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Asimulia alivyofukuzwa kazi
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Aliyepita bila
kupingwa
akataliwa na
wananchi

Na Enock Charles

wilayani Misungwi mkoani Mvvanza wam- :

emkataa mwenyekiti aliyepita bila kup-

ingwa katika uchaguzi wa Serikali za Mitaa

uliofanyika Novemba 24, mwaka huu.
Kiongozi huyo anatuhumiwa kwa

rushwa na uchochezi, huku wananchi wak- :

ishangazwa na ushindi wake kwa kuwa

kwenye kura za maoni ndiye aliyekuwa na §

kura chache kuliko wagombea wote.
Wananchi hao walitoa dukuduku lao
mbele ya Mbunge wa Misungwi, Charles
Kitwanga, ambaye aliwatuliza kwa ku-
waambia kuwa taratibu zilizomwingiza
ndizo zitatumika kumwondoa.
Wakizungumza kwenye mkutano wa
hadhara walisema aliyetangazwa kuwa
mwenyekiti ambaye alishawaongoza kwa

miaka 15, Zakayo Magongo (CCM), hakuch-

“Amani haipo watu tunatafutana na
tanutafutana kwanini kwa sababu watu
wameng'ang'ania madarakani pasipo
kuchaguliwa hata hapa ukiangalia hakuna

hata kiongozi mmoja aliyefika kwenye hiki :

kikao,” alisema mmoja wa wananchi hao.

“Tuliyemchagua (kura za maoni ndani ya
CCM) alipata 300, yeye (aliyepita bila kup- :

ingwa) alipata 100 na kitu, cha ajabu jina
lake yule ambaye hatukumchagua ndiye
tumchague awe kiongozi wetu,” alisema

mwananchi mmoja na kuongeza:

“Ameongoza kwa miaka 15 hawakufanya

hatumtaki kabisa.”
Aidha, wananchi hao wamelalamikia

kutokusomewa mapato na matumizi katika

uchoche2| wa migogoro anazodaiwa kuwa
nazo kiongozi wao kiasi cha kukosa imani
na uongozi wake.

“Tuna tatizo kubwa la kutosomewa ma-
pato na matumizi, sababu hakuna amani
kwa vile watu wanang'ang'ania madaraka
bila kuchaguliwa,” alisema mwananchi
mwingine.

“Ndiyo maana tumefika kwako Mbunge,
lakini hatujui kama utatusaidia,” alisema
mwananchi mwingine.

Akijibu hoja ya wananchi hao Mbunge
wa Jimbo hilo, Charles Kitwanga, aliwa-
taka wananchi hao kuwa watulivu wakati
taratibu zilizomchagua zinafuatwa ili
kumwondoa.

“Taratibu zilizompitisha lazima tufuate
za kumtoa, na taratibu zenyewe lazima
Kiti kibaki wazi Mkurugenzi wa Uchaguzi
ataitisha tena uchaguzi,” alisema Mbunge
huyo. Wiki iliyopita, Waziri wa Nchi Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, akizun-
gumza kuhusu matokeo ya uchaguzi nchi
nzima, alisema CCM ilipita bila kupingvva

Aidha, Chadema vvamepata nafasi 69
ACT-Wazalendo nafasi 12 na Chama cha
Wananchi CUF nafasi 8.

Hata hivyo, matokeo haya yalipingwa
vikali na vyama vya upinzani kwa madai
kuwa havikushiriki uchaguzi huo, hivyo

kushangazwa kwa kitendo cha kutangazwa

kuwa vvameshinda uchaguzi huo katika

'Masharti 9 waangalizi
‘uchaguzi mkuu 2020

Na Mwandishi Wetu

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imeanza mchakato
wa kupata waangalizi wa
ndani wa uchaguzi mkuu un-
aotarajiwa kufanyika Oktoba,
mwaka 2020.

Kwa mujibu wa tangazo
lililotolewa kwa vyombo vya
habari (siyo Nipashe), na Mku-
rugenzi wa Uchaguzi wa NEC,
mwisho wa kupokea maombi

hayo ni Januari 31, mwakani.
Waombaji hao wametakiwa
kuhakikisha wanakamili-
sha masharti tisa, ikiwamo
ya kuwa na watendaji Wa-
tanzania wawili kwa taasisi
inayohusisha watendaji wa
kimataifa. Pia wanatakiwa
kuwa na anwani kamili ya
taasisi, mahali/sehemu taasisi
inapofanyakazi, shughuli zi-
nazofanywa na taasisi husika
kwa mujibu wa hati ya usajili.

Masharti hayo ya NEC pia ya-
nataka sehemu ambazo asasi/
taasisi inataka kufanya zoezi
hilo pamoja na taarifa zao na
idadi ya watu watakaotumika
kwenye kazi hiyo.

Vile vile, wametakiwa kuta-
ja majina na namba za simu
za viongozi wa asasi/taasisi
husika kama yalivyoandikwa
katika hati za usajili.

Nec kadhalika
kuambatanishwe

inataka
nakala/

kivuli cha hati ya usajili wa
taasisi au asasi pamoja na ki-
vuli cha katiba zake.

“Tume baada ya kupokea
barua za maombi itazitaarifu
taasisi/asasi husika iwapo

zimekubaliwa au kukataliwa,”
ilibainisha. Kwa mujibu wa
Katiba, uchaguzi mkuu una-
fanyika Oktoba 25, kila baada
ya miaka mitano kwa ajili
ya wananchi kuchagua Rais,
wabunge na madiwani.

Wakazi wa mji wa Musoma mkoani Mara wakishangaa maji ya mvua kubwa ilionyesha jana na kusababisha
mafuriko maeneo ya Machinjioni na Kariakoo. PICHA: SABATO KASIKA

Asimulia alivyofukuzwa kazi
kwa kukataa rushwa ya ngono

Na Elizabeth Zaya

MADHARA yanayowa-
pata baadhi ya wafanyaka-
zi wanawake kazini kwa
kuombwa rushwa ya ngono
ni pamoja na kunyanyasika
au kufukuzwa kazi wan-
apokataa kutimiza matakwa

ya mabosi wao.
Stell Igidio, ni mmoja
wa wafanyakazi aliyepitia

changamoto hiyo na anasim-
ulia namna alivyofukuzwa
kazi baada ya kukataa kush-
iriki ngono na bosi wake na
kukutana na ‘vigingi’ vya
kuombwa rushwa ya ngono

akitafuta haki yake ya kurud-
ishwa kazini.

Akihojiwa katika moja
ya televisheni zinazoende-
sha shughuli zake kwa njia
ya mtandao, Stella ambaye
alitafuta haki yake na ku-
rudishwa kazini baada ya
kushinda kesi, alisema ali-
fukuzwa kazi kwa kukataa
kusafiri na mkuu wake wa
kazi aliyemwomba asafiri
naye kwa ajili ya mapumziko
ya kimapenzi.

“Bosi wangu aliniita siku
moja akaniambia kwamba
anataka asafiri na mimi
‘weekend’ kwenda nje ya
mkoa kwenye mapumziko

ya kimapenzi na pia kwenda
kuitangaza taasisi yake huko,
nilishtuka sana na sikuku-
baliana na suala hilo,” alise-
ma Stella.

“Baada ya kukataa, ak-
abadilisha na kusema basi
twende weekend iliyokuwa
inafuata, pia nikakataa kwa
kumwambia nashukuru kwa
ofa lakini sitakwenda.”

Kitendo cha kukataa mara
kadhaa ombi la mkuu wake
wa kazi, alisema kilisababi-
sha aanze kufanyiwa visa
hadi kufukuzwa kazi.

Hata hivyo, Stella alisema
hakukubaliana na hatua ya
kufukuzwa kazi kwa kuamini

kuwa hakuwa na kosa.

“Niliomba ushauri kwa wa-
nasheria baada ya kufukuzwa
ili kufahamu namna ya kupata
haki
kwamba nianze kwa kukata ru-
fani katika bodi ya kazini kwan-
gu, nilifanya hivyo kwa kumtafu-
ta mwenyekiti wake ambaye
naye alinikatisha tamaa baada
ya kuniambia ili nishinde na-
takiwa kuwa karibu naye sana,”
alisema Stella.

“Alikuwa anataka niwe naye
kimapenzi na
ishia kwamba nikikubali ku-
fanya hivyo nitashinda na ni-
tarejeshwa kazini, nilikataa

yangu na waliniambia

akinihakik-
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Wazalishaji umeme binafsi wategwa

Baadhi ya makundi ya washiriki wa maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani wakipita
huku wakiwa wameshika mabango valiyoandikwa jumbe mbalimbali mbele ya mgeni
rasmi Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Bunge, Kazi, Ajira, na Watu wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama, aliyemwakilisha Waziri Mkuu, Kasim Majaliwa, katika kilele cha sherehe

PICHA: ELIZABETH FAUSTINE.

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard
Kalemani, amesema atawachukulia
hatua wazalishaji binafsi wa umeme
watakaobainika kutoza Sh. 3,500
badala ya Sh. 100 kwa uniti moja.

Dk. Kalemani alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki jijini hapa alipokuwa
akizungumza na makandarasi wa mi-
Tanesco, REA na wazalishaji wa vifaa
vya kuunganisha umeme.

Alisema amepokea malalamiko ka-
tika Wilaya ya Ukerewe mkoani Mwan-
za kwamba wananchi wanatoza Sh.
3,500 kwa uniti moja wakati bei halali
iliyopangwa na serikali ni Sh. 100 kwa
uniti.

“Wazalishaji wadogo naomba
muache tabia hiyo na Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma

za Nishati na Maji (EWURA) nilisha-
waeleza, bei za wananchi kulipia ziwe
zilizopangwa na serikali kama unaona
hupati faida acha, kufanya biashara

lazima tu utapata faida nataka nijue
mkandarasi gani anafanya hivyo tu-
chukue hatua, nisisikie mtu analala-
mika kuhusu jambo hilo,” alisema Dk.
Kalemani.

Alisema kupeleka umeme visi-
wani makandarasi wamepewa ru-
zuku ya serikali na baadhi ya wadau
wamechangia bei ya kuunganisha
umeme nchi nzima, lazima kwa hiyo
inatakiwa kulingana yani Sh. 27,000
na hata bili zilingane.

Aliwataka makandarasi kuhakiki-
zinakamilika kama ilivyopangwa kwa
kuwa kila mmoja amepewa mkataba
wa miezi 24 kumaliza kazi ifipao Juni
2020. Alisema mpaka sasa umeme

vitakuwa vimefikishwa na umeme na
kubaki vijii 1,822.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO), Dk Tito

Vijana waongoza

maambukizo VVU

Na Elizabeth Faustine, MWANZA

KUNDI la vijana hasa wa kike linadai-
wa kuongoza kwa kuwa na maambukizo
mapya ya virusi vya Ukimwi kwa mujibu
wa takwimu za maambukizi ya virusi hivyo
kwa mwaka 2016/2017.

Akizungumza katika maadhimisho ya

Siku ya Ukimwi Duniani yaliyofanyika ka-
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu, Jeni-
sta Mhagama, alisema katika maambukizi
mapya 72,000 vijana ni asilimia 40 na kati

INAENDELEA UK. 8

Halmashauri 16 zina upungufu wa chakula

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

HALMASHAURI 16 nchini zimetajwa ku-
kabiliwa na upungufu wa chakula baada ya
kufanyiwa tathmini ya hali ya chakula ili-
yofanywa na Wizara ya Kilimo na kwamba
serikali imejipanga kukabiliana na changa-
moto hiyo.

Halmashauri hizo ni Kongwa, Mpwapwa,
Chwamwino, Bahi, Simanjiro, Longido na
Musoma. Nyingine ni Same, Mwanga, Ro-
rya, Manyoni, Kishapu, Shinyanga, Korog-
we, Mkinga na Nzega.

Hayo yalibainishwa na Mkurugenzi wa
Idara ya Uratibu na Menejimenti ya Maafa
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kanali Matamwe Said,
wakati akifungua mafunzo ya wataalamu
wa uchambuzi na tathmini ya usalama wa
chakula na lishe nchini (Mchali).

Kanali Said alisema kila mwaka Wizara
ya Kilimo imekuwa ikitoa taarifa ya hali na
usalama wa chakula nchini na kwa mwaka
huu tathmini hiyo awali ilifanywa kwenye
halmashauri 46 ambazo zilikuwa na via-
shiria vya upungufu wa chakula hata hivyo,
baada ya mvua kunyesha halmashauri 16
ndio zilionekana bado zina chagamoto ya
uhaba wa chakula.

Alivitaja vigezo vilivyotumika katika ku-
fanya tathmini ya hali ya chakula kwa hal-
mashauri hizo 16 zenye changamoto ya
chakula ni kuangalia upatikanaji wa chaku-
la, soko na usalama wa chakula .

Mkurugenzi huyo alisema tathmini hiyo
ililenga kujua sababu za halmashauri hizo

kuwa na upungufu wa chakula ili kuangalia
namna ya kukabiliana na changamoto hiyo.

“Miaka 1980 hadi 1984 ndio tulishuhu-
dia  upungufu wa chakula nchini, lakini
kwa sasa nchi haina njaa isipokuwa yapo
maeneo machache kwenye baadhi ya hal-
mashauri nchini zina changamoto kidogo
za upungufu wa chakula hata hivyo, kama
nchi inafanya mipango na mikakati ya ki-
taifa ya kukabiliana na hali hiyo,” alisema
Kanali Said.

Alisema kila mkoa umeweka mikakati
yake katika kukabiliana na hali hiyo kwa
kuwasaidia wananchi waliokumbwa na up-
ungufu wa chakula ikiwamo kuwauzia kwa
bei nafuu na pia ipo mikakati ya kuimari-
sha maghala ya kitaifa, hivyo mkutano wa
wataalamu wa tathmini utasaidia serikali
kujua hali na usalama wa chakula.

Naye Kaimu Mkurugenzi Idara ya Us-
alama wa Chakula na Lishe, Tatu Kayumbu,
alisema Shirika la Chakula na Kilimo la
Umoja wa Mataifa ( (FAO ) kwa kushiriki-
ana na serikali, limetoa mafunzo hayo
kwa wataalamu wa timu ya uchambuzi na
tathmini ya usalama wa chakula na lishe
hanchini kwa kutumia mfumo wa uain-
ishaji wa madaraja mbalimbali ya usalama
na lishe (IPC). Alisema kuwa mafunzo
hayo yataendeshwa sambamba na kazi ya
uchambuzi na uandaaji wa taarifa ya hali
ya chakula na lishe ili nchi iweze kuchukua
hatua stahiki kulingana na taarifa hiyo.
Aidha, aliwashukuru wawakilishi FAO kwa
kuwezesha mafunzo.

Mwinuka, alisema wameendelea
kuweka mchango wao kwenye suala la

hiyo,” alisema Dk. Kalemani.

Alisema katika maeneo ya visiwani
kama Ukerewe na Mafia kwa wazal-
ishaji binafsi bei ni moja lazima zilin-
gane hakuna bei tofauti.

“Nikisikia ~ wanaendelea  nitam-
wagiza mkuu wa wilaya awakamatie
huko huko una mkataba wa miaka 20

T
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NSSF sasa
kufanya
tathmini

nyumba zake

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi ya
Jamii (NSSF), limeanza kufanya
tathmini ya bei ya upangishaji wa
nyumba zake za Toangoma, Mtoni

Aidha, shirika hilo kwa kush-
irikiana na wizara, leo litatangaza
wataalamu watakaofanya utafiti
utakaowezesha NSSF kupanga bei
ya nyumba hizo.

Uamuzi huo ni utekelezaji wa
agizo la Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, aliyetaka kufanyia kwa tath-
mini ya bei halisi ya upangishaji wa
nyumba hizo na gharama za ujenzi.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Wil-
liam Erio, akizungumza na waandi-
shi wa habari, alisema kazi hiyo
itakamilika mwishoni mwa mwezi
huu, kuhakikisha wateja na shirika
wananufaika na uwapo wa raslimali
hizo.

“Tulikuwa na ujio wa mheshim-
iwa Waziri Mkuu akifuatana na
mawaziri katika kuangalia miradi ya
nyumba tulizozijenga katika mae-
neo ya Tuangoma, Mtoni Kijichi na
Dungu. Lengo la ziara hiyo ilikuwa
kuhakikisha kwamba zile nyumba
zilizokamilika ziweze ama kuuzwa
au kupangishwa kwa wananchi
ili kuwafanya wananchi wawe na
makazi bora, lakini vile vile kutu-
wezesha sisi kupata mapato yanay-
otokana na uwekezaji huu,” alisema.

“Lakini kabla ya kuuza au ku-
pangisha kunatakiwa kufanyike
tathmini ya kitaalamu kwamba
nyumba hizi ziuzwe kwa bei ipi
au zipangishwe kwa bei ipi suala
hilo tunao wataalamu ndani ya
serikali wakiongozwa na mthamini
mkuu wa serikali ambao tulieleke-
zwa na Waziri Mkuu, tunashukuru
kwamba tumewapata na mara moja
wameweza kufika katika eneo hili
ili wafanye tathmini hiyo,” alisema
Erio.

Mthamini Mkuu wa Serikali, Eve-
lyne Mugasha, alisema wamefika
katika maeneo ya miradi hiyo ikiwa
ni hatua ya utekelezaji wa maagizo
yaliyotolewa na Waziri Mkuu ya
kwenda katika maeneo hayo ili ku-
fanya tathmini na kutoa bei ya soko
kwa nyumba hizo.

“Kama mlivyosikia tulipokea
maelekezo kwamba tuje tufanye
ukaguzi na kutoa bei ya soko ya
hivi sasa kwa nyumba hizi ambazo
bei hizi zitawafanya Watanzania
waweze kupanga au kukunua ny-
umba hizi,” alisema Mugasha.

“Leo ni ukaguzi wa awali, natege-
mea wataalamu watakuja kuchukua
taarifa zote na kufanya tathmini,
pia tutafanya utafiti kwa sababu
vitu hivi vinatofautiana kutokana
na mahali, kazi hii tutaifanya kwa
vadilifu na tutaikamilisha ndani ya
muda mfupi ili Watanzania waje
kujipatia nyumba hizi,” alisema Mu-
gasha.

Na Augusta Njoji, CHAMWINO

WAZIRT wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, amesema leo atakutana na
Watendaji wa Wakala wa Usambazaji
WASA) kutokana na kutoridhishwa na
utendaji kazi uliopo.

Prof. Mbarawa alitoa kauli hiyo juzi al-
ipokuwa akipokea ripoti ya utendaji kazi
wa Ruwasa katika Wilaya ya Chamwino.

Alisema kasi ya utendaji kazi iliyopo
inaweza kuchelewesha matarajio ya wa-
adha ya maji.

“Tangu Ruwasa imeanza kazi Ju-
lai mwaka huu, kasi yake ni ndogo na
hairidhishi mnachelewesha malipo na

kusababisha makandarasi wengi wa-
naotekeleza miradi wananilalamikia wa-
napiga simu,” alisema.

Hata hivyo, alisema anashangazwa na
kucheleweshwa kwa malipo kwa ma-
kandarasi wakati wizara ilishatoa fedha
hizo kwa ajili ya yao baada ya kukamili-
sha na kazi.

“Nimepigiwa simu na mkandarasi
anayetekeleza mradi wa maji wilay-
ani Longido analalamika kutolipwa
fedha kutokana na kazi ambazo ame-
shatekeleza, wakati anajua fedha ame-
shatoa,” alisema.

Waziri huyo alisema uongozi wa juu
wa wakala huo haumpi shaka isipokuwa
kuna viongozi wa kada ya chini wana-
fanya kazi kwa urasimu na hivyo kukwa-
misha miradi.

' Watendaji wakala maji
kuwekwa kikaangoni

“Jumatatu (Leo) nitakutana na Ruwasa ni-
zungumze nao maana kasi ya utendaji kazi
wao hainiridhishi,” alisema.

Alisema Ruwasa ilipoanza matarajio ya
watu wengi yalikuwa makubwa, lakini kuto-
kana na kasi ndogo ya utendaji wake, inatia
shaka yanaweza yasifikiwe.

Alisisitiza kuwa kwa sasa wizara imefuta
utaratibu wa kutangaza zabuni kwa ajili ya
kuwapata makandarasi kwa kuwa utaratibu
huo unachelewesha miradi na kusababisha
gharama kubwa ikilinganishwa na wizara
kutumia watalaamu wake.

Alisema wizara itatumia watalaamu wake
kutekeleza miradi hiyo na katika uchim-
baji visima ambapo watatumia Wakala wa
Uchimbaji Visima na Ujenzi wa Mabwawa
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Wanafunzi wa Shule ya Msingi Kinyerezi JICA, wakipita kwenye daraja lililotengenezwa kwa mbao wakitoka shuleni hivi

karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Mkuu wa chuo kortini madai kuomba rushwa

Na Jumbe Ismailly, IRAMBA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) Mkoa wa Singida, im-
ewapandisha kizimbani katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Wilaya ya Iramba watu
wawili akiwamo Mkuu wa Chuo cha
Maendeleo ya Wananchi (FDC) Msingi
kwa tuhuma za kuomba rushwa ya shilin-
gi milioni tano.

Kesi hiyo ambayo ipo mbele ya Hakimu
Mkazi wa Mahakama ya Wilaya ya Iram-
ba, Sydney Nindi inawahusisha Mkuu
wa FDC Msingi, Elia Wony Jackson Urio
na Mhandisi Mshauri, Ahmed Mohamed

Ahmed.

alipokwenda kwa mfanyabiashara huyo

Mwendesha Mashtaka wa Takukuru
Mkoa wa Singida, Edsoni Mapalala, alidai
kwamba Septembal3, mwaka huu wali-
tenda makosa hayo kwenye maeneo ya
Manispaa ya Singida, mkoani Singida.

Kwa mujibu wa Mapalala, FDC Msingi
ilitangaza zabuni ya kusambaza mbao
za kujengea majengo ya chuo hicho, na
kwamba mfanyabiashara aliyemtaja kwa
jina la Aikande Amani Swai ndiye ali-
yeshinda zabuni hiyo.

Mapalala hata hivyo alidai kwamba
baada ya mfanyabiashara huyo kushinda
tenda hiyo ndipo mkuu wa FDC Msingi

na kumwomba rushwa ya shilingi milioni
tano ili aweze kumkabidhi kazi hiyo, ving-
inevyo kazi hiyo hataweza kuipata.

Mwendesha mashtaka huyo alidai zaidi
kuwa baada ya Aikande kugoma kutoa ki-
asi hicho cha fedha ndipo mkuu wa chuo
hicho alitoa kazi ya kusambaza mbao kwa
mtu mwingine.

Hata hivyo washtakiwa hao baada ya
kusomewa shtaka lao wamekana na wapo
nje kwa dhamana ya shilingi milioni tatu
kila mmoja hadi Desemba 11, mwaka huu
kesi hiyo itakapoanza kusikilizwa kwa
uchambuzi wa awali.
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HABARI KITAIFA

Uvamizi
shoroba
wapunguza
simba

Na Mwandishi wetu

ASILIMIA 60 ya simba
nchini wanaishi nje ya
hifadhi za taifa kutokana
na uvamizi wa mapito ya
wanyama maarufu kama
shoroba na mtawanyiko

yanayounganisha maeneo :

yaliyohifadhiwa.

Taarifa iliyochapishwa
kwenye tovuti ya ‘Be the
Pride.com’ imeonyesha
jinsi simba wanavyoen-
delea kupungua kwenye
maeneo mbalimbali
barani Afrika. Mtandao
huo kupitia ukurasa wa
‘WildAID" umebainisha
kuwa ndani ya miaka 20
iliyopita, idadi ya simba
wanaoishi porini ime-
shuka kwa karibu nusu
kutokana na vitisho.

Walisema uvamizi wa
binadamu kwenye mae-
neo ya mtawanyiko na

mapito ya wanyama kuna
watu zaidi ya 350,000, na :

kwamba kuna ushindani
wa rasilimali ardhi na
maeneo ambayo ni
makazi halisi ya simba.
Walisema mvutano
baina ya wanyama na
binadamu ni kwenye
matumizi ya ardhi, kwa

kuwa wanataka kufungua :

mashamba na wakati
huo wanyama wanak-
wenda Kujipatia mahi-
taji muhimu. Kadhalika,
changamoto nyingine
ni wanyama na mifugo
kugombania malisho
ambayo ni chakula cha
simba.

“Kitendo hiki hu-
wasukuma wanyama
wawindaji kuwa ka-
ribu zaidi na wanadamu.
Mifugo inapouawa mara
nyingi simba huwa ndiyo
walengwa wa kwanza
wa mauaji ya kulipiza

kisasi,” ilibainisha sehemu :

va taarifa hiyo. llieleza
kuwa ujangili wa wany-
amapori umepungua kwa

kiasi kikubwa, na kwamba :
simba hunaswa na mitego :

haramu iliyowekwa na
majangili kwa ajili ya
kupata nyamapori.
Mwaka juzi simba
sita wa Hifadhi ya Taifa
Serengeti (Senapa), wa-
liuawa kwa kuwekewa
sumu kwenye mzoga wa
ng'ombe katika eneo la
Mugumu, ikiwa ni namna
va kulipiza kisasi baada
ya simba kula mzoga.

Kadhalika, fisi walikufa

baada ya kula mabaki ya
nyama hizo, jambo am-
balo liliathiri ustawi wa
simba ambao ni Kivutio
kikubwa cha utalii.

HALMASHAURI YA MJI KAHAMA

TANGAZO LA ZABUNI

Zabuni Na. LGA/155/2019/2020/NC/01 na LGA/155/2019/2020/ W/01

Halmashauri ya Mji Kahama inakaribisha maombi ya Zabuni za
huduma ya kuzoa taka ngumu kutoka kwa wazalishaji hadi dampo
kuu za Busoka, kukusanya ada ya taka ngumu na pia kuwapata
mafundi ujenzi (Local Fundi) kwa kazi mbalimbali za ujenzi katika
Halmashauri ya Mji Kahama kutoka kwa Watu binafsi, vikundi au
Kampuni zenye kutoa huduma hizo kwa kipindi cha kuanzia January
2020 hadi Juni 20120 kwa mwaka wa fedha 2019/2020.

Vikundi, makampuni au watu binafsi mnakaribishwa kuleta maombi
yenu kwa ajili ya huduma ya kuzoa taka ngumu, kukusanya ada ya
taka ngumu na kufanya shughuli za ujenzi (Local Fundi) katika
makundi yafuatayo:

A. ZABUNI YA KUZOA TAKA NGUMU, KUZISAFIRISHA TOKA KWA

WAZALISHAJI HADI DAMPO KUU LA BUSOKA NA KUKUSANYA
ADA YA TAKA NGUMU. ZABUNI NAMBA LGA/155/2019/2020/NC/0O1

Zabuni hii imegawanyika katika kanda mbalimbali ambazo mwombaji
anaweza kuomba kanda moja wapo au kuomba kanda zote au kuomba
kanda kulingana na uwezo wake kama ifuatavyo:

KANDA

SHUGHULI KATA

A Kukusanya taka ngumu kutoka kwenye makazi ya
watu, majengo ya biashara, taasisi mbalimbali na | KAGONGWA NA

kuzisafirisha moja kwa moja hadi dampo kuu Busoka | \wENDAKULIMA
pamoja na kukusanya ada ya tozo ya taka ngumu

B Kukusanya taka ngumu kutoka kwenye makazi ya NYIHOGO, MTAA WA
watu, majengo ya biashara, taasisi mbalimbali na IGALILIMI, KAHAMA
kuzisafirisha moja kwa moja hadi dampo kuu Busoka | ), JINL MAJENGO NA
pamoja na kukusanya ada ya tozo ya taka ngumu | \IALUNGA

C Kukusanya taka ngumu kutoka kwenye makazi ya
watu, majengo ya biashara, taasisi mbalimbali na
kuzisafirisha moja kwa moja hadi dampo kuu Busoka
pamoja na kukusanya ada ya tozo ya taka ngumu

Kukusanya taka ngumu kutoka kwenye makazi ya | MHONGOLO
watu, majengo ya biashara, taasisi mbalimbali na
kuzisafirisha moja kwa moja hadi dampo kuu Busoka
pamoja na kukusanya ada ya tozo ya taka ngumu

D Kukusanya taka ngumu kutoka kwenye makazi ya
watu, majengo ya biashara, taasisi mbalimbali na NYASUBI NA MTAA WA
kuzisafirisha hadi kwenye vizimba/ghuba pamoja na | pisULU MISSION

kukusanya ada ya tozo ya taka ngumu

E Kuzoa taka ngumu kutoka kwenye vizimba/ghuba na | Kwa ~ kata ~ ambazo
kusafirisha hadi dampo kuu Busoka ndani ya | zitakosa mzoaji wa taka
Halmashauri ya Mji Kahama. toka kwa wazalishaji hadi
dampo kuu Busoka

A. ZABUNI ZA KUWAPATA MAFUNDI UJENZI (LOCAL FUNDI). ZABUNI

NAMBA LGA/155/2019/2020/W/01

Zabuni hii inahusu kuwapata mafundi ujenzi (local fundi) kwa ajili ya kazi
mbalimbali za Halmashauri ya Mji Kahama. Mafundi hawa inatakiwa
wawe ni mafundi wa ukweli na siyo dalali

1.

1.

MASHARTI KWA WAOMBAJI

Mwombaji awe na leseni hai kwa biashara husika inayohusika na
shughuli za usafi na ukusanyaji wa mapato, mwombaji aonyeshe
utambulisho wa mlipa kodi(TIN), usajili wa kampuni au kikundi,
usajili wa VAT kwa wale wanaokidhi matakwa ya kusajiliwa kwenye
VAT, Tax clearance, uhalali wa kisheria wa kusaini nyaraka (Power of
attorney).Mwombaji aambatanishe vielelezo halali vya kuonyesha
umiliki wa kampuni hiyo (Memorandumu na articles of
association/extract. Kwa mtu binafsi aonyeshe “affidavit”
iliyopitishwa na Mwanasheria. CBO hazihusiki na sharti la leseni.
Vikundi vya Kijamii (CBOs) waambatanishe orodha ya viongozi na
kikundi na barua za utambulisho toka kata husika. Mwombaji
aambatanishe wasifu wa kampuni (Company Profile)

2. Mwombaji kwa upande wa kuzoa taka ngumu toka kwa
wazalishaji, kuzisafirisha kwenda dampo kuu la Busoka na
kukusanya ada ya tozo za taka ngumu ataje kiwango cha asilimia
(%) atakacholipwa na Halmashauri kutoka kwenye makusanyo.
Makusanyo yote yote yanatakiwa kuingizwa kwenye akaunti ya
Halmashauri. Wakala atatumia mashine za risiti za kielectroniki
(POS) za Halmashauri ya Mji Kahama.Kiwango cha Dhamana ya
mkataba (Performance Security) ni makusanyo ya mwezi mmoja
yaletwe kwa mfumo wa fedha taslimu “Cash”

3. Maombi yatalipiwa ada ya uzabuni ya TZS 50,000/= ambazo
hazitarejeshwa, fedha hizi zilipwe ofisi ya Mkurugenzi wa Miji,
S.LP 472, Kahama.

4. Mwombaji wa kukusanya taka ngumu anatakiva awe na
magariftrekta yenye uwezo wa kubeba tani 8 au zaidi na yenye
uwezo usiopungua mita 9 za ujazo, Awe na wafanyakazi wenye
uwezo wa kuhudumia Kaya/Majengo 150 kwa siku.

Wafanyakazi wote wawe waadilifu na wenye umri zaidi ya miaka
18 na wapewe vifaa vya kazi pamoja na nyenzo za kujikinga
(viatu vigumu, kofia ngumu, ovaroli, miwani, gloves na mask)
vyote vikiwa na nembo ya Kampuni husika, Awe na ofisi yake
inayotambulika katika Mji wa Kahama, Awe tayari kufanya kazi
katika mazingira yenye miundombinu hafifu mfano; (barabara
mbovu na njia zenye matope), Awe na uwezo wa kufanya kazi
kabla ya kuanza kukusanya pesa angalau kwa mwezi mmoja,
Awe tayari kulipia ushuru wa dampo kiwango cha 15% ya
makusanyo ya ushuru kila mwezi kwa Mkurugenzi wa Miji
Kahama, Awasalishe Bank Statement ya miezi 6 ya nyuma,

Awasilishe kadi za umiliki wa magari na vifaa vingine alivyo
navyo, Awe na uwezo wa kuondoa Taka ngumu mara mbili kwa
wiki toka kila Kaya au Jengo

Mwombaji anatakiwa aambatanishe ratiba inayoonyesha
mzunguko wa Uzoaji Taka Ngumu (route) kwa kila siku ya kazi.
Maeneo yatakayohusika yataambatanishwa katika tariff
inayoonyesha gharama kwa kila aina ya jengo mara baada ya
Mzabuni kukubaliwa maombi yake.

5. Vitabu vya Zabuni vinapatikana kwenye Ofisi ya Katibu wa Bodi
ya Zabuni, Halmashauri ya Mji Kahama, S.L.P 472, Kahama
kuanzia Saa 1.30 Asubuhi hadi Saa 9.30 Alasiri

6. Maombi yote yajazwe kwa umakini na yaambatane na nakala
halisi Moja na nakala iliyorudufiwa (Copy) Moja) na yafungwe
vizuri kwa lakiri na juu ya bahasha andika jina la zabuni
unayoomba. Mwisho wa kutuma maombi ni tarehe 16/12/2019
saa 5.00 asubuhi. Zabuni zitafunguliwa siku hiyo hiyo na
waombaji mnakaribishwa kuhudhuria sherehe za ufunguzi.

Maombi yote yatumwe kwa:

KATIBU WA BODI YA ZABUNI,
HALMASHAURI YA MJI,
S.L.P 472,

KAHAMA.

7. Maombi yatakayochelewa au sehemu ya maombi, maombi ya
kielektroniki, na maombi ambayo hayakufunguliwa kwenye
sherehe ya ufunguzi wa maombi , kwa hali yoyote ile
hayatapokelewa na hayatakubaliwa kwa tathmini.

Anderson D. Msumba
MKURUGENZI WA MJI
KAHAMA
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Timuatimua makocha Simba,
Yanga chanzo kuvurunda Caf

HATIMAYE baada ya tetesi zilizodumu kwa takribani wiki mbili
kuhusu kutimuliwa kwa Kocha Mkuu wa Simba, Patrick Aus-
sems, zimetimia mwishoni mwa wiki, kufuatia uongozi wa kla-
bu hiyo kutangaza kuvunja mkataba rasmi na Mbelgiji huyo.

Simba, mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, im-
esitisha mkataba wa kocha huyo ikiwa ni wiki tatu hivi tangu
watani zao wa jadi, Yanga walipomtimua Kocha Mkuu, Mkon-
gomani Mwinyi Zahera.

Kocha huyo wa Yanga, alitimuliwa kwa kile kilichoelezwa
kuwa ni kutokana na kushindwa kuiunganisha timu hiyo
kucheza vizuri jambo lililosababisha kutolewa kwenye mi-
chuano ya kimataifa na Pyramids FC ya Misri kwa jumla ya
mabao 5-1.

Aidha, uongozi wa Yanga ulifafanua kuwa haukuona sababu
kwa Zahera kushindwa kufanya vizuri kwa kuwa idadi kubwa
ya wachezaji katika kikosi chake walisajliwa kutokana na map-
endekezo yake.

Zahera aliyerithi mikoba ya Mzambia George Lwandamina
msimu uliopita akatimuliwa wakati timu hiyo ikiwa imecheza
mechi tatu ikipoteza moja, sare moja na kushinda mchezo
mmoja, hivyo timu kukabidhiwa kwa Kaimu Kocha Mkuu,
Boniface Mkwasa.

Kwa upande wa Aussems aliyerithi mikoba hiyo kutoka
Mfaransa Pierre Lechantre Julai mwaka jana, ametimuliwa
wakati timu hiyo ikiwa kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu,
imejikusanyia pointi 25 baada ya kucheza mechi 10, ikishinda
nane, sare moja na kupoteza mchezo mmoja.

Hata hivyo, Mtendaji Mkuu wa Simba, Senzo Mazingisa, kati-
ka taarifa yake ameeleza kuwa uongozi umefikia hatua hiyo ya
kumtimua Aussems kutokana na kushindwa kufikia malengo
na viwango walivyokubaliana na klabu.

Katika taarifa yake imeeleza zaidi kuwa pamoja na Aussems
kupewa ushirikiano hata baada ya kutolewa kwenye michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika ambayo malengo ilikuwa kufika
hatua ya makundi ameendelea kusimamia bila kujali malengo
ya Simba.

Malengo akiyataja kuwa ni kujenga timu yenye ari na ma-
fanikio, nidhamu na ushindani kwenye mashindano ya ndani
na nje ya nchi.

Kwa ujumla hatuwezi kupinga uamuzi uliofikiwa na Simba
kama ambavyo pia tulishaeleza wakati Yanga ilipomtimua Za-
hera, kwa kuwa makocha hao wameshindwa kufikia malengo
ya waajiri wao kama kweli yalikuwapo katika mikataba yao.

Lakini kinachotusikitisha na kutufanya kuamini itazichukua
muda mrefu klabu hizi mbili kuweza kufikia malengo yao
kwenye michuano ya kimataifa, ni kutokana na tabia ya timua-
timua hii ambapo makocha huwa hawamalizi zaidi ya msimu
mmoja.

Tulitarajia kama ambavyo inaelezwa Zahera alipewa nafasi
ya kupendekeza wachezaji wakusajiliwa na hata Aussems am-
baye inadaiwa alitoa mapendekezo lakini hayakuzingatiwa
kama alivyohitaji, wangedumu na klabu hizo kwa angalau mi-
simu miwili ama mitatu.

Tunatambua ili kuweza kufanya vizuri katika michuano ya
kimataifa, Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika ni
pamoja na kocha kupata muda wa kutosha kuzifahamu mbi-
nu, ugumu na hata fitina zilizopo kwenye mashindano hayo.

Lakini sasa, muda si mrefu klabu hizo zitatangaza makocha
wapya na wanaweza wasiwe wameshawahi kuziongoza timu
kwenye michuano hiyo Caf, lakini huenda wasipate hata nafasi
ya kufanya usajili wanaoutaka.

Hivyo, ni wazi wakiingia katika michuano hiyo watakuwa
wanaanza upya, huku wakihitaji muda zaidi kuvisuka vikosi
vyao, jambo litakalozifanya kila msimu kuwa wasindikizaji.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

TUKIO la golikipa wa Timu ya
Soka ya Wanawake ya Zanzi-
bar Queens, Hajra Abdallah,
kuangua kilio baada ya ku-
fungwa mabao 7-0 dhidi ya
Tanzania Bara katika mechi
ya mashindano ya Kombe la
Chalenji, yaliyomalizika hivi
karibuni, lilisikitisha wengi
waliokuwa wakiangalia pam-
bano hilo.

Ilikuwa ni mechi ya Kundi
B ya michuano hiyo iliyoanza
Novemba 16 hadi 25, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Azam
na kikosi cha Kenya kutwaa
ubingwa, uliokuwa unashi-
kiliwa na wenyeji, Kilimanjaro
Queens ya Tanzania Bara.

Kabla ya hapo Zanzibar
ilikuwa imeshapoteza mechi
mbili, dhidi ya Burundi na Su-
dan Kusini ambazo zote wali-
kula mabao 5-0 kila mechi.

Wakati wenzake wameshi-
kana mikono na ndugu zao wa
Bara wakizunguka kuonyesha
ishara ya upendo kwa kuwa
wote ni ndugu moja, Hajra
yeye alikuwa akibembelezwa
na baadhi ya watu waliokuwa
kwenye benchi ya ufundi la
timu yake.

Golikipa huyo alilia kwa
uchungu na kwa hisia kubwa.
Wengine wanasema alikuwa
analia kwa sababu aliona
kama amewafungisha wen-
zake. Baadhi wanasema huen-
da wenzake walimlaumu kwa
kufungwa magoli mepesi ndi-
yo maana amechukia na kulia.

Ukweli ni kwamba Hajra
alikuwa akilia kwa sababu
ni mshindani wa kweli. Ku-

Kipa Zanzibar Queens
asilie, atakuwa imara

fungwa kwake ilikuwa ni kitu
kilichomuumiza sana. Kwa
nini afungwe? Alikuwa pia na
uzalendo na Zanzibar.

Mchezaji mzuri mara nyingi
ni yule ambayo anachukia ku-
poteza mechi.

Tatizo lilikuwa moja tu,
uwezo. Hakuwa na uwezo
wa kuzuia mashuti makali ya
yaliyopigwa na Asha Rashid,
Philomena Kizima, Donesia
Minja na wengineo.

Si kwa sababu hana uwezo
wa kukaa golini na kudaka, la
hasha. Kwanza kabisa mata-
tizo yanaanzia kwenye maan-
dalizi ya timu yenyewe ya
Zanzibar ambayo yalikuwa ya
zimamoto, nadhani na pia kiu-
chumi haikuwa sawa.

Pili ni kwamba ukim-
wangalia Hajra ni mmoja wa
wachezaji mwenye umri mdo-
go kwenye michuano hiyo.

Ukitafuta wachezaji watano
kwenye michuano hiyo we-
nye umri mdogo, miongoni
mwao atakuwa ni kipa huyo
wa Zanzibar aliyedaka mechi
hiyo dhidi ya Tanzania Bara.

Kwa maana hiyo umbile
lake la kitoto, ndilo kwa kiasi
kikubwa lilimfanya afungwe
magoli yale.

Pamoja na kufungwa mago-
li yote hayo, lakini bado kuna
wakati Hajra alikuwa akidaka
mipira vizuri, kupangua, ku-
panga mabeki vizuri kwenye
faulo na kuwafokea pale wa-
napojisahau, tofauti na umri
wake pamoja na wenzake.

Kitu kingine kwa Hajra ni
kwamba anaonekana anap-
enda kucheza. Anaupenda

mchezo wenyewe na anafura-
hia kucheza.

Benchi la ufundi la Zanzi-
bar Queens bado lina nafasi
ya kumwendeleza kwa kum-
tunza golikipa huyo kwani
inaonekana baadaye atakuja
kuwa kipa nzuri sana si kwa
Zanzibar, bali hata Tanzania
yote.

Kitu kizuri kwa Hajra ni
kwamba ameuanza mchezo
wa soka akiwa na umri mdo-
g0, hivyo baadaye atakuwa na
kukomaa akiwa ndani ya soka.

Mara nyingi wacheza soka
wanawake huanza mchezo
huo wakiwa wakubwa, na
hata kuna taarifa kuwa baa-
dhi ya wachezaji wa Zanzibar
walichukuliwa kutoka kwe-
nye mchezo wa netiboli na
kuletwa kucheza soka.

Yale mashuti aliyokuwa an-
apigiwa na kina Mwanahamisi
Omari kila anapozidi kukua
na kucheza soka atayazoea.
Baada ya miaka miwili na kue-
ndelea atakuwa mrefu, hivyo
hatokuwa na matatizo tena na
mipira ya juu.

Ukichanganya na kujituma
kwake na kuupenda mchezo
wa soka, atapata uzoefu na
mafunzo na kuwa kipa mzuri
na tegemeo kwa taifa.

Ana uwezo mzuri wa ku-
ruka na hata ‘timing, ila ma-
kocha itabidi wampe zaidi
mazoezi ya mikono ili aweze
kudaka bila kutema.

Hajra atakuwa kipa mzuri
sana baada ya miaka mich-
ache kama ataendelea
kucheza soka.
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BARUA & MJADALA

Kero
usafiri
Dar-
mikoani

Mhariri,

MARA zote nimekuwa najiuliza mam-
bo kadhaa katika ustawi wa maisha yetu
wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, hasa
inayohusu upatikanaji tiketi wa safari
kwenda mikoa mingine.

Linalohusu wapiga debe wa daladala
naliweka kando, katika maana ya kwam-
ba wana ‘utaratibu’ wao tofauti, ingawa
najua fika wanachokifanya si halali.

Kuna wanaopiga debe katika stendi
kuu ya mabasi wakidai wanawakilisha
kampuni na mabasi mbalimbali, kiulizo
changu kikubwa ni katika uhalali wa
matendo yao, pia namna yanavyoam-
batana na baadhi ya kero zisizovumilika.

Nitatoa mifano kadhaa. Abiria wa
daladala anaposhuka katika kitu cha
daladala, River Side Ubungo, ambako
kuna mabasi yanayotoka Mnazi Mmoja
kupitia Buguruni; Temeke, Mbagala,
Gongolamboto, Segerea na Tabata wengi
hukerwa sana na wapiga debe hao.

Pindi wanapomuona tu ana mizigo
inayowapa dalili huenda ni abiria anay-
eelekea safari ya mbali, basi inakuwa
shida kubwa hasa kinamama. Wanawa-
vamia, baadhi kupora mizigo mikononi
wakijaribu kulamizisha akakate tiketi
katika basi analoliwakilisha, pasipo hata
kujua anakoelekea.

Wengi wanaofanya hayo wanakuwa
na nguo zenye nembo za ‘mabasi yao’
ambayo baadhi yana vituo ya tiketi jira-
ni mahali hapo, japo siwapingi kwa hilo
la kuwa navituo jirani, ni mbinu nzuri za
masoko yao na kumpa urahisi.

Shida yangu kuu ni namna uwakala
huo wa huduma na biashara unavy-
oendeshwa. Badala ya kusimamia tija,
wenyewe unaegemea kero zaidi.

Nimetoa mfano wa ushuhuda wa River
Side Ubungo, lakini ndicho kinachojiri
katika stendi ya mabasi yaendayo Kusini
Temeke Mbagala jijini Dar es Salaam na
mikoa mingineyo, hata katika mji wetu
wa Kibaha.

Najua wa kwanza mnaoshughulikia
hilo ni Wakala wa Usafiri Barabarani
(Latra), pia halmashauri mbalimbali.
Tafadhali wajibikeni kutuondolea kero
hii.

Sixtus Mienda,

Mwedapole, Kibaha.

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

longozi

anga wasich

Na Adam Fungamwango

UKITAKA kuharibikiwa na ku-
pata tabu kwenye hii dunia,
ishi kwa kumuiga mwenzako,
au kuangalia jirani amefanya
nini ili na wewe ufanye wakati
hauna uwezo huo.

Tabu itakupata hata ukiwa na
tabia ya kuishi kusikiliza maji-
rani wanasema nini.

Maisha ya raha ni kuishi vile
unavyoona wewe na utakavyo,
iwe huna kitu au unacho.

Kwa siku za karibuni klabu ya
Simba imekuwa ikionyesha ku-
kamilika kwa viwanja vyao vya
Bunju.

Vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii imekuwa
ikionyesha picha za kukamilika
kwa viwanja viwili, kimoja cha

KABWELA

nyasi asili na kingine cha nyasi
bandia, huku kukiwa na tara-
tibu za kuzindua viwanja hivyo.

Wakati Simba wakijiandaa
kuzindua uwanja wao, nikaona
picha mbalimbali kwenye eneo
la Yanga ambalo walipewa na
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda, maeneo ya
Kigamboni zikionyesha katapila
likiwa linang'oa miti.

Siku chache baadaye nikam-
sikia kiongozi mmoja wa Yanga
akisema kuwa wao hawamtege-
mei mtu mmoja kuwajengea
uwanja, ila watajenga kwa ngu-
vu za wanachama wenyewe.

Sina maana kuwa wanacha-
ma na mashabiki wa Yanga ha-
wawezi kufanya hivyo, lakini si
lazima kwa viongozi wa Yanga
kwa sasa kutaka kujibu nini

watafanya kama watani zao wa
jadi Simba walivyofanya.

Viongozi wa Yanga sasa wa-
natakiwa waendeshe klabu
kwa yale ambayo kwa sasa wa-
naweza kuyafanya yaliyo ndani
ya uwezo wao na si kuonekana
kama wanataka kushindana na
Simba.

Wanatakiwa wajiepushe zaidi
na maswali ya waandishi yanay-
ooenekana kutaka kuwapeleka
kwenye ushindani mwingine
na si wa soka uwanjani, kwa
sababu wanaweza kujibu mas-
wali ambayo hayapo kwenye
malengo yao, au yatakuja kuwa-
hukumu baadaye.

Hakuna mtu ambaye hataki
maendeleo kama ambayo Simba
wameanza kuyaonyesha, lakini
wenzao kwa sasa wana mwekezaji,

eze ngoma ya Simba

Mohamed Dewji, ambaye anafanya
yote hayo, huku Yanga si tu haina
mwekezaji, lakini hata haijafikiria ku-
ingia kwenye mfumo wa uwekezaji.

Kwa sasa Yanga haitakiwi kabisa
kuonekana inashindana na Simba
kwenye miundombinu hasa ya uwan-
ja, bali jjikite kutengeneza timu bora
ili iweze kufanya vema na hatimaye
kutwaa ubingwa wa Tanzania Bara na
si vinginevyo.

Ukweli upo pale pale kuwa kuna
ugumu mkubwa kuwatumia wana-
chama na mashabiki kujenga uwanja
na kama ingekuwa rahisi basi Simba
na Yanga ambazo zina umri wa zaidi
ya miaka 80 zisingekuwa na matatizo
hata na viwanja vya kufanyia mazoezi.

Imepita miaka kadhaa, tangu Simba
ilipoanzishwa hadi mwaka huu in-
apokaribia kuuzindua uwanja wake,
ambao utaanza kwa kufanyia ma-
zoezi, huku vizazi na vizazi vimepita
ambavyo havijawahi kushuhudia kitu
kama hicho cha klabu ikiwa na wana-
chama na mashabiki hadi alipokuja
Mo, hivyo sidhani kama itakuwa rahisi
sana kwa wanachama na mashabiki
wa Yanga kwa kipindi kifupi tu eti ku-
fanikisha jambo hilo.

Yanga inaweza kupata kiwanja
chake cha mazoezi huko mbele ya sa-
fari, lakini haitakiwi kutaka kufanya
hivyo haraka haraka kwa sababu wa-
nachama na mashabiki wao watachek-
wa wa wenzao wa Simba, haitaweza.

Yanga kwa sasa inaweza kushindana
na Simba na kuishinda ndani ya uwan-
ja, vitu vingine isitake kushindana
nayo kwa sababu itakuwa ngumu sana
kutokana na mfumo ambayo kwa sasa
inao.

Kwa sasa viongozi wa Yanga wana-
takiwa kuendesha klabu kwa kufanya
vitu ambavyo viko ndani ya uwezo
wao tu, lakini kama ikitaka kufanya
vinginevyo watajikuta wanafanya vitu
vingine ambavyo haviko kwenye mi-
pango na huenda vikawaweka kwenye
maswali kutoka kwa wanachama na
mashabiki wao.

Wanatakiwa wasajili wachezaji wa-
zuri, wawalipe mishahara na posho,
ili timu ifanye vema uwanjani na kwa
sasa wasiwaaminishe kuwa wanaweza
kufanya vitu ambavyo kwa sasa
haviwezekani vinavyoweza ku-
wachanganya Wanayanga.

Na Fadhili Mohammed

ZAMANI VEINYWA POMBE STORI
ZAKO NI MICHEPVED TVV.SIEV HIZI
NAKVONA VMEZAMA KWENYE SIASAS

NIMEACHA TABIA YA KVOGA
POMBE.
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Lema ambwaga Selasini Kaskazini

- maambukizo VVU

Na Enock Charles

MBUNGE wa Arusha Mjini,
Godbless Lema (pichani), am-
emshinda Mbunge wa Rombo,
Joseph Selasini katika uch-
aguzi wa ndani wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) kumpata Mwenyeki-
ti wa Kanda ya Kaskazini in-
ayojumuisha mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro, Tanga na Manyara.

Leama alishinda kwa kupata
kura 78 dhidi ya kura 27 alizopa-
ta Selasini. Kwa mujibu wa taari-
fa iliyotolewa na Mkuu wa Idara
ya Habari ya chama hicho, Tu-
maini Makene, nafasi ya mwe-
nyekiti wa kanda iligombewa na
wabunge hao wawili, huku waki-
jitokeza watu wanne kwa nafasi
ya Makamu

Mwenyekiti ambapo Mbunge
wa Viti Maalum, Yosepher Kom-
ba, akiibuka mshindi kwa ku-
pata kura 76 akiwabwaga wen-
zake watatu.

Uchaguzi katika chama hicho
kikuu cha upinzani nchini ul-

ianza Novemba 18, mwaka huu
baada ya Katibu Mkuu wa cha-
ma hicho Taifa, Dk. Vincent

Mashinji, kutangaza ratiba
rasmi ya kuanza kwa mchakato
huo ambao unatarajiwa kuka-
milika Desemba 18, mwaka huu
kwa kumchagua Mwenyekiti wa
chama hicho Taifa.

Baadhi ya kanda zimeshaka-
milisha mchakato wa uchaguzi
huo ikiwamo Kanda ya Kusini
ambapo Mbunge wa Ndanda,
Cecil Mwambe

aliangushwa na Suleiman
Methew aliyejinyakulia kura 53
dhidi ya kura 31 za Mwambe,
huku Salum Barwan akijin-
yakulia kura 53 na kuwabwaga
wenzie watatu katika nafasi ya
Makamu Mwenyekiti wa Kanda
hiyo.Katika Kanda ya Pwani, Wa-
ziri Mkuu wa zamani, Fredrick
Sumaye, alishindwa kutetea kiti
chake kwa kupata kura 48 za
hapana dhidi ya kura 28, huku
Baraka Mwago akishinda nafasi
ya Makamu Mwenyekiti wa kan-
da hiyo na kuwabwaga wenzie

WA Ty

 FA

1

wanne katika uchaguzi huo.
Uchaguzi huo pia utaende-
lea kwa kuchagua viongozi ka-
tika mabaraza ya chama hicho
ambapo katika Baraza la Wa-
nawake (Wawacha), Mbunge
wa Kawe, Halima Mdee, ndiye
pekee aliyerejesha fomu za ku-
gombea uenyekiti wa baraza
hilo, huku Mbunge wa Viti
Maalum, Grace Tendega,

akiwa mgombea pekee aliye-
jitokeza kugombea nafasi ya
ukatibu mkuu wa baraza.

Kwa Upande wa Baraza la
Wazee, Mwenyekiti wa baraza
hilo, Hashim Juma, ndiye pe-
kee aliyejitokeza, huku pia
Mbunge wa Viti Maalum, Su-
san Lyimo, akijitokeza pekee
kuwania nafasi ya makamu
mwenyekiti wa baraza hilo.

Mvua siku
10 mfululizo
mikoa 12

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA),
imetangaza uwepo wa mvua kwa siku 10 mfu-
lulizo kwenye mikoa 12 ya Kanda ya Ziwa, Ma-
gharibi na Kaskazini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa
kuhusu utabiri wa hali ya hewa hatarishi na
athari zinazoweza kutokea, wananchi wa
mikoa hiyo wanatakiwa kuchukua tahadhari
mapema. Mikao hiyo ni Mwanza, Kagera, Gei-
ta, Kigoma, Katavi, Rukwa, Shinyanga, Simiyu,
Mara, Tabora, Manyara na Arusha.

Taarifa hiyo ilibanisha kuwa mvua kubwa
itanyesha kuanzia Desemba 3 hadi 12 kwenye
mikoa hiyo, na wananchi kutakiwa kuwa ma-
kini wakati wote.

“Athari zinazoweza kujitokeza ni pamoja
na baadhi ya makazi yatazungukwa na maji,
ucheleweshwaji wa usafiri, kusimama kwa
muda kwa baadhi ya shughuli za kiuchumi na
kijamii,” ilifafanua taarifa hiyo.

Asimulia alivyofukuzwa kazi
kwa kukataa rushwa ya ngono

INATOKA UK. 2

kabisaa na ndipo baada ya siku chache
nikapewa barua kwamba rufani yangu
imetupiliwa mbali.”

Pamoja na kikwazo hicho, Stella alise-
ma hakukata tamaa na kuamua kwenda
kushtaki katika vyombo mbalimbali am-
bavyo alikutana na hali hiyo ya kuomb-
wa rushwa.

“Baada ya miaka miwili niliposhindwa
kupata haki kote nilikozunguka, ilibidi
niende Tume ya Usuluhishi na Maamuzi
ambako nashukuru Mungu nilishinda na
iliamua nilipwe mishahara ya miezi 12,
alisema Stella.

“Nilipotafakari niliona kwamba ua-
muzi ule haukunisaidia sana kwa sababu
haukusema nirudishwe kazini isipokuwa
nilipwe mshahara wa miezi 12 tu wakati
mpaka uamuzi huo unatolewa tayari ni-
likuwa nimekaa zaidi ya miaka mitatu
nje ya kazi. Sikuridhika, libidi niende
Mahakama Kuu divisheni ya kazi.”

“Hivi ninavyozungumza mwaka jana

mwezi wa nane nilishinda kesi, nililipwa
haki zangu zote katika kipindi chote
ambacho nilifukuzwa na nimerudishwa
kazini.”

“Nataka niwaambie wote wanaosum-
buliwa na jambo hili kazini, wasikubali
kutoa rushwa ya ngono kwa ajili ya
kupata jambo fulani au kunyanyaswa,
wajenge tabia ya kukimbilia kwenye vy-
ombo vya sheria maana inawezekana
kupata haki bila kutoa rushwa.

Hivi karibuni katika Maadhimisho
ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijin-
sia, Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP-
Mtandao, Lilian Liundi, alisema takwimu
zilizotolewa na Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS) mwaka 2015/2016 zinaonye-
sha kuwa vitendo vya ukatili wa kingono
vinaongezeka kulingana na umri.

Liundi alisema ripoti ya idadi ya watu
duniani ya mwaka 2019 inaonyesha
kuwa asilimia 35 ya wanawake wote du-
niani wamekutana na aina mbalimbali
za ukatili ikiwamo udhalilishaji wa king-
ono katika maisha yao.

Watendaji wakala maji kuwekwa kikaangoni

INATOKA UK. 4

(DDCA) kutekeleza miradi hiyo.

“Wizara haitatumia makandarasi ambao
wanadai fedha nyingi na kuchelewesha mi-
radi badala yake tutatumia fedha za ndani
na watalaamu wa wizara kuharakisha mi-
radi na kwa gharama nafuu,” alisema.

Alisema michakato ya zabuni inachelew-
esha miradi kwa kuwa kisima kimoja DDCA
wanauwezo wa kuchimba kwa siku tatu to-
fauti na michakato hiyo inayochelewesha
huduma kwa wananchi.

Awali, akisoma ripoti ya utekelezaji mi-
radi wilayani Chamwino, Kaimu Meneja wa

Ruwasa Chamwino, Christina Msengi, alise-
ma hadi Oktoba mwaka huu, watu 264,484
wanapata majisafi na salama sawa na asil-
imia 65 ya wakazi wote.

Aidha, alisema katika bajeti ya 2018/19,
serikali ilitenga Sh. milioni 350 kwa ajili
14 hadi sasa mkandarasi DDCA ameshalip-
wa malipo ya awali ya Sh. milioni 175.1 na
amechimba visima saba.

Alisema katika bajeti ya mwaka 2019/20,
serikali kupitia Ruwasa Chamwino itaanza
kukarabati miradi ya maji kupitia Mpango
wa Malipo Kutokana na Matokeo (PbR) ka-

Alibainisha kuwa utaratibu wa manunuzi
upo katika hatua ya tathmini ya kupata wa-
zabuni na kusambaza vifaa vya ukarabati
wa miradi na itakayogharimu Sh. milioni
824.
na asilimia 3.9 ya wananchi wote watapata
huduma ya majisafi.

“Pia mpango wa bajeti ya mwaka
2019/20, serikali imetenga Sh. milioni 660
kwa ajili ya kuboresha miradi kwa kununua

vya Bwawani, Ikowa, Chibwe na Mlimwa,”

]
Vijana waongoza

INATOKA UK. 3

ya hao asilimia 80 ni wa kike.
“Takwimu hizi ni dhahiri kuwa kundi

¢ la vijana hasa wa kike ndiyo zinaonye-
: shalipo kwenye hatari kubwa ya kupata
* maambukizi mapya ya virusi vya Ukim-
: wi... miongoni mwa sababu ni pamoja
na ngono zembe katika umri mdogo,
¢ hali inayosababisha mhusika kuwa na
* wapenzi wengi, inayojenga hatari ya ku-
: pata maambukizi mapya ya virusi vya
¢ Ukimwi,” alisema Mhagama.

Alisema serikali kwa kushirikiana na

wadau wamejitoa kuelimisha umma
: hasa kwenye mikusanyiko ili kupungu-
: za maambukizi mapya katika jamii.

Aliwasihi watu wanaoishi na virusi

. hivyo kuendelea kutumia dawa na
: wanaume kuacha kuwarubuni vijana
: wadogo kwa lengo la kufanya nao map-
! enzi

Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii,

: Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, alisema wameshusha umri wa vi-
¢ jana kupima maambukizi ya virusi vya
- Ukimwi bila kupata ridhaa ya mzazi au
: mlezi kutoka miaka 18 hadi miaka 15
na kuwasihi vijana kupima afya zao ili
: wapate kufahamu na watakaobainika
: kuwa na maambukizi kuanza dawa
: mapema.

Mkurugenzi wa Shirika la Unaids

¢ nchini Dk. Leo Zekeng, alisema mpaka
: sasa watu milioni 32 wamefariki dunia
: kutokana na ugonjwa wa Ukimwi.

Mwenyekiti wa Baraza la Watu wa-

: naoishi na virusi vya Ukimwi nchini
: (Nacopha),
: ongezeko la maambukizi ya VVU lin-
: aongoza kwa vijana walio na umri wa
: miaka 15 hadi 24 na kutoa tahadhari
: kwa vijana wanaojirahisisha kwa ki-
* namama kupata urahisi wa maisha.

Letisia Kapela, alisema

“Niwaombe acheni michepuko, kwa

kuwa bila michepuko maisha hayaendi,
¢ tulia na wako tujenge taifa ambalo hali-
* na maambukizi,” alisema Kapela.

“Kuwaita watu wanaoishi na virusi

¢ ya Ukimwi waathirika ni unyanyapaa
¢ wa hali ya juu, Ukimwi sio mwisho wa
* maisha, hakuna sababu ya sisi kujinyan-
¢ yapaa, kwanza kwa sisi wenyewe na pili
¢ jamii, huu ni ugonjwa kama yalivyo ma-
! gonjwa mengine,” alionya.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la

Kivulini, Yasin Ally, alisema hofu ya vi-
: jana wa sasa sio Ukimwi wala magonjwa
¢ ya zinaa bali mimba na ndoa.

Yasin alisema vijana wa kiume wana-

: tumia fursa hiyo kuwahadaa wasichana
¢ kwa kuwaahidi ndoa na kuwavalisha
¢ pete za mitego ili kufanikisha malengo
: yao na wengine kuwasababishia kupata
: maambukizi.

“Wengi wamediriki kujifungia njiti

¢ shuleni kwa ajili ya kukwepa mimba ku-
. liko Ukimwi na magonjwa ya zinaa na
: wengine vijana wa vyuo vikuu kutoka-
¢ na na uhuru walionao hutumia ‘boom’
¢ (pesa ya kujikimu) kuwarubuni watoto
: wa watu,” alisema Yasin.

Katika takwimu za maambukizi ya

¢ virusi vya Ukimwi iliyofanyika mwaka
: 2016/2017 ilionyesha kuwa Mkoa wa
: Njombe uliongoza kwa kuwa na asil-
: imia 114, ikifuatiwa na Iringa wenye
: asilimia 11.3, Mbeya asilimia 9.3 Mwanza
: asilimia 7.2 na Kagera asilimia 6.5.

Kaulimbiu ya maadhimisho hayo ni

Jamii ni chachu ya mabadiliko tuun-
¢ gane kupunguza maambukizi mapya
: yaVVvU.
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Na Mwandishi Wetu

AELFU ya wanafunzi

wa kike wa shule za

sekondari na msingi

mkoani  Shinyanga
wamesaidiwa taulo za kike na
Benki ya Exim Tanzania.

Benki hiyo imetoa taulo za
kike kwa wanafunzi wa kike
zaidi ya 2,400 wa shule hizo am-
bazo ni Shule ya Sekondari ya
Kiislamu Istigaama, Shule ya
Msingi Mwenge, Shule ya Msingi
Mapinduzi, Shule ya Msingi Jomu,
Shule ya Msingi Ibadhi pamoja
na Kituo cha Agape Aids Control
Programme  kilichopo mkoani
humo.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi msaada huo mwishoni
mwa wiki, Meneja wa Benki hiyo
tawi la Shinyanga, Sarah Paul,
alisema hatua hiyo ni mwende-
lezo wa mpango wa uwajibikaji
kwa jamii wa benki hiyo unafaha-
mika kama Exim Cares.

Alisema benki hiyo imekuja

Benki yasaidiat

na mpango huo ili kusaidia wa-
nafunzi wa kike kwa kuwapatia
hitaji hilo muhimu kiafya sam-
bamba na kutoa elimu kuhusu
hedhi salama kwa wanafunzi wa
kike pindi wakiwa shuleni.

Kwa mujibu wa Sarah, kupi-
tia mpango huo, benki hiyo in-
atarajia kutoa misaada mingine
kama hiyo kwa shule kadhaa
katika mikoa mingine ikiwemo
Tabora na Iringa.

“Benki ya Exim inafarijika sana
kuwa sehemu ya ajenda muhimu
za kijamii na hiyo ni moja ya ima-
ni yetu, kwa hiyo tumeamua kuja
na mpango wa kusaidia mtoto wa
kike na ili kuhakikisha kwamba
msaada huu unakuwa na tija
zaidi taulo hizi tulizotoa zinaweza
kutumika zaidi ya mara moja
na itawasaidia zaidi wahusika,”
alisema.

Kwa mujibu wa ripoti ya Un-
esco, inakadiriwa kuwa msichana
mmoja kati ya kumi katika Af-
rika Kusini mwa Jangwa la Sahara
anakosa kwenda shule wakati wa

mzunguko wa hedhi.

Aidha, katika baadhi ya tama-
duni suala la hedhi linapewa tafsi-
ri potofu zaidi na hivyo kuongeza
changamoto kwa watoto wa kike
na hivyo kuathiri maudhurio yao
shuleni na hatimaye kuathiri taal-
uma zao.

“Benki ya Exim imejitolea kika-
milifu kuhakikisha kuwa vijana
wa Kitanzania wanapata elimu,
licha ya changamoto zinazowaka-
bili na hili tutalifanikisha kwa ku-
hakikisha tunakuwa sehemu ya
kuwasaidia kuzitatua changamo-
to hizo na utoaji wa taulo hizi ni
sehemu ya mkakati wa kukamili-
sha adhima hiyo,” alisema.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
ya Istigaama, Mbaraka Songoro,
alisema msaada huo si tu unao-
nyesha utu bali pia ni unaonye-
sha heshima kwa watoto wa kike.

“Sisi kama shule tunaona
hii kama heshima kubwa kwa
wapokeaji wa msaada huu na
kwa jamii kwa ujumla. Misaada
ya namna hii inaonesha namna

.| Wafanyakazi
wa Benki ya
Exim tawi la
Shinyanga,
wakiongo-
zZwa na Me-
neja wa Tawi
hilo, Sarah
Paul (kati-
kati), wakiwa
na walimu
pamoja na
wanafunzi
wa Shule

va Msingi
Mapin-

duzi mkoani
humo, baada
va kukabidhi
msaada wa
taulo za kike
kwa wa-
nafunzi hao,
mwishoni
mwa wiki.
MPIGAPICHA
WETU

aulo za kike maelfu wanafunzi

watu na taasisi makini kama
Benki ya Exim zinavyowachuku-
lia watoto wa kike...tunashukuru
sana,” alisema.

Akitoa neno la shukrani kwa
niaba ya wanafunzi wenzie, mwa-
nafunzi wa kidato cha tatu, .
kutoka Shule ya Sekondari Is-
tigaama, Fathihiya Faiz, alisema
mbali na uhitaji walio nao kwa
bidhaa hiyo muhimu pia wame-
upokea msaada huo kama ishara
ya upendo na heshima kutoka
kwa benki hiyo hatua ambayo
itawafanya wasome wakitambua
kuwa zipo taasisi na Watanza-
nia wanaowajali na kutambua
changamoto za kijinsia wanazo-
pitia.

“Kwa msaada huu tunaamini
hatutakabiliwa tena na magonjwa
ambayo yanaweza kutokea kwa
ukosefu wa taulo za hedhi. Pia
msaada huu utaziba pengo amba-
lo wazazi wetu hawawezi kuliziba
kwa sababu ya changamoto kad-
haa zinazowakabili zikiwamo za
kiuchumi,” alisema.

Walima tumbaku waipa serikali kazi ya ziada

Na Beatrice Moses

SERIKALI imelazimika kufan-
ya kazi ya ziada ya kutafuta soko
la tumbaku baada ya wakulima
wa zao hilo nchini kuzalisha kilo
69,757,425 katika msimu uliopita,
hivyo kuwa zaidi ya lengo la
uzalishaji kwa mujibu wa mikata-
ba ambao ilikuwa kilo 57,305,127.

Kutokana na hatua hiyo, seri-
kali imepata kazi ya ziada ku-
hakikisha inawasaidia wakulima
hao kupata soko la kilo 12,452,298
zilizozalishwa nje ya mikata-
ba. Hayo yamebainishwa na
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga, alipozungumza na waandishi
wa habari.

Alisema tumbaku iliyonunuli-
wa mpaka mwisho wa msimu
huo wa mwaka 2018/2019 ndani
ya mikataba ni kilo 60,691,972.21
zenye thamani ya dola za Kima-
rekani 92,927,331.79 sawa na asil-

imia 105.9 ya lengo.

“Jitihada za Wizara ya Kilimo
kushirikiana na Bodi ya Tum-
baku zilifanikiwa kushawishi
kampuni ya Alliance One na Pre-
mium Active kununua tumbaku
kilo 6,305,000, kuongeza kilo
toka 4,200,000 hadi 7,400,000,
mpaka sasa, ununuzi wa tum-
baku hiyo iliyozidi malengo ya
uzalishaji umefikia kilo 8,107,221
zenye thamani ya Dola za Kima-
rekani 6,330,174,” alisema.

Alisema tumbaku iliyobaki
kwa wakulima bila mnunuzi ni
kilo 3,345,077 katika mkoa wa
Tabora na kiasi kidogo Ushetu
Shinyanga, ununuzi umekami-
lika kwa 100% mkoa wa Mbeya,
Songwe, Kigoma,Singida, Iringa,
Ruvuma na Katavi,” alisema.

Waziri alibainisha kuwa wizara
yake imeendelea  kuhakikisha
tumbaku hiyo inanunuliwa yote
toka kwa wakulima, mnamo No-

vemba 11, 2019 Kampuni mbili
ambazo ni Copper Leaf Company
na Tombwe Processing toka nchi
ya Zambia, zimekubali kununua
tumbaku iliyobaki kwa wakuli-
ma na tayari wamewasili nchini
na wameanza kusaini mikataba
kupitia vyama vya msingi vya ush-
irika. “Kwa hatua hiyo tatizo la
uwepo wa tumbaku iliyozalishwa
nje ya mkataba msimu huu kwa
wakulima wa tumbaku litakuwa
limekwisha kabisa. Wananchi
waendelea kulima mashamba
kwa msimu unaokuja,” alisema.

Katika msimu wa kilimo
2019/2020 ambao  masoko
yake yataanza mwezi Mei 2020,
kampuni za ununuzi zilizopo
nchini ambazo ni Alliance One
Tanzania, Premium Active Tan-
zania na Japan Tobacco Interna-
tional zimetoa mikataba ya kilo
42,225,985.

“Tayari wakulima wapatao

33,000 wameomba kusajiliwa na
Bodi ya Tumbaku kutokana na
uzalishaji huo, uzalishaji huo ni
mdogo na hivyo unaacha wakuli-
ma takribani 16,000 bila kulima
tumbaku msimu huu,” alisema.

Alibainisha kuwa kutokana
na hali hiyo wizara kupitia Bodi
ya Tumbaku ilianzisha jitihada za
kutafuta masoko mengine ili kuzi-
ba pengo la kampuni ya Tanzania
Leaf Tobacco - TLTC ambayo hai-
jatoa makisio ya uzalishaji msimu
huu.  Alisema kampuni nne
mpya tayari zimeonesha nia ya
kununua tumbaku ya Tanzania
msimu ujao. Kampuni hizo ni Ma-
gefa Growers Ltd itanunua kilo
5,500,000 Transafricque kupi-
tia kampuni ya kizawa ya Grand
Tobacco Growers Co. Ltd im-
eomba kununua kilo 9,000,000,
Petrobena itanunua kilo 300,000
na Pachtec Ltd imeomba ku-
nunua kilo 500,000.

]
Asakwa
tuhuma
kubaka
mapacha

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JESHI |la Polisi Mkoa wa
Kaskazini Pemba, linaen-
delea kumsaka Issa Khalid
Rashid anayetuhumiwa ku-
wabaka mapacha wawili wa
kike huko Wingwi Wilaya ya
Michweni Pemba.

Kamanda wa Polisi Mkoa
huo, Mohamed Shehan
Mohamed, alisema bila ya
halali mtuhumiwa huyo ali-
wabaka ndugu hao mapacha
wenye umri wa miaka 17.

Alisema tukio hilo lilitokea
kati ya Novemba 10 mwaka
huu asubuhi na Novemba 14
asubuhi Wingwi Wilaya va
Micheweni.

Kamanda Shehan alisema
baada ya kutenda kosa hilo,
mtuhumiwa alikimbia, kuwa
Jeshi la Polisi linaendelea
kumsaka, na atakapopatika-
na atafikishwa mahakamani.

“Mtuhumiwa huyu ame-
fanya unyama wa kuwabaka
ndugu wawili mapacha,
kitu ambacho kinaweza
kuwaathirika kisaikolojia na
kimwili, hivyo tunaendelea
kumtafuta ili afikishwe ma-
hakamani,” alisema kamanda
huyo.

Aliitaka jamii kuacha
kuoneana aibu na kutoku-
waficha wahusika yana-
potokea matukio ya ukatili
ili kufanikiwa kutokomeza
vitendo hivyo kwa watoto.

“Uhalifu huu sana hu-
fanywa na ndugu wa karibu
na majirani, jambo ambalo
[inasababisha jamii kuwa na
muhali, hivyo tusioneane
aibu, vinapotokea vitendo
hivyo turipoti kwenye vy-
ombo vya sheria,” alisema.

Aidha, alieleza kuwa,
ushirikiano unahitajika zaidi
katika kuhakikisha jamii
inakuwa mstari wa mbele
kutoa ushahidi wanapoitwa
kwenye vyombo vya sheria.

“Bila ya ushahidi huwezi
tu kumtia hatiani mtuhumi-
wa, kuna baadhi ya wana-
jamii wanakuwa wagumu
kutoa ushahidi, baadaye
wanakaa na kusema hakuna
hukumu inayotolewa, hivyo
tushirikiane,” alieleza ka-
manda hiyo.

Pia aliitaka jamii kuwa
makini kwa watoto wao
sambamba na kuwafuatilia
nyendo zao, jambo ambalo
litasaidia kudhibiti vitendo
hivyo.

Kubaka ni kosa kisheria
kinyume na kifungu cha 113
(1) (@ cha Sheria ya adhabu,
Sheria namba 6 ya mwaka
2018 ya Zanzibar.
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HABARI KITAIFA

Marufuku
uchimbaji
wa mchanga
Bunju

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imepiga marufuku utu-
paji wa taka na uchimbaji mchanga
kwenye Mto Nyakasangwa uliopo
kwa kuwa hatua hiyo imechangia
uharibifu na uchafuzi wa mazingira.

Akizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki ka-
tika eneo hilo, Katibu Mkuu Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Mhandisi Joseph
Malongo akiwa ameambatana na
Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), DKk. Samuel
Gwamaka, alipiga marufuku ya
shughuli zote hapo ikiwamo utupaji
taka na uchimbaji mchanga.

“Shughuli zilizokuwa zikiende-
lea eneo hili zimechangia uchafuzi
na uharibifu wa mazingira kwani
zinakiuka sheria na kanuni za maz-
ingira, hivyo serikali inapiga maru-
fuku shughuli zote ambazo zilikuwa
zikifanywa hapa,” alisema.

Mhandisi Malongo aliziagiza
mamlaka za serikali za mitaa kote
nchini kuhakikisha hakuna shughuli
zozote za kiuchumi zinazofanywa
kwenye vyanzo vya mito ndani ya
mita 60 na ambazo hazina kibali
kutoka kwa

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira). “Naagiza Mamlaka za serikali
za mitaa kote nchini kusimamia
mazingira kwa mujibu wa sheria na
kuwachukulia hatua kali wale wote
watakaokiuka kanuni na taratibu
zinazongoza katika kusimamia maz-
ingira,” alisema Mhandisi Malongo.

Mhandisi Malongo alisema wa-
nazo taarifa za uwapo wa taasisi
na watu binafsi ambao wamekuwa
wakitupa taka katika eneo hilo Ia
Mto Nyakasangwa, hivyo wameji-
panga kuimarisha ulinzi.

“Tunachukua hatua kuanzia sasa
ambapo nimemwagiza Mkurugenzi
mkuu wa NEMC kuwachukulia hatua
mara moja viongozi wa serikali ya
mtaa huu wa Boko kwa kufumbia
macho uchafuzi uliokuwa unafany-
wa na pia Jeshi letu la Polisi litaima-
risha ulinzi katika eneo hili ili kuzuia
uchimbaji wa mchanga na utupaji
wa taka eneo hili,” alisisitiza.

Kwa upande wake, Dk. Gwamaka
alisema baraza lake litaendelea
kuchukua hatua kali na za kisheria
dhidi ya watu wanaoharibu mazin-
gira ikiwamo utupaji taka kwenye
kingo za mito yote nchini.

“Tutaendelea kuchukua hatua kwa
watu na taasisi ambazo zimekuwa
zikifumbia macho utunzaji wa maz-
ingira kwa kutumia kanuni na sheria
zilizopo ili kuyalinda mazingira kwa
faida vizazi vijavyo,” alisema.

Aidha, Dk. Gwamaka alikemea
tabia ya baadhi ya watendaji wa
kata, kitongoji na mtaa wasio-
waaminifu kushirikiana na watu au
taasisi kutupa taka na kuchimba
mchanga kwa manufaa yao binafsi.

Magunia yakwamisha
korosho kwenda minadani

Na Hamisi Nasiri, MASASI

ERIKALI imeombwa ku-

ingilia kati suala la tatizo

la ukosefu wa magunia

ya kuhifadhia korosho za
wakulima wilayani Masasi mkoa-
ni Mtwara.

Korosho nyingi za wakulima
bado zipo majumbani, na zi-
nashindwa  kupelekwa katika
minada kutokana na tatizo
hilo.

Hayo yalisemwa na madi-
wani wa Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi kwenye kikao chao
kwamba korosho nyingi bado
zipo majumbani kwa wakulima,
na zimehifadhiwa sakafuni na
kwamba zinashindwa kukusany-
wa na kupelekwa katika minada
inayofanyika kutokana na uhaba

wa magunia.

Walisema hata idadi ya koro-
sho zilizouzwa kwenye minada
na zilizopo kwa wakulima kwa
kukosa magunia idadi kubwa zile
ambazo zimekwama kwa kukosa
magunia ya kuhifadhia.

Musa Msanga, Diwani wa
Lulindj, alisema wanaiomba seri-
kali kuingilia kati suala la uhaba
wa magunia.

Alisema korosho bado zipo
kwa wakulima na wengi wa-
nashindwa kupeleka korosho
zao katika minada kwa sababu
hawana magunia.

Naye diwani wa Lupaso alise-
ma tatizo hilo la uhaba wa ma-
gunia katika chama kikuu cha
wakulima Masasi-Masasi (MAM-
CU) zinaweza kufanya korosho
nyingi za wakulima zikabaki bila

ya kuuzwa na minada ikawa im-
efungwa.

Alisema serikali ichukuwe
hatua za masukudi kuingilia kati
na kutafutia ufumbuzi tatizo
hili ambalo limekuwa kero kwa
wakulima.

Naye Diwani wa Nangoo,
Mohammed Chilumba, alisema
kila mwaka tatizo la uhaba wa
magunia limekuwa likijitokeza,
hivyo kufanya korosho nyingi
kushindwa kuingia katika mi-
nada mpaka minada inafungwa
korosho inakuwa bado zipo kwa
wakulima bila kuuzwa.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya wilaya ya Masasi, Juma Satma,
alisema inashangaza kuona kila
mwaka kunakuwa na tatizo la
uhaba wa magunia.

Alisema mkulima mtaji wake

ni korosho hivyo anavyoshindwa
kuuza korosho zake kwa sababu
ya uhaba wa vifungashio vya
kuhifadhia ~ korosho zao ina-
shangaza.

“Tunaiomba serikali hasa wiz-
ara husika kuingilia kati tatizo
hili la magunia kwani wakulima
wengi korosho wameziweka ma-
jumbani kwao baada ya kukosa
magunia ya kuwekea,” alisema
Satma.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Korosho Tanzania (CBT),
Alfred Francis, alisema alith-
ibitisha kuwa Chama Kikuu cha
Ushirika wa Wakulima Mtwara-
Masasi (MAMCU) kina uhaba wa
magunia. Hata hivyo, Francis
alisema tatizo hili bado wana-
lishughulikia na litakwisha siku
chache zijazo.

PICHA: MPIGA PICHA WETU

C

Meneja Chapa na Mawasiliano wa NBC, David Raymond

(kulia), akizungumza na wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam katika
hafla ya kuchangisha fedha kwa njia ya vichekesho na burudani iitwayo ‘Cheka Nisome' iliyodhaminiwa na NBC yenye lengo la kuwa-
saidia wanafunzi wanaoshindwa kuendelea na masomo kutokana na kushindwa kumudu gharama za ada. Hafla hiyo ilifanyika chuoni

‘Watoto wenye ulemavu wasifichwe nyumbani’

Na Enock Charles

WAZAZI wametakiwa ku-
tokuwaficha nyumbani watoto
wenye ulemavu wa aina mbal-
imbali bali kuwatafutia msaada
wa kuwawezesha kutimiza
ndoto zao katika maisha kama
watoto wengine wasiokuwa na
ulemavu.

Akizungumza katika mahafali
ya wanafunzi wa chekechea ka-
es Salaam juzi, Katibu wa Tawi la
Chama cha Wanawake

Wakristo Duniani

(YWCA)

Kimaro, alisema ni makosa kwa
wazazi waliojifungua watoto we-
nye ulemavu kuwaficha majum-
bani kwa kuwa upo uwezekano

wa kuwasaidia na kufanikisha
malengo yao katika maisha.
“Watoto  wenye ulemavu
wana malengo na matarajio ka-
tika maisha kama ilivyo kwa wa-
toto wengine kuna watoto wali-
oletwa hapa wenye ulemavu
miaka mingi leo ni mawaziri,
wengine wakuu wa wilaya na
viongozi wengine wakubwa tu
serikalini,” alisema Kimaro.
Akizungumzia kuhusu mi-
kakati ya kukiendeleza kituo
hicho amesema mpaka sasa ipo
mikakati ya kufungua matawi
ya kituo hicho nchi nzima ili ku-
wasaidia watoto wenye ulema-
vu katika maeneo mbalimbali
nchini.
“Tuna fund rising ambayo ni
ya dunia nzima na mwezi uliopi-

ta tulikuwa nchini Nertherland
ambao wameahidi kutusaidia
kujenga kituo cha watoto we-
nye ulemavu wa akili na viungo
ambacho kitachukua watoto
takriban 200 na tumeshanunua
shamba eneo la kiluvya am-
bapo kutajengwa kituo Hicho,”
alisema.

Mwanachama mkongwe wa
tawi hilo, Doroth Steven, alise-
ma tangu kuanza kwa tawi la
miaka zaidi ya hamsini iliyopita
limekuwa msaada na kimbilio
kwa watu wenye ulemavu na
kuwaomba wazazi wenye wa-
toto walio na ulemavu wa aina
mbalimbali

kuwapeleka kituo hapo ili wa-
patiwe malezi bora ya kimwili na

kiroho.

“Kituo hiki kwa Tanzania
kimeanza mwaka 1959 na tawi
hili ni tawi mama ingawa tawi la
kwanza lilianzishwa Kilimanjaro
na la pili likawa hapa na haya ni
mahafali ya 58 na tatizo kubwa
tuliloliona ni kuwa jamii yetu
inaficha watoto wenye ulemavu
na sisi tulianzisha kituo hiki ili
kiwe msaada kwa watoto wenye
ulemavu,” alisema Doroth.

Mwanachama huyo aliomba
serikali kwa kushirikiana na wa-
dau kuongeza vituo vingi zaidi ili
kuwasiadia watoto wengi walio
na ulemavu pamoja na kusaidia
katika kuhamasisha jamii ku-
tokuwaficha ndani watoto we-
nye ulemavu kutokana na mila
na desturi potofu.
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DC atoa onyo kwa wapambe wa wagombea

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KUU wa
Simanjiro
Manyara,

Wilaya ya
mkoani
Zephania
Chaula, amewapa
onyo wapambe wa wagombea
udiwani na ubunge kupitia Chama
Cha Mapinduzi (CCM), wanaoanza
kampeni kabla ya muda na kuwa
na makundi.

Alisema atayasambaratisha au
kukata majina yote ya wagombea
wanaoanza kampeni hizo.

Aliyasema hayo juzi alipokuwa
kwenye Kata ya Naisinyai, wakati
wa kuapishwa kwa wajumbe wa

na vitongoji.

Alisema akigundua majina ya
watu wanaoanza upambe wa ku-
wapigia kampeni wagombea wa
udiwani au ubunge kwenye uch-
aguzi wa mwakani atawaita kwenye
kamati ya usalama ya wilaya.

“Nina kamati yangu ya wilaya
ya kuangalia ulinzi na usalama
sasa tukisikia unasababisha choko-
choko kwenye wilaya yetu tut-
akuita ujieleze kwa nini unarudisha
maendeleo nyuma sababu ya miny-
ukano,” alionya Chaula.

Alisema mwaka huu wame-
wasambaratisha wote waliokuwa
na makundi kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa kupitia CCM na
ndivyo watakavyofanya kwa wag-
ombea udiwani na ubunge.

“Mtu anaona njia pekee ya kupa-

ta udiwani au ubunge kwenye uch-
aguzi mkuu mwakani ni kuunda
makundi, tunachotaka sisi ni kuwa
na mgombea wetu ambaye ni CCM,
mambo ya mgombea yanakuja
baadaye,” alisema Chaula. Alisema
wanaoanza kuunda makundi hivi
sasa kwenye CCM wanawaharibia
wagombea wao kwa kuwa majina
yao yatakatwa kama walivyoyakata
kwenye uchaguzi wa serikali za mi-
taa.

Diwani wa Kata ya Naisinyai,
Kilemp Ole Kinoka alipongeza jiti-
hada za uongozi thabiti unaofany-
wa na mkuu huyo wa wilaya, katika
kusimamia wananchi.

Kinoka alisema wanatambua
kazi ya uongozi ni ngumu na inahi-
tajika ushupavu, lakini mkuu huyo

wa wilaya amesimama kidete ka-
tika uongozi wa eneo hilo la Siman-
jiro.

kumpa heshima kubwa ya yeye
kuwa kiongozi wao.

“Tangu kwenye kura za maoni
ya CCM hakukuwa na mgombea
ambaye alichukua fomu ya kugom-
bea nafasi hiyo hivyo anatoa ahadi
ya utumishi uliotukuka ili kulipia
hayo,” alisema Makeseni.
hicho, Taiko Laizer, aliwashukuru
wananchi wa eneo hilo kwa ush-
irikiano mkubwa waliompatia kwe-
nye kipindi cha uongozi wake hadi
kufikia hatua hiyo.

Askofu wa Kanisa la Roho Mtakatifu wa Kanda ya Kaskazini, Boaz Ambonya (katikati), akizungumza baada ya kusimikwa kushika nafasi hiyo
Mji Mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro mkoani Manyara jana. PICHA: GIFT THADEY

Familia ya bilionea Msuya kutafuta suluhu nje mahakama

Na Woinde Shizza, ARUSHA

FAMILIA mbili za marehemu
bilionea Erasto Msuya mwishoni
mwa wiki zilifika Mahakama Kuu
Kanda ya Arusha ili kuondoa kesi
ya mirathi kutafuta suluhu nje ya
mahakama ya mgogoro wa mali
uliodumu kwa miaka takribani
sita tangu kifo chake.

Upande wa baba wa marehemu
ukiongozwa na mama wa mare-
hemu, Ndeshu Msuya na upande
wa mke ukiongozwa na Steven
Mbazi, umefika mahakamani
hapo na kushindwa kuondoa kesi
hiyo, kutokana na Jaji kutoku-

wapo na kupanga kuisikiliza De-
semba 13, mwaka huu.

Maazimio hayo yanakuja baada
ya Mkuu wa Wilaya ya Arumeru,
Jerry Muro kukaa katika kikao
cha pamoja kuomba familia hiyo
kuondoa kesi mahakamani ili
wayamalize nje ya mahakama.

Mama wa marehemu, baada
ya kuahirishwa kesi hiyo, alise-
ma hawapo tayari kuondoa kesi
mahakamani hapo, bali kina-
chofanyika ni kusimamisha kesi
kwa muda ili kufanya mazun-
gumzo nje ya mahakama. Alisema
hakubaliani na mali za marehemu
mtoto wake kusimamiwa na

ndugu wa upande wa mke ambao
wamejimilikisha sehemu ya mali
hizo ikiwamo hoteli ya kitalii ya
SG Rezot.

Awali mtoto mkubwa wa mare-
hemu, Kelvin Msuya, alimwomba
bibi yake kuridhia kesi hiyo kuon-
dolewa na kukaa meza moja na
kwamba yupo tayari kwa mazun-
gumzo na upande wa wazazi wa
baba yake.

“Nawaomba ndugu zangu hawa
wawe na upendo na mama yangu
anayesota gerezani kwa kesi ya
mauaji kama ambavyo wanavyo-
dai wanaupendo naye,” alisema.

Awali, mjomba wa Kelvin, Mba-

zi Mrita, aliomba serikali kuingilia
kati mgogoro huo na kuondoa
kesi hiyo mahakamani kama wal-
ivyo shauriwa na Mkuu wa Wilaya.

Alisema kwamba awali mama
wa Msuya alikubaliana wamalize
mgogoro huo kwa kuwa ukimal-
izika litakua jambo jema la kuan-
za mwanzo mzuri wa kusimamia
mali za marehemu.

Kesi hiyo imeahirishwa mwis-
honi mwa wiki katika Mahakama
Kuu Kanda ya Arusha na Msajili
Msaidizi wa Mahakama John
Fransis Nkwabi hadi Desemba 13
mwaka huu, itakaposikilizwa na
kujua hatima yake.

Adai binti
wa miaka 14
kKuwekwa
kinyumba

Na Allan Isack, ARUSHA

MKAZI wa mji mdogo wa
Mirerani wilayani Siman-
jiro mkoani Manyara,
Khadija Mtoro, ameiomba
serikali mkoani Kiliman-
jaro kufuatilia taarifa za
kupotea kwa binti yake,
mwanafunzi wa kidato cha
kwanza ambaye anahisiwa
kuwekwa kinyumba na
mwanaume.

Alisema kuwa binti yake
Zaituni Sheshe (14), ali-
kuwa anasoma kidato cha
kwanza Shule ya Sekondari
Langoni mjini Moshi na
alipotea Septemba mwaka
huu hadi sasa hajaone-
kana.

Alisema binti huyo ali-
kuwa anaishi na bibi yake,
lakini amepotea katika
mazingira ya kutatanisha
na kusababisha kuwe na
hisia za kuozeshwa.

Alisema baadhi ya maji-
rani wamemweleza bibi
yake huwa ana kawaida
va kuwaozesha mabinti za
watu kwa wanaume ili ap-
ate fedha.

Aliomba serikali kuingilia
kati suala hilo ili mtoto
huyo apatikane na kwenda
shule.

“Mwanaume anayedaiwa
kumuweka kinyumba binti
yangu naomba achukuliwe
hatua kali za kisheria,”
alisema.

“Hivi sasa serikali ya
Rais John Magufuli inatoa
kipaumbele kwa wa-
toto kupatiwa elimu hivyo
naiomba serikali ichukue
hatua kwa kuchunguza
jambo hili ili kubaini uk-
weli,” alisema Mtoro.

Alisema japokuwa bibi
wa binti alitoa taarifa
polisi ya kupotea kwa
mtoto huyo, lakini ufuatil-
iaji ni mdogo hadi kutoa
hofu kuwa anahusika kwe-
nye tukio la uozeshaji wa
mwanafunzi huyo.

“Mimi sikuwa na taarifa
kuwa huyo bibi ana tabia
za kuozesha mabinti
za watu hadi majirani
waliponieleza kuwa wa-
nahisi anahusika ndiyo
nikawa na wasiwasi juu
ya mtoto wangu ambaye
ni mwanafunzi,” alisema
Mtoro.

Mume wa Mtoro, Omary
Janja, alisema wana
masikitiko makubwa juu
va taarifa ya kupotea kwa
binti huyo ambaye alikuwa
na ndoto za kupata elimu
na sasa inahisiwa amewek-
wa kKinyumba.

“Tunaiomba serikali
ichukue hatua kwa wahusi-
ka wote ili kama amewek-
wa kinyumba mhusika
akamatwe na kufikishwa
kituo cha polisi kisha ma-
hakamani,” alisema Janja.
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HABARI KILIMANJARO

Wahitimu wapewa

vitendea kazi wajia

Na Mary Mosha, MOSH|

JI

q

WAHITIMU wa Chuo cha Ufundi Ghona Kkil-

ichopo Wilaya ya Moshi, wameaswa kuan-
zisha viwanda vidogo vidogo kupitia vifaa

walivyokabidhiwa ili waanzishe miradi yao

ya kiuchumi.

Wito huo ulitolewa jana na Mkurugenzi
wa Shirika lisilo la kiserikali la Childreach

Tanzania, Martha Lyimo, wakati wa maha-

fali ya nne chuoni humo.

Aidha, aliwakabidhi wahitimu hao wenye

ulemavu wa usikivu vyerehani na vifaa
vya useremala kwa ajili ya kuwawezesha

kujitegemea.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenzi

wa Miradi ya Childreach Tanzania, Winfrida
Kway, alisema watu wenye ulemavu wanak-
abliwa na changamoto ya ubaguzi miongoni

mwa jamii, jambo linalowakatisha tamaa.

Kwieco yawanoa wadau uchaguzi mkuu

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

GUVUGU la ukom-
bozi wa mwanamke
kimapinduzi (Tapo)
limewaleta pamoja

wataalamu kutoka asasi zi-
sizo za Kkiserikali mkoani
Kilimanjaro kujadili mchaka-
to wa uchaguzi mkuu na
utekelezaji wake.

Viguvugu  hilo  lenye
mtazamo wa ufeministi liki-
wa na lengo la kuweka sauti
za makundi wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu
kushiriki kwenye maamuzi
na uongozi katika uchaguzi
mkuu mwaka 2020.

Mkakati huo unatekele-
zwa na Shirika lisilo la kiseri-
kali la Kwieco kwa ufadhi-

li wa Women Fund Tanzania
(WFT), chini ya mradi wa
ujenzi wa nguvu ya pamoja
kutetea wanawake na watoto
kupambana na ukatili wa ki-
jinsia.

Mwezeshaji wa mafunzo
ya kuhamasisha uelewa na
kujenga uwezo kwa wadau,
Asseny Muro, jana alieleza
namna ufeministi unavyo-
ingia katika ujenzi wa vugu-
vugu la ukombozi wa mwa-
namke kimapinduzi kwenye
ngazi ya mtu binafsi kwa mti-
zamo, imani na itikadi.

“Kwa kuwa ufeministi un-
abomoa mawazo mgando
na unatambua mchango
wa wanawake kimapinduzi,
ujenzi wa Tapo ni mchakato
wa muda mrefu, unahitaji
uwekezaji na maeneo ya ku-

wekeza ni wahusika au wa-
dau wote waelewe ajenda na
umiliki,” alisema.

Mratibu wa mradi wa
Kwieco, Veronika Ullomi, aki-
zungumza kabla ya mafunzo
hayo alisema malengo ma-
hususi ya Tapo ni kukuza
uelewa na utambuzi wa kada
hiyo ya umuhimu wa ush-
iriki wa wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu kwenye
maamuzi na uongozi.

“Nia yetu ni kujenga uele-
wa wa pamoja wa dhana
muhimu za kijinsia zikihu-
sishwa na maendeleo ya ki-
jamii, kiuchumi na Kkisiasa,
lakini kuhamasisha jamii
na kukuza uelewa wao juu
yadhana na itikadi ya ufemi-
nisti kama dhana ya kufikia
usawa wa kijinsia,” alieleza

Ullomi.

Mpaka wadau walioshirik-
ishwa juu ya vuguvugu hilo ni
viongozi wa timu za ufeminis-
ti ngazi za wilaya, wanawake
mashuhuri kila wilaya, vion-
gozi wanawake kwenye taasi-
si za dini ngazi ya mkoa, wa-
nawake wasaidizi wa kisheria
kila wilaya na waandishi wa
habari wanawake.

Mmoja wa washiriki wa
mafunzo hayo, Mchungaji
Geneveve  Manaseh  wa
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), Dayosisi ya
Kaskazini, alisema faida anay-
oiona katika vuguvugu hilo
ni kuwapo kwa mshikamano
wa dhati wa kuleta mabadi-
liko ya muda mrefu, huku
ukijumuisha rasilimali watu
na mali.

“Kutokana na ukosefu wa elimu miongoni
mwa jamii zetu tumejikuta wengi wanaba-
guliwa, kutengwa na kukataliwa kutokana
na ulemavu wao, Childreach Tanzania im-
eona ili kutokomeza vitendo hivyo hasa
nyakati za kutafuta ajira imechukua jukumu
la kuwapa vitendea kazi ili kuweza kujiajiri,”
alisema.

Kway alisema shirika limeweza kutekeleza
miradi mbalimbali ndani ya chuo hicho kwa
kushirikiana na serikali pamoja na wana
jamii ikiwa ni sehemu ya kuwawezesha
kufikia malengo endelevu na Sera ya Taifa
ya Maendeleo na huduma kwa watu wenye
ulemavu ya mwaka 2003.

“Mwaka 2017 hadi mwaka 2019 Shirika
l[a Childreach.. Tanzania kupitia mradi
wake wa mafunzo kwa vitendo limeweza

kuwawezesha vifaa mbalimbali kama vile
vyerehani, vitambaa vya kushonea nguo
na vifaa vya useremala, ikiwa ni pamoja na
mahitaji mengine yote muhimu,” alisema na
kuongeza. “Wanafunzi wa fani ya useremala
hupewa nyenzo zote muhimu za kuweza ku-
jiajiri pindi wanaporudi majumbani, pamoja
na wale wa fani za hupewa vyerehani na
vitambaa.”

Aidha, alisema Childreach Tanzania
pia imeweza kujenga miradi mbalimbali
ikiwemo utengenezaji wa darasa kwa ajili
ya kusomea na mafunzo ya vitendo, ubore-
shaji wa vyoo, ili kuwawezesha wanafunzi
kuwa na miundombinu mizuri ya kiafya ili
kuweza kunguza magonjwa ya mlipuko.

Miradi mingine ni uchimbaji wa kisima
cha maji, ili kuwawezesha upatikanaji wa
maji shuleni kwa matumizi mbalimbali,
mradi wa duka, mradi wa mbuzi, mradi wa
ng'ombe wa maziwa na mradi wa ufugaji wa
kuku. Kwa upande wake mgeni rasmi katika
mahafali hayo, Ofisa Elimu Ufundi Hal-
mashauri ya Moshi, Ladislaus Tilya, alisema
endapo wahitimu hao wataitumia vyema
taaluma na vifaa walivyopewa watajiajiri na
kuajiri wengine.

Awali, akitoa taarifa ya maendeleo
ya chuo, Mkuu wa Chuo hicho, Aminiel
Mwanga, alieleza kuwa tangu kuanzishwa
kwa chuo hicho mwaka 2010 na umoja wa

Mwezeshaji wa mafunzo juu ya ujenzi wa harakati za ukombozi wa mwanamke kimapinduzi na ushawishi kwa ajili ya
kufikia usawa wa kijinsia na haki za binadamu ngazi ya jamii, Asseny Muro, akiwa na wanaharakati wa Mkoa wa Kilimanjaro
juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Viongozi S/Mitaa Hai wapewa somo

mkubwa kutokana na kuwa karibu na

wazazi wenye watoto walemavu Kanda ya

Kaskazini (UWAVIKA), wanafunzi hao wame-
faidika na mafunzo mbalimbali, ambayo

yamekuwa yakitolewa chuoni hapo.

“Lengo la kuanzishwa kwa kituo hiki ni

kuwasaidia watoto viziwi ambao wanamal-

iza elimu ya msingi na hawakupata nafasi
yva kuendelea na masomo ya sekondari na

waliohitimu elimu ya sekondari na hawaku-

pata mahali pa kujifunza stadi mbalimbali
za kiufundi zitakazowasaidia kujitegemea

wao wenyewe,” alisema.

kuwafikia jumla ya wanafunzi 23 kwa 5

Na Mary Mosha, HAI

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya
ya Hai mkoani Kilimanjaro, kimewataka
vitongoji kujiepusha na migogoro iki-
wamo kupokea rushwa.

Katibu wa CCM wilaya hiyo, Lawrence
Kumotola, aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati akizungumza kwenye
mkutano wa serikali ya kitongoji cha
Gezaulole.

Alisemaviongozi haowanaumuhimu

wananchi wao, hivyo wanapaswa wawe
watu makini wenye utu na wasiopenda
rushwa.

“Unapokuwa kiongozi lazima utetee
maslahi ya wananchi wako na usiwe se-
hemu ya migogoro, piaunatakiwa kuz-
itambua changamoto zinazowakabili
wananchi wako,” alisema na kuongeza:

“Mwenyekiti wa eneo hili unatakiwa
kuwa imara katika kusimamia soko
la Gezaulole linajengwa vizuri ili wa-
fanyabiashara hawa waweze kufanya

biashara zao na wajipatie ridhiki yao
bila bughudha.”

Mwenyekiti wa Kitogoji cha Gezaulole,
Fadhil Ngazi, alisema yupo tayari kush-
irikiana na wananchi pamoja na vion-
gozi wengine katika kutetea maslai ya
Taifa.

Aidha, alibainisha changamoto ziliz-
uporwaji wa ardhi, kutokusomewa taar-
ifa za mapato na matumizi pamoja na
wananchi kuchangishwa michango bila
kupatiwa risiti za EFD.
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ISIKUPITE

Straika Zlatan Ibrahimovic
ambaye amejiunga na
Hammarby akitokea LA Galaxy,
rasmi naye amekuwa ni mmoja
wa wamiliki wa klabu hiyo

. kongwe nchini Sweden. Hata

hivyo haijathibitishwa kuwa
nyota huyo wa zamani wa Timu
va Taifa ya Sweden atastaafu
kucheza kandanda akiwa na
klabu hiyo.
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LONDON, England

SIMU wa Ligi Kuu Eng-

land unazidi kushika kasi,

huku hadi sasa mechi 13

zimechezwa na timu zipo
kwenye nafasi zao (kabla ya mechi za
juzi Jumamosi na jana Jumapili).

Liverpool na Manchester City wal-
itarajiwa kuwa kwenye mbio moja,
lakini tofauti na matarajio ya wengi
kikosi cha Jurgen Klopp kimewaacha
vijana wa pale Etihad kwa tofauti ya
pointi nane, na nafasi ya pili wakiwa
Leicester City wanaonolewa na ko-
cha, Brendan Rodgers.

Leicester pamoja na Sheffield Unit-
ed, wamefanya kile kisichotarajiwa na
wengi na kujikuta wakiwa na kiwango
cha kuvutia zaidi.

Leicester kwa sasa inashika nafasi
ya pili kwenye msimamo baada ya
mechi 13.

Manchester United na Arsenal,
klabu kubwa mbili zilizokuwa na ma-
fanikio chini ya makocha, Sir Alex Fer-
guson na Arsene Wenger, sasa zime-
achwa nje kabisa ya nne bora.

Tottenham Hotspur, nayo imekuwa
kwenye wakati mgumu kwa mwanzo
mbaya na baadae wakaamua kuacha-
na na kocha, Mauricio Pochettino
na nafasi yake ikichukuliwa na Jose
Mourinho.

Katika soka, timu ikiwa na matokeo
mabaya, kocha ndio mtu wa kwanza
kubeba msalaba, sasa wakati tayari
makocha kadhaa wameshatimuliwa
akiwamo Unai Emery wa Arsenal,
hapa tunawaangalia makocha wanne
waliokalia kuti kavu kwenye Ligi Kuu
England maarufu EPL.

4. Ralph Hasenhuttl - South-
ampton

Tangu alivyochukua mikoa kutoka
kwa Mark Hughes, Desemba mwaka
jana, Ralph Hasenhuttl, ameshindwa
kuiweka Southampton kwenye ram-
ani nzuri. Sasa klabu hiyo imejikuta
yenyewe kwenye hatari ya kushuka
daraja, ikiwa imepata pointi tisa tu ka-
tika mechi 13.

Southampton haijashinda mchezo
wowote kati ya mechi tano zilizopita
kwenye Ligi Kuu, ikiwamo kichapo
cha mabao 9-0 kutoka kwa Leicester
City wakiwa nyumbani na sasa kocha
huyo raia wa Austria yupo kwenye ha-
tari ya kufukuzwa.

Tangu hapo, kikosi hicho kimepam-
bana na kutoka sare ya mabao 2-2
dhidi ya Arsenal kwenye Uwanja wa
Emirates, lakini Hasenhuttl anaweza
kuwa kocha anayefuatia kufukuzwa
kwenye ligi hiyo, kama matokeo ya-
taendelea kuwa hivyo, huku South-
ampton wakiwa kwenye hatari ya
kushuka daraja.

3. Manuel Pellegrini - West Ham
United
Ingawa West Ham walianza vizuri

msimu na walipata ushindi wa mabao
2-0 dhidi ya Manchester United Ok-
toba mwaka huu. Tangu hapo kikosi
hicho cha kocha, Manuel Pellegrini
kimeshindwa kushinda mchezo wow-
ote kwenye Ligi Kuu na kujikuta kiki-
wa na matokeo mabaya kila wiki.

West Ham iliimarisha kikosi chake
kwa kutumia fedha nyingi kuwasajili
Pablo Fornals na Sebastien Haller
kipindi cha majira ya joto, lakini
wameshindwa kufikia kile walichoki-
acha msimu uliopita na sasa bila sha-
ka nafasi ya Pellegrini klabuni hapo
ipo shakani.

Wagonga nyundo hao wa jiji la Lon-
don kwa sasa wamejikuta wakiwa juu
kwa pointi tatu tu kutoka mstari wa
kushuka daraja wakiwa nafasi ya 16
kwenye msimamo wa Ligi Kuu.

Pellegrini ni mshindi wa taji la Ligi
Kuu England akiwa na Manchester
City, lakini West Ham wanaweza
kuachana nae ndani ya wiki chache
zijazo, kama matokeo ya klabu hiyo
hayatabadilika.

MAKOCHA WA4
WALIOKALIA
_KUTIKAVUEPL
% KWA SASA

2. Marco Silva - Everton

Nafasi ya Marco Silva pale Everton
ipo shakani hasa katika wiki za hivi ka-
ribuni, wakati Toffees hao wakijikuta
wenyewe wakiwa nafasi ya 15 kwenye
msimamo wa Ligi baada ya mechi 13.
Klabu hiyo ya pale Merseyside ilifanya
kazi nzuri kwenye dirisha la usajili
ikiwa moja ya timu 6 zilizotumia kiasi
cha pauni milioni 100 kwenye usajili,
wakiwa kwenye harakati za kufuzu
kwenye Ligi ya Europa.

Ni Norwich City na Watford pekee
ndio zilizopoteza mechi nyingi zaidi
kuliko Everton msimu huu.

Katika wiki za hivi karibuni,
mashabiki na wachambuzi wa soka,
wamepaza sauti zao kutaka kocha
huyo raia wa Ureno kuondoka klabu-
ni hapo. Muda unaonekana kwenda
kwa kasi zaidi kwa kocha huyo wa
zamani wa Hull City na kama ma-
tokeo yataendelea kuwa mabaya,
kuna uwezekano mkubwa nafasi ya
Silva akapewa mtu mwingine ndani
ya siku chache zijazo.

Golikipa wa Liverpool, Alisson ataukosa mchezo wa Ligi
Kuu England dhidi ya mahasimu wao, Everton utakaoche-
zwa Jumatano baada ya kuonyeshwa kadi nyekundi juzi
usiku. Refa Martin Atkinson alimtoa nje Mbrazil huyo
katika mechi waliyoshinda mabao 2-1 dhidi ya Brighton
baada ya kudakia mpira nje ya eneo la 18.

1 Ole Gunnar Solskjaer - United

Manchester United imeanza msimu
wa Ligi Kuu vibaya zaidi, licha ya
kuwa moja ya klabu iliyotumia fedha
nyingi kwenye usajili wa kipindi cha
majira ya joto na sasa kocha, Ole Gun-
nar Solskjaer anaoneka wazi kwamba
amekalia kuti kavu. Raia huyo wa Nor-
way alionekana kuwa kwenye nafasi
nzuri wakati alipochukua mikoba ya
Jose Mourinho, lakini tangu alipope-
wa mkataba wa kudumu, matokeo
ya timu hiyo yamekuwa sio ya kuri-
dhisha.

United walikuwa na nafasi nzuri ka-
tikati ya wiki iliyopita, wakati walipo-
toka nyuma ya mabao mawili dhidi ya
Sheffield United na kuongoza 3-0 pale
kwenye dimba la Bramall Lane. Lakini
Blades hao wakafanikiwa kulazimisha
sare ya 3-3 wakati Oliver McBurnie al-
ipofunga dakika ya mwisho. Kwa kiasi
kikubwa matokeo ya United yameku-
wa sio ya kuvutia, huku pia wakitoka
kuchapwa mabao 2-1 kwenye Ligi ya
Europa Alhamisi iliyopita.

Kocha Mauricio Pochettino kwa
muda mrefu amekuwa akihusishwa
na mpango wa kuchukua nafasi katika
kikosi cha Manchester United na tan-
gu raia huyo wa Argentina afukuzwe
pale Tottenham Hotspurs wiki iliyo-
pita, kibarua cha Solskjaer kinaweza
kuwa kwenye wakati mgumu zaidi
kwa wiki zinazokuja.

Kwa sasa United inashika nafasi ya
tisa ikipitwa pointi 9 nyuma ya Chel-
sea iliyopo nafasi ya nne.
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Mchezaji bora wa michuano ya Kombe la Chalenji kwa Wanawake, Mwanahamisi Omari ‘Gaucho’ wa Kilimanjaro Queens, (kushoto),
akipambana kuwania mpira dhidi ya beki wa Kenya, wakati wa mechi ya fainali ya michuano hiyo iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam
Complex. Kenya ilishinda mabao 2-0. PICHA: MAKTABA.

WACHEZAJI 11 WALIOTISHA
CHALENJI WANAWAKE

Na Adam Fungamwango

ICHUANO ya Kombe la Chalenji kwa

Wanawake kwa Ukanda wa Afrika

Mashariki na Kati, ilimalizika Jumatatu

iliyopita (Novemba 25, mwaka huu),
kwenye Uwanja wa Azam Complex Chamazi jijini,
Dar es Salaam kwa Kenya kutwaa ubingwa kwa
mara ya kwanza.

Kenya ilibuka kidedea baada ya kuwafunga we-
nyeji Kilimanjaro Queens ya Tanzania Bara, ma-
bao 2-0 katika mechi ya fainali.

Ni michuano iliyokuwa na msisimko wa aina
yake, mashabiki wakijazana kwa wingi tangu il-
ipoanza kutimua vumbi Novemba 16, mwaka huu,
mechi zote zikichezwa kwenye uwanja huo huo.

Jumla ya michezo 16 ilichezwa hadi fainali, ik-
ishuhudia magoli 85 yakifungwa hadi kumalizika
kwa michuano hiyo.

Hat-trick saba zimepigwa na wachezaji mbal-
imbali kwenye michuano hiyo, wakati penalti sita
zilipatikana.

Mabingwa wapya Kenya, ndiyo timu iliyoon-
doka bila kufungwa hata goli moja, huku Zanzibar
na Djibouti zikiwa zimeondoka kwenye michuano
hiyo bila goli lolote.

Baada ya michuano hiyo kumalizika, mwandi-
shi wa makala haya amekusanya majina ya
wachezaji 11 bora walioonekana kufanya vizuri

kwenye michuano hiyo na kustahili kuunda kom-
baini ya Afrika Mashariki na Kati (Cecafa).

1. Annedy Andey-Kenya

Ndiye kipa bora wa michuano hiyo mwaka huu.
Mpaka michuano hiyo inamalizika na kuiwezesha
timu yake kutwaa ubingwa hajaruhusu wavu
wake kuguswa.

Ni golikipa wa viwango vya juu, kwani ukianzia
umbo ni mrefu, ana nguvu mikononi kiasi cha
kudaka mashuti makali bila kutema, kitu amba-
cho kinawashinda makipa wengi wa kike.

2. Happyness Mwaipaja-Kili Queens

Ni beki wa kulia wa Kilimanjaro Queens,
aliyecheza vema sana kwenye michuano hiyo
iliyomalizika na anastahili kuwamo kwenye kikosi
hiki, licha ya kasoro ndogo kwenye mechi ya fain-
ali kushindwa kumkaba vema mchezaji hatari wa
Kenya, Jentrix Shikangwa na kusababisha magoli
yote mawili yaliyotokea upande wake.

3. Nally Sawe-Kenya

Beki huyu wa kushoto ameonyesha uwezo wa
hali ya juu akiwa mgumu kupitika, mwenye uw-
ez0 na nguvu na akili ambazo zimeifanya beki wa
Kenya kutopitika ovyo.

NJE YA UWANJA

Kuu England.

MAKAMU Mwenyekiti Mtendaji wa Manchester
United, Ed Woodward, amesema kuwa aliwahi kuzuia
usajili wa wachezaji wawili au mmoja wapya aliowa-
taka aliyekuwa kocha wa timu hiyo, Jose Mourinho.

Bosi huyo alisema kuwa alifikia uamuzi huo baada
ya kuona tayari klabu ilishatumia kiasi kikubwa cha
fedha, lakini ikiendelea kufanya vibaya katika Ligi

[/

4. Amina Ally- Kili Queens

Beki wa kati maridadi kabisa anayecheza kwa
kutumia akili zaidi kuliko nguvu. Ana “kontroo” ya
hali ya juu na uwezo wa kumiliki mpira, kutoa pasi
za uhakika kiasi cha mashabiki wengi kumshang-
ilia kila anapochukua mpira.

Wengine wanadai angechezeshwa namba nane
kutokana na uwezo alionao.

5. Dorcus Nixon-Kenya

Moja ya faida ya wachezaji wa Kenya ni warefu
na wana fikizi ya hali ya juu, hasa mabeki.

Dorcus ni mmoja wa mabeki wa kati ya Kenya
mrefu na mwenye nguvu, pia ndiye kapteni wa
timu hiyo ambaye kwa kiasi kikubwa alichangia
kuifanya timu isiyofungika hadi kutwaa ubingwa.

6. Aquino Corazole-Kenya

Huyu dada ni mkata umeme kweli. Ni mrefu,
mbishi, asiyependa masihara wala mzaha hata
kidogo awapo uwanjani, ingawa ndiye aliyekuwa
kinara wa kuselebuka muziki baada ya kutwaa
kombe. Nguvu alizokuwa nazo, ziliwaweka salama
mabeki wake na kipa kwa kupambana na mastrai-
ka wa timu pinzani na kuwapunguza nguvu kabla
ya kuwafikia ukuta wa timu yake.

7.Mwanalima Jereko-Kenya

Huwezi kumtofautisha sana na Mwanahamisi
Omari jinsi ya uchezaji wake, wakati mwingine
hata wajihi.

Ni mchezaji mwenye ufundi wa hali ya juu mgu-
uni, anayeweza kupiga chenga za kunyanyasa,
mbio na kuweza kufanya chochote muda wowote.

Ndiye aliyekuwa chachu ya ushindi wa Kenya,
aliweza kuuvusha mpira kutoka nyuma na kuu-
peleka mbele akicheza kama winga wa kulia,
wakati mwingine hata beki wa kulia, lakini akitu-
mika zaidi kushambulia kupitia pembeni.

Naye alifunga hat-trick kwenye mechi ambayo
timu yake ya Kenya ilicheza dhidi ya Djibouti.

8. Juliet Nalukenge- Ugan-
da

Ni mchezaji tegemeo kwenye
ufungaji kikosi cha Uganda na
ndiye staa wa timu hiyo ya taifa.

Alifunga hat-trick kwenye
mechi ambayo timu yake ili-
ichapa Djibouti mabao 13-0.

Ni mchezaji ambaye anafaa
kabisa kuwa kwenye kikosi hiki
cha wachezaji 11 bora wa Ce-
cafa, akiungana na wenzake ku-
toka timu nyingine wanaweza
kutengeneza kikosi hatari sana
kwenye ukanda huu.

9. Asha Rashid ‘Mwalala’ -
Kili Queens

Ni mchezaji kiongozi na
mkongwe kwenye kikosi cha
Kilimanjaro Queens ambaye
ametoa mchango mkubwa hadi
timu kufika fainali.

Ana nguvu na uwezo wa ku-
fumua mashuti makali ambayo
humfanya awe mfungaji mzuri,
mwenye uwezo wa kucheza
kama straika wa kati namba tisa,
10 au kiungo mchezeshaji.

10. Jentrix
Kenya

Ndiye mshindi wa kiatu cha
dhahabu kwenye michuano
hiyo, akimaliza akiwa amefunga
mabao 10, akipiga hat-trick kwe-
nye mechi dhidi ya Djibouti,
Kenya ikishinda mabao 12-0,
Jentrix akifunga mabao matano
peke yake kwenye mechi hiyo.

Ndiye aliyefunga magoli yote
mawili kwenye mechi ya fainali
Kenya ikiichapa Kilimanjaro
Queens magoli 2-0.

Ni mchezaji hatari na wa
kuchungwa kutokana na uw-
ezo wake mkubwa wa kukokota
mpira hasa kwenye mguu wake
wa kushoto, chenga za maudhi
ya kupiga mashuti makali.

Kocha wa Kenya mara nyingi
alikuwa akimuingiza Kkipindi
cha pili ambacho mabeki wa
timu pinzani wanakuwa wa-
mechoka.

Shikangwa-

11. Mwanahamisi Omari-
Kili Queens

Huyu ni Mchezaji Bora kwe-
nye michuano hiyo ambayo
mwaka huu imefanyika katika
msimu yake watatu. Ni mmoja
wa wachezaji waliopiga hat-
trick kwenye michuano hiyo.

Alifanya hivyo kwenye mechi
dhidi ya Sudan Kusini alipofun-
ga magoli matatu, Kilimanjaro
Queens ilishinda mabao 9-0.
Alimaliza michuano hiyo akiwa
na magoli manne.

Uwezo wake wa kucheza na
mpira, kasi, chenga za maudhi
zimekuwa kivutio kikubwa kwe-
nye michuano hiyo. Na ndiye
mchezaji aliyekuwa akichun-
gwa zaidi na wapinzani wal-
iokuwa wakipambana na timu
hiyo ya Tanzania Bara, hasa
Kenya ambao walimuwekea ul-
inzi wa watu watatu waliokuwa
wakitembea naye kila anakok-
wenda.

Mshambuliaji huyo kwa sasa
anaichezea Simba Queens ya
Dar es Salaam ambayo ilim-
sajili akitokea kwa mabingwa
wa Ligi Kuu Wanawake msimu
wa 2017/17, Mlandizi Queens ya
mkoani Pwani,
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LONDON, England '

TEZI 18 baada ya kumtea Unai Emery kuwa
kocha wake, klabu ya Arsenal imeamua
kuachana na mwalimu huyo, baada ya ku-
pata matokeo mabaya dimbani.

Kibarua cha Emery Kkilifikia tamati [jumaa baada
ya Washika Bunduki hao kucheza mechi nyingi zaidi
bila ushindi tangu mwaka 1992, huku kichapo kutoka
kwa Eintracht Frankfurt cha 2-1 katika mchezo wa Ligi
ya Europa kikifikisha mechi saba bila ushindi katika
mashindano yote.

Baada ya kutimuliwa, nafasi yake amepewa mchezaji
wa zamani wa klabu hiyo, Freddie Ljungberg ambaye
- atakuwa kocha wa muda.

Makala hii inakuchambulia makocha sita wanaope-
wa nafasi ya kuchukua mikoba ya Unai pale kwenye
dimba la Emirates.

Carlo Ancelotti

Kwa sasa Arsenal hawataweza tena kufanya haraka
katika kutafuta kocha wa kikosi hicho, ili aweze kurudi-
sha makali yao kwenye Ligi Kuu England.

Katika umri wake wa miaka 60, Ancelotti anaoneka-
na kuwa kwenye nafasi nzuri ya kupewa mikoba hiyo
hasa kutokana na ukweli kwamba, nyuma yake ana
mafanikio makubwa.

Aliweka historia pale Chelsea huku sasa akiiongoza
vizuri zaidi Napoli, ana nafasi kubwa ya kuchukua ju-
kumu hilo.

Mauricio Pochettino

Licha ya kuwa na mafanikio makubwa pale Totten-
ham, Pochettino alitimuliwa baada ya timu hiyo kuwa
na mwanzo mbaya zaidi wa Ligi Kuu.

Aliifanya Tottenham kuwa moja ya timu iliyoleta
ushindani mkubwa zaidi kwenye Ligi Kuu England na
pia kuifikisha fainali ya mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu uliopita.

Kwa sasa Pochettino ni mmoja wa makocha bora
zaidi Ulaya na kuna uwezekano mkubwa Arsenal
wakaamua kutupa ndoano yao kumchukua. Lakini
kushinda kwake kuipa taji lolote Spurs kwa kipindi cha
miaka mitano aliyokaa pale, kunaweza kuwa changa-
moto kubwa kwake.

Freddie Ljungberg
Raia huyu wa Sweden amepewa nafasi ya kuwa

Extra Time
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\ “Nataka kucheza kwa ajili ya Eng-
land, na ninataka kucheza katika
moja ya klabu kubwa Ulaya,” nyota
wa Borussia Dortmund, Jadon
Sancho (19), ambaye anawindwa na
klabu saba, alisema maneno hayo
baada ya kumalizika kwa mchezo
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Barcelona uliochezwa kwenye
Uwanja wa Nou Camp Jumatano
iliyopita.

“Siwezi kumzungumzia Griezmann
(Antoinne), kwa sababu ni mchezaji
anayeichezea timu nyingine. Kila
siku huwa naweza kumzungumzia
na kumfikiria mtu ambaye tuko
timu moja, siwezi kuweka kwenye
mipango yangu, kitu kinachozun-
gumziwa na watu,” Diego Simeone,
Kocha wa Atletico Madrid alisema
alipoulizwa kama anampango
wowote wa kumrejesha Mfaransa
huyo katika kikosi chake.

kocha wa muda, lakini kama atakuwa na matokeo
mazuri kwenye mechi zinazokuja, anaweza kupewa
mkataba wa kuinoa timu hiyo angalau hadi mwishoni
mwa msimu huu.

Licha ya kwamba hana uzoefu wa kutosha, akitoka 1
kuifundisha timu ya Arsenal chini ya umri wa miaka
23, na baadaye kupandishwa kwenye timu ya wakub-
wa kumsaidia Emery, anaweza kuliongoza jahazi hilo
vizuri.

Kama ataweza kuiweka kwenye nafasi nzuri katika -
kipindi chake hiki cha muda, Ljungberg anaweza ku-
pewa mkataba wa kudumu wa kuinoa timu hiyo.

Nuno Espirito Santo
Kocha huyo wa Wolves, Santo amekuwa akihu-
sishwa kwa muda mrefu na kupewa nafasi ya kuinoa
Arsenal hata kabla Emery hajatimuliwa.
Ni rahisi kujua kwanini. Kuitoa Wolves toka daraja
la chini na baadaye kusumbua kwenye Ligi Kuu na ku-
fuzu Ligi ya Europa kwenye msimu wake wa kwanza,
ni mafanikio makubwa kwake.
Katika umri wake wa miaka 45 anaweza kuwa

chaguo sahihi kwa Arsenal katika harakati zake za ku-
taka kurudisha ubora wao.

“Mimi niko huru (kwa sababu),
ninafurahi sana kufanya kazi katika
klabu hii, itagemea pia na matokeo,
ninataka kuona klabu, ninataka
kuona wachezaji namna tunavy-
oendelea kufanya kazi pamoja, hili
ndilo jambo muhimu sana kwangu,
baada ya kukaa pamoja kwa miaka
mitano,” alisema Pep Guardiola,
Kocha wa Manchester City ambaye
mkataba wake wa miaka mitano
unatarajia kumalizika mwaka 2021.

Massimiliano Allegri - 1 =

Huyu ni kocha wa daraja la juu kabisa duniani. Re-
kodi ya kushinda mataji mengi pale Juventus ni moja
ya sifa kubwa aliyonayo kocha huyu, huku akipendelea
zaidi timu yake kuwa na safu imara ya ulinzi.

Alifanya kazi nzuri akiwa AC Milan na baadaye Ju-
ventus, hivyo jina lake linapewa nafasi kubwa zaidi ya
kuchukua mikoba ya kuwanoa The Gunners hao.

Mikel A;-t:t;" :

Huyu ni kocha msaidizi wa Manchester City na ame-
kuwa nahodha wa Arsenal wakati akicheza pale. Kabla
ya Emery kuteuliwa kuwa kocha, Arteta ndiye alikuwa
akipewa nafasi kubwa zaidi ya kuchukua mkoba ya
kuinoa Arsenal.

Akiwa ametumia miaka mitatu akifanya kazi chini
ya Pep Guardiola, hali hiyo inamfanya Arteta kuwa na
uzoefu wa kutosha.

Pamoja na wasifu wake Arteta ndiye anayetajwa
zaidi kupewa nafasi ya kuwa kocha wa Arsenal ili ku-
chukua mikoba ya Mhispania mwenzake, Emery.

Mauricio Pochettino
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» Michezo

SABABU

KUTEMWA'SIMBA

Na Adam Fungamwango

ATIMAYE klabu ya Simba

imetangaza kuachana

rasmi na kocha wake

mkuu, Patrick Aussems,
raia wa Ubelgiji.

Jumamosi iliyopita, klabu hiyo ili-
tangaza kuachana naye baada ya te-
tesi za muda mrefu ikiwa ni pamoja
na kumsimamisha.

Katika taarifa ya klabu hiyo ili-
yotolewa na Mtendaji Mkuu wa
klabu hiyo, Senzo Mbatha Mazin-
giza, ilisema kuwa wameachana na
Aussems kwa sababu ameshindwa
kutekeleza majukumu yake kwa
viwango na malengo aliyokubali-
ana na klabu katika mkataba wake
wa ajira ikiwamo kufika hatua ya
makundi ya mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Pamoja na jitihada za dhati za
bodi kumpa ushirikiano Patrick
Winand J. Aussems hata baada ya
kutolewa kwenye mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, bado
ameendelea kuisimamia bila kujali
malengo ya Simba, kujenga timu
yenye ari na mafanikio, nidhamu
na ushindani kwenye mashindano
ya ndani na nje ya nchi,” ilisema se-
hemu ya taarifa ya Mazingiza.

Uamuzi huo wa bodi unakuja
siku tano tu baada ya Aussems kusi-
mamishwa kwa sababu za utovu wa
nidhamu na utetezi wake alioutoa
kwenye kikao cha Kamati ya Nidha-
mu juzi haukuwa na mashiko baada
ya kuondoka kwenye kituo cha kazi
bila ruhusa.

Mazingiza amesema kwamba
Aussems alikataa kuiambia Kamati

ya Nidhamu alipokwenda na saba-
bu za kwenda bila ruhusa.

Aussems alijiunga na Simba Ju-
lai 19 mwaka jana akitokea katika
Timu ya Taifa ya Nepal, akichukua
nafasi ya Mfaransa, Pierre Lechan-
tre, aliyeondoka Mei mwaka jana.

Katika kipindi miezi 16 ya kla-
bu, Aussems ameiongoza Simba
kucheza mechi 91, ikishinda 61, iki-
fungwa 13 na kupata sare 17, ndani
yake akiipa mataji matatu, ubingwa
wa Ligi Kuu na Ngao ya Jamii mara
mbili pamoja na kufikisha hatua ya
Robo Fainali ya Ligi ya Mabingwa
msimu uliopita.

Hadi anaondolewa, Simba SC in-
aongoza Ligi Kuu ikiwa na pointi
25 baada ya kucheza mechi 10,
ikifuatiwa na Kagera Sugar yenye
pointi 24, lakini ikicheza mechi 13.

Pamoja na sababu zote hizo
mwandishi wa makala haya anaku-
letea sababu nyingine tano za kiu-
fundi ambazo ziliwafanya viongozi
wa Simba wafikie uamuzi wa kum-
wonyesha mlango wa kutokea.

1. Timu kutokuwa na kiwango
Kizuri msimu huu

Simba haijawa na kiwango ki-
zuri msimu huu kama ilivyokuwa
msimu uliopita.

Ikumbukwe kuwa wanachama
na mashabiki wa Simba wana sifa
kwanza ya kutaka timu yao icheze
soka la kuvutia na baadaye ushindi.
Hilo lilionekana msimu uliopita,
lakini msimu huu limeshindwa
kuonekana.

Mechi ambazo angalau Simba
ilionyesha kuwa ilicheza soka safi
zilikuwa mbili tu msimu huu, nayo
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dhidi ya Power Dynamos ya Zambia
siku ya Simba Day ikashinda mabao
3-1, pia kwenye mechi ya Ngao ya
Jamii dhidi ya Azam FC, ikashinda
magoli 4-2.

Katika mechi za Ligi ya Mabingwa
msimu huu, pamoja na Ligi Kuu,
soka la timu hiyo chini ya Aussems
halijawaridhisha mashabiki na vion-
gozi wa timu hiyo.

2. Baadhi ya wachezaji kushu-
ka viwango

Tofauti na msimu uliopita, baadhi
ya wachezaji tegemeo msimu huu
wameonekana kushuka viwango
chini yake.

Mchezaji kama, Jonas Mkude na
Claotus Chama wameonekana kush-
uka viwango kwa kiasi kikubwa na
kuonekana kama vile hakuna juhudi
yoyote inayofanywa ili kuwarejesha
kwenye mstari.

Hata mchezaji mpya aliyesajiliwa
msimu huu, Sharaf Eldin Shoboub,
kiwango chake cha sasa ni tofauti
na alipokuja, hasa alichokionyesha
kwenye mechi za awali kabisa dhi-
di ya Azam FC, Ngao ya Jamii. Kwa
sasa kila mechi zinavyozidi kusonga
mbele, kiwango chake kinaone-
kana kupungua kiasi cha mashabiki
kuomba asianzishwe, bali aingie kip-

indi cha pili.

3. Wachezaji kuchoka mapema

Msimu uliopita, timu yoyote ili-
yokuwa ikicheza na Simba kama hai-
kufungwa goli mpaka dakika ya 65,
basi kuanzia hapo dakika yoyote goli
litapatikana tu.

Na kama tayari timu imeshafung-
wa bao moja, basi yataongezeka.
Kuanzia dakika ya 65 kwenda mbele
ndizo dakika za Simba kufunga ma-
goli kwa kiasi kikubwa kwenye Ligi
ya Mabingwa na Ligi Kuu kutokana
na kuwa na pumzi za kutosha na
kuonekana kana kwamba wanaanza
mechi, huku wapinzani wao wakiwa
wamekata pumzi.

Msimu huu kama Simba haikupata
bao mpaka dakika 45 za kwanza,
mechi inaweza kuisha kwa sare kwa
sababu wanakata pumzi mapema na
kuonekana kama hawana mazoezi
ya kutosha.

4. Stamina nayo tatizo

Ukiiangalia Simba inavyocheza
msimu huu, utagundua kuwa
wachezaji wake wana tatizo la ku-
tokuwa na stamina, yaani utimamu
wa mwili.

Wachezaji wengi wa timu hiyo
wawawezi kugombea mpira wa
mchezaji wa timu pinzani wakaweza
kunyang’anya.

Angalau wachezaji kama Meddie
Kagere, Paschal Wawa, Hassan Di-
lunga, Miraji Athumani, Fraga Viera
na Mzamiru Yassin wanaweza kufan-
ya hivyo. Waliobaki ni tatizo.

Ndiyo maana imekuwa ikisham-
buliwa sana kwa sababu wengi ha-
wakabi kwa kutokuwa na stamina ya
kutosha.

Aussems hakwepi lawama kwani
pamoja na kuwa na makocha
wawili wa viungo, lakini ameshind-
wa kusimamisha hilo. Haiweze-
kani wachezaji wa Simba wenye
walimu wa viungo wakashindwa
kunyang’anyana mpira na wachezaji
wa timu za mikoani ambao hawana
walimu maalum wa viungo.

5. Nidhamu mbovu ya
wachezaji

Kikubwa ni Aussems ameshindwa
kusimamisha nidhamu, kwanza
kabisa kutokana na wachezaji wa
Simba kutokaa kambini kwa muda
mrefu.

Wachezaji wa Kiafrika, hususan
wa Kibongo unapowapa nafasi kub-
wa ya kukaa majumbani na kambini
siku moja au mbili kabla ya mechi ni
tatizo kubwa kwa sababu hawajitun-
zi, hivyo kufanya mambo mengine
kinyume na maadili ya soka.

Na inawezekana kabisa matatizo
yote haya yanaanzia hapa. Inaseme-
kana kuwa baadhi ya viongozi wal-
imtahadharisha kuhusu tabia hiyo,
lakini kutokana na kuwa na “urafiki
wa kupitiliza” na wachezaji wake
wengi, alikuwa akiwapa ruhusa ya
kuwa majumbani kwa muda mrefu
kuliko kambini.

Mshambuliaji Thierry Henry, ndiye
nyota wa Timu ya Taifa ya Ufaransa
ambaye mechi yake ya kwanza ya
kimataifa alicheza Mei 21, mwaka
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| na kutoka sare ya mabao 3-3, ndiye
anashikilia rekodi ya kufunga magoli
mengi.
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MADRID, Hispania

LABU ya Real Madrid
ndio mabingwa wenye re-
kodi katika Ligi Kuu His-
pania, wakiwa wamelit-
waa taji hilo mara 33. Hata hivyo,
mafanikio yao kwenye ligi hiyo
katika miaka ya hivi karibuni ya-
mekuwa sio mazuri, hasa baada ya
kutawaliwa na Barcelona.

Katika kipindi cha miaka ya hivi
karibuni, Madrid imeshinda taji la
La Liga mara sita, huku miamba
wa pale Katalunya wakishinda
mara 10, ikiwamo kushinda mara
nne katika misimu mitano iliyo-
pita.

Madrid ilianza msimu huu kwa
ushindi wa 3-1 dhidi ya Celta Vigo
ambapo ushindi huo ukaifanya
klabu hiyo ya pale Bernabeu ku-
kaa kileleni mwa La Liga.

Baada ya mechi 13, Madrid
inaburuzwa na Barcelona kileleni
kwa tofauti ya pointi nne (kabla ya
mechi za jana).

Hapa tunaangalia sababu 3 kwa
nini Madrid wanaweza kushinda
taji la La Liga msimu huu, likiwa
la kwanza kwa kipindi cha miaka
mitatu.

1. Zinedine Zidane

Makocha wengi walitoa duku-
duku lao wakati Zinedine Zidane
akiwa hana uzoefu wa kuinoa timu
ya wakubwa alipopewa nafasi ya
kuinoa Real Madrid Januari 2016.
Lakini Mfaransa huyo akafanya

maajabu kwa kuwawezesha Real
Madrid kutwaa ubingwa wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya mara tatu. Haku-
na klabu yoyote ilifanya hivyo tan-
gu msimu wa 1992-93.

2. Safu imara ya ulinzi

Real Madrid ilianza msimu
mpya wa La Liga kwa ushindi na
sare nyumbani na ugenini kabla
ya kucheza mchezo bila kuruhusu
bao wakati wakishinda 1-0 dhidi
ya Sevilla, ambao mara zote huwa
wanawasumbua.

Mabingwa hao mara 33 wa
La Liga sasa wamecheza mechi
tatu bila kuruhusu bao baada ya
kuifunga Osasuna mabao 2-0 na
baadaye sare ya bila kufungana na
Atletico.

Madrid msimu uliopita ilicheza
mechi 12 bila kuruhusu bao, lakini
tayari msimu huu ina mechi sita il-
izocheza bila kuruhusu bao katika
mechi 13. Nahodha Sergio Ramos
na Raphael Varane wamekuwa
na “upatna” mzuri zaidi kwenye

safu ya ulinzi ya Madrid wakio-
nyesha kiwango kizuri cha kuzuia
mashambulizi ya timu pinzani.

Golikipa wa kimataifa wa Ubel-
giji, Thibaut Courtois pia ame-
kuwa na msimu mzuri baada ya
kuanza vibaya msimu wa 2018-19,
akiwa amecheza mechi tano za La
Liga bila kuruhusu bao. Ni makipa
wanne tu kwenye La Liga ambao
wamecheza mechi nyingi zaidi
bila kuruhusu bao msimu huu.

Kwa mwanzo huu wa Ligi Ma-
drid wanaonekana wana nafasi
nzuri zaidi wa kulitwaa taji hilo,
huku Courtois akionesha ubora
wake kama alivyokuwa kwenye
Ligi Kuu England na klabu ya
Chelsea.

3. Mabao ya Karim Ben-
zema

Karim Benzema kwa sasa
anaonekana kama amezaliwa
upya msimu huu. Baada ya kuwa
na msimu mbaya wa 2018-19,
Mfaransa huyo amerudi kwenye

ubora wake, akiongoza kwenye
chati ya ufungaji mabao na kwa
sasa ametikisa nyavu mara 10 ka-
tika mechi 13 za LaLiga.

Benzema pia amenufaika na
mabao kutoka kila pande ya
uwanja. Wachezaji wengine 12 wa
Madrid wamechangia mabao 18
kwenye la Liga msimu huu, kitu
ambacho kinapunguza presha
kwa mshambuliaji huyo. Kwa sasa
Mfaransa huyo ana funga mabao
kwa urahisi zaidi huku akisaidiwa
na wachezaji wenzake na hivyo
yeye kutokuwa na mzigo mkubwa.

Msimu uliopita, licha ya kui-
fungia klabu yake mabao 21 kwe-
nye La Liga, Benzema alionekana
kama vile hayupo kwenye ubora
wake, hasa baada ya kuondoka
kwa mfungaji aliyeweka rekodi
klabuni hapo, Cristiano Ronaldo.

Baada ya mechi 13 msimu wa
2018-19, Madrid ilifunga mabao
20. Lakini hadi sasa msimu huu
Los Blancos hao wamefunga ma-
bao 28.

NDANI YA 18

1992.

ARSENAL imemtimua aliyekuwa Kocha
Mkuu, Unai Emery baada ya kushindwa
kupata ushindi katika mechi saba, ma-
tokeo hayo yametajwa kuwa mabaya zaidi
kutokea kwenye timu hiyo tangu mwaka
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amua kuachana na mwalimu huyo, baada

yva kupata matokeo mabaya dimbani.
Kibarua cha Emery Kilifikia tamati ljumaa
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SAJILI wa dirisha dogo la Januari ni muhimu
kama lile la majira ya joto. Mara kwa mara
timu zinatumia dirisha hili kwa ajili ya kusa-
hihisha makosa yao kwa kile walichoshindwa
kukikamilisha kipindi cha majira ya joto.
Dirisha la Januari linawapa wachezaji nafasi ya kujii-
marisha zaidi kwa ajili ya kumalizia msimu.
Hapa tunawaangalia wachezaji watatu ambao wa-
nasubiri dirisha hilo la Januari ili kuweza kukamilisha
usajili wao katika klabu nyingine.

3. Gareth Bale

Sio jambo la kushangaza kwamba Gareth Bale ni
mshindi mara nne wa Kombe la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, lakini bado mashabiki wa Real Madrid wanataka
auzwe.

Bahati mbaya kwa Bale ni kwamba ameshindwa
kujitengeneza kuwa kama Cristiano Ronaldo kwa
mashabiki wa Madrid na hapo ndio kila kitu kilipok-
wenda mrama.

Wakati Ronaldo mshindi mara tano wa Ballon d'Or
akiondoka na kutua Juventus, Bale alikuwa ndiye anat-
arajiwa kuchukua nafasi yake, badala yake mambo ya-
mekwenda tofauti kabisa. Juu ya hilo, uvumi umeenea
kwamba, klabu hiyo inataka kumuuza.

Kipindi cha majira ya joto kilichopita, Bale alikaribia
kwenda kwenye Ligi Kuu China baada ya kushindwa
kuelewana na kocha, Zinedine Zidane, lakini dili hilo
lilishindikana dakika za mwisho. Raia huyo wa Wales
mwenye umri wa miaka 30 kwa sasa ni wazi kwamba,
safari yake inakaribia na kuna uwezekano mkubwa
akaondoka wakati wa dirisha dogo la Januari.

2. Nemanja Matik

Alinunuliwa na kocha, Jose Mourinho, lakini Neman-
ja Matik ameshindwa kuwa na nafasi katika kikosi
cha Manchester United kilichoko chini ya kocha, Ole
Gunnar Solskjaer. Wakati akiwa pale kwenye dimba la
Stamford Bridge, raia huyo wa Serbia alikuwa mmoja
wa viungo bora zaidi duniani kwa kiwango chake bora
kabisa.

Mati mara kwa mara alikuwa akionekana kama ki-
ungo mkabaji bora zaidi, lakini tangu atue pale Old
Trafford mambo yamekwenda tofauti kabisa.

Msimu huu kiungo huyo mwenye umri wa miaka 31
amecheza mechi tatu tu za Ligi Kuu. Kocha Ole ni kama
anamuona hafiti kuvaa jezi ya United.

Juu ya hilo uvumi umekuwa ukienea kwamba,

5 mchezaji huyo anataka kuondoka na kwa namna yoy-
k ote ana nafasi kubwa ya kuachiwa wakati wa dirisha
dogo la Januari, huku Tottenham ikipewa nafasi kubwa
ya kupata saini yake ili akaungane na kocha wake wa

zamani, Jose Mourinho.

1. Granit Xhaka

Kutoka kuwa nahodha wa Arsenal hadi kuwa katikati
ya mgogoro na mashabiki wake. Granit Xhaka kwa sasa
hana nafasi kubwa pale Arsenal na kuna uwezekano
mkubwa akaondoka wakati wa dirisha la Januari.

Alibwatukiana na mashabiki wakati Arsenal ikitoka
sare na Crystal Palace na hivyo mchezaji huyo raia wa
Uswisi akajikuta akivuliwa kitambaa cha unahodha na
hajawa kwenye kikosi tangu hapo.

Xhaka sasa anaonekana kwamba maisha yake pale
Arsenal yanafikia mwisho na katika umri wake wa mia-
ka 27 ana nafasi kubwa ya kuondoka wakati wa dirisha
dogo la usajili.

Katika kipindi chake cha miaka mitatu aliyokaa na
klabu hiyo Xhaka alionekana kama mchezaji ambaye
hastahili kuvaa jezi ya klabu hiyo. Uvumi umeenea
kwamba, klabu ya AC Milan imekuwa ikiwania saini
yake.

Hivyo kuna uwezekano mkubwa akaondoka pale
kwenye dimba la Emirates kipindi cha dirisha dogola
usajili la Januari, hasa ikizingatia kwamba, uhusiano
wake na mashabiki wa klabu hiyo umeshaingia doa.

.
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TIMU ya Taifa ya Brazil ilicheza mechi
vake ya kwanza ya kimataifa mwaka
1914 na katika mchezo huo, ikiwa mwe-
nyeji ilipokea kichapo cha mabao 3-0
kutoka kwa Argentina. Brazil ilicheza pia
mechi yake ya kwanza ya Kombe la Dunia
mwaka 1930.

USILOLIJUA
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Polisi yasaka waliomjeruhi mwenyekiti CCM

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

ESHI la Polisi limefanya

msako mkali wa nyumba

cha Gooye Kata ya Ndato
wilayani Rungwe kwa lengo la
kukibaini kikundi cha watu wanao-
kwa kuwashambulia wananchi,
huku mashambulizi hayo yakihu-
sishwa na siasa.

Msako huo ulianza mwishoni
mwa wiki baada ya kikundi cha
watu wanaodaiwa kuwa zaidi ya 10
Ndaga kupitia Chama Cha Map-
induzi (CCM), George Mwasoni,
na mkewe na kuwajeruhi sehemu
mbalimbali za miili.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, alisema mtu
mmoja ambaye anajulikana kwa
jina moja la Joseph, anashikiliwa
kutokana na tukio hilo na wengine

13 wanatafutwa.

“Ni tukio baya sana kutokea ka-
tika kijiji hiki, huyu bwana Geoge ni
mwenyekiti wa CCM tawi la Ndato
na ni miongoni mwa wenyeviti
waliopita bila kupingwa kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa,
hivyo hili tukio linahisiwa kuhusi-
ka na masuala ya siasa,” alisema
Kamanda Matei.

Alisema pamoja na mtu huyo
mmoja kukamatwa, lakini jeshi
hilo lina majina zaidi ya 13 ya
washukiwa wa tukio hilo, na
kwamba watahakikisha wote wa-
nakamatwa na kufikishwa kwenye
vyombo vya dola.

Akizungumza na wananchi hao
kwenye mkutano wa hadhara
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Julius
Chalya, alisema matukio ya wa-
nanchi hao kushambuliana yalian-
za mwanzoni mwa vuguvugu la
uchaguzi wa serikali za mitaa.

Alisema tangu wakati huo

wamekuwa wakipokea taarifa za
matukio mbalimbali ya wananchi
hao kuviziana na kushambuliana
hasa nyakati za usiku na kwamba
sasa wameamua kupeleka Jeshi
la Polisi ili kurejesha amani katika

mpaka wahusika wa uhalifu wa-
nakamatwa na kuchukuliwa hatua
na kwamba wananchi wote ambao
wamekimbia makazi yao wanatak-
iwa warejee.

Chalya aliwataka wananchi
waendelee kuwafichua wahusika
wa matukio hayo ili wachukuliwe
hatua na kukomesha matukio hayo
na waendelee kuishi kwa amani.

“Hatuwezi sisi kama serikali
tukaacha kikundi cha wahuni
kianze kudhuru raia halafu tu-
nyamaze haiwezekani, hivyo tu-
naomba ushirikiano wenu ili wa-
husika wakamatwe na tunapenda

sana muishi kwa amani,” alisema
Chalya.

Aliwataka wanasiasa wanaoen-
eza chuki katika wilaya hiyo kua-
cha mara moja tabia hiyo na aka-
wataka watu hao waache siasa
kwa maelezo kuwa chuki sio tafsiri
sahihi ya siasa.

Baadhi ya wananchi walisema
kutokana na msako huo wa Jeshi la
Polisi baadhi ya wananchi wame-
telekeza familia zao na kutokomea
kusikojulikana hali ambayo ni ha-
tari kwa maisha ya watoto wao.

Mwenyekiti wa CCM Kata ya
Ndato, Emmanuel Kajuni, alisema
baadhi ya watoto waliachwa bila
chakula na wazazi wao, huku aki-
sisitiza kuwa wamekuwa wakiishi
kwa hofu katika kata hiyo.

Aliiomba serikali kujenga kituo
cha polisi katika eneo hilo ili ku-
dhibiti matukio hayo ya uhalifu
unaofanywa na vikundi vya watu
ambao baadhi wanafahamika.

Abiria wa
mabasi ya
kutoka Mkwa-
juni Songwe
kuelekea katika
Mji wa Mbalizi
mkoani Mbeya,
wakisukuma
gari iliyobeba
shenena ya
mbolea ya ku-
pandia tumbaku
kupeleka katika
Wilaya ya Song-
we iliyokuwa
imekwama juzi
katika eneo la
Ndiwi Kata ya
Mshewe, ku-
fuatia barabara
hiyo kuhar-
ibiwa na mvua
zinazoendelea
kunyesha hali
iliyosababisha
magari men-
gine kushindwa
kupita. PICHA
NA NEBART
MSOKWA

TFS yautaja msitu wa Kambikatoto

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Wakala wa Hu-
duma za Misitu nchini (TFS) Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, umeomba
ukabidhiwe msitu wa Kambika-
toto wilayani Chunya ili uhifadhi-
we kisheria, kwa lengo la kuokoa
mapitio ya wanyamapori pamoja
na vyanzo vya maji.

Akizungumza kwenye Kikao
cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa
wa Mbeya (RCC), Meneja wa TFS
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Innocent Lupembe, alisema eneo
hilo lina ukubwa wa hekta 179,078
na lina vyanzo vingi vya maji am-
bavyo vinapeleka maji Mto Ruaha
na Ziwa Rukwa.

Alisema mbali na msitu huo
kuwa na vyanzo vingi vya maji, pia

ni mapitio ya wanyama pori kutoka
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha na Pori la
akiba la Lukwati.

Alisema msitu huo ni wenye miti
ya asili ambayo imekuwa ikiteket-
ezwa na baadhi ya wananchi am-
bao wanaikata na kuitumia kwa
shughuli mbalimbali na kwamba
endapo hautahifadhiwa kisheria
kuna hatari ya kutoweka.

“Lakini pia msitu huo ni muhimu
kwa ajili ya kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi ambayo ni tishio
kwa mstakabali wa maendeleo ya
jamii, pia ni msitu wenye uoto un-
aowezesha ufugaji wa nyuki na una
bioanuai muhimu za miti na wany-
ama,” alisema Lupembe.

Alisema msitu huo unapakana
katoto, Mafyeko, Bitimanyanya na
Lualaje na kwamba unapakana

pia na Hifadhi za misitu ya Kipem-
bawe, hifadhi ya msitu wa kipem-
bawe pamoja na Pori la Akiba la
Lukwati.

Alisema wakala huo umeshafua-
ta taratibu zote zinazohitajika
wakati wa kuhifadhi misitu mipya
kama sheria ya misitu namba 14
ya mwaka 2002 inavyoelekeza
ikiwamo kulitambua eneo linalo-
hitaji kuhifadhiwa, uchunguzi wa
mipaka pamoja na makubaliano na
wananchi.

Mbunge wa Lupa, Victor Mwam-
balaswa, aliiomba kamati kuridhia
msitu huo kuhifadhiwa kwa mael-
ezo kuwa una umuhimu mkubwa
katika uhifadhi wa mazingira.

Alisema msitu huo pamoja na
misitu mingine wilayani huo ina
umuhimu mkubwa ikiwemo ku-
saidia kuwapo kwa mvua ya ku-

tosha katika Mkoa wa Mbeya na
mikoa jirani.

Mwambalaswa alisema Wilaya
ya Chunya ndio yenye misitu mingi
iliyohifadhiwa ikilinganishwa na
wilaya zote za Mkoa wa Mbeya na
kwamba faida yake inaonekana.

Hata hivyo Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, alisema
hawawezi kuridhia kienyeji wakati
hawajaliona eneo lenyewe, hivyo
alishauri aende kwanza akaangalie
na kuzungumza na wananchi kabla
ya kupitisha uamuzi huo.

Alisema kwa sasa serikali im-
epunguza baadhi ya mapori na
misitu iliyohifadhiwa ili kupunguza
migogoro ya ardhi, hivyo haitaku-
wa vizuri wakakubali kuhifadhi
msitu ambao pengine unaweza
ukasababisha migogoro na wa-
nanchi.

Maofisa wa
Ruwasa
wachongewa
urasimu

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Mbarali, Francis Mtega,
amewachongea maofisa
wa Mamlaka ya Maji Mijini
wilaya hiyo kwa mabosi
wao, akidai wana urasimu
kwenye utendaji kazi hali
ambayo inakwamisha
miradi.

Aliwashtaki watumishi
hao kwenye kikao cha
wakuu wa wilaya zote za
Mkoa wa Mbeya, waku-
rugenzi, makatibu tawala
wa wilaya, watumishi wa
Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazin-
gira Mbeya, Mbeya-WSSA
pamoja na watendaji wa
Ruwasa.

Alisema watumishi hao
walisababisha baadhi ya
wafadhili waliokuwa na
nia ya kusambaza maji
katika Kata ya Chimala
wilayani humo kutaka
kuhamisha mradi huo na
kuupeleka mahali pengine
baada ya kuona wana-
pigwa chenga.

“Waliwaandikia wafa-
dhili wetu barua wakiwa
wameorodhesha gharama
zao kwenda katika eneo
hilo ambazo zilikuwa zin-
afikia zaidi ya 2,000,000
sasa wafadhili waka-
niambia ni bora wapeleke
mradi huo mahali pengine,
kitu ambacho kilitusikiti-
sha sana,” alisema Mtega.

Aliuomba uongozi wa
Ruwasa ngazi ya Mkoa
kuwaonya watumishi hao
ili wasiharibu miradi am-
bayo ni ya kuwanufaisha
wananchi wa kawaida kwa
kutaka kupata vitu vidogo
vidogo.

Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila,
aliwatahadharisha wa-
tumishi wote wa umma
mkoani humo kuacha
urasimu kwenye miradi
inayoletwa na wawekezaji.

Alisema yeyote atakaye-
bainika, atashughulikiwa
kwa mujibu wa sheria,
na kwamba yeye ndiye
aliyekabidhiwa Mkoa wa
Mbeya ausimamie na ata-
hakikisha anapambana na
matukio ya aina hiyo.

Alisisitiza kuwa vitendo
Vya urasimu vinaambat-
ana na rushwa kwa madai
kuwa huwa wanakuwa
na urasimu ili kushawishi
wapate kitu kidogo kutoka
kwa wawekezaji.
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Ataka mitaala ya viwanda,
kilimo, kodi vyuoni

Na Renatha Msungu,
DODOMA

KUU wa Chuo

cha Mipango na

Maendeleo ya Vi-
Mayaya, amesema ipo haja ya
kuingiza kwenye mitaala ya
vyuo masuala ya viwanda,
kilimo na kodi ili kuongeza
kasi ya ukuaji wa uchumi
nchini.

Prof. Mayaya alitoa kauli
hiyo mwishoni mwa wiki ka-
tika kongamano la chuo lil-
ilokuwa likijadili jinsi viwanda
vilivyo na uhusiano wa karibu
na kilimo na kodi.

Alisema kutokana na seri-
kali kufanya jitihada za ku-
hakikisha inajenga uwezo wa
kujitegemea kupitia mapato
ya ndani ni vyema vitu hivyo
vikaingizwa kwenye mitaala ili
kusaidia kutoa elimu kwa wa-
hitimu wenye utaalamu mbal-
imbali.

Mkuu huyo alisema ili ku-
hakikisha juhudi hizo zina-
fanyika kwa haraka zaidi, ni la-
zima elimu ya viwanda, kilimo
pamoja na kodi iingizwe kwe-
nye mitaala.

“Mitaala ya vyuo ndiyo in-
aweza kusaidia serikali katika
masuala haya, lakini pia vyuo
vya elimu na taasisi viendelee

kutoa elimu kwa wanachuo na
wananchi kuhusu ulipaji wa
kodi ili kujiletea maendeleo,”
alisema.

“Tunaweza kuiweka kwe-
nye mitaala yetu tusisubirie
chuo cha kodi ndio kitoe elimu
ya kodi, kuna masomo kama
ya maendeleo ‘development
studies’ tunaweza kuhakiki-
sha masuala ya kodi yanahu-
sishwa.”

Naye Kamishna Msaidizi wa
Bajeti kutoka Wizara ya Fedha
na Mipango, Dk. Mwamwaja
Charles, alisema ili kilimo ki-
tosheleze viwanda ni lazima
kiwe cha kisasa.

Alisema viwanda vinahi-

taji malighafi za uhakika kila
siku. Hata hivyo, alisema kuna
uwezekano wa kujenga maz-
ingira mazuri kwa Watanzania
kulipa kodi bila kushurutishwa
kwa kutoa elimu kwa manufaa
ya taifa.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi anayehusika na masu-
ala ya uratibu wa sera, Ofisi ya
Rais, Tamisemi, Dk. Andrew
Komba, alisema ipo haja ya
serikali pamoja na sekta binaf-
si kujikita zaidi katika masuala
ya uwekezaji na kukuza uchu-
mi wa kila mwananchi.

Komba alisema kunahitajika
kuwekeza kwenye kilimo na
kukifanya kiwe na tija.

JOSEPH

Sheria ndogo kudhibiti uharibifu mazingira

Na Renatha Msungu,
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la
Dodoma, imetakiwa kutunga
sheria ndogo itakayosimamia
mazingira na kulinda miti in-
ayopandwa.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Patrobas Katambi, alipokuwa
akizindua mradi wa kuifanya
Dodoma kuwa ya kijani unaofa-
dhiliwa na Shirika la Kuhifadhi
Mazingira la Kimataifa (WWF)
kwa kushirikiana na Vodacom
Foundation na TFS.

Alisema sheria hiyo itasima-

mia suala la mazingira ikiwamo
utunzaji miti inaopandwa.

Aliagiza Wakala wa Misitu
nchini (TFS), Kanda ya Kati,
kutoa miche ya miti 37,000 kwa
vyuo na shule za jiji la Dodoma
ili kutekeleza agizo la serikali
ya awamu ya tano ya kuifanya
Dodoma kuwa ya kijani.

Aliainisha kuwa  miche
20,000 itapelekwa vyuo vya
elimu ya juu, 10,000 kwa vyuo
vya kawaida, 5,000 sekondari
na shule za msingi miche 2000
ili ipandwe kwenye maeneo
mbalimbali.

Katambi alisema taasisi zote
za serikali zinapaswa kupele-

kewa miti ili kuhakikisha ina-
pandwa na kuifanya Dodoma
kuwa ya kijani.

“Naomba maagizo haya
yatekelezwe haraka iwezeke-
navyo lengo ni kuona mazin-
gira ya Dodoma yanaboreshwa
na kuifanya inakuwa ya kijani,”
alisema.

Mkurugenzi wa WWEF, Dk.
Amani Ngusaru, alisema shiri-
ka hilo limejipanga kuhakiki-
sha  Dodoma inakuwa ya ki-
jani kutokana na upandaji
miti katika maeneo mbalim-
bali.

“WWF inaunga mkono jiti-
hada za Ofisi ya Makamu wa

Rais na Rais John Magufuli ya
kutunza mazingira ndio maana
tuko Dodoma kwa ajili ya
kutekeleza agizo hilo,” alisema
Dk. Ngusaru.

Alisema wao kwa kushiriki-
ana na TFS, Vodacom Founda-
tion na wadau wengine wata-
hakikisha miti hiyo inastawi na
kubadilisha mazingira ya Jiji la
Dodoma kuwa ya kijani.

Kwa upande wake, Mwak-
ilishi wa TFS, Yohana Sanga,
alisema wameandaa miche zai-
di ya milioni moja kwa ajili ya
kuisambaza sehemu mbalim-
bali na kubadilisha mazingira
ya jiji hilo.

Waitara
atamani sheria
kuadhibu
wasiotunza
wazazi

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Mwita Waitara,
ameshauri kutungwa kwa sheria ya
kuwalazimisha watoto kuwa-
tunza wazazi wao wanapokuwa
wazee.

Kauli hiyo aliitoa jana alipokuwa
akizungumza kwenye mkutano wa
mtandao wa mashirika ya wazee

Alisema kuna baadhi ya watoto
wanaokwepa kuwatunza wazazi
wao na kusababisha wazee kuishi
kwenye mazingira magumu.

“Ninatamani iwepo sheria ya
kuwalazimisha watoto kuwatunza
wazazi wao kutokana na baadhi ya
vijana kuponda maisha ya starehe
wakitaabika kwa ugumu wa maisha
wakati wazazi hao walihangaika
na kujinyima kwa kuwasomesha,”
alisema.

Waitara alisema wazee hao wame-
wahangaikia watoto wao na kuwa-
tengenezea msingi mzuri wa maisha,
lakini wanawatelekeza na kuishi
maisha magumu.

“Mimi natoka Mkoa wa Mara
Wilaya ya Tarime, kuna mwen-
zetu mmoja sitamtaja jina aliwahi
kufiwa na mzazi wake mkoani Dar
es Salaam na alikuwa tajiri, ilimbidi
aweke msiba kwa siku kadhaa ili
kukamilisha ujenzi nyumbani huko
Tarime, kwanini asingejenga nyumba
hiyo mapema ili wazazi hao waishi
kabla ya kufa,” alihoji.

Alisema watoto wanatakiwa ku-
wawekea maisha bora wazazi wao
wakiwa hai na si kusubiri kuwavisha
suti wakati wakifariki.

Hata hivyo, Naibu Waziri huyo
alisema maadili yameporomoka
kutokana na vijana wengi kutowa-

jali wazee hasa kwenye vyombo ya

usafiri.

“Utakuta kijana amekaa kwenye
siti ya gari huku mzee akiwa amesi-
mama,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa mtandao huo, Sebastian Bulegi,
alisema mtandao huo ni muungano
wa mashirika 39 ya wazee na ume-
kuwa ukitetea haki za wazee wote
nchini.

Pia alisema unasimamia kazi na
kuratibu kazi zote za kila siku za
mashirika hayo.

Aliomba kutungwa kwa sheria ya
kuwahudumia wazee nchini ili ku-
tambuliwa na kuhudumiwa mahitaji
muhimu ya maisha.

Alishukuru Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar kwa kuwatambua wazee na
kuwasaidia ruzuku Kila mwezi kwa
ajili ya kujikimu kimaisha.

Kadhalika, aliomba serikali kuwa-
teua wazee katika nafasi mbalimbali
za uamuzi katika jamii kwa kuwa
bado wana uwezo wa kufanya kazi.
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Bashiru akemea siasa za Kibaguzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIBU Mkuu wa Cha-

ma Cha Mapinduzi

(CCM), Dk. Bashiru

lly, amekemea siasa

za ubaguzi ambazo amesema

madhara yake ni makubwa

katika ustawi wa maendeleo
ya nchi.

Amesema ubaguzi hauwezi
kujenga umoja wa kitaifa na
kwamba CCM ni chama kina-
choongoza dola kinatakiwa
kuvikumbusha vyama ving-

ine vya siasa nchini kue-
puka dhambi hiyo
kwa kuwa madhara yake ni
makubwa.

Aliyasema hayo, wakati aki-
zungumza na viongozi na wa-
jumbe wa Kamati ya Siasa ya
CCM Mkoa wa Mjini Unguja.

Vile vile, Dk. Bashiru alike-
mea siasa za ubaguzi na kutaka
kupingwa na vyama vyote vya

siasa kwa kuwa zinaharibu sifa
ya nchi na kusababisha mipa-
suko isiyokuwa ya lazima kwa
wananchi.

Alisema CCM sio chama cha
wakati wa uchaguzi bali ni cha
uongozi kinachoongoza wa-
nanchi wote, hivyo hakiwezi
kushindwa kukemea masuala
mbalimbali yanayolenga ku-
hatarisha amani na utulivu wa
nchi.

“Siasa za ubaguzi haziwezi
kujenga umoja wa kitaifa hivyo
tukiwa ni chama kinachoon-
goza dola ni lazima tuwakum-
bushe vyama vingine vya siasa
nchini waepuke dhambi hiyo
kwa kuwa madhara yake ni
makubwa juu ya ustawi wa
maendeleo ya nchi,” alisema
Dk. Bashiru.

Kupitia Kikao hicho alihim-
iza wanachama kuendeleza
utamaduni wa kuwa na uhusi-
ano wa kijamii baina ya wana-
chama na wanachama pamoja

na wananchi wengine.

Alisema uhusiano huo ndiyo
msingi wa umoja na mshika-
mano wa CCM unaowafanya
watu wawe wamoja.

Pia, aliwataka viongozi na
watendaji wa CCM visiwani
Zanzibar kuendelea kubuni
miradi itakayoongeza mapato
ndani ya chama.

Alisema kuwa miradi ita-
saidia chama kujitegemea
kiuchumi, rasilimali za vyanzo
vya mapato zinazomilikiwa na
CCM katika maeneo mbalim-
bali nchini zikitumiwa vizuri,
zitasaidia kupunguza changa-
moto ya upungufu wa fedha
nchini.

“Chama chetu kimejaaliwa
kuwa na rasilimali nyingi ziki-
wamo majengo, ardhi na vitu
mbalimbali vilivyoasisiwa na
wazee wetu wa ASP na TANU,
wajibu wetu kuvitunza na
kuongeza vingine ili na sisi tu-
ache alama za uongozi kama

walivyafanya viongozi wali-
opita,” alisema.

“Nasi tunaendelea kudhibiti
rasilimali hizo zisihujumiwe
na watu wachache kwa kuwa
zipo kwa manufaa ya wana-
chama wote.”

Akizungumza kwa wakati to-
fauti wakati akipandisha bend-
era za chama katika mashina
mbalimbali ya CCM, aliwataka
watendaji wa ngazi za wilaya
kuhakikisha mabalozi wote
wanapatiwa vitambulisho vi-
takavyowasaidia kuingiza ka-
tika ofisi za umma kuwasilisha
changamoto za wananchi ili
zitatuliwe.

Akikagua kazi za vikundi vya
ujasiriamali katika Chuo Cha
Ujasiriamali cha UWT Wilaya
ya Mjini Kilichopo Miembeni,
Dk. Bashiru aliwapongeza
viongozi wa CCM na kuwataka
bidhaa zinazozalishwa katika
chuo hicho zitafutiwe soko la
uhakika.

Mkuu wa Zantel Zanzibar, Mohammed Khamis Mussa, akiongea na baadhi ya wanachama wa Saccos ya Meli Nne wakati wa semi-
na kuhusiana na kutambua dalili za ugonjwa wa satarani ya matiti iliyoandaliwa na Saccos hiyo na kufanyika mjini Zanzibar jana,
(kulia) ni ofisa kitengo cha maradhi yasioambukiza kutoka Wizara ya Afya Zanzibar, Zuhura Saleh. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanaume watakiwa kufichua wadhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU wa Itikadi na Uen-
ezi wa CCM, Zanzibar, Kat-
erina Peter Nao, amewataka
kinababa kuwa tayari kuwa-
fichua wanaume wanaofanya
vitendo vya udhalilishaji kwa
watoto.

Aliyasema hayo katika hafla
ya sherehe za wazazi wa Shule
ya Maandalizi ya Mwangaza
iliyopo Munduli Mjini Maghar-
ibi, Unguja.

Alisema kumekuwapo na
vitendo vya udhalilishaji kwa
watoto hasa ubakaji ambao
unasababishwa na baadhi ya
wanaume wasiokuwa na utu
na kwamba umefika wakati
sasa kinababa wakashirikiana
na kinamama wakati linapo-
tokea tukio.

Alisema hatua ya kushiriki-
ana itasaidia kuondoa au ku-
punguza vitendo hivyo.

Alisema ni jambo la kawaida
kuwaona kinamama pekee
wakifatilia matendo hayo, sasa

juhudi za pamoja zinahitajika
ili kuhakikisha wabakaji wote
wanatiwa hatiani.

Kadhalika alisema Rais ame-
tia saini Sheria ya Makosa ya Ji-
nai ambayo imezuia dhamana
kwa wabakaji, lakini bado wa-
nakwama kutokana na watu
kutokwenda kutoa ushahidi.

Alisema ushahidi ni
muhimu katika kuthibitisha
makosa na kuwataka wahakik-
ishe wanaripoti matukio hayo
pamoja na kwenda kutoa ush-
ahidi yanapofika mahakama-

ni.

“Rais katia saini sheria,
lakini inakwama kutokana
na watu kushindwa kwenda
kutoa ushahidi mahakamani,”
alisema Nao.

Akisoma risala ya wanafun-
zi wa shule hiyo, Yusra Salum,
alisema watoto wana wakati
mgumu kutokana na kufany-
iwa vitendo vya udhalilishaji.

Alisema hivi sasa watoto
hawako katika usalama jambo
linalowanyima raha wana-
potembea.

N
Z'bar yajikita
matumizi
Tehama

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imejielekeza zaidi katika matumizi ya
Mkonga wa Taifa wa Mawasiliano kwe-
nye maeneo yote yenye vivutio vya
utalii kama mkakati wake kabambe
wa kuiinua sekta hiyo muhimu pamoja
uchumi wa kisiwa hicho.

Utalii unachangia takribani asil-
imia 25 ya Pato la Zanzibar (GDP) na
asilimia 80 ya pesa za kigeni, ajenda
va serikali ya Zanzibar ni kuhakikisha
matumizi ya teknolojia yanaimarishwa
maeneo yote wanayotembelea watalii
wengi ikiwamo mji Mkongwe.

Akizungumza na waandishi wa
habari waliokwenda kujifunza na kuo-
na maendeleo ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (Tehama) visiwani
hapa mwishoni mwa wiki, Mkurugenzi
wa Mawasiliano katika Wizara ya
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi wa
Serikali ya Mapinduzi, Dk. Mzee Sulei-
man Mndewa, alisema mbali ya utalii,
Tehama imekuwa kichocheo kwenye
sekta zingine za uchumi.

“Kutoka na umuhimu huu ndiyo
maana tumeweka kamera za usalama
katika eneo zima la mji Mkongwe na
lengo likiwa kuhakikisha kuwa mtu
yeyote anayetembelea eneo hilo
anakuwa salama mpaka anaporudi
kwake," alisema Dk. Mndewa.

Dk. Mndewa ambaye ni mbobezi
pia katika masuala ya Tehama alisema
serikali kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali ikiwamo kampuni kubwa
ya Kichina ya mawasiliano ya ZTE
Corporation, imechangia kwa kiasi ki-
kubwa maendeleo ya Tehama ambayo
ni chachu kwa maendeleo ya uchumi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa Wakala wa Mkonga
wa Taifa wa Mawasiliano Zanzibar,
Mhandisi Shukuru Awadhi Suleiman,
kuelewa umuhimu wa utalii kwa maen-
deleo ya uchumi wa Zanzibar ni vizuri
kwa uongozi wa Rais Dk. Ali Moham-
med Shein, umeimarisha huduma ya
mawasiliano maeneo yote ya utalii
Kaskazini, Kusini na Zanzibar mjini.

“Tumefanikiwa sana kwa msaada au
kuungwa mkono na kampuni zote simu
na tuwe kitovu cha Tehama na hivyo
kurahisisha huduma kwa watalii,” alise-
ma na kuongeza kuwa wanaoendesha
shughuli za utalii wananufaika na
Mkongo wa Taifa.

Pia alisema Mkongo wa Taifa
umesaidia kuwapunguzia gharama
wanaoendesha au kujihusisha na shu-
ghuli za utalii visiwani hapo kwa kuwa
hawahitaji kutumia ‘microwaves’ kwa
ajili ya mawasiliano kama ilivyokuwa
awali. Kwa mujibu wa Mhandisi Sulei-
man, ‘microwaves’ ni gharama kubwa
ndiyo maana serikali ilikuja na ajenda
ya Mkongo wa Taifa ili kuimarisha
mawasiliano kwa watalii na wakazi wa
Zanzibar.

“Teknolojia ya ‘Microwave' hupitisha
kiwango kidogo cha data ukilinganisha
na Mkongo wa Taifa na pia uendeshaji
wake unatumia gharama kubwa sana
na unahitaji pia umeme au jenereta,”
alisema.
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FCC, TET zaandaa mtaala kulinda miaji

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

AKATI serikali iki-

jikita katika uchumi

wa viwanda, Tume

ya Ushindani (FCC)
kwa kushirikiana na Taasisi ya
Elimu (TET), zipo katika hatua ya
kuandaa mtaala ya kulinda mlaji
kwa shule za msingi na sekondari
ili bidhaa zitakazozalishwa kupitia
viwanda ziweze kukidhi ubora na
kuleta ushindani katika masoko ya
ndani na nje.

Ofisa Mwandamizi wa Ma-
wasiliano na Uhusiano kwa Umma
wa Tume hiyo, Frank Mdimi,
alisema lengo la mtaala huo ni
wanafunzi waanze kufundishwa

mapema na Kkueneza elimu
hiyo katika jamii kuhusu
umuhimu wa kuzitambua bidhaa
zenye ubora na zisizo na ubora
hatua ambayo itasaidia kuleta
ushindani katika soko na kum-
linda mlaji.

Mdimi alisema kuwapo mitaala
ya elimu ya kulinda mlaji  shule
za msingi na sekondari itaka-
pofanikiwa  ni hatua muhimu
hasa kwa uchumi wa viwanda
kwa vile bidhaa hizo zitakapok-
wenda sokoni zitakuwa bora zaidi
unaokubalika kitaifa na kimatiafa,
hivyo kuvifanya viwanda kuwa na
uhakika na masoko.

Alifafanua kuwa  bidhaa zi-
sizokuwa naubora walajihawa-
takubali kuzipokea sokonina ku-

tokana na baadhi ya wazalishaji
wake wakati mwingine kushindwa
kuandika maelezo ya matumizi
yasiyojitosheleza.

Alisema FCC jukumu lake ni

kutoa  elimu kwa ujumla, la-
kini waliamua kwenda mbali
zaidi  kwenye shule za msingi

na kuanzisha vilabu za wanafun-
zi na kutoa elimu ya ulewa wa
kumlinda  mlaji ili visaidie kue-
limisha jamii wanapokuwa nyum-
bani.

Alisema FCC imeshatoa elimu
ya kumlinda mlaji katika vilabu
vya shule tano za  Manispaa
ya Morogoro ambazo ni Mzimbu
A, Mazimbu B, Kihonda, Mzinga,
Kemo na Mafiga B.

Mmoja ya walimu katika Shule

ya Msingi Mazimbu A, Ezra Luk-
wale, alisema kama itatung-
wa mitaala hiyo kwa shule
za msingi na sekondari, kutasaid-
ia  siku za usoni kujenga jamii
yenye uelewa kwa kuanzia na nga-
zi ya chini ya familia mpaka ngazi
ya juu kielimu, hivyo kuvisaidia
baadhi ya viwanda vinavyozalisha
bidhaa kiujanjaujanja kubadilika
na kuzalisha bidhaa zenye ubora
unaokubalika.

Mwanafunzi wa shule hiyo
wa darasa la sita, Debora Phi-
lemon, alisema kupitia klabu
hiyo amejifunza mambo muhimu
yakiwamo ya kukagua uhalisia wa
bidhaa ikiwamo ufungashaji wa
bidhaa, uandishi wa jina la bidhaa
au nembo.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Mhandisi Dk. Samuel Gwamaka (kushoto), akimwelekeza
jambo Katibu Mkuu wa Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhandisi Joseph Malongo katika ziara ya kukagua uharibifu wa

ya mito nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakunwa mbolea kuongeza vitunguu

Na Mwandishi Wetu, KARATU

UZALISHAJI wa zao la vitunguu
na mahindi umeongeza mavuno
kutokana na matumizi ya mbolea
katika eneo la Mbuyuni, Wilaya ya
Karatu, huku baadhi ya wakulima
wadogo wakieleza kufurahishwa.

Waliwaeleza wanahabari am-
bao wamo katika ziara ya mikoa
ya kaskazini kujionea shughuli za
kilimo na kusikia mawazo yao juu
uzalishaji wa mazao wanayolima
na iwapo kilimo chao kinawapa
matumaini ya kuboresha maisha
yao kulingana na shabaha ya seri-
kali ya kuifanya Tanzania kuwa
taifa la uchumi wa kati ifikapo
2025.

Wakulima walio wengi wamesi-
fu elimu inayotolewa na maofisa
ugani wa Kampuni ya Yara na

kusema kwamba elimu hiyo im-
esaidia kuongeza uzalishaji mazao
wanayolima.

“Uzalishaji ulikuwa mdogo sana
kabla ya ujio wa mbolea hizi za
Yara, lakini sasa tunazalisha zaidi
ya mara tatu au nne ukilinganisha
na huko tulikotoka, tunawashuku-
ru kwa namna pekee jamaa hawa
kwa jinsi walivyotukomboa sisi
wakulima wadogo,” alisema Em-
manuel Ole Mollel, bila kutoa tak-
wimu.

Mollel, ambaye ni mkulima
wa vitunguu, alisema mbolea
na pembejeo vinavyosambazwa
na Yara vimewapa matumaini
makubwa kwamba kilimo kita-
watoa katika lindi la umaskini.

“Yara wametupa matumaini
makubwa ya kuinua kilimo chetu
cha vitunguu, kwa sababu wingi

wa vitunguu na kupatikana kwa
sokoo vimefanya kipato chetu
kiwe kizuri,” alisema.

Licha ya kuipongeza Yara, Mol-
lel pia aliishukuru serikali kwa
namna inavyoshirikiana na wadau
wa kilimo katika sekta binafsi ka-
tika kuwakwamua wakulima.

“Jitihada hizi za Yara zinatokana
na msukumo wa serikali yetu kati-
kajitihada yake ya kutimiza azma
ya ujenzi wa viwanda na uchumi
wa kati. Hivyo naipongeza sana
serikali kwa namna inavyoshiriki-
ana na wadau katika sekta ya
kilimo ili kumwinua mkulima wa
kawaida,” alieleza.

Gwandu John, mkulima wa
mahindi katika eneo hilo, alieleza
kuwa elimu inayotolewa na
maofisa ugani wa Yara ina tham-
ani sana, kwani imewafanya

wakulima watambue namna
bora ya matumizi ya mbolea na
udongo. “Maofisa ugani wa YARA
wametuweka pazuri kwani miaka
ya nyuma hatukujua matumizi
sahihi ya mbolea na wala hatuku-
jua kwamba tulikuwa tunafanya
makosa. Hali hiyo ilichangia ku-
pata mavuno kidogo. Lakini tangu
tumeanza kutumia huduma zao,
uzalishaji umeongezeka sana,”
alisema John.

Kwa mujibu wa John, uongeze-
kaji wa zao la mahindi umewa-
jengea heshima wakulima.

“Sasa tunasimama mbele za
watu na kujivunia mageuzi haya
ya kilimo katika zao la mahindi,
tumelima kwa miaka mingi lakini
sasa tupo mahali pazuri . Mafani-
kio yanatusaidia katika maisha
ya kila siku,” alisema John.

]
Mtaalamu
Kuchunguza
magonjwa
ya saratani

Na Joseph Mwendapole

DAKTARI bingwa wa
magonjwa ya saratani ku-
toka India, DK. Plis Sridhar,
anatarajiwa kuendesha
kambi ya uchunguzi wa
magonjwa hayo na kutoa
ushauri wa namna ya Ku-
kabiliana na maradhi hayo.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Hos-
pitali ya Regency, uchun-
guzi huo utaanza Jumanne
katika tawi la hospitali
hiyo lililopo Upanga, Dar
es Salaam.

Ilisema kambi hiyo ni
muhimu kwa ajili ya Wa-
tanzania kuwaona wataal-
amu waliobobea kwenye
maradhi hayo badala ya
kwenda nje ya nchi kwa
ajili ya tiba hiyo.

“Watu wengi wame-
kuwa wakienda nje ya
nchi kutafuta tiba kama
hii, lakini wataalamu hawa
waliobobea watakaoende-
sha kambi hii wanafanya
kile ambacho mtu angeki-
pata nje ya nchi hivyo ku-
punguza gharama za nauli
na maisha ya nje ya nchi,”
ilisema taarifa hiyo.

Ilisema kwa watu ambao
walishawahi kufanya vipi-
mo mbalimbali wanapaswa
kwenda navyo kwaajili ya
kuwaonyesha wataalamu
hao wakati watakapokuwa
wanaendelea na vipimo
vingine vipya.

Kwa mujibu wa Shirika
la Afya Duniani (WHO),
maradhi ya saratani
yamekuwa yakiongezeka
mwaka hadi mwaka na
kwa miaka ya karibuni
watu milioni 8.2 wali-
kufa kwa saratani duniani
wakati robo tatu ya vifo
hivyo vilitokea kwenye
nchi zinazondelea.

WHO inasema saratani
inayoongoza kwa kuua
watu wengi ni ya kizazi,
saratani ya matiti na ya
tezi dume na kwamba
ongezeko la ugonjwa huo
linatokana na tabia hata-
rishi kama kula vyakula
visivyozingatia mlo
kamili, kutofanya mazoezi,
matumizi makubwa va
pombe na sigara.

WHO inasema tatizo la
saratani linaweza kupun-
guzwa kwa kutoa elimu
kwa umma kwenda kupima
wanapoona dalili za sara-
tani na watu kuachana na
mtindo wa maisha ambao
ni hatarishi kwa afya zao.



sz oo NIPASH@ 25

HABARI KIMATAIFA

Mamia Hong Kong
Kupinga mabomu

ya machozi

HONGKONG, China

MAMIA ya waandamanaji
mjini Hong Kong walioju-
muisha familia na watoto,
wamefanya maandamano
kulalamikia matumizi ya gesi
yva machozi inayotumiwa na
polisi, huku eneo hilo liki-
jiandaa kwa maandamano
zaidi ya kuipinga serikali
baada ya wiki ya utulivu.

Wakibeba mabofu ya man-
jano na kupeperusha maban-
go yaliosoma, " Hakuna gesi
za machozi, okoa watoto
wetu”, waandamanaji hao
walimiminika katika eneo
la kati la mji huo kuelekea
katika makao makuu ya
serikali katika kisiwa hicho
kikuu cha Hong Kong.

Maandamano matatu ya-
mepangiwa leo na yote ya-
meidhinishwa na idara husi-
ka. Jana wanafunzi wa shule
za upili na watu waliostaafu
walishirikiana kuandamana
dhidi ya kile walichokitaja
kuwa ukatili wa polisi na
kukamatwa kiholela.

Wanaharakati wamea-
hidi kudumisha kasi ya
maandamano hayo ambayo
yamelikumba jimbo hilo
linalotawaliwa na China kwa
takriban miezi sita.

DW

Atangazwa mshindi
wa urais Namibia

WINDHOEK, Namibia

TUME ya Uchaguzi ya Na-
mibia imetangaza kuwa Rais
Hage Geingob, ameshinda
uchaguzi wa nchi hiyo kwa
kupata asilimia 56.3 ya kura.

Panduleni Itula ambaye ni
mwanachama mwenzake wa
chama cha SWAPO aliyesh-
iriki kama mgombea binafsi,
alimaliza katika nafasi ya
pili akiwa na asilimia 29.4.

Kiongozi wa chama cha
upinzani, McHenry Venaani
alikuwa wa tatu kwa asilimia
5.3. Rais Geingob aliwashu-
ruku Wanamibia kupitia
ukurasa wake wa Twitter,
kwa kumchagua tena kuwa
rais wao, akiahidi kuyabore-
sha zaidi maisha ya raia wa
nchi hiyo.

Matokeo hayo yalionyesha
kupungua pakubwa uvungwaji
mkono wa Geingob kutoka
asilimia 87 katika uchaguzi
wa awali mwaka wa 2014,
na wapinzani wake katika
uchaguzi wanadai kutokea
dosari katika shughuli ya
mwaka huu. Chama cha
SWAPO kimeiongoza Namib-
ia tangu uhuru kutoka Afrika
Kusini mwaka 1990.

DW

Maandamano yapamba moto Iraq

BAGDAD, Iraq

RAIA nchini Iraq, wameen-
delea na maandamano kwe-
nye mji mkuu Baghdad na
eneo la kusini mwa nchi hiyo
ikiwa ni ishara ya kutori-
dhishwa na mipango ya kujiu-
zulu waziri mkuu na kusisitiza
wanasiasa wote laghai kuon-
doka.

Waziri Mkuu, Adel Abdul
Mahdi, alitangaza azma ya ku-
juzulu siku ya [jumaa baada ya
wito uliotolewa na kiongozi
wa juu wa madhehebu ya

Washia wa kuitaka serikali
kuachia madaraka ili kuhitimi-
sha wiki kadha za machafuko.

Waandamanaji wamecho-

ma matairi na kukizingira
kituo cha polisi katika mji wa
Nassiriya ulioko kusini mwa

Iraq, wakishinikiza zaidi juu
ya madai yao ya kufanyika
mageuzi licha ya waziri mkuu
kuahidi kujiuzulu.

Waandamanaji pia wame-
washa moto kwenye madaraja
matatu muhimu yanayokati-
sha Mto Euphrates, huku ma-
mia ya watu wakikusanyika
kwenye kambi ya maandama-
no iliyopo katikati ya mji.

Vikosi vya usalama vilitu-
mia risasi za moja kwa moja,
mabomu ya gesi na maguru-
neti dhidi ya waandamanaji
kwa karibu miezi miwili na
kuwaua zaidi ya watu 400 iki-
wamo waliouawa siku za kar-
ibuni hususan katika mji wa
Nassiriya.

Mikusanyiko imerejea tena
licha ya ukandamizaji ulio-
fanywa na vikosi vya usalama

ambao ulisababisha vifo vya
zaidi ya waandamanaji 40
siku mbili zilizopita.

Mji huo umeshuhudia gha-
sia mbaya zilizoikumba nchi
hiyo tangu maandamano ya
kuipinga serikali yalipoanza
mjini Baghdad. Kuchomwa
kwa ubalozi mdogo wa Iran
katika Mji Mtakatifu wa Najaf
ulioko kusini,

kulichochea ghasia zaidi na
kusababisha Waziri Mkuu Ab-
dul Mahdi kutangaza nia ya
kujiuzulu.

Bunge la nchi hiyo lilitaraji-
wa kukutana jana kwa ajili ya
kupigakura ya kutokuwa na
imani na waziri mkuu. Hata
hivyo ahadi ya Abdul Mahdi
ya kujuzulu haijawaridhisha
waandamanaji, ambao wana-
taka mfumo mzima wa kisiasa

kufumuliwa wakidai kuwa
umejaa ufisadi na kuwafanya
maskini na bila fursa zozote.

Wairag wengi wana hofu
kwamba ghasia hizo zitaen-
delea kwa sababu familia
nyingi zinaomboleza kwa
kuwapoteza ndugu zao huku
serikali ikichukua hatua ki-
dogo kufanya mageuzi. Mk-
wamo wa kisiasa unatarajiwa
kuendelea kabla ya mrithi wa
Abdul Mahdi kuchaguliwa na
serikali mpya kupatikana.

Tume ndogo ya haki za bin-
adamu ya Iraq imesema siku
ya Jumamosi katika taarifa
yake kwamba wote waliohusi-
ka katika mauaji ya waanda-
manaji lazima washtakiwe na
kwamba itakusanya ushahidi
kwa ajili ya uchunguzi.

DW

Waandamanaji nchini Irag wakishinikiza mabadiliko zaidi baada ya kufanikiwa kumng'oa Waziri Mkuu Mahdi. PICHA:

DW

Japan yaishukia Korea Kaskazini

TOKYO, Japan

WAZIRT Mkuu wa Japan,
Shinzo Abe, ameikemea Korea
Kaskazini kwa vitendo vyake
vya kurusha makombora mara
kwa mara baada ya makom-
bora mawili siku ya Alhamisi
kuonekana katika anga la nchi
hiyo.

Korea Kaskazini imepigwa
marufuku kufyatua makom-
bora marufuku hiyo imekuja
chini ya makubaliano ya
Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa wakati ambapo nchi
hiyo inakabiliwa na vikwazo
kwa sababu ya mpango wake
wa nyuklia.

Kuondosha vikwazo im-
ekuwa ni kusudio kubwa kwa
Korea Kaskazini kuwa katika
mazungumzo na Marekani-
mshirika wa Japan, lakini
mazungumzo yamesimama
tangu baada ya mkutano kati
ya kiongozi wa nchi hiyo, Kim
Jong-un na Rais Donald Trump
ulipovunjika Februari.

Korea Kaskazini ilifyatua kile
kinachoelezwa na waangalizi
wa Korea Kusini kuwa “ma-
kombora mawili” kutoka Jim-
bo lake la Kusini la Hamgyong
kuelekea bahari ya Japan siku
ya Alhamisi.

Waziri Mkuu Abe alisema ki-
tendo cha Korea Kaskazini ku-

fytua makombora ni uasi kwa
jumuiya ya kimataifa na hivyo
hakipaswi kufumbiwa macho.
Chombo cha habari cha
serikali ya Korea Kaskazini kil-
imkosoa vikali kiongozi huyo
kwa madai kuwa ameshindwa
kutofautisha kombora na mfu-
mo wa kurusha roketi alipoi-
tazama picha na ripoti.
Mazungumzo  yaliyoanza
tangu Oktoba mwaka huu kati
ya Korea Kaskazini na Mareka-
ni yamesimama tangu kuvun-
jika kwa mkutanowa mwezi
Februari mjini Hanoi. Trump
na Kim walikutana tena katika
eneo linalozigawanya nchi za
Korea mwezi Juni na kukubali-

ana kuanza tena jitihada za
kuanzisha tena mazungumzo.

Mei, Waziri Abe alisema
kuwa yuko tayari kukutana
na Kim bila masharti, hatua
iliyotoa matumaini ya kuanza
upya kwa mazungumzo

kuhusu masuala ya nyuklia
pia kuhusu mgogoro wa muda
mrefu kuhusu Korea Kaskazini
kuwateka raia wa Japan.

Raia wa Japan walichuku-
liwa Korea Kaskazini miongo
kadhaa iliyopita kusaidia ku-
wafunza majasusi wake. Japan
inaamini raia wake 17 walitek-
wa, watano pekee kati yao
wamerejeshwa.

BBC
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Jaji mstaafu akumbushia
hukumu kesi ya ubakaji

Na Elizabeth Zaya

MWANAMKE wa kwanza kuteuliwa
kuwa Jaji katika Mahakama ya Rufani,
Eusebia Mnuo, amesimulia namna alivy-
oshughulikia kesi ya kwanza ya ubakaji
baada ya kuingia katika nafasi yake hiyo.

Akizungumza katika mahojiano na
televisheni moja inayoendesha shughu-
li zake kwa njia ya mtandao, Jaji Mnuo
alisema miaka ya nyuma wanaume wa-
likuwa wakiwabaka wanawake kinguvu
na walipofikishwa mahakamani wali-
jitetea kufanya hivyo kwa nia ya kuwaoa
kama mbinu ya kukwepa kulipa mahali.

Jaji huyo ambaye ni mstaafu kwa
sasa, alisema kupitia utetezi wa namna
hiyo wanaume wote waliokuwa waki-
fanya vitendo hivyo walikuwa wakiach-
iwa.

“Mara ya kwanza kabisa wakati ndio
naingia katika kazi hii jambo nililoanza
kushughulikia ni sheria ya ubakaji am-
bayo imekuwa kwenye kanuni ya adha-
bu kwa muda mrefu, na kwa mara nyin-
gi wabakaji wengi walikuwa wanaachwa
huru kwa urahisi sana,” alisema Jaji
Mnuo.

“Kwa mfano kwa mara ya kwanza ka-

bisa nilipoingia Mahakama Kuu, ililetwa
kesi ya kijana mmoja ambaye alishiriki-
ana na marafiki zake kumkamata binti
kumpeleka nyumbani kwake na kum-
baka, jambo ambalo wazazi wa binti
waliamua kumshtaki,” alibainisha na
kuongeza:

“Lakini katika utetezi wa kijana,
alisema kwamba yeye hakuwa na nia ya
kumbaka, isipokuwa alifanya hivyo kwa
sababu alikuwa anampenda na lengo
lake lilikuwa ni kumuoa na kwamba
alimkamata na kumpeleka kwake na
kumbaka kwa sababu hakuwa na uwezo
wa kulipa mahali.”

“Kisheria, hakuna mapenzi ya ku-
tumia nguvu, mtu anasema anampenda
binti halafu anatumia marafiki zake wa-
namkamata na kumbaka, hapo hakuna
upendo tena, kwa hiyo kipindi kile
mabinti walikuwa wanaumizwa kwa
mtindo huo, ilibidi nizitazame sheria za
nchi zinasemaje, sheria za kimila na za
kimataifa na ikabainika kwamba yule
kijana alifanya makosa na nikaidhinisha
afungwe miaka 30 jela,” alisisitiza Jaji
mstaafu Munuo.

Alisema jambo jingine analojivunia
kwamba alilifanya kwa maadili na lime-

saidia watu wengi ni suala la wajane ku-
nyimwa mirathi na kufukuzwa nyumba-
ni walipokuwa wakifiwa na wenza wao.

“Hili nalo limesumbua wajane, wengi
wao walikuwa wanafukuzwa na ndugu
za mume bila kujali wameishi nao kwa
kipindi kirefu au kifupi na wameshiriki-
ana kutafuta mali, na hali hii ilichangia
watoto wengi kuharibikiwa, kwa kweli
kesi za namna hii ziliponifikia nilihakik-
isha kwamba wajane wanatoka na fura-
ha,” alisema Jaji Mnuo.

Jaji Mnuo alisema kadri idadi ya wa-
nawake inavyozidi kuongezeka katika
vyombo vya sheria, ndivyo na haki zi-
navyozidi kupatikana kwa wanawake
na hata kupunguza vitendo vya unyan-
yasaji walivyokuwa wakifanyiwa kipindi
cha nyuma.

“Sisemi kwamba wanaume hawaten-
di haki, lakini inahitaji moyo wa ziada
unapokuwa katika nafasi ya kutenda
haki, wanawake wako katika nafasi
nzuri zaidi ya kutenda haki kwa sababu
kwanza hayo mambo wamekuwa waki-
kumbana nayo moja kwa moja kwa hiyo
ni rahisi hata kuyaelewa kwa haraka wa-
napofikishiwa kuliko ilivyo kwa majaji
wa kiume,” alisema Jaji Mnuo.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kampuni
inayozalisha biskuti
ya Bakers,

Frildire Iviekerk
(kushoto), akigawa
biskuti kwa wa-

- nafunzi wa Shule
va Msingi Kiny-
erezi JICA, wakati
wa hafla ya kutoa

| zawadi kwa shule
30 zilizoshiriki
shindano la Ku-
sanya Ushinde na
Bakers iliyofanyika
katika shule hiyo
mwishoni mwa
wiki. PICHA NA
JUMANNE JUMA

Ufaransa, Ubelg

iji

kutatua

ukatili kwa wasichana

Na Beatrice Shayo

UBALOZI wa Ufaransa na Ubelgiji zime-
ungana kutatua changamoto zinazowaka-
bili wasichana wenye umri mdogo iki-
wamo kufanyiwa ukatili.

Wakizungumza hivi karibuni jijini Dar
es Salaam, Balozi wa Ubelgiji na Ufar-
ansa katika kuunga mkono juhudi hizo
waliandaa muziki wa kucheza asiri’
ambao utafanywa kwa shule zote nchini
ikiwa ni sehemu ya Siku 16 za Harakati za
Kupinga Ukatili wa Kijinsia.

Walisisitiza umuhimu wa kuwawezesha
wanawake na kukuza usawa wa kijinsia ili
kuhakikisha athari zisiongezeke.

Balozi wa Ubelgiji nchini Tanzania, Pe-
ter Van Acker, alisema kwa sasa wanafa-
dhili mradi wa Tapala unaotekelezwa na
asasi isiyo ya kiserikali TRIAS kwa jamii
ya Wamaasai katika sehemu ya Kaskazini

mwa nchi.

“Mradi wa Tapala unakusudia kuzuia
ukatili dhidi ya wanawake na wasicha-
kuongeza uhamasishaji na kuchukua hat-
ua za kinga shuleni,” alisema.

Alisema haki za wanawake na watoto
zimekuwa kipaumbele cha sera nchini
Ubelgiji.

Vile vile, alisema Ubelgiji iliandaa mku-
tano wa She Decides huko Brussels na
nchi zaidi ya 50 na mashirika ziliahidi
fedha kuboresha maisha ya wanawake na
wasichana.

Alisema nchi inaleta fedha zinazotole-
wa kwa wanawake na wasichana kupitia
ufadhili wa kimsingi kwa mashirika maal-
um kama Unicef, Unfpa na UN Women.

Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania,
Frederic Clavier alisema lengo la nchi
hiyo ni kuongeza misaada ya maendeleo

yaumma kwenye miradi inayohusiana na
jinsia kwa asilimia 50 ifikapo 2022.

Balozi Clavier alisema wakati huo, Shiri-
ka la Maendeleo la Ufaransa, limejipanga
kutatua tatizo la ukatili nchini.

Mwanzilishi na Mkurugenzi wa Msi-
chana Initiative, Rebeca Gyumi, alisema
ubakaji bado ni shida kubwa nchini na
moja ya uhalifu ulioripotiwa.

Gyumi alisema matokeo ya utafiti ya
Unicef ya 2011 yanaonyesha kuwa nchini
Tanzania, kati ya kila wasichana watano,
wawili wamepitia unyanyasaji wa kijinsia.

“Ipo haja ya kuungana kwa pamoja
kupinga ukatili wa Kkijinsia na tatizo la
mimba za utotoni,” alisema.

Msichana Initiative pia iliwezesha wa-
toto wa shule 800 kutoka Dar es Salaam
kutazama uchezaji wa muziki wa ‘Jasiri’
kwenye jumba la kumbukumbu la kitaifa.

]
Mbaroni
madai va
kukutwa
na bangi
bandarini

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JESHI |a Polisi Mkoa wa Kaska-
zini Pemba, linamshikilia Khamis
Hamad Sakaza (23) mkazi wa
Mitiulaya Wete kwa tuhuma za ku-
patikana na vifurushi 30 vya dawa
za kulevya aina ya bangi katika
Bandari ya Wete.

Kamanda wa Polisi Mkoa huo,
Mohamed Shehan Mohamed, alise-
ma tukio hilo lilitokea juzi jioni.

Alisema walimkamata mtuhu-
miwa huyo katika Bandari ya Wete
akiwa na dawa hizo zinazosadiki-
wa kuwa ni bangi wakati akitokea
mkoani Tanga.

“Tulimkamata mtuhumiwa wakati
akitokea Tanga kuingia kwenye
Mkoa wetu wa Kaskazini, jambo
ambalo ni kosa kisheria,” alisema.

Kamanda huyo alisema wanaen-
delea kufanya upelelezi wa kesi
hiyo na atafikishwa mahakamani
baada ya upelelezi kukamilika.

“Bangi tumeihifadhi na tunaen-
delea kumuhoji mtuhumiwa, huku
tukiendelea kufanya uchunguzi wa
shauri hilo, ambapo tutamfikisha
mahakamani mara tutakapokamili-
sha upelelezi,” alisema.

Kamanda Shehan aliwataka vi-
jana kufanya kazi za halali ambazo
zitawapatia fedha za kujikwamua
kimaisha na sio kufanya kazi za
haramu zitakazowaingia kwenye
matatizo.

“Zipo kazi nyingi za halali tuzi-
fanye na tusifanye kazi za haramu
ambazo matokeo yake ni kuishia
chuo cha mafunzo, hapo itakuwa
hujajisaidia bado,” alieleza.

Al|sema mikakati yao ni kufanya
operesheni mbalimbali katika mkoa
huo katika kuhakikisha wanadhibiti
uingizaji, vuzaji na utumiaji wa
dawa za kulevya.

“Tuna operesheni mbalimbali ka-
tika Mkoa wetu kuwasaka wahalifu
wanaojishirikisha na uingizaji
pamoja uuzaji wa dawa za kulevya,
lengo ni kudhibiti,” aliongeza.

Aidha, kamanda huyo aliwataka
masheha kuunga mkono juhudi
zinazofanywa na Jeshi la Polisi ka-
tika kuhakikisha dawa za kulevya
hazuingii katika Mkoa wa Kaskazini
Pemba.

“Zipo kazi nyingi za
halali tuzifanye na
tusifanye kazi za har-
amu ambazo matokeo
yake ni kuishia chuo
cha mafunzo, hapo
itakuwa hujajisaidia
bado,” alieleza.
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TANGAZO

MATANGAZ

MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

MATHEMATICS TUITION. Mlete kijana
wako tufuatilie msingi wake wa
hisabati hadi pale shida ilipoanzia na
kuanza kuujenga tena upya. Wahusika
ni kuanzia darasa la tano hadi kidato
cha sita.Tuitions za majumbani
zinapatikana pia. Tupo Bunju Mwisho
Dsm. Simu 0655.0754 617987

KAZI /AJIRA

kazi ualimu

Nafasi za

masomo  ya  sst/diploma

0656490706/0784142792

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA.......20....
Mdai: HELLEN MNDEME
DHIDI YA
Mdaiwa: SHANAM ABRAHAM
Kwa:
SHANAM ABRAHAM

Ombi la Mdai:
HELLEN MNDEME

Madai ya: PESA SHILINGI 1,200,000/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani kek shauri tajwa hapo
juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe
03 mwezi 12 mwaka 2019 saa 08:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriafhamkuudhuria siku iliyotajwa hapo
juuMahakama ikidhibitisha ~kama I I

kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa
Jmmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe || mwezi || mwaka 2019.

115539802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MIKESE
Usimamizi wa mirathi No; 6/2019

Ombi la ATHUMAN ALLY MUHINA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu JUMA SAID
MGONGOLA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 17/12/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 27/11/2019.

115539702
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)

Mahakama ya Mwanzo - MWANJELWA
Wilaya ya..MBEYA
MADAI NAMBARI...95..YA...2019

Mdai... SAULI SOLOMONI MWALABHILA
Mdaiwa... EMMANUEL KESSY

POPOTE ULIPO
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba (Eleza hapa chini)
NI JUU YA MADAI YALIYOPO MAHAKAMANI

Kwa hiyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
siku ya Jumatano tarehe 04/12/2019 saa 2.30 asubuhi kwa kujibu
madai haya na kwa kuwa hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni
lazima kuleta Mshauri wako na hati zote zinazohusu shauri hilo
kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalizo: Angalia kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo
juu ikithibitisha kama umep
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

kuitwa shaurini hii

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo

tarehe 19/11/2019.
7

215539502
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MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA
MBEYA
SHAURI NO.193/2019
JENIPHER HATSON MSONGOLE..
WA KWANZA
TUNDUMA TOWN
COUNCIL....coeeerrreeennnennd MDAIWA WA PILI

YAH: KUITWA SHAURINI

KWA: I) JAMAL M.AHMED
2) TUNDUMA TOWN COUNCIL

Fahamu kwamba shauri limefunguliwa dhidi yakokatika baraza
hili.

Shauri limepangwa kutajwa tarehe 05/12/2019 saa 2:30
asubuhi,mbele ~ya  MheT.Munzerere  Mwenyekiti wa
Baraza.Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21
tangu tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za
Baraza 7ipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya Miini.

Kumbuka:Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahili
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa
baraza hili leo tarehe 19/11/2019.

215539502

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LAKE OIL LIMITED
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 943 CM) TOYOTA
VITZ. Chassis namba
SCP100371641. Engine namba
1SZ4992104.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
KBA/RB/6902/2019.

11553960

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
wilaya ya DODOMA

MADAI NAMBARI 249/2019
....HAMPHREY SANGU
+eeenn-BONIFACE MAKANGE

MDAI.....
MDAIWA...

KWA: BONIFACE MAKANGE
DAR ES SALAAM.

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

MADAI YA TSH.5,000,000/=
Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii siku
ya Jumanne tarehe 10/12/2019 saa 08.30 asubuhi/alasiri
kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo,
ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote
zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
itathibitisha kama umepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa Amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 29/11/2019

e

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO ARUSHA MJINI
WILAYA YA ARUSHA

SHAURI LA MADAI TALAKA 97/2019-PETER EALIAKIM
DHIDI YA JACKLINE NKYA
HATI YA KUITWA SHAURINI (SUMMONS GENERAL)

Kwa JACKILINE NKYA

Kwa kuwa imelazimika uhudhurie mahakamani na kujibu
madai yani shahidi kama ifuatavyo:

TALAKA NA 97/2019

UNAAMRISHWA NA JAMHURI uhudhurie mbele ya
mahakama siku ya JUMATATU tarehe 16.12.2019 saa 3:00
asubuhi au mara baada ya hapo ili shauri hili liweze
kusikilizwa.

USIKOSE KUHUDHURIA

Fahamu ya kwamba ukikataa kupokea hati hii na kuweka
sahihi yako au ukipokea kuacha kuhudhuria mahakamani ni
kosa K/F Na 114A;sura 16KA hivyo mahakama inaweza
kukuchukulia hatua kali za kisheria .

b .

Hati

imetolewa kwa ombi la PETER ELIAKIM.

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti 1ako la

Nipashe Kila siku

Uza, Chenye

Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayern Munich, Hansi Flick, ali-
achwa “amekasirika” baada ya kushuhudia kikosi
chake kikipoteza nafasi na kukumbana na kichapo
cha mabao 2-1 nyumbani kutoka kwa Bayer Lev-
erkusen.
Leon Bailey alifunga kwa mara ya kwanza ma-
bao mawili katika mchezo wa Bundesliga wa juzi
Jumamosi kwenye dimba la Allianz na kuwaacha
mabingwa hao watetezi kwenye wakati mgumu
chini ya kocha wa muda, Flick.

Bayern iligonga mwamba wa goli mara tatu na
kupiga mashuti langoni mwa timu pinzani mara

KIPIGO;

CHAMKERA KOCHA BAYERN MUNICH

A
nyekundu dakika tisa kabla ya mchezo l<umahzlka 1
kwa kumchezea vibaya Philippe Coutinho, aliye-
tokea benchi. -y
“Kwa uhakika kabisa nawalaumu wachezaji
wangu kwa kiwango cha leo (juzi),” alisema Flick
katika mkutano wake na waandishi wa habari
baada ya mchezo huo. " -
“Walicheza vizuri na kujaribu kushinda mchezo. *
Inatia hasira kushindwa kupata pointi katika mch-
ezo kama ule. - -

“Hatukucheza kwa umakini katika kipindi cha
kwanza na tuliruhusu kwa urahisi mabao yao
mawili. a8

“Siwezi kuilaumu sana timu kwa namna walivy-
ocheza, lakini kiukweli hatukuwa makini licha ya Ly

11, lakini hawakuweza kuongeza bao baada ya lile
la Thomas Muller alilofunga kipindi cha kwanza,
licha ya Jonathan Tah kutolewa nje kwa kadi

KLOPP AMSIFIA KIPA
WA AKIBA KUIBEBA
LIVERPOOL

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesifia mchango wa golikipa Adrian
aliyetoka benchi kwa kuchangia “ushindi mzuri” baada
ya Liverpool kuifunga Brighton and Hove Albion mabao
2-1, licha ya kutolewa kwa Alisson kwa kadi nyekundu.

Mabao mawili ya kichwa ya kipindi cha kwanza ku-
toka kwa Virgil van Dijk yaliwaweka vinara hao wa Ligi
Kuu kwenye nafasi nzuri zaidi ya kuendelea kuongoza
msimamo, lakini Liverpool walimaliza mchezo pale
kwenye dimba la Anfield kwa kumkosa Alisson aliye-
tolewa nje dakika ya 76.

Adrian aliokoa shuti la adhabu ndogo ya Lewis Dunk,
huku kipa huyu akionekana kuwa kwenye kiwango
bora cha kuupanga ukuta wake vizuri.

Hata hivyo, Liverpool waliweza kuondoka na pointi
zote tatu na kuendeleza rekodi ya kutofungwa kwenye
Ligi Kuu, huku Adrian akiokoa pia shuti la Aaron Mooy.

“Kwa uhakika kabisa mabao mawili ya Virgil bila sha-
ka yanamfanya kuwa nyota wa mchezo, lakini kwangu
mimi Adrian ndiye alikuwa nyota wa mchezo,” alisema
kocha huyo wa Wekundu hao, Klopp.

“Kwa sababu kuingia kwenye mchezo kama ule na
kuokoa hatari za wazi mbili, sio jambo rahisi.

“Moja ilikuwa hatari zaidi. Na kipa alicheza kwa usta-
di mkubwa zaidi, ni ngumu kwa mtu mwingine kuona
kwa karibu kile alichokifanya, lakini ukweli ni kwamba
alicheza vizuri kabisa.

“Pengine tungefanya tofauti, lakini hatukujiandaa
kwa hili, nina uhakika tulicheza kwa kutafuta ushindi
na tulifanikiwa kuupata, kwa uhakika kabisa nina fura-
ha kubwa.”

kuanza kuongoza kwa bao moja.”

A
£

LAMPARD AFUNGUKA

KUMKOSA ABRAHAM

LONDON, England

FRANK Lampard anataka kuona
“hali ya kupambana” wakati timu yake
ikitakiwa kusahau kichapo cha bao 1-0
walichokipata nyumbani kutoka kwa
West Ham, huku akikataa kulaumu ku-
kosekana kwa Tammy Abraham aliye
majeruhi ndio sababu ya matokeo hayo.

Abraham aliukosa mchezo huo kwa
sababu ya mejeruhi aliyoyapata wakati
Chelsea ikitoka sare ya 22 na Valencia
kwenye mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya, Jumatano na Olivier Giroud ali-
chukua nafasi yake kwenye kikosi cha

kwanza dhidi ya West Ham, juzi Juma-
mosi.

Lampard pia alimuacha benchi
N'Golo Kante na alishuhudia West Ham
wakitawala eneo la kiungo na wakapata
ushindi wao wa kwanza katika mechi
nane za Ligi Kuu England.

Chelsea watacheza na Aston Villa
kwenye dimba la Stamford Bridge kati-
kati ya wiki hii kabla ya kusafiri kwenda
pale Goodison Park kucheza na Everton
Jumamosi ijayo, na Lampard atafanya
mabadiliko baada ya kikosi chake kush-
uhudia kikipoteza mchezo wa pili wa ligi
nyumbani.

“Haiwezi kuwa sababu ya mchezaji
mmoja,” alisema Lampard akiwaambia
waandishi wa habari baada ya kuulizwa
kuhusu umuhimu wa Abraham ambaye
ni majeruhi.

“Tulichelewa kuwasili kutoka Valen-
cia na nililazimika kufikiria kuhusu mch-
ezo unaokuja. Hatuwezi kwenda msimu
mzima kwa kuwategemea wachezaji 10
aull

“Nafikiri timu ina ubora wa kuto-
sha kuweza kushinda mechi. Ni mara
chache sana nasema kwamba kuna siku
tulicheza kwa kiwango cha chini. Leo
(juzi) ilikuwa moja ya siku hiyo.”
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NICE, Ufaransa

JIEIRA

AKATAA UKOCHA’ARSENAL

MADRID, Hispania

MUDA wa Eden Hazard pale Real Madrid utam-
saidia kuimarisha “kitu maalumu”, kwa mujibu wa
kocha wa timu ya taifa ya Ubelgiji, Roberto Martinez.

Hazard amekuwa na wakati mgumu wa kurudi-
sha kiwango chake pale Madrid kabla ya kuumia
kifundo cha mguu kwenye mchezo wa sare wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Paris Saint-Germain,
Jumanne iliyopita.

Mchezaji huyo wa zamani wa Chelsea ana bao
moja na pasi za mwisho mbili katika mechi 13 al-
izocheza msimu huu, lakini Martinez anaamini
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji atakuwa
nyota wa Madrid.

“Nilimuona Eden pale (Santiago) Bernabeu ak-
icheza dhidi ya PSG na naweza kusema kwamba tu-
liona muda wa kuvutia zaidi,” alisema Martinez juzi
Jumamosi.

“Alitufundisha namna gani msimu wake na Real
Madrid utakavyokuwa na ukweli ni kwamba, unaku-
fanya umwangalie mara mbilimbili.

“Mbaya ni kwamba alilazimika kutoka nje kwa
sababu ya majeruhi, lakini tuliona kwamba, Eden
Hazard atakwenda kuchangia zaidi, na wachezaji
wenzake wanamjua vizuri.

“Na ukweli ni kwamba, Eden muda wake pale
Real Madrid utakuwa na kitu fulani kizuri zaidi.”

PATRICK Vieira amekataa uwezekano wa yeye kuchukua mikoba ya ukocha pale
Arsenal wakati kocha huyo wa Nice akisema kwamba “ni kazi ngumu”.
* Unai Emery alifukuzwa kama kocha mkuu wa Arsenal [jumaa iliyopita baada ya
kuiongoza timu hiyo kwenye mechi saba bila ushindi kwenye Ligi Kuu England.
Vieira - mchezaji wa zamani wa Arsenal amekuwa akitajwa kuwa na nafasi kubwa
- ya kupewa mikoba ya ukocha katika timu hiyo inayotumia Uwanja wa Emirates, lakini
~ kocha huyo wa Nice amepuuzia ripoti hiyo.
“Kuna vitu ambavyo siwezi kuvizuia, watu wanazungumza mambo mengi, mengi
4 ni ya kweli na mengine ni uongo,” alisema akiwaambia waandishi wa habari baada
J ya mchezo wa Nice kushinda mabao 3-1 dhidi ya Angers kwenye mchezo wa Ligi Kuu
Ufaransa, juzi Jumamosi. sess—"
“Sijasema chochote, sijazungumza kuhusu hilo. MlIIll ni kama nyinyi, naona, naso-
ma na nasikia kila kitu na huo ndio ukweli.” 3
Vieira, ambaye kikosi chake cha Nice kipo nafasi ya 11 kwenye msimamo wa Ligi Kuu,
amesema nafasi iliyopo Arsenal itakuwa kazi ngumu kwa mrithi wa Emery.
“Ni kazi ngumu, nakubali hilo,” alisema. “Namsapoti Emery, mara zote ni huzuni
kuona kocha akipoteza kazi. =i -
“Leo ni yeye, kesho inaweza kuwa kwangu mimi, lakini haraka unavyoamua kuanza
kazi, unatakiwa kukubali pia kufukuzwa kazi muda ukifika.”
Vieira alitumia misimu nane pale Arsenal akiwa mchezaji, akishinda mataji mawili
ya Ligi Kuu na matatu ya Kombe la FA. ==
Mchezaji mwenzake wa zamani, Freddie Ljungberg, kwa sasa ndiye amepewa ju-
kumu la kuwa kocha wa muda wa Arsenal.

| ——

Maessi ni bora,
mpeni Ballon
d’Or - Valverde

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Ernesto Valverde
anaamini upigaji wa kura ya kumchagua
mshindi wa tuzo ya Ballon d’'Or utakuwa ra-
hisi, akisema Lionel Messi anastahili tuzo hiyo.

Messi mwenye umri wa miaka 32, anapewa
nafasi ya kuweka rekodi ya kushinda tuzo
hiyo ya Ballon d’Or kwa mara ya sita Wakati
Ufaransa.

Valverde, ambaye jana Jumapili timu yake
ilikwenda kucheza na Atletico Madrid katika
mchezo wa Ligi Kuu Hispania, La Liga, amese-
ma upigaji wa kura hautakiwi kuwa na tatizo
kwa sababu Messi ndiye mchezaji bora duni-
ani.

“Sifuatiliagi sherehe za tuzo hizi kwa saba-
bu mchakato ni mrefu. Kura yangu nafikiri
itakuwa sawa na wengine wote,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari.

“Nitapiga kura kwa mchezaji bora. Kila
mwaka unapigana kura kuangalia namna
msimu ulivyokwenda kwa wachezaji.

“Kama unatakiwa kutoa tuzo ya mchezaji
bora, ni suala la kumpatia tu Messi na wala
hakuna tatizo katika hilo.”

AP
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@ @ ®Kocha huyo asema kwa sasa hawezi kufikiria kuhusu mbio

za kuwania taji hilo...

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesisitiza Man-
chester City haiwezi kufikiria kuhusu
taji la Ligi Kuu England baada ya timu
yake kuzidi kupoteza kwenye mbio
za ubingwa huo dhidi ya Liverpool,
wakati akishuhudia ikitoka sare ya 2-2
na Newcastle.

Kwa matokeo hayo, City iko nyuma
kwa pointi 11 na vijana wale wa Jurgen
Klopp ambao waliibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Brighton and Hove
Albion, juzi Jumamosi.

City waliongoza mara mbili kwenye
mchezo huo uliopigwa kwenye dimba
la St James’ Park kupitia kwa mabao ya
Raheem Sterling aliyefikisha magoli
15 msimu huu kwa klabu hiyo, lile la
Kevin De Bruyne.

Lakini Jetro Willems na Jonjo
Shelvey wakaisawazishia Newcastle
United katika mchezo huo.

Guardiola alishuhudia timu yake ik-
ishindwa kupata pointi zote tatu ili ku-
weza kuendelea kuifukuza Liverpool
kwenye mbio za ubingwa wa ligi hiyo.

Baada ya hapo, anaona ni ngumu
kwa timu yake kufikiria kuhusu ub-
ingwa.

“Sio muda wake. Tuna wapinzani
wengine mbele yetu,” alisema akijibu
swali la waandishi wa habari alipouli-
zwa kuhusu City kama bado ipo kwe-
nye mbio za kulitwaa taji hilo kwa
mara ya tatu mfululizo.

“Kwa sasa tunajaribu kushinda
michezo, kushinda mechi zote na
kuangalia nini kitatokea.

“Sio jambo nzuri kwa sasa kufikiria
kuhusu taji la Ligi Kuu England kwa
kuwa na pointi nyingi kiasi gani. Tu-
natakiwa kushinda mechi. Kama ha-
tushindi, itakuwa ngumu zaidi kwetu.

“Msimu uliopita dhidi ya (Newcas-
tle) tulicheza vibaya. Leo (juzi) tuli-
jaribu kila njia kushinda mchezo, na

huo ndio ukweli.

“Tulicheza kwa kiwango kizuri ka-
bisa, tulizuia, tulitengeneza nafasi na
kila kitu. Tulitawanya mipira mbele
kwa uzuri kabisa, tulitafuta nafasi na
tulifika golini kwao mara nyingi tu.

“Bahati mbaya, hatukuweza ku-
funga na hilo ndilo lilikuwa jambo
muhimu zaidi kwetu.”

Wakiwa wameongoza mara mbili
na baadaye mabao yote kusawazisha
inaonyesha kikosi cha City kina kazi
kubwa ya kufanya ili kurudisha ubora
wake kwa wiki za hivi karibuni, lakini
Guardiola hakusita kuwasifia Newcas-
tle.

“Ni bora kufunga moja, chukua
muda na funga la pili. Lakini wali-
cheza vizuri,” alisema.

“Katika hali moja, walilinda vi-
zuri na kujaribu kusukumiza mbele
mashambulizi na Shelvey aliirudisha
timu yake mchezoni.”

KWA UFUPI

LIVERPOOL, SPURS VITANI

LIVERPOOL na Tottenham ziko tayari kupam-
bana vita kuwania saini ya kiungo wa Lyon na
Timu ya Taifa ya Holland, Memphis Depay, am-
baye ana umri wa miaka 25. (Sunday Express)

PSG KUMFUNGA MBAPPE

MABOSI wa Paris St-Germain wako tayari
kumpa ofa ya kusaini mkataba mpya mshambu-
liaji wake Mfaransa, Kylian Mbappe, mwenye umri
wa miaka 20. (Le10Sport - in French)

FLORES KUFUKUZWA WATFORD

MABOSI wa klabu ya Watford walitarajia kuku-
tana jana ili kujadili uamuzi wa kumfukuza kazi
kwa mara ya pili, kocha wake, Quique Sanchez
Flores. (The Athletic - subscription required)

POCHETTINO KUKAMULIWA

ALIYEKUWA Kocha wa Tottenham, Mauricio
Pochettino, ambaye anahusishwa na tetesi za
kutakiwa na Manchester United pamoja na Arse-
nal, atalazimika kulipishwa kiasi cha pauni milio-
ni 12.5, endapo atajiunga na timu nyingine ya Ligi
Kuu England msimu huu. (Sunday Express)

RODGERS AIWAZA ARSENAL

ARSENAL inatarajia kusubiri hadi katika kip-
indi cha majira ya joto mwakani ili kumkabidhi
mikoba ya timu kocha mpya, wakati mmoja wa
makocha mwenye nafasi ya kutua klabuni hapo,
Brendan Rodgers, anaeleza kwamba kupata na-
fasi ya kuiongoza Gunners ni moja ya ndoto zake.
(Star on Sunday)

ARTETA APIGIWA DEBE

INAELEZWA kuwa Kocha Msaidizi wa Manches-
ter City, Mikel Arteta, ndiye mtu sahihi anayefaa
kurithi mikoba ya Mhispania Unai Emery katika
kikosi cha Arsenal. Emery alitimuliwa kuiongoza
timu hiyo [jumaa iliyopita. (Sunday Mirror)

LJUNGBERG ATAKIWA WEST

KLABU ya West Ham imeanza mchakato wa
kumwinda Kaimu Kocha Mkuu wa Arsenal, Fred-
die Ljungberg, kwa ajili ya kutua kwenye kikosi
chake kurithi mikoba ya Manuel Pellegrini. (Star
on Sunday)

MOURINHO AITOSA MADRID

JOSE Mourinho alipewa ofa ya kulipwa pauni
milioni 12 na Real Madrid kwa lengo la kukataa
kujiunga na klabu nyingine na kusubiri uongozi
wa vigogo hao wa Hispania wamfukuze kazi Zin-
edine Zidane, kabla ya kufanya uamuzi wa kutua
Tottenham. (Sun on Sunday)

HOWE ATAJWA EVERTON

EVERTON imeweka wazi nia yake ya kumwajiri
Kocha wa Bournemouth, Eddie Howe, ambaye
ni shabiki wa klabu hiyo maarufu Toffees tangu
akiwa mtoto, ili kuchukua nafasi ya Marco Silva,
ambaye amekalia kuti kavu. (Sunday Mirror)

AUBAMEYANG ANUKIA MADRID

REAL Madrid inapanga kutuma ofa ya pauni
milioni 70 kwa Arsenal ili kumsajili straika wa
Timu ya Taifa ya Gabon, Pierre-Emerick Au-
bameyang (30), huku pia ikimtoa kiungo wake
kutoka Colombia, James Rodriguez (28), kama se-
hemu ya kufanikisha usajili wake. (Eldesmarque,
via Star)

CHELSEA YAMTAJA SANCHO

CHELSEA imewaweka kwenye orodha ya nyota
inaowahitaji, Zaha na winga wa Borussia Dort-
mund na Timu ya Taifa ya England, Jadon Sancho
(19), kama sehemu ya kuimarisha safu yake ya
mawinga. (Sunday Express)

COSTA ATAKIWA FLAMENGO

STRAIKA Mhispania, Diego Costa (31), ambaye
alijlunga na Atletico Madrid akitokea Chelsea
mwaka 2018, anatarajia kusajiliwa na Flamengo
kwa dau la pauni milioni 25. (Mundo Deportivo
- in Spanish)



sz 20 INIPASTIE 31

HABARI MICHEZO

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe,
ametuma salamu za pole kwa Mkuu wa
Mkoa wa Tanga, Martin Shigela, kufua-
tia vifo vya mashabiki wawili waliofariki
kutoka kumshangilia bondia wa ngumi za
kulipwa nchini, Hassan Mwakinyo.

Bondia hiyo aliibuka mshindi kwa pointi
katika pambano la kuwania uzito wa Super
dhidi ya mpinzani wake kutoka Ufilipino,
Arnel Tinampay, ambalo lilifanyika juzi
laam.

Mashabiki waliofariki baada ya gari wal-
ilopanda kupata ajali usiku wa kuamkia
jana, ni pamoja na Hussein Mkubwe na
Ibrahim Omari.

“Nimepokea kwa masikitiko taarifa ya
vifo vya ndugu zetu wawili ambao waliku-
ja Dar es Salaam, kumuunga mkono kijana
wetu, Hassan Mwakinyo, wakati analiwak-
ilisha Taifa kwenye pambano la kimataifa
dhidi ya bondia Arnel Tinampay kutoka
Ufilipino,” alisema Dk. Mwakyembe katika
taarifa yake.

Kiongozi huyo ametoa pole pia kwa fa-
milia, ndugu, jamaa na mashabiki wa mch-
ezo wa masumbwi kwa kuondokewa na
wapendwa wao na pia anawaombea maje-
ruhi wapate nafuu haraka.

Akizungumza na gazeti hili jana, kion-
gozi wa msafara huo ambao ulikuwa na
mabasi madogo aina ya Coster kutoka
Tanga, Nasser Makau, alisema kuwa ajali
iliyowaua mashabiki hao ilitokea katika
eneo la Bunju, Dar es Salaam baada ya ku-
gongana na lori la kubeba mizigo ambalo

MWAKYEMBE AWALILIA
MASHABIKI WA MIWAKINYO

lilikuwa linatokea Tanga.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine
Shigela, ametoa pole kwa familia za wafi-
huku pia akiwaombea majeruhi wapone
haraka.

Shigela alisema kuwa serikali ipo pamo-
ja na majeruhi hao pamoja na familia am-
bazo zimepoteza wapendwa wao katika
kipindi hiki kigumu.

Kwa upande wake, Mbunge wa Jimbo
la Muheza, Tanga Balozi, Adadi Rajabu,
alisema kuwa kifo cha mashabiki hao
kimewashtua sana kwa kuwa walikwen-
da salama kumshangilia Mwakinyo na
anawaomba wanafamilia kuwa watulivu.

“Tumepata pigo kubwa sana juu ya vifo
vya mashabiki hawa wawili,” alisema kwa
kifupi, Mwenyekiti wa Chama Cha Mpindu-
zi (CCM), Mkoa wa Tanga, Henry Shekifu.

Kikosi Zanzibar Heroes kamili

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WACHEZAJT 12 wa Timu ya Soka ya
Zanzibar (Zanzibar Heroes), wanaocheza
katika klabu mbalimbali za Ligi Kuu Tan-
zania Bara wameripoti katika kambi ya
timu hiyo inayojiandaa na mashindano
ya Kombe la Chalenji yatakayofanyika
kuanzia Jumamosi jijini Kampala, Ugan-
da, imeelezwa.

Nyota hao waliungana na wachezaji
wenzao wanaocheza katika Ligi Kuu
Zanzibar ili kujiandaa na michuano hiyo
inayotarajiwa kushirikisha timu 12 za
Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.

Kocha Mkuu wa Zanzibar Heroes,
Hemed Morocco, aliwataja nyota hao
kuwa ni pamoja na Feisal Salum “Fei
Toto”, Mohamed Issa Banka, Ali li na
Abdul-Azizi Makame kutoka Yanga, Ab-

dallah Sebo (Azam), Othman Mmanga
(Polisi Tanzania), Hassan Nassor Abal,
Ibrahim Makame (Coastal Union), Mo-
hamed Mwali (Polisi Tanzania), Mo-
hamed Mussa (Mbeya City) na Mohamed
Wawesha wa JKT Tanzania.

Morocco aliwataja wachezaji ambao
bado hawajafika katika kikosi hicho ni
Aggrey Moris, Mudathir Yahya, Kassim
Suleiman kutoka Azam na Awesu Awesu
na Abdul-Swamad Kassim wa Kagera
Sugar.

“Kikosi cha awali kilikuwa na wachezaji
47, nimeshafanya mchujo wa awali, sasa
wamebakia nyota 34, na mchujo wa
mwisho utabakisha wachezaji 21, ambao
ndio nitakwenda nao kwenye mashinda-
no,” alisema Morocco.

Aliwataja nyota hao aliowaacha ni Ab-
dullatif Said kutoka Jamhuri, Ally Haji

(Mwenge), Ally Juma Maarifa “Mabata”
(Malindi), Mustapha Muhsin “Park” (Zi-
mamoto), Juma Kukuti (Polisi Tanzania),
Said Salum “Etoo” (Kipanga), Khalid
Shaaban (Rich Boys) na Mohamed Ab-
dalla wa Mlandege.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Hama-
sa ya timu hiyo, ambaye pia ni Mkuu wa
Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub Moham-
med Mahmoud, amesema kamati hiyo
itaendelea kutoa hamasa kwa jamii ili
kuhakikisha Zanzibar Heroes inafanya
vizuri katika michuano hiyo ya mwaka
huu.

Mahmoud alisema kuwa wachezaji
wao wanaendelea vema na mazoezi
na amewataka Wazanzibar kuendelea
kuichangia timu yao ili wakamilishe
maandalizi yote muhimu yanayohitajika.

BMT yaendelea
kukumbusha
usajili

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

BARAZA la Michezo la Taifa
(BMT), limepiga marufuku vy-
ama vya michezo ambavyo bado
havijakamilisha usajili kuendelea
kushiriki katika michezo mbalim-
bali mpaka pale itakapokamilisha
taratibu za kisheria.

Ofisa Maendeleo ya Michezo
wa Manispaa ya Singida, Samweli
Mwaikenda, alisema kuwa vyama
vitakavyoendelea kukaidi tara-
tibu na sheria zilizowekwa hapa
nchini, vitafungiwa mara moja.

Mwaikenda alisema kuwa bado
vyama vingi havijatekeleza agizo
hilo la serikali, licha ya kupewa
maelekezo na mwongozo wa Ku-
kamilisha mchakato wa usajili.

“Tutalazimika kuchukua hatua
kwa vyama ambavyo vinakaidi
agizo hili, utafika wakati tutawa-
zuia kufanya shughuli za michezo
mpaka watakapokuwa wameka-
milisha usajili,” alisema Mwai-
kenda.

Alivitaja vyama vinne vya
michezo ya riadha, mpira wa Ki-
kapu, mpira wa wavu na netiboli,
ambavyo huendesha mashindano
mbalimbali hapa nchini, kuka-
milisha mchakato huo wa usajili
kabla “rungu” la kufungiwa hali-
jawakuta.

Meneja wa timu ya soka va
Halmashauri ya Wilaya ya Cham-
wino, Dodoma, George Mzuri,
alikiri klabu yake kupokea barua
yva kukumbushwa kufanya us-
ajili na kuelezwa kwamba timu
isiyosajiliwa haitaweza kushiriki
mashindano yoyote.

Viongozi Mbeya
City waamshwa

Na Shufaa Lyimo

ALIYEKUWA Kocha Mkuu wa
Mbeya City, Juma Mwambusi,
ameutaka uongozi wa timu hiyo
kujipanga upya kwa ajili ya kuku-
kisuka upya kikosi ili kukabiliana
na ushindani uliopo, kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Mwambusi aliamua kujiuzulu
kuifundisha timu hiyo na uongozi
wa Mbeya City, umemtangaza Ko-
cha Msaidizi, Mohammed Kijuso,
kukaimu nafasi hiyo.

Mwambusi aliliambia gazeti hili
kuwa uongozi wa Mbeya City wa-
natakiwa kuwekeza zaidi katika
timu hiyo ili ifanye vizuri kwenye
Ligi Kuu Bara na kutatua changa-
moto zinazoikabili klabu yao.

“Mimi naomba viongozi wa
Mbeya City washirikiane na
watafakari kwa pamoja ili kuon-
doa changamoto zilizopo, kufa-
hamu chanzo kinachosababisha
timu ifanye vibaya,” alisema
Mwambusi.

Kocha huyo aliamua kujiweka
pembeni baada ya kuona “jahazi”
la Mbeya City linazidi kuzama ku-
tokana na kushindwa kasi iliyopo
kwenye ligi hiyo inayoshirikisha
klabu 20.
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Mshambuliaji wa Liverpool, Sadio Mane (kulia), akipambana kuwania mpira dhidi ya mchezaji wa Brighton & Hove Albion, Davy
Propper, katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa kwenye Uwanja wa Anfield juzi usiku. Liverpool ilishinda mabao 2-1. PICHA:

TOUCHLINE

YANGA, KMC FC
KIBARUANI BARA

® ® ON\i katika mchezo wa kiporo wa Ligi Kuu Tanzania Bara

utakaochezwa leo...

Na Somoe Ng'itu

HAKUNA kulala! Ndio maneno ya Kaimu
Kocha Mkuu wa Yanga, Boniface Mkwasa
kuelekea mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya KMC FC inayotarajiwa kuchezwa
laam.

Yanga itashuka katika mchezo wa leo
ikiwa na kumbukumbu ya ushindi wa ma-
bao 2-1, walioupata dhidi ya Alliance FC ya
Mwanza, wakati KMC FC, ambayo nayo in-
afundishwa na Kaimu Kocha Mkuu, Ahmady
Ally, ilichapwa magoli 2-0 na Mbao FC.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Mk-
wasa, alisema kuwa wachezaji wake wame-
jiandaa vizuri kwa ajili ya mchezo huo na
wamejipanga kupambana ili malengo yao
ya kuchukua pointi tatu muhimu yatimie.

Mkwasa alisema amewaandaa wachezaji
wake kukutana na ushindani na kuwakum-
busha kila mechi kwao ni sawa na fainali,
hivyo hawatakiwi kudharau timu yoyote
inayoshiriki ligi hiyo inayotoa mwakilishi

wa Tanzania Bara katika mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Wachezaji wangu wako katika hali nzuri,
tumejiandaa kupambana kwa sababu tu-
najua ligi ni ngumu, kila timu imejipanga
kuhakikisha inapata matokeo mazuri ili
isishuke daraja, kila siku wachezaji wa-
naimarika na ushindani unaongezeka, kila
timu inataka kukaa kwenye nafasi nzuri
kwenye msimamo wa ligi,” alisema Mkwasa.

Nahodha wa timu hiyo, Papy Tshishimbi,
aliliambia gazeti hili kuwa wachezaji wote
wako tayari kwa mchezo huo na wanataka
kuona hawapotezi mchezo huo.

“Tunabhitaji ushindi, na ili tupate ushin-
di ni lazima tujitume, tutaingia uwanjani
kucheza kwa nguvu, hayo ndiyo malengo
yetu kwa ajili ya mechi ya kesho (leo), na ny-
ingine zitakazofuata,” alisema Tshishimbi.

Naye Ahmad Ally, anasema kuwa wa-
naiheshimu Yanga na wataingia katika mch-
ezo huo kwa lengo la kusaka matokeo ma-
zuri na si kitu kingine.

“Tunaamini tulichokiandaa, tunaamini

tutaweza kufanya kile tunachotarajia, mpa-
ka sasa kila mtu anapointi moja, tunacho-
fanya ni kwenda kupambana kusaka pointi
mbili, tunaiheshimu timu tunayokwenda
kukutana nayo, lakini na sisi tuna mipango
yetu kwa ajili ya mechi hii,” alisema kocha
huyo.

Ofisa Habari wa KMC, Anwary Bhinde,
alisema kuwa bado kikosi chao kinapitia
wakati mgumu kutokana na mabadiliko ya
benchi la ufundi, lakini Yanga wasitarajie
mteremko katika mchezo huo.

“Timu yetu inaendelea na maandalizi
ya mechi dhidi ya Yanga, wachezaji wako
katika hali nzuri, na wameahidi kurekebi-
sha makosa yaliyotokea Mwanza, tunapitia
wakati mgumu, lakini tunasema kuteleza sio
kuanguka,” alisema kiongozi huyo.

Baada ya mechi ya leo, Ligi Kuu inatarajia
kusimama ili kupisha maandalizi ya Timu
ya Tanzania Bara (Kilimanjaro Stars), inay-
otarajiwa kwenda kushiriki mashindano ya
Kombe la Chalenji yatakayofanyika kuanzia
Jumamosi jijini Kampala, Uganda.
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MABINGWA wa Ulaya, Timu
va Taifa ya Ureno wamepangwa
katika Kundi F pamoja na Vigogo,
washindi wa Kombe la Dunia,
Ujerumani na Ufaransa katika
mashindano ya kuwania ubingwa
wa Kombe la Euro 2020.

Ratiba hiyo iliyotolewa usiku
wa kuamkia jana inaonyesha
kuwa, Ujerumani itacheza mechi
va ufunguzi dhidi ya Ufaransa
katika mashindano hayo yanay-
otarajiwa kufanyika kuanzia Juni
12 hadi Julai 12, mwakani.

Katika kinyang’anyiro
hicho, Kundi A
linaundwa na Italia,
Uswisi, Uturuki na
Wales wakati Ubelgiji,
Urusi, Denmark,
Finland wanaunda
Kundi B huku Ukraine,
Uholanzi, Austria

na timu nyingine,
zimepangwa kwenye
Kundi C.

England, Croatia, Jamhuri ya
Czech na nyingine itakayojulika-
na baadaye kati ya Scotland, Is-
rael, Norway au Serbia zenyewe
ziko katika Kundi D.

England yenye itaanza
kampeni zake kwa kuwavaa
Croatia, mchezo utakaochezwa
kwenye Uwanja wa Wembley,
huku kwa mara nyingine tena
ikipangwa dhidi ya timu ya Jam-
huri ya Czech.

Kikosi hicho kinachonolewa
na Gareth Southgate, mwaka
jana kilitolewa na Croatia
katika hatua ya nusu fainali ya
mashindano ya Kombe la Dunia.

Mashindano hayo yame-
pangwa kuchezwa katika mataifa
12 za Ulaya, mfumo ambao
umewekwa maalumu kushere-
hekea miaka 60 ya kuanzishwa
kwa michuano hiyo ya Ulaya.
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