisema hapo ndipo watu wanapokwa
mali zao kwa taratibu ambazo siyo sahihi
na kwamba huo utaratibu ni unyang’anyi
bila kutumia silaha.

“Haya masuala ya sheria ninaomba
sana serikali yangu iangalie upya sheria.
Haina tatizo ila tafsiri ya sheria ya watend-
aji wetu, iangalie mazingira ambayo yat-
alinda utu na kipato cha watu,” alisema.

Esther Matiko, Mbunge wa Viti Maal-
um, aliunga mkono hoja ya mbunge
mwenzake, akitoa ushuhuda wa ger-
ezani Segerea alikokutana na watuhu-
miwa wawili wa makosa ya aina hiyo
waliopelekwa mahabusu huko kutokana
na kupokea muamala wa fedha kutoka
mtuhumiwa wa utakatishaji wa fedha.

Alisema hakuona sababu za wanawake
hao kuwekwa mahabusu kwa muda mre-
fu kwa kosa ambalo limefanywa na mtu
mwingine.

Mwanafunzi afa akiigiza
watu wanavyojinyonga

Na Elizabeth John, NJOMBE

ABBOTT FUND TANZANIA LIMITED
(Company No. 58641)
(Certificate of Compliance No. 1828)

PUBLIC NOTICE MADE PURSUANT TO REGULATION 13 (A)

MWANAFUNZI wa darasa la tatu Shule ya

OF THE NON GOVERNMENTAL ORGANISATION ACT

Msingi Ikelu,Halmashauri ya Mji Makambako
mkoani Njombe, Claud Florence (9), amefariki
dunia ,baada ya kujinyonga akiwa anacheza na
wadogo zake.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Njombe, Hamisi
Issah, alisema jana ukio hilo limetokea mwisho-
ni mwa wiki.

Alisema mwanafuzi huyo alikwenda shambani
na wazazi wake pamoja na wadogo zake watatu,
na kwamba akiwa huko alianza kucheza na wa-
dogo zake na baadae kuchukua kikoi na kuanza
kujaribisha namna mtu anavyojinyonga.

Kamanda Issa alisema baada kufanya kitendo
hicho katika mti pori uliopo hapo shambani, aliji-
kuta amening’inia kwenye mti, huku wazazi wak-
iwa hawana taarifa yoyote wakiendelea kulima.

Alisema wazazi walipofika walifungua hicho
kikoi na kumkuta mtoto wao akiwa taabani na
kumpeleka hospitali na baadae kufariki dunia.

Aidha, aliwataka wazazi kuwa makini na
malezi ya watoto wao kwani malezi ya watoto
ni pamoja na kuangalia aina ya michezo wanay-
ocheza katika mazingira yanayofaa.

“Watoto hawa wamecheza michezo ya kupiti-
liza mpaka wamejaribisha kujinyonga na mwen-
zao mmoja kajiua kabisa,” alisema Issah.

(AMENDMENTS) REGULATIONS 2018 MADE UNDER
GOVERNMENT NOTICE NO. 609 OF 19TH OCTOBER 2018

WHEREAS Regulation 13 (a) of the abovementioned regulations require that all non-governmental organisations
in Tanzania publish bi annually funds received and their expenditure in a widely circulated newspaper which are
accessible by the targeted beneficiaries as part of financial transparency and accountability compliance requirements.

IN VIEW OF THE ABOVE, we wish to make the following public disclosure of the funds received in 2020 and
their expenditure, which publication covers the reporting period from 1st January, 2021 to 30th June, 2021:

Project Area Expenditure

Amount in (USD)

Muhimbili National Hospital Sustainability Strategy Support: Includessupport to Emergency
Medicine; Central Pathology La boratories; Leadership Capacity-Building

570,000

Regional Referral Hospital

Emergency Medicine Regional Amplification: Includes Infrastructure projectat Dodoma

268,000

Regional Laboratories and Laboratories IT Projects; Mentorship

51,000

Building Livelihoods: Includes National Children’s Centre Infrastructure Project (Dodoma)

4,451,000

Administration: Includestravel, office costs and program implementation staff

1,802,000

Total Funds received from Abbott Fund, Chicago IL, USAfor the year 2020

7,142,000

ISSUED BY
EXECUTIVE DIRECTOR

ABBOTT FUND TANZANIA LIMITED
I ——
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Hasara mabilioni ATCL yazua jambo bungeni

Na Sanula Athanas,

DODOMA

ASARA ya mabilioni ya
Hshilingi iliyoripotiwa na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) ka-
tika Shirika la Ndege Tanzania
(ATCL), imeibua mjadala mkali
bungeni.

Ripoti ya CAG kwa mwaka wa
fedha 2019/20 iliyowasilishwa
bungeni Alhamisi iliyopita, ina-
bainisha kuwa ATCL imekuwa
ikitengeneza hasara kwa miaka
mitano mfululizo na mwaka huo
wa ukaguzi, ilitengeneza hasara
ya Sh. bilioni 60.246.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
kwa miaka mitano, yaani kuan-
zia mwaka wa fedha 2015/16
hadi 2019/20, ATCL ilitengeneza

KUPOTEA KWA CHETI

BARAKA  KILEWO  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S$2652-0063
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary ya KOM
mwaka 2011,yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/BUG/RB/81844/2021

hasara ya Sh. bilioni 153.542.

Akichangia bungeni jana
mjadala wa Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Taifa kwa
Miaka Mitano (2021/22-2025/26),
Mbunge wa Viti Maalum, Hali-
ma Mdee (CHADEMA), aliibua
mjadala mkali alipogusia hasara
hiyo.

Mdee alikumbusha kwamba
tangu enzi za CAG Ludovick Ut-
ouh na Profesa Mussa Assad, seri-
kali imekuwa ikipewa tahadhari
kuhusu biashara ya usafiri wa
anga, lakini haikuzingatia map-
endekezo ya wataalamu hao wa
ukaguzi wa hesabu za fedha.

Mdee alikumbusha kuwa
wakati wa uongozi wake kwenye
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NOAT),
CAG Utouh alitoa mapendekezo
15 kuepuka hasara ATCL, lakini
serikali iliyapuuza.

Alisema kuwa Profesa Assad
katika mwaka wake wa kwanza

wa uongozi kwenye ofisi hiyo, al-
itoa ripoti iliyobainisha ATCL ili-
kuwa imetengeneza hasara kwa
miaka 10 mfululizo.

Mdee alisema CAG Assad
baada ya kubaini hali hiyo, alitoa
mapendekezo aliyoyaita ma-
zuri kuiepusha serikali dhidi ya
hasara hiyo, lakini ikayapuuza.

“Tulizungumza hapa bungeni
kuhusu haya ya hasara ya mabil-
ioni inayotengenezwa na ATCL,
lakini upande wa huku (waliko
wabunge wa chama tawala) wal-
itupinga hapa wakati tunajadili
zile Sh. bilioni 500 za ununuzi wa
ndege .

“Sasa CAG anasema shirika
limetengeneza hasara ya Sh. bil-
ioni 412..,” Mdee alisema huku
akikatishwa na wabunge wa CCM
walioomba kumpa taarifa.

Miongoni mwa wabunge wali-
osimama kutetea uamuzi wa
serikali kununua ndege mpya,

ni Emmanuel Kingu, Mbunge wa
Singida Mashariki (CCM), aliyes-
ema mashirika yote ya ndege du-
niani yamepata hasara kutokana
na kuyumba kwa usafiri wa anga
kipindi cha mlipuko wa virusi
vya corona.

“Duniani kote shirika la ndege
linaanzishwa kwa ajili ya kutoa
huduma ili kuwezesha ukuaji wa
maeneo mengine ya kiuchumi,”
alisema.

Mbunge wa Ukonga, Jerry
Slaa, aliunga mkono hoja hiyo ya
Kingu akitahadharisha kwamba:
“Kama tunataka kufufua ATCL na
hapohapo tunataka shirika liten-
geneze faida, tunapotea.”

Mbunge wa Mlimba, Godwin
Kunambi (CCM), alimshukia vi-
kali Mdee kutokana na Mbunge
huyo wa zamani wa Kawe ku-
waita wabunge wapya kuwa ni
‘njuka’, akisema: “Ndege ni hu-
duma tu za kuwezesha maeneo

mengine kama utalii. Ninamuon-
ya Mdee kwa lugha zake za kuu-
dhi dhidi ya wabunge wapya.”

Mdee pia alikumbusha kuwa
katika uongozi wa Hayati Rais
John Magufuli, Deni la Taifa lime-
paa kutoka Sh. trilioni 41 mwaka
2015 hadi Sh. trilioni 71 akirejea
Ripoti ya Benki Kuu (BoT) ya Feb-
ruari mwaka huu.

Ripoti ya CAG inabainisha
kuwa hadi kufikia Juni 30 mwaka
jana, serikali ilikuwa imenunua
ndege nane kwa gharama ya Sh.
trilionil.028 katika juhudi ya kui-
fufua ATCL.

“Ndege hizo zinamilikiwa na
Wakala wa Ndege za Serikali na
ATCL huzikodisha. Pamoja na
kununua ndege, kwa miaka mi-
tano, yaani kuanzia 2015/16 hadi
2019/20, serikali imeisaidia
ATCL kiasi cha Sh. bilioni 153.711
kwa ajili ya shughuli za uende-
shaji na maendeleo.

Na Maulid Mmbaga

MVUTANO umeibuka baada ya
Chama cha Wamiliki wa Mabasi
(TABOA) kudai hakuna ofisi za ku-
tosheleza, huku uongozi wa Kituo
Kikuu cha Mabasi cha Magufuli, Dar
es Salaam ukisema kuna ofisi 200
zinazotosheleza kampuni zote za
mabasi.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, TABOA walisema
agizo la kuhamia kituoni humo ha-
wakubaliani nalo kwasababu ndani
ya kituo hakuna ofisi za kutosha zi-
lizokamilika, huku baadhi wamesha-

TABOA, Kituo cha Magufuli wavutana

mia kwenye ofisi zilizopo.

Kwa upande wa Meneja wa Kituo
cha Magufuli, Nkhama Chilosa,
anasema ndani ya kituo kuna ofisi
zaidi ya 200, na kwamba kuna 120
ambazo baadhi ya wamiliki wa ma-
basi wameshapangisha na wako
tayari muda wowote kuhamia.

Aidha, alisema wanaosema haku-
na ofisi wao wenyewe ndo hawa-
jakaa vizuri kwasababu TABOA ndio
waliofanya kikao na Mkurugenzi wa
jijila Dar es Salaam wakati huo, Spo-

ra Liana, na wakakubaliana
kuhusiana na hilo.

“TABOA walikubaliana na
Mkurugenzi wa jiji Sipora
Liana kabla jiji halijavunjwa
kwamba kila mmiliki alipie ki-
asi flani kulingana na jinsi am-
bavyo walikuwa wamekubali-
ana kwahiyo suala hilo liko
wazi penngine wamiliki wen-
gine hawakutaka tu kuomba.

“Kuna wamiliki wengine
hata kituo hawakijui wana-
watumia mawakala kwa hiyo
wanapata taarifa kutoka kwa
watu hao halafu wanazitumia
hivyo hivyo bila kuzifanyia
uchunguzi ili kujua undani
wake,” alisema.

Ofisa Habari wa TABOA,
Mustafa Mwalongo, alisema
ndani ya kituo hicho hakuna
ofisi ambayo iko tayari na
kwamba kumekuwa na mvu-
tano kwasababu Aprili mosi,
mwaka huu, Mkuu wa Wilaya
ya Ubungo, Kisare Makori,

alitoa agizo hilo la kuhamia
humo lakini Kamanda Polisi
wa Kanda Maalum ya Dar es
Salaam alieleza kuwa utarati-
bu wa kupakia uendelee kama
zamani wa kupakia abiria ka-
tika ofisi zao pamoja na wa
kituoni.

Kwa mujibu wa Mwalongo,
kutokana na hilo hawaelewi
kuwa ni nani anayetakiwa
kufuatwa na suala hilo la
kuhamishia ofisi zao ndani ya
kituo cha Mbezi hawakuliafiki
kwa madai kuwa sehemu hiyo
hakuna ofisi za kutosha.

“Ndani ya kituo hakuna
ofisi za kutosha na ambazo
zipo tayari na hata Kkatika
kikao tulichokaa na
wahusika tulizungumzia hilo
suala lakini hakuna hatua
iliyochukuliwa na pamoja na
tambko lililotolewa na DC lakini
lilikuja tamko lingine kutoka
kwa Kamanda Mambosasa
kwamba watu waendelee na
shuhuli zao kama kawaida
mpaka serikali itakapotoa
tamko,” alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wiliaya ya
MOROGORO
Kituo Cha KINGOLWIRA Mkoa MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na 07/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ELIREHEMA NDOSI WA MSAMI
MBEYA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA ELIPOKEA ELIUFOO NDOSI
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa mirathi

Mahakama ya Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri Hili Endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 09 mwezi 05 mwaka 2021 kabla
huyo ji liwa kuwa msil izi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuzileta Mahakama kukaguliwa.
* Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa.
* Marehemu hakuacha wosia
* Futa isiyohusika
Imetolewa leo Tarehe 09
Mwezi 04 mwaka 2021

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

ISMAIL  IDRIS  SAWA,
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA

USAJILI T.977 CGV.
YEYOTE  ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI KILICHO
KARIBU.TAARIFA YA
P O L | S I

MBE/MBE/RB/182348/2021
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HABARI KITAIFA

I
TUCTA yaja na kilio cha
nyongeza ya mishahara

Na Elizabeth Zaya

RAISwa Shirikishola Wafanyakazinchini(TUCTA),
Tumaini Nyamhokya, amesema endapo Rais Samia
Suhulu Hassan atatoa tamko lolote kuhusiana na
nyongeza ya mishahara na upandaji wa madaraja
kwa wafanyakazi, atakuwa amegusa kilio cha muda
mrefu cha wafanyakazi hao.

Pia, alisema endapo kilio hicho kitaguswa na
kufanyiwa kazi, kitaongeza hali na nguvu mpya kwa
wafanyakazi hao kazini.

Nyamhokya alisema kuelekea sherehe za Mei
Mosi mwaka huu, wanaamini kwamba Rais Samia
ndiye atakuwa mgeni rasmi na atajibu kilio chao
hicho cha muda mrefu.

“Tunaamini  Rais Samia ana mambo mengi
anayoyatizama, lakini kwetu sisi wafanyakazi,
ukituuliza jambo gani tumelimisi kwa muda
mrefu ni la nyongeza ya mishahara na kupanda
kwa madaraja, naamini huko anakuona hata yeye
na kinachohitajika kwa wafanyakazi,”alisema
Nyamhokya.

“Kwa hiyo tunamuombea sana mama awe
na afya njema, aendelee kuwa anatukumbuka
sisi wafanyakazi.Na ikitokea akatoa tamko lolote
litakalotugusa sisi wafanyakazi siku hiyo ya sherehe
zetu, kama Mungu atamjalia akiwa mgeni rasmi,
nina amini wafanyakazi watakuwa na raha na amani
wakisikia maslahi yao yameguswa hasa suala la
nyongeza ya mishahara na upandaji wa madaraja.”

Mzee Mwinyi: Samia ameanza vizuri

a Maulid Mmbaga

AIS wa awamu ya pili, Ali Hassan
Mwinyi, amesema Rais Samia
uluhu Hassan ameanza vizuri
majukumu yake ya kuongoza nchi
na amekuwa akipokea sifa nyingi ku-
muhusu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Kurugenzi ya Mawasiliano
ya Rais Tkulu, Rais mstaafu Mwinyi
alifika nyumbani kwa Rais Samia kum-
julia hali sambamba na kumtia moyo

ambapo alimhakikishia kuwa yeye na
wenzake wapo tayari kutoa ushiriki-
ano na kumsaidia wakati wowote wa-
takapohitaji kufanya hivyo.

“Mama ameanza vizuri, ingekuwa
ni nyimbo ningesema (once more)
ameanza vizuri kabisa na kila mmo-
ja ana furaha kila raia unayemsikia
anasema mama ameanza vizuri, tuli-
kuwa na Rais mzuri sana, sasa kaacha
mambo ghafla kamuachia mwenzie.”

“Sasa mama naye mwanadamu
atakuwa na yake na vilevile kuna

mambo ambayo yameanzwa na mtu
mwingine ambayo watu wanaya-
taka wanayapenda wanamshikilia
mama... tunayataka haya tulieni tu-
nayatekeleza haya sasa hilo linafura-
hisha,” alisema Mzee Mwinyi.

Aidha, aliwataka Watanzania ku-
muunga mkono Rais Samia kwa kua-
cha balaa, ugomvi na fitina na badala
yake wawe na umoja, mshikamano na
kufanya juhudi za kusukuma mbele
gurudumu la maendeleo.

Mbunge kuwasilisha muswada binafsi bungeni makato HESLB

Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum, Esther
Matiko, amesema atawasilisha muswa-
da binafsi bungeni ikiwa serikali haita-
fanya marekebisho ya sheria iliyoanzi-
sha Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB).

Alitangaza kusudio lake hilo bun-
geni jana alipochangia mjadala wa
Mpango wa Tatu wa Maendeleo
ya Taifa wa Miaka Mitano 2021/22-
2025/26).

Matiko alisema lengo ni kuhakikisha

wanamaliza kile alichokiita uonevu
katika marejesho ya mkopo unaotole-
wa na bodi hiyo.

“Serikali ifanye marejeo ya sheria hii
ya mikopo ya elimu ya juu. Makato ya
asilimia 15 ya mshahara wa mwajiriwa
ni makubwa mno ukizingatia huyu
mtu anakatwa makato mengine iki-
wamo PAYE, bima ya afya na men-
gineyo.

“Hata hiyo penati ya asilimia 10
kama akishindwa kuanza kulipa
mkopo baada ya miaka miwili ni tatizo.
Ni sheria kandamizi. “Huu ni mkopo

kwa ajili ya kusaidia watoto wa maski-
ni na yatima. Siyo sawa na mikopo ya
benki. Ni kumdidimiza zaidi mtoto wa
maskini badala ya kumsaidia.

Pia, mwongozo huo unabainisha
kuwa HESLB itakata asilimia moja ya
ada ya uendeshaji kwa mwanafunzi
mnufaika na kwamba mnufaika am-
baye atashindwa kuanza kurejesha
mkopo wake baada ya kipindi cha
neema cha miaka miwili baada ya
kuhitimu masomo yake, atapigwa
penati ya asilimia 10 ya mkopo wake.

/

———
Q_\

T

MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU

Relariorisfzipps beyorid barzKziricg
Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)
DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER PROTECTION REGULATION, 2019

= F-lal -1 lglelF-IR@F-lgF--lalF-0N B8 /- =

DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS

(Over USD 5000) 0% of deposied amount

Cash depost charges for smallcurrency USD notes ranging
from USD 1 to USD 20, iespective of amount deposied (..
both below and above USD 5000)

12% (Min USD 1) of the aggregate of
small currency amount

Current account.
Up fo USD 10000) Free
(Over USD 10000) 06% of deposied amount

Cash deposit charges for smallcurrency USD notes ranging
from USD 1 to USD 20, iespective of amount deposied (..
both below and above USD 5000)

2% (Min USD 1) of the aggregae of
smallcurtency amount

NO. | ITEMTRANSACTION CHARGEIFEE (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER PROTECTION REGULATION, 2019
usb TSHS MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)
No | TEM/TRANSACTION CHARGEIFEE 7.0 Porsonal Loans. Charges
10 [ Current Accounts T R TSHS ) | Processi praisal fee
a) | Required minimum opening balance 500 500,000 20| Savings Accounts ) Zers;na:l\oans 5% 150%
b) | Monthly service fee (breakdown per customer) o[ S bk coemer D Carvon e . o0 I T — Lo 150%
ash withdrawal per day-Free of charge up o X 000,
Folio Charge 4 6,000 amount ‘;/: ﬁsse\jf“ﬂﬂﬁe 1 50%5 0% Gver th 5 1.50%
. inpaid loan instalment % Over the applicable rate
¢) | Cheque withdrawal over the counter El g:rs:a‘;”"““‘wa' charges over USD 2,000 to 5,000 0.25% of withdrawal amount B Early repayment 2.5% of_prepaid loan_amount
Upto Tshs 25000000 2 day - Tree - § - 9 [ Vabuton fees As per actual charges by valuer
q hwithdrawal ch USD 5,000 per d 0.60% of withdrawal T o)
Over 25,000,000 a day 0.15% of withdrawn amount h ash wiindrawal charges over perday ofwiihdrawal amoun p) ‘Actuals as per advocate bl
. i) | Document Handiing Charges 0.30% of loan amount
o) | Cash widaval charges over 125 25000000 per 0.10% of withdrawal amount )| Inepection Charges Tahs 30,000 per visit
v) | Modication ch: 0.25% on the sanctioned limit
Upo 5000 USD a day free )| Required minimum opening balance ) odiication charges on fhe sanclioned im
Over 5000 USD withdranal 06% of withdrawn amount Without Cheque baok 50 50,000 80| Guarantee nancial)
With Chisque book 200 206,000 Guarantee Commission 1.35% per quarter or part there of minimun for one quarter
d) | Fees per ATM wihdrawel - T oty e . - Guaranto against 100% cash margin 50% concession on the abova rate
€) | ATM mini statement - - h) | Interim statement 15 per page 500per page 9.0 [ Imports
(] statement per page 150 1500 )| Choque book charges 25 leaves 5 20,000 LC opening charges 1.35% per quarter +SWIFT charges USD 30
| Periodc scheduled satement ™ e )| Account dlosure % 35,000 LC against 100% cash margin 50% concession on the above rate
i LC amendment charges Per amendment 0.40% of LC mount (minimum USD 60 and maximum USD 325)
)| Cheque book (50 leaves) 7 2,000 e ot 2ccount balance - — +SWIFT charges USD 30 (same for LC against 100% cash margin)
— fihout cheque bool
)| Dishonoured Chegue % 70,000 With cheque book 200 200,000 ‘Acceptance of bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximurm USD 180
1) | Special cearance 7 Winimur balance charges {in cass of rom Retirement of Bils under LG 5,60% of Bl amount minimum USD 30 maximum USD 350
Witin walking disance Tl 3 70000 maintenance of minimum balance ) Inward Bills for collection 0.30% of Bill amount minimurm USD 150
Viore than Tkm 5 %000 Without cheque book apm 900 p.m
! With cheque book 5p.m 3,600 pm 10.0 | Exports
K] | Counter cheque B B Negotiation of Bills under LG 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximurm USD 360
30 [ Current Accounts
5 Confirmation of Export LG 0.50% per quarter +SWIFT charges USD 30
) | Inwerd/Outward cheque collcton-USD 0.60% Min comm. 18 postages USD 90 Ledger follo charges per folio (401nes per foiio) per folio 6,000 per folio LC advising charges USD 150
Export Bills for collection 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximurm USD 360
)| Cancelaton o bankers chequelbD 5 20000 G wihdrawal por dayFres of charge up 1o 5000 25,000,000
0 Cash withdrawal charges over USD 5,000 per day 0.6% of withdrawal amount No Penallies & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the period covered by the disclosure
= T ] E00 We. the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge
9 (op paymen ! Cash withdrawal charges over TZS 25.00 Mn per 0.16% of withdrawal amount and information, ] )
o) | Standing order - - day Name. Designation Signature Date
o) | Balance enquiry free Free Cheque book charges 50 leaves 2 42000 7 Ashwani Kumar Negi | Vanaging Director Signed 08.04. 2021
Account closure charges 70 85,000 2. Heriabdiel Ayoh Head of Finance Signed 08.04. 20211
1) _ | lsue of Balance certicate ! 9,000 of minimum account balance 500 500,000
s) | New ATM card issuance - Minimum balance charges 15pm 20,000 p.m 3. ‘Allen Richard Internal Auditor Signed 08.04. 20211
f) | ATM card renewal of replacement 4.0 EI'"W"LC 5:"'“" T
u) | Overdrawn account interest charge - - :g oot banking monihy fee OTHER DISCLOSURES
Overdrawn in current account 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate ) | SMS banking (VIAMBATANISHI NYINGINEZO)
Overdrawn in loan account 2% over regular rate 2% over regular rate Mo gf;:’::‘:,’:,ﬁ:ﬂ',ﬁ:‘,,g rate o o } Ta00% pa
Unarranged overdraft 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate 2.0 [ Maximum Spread above Base or Prime Lending rate 7.00% | 7.00%
V)| Inerbank transfer E - 40 [ Ponslintorest 5 !
d) SMS Alert facility - Minimum SMS Alert Number of Free SMS on SMS Alert charge per a) | For Non Compliance of Terms of sanction 3% p.a. over Regular_Rate of Interest
w) | Bill payments through ATM Charge (to be recovered | paying SMS Alert charge | SMS beyond the free b) | For Overdraving! Excoss Drawings due (o ion — payment of 5% p.a. over Regular Rate of Interest
w0 s interesy Instalments/ Charges
X) | Depositfee S 50 | Deposit Rate
i ° ine o )| Current Deposit Ni Nil
Savings Accounts s A | i) | Savings Bank Deposit 50% pa 50% pa
{Upto USD 5000) Free i) MIC deposit Up to USD 10,000 Up o TS 10,000,000
6 months 2.00% 6.25%

Over 6 months

6 months

Over 6 months

AIC Roidar

Non A/C Roidar
a0

and information.

“No interest is payable in case of premature withdrawal of fixed deposits
We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge.

2.50% 7.25%

Over USD 10,000 Over TZS 10,000,000
2.50% 6.75%

3.00% 7.75%

U uen co0 - No. [ Name Designation Signatare Bate
o R — 1 Ashwani Kumar Negi Managing Director Signed 08.04. 20211
K 2. Heriabdiel Ayoh Head of Finance Signed 08.04. 20211

3 3 [ Allen Rishard Tntermal Auditor Signed 0804 20211

12,000
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

TRA ijisahihishe malalamiko haya

JUZI Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), aliibua madai mazito dhidi ya Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), kumfilisi fedha zote kwenye akaunti ya biashara,
binafsi na aliyokuwa akipokelea mshahara wa bunge.

Alieleza namna alivyoandikiwa barua kwenye barua pepe binafsi
na siyo ya kampuni, huku wakijua yuko gerezani na kila akipandishwa
mahakamani alikosa dhamana.

Alibainisha kuwa barua ya awali ilionyesha anadaiwa kodi ya Sh.
bilioni 2 na kutokana na kutojitetea kwa wakati alitozwa riba na deni
kufikia Sh. bilioni 2.6.

Aidha, alieleza namna ambavyo kila aina ya biashara aliyokuwa
akifungua ilikamatwa, iliharibiwa na kutozwa kodi kubwa kiasi cha
kuamua kuacha kila kitu na kuhamishia uwekezaji wake katika nchi za
Dubai na Afrika Kusini kama watu wengine duniani.

Madai ya Mbowe yamekuja siku chache baada ya Rais Samia Suluhul
Hassan, kuitaka TRA kukusanya kodi kwa kufuata taratibu badala
ya kutumia ubabe na kufikilisi watu kiasi cha kesho na keshokutwa
kukosa pa kwenda kukusanya.

Mbowe ni mmoja kati ya wengi wenye maumivu hayo na huenda
kuna ambao wako gerezani, au wamekimbia nchi kama Rais
Samia alivyoeleza, na sasa kwa mabadiliko na mwelekeo mpya ni
muhimu sana ukafanyika utaratibu wa kujenga imani na ujasiri kwa
wafanyabiashara.

Ni muhimu sana TRA ikakutana na jumuiya ya wafanyabiashara
kuweka mambo sawa, kwanza kuwaaminisha na kuwapa ujasiri kuwa
wanaweza kuendelea na biashara zao bila kubugudhiwa.

Kilio cha wafanyabiashana na wawekezaji kama Mbowe maumivu
yake siyo kwao tu bali kwa watu wa kawaida kabisa, waliokuwa
wameajiriwa ambao walilazimika kwenda nyumbani na kukaa mtaani
bila kazi, na yanakwenda moja kwa moja kwa watoto na wategemezi
wengine.

Mtu huyu hataweza kupata matibabu kwa sababu hana fedha na
hana bima ya afya, mwanaye hatasoma shule nzuri aliyokuwa anasoma
awali, na kama alikuwa amepanga hatalipa kodi ya nyumba na bili
mbalimbali za maji, umeme na nyinginezo.

Hali hiyo itaondoa mzunguko wa fedha kwa watu na hali ya
maisha itakuwa ngumu sana, hii yote ikiwa ni madhara ya kumkabili
mfanyabiashara mkubwa na kukamua fedha zake.

Sasa wanawenda kuwekeza nje ya nchi, maana yake wanakwenda
kuimarisha uchumi wa nchi husika, wanachangia pato la nchi husika
na anaajiri watu wa nchi hiyo ambako watalipa kodi kupitia manunuzi
na kodi ya mishahara.

Ajira hizi zingeenda kwa Watanzania, kipato hicho kingebaki nchini,
na maendeleo hayo yangebaki nchini, ndiyo maana tunasema TRA ina
nafasi kubwa sana ya kuwarudisha kupitia imani na kuwatengenezea
mazingira rafiki.

Ni muhimu wafanyabishara hao wakaelezwa fedha zilizochukuliwa
kwenye akaunti zao zimekwenda wapi, kama ~zililipia kodi za nyuma
je, walipewa nafasi ya kupitia hayo madai kama ni kweli? Kama
haikufanyika hivyo ni muhimu utaratibu ukafanyika kuhakikisha haki
inapatikana.

Tunatarajia kuona mazingira mazuri yanarejea na elimu kwa
mlipamkodi inaongezeka ili kila mmoja afurahie kulipa kodi kwa kuwa
ana uhakika inakwenda kutekeleza shughuli za maendeleo.

Ni muhimu yaliyoibuliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), yanafanyiwa kazi ili kuongeza morali wa kazi na
kulipa kodi, kwa kuwa wananchi wanaposikia mtu amechota mabilioni
na bado ameachwa akitamba mtaani, basi kila mtu ataona ni sawa
kufanya hivyo, na matokeo yake ujanja ujanja utaongezeka na kuua
motisha ya watu kulipa kodi kwa hiyari na kwa wakati mwafaka.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Hakuna mbadala chakula
cha mchana shuleni

Na Sabato
Kasika

BAADHI ya wanafunzi nchini, hutembea
umbali mrefu kufuata elimu, huku wakishinda
njaa mchana kutwa, kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo wazazi na walezi
kushindwa kuchangia chakula kwa ajili ya
watoto wao.

Katika hali hiyo wapo wazazi na walezi ambao
hawana uwezo kifedha kwa ajili ya kuchangia
mlo shuleni na hawawezi kuwapa watoto fedha
za kujikimu wawapo shuleni.

Hawa ni wale ambao hata ratiba ya mlo wa
nyumbani ina changamoto kwani wanaweza
kula mara moja, hasa jioni, hivyo si rahisi
kuchangia gharama za chakula shule au kuwapa
watoto wao fedha za kununua chakula.

Lakini, pamoja na hayo, suala la chakula
shuleni ni la muhimu, ingawa pia wapo baadhi
ya wazazi na walezi ambao hawataki kuchangia
wakidai kwamba serikali ilishatangaza kutoa
elimu bure.

Kimsingi ni kwamba, kukosekana chakula cha
uhakika cha mchana shuleni kwa shule nyingi
nchini ni mateso kwa baadhi ya wanafunzi na
hali hiyo inaweza kuwaathiri katika kujifunza na
kupata elimu bora.

Wanaotembea umbali wa kilometa tano
kufuata au zaidi ya hapo kufuata elimu, halafu
wanashinda njaa, hivi kweli wanaweza kusoma
vizuri kama siyo mateso hayo?

Serikali imeweka wazi kuwa suala la
michango kwa ajili ya chakula liachwe mikononi
mwa wazazi na walezi bila kuhusisha walimu
bali wabaki kutoa eneo la kuhifadhia chakula,
hivyo ni vyema wahusika wakaona umuhimu
huo.

Naibu Waziri  TAMISEMI, David Silinde
anatoa maelekezo hayo katika kikao cha Kamati
ya Ushauri ya Mkoa wa Songwe kujadili baadhi
ya shule kutotoa chakula cha mchana kwa
wanafunzi.

Katika msisitizo wa kuwapo kwa chakula
shule, Ofisa Elimu Sekondari Manispaa ya
Morogoro, Dk.Janeth Barongo, alisema kwamba,
wazazi anatakiwa kuwa desturi ya kuchangia
chakula kwa ajili ya watoto wao shuleni.

Anaamini kwamba, hatua hiyo inaongeza
kiwango cha ufaulu, kwa kuwa watoto wengi
wamekuwa wakifeli kutokana na utoro ambao
unasababishwa na ukosefu wa chakula shuleni.

Ni mwaka jana, Dk. Barongo, anasema hayo

katika ziara ya Mkurugenzi wa Manispaa
ya Morogoro na kufafanua kuwa tatizo
linalozikumba shule nyingi kutokuwa na
chakula shuleni, ni kwa sababu ya wazazi
kutochangia fedha.

Binafsi ninadhani kwamba, umefika wakati
sasa wazazi na walezi kuwa na mwamko
wa kuchangia chakula shuleni, kwa ajili ya
maendeleo ya watoto wao kielimu badala ya
kujiweka pembeni.

Njia za kuchangia zipo nyingi, mzazi au
mlezi ambaye hana fedha, bado ana nafasi
ya kuchangia chakula kuliko kukaa kimya na
kuacha watoto wakitembea umbali mrefu
kuafuta elimu, huku wakishinda njaa.

Suala la ushirikiano kwa ajili ya elimu ya
watoto wao kwa kuchangia fedha na chakula
halikwepeki, hasa kwa kuzingatia kwamba,
serikali inatoa elimu bure, hivyo ingekuwa
vyema wazazi na walezi wakafanya sehemu yao.

Mbali na kusaidia wanafunzi kusoma vizuri,
kuwapo kwa chakula shuleni kunaweza pia
kupunguza utoro kwa wanafunzi, kwa kuwa
kuna uwezekano baadhi yao kutohudhuria
shule kwa kuhofia kushinda njaa.

Kwa ujumla, wanafunzi wanaotembea umbali
mrefu kufuata elimu bila kula, inawawia vigumu
kuwa na usikivu darasani, hivyo ni vyema wadau
wakatafakari na kuchukua hatua kuchangia
upatikanaji wa chakula shuleni.

Zipo baadhi ya wilaya na mikoa familia
zimekuwa zikichangia fedha na chakula kwa
ajili ya watoto wao kwa lengo la kuhakikisha
wanawaowandolea usumbufu na kuongeza
ufaulu.

Utaratibu huo ungefaa kuigwa nchini kote
ili kumaliza tatizo hilo la kuwaacha watoto
kushinda njaa shuleni wakati uwezekano wa
wazazi na walezi kutoa mahindi, maharage,
mboga au mchele ili kawapa chakula upo.

Hivyo siyo kuchangia chakula bali pia
linapokuja suala la uhaba wa madarasa na
madawati, wazazi na walezi bado wana nafasi
ya kuchangia wa miundombinu hiyo ya shule
badala ya kusubiri kila kitu kifanywe na serikali.

Kudhani kwamba, jukumu la kusimamia
elimu kwa watoto wao ni la serikali peke yake,
pengine siyo sahihi kwani familia zina sehemu
ya kufanya kwa ajili ya kuboresha elimu ya
watoto wa taifa hili.
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TPSF yakoshwa na Samia mwelekeo wa biashara

Na Elizabeth Zaya

AASISI ya Sekta

Binafsi (TPSF),

imepongeza ho-

tuma iliyotolewa
na Rais Samia Suhulu Has-
san Aprili 6, mwaka huu na
kwamba imetoa mwelekeo
mpya na dira katika kubore-
sha mazingira ya biashara na
uwekezaji.

Pia, ilisema Rais Samia am-
etoa dira na mwelekeo mpya
katika utekelezaji wa mi-
radi mikubwa ya kimkakati,
kukuza na kuendeleza uhu-
siano ya kimataifa kwenye
diplomasia ya uchumi, azma
ya kujenga viwanda katika
kila mkoa ili kukuza uchumi
na kuongeza ajira pamoja
na kuwekeza kwenye kilimo
biashara na kukuza uchumi
wa bluu.

Ilimpongeza kwa kuiagiza
Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA), kukusanya kodi
kwa weledi na kutokutumia
mabavu ili kuongeza wigo
wa walipa kodi.

Mwenyekiti wa Bodi ya
TPSF, Angelina Ngalula,
alisema miongozo na
maelekezo mbalimbali ali-
yoyatoa Rais Samia ikiwamo
kutaka kuitishwa kwa miku-
tano ya kisekta yanaonye-
sha nia njema ya kulenga
kuboresha mazingira ya bi-
ashara na kuongeza ushiriki
mpana wa shughuli za ku-

jenga uchumi.
“Katika  hotuba, Rais
alishauri na  kuelekeza

namna bora ya ukusan-
yaji wa mapato. Sekta bi-
nafsi tunampongeza kwa
hatua hii kwani imekuwa
ni changamoto ya muda
mrefu,”alisema Ngalula.

“Hotuba ya Rais ya Aprili
6, mwaka huu, imefungua
ukurasa na kuleta matu-
maini mapya.Mheshimiwa
Rais ni deni kubwa kwa sek-
ta binafsi na tutalilipa kwa
kuhakikisha  tunasimama
katika misingi ya uzalendo
na uadilifu katika suala la
ulipaji kodi ili kazi iendelee
kwa kasi zaidi.”

“TPSF inaunga mkono maagizo
yote ya Rais Samia na tutashiriki-
ana na serikali katika hatua zote za
utekelezaji wake.”

TPSF pia ilishauri baadhi ya
mambo ambayo serikali inapaswa
kuyafanyia kazi kwa haraka kuwa
ni pamoja na kuhakikisha inab-
adilisha na kuboresha mifumo ya

kodi, kupanua wigo wa walipakodi
ikiwamo kurasimisha biashara am-
bazo hazijawa rasmi mpaka sasa.
Mambo mengine iliyoshauri ya-
fanyiwe kazi ni pamoja na kuten-
geneza bidhaa na huduma mpya ili
kuongeza wigo wa ukusanyaji kodi
hususani kupitia sekta ya kilimo,
kuhakikisha mazingira mazuri ya

kusadia wananchi kushiriki katika
uwekezaji na upatikanaji wa mitaji.
Pia iliomba serikali kufanyia kazi
mapendekezo na mawasiliano
mbalimbali ya kisekta ambayo taasi-
si ya sekta binafsi imeyatoa yenye
lengo la kuboresha na kupanua
wigo wa ukusanyaji mapato, kuvutia
uwekezaji na kuongeza ajira.

PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

PURSUANT TO REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER PROTECTION 2019 AND REGULATION 11 OF
THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014.

D. REMITTANCES

| 1ZS 1 USD
A_SAVINGS BANK

USD
1. Monthly Maintanance Charges FREE FREE 1.TISS 11,800.00 $11.8
7 Mor Waransnee ST e Balemes FREE FREE E RemMances
3 A/C Statement Charges Upto USD 1000 or Eq. 125 20,000.00 $10
a)_Nonthh FREE FREE 7007 1o 5000 24,000.00 12
b) Interm 5.000.00 5 © 78,000.00 525
4. Cash Withdrawl Charges FREE Ao 2000 - 08% 10,001 and above 100,000.00 S50
11 L PREE FREE ST
6 Balance Confirmation certificate T5.000.00 T ) Swit Outward
7_AJc Closure charges 75,000.00 315 Upto 5,000 NA 345
B Activation of Dormat AlC 5.,000.00 6 3,007 1o 10,000 NA g
Fhove 10,000 NA 0
B. CURRENT ACCOUNT TS Toward
[__T_Monthly Mamtanance Charges FREE FREE 016 5. NA 312
[on Maintanance of Minimum Balance FREE FREE 5,007 to 10 NA $18
. AIC Stalement Charges. B
Monthly b) 5000 $5 NA
Interm 5000+500 for each page § 5+1 for each page above 10,000 $30

Upto 5000 Free

UPTO 26 MIO- FREE 5000 to 10,000 - 0.3%

E. LOAN/ADVANCES RELATED CHARGES

Malighafi yasahabisha
Kiwanda kusimama

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KIWANDA  cha  uzalishaji
mafuta ya kupikia cha Jielong
kilichopo Manispaa ya Shinyanga,
kimesimamisha uzalishaji baada
ya kukosa malighafi.

Kaimu Mkurugenzi wa kiwanda
hicho, Zhongjun Ji alibainisha
hayo juzi wakati akizungumza na
waandishi wa habari walipotembe-
lea kiwandani hapo ili kuona hali
ya uzalishaji wa mafuta ya kupikia.

Ji alisema kuwa kwa sasa ha-
wafanyi shughuli za uzalishaji wa
mafuta hayo ya kupikia kutokana
na kukosekana kwa malighafi ya
mbegu za zao la pamba.

“Uzalishaji wa mafuta ya kupikia
kwenye kiwanda hiki hatufanyi
tena hadi pale tutakapoanza
kupata tena malighafi ambazo ni
mbegu za pamba,” alisema Ji.

Alisema pia wana mpango
wa kuanza kuzalisha mafuta ya
mawese yatokanayo na zao la
mchikichi na kwamba watakuwa
wakiagiza malighafi hiyo kutoka
wilayani Kyela mkoani Mbeya na
Ifakara mkoani Morogoro.

Katika hatua nyingine alim-
pongeza Rais Samia Suluhu Has-
sani kwa hotuba yake ambayo
aliitoa hivi karibuni wakati waki-
waapisha makatibu wakuu na
manaibu kutoka wizara mbalim-
bali kuwa imewapa matumaini
wawekezaji hasa kwenye ulipaji
kodi kwa njia rafiki.

BN Uelewa mdogo

wakwamisha
Watu kupima afya

Na Neema Sawaka, KA-
HAMA

MKUU wa Wilaya ya Kaha-|
ma mkoani Shinyanga, An-
namringi Macha, amesema
uelewa mdogo kwa jamii un-
achangia kukwamisha watu
kujitokeza kupima afya zao
kubaini magonjwa nyem-
elezi au yasiyoambukizwa ili
kuyatibu mapema.

Macha aliyasema hayo
jana katika uzinduzi wa
mpango wa upimaji afya
ili kubaini magonjwa yasi-
yoambukizwa kwa watumi-
shi wa benki ya CRDB kanda
ya Magharibi iliyojumuisha
mikoa ya Geita, Kigoma, Tab-
ora na Shinyanga.

Alisema hivi sasa ma-
gonjwa yanayosumbua jamii
ni figo na moyo, lakini bado
baadhi ya watu hawana uele-
wa wa upimaji wa afya zao,
kubaini mapema magonjwa
yasiyoambukizwa au nyem-
elezi na kupatiwa matibabu.

Meneja wa ustawi wa afyal
ya wafanyakazi na uwekezaji
wa benki hiyo, Crescensia
Kajiru, alisema mpango wa
upimaji afya kwa watumi-
shi wa CRDB ni endelevu, ili
waweze kufanya kazi wak
iwa na afya nzuri na kufa-

hamu magonjwa yasiyoam-
bukizwa.

4. Cash Withdrawl Charges

ABOVE 25 MIO--0.12%

Above 10,000 - 0.5%

5. Cash Deposit Charges

UPTO 50 MIO-  FREE
ABOVE 50 MIO--0.12%

Upto 10,000- Free
>10,000- 0.3%

7. Processing Charges

Upto 5 Mio - 25,000
10 Mio - 200,000
25mio - 400,000

500 mio - 1.5%
1.25%"

5Mio to
10 Mio to
25mnto

*minimum
7.5mio

>500mio--

Upto 5,000 - $100
5000 to 10,000 - $200
Upto 20,000 - $300
20,000 to 500,000 - 1.5%
>500,000--1.25%"
*minimum 7,500

Upto 100 mio --NIL-

Upto 50,000 --NIL--

5. Balance Confirmation certificate 25,000.00 $15 2 Documentation Charges >100 Mio 0.3% -Min 300,000 50,000 - 0.3% Min 150
~Upfront fee on Term Loan
Upto 5Mio - 25,000 5
Mio to 10 Mio - 200,000 Upto 20,000 - $300
10Mio 25mio-450,000 25 | 20,000 o 500,000 - 1.8%
30,000.00 15 mn to 500 mio -1.8% >500,000-1.5%"
>500mio--15%" “minimum 9000
*minimum 9mio
6. Stop Payment Charges
pto 10 -25, LIP 0 SU‘ -25
7. Cheque Retur Charges 4. Inspection Charges mio - 50,000 >50,000 —50
5.Credi Reference Report Charges from
2 Inward 30,000.00 s15 Dot 25 120,000 USD 50
2.00% of pre-paid amount in the [2.00% of pre-paid amount in the
30,000.00 6.Pre-payment penalty case of takeover of liability by | case of takeover of liability by
other bankflenders other bankflenders
b) Outward $20
8 Alc closure charges 25,000.00 520
C_MOBILE BANKING CHARGES F_LETTER OF CREDIT
T_Cash Withdrawal Tmport Lotter of Credit (per qrir of Part fhereo
Tpto 100,000 2,000.00 NA T — AUA*NA T2% (Min § 200)
701,000 t0 200,000 3,000.00 NA TC amendment Commission NA 0.4% ( Min $50 max 350
207,000 0 400,000 5.000.00 A Sl charge Tor LC opening NA PJ—‘.U
W charge Tor other
401,000 to 600,000 6,000.00 NA message/amendments NA 540
507,000 10 990,000 T000.00 A EX(Ensions - Commissions A TS (W 520
[—2.Funds Transfer/Mobile Wallet TC cancalalion charges NA 2% (Min 5200
Upio_100000 500.00 NA Non payment of Bils on due date NA "16% Till Payment
101,000 to 250,000 1,000.00 NA Export Letters of Credit (per quarter or part thereo
257,000 10 500,000 200000 NA VTP NA _q?mo
501,000 to 1,000,000 5,000.00 NA Confirmation Commission NA 0.5% (Min $150,
1,001,000 TO 10 Mn 10,000.00 NA Negotiating bills under LC NA 0.5%(Min $75+cuourier+int)
Rembursement claim paid NA 0.5% (Min575
[ Wioble Banking Services EX(EnsIons - Commissions A T2% (M
A) Monthly Subscription Charges 500.00 NA Collection of Export LC NA 0.5%(Min $75+cuourier+int)
B) PIN Request 2,500.00 NA Amendments NA $75
H. LOCKERS RENT YEARLY
[ TomALL [ o000 2o (M 125 75,000
Tonds & 0.5% per quarter y
2 MEDIUM 600,000.00 Morgin 198 75 000) 40% of actual charges
750,000.00
OTHER DISCLOSURES
Tz USD
7. Base or Prime Lending Rate 16
2. Maximum spread above Base or Prime Lending Rate 5
3.Penal Interest
a. For non compliance on Terms of Saction 3% p.a over regular rate of interest
B, For Overdrawing/Excess drawing due (o non payment of y
interestinatalmentchorges 5% p.a over regular rate of interest
4. Deposit Rales
a. Current account Nill Nill

b. Savings bank deposit

3.00%

1.00%

<. Fixed deposits

i. Fixed Deposits of TZS

ii. Fixed Deposits of USD

[Amount in TZS

up to TZS 50 Million

Over TZS 50 Million
up to 100 Million

Above 100 Million

[30-500ays

50%

T50%

B50%

91-|EDda¥s

4.50%

5.50%

6.50%

181-364 days

5.50%

7.00%

7.50%

[Above 1 year

8.00%

8.25%

8.50%

[Amount in USD

up to USD 50,000

Over USD 50,000
up to USD 100,000

Over USD 100,000

30 -QOdaxs

1.50%

2.25%

2.50%

91-180da¥s

2.00%

2.75%

3.25%

181-364 daxs

2.50%

3.00%

3.50%

[Above 1 year

3.00%

3.50%

4.00%

NAME

JOHN CHARLES
JOHNVIAN NYAMSISA
VICTORY NAHUM

TITTLE

GM-OPERATIONS
GM-TREASURY
CREDIT MANAGER

SIGNATURE

SIGNED
SIGNED
SIGNED

DATE

12-APRIL-2021
12-APRIL-2021
12-APRIL-2021
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Ajali treni
ya mizigo
yakwamisha
abiria

ZAIDI ya abiria 800 wa treni
ya haraka iliyokuwa ikitoka
Dar es Salaam kwenda Kigo-
ma wamekwama kwa zaidi
ya saa nane baada ya treni
waliyokuwa na wasafiri hao
kushindwa kufika mjini Kigo-
ma kutokana na ajali ya treni
ya mizigo.

Mkuu wa kituo cha reli Kigo-
ma, Ally Shamte, alisema treni
ya mizigo ilipata ajali kati ya
stesheni ya reli Kazuramimba
na Kigoma, hivyo kuharibu
reli.

“Tumelazimika treni iishie
Kazuramimba na abiria tume-
wababe kwa mabasi kutoka
Kazuramimba mpaka mjini
na abiria waliokuwa wana-
safiri nao tumewapaleka Ka-
zuramimba kwa mabasi ili
wakaanzie huko safari,” alise-
ma Shamte.

Hata hivyo, alisema jitihada
zinaendelea kuhakikisha njia
ya treni inatengenezwa na ku-
kamilika kwa haraka ili safari
ziendelee

Alisema mafundi wako kwe-
nye eneo la tukio walikuwa
wakiendelea na kazi usiku na
mchana.

Baadhi ya abiria wamelala-
mika hali ya uendeshaji wa
shirika hilo kutokana na ku-
totoa taarifa kwa wakati kwa
abiria na kusababisha usum-
bufu mkubwa na kuongezeka
kwa gharama.

Anton Cosmas, alisema usa-
firi wa treni hauna uhakika,
wakati ndio unaotegemewa
na wananchi wa Mkoa wa
Kigoma.

Kunenge azionya taasisi zinazotumia dini vibaya

Na Maulid Mmbaga

KUU wa Mkoa
wa Dar es Sa-
laam, Aboubakar
Kunenge, ametoa
wito kwa taasisi zilizopewa us-
ajili kwa lengo la kusaidia jamii
hususani yatima na wasiojiweza
kutenda haki kwa walengwa.
Dar es Salaam wakati alipoku-
wa akihutubia kongamano la
mashindano ya sita ya usomaji
wa Quran yaliyoandaliwa na
Taasisi ya Faraja Islamic Foun-
dation (FIF) na kusema kuna
baadhi ya taasisi zilizosajiliwa
kwa dhumuni la kusaidia wasio-
jiweza, lakini hawafanyi hivyo.
Alisema wakati mwingine an-
apata wasiwasi anapoalikwa na
taasisi kwasababu kunachanga-
moto baadhi yao sio waadilifu
pamoja na kuwa ni taasisi za
kidini.
“Nimelisema hilo kwa sababu
tunapokuwa katika taasisi za ki-

dini tuna wajibu wa kuonesha
mfano kwani unapokuwa katika
sehemu hizo halafu kunakuwa
na sintofahamu na sisi ndio
tunaosimamia maeneo hayo
inakuwa na changamoto kubwa
zidi kwetu.”

“Kwa hali hiyo hata yan-
apokuja masuala ya uhitaji wa
kusaidiana wakati mwingine
yanakuwa magumu kwa sababu
ya hali zetu sisi wenyewe ndani
ya taasisi husika kwahiyo watu

ambao wanaweza kusaidia
wanakaa pembeni,” alisema
Kunenge.

Alisema hali hiyo inajitokeza
unapokuwa ndani ya taasisi na
inafanya mambo ambayo hay-
ampendezi Mungu pamoja na
jamii na kwamba hakuna ata-
kayetaka kuwa sehemu ya taasi-
si inayokula mali za yatima.

Pia, alisema hakuna mtu ata-
kayetaka kuwa sehemu ya taasi-
si inayotumia mali za watu kwa
maslahi binafsi, inayoomba mis-
aada na kuitumia kinyume na

taratibu kwasababu inamkosea
Mungu na inatoa picha mbaya
kwa jamii.

“Tukiwa na taasisi nzuri am-
bazo zimenyooka’ mimi naami-
ni ni rahisi kuweza kusaidiana
nazo kwani tunapopata mialiko
kama hii ni lazima ujiulize kuwa
ni nani huyo na ufanye uchun-
guzi kidogo ukisha jiridhisha
ndo uitikie wito.”

“Hivyo ndugu zangu hilo ni
suala ambalo tunatakiwa tuji-
tathimini kwamba tunafanya
mambo ya kheri, tunafanya vi-
zuri tunashiriki kutoa misaada
kwa jamii naamini tutapata
watu wa kutusaidia na jinsi nili-
vyoona hapa naahidi tutaweza
kushirikiana,” alisema Kunenge.

Aliwapongeza viongozi wa
dini wanaoendelea kuwafundi-
sha watoto kusoma na kuielewa
dini kwa kuwa ndani yake kuna
miongozo ya maisha ya mwan-
adamu ni namna gani anatakiwa
kuishi na mambo gani yanataki-
wa kutenda na yapi hayatakiwi.

Alisema mashindano hayo
yanasaidia jamii kuelewa kwa
undani vitabu vya dini jambo
ambalo linajenga jamii yenye
maadili na hofu ya Mungu na
alitoa wito kwa wanaovitumia
vibaya vitabu vya Mungu kua-
cha tabia hiyo kwa kuwa wana-
tapeli watu.

“Wanaoitumia dini kwa ma-
slahi yao wataenda kesho ku-
jibu kwa Mungu kwani viongozi
wetu wa dini tutawapa picha
ambayo siyo tunaichafua dini
na nimelisema hilo kama ndugu
yenu silisemi kama mkuu wa
mkoa tuitumie dini vizuri,”
alisema.

Aliipongeza taasisiya FIF chini
ya mkurugenzi wake Hashim
Madenge kwa kuona umuhimu
wa kuandaa mashindano ya
kuhifadhi Quran takatifu na
kuahidi kuwa serikali itampatia
ushirikiano kwasababu ana-
chokifanya kina manufaa kwa
jamii.

Aliyvekuwa Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Abdalla Ulega akimkabidhi tuzo ya Mkuu wa Kitengo cha Mikakati Benki
ya CRDB, Jessica Nyachiro katika tamasha la kutambua mchango wa wanawake katika jamii lililoandaliwa na kampuni ya Mwananchi
Communication Ltd (MCL) mapema mwezi Machi. Wengine pichani ni, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wakwanza
kulia), Mkurugenzi Mtendaji wa MCL, Bakari Machumu, Mkuu wa Kitengo cha Wateja Benki ya CRDB, Yolanda Urio, Mkurugenzi wa Ukaguzi
Benki ya CRDB, Godfrey Sigala na Meneja Ustawi, Ujumuishi na Uwezeshaji Benki ya CRDB, Crescensia Kajiru. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CRDB yafanikisha kuandaa wanawake uongozi wa juu

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imewainua
wanawake kiongozi na
kuwawezesha kushika nyadhifa
za juu za uongozi ili kuleta
usawa wa kijinsia.

Moja ya hatua zilizochukuliwa
ni mradi wa ‘SHE Initiative’
wenye kauli mbiu ya ‘Redefining
HER story’ ulioanza kutekelezwa
tangu Oktoba 2019.

“ Mradi wa SHE Initiative
uliwajengea uwezo wa kuwa
viongozi watumishi wanawake
wa CRDB Bank ili kuwa na
ushiriki unaozingatia usawa wa

kijinsia kwenye ngazi za juu za
maamuzi.”

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mkuu wa CRDB Abdulmajid
Nsekela, aliyekuwa akizun-
karibuni, kuelezea

mafanikio ya kiuongozi yali-
yofikiwa na wanawake wa benki
hiyo kwenye maeneo mbalim-
bali.

Alisema mwezi uliopita katika
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani, Mkurugenzi
wa Mawasiliano wa CRDB, Tully
Mwambapa, alitajwa kuwa ‘Su-
per Woman' kwenye sekta ya

fedha.

Ni katika hafla iliyoandaliwa
na taasisi ya habari kwa kush-
irikiana na wadau ikiwamo
Women in Leadership Institute
kutoka Dar es Salaam.

Nsekela alimpongeza Mwam-
bapa, akisema ni zao la mikakati
ya CRDB ya kuwawezesha wa-
nawake kiuongozi ukiwamo
‘SHE Initiative.’

“Lengo mahususi la mpango
huu ni kuandaa nguvu kazi ya
wanawake wenye ujuzi wa kui-
tumikia benki , pia kutoa ufum-
buzi wa masuala ya kifedha
yanayowakabili kinamama wa-

jasiriamali wadogo na wa kati
(SMEs) hadi wakubwa na kush-
irikiana na kusaidia jamii kupa-
ta mafanikio na ustawi kwenye
shughuli za kufanikisha miradi
ya, kiuchumi, kijamii na kimaz-
ingira,” alisema.

Nsekela alisema kwa miaka
miwili CRDB imeanza kupata
mafanikio makubwa kwenye
mradi wa “SHE Program”, ikiwa
ni pamoja na kuwa na konga-
mano la wanawake wafanya-
biashara uliokuwa na lengo la
kuboresha uwezo wao kufedha.

Alieleza  kuwa katika
kongamano hilo wanawake

320 kutoka Kanda ya Ziwa
walinufaika na mafunzo ya
umahiri na weledi kwenye
masuala ya fedha na uendeshaji
miradi.

“Kupitia akaunti ya Malkia
, benki imetoa mikopo ya
zaidi ya Sh.bilioni 500 kwa
wajasiriamali wanawake 25,000
kutoka mikoa mbalimbali, ”
Nsekela alisema.

Aidha, benki imewafikia
wanawake kwa njia mbalimbali
ikiwamo kuwapatia wasichana
5,372 taulo za kike ili kuondoa
changamoto za kukosa masomo
wakati wa hedhi.
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Wavamizi
hifadhi
kuondolewa

Na Augusta Njoji

SERIKALI imesema haitasita ku-
waondoa wananchi watakaova-
mia maeneo yaliyotengwa kwa
ajili ya shughuli za uhifadhi.

Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Mary Masanja, alitoa
kauli h|yo alipofanya ziara
katika eneo la Isawima wilayani
Kaliua mkoani Tabora na kush-
uhudia baadhi ya wananchi
katika wilaya hiyo wamevamia
eneo lililohifadhiwa la Msitu wa
Isawima na kuendesha shughuli
za kibinadamu ikiwamo kilimo
na ufugaji kinyume cha sheria.

Alisema yapo maeneo am-
bayo yalikuwa yametengwa
na Serikali kwa ajili ya hifadhi,
lakini kutokana na ufinyu wa
maeneo wananchi wameyava-
mia jambo ambalo halikubaliki
kwa kuwa Serikali inayatambua
maeneo hayo.

Aliwataka wananchi way-
alinde na kuyatunza ili yaen-
delee kuwapo kwa kuwa yana
faida kubwa kwa kuwa ni
chanzo cha mvua na maji
katika maeneo yao na pia
huvutia wawekezaji ambao
husaidia kuongeza Pato la Taifa
na kuchangia wananchi kupata
huduma mbalimbali za kijamii .

"Tunahifadhi kwa ajili va
kulinda nyazo vya maji, lakini
tunatarajia kuweka vvawekeza“
ambao watasaidia kuongeza
Pato la Serikali, hili ndilo am-
balo linakuja kukUJengea wewe
vituo vya Afya, huduma za
shule kama ambavyo mnaona
sasa watoto wote wanasoma
elimu bila malipo kuanzia
darasa la kwanza mpaka kidato
cha nne ,shida mliyonayo hapa
ni wapi mkafanye shughuli za
kilimo na ufugaji lakini maeneo
ambayo bado yapo ni mengi
sana,” alisema.

Aliwataka viongozi wa Mkoa
wa Tabora na wilaya ya Kaliua
kuwajibika kuwaonesha wa-
nanchi hao maeneo ambayo
siyo ya hifadhi ili kuendesha
shughuli zao zikiwamo za Kili-
mo Nna ufugaji.

Masanja aliwataka wananchi
ambao walivamia maeneo ya
hifadhi na kulima mazao ya
chakula wayatoe kwa utaratibu
wa vibali.

Mbunge wa Kaliua, DK.Aloyce
Kwezi, alisema maelekezo yote
ambayo Naibu Waziri ameyatoa
watayatekeleza kuhakikisha
kuwa wanaepuka migogoro vya
mara kwa mara.

Maelekezo yote ambayo
Naibu Waziri ameyatoa
watayatekeleza ku-
hakikisha kuwa wa-
naepuka migogoro ya
mara kwa mara.

Wakulima wapewa siri
ya kuepuka sumu kuvu

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

AKULIMA wa mazao ya

chakula wametakiwa ku-

hakikisha ~ wanakausha

mazao yao katika kiwango
kinachotakiwa, ili kuepuka uzalishwaji
wa sumu kuvu, ambayo ni hatari kwa
maisha ya binadamu.

Akiwasilisha mada katika mafunzo
ya waandishi wa habari juu ya kudhibi-
ti sumu kuvu katika mazao, Mhadhiri
wa Chuo Kikuu Huria Tanzania (OUT),
Dk. Happy Magoha, alisema ni vyema
wakulima wakashirikiana na wataala-
mu wa kilimo, ili kujua upandaji bora
wa mazao na kanuni za kilimo.

Alisema ili mazao yabaki kuwa
salama, inatakiwa kupimwa kiasi cha
unyevu kabla ya kuhifadhiwa na ku-

Sumu kuvu
ni sumu in-
ayozalishwa
na kuvu
(fangasi),
hivyo
inaweza
kupatikana
katika mio-
longo mzima
wa chakula
kuanzia
kwenye
kupanda,
kuvuna,
kukausha na
kuhifadhi.

hakikisha wanayahifadhi vizuri
ili kuepuka uzalishwaji wa sumu
kuvu.

“Sumu kuvu ni sumu inayozal-
ishwa na kuvu (fangasi), hivyo in-
aweza kupatikana katika mlolongo
mzima wa chakula kuanzia kwenye
kupanda, kuvuna, kukausha na
kuhifadhi,” alisema mhadhiri huyo.

Aidha alisema kuwa, hali ya
hewa katika nchi ndio inayosaba-
bisha kuvu ambayo hupelekea
sumu kuvu, hivyo ni vyema kwa
wakulima wakazingatia hali hewa
wanapolima, ili wavune kipindi cha
juaambapo itasaidia mazao yao ku-
kauka vizuri.

Meneja mradi wa kudhibiti sumu
kuvu (TANIPAC) kwa upande wa
Zanzibar, Mwanaidi Ali Khatib,

alisema, lengo la mradi huo ni ku-
punguza utokeaji wa sumu kuvu
katika vyakula, kuongeza maarifa
na uwelewa kwa jamii kuhusu
madhara ya kiafya na athari zake
na kukuza ushirika wa sekta binafsi
katika kudhibiti.

Nae Dk. Faki Ame Kessi kutoka
Idara ya Mifugo Zanzibar, alisema
sumu kuvu ni hatari kwa maisha
ya binadamu, hivyo ni vyema kwa
waandishi wa habari wakashiriki-
ana pamoja kutoa elimu kwa jamii.

Akitoa shukrani kwa niaba ya
waandishi wenzake, Haji Nassor
Mohamed kutoka gazetila Zanzibar
Leo Pemba, alisema watajitahidi
kutoa elimu kwa jamii kuhakikisha
wanaielewa sumu kuvu na namna
ya kuidhibiti katika mazao.

Naibu Waziri wa Wizara ya Maliasili na Utalii, Mary Masanja (kushoto), akiwa pamoja na viongozi mbalimbali wa Wiz-

Tabora. PICHA: AUGUSTA NJONJI

360 kunufaika CHF iliyvoboreshwa bure

Na Shaban Njia, KAHAMA

WILAYA ya Kahama imem-
wagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya
Kahama, Anderson Msumba,
kuweka watumishi maalumu
katika lango kuu la kuingia
hospitali ya wilaya watakaoku-
wa na jukumu la kuwasaidia
wazee wanaofika kupata mat-
ibabu.

Anamringi Macha, Mkuu wa
Wilaya ya Kahama, aliyabaini-
sha hayo wakati wa hafla ya
kupokea na kukabidhi kadi za
Bima ya Afya ya Jamii (CHF)

kwa wazee 60 sawa na wat-
vinne vya Kata ya Mwendakuli-
ma zilizotolewa na mdau wa
afya Said Salum (Azan Logis-
tics).

Alisema watumishi hao
watakuwa wamevalia mavazi
maalum ambayo yatakuwa na
maandishi yasemayo “Niulize
nikusaidie”na jukumu lao kub-
wa litakuwa kuwasaidia wazee
wasipate usumbufu wanapofi-
ka hospitali ya wilaya kupata
matibabu.

Macha alisema Ofisi yake
imekuwa ikipokea malala-

miko mengi kutoka kwa wa-
zee kukosa usaidizi wanapok-
wenda hospitali hiyo kutafuta
matibabu, hali ambayo im-
ekuwa ikisababisha wengi wao
kushindwa kupata huduma za
afya kutokana na uwapo wa
idadi kubwa ya wagonjwa.

“Hospitali yetu inahudumia
wagonjwa kwa siku 1,000 mpa-
ka 1,200 kutoka maeneo tofau-
ti, tusipoangalia namna nzuri
ya kuwasaidia wazee wetu
watakuwa wanakosa muda wa
kuonana na madaktari au ku-
kosa kabisa matibabu,” alisema
Macha.

Hata hivyo, alisema imeten-
geneza mazingira mazuri kwa
ajili ya wazee kwa kuanzisha
madirisha ya wazee katika
wospitali za wilaya, vituo vya
afya na zahanati na kuwataka
watumishi wa sekta ya afya
kuhakikisha wanawasikiliza ili
kuondoa tatizo hilo.

Nae Mganga Mkuu wa Hos-
pitali ya Halmashauri ya Man-
ispaa ya Kahama, Dk. Lucas
Ngamtwa, ambaye alimwakili-
sha mkurugenzi Msumba alise-
ma watalitekeleza agizo hilo ili
kuwawezesha wazee kupata
huduma bora za matibabu.
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Utekelezaji mradi bomba la
mafuta kuanza mwezi huu

AZIRI wa Nishati, Dk. Med-

ard Kalemani, ameliambia

bunge kuwa utekelezaji

wa mradi wa bomba la
mafuta kutoka Hoima nchini Uganda
hadi Tanga utaanza mwezi huu kwa
kipindi cha miaka mitatu.

Dk. Kalemani aliyasema hayo bun-
geni jana alipokuwa akiongezea maji-
bu katika swali la Mbunge wa Kiteto
(CCM), Edward Olelekaita.

Katika swali lake, Mbunge huyo ali-
taka kujua serikali ina mkakati gani wa
kutoa ajira za upendeleo kwa vijana
na fursa nyingine za kibiashara kwa
wananchi wa Jimbo la Kiteto kupitia
mradi mkubwa ambao unapita Wilaya
ya Kiteto.

Katika Majibu ya Waziri Kalemani,
alisema juzi alishiriki pamoja na Rais
Samia Suluhu Hassan katika utiaji wa
saini wa utekelezaji wa mradi huo.

“Mradi huu ni mkubwa na utapita

Kutokana
na Bomba
hilo kupi-
ta katika
Wilaya
ya Kiteto,
wananchi
wa Kiteto
wanu-
faika na
vjenzi

wa mradi
huo kwa
kufanya
biashara,
ajirana
fursa za
Kiuchumi
na ki-
jamii.

vitongoji 502, mradi utatoa
ajira zaidi ya 10,000 ka-
tika hatua za awali, na hadi
Watanzania 15,000 katika
shughuli za ujenzi na shu-
ghuli za kawaida,” alisema.
Aliwaomba  wananchi
kwenye maeneo ambayo
mradi utapita wajitokeze
kuchangamkia hizo fursa
kwa kuwa zimewekwa ras-
mi kwa ajili ya Watanzania.
Hata hivyo, alisema wizara yake ita-
fanya ziara wilaya kwa wilaya ili kuha-
masisha Watanzania kuchangamkia
fursa hiyo ikiwamo Wilaya ya Kiteto.
Awali, Naibu Waziri Stephen Bya-
bato, akijibu swali hilo, alisema Seri-
kali ya Tanzania kwa kushirikiana na
Serikali ya Uganda, inatekeleza mradi
wa ujenzi wa Bomba la kusafirisha
mafuta ghafi kutoka Kabaale/Hoima
nchini Uganda hadi Chongoleani
Mkoani Tanga nchini Tanzania.

Habari na Augusta Njoji

“Kwa upande wa
Tanzania Bomba
litapita katika Mikoa
8 na Wilaya 24 am-
bapo Wilaya ya Kiteto
itapitiwa na bomba
kwa urefu wa kilomita
1171 pamoja na ujenzi
wa kambi ya kuhifadhi

cha Ndaleta na kambi
ya wafanyakazi katika

Alisema kutokana na Bomba hilo
kupita katika Wilaya ya Kiteto, wa-
nanchi wa Kiteto wanufaika na ujenzi
wa mradi huo kwa kufanya biashara,
ajira na fursa za kiuchumi na kijamii.

“Serikali kupitia Wizara ya Ni-
shati kwa kushirikiana na wadau
wengine inaendelea kutoa hamasa
ili wananchi wanufaike na shu-
ghuli za ujenzi na uendeshaji wa
mradi,”alisema.

Mbunge Viti Maalum, Agnes Hokororo, akiuliza swali la nyongeza Bungeni Jijini Dodoma jana, kuhusu tatizo la maji kwe-
nye maeneo mbalimbali nchini. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kero za mfumo
wa soko
zashughulikiwa’

SERIKALI imesema inaendelea
kushughulikia kero zilizoji-
tokeza katika mfumo wa Soko
la Bidhaa (TMX), kwenye mae-
neo valiyofanyiwa majaribio,
ili mfumo huo utumike maeneo
yote yanayozalisha korosho.
Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, aliyasema hayo
bungeni jana alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Kibiti
(CCM), Twaha Mpembenwe.
Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji lini serikali ita-
hakikisha minada ya zao la
korosho na ufuta inafanyika
muda unaolingana ili kuondoa
mporomoko wa bei kwa baadhi
ya maeneo yanayolingana kwa
misimu sawa ya kuvuna mazao

ayo.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Bashe alisema kwasasa
timu ya wataalam wa wizara
hiyo ipo Mkoa wa Pwani iki-
fanya tathmini mbili ya tatizo
la ubora wa korosho ya Pwani
kukosa soko tofauti na korosho
ya Tandahimba.

Alisema tatizo jingine ni
kutokana na mkoa huo kupata
mvua nyingi kwa mwaka kuliko
maeneo mengine, wakulima
wa eneo hilo wamekuwa na
tatizo la korosho yao kuwa na
unyevu.

“Wizara ya Kilimo imeiagiza
Bodi ya Korosho kuangalia
namna ya kusaidia vyama vya
msingi na vyama Vvikuu, ili
viondokane na tatizo la unyevu
na kuwapatia vifaa vya kuani-
kia korosho ili kukidhi viwango
vinavyostahili,"alisema.

Kadhalika, alisema wiki ijayo
Wizara hiyo inatarajia kugawa
vifaa ambavyo vitasaidia zao
hilo kuwa na ubora.

Awali, alisisitiza serikali
itaendelea kutumia mfumo huo
ili kuhakikisha minada inafanyi-
ka kwa wakati mmoja kwenye
maeneo yenye msimu wa
mavuno unaofanana ikiwamo
Mkoa wa Pwani ili kuongeza
ushindani wa bei na uwazi.

Sambamba na hilo, alisema
kuwapo na mfumo wa uwekaji
zabuni kwa njia ya sanduku
kwa zao la Korosho.

¢

Fedha kupelekwa kwa awamu mradi wa maji Nanyamba

BUNGE limeelezwa kuwa tayari
Wizara ya Maji itaendelea ku-
peleka fedha kwa awamu kwa
ajili ya ukarabati wa mradi wa
Makonde uliopo mkoani Mt-
wara, ili utoe huduma kwa wa-
nanchi wa Nanyamba.

Naibu Waziri wa Maji, Mary-
prisca Mahundi, alieleza hayo
bungeni jana alipokuwa akijibu
maswali ya nyongeza ya Mbunge
wa Nanyamba(CCM), Abdallah
Chikota.

Katika maswali yake, Mbunge
huyo alihoji serikali haioni ni
wakati sasa wa kufanya mapitio
ya usanifu wa mradi wa maji

kutoka mto wa Ruvuma, kuto-
kana na usanifu wake kufanyika
zamani ili Maji yatoke Maembe
chini na kupeleka Nanyamba na
itasaidia kupeleka wilaya za jira-
ni kama Tandahimba na Mtama.

“Ili kuboresha upatikanaji wa
maji Nanyamba mradi wa Ma-
konde ambao unanufaisha hal-
mashauri nne lazima upatiwe
fedha za kutosha za ukarabati,
je, serikali ina mpango gani wa
kufanya ukarabati mkubwa
wa mradi wa Makonde ili Hal-
mashauri za Nanyamba, Tanda-

wapate maji ya kutosha,”alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri Mahundi, alisema Wiz-
ara hiyo imejipanga kuhakikisha
Nanyamba maji yanapatikana.

“Tunafahamu  baadhi ya
maeneo ikiwamo Nanyamba,
tumeshatoa maelekezo kwa
Wahandisi maeneo hayo na
ukarabati  huu  unatarajiwa
kuanza mapema iwezekanavyo,
na mradi wa  Makonde
tutaendelea kupeleka kadri
tunavyopata,”alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge
huyo serikali itaanza kutumia
maji ya Mto Ruvuma kwa ajili ya
kujenga miradi mikubwa ya maji

ambayo itatatua changamoto za
maji kwa Jimbo la Nanyamba na
maeneo jirani.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema mradi wa maji
kutoka mto Ruvuma ni miongoni
mwa miradi mikubwa ya kimka-
kati ambapo serikali inatarajia
kuanza utekelezaji wake katika
mwaka wa fedha 2021/22 kulin-
gana na upatikanaji wa fedha.

Aidha, alisema kupitia
Wakala wa Maji Vijijini na
Mijini(RUWASA) ukarabati na
upanuzi wa mradi wa maji kwe-

bani umekamilika na unatoa hu-

duma kwa wananchi.

Vilevile, alisema visima viwili
vimechimbwa, mtambo nyumba
ya mitambo ya kusukuma maji,
ulazaji wa bomba kuu kilomita
3.5, ujenzi wa tanki moja la
ujazo wa lita 100,000 na ujenzi
wa matanki mengine manne
unaendelea kwa ajili ya kubore-
sha huduma ya maji Nanyamba
Mjini.

“Pia, utekelezaji wa miradi
Mayembejuu, Nyundo A na
B, Nitekela na Misufini upo
katika hatua mbalimbali za
utekelezaji,”alisema.
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Rais hataki madarasa ya chini ya miti

ELIMU

Mradi maji Victoria utakavyoongeza
ari mpya Kwa wasichana kitaaluma

NA MARCO
MADUHU,
SHINYANGA

ANAFUNZI wa kike

wanaosoma shule

kata, wamekuwa
wakikumbana na changamoto
nyingi katika kutimiza ndoto zao za
kufanikiwa kitaaluma, mojawapo
ya matatizo hayo ni kutembea
umbali mrefu kutoka nyumbani
hadi shuleni, uhaba wa mabweni
na ukosefu wa maji safi na salama
kwa wanaoishi mabwenini.

Sera ya maji ya mwaka 2002,
inaeleza kuwa ifikapo mwaka 2025
watapatiwa maji safi na salama
huku wakazi wa mijini watakuwa
wamepata huduma hiyo kwa
asilimia 100.

Kwa kuona umuhimu wa
kufikia azma hiyo, serikali mwaka
2019 ilianzisha Wakala wa Maji
Vijijini (RUWASA), kwa lengo
la kuongeza ufanisi na kasi ya
utekelezaji wa miradi ya maji
katika maeneo hayo na kuyafikisha
kwenye taasisi za serikali,
zahanati, vituo vya afya, pamoja
na shuleni na mabwenini pia ili
kuondoa changamoto mbalimbali
zitokanazo na ukosefu huduma
hiyo.

Shule ya Sekondari Masengwa
iliyopo katika Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, ilianzisha
utaratibu wa wanafunzi wa kike
kuishi bwenini, ili kuwaondolea
adha ya kutembea umbali mrefu,
pamoja na kuwaepusha na
vishawishi na hadaa za wanaume
wakitoka shule.

Licha ya wanafunzi hao kukaa
bweni wameendelea kukumbana
na changamoto za kulaghaiwa
na wanaume, sababu ya kufuata
huduma yakiwamo maji safi
Mwamatongo na kujikuta baadhi
yao wakiingia kwenye mitego ya
mahusiano ya kingono na kisha
kupewa ujauzito na kuacha shule.

Mwanafunzi Eta Elison,
anayesoma kidato cha tatu katika
Shule ya Sekondari Masengwa
anayeishi bweni anasimulia adha
ambayo wanaipata kutokana
ukosefu wa maji safi na salama
karibu na shule.

Pila tunapofuata
maji haya
umbali mrefu
tunachoka sana
hata kushindwa
Kujisomea
Vizuri sababu
va kutembea
vote hayo
husababisha
kushuka
Kitaalamu ...

cha Mwamatongo, hukumbana
na wanaume ambao baadhi

yao hujikuta wakiingia kwenye
mahusiano ya kimapenzi na kisha
kuambulia ujauzito na kukatisha
masomo kutokana na hadaa za
wanaume.

“Pia tunapofuata maji haya
umbali mrefu tunachoka sana
hata kushindwa kujisomea
vizuri sababu ya kutembea
yote hayo husababisha
kushuka kitaalamu tofauti na
matarajio yetu ya kuendelea
kuongoza kwenye mitihani na
kuwashinda wavulana,”anaongeza
Eta.

Aidha, anasema kuanza kwa
mradi wa maji safi na salama
shuleni hapo, ambao unatekelezwa
na RUWASA, itakuwa mkombozi
kwao kutimiza ndoto zao, sababu

ya kuondokana na adha ya kusaka
maji umbali mrefu.

Takwimu za mwaka 2012
zinaitaja Shinyanga kuwa
inaongoza kwa tatizo la mimba
na ndoa za utotoni kwa asilimia 59,
ikifuatiwa na Tabora asilimia 58, ya
tatu ni Mara asilimia 55 yote hayo
husababisha watoto kuzima ndoto
7ao pale wanapopewa ujauzito na
kuacha masomo.

Mkuu wa Sekondari ya
Masengwa, Salu Jackson,
anashukuru kufikiwa na mradi
huo wa maji safi na salama kutoka
Ziwa Victoria shuleni hapo,
ambao utaondoa changamoto za
mimba kwa wanafunzi, pamoja na
kupandisha shule kitaaluma zaidi.

Anasema kutokana na ukosefu
wa maji safi na salama shuleni
hapo, wanafunzi wa kike ambao
wanaishi bweni hukumbana na
changamoto nyingi wakati wakiwa

njiani kufuata maji hayo.

“Takwimu za mwaka 2020,
wanafunzi wawili walipewa
ujauzito, ambapo na mwaka huu
wengine wawili wameshapewa
ujauzito na kuacha masomo,”
anasema Jackson.

“Licha ya kukumbana na
changamoto ya ukosefu wa
maji safi na salama shuleni
hapa, wanafunzi hawa wa kike
wamekuwa wakifanya vizuri pia
kitaaluma kuliko wavulana sababu
ya kuishi bweni,” anaongeza
Mwalimu Mkuu.

Aidha, anataja matokeo ya
kidato cha nne mwaka jana ya
kidato cha nne shuleni hapo, kuwa
ufaulu daraja wa kwanza walipata
wasichana watatu tu, daraja la pili
walipata wasichana 11 na wavulana
tisa, daraja wa tatu walipata
wasichana tisa na wavulana tisa, na
daraja la nne wasichana walikuwa
32 na wavulana 11.

Aziza Joseph ni mama ambaye

mkombozi kwa mabinti zao
kuwaepusha kufuata maji umbali
mrefu na kukutana na vishawishi
vya wanaume wanaowapa
ujauzito, utawapunguzia tatizo la
kupoteza muda na kuwawezesha
kufanya shughuli za kiuchumi.

Anasema mradi huo wa maji
utakapokamilika ukichukua maji
kutoka Ziwa Victoria, utakuwa
na utawaepusha pia wanawake
kuamka saa 11 alfajiri kufauta maji,
kukumbana na wanyama hasa fisi
na kuhatarisha maisha yao.

Meneja wa Wakala wa Maji
Vijijini (RUWASA) mkoani
Shinyanga, Juliet Payovela,
cha Masengwa ulianza kujengwa
Novemba mwaka jana na
unatarajiwa kukamilika na kuanza
kutoa huduma ya maji kuanzia
mwezi Machi.

Anasema mradi huo wa maji
unaogharimu Shilingi milioni 234,
umeshasambaza gata na mikingio
ya kuchotea maji kijijini humo na
katika Sekondariya Masengwa
ili kuwaondolea adha wanafunzi
hao kufuata maji umbali mrefu
na kupoteza wakati huku baadhi
wakitumbukia kwenye vishawishi
vinavyowaingiza kwenye majanga
ya mimba za utotoni.
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Rais hataki madarasa ya chini ya miti

® Halmashauri, kamati, bodi zianze kazi

Rais wa Jamhuri ya Muungano Tanzania, Samiah Suluhu

Hassan . PICHA: MAKTABA

ICHA ya juhudi zinazofanywa
na serikali kumaliza kero mbal-
imbali zinazoikabili sekta ya
elimu, hasa shule za msingi
na sekondari, bado ukosefu wa miun-
dombinu ya kusomea na kufundishia
unaendelea kukwamisha jitihada hizi
kwenye maeneo mengi nchini.

Uhaba wa madarasa unaosababi-
sha wanafunzi kutoanza masomo kwa
wakati, kusomea chini ya miti, wen-
gine kwenda shule kwa zamu na pia
kulundikana darasani ni kero zinazori-
potiwa.

Uhaba huo wa madarasa ulisababi-
sha wanafunzi 74,166 sawa na asilimia
8.9 wakiwamo wavulana 34,861 na
wasichana 39,305 kutopangiwa shule
katika awamu ya kwanza, kwa mujibu
wa Ofisi ya Rais Tawala wa Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Aidha, wanafunzi 759,706, walifaulu
wakiwamo wavulana 368,174 na wasi-
chana 391,532 walichaguliwa kujiunga
kidato cha kwanza mwaka 2021, lakini
baadhi yao wakakwama kuanza maso-
mo kwa wakati, TAMISEMI inaongeza.

Sasa Rais Samia Suluhu Hassan,
anatoa maagizo kwa serikali na wizara
nyingine kuhakikisha hakuna mtoto
wa Tanzania anayesomea chini ya mti
kwa sababu ya uhaba wa madarasa.

Waziri Ummy Mwalimu, mwenye
dhamana na TAMISEMI, anasema
hayo wiki iliyopita mbele ya watendaji

“Rais
amenielekeza hataki kuona mtoto yey-
ote akisoma chini ya mti, kwa hiyo sisi
TAMISEMI ni lazima tutekeleze, ame-
niambia mimi ni mama sitaki kuona
mtoto wa Mtanzania akiwa chini ya
mti.”

Ninapata tabu

sana kuona watoto
wanakaa 200

katika darasa

Moja Na baadhi

va shule watoto
wanabadilishana
wengine wanakuja
asubuhi na wengine
mchana kutokana na
uhaba wa madarasa.
Siamini katika hilo. .

Anasema, pamoja na maagizo ya Rais, yeye
pia hafurahii kuona wanafunzi wanasoma kwa
zamu au chini ya miti kutokana na uhaba wa ma-
darasa na anatamani shule ziwe na madarasa ya
kutosha kwa wakati.

HILI PIA TATIZO

Mbali na wanafunzi kusomea chini ya miti au
kwa zamu, Waziri Ummy anataja kero nyngine
ambayo inachangia kupunguza uelewa wa wa-
nafunzi kuwa ni mlundikano wao madarasani.

“Ni lazima tubadilishe hali hii kwa kujenga ma-
darasa ya kutosha, inasikitika kuona baadhi ya
shule zina mlundikano mkubwa wa wanafunzi
madarasani, hali ni hatarishi kwa wanafunzi na

Wanafunzi wanaosoma chini ya miti wapo kwenye hatari za kuumwa na nyoka, kulowa wakati wa mvua na
hata kuumizwa na radi

. ndiyo maana Rais anataka hali hiyo iishe sasa. PICHA: MTANDAO

inapunguza uelewa wao,” anasema Ummy.

Ummy anawataka watendaji wakuu wa
wizara hiyo kuanza utekelezaji wa maagizo ya
rais ili kuondoa kero mbalimbali katika shule
ikiwamo mlundikano wa wanafunzi madar-
asani, kuboresha mazingira ya kujifunzia.

“Ninapata tabu sana kuona watoto wanakaa
200 katika darasa moja na baadhi ya shule
watoto wanabadilishana wengine wanakuja
asubuhi na wengine mchana kutokana na
uhaba wa madarasa. Siamini katika hilo, kwa
kuwa watoto wanaoingia mchana hawawezi
kuwa makini katika kusoma. Lazima tubadil-
ishe kwa kujenga madarasa vya kutosha,”
anasema.

Waziri huyo anasema, mbali na hayo, kuna
haja pia kwa kila shule kuwa na maabara na
nyumba za walimu, kwa lengo la kuboresha
mazingira ya kujifunza na kufundishia.

“Niwakatisasawa kutafuta rasilimali fedha
kwa ajili ya kutatua kero hizo, kwa kusimamia
ukusanyaji wa mapato kwenye halmashauri ili
zifanye kazi hizi muhimu katika kukuza sekta
ya elimu nchini,” anasema.

MAZINGIRA BORA

Kwa kawaida mazingira ya kujifunzia, ndiyo
ambayo yanaweza kuwashawishi wanafunzi
waipende shule yao au waichukie, hivyo
kuboresha mazingira ni jambo la muhimu ka-
tika elimu.

Hiyo inatokana na ukweli kwamba, elimu
bora hupatikana katika mazingira bora, yaki-
wamo ya kujifunzia na kufundishia, ambayo
yanawafanya wanafunzi wawe na utulivu wa-
napofundishwa.

Rais ameshaagiza kuwa hataki kuona mtoto
wa Kitanzania anasomea chini ya miti, kwa
kuwa anajua kero zinazotokana na mazingira
hayo ambayo si rafiki kwa maendeleo ya kiel-
imu ya mwanafunzi.

Watendaji na wadau wote wa elimu, ni vy-
ema wakahusika katika kuboresha mazingira

ya kujifunza na kufundishia ili kusaidia watoto
kupata elimu bora itakayowasadia katika mai-
sha yao ya baadaye.

AGIZO LA WALIMU

Kabla ya kusema hataki kuona watoto wa-
nasomea chini ya miti, Rais Samia alianza kwa
agizo la kuitaka TAMISEMI kuajiri walimu
6,000 ili kuziba nafasi za wale waliostaafu au
kufariki dunia.

Anatoa agizo hivi karibuni katika hotuba
yake mara baada ya kuwaapisha makatibu
wakuu naibu makatibu wakuu na wakuu wa

“Kuna H’lahlta_]l ya walimu zaidi ya 6000
Utumishi mpo hapa naomba muajiri hao wal-
imu wakatoe huduma kwa Watanzania, hivyo
basi TAMISEMI na Utumishi mkashughulike
na hilo mara moja”, Rais Samia anasema.

Rais anasema, TAMISEMI ina jukumu kub-
wa la elimu na afya za Watanzania, na kui-
taka ikamilishe miradi ya elimu, hasa shule za
sekondari za wasichana.

UHITAJI ULIPOANZIA

Kutokana na uhaba huo wa walimu, katika
mwaka fedha wa 2019/2020, serikali ilikuwa
na mikakati mbalimbali ya kumaliza tatizo
hilo ikiwa ni pamoja na kuomba kibali cha
kuajiri walimu 6,000.

Mkakati mwingine ulikuwa ni kuchukua
walimu zaidi 11,000 kutoka sekondari na ku-
washusha wafundishe katika shule za msingi
ili waweze kuziba nafasi ya uhaba wa walimu
katika shule hizo za umma.

Hiyo ni kwa mujibu wa aliyekuwa Naibu
Waziri, TAMISEMI, Mwita Waitara wakati aki-
jibu swali bungeni.

Hata hivyo, inaonekana kuwa tangu wakati
huo, walimu 6,000 walikuwa bado hawa-
jaajiriwa, ambapo Rais Samia Suluhu Hassan
ameagiza hilo lifanyike haraka kwa ajili ya
kuendelea kuboresha elimu nchini.
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Serikali inapobaini hakuna mbadala wa wawekezaji

WASISI  wa fikra za

mapinduzi na ujamaa,

Karl Marx, aliwahi

kusema zama mpya
zinapoingia zinavaa mavazi ya zam-
ani, hivyo kile ambacho ni kipya
hakionekani ila cha zamani, kwani
watu hawatungi lugha wanapoin-
gia katika enzi mpya. Wanatukuza
yaliyotangulia ambayo yalikwama
mahali fulani.

Lengo ni ili wafikie kilele cha
matazamio hayo, yaliyochimbiwa
katika utamaduni wa siasa wa nchi
husika, na kimsingi ukiangalia
inakuwa hivyo kila mara. Maandiko
ya Mfalme Suleimani yanasema
hakuna jipya chini ya jua kwani
dhamira na hisia zote zinachotwa
katika kile kilichotangulia, kilicho-
tukuka.

Ukiangalia mabadiliko yaliyoan-
za nchini hivi sasa unapata picha
ya taifa kutoka katika awamu ya
kwanza kuingia awamu ya pili,
ambayo ilifanya kazi kubwa ya
kuibadili Tanzania kutoka katika
mkwamo wa ujima au ujamaa kuin-
gia utandawazi, kila aina ya bidhaa
kupatikana na vijana, kinamama
huo. Mabadiliko hayo yakakinzana
na hisia za uzalendo zikikosoa chini
kwa chini kile kinaachotendeka
katika awamu ya pili, wakichukua
soko huria kwa kuangamiza ma-
shirika ya umma ambayo yalijaa
hasara na ubadhirifu uliokithiri.
Ikaingia awamu ya tatu na ya nne,
ikaboresha.

Ila awamu hizo ziligubikwa na
mwelekeo wa vyama vingi usio na
ushindani wa kiitikadi kuhusu sera
na mwelekeo wa uchumi, kwani
chimbuko la makundi yote hayo
lilikuwa moja nalo ni wanafunzi na
waalimu wa zamani wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam. Hawa wame-
lelewa katika nadharia za ujamaa,
mapinduzi na mipango ya uchumi
kama dini na uchumi wa soko kwao
si fikra ya maisha ila mchepuo wa
kiitikadi wa dhana za uchumi, un-
aopendelewa na wale waliotawala
na kukandamiza nchi masikini.

Hisia hii ilijijenga kuanzia 1996
wakati mabadiliko ya awamu ya pili
yanaanza, ikapata sauti baada ya
miaka saba, 1993. UBINAFSISHAJI /
WAWEKEZAJI

Licha ya kuwa awamu ya tatu
ilijaribu hapa na pale kubinafsi-
sha, hisia yake tangulizi ilikuwa ni
kulinda mali za umma (mashirika
makubwa hata kama hayapati fai-
da) zisichukuliwe na wageni, hivyo
kuweka mtego wa kubinafsisha.
Dhamira ilikuwa ni kuituliza Benki
ya Dunia na Shirika la Fedha la Ki-
mataifa (IMF) kuwa suala la ubinaf-
sishaji bado lipo, ila katika hali halisi
waliweka mazingira yasiyowezesha
ubinafsishaji, kwa mfano kuuza
asilimia 35 ya hisa, mgeni aingize
fedha zake ila asiwe na uamuzi
wowote, ilivyokuwa kwa Kampuni
ya Simu (TTCL).

Kwingineko mgeni aliuziwa
asilimia 49 lakini mwenyeji hain-

Uwekezaji wa kuzalisha nishati ni moja ya maeneo yanayohitaji mitaji na teknolojia kutoka ughaibuni.

Kwa Tanza-
Nnia, Rais Ny-
erere hakuwa
muumini

wa nadha-
ria ya Babu
lakini alim-
ruhusuy apite
aifundishe
kwani Nyere-
re alikuwa na
heshima kub-
wa kwa Jam-
nuri va Watu
wa China na
asingedharau
wameingia
katika hatua
gani vya sera
7a uchumi.

gizi mtaji, ila anataka asilimia 49 ya
faida mfano ilitoke kwenye Shirika
la Ndege ATC iliyobinafsishwa na
kuitwa ATCL, wakashindwana na
hata ilipopanda kuwa asilimia 51
mathalani Shirika la Reli wakati huo
TRL, hali ilibaki ile ile. Ubinafsishaji
wa asilimia 70 wa Kampuni ya Bia
(TBL) au asilimia 60 kwa kampuni
ya Sigara (TTC) ni baadhi ya kazi zi-
lizofanywa na awamu ya pili.

Wakati ‘michezo” hiyo ya
ubinafsishaii inaendelea, tayari
ilikuwa imepita nadharia hapa
nchini, kama wimbi tu la kiitikadji,
lililoletwa na Profesa Abdulrahman
Mohamed Babu, mwamanapinduzi
wa Zanzibar aliyekuwa Waziri wa
Biashara na Viwanda (Muungano)
hadi Rais Abeid Karume alipouawa
mwaka 1972.

Ila kutokana na chama cha
Umma kilichoungana na Afro-
Shirazi wakati wa mapinduzi
kuongozwa na Babu ambaye
kwa hulka za Zanzibar alikuwa
Mwarabu, alitupiwa zigo hilo.

Nadharia hiyo haikuwa ya Babu
kivyake tu ila alielewa alichokuwa
anafanya kiongozi mkuu wa China
wa awamu ya pili, Deng Xiaoping,
kutumia ubepari kujenga ujamaa,
yaani kuweka eneo la pwani
(mashariki) ya nchi hiyo chini ya
mfumo tofauti, ambako wageni
wanaingia ubia na wawekezaji wa
China kujenga taasisi kubwa za
uzalishaji mali.

Kwa njia hiyo China sasa
inaitetemesha Marekani kwa nguvu
za uchumi na imekamata soko la
dunia katika maeneo maridhawa
na pia ni mjenzi mkubwa zaidi wa
miundombinu kote duniani, hasa
kutokana na kukua kwa uwezo
wake kiteknolojia na mitaji mikopo
ya riba ndogo sana ya mabenki
ya kitaifa na nguvu kazi makini
kwa unafuu. Inashinda zabuni
kote duniani. Marekani inatweta

kwa jambo hilo lakini haina jibu,
kampuni yake ni ghali mno kwa
mifuko ya wanaotoa zabuni.

Kwa Tanzania, Rais Nyerere
hakuwa muumini wa nadharia
ya Babu lakini alimruhusu apite
aifundishe kwani Nyerere alikuwa
na heshima kubwa kwa Jamhuri
ya Watu wa China na asingedharau
wameingia katika hatua gani ya sera
za uchumi. Hiyo ilikuwa mwaka
1981 na 1982, Babu akafaulu kupata
wafuasi kadhaa licha ya kuwa
hawakujitangaza waziwazi lakini
fikra yake ikaenea kwa baadhi ya
makada wa CCM.

Alipoingia tena madarakani
mwaka 1983 baada ya kugundulika
mpango wa kupindua serikali,
kufuatia ulalamishi wa mkwamo
wa ujamaa, Edward Sokoine
alikuwa na cheche za aina hiyo,
ila chache, alisema suala siyo
kuwa tajiri ila unapataje huo
utajiri, akimaanisha usiwe ni wizi
serikalini.

Aliyekuwa mfuasi wa Babu
kwa dhati licha ya kuwa hakusema
hivyo ni Ali Hassan Mwinyi, ambaye
alifuta ‘miiko ya uongozi’ katika
CCM ili watu wafanye biashara ku-
jikimu, hata kujiendeleza kimaisha,
isiwe taabu. Jambo hilo liliwaumiza
wakereketwa wa CCM ambao
kwao miiko ya uongozi ilikuwa la-
zima, ili watu wote wawe sawa, siyo
wajineemeshe uraiani halafu seri-
kalini na katika chama wazuiliwe
kupata fedha.

Ndicho kilichotokea awamu ya
tatu na ya nne, milango ikafun-
guliwa watu kujineemesha kote,
na kwa vile fursa zao zilikuwa haz-
ilingani, hata pale serikali ilipounda
miradi ya maana kwa njia za mkato
wakadai watu wanajitajirisha, seri-
kali ikaona haya kujieleza, upinzani
ukajitanua hadi kilele, 2015.

PICHA: MTANDAO

MAGEUZI YA SASA

Mwalimu Nyerere kwa upande
huo alikuwa muumini wa mfumo
wa vyama vingi, ila si wa mageuzi
halisi ya uchumi, fikra yake hapo
ikiishia katika kuuza mashirika ya-
nayopata hasara, siyo yenye faida
kama TBL, TCC wakati huo, suala
ni kufungua milango, kuzuia ukirit-
imba, kupanua uchumi.

Awamu ya tano ikawa ndiyo
kilele cha mgongano wa mikondo
yote hiyo, kwanza ikiiona kuwa wa-
tangulizi wake walilea upinzani un-
aohatarisha umoja wa nchi kwani
haujengi umoja huo kwa msingi
wa sera tofauti ila unatafuta miz-
0zo, ukitumwa au kuchochewa na
makundi ndani ya CCM. Ndiyo hali
aliyoikuta hayati Dk. John Magufuli
akapambana nayo, akaweka malen-
go ya ‘Tanzania Mpya.’

Kwa msingi huo mabadiliko am-
bayo mageuzi ya sasa yanalenga
ni kushirikiana na wawekezaji
kwa njia ya uwazi na udhati wa
kutaka vitega uchumi, kwani
wakereketwa wa mapinduzi wali-
opuuza fikra ya Babu na hasa Deng,
na kuponda sera za Rais Mwinyi,
hawana majibu ya ukosefu wa ajira
ila kusema ‘fanya kazi.’

Katika kilimo, utandawazi, am-
bako bei ya mazao iko chini sana
na walio wengi wanatazamia ku-
jikimu kwa ajira za hapa na pale,
hakuna mbadala kwa uwezekaji na
siyo mtindo wa ‘najificha nitafute’
kama awamu ya tatu na ya nne
ambao pia unachochea rushwa. Ni
kuweka mazingira ambako serika-
lini kuna nidhamu ya matumizi ya
fedha, siyo ubadhirifu na matanuzi,
halafu biashara nayo inashamiri, si
kubana sekta binafsi kwa vile seri-
kalini wamebanwa, hivyo warudi
serikalini kuomba vibali ili baadhi
watumishi watumie ujanja kujinu-
faisha.
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Mapenzi na huruma va Blandina
kwa watu wanaoishi na ulemavu

WISHONI mwa mwezi Machi
mwaka huu, ulihitimishwa
maisha ya mwanahabari Blan-
dina Sembu, mtangazaji wa
kipindi cha Jarida la Wanawake cha ITV.

Kifo chake kimetokana na mauaji na
polisi wanaendelea na uchunguzi, mwili
wa mwandishi wa habari wa ITV na Ra-
dio One Blandina, uliokotwa katika eneo
la njia panda ya ITV na Bagamoyo Road
Mikocheni jijini Dar es Salaam.

Kukiwa na maelezo kuwa ulitupwa na
watu wasiojulikana waliodaiwa kuwa wali-
kuwa wamempakiza kwenye gari la Noah
na kuutupa sehemu hiyo.

Blandina alikuwa mwana harakati wa
ukombozi wa wanawake na watoto na
mtetezi kinara wa wanaoishi na ulemavu.

Siku za uhai wake alifanya mahojiano
na Nipashe na katika mazungumzo hayo,

sehemu kubwa ilihusu kuwatia moyo na
kuwasaidia watu wanaoishi na ulemavu.

Itakumbukwa Blandina aliishi na ul-
emavu uliosababishwa na ajali iliyoondoa
mkono wake.

Alisema kuna mengi yanayowapa
changamoto wenye ulemavu na kubwa ni
hali ya unyanyapaa kutoka kwa jamii in-
ayowazunguka, ambayo alisema kuondoa
hali hiyo ndiko kutakakofungua milango
ya wanaoishi na ulemavu.

Anatoa mifano akisema watu wengi
wanapoanza kuifahamu dunia na mazuri
yake wanakuwa na hisia, fikra na ndoto za
kuwa na mwenza.

Anasema awe mwanamke au mwana-
mume kila mmoja anaota kufunga pingu
za maisha na mtu anayempenda, kuwa na
watoto na kuishi maisha ya familia yenye
furaha.

Blandina ali-
Kuwa mwana
harakati wa
ukombozi wa
wanawake

na watoto na
mtetezi kinara
wa wanaoishi
na ulemavu.

Ni matarajio na matamanio ya wengi,
licha ya kwamba mambo ya ndoa na ku-
kutana na mwenza sahihi hayatabiriki na
zama hizi yanaelekea kuwa masuala yasiyo
na uhakika.

“Lakini, kwa mwenye kuishi na ulemavu
maisha yanakuwa na changamoto zaidi na
suala la kufikia maisha wanayoyatamani
huwa ni gumu zaidi kwa vile kila anaye-
kutazama anakuona kama kuna mambo
hayajatimia,” anasema Blandina Sembu.

Ni katika mahojiano yake na Nipashe
alipozungumza na safu ya Anayemulikwa,
anasema watu wanaoishi na ulemavu wa-
nastahili upendo, faraja na kupewa moyo
zaidi bila kuchukuliwa kama watu wenye
upungufu.

Iwe shuleni, vyuoni na ndani ya jamii
wanahitaji kukubaliwa na kuonekana watu
kama wengine kwa vile wako sawa na bin-

adamu wengine.

Anasema, kama walivyo kinamama wengine we-
nye viungo vilivyokamilika, anayeishi na ulemavu
anatamani kuwa na familia, wenza na watoto.

“Lakini utashangaa unayeishi na ulemavu, uki-
wa mjamzito ukifika kliniki sura za wahudumu wa
afya zinabadilika.Ukiingia kwenye wodi ya uzazi
wanakushangaa zaidi. Unaweza kusoma sura zao
wakijiuliza imekuwaje? Hata wewe umefikia hatua
hii ...?” anasema kwenye makala iliyoandikwa na
Anayemulikwa.

Anasema wakati mwingine mwenye ulemavu
anaweza kukereka na kuchukizwa na hali hiyo na
akaamua hata kutokwenda hospitalini hasa kina
mama ambao wanaona au kuhusika hawakubaliki.

Alishauri kuwa na sehemu maalumu za ku-
wapokea na kuwahudumia kinamama wajawazito
wanaoishi na ulemavu.

Alishauri wodi za uzazi ziwe na uwezo na
wataalamu wa kuwasaidia wenye ulemavu wa
viungo, wasioona, wasiosikia na wenye ulemavu
mchanganyiko. Wawapo matabibu na wataalamu
wanaofahamu lugha za alama na saikolojia,wenye
upendo na wanaowapokea wenye uhitaji maalu-
mu katika mikono salama na huruma kwa vile ni
haki yao.

Blandina alikumbusha kuwa kukosa baadhi ya
viungo kama mikono, miguu na macho kunawa-
fanya wengine kuwakwepa wanawake wenye ul-
emavlu.

“Naomba tujue kuwa ni vyema kufahamu kuwa
haiwezekani kubadilisha maumbile kama umezal-
iwa bila uoni huwezi kuutengeneza, ukiwa na ul-
emavu mchanganyiko huoni, umelemaa viungo na
pia husikii huwezi kubadilisha hali hiyo. Utatumia
vifaa saidizi lakini huwezi kujibadilisha.

“Watu wenye ulemavu wanahitaji kupendwa na
pia kupenda, kuwa na maisha bora kuheshimiwa
ili wajikubali na kujiona kama wengine kwenye
jamii,” alisema Blandina.

Anakumbusha kuwa wapo watu wanaopenda
kuwahadaa wenye ulemavu kwenye uhusiano na
kwamba ni vyema wanaofanya hivyo wakafahamu
kuwa hakuna anayestahili kuwa na uhusiano usio
na uaminifu awe mwenye viungo vilivyotimia
au asiye navyo na kwamba wote wanafurahia na
wangependa kuwa na uhusiano wa kudumu na
endelevu.

Anasema haipendezi kuwafanya wenye ulema-
vu kuwa kama ‘doli’ au matoi na kusisitiza kuwa
wenye ulemavu hawataki wajisikie kuwa wako to-
fauti au wenye upungufi.

Blandina akitoa ushauri kwa wanaoishi na ul-
emavu anasema ni vizuri kuishi kwa kujiamini na
kujitegemea na pia kuwa na hisia chanya wakati
wote .

“Fanya kila unachoweza . Kifanye vizuri na kwa
ukamilifu . Kuwa na matumaini, lakini usisubiri au
kungoja eti jambo fulani litatokea jitahidi chukua
hatua. Kama ni elimu ingia katika masoko yako.
Jiwekee mipango mizuri kuwa na fikra chanya,
uthubutu na uendelee kujiamini,”alisema .

Alikumbusha kuwa mwenye ulemavu hana
sababu ya kufikiria kuwa anawafurahisha wen-
gine ni lazima aifurahie nafsi yake kwani hawezi
kubadilisha hali yake. Aanze kujipa furaha, kujiam-
bia kuwa ninaweza na kujikumbusha kuwa atafani-
kiwa na hana haja ya kuwasikiliza na kusononeka
na maneno ya wengine kuhusu yeye.

“Ni vyema kuachana na dhana na hofu kuwa
ulemavu mtu alionao unaweza kuwa kikwazo
kwenye mafanikio yako. Usiache fursa zinazotokea
kwa sababu hufahamu lipi litakuwa na mafanikio.”
Anasema Blandina.
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Masaju
ashauri wazazi
maendeleo
taaluma ya
watoto

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWANASHERIA Mkuu wa serikali
mstaafu, Jaji George Masaju, ame-
wataka wazazi na walezi kutenga
muda wao kufuatilia maendeleo ya
masomo ya watoto wao, badala ya

kutumia wakati mwingi mitandaoni.

Jaji Masaju ametoa rai hiyo
alipokuwa akizungumza na wa-
zazi, walezi na wanafunzi kwenye
mahafali ya tatu ya kidato cha sita

mwishoni mwa wiki katika Shule ya

hapa.

Alisema hivi sasa wazazi wengi
wamekuwa wakitumia muda wao
mrefu kuangalia mitandao na
vipindi vya televisheni, badala ya
kukaa na watoto wao kujua maen-

deleo ya masomo. Alibainisha kuwa

wazazi hao wamekuwa wakidhani
kuwa wakulaumiwa ni walimu.
“Yaani wewe mtoto
unamhangaikia,unamlinda na
kumtafutia shule, lakini unashind-
wa kumfuatilia ili kujua mwenendo

wake, akifanya vibaya lawama zote

zinatupiwa kwa walimu wakati
makosa yapo kwenu nyinyi wazazi
na walezi,” alisema Jaji Masaju.

Aliwataka wahitimu kuacha kuwa
na ndoto za kutaka kuoa na ku-
olewa, badala yake waongeze bidii
zaidi ya kutafuta elimu itakayowa-
fanya wajiajiri wenyewe.

Mkuu wa shule hiyo, Hashim
Swaib, alisema kwa sasa ipo katika
nafasi nzuri kimasomo kutokana na
ufaulu mzuri uliopo, ambapo kwa
matokeo ya kidato cha sita mwaka
jana waliweza kupata daraja la
kwanza, la pili na la tatu na hapa-
kuwapo daraja la nne wala sifuri.

Alisema kwa matokeo ya mwaka
huu ana imani kubwa wanafunzi
wake watapata ufaulu mzuri zaidi.

“Hapa naomba nisisitize na
kuwahakikishia wazazi na walezi
tutafanya vizuri kwa hao wa-
nafunzi wa kidato cha sita, na
mtoto yoyote ambaye atapata
daraja la nne na sifuri, mzazi na
mlezi ufike ofisini kwangu ili
niweze kumrudishia karo yote ya
mwanao nasema hivi kutokana na
wanafunzi wangu nilivyowaandaa
kimasomo,” alisisitiza.

Walimu waandaliwa
kibano cha utoro

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya

Rais, Tawala za Mikoa na

Serikali za Mitaa (TAMI-

SEMI), Ummy Mwalimu,
amemuagiza Katibu Mkuu (Prof. Riziki
Shemdoe), kuangalia namna ya kuwe-
ka mfumo wa kisasa wa mahudhurio
ya walimu kwa alama kidole ili ku-
dhibiti utoro.

Pia, ameagiza kuanzishwa kwa
madawati ya ulinzi wa watoto shuleni
na kulinda haki za watoto wakiwamo
watoto wanaoishi na Virusi vya Ukimwi
(VVU).

Waziri Ummy aliyasema hayo jijini
hapa, wakati wa kufunga mkutano wa
kwanza wa umoja wa maofisa elimu
kata.

Aliwataka maofisa elimu kata kusi-
mamia mahudhurio ya wanafunzi na
mahudhurio na ufundishaji wa walimu
na kutosita kuchukua hatua kwa mu-
jibu wa sheria na taratibu.

Chukueni
hatua kwa
walimu
wana-
oshiriki
vitendo
vya ukatili
ikiwamo
ukatili wa
kingono
kwa wa-
toto, watu
hawa tusi-
waonee
aibu.

“Muhimu  katika ~ mahudhurio
ya walimu, Katibu mkuu tuangalie
kama walimu wetu wanaingia saa
ngapi na wanatoka saa ngapi na
utumiaji wa muda kikamilifu wal-
imu wanapoingia kufundisha kama
tunaweza kuanza na shule chache tu-
funge biometrick (mfumo wa Kkisasa
wa alama za vidole) ili kudhibiti maud-
hurio ya walimu mashuleni,” alisema.

Aidha, alisema pamoja na kuwapo
na ongezeko la ufaulu kuanzia ngazi
ya shule ya msingi hadi sekond-
ari, bado kuna wanafunzi wasiomudu
stadi za kusoma, kuandika na kuhes-
abu na wale wanaoshindwa upimaji
wa taifa wa darasa la nne na kidato
cha pili na kuwataka maofisa elimu
kufanya usimamizi mzuri wa walimu
ili kuondoa tatizo hilo.

Kuhusu vitendo vya ukatili kwa
wanafunzi, Waziri huyo alisisitiza ku-
toonea aibu mwalimu anayeshiriki au
kuwa wakala wa vitendo vya ukatili
kwa watoto mashuleni.

“Chukueni hatua kwa walimu wana-
oshiriki vitendo vya ukatili ikiwamo
ukatili wa kingono kwa watoto, watu
hawa tusiwaonee aibu, watoto tu-
waache wasome, na huu ni ujumbe
wangu kwa walimu wote na walimu
ambao ni wakala kwa watu wana-
oshiriki vitendo vya ukatili kwa wa-
toto,” alisema.

Akizungumzia uhaba wa walimu
wataka maofisa hao kuhakikisha ha-
waidhinishi uhamisho kwa walimu
wasiokuwa na sababu za msingi.

Naye, Katibu Mkuu, Prof. Shem-
doe aliwataka maoafisa elimu kata
kujituma na kutekeleza wajibu wao
ipasavyo ili kusaidia kuboresha elimu.

Kwa upande wake, Naibu Katibu
Mkuu wa Ofisi hiyo anayeshughulikia
Elimu, Gerald Mweri, alisema kuan-
zishwa kwa umoja huo ni jukwaa
muhimu la maofisa hao kuwasilisha
ushauri na kero zao na kupendekeza
namna ya kuzitatua.

Maofisa elimu maalumu na walimu wa michezo kwa watoto wenye ulemavu wa akili, wakimsikiliza Mkurugenzi wa
Special Olympics Tanzania, Charles Rays, ambae pia ni mkufunzi wa mafunzo maalumu ya michezo jumuishi iliyoandal-
iwa na Special Olympics Tanzania chini ya ufadhiri Stavros Niarchos Foundation (SNF) iliyofanyika Dodoma leo (jana).

PICHA: PETER MKWAVILA

Waziri ataja mkakati kuimarisha viwanda nchini

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Biashara,
Prof. Kitila Mkumbo, ameagiza
mambo kadhaa kwa ajili ya kuima-
risha sekta ya viwanda na biashara
ili zichangie kwa kiwango kikub-
wa ukuaji wa uchumi.

Prof. Mkumbo aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki alipokutana
na menejimenti ya wizara na
wakuu wa taasisi zilizopo chini ya
wizara hiyo, jijini hapa.

Alisema Dira ya Maendeleo ya

Mwaka 2025 inalenga kuona Tan-
zania inahitimu na kuondokana
na umasikini kwa kufikia uchumi
wa kati ifikapo mwaka 2025, na
kusisitiza kuwa ili  kufikia dira
hiyo wizara hiyo ina nafasi na
mchango mkubwa.

Waziri huyo alisema katika
Mpango wa Maendeleo ya Taifa
wa Tatu, malengo sita kati ya
malengo mahsusi 12 yanahusu
sekta ya viwanda na biashara na
kati ya vipaumbele vitano vya
mpango huo vitatu vinahusu wiz-

ara hiyo.

Hata hivyo, Profesa Mkumbo
alisema hakusudii kutumia muda
mwingi katika kutunga sera, she-
ria na mikakati na kuwa yeye ana-
lenga katika utekelezaji na kuona
matokeo ya utekelezaji huo kwa
kuchochea ukuaji wa haraka wa
sekta ya viwanda na biashara.

Aliwataka wataalamu wa idara
ya sera na mipango na ile ya sheria
kusimamia uhuishaji wa nyaraka
mbalimbali za kisera ili ziende
na wakati na kuakisi maudhui ya

mpango wa maendeleo na maono
ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Prof. Mkumbo alitaka kuwek-
wa bayana dhana na aina ya
viwanda vinavyotakiwa kuende-
lezwa nchini, kuwa na kanzidata
ya kisasa ya viwanda na kupima
maendeleo ya viwanda kwa kuz-
ingatia uzalishaji na kiwango cha
ajira.

Alisema pia kuimarisha utafiti
na matumizi yake katika maende-
leo ya viwanda, ikiwamo kuwa na
ushirikiano wa karibu na taasisi za

utafiti na elimu ya juu na kupanua
na kuboresha uhusiano na ush-
irikiano na taasisi za sekta binafsi.

Waziri huyo alisisitiza suala la
kujenga imani kwa wafanyabi-
ashara kupitia, uwazi na kutabiri-
ka kwa mwelekeo wa kisera wa
Serikali na mawasiliano chanya ya
mara kwa mara.

“Natarajia kuwa kazi zote zi-
takazofanywa na Wizara ziwe na
viwango vya hali ya juu kuanzia ua-
muzi na mikakati ili kuleta tija ka-
tika utendaji wa Wizara, alisema.
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‘Marufuku wanufaika TASAF kukatwa ruzuku’

Na Nebart Msokwa, MOMBA

ERIKALI imepiga marufuku wa-

tendaji wake kuwakata fedha za

ruzuku wanufaika wa Mpango

wa Taifa wa Kunusuru Kaya
Masikini (TASAF) kwa lengo la kuwala-
zimisha kuchangia shughuli za maende-
leo kwenye maeneo yao.

Pia, watendaji hao wametakiwa kutoa
elimu kwa wanufaika na kuwasaidia
utaalamu wa kuendesha miradi wa-
nayoanzisha ili istawi na kuwasaidia
kubadili maisha yao kiuchumi kama ili-
vyo lengo la serikali.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni mwa
wiki na Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Deogratias
Ndenjembi, alipofanya ziara ya kutem-
belea wanufaika wa mpango huo katika
kata tatu za Wilaya ya Momba, mkoani
Songwe.

Alitoa agizo hilo kwenye mkutano
wa hadhara wa wanufaika wa Kata ya
Chitete baada ya baadhi ya wananchi

Hatu-
japewa
elimuya
kutosha
kuhusu
fedha
ambazo
huwa tu-
nakatwa,
kwahiyo
tunaomba
utusaidie
maana
huwa
hatuelewi
kabisa
kwanini
tunakat-
wa fedha
hizo.

kulalamika kukatwa fedha zao kwa
ajili ya shughuli mbalimbali ikiwamo
elimu na afya.

Alisema fedha wanazopatiwa wan-
ufaika hao ni za kwao na hawatakiwi
kukatwa kiasi chochote na kwamba
endapo kuna mchango wanatakiwa
kuchangia unatakiwa kuwa wa hiyari
na sio kulazimishwa kwa kuwa ni ku-
haribu malengo ya serikali.

“Hizo fedha tunataka ziwasaidie
hawa wananchi, msiwalazimishe ku-
changia michango, waacheni waan-
zishe miradi, wakiinuka kiuchumi
watatuchangia michango inayotakiwa
kwa hiyari yao, kama ni bima ya afya
watachangia na kama ni shule wa-
tachangia, lakini msiwakataze,” aliagi-
za Ndenjembi
kuwasaidia wanufaika kwenye uende-
shaji wa miradi wanayoanzisha ili iwe
endelevu na kuinua uchumi wa wanu-
faika hao.

Aliwataka wanufaika wa mpango
huo kutumia fedha wanazopata kwa

gjili ya kujiinua kiuchumi badala ya
anasa ikiwamo ulevi na kuoa wa-
nawake wengine baada ya kuzipata.

Awali, wanufaika wa Kata ya Chitete
walimuomba Naibu Waziri awasaidie
ufafanuzi wa fedha ambazo huwa wa-
nakatwa kwa maelezo kuwa hawana
elimu ya kutosha.

Mmoja wa wananchi hao, Bahati
Simpasa, alisema wamekuwa waki-
katwa fedha hizo na wakihoji wa-
naambiwa ni kwa ajili ya kulipia hu-
duma za afya na elimu.

“Hatujapewa elimu ya kutosha
kuhusu fedha ambazo huwa tunakat-
wa, kwahiyo tunaomba utusaidie
maana huwa hatuelewi kabisa kwani-

ni tunakatwa fedha hizo,” alisema
Simpasa.
Kwa upande wake, Mbunge wa

Jimbo la Momba Condester SiChalwe
ri hiyo, 26 ndivyo havijaingizwa kwe
nye mpango huo na kuiomba serikali
iviingize kwenye bajeti ijayo.

vinanufaika kuna baadhi ya wananchi
wana sifa za kunufaika na mpango
huo, lakini hawanufaiki kwa sababu
mbalimbali na kuiomba serikali ku-
waongeza.
ote havijaingia kwenye mpango huu
sasa kila nikikutana na wananchi
hawa wanalalamika wakitaka na wao
waingizwe ili waboreshe maisha yao,
nakuomba Naibu Waziri utusaidie
nao waingizwe,” alisema Sichalwe.
Akijibu ombi hilo, Naibu Waziri
jimbo hilo ambavyo havikuingizwa
kwenye awamu zilizopita vitaingizwa
kuanzia mwaka wa fedha ujao unaota-
rajiwa kuanza Julai mosi mwaka huu.
Kwa upande wake Kaimu Meneja
wa Uhawilishaji fedha kutoka TAS-
AF Makao Makuu, Seleman Masala,
alisema kabla wananchi hawajaanza
kunufaika huwa unapitishwa kwanza
mchakato wa kuchagua watu wanaos-
tahili kunufaika ambao unaanzia kwe-

nye ngazi vya vijiji.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Deogratias Ndenjembi,
akiwahutubia wananchi wa Kata ya Nkangamo katika Halmashauri ya Wilaya ya Momba, mkoani Songwe, wakati
alipofanya ziara ya kuwatembelea wanufaika wa Mpango wa Taifa wa Kunusuru Kaya Masikini mwishoni mwa wiki
(TASAF). PICHA NA NEBART MSOKWA

Watumia nguvu zao kujenga barabara km 2

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Kata ya Iwambi
katika Halmashauri ya Jiji la
Mbeya wametumia nguvu zao
kujenga barabara yenye urefu
wa zaidi ya Kilomita mbili ili
kurahisisha mawasiliano ya
barabara kati ya eneo lao na
maeneo mengine ya jiji.
Wananchi hao wameiomba
serikali iwasaidie utaalam wa
kuweka mitaro na makaravati
ya kupitisha maji ili barabara
hiyo idumu kwa muda mrefu
na kuwa wameijenga barabara
hiyo kwa kuchangishana fedha
kwa ajili ya kukodi mitambo.
Wakizungumza na Nipashe
mwishoni mwa wiki wananchi

hao walisema waliamua kujen-
ga barabara hiyo baada ya ku-
ona wanapata shida ya kusafiri
kutoka katika eneo hilo kuun-
ganisha katika Barabara Kuu
ya Tanzania na Zambia (TAN-
ZAM).

Charles Mtagwaba, mion-
goni mwa wakazi wa eneo hilo
alisema awali katika eneo hilo
hapakuwa na barabara isi-
pokuwa palikuwa na wigo ulio-
kuwa unatenganisha shamba
la mifugo na maeneo ya wa-
nanchi.

Alisema baada ya wanan-
chi kuongezeka katika eneo
hilo waliamua kuanza kulima
barabara hiyo kwa kutumia
jembe la mkono, lakini wali-

kuwa wanashindwa kufani-
kiwa kwa sababu mafuriko
yalikuwa yanazoa udongo na
kusababisha makorongo.

John  Chigazi, alisema
wamejenga barabara hiyo
kwa kiwango cha kawaida na
wanaiomba serikali iwasai-
die kuboresha zaidi ikiwa ni
pamoja na kuweka vifusi vy-
enye ubora na mitaro imara
kwa kuwa hawana utaalamu.

Alisema barabara hiyo ni
muhimu kuunganisha makazi
yao na barabara kuu ambayo
inawaunganisha na eneo la ka-
tikati ya Jiji la Mbeya ambako
ndiko huduma nyingi muhimu
zinapatikana.

Meneja wa Wakala wa

(TARURA) wa Jiji la Mbeya
Mhandisi Seleman Mziray,
alisema barabara hiyo haimo
kwenye mtandao wa barabara
na wakala huo na kuwataka
wananchi hao kuendelea ku-
fuata taratibu.

Alisema wananchi hao wa-
natakiwa kuomba ili barabara
hiyo ianze kuhudumiwa na
TARURA huku akiwapongeza
wananchi hao kwa kuamua
kujenga barabara hiyo.

Alisema wananchi wanat-
akiwa kuanza na mikutano ya
mitaa yao kisha wawasilishe
mihutasari yao kwenye kata
kabla ya kufikishwa kwenye
vikao vya halmashauri.

Wawekezaji
wakumbushwa
kuzingatia sheria
Za kazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya, imewa-
taka wawekezaji wa k|gen| wali-
opo mkoani humo kufanya kazi
zao kwa kuzingatia sheria za nchi
ili kuepuka usumbufu unaoweza
kukinzana na sheria za nchi.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila
mwishoni mwa wiki wakati wa
kikao maalumu kati ya Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Mkoa huo,
Kituo cha Uwekezaji nchini (TIC)
na wawekezaji wenye asili ya
China.

Alisema serikali itaendelea
kuweka mazingira rafiki kwa ajili
yva wawekezaji ili kuwawezesha
kufanya kazi zao kwa utulivu na
kuchangia kupunguza tatizo la
ajlra na Kuinua uchumi wa nchi.

“Rais wetu Samia Suluhu Hassan
amesisitiza wawekezaji kupewa
kipaumbele, sasa mimi nataka
niwahakikishie kwamba katika
mkoa wetu huu hakutakuwa na
mkwamo wa aina yoyote ile,
tumejipanga na wenzetu wa TIC
pamoja na vyombo vya dola ili
kusiwapo na matatizo,” alisema
Chalamila.

Alisema moja kati ya sheria
ambazo wawekezaji wanatakiwa
kuzingatia wakati wa uendeshaji
wa kazi zao ni sheria ya kazi
ambayo inasisitiza mikataba na
mambo mengine ya kuzingatia
wakati wa kutoa ajira.

Kwa upande wao baadhi ya
wawekezaji hao waliishukuru
serikali kwa kuwapatia ufafanuzi
huo huku wakilazimika kuomba
radhi kwa Serikali na Watanzania
kutokana na tukio la hivi karibuni
la mwenzao mmoja kumcharaza
bakora mmoja wa Watanzania
mkoani Mbeya.
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HABARI ZANZIBAR

‘Watendaji

simamieni
maeneo
yaliyotengwa’

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WATENDAJI wa Baraza la
Madiwani Mjini Magharibi
wametakiwa kusimamia
matumizi sahihi ya maeneo
valiyotengwa ya kijamii kutu-
mika kama ilivyokusudiwa ili
kuepuka kwenda kinyume na
matumizi hayo.

Akifungua kikao cha Baraza
hilo kwa robo tatu ya mwaka
wa fedha 2020 - 2021 jana
Katibu Tawala Mkoa wa Mjini
Magharibi , Radhia Rashid
Haroub, alisema kumekuwa na
matumizi yasiyokuwa sahihi
kwa maeneo yaliyotengwa
kwa shughuli mbalimbali iki-
wamo michezo kutumika kwa
matumizi mengine ikiwamo
kuegesha magari.

Alisema maeneo hayo yana
umuhimu wake na serikali
imeamua kuyatenga kwa shu-
ghuli hizo muhimu, hivyo
kuendesha shughuli kinyume
na ilivyokusudiwa ni kuharibu
muonekano na haiba ya mae-
neo hayo.

Aidha, aliwataka kuendelea
kusimamia usafi wa Jiji la Zan-
zibar kwani bado hali hairidhi-
shi licha ya jitihada mbalim-
bali zimekuwa zikifanyika.

“Jiji haliridhishi ingawa usafi
unaendelea hivyo, wabuni njia
zitakazoweza kufikia kiwango
bora pamoja na kupanga
mambo yenye faida kiuchumi
pasipo kuingiliana na mamlaka
nyengine,” alisema.

Akiwasilisha ripoti ya
utekelezaji wa robo mwaka
Kaimu Mkurugenzi Baraza
la Jiji, Said Salmini Ufuzo,
alisema wameanza uandaaji
wa miradi ya ubunifu
ikiwamo matangazo kwa njia
za kielektroniki na kufanya
mazungumzo na Kamisheni
ya Utalii na Mamlaka ya Mji
Mkongwe ili kuzibaini fursa
za kiuchumi kupitia sekta ya
utalii.

Wakichangia ripoti hiyo,
madiwani wa baraza hilo,
wameshauri kuangalia upya
majukumu ya mamlaka za
serikali za mitaa ili kuepuka
migongano ya kazi zao na
baraza la jiji na kusimamia
vyema masuala ya ukusanyaji
wa mapato.

Hemed ataka usimamizi
bora wa SACCOS

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais wa

Zanzibar, Hemed Suleiman

Abdulla, ametoa wito kwa

Ofisi ya Mrajis wa Vyama
vya Ushirika kuongeza kasi ya kuwae-
limisha wananchi hasa katika kip-
engele cha usimamizi na uongozi wa
vyama vya ushirika ili Taifa lisheheni
SACCOS zilizo imara.

Hemed alitoa wito huo juzi wakati
wa kuufungua Mkutano Mkuu wa
Mwaka wa Meli Nne Saccos katika
Wilaya ya Magharibi ‘B° ambao pamo-

' ja na mambo mengine, ulimchagua

makamu mwenyekiti wake.

Alisema ushirika bado ni nyenzo
muhimu ya kupambana na umaskini
na ndio maana Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar imeweka Ofisi ya Mrajis
wa vyama vya ushirika katika kuhakiki-
sha eneo hilo linaimarika na kusaidia
uchumi wa taifa.

Alibainisha kwamba Zanzibar na
Tanzania kwa ujumla zilikuwa na SAC-
COS nyingi zilizoanzishwa kwa lengo la
kumkomboa mwananchi hasa yule wa
kipato cha chini, lakini nyingi kati yao

Tabiaya
kuoneana
haya ka-
tika eneo
la fedha
ndilo lin-
alochangia
kuanguka
kwa mitaji
na hatimae
harufu ya
kufilisika
kwa Taasi-
si isiyo
madhubuti
inakaribia.

zilishindwa kuendelea kutokana na
ubadhirifu pamoja na tatizo la uon-
gOZi.

Makamu wa Pili wa Rais ali-
wapongeza wanachama wa Meli Nne
Saccos kwa maendeleo makubwa
waliyoyapata tokea kuasisiwa kwa
Saccos yao mwaka 2005 wakianzia
na mtaji wa Sh.700,000 na hivi sasa
wanajivunia kuwa na mtaji wa zaidi
ya Sh. bilioni 3.7.

Alisema hayo ni maendeleo
makubwa ambayo wanachama
hao wana haki ya kutembea ki-
fua mbele.

Hemed aliwaeleza kwamba uamu-
zi wa kuondoa tofauti zao na kujiku-
sanya pamoja kwa kuunda chombo
hicho wakizingatia umoja na mashi-
kamano ndio uliowafikisha hatua
ya mafanikio makubwa na kuwa
mfano bora.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar aliwashauri wanachama hao
kuelezana ukweli pale kunapotokea
mapungufu yanayojitokeza wakati
wa kupokea ripoti hasa katika masu-
ala ya fedha eneo wanalopaswa kuli-
changia bila ya kigugumizi chochote.

Alisema kwamba tabia ya kuone-
ana haya katika eneo la fedha ndilo
linalochangia kuanguka kwa mitaji
na hatimae harufu ya kufilisika kwa
Taasisi isiyo madhubuti inakaribia.

Akisoma risala mmoja wa vion-
gozi wa Meli Nne Saccos, Amina
Mohamed Waziri, alisema Saccos
hiyo iliyodumu kwa takriban miaka
15 sasa ilianza na wanachama 150
wakati hivi sasa imeshafikisha 1,737
ikiwa na mtaji mkubwa wa zaidi ya
Sh. bilioni 3.7.

Alibainisha kwamba jumla ya wa-
nachama 3,726 wamepatiwa mikopo
ya zaidi ya Sh. bilioni 7.2 katika kue-
ndesha shughuli za biashara, elimu
masuala ya ujenzi, sekta ya kilimo
pamoja na matibabu na tayari zaidi
ya Sh. bilioni 5.4 sawa na asilimia
77zimesharejeshwa.

Akimkaribisha kuunfungua mku-
tano huo Mkuu wa Wilaya ya Ma-
gharibi ‘B’ kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Mjini Magharibi, Hamida
Khamis Mussa ,alisema inapendeza
kuona uongozi wa Wilaya hau-
japokea tatizo lililoripotiwa kuvuru-
ga mwenendo wa Saccos hiyo.

Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omar Said Shabaan, akizungumza na waandishi wa habari (ha-
wapo pichani) juu ya bei elekezi ya vyakula ikwamo mchele, unga wa ngano na sukari kwa Mwezi Mtukufu wa Ramad-
hani, ofisini kwake Malindi Zanzibar. PICHA: HAWA ABDALLAH

SMZ kufuatilia bei elekezi ya vyakula

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar, imesema itahakikisha in-
asimamia bei elekezi ya bidhaa
za vyakula wakati wa mfungo
wa Mwezi Mtukufu wa Ramad-
han.

Juzi serikali ilitangaza bei
elekezi kwa ajili ya bidhaa za

vyakula vinavyotumika wakati
wa mfungo wa huo unaota-
rajiwa kuanza leo kulingana
na muandamo wa mwezi.
Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said
Shaaban, alisema lengo la
kutoa taarifa hiyo ni kuwaweze-
sha wananchi wenye kipato cha
chini kumudu kununua bidhaa

hizo.

Alisema kwa vile
serikali inawapenda na
kuwajali wananchi  wake,
itasimamia kuona bei
iliyowekwa ndio itumike ili
wamudu bidhaa  muhimu
zinazotumika katika Mwezi

Mtukufu wa Ramadhani.
Waziri huyo akitaja bei ele-

kezi hizo alisema mchele wa
mapembe utatakiwa usizidi Sh.
1,600 kwa kilo, sukari Sh. 2,000
kwa kilo na unga wa ngano
usizidi Sh. 1,600 kwa kilo.

Pia alisema tabia za ku-
taka kuchuma faida kupi-
ta mgongo wa wanaofunga
hazikubaliki na mara nyingi
husababisha wananchi walio

wengi ambao hali zao duni
kutekeleza ibada ya funga
katika mazingira magumu.

Alitoa wito kwa wafanyabi-
ashara na wananchi wote
wazingatie bei elekezi am-
bayo Serikali imetangaza na
wasipofuata hatua  kali zita-
chukuliwa kwa wale wataka-
okiuka bei hizo.
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CAG: Barabara mabasi
mwendokasi ina nyufa

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), amebaini
dosari katika ujenzi wa miundombinu
ya mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka,
maarufu mwendokasi, ikiwa ni pamoja
na barabara zake kujaa nyufa.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka wa fedha 2019/20 iliyowasilishwa
bungeni wiki iliyopita, CAG Charles
Kichere, anabainisha kuwa amebaini
matatizo ya ubora kwenye tabaka la zege
lililojengwa kwenye njia ya mabasi hayo.

Anabainisha kuwa kwa mujibu wa
michoro na miongozo ya viwango
vya ubora, tabaka la zege kwa ajili ya
njia ya mabasi hayo ilitakiwa kuwa na
unene wa milimita 220, upana wa mita
3.5 kwa tabaka la saruji la CI na tabaka
lililoboreshwa la udongo kiwango cha
GI5.

“Nilibaini barabara kuwa na nyufa kati
ya kilomita 6.4 hadi 8.91. TANROADS
(Wakala wa Barabara) iliamua kuchun-
guza sababu ya kushindwa kufikia ubora.

“Kwa mujibu wa taarifa ya uchunguzi,
sababu kuu za kasoro hizo kwenye
barabara ya zege zilihusishwa na
usafirishaji duni wa zege kutoka kwenye
sehemu inayohusika na uzalishaji hadi
mahali pa kazi.

“Kutoka sehemu ya uzalishaji, zege
lilisafirishwa kwa gari kubwa kisha ka-
tika sehemu ya kazi, zege lilibebwa kwa
mtambo wa kuchimbia miundombinu na
kuweka kwenye mtambo wa kusambaza
zege. Hivyo, taratibu za ubebaji huu wa
zege zilisababisha kutengana kwa zege.

“Sababu zingine zilizohusishwa na
zege hilo kutoa nyufa zilijumuisha:
mkandarasi kutotoa kwa kiwango cha
kutosha udongo wa mfinyanzi na uchafu

uliotokana na masalia ya mimea katika
mchanga. Hii ilisababisha idadi kubwa ya
mashimo kwa juu na ndani ya barabara
ya zege.

“Sababu nyingine nikwamba, mkandar-
asi kutobeba kwa kiwango cha kutosha
vifaa vya ujenzi (mchanga, kokoto, saruji
na zege) kutoka sehemu vifaa vilipoku-
sanywa ili kuhifadhiwa (mchanga, koko-
to) hadi sehemu ya kumwaga zege. Hii
ilisababisha mchanganyiko usiofanana
wa zege ambao baadaye ukatengeneza
nyufa,” anabainisha.

CAG anaendelea kubainisha kuwa
uchunguzi ulibaini mkusanyiko wa vifaa
vya ujenzi (mchanga, kokoto), utengen-
ezaji wa kokoto za saizi kubwa na ubebaji
wa mara kwa mara wa zege safi kabla ya
kulimwaga ni sababu kuu zinazohitaji zi-
tatuliwe.

“Nilibaini aina za nyufa zilizoenea upa-
na wote wa barabara pasipo kuthibitika
ni za aina moja. Vilevile, zilibainika nyufa
zilizozama ndani kati ya maungio ya ku-
ruhusu kutanuka. “Ukaguzi ulibaini hali
hii ilitokana na kuchelewa kukatwa kwa
maungio. Hata hivyo, nilibaini kwamba,
TANROADS hawakuchukua hatua kali na
stahiki kwa mkandarasi licha ya matatizo
ya ubora yaliyojitokeza,” anasema.

Katika ripoti yake hiyo, CAG anashauri
menejimenti ya TANROADS kuhakikisha
mkandarasi anarekebisha sehemu zote
zilizobainika kuwa na ubora duni kabla
hajaweka tabaka la kudumu la zege na
kuchukua hatua kali kwa mkandarasi
kwa kazi zote zilizofanyika chini ya ki-
wango.

CAG pia anasema amebaini huduma za
uhandisi elekezi kwa ajili ya usanifu wa
kilomita 42.9 wa Mabasi Yendayo Haraka
- Awamu ya 2 na 3 ilicheleweshwa kwa
miaka minne.

Mbunge: Mgonjwa akikosa bima hospitalini aite polisi

Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Kahama Mjini, Jumanne
Kishimba (CCM), amesema wananchi we-
nye bima za afya wakikosa dawa katika
vituo vya afya, waripoti polisi kwa kuwa
bima ni sawa na mchezo wa kamari.

Kishimba ambaye amekuwa akiibua
hoja za kushtusha katika mijadala ya
Bunge, alitoa kauli hiyo bungeni jijini Do-
doma jana, alipochangia Mpango wa Tatu
wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano
(2021/2022 hadi 2025/26).

Alisema haoni mahali mpango huo
umetilia umuhimu afya kwa kueleza
namna wananchi watakavyopata mat-
ibabu bure.

Mbunge huyo alisema matibabu na bei
za dawa hazimgusi mwananchi maskini,
akimwomba Waziri wa Fedha na Mipan-
go, Dk. Mwigulu Nchemba, kuongeza Sh.
30 au 40 kwenye mafuta ili kuwapatia
matibabu bure Watanzania.

Alisema katika majimbo yao, hali ya
umaskini ni mbaya, akifafanua: “Wa-
nanchi hawa kwa kuwa hawana tatizo
la nyama, sukari, wanaipita nyama hapo

wanakwenda kununua mchicha bila
malalamiko. Wao tatizo lao ni dawa na
kwa bahati nzuri ugonjwa hawawezi ku-
jisakizia.”

Alisema hadhani kuwa kuna serikali
yoyote duniani iliwahi kutibu wananchi
wake bure ikafilisika, akisisitiza kuwa
nchi inaweza kufilisika kwa vita.

Kishimba alisema kwa mapato yali-
yopo nchini, serikali ifikirie kuwatendea
haki Watanzania.

“Tatizo la bima ni sawa sawa na kamari.
Tunaona wacheza kamari mtu anapoliwa
akiwa hana pesa, polisi wanakuja. Vipi
anayekwenda hospitali na kuambiwa
dawa hamna?

“Kwanini Waziri wa Mambo ya Ndani
(George Simbachawene), asipunguze
trafiki barabarani na kuhamisha baadhi
ya polisi hospitalini ili mgonjwa mwenye
bima anapoambiwa hakuna dawa aende
akaripoti polisi ili anusuru uhai wake?”
Alihoji.

Alisema kuwa nusu ya wabunge wa-
napokea simu kutoka kwa wapigakura
wao wakipata malalamiko kuhusu dawa
na matibabu.

VARIOUS JOB VACANCIES

Mwiba Holdings Limited is a registered Tanzanian Company
under Companies Ordinance (Cap. 212) and a leading
Hospitality Company with its Operations in Arusha,
Meatu-Simiyu and Mara Regions.
We are currently looking for short term staff to fill the below
positions and be part of our Migration Camp (KOGATENDE
CAMP).

1. Camp Supervisor (2),
Sous Chef (1),
Chef de Partie (2),
Waiter (4),
Housekeeper (5),
Driver (1),
Stores Assistant (1),
Askaris (5),
General Maintenance (l).

©OoNOOTR WD

POSITIONS REQUIREMENT

« Certificate in Hotel Management/Hospitality/Tourism or
related field from a recognized University/ College.

- 5+ years' experience working in tourism hospitality
(specifically on the position applying for).

« Ability to cope and work in the bush/field.

«  Ability to effectively listen, communicate with the guests.

« Ready to adhere to Company's set policies.

- Effective Time Management and attentive to details.

«  Work closely with the team, flexible and eager to switch
and support the team whenever required A market related
salary will be rewarded for this challenging but rewarding
position.

Applicants are invited to submit their CV's/Resumes and
copy of certificates to the HR Office through Reception
(for hard copies) or via e-mail to Recruitment@kdtl.co.tz
before 16th April 2021.
Email applications should have a position of the job
applying for on the subject line.
Mwiba Holdings Limited
P 0 Box 2782
Arusha -Tanzania
Phone: +255 27 250 8917, Fax: +255 736 502 480
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EINNES THRDC yataka marekebisho
sheria vyombo vya habari

M’biashara

kortini shtaka

kughushi
mKkopo mil.

350/-

MFANYABIASHARA John Kyen-
kungu (65), amefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
kab|||vva mashtaka mawili |k|
wamo kughushi hati ya mkopo
wa Sh. milioni 350.

Mshtakiwa huyo mkazi wa
Magomeni, jijini Dar es Salaam,
alisomewa mashtaka yake jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Augustina Mmbando.

Wakili wa Serikali Adolf
Lema, alidai kuwa mshtakiwa
huyo anakabiliwa mashtaka
mawili yote ya kughushi.

Alidai kuwa katika shtaka la
kwanza tarehe na siku isiyofa-
es Salaam, kwa nia ya kudan-
ganya alighushi hati ya mkopo
ya mwaka huo kwa kutia saini
kwamba Said Nassoro ame-
kubali kutumia hati ya nyumba
yake namba 25480 ya kiwanja
namba 516 kitalu B kilichopo
Mikocheni, Wilaya ya Kinon-
doni kama dhamana ya kupata
mkopo benki ya Equity ya Sh.
milioni 350.

Jamhuri ilidai shtaka la pili,
Salaam, mshtak|wa huku akijua
na kwa nia ya kudanganya
alighushi barua ya tarehe hiyo,
kwa kutia saini kwamba Said
Nassoro, amekubali kutumia
hati yake ya nyumba kama

dhamana wakati akijua si kweli.

Mshtakiwa amekana mash-
taka hayo.

Mahakama ilimtaka mshtaki-
wa kuwa na wadhamini wawili
watakaotia saini hati ya dha-
mana ya Sh. milioni 100 kila
mmoja na mshtakiwa awasil-
ishe fedha taslimu Sh. mil-
joni 75 au mali isiyohamishika
yenye thamani hiyo ya fedha.

Hata hivyo, mshtakiwa
ameshindwa kutimiza masharti
hayo na kupelekwa mahabusu
mpaka Aprili 21, mwaka huu.

Na Enock Charles

MTANDAO wa Watetezi wa Haki za Bin-
adamu Tanzania (THRDC), umeiomba
serikali kuangalia uwezekano wa ku-
fanya marekebisho ya baadhi ya sheria
zinazominya uhuru wa habari.

Sheria hizo ni ya Huduma ya Vyombo
vya Habari ya Mwaka 2016 na Sheria ya
Makosa ya Mtandaoni ya mwaka 2015,
lengo likiwa ni kuboresha uhuru wa
habari nchini.

Kwa mujibu wa taarifa yake kwa
umma iliyotolewa mwishoni mwa wiki
na Mratibu wa THRDC, Onesmo Olen-
gurumwa, ilisema pamoja na malengo
mazuri ya Rais Samia Suluhu Hassan
ya kutoa agizo hivi karibuni la kutaka
vyombo vya habari vilivyofungiwa ku-
funguliwa bado lipo tatizo katika sheria
zilizopo kuwezesha vyombo kuwa huru
kufanya kazi zake

“Tunaiomba serikali kufanyia
marekebisho sheria kandamizi zina-
zominya uhuru wa habari nchini, pia
ili kutengeneza mazingira bora ya kazi
kwa vyombo vya habari na waandishi

wa habari tunaiomba serikali itekeleze
uamuzi yaliyotolewa na Mahakama
mbalimbali za kitaifa na kimataifa” il-
isema sehemu ya taarifa ya Ngurumwa.

Pamoja na Sheria ya Huduma ya
Vyombo vya Habari ya Mwaka 2016
na Sheria ya Makosa ya Mtandaoni
ya mwaka 2015, sheria nyingine zina-
zolalamikiwa ni Sheria ya Mawasiliano
ya Kielektroniki na Posta ya mwaka
2010 na Kanuni za Maudhui Mtandaoni
za mwaka 2020 ambazo ni muhimu
zirekebishwe.

Aprili 6, mwaka huu, akihutubia
baada ya kuwaapisha makatibu
wakuu wa wizara na wakuu wa taasisi
mbalimbali za serikali aliowateua,
TIkulu Jijini Dar es Salaam Rais Samia
aliagiza kufunguliwa kwa vyombo vya
habari vilivyofungiwa huku kuagiza
kuzingatiwa kwa sheria katika kufungia
vyombo vya habari badala ya kutumika
kwa ubabe.

“Nasikia kuna vyombo vya habari
huko mlivifungia fungia sijui viji-TV
kwa mikononi vile vifungulieni lakini
wafuate sheria na miongozo ya Serikali,

tusiwape mdomo wa kusema kwamba
tunabinya uhuru wa vyombo vya habari
lakini mhakikishe kila mliyempa ruhu-
sa ya kuendesha chombo cha habari
anafuata sheria za serikali,”alisema Rais
Samia

Kauli hiyo ilipokelewa kwa furaha na
waandishi wa habari pamoja na wadau
wakiona ni tumaini jipya kwa uhuru wa
vyombo vya habari nchini, hasa vilivyo-
fungiwa kwa muda mrefu.

Aidha, Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Innocent Bashung-
wa, alitangaza kufunguliwa kwa TV zote
zilizokuwa zimefungiwa huku akiwaita
meza ya mazungumzo wenye magazeti
yaliyofungiwa.

Mara baada ya agizo hilo, Katibu
Mkuu wa wizara hiyo, Dk. Hassan Ab-
bas, alisema linahusu TV za mtandaoni
pekee na siyo magazeti, jambo ambalo
lilizua mjadala kwa wadau mbalimbali
ambao walipinga jambo hilo.

Magazeti yaliyokifungoni ni Mwa-
nahalisi, Mawio huku Tanzania Daima
likifutiwa leseni ya chapaji, kwa makosa
mbalimbali ya kitaaluma.

MKkurugenzi wa M-Pesa, Epimack Mbeteni (katikati), Mkurugenzi wa Masoko na Utafiti wa TIRA, Zakaria Muyengi
(kulia) na Afisa Mtendaji Mkuu wa BritamTanzania, Raymond Komanga (kushoto) wakiwa kwenye picha ya pamoja
mara baada ya uzinduzi wa huduma mpya ya Bima Kidijitali (B|m|kaK|d| itali) |takayov\/ezesha mteja kulipia bima

DC aiagiza poI|S| kuwasaka walioua mwanafunzi

Na Restuta Damian, BUKOBA

MKUU wa Wilaya ya Bukoba
mkoani Kagera, Deodatus Kinawi-
lo, ameagiza Jeshi la Polisi kuwa-
saka na kuwakamata watu wali-
ofanya mauaji ya mwanafunzi wa
Shule ya Msingi Kahororo, Irene
Revocatus.

Alitoa agizo hilo baada ya
kupokea taarifa ya mauaji ya
mwanafunzi huyo ambaye ali-
bakwa kisha kuuawa na kutupwa
kando ya Ziwa Victoria.

Kinawilo  alisema serikali
haiwezi kufumbia macho uka-
tili unaofanyika katika jamii yaki-
wamo mauaji ya aina hiyo.

“Polisi fanyeni msako mkali
zipo taarifa mtaa huo kuna wa-
huni wengi sana endeleeni kufua-
tilia na kama wananchi wanam-
fahamu mtu aliyehusika namba
yangu ipo wazi nitumie taarifa na
itabaki kuwa siri yangu na yako,”
alisema Kinawilo.

Alisema matendo ya mauaji

yanaondoa amani na kuweka
hofu kwenye mazingira ya tukio
na kuacha majonzi na simanzi.
Akizungumza na waandishi
wa habari mjini Bukoba aprili 9,
mwaka huu, Kamanda wa Polisi
mkoani humo, Revocatus Malimi
alisema kifo cha mwanafunzi
huyo kilimkuta baada ya kutum-

wa dukani na mama yake kwenda
kununua sabuni.

Alisema baada ya taarifa hizo
jeshi lilianza kufanya uchunguzi
ili kuwabaini wahusika na kuwa-
chukulia hatua. Pia, aliongeza
tukio la mauaji ya aina hiyo kwa
wilaya ya Bukoba ni geni na jeshi
litawasaka mpaka liwakamate.
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TURIN, Italia

NDREA Pirlo hana tatizo kwa

Cristiano Ronaldo kutupa jezi

uwanjani baada ya kushind-

wa kufunga wakati Juventus
wakiibuka na ushindi kwenye Ligi Kuu
Italia, Serie A, dhidi ya Genoa.

Dejan Kulusevski, Alvaro Morata na
Weston McKennie kila mmoja alifunga
wakati Juve wakipata ushindi wa 3-1
pale kwenye dimba la Allianz, Juma-
pili.

Ronaldo amefunga mabao 32 kwa
‘Bianconeri’ hao msimu huu, lakini
juzi Jumapili alishindwa kufunga bao.

Nahodha huyo wa Ureno alivua jezi
yake na kuitupa chini katika dakika
ya mwisho ya mchezo huo na kocha,
Pirlo hakuwa na tatizo na uamuzi huo.

Pirlo alisema: “Alikuwa anataka ku-
funga. Yeye ni mmoja wa mabingwa
kwa sababu mara zote anataka kua-
cha alama, lakini haya ni mambo ya
kawaida na huwa yanatokea.”

Juve walikuwa kwenye presha baa-
da ya kutawala mchezo kipindi cha
kwanza na wakajikuta kwenye hatari
zaidi baada ya Gianluca Scamacca ku-
funga bao la uongozi kipindi cha pili.

Na Pirlo alikuwa na neno huhusu
hilo, kwamba Genoa walionekana
kuwa mchezoni.

Aliongeza: “Haikuwa rahisi, mwis-
honi mwa kipindi cha kwanza tuliku-
wa na nafasi, lakini tulikosa umakini.

RIRVOJAM,
NIDD

-

WA

J] 3

Tuchel: Havertz ni
bora kuliko Costa

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Thomas
Tuchel, amesema msham-
buliaji wake, Kai Havertz,
hahitaji kuwa mtukutu ka-
tika goli kama Diego Costa ili
aonekane bora, kwa sababu
tayari ameshaonyesha hilo.

Havertz alianza katika me-
chi dhidi ya Crystal Palace
walipoibuka na ushindi wa
4-1, akifanikiwa kutoa pasi
moja ya bao na kufunga mara
moja.

“Kifupi si mtu mwenye hisia
sana, au kuona amekasirika,”
Tuchel aliwaambia waandi-
shi wa habari baada ya mechi
hiyo ya Ligi Kuu, Jumamosi.

“Wachezaji wengine, unahi-

si lazima wapambane na wen-
gine kupata kasi.

“Yeye si mtu wa aina ya Di-
ego Costa. Hii ni rahisi. Sita-
mtaka kila mara kuwa hivyo.
Wakati mwingine huwezi
kuchanganya na lugha yake
ya mwili, haionyeshi kila kitu.
Ana tabia ya utulivu sana na
tunafahamu ubora wake.

“Sijui kiwango atakachofikia
na haraka kiasi gani. Ninaweza
tu kurudia kwamba aliondoka
kwenye eneo lake alilolizoea
akitokea Leverkusen kuja Ligi
Kuu England.

“Hivyo anahitaji kujipa
changamoto na yupo hapa
na ni juu yake kuonyesha
ubora wake,” aliongeza
Tuchel.

PSG sasa
yawatolea
macho
Kane, Salah

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain,
inawatolea macho washambuliaji wa
Tottenham Hotspur, Harry Kane na
nyota wa Liverpool, Mohamed Salah
kama ndio warithi wa Kylian Mbappe,
kwa mujibu wa Telefoot.

Majaliwa ya Mbappe pale PSG ya-
mekuwa mjadala mkubwa kwani kuna
uwezekano mkubwa wa kuondoka
mwishoni mwa msimu huu.

PSG wanajua kwamba, Mbappe
ana nia kubwa ya kutaka kujiunga
na miamba wa soka la Hispania, Real
Madrid ambao wameonyesha wazi
kabisa kwamba wanaisaka saini yake
kwa udi na uvumba.

Na Mbappe mwenyewe ameonye-
sha nia ya kutaka kwenda kucheza
kwenye klabu hiyo ambayo amekuwa
shabiki wake tangu utotoni.

Na sasa PSG wameweka orodha va
wachezaji wake inaotaka kuwasajili
kwa ajili ya kuziba pengo la Mbappe.

Kane na Salah ndio wanaonekana
kuwa chaguo lao namba moja kwa
ajili ya kutua hapo kwenye viunga
vya Jiji la Paris. )

Kane ameonyesha wazi kwamba,
anataka kuondoka kule Spurs kwa aji-
li ya kusaka mataji, huku Salah naye
akitajwa kutaka changamoto mpya na
anataka kondoka pale Liverpool.
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Klopp alilia
mashabiki
Anfield

LONDON, England

JURGEN Klopp amesema kufanya
vibaya kwa Liverpool msimu huu ka-
tika Uwanja wa Anfield kunatokana
na kukosekana kwa mashabiki

wao.

Baada va kupoteza
mchezo dhidi ya
Crystal Palace
Aprili 17,

2017, Liv-

erpool

ilicheza

mechi

68 bila

kufung-

wa kwe-

nye uwanja

wake wa nyumbani, ambapo rekodi
hiyo ilivunjika baada ya kufungwa na
Burnley Januari mwaka huu.

Kipigo dhidi ya Burnley kilifuatiwa
na timu hiyo kupoteza mechi nyingine
sita mfululizo kwenye Uwanja wa An-
field, vipigo vilivyoonekana kumshtua
Klopp, aliyeibuka na sababu kuwa ni
kutokana na kucheza bila ya mashabiki
wao.

Hata hivyo, amesema kukosekana
kwa mashabiki wao kwenye uwanja
huo, hakuwezi kuwa sababu pekee
ya kufanya vibaya, lakini anaamini
mashabiki wa timu hiyo ambao wana-
chukuliwa kuwa bora kwenye uwanja
wao wa nyumbani ni moja ya sababu
ya wao kutopata matokeo mazuri
msimu huu.

“Moja ya sababu ni kukosekana kwa
mashabiki wetu, hakuna shaka na
hilo,” alisema akinukuliwa na BT
Sport.

“Timu nyingi zina tatizo hilo.

Mbali na sababu hiyo kwa nini
hatushindi mechi zetu za nyum-
bani ni kwa sababu hatuchezi vizuri.

“Kuna baadhi ya mechi za nyumbani
tulizopoteza ambazo nafikiri hata bila
mashabiki tulipaswa kushinda kwa
uhakika kabisa, lakini hatukushinda.

“Sasa tuna mlolongo wa kupoteza
mechi za nyumbani. Mechi sita mfulu-
luzio. Hizi ni mechi nyingi.

AGM

MAZ

VAZC
WAANZA

UNGUMZC

YAMKATABA

Inter yakaribia
ubingwa Serie A

MILAN, Italia

BAO la mlinzi wa pembeni, Mat-
teo Darmian, liliiwezesha Inter
Milan kuibuka na ushindi wa
1-0 dhidi ya Cagliari Jumapili,
wakati kikosi hicho cha kocha,
Antonio Conte kikikaribia ku-
libeba taji la Serie A kwa mara
ya kwanza kwa kipindi cha mi-
aka1l.

Wanaojikongoja Cagliari
walionekana kuwa wagumu
kwenye mchezo huo uliopigwa
dimba la San Siro, huku golikipa
Guglielmo Vicario, ambao huo
ulikuwa mchezo wake wa kwan-
za, akiokoa hatari nyingi na ku-
wafanya vinara hao kuendelea

kuwa kwenye nafasi nzuri.

Licha ya wageni hao kujaribu
kulinda sana lango lao, lakini
Darmian aliwatungua dakika ya
77 na kuwa bao lake la pili kwe-
nye ligi, huku Inter wakipata
ushindi wao wa tisa mfululizo.

Inter sasa inaongoza msi-
mamo kwa tofauti ya pointi
11 dhidi ya AC Milan waliopo
nafasi ya pili huku mechi nane
zikiwa zimebaki na Cagliari
wamebaki nafasi ya 18.

“Hizi mechi ni za kupam-
bana sana, tunatakiwa kuende-
lea kucheza kwa uhodari kwa
mechi zote zilizobaki,” alisema
Conte akiiambia DAZN mara
baada ya mchezo huo.

MILAN, Italia

LABU ya AC Milan imeripotiwa

kuwa tayari imeanza kufanya

mazungumzo ya kumsajili

winga wa Real Madrid, Lucas
Vazquez kama mchezaji huru, kwa mu-
jibu wa Calciomercato.

Milan inakumbana na upinzani wa
kuiwania saini hiyo kutoka kwa klabu
za Inter Milan, Bayern Munich na Man-
chester United.

Kwa mujibu wa Calciomercato, Mku-
rugenzi wa Ufundi wa Milan, Paolo
Maldini, tayari ameshawasiliana na
uwakilishi wa mchezaji huyo, licha ya
kipaumbele cha nyota huyo wa His-
pania kuwa ni kuendelea kusalia Real
Madrid.

Uwakilishi wa Vazquez umedai kuhi-
taji mkataba mpya wa miaka minne,
wenye thamani ya euro milioni tano
kwa mwaka.

Lakini taarifa zaidi kutoka nchini
Hispania zimesema kuwa si Real Ma-
drid wenyewe au Milan ambao wapo
tayari kwa masharti hayo.

Milan wao kwa upande wao wa-
naweza kumpa mkataba wa mwaka
wa euro milioni nne, ikiwa ni kiwango
kikubwa zaidi wanachoweza kumlipa
mchezaji ukiachana na Zlatan Ibrahi-
movic na Gigio Donnarumma.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

CAVANI

KUMTOA

SOLSKJAER

® ® ® Anajua hisia zangu, najua hisia zake,
bado hajafikia uamuzi ila naamini anaweza...

LONDON, England

LE Gunnar Solskjaer bado
ana matumaini ya kum-
shawishi Edinson Cavani
kubaki Manchester United
baada ya straika huyo kuonyesha ki-
wango cha kuvutia kwenye ushindi
dhidi ya Tottenham.
‘Mashetani Wekundu’ hao
walitoka nyuma kwa bao
moja na kupata ushindi wa
3-1 pale London Kaskazini
Jumapili na kupunguza
pengo la pointi hadi 11
dhidi ya vinara Manchester
City, huku wakiwa na mch-
ezo mmoja mkononi.
Cavani alishuhudia bao lake kip-
indi cha kwanza likikataliwa na
VAR, huku Scott McTominay akil-
imwa kadi ya njano kwa kumshika

usoni Son Heung-min.

Son akaiweka mbele Spurs, kabla
ya Fred kusawazisha na Cavani
kuongeza la pili kwa krosi ya Mason
Greenwood na baadaye akafunga
bao la tatu.

Cavani alisaini mkataba wa mwa-
ka mmoja tu na United baada ya
kuondoka pale Paris Saint-Germain,
lakini straika huyo mzoefu hakuwa
na mwanzo mzuri sana nchini Eng-
land, huku virusi vya corona vikim-
fanya kucheza mechi chache na pia
alifungiwa mechi tatu kwa kauli ya
kibaguzi.

Baba mzazi wa mchezaji huyo
awali alionyesha kwamba, Cavani
anataka kurudi Amerika Kusini
msimu ujao, akihusishwa na mpan-
go wa kujiunga na Boca Juniors,
lakini Solskjaer hajakata tamaa
ya kuongeza mkataba wa mwaka
mmoja zaidi kwa mchezaji huyo.

“Edi alionyesha kwa nini ni
namba tisa,” alisema Solskjaer
akiiambia Sky Sports. “Tulikuwa na
mikutano michache na vijana. Kwa
wakati huu tunahitaji kuwatumia
vizuri zaidi.

“Anajua hisia zangu; najua hisia
zake. Bado hajafikia uamuzi. Naele-
wa umekuwa mwaka mgumu kwa
kila mtu, lakini kwa mtu mpya am-
baye hazungumzi Kiingereza, hana
utamaduni wa Uingereza, kuona
watu wakiwa na marafiki zao na
yeye hana ni jambo gumu kwake.

“Nimefunga  vidole  vyangu,
naamini anaweza kubaki baada ya
msimu huu, tumekuwa na bahati
naye nzuri.”

Cavani sasa amefunga mabao
saba kwenye ligi msimu huu, mata-
no kwa kichwa - akipitwa na straika
wa Everton, Dominic Calvert-Lewin
aliyefunga sita kwa kichwa.

POCHETTINO AMTAKA KANE

KOCHA wa PSG, Mauricio Pochettino, amewasili-
ana na mshambuliaji nyota wa Tottenham na timu
ya Taifa ya England, Harry Kane mwenye umri wa
miaka 27, kuhusu uwezekano wa kuhamia Ufaransa.
(Telefoot on Twitter)

KLOPP ATAJWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich itajaribu kumsajili
kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp mwishoni mwa
msimu huu huku Hansi Flick akienda kuitumikia
timu ya Taifa ya Ujerumani. (90mins)

ARSENAL KUIPIKU WEST HAM

ARSENAL inapanga kuipiku West Ham kwenye
mbio za kumsajili kiungo wa Manchester United na
England, Jesse Lingard, mwenye umri wa miaka 28
kipindi kinachokuja cha majira ya joto. (Star)

LIVERPOOL, BARCA NA PEDRI

LIVERPOOL wanatakiwa kumsajili haraka ki-
ungo wa Barcelona, Pedri mwenye umri wa miaka
18, kabla hajasaini mkataba mpya utakaoongeza
fedha nyingi kwenye kipengele cha kumuuza.
(Star)

PSG WAJITOSA KWA SALAH

KLABU ya Paris St-Germain imewasiliana na
wawakilishi wa Mohamed Salah mwenye umri wa
miaka 28, kuhusu kumsajili kutoka Liverpool wakati
wa kipindi cha majira ya joto, nyota huyo wa Misri.
(Telefoot)

MOURINHO AMWANIA FELLAINI

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mourinho,
anapanga kumsajili kiungo wa Ubelgiji, Marouane
Fellaini mwenye umri wa miaka 33, ambaye pia
alikuwa chini yake kule Manchester United. Fellaini
kwa sasa yupo na klabu ya Shandong Luneng ya
China tangu Februari 2019.

SOUMARE AKARIBIA LEICESTER

KLABU ya Leicester City ipo mbele ya Manchester
United katika mbio za kutaka kumsajili kiungo wa
klabu ya Lille, Boubakary Soumare mwenye umri wa
miaka 22. (Star)

TORRES AGOMBEWA ULAYA

MANCHESTER United wanamtaka “kwa udi na
uvumba” beki wa klabu ya Villarreal na Hispania,
Pau Torres mwenye umri wa miaka 24, ambaye
pia anawaniwa na vigogo wengine wa soka barani
Ulaya, Bayern Munich na Real Madrid. (4S, via
Team Talk)

DYBALA HAKIELEWEKI JUVE

MAZUNGUMZO baina ya Juventus na mshambu-
liaji wake, Paulo Dybala mwenye umri wa miaka
27, ambaye anahusishwa na mipango ya kutaka
kuhamia Manchester United, bado haijakamilika ku-
tokana na hali ya kifedha ya klabu hiyo ya Turin, kwa
mujibu wa Mkurugenzi wa ufundi, Fabio Paratici.
(Sky Italia, via Goal)
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Mapinduzi Kurejea
dimbani Yanga

Na Saada Akida

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kutoonekana uwan-
jani kwa muda mrefu, nyota

wa Yanga, Balama Mapinduzi,
anatarajiwa kurejea rasmi dim-
bani Julai mwaka huu akiwa fiti,
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Kaimu Kocha
Mkuu wa Yanga, Juma Mwambu-
si, amesema majeraha ya Balama
yalikuwa makubwa sana kwa
sababu alivunjika na yupo katika
uangalizi mkubwa.

Alisema nyota huyo amekuwa
na program tofauti na kuna
muda anatakiwa kutembea kwa
kutumia fimbo maalum na mara
nyingi anatakiwa kuacha na
kuanza kutembea bila ya msaada
wa kiti chochote.

“Kwa mujibu wa madaktari
wanaomtibu, wamesema hadi
Julai mwaka huu atakuwa fiti na
kuanza kufanya mazoezi kwa ajili
va kujiweka fiti kabla ya kure-
jea uwanjani kucheza mechi za
ushindani.

“Mbali na Balama hakuna
majeruhi mwingine, tunaendelea
vizuri na maandalizi ya mechi
ijayo dhidi ya Biashara United
kuhakikisha tunafanya vizuri
na kupata pointi tatu muhimu,”
alisema Mwambusi.

Alisema hakuna mechi rahisi
katika mzunguko wa lala salama
na kila timu inayokutana na
Yanga inahitaji kupata pointi ili
kujinasua katika nafasi iliyopo
hususan katika kuepuka kushuka
daraja.

Ligi Zanzibar
zapisha Mwezi
wa Ramadhani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Kuu Zanzibar (ZBL)
imesema Ligi Daraja la Kwanza
Kanda na Ligi Kuu Zanzibar
zitaenda mapumziko ili kupisha
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani
ambao jana ulitarajiwa kuanza leo
Aprili 13, kwa kutegemea kuan-
dama kwa mwezi.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Makamo Mwenyekiti wa
bodi hiyo, Sheha Mohammed,
alisema ligi hiyo itarejea mara
baada ya kukamilika Mwezi wa
Ramadhani na funga ya sita ili
kumalizia michezo sita kwa kila
timu iliyobaki Ligi Kuu na ile ya
Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya
Unguja huku Kanda ya Pemba
ikiwa ndio kwanza umechezwa
mzunguko mmoja.

Alisema kuchelewa kumalizika
mapema kwa ligi hizo msimu huu
kumetokana na kusimama husu-
san katika vipindi vya misiba ya
viongozi wa Kitaifa.

AKATI wawakilishi wa Tan-

zania kwenye michuano ya

Kombe la Shirikisho Afrika,

Namungo FC, wakipoteza
matumaini ya kutinga hatua ya robo fain-
ali, washindani wao kutoka Kundi D, Raja
Casablanca ya Morocco, wamekuwa wa
kwanza kufuzu hatua hiyo baada ya ku-
fikisha pointi 12 kutoka katika michezo
minne.

Namungo ambayo ipo Kundi

D pamoja na Raja Casablanca,
Nkana FC ya Zambia na Pyra-
mids FC ya Misri, juzi ikiwa
ugenini nchini Zambia ilikubali
Kipigo cha pili mfululizo cha

bao 1-0 kutoka kwa Wazambia
hao baada ya mechi ya awali ji-
jini Dar es Salaam kupoteza kwa
idadi hiyo.

CAF, RAJA
YA KWANZA

Matokeo hayo yanaifanya Namungo
sasa kupoteza mechi zake zote nne za
mwanzo kwenye michuano hiyo baada
ya kufungua dimba kwa kipigo cha bao
1-0 dhidi ya Raja Casablanca ugenini kab-
la ya kurejea nyumbani katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam na
kuangukia pua kwa mabao 2-0 dhidi ya
Pyramids.

Kwa namna msimamo wa kundi lao ul-
ivyo ambapo Raja Casablanca juzi ilifuzu
hatua ya robo fainali baada ya kuibuka na
ushindi ugenini wa mabao 3-O dhidi ya
Pyramids, ni wazi Namungo sasa haina
nafasi tena ya kufuzu robo fainali kutoka-
na na kuburuza mkia bila pointi hadi sasa
huku Wamisri hao na Nkana wakichuana
kusaka nafasi ya pili ili kufuzu wakati huu
kila moja ikiwa na pointi sita.

Juzi ilikuwa siku ya Wakongomani
baada ya kuzipa timu zao ushindi, am-
bapo kwenye mechi ya Raja Casablanca
mabao yao dhidi ya Pyramids yalifungwa

na Fabrice Ngoma na Ben Malango huku
la tatu likizamishwa nyavuni na nyota wa
Morocco, Soufiane Rahimi.

Kwa upande wa mechi ya Nkana pia
bao lake lilifungwa na Mkongomani
Freddy Tshimenga dakika ya 71 na kuipa
ushindi huo dhidi ya Namungo.

Akizungumzia matokeo hayo, Kocha
Mkuu wa Namungo, Hemed Morocco
amesema kinachoigharimu timu hiyo ni
kukosa uzoefu kwenye michuano hiyo ya
kimataifa.

“Tayari tumerejea nchini, upungufu
ambayo tunauona tutaufanyia kazi ili ku-
pata matokeo kwenye mechi zetu zijazo,”
alisema.

Kwa upande wa Ofisa Habari wa Na-
mungo FC, Kindamba Namlia, alisema
licha ya kupoteza na kuonekana kutoku-
fanya vizuri, lakini kuna hatua kubwa
wamepiga kwa kujifunza mambo mengi
kupitia michuano hiyo wanayoshiriki
kwa mara ya kwanza.

Mwenyekiti wa Matawi na Wanachama wa Klabu Yanga, Saad Kimjii (kulia), akizindua Tawi la Kivule la klabu hiyo,

Lunyamila na wa tatu kulia ni Mwenyekiti tawi hilo, Abubakar Kindagule. PICHA: JUMANNE JUMA

KMC yafunguka inapozishika Simba, Yanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya KMC imesema
huwa haizikamii timu kubwa
kama mtazamo wa wengi, iki-
wamo baadhi ya wachambuzi
wa soka nchini, badala yake
huwa wanajipanga kucheza
kutokana na timu wanay-
ocheza nayo.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Christina Mwagala, ndiye ali-
yetoa kauli hiyo baada ya kauli
za baadhi ya wadau wa soka
kuwa KMC imekuwa ikizika-
mia timu kubwa hasa za Simba
na Yanga.

Hii inakuja baada ya Juma-
mosi iliyopita kutoka sare ya
bao 1-1 dhidi ya Yanga, Uwanja
es Salaam.

“Nimepigiwa simu nyingi
sana baada ya mechi eti tu-
naambiwa mbona mnakamia
sana mechi zetu Yanga? Nasiki-
liza hata vipindi vya michezo
wanasema KMC huwa tunaka-
mia mechi kubwa za Simba
na Yanga. Ukweli ni kwamba
sisi hatukamii, ila tunacheza
mechi kutokana na mpinzani
tunaekwenda kucheza naye.

“Haiwezekani unakwenda

kucheza na Simba au Yanga
halafu unakwenda kucheza
kitoto kama unakwenda
kucheza na timu zingine za
kawaida, maafa yanaweza
kukukuta, ndiyo maana mako-
cha wetu huwa wanaongeza
dozi ya mazoezi na mbinu,”
alisema.

Aliwataka mashabiki kutod-
hani kuwa Simba na Yanga
ndiyo wana haki ya kushinda
tu, kwani hata timu zingine
ikiwamo KMC zina wachezaji

bora ambao  wanaweza
kuzichezea timu hizo na
wakangara.

“Si uliona mwenyewe, Yanga
walitamani mpira uishe, lile
ndiyo ‘pira spana’, ‘pira mapa-
to’, tunawapongeza vijana wetu
kwa kupambana na mashabiki
wetu pia kwa kutushangilia,
mechi tumeimaliza na sasa tu-
najiandaa na mechi ya tarehe
16 dhidi ya Gwambina FC, “
alisema Christina.

KMC inakamata nafasi ya
sita kwenye msimamo wa ligi,
ikiwa na pointi 36 kwa mechi
25 ilizocheza huku Yanga
ikiongoza kileleni kwa alama
51 baada ya kushuka dimbani
mara 24.
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Cavani azidi kumtoa jasho Solskjaer Utd

Kikosi kazi cha Simba ambacho kesho kitaikaribisha Mtibwa Sugar kwenye mechi ya Ligi Kuu itakayopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa saa moja usiku, kikiwa mazoezini. PICHA: SIMBA

Ubingwa Yanga SC ni

ngumu - Jembe Ulaya

® ® ® Awatetea viongozi huku akilia na wachezaji

kuwaangusha na viwango vyao vikishuka kwa...

Na Adam Fungamwango

AADA ya Yanga kulazimishwa
sare ya bao 1-1 dhidi ya KMC Ju-
mamosi, usiku kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa na kuzua
simanzi na malalamiko kutoka kwa wa-
nachama na mashabiki wa timu hiyo,
mchezaji wa zamani wa klabu hiyo, Ba-
kari Malima fJembe Ulaya’, ameibuka
na kusema lawama zote zielekee kwa
wachezaji kwa kutojituma huku akion-
doa matumaini ya ubingwa
be Ulaya, beki wa zamani wa tlmu hlyo
yenye maskani yake Jangwani, alisema
anachokiona ni kwamba wachezaji wa-
nawaangusha viongozi wao kwani kila
simu zinavyozidi kusonga mbele viwan-
go vyao vinaonekana kushuka.
“Hakuna kitu kizuri kama kuambiana
ukweli. Ni kwamba hapa wachezaji ndio

wanawaangusha viongozi wao. Viongozi
wanajitahidi sana, wanawaweka kwenye
kambi nzuri, wanakula vizuri, wanalala
pazuri, kila kitu wanapata, “ alisema beki
huyo wa kati wa zamani.
Malima alisema wao kama
wachezaji wa zamani wame-
kuwa wakiwasiliana vizuri na
viongozi wa Klabu ya Yanga,
Kamati ya Ufundi, pamoja na
benchi la Ufundi kuwapa ushau-
ri na wamekuwa wakipata ush-
irikiano mzuri na Kila kitu ki-
nakwenda sawa, lakini mwisho
ndani ya uwanja wachezaji ndio
wanaotakiwa kupambana ku-
kamilisha vitu vyote ambavyo
wamefanya na kushauriana.

Kuhusu kutetea ubingwa, Jembe Ulaya
alisema pamoja na kwamba bado uko
wazi, lakini kwa Yanga ni ngumu kutwaa

ubingwa msimu huu.

“Tuseme tu ukweli. pamoja na kwam-
ba mpaka sasa ubingwa uko wazi kwa
timu yoyote, lakini ninavyoona kwa
Yanga sasa ni ngumu. Wanachotakiwa
kufanya ni kupambana ili kupata zile na-
fasi nne za juu ambazo zinaweza kuwa-
fanya kucheza mechi za kimataifa msimu
ujao kama Ligi ya Mabingwa au Kombe la
Shirikisho,” alisema.

Pamoja na sare hiyo, Yanga bado in-
aongoza kwa pointi 51, lakini kwa sasa in-
afuatiliwa kwa karibu na Azam FC yenye
pointi 47, huku Simba ambayo kesho in-
acheza dhidi ya Mtibwa Sugar ina pointi
46, ikiwa nyuma michezo minne dhidi ya
kinara huyo.

Yanga itashuka tena katika Uwanja wa
Mkapa Jumamosi kuikaribisha Biashara
United ambayo ipo nafasi ya nne kwenye
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 40
zilizotokana na mechi 24.
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Mtibwa hofu
kwa Simba

Na Adam Fungamwango

WAKATT ikitarajiwa kwenda kuivaa Simba
kesho kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, Mtibwa Sugar imeonekana kama
kuingiwa na hofu kutokana na ubora wa
wapinzani wao kwa sasa.

Ofisa Habari wa klabu h1y0 Thobias Ki-
faru, alisema wako kwenye matayarisho
ya mechi hiyo, lakini itakuwa ngumu na
wana kazi kubwa ya kufanya kutokana na
ubora mkubwa walionao wapinzani wao
kwa sasa.

“Tunakwenda kucheza na moja kati ya
timu bora Afrika kwa sasa, hakika ni mechi
ngumu na tuna kazi ngumu ya kufanya,
kama unavyojua tulipoteza mechi hivi
karibuni kwa kufunga mabao 2-0 dhidi ya
Azam. Bado hatujaondoka Dar es Salaam
tunaisubiri mechi hiyo,” alisema.

Kuhusu tathmini ya mchezo wenyewe,
Kifaru alionekana kutarajia bahati zaidi
kuliko uwezo wa timu yao. “Lolote lin-
aweza kutokea, hata wao Simba pamoja
na uzuri wao wote wana upungufu wao,
tunaweza tukayatumia na kupata ushindi.”

Hata hivyo, alisema timu itacheza mechi
hiyo bila kuwapo Kocha Mkuu Thierry Hit-
imana ambaye aliondoka kutokana na ku-
korofishana na baadhi ya wasaidizi wake
kwenye benchi la ufundi.

“Kocha Hitimana hadi sasa hajarejea
na timu itaongozwa na Vicent Barnabas,”
alisema Kifaru.

Mtibwa inakamata nafasi ya 15 kwa
pointi 24, huku ikiwa imecheza mechi 23
mpaka sasa wakati Simba iliyoshuka dim-
bani mara 20 ipo nafasi ya pili ikiwa na
pointi 46.
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