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habari kitaifa

Jumapili  Septemba 18, 2022

Vigogo CWT
wapigwa ‘stop’ 
Na Waandishi Wetu, DODOMA

BARAZA la Taifa la Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT), limewasimamisha katika nafasi zao za uon-
gozi na utendaji aliyekuwa Katibu Mkuu wa Chama 
hicho, Deus Seif na Mweka Hazina, Abubakary Al-
lawi.

Viongozi hao waliokuwa na kesi ya uhujumu 
uchumi namba 39 ya mwaka 2021, walikutwa na 
hatia ya jinai ya matumizi mabaya ya madaraka na 
uchepushaji wa fedha za CWT, Sh. 13,930,963 wal-
izochukua kwa ajili ya kwenda kuangalia mpira wa 
miguu Cape Verde.

Vilevile, wawili hao walihukumiwa na Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu kifungo cha miezi sita 
na kutakiwa kurejesha fedha zote walizochukua.

Akizungumza na waandishi wa habari jana, 
Kaimu Rais wa CWT, Dina Mathamani, alisema 
viongozi hao wamesimamishwa katika kikao cha 
dharura cha Baraza la Taifa kilichofanyika juzi na 
jana kwa lengo la kujadili mambo mbalimbali liki-
wamo suala hilo.

Kaimu Rais alisema baada ya viongozi hao kuku-
twa na tuhuma hizo, ziliwasilishwa kwenye kikao 
cha baraza ambacho ndicho chombo chenye mam-
laka ya kuchukua hatua kwa viongozi wa chama.

“Moja ya masuala yaliyojadiliwa na Baraza la 
Taifa ni hukumu dhidi ya viongozi wakuu wa Cha-
ma cha Walimu Tanzania, ambao  aliyekuwa Katibu 
Mkuu, Mwalimu Deus Seif na aliyekuwa Mweka 
Hazina wa CWT Taifa, Abubakar Salum Allawi,” 
alisema.

Mathamani, alisema viongozi hao wanaoende-
lea na adhabu ya kutumikia kifungo cha miezi sita, 
walikutwa na hatia katika kesi ya uhujumu uchumi 
namba 39 ya mwaka 2021 ya jinai ya matumizi 
mabaya ya madaraka na uchepushaji wa fedha za 
CWT, Sh. million 13.9 ambazo wametakiwa kuz-
irejesha baada ya kumaliza adhabu yao.

Kaimu Rais huyo alisema baraza hilo limewasi-
mamisha nafasi zao za uongozi na utendaji ndani 
ya Chama cha Walimu Tanzania, wakisubiria ua-
muzi wa mkutano mkuu wa taifa unaotarajiwa ku-
fanyika Desemba mwaka huu.

“Baraza limekutana na kuamua kuwasimaisha 
kwa mujibu wa Katiba ya CWT, ambayo inaelekeza 
moja ya adhabu ni kuchukua hatua za kinidhamu 
dhidi ya viongozi wa kitaifa ambao wanachaguliwa 
na mkutano mkuu endapo tu

watakwenda kinyume,” alisema Mathamani.
Pia alisema, adhabu zilizopo ni pamoja na ku-

waonya na kuwasimamisha uongozi wakati wak-
isubiri uamuzi wa mkutano mkuu wa taifa ambao 
utatoa mapendekezo kama kuwasamehe au kuwa-
pa adhabu zaidi.

Alifafanua kuwa katika kipindi chote hicho, watu 
hao watakuwa wamesimamishwa na hawatajishu-
ghulisha na kitu chochote ambacho kinahusu Cha-
ma cha Walimu Tanzania.

Akizungumzia kuhusu kikao hicho ca Baraza la 
Taifa, Mathamani alisema kimehudhuriwa na wa-
jumbe wasiopungua 200, ambao walijadili na ku-
toa uamuzi huo kwa mujibu wa Katiba ya CWT.

“Kikao cha Baraza cha Dharura kimefuata tara-
tibu zote na hii imekuja baada ya viongozi hao 
kukutwa na tuhuma hizo zilizosababishwa wao 
kuhukumiwa kifungo cha miezi sita jela,” alisema 
Mathamani.

Aliongeza kuwa, mkutano mkuu wa mwaka una-
tarajiwa kuhudhuriwa na wajumbe wasiopungua 
1,000 kutoka mikoa mbalimbali.
nImeandaliwa na Renatha Msungu na 
Paul Mabeja  

Ofisa Miradi 
wa Asasi ya 
kiraia ya Health 
Integrated 
Multisectoral 
Develop-
ment (HIMD), 
Wendi Brenda, 
akifafanua 
kwa waandi-
shi wa habari 
kuhusu aina 
za ukeketaji 
zinazofanywa 
katika jamii za 
kifugaji ambazo 
bado zinafanya 
tohara kwa 
wanawake, 
walipoitem-
belea asasi 
hiyo, katika 
Halmashauri ya 
Arusha juzi. PI-
CHA: WOINDE 
SHIZZA

Mtaalamu: Unywaji huu pombe ni hatari
Na Mary Geofrey

UNYWAJI wa pombe zaidi 
ya kiwango kilichopangwa 
imezoeleka kuwa jambo la 
kawaida kwa watumiaji wengi 
wa kilevi hicho kwa kuamini 
wanamudu kiasi cha unywaji 
bila kupata madhara yoyote.

Dhana hiyo inapingwa vikali 
na Mratibu wa Kituo cha Ki-
taifa cha Kudhibiti Matukio ya 
Sumu wa Mamlaka ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA), Yohana Goshashy, 
akiweka wazi madhara ya 
sumu zitokanazo na pombe ni 
makubwa licha ya watu wengi 
kutoyatambua.

Amesema kwa mujibu wa 
takwimu za Wizara ya Afya, 
sumu ya pombe inaongoza 
kwa kusababisha vifo vya watu 
wengi ikifuatwa na sumu ya 
kung’atwa na nyoka.

Alisema kwa mujibu wa 
watafiti, asilimia 75 ya wany-
waji wa pombe nchini hufika 
hatua ya kupata sumu mwilini 
itokanayo na kilevi.

Goshashy alibainisha hayo 
katika mazungumzo na Ni-
pashe wiki hii kuhusu madha-
ra ya sumu ya pombe.

Alisema sumu ya pombe 
inawekwa kwenye kundi la 
sumu za vyakula kwa kuwa ni 
kitu mtu anatumia kwa lengo 
la kujiburudisha.

Alisema ili mtu atumie kwa 
usalama kuna kiwango cha 
kutumia ili asipate madhara ya 
sumu ya pombe na anapaswa 
kunywa kwa kiwango kilicho-
shauriwa na wataalamu.

Goshashy alisema viwango 
vya unywaji vinatofautiana 
kati ya mwanaume na mwa-
namke, hivyo mwanaume 
anaweza kunywa uniti mbili 
sawa na mililita 600 hadi 700 
kwa siku, sawa na chupa mbili 
za bia.

Alifafanua kuwa mwan-
amke anatakiwa anywe mililita 
300 hadi 350 kwa siku, hivyo 
hapaswi kuzidisha ili asipate 
sumu itokanayo na pombe.

Alisema mtumiaji anayeku-
nywa divai, anatakiwa kupun-
guza kiwango kwa sababu ina 
kilevi kikali zaidi asilimia 10.

Goshashy alisema divai 
(wine) yenye kilevi cha asilimia 
saba, hivyo mtumiaji anataki-
wa kunywa nusu glasi, sawa na 
bia mbili.

Alisema anayekunywa 
pombe kali, anatakiwa kuny-
wa mililita 15 hadi 20 kwa siku 
kwa kuwa zina kiwango kikub-
wa cha kilevi, hivyo anapaswa 
kuwa na hadhari kuepuka 
sumu ya pombe.

“Lakini utashangaa kuna 
watu wanachukua chupa ya 
pombe kali na kumaliza yote, 
wapo wanaomaliza kreti zima 
la bia. Mtu wa aina hii amepan-
da daraja ya ulevi na yupo 
kwenye hatua ya ‘addiction’ 
(uraibu), hali ambayo inaufan-
ya mwili wake uweze kumudu 
sumu,” alisema.

Alifafanua zaidi kuwa, mtu 
wa aina hiyo huanza taratibu 
kuongeza kiwango cha uny-
waji hadi kufikia hatua hiyo ya 
kiwango cha juu.

“Tena unakuta watu kama 
hawa wanajisifu hata ninywe 
pombe kiasi gani siwezi kul-
ewa, mtu wa aina hii anaku-
wa ameshapata sumu nyingi 
mwilini hadi kuwa ‘addicted’ 
(kuwa mraibu) na pombe,” 
alisema.

MBINU ZA KUKWEPA 
Mtaalamu huyo wa sumu 

alishauri kuwa ili kuepuka 
sumu ya pombe, unatakiwa 
kula chakula cha kutosha cha 
jamii ya wanga.

Alisema chakula cha wanga 
husaidia kuongeza sukari 
mwilini na sumu ya pombe hu-

sababisha kushusha sukari ya 
mwilini, hivyo hudhibiti mad-
hara hayo.

“Mtu akijua anataka kuny-
wa, ale vyakula vya wanga kwa 
kiasi kikubwa ili unavyokuny-
wa usipate madhara ya sumu 
ya pombe. Ndiyo sababu wen-
gine huwa wanakula nyama 
wakati wakiwa wanakunywa 
pombe, hii ni kwa sababu ny-
ama ina wanga,” alisema.

Alifafanua kuwa ukiacha 
shughuli za kawaida kama 
kutembea, kazi kubwa inay-
ofanywa na ubongo ni kufikiri 
na hivyo anayekunywa pombe 
nyingi na kupata sumu, hum-
fanya uwezo wake wa kufikiri 
kupungua.

Alisema kuwa ili kuepuka 
madhara, mtumiaji wa pombe 
anatakiwa kuchanganya kilevi 
chake na maji au kinywaji king-
ine kisicho na kilevi ili kupun-
guza sumu ya pombe.

MADHARA KIAFYA
Goshashy alisema madhara 

makubwa ya kunywa pombe 
nyingi ni kuchanganyikiwa, 
kushindwa kufikiri sawasawa 
na kushindwa kujidhibiti, 
kushindwa kusimama mwe-
nyewe, kuishiwa nguvu na joto 
la mwili kushuka.

Alitaja madhara mengine 
ni kukandamiza sehemu za 
ubongo ambao unadhibiti se-
hemu nyingi za mwili na hivyo 
kusababisha mtu kujisaidia 
haja ndogo mara kwa mara 
na hivyo mwili kupoteza maji 
mengi.

“Ukiona mnywaji anak-
wenda kujisaidia haja ndogo 
mara kwa mara, tambua kuwa 
kashapata sumu ya pombe 
mwilini na anapunguza kiwan-
go kikubwa cha maji na baadhi 
ya madini kwa njia ya mkojo,” 
alisema Goshashy.

Aliyataja madini anayo-
poteza mnywaji wa pombe ni  

Calcium na Sodium ambayo 
husaidia kudhibiti mapigo ya 
moyo na mwisho husababisha 
madhara makubwa zaidi.

Alisema madhara mengine 
ni kuta za tumbo kuchubuka 
na pombe kali zinazosababi-
sha sumu mwilini.

Alibainisha kuwa aliyepata 
sumu mwilini, atashindwa 
kumeza vizuri chakula na 
kumeng’enywa vyema tum-
boni.

Alisema madhara mengine 
ni ini kuzungukwa na mafuta 
mengi na kusababisha kuhari-
bu mfumo wa kongosho.

Goshashy alisema sumu ya 
pombe pia inaharibu mfumo 
wa mlalaji na kumkosesha 
mnywaji usingizi kutokana na 
kuingilia mfumo wa kudhibiti 
usingizi.

Alisema athari nyingine ni 
mtu kushindwa kuacha kuny-
wa pombe na kujikuta anaku-
nywa mfululizo na wakati 
mwingine kushindwa kufanya 
chochote bila kunywa.

DALILI ZA HATARI
Goshashy alisema zipo dal-

ili za hatari ambazo humpata 
mtu na kumfanya awe katika 
hatari kubwa ya kupoteza mai-
sha ikiwamo kushindwa kupu-
mua vizuri.

Alisema dalili mojawapo ya 
mtu ambaye amepata mad-
hara makubwa ya sumu ya 
pombe ni kutetemeka, joto 
la mwili kushuka, kuishiwa 
nguvu na wakati mwingine ku-
poteza fahamu.

Alisema wengine hubadilika 
rangi na kuwa bluu, kutapika 
na wakati mwingine mwingi 
kupata homa kali.

Goshashy alisema mtu ali-
yefika hatua hiyo, anapaswa 
kukimbizwa hospitalini kupa-
ta huduma ya matibabu ili kue-
puka madhara makubwa zaidi 
ikiwamo kupoteza maisha.
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Mbunge ahoji 
ujenzi wa vituo 
vya afya 

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema imeshatoa 
maelekezo kwa halmashauri 
zote kuweka vipaumbele vyao 
vya ujenzi wa vituo vya afya 
katika tarafa na kata za kim-
kakati.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais  
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo 
Dugange, alibainisha hayo 
bungeni juzi alipojibu swali la 
nyongeza la Mbunge wa Vwawa 
mkoani Songwe, Japhet Hasun-
ga.

Katika swali lake, Hasunga 
alihoji ni lini serikali itaanza 
kujenga kituo cha afya katika 
kata za Msia na Ihanda zilizoko 
jimboni kwake.

Akimjibu mbunge huyo, Dk. 
Dugange alisema serikali ime-
shatoa maelekezo kwa hal-
mashauri zote kuweka vipaum-
bele vyao vya ujenzi katika 
tarafa na kata za kimkakati.

“Kama hizi ni kata za ki-
makakati Mheshimiwa Spika, 
nimhakikishe Mheshimiwa 
Hasunga kwamba serikali kupitia 
mapato ya ndani na kupitia fed-
ha za serikali kuu, tutaendelea 
kuweka hatua za ujenzi ili vituo 
viweze kukamilika,” alisema.

Kwa mujibu wa Mpango wa 
Maendeleo wa Afya ya Msingi 
(MMAM) ulioanza kutekelezwa 
mwaka 2008, serikali inaele-
kezwa kuhakikisha kila kijiji 
kinakuwa na zahanati na kila 
kata inakuwa na kituo cha afya 
ili kusogeza huduma za afya 
kwa wananchi.

Utekelezaji wa mpango huo 
pia umewekwa katika Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kwa mwaka 2020-
2025.

Mwinyi: Bila utawala wa sheria hakuna maendeleo 
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema mafanikio 
ya ukuaji wa uchumi, uendeshaji 
wa biashara, uwekezaji na ustawi 
wa wananchi yanategemea ku-
wapo misingi ya utawala wa she-
ria na uhuru wa mahakama.

Alitoa kauli hiyo jana baada ya 
kuzindua ripoti ya mahitaji ya 
mfumo wa mahakama na uzindu-
zi wa ofisi ya Mtandao wa Watete-
zi wa Haki za Binadamu (THRDC), 
upande wa Zanzibar, hafla hiyo ili-
fanyika Hoteli ya Goden Tiliyopo 
kisiwani hapa.

Alisema, lazima kuwa na sheria 
madhubuti zinazojenga jamii na 
kuwa na mifumo bora ambayo la-
zima iongeze kasi katika kusikiliza 
na kuamua kesi mahakamani ili 
haki ipatikane kwa wakati.

Alisema, matumaini yake kuwa 
mfumo wa mahakama utaimari-
sha utendaji na kuleta ufanisi kwa 
kuleta mapinduzi makubwa ka-
tika upatikanaji wa haki Zanzibar.

Dk. Mwinyi alisema, serikali 

yake itaendelea kutoa ushirikiano 
katika kuhakikisha malengo ya 
kuanzishwa mfumo huo yanafiki-
wa.

“Nitaendelea kushirikiana na 
wadau mbalimbali zikiwamo asasi 
za kiraia katika kuzipatia ufum-
buzi kero na vikwazo vilivyopo 
katika kuhakikisha mipango yenu 
inafanikiwa,” alisema.

Dk. Mwinyi, alisema uzinduzi 
wa ripoti hiyo ya mahitaji ya 
mfumo wa mahakama utaleta ma-
badiliko yenye lengo la kuwa na 
Zanzibar yenye uchumi mkubwa 
na imara na kuleta ustawi bora wa 
wananchi.

Alisema, hali hiyo itafikiwa 
kwa kuhakikisha kuendelea 
kuheshimu sheria na misingi ya 
haki za binadamu.

Dk, Mwinyi alitoa wito kwa wa-
dau kujielekeza katika kuzingatia 
na kutekeleza misingi hiyo kwa 
lengo la kudumisha na kuende-
leza amani na misingi ya utawala 
bora.

Alisema, katika kukabiliana na 
shida ya miundombinu ya ma-
hakama ripoti hiyo imependekeza 

kuwapo mpango wa maendeleo 
ya kimiundombinu na serikali 
yake iko tayari kushirikiana na 
wadau katika kufanikisha hilo.

Alisema, jitihada za awali zime-
shanza na wanaendelea kuima-
risha mazingira ya watumishi 
wa mahakama, pia kuboresha 
maslahi yao. Alisema, imani ya 
wananchi kwa mahakama in-
achangiwa pia na hali ya watumi-
shi wake katika kuzingatia maadili 
ya utendaji wa haki.

Hata hivyo, Rais Dk. Mwinyi, 
alisema vyombo vya sheria vina-
vyotoa haki, vinalalamikiwa kwa 
kuwapo baadhi ya watumishi 
wasiozingatia maadili ya kazi zao, 
wanajihusisha na rushwa, uzem-
be, ubadhirifu na kutofuata sheria 
katika utekelezaji wa majukumu 
yao. “Vitendo vya aina hii vinak-
wenda kinyume cha misingi ya 
utawala bora na vinatia doa katika 
utendaji wa haki,” Rais Dk. Mwinyi 
alionya.

Aliwataka watumishi wa ma-
hakama kufanya kazi kwa kuzin-
gatia maadili na uadilifu katika 
utoaji wa haki ili wananchi waen-

delee kuwaamini.
Alipongeza taasisi hiyo kwa 

kufungua ofisi zake Zanzibar na 
ushirikiano inaoutoa kwa serikali 
ikiwamo kupinga vitendo vya ud-
halilishaji ambapo serikali yake 
inaunga mkono jitihada hizo.

Jaji mkuu wa Zanzibar, Khamis 
Ramadhan Abdallah, alisema 
mahakama inakabiliwa na shida 
nyingi na inashirikiana na asasi 
za kiraia ikiwamo THRDC kutatua 
shida hizo. Alisema, mahakama 
imesimamia nidhamu kwa wa-
tendaji wake wakiwamo majaji na 
mahakimu na kuuanda kamati ya 
nidhamu na maadili inayoshughu-
likia malalamiko dhidi yao.

Alizitaja baadhi ya shida zi-
nazowakabili ni mrundikano 
mkubwa wa mashauri na katika 
kulitatua hilo wameongeza idadi 
ya majaji na mahakimu ili kutoa 
uamauzi haraka.

Mratibu wa Kitaifa wa Taasisi 
ya Watetezi wa Haki za Binadamu 
Tanzania, Onesmo Olengurumo, 
alisema asasi za kirai ziko tayari 
kufanya kazi na serikali katika ku-
tatua kero mbalimbali.

Wahukumiwa kunyongwa kwa kumuua askari polisi 
Na Halima Ikunji, TABORA

WATU watano, wakiwamo 
wanne waliokamatwa kwa tuhuma 
za kuwaua askari wawili wa Jeshi 
la Polisi Kituo cha Usoke wilayani 
Urambo mkoani Tabora, wame-
hukumiwa kunyongwa hadi kufa 
baada ya kutiwa hatiani na Ma-
hakama Kuu Kanda ya Tabora.

Adhabu hiyo ilitolewa juzi na 
Hakimu Mkazi wa Mahakama ya 
Mkoa wa Tabora aliyekasimiwa 
mamlaka ya ziada, Jovin Katto, 
baada ya kuridhika na ushahidi uli-
otolewa na upande wa mashtaka.

Waliopewa adhabu hiyo katika 
kesi ya kwanza ni Shedrack Rushi-
kama, Sylvesta Kingwendu, Abel 

Benedict na  Ramadhani Many-
wele, waliokuwa wakikabiliwa na 
mashtaka mawili ya mauaji na un-
yanganyi wa kutumia silaha.

Alisema kuwa mahakama pa-
sipo shaka yoyote imewatia hatiani 
washtakiwa hao baada ya kupata 
ushahidi usiotia shaka.

Hakimu huyo alisema kutokana 
na baadhi ya watu kuamua kuji-
chukulia sheria mikononi, adhabu 
hiyo ni fundisho kwa kila anay-
etumia nguvu kupora au kuua mtu 
mwingine.

Upande wa mashtaka uliongo-
zwa na mawakili Meroto Ukon-
goji na Tunosye Luketa, ukidai ma-
hakamani kuwa watuhumiwa hao 
walitenda makosa hayo mnamo 

Aprili 28, 2014 majira ya usiku eneo 
la Usoke.

Mawakili hao walidai kwamba 
siku hiyo, washtakiwa walimuua 
askari polisi mwenye namba G3388 
PC Shabani Mbua na namba G 
4602 kwa kuwapiga risasi.

Askari hao wawili waliuawa 
wakati wakitekeleza majukumu 
yao ya ulinzi na usalama  kwenye 
Kituo cha Polisi  Usoke wilayani 
Urambo mkoani Tabora mwaka 
2014.

Akitoa uamuzi huo, Hakimu 
Katto alisema mahakama imewatia 
hatiani kwa makosa hayo, hivyo in-
awahukumu kunyongwa hadi kufa 
lakini wanaruhusiwa kukata rufani 
kama hawakuridhika na adhabu 

hiyo.
Upande wa utetezi katika shauri 

hilo ulikuwa unawakilishwa na 
mawakili Flavian Fransisi, Amos 
Gaise, Christina Jacson na Charles 
Hayo.

Katika shauri lingine, Mahakama 
Kuu ya Tanzania Kanda ya Tabora 
imemhukumu kunyongwa hadi 
kufa Nelson Maige baada ya kumtia 
hatiani kwa kumuua mkewe kwa 
kutumia kitu chenye ncha kali ku-
tokana na wivu wa mapenzi.

Upande wa mashtaka ulidai ma-
hakamani huko kuwa Oktoba 12, 
2019, katika Kijiji cha Loya, Wilaya 
ya Uyui mkoani hapa, mshtakiwa 
alimuua mkewe aitwaye Vailet kwa 
kumchoma kisu shingoni.

Magari yakiwa yamekwama katika barabara ya Mandela  jijini Dar es Salaam jana kutokana na ufinyu wa barabara hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA
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RIPOTI MAALUM

Na Romana Mallya

W
ASWAHILI wanasema 
‘kweli ni mtihani’. 
Katika zama za umri 
mdogo wengi wana-

kumbuka matunzo bora ya nyum-
bani yenye usalama, yaliyoendana 
na kumsimamia mtoto kuhakikisha 
muda wote anapatikana nyumbani.

Lakini ya leo hii ni mtihani zaidi. 
Mzazi anajitahidi kumtunza mtoto 
nyumbani, kinachomfika ni kilio 
kwao wote, anapomwacha akacheze 
nje, huko ndiko kuna balaa zaidi.

Rejea sura ya mikasa hii; wazazi 
wanatengana, mtoto analelewa na 
baba mdogo na kuishia kulawitiwa 
na kupata Virusi vya Ukimwi (VVU), 
bibi anajitahidi kumpeleka mtoto 
kupata masomo ya ziada (tuisheni) 
na mtoto huyo anaangukia katika 
balaa kutoka kwa mwalimu, babu ji-
rani anayepokea shikamoo kila siku, 
naye anaangukia kwenye dhambi ya 
hayo hayo.

Mama naye anapigana kumfungia 
binti yake, anapomaliza sekondari, 
anapata salamu za mimba mfu-
lulizo, huku kuna mama na baba 
wenzake wana yao kwamba, binti 
yao aliyeolewa wiki mbili tu, ame-
bakwa na wanaume wanne na histo-
ria yake inaonyesha aliwahi kupitia 
mateso ya aina hiyo akiwa mdogo. 
Sasa wapi penye nafuu?

Mkataba wa Kimataifa wa Haki 
za Mtoto unaoshughulikia haki ya 
mtoto kote duniani uliopitishwa na 
Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
mwaka 1989 na  kuridhiwa nchini 
mwaka 1991, unaelekeza uhuru wa 
mtoto kuchanganyika na jamii.

Katika mkataba huo kuna tahad-
hari ya usalama wa kisaikolojia kwa 
mtoto na hata kukosa fursa yake ya 
kuchanganyika na kukua kiakili.

MKASA KAMILI
Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi la Poli-

si, Pascal Kisibo, kutoka Kitengo cha 
Dawati la Jinsia na Watoto Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, anasim-
ulia matukio mawili ya ukatili wa 
kijinsia ambayo ni miongoni mwa 
yaliyoripotiwa dawatini mwaka 
huu, yakihusisha watoto wawili wa 
kike na wa kiume.

Kisibo anasimulia namna mwa-
nafunzi ambaye mwaka huu ali-
takiwa kuingia darasa la saba, al-
ivyolawitiwa na baba yake mdogo, 
aliyekuwa akiishi naye na kuishia 
kupata maambukizi ya VVU.

Anasema tukio hilo lilitokea mwa-
ka huu wakati mtoto huyo akisoma 
katika shule ya msingi iliyoko mae-
neo ya Kigogo jijini Dar es Salaam 
( jina tunalihifadhi).

“Mtoto huyu alikuwa analawitiwa 
na baba yake mdogo ambaye alim-
chukua na kukaa naye baada ya wa-

zazi wake kutengana. Wazazi wali-
potengana, mtoto alibaki na baba 
lakini kutokana na shida ya malezi 
kutoka kwa baba na vitendo vya ul-
evi, alichukuliwa na kwenda kuishi 
kwa baba yake mdogo,” anasema.

Kisibo anasimulia kuwa baba 
yake mdogo alianza kumlawiti mto-
to huyo na kitendo hicho kilifanyika 
kwa muda mrefu na kusababisha 
mtoto kuathirika kisaikolojia na 
kufikia hatua akiwa shuleni wakati 
wa mapumziko, alikuwa akitoroka 
na kwenda Bonde la Mto Msimbazi 
kwa wavuta bangi, ili wamfanyie 
ukatili huo.

“Taarifa ilipofika kwa walimu 
wake, hatua zilizochukuliwa, wakati 
wa mapumziko walikuwa wakim-
patia kazi nyingi ili asitoroke. Kili-
chotokea kutokana na kudhibitiwa, 
akawa anawaomba watoto wenzake 
pindi wanapokwenda chooni wam-
wingilie, wenzake wakawa wanao-
gopa.

“Ilifikia hatua akawa anajitenga, 
anakaa peke yake, anachukua peni 
anajiingiza, mwisho wa siku, walimu 
wakaligundua kupitia wanafunzi 
wenzake waliokuwa wakimshuhu-
dia. Mpaka kesi hii inafika dawatini, 
kwa bahati mbaya mtoto huyu 
alipopimwa alikutwa tayari ana 
maambukizi ya VVU,” anafafanua.

Kisibo anasema kwa sasa mtoto 
huyo amehamishiwa kwenye kituo 

cha kulelea watoto na anaendelea 
na  masomo na mtuhumiwa ambaye  
ni baba mdogo alishakamatwa.

Tukio la pili linalosimuliwa na 
Kisibo ni la binti wa kidato cha 
pili katika shule ya serikali iliyopo 
Tabata ( jina linahifadhiwa), ambaye 
wakati akiishi na baba yake mzazi 
na mama wa kambo, mzazi wake 
alianza kumtaka kimapenzi.

“Kitendo hicho kilimwathiri mto-
to kisaikolojia hata katika masomo 
yake, bahati nzuri mtoto alimshirik-
isha mama wa jirani na walimu 
ndipo dawati tukapigiwa simu na 
kufuatilia tukio hilo na ndipo tul-
ipomwokoa mtoto na sasa anaishi 
kituo maalum cha malezi ya watoto 
na mzazi alikamatwa,” anasimulia.

WATOTO KUFUNGIWA
Janet Joseph, mzazi na mkazi 

wa Mwenge wilayani Kinondoni, 
akizungumzia kuhusu athari zina-
zowakuta watoto wanapokuwa nje 
ya nyumba, anasema ameamua 
kuchukua     hatua ya kuwafungia 
watoto wake, isipokuwa kwa sa-
fari za lazima kama vile shuleni na 
kanisani, kinyume cha hapo hakuna 
safari.

Maoni ya mama huyo yanaan-
gukia katika chungu kimoja na 
mwenzake, Rosemary Haule, 
anayesisitiza msimamo wa maru-
fuku kwa wanawe kutoka nje ya 

uzio wa nyumba, akiogopa madhila 
hayo ya ukatili dhidi ya watoto.

Hata hivyo, Mwanasaikolojia ku-
toka Hospitali ya Kanda ya Mbeya, 
Mbuwi Ndagamsu anapinga kiten-
do cha wazazi kuwafungia watoto, 
badala yake anawataka wazazi wa-
bebe jukumu la kuhakikisha wa-
nawapatia malezi bora na ulinzi bila 
kuathiri ukuaji wao wa kila hatua.

“Kumfungia unamjengea mtoto 
hofu, hataweza kuchangamana na 
wenzake, hataweza kutambua hisia 
za wengine, akiwa mkubwa ndiyo 
anasikia ukatili hata kwenye ndoa, 
pia watoto hawa huwa wabinafsi. 

“Mtoto anapaswa kulindwa na 
kuelimishwa na afanye mambo 
kulingana na umri, hatua za ukuaji 
wake, mzazi anapaswa ahakikishe 
zinafuatwa bila kurukwa, asije 
akafika umri fulani akawa ana-
fanya mambo ya umri mdogo na 
wawekewe misingi ya kujua mema 
na mabaya, hapa ndipo inaingia 
dini,” anatoa angalizo.

Mwanasaikolojia huyo pia anase-
ma kumfungia mtoto ndani hupun-
guza uwezo wake wa kufikiri, ku-
namnyanyapaa na kumnyima haki 
yake ya kuona thamani ya watu 
wengine.

Angalizo la mtaalamu huyo wa 
saikolojia linapata uthibitisho ku-
toka kwa Caren Mmari, mzazi na 
mkazi wa Tabata jijini Dar es Sa-

laam, anayesimulia kilichojiri kwa 
mwanawe mwenye umri wa miaka 
tisa sasa, aliyelelewa kwa mtindo 
huo wa kufungiwa ndani.

Mama huyo anasimulia kuwa 
mwanawe huyo anayesoma darasa 
la tatu jijini, licha ya kuwa na umri 
huo wa muongo mmoja kasoro 
mwaka mmoja, anashindwa ku-
tamka vyema baadhi ya maneno 
ya Kiswahili, jambo lililompa mzazi 
hofu na kuamua kumpeleka hospi-
talini.

Anaeleza kuwa alishtuka na kula-
zimika kuwaona wataalamu wa 
afya miaka mitano iliyopita baada 
ya mwanawe huyo kushindwa ka-
bisa kutamka baadhi ya maneno ya 
Kiswahili, tofauti na wenzake wenye 
umri wake (kipindi hicho miaka 
minne) na madaktari walithibitisha 
hakuwa na tatizo lolote katika mfu-
mo wake wa matamshi.

Anasimulia kuwa ilimchukua 
muda mrefu kugundua kuwa kina-
chomrudisha nyuma mtoto wake 
kuongea vizuri ni kitendo cha kum-
fungia ndani, bila kuchangamana 
na watoto wenzake kwa hofu ya vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia.

Shuhuda hizo ni uthitisho kwam-
ba yapo mengi yawapatayo watoto 
licha ya wazazi kuamini kuwafungia 
ni mwarobaini wa kutatua tatizo. Je, 
ni yapi hayo, fuatilia sehemu ya pili 
ya ripoti hii kesho.

Mtoto aliyefungiwa ndani 
alivyonajisiwa, apata VVU
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habari kitaifa

TAMWA yahamasisha
uandishi habari za jinsia
Na Christina Haule

MKURUGENZI Mtendaji wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA), Dk. Rose Reuben, amewataka waandi-
shi wa habari nchini kuandika kwa kina habari 
kuhusu masuala ya jinsia ili kuifanya jamii kuwa 
na uelewa mzuri na kupiga hatua katika maen-
deleo.

Alitoa rai hiyo juzi jijini Dar es Salaam al-
ipowasilisha mada ya dhana ya jinsia wakati 
wa mafunzo kwa waandishi wa habari kutoka 
mikoa ya Manyara, Morogoro na Kilimanjaro 
yaliyoandaliwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP) kupitia mradi wa kuleta mabadiliko kwa 
wanawake wa vijijini (RWCC) unaofadhiliwa na 
Serikali ya Canada.

Dk. Rose alisema iwapo kutakuwa na uelewa 
mzuri katika masuala ya jinsia, jamii itaendelea 
kwa namna mbalimbali ikiwamo kukua kiuchu-
mi na hata kutimiza malengo 17 ya milenia.

“Hata katika malengo ya milenia suala zima la 
jinsia ni suala mtambuka na linaingia katika kila 
sekta kwa sababu ndiko kuna watu na linagusa 
wanawake na wanaume na kama kuna usawa wa 
jinsia, tunaweza kutimiza malengo yote ya Mile-
nia kuanzia la kwanza hadi la 17,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema kumekuwa na vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia wa aina mbalimbali 
ukiwamo ukatili katika ndoa, jamii, mabadiliko 
ya tabianchi na maendeleo ya wanawake na 
uongozi, ambayo yote kwa pamoja yanapaswa 
kuwekwa wazi na jamii kutambua na kujitam-
bua ili kupiga hatua za maendeleo kama inavy-
okusudia.

Dk. Rose aliwataka waandishi wa habari 
kubadilika na kujikita katika kuandika habari 
za jinsia kwa lengo la kuondoa tatizo na kuleta 
mabadiliko bila kuacha habari katikati kama vile 
kuna mtu anakwenda kuimalizia baadaye.

Mratibu wa Mradi wa RWCC, Catherine Kasim-
bazi, aliwataka viongozi kuanzia ngazi ya wilaya, 
kata, vijiji na vitongoji sambamba na viongozi wa 
vituo vya taarifa na maarifa kutoa ushirikiano 
kwa waandishi wa habari ili kuelimisha jamii juu 
ya masuala ya kijinsia, hasa ukatili wa kingono.

Akizungumzia mradi wa RWCC, Kasimbazi 
alisema mradi huo unatekelezwa kwa miaka sita 
kuanzia mwaka 2021 katika nchi tatu; Tanzania, 
Kenya na Ethiopia ambapo kwa Tanzania un-
atekelezwa katika mikoa ya Manyara, Morogoro 
na Kilimanjaro.

Alisema lengo kuu la mradi huo ni kuleta us-
awa katika maeneo matatu ambayo ni wanawake 
na uongozi na ngazi za kufanya uamuzi, ukatili 
wa kingono (SGBV) na kilimo na mabadiliko ya 
tabianchi.

Kasimbazi alisema katika utafiti mbalimbali 
waliofanya kwenye mikoa inayotekeleza mradi, 
wamebaini kuwapo shida mbalimbali ambazo 
pia zipo katika mikoa mingine ya Tanzania iki-
wamo wanawake kukosa uongozi kwa sababu 
wanaume kujiona wao pekee ndiyo wenye nafasi 
na uwezo wa kuwa viongozi.

Alitaja shida zingine ni ukatili wa kingono 
unajitokeza hata kwenye mabadiliko ya tabi-
anchi ambapo njaa huwa sababu ya kuwapo 
kwa biashara ya ngono kwa wanawake dhidi ya 
wanaume, ndoa na mimba za utotoni kufuatia 
wazazi kuchukua hatua za kuwaozesha mabinti 
wakiwa katika umri wa mdogo ili wapate pesa, 
wanawake kujikita kwenye biashara ambazo 
hazina faida kubwa, rushwa ya ngono, lugha 
za udhalilishaji wa kingono, matusi, ulawiti na 
ubakaji.

Mbaroni tuhuma wizi wa ng’ombe, punda 
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Ruvuma linawashikilia wafu-
gaji 10 kwa tuhuma za wizi wa 
ng’ombe 200, punda wawili na 
kondoo, mali ya James Magese, 
mkazi wa Kijiji cha Mbatamila 
wilayani Tunduru.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi, Kamanda 
wa Polisi mkoani hapa, Marco 
Chilya, alisema tukio hilo lil-
itokea Julai 14 mwaka huu ny-
umbani kwa Magese eneo la 

Mbatamila.
Alisema baada ya wizi huo 

kutokea, juhudi za kutafuta 
zilifanyika bila mafanikio ndi-
po Magese na wafugaji wen-
zake walipotoa taarifa polisi 
Septemba 11 mwaka huu na 
siku tatu baadaye waliwapata 
ng’ombe 159 kati ya 200 wal-
ioibwa.

Kamanda Chilya alisema ku-
tokana na tukio hilo, wanawa-
shikilia watu 10 wanaodaiwa 
kuhusika na wizi huo.

Katika tukio lingine, kaman-
da huyo alisema wanawashikil-

ia watu wengine wawili wanao-
daiwa kujihusisha na shughuli 
haramu za ujangili na biashara 
ya meno ya ndovu.

Aliwataja watuhumiwa hao 
kuwa ni Hemed Ally (35), mkazi 
wa Kijiji cha Mchoteka na Yasi-
ni Nyahale (35), mfanyabiasha-
ra katika Kijiji cha Chengena 
wilayani Namtumbo.

Alisema watuhumiwa hao 
wanashikiliwa baada ya msako 
kufanyika katika wilaya mbili 
ya Tunduru na Namtumbo am-
bapo mtuhumiwa Ally inadai-
wa alikutwa na vipande vinne 

vya meno ya ndovu yenye 
uzito wa kilogramu 39.45, yak-
iwa kwenye mifuko miwili ya 
sandarusi.

“Mtuhumiwa Nyahale, mfan-
yabiashara wa Namtumbo, ali-
kutwa na nyara za serikali am-
bayo ni meno mawili ya ndovu, 
alikuwa yamehifadhiwa nyum-
bani kwake chini ya kitanda 
cha watoto wake,” alisema.

Kamanda huyo alitaja 
thamani ya meno yote yali-
yokamatwa kuwa ni dola za 
Marekani 30,000, sawa Sh. mil-
ioni 69.499.

Maofisa afya wabanwa uchafuzi wa mazingira 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MAOFISA afya mkoani hapa 
wameagizwa kuzitumia sheria 
zilizopo kuwachukulia hatua 
baadhi ya watu wanaochafua 
mazingira maeneo mbalim-
bali ya mijini na vijijini ikiwamo 
barabara kuu na makaburi.

Katibu Tawala Mkoa wa Sin-
gida, Dorothy Mwaluko, alitoa 
agizo hilo jana wakati wa kikao 
kazi cha maofisa afya kutoka 
halmashauri za Mkoa wa Sin-
gida katika hotuba iliyosomwa 
kwa niaba yake na Mganga 
Mkuu wa Mkoa, Dk. Victoria 
Ludovick.

Alisema serikali inathamini 
suala la usafi wa mazingira kwa 
kuwa ndiyo mhimili mkubwa 
wa afya ya watanzania na uku-
aji wa uchumi.

“Tumieni Sheria ya Afya ya 
Jamii ya Mwaka 2009 na ka-
nuni zake, Sheria ya Usimamizi 

wa Mazingira ya Mwaka 2004 
pamoja na sheria ndogo za miji 
kuhakikisha maeneo ndani ya 
Mkoa wa Singida hayachafuliwi 
ovyo, ikiwamo barabara kuu, 
stendi, masoko, mitaro, mae-
neo ya wazi, makazi na maka-
buri,” aliagiza.

Mwaluko aliagiza maeneo ya 
masoko na biashara  wananchi 
waweke vyombo vya kuhifadhi 
taka vyenye ukubwa wa kuto-
sha kulingana na uzalishaji wa 
taka kwa lengo la kupunguza 
taka kuzagaa ovyo mitaani.

“Kuna maeneo ambayo 
tumeona hadi yanarushwa 
kwenye mitandao, Manispaa 
(Singida) ndiyo kioo chetu cha 
Mkoa wa Singida, tuhakikishe 
usafi unafanyika maeneo yawe 
safi,” aliagiza.

Alisema yapo baadhi ya 
magari ya abiria yanasimama 
porini na abiria kuchimba dawa 
(kujisaidia) vichakani, jambo 
ambalo halikubariki, hivyo 

akawaagiza maofisa afya wa-
hakikishe wanachukua hatua.

Mwaluko alisema maofisa 
afya wa Mkoa wa Singida wa-
nafanya kazi vizuri kutekeleza 
Kampeni ya Taifa ya Usafi wa 
Mazingira lakini lazima ku-
hakikisha fedha inayotolewa na 
serikali matokeo yake yanaone-
kana.

Aliongeza kuwa wakuru-
genzi wa halmashauri, waganga 
wakuu, maofisa afya na wa-
tendaji wa vijiji na kata wasi-
mamie ili kuhakikisha kila kaya 
inakuwa na choo bora.

Alisema taarifa zilizopo hadi 
Julai 31 mwaka huu, kaya zenye 
vyoo katika Mkoa wa Singida ni 
asilimia 99.2 na zisizokuwa na 
vyoo ni asilimia 0.8, zenye vyoo 
bora ni asilimia 62.1 kutoka asil-
imia 27.6 mwaka 2015.

“Mimi kama Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Singida, sitavu-
milia kuona magonjwa ya 
aibu kama vile kipindupindu 

yakitokea katika mkoa wangu, 
hivyo mjipange katika hili,” al-
ionya.

Alisema maofisa afya watam-
bue kuwa wao  kama wasi-
mamizi na wafuatiliaji wakuu 
wa shughuli za chanjo, ukaguzi 
wa dawa, ukaguzi wa vyakula 
na ukaguzi wa vituo vya ku-
tolea huduma za afya shuleni 
na taasisi zote, hivyo waongeze 
bidii kusimamia hayo.

Ofisa Afya Mkoa wa Sin-
gida, Mgeta Sebastian, alisema 
maeneo mengi ya mijini, hata 
yale ambayo wanapita vion-
gozi wakuu, ni machafu, hivyo 
wanapaswa kuchukua hatua 
kuhakikisha wanasimamia ili 
kuweka mazingira safi.

Sebastian alisema katika 
suala la usimamizi wa afya 
atakuwa mkali na ofisa afya 
asiyetekeleza majukumu yake 
kama inavyotakiwa, atachukuli-
wa hatua ikiwamo kutoa taarifa 
kwa wakuu wake.

Wachuuzi wa mbuzi wakisubiri wateja katika mnada wa Vingunguti, jijini Dar es Salaam jana. Mbuzi mmoja aliuzwa kwa bei ya 80,000/- 
hadi 120,000/- kulingana na ukubwa wake. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

TANGU ugonjwa wa UKIMWI ulipo-
ingia nchini miongo mitatu iliyopita, 
juhudi mbalimbali zimekuwa ziki-
fanyika ili kuhakikisha Watanzania 
wanakuwa salama na  wale walioam-
bukizwa, wasiusambaze kwa wen-
gine.

Hatua hizo za kupambana na 
ugonjwa huo zimesaidia kuongeza 
watu wanaotumia dawa za kufubaza 
virusi vya ugonjwa huo (ARV) kutoka 
asilimia 95 ya mwaka 2016 hadi asil-
imia 98 kwa mwaka 2019.

Takiwmu hizo zinabainishwa na 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ka-
tika kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya Ukimwi Duniani, huku akihimiza 
Watanzania kuendelea kutumia dawa 
hizo bila kuchoka.

Lakini jambo la msingi analosisitiza 
ni kuwataka Watanzania kila mmoja 
kupima kwanza na kwamba akibaini-
ka kuwa ameambukizwa, aanze ku-
tumia dawa hizo katika kipindi chote 
cha maisha yake.

Pamoja na juhudi hizo za kupam-
bana na ugonjwa huo, inaelezwa 
kuwa kati ya watu 100 wanaoishi na 
virusi vya Ukimwi (VVU), watano 
hawatumii dawa za kufubaza virusi 
hivyo, hali inayoonyesha kusuasua 
kwa utumiaji.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 
alisema hayo hivi karibuni alipotem-
belea zahanati ya Disunyala wilaya ya 
Kibaha mkoani Pwani, na kufafanua 
kuwa asilimia tano ya watu wanaoishi 
na VVU hawatumii ARV. 

kutokana na hali hiyo, iko haja ya 
Watanzania kuzingatia maelekezo ya 
wataalam wa afya kuhusu matumizi 
ya dawa hizo badala ya kuishia nji-
ani hali ambayo wanaeleza kuwa in-
aweza kuwasababishia matatizo zaidi.

Kama wasemavyo wataalam hao 
kuwa wakati mwingine mtu anaweza 
kutumia dawa hizo akajikuta anatapi-
ka au kuhara, lakini anatakiwa kutoa-
cha badala yake aendelee kutumia na 
kwamba hatimaye hali itakuwa vizuri.

Hata wale wanaotumia na kisha 
CD4 zikapanda na kuonekana wana 

Kukatisha dozi ya ARV ni kujimaliza

 Muungwana Lazima Nilonge

Jitihada za pamoja zitumike  
kumaliza wimbi la Panya Road 

Na Sabato 
Kasika
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KATIKA siku za karibuni, kumekuwa na taarifa za kukithiri 
kwa vitendo vya kihalifu vinavyofanywa na makundi ya vija-
na, maarufu kama ‘Panya Road’. Vijana hao licha ya kuvamia 
na kuiba mali katika makazi ya watu na mitaani, wamekuwa 
wakiwajeruhi na hata kusababisha vifo kwa baadhi ya wa-
nanchi. 

Licha ya kuibuka hivi karibuni, vitendo hivyo vimekuwa 
vikijirudia mara kwa mara. Pamoja na kuvamia kwenye 
makazi ya watu, vijana hao wamekuwa wakivamia magari 
kwenye foleni wakiwa na silaha za jadi na kupora mali za 
wananchi na kuwajeruhi baadhi ya watu walioko katika vy-
ombo vya usafiri. 

Jeshi la Polisi kwa kiasi kikubwa limekuwa likidhibiti viten-
do hivyo ikiwamo kuwachukulia hatua wanaodaiwa kuhusi-
ka na vitendo hivyo. Lakini kuibuka kwa wimbi la ‘panya 
road’ hivi karibuni, kumeibua minong’ono mwa wananchi 
na hata baadhi kudhani kwamba jeshi hilo limeshindwa ku-
kabiliana na wimbi hilo ambalo kwa sasa linaonekana kuwa 
tishio kwa uhai wa raia pamoja na mali zao. 

Madai hayo ya wananchi yanatokana na kasi mpya ya vi-
jana hao kuvamia maeneo mbalimbali na kupora, kujeruhi 
hata kusababisha vifo vya watu. Mfano ni tukio la karibuni 
lililotokea eneo la Kawe Mzimuni na kusababisha kifo cha 
mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
Shule Kuu ya Uandishi wa Habari na Mawasiliano kwa 
Umma (SJMC).  Kutokana na vitendo hivyo kushika kasi, 
baadhi ya wabunge katika mkutano unaoendelea jijini Do-
doma, waliomba mwongozo kwa Spika wa Bunge wakitaka 
shughuli za Bunge ziahirishwe kwa muda ili kupata wasaa 
wa kujadili jambo hilo. Hata hivyo, Spika alitoa uamuuzi kwa 
niaba ya Bunge kwamba serikali ilishughulikie suala hilo 
ambalo linaonekana kama mfupa mgumu mbele ya vyombo 
vya usalama. 

Kutokana na kuibuka kwa vilio kutoka kwa wananchi 
pamoja na wabunge, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Hamad Yussuf Masauni, na Mkuu wa Jeshi la Polisi Nchini, 
Inspekta Jenerali (IGP) Camillus Wambura, juzi waliibuka na 
kutoa kauli nzito kuwaomya Panya Road dhidi ya vitendo 
hivyo na kwamba siku zao zinahesabika. 

Waziri Masauni katika kauli yake, aliwaonya vijana wa-
naojihusisha na vitendo hivyo vya kihalifu pamoja na kutoa 
tahadhari kwa watu wanaonunua bidhaa za wizi kutoka 
kwa Panya Road kuwa watashughulikiwa kikamilifu kwa 
mujibu wa sheria. Alisema pamoja na nguvu kubwa kutu-
mika kupambana na Panya Road, pia wanaonunua bidhaa 
zinazopatikana kupitia vitendo hivyo watambue kwamba 
hawako salama.  Hatua ya Waziri na IGP kujitokeza hadha-
rani imeleta matumaini kwa wananchi kwamba kuna hatua 
ambazo zitachukuliwa na kuwafanya wananchi kuwa katika 
mikono salama na kuendelea na shughuli zao za kujiletea 
maendeleo. Matumaini hayo pia yanaonekana baada ya ku-
wapo taarifa kuwa baadhi ya watuhumiwa katika maeneo 
mbalimbali, Dar es Salaam , wameaanza kuchukuliwa hatua 
ikiwa ni pamoja na kutiwa nguvuni. 

Pamoja na juhudi zilizoanza kuchukuliwa, ni vyema jitiha-
da zaidi zikachukuliwa dhidi ya watu hao ambao wamekuwa 
tishio kwa maisha ya raia na mali zao. Viongozi wa serikali za 
mitaa ambako matukio hayo yamekuwa yakijitokeza, wana-
paswa kuchukua hatua kwa kuimarisha ulinzi shiriki na ku-
fanya utambuzi wa vijana wanaojihusisha na matukio hayo 
ambayo yameanza kulitia doa taifa. 

Ni wazi kwamba nguvu ya pamoja, kwa maana ya wa-
nanchi kupitia serikali za mitaa kwa kushirikiana na vyombo 
vya ulinzi na usalama, itasaidia kutokomeza vitendo hivyo 
na jamii kuendelea kuishi katika amani na usalama. 

afya nzuri   hawatakiwi kuacha, ki-
rusi hujiimarisha zaidi  na kushusha 
kinga, hali inayoweza kusababisha 
kupoteza maisha.

Umuhimu mwingine unaoleke-
zwa na wataalam wa afya kuhusu 
matumizi ya dawa hizo ni kuzimeza 
kwa wakati na sio kubadali saa, ku-
lala kwa wakati, kufanya mazoezi na 
kupata mlo wa kutosha, kwa ajili ya 
kuimarisha kinga.

Kwa kuzingatia maelekezo hayo ya 
wataalam wa afya,   ni imani kwam-
ba  asilimia ya watumiaji wa dawa 
za kufubaza virusi hivyo itaendelea 
kuongezeka, kutoka idadi ya sasa na 
kuwa juu zaidi.

Kwa sasa inaelezwa kuwa im-
eongezeka kutoka asilimia 87 mwaka 
2016 hadi kufikia asilimia 92 mwaka 
2019, lakini inawezekana asilimia 
hiyo ikaendelea kuongezeka iwapo 
masharti ya kuzitumia yatazingatiwa.

Lakini kwa njia hiyo, vifo vinavyo-
tokana na Ukimwi vinaweza kupun-
gua zaidi, kwani inaelezwa kuwa tan-
gu mwaka 2010 vimepungua kutoka 
64,000 hadi kufikia 32,000 mwaka 
2020. Vilevile, inaelezwa kuwa idadi 
ya maambukizi mapya yameshuka 
kutoka 110,000 mwaka 2010 hadi 
68,000 mwaka 2020, hali ambayo 
ninaamini kuwa iwapo maelekezo ya-
taendelea kuzingatiwa, kuna uweze-
kano wa kushuka zaidi.

Takwimu za   Umoja wa Mataifa 
zinaonyesha kuwa mwaka 2020, 
takriban watu milioni 38 duniani 
kote walikuwa wanaishi na VVU huku 
700,000 wakiwa wamefariki dunia 
kutokana na magonjwa yanayohusi-
ana na Ukimwi.

Hayo ni kwa mujibu wa Shirika la 
Utangazaji la Uingereza likikariri dak-
tari mmoja liliyemtaja kwa jina la Dk. 
Kamarulzaman, katika taarifa yake ya 
Desemba mwaka jana.

Katika mahojiano na watu mbalim-
bali, ikabainika kuwa baadhi ya vijana 
huona kama Ukimwi ni ugonjwa wa 
wazee, ni kitu cha zamani, na kwam-
ba hawana uelewa wa kutosha.

Hata wale 
wanao-
tumia na 
kisha CD4 
zikapanda 
na kuone-
kana 
wana afya 
nzuri  ha-
watakiwi 
kuacha, 
kirusi hu-
jiimarisha 
zaidi  na 
kushusha 
kinga, hali 
inayoweza 
kusaba-
bisha 
kupoteza 
maisha.
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 Ijue Jumuiya ya Afrika Mashariki, 
inavyotenda kazi na vyombo vyake 

fikra mbadala

Pascal Mayalla

K
WA Maslahi ya 
Taifa, inaende-
lea kuhusu Ijue 
Jumuiya ya Af-

rika Mashariki. Leo  ni-
kijikita kwenye Mkataba 
wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, nikiwapeleka 
sura kwa sura. Sura ya 
kwanza ni tafsiri tuu ma-
neno, hii nimeiruka na 
kuanza na sura ya pili.

Sura hii inajumuisha 
pamoja na uanzishwaji 
wa jumuiya yenyewe, 
Ibara ya Pili inahusu 
uanzishwaji wa Muun-
gano wa Forodha wa Af-
rika Mashariki na Soko la 
pamoja. Ibara ya 3 inahu-
su muundo wa Jumuiya.

Kibali na kutaja nchi 
tatu za Afrika Mashari-
ki, Tanzania, Kenya na 
Uganda kama wanacha-
ma waanzilishi, imeweka 
sifa na masharti kwa nchi 
ziingine kujiunga ni ku-
ubali mkataba, kukubali 
kanuni za demokrasia, 

Tutunge sheria na tuziheshimu bureMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Z
AMANI tukiwa wadogo 
tulipenda sana kwenda 
kucheza na kuangalia 
mchezo wa soka viwan-

jani. Mji tulioishi kulikuwa na 
uwanja mzuri tu wa soka, kukiwa 
na mashindano ya klabu za soka.

Moja ya klabu hizo ilikuwa ya 
Jeshi. Tulipenda sana kwenda 
kuangalia siku timu hiyo ikicheza 
na timu nyingine. Tulipenda 
mechi hizo si kwa sababu ya 
uzuri wao, bali vituko vya mechi 
yenyewe.

Daima timu ya Jeshi ilikuwa 
ikitaka ishinde. Siku ikishindwa 
mechi haikuwa inafikia tamati, la-
zima varangati lingeibuka, kama 
si kwa wachezaji wa timu pinzani 
kula mkong’oto, basi uliwakuta 
waamuzi hususan wa kati.

Watoto tulifurahi sana kuona 
watu wanapigana. Tulipata  cha 
kusimulia nyumbani baada ya 
kushuhudia wanajeshi wakitem-
beza mkong’oto kwa wachezaji au 
waamuzi. Na kwa kweli wanajeshi 
waliogopwa.

Hao walikuwa wanajeshi wa 
Jeshi la Wananchi, si wa Polisi, 
ingawa nao tuliwaogopa hususan 
wale waliokuwa na magari yenye 
namba zilizoandikwa FFU (Field 
Force Unit) lakini tukitafsiriwa 
kwa Kiswahili kuwa ni kifupi cha 
Fanya Fujo Uone. 

Na kweli watu waliofanya fujo 
waliona kwani kulikokuwa na 
fujo yoyote iwe ya kwenye miku-
sanyiko ya watu au hata kwenye 
wizi wa mifugo, hao jamaa wal-
ipelekwa kufanya kazi. Hakika 
nao waliogopwa kwa kuwa waliti-
sha. Walitisha hata kwenye mag-
waride ya sikukuu walivyokuwa 
wakinyanyua miguu yao na ku-
kanyaga kwa kishindo.

Hakika zamani Jeshi lolote lili-
kuwa la kuogopwa kwani askari 
akitoa amri alisikilizwa na mpe-
wa amri alilazimika kutii. Kiny-
ume  chake aliona kilichomnyima 
nyoka miguu. Lakini, baadaye 
majeshi yalianza kuwa rafiki na 
raia, ingawa si sana. Ndiyo sababu 
siku hizi unaweza kusikia kuwa 
askari hana rafiki, kwani anaweza 
kukugeuka saa yoyote ukikosa 
adabu.

Hivi karibuni, kuna jambo lilin-
ishangaza na kwa kweli kila aliye-
liona atakuwa alishangaa. Clip ya 
video ikionesha wafanyakazi wa 
Kampuni ya Mabasi Yaendayo 
Kasi Dar es Salaam (DART) waki-
kabiliana na askari wa FFU katika 
moja ya barabara za mabasi ya 
mwendokasi.

Kinachoonekana pale ni wafan-
yakazi hao katika barabara hiyo 
wakizuia gari la askari kupita kwa 
mujibu wa sheria lakini bahati 

mbaya walizidiwa na askari hao 
na gari hilo kuendelea na safari, 
licha ya mfanyakazi mmoja ku-
jitoa na kujaribu kulizuia kwa 
mikono.

Shukuru Mungu bila shaka 
dereva wa lile gari alikuwa 
muungwana, vinginevyo angem-
mwaga ubongo yule mfanyakazi 
wa DART. Hata hivyo, kilicho-
bainika pale ni kwamba askari 
wale bila shaka walikuwa ama 
wakienda au wakitoka lindo. 
Mungu aliepusha maafa.

Naamini wangekuwa wale aska-
ri wa enzi zile, wale wafanyakazi 
wangepata lifti ya bure ndani 
ya gari lile na kuondoka nao na 
baadaye wangeapa kutorudi ku-
fanya kazi ile na kuomba mafao 
yao kabla ya wakati. Lakini bila 
shaka nidhamu jeshini inarejea.

Hata hivyo, Mkuu wa Jeshi la 
Polisi nchini, IGP Camillius Wam-
bura, aliamua kulitolea kauli lile 
jambo, akirejea sheria za DRT na 
matumizi ya barabara zake, ak-
ibainisha ni magari gani yanapas-
wa kutumia njia zile na kwa nini.

Kwa mujibu wa sheria hizo 
alizozitaja IGP, magari yanay-
oruhusiwa kupita njia zile ni ya 
Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji, 
magari maalumu ya kubeba wag-
onjwa (Ambulance), magari ya 
fedha hasa ya Benki Kuu ya Tan-

zania (BoT) na ya majeshi ya ul-
inzi na usalama, lakini kwa kibali 
maalumu cha DART.

Ingawa, kuna mahali alisema 
hata ya viongozi wa Serikali 
wanaokuwa wamechelewa na 
wanaharakisha kwenda mahali 
fulani-kwa nini lakini wasiwahi? 
Lakini alisema haya hayo yaliyo-
tajwa hapo awali, lazima yawe na 
dharura si kupita kwa sababu tu 
ya kupita.

Hebu turejee ustaarabu kwam-
ba sheria hizo ziliwekwa ili zifuat-
we, kwa sababu maalumu, hivyo 
kuzivunja ni ukaidi ambao hau-
wezi kuvumiliwa. Tena viongozi 
na hasa wa Serikali na magari 
yao ndio wanaopaswa kufuata na 
kuzingatia sheria zinazotungwa 
na Bunge, kwa madhumuni ma-
hususi.

Inashangaza kwamba askari 
polisi wanaokamata madereva 
wanaovunja sheria katika bara-
bara mbalimbali nje na ndani ya 
miji na majiji, ndio hao wanao-
tumia nafasi zao kupita kwenye 
barabara za mwendokasi na ku-
vuruga utaratibu wa mabasi am-
bayo ni mahsusi kawa njia hizo. 
Tuheshimu sheria na tuheshimi-
ane tufike salama. Alamsiki!

Baruapepe: kulangwasos@
gmail.com

utawala wa sheria na haki za bin-
adamu, mchango madhubuti wa 
nchi inayotaka kuwa mwanacha-
ma katika uimarishaji ushiriki-
ano; ujirani mwema, uanzishaji 
na uendelezaji wa soko huria, na 
kukubali sera za kiuchumi na ki-
jamii za jumuiya.

Ibara ya 4 inahusu uwezo wa 
kisheria wa jumuiya. Mbali na 
kuwa na hadhi ya kuwa chombo 
cha ùshirikiano, jumuiya itakuwa 
na uwezo wa kupata, kumiliki, 
kutumia na kuuza ardhi na mali 
nyingine. Inaweza kukopa, kush-
itaki na kushitakiwa pia. Katibu 
Mkuu ndiye atakayekuwa. mwak-
ilishi wa Jumuiya.

Ibara ya 5, inataja madhumuni 
ya Jumuiya, ambayo ni pamoja 
na kuunda sera na pragramu 
zinazolenga katika kuendeleza 
ushirikiano katika nyanja za sia-
sa, uchumi, jamii, utamaduni, ul-
inzi, usalama, sheria na shughuli 
za mahakama. Katika kutimiza 
madhumuni haya, nchi wana-
chama zinakubaliana kuchukua 
hatua za kuanzisha muungana 
wa farodha, soko la pamoja, na 
baadaye, muungano wa sarafu 
na hatimaye shirikisho la kisiasa.

Ibara ya 6, inahusu misingi 
muhimu ya Jumuiya, ambayo ni 
pamoja na amani, upendo, mshi-
kamano, ushirikiano, kuamini-
ana na ujirani mwema, utatuaji 
wa migogoro kwa nia ya amani, 
nchi kufuata misingi ya utawala 

bora, ugawanaji sawa na kwa 
haki manufaa ya Jumuiya.

Aidha, Ibara ya 7 inahusu mis-
ingi ya utekelezaji ya Jumuiya, 
ambayo ni pamoja na ushiriki-
ano unaoendeshwa na watu we-
nyewe kwa utaratibu wa soko 
huria, uandalizi wa sera zina-
zovutia na miundombinu bora, 
uanzishaji wa sera za kiuchumi. 
zitakazosaidia uzalishaji wa bid-
haa za kuuza nje, kufuata kanuni 
ya kusaidiana; na ugawanaji wa 
haki wa faida itokanayo na shu-
ghuli za Jumuiya.  

Ibara ya 8 inahusu hatua za 
jumla za utekelezaji.

UANZISHAJI VYOMBO 
VYA JUMUIYA

Ibara ya 9 inahusu uanzishwaji 
na uundaji wa vyombo na taasisi 
za jumuiya na idara na vitengo 
mbalimbali. Kila chombo kina 
majukumu yake maalum. Vyom-
bo hivi vinapewa uwezo na maju-
kumu kutoka jumuiya yenyewe. 
Mkutano wa Wakuu wa Nchi un-
aweza kuanzisha chombo king-
ine kipya.

Kwa sasa vyombo vya Jumuiya 
ni saba ambavyo ni Mkutano wa 
Wakuu wa Nchi, Baraza la Mawa-
ziri, Kamati ya Uratibu, Kamati za 
Sekta, Mahakama ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki, Bunge la Afrika 
Mashariki na Sekretarieti ya Ju-
muiya ya Afrika Mashariki.

Sura ya nne inazungumzia 

Mkutano wa Wakuu wa Nchi 
Wanachama na inajumuisha 

Ibara ya 10 mpaka ya 12.
Ibara ya 10 inahusu muundo 

wa Mkutano wa Wakuu wa Nchi 
ikieleza kuwa  utawahusisha 
viongozi ambao ni wakuu wa 
nchi au wakuu wa serikali za 
nchi wanachama. Kwa sasa hivi, 
wakuu hawa ni maraisi wa nchi 
wanachama, wa nchi zote saba 
inazounda EAC ambao wana-
toka Tanzania, Kenya, Uganda, 
Rwanda, Burundi, Sudani Kusini 
na Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC).

Ibara ya 11 na ya 12 zinahusu 
kazi za Mkutano wa Wakuu 
wa Nchi kwamba, pamoja na 
mambo mengine, utakuwa una-
toa maelekezo ya jumla kwa ju-
muiya. Hata hivyo, wakuu hao 
wa nchi wanaweza kukasimu 
madaraka yao kwa maofisa au 
vyombo vingine.

Mkutano wa Wakuu wa Nchi 
ndio utakaokuwa ukitathmini 
hali ya amani na usalama katika 
eneo la Jumuiya. Utaangalia pia, 
uwezekano wa kusonga mbele 
katika kuanzisha shirikisho la 
kisiasa. Pia mkutano huu utaku-
wa ukiongozwa na mwenyekiti 
ambaye ni Rais wa mojawapo ya 
nchi wanachama.  Uenyekiti huu 
utakuwa ukidumu kwa mwaka 
mmoja mmoja na utakuwa na 
mzunguko kutoka nchi moja 
hadi nyingine miongoni mwa 

nchi wanachama.
Shughuli nyingine zitakazo-

fanywa na Mkutano wa Wakuu 
wa Nchi ni pamoja na kuteua 
Majaji wa Mahakama ya Af-
rika Mashariki, kupokea wana-
chama wapya, au kukaribisha 
watazamaji.

BARAZA LA MAWAZIRI
Ibara ya 13 inazingatia muundo 

wa Baraza la Mawaziri. Baraza 
hili litaundwa na mawaziri am-
bao watakuwa wameteuliwa 
tayari na nchi zao kwa malengo 
ya ushirikiano wa kimataifa au 
kwa malengo ya ushirikiano wa 
Jumuiya.

Kadhalika, Ibara ya 14 inahusu 
kazi za Baraza la Mawaziri am-
bazo zitakuwa pamoja na kuten-
geneza sera za jumuiya. Baraza 
litakuwa pia na kazi ya kuangalia 
shughuli za kila siku za Jumuiya 
ikiwa ni pamoja na kukagua na 
kusimamia shughuli hizo. 

Baraza hili ndilo litakalokuwa 
na jukumu la kuangalia kuwa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki inaen-
delea na shughuli zake kama 
kawaida. Baraza la Mawaziri lita-
kutana mara mbili kwa mwaka.

Wiki Ijayo nitaemdelea kwa 
Mahakama ya Afrika Mashariki 
na Bunge la Afrika Mashariki

Wasalaam
Paskali 0754 270403
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Menejimenti 
yaridhishwa 
ujenzi nyumba 
za majaji 

Na Renatha Msungu, DODOMA 

MENEJIMENTI ya Mahakama Kuu 
ya Tanzania imeridhishwa na ujenzi 
wa nyumba za majaji wa Mahakama 
Kuu unaoendelea eneo la Iyumbu ji-
jini Dodoma, sasa ukiwa umefika asil-
imia 70.

Mtendaji Mkuu wa Mahakama, Prof. 
Elisante Ole Gabriel, alibainisha hayo 
juzi wakati wa ziara fupi iliyojumuisha 
Menejimenti ya Watumishi wa Ma-
hakama waliotembelea majengo hayo 
ili kuona ujenzi wa nyumba hizo una-
vyoendelea.

Prof. Ole Gabriel, alisema majengo 
hayo yanatarajiwa kukabidhiwa De-
semba 31 mwaka huu ili yaanze kutu-
mika kama walivyokubaliana na ma-
kandarasi wa mradi huo.

“Haya majengo yanatarajiwa ku-
kamilika Desemba 31 mwaka huu na 
ninaamini makandarasi watatimiza 
makubaliano yaliyowekwa na serika-
li,” alisema.

Prof. Ole Gabriel, alifafanua zaidi 
ya kuwa wanafanya hivyo kwa lengo 
la kutimiza ahadi ya serikali kwamba 
mahakama itahamia Dodoma kama 
zilivyofanya taasisi na wizara mbalim-
bali.

Kuhusu gharama za ujenzi wa ny-
umba hizo, kiongozi huyo alisema wa-
natarajiwa kutumia Sh. billioni 129.7 
hadi kukamilika kwake.

“Tunaishukuru sana serikali kwa 
kutoa fedha za ujenzi wa majengo 
haya ya mahakama, tunaamini majaji 
watafanya kazi wakiwa katika mazin-
gira rafiki yanayoendana na kazi zao,” 
alisema.

Msanifu Majengo, Rose Nestori, ali-
waomba wajumbe kutoka Mahakama 
ya Tanzania kutokuwa na wasiwasi 
wowote kwa sababu majengo hayo 
yatakamilika kwa wakati uliopangwa.

Rose alisema, wanaishukuru seri-
kali kutokana na kutoa ushirikiano ka-
tika ujenzi huo ili kuhakikisha kila kitu 
kinakwenda vizuri.

Mkurugenzi wa Rasimali Watu wa 
Mahakama ya Tanzania, Beatrice Pat-
rick, alimpongeza Mtendaji Mkuu wa 
Mahakama kutokana na usimamizi 
mzuri wanaofanya katika ujenzi huo.

Alisema, wao kama wajumbe 
kutoka Mahakama ya Tanzania, 
wameridhishwa na ujenzi huo, hivyo 
wanaishukuru serikali kutokana na 
juhudi zake katika kuhakikisha ma-
hakama hiyo inahamia Dodoma.

“Kwa kweli kabla hatujaona hatu-
kutegemea kama tutakuta majengo 
kama haya. Ni hatua kubwa sana, hon-
gereni makandarasi kwa kazi nzuri 
mnayoifanya,” alipongeza.

Alitoa wito kwa makandarasi hao 
kutobweteka, badala yake waongeze 
bidii katika ujenzi wanaofanya ili wau-
kamilishe kwa wakati.

Aua kisa miguu ya ng’ombe 
Na Mary Mosha, SIHA

MKAZI wa Kijiji cha Naibili 
wilayani Siha mkoani Kilimanjaro, 
Safarini Mrema (39), amefariki 
dunia baada ya kushambuliwa 
na wananchi maeneo mbalimbali 
ya mwili wake, ikiwamo kukatwa 
miguu, wakimtuhumu kukutwa 
na miguu ya ng’ombe wa jirani 
yake aliyedaiwa kukatwa miguu.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kamanda wa Jeshi la Polisi Mkoa 
wa Kilimanjaro, Simoni Maigwa, 
alikiri kutokea kwa tukio hilo Ju-
matano Septemba 14 mwaka huu 
na kwamba jeshi hilo linaendelea 
kufuatilia.

Akisimulia kuhusu tukio hilo, 
mwanakijiji Lucas Ruben alisema 
Mrema alishambuliwa na wa-
nanchi kwa kucharangwa panga 
miguu yote na kujeruhiwa mikon-
oni na kichwani.

“Siku ya tukio kijana huyo ina-

daiwa alimkuta ng’ombe wa jirani 
yake amefungwa kwenye eneo na 
shamba lake kwa ajili ya malisho, 
akamkata miguu ya nyuma na 
kuondoka nayo kama kitoweo, ili 
umwonyesha mwenye ng’ombe 
ambaye ni jirani yake hajapende-
zwa na kitendo hicho.

Alisimulia kuwa baada ya 
ng’ombe huyo kupiga kelele, mwe-
nye mfugo wake alipofika eneo la 
tukio, alimkuta amelala chini bila 
miguu ya nyuma huku kukiwa na 
alama za damu zinazoelekea ny-
umbani kwa Mrema.

“Mwenye ng’ombe alimkuta 
jirani yake (marehemu) akiwa 
katika maandalizi ya kitoweo, 
ndipo alipopiga kelele za kuomba 
msaada na wananchi wakafika na 
kumshambulia,”Ruben alisimulia.

Mwanakijiji mwingine James 
Kimath alisimulia kuwa wakati 
wa kipigo, mtuhumiwa alipata 
upenyo na kukimbia, ndipo wa-

nanchi walipoamua kubomoa 
nyumba yake na kuharibu mazao 
yake shambani, kitendo ambacho 
kilimfanya arejee nyumbani.

“Wananchi wa kijiji chake wal-
ishamchoka, inasemekana ni mtu 
wa matukio ya wizi na uporaji, ku-
piga na kunyang’anya, pia alikuwa 
ni mtumiaji wa dawa za kulevya,” 
Kimath alidai.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, Ben-
edict Mallya alisema kijana huyo 
ametekeleza tukio hilo kwa lengo 
la kujipatia kitoweo.

“Ni kweli alitekeleza tukio hili 
na wananchi walipofika nyumba-
ni kwake kwa ajili ya kumkamata 
alikimbia, ingawa hakufika mbali 
baada ya kuona nyumba yake 
inabomolewa, walipomsogelea 
na kutaka kumkamata ili kum-
fikisha Kituo cha Polisi Sanya Juu, 
alikimbia tena na kukimbizwa na 
kukamatwa kijiji cha jirani,” alidai.

Aliendelea kusimulia kuwa 

alipokamatwa, walimshambu-
lia maeneo mbalimbali ikiwamo 
kichwani na kumkata miguu yote.

Alisema jitihada za kumwokoa 
zilifanyika na wakati anakimbi-
zwa Hospitali ya Kibong’oto, ali-
fariki dunia.

Kaka wa marehemu, Innocent 
Mrema ameiomba serikali kufan-
ya uchunguzi wa kina kwa kuwa 
mdogo wake amefanya tukio hilo 
baada ya kukuta ng’ombe huyo 
amefungwa shambani kwake.

“Tunaomba serikali ichukue 
hatua, maana huyu jirani  (mlala-
mikaji) alimfunga ng’ombe wake 
shambani kwa marehemu, kiten-
do ambacho kilimkasirisha ndugu 
yetu na kufikia kufanya tukio hilo.

“Marehemu (Mrema) ni mtu 
mzuri tu sijui ni kwa nini wa-
nanchi waliamua kujichukulia 
sheria mkononi, hii imetuumiza 
sana kama familia,” Mrema alise-
ma.

Wataka muswada Sheria ya Ndoa uwasilishwe bungeni 
Na Elizabeth Zaya

UMOJA wa Wanawake Wanao-
tetea Wanawake na Wasichana 
Tanzania (TAPO) umeliomba 
Bunge litekeleze jukumu lake la 
kikatiba la kuishauri serikali ku-
peleka muswada wa marekebisho 
ya Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971.

Sheria hiyo inaruhusu mtoto 
chini ya umri wa miaka 18 kuole-
wa kwa ridhaa ya mzazi.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari juzi mkoani Dar es Sa-
laam, wadau hao walisema licha 
ya serikali kupewa mwaka mmoja 
na mahakama kuibadilisha sheria 
hiyo, mpaka sasa haijatekeleza. 

Mwaka 2016, Mkurugenzi wa 
shirika lisilo la kiserikali la Msi-
chana Initiative, Rebeca  Gyumi 
alifungua kesi kupinga kifungu 
cha 13 na 17 vya sheria ya ndoa, 
vinavyoruhusu mtoto wa kike 
kuolewa akiwa na miaka 14, kwa 
kibali cha mahakama na miaka 15 
kwa ridhaa ya wazazi.

Julai 8, 2016, Mahakama Kuu 
ilitoa hukumu ikikubali vifungu 
hivyo vya sheria ya ndoa, vinap-
ingana na Katiba ya nchi kwa 
kuweka umri tofauti wa kuoa na 
kuolewa kati ya mtoto wa kike na 
wa kiume.

Gyumi alisema hukumu ya ma-
hakama iliitaka serikali kupitia 

kwa Mwanasheria Mkuu, kujipan-
ga ili kurekebisha vifungu hivyo 
tata vya sheria ndani ya mwaka 
mmoja. “Ni miaka mingi sasa ime-
shapita tangu amri hiyo itoke, la-
kini hakuna jitihada zozote zilizo-
fanyika katika kutekeleza uamuzi 
huu,” alisema. 

Mawi Zahor ambaye ni mshiri-
ka wa TAPO, alisema ni muda 
mwafaka sasa kwa wabunge ku-
chukua hatua na kuhakikisha 
serikali inaleta muswada huo wa 
marekebisho bungeni.

Mawi alisema ndoa za utotoni 
zina madhara makubwa kwa 
wasichana kwa sababu wengi 
hushindwa kutimiza ndoto zao na 

hivyo kuishia kupata maumivu ya 
unyanyasaji.

Alipongeza hatua iliyochuku-
liwa na Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Dk. Dorothy 
Gwajima, kupitia tamko lake al-
ilolitoa hivi karibuni bungeni 
kwamba wiki ijayo wanatarajia 
kukaa na kufanya marekebisho ya 
sheria hiyo.

“Kauli hii imeonyesha msima-
mo wa wizara kuhusu suala hili, 
wadau tumelichukulia kwa uzito 
mkubwa na tunasubiri utekelezaji 
wake kwa ajili ya maslahi ya wa-
toto na wasichana wa Tanzania,” 
alisema Mawi.

Mwendesha Pikipiki akiwa amepakia viroba vya Mkaa akienda kuuza katika Kijiji cha Msanga Wilaya ya Kisarawe mkoani Pwani hivi karibuni. 
PICHA: JUAMANNE  JUMA
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M
TOTO Musa alikuwa akizungumza na mama 
yake, katika maongezi yao alianza kumuuliza 
kuhusu asali.

Musa: Eti mama, kila mlamba asali huwa anarudia?
Mama: Ndio mwanangu, hiyo ni kutokana na utamu 

wa asali.
Musa: Kwa hiyo kila anayelamba asali lazima 

achonge mzinga?
Mama: hapana mwanangu, mzinga wanachonga 

wafugaji na sio walaji
Musa: Mbona mwalimu katuambia ukionja asali 

lazima urudie?
Mama; Huo ni msemo tu, akimaanisha kila mtu 

anayefanya jambo kwa ubaya lazima atarudia kama 
hataonywa.

SWALI
Ziwa Rukwa linapatikana mkoa gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee na vituko vya 
Maisha Ndivyo Yalivyo katika 
jamii yetu kila iitwapo leo. 
Bila shaka kwa wale walio-
fuatilia kisa cha kijana Seles-
tine, walijionea ndoto yake ya 
kuwa tajiri kupitia waganga 
wa jadi ilivyoyeyuka na sasa 
ni miaka 11 hana chochote 
cha kujivunia.

L
eo msomaji wangu nikupit-
ishe kuhusu uhusiano wa 
vijana na wazazi wao. Yam-
kini kijana Selestine ange-

washirikisha wazazi wake kuhusu 
ndoto yake katika maisha, yote 
yaliyomkuta yasingekuwapo.

Angeweza kuendelea na kazi 
yake ya kuchoma mkaa pengine 
leo angekuwa na uwezo mkubwa 
kiuchumi kwa mtaji uliotokana na 
biashara hiyo.

Wazazi ni walezi wakuu wa 
familia. Hawa ni watangulizi na 
yako mengi wamepitia. Hivyo, 
kama kijana anayeanza maisha 
yakupasa kumshirikisha mzazi,au  
wazazi au  walezi ili wakushauri 
jinsi ya kuenenda kimaisha.

Na pale unaposhauriwa, sikiliza 
kwa makini, usiwabeze na kuwad-
harau, usiwaache pembeni na 
kwenda kutaka ushauri kwa watu 
ambao unaona wao ni maarufu 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Huwezi kudharau na kusahau wazazi wako ukabaki salama 

N
IMEPATA bahati ya 
kutembea duniani na 
kila nilikokwenda baada 
ya kutua, nilitumia usafiri 

wa mtandaoni kwa maana ya teksi 
au gari la hoteli ninayofikia.

Katika viwanja vya ndege vya 
zaidi ya nchi 20, nilizotembelea 
zikiwamo nyingi za Afrika, sijaona 
madereva mtandaoni wakikata-
zwa kuingia uwanjani kubeba 
abiria. Nilikwenda mbali zaidi ni-
kauliza kama madereva hao wa-
nakatazwa pia kuingia kwenye 
kituo kikuu cha mabasi kwa ajili 
ya kupakia abiria.

Kwenye baadhi ya nchi kama 
Afrika Kusini katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa OR Tambo, 
Johannesburg, wanakutangazia 
kabisa aina zote za usafiri ikiwa-
mo teksi  mtandao za kampuni 
fulani na fulani zinapatikana eneo 
fulani, hivyo ni wajibu wako kuch-
agua aina ya usafiri unapowasili.

Kwa nchini kwetu, ni tofauti 
kabisa kwamba madereva wa 
magari ya mtandaoni wanapo-
ingia Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere ( JNIA), 
au Kituo cha Mabasi ya Magufuli, 
wanatozwa faini na Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege au uongozi wa 
stendi. 

Kama haitoshi kuna tangazo 
limebandikwa kuwa hawaruhusi-

wi kuegesha gari kwenye viwanja 
hivyo lakini wanapoingia na ku-
toka wanaingiza mapato kwa 
uwanja kwa kuwa kila gari inalipa 
Sh.2,000 kwa saa katika uwanja 
huo.

Teksi mtandao zimetoa ajira 
kwa vijana wengi na zinalipa ma-
pato mengi kwa serikali lakini 
kila siku vikwazo vinaongezeka ili 
kuwalinda madereva teksi ambao 
hawapo mtandaoni.

Sielewi ni kwa nini maofisa 
wa serikali wa eneo hilo wana-
zuia teksi mtandao wakati ndio 
zingeingiza mapato mengi sana 
kwa kuwa abiria wanaziita,pia 
madereva wa taxi za kawaida 
wangejiunga huko na ingeongeza 
mzunguko.

Lakini, abiria unalazimishwa 
kuchukua teksi unazozikuta nje 
ambazo bei zake ni kubwa na im-
efikia mahali wanapokushawishi 
uwakodi wanakwambia nitakuto-
za bei ya Uber au Bolt (magari ya 
teksi mtandao), maana yake wa-
najua kila mtu anafuata urahisi.

Kwa viwanja vya ndege hususan 
Dar es Salaam hata kama wewe ni 
mmiliki wa gari la teksi mtandaoni 
huwezi kumwita dereva akubebe 
kwa sababu atakamatwa na kuto-
zwa faini ili asiingie humo ndani 
na wameweka tangazo kubwa la 
kukataza magari hayo. 

Kwangu nahesabu haya ni man-
yanyaso kwa abiria na madereva 
ambao wengi ni vijana wanajitafu-
tia riziki. Wanalipa kodi ya mapa-
to, wananunua mafuta, wanalipa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Ardhini (LATRA), jiji na manispaa 
zote. Hizi ni kodi ambazo lazima 
zilipwe ndipo gari liingie baraba-
rani.

Badala ya kusaidia biashara hii 
kustawi sasa inakufa sijui ni kwa 
maslahi ya nani? Kwa sasa kam-
puni maarufu za Uber na Bolt 
zimeondoa biashara kutokana na 
kushindwa kuelewana na serikali, 
wanaoumia ni vijana wengi am-
bao walitegemea biashara hiyo 
kuendesha maisha yao.

Tatizo la ajira ni kubwa sana 
nchini kwa sasa. Hali ya maisha 
inazidi kuwa ngumu na watu wa-
napojikwamua kwa shughuli ha-
lali bado wanawekewa vikwazo 
na haohao ambao wanatoa vibali 
kazi hiyo kufanyika.

Kama nchi zenye uchumi 
mkubwa zinaruhusu taxi hizi ku-
fanya kazi kokote kwanini kwetu 
zinazuiwa kwanini itumike nguvu 
kubwa kuwalinda madereva teksi 
wa kawaida kwa kuwa wanacha-
ma chao bila kuangalia soko huria 
lililopo?

Hivi karibuni uliibuka mgogoro 
mkubwa baada ya serikali kupiga 

marufuku magari kupakia na 
kushusha kwenye vituo binafsi, 
wakitakiwa kushusha abiria wote 
kituo cha Magufuli tu. Sababu  
kubwa ni kufanya biashara ya tek-
si na bajaji iendelee kuwapo kwa 
sababu wamelipa mapato.

Pia, kwenye kituo hicho teksi 
mtandaoni haziruhusiwi kupa-
kia wala kushusha na kuna watu 
maalum wa kuwakamata,hii sio 
sawa kabisa ni kulinda kundi la 
wachache kwa faida ya wachache 
huku wengi wakiumia.

Kila siku nchi inazungumzia 
tatizo la ajira. Hiki  kinachoonye-
sha kuajiri wengi na kurahisisha 
usafiri kwa umma kinawekewa 
vikwazo vingi,ni ngumu sana ku-
punguza ukali wa maisha kwa 
muundo huu.

Tumeshaingia kwenye biashara 
huria lazima baadhi ya viongozi 
waondoe urasimu na ubinafsi. 
Kama  hawa madereva wa kawai-
da wanaonekana muhimu sana 
washawishiwe kujiunga kwenye 
teksi mtandao kuliko myanyan-
yaso tunayoyaona sasa.

Kwa nini wasafiri wa anga wa-
teseke wasipewe uhuru wa kucha-
gua aina ya usafiri wa kutumia? 
Kwa nini madereva mtandao wa-
naolipa kodi kama wengine wan-
yanyasike nchini mwao? 

Mathalani, hivi karibuni nil-

Kuzuia madereva mtandao kufanya kazi ni kuumiza nchi

kwako. Hatukatai kupata ushauri 
kwa watu wengine. Ni jambo jema 
sana. 

Pamoja na hayo, ujue wako 
washauri wazuri na pia wabaya. 
Angalia Selestine aliwaendea 
marafiki kwa ushauri wakam-
welekeza kwa waganga na ndoto 
yake ikaishia hapo. Wazazi wako 
ni chimbuko lako na nafasi yao 
iko pale pale. Haitakiwi kuchuku-
liwa na mtu mwingine.

Mara nyingi sana vijana wengi, 
mfano kipindi kile wanapofikia 
kuanza kazi au kuoa/kuolewa, 
wanakumbana na changamoto 
kubwa sana. Kijana anapofikia 
kuoa anaona nimwambie baba ya 
nini? Anakuja kumwambia mam-
bo yote wameshamaliza.

Kutoka vyuoni wameshazun-
guka ndipo anakuja na kum-
wambia baba nataka kuoa binti 
huyu. Kumbe ni ndugu wa familia 
hakupasa kumuoa. Akiambiwa 
siyo chaguo sahihi anatishia ku-
jiua (kisa hiki nitakieleza makala 
zijazo).

Jamani, sikiliza  ushauri wa wa-
zazi wako. Hata Mungu anasema 
katika moja ya andiko lake kwam-
ba: “Mtumaini BWANA kwa moyo 
wako wote, wala usizitegemee ak-
ili zako mwenyewe”. Taka ushauri 
kwa Mungu, taka ushauri kwa wa-
zazi ambao Mungu amekupitishia 

kwao (wamekuzaa).
Wazazi wapo, hupaswi 

kutegemea akili zako, waambie 
unachopitia wakushauri ili kuku-
epusha na mabaya! Yaani kijana 
akimbilie kujiua kwa sababu tu 
ya kutotaka ushauri wa wazazi? 
Fanya uchunguzi wa kile wana-
chokushauri. Je, ni sahihi? Je, wao 
ndio sahihi au wewe ndiye sahihi?

Fanya upembuzi yakinifu ujiri-
dhishe! Kwa hiyo hivi ni vitu vya 
kuangalia na vya msingi sana 
katika maisha yako wewe kijana 
kuona kwamba ni vizuri kusiki-
liza ushauri wa wazazi. Siku zote 
mzazi analo neno kutoka kwake 
kwenda kwa mtoto wake.

Hakuna mzazi ambaye anawa-
za mabaya kwa mtoto wake. Kwa 
hiyo wanapokushauri usione 
kwamba wanawaza mabaya 
kwako na eti hawakutakii mema. 
Ushauri wao ni kukutakia mema. 
Kama Mungu anavyosema kwe-
nye neno lake, “ninayowawazia 
ninyi ni mema na siyo mabaya”.

Wasikilize wazazi wako, huen-
da ipo siku utakumbuka yale 
maneno waliyokushauri ukase-
ma; baba aliongea jambo hili, na 
mama aliongea hili.

Hivyo, kutokana yale wa-
nayokushauri wazazi, basi baraka 
za Mungu zitaendelea kutembea 
na wewe katika maisha yako! Ndio 

maana Mungu akaweka mapema 
kwenye amri zake mbele ya wa-
nadamu. Na kwa vijana akaweka 
amri kwamba;

“Waheshimu baba yako, na 
mama yako, kama BWANA, Mun-
gu wako alivyokuamuru, siku 
zako zipate kuzidi, nawe upate 
kufanikiwa katika nchi upewayo 
na BWANA, Mungu wako”. 

Amri hii imeambatana na 
ahadi ya Mungu kwamba kwa 
kuheshimu wazazi, siku za kui-
shi zitazidi na pia, utafanikiwa 
kimaisha. Yamkini watu wengi 
leo hawafanikiwi kwa kuipuuzia 
amri hii. Waliwadharau au kuto-
heshimu wazazi wao matokeo 
yake wamekwama kimaisha.

Wapo waliowatukana wazazi 
wao, wengine wamewaua kabisa 
pengine kwa kugombania mali/
urithi au kwa kulaghaiwa na wa-
shirikina eti wawafanyie hili na 
lile wazazi wao ili wapate utajiri. 
Hata pale walipotimiza masharti 
hayo maovu wakajikuta wa-
naishia pabaya.

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umeweza kujifunza kitu kwe-
nye ujumbe huu kwa vijana 
wetu. Dharau na kutoheshimu 
wazazi ni janga kubwa kwa 
vijana. Je, una kisa au maoni? 
Tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581.

ishuhudia mgogoro wa madereva 
na askari JNIA, aliwakamta wanne 
na kuwasomea sheria za uwanjani 
humo kwamba hawaruhusiwi ka-
bisa kuegesha gari bali washushe 
watoke nje wakiitwa warudi tena.

Yote haya ya nini? Kwa  
nchi ambayo inatambua bi-
ashara ya ushindani na 
umuhimu wa watu wake kulipa 
kodi,kunapoongezeka vikwazo 
kila kukicha ni kuwafanya watu 
watafute mbinu chafu za kujipatia 
kipato.

Mathalani, tuna vijana wen-
gi kwenye eneo hili,vikwazo 
vinapokuwa vingi maana yake 
wataingia kwenye shughuli ny-
ingine mbaya ili kujipatia kipato, 
hivyo ni muhimu sana viongozi 
wanaofanya maamuzi wasiyaan-
galie maisha kwa jicho lao kwa 
sababu wana kipato bali kwa jicho 
la mwananchi wa kawaida kabisa 
kwa kuwa wanaishi kwa kodi za 
watu hao hao.

Haifai kupunguza walipakodi 
bali kuboresha mazingira ya 
kuongeza mawanda ya kodi, maz-
ingira bora ya watu kupata fedha 
na kulipa kodi. Ungewekwa utara-
tibu wa madereva hawa kufanya 
kazi bila usumbufu kwa manufaa 
yao na nchi kwa ujumla.

Mungu ibariki nchi yangu.

Waheshimu 
baba yako, 
na mama 
yako, kama 
BWANA, 
Mungu wako 
alivyokua-
muru, siku 
zako zipate 
kuzidi, nawe 
upate ku-
fanikiwa 
katika nchi 
upewayo 
na BWANA, 
Mungu wako.
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Unaweza 
kutengeneza 

nguo za harusi 
kwa kutumia 

vitambaa vyenye asili 
ya Kiafrika kama 
inavyoonekana 

pichani
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I
NGAWA suruali nyepesi 
inaweza kuvaliwa katika 
nyakati zote, lakini wakati 
wa kiangazi inafaa zaidi 

kutokana na kuwa na hali ya 
joto.

Katika kipindi hiki amba-
cho joto la kiangazi limeanza 
ni wakati mzuri wa kuvaa 
suruali ya aina hii pamoja na 
nguo zingine ambazo sio nzi-
to na kukusababishia usum-
bufu.

Kutokana na umuhimu wa 
vazi hili, haya ni   baadhi ya 

maoni bora ya kuchanganya 
mavazi yako kwa miezi mich-
ache ijayo.

“Suruali nyepesi hufanya 
kazi nzuri na iwe ya rangi in-
ayopitisha mwanga, ungani-
sha na fulana yenye mistari ya 
baharia au shati la kupendeza 
la jeupe ili kukupa mwone-
kano mzuri wakati wa joto” 
anasema Chuma.

Charles anasema “Suruali 
ya mavazi ya rangi nyepesi 
ni nzuri kwa blazi ambayo 
unaweza kuwa nayo kwenye 

kabati lako. Ikiwa unachagua 
suruali nyeupe, una chaguzi 
nyingi kwa suala la rangi ya 
koti ya kahawia,  bluu bahari 
na udhurungi.Unachagua 
kulingana na hafla na mahali 
unapokwenda,”

Christopher anasema “Njia 
rahisi sana ya kupata una-
dhifu msimu huu wa joto ni 
kuvaa suruali ya kijivu na 
kuongeza nguo nyeupe hapo 
juu. Unaamua ikiwa ni shatii 
la polo au shati la mikono mi-
fupi.”

Msimu wa Msimu wa 
suruali nyepesisuruali nyepesi
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Mtindi 
unakata 
uzito
KUPITIA kona yetu ya mapishi 
wiki iliyopita tulieleza maajabu 
ya mayai katika kupunguza mwi-
li wenye uzito mkubwa.

Leo tunaendelea kukueleza 
baadhi ya vyakula vitakavy-
okusaidia kupunguza mwili  na 
kuwa na afya njema.

MTINDI
Huu ni mfano wa chakula kili-

chothibitishwa kisayansi kusaid-
ia katika kupunguza uzito kama 
mayai.

N
GOZI inatakiwa kujitengeneza 
yenyewe na si kuitengeneza kwa 
vipodozi kama wengi wanavyo-
dhani.

Ulaji wa matunda na mboga za majani 
kwa wingi na kunywa maji ni njia nzuri 
kama unataka kuwa na ngozi nzuri isiyo 
na madoa wala kavu.

  Wengi wanaacha kula mbogamboga 
na matunda kwa wingi hata kutokunywa 
maji ya kutosha na badala yake wame-
kuwa wakitegemea kuwa na ngozi nzuri 
jambo ambalo ni gumu.

  Mara kadhaa tumeshuhudia watu 
wanaopaka krimu kali na kuharibika 
muonekano na kuwa kama wameungua 
usoni na mwili ukionekana na makovu.

Kuna watu wamekuwa na ngozi za asili 
na hata unapowauliza baadhi yao hawa-
jawahi kupaka krimu lakini wana ngozi 
nzuri zinazovutia.

Unaweza kutibu ngozi yenye madoa 
usoni pia mashavuni kwa kujitibu na juisi 
ya limao.

 
Namna ya kufanya
Chukua  limao lioshe na kisha likamue 

na kuchuja mbegu zake. Weka juisi hiyo 
kwenye kikombe na kisha tafuta kitam-
baa laini kichovye kwenye juisi ya limao 
na dondoshea kwenye sehemu zenye 
tatizo.

Kaa  kama dakika tano kisha osha uso 
kwa maji safi. Pia unaweza kuchanganya 
na asali mbichi  na maji ya limao husaid-
ia pia kuondoa madoa usoni.

Limao lina sifa kubwa ya kuzuia harufu 
pia unaweza kulitumia katika kuondoa 
harufu kali ya jasho mwilini na husaidia 
kuondoa weusi kwenye kwapa, chini ya 
macho na mapajani.

Chukua kipande cha limao  weka su-
kari kidogo, sugua.Unatakiwa kutumia 
kwenye kwapa ambalo ni safi, vizuri ku-
tumia njia hii kabla na baada ya kuoga.

Robo lita tu ya maziwa haya 
wakati wa asubuhi hukufanya 
ujisikie umeshiba bila kuhitaji 
kitu zaidi.

Lakini kama bado utaona 
kama ni kidogo hakikisha aidha 
unaongeza mtindi kidogo au 
unaongeza karanga, almonds, 
chiaseeds ili kuongeza protini 
zikushibishe zaidi.

Hapa tunaongelea mchem-
sho aidha wa nyama, samaki, 
njegere au wa mboga mboga 
bila chapati, ndizi na vyakula 
vingine vya wanga.

Kama kawaida uzuri wake ni 
kwamba ni chakula kinacho-
jengwa hasa na protini.

Usisahau kutumia angalau 
mafuta kidogo kwenye mchem-
sho wa mboga mboga badala ya 
kuchemsha chukuchuku.

Mafuta yana kazi yake katika 
mwili wa binadamu, haitadhuru 

hata kidogo kupikia angalau ki-
jiko kidogo kimoja cha mafuta.

SMOOTHIE
Huu ni mchanganyiko wa 

maziwa na tunda au mboga 
mboga unaovurugwa kwenye 
blenda ili kutengeneza kinywaji 
mfano wa milk shake.

Jinsi ya kutengeneza smoothie
Changanya matunda yasiyo 

na sukari sana kama strawber-
ries, zabibu, mafyulis (Peaches), 
parachichi,  kwenye maziwa ki-
sha saga kwenye blenda.

Ili kuongeza virutubisho zaidi 
hasa protini unaweza kuongeza 
kijiko cha siagi ya karanga au 
karanga.

Unaweza pia kutumia kipande 
kidogo cha tunda lenye sukari 
kama hauna uzito mkubwa sana 
au kijiko cha asali kwa ajili ya 
kuongeza utamu wake.

Ondoa 
madoa 
usoni

UREMBO

Hii ni kwa sababu mtindi una 
kiasi kikubwa cha Protini.

Tafiti nyingi za kisayansi zime-
onyesha kuwa watu wanaokuny-
wa mtindi asubuhi wameoneka-
na kupunguza uzito haraka zaidi 
ya wale wasiokunywa.

Jinsi ya kula mtindi kama 
kifungua kinywa

Unaweza kutumia mtindi we-
nyewe au ukachanganya na vitu 
vingine ili kubadilisha ladha au 
kuongeza virutubisho zaidi.

Kwa mfano ili kuongeza pro-
tini zaidi kwenye chakula hiki 
unaweza kuchanganya na ka-
ranga au mbegu kama almonds 
na chia seeds.

Unaweza changanya na kip-
ande kidogo cha tunda kama 
berries au kipande cha ndizi 
kwa ajili ya kuongeza utamu 
kwa mbali.
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U
SALAMA wa nyumba ndiyo 
jambo la msingi kuliko vyote 
katika ustawi wake.

Mbali na vitu vingine am-
bavyo ni muhimu katika nyumba 
kuanzia maandalizi, wakati wa ujenzi 
na baada ya ujenzi ni pamoja na ku-
weka mfumo mzuri wa kuepusha ma-
janga ya moto.

Msanifu Majengo, Eliud Jumanne, 
anasema ziko  njia mbalimbali za 
kutumia kukabiliana na majanga ya 
moto kwenye nyumba ikiwamo ku-
tumia mfumo bora wa umeme.

Njia ya pili, anasema ni kutumia 
vizuri soketi na swichi ya umeme 
pamoja na kuepuka kutumia vifaa vya 
umeme duni vikiwamo redio, pasi, 
jokofu, televisheni na jiko.

“Kutokana na ujenzi duni, si jambo 
la kustaajabisha kukuta nyumba moja 
ina soketi moja au mbili. Hili husaba-
bisha watu kujaza kila kifaa kwenye 
soketi hiyo moja, na kusababisha 
soketi  hiyo izidiwe na kuwaka moto,” 
alisema.

Ya tatu, anasema ni kutumia vema 
jiko lililoko ndani ya nyumba.

“Jiko lililoko ndani ya nyumba una-
takiwa kuchukua tahadhari zaidi. 
Haijalishi ni jiko la umeme, gesi au 
mafuta. Unatakiwa  kuzingatia mam-
bo yafuatayo ili kuepuka majanga 
ya moto. Lisafishe, usiliache likiwa 
na mafuta au kuacha karatasi karibu 
nalo,” anabainisha. 

Njia ya nne, kwa mujibu wa mtaal-
amu huyo, ni kuepuka kuacha moto 
ukiwaka karibu na nyumba.

Anashauri pia kutumia moto ulio 
wazi kwa uangalifu na kwamba waka-
ti mwingine watu huwasha vibatari, 
mishumaa au hata sigara ndani ya 

Pamba chumba 
kwa viti vya 
zamani

MAPAMBO katika nyumba ni jambo la 
kuzingatiwa kwa lengo la kuiweka katika 
mandhari inayovuti.

Moja ya mapambo ambayo wengi hawa-
fahamu lakini yanaleta taswira nzuri ya 
nyumba ni viti vya zamani. 

Viti vya zamani huleta matokeo mazuri 
ndani ya nyumba na kama ukipangilia 
vyema, kila mtu anapoingia na kutoka 
lazima ataisifu nyumba yako.

Hizi ni baadhi ya dondoo ambazo zifa-
hamu jinsi ya kupamba viti vya zamani 
katika chumba cha chakula.

1: Weka viti na meza kulingana na 
ukubwa wa chumba, kama kidogo inafaa 
kuwa na viti vitano na meza moja.

2: Ukiweka katika mtindo wa duara 
itapendeza zaidi kwani ina mtazamo 
mzuri.

3: Kama viti vya samani sana, unaweza 
kuvisugua na kupaka rangi inayoonyesha 
uasili wake.

4: Hakikisha viti  vimetengenezwa kwa 
mbao, ingawa kama una viti vya chuma 
vinafaa pia.

nyumba kwamba ni vyema kuandaa 
miundombinu na vitu vya kukabili-
ana na moto.

“Ni vyema kuchukua tahadhari 
kabla ya janga kutokea. Ni muhimu 
ukahakikisha nyumba yako ina mi-
undombinu ya kukabili moto pamoja 
na vifaa vya kuzimia moto. Weka vifaa 
vya kuhisi moto au moshi.

“Hakikisha watu wanaweza ku-
jiokoa kwa kupitia madirishani au 
kwenye milango ikiwa moto utatokea. 
Yaani jenga madirisha na milango in-
ayoruhusu watu kujiokoa. Weka vifaa 
vya kuzimia moto kama vile mpira wa 
maji wa kuzimia moto pamoja na mi-
tungi ya hewa,” anasisitiza.

Anashauri usitumie vitu vinavyo-

shika moto haraka ikiwamo mafuta 
ya gari, rangi, gesi na pamba.

“Hakikisha unachunguza kila bid-
haa unayotaka kuiweka kwenye ny-
umba yako ili kubaini kama inashika 
moto haraka ili ihifadhiwe kwa tahad-
hari kubwa.”

Lingine analoshauri ni kuchukua 
tahadhari umeme unapokatika kwa 
kuzima vifaa vya umeme.

“Tumia vifaa vya kutawala kiwango 
cha umeme. Hivi huhakikisha umeme 
unaoingia kwenye vifaa vyako ni wa 
kiwango kinachotakiwa na huwa na 
mfumo unaojulikana kama “delay” 
ambao hauruhusu umeme kuingia 
kwenye vifaa moja kwa moja mara 
unaporudi.”

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Weka mifumo bora ya 
kuzuia majanga moto 
kwenye nyumba

JUMAPILI SEPTEMBA 18, 2022
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Habari KImaTAIFA

Putin adai hatishiki na 
mashambulizi mapya
MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladimir 
Putin, amesema mashambulio 
yaliyofanyika hivi karibuni ya 
kukabiliana nchini Ukraine, 
hayatabadili mipango ya nchi 
hiyo.

Katika kauli yake ya kwanza 
kwa umma kuhusu vita hiyo, 
Putin alisema hana haraka na 
mashambulizi hayo na kwam-
ba mapigano katika jimbo la 
Donbas yanaendelea.

Katika mashambulio ya 
haraka yaliyofanywa dhidi ya 
vikosi vya Russia, wanajeshi 
wa Ukraine waliweza kuteka 
eneo la kilomita za mraba 
8,000, sawa na maili 3,000 za 
mraba katika kipindi cha siku 

sita katika jimbo la kaskazini-
magharabi la Kharkiv.

Hata hivyo, Putin alisema 
kuwa Russia  hadi sasa hai-
japeleka vikosi vyake kamili.

“Mashambulizi yetu katika 
Donbas hayakomi. Yanasonga 
mbele, sio kwa kasi sana lakini 
wanaendelea taratibu kuy-
ateka maeneo zaidi na zaidi ,” 
alisema baada ya mkutano ka-
tika Uzbekistan.

Mji wa viwanda wa jimbo 
la Donbas uliopo mashariki 
mwa Ukraine unalengwa ka-
tika uvamizi wa Russia, am-
bako Putin anadai ni muhimu 
kuuteka ili    kunusuru wazun-
gumzaji wa Kirusi na mauaji ya 
kimbari.

Sehemu za Donbas zilitwal-

iwa na wapiganaji wanaotaka 
kujitenga wanaoungwa mkono 
na Russia tangu mwaka 2014.

Jimbo la Kharkiv, ambako 
hivi karibuni Ukraine ilifanya 
mashambulio ya kukabiliana 
na uvamizi, sio sehemu ya 
Donbas.

Katika kauli ya siku ya Iju-
maa, Putin alitishia kujibu vi-
kali  iwapo mashambulizi ya 
Ukraine yataendelea.

Rais wa Ukraine Volodymyr 
Zelenskiy, amelituhumu jeshi 
la Russia kuwa la watesaji 
wakati maofisa wa nchi hiyo 
wakifukuwa miili ya watu ku-
toka makaburi ya halaiki yali-
yo katika maeneo yaliyokaliwa 
Russia.

Miili ipatayo 400 imek-

wishapatikana katika eneo hilo 
hadi sasa. 

Zelenskiy aliliambia shirika 
la habari la Reuters kuwa kuna 
ushahidi wa mateso na uhalifu 
wa kivita   katika makaburi 
hayo ya pamoja katika mji wa 
Izium. 

Rais huyo amelinganisha 
madhambi yanayodaiwa ku-
fanywa na Russia katika mji 
huo na yale ya mjini Bucha, 
na kwa mara nyingine am-
etaka iundwe mahakama ya 
kimataifa kuchunguza uhalifu 
wa kivita nchini Ukraine. Ga-
vana wa eneo hilo, Oleg Syn-
egubov alisema asilimia 99 ya 
miili iliyofukuliwa inaonyesha 
alama za mateso.

BBC

Museveni aapa 
kuendelea 
bomba la 
mafuta 

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda Yoweri 
Museveni, ameapa kuendelea 
na mradi mkubwa wa bomba 
la mafuta la Afrika mashariki, 
akipuuza azimio la wabunge 
wa Ulaya lililotaka mradi huo 
ucheleweshwe kutokana na 
lilichokiita ‘ukiukwaji wa haki 
za binadamu. Kampuni ya Total 
Energies ya Ufaransa na shirika 
la Taifa la Mafuta la China zilitia 
saini makubaliano ya dola bil-
ioni 10 mapema mwaka huu ili 
kuendeleza visima vya mafuta 
ya Uganda na kusafirisha mafuta 
hayo ghafi kupitia bomba la 
urefu wa kilomita 1,445 hadi 
bandari ya Tanga nchini Tanza-
nia kwenye bahari ya Hindi. 

Mradi huo umekabiliwa na 
upinzani mkali kutoka kwa 
wanaharakati wa haki za bin-
adamu na makundi ya mazingira 
ambayo yanasema unatishia 
maisha ya makumi kwa maelfu 
ya watu na mifumo dhaifu ya 
ikolojia katika eneo hilo.

DW

Wakuu wa nchi 
150 kukutana 
Newyork

NEWYORK, Marekani

VIONGOZI wa nchi 150 
wanatarajiwa kuwasili mjini 
New York kushiriki katika 
mkutano wa Baraza Kuu la 
Umoja wa Mataifa, wa kwanza 
wa ana kwa ana tangu kuli-
puka kwa janga la corona. 

Rais wa Ukraine Volodymyr 
Zelenskiy, ameruhusiwa kuli-
hutubia baraza hilo kwa njia 
ya video, kutokana na vita 
vya uvamizi wa Russia vina-
vyoendelea katika nchi yake. 
Akizungumza kabla ya mkutano 
huo, Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa Antonio Guterres 
alisema dunia inashuhudia mga-
wanyiko mbaya zaidi kuwahi 
kuonekana tangu kumalizika 
kwa enzi ya vita baridi. 

Ingawa kura iliyopigwa katika 
baraza hilo imempa ruhusa rais 
Zelenskiy kutohudhuria mku-
tano huo, nchi saba, zikiwemo  
Russia na China zilipinga, 
zikisema haki hiyo inapaswa 
kuwaendea viongozi wote. 

Rais Vladimir Putin wa Rus-
sia na Xi Jinping wa China 
pia hawana mpango wa 
kwenda mjini New York

DW

Viongozi wawasili Uingereza 
kumzika Malkia Elizabeth II
LONDON, Uingereza

VIONGOZI mbalimbali wa 
ulimwengu wameanza kuku-
sanyika mjini London nchini 
Uingereza kuanzia jana kwa 
ajili ya kuhudhuria mazishi ya 
Malkia Elizabeth II.

Wana mfalme William na 
Harry waliongoza wajukuu 
wote wa Malkia kwenye shu-
ghuli ya kutoa heshima zao za 
mwisho kwenye jeneza lake. 

Siku ya Ijumaa Mfalme wa 
Uingereza Charles wa tatu na 
ndugu zake walisimama ka-
ribu na jeneza la mama yao 
marehemu Malkia Elizabeth 

wa pili kutoa heshima zao 
huku maelfu ya waombolezaji 
wakiwa kwenye foleni ndefu 
wakisubiri kutoa heshima zao 
za mwisho kwa kiongozi wao.

Walielezwa kwamba huen-
da wangelisubiri kwenye fo-
leni hiyo kwa saa 24 kabla ya 
kupata fursa ya kumuaga Mal-
kia Elizabeth wa pili. 

Mistari mirefu ilionekana 
kando ya Mto Thames tangu 
siku ya Jumatano wakati jen-
eza la malkia Elizabeth lili-
poletwa kwenye jumba la 
bunge la Uingereza, Westmin-
ster. 

Mfalme Charles wa tatu, 

Princess Anne, Prince Andrew 
na prince Edward, wakiwa 
wamevalia sare za kijeshi, wal-
isimama kimya na kuinamisha 
vichwa vyao kwa dakika 15 ka-
tika Ukumbi wa kihistoria wa 
Westminster ambako jeneza 
la marehemu malkia wa Uin-
gereza limewekwa hapo tangu 
siku ya Jumatano kwa ajili ya 
kuagwa kabla ya kuzikwa  ke-
sho.

Kifo cha malkia huyo wa 
Uingereza kilitokea mnamo 
Septemba 8 akiwa na umri wa 
miaka 96, baada ya kutawala 
kwa miaka 70 kwenye kiti cha 
enzi.

Mrithi wa malkia, Mfalme 
Charles III, alikutana jana 
mawaziri wakuu wa mataifa 
ya Jumuiya ya Madola ambayo 
ni makoloni 14 ya zamani ya 
Uingereza. 

Australia, New Zealand na 
Canada, zimemtangaza rasmi 
kuwa Mfalme Charles wa tatu 
kuwa ni mtawala wao mpya.

Wananchi wa nchi hiyo 
una siku moja hafi kesho asu-
buhi kuaga mwili wa Malkia 
Elizabeth kabla ya kufanyika 
mazishi ya kwanza ya kiseri-
kali nchini humo kwa karibu 
miongo sita

DW

Jeneza la Malkia Elizabeth II likiwa limewekwa ndani ya jengo la bunge la Uingereza la Westminster kwa ajili ya kuagwa na wananchi. 
PICHA: AP
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safu

NDOTO YAKO NJEMA NI KINGA YA MAOVU
	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

K
UNA mambo 
mengi sana ya 
ovyo tunayafanya 
katika maisha 

kwa sababu hatuna ndoto 
ya kutimiza. Inawezekana 
hatujui hasa ndoto maana 
yake ni nini. Wengi  tun-
adhani ndoto ni zile tu-
nazoota tukiwa usingizini 
yaani unaota unafukuzwa 
na majambazi au unaota 
umeokota pesa kisha una-
jifariji kwamba iko siku uta-
timiza ndoto yako ya kuwa 
tajiri kwa staili hiyo.

Wako wanaodai kwam-
ba ndoto ni sehemu ya 
mawazo yetu ya kila siku 
kwamba mambo mengi tu-
nayoyaota huwa ni sehemu 
ya shughuli zetu za kila 

Mbaraka na ‘Wajomba wamechacha’,
kisa cha bakora kutembezwa harusini

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango W

AJOMBA wamechacha 
wamekuja juu harusini, 
wapi mahari mbona 
sisi hatujapata?” Huo ni 

utangulizi wa wimbo uitwao ‘Wajomba 
Wamechacha’ uliopigwa na Super Vol-
cano iliyokuwa ikiongozwa na mare-
hemu Mbaraka Mwinshehe.

Wimbo huu ulirekodiwa katikati ya 
miaka ya 1970, na kuwa moja ya wimbo 
maarufu sana nchini. Si tu kwamba uli-
tungwa na kupigwa na mwanamuziki 
maarufu, lakini hata maudhui ya wim-
bo huo yalikuwa ya kuwafurahisha 
wengi. Ulibeba dhana ya utamaduni wa 
Mtanzania na Mwafrika kwa ujumla, 
kuhusu mila na taratibu za kuoa.

Kuna makabila mila za Kiafrika mila 
za kuoa zinafanana au kutofautiana ki-
dogo. Lakini  ziko mila ambazo kutoka 
upande mmoja kwenda mwingine haz-
ifanani kabisa. Lakini muoaji ndiye ana-
takiwa kufuata mila za mke mtarajiwa.

Kwenye mila kuna mambo mengi 
sana, unaweza kukuta barua au mahari 
wala si pesa nyingi, lakini kinachoan-
galiwa na kufuatiliwa kwa karibu ni uta-
ratibu tu.  Ukikiukwa unakuwa tafrani.

Katika maudhui ya wimbo huu, 
Mbaraka anazungumzia utaratibu wa 
kuoa kwenye mila la kabila la Kizaramo 
na Kiluguru, ambayo ana nasaba nayo.  
Hapa anazungumzia madhila yaliyo-
tokana na mila kukiukwa. Inaweza 
kuonekana ni kitu kidogo sana lakini 

kimevunja sherehe nzima ya harusi.
Ni kwamba mahari imetolewa, lakini 

ndugu wengi wanalalamika hawaja-
pata, haijulikani ni nani aliyepewa na 
kula.

Nimesema kwenye mila inaweze-
kana ikawa pesa ndogo lakini wao wa-
nachotaka utaratibu ufuate kila mtu 
aheshimike kwenye nafasi yake.

“Mwali hatoki mpaka sisi tukubali, 
muozeni lakini wajomba tuna radhi 
naye.” Hao ni wajomba bado wanal-
alamika. Wamesimama mlangoni na 
kuapa kuwa mwali hatoki kwenda kwa 
mume mpaka wao wakubali na hata 
kama watamuoza kwa nguvu, basi wa-
jomba hawana radhi naye.

Hapa inaonyesha nguvu ya wajomba 
kwenye makabila ya watu wa Pwani, 
hasa Wazaramo na Waluguru ambao 
kwao mjomba ndiye kila kitu. Mjomba 
wao ni kama mama na hii ni kwamba 
sababu yoyote anayeitwa mjomba ina 
maana amezaliwa na mama wa anay-
emwita hivyo.  Inasemwa kuwa bila 
mjomba kukubali, hapo mke hupati 
hata kama baba mzazi akikubali.

“Babu na bibi ‘swamula ndevu’ ha-
wajapata, wamewishasema bila hivyo 
hapakaliki.” Kwenye harusi hii si wa-
jomba tu, hata babu na bibi nao ‘wame-
pigwa’. Hawajapata kitu chochote kwe-
nye hiyo mahari. Wanataka pesa yao 
inayojulikana kama ‘swamula ndevu.’

Hii ni pesa ya usumbufu kwa babu 

na hata bibi. Inaitwa hivyo kwa sababu 
wajukuu huwasumbua sana wazee 
kwa kuwavuta ndevu na vitu vingine 
vinavyofanana na hivyo. Hata mabibi 
nao wanapata taabu kwa wajukuu, 
hivyo kama ni binti akiolewa ni lazima 
kuna vipesa lazima wapate, ikiwa ni 
ishara ya kupoza usumbufu huo wakati 
akiwa mtoto.

“Kajaga lubuga’ shangazi naye haja-
pata, bwana harusi ilibidi sasa kukim-
bia. ‘wapi mwazoka’ ndugu kwa ndugu 
kugombana, kisa mahari aliyokula 
hajulikani.”

Kuna kitu kwa lugha ya kizaramo ki-
naitwa ‘kajaga lubuga’, yaani kanyanga 
uwanja. Shangazi mtu yeye anadai pesa 
yake ya kukanyagia uwanja. Na yeye 
pia kaja juu kiasi kwamba ikawa tafrani 
kwenye harusi hiyo kiasi sasa bwana 
harusi akaona isiwe shida, akatimua 
mbio.

Nadhani angeendelea kukaa angeku-
tana na ndugu wengine wangedai kitu 
kinaitwa ‘kakulongela nani kama hapa 
kuna mwali’. Hii pia ni pesa anayoto-
zwa muoaji na ipo kwenye baadhi ya 
makabila ya Pwani, hasa Wazaramo na 
Waluguru, wakiwa na maana ‘kakuam-
bia nani kama hapa kuna mwali?’

Tafsiri ya hii ni kwamba kijana mu-
oaji au yeyote yule aliyepeleka taarifa 
kuwa kuna mchumba wa kuoa pale, 
kile kitendo kwao ni kama ukosefu wa 
adabu, hivyo ni lazima kuwa na faini 

yake.
Baada ya bwana harusi kutimua 

mbio tai ikipepea, wakabaki ndugu 
kwa ndugu sasa kugombana, kila 
upande ukiwauliza wenzao ‘nyinyi 
mnatokea wapi, mbona hatuwajui’, au 
kama wanawajua, lakini hawahusiki. 
Lakini msingi wa yote hayo, mahari ili-
yotolewa haijulikani imekwenda wapi. 
Nani aliipokea na nani ameila? Mbona 
kila mtu hajapata?

Hii ni mikasa inayotokea sana kwe-
nye jamii ambayo wanamuziki wa 
zamani walijitahidi sana kuiweka had-
harani kwa sababu wao ni hadhira.

Ni mambo ambayo pamoja na 
kwamba yalitokea wakati huo, mpaka 
sasa bado yanatokea na yataende-
lea kutolea kizazi hadi kizazi. Ni kwa 
sababu watu wanazaliwa, wanakua, 
wanaoa na kuolewa na mila, taratibu 
na utamaduni bado vinaendelea.

Tatizo lililokuwapo tu ni kwamba, 
wanamuziki wa sasa hawaumizi vich-
wa kutafuta vitu vilivyojificha kwenye 
jamii hata kwenye masuala ya mapen-
zi. Wao ni mwendo wa ‘nakupenda’ tu. 
Nyimbo za mapenzi zimetamalaki.

Kwa sasa wanaonekana kwenda 
mbali zaidi. Sikiliza nyimbo nyingi za 
wasanii wa sasa. Wameshatoka kuimba 
mapenzi, wanaonekana sasa kuimba 
jinsi ya kufanya mapenzi.

Tuma meseji 0716 350534

siku. Kwa  kiasi fulani nalikubali 
maana nakumbuka nilipokuwa mdo-
go nikiwa kijijini, nilikuwa nachunga 
ng’ombe,   usiku nilikuwa nikisikika 
mara kwa mara nikipiga miluzi kua-
shiria nawaelekeza ng’ombe kwenda 
mahali. Hizo ndizo ndoto tunazozijua 
wengi. Mtu mmoja amewahi kusema 
kwamba “Ndoto ni jambo linaloku-
fanya usipate usingizi”.   Maana yake 
unalala lakini usingizi hauji kwa saba-
bu unawaza namna ya kulitimiza. Prof.
Tigiti Sengo, huwa anasema usingizi ni 
kwa ajili ya wapumbavu. Kwa mujibu 
wa Prof. Sengo, usingizi ni chanzo cha 
umaskini, hivyo huwezi kutimiza ndo-
to yako ikiwa utatumia muda mwingi 
kulala na kuota ndoto za kufukuzwa 
na panya.

Ndoto yako njema inakuwaje kinga 
ya maovu? Ukiwaza kutimiza mambo 
mazuri kwenye maisha, maana yake 
unajiepusha na mambo au tabia zina-
zoweza kusababisha usitimize ndoto 
yako. Ukiishi bila kuwa na ndoto nje-
ma, maana yake utashawishika kuin-
gia kwenye tabia za ovyo kwa sababu 
huna unachotarajia maishani. Ni bora 
uwe na ndoto ya kuwa Rais kama aliyo 
nayo Raila Amolo Odinga wa Kenya, 
hata kama haitatimia lakini itakusaidia 
kuyakwepa mambo mengi machafu.

Vijana wengi tunajiingiza kwenye 

tabia za ovyo na hatarishi kwa sababu 
wengi wetu hatuna ndoto katika mai-
sha yetu. Hatujawahi  kufikiri kwamba 
utafika wakati ambao taifa na jamii 
kwa ujmla vitatutegemea maana wa-
zee wa leo walikuwa vijana wa jana. 
Kuishi bila ndoto, hasa kwa sisi vijana, 
ni jambo hatari sana kwa maisha yetu 
binafsi lakini kwa maisha ya wengine 
pia.

Lakini si vijana tu, ndoto anatakiwa 
kuwa nayo kila mtu kwa sababu mai-
sha hayaishi mpaka tunapoyapoteza 
na kuondoka duniani. Ukishakuwa 
na ndoto ya kutimiza kwenye maisha, 
kwanza utamheshimu na kumjali kila 
mtu kwa kuamini kwamba inaweze-
kana mtu huyo uliye naye kesho 
anaweza kukuvusha mahali. Hii ndiyo 
kusema ukitaka kujua mtu anayeishii-
shi tu bila ndoto, huwa anaishi bila 
kujali watu maana anaamini hana cha 
kupoteza na mara zote anafikiria pale 
alipo ndiyo mwisho wake.

Nakubali kwamba tunatofautiana 
katika ndoto zenyewe na kutimiza 
ndoto haimaanishi mpaka ufike ki-
wango cha juu zaidi. Kuna mtu ndoto 
yake ni kuwa bwana shamba tu, yaani 
amekuwa anawaza tangu utoto wake 
kwamba siku moja awe na pindi an-
apokuwa, basi roho yake inajisikia 
murua kabisa. Inawezekana huwa 

akimwona bwana shamba kavalia buti 
zake zile, basi anapenda sana.

Ziko ndoto mbaya pia ndiyo maana 
nimesema ndoto njema. Kuna mtu 
ndoto yake ni kumuua Fulani. Yaani 
analala anaamka anasema lazima 
nitimize hili. Ni ndoto lakini ya kijinga 
kwa sababu inakupeleka kutenda 
uovu ambao utakugharimu. Ni kweli 
kwamba huwezi kuchagua ndoto ya 
kutimiza, bali ndoto lazima iwe sehe-
mu ya kipawa chako. Huwezi kuwaza 
kutimiza ndoto ya kuwa mchezaji 
bora wa mpira duniani0, wakati wewe 
unapendelea muziki zaidi kuliko mpi-
ra.

Mbinu moja nzuri katika maisha, 
kama utagundua mapema kwamba 
unataka kuwa fulani huko mbele, basi 
huna budi kujenga uwezo katika eneo 
hilo hasa katika kujielimisha zaidi na 
kuwa mfuatiliaji  wa jambo lenyewe. 
Unataka kuwa mwanasiasa bora, la-
zima uwe mfuatiliaji wa siasa. Kama 
wewe ni mhandisi wa majengo, ba-
hati mbaya mazingira yalisababisha 
ukaenda huko, lakini kila wakati un-
awaza kuwa nahodha wa meli kubwa 
duniani, basi huna budi kubadili na 
uanze kuelekea kwenye kutimiza 
ndoto yako. using’ang’anie  uhandisi 
wakati unaona kabisa hutaweza kuwa 
nahodha. Malengo jumlisha mipango 

itakupeleka kwenye kutimiza ndoto 
ambayo wengi huwa wanaita malen-
go. Unasikia mtu anasema nataka 
nitimize malengo yangu! Ukiwa na 
malengo hutakuwa mlevi wala ‘pan-
ya road’ maana wengi wanasingizia 
kwamba ni ugumu wa maisha. Unaji-
uliza kwa nini wote wenye ugumu wa 
maisha, waliyatatua kwa kuwa ‘panya 
road’? Unakuta si kweli.

Ushauri wangu kwa vijana wenzan-
gu na watu wote, kila mmoja atimize 
jambo jema katika maisha yake. Ik-
ishakuwa hivyo tutapunguza uhalifu 
na maovu kwa sababu tunatarajia 
kuwa watu fulani kwenye jamii lakini 
zaidi tutasaidia ustawi wa watu wen-
gine. Ukiwa mwalimu ukahisi hapo 
ulipo ndiyo mwisho utawaumiza wa-
nafunzi wako. Ukiwa daktari, fikiria 
kuwa daktari wa kimataifa zaidi. 
Ukiwa  polisi wa kawaida fikiria kuwa 
IGP siku moja na ukiwa askari wa jeshi 
ndoto yako siku moja uwe mkuu wa 
majeshi. Lakini ukiwa kijana wa nchi 
hii fikiria kuwa mtu muhimu leo na 
kesho katika taifa hili. Ukishawaza 
hivyo, hutakuwa kwenye makundi ya 
ovyo ovyo kwa kuwa  utataka ndoto 
yako itimie.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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waua ndiyo huyo anayekutuma uwauwe 
watu ambayo siyo, huku yeye mwenyewe 
akiwa anajua nini kinaendelea. Hi huzuni 
kubwa hata kwangu kujua kumbe baba 
na mama yako wote ni marehemu. Na 
muuaji ndiye anayekucheza shere. Ana-
zidi kukudidimiza kwenye lindi la mata-
tizo. Umelelewa ukiwa mpweke. Lakini 
angalia leo upo kwa mama yangu. Upo 
kwa mtu ambaye anawafahamu wazazi 
wako kuanzia mwanzo mpaka mwisho. 
Basi usilie, hapa ni kama nyumbani kwa-
ko. Ni kama upo kwa mama yako tu. Na 
mimi pia nipo. Nipo kwa ajili yako. Nipo 
kwa ajili ya kukurejeshea furaha ambayo 
hukuwa nayo tangu mdogo.”

Maneno hayo yalimuingia Prince. 
Akashangaa maneno mazito kuongewa 
na msichana mdogo kama yule. Akaji-
kuta akimshika mkono, akamvuta na 
kumkumbatia kwa nguvu.

Joto la kila mmoja, lilimuingia mwen-
zake na kutengeneza hisia kali kiasi 
kwamba walibaki wamekumbatiana 
mpaka Hidaya alipotoka akiwa na ‘hot-
pot’ ya chakula, sahani na vijiko.

Hakutegemea kuwakuta katika hali ile. 
Alisita, akasimama kidogo. Hakutaka wa-
jisikie vibaya, akaanza kuelekea mezani 
kana kwamba hakuna kitu alichoona.

Walishtuka nao walipoona mama am-
etoka jikoni, wakaachiana na kutazama-
na kwa tabasamu pana, kila mmoja ak-
ionekana kuwa na hamu na mwenzake.

“Enhe mwanangu sasa nini kinaen-
delea?” Hidaya alitaka kujua msimamo 
wa Prince wakati kila mmoja chakula 
kikiteketea tumboni mwake.

“We acha tu mama, kichwa hapa ki-
naniuma. Ninachoshukuru ni kwamba 
kumbe nimefika nyumbani. Hapa ndipo 
nyumbani kwangu.”

“Kwa baba yako hurudi tena?” Lilione-
kana ni swali la utani lililoulizwa na Has-
nat kuelekea kwa Prince. Aliliuliza huku 
akikata na kutafuna kipande cha nyama.

“Hili niachieni mimi. Mimi nitaumaliza 
tu huu mchezo.” Akajibu Prince akimun-
galia Hidaya kana kwamba ndiye aliyeuli-
za swali hilo. “Nakuomba mwanangu, 
kama utarudi huko kwa mzee Simon Pok-
wa, kuwa makini sana. Usifanye chochote 
kukuhatarishia maisha yako. Kuwa ma-
kini na wewe mwenyewe. Unajua mimi ni 
mtu wa mwisho kutumwa uniue, huwezi 
kujua baada ya hapo nini amepanga.”

“Ni kweli mama nitakwenda nikiwa 
makini kuliko ilivyowahi kuwa mwanzo. 
Yule ni mzee mwerevu na mjanja sana 
inavyoonekana, inawezekana kabisa hata 
akahisi kuwa kuna kitu nimetambua, ni-
kiwa makini sana.”

******************************
“We mzee hufai kuishi hapa duniani. 

Hivi baba yangu alikukosea nini? Kwani 
kupenda kunalazimishwa?” “Wewe ali-
yekuambia huo upuuzi ni nani?”

N
a wale wengine niliowaua wa-
likuwa ni akina nani? Na kwa 
nini alitaka wauwawe?” 

“Nassor na Hassan wale ni 
mawakili ambao walikuwa na nyaraka 
zote za mali za baba yako. Walisubiri 
mtoto  awe mkubwa na kufungua kesi. 
Sabri anafahamu kisa chote cha baba 
yako kuuawa na kutupwa kwenye koron-
go, alikuwa shahidi mzuri sana kwako,  
Hussein ni mjomba wa mama yako, kab-
la ya kujiua aliandika barua ya kwa nini 
anafanya hivyo, na akataka kama mtoto 
wake mdogo anayemuacha duniani ak-
iwa mkubwa amkabidhi. Yaani alikuwa 
na barua yako akukabidhi ili ujue ukweli. 
Alimpigia simu akamwambia mjomba 
wake afike nyumbani mara moja na chi-
ni ya meza kuna barua ataikuta. Alifika 
na kukuta amejiua, lakini akaipata hiyo 
barua. Miaka ilivyozidi kwenda mzee 
Pokwa aligundua hilo, akawa anamu-
winda kumuua ili kuzuia kitu chochote 
kisijulikane. Wewe pia ukahusika kufan-
ya mauaji.”

Prince alishusha pumzi kwa nguvu. Ni 
kama vile mtu aliyeutua mzigo uliokuwa 
unamuelemea kwa muda mrefu.

“Nashukuru mama kwa kunifungua 
macho. Binafsi kujua mzizi wangu uli-
potokea ni kitu kikubwa kwenye maisha 
yangu. Ina maana ningekufa nisijue ni-
mezaliwa na nani na mimi ni nani. Siwezi 
kusema ni akili yangu, au  uwezo ila ni 
Mungu tu. Ni Mungu tu ndiye aliyesaba-
bisha yote haya, kwa sababu  nakumbu-
ka kuwa jana nilikuja nikuue. Ungekufa 
haya yote nisingeyajua. Pia, tumshukuru 
sana Hasnat, yeye ndiye aliyesababisha 
nisikuue na kupata ukweli huu. Mapenzi 
yangu kwake yamesababisha haya. Laki-
ni naweza kusema kila kitu kilichotokea 
kimepangwa na Mungu.” Akasema na 
kuanza tena kulia.

Hidaya, baada ya kumaliza kumpa 
historia nzima ambayo Prince alikuwa 
haijui, alinyanyuka kivivu na macho yake 
yakamuangalia binti yake.

“Mbembeleze mwenzio, mimi naenda 
kupakua chakula.” Akaanza kuvuta hatua 
kadhaa kuelekea jikoni kwenye chakula 
ambacho awali kiliinjikwa na kupikwa 
na Hasnat. “Nyamaza Prince, kumbe ya-
mekukuta mambo mazito hivi. Ulikuwa 
na haki ya kufanya ulichokuwa unafan-
ya. Ulijua kuwa mama yako ameuawa 
kwa watu waliodhulumu mashamba ya 
wazazi wake, lakini kumbe si kweli. Aliye-

“Okay, ndiyo 
maana majina 
yenu yanafa-
nana na baa-
dhi ya askari 
wenzangu 
wakadhani 
kama namba 
hiyo ilikuwa 
ni yako, uli-
geuza majina 
tu kwenye 
kusajili.”
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PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake 
mzazi tu bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa 
mwaka mmoja mmoja tu na walipomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, 
badala yake walimu walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa 
akipata nafasi ya kwenda kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa 
angalizo la kutozoena na mtu yoyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani 
mwake mpaka akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, 
alianza kufundishwa kulenga shabaha na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa 
kutumia bastola ya aina yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote la kijasusi 
duniani. Anapofika umri wa miaka 25, baba yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) “Hivi unadhani unaweza kuficha 

ukweli muda wote? Unaweza kuuficha 
kwa muda tu.” Mzee Pokwa alicheka 
kwa dharau halafu akasema. “Kijana 
nadhani sasa umekua. Nilikulea ukiwa 
bado kifaranga, hivi ningekuwa mbaya 
au katili kama unavyodhani si ningeku-
minya tu wakati ule?”

“Ulikuwa ni mpango wako maalum 
ili mimi ndiyo nikufanyie kazi yako. Na 
ndicho kisa cha wewe kunifundisha 
kulenga shabaha. ukanifundisha kuua.” 
Prince akajibu kwa hasira.

“Vizuri, umeshakutana na wajuzi 
wamekwambia eee. Sasa nakuhakik-
ishia kwa sababu umeshaambiwa yote 
ya ukweli na ya uongo, humu ndani 
huwezi kutoka hai.” Ilikuwa ni sauti ya 
upole ya mzee Pokwa, lakini ilikuwa na 
kutisha na ya msisitizo.

Prince baada ya kutoka kwa Hidaya, 
alionekana kubadilika kabisa. Alipofika 
kwa aliyedhani ni baba yake alionyesha 
kuwa amechukia sana.

Baba yake alimuuliza baadhi ya 
maswali, lakini mengine alijibu kwa 
ujeuri, mengine hakujibu kabisa. Aka-
hisi kitu. Alipoanza kupasuka maneno 
aliyoambiwa na Hidaya, ndipo mzee 
Pokwa alipojua kuwa rasmi sasa yote 
aliyoyaficha miaka mingi iliyopita, ya-
mejulikana.

“Unataka kuniua kama ulivyomuua 
baba na mama yangu?”

“Tena afadhali yao, wewe nitakuua, 
halafu nakufukia humu humu ndani 
kama paka aliyeiba mboga. Huna hadhi 
ya kuzikwa kama binadamu wengine.”

“Haina shida, siogopi kufa. Kama 
baba na mama yangu wamekufa, sem-
buse mimi waliyenizaa niogope, ila na-
taka unithibitihie kuwa ni kweli ume-
fanya hivyo?” “Kwa sababu umetaka 
mwenyewe na pia hata ufanyaje nini 
huwezi kutoka tena humu ukiwa hai, 
kila kitu ulichoelezwa ni kweli tupu.” 
Pokwa alijitapa kwa dharau.

“Utalipa kwa ulichokifanya.” Neno 
hilo lilisababisha kicheko kikali cha 
dharau kutoka kwa mzee Pokwa.

“Unajiamini sana kijana eee, ujanja 
wote na kazi hii nimekufundisha mimi, 
kwa hiyo niko mara 10 zaidi yako.” 
Akamjibu.

Licha ya yote, bado Simon Pokwa al-
iendelea kushangaa ujasiri wa Prince, 
kwani pamoja na vitisho vyote, am-
bayo ni vya kweli, lakini hakuonekana 
kubabaika wala kuogopa.

na kulipiza kisasi. Ni kwa nini? Anakwenda kumuua nani? 
Kwa nini baba anayejua mkasa mzima asiende mwenyewe? 
Kitu gani kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya Nipashe 
itakufanya kujua kilichopo nyuma ya pazia.
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BURUDANI

M
SANII kinda wa Bon-
go Fleva, Starshine 
Tz, amempongeza 
Ommy Dimpoz kwa kuwa wazi kuwa hana uka-ribu na baba yake mzazi.

Akizungumza na NIPASHE,  Starshine anayetamba na 
wimbo, Ananivuruga, amese-

 VIONGOZI mbalimbali wa 
serikali jana walijitokeza 
visiwani Zanzibar, kumzika 
babu wa msanii YJ am-
baye ni Askofu Mstaafu wa 
kanisa la Anglican, John 
Ramadhani.

John Ramadhani, alifariki 
dunia mapema wiki hii 
katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili.

Akizungumza na Nipashe 
jana, YJ amesema kifo cha 
babu yake ni pigo kwake 
kwani kupitia kwake ame-
jifunza mengi.

 “Hii ni heshima kwa fa-
milia yetu kuona viongozi 
kuja kumzika babu yangu 
hapa Zanzibar, imenifundi-
sha kuishi na watu vizuri 
na kuwa mnyenyekevu ili 
Mungu azidi kukuinua,” 
amesema YJ ambaye kwa 
sasa anatamba na wimbo 
wa Kizaizai akiwashiriki-
sha Baba Levo na Billnas.

Vigogo 
wamzika 
babu wa 
msanii YJ 

ma Ommy Dimpoz amekuwa 

mfano kutokana na kuongea 

ukweli wake tofauti na wasa-

nii wengine ambao wanaishi 

maisha feki.
Amesema, alichozungumza 

msanii huyo kuwa aliteleke-

zwa ni funzo kwa wanaume 

wote wanaowatupa watoto 

wao.

Jumapili Septemba 18, 2022

Starshine 
ampongeza 
Ommy Dimpoz

“Nimependa Ommy Dimpoz, ambavyo ameamua kuwa 
muwazi wa kula mafanikio yake mwenyewe na wale 
aliohangaika nao na sio baba mbaye hakumlea utotoni, sisi wanaume tunapaswa kuji-
funza na kuwatunza watoto wetu ili watusaidie uzeeni,” amesema  Starshine.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

W
INGA wa Barcelona, ​​
Raphinha amekiri kuwa 
na marafiki wa utotoni, 
ambao baadhi yao wa-

likuwa ‘bora mara 10’ kuliko yeye 
uwanjani wakimezwa na uhalifu ni 
mojawapo ya mambo muhimu yali-
yomfanya ajikite zaidi kwenye soka.

Raphinha, ambaye ali-
kulia katika Wilaya ya 
Restinga, Porto Alegre 

amezungumza waziwazi 
kuhusu marafiki ‘kupotea’ 
kwa ulanguzi wa dawa za 

kulevya na uhalifu mwing-
ine.

Mbrazil huyo, aliyesajiliwa kwa 
euro milioni 68 na Barcelona majira 
ya joto baada ya miaka miwili ya ku-
vutia katika Ligi Kuu England akiwa 
na Leeds United, pia ameishukuru 
familia yake kwa kuhakikisha hakua-

    Asikitika kuona wacheza-
ji wengine bora zaidi yake wali-
potea kwa sababu ya...

HABARI MICHEZO

RAPHINHA: NILIPOTEZA 
MARAFIKI KWA UHALIFU

TIELEMANS ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United inataka kumsajili 
kiungo wa Leicester City na Ubelgiji, Youri Tielemans 
katika dirisha la Januari. Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25 anakaribia kumaliza mkataba wake 
pale kwenye Uwanja wa King Power. (Fichajes via 
Leicester Mercury)

LIVERPOOL, UNITED VITANI

LIVERPOOL na Manchester United zinanawania 
kumsajili kiungo wa Flamengo mwenye umri wa 
miaka 21, Joao Gomes katika dirisha la Januari. (Liv-
erpool Echo)

XEKA ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inataka kumsajili nyota mwenye umri 
wa miaka 27, Xeka kutoka Lille ambako kwa sasa mka-
taba wake unafikia mwisho. (90min)

SKRINIAR ANUKIA MADRID

REAL Madrid iko tayari kuipiku Tottenham Hot-
spur na kumsajili mlinzi wa Inter Milan na Timu ya 
Taifa ya Slovakia, Milan Skriniar mwenye umri wa 
miaka 27. (Football Insider)

MELO KUREJEA LIVERPOOL

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp yupo tayari 
kumrudisha kiungo wa Brazil, Arthur Melo, mwenye 
umri wa miaka 26 kutoka Juventus ambako anacheza 
kwa mkopo. (Mirror)

CAICEDO KUMFUATA POTTER

KIUNGO wa Brighton na Timu ya Taifa ya Ecuador 
mwenye umri wa miaka 19, Moises Caicedo, anapanga 
kumfuata kocha wake wa zamani, Graham Potter ka-
tika kikosi cha Chelsea. (Ole via Evening Standard)

BELLINGHAM AGEUKA LULU

REAL Madrid na Chelsea zimejiunga na Liverpool 
na Manchester United katika mbio za kuwania saini 
ya kiungo, Jude Bellingham mwenye umri wa miaka 
19 kutoka Borussia Dortmund. (Sport)

NUNES KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL inaweza kufufua mpango wake wa 
kutaka kumsajili kiungo wa Wolves na Timu ya Taifa 
ya Ureno, Matheus Nunes, 24. (UOL, via Mail)

MESSI KUPEWA MKATABA

KLABU ya Paris St-Germain inataka fowadi wa 
Timu ya Taifa ya Argentina, Lionel Messi, 35, na 
mlinzi wa Hispania, Sergio Ramos mwenye miaka 36 
kusaini mikataba mipya. (AS)

SOYUNCU KIMEELEWEKA

MLINZI wa Uturuki, Caglar Soyuncu, 26, ataondoka 
Leicester City na kujiunga na Atletico Madrid akiwa 
mchezaji huru kipindi cha majira ya joto kijacho. 
(Mundo Deportivo )

MOURINHO AMTAKA CHALOBAH

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anataka kum-
sajili kwa mkopo mlinzi wa Timu ya Taifa ya England, 
Trevoh Chalobah, 23, kutoka Chelsea ifikapo Januari. 
(Sport)

ZISIKUPITE
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cha shule au kuongozwa kwenye njia 
mbaya.

“Kwa mtu aliyezaliwa katika mtaa 
wa kihalifu kama mimi, ni vigumu 
kubaki makini. Ninatoka Restinga. 
Ni vigumu kufuata njia yako na kuto-
potea,” alisema Raphinga akiiambia 
UOL Esporte.

“Fursa zinaonekana, na kuna ny-
ingi. Wanaahidi njia rahisi ya kupata 
fedha. Na hapo  ndipo watu hupotea. 
Nilikuwa shahidi, nilitembea pamoja 
na watu waliokuwa wakipotea.

“Nilipoteza marafiki wengi katika 
ulimwengu wa uhalifu, katika bi-
ashara ya dawa za kulevya...marafiki 
ambao walikuwa wachezaji bora 
mara kumi kuliko mimi na ambao 

wangeweza kuwa kwenye klabu 
kubwa ya soka duniani.”

Aliendelea: “Kuwa na mifano hii 
karibu lilikuwa jambo muhimu ka-
tika kuweka mtazamo wangu. Nilijua 
nilichokitaka tangu nikiwa mdogo 
sana, kuwa mwanasoka.

“Sikukengeuka. Ikiwa leo wana-
zungumzia ‘uchawi’ wangu katika 
soka, nasema...huu ndio uchawi hal-
isi. Ni shukrani kwa familia yangu, 
sikuacha shule na kupuuza fursa 
nilizopata.”

Raphinha, aliongeza ilikuwa ‘ndo-
to ya utotoni’ kwake kucheza Barce-
lona, kwani alivutiwa sana na Ron-
aldinho – ambaye wanatoka wote 
mji wa Porto Alegre.
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BALOTELLI 
ATETEWA KWA 
KULEWA

SION, Uswisi 

M
ARIO Balotelli ameahidiwa 
kuungwa mkono kikamilifu 
na klabu yake ya FC Sion 
baada ya video ya msham-

buliaji huyo wa Italia kusambaa katika 
mitandao ya kijamii usiku wa kuamkia 
jana akionekana kalewa sana.

Video hiyo iliyosemekana ku-
rekodiwa Jumamosi mjini Lausanne, 
inamwonyesha Balotelli akitembea 
barabarani huku akiyumba.

Anaonekana ameongozana na mwa-
namke na mwanamume upande wake 
wa kulia, na ni kama walikuwa wakim-
kokota.

Balotelli hajazungumza lolote kuhu-
su video hiyo, lakini Sion imesisitiza 
kwa vyovyote vile haipingi wachezaji 
kwenda kusherehekea hasa baada ya 
kutoka kupata ushindi dhidi ya St. Gal-
len.

Taarifa ya klabu hiyo ilisema; “Tut-
amuunga mkono Balotelli kwa namna 
yoyote kwa sababu hakuna kosa aliloli-
fanya. “Baada ya ushindi huo mkubwa 
wiki iliyopita, sehemu kubwa ya timu 
ilienda katika mji mkuu wa Vaud (Lau-
sanne) kusherehekea mafanikio haya,” 
iliongeza taarifa ya Sion.

“FC Sion inasikitika kuwa video hii 
imechukua viwango visivyo vya lazima 
na visivyo na uwiano, jambo ambalo 
linadhuru sura ya mshambuliaji wetu.

“Klabu inachukua fursa hapa ku-
kumbuka kwamba ina furaha sana na 
mwenendo wa sasa wa timu tangu ku-
wasili kwa Mario Balotelli.”

BRUSSELS, Ubelgiji

ROBERTO Martinez ana-
tarajia Romelu Lukaku 
kurejea kwenye mazoezi 
ya Inter wiki ijayo, lakini 
amemuacha nje ya kiko-
si cha Ubelgiji kwa ajili 
ya mechi zijazo za Ligi 
ya Mataifa ya Uefa.

Lukaku alipata jeraha 
la paja akiwa mazoezini 
mwishoni mwa mwezi 
uliopita, na kumfanya 
kukosa mechi dhidi ya 

AC Milan na mechi za 
Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Bayern Munich 
na Viktoria Plzen.

Mshambuliaji huyo, 
ambaye ni mfungaji 
bora wa Ubelgiji akiwa 
na mabao 68 katika me-
chi 102, pia anaonekana 
kuwa na shaka kwa 
mechi ya Nerazzurri 
ya Serie A dhidi ya Udi-
nese ya leo na kumfanya 
Martinez kuchukua 
hatua kwa tahadhari na 

kumwacha kwa ajili ya 
mechi dhidi ya Wales na 
Uholanzi.

“Romelu anafanya 
maendeleo mazuri, 
ahueni yake inakwenda 
katika mwelekeo sahi-
hi,” alisema Martinez.

“Kwa Romelu ilikuwa 
muhimu kutojiweka ha-
tarini, kwa sababu ku-
rudi tena kwa jeraha la 
aina hii itakuwa hatari 
sana kuelekea Kombe la 
Dunia.”

Lukaku atemwa Ubelgiji
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Mlandege imetamba imejian-
daa vizuri kwa ajili ya kupata ushindi 
dhidi ya  wapinzani wao, Malindi SC 
katika mchezo wa raundi ya tatu ya 
Ligi Kuu Zanzibar utakaochezwa leo 
kuanzia saa 1:00 usiku kwenye Uwan-
ja wa Amaan.

Mlandege na Malindi ni ‘dabi’ ya mi-
aka mingi katika ligi hiyo ya juu Zan-
zibar ingawa siku hizi umaarufu wake 
umepungua ikilinganishwa na miaka 
ya nyuma.

Kocha wa Mlandege FC, Abdallah 

Mohamed ‘Bares’ alisema ana matu-
maini makubwa ya kupata alama tatu 
katika mchezo huo ambao utawaku-
tanisha ‘mafahari wawili’ wa muda 
mrefu.

Bares alisema, kikosi chake 
kimepanga mikakati mbalimbali ku-
hakikisha wanawafunga wapizani 
wao licha ya kucheza ugenini.

“Nashukuru kuelekea mchezo huo 
sina  mchezaji ambaye amepata ma-
jeraha yatakayomfanya asiwepo kiko-
sini, kila mmoja yuko tayari kupam-
bana ili kuzipata alama tatu, mchezo 
utakuwa mgumu, wapinzani wetu 

wamejiandaa kuhakikisha hawapo-
tezi lakini na sisi tumejiandaa ku-
hakikisha tunawapa raha mashabiki 
wetu,” alisema Bares.

Naye Kocha Msaidizi wa Malindi, 
Ali Kisaka, alisema kikosi chake kime-
jiandaa kuhakikisha wanawaadhibu 
wapinzani wao katika mchezo huo 
muhimu.

“Malengo yetu ni makubwa mno 
japo ni mapema kuweka wazi, kila 
mchezo ambao upo mbele yetu sisi 
tunahesabu za kupata alama tatu 
muhimu, kila upande umejipanga,” 
alisema kocha huyo.

Mlandege, Malindi hapatoshi Zanzibar

SIMBA QUEENS KAMBINI
KUELEKEA FAINALI ZA CAF

Diwani wa Kata ya Kivukoni, Dar es Salaam, Sharik Choughule (wa pili kushoto), akimkabidhi nahodha wa 
timu ya soka ya vijana wa Chama cha Mapinduzi (UVCCM), wa kata hiyo, Ali Songoro, vifaa vya michezo vili-
vyotolewa na ofisi ya diwani juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha Simba Queens kina-
tarajia kuingia kambini kesho 
kwa ajili ya kuanza maandal-
izi kuelekea Fainali za Ligi 

ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake 
zinazotarajia kufanyika kuanzia Ok-
toba 30 hadi Novemba 13, mwaka  huu 
nchini, Morocco.

Simba Queens, wamepata
 tiketi ya kushiriki

 mashindano hayo baada
 ya kutwaa ubingwa wa

 Ukanda wa Afrika Mashari-
ki na Kati (CECAFA).

Meneja wa Simba Queens, Sele-
mani Makanya, aliliambia gazeti hili 

jana baada ya kuwapa wachezaji 
mapumziko wa muda mfupi, sasa 
wataanza rasmi mazoezi kwa ajili ya 
kujiimarisha kuelekea fainali hizo 
ambapo wamepania kwenda kupep-
erusha vyema bendera ya CECAFA.

Makanya alisema wanatarajia fain-
ali hizo zitakuwa ngumu na zenye 
ushindani, hivyo wanahitaji kujiimar-
isha na kuendelea kuimarisha kikosi 
kwa kusajili wachezaji wapya wawili 
kwa ajili ya kuongeza nguvu.

“Tutaingia kambini Jumatatu ku-
jiandaa na Ligi ya Mabingwa, lakini 
baadaye tukimaliza huko Ligi ya Tan-
zania Bara itakuwa imeshaanza. Tuli-
kuwa katika mapumziko, wachezaji 
wa nje wameanza kurejea nchini, pia 
tunatarajia kuongeza nguvu kwa kus-

ajili beki mmoja wa kati na straika,” 
alisema Makanya.

Simba Queens, ilitawazwa mabing-
wa wa CECAFA, baada ya kuifunga 
She Corporate kutoka Uganda bao 
1-0 katika mechi ya fainali iliyoche-
zwa Agosti 27, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam.

Katika fainali za Afrika, Simba 
Queens imepangwa Kundi A pamoja 
na timu za Asfar ya Morocco, Green 
Buffaloes ya Zambia na Determine 
Girls ya Liberia.

Kundi B linaundwa na Mamelodi 
Sundowns Queens ya Afrika Kusini, 
Bayelsa Queens (Nigeria), Wadi Degla 
(Misri) na TP Mazembe kutoka Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC).
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     Mnyama afunguka hatamdharau mpinzani, 
Kipanga ya Zanzibar yatakata...

Na Saada Akida

K
AZI moja. Hayo ni maneno yanay-
osemwa na benchi la ufundi la 
Simba kuelekea mechi ya maru-
diano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 

dhidi ya Nyasa Big Bullets kutoka Malawi 
itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Simba wamedhamiria kulin-
da ushindi wa mabao 2-0

 walioupata katika mechi ya
 kwanza iliyochezwa wiki ili-

yopita jijini Lilongwe, shuk-
rani kwa wafungaji wake,
 Moses Phiri na nahodha, 

John Bocco.
Licha ya ushindi huo na kucheza kwa 

kiwango cha juu ugenini, miamba hao 
wameweka wazi wamejipanga kushuka 
dimbani kwa tahadhari ili yasijirudie yali-
yotokea msimu uliopita walipotolewa na 
Jwaneng Galaxy ya Botswana.

Akizungumza jijini jana, Kaimu Kocha 
Mkuu wa Simba, Juma Mgunda, alisema 
maandalizi yote muhimu kuelekea mch-
ezo huo yamekamilika na kikubwa kilicho-
bakia ni kuwaombea dua vijana waamke 

UKURASA  21
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Simba, Big Bullets hapatoshi
Mashabiki wa Simba wakicheza ngoma katika eneo la Mbagala, Dar es Salaam jana kwa ajili ya kuhama-
sisha wapenzi wa timu hiyo kujitokeza kuishangilia katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
Nyasa Big Bullets itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: SIMBA SC

‘Nilipoteza marafiki kwa uhalifu’

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi, 
amesema kiu ya mafanikio waliyonayo 
wachezaji, viongozi na mashabiki wa timu 
hiyo ndio sababu pekee inayochangia kuwapa 
ushindi katika mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara 
na mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika wanayoshiriki.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ndio vinara wa ligi hiyo na walianza 
vyema mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
walipoikabili Zalan FC kutoka Sudan Kusini, 
ikiwafunga mabao 4-0 katika mechi ya kwanza 
na jana usiku walicheza mchezo wa marudiano.

Nabi aliliambia gazeti hili, wachezaji wa-
najituma sana mazoezini kwa ajili ya kupata 
namba lakini wanafahamu matokeo bora ndio 
yanawajenga na kulinda heshima ya klabu.

Kocha huyo alisema hali hiyo inachangia kwa 
kiasi kikubwa kupata ushindi katika kila mechi 
wanayocheza na anaamini msimu huu watafika 
mbali katika michuano ya kimataifa.

“Kila mechi tunayocheza si rahisi, tunapam-
bana ilia kusaka ushindi, ili uwe bingwa ni 
lazima utafute pointi, ushindi ni muhimu, lakini 
kupoteza pointi ni hatari, ninaamini kwa juhudi 
hizi, tutaendelea kuilinda heshima ya klabu na 
sisi wenyewe,” Nabi alisema.

Baada ya mechi ya jana, Yanga itasafiri 
kuelekea Mbarali, Mbeya kuifuata Ihefu katika 
mechi ya raundi ya nne ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa Septemba 29, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Highland Estates mkoani 
humo.

Yanga yatoboa siri

salama na hatimaye watimize wajibu wao.
Mgunda alisema ameipata historia ya 

mechi ya awali kwa sababu hakuwa sehe-
mu ya kikosi hicho na kuyafanyia kazi ma-
kosa yaliyoonekana na sasa wamejiandaa 
kwenda kulinda ushindi walionao.

Kocha huyo alisema anafahamu bado 
mechi haijamalizika hivyo ni jukumu la 
kila mmoja ndani ya Simba kuongeza 
juhudi ili kuhakikisha wanapambana na 
hatimaye wanasonga mbele.

“Wachezaji wanafahamu hilo, wanaen-
da kupambana kutafuta matokeo mazuri, 
Sadio Kanoute amerejea na yuko fiti kwa 
mchezo wa kesho (leo), mchezaji yoyote 
atakayepewa majukumu basi yuko tayari 
kutafuta ushindi.

“Matokeo mazuri sio ya mtu mmoja, 
muunganiko na ahadi walionipa wacheza-
ji basi najua wako tayari kutimiza wajibu, 
na kwa uwezo na mapenzi ya Mungu, 
kheri itapatikana,” alisema Mgunda.

Aliongeza kiufundi watahakikisha wa-
nafikia mikakati ya klabu ikiwamo kufika 
hatua ya nusu fainali jambo ambalo linafa-

hamisha vyema na benchi la ufundi pamo-
ja na wachezaji.

Nahodha Msaidizi wa Simba, Mohamed 
Hussein ‘Zimbwe Jr’, alisema maandalizi 
yako vizuri na benchi la ufundi limemaliza 
kila kitu na kazi kubwa imebaki kwao ku-
saka ushindi.

“Mechi ya kwanza tulihamasishana 
sana tukapata matokeo lakini hatujaishia 
hapo, hamasa inaendelea kuhakikisha 
kila mechi ikiwamo mechi ya kesho (leo), 
tunapata matokeo ya ushindi,” alisema 
Zimbwe Jr.

Naye Kocha Mkuu wa Nyasa Big Bul-
lets, Callisto Pasuwa, alisema mechi hiyo 
itakuwa ya ushindani mkubwa kwa saba-
bu dakika 45 za mchezo wa kwanza zime-
malizika na sasa wamejipanga kwa ajili ya 
kutafuta ushindi katika dakika 45 ya mch-
ezo wa pili.

Pasuwa alisema hali ya hewa iko vizuri 
na wanachoangalia zaidi ni kuhakikisha 
wanavunja mwiko wa Simba kutofungwa 
kwenye uwanja wao.

“Wachezaji wako tayari kutafuta ma-

tokeo mazuri, tunaimani tutapata ma-
tokeo mazuri, mchezo sa soka lolote lin-
aweza kutokea, Simba wameweza kupata 
matokeo ugenini na sisi tunaweza kupata 
ushindi ugenini,” alisema kocha huyo.

Aliongeza mechi hiyo itakuwa na 
ushindani kutokana na ubora wa timu 
zote na wao wamefanyia kazi mapungufu 
yaliyojitokeza katika mchezo uliopita na 
watashuka dimbani kwa tahadhari ya 
kutafuta ushindi zaidi ya mabao 3-0.

Wakati huo huo, Kipanga FC ya Zanzi-
bar imesonga mbele katika mashindano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika baada ya 
kuiondoa Al Hilal Wau ya Sudan Kusini 
kwa penalti 4-3. 

Matokeo ya jumla ya timu hizo yalikuwa 
ni  sare ya mabao 2-2.
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