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Maofisa Habari wa 
Serikali watoka na 
maazimio manne
Na Jenifer Gilla

KIKAO cha Maofisa Habari wa Serikali kimeazimia 
mambo manne, ikiwamo kuongeza kasi ya utoaji 
taarifa kwa wananchi kuhusu utekelezaji miradi ya 
maendeleo kwa kutumia mbinu za kisasa kama wal-
ivyofundishwa.

Akiwasilisha maazimio hayo jana mkoani Dar es 
Salaam wakati wa kufunga kikao hicho, Mkurugenzi 
wa Idara ya Habari - MAELEZO na Msemaji Mkuu wa 
Serikali, Thobias Makoba, alitaja mbinu hizo kuwa ni 
kufanya uchambuzi wa kina katika taarifa wanazotoa 
na kuzingatia misingi yote na weledi ya uandishi wa 
habari.

Alisema maofisa hao pia wameazimia Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kupitia 
Idara ya Habari - MAELEZO, ikamilishe ujenzi wa TE-
HAMA kwa ajili ya kufanya tathmini ya utendaji kwa 
vitengo vya mawasiliano ya wizara zote na mamlaka 
ya serikali za mitaa.

Tathmini hiyo pia itahusisha sekretarieti za mikoa, 
taasisi, wakala na idara zote zinazojitegemea kuanzia 
mwaka huu wa fedha na pia iangalie mfumo rasmi 
wa kutoa tuzo katika kikao kazi cha mwaka ujao kwa 
watakaofanya vizuri.

Maofisa hao pia wameazimia wizara  Idara ya 
Habari - MAELEZO iratibu mafunzo zaidi katika 
nyakati mbalimbali bila kusubiri mwisho wa mwaka 
na kongamano, ili kuwajengea uwezo zaidi maofisa 
hao katika kuleta tija ya kutoa taarifa kwa umma.

Makoba alisema azimio la nne ni kuangalia uweze-
kana kikao kijacho kifanyike Zanzibar na maandalizi 
yaanze mapema na kulifanya kongamano hilo kuwa 
la kimataifa.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye aliahidi serikali itafanyia kazi 
maazimio hayo huku akiwakumbusha kutumia ujuzi 
waliopata kuboresha utendaji kazi wao na kuleta ma-
badiliko katika ofisi zao.

Alisema kazi yao ni kuunganisha serikali, taasisi na 
umma hivyo majukumu yao makubwa ni kuhakiki-
sha taasisi hizo zinajua yanayoendelea katika jamii, 
ili kama kuna sehemu wamekosea warekebishe na 
kuboresha huduma zao.

“Na hapa ni pamoja na kufanya jamii iwe na taarifa 
sahihi ili ifanye uamuzi sahihi kwa maendeleo yao. 
Kwahiyo, tuna nguzu zaidi ya hii tunayoizungumza 
ya kupashana habari, tuboreshe zaidi huduma zetu 
ili watu wazipende zaidi, waziamini zaidi, tuwajen-
gee imani na huduma tunazotoa,” aliagiza

Alisema Rais Samia Suluhu Hassan anawaamini 
na anawategemea kuwa watakwenda kutengeneza 
taswira nzuri ya serikali, na ndio maana amemwagi-
za ahakikishe anashughulika changamoto zao.

Alimwagiza Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Moham-
med Abdulla na Mkurugenzi wa Idara ya Habari - 
MAELEZO, Makoba wafanye tathmini ya uhitaji wa 
vifaa vya kisasa kwa ajili ya maofisa hao na wizara 
hiyo itahakikisha vinapatikana kabla ya Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa Novemba mwaka huu.

Waziri Nape pia alimwagiza Makoba kujenga uta-
ratibu wa kutembelea taasisi hadi halmashauri zote 
nchini, kuwasemea maofisa hao na kuhakikisha wa-
napewa heshima wanayostahili katika maeneo yao 
kabla ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Alimwelekeza afuatilie maslahi ya kundi hilo kwa 
kuwa wamekuwa wanasumbuliwa katika malipo yao 
hasa wanapohamishwa vituo vya kazi, hali inayowa-
haribia maisha yao ya baadaye na kupunguza molari 
ya kazi.

Waziri Nape pia alimwelekeza kiongozi huyo 
mpya atengeneze utaratibu wa kuwapatia mafunzo 
maofisa hao kwenye kanda zao kila mwezi badala ya 
kutegemea kufanyika mara moja kwa mwaka kupitia 
kongamano hilo.

Baadhi ya 
wakazi wa 
Jiji la Dar 
es Salaam, 
wakipima 
afya, wakati 
wa zoezi 
la upimaji 
afya bure, 
lililofanyika 
katika 
viwanja 
vya Kigogo 
Barafu, 
jijini humo 
jana. PICHA: 
MIRAJI 
MSALA 

Kiini mauaji wenye ualbino hiki hapa
Faustine Feliciane na                   
Jeniffer Gilla

MWANGALIZI Mkuu mpya wa 
Kanisa la Pentekoste Tanzania, Dk. 
Fanuel Shekihiyo, ameshauri vion-
gozi wa dini wenzake na jamii ku-
jikita katika utatuzi wa matatizo ya 
kifamilia, akiamini hayo ndiyo kiini 
cha vitendo vya ukatili vinavyoshi-
ka kasi nchini hivi sasa, yakiwamo 
mauaji ya watu wenye ualbino.

Kukitolewa rai hiyo, Kanisa Ka-
toliki Jimbo la Bukoba limetangaza 
kumsimamisha Padri Elipidius 
Rwegoshora kutoa huduma za ki-
chungaji kutokana na kukabiliwa na 
tuhuma za kuhusika katika mauaji 
ya mtoto mwenye ualbino, Asimwe 
Novart aliyekuwa na umri wa miaka 
miwili na nusu.

Katika ibada maalum ya kumua-
ga mtangulizi wake, Dk. Philemon 
Tibanenason kwenye Kanisa la 
Pentekoste Kiluvya, Dar es Salaam 
jana, Dk. Shekihiyo alisema jamii 
ikimtegemea Mungu haiwezi kuin-
gia katika uovu kama uliofanywa 
dhidi ya mtoto mdogo asiye na ha-
tia.

Dk. Shekihiyo alisema matatizo 
yote yanayotokea, yakiwamo ya 
mauaji ya watu wenye ualbino, ush-
oga na ulawiti, yanaanzia katika fa-
milia, hivyo ni lazima matatizo hayo 
yashugulikiwe na jamii na watumi-
shi wa Mungu bila kujali dini.

“Haya mauaji ya binadamu wen-
zetu wenye ualbino, kwa asilimia 
kubwa yanatokana na ushirikina. 
Haya yote yanaanzia katika familia 
zetu. Kwa watumishi wa Mungu, 
tunapaswa kuongeza maombi kuzi-
ombea familia na jamii kuachana na 
matendo haya ya kishetani,” alise-
ma Dk. Shekihiyo.

Kiongozi huyo wa kiroho alisema 
alimpongeza mtangulizi wake, Dk. 
Tibanenason kwa utumishi wake 
wa miaka 58 ndani ya kanisa hilo.

“Umejenga kanisa imara, ume-
onesha namna gani kiongozi wa 

dini anapaswa kuwa, maisha yako 
ya uongozi ni funzo kubwa kwetu 
sisi ambao tunaendeleza pale ul-
ipoachia, bado kanisa litahitaji 
ushauri wako siku zote,” Dk. Sheki-
hiyo alisema.

ASKOFU MALASUSA
Katika ibada hiyo, Askofu Mkuu 

wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), Dk. Alex Malasusa 
alisema kuna haja watu kuwa wany-
enyekevu na wenye hofu mbele ya 
Mungu ili kuwa na jamii bora.

Askofu Dk. Malasusa ambaye pia 
ni Askofu wa Dayosisi ya Mashariki 
na Pwani, alisema Dk. Tibanenason 
ambaye amestaafu akiwa na umri 
wa miaka 81, alikuwa kiongozi mwe-
nye unyeyekevu na aliyeungani-
sha madhehebu mbalimbali katika 
umoja wao wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam.

“Tunashukuru kwa maono yake 
ya kulileta kanisa pamoja bila ku-
jali madhehebu, kwetu amekuwa 
mwalimu wa kweli na ingepen-
deza kama Pentekoste mtaandaa 
kitabu chake,” Askofu Dk. Malasusa 
alishauri.

Akizungumza wakati akitoa hotu-
ba yake ya kuaga, Dk. Tibanenason 
alisema siku zote alikuwa akiomba 
amalize kazi ya Mungu katika hes-
hima yake.

“Ninaondoka huku kanisa tayari 
likiwa na viongozi wake walioanza 
kazi, hivi sasa na mimi nipo tayari 
kuongozwa,” Dk. Tibanenason alise-
ma.

PADRI ASIMAMISHWA

Taarifa iliyotolewa jana na gazeti 
Kiongozi linalomilikiwa na Kanisa 
Katoliki, ilieleza kuwa Askofu wa 
Jimbo Katoliki Bukoba, Jovitus Mwi-
jage, ametangaza uamuzi wa kum-
simamisha kazi padri huyo mpaka 
pale suala lake litakaposhughuliki-
wa kisheria.

Katika taarifa hiyo, Askofu Mwi-
jage alinukuliwa akisema ni kweli 

padri huyo ni wa Jimbo la Katoliki 
Bukoba, hivyo wamesikitishwa 
kusikia kuwa ni miongoni mwa 
watuhumiwa wa mauaji ya mtoto 
mwenye ualbino.

“Ni kweli padri huyo ni wa Jimbo 
Katoliki Bukoba na tumechukua ua-
muzi wa kumsimamisha kutoa hu-
duma zote za kichugaji mpaka hapo 
suala lake litakaposhughulikiwa na 
vyombo vya sheria. 

“Baada ya vyombo vya sheria ku-
maliza kazi yake, ndipo taratibu ny-
ingine za kanisa zitafuata,” Askofu 
Mwijage alinukuliwa na gazeti hilo.

Asimwe, mtoto mwenye umri wa 
miaka miwili na nusu, alinyakuliwa 
mikononi mwa mama yake na watu 
wasiojulikana Mei 30 mwaka huu 
katika Kijiji cha Bulamula, wilayani 
Muleba, mkoani Kagera na baadaye 
kupatikana katika karavati wilayani 
Muleba ukiwa hauna baadhi ya vi-
ungo.

Watu   tisa, akiwamo Paroko 
Msaidizi wa Bugandika, Elipidius 
Rwegoshora, wanashikiliwa na Jeshi 
la Polisi wakituhumiwa   kuhusika 
na mauaji ya mtoto huyo huku 
wakidaiwa kukutwa wamevihifadhi 
viungo vinavyodhaniwa vya mtoto 
huyo katika vifungashio vya plas-
tiki. Inadaiwa na Jeshi la Polisi kuwa 
watuhumiwa hao walikuwa wana-
tafuta mteja.

Mbali na paroko msaidizi huyo, 
watuhumiwa wengine ni pamoja 
na Elipidius Rwegoshora, mganga 
wa jadi; Desideli Evalist, mkazi wa 
Nyakahama; na Novart Venant, baba 
mzazi wa mtoto Asimwe.

Kwa mujibu wa Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
(CPA), polisi wakishakamata mtuhu-
miwa, wanapaswa ama kumfikisha 
mahakamani ndani ya saa 24 tangu 
walipomkamata au kumwachia 
huru, isipokuwa kwa makosa am-
bayo yanahusiana na adhabu ya 
kifo. Tuhuma zinazowakabili, zikith-
ibitika adhabu yake ni kunyongwa 
hadi kufa.
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Daktari adaiwa kughushi nyaraka 
za bima ya maisha ya marehemu
Na Grace Gurisha 

MFANYAKAZI wa Shirika la Usi-
mamizi wa Maendeleo kwa Afya 
(MDH), Dk. Martha Tsere, ana-
daiwa kughushi fomu ya bima ya 
maisha ya rafiki yake wa karibu, 
marehemu Tarsila Oisso kwa 
madai kuwa anatakiwa apewe 
asilimia 40 ya fedha za bima hiyo 
ambazo ni zaidi ya Sh. milioni 
400.

Katika shauri hilo la madai 
namba 11290 la mwaka 2024, 
mlalamikaji ni MDH na Kampuni 
ya udalali wa bima ya Busara. 
Liko Mahakama Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam.

Shirika hilo limefungua madai 
dhidi ya Tsere na Justine Edwald 
ambaye ni msimamizi wa mirathi 
ya marehemu ili mahakama iam-
ue nani anastahili kulipwa bima 
hiyo ya maisha na kwa kiwango 
gani.

Katika fomu ya warithi ya 
Group Life Insurance, inadawa 
Tsere anataka alipwe asilimia 40 
ya kiwango cha fedha cha bima 

hiyo ambayo ni zaidi ya Sh. mil-
ioni 400. 

Upande wa dalali wa bima hiyo 
na MDH, unadai kupata wasiwasi 
inakuaje mtu asiye ndugu kupe-
wa kiwango hicho cha fedha bila 
ushahidi wowote. Hivyo, ukahi-
taji uthibitisho zaidi kama kweli 
marehemu aliandaa fomu hiyo 
au la.

Katika fomu hiyo ya madai, ina-
daiwa kuwa uongozi wa MDH ul-
iamua kushirikisha Jeshi la Polisi 
Kitengo cha Uchunguzi wa Kisay-
ansi (Forensic Bureau).

Inadaiwa kitengo hicho kili-
baini mwandiko na saini katika 
fomu hiyo si za marehemu Tara-
sila Oisso, aliyekuwa mfanyakazi 
wa shirika hilo.

Kufuatia matokeo hayo, MDH 
ilipeleka shauri Mahakama Kuu 
ili iamue usahihi wa fomu na uha-
lali wake.  

Inadaiwa katika fomu hiyo ya 
madai kwamba, uchunguzi wa 
kitengo hicho cha Jeshi la Polisi 
kilibaini fomu hiyo ilighushiwa 
Disemba 16, 2022, jambo linalo-

daiwa kumsukuma mwajiri  kua-
mua kufungua shauri la kuingili-
ana (interpleader suit).

MDH pamoja na dalali wa bima 
hiyo walifungua shauri hilo dhidi 
ya Tsere na Edwald ili mahakama 
iamue nani anastahili kulipwa 
bima hiyo ya maisha na kwa ki-
wango gani. Mfamasia huyo (Tar-
sila) alifariki dunia Disemba 21, 
2022. 

Katika fomu hiyo ya madai 
iliyoko mahakamani, inadaiwa 
kuwa fomu ya mgawanyo wa 
bima ya maisha ya Tarsila ili-
ghushiwa wakati ambao mfama-
sia huyo alikuwa katika Chumba 
cha Uangalizi Maalum (ICU) cha 
moja ya hospitali kubwa jijini Dar 
es Salaam ambako alikuwa ana-
pata matibabu ya maradhi yali-
yokuwa yanamsumbua.

Shauri hilo linatarajiwa kuta-
jwa mbele     ya Jaji Hamidu 
Mwanga Juni 25 mwaka huu, 
yaani Jumanne    ijayo. Wadaiwa 
wanatakiwa   wawe wamesha-
wasilisha majibu ya hoja za 
walalamikaji.

Bil. 1.2/- za mradi 
wa maji zapeleka 
kicheko Ngara

Na Judith Julius, NGARA

MKUU wa Wilaya ya 
Ngara, Kanali Mathias Ju-
lius, ameshukuru serikali 
kutoa Sh. bilioni 1.2 kwa 
ajili ya mradi wa maji katika 
Kata ya Nyamiaga, wilayani 
mwake.

Kanali Julius alitoa shuk-
rani hizo juzi alipotembe-
lea mradi huo, akisema uta-
nufaisha wananchi wa kata 
hiyo na maeneo jirani.

Alisema serikali ime-
hakikisha huduma nyingine 
zote kama afya, umeme, 
barabara na elimu zinapati-
kana ndani ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Ngara.

Mkuu wa Wilaya huyo 
alisema kuwa katika kip-
indi cha miaka mitatu ya 
uongozi wa Rais Samia Su-

luhu Hassan, zaidi ya Sh. 
bilioni 65  zimetolewa kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngara. Wilaya hiyo haikuwa 
na hospitali ya wilaya. 

Diwani wa Nyamiaga, 
James Eustace, miongoni 
mwa viongozi walioku-
wapo katika ziara hiyo, 
alishukuru serikali kwa 
kutoa fedha za ujenzi wa 
vyumba tisa vya madarasa 
katika Shule ya Sekondari 
Mumiterama pamoja na 
madarasa sita ya Shule ya 
Msingi Kumuyange.

Adelina Didas, mkazi wa 
Ngara, alisema wananchi 
wa Kata ya Nyamiaga wa-
naishukuru serikali kwa 
kutimiza wajibu wake kwa 
wananchi, ikiwa ni pamoja 
na kuhakikisha wanapata 
huduma ya maji karibu na 
makazi yao.
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Hospitali, 
shule zapigwa 
jeki vifaa vya 
mamilioni 
Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuunga mkono juhudi za serikali 
kuimarisha huduma mbalimbali za kijamii, 
Benki ya NMB imetoa vifaa mbalimbali vy-
enye thamani ya Sh. milioni 44 katika sekta 
za afya na elimu mkoani Shinyanga na Dar 
es Salaam.

Katika sekta ya afya, benki hiyo imetoa 
vifaa vya kutolea huduma za afya vyenye 
thamani ya Sh. milioni 24 katika Hospitali 
ya Dk. Jakaya Mrisho Kikwete (Hospitali 
ya Wilaya ya Kishapu) pamoja na zahanati 
mbili za Busongo na Ng’wanhalanga zilizo-
po ndani ya Mkoa wa Shinyanga.

Kwenye sekta ya elimu, benki hiyo imetoa 
vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Sh, mil-
ioni 20 kwa ajili ya wanafunzi na walimu 
wa Shule za Msingi Karakata na Bangulo zi-
lizoko Manispaa ya Ilala, jijini Dar es Salaam.

Vifaa vya afya vilivyotolewa ni vitanda vi-
tatu vya kubebea wagonjwa, vitanda 12 vya 
kujifungulia, vitanda sita vya uchunguzi, 
magodoro 14 na vitanda 14 vya kulalia wag-
onjwa.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga, Anamringi Macha, Me-
neja wa NMB Kanda ya Magharibi, Seka Urio 
alisema afya na elimu ni kati ya sekta za ki-
paumbele kwa NMB, ambayo imekuwa ina-
tumia asilimia moja ya faida yake kusaidia 
utatuzi wa changamoto katika jamii.

“Changamoto za afya na elimu kwa benki 
yetu ni jambo la kipaumbele na hii ni kuto-
kana na ukweli kwamba nyanja hizo ndio 
msingi wa maendeleo ya taifa lolote, ndio 
maana sisi hutenga asilimia moja ya faida 
yetu kila mwaka kusaidia sekta hizo pamoja 
na majanga,” alisema.

Baada ya kupokea vifaa hivyo, Mkuu wa 
Mkoa, Macha alipongeza benki hiyo, akiitaja 
ni mfano wa kuigwa kwenye sekta binafsi 
kwa jinsi inavyounga mkono juhudi za seri-
kali katika kuboresha huduma kwa jamii.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Faustine Mlyutu, alishukuru benki 
hiyo kusaidia sekta ya afya katika mkoa huo, 
ikiwamo mapambano dhidi ya ugonjwa wa 
kipindupindu.

Vifaa vilivyotolewa kwa ajili ya shule za 
msingi za jijini Dar es Salaam ni pamoja na 
madawati 125, viti 50 na meza 50 kwa ajili 
ya shule zote mbili. Vilikabidhiwa na Me-
neja wa Benki hiyo Tawi la Airport, Restus 
Assenga.

Assenga alisema utatuzi wa changamoto 
za sekta ya elimu ni miongoni mwa vipaum-
bele vya NMB, ambayo hutenga asilimia 
moja ya faida baada ya kodi ya kila mwaka 
kusaidia utatuzi wake kama inavyofanya ka-
tika afya na kukabiliana na majanga.

“Tunatambua juhudi kubwa zinazo-
fanywa na serikali katika kufanikisha utoaji 
elimu bora na bure mijini na vijijini, nasi 
kama wadau tunajiona tunao wajibu wa 
kuunga mkono hilo, ndio maana benki yetu 
hutenga asilimia moja ya faida yetu kureje-
sha kwa jamii,” alisema Assenga.

Akipokea vifaa hivyo kwa niaba ya serika-
li, Ofisa Tawala Mkuu Wilaya ya Ilala, Flora 
Mgonja alishukuru benki hiyo kwa kutoa 
vifaa hivyo, huku akisisitiza walimu na wa-
nafunzi kuhakikisha wanavitunza.

Utafiti: Utitiri huu wa tozo ni 
hatari kibiashara, uwekezaji
Na Halfani Chusi

SHIRIKISHO la Wenye Vi-
wanda (CTI) limesema ku-
wapo utitiri wa tozo katika 
kila mkoa na halmashauri 
kumekuwa kikwazo ka-
tika ustawi wa biashara na 
uwekezaji nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
shirikisho hilo, Leodegar 
Tenga alitoa kauli hiyo juzi 
jijini Dar es Salama wakati 
wa warsha ya kuwajengea 
uwezo wadau wa sekta ya vi-
wanda vya chakula na viny-
waji kupitia.

Katika warsha hiyo, pia 
kuliwasilishwa taarifa ya 
utafiti uliofanywa na Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Utawala 
Bora na Maendeleo ya Waja-
siriamali, Dk. Donath Olomi.

Utafiti huo uliofanyika ka-
tika mikoa ya Dar es Salaam, 
Mwanza, Arusha na Kiliman-
jaro uliangazia namna tozo 
hizo zilivyo kikwazo kwa 
wafanyabiashara katika mae-
neo mbalimbali nchini.

Tenga alisema Dk. Olomi ni 
mtafiti msomi na ameainisha 
vitu vingi ikiwamo mapende-
kezo ya kufuata kuondoa 
vikwazo hivyo, akisisitiza 
kuwa lengo ni kuwapa na-

fasi nzuri wafanyabiashara 
wakubwa wanaotamani kuja 
kuwekeza nchini.

Tenga alisema utofauti wa 
tozo una athari kibiashara 
ikiwamo kuongezeka bei za 
bidhaa na hivyo kusababisha 
mlaji kununua bidhaa ya bei 
ndogo kwa gharama kubwa.

“Kwa mfano, mtu ame-
vuna mazao yake Mbeya, 
ili aje kuuza Dar es Salaam 
kwenye soko kubwa, atala-
zimika kusafirisha. Hivi sasa 
anatozwa huko, akifika Ir-
inga anatozwa tena, njiani 
pia hivyohivyo anakutana na 
tozo nyingine, akifika Dar es 
Salaam nako anakutana na 
tozo nyingine,” alisema.

“Tunataka huyu mfanyabi-
ashara akishatozwa Mbeya, 
asitozwe tena sehemu ny-
ingine, tunapaswa tuwe na 
utaratibu ambao utatambua 
kama ameshatozwa, hatu-
jafanikiwa kuondoa vikwazo. 

“Tusipofanya hivyo 
tunawakwamisha hawa wa-
fanyabiashara au watafanya 
ujanja wa kutoa rushwa nji-
ani ili kupunguza hizo tozo,” 
alisema Tenga.

Dk. Olomi alisema kuto-
kana na utafiti aliofanya, ana-
pendekeza kuwe na uwazi 
kuhusu tozo hizo, akifafanua 

kwamba katika halmashauri 
karibu zote, tozo hizo hazi-
jatangazwa mahali popote, 
hivyo    mwekezaji anayetaka 
kuwekeza hawezi kujua vi-
wango   vya tozo na kama 
viko kwa mujibu wa sheria 
au la.

Msomi huyo pia anap-
endekeza serikali iangalie 
namna ya kuondoa tozo 
zinazokinzana na kujiru-
diarudia kwenye mikoa na 
halmashauri nchini, akitolea 
mfano kwamba mtu akiingi-
za lori mjini (Kariakoo) kwa 
ajili ya kupakia au kuondoa 
bidhaa atakutana na tozo ya 
maegesho.

Alisema lori hilo pia lita-
tozwa malipo ya kuingia 
katikati ya jiji na wakati 
mwingine haijulikani wapi 
ni mwisho wa kulipia, hivyo 
kuna maeneo kama hayo 
yanahitaji marekebisho.

Alisema mkanganyiko 
mwingine ni tozo zinazoto-
zwa na halmashauri na ny-
ingine Serikali Kuu. 

“Kwa mfano, tozo ya kupi-
ma afya kwenye viwanda 
unatozwa na Wakala wa 
Usalama na Afya Mahala pa 
Kazi (OSHA) lakini Mamlaka 
za Serikali za Mitaa (hal-
mashauri) kiutaratibu zi-

natofautiana.
“Kama unapima  ma-

gonjwa yanayoambukizwa 
unapimwa na halmashauri 
na yale yasiyoambukiza un-
apimwa na OSHA na tozo 
wanayotoza kwa mtu mmoja 
ni Sh. 70,000. Sasa, ukianga-
lia hii haijakaa sawa.

“Hizi tozo zisiwapo, zi-
nakomoa wenye viwanda. 
Zitumike kuweka mazingira 
mazuri. Kuna changamoto za 
aina hiyo,” alisema Dk. Olomi

Mhandisi wa Viwanda 
Mkuu Wizara ya Viwanda na 
Biashara, Karoline Varelian 
alisema serikali inachukua 
mapendekezo ya wadau hao, 
itayachambua na kuyafanyia 
kazi ili kuweka mazingira 
rafiki kwao.

Alisema tayari wizara ime-
shaanza kuzifanyia mareke-
bisho baadhi ya sera na she-
ria. Watafanyia kazi haraka 
mapendekezo yaliyotolewa 
na wadau ili kuondoa malala-
miko ya wenye viwanda.

Alisema tozo zimekuwa 
nyingi na kuahidi kuwa  
watapitia ushauri uliotolewa 
kupitia utafiti uliofanywa na 
Dk. Olomi ili kuwapunguzia 
mzigo wafanyabiashara hu-
susani wenye viwanda vya 
chakula na vinywaji.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo ya Wajasiriamali, Dk. Donath Olomi akiwasilisha ma-
tokeo ya utafiti wake kuhusu utitiri wa tozo nchini kwa wanachama wa Shirikisho la Wenye Viwanda Tanza-
nia (CTI), jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Majaliwa: 
Tutayaenzi 
mema ya 
RAS Nzunda 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa amesema serikali 
na Watanzania wataendelea 
kumkumbuka na kuyaenzi 
mema yote yaliyofanywa na 
aliyekuwa Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Tixon 
Nzunda.

Majaliwa aliyasema hayo 
jana alipokwenda kuhani 
msiba wa Dk. Nzunda, nyum-
bani kwa marehemu huko 
Goba, wilayani Ubungo, Dar 
es Salaam. Dk. Nzunda ali-
fariki dunia Juni 18 mwaka 
huu kwa ajali ya gari.

“Tuna jukumu la la kum-
womba Mwenyezi Mungu 
ailaze roho ya marehemu 
Nzunda pahala pema, pia 
tuna jukumu la kuipa faraja 
familia yake,” Waziri Mkuu 
alisema. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
- Tawa za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Mo-
hamed Mchengerwa alisema 
kuwa uwezo aliokuwa nao 
Dk. Nzunda ulikuwa wa aina 
yake na ni pigo kutokana 
na kazi kubwa aliyokuwa 
anaifanya.

Waziri Mchengerwa alise-
ma kuwa vijana wengi waliji-
funza kutoka kwake, akisisiti-
za, “Tuna mengi ya kusema 
kama ushuhuda wa yale ali-
yoyafanya katika kipindi cho-
te cha uongozi wake.” 

Awali mtoto wa marehe-
mu, Victor Nzunda, alisema 
baba yao aliwaasa waishi 
maisha ya kufanya ibada, 
akisisitiza kuwa, “Baba yetu 
alikuwa mcha Mungu”.

Victor alisema baba yao 
alikuwa akiunganisha watu 
wenye mahitaji, wakiwamo 
yatima na wazee pamoja na 
kwenda hospitalini kwa ajili 
ya kufariji wagonjwa.

‘Sheria ifumuliwe, vigogo wabanwe’
Na Paul Mabeja, DODOMA

MBUNGE wa Tandahimba 
(CCM), Katani Katani amesema 
mabadiliko ya sheria ya sukari 
ndiyo mwarobaini wa tatizo 
uhaba wa sukari ambalo nchi 
imepitia kwa zaidi ya miaka 20.

Amesema nchi imepita katika 
shida hiyo kutokana na waliope-
wa dhamana kuzalisha, kuagiza 
na kuuza bidhaa hiyo nchini  ku-
pandisha bei kiholela.

Katani aliyasema hayo jana 
bungeni wakati akichangia 
mjadala wa makadirio ya bajeti 
ya serikali kwa mwaka wa fedha 
2024/25.

Alisema umefika wakati sasa 
kuwasilishwa bungeni muswada 
wa sheria ili kufanyiwa mareke-
bisho sheria na kukomesha, 
hali hiyo ambayo kila mwaka 
wabunge wamekuwa wakisi-
mama bungeni kulalamika bei 
ya sukari.

“Hatuwezi kuendeshwa na 
watu saba kutupangia bei ya 
sukari Watanzania takribani Sh. 
milioni 61 tunaomba hiyo sheria 
ije bungeni hapa, ili tukome-
sha hali hii kwani hiki kikundi 
cha watu saba hakiwezi kutu-
endesha sisi ni sawa na mkia 
uendeshe mwili, hiki ndicho ki-
nafanyika,” alisema.

Aliwataka wabunge wenzake 
kuunga mkono wazo la kuleta 
sheria ya sukari bungeni, ili 
ifanyiwe maboresho na kuon-
doa adha ya bei juu ya sukari 
ambayo imekuwa ikitokea kila 
mwaka.

“Leo hii nitashangaa kuona 
mbunge ambaye atapinga ku-
letwa sheria hii bungeni, ili wa-
nanchi wetu waendelee kupata 
shida kila mwaka ya kupanda 
kwa bei ya sukari,” alisema.

Alisema serikali imekuwa 
inatoa vibali kwa ajili ya ku-
wapa watu wenye dhamana ya 
kuagiza sukari kutoka nje, la-
kini hawafanyi hivyo na wakati 
mwingine wanauza vibali hivyo 
kwa watu wengine.

“Sukari inapouzwa kilo moja 
Sh. 6,000, inapouzwa Sh. 7,000, 
sukari ikauzwa kwa Sh. 5,000, 
serikali ikaingilia kati kwa ajili ya 
wananchi wa Tanzania wapate 
sukari kwa bei nafuu, akapati-
kana mtu katika kutetea watu 
ambao kwenye taifa hili ndiyo 
wanafanya njama wengine tu-
nao ushahidi tunaweza kukupa 
ushahidi ukiutaka.

“Nikupe mfano, Mweshimiwa 
Mwenyekiti, sukari inayouzwa 
nchini, mkulima wa miwa anaye-
lima miwa Kagera na mkulima 
wa miwa anayelima miwa Kil-

ombero bei ya tani moja ya 
miwa Kilombero na Kagera ni 
tofauti, lakini bei ya sukari ni il-
ele wanayoipanga,” alisema.

Mbunge Katani alisema ina-
shangaza kuona kwenye ukan-
da wa mikoa ya kati wakala wa 
kuuza sukari ni mmoja ambaye 
yuko Dodoma.

“Manyara hakuna wakala wa 
kuuza sukari, pana jambo gani 
hapa? Haiwezekani katika taifa 
hili watu saba waweze kutu-
endesha) Watanzania milioni 61.

“Mweshimiwa (Dk.) Mwigulu 
Nchemba (Waziri wa Fedha) 
na Waziri wa Kilimo (Hussein 
Bashe), mimi niwape matu-
maini, Watanzania wana akili na 
wanaona nia ya serikali ya Dk. 
Samia, wanaona kinachofany-
wa na serikali isingewezekana 
muda wote tunakaa bungeni 
hapa kila mwaka bei ya sukari 
inapanda, serikali ikawa kimya, 
ikichukua hatua kunaibuka ma-
neno chungu nzima,” alisema.

Mbunge wa Makete (CCM), 
Festo Sanga, alisema mabadai-
liko ya sheria ya sukari yatasaid-
ia kuondoa tabia iliyojengeka 
kwa wale walipewa dhamana 
kufanya mambo kwa maslahi 
yao binafsi.

“Serikali ilitoa mamlaka kwa 
hawa watu kwa nia njema, la-

kini wao hawafanyi kwa maslahi 
ya umma wanapewa vibali ha-
waagizi sukari, wanaficha vibali 
mfukoni na wengine vibali vile 
wanaviuza ili sukari ipande bei 
sukari ni usalama wa taifa watu 
hao walipewa vibali waagize 
tani 15,000 wakaleta tani 2,300 
ndani ya miezi sita hakuna suka-
ri nchini ili bei ipande,” alisema.

MAFAO 
Mbunge wa Viti Maalum 

(CCM), Dk. Alice Kaijage alishau-
ri mifuko ya pensheni kuanza 
kufanya biashara badala ya ku-
fanya uwekezaji kwenye majen-
go na mambo mengine, hali am-
bayo imekuwa inachangia kwa 
kiasi kikubwa kupata hasara.

Alisema kuwa hivi sasa 
uwekezaji wa mifuko mingi ya 
pensheni umekuwa wa hasara 
na kusababisha mingi kushind-
wa kumudu ongezeko la madai 
ya mafao ya wastaafu.

“Ninashauri mifuko hii kuan-
za kufanya biashara kama ya 
mafuta kwani wanachotaka 
wastaafu wetu ni usalama wa 
fedha zao, lakini huku kwenye 
uwekezaji majengo mifuko min-
gi imeshindwa, angalau kwe-
nye uwekezaji wa hati fungani 
wamepata faida ya asilimia 75,” 
alisema mbunge huyo.

TRC yakamilisha upembuzi reli ya Mtwara-Mbambabay
Na Paul Mabeja, DODOMA

SHIRIKA la Reli Tanzania 
(TRC) limekamilisha upembuzi 
na      usanifu wa awali kwa ajili 
ya ujenzi wa reli ya Mtwara-
Mbambabay na matawi yake 
ya Liganga na Mchuchuma (Km 
1,000).

Naibu Waziri wa Uchukuzi, 

David Kihenzile, alibainisha 
hayo jana bungeni wakati akiji-
bu swali la Mbunge wa Viti Maal-
um, Jacqueline Msongezi, aliye-
taka kujua lini serikali itaanza 
ujenzi wa reli ya kisasa kutoka 
Mtwara hadi Mbamba Bay.

Kihenzile alisema serikali 
kupitia TRC imekamilisha kazi 
ya upembuzi na usanifu wa 

awali kwa ajili ya ujenzi wa njia 
ya reli ya Mtwara-Mbambabay 
na matawi yake ya Liganga na 
Mchuchuma.

Alisema kuwa hivi sasa 
serikali inaendelea na utafu-
taji rasilimali fedha kwa ajili ya 
utekelezaji mradi huo kwa uta-
ratibu wa ubia baina ya sekta ya 
umma na binafsi (PPP). 

“Hata hivyo,   kwa mwaka 
wa fedha 2024/25, kiasi cha Sh. 
milioni 702.6 kimetegwa kwa 
ajili ya kumwajiri mshauri ele-
kezi atakayekuwa na jukumu la 
kuandaa andiko, makabrasha ya 
zabuni na kutusaidia kumpata 
mwekezaji kwa utaratibu wa 
ubia baina ya sekta ya umma na 
binafsi.

“Ninaomba kuchukua fursa 
hii kumwomba Mheshimiwa 
Jacqueline Ngonyani Msonge-
zi,   pamoja na wananchi wa 
Mtwara na Ruvuma kuwa na 
subira wakati serikali inaende-
lea kukamilisha maandalizi ya 
kuanza ujenzi wa njia hii kwa 
kiwango cha ‘standard gauge’,” 
alisema Kihenzile.

UHABA WA SUKARI

Katibu Mkuu 
wa Kanisa la 
Waadvent-
ista Wasabato 
Ulimwenguni, 
Mchungaji 
Erton Kohler 
(katikati), 
akisalimiana 
na baadhi ya 
viongozi mbal-
imbali wa Kani-
sa hilo nchini, 
alipofika katika 
Kanisa la Wa-
sabato Mwem-
bechai, Dar es 
Salaam juzi. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA 
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WAKATI wachezaji wanaotarajia kushiriki msimu ujao wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Ligi ya Championship zamani Ligi Daraja la 
Kwanza, Ligi Kuu ya Wanawake na ligi nyingine zinazosimamiwa 
na Shirikisho la Soka Nchini (TFF), wakiwa wamepumzika, tayari 
dirisha la usajili limeshafunguliwa.

TFF ilitangaza dirisha la usajili lilifunguliwa tangu Juni 15, mwaka 
huu, hivyo huu ni wakati rasmi wa wachezaji na viongozi kufanya 
mazungumzo kuhusiana na usajili ikiwa ni maandalizi ya awali 
kuelekea msimu mpya wa mashindano ambayo utaanza ifikapo 
Agosti.

Lakini kama vile bado mchakato huu kwetu unaonekana mpya, 
kila mwaka hatutaacha kusikia migogoro na mivutano kati ya kla-
bu na wachezaji.

Migogoro huanzia baadhi ya klabu kutangaza bado inammiliki 
mchezaji fulani na mchezaji huyo husika anayetajwa kusikika had-
harani akikanusha yeye hana mkataba na timu iliyomtaja, akisema 
alishamaliza mkataba wa awali.

Lakini pia wakati mwingine tumesikia klabu au mchezaji akitan-
gaza taarifa ambazo si sahihi, bila kujua athari zake za baadaye, 
maana hapo kuna kosa la udanganyifu au kwa kutokujua kwa saba-
bu mikataba mingi huandikwa kwa lugha ya kigeni ya kingereza.

Kwa upande wa wachezaji wetu wa Kitanzania wanaokwenda 
kutafuta riziki nje ya nchi wao hukutana na baadhi ya mikataba 
imeandikwa kwa lugha ya  kifaransa huku bahati mbaya anasaini 
peke yake bila meneja au wakala na kujikuta amekubali kuweka 
saini au dole gumba katika mkataba wa muda mrefu, lakini maslahi 
finyu.

Hizi zama zimekwisha, tunatakiwa tufanye mchakato huu kwa 
weledi zaidi, ni aibu nchi ambayo ligi yake iko katika nafasi ya juu 
kwa ubora barani Afrika bado utasikia kuna kesi kuhusiana na 
kusajili wachezaji bila kufuata taratibu.

Kama ambavyo tumejifunza vitu vizuri kwa nchi zilizoendelea, 
umefika wakati michakato hii ya kusajili wachezaji ikawekwa wazi 
na klabu inayotaka kununua au kuvunja mkataba wa nyota ikafa-
hamu taratibu anazotakiwa kuzifuata bila kufanya makandokando 
ya aina yoyote.

Ni aibu kwa klabu kubwa kama Simba kuanza kugombania 
mchezaji hadharani wakidaiwa kutotimiza masharti waliyopewa 
wakati wa kukamilisha usajili wa beki wa kati, Lameck Lawi.

Simba inadai ilipaswa kumpata mchezaji huyo ili kufanya vi-
pimo vya afya kabla ya kukamilisha kiasi cha mwisho cha malipo 
ya uhamisho wake, nyota huyo alikosekana kwa sababu ya kuwa 
miongoni mwa wachezaji wa Taifa Stars waliokuwa Indonesia 
katika mechi za kirafiki za kimataifa, hivyo mchakato wa vipimo 
ulikwama.

Hata hivyo Simba ilikamilisha sehemu ya pili ya fedha walizotak-
iwa kulipa, lakini inashangaza Coastal Union ambayo inaongozwa 
na Mwenyekiti wa Bodi ya Ligi Kuu (TPLB), Steven Mnguto, kueleza 
beki huyo bado ni mchezaji wao halali.

Tumeshuhudia migogoro ya namna hii baadhi ‘ikiwapoteza’ 
wachezaji husika na kushindwa kuonyesha kiwango chake halisi 
kwa sababu muda wa maandalizi ya kujiandaa na msimu mpya am-
bao nyota wengine huanza mazoezi au husafiri kwenda ughaibuni, 
yeye hubakia nyumbani ili kusubiria hatima ya kesi yake.

Na shauri lake linapofanyiwa kazi, hujikuta baadhi ya wachezaji 
wanaangukia katika kikosi ambacho hakiko ‘moyoni’ kwake au 
anatua kwenye timu ambayo hapati namba na hali hiyo humvu-
ruga na kuufanya msimu kwake kuwa mchungu.

Huu ni wakati wa uwazi, teknolojia, klabu zifanye usajili wa 
wachezaji kwa kufuata taratibu na kanuni zilizowekwa, klabu zi-
sione dhambi pia kutoa ushirikiano kwa timu zinazohitaji kununua 
jumla au kwa mkopo wachezaji na kufanya zoezi hili kama biasha-
ra haramu, hupelekea kuzima ndoto za wachezaji wetu.

Uhakiki umiliki wa klabu Ligi
Kuu nchini uzingatie weledi

 Muungwana Lazima Nilonge

Wachezaji epukeni migogoro
kusajiliwa timu zaidi ya moja
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NI kweli kabisa zipo taarifa 
katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara zipo taasisi zinazomi-
liki zaidi ya klabu moja kwa 
namna moja ama nyingine.

Ingawa siyo dhahiri, laki-
ni dalili, tetesi, malalamiko, 
manung’uniko na hata uki-
unganisha ‘doti’ utagundua 
kuna kitu kama hicho, hasa 
kwa misimu miwili iliyo-
pita ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Awali ilikuwapo tena 
dhahiri, lakini Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF), lilisimama kidete na 
kumaliza kitu hicho.

Hata hivyo, yale ambayo 
yaliyokataliwa na TFF 
wakati huo kwa kupewa 
mwongozo na Shirikisho 
la Kimataifa la Mpira wa 
Miguu Duniani (FIFA), ya-
merejea tena.

Zamani kulikuwa na timu 
za majeshi zaidi ya moja 
katika ligi hiyo ya juu nchi-
ni, lakini ukaja mwongozo 
ambao ulitaka kila taasisi 
iwe na moja tu.

Kulikuwa na Polisi Mo-
rogoro na Polisi Dodoma 
zinazomilikiwa na Jeshi 
la Polisi Tanzania chini 
ya Wizara ya Mambo ya 
Ndani,  ambazo zote kuna 
wakati zilikuwa zinashiriki 
Ligi Kuu.

 Kulikuwa na JKT Ruvu, 
Mgambo Shooting na Ruvu 
Shooting ambazo zote zili-
kuwa zinamilikiwa na Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT).

Athari ya timu hizi ni 
endapo kama klabu moja 
inahitaji pointi tatu ili iwe 
bingwa, au isishuke daraja, 
halafu moja kati ya mechi 
yake inacheza dhidi ya ‘wa-
nandugu’, haiwezi kuziko-

sa.
Haiwezekani Ruvu Shoot-

ing ikose pointi tatu kutoka 
kwa JKT Ruvu kama ina-
zihitaji ili isishuke wakati 
zote zinamilikiwa na taasisi 
moja, na mwajiri wao ni 
huyo huyo kasoro mikoa tu 
ndiyo tofauti.

Uongozi wa Rais, Leode-
gar Tenga, uliondoa kadhia 
hiyo, na ndiyo maana un-
aona leo kuna timu moja 
tu ya Jeshi la Polisi inaitwa, 
Polisi Tanzania, na Jeshi la 
Kujenga Taifa ikabaki na 
JKT Tanzania tu. Jeshi la 
Magereza wao waliliona 
hilo tangu zamani, wakawa 
na timu yao moja iliyobeba 
sura ya kitaifa, Prisons.

Naona kama sasa tu-
narudi nyuma. Kuna ujanja 
unafanyika, baadhi ya watu 
wanamiliki zaidi ya timu 
moja ‘kiujanja ujanja’ am-
bapo Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Bodi ya Ligi Tanzania 
(TPLB), Almasi Kasongo, 
amesema ni ngumu kuwa-
baini, lakini watalishughu-
likia.

“Hili la ndani ya ligi kuna 
mtu anamiliki zaidi ya kla-
bu moja, tabu tunayoipata 
ukienda kwenye hati ya 
umiliki huioni, na huwezi 
kumpata na sisi tunafanya 
kazi kwa nyaraka siyo hisia, 
kisheria wanakushinda, 
lakini hili limezua mjadala 
mkubwa, sasa kuthibiti-
sha ndiyo changamoto, 
lakini siyo wenzetu wa 
Idara ya Sheria wameiacha 
iendelee, hapana, bado 
wanatafuta namna ya ku-
pambana nalo, ikiwamo 
kufuatiliwa mwenendo 
wao wa kifedha ya klabu 
husika na wataalam wa 

kazi hizo, pamoja na cho-
chote ambacho wataona 
kinaweza kuwawezesha 
kutambua mtu mmoja ana-
jihusisha na klabu mbili 
katika ligi moja,” alisema 
Kasongo.

Nadhani pia wangeenda 
mbali zaidi hata baadhi 
ya makampuni ambayo 
yamewekeza katika klabu 
moja, halafu yanakwenda 
kudhamini timu zingine, 
hii si sawa hata kidogo.

Ulaya wamekataza vitu 
kama hivi, kampuni kama 
ina maslahi na klabu moja, 
hawezi kumiliki, au kud-
hamini nyingine kwenye 
ligi  hiyo hiyo kuwepa 
upangaji wa matokeo. 
Kama hata wenzetu wa-
naogopa suala hilo na wa-
najua kuna uawezekano 
wa kuwepo, sisi ni nani 
tusiwe na tahadhari?

Naipongeza Bodi ya Ligi 
kwa kuamua kuvalia njuga 
masuala hayo, ambayo 
yanaweza kuifanya ligi 
yetu isiaminike mbele ya 
mashabiki na jamii ya wap-
enda soka kwa ujumla.

Napongeza pia ahadi ya 
Bodi ya Ligi kuahidi kuwe-
ka kanuni ya kuzuia timu 
kuhamahama mikoa kwa 
msimu mmoja wakati ligi 
inaendelea.

Hili tumeliona kwa Sin-
gida Fountain Gate, iliyoha-
ma kutoka mkoani Singida 
na kuhamia jijini Mwanza, 
huku Ihefu ikitoka  Mbarali, 
Mbeya kutumia Uwanja wa 
CCM Liti ulioko Singida.

Tunahitaji Ligi Bora isiyo 
na mikanganyiko na mas-
wali tele kwa wadau am-
bayo yataifanya isiaminike.

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Na Julieth Mkireri, 
MKURANGA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge amesema 
halmashauri za mkoa huo hazi-
paswi kushangilia kupata hati 
safi badala yake zijikite kwenye 
matumizi yenye tija.

Kunenge alielekeza hayo jana 
wakati wa kikao cha Baraza 
Maalum la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Mkuranga kujadili 
hoja za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kilichofanyika mjini hapa.

Alisema halmashauri za mkoa 
huo zimekuwa zinapata hati safi 
kila mara, jambo ambalo kwa 
sasa limekuwa la kawaida, hivyo 
wanapaswa kujikita kwenye ma-
tumizi yenye tija kwa kuangalia 
vipaumbele.

Alisema wananchi wanataka 
kuona hali halisi kwenye maisha 
yao ya kila siku na siyo kwenye 
karatasi.

Kunenge alisema kuanzia 
mwaka ujao, kila mkuu wa idara 
awajibike na hoja zake mwe-
nyewe na kwa utaratibu huo uta-
saidia kutokuwa na hoja katika 
vipindi vijavyo.

Mkuu wa Mkoa pia alielekeza 
halmashauri hiyo kuibua vyanzo 
vipya vya mapato na kuongeza 
umahiri wa kukusanya na kuwa 
makini kwenye matumizi kwa 
kutekeleza miradi yenye yenye 
tija.

Katibu Tawala wa Mkoa huo, 
Rashid Mchata alipongeza hal-
mashauri hiyo kwa kufanya vi-
zuri kwenye ukusanyaji mapato 
huku akisisitiza uibuaji vyanzo 
vipya vya mapato.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, 
Khadija Nassir alitoa rai kwa wa-
tumishi kuwa waadilifu na kila 
mkuu wa idara akae na wataal-
amu wake  kujadili mikakati ya 
kuinua mapato.

Nassir pia alimwagiza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Waziri Kombo kukaa na 
timu yake kuhakikisha fedha zin-
azotengwa zinakwenda kujibu 
hoja za wananchi ambao ndio 
walengwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkuranga, Mo-
hamed Mwela alisema wame-
pokea maagizo yaliyotolewa na 
yafanyiwa kazi.

Awali Mkurugenzi wa Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo, Kombo 
alisema hoja za CAG dhidi yao 
zilikuwa 49. Hadi sasa, hoja 31 
zimefungwa 31. Hoja 18 zilizobaki 
wanaendelea kuzifanyia kazi

RC: 
Tusishangilie 
hati safi, 
tujikite 
matumizi 
yenye tija 

Na Jaliwason Jasson,        
SIMANJIRO

MTOTO mwenye umri wa 
miezi minane, Luka Michael, 
mkazi wa Kijiji cha Orkirungrung, 
Kata ya Endonyongijape, wilay-
ani Simanjiro, mkoani Manyara, 
ameuawa na fisi akiwa amebeb-
wa mgongoni na mama yake.

Kabla ya kumuua mtoto huyo 
na kumjeruhi Namayani Michael 
ambaye ni mama wa mtoto huyo, 
fisi huyo aliwajeruhi watu wen-
gine watano wakazi wa Kijiji cha 
Irkuji, kuua na kujeruhi mifugo.

Akizungumzia tukio hilo jana, 
Kamanda wa Polisi wa mkoani 
hapa, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi, George Katabazi, alisema 
matukio hayo yalitokea juzi ( Juni 

20) kati ya saa saba usiku na saa 
12 alfajiri.

Kamanda Katabazi alisema fisi 
huyo aliuawa baadaye na wakazi 
wa eneo hilo. Majehuhi wamelaz-
wa Hospitali ya Wilaya ya Siman-
jiro wakiendelea kupatiwa mati-
babu.

Akifafanua zaidi kuhusu tukio 
la mauaji ya mtoto huyo, Ka-
manda Katabazi, alisema alfajiri 
ya kuamkia Juni 20, mwaka huu, 
mama huyo akiwa na mtoto wake 
mgongoni akienda kuchota maji, 
alikutana na fisi ambaye alimvuta 
mtoto na kumng’ata mkononi 
na maeneo mbalimbali ya mwili 
wake.

“Mama huyo alijitahidi kum-
nusuru mwanawe, lakini haku-
weza kwa kuwa naye alijeruhiwa 

na fisi huyo, akamuua mtoto; 
na hata watu wengine walipoji-
tokeza kutoa msaada walikuwa 
wameshachelewa,” alisema.

Kamanda Katabazi alisema 
fisi huyo kabla ya tukio la kuua, 
alivamia mifugo na kuua mbuzi 
wanne ambao ni mali ya mfugaji, 
Papa Daniel. 

Pia alimjeruhi maeneo 
mbalimbali ya mwili mfugaji 
huyo na mtoto wake, Nginji Dan-
iel.

Alisema fisi huyo alijeruhi watu 
sita na kuua kondoo 11, mbuzi 
wawili na kujeruhi ng’ombe 12.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 
Queen Sendiga, alipofika katika 
vijiji hivyo kutoa pole alisema” 
“Nimefika kwa haraka kuwajulia 
hali na kuwapa pole waathirika 

wote waliokutwa na tukio hili, 
nimeagiza gharama zote za ma-
tibabu za waathirika zibebwe 
na serikali na mkono wa ram-
birambi kwa familia iliyopoteza 
mototo.”

Mkuu wa Mkoa pia alielekeza 
Idara ya Maliasili kufuatilia na 
kushughulikia wanyamapori hao 
wanaovamia maeneo ya makazi 
ya watu ili matukio kama hayo 
yasijitokeze.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauari ya Wilaya ya Siman-
jiro, Jacob Kimeso, ambaye ni Di-
wani wa Kata ya Edonyongijape, 
alisema mama mzazi wa mtoto 
huyo aliyefariki dunia, Namayani 
Michael, yuko hospitalini akien-
delea na matibabu kutokana na 
kujeruhiwa na fisi huyo.  

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Saad Mtambule (wa pili kushoto), akiangalia mashine ya kutolea risiti ya mfanyabiashara Ali Salm 
(kulia) wakati wa operesheni maalum ya kutokomeza bidhaa feki na kuwataka wafanyabiashara kulipa kodi, iliyofanywa na Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) Dar es Salaam juzi. Kushoto ni Meneja wa Mamlaka hiyo, Wilaya ya Kinondoni, Dickson Qamara na 
Meneja Msaidizi, Alex Mwakarobo. PICHA: JUMANNE JUMA

Fisi aua mtoto mgongoni mwa mama
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

WATU wanne wamefariki 
dunia na wengine wanne ku-
jeruhiwa baada ya gari aina ya 
Toyota Noah lililokuwa lime-
beba nyama ya ng’ombe kwa 
ajili ya sikukuu ya Eid Al Adha 
kugonga lori kwa nyuma.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Singida, Amon Kakwale, 
akizungumza na waandishi wa 
habari juzi mjini hapa, alisema 
ajali hiyo ilitokea Juni 19 mwa-
ka huu saa tatu usiku katika 
Kijiji cha Kwae, Kata ya Msisi, 
Halmashauri ya Wilaya ya Sin-
gida, barabara kuu ya Singida 
- Mwanza.

Alisema chanzo cha ajali hiyo 
ni gari aina ya Toyota Noah le-
nye namba za usajili T 674 CSY 
lililokuwa na abiria wanane na 
nyama ya go’mbe, kuligonga 
kwa nyuma lori la mizigo aina 
ya Mercedes lenye namba T 
352 DDP, mali ya kiwanda cha 
kusindika pamba kilichoko Ma-
nispaa ya Singida.

Kamanda Kakwale alisema 
baada ya Toyota Noah kuli-
gonga lori hilo, gari lingine aina 
ya Toyota Carina lenye namba 
za usajiri T 143 TLV  lililokuwa 
linaendeshwa na Elias Zabron 
ambaye ni Mhandisi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hanang’, 
mkoani Manyara nalo ililigonga 
Noah kwa nyuma.

Aliwataja waliofariki dunia 
katika ajali hiyo kuwa ni Kidan-
ka Ntandu ambaye alikuwa 
dereva wa Toyota Noah; Ally 
Ibrahimu (40), mkazi wa mjini 
Singida; James Muro (45), mkazi 
wa Makiungu na mwanaume 
mmoja anayekadiriwa kuwa na 
umri wa miaka 50 ambaye jina 
lake halijafahamika.

Alisema miili ya watu hao 
imehifadhiwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Sin-
gida. Majeruhi wa ajali hiyo 
ambao wanapatiwa matibabu 
katika hospitali hiyo ni Omari 
Jumanne, mkazi wa Singida; Ra-
madhani Kisuda (36), mkazi wa 
Singida; Joseph Kim (45), mkazi 
wa Makiungu na Athuman 
Salehe (41), mkazi wa Majengo, 
mjini Singida.

Kamanda Kakwale alisema 
chanzo cha ajali hiyo ni de-
reva wa Noah ambaye alikuwa 
mwendo kasi, kushindwa ku-
limudu gari lake na hivyo ku-
gonga lori kwa nyuma.

Ajali 
ya gari 
lililobeba 
nyama 
yaua 
wanne 

Wajumbe wa Bodi ya Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), wakiangalia uzalishaji umeme kwenye Bwawa la Mwalimu Julius Nyerere 
(JNHPP), walipotembelea mradi huo, wilayani Rufiji, jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mradi Bomba la Mafuta Ghafi
waboresha maisha ya wanavijiji

Na Rodgers Kidesi 

MRADI wa Bomba la Mafuta 
Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) 
unatajwa kubadilisha maisha ya 
wananchi zaidi ya 9,000 walio-
guswa pamoja na jamiii iliyo kati-
ka maeneo yaliyopitiwa na mradi 
huo.

Ofisa Mawasiliano wa Mradi 
huo, Abass Abraham amese-
ma umeacha alama chanya ya 
maendeleo na uchumi ambayo 
haitosahaulika kwa jamii husika.

Abraham alikuwa anazungum-
za na waandishi wa habari katika 
warsha iliyofanyika jijini Dar es 
Salaam kuelezea maendeleo ya 
mradi huo.

Alibainisha kuwa hadi sasa wa-
nanchi wameshalipa fidia za kupi-
sha mradi huo kwa asilimia 99.

“Tumeshalipa madai ya wa-
guswa zaidi ya asilimia 99, na asil-
imia chache iliyobakia haijalipwa 
kwa sababu mbalimbali zikiwamo 
za kifamilia, kama vile za suala la 
mirathi baada ya mhusika kufariki 
dunia kabla ya malipo kutolewa,” 
alisema.

Ofisa huyo alisema kwamba 
kwa waguswa ambao nyumba zao 
zimepitiwa na ujenzi wa bomba 

hilo, walipatiwa uamuzi wa ku-
chagua ama kulipwa fidia au ku-
jengewa nyumba ambapo jumla 
ya waguswa 339 wamejengewa 
nyumba.

“Waguswa 339 walioridhia ku-
jengewa nyumba wameshajen-
gewa nyumba zao za kisasa zenye 
kutumia nishati ya umeme, tangi 
la kuhifadhi maji, choo cha kisasa 
pamoja na jiko la kisasa.

“Kila mguswa alifidiwa nyumba 
kwa idadi ya vyumba kama ali-
yokuwa navyo awali, lakini safari 
hii ni nyumba ya kisasa iliyojeng-
wa kwa teknolojia ya zege kutoka 
Afrika Kusini,” alisema.

Aliongeza kuwa kutokana na 
nyumba hizo kuwa za kisasa to-
fauti na nyumba zao za zamani 
ambazo zilijengwa kwa udongo 
na hazina umeme, waguswa hao 
walipatiwa elimu na kitabu cha 
mwongozo wa matumizi sahihi ya 
nyumba hizo ili zidumu.

Alisema mbali na fidia za nyum-
ba, waguswa walihakikishiwa 
upatikanaji chakula salama kwa 
kugawiwa bila malipo na kuon-
geza kuwa pia mradi wa EACOP 
umetoa ajira kwa jamii inayou-
zunguka kwa kuzingatia usawa 
wa kijinsia.

“Waguswa wa mradi huu pia 
wamepatiwa elimu ya kilimo am-
bayo imewasaidia kulima kisasa 
na kupata mavuno mengi na bora, 
hali ambayo imesaidia katika 
kuwabadilishia maisha yao kwa 
kupata kipato zaidi kutokana na 
kilimo,” alisema.

Ofisa huyo alisema mradi pia 
umesaidia kuvinyanyua vikundi 
vidogo vya     biashara katika 
maeneo yaliyoguswa, umejenga 
na kukarabati          madarasa ya 
shule, umegawa madawati, ume-
jenga barabara     kwa kiwango cha 
changarawe na kupanua mion-
dombinu ya maji katika eneo la 
Tanga.

Kuhusu maandalizi ya awali, 
ofisa huyo alisema wameshafanya 
kwa kuchukua maeneo ya kujen-
ga kambi na ujenzi umeshaanza.

“Kwa upande wa uwekaji ma-
bomba, wataalamu wanasema 
kuwa ni jambo rahisi, kwa sasa 
tayari uzalishaji mabomba ume-
shaanza,” alisema.

Fatuma Msumi, Mkuu wa Idara 
ya Uhamasishaji Jamii EACOP, 
alisema mradi umepita katika 
mikoa minane, wilaya 25, hal-
mashauri 28, kata 117 na vijiji 233 
pamoja na zaidi ya vitongoji zaidi 

ya 450.
Alisema kwamba tangu mwaka 

huu uanze, wameonana na wadau 
wa mradi huo wapatao zaidi ya 
24,000 kupitia mikutano ya had-
hara, majadiliano mbalimbali 
waliyofanya na kati ya yao, asil-
imia 44 ni wanawake.

“Tunapenda zaidi kuchukua 
takwimu za wanawake ni idadi 
gani kwa sababu tunajua mila na 
desturi      zetu  wanawake mara 
nyingi hawaendi kwenye miku-
tano, hivyo     sasa    tunapoanga-
lia ni idadi gani      ya    wanawake 
tunaangalia     taarifa hizi zime-
wafikia makundi gani,” alisema 
Fatuma.

Aliongeza kuwa lengo kuu la 
kuangalia ushirikishaji makundi 
yote ya jamii katika mradi huo ni 
kuhakikisha fursa zinapojitokeza, 
makundi yote yanazipata kwa 
usawa na wanawake na vijana ha-
waachwi nyuma.

Mradi wa EACOP una urefu wa 
kilomita 1,443 kutokea Kabale, 
wilayani Hoima, Uganda hadi 
Chongoleani, mkoani Tanga, Tan-
zania. Kwa upande wa Tanzania, 
mradi ni mrefu zaidi ukiwa na 
kilomita 1,147 na kwa Uganda ni 
kilomita 296.
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Mpango atoa maagizo saba sekta ya madini
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
AKAMU wa Rais Dk. 
Philip Mpango, am-
etoa maagizo saba ya-
takayosaidia kubore-

sha sekta ya madini nchini, 
ikiwemo wadau wote wa sekta 
hiyo kuzingatia, kufuata sheria 
na kanuni ikiwa ni pamoja na 
kutotorosha madini ili kuondoa 
usumbufu na kurahisisha utend-
aji wa shughuli zao.

Aidha, wachimbaji lazima wa-
hakikishe wanakuwa mstari wa 
mbele kulipa tozo na ushuru 
halali ili    kusaidia kuongeza 
mchango wa sekta ya madini ka-
tika ukuaji wa uchumi wa nchi 
yetu. 

Dk. Mpango alibainisha hayo 
juzi jijini hapa, wakati akifungua 
kongamano la wiki ya madini 
lililoandaliwa na Shirikisho la 
Vyama vya Wachimbaji Madini 

Tanzania (FEMATA)
  ”Wizara ya Madini  zishirik-

isheni na Wizara mnazofanya 
nazo kazi katika eneo la uchim-
baji madini kwa mfano wizara ya 
ardhi, maliasili na utalii, maji na 
mazingira kabla ya kutoa leseni 
kwa wachimba madini, ili kuepu-
ka migogoro na muingiliano wa 
shughuli nyingine kulingana na 
matumizi bora ya ardhi kwenye 
maeneo husika. 

“Mfano hapa Dodoma hapo 
kwenye kilima cha UDOM eneo 
la Njedengwa, kuna uchimbaji 
wa madini ya kokoto unaen-
delea, hali  ambayo inaharibu 
kabisa mazingira,”alisema Dk. 
Mpango.

 Alisema mwaka juzi niliagiza 
kilima hicho chote kipandwe 
miti ili kupendezesha mandhari 
lakini kuna viongozi wametoa 
vibali kuchimba kokoto na kifusi.

  “Waziri wa madini na waziri 

wa nchi muungano na mazin-
gira   angalieni namna bora ya 
kuratibu shughuli za uchimbaji 
madini, ili kuepuka uharibifu 
wa mazingira katikati ya miji na 
majiji,”alisema.  

Alisema bado kuna wachim-
baji wengi wadogo wanafanya 
shughuli za uchimbaji kwa kuba-
hatisha na kutumia muda mwin-
gi na nguvu kubwa na kuambulia 
kidogo na wakati mwingine ku-
kosa kabisa.

 Alisema kutokana na hali hiyo 
wizara ya madini lazima iongeze 
wigo na jitihada za utafiti wa 
madini kupitia taasisi ya GST, ili 
kuwaongoza vyema wachimbaji 
wetu wadogo kutoka kwenye 
kuchimba kwa kubahatisha.

 Alisema serikali imekuwa iki-
poteza nguvu kazi kubwa kuto-
kana na vifo vinavyotokea katika 
migodi mbalimbali.

  “Wizara ya madini isimamie 

sheria na kanuni za uchimbaji 
bora na salama, ili kuepuka ajali 
zisizo za lazima zinazopelekea 
vifo na majeraha kwa wachim-
baji wadogo,”alisema.

 Alisem ajira na mapato yana-
potea kutokana na kutosimamia 
ipasavyo utaratibu wa kuongeza 
thamani madini yanayopatika 
nchini.

 Aidha, aliitaka wizara ya ma-
dini kusimamia utekelezaji wa 
mkakati wa kuhakikisha madini 
yanayochimbwa yanaongezwa 
thamani nchini, jambo litakalo-
saidia upatikanaji wa mapato na 
ajira kwa Watanzania.

  “Wizara na tume ya madini 
hakikisheni   wachimbaji wa-
dogo waliopata leseni za ma-
dini na kuwekeza mitaji yao 
wasinyang’anywe kwa kigezo 
kuwa walipewa leseni hizo kwe-
nye maeneo ya wachimbaji 
wakubwa,”alisema.

Dk. Mpango alisema suala 
lisiloeleweka vizuri ni kum-
patia mchimbaji mdogo 
leseni ya uchimbaji madini na 
baada ya kuanza uwekezaji 
ananyang’anywa na mamlaka ile 
ile iliyompatia.

 Alisema hali hiyo inaleta hisia 
za uwezekano wa uwepo wa 
mazingira ya rushwa.

  Vile vile, alitaka wizara hiyo 
na tume ya madini kuanga-
lia uwezekano wa kuwataka 
wachimbaji wakubwa na wa 
kati wanaochimba madini 
yenye thamani kubwa kurejesha 
mchango wao kwa jamii katika 
maeneo yanayowazunguka.

  “Kwa mfano hapa Dodoma 
katika vijiji vya Asanje, Duluu, 
Gawaye na Itiso kuna uchim-
baji wa madini unaoendelea, 
lakini wananchi wa maeneo 
hayo hawanufaiki kabisa na 
chochote,”alisema.

Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA 

 SERIKALI inatarajia kuwa-
pandisha madaraja walimu 
106,000 kuanzia Julai mosi 
mwaka huu.  Naibu Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa  (TAMISEMI), Dk. Charles 
Msonde, alisema hayo juzi 
katika kikao kazi cha ku-
hamasisha ufundishaji na 
ujifunzaji kwa walimu wa 
shule za msingi na sekond-
ari wilayani Iramba mkoani 
Singida. 

Dk. Msonde katika hotuba 
yake iliyosomwa kwa niaba 
yake na Ofisa Elimu Mkoa wa 
Katavi, Upendo Rweyemamu  
alisema serikali imedhamiria 
kutatua malalamiko yote ya 
kada ya ualimu.

Alisema walimu wote 
nchini wamekuwa na 

changamoto zinazofanana 
ambazo serikali imekusudia 
kuzitatua zote.

  Alieleza baadhi ya 
changamoto hizo ni kupan-
da madaraja, kubadilishiwa 
muundo baada ya kujiende-
leza kielimu, madai au ma-
punjo ya mshahara.

  Nyingine ni kulipwa sta-
hiki za likizo, kulipwa stahiki 
za uhamisho na matumizi ya 
lugha zinazodaiwa kutokuwa 
za staha kutoka kwa baadhi 
ya viongozi.

  “Changamoto zote hizi 
serikali imeamua kuzifanyia 
kazi na kuziondoa kabisa 
kwa lengo la kuwaacha wal-
imu wakifanya kazi kwa fura-
ha,” alisema.

 Pia aliwatoa hofu viongozi 
hao kwa sababu mambo ya-
meisha anza na yanaendelea 
kwa lengo la kuhakikisha kila 
mwalimu nchini hahangaiki 

tena na habari za madaraja.
  “Nimeelekezwa nitamke 

kwamba ifikapo mwezi Ju-
lai 01, 2024 walimu 54,000 
watapanda kwa mserereko 
na walimu 52,000 watapan-
da kawaida,” alithibitisha.

  Mbali na hayo aliwataka 
walimu hao kutimiza haki 
yao ya kufanya kazi kwa 
lengo la kupata maboresho 
wanayoyahitaji hususan ka-
tika kipindi hicho ambacho 
serikali inawahangaikia.

  Kwa upande wa   Ofisa 
Elimu Mkoa Singida, Dk. Eli-
pidius Baganda alimuhakik-
ishia kiongozi huyo, yote 
aliyoyaelekeza watayafanyia 
kazi.   “Niwaombe viongozi 
wote tukayafanyie kazi tu-
liyoelekezwa na kuende-
lea kutembea kifua mbele 
kwa sababu viongozi wote 
wametengenezwa na mwal-
imu, hivyo mwalimu ni mtu 

mkubwa,” alisema.
  Aidha, aliwakumbusha 

kuwa kujitambua huko, ali-
kufanya Hayati Mwalimu Ny-
erere katika kitabu chake cha 
Uhuru na Maendeleo (Free-
dom and Development) 
ukurasa wa 68 aya ya pili ali-
chokiandika mwaka 1973.

  Dk. Baganda alimnukuu   
Mwalimu Nyerere kuwa una-
vyoniona nilivyo sikuzaliwa 
hivi, nipo kama nilivyo kwa 
sehemu kubwa ya ualimu.

  Mwalimu Mkuu wa 
Shule ya Mbelekese wilayani 
Iramba, Sebastian Gunda 
alimshukuru kiongozi huyo 
na kuahidi kuyafanyia kazi 
maelekezo yote aliyowapa-
tia.

  “Ninaamini siku zime-
bakia chache kwa sababu 
tarehe mosi sio mbali, hivyo 
tumeyapokea maelekezo 
yako,” alisema.

Serikali yaridhishwa na 
tafiti kurahisisha kazi
Na Renatha Msungu, DODOMA

 TAFITI zinazofanywa na Chuo Kikuu cha 
Dodoma kuhusu mambo mbalimbali, zime-
kuwa msaada kwa serikali katika kupata 
majawabu ambayo yanarahisisha ufanyaji 
wa kazi imeelezwa.

 Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Dk. Franklin Rwezimula 
alisema hayo juzi wakati akifungua Konga-
mano la Kimataifa la Sayansi na Teknolojia 
na Ubunifu lililofanyika jijini Dodoma.

  Alisema vyuo vikuu vimefanya kazi ya 
kufanya tafiti tofauti na kutangaza matokeo 
hayo kwa jamii yanayosaidia katika usu-
luhisho wa changamoto.

  Alisema kwenye sayansi, ubunifu na 
teknolojia kuna mambo mapya yanay-
otokea duniani na Chuo Kikuu Cha Dodo-
ma hakipo nyuma kuendana na mabadiliko 
hayo.

 “Leo wanaonyesha matokeo ya tafiti wal-
izozifanya na jinsi gani wamechangia kwe-
nye jamii ya wasomi, lakini Chuo Kikuu cha 
Dodoma kina mchango mkubwa sana kwa 
serikali yetu.

  “Kwao nimefika leo kuangalia wana-
chokifanya, wana maonyesho mazuri, kuna 
teknolojia wanafanya wamebuni na wa-
nafunzi wanashiriki vizuri na mpango wao 
mpaka mwaka 2026 kiwe ni chuo namba 
moja Tanzania ambacho kitakuwa kimetoa 
machapisho mengi,” alisema Rwezimula. 

Aidha, alisema tafiti hizo zinazofanywa 
na Chuo Kikuu cha Dodoma zimekuwa 
msaada kwa serikali katika kupata majawa-
bu ambayo yanarahisisha ufanyaji wa kazi. 

Kwa upande wa Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu cha Dodoma, Profesa Lughano Kusi-
luka alisema mkutano huo wa kwanza 
umetayarishwa kwa ajili ya kujadili mambo 
ya sayansi, teknolojia na ubunifu huku uki-
hudhuriwa na wanasayansi wabunifu ku-
toka ndani na nje ya nchi.

  Kusiluka alisema Chuo Kikuu cha Do-
doma kina wataalamu katika idara tofauti, 
ikiwemo wa mabadiliko ya tabia nchi, jo-
grafia pamoja na kitengo kinachofundisha 
namna ya kupambana na majanga pamoja 
na wahandisi wa mambo ya mazingira.

TAMISEMI: Walimu 106,000 kupandishwa madaraja Julai 

Naibu  Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko (kushoto), akijadiliana jambo na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, Jenista Mhagama (katikati) na Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, Bungeni jijini Do-
doma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI KITAIFA

SMZ yaelekeza nguvu ujenzi 
wa  uwanja wa ndege 
Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar 
imesema utekelezaji wa 
Mkataba wa Eneo Huru la 
Biashara Afrika (AfCFTA), 
katika kuondoa vikwazo 
visivyokuwa vya kiushuru 
na kufungamanisha sera za 
biashara kutasaidia kupati-
kana kwa soko la bidhaa  za 
Tanzania nje ya nchi.

Hayo yalisemwa jana na 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Dk. 
Hashil Abdallah, wakati wa 
ufunguzi wa mkutano wa 17 
makatibu wakuu wa AfCFTA 
unaofanyika visiwani Zanzi-
bar.

Mkutano huo unafuati-
wa na mkutano ngazi ya 
mawaziri utakaofanyika 
Juni 24 – 25, visiwani   Zan-
zibar, ambapo Tanzania ni 
mwenyekiti wa mikutano ya 
ngazi zote kwa mwaka 2024.

Aidha, Dk. Abdallah alise-
ma kuwa bainisha kuwa 
utekelezaji wa AfCFTA nchi-
ni kutachangia kuhamasi-
sha ukuaji wa viwanda na 
kuboresha mazingira ya bi-
ashara, ambako kutatoa ma-
tokeo chanya kwa kuongeza 
ajira na  kuongeza pato la 
taifa.

Alisema kutachangia pia 
kutoa huduma bora za ki-
jamii kwa Watanzania na ha-
timaye kufikia malengo ya 
Dira ya Taifa 2025 na Agen-
da 2063 ya Afrika yenye 
maendeleo.

Vilevile, alitoa wito kwa 
Jumuiya za Wafanyabi-
ashara wa Tanzania ku-
changamkia fursa za soko la 
AfCFTA lenye watu zaidi ya 
Sh.billioni 1.3 kwa kuzalisha 
bidhaa zenye ubora na vi-
wango vinavyotakiwa zina-
zoweza kushindana katika 
soko hilo.

Alisema wakifanikiwa 
kufanya hivyo watakuwa 
wanatekeleza kwa vitendo 
dhamira ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kufungua 
nchi kiuchumi, kibiashara 
na kiuwekezaji.

“Wenzetu wanakimbia 
sisi tunatakiwa kukimbia 
zaidi na ni jukumu letu sasa 
watanzania kuchangamkia 
fursa zilizopo katika mkata-
ba wa AfCFTA na hapo ndi-
po tutakuwa tunatekeleza 
kwa vitendo, ile dhamira ya 
Rais Samia katika jitihada 
zake katika kufungua nchi 
kiuchumi, kibiashara na 
kiuwekezaji,”alisema Dk. 
Abdallah.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Biashara na Maende-
leo ya Viwanda   Zanzibar,   
Fatma Mabrouk Khamis,   
aliwataka makatibu wakuu 
hao wa biashara kuhakiki-
sha wanatimiza malengo ya 
AfCFTA katika kuunda Afri-
ka yenye ustawi na jumuishi, 

ili kuhakikisha wananchi wa 
kila nchi wananufaika na 
manufaa ya AfCFTA yana-
gawanywa kwa usawa bila 
kuacha nchi mwananchama 
yoyote nyuma.

Aidha, alitoa wito kwa 
wananchi wote hususani 
wananwake na vijana wa 
Tanzania Bara na Visiwani 
kuchangamkia fursa hizo 
kwa kuuza bidhaa zenye 
ubora  na zenye asili ya Tan-
zania kulingana na mahitaji 
ya soko hilo linalojumisha 
nchi 54 za Afrika.

Alisema wakichangamkia 
soko hilo wataongeza ajira 
kwa kuwa AfCFTA inatoa 
fursa ya kuuza bidhaa au 
huduma ndani ya Bara la Af-
rika, bila vikwazo vyovyote 
vya kiushuru  kwa nchi yoy-
ote Afrika ambayo ni mwa-
nachama. 

Akitoa mfano wa bidhaa 
za mwani zinazotengen-
ezwa kwa wingi Zanzibar,   
Fatma alisema kutokana na 
fursa za AfCFTA, bidhaa hizo 
zinauzwa Uganda, Congo na 
nchi nyingine za Afrika.

Alisema kampuni zinazos-
afirisha bidhaa hizo zime-
patiwa mafunzo ya kuelewa 
mahitaji ya soko na kuhakik-
isha bidhaa zao zinafikia vi-
wango vinavyohitajika.

“Mkataba huu wa AfCFTA 
unatulazimisha nchi za 
Afrika kuboresha mazin-
gira   ya biashara, kuondoa 
vikwazo visivyo vya kiushu-
ru, kujenga miundombinu 
na kuboresha sheria zetu 
ili kupanua wigo wa soko, 
kuvutia wafanyabiashara 
na wawekezaji katika sekta 
mbalimbali kama vile vi-
wanda, kilimo, mifugo 
na ufugaji, hali ambayo 
inaongeza    ajira, Pato la 
Taifa na  kukuza    uchumi 
wa wananchi wetu na wa 
Taifa kwa ujumla,”  alisema 
Fatma.

Mkurugenzi wa Huduma 
za Biashara,Uwekezaji, Haki 
Mliki Bunifu na Biashara 
mtandao wa AfCFTA,  Emi-
ly   Ndoria, alisema AfCFTA 
imetengeneza Itifaki mbal-
imbali ambazo zinalenga 
kurahisisha utekelezaji wa 
AfCFTA na ufanyaji biashara 
kwa ujumla.

Alisema itifaki hizo zina-
ziwezesha nchi za Afrika 
kuuziana bidhaa na hudu-
ma baina ya nchi na nchi, 
kuongeza ajira, pato la taifa 
na kujitegemea kibiashara 
na kiuchumi.

Aidha, alizishauri nchi 
wananchama kuhamasisha 
wananchi wao hususani wa-
nawake na vijana kutumia 
fursa zinazopatikana katika 
mkataba wa AfCFTA kwa ku-
zalisha bidhaa zenye ubora 
na viwango vya kimataifa ili 
ziweze kukidhi mahitaji na 
kushindana katika soko hilo 
muhimu la Afrika.

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya madereva 
na makondakta katika 
Kituo cha Daladala Ma-
kumbusho, mkoani Dar 
es Salaam, wamedaiwa 
kupandisha nauli kihole-
la nyakati za jioni hali 
ambayo ni kinyume cha 
sheria na taratibu.

Hatua hiyo imesababi-
sha usumbufu na kuzua 
malalamiko kwa watumi-
aji wa usafiri huo, huku 
wakiziomba kuingilia 
kati ili nauli iliyopangwa 
na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Usafiri wa Ardhini 
(LATRA).

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, Mkazi wa 
Mbezi Mwisho aliyekuwa 
kituoni humo akisubiri 
usafiri, Kelvin Makwinya, 
alisema kwa maoni yake 
ni lazima nauli zipande 
kwasababu muda huo 
watu ni wengi wanao-
taka usafiri na magari ni 
machache.

Alisema wakati mwing-
ine abiria anakaa kwa 
zaidi ya saa mbili bila 
kupata gari, hivyo linapo-
tokea gari lolote inamla-
zimu kupanda kwa nauli 
yoyote ili kufika anakok-
wenda kwa haraka.

Abiria mwingine Ah-
mad Rashid, alisema fo-
leni ndizo zinasababisha 
nauli kupanda, hasa ikifi-
ka nyakati za usiku, abiria 
ni wengi lakini magari ni 
machache kituoni.

“Sasa abiria anaona 

amekaa muda mrefu 
kituoni, yale magari ya 
ruti husika yamechele-
wa kufika, naye anataka 
kuwahi nyumbani kwa 
ajili ya kesho kuwahi ka-
zini, kwahiyo unamkuta 
anaamua kupanda kwa 
Sh. 1000, ingawa sio nauli 
kamili,”alisema Ahmad.

Mfanyakazi wa ku-
jitolea katika kituo hi-
cho, Othman Bonzo, 
alisema mamlaka husika 
haitekelezi majukumu 
yake nyakati za usiku 
ndio sababu ya nauli 
kupaa kutokana na uch-
ache wa magari muda 
huo.

“Hizi gari za chuo, la-
kini zinaenda Makongo, 
hakuna gari ya Makongo 
inayopakia hadi saa mbili 
za usiku. Njia ya Makon-
go unakuta kwa siku ina 
gari moja,”alisema.

Aliyekuwa Mwa-
sisi na Mwenyekiti wa 
Chama cha Kutetea 
Abiria (CHAKUA), Has-
san Mchanjama alisema 
suala la kupandisha 
nauli kiholela limekuwa 
changamoto kwa nyakati 
za usiku, amethibitisha 
mara kwa mara wame-
kuwa wakipokea malala-
miko kutoka kwa abiria, 
kuhusu kupanda kwa 
nauli ikifika usiku, na 
wamejaribu kushirikiana 
na mamlaka bega kwa 
bega kutatua suala hilo.

“Changamoto iliyopo 
mamlaka kutokufanya 
kazi usiku ipasavyo, LA-

TRA wametoa leseni 
kwa muda, kwa mujibu 
wa kanuni na sheria za 
LATRA, lakini usimamizi 
umekuwa changamoto,” 
alisema Mchanjama.

Mchanjama alisema 
wanaendelea kufanya 
maboresho ya katiba 
ndani ya chama, na 
kubadili jina kuwa Taasisi 
ya Kutetea Haki za Abiria 
(Takuha), na kuiomba 
serikali kuunga mkono 
jitihada hizo.

Msafirishaji abiria njia 
ya Posta-Makumbusho, 
Said Abubakari, alisema 
wanaopandisha nauli 
nyakati za usiku ni ma-
kondakta na madereva 
wenye tamaa na kusaba-
bisha kuharibu utaratibu 
uliotolewa na LATRA.

Dereva wa daladala, 
Idris Abdul alisema 
changamoto za miun-
dombinu ya barabara 
husababisha magari 
kutokufika kwa wakati 
katika vituo, hivyo abiria 
wengi hulundikana kwe-
nye vituo.

Aidha, aliiomba seri-
kali kutengeneza miun-
dombinu rafiki kwani 
wanakaa muda mrefu 
kwenye foleni, jambo lin-
alosababisha washindwe 
kufikisha hesabu waliyo-
pangiwa na mabosi zao.

Akizungumzia suala 
hilo, Mkuu wa Kitengo 
cha Uhusiano na Mawasi-
liano wa LATRA, Salum 
Pazzy alithibitisha ku-
wepo kwa malalamiko 

ya wasafiri na kwamba 
ni wajibu wa kila msa-
firishaji kuzingatia she-
ria, taratibu za nchi.

Aidha, alisema hatua 
zilizochukuliwa na LA-
TRA ni kuandika ku-
hakikisha madereva wa-
naandika nauli elekezi 
kwenye ubavu wa gari ili 
abiria waone, na kwamba 
wanapaswa kulipa nauli 
iliyoelekezwa kisheria na 
sio vinginevyo.

“Tunafanya hivi ku-
warahisishia abiria 
kuweza kufikisha taar-
ifa pale ambapo kuna 
changamoto na makosa 
kama hayo, yanapokuwa 
yamefika, tunafuatilia na 
tunafanya ukaguzi wetu 
mara kwa mara, wanao-
vunja sheria tunawa-
chukulia hatua,”alisema.

Kuhusu wingi na uch-
ache wa magari, alisema:  
“Kama magari yanakuwa 
machache kiasi kwamba 
wanakaa muda mrefu, 
sasa unajua kila mtu ana-
tafsiri yake, mtu anaweza 
kukuambia dakika 20 
ni muda mrefu, mwing-
ine nusu saa, muda 
mrefu,”alisema.

Kwa mujibu wa Pazzy, 
wanaendelea kutoa 
ushirikiano kwa wadau, 
huku wakihamasisha na 
kutoa elimu kupitia vipin-
di vya runinga, mitandao 
ya kijamii,maonesho na 
sehemu mbalimbali, na 
kwamba ni muhimu was-
afirishaji wakajua wajibu 
wao na abiria kujia haki.

Mtakwimu, wizara kufanya utafiti viashiria vya magonjwa
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

OFISI ya Mtakwimu 
mkuu wa Serikali (OCGS), 
kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Afya inajiandaa 
kufanya utafiti wa hali ya 
viashiria vya magonjwa 
yasiyioambukiza kwa 
njia ya mawasiliano ya 
simu, ili kukusanya taar-
ifa kwa wananchi. 

Akizungumza na 
waandishi wa habari 

Mazizini nje ya mji wa 
Zanzibar, Mtakwimu wa 
serikali, Saalum Kassim 
Ali, alisema     utafiti ume-
shakamilika kwa Tanza-
nia Bara,   na kwamba 
kwa Zanzibar utaanza 
Juni 23, mwaka huu na 
kumalizika Julai mwaka 
huu.

Alisema zoezi hilo lita-
shirikisha watu wenye 
umri kuanzia miaka 18 na 
kuendelea, likifanikiwa 
litawezesha kupatikana 

kwa viashiria muhimu 
kwa tafiti za baadae kwa 
muda mfupi bila kutumia 
gharama kubwa.

Saalum alisema kwam-
ba katika utafiti huo ma-
gonjwa yasiyoambukiza 
maswali yatakayoulizwa 
yatawezesha kupata ma-
tokeo ya msingi kufanan-
isha na matokeo ya awali 
ya utafiti uliofanyika Sep-
temba 2023.

 Aliyataja miongoni 
mwa maeneo yatakayo-

husika na utafiti huo ni 
pamoja na matumizi ya 
tumbaku, matumizi ya 
vileo, ulaji wa vyakula 
mbali mbali, shughuli za 
mazoezi, masuala yanay-
ohusu kisukari na shini-
kizo la damu.

Aidha, alisema jumla 
ya kaya 893 zitahojiwa 
kwa upande wa Zanzibar 
miongoni mwa kaya hizo 
ni pamoja na zile zilizo-
hojiwa wakati wa utafiti 
wa awali.

Abiria walia upandishaji holela wa nauli

Naibu Wa-
ziri wa Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali, Ali Abdul-
gulam Hussein 
akisalimiana na 
watoto wanao-
sumbuliwa na 
ugonjwa ya seli 
mundu, wakati 
wa maadhimisho 
ya tatu ya Siku 
ya Seli Mundu, 
yaliyofanyika 
Kikwajuni, Zanzi-
bar juzi. PICHA: 
MAELEZO-ZNZ
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ALIISHI 
JICHO 
MOJA

U
PASUAJI wa jicho aliofanya msanii 
wa muziki wa Bongo Fleva, Vanes-
sa Mdee, umewashtua watu wengi 
ambao wameeleza kuwa hawaku-

jua anaishi kwa kuona kutumia jicho moja.
Wiki hii Vanessa alichapisha picha zake 

mbalimbali katika mitandao ya kijamii 
akiwa amevaa kifaa maalum katika jicho 
lake la kulia mara baada ya kufanyiwa 
upasuaji.

Moja ya video yake fupi alionekana 
mwanamuziki huyo akicheza na mumewe 
Rotimi, huku akiwa na kifaa kilicho funika  
jicho.

“Upasuaji wako wa jicho ukifaulu, Utuku-
fu kwa Mungu,” aliandika ujumbe ulioam-
batana na video hiyo.

Hata hivyo, watu wengi walikuwa hawa-
jui kama mwimbaji huyo wa kibao cha ‘No 
Body But Me’ alikuwa haoni jicho moja, 
hivyo walipata mshtuko baada ya msanii 
huyo kueleza tatizo hilo lilikuwa la muda 
mrefu.

“Mimi nilikuwa sioni jicho moja pia, 
lakini hiyo haijanizuia kufuata ndoto zangu 
kubwa. Nilipata tatizo lililofanya jicho 
langu kuwa kipofu. Kwa muda nimekuwa 
nikitumia jicho moja, jingine ni kipofu,” 
alieleza.

Shukuru Hamisi, alimpongeza msanii 
huyo kwa kufanya upasuaji huo na kueleza 
kwamba jinsi alivyokuwa awali hakuna 
mtu aliyegundua kama alikuwa na tatizo.

“Vanessa alikubali tatizo na kuamua 
kukaa nalo bila watu kugundua, jambo hili 
ni la kumpongeza kwa sababu ni nadra 
mtu kuwa katika hali hiyo bila watu kujua,” 
amesema.

Shabiki mwingine, Grace Lameck, amese-
ma kwamba amejifunza mengi kupitia kwa 
msanii huyo, kwani licha ya kuonekana 
kuwa na furaha lakini alikuwa akiumia 
moyoni kutokana na kuwa na tatizo la 
kuona.



Mwanamuziki wa 
Bongo Fleva, Lavalava 
amesema hakuwa na 
mpango wa kutunga 
wimbo Kibango, lakini 
kutoka kwake ilikuwa 
kama jambo la masihara.

Amesema hata walivy-
okuwa studio kurekodi 
hakuwa na wazo lolote, 
lakini ghafla alijikuta 
akiimba maneno ya ku-
furahia bata klabuni na 
ndipo ukazaliwa wimbo 
huo.

“Nilikuwa nasema 
tu huku klabu kuna 
mademu sana, hapo hapo 
wenzangu wakaniambia 
huo ndio wimbo wanaou-
taka, ndipo na hapohapo 

MTAYARISHAJI wa muziki 
anayekuja kwa kasi, Pablo Lg, 
amesema wimbo wa Hani wa 
Zuchu, umekuwa kama fun-
guo kwake kwani umempatia 
mafanikio mengi kisanaa.

Amesema licha ya kumpa-
tia tuzo, wimbo huo umem-
fanya kujulikana na watu 
wengi ambao wanampatia 
kazi nyingi ambazo zimem-
patia fedha nyingi.

“Nakumbuka nilitaka 
kutoa kitu kitofauti, ndipo 
nilipoanza kuweka mapigo ya 
mchanganyiko wa Amapiano, 
Zuku na Sebene na hatimaye 
wimbo wa Hani ulikuwa wa 
kiwango cha juu na ku-
pendwa na wengi,” amesema 
Pablo Lg.
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Na Adam Fungamwango

“MKE Wangu’ ni filamu 
inayogusia maisha ya 
ndoa kwa baadhi ya 
wanawake ambao si 
waaminifu. Pia inawaonya 
baadhi ya vijana ambao 
badala ya kutafuta wa-
sichana ambao ‘majimbo 
yao yapo wazi’, wao 
wanawachukua wake za 
watu, kitu ambacho  
kinasababisha migogoro 
na mitafaruku kwenye 
ndoa.

Kijana mmoja kwenye 
mtaa moja, kazi yake ni 
kuchukua wake za watu. 
Hali hiyo inasababisha 
hofu kwa wanaume wengi 
mtaani hapo. Wakakaa 
kikao wamfanye nini? 
Awali walitaka kumuua, 
lakini wakaogopa vyombo 
vya sheria. Wakaapa tu 
kumshikisha adabu, lakini 
hawakusema nini watam-
fanya.

Alisi, mke wa Mwamu 
anarejea asubuhi. Alipo-
lala hapajulikani. Mumewe 

anajaribu kumwambia 
kuwa anachofanya si ki-
zuri. Majibu anayojibiwa, 
ni ya kifedhuli. Mwamu 
anakwenda kumshtaki 
mkewe kwa mama yake 
na kaka yake. Mkwewe na 
shemeji yake wanajaribu 
kukaa na Alisi kumuonya, 
lakini inakuwa ni kazi 
bure.

Alikuwa na tabia ya 
kumtoroka mumewe na 
kwenda kwa hawara yake. 
Anapoulizwa anasema 
alikwenda kuinjoi na 

marafiki zake.
Mwamu anafanikiwa 

kuwafuma mkewe na 
hawara yake, anamkanya, 
lakini jamaa anakuwa 
mkali kama pilipili.

Siku moja, mama al-
imkalisha binti yake na 
kutahadharisha kuwa 
aliendelea na tabia hiyo 
ataachwa. Binti anajibu 
kuwa hawezi kuachwa 
kwa sababu amemuweka 
kiganjani mumewe.

Na kweli, Mwamu 
anampenda mkewe na 

hayupo radhi kumpoteza. 
Anaamua kufanya kitu ili 
kuinusuru ndoa.

Alisi anakwenda kwa 
hawara yake kama 
kawaida. Akataka kulala 
huko huko kama kawaida 
yake. Ghafla hali yake 
inabadilika na anazirai. 
Jamaa hana la kufanya. 
Maiti ya mke wa mtu ipo 
ndani mwake. Kwenda 
polisi akaogopa, akaamua 
kwenda kwa wazazi wa 
mwanamke huyo. Kesi 
ikawa kubwa, na mumewe 

akaitwa.
Jamaa akaomba radhi 

sana na kuahidi hato-
rudia tena tabia hiyo. 
Kumbe Mwamu, mume 
wa Alisi, alikuwa amem-
paka mkewe dawa fulani 
puani ambayo ukiivuta 
kwa mda mrefu unazirahi. 
Baada ya masaa mengi, 
Alisi alizinduka na kumu-
omba mumewe msamaha 
na kuapa hatorudia tena. 
Amani kwenye ndoa ika-
rejea.

BASI SAWA

Sikuwaza kuimba Sikuwaza kuimba 
‘Kibango’‘Kibango’

Pablo Lg amkubali Pablo Lg amkubali 
ZuchuZuchu

PAMOJA na wasaniii mbalimbali wa 
Kenya kuonekana kupinga muswada 
wa ongezeko la kodi nchini Kenya, 
Bunge la nchi hiyo limeupitisha kwa 
wingi.

Mmoja wa wanamuziki walioji-
tokeza kuupinga ni Esther Akoth, 
maarufu kama Akothee, ambaye al-
imtaka Rais William Ruto, aingilie kati 
kuufuta kwa sababu una athari nyingi 

kuliko faida.
 “Mheshimiwa Rais, wakati una-

chukua madaraka, presha kwa wa-
nanchi ilikuwa tayari imepanda kwa 
kiwango kikubwa, gharana ya maisha 
imepanda kiasi kwamba wapiga kura 
wako wengi wanatatizika kumudu 
milo mitatu kwa siku, tunaomba zuia,” 
aliandika kabla ya bunge kupitisha 
muswada huo.

   

MWANAMUZIKI wa Singeli, 
Dula Makabila, amesema kiwango 
alicho nacho kwa sasa hawezi 
kufananishwa na wasanii wengine 
wa muziki huo.

Makabila, amezungumza hayo 

baada ya hivi karibuni kuwa msa-
nii wa kwanza wa singeli kufiki-
sha wafuasi milioni mbili katika 
mtandao wa Instagram.

“Huwezi kunifananisha na 
wanamuziki wengine wa singeli 

hapa nchini, mafanikio niliyoya-
pata yanatosha kueleza kwamba 
nimefanikiwa kuupandisha na 
kuusambaza muziki wa singeli nje 
ya mipaka ya nchi yetu,” amese-
ma Makabila.

MASONGI KONKI  
YA KIHINDI

Mke wangu usifanye hivyoMke wangu usifanye hivyo

MAKABILA ATAMBIA 
MAFANIKIO

FILAMU

Akothee apinga Akothee apinga 
kupanda kodikupanda kodi

Na Adam Fungamwango

KWA wale vijana au watoto katikati ya miaka ya 1980 hadi 
katikati ya miaka ya 1990, wanakumbuka jinsi kulivyokuwa na 
filamu nyingi kali za kihindi.

Achilia mbali kile kizazi cha mwanzoni mwa miaka ya 1980, 
kilichokuwa kikienda Drive Inn Cinema, Odeon, Avalon, am-
bapo mitaani hakukuwa na video wala televisheni, kulikuja ki-
zazi kingine ambacho tayari video angalau moja moja zilianza 
kuonekana mitaani. 

Badala ya watoto kwenda kwenye majumba ya sinema na 
ilikuwa kwao ni ngumu kidogo, sasa walianza kwenda kwenye 
nyumba za watu ambao walikuwa wakionyesha filamu mbal-
imbali.

Kila mkoa nchini Tanzania kulikuwa na sehemu ambazo wa-
toto walikuwa wakienda filamu.

Dar es Salaam, hasa maeneo ya Kinondoni kulikuwa na 
sehemu maarufu kama ‘Milano’ na ‘Morocco’, karibu kabisa na 
Kanisa Katoliki Magomeni.

Kwenye filamu za Kihindi, mbali na utamu wa filamu ze-
nyewe, lakini vijana na watoto wanapenda sana nyimbo zake.

Baadhi ya nyimbo za Kihindi zikawa maarufu sana mtaani, 
na wala haikuwa ajabu kukuta zikiimbwa na vijana na watoto. 
Wenyewe wakazibatiza jina na kuyaita ‘masongi’. Walikuwa na 
maana ya nyimbo kwa lugha ya kizungu ‘songs’.

Hapa leo tutaangalia baadhi ya masongi ya Kihindi yali-
yotamba na kupendwa sana enzi hizo. 

Goron Ki na Kalon Ki

Ni moja kati ya ‘songi’ maarufu sana kwa vijana na watoto 
wa miaka ile ya 1980 hadi 1990. Sidhani kama kuna aliyekuwa 
mtoto au kijana licha ya kwamba sasa atakuwa mtu mzima, 
asiufahamu.

‘Goron Ki na Kalon Ki’ ni wimbo ambao upo kwenye filamu 
ya ‘Disco Dancer’ ambayo staa wa picha alikuwa ni Mithun 
Chakraborty.

Filamu hii maarufu sana na iliyotokea kupendwa ilitoka 
mwaka 1882, na ilikuwa na ‘masongi’ mengi makali ‘Goron Ki 
na Kalon Ki, Duniya Hai Dilwalon Ki.’ Hiyo ni sehemu ya wimbo 
huo.

Jimmy Jimmy aaja

Hapa sasa ndiyo balaa. Hili ‘songi’ la Jimmy, ukikuta watoto 
mtaani wanaliimba utafurahi na roho yako.

Halafu kila mmoja anaujua wimbo huu kikamilifu kwa sababu 
ni sehemua ambapo staa wa picha Mithun anakwenda kushika 
gitaa lililotegwa umeme, mama yake atakuja kumuokoa. Filamu 
ni hiyo hiyo Disco Dancer.

Juma Chuma Dede

Mwaka 1991 kulitoka filamu moja kati kali ya Kihindi iliit-
wayo ‘Hum’. ‘starlingi’ wake ni Amitabh Bachchan.

‘Juma Chuma Dede’ ni moja kati ya ‘songi’ lililopendwa sana 
na mashabiki wengi wa picha za kidosi au filamu za Kihindi 
wakati huo. Na hata hapa nchini bendi ya Varda Arts imesa-
hawahi kuchukua mirindimo ya wimbo huo na kuimba kwa 
kiswahili.

Kuch Kuch Hota Hai

‘Songi’ hili kali lipo kwenye kwenye 
filamu kali ambayo inaenda kwa jina hilo 
hilo. Ilitoka mwaka 1998 na kuushtua 
ulimwengu wa filamu za Kihindi duniani. 
Staa wa picha hiyo ni Shah Rukh Khan, 
huku wimbo huo ikitia fora na kupendwa 
na watu wengi zaidi kuliko wimbo wow-
ote ule kwenye picha hilo.

My Tarzan

Tarzan ni moja kati ya filamu maarufu mno nchini Tanzania 
na duniani kote. Ilikuwa ni filamu iliyoonyesha kuwa mapenzi 
yanaweza kumea popote pale hata pasipo na mbolea, porini na 
kwa mtu yoyote yule. Ndani yake kuna ‘masongi’ kibao mazuri, 
lakini uliokuwa rahisi zaidi kuimbwa na Wabongo uliitwa ‘My 
Tarzan’, ambao ulifunika bovu.

tulianza kurekodi”. Amesema 
Lavalava
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MSTAA wa muziki wa Agroa-
beats kutoka Nigeria, Rema, 
amesema hakuna kitu ana-
chokipenda maishani mwake 
kama kula wali aina ya Jollof.

Jollof ni aina ya chakula 
unaopikwa na mchanganyiko 
wa mchele,nyama pamoja na 
viungo vingi sawa na pilau ya 
Tanzania.

Hata hivyo, Rema alipotak-
iwa kuchagua nchi gani kwa 
Afrika Magaharibi inayoandaa 
Jollof nzuri, alishindwa kutaja 
na badala yake alisema kwake 
chakula hicho hula hata kama 
kikipikwa Ulaya.

MWIGIZAJI mkongwe kutoka 
Nolllywood, Stella Ikwuegbu, 
amefariki dunia baada ya kuu-
gua kwa muda mrefu.

Taarifa ya kifo chake ilitole-
wa na mtayarishaji wa filamu, 
Stanley Nwoko, ambaye amese-
ma msanii huyo alikufa juzi ku-
tokana na ugonjwa wa saratani 
ya mguu.

Kifo chake kimesababisha 
simanzi na pigo kwa tasnia ya 
filamu nchini Nigeria, kutokana 
na kuwa na mchango mkubwa 
kwa miongo kadhaa.

Kifo cha Stella 
chaleta simanzi

Rema kwa 
Jollof 

habanduki

POLISI nchini Marekani 
wamemkamata rapa maarufu, 
Travis Scott, baada ya kuanzi-
sha vurugu ndanui ya boti.

Kulingana na TMZ,  polisi 
wamesema walimtia mbaroni 
msanii huyo baada ya kuone-
kana akipigana na watu ndani 
ya boti hiyo iliyopaki katika 
fukwe ya Miami.

Taarifa hiyo ilisema, licha 
ya polisi kumtaka msanii 
huyo kwenda katika gari lake 
lilokuwa likimsubiri, alikaidi 
na kuindia ndani ya boti na 
kualeta vurugu.

|Travis alikuwa amekunywa 
pombe wakati wote, kwa hivyo 
malipo ya ulevi usio na utarat-
ibu yanakuwa mabaya,” ilisema 
taarifa hiyo ya polisi.

Travis 
alianzisha tena

Timberlake 
unawapa 
wasiwasi 
wenzio

WASIWASI umewakumba 
mashabiki wa mwanamuziki 
mkongwe Justin Timberlake, 
baada ya hivi karibuni ku-
kamatwa na polisi kwa kosa la 
kuendesha gari akiwa amelewa.

Kulingana na Newsday, 
mwimbaji huyo alikamatwa 
Jumatatu usiku katika eneo 
la Hamptons jijini New York, 
baada ya polisi kugundua dere-
va wa gari hilo hayuko sawa.

Hata hivyo, mashabiki wake 
walishiriki kumpa pole katika 
ukurasa wake wa Instagram, 
huku wengine wakitilia shaka 
kuhusu matendo yake yanay-
ojitokeza kila mara kwa kuhisi 
hayuko sawa kisaikolojia.

JUMAMOSI JUNI 22, 2024

Sharon 
afurahia 
harusi

MWIGIZAJI maarufu 
kutoka Nollywood, 
Sharon Ooja Egwu-
rube, amewashukuru 
marafiki zake kwa 
kumuonyesha moyo wa 
kipekee kwa kumanda-
lia sherehe ya kifahari 
ya harusi yake.

Kupitia ukurasa wake 
wa Instagram, Sha-
ron, ametaja upendo 
huo hauna kifani na 
kwamba sherehe hiyo 
imekuwa bora zaidi 
nchini Nigeria,

Mastaa mbalimbali 
walijitokeza kum-
pongeza akiwamo 
Beverly Osu, Ini-Dima 
Okojie, Bisola Aiyeola 
na marafiki zake wen-
gine.
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Mke mbaroni kwa kumwagia maji ya moto mumewe
Na Jaliwason Jasson,       
MANYARA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Manyara, linamshi-
kilia Flora Daniel, 
Mkazi wa Kazamoyo, 

Kata ya Endiamtu iliyoko 
Mji Mdogo wa Mirerani, 
Wilaya Simanjiro, kwa tuhu-
ma ya kumwagia maji ya 
moto mume wake.

Kwa mujibu wa Kamanda 
wa Polisi mkoani humo, 
Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi, George Katabazi, 
mtuhumiwa huyo alimwa-
gia maji hayo yaliyoharibu 
mwili wa mumewe, Ouma 
Odauseri, Juni 18 mwaka 

huu.
  Mtuhumiwa huyo, ana-

daiwa kutenda ukatili huo 
dhidi ya mumewe, kwa 
kumchoma kwa maji hayo 
mgongoni.

Alipotafutwa na Nipashe, 
kuzungumzia mkasa huo, 
Odauseri, alisema alifany-
iwa siku hiyo, mke wake 
Flora Daniel, alimfuata na 
kuanza kumfokea na kisha 
kutumia maji ya moto ali-
yoyachemsha kwenye jiko 
la gesi kumwagia mgongoni.

Odauseri alisema chanzo 
cha kuunguzwa mgongoni 
na kumwagiwa maji ya 
moto na mke wake, ni 
ugomvi wa mara kwa mara, 

ambao unasababishwa na 
ukorofi wa mkewe.

 Alisema ameishi na mke 
wake zaidi ya miaka 24, na 
wamejaliwa watoto watatu.

“Mke wangu, siku ya 
hilo tukio alikuwa am-
etoka kukesha disko na 
alirudi nyumbani kumeku-
cha. Nikagombana naye, 
ndio akachemsha maji 
kwenye jiko la gesi na kun-
imwagia; ila kwa bahati 
nzuri, nikainama yakatua 
mgongono,”alisema Odau-
seri

Mwanaume huyo alise-
ma miaka ya hivi karibuni 
wamekuwa na ugomvi 
wa mara kwa mara, lakini 

mwenza wake amekuwa 
akimpiga vibao na kumtu-
kana kila wakati.

“Mke wangu ni mtu 
ambaye amezeeka, ila 
anaendekeza starehe kwa 
kulala disko na baa na 
anaweza kuondoka nyum-
bani hata mwaka na kurudi 
kibabe bila kutaka kuulizwa 
alipokuwa,”alieleza mume 
wa mtuhumiwa huyo.

Mwenyekiti wa Serikali 
ya Kitongoji cha Kazamoyo, 
Hamad Mallya, alisema 
wamechoka kusuluhisha 
ugomvi wa wanandoa 
hao,na wanaona ni bora 
sheria ichukue mkondo 
wake.

Na Godfrey Mushi, 
MOSHI

WANAWAKE vinara wa 
uhamasishaji ushiriki wa 
wanawake katika masuala 
ya uongozi kuelekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa, 
vijiji na vitongoji unaotara-
jiwa kufanyika mwaka huu, 
wameeleza changamoto 
wanayoiona tishio hivi sasa, 
ni wale walioshika madara-
ka hawana nia ya kuachia 
nafasi hizo.

Kutokana na 
ving’ang’anizi hao, wa-
nawake wanaona ufinyu wa 
kupata nafasi nyingi za uon-
gozi, kwa sababu viongozi 
wanaume wanataka kuon-
goza kwa muda mrefu.

Wakizungumzia nafasi 
ya mwanamke, wanawake 
hao vinara waliojengewa 
uwezo na Shirika la kiraia 
la TUSONGE CDO kutoka 
Wilaya za Siha na Moshi, 
mkoani Kilimanjaro, aki-
wamo Ruwaichi Shirima, 
Mkazi wa Kijiji cha Naibili, 
Kata ya Biriri, Wilaya ya 
Siha, alisema jambo kubwa 
zaidi ambalo hawatamani 
kuliona katika uchaguzi 

huo, ni matumizi ya rushwa.
“Kwa mfano, changamoto 

ninayoiona Biriri, ni kwam-
ba wale wanaoshika ma-
daraka hawataki kuachia 
nafasi wanazing’ang’ania; 
na kwa hiyo mwanamke 
anashindwa kupata nafasi, 
kwa sababu kiongozi mwa-
naume anaongoza kwa 
muda mrefu,”alisema.

Aidha, Neema Mwakaje, 
Mkazi wa Kijiji cha Korini 
Kusini, Kata ya Mbokomu, 
Wilaya ya Moshi, alisema pi-
cha anayoiona mbele kama 
wanawake wengi watapata 
nafasi za uongozi changa-
moto nyingi zinazowaka-
bili zitapungua; na mfumo 
dume ambao unakandami-
za wanawake wengi utaku-
wa unaondoka taratibu na 
kutakuwa na usawa.

“Maana tumeona katika 
jamii wanawake wengi hasa 
vijana wanakuwa na hofu 
ya kuingia katika uongozi. 
Hata katika kijiji chetu, wa-
nawake wanahofu hiyo, 
wanadhani wakigombea 
hawatapata nafasi na wa-
nawake wenzake wanaweza 
wasimchague.

“Nimezoea kuona wanao-

gombea na kuchaguliwa ni 
wa rika fulani, hasa wenye 
umri wa makamo na wa-
zee, vijana wanakata tamaa 
ya kushiriki chaguzi nyingi 
kwa sababu ya jambo hilo.”

Katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa, vijiji na vi-
tongoji uliofanyika mwaka 
2019, ni wanawake 4,171 tu, 
ndiyo walioshinda nafasi 
za wenyeviti wa vitongoji, 
sawa na asilimia 6.7, wa-
nawake waliochaguliwa 
kuwa wenyeviti wa mitaa, 
walikuwa ni 528 kwa nchi 
nzima, sawa na asilimia 12.6; 
na wenyeviti wa vijiji, wa-
nawake ni 246 tu, sawa na 
asilimia 2.1. 

Mkazi wa Kijiji cha Kish-
isha, Kata ya Ivaeny, Wilaya 
ya Siha, Tumsifueli Kileo, 
alisema chanzo cha kuwa 
na idadi ndogo ya wa-
nawake katika nafasi za 
uongozi, ni wanawake wen-
gi kukosa elimu.

Alisema wanawake wengi 
wanapoitwa kwenye vi-
kao, mikutano au vikundi 
hwataki kwenda, lakini 
laiti wangekuwa wanaenda, 
wangepata elimu na kuji-
tokeza kugombea nafasi ny-

ingi za uongozi.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Shirika la TUSONGE CDO, 
Aginatha Rutazaa, akieleza 
mtizamo wa kiharakati 
kuhusu uchaguzi huo, alise-
ma taasisi yao inaona uch-
aguzi huo unakwenda ka-
tika hatua ambayo kidogo, 
sasa umegusa yale mahitaji 
ya wana jamii.

“Ninaguswa kuona 
kwamba sasa hivi tunayo 
Tume Huru ya Uchaguzi 
Tanzania (INEC), lakini 
suala la utekelezaji wa hilo, 
ni jambo jingine, kwamba 
inajiendesha kwa uhuru, 
au bado inajiendesha 
kwa kuangalia maslahi ya 
upande mmoja.

“Tuliloliona hasa ile mi-
fumo ya vyama vya siasa, 
kuna kuwa na mambo men-
gi yanayorudisha nyuma 
akina mama kuingia katika 
mchakato wa uchaguzi na 
kuweza kufanikiwa. Moja, 
ile mfumo au taratibu za 
vyama vya siasa unakuta 
kuna vigezo; ni kama kwa 
makusudi vinaondoa akina 
mama nje.

Waziri Ummy 
aagiza kampuni 
ya MDS kuzalisha 
dawa, vifaa tiba

HABARI KASKAZINI

Na Cynthia Mwilolezi,  ARUSHA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu, ameiagiza 
Kampuni tanzu ya Bohari ya Dawa (MSD) ya 
MSD- Medipharm Manufacturing Co.Ltd, kuzali-
sha dawa na vifaa tiba, ili kupunguza gharama 
za kuagiza bidhaa hizo nje ya nchi, hasa bidhaa 
ambazo hazizalishwi na sekta ya binafsi.

Aidha, ameagiza MSD kutoa kipaumbele cha 
kununua dawa na vifaa tiba kutoka viwanda vya 
ndani, ili kupunguza gharama za kuagiza dawa 
nje ya nchi.

Ummy, alitoa agizo hilo jana Jijini Arusha, 
wakati akizindua kampuni tanzu pamoja na bodi 
yake, ambayo itaongozwa kwa muda na Mkuru-
genzi Mkuu wa MSD, Mavere Tukai.

“Kwa sasa asilimia 90 ya dawa na vifaa tiba, 
vinaagizwa kutoka nje ya nchi na wakati mwing-
ine bidhaa hizo zinachukua miezi sita hadi 
mwaka kufika nchini na ndiyo sababu tumeona 
umuhimu wa kuanzisha kampuni hii ili kuongeza 
uzalisha wa dawa na vifaa tiba,”alisema.

Kwa mujibu wa Ummy, kampuni hiyo im-
eanzishwa ili kupunguza gharama za kuagiza 
dawa na vifaa tiba kutoka nje ya nchi  itasima-
nia viwanda vyote vilivyopo chini ya MSD, huku 
akiiagiza kushirikiana na wabia kutoka sekta bi-
nafsi, ili kuzalisha kwa wingi zaidi na ubora un-
aotakiwa.

“Tumeianzisha kampuni hii, ili kuokoa fedha 
kigeni zinazotumika kuagiza dawa nje ya nchi 
kwa sababu bajeti yetu inatengwa kwa fedha 
za kitanzania kwa hiyo wakati wa kuzibadilisha 
kuwa fedha za kigeni gharama inaongezeka, la-
kini uwepo wa kampuni hii utasaidia kupunguza 
gharama hizo,”alisema.

Aidha, Ummy, alisema uwepo wa kampuni 
hiyo pia utasaidia viwanda vilivyo chini ya MSD 
kuongeza uzalishaji pamoja na kujenga viwanda 
vipya katika maeneo yanayomilikiwa na MSD 
ikiwemo Simiyu,Idofi mkoani Njombe,Zegereni 
-Pwani na Keko Dar es Salaam.

“Kwa sasa viwanda vilivyopo vikianza kufanya 
kazi kwa kasi pamoja na kuanzisha viwanda vi-
pya itasaidia kuongeza ajira na kuimarisha utaal-
am wa ndani na katika mwaka huu mpya wa mas-
omo ya elimu ya juu kupitia mfumo wa Samia 
tutatoka ufadhili kwa wanafunzi wanaosoma 
shahada ya pili ya “Industry Pharmacy,”alisema.

Mkurugenzi wa MSD Tukai, ambaye pia ni 
Mwenyekiti Bodi wa muda wa kampuni hiyo 
tanzu, alisema wanajivunia kuwa na kampuni 
hiyo ambayo itaongeza wigo wa upatikanaji wa 
dawa na vifaa tiba hapa nchini badala ya kuagiza 
nje ya nchi.

“Napenda kusema kwa miaka thelathini MSD 
ilikuwa inanunua,inatunza na kusambaza vifaa 
tiba lakini mwaka 2021 tulianza uzalishaji kwe-
nye kiwanda chetu cha kutengeneza barakoa. 
Lakini kupitia kampuni yetu tanzu tuliyoizin-
dua uzalishaji utaongezeka kwa kuwa itasima-
mia viwanda vyetu vyote na kuanzisha viwanda 
vipya,”alisema.

Alisema uwepo wa kampuni hiyo utasaidia 
kuokoa zaidi ya Sh. bilioni 40 ambazo hutumika 
kila mwaka kuagiza dawa nje ya nchi  kutokana 
na ongezeko la uhitaji wa dawa na vifaa tiba ku-
tokana na serikali kusogeza huduma za afya ka-
ribu na wananchi.

Mwenyekiti wa bodi ya MSD, Rosemary Silaa 
alisema wajumbe wa bodi ya kampuni hiyo ni 
watu wenye sifa na wabobezi kwenye sekta ya 
afya ambao watahakikisha kampuni hiyo inafan-
ya vizuri kwa kusimamia viwanda vilivyokuwa 
vimeanzishwa na MSD.

Wanawake wapaza sauti vikwazo kugombea uongozi

Mdau wa Maen-
deleo, Mhandisi 
Manyango 
Nchimbi (kulia), 
akikabidhi 
msaada wa 
mahitaji mbal-
imbali muhimu 
ya watoto 100 
wanaoishi maz-
ingira magumu 
wa kata ya 
Nyamilangano 
na Iboja kwa 
msimamizi wao, 
Lucia Paul ka-
tika Halmashau-
ri ya Ushetu, 
wilayani Ka-
hama, mkoani 
Shinyanga, 
mapema wiki 
hii. PICHA: 
SHABAN NJIA
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

Y
ANGEYANGE nipe kucha nye-
upe, yangeyange nipe kucha 
nyeupe...” Ni wimbo maarufu 
wa zamani uliokuwa unaimbwa 

na watoto. Ndiyo, nasema watoto kwa 
sababu mtu mzima huwezi kumsikia aki-
imba wimbo huu, labda awe na matatizo 
ya akili.  

Miaka hiyo kuanzia 1970, kuendelea 
hadi mwishoni mwa miaka ya 1990 uli-
kuwa maarufu sana. 

Tena nikuambieni tu vijana wa sasa am-
bao hamuufahamu wimbo huu, ulikuwa 
unaimbwa wakati maalum tu.Uliimbwa 
na watoto kuanzia miaka miwili mitatu 
hivi hadi 10, mpaka 12 hivi kutegemea na 
kukomaa kwa akili zao. 

Uliimbwa jioni kuanzia saa 12:00 hivi 
jua likianza kuiangazia dunia upande 
mmoja. 

Saa moja usiku ulikuwa ni mwisho wa 
kuimba wimbo huu. Kwa sababu giza lili-
kuwa limeingia.

Uliimbwa na kundi la watoto wanao-
jikusanya pamoja, wakirukaruka waki-
rusharusha mikono yao juu na kuishusha 
chini. 

Wimbo huu haukuimbwa tu hivi hivi. 
Ni lazima kwanza angani kuwe na kundi 
la ndege wengi wenye rangi nyeupe am-
bao wanakuwa wanapita kurejea kwenye 
viota vyao kwenye kujipumzisha baada 
ya kazi kubwa ya kwenda kusaka chakula. 

Ndege hao ambao hupenda sana kuishi 
maeneo ya pwani, au mwambao, huone-
kana asubuhi makundi kwa makundi an-
gani wakienda kujitafutia chochote, na 
jioni kurejea kuashiria siku hiyo imeka-
milika kwao.

Asubuhi watoto wala hawajishughuli-
shi kwa sababu wanadamka kwenda 
shule, ikifika jioni wanakuwa wame-
shapata chakula cha mchana, na mida 
hiyo wengi wao wanakuwa wamejiku-
sanya na kucheza, kufurahia utoto wao.

 Ndiyo muda kundi hilo la ndege kupita 
angani. Ni ndege ambao wana bahati 
kubwa ya kupendwa na watoto, kwani 
wakiwaona tu, wataacha kila kitu wa-
nachokifanya na kuanza kuwafurahia 
jinsi walivyojipanga angani makundi kwa 
makundi, akipita kwa mbwembwe kama 
parade ya harusi au timu iliyotwaa ub-
ingwa.

Watoto wanawasindikiza kwa wimbo 
huo nilioanza nao hapo juu hadi pale wa-
natapokuwa hawaonekani tena kwenye 
mboni za macho yao. Likipita kundi jin-
gine hali inakuwa ni hiyo hiyo hadi giza 
linapoingia.

Sijajua asili ya wimbo huu, nani aliu-
tunga, aliyeuanzisha na hata madhumuni 
yake.

 Lakini kwa ajili ya utotoni enzi hizo 
iliaminika kuwa yeyote anayeimba na 
kurusharusha mikono yake wakati ndege 
hao wanapita, basi kucha zake zitakuwa 

-Wangapi wanakumbuka walivyoagana
 jioni kwa salamu za ndege yangeyange?

nyeupe, kama rangi ya manyoya yao. Na 
kwa uthibitisho watoto wanaonyeshana 
kabisa kucha, kila mmoja anadai za kwake 
zimeshakuwa nyeupe zaidi kuliko kabla.

 Hii ni moja kati ya dhana za watoto wa 
enzi hizo, ambao kwa sasa nao wame-
shakuwa watu wazima. 

Na wakisoma hapa nadhani watakuwa 
wamenielewa, wengine wakitabasamu, 
wapo watakaocheka na wengine kukum-
buka mbali sana enzi ya utoto wao.

Siwezi kumaliza makala haya, bila ku-
muelezea ni ndege wa aina gani, kwani 
wakati huo hakuna hata mtoto aliyejishu-
ghulisha kufahamu hilo. 

Nadhani mpaka sasa ambao waliimba 
sana nyimbo hizo walikuwa wanawaona 
tu wakipita angani, lakini hawafahamu 
kiundani.

Yangeyange ni ndege wa aina gani?

Ni jamii ya ndege wakubwa wenye 
miguu mirefu, shingo ndefu, midomo 
mirefu na myembamba.

Hapa utaona kuwa kumbe zamani tuli-
kuwa tunawaona ni wadogo sana, kumbe 
kwa sababu wanapita wakiwa wameruka 
juu sana tena wakiwa kundi kubwa.

Hupinda shingo yao wakiruka an-
gani. Rangi yao ni nyeupe ambao ndiyo 
kwa asilimia kubwa wapo hapa nchini 
na kuonekana kwa urahisi, lakini wapo 
wachache weusi, wanakula vyakula to-
fauti kutokana na upatikanaji wake.

Wengine hupenda kula samaki, baadhi 

AMA WA LEO MMEMISI MENGI!

Picha zote zinawaonyesha ndege aina ya Yangeyange katika hali tofauti tofauti

hula wadudu na wanyama wadogo kama 
vyura, mijusi na panya.

Hujenga viota vyao juu ya matawi ya 
miti mbalimbali, ikiwemo mitete,  amba-
ko ndiyo hufanya kazi yao.

Hawa ndiyo yangeyange, ndege vipenzi 
vya watoto wa enzi hizo, ambao huwaim-
bia nyimbo nzuri, wakiamini kuwa ni 
ndege wazuri wenye roho njema na hu-

weza kuwapa kile ambacho wanahitaji.
Ndiyo ndege pekee ambao walikuwa 

wakipita angani kwa mbwembwe na ma-
ringo, wanasindikizwa na nyimbo murua 
ambazo zinahanikiza na kuwasindiza sa-
fari ya kurudi makwao kwa usalama, wak-
ipewa baraka tele na watoto hao ambao 
huachwa na furaha tele.

Tuma meseji 0716 350534
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Wanajeshi 
100 wauawa 
kambini 
Burkina Faso
OUAGADOUGOU, Burkina Faso

Burkina Faso imekabiliwa na sham-
bulio zito katika kambi yake ya  kijeshi 
na kusababisha kuuawa kwa wanajeshi 
zaidi ya 100.

Shambulizi hilo limesababisha ku-
wepo kwa uvumi wa mapinduzi kuto-
kana na machafuko ndani ya vikosi vya 
usalama vya nchi hiyo.

Taifa hilo la Afrika Magaharibi lime-
kuwa likiongozwa na serikali ya kijeshi 
tangu 2022.

Kiongozi wa kijeshi alionekana kwe-
nye runinga ya serikali kukanusha 
uvumi huo wa uwepo wa mapinduzi 
mengine.

Burkina Faso imekuwa ikipambana 
na waasi wa Kiislamu kwa miaka kad-
haa na takriban nusu ya nchi hiyo iko 
nje ya udhibiti wa serikali.

Kundi la jihadi la Jamaat Nusrat al-
Islam wal-Muslimin ( JNIM) lilisema 
limehusika na shambulio hilo lilotokea 
Jumanne iliyopita katika mji wa kaska-
zini wa Mansila.

Siku iliyofuata, kulitokea mlipuko 
karibu na makao makuu ya televisheni 
ya serikali.

Kulingana na ripoti kadhaa, watu 
wenye silaha Juni 11 watu wasioju-
likana walishambulia kambi ya kijeshi, 
iliyoko karibu na mpaka na nchi ya  
Niger.

Ripoti zilisema wanajeshi 100 wali-
uawa na wengine wengi wametoweka.

Aidha, katika tukio hilo mamia ya 
raia walikimbia mji huo na kuelekea 
sehemu za jirani kutafuta usalama.

BBC

Putin aionya Korea Kusini 
kuwa itajuta kama….
MOSCOW, RUSSIA

RAIS Vladimir Putin, wa 
Russia, ameionya Korea Kusi-
ni kuwa itapata kile kinachos-
tahili endapo itaipa Ukraine 
silaha.

Amesema itakuwa im-
efanya kosa kubwa, kauli ya 
kiongozi huyo inakuja baada 
ya serikali ya Korea Kusini 
kuweka wazi nia yake ya kui-
patia silaha Ukraine kama ku-
jibu makubaliano mapya kati 
ya Russia na Korea Kaskazini.

Nchi hizo mbili hivi karibu-
ni zilitiliana saini kusaidiana 
kijeshi iwapo kuna nchi moja 
imechokozwa na taifa lingine.

Rais Putin, alisema ha-
wawezi kufurahishwa na uon-
gozi wa sasa wa Korea Kusini 
na ikiwa itaamua kusambaza 

silaha kwa nchi ya Ukraine 
watajibu katika hali isiyopen-
deza.

Kiongozi huyo wa Russia  
alikuwa akizungumza nchini 
Vietnam, muda mfupi baada 
ya kumaliza ziara ya kiserikali 
nchini Korea Kaskazini.

Awali serikali ya Korea 
Kusini  ililaani makubaliano 
hayo na kueleza ni tishio kwa 
usalama wa taifa lake.

Mshauri wa usalama wa 
taifa hilo, Chang Ho-jin alise-
ma nchi yake inapanga kuta-
fakari upya kuhusu suala la 
kupeleka msaada wa silaha 
nchini Ukraine.

Kufuatia matamshi hayo 
ya Rais Putin, ofisi ya rais wa 
Korea Kusini ilisema kwamba 
itaangalia machaguo mbalim-
bali katika kusambaza silaha 

kwa Ukraine na msimamo 
wake utategemea jinsi Russia 
inavyoshughulikia suala hilo.

Wakati huo huo, Korea 
Kusini imemwita balozi wa 
Russia  kupinga mkataba wa 
ushirikiano wa kijeshi kati ya 
nchi yake na Korea Kaskazini.

Balozi Georgy Zinoviev 
anayeiwakilisha Russia nchi-
ni humo, aliitwa na serikali 
ya Korea Kusini kwa ajili ya 
kutoa maelezo ikiwa ni se-
hemu ya hatua ya kupinga 
makubaliano hayo.

Korea Kusini  imeitaka Rus-
sia kuacha mara moja ush-
irikiano wa kijeshi na Korea 
Kaskazini na kuheshimu maa-
zimio ya Baraza la Usalama la 
Umoja wa Mataifa. 

Korea Kaskazini imekuwa 
chini ya vikwazo vya Umoja 

wa Mataifa tangu mwaka 
2006 kutokana na mpango 
wake wa nyuklia uliopigwa 
marufuku.

Hapo awali hatua hizo zili-
ungwa mkono na Russia, lak-
ini Rais Putin, alisema vikwa-
zo hivyo vinapaswa kupitiwa 
upya.

Korea Kusini imetoa 
msaada wa kibinadamu na 
zana za kijeshi kwa Ukraine, 
lakini imekataa kutoa silaha 
hatari kwa vile ina sera rasmi 
ya kutozipa nchi silaha vitani.

Baadhi ya watu nchini 
Ukraine wamekuwa waki-
tumai kuwa ushirikiano wa 
kijeshi kati ya Russia na Korea 
Kaskazini ungeifanya Korea 
Kusini kufikiria upya mtaza-
mo wake.

BBC

Polisi yaua wakivunja maandamano Kenya
NAIROBI, Kenya

MTU mmoja ameuawa kwa 
kupigwa risasi na wengine 
kadhaa wametiwa mbaroni 
nchini Kenya katika maanda-
mano ya kupinga muswada 
mpya wa fedha mwa mwaka 
wa 2024.

Kwa mujibu wa shirika la 
kimataifa la kutetea haki za 
binadamu la  Amnest Inter-
national, mtu huyo alipigwa 
risasi na polisi waliokuwa 
wakivunja maandamano 
hayo.  Maandamano hayo 
sehemu kubwa yakihusisha 

vijana, yalianza katika jiji la 
Nairobi juzi kabla ya kusam-
baa katika miji mingine.

Waandamanaji walip-
inga mapendekezo ya seri-
kali ya Rais  William Ruto 
ya kuongeza ushuru katika 
bidhaa mbalimbali kupitia 
muswada huo wa fedha.

Vijana hao walisema 
wamechoshwa na sera za 
Rais  Ruto, kuhusu uchumi 
katika kipindi ambacho idadi 
kubwa ya raia wa taifa hilo 
wanakabiliwa na ugumu wa 
maisha.

Licha ya maandamano 

hayo kuendeshwa katika hali 
ya utulivu, polisi waliwarush-
ia waandamanaji mabomu 
ya machozi na maji ya ku-
washa wakijaribu kuwazuia 
kuyafikia majengo ya bunge.

Kwa mujibu wa mamlaka 
huru ya kuangalia utend-
akazi wa polisi nchini humo, 
(IPOA), walipokea taarifa ya 
kufariki kwa mwandamana-
ji huyo na wameanzisha 
uchunguzi. Taarifa ya polisi 
ilisema mwanaume huyo 
mwenye umri wa miaka 29 
alifariki baada ya kufikishwa  
katika hospitali moja jijini 

Nairobi akiwa na majeraha, 
lakini haikutoa maelezo zaidi.

Msemaji wa Amnesty Inter-
national nchini Kenya, Mathi-
as Kinyoda, alisema mtu  
huyo alipigwa risasi wakati 
akijaribu kuwakimbia polisi 
waliokuwa wakipambana na 
waandamanaji.

Aidha alieleza kwamba, 
mwanaume huyo alipigwa 
risasi na polisi mmoja am-
baye hakuwa amevalia sare 
rasmi za kazi na kutaka 
uchunguzi ufanyike kuhusu 
tukio hilo.

RFI

Vikosi vya usalama nchini Kenya vikikabiliana na waandamanaji jijini Nairobi juzi. PICHA: REUTERS 

Armenia 
yalitambua 
taifa huru 
Palestina
YEREVAN, Armenia

Wizara ya Mambo ya Nje ya Arme-
nia, imetangaza kulitambua rasmi 
taifa huru la Palestina.

Pamoja na hatua hiyo, Armenia 
imesisitiza kuwa inaunga mkono azi-
mio la Umoja wa Mataifa la kusitisha 
mara moja mapigano katika Ukanda 
wa Gaza, pamoja na suluhisho la 
mataifa mawili katika mzozo wa Pal-
estina na Israel. 

Hayo yanajiri wakati mapigano 
yakiendelea kuripotiwa huko Ukan-
da wa Gaza ambapo vikosi vya Israel 
vimeushambulia mji wa Rafah na 
maeneo mengine.
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Kamanda wa Polisi Mkoa wa Songwe, SACP Augustino Senga, akizungumza 
wakati akitoa elimu ya Polisi Jamii kwa wakazi wa Kata ya Igamba, wilaya-
ni Mbozi jana. PICHA: ISSA MWADANGALA 

Mabaki ya gari aina ya Toyota Noah yenye namba za usajili T 674 CSY iliyopata 
ajali na kuua watu wanne na kujeruhi wanne, katika kijiji cha Nkwae, kata ya Msisi, 
wilayani  Singida mapema wiki hii. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE 

Rais wa Zanzibar, Alhajj Dk. Hussein Ali Mwinyi akizungumza na Waumini wa Dini ya Kiislam, baada ya Ibada ya Sala ya Ijumaa katika Masjid Mushawar 
Mwembeshauri, Wilaya ya Mjini Unguja, jijini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Wafanya usafi wakifagia kuondo mchanga kwenye Barabara ya Malamba 
Mawili, eneo la Msigani Mbezi Luis, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam 
jana. PICHA: SABATO KASIKA 

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akisalimiana na Mjumbe wa Kamati Kuu 
wa Chama cha Kikomunisti cha China na Katibu wa Kamati ya CPC Jimbo 
la Shanxi Tang Dengjie, kabla ya mazungumzo yao, katika Ofisi Ndogo ya 
Waziri Mkuu Magogoni, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: OWM
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sijamuona mtu yoyote ambaye 
amemuua mchumba wako, ila 
kuna kitu nitakusaidia ili angalau 
kumshuku tu, halafu mengine uta-
jua mwenyewe.” “Nitashukuru pia 
daktari.”

“Ni hivi kijana, kwa sababu tayari 
kumeonekana kuna mkono wa 
mtu nyuma ya huu uchunguzi wa 
marehemu Mariamu, kitu kinacho-
takiwa mimi na wewe tujue, nyu-
ma ya pazia kuna nani? Na tukim-
fahamu inawezekana kabisa kuwa 
tukatayemfahamu nyuma yake pia 
kuna mwingine.” “Kwa nini unase-
ma hivyo dokta?”

“Kijana kuua mtu ni jambo kub-
wa sana. Mtu anayetaka kufanya 
hivyo, au watu wanaotaka kuua 
kabla ya hayo wanakuwa na ta-
hadhari kubwa sana. Wanaofanya 
hivyo bila kuchukua tahadhari wa-
nakamatwa kirahisi sana.

Wale wanaoua kwa hasira au 
kukurupuka hawachukui muda, 
lakini hawa wanaonekana walikaa 
haswa wakapanga mauaji na waka-
chukua tahadhari zote kabla ya 
kutekeleza unyama wao.” “Nadha-
ni dokta pia wanatumia nguvu ya 
pesa kuficha maovu, kwa sababu 
wangekuwa wameshajulikana.” 
“Kijana kuchukua tahadhari ya 
jambo lolote, binadamu anatumia 
rasilimali yoyote ile. Hawa am-

etumia muda, watu kama madak-
tari na mapolisi, pesa na vitu ving-
ine kutekeleza na kuficha nyayo za 
ushahidi. Kwa maana hiyo hata hili 
unalosema lazima tuwe makini.” 
“Mimi ninajua hilo, nimeshakuwa 
makini na ndiyo maana nipo hapa. 
Kulala hospitalini wakati siyo 
mgonjwa ni moja kati ya kitu nina-
choamoni kimenisaidia kuwepo 
huru mpaka sasa. Vinginevyo ama 
ningekuwa nimekamatwa, au ni-
meuawa. Usidhani hapa natafutwa 
na polisi peke yake, hata hao waua-
ji wananisaka.”

Ndipo dokta Shija alipomuanga-
lia kwa makini Kamal na kutasamu 
kidogo akimsifu kimoyomoyo kwa 
ujasiri na ujanja alioufanya ili ku-
jificha. Ana wiki kadhaa analala 
hospitalini hapo kwa kulipia kama 
mgonjwa, huku mwanzo alipofika 
alidai anaumwa, lakini walipompi-
ma hakuonekana na ugonjwa 
wowote.

“Sawa, nakuahidi nitakusaidia.” 
Dokta akamuahidi.

Dokta Shija alijua anaweza ku-
pata fununu kwa madaktari wen-
zake ambao walipewa rushwa na 
kubadilisha uchunguzi. Yoyote am-
baye atatajwa, atakuwa ni mmoja 
kati ya watu walio kwenye mpango 
mahsusi wa kumuua marehemu 
Mariamu.

“
Majuzi alikuja mtu mmoja mli-
kuwa mnaongelea hili suala, la-
kini inaonekana kabisa hakuku-
wa na usahihi katika uchunguzi 

wa madaktari.”
“Mimi mwenyewe nilikuja najiam-

bia, kama nitabahatika kukutana na 
mchumba wa msichana yule ningem-
weleza  ukweli wa hili suala. Mimi 
nafanya kazi kwenye ile hospitali. 
Niliwekwa kwenye uchunguzi wa 
pili, baada ya ule ya kwanza kutiliwa 
shaka.”

“Enhee daktari, kwanza nataka 
uniambie, ule wa kwanza na wa pili 
upi ulikuwa sahihi?” “Wa pili!”

“Kwa nini?” Wa kwanza ulikuwa 
na shinikizo kutoka kwa watu fulani 
wenye uwezo. Walikuja wakamwaga 
pesa kwa baadhi ya madaktari wen-
zetu ili wapindishe uchunguzi. Na hao 
ndiyo walikuja kusema alianguka kwa 
kupatwa na presha ghafla baraba-
rani akiwa anakimbia jogging alfajiri. 
Kelele zilivyopigwa na watu, pamoja 
na ndugu wa marehemu, kulikuwa na 
shinikizo kubwa, ikabidi madaktari 
wengine wateuliwe, siyo wale sasa. Ni 
sisi ambao tulikuja kugundua kuwa 
marehemu aliuawa kwa kupigwa na 
kitu kizito kichwani. Wala hakuan-
guka kwa shinikizo la moyo.” “Sasa 
umejuaje kama mimi siyo muuaji, 
wakati uchunguzi wa pili ulionyesha 
ameuawa?” Akaendelea kuuliza Ka-
mal.

“Sisi wenyewe madaktari baada ya 
uchunguzi wa pili tukaanza kuulizana, 
ilikuwaje ikawa hivyo? Ndiyo tukapata  
taarifa za uhakika kuwa waliomuua 
ndiyo waliotumia pesa ili kupindisha 
uchunguzi wa kwanza. Na hao hao 
walitaka kushinikiza uchunguzi wa 
pili uwe kama wa kwanza, tukakataa. 
Tukautoa kama ilivyo. Tukapata taari-
fa sasa kuwa wale wale jamaa, wamek-
wenda kutoa pesa kwa baadhi ya aska-
ri polisi wasio waaminifu wamsingizie 
mtu kesi ya mauaji baada ya taarifa 
sahihi kutoka na kuwaridhisha ndugu 
na wananchi. Nilishangaa na kupatwa 
na simanzi niliposikia eti ‘aliyepewa 
kesi ya kichwa’, ni mchumba wake.” 
Alisema dokta Shija huku akimtazama 
kwa masikitiko. “Pole sana kijana.” 
Akamalizia.

Kamal akainua kichwa na kumtaza-
ma usoni daktari, akamjibu,”ahsante, 
ila kwa sasa haisaidii sana.” Aka-
hohoa kikohozi chepesi, halafu 
akamwambia,”ningeomba msaada 
wako.” “Msaada gani kijana?”

“Kwa sababu upo mbele zaidi yangu 
kwa kulifahamu hili, unaweza kabisa 
kumshuku au kumfahamu muuaji.”

“Kumfahamu siwezi kwa sababu 

Siku hiyo 
alipata 
makazi 
mapya. 
Ilikuwa 
maeneo ya 
kurasini 
kwenye 
mabehewa 
chakavu 
ya relwe. 
Alipata 
ruhusu ya 
kulala hapo 
na wal-
inzi wawili 
ambao 
waliwaam-
bia alifika 
Dar kutoka 
Kigoma, 
lakini 
hakumkuta 
mwenyeji 
wake na 
alikuwa 
amezima 
simu. 
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HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno 
Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia 
mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging. Taarifa 
ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati 
anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama 
alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu 
kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli 
na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna 
nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

***************************************
Siku ile ile, Kamal alihama hos-

pitalini hapo. Kama kawaida yake 
ya kutomuamini mtu yoyote, alitu-
mia kanuni hiyo hiyo kukacha ku-
lala hapo. “Kama madaktari wenzake 
walichukua mlungula na kubadilisha 
uchunguzi kuonekana ameanguka 
kwa presha kumbe ameuawa, kwa 
nini isiwezekane na yeye achukue 
pesa na kuwaambia wabaya wake au 
askari polisi kuwa yupo kwenye hos-
pitali ile?” Akawaza.

Mwanzoni alilala hapo kwa sababu 
siri ile alikuwa anaijua yeye mwe-
nyewe. Hakuna aliyejua kuwa mtuhu-
miwa na mauaji ya Mariamu ambaye 
ni mchumba wake yupo pale.

Siku hiyo alipata makazi mapya. 
Ilikuwa maeneo ya kurasini kwenye 
mabehewa chakavu ya relwe. Alipata 
ruhusu ya kulala hapo na walinzi 
wawili ambao waliwaambia alifika 
Dar kutoka Kigoma, lakini hakumkuta 
mwenyeji wake na alikuwa amezima 
simu. 

Akawaambia kuwa hakuwa na cho-
chote kile, chakula wala sehemu ya 
kulala. “Nilikuwa nawasiliana naye 
wakati nakuja Dar na yeye ndiye aliye-
niambia nije, nashangaa kufika hapa 
kanizimia simu na hapatikani tena.”

Walivyomuona, na jinsi alivyovaa, 
waliamini na kuamua kumkaribisha. 
Wakampa chakula na kumpa ruhusa 
ya kulala ndani ya moja ya mabehewa 
chakavu. Waliamini ndugu yake huyo 
anaweza kupatikana hewani baada ya 
siku chake, kwani huenda aliporwa 
na vibaka wakati anawasiliana naye.

Alichofanya Kamal, ni kutoka na 
kibegi chake kwenye hospitali ali-
yokuwa kama amekodi ambaye ali-
lala kwa siku kadhaa, akaenda kuoga 
na kubadilisha nguo zake katika bafu 
moja pale, Ilala Karume nje ya Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Nchini (TFF), 
akavaa nguo zilizomfanya awe na mu-
onekana kama mtu aliyechoka hivi, 
fukara, masikini, hana kitu, mchovu, 
ndipo alipokwenda maeneo ya Kur-
asini ambako, baadhi ya vichwa vya 
treni na mabehewa hufanyiwa maten-
genezo.

Alichowaza ndicho kilichotokea, 
nia yake ilikuwa ni kulala kwenye ma-
behewa mabovu ambayo hayatumiki 
tena. Lakini ilikuwa na lazima kuwak-
abili walinzi kwa uongo. Akafanikiwa. 
Nia ilikuwa ni kutoendelea kuishi 
tena hospitalini kwa ajili ya usalama. 
Alitaka kuwasiliana na dokta Shija 
akiwa haishi tena hapo. 

Itaendelea Jumamosi



Na Somoe Ng‘itu

HAMISA Katambi amech-
aguliwa kuwa Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mpira wa Miguu 
cha Wanawake Mkoa wa Shin-
yanga (SHIWFA), katika uchaguzi 
uliofanyika kwenye Ukumbi wa 
Uwanja wa Kambarage mkoani 
humo juzi.

Akizungumza na gazeti hili 
baada ya kutangaza mshindi wa 
nafasi hiyo, Katambi alisema 
anataka kuona soka la wa-
nawake Shinyanga linachezwa 
kuanzia ngazi ya kati, wilaya na 
mkoa.

Mwenyekiti huyo alisema 
anaamini kwa kufanya hivyo, 
wataibua vipaji na hatimaye 
Shinyanga kupata timu itakay-
oshiriki Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania.

„Nawashukuru wajumbe wa 
kunipa heshima ya kuwa Mwe-
nyekiti wa SHIWFA, ninawaahidi 
sitawaangusha, tutajipanga na 
kushirikiana na wadau mbal-
imbali ili kuifanya Shinyanga 
yetu iwe juu jkatika soka la 
wanawake, ndoto zetu ni kupata 
timu itakayoshiriki Ligi Kuu ya 
Wanawake,“ alisema Katambi.

Nafasi ya ujumbe wa Mkutano 
Mkuu wa TWFA ilichukuliwa na 
Tabia Chepe huku Justina Venant 
na Elizabeth Njile walichaguliwa 
kuwa wajumbe wa Kamati ya 
Utendaji ya SHIWFA.

Wakati huo huo, Chama cha 
Soka cha Wanawake Mkoa wa 
Tabora kilifanya uchaguzi wake 
juzi na Farida Ndyamkama, 
amechaguliwa kuwa mwenyekiti 
wa chama hicho akimshinda 
Leticia Bundala.

Nafasi ya Mjumbe wa Mkutano 
Mkuu Taifa ikienda kwa Anna 
Mwingira na Tausi Changuluma 
alichaguliwa kuwa Mjumbe wa 
Kamati ya Utendaji.

Tayari mikoa 20 ya Tanzania 
Bara ambayo ni Dar es Salaam, 
Pwani, Morogoro, Mwanza, Tab-
ora, Shinyanga, Mbeya, Songwe, 
Njombe, Ruvuma, Simiyu, Katavi, 
Kigoma, Kagera, Tanga, Arusha, 
Mtwara, Rukwa, Manyara na 
Singida imefanya uchaguzi kwa 
ajili ya kujiandaa na mchakato 
wa uchaguzi wa TWFA utakao-
fanyika baadaye mwaka huu.

TWFA ni mwanachama shiriki-
shi wa Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), ambayo pia itafanya 
uchaguzi wake mkuu hapo mwa-
kani baada ya viongozi waliopo 
kumaliza muda wao wa kikatiba 
wa miaka minne.

Katambi 
mwenyekiti
mpya mpira 
wanawake 
Shinyanga

Na Shufaa Lyimo

WAOGELEAJI 300 kutoka 
katika klabu 14  za Tanzania 
Bara na Zanzibar wanatarajia 
kushiriki mashindano ya vi-
jana yatakayofanyika kuanzia 
leo na kesho kwenye bwawa 
la kuogelea Shule ya Kimatai-
fa Tanganyika (IST) jijini, Dar 
es Salaam.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mratibu wa Habari wa 
Chama cha Kuogelea Tanza-
nia (TSA), Sebastian Kolowa, 

aliliambia gazeti hili mash-
indano hayo yatashirikisha 
waogeleaji wenye umri chini 
ya miaka 11.

„Lengo la mashindano 
hayo ni kuunda Timu ya Tai-
fa ambayo itashiriki mashin-
dano mbalimbali ya ndani na 
nje ya nchi, tunaomba wadau 
wajitokeze kuona vipaji vya 
vijana wetu kuanzia kesho 
(leo),“ alisema Kolowa.

Mratibu huyo alisema 
maandalizi kuelekea mash-
indano hayo yanaendelea 

vyema na wanatarajia kuona 
upinzani mkubwa kutokana 
na idadi kubwa ya washiriki 
waliothibitisha kushindana. 

Aliongeza waogeleaji ku-
toka nje ya Dar es Salaam 
wameshawasili kuanzia juzi 
na waliendelea na mazoezi ili 
kuimarisha viwango vyao.

„Ninawaomba mashabiki 
na hasa vijana  kutoka kila 
mahali wajitokeze kushuhu-
dia vipaji  vitakavyoonye-
shwa na waogeleaji kutoka 
mikoa mbalimbali hapa 

nchini, tunaamini tutakuwa 
na mashindano yenye up-
inzani na yatatusaidia kufikia 
malengo ya kuteua timu ya 
taifa,“ Kolowa alisema. 

Aliongeza TSA inafutahi 
kuona mchezo huo kwa sasa 
unaendelea kukua kwa sa-
babu idadi kubwa ya Watan-
zania wameanza kuufahamu 
tofauti na ilivyokuwa katika 
miaka ya nyuma ambapo 
waliamini ni mchezo wa ha-
tari na unawahusu familia ze-
nye uwezo mkubwa kifedha. 

Na Faustine Feliciane

U
ONGOZI wa Pam-
ba Jiji FC ya jijini 
Mwanza umesema 
si kweli wamefu-

kuza wachezaji wake wote 
waliokuwa katika  kikosi 
chao ambao walipambana 
na kuipandisha daraja timu  
hiyo ili kucheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu ujao, 
imeelezwa.

Pamba Jiji FC ilimaliza 
katika nafasi ya pili ka-
tika Ligi ya Championship 
msimu uliomalizika nyuma 
ya mabingwa, KenGold ya 
Mbeya ya kukata tiketi ya 
kushiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu wa 2024/2025.

Mwenyekiti wa Pamba Jiji, 
Bhikhu Kotecha, akizugumza 

na gazeti hili jana alisema 
wachezaji wengi wa timu 
hiyo wamemaliza mikataba 
yao baada ya kumalizika kwa 
msimu msimu uliopita na si 
kweli wamewaacha wote.

‘‘Hatuwezi kuacha wache-
zaji wote, kilichotokea baada 
ya kumalizika kwa msimu 
wachezaji wengi wame-
maliza mikataba yao, kama 
uongozi hatuwezi kuwaacha 
wachezaji wote,  tutakaa na 
kufanya upembuzi na kuona 
nani na nani tuwaongezee 
mikataba na nani wa nje tu-
muongeze katika kikosi kue-
lekea msimu mpua.

Tunafahamu Ligi Kuu ni 
ngumu na lazima tujipange 
na kuwa na wachezaji bora 
ambao watatusaidia kufikia 
kwenye malengo katika ligi 

hiyo ambayo inaushindani 
na changamoto mbalimbali,“ 
alisema Kotecha.

Aliongeza taarifa zinasem-
wa sasa si nzuri kwa sababu 
zinawaweka katika nafasi ya 
kuonekana ‚wamewatupa‘ 
nyota ambao walijituma 
na kuirejesha heshima ya 
Pamba Jiji iliyoshuka daraja 
mwaka 2001 na msimu ujao 
itakuwa chini ya Kocha Mser-
bia, Goran Kopunovic.

“Maneno yanasemwa na 
watu wasioitakia mema kla-
bu yetu hasa baada ya kuiona 
imefanikiwa kupanda daraja. 
Mbona hizi kelele tulikuwa 
hatuzisikii kabla ya timu ku-
panda, hawa ni watu wasitut-
akia mema katika safari yetu 
mpya, Wana-Mwanza watulie 
na kila kinachoendelea wata-

fahamishwa tu,“ alisema Ko-
techa.

Mwenyekiti huyo pia alii-
shukuru Serikali ya Mwanza 
chini ya Mkuu wa Mkoa kwa 
namna wanavyoshirikiana 
na kuwaunga mkono wakati 
wote.

Alisema pia klabu itaende-
lea na mikakati kwa ajili ya 
kuhakikisha wanasajili kikosi 
imara na wamepanga kuan-
za mapema maandalizi ya 
msimu mpya.

“Tumerejea katika Ligi 
Kuu, tunataka tuwe moja ya 
timu zinazoshindana kweli 
kweli, tunataka kuanza vy-
ema msimu mpya, hii ndio 
ndoto ya wakazi wa Mwan-
za ambayo waliisubiri kwa  
muda mrefu,“ Kotecha alion-
geza.

Waogeleaji chipukizi kuchuana Dar

PAMBA JIJI FC YAKANUSHA 
KUTIMUA WACHEZAJI WOTE
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Mchezaji yosso wa Yanga (kulia), akipiga shuti huku akidhibitiwa na nyota wa KMC katika mechi ya Ligi ya vijana ya 
umri chini ya miaka 17 (U-17)  iliyochezwa kwenye Uwanja wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), ulioko Kigamboni, 
Dar es Salaam jana. Yanga ilishinda mabao 5-1. PICHA: TFF 
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

M
SHAMBULIAJI wa Ufar-
ansa, Kylian Mbappé, 
anatazamiwa kuzuiwa 
kuvaa maski ambayo 

ameionyesha juzi yenye rangi tatu za 
bendera ya nchi yake, atakaporejea 
uwanjani katika michuano ya Euro 
2024.

Mbappé alivunjika pua katika 
ushindi wa bao 1-0 wa Ufaransa dhidi 
ya Austria  Jumatatu iliyopita wakati 
uso wake ulipogongana na bega la 
mlinzi wa Austria, Kevin Danso.

Akiwa anatazamia kurejea haraka 
uwanjani, fowadi huyo wa Real Ma-
drid alijiunga na mazoezi mepesi na 
wachezaji wenzake juzi huku ame-
valia maski ya tricolore ambayo ni 

    Ni katika kuvaa maski 
yenye rangi tatu za bendera ya...

Jumamosi Juni 22, 2024
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UEFA YAJIPANGA UEFA YAJIPANGA 
KUMZUIA MBAPPÉKUMZUIA MBAPPÉ

maarufu huko Ufaransa.
Hata hivyo, sheria za Shirikisho 

la Soka Ulaya (UEFA), zinamaanisha 
Mbappé ataruhusiwa tu kuvaa mas-
ki yenye rangi moja.

“Vifaa vya matibabu vina
vyovaliwa uwanjani lazima

 viwe na rangi moja na vi
sivyo na utambulisho wa 

timu na mtengenezaji,“ in
asomeka sehemu ya kanuni 

za UEFA.

Kocha wa Ufaransa, Didier Des-
champs, alisema Alhamisi ana matu-

maini Mbappé anaweza kucheza 
haraka na hakuna uwezekano wa 
kucheza mchezo wa mwisho wa 
hatua ya makundi pale Ufaransa 
itakapoikabili Poland Jumanne.

“Kila kitu kinakwenda sawa, 
baada ya mshtuko tuliokuwa nao. 
Aliweza kushiriki katika mazoezi 
mepesi juzi, na itakuwa hivyo. Kila 
kitu kinabadilika katika mwelekeo 
sahihi.

Tutafanya kila tuwezalo kuhakiki-
sha  atapatikana haraka.“ alisema 
Deschamps. 

GULER ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL inamfuatilia kiungo mshambuliaji wa 
Timu ya Taifa ya Uturuki mwenye umri wa miaka 19, 
Arda Guler, kutoka Real Madrid. (Teamtalk)

CHALOBAH ATAJWA FULHAM

KLABU ya Fulham inayoshiriki Ligi Kuu England im-
efufua nia yao ya kumnunua beki wa Chelsea mwenye 
umri wa miaka 24,Trevoh Chalobah. (Standard)

UNITED YAMTOSA BRANTHWAITE

KLABU ya Manchester United itaachana na mazun-
gumzo na Everton kwa ajili ya kumnunua mlinzi, Jar-
rad Branthwaite, mwenye umri wa miaka 21, endapo 
The Toffees hawatapunguza bei ya pauni milioni 70. 
(ESPN)

YORO AICHAGUA MADRID

MLINZI wa Lille, Leny Yoro, mwenye umri wa miaka 
18, anapendelea kuhamia Real Madrid badala ya Liver-
pool au Manchester United . (Marca)

KUDUS AJIPANGA KUONDOKA

WEST Ham inahofia winga wa Timu ya Taifa ya Gha-
na, Mohammed Kudus, mwenye umri wa miaka 23, 
ataomba kuondoka katika klabu hiyo msimu huu wa 
joto. (Football Insider)

SOULE ATAKIWA VILLA

ASTON Villa imeuliza kuhusu uwezekano wa kumsa-
jili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Argentina, Ma-
tias Soule, mwenye umri wa miaka 21, lakini Juventus 
inasema hauzwi. (Sky Sports)

ANSELMINO KUTUA CHELSEA

CHELSEA ipo katika mazungumzo na Boca Juniors 
kuhusu dili la kumnunua beki wa Timu ya Taifa ya Ar-
gentina mwenye umri wa miaka 19, Aaron Anselmino. 
(Athletic)

ZIRKZEE AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United inajiandaa kutumia 
kipengele cha kuachiliwa kwa pauni milioni 33.8 katika 
mkataba wa mshambuliaji wa Bologna, Mholanzi Josh-
ua Zirkzee, mwenye umri wa miaka 23. (Telegraph)

BAYERN YAMTAKA SIMONS

KIUNGO wa kati wa Paris St-Germain na Timu ya 
Taifa ya Uholanzi, Xavi Simons, mwenye umri wa mi-
aka 21, ndiye anayelengwa na Bayern Munich ya Uje-
rumani. (Bild )

WAARABU WAMTAKA PIOLI

KOCHA wa zamani wa AC Milan, Stefano Pioli, ni 
miongoni mwa walimu wanaowania na Klabu ya Al-
Ittihad ya Saudi Arabia. (Fabrizio Romano)

KADIOGLU ATAJWA ARSENAL

ARSENAL imewasilisha ombi la kumnunua beki wa 
pembeni wa Fenerbahce ya Uturuki, Ferdi Kadioglu, 
mwenye umri wa miaka 24. (Ajan Spor)
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GELSENKIRCHEN, Ujerumani

LUIS de la Fuente amesema 
hakuna timu bora kuliko Hispania 
baada ya kuifunga Italia bao 1-0 
katika mechi iliyochezwa juzi na 
kuifanya kupata ushindi wa pili 
pamoja na kukata tiketi ya kuingia 
hatua ya mtoano ya michuano ya 
Euro 2024.

Bao la kujifunga la kipindi cha 
pili kutoka kwa mlinzi wa Italia, 
Riccardo Calafiori, lilileta tofauti 
hiyo kwenye Uwanja wa Arena 
AufSchalke, lakini kocha wa Hispa-
nia, De la Fuente, alihisi bao hilo 
liliwanyamazisha Azzurri.

„Sio tu ushindi, ni jinsi tulivyo-
fanya dhidi ya mabingwa wa sasa 
wa Ulaya,“ alisema De la Fuente 
wakati wa mkutano na waandishi 
wa habari. 

“Tulikuwa bora zaidi kimwili, 
kimbinu na katika masuala ya 
vipaji vya wachezaji wetu.

„Tuliitawala na kuidhibiti Italia 
na tungeshinda kwa zaidi kwa 
nafasi tulizopata. Kuna nafasi ya 
kuimarika, lakini tuliona uwezo 
ambao timu hii ya Hispania inao, 
ikibatilisha timu kama Italia. Sasa 
inabidi twende hatua kwa hatua.“

Hispania walipiga mashuti 21 
dhidi ya matatu ya Italia huku 
wakiwa timu ya pili kutinga hatua 
ya 16 bora baada ya wenyeji 
Ujerumani.

“Wakati raundi ya mtoano 
inapoanza inategemea mambo 
madogo,“ De la 
Fuente aliongeza 
alipoulizwa 
kama maende-
leo ya mapema 
ya Hispania na 
Ujerumani yali-
wafanya kuwa na 
nafasi kubwa kubeba taji 
hilo.

“Hakuna bora zaidi ya Hispania, 
lakini tunapaswa kuwa waangali-
fu, haitakuwa rahisi, timu zingine 
zitatujua zaidi, lakini bado nasema 
tukifanya kazi vizuri, hakuna timu 
bora kama sisi.

“Kwa maoni yangu, Hispania 
wana soka bora zaidi duniani. 
Lakini najua timu hii inaundwa na 
nini na sote tunajua bado hatu-
jafanya chochote. Tunapaswa 
kuwa waangalifu, wanyenyekevu 
na heshima.“

Hatima ya Italia katika dimba 
hilo itaamuliwa katika mchezo 
wao wa mwisho wa hatua ya 
makundi dhidi ya Croatia hapo 
keshokutwa, ingawa bado wako 
katika nafasi nzuri ya kusonga 
mbele baada ya kuifunga Albania 
katika mechi yao ya kwanza.

Nico Williams alikuwa mkali 
hasa, huku winga huyo wa Ath-
letic Club akisaidia kutengeneza 
bao  la Hispania na kupata tuzo ya 
mchezaji bora wa mchezo.

Kocha Hispania  
atamba hakuna  
timu iliyowazidi

VICENZA, Italia

NYOTA wa soka mstaafu wa 
Italia, Roberto Baggio, alivami-
wa nyumbani kwake na watu 
wenye bunduki wakati alipoku-
wa akitazama mchezo wa timu 
ya taifa dhidi ya Hispania kwe-
nye michuano ya Ulaya hapo 
juzi.

Majambazi watano wenye si-
laha walivamia nyumba ya kifa-
hari ya Baggio iliyopo karibu na 
jiji la Kaskazini la Vicenza kati 
ya saa 10 jioni kwa saa za huko 
wakati akiwa ndani, kwa mu-
jibu wa na ripoti za vyombo vya 
habari vya Italia. 

Mmoja alimpiga Baggio kich-

wani na kitako cha bunduki 
wakati mchezaji wa zamani wa 
soka alipokabiliana nao.

Majambazi hao walimfungia 
Baggio mwenye umri wa mia-
ka 57 na familia yake ndani ya 
chumba huku wakiiba vito, saa 
na fedha taslimu.

Baada ya wezi hao kuondoka, 
Baggio alivunja mlango na ku-
waita polisi.

Alipelekwa hospitali na kush-
onwa nyuzi za jeraha. Watu wa 
familia yake hawakudhurika.

Baggio aliichezea Italia mechi 
56, akifunga mabao 27.

Hispania ilishinda mechi dhi-
di ya Italia mjini Gelsenkirchen 
1-0.

Baggio, familia wavamiwa

ATLANTA, Marekani

L
IONEL Messi amesisitiza umuhimu wa Argentina 
kuanza michuano ya Copa América kwa mguu wa 
kulia kwa ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Canada 
hapo juzi kutawapa utulivu.

Messi, ambaye aliweka rekodi ya Copa América kwa ku-
cheza mechi yake ya 35, alisema: „Ushindi huo unakupa 
utulivu kwa sababu unateseka sana unapoanza kwa kupo-
teza.

“Hatukuwa na uzoefu wa kuanza mashindano kwa ush-
indi kabla chini ya Kocha wa Argentina, Lionel Scaloni.“

Hata hivyo, mwanzo mbaya haujaiumiza Argentina ka-
tika miaka ya hivi karibuni.

Walitoka sare mechi ya kwanza ya Copa América 2021 
na Chile lakini wakashinda mashindano hayo.

Katika fainali za Kombe la Dunia la 2022, walichapwa 2-1 
na Saudi Arabia, na hivyo kumaliza mfululizo wa mechi 36 
bila kushindwa, na bado wakaishinda Ufaransa kwenye 
fainali.

Argentina sasa wanatafuta taji lao kuu la tatu mfululizo 
na Messi alisema lazima waendelee kucheza kama timu.

“Tangu mwanzo, kundi hili lilithibitisha ni timu na hivyo 
ndivyo tulivyofanikisha kile ambacho tumefanikiwa,“ 
alisema fowadi huyo wa Inter Miami. 

“Njia pekee ya kuifanikisha tena ni kuendelea kwa nam-
na hii.“

Messi, ambaye atatimiza umri wa miaka 37 Jumatatu ya 
Juni 24, alikuwa muhimu kwa mabao yote mawili ya Ar-
gentina dhidi ya Canada.

Mpira wake wa juu ulipelekea Julián Álvarez kufunga 
bao la kuongoza, kabla ya kutoa asisti kwa Lautaro Mar-
tínez aliyefunga bao la pili dakika ya 88.

“Tulijua itakuwa ngumu,“ alisema. „Tulitarajia mchezo 
mgumu sana na wa kimwili. Wakati mwingine tunapata 
ugumu wa kupata nafasi lakini tunahitaji kuendelea.

“Wengi wa wapinzani wetu wanacheza tofauti dhidi 
yetu, tunahitaji kudumisha udhibiti.“

Argentina watarejea uwanjani Jumanne watakapome-
nyana dhidi ya Chile kwenye Uwanja wa MetLife huko New 
Jersey.

“Sasa tunapaswa kucheza dhidi ya timu ya taifa yenye 
ushindani mkubwa Chile, ambayo kwa kuwasili kwa kocha 
Ricard Gareca imepata faida zaidi,“ alusema Messi.

MESSI: USHINDI  
MECHI YA UFUNGUZI 
HULETA UTULIVU



tuvunje rekodi yetu wenyewe, 
tukifika nusu fainali tu tutakuwa 
tayari tumeshafanya hivyo.

Chochote kikitokea baada ya 
hapo ni mafanikio, lakini bado 
ikitokea tukienda fainali ni moja 
ya malengo tuliyojiwekea na 
kuchukua ubingwa pia ikiweze-
kana, hilo kwetu linawezekana 
kutokana na kikosi tutakachoki-
jenga msimu ujao,“ Kamwe 

alisema. Wakati huo huo, Mabosi 
wa Yanga wamesema wamem-
wongeza mkataba wa mwaka 
mmoja kiungo mkabaji, Zawadi 
Mauya.

Kamwe alisema Mauya ataen-
delea kusalia ndani ya kikosi hi-
cho kutokana na mchango wake 
bado unahitajika.

Hata hivyo taarifa kutoka 
Yanga zinasema Mauya ame-
pewa mkataba mpya kutokana 
na klabu hiyo kumkosa, Yusuph 
Kagoma aliyekuwa anaitumikia 

Singida Black Stars, kudaiwa 
tayari ameshamalizana na wa-
tani zao, Simba.

Chanzo chetu kinasemea 
klabu hiyo pia inajipanga ku-
waongeza mikataba wachezaji 
wake, Salum Aboubakar ‚Sure 
Boy‘, Jonas Mkude, Kibwana 
Shomari na nahodha, Bakari 
Mwamnyeto ili waendelee kuki-
piga katika kikosi hicho kilichot-
waa ubingwa wa Tanzania Bara 
mara 30.

“Yanga haitaki kupoteza 

wachezaji wengi ambao iliwa-
saidia kufika ilipofika, itawabaki-
sha wale nyota, halafu inatarajia 
kuwapa mikataba wale ambao 
walikuwa hata hawachezi mechi 
nyingi kwa sababu imeonekana 
hata wakiingia wanatekeleza 
kile ambacho mwalimu anaki-
taka, mfano mechi dhidi ya 
Mamelodi Sundowns  ilipowa-
kosa wachezaji wake nyota,“ kil-
iongeza chanzo chetu.

Yanga itatajwa pia iko mbi-
oni kukamilisha mazungumo 

ya kumnasa beki wa kushoto 
wa FC Lupopo ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
Chadrack Boka, ili kuchukua 
nafasi itakayoachwa na Joyce 
Lomalisa, aliyemaliza mka-
taba wake huku  Mkongomani 
mwingine, Emmanuel Lobota, 
anayecheza nafasi ya winga, ku-
toka Singida Black Stars na Agee 
Basiala, kiungo wa DR Congo, 
anayekipiga kwenye Maniema 
Union huenda wakatua Jang-
wani.

Jumamosi Juni 22, 2024
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KISINDA ATAJWA KUTAKIWA
COASTAL UNION 2024/2025
Na Adam Fungamwango

W
AKATI ikianza 
kutangaza ma-
jina ya wachezaji 
i n a y o w a a c h a , 

Coastal Union iko mbioni 
kumsajili winga wa zamani 
wa Yanga, Tuisila Kisinda, 
lengo ikiwa ni kujiimarisha 
kuelekea mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, imefahamika.

Habari kutoka ndani ya 
Coastal Union zinasema ma-
zungumzo na Kisinda yame-
shaanza, na endapo yakienda 
vyema, basi mchezaji huyo 
atamwaga wino katika klabu 
hiyo.

„Tunaendelea na usajili, 
na tunalenga wachezaji am-
bao ni wazoefu kwenye mi-
chuano ya kimataifa, huwezi 
kwenda kucheza huku ukiwa 
na vijana wengi, wakongwe, 
siyo wa umri, ila kwenye 
mechi kubwa wanahitajika, 
hivyo tunamkata Kisinda, 
najua atakuja kutusaidia kwa 
sababu amecheza klabu kub-
wa kama AS Vita, Yanga na 
RS Berkane,“ kilisema chanzo 
chetu.

Siku chache kabla ya 
taarifa hizi, Ofisa Habari ya 
Klabu hiyo, Abbas El Sabri, 
alikiri kufanya mazungumzo 
ya mchezaji mwingine raia 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi 

ya Congo (DRC), Djuma 
Shaaban.

„Ni kweli tupo katika ma-
zungumzo na Djuma, ni 
mchezaji mzuri, mzoefu 
katika mechi za kimataifa. 
Unajua tangu tulipopata na-
fasi ya kucheza Kombe la 
Shirikisho, tayari kama klabu 
tukatambua mahitaji yetu 
yataongezeka, kuanzia ghara-
ma, wachezaji na hata muda 
utakuwa finyu,“ alisema El 
Sabri.

Mbali na huyo ambaye 
Coastal Union imekiri, lakini 
taarifa zinasema wanaende-
lea na mazungumzo na Saido 
Ntibazonkiza kama ambayo 
gazeti hili liliripoti hivi kar-

ibuni kabla ya hata ya kuach-
wa na Simba.

Wakati huo huo, klabu 
hiyo imeanza kutoa majina 
ya wachezaji inayoachana 
nayo, ambapo imewatangaza, 
Roland Beako na Aboubakar 
Abbas, hawatakuwa sehemu 
ya kikosi chao katika msimu 
mpya.

Kisinda amezichezea Yan-
ga na RS Berkane ya Morocco 
kwa vipindi viwili tofauti kwa 
kila timu, akisajiliwa kutoka 
AS Vita mwaka 2021, akaenda 
RS Berkane mwaka 2022, lak-
ini alirejeshwa kwa mkopo na 
mwaka jana alirejea kwenye 
klabu yake ya awali na sasa  
amemaliza mkataba.

Waamuzi waliochezesha mechi ya hatua ya nusu fainali ya kwanza ya 
Ligi ya Wanawake Daraja la Kwanza kati ya Ruangwa Queens ya Lindi 
dhidi ya Sayari Womens kutoka Dar es Salaam wakitakiana heri kabla 
ya kuanza kwa mechi hiyo kwenye Uwanja wa Fountain Gate jijini, 
Dodoma jana. PICHA: TFF
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Na Godfrey Mushi, MOSHI

MCHEZAJI wa Timu ya Soka ya 
Taifa (Taifa Stars), Novatus Dismas 
(20), anayecheza katika Klabu 
ya Shakhtar Donetsk ya Ukraine, 
amefungua rasmi michuano ya 
East African Cup akimwomba, Rais 
Samia Suluhu Hassan, kuifadhili 
ili kuibua vipaji vya wachezaji 
chipukizi.

Novatus, ambaye kipaji chake 
kiliibuliwa kupitia mashindano 
hayo, alifungua michuano hiyo 
jana, inayoendelea kwenye Shule 
ya Ufundi Moshi.

Nyota huyo ameliomba pia 
Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), kuitizama michuano hiyo 
na kuisapoti, kwa sababu vijana 
wengi wenye vipaji watapatikana 
na kuja kulisaidia taifa katika 
mashindano mbalimbali ikiwamo 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON).

“Ni ushauri na ombi pia kwa 
watu wanasiasa, na Serikali ya 
Rais Samia Suluhu Hassan, ku-
washika vijana mkono vijana ili 
waweze kufikia malengo yao. 

Kuwa na mashindano mengi 
kama East African Cup, ni kitu 
kizuri ambacho kitawafanya 
vijana wapate fursa ya kuonekana 
na kupata nafasi katika sehemu 
mbalimbali,“ alisema Novatus.

Mratibu na mwandaaji wa mi-
chuano hiyo, Prisca Lema, alisema 
mashindano hayo yanayofanyika 
kila mwaka mkoani Kilimanjaro, 
mwaka huu yameshirikisha timu 
28.

“Tuna wachezaji wa umri chini 
ya miaka 13 na 16 kwa wasichana 
na wavulana. Kwa mwaka huu 
kuna mchezo mpya tutauanzisha 
ambao ni mpira wa kikapu.

East African Cup, imekuwa ni 
moja ya jukwaa kubwa ambalo 
linaibua vipaji kwa vijana wa kike 
na wa kiume lakini pia marefa na 
makocha ambao wanafanya vizuri 
sana nchini Tanzania,“ alisema 
mratibu huyo.

Nyota Taifa 
Stars awaita 
wadhamini

Yanga yaanika rasmi malengo matatu CAF
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Aliongeza bado hawajamaliza 
kutangaza wachezaji wanowaacha 
kwa sababu wanataka kuongeza 
‚majembe‘ yatakayokuja kuendeleza 
mazuri ndani ya kikosi chao.

“Tulisimama kuendelea kutangaza 
nyota tunaowaacha kwa sababu tuli-
taka kuwabadilishia ladha mashabiki 
kwa kumtangaza mchezaji wa 
kwanza tuliyemsajili, sasa tunarejea 
tena kuwatangaza tunaowaaga,“ 
alisema Ahmed.

Naye Msemaji wa Coastal Union, 
Abbas El Sabri, aliiambia gazeti hili, 
Lawi bado ni mchezaji wa Coastal 
Union baada ya Simba kutofuata 
taratibu walizopeana katika kumsa-
jili beki huyo.

“Huo usajili tunausikia tu katika 
mitandao, Lawi ni mchezaji wetu, 
ni kweli Simba walileta ofa na sisi 
tukawapa utaratibu wetu kukamili-
sha usajili huo, lakini sijui walikutwa 
na nini hawakufuata huo utaratibu, 
tulipoona wenzetu wanachelewa 
tukakaa na mchezaji na kumweleza 
mipango yetu na kuamua kubaki 
naye kikosini, Lawi bado mchezaji 
wetu,“ alisisitiza El Sabri.

Simba SC, Coastal 
zamgombea Lawi



cho watakiongeza kuelekea 
msimu ujao.

Kamwe alisema wame-
fanikiwa kwa kiasi kikub-
wa kubakisha wachezaji 
tegemeo, hivyo kikosi kitaku-
wa na makali zaidi kwa saba-
bu kitaundwa na nyota wale 
wale lakini watakiboresha 
kwa kuongeza wengine am-
bao wana viwango vikubwa 
zaidi na kuifanya timu hiyo 
kuwa tishio.

“Kwanza tumefanikiwa 
kumbakisha Kocha Miguel 
Gamondi, hiyo peke yake ni 
jambo kubwa sana, lakini 
tumewabakisha wachezaji 

wetu tegemeo ambao wal-
ituheshimisha msimu uli-
opita, kama vile haitoshi 
tunaongeza na mashine ny-
ingine.

Nimechungulia mimi maji-
na ya wachezaji wapya, ni ha-
tari, yaani msimu ujao mbali 
na kuchukua ubingwa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Kombe 
la FA, tuna malengo mengine 
matatu, kwanza kabisa ni 
akili yetu ni kutwaa ubingwa 
wa Afrika, kama tukishindwa 
basi tufike fainali tu, na kama 
ikishindikana tuishie nusu 
fainali,“ alisema Kamwe.

Aliongeza hatua hizo tatu 

itakuwa ni heshima kubwa 
kwa Yanga kwa sababu hai-
jawahi kufikia hatua hiyo 
tangu mashindano hayo ya-
nayoandaliwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF), yalipoan-
zishwa.

“Tulikuwa hatujaingia hat-
ua ya makundi kwa miaka 
24 hivi, tukaingia na msimu 
huo huo tukafika robo fainali 
ambayo tulikuwa hatujawahi 
kufika tangu mfumo huu 
wa makundi uanze, na huu 
ulikuwa msimu mmoja tu, 
sasa msimu wa pili tunahitaji 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Nahodha wa Hispania, Alvaro Morata (katikati), akiwa anapambana kuwania mpira dhidi ya nyota wa Italia 
katika mechi ya Kundi B ya michuano ya Euro 2024 iliyochezwa kwenye Uwanja wa Arena AufSchalke jijini 
Gelsenkirchen, Ujerumani juzi usiku. Hispania ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA wa 
Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Yanga 
w a m e s e m a 

malengo yao kuelekea msimu 
mpya wa mashindano wa 
mwaka 2024/2025 ni kufika 
hatua ya nusu fainali, fainali 
au kubeba taji la Afrika, im-
eelezwa.

Msimu uliopita Yanga
 ilitolewa katika hatua

 ya robo fainali ya
 mashindano ya Ligi ya

 Mabingwa Afrika.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe, alisema jeuri ya ku-
zungumza matarajio hayo 
wanaipata kutokana na kikosi 
kilichopo, na kile amba-

    Yatamba kubeba ubingwa Afrika 
inawezekana, yampa Mauya mkataba...
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Yanga yaanika rasmi 
malengo matatu CAF
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UEFA yajipanga kumzuia Mbappé

Faustine Feliciane na  
Somoe Ng‘itu

WAKATI Simba ikitangaza itaen-
da kuweka kambi yake katika 
jiji la Ismailia, Misri, mabosi wa 
klabu hiyo wamesema walifuata 
taratibu zote katika mchakato wa 
kumsajili beki wa kati wa Coastal 
Union, Lameck Lawi, imefahamika.

Uongozi wa Coastal Union 
umesema Lawi bado ni mchezaji 
wao halali na wanashangaa kuona 
Simba imemtangaza beki huyo 
kuwa ni mali yake.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mjumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Simba, Crescentius 
Magori, alisema klabu hiyo ililipa 
awamu ya kwanza ya fedha kwa 
Coastal Union na kiasi kilichosalia 
walitakiwa kukikamilisha Mei 31, 
mwaka huu.

Magori alisema Coastal Union 
ilipaswa kuandika barua ndani ya 
siku 10 endapo Simba ilichelewa 
kukamilisha malipo lakini haiku-
fanya hivyo.

Kiongozi huyo alisema Simba ili-
fuata taratibu zote na ilikamilisha 
malipo ya awamu ya pili ndani ya 
muda.

“Huu mpira ni wa FIFA, haushii 
Karume (ilipo Shirikisho la Soka 
Tanzania- TFF), hawa wameingia 
tamaa baada ya mchezaji kupata 
timu nje, sasa wamuuze, tuta-
washitaki Coastal pamoja na timu 
itakayomnunua,“ Magori alisema.

Naye Meneja wa Habari na 
Mawasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, alisisitiza  wamemalizana na 
mchezaji huyo kwa kumpa mka-
taba wa miaka mitatu na tayari 
wamelipa kiasi chote cha fedha 
walichotakiwa na mabingwa hao 
wa mwaka 1988.

Hata hivyo Ahmed aliongeza 
Simba imeanza mchakato wa 
kusaka beki mwingine wa kati ili 
kuungana na Lawi kikosini hapo.

“Tumeshampata Lawi, kikosini 
tuna Huseein Kazi , tuna Che 
Malone na sasa tunataka beki 
mwingine wa kati ambaye tut-
amtangaza hivi karibuni kwa ajili 
ya  kukiimarisha kikosi chetu, 
tumepania sana msimu ujao,“ 
alisema Ahmed.

Simba SC, Coastal 
zamgombea Lawi
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