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s Vikwazo 12 ufanyaji biashara vyaanikwa

Mvua
kubwa ya
siku tano
kuanza

Na Romana Mallya

MAMLAKA vya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA),
imetoa tahadhari kwa
wananchi kuhusiana na
mvua kubwa zinazota-
rajia kuanza kunyesha
kuanzia jana kwa siku
tano.

Kwa mujibu wa
taarifa ya TMA, uta-
biri wa hali ya hewa
unaonyesha mvua hizo
zitanyesha ukanda wa
Pwani ya Kaskazini
katika mikoa ya Tanga,
Visiwa vya Pemba na
Unguja na mikoa ya
Kanda ya Ziwa ya Kag-
era na Geita.

Taarifa hiyo ili-
taja athari ambazo
zilitarajiwa kujitokeza
kuanzia jana na leo ni
baadhi ya wananchi
kuzungukwa na maji,
ucheleshwaji wa usafiri,
kusimama kwa muda
kwa baadhi ya shughuli
za kiuchumi na kijamii.

Kwa kesho, Jumapili
na Jumatatu kwa
mujibu wa taarifa hiyo,
hakuna tahadhari am-
bayo imetolewa.

Tangu kuanza kwa
mvua hizi za vuli,
baadhi ya mikoa im-
ekumbwa na mafuriko
na kusababisha vifo.

Hadi sasa vifo vili-
vyotokea vilivyosaba-
bishwa na mvua hizo ni
zaidi ya 16, ambapo ka-
tika mkoa wa Morogoro
kulikotokea vifo vya
watu 11 kati yao watoto
tisa wenye umri kati ya
miaka 11 hadi 15.

Mkoa wa Tanga
waliofariki ni watu
sita wakiwamo watoto
wanne na watu wazima
vvavvili vvamefariki
Bungu na Dindila wilay-
ani Korogwe kutokana
na kuangukiwa na ny-
umba kulikosababishwa
na mvua kubwa.

Awali Mkurugenzi
Mkuu wa TMA, Agnes
Kijazi, alisema mvua
hizo za msimu zitaen-
delea mpaka Desemba.

Licha ya kusababisha
vifo, baadhi ya mikoa
miundombinu mbal-
imbali ilipata changa-
moto ya kuharibika
na baadhi ya nyumba
kufunikwa na kusaba-
bisha wananchi kupata
uharibifu wa mali zao
zilizomo humo.

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya serikali kuboresha
mazingira ya kufanya biashara
nchini, Ripoti ya Benki ya Dunia
(WB) imetaja vikwazo 12 vya ufan-
yaji biashara nchini.

Katika ripoti hiyo ya mwaka
2019/20 imeonyesha kuwa Tanza-
nia imeboresha baadhi ya mambo
kiasi ya kuifanya kushika nafasi ya
141 kati ya 190 mwaka huu ikilin-
ganishwa na nafasi ya 144 iliyoshi-
ka mwaka uliopita.

tokea mkoani Arusha kuelekea mikoa ya kusini. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Maboresho hayo yameifanya
Tanzania kushika nafasi ya nne
katika nchi za Afrika Mashariki
baada ya Rwanda, Kenya na Ugan-
da.

Ripoti hiyo imeitaja Rwanda
kushika nafasi ya 29 kati ya 190
ikiwa imeboresha kutoka nafasi
ya 41 iliyoshika mwaka jana, huku
Kenya ikishika nafasi ya 80 ikitoka
nafasi ya 61 hadi mwaka 2018 ikil-
inganishwa na nafasi ya 80 mwa-
ka 2017. Uganda imeshika nafasi
ya 127 na Burundi 168, huku New
Zealand ikiongoza.

Baada ya kutoa ripoti hiyo
mwaka jana, Tanzania iliboresha
baadhi ya mazingira ya ufan-
yaji biashara mojawapo ikiwa ni
kuondoa urasimu, kubadilisha
baadhi ya sheria, kupunguza baa-
dhi ya kodi zilizokuwa kero kwa
wafanyabiashara, pamoja na ku-
pambana na rushwa.

Baadhi ya mabadiliko yaliyo-
fanyika ni majukumu ya Shirika la
Viwango Tanzania (TBS), Mamla-
ka ya Chakula na Dawa (TFDA) na
kuwa Mamlaka ya Dawa na Vifaa
Tiba (TMDA).

Pia Tanzania imeanzisha kitabu
cha maboresho kwa wafanya-
biashara (Brueprint) ikiwa na
dhumuni la kuweka mazingira
wezeshi ya ufanyaji biashara kwa
wafanyabiashara.

Ripoti hiyo ilitaja vikwazo 12
ambavyo ilikuwa inaviangalia ka-
tika nchi husika ambavyo wafan-
yabiashara wanakumbana navyo.

Vikwazo hivyo ni mazingira ya
kuanzisha biashara, kupata kibali
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Wamiliki malori Iazima kuwa na EFD

Na Romana Mallya

SERIKALI imetoa masharti
kwa wamiliki wa malori yanayosa-
firisha mizigo nje ya nchi ikiwamo
kila mmoja kuwa na mashine za
risiti za kielektroniki (EFD) ili ku-
pata leseni mpya ya usafirishaji.

Mwenyekiti wa Wamiliki wa
Malori Wadogo na wa Kati (Tam-
stoa) Chuki Shaaban aliyaserna
tokana na mkutano wahofanya
na Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA).

Alisema katika kikao hicho
walikaa na Kamishna wa Kodi za
Ndani wa TRA ili kutafuta ufum-
buzi juu ya ucheleweshaji mizigo
inayokwenda nje ya nchi una-
osababishwa na mashine ya EFD.

Shaaban alisema katika kikao
hicho, walikubaliana na TRA
kuwa ili kuondokana na uchelew-

eshaji huo, wasafirishaji mizigo
njeyanchi wanatakiwa kununua
mashine za EFD.

“Lazima fedha ya usafirishaji
ilipiwe kodi. Wasafirishaji wengi
ilikuwa ikifika mwisho wa mwaka
kwenye kukaguliwa kodi kunaku-
wa na changamoto, hivyo tume-
kubaliana magari yasikaguliwe
mpaka watakapohakikisha kila
mmoja ana mashine hizi,” alisema.

Shaaban alisema moja ya vikwa-
70 vya ucheleweshaji wa mizigo
kilikuwa ukaguzi wa mashine ya
EFD unaofanywa na TRA, hivyo
wakakubaliana kwamba ili kukion-
doa na madereva kutosumbuliwa,
wamiliki wawe na mashine hizo.

“Tulipokaa na Kamishna wa
Kodi za Ndani wa TRA, tulikubali-
ana moja kati ya viambatanisho
vya kupata leseni kiwe risiti ya
kununulia EFD ambayo ndiyo ita-
mwezesha mmiliki kupewa leseni

ya kusafirisha mzigo nje ya nchi,”
alisema.

Alisema mpaka kipindi cha
mwisho cha kukata leseni, Tam-
stoa watakuwa na imani kwamba
kila msafirishaji anakuwa na
mashine ya EFD.

Baada ya kila mmoja kuwa na
mashine hiyo, alisema ufuatiliaji
wa matumizi yake utafanyika.

“Dereva anapokuwa na mashine
ya EFD anaposimamishwa njiani,
anampigia tajiri wake ina maana
atakata hapo hapo risiti, hivyo
mzigo hautachelewa na utafika
kwa wakati. Tajiri (mmiliki) ataka-
ta na kumtumia dereva wake na
mtu wa TRA ataingia kwenye
mtandao kuhakikisha,” alisema.

Endapo kila msafirishaji mizigo
atakuwa na mashine ya EFD, alise-
ma itasaidia serikali kukusanya
kodi ipasavyo.

Alisema chama hicho kina zaidi

ya wanachama 4,000 lakini kwa
ujumla wadau wa usafirishaji wa
malori nje ya nchi hawazidi 1,000.

Pia alisema katika kikao hicho
walizungumzia kuhusu madalali
wa mizigo ambao wako waaminifu
na wasiowaaminifu.

“Tumebaini wanachama wetu
wanashindwa kukitumia chama
ipasavyo kutatua matatizo yao
kwa sababu hawana anwani kami-
li ya chama. Hii imesababishwa na
wamiliki wengi wa malori hutumia
watu wa kati, hivyo tumeamua
yeyote atakayekuja ili apate cheti
lazima awe taarifa muhimu za
mmilikiwa malori,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha
Madalali Wanaosafirisha Mizigo
Nje ya Nchi, Rajabu Masasi, alise-
ma chama chao kina madalali 100
na kilianza miaka mitatu iliyopita
na mpaka sasa usajili haujakami-
lika.
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Wahamiaji haramu
watumia mbinu mpya

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma,
limebaini mbinu mpya inayotumi-
wa na watu wanaosafirisha waha-
miaji haramu.

Katika mbinu hiyo mpya, wasa-
firishaji hao wamekuwa wakitu-
mia pikipiki ili kuwavusha waha-
miaji kwenye mipaka badala ya
malori na mabasi kama ilivyokuwa
awali. Akizungumza na waandishi
wa habari jana baada ya kuwaka-
Mtera wilayani Mpwapwa, Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Dodoma,
Gilles Muroto, alisema kwa sasa
wahamiaji hao wanasafirishwa
kwa pikipiki kwa kuvushwa kwe-
nye vizuizi na mipaka.

Muroto alisema polisi wame-
baini mbinu  hiyo mpya inay-
otumiwa na wasafirishaji hao
kwa kuwatoa wahamiaji mikoa
ya kaskazini ikiwamo Arusha na
kuwapeleka mikoa ya kusini ili
kwenda nchi wanazotaka ikiwamo
Afrika Kusini.

Alisema juzi jeshi hilo lili-
wakamata wahamiaji hao waliku-
wa wakisafirishwa kwa pikipiki
kutoka Arusha kwenda mikoa ya
kusini.

Aliwataja wahamiaji hao kuwa
ni Sellamu Yohanes (24) na Ashetu
Tesfaye (20) wote raia wa Ethiopia
na Mohamoud Mapaa (19) na Cuse
Ciise (18) raia wa Somalia.

Muroto alisema jeshi hilo lili-
wakamata  Watanzania wawili
waliokuwa wakiendesha pikipiki
kwa ajili ya kuwasafirisha wahami-
aji hao.

Alimtaja mmoja wa Watanza-
nia hao kuwa ni Jamali Babuu

(26) mkazi wa Olasiti mkoani Arusha
aliyekuwa akiendesha pikipiki yenye
namba za usajili MC 942 AXK.
“Mwingine ni Wiston Makia (25) mka-
zi wa Mbauda mkoni Arusha aliyekuwa
akiendesha pikipiki yenye namba za
usajili MC 767 CEB,” alisema.
Alibainisha kuwa watuhumiwa hao
baada ya kukamatwa na polisi, wali-

jaribu kuwarubuni askari kwa kutaka
kuwahonga Sh. 500,000 na baada ya
askari hao kukataa waliwasiliana na
wenzao wa Arusha wakatumiwa Sh.
500,000.

Pamoja na kuongeza dau hilo, Mu-
loto alisema askari hao walikataa na
hatimaye kuwafikisha kituo cha polisi
pamoja na fedha hizo.

]
Rugemalira adaiwa
Kuugua mahabusu

MFANYABIASHARA James Rugemalira anayeka-
biliwa na kesi ya uhujumu uchumi, jana alishindwa
kufika mahakamani kusikiliza kesi yake kwa madai
kuwa ni mgonjwa.

Hata hivyo, mshtakiwa mwenzake, Herbinder
Seth, alifikishwa mahakamani kusikiliza kesi
yao ikiwamo mashtaka ya kuisababisha serikali
hasara ya dola za Marekani 22,198,544.60 na Sh.
309,461,300,158.27.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shaidi, katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo Simon,
alidai kuwa kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya kutajwa
lakini amepata taarifa kwamba mshtakiwa Rugema-
lira ameshindwa kufika mahakamani kwa sababu ni
mgonjwa.

Wankyo alidai kuwa upelelezi wa kesi hiyo bado
haujakamilika, hivyo kuomba tarehe nyingine ya
kutajwa.

Hakimu Shaidi alisema kesi hiyo itatajwa tena
Novemba 7, mwaka huu na washtakiwa wataende-
lea kukaa mahabusu.

Mapema mahakamani hapo, Rugemalira alidai
kuwa amemwandikia barua Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) akiomba kuachiwa huru ili washirikiane
kupata Sh. trilioni 37 mali ya serikali ya Tanzania.

Hata hivyo, wakati Rugemalira amemwandikia
DPP kumwomba washirikiane kuzipata fedha za
serikali, mwenzake Sethi amemwandikia mkuru-
genzi huyo kumwomba kukiri na kurejesha fedha
kulingana na makubaliano watakayokuwa wamey-
afikia.

Wakili wa utetezi, Michael Ngalo, alidai kuwa
mteja wake aliandika barua kwenda kwa DPP, lakini
hawajapata majibu. Aliomba upande wa Jamhuri ku-
saidia majibu ya barua hiyo yapatikane.

Baada ya Wakili Ngalo kueleza hayo, Wakili Wan-
kyo alidai kwamba ni kweli barua imepokewa na
inafanyiwa kazi na kwamba majibu atapewa.

Rugemalira aliandika barua Oktoba 4, kwenda
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TANGAZO KWA UMMA

MATUMIZI MABAYA YA JINA LA
BENKI YA MAENDELEO YA AFRIKA KWA UDANGANYIFU

ulaghai.

ili kutoa ajira.

Tumepata taarifa za mawakala mbalimbali wanaojivika nafasi za uongo za kusaidia katika
kufanya biashara na Benki ya Maendeleo ya Afrika kwa nia ya kujipatia fedha. Udanganyifu
huu mara nyingi hufanywa kwa kupitia barua-pepe, au njia nyingine za mawasiliano.

Benki ya Maendeleo ya Afrika inasikitishwa sana na udanganyifu huu, ambao ni ukiukwaji wa

maadili ya taasisi, na itashirikiana na mamlaka zinazohusika kupambana na mtandao huo wa

SISI Benki ya Maendeleo ya Afrika, tunathibitisha kwamba:
Hatudai wala kupokea malipo kutoka kwa watoa huduma, wagavi, wataalamu-washauri,
wanaotafuta ajira, n.k., ili kuwapa mikataba ya kutoa huduma, ugavi wa bidhaa au malipo

+ Tunatangaza waziwazi maombi yote ya manunuzi ya taasisi kwenye tovuti ya Benki,

KUMBUKUMBU

215471902

GRACE HEMED GUMBO
1940 - 2018

+ Tunatangaza nafasi zote za ajira kwenye tovuti yetu: www.afdb.org/jobseekers. Kama

Kwa hiyo, tunawashauri watu wote, pamoja na wafanya biashara wanaopenda kufanya
b|ashara na Benki ya Maendeleo ya Afrika kuzingatia yafuatayo:

+ Toa taarifa za majaribio yote ya udanganyifu kwa mamlaka zinazohusika za Serikali ya

ambayo ni: www.afdb.org/en/about-us/corporate-procurement. lkiwa ombi lolote la

manunuzi halijatangazwa kwenye tovuti hiyo, ombi hilo halipo, ni ulaghai.

nafasi ya ajira haijatangazwa kwenye tovuti hiyo, nafasi hiyo haipo, ni ulaghai.

Zingatia matangazo yanayohusu manunuzi, ambayo yanapatikana kwenye tovuti ya
Benki tu, na si kwingineko.

Kamwe usilipe au kutuma fedha kwa mtu yeyote ili kupata kazi, mkataba wa huduma au
kufanya biashara yoyote na Benki.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na pia ifahamishe Benki kupitia anwani hii ya

barua-pepe: security@afdb.org.
— 215468802

Tarehe 25/10/2018 umemaliza mwaka mmoja tangu uitwe na Mwenyezi
Mungu ingawa Mama yetu haupo nasi kimwili lakini kiroho tupo pamoja katika
sala na maombi. Ulikuwa nguzo imara katika maisha yetu. Hekima na busara
zako tutazikumbuka daima. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa maisha
yako kwetu, hakika pengo uliloliacha halitazibika kamwe. Utakumbukwa
daima na Mume wako Joseph Hemedi Gumbo. Watoto wako Joyce Gumbo,
Charles Gumbo, Godfrey Gumbo, Peter Gumbo, Rodgers Gumbo, Elizabeth
Gumbo, David Gumbo, Magreth Gumbo na Jestina Gumbo.

Raha ya milele umpe ewe Bwana na mwanga wa milele umuangazie,
apumzike kwa Amani. Amen!
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.09.2019

Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2006

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30-Septemba 2019 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
Kiasi k hilingi milioni KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30-Septemba 2019
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwakaya | Mwakaya Mwakayasasa Mwaka linganishi |Mwaka wa sasa Mwaka linganishi
30-Sep-19 | 30-Jun-19 30-Sep-19 30-Jun-19 30-Sep-19 30-Sep-18
A. MALI ) I: Mfiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1 Fedha Taslimu 3,054 4,415 Mapato/(Hasara) Halisi 723 660 1,423 (2.595)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 12,464 151,138 Marekebisho kwa Ajili ya:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 92,562 45,840 - Hasara Katika Mali 82 3 82 429
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,638 4,950 ~Bodilko Halisi Katiko Mikopo ) (885) (2.793) (885) 8,027
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa = - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
6 Mioamala Baina ya Matawi ~ _ - Mabadiliko Halisi Kafika Amana (70,401) 156,485 (70,401) 11,170
7 Bili Zilizoafikiwa _ _ - Mabad?ﬂko Hol?sw Katika Amuno zq Mydo Mfupi Ziizoafikiwa (46,722) (9.928) (46,722) (6818)
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika ~ ~ -Mabod.l.hko Ho.h?\ KoT\ka Dh\.mu.Nymgme (235) 230 (235) 1,397
9 Mikopo lliyotolewa kwa  Benki Nyingine 83,014 45,921 bé‘ssa‘s "[';f vHthSI Kafika Mali Nyingine (583_) 205' [583? 56%
10 Uwekezaiji Katika Amana Nyingine = - —Menginyeyg {oinisha) R R : R
11 Mikopo Halisi liyopo 33,573 32,687 Fedha Halsi zizofolewa (zilzotumika) kwa shughli zo uendeshaji (118022) 144,862 (1732 12179
12 Mali Nyingine 5,483 4,900
13 Uwekezaiji wa Hisa - - 1I. Miiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaiji:
14 Akaunti za udhamini - - Gawio Lillopokewa - - - N
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,318 1,389 Ununuzi wa Mali za Kudumu (38) (382) (38) (225)
16 JUMLA YA MALI 237,106 291,240 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mli za Kudumu = - = -
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
B. DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mowakala - - - -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha = - Mengineyo (bainisha) i« - S -
18 Amana za Wateja 118,784 189,108 Fedha Hallsi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (38) (382) (38) (225)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 Amana Maalumu 16,582 16,660 Il Mljl;(ivik“o wa h;ecgvcx_Kuh;/ll(aéla hv;\a thughlm' 1a Kifedha:
i i ; lipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - . R
21 Mooglzo ya Mollpo/ngho ?G, !(Uhomlsho . N Mapato Kutokana na Utocji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
22 H_un@ na How_olo za Kibenki lel_zofolew_o 45 10 Mapato Kutokana na Utogj wa Migjiwa Hisa ~ - . ~
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,411 1,851 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Tasimu ~ . R ~
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mabadiiko Halsi Katika Madeni Mengine 14041 5923 14041 29916
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mengineyo (bainisha) - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 1,825 681 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 14,041 5923 14,041 29916
27 Dhima Nyingine 851 1,087
28 Madeni 76826 62,785 V. Fedha Tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taimu:
29 JUMLA YA DHIMA 217,325 272,181 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha tasiimu na Mdli Zinazofanana na Fedha Taslimu (104,019) 150,402 (103,319) 41,870
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 239,664 89,262 89,262 81,294
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 19,781 19,058 Fedha na Ml Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 135,645 239,664 (14,057) 123,164
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mitaji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2019
32 Akiba ya Mtaiji 29,104 29,104 (Kiasi kwa shilingi millioni)
33 Mapato Yaliyobakizwa (42,166) (42,459)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,423 701 Mtaji wa Hisa | Malipojuu | Mapato Ziadaya | Tengolaziada | Mengineyo Jumla
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - 293 yabeiyahisa| yaliyobakiz Kisheria yajumla
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - - wa
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 19,781 19,058
Mwaka wa sasa 2019
38 Dhima Zisizo Dhahiri 847,525 859,254 Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (42,568) - 402 - 18,358
39 Mikopo Chechefu 232 1,163 Faida/ (Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 1423 - g - 1423
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 592 1,446 Mapato mengine yaliyojumuishwa - R - R - R B
41 Mali Nyingine Chechefu = - Miamala na wanahisa 5 - 5 - 5 - s
Gawio llilolipwa - - - - - - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Ziada va isheria i ] ) ) ) ] )
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumia ya Mali 8% 7% T }1] iada va juml
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.68% 3% engo fa ziada ya jumia : : : : : ) :
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 25% 17% Meng‘_“eyf’ . ) . . . ) .
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 14% 1% Share issued N N
(v) Uwiano wa Mdli Zinazozalisha na Jumla ya Mali 88% 43% Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (41,145) - 402 - 19,781
(vij  Ongezeko la Amana -34% 318%
(vii)  Ongezeko la Mali -19% 128% Mswaka uliopita 2018
Salio la mwanzo wa mwaka 31420 29,104 (39454) - 351 - 21421
Faida/ (Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - - - - - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mapato mengine yaliyojumuishwa - - (3,048) - - - (3,048)
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-Septemba 2019 Miamala na wanahisa S - 2 - 2 - 2
(Kiasi kwa shilingi milioni) Gawio llilolipwa S - 2 - g - g
6 rob UREKES] Ziada ya kisheria - - - - - - -
0bo ya 0bo ya imbikizo la . .
Mwaka sasa Mwaka linganishi | Mwaka wa sasa | Mwaka linganishi Tengo la ziada ya ]umla - - (51) - . - (51)
30-Sep-19 30-Jun-19 30-Sep-19 30-Sep-18 Mengineyo o - (16) - 51 - 35
1 Mapato ya Riba 4,063 2132 8092 6472 Sha"? ismdl - - - - - -
2 Gharama za Riba (1.,400) (851) (2.932) (2,329) Salio la mwisho wa mwaka 31420 29,104 (42,568) - 402 - 18,358
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,664 1,281 5,160 4,142
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - B - .
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (181) (181) (5) Jina na Cheo Saini Tarehe
& Mapato Yasiyo ya Riba: 1811 2,762 6752 3398 1 Usman Isiaka Imesainiwa 25th September 2019
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 320 308 1.037 600 Mkurugenzi Mtendaiji
6.2 Ada na Kamisheni 1474 2,412 5622 2272
6.3 Gawio - N - - 2 Chomete Hussein Imesainiwa 25th September 2019
6.4 Mapato Mengine 17 42 92 525 Mkuu wa Fedha
7 Gharama Zisizo za Riba: (3571) (3.384) (10,307) (10,130) . -
7.1 Mishahara na Mafao 1,869) 1.522) 4,709) sy | S JosephRinga ) [mesainiwa 25th Sepfember 2019
7.2 Ada na Kamisheni 319) 361) (947) 1.033) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
7.3 Gharama Nyingine (1.584) (1.482) (4.651) (4.542)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji 723 660 1,423 (2,595) Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaiji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za
9 Tengo la Kodi ya Mapato ) - - z - Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandadii taarifa za fedha
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 723 660 1423 (2.595) katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 723 660 1,423 (2,595)
13 Idadi ya Wadjiiwa 17 14 17 105 Jina na Cheo saini Tarehe
14 Mapato kwa Hisa 15 105 226 (413)
15 Idadi ya Matawi 4 4 4 4 . . [\
1 Amb.Tuvako Manongi Imesainiwa Q
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Mkurugenzi N
(i) Uwiono wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.27% 0.23% 027% -1.73% 3
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 3.72% 3.46% 3.72% -13.34% 3 i =
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 60.79% 69.14% 60.79% 102.64% 2 i:;e:(e Iw:zrilebor Imesainiwa N
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.60% 1.03% 1.60% 3.08% uruge

e
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HABARI KITAIFA

ACT-Wazalendo yakubaliwa
kesi tafsiri ukomo wa urais

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Sa-
laam imekubali ombi la Chama cha ACT-
Wazalendo kujiunga kwenye kesi ya kikat-
iba iliyofunguliwa na Dezydelius Mgoya,
maarufu kama Mkulima, kuhusu ukomo
wa urais.

Uamuzi huo ulitolewa jana na Jaji Dk.
Benhaj Masoud baada ya kusikiliza maom-
bi ya ACT-Wazalendo kujiunga na kesi hiyo
kwa sababu wana maslahi nayo.

Wakili wa ACT-Wazalendo, Jebra Kam-
bole, alidai kuwa mteja wake ameomba
kujiunga kwa sababu ni chama kilichosajili-
wa na kimeshiriki katika uchaguzi.

Pia alidai kuwa chama hicho kina wana-
chama Tanzania Bara na Visiwani Zanzibar
kwa mujibu wa matakwa ya kisheria na ki-
katiba.

Mgoya alifungua kesi hiyo chini ya ki-
fungu cha 4 cha sheria ya utekelezaji haki
na wajibu, sura ya 3 ya mwaka 1994 chini
ya Ibara ya 30(3) ya Katiba ya Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.

Kwa mujibu wa hati ya madai ya kesi
hiyo, Mgoya anahoji Ibara ya 40(20) ya Kat-
iba ambayo imeweka ukomo wa mihula mi-
wili tu ya miaka mitano mitano ya uongozi
katika nafasi hiyo ya urais.

Hivyo anaiomba mahakama hiyo itoe
tamko na tafsiri ya maana sahihi na athari
za masharti ya ibara hiyo.

Pia anaiomba mahakama itoe tafsiri ya
maana dhahiri ya masharti ya Ibara ya 42(2)
ya Katiba kwa kuhusianisha na masharti ya
Ibara za 13, 21 na 22 za Katiba hiyo.

Kadhalika, Mgoya anaiomba mahakama
itoe tafsiri ya maana ya Ibara hiyo ya 40(2)
kwa kuhusianisha na Ibara ya 39 ya Katiba.

CCM yataka Zimbabwe
kuondolewa vikwazo

Na Elizabeth Zaya

CHAMA Cha Mapinduzi(CCM), kimeya-
taka mataifa yote ambayo yameiwekea
vikwazo Zimbabwe kuviondoa bila
masharti yoyote.

Makamu Mwenyekiti wa chama hicho
Bara, Philip Mangula (pichanii), alisema
jijini Dar es Salaam jana kuwa katika
mkutano wa nchi wanachama wa Ju-
muiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC), zililaani vikwazo ilivyowekewa
nchi hiyo na kutaka iondolewe, lakini
mpaka sasa jambo hilo halijatekelezwa.

Mangula alisema CCM kama sehemu
ya vyama vya ukombozi katika Bara la
Afrika, imetumia nafasi hiyo kupaza sauti
kushinikiza mataifa yote ambayo yamei-
wekea vikwazo nchi hiyo kuhakikisha
zinaviondoa.

Mangula alisema zipo athari mbal-
imbali ambazo Zimbabwe imezipata
kutokana na kuwekewa vikwazo hivyo
ikiwamo kushindwa kupiga hatua za
maendeleo, kiuchumu, kuathirika ka-
tika namna mbalimbali kwa watoto, wa-
nawake na vijana.

“Kwa kutambua jukumu letu katika kui-
marisha umoja, mshikamano wa Waaf-
rika na kuendeleza mapambano dhidi ya
ukoloni mamboleo, kupiga vita ubeberu
na ubaguzi wa aina yoyote pamoja na
kuimarisha uhusiano mwema wa vyama
vyote vya siasa vya nchi nyingine vyenye
itikadi kama ya CCM, tunaamini kwamba
vikwazo dhidi ya Zimbabwe ni mwende-
lezo wa fikra na matendo ya uovu,” alise-
ma Mangula.

Aliongeza: “Ni unyonyaji kwa Waafrika.
Watu wa Zimbabwe wameonewa kiasi
cha kutosha na sasa tunaazimia kuwa
uonevu huo ufike mwisho, kuna watu
wakati nchi hiyo inawekewa vikwazo wa-
likuwa hawajazaliwa, lakini eti leo hii wa-
nawekewa vikwazo, huku ni kuwaonea.”

“Kwa tamko hili tunaweka msisitizo
kupitia serikali ya Tanzania, SADC na
nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki, kwamba ifike wakati Umoja
wa Afrika uchukue nafasi yake na kusi-
mamia haki za nchi wanachama, ambao
kwa hila wanaendelea kuonewa kwa
nguvu za kibeberu na ukoloni mambo-

»

leo.

Mangula alisema pamoja na jitihada zi-
nazofanywa na serikali ya Zimbabwe kati-
ka kuimarisha demokrasia na uongozi bora
na kujitegemea kiuchumi, lakini kutokana
na vikwazo hivyo, imeshindwa kupiga hat-
ua za maendeleo kwa kasi inayostahili.

Kwa upande wake Balozi wa Zimbabwe
nchini, Anselem Sanyatwe, alikipongeza
chama hicho kwa kuchukua hatua hiyo.

Alisema miongoni mwa sababu zi-
lizochangia nchi hiyo kuwekewa vikwa-
zo ni kutokana na uamuzi wake wa
kuwanyang anya wageni ardhi ambayo
walikuwa wameipora na kuwarudishia wa-
zawa.

“Tuliwekewa vikwazo kwa sababu ya
mageuzi ya ukombozi baada ya kubadili
sera ya umiliki wa ardhi kwa asilimia 75 ili-
yokuwa ikimilikiwa na wageni, jambo hilo
halikuwafurahisha na kuamua kutushtaki
EU (Muungano wa Ulaya) ambayo iliamua
kutuwekea vikwazo. Lakini tayari ni miaka
19 sasa tangu tuwekewe vikwazo hivyo, hii
siyo sawa kabisa kwa sababu wanaoathiri-
ka ni vizazi vipya, wale waliosababisha
haya wengine tayari wameshakufa,” alise-
ma Balozi Sanyatwe.

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED

MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES

ITEM/TRANSACTION

SECTION A SAVINGS ACCOUNTS RETAIL CORPORATE
1 FREEDOM SAVINGS N/A
Required minimurm opening balance 125 5.000
[ |Minimum operating balance. 15 2,000 | 1
[ Monthly maintanance fee NIL | |
Witharawal Charges NI
2 GENERAL SAVINGS' N/A
Required minimurm opening balance 125 20,000
[ |Minimum operating balance. |7z5 5.000 | 1
[ Monthly maintanance fee NIL T |
Withdrawal Charges 125 1,000

3 EMPLOYEE SAVINGS N/A

Required minimum opening balance 12515,000 USD 15

[Minimum operating balance 125 2.000 USD 10

Monthly maintanance fee

Adhoc statement request

Withdrawal Charges @ Counfer

4 SAVINGS ACCOUNT INDIVIDUALS
Required minimum opening balance

NI
125 1,000/ PAGE
775 1.000

g

3
g
>

[ [Minimum operating balance [5.000 | |
[ [Moninly mainfanance fee [N I |
‘Withdrawal Charges @ Countfer 175 1,000
5 SAVINGS ACCOUNT SALARY N/A
Required minimum opening balance 15,000

[Minimum operating balance [5.000 |
|

Monthly maintanance fee [N

\Withdrawal Charges @ Counter 7S 1,000
6 SAVINGS ACCOUNT DOMICILARY

Required minimum opening balance UsD10

[Minimum operating balance USD 5

'mmm maintanance fee NIL

Withdrawal Charges

1% per Transaction

Ciosing account UsD 5

7 U-CARE CHILDREN SAVINGS N/A
Required minimurm opening balance 75 20,000 USD 15

[ [Minimum operafing balance 175 20.000 T |
[ Monthly maintanance fee | N | 1

Withdrawal Charges 125 1.000
SECTIONB  CURRENT ACCOUNTS

1 INDIVIDUAL CURRENT ACCOUNT BUSINESS CURRENT ACCOUNT

Required minimum opening balance. 125 30,000 175 100,000

[Minimum operating balance 125 10.000 100,000

[Monthly mainfenance fee 75 10,000 12,000

Cash withdrawal at counter 1 PER MILLE AJC 1 PER MILLE

Closing account 75 10,000 10,000

Penally for overdrawn Gecount PLR ~10% 75 AJC PLR + 10%

2 DIPLOMAT ACCOUNTS
Required minimum opening balance D 200

Minimum operating balance D 100
[Monthly maintenance fee

Cash withdrawal at counter

Closing account

Penalty for overdrawn account
Gutward fund fransfers(Ts]

Inward fund fransfers(TTs Incoming]
FOREX exchange

DOMICILIARY CURRENT ACCOUNT
Required minimum opening balance
[Minimum operating balance

[Monthly mainfenance fee

[Minimum search fees

Cash withdrawar

N USD 50 in between 0.25% MAX USD 200

SEEEEE B

GvoUrable rates wil be appied

D 100/ EUR 100/ GBP 100
D 100/ EUR 100/ GBP 100
D 12 or ifs equivalent
D 25/ EUR 25/ GBP 25

D 100/ EUR 100/ GBP 100
D 100/ EUR 100/ GBP 100
D 15 or ifs equivalent
257 EUR 25/ GBP 25

U U
U: U:
U: U:
Ut U

per Transaction

per Transaction

Cheque book - 25 [EAF USD 10 o ifs equivaient N/A
Closing account USD 10 USD 10
Penaty for n Gocount PLR + 2% [PLR + 2%
Transter From 125 1o DOMICILIARY DOMICTIARYIO 175 Nic

SECTIONC  DEPOSIT ACCOUNTS
Call Accounts

[Minimum opening balance

[Minimum operating balance

[Monthiy Average balance requirement

Call Accounts
125 10,000,000
[7Z5 10,000,000

25 1.000.000
[7Z5 1,000,000

interest Rates Negofiable Negotiable
2 Term Deposits. Term Deposits
[Minimum deposit - local currency 125 500,000 725 10,000,000

[ [Minimum deposit - USD [USD 1,000 [USD 10,000 or equivalent |

interest Rates
ELECTRONIC BANKING.

1 E-Banking E-Bankin,

infernet banking month: 125 2,000 Per Month. 725 10,000 per Month

infernet banking [ Re issue pin) TZ5 5000 125 5000

Negotiable Negotiable

SECTION D

~ Direct (Reversal of fransaction] 125 4000 125 4000
Sialement (self downioaded] FREE FREE
G5 purchase (Locall FREE N/A
[TZS 6000 (Up 1o 1000$) 125 10,000 ($1001 - $2000) 125
POS purchase (infernational) 000 (Above $ 20 A
ATM reversal .00 per fransaction A
Fund Iransfer/ company load .000 per fransaction [TZ5 1,000 per iransaction
Card Load .00 per transaction 125 1.000 per fransaction
Manual pin change .500 per fransaction [TZ5 1.500 per fransaction
,000 (0 - 200,000/=) and TZ5 2,000 (200,001 -
U-MOBILE(mobile banking-Bank to wallet) 400,000/=) N/A
Card 1o card transfer [TZ5 1,500 per fransaction 175 1.500 per ir
(Africash 175 6000 + 1.5% of the amount sent/USD 4.45 + 1.5% |N/A
2 Visa Debit Card N/A
Issuance fees 125 10.000
Re-issuance fee 75 10,000

3 Visa Perapid Cards N/A

issuance fees for instant card 725 12.000
lssuance fees for personalized card 6,000
Re-issuance fees 2.000
Online Passcode resef fee 500
[ATM Pin resef fee .500
Loading fee .000
Gniine shopping fee - Local ransactions REE N/A ]
[TZS 6000 (Up 10 1000$) 125 10,000 ($1001 - $2000) 125
Online shopping fee/Web - Int. fransactions 56,000 (Absove $ 2000 A
4 ATM Withdrawals N/A
AL UBA ATMs (On us) 125 500
ATM Balance inquiry(Local] TZ5 200
ATM Balance inquiry (infernafional 125 1000
To ofher banks ATM (On ofhers/OFF US]Local 125 2.500
infernational ATM withdraw. 175 6000
SECTION E  ASSET BANKING
1 LOANS
[ [procesingfee === Inegofiable 00000000 [
Insurance for personal loans N/A 1.50% |
Legal fees 0.5% minimur of TZ5 300,000 0.5% minimurn of TZ5 300,000

2 TEMPORARY OVERDAFT (TODs)

Guarantees
2% p.a (0.5% per afr). Min USD 250 per gtr.

Processing fee.
TRADE FINANCE

1 Guarantees

Facility Commission

SECTION F

2% p.a (0.5% per gfr). Min USD 250 per art.
2%

&
B

Arangement fees
Cash Coverea
Amendment

Extension 1o next quarer
Amount increase

Lefters of Credit - Imports

0.5% per air Min 250 per qir
TUSD 100.00 fat
[0.5% per air ( Or % of the agreed rate]

0.5% /air on The Giff (Or % of The agreed rafe)

0.5% per qir Min 250 per air
JUSD 100.00 flat
[0.5% per air (Or % of The aareed rate]

0.5% /qir on ihe Giff (Or % of The agreed rafe

Letters of Credit - Imports

Issuance commision
|Handiing Fees

[Swift charge
Amendment

3 Lefters of Credit - Exports

0.5% per quarter. Min USD 150.
[USD 100 flat

[USD 50 flat

USD 100,00 fiat

0-5% per quarter. Min USD 150
[USD 100 flat

[USD 50 flat

USD 100,00 fiat

Letters of Credit - Exports

LC Advising Commission. USD 200 fiat USD 200 flat
Amendment advising commision USD 100 Fiaf USD 100 Fiat

Correspondences Swiff charge USD 50 fiat USD 50 fiat

Documents handling and examination fee 1.5% of invoice amount .min Usd 200 1.5% of invoice amount ,min usd 200

Courier charge USD 100 fiat USD 100 fiat

LC confirmation charges 1.5% per quarier (only for confirmed Usance 1cs) 1.5% per quarter (only for confrmed Usance Ics)

4 Letters of Credit Refinancing
Interest on refinance

Letters of Credit Refinancing
LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
USD 50 flat

LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
USD 50 flat

Commission on refinance
5 Discounting on LC/Invoice/Cheque

Interest on discounting LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
USD 50 flat

PLR +3%-Iocal; International Lobor+8% PLR +3%-Iocal; Infernational Lobor+8%
0.25% of the invoice min USD 100 flat

[UsD 100
USD 50 Per fracer

LIBOR + 8% p.a of value. Min USD 100
USD 50 flat

Commission on discounting
6 Bills Discounting (Bills of exchange including cheques)

[ linterest on discounting

7 Documentary Collection - Export
Handling charge

0.25% of the invoice min USD 100 flat.
[Uso 100 |
USD 50 Per tracer

[ |Courier charge
Corespondence commission
8 Documentary Collection - Import
Handling Commission 0.25%. Min USD 100
correspondence Swiff charge USD 50
9 Outward Bills for Collection (clean collections & TCs)
Handling Commision.
[Dhl charges
Refurned foreign chegues
10 Inward Bills for Collection
Handling Compmission
Swit charged
11 Local Currency Transactions
Outward remittances (T1sS)

0.25%. Min USD 100
USD 50

0.25% of value, min USD 75 or its equivalent
Jusa 75 fiat
claimed charges + locally un re-covered charges

[0.25% of value, min USD 75 or its equivalent
Tus 75 fiat
claimed charges + locally un re-covered charges

USD 50 flat per collection
USD 40 flat per collection

USD 50 flat per collection
USD 40 flat per collection

Local Currency Transactions
12510000 PER TRANSACTION

72510,000 PER TRANSACTION

Amendment fee for Outward remittances 7 Swit 7
Telegraphic Transfers by customer or by bank
inword Swift Transfers (115S)

12 Foreign Currency Transactios

Outward remitiances / Swift / Telegraphic Transfers

Telegraphic Overseas Charges/ O

Amendment fee for Outward remitiances 7 Swit 7

Telegraphic Transfers by customer or by bank

Inward Swift Transfers

International Money Order IMO) USD 30 per IMO USD 30 per IMO

Foreign cheques for collection 0.25% of value_USD 75 min; USD 250 max: [0.25% of value_ USD 75 min: USD 250 max:

SECTION G  OTHERS
1 Statements Statements
Monthly FREE FREE

Adhoc requests 1775 1,000/ PAGE 125 1,000/ PAGE
2 Cheque Books Issuing Cheque Books Issuing

3
c
3
Z
|
|:

125 10,000.00 OR TS EQUIVALENT 725 10,000.00 OR ITS EQUIVALENT
1L

‘oreign Currency Transaction:
MIN USD 50 in between_0.25% MAX USD 500
USD/EUR/GBP 35 FLAT [OUR:

MIN USD 50 in between 0.25% MAX USD 500
USD/EUR/GBP 35 FLAT (OURS)

USD 10 FLAT
USD 10 FLAT

USD 10 FLAT
USD 10 FLAT

- 25 Leaf TZS 15.000; USD 10 IN/A
50 Lear 125 30.000: USD 20 N/A
- 100 Leaf 775 45.,000; USD 30 [TZS 45,000; USD 30

Counter chequs request 725 20.000: USD 10 725 20.000: USD 10

[Cheque Stop payment instructions it lost: 175 20,000; Book Iost: 175 40,0007 Leaf lost: 125 20,000, BooK 0st: 125 40,000;
lssuGnce of Manager's cheque [TZ5 25.000; USD 20 per item [TZ5 25.000; USD 20 per item
Managers chegue cancellation charges FREE FREE

Standing order

25 10.000; USD 10 or its equivalent 725 10,000; USD 10 or ifs equivalent

NIL

[MIN USD 50; 0.25% MAX USD 500
125 10.000; USD 10 or ifs equivalent
725 40.000; USD 40 o ifs equivalent

MIN USD 50; 0.25% MAX USD 500
125 10.000; USD 10 or is equivalent

125 40,000; USD 40 or ifs equivalent

Insufficient funds/effects not cleared

ITEM REMOVED

125 10,000; USD 10
125 5,000; USD 15
[125 50.0.000; USD 25 or ifs equivalent

Unpaid standing order

ITEM REMOVED
75 50,000; USD 50

5 Ofher services/charges
Retriving old documents (2-6 months)
Refriving documents (6 months and above]
Confirmation/Audit/ Cerlif

TS 10.000; USD 10
125 15.000: USD 15
75 50,0,000; USD 25 or fs equivaient

TZ5 25,000; USD 25 or ifs equivalent per customer
request

MGnual processing of salaries TZ5 1.000; USD1 or s equivalent 15 1,000; USD1 or ifs equivalent
Closure of Account 17510,000 17510,000

Dormant Account Reaclivation FREE FREE

Cash handiing fee-COINS ONLY 9% of the Deposit 9% of the Deposit

Soiled notes 3% of principal amount 3% of principal amount

Coins 3% of principal amount ,Z% of principal amount

fe of balance

Status enquiry / Reference Letters 125 25.000; USD 25 or its equivalent

o)

approved by:

Signature: Signature:
Fiavia Kiyanga [Chomete Hussein

Chief Operating Officer [Country Chief Finance Officer
United Bank for Africa Tid [United Bank for Africa (Tanzania) Lid

Disclaimer: All fees are VAT exclusive.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipas

MWANGA WA JAMII

Tumeona hakuna
kama wewe UN

UMOJA wa Mataifa (UN) sasa umetimiza miaka 74. Hongera rafiki
kipenzi UN, umekuwa chanzo cha maendeleo, ushirikiano, umoja
na ulinzi wa amani na haki za binadamu duniani.

Tumeona mambo mengi na mafanikio duniani yakipatikana
kupitia mkono wa Umoja wa Mataifa. Kwa miaka mingi umekuwa
rafiki wa Afrika, ukisaidia kuleta mipango na mikakati mbalimbali
pamoja na rasilimali za kuondoa umaskini.

Tunashuhudia mashirika yake kama lile la watoto -UNICEEF liki-
himiza, kusimamia na kusaidia kwa hali na mali maisha bora na afya
endelevu ya watoto wetu kuanzia chanjo na hata dawa muhimu.

Si hivyo, tu jumuiko hilo, limewezesha kupambana na vifo vya
wajawazito, wazazi na watoto kupitia miradi mbalimbali ya afya ili-
yokuwa inaainishwa kwenye programu ikiwamo ya maendeleo ya
milenia.

Aidha, UN kupitia Shirika la Afya WHO imekuwa mstari wa mbele
kupambana na maradhi yanayotishia dunia na hasa Afrika ili kuen-
deleza ustawi wa watu, afya na maisha bora.

Kwa sasa hakuna anayepingana na kazi kubwa inayofanywa na
WHO kupambana na kudhibiti kitisho cha ebola Afrika na kuzuia
maangamizi makubwa ambayo yangetokea iwapo ugonjwa huo
usingedhibitiwa kwa jitihada hizo.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Pro-
fesa Palamagamba Kabudi, anapozungumza katika maadhimisho
ya kuzaliwa UN anasema Tanzania imejipanga kufikia Malengo ya
Maendeleo Endelevu (SDG) ya UN kwa kuwekeza kwenye miradi
mbalimbali ya kiuchumi na kijamii.

Anapozungumza huko Dodoma kwenye kusherehekea siku ya
kuanzishwa kwa Umoja wa Mataifa inayoongozwa na kauli mbiu
‘Wanawake na Wasichana katika mstari wa mbele kufikia Malengo
ya Maendeleo Endelevu (SDG)'.

Anawahakikishia wadau na UN kuwa serikali imewekeza kwe-
nye miradi mikubwa kama vile ujenzi wa reli ya kisasa (SGR), bara-
bara, bandari, viwanja vya ndege na bwawa la kufua umeme Rufiji
ili kuwa na uwezo wa kiuchumi wa kutoa huduma kwa wananchi
wake. Anakumbusha kuwa uwekezaji mkubwa kama huo hauwezi
kutenganishwa na miradi ya maendeleo ya kijamii kama kutoa
elimu bure, huduma za afya, maji safi na salama pamoja na kuima-
risha uchumi.

Kwa vile jambo kubwa la UN kwenye maadhimisho hayo ni us-
awa wa kijinsia na ushiriki wa wanawake kwenye maendeleo ende-
levu, Tanzania haina budi kulitekeleza kwa vitendo.

Waziri wa Mambo ya Nje, anapozungumgzia suala la ukatili wa ki-
jinsia anasema ni lazima kuukomesha ukatili huo na taifa linatoa
kipaumbele.

Anasema kuna mkakati wa kuleta usawa wa kijinsia ambao baa-
dhi ya mambo yanayofanyika hata sisi tunayashuhudia.

Mojawapo ni Rais John Magufuli, kusimamia kwa dhati na ku-
wataka viongozi wa serikali kuanzia wabunge, polisi, wanasheria,
wakuu wa mikoa na wilaya kumaliza suala la mimba za utotoni na
ndoa za mabinti.

Aidha, pamoja na kutaka suala hilo kutokomezwa serikali inasi-
mamia utoaji wa mikopo ya riba nafuu kwa vijana, kinamama na
walemavu ili wawekeze na kuanzisha miradi ya maendeleo.

Tunaomba hatua zichukuliwe zaidi kuimarisha ustawi wa wa-
nawake na mabinti lengo likiwa ni kutimiza azma ya UN kupitia
kauli mbiu ‘Wanawake na Wasichana katika mstari wa mbele ku-
fikia Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG).

Tunaamini kukomeshwa ukatili dhidi ya wanyonge hawa,
kuboresha huduma za uzazi salama, kupewa nyenzo na mitaji ya
uwekezaji, kupata elimu na kushirikishwa kwenye nafasi za uongo-
zi wa kisiasa, kijamii, kiuchumi wanawake wa Tanzania watakuwa
na nafasi nzuri ya maendeleo endelevu.

Tunapoungana na UN kusherehekea kutimiza miaka 74 tunaona
kuwa kipaumbele chetu kiwe maendeleo endelevu kwa wote ili
tuwe na Tanzania yenye amani na furaha kwa raia wote.
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Habari njema ya lami tangu

Uhuru na matumizi mapya

KINACHOENDELEA kwa sasa
ni ujenzi wa barabara kwa ki-
wango cha lami, ili kurahisisha
usafiri wa magari ya abiria na
mengine ya biashara.

Mbali na hilo, barabara hiyo
pia itakapokamilika, inata-
rajiwa kuwasaidia jumuiya ya
eneo hilo kuwahi kwenye hu-
duma mbalimbali. Wagonjwa
nao wanarahisishiwa safari ya
kwenda hospitali ya wilaya in-
ayojengwa kwenye kitongoji
Suguti.

Ni barabara maarufu kama
‘Barabara ya Musoma hadi
Busekera’ na inajengwa kwa ki-
wango cha lami, kuanzia katika
ujenzi wa hospitali ya wilaya
unaendelea. Kwa kipindi kifupi
cha siku zilizopita, nilizokuwa
Musoma Vijijini, nilishuhu-
dia ujenzi wa barabara hiyo
ukiendelea kwa kasi. Udongo
unahamishwa na kuwekwa
mwingine.

Magari  yalikuwa yanas-
omba udongo na ‘makatapila’
yakifanya kazi ya kusawazisha
mabonde na miinuko kwenye
barabara hiyo, ikiwa ni sehemu
ya maandalizi ya kuweka lami.

Kwa ujumla, maandalizi ya
ujenzi kwa kiwango cha lami
yanakwenda kwa kasi, bila ya
kuathiri shughuli za usafiri
kwenye barabara hiyo kuu ku-
toka Musoma hadi Busekera.
Profesa Sospeter Muhongo,
anatoa ufafanuzi wa ujenzi
huo, kwamba ni umbali wa kil-
omita tano za mwanzo zitaka-
zoishia eneo ambalo hospitali
ya wilaya inajengwa.

“Zitajengwa kilomita tano
kwanza, serikali itakamili-
sha ujenzi wa kilometa zote
92.. Musoma, Makojo hadi
Busekera baadaye,” Profesa
Muhongo.

Barabara hiyo inapojengwa
kwa kiwango cha lami, itasaidia
kurahisisha usafiri kwa wakazi
usafirishaji wa mazao mbal-
imbali, yakiwamo ya biashara
kutoka sehemu moja kwenda
nyingine. Jambo la msingi
ni kwambawahusika wana-
paswa kuhakikisha ujenzi huo
unakamilika, ili kurahisishia
wananchi usafiri wa kutoka
eneo moja, kwenda lingine,
ndani yake kuna manufaa ya
kurahisishwa kwenda kupata
huduma ya afya.

Katika hatua hiyo ya ujenzi
wa barabara kwa kiwango cha
lami, mbunge anaeleza imani
yake kwa kaulimbiu yake
inaendelea kutumika jimboni
anakotumikia “Maendeleo kwa
Vitendo”.

Anafafanua kwamba, bara-
bara hiyo ikikamilika itahu-

ikiwa mara ya kwanza eneo
hilo kuwa na barabara ya lami
tangu nchi ilipopata uhuru
mwaka 1961.

Kuwapo ujenzi wa barabara
kwa kiwango cha lami, kunawa-
pa matumani mapya baadhi ya
Suguti wanaoamini kwamba
hivi sasa wataepuka adha ya
kukwama barabarani, pindi
mvua zitakaponyesha.

Sadick Chiguma, mkazi wa

eneo hilo lina udongo mwekun-

du unaonata, ambao wakati wa
mvua umekuwa ukisababisha
magari kukwama.

“Lakini wakati huu ambao
ujenzi umeanza, mafundi
wamesomba changarawe
na kutuwekea barabarani, ili
magari yasikwame na wanaen-
delea na ujenzi kama kawaida
wakati huu wa mvua,” anasema
Chiguma.

Anasema, hiyo ni dalili to-
sha kuwa lami ikishawekwa,
changamoto za kukwama
wakati wa mvua zitakuwa
zimeisha, hivyo kuwafanya
wasafiri bila tatizo hata wakati
wa masika. “Miaka yote tume-
kuwa tukipata shida kutoka
Kusenye hadi Suguti wakati wa
mvua, lakini ninaamini tatizo
hilo limepatiwa ufumbuzi
baada ya serikali kuanza ku-
towekea lami,” anasema Amani
Nackson kutoka Kusenyi.

Anasema, ingawa lami ni
kwa ajili ya kilometa tano za
kwanza, bado wanaifurahia,
kwa vile ni mara ya kwanza
eneo hilo kupata lami na ana
uhakika kuna mambo mengi ya
maendeleo yatakayopelekwa

“Tunajengewa hospitali ya
wilaya na kuwekewa lami kwe-
nye barabara kuu ya Musoma
hadi Busekera..hii ni habari
njema kwetu na tunaipongeza
serikali kwa uamuzi huu
muhimu kwa gajili yetu,” anase-
ma. Kimsingi, wanachosema
ni sahihi, kwa sababu kuwapo
lami ni moja ya maendeleo,
kwa kuwa inaweza kusaidia
kuwarahisishia usafiri na pia
huduma nyingine za msingi
zikiwamo kusafiri na kuwahi
huduma za afya.
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Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mtaka, akizungumza katika maonyesho ya Wiki
va Msaada wa Kisheria, yanayofanyika mkoani humo, juzi, ambayo kilele chake ni leo.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kabudi afichua mikakati ya

kufikia maendeleo endelevu

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Ka-
budi, amesema Tanzania imejipanga kufikia
Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG) kwa
kuwekeza kwenye miradi mbalimbali ya kiu-
chumi na kijamii.

Kauli hiyo aliitoa jana katika maadhimisho
ya miaka 74 ya kuanzishwa kwa Umoja wa
kauli mbiu ‘Wanawake na Wasichana katika
mstari wa mbele kufikia Malengo ya Maende-
leo Endelevu (SDG)'.

Alisema serikali imewekeza kwenye mira-
di mikubwa kama vile ujenzi wa reli ya kisasa
(SGR), barabara, bandari, viwanja vya ndege
na bwawa la kufua umeme Rufiji ili kuwa na
uwezo wa kiuchumi wa kutoa huduma kwa
wananchi wake.

“Hatuwezi kutenganisha miradi hii ya kim-
kakati na maendeleo ya kijamii, ili tuweze
kutoa elimu bure, huduma za afya, huduma
7a maji na zingine lazima tuimarishe uchumi
wetu, lazima tuwe na miundombinu na ni-
shati,” alisema.

Prof. Kabudi alisema si mara ya kwanza
Tanzania kutoa elimu bure ambapo mwaka
1960 na 1970, lakini baada ya hapo ilishind-
wa.

“Kwanini sasa baada ya hapo ilishindwa
kwa sababu elimu hiyo ilitegemea misaada
kutoka nje ya nchi, tulitoa huduma za afya
bure, lakini ilitegemea misaada kutoka nje,
tulijenga miradi ya maji, lakini ilitegemea
misaada kutoka nje, sasa tunataka kujitege-
mea,” alisema.

Alibainisha kuwa ili waweze kutoa hudu-
ma hizo, lazima wawekeze kwenye uchumi
kwa kujenga miradi mikubwa.

“Reli hii inayotumika sasa imejengwa
wakati wa ukoloni wa Wajerumani, imetu-
saidia kwa miaka zaidi ya 100 sasa ni wakati
wa kujenga ya kwetu, ingawa tutaendelea
kuwa na hii ya Wajerumani, lakini lengo ni
kuwa na uchumi imara ili kuwa na uwezo wa
kuhudumia wananchi,” alisema.

Prof. Kabudi alisema hatua hiyo ya kui-

marisha uchumi itawezesha kugharamia
huduma za kijamii na ni wakati wa kuwa na
uchumi wa kujitegemea.

“Aidha, alisema hakuna sababu ya kuba-
baishwa na wale wanaofikiri wanaweza kusi-
mama wenyewe kwa kuwa wana nguvu bila
kuwa na ushirikiano na UN.

Aliwataka watu kuwapuuza wanaodhani
hakuna mabadiliko ya tabianchi, wakati
uharibifu wa mazingira unaendelea kuathiri.

“Hii imeongeza upatikanaji wa mitaji kwa
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu
na kupeleka jumla ya Sh. bilioni 8.04 na ku-
tolewa kwa vikundi vya wanawake 3,835 kwa
mwaka 2018/19,” alisema.

Alihimiza halmashauri kuendelea kutenga
asilimia 10 ya mapato yake ya ndani kwa ajili
ya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu
ili kuwawezesha kiuchumi.

Kuhusu ukatili wa kijinsia, Prof. Kabudi
alisema suala la kukomesha ukatili wa kijin-
sia limepewa kipaumbele na serikali ya awa-
mu ya tano kwa kuwa na mpango maalum
wa kutokomeza ukatili kwa wanawake na
watoto.

Alisema Dunia inakabiliwa na changamoto
mbalimbali za maendeleo na matishio ya
kiusalama kama vile ugaidi, vita, migogoro
mbalimbali na mabadiliko ya tabia nchi.

Naye Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu Duniani (UNFPA),
Jacqueline Mahon, alisema UN itaendelea
kushirikiana kwa karibu na Tanzania na wa-
shirika wengine ili kuongeza kasi ya lengo
namba tano la kuleta usawa wa jinsia na ku-
wezesha wanawake na wasichana.

Pia alisema idadi ya kesi za ukatili wa kijin-
sia zilizotolewa taarifa katika wilaya zinazo-
saidiwa na UN inazidi kuongezeka kadiri wa-
nawake na wasichana wanavyopata uelewa
zaidi ambapo kesi 20,000 zilifunguliwa kwa
mwaka 2017/18.

“Hadi kufikia mwaka 2018, zaidi ya wasi-
chana 135,000 katika zaidi ya shule 1,500
kote Tanzania wamewezeshwa kushiriki ka-
tika kufanya uamuzi uliokuwa na matokeo
chanya katika kujifunza kwao, afya zao na
kinga yao,” alisema.

]
Taasisi ya DK. Ntuyabaliwe

‘VYanoa’ wanafunzi ujasiriamali

Na Romana Mallya ili elimu hiyo waipate wanafunzi wote.
Jacqueline alisema Taasisi ya Dk. Ntuyab-

aliwe wakati ikianzishwa, ililenga kuhimiza

watoto kupenda kujisomea vitabu, hivyo

wameshaboresha maktaba kwenye baadhi

TAASISI ya Dk. Ntuyabaliwe, imetoa
mafunzo ya ujasiriamali kwa wanafunzi
wa Shule ya Msingi Kinondoni jijini Dar
es Salaam ili kuwaandaa watakapomaliza
masomo badala ya kusubiri kuajiriwa waji-
ajiri wenyewe.

Ofisa Elimu wa Kata ya Mwananyamala,
Joshua Biswalo, akifunga mafunzo hayo
yaliyofanyika shuleni hapo, alisema wa-
zazi na walezi wanatakiwa kuunga mkono
jambo hilo ili kuendeleza elimu ya ujasiri-
amali waliopata watoto hao. Mafunzo hayo
yajulikanayo kama ‘Future Centillionear’,
yametolewa kwa wanafunzi 11 wa darasa
la sita kwa wiki sita na taasisi hiyo ambayo
Mkurugenzi wake ni Jacqueline Mengi.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi
wa Manispaa ya Kinondoni, ofisa huyo wa
elimu aliwataka wazazi kutowazuia watoto
wao wawapo nyumbani kuendeleza elimu
ya ujasiriamali waliyoipata.

“Tumeshuhudia watoto hawa kupitia
mafunzo haya ya muda mfupi, wameten-
geneza kadi, vibubu vya kuhifadhia fedha
na mifuko ya kuwekea bidhaa mbalimbali,
vitu hivi walivyotumia vinapatikana kwe-
nye maeneo yetu. “Wawapo nyumbani kwa
sababu vitu hivi ni vile ambavyo vimesha-
tumika, wanaweza kuviokota na kutengen-
eza bidhaa nyingine, msiwakataze.”

Biswalo aliwataka wanafunzi waliopata
mafunzo hayo, wawafundishe na wenzao

wiki ijayo watakwenda Dodoma.

Pia alisema taasisi hiyo ilianzisha shinda-
no la ‘Andika Challenge’ ambalo lilihusisha
shule mbalimbali jijini Dar es Salaam.

“Tunataka watoto waliopo shule waanze
kujifunza ujasiriamali mapema, tumeanza
na Shule ya Msingi Kinondoni kwa kutoa
mafunzo kwa wanafunzi 11 wajifunze uja-
siriamali, umri wao ni mwafaka wa kuji-
funza vitu ili baadaye wakimaliza shule wa-
naweza kuchagua kuajiriwa ama kujiajiri,”
alisema. Mwanafunzi wa darasa la sita shu-
leni hapo, Jenifa John, akisoma risala kwa
niaba ya wenzake, aliishukuru taasisi hiyo
kwa kuwakumbuka na kuwapa mafunzo
hayo muhimu.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Adelina
Kessy, alisema uwapo wa maktaba, shinda-
no la Ubongo Challenge na sasa mafunzo ya
ujasiriamali, yamewezesha wanafunzi ku-
panua uelewa zaidi na wanapofundishwa
darasani wanajibu maswali ipasavyo.

Mwenyekiti wa wazazi wa shule hiyo,
Swed Twaibu, alisema licha ya idadi kubwa
ya wanafunzi shuleni hapo, katika matokeo
ya mitihani ya darasa la saba iliyotangazwa
hivi karibuni, shule hiyo imefanya vizuri na
kupanda daraja.
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kwa DPP na kupokewa
siku iliyofuata huu
akiomba aachiwe huru
ili kushirikiana na seri-
kali kupata Sh. Trilioni 37
kutoka Benki ya Standard
Cherterd na washirika
wake.

Katika kesi ya msingi,
Sethi na Rugemarila wa-
nakabiliwa na mashitaka
12 ya uhujumu uchumi
ikiwamo kula njama,
kujihusisha na mtandao
wa uhalifu, kughushi
nyaraka, kutoa nyaraka
za kughushi, kujipatia
fedha kwa njia za udang-
anyifu, kutakatisha fedha
na kuisababisha Serikali
hasara ya dola za Mare-
kani 22, 198,544.60 na
Sh. 309,461,300,158.27.

Washtakiwa hao wana-
daiwa kuwa Oktoba 18,
2011 na Machi 19, 2014
kula njama katika nchi za
Afrika Kusini, Kenya na
India ili kutenda kosa.

Aidha, inadaiwa katika
mashtaka ya kujipatia
fedha kwamba Kkati ya
Novemba 28 na 29, 2011
na Januari 23,2014 katika
Makao Makuu ya Benki
ya Stanbic Kinondoni na
Benki ya Mkombozi tawi
la Mtakatifu Joseph, kwa
ulaghai walijipatia kutoka
Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) Dola za Marekani
22.198,544.60 na Sh.
309,461,300,158.27.

Pia washtakiwa wote
wanadaiwa kuisaba-
bishia serikali hasara kwa
kutenda makosa hayo
Novemba 29, 2013 katika
Benki ya Stanbic, makao
makuu Kinondoni, kwa
vitendo vyao waliisaba-
bishia serikali hasara
yva Dola za Marekani
22,198, 544.60 na Sh.
309,461,300,158.27.

Kati ya Novemba
29,2013 na Januari
23, 2014 maeneo to-
fauti Dar es Salaam kwa
pamoja walitenda kosa
la kutakatisha fedha kwa
kuchukua fedha kutoka
BoT ambazo ni dola za
Marekani milioni 22.1 na
Sh. bilioni 309.4 wakati
wakijua fedha hizo ni zao
la kujihusisha na genge la
uhalifu.

: waliangalia
. gharama za kumaliza ujenzi wa

OCS Oysterbay aitwa mahakamani

Na Hellen Mwango

MKUU wa Kituo cha Polisi Oyster-

bay na Kijitonyama, jijini Dar es Sa-

laam ametakiwa kufika Mahakama

ya Hakimu Mkazi Kisutu, kuieleza

sababu za kukaa na mshtakiwa Eliz-
abeth Balali (54), aliyeandikiwa hati

ya kupelekwa mahabusu ya Segerea

Oktoba 10, mwaka hii.

Elizabeth ni mke wa marehemu
na msimamizi wa mirathi, alifik-
ishwa mahakamani kwa mara ya
kwanza akikabiliwa na kesi ya Uju-
mumu Uchumi ikiwamo ulaghai, ku-

jipatia Sh. milioni 25 na kutakatisha
fedha. Amri hiyo ilitolewa jana ala-
siri na Hakimu Mkazi Mwandamizi
Mfawidhi, Kevini Mhina, baada ya
mshtakiwa huyo kukaa Kituo cha
Polisi Kijitonyama badala ya kupele-
kwa Segerea kama hati ya mahaka-
ma hiyo ilivyoelekeza.

Mapema Oktoba 10, mwaka huu
Wakili wa Serikali Mwandamizi
Wankyo Simon, alimsomea mshtak-
iwa huyo mashtaka yake kwamba
kati ya Oktoba 19 na Desemba 21,
2017 Dar es Salaam, alijipatia kiasi
cha Sh. milioni 25 kutoka kwa Dk.

Roderick Kisenge kwa ulaghai.
Mshtakiwa anadaiwa kujifanya
anamuuzia Dk. Kisenge eneo la mita
za mraba 900 ambalo halijapimwa
lililopo eneo la Boko Dovya, Kinon-
doni wakati akijua eneo hilo si lake.
Wankyo alidai katika kipindi hi-
cho mshtakiwa huyo alipokea kiasi
hicho cha fedha kutoka kwa Dk.
Kisenge, kupitia akaunti yake iliyopo
Katika Benki ya CRDB wakati akijua
fedha hizo ni zao la kosa la kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu.
Baada ya kusomewa mashtaka,
Elizabeth hakuruhusiwa kujibu cho-

chote kwa sababu mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza makosa
ya Uhujumu Uchumi.

Hakimu Mhina alimfahamisha
mshtakiwa huyo kuwa licha ma-
hakama kutokuwa na uwezo wa
kuisikiliza kesi hiyo, pia shtaka la
utakatishaji wa fedha halina dha-
mana.

Upande wa Jamhuri ulidai upele-
lezi haujakamilika. Kesi iliahirishwa
hadi siku jana wakati mshatakiwa
alitakiwa  kupelekwa rumande
Segerea, lakini alipelekwa kituo cha
polisi.

Waziri wa Sheria wa Palestina, Mohamad Shalaldeh, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati akiishukuru Serikali ya Tan-
zania, kwa kupaza sauti ili nchi ya Palestina ipate uhuru wake. Kulia ni Balozi wa Palestina hapa nchini, Hamdi Abuali. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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cha ujenzi, upatikanaji wa

¢ umeme, usajili wa bidhaa, ku-
¢ walinda wawekezaji, makato kati-
¢ ka kodi, uingizaji wa bidhaa mipa-
¢ kani, uingiaji wa mikataba, kuajiri
: wafanyakazi, pamoja na mikataba
¢ kati ya wawekezaji na serikali.

Ripoti hiyo ilieleza kuwa kip-

:engele cha uanzishaji wa biashara
: walikuwa wakiangalia utaratibu,
: muda na gharama za uanzishaji
: wa biashara katika nchi husika.

kibali,
muda,

kigezo cha
utaratibu,

Kwenye

maghala ya kuhifadhi bidhaa, kwe-
nye kigezo cha umeme waliangalia
upatikanaji wa umeme wa kuto-
sha kuwezesha viwanda kufanya
kazi kwa wakati wote.

Ripoti hiyo ilieleza kuwa kwe-
nye usajili wa bidhaa, waliangalia
utaratibu wa kusajili biashara,
muda na gharama za kukamilisha
taratibu zote hadi mfanyabiashara
anaanza kufanya biashara.

Kuwalinda wawekezaji, ripoti
hiyo ilieleza kuwa waliangalia
namna serikali husika inavyolinda
haki za wawekezaji, kwenye ulipaji
wa kodi na muda wanaopewa wa-
fanyabiashara wa ulipaji kodi.

Kwenye kipengele za uingizaji
bidhaa mipakani, ripoti hiyo il-
ieleza kuwa iliangalia muda na
gharama za kuingiza bidhaa ku-
toka ndani na nje ya nchi.

“Togo ni miongoni mwa nchi
zilizoboresha mazingira ya ku-
fanya biashara kwa mwaka wa pili
sasa, wameboresha ada ya kibali
cha ujenzi, pamoja na usajili wa
bidhaa. Nigeria ipo katika mareke-
bisho ya baadhi ya viashiria,” il-
ieleza ripoti hiyo.

Aidha, ilieleza kuwa baadhi ya
nchi za Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara kama Afrika Kusini, Liberia,
Burundi, Afrika ya Kati na Namibia

Vikwazo 12 ufanyaji biashara vyaanikwa

zimeendelea kuboresha mazingira
ya ufanyaji biashara ikiwamo upa-
tikanaji wa umeme wa kutosha,
mfano wafanyabiashara wanalipa
zaidi ya asilimia 3,100 ya wanach-
oingiza kwa siku ili waunganishwe
katika gridi.

Ripoti hiyo ilieleza kuwa katika
kipengele za kufanya biashara mi-
pakani pamoja na ulipaji wa kodi,
wafanyabiashara wanatumia zaidi
ya saa 96 kushughulikia nyaraka
zao ili kuingiza bidhaa.

Alipotafutwa Waziri wa Viwan-
da na Biashara, Innocent Bashung-
wa, kuzungumgzia ripoti hiyo, simu
yale ilikuwa ikiita bila majibu.
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Majaliwa afagilia usafiri wa treni kwenye majiji

Na Mwandishi Wetu

AZIRT Mkuu, Kas-
sim Majaliwa,
amekutana na
kufanya mazun-
gumzo na Mkurugenzi Mkuu wa
Kampuni ya Russian Railways,
Alexander Misharin na kum-
weleza kuwa Tanzania inahitaji
sana kuimarisha usafiri wa nda-
ni wa reli hasa katika majiji ya
Dar es Salaam, Mwanza, Dodo-
ma, Arusha, Mbeya na Tanga.
Amesema kampuni
hiyo yenye uwezo mkubwa
wa kujenga reli mpya, kukara-
bati reli, kutengeneza injini za
treni na mabehewa pamoja na
ukarabati wake inahitajika sana
nchini ili kufanikisha mpango
wa serikali wa kuimarisha reli
za zamani za Tazara, Reli ya Kati
na kufungua reli ya Kaskazini
inayounganisha mikoa ya Dar es
Salaam, Tanga, Kilimanjaro na

Arusha.

Waziri Mkuu alizungumza na
Mkurugenzi huyo juzi katika Jiji
la Sochi nchini Urusi, ambapo
alitumia fursa hiyo kuikaribisha
kampuni hiyo kuwekeza nchini
hususan katika sekta ya ujenzi,
ufundi na mafunzo ikishirikiana
na kampuni za Watanzania.

“Katika kipindi hiki amba-
cho Tanzania inajenga reli ya
kiwango cha kimataifa ya SGR
pamoja na kufufua reli ya Kaska-
zini, inaikaribisha Kampuni ya
Russian Railways kwa mikono
miwili ije ifanye mazungumzo
rasmi na wizara husika. Pia seri-
kali inao mkakati wa kujenga reli
mpya katika ukanda wa kusini
kutoka Mtwara hadi Ruvuma ili
kuiunganisha Bandari ya Mt-
wara na mikoa ya Kusini pamoja
na nchijirani za Malawi na Zam-
bia.”

Alisema Tanzania inahitaji
sana kuimarisha usafiri wa ndani

wa reli hasa katika majiji hayo,
hivyo endapo mazungumzo kati
ya wizara husika na kampuni
hiyo yataonekana kuwa na tija
na yana maslahi kwa Watanza-
nia, kampuni hiyo itapewa fursa
ya kuwekeza nchini.

Kadhalika, Waziri Mkuu ali-
wakumbusha wafanyabiashara
wa Tanzania, wito wa Rais Magu-
fuli wa kuwataka watumie fursa
lukuki zilizopo nchini kuanzisha
kampuni za pamoja na kampuni
za nje ili kuunganisha nguvu
kwa kuendesha kwa pamoja
kampuni zitakazoanzishwa.

Kwa upande wake, Mku-
rugenzi Mkuu wa Kampuni ya
Russia Railways, Misharin, alim-
hakikishia Waziri Mkuu kuwa
kampuni yake iko tayari kush-
irikiana na wafanyabiashara
wa Kitanzania katika kuanzisha
kampuni za pamoja ili kuipatia
Tanzania teknolojia ya masuala
yareli na kubadilisha ujuzi.

Awali, Waziri Mkuu ali-
zungumza na wakurugenzi
wa kampuni ya kutengeneza
matrekta ya BTP, Alexsey Punk-
ov na Ignat Dydyshkoa, ambaye
alisema kampuniyake inaku-
sudia kuwekeza Tanzania
katika sekta ya kilimo kwa
kuleta nchini mashine mbal-
imbali kama vile matrekta na
mitambo ya ujenzi wa barabara.

Viongozi wote wakampuni
za Urusi waliozungumza na Wa-
ziriMkuu waliahidi  kuja Tanza-
nia mwaka huu ili kujionea fursa
za uwekezaji na kufanya mazun-
gumzo yenye lengo la kushiriki-
ana na wafanyabiashara wa Ki-
tanzania katika uwekezaji wao
wanaokusudia kuufanya nchini.

Majaliwa pia alizungumza na
Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni
ya Mafuta na Gesi ya Zarubezh-
nefe, Sergey Kundryashov am-
baye alionyesha nia ya kutaka
kuwekeza nchini.

} e

A1y

i,
L]

—_—

Muhongo (hayupo pichani), juzi, zikiwamo fedha taslimu 300,000/- na milango mitatu kwa ajili ya kuboresha miundombinu ya Shule za
Msingi za Nyaminya A na B. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Watakiwa kufanyia kazi matokeo utafiti wa mifugo

Na Futuna Seleman,

DODOMA

WATAFITI nchini wametaki-
wa kuyatumia matokeo ya utafiti
wa mifugo wanaofanya kuwa-
saidia wafugaji kwa kufanya ma-
jaribio ya matokeo yake.

Lengo ni kuthibitisha kazi za
matokeo ya utafiti huo hususan
badala ya kuzihifadhi kwenye
makaratasi.

Aidha, wafugaji nao wametak-
iwa kutumia matokeo ya tafiti za
watafiti nchini ili waweze kunu-
faika nazo kwa kuwa na mifugo
bora na kuzalisha bidhaa zenye
ubora kutokana na rasilimali
mifugo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Mifugo Tanzania (TALIRI), Dk.
Elig Shirima, aliyasema hayo
katika kongamano lililowaju-
muisha wataalamu wa mifugo
nchini nanchijirani zaidi ya tano
wakiwamo watafiti lililofanyika
wa Tume ya Taifa ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH).

“Utafiti kama kupika chakula
na kupika ili kiwe na ladha, ni
lazima upate mlaji na walaji
wa teknolojia ni wafugaji kwa
hiyo sasa hivi baada ya kureke-
bisha majarida tunawasiliana na
Tamisemi na kutekeleza mradi
majaribio hayataishia katika ma-
karatasi,” alisema na kuongeza
kuwa:

majaribio baadhi ya matokeo
mengine unayapata ndani ya
kituo, lakini kumbe unapofika
kwa mfugaji au Kkijijini inaweza
ikawa hivyo ama tofauti, lakini
ili mradi unamajibu unaweza
kuthibitisha zaidi.”

Alisema asilimia75ya Watan-
zania wanategemea sana shu-
ghuli za kilimo ambacho kitatoa
ajira kwa Watanzania kutokana
na malighafi nyingi zinatokana
na mifugo na mifugo, hivyo ni la-
zima zitoe tija kuelekea uchumi
wa viwanda kwa kuzalisha bid-
haa bora.

Alisisitiza matokeo ya utafiti
huo yapatikane katika mitandao
mbalimbali makongamano
kupita vyombo vya habari ki-
kubwa ziwafikie wananchi am-

bao ndio walengwa.

“Bila kuzitangaza hakuna kazi
iliyofanyika moja ya kipimo cha
mtafiti ni kumpima kutoa taarifa
zake kwa njia ya mikutano, ma-
jarida ya kitaifa kuongea katika
vyombo vya habari,” alisema Dk.
Shirima.

Naye Mtafiti Mwanafunzi ku-
toka Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA), Thabita Kintin-
gu, akielezea utafiti wa kisayansi
kwa wafugaji kujua wanapenda
tabia zipi za kuku wa kienyeji
na walioboreshwa, wamebaini
wanawake wanapenda tabia za
kuku wanaotaga mayai mengi ili
waweze kupata chakula kwa ajili
ya familia na kuboresha afya ya
familia hususan kwa watoto.

Pwani
yapigia debe
uwekezaji
viwandani

Na Mwandishi wetu, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, ame-
pongeza uwekezaji uliofanywa
na katika kuchagiza Pwani ya Vvi-
wanda kwa kutoa mikopo katika
miradi yenye tija na maendeleo
mkoani humo.

Mhandisi Ndikilo aliyasema
hayo wakati alipotembelea kush-
uhudia miradi iliyowezeshwa na
benki hiyo wakati wa maonyesho
ya wiki ya viwanda yaliyokuwa
yakifanyika mkoani humo.

Mhandisi Ndikilo alisema kuwa
uwekezaji wa Benki ya Maende-
leo (TIB) umechangia kwa kiasi
kikubwa katika kuunga mkono
juhudi za serikali katika kuha-
masisha shughuli za uwekezaji
katika viwanda.

“Tumeshuhudia uwekezaji
ulivyoleta manufaa mkoani
kwetu hali inayochagiza shughuli
za maendeleo hasa katika kutoa
ajira mkoani Pwani,” alisema.

Mkuu wa Mkoa aliongeza kuwa
uwepo wa benki ya hiyo mkoani
Pwani kumechangia kwa kiasi
kikubwa kutekeleza kwa vitendo
lengo la Serikali ya Awamu ya
Tano ya kuchagiza Tanzania
ya Viwanda. Aliongeza kuwa
benki ya hiyo imekuwa sehemu
muhimu ya utekelezaji kwa
uchumi wa viwanda kwa kuwa
kichocheo cha kuvutia uwekezaji
wa sekta binafsi hususani
kwenye maeneo yenye viwango
hatarishi vikubwa.

Aliyataja mafanikio yaliyolet-
wa na uwekezaji wa benki hiyo
ikiwamo uwezeshaji wa kampuni
va uzalishaji kuku ya Mkuza
na Kampuni ya Vifungashio ya
Global zilizopo mkoani Pwani.

“Tunawashukuru sana kwa
kuwawezesha watu wa sekta
binafsi ambao kwa hakika
tunawashuhudia wanavyofanya
vizuri mkoani kwetu,” aliongeza.

Baadhi ya wanufaika wa
mikopo hiyo ambao wako
mkoani Pwani wamesema
mikopo iliyotolewa na benki ya
hiyo imewezesha kuongeza tija
na uzalishaji hali inayochangia
kuongeza uwekezaji na kutoa
ajira kwa Watanzania.

Mmoja wa wakurugenzi wa
kampuni ya Mkuza, Doreen
Maximambali, alisema mkopo
uliotolewa na benki hiyo im-
ewezesha kubadilisha mfumo wa
uzalishaji kutoka uzalishaji wa
mikono hadi uzalishaji wa Kku-
tumia mitambo inayojiendeshea
yenyewe.

Naye Adoh Mapunda,
mtaalamu mwelekezi Kampuni
va Global Packaging inayojihusi-
sha na uzalishaji wa vifungashio,
alisema mkopo huo umesaidia
kuongeza uzalishaji wa vifungo
bora ambavyo vimevutia wateja
kutoka ndani na nje ya nchi hali
inayoongeza kipato na kodi kwa
serikali.
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Wauza majisafi
Dar watambulika

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Majisafi na
Majitaka Dar es Salaam (Dawasa),
imeanza mpango wa kuwatam-
bua na kuwasajili kwa kuwapa-
tia cheti cha utoaji huduma za
majisafi wauza maji ya visima
virefu vilivyopo pembezoni mwa
mji ambapo mtandao wa Dawasa
haujafika.

Taarifa iliyotolewa na Ofisi ya
Uhusiano kwa Umma ya Dawasa,
ilisema mamlaka hiyo ndicho
chombo kilichokasimiwa kisheria
kusimamia huduma za usambazaji
majisafi ndani ya eneo lake la hu-
duma ambalo ni Jiji la Dar es Sa-
laam na miji ya Mlandizi, Kibaha,
Bagamoyo, Kisarawe na Mkuranga
mkoani Pwani.

“Ili kutimiza takwa hili la kishe-
ria, Dawasa imeanza kuwatambua
na kuwasajili kwa kuwapatia cheti
cha utoaji huduma za majisafi
watoa huduma za maji kupitia
visima virefu ndani ya eneo inalo-
hudumia ili kufanikisha zoezi hili
wauzaji wa majisafi kwa kutumia
[aam wanatakiwa kufika katika
ofisi za Dawasa zilizopo Gerezani
kuanzia Oktoba2 8, 2019 kwa ajili
va kutambuliwa,” ilisema sehemu
ya taarifa hiyo.

Watoa huduma watatakiwa
kuwa na taarifa za wateja wa-
naowahudumia, vyeti vya ubora
wa maji na taarifa za visima na
kwamba katika zoezi hilo Dawasa
haina tozo yoyote kwa wenye
visima.

“Dawasa inapenda kusisitiza
kuwa dhumuni la zoezi hilo ni
utambuzi wa watoa huduma kati-
ka Jiji la Dar es Salaam kwa lengo
la kuongeza ufanisi katika utoaji
huduma za majisafi kwa wananchi
na si vinginevyo.

Utoaji vyeti utafanyika kwa
mwezi mmoja baada ya tangazo
hilo, na kuwa na baada ya muda
wa kusajili kupita, mtoa huduma
yoyote asiye na cheti cha kutoa
huduma hataruhusiwa kuuza maji.

Udhuru wa hakimu wapiga
kalenda kesi ya Kabendera

Na Hellen Mwango

AHAKAMA ya

Hakimu Mkazi

es Salaam imepiga

kalenda kesi ya inayomkabili

mwandishi wa habari, Erick

Kabendera ya uhujumu uchumi

ikiwamo kuongoza genge la

uhalifu na kutakatisha fedha wa

zaidi ya Sh. milioni 100, mpaka
Novemba 7, mwaka huu.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele

ya Hakimu Mkazi Vick Mwai-

kambo baada ya Hakimu Mkazi

Mwandamizi, Augustine Rwizile
kuwa na udhuru wa kikazi.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon, alidai
kuwa upelelezi wa kesi hiyo
bado unaendelea na kwamba
hakimu anayesikiliza kesi hiyo
amepata udhuru. Wakili wa
utetezi, Regnald Martin ,alidai
kuwa hawana hoja mpya wa-
nasubiri tarehe nyingine kesi
hiyo itakapokwenda mbele ya
Hakimu Rwizile.

Hakimu Mwaikambo alisema
kesi hiyo itatajwa Novemba
7, mwaka huu na mshtakiwa

apelekwe mahabusu.

Awali, wakili wa utetezi Jebra
Kambole alidai kwamba Kaben-
dera anakusudia kuanza ma-
jadiliano na Ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) ya namna
ya  kumaliza kesi inayomka-
bili.

Katika kesi ya msingi, Kaben-
dera anadaiwa katika siku to-
fauti kati ya Januari 2015 na Julai
2019 katika maeneo tofauti jijini
Dar es Salaam, alitoa msaada
katika genge la uhalifu kwa nia
ya kujipatia faida.

Pia anadaiwa bila kuwa

na sababu za msingi kisheria
alishindwa kulipa kodi ya Sh.
173, 247,047.02 ambayo ilitakiwa
ilipwe kwa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA)

Shtaka la tatu anadaiwa
mshtakiwa alijipatia Sh. milioni
173.2 wakati akijua kuwa fedha
hizo ni za kutakatisha na zao la
makosa tangulizi ya kukwepa
kodi na kujihusisha na genge la
uhalifu.

Mshtakiwa hakutakiwa ku-
jibu chochote kwa kuwa ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza kesi hiyo.

Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Wadaiwa sugu sasa waundiwa mfumo wa kuwadhibiti

Na Enok Charles

KATIKA kudhibiti wakopaji wa-
sumbufu, Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) imezindua rasmi kanzidata
itakayowezesha upatikanaji wa
taarifa za fedha kwa wakopaji kwa
lengo la kuwatambua wafanyabi-
ashara wanaokopa na kushindwa
kurejesha kwa wakati.

Benki Kuu imezindua kanzidata
hiyo kwa kushirikiana na Dun &
Bradstreet Credit Bureau Tanzania
Ltd. Akizungumza katika uzinduzi
juzi, Mkuu wa Kitengo cha Usi-
mamizi wa Fedha kutoka BoT, Jerry
Sabi, alisema mfumo huo ni map-
induzi mapya ya kuwezesha taasisi

za fedha kutoa mikopo kwa wingi.
Alisema BoT imeshatoa leseni kwa
kampuni hiyo ili kuchakata taarifa
za wakopaji kutoka kwenye kanzi-
data ya Benki Kuu.

Naye Ofisa Mkuu Mtendaji wa
Dun & Bradstreet Credit Bureau,
Miguel Llenas, alisema kuwa mfu-
mo huo utasaidia benki na taasisi
zinazotoa mikopo kuwatambua
wakopaji wasumbufu na kupun-
guza mikopo chechefu.

Alisema mfumo huo pia
utaongeza uwajibikaji katika ku-
kopesha na kukopa, pia utasaidia
wakopeshaji na wadai kusimamia
vitabu vyao vya mkopo na kuhakik-
isha viwango vya riba hulingana
na maelezo husika ya mkopaji na

kukuza bidhaa za mkopo Kkatika
soko la wakopeshaji.

“Pia inapunguza muda wa ku-
pata mkopo kulingana na taarifa
za mkopo zilizopo kwenye ripoti
zake hivyo kuwawezesha kama
dhamana ya mkopo wako mpya na
kukupatia mkataba bora na wenye
kiwango stahiki cha riba.

“Inampa mkopeshaji taarifa
sahihi za mchakato wa utoaji wa
mikopo; ujumbe na mwongozo wa
tathmini ya mkopaji, pia kuwez-
esha kasi ya utoaji mkopo na usi-
mamizi wa wateja husika.

“Pia mtoaji wa huduma anaweza
kuongeza kasi ya upatikanaji wa
wateja, kuelekeza na kusimamia
mipaka ya mkopo yao na kubore-

sha utoaji wa huduma hizo.

Meneja Mkuu wa kampuni hiyo,
Adebowale Atobatele, alisema
lengo lao kila wakati limekuwa
kutoa suluhisho la usimamizi kue-
lekea mikopo isiyolipika katika
sekta mbalimbali na kutoa taarifa
sahihi kwa watoa mikopo kufanya
maamuzi sahihi ya kutoa au kuto-
kutoa mikopo.

“Lakini kuharakisha kasi yao ya
kuchukua maamuzi; kurahisishaji
upatikanaji wa haraka wa bidhaa
za mikopo kwa kampuni zinazosta-
hiki, watu binafsi na hivyo kukuza
fursa za ukuaji kwa uchumi kwa
wote.

“Pia tutaendelea kufanya kazi
kwa karibu na wadau wote na

wahusika wote nchini ili kusaidia
kurahisisha upatikanaji wa taarifa
sahihi za mkopo nchini, “alisema.

Alisema kanzidata hiyo itakuwa
na taarifa za kihesabu ambazo
wakopeshaji hutumia, pamoja na
ripoti ya mkopo kutathmini hatari
ya kutoa mkopo.

“Mfumo huu ni njia muhimu za
kukopesha ambayo inaweza kua-
mua ikiwa unapata mkopo, viwan-
2o gani vya riba unalipa kwa deni
husika,” alisema.

Naye Ofisa Mkuu wa Masuala ya
Ufundi, Kelyn Pena, alisema mfu-
mo huo kwa watumiaji wa kampu-
ni hiyo wa kipekee nchini Tanzania
kwa sababu inatoa taarifa halisi za
kitakwimu.
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Chadema wajipanga kuweka
wagombea Kila kijiji, vitongoji

Na Allana Isack, MANYARA

HAMA cha Demokrasia

na Maendeleo (Chade-

ma) mkoani Manyara,

kinatarajia kusimami-

sha wagombea wa uenyekiti

na wajumbe wa serikali ya

kwenye uchaguzi wa serikali za

mitaa wa Novemba 24, mwaka
huu

Mwenyekiti wa Chadema

wa Mkoa wa Manyara, Gervas

Sulle, akizungumza na waandi-

shi wa habari wilayani Mbulu,

wazi ya bila kusimamisha
mgombea wa Chadema.

Sulle alisema japokuwa bado
hawajapanga tarehe maalum
ya kufanya uchaguzi wa kura
za maoni, lakini wamejipanga
kugombea katika maeneo
yote.  Alisema wameshatoa
taarifa ya kuanza kwa mchaka-
to wa kura za maoni ingawa
hawajaweka tarehe rasmi lini
zoezi la kuchukua fomu za ku-
gombea litafanyika.

Hata hivyo, alikanu-
sha taarifa za uvumi mitaani
kuwa wanasubiria wagombea
watakaoenguliwa kwenye kura
za maoni kupitia Chama Cha

Mapinduzi (CCM) ili wawapa-
tie nafasi ya kugombea kwa
Chadema. “Sisi tumejika-
milisha tuna wagombea wetu
kamili ambao wataiwakilisha
Chadema bila kusubiri maka-
pi kwa wagombea ambao
wameshindwa CCM,” alisema
Sulle.  Alisema wamejipanga
kuhakikisha kila  kitongoji,
huo, wanakuwa na wagombea
wao kupitia chama hicho.
“Huu mpango wa kusema
eti kuna mgombea wa CCM
atapita bila kupingwa na wag-
ombea wa Chadema hawatag-
ombea hiyo siyo kweli na tutaji-

panga kwa ushindani kwenye
uchaguzi huo,” alisema Sulle.

Alitoa wito kwa wanacha-
ma wa Chadema kutumia fursa
hiyo kujitokeza kwa wingi ili
kugombea nafasi mbalimbali
za serikali za mitaa kwenye
uchaguzi huo. Diwani wa
Uhuru Halmashauri ya Mji
wa Mbulu, Felisi Manimo,
alisema chama hicho kimeji-
panga kushinda viti vyote vya
goji mkoani humo. Manimo
alisema wananchi bado wana
imani kubwa na chama hicho
na wana uhakika watawapigia
kura uchaguzi wa mitaa.

PICHA: GIFT THADEY

Mnyeti ampa mtihani mkandarasi

Na Allan Isack, MANYARA

MKUU wa Mkoa wa Manyara,
Alexander Mnyeti, amempa
mtihani mkandarasi wa kam-
puni ya Gopro Construction
Ltd, kukamilisha kwa wakati
ujenzi wa barabara ya Mbulu
mjini kwa kiwango cha lami.

Mnyeti alimwambia
mkandarasi huyo kuwa kama
akikamilisha ujenzi wa bara-
bara hiyo yenye urefu wa mita
500, yupo tayari kumwongezea
kipande kingine cha ujenzi wa
barabara yenye urefu kilomita

0.5.

“Mkandarasi kama ukifaulu
mtihani wa kutengeneza bara-
bara hii ya mita 500 kwa ki-
wango cha lami na ikamilike
kwa wakati nipo tayari kukupa
tenda ya kujenga barabara ny-
ingine yenye urefu wa kilomita
0.5 kwa kiwango cha lami,”
alisema Mnyeti.

Akizungumza wakati wa
kukagua ujenzi wa barabara
hiyo, Mnyeti alisema ujenzi huo
upo katika hatua za mwanzo na
matarajio yake ujenzi utakami-
lika kwa wakati.

“Hakikisheni mnachapa kazi
usiku na mchana mradi huu
ukamilike kwa wakati ili niweze
kuwaletea fedha nyingine za
kujenga mradi mwingine, siyo
tunaleta fedha nyingi halafu zi-
nakaa bure bila ya kutumika,”
aliongeza Mnyeti.

“Barabara hii tengenezeni
kwa kiwango kinachotakiwa
ili mpate tenda nyingine ya
ujenzi, lakini mkiharibu mimi
sitakubali kuwapa tena tenda
mfano mzuri manaweza kuu-
pata kwa mkandarasi wa Babati
baada ya kukamilisha ujenzi wa

awali tulimwongezea tena.”
“Nimewaagiza Tarura wam-
pe kipande kingine cha ujenzi
wa barabara kwa kiwango cha
lami kilichobakia kwa sababu
amefanya mambo mazuri kama
ilivyokuwa matarajio yetu sisi
kama serikali,” alisema Mnyeti.
“Sasa  tunakupa mtihani
huu wa kwanza jenga barabara
hii ya mita 500, kwa kiwango
cha kinachotakiwa na kwa
spidi inayotakiwa na ukifaulu
kutekeleza hilo, tutakuongezea
barabara nyingine,” aliongeza
Mnyeti.

- Wajawazito
~ washauriwa
~milo kamili

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

WANAWAKE wanaojiandaa ku-
zaa wameshauriwa kula mlo kamili,
kabla ya kubeba mimba na baada ya
kubeba mimba, ili kuimarisha afya
kwa ajili ya kumsaidia mtoto tum-
boni aishi vizuri.

Ushauri huo ulitolewa jana mjini
hapa na Ofisa Lishe wa Halmashauri
yva Wilaya ya Babati, Bernadetha
Tembo, wakati akizungumza na Ni-
pashe ofisini kwake.

“Katika kuhakikisha tunawekeza
kwa watoto tunaanza na mama
anatakiwa kabla hajabeba mimba
ale mlo kamili na baada ya kubeba
mimba ale mlo kamili pia,” alisema
Tembo.

Aidha, alisema mjamzito kula
mlo kamili unamsaidia atakapobeba
mimba mwili uwe na nguvu za
kuhimili kubeba kiumbe, ambacho
huwa kikiingia mwilini kunatokea
mabadiliko.

Aliyataja makundi ya vyakula
ambayo yanafaa kutumiwa na
wajawazito ni vyakula vya nafaka
vikiwamo mahindi, mchele, viazi,
ndizi za kupika, ngano na jamii ya
kunde.

Makundi mengine aliyoyataja ni
mboga za aina zote, matunda aina
zote na mafuta na sukari.

“Mama huyu anapotumia moja
va kila kitu kilichopo katika kila
kundi atapata nguvu na kupata
mtoto aliye na afya bora, pamoja
na kuimarisha ubongo wa mtoto,”
alisema.

Tembo alisema siyo mpaka vyaku-
la vyote avitumie kwa siku moja,
bali anaweza akatumia baadhi ya
vyakula kwa siku.

Pia alisema kwa wanawake wa-
naobeba mimba wakachukia baadhi
va vyakula ajitahidi kula chakula
atakachokipenda kwa wingi kwani
hawezi chukia vyakula vyote.

Alisema mama mjamzito akizinga-
tia kula vyakula vya makundi yote
atamsaidia mtoto tumboni katika
ukuaji wa ubongo.

Naye Mratibu wa Afya ya Uzazi
na Mtoto wa Halmashauri ya Mji
wa Babati, Prisca Nyaki, alise-
ma mjamzito akikosa matunzo
hasa ya vyakula vya lishe, ambavyo
vinasaidia kuongeza nguvu kuna
athari katika ukuaji wa mtoto tum-
boni.

Prisca alisema mjamzito akiwa
anakula vyakula kama mihogo, ugali
na vyakula vingine vya kumpatia
nguvu, hata muda wa kujifungua
ukifika hawezi kupata shida ataji-
fungua vizuri.

Taabu Kelvin, mkazi wa Babati,
alisema mjamzito akikosa chakula
cha uhakika na chenye lishe, ujauzi-
to atauona kuwa ni mzigo badala ya
kufurahia.

Huruma Imani, alishauri wataala-
mu wa lishe kuongeza kasi ya kutoa
elimu ya lishe ili iwasaidie wa-
nawake na kuepuka gharama zingine
ambazo wanaweza kuingia wakipata
matatizo ya kukosa elimu.
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KKKT
yatangaza
mambo
makubwa

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

KATIKA jitihada za
kuongeza nguvu kwenye
biashara ya usafirishaji wa
bajaji, Saccos ya Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT), Dayosisi ya Kaskazini,
imeanza kutoa mikopo ya bajaj
za biashara.

Hatua hiyo, inakuja baada ya
usafiri wa bajaj kuyazidi kete
mabasi madogo (Hiace), kwe-
nye kusafirisha abiria mitaani.

ELCT-ND Saccos, imeanza
kutoa mikopo ya bajaj za bi-
ashara ya abiria ili kuwaweze-
sha wanachama wake kujiinua
kiuchumi.

Mtendaji Mkuu wa ELECT-
ND Saccos , Monica Mlay,
alisema ujio wa mikopo hiyo
ni fursa ya kiuchumi kwa
vijana walio na ndoto za kuwa
wafanyabiashara wakubwa
wa sekta ya usafirishaji siku
Zijazo.

“Ni vizuri wakajitokeza kwa
kwingi na kujiunga na chama
hiki ili waweze kunufaika na
fursa mbali mbali za mikopo
inayotolewa kwa riba nafuu.
Huwezi kukabiliana na umasi-
kini kwa kusubiri kuajiriwa
au kungoja neema ya Mungu
ukiwa umekaa nyumbani ama
Kijiweni, ni vyema ukope,”
alisema Mlay.

Mbali na mikopo ya bajaj,
chama hicho pia kimeanza
kutoa mikopo ya bodaboda na
matrekta kwa ajili ya kilimo na
shughuli nyingine za uzalishaji.

Alisema chama hicho
kimeamua kununua na kutoa
mikopo ya vifaa halisi ili watu
wakope hadi mara tatu kulin-
gana na akiba zao.

Pamoja na mambo mengine,
Saccos hiyo imeeleza kuwa
imeanza mchakato wa kuandaa
mpango wa kutekeleza mradi
wa kujenga nyumba za
gharama nafuu utakaokuwa
na unafuu huo kwa wateja
mbalimbali.

“Tupo kwenye maandalizi
ya mwisho, baada ya mazun-
gumzo na KKKT, makao makuu
yaliyopo Arusha, tunaka-
milisha mradi wa viwanja na
ujenzi wa nyumba za gharama
nafuu.

“Tuliona ni lazima tubuni
mbinu rahisi za kujenga nyum-
ba bora ambazo zitauzwa kwa
gharama nafuu kuliko zinazou-
ZWa sasa ambazo wananchi
wengi wanashindwa kuzinunua
kwa sababu bei yake ni kubwa
mno na wengi wana kipato
kidogo," alisema Mlay.

& ,f;

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya (kulia), akionyeshwa aina ya noti bandia na ofisa mmoja wa Benki Kuu ya Tanzania, Kanda ya
Arusha, wakati wa mkutano wa kutoa elimu uliofanyika kituo cha mabasi cha Bomang'ombe, wilayani humo mkoani Kilimanjaro juzi. PI-
CHA: GODFREY MUSHI

Waonya Kitisho cha

Kuchezea vivavijasumu

Na Godfrey Mushi,
KILIMANJARO

ATUMIZI mabaya ya

viuavijasumu (anti-

biotics) yanawawe-

ka kwenye hatari
takribani watu milioni 10 nchini,
ambao watakabiliwa na tatizo la
kukosa tiba sahihi, kufikia mwa-
ka 2050.

Imeelezwa kuwa hatari hiyo
inatokana na kuongezeka kwa
matumizi ya dawa za kupamba-
na na vimelea vya magonjwa za
viuavijasumu.

Hatari hiyo inatajwa ku-
sababishwa na usugu wa dawa
mwilini, hasa kutokana na watu
kutokufuata ushauri wa wataala-
mu wa afya na wakati mwingine
kutumia dozi nusu au vidonge
vichache.

Angalizo hilo ni kwa mujibu

wa taarifa ya Mkurugenzi wa
Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa
na Taaluma ya Kilimanjaro
(KCRI) katika Hospitali ya Rufani
ya KCMC, Dk. Blandina Mbaga.

Katika taarifa hiyo, aliyoitoa
jana, wakati wa kongamano la
elimu kwa wataalamu wa tiba
na uuguzi, alisema matumizi
mabaya ndiyo chanzo cha usugu
huo. Kongamano hilo la siku
moja lilikuwa na mada kuu ma-
pambano dhidi ya usugu wa vi-
uavijasumu.

Kwa mujibu wa Dk. Mbaga,
tatizo la usugu wa dawa kwenye
miili ya watu wengi kwa sasa,
linatokana na kushindwa kupi-
ma afya ili kupata tiba sahihi na
badala yake hujikuta wakinunua
dawa kwenye maduka ya mi-
taani na kuzitumia.

“Kama hatua hazitachukuliwa
kudhibiti wimbi hili la wananchi

kununua dawa mitaani, bila
kufuata ushauri au vipimo ku-
toka kwa wataalamu, kuna hatari
kubwa ya watu kupoteza maisha
kwa kukosa tiba,” alisema mtafiti
huyo. Wakati wa kongamano
hilo, baadhi ya wataalamu wa
tiba wakichangia mada ya usugu
wa ‘antibiotics’, walieleza namna
matumizi yake yanavyoweza
kuacha sumu mwilini.

Akichangia mada hiyo, Mfama-
sia Mkuu wa Serikali, Dk. Daud
Msasi, alisema kutokana na uku-
bwa wa tatizo hilo, tayari serikali
imeandaa muswada wa sheria
utakaopelekwa bungeni wakati
wowote ili kutunga sheria, kwa
ajili ya kuzuia wenye maduka ya
dawa za binadamu kutoa dawa
kwa wananchi, bila uthibitisho
wa daktari.

Aidha, baadhi ya wataalamu
akiwamo Dk. Sara Urassa, Mku-

rugenzi wa Huduma za Tiba wa
Hospitali ya Rufani ya KCMC,
alisema elimu zaidi inahitajika
kwa wananchi.

Aliongeza  kuwa tatizo la
matumizi ya dawa za kupam-
bana na vimelea vya magonjwa
hapa nchini ni kubwa.

“Kutokana na kuwapo kwa
idadi kubwa ya wagonjwa wa-
naofika hospitalini kushindwa
kutibiwa kwa wakati kutokana
na usugu wa dawa mwilini, ni
vyema watu wakawa makini na
matumizi ya viuavijasumu. Ku-
tumia dawa bila kufuata ushauri
wa daktari ni hatari kwani huten-
geneza sumu mwilini, kwa saba-
bu dawa hizo huwa zina kemikali
sumu ambazo hupambana na
vimelea vya magonjwa,” alieleza
zaidi Dk. Furaha Lyamuya am-
baye ni daktari bingwa wa ma-
gonjwa ya ndani na kuambukiza.

Vigogo wanaong'ang'ania West Kilimanjaro kutajwa

Na Godfrey Mushi, SIHA

MALALAMIKO ya wananchi
dhidi ya idadi kubwa ya vion-
gozi wa serikali na watendaji wa
umma wanaoshindana nao ku-
gombea, vitalu kwenye shamba
la miti la taifa la West Kiliman-
jaro, yanafanyiwa kazi.

Vigogo hao wanataka vitalu
hivyo kwa ajili ya kilimo kwenye
shamba la miti la West Kiliman-
jaro.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Ones-
mo Buswelu, alipoulizwa jana
na Nipashe kuhusu madai hayo

alisema bado ofisi yake inafuatil-
ia suala hilo na ikikamilisha ripoti
yake ya uchunguzi itaiwasilisha
kwa Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira.

“Bado kazi haijakamilika, kwa
sasa tunashughulika na maandal-
izi ya uchaguzi ujao wa serikali za
tutakapomaliza na kazi hiyo tut-
ashughulikana na hayo ya West
Kilimanjaro,” alisema.

Malalamiko ya wananchi
kuhusu viongozi hao wa umma
na baadhi ya watendaji kupisha-
na na wananchi katika kugomba-

nia vitalu vya kilimo, yalitolewa
katika mkutano wa hadhara wa
Mkuu wa Mkoa, siku kadhaa zi-

chopo Kata ya Endumeti, Wilaya
ya Siha, alilalamika kwa Mkuu
wa Mkoa.

Katika Uchaguzi Mkuu wa Rais,
wabunge na madiwani wa mwa-
ka 2015, Mdoe alikuwa mgom-
bea ubunge wa Jimbo la Siha kwa
tiketi ya Chama cha SAU.

Baada ya malalamiko hayo
kutolewa, Dk. Mghwira, alitoa

siku tatu kupelekewa majina ya
viongozi wote wa serikali ambao
wanashindana na wananchi ku-
chukua vitalu katika shamba hilo.

Mkuu huyo wa mkoa aliagiza
kupelekewa majina hayo akiwa
anazungumza na wakazi wa Kata
ya Endumeti.

“Mkuu wa Wilaya, uko hapa,
nataka uniletee majina ya vion-
gozi waliogawiwa vitalu na wa-
nalima mazao mbalimbali, huku
wananchi wakikosa maeneo ya
kilimo na mimi nitakuja kuzun-
gumza na ninyi tena muda sio
mrefu,” alisema Mghwira.
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Na Sabato Kasika

KUPOROMOKA bei ya pamba katika soko
la dunia, kunaelezwa kumeyumbisha
wakulima na kusababisha baadhi yao ku-
kataa tamaa na kujipanga kulima mazao
mengine ya biashara.

Hilo lipo kukiwapo hitaji kwamba
wakulima wa zao hilo nchini wanahitaji
mazingira ya kuwakizia mapato yao kupi-
tia uzalishaji wenye tija shambani hadi
sokoni, ili waondokane na kutegemea
huruma ya ongezeko la bei katika soko la
dunia. Uingiliaji wa kimkakati wa juu ndio

Ukurasa 14

Tija kiuchumi; Matumizi

'simu janja’ yanashika
nafasi gani katika
uzalishaji?

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA ©  “KuK

unaoweza kutatua mgogoro wa kuanguka
bei kwa muda mfupi na mrefu, ili kuto-
jirudia vikwazo kila mara na utaendeleza
ushindani wa pamba kwa ajili ya viwanda
vya ndani na vya nje.

MADIWANI

Diwani wa Kata ya Matongo, wilayani
Meatu, Ng'adida Tuyi, anasema pamba ni
kimbilio la wakulima wao ambao baada
ya mavuno matarajio yao ni kununua
mifugo na mashamba.

INAENDELEA UK.18
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Mradi unaozuia ng’ombe kufa, huwanenepesha, majosho klbao Ukurasa 16
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ija Kiuchumi; Matumizi ‘simu jal
anashika nafasi gani katika uza

Na Nimi Mweta

WATAALAMU wa umma wanase-
ma kuna zaidi ya simu milioni
20 nchini zinazounganishwa na
mtandao wa kimataifa au lugha ya
kawaida ya intaneti ‘worldwide-
web’.

Baadhi ya wazungumzaji wa-
najadili takwimu hiyo katika
mtazamo kwamba wapo watu mil-
ioni 20 walio katika mawasiliano
ya mitandao kimataifa.

Ni mpangilio wa tafsiri ya tak-
wimu inayojitokeza, pia katika
maeneo ikitafsri katika namna,
mathalani watu wangapi wana
simu nchini, badala ya kudadisi
au kutoa takwimu idadi ya simu
zimeuzwa nchini na zinabadil-
ishwa kwa kiwango gani.

Siyo rahisi kusema ni watu mil-
ioni 20 wana simu tena zilizoun-
ganishwa kwenye mtandao. Ni
ngumu kidogo kujumuisha kirahi-
si kwamba zaidi ya nusu ya Watan-
zania wameingia kwenye mfumo
wa intaneti.

Ziko takwimu zinazorejewa kila
mara, kwamba zaidi ya nusu ya
Watanzania wako katika umri wa
ujana, yaani hawajavuka miaka 35.

Mfano, ni
namna gani
mtendaji
anaweza
kuwa katika
sehemu ya
kazi, ilhali
nyumbani
katika famil-
ia kuna shi-
da kubwa,
kama vile

kuuguliwa.
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nja’
lishaji?

Vivyo hivyo, kati yao kuna kundi
kubwa ni vijana na watoto ambao
hawajavuka miaka 15.

Pia, wapo wanaoelezwa kuwa
na umri zaidi ya miaka 50, hasa vi-
jijini na hasa kinamama wasio na
mawasiliano binafsi, ila wanapi-
tia kwa wanafamilia na aghalabu
wanaendelea na shughuli za uzal-
ishaji mali au kuhusika na mali
kwa njia tofauti.

Hata kama kundi hilo la wazee
wasio na mawasiliano binafsi siyo
kubwa, bado linapunguza uweze-
kano wa kuwapo watu wanaota-
jwa ni milioni 40 wana simu na
kati yake, milioni 20 wameungan-
ishwa na mtandao, ikichukuliwa
ni idadi ya simu.

MATUMIZI MITANDAO

Jambo la msingi liliongelewa
katika utangulizi wa kufanyika
mkutano wa mwaka kuhusu
matumizi ya teknolojia ya habari
na mawasiliano, ni kwamba sehe-
mu kubwa ya mitandao hutumika
kwa mabhitaji ya kijamii na siyo
zaidi kiuchumi.

Wapo wataalamu wanaodai
mitandao ni mahali tu pa gum-
70 na siyo kujifunza kipya au
kuongeza tija katika eneo la uzal-
ishaji na biashara. Hiyo inamaani-
sha kuwapo Watanzania wa-
naoweza kukosa faida lukuki za
mawasiliano katika mitandao yao.

Kuwapo hisia iliyojengwa kuto-
ka kwa baadhi ya Watanzania ni
‘mbumbumbu’ wa matumizi yak-
inifu na yenye tija wanapotumia
mitandao, inaendana na swali ni
nini nafasi ya tija ya mitandao,
hasa  inapotokea  kutumika
pasipohusika au eneo la ziada.

Jumuisho hilo la kitafiti ni
kwamba, matumizi ya teknolojia
ya mawasiliano kwa ‘simu janja’
hayana tija kubwa kiuchumi, zaidi
tu ni kupeana habari nyepesi za
vikundi tofauti vya ‘kula na ku-
nywa.” Kumeshatolewa maoni ya
picha ya umma ya kitafiti, ambayo
inaacha maswali juu ya usahihi
wake. Utafiti, uliolenga matumizi
ya ‘simu janja’ na kiwango chake
cha tija katika uzalishaji kina-
choweza kutazamiwa.

Kimsingi, = majibu  chanya
kuhusu faida au tija ya kutumia
mitandao kwa  mawasiliano,
inapaswa  kuchimbuliwa  ka-
tika maeneo kadhaa, kama vile
kutafuta ukweli wa kiwango gani
misaada ya haraka kwa masuala
ya ugonjwa au tatizo jingine ka-
tika familia, hutegemea matumizi
ya simu yenye mtandao?

Kuna vikundi vya kiushirika na
kusaidiana au vya kuunda kazi za
pamoja, wanaunda ukurasa wa
pamoja (ndiyo hiyo WhatsAp -
maana yake ‘what is up’ au kuna
nini?) kupashana habari, kwa
mfano muda halisi wa kufanya
mkutano na kama kuna udhuru
ufahamike haraka. Yote hayo ni
‘kuchati.’

Umuhimu wa kinachozungum-
zwa katika mfano wa maeneo
tajwa, haugusi mashamba au vi-
wanda. Kimsingi, binadamu ana-
takiwa ajitulize kihisia, ili afanye
kazi zake kujua mwanawe ame-

fikishwa hospitali na kupewa
kitanda, ili aendelee kufanya kazi.
Vinginevyo inabidi mtu aondoke
kwanza.

Ni wazi, mpangilio huo katika
kutumia ‘simu janja’ umeleta
ufanisi mkubwa katika maisha
ya kila siku, kwa kurahisisha ma-
wasiliano ambayo yangehitaji
kazi ya ziada, kwa mfano kupigi-
ana simu za ‘tochi’ na kueleza kila
kitu kwa kila mmoja.

Ni kweli upande mmoja, mtu
anaweza kusambaza tangazo
kama hilo kwa ‘sms’ (huduma
ya taarifa fupi) lakini siyo rahisi
anayetaka kuchangia suala hilo,
kufanya hivyo kwa wakati unao-
takiwa, au ajue mwingine ana-
chokifikiri.

Endapo ukurasa wa pamoja
katika simu (whats app) upo, kila
kitu kinakuwa wazi na wahusika
wanamaliza masuala hayo bila ya
kuhitaji vikao, kwani hata kama
ni suala la kijamii, linagusa hisia
zao na wakati huo huo linainua
tija zao katika shughuli wanazo-
fanya.

Dhana nzima ya tija hata kama
ya kiuchumi, haishii katika kina-
chofanyika kazini pekee, kwa
dhana kinachofanyika mtu akiwa
kazini pekee, ikigusa moja kwa
moja uzalishaji mali au biashara
yenye chembe ya ongezeko la
thamani, kufufua fursa ya mzun-
guko au mlolongo wa kutoa kodi.

Dhana kamili inayosimama
ni kwamba ‘mzalishaji siyo ro-
boti’; mashine inayojazwa mafuta
kwenye tangi au kutumia nishati
fulani kama umeme, hailishwi
chakula, ingawa inahitaji uhakika
wa usalama wa wanaomzunguka
kabla haijaanza kazi au inapoku-
wa kazini, kujua kila kitu ni che-
ma.

Kuielewa tija kiuchumi inay-
otokana na matumizi ya ‘simu
janja’ na mitandao, ni suala la ku-
zunguka kwa kiasi fulani. Mtafiti
anayedadisi au kufanya kazi hiyo,
anapaswa kuhoji maswali kuhu-
su matumizi ya kompyuta, pia
habari au taarifa zenye ladha ya
kushitua watu.

‘Simu janja’ huwa ni za ku-
tumika kijamii, ingawa ina ma-
wasiliano mengi tu ya kikazi. Sua-
la la kuangaliwa au kushughulikia
nyaraka, si mahali sahihi pa ‘simu
janja’ bali nafasi ya kompyuta.

Ndiyo maana kutafuta tija kati-
ka uchumi kwa matumizi ya ‘simu
janja’ ni dhana isiyo mahali pake.
Tija inapatikana katika kompy-
uta na ‘simu janja’ inarahisishia
umma kupeana taarifa.

Lakini, kama ilivyo miongozo
ya fani ya raslimali watu, kuna
uhusiano wa moja kwa moja kati
ya kuwapo tija kazini na uhusi-
ano bora katika sehemu hiyo na
kwenda mbali hadi kwa jamii na
wanafamilia wa mtendaji.

Mfano, ni namna gani mtendaji
anaweza kuwa katika sehemu ya
kazi, ilhali nyumbani katika famil-
ia kuna shida kubwa, kama vile
kuuguliwa. Hapo ndipo inapozaa
somo na nadharia ya fani hiyo
kuhusu uhusiano kazini (Indus-
trial Relationship).

Kipunguni Dar waja
boKksi
——

na mkaa wa ma

Washiriki wakiangalia mkaa ambao wamefanikiwa kuuten-
geneza. PICHA: YASMINE PROTACE.

Na Yasmine Protace

KATIKA makazi ya watu ku-
metawaliwa na taka nyingi,
huku mijini kukitawaliwa
na utaratibu wa taka katika
makazi ambazo zinakusany-
wa na kwenda kutupwa.

Hilo linafanyika kuhakiki-
sha, mazingira yanakuwa
safi na salama. Taka hizo,
baadhi ya watu wamekuwa
wakichoma moto na wen-
gine kutupa katika magari
ya taka.

Pamoja na kuhangaika
majumbani bila ya majibu
bayana, sasa imebainika
taka ni bidhaa ambayo
ni rahisi kugeuzwa kuwa
nishati ya mkaa.

Siku chache zilizopita,
VioNgozi wa jumuiya ya
kidini katika mazungumzo
yao wameeleza azma va
kusaidiana na kuelimishana
kuhusu mbinu na teknolo-
jia ya kutengeneza mkaa,
wakifunzwa namna maboksi
yanatumika kutengeneza.

“Nilikuwa sijui maboksi
kama yanatengeneza mkaa
na baada ya kufundishwa,
nimegundua kumbe hata
boksi linatengeneza mkaa,”
anatamka kiongozi mmoja.

Anaongeza kwamba, watu
walizoea kutupa uchafu na
wengine kuyachoma, sasa
hiyo imechukua nafasi
va elimu mpya, maboksi
yanaweza kutumika kuten-
geneza mkaa, jambo wa-
naloeleza ni wazo chanya,
hata kuisaidia jamii kuacha
kukata miti ovyo, hali in-
ayosaidia ongezeko la mvua
Kila mwaka.

Anasema ni mazungumzo
yatakayowezesha kuwae-
limisha wadau wenzake
kanisani katika matumizi
ya nishati hiyo mbadala wa
mkaa.

Sele Juma, ni mkufunzi
wa mradi huo, anasema
mafunzo ya kutengeneza
mkaa yatasaidia makundi
ya Kinamama na vijana,
kujiongezea kipato.

Anaeleza matarajio ya
mkaa wa boksi, kwamba
utasaidia kupunguza ukataji
miti na watajiunga katika
makundi ili ya mikopo,
itakayowawezesha kununua
mashine na kutanua uzal-
ishaji wao.

Ofisa Maendeleo wa Kata
ya Kipunguni, Betty Mzava,
anasema anataja faida za
mkaa mbadala kwa jamii,
kwanza aliunga mkono hoja
kutokata miti.

Anawaasa kinamama na
vijana waliobahatika kupata
mafunzo hayo, wasipoteze
muda kuchangamkia fursa,
wachukue mikopo itakay-
owasaidia kuanzisha vi-
wanda vidogo vya kuzalisha
mkaa.

Zuwena Jamal, mkazi
wa Pugu, Dar es Salaam, ni
mshiriki wa mafunzo hayo,
anasema waliojitokeza
kujifunza kutengeneza mkaa
watafaidika, ikizingatiwa
mkaa utokanao na miti una
gharama kubwa na changa-
moto iliyopo sasa ni kuji-
funza utengenezaji, kabla ya
kujitosa katika mradi.

Mwanaharakati wa ngazi
ya jamii, Selemani Bishaga-
Zi, anasema mafunzo hayo
anayotarajia yatazaa ma-
tunda kutokana na makundi
mengi kujitokeza kushiriki,
ikiwa ni mwendelezo wa
kazi za asasi ya Kijinsia,
TGNP Mtandao.

Bishagazi anasisitiza ni
wakati ukataji miti kupun-
gua, kuelekea ukomo na ita-
saidia kuanzishwa viwanda
vidogo vya kuzalisha mkaa
mbadala.
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JICHO LA KANDA ZIWA

Mradi unaozuia ng’ombe kufa,
huwanenepesha, majosho kibao

Na Mary Geofrey

HIVI karibuni kumekuwapo na
ushirikiano kati ya serikali kuu,
serikali za mitaa na wadau wa
maendeleo, katika kuleta mab-
adiliko chanya katika maisha ya
wafugaji.

Ni hatua inayoendana na histo-
ria mnamo Januari mwaka jana,
kulikuwapo na majosho 14 tu
kati ya 103 katika Halmashauri za
Buchosa, Kwimba, Misungwi na
Sengerema yaliyokuwa yanafanya
kazi.

Majosho, kimsingo ni miundom-
binu inayotumika kuogesha mifu-
go katika maji yaliyochanganywa
na dawa kuua kupe na wadudu
wasumbufu, katika lengo la kuk-
inga mifugo na magonjwa kama
vile ndigana kali, ndigana baridi
na kukojoa damu.

Ni magonjwa yanayodhoofisha
afya ya mifugo, yakidumaza uku-
aji wao na hata kusababisha vifo.
Utafiti mkubwa uliofanywa mwaka
2016 ulibaini magonjwa ya mifugo
yanayosambazwa na kupe nchini
Tanzania, ni hasara kubwa kwa
uchumi wa nchi, ikijumuisha kiasi
kikubwa cha ngombe wanaokufa.

Ili kuimarisha na kuongeza
matumizi ya majosho, kampuni ya
wataalamu elekezi na utekelezaji
wa miradi ya Dalberg, ambayo
imejikita katika utoaji ushauri wa
mikakati ya maendeleo yenye ofisi
kazi na serikali kupitia mradi wa
Mapinduzi ya Sekta ya Kilimo.
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Tulitumia :
mbinu shirik-
ishi za ku- :
tatua mata-
tizo huku
tukijifunza
kutokana na
changamoto
tulizokutana
nazo katika
utekelezaji.

= - e

¥ . .
- i #e
KTk oy

- 2y ._i.‘. .-rt ':-.-_r}*,
Bl - e[/ T

“IEL T'

Mfugaji wilayani Misungwi, akiwaingiza ng'ombe wake kwenye josho kuwaogesha dawa za kuua

wadudu. Ni kati ya majosho valiyofufuliwa kwa ufadhili wa mradi wa Dalberg 3D unaotekelezwa

katika halmashauri nane za mkoa wa Mwanza.

Ni mradi unaolenga kuhama-
sisha mabadiliko ya kitamaduni
kwenye mfumo wa kilimo kwa ku-
leta mifumo bora na yenye ufanisi.

Hadi mwezi Aprili mwaka 2019,
idadi ya majosho yanayofanya kazi
katika maeneo ambayo yametajwa

kuongezeka kufikia 60 na idadi ya
mifugo iliyoogeshwa katika muda
wa mwezi mmoja, imeongezeka
zaidi kwa idadi ya mara nne.
Kwanini hivyo? Ni mafanikio
yatokanayo na usimamizi imara
zaidi wa kisheria, uhamasishaji en-

delevu kwa wafugaji kuhusu faida
za kuogesha mifugo, mshikamano
wa viongozi katika ngazi zote na
usimamizi mzuri wa uendeshaji na
fedha.

Inaelezwa kwamba, ni ma-
fanikio yatokanayo na shughuli

za kufufua mpango wa majosho
ya kuogeshea ngombe chini ya
uwekezaji mdogo wa fedha.

Ni jambo linaloelezwa kutoa
mwanga unaotengeneza maende-
leo edelevu, kwa kufanya kazi kwa
ushirikiano wa karibu na serikali,
kufikia mafanikio yaliko.

OFISA MRADI

Ofisa Mradi wa Dalberg, Ines
Muganyizi, anasema hali ilivyo,
kwa kauli: “Tulichukulia lengo la
mradi sio tu kukarabati au kujenga
majosho mengine zaidi kwa ajili ya
mifugo. Badala yake, tumefanya
kazi kwa bidii kuhakikisha kwam-
ba majosho ya kuogeshea mifugo
yaliyopo yanatumika na wafugaji
na kudumishwa kwa muda mrefuw’

‘Tulifanya tathmini kuweza
kuelewa sababu hasa za majosho
kutofanya kazi. Tulibaini kwamba,
kukosekana kwa utaalamu, usi-
mamizi mbovu wa kamati za majo-
utata wa umiliki ni sababu kuu.

“Sababu nyingine anazitaja ni
ama kukosekana uwakilishi ama
vyotumia miundombinu hiyo na
kuharibika kwa miundombinu ku-
tokana na kutofanyika ukarabati
wa mara kwa mara,” anaeleza.

‘Tulishirikiana na halmashauri
kuandaa shughuli mahususi zi-
lizolenga kutatua changamoto
hizo. Timu kutoka katika serikali
zote nne za mitaa zilisambazwa
kufanya semina za uhamasishaji,”
anasema Ines.

Anasema, ni semina zinazo-
saidia kuziba pengo la uwelewa
katika jamii kuhusu manufaa ya
kuogesha mifugo na inawahamasi-
sha wakazi na viongozi wa serikali
kukubali majukumu ya pamoja
katika kudumisha uendeshaji ma-
josho ya kuogeshea mifugo yao.

KAZI YA SERIKALI

Ines anasema serikali nayo ka-
tika nafasi yake, ilijikita kutekeleza
na kuimarisha mikakati, lengo ni
kukabiliana na mahitaji, akitoa wa
mfano wa Wilaya za Buchosa na
Kwimba, timu za maofisa mifugo
na ushirika, walitoa mafunzo kwa
wafugaji kuhusu udhibiti wa ma-
gonjwa, usimamizi fedha na utun-
zaji rekodi.

Pia wilayani Misungwi, maofisa
ugavi wa mifugo, walipimwa ufani-
si kupitia uwezo wao wa kuhuisha
shughuli za uogeshaji, sambamba
na ofisa mifugo wa wilaya, aliye-
teuliwa kufuatulia maendeleo ya
kazi kila wiki.

Kuhusu mapengo ya udhaifu
kupitia ugunduzi wa mradi, Ines
anasema: “Tulitumia mbinu shirik-
ishi za kutatua matatizo huku
tukijifunza kutokana na changa-
moto tulizokutana nazo katika
utekelezaji.”

Anatoa mfano wa usimamizi
mbaya wa fedha, mzizi wake ni
kukosekana uwajibikaji na uangal-
izi wa karibu, hatimaye majosho
yalifungwa kwa kukosa fedha za
kununua dawa na gharama za
matengenezo.

Ili kulitatua hilo, Ines anasema
Halmashauri ya Wilaya Kwimba,
ilianzisha mfumo wa kugawanya

madaraka uliojumuisha mkataba
kati ya kamati za kusimamia ma-
makuu ya halmashauri.

Vilevile anasema, walifungua
akaunti maalumu benki kwa ajili
ya majosho, kuimarisha uwajibi-
kaji.

Mengine yanayotajwa ni hal-
mashauri kusimamia sheria ndogo
zinazowataka wafugaji kuogesha
mifugo, jambo lililohamasisha
mzunguko endelevu wa kazi na
fedha za kudumisha majosho.

OFISA MIFUGO

Ofisa Mifugo katika Halmashau-
ri ya Wilaya Misungwi, mkoani
Mwanza, Benedicta Mtolera,
anasema: “Tulisambaza taarifa
za mafanikio haya katika wilaya
zingine pamoja na kuripoti vikwa-
7o sugu tulivyokumbana navyo ka-
tika ngazi za mkoa na wizara.

“llikuwa jambo muhimu ku-
chukua utendaji bora kutoka kwa
halmashauri za wilaya zilizofaniki-
wa na kupeleka katika halmashau-
ri za wilaya nyingine ili kupata
mafanikio pana zaid, kwa mwa
mfano, mbinu za usimamizi wa jo-
sho zilizobuniwa na Kwimba sasa
zinatumika Buchosa, Misungwi na
Sengerema,” anasema.

Mtolera anataja kingine ni ku-
waleta pamoja maofisa kutoka
Idara za Mifugo, Ardhi, Sheria,
Ushirika na Maendeleo ya Jamii,
iliyobuniwa kuondoa vikwazo na
kuhuisha majosho na shughuli
za uogeshaji mifugo, kutoka ku-
likothibitika kufanya vizuri kushi-
na halmashauri nyingine

“Katika ngazi ya mkoa, timu yetu
ilisaidiana na sekretarieti ya mkoa
kutumia yale tuliyojifunza kuan-
daa mikakati rahisi ya utendaji. Se-
hemu ya mikakati hii inajumuisha
sekretarieti ya mkoa kuunda viko-
si kazi vya kufuatilia maendeleo ya
utekelezaji.

“Vilevile, sekretarieti itashiriki-
ana na halmashauri zake kubaini-
sha vikwazo, kutambua na ku-
tumia suluhisho zenye gharama
nafuu katika kukabiliana na vikwa-
7o hivyo,” anasema Mtolera, akidai
ni mbinu mkakati inayopandishwa
hadui ngazi Taifa.

MFUGAJI ALIYEFANIWA
bili, katika Halmashauri ya Bucho-
sa, Scholastica Malimi, anasema ni
mabadiliko aliyoyapata kutokana
na mikakati mipya kitaalamu.

“Hapo zamani, vifo vya ndama
kutokana na magonjwa yanayosa-
mbazwa na kupe kama vile ndiga-
na kali na ndigana baridi vilikuwa
vingi sana.

“Mambo ni mazuri kwa sasa.
Ninaweza kuogesha mifugo mara
moja kila wiki na nimeridhishwa
sana na matokeo, ngombe wangu
hawana shida katika kula. Ma-
tokeo yake, uzalishaji wa maziwa
umeongezeka,” anasema.

Scholastica anasema, hayo
yamewezekana kwa  sababu
ya kuongezeka ufanisi katika
matumizi ya rasilimali na
uwajibikaji ulioimarishwa katika
usimamizi wa kupata matokeo
hayo.

31ashara katika picha

MKkurugen-
zi Mtendaji
Mkuu wa
Kampuni
i va Bia ya
L F. Serengeti
SBL, Mark
Ocitti aki-
zZungumza
na wageni
waalikwa
waliohud-
huria
kwenye
uzinduzi
wa nembo
mpya ya
kam-
puni hiyo,
uliofanyika
es Salaam
juzi. NA
MPIGAPI-
CHA WETU

PICHA: JUMANNE JUMA
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Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya Barclays Tanzania, Simon Mponji (kushoto), akisalimiana na Makamu
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kundi la Benki ya Absa, Peter Matlare, wakati wa mkutano wa masuala va

Mtendaji wa Barclays Tanzania, Abdi Mohamed. NA MPIGAPICHA WETU
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BIASHARA

Orodha changamoto zinazc

INATOKA UK.13

Anasema mwaka huu, ununuzi
wa pamba umeyumba kutokana na
kampuni za ununuzi kuchelewesh-
ewa fedha ambazo wananchi wal-
itarajia kuuza pamba na kununua
chakula.

“Wakulima waliuza pamba tangu
Julai 23, mwaka huu, lakini hawa-
jalipwa na wakati huo debe la ma-
hindi linauzwa kwa Sh. 16,000 na
kusababisha wawe na wakati mgu-
mu,” anasema Tuyi.

“Serikali iiangalie pamba kwa
jicho la huruma, kwani inaenda
kujifuta kwa ukanda wa kwetu.
Iko pamba nyingi sana kwenye vi-
tuo ambavyo haijachukuliwa na
wanunuzi, baadhi ya wakulima wa-
nasusia kuuza wamebaki na pamba
nyumbani,” anasema.

Kuhusu ukusanyaji mapato
ndani kwenye halmashauri, Tuyi
anasema wajibu wao ni kusimamia
ukusanyaji wa mapato ili fedha zi-
nazopatikana ziwatengenezee wa-
nanchi miundombinu kama elimu
na afya.

“Halmashauri inaweza isifikie
malengo kutokana na pamba nyin-
gi kutonunuliwa, kwani nyingi bado
iko nyumbani. Tunaweza tusifikie
malengo na kuifanya halmashauri
yetu kuyumba,” anasema.

Tuyi analalamikia usumbufu
kwenye usimamizi, kutokana na
kampuni kutopeleka fedha kwa
wakati, huku baadhi ya watu waki-
nunua pamba kwa njia ya mach-
inga. Lewa Safari Magembe ni
Diwani wa Kata ya Gilya wilayani
Bariadi Mkoa wa Simiyu, anasema
watu walilima mahindi kwa lengo
la kupata chakula, lakini hawaku-
pata chochote.

Analalamika kwamba, katika
zao la pamba walitarajia kuuza ili
wanunue chakula wajiwekee akiba
kwa baadaye, lakini hadi sasa ha-
wajalipwa hata kama wakilipwa ni

fedha kidogo.
Anasema, watu  walitarajia
kununua chakula, kukodisha

mashamba, kujenga nyumba, lakini
baada ya fedha kukwama matarajio
makusudio ya wakulima yamean-
guka kwa sababu mwezi wa tisa,
maandalizi ya msimu wa kilimo
yanapaswa kuanza, ikijumuisha ku-
kodisha mashamba.

“Tutashindwa kufikia matarajio
yetu, kwa sababu ya utoroshaji wa
pamba na kampuni kutoingia moja
kwa moja kwenye ununuzi wa
pamba kwa wakulima,” anasema.

WAKULIMA

Maduhu Shuguta ni mkulima
Meatu, Simiyu, anayesema ulimaji
pamba unayumba kwa sababu ya
malipo kukawia.

“Kiuchumi tumeathirika, kwa
sababu tumeshindwa kununua
chakula kwa wakati na kupeleka

wakulima pamba Kanda ya

« Wafunguka: wenye vwvanda wanena: madiwani n
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Halmashauri
inaweza isi-
fikie malen-
go kutokana
na pamba
nyingi kuto-
nunuliwa,
kwani ny-
ingi bado iko
nyumbani.
Tunaweza
tusifikie
malengo na
Kkuifanya
halmashauri
yetu kuyum-
ba.
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watoto shule. Tunaishauri serikali
ibadilishe mfumo..wakulima wapa-
te fedha na pamba inunuliwe kwa
wakati,” anasema Shuguta.

Maduhu Manyangu, mkazi wa
Salaria-Matongo wilayani Bariadi,
anasema hawajapata fedha tangu
wauze pamba mwezi Julai, huku
familia nyingi hazina akiba ya
chakula.

Samweli Kubagwa, ambaye anai-
shi Salaria, ana hoja kwamba tangu
msimu wa mauzo uanze mwezi

—

Mei, wameshauza pamba, lakini
hawajaliwa, hivyo anawalalamikia
wanunuzi na vyama vya ushirika
kuwa kikwazo cha kulipwa fedha
Zao.

Gomolo Lushagu, kutoka ki-
jiji cha Matongo wilayani Bariadi,
anasema wamelima pamba kwa
mikopo na licha ya fedha za pamba
kucheleweshwa, wanadhalilika
kwa madeni.

“Mwenye deni hawezi kukuele-
wa, kwa sababu tulifunga mkataba

kurejesha fedha mwezi wa saba,
shida ya pamba ni kila mahali haku-
na sehemu wanayolipa,” anasema
Lushagu.

Nghwani Edward, ni mkulima
wa Matongo. Anaishauri serikali
kubadili mfumo wa kilimo cha
pamba kwa vile wakulima wanaka-
ta tamaa na kilimo hicho, huku
wakiwa ni wa kusukumana kudai
fedha zao za mauzo kila mara.

Pia Zoya Makulu, mkazi wa
Mwauchumu, malalamiko yake ni
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kukaribia.

kuwa athari wanayoipata ni uko-
sefu wa fedha, hali inayowanyima
uwezo wa kununua chakula, pia
kukodisha mashamba kwa ajili
ya maandalizi ya kilimo msimu
ujao, akidai tangu wauze mazao ya
msimu uliopita, Juni mwaka huu
hawajalipwa.

“Tunakosa fedha ya matibabu,
kwa sababu hakuna huduma..wa-
fanyabiashara wakubwa wametu-
gomea, hatuwezi kusemea Amcos
(vyama vya ushirika) za kwetu, kwa
sababu wangekuwa wanatoa hela,
tusingekuwa na tatizo,” anasema
Mzee Lupigila.

- Anaendelea: “Leo  imekuwa
maumivu, hata kama una mgonjwa
e na umeshauza huwezi kumsaidia.”
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Tutashind-
wa kufikia
matarajio
yetu, kwa
sababu ya
utoroshaji
wa pamba
na kampuni
kutoingia
moja kwa
moja kwe-
nye ununuzi
wa pamba
kwa wakuli-
ma.

NINI KIFANYIKE?
Mkulima Sehemu  Lupigila,
anasema mfumo wa ununuzi wa
. mwaka jana ulikuwa mzuri, kuto-
kana na wakulima kuuuza pamba
na kulipwa kwa wakati.

Anasema katika msimu uliopita
soko lilikuwa zuri, licha ya mbegu
za mazao zilizopatikana katika
mfumo wake hazikuwa bora.

Pia anafafanua kwamba kupitia
usimamizi wa mwaka jana katika
uzalishaji pamba, zilipatikana mbe-
gu bora na zilipopandwa, ziliota vi-
zuri, kilio kimebaki kikijikita katika
soko pekee.

Anasifu mkakati wa serikali
kuanzisha vyama vya ushirika
(Amcos) akikiri haikuwa na nia
mbaya, isipokuwa anawalaumu
anaowaita ‘matajiri wachache’ wali-

otaka faida kuihujumu serikali.

“Tumefeli kwa sababu ya watu
wasiokuwa na nia nzuri. Suala la
pembejeo kwa wakulima awali
walikuwa wanakopeshwa pem-
bejeo, sasa waachwe wajinunulie
wenyewe kwa fedha taslimu au
atakayekopa ni sawa, lakini Bodi ya
Pamba ijipange na iangaliwe kwa
jicho la tatu, wakulima wameanza
kukata tamaa na kilimo cha pam-
ba,” anasema.

“Tuweke msingi mzuri wa un-
unuzi wa zao la pamba, ikiwamo
kuwasiliana na mataifa katika soko
la dunia kabla serikali haijatangaza,
bei ili kuondoa lawama, pamoja na
soko kuwa chini ya Rais (Joseph)
Magufuli hataki watu wake waum-
ie, ni lazima pamba inunuliwe kwa
Sh.1200,” anasema.

Ngasa Magembe, mkulima wa
mfumo huu utaendelea, wakulima
tutakuwa hatuna haki. Hivyo, tu-
naishauri serikali kama imeshind-
wa kusimamia mfumo wa Amcos,
irudishe mfumo wa soko huria tu-
liokuwa tunapata fedha kwa waka-
ti, kwani tumeona hakuna kampuni
inayoleta fedha kwa wakati,” anase-
ma Magembe.

WENYE VIWANDA?

Meneja wa Kiwanda cha ku-
chambua pamba cha Alliance
Ginnery kilichopo Kasoli wilayani
Bariadi, mkoani Simiyu, Boaz
Ogolla, anasema hadi sasa soko la
kimataifa linaporomoka kwa kasi
na kuwafanya wanunuzi wa pamba
kusuasua sokoni.

“Wakati wanaanza msimu wa
pamba, soko la kimataifa lilikuwa
(Dola) senti 72, lakini sasa hivi soko
la dunia liko senti 54, ukisafirisha
pamba hadi bandarini Dar es Sa-
laam unapewa senti 56 hadi 58,
na kwa tafsiri ya haraka, mkulima
anapaswa alipwe Sh. 800 kwa kilo

moja,” anasema Ogolla.

Meneja huyo anaomba kuin-
giliwa kati wanunuzi na kusima-
mia katika usimamizi wa bei kwa
mkulima. Anafafanua: “Upande wa
uchambuzi imetuathiri kwa kiasi
kikubwa, kwani ilibidi tujibane na
tupunguze gharama kwa kiasi ki-
kubwa ili tuweze kuendana na hali
ya soko, wakati wa makato ya bei
tulipunguza gharama ya uchambu-
zi kutoka shilingi 138 kwa kilo hadi
shilingi 130 kwa kilo moja.”

Anasema, kutokana na kujibana,
inaweza kupunguza uzalishaji na
watumishi hawataweza kuwa na
motisha, kwa vile soko liliyumba
na wanunuzi wengi walisita kuingia
sokoni.

Ogolla ambaye ni katibu wa
wanunuzi wa pamba Babati, anase-
ma lengo lilikuwa ni kunusuru bei
ya pamba kwa mkulima ibakie
1,200.

“Kuna maeneo, ambayo wanunu-
zi hawakupatikana kabisa na kuna
hofu kama wakulima kwenye mae-
neo hayo wataendelea na kilimo
cha zao la pamba, kwani wamekata
tamaa,” anasema.

Ogolla anasema wana kazi ya
ziada kwenda kuhamasisha wakuli-
ma, waone ni wakati wa mpito na
mwaka unaokuja hapatakuwapo
na hali kama hiyo, wanunuzi kusita
kununua pamba, kutokana na ku-
dorora soko la kimataifa.

“Inahitajika kazi ya ziada,
tuwatembelee na tufanye
kampeni ya kilimo cha pamba ya
kutosha ili walione zao la pamba
linaweza kuendelea kulimwa,
uzalishaji umeongezeka kiasi
kikubwa sana, soko la kimataifa
kuporomoka imeathiri matarajio
yao,” anasema.

Anaishauri Bodi ya Pamba iende
kwenye kampeni kuhamasisha
wakulima, huku akikiri mwanzo
kulikuwapo na siasa za watu kila

mmoja aingie katika maeneo ya
kuzalisha mbegu na hana uhakika
watu walinunua mbegu ya pamba
na kuhifadhi vizuri.

“Sisi kama Alliance Ginnery
tumehifadhi vizuri na tuna uhakika
itaenda kwa wakulima, lakini je,
itatosha? Pia, isipohifadhiwa vizuri
kuna uwezekano wa kuingia kwa
mbegu chotara ambayo kila mwaka
tunapigania tupate, mbegu bora in-
ayoweza kusaidia wakulima kupata
tija,” anasema.

Anasema, kwa  walionunua
pamba hiyo maeneo ya Igunga na
Meatu kama hawakuhifadhi kwa
njia nzuri, hiyo mbegu isitumike,
lakini kama wamebhifadhi vizuri, in-
aweza kunusuru sekta kwa kuwa na
mbegu bora.

“Kila wiki tunafanya ‘Ginning
Out Test’ (GOT) ili kuhakikisha ina
ubora kama GOT, ikipungua uta-
jua kuwa siyo ile tuliyoitarajia kwa
mkulima, lakini hadi leo uzalishaji
ni mzuri, mbegu inafaa kwenda
kwa wakulima,” anasema.

Ogolla anahisi shida ya uzalishaji
mbegu, kwa vile wakulima walizoea
kukopeshwa mbegu au kupewa
kwa bei ya chini na wanatakiwa
kupunguza gharama, ili wahimili
bei kwa mkulima ambayo inabaki
kama ilivyopangwa, ili kuendeleza
kilimo cha zao hilo.

Anasema, wakulima wanatakiwa
kuuziwa mbegu kwa fedha taslimu
na ana hofu kwa mikoa ambayo
walikuwa wamezoea kukopeshwa,
wakulima huenda watapata shida.

Mdau huyo wa soko la pamba,
anasema serikali na wadau wanahi-
tajika haraka, ili wapate mbegu na
pembejeo kwa wakati, jinsi walivyo-
zoea katika miaka ya nyuma.

Ogolla anawaomba wanunuzi
wajitolee, kwa sababu ndiyo bi-
ashara yao, pia serikali inapaswa
kuingilia haraka kuwezesha mfuko
wa upatikanaji wa pembejeo.
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UCHUMI

‘Shida ya vijana wazito kukubali
mabadiliko ya kuwatoa walipo’

-

Na Tatu Tambile

VIJANA wengi nchini walioko katika
ndoto ya kufanikiwa na kufika mba-
li, wanakabaliwa na changamoto
ya ajira iliyopo nchini. Malalamiko
kutoka kwa kila mtu, kupitia, dai
kwamba hakuna ajira na maisha ni
magumu.

Je, ni kweli hakuna ajira wala fursa
ya kuweza kujiajiri kupitia mazingi-
ra yanayowazunguka?

Tunaamini kwamba kijana akijik-
wamua kiuchumi, jamii nzima inak-
wamuka, kwa kuwa vijana hao ndio
nguzo muhimu katika jamii na Taifa
kwa ujumla, Pia anapojikwamua,
kunakuwapo na uhakika wa leo au
kesho kuwa njema kwa kuwa mai-
sha yake ‘yupo leo na kesho.

Katika mchakato wa vija-
na kutimiza ndoto zao na ku-
fikia malengo yao ya kila siku, im-
ebainika kwamba, si sahihi kusema
hakuna fursa za ajira na wala haku-
na cha kufanya, ila tatizo ni kwamba
vijana wengi hawaoni fursa zinazo-
zungumzwa. Kinachodhihirika ni
kwamba, vijana wanapenda sana
mafanikio na wana ndoto kubwa
ya mafanikio, lakini changamoto
iliyopo ni wao kutoziona fursa zi-
nazowazunguka. Badala yake, wa-
naishia katika malalamishi na kudai
hawana kazi ya kufanya,

Je, ni jinamizi gani linalotafuna
ndoto za vijana wengi na kusababi-
sha kuua ndoto hizo zinazowazin-
gira?

Msanii wa kizazi kipya, maarufu
‘hip hop’ na balozi wa vijana, ambaye
ni Mkurugenzi Mtendaji wa shirika
lisilo la kiserikali la Wanandoto, Kala
Jeremiah, amebainisha kuwa katika
mustakabali wa kupata jamii bora
itakayoleta matokeo chanya katika
mambo yote ya kijamii, kijana ana-
takiwa kupata hamasa.

Anataja maeneo ya hamasa hiyo
ni katika ari ya kujitambua, kutam-
bua majukumu yao, nafasi zao na
uwezo katika mambo yote ya kijamii

66

Vijana wengi
hawafikii
malengo ni
kwa sababu
wanaogopa
kuthubutu
kuanza.

Hili jambo
limekuwa la
kawaida na
limeua ndoto
za vijana
wengi.

na kiuchumi.

Kala anasema, utafiti waliofanya
wamebaini kwamba vijana wengi
wanashindwa kutimiza malengo na
ndoto zao, sababu kubwa ni kuende-
keza ‘kusubiria mambo yake sawa’
ndio waanze.

“Vijana wengi hawafikii malengo
ni kwa sababu wanaogopa kuthubu-
tu kuanza. Hili jambo limekuwa la
kawaida na limeua ndoto za vijana
wengi,” anasema.

Aidha, anawabainisha kwamba,
kumekuwapo naimani potofu kuwa
ili mtu afanikiwe itabidi atoke ki-
kubwa, jambo ambalo si sahihii na
kujikuta wanaingia kwenye makun-
di ya uhalifu kama wizi, utapeli na
matumizi ya dawa ya kulevya.
ni wakishafika mjini watafanikiwa.
Matokeo yake, wanakutana na
changamoto. Mimi naamini kuwa,
kila sehemu kuna fursa za kutosha,
kinachotakiwa ni kuwapa vijana
mwanga wa kuziona,” anasema.

Somo lake lingine analobainisha
kuwa finamizi kuu linalotafuna
ndoto za vijana wengi na kutofikia
malengo yao, ni hali ya kutojishu-
ghulisha na chochote, wakisubiri
jambo fulani kutokea kuwawezesha
au wafanyiwe jambo, waweze ku-
jishughulisha.

“Tunasisitiza vijana waanze na
walicho nacho. Tunaamini kuwa.
utajiri upo kwenye mawazo, pia
nguvu alizonazo kijana ni mtaji
mkubwa sana na msisitizo zaidi kwa
mawazo ya kibunifu, vipaji pamoja
na uthubutu,” amesema.

Kutokana na jinamizi hilo kuen-
delea kuangamiza ndoto za vijana
‘Kala Jeremiah® ameamua kuanzi-
sha kampeni iitwayo ‘Kijana Smart’
itakayolenga kuamsha hamasa kwa
vijana kujitambua, kutambua nafasi
zao na majukumu walio nayo.

Pia kuna suala la umuhimu wao
katika mustakabali wa kupata jamii
bora inatakayoleta matokeo chanya
katika mambo yote muhimu ya ki-
jamii na kiuchumi.

Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Wa-

ziri Mkuu (Sera,
Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na
Wenye Ul-
emavu), Jenista
Mhagama, aki-
pata maelezo ya
mwanakikundi
wa Rasupashoma
Group, Ibrahim
Malabela, jinsi
wanavyoten-
geneza viatu
bora. Mwenye
miwani, ni Mkuu
wa Mkoa wa
Songwe, Brigedia
Jenerali (mstaa-
fu), Nicodemus
Mwangela na
Mkurugenzi wa
Maendeleo ya
Vijana, James
Kajugusi.

Ni kampeni itakayolenga kumfun-
gua macho kijana kuona fursa zi-
lizomzunguka katika mazingira
anayoishi. Ni kampeni ya sehemu
jini na anasema changamoto iliyopo,
ni kuwafikia vijana kupata elimu
kuhusiana na kampeni hiyo.

Kipaumbele kilichopo sasa, ni
namna ya kumkwamua kijana kiu-
chumi, kwa kumwandaa kuwa tayari
kutumia vizuri akili na nguvu zake,
akiibadili changamoto za jamii yake
kuwa fursa, pia kuzitambua fursa
mbalimbali zinazopatikana katika
mazingira.

Anasema katika kufanikisha hilo,
wanatumia njia mbalimbali za kutoa
elimu, ikiwamo nyenzo za video,
vyombo vya habari, mitandao ya
kijamii, taasisi za elimu, shule na ny-
imbo.

Kala Jeremah ametoa wito kwa
wadau wote kuunga mkono katika
kuhakikisha wanatimiza malengo
yao mazuri na yenye tija kwa jamii
na taifa kwa ujumla.
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Mbunge wa Jimbo la Mbarali, mkoani Mbeya, Haroon Pirimohamed Mulla, akizungumza na wananchi wa Kata za Mwatenga na
Ruiwa, hivi karibuni, ikiwa ni mwendelezo wa kuwatembelea na kusikiliza kero zinazowakabili. PICHA: NEBART MSOKWA

Mbaroni tuhuma za kubadilisha fedha

Na Nebart Msokwa,
KYELA

AIDI ya watu 20 wame-

naswa na Polisi mkoani

Mbeya kwenye mpaka

wa Tanzania na Malawi
wa Kasumulu wilayani Kyela
kwa tuhuma za kufanya bi-
ashara haramu ya kubadilisha
fedha.

Watu hao walikamatwa
juzi wakati wa operesheni
ya kushtukiza iliyofanywa na
Jeshi la Polisi kwa kushiriki-
ana na maofisa wa Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) na vyombo
vya usalama ambao walikuwa
wamezingira maeneo mbalim-
bali ya mji huo.

Katika operesheni hiyo,
wafanyabiashara hao  wa-
likamatwa na zaidi ya Sh. mil-

ioni 100 ambazo zilikuwa za
mataifa mbalimbali zikiwamo
shilingi za Tanzania, Kwacha
za Malawi na Dola za Marekani
ambazo walikuwa wakizibadili-
sha kienyeji.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP)  Ulrich
Matei, ambaye aliongoza op-
eresheni hiyo, alisema biashara
hiyo ni haramu kwa mujibu wa
sheria zinazosimamia fedha
nchini.

Aliwataka wafanyabiashara
hao waliokuwa wanatumia
mbinu mbalimbali kuwazuga
maofisa hao ikiwamo kuan-
dika maandishi yanayoonyesha
kuwa kwenye maduka yao hayo
wanafanya biashara ya fedha
kwa njia za simu, lakini kumbe
wanafanya shughuli hizo.

“Nawashauri wafanyabi-
ashara wote kuendelea kufuata
taratibu. Mtu yeyote anayetaka
kubadilisha fedha za mataifa
mbalimbali anatakiwa kwenda
kwenye benki zetu au kwa watu
wenye vibali maalumu na sio
humu wanaofanya kienyeji,”
alisema Kamanda Matei.

Aidha, Kamanda Matei alise-
ma biashara hiyo inafanyika
kwenye mazingira ambayo si
salama kwa maisha yao, hivyo
wanazipiga marufuku kwa ajili
ya maisha yao.

Diwani wa Njisi, Omary
Mwinjuma, alisema wananchi
wa kata yake ambako walikuwa
wanafanya biashara hiyo, ha-
wana elimu ya kutosha kuhusu
sheria ya fedha, hivyo akaiom-
ba serikali kuendelea kutoa
elimu.

Alisema kitendo cha ku-
wakamata kwa kushtukiza
kitawaathiri wao pamoja na fa-
milia zao, hivyo akaomba elimu
iendelee kutolewa ili kuepuka
kuwakamata wengine.

“Hii biashara imekuwa iki-
fanyika kwa kipindi kirefu na
hatukuwa na uelewa wa ku-
tosha kuhusu taratibu mpya
za ubadilishaji wa fedha,
hivyo kwa sasa pamoja na ku-
wakamata nashauri pia elimu
itolewe ili hata wananchi wa
kawaida wajue maeneo sahihi
ya kubadili fedha zao,” alisema
Mwinjuma.

Aliwataka Watanzania wa-
naofanya biashara kati ya Tan-
zania na Malawi kuendelea
kufuata taratibu za nchi hizo
mbili ili kuepuka kukumbana
na mkono wa sheria.

NBC yapiga jeki ujenzi kituo cha afya

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC) imekabidhi msaada wa
mifuko 600 ya saruji kwa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya ili
kukamilisha ujenzi wa Kituo
cha Afya cha Iyunga ambacho
kilijengwa kwa Sh. milioni 400
zilizotolewa na serikali.

Msaada huo ulikabidhiwa
juzi kwa Naibu Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Mary Mwanjelwa,
ambaye alipeleka maombi kwa
benki hiyo.

Akikabidhi msaada huo, Me-
neja wa Benki hiyo Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Salema
Kileo, alisema msaada huo ni
sehemu ya utaratibu wa benki
kutoa sehemu ya faida na kuir-
udisha kwa jamii ambayo ndiyo
wanafanya nayo kazi.

Kileo alisema benki hiyo
ina utaratibu wa kusaidia ka-
tika maeneo mengine ambayo
ni elimu na wajasiriamali na
kwamba kipaumbele kikuu
huwa ni sekta ya afya.

“Tulifuatwa na Mwanjelwa
akituomba msaada huu na sisi
huwa tunaamini kuwa watu
wakiwa na afya bora wanakuwa
na uwezo mkubwa wa kushiriki
katika shughuli za maendeleo
ndiyo maana tulikubali na leo
(jana) tumeamua tukabidhi,”
alisema Kileo.

Kwa mujibu wa Kileo,
msaada huo una thamani ya Sh.
milioni tisa, hivyo akawaomba
wasimamizi wa mradi huo kusi-
mamia vizuri ili ukamilike kwa
kutumia saruji hiyo.

Akizungumza wakati wa
kupokea msaada huo, Mwan-
jelwa aliishukuru benki hiyo
kwa kukubali ombi lake na
kukabidhi msaada huo huku

akisisitiza kuwa walichokifanya
ni sehemu ya utekelezaji wa Il-
ani ya Uchaguzi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Pamoja na kwamba msaada
huo ulielekezwa kwenye ujenzi
wa Kituo cha Afya cha Iyunga,
kituo hicho hakitabakiwa na
mfuko hata mmoja kwa sababu
yeye binafsi alishatoa zaidi ya
mifuko 400, hivyo itapelekwa
kwenye miradi mingine.

Alisema mifuko hiyo itagawi-
wa kwenye miradi mingine
ambayo ni zahanati ya Kalobe
mifuko 100, zahanati ya Iduda
mifuko 100, Kituo cha Afya cha
Nzovwe mifuko 100 na mingine
300 itaelekezwa kwenye ujenzi
wa vyumba vya madarasa na
ukarabati wa baadhi ya ma-
darasa.

Mwanjelwa alisema serikali
imewekeza fedha nyingi kwe-
nye sekta ya afya na Kkatika Jiji
la Mbeya kuna vituo vya afya vi-

wili ambavyo vimejengwa kwa
zaidi ya Sh. bilioni 1.1 na kwam-
ba pia kuna ujenzi wa zahanati
mbalimbali.

“Nawaomba wasimamizi wa
miradi hii mkasimamie vizuri
ili kawatia moyo wenzetu hawa
ambao wametupatia msaada
huu waone matokeo chanya
na siku nyingine tukiwaomba

watuelewe,” alisema Mwan-
jelwa.
Meya wa Jiji la Mbeya,

Mchungaji David Mwahilindi,
alimshukuru Mwanjelwa am-
baye ni Mbunge wa Viti Maal-
umu kutoka mkoani Mbeya
kwa kuwapenda wananchi wa
jiji hilo ambao wamekom-
bolewa.

Alisema pamoja na msaada
huo, pia Jiji hilo linakabiliwa na
uchakavu wa vyumba vya ma-
darasa, hivyo akamwomba Nai-
bu Waziri kuendelea kuwaom-
ba wadau wake wasaidie.

Nemc
yapokea
malalamiko
600

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (Nemc)
limepokea zaidi ya malalamiko
600 yanayohusu uchafuzi wa
mazingira unasababishwa na
kelele kutoka kwenye kumbi za
starehe, nyumba za ibada na
magari ya matangazo.

Mkurugenzi Mkuu wa Nemc,
Dk. Samwel Mafwenga, aliyasema
hayo jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari jijini Mbeya.

Dk. Mafwenga alisema malala-
miko hayo yalifikishwa Nemc
kuanzia Januari, mwaka huu, na
kwamba wananchi wanalalamika
kuwa uchafuzi huo wa mazingira
umekuwa na athari kubwa kwe-
nye maisha yao.

Alisema baadhi ya wananchi
walalamika kuwa baadhi ya
nyumba za starehe kama vile
baa zimejengwa pembezoni mwa
nyumba zao na watu wanacheza
muziki usiku kucha.

Pia alisema nyumba za ibada
kwenye makazi ya watu ambazo
zinaendesha shughuli zake kwa
kutumia vipaza sauti vyenye ngu-
vU na kufanya hivyo hata nyakati
za Usiku, husababisha usumbufu
mkubwa kwa watu walio jirani na
nyumba hizo.

“Kelele hizo zimekuwa na athari
kubwa kwa wananchi ikiwamo
kusababisha uziwi kwa watu wal-
o jirani na wanaoathirika zaidi ni
watoto ambao masikio yao bado
ni laini,” alisema Dk. Mafwenga.

Alisema kuna kesi moja am-
bayo kuna mtoto aliathirika na
muziki uliokuwa ukipigwa kwe-
nye ukumbi wa starehe baada
ya damu kumtoka masikioni na
baada ya uchunguzi ilibainika
kuwa masikio yake yalipasuka
kutokana na muziki huo.

Alisema tayari Nemc imeanza
kuwachukulia hatua watu wa-
naosababisha uchafuzi huo wa
mazingira kwa kuwatoza faini na
wanaokaidi wanafikishwa ma-
hakamani kwa mujibu wa sheria.

Dk. Mafwenga alisema faini
zinazotokana na uchafuzi wa
mazingira hasa huo wa kelele
kwa mujibu wa sheria kuanzia
shilingi laki mbili hadi Sh. milioni
moja kulingana na aina ya kosa.

Alisema faini hizo zinatozwa
kwa watu ambao tayari wamee-
limishwa na baada ya kutozwa
hutakiwa kuacha kuendelea na
uchafuzi huo na endapo wa-
takaidi hatua inayofuata huwa ni
kufungiwa kutoa huduma husika.

Baadhi ya wananchi waliozun-
gumzia aina hiyo ya uchafuzi
walisema kwa sasa uchafuzi wa
aina hiyo unafanywa zaidi na
makanisa na nyumba za starehe
ambazo ziko jirani na makazi ya
watu.
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HABARI DODOMA

Halmashauri zaagizwa
kufungua akaunti maalum

Na Renatha Msungu, DODOMA

ERIKALI imeziagiza hal-

mashauri nchini kufungua

akaunti maalum ili kuwe-

ka asilimia 10 ya fedha za
mikopo ya wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu ili zisimam-
iwe ipasavyo na maofisa maende-
leo wa jamii.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi), Selemani Jafo,
alipokuwa akifunga kongamano la
wataalamu wa maendeleo ya jamii
nchini. Katika kutekeleza hilo, Jafo
aliagiza akaunti hizo wahakikishe
zifunguliwa kabla ya Novemba 30,
mwaka huu.

“Lengo la kutoa agizo hili ni ku-
hakikisha fedha hizo zinawafikia

watu sahihi kwa muda muafaka
kupitia maofisa maendeleo ya
jamii kwa sababu ndio wanawa-
fahamu walengwa zaidi kutokana
na taaluma yao na maeneo wanay-
owajibika kiutendaji,” alisema.

“Atakayeshindwa kufanya hivyo
labda awe na kikwazo maalum
cha kiutendaji kilichopelekea
achelewe muda uliopangwa,”
alisema Jafo. Aidha, Waziri Jafo
aliahidi kuangalia namna ya wiz-
ara yake kutenga fedha kwa ajili
ya wataalamu wa maendeleo ya
jamii ambazo watazitumia katika
ufuatiliaji ikiwamo tathmini ya
fedha hizo za mikopo.

Jafo alisema alishaagiza kufun-
guliwa kwa akaunti hizo lakini
ameagiza tena kwa kuwa anaona
halijatekelezwa.

Bila kuwa na akaunti maalum,

alisema ni vigumu kuzifuatilia
kwa sababu zinakuwa kama zime-
ingizwa kwenye jalala ambako si
rahisi kuona matumizi yake.

Hata hivyo, alisema kwa ku-
tokuwa na uwezeshaji huo kwa
maofisa hao, itakuwa vigumu
kwao kufuatilia uendelevu wa
vikundi vilivyokopa fedha za hal-
mashauri.

Kutokana na hilo, Jafo aliwataka
wataalamu wa kada hiyo kutoku-
wa na hofu yoyote kwa sababu
watu hao ni muhimu katika taifa
kwa ajili ya kuchagiza maendeleo
katika jamii.

“Naomba niahidi nitaisimamia
kada ya maendeleo ya jamii ku-
hakikisha kila mmoja anatamani
kwenda kuisomea fani hiyo. Len-
go ni kuona tunakuwa na maofisa
maendeleo ya jamii wengi,” alise-

ma Jafo.

Katibu wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. John Jingu, alisema
anaamini baada ya mkutano huo,
maofisa maendeleo ya jamii wa-
takwenda kufanya mabadiliko na
kuleta maendeleo katika maeneo
mbalimbali wanayotoka.

Rais wa Chama cha Maofisa
Maendeleo ya Jamii Tanzania
(Codepata), Sunday Wambura,
alisema chama hicho kitatekeleza
maagizo yaliyotolewa na viongozi
lengo ikiwa ni kuhamasisha maen-
deleo katika maeneo mbalimbali
nchini.

Wambura alisema baada ya
kuzinduliwa kwa chama hicho,
watahakikisha wanafanya kazi zao
kwa kujiamini na kufuata sera na
miongozo inayowataka kufanywa.

Ofisa Masoko wa Jiji la Dodoma, James Yuna (kulia), akikagua vibanda vya wafanyabiashara ndogondogo maarufu wamachinga jana,

vinavyotakiwa kuwapo ni vya kuhamishika kwa ajili ya kuliweka jiji hilo katika mazingira ya usafi.

PICHA: PETER MKWAVILA

Huduma za upasuaji zaimarika Mundemu

Na Renatha Msungu, BAH|

KUTOKANA na kuimarika kwa
huduma za upasuaji, Kituo cha
Afya Mundeme, wilayani Bahi, ki-
takuwa na uwezo wa kuwafanyia
huduma hiyo wajawazito kati ya
50 hadi 70 kwa mwezi.

Kukamilika kwa huduma hiyo
kumelifanya Shirika lisilo la seri-
kali la World Vision kutoa msaada
wa vifaa tiba katika kituo hicho,
vyenye thamani ya Sh. milioni 16
ili kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi. Akizungumza jana wakati
wa kukabidhi vifaa hivyo, Mganga
Mkuu wa Wilaya ya Bahi, Dk. Fil-
ipina Filipo, alisema msaada huo

umefanikisha wilaya hiyo kuwa na
vituo vya afya vitatu vinavyotoa
huduma ya upasuaji na kuondo-
kana na changamoto ya kutembea
umbali mrefu kufuata huduma.

Dk. Filipo alisema kituo cha
Mundemu pekee kinahudumia
zaidi ya watu 50,000 wa tarafa
ya Mundemu na zingine za jirani,
hivyo wakazi wa tarafa hiyo wata-
pata huduma za upasuaji katika
eneo lao kwa gharama nafuu.

Alisema kituo hicho cha afya
kitapunguza vifo vya wajawazito
na watoto na mafanikio yameanza
kuonekana kwa kuwa mwaka jana
kulikuwa na vifo viwili.

“Hii itasaidia kupunguza vifo

vya wajawazito kutoka 44 kati ya
vizazi hai 100,000 hadi kufikia vifo
22, “ alisema.

Mganga Mfawidhi wa Kituo hi-
cho, Dk. Anthony Mhimbira, alise-
ma vifaa hivyo vitasaidia katika
huduma ya upasuaji kwa kuwa
wajawazito wengi walikuwa wa-
napewa rufani kwenda Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma ku-
tokana na kutokuwa na vifaa vya
kutosha.

Alisema kituo hicho kilikuwa na
uwezo wa kufanyia upasuaji wa-
nawake watatu kwa siku kutokana
na kutokuwa na vifaa lakini kwa
sasa watawafanyia kinamama 10
kwa siku.

Naye Meneja wa Mradi wa Afya
ya Mama na Mtoto kutoka shirika
hilo, Daudi Gambo, alisema vifaa
walivyotoa ni pamoja na kile cha
kupima afya ya mgonjwa wakati
wa upasuaji na kufuatilia mapigo
yake ya moyo.

Vingine ni mizani kwa ajili ya
kuwapimia watoto wachanga, ki-
faa cha kuchemshia vifaa baada ya
kutumika, mzani kwa ajili ya kupi-
ma urefu na uzito kwa wajawazito.

Aidha, alisema wametoa kifaa
cha kupimia mapigo ya mtoto
tumboni ili kupunguza malala-
miko ya kinamama kwa madaktari
kuwa watoto wao walikuwa wa-
nacheza.

Waonywa

kufanya
biashara
mitaroni

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

OFISA Masoko wa
Jiji la Dodoma, James
Yuna, amewaonya
wafanyabiashara wa-
dogo kuacha tabia ya
kufanya biashara kwe-
nye mifereji ya maji
kwa kuwa wanachafua
mazingira na kuhatari-
sha afya za walaji.

Onyo hilo alilitoa
jana alipokuwa akika-
gua maeneo wanay-
ofanyia biashara ili
kuhakikisha jiji hilo
l[inakuwa safi.

Alisema kufanya
biashara kwenye
mifereji kutasababisha
kuziba kwa mifereji
hiyo msimu wa mvua
na kuchangia maji
machafu kushindwa
kupita.

“Sehemu ambazo si
rafiki kwa kufanya bi-
ashara zenu ni kwenye
mifereji inayopitisha
maji na kandokando
va barabara na wa-
tembea kwa miguu,”
alisema.

Aliwataka wafan-
yabiashara kufuata
maelekezo yaliyotole-
wa na Halmashauri ya
Jiji ili kufanya biasha-
ra zao kwa kuzingatia
sheria na taratibu
zilizopo.

“Rals wetu kwa
kushirikiana na hal-
mashauri za majiji na
manispaa zote, ame-
wapa wafanyabiashara
heshima kubwa ya
kufanya shughuli zao
kwa uhuru. Kinacho-
takiwa kwenu ninyi
ni kutii na kuzingatia
Mmaagizo na kufuata
kanuni na sheria,”
alisema

“Wafanyabiashara
mnatakiwa kuthamini
na kuheshimu fursa hii
kwa kutofanya kwe-
nye maeneo yasiyo
rasmi kupanga biasha-
ra," aliongeza.

Aidha, amewa-
taka vvamachmga hao
kutengeneza matolori
ambayo watatumia
kufanya biashara kwa
urahisi badala ya kua-
cha meza zao zikiza-
gaa barabarani.

~Alisema jiji hilo
l[imetoa baadhi ya
maeneo ya barabara
kufanyika biashara
nyakati za jioni hivyo
ni vyema wakatumia
matolori ili kurahisi-
sha kuhama badala ya
kuacha meza zikiza-
gaa.
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Waziri
aagiza
shule
iwe na
walimu
‘spesho’

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar
, Riziki Pembe Juma, amei-
taka Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa, Serikali za Mitaa na
|dara Maalum za Serikali,
kupeleka walimu mahiri kwe-
nye Shule ya Mambo Sasa.

Alitaka kuhakikisha kuwa
walimu watakaopelekwa
kufundisha katika shule ya
Mambo Sasa wanakuwa na
uwezo ili kufikia malengo ya
kujengwa shule hiyo.

Shule Msingi Mambo Sasa
imejengwa na Jamhuri ya
China.

Alisema Mambo Sasa
mpya imejengwa Kitaalamu
zaidi kwani kuna miundom-
binu ya kisasa ya kufundisha
ikiwamo maabara za sayansi
na madarasa ya kompyta.

Akizungumza katika hafla
ya makabidhiano ya Shule
mpya ya Msingi Mambo
Sasa, katika ukumbi wa
Wizara ya Elimu Mazizini
Mjini Unguja, Riziki alise-
ma ni vyema kuthamini
mchango waliotoa ili kuwatia
moyo wadau wa maende-
leo waweze kuwa na imani
ya kufadhili zaidi sekta ya
elimu.
~ Alisema kuwapo wal-
imu wenye uwezo pamoja
na mazingira mazuri ya
kusoma na kusomesha
kutasaidia kutoa matokeo
bora ikiwamo kuongezeka
kwa ufaulu wa wanafunzi ka-
tika shule hiyo na hata ku-
fikia malengo ya kujeng-
wa kwake.

Aidha, Waziri wa Elimu ali-
waomba watendaji wa Ofisi
va Rais Tawala za Mikoa
Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za Serikali, kuwa
na ushirikiano na watendaji
wa wizara hiyo ili kufikia
malengo ya kuboresha elimu
nchini katika ngazi zote.

Waziri wa Nchi, Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa, ldara
Maalum Vikosi vya Serikali,
Haji Omar Kheir, alisema ipo
haja kwa watendaji wa wiz-
ara zote mbili kushirikiana
na kupeana taaluma zaidi ili
kuondoa changamoto mbal-
imbali zinazojitokeza katika
kufikia malengo ya Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar ya
kupeleka kila huduma karibu
na makazi ya wananchi.

Alisema ugatuzi hauondoi
tafsiri ya uwajibikaji kwa
walimu na watendaji wen-
gine, bali kilichobadilika ni
sehemu ya kupeleka taarifa
zao ili kufanyiwa kazi kwa
haraka zaidi na kwa wakati.
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Serikali yaomba Wadau kuunga mkono viwanda

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

ERIKALI ~ imewaomba
wawekezaji binafsi wa
viwanda pamoja na wa-
dau wa maendeleo kuipa
ushirikiano katika kutekeleza
Sera ya Viwanda ya mwaka 2019
- 2029, ili taifa lifikie lengo la
kuwa na Zanzibar ya Viwanda.
Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Balozi Seif Ali I1ddi, al-
itoa ombi hilo wakati wa hafla
ya uzinduzi wa vitabu vitano vya
Wizara ya Biashara na Viwan-
da Zanzibar iliyofanyika Kik-
wajuni mjini hapa. Alisema Sera
ya Viwanda ikiwa ni miongoni
mwa vitabu vilivyozinduliwa na
kupata baraka zote za serikali,
inatarajiwa kuchangia kuima-
risha kwa sekta hiyo hasa kwa

kuzingatia kwamba wakati wa
utayarishaji wake imewashiriki-
sha wadau walio wengi. Alisema
maoni na michango ya wadau
yamezingatiwa. Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar alisema
sera hiyo ni matokeo ya mapitio
ya sera ya viwanda ya mwaka
1998 iliyokuwa imepitwa na
wakati ambayo pia inakwenda
sambamba na ilani ya uchaguzi
ya CCM ya mwaka 2015 - 2020
ibara ya 84 (d), inayozungumzia
kuweka mazingira wezeshi ya
ufanyaji biashara.

“Ninatambua kwamba ili
kuitekeleza sera ya viwanda ni
lazima kila mshirika apate fursa
ya kusoma vitabu hivyo na kwa
nafasi yake atimize wajibu ip-
asavyo,” alisisitiza Balozi Seif.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar alieleza kwamba kwa

vile Sera ya Viwanda Zanzibar
imeshapata baraka zote na kuku-
balika katika ngazi ya juu, Serika-
li Kuu itajitahidi kuyatekeleza na
kuyasimamia yale yote yanayo-
husu upande wa sekta ya umma.
Nao kwa upande wao waki-
wasilisha salamu kwa taasisi zao,
Mwakilishi wa Shirika la Umoja
wa Mataifa Linalosimamia Vi-
wanda (UNIDO), Stephen na
Mwakilishi wa Balozi wa Swe-
den, nchini Jane Akebak, wal-
isema mafanikio makubwa ya
uimarishaji wa sekta ya viwanda
utafanikiwa, endapo sera hiyo
itaimarishwa na kuwa wazi.
Walieleza kwamba UNIDO,
pamoja na washirika wengine
wataendelea kuiunga mkono
Zanzibar katika mikakati ya kui-
fanya kuwa taifa la viwanda.
Akimkaribisha mgeni rasmi

kuzindua vitabu hivyo Waziri
wa Biashara na Viwanda Balozi
Amina Salum Ali, alisema uzin-
duzi wake umetoa mwanga kwa
safari ya Zanzibar kuelekea kwe-
nye maendeleo ya uhakika.

Balozi Amina alisema Wizara
ya Biashara itaendelea kubeba
dhima ya kuiona Zanzibar in-
astawi na kufanikiwa katika
biashara inayotoa fursa katika
utoaji wa ajira miongoni mwa
wananchi walio wengi.

Vitabu vitano vilivyozinduliwa
ni pamoja na Sera ya Viwanda,
Ripoti ya Tathmini ya Mazingira
ya Ufanyaji wa Biashara, Daftari
la Wafanyabiashara, Mwongozo
wa Usafirishaji  na Uagizaji
pamoja na Taarifa za Wazalishaji
wa Kazi za Mikono Zanzibar vi-
navyotarajiwa kuuzwa kwa wa-
teja mbalimbali.

Mwendesha
guta akipita
kwa tabu
kwenye
matope
kutokana
na barabara
kuharibika
katika eneo
la njia
panda va
Mabibo,

es Salaam
jana. PICHA:
MIRAJI
MSALA

UWT yataka ushindi 2020

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Umoja
wa Wanawake wa CCM (UWT)
Mkoa wa Magharibi Zainabu,
Ali Maulid, ameagiza uongozi
wa ngazi za matawi hadi wilaya
mkoani humo, kuandaa mi-
pango mikakati ya kufanikisha
ushindi wa CCM, 2020.

Alisisitiza kuwa ushindi huo
ni lazima upatikane katika uch-
aguzi mkuu wa dola mwaka
2020.

Agizo hilo alilitoa katika zi-
ara maalumu ya Kamati ya
Utekelezaji ya UWT ya Mkoa ya

kutembelea majimbo 13 ya umo-
ja huo, katika Jimbo la Dimani
Unguja.

Alisema huu ni wakati wa
kazi, hivyo kila mwanachama
anatakiwa kutumia uwezo na
maarifa yake kuhakikisha CCM
inashinda.

Zainabu, alifafanua kuwa mi-
pango mikakati hiyo baada ya
kuandaliwa ni lazima itekelezwe
kwa vitendo ili kuongeza tija
katika mikakati na kujiimarisha
kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu
ujao.

Katika maelezo yake mwe-
nyekiti huyo alisema ziara hiyo
itafanyika kwa kuzuru majimbo

yote ya mkoa huo na kusikiliza
changamoto na ushauri wa vion-
gozi, watendaji na wanachama
wa ngazi mbali mbali kisha
kutoa maelekezi yatakayosaidia
utatuzi wa changamoto hizo.

“Ziara hii ni ya kikazi zaidi
kwani hakuna muda tena wa
kusema tu bila kutenda. Ni la-
zima kinamama wenzangu tuwe
mstari wa mbele kulinda hes-
hima ya historia yetu ndani na
nje ya CCM kwani sisi ni jeshi
kubwa la kufanikisha ushindi wa
chama.”, alisema.

Mjumbe wa Kamati ya UWT,
Fatma Ali Ameir, akizungumza
katika ziara hiyo aliwasihi ki-

namama hao kuepuka kufanya
kampeni za kuwanadi watu
wenye nia ya kugombea uon-
gozi kabla ya wakati uliopangwa
kisheria.

“Viongozi bado wapo madara-
kani halafu wanajitokeza wen-
gine wanataka kuchukua nafasi
zao, hiyo si tabia njema kwani
inaweza kuleta machafuko nda-
ni ya Chama Cha Mapinduzi,”
alionya Fatma.

Alisema ni muhimu kila vion-
gozi na wanachama ndani ya
UWT wafuate miongozo, kanuni
na maelekezo ya katiba za umoja
huo na Chama Cha Mapinduzi ili
kujiepusha na migogoro.
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Waziri ataka makubaliano ya |

uendeshaji bustani wanyama

Na Mwandishi Wetu

AIBU Waziri wa Ma-

liasili na Utalii, Con-

stantine Kanyasu,

ameiagiza Mamlaka
ya Usimamizi wa Wanyamapori
Tanzania (Tawa) kukutana na
uongozi wa mkoa wa Tabora
mara moja ili kujadili namna ya
kuifufua upya Bustani ya Wany-
amapori Hai ya Tabora (Tabora
Z00).

Pia ameaigiza Tawa kuingia
mkataba wa makubaliano wa
namna ya kuiendesha bustani
hiyo badala ya kuendelea ku-
vutana ilhali wote ni serikali
moja.

Kanyasu alitoa agizo hilo jana
alipofanya ziara katika bustani

hiyo kutokana na fuatia malala-
miko kutoka kwa wabunge wa
mkoa wa Tabora kwa madai
kuwa bustani hiyo imeteleke-
Zwa.

Alisema majadiliano kuhusu
namna ya kuiendesha bustani
hayo kati ya mkoa na Tawa
yalianza tangu mwaka 2012 la-
kini hadi sasa hayajafikia mwa-
faka

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma haoni sababu za msingi
ya suala hilo kuchukua muda
mrefu kama Tawa inataka tu
kuiendesha bustani hiyo na si
kutaka umiliki wa moja kwa
moja yakiwamo majengo na
eneo la bustani.

“Sisi ni serikali moja, fikieni
mwafaka wa namna ya kuiende-

sha bustani hiyo kwa ajili ya
manufaa ya taifa,” alisisitiza
Kanyasu.

Alisema kushindwa kufikia
mwafaka baina ya pande hizo
mbili  kunawanyima fursa
wakazi wa Tabora na mikoa
ya jirani kufurahia uwapo ya
bustani hiyo katikati ya mji huo
wa kihistoria.

Akizungumzia utalii kupitia
bustani hiyo, Kanyasu alisema
takriban asilimia 98 ya wany-
amapori nchini wako katika
hifadhi, hivyo kufufuliwa kwa
bustani hiyo kutatoa mwanya
kwa watu wengi kufanya utalii
wa ndani kwa gharama nafuu
zaidi.

Kutokana na hali hiyo, Kan-
yasu alitaka makubaliano hayo

yafanyike haraka iwezekanavyo
ili Tawa iongeze wanyamapori
katika eneo hilo pamoja ku-
karabati baadhi ya mabanda
ambayo yamechakaa kwa kiasi
kikubwa sasa.

Mwakilishi wa Katibu Tawala
wa Mkoa wa Tabora, Amos Ny-
enda, amesema mkoa huo uko
tayari kuona bustani hiyo inasi-
mamiwa na Tawa lakini kume-
kuwa na mawasiliano hafifu
baina ya pande hizo mbili.

Alisema  kuimarika kwa
bustani hiyo kutachochea utalii
wa ndani kwa vile wananchi
baada ya kutembelea bustani
hiyo watatamani kutembe-
lea hifadhi ili wakajionee wany-
amapori ambao hawamo kwe-
nye uzio.

JUMANNE JUMA
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MCT yakemea uandishi unaochochea chuki

Na Enock Charles

BARAZA la Habari Tanza-
nia (MCT), limekemea vikali
mwenendo wa baadhi ya vyom-
bo vya habari vya kimapokeo
na vya mtandaoni kutoa taarifa
zenye mwelekeo wa kuchochea
chuki, uongo na zenye lugha ya
kuudhi ili kuendelea kudumisha
amani na utulivu nchini.

Katika taarifa iliyotolewa kwa
vyombo vya habari na baraza

hilo na Katibu Mtendaji, Kajubi
Mukajanga,  imevikumbusha
vyombo vya habari kuzingatia
maadili katika kutoa taarifa ze-
nye kauli za viongozi kama vile
viongozi wa kisiasa na kidini,
huku akivionya vyombo hivyo
kutotumika kwa maslahi binafsi
bali kwa maslahi ya umma.
“Kumeibuka vyombo vya
habari vinavyoitwa vya kim-
kakati ambavyo vimejikita ka-
tika kuandaa na kusambaza

taarifa zinazochochea chuki,
vikitumia lugha za matusi na
zisizo na staha kinyume na
utamaduni wa Mtanzania na
matakwa ya taaluma,” ilisema
sehemu ya taarifa hiyo.

Baraza hilo limeonya ku-
tolewa kwa taarifa za uongo na
kupaka watu matope na kuvi-
taka vyombo hivyo kuzingatia
taaluma na maadili yanayovi-
taka kuthibiti madhara katika
habari kabla ya kumfikia mso-

maji, likitahadharisha kuibuka
kwa uhasama baina ya viongozi
na wananchi iwapo taarifa hazi-
tathibitishwa kufuata misingi ya
taaluma.

Aidha, kuelekea katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa na
Uchaguzi Mkuu mwakani vy-
ombo vya habari vimetakiwa
kutotumika kama vipasa sauti
vya kuchochea chuki na uhasa-
ma katika jamii kwa kusambaza
uzushi, matusi, vitisho na chuki.

]
Mil. 100/-
kujenga
nyumba
za walimu

Na Sabato Kasika

SERIKALI imetoa Sh. milioni 100
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba nne
za walimu wa Shule ya Sekondari
mpya ya Kata ya Tegeruka, iliopo
Wilaya ya Musoma mkoani Mara.

Wakati serikali ikitoa kiasi hicho
cha fedha, wakazi wa Kata ya Te-
Mayani na Tegeruka wanachangia
nguvukazi kwenye ujenzi huo kwa
kusomba mawe, kokoto, mchanga
na maji.

Hayo yalisemwa juzi na Mkuu
wa Wilaya ya Musoma, DK. Vicent
Anney, alipokuwa akizungumza
na gazeti hili kwa njia ya simu
na kusema, nyumba mbili zime-
shaezekwa bado kupiga lipu na
sakafu.

“Nyumba nyingine mbili ziko ka-
tika hatua ya mwisho kukamilika
kwani mafundi wameshamimina
zege la renta, huku vyoo vya shule
navyo vikiendelea kujengwa,”
alisema DK. Anney.

Kwa upande wake Mkuu wa
Shule ya Sekondari Tegeruka,
Anthony James, alisema sekondari
yake ina uhitaji wa nyumba 17 za
walimu, lakini kwa sasa zipo tatu,
hivyo ina upungufu wa nyumba 14.

“Hivyo kukamilika kwa nyumba
mpya nne zinazojengwa, kuta-
saidia kupunguza changamoto kwa
baadhi ya walimu wa sekondari
yetu wanaofundisha na kuishi
mbali na shule,” alisema James.

Mwalimu huyo alisema wananchi
na viongozi mbalimbali wame-
kuwa mstari wa mbele kuchangia
shughuli za maendeleo kwenye
maeneo yao kama ambavyo na
sasa wamejitolea nguvukazi zao
katika ujenzi wa nyumba hizo.

“Kinachofanywa na wakazi wa
Kata ya Tegeruka kinaonyesha ni
jinsi gani wanavyounga mkono
juhudi za serikali za kuondoa
kero mbalimbali kwenye sekta ya
elimu,” alisema.

Aidha, mkuu huyo wa shule
alisema, Tegeruka ina upungufu
wa walimu wa masomo ya say-
ansi, kwa vile Fizikia yupo mmoja,
Baiolojia mmoja, Kemia wawili na
Hisabati wawili.

“Shule yetu ina walimu watatu
wa kujitolea wa masomo ya say-
ansi, ambao wanalipwa posho na
wazazi wenye wanafunzi na bado
kuna upungufu wa walimu wa
Kiingereza, Jiografia na Hisabati,”
alisema.

Alifafanua kuwa shule yake il-
ishapokea vitabu vya kutosha vya
masomo ya sayansi kutoka kwa
Sospeter Muhongo, lakini anam-
womba awasaidie kupata walimu
wengine zaidi wa kujitolea.

“Tunamwomba pia mbunge aje
Desemba mwaka huu kwa ajili
yva kufanya harambee kwa ajili
ya ujenzi wa maabara tatu za
masomo ya sayansi,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANCGANYIKO

SHAMBA LINAUZWA

MCHANGANYIKO
Shamba la Ekari 13 linauzwa liko Mlandizi

2 ACRE YARD FOR RENT
barabara iendayo Bagamoyo, lina miti ya

Facing New Julius Nyerere matunda inayozaa, lina umeme. Lina maji
International AiI’DOI’t. ya DAWASCO na maji ni matamu. Pia kuna

. kisima kirefu. Kwa mawasiliano piga simu
Call: f255 754 375967 namba 0655 099825 / 0767 237404 / 0715
Email: gold@goldtz.net

237404.

NIPASHE NI JIBU
LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA

Bw. FERDINAND. ENACHENGA AMEPOTELEWA NA PASSPORT

(HATIYA KUSAFIRIA)

TAARIFA MUHIMU:
|.NAMBA YA PASSPORT NI AB.498324
2.TAREHE YA KUZALIWA 01.MAY.1987
3.MAHALI ALIPOZALIWA
4.TAREHE YA KUTOLEWA
5.MAHALI ILPOTOLEWA
6.MWISHO WA MATUMIZI

115478102

KILOMBERO
30.NOV.201 |
DAR-ES-SALAAM

29.NOV.2021

YEYOTE MWENYE TAARIFA APELEKE KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI. TAARIFA YA POLISI NI KUMB
No.NJ/RB/4811/2019. CONTROL NUMBER 9910810103024.

Mary Audax Rutta anatangaza
kupotelewa kwa kadi ya gari.
Aina ya gari ni IST nyeusi
yenye namba za usajili
T 420 CLE. Chassis No.
NCP610082738 mwaka huu.
yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituoa cha polisi.

Taarifa ya polisi:
KW/RB/1018/2019.

115477002

KADI YA GARI
KADI YA GARI IMEUNGUA

CHOICE MOTORS LTD
anatangaza kuungua kwa kadi
ya gari iliyosajiliwa kwa namba

T595BCR
Chassis No GX 1006126022,
Engine No IGFE6679168
TOYOTA CRESTA.

Tukio limeripotiwa kituo
cha polisi 09/04/2019 na
GIFT D KOWERO.

115477302

ARU/ARU/RB/408797/2019.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

AREEQ AMRAN
MOHAMED anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye hamba za usajili
T 994 DKW TOYOTA
BREVIS. Chassis No.
JCG100042565. Engine No.
1JZ1140879. yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituoa cha polisi. Taarifa ya
polisi: TAN/RB/1370/2019.

115477902

KUPOTEA KWA CHETI
=

115477601

EMMY ALOYCE ALOYCE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S.4860/0008 kilichotolewa na
SEKONDARI YA ST. THOMAS NYABULA
IRINGA mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: DAR/CHA/RB/409172/2019.

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

Nipashe

LINAUZWA
GURU ENGINEERING
WORKS LTD inauza
Trekta aina ya
SONALIKA

INTERNATIONAL HP
75 ZERO KLM.

Kwa mawasiliano
piga simu namba
0712 233333.

115476902

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.....
OF 2019
In the matter of the Estate of the late NOEL MICHAEL
MASAKA
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY ISAKA MICHAEL

MASAKA.

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or before the 30
Day of October, 2019.

Dated at Dodoma this  2ND day of October, 2019.
PETITIONER
Presente

115477402

KUPOTEA KWA CHETI

2
\4

LEIYABU MAGOMA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $1402/0055
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la
Taifa mwaka 2014 katika Shule ya
Sekondari KASAMWA.

Yeyote atakaekiona atoe Taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: NZ/RB/4800/2019

115477102

usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku

Tupigie

0767 223 311

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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lasmara O
TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2019 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA
(Kiasi kwa shilingi milioni 2019(Kiasi kwa shilingi milioni
Robo Mwaka ya /Mwaka wa Robo Mwaka/Mwaka
sasa uliopita T
30-Sep-19 30-Jun-19 Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
A MALI 30-39[)-19 30-Jun-19
1 Fedha Taslimu 3,521 3,705
2  Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 12,015 7,367 P .
3 Uwekezaj Katika Amana za Serikali 33025 32774 | Mtiririko wa Fedha thokana na Shughuli za Uendeshaji:
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,548 4,452 Mapato/(Hasara) Halisi (1,297) (790)
g ;gndi Ta r;lie_zmala yl\i Tushughulik\wa (48) 190 Marekebisho kwa Aji” ya: o s
7 Bilt Zimeatiwa j j - Hasara Katika Mali 1,588 1,560
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika N N - Badiliko Halisi Katika Mikopo 1,054 1,463
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 91,839 94,037 . .
10  Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Falda/Hgsara "(V_veny_e Mauzo ya Mali 3 -
11 Mikopo Halisi lliyopo 130,381 132,226 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 2,297 (6,807)
12 Mali Nyingine 33,902 AR - Mabad!l!ko Ha\!s! Kat!ka Amana zalMllea Mfupi Zilizoafikiwa - 250 1,801
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (459) 2,522
14 Akaunti za udhamini = = -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 507 (923)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 4,109 4,391 _ Al R
16 JUMLA YA MALI 315,291 314,314 ,}\(AOd' |‘|Iyollp\zvba inisha) (45)
- Mengineyo (bainisha a R
137 RHIMA Benki nvingi Tansisi za Fedh o1 364 o7 633 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za 3,395 (1,173)
mana za Benkl nyingine na laasisi za redha » o iriril i it - -
18 Amana za Wateja 97865 89299 Il Mtlrlylkq wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = = Gawio Lililopokewa - -
20 Amana Maalumu _ - - Ununuzi wa Mali za Kudumu (35) (163)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - .
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
24 Druma la Tc_)zo kwa AJ|_I| ya Usqluhlshl Bama_ya Benki na Mteja = = Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi © © . L
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 25 50 Mengmeyo_ (t_)alr]!Sha) ” i . - -
27  Dhima Nyingine 5,869 6,303 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za (35) (163)
28 Madeni 68,364 67,881
29 JUMLA YA DHIMA 263,487 261,165
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 51,804 53,149 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
C  FEDHAZAWANAHISA Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
31 Mtaj wa Hisa Uliolipwa 116,014 116,014 mZggtg Eum;g "o HE" e mtaﬁemav;_zﬂauda Mrefu - 2738
32 Akiba ya Mtaji - 1,284 u ji wa Mtaji wa Hi - -
gi ';/la_zat?HYallyot;akIZ}z_va_ sk (%igg)) (6(2852;; Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
alda lasara) ya Kipindi Husika X 3 o . e " . .
35  Akaunti Nyinginﬁ 2a r?maji 1,062 1065 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Mengineyo (bainisha) = =
37 JUMLAYA FEDHA ZA WANAHISA 21,804 33,149 | Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha . 2,738
38 Dhima Zisizo Dhahiri 7,711 8,130 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
39 Mikopo Chechefu 21,077 22,303 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 16,060 19,807 " .
41 Mali Nyingine Chechefu B _ Zinazofanana na Fedha Taslimu 3,361 1,401
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(I)  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16.4% 16.9% Mwaka/Mwaka. . ) . ) 109,562 108,161
(iiy Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 14.4% 14.8% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 77.4% 81.3% Robo Mwaka/Mwaka 112,923 109,562
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 41.4% 42.1%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 82.7% 83.8%
(vi) Ongezeko la Amana 1.2% -3.5%
(vii) Ongezeko la Mali 0.3% -0.8%

TAARIFA YA UKAGUZI YA MABADILIKO YA MTAJI
KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2018

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA

30 SEPTEMBA 2019 (Kiasi kwa shilingi milioni

Mtaji wa Hisa  Malipo juuya beiyahisa  Mapato Yaliyobakizwa ~ Ziada ya Kisheria Tengo la Ziada ya Jumla Mengineyo Jumla
Mwaka wa sasa
- — e Salio la mwanzo wa mwaka 116,014 - (67,756) - 1,284 1,085 50,607
Robo ja mwaka Linganishi | Limbiizola Mwaka Faida (Hasera) als Baada ya Kodi ya Napalo - . (3639 . (3439)
Robo ya Mwaka sasa (Mwaka Uliopita Limbikizo la Mwaka wa sasa |Linganishi (Mwaka Uliopita) Hisa za upendeleo
30-Sep-19 30-Sep-18 30-Sep-19 30-Sep-18 Mapato mengine yaliyojumuishwa
Miamala na wanahisa
1 MepetoyaRiba 10859 1425 205 116 B : : : : :
2 Gharama za Riba (4,699) (5,074) (14,152) (17.214) Tengola Ziada ya Jumla . - 1,284 - (1,284 - -
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 6,160 6,751 17,894 21,002 | Mengineo - - 4633 - . OR—
Salio la mwisho wa mwaka 116,014 - M - 0 1,062 51,804
4 Madeni Viza Yaliyofutwal Yalorejeshwa 566 - 1,663 8327 Wvaks lopita ’ ’ ’ ’
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (700) (1,434) (2,154) 596 Salio la mwanzo wa mwaka 116,014 . (69,349) 9,118.58 1,114 1,384 58,282
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 11330 11707 31997 41221 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (7.355) - - (7,355)]
6.1 6.1 Faida {(Hasara) Ztokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni %4 718 1432 1439 fa vpendeeo :
y . pato mengine yaliyojumuishwa
6.2 6.2Adana Kamisheni 814 300 2191 79 Miamala na wanghisa
6.3 Gawio - - - - Gawio lioipwa . - - -
6.3 6.4 Mapato Mengine 132 689 374 1,983 Zata yaKishetia . - a8 (o.118) :
7 Gharama Zsizo2a Riba (8,704) (8232) (24,695) (23,495) gl Zata 2 e : : (1m0) : n o -
7.1 Mishahara na Mafao (2,750) (2.454) (8,077) (7.567) "Sallo 12 mwisho wa mwaka 116,014 5 7756] 0 1284 1 @ﬂ
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine (5,953) (5178) (16,618) (15,928
8  Faida/(Hasara) ya Uendeshaji (1,207) (1,208) (3.207) (5,103)
9 Tengola Kodi ya Mapato (49) - (136) (8) Jina Sahihi Tarehe
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,342 (1,208) (3433 (5,151), Ofisa Mtendaji Mkuu . John 25-0ct-19
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - Mkuu wa Fedha H. Kharbush 25-Oct-19
Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 25-Oct-19
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,342) (1,208 (3433) (5,151)
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
13 |dadiya Waajiriwa 156 156 156 156 tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
14 Mapato kwa Hisa (0.55) (049) (0.35) (0.52) Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
15 - - - -
16 Idadiya Matawi 7 7 7 7
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali A1.711% 142% -145% -3.02%) Jina Sahihi Tarehe
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -10.23% -8.45% -8.72% -18.02% 1 Mkurugenzi DrJ P. Kipokola 25-0ct-19
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 11543% 97.33% 12.81% 89.94% ’ 8
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3.64% 2.95% 3.53% 479% 2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 25-Oct-19 g
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MINIMUM DISCLUSURES OF BANK CHARGES AND FEES

GENERAL CHARGES
PRICING (TZS) PRICIEIS R()US $/ PRICING (GBP) Bankers Cheque TZS 5000000 § 2500 N/A
DISHONORED/UNPAID CHEQUE
Fund related TZS  120,000.00 12000 [ NA
PERSONAL BANKING Technical TZS__ 6000000 6000 NA
SAVINGS ACCOUNT
FAHARI Cheque book Processing Fee:
Account Opering Fee Free Free Free 25 leaves 7S 15,000.00 1500 £ 15.00
Opening bélance TZS__ 1000000] $ B000] £ 6000 [ooleaves 125 3000000 001 £ 00
Mirimum Operating Balence TZS__ 1000000 00| £ s0on| ke LG UL 0001 £ G0
Vimimam In?erest Bgearing Balance 17 50’000‘00 1 00‘00 : 7 00' 0 Uncollected cheque book after 3 months TZS 15,000.00 1500 £ 15.00
Monthly Service Fee Free Free Free 3rd party encashment (with 3rd party indemnity) TZS 2500000 | 10% Per Cheque| 10% Per Cheque
Stop Payment Charges TZS 6000000 § 6000 £ 50.00
MWANGAZA JUNIOR ACCOUNT
Account Opening Fee Free Free Free TRANSACTIONAL SERVICE FEES
Opening balance 128 20,000.00] § 50.00 | £ 50.00 | i |With banks via Standing Orders
Minimum Operating Balance TZS 2000000 § 50.00 | £ 50.00 . .
Minimum Interest Bearing Balance TS 2000000] $ 50000 | £ 500.00 2:3”3!”9 8%"”' !”:ema: S?r:"e Custt"mef ((set Utp fee- ?m;} of) %2 1288838 ggg g 288
: anding Order - internal other customers ( per transaction ,000. / )
D L | 1 —"
— - - Amendment TZ8 5,000.00 500 £ 5.00
WEKEZA SA\{INGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP) DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:
Account Opening Fee Free Free NIA - Cash Deposit at Branch Free Free Free
Opening balance Free Free NJ/A , ) 3% On Small
Minimum Operating Balance NIL NIL N/A - Cash Depositat Branch small denominations 500 above 50 0.3% Min 1,000 denominations N/A
Minimum Intgrest Bearing Balance TZS 50,00000| § 2500 NA - Cash Deposit at Branch small denominatons (2,000 and be . 3% Oq Small
Monthly Service Fee* Free Free NIA 0.3% Min 1,000 | denominations NA
- Cash Deposit at Branch coins above 100,000 0.3% Min 1,000 N/A N/A
CURRENT ACCOUNT With Account Transfers (Intemal) N/A N/A N/A
AMANA - Cheque deposit Free Free Free
Rocount Ooenna E F VA VA - Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) up to| TZS 2,500.00 | 1% Min 10 1% min 10
ccogn pening ree ree - Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) btn 5| TZS 6,000.00 [ 1% Min 10 1% min 10
Opening balance 125 2000000 N/A NIA - Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) abov] 0.15% MAX 200,000 _ 1% Min 10 1% min 10
Minimum Operating Balance 125 3,000.00 N/A N/A - Cash withdrawal SME ( over the counter) 0.15%Min 3000 Max
Minimum Interest Bearing Balance N/A N/A N/A 200000 1% Min 10 1% min 10
Monthly Service Fee* TZ8 2,000.00 N/A N/A - Cash withdrawal Corporate Banking 0.15%Min 7,500 Max
200,000 1% Min 10 1% min 10
MARIDHAWA - Deposit charges - Financial Institution. Free Free Free
Account Opening Fee Free Free NA - Deposit charges - Financial Institution - small denomination 2%Onvsmlall ) Z%Onlsm.all )
Opening batance TS 5000 §  2500] NA Free denominations | _denominations
Minimum Operating Balance 128 6,000.00 500] NA
— - Account Closure TZ8 10,000.00 1000 £ 10.00
Minimum Intgrest Be?nng Balance TZS 2,000,000.00 2,000.00] NA Dormant Account Reactvation 7 10.000.00 001 £ 1000
Monthly Servics Fee TZ§ 500000 1000| NA Dormant Account monthly fee TZS 1000000 1000 £ 1000
Premature/cancellation fixed deposit fee
PREMIUM . 50% Accrued 50% Accrued 50% Accrued
Account Opening Fee Free Free Free Interest is Forfeited. | Interest is Forfeited. | Interest is Forfeited.
Opening balance TZS 3500000 § 3000 £ 30.00 Breaking 1st month | Breaking 1st month | Breaking 1st month
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL allinterest forfeited | all interest forfeited | all interest forfeited
Minimum Interest Bearing Balance 7S 3,000,000.00 300000 £ 300000 i |Monthly statements Free Free Free
Monthly Service Fee* TZ5S 10,000.00 10001 ¢ 10.00 Interim Statements (per page) TZ8 5,000.00 300 £ 3.00
Search fee documents (after 3 months) TZS  80,000.00 4000 £ 40.00
Audit confirmation TZS  75,000.00 5000 £ 50.00
SME BANKING Balence Certficate TZ5__ 7500000 5000] £ 5000
AMANA BIZ ACCOUNTS Reference Letter TZS  75,000.00 5000 £ 50.00
Account Opening Fee Free Free Free Inter Account Transfers Free Free Free
Opening balance TZS  100,000.00 10000 £ 100.00 T T Outward local - TISS 128 10,000.00| § 1000 NA
Minimum Operating Balance TZS_1,000,000.00 100000 £ 100000 H lf;m:’rszogﬁ - ESFT Tzﬁree 3,000.00 yr/g\e m
s - W
m:{:?;]lljmsg\:r;s::ggf fing Balance %2 Soggggggg 2 503288 g 50(1]238 Salary processing (per entry) TZ8 1,00000 § 1.00f £ 1.00
y e - . International Outward T T Comm 0.25% comm 0.25% min
N/A Min 50 Max 500 50 max 350
CORPORATE BANKING International Inward T T N/A Free Free
CORPORATE CURRENT ACCOUNTS Travgllers Cha. Deposit N/A N/A N/A
Account Opening Fee Free Free Free Foreign BankDrafts ' N/A $ 5000 £ 30.00
Opening balance TZS_ S00000] §__ 2000] £ 2a000| [Qutward Cheque or Coleaion NA NA VA
Minimum Operating Balance NIL NIL NIL Outward Bills for collection 500.25A; min 50 +§ 02840 min 50+
M'n'T]lljm Intgres::Be?r|ng Balance ¥|ZL 7 NIL 3 EH' 1 N/A (courier charge) | 50 (courier charge)
onthly Service Fee S 2500000] § 0.00 5.00 |+ Tinward Bilsfor Collection NA 0.25%MIN50 | 0.25% MIN50
Advising fee (Inward Bill & LCs ) N/A $ 20000 £ 200.00
CORPORATE CALL ACCOUNTS Travellers Cha. (Issue) N/A N/A N/A
Account Opening Fee Free Free Free Letters of Credit 1% perqtr + $
Opening balance TZS 10,000,000.00( §  10,00000] £  10,000.00 50 1% per atr + $ 50
Minimum Operating Balance TZS 10,000,00000( §  10,00000| £  10,000.00 N/A (total min $250) | (total min $250)
Minimu Interest Bearing Balance NIL NIL NIL Bank Guarantees 19%PerQtrMin$ | 1% pergtrmin | 1% per gtr min
Monthly Service Fee* TZS 2500000 § 2000 £ 15.00 200 $200 $200

215478302
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LIBERTADORES

RIO DE JANEIRO, Brazil

Conte: Dortmund
- hofu tele Inter

MILAN, Italia

ANTONIO Conte amedai kwamba, Borussia
Dortmund waliihofia Inter Milan, baada ya
Nerazzurri hao kupata ushindi wa mabao
2-0 dhidi yao kwenye mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya juzi, Jumatano.

Lautaro Martinez na Antonio Candreva
kila mmoja alifunga bao moja kuiwezesha
Inter kupata ushindi huo kwenye dimba Ia
San Siro, ambapo Waitaliano hao walipata
ushindi wao wa kwanza kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya chini ya Conte.

Martinez, ambaye penalti yake ya kipindi
cha kwanza iliokolewa - ameiifungia mabao
matano Inter katika mechi nne zilizopita,
alianza kufunga dakika ya 22 kabla ya Can-
dreva kufunga la pili ikiwa imebakia dakika
moja mpira kumalizika.

Ulikuwa ni ushindi wa kwanza kwa Inter
dhidi ya timu kutoka Ujerumani tangu
Machi mwaka 2011 na kocha Conte mara
baada ya mchezo huo alilambia Sky Sport
Italia: “Borussia Dortmund walibadilisha
mfumo wao mara tano nyuma, kitu amba-
cho kinaonyesha walituhofia.

“Tulijiandaa kwa mchezo tofauti, la-

Kini tulifanya vizuri, wakati Dortmund
walipobadilisha mfumo wa 4-2-3-1 baada
ya mapumziko, na sisi tukabadilika na kuta-
wala mchezo. “Tulijiandaa kucheza mpira
kwa nguvu na kubadilisha mfumo wetu,
hivyo tukaweza kuwatawala Kirahisi.

“Kitu muhimu niliwaambia wachezaji
wangu kwamba, tubadili mfumo kwa ku-
hakikisha kwamba, tunasukumiza masham-
bulizi mbele na kucheza kwa mashambulizi
va kushtukiza.”

Inter sasa wana pointi nne kutokana na
mechi tatu walizocheza kwenye Kundi F na
wamejivuta nafasi ya pili nyuma ya Dort-
mund wakitofautiana kwa idadi ya mabao
na wamepitwa pointi tatu na vinara wa
kundi hilo Barcelona.

LABU ya Brazil ya Flamengo iliibu-

ka na ushindi mnono wa mabao

5-0 dhidi ya Gremio 5-0 juzi, Juma-

osi na hivyo kufuzu kucheza fain-

ali ya Kombe la Ligi ya Mabingwa Amerika
Kusini, Copa Libertadores.

Flamengo itacheza na River Plate ya Ar-
gentina kwenye fainali ya michuano hiyo
yenye hadhi sawa na ile ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.
de Janeiro ilianza kufunga bao lake kupi-
tia kwa Bruno Henrique (pichani) kwenye
mchezo huo uliopigwa katika dimba la Ma-
racana dakika ya 42.

Lakini mchezo huo uliohudhuriwa na
mashabiki 70,000 ulikuwa na burudani
zaidi katika kipindi cha pili.

Gabriel Barbosa akafunga bao la pili
dakika ya 46 na la tatu dakika ya 56, huku
Pablo Mari akiongoza la nne dakika ya 67 na
Rodrigo Caio akafunga la tano dakika ya 70.

“Tumeandika majina kwenye historia
ya Flamengo,” alisema Gabriel Barbosa,
ambaye ndiye alikuwa nyota wa mchezo
huo na mabao yake hayo mawili yalim-
fanya kuwa kinara wa mabao kwenye
michuano hiyo ya Libertadores.

“Kwa uhakika kuna mchezo mmoja
unakuja, lakini tunafuraha kwamba
tumeingia fainali.”

Katika mchezo wa kwanza uliopig-
wa kule Porto Alegre mwanzoni mwa
Oktoba ulimalizika kwa sare ya ku-
fungana bao 1-1 na hivyo, ushindi sasa
wameshinda kwa uwiano wa mabao 6-1.

Flamengo, ambayo pia inaongoza kwe-
nye msimamo wa Ligi ya Brazil, kwa mara
ya mwisho ilishinda taji hilo mwaka 1981,
wakati nyota wa zamani wa Brazil, Zico, Jun-
ior na Leandro walipokuwa wanaichezea
timu hiyo.

Anayewania Ballon d’Or
ajitangaza mjamzito

NEW YORK, Marekani katika familia ya Carrasco, anakuja
hivi karibuni.”
ALEX Morgan amebainisha kwam- Morgan alifunga mabao sita kwe-

ba yeye ni mjamzito ikiwa ni miezi nye Kombe la Dunia na matano aki-
mitatu tu tangu alipoisaidia Mare-  funga kwenye ushindi wa rekodi ya
kani kushinda Kombe la Duniakwa mabao 13-0 dhidi ya Thailand - na
Wanawake. Marekani alikuwa bingwa mtetezi.
Mshambuliaji huyo wa klabu ya Wiki hii alitajwa kwenye tuzo ya
Orlando Pride anatarajia mtoto mwaka 2019, Ballon d'Or Femenin
wake wa kwanza na mume wake, (Tuzo ya mwanasoka bora wa kike
Servando Carrasco, ambaye ni ki- wa mwaka).
ungo wa klabu ya Galaxy, Aprili Mchezaji huyo mwenye umri
mwaka 2020. Na mtoto huyo asha-  wa miaka 30, hajaichezea Orlando
julikana jinsia yake kuwa ni wa tangu alipoumia dakika ya 13 kwe-
kike. nye mchezo wa ushindi wa mabao
Galaxy iliwapongeza wanandoa 2-1 dhidi ya Chicago Red mwishoni
hao kupitia ukurasa wake wa Twit-  mwa Agosti.
ter, kabla ya Morgan kuweka picha Morgan alibainisha mwezi uli-
katika ukurasa wake wa Instagram.  opita kwamba, kuumia kwake goti
“Tumekuwa kwenye mapenzi kumetamatisha muda wake wa
naye, ingawa bado hatujampokea,”  kuichezea ligi ya soka ya Taifa ya
aliandika. “Mwanachama mpya Wanawake kwa msimu huu.



250 INTPASIE 29

HABARI MICHEZO

Klopp: Mengi
zaidi yaja

kwa Oxlade-
Chamberlain

LONDON, England

MERTENS
3 AVUNJA
PSS REKODI YA
P9 MARADONA

JURGEN Klopp anaamini bado kuna
mambo mengi zaidi yanakuja kutoka
kwa Alex Oxlade-Chamberlain baada
ya kiungo huyo kufunga mabao
mawili wakati Liverpool ikiibuka na
ushindi wa 4-1 dhidi ya Genk kwe-
nye mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya, juzi Jumatano.

Oxlade-Chamberlain alikuwa nje ya
uwanja kwa miezi 18 kabla ya ku-
rudi juzi kucheza kwa kiwango bora
katika mchezo huo ambao Liverpool
ilikuwa ugenini.

Moja ya mabao alifunga kwa ustadi
baada ya kuubetua mpira akiwa nje
kidogo ya eneo la hatari.

“Alicheza kwa kiwango cha aina
yake, lakini naweza kusema timu
nzima ilicheza kwa ustadi,” alisema
Klopp.

“Naamini kuna mengi zaidi
yanakuja kutoka kwake, kwa sababu

NAPLES, Italia

OCHA wa Napoli, Carlo Ancelotti
amemsifia Dries Mertens aliyevunja
rekodi ya mabao ya Diego Marado-
a kwa kiwango bora zaidi wakati
miamba hao wa Italia wakiibuka na
ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya Salz-
" burg kwenye mchezo wa Ligi ya Ma-
. bingwa Ulaya, Jumatano.
Mertens aliiweka  Napoli
mbele mara mbili kabla ya Lor-
enzo Insigne kutokea benchi
na kufunga bao la ushindi
] kwa vijana hao wa Ancelotti

aIikLéwa nje ya uwanja kwa muda 1#- waliopo Kundi E.
mrefu na sasa amerejea uwan- " i : Mchezaji  huyo  wa
jani kwa kiwango cha kuvutia. - F ks J e if——n .

“Bado kuna mechi nyingi, - " = - -] . " ..'.."' =1t B lil/lmata‘fa wa Ubfdglll’
hivyo ana nafasi ya kutibitisha | L " = ertens sasa amefunga
ubora wake na sina shaka kwa ‘ & v o i+ Mabao 116 kwa Napoli,
hilo,” alisema Klopp. . “% akishika nafasi ya pili

nyuma ya nahodha wa
- zamani wa kikosi hicho,
Marek Hamsik (121).
Mabao hayo mawili ya
Mertens yalivunja rekodi
ya gwiji wa Napoli, Mara-
dona katika orodha ya
wafungaji wa wakati wote
wa klabu hiyo ambayo
sasa inaongoza kundi lake
la E kwa pointi moja dhidi
ya bingwa mtetezi wa mi- |
chuano hiyo, Liverpool.
- “Ulikuwa ni usiku mkubwa
-

Mabao mengine ya Liverpool
yalifungwa na washambuliaji
Sadio Mane na Mo Salah.

Liverpool ipo nafasi ya pili katika
Kundi E ikiwa na pointi sita nyuma
ya Napoli yenye ponti saba ambayo |
iliichapa RB Salzburg mabao 3-2.

— 1 y Pr kwake yeye na kwetu sisi,” alise-
. & ] . ma Ancelotti akilambia Sky Sports Italia.
e = “Tulipigana kwa juhudi. Ulikuwa mchezo
e wa kuvutia na tuliendelea kupambana kwa
% iam 1 dakika 90 ni matokeo mazuri kwa upande
i;"“ll - : ; wetu.
] \'"'. Standﬂ’fd “Tulianza kwa kupambana zaidi, tulion-
ﬂna,[leil'ﬁ'd goza na tulikuwa na wakati mgumu,
] ol | i ;1 }Iﬂ' lakini tulijitahidi na kuweza kuta-
! ! Cr ‘wala mchezo.

i

Lampard: Uvumilivu
umelipa kwa Batshuayi

LONDON, England

FRANK Lampard anaamini Michy
Batshuayi amepata zawadi yake
kwa uvumulivu aliouonyesha
msimu huu, baada ya juzi, Juma-
tano kufunga bao pekee wakati
Chelsea ikishinda 1-O dhidi ya Ajax
kwenye mchezo wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Bao la Batshuayi alilofunga
dakika nne kabla ya mpira kumal-
izika, liliwafanya vijana hao wa
pale Stamford Bridge kuondoka na
ushindi huo muhimu.

Licha ya kuingia dakika ya 71 aki-
tokea benchi, Batshuayi mchezaji

wa kimataifa wa Ubelgiji aliongoza
kwa kupiga mashuti manne yaliyo-
lenga lango la Ajax likiwamo lililo-
zaa bao kuliko mchezaji mwingine.

Batshuayi alichukua nafasi ya
mshambuliaji chaguo la kwanza
wa Lampard, Tammy Abraham,
ambaye alikosa nafasi kadhaa za
kuipa ushindi Chelsea.

“Kiukweli Christian Pulisic ali-
ingia katika mechi mbili zilizopita
na alitengeneza pasi za mwisho
mbili na alibadilisha mchezo, in-
gawa kiwango chake kilidumu kwa
dakika 25 tu,” alisema Lampard na
kuongeza:

“Na Michy ni mshambuliaji wa

daraja la juu, nalijua hilo, ingawa
Tammy amekuwa akifungwa kwe-
nye timu yangu, hawa wawili wal-
itulia, walijifua kwa bidii, walitoa
sapoti kwa timu na wameonyesha
kile wanachoweza kukifanya.

“Hivyo, lilikuwa ni chaguo langu
kumwingiza Michy, kwa sababu
alivyoweza kuonyesha utulivu na
uvumilimu.”

Chelsea sasa imeshinda mechi
mfululizo za ugenini kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya
kwanza tangu mwaka 2013 na iki-
wa inalingana na Ajax kwa kujiku-
sanyia pointi sita baada ya mechi
tatu.
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CITY HAIPOI KWA RUIZ

MANCHESTER City wamepiga hatua ya kumnasa ki-
ungo wa Napoli, Fabian Ruiz na juzi Jumatano walituma
mashushushu kwenye mechi yao ya Ligi ya Mabingwa
dhidi ya Red Bull Salzburg kumwangalia. (Guardian)

UPAMECANO AWINDWA ARSENAL

ARSENAL itafanya mabadiliko ya bei kwa beki wa kati
wa RB Leipzig, Mfaransa Dayot Upamecano, 20, kuon-
doa hofu katika safu ya ulinzi ya Unai Emery. (Sun)

AKE KUREJESHWA CHELSEA

MSAKA vipaji wa Chelsea, Piet de Visser ameishauri
klabu hiyo kumsajili kwa mara nyingine beki Mholanzi,
Nathan Ake, 24, kutoka Bournemouth. (Sky Sports)

SOLSKJAER ATAKA VISU VIWILI

MANCHESTER United itatazama uwezekano wa
kusajili washambuliaji wawili katika dirisha la usajili la
Januari wakati huu kocha Ole Gunnar Solskjaer akihitaji
nguvu zaidi. (Star)

UEFA AKIMFIKIA CR7

® ® ® Ni moja ya kushangaza zaidi kwa Leo, ni
rahisi kusema lakini ni vigumu sana kuiweka...

PRAGUE, Czech

IONEL Messi amekuwa
mchezaji wa kwanza kuweza
kufunga katika misimu 15
mfululizo kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya wakati Barcelona iki-
pata ushindi hafifu ugenini dhidi ya
Slavia Prague juzi.
Messi ambaye aliifungia
Barcelona bao la kuongoza
wakati wakishinda 2-1,
mbali na rekodi yake
hiyo mpya, ameingia
katika kitabu cha rekodi
cha Ligi ya Mabingwa na
kuwa pamoja na Cristiano
Ronaldo na Raul.

Lilikuwa ni bao rahisi la umaliziaji
kwa Messi, 32, baada ya kugongeana
vema na Arthur na hivyo kuende-

leza makali yake akitokea chumba
cha majeruhi na huo ukiwa mwanzo
mzuri wa msimu kwake.

Bao hilo pia lilimfanya Messi kui-
fikia rekodi ya nguli wa Real Madrid,
Raul na mpinzani wake, Ronaldo
kama wachezaji ambao wamefunga
dhidi ya wapinzani 33 tofauti kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Akizungumzia rekodi hiyo, Kocha
wa Barcelona, Ernesto Valverde alim-
sifu mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Argentina kwa kuivunja huku
akifafanua kwamba sasa anarejea ka-
tika ubora wake akitokea chumba cha
majeruhi.

Valverde aliwaambia wanahabari
baada ya mechi hiyo: “Ni mchezaji
ambaye anaweza kuamua katika kila
mchezo. Kila siku tunamuona ni bora
zaidi.

“Rekodi moja zaidi ya kushangaza
kwa Leo. Ni rahisi kusema, inaone-

kana ya asili, lakini ni vigumu sana
kuiweka.”

Baada ya Messi kufunga bao hilo,
Slavia iliweza kusawazisha kupitia
kwa Jan Boril dakika tano baada ya
kipindi cha pili kuanza, lakini kimya
kingi kilitanda kufuatia Barca kunu-
faika na bao la kujifunga la Peter
Olayinka lililotokana na shuti la Luis
Suarez kumbabatiza.

Ushindi huo uliifanya Barca kufiki-
sha pointi saba kutokana na mechi
tatu za Kundi F, zikiwa ni tatu zaidi
mbele ya Inter na Borussia Dort-
mund. Kuhusu Messi, Kiungo wa
Barca Sergio Busquets aliongeza: “Ali-
kuwa na mwanzo mgumu wa msimu
kwa sababu ya majeraha. Yeye ni wa
msingi kwa jinsi tunavyocheza na
mengi hupitia kwake.

“Anarudisha dansi yake, lakini
haitamchukua muda mrefu kwa
sababu ndiye bora zaidi duniani.”

SIMON KUMRITHI COURTOIS

REAL Madrid inamwona kipa wa Athletic Bilbao,

Mhispania Unai Simon, 22, kama mbadala sahihi wa

Mbelgiji Thibaut Courtois, 27. (EI Desmarque, via AS)

MANDZUKIC, JUVE WAJADILIANA

JUVENTUS ipo katika mazungumzo na Mario Man-
dzukic kuhusu uwezekano wa kumwacha aondoke

katika dirisha la usajili la Januari. Straika huyo Mcroatia
mwenye umri wa miaka 33 amekuwa akiwindwa na

Manchester United. (Mirror)

RODGERS AMTULIZA MADDISON

BRENDAN Rodgers amemwambia kiungo James
Maddison kuwa Leicester ni sehemu sahihi kwake ya
“kung’ara” huku kukiwa na kuvutiwa kwa Manchester
United kwa nyota huyo Muingereza mwenye umri wa
miaka 22. (Leicester Mercury)

SOLSKJAER AMTAJA KANE

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Sol-
skjaer amemwelezea mshambuliaji wa Tottenham,
Harry Kane, 26, kama mmoja wa washambuliaji wenye
thamani duniani lakini akakiri hawawezi kumpandia
dau. (Evening Standard)

IBRAHIMOVIC ANUKIA NAPOLI

RAIS wa Napoli, Aurelio de Laurentiis amesema
anavutiwa kumsajili Zlatan Ibrahimovic, 38, ambaye
atakuwa mchezaji huru dirisha dogo la usajili wakati
mkataba wake na LA Galaxy utakapomalizika. (ESPN)

FABINHO AMTOA DENDA EMERY

UNAI Emery amefunguka kuwa kiungo wa Liverpool,
Mbrazil Fabinho, 26, alikuwa windo lake kuu kumsajili

wakati alitwaa mikopa ya kuinoa Arsenal mwaka jana.

(Evening Standard)

SPURS YAMFUATILIA SOARES

TOTTENHAM inamfuatilia mshambuliaji wa Gremio,
Mbrazil Everton Soares, na mkuu wao wa kuchunguza
vipaji, Steve Hitchen hivi karibuni alimtazama nyota
huyo mwenye umri wa miaka 23, kwenye Copa Liberta-
dores. (Sky Sports)
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Kilimanjaro
Queens yapangwa
na vibonde

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA watetezi wa mashindano
ya Kombe la Chalenji kwa Wa-
nawake, Timu ya Tanzania Bara
(Kilimanjaro Queens), imepangwa
kuanza kutetea taji hilo kwa kuwa-
karibisha Sudan Kusini, katika mechi
yva Kundi A itakayochezwa Novemba
14, mwaka huu kvvenye Uwanja wa

Mechi hiyo ya ufunguzi wa mlchua—
no hiyo inayofanyika kwa mara ya
kwanza hapa nchini, itatanguliwa na
mchezo kati ya Burundi dhidi ya Zan-
zibar Queens utakaoanza saa 8:00
mchana kwenye uwanja huo huo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa Baraza la Soka
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa),
Nicholas Musonye, alisema jumla
ya nchi nane zitashiriki mashindano
hayo na zimepangwa katika makundi
mawili.

Musonye alisema Kundi A litakuwa
na wenyeji Kilimanjaro Queens, Zan-
zibar Queens, Sudan Kusini na Bu-
rundi wakati Ethiopia, Kenya, Uganda
na Djibouti wako Kundi B ambalo
linaonekana kuwa kundi la Kifo.

Alisema Kilimanjaro Queens itashu-
ka tena dimba Novemba 16 kucheza
dhidi ya Burundi na itakamilisha
mechi zake za hatua ya makundi
kwa kuwavaa “ndugu “ zao, Zanzibar
Queens ifikapo Novemba 18, mwaka
huu.

Mkazi wa Mbagala
ashinda mil. 100/-

Na Elizabeth Zaya

JUMA Kidoga, mkazi wa Mbagala

Sh. milioni 100 baada va kubashiri
matokeo kupitia Kampuni ya Michezo
ya Kubashiri Matokeo ya Gal ambayo
jana ilimkabidhi hundi ya Kitita hicho.

Akizungumza baada ya kukabi-
dhiwa hundi hiyo, Juma alisema
amekuwa akicheza mchezo huo wa
kubashiri siku nyingi na kubahatisha
kujipatia fedha ndogo, lakini sasa
ameshinda kitita hicho kinono.

“Nina furaha kubwa kupata fedha
nyingi namna hii, kwangu naona ni
kama ndoto, nimecheza michezo hii
kwa muda mrefu sana, lakini sijawahi
kubahatika kama ilivyotokea sasa,”
alisema

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni hiyo ya Gal,
Hakan Eric, alisema tangu ianzishwe
mwaka 2016, tayari ina wateja zaidi
ya milioni 10 dunia nzima.

Mkaguzi wa michezo hiyo kutoka
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha,
Bakari Majid, alisema katika mich-
ezo hiyo, serikali imekuwa inajipatia
kodi.

“Sisi kama serikali tumekuja kujiri-
dhisha kwa sababu katika michezo
hii kuna kodi ambayo inapatikana,
kwa mfano katika ushindi huu seri-
kali inapata kodi yake zaidi ya Sh.
milioni 19," alisema Majid.

KAGERE AFUNGUKIA BAO LAKE
AZAM IKIJIVUNIA HUJITAHIDE

Na Faustine Feliciane

AKATI Kocha Msaidizi wa

Azam FC, Meja mstaafu Ab-

dul Mingange, akisema kwa

ubora wa wapinzani wao,

vijana wake walijitahidi kupambana kwe-

nye mchezo waliochezea kichapo cha

bao 1-0 dhidi ya Simba Uwanja wa Taifa

juzi, mfungaji wa bao hilo pekee, Meddie

Kagere amesema haikuwa kazi nyepesi

kuweza kuwafunga ‘Wanalambalamba’
hao.

Kagere ambaye sasa amefiki-

sha mabao saba kutokana na

mechi tano, aliliambia Nipashe

kuwa mchezo huo ulikuwa

mgumu na wapinzani wao

kwa kiasi kikubwa walijitahidi

kuwabana na kuwapa wakati

mgumu kwa muda mwingi.

“Nashukuru Mungu tumepata ushindi,

lakini haukuwa mchezo mwepesi, Azam
ni wazuri na ilitubidi kupambana zaidi
kuweza kupata ushindi ambao kila Mwa-
nasimba ameufurahia,” alisema Kagere
na kuongeza;

“Mabeki wa Azam walicheza vizuri
lakini baadaye walionekana kuchoka
na kucheza rafu nyingi, kwa sasa tunaji-
panga kwa ajili ya mchezo unaofuata,”
alisema Kagere.

Kwa upande wa Mingange, ambaye
alishirikiana na Iddi Cheche kwenye
benchi la ufundi kuiongoza timu hiyo,
kwa kile kinachoonekana huenda mrithi
wa Etienne Ndayiragije, Mromania Aris-
tica Cioaba bado hajapata kibali cha
kuanza kuinoa Azam FC, alisema pamoja
na kufungwa, kwa ujumla vijana wake
walijitahidi.

“Simba ni timu nzuri, inawachezaji
wazuri, kwa namna walivyocheza na
tulivyocheza naamini wachezaji wangu
walipambana na kujaribu kuwabana

wapinzani wetu licha ya kupoteza mch-
ezo,” alisema Mingange.

Aidha, alisema kwa kiasi kikubwa
maamuzi kwenye mchezo huo hayakuwa
mazuri ingawa alikataa kutoa lawama
kwa mwamuzi wa mchezo.

Katika mchezo huo, goli pekee la kip-
indi cha pili la mshambuliaji Kagere lili-
tosha kuipa Simba pointi tatu muhimu
zinazoifanya kuendelea kukaa kileleni
mwa msimamo wa ligi hiyo wakijikusany-
ia pointi 15 baada ya michezo mitano.

Kikosi hicho cha Simba kinasafiri
kwenda Arusha kwa ajili ya mchezo wao
unaofuata wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Singida United wanaotumia kwa
muda Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini
humo.

Baada ya mchezo huo wa Jumapili, Sim-
ba iliyopo kileleni mwa ligi hiyo, itaelekea
mikoa ya Kanda ya Ziwa, Mwanza na Shin-
yanga kabla ya kurejea Dar es Salaam.

. —

Kipa wa Taifa Stars, Juma Kaseja (chini), akiwanoa makipa wa Twiga Stars, ambao wanajiandaa na mashindano ya
Kombe la Chalenji kwa Wanawake. PICHA: SOMOE NG’ITU

Kitimtim Ligi Kuu Zanzibar kuendelea leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KITIMTIM cha mzunguko wa saba wa
Ligi Kuu ya Zanzibar unatarajia kuanza
kutimua vumbi leo, [jumaa kwa kupigwa
michezo mitatu katika viwanja vitatu kwa
Unguja na Kisiwani Pemba.

Katika dimba la Mao A, timu ya Mafun-
70 ambayo ipo nafasi ya saba ikiwa na ala-
ma tisa itavaana na Machomane kutoka
Pemba yenye pointi tano katika nafasi ya
13 kwenye msimamo wa ligi hiyo.

Uwanja wa Gombani Kisiwani Pemba,

timu ya Jamhuri itakuwa mwenyeji wa
Chuoni, huku katika Uwanja wa Amaan
Mabaharia wa KMKM watavaana na
Mwenge ya Kisiwani Pemba.

Akizungungumza na gazeti hili Kocha
wa KMKM, Ame Msimu alisema Ligi ya
Zanzibar inazidi kuwa ngumu licha ya
timu yake kupata matokeo mazuri karibu
michezo yote waliocheza.

Alisema hali ilivyo hivi sasa ni vigumu
bado kujihakikishia kunyakuwa ubingwa
wa Zanzibar kutokana na timu zina-
zocheza ligi hiyo kujituma ili kuhakikisha

hazipotezi mchezo.

“Yaani hata hapo kileleni mwa ligi kama
msimamo unavyoonekana leo unaweza
kukaa kileleni kesho ukawa nafasi ya pili
au ya tatu, ligi yetu licha ya kutokuwa na
mdhamini, lakini ni ligi ngumu na hii ina-
tokana na wachezaji wengi kuwa na vipaji
vya kucheza soka kwa hiyo ushindani
unakuwa mkubwa,” alisema.

Timu ya KMKM ambayo ipo nafasi ya
pili katika msimamo wa Ligi Kuu Zanzi-
bar ikiwa na alama 16 sawa na Zimamoto
ambao ndio vinara wa ligi hiyo.
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Mo amrudisha
Magori, agawa
bodaboda Simba

Na Shufaa Lyimo

Wachezaji wa Simba na benchi la ufundi wame-
kabidhiwa zawadi ya pikipiki aina ya Boxer

na simu ya mkononi kwa kila mmoja ikiwa ni
utekelezaji wa ahadi iliyotolewa na Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi, Mohamed “Mo” Dewji
baada ya msimu uliopita kutetea ubingwa wa
Ligi Kuu na kutinga hatua ya robo fainali ya Ligi
va Mabingwa Afrika.

Hafla ya kukabidhi zawadi hizo ilifanyika
jana makao makuu ya Kampuni ya Kuuza Bajaji
iliyopo mtaa wa Gerezani Majani ya Chai jijini
Dar es Salaam. Akikabidhi pikipiki hizo kwa Kila
mchezaji, Mkurugenzi wa Masoko wa Kampuni
va METL, Fatma Dewji alisema hiyo ni ahadi
ambayo aliitoa Mo.

“Tumeshukuru sana kuona ahadi ya Mwe-
nyekiti wetu imetimia leo kutoa zawadi ya
pikipiki kwa wachezaji,” alisema Fatma.

Kwa upande wa Meneja Mkuu wa timu hiyo,
Patrick Rweyemamu alisema amefurahishwa na
zawadi aliyoipata na kudai itaongeza chachu ya
ushindani ndani ya klabu hiyo.

“Zawadi hizi zimetolewa kwa watu 39 ambao
ni wachezaji pamoja na benchi la ufundi li-
likokuwa msimu uliopita,” alisema Patrick.

Naye Kocha Mkuu, Patrick Aussems alimshuk-
uru mwekezaji huyo kutimiza ahadi aliyokuwa
amewaahidi msimu uliopita, na kudai itawa-
saidia wachezaji kujituma zaidi.

“Nashukuru mwekezaji kutimiza ahadi aliyo-
tuahidi msimu uliopita itazidi kutupa morali ya
kufanya vizuri,” alisema.

Katika hatua nyingine Mo Dewji amemteua
aliyekuwa Ofisa Mtendaji Mkuu, Crescentius
Magori kuwa Mshauri Binafsi wa Mwenyekiti
wa Bodi.

Mtanzania Mbwana Samatta akiruka na kumzidi kimo beki wa Liverpool, James Milner na kuifungia timu

yake ya KRC Genk bao la kusawazisha lililokataliwa wakati wakiwa nyuma kwa bao 1-0 kwenye mechi ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyopigwa Uwanja wa Luminus Arena mjini Genk, Ubelgiji na wenyeji kulala kwa
mabao 4-1. PICHA: MTANDAO

Samatta awaamsha
wachambuzi England

Genk, Ubelgij ® ® ® Ni kutokana na bao lake dhidi ya Liverpool
kukataliwa, refa wa EPL atoa ufatanuzi huku VAR...

Majira ya joto yaliyopita, Samatta
alihusishwa sana na kutua Ligi Kuu England
lakini mchakato huo haukukamilika lakini
bado tetesi zinaendelea kumhusisha

ABARI ya mjini barani Ulaya kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabing-
wa hususan mechi ya KRC Genk
dhidi ya Liverpool, si kipigo cha
mabao 4-1 walichokipata Wabelgiji hao, bali
ni bao la kusawazisha alilolifunga Mtanza-
nia Mbwana Samatta na kukataliwa awali

wakati akiruka kupiga kichwa.

Hata hivyo, refa mstaafu wa EPL,
Walton alielezea kwamba mwamuzi
Vincic alikuwa ameinua mkono wake wa

kuendelea kwa dakika mbili kufuatia
waamuzi wa Slovakia katika chumba cha
VAR kutumia muda huo kutazama kuona
kwa nini bao hilo la Samatta aliloruka juu

wakati wakiwa nyuma kwa bao 1-0.
Katika mchezo huo uliopigwa
Uwanja wa Luminus Arena
mjini Genk, Ubelgiji na
kuchezeshwa na refa Slavko
Vincic kutoka Slovenia, ma
bao ya Liverpool yalifungwa
na Alex Oxlade-Chamberlain
aliyetupia mawili kabla ya
Sadio Mane na Mohamed Salah
kila mmoja kufunga moja.
Oxlade-Chamberlain alianza kufungua
milango ndani ya dakika mbili za mchezo
kabla ya Samatta kutupia la kusawazisha
dakika ya 26, lakini safari hii VAR ilielezwa
kuwa adui mkubwa wa Genk, kwa mujibu

wa gazeti la Daily Mail.

Mechi hiyo ililazimika kuchelewa

na kuunganisha nyavuni kwa kichwa krosi
ya Junya Ito, lilikataliwa na refa, Vincic.

Hata hivyo, refa wa zamani wa Ligi Kuu
England, Peter Walton ni miongoni mwa
walioamka kuelezea kwa nini bao hilo la
Genk dhidi ya Liverpool lilikuwa sahihi
kukataliwa kutokana na kuwa la kuotea
[‘offside’], kuliko kuhisiwa kulitendeka
faulo kabla ya Samatta kufunga.

Samatta aliruka juu kuiunganisha
krosi ya Ito, na kupiga kichwa cha nguvu
kilichomshinda kipa Alisson na kukimbia
akishangilia ~ akiamini  kuisawazishia
miamba hiyo ya Ubelgiji.

Lakini bao hilo lilikataliwa na refa,
huku VAR ikilazimika kuchukua muda
mrefu kuhakiki usahihi wa kulikataa na
kusababisha wengi kuamini Samatta
alimchezea madhambi James Milner

kushoto mara moja, kuashiria kwamba
Ito alikuwa ameotea kabla ya kupiga krosi
hiyo iliyomkuta Samatta, hivyo kuwaumiza
sana wenyeji.

Bao hilo la Samatta limeamsha
wachambuzi wengi wa soka huku ikielezwa
Ito alikuwa ameotea kidogo sana kiasi
kwamba refa angeweza kupotezea kwa
kuwa hata VAR ilipata tabu kungamua
lakini tatizo ni kwamba Vincic alishapuliza
kipenga.

Kwa matokeo hayo, yanaifanya Liverpool
kushika nafasi ya pili katika Kundi E ikiwa
na pointi sita nyuma ya Napoli yenye alama
saba ambayo iliichapa RB Salzburg mabao
3-2 juzi.

Genk inaburuza mkia ikiwa na alama
moja iliyoipata kwa kutoka sare tasa
ilipoialika Napoli.
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kwamba msimu ujao huenda akajiunga na
moja ya klabu za ligi hiyo pendwa duniani.

Kwa ujumla Samatta jana ilikuwa mechi
yake ya 169 kwenye mashindano yote
tangu ajiunge na KRC Genk Januari mwaka
2016 akitokea TP Mazembe ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) akiwa
amefunga mabao 68.

Katika Ligi ya Ubelgiji pekee Samatta
amecheza mechi 132 na kufunga mabao 52,
kwenye Kombe la Ubelgiji amecheza mechi
tisa na kufunga mabao mawili, katika Super
Cup mechi moja na Europa League mechi

24 na mabao 14.
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