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Samia
Suluhu
Hassan
akion-
g0za
Kikao cha
Baraza la
Mawa-
ziri, Ikulu
Cham-
wino,
mkoani
Dodoma
jana.
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204 watumia mafuta ya kupikia, wadhurika

Na Restuta James

TAKRIBANI wakazi 204 wa
Mtaa wa Yombo Dovya, Te-
meke mkoani Dar es Sa-
laam, wameathirika ~ kwa
kubabuka ngozi katika maeneo
mbalimbali ya mwili, baada ya
kudaiwa kutumia mafuta ya kula
yenye sumu.

Wakazi hao wanaonekana
kubabuka ngozi na kuota
malengelenge sehemu mbalim-
bali za mwili, maumivu makali
ya kichwa, kutapika na kuhari-
sha.

Wakizungumza jana Dar es
Salaam, baadhi ya wakazi hao
walisema wameathiriwa na
mafuta na kwamba walianza
kupata maumivu makali muda
mfupi baada ya kula chakula kili-
chopikwa kwa mafuta hayo.

Mkazi wa Yombo Dovya,
anayefanya biashara ya chapati,
ambaye hakutaja jina lake, alise-
ma alinunua mafuta ya kupikia
dukani ambayo aliyatumia ku-
kaanga chapati kama kawaida
ambazo hata yeye alikula.

PUBLIC NOTICE |

“Nilipomaliza kufanya biasha-
ra, nikachukua chapati mbili
nikala.llipofika saa9:00 alasiri,
nikaona mabadiliko makubwa
sana kwenye mwili wangu. Ki-
kaanza kichwa, shingo haipin-
duki na mdomoni vidonda tayari
vikawa vimetoka,” alisema.

Mkazi mwingine, alisema ali-
nunua chapati kwa mama huyo
na muda mfupi baada ya kula,
alianza kupata maumivu makali
ya kichwa hali iliyomlazimu ku-
lala.

“Hali ilivyokuwa mbaya ni-
kaenda kununua maziwa, ni-
kanywa. Baada ya kunywa tu
nikaanza kutapika nikahisi ka-
bisa kwamba hii itakuwa sumu,”
alisema.

Mkazi mwingine, alisema
mafuta hayo yamewaathiri zaidi
watoto ambao wametapika na
kuharisha pamoja na kubabuka
ngozi, maumivu makali ya kich-
wa na kupata vidonda kama
malengelenge.

Muuzaji wa mafuta hayo ali-
yetajwa kwa jina moja la Kamau
maarufu kama Mangi, alisema
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alipokea malalamiko ya wa-
teja kuumwa baada ya kutumia
mafuta anayouza, jambo lil-
ilomlazimu kuyabadili na kuuza
dumu lingine, lakini hali ya wa-
teja haikubadilika.

“Mafuta niliagiza kama madu-
mu 20 hivi, nikawa nauza kama
kawaida. Nikapokea changa-
moto kutoka kwa wateja na si-
kupuuza. Nikayarudisha kwenye
dumu, nikafungua dumu jipya,
lakini malalamiko hayakuisha,”
alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Dovya, Denis Moyo, alisema
alipokea taarifa za maumivu
yaliyosababishwa na mafuta ya
kula, ndipo alipochukua hatua
ya kuwapeleka Kituo cha Afya,
kwa uchunguzi.

“Tumeingia kila nyumba, Ki-
tongoji chote hiki, tumebaini
jumla ya watu 204 wenye dalili
za moja kwa moja za matatizo
haya. Tukiwauliza, mwingine
anasema alikula chapati, mwing-
ine kitumbua, maandazi, chaku-
la au chipsi,” alisema Moyo.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkuu wa Wilaya ya Te-
meke, Sixtus Mapunda, alisema
tayari ameunda timu kuchun-
guza mafuta hayo na kwamba
muuzaji wa jumla aliyetajwa
kwa jina la Ali Hafidh ‘Mpemba’,

: amekamatwa.

Alisema uchunguzi wa awali

¢ umebaini kwamba madumu ya
: mafuta hayo, hayana ‘seal’.

“Tulikuta madumu 99 hayana

¢ seal, alipoulizwa sababu za ma-
! dumu hayo kutofungwa vizuri
¢ alisema wanapoyanunua jumla
: wanaondoa seal ili wasafirishe
¢ vizuri,” alisema Mapunda.

Alisema maelezo hayo ya-

: meongeza mashaka na kwamba
: madumu hayo yamezuiwa ili
¢ kufanyiwa uchunguzi wa Shirika
: la Viwango Tanzania (TBS) na
* muuzaji huyo anashikiliwa na
¢ vyombo vya dola.

Alisema wananchi walioathiri-

¢ ka wameshatibiwa na kuruhusi-
: wa na kwamba kinachosubiriwa
¢ hivi sasa ni taarifa ya TBS ili
¢ kubaini kiini cha tatizo la mafuta
: hayo.

“Wananchi wametibiwa na

: wote wamesharuhusiwa kurudi
: nyumbani,” alisema.

oo
Wenje amjia juu
Lema akimtuhumu
kuhusika njama
kumpindua Mbowe

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Kanda
ya Victoria wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Ezekia Wenje
amemjia juu Godbless Lema,
akidai ni miongoni mwa
makada waliosuka mpango
wa kumpindua Mwenyekiti
wao, Freeman Mbowe al-
ipokuwa gerezani.

Amedai kuna baadhi ya
wanachama wa chama hicho,
wakiongozwa na Mbunge
wa zamani wa Arusha Mjini,
Lema, walianzisha mpango ul-
iopewa jina la Join the Chain’.

Alisema mpango huo uliku-
wa na dhumuni la kukusanya
fedha za kuwezesha kuitish-
wa kikao cha Baraza Kuu na
Kamati Kuu ya chama hicho
kuwashawishi wajumbe ku-
fanya mapinduzi ya kumteua
Tundu Lissu kuwa Mwenyeki-
ti wa CHADEMA Taifa na Mch.
Peter Msigwa awe Makamu
Mwenyekiti wake.

Wenje alidai hayo jana
mkoani Dar es Salaam wakati
akizungumza na waandishi
wa habari, akisema: “Mna-
kumbuka mimi, Lema na
Lissu tulikimbia nchi, tukiwa
huko mafichoni huku nyum-
bani mambo yakatokea mengi
mpaka Mwenyekiti (Mbowe),
akakamatwa akafungwa ger-
ezani.

“Mwaka 2022, (Mbowe) ak-
iwa gerezani, marafiki zangu
hawa wakashauriana kwamba
waanzishe kitu kinaitwa Join
the Chain’ na Mwenyekiti
aliyeasisi hiyo ‘movement’ ni
rafiki yangu, Godbless Lema.”

Alidai viongozi hao waliami-
ni kuwa Mbowe kukabiliwa na
kesi ya ugaidi asingetoka ma-
habusu gerezani kwa urahisi.

Wenje alidai kuwa baada ya
kushirikishwa mpango huo,
aliamua kujiweka pembeni,
akisisitiza uamuzi wake huo
ukawa mwanzo wa matatizo
na tofauti za kimtazamo kati
yake na viongozi hao walioku-
wa wakipanga njama.

“Niliposhirikishwa mambo
kama haya, nilikataa uasi na
hii ndiyo sababu kubwa ya
kuanza kwa ugomvi mkubwa
kati yangu na marafiki zangu,
mimi nilikataa kuwa mwasi,
nikajiondoa kwenye process
(mchakato) yote,” alidai Wen-
je.

ZITTO KUFUKUZWA

Kadhalika, Wenje alidai
kuwa hata mpango wa kum-
fukuza uanachama Zitto
Kabwe (wakati huo akiwa
CHADEMA), uliongozwa na
Lema.

“Hivi ninavyovieleza, hata

Mbowe anavijua. Kama si
uvumilivu, watu wanaopanga
kufanya mapinduzi ndani ya
chama bila kufuata Katiba,
kina Lema, ndiyo watu ambao
hawakupaswa kuwa wana-
CHADEMA,” alidai Wenje
ikiwa ni majibu kwa Lema
ambaye juzi alisisitiza kuwa
kama angekuwa na mamlaka
kichama, Wenje asingekuwa
mwanachama wao.

Kuhusu yeye kudaiwa ku-
tumwa na Mbowe kugombea
nafasi ya Makamu Mwenyekiti
wa CHADEMA kwa madai ya
kumwondoa Lissu, Wenje al-
idai “hayo ni mawazo ya kidik-
teta” ya kutopenda agombee.

LEMA KUSUSA
Kadhalika, Wenje alidai
anamshangaa Lema kum-

tishia Mbowe kuwa akishinda
tena nafasi ya Mwenyekiti wa
CHADEMA Taifa, hatogombea
ubunge wa Arusha Mjini.

“Yeye kama hana ushawishi
huko Arusha, anaona mambo
ni magumu, aseme tu! Hivyo
vingine ni visingizio vidogo
vidogo. Ukweli ni kwamba
Lema angegombea uenyekiti
wa chama Kanda ya Kaskazini
angeshindwa vibaya sana, ali-
soma upepo. Kwa hiyo alikula
kona mapema,” alidai Wenje.

Mwanasiasa  huyo pia
alisema yeye na wenzake
wako upande wa chama na si
upande wa Mbowe kama ina-
vyodaiwa.

Wenje alidai kwamba kuna
taarifa amezipata kwamba
Lema na wanachama wengine
wanapanga kuhama chama
hicho endapo watashindwa
kwenye uchaguzi huo.

Kadhalika, Wenje alimshu-
tumu Lissu kukimbia kuongo-
za chama hicho wakati Mbowe
akiwa gerezani na kwamba
alitegemewa awe miongoni
mwa mawakili wa kuongoza
jopo la utetezi wakati Mbowe
yuko gerezani.

Wenje pia alidai kuwa mpa-
ka sasa Mbowe ndiye mgom-
bea anayeungwa mkono zaidi
kuliko ilivyo kwa Lissu.

Katika hilo, Wenje alidai
kuwa katika kanda tisa am-
bazo zimefanya uchaguzi wa
ndani wa chama mpaka sasa,
viongozi wa kanda nane wa-
namuunga mkono Mbowe.

Pia alidai wenyeviti na
makatibu wengi wa mikoa wa
chama hicho wanamuunga
mkono Mbowe na ndiyo wal-
iokwenda nyumbani kwake
kumshawishi agombee tena
kuongoza chama hicho.

Uchaguzi wa  viongo-
zi wakuu wa CHADEMA
umepangwa kufanyika siku
nne zijazo katika Ukumbi wa
Mlimani City, Dar es Salaam.
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DO.R.OTHY SEMU . . .
Ajitosa urais akiwa na hoja nne

Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI wa Chama cha
ACT Wazalendo, Dorothy Semu
(pichani) ametangaza rasmi nia
ya kugombea nafasi ya Rais wa
Tanzania katika Uchaguzi Mkuu
wa mwaka huu.

Amesema kusudio lake hilo
limesukumwa na  mambo
manne anayoona yamekuwa
kero kubwa nchini katika kipindi
cha miaka kadhaa iliyopita.

Akitangaza kusudio lake hilo
jana alipozungumza na wahariri
na waandishi wa habari kwenye
ofisi ya Makao ya Makuu ya cha-
ma hicho iliyoko Magomeni, Dar
es Salaam, Dorothy alitaja mam-
bo yaliyomsukuma ni pamoja
na kushuka kwa kasi ya ukuaji
uchumi.

Katika hilo, Dorothy (50) alise-
ma kuwa licha ya serikali kueleza
kwamba uchumi unakua, Ripoti
ya Benki ya Dunia (WB) ya Mwa-
ka 2024 inaonesha kuwa kasi ya
ukuaji uchumi nchini imeshuka
kutoka asilimia 6.8 mwaka 2019
hadi asilimia 4.6 mwaka 2023.

“Kupungua huku kumeto-
kana na sera zisizo thabiti za
uwekezaji na utekelezaji hafifu
wa miradi ya maendeleo,” Doro-
thy alisema.

Alitaja jambo la pili ni ku-
panda kwa gharama za maisha,
akifafanua kuwa takwimu za
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
zinaonesha kiwango cha mfu-
muko wa bei kilifikia asilimia 5.6
mwaka 2023 kulinganishwa na
asilimia 3.5 mwaka 2020.

Katika hilo, Dorothy alisema
hali hiyo imeendelea kuwa ina-
jirudia na inaathiri uwezo wa
wananchi kumudu mabhitaji ya
msingi, hususani vyakula na hu-
duma za afya.

Dorothy alitaja jambo la tatu
ni changamoto za ajira kwa vi-
jana, akiwa na ufafanuzi kuwa
Ripoti ya Taasisi ya Utafiti na
Kupunguza Umaskini Tanzania
(REPOA) ya Mwaka 2019, ina-
bainisha kuwa takribani vijana

milioni moja wanahitimu vyuo
kila mwaka huku wanaoajiriwa
serikalini na sekta binafsi ni
250,000 tu.

“Kwa wastani wa kila mhit-
imu anatumia wastani miaka
5.5 kupata ajira. Serikali ya Rais
Samia Suluhu Hassan na CCM
yake imeshindwa kuwekeza vya
kutosha katika sekta zinazoweza
kuzalisha ajira kama kilimo, vi-
wanda, na teknolojia,” alisema.

Dorothy alitaja hoja ya nne
ni udhaifu katika usimamizi wa
rasilimali za taifa, akieleza kuwa
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) ya Mwaka 2023 inabaini-
sha upotevu wa Sh. bilioni 450
kupitia miradi iliyosimamiwa
vibaya na mikataba isiyo na
uwazi.

“Hali hii ni ishara ya kushind-
wa kudhibiti ufisadi na matumizi
mabaya ya rasilimali za umma.
Ndugu zangu, Tanzania inahitaji
uongozi mpya utakaolinda ma-
slahi ya taifa na uchumi imara,
jamii yenye fursa sawa na uon-
g0Zi wa uwazi.

“Tunaweza kubadilisha hali
hii kwa kushirikiana, kuondoa
changamoto hizi na kuimarisha
mustakabali wa taifa letu. Niko
tayari kumkabili Samia Suluhu
Hassan kwenye uchaguzi wa

2025 endapo chama changu
cha ACT Wazalendo kitanipa
ridhaa,” Dorothy alihitimisha ku-
tangaza nia yake hiyo katika ho-
tuba iliyochukua dakika tano tu.

Akitangaza msimamo wa ACT
Wazalendo kuhusu kushirikiana
na vyama vingine vya upinzani
mwaka huu baada ya kuulizwa
na waandishi wa habari, Doro-
thy alisema wako tayari kufanya
hivyo ikiwa kutafanyika mazun-
gumzo ya kukubaliana kuachi-
ana baadhi ya maeneo kama ili-
vyofanyika wakati wa Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2015.

“Tuko tayari kushirikiana na
vyama vingine vya upinzani,
hata kuachiana katika baadhi ya
maeneo ikibidi. Lakini hilo litahi-
taji kufanya majadiliano. Sote ni
mashahidi kwa kilichovunwa na
upinzani mwaka 2015.

“Upinzani tulipata kura za
urais kwa asilimia 44 na tukawa
na idadi kubwa ya wabunge na
madiwani. Hivyo, watanzania tu-
napaswa kukumbatia utaratibu
huu,” alisema.

KUHUSU DOROTHY

Dorothy alizaliwa mwaka 1975
na wazazi waliokuwa watumishi
sha na mkoani Kilimanjaro.

Ana Shahada ya Uzamili katika
Tiba ya Mwili (Physiotherapy)

kutoka Chuo Kikuu cha Western
Cape, Afrika Kusini, akitumikia
serikalini kwa miaka 17.

Kazi zake zilihusisha kutibu
wagonjwa na kusimamia pro-
gramu za afya, hasa katika eneo
la kudhibiti ulemavu utokanao
na ukoma.

Uzoefu wake wa kazi ulim-
wezesha kuboresha takwimu
za Kkitaifa kuhusu huduma za
afya kwa watu walioathiriwa na
ukoma.

Dorothy aliamua kuchukua
hatua zaidi katika kupigania
usawa na kuboresha maisha ya
watanzania kwa kuingia katika
siasa, akijiunga na chama cha
ACT Wazalendo na kufanya kazi
kama Katibu wa Sera na Utafiti
wa chama hicho.

Alifanya kazi kama Katibu
Mkuu wa ACT- Wazalendo kati ya
mwaka 2017 na 2020 kisha kuch-
aguliwa kuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa ACT Wazalendo Bara.
Alikuwa Waziri Mkuu Kivuli wa
ACT Wazalendo kuanzia mwaka
2020 mpaka mwaka 2022.

Machi 6, 2024 alichaguliwa
kuwa Kiongozi wa ACT Wazal-
endo, akichukua nafasi ya Zitto
Kabwe aliyemaliza muda wake.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Badili Umiliki wa Chombo
chako cha Moto!

Ndugu wamiliki wa vyombo vya
moto yaani Magari. Mitambo.
Pikipiki aina zote mnasisitizwa
kubadili umiliki wa vyombo vyenu
kutoka majina ya wamiliki
waliowauzia awali.
Tembelea Ofisi za TRA ili
kubadilisha umiliki wa chombo
chako kisomeke jina
la mmiliki wa sasal.
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Mkazi wa Galagaza, Halmashauri ya Mji wa Kibaha, Melkisedeck Mrema akionesha sehemu alipotumbuki-

zwa mke wake na watekaji walioondoka na mtoto wake wa miezi saba pamoja na gari. PICHA: JULIETH
MKIRERI

Mume, mke watumbukizwa chooni, majambazi
waondoka na gari, mtoto wa miezi saba |

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

MKAZI wa Galagaza, Hal-
mashauri ya Mji wa Kiba-
ha, Melkisedeck Mrema
amenusurika kufa baada
ya kutumbukizwa kwenye
shimo la choo na watu wal-
iovamia nyumbani kwake
na kumteka mtoto na mke
wake.

Saa 10 baada ya tukio
hilo, mke wake, Johari
Bung'ombe alipatikana
akiwa katika shimo la choo
nyumba ya jirani alipotum-
bukizwa na watu hao mita
chache kutoka nyumbani
kwake.

Akisimulia tukio hilo,
Mrema alisema Januari 15
majira ya saa 12 asubuhi
alitoka nje ya nyumba yake
ili kuhudumia kuku, ghafla
walitokea watu hao kwa ny-
uma na kumpiga kichwani.

Alipogeuka aliwaona
wakiwa na nondo, panga
na kisu na kuamua kupiga
kelele kuomba msaada,
lakini walimpiga tena na
panga wakimtaka kukaa
kimya huku wakimsukuma
kurudi ndani.

Alisema  walimwingiza
ndani na kufunga milango
kwa funguo na kumtaka
atoe fedha alizo nazo jam-
bo ambalo alipingana nao
na kuendelea na puruku-
shani na watu hao.

“Wakiwa wameniweka
chini ya ulinzi sebuleni
kwangu, mke na mwanan-
gu walikuwa chumbani,

walivunja mlango na ku-
waleta nilipo,” alisema.

“Walipoingia chumbani
walimshurutisha mke wan-
gu akawapa fedha iliyopo
wakanirudia tena kunipiga
nionyeshe nilipoweka hela,
nilimwambia iliyopo ndio
waliyoichukua, lakini ha-
wakunielewa waliendelea
kunishurutisha,” alisema.

Mrema alisema mbali
ya fedha walichukua simu
zote  zikiwamo  anazo-
tolea huduma ya fedha
na kumtaka awape nywila
(password), ili waangalie
miamala wakatoe fedha zi-
lizopo.

“Niliwapa ili niokoe mai-
sha yangu, mwanangu na
mke wangu ambaye ni
mjamzito. Hata hivyo, hai-
kusaidia walinifunga miko-
no na miguu wakanitoa nje
huku mke na mwanangu
wakiwarudisha chumbani.”

Mrema alisema wali-
potokea nje walimpeleka
kwenye karo la shimo la
choo wakawa wanalazimi-
sha kumwingiza ndani, la-
kini kutokana na kumfunga
mikono ilishindikana.

“Niliwaambia  wanifun-
gue mikono ili waniingize,
walifanya hivyo na kun-
isukuma ndani kwa miguu
nikadondokea  shimoni,
wakafunga na kuondoka
sikujua walielekea wapi,”
alisema.

Akiwa ndani ya shimo,
Mrema alisema alipata mti
ambao aliutumia kugonga
juu ya mfuniko huku akip-

iga kelele kuomba msaada,
hata hivyo alitokea mmoja
wa wateja wake ambaye
alimkosa kwenye simu na
kumfuata nyumbani ndipo
aliposikia sauti yake na ku-
funua shimo.

“Kuna mtu nilikua na
ahadi naye aliponikosa
kwenye simu na dukani si-
jafungua alikuja nyumbani
majira ya saa mbili hivi,
aliposikia nagonga kwenye
shimo alifunua nikamuom-
ba anisaidie nitoke. Alitoa
taarifa kwa mwenyekiti na
majirani wakaja na kamba
kunitoa,” alisema.

Alisema wakati anatole-
wa kwenye shimo, alitara-
jia kumkuta mke wake na
mtoto wao wa miezi saba
wakiwa ndani, lakini aliku-
ta nyumba imefungwa kwa
ufunguo na hakukuwa na
mtu ndani.

Mrema aliendelea kusim-
ulia kuwa baada ya ku-
maliza taratibu za kutoa
taarifa za polisi na hospi-
tali, walirudi nyumbani
na aliwashauri kuzunguka
maeneo ya vichaka na ny-
umba za jirani kuwaangalia
mama na mwanawe.

Mita chache kutoka
nyumbani kwake alipita
kwenye shimo la choo
na kusikia sauti ikiomba
msaada, alipojaribu ku-
funua ikashindikana kuto-
kana na mikono yake kuko-
sa nguvu ndipo alipoomba
msaada kwa watu walioku-
wa karibu na eneo hilo.

“Walikuja wakafunua tu-

limkuta mke wangu ndani
amechoka baada ya kukaa
kwa muda mrefu, nje ya
shimo pembeni ya ufuniko
hawa watekaji waliziba na
majani ionekane kama ya-
meota muda mrefu,” alise-
ma.

Mrema alisema mke
wake ambaye yupo hos-
pitali kwa matibabu alim-
weleza kwamba watekaji
hao baada ya kumwingiza
kwenye shimo hilo walisiki-
ka wakisema mtoto inabidi
wakamchukue asibaki nda-
ni peke yake.

Hadi saa kumi jioni
Januari 16, Nipashe ilipo-
toka nyumbani kwa Mrema
hakukuwa na taarifa ya ku-
patikana kwa mtoto wala
gari.

Mwenyekiti wa Mtaa
wa Galagaza, Said Siasa,
alisema wanaendelea ku-
toa ushirikiano kwa familia
hiyo kumsaka mtoto pamo-
ja na wahalifu hao.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Pwani, Salim Morcase,
amethibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kuwa operesh-
eni ya kuwasaka watu hao
inaendelea.

Kamanda Morcase alise-
ma mafanikio ya awali
yaliyopatikana ni kumpata
mke wa Mrema Januari
15 majira ya saa 11 jioni na
uchunguzi wa tukio hilo
unaendelea.

Kwa maoni: +255 677
020 701 Email: customer-
relations@guardian.co.tz

Laini za

simu 12,896
zinazotumika
kutapeli
zafungwa

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) imefunga laini za simu 12,896 kuto-
kana na kujihusisha na vitendo vya ulaghai
wa mtandaoni kwa kipindi cha miezi mitatu
iliyopita.

Ripoti ya utendaji wa TCRA iliyotolewa
jana na Mkurugenzi Mkuu wa taasisi hiyo,
Dk. Jabiri Bakari ilibainisha kupungua kwa
asilimia 19 ya matukio ya ulaghai kwa njia
ya simu nchini.

Alisema idadi ya laini za simu zinazo-
tumika katika masuala ya udanganyifu
zimepungua kutoka 16,002 Julai na Sep-
temba 2024 hadi 12,896 kipindi cha Oktoba
na Desemba 2024, ikiwa ni punguzo la laini
3,106.

“Mikoa iliyoathiriwa zaidi na utapeli wa
simu kwa Kipindi hicho ni Rukwa (matukio
5,305), Morogoro (4,278), Mbeya (930), Dar
es Salaam (765), Katavi (281), Arusha (260),
Songwe (150), Mwanza (132) na Tabora
(122).

“Ripoti hii pia inaonesha kuongezeka
kwa majaribio ya udanganyifu kwenye
mitandao na asilimia kwenye mabano,
Halotel (sita), TTCL (12) na Airtel (52). Hata
hivyo, majaribio ya udanganyifu kwenye
mitandao ya Yas na Vodacom vyalipungua
kwa asiliamia 75,” alisema Dk. Jabir aki-
nukuu ripoti hiyo.

Aliongeza kuwa baadhi ya maeneo, husu-
sani Zanzibar, yaliripotiwa matukio mach-
ache ya udanganyifu ikiwamo Kaskazini
Pemba tukio moja, Kusini Pemba mawili,
Mjini Magharibi moja, Kaskazini Unguja
matano na Kusini Unguja matano.

Kadhalika, Dk. Bakari alisisitiza umuhimu
wa matumizi salama na ya kuwajibika
ya mifumo ya simu kwa ukuaji endelevu
wa nchi na uboreshaji hali ya maisha ya
wananchi.

Aliwahakikishia wananchi kwamba TCRA
itaendelea kufuatilia na kubaini simu za
udanganyifu zinazoingia nchini, kuchukua
hatua stahiki ambazo zimesababisha ku-
pungua kwa matukio yanayoripotiwa.

“TCRA imekuwa inasimamia uzuiaji simu
zilizoibwa, kupotea au kuharibika zisitu-
mike, pamoja na simu zisizokidhi viwango
vinavyostahili au ni ghushi. Juhudi zetu pia
ni pamoja na kutambua na kuzima nakala
za IMEI namba zinazohusishwa na shughuli
za ulaghai,” alisema.

Alisema TCRA inaendelea kutoa elimu
kwa umma juu ya matumizi salama ya simu
za mkononi ili kuwalinda watumiaji dhidi
ya matapeli wa mtandaoni.

Vilevile, alisisitiza umuhimu wa wananchi
kuwa waangalifu na kuwahimiza kuripoti
ujumbe au simu zinazotiliwa shaka, Pamoja
na kuwashauri kutuma namba za simu
zinazohusishwa na matapeli kwenda 15040
kwa njia ya SMS.

Alisema huduma hiyo ni bure na kwamba
hatua za udhibiti ikiwa ni pamoja na
vikwazo zitatekelezwa kulingana na ripoti
hizo.
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NIDA kusitisha matumizi

namba ya utambulisho
wasiochukua kadi zao

Na Mwandishi Wetu

vitambulisho hivyo, lakini kuna
vitambulisho havijachukuliwa na

MAMLAKA ya Vitambulisho vya «yylipeleka  Wahusika, hivyo tumevikusanya
Taifa (NIDA) imewataka wale wote vitambulisho Vvyote na kuvirejesha katika ofisi
ambao hawakujitokeza kuchukua vingi sana za NIDA za wilaya,” alisema Geo-
vitambulisho vyao vya taifa vilivy- chini kwa frey Tengeneza, Mkuu wa Kitengo
opelekwa ofisi za kata, vijiji, mitaa, ‘l:'at'.':"c?! . chaMawasiliano cha NIDA.
vitongoji na shehia kufika kwenye z: \;iiai‘jionIaSI Tengeneza alisema jana kuwa
ofisi za NIDA za wilaya walikojisajili mitaa yao mamlaka imekamilisha ukusan-
kuchukua vitambulisho vyao mara ili kuwara- yaji vitambulisho vyote kutoka
watakapopokea ujumbe mfupi hishia ofisi hizo za kata, vijiji na mitaa na
wa maandishi katika simu zao za Wananchi kuvirejesha katika ofisi za NIDA
mkononi unaowataka kufanya kytpatg lisho Katika wilaya zote nchini na tayari
hivyo. x;va\m Igll(?nio ujumbe mfupi wa simu za mkon-

Pia imetoa angalizo kuwa ata- kypavitam-  Oni (SMS) umeanza kutumwa na
kayeshindwa  kufanya  hivyo, bulisho... wananchi wameanza kujitokeza

matumizi ya Namba ya Utambu-

lisho wake wa Taifa (NIN) yatasitishwa
baada ya mwezi mmoja tangu kupokea
ujumbe huo.

Hatua hiyo imechukuliwa ili kuhakiki-
sha vitambulisho vyote vilivyozalishwa na
vitongoji na shehia ili wananchi wavichuk-
ue huko, vinachukuliwa na wahusika.

Awali NIDA baada ya mwezi Oktoba
2023 mpaka Machi 2025 kuendesha zoezi
maalumu la kuzalisha vitambulisho kwa
wingi ili kukidhi mahitaji ya wananchi
wengi waliokuwa na NIN pekee kwa muda
mrefu, ilivipeleka vitambulisho hivyo
goji na shehia ili kuondoa usumbufu kwa
wananchi kuchukua vitambulisho hivyo
badala ya kuvifuata katika ofisi za NIDA za
wilaya.

“Tulipeleka vitambulisho vingi sana chi-

taa yao ili kuwarahishia wananchi kupata

kuchukua vitambulisho vyao.

Aliongeza kuwa hatua hiyo ni utekeleza-
ji maelekezo ya Waziri wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, Innocent Bashungwa aliyotoa
kwa mamlaka hiyo kuhakikisha vitambu-
lisho vyote ambavyo havijachukuliwa va
wahusika, vinachukuliwa ndani ya miezi
miwili.

Itakumbukwa kuwa NIDA ilitengeneza
vitambulisho vya taifa vingi kuanzia Sep-
temba 2023. Oktoba 12, 2023 ilizindua uga-
waji mkubwa wa vitambulisho hivyo kwa
wananchi kwa kuvisambamba katika ofisi
zoezi lililokamilika Machi 2024.

Licha ya hatua hiyo ya NIDA, kuna
wananchi zaidi ya milioni moja hawaja-
chukua vitambulisho vyao, hali iliyosaba-
bisha vitambulisho vyao kuendelea kuba-
ki katika ofisi hizo kwa muda mrefu.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email:
customerrelations@guardian.co.tz

TCCA kuongeza safari

Zza hdege, kulinda anga

Na Moshi Lusonzo

MAMLAKA ya Usafiri wa Anga Tanza-
nia (TCAA) imesema inatekeleza mkakati
wa kuongeza safari za ndege nchini kwa
kuhakikisha anga la Tanzania linaendelea
kuwa salama na kuwa kivutio kwa ma-
shirika ya ndege ya kimataifa.

Akizungumza mbele ya Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Miundombinu, Mku-
rugenzi Mkuu wa TCAA, Salim Msangi,
alisema serikali kupitia mamlaka hiyo
inaendelea kuboresha miundombinu na
kusimamia sheria na kanuni ili watu wen-
gi kutumia usafiri wa ndege kupitia katika
viwanja mbalimbali nchini.

Msangi alisema wanaendelea kufanya
maandalizi kwa ajili ya ukaguzi wa Shirika
la Usafiri wa Anga Duniani (ICAO) na kwa
sasa TCAA inahuisha kanuni za usafiri ili
ziendane mabadiliko mapya kulingana na
matakwa ya shirika hilo la kimataifa.

Aidha, alisema mikakati mingine ni
pamoja na kuendelea utoaji mafunzo
kwa ajili ya wakaguzi ili kupata weledi na
namna bora ya kufanya kaguzi, usimamizi
wa uthibiti wa usafiri wa anga na kufanya
kaguzi za ndani kutathimini uwezo wa
kampuni zilizosajiliwa nchini kwa kuz-

ingatia matakwa ya kanuni za usafiri wa
anga nchini.

“Tunaendelea kusimamia mafunzo
endelevu kwa marubani, wahandisi, na
watendaji wengine wa sekta ya usafiri wa
anga ili tuweze kuongoza katika sekta ya
usafirishaji Afrika,” alisema Msangi.

Mkurugenzi Mkuu huyo wa TCAA, al-
iongeza kuwa wanafanya uwekezaji katika
mifumo ya kisasa ya uongozaji wa ndege
na mawasiliano kuhakikisha inaendana
na mabadiliko ya kiteknolojia.

Katika kuhakikisha mamlaka hiyo in-
aaminika kimataifa, alieleza wanashiriki-
ana na nchi jirani na mashirika ya kikanda
na kimataifa kwa lengo la kubadilishana
uzoefu.

“Tunafurahi kueleza kwamba tunaen-
delea kuboresha viwanja vya ndege na
miundombinu inayohusiana na usafiri
huo na inakidhi viwango vya kimataifa,”
alisisitiza.

Katika majumuisho ya kamati hiyo,
wabunge waliutaka uongozi wa TCAA,
kusimamia kikamilifu mikakati hiyo na
pamoja na kuhakikisha chuo cha CATC ki-
najengwa kukamilika haraka ili vijana wa
kitanzania waweze kupata ujuzi na kuitu-
mikia nchi.

A &
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POSITION ANNOUNCEMENT

ILRI

ASSISTANT DATA ANALYST - METEOROLOGICAL AGRICULTURAL
lITA-TZ-2025 - R4D-001-NRS-DSM

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on behalf of the International Livestock
Research Institute (ILRI) invites application for the position of Assistant Data Analyst -
Meteorological Agricultural.

The Assistant Data Analyst - Meteorological Agricultural job is to collate and analyze
meteorological and agricultural data to support the ResComm?2 project's goals of improving food
security and livelihoods in central Tanzania. Additionally, the role involves assisting with
coordination and communication tasks and working closely with the project coordinator

Duty Station: This is a Nationally Recruited Position, and the incumbent will be based in Dar es
salaam - Tanzania.

Roles and Responsibilities:

+ Collect, clean, and analyze meteorological data such as rainfall patterns, temperature
variations, and other key factors affecting agricultural activities in central Tanzania.

+ Analyze agricultural data including crop yields, soil quality, and farming practices to evaluate
the impact of agroecological interventions on smallholder farmers.

» Conduct statistical analysis to identify trends, correlations, and patterns in meteorological
and agricultural data, providing insights for the ResComm Il project.

«+ Prepare reports and visualizations to communicate findings, trends, and recommendations
based on data analysis to project stakeholders.

« Assist in conducting field surveys, interviews, and on-site data collection activities, ensuring
accurate and relevant meteorological and agricultural data are gathered.

+ Support coordination and communication within the project team and with external
stakeholders

« Perform any other activity as assigned by the national coordinator.

Qualifications and Experience:

» Abachelor's degree in meteorology, agriculture, environmental science, statistics, or related
field with a minimum of 1year experience.

«+ Proficiency in data analysis tools such as excel, R, Python, or specialize packages for
meteorological and agricultural data analysis.

« Experience in analyzing meteorological data, and agricultural datasets, and conducting
statistical analysis.

+ Good communication skills and ability to work collaboratively in a multidisciplinary team.

+ Previous experience in analyzing meteorological and agricultural data in the context of
development projects is advantageous

Additional skills:

+ Knowledge of remote sensing technologies and their application in agricultural and
meteorological data analysis.

« Experience with Geographic Information Systems (GIS) and spatial analysis for mapping and
analyzing environmental data.

+ Strong problem-solving skills with the ability to develop solutions based on data analysis.

+ Basic project management skills, including the ability to manage timelines and coordinate
data collection and analysis activities.

« Ability to work independently and take initiative, demonstrating good organizational and time
management skills.

General information:
The duration of the contract is two years renewable subject to performance and availability of
funds. This is nationally recruited position and IITA offers a competitive remuneration package.

The application pack should include an application letter, copies of certificates, and a curriculum
vitae which contains a telephone number, email address, and contact details of two referees.
Applications should be sent by email to ITA-Tanzania@cgiar.org and addressed to:

The Country Representative, ITA-Tanzania,
Plot No. 25, Mwenge - Coca-Cola Road,
Mikocheni Industrial Area,

Dar es Salaam, Tanzania

Applicants are requested to include the reference number for the position (as indicated on the
heading of the announcement)in the subject of their application letter, as well as in the subject of
their email. Please note that any applications without the reference number indicated will be
automatically disqualified.

Closing date for applications: Wednesday 29" January2025. Please note that only shortlisted
candidates will be contacted.

218326002
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MWANGA WA JAMII

Vitendo vya rushwa ni aibu kwa
Jeshi la Polisi, sasa vikomeshwe

MOJA ya habari kubwa zilizotikisa juzi na jana katika vyombo vya
habari ni askari wawili wa usalama barabarani (trafiki) walioonekana
kwenye mitandao ya kijamii wakidaiwa kupokea rushwa kutoka kwa
baadhi ya madereva wa mabasi ya abiria, maarufu kama daladala.

Askari hao, kwa mujibu wa video hiyo, walikuwa wanasimamisha
mabasi hayo kwa madai ya kukiuka sheria za usalama barabarani
katika moja ya vituo mkoani Dar es Salaam. Kwa mujibu wa video
hiyo, kila dereva au kondakta aliyekuwa akishuka kutoka kwenye basi,
alikuwa akimshikisha askari kitu kinachodhaniwa kuwa ni fedha.

Kutokana na tuhuma hizo, juzi, Jeshi la Polisi kanda maalum
ya Dar es Salaam, kupitia Kamanda wake, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP) Jumanne Muliro, lilitoa taarifa kuwa askari hao
wameshakamatwa na wamewekwa mahabusu huku taratibu zingine
za kinidhamu, zikiwamo kuhojiwa zikiendelea. Kamanda Muliro
alisema hatua za kinidhamu za mashtaka ya kijeshi zimeshaanza
kuchukuliwa dhidi yao wakati wakisubiri hatua zingine za kisheria.

SACP Muliro aliongeza kuwa, askari hao walifanya kitendo hicho,
wakati wakitekeleza majukumu yao jambo ambalo ni kinyume cha
maadili, hivyo kuchafua taswira ya Jeshi la Polisi na serikali.

Kwa ujumla, kama alivyosema Kamanda Muliro, kitendo hicho
kimelifedhehesha na kuharibu taswira ya jeshi hilo lililopewa
dhamana ya kulinda usalama wa raia na mali zao. Pia kimethibitisha
kwamba madai ya kuwapo kwa rushwa ndani ya jeshi hilo ni ya kweli
kwa kuwa askari hao wamefanya hivyo katika mazingira ya uwazi
kabisa.

Mara kwa mara, viongozi wakuu wa serikali, akiwamo Rais Samia
Suluhu Hassan wamekuwa wakikemea mambo kadhaa yanayoharibu
taswira ya Jeshi la Polisi yakiwamo rushwa, kubambikia watu kesi,
baadhi ya askari kushiriki katika vitendo vya uporaji wa mali za watu,
vifo vya mahabusu mikononi mwa polisi. Madai mengine ni baadhi
ya askari kutokufanya majukumu yao kwa weledi kwa kutanguliza
maslahi binafsi hasa wakati wa upelelezi wa kesi.

Kuwapo kwa vitendo hivyo, wakati akifugua mkutano wa maofisa
wakuu wa polisi mwaka jana, Rais Samia aliagiza jeshi hilo kujitafakari
na kumtaka Mkuu wa Jeshi hilo, Inspekta Jenerali Camillus Wambura,
kufanya mabadiliko na kuchukua hatua dhidi ya wanaoharibu taswira
ya taasisi hiyo nyeti kwa usalama wa raia na mali zao.

Vitendo vya askari wa usalama barabarani na wengine kudaiwa
kupokea rushwa vimekuwa vikiimbwa miaka na miaka na hata kuwa
sawa na hadithi isiyo na mwisho. Katika miaka kadhaa iliyopita ripoti
maalumu ya chombo kimoja cha Habari ilionesha kuwa rushwa na
usalama barabarani iko kila kona ya nchi na mfumo uliozoeleka
katika maisha.

Aidha, kuota mizizi kwa vitendo hivyo kuwapo kwa madai ya
kulindana na pia baadhi ya maofisa wa ngazi ya juu kuwa sehemu ya
vitendo hivyo. Kwa maneno mengine, kumekuwa na madai kwamba
wakubwa hao hupewa mgawo wa fedha hizo na askari walioko chini
yao, hivyo vitendo hivyo kuwa sehemu ya kawaida ndani ya jeshi hilo.

Ikiwa ndiyo kwanza mwaka 2025 umeanza na vitendo hivyo
kuonekana hadharani huku video nyingine ikioneshwa kuhusu
vitendo hivyo, ni wajibu wa Jeshi la Polisi sasa kuchukua hatua kali
dhidi ya askari wanaotuhumiwa au kubainika kujihusisha na mambo
hayo. Jeshi lichukue hatua madhubuti zikiwamo kufanya mabadiliko
ya askari ndani ya kikosi cha usalama barabarani ambacho ndicho
kwa kiasi kikubwa kinahusishwa na tuhuma hizo.

Ni wazi kwamba kama kuna dhamira ya dhati na ya kweli katika
kutokomeza vitendo vya rushwa, hasa vikosi na idara zinazohusishwa
na mambo hayo, Jeshi la Polisi bila rushwa inawezekana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Tuntule
Swebe

MWANAMKE ni mama, mzazi
ambaye daima ni mlezi wa
jamii.

Hivyo, katika nafasi yake
anatakiwa kutambua anabaki
kuwa mhimili mkubwa katika
kupambana na kuimarisha
gurudumu la maisha, hata
likasonga mbele.

Kila analopitia mwanamke,
humzunguka kila mtu
likimhusu kwa namna moja
au nyingine. Hivyo, wanawake
wanapaswa kusimama kwa
kuwaongoza wa toto wa kike,
ili waweze kutambua nafasi
yao na kujua ni kipi kinafaa na
kisichofaa, kinachostahili na
kisichostahili.

Kwa ujumla wanaangukia
wajibu wa kufahamu mambo
mtambuka yanayowazunguka.

Familia nyingi za Kiafrika
zimekuwa na mtazamo tofauti
kuhusu kinamama, wakiwapo
wanaoamini nafais yake kuu ni
“mfanyaji kazi za nyumbani.”

Kwa dhima waliojiwekea
katika hilo, kuna matukio ya
wanaume hao, hutumia fursa
hiyo kuwatumikisha wake zao
katika namna isiyofaa, wapo
wanaofikia mbali kuwaletea
magumu yasiyo na huruma.

Mfano kuna jamii
wanaegemea mila kwamba,
kinamama hawaruhusiwi
kuwa nakauli sehemu yeyote,
kwa kutoa hoja zake iwe katika
ukoo au kaya mbalimbali.

Mwanamke huyo anashinda
nyumbani akitekeleza
majukumu  yote,  baadhi
ya mikoa kuna wanaume
wanaendelea kutumikisha
kinamama, pasipo kujali ama
wamechika au la. Hapo mama
huyo anaelemewa akikata
kuni, kuchota maji, kupika na

safari zisizikoma za shambani,
ihali mwanaume akiwa
amekaa, hoja yake kuu ‘yeye
ndiye muogji. Kuanzia nukta
hiyo niliyoishia, kwa uchungu
natamka ujumbe huu “
Wanaume, peaneni elimu,
mkumbuka kuwa mwanamke

ana haki, kwani hata yeye
anachoka, hivyo anatakiwa
kupumzika.”

Hilo ni jambo linalosaidia

kuweka usawa kwa wote,
wakipeana  elimu, juu
ya kurithi, siyo suala la
mwanamke kuangukia tena

mila za baadhi ya makabila
wao wakirithi wajane.

Hilo linatokea, pasipo ridhaa
zao. Ni muhimu kutambua
kua huo ni unyanyasaji
na ni makosa kisheria
kumgandamiza haki na uhuru
wa mwanamke, hivyo ni
vyema mkaacha mila hizo.

Mwanamke katika  hilo
namhimiza kokote aliko, suala
hilo la mjane kurithiwa na
ndugu limepitwa na wakati.

Nawatia moyo wanawake
wenzangu, wajikwamue katika
hilo, kwani sheria zipo za
kuepuka ukatili huo. Hivyo,
mwanaume uliyemrithi
mjane chukua hatua kwani
sio vyema kumuweka mtu
kifungoni kwani anakosa
uhuru wa kuongea lolote.

Mwanamke anayo nafasi
kubwa katika jamii, anao uhuru
wa kushiriki kwenye siasa
wakati tunaingia mwaka 2025
wa uchaguzi mkuu.

Hivyo inatupasa kukumbuka
kuwapo nafasi ya kuwa
wazalendo, tukishiriki
kikamilifu kwenye uchaguzi
na kuwa wenye maono ya
kuwania cheo chochote.

Nanyi kinamama, msiache
kuwa na malengo ya kutimiza
ndoto zenu, kwani kuna baadhi
ya wazazi vijijini wamekuwa na
mtazamo tofauti katika malezi
ya watoto.

Ninaamini, mtoto hawezi
ana haki. Wako sawa katika
jamii, huku akiwa na uwezo wa

kumsaidia kila mtu.
Pia, tusisahau kuwa,
mtoto  wa kike anaweza

kuikomboa dunia, ni mama
wa jamii, pale anapopewa
haki, anakuwa na uthubutu
wa kukomboa taifa zima.
Tujue, watu wote wapewe
elimu kua mtoto wakike
ni chanzo cha maendeleo
na inatupasa kuvikumbuka
yombo vinavyotetea haki za
wanawake vipo. Kisiasa nako
bado hakuko juu sana, ingawa
kwetu Tanzania tuna walau
rekodi nzuri, tunaye Rais
Samia Suluhu Hassan, huku
jana tulisikia chama cha ACT
Wazalendo, nacho kaibuka

Mwanamama Dorothy
Semu, katangaza  kuingia
kinyanganyiro cha chama

chake, kuwania kupeperusha
bendera ya chama chake,
akiwania urais.

Bila shaka watoto wa kike
walioko shuleni, wana wajibu
wa kusoma kwa bidii wakiwa
nafasi ya juu zaidi, kuongoza
katika fursa mbalimbali.

Bila kusahau kinababa wote,
nao wapeane elimu juu ya
utambuzi wa nafasi ya mtoto
wakike na wakina mama kwa
ujumla, taifa letu litazidi kuwa
imara zaidi. Niwasihi wanaume
wapeni  fursa  kinamama
msiwabane kwani wanayo
nafasi kwenye ngazi za familia
na Kisiasa.
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TRA yawapa
elimu wapangaji
kukata 10% ya
pango

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA),
imetoa elimu ya mpangaji wa nyumba
anavyotakiwa kukata sehemu ya kodi
kabla ya kumlipa mwenye nyumba na
kulipa kwa mamlaka hiyo kama sehemu ya
kodi ya zuio la pango.

Ofisa Mwandamizi wa kodi Mkoa wa
Kikodi Kariakoo, Mashenene Benny,
alisema kwa mujibu wa Sheria ya Kodi,
mpangaji wa nyumba anapaswa kumkata
mwenye nyumba asilimia 10 kabla ya
kumlipa malipo yake ya kodi ya pango.

Benny, alisema kodi hiyo kisheria inaju-
likana kama kodi ya zuio la pango ambalo
baada ya kuikata kwa mwenye nyumba
anatakiwa aipeleke TRA.
laam, wakati akitoa semina kwa viongozi
wa serikali za mitaa Kariakoo, kuhusu
sheria za pango za nyumba.

“Kodi ya zuio la pango ni kodi ambayo
inapaswa ilipwe na mwenye nyumba, kwa
sababu kisheria mpangaji anapomlipa
mwenye nyumba anatakiwa azuie asilimia
10 ya malipo yake kwa mwenye nyumba
huyo,” alisema Benny.

“Kodi ya zuio la pango ni kodi ambayo
inatokana na biashara ya kupangisha, kwa
hiyo mwenye nyumba anapompangisha
mtu, mpangaji anatakiwa azuie asilimia 10
ya malipo anayolipa kwa mwenye ny-
umba huyo kwa sababu kisheria inatakiwa
ilipwe kwa Mamlaka ya Kodi.”

Kadhalika, alisema si kwa nyumba ya
kupanga kwa ajili ya kuishi pekee ndio
inatakiwa kukatwa asilimia 10 ya zuio la
pango, bali hata kwa anayepanga kwenye
flemu ya biashara.

“Kwa mfano ikitokea labda mpangaji
amepanga flemu ya duka kwa mwenye
nyumba, na analipa Shilingi milioni moja
kwa mwezi na halafu mkataba wao ni
wa miezi mitatu, hivyo katika kiasi cha
Shilingi milioni tatu, anatakiwa kukata
Sh.300,00 kama kodi ya zuio la pango
akamlipa Sh. 270,000 pekee na hiyo
inayokatwa inapelekwa TRA," alifafanua
Benny.

Alisema tatizo kubwa linalochangia watu
kushindwa kutekeleza hayo ni kutoku-
jua sheria na TRA wataendelea kutoa
elimu kuhusu kodi mbalimbali ili kila mtu
atimize wajibu wake.

Pia, alisema eneo jingine ambalo bado
kuna shida ya uelewa ni namna ya kulipa
kodi inayotokana na uuzaji wa ardhi na
kwamba kifungu cha 90(1) cha Sheria ya
Kodi ya Mapato, kinaeleza kuwa, kama
mtu anapata faida kwa kuuza ardhi au
jengo lake, anatakiwa alipe asilimia 10 ya
faida kama kodi.

“Hii italipwa kama kutakuwa na uthibiti-
sho wa gharama za ujenzi, na gharama
nyingine zinazohusiana na jengo na kama
hakutokuwa na uthibitisho wa gharama,
basi kodi itakuwa ni asilimia tatu ya
thamani ya ardhi au jengo lililouzwa,”
alisema Benny.

Aliwataka viongozi wa mitaa kushiriki-
ana na Mamlaka hiyo kutekeleza sheria
hiyo ya kodi ya majengo na ardhi husu-
sani wanaposhiriki katika upangaji au
kwenye mauziano wa ardhi.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Malinyi, mkoani Morogoro Khamis Katimba akizungumza kwenye kikao cha
uzinduzi wa Baraza la Wafanyakazi la Wilaya hiyo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yaihakikishia IMF fedha
inazotoa kukuza uchumi wa nchi

Na Waandishi Wetu,
DODOMA

SERIKALI imesema kuwa
itaendelea kushirikiana na
Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF) na kuhakikisha fedha
zote za maendeleo zina-
zotolewa zinatumika ku-
kamilisha azma ya kukuza
uchumi wa nchi.

Waziri wa Fedha, Dk.
Mwigulu Nchemba, alisema
akimuaga Kiongozi wa Timu
ya Wataalam ya IMF kwa
Tanzania, Charalambos
Tsangarides,  aliyemaliza
muda wake baada ya kuhu-
dumu kwa zaidi ya miaka
mitatu na nusu.

Alisema serikali itaende-
lea kutekeleza dhamira yake
ya kuwaletea wananchi
maendeleo na  kukuza

KABWELA

uchumi kwa ujumla

and Sustainable

!(upiti.za. juhudi ml?a!- “Kwa niaba Fund (RSF),” alise-
imbali inazofanya iki- ya Serikali ma Dk. Nchemba.
wamo kutafuta fedha ya Tanzania, Aidha, al-
za kutekeleza miradi napenda imkaribisha
mbalimbali ya kim- Kuteashuk-  yioneozi  mpya
kakati. :I?,l“' zetuza . ovechukua na-
o . . ati kwa e :
Kwa niaba ya Seri- kujitolea fasi hiyo, Nicolas
kali ya Tanzania, Kkwako ka- Blancher na ku-
napenda kutoa shuk- tika kusaidia muahidi ushiriki-
rani zetu za dhati safariya ano kutoka Seri-
kwa kujitolea kwako Mmaendeleo i ya Tanzania.
katika kusaidia safari Y@ Kiuchumi “Napenda  ku-

ya maendeleo ya kiu-

chumi ya nchi yetu,

ninawahakikishia kwamba
timu yangu itawapa ush-
irikiano wote unaohitajika,
kwa upande mwingine, nina
furaha kuwajulisha kwamba
tunaendelea vyema na hat-
ua zetu za mageuzi chini ya
programu mpya ya serikali
ya kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi
kupitia dirisha la Resilient

chukua fursa hii

kumkaribisha ras-
mi Nicolas Blancher, kama
kiongozi wetu mpya wa
‘Mission” kwa Tanzania na
tunafurahi kupata nafasi ya
kushuhudia mwongozo ku-
toka kwa mtaalamu mwing-
ine kama tulivyofanya na
kiongozi anayemaliza muda
wake Kkatika kufanikisha
maendeleo yetu endelevu
ya kiuchumi,” alisema Dk.

Nchemba.

Tsangarides, aliishukuru
Serikali ya Tanzania kwa
ushirikiano mkubwa al-
ioupata wakati akitekeleza
majukumu yake nchini.

Aidha, ameipongeza seri-
kali kwa juhudi za kusima-
mia maendeleo ya kiuchu-
mi na kuahidi kuendelea
kushirikiana na Tanzania
kuimarisha ustawi wa wa-
nanchi wake hata baada ya
kumaliza muda wake wa
kuhudumu.

Kiongozi mpya wa Timu
ya Wataalam ya IMF,
Blancher ameahidi kush-
irikiana kikamilifu na seri-
kali na kumhakikishia Dk.
Nchemba kuwa ataendeleza
ushirikiano na kazi zilizo-
fanywa na mtangulizi wake
huku akisisitiza dhamira ya
kuhakikisha malengo yali-
yowekwa yanatimia.

Na Fadhili Mohammed

NATOKA NAENDA KURANGALIA
NGUO ZA WATOTO KWA AJILI
— YA SIKUKUU.
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Meya atishia kujuzulu kisa tuhuma za rushwa watumishi

- chakula cha watoto wao

© Na Sabato Kasika

Na Benny Kingson,
TABORA

MEYA wa Halmashauri ya
Tabora, Ramadhani Kapela,
amesema yuko tayari kujiu-
zulu iwapo baadhi ya maofisa
wa idaya ya ujenzi wa hal-
mashauri hiyo wanaotuhumi-
wa kula rushwa ya Sh. milioni
20.7 watalindwa na viongozi
wa serikali.

Maofisa hao wanatuhumiwa
kuhusika na rushwa hiyo am-
bayo ni ya malipo ya vibali
vya ujenzi wa majengo, hivyo
kuisababishia manispaa ku-
poteza mapato.

Kapela alisema hayo ki-
kao cha kupitisha rasimu ya
bajeti ya mwaka wa fedha
2025/2026 kwa manispaa hiyo
na Mijini (TARURA) na kum-
wagiza mkurugenzi wa hal-
mashauri hiyo kushirikiana na
vyombo vya dola, kuchukua
hatua stahiki.

Alisema yuko tayari kujiuzu-
lu nafasi yake endapo wahusi-

ka hawatachukuliwa hatua za
kisheria hata kama wanafaha-
miana na viongozi wakuu wa
serikali, akiwamo Rais Samia
Suluhu Hassan, hivyo anacho-
taka ni haki kutendeka kwa
kuwa watuhumiwa wame-
kuwa wakifanya hivyo kwa
makusudi bila kuogopa.

“Naomba niweke wazi kuwa
niko tayari kujiuzulu nafasi
yangu endapo hawa wahusika
hawatachukuliwa hatua za
kisheria. Kama watalindwa
mimi naachia ngazi. Mkuru-
genzi na vyombo vya dola
washughulikieni hawa na
mkishindwa mtawajibishwa,”
alisema.

Suala hilo limeonekana ku-
wakwaza madiwani wa man-
ispaa hiyo na kuunga mkono
kauli na maagizo ya Mstahiki
Meya.

Aidha, Katibbu wa CCM
Wilaya ya Tabora, Daniel Mhi-
na, alikemea baadhi ya wa-
fanyabiashara na wawekezaji
wanaokwepa kulipa kodi na
kuanza kuomba msaada kwa

njia za panya kutoka kwa vion-
gozi wa chama na serikali.

Mhina alisema inasikitisha
kuona watumishi walioam-
iniwa na serikali wanaingia
katika tuhuma za rushwa na
kusababisha manispaa kukosa
mapato huku wahusika waki-
jineemesha jambo hilo ambali
kwa mujibu wa kiongozi huyo,
haliwezi kuvumiliwa.

Siku chache zilizopita, ku-
liripotiwa kuwapo na malala-
miko kutoka kwa Umoja wa
Madereva Mkoa wa Tabora
(UWAMATA) wakiwashutumu
baadhi ya watumishi wa man-
ispaa hiyo kuchukua pesa kwa
watu na kuwaruhusu kujenga
vibanda kwenye eneo la kituo
cha magari yaendayo Sikonge,
Uyui na Urambo, maarufu
kama Maduka 30.

Uchunguzi ulibaini kuwapo
kwa vibanda hivyo ambavyo
vimejengwa na kuendelea
kujengwa kila kukicha na ku-
sababisha kupungua eneo la
kituo hicho kinachokadiriwa
kuhudumia magari kati ya 50

na 70. Madereva hao walidai
kuwa wamekuwa wakilipa
ushuru lakini hawatendewi
haki ikiwa ni pamoja na ku-
fanyiwa maboresho ya miun-
dombinu.

Kutokana na ujenzi wa
vibanda hivyo, kuna hatari
ya kutokea majanga ya moto
hasa baada ya kushamiri kwa
vibanda vya mama lishe wa-
naopika kituoni hapo.

Hali hiyo pia ni hatari kwa
usalama wa magari, watu na
mali zao na inaonesha kuwa
wahusika hawaoni hayo yote
kwa kuwa kuna viashiria vya
kuwapo kwa vitendo vya
rushwa.

Mkurugenzi wa Manispaa
hiyo, Elias Kayandabila, al-
ipoulizwa kuhusu hayo, alise-
ma amepokea taarifa japo
yuko likizo licha ya kwamba
alisemayeye ndiye chanzo cha
yote na kwamba amekuwa ak-
iibua moja baada ya lingine na
atasimamia, kutekeleza maa-
gizo yote na kuchukua hatua
stahiki haraka.

Baadhi ya
wakazi wa
Muhoji, jimbo
la Musoma
Mara, wakiwa
na madawati
waliyonunua
juzi, kwa ajili
va watoto wao
wanaotarajia
kuanza kidato
cha kwanza
katika shule
ya sekond-
hicho mwezi
ujao. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Ripoti utatifi CBE zawekwa majarida kimataifa

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Bi-
ashara (CBE), kimesema ka-
tika kipindi cha miaka mitano
iliyopita ripoti 288 za utafiti
zilizofanywa na watalamu
wake, zimewekwa katika ma-
jarida ya kimataifa kutokana
kuandaliwa kwa viwango vya
kimataifa.

Mkuu wa chuo hicho, Prof.
Edda Lwoga, alisema hayo juzi
zungumza na waandishi wa
habari kuhusu maadhimisho
ya miaka 60 tangu kuanzish-
wa kwa chuo hicho.

Kwenye maadhimisho hayo
yanayotarajiwa kufanyika wiki
ijayo kampasi kuu ya chuo hi-
cho, mgeni rasmi anatarajiwa
kuwa Naibu Waziri Mkuu, Dk.
Doto Biteko, pamoja na wa-
geni mashuhuri zaidi ya 300.

Prof. Lwoga alisema mafani-

kio ya ripoti za utafiti wake
kuchapishwa kwenye majari-
da ya kimataifa kumetokana
na CBE kujenga ushirikiano na
taasisi za kitaifa na kimataifa ili
kuhakikisha utafiti unakuwa
wa ubora wa hali ya juu na we-
nye ushawishi mkubwa.
Alisema chuo hicho kime-
kuwa kikishirikiana na taasisi
na vyuo mbalimbali vya nje ya
nchi hali ambayo imekifanya
kupata uzoefu na ujuzi wa
kukiwezesha kuboresha mi-
taala yake na kuongeza idadi
ya wanafunzi mwaka hadi
mwaka. Alisema ndani ya mia-
ka hiyo 60 chuo kimefanikiwa
kuzalisha maelfu ya wahitimu
wa fani mbalimbali ambao wa-
nauwezo wa kujiajiri na kuajiri
wenzao badala ya kuhangaika
kutafuta ajira mara baada ya
kuhitimu. Alisema katika mi-
aka ya hivi karibuni chuo kili-
fanikiwa kuanzisha program
ya uanagenzi na program

atamizi ambazo zimekuwa
msaada mkubwa kwa wahit-
imu wa chuo hicho kujiajiri na
kufanyabiashara kwa ufanisi
wanapohitimu chuoni hapo

Akizungumzia  maadhim-
isho hayo yatakayofanyika
wiki ijayo, Profesa Lwoga
alisema kuwa CBE iliyoan-
zishwa mwaka 1965, kufuatia
makubaliano ya ushirikiano
kati ya serikali za Tanzania na
Ujerumani imekuwa na ma-
fanikio makubwa.

Prof. Lwoga alisema maa-
dhimisho hayo yataambatana
na shughuli nyingine mbal-
imbambali ikiwemo kusaini
hati za makubaliano kati ya
Chuo na wadau mbalimbali,
uzinduzi wa Dira ya Miaka 50
ya Chuo, Ugawaji zawadi kwa
watu maalum, kukata cake
pamoja na burudani.

Alisema tangu kufunguli-
wa rasmi na Rais wa kwanza,
Hayati Mwalimu Julius Ny-

erere, CBE imekuwa mstari wa
mbele katika utoaji wa elimu
bora ya biashara, kukua na
kuboresha huduma zake kue-
ndana na mahitaji ya soko.

Alitaja maeneo yaliyob-
oreshwa kuwa ni pamoja na
kuongezeka kwa idadi ya kam-
pasi na wanafunzi ambapo
Chuo kilianza na Kampasi
moja ya Dar es salaam na idadi
ya wanafunzi 30 tu ambapo
hivi sasa kina Kampasi nne
na idadi ya wanafunzi im-
eongezeka maradufu.

Alisema kwa sasa kampasi
ya Dar es salaam ina wa-
nafunzi wanafunzi 14,536, Do-
doma iliyoanzishwa mwaka
1983 ina  wanafunzi 4,611,
Mwanza ilianzishwa 2007
idadi ya wanafunzi 2,098 na
Mbeya ilianzishwa 2013 ina
wanafunzi 1018 na kwamba
hiyo inafanya jumla ya wa-
nafunzi kwa Chuo kizima ku-
fikia 22,263.

]
Wakubaliana kuchangia

WAZAZI wa wanafunzi wanaotarajia

kuanza kidato cha kwanza katika sekond-

: mkoani Mara, wamekubaliana kuchangia
: chakula cha mchana kwa watoto wao.

Uamuzi huo wa kuchangia chakula uli-

fikiwa katika kikao kilichofanyika juzi kiji-

Kwa mujibu wa mtendaji huyo, kila

: mzazi au mlezi atachangia kilo nane za
: unga, mahindi au mtama na wengine ma-
: harage kwa ajili ya kufanikisha mkakati
: huo wa kuwapo chakula cha mchana
: shuleni kila baada ya miezi sita.

“Wazazi pia wamekubaliana ku-

: changia ununuzi wa madawati ambayo

yameshapatikana 34. Kila mzazi au mlezi
: anachanga Sh. 65,000 za kununua mad-
: awati,” alisema Owino.

Alisema wamekubaliana pia kujenga

¢ uhusiano mzuri kati yao na walimu na
: wataendelea kushirikiana vizuri na seri-
¢ kali ili sekondari yao ili iwe mfano wa
¢ kuigwa katika ubora wa elimu.

: wale wanaochangia maendeleo ni 441
. kwani kwa kawaida katika sensa, mara
¢ nyingi idadi kubwa ya watu huwa ni
* wale wa umri wa chini ambao hawa-
: jajitegemea,” alisema.

Owino alisema sekondari hiyo inatara-

¢ jiwa kufunguliwa Februari mwaka huu
: jkiwa na wanafunzi 60 wa kidato cha
: kwanza, madarasa manne, vyoo matun-
¢ du 13 na kwamba suala la idadi ya wal-
: imu, wanasubiri uamuzi wa uongozi wa
: Halmashauri ya Wilaya ya Musoma.

peter Muhongo alisema ujenzi wa se-
: kondari hiyo ulianza Desemba mwaka
: 2022 baada ya wananchi kuazimia kwa

chao. Prof. Muhongo alisema walifikia ua-
: muzi huo ili kuwapunguzia watoto wao
: kutembea umbali mrefu kwenda kusoma

Bugwema.

“Baada ya uamuzi huo, nilifanya haram-

¢ bee ya kufanikisha ujenzi huo, kila kaya
¢ ilikubali kuchangia shilingi 75,000, ngu-
: vukazi kwa ajili ya kusafisha eneo la ku-
: jenga shule, kuchimba msingi na kusom-
: bamchanga,” alisema Prof. Muhongo.

Mbunge huyo alisema serikali kuu nayo

: imetia mkono katika ufanikishaji wa ujen-
: ziwasekondari hiyo kwa kutoa Sh.milioni
: 75 ambazo zimesaidia kusukuma mbele
: maendeleo ya ujenzi huo.

: 26 za kata na mbili za binafsi. Sekondari
: mpya sita zimepagwa kufunguliwa mwa-
: ka huu. Matayarisho ya kuanza ujenzi wa
¢ sekondari nyingine sita yamekamilika,”
¢ alisema. Mmoja wa wazazi, Patti Mussa,
: alisema watoto wao walikuwa wakitem-
: bea umbali wa kilomita 10 kfuata elimu
¢ Bugwema Sekondari ndipo wakaamua

“Wakazi wa Muhoji tuna mwamko wa

¢ elimu, ndio maana tumejitolea kujenga

: nashukuru mbunge kwa kuchangia ujen-
: zi wa sekondari jimboni mwake,” alisema
¢ Mussa.

Mussa alisema anatamani kuona wa-

: nafunzi watakaoanza masomo katika
¢ sekondari hiyo wanafanya vizuri katika
: masomo ili wafike juu zaidi ili kukitan-
: gaza kijiji hicho.
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Serikali yamaliza mgogoro wa uchimbaji madini

Na Godfrey Mushi, Sl-
MANJIRO

ATIMAYE serikali im-
eumaliza mgogoro wa
mpaka wa leseni ya
uchimbaji wa madini
aina ya tanzanite kati ya kam-
puni mbili za uchimbaji wa vito
za Njake na Miroshi, zilizokuwa
zikigombana katika eneo la Mire-
rani, Wilaya ya Simanjiro mkoani
Manyara.
Akitangaza kumalizika kwa

mgogoro huo, Waziri wa
Madini, Anthony Ma-
vunde, alisema amela-
zimika  kuzikutanisha
pande hizo mbili ili
kuwasikiliza na kisha
kutafuta ufumbuzi
wa kudumu juu ya
mgogoro huo.

“Baada ya kupokea
taarifa ya timu ya
wataalamu niliyoiunda
kuchunguza mgogoro
huu, naelekeza baada

ya pande zote mbili kuri-
dhia, kila mmoja sasa are-
jee kwenye eneo la mipaka

"::;::? yaleseni yake; na kampuni
kwamba ya Njake imfidie Miroshi,
kila mmoja gharama alizoingia awali
aendeleena  za uchimbaji.

uchimbajika-  “Hii ina maana kwamba
fé';::i"e:k': kila. mmoja aendelee na
kwa arxani." uchimbaji katika eneo la

leseni yake kwa amani.”
Kikao hicho cha usuluhi-

shi, kilihudhuriwa na vion-

gozi wa wizara, akiwemo

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Madini, Yahya Samamba na
Katibu Mtendaji wa Tume ya
Madini Tanzania, Ramadhani
Lwamo.

Aidha, Waziri Mavunde, aliwa-
taka wachimbaji kote nchini ku-
hakikisha wanazingatia sheria na
kanuni ili kupunguza migogoro
isiyo ya lazima.

“Serikali inatamani kuona sek-
ta ya madini inaendelea kukua
na kutoa mchango wa ukuaji wa
uchumi wa nchi yetu, migogoro

siku zote inaturudisha nyuma
katika jitihada za kuongeza uzal-
ishaji na kuchochea uchumi.

..Ni maelekezo ya Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, kwamba
tufanye utatuzi wa haraka wa
migogoro kwenye sekta ya ma-
dini ili kuchochea ukuaji wake.”
alisema

Kutokana na maelekezo ya
Rais Samia, Waziri Mavunde ali-
wataka wachimbaji wote kuzin-
gatia sheria katika shughuli zao
za kila siku.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, mkoani Manyara, Emmanuela Kaganda (kulia), akikabidhi mahitaji ya shule kwa wanafunzi
kutoka familia zisizo na uwezo, wilayani humo juzi, ili waweze kurejea mashuleni. PICHA: JALIWASON JASSON

Mtendaji wa Kijiji

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

ALIYEKUWA Ofisa Mtend-
kilichopo Wilaya ya Siman-
jiro mkoani Manyara, Denis
Mazigo, amefikishwa Kka-
tika mahakama ya wilaya
hiyo akikabiliwa na makosa
mawili ya matumizi mabaya
ya madaraka na ubadhirifu.

Mazigo alifikishwa ma-
hakamani humo jana na
kusomewa mashtaka hayo
mbele ya hakimu wa ma-
hakama hiyo, Onesmo Nec-
odemo.

Mwendesha Mashtaka wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-

bana na Rushwa (TAKUKU-
RU), Faustin Mushi, akisoma
hati ya mashtaka, alidai kuwa
mshtakiwa katika kosa la
kwanza la matumizi mabaya
ya madaraka, anashtakiwa
kinyume cha Kifungu cha 31
cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa, Sura
ya 329 kama ilivyofanyiwa
marejeo mwaka 2022.
Ikisomwa pamoja na
kosa la ubadhirifu, ambalo
ni kinyume na Kifungu cha
28 (1) cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa,
Sura ya 329 kama ilivyofany-
iwa marejeo mwaka 2022;
vyote vikisomwa pamoja na
aya ya 21 Jedwali la 1, Kifungu

cha 57 (1), 60(2) vya Sheria ya
Uhujumu Uchumi na Makosa
ya Kupanga, Sura 200 kama
ilivyofanyiwa marejeo Mwa-
ka 2022.

Aliendelea kudai kuwa,
katika shauri hilo la uhu-
jumu  uchumi, namba
ECC.1050/2025, kwa nyakati
tofauti, mshtakiwa akiwa
Ruvu Remit, alikusanya faini
Sh. 750,000 kutoka kwa wa-
jumbe 15 wa serikali ya ki-
jiji hicho, kwa makosa ya ku-
tokuwa na vyoo katika kaya
zao na kisha akatumia fedha
hizo kwa matumizi yake bin-
afsi.

Mshtakiwa huyo baada ya

kortini tuhuma ubadhirifu

kusomewa mashtaka hayo,
alikana makosa yote mawili.

Baada ya kukana, hakimu
Necodemo alisema dhama-
na iko wazi kwa mshtakiwa.

Mshtakiwa Mazigo alika-
milisha masharti ya dha-
mana na hakimu Necodemo,
alimpa dhamana baada ya
kuwa na mdhamini mmoja
ambaye ni mtumishi wa
umma, na kitambulisho
chake pamoja na kusaini
bondi ya shilingi milioni
mbili.

Shauri hilo litatajwa tena
mahakamani humo, Febru-
ari 6 mwaka huu, kwa kuan-
za kusikiliza mashahidi wa
upande wa mashtaka.

]
Wanafunzi

4 wakatisha
masomo
sababu ujauzito

Na Mary Mosha, SAME

WANAFUNZI wanne wanaosoma
shule za msingi na sekondari katika
Kata ya Kalimawe na Bendera wilayani
Same mkoani Kilimanjaro, wamekatisha
masomo yao baada ya kupata ujauzito.

Mkuu wa wilaya hiyo, Kasilda Mgeni,
alisema matukio ya kuwapa mimba
wanafunzi yanaua ndoto za watoto wa
kike na juhudi za serikali katika kuinua
kiwango cha elimu kwa wasichana.

Mgeni alikuwa akizungumza jana
na wakazi wa kata hizo, alipokwenda
kusikiliza na kutatua kero mbalimbali.

“Nimekuja hapa kuhamasisha wazazi
na walezi, kuwapeleka watoto shule wa-
naoanza chekechea, darasa la kwanza
na waliofaulu kujiunga na kidato cha
kwanza ili kufanikisha ndoto zao.

“Ndugu zangu kama mnavyojua
serikali imeboresha mazingira ya elimu
kwa wanafunzi wote, hasa wa kike. Sasa
nasikia kuna wanne wamepata mimba.

“OCD (Mkuu wa Paolisi wa Wilaya),
naagiza hakikisha wahusika wa matukio
haya wanakamatwa mara moja na ku-
fikishwa kwenye vyombo vya sheria.

Zaidi alifafanua, "Tunahitaji msaada
wa jamii kukemea na yenyewe Vi-
tendo kama hivi ambavyo havikubaliki.
Haiwezekani kwa sababu vinaharibu
maisha ya watoto wetu na kukiuka
maadili yetu kama Watanzania.”

Kutokana na vitendo hivyo, amewa-
taka wazazi, walezi na jamii kwa ujumla
kuhakikisha watoto wanalelewa kwa
maadili mema na kulindwa dhidi ya
vitendo vya ukatili, vinavyoathiri maen-
deleo yao ya kielimu.

"Hata wazazi walioshirikiana na
wanaume waliowapa mimba wanafunzi
kwa kupokea kitu kidogo nao hawatapo-
na. Nimeagiza nao watafutwe na washi-
takiwe kwa kosa la kuficha wabakaji,"
alisema.

Kwa upande wao baadhi ya walimu
wakuu wa shule hizo wameeleza kuwa
changamoto kubwa ni ushirikiano mdo-
g0 kutoka kwa wazazi wa waathirika,
ambao mara nyingi huficha ukweli na
kuweka vikwazo katika upatikanaji wa
ushahidi wa kisheria.
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HABARI KANDA YA ZIWA
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Vitambulisho machinga vyarejeshua kivingine Maswa

Na Alex Sayi, MASWA

WANASHERIA

wa Divisheni

ya  Maendeleo

ya Jamii Wilaya

ya Maswa mkoani Simiyu,

Fredrick Mussa amesema

serikali imekuja na utara-

tibu mpya wa kuwatambua

wafanyabiashara ~ wadogo

‘machinga’ kupitia vitambul-

isho vilivyofanyiwa mabore-
sho.

Alibainisha hayo juzi

wakati akizungumza na Ni-

pashe na kueleza kuwa vi-

tambulisho hivyo ni vi-
levile vya zamani lakini

imbali ili kuin-
ua mitaji yao,”

kwa sasa vimefanyiwa  Katikakitam- o oon Nussa,
... bulisho hicho .
maboresho muhimu iki-  ; pre Baadhi ya wa-
- . Kinachosajiliwa .
wa ni pamoja na kubeba  kwa gharama fanyabiashara
taarifa zote muhimu za ya Sh.20,000, wilayani  hapa
mfanyabiashara. mfanyabiashara  akiwemo Mwe-
“Katika ~ kitambul- ~atasajiliwa nyekiti wa Soko
isho hicho kinachosa- Katikamfumo —r, 1 wyilaya,
S na taarifa zake .
jiliwa kwa gharama ya jotemuhumuna Nashoni  Naf-
Sh.20,000, mfanyabi- kitadumu kwa tari alisema
ashara atasajiliwa katika  miaka mitatu, maboresho ya
mfumo na taarifa zake Kkitawawezesha  kitambulisho hi-
zote muhumu na kita- Kupatamikopo.. cho yatawasaid-

dumu kwa miaka mi-
tatu, kitawawezesha kupata
mikopo katika taasisi mbal-

ia kudhaminika
na taasisi mbalimbali za
mikopo zikiwemo benki.

A

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Julius Mtatiro (kulia), akizungumza wakati akisikiliza na kutatua kero mbalimbali za

Kadhalika alisema wa-
fanyabiashara sokoni hapo
wamefurahishwa na ma-
boresho hayo licha ya kuwa
kitamburisho hicho haki-
taondoa tozo za halmasauri
sokoni hapo kama ilivyoku-

wa kile cha awali.
Ofisa Uhusiano wa NMB,
Ezekiel Shikobe alisema

wameingia ubia na serikali
kwa ajili ya kutoa mikopo
kwa wafanyabiashara hao
na kuwa tayari serikali ime-
shaingiza fedha hizo benki
tayari kwa kuwakopesha wa-
fanyabiashara hao.

DC aagiza viongozi kutatua kero za wananchi

Na Ambrose Wantaigwa,
TARIME

MKUU wa wilaya ya Ta-
rime, Edward Gowele ame-
wataka viongozi na watumi-
shi wa umma kuhakikisha
wanawahudumia wananchi
ipasavyo na kutatua kero zi-
nazowakabili katika maeneo
yao.

Alitoa agizo hilo juzi waka-
ti akizungumza na vikundi
vya vijana, wanawake na
wenye ulemavu katika Kata
ya Nyakonga na kueleza
kuwa baadhi ya viongozi
wameshindwa kutafuta ma-
jibu ya kero za wananchi.

"Lazima tutumie ubunifu
katika nafasi zetu na ra-

silimali kidogo tulizonazo
kama viongozi na watumishi
kutatua kero za wananchi
haraka iwezekanavyo kuliko
kulazimika kusubiri mgawo
kutoka serikalini katika mae-
neo yetu,” alisema.

Aidha, katika mkutano
huo Gowele alikabidhi
Sh.milioni 17 ya msaada bin-
afsi iliyotolewa na Diwani wa
Kata hiyo Simon Kiles kwa
lengo la kuwasaidia mitaji ili
kujiinua kiuchumi.

Pia, alimpongeza diwani
huyo kwa kujitolea kujenga
ofisi ya kata pamoja na ku-
changia fedha kuwezesha
vikundi vya kilimo na vijana
ambapo aliwataka wawak-
ilishi wengine wa wananchi

kuiga mfano wake.
Mwenyekiti ~wa  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ta-
rime, Simon Kiles alisema
licha ya fedha kwa makundi
hayo vilevile amevipatia
msaada vikundi vya kilimo
kwa kuwapatia pembejeo za
kilimo bure katika misimu
miwili ya kilimo iliyopita ili
kuboresha shughuli zao za
kilimo na kuongeza uzal-
ishaji.
"Tunajaribu
gea uwezo  vikundi vya
wananchi kuzalisha mali
ikiwemo mazao ya kilimo
na hivyo kuwezesha ku-
jitegemea bila kusubiri fed-
ha kutoka serikalini ambazo
hazitoshi kuhimili mahitaji

kuwajen-

ya kila mtanzania,” alisema
Kiles.

Katibu Tawala wa Wilaya
ya Tarime, Sauli Mwaisenye
aliwataka wananchi kutafuta
ushauri wa wataalamu waka-
ti wa kutekeleza majukumu
yao ya kila siku ya uzalishaji
mali katika kilimo na biasha-
ra ili kupata matokeo bora
na kuinua maisha yao.

"Tunawashauri ~ wataala-
mu wetu katika idara zote
za halmashauri kuhakiki-
sha wanatoa elimu kwa
wananchi hasa vijijini juu
va kutekeleza shughuli za
uzalishaji ikiwemo kilimo
bora na ujasiriamali kupi-
tia vikundi vya wananchi,”
alisema Mwaisenye.

I
Soko la ushindani
kudhibiti utoroshaji
madini ya bati

Na Mohab Dominick, KYERWA

SERIKALI imedhamilia kuweka soko
la ushindani la madini ya bati wilayani
Kyerwa mkoani Kagera, ili kudhibiti uto-
roshaji madini unaotajwa kufanywa na
wachimbaji.

Ofisa Madini Mkazi Wilaya va Ky-
erwa, Dotto Ernest, alisema hayo katika
sherehe za kadhimisha mwaka mpya kwa
wachimbaji wa madini hayo.

Alisema madini hayo yanatakiwa
kulipiwa kodi kama yalivyo mengine na
siyo kutoroshwa na kuvushwa mipaka
kwenda nchi jirani ya Rwanda kutokana
na kukosa soko la ndani.

Ernest alisema watoroshaji wa madini
hayo wanatambuliwa na wanashirikiana
nao katika shughuli mbalimbali, hivyo
kuwataka wachimbaji hao kuhakikisha
wanashiriki kuzuia hali hiyo ili serikali
ipate mapato na kuwahudumia wananchi.

“Tutaweka soko la ushindani soko la tin
ili kuepusha utoroshaji wa madini hayo
jambo ambalo linasababisha serikali
kukosa mapato na kufaidisha nchi jirani
yva Rwanda ambayo haina madini hayo,”
alisema Ernest.

Alisema serikali itaendelea kuwachuku-
lia hatua za kisheria wote watakaobaini
kutorosha madini hayo kinyume cha
sheria na kuwa hawapo tayari kuvumilia
vitendo hivyo.

“Acheni kupeleka madini ng'ambo
nawaomba wachimbaji wa wa madini
va bati fuateni sheria na taratibu za
serikali ikiwa pamoja na usalama wakati
mnapokuwa kazini na serikali itaendelea
kutoa ushirikiano kwenu,” alisema.

Kadhalika, aliwataka vibarua wote
wanaoingia kutoka nchi za jirani kwa ajili
kushughulika na uchimbaji kuhakikisha
wanafuata sheria na taratibu za kuingia
nchini.

Mwenyekiti wa Chama cha Wachimbaji
Madini Mkoa wa Kagera (KAREMA), Sara
Rusambagura aliwataka wachimbaji ku-
hakikisha wanafanya kazi kwa ushiriki-
ano ili kutimiza malengo ya kundi hilo.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
va Kyerwa, Bahati Eneriko aliwataka
wachimbaji wa mdaini kuhakikisha
wanafanya kazi kwa malengo na ku-
fuata mifumo ya fedha itakayowasaidia
kuwekeza fedha kwa ajili ya maisha yao
va baadaye.

Kaimu Katibu wa wazazi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Kagera,
Angelius Kamugisha alisema mwenyekiti
wa chama hicho ambaye ni Rais Samia
Suluhu Hassan anatambua mchango wa
wachimbaji wote nchini na anaendelea
kuhakikisha anatatua kero zinazowasibu.

Hivyo, aliwaomba wachimbaji
hao kuwa wamoja katika shughuli
zao hasa wakati soko la ushindani
litapokuwa limeanza katika eneo hilo
pamoja na wale wanaopata madini hayo
va bati wasiuze kiujanja ujanja kwani
watadharauliwa.

Alisema: “Kwa sasa katika eneo hili
kuna mahitaji mengi ikiwa ni pamoja na
zahanati, maji, vituo vya afya na hivyo
kwa kutumia madini hayo ya bati ni uta-
jiri mkubwa kwa wananchi wa eneo hili
na yatasaidia kwa kiasi kukubwa kupun-
guza kero zilizopo”.
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Na Zanura Ibrahim

IKI moja na nusu

imepita, Taasisi

ya Kudhibiti

na Kupambana
na Dawa za Kulevya nchi-
ni (DCEA), ilitoa taarifa ya
mzigo mkubwa wa dawa za
kulevya, ulioweka rekodi
kimataifa, raia wa kigeni na
meli yao wakinaswa na sasa
wameshafikishwa mahakam-
ani, ikiwa na athari za kiafya,
kijamii na mwenendo wa
kibiashara nchini. Je undani
wa biashara hizo kitaifa na
kimataifa ni upi? Fuatilia un-
dani wake kibiashara.

HADI sasa nchini, sera na
mwenendo wa kiserikali nchi-
ni, ikiwamo dhamira iliyomo
katika zama za Awamu ya Sita,
ni kuhuisha, pia kupaisha bi-
ashara za haki.

Na mwenendo wowote ule,
katika tafsiri hiyo ya kihisto-
ria, iko katika vita vikali dhidi
ya yaliyo haramu, ama kwa
mwenendo au aina ya bidhaa
husika. Kunakuwapo na mpam-
bano kutoka serikalini kuikabili
hali hiyo.

Kuna eneo mojawapo, am-
balo kitaifa na kimataifa, nchi
iko katika vita vikali navyo ka-
tika namna endelevu; biashara
ya dawa za kulevya, matendo
yanayofanyika kitaifa na ki-
mataifa.

Biashara hiyo, undani wake
ni hali inayowahusisha raia
wa nchi husika, kwa kushiriki-

utalii wa wanyamapori
kwa mikono yetu

Kama tuliweza zama
zile ,kanuni hizo hizo
tuzitumie kuendeleza

Ukurasa 13

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA §

"Gavana B()T: Tunajimudu
~ kiuchumi, akiba fedha
kigeni zinawezesha

Ukurasa 12

ununuzi wa miaka minne

Simulizi undani wa biashara dawa
Kulevya unavyochafua sekta nchini

Mzigo wa dawa za kulevya ulionaswa nchini, ukisafirishwa na jahazi kigeni. PICHA ZOTE: MTANDAO

ana na magenge ya kihalifu ki-
mataifa, bara Afrika ni sehemu
ya waathirika wakuu.

Wasifu wake ni biashara har-
amu inayohusisha uzalishaji,
usafirishaji, na uuzaji wa dawa
za kulevya kama vile heroini,
kokaini, bangi na dawa za kemi-
kali kama methamphetamine.

Biashara huwa haziishi ku-
vuruga uchumi kitaifa, pana-
kohusika, huku ikichochea
ongezeko la uhalifu, kudhoofi-
sha mifumo ya kiusalama, na
kuathiri afya na ustawi wa wa-
nanchi wake.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa

ya Kupambana na Dawa za
Kulevya na Uhalifu (UNODc)
Kupitia taarifa yake ya mwaka
2021, inasema, Afrika imekuwa
njia kuu ya usafirishaji wa dawa
za kulevya kutoka Amerika
Kusini na Asia kuelekea Ulaya
na Amerika Kaskazini.

Hiyo inatajwa, kuchangiwa na
mambo mbalimbali, ikiwamo
udhaifu wa mifumo ya udhibiti,
umaskini na ufisadi katika taasi-
si za umma.

Ripoti hiyo inaeleza kuwa
nchi kama Nigeria, Afrika Kusi-
ni, Kenya na Tanzania, zimeor-
odheshwa kuwa vituo muhimu

katika mtandao wa biashara hii
haramu.

Mamlaka ya Kitaifa ya
Utekelezaji wa Sheria za Dawa
za Kulevya, kupitia ripoti yake
ya mwaka 2020, inasema
(NDLEA) Nigeria ni moja ya
nchi zinazojulikana kwa kiwan-
go kikubwa cha usafirishaji wa
dawa za kulevya.

Pia, ripoti hiyo inataja ma-
genge ya kihalifu katika nchi
hizo yanahusika kusafirisha
dawa za kokeini na heroini ku-
toka Marekani Kusini na Asia
kupitia Afrika Magharibi kwen-
da Ulaya na Amerika.

Hata hivyo, unatajwa ufisadi
kuwapo katika taasisi za seri-
kali na udhaifu wa sheria za
kudhibiti dawa za kulevya
umechangia kuimarisha bi-
ashara hii haramu.

NJIA AFRIKA MASHARIKI

Ripoti hiyo ya UNODC, 2021
inasema nchi za Afrika Mashari-
ki hususani Kenya na Tanzania,
zimekuwa njia kuu za kusafiri-
sha heroini kutoka Afghanistan
kupitia Bahari ya Hindi.

Inaelezwa kuwa, kuna namna
bandari ya Afrika mashariki,
kuhusika mara kadhaa katika
uvushaji dawa hizi za kulevya.

Hiyo inatajwa, kuhusishwa
na mikoa ya ukanda wa Pwani
inayotajwa kuwa na kiwango
zaidi cha matumizi ya heroini,
kuashiria tatizo kubwa la afya
ya umma.

TAARIFA YA NCHINI

Mnamo siku ya Januari 9, kwa
maana ya wiki moja na siku
kadhaa zimepita, Kamishna
Jenerali mamlaka ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za
Kulevya(DCEA), Aretas Lyimo,
akawasilisha taarifa ya udhibiti
wa dawa za kulevya ulivyokuwa
mwaka jana.

Anasema katika operesheni
iliyofanyika mwishoni mwa
mwaka uliopita, ulihusisha
ukamataji wa kilo 673.2, dawa
za methamphetamine na her-
oin. Anasema, kati yake 448.3
ziliwahusisha raia wanane ku-

INAENDELEA UK.14
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Gavana BOT: Tunajimudu kiuchumi, akiba fedha
Kigeni zinawezesha ununuzi wa miaka minne

Na Halfani Chusi

IKU chache zilizopita, Benki

Kuu ya Tanzania (BOT) im-

ewaonya wanaotumia fedha

za kigeni, kufanya miamala
nchini, ikisisitiza kufanya hivyo ni
kuhujumu uchumi wa nchi na ni
kosa kisheria.

Ikaongeza kuwa, Kikao cha
Kamati ya Sera ya Fedha, kimeamua
kuendelea na kiwango cha Riba ya
Benki Kuu (CBR) cha asilimia sita
kwa benki za kawaida katika robo
ya kwanza ya mwaka 2025.

Gavana wa Benki Kuu ya Tanza-
nia, Emmanuel Tutuba, anasema
mtu anapofanya miamala ndani ya
nchi, anatakiwa kutumia shilingi za
kitanzania,vinginevyo yuko kiny-
ume akihujumu uchumi wa nchi,
kwa sababu anatumia shughuli za
uchumi wa Tanzania kwa kutumia
sarafu za nchi nyinginezo.

Kuhusu hatua ya kutobadili riba
akasema, unalenga kuhakikisha
kiwango cha ukwasi kinaendelea
kuwa cha kutosha katika uchumi,
kudhibiti mfumuko wa bei kubaki
chini ya lengo la asilimia tano.

Anataja hilo linawezesha
kuongezeka kwa kasi ya ukuaji
uchumi kufikia wastani wa asilimia
5.7 katika robo ya kwanza ya mwaka
huu.

Gavana  Tutuba  akafafanua
kwamba, ni uamuzi unaolenga
kuweka utulivu wa thamani ya
shilingi, dhidi ya fedha za kigeni,
ili kuendelea kukabili mfumuko wa
bei ubaki katika kasi ndogo, hali
inayochangia jitihada za kuwafan-
ya wananchi kutofanya miamala
yao kwa kutumia fedha za kigeni
nchini.

Kuhusu mwenendo wa uchumi
wa dunia, Tutuba, anasema kamati
hiyo imebaini kuwa ripoti zilizo-
tolewa na Shirika la Fedha Duniani
(IMF) na Benki ya Dunia, zinaone-
sha ukuaji uchumi unakadiriwa
kuwa imara katika mwaka uliomal-
izika.

Anasema katika robo ya nne ya
mwaka 2024, kamati ikabaini maz-
ingira ya uchumi duniani yameima-
rika kwa kiwango kikubwa, kasi ya
ukuaji uchumi kuongezeka, mfumu-
ko wa bei ukaendelea kupungua ka-
tika nchi nyingi, huku mazingira ya
upatikanaji fedha kwa riba nafuu
katika masoko yakiwa yameima-
rika.

Anasema, mazingira mazuri ya
kiuchumi yanatarajiwa kuendelea
katika robo ya kwanza ya mwaka
huu, kutokana na kuongezeko ma-
hitaji ya walaji.

Mengine anayataja katika hilo, ni
kuwapo sera wezeshi za bajeti na
kuimarika mazingira ya upatikanaji

Gavana BOT, Emanuel Tutuba. PICHA: MAKTABA

fedha kwa riba nafuu.

Anatahadharisha ~ kwam-
ba, ni mambo yanayoweza
kuathiriwa na migogoro ya ki-
siasa duniani na mivutano ya
kibiashara kuongezeka.

“Uchumi wa Tanzania Bara
na Zanzibar umeendelea
kuwa imara kwa mwaka 2024.
Uchumi wa Tanzania Bara
ulikua kwa asilimia 5.4 katika
nusu ya kwanza ya mwaka
2024.

“Unatarajiwa kukua kwa
asilimia 5.6 katika robo ya

tatu na asilimia 5.7 katika robo
ya nne ya mwaka 2024, kwa
kuzingatia mwenendo huo,
ukuaji wa uchumi unatara-
jiwa kuwa sawia na matokeo
ya ukuaji wa asilimia 5.4 kwa
mwaka 2024.” anasema.

Pia, anataja hali ya ukuaji
huu umechangiwa zaidi na
ongezeko la shughuli za kili-
mo, usafirishaji, ujenzi, na bi-
ashara,” anasema Tutuba

SURA NZIMA MUUNGANO
Kwa upande wa Zanzibar,

anataja uchumi anakua kwa
asilimia 6.8 katika robo ya
kwanza na asilimia 7.2 katika
robo ya pili ya mwaka 2024,
makadirio yajayo ni kwamba,
utakua kwa viwango hivyo
kwa robo mbili zinazofuata,
hivyo kufikia wastani wa uku-
aji asilimia 7.2 kwa mwaka ul-
ioisha 2024.

Anazitaja  shughuli  zi-
lizochangia kukua kwake
kuwa ni pamoja na utalii,
ujenzi na viwanda.

Kwa mujibu wa Tutuba,

ukuaji wa uchumi kwa Tanza-
nia Bara na Zanzibar, unatara-
jiwa kuendelea kuwa wa kasi ya
kuridhisha, kwa takriban asil-
imia sita na asilimia 6.8.

“Ukuaji huu unatarajiwa ku-
changiwa na ongezeko la uzal-
ishaji katika shughuli za kilimo,
utekelezaji wa miradi ya ujenzi,
maboresho katika usafirishaji
na ugavi, nishati ya uhakika,
pamoja na utekelezaji wa sera
za fedha na kibajeti.

“Ukuaji wa fedha na mikopo
kwa sekta binafsi uliendelea
kuwa wa kasi ya kuridhisha
mwaka 2024, ambapo ulifikia
wastani wa asilimia 12.5 na asil-
imia 16.9, mtawalia’ anafafanua
Tutuba

Eneo lingine analitaja Tutuba
ni katika ukwasi wa fedha za ki-
geni, ulioongezeka kwa kiwan-
go kikubwa katika robo ya nne
ya mwaka 2024.

Anaitaja kuwa ni hali iliyoto-
kana na kuimarika mazingira
ya upatikanaji fedha duniani
kutokana na kupungua kwa
riba katika nchi zinazoendelea
na kuongezeka kwa mapato ya
fedha za kigeni nchini.

Tutuba anataja ni kutokana
na shughuli za utalii, mauzo ya
dhahabu, korosho na tumbaku.

Anasema thamani ya shilingi
inatarajiwa kuimarika katika
robo ya kwanza ya mwaka uli-
opo, kutokana na kuwapo uk-
wasi wa kutosha wa fedha za
kigeni uliopatikana katika robo
ya nne ya mwaka 2024,

Hapo ana ufafanuzi wa
utekelezaji wa sera ya fedha,
uamuzi wa kubakiza Riba ya
Benki Kuu kuwa asilimia sita,
na bei za bidhaa katika soko la
dunia kuwa nafuu.

Ni uamuzi anaoutaja
utachangiwa na Benki Kuu kue-
ndelea kusimamia utekelezaji
wa kifungu cha sheria yake,
kinachohimiza matumizi ya
shilingi, unaofanya miamala
ndani ya nchi kupunguza mahi-
taji ya fedha za kigeni yasiyoku-
wa ya lazima.

Aidha, anasema Benki Kuu
inatarajia kuendelea kuwa na
akiba ya kutosha ya fedha za
kigeni, na kuongeza pale zitaka-
pohitajika.

Gavana anaeleza akiba ili-
yopo sasa ni zaidi ya Dola za
Marekani bilioni 5.5 ni kiwango
kinatosheleza uagizaji wa bid-
haa na huduma kutoka nje kwa
zaidi ya miezi minne.

Kuhusu mikopo kwa sekta
binafsi, anasema: “Ukuaji wa
fedha na mikopo kwa sekta bi-

nafsi uliendelea kuwa wa kasi ya
kuridhisha mwaka 2024, ambapo
ulifikia wastani wa asilimia 12.5 na
asilimia 16.9, mtawalia.

“Katika robo ya nne ya mwaka
2024, vjazi wa fedha ulikua kwa
wastani wa asilimia 14.8 kwa
mwaka ikilinganishwa na asilimia
134 katika kipindi kama hicho
mwaka 2023, huku mikopo kwa
sekta binafsi ikikua kwa wastani
wa asilimia 16.8 ikilinganishwa na
asilimia 17.8.

“Mwenendo huu unatokana na
ongezeko la mahitaji ya mikopo
mipya kufuatia kuimarika kwa
uchumi wa dunia na hapa nchini,
pamoja na kupungua kwa viha-
tarishi katika ukopeshaji kufua-
tia kupungua kwa kiwango cha
mikopo chechefu kufikia asilimia
3.6 mwezi Novemba 2024 kutoka
asilimia 4.2 katika kipindi kama
hicho mwaka 2023” anasema Tu-
tuba

Tutuba anafafanua kuwa nakisi
ya urari wa malipo ya nje ilipun-
gua kufikia asilimia 2.7 ya Pato
la Taifa, ikiwa ni nakisi ya chini
kabisa katika kipindi cha miaka
minne iliyopita, na ikilingashwa
na asilimia 3.7 mwaka 2023.

Anasema hali hiyo, ilitokana na
ongezeko la mauzo ya bidhaa na

huduma nje ya nchi yanayo kadi-
riwa kufikia takriban asilimia 20
ya Pato la Taifa kutoka asilimia 18
katika mwaka uliotangulia, kuto-
kana na ongezeko la shughuli za
utalii, mauzo ya dhahabu, koro-
sho na tumbaku nje ya nchi.

Uagizaji wa bidhaa na huduma
toka nje ya nchi ulikuwa asilimia
21 ya Pato la Taifa ukilinganisha
na asilimia 20.3 mwaka 2023.

Anasema katika robo ya nne ya
mwaka 2024, urari wa malipo ya
kawaida ulikadiriwa kufikia na-
kisi ya dola za Marekani milioni
6434, ikiwa ni takriban nusu ya
nakisi iliyorekodiwa katika kip-
indi kama hicho mwaka 2023.

Tutuba, anasema akiba hiyo in-
atarajiwa kubaki katika kiwango
hicho katika robo ya kwanza ya
mwaka 2025 kutokana na juhudi
zinazofanywa na Benki kuu katika
kuongeza akiba ya fedha za ki-
geni, ikiwamo kununua dhahabu
hapa nchini.

Hata hivyo katika mazungumzo
yake, anasema Kamati itakutana
tena wiki ya kwanza ya mwezi
Aprili kwa ajili ya kutathmini
mwenendo wa uchumi na kua-
mua Riba ya Benki Kuu itakayotu-
mika katika robo ya pili ya mwaka
(Aprili hadi Juni) 2025.

INDICATIVE EXCHANGE RATES
14-01-2025

CURRENCY
B= usa usb
=F= United Kingdom GBP
nEuro EUR
B china CNY
@® Japan JPY
B> South Africa ZAR
=== Kenya KES
~ ' Rwanda RWF
== Uganda UGX
§-dBurundi BIF
GOLD

BUYING

2441.7129
2950,8443
2491.0355
333.0259
15.5573
127.6459
18.8914
1.7441
0.6346
0.8288

BOT22058 6583629.9706

SELLING

2466.13
2990.4292
2516.1924
336.3516
15.7088
128.8954
19.0068

(=1 B
o |~
;| w
(40 =
oy~

[=]
=]
)
M

Gold price is per 1 Troy ounce
Bei ya dhahabu ni kwa kila Wakia 1

TAFAKURI YA MLALAHOI

Tunaua utalii wetu, kugeuza
wanyamapori matahira!

Tusiuwe

wenyewe

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa Tanza-
nia (TANAPA), huko nyuma liliwahi
kuwa na Meneja Uhusiano wake ma-
hiri, akiitwa James Lembeli, ambaye
baada ya utumishi wake serikalini ku-
koma, aliingia kwenye siasa na kuwa
Mbunge wa Kahama.

Akiwa Tanapa, aliitendea haki nafa-
si yake, kutokana na jinsi alivyoelimi-
sha umma kuhusu hifadhi ya maliasili,
akishirikiana vema na vyombo vya
habari na akiwa tayari wakati wote
kutolea ufafanuzi kwa lililotakiwa.

Wakati wake, Lembeli alijiwekea
utaratibu wa kuhakikisha wanahabari
nchini wanaielewa vema sekta ya
maliasili na utalii, akiwapangia ratiba
za kutembelea hifadhi na mbuga za
wanyama zilizoko nchini.

Wanahabari walipewa fursa hizo
bila gharama, wakifanya utalii wa
mafunzo katika maeneo hayo kwa
makundi, kwani isingewezekana ku-
wapeleka wote kwa pamoja, ingawa
hata hivyo idadi ya wanahabari hai-
kuwa imefumuka kama ilivyo sasa.

Alifanya hivyo, akijua wazi kuwa
wananchi wote wasingeweza Kku-
pata fursa ya kutembelea hifadhi na
mbuga hizo, ila walipata ya kusoma,
kusikiliza na kutazama kwenye vy-
ombo vya habari na kuelimika.

Ni bahati mbaya, kuwa Watanzania
wengi hawakuwa wakijua umuhimu
wa kufanya utalii wa ndani, wakiami-
ni kazi ya kuzuru mbuga na hifadhi ni
ya wageni waliofika nchini na kulipa
fedha za kigeni na kuchangia Pato la
Taifa.

Hivi sasa, karibu asilimia kubwa ya
Watanzania wanajua umuhimu wa
utalii wa ndani, ambao idadi kubwa
wanaenda kujionea wanyama kwe-
nye hifadhi na mbuga zetu, tofauti na
zamani ambako walijua dhima yao ni
kuwinda na kukausha vimoro.

Hiyo fursa kwa kweli haikunipita,
niliipata na kuitumia vema, Lembeli
aliponipangia, mimi na mpiga picha
wangu, Mpoki Bukuku (Allah aendelee
kumpa pumziko la milele), kuzuru hi-

utalii wa wanyamapori
kwa mikono yetu

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008 barua
pepe:kulangwasos@gmail.com

fadhi za Katavi,Rukwa; Ruaha,
I[ringa na Udzungwa, Morogoro
na kujionea, kujifunza na ku-
funza pia.

Katika maeneo yote hayo, wa-
hifadhi walikuwa wakituelezea
jinsi wanyamapori wanavyotak-
iwa kuishi tofauti na wafugwao,
nini chakula chao na maisha yao
kwa ujumla, huku wakihadhari-
sha kutupa taka dhidi ya katika
hifadhi.

Wakatuambia kuwa wanyama
hao hawatakiwi kula chakula
kingine zaidi ya kinachopati-
kana porini na ndiyo sababu
hairuhusiwi kuotesha chochote
hifadhini au mbugani. Yaani
hairuhusiwi mimea wakimbizi
au wahamiaji haramu katika hi-
fadhi hizo.

Wakisema ndiyo sababu hata
magari yapitayo kwenye mbu-
ga au hifadhi, mathalan bara-
bara zipitazo Mikumi, Serengeti
au Ngorongoro, hakuna mtu
anaruhusiwa  kutupa  ganda
la ndizi likaliwa na wanyama
hao, sembuse karatasi na taka
zingine.

Nia yake ni kuhakikisha kuwa
vasili wa maeneo waishimo
wanyama hao, unabaki palepale,
kwani hata mti uliokatika kwa
kuangushwa na tembo au uzee
na dhoruba zingine, haukuon-
dolewa humo bali ulisalia kuwa

Kama tuliweza zama
zZile, kanuni hizo hizo
tuzitumie kuendeleza

@Msamba

makazi ya wanyama wadogo na
wadudu.

Pia, gogo lilisalia kama chakula
chao, hivyo hakuna kigeni Kili-
choingizwa humo au Kienyeji
kilichotolewa kwa sababu yoy-
ote ile, ili kulinda uasili wa eneo
husika.

Enzi hizo, hakuna aliyeruhusi-
wa kuwinda au kuingiza mnyama
asiye wa pori na kufanya hivyo
kuliendana na adhabu kali na bila
shaka inaendelea kudumu.

Lakini cha msingi, ilikuwa ni
wanyamapori wabaki porini kwa
utalii. Sijui ni nini kinatokea hivi
sasa, tunaposhuhudia  wany-
amapori kwa kiasi kikubwa waki-
geuzwa wa kufugwa mazizini ka-
tika maeneo kadhaa nchini, watu
wakienda kuwaona na si kutalii,
bali kuwalisha kwa kutumia vi-
sonzo.

Haishangazi tena, mnyama ali-
yeogopwa porini mpaka kuitwa
mfalme wa pori au nyika, simba,
anashikwa mkia, anakumbatiwa
na binadamu na kutembea naye
kama mwanasesere au tahira fu-
[ani hivi.

Najiuliza hivi dhana ya utalii
itaendelea kushika hatamu kwa
aina hii ya matendo?

Tunaamini siku zijazo watalii
watakuja nchini kutazama wany-
ama wanaolishwa kwa visonzo
kama si kunyweshwa sharubati?
Kama tumeamua kuacha haya
yaendelee, kuna sababu gani ya
kuzuia watu kukamata wanyama
pori na kuwachinja kwa kitoweo?

Kigugumizi kimetoka wapi basi
cha kufungua maduka vya ny-
ama ya porini kama Serikali siku
kadhaa zilizopita, ilivyoamua na
baadhi kufunguliwa na ghafla ku-

fungwa?
Tukae chini tutafakari tena
kama utalii utaendelea Kkatika

muktadha kama huu. Niko palee!
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Mzigo wa dawa za kulevya ulivyonaswa hivi karibuni.

INATOKA UK.11

toka Pakistani katika Bahari ya
Hindi, zikiwa zimefichwa ndani
ya jahazi lenye usajili wa nchi
hiyo, ikidaiwa kufanya biashara
hiyo kwa miaka 28.

Ni vilevile, kukahusishwa kilo
224.9 zilizokamatwa katika fuk-
we za bahari ya Hindi mkoani
Dar es Salaam.

Ripoti nyingine ya mwaka
2023, inaonesha idadi ya warai-
bu katika mkoa wa Pwani wali-
opatiwa tiba katika vitengo vya
afya ya akili ilikuwa 62,314.

Hata hivyo, mkoa huo unata-
jwa kuwa wa pili, kwa kutumia
dawa hizo ukiongozwa na Dar
es Salaam, ambao ripoti ilione-
sha kuwapo waraibu 234,317.

Biashara za dawa za kulevya,
zinatajwa kuwa na athari kub-
wa kiusalama kwa mataifa na
wananchi wake.

Ni athari zinatajwa,
zinawezekana kuangaliwa ka-
tika nyanja za uhalifu, usalama
mipaka, kijamii, na hata siasa.

Mpango wa Kimataifa Dhidi
ya Uhalifu wa Kimataifa Ulioan-
daliwa katika ripoti ya mwaka
2020, umeonesha kuwa biasha-
ra ya dawa za kulevya hucho-
chea ongezeko la uhalifu wa
kimataifa na ndani.

Aidha, magenge ya wahalifu
yanajwa hutumia silaha, kutoa
rushwa, na hata kuua, ili kulin-
da mitandao yao.

Ripoti inafafanua kuwa, ka-

~

tika baadhi ya nchi za Kiafrika,
mauaji ya kushukiwa kuwa wa-
halifu wa dawa za kulevya ya-
meripotiwa mara nyingi.

Aidha, wizi, uyjambazi, na uka-
tili nao unatajwa kuongezeka
katika maeneo yenye kiwango
kikubwa cha matumizi ya dawa
za kulevya.

Kuna usalama, kudhoofika
kunakotajwa kuumiza mifumo
iliyoko, huku ikichangiwa na
kuwapo mapato makubwa
yanayotokana na biashara ya
dawa za kulevya, ili kuwapa
nguvu wahalifu kununua ush-
awishi katika taasisi za kiseri-
kali.

Hali hiyo inatajwa kusababi-
sha udhaifu wa mifumo ya ki-
usalama, katika kupambana na
uhalifu huu.

Ripoti  ya UNODC,2019
inaeleza wazi katika nchi kama
Guinea-Bissau, ambayo im-
ekuwa ikiitwa “dola ya dawa za
kulevya” kutokana na ushawi-
shi mkubwa wa magenge yake
kwenye serikali.

Ripoti ya WHO inasema
matumizi ya dawa za kulevya,
yanaathiri familia, vijana, na
jamii kwa ujumla.

Vilevile, suala la kuwapo
ongezeko la utegemezi wa
dawa za kulevya, kunasababi-
sha kuongezeka atatizo ya ki-
afya, vifo na kuzorota maadili
ya kijamii.

Inaelezwa, katika maeneo
yenye kiwango kikubwa cha
matumizi ya dawa za kulevya,

vijana hukosa dira ya maisha,
wakijihusisha na uhalifu au wa-
hanga wa unyanyasaji.

Shirika liitwalo Transparency
International, mwaka 2020,
likasema biashara ya dawa za
kulevya, inachangia kudhoofi-
sha uchumi wa nchi na utulivu
wa kisiasa.

Inafafanua kuwa, pesa zi-
nazotokana na biashara hiyo,
mara nyingi hazitumiki kwa
maendeleo ya kijamii bali kwa
kufadhili shughuli za uhalifu
au kuficha mali haramu. Pia im-
ekuwa chanzo cha migogoro ya
kisiasa, hasa pale magenge ya
wahalifu yanapopata ushawi-
shi wa moja kwa moja katika
maamuzi ya kisiasa.

Ripoti ya UNODC (2019),
inaeleza kuwa nchi ya Guinea-

o, i

Aretas Lyimo; Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za Kulevya nchini

Simulizi undani wa biashara dawa
kulevya unavyochafua sekta nchini

Bissau imekuwa mfano hai wa
nchi inayokumbwa na athari
za biashara ya dawa za kulevya.
Nchi hii ndogo ya Afrika Ma-
gharibi inatajwa kuwa kitovu
cha usafirishaji wa kokaini ku-
toka Amerika Kusini kwenda
Ulaya.

Ripotiimeeleza kuwa,Udhaifu
wa serikali na ufisadi umeifan-
ya nchi hiyo kushindwa kupam-
bana na magenge ya dawa za
kulevya, hali ambayo imeathiri
sana maendeleo yake ya kiu-
chumi na kijamii.

Nayo asasi ya Global Ini-
tiative, 2020 katika ripoti yake
imeeleza kuwa,Afrika Kusini
inakabiliwa na tatizo kubwa
la usambazaji na matumizi ya
methamphetamine, maarufu
kama “tik.”

.

Sehemu ya dawa za kulevya za mimea

Miji kama Cape Town ime-
athirika vibaya, huku magenge
ya wahalifu yakitawala mitaa
na kushiriki katika biashara hii
haramu.

UNODC,2021 imeeleza katika
ripoti kuwa, Kenya na Tanza-
nia zimeathiriwa na biashara
ya heroini. Katika maeneo ya
Pwani ya Kenya, miji kama
Mombasa na Malindi imeripoti
viwango vya juu vya matumizi
ya heroini, hali inayosababisha
madhara ya kiafya na kijamii.

Tanzania pia inakabiliwa na
changamoto za udhibiti wa
bandari zake, ambazo zime-
kuwa njia kuu za usafirishaji wa
dawa hizi

Kamishna Lyimo anasema
kumekuwepo na vipenyo zaidi
ya 600 katika mwambao wa ba-
hari ya Hindi hapa nchini na ka-
tika maziwa, hata hivyo serikali
imenunua boti maalum kwa aji-
li ya doria katika ziwa Victoria
na kuendeleza mashirikiano na
mamlaka nyinginezo pamoja na
jamii katika udhibiti na utoaji
wa taarifa fiche.

Taarifa ya udhibiti ya mwa-
ka 2024(DCEA)iliyotolewa na
Kamishna Lyimo, inaonesha
kasi ya udhibiti wa dawa za
kulevya Tanzania inapanda
ukilinganisha na miaka ya ny-
uma .Mwaka 2024 mamlaka
hiyo ilikamata kilogramu 2.33
ya dawa za kulevya ukilingani-
sha na mwaka 2023 ambapo
ukamataji ulikuwa kilogramu
1.9.
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Ridhiwani aagiza wakurugenzi kulipa madeni

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AZIRI wa Nchi,

Ofisi ya Waziri

Mkuu, Kazi, Vija-

na, Ajirana Wenye
Ulemavu, Ridhiwani Kikwete
amewaagiza wakurugenzi wa
mamlaka za serikali za mitaa
kulipa malimbikizo ya fedha
za likizo kwa watumishi ambao
wengine hawajalipwa tangu
mwaka 2018.

Aidha, ameahidi kukaa na
mawaziri wa kisekta ili kutafu-
tia ufumbuzi wa hoja nane zi-
lizotolewa na Chama Cha Wa-
fanyakazi wa Serikali za Mitaa
Tanzania (TALGWU) ikiwamo
suala la watumishi wa kada
za afya kulipia leseni zao kila
mwaka.

Akifungua kikao cha baraza
Kikwete alisema serikali im-
esikia hoja hizo na kuagiza
wakurugenzi hao wasimamie
ukusanyaji wa mapato kwenye

halmashauri
zao ili kuten-
geneza uwezo
wa kulipa mal-
imbikizo  ya
mishahara na
likizo kwa wa-
tumishi.

“Likizo  ni
haki ya mtumi-
shi na ipo kwa
mujibu wa
sheria na seri-
kali  inatam-
bua kuna hal-
mashauri ambazo zina vyanzo
vidogo vya mapato na pamoja
na jitihada za serikali za kuzi-
patia ruzuku lakini bado kuna
maeneo yanahitaji msisitizo,
pamoja na kulichukua jambo
hili kutafuta ufumbuzi wa ku-
dumu niwatake waajiri wote
walipe likizo kwa wakati,”
alisema.

Kadhalika, aliagiza waku-
rugenzi hao kulipa posho za
madaraka kwa watumishi wa
kada hasa za maofisa watend-

Kazi
nyingine
zitakazo-
fanyika ni
kufungua
viwanda vya
kuzalisha
mvinyo wa
asali, kujen-
ga hotelina
viwanja vya
mpira ili timu
kubwa...

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kulia), akiangalia moja ya mahindi yaliyozalishwa katika shamba darasa
la Jeshi la Magereza, alipofanya ziara katika Makao Makuu ya jeshi hilo, Msalato mkoani humo jana, kulia kwake ni Mkuu wa
Jeshi hilo, Kamishna Jenerali Jeremiah Katungu. PICHA: RENATHA MSUNGU

aji wa kata kutokana na ku-
daiwa hawajalipwa kwa miezi
nane.

Pamoja na hayo, alielekeza
waajiri wote nchini kuhakiki-
sha wanahuwisha mabaraza
ya wafanyakazi na kusisitiza
kuwa serikali haitamfumbia
macho mwajiri yoyote ambaye
hataki kutimizwa takwa la
kisheria.

Akizungumzia kuhusu wa-
tumishi wa umma wanaodhalil-
ishwa, Ridhiwan alikemea tabia
ya waajiri kuwatangaza kwe-
nye vyombo vya habari na
kutaja sababu za kuwafukuza
kwa kuwa hali hiyo inawanyi-
ma haki zingine.

Alisema serikali imeendelea
kuzingatia maslahi ya wafan-
yakazi kwa kuongeza kikoko-
too ambacho kwa sasa kime-
fikia asilimia 40 na kinalipwa
vizuri.

Mwenyekiti wa TALGWU
Taifa ambaye pia ni Rais wa
Shirikisho la Vyama Vya Wa-
fanyakazi (TUCTA), Tumaini

Nyamhokya alipongeza serikali
kwa kuendelea kutatua kero
zinazowakabili watumishi wa
umma.

Alisema serikali imesikia
kilio cha muda mrefu cha wa-
tumishi waliokuwa wanalipwa
mishahara kupitia mapato
ya ndani ya halmashauri na
kwasasa wanalipwa kupitia
mfuko mkuu wa serikali, sam-
bamba na kupandisha madara-
jana kulipa madai yao.

Katibu Mkuu wa TALGWU,
Rashid Mtima alitaja hoja hizo
nane kuwa ni kutolipwa kwa
wakati fedha za uhamisho,
likizo, posho ya madaraka,
kutotekeleza kikamilifu kwa
mfumo wa upimaji wa utendaji
kazi kwa watumishi wa umma
(PEPMIS).

Zingine ni changamoto
ya miundo ya utumishi na
upandishaji wa vyeo, kutohu-
wisha mabaraza ya wafanyaka-
zi na kuchelewa kwa mashauri
ya kikazi katika Tume ya Utum-
ishi wa Umma.

Mwigulu ataja sababu miradi kukwama

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA
WAZIRI wa Fedha,

Dk.Mwigulu Nchemba, am-
etaja sababu za kusimama kwa
baadhi ya miradi iliyokuwa
ikitekelezwa nchini ikiwamo
ya barabara kwamba ni ku-
tokana na serikali kuelekeza
fedha nyingi kwenye miradi
mikubwa ya kimkakati ili ika-
milike kwa uharaka.
Akizungumza juzi kwenye
kikao cha 48 cha bodi ya bara-
bara mkoani Singida, alisema

serikali iliamua kuelekeza
fedha nyingi kwenye miradi
ya kimkakakati ili iweze ku-
kamilika kwanza kwasababu
baadhi ilikuwa katika hatua za
mwisho.

Dk. Mwigulu alitaja miradi
hiyo iliyopewa kipaumbele
kukamilishwa kuwa ni ujenzi
wa Bwawa la Umeme la Julius
Nyerere (JNHPP) ambalo kwa
mwezi mmoja serikali ilikuwa
ikipeleka zaidi ya Sh.bilioni
400.

Dk.Mwigulu alisema hatua
ya serikali kufunga mkanda

imesaidia kukamilisha mradi
wa ujenzi wa Bwala la Kufua
Umeme la Julius Nyerere am-
balo sasa umeme unazalishwa.

Alitaja miradi mingine am-
bayo serikali iliamua kuipa ki-
paumbele kwanza ni mradi wa
ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR)
na ujenzi wa Daraja la Magufuli
la Kigongo-Busisi.

Aliongeza kuwa Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa uliofanyi-
ka Novemba 21, 2024 nalo pia
lilipewa kipaumbele kwanza
ambapo serikali ilijitegemea
kwa kugharamia uchaguzi huo

kwa fedha zake bila kutegemea
wafadhili.

Alisema baada ya kukami-
lika kwa miradi hiyo ya kim-
kakati sasa fedha zimeanza
kutiririka kupelekwa kwenye
miradi ambayo ilikuwa imesi-
mama.

Dk.Mwigulu alisema katika
suala la ujenzi wa barabara
serikali ina mpango kuruhusu
fedha za makusanyo yanay-
ofanywa na TANROADS na
TARURA zinapokuwa zina-
tosheleza zitumike kujenga
barabara mpya.

I
Ulega azuru
Kipande korofi
cha barabara,
atoa agizo

Na Renatha Msungu DODOMA

WAZIRI wa Ujenzi, Abdallah
Ulega amezuru kipande korofi
cha barabara Kuu ya Mtanana
kutoka Morogoro hadi Dodoma
na kuagiza ujenzi wa daraja
kuharakishwa kabla ya mvua za
masika kuanza kunyesha ili kuka-
biliana na mafuriko.

Ujenzi wa kipande hicho che-
nye urefu wa kilomita sita, unata-
rajia kukamilika Juni, mwaka huu.

Akizungumza baada ya kutem-
belea eneo hilo, Ulega, alisema
kukamilika kwa daraja hilo
kutasaidia kuondoa changamoto
yva muda mrefu kwa wananchi wa
eneo hilo ya kukosa usafiri.

Alimtaka mkandarasi kufanya
ukarabati katika sehemu ambazo
zimeharibika na kukamilisha
kabla ya mvua hizo za masika
kuanza kunyesha ili kuepuka
mafuriko

Ulega alisema eneo hilo linasa-
babisha changamoto kubwa mvua
kubwa zinaponyesha kutokana
na kujaa maji na kusababisha
msongamano wa magari kutoka
Dodoma kwenda Morogoro na
maeneo mengine na kuwa kero
kwa wananchi.

"Daraja hili linatakiwa kuka-
milika kabla ya mvua za masika
kuanza kunyesha, mkandarasi
unapaswa kuongeza kasi ya
ujenzi wa daraja hilo ili kuepuka
madhara yatokanayo na mvua,"
alisema.

Alisema kukamilika kwa ujenzi
huo wa dharula katika bonde hilo
la mafuriko la Mtanana ltalia ni
mwarobaini wa kuondoa athari za
vifo na ajali zinazosababishwa na
mafuriko kipindi cha mvua.

Meneja wa Wakala wa Barbara
Nchini (TANROADS) Mkoa wa
Dodoma, Zuhura Amani, alisema
ujenzi huo umegharimu zaidi ya
sh bilioni 26 na kwamba umefikia
asilimia 49.8.

Zuhura, alisema mkandarasi
anaendelea vizuri na ujenzi ili
kuhakikisha ujenzi wa daraja hilo
unakamilika kwa muda uliopang-
wa na serikali kabla ya mvua hizo
kuanza kunyesha.

"Tunaamini mkandarasi ataka-
milisha ndani ya muda uliopang-
wa kuepusha madhara katika
eneo hilo kipindi cha mvua,”
alisema.

Omary Rajabu, Mkazi wa
Mtanana, aliishkuru serikali kwa
kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi
wa daraja hilo na kuwaondelea
changamoto ya eneo hilo ku-
kumbwa na mafuriko na kukwa-
misha shughuli zao kwa kukosa
usafiri.

Rajabu, alisema wananchi
wamekuwa wakipata tabu kwa
kukosa usafiri na wengine kufa
kwa kusombwa na mafuriko
wakati mvua za masika zinapo-
nyesha.
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Vifaa vya bil 3/- kutumika Kuzalisha
umeme wa joto ardhi Ziwa Ngosi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imenunua vifaa
vya Sh. bilioni tatu kwa ajili
ya kuchoronga visima vya ku-
zalishia umeme wa joto ardhi
katika eneo la Ziwa Ngosi ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe mkoani Mbeya. Vifaa
hivyo ambavyo vimenunuliwa
kutoka katika mataifa mbalim-
bali, viliwasili jijini Mbeya juzi
na kupokelewa na maofisa wa
Kampuni ya Uendelezaji wa Joto
Ardhi nchini (TGDC) ambayo
ndiyo inatekeleza miradi hiyo.

Akizungumza wakati wa
mapokezi ya vifaa hivyo, Mku-
rugenzi wa TGDC, Mhandisi
Shakiru Kajugusi alisema baada
ya kupokea vifaa hivyo wamevi-
kagua na kujiridhisha kuwa viko
katika hali nzuri na hivyo wa-
nakusudia kuanza kuvipeleka

kwenye eneo la mradi.
Alisema mradi wa
Ziwa Ngosi ni miongoni

usalama wa vifaa hivyo ili
visihujumiwe na kuhari-
bu utekelezaji wa mradi.

mwa miradi ya kipaum- “Tunatara- Alisema vifaa hivyo
bele na hivyo wata- jiwakwamba vimegharimu fedha ny-
hakikisha wanasimamia mwishoni ingi na hivyo ni lazima

ili vifaa vifike mapema

Februari ama

vilindwe ili kuhakikisha

na kuanza utekelezaji ;'mf:;wa vinafanya kazi iliyoku-
wa mradi. Machituwe  sudiwa na serikali hasa
“Tunatarajiwa kwam- tumeanza kuzalisha umeme.
ba mwishoni Februari utekelezaji Alisema mradi huo
ama mwanzoni mwa Wamradi ukikamilika utakuwa
Machi tuwe tumeanza hUY r;(a kwa 3 faida kwa taifa hasa
utekelezaji wa mradi iﬁa \‘%?aa kuongeza kiwango
huu na kwa sasa kwa yimefika cha umeme ambao
kuwa vifaa vimefika ha- hatutakuwa  utachangia kwenye shu-
tutakuwa na sababu ya nasababu..  ghuli zingine za maen-
kukwama tena,” alise- deleo.
ma Kajugusi. “Serikali ilitoa fedha
Kaimu Meneja wa Mradi nyingi sana kwa ajili ya ununuzi

wa Joto Ardhi wa Ziwa Ngozi,
Mhandisi Hoja Honori aliwataka
wananchi wanaozunguka mradi
huo kushiriki katika ulinzi na

wa vifaa hivi, sasa ni wajibu wa
jamii ya watu wanaozunguka
mradi wetu kusaidiana nasi
kulinda mradi vifaa hivi, mradi

ukikamilika hata wao wata-
nufaika kwa kiwango kikubwa,”
alisema Honori. Fundi uchoron-
gaji wa visima hivyo, Safina
Yunde alisema ili kuimarisha
ujirani mwema na wananchi
la mradi wanakusudia kuwaajiri
wananchi hao kwenye shughuli
mbalimbali ambazo hazihitaji
utaalamu.

Alisema baadhi ya kazi amba-
z0 wanawaajiri wananchi hao ni
pamoja na ulinzi, kubeba vifaa
na shughuli zingine ndogo ndo-
go ambazo zinaweza kufanywa
na wananchi kwa kusimamiwa
na wataalamu.

Kampuni ya TGDC imesha-
choronga kisima cha mfano
katika eneo la Mbaka - Kyejo
katika Halmashauri ya Busokelo
wilayani Rungwe na sasa mradi
mkubwa wa Ziwa Ngosi.

Wabeba
mizigo
wa Stendi
Kuu ya
Mabasi ya
Mikoani
va
Magufuli,
wakiwa
wamekaa

toroli yao,
wakisub-
iri abiria
katika
kituo cha
daladala
Mbezi
Mwisho
Dar es Sa-
[aam jana,
ili wapate
ujira wa
siku.
PICHA:
SABATO
KASIKA

RC atoa siku
10 ujenzi shule
ya sekondari
ukamilike

. NaNebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Wilaya ya

i Chunya, Mbaraka Alhaj

: Batenga ametoa siku 10 kwa

: mkandarasi na kamati ya

: ujenzi wa Shule ya Sekondari
: Nkung'ungu kukamilisha ujen-
¢ zi wa vyumba vya madarasa
* na miundombinu ya shule

¢ hiyo ili wanafunzi wa kidato

¢ cha kwanza waliochaguliwa

! waanze masomo.

Batenga alitoa agizo hilo

: juzi wakati wa ziara ya kikazi
¢ ya kukagua miradi ya maen-
: deleo inayotekelezwa katika
: tarafa ya Kipembawe iliyopo
: katika Halmashauri ya Wilaya
¢ ya Chunya.

“Natoa siku 10 na

: sitoongeza hata siku moja

¢ kwa mkandarasi na kamati

¢ ya ujenzi kukamilisha ujenzi
: wa Shule ya Sekondari

: Nkung'ungu, nataka muongeze
: muda wa kufanya kazi ili

¢ wanafunzi waanze masomo”
: amesema. Pia alimtaka mz-

: abuni wa mradi wa ujenzi wa
¢ shule hiyo kurudisha fedha

: za usafirishaji wa vifaa vya

¢ ujenzi kutokana na kukiuka

¢ mkataba kwa kununua vifaa
* na kushindwa kufifikisha

¢ kwenye eneo la mradi huo.

Alimtaka mhandisi wa

: halmashauri hiyo kusimamia

: mradi huo ili kuhakikisha

: unajengwa kwa viwango

¢ vinavyotakiwa na kuhakikisha
: thamani halisi ya fedha in-

: aonekana na kwamba endapo
: watakiuka hatua zitachuku-

¢ liwa. Mwenvyekiti wa Kamati

: wa Ujenzi wa Shule ya Se-

: kondari Nkung'ungu, Mwalimu
: Erasto Kilasi aliahidi kuwasi-
: mamia kikamilifu wasamba-

: zaji wa vifaa vya ujenzi na

: mafundi ujenzi kuharakisha

E ujenzi wa shule unakamilika.

Waomba kutatullwa mlgogoro kuepuka mauaji

Na Nebart Msokwa, MBARALI

BAADA ya kuibuka mapigano
baina ya wakulima wilayani
Mbarali mkoani Mbeya na ku-
sababisha vifo vya watu wawili
na kujeruhi wengine wanane,
wananchi wa Kata za Igurusi na
Itamboleo, wameiomba serikali
kushughulikia migogoro inay-
oendelea kwenye maeneo yao ili
kuepusha madhara.

Wananchi hao walisema kuna
migogoro mingine inaendelea
kufukuta katika mae-
neo ikiwemo ya wakulima  na
wafugaji ambayo inaweza ika-
sababisha mapigano na hivyo
wakaomba serikali iwasaidie

kutatua.

Walitoa ombi hilo juzi waka-
ti wa ziara ya Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya Mkoa wa
Mbeya,iliyokuwa na lengo la
kusikiliza kero za wananchi na
kukagua utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo katika
Wilaya ya Mbarali.

Mmoja wa wananchi hao, Hus-
sein Yusuph alisema katika kip-
indi hiki ambacho wanaendelea
na maandalizi ya kilimo kuna
migogoro ambayo inafukuta bai-
na yao na wafugaji.

Alisema wakulima wanaandaa
mashamba na kumwaga mbegu
za mpunga lakini wafugaji wana-
chunga mifugo yao hali ambayo

inahatarisha usalama.

Alisema wamekuwa wakitoa
taarifa mara kwa mara kwenye
vituo vya polisi lakini wanapa-
tiwa majibu ambayo yanahatari-
sha zaidi hali ya amani na usala-
ma wao.

“Tunakwenda  polisi  wa-
natuambia tuzipige picha hizo
ngombe kama ushahidi, sasa
sisi tunaogopa kwa sababu wale
wafugaji wakikuona unapiga pi-
cha mifugo yao unakuwa ume-
kwisha, tunaomba sana serikali
itusaidie hawa watu wasichun-
gie mifugo kwenye mashamba
yetu,” alisema Yusuph.

Naye Halifa Mahenge alisema
kwa sasa wenzao wa Luhanga

wameshaanza kuuana hali am-
bayo inaweza ikawafikia na wao
katika eneo lao.

Alisema tatizo hilo linasaba-
bishwa na serikali kuwaondoa
baadhi yao kwenye maeneo am-
bayo yalikuwa ya asili na hivyo
kulazimika kujikusanya kwenye
maeneo machache.

Frank Mkwawa alisema kuna
eneo la shamba la mifugo amba-
lo lilitakiwa litumiwe na wafugaji
lakini halitumiki kwa shughuli
hiyo na badala yake kuna watu
wachache wamejimilikisha wa-
nalima na hivyo kusababisha
shughuli za kilimo na mifugo ku-
ingiliana.

Hivyo, aliomba serikali ku-

waondoa wakulima wanaolima
kwenye shamba hilo la NARCO ili
litumike kwa shughuli za ufugaji
na maeneo ya mashamba yabaki
kwa ajili ya kilimo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera aliliagiza Jeshi la
Polisi kuimarisha doria kwenye
maeneo yenye migogoro na ku-
wakamata kisha kuwachukulia
hatua za kisheria wanao husika
na kuvunja amani maeneo ya
kilimo.

Pia, aliwataka viongozi wa
migogoro kwa kuhakikisha kila
shughuli inafanyika kwenye
eneo ambalo limetengwa kwa
ajili ya shughuli husika.
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Serikali yaanza mapambano dhidi ya lishe duni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais, Hemed Sulei-

man Abdulla amese-

ma serikali imeanza
kuchukua hatua katika kuimari-
sha huduma za lishe na afya bora
kwa wananchi.

Aliyasema hayo juzi katika
hafla ya uzinduzi wa mpango
mkakati wa kisekta wa lishe Zan-
zibar 2025-2029 uliofanyika visi-
wani hapa.

Alisema serikali inatambua
kuwa lishe bora ndiyo msingi
imara wa maisha ya mwana-
adamu na ndiyo tegemeo lenye
kutoa vijana wenye weledi na
nguvu kazi ya kujenga taifa lenye
maendeleo endelevu.

Alisema lengo la mpango
mkakati huo ni kuimarisha
afya za wananchi na kuondoa
changamoto zinazosababishwa

na ukosefu wa lishe
bora ikiwemo udu-

mavu wa watoto, Alisema pia
wzito pungufu na italenga
utapiamlo hususani lr:lua':':':llgmli’za
kwa watoto .ch1n1 Y& hamoja na
umri wa miaka mi-  kyipunguzia
tano na wanawake serikali mzi-
wenye umri wa kuji- go mkubwa
fungua ambao ndiyo m?aknl:g?ara-
gglrer?gwa wakubwa ibabu kwa
pango huo. wazgoni
. gonjwa
Hemed alise-  \ya ndanina
ma mpango  wale wana-
mkakati wa lishe osafirishwa
utakuwa ni chachu nje yanchi.

ya utekelezaji wa

mipango  mingine

kisekta na mikakati mbalimbali

ya serikali inayolenga kuboresha

lishe na kuimarisha afya ya jamii.
Alisema pia italenga kupun-

guza maradhi pamoja na kuipun-

guzia serikali mzigo mkubwa wa

kugharamia matibabu kwa wag-

onjwa wa ndani na wale wana-

osafirishwa nje ya nchi.
Hivyo, aliwataka viongozi
wa sekta zote husika ambazo
zimetajwa katika mkakati
huo kufanya wajibu wao ili
kuendana na kasi ya serikali
katika kuimarisha afya za wa-
nanchi.
Pia, aliitaka jamii kufuata
utaratibu mzuri wa lishe bora
ili kuondokana na chamga-
moto za kiafya zinazoweza
kuepukika.
Naye Waziri wa Afya, Nas-
sor Ahmed Mazurui, alisema
ili kuimarisha afya ya mama
na mtoto wizara imejipanga
kuboresha viashiria vya lishe
kwa watoto wenye umri chini ya
miaka mitano, wajawazito na wa-
nanfunzi kwa lengo la kutengen-
eza jamii yenye afya na lishe bora
kwa maendeleo ya taifa.

Mazurui alisema Wizara ya
Afya imeanzisha programu za
lishe katika ngazi ya mkoa na

shuleni ili kutanua zaidi uwelewa
kwa wananchi juu ya umuhimu
wa kuwa na lishe bora ili kujenga
jamii imara na yenye lishe ende-
levu

Mkurugenzi Mkaazi kutoka
Shirika la Umoja wa Mataifa lin-
alohudumia Watoto (UNICEF)
Tanzania, Elke Wisch, alise-
ma ukuaji mzuri wa mtoto un-
ategemea upatikanaji wa lishe
bora.

Alisema utafiti unaonyesha
kuwa asilimia 70 ya watoto nchi-
ni hawakuwi vizuri kutokana na
kutopatikana kwa lishe bora kwa
mama na mtoto.

Alisema mpango mkakati wa
kisekta wa lishe Zanzibar una
lengo la kuhakikisha watoto na
wajawazito wanafikiwa na hu-
duma za afya ikiwemo lishe bora,
ili kuandaa kizazi bora kisicho na
changamoto ya udumavu, utapi-
amlo na maradhi nyemelezi kwa
maslahi mapana ya Zanzibar.

wa Wakuu wa Nchi za Afrika kuhusu Nishati ya Umeme, mwezi huu. PICHA: JUMANNE JUMA

Wananchi wapewa tahadhari dhidi ya saratani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANANCHI wametakiwa ku-
chukuwa tahadhari kutokana na
ongezeko la ugonjwa wa saratani.

Ushauri huo umetolewa na
Meneja Msaidizi wa Kitengo cha
Maradhi Yasioambukiza (NCDs
UNIT) kutoka Wizara ya Afya Zan-
zibar, Zuhura Saleh Amour.

Zuhura alitoa ushauri huo
wakati wa mafunzo kwa maofisa
mipango wa wizara mbalimbali
za serikali, yaliyofanyika katika
Kituo cha Afya ya Uzazi na Mtoto
Kidongo Chekundu Wilaya ya
Mjini Unguja.

Alisema Taasisi ya Saratani ya

inapokea wagonjwa wengi kuto-
ka Zanzibar, hivyo ni vyema jamii
kupima afya mapema ili kujua
matatizo waliyonayo na kuyapa-
tia ufumbuzi wa haraka.

"Kadri umri unavyokwenda
kuna hatari ya kupata saratani
na baadhi ya wenzetu kinaba-
ba wanachelewa kupima afya
zao na kupelekea kukosa hu-
duma mapema jambo ambalo
linachangia ongezeko la maradhi
hayo" alisema Zuhura.

Aidha, alisema iwapo maradhi
ya saratani yatagundulika katika
hatua za awali, yanaweza kutibika
na kuokoa maisha ya mtu.

Alisema tatizo la saratani lin-
apoanza huwa halionyeshi dalili,
hivyo ni vyema jamii kuhamasi-

ka kufanya mazoezi ili kupungu-
za uzito na kubaki salama.

Hata hivyo alitaka jamii kupun-
guza matumizi ya mafuta kwa
wingi ili kuzuia kuganda katika
mifupa na kusababisha maradhi
yasiyoambukiza.

Mkufunzi wa maradhi yasi-
yoambukiza kutoka Hospitali ya
Mnazimmoja, Dk. Salum Saleh
Mwinyi alitaka jamii kuchukuwa
hatua kwa watoto na vijana wa-
naojishughulisha na utumiaji wa
sigara, shisha, tumbaku, bangi
kwasababu vinachangia kwa kiasi
kikubwa kuathiri jamii.

Alisema vifo vinavyotokana na
tumbaku ni vingi kuliko UKIMWI,
malaria na kifua kikuu, huku ak-
ibainisha kuwa katika nchi zenye

maendeleo, matumizi ya tumba-
ku yamepungua ikilinganishwa
na nchi zisizokuwa na maende-
leo.

Meneja wa Jumuiya ya Watu
Wanaoishi na Maradhi Yasioam-
bukiza, Haji Khamis Fundi, alise-
ma lengo la kuanzishwa jumuiya
hiyo ni kuwasaidia wagonjwa, ku-
waunganisha pamoja na kupaza
sauti zao.

Alisema jumuiya hiyo inatoa
utetezi, ushauri nasaha kwa
waathirika wa maradhi hayo
sambamba na kupima afya zao,
ili kuishi katika hali ya amani na
kufuata maelekezo wanayopewa
na wataalamu wa afya.

I
Serikali
yawatoa
hofu wakazi
KizimKazi,
ujenzi
bandari

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI imesema
utekelezaji mkakati wa
ujenzi wa bandari katika
Unguja utazingatia ma-
slahi mapana kwa jamii.

Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la Bandari Zan-
zibar, Akif Ali Khamis,
aliyasema hayo ka-
tika kikao cha awali cha
uwasilishaji wa andiko
la mradi wa ujenzi huo
kwa baadhi ya wakazi wa
Kizimkazi ambao maeneo
vao yatachukuliwa kwa
ajili ya kupisha ujenzi wa
bandari hiyo.

Alisema andiko la mradi
huo pamoja na shughuli
nyingine zilizopangwa
kwa sasa utazingatia
mambo matatu yakiwemo
va kufanya upembuzi
vakinifujuu ya ujengwaji
wa bandari, ulipaji wa
fidia kwa waathirika wa
mradi pamoja na ujeng-
waji wa uzio kwa eneo
lote la mradi.

Hata hivyo alisema
dhamira ya serikali ya
kutekeleza mradi huo un-
alenga kuboresha miundo
mbinu ya usafiri na bi-
ashara ili kuchochea kasi
ya maendeleo na ukuwaji
uchumi.

Aidha, aliwataka
kutoa ushirikiano ili
mradi huo unafanikiwa na
kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa.

Mkuu wa Mkoa Kusini
Unguja, Ayoub Mu-
hammed Mahmoud, ali-
cha Kizimkazi kwamba
kuwa tayari kupisha
ujenzi wa bandari hiyo
pamoja na kutoa maoni
yatakayosaidia kufani-
kisha vyema ujenzi huo
ambao unalenga kutoa
fursa za kiuchumi kwa
wananchi wa Mkoa wa
Kusini.

Baadhi ya wananchi wa
wana mashaka na ujenzi
wa bandari hiyo bali
serikali izingatie utendaji
wa haki katika ulipaji wa
fidia ili waathiriwa wa
zoezi hilo wanaondo-
kana na usumbufu wakati
utapowadia wa kupisha
ujenzi huo.
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Mfuko nishati sa
va kupikia waja

Na Mwandishi Wetu

-
- JK aambatana katika SGR na
wajumbe 700 mkutano CCM

wamesafirisha watu milioni
1.4 tangu kuanza kwa usafiri
huo Juni mwaka jana.
Alisema kuwa katika maan-
dalizi ya kuanza usafiri wa
mizigo, TRC imeshaleta ma-
behewa 264 kati ya 1,430 na
majaribio yameshaanza.

Na Pilly Kigome

WAJUMBE 750 wa Mkutano
Mkuu Maalumu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) jana
walisafiri kwa kutumia treni
va kisasa kutoka Dar es Sa-
[aam kwenda Dodoma, huku

Sh. bilioni 8.64 kwenye nishati
safi ya kupikia ambapo jumla
ya majiko 452,455 yamepata
ruzuku.

Naibu Waziri Khamis alisema
serikali inaendelea kuhamasi-

Kwa upande wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Maji na
Mazingira inayoongozwa na
Mwenyekiti Jackson Kiswaga,
imepongeza Ofisi ya Makamu
wa Rais kwa kuwakutanisha

SERIKALI inaendelea na uka-
milishaji taratibu za kuanzisha
Mfuko wa Nishati

Safi ya Kupikia ili kuweka

ruzuku itakayowawezesha wa-  sha matumizi ya nishati mbada- wadau na kujadili changamoto Rais mstaafu Jakaya Kikwete ~ “Tunajivunia ~ sana  SGR
nanchi wa kipato cha chini ku-  la kwa njia mbalimbali, ikiwamo  za mazingira ili kuzipatia ufum- akiongoza msafara huo. na tayari kuna baadhi ya
mudu bei ya gesi. utoaji elimu kwa umma kupitia ~ buzi. Akizungumza na waandi- Wafanyabiashara wame-

shaanza kuomba kuchuku-
lia mizigo yao Dodoma na
wameshakaa mkao wa kula,”
alisema Kadogosa.

Alitoa onyo kwa watu wa-
naohujumu usafiri huo, ak-
isema vvatawashughul|k|a
kwa mujibu wa sheria pindi
watakapokamatwa.

Akizungumza na Nipashe,
mmoja wa wajumbe wali-
osafiri na treni hiyo, Julius
Kaondo alisema kutokana
na mshikamano mkubwa uli-
opo ndani ya chama hicho,
wamepata heshima kubwa

shi wa habari jana, Mkuru-
genzi Mkuu wa Shirika la
Reli Tanzania (TRC), Masanja
Kadogosa alisema wajumbe
hao wanakwenda Dodoma
kuhudhuria Mkutano Mkuu
wa CCM unaotarajiwa ku-
fanyika kwa siku mbili kuan-
zia kesho.

Pamoja na hayo imesisitiza
elimu ya mazingira iendelee
kutolewa ili wananchi wawe na
uelewa na kuachana na vitendo

Naibu Waziri Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Khamis Hamza Khamis
aliarifu Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Maji na Mazingira jana
jijini Dodoma alipowasilisha
taarifa ya utekelezaji maazi-
mio ya Bunge yaliyotokana na
taarifa ya mwaka ya shughuli za
kamati iliyowasilishwa bungeni
Februari, 2024.

Alisema Kanuni za Usimam-
izi wa Miradi ya Biashara ya
Kaboni zimebainisha ruzuku

vyombo vya habari, ziara za
viongozi.

Kwa upande mwingine alise-
ma kuwa Ofisi ya Makamu wa
Rais inaendelea vya uharibifu wa mazingira viki-

kushirikiana na wadau wen- wamo vya uchomaji na ukataji
gine wakiwamo Ofisi ya Rais miti.

- TAMISEMI na Wakala wa Hu- Pia imesema elimu ya nishati
duma za Misitu Tanzania (TFS)  safi ipewe msukumo kwa kuwa Alisema hatua ya wajumbe
kwa lengo la kuhamasisha na wananchi wengi hususan wa : hao kutumia usafiri wa treni
kuhimiza halmashauri zote za ~ maeneo ya vijijini hawana uele- : va kisasa ni heshima kwa

""" wa wa umuhimu wa matumi- : [RC naimewapa faraja, hes-
zi ya nishati safi ya kupikia, hima na moyo wa kuendelea

. : kufanya vizuri zaidi.
hivyo kwa kuwapa elimu Kadogosa _ alisema

katika Mpango wa Biashara ya e

kupitia hakimiliki za kaboni Kaboni. wataachana na matumizi ya msafara wa wajumbe hao Ya Kusafiri kwa usafiri huo.

zinazopatikana kutokana na Alifafanua  kuwa uhama- kunina mkaa. ni kutoka Tanzania Bara na Aliomba  serikali  kuwa-
kupunguza matumizi ya nishati ~ sishaji jamii kuhusu umuhimu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu Tanzania Zanzibar pamoja Chukulia hatua stahiki wote
inayochafua mazingira, hivyo wa biashara ya kaboni ka- wa Rais, Cyprian Luhemeja, aki- na wasanii zaidi ya 100 na watakaokamatwa wanahu-
ruzuku hii ni sehemu ya juhudi tika kuhifadhi mazingira na fafanua hoja, alisema hadi ku- waandishi wa habari. jumu usafiri huo, akisema

za kitaifa za kutekeleza malengo  kuongeza kipato kwa jamii fikia Desemba 30, 2024, maom- Alisema hatua ya wajumbe Wwanarudisha nyumba maen-

yakupunguzagharamakwawa- unaendelea kutolewa kwa bi ya miradi 65 ya biashara ya hao kutumia usafiri huo wa- d,a'eo ya Ecth' U
tumiaji wa nishati safi. wananchi ambapo serikali  kaboni yalikuwa yamepokewa. takuwa wameona namna W aleg\l;]véi e' ll\/l I\é\(/)aa Wrg Oléev a%a
Khamisi alieleza kamati hiyo inaendelea kusimamia na ku- Alifafanua kuwa jumla ya mi- BJI[FV kyeol%gjyl : ka”anl‘_')an\{gja Ccn'\g Z e T e

radi sita imepata barua za kuku-
baliwa kuanza mchakato wakati
miradi sita imetimiza vigezo na

hakikisha kuwa mikataba ya
biashara ya kaboni inanufaisha
wananchi na inafanyika kwa

kuwa katika jitihada za kupun-
guza gharama za matumizi ya
nishati mbadala, serikali imetia

tano huo ni wa kipekee kwa
sababu unakwenda kumpa
kiongozi muhimu ndani vya
chama.

miradi ya maendeleo ilivy-
otekelezwa. o
Alisema hadi kufikia jana

saini makubaliano ya awali na
wawekezaji kuhusu ruzuku ya

mujibu wa Kanuni za usimamizi
wa biashara ya kaboni.

hatua za kupatiwa barua inaen-
delea.

TRC kupitia treni ya kisasa,

KUPOTEA KWA CHETI

ZEPHANIA LUCAS GUNDA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  $1093/0107
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia ~ ALDERSGATE = SECONDARY
SCHOOL mwaka 2015. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DOD/DOD/3259/2025.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

WARIOBA BUHEMBERE
KANIRE Anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za Usajili
T.820 DRA ainaya
KLUGER. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
jirani yake. Taarifaya
polisi:
PHO/SHI/KAH/696/2025.

FOMU MIRATHI -2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 2060/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HAMISI BAKARI JUMA WA,

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MWATABU ABEID KISUKARI

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 21 mwezi 01 mwaka 2025 saa 4:00 asubuhi kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetokewa leo tarehe 27 mwezi 12 mwaka 2024.

T
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HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA

SHAURI LA MADAI YA GHARAMA NA 28289 LA MWAKA 2024
MILO GROUP LIMITED........cc0orvnenes MDAITUZO
DHIDI YA
AVMDILLINGHAM......ccovvvrrnnec MDAIWA TUZO

KWA: AVM DILLINGHAM - POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI

Unaarifiwa na Mahakama hii, kuhudhuria hapa
Mahakama binafsi au Wakili wenu tarehe 30/01/2025
siku ya ljumaa saa 3:00 kamili asubuhi ambapo shauri
limepangwa kutajwa.

ELEWA KWAMBA ukikosa kufika siku hiyo, shauri
litapangwa kusikilizwa bila wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa

Mahakama leo hii tarehe 20/12/2024.

N
| \

NAIBU wi'émxu

2\ MAHAKAMA Kuu YA TANZANIA

KUPOTEA NYARAKA

UMILIKI KIWANJA

MAIKO MASESA NGEGESHI
msimamizi wa mirathiya
marehemu MASESA NGEGESHI
anatangaza kupotelewa na
nyaraka ya umiliki wa kiwanja
namba 15 kitalu"Y" kilichopo
Ibinzamata Manispaa ya
Shinyanga. Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu
Taarifaya
Polisi.SHI/SHI/RB/417246/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

AUGUSTINO SHAURI
MANDA anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya
gari yenye namba za usajili
T 677 DMY
TOYOTA KLUGER.
Yeyote akatayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/MBE/KYE/798/2025.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mhakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa GEITA
Shaurila TALAKA Na 02/2025
Jinala Mdai: CATHERINE CHARLES SHADRACK
Jina la Mdaiwa: KISHIWA SIMON LUBIGILI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18 ya kanun iza taratibu Madai katika
mahakama za Mwanzo)

Kwa: KISHIWA SIMON LUBIGILI
WA GEITA

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 20 Mwezi 01 Mwaka 2025 Saa 08.30 asubuhi kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo Tarehe 09 My

Mwaka 2025
]

iAo
RESIDENT MAGISTRATE
GEITA,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA
WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...2/2025
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SALUMU JABIRI MSAMBWE wa MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA FATUMA SALUMU JABIRI

TANGAZO
(kanuni ya5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo Tarehe 23 Mwezi 1 Mwaka 2025 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 16 mwezi 1 mwaka 2025

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NDUGU GWANDUMI AMOS
MWAKYOMA anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili
T303BKN aina ya MITSUBISH
FUSO. Engine No.6D16810112,
Chasis No. FK617K513684
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu. Taarifa
ya Polisi namba
PHQ/DOD/DOD/RB/2973/2025

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

JACOB BROWN MUSHI anatangaza
kupotelewa na hati yake ya kusafiria
(PASSPORT) yenye namba TAE 264764
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam mwaka 2019. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: JNIA/RB/12/2025.
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HABARI KIMATAIFA

Biden aonya
Marekani
kuongozwa
na matajiri

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden ame-
onya kuhusu tishio la taifa hilo kuongo-
zwa na kundi la watu wachache ambalo
limejitokeza.

Katika hotuba yake ya kuaga baada
va kumaliza uongozi wake na huduma
vake katika siasa, alisema utawala huo
wa watu wachache matajiri unatishia
demokrasia, haki na uhuru.

“Leo, utawala wa wachache umeanza
kujitokeza katika Marekani wenye uta-
jiri mkubwa, nguvu na ushawishi ambao
unatishia demokrasia yetu yote, haki
zetu za msingi na uhuru,” alisema Rais
Biden.

Kiongozi huyo anayemaliza Kkipindi
cha urais akiwa na umri wa miaka 82,
alilenga uongozi unaokuja wa Donald
Trump wenye utajiri mkubwa na kuse-
ma unaweza kKuwa na nguvu ya ajabu
isiyodhibitiwa na kuwashinda Wamare-
kani.

Pia alitumia hotuba yake ya mwisho
iliyopeperushwa moja kwa moja kutoka
Ikulu ya White House kutoa maonyo
kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na
upotoshaji wa mitandao ya kijamii.

Akizungumza huku familia yake ikiwa
inashuhudia, aliangazia rekodi vyake
va utawala wa muhula mmoja, akisifia
utengenezaji wa fursa za ajira, matumi-
Zi ya miundombinu, huduma ya afya,
kuongoza nchi kutoka katika janga la
corona, na kuifanya Marekani kuwa nchi
salama.

“Itachukua muda kuona matokeo ka-
mili ya yote ambayo tumefanya pamo-
ja, lakini mbegu zimepandwa, zitakua,
zitachipuza na kuchanua kwa miongo
kadhaa ijayo”. alisema

Biden alimtakia mafanikio Donald
Trump, lakini akionya kwamba kuna
mengi ambayo yako hatarini kwa sasa.

BBC

Wapalestina washerehekea
kusitisha mapigano Gaza

GAZA, Palestina

WAPALESTINA wanaoishi Ukanda
wa Gaza wameingia mitaani kushang-
ilia makubaliano ya kusitisha vita yali-
yofikiwa usiku wa kuamkia jana kati ya
Israel na Hamas.

Pande zote mbili zilikubaliana katika
mkutano uliofanyika nchini Qatar kusi-
tisha mapigano na kuwaachilia mateka
baada ya miezi 15 ya vita.

Waziri Mkuu wa Qatar, Shekhe Mo-
hammed bin Abdul Rahman Al Thani,
alisema makubaliano hayo yataanza
kutekelezwa siku ya Jumapili mara ya-
takapopitishwa na baraza la mawaziri
la Israel.

Rais wa Marekani Joe Biden alisema
Israel itasitisha mapigano Ukanda wa
Gaza, pamoja na kuongeza msaada wa
kibinadamu unaohitajika kwa raia wa
Palestina, na kuwaunganisha mateka
na familia zao.

Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Net-
anyahu, alisema maelezo ya mwisho ya
mkataba huo bado yanashughulikiwa,
lakini alimshukuru Rais Biden kwa ku-
uendeleza mchakato huo.

Kiongozi wa Hamas Khalil al-Hayya,
alisema makubliano hayo ni matokeo
ya ustahimilivu wa Wapalestina.

Wapalestina wengi na familia za

mateka wa Israel zilisherehekea baada
ya kupata taarifa hiyo.

Hata hivyo, katika uwanja wa ma-
pambano hali ilikuwa tofauti katika
maeneo ya Gaza.

Shirika la Ulinzi la Raia linaloendesh-
wa na Hamas liliripoti kuwa masham-
bulizi ya anga ya Israel yaliua zaidi ya
watu 20 muda mchache baada ya tan-
gazo hilo.

Watu waliouawa walikuwa 12 am-
bao walikuwa wakiishi katika kizuizi
cha makazi katika kitongoji cha Sheikh
Radwan kilichopo Jiji la Gaza.

Baraza la Mawaziri la Israel lina-
tazamiwa kukutana ili kuidhinisha
makubaliano hayo, huku makubaliano
ya awali ya wiki sita yakitarajiwa kuan-
za Jumapili.

Israel ilianzisha kampeni ya kui-
angamiza Hamas ambayo imechukuli-
wa kama kundi la kigaidi, kujibu sham-
bulio la Oktoba 7, 2023, wakati Hamas
walipovuka mpaka na kuwaua watu
1,200 na wengine 251 walichukuliwa
mateka.

Katika vita hiyo zaidi ya watu 46,700
wameuawa Ukanda wa Gaza, kwa mu-
jibu wa wizara ya afya ya eneo hilo in-
ayoendeshwa na Hamas.

Watu milioni 2.3 wamekimbia maka-
zi yao, huku uharibifu mkubwa ukione-

kana katika eneo hilo. Pia Gaza inaka-
biliwa na uhaba wa chakula, mafuta,
dawa na makazi.

Israel inasema mateka 94 bado wa-
nazuiliwa na Hamas, ambapo 34 kati
yao wanakisiwa kufariki. Aidha, kuna
Waisraeli wanne waliotekwa nyara
kabla ya vita, wawili kati yao wame-
poteza maisha.

Wakati huo huo, Wapalestina wa-
naoishi Gaza waliambia BBC Arabic
kuhusu hisia zao juu ya makubaliano
hayo ya kusitisha mapigano.

Mwanamke ambaye mwanawe, Na-
bil Mohammed Zidan Nasser, aliuawa
wakati wa vita, alisema alihisi mchang-
anyiko wa furaha na huzuni aliposikia
habari hizo.

“Asante Mungu, ninawapongeza
watu wetu kwa mapatano haya,
watu wa Gaza waliozingirwa na wa-
naohangaika, na Mungu akipenda
utatekelezwa kikamilifu” alisema

Mwanaume mmoja, alitoa shukrani
zake kwa nchi za Kiarabu kwa juhudi
zao zilizosaidia kufikia makubaliano ya
kusitisha mapigano.

“Tuliogopa kwamba zamu yetu in-
gefika na tukafa katika vita hivi, bila
kutaja mateso tuliopitia kutokana na
ukosefu wa chakula na vinywaji, na ku-
topatikana kwa maji.” Alisema. BBC

Skt
o |

Waliopoteza maisha mgodini wafikia 78

CAPETOWN, Afrika
Kusini

JESHI la polisi nchini Af-
rika Kusini limetangaza
kumaliza  operesheni ya
uokoaji wa watu waliok-
wama katika mgodi wa dha-
habu uliotelekezwa katika
eneo la Stilfotein.

Mpaka kazi ya uokoaji
inakamilika juzi wachimba
madini 78 wamethibitishwa
kufariki, huku wengine 246
wametolewa wakiwa hai.

Makundi ya kutetea haki
za binadamu nchini Afrika
Kusini yalisema kuwa idadi
ya vifo inaweza kuwa kubwa
zaidi na kwamba waathiriwa

wanashukiwa kuwa walifari-
ki kwa njaa au upungufu wa
maji mwilini.

Hata hivyo serikali hawa-
jatoa sababu zilizopelekea
vifo hivyo vya watu hao am-
bao walikataa kutoka nje ya
mgodi wakihofia kukamatwa
na kufunguliwa mashtaka.

Polisi hata hivyo walisema

wanaamini kuwa wamefani-
kiwa kuwaondoa watu wote
waliosalia ndani ya mgodi na
kuopoa miili yote baada ya
mamia ya wachimba migodi
kukwama kwa miezi kadhaa
katika mgodi huo wenye
kina kirefu wakifanya kazi
kinyume cha sheria. DW
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HABARI MICHEZO

CHIKOLA,
MGUU WA

Na Adam Fungamwango

NGA wa Tabora

United, Offen

Chikola na Nassor

Saaduni wa Azam
FC, wanaongoza kwa kufunga
mabao kwa kutumia mguu wa
kushoto katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, ambayo itarejea tena
mapema mwezi ujao.

Kwa mujibu wa takwimu ili-
yotolewa jana na Bodi ya Ligi,
wachezaji wao wamefunga
mabao manne kila mmoja
hadi kumalizika kwa mechi za
mzunguko wa kwanza.

Na kwa mujibu wa dawati ya
takwimu la Nipashe, wache-

hakuna bao hata moja kwa wa-
chezaji hao walilofunga kwa
mguu wa kulia wala kichwa,
badala yale yake mabao yao
wote wameyafunga kwa kutu-
mia guu la kushoto.

Wachezaji wanaofuatia ni
wale waliofunga mabao mata-
tu kwa kutumia mguu huo
ambao ni Hernest Malonga
wa Coastal Union ambapo
kwa sasa amerejea katika
timu yake ,mama‘ ya Singida
Black Stars, baada ya kuwa-
chezea wagosi wa kaya kwa
mkopo, Heritier Makambo na
Tabora United, Gibril Sillah wa
Azam FC, Joshua Ibrahim na
Mishamo Daudi, wote wa Ken-

zaji hao wana mabao manne Gold.

ya kufunga kila mmoja, hivyo

Mgawanyo,

kwa mujibu

VINARA

ya takwimu zetu unaonesha,
Makambo ana mabao manne
ya kufunga, moja akilifunga
kwa mguu wa kulia, Mishamo
na Joshua wa KenGold, wame-
funga mabao matatu kila
mmoja kwenye Ligi Kuu, hivyo
yote wameyapachika kwa
mguu wa kushoto.

Malonga na Sillah nao
wamefunga mabao matatu
kila mmoja katika ligi, na yote
wametumia mguu huo.

Takwimu hizi zimetoka siku
chache baada ya Bodi ya Ligi
kumtangza kiungo mshambu-
liaji wa Simba, Jean Ahoua, ku-
ongoza kupachika mabao kwa
kutumia mguu wa kulia kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara
ambayo bado ipo mapumziko-

ni.

Ahoua, amepachika mabao
saba kwenye Ligi Kuu mpaka
sasa kwa kutumia mguu wa
kulia.

Kiungo huyo raia wa Ivory
Coast, amefunga mabao yote
saba aliyonayo katika ligi kwa
kutumia mguu huo.

Wanafuatiwa na mastraika
wawili, Clement Mzize wa
Yanga na Selemani Mwalimu
wa Fountain Gate, wamefunga
mabao matano kila mmoja
kwa kutumia mguu huo.

Hata  hivyo,  wachezaji
wote hao kila mmoja ame-
funga mabao sita kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara mpaka
kumalizika kwa mzunguko wa
kwanza.

Ligi ya
Wanawake
Kurejea
kibabe

Na Shufaa Lyimo

RAUNDI ya 10 ya Ligi Kuu ya Wan-
awake Tanzania (TWPL), inatarajiwa
kuendelea tena kuanzia Jumanne
kwa JKT Queens kuikaribisha Alliance
Uwanja wa Meja Jenerali Isamuhyo,
Dar es Salaam.

Mechi nyingine ya ligi hiyo ye-
nye timu 10 itazikutanisha Yanga
Princess na Bunda Queens, mechi
itakayochezwa kwenye Uwanja wa
KMC, Mwenge huku Ceasiaa Queens
itaumana na Fountain Princess huko
mkoani Iringa.

Gets Program itamenyana na
Mashujaa Queens kwenye Uwanja wa
Jambhuri jijini, Dodoma wakati Janu-
ari 22, mwaka huu Mlandizi Queens
wataibakili Simba Queens kwenye
Uwanja wa Kituo cha TFF kilichopo
Kigamboni.

Mabingwa watetezi, Simba Queens
yenye pointi 25 ndio vinara wa ligi
hiyo wakifuatiwa na JKT Queens ye-
nye pointi 20 lakini imecheza mechi
moja pungufu, Mashujaa Queens ye-
nye pointi 15 wao wanashika nafasi
ya tatu.

Mlandizi Queens, mabingwa wa
kwanza wa ligi hiyo kwa msimu wa
mwaka 2016/2017 wao wanaburuza
mkia wakiwa na pointi moja mko-
noni.

Bingwa wa ligi hiyo ataiwakilisha
Tanzania Bara katika mashindano ya
Afrika Mashariki na Kati (CECAFA),
yanayofanyika kila mwaka kwa kush-
irikisha mabingwa wa nchi 12 wana-
chama wa shirikisho hilo.

va kujiandaa na mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara unaotarajiwa
kuchezwa kuanzia mapema Februari. PICHA: MTANDAO

CAF yazitaka
Simba Queens,
Yanga GIFT

Na Somoe Ng'‘itu

WAKATI fainali ya kwanza
va Mashindano ya Wasichana
ya umri chini ya miaka 17 ya
Afrika (CAF U-17) maarufu
GIFT inatarajiwa kufanyi-
ka kesho, Simba Queens na
Yanga Princess, zimetakiwa
kuanzisha timu za vijana ili
kuongeza ushiriki wa klabu
katika michuano hiyo mwa-
kani.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkuu wa ldara ya Maen-
deleo Soka la Wanawake
wa CAF, Meskerem Tadesse,
alisema wanahitaji kuona
klabu zote zinazoshiriki Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania
na nchi nyingine kuanzisha
timu za vijana ili kusaidia ku-
hasamisha na kutambua vipaji
mapema.

Meskerem alisema uamuzi
huo utasaidia kuleta maende-
leo lakini pia utawapa nafasi
wachezaji wasichana kujifun-
za mbinu sahihi za mpira wa
miguu katika umri mdogo.

,Tunawahimiza wote wa-
naomiliki  timu  kuanzisha
timu za wasichana wa umri
chini ya miaka 17, tunatamani
kuona mwakani idadi ya timu
zitakazoshiriki  mashindano
haya zimeongezeka, najua
timu kongwe za Tanzania
hapa hazipo, mwakani tuzi-
one,” alisema Meskerem.

Aliongeza amefurahi kuona
wachezaji wapya wametam-
buliwa lakini viwango vya
timu vikiongezeka kutoka
mechi moja kwenda nyingine.

,Hata kama timu inafungwa,
lakini kuna kitu kinaonekana,
juhudi, kujituma na kiu ya ku-
taka kufanya jambo zuri, huu
ni mwanzo, tunaamini tut-
akuwa na mashindano mazuri
zaidi wakati ujao,” aliongeza
kiongozi huyo.

JKT Queens na TDS Girls
zote za Tanzania zitakutana
kesho katika fainali ya mi-
chuano hiyo itakayochezwa
kuanzia saa 12:00 jioni kwe-
nye Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam.

Klabu hizo mwenyeji zitaku-
tana katika fainali hiyo baada
ya kila moja kupata ushindi
kwenye mechi za hatua va
makundi na hivyo kuongoza
katika hatua hiyo ya awali.

Michuano ya mwaka huu
kwa Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati imesh-
irikisha timu saba, mbali na
wenyeji wengine ni Kenya
Sports Academy, Kenya Jun-
jor Athlets kutoka Kenya, City
Light (Sudan Kusini), Aigle Nor
( Burundi) na Boni Consilli ya
Uganda.



ljlumaa Januari 17,2025

Nipashe 21

HABARI MICHEZO

WAARABU KUMNG‘OA SALAH
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Misri,
Mohamed Salah, mwenye umri wa miaka 32,
anatazamiwa kupewa ofa ya pauni milioni
65 ili kumshawishi kuondoka Liverpool na
kuelekea Saudi Arabia msimu wa joto. (Sun)

MADRID KUMFUATA TRENT

REAL Madrid wameachana na harakati zao
za kuwania saini ya mlinzi wa Liverpool,
Trent Alexander-Arnold, mwenye umri wa
miaka 26, na watarejea kumchukua mlinzi
huyo wa England msimu wa joto. (Relevo)

GYOKERES, MBEUMO SOKONI
ARSENAL inafikiria chaguo la kuimarisha
safu yao ya ushambuliaji huku straika wa
Sporting na Sweden, Viktor Gyokeres, mwe-
nye umri wa miaka 26, na mshambuliaji wa
Brentford na Cameroon, Bryan Mbeumo
(25), wakiwa kwenye orodha yao. (LEquipe)

RASHFORD KUTUA NAPOLI

NAPOLI ipo  tayari kujiunga na
kinyang‘anyiro cha kumsajili mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya England na Manchester
United, Marcus Rashford, mwenye umri wa
miaka 27. (Sun)

GARNACHO ANUKIA ITALIA

NAPOLI pia wana uhakika wa kumsajili,
Alejandro Garnacho, mwenye umri wa mi-
aka 20, kutoka Manchester United na wam-
empa winga huyo wa Argentina mkataba wa
miaka mitano. (Il Mattino)

ADARABIOYO KITAELEWEKA

KLABU ya Brighton imeonyesha nia ya
kumnunua mlinzi wa kati wa England, To-
sin Adarabioyo, mwenye umri wa miaka 27,
ambaye alijiunga na Chelsea Julai, mwaka
jana. (Mail)

HARNANDEZ ATAJWA EPL

KLABU ya Deportivo La Coruna imekataa
ofa kutoka kwa Chelsea kwa ajili ya winga
wa Timu ya Taifa ya Hispania, Yeremay Her-
nandez, mwenye umri wa miaka 22. (Metro)

WEST YAMUUZA GUILHERME
WEST Ham inataka kupunguza hasara kwa
Mbrazil Luis Guilherme mwenye umri wa
miaka 18, na kumuuza mshambuliaji huyo
miezi saba tu baada ya kumsajili. (Times)

UNITED YAMNADI ANTONY

MANCHESTER United imefanya mazun-
gumzo na klabu mbalimbali, ikiwa ni pamoja
na Real Betis, wakati wakijaribu kumtoa
winga wa Brazil, Antony mwenye umri wa
miaka 24 katika dirisha dogo la usajili la
mwezi huu. (Sun)

CHELSEA YAMKATAA GUEHI

CHELSEA haina uwezekano wa kumsajili
beki wa England, Marc Guehi, mwenye umri
wa miaka 24, kutoka Crystal Palace mwezi
huu baada ya kumrejesha Trevoh Chalobah
(25), kutoka kule Selhurst Park alikokuwa
akicheza kwa mkopo. (Mail)

NEWCASTLE: KELLY HAUZWI
KLABU ya Newcastle United imekataa dau
la pauni milioni 11 kutoka Fenerbahce kwa
ajili ya kumnunua mlinzi wa England, Lloyd
Kelly, mwenye umri wa miaka 26. (Mail)
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NEYMAR AWINDWA NA

TIMU TATU MAREKANI

® @ ® Nyota huyo hakuwa na msimu

RIYADH, Saudi Arabia

YOTA wa Brazil na msham-
bulizi wa Al Hilal, Neymar
yuko katika mazungumzo
ya awali na timu tatu za Ligi
Kuu Marekani (MLS), ikiwamo Chi-
cago Fire FC, kuhusu uwezekano wa
kuhama, kwa mujibu wa ESPN.

ESPN imeripoti kwa sasa Inter
Miami sio miongoni mwa timu zi-
nazomtaka Neymar, na kocha wake
mpya, Javier Mascherano, amesema
,haiwezekani“ kumwongeza Mbrazil
huyo kutokana na ukomo wa misha-
hara uliowekwa na MLS.

Neymar mwenye umri wa
miaka 32, amevumilia kipin
di kigumu akiwa na Al Hilal
tangu ajiunge na klabu hiyo

ya Saudi Arabia kutoka Paris
Saint-Germain msimu wa
joto wa 2023 kwa ada ya
dola milioni 97.6.

Alipata majeraha ya misuli katika
goti lake la kushoto alipokuwa kwe-
nye majukumu ya kimataifa muda
mfupi baada ya kujiunga na Al Hilal.

mzuri na Al Hilal kutokana...

Neymar alirejea uwanjani Ok-
toba, mwaka jana lakini jeraha la
misuli ya paja lililofuata limemzuia
kutoa mchango zaidi msimu huu.

Kwa ujumla, amecheza mechi
saba pekee za ligi na alifunga bao
moja, katika mechi ya hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa ya
Asia dhidi ya Nassaji Mazandaran,
Oktoba 3, mwaka 2023.

Hata bila Neymar, Al Hilal il-
ishinda Ligi Kuu ya Saudia msimu
uliopita.

Mkataba wa nyota huyo wa zam-
ani wa Barcelona unaendelea hadi
Juni, mwaka huu na inamaanisha
anaweza kuanza mazungumzo na
timu nyingine kuhusu mkataba
mpya.

Neymar anabakia kuwa mmoja
wa watu wenye majina makubwa
katika mchezo huo kutokana na
uchezaji wake pamoja na Messi na
Suarez wakati akiwa na Barca kuan-
zia mwaka 2013 hadi 2017.

Wakati akiwa na klabu hiyo ya
Katalunya alikuwa sehemu ya
kikosi kilichoshinda taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya, mataji mawili ya
LaLiga na matatu ya Copa del Reys.

Baadaye alihamia PSG mwaka
2017 na kushinda mataji matano ya
Ligue 1, mataji matatu ya Ufaransa
na mawili ya Ligi.

Neymar alianza soka lake Ia
kulipwa akiwa na Santos mwaka wa
2009, na kuwaongoza kwa ushindi
wa Copa Libertadores (Ligi ya ma-
bingwa Amerika Kusini) mwaka wa
2011 ambapo alifunga katika mkon-
do wa pili wa fainali katika ushindi
wa 2-1 dhidi ya Penarol.

Katika ngazi ya kimataifa, Ney-
mar ameichezea Brazil mara 128,
akifunga mabao 79.

Alikuwa sehemu ya Brazil il-
iyoshinda medali ya dhahabu kwe-
nye Michezo ya Olimpiki ya majira
ya joto ya mwaka 2016, ambayo
Brazil ilikuwa mwenyeji.
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RICE:
TULISTAHILI
KUFUNGA
MABAO 10

LONDON, England

IUNGO wa Arsenal, Declan Rice, amesifu
uchezaji wa wachezaji wenzake katika
mchezo wa dabi ya London dhidi ya Tot-
tenham Hotspur, akisema walistahili ku-

funga mabao 10 katika ushindi wa magoli 2-1.

Kikosi cha Mikel Arteta kilitoka nyuma na ku-
washinda Spurs katika pambano la burudani lili-
lofanyika kwenye Uwanja wa Emirates, huku ma-
bao yote matatu yakipatikana katika kipindi cha
kwanza ambacho kiliwafanya wageni wachukue
bao la kuongoza kabla ya Dominic Solanke kuji-
funga na Leandro Trossard akafunga la ushindi.

Arsenal walipoteza nafasi nyingi katika kipindi
cha pili ili kuendeleza uongozi wao, na akizung-
umza na TNT Sports baada ya mchezo, Rice alise-
ma walikuwa na nafasi ya kufunga mabao zaidi
kwenye mchezo huo.

JTuna bahati mbaya hatukufunga mabao 10,
hiyo ndiyo hisia," alisema mchezaji huyo wa kima-
taifa wa England.

,Hatuhitaji ujumbe, kucheza Spurs, kama hu-
. wezi kuinuka kwa hilo basi hupaswi kucheza
| soka. Tungeweza kuwa na mabao matano au sita.

,Usiku wa leo (juzi) ulikuwa na maana zaidi ya
kitu chochote. Kuanzia dakika ya kwanza.”

Arsenal sasa wako pointi nne nyuma ya vinara
wa Liverpool, ambao wana mchezo mmoja mko-
noni.

MANCHESTER, England “Anaimarika wakati wa mazoezi.
Alianza mchezo wa mwisho. Hebu

RUBEN Amorim amesisitiza, Ale- tuone.”

jandro Garnacho, ana mustakabali
katika klabu ya Manchester United
huku akiendelea kuimarika katika
mfumo wa kocha huyo licha ya
kutakiwa Napoli.

Timu hiyo ya Serie A inatazami-
wa kupata fedha za kutumia Janu-
ari mara Khvicha Kvaratskhelia
atakapokamilisha uhamisho wake
wa kwenda Paris Saint-Germain.

Vyanzo vimeiambia ESPN, Gar-
nacho yuko kwenye orodha ya wa-
chezaji wanaoweza kuuzwa, wakati
matatizo ya kifedha ya United
yanamaanisha wanaweza kuzinga-
tia ombi lolote kubwa.

Lakini alipoulizwa kama Gar-
nacho ana mustakabali chini yake
pale Old Trafford, Amorim alisema:
LHilo liko wazi. Ana kipaji. Anata-
futa njia bora ya kucheza kwenye
mfumo huu.

Amorim alimtoa Garnacho ka-
tika kikosi chake kwa ushindi dhidi
ya Manchester City hapo Desemba,
mwaka jana.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 20 alianza kwa mara ya
kwanza kwa zaidi ya mwezi mmoja
katika mechi ya raundi ya tatu ya
Kombe la FA dhidi ya Arsenal siku
ya Jumapili na Amorim anasema
bado anaendelea kukubaliana na
mabhitaji ya mfumo mpya.

+Anahitaji kujifunza kucheza ka-
tika nafasi tofauti,” alisema Amor-
im.

+Anahitaji kucheza vizuri zaidi
ndani. Anaimarika sana katika na-
fasi ya kupona wakati hana mpira.
Lakini kwa kufanya hivyo, wakati
mwingine hayuko mahali sahihi
kufanya mabadiliko kama alivyoku-
wa zamani.”

I—
Ancelotti
aanika
Siri usajili
Madrid

MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ance-
lotti, alikutana na Mkurugenzi Mtendaji
wa klabu hiyo, Jose Angel Sanchez,

ili kujadili hali ya timu na chaguzi za
usajili baada ya kupoteza kwa mabao
5-2 kwenye mechi ya Supercopa va
Hispania dhidi ya Barcelona iliyvochezwa
wikendi iliyopita.

Kwa mujibu wa ESPN kikao hicho kili-
kuwa cha kawaida na kilipunguza mzo-
z0 wowote na pande zote mbili zilijadili
matatizo ambayo yameikumba hapo Los
Blancos tangu kuanza kwa msimu huu.

Ancelotti na wasaidizi wake wa-

N\ meomba kuiongeza kwa wachezaji

kwenye safu va ulinzi katika dirisha
la usajili la majira ya kiangazi.

Madrid walikuwa karibu kumsajili
Leny Yoro ili kugharamia kuondoka
kwa Nacho lakini mchezaji huyo

mchanga wa Ufaransa hatimaye

alisaini Manchester United.

Alphonso Davies pia alilengwa
lakini Madrid walitaka kuheshimu
Bayern Munich na, licha ya maja-
ribio katika mwaka huo, hawaku-
jaribu kumsajili wakati alikuwa
amebakiza mwaka mmoja tu
kwenye mkataba wake.

Madrid bado wanafuatilia
mustakabali wa raia huyo wa
Canada, lakini ripoti za hivi kari-
buni kutoka Ujerumani zinasema
mchezaji huyo anaweza kuonge-
za mkataba wake na wababe hao
wa Ujerumani.

Kama ilivyoripotiwa na ESPN, Madrid
wanaendelea kutafuta mchezaji wa
kuchukua nafasi ya beki wa kulia am-
baye ni majeruhi, Dani Carvajal na Trent
Alexander-Arnold wa Liverpool ndiye
chaguo lao.

Hata hivyo, vyanzo vya ESPN vi-
mesema Liverpool tayari wamekataa
ofa kutoka kwa Real Madrid ya kutaka
kumsajili beki huyo wa pembeni katika
dirisha la uhamisho la Januari hii, hivyo
kuna uwezekano kwamba wababe hao
wa Hispania watasubiri hadi msimu wa
joto kumsajili kwa uhamisho wa bure.
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Yanga ina njaa ya ushindi

INATOKA UKURASA 24

MC Alger, ina pointi nane kwenye nafasi ya pili,
ikihitaji sare ya aina yoyote ili kufuzu kwani ikifani-
kiwa itakuwa imefikisha pointi tisa, Yanga itaambu-
lia pointi nane.

Wakati huo huo, klabu hiyo imetangaza kumsajili
winga mpya, Ikangalombo kutoka AS Vita ya Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo (DR Congo).

Klabu hiyo imemtangaza Mkongomani huyo
muda mfupi kabla ya dirisha dogo la usajili halija-
fungwa.

Ikangalombo anakuwa mchezaji wa pili kutam-
bulishwa na mabingwa hao watetezi baada ya beki
wa pembeni, Israel Mwenda, aliyetua Jangwani aki-
tokea Singida Black Stars.

Simba SC : Mpanzu
alifunga usajili wetu

INATOKA UKURASA 24

ubora wao.

Tumekariri lazima dirisha la usajili likifika
l[azima timu isajili, au mmetuzoea kila diri-
sha ni lazima tusajili kwa sababu hatukuwa
na timu bora na ya ushindani kwa miaka
kadhaa nyuma, ndiyo maana kila dirisha
ilikuwa ni lazima kuingia sokoni kusaka
wachezaji kwa ajili ya kuboresha timu yetu,
nadhani mazoea ndiyo yanawatesa watu
hivi sasa na kushangaa kuona mpaka sasa
hatujasajili.

Hii inatokana na ubora wa timu tuliobayo
hivi sasa, tuna kikosi cha wachezaji am-
bao wanajitosheleza kabisa, ndiyo maana
viongozi wetu na benchi letu la ufundi ha-
wakuona sababu yoyote ya kusajili mchezaji
mwingine katika kipindi hiki zaidi ya Elie
Mpanzu pekee,” Ahmed alisema.

Hata hivyo alisema Mpanzu walimsajili
muda mrefu na muda ulipofika walikamili-
sha taratibu za uhamisho, hivyo kwao wa-
naona ni kama kipindi hiki hakuna mchezaji
waliyemsajili.

"Huyu tulimsajili kwa muda mrefu, sema
tu dirisha kubwa lilikuwa limefungwa, ndiyo
maana tumekuja kumwingiza katika dirisha
hili dogo, kwa maana hiyo safari hii hatujao-
na umuhimu wa kufanya usajili mpya kwa
sababu ya ubora wa kikosi tuliochokuwa
nacho.

Tungekuwa na uhitaji tungeweza kumsajili
mchezaji yoyote yule ndani na nje ya nchi,
lakini tuna wachezaji wazuri sana safari hii,”
alitamba Ahmed.

Alisema kikosi walichonacho kwa sasa
japo kina wachezaji wengi wenye umri mdo-
g0 na si wazoefu, lakini kwa muda mfupi
wamewapa matokeo chanya, lakini waki-
wa na faida ya kufundishika na kuendelea
kukua.

"Ni kikosi kinachoweza kutupa mafani-
kio makubwa, pia tunaweza kukikuza kwa
sababu kina wachezaji vijana wanaoweza
kuendelea kufundishika, ikumbukwe pia
mafanikio haya ya kuongoza ligi na kufuzu
robo fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika
yasiwasahaulishe, bado tunatengeneza timu,
tuko katika mchakato huo na unaonekana
kwenda vizuri,“ aliongeza meneja huyo.

Alisema pia kikosi chao kinaendelea
vyema na mazoezi kwa ajili ya mechi ya
mwisho ya hatua ya makundi ya michuano
ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya CS
Sfaxien itakayochezwa keshokutwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

LIGI KUU BARA KUANZA NA
VIPORO VYA SIMBA, YANGA

Na Adam Fungamwango

ODI ya Ligi Nchini

(TPLB), imesema Ligi

Kuu Tanzania Bara

itaanza kwa mechi
za yviporo' za Simba na Yanga,
kabla ya kuendelea na raundi
ya 17, imeelezwa.

Ofisa Mtendaji mKuu wa
TPLB, Almasi Kasongo, alise-
ma, ligi hiyo itarejea kuanzia
mapema Februari kwa mechi
kati ya Tabora United dhidi
ya Simba kwenye Uwanja wa
Ali Hassan Mwinyi na Yanga
kuikaribisha Kagera Sugar
kwenye Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam.

,Tumeshapokea taarifa
rasmi CHAN haitakuwepo

tena, ilikuwa ianze Februari
Mosi hadi 28, lakini Kamati
ya Utendaji ya CAF imepele-
ka mbele, tarehe maalum
hawajataja, kwetu
tumeipokea.

Tulisimamisha ligi kwa
ajili ya Kombe la Mapinduzi
pamoja na CHAN, Kombe
la Mapinduzi limeisha na
CHAN imepelekwa mbele,
tafsiri yake ni lazima ligi ire-
jee mapema. Mpango wa
awali wa Shirikisho la Mpira
wa Miguu Tanzania (TFF) na
Bodi ya Ligi ni kuanza tena
mwezi wa pili,” alisema Ka-
Songo.

Aliongeza wakati ligi inasi-
mama timu nyingi zilikuwa
zimecheza michezo 16, kaso-

ro timu nne (Simba, Yanga,
Tabora United na Kagera Sug-
ar), ambazo ndizo zilikuwa
zimecheza michezo 15, hivyo
kwanza ni lazima viporo
hivyo vichezwe.

~Tuna viporo kwa klabu
mbili kwa timu zilizokuwa zi-
nashiriki Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho, Simba
na Yanga, ukitazama msi-
mamo kuna timu zimecheza
mechi 16, zenyewe zina
michezo 15, nafikiri na Kag-
era Sugar pamoja na Tabora
United, tafsiri yake tutaanza
kwanza kucheza mechi hizo
za viporo, ndipo ligi iendelee
kwa michezo ya raundi ya 17,

klabu hizo pia hazijacheza
mechi zao kwa Kombe la
FA, hivyo kabla ya kucheza
viporo vya ligi wanapaswa
kwanza kukamilisha viporo
vya michuano hiyo.

,Nadhani wataanza na
Kombe la FA, na baada ya
hapo watacheza michezo ya
ligi, muda upo, kuanzia sasa
mpaka mwanzoni mwa mwe-
zi wa pili kuna kiasi cha wiki
tatu, timu zitakuwa zime-
shakusanyana kuanza ma-
zoezi,” aliongeza ofisa huyo.

Simba yenye pointi 40
ndio vinara wa ligi hiyo huku
KenGold ya jijini, Mbeya
inaburuza mkia katika msi-

Kasongo alisisitiza.
Hata hivyo, alikumbushia

mamo ikiwa na pointi sita
kibindoni.

Beki wa Azam FC, Landry Zouzou, akimiliki mpira katika ma-
zoezi ya timu hiyo yaliyofanyika kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam kwa ajili ya kujiandaa na lala salama
ya mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara itakayorejea tena kuanzia

mapema mwezi ujao. PICHA: MTANDAO

Azam FC
vaifuata
Mtibwa

-\ -

# Manungu

Na Somoe Ng‘itu

KIKOSI cha Azam FC kinatarajia kucheza
mechi ya kirafiki dhidi ya Mtibwa Sugar ita-
kayochezwa keshokutwa kwenye Uwanja
wa Manungu Complex ulioko Turiani
mKkoani, Morogoro.

Kwa sasa Mtibwa Sugar yenye pointi 35
- ndio vinara wa Ligi ya Championship iki-

fuatiwa na Mbeya City yenye pointi 34 kib-
indoni, lakini imecheza mechi moja zaidi
ya timu hiyo inayowania tiketi ya kurejea
tena katika Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ofisa Habari wa Azam FC, Hasheem

' Ibwe, alisema mechi hiyo imeandaliwa ili
et kukiweka sawa kikosi chao kuelekea mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ibwe alisema kikosi chao kinaendelea
vyema na mazoezi na kila mchezaji yuko
tayari kuipambania timu hiyo ili kufikia
malengo waliyoyaweka.

Hata hivyo Azam FC ilitolewa mapema
katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika na vigogo wa Ligi Kuu ya Rwanda, APR
na sasa inapambana kuhakikisha inamaliza
katika nafasi ya juu ili kukata tiketi ya kush-
iriki michuano ya kimataifa hapo mwakani.
- Wakati huo huo, uongozi wa Azam
umempa mkataba mpya beki wao wa kati,
Landry Zouzou ambao utamalizika ifikapo
mwaka 2028.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Azam yenye pointi 36 iko katika na-
fasi ya tatu nyuma ya vinara Simba yenye
pointi 40 na mabingwa watetezi, Yanga
yenye pointi 39, hata hivyo imecheza mechi
nmoja zaidi ya vigogo hao wa soka nchini.
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Kibu Denis, Straika wa Simba

Na Adam Fungamwango

Simba SC:
alifunga usajili wetu

VINARA wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba imeweka
wazi sababu za kutofanya
usajili wa mchezaji mpya
katika kipindi cha dirisha
dogo kilichofungwa juzi
zaidi ya winga, Elie Mpan-
zU, ni kutokana na kuwa na
kikosi bora na kilichoka-
milika.

Kabla ya msimu huu
kuanza, Simba ilisajili
wachezaji 17, ikiwa ni
idadi kubwa ya wa-
chezaji kwa zaidi ya
miaka 10 iliyopita, pia
iliacha mastaa wake
kadhaa kwa sababu
mbalimbali ikiwamo kus-
huka viwango.

Meneja wa Habari na
Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, aliliambia
gazeti hili jana baada ya
vikao kati ya viongozi na
benchi la ufundi, hawa-
kuona sababu ya kuongeza
mchezaji mwingine, hivyo
kikosi Kkilichopo kitaen-

T, "

Mpanzu

delea kucheza mechi za
Kombe la Shirikisho Afrika,
Ligi Kuu na michuano ya
Kombe la FA.

Ahmed alisema hayo
kufuatia klabu hiyo kukaa
wakati timu mbalimbali
zikiwa katika pilikapilika
kuimarisha vikosi vyao
huku zikihakikisha zina-
kamilisha mchakato huo
kabla ya dirisha la usajili
halijafungwa.

"Ukiona watu wanasajili
kipindi hiki cha dirisha
dogo ambacho hakuna
wachezaji bora sana walio
sokoni ujue walikuwa na
mapungufu, ndiyo maana
wamesajili, siyo suala ya
kujivunia sana hasa kipin-
di hiki cha dirisha dogo,
inabidi tu tujivunie viongo-
zi wetu na benchi letu la
ufundi kuwa dirisha kub-
wa tulilitumia vizuri sana
kunasa wachezaji ambao
mpaka sasa wapo katika
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YANGA INA NJAA YA USHINDI

® @ ® Ramovic aifananisha mechi hiyo na ‘kupanda mlima’, Ikangalombo rasmi...

Na Adam Fungamwango

AKATI imemtambulisha
rasmi winga mpya, Jonathan
Ikangalombo, Yanga ime-
sema itaongeza umakini na
haitarudia makosa ya kukubali kupoteza
mechi kwenye uwanja wa nyumbani
kama ilivyotokea walipokutana na USM
Algers ya Algeria mwaka juzi, imeelezwa.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara waliruhusu kichapo cha ma-
bao 2-1 kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam na ushindi wa bao
1-0 ugenini haukuwasaidia kubeba taji la
michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika
mwaka juzi.

Yanga inatarajia kuwakaribisha MC Al-
ger ya Algeria katika mechi ya mwisho ya
Kundi A ya michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika itakayochezwa kesho kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Ushindi wa aina yoyote utaipeleka
Yanga hatua ya robo fainali ya michuano
hiyo wakati MC Alger inahitaji sare ili ku-

songa mbele katika mashindano hayo.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
alisema kwa sababu wanahitaji ma-
tokeo ya ushindi tu katika mchezo huo,
viongozi na benchi la ufundi linaipa
umuhimu wa kipekee mechi hiyo huku
wakiongeza umakini tofauti na wana-
chama na mashabiki wanavyofahamu.

Kamwe alisema Yanga in-
awaonya wanachama na
mashabiki wa timu hiyo
kuondoa dhana kuwa me-
chi hiyo itakuwa rahisi
kwa sababu wanakwenda
kucheza dhidi ya timu
ngumu na iliyoshikiliwa
hatima yao.

,Kuna tabia nimeiona kwa
Wanayanga siku hizi. Yaani tu-
nazungumza kama vile hii mechi ni ra-
hisi sana, au MC Alger ni timu nyepesi
na hii mechi imeisha, tunakosea sana,
ni mechi kubwa na inahitaji maandalizi
ya kutosha. Katika mchezo wa fainali
ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya

;ndugu’ yake huyu USM Alger, tulikuwa
na mategemeo kama haya, tulidhani tu-
tamfunga hapa na kwenda kupata sare
ugenini, kule kujiamini kupita kiasi ku-
lituponza na Waarabu watakatuadhibu.
Wao wana faida hata sare inawabeba,
naomba tuungane na kupeana sapoti
kwa ajili ya kushinda mechi hii,” alisema
Kamwe.
Kocha Mkuu wa Yanga, Sead
Ramovic, alisema maandalizi
yanaendelea vyema huku aki-
wataka wachezaji wake wain-
gie uwanjani kama hawajawa-
hi kufanya kitu katika michezo
yote iliyopita.
“Tuna mlima katika mchezo
wa mwisho, kwetu ni kama fainali,

najua utakuwa mgumu lakini nina
imani kwa namna wachezaji wangu
wanavyoonekana wana njaa ya kusaka
ushindi.

Tunatakiwa kuingia uwanjani tuki-
jiona kama vile hatujafanya kitu, tunat-
akiwa kuongeza umakini katika mchezo
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huu wa mwisho,” alisema Ramovic.

Kocha huyo alitoa siri ya kuwakataza wa-
chezaji wake kushangilia kupita kiasi katika
ilivyokuwa katika mechi iliyopita waliyo-
cheza dhidi ya Al Hilal Omdurman ambayo
walipata ushindi wa bao 1-0.

“Niliwazuia wachezaji wangu kushangilia
kupitiliza mara baada ya mchezo dhidi ya Al
Hilal Omdurman ili akili ya kila mmoja aiele-
keze kwenye mchezo huu, nimefurahi kwa
namna wachezaji walivyojituma kwenye mi-
chezo mitatu mfululizo waliyocheza, miwili
dhidi ya TP Mazembe na mmoja uliopita,”
kocha huyo alisema.

Yanga, iko nafasi ya tatu ya msimamo ikiwa
na pointi saba, ambapo inahitaji ushindi pe-
kee ili kufuzu, ambapo itafikisha pointi 10 na
kuiacha MC Alger ikisalia na pointi nane.
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