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= . Mvua yakwamisha
= zaidi ya abiria 1,000

JPM: Mwakyembe
alinyweshwa sumu

o« Ammiminia sifa kwa uchapakazi jimboni kwake... Endelea ukurasa wa 2

Msongamano wa magari yaliyokwama kwa zaidi ya saa tano katika Barabara Kuu ya Moshi - Arusha, eneo la Kwa Mso-
mali, wilayani Hai, Mkoa wa Kilimanjaro jana, baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha maji kupita juu ya Dara-
ja la Bijiri. PICHA: MARY MOSHA

Biashara baa Dar saa
24 kuanza mwezi huu
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JPM: Mwakyembe
alinyweshwa sumu

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amesema Wa-
ziri wa Michezo, Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison
Mwakyembe, alinyweshwa sumu ku-
tokana na kusimamia haki.

Rais Magufuli alitoa kauli hiyo
jana katika mkutano wa hadhara
wakati akizungumza na wananchi
wa Wilaya ya Kyela, mkoani Mbeya
alipokwenda kuzindua Barabara ya
Mbeya Mjini - Matema Beach.

Alisema hata kufanikiwa kwa
mradi huo kumetokana na jitihada
kubwa zinazofanywa na Dk. Mwaky-
embe. Barabara hiyo imepewa kip-
aumbele na serikali kwa kujengwa
kwa kiwango cha lami licha ya
kwamba haiunganishi mikoa wala
wilaya.

“Lazima kuna mtu alihangaikia
suala hili, Mwakyembe alikuwa Nai-
bu Waziri wangu (Wizara ya Ujenzi),
alinisumbua sana, hili nasema wazi,
aliwahi kunyweshwa sumu, akapele-
kwa nje kwa sababu ya kusimamia

haki, inawezekana watu wa Kyela ha-
mumjui Mwakyembe,” alisema.

Rais Magufuli aliongeza: “Sikuja
kumpigia kampeni, lakini nina haki
ya kusema ukweli kwa sababu uk-
weli utabaki kuwa ukweli, ndiyo
maana mnaona leo barabara ipo, Sh.
bilioni 60 zimelala pale, wana-Kyela
ile barabara isiwe ya mapambo.”

Oktoba 2011, Dk. Mwakyembe al-
ipelekwa India ili kutibiwa ugonjwa
wa ngozi unaojulikana kitaalamu
Exfoliative Dermatitis, kwa mujibu
wa taarifa zilizotolewa na familia ya
waziri huyo kipindi hicho.

Alipelekwa huko kwa matibabu
zaidi ya ugonjwa huo wa ajabu ulio-
anza miezi mitatu iliyotangulia. II-
ielezwa kipindi hicho kuwa mwili wa
waziri huo ulianza kuvimba na ngozi
kuharibika.

Viongozi kadhaa akiwamo Waziri
wa Ujenzi wakati huo, Dk. Magufuli
walikuwapo Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA)
Mwakyembe kwenda India 1<upata
matibabu ya kibingwa.

..afichua Kiini mgogoro
wa Tanzania na Malawi

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli amefi-
chua kiini cha mgogoro wa
kimpaka kati ya Tanzania na
Malawi, akieleza kuwa una-
chochewa na mabeberu.

Rais Magufuli alitoa kauli
hiyo jana akiwa kwenye
mkutano wa hadhara
uliofanyika wilaya ya Kyela
mkoani Mbeya ambako al-
izindua barabara ya kutoka
Mbeya Mjini-Matema Beach.

Akizungumza kuhusu
maeneo yaliyopo wilaya
hiyo ambayo ipo karibu
na mpaka wa Malawi, Rais
Magufuli aliwataka watan-
zania wafanye biashara na
Malawi kwa sababu wao ni
ndugu.

“Sisi ni waaafrika ni taifa
moja ndio maana katika nchi
za Sadc (Nchi wanachama
wa Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika) nimean-
zia Malawi kwenda kuwasal-

imu kuwaonyesha kwamba
sisi ni ndugu zao,” alisema.

Rais Magufuli alisema
shida zilizopo Malawi ndizo
zilizopo kwa Watanzania
na ndio maana amewataka
waishi kindugu.

“Sisi Waafrika tunatakiwa
kuishi kindugu saa nyingine
tunachonganishwa na ma-
beberu na nyinyi mnakuwa
vibeberu vidogo vidogo
vya kushindwa kuelekea
mwelekeo mzuri wa kujenga
uchumi wa nchi,” alisema.

Aliongeza: “Nataka
niwaambie wana Kyela,
Mbeya na Watanzania katika
Kipindi changu cha uongozi
wangu, kamwe Malawi wa-
taendelea kuwa ndugu zetu
na marafiki zetu,” alisema.

Rais Magufuli alisema
ndiyo maana serikali im-
ejenga meli mbili ambazo
zimekamilika ambapo ipo ya
abiria iliyotumia zaidi ya Sh.
bilioni 20.

Alisema wanataka
wananchi wasafiri waun-
gane hata wakipata
mchumba Zuzu waende
wakazuzure naye moja
kwa moja.

“Na wao wakija hapa
Kyela wakyelemi vizuri
mambo yaende sawa
sawa sisi ni wamoja
tufanye biashara ambazo
zilikuwapo tangu enzi
za mababu zetu, sisi seri-
kali lazima tuimatishe
huo umoja ndio maana
tumeanza kujenga Kituo
cha Pamoja cha Biashara
pale Kasumulo, ambacho
itatumiwa na nchi zote
mbili,” alisema.

Rais Magufuli alisema
tayari serikali imeshapa-
ta fedha kutoka Benki ya
Dunia (WB) na alimtaka
Ofisa Mtendaji Mkuu
akausaini mkataba huo
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Mwenyekiti wa Bodi,

Menejimenti na wafanyakazi wote wa

Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) tunaungana na Watanzania
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa

wote kumpongeza
Tanzania Mheshimiwa Dkt John Pombe Magufuli

na

wafanyakazi wote katika kuadhimisha siku ya wafanyakazi

'A

Duniani Mei Mosi 2019.
TUNAJENGA TAIFA LETU

HAPA KAZITU

NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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Biashara ya baa Dar kwa
saa 24 kuanza mwezi huu

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda,
amesema mpango wa biasha-
ra mbalimbali zikiwamo za
baa kufanyika kwa saa 24 kati-
ka jiji hilo upo katika hatua za
mwisho za kukamilika na un-
atarajiwa kuzinduliwa mwezi
ujao na Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa.

Makonda aliyaeleza hayo
jana, wakati akizungumza na
wakuu wa wilaya, makatibu
tawala, wakurugenzi na wa-
tendaji wa Wilaya zote za jiji
hilo, kuhusu utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

Makonda alisema taratibu
za kufungua biashara kwa
milika isipokuwa baadhi ya
mambo ya usalama ambayo
yanakamilishwa na Kamanda
wa Polisi, Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, Lazaro Mam-
bosasa.

“Kuna mpango wa kuanza
kufanya biashara mchana na

usiku katika jiji hili,

Sambamba na hilo

Upepelezi kesi ya Kina
DK. Tenga wakamilika

Na Elizabeth Zaya

tunachosubiri  sasa Makonda aliwahimiza
ni Kamanda Mam- “Kuna watendaji wa wilaya
bosasa akamilishe MPpango zote kusimamia uka-
taratibu na tunata- wafkuanza milishwaji wa kuwa na
rajia kumualika Wa- ll;:’a::ayraa maeneo ya vituo vya
ziri Mkuu Kassim mehanana  Pikipiki na bajaji ili
Majaliwa, atuzin-  ysiku ka- wafanyabishara hao
dulie na tutafanya tikajiji hilii, watambulike na kufan-
wzinduzi baada ya tunacho- ya kazi kwa uhuru.
kumazika mfungo Subirisasa Makonda pia aliagiza
wa Mwezi Mkutufu malgg\anda watendaji hao kuten-
0sasa A
wa Ramadhani,”  zkamilishe geneza _Vlvul} vya 1_<u—
alisema Makanda. taratibuna pumzikia abiria katika
Katika mambo tunatarajia vituo vya magari 980
ambayo  yalikuwa Kumua- vilivyopo katika mae-
yanafanyiwa kazi na lika Wa- neo mbalimbali ya jiji
watendaji wa mkoa f(';;g#‘uu hilo ambavyo vinaweza
huo ili kufanya kazi Majaliwa, kutumika kuweka ma-
kwa saa 24 ni kuwa atuzin- tangazo na kuiingizia
na taa maeneo yote dulie na serikali mapato.
ya biashara na kui- tutafanya Aliwasihi watendaji
uzinduzi ...

marishwa kwa usala-
ma wa maeneo hayo.

Miongoni mwa
biashara ambazo Makonda
alisema zinapaswa kufanywa
kwa saa 24 ni za baa, maduka
na usafiri ili kuongeza mzun-
guko wa fedha na makusanyo.

hao pia kuweka utarati-
bu wa kuwa na maduka
yanayotembea  katika
maeneo yote ya jiji badala ya
wafanyabishara kutumia mia-
vuli iliyochakaa na kusaba-
bisha kuwa na muonekano
mbaya.

UPANDE wa Jamhuri katika kesi
ya uhujumu uchumi na utakat-
ishaji fedha inayowakabili vigogo
wa Kampuni ya Mawasiliano ya
Six Telecoms Limited, akiwamo
Wakili DK. Ringo Tenga, umedai
upelelezi wa shauri hilo ume-
shakamilika na upo kwenye
mchakato wa kuwasilisha taarifa
muhimu Mahakama Kuu.

Wakili wa Serikali, Batilda
Mushi, alidai hayo jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba, wakati shauri hilo
lilipopelekwa kwa kutajwa.

Batilda alidai upelelezi tayari
ulishakamilika na wako kwenye
mchakato wa kuwasilisha taarifa
muhimu, hivyo anaomba tarehe
nyingine ya kutajwa.

Baada ya taarifa hiyo, Hakimu
Simba aliahirisha shauri hilo hadi
Mei 10, mwaka huu na washtaki-
wa walirudishwa rumande.

Mbali na Dk. Tenga, washtakiwa
wengine ni Mhandisi Hafidhi
Shamte au Rashidi Shamte am-
baye ni Mkurugenzi Mkuu wa

Kampuni hiyo, mfanyabiashara
na Mkurugenzi wa Kampuni hiyo,
Peter Noni, Mkuu wa fedha wa
Kampuni hiyo Noel Chacha na
Kampuni ya Six Telecoms.

Washtakiwa hao wanakabiliwa
na mashtaka sita yakiwamo ya
utakatishaji fedha.

Katika kesi ya msingi, Dk.
Tenga ambaye ni Mkurugenzi na
Mwanasheria wa Kampuni hiyo
na wenzake wanadaiwa, kati ya
Januari mosi, 2014 na Januari
walitoza malipo ya mawasiliano
ya simu za kimataifa chini ya Ki-
wango cha Dola za Marekani 0.25
kwa dakika kwa lengo la kujipatia
faida.

Pia katika kipindi hicho, wana-
daiwa kuhujumu miundombinu
yva Mamlaka ya Mawasiliano
nchini(TCRA), kwa kutoza ghara-
ma chini ya kiwango na kushind-
wa kulipa kiasi cha Dola za
Marekani 3,282,741.12 kwa TCRA,
kama malipo ya mapato.

Washtakiwa hao, wanadaiwa
katika kipindi hicho walishindwa
kulipa ada za udhibiti za Dola za
Marekani 466,010.07 kwa TCRA.

Bodi ya Wakurugenzi, Uongozi na Wafanyakazi wa Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), tunaungana na Watanzania
wote katika maadhimisho ya

Sikukuu ya Wafanyakazi, Mei Mosi
r@ tanesco_official_page @

% umemeforum.blogspot.com o tanescoyetultd Otanesnuyetu

215205102
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Mbaroni
Kisa
mafuta
transfoma

Na Romana Mallya

JESHI |a Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
linawashikilia watuhumiwa
tisa kwa tuhuma za wizi
wa mafuta ya transfoma
na vifaa vingine ambavyo
vimekutwa dukani vikiu-
zwa. Kamanda wa kanda
hiyo, Lazaro Mambosasa
aliwaambia waandishi wa
habari kuwa watuhumiwa
hao walikamatwa baada ya
Jeshi la Polisi kushirikiana
na Shirika la Umeme la
Tanesco. “Katika maeneo
mbalimbali ya jiji tulifanya
operesheni ya kuwasaka
wahujumu miundombinu
ya Tanesco na tulimkamata
mtuhumiwa Shukuru Hamis
(39) mkazi wa Tabata akiwa
kwenye ghala la shirika
hilo lililopo Kigamboni,”
alisema.

Kamanda Mambosasa
alisema mtuhumiwa huyo
alikutwa kwenye ghala hilo
akiiba mafuta katika trans-
foma yenye namba T.26840
aina ya TCO ya mwaka
2007. “Alipohojiwa aliwata-
ja watuhumiwa wenzake
ambao ni Mahmoud Rama-
dhani (39), Witnes Elimasia
(35), Japhet Senyagwa (34),
Yusuph Salum (38), Sha-
ban Juma (42) na Richard
Adamu,” alisema. Alisema
watuhumiwa hao walieleza
kuwa wamekuwa waki-
yauza kwa Praygod Kimaro
na Seleman Baraka ambapo
Jeshi la Polisi lilipofika
kwenye stoo ya Praygod
na duka la Baraka yaliyopo
Tabata Dampo walikamata
madumu 68 va lita 20 va
kampuni mbalimbali za
mafuta.

Alitaja kampuni hizo ni
Total, CAT, FUCHS, PER-
FOMAX, CASTROL Oil, BP,
MOGAS, LUBEX na pia wa-
likuta maboksi 127 yenye
nembo ya kampuni hizo.

“Tulikuta machujio
mawili ya mafuta, kitabu
chenye oda mbalimbali za
wateja na mapipa mawili
yenye ujazo wa lita 200
yakiwa na mafuta ya
transfoma. Tunaendelea
kuwasaka Praygod na
Baraka,” alisema. Alisema
katika operesheni nyingine
waliwakamata watuhumiwa
wengine wawili wakiwa na
vibati maalum vinavyokaa
ndani ya transfoma vina-
vyosaidia kuzalisha umeme
na mashine tano za ku-
chomea zilizotengenezwa
kienyeji.

Wachuuzi
wa bidhaa
wakifanya
shughuli

zao chini ya
transfoma
ya umeme
mkubwa,
kando ya
Barabara ya
Uhuru, eneo
la Kariakoo,
es Salaam
jana, kitendo
ambacho ni
hatari endapo
itatokea
hitilafu ya
umeme.
PICHA: JOHN
BADI

Mvua yakwamisha zaidi ya abiria 1000

Na Waandishi Wetu

ABIRIA zaidi ya 1000 walioku-
wa wakienda mikoa mbalimbali
kupitia barabara ya Moshi, Aru-
sha, wamekwama zaidi ya saa tano
baada ya mvua kubwa iliyonye-
sha kwa saa saba mfululizo na ku-
sababisha maji kupita juu ya dara-
ja Bijiri, maeneo ya kwa Msomali,
wilayani Hai, mkoani Kilimanjaro.

Aidha, mkoani Arusha mvua
kubwa imeharibu miundombinu
ya barabara.

Wakizungumza na Nipashe,
baadhi ya abiria, Samson Mwaka-
tobe alisema, mvua hizo zilizo-
nyesha kwanzia saa sita usiku
zimesababisha maji mengi yaliyo-
pita juu ya daraja na kusababisha
kukwama kwa mawasiliano wa
takribani saa tano.

Msafara huo wa magari un-
aodaiwa kuanzia eneo Mailisi-
ta, wilayani Hai, mkoani Kilimanja-
ro hadi Kingori wilayani Arumeru,

mkoani Arusha.

“Tangu saa 12 asubuhi tuko
hapa katika eneo la Kwa wasomali
tumeshindwa kupita kutokana na
daraja kujaa maji yakitokea mae-
neo ya mlimani,” alisema Faustine
Moleli

Baadhi ya madereva Elikizanda
Msuya, walielezea kilio chao na
kusema kuwa japo kuna mabadi-
liko ya tabia nchi yanayoendelea
na mvua za masika hazitabiriki, la-
kini eneo hilo limekuwa korofi na
upo umuhimu wa serikali kulifua-
tilia kwa umakini.

“Daraja hilo ni dogo, maji yan-
apokuwa mengi yanashindwa
kuhimili wingi wa maji na hivyo
kusababisha mafuriko kila mwaka,”
alisema Hasani Mwaka.

John Bunda, alisema ipo haja
ya serikali kutipia Wakala wa
Barabara (Tanroads), kuangalia
uwezekano wa kupanua daraja lile
na kudhibiti mkondo wa maji ku-
tokana na mara kwa mara magari

kukwama mvua inaponyesha na
kusababisha adha kwa wananchi.

“Ifike mahali serikali ione mateso
wanayopata watumiaji wa bara-
bara hiyo na kuongeza jitihada...
wapo wageni wameshindwa kuon-
doka na ndege, watu wamechelewa
maeneo ya kazi hali inayosababi-
sha kushuka kwa uchumi wa taifa,”
alisema.

Nipashe ilizungumza na baadhi
ya abiria waliokuwa wakisubiria
magari hayo huku wakilalamikia

kucheleweshwa kwenye safari
zao na kuiomba serikali kuchukulia
hatua za upanuzi wa daraja hilo.

Aidha Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, alikiri kuwapo
kwa mafuriko yao na kusema tayari
wamechukua jitiada za kuhakiki-
sha magariyote yanaendeleana
safari zake za kila siku.

Meneja wa Tanroads Mkoa
wa Kilimanjaro, Ntije Nkolan-
ta, amesema hatua za haraka zime-
shachukuliwa katika kuhakikisha

watumiaji wa barabara hiyo wa-
naendelea na safari zao.

“Ni kweli mafuriko hutokea hapa
mara kwa mara na baadhi ya abiria
wamekuwa wakipata adha ya usa-
firi mara kwa mara, lakini serikali
kwa kuliona hilo tayari tuliweka
kwenye bajeti ya mwaka 2019/2020
ili tuweze kupanua njia za kupitisha
maji,” alisema.

“Mvua hizi zimesababisha mad-
hara makubwa kwa miundombinu
katika mkoa wa Kilimanjaro na
hata wenzetu wa Arusha hivyo
tuwaombe radhi wasafiri wote wal-
iokubwa na adha hii na serikali ipo
bega kwa bega kuhakikisha inatat-
ua changamoto hii,” alisema.

YAKATA BARABARA ARUSHA
Mvua zinazoendelea kunyesha
maeneo mbalimbali ya Mkoa wa

Arusha kuanzia usiku wa kuamkia

INAENDELEA UK. 8

Majaliwa aagiza taasisi zipitiwe upya kuepusha mkanganyiko

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU, Kassim Majali-
wa, amemwagiza Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera na Ura-
tibu), Jenista Mhagama, akutane
na mawaziri wa sekta nyingine
na watafute namna ya kuondoa
mkanganyiko uliopo kwenye vy-
ombo vya udhibiti hapa nchini.

Waziri Mkuu alitoa agizo hilo
juzi Bungeni jijini Dodoma, kwenye
mkutano wa 15 wakati akihitimi-
sha hoja ya bajeti ya Ofisi ya Waziri
Mkuu, taasisi zake na Mfuko wa
Bunge kwa mwaka 2019/2020.

Alikuwa akitoa ufafanuzi kuhusu
masuala yaliyogusa vyombo vya
udhibiti kama vile Mamlaka ya

Chakula na Dawa (TFDA), Shiri-
ka la Viwango Tanzania (TBS),
Mkemia Mkuu wa Serikali, mam-
laka nyingine za udhibiti pamoja
na Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), OSHA, BRELLA na Taasisi
ya Mionzi ambayo yaligusiwa na
wabunge.

Alisema licha ya serikali ku-
jenga mazingira wezeshi na rahisi
ya kufanya biashara na uwekezaji,
bado kumekuwapo na malalamiko
kutoka kwa wafanyabiashara na
wawekezaji kama walivyoeleza
wabunge wakati wa kuchangia
hoja hiyo.

“Changamoto nyingine ambayo
imeonekana kuwa kikwazo cha
biashara na uwekezaji ni mwing-

iliano wa majukumu ya taasisi hizo.
Kwa mfano, uwapo wa majukumu
yenye kufanana kwa TFDA, TBS,
Mkemia Mkuu wa Serikali, Bodi ya
Maziwa, Bodi ya Nyama, Baraza la
Mifugo, Ewura, Sumatra na Tan-
roads ni kikwazo kikubwa katika
kurahisisha mazingira ya kufanya
biashara,” alisema.

Alisema serikali imekuwa
ikipokea malalamiko kutoka kwa
wafanyabiashara kuhusu mam-
laka hizi na namna ya utendaji kazi
wake. Miongoni mwa kero hizo ni
mchakato wa muda mrefu wa ku-
pata leseni za biashara; gharama
za usajili wa bidhaa zinazotozwa
na TFDA; suala la viwango vya TBS;
madai ya kuwapo kwa unyanyasaji

unaofanywa na Mamlaka ya Mapa-
to (TRA) kwa kushirikiana na polisi
dhidi ya wafanyabiashara.

Pia walibainisha changamoto
nyingine kuwa ni umbali wa ku-
toka makao makuu na maabara za
taasisi ya mionzi hadi eneo wanalo-
fanyia kazi kama vile bandari na
viwanja vya ndege.

“Tayari nimeshatoa maelekezo
na yameanza kufanyiwa kazi na
mawaziri wa sekta husika chini ya
uratibu wa Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Waziri Mkuu (Sera na Uratibu)
kwamba wakae pamoja kupitia
sheria na mgawanyo wa majuku-
doa mkanganyiko uliopo sasa,”
alisema.



Jumatano Mei 1,2019

Nipashe 5

HABARI KITAIFA

4
&

.

o e il

]
Precision yaongeza safari

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kukuza sekta ya utalii nchini, Shirika la
Ndege la Tanzania la Precision Air, limeimarisha zaidi
safari zake mkoani Kilimanjaro baada ya kuanzishwa
kwa kituo chake kidogo mkoani humo.

Hatua hiyo ni sehemu ya shirika hilo kuendeleza
kupanua mtandao wake wa mawasiliano katika mikoa
va kaskazini kwa kuanzisha safari zake kutoka Kili-
manjaro saa 12 asubuhi kuelekea Dar es Salaam na
kutoka Dar es Salaam saa tatu usiku kuelekea Kili-
manjaro.

Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari na
Shirika hilo jana ilisema safari hizo, zinaifanya Preci-
sion Air kuwa na safari nyingi zaidi mkoani Kilimanja-
ro kwa kuruka mara sita kwa siku kuelekea na kutoka
Kilimanjaro.

Akizungumzia mpango huo, Meneja Masoko wa Pre-

Mfanyakazi wa kampuni ya Vodacom Tanzania, Neema Mgombelo, akionyesha mfano wa jinsi ya kumtambua
mgonjwa aliezimia, katika semina ya mafunzo ya huduma ya kwanza, iliyofanyika makao makuu ya kampuni hiyo,

Support. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbunge ahoji Naibu
Spika ziara za viongozi

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WABUNGE hasa wapinzani wanaohoji ni
kwa nini Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, muda mwingi anazunguka kwenye ziara
za viongozi wa kitaifa na kuaacha shughuli za
Bunge, wana tatizo la ‘Post Traumatic Stress
Disorder (PTSD)’

Tatizo hilo linalowasumbua baadhi ya
Wabunge kuhusu kutoonekana Bungeni kwa
siku kadhaa kwa Dk. Tulia, lilielezwa jana na
Mwenyekiti wa Bunge, Mussa Azan Zungu’
wakati akijibu muongozo ulioombwa na
Mbunge wa Iringa Mjini (Chadema), Mch. Pe-
ter Msigwa.

Msigwa aliomba muongozo huo akisema,
Mheshimiwa Mwenyekiti (Zungu), ninaomba
muongozo kwa Kanuni ya 68 (7) kwa mu-
jibu wa Katiba yetu, nchi yetu ni Republic, sio
Monarch ina mihimili mitatu yaani Executive
(utawala), Judiciary (Mahakama) na Parlia-

ment (Bunge).

Lakini hivi karibuni Mheshimiwa Mwe-
nyekiti, Bunge letu limekuwa na viongozi
yaani Spika na Naibu Spika.

“Lakini kwa hivi karibuni Mheshimiwa
Naibu Spika, kama sehemu ya muhimili wa
Bunge amekuwa akiambatana na Executive
muda wote (viongozi wa juu wa serikali) ka-
tika ziara za Executive, jambo analolifanya
ni sawa na Makamu wa Rais, Mheshimiwa
Samia angekuwa anakaa hapa gallery (juk-
waa la Bunge) anaangalia shughuli za Bunge
zinavyoendelea anaacha shughuli za execu-
tive (utawala).”

Mch. Msigwa alisema, au sawa Makamu
wa Rais angekuwa anakwenda kwenye
Kamati za Bunge anaangalia shughuli za Ex-
ecutive. Sasa ninachopenda kujua, ningeom-
ba muongozo wako kwa sababu tuna
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Mbatia awaombea walimu
nyongeza mishahara kwa JPM

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WAKATI Bunge likiwa limepitisha jana ba-
jeti ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Mbunge wa Vunjo (NCCR Mageuzi), James
Mbatia, amemwomba Rais John Magufuli leo
kutangaza kuongeza mishahara ya walimu
na stahiki zao kwa upendeleo wa makusudi,
kwa kuwa walimu ndio sekta kuu ya uzal-
ishaji katika taifa.

Mbatia alikuwa akichangia mjadala wa
hotuba ya makadirio ya mapato na matumizi
ya fedha kwa mwaka 2019/20 ya Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia.

“Kwani sote sisi humu ndani ni zao la wal-
imu, Rais wetu Mwalimu John Joseph Pombe
Magufuli, rai yangu kwake awe mstari wa

mbele kesho (leo) Mei mosi awe wa kwanza
kuongeza mishahara ya walimu na stahiki
zao kwa upendeleo wa makusudi, kwa kuwa
walimu ndio sekta kuu ya uzalishaji katika
taifa letu,” alisema.

Alisema ili kukuza na kuhifadhi utu wao
utakaowawezesha kuwa na furaha ya ndani
na wawe na uwezo na utu wa kufundisha ili
tutoke tulipo ni lazima kuondoa itikadi zao
na tofauti zao na kujikita kwenye kuiangalia
Tanzania kwa miaka 30 au miaka 50 ijayo.

Mbatia ambaye pia ni Mwenyekiti wa
Taifa wa Chama cha NCCR-Mageuzi ame-
lieleza Bunge kuwa ameanza na jambo hilo
kwa sababu anaiangalia elimu ya Tanzania
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cision Air, Hillary Mremi, alisema wasafiri wanaweza
kuunganisha safari zao kadhaa kutoka Kilimanjaro
kwenda Dar es Salaam, Zanzibar, Mwanza, Dodoma,
Entebbe, Nairobi na zaidi. “Wasafiri wa kudumu na
wapya sasa wanaweza kwenda na wakati katika
shughuli zao za kiofisi, kibiashara, au hata za matukio
muhimu.”

“Daima Precision Air ipo kuhakikisha kuwa Tanza-
nia inaunganishwa ipasavyo ili kurahisisha shughuli
zinazochangia uchumi wa nchi kukua. Pia, tunatam-
bua jitihada zinazofanywa na Rais Dk. John Magufuli
katika kukuza uchumi wa nchi na kama wadau wa
maendeleo, tunamuunga mkono kwa kuendeleza sekta
va usafri kwa kutoa huduma za usafiri za uhakika,”
aliongeza.
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Wafanyakazi waboreshewe
magzingira ya kufanyia kazi

WATANZANIA leo wanaungana na wenzao duniani kua-
dhimisha siku ya Wafanyakazi Duniani maarufu kama Mei
Mosi.

Kimsingi Mei Mosi ni siku ambayo wafanyakazi huitumia
kwa ajili ya kutathmini kazi wanazofanya pamoja na kudai
mazingira bora zaidi ya kufanyia kazi.

Ni wakati ambao wafanyakazi huelezea changamoto wa-
nazokutana nazo wakati wakitekeleza majukumu yao waliyo-
pangiwa na waajiri. Kwa kawaida wafanyakazi hudai nyongeza
ya mishahara na haki nyingine ambazo wanastahili kuzipata.

Kwa upande mwingine, waajiri nao huitumia fursa hiyo ku-
wazawadia wafanyakazi ambao kwa namna moja au nyingine
wametekeleza vizuri majukumu yao, hivyo kuwazawadia ikiwa
ni kuthamini mchango wao.

Tumaanini kuwa hata leo wafanyakazi wa Tanzania wataitu-
mia nafasi hiyo kueleza changamoto wanazokumbana nazo ili
waajiri wao na serikali kwa ujumla kuzipatia ufumbuzi.

Kwa upande wake, Serikali inabeba jukumu kubwa katika
kushughulikia changamoto za wafanyakazi wote bila kujali
kama ni wa sekta ya umma au sekta binafsi.

Tinasema hivyo kwa kuwa serikali inaweza kutengeneza
mazingira mazuri kwa wafanyakazi wote kwa mfano, kushu-
sha baadhi ya kodi ambazo zinawagusa moja kwa moja wafan-
yakazi wote ikiwamo ya mshahara.

Baadhi ya watumishi wa umma hususan walimu wamekuwa
wakiidai serikali malimbikizo ya stahiki zao mbalimbali, huku
serikali ikiwaahidi kuwalipa. Wako pia baadhi ya watumishi
ambao walikuwa wanasubiri kupandishwa madaraja kwa
muda mrefu pamoja na nyongeza ya mshahara.

Hata hivyo, serikali imeshaahidi kuwa itawalipa na Ofisi ya
Rais (Utumishi wa Umma na Utawala Bora) hivi karibuni waka-
ti wa kuwasilisha hotuba ya mapato na matumizi kwa mwaka
ujao wa fedha 2019/20 ilieleza kuwa watumishi kadhaa wata-
pandishwa vyeo.

Tunatarajia kuwa leo changamoto zaidi zinazowakabili wa-
tumishi wa umma na wa sekta binafsi zitaelezwa mbele ya
viongozi wa kitaifa katika maadhimisho ya Mei Mosi ambayo
kitaifa mwaka huu yanafanyika mkoani Mbeya.

Hata hivyo, pamoja na wafanyakazi wa Tanzania kutaka
waboreshewe zaidi mazingira ya kazi, tunaona kuwa kuna haja
nao kuzidisha juhudi katika kuchapa kazi.

Umuhimu huo unatokana na kupanda kwa hali ya maisha
katika nchi nyingi zikiwamo za jirani, ambazo tumekuwa tuna-
wasikia wafanyakazi wakilalamika pamoja na kugoma kuto-
kana na mazingira yasiyoridhisha ya kazi.

Hatukatai wafanyakazi kutodai haki zao za msingi, lakini
wazidai, huku nao wakitimiza wajibu wao wa kufanyakazi kwa
juhudi, bidii, weledi, uaminifu na uadilifu.

Hakuna mwajiri anayeweza kuwa na mfanyakazi ambaye
hatoi mchango katika kuleta tija na ufaniki kwa taasisi iliyom-
wajiri. Kwa maneno mengine, wafanyakazi wadai haki zao kwa
wagjiri, lakini nao wawajibike kwa kufanyakazi kwa tija na
ufanisi.

Tunawatakia kila la kheri wafanyakazi wote nchini katika
maadhimisho ya siku ya leo, huku tukiwakumbusha waajiri
wajibu wao wa kuwapa wafanyakazi wao haki zao za msingi ili
waweze kutimiza wajibu wao inavyostahili.

Tunaamini waajiri, ikiwamo serikali watasikia kilio cha wa-
fanyakazi na wawe tayari kufanyia kazi changamoto hizo ili
nchi yetu isonge mbele katika safari ya kuelekea kwenye uchu-
mi wa kati kupitia ujenzi wa viwanda.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

MEI MOSI NJEMA...|

2E

T
s " CHANGANS

Na Sabato
Kasika

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Jamii iwarekebishe wanafunzi
wanaovaa mtindo wa mlegezo

MTINDO wa uvaaji wa suruali
katikati ya makalio ambao ni
maarufu kama ‘kata k,” unazidi
kujipatia umaarufu miongoni
mwa vijana wakiwamo hata
wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari.

Baadhi ya vijana wanaopen-
da mtindo huo huwa wanavaa
suruali au kaptula na kuzishu-
sha ili nguo zao za ndani ziki-
wamo ‘boksa’ zionekane nje na
kutembea bila wasiwasi kana
kwamba wamevaa vizuri.

Imekuwa kama jambo la
kawaida kukuta mwanafunzi
amevaa sare ya shule hasa su-
ruali inayobana na ikiwa ime-
shuka chini ya makalio huku
akining’iniza kitambaa katika
mfuko wa nyuma.

Sidhani kwamba kuna shule
yenye utaratibu wa aina hiyo
kama si wanafunzi wenyewe
tu kulazimisha uvaaji wa aina
hiyo ambao hauendani na
utamaduni wa asili ya Mtan-
zania.

Hii yote inatokana na
utandawazi uliokuja kupoteza
wale wanaoupokea bila ku-
chuja mambo kwa kuiga na
matokeo yake ni kulazimisha
kufanya yale yasiyostahili.

Muungwana anaamini
kwamba utandawazi ni kiun-
ganishi kikubwa cha maisha ya
kisasa kinachobadilisha baa-
dhi ya vijana na kujikuta waki-
fanya mambo ya ajabu kama
hayo ya kuvaa ovyo.

Wanafunzi wanaofanya
hayo ni vyema wakatambua
kuwa utandawazi umeifanya

gharama za kuupoteza utam-

bulisho wa tamaduni asilia
kwa upande mwingine, hivyo
jambo kama hilo la ‘kata k’ hali-
fai kabisa.

Kwa ujumla vijana katika
nchi maskini wanakuwa ni
waathirika ~ wakubwa  wa
utandawazi bila kujua au kwa
kujua, kwani hujikuta wak-
ionekana kituko mbele ya
jamii kwa uvaaji huo.

Hebu fikiria kwamba mzazi
amemnunulia mtoto wake
sare ya shule ikiwa inamtosha
vizuri, lakini yeye anaichukua
na kuipeleka kwa fundi kupun-
guza upana na hata urefu ili
iwe kama anavyotaka.

Ninaamini kwamba wazazi
na walimu wanaliona hilo na
kama hawalioni, basi washtuke
na kuchukua hatua dhidi ya
wanafunzi wa aina hii ili wasi-
potoshe wenzao kwa mavazi
ya ovyo.

Kuenea kwa tehama
(teknolojia ya habari na ma-
wasiliano) kusiachwe kuend-
elee kuathiri malezi bora ya
watoto wetu, bali ni vyema
kujua kwamba televisheni, re-
dio, simu za mkononi, kompy-
uta na intaneti vina umuhimu
wake iwapo vitatumiwa vizuri.

Hata  hivyo, visiachwe
kuwa mlezi wa watoto, kwani
mwisho wa siku vitawaharibu,
kutokana na ukweli kwamba
hawajui ni lipi la kuchukua
na lipi la kuacha, hivyo ni
muhimu kuchukua kitu wa-
nachokiona kina manufaa na
kukifanyia kazi.

Kwa maana hiyo uangalizi
kwa watoto ni suala la muhimu
sana ili wasiige vitu vya ovyo

kwenye vyombo vya ma-
wasiliano wanavyosikiliza au
kutazama wawapo nyumbani
ama kwa marafiki zao.

Hilo likifanyika na kusimam-
iwa vizuri, uvaaji huo wa su-
ruali kwa mtindo wa mlegezo
ambao kimsingi ni ulimbukeni
kwa vijana wa kupenda kuiga
kila wanachokiona kutoka kwa
wazungu, utakoma.

Nikisema kwamba kulegeza
suruali ni ukiukaji wa mfumo
wa uvaaji nitakuwa sijakosea,
kwani katika jamii ya Kitanza-
nia hakuna mtindo wa kuvaa
nguo chini ya makalio kama
siyo kuiga tu.

Ingependeza iwapo wa-
nafunzi wanaopenda mtindo
huo kama wangeelekeza ngu-
vu zao kwa ajili ya kusoma kwa
bidii ili wafike mbali kielimu
badala ya kupoteza muda kwa
vitu visivyo na manufaa kwa
maisha yao ya baadaye.

Mwanafunzi ambaye yuko
makini kwenye elimu hawezi
kupoteza muda wake kupeleka
sare kwa fundi zipunguzwe ili
ziwe nyembamba eti kwa saba-
bu ya kwenda na wakati.

Kabla ya kufanya hivyo ni
vyema wakajiuliza kwamba
huo wakati unawapeleka wapi,
kuliko kuvamia mambo tu na
kujikuta wakienda kinyume na
maadili au mila na desturi za
Kitanzania.

Inasikitisha kuona wanafun-
zi wakiiga uvaaji wa baadhi ya
makondakta wa daladala na
wahuni mitaani, ambao kwao
mlegezo na kuning’iniza kitam-
baa katika mfuko wa suruali na
kaptula ni jambo la kawaida.
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Dawasa Boko
turejesheeni
maji wakazi
wa Mafuriko
Zahanati

Mhariri

NINAELEZA  utendaji  usiori-
dhisha wa baadhi ya wafanyakazi
wa Mamlaka ya Maji Safi na Maji
Taka Dar es Salaam (DAWASA) ka-
tika ofisi yao iliyoko Boko au Basi-
haya kama inavyojulikana kwa
wengine jijini Dar es Salaam.

Pamoja na kuhudumia maeneo
mengine, ofisi hii inahudumia pia
wananchi wa maeneo ya Tegela,
Wazo Hill, Kisanga na kitongoji cha
Mafuriko.

Kwa muda wa siku sita sasa, baa-
dhi ya wakazi wa eneo la Mafuriko
jirani na Zahanati ya serikali ya
Mafuriko au Kisanga kwa jina jin-
gine, wamekosa huduma ya maji
ambayo wanaipata kupitia tanki
kubwa la Dawasa lililoko eneo hilo,
jirani na Kanisa Katoliki Parokia ya
Wazo.

Baada ya kufuatilia kwa nini
wanakosa maji, wakazi hao wali-
gundua hujuma ya kukatwa kwa
kipande cha bomba chenye urefu
wa mita tatu wakatoa taarifa mara
moja kwa wafanyakazi wa Dawasa
walioko katika tenki hilo, wakiomba
hatua za kurekebisha dosari hiyo zi-
chukuliwe.

Sasa walichofanya wafanyakazi
hao ni kufunga maji ili yasiendelee
kumwagika kitu ambacho ni cha
msingi. Hata hivyo, wananchi wal-
itarajia kwamba baada ya kufunga
bomba ili lisiendelee kumwaga
maji, basi matengenezo yangefanyi-
ka mara moja ili kurejesha huduma
ya maji kwa wananchi walioikosa.

Kumbe walikuwa wanajidang-
anya kwani Dawasa mpaka sasa
hawajafanyia matengenezo ya kip-
ande cha mita tatu kilichokatwa.

Aidha, wafanyakazi wa tenki
hilo wametoa sharti kwa wananchi
kwamba wakae na kukubaliana
namna gani watakuwa wana-
pata maji kwanza, ndipo Dawasa
warejeshe huduma hiyo.

Kinachosikitisha zaidi ni kwam-
ba taarifa hii imetolewa katika ofisi
ya Dawasa ya Boko kwa maelezo ya
kina, lakini mpaka barua hii ina-
toka wananchi hao hawana maji.

Ninachojiuliza mimi ni kwamba
moja ya mambo yanayohimizwa na
serikali ya Dk. John Magufuli ni wa-
tumishi katika ofisi za umma kuhu-
dumia wananchi kwa ukamilifu,
sasa inakuwaje bado kuna baadhi
ya watumishi wasioelewa muelekeo
wa serikali hii? Kupitia barua hii
naomba Dawasa Boko warejeshe
huduma ya maji kwa wananchi wa
eneo hili waliyoyakosa kwa muda
wa siku sita leo.

Muathirika-Wazo

Mafuriko, DSM

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Jamii iungane na watetezi kupinga
adhabu zisizojenga kwa wanafunzi

Na Mwandishi Wetu

MOJA ya matukio ambayo jamii
imeendelea kushuhudia ni uka-
tili dhidi ya watoto katika mikoa
mbalimbali nchini na hata wakati
mwingine kuuawa kama vile ha-
wana haki ya kuishi.

Mwaka 2018 na hata huu unaoen-
delea kumekuwapo na matukio
mengi ya ukatili dhidi ya watoto iki-
wamo ile ya adhabu wanazopewa
wanafunzi shuleni na walimu wao,
hali inayowasababishia baadhi yao
madhara makubwa.

Hali hiyo imesababisha baadhi
ya wabunge kuanza kuhoji ili ku-
jua kauli ya serikali juu ya walimu
wanaokiuka sheria za adhabu kwa
wanafunzi kwa kuwachapa hadi
kuwaumiza.

Serikali kupitia kwa Naibu Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi, Teknolojia
na Mafunzo ya Ufundi, William Ole
Nasha imepiga marufuku walimu
kutoa adhabu ya viboko kwa mwa-

nafunzi bila kibali cha mwalimu
mkuu wala kutembea na kiboko
shuleni.

Licha ya serikali kupiga maru-
fuku adhabu hizo shuleni, bado
hakuna miongozo yoyote iliyo-
tolewa na serikali juu ya usimamizi
wa nidhamu shuleni na watoto wa-
naendelea kupigwa na kuumizwa.

Kutokana na hali hiyo, baadhi ya
watetezi wa haki za watoto wanaji-
uliza kuwa hata sehemu ambayo in-
gepaswa kuwa salama kabisa ndipo
ambapo watoto wanapoteza mai-
sha kwasababu ya vipigo kutoka
kwa walimu?

Watetezi hao walio chini ya
mradi wa Data Driven Advocacy
(DDA) kwa uratibu wa mashirika
ya Women in Law and Develop-
ment in Africa (WiLDAF) ni pamoja
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake (TAMWA).

Wengine ni Tanzania Child
Rights Forum (TCRF), Tanzania Do-

mestic Workers Coalition (TDWC),
Mwanza Youth and Children
Network(MYCN).Tanzania  Early
Childhood Development Network
(TECDEN) na Zanzibar Women
Lawyers Association (ZAFELA) kwa
kuwataja baadhi.

Wanaamini kwamba shule ni
mazingira salama kwa watoto, am-
bayo yanawafanya kujisikia huru na
salama katika kufikia malengo yao
ya elimu.

Kwamba elimu ni haki ya msingi
ya mtoto yeyote ila pia ni lazima
kuwe na mazingira salama kwa
ajili yake na yasiwe kikwazo ku-
fikia malengo ya haki ya elimu kwa
mtoto.

Lakini wanashangaa kuona wa-
toto wakikumbana na adhabu za
vipigo, ukatili wa kingono na hata
udhalilishwaji wakiwa shuleni, hali
ambayo inaonyesha kuwa mazin-
gira ya baadhi ya shule si salama
kwa watoto.

Aidha, wanasema adhabu za

viboko shuleni kwa tafiti nyingi
zinaonyesha ni kwasababu ya
msongo wa mawazo wa walimu na
pia kukosa mbinu mbadala za kusi-
mamia nidhamu kwa wanafunzi,
wakiamini kuwa adhabu kali za
viboko ndio njia pekee inayoweza
kusimamia nidhamu ya shule.

Mjadala unaona kwamba kina-
chosemwa na watetezi hao ni
sahihi kwani kinalenga kujenga
mazingira salama ya shule kwa
watoto ambayo yatamfanya mtoto
kujisikia huru na salama katika
kufikia malengo yake ya elimu bila
kukatishwa tamaa.

Cha msingi ni kufuata sheria
inayosimamia masuala ya elimu
Tanzania hasa Sheria ya Taifa ya
Elimu (National Educations Act,
1978) kwani ndani ya kifungu cha
60 (1) (O) kinampa waziri mwenye
dhamana kutengeneza kanuni zi-
takazoratibu na kusimamia utoaji
wa adhabu za viboko shuleni.

Kimsingi kanuni za uratibu na
usimamizi wa utoaji wa adhabu
shuleni (The National Education
(Corporal Punishment) Regula-
tions, 1979, ambayo ilifanyiwa
marekebisho mwaka 2000 kupun-
guza idadi ya viboko toka sita hadi
vinne, inafafanua jinsi ya kutoa ad-
habu hiyo.

Lakini pia bado kuna changa-
moto kwenye jamii ya kutofuatilia
na kukemea adhabu mbaya, kwani
utafiti uliowahi kufanywa na HakiE-
limu kwa kuuliza swali “Shule Sala-
ma ni nini”? Umetoa majibu.

Takriban watu 6,000 walishiri-
ki wengi wao waliongelea shule
salama kama ni madarasa mazuri,
mpangilio, usafi, walimu, vitabu na
vyoo. Wachache sana waliongelea
mazingira ambayo walimu hawa-
pigi.

Hii inaonyesha taswira ya jinsi
gani hata jamii iko nyuma juu ya
athari za adhabu zilizopitiliza shu-
leni, hivyo inahitaji kupewa elimu
zaidi ili kutambua na kukemea ad-
habu za kikatili kwa watoto.

Jamii inapaswa kutambua kuwa
kulingana na kanuni za adhabu ya
viboko shuleni, ni adhabu inayo-
tolewa kwa kuchapa mwanafunzi
fimbo mkononi au matakoni ikiwa
ni kwa ajili ya kumrekebisha si
kumkomoa.
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Mbunge ahoji Naibu
Spika ziara za viongozi
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mihimili mitatu na in-
ajitegemea na inafanya
kazi, hili Bunge mara ny-
ingi tumekuwa tukiambiwa
Bunge dhaifu huko nje. Ni
kwa nini Naibu Spika am-
baye aliapa.

“Ni kwanini Naibu Spika,
muda mwingi anazunguka
kwenye ziara za executive
akiacha shughuli za Bunge?”
aliuliza Mbunge huyo.

Baada ya  kumaliza
kuomba muongozo huo,
Mwenyekiti wa Bunge hilo,

Mussa Azan alijibu muon-
gozo ulioombwa na Msigwa
akisema:

“Waheshimiwa Wabunge,
Mheshimiwa Msigwa, kwan-
za hili jambo halijatokea
leo mapema Bungeni, pili
Naibu Spika ni mteule wa
Rais na taarifa zake, naku-
jibu nikuelimishe tu,sina
sababu ya kukujibu. Taarifa
zake za kuwapo, kutoku-
wapo Bungeni anayezijua ni
Spika (Job Ndugai) ambaye
ni muhimili wa Bunge hili,
sio wewe wala mimi.”

Mwenyekiti huyo ali-

fafanua zaidi: “Na kwa vile
ni mteule wa Rais, muda
wowote anaweza kuwa
summoned na mamlaka ya
juu (akapata wito) kwenda
kufanya kazi kutoka mam-
laka iliyomteua, lakini vile
vile, sikusemi wewe, wala
usininukuu kana kwamba
nakuambia wewe:

“Kuna maradhi yanaitwa
Post Traumatic Stress Dis-
order (tatizo la kiakili linalo-
sababisha mawazo, baada
ya kiwewe)..sisemi wewe
unayo,” alieleza Mwenyekiti
wa Bunge, Zungu (pichani).

Mvua yakwamisha zaidi ya abiria 1000

INATOKA UK. 4

jana, imesababisha madhara makubwa iki-
wamo kuharibu miundombinu ya barabara
na baadhi ya nyumba kujaa maji.
Maeneo yaliyoharibiwa na mvua hiyo, ni
barabara kuu ya Arusha- Moshi, Arusha -Na-

manga na barabara za katika ya Jijila Arusha .
Kunyesha kwa mvua hiyo, kumesababi-
sha maji kujaa barabarani, tukio hilo lilisaba-
bisha magari kuzuiwa kupita katika barabara
hizo kwa muda.
Kadhalika, mvua hiyo imesababisha
baadhi ya wakazi wa Kata za Ungali mtd,

COPS AUCTIONMART & COURT BROKERS LTD.

NOTISI/TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na CRDB BANK PLC, tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara dhamana ya
mdaiwa wake kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini. Mnada wa utafanyika mahali
dhamana ilipo baada ya siku 14 kuanzia tarehe ya kuchapishwa kwa Notisi/Tangazo hili. .

Na. | JINALA MDAIWA | MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA |SAA YA
MNADA MNADA
1 | Hussein  Omary |Kiwanja Na. 248, Block ‘GG’ |15/05/2019 |Saa ~ 3:00
Hussein yenye CT Na. 24408- DLR, LO Asubuhi na
Na. 439075, Kiwanja kipo eneo kuendelea

la Turute, KONDOA MJINI

MASHARTI YA MNADA:-

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo (as is where is basis)

2. Mteja anatakiwa kulipia asilimia 25% siku ya mnada na asilimia 75% iliyobaki amalizie ndani ya siku 14.

3. Endapo mteja atashindwa kumalizia asilimia 75% ya kiasi kilicho salia ndani ya siku 14,
hatarudishiwa kiasi cha fedha alicholipa mwanzo na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama zote za kubadili HATI MILIKI ni JUU YA MNUNUZI

5. Kwa yeyote atakaye haribu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:-
Mkurugenzi Mtendaji
COPS AUCTION MART & COURT BROKERSLTD
S.L.P. 12508
DAR ES SALAAM.
Mob: 0716 884 999/ 0753 885 050/ 0788 899 099
www.copsauctionmart.com

CRDB BANK PLC
S.L.P 268

DAR ES SALAAM

Simu: +255 (0)22 211 7441-7

http/www.crdbbank.com

Sokoni One, Kimandolu, Engutoto
na Kiranyi kuhama makazi yao kwa
muda kutokana na nyumba zao ku-
jaa maji na kuvunjika.

Akizungumza na Nipashe Waka-
la wa Tanroads, Mkoa wa Arusha,
Mhandisi John Kalupale, alisema
mvua hiyo imesababisha madhara
makubwa ya uharibifu wa miun-
dombinu.

“Barabara ya Arusha kwenda
Moshi eneo la Kingori imevunjika
na magari madogo yalizuiliwa kwa
muda, lakini barabara zilizoharibi-
ka utaratibu wa kuzikarabati ume-
shaanza,” alisema Kalipale.

Kalupale alisema maofisa wa Tan-
roads Mkoa wa Arusha wameanza
kutembelea na kukagua barabara
zote zilizoathirika ili kutambua uku-
bwa wa tatizo.

“Tutatembelea barabara zote
kuangalia ukubwa wa madhara
yaliyosababishwa na mvua hii na
baada ya hapo tutatoa taarifa ka-
mili,” aliongeza Kalupale.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Jonathan Shana, pamoja
na kikosi cha Zimamoto na Uokoaji
walifanya ziara ya kukagua maeneo
yaliyoathiriwa na mvua hiyo.

Imeandikwa na Na Mary
Mosha (Hai) na Allan Isack
(Arusha)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/ 04)

Mahakama ya Mwanzo ya MANZESE /SINZA
Wilaya ya KINONDONI

MADAI NAMBARI 332/2018
Mimi ANGAZA GIMBI
Namdai
Mdaiwa ESTHER KROLL
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
UNAAMRIWA NA MAHAKAMA KUFIKA BILA KUKOSA

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hiyo MANZESE/SINZA tarehe 20/5/2019 saa 8:30
asubuhi kwa kujibu madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati
zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuriathamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
ithibi kama kuitwa shaurini
hii, itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 30/04/2019

Mbatia
awaombea
walimu
nyongeza
mishahara
kwa JPM

INATOKA UK. 5

kwa miaka 30 hadi 50 ijayo.

Alisema ukisoma hotuba ya Kambi
ya upinzani yote kwa makini utaona
ifikapo mwaka 2036, tutakuwa na Wa-
tanzania zaidi ya milioni 90, mwaka
2045 tutakuwa na Watanzania zaidi
ya milioni 120.

Akiijenga hoja yake hiyo, Mbatia
laisema: “Je critical mass ya Watan-
zania, critical thinkers ya Watanzania
watakuwa kwenye hali gani kama
hatuondoi itikadi zetu, kama hatuon-
doi tofauti zetu, tukajikita kwenye kui-
angalia Tanzania miaka 30 au miaka
50 ijayo.”

Aliongeza, “Elimu bora sawa,
shirikishi kwa wote, mfumo wetu
rasmi wa elimu wa sasa, kwa mfano
Sera va elimu ya mwaka 2014, elimu
ya msingi ukiangalia na mitaala yake,
mitaala ya darasa la saba tayari ime-
shafundishwa, darasa la nne la tano
na la sita, ukiangalia Sheria ya Elimu
yva Mwaka 1978, kwa nini hatukubali
kuwa na mfumo ambao ni shirikishi, ni
sawa na ni elekezi kwa wote, badala
va kila Waziri anayekuja na mfumo
wake na matamko yake ambayo tu-
haribu elimu ya taifa la Tanzania.”

Alisema ni lazima tuiangalie
Tanzania zaidi ya miaka 50 ijayo na
kwamba

ni bahati mbaya sana tunazungum-
zia tu formal education (mfumo ulio
rasmi), lakini non formal (mfumo usio
rasmi) and informal education tu-
naiweka kwenye hali ya namna gani.

“We must think big and think glob-
ally (lazima tufikiri kwa kuangalia
mbali zaidi), namna gani tuna wa ‘na-
ture’ tunawakuza watoto wetu, namna
gani tunawapa walimu wetu ambao ni
walezi wakuu wa taifa letu, waweze
kuliangalia taifa, waweze kuwa na
utulivu, waweze kulea watoto wetu
Kkwa sababu kama mama wewe
unamtoa mtoto wako unamkabidhi
mwalimu, una mwamini zaidi kuliko
hata mfanyakazi wa ndani,"alieleza
Mbatia

Alimtaka Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
kuangalia namna anavyoweza kuacha
alama katika uongozi wake.

“Joyce Ndalichako, dada yangu
ulikuwa kwenye Taasisi ya Elimu,
ulikuwa Baraza la Mitihani la Taifa
(Necta), umetoka huko umepewa
dhamana hiyo, unaacha legacy (alama)
ya namna gani kwa taifa la Tanza-
nia kwamba umeanzisha mfumo
huu kwamba unaiona Tanzania ya
miaka 50, kwamba unaiona Tanzania
ya miaka 30 yenye uelewa wa hali
va juu. Kila siku tunapiga kelele hili
[imetokea hivi, hili limetoea
hivi, tumekuwa negative negative, let
us think positive, think globally, think
big na tuione Tanzania ya miaka 50
ijayo,"alieleza
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Wajijengea zahanati baada ya miaka 20

Na Elizabeth Zaya,
NJOMBE

WANANCHI wa kijiji cha Maf-
inga kilichopo katika Kata ya
Kipengele katika Halmashauri
ya Wangingombe mkoani
Njombe wameushukuru Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
kwa kuwajengea Zahanati.

Wananchi hao walisema
tangu kuanzishwa kwa kijiji hi-
cho zaidi ya miaka 20 iliyopita
hakujawahi kuwapo na kituo

miaka 20 iliyopita wamekuwa
wakipata shida ya huduma ya
afya kutokana na kukosekana
kwa kituo cha afya na badala

yake wamekuwa wakilazimika
kusafiri zaidi ya kilomita 40
fuata huduma hiyo.

Alisema baadhi ya wajawa-
zito wamekuwa wakijifungulia
njiani wakati wakienda kufuata
kikinge.

“Mimi mwenyewe nina mtoto
wa kidato cha nne Sasa hivi am-
baye nilijifungulia njiani wakati
kwa ajili ya kujifungua. Siku
hiyo nilikuwa mimi na mume
wangu tu, huwa tunaambiwa
kwamba kabla ya siku za kuji-
fungua kufika tuwe tumeenda
hospitali,” alisema Mgaya na
kuongeza:

“Lakini kwa sababu ya ghara-
ma kubwa inatubidi tujipange

kuhakikisha tunapata pesa ya
kutosha, na ndivyo ilivyokuwa
kwangu. Wakati nimepata pesa
ndiyo tuliondoka na mume
wangu, lakini kabla hatujafika
kwa sababu ni mbali nilibanwa
sana na uchungu ndiyo ikabidi
nitandike nguo nikajifungua
kabla hata sijafika hospitali
halafu baada ya hapo ndipo ni-
kapelekwa kwa ajili ya huduma
zaidi.”

Alisema TASAF imefanyika
hicho kwa kuwa wananchi wa-
takuwa wanapata huduma
kwa  urahisi na pia itasaidia
wajawazito kuanzia kliniki ka-
ribu mpaka wakati wa kujifun-
gua.

Mratibu wa TASAF Hal-
mashauri ya Wangingombe,

Joyce Mdemwa, alisema kuto-
kana na ukosefu wa kituo cha
wanawake hupoteza maisha na
kujifungulia njiani.

Mdemwa alisema kituo cha
kingine cha Kipengele amba-
cho kipo zaidi ya kilomita 40 na
pia ni cha misheni na gharama
za matibabu ni kubwa ambazo
baadhi ya wananchi hushindwa
kumudu.

“Kutokana na umbali na pia
gharama katika kituo hicho
cha afya cha Misheni, na nature
ya kipato cha wananchi hawa
hushindwa kumudu au kuto-
kana na kukosa pesa ya kutosha
wanapata huduma ambayo hai-
toshelezi,” alisema.

Mkurugezi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa (NIC), Sam Kamanga (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu uhakiki wa wateja wa bima za maisha wa shirika hilo. PICHA: MIRAJI MSALA

THRDC sasa yataka sheria kulinda watumiaji mitandao

Na Salome Kitomari

MTANDAO wa Watetezi
wa Haki za Binadamu nchini
(THRDC), umeiomba serikali
kuangalia uwezekano kutunga
sheria ya kulinda data za wa-
tumiaji wa mitandao ya kijamii
nchini.

Akizungumza jana wakati
wa maadhimisho ya sita ya
watetezi wa haki za binadamu,
kwa lengo la kutambua na kue-
nzi haki za binadamu nchini,

Mratibu wa THRDC, Onesmo
Olengurumwa, alisema ajenda
kubwa ya mwaka huu ni kulin-
da nafasi ya watetezi wa haki za
binadamu.

“Sasa hivi kuna mitandao
mingi na kutembea mitandaoni
imekuwa ni haki ya kibinada-
mu, inasaidia haki zieleweke,
zilindwe na ziendelezwe, kwa
kuwa duani kote mitandao
ndiyo kila kitu katika maisha,”
alisema. “Kwa sasa data zetu
ziko ‘uchi’ taarifa zetu hazina
kokote zinakolindwa , tunataka

tuwe na sheria ambayo italinda
data zetu. Afrika kwa sasa kuna
nchi 20 zina sheria ya kulinda
data, na Afrika kuna watu milio-
ni 400 kati ya watu milioni bil-
ioni 1.3 na duniani watu bilioni
4 wako mtandaoni na Tanzania
watu milioni 25 wako mtandao-
ni,” alisema.

Alisema maisha mengi yako
mitandaoni kwa kuwa imekuwa
ni chombo maalum kinachosa-
idia haki zieleweke, zilindwe,
zielimike na zilindwe.

“Ndiyo maana leo tume-

watambua watu wanaofanya
utetezi wa haki za binadamu
mitandaoni, tumewatambua
na kuwapa tuzo kwa kutambua
mchango wao kwa kuwa juhudi
7a0 zimepaza sauti,” alisema.

Alisema kipindi cha uchagu-
zi ndicho ambacho kunakuwa
na matukio ya ukiukwaji wa
haki za binadamu, na asasi za
kiraia ni waangalizi wa uchagu-
zi na kwamba watatoa mafunzo
kwa makundi yote kwa ajili ya
uchaguzi wa serikali za mitaa
na uchaguzi mkuu.

Wakulima sasa
waboreshewa
kupata mikopo

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA nchini watapata fursa ya
kukopa kutoka katika mabenki na taasisi
za kifedha, baada ya Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo (TADB) kuingia katika
makubaliano na Mfuko Kichocheo wa
SAGCOT CTF.

Lengo la malibaliano hayo ni kushiriki-
ana katika kuboresha mazingira ya upati-
kaji wa mikopo yenye tija kwa wakulima
ili kukuza na kuendeleza sekta ya kilimo
nchini.

Akizungumza baada ya kusaini randama
yva makubaliano hayo, Mkurugenzi wa
Mipango, Utafiti na Sera wa TADB, Dk.
Nyankomo Marwa, alisema makubaliano
hayo ni hatua muhimu katika kuleta ma-
geuzi na kuongeza tija

katika sekta ya kilimo ambacho ni
Nnguzo inayotegemewa kuchagiza maen-
deleo ya viwanda.

“Kazi kubwa ya Benki ya Kilimo ni
kuchachusha huduma za fedha katika sek-
ta ya kilimo hivyo kupitia makubaliano
haya yatasaidia zoezi la utoaji wa fedha
kwenye miradi mbalimbali katika sekta ya
kilimo na mifugo,” alisema Dk. Marwa.

Dk. Marwa alisema mifumo ambayo

imewekwa na SAGCOT - CTF itarahisi-
sha zoezi zima la kuwafikia wakulima na
hasa katika utoaji wa mikopo yenye lengo
la kuijenga na kuimarisha sekta ya kilimo.

“Sisi kama Benki ya Kilimo tunaloju-
kumu la kushirikiana na kufanya kazi na
wadau katika sekta hii lengo likiwa ni
kumkomboa mkulima na kuleta mageuzi
va kweli katika sekta hii muhimu katika
uchumi wa Taifa,” alisema Dk. Marwa.

Alisema awali kuliwa na changamoto
zilizokuwa zikiwakabili wakulima na hasa
wadogo ikiwamo kukopesheka na taasisi
za kifedha, lakini kuwapo kwa TADB
kumeweza kutatua baadhi ya vikwazo
vilivyokuwa vinarudisha nyuma ukuaji
wa Kilimo.

Katibu Mtendaji wa SAGCOT, Kichocheo,
John Kyaruzi,

alisema makubaliano hayo yatasaidia
kufanikisha maboresho yanayoendelea
katika sekta ya kilimo na kuleta unafuu
kwa wakulima katika ngazi zote.

“Kama utakumbuka wakulima wame-
kuwa wakikabiliana na changamoto
nyingi hasa upatikanaji wa mikopo kutoka
kwenye taasisi za fedha na hata pale
walipofanikiwa kupata mikopo hiyo riba
yake ilikuwa kubwa na kurudisha nyuma
maendeleo ya Kilimo,” alisema Kyaruzi.

“Kuwapo kwa TADB na makubaliano
ambayo wameingia yatakuwa ni
mwarobaini kwa wakulima kunufaika
na mikopo,” alisema na kuongeza kuwa
makubaliano hayo yatakuwa na maana
kubwa kwa wakulima.

“Sisi tunajihusisha na mambo makuu
mawili ambayo kuwatafutia wakulima
masoko ya uhakika na kuwekeza kwenye
miundombinu wezeshi kwa wakulima ku-
zalisha kwa wingi na kumfikia mlaji bila
kikwazo chochote,” alisema.

Kwa mujibu wa Kyaruzi, mfumo
kichocheo haupo kwa ajili ya kushindana
na taasisi za kifedha bali upo kwa ajili ya
kuleta utengamano na kusaidia wakulima
wanufaikie na huduma za kibenki kwa
kupata mikopo yenye riba nafuu.
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Utandazaji mabomba gesi majumbani mwezi huu

WIZARA ya Nishati imesema
kazi ya kutandaza mabomba
ya gesi kwa ajili ya matumizi ya
majumbani kwa mkoa wa Lindi
inatarajia kuanza mwisho wa
mwezi huu.

Kauli hiyo ilitolewa jana bun-
geni na Waziri wa wizara hiyo,
Dk. Medard Kalemani, alipoku-
wa akijibu swali la nyongeza
Mbunge wa Kuteuliwa, Salma
Kikwete.

Mbunge huyo alilitaka kujua ni
lini wananchi wa Lindi watafik-
ishiwa huduma ya gesi majum-
bani.

Akijibu, Waziri huyo alisema
hatua hiyo inalenga kuhakikisha

wananchi wanafurahia rasilimali
inayopatikana katika eneo lao.
“Mradi wa gesi ya majumbani
unatarajiwa kuifikia mikoa ya
Lindi na Mtwara hadi Dar es Sa-
laam na Mkoa wa Lindi kazi ya
kutandaza mabomba ya kusam-
baza gesi majumbani itaanza
mwisho wa mwezi Mei,” alisema.
Dk. Kalemani aliagiza Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tan-
zania (TPDC) kuhakikisha in-
aongeza kasi ya kusambaza gesi
ya kupikia ili angalau robo ya
nyumba za jiji la Dar es salaam
ziwe zimefikiwa na huduma hiyo
ndani ya miaka mitatu ijayo.
Katika swali la msingi la

Mbunge Newala Vijijini (CCM),
Rashidi Akbar, alisema kutokana
na takwimu zilizopo, zinaonye-
sha gesi kutoka Mtwara na Son-
gosongo inatumika kwa asilimia
sita tu. “Je, kwa nini kiwanda cha
Saluji cha Dangote na Mtwara
Cement mkoani Mtwara havi-
japatiwa umeme wa gesi asilia
hadileo?”

“Pia aliuliza, Je, kwa nini wa-
nanchi wa Mtwara wasiungan-
ishiwe gesi asilia kwenye nyum-
ba zao?,alihoji.

Akijibu, Naibu Waziri wa Ni-
shati, Subira Mgalu, alisema
kwa sasa TPDC inaendelea na
utekelezaji wa mradi kwa kuagi-

za na kujenga miundombinu ya
usambazaji wa gesi asilia ma-
jumbani, viwandani na katika
taasisi mbalimbali kwa mikoa ya
Mtwara, Pwani na Dar es Salaam.
Alisema awamu ya kwanza ya
utekelezaji wa mradi wa kusam-
baza gesi asilia mkoani Mtwara
imeshaanza ambapo kwa sasa
kazi ya ununuzi wa mabomba,
mita za kupima gesi pamoja na
vifaa vya kupunguza mgandam-
izo wa gesi inaendelea.
Alibainisha inategemea zaidi
kata 120 za awali zitaunganishi-
wa mabomba ya gesi mkoani
Mtwara kwa matumizi ya nyum-
bani ifikapo Juni mwaka 2019.

Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa (kulia), akikabidhi cheti kwa Mtendaji Mkuu wa wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, Mhandisi Peter
Ulanga, kwa kutambua mfuko huo kuwafikia wananchi wengi nchini, katika kilele cha maadhimisho ya miaka 10 ya mfuko huo yaliyo-

Serikali yakana uchaguzi wa Zanzibar kuingiliwa

BUNGE limeelezwa kuwa si
kweli kuwa Serikali imekuwa iki-
ingilia uchaguzi wa Zanzibar.

Hayo yalielezwa jana bungeni
na Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni,
wakati akijibu swali la Mbunge
wa Malindi (CUF), Ally Salehe
Ally, ambaye alitaka kujua ni lini
Serikali ya Muungano itaacha
kuwa na maslahi kwenye ma-
tokeo ya changuzi za Zanzibar
ili mshindi atakayeshinda ndiye
atangazwe.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema si kweli kuwa
serikali inaingilia uchaguzi wa
Zanzibar na kuwa chaguzi zime-
kuwa zikifanyika kwa sheria na
kanuni za uchaguzi.

“Ila mara nyingi kumekuwa na
vitendo vya vurugu kila nyaka-
ti za uchaguzi na kutokana na
hali hiyo na majeshi ya ulinzi na

usalama yataimarishwa wakati
wa uchugazi ili kukabiliana na
vitendo hivyo,” alisema.

Aidha, alisema kutokana na
chama kikuu cha upinzani Zan-
zibar ambacho ni CUF kuongoza
kwa kukiuka sheria za uchaguzi
jeshi la polisi litaendelea ku-
dhibiti hali hiyo.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Chwaka (CCM), Bagwanji
Maganlal Meisuria, alisema mara
nyingi wakati wa chaguzi mbal-
imbali Zanzibar kunajitokeza
hali ya fujo na ukosefu wa amani
na kusababisha wananchi kuko-
sa amani na wakati mwingine ku-
toshiriki katika chaguzi husika.

“Je, Serikali inawaambia nini
wananchi wa Zanzibar juu ya
suala hilo?"alihoji.

Akijibu, Masauni alisema Seri-
kali kupitia Jeshi la Polisi limeku-
wa likichukua hatua mbalimbali

kudhibiti vitendo vya vurugu
nyakati za uchaguzi.

Alikiri kuwa nyakati za uch-
aguzi mkuu hukumbwa na vi-
tendo vya uvunjifu wa amani
hususani wakati wa kampeni na
wakati wa kupiga kura.

Hata hivyo, alisema serikali
kupitia Jeshi la Polisi limekuwa
likichukua hatua mbalimbali
kudhibiti vitendo vya vurugu
nyakati za uchaguzi.

“Napenda kuwafahamisha
wananchi kuwa ni jukumu la
Serikali kuhakikisha amani na
utulivu vinatawala katika nchi
wakati wote bila kujali nyakati
au majirea mbalimbali katika
mwaka,” alisema.

Kadhalika, alisema  Jeshi
la Polisi linaendelea kutoa
mafunzo mbalimbali kwa askari
ya ukakamavu, upelelezi na
kuongeza vitendea kazi ili ku-

wajengea uwezo na weledi wa
kuzuia na kukabiliana na viten-
do vya uvunjifu wa amani vina-
vyojitokeza hususani wakati wa
uchaguzi.
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Habari zote na Augusta
Njoji, DODOMA

]
Wahitimu
wa ufundi
waahidiwa

SERIKALI imesema vijana
ambao wamehitimu vyuo vya
mafunzo ya ufundi katika ngazi
va cheti na diploma watakuwa
na fursa nzuri kujiajiri na kuajiri
pindi Serikali itakapoanzisha
mpango kabambe wa kuanzisha
vituo vya mafunzo wa vijana
‘Incubation Youth Centre'.

Naibu Waziri wa Kilimo, Abdal-
lah Ulega, alitoa kauli hiyo jana
alipokuwa akijibu swali Mbunge
wa Ngara, (CCM), Alex Gashaza,
ambaye alisema zamani kulikuwa
na maeneo vyaliyokuwa yamet-
engwa kwa ajili ya mifugo na
kilimo katika kutekeleza sera ya
matumizi bora ya ardhi, lakini
kadri idadi ya watu ilivyoongeze-
ka maeneo hayo yamevamiwa na
kusababisha migogoro.

Akijibu swali hilo, Ulega
alisema katika jukumu la kuaini-
sha ‘scheme’ za ufugaji wa kisasa
unaozingatia kanuni za ufugaji
wa kisasa, Serikali kupitia Wakala
wa Mafunzo ya Mifugo (LITA)
imeandaa mpango kabambe
ambapo vijana waliohitimu vyuo
vya mafunzo katika ngazi ya
cheti na diploma watapata fursa
ya kuanzisha miradi ya wafugaji
kwa vitendo kwa muda maalumu
chini ya wakala.

Alisema watakapohitimu wa-
takuwa na fursa nzuri ya kujiajiri
kupitia ufugaji, pia watakuwa na
fursa ya kuanzisha mashamba ya
mfano katika maeneo yao.

Naibu Waziri huyo alisema
serikali imezindua rasmi mafunzo
rejea kwa maafisa ugani na wafu-
gaji kuhusu ufungaji bora nchi
nzima. “Mafunzo hayo yanaku-
sudiwa kutolewa kwa halmashau-
ri zote nchini na yameanza Kku-
tolewa katika wilaya ya Simanjiro
mkoani Manyara,” alisema.

Alibainisha wafugaji 750
na maafisa ugani 32 walipata
mafunzo rejea na katika wilaya
va Kailua, mkoani Tabora mafun-
Z0 rejea yaliyotolewa kwa wafu-
gaji 438 na maafisa ugani 33.

Alieleza mafunzo hayo ya-
mejikita katika uboreshaji wa
kosaafu za mifugo, udhibiti wa
magonjwa, matumizi sahihi ya
dawa na viuatilifu, uboreshaji vi-
vatilifu, uelewa wa sheria, kanuni
na mMiongozo ya sekta ya mifugo
ili kuepukana na migogoro va
wafugaji na watumiaji wengine
wa ardhi.

Alisema mpango huo umelenga
kuongeza uzalishaji wa malighafi
zitokanazo na mifugo zenye
viwango bora ili kukidhi mahitaji
ya viwanda vya nyama, maziwa
na ngozi vinavyoendelea ku-
jengwa nchini. Kadhalika, alisema
wizara imeendelea kuhamasi-
sha wafugaji kuanzisha maeneo
ya kuzalisha malisho bora ili
kuongeza uzalishaji. “Wizara
imeshaanzisha mashamba darasa
ya mfano 365 katika maeneo
mbalimbali nchini ili kuchochea
wafugaji kujifunza na kuanzisha
mbegu na malisho,” alisema.
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Mfanyabiashara anyang'anywa maeneo Longido

Na Zanura Mollel, LONGIDO

FANYABIASHARA
maarufu wa jijini
Arusha, Philemon
Monaban,  ame
nyanganywa maeneo yake yali-
opo wilayani Longido ambayo
anadaiwa kuyavamia kinyume
na utaratibu, baada ya tume ya
iliyoundwa na Mkuu wa Wilaya
hiyo, Frank Mwaisumbe, kubaini
hilo. Tume hiyo iliundwa kufua-
tilia mgogoro wa ardhi uliodumu
kwa muda mrefu, kati ya mfan-
yabiashara huyo na Ismail Kilas,
Jackline Bendera, Aisha Mkwawa
na Jane Sylvesterna.

Akithibitisha tukio hilo jana
wilayani humo, Katibu Tawala
Wilaya ya Longido, Toba Nguvila,
alisema Tume iliazimia chini ya
Mkuu wa Wilaya

kuwa  Mollel  (Monaban),
kuachia hayo maeneo ya watu
hao sababu aliyavamia bila ku-
fuata sheria.

Tume hiyo ilihusisha wataala-

mu mbalimbali kutoka Ofisi ya
Mwanasheria, Ardhi, Mkuru-
genzi Mtendaji, Takukuru, Usala-
ma wa Taifa, Jeshi la Polisi, Katibu
Tarafa wa Longido, Ofisa Mtendaji
Kata ya Kimokouwa, Mtendaji wa

Alisema muongozo uliotumika
katika kuchunguza mgogoro huo
ni kupitia hadidu tatu za rejea
ambazo walipitia mikataba ya
umiliki, kujiridhisha kama ka-
nuni za umiliki kwa pande zote
mbili zilifuatwa na pamoja na
mambo mengine, ambayo kamati
ingeona ni vyema kushauri katika
mgogoro huo ili haki itendeke.

Hata hivyo, alisema tume il-
itembelea eneo la mgogoro na ku-
wahoji watu muhimu, wakiwamo
wahusika wa mgogoro, mashahidi
wao, viongozi wa serikali ya ki-
jiji husika, pamoja na wauzaji wa
maeneo husika, hivyo watu 19
walifika mbele ya kamati kuho-
jiwa. Alisema Machi Mosi, mwaka
huu, kamati iliwasilisha matokeo

ya uchunguzi kwa kamati ya Us-
alama wilaya na ilipofika Machi
21, pande zote mbili ziliitwa na
kusomewa mashtaka pamoja na
mapendekezo ya kamati, Mkuu
wa Wilaya alikubaliana na map-
endekezo sita kati ya nane.
“Kamati ilipendekeza kuwa,
viwanja namba 143E ni cha Ai-
sha Mkwawa, 144E cha Jane Syl-
vester, 145E cha Jackline Bendera
na 97E,99E na 101E apewe Ismail
kilas, na hii ni baada ya kamati
kubaini kuwa viwanja hivyo, ni
mali ya wananchi hao,” alisema.
Pia kamati ilipendekeza Kilas
aonyeshwe eneo la kujenga dar-
asa ili alijenge kwa haraka kama

ke mwaka 2008 kwa makubaliano
ya ujenzi wa maegesho ya magari.

“Nilipewa kiwanja plot namba
nijenge darasa moja katika kiton-
goji cha matiani, nilikubali kufan-
ya hivyo na nikakabidhiwa hati ya

Alisema, hakufanikiwa kujenga
darasa hilo kutokana na mvutano
baina ya kitongoji cha Matiani na
Losoiti, kwa kutaka kila mmoja
darasa hilo lijengwe kwake.

“Baada ya kutokea mvutano
baina ya vitongoji hivyo, serikali
ya kijiji iliniandikia barua ya kusi-
tisha ujenzi huo hadi pale wataka-
po azimia darasa hilo lijengwe
wapi,” alidai.

Alidai mwaka 2012, Monaban
alivamia eneo hilo, akiwa na
askari polisi wenye silaha za moto
na kuweka uzio kwa kudai kuwa
eneo hilo ni mali yake.

Alisema aliwasiliana na serikali
na kijiji kilikanusha kumpa Mona-
ban kiwanja hicho.

Alidai  kuwa,  aliwasilisha
uonevu huo kwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri, Juma
Mhina, pamoja na Ofisi ya Mkuu
wa Wilaya ya Longido, Frank
Mwaisumbe na ofisi hizo ziliunda
tume ya kuchunguza jambo hilo.
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Mtoto Kalebu
Ezekiel (12)
anaesoma dar-
asa la sita ka-
tika Shule

ya Msingi ya
Twishini, akio-
nyesha Kipaji
chake kwa
kuchora picha
mbalimbali,
katika eneo la
Makumbusho,
jana. Ezekiel
alisema alianza
kuchora akiwa
na umri wa
miaka mitatu
na anatumia
kipindi cha
likizo na siku
za Jumamosi
na Jumapili
kufanya shu-
ghuli hiyo. PI-
CHA: WOINDE
SHIZZA

Walalamika kuuziwa Vitambulisho vya Taifa 10,000/-

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

WANANCHI wa Mtaa wa
Nyunguu katika Halmashauri
ya Mji wa Babati, Mkoani Man-
yara, wamelalamikia uongozi wa
mtaa huo, kuwalazimishkulipia
Sh.10,000 ili waweze kupatiwa
Vitambulisho vya Taifa.

Malalamiko hayo waliyatoa
jana mjini hapa, wakati wakizun-
gumza na Nipashe kuhusu ka-
dhia hiyo ambayo inaongozwa
na ofisi ya mtaa kupitia kwa Ofi-
sa Mtendaji nabaadhi ya wajumbe
wa serikali ya mtaa.

Mmoja wa wakazi hao, Mustafa
Rwamcho, alisema alienda siku
moja ofisi ya mtaa huo ili aweze

kuchukua kitambulisho chake, la-
kini alinyimwa kwa madai kwam-
ba anatakiwa achangie mchango
wa Shule ya Sekondari Babati Day,
Sh.10,000.

“Mimi baada ya kunidai ni-
toe fedha niliamua kukiacha na
mpaka sasa sijarudi tena na sijui
itakuwaje, maana hiki kitambul-
isho kinahitajika, mfano ukienda
nje ya nchi unaweza ukatakiwa
uonyeshe kitambulisho hicho, ili
kuthibitisha uraia wako,” alisema
Rwamcho.

Aidha, alisema kwa kuwa hali
yake kiuchumi haikuwa nzuri,
alikiacha kitambulisho hicho
huku akisema kuendelea kukiko-
sa italeta madhara zaidi kwa
kuwa mamlaka ya mawasiliano

inawataka watumiaji wa simu
kusajili laini za simu wawe na vi-
tambulisho hivyo.

“Kwa kuwa rais Magufuli ali-
shasema vitambulisho hivi ni
bure;namuomba atusaidie ku-
wawajibisha viongozi wa namna
hii, ambao wanatuuzia vitambul-
isho wakati vinatakiwa kutolewa
bila malipo ya aina yeyote,” ali-
fafanua.

Mkazi mwingine, Leah Map-
inda, alisema anashangaa ofisi ya
mtaa, kuwatoza fedha hizo huku
akidai mdogo wake alilipishwa
fedha hiyo na kusisitiza kuwa
endapo wataendelea kuwatoza
wananchi ambao baadhi hawana
uwezo hawatapata vitambulisho.

Mapinda alihoji waliopewa

mwaka jana hawakutozwa Sh.10,
000, lakini mwaka huu viongozi
wanaanza kuwatoza fedha hiyo,
ilhali ni haki yao kupata Vitam-
bulisho vya Taifa.

Musa Rajab, aliiambia Nipashe
kuwa viongozi kuwatoza fedha
wananchi katika kuwapatia vi-
tambulisho ni kukiuka maelek-
ezo ambayo yamekuwa yakitole-
wa na Waziri wa Mambo ya Ndani
Nchi, Kangi Lugola na rais John
Magufuli wanapokuwa kwenye
ziara zao.

Nipashe ilipoutafuta uongozi
wa mtaa wa Nyunguu, iliwekewa
masharti ya kuwa na kibali cha
kutoka kwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Babati amba-
cho ilipewa kwa maneno.

]
Wanawake,
wenye
ulemavu
wanufaika
miKopo

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

VIKUNDI 47 vikiwamo vya
wanawake 36, vijana tisa
na wenye ulemavu wawili,
wamepatiwa mikopo ya
thamani ya Sh. milioni 165.8
na Halmashauri ya Wilaya ya
Simanjiro, mkoani Manyara.

Mkurugenzi wa halmashau-
ri ya Wilaya ya Simanjiro,
Yefred Myenzi, akizungumza
jana, alisema kwa mwaka wa
fedha wa 2018/2019 waliten-
ga Sh. milioni 207.8 kwa ajili
ya mikopo hiyo.

Myenzi alisema kiasi cha
Sh.milioni 26.2, bado hakija-
kopeshwa kwa

vikundi kutokana na
uhakiki wa vikundi ambavyo
vimeomba.

Alisema halmashauri
hiyo imeweka utaratibu wa
kutenga kiasi kisichopungua
Sh.milioni 20 kila mwezi,

ili kuhakikisha walengwa
wananufaika na mikopo hiyo
kulingana na sheria.

“Fedha za mikopo bado
tunazo kwa ajili ya kuvipa-
tia vikundi vya wanawake,
vijana na wenye ulemavu
hivyo ni wao kujipanga na
kuchangamkia fursa hiyo
kikamilifu,” alisema.

Alisema kwa Kkipindi cha
kuanzia Julai 2018 hadi Aprili
2019, kumefanyika marejesho
ya Sh.milioni 58.4 ambazo
zinatumika kwa ajili ya uha-
masishaji, ufuatiliaji, uhakiki
wa vikundi na kuvikopesha
vikundi vingine.

“Changamoto kubwa ni
vikundi vya vijana kuwa na
wanachama wanaozidi umri
wa miaka 35 hivyo kukosa
vigezo na vikundi vya wenye
ulemavu kuwa vichache, licha
ya uhamasishaji mkubwa
kufanyika,” alisema Myenzi.

Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, Alexander Mnyeti,
aliipongeza halmashauri hiyo
kwa kutoa mikopo kwa vi-
kundi hivyo kwa kuwa wam-
etekeleza ahadi ya serikali.

Mnyeti alisema ni Sera ya
Serikali Kuu kutoa mikopo
kwa vikundi vya wanawake,
Vvijana na wenye ulemavu,
kupitia asilimia 10 ya mapato
ya ndani ya kila halmashauri
ya wilaya.

“Nawapongeza kwa kutoa
mikopo hiyo ila idara ya
maendeleo ya jamii end-
eleeni kutoa elimu, ili mikopo
itolewe kupitia asilimia nne
Za wanawake, nne za Vi-
jana na mbili za walemavu,”
alisema.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya Mbulu, mkoani Manyara, Hudson Kamoga (kushoto), akifurahia jambo na wazee wa kimila wa Kata
va Dongobesh ambayo ni makao makuu mapya ya halmashauri hiyo juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mghwira ataka wajane wasaidiwe

Na Mary Mosha, MOSH|

KUU wa Mkoa wa Kili-

manjaro, Anna Mgh-

wira, amewataka vion-

gozi kuanzia ngazi ya

kitongoji hadi mkoa kuhakikisha

wanasaidia wanawake wajane

baada ya kufiwa na waume zao ili

kupata haki zao. Akizungunza na

Nipashe, alisema katika Mkoa wa

Kilimanjaro, wajane wengi wame-

kuwa wakinyanyaswa kwa kud-

hulumiwa mali baada ya waume

zao kufariki dunia hali inayopele-
kekea migogoro katika familia.

Alisema wajane wengi wana-

poteza haki zao baada ya waume

zao kufariki hali ambayo inapele-

kea kubaki na visasi, huzuni na
ongezeko la watoto wa mitaani na
magonjwa kutokana na msongo
wa mawazo. “Nawaagiza viongozi
wote kwanzia ngazi ya kitongoji
hadi mkoa kuhakikisha wanasi-
mamia na kutetea haki za wajane
baada ya wenzi wao wanapofari-
ki ili kupunguza migogoro dhu-
luma kwa wajane na watoto,”
alisema. Alisema umefika wakati
kinamama kuwa na sauti moja
ya kukemea ukatili, ukeketaji na
kurithiwa baada ya waume zao ku-
fariki, hali ambayo inaleta ongeze-
keo la mitafaruku katika familia na
kukwamisha maendeleo.

Alisema viongozi wote hasa wa
wilaya na mkoa wahakikishe wa-

nafanya kazi ya kuwa wasuluhishi
wa migogoro katika kutoa elimu
kwa wananchi ili kuondokana na
mila na desturi za ukandamizaji wa
wanawake katika jamii.
“Nawaomba viongozi wa dini
kuombea amani, kuwapa wananchi
wa mkoa matumaini mapya kwa
kuwapa ushauri, nasaha za kuacha-
na na vinyongo vilivyosababishwa
na kudhulumu mali kwa muda
mrefu ... kwani vinyongo hasira na
mambo yanayofanana na hayo hu-
sababisha magonjwa mbalimbali
ikiwamo kansa,” alisema.

Mmoja wa wajane katika Wilaya
ya Moshi, Faustina Msaki, alikiri
kuwapo kwa ukatili kwa wajane
baada ya wenzi wao wanapofariki

na kuiomba serikali kukeme jambo
hilo kwa vitendo bila kupokea
rushwa kwa wenye nacho.
“Tunaiomba serikali mbali na

kushiriki kwenye vikao vya familia
na kutoa elimu, pia mahakama
zetu zisimamie sheria haki na us-
awa bila kumtizama mwenye na-
cho,” alisema Elisaria Masawe.

Mkurugenzi wa shirika la kutetea
haki na msaada wa kisheria
(KWIECO), Elizabeth Minde, alise-
ma ikiwa mkuu wa mkoa pamoja
na watendaji wake watasimamia
kwa vitendo changamoto zana-
zowakabili wajane, watasaidia
haraka na tatizo la watoto wami-
taani  litageuka historia mkoani
Kilimanjaro.

Siha yapewa siri kuongeza mapato

Na Mary Mosha, SIHA

WAFANYABIASHARA wa soko la
Sanya Juu Wilaya ya Siha, wamese-
ma ikiwa Halmashauri hiyo ita-
taka kuongeza mapato ni lazima
iweke mikakati ya kuboresha vy-
anzo ikiwamo kulipa soko hadhi
ya wilaya.

Ester Maro, mfanyabiashara
wa mazao ya mboga mboga ka-
tika soko hilo aliiambia Nipashe
kuwa bado miundombiu ya soko
hilo sio rafiki kwa wafanyabiashara
wa aina zote licha ya halmashauri
kukusanya mapato.

“Imefika mahali sasa  uongozi

wa wilaya hiyo kufanyia ukara-
bati miundombinu ya soko hilo...
tuondokane na kero tunazopata
hasa za uwapo wa uchakavu vyoo,
ukosefu wa vizimba jambo linalo-
hatarisha usalama wa afya wa wa-
tumia soko ,” alisema Ester.

Cecilia John, alisema Wilaya
ya Siha haijawa tayari
kutekeleza mpango wa uchumi

wa viwanda kwa vitendo  kwa
kuwa wanashindwa kuboresha
vyanzo vya mapato.

“Hali ya soko la Sanya Juu bado
ni mbaya hasa katika upande wa mi-
undombinu, tunamuomba mku-
rugenzi kuangali uwezekano wa

kutenga bageti kwa ajili yetu ili ku-
weka mazingira bora ya wafanyabi-
ashara kujikusanyia na kuendelea
kulipa ushuru,” alisema Cecilia.
Abeid abdalla, alisema kuwa soko
hilo ni moja

kati ya masoko ambayo yaki-
boreshwa vyema yanaweza kuwa-
saidia wakulima wanaotoa mboga
shambani pamoja na wauzaji wa
nafaka. Alisema licha ya kulipa
ushuru kila siku, lakini hamna jiti-
hada zozote zinazofanywa na hal-
mashauri katika kulifanyia maten-
genezo soko hilo.

Nicholous Masaki, mkusanya
ushuru katika soko la Sanya Juu,

alisema licha ya kuwasilisha malala-
miko yao kwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri, hakuna jitihada zozote
zilizochukuliwa hadi sasa.

Akizungumzia hali ya ukusan-
yaji mapato kwa Halmashauri ya
Wilaya ya Siha, Mkurugenzi Mtend-
aji wa wilaya hiyo, Valerian Juwal,
alisema wapo katika hatua za
kufanya marekebisho katika soko
hilo na kuwataka wafanyabiasha
kuwa watulivu.

“Tutaboresha ukusanyaji wa ma-
pato sanjari na kuboresha miun-
dominu mbali mbali ya kuongeza
upatikanaji wa mapato,” alisema
Mkurugenzi huyo.

]
Kampeni
upandaji
miti yaja

Na Mary Mosha, MOSHI

KIKUNDI cha Amani 9
Arisi Marangu, kilichopo
kimezindua kampeni
maalum ya kupanda miti
zaidi 12, 000 katika mae-
neo mbalimbali zikiwamo
taasisi za Serikali, dini,
binafsi na maeneo ya
wazi ili kurejesha uoto
wa asili.

Katibu wa kikundi
hicho, Hance Moshi, alise-
ma kampeni hiyo inata-
rajia kuhifadhi mazingira
katika maeneo tofauti
va wilaya hiyo ikiwamo
hifadhi ya mazingira
yanayozunguka Mlima
Kilimanjaro ili kuendelea
kulinda theluji yake.

“Katika hatua za awali
za kampeni yetu, leo
tumeotesha miti 780
katika Shule ya Sekondari
Mieresini ili kuwahamai-
sha wanafunzi kuona
umuhimu wa hifadhi
mazingira na tunaamini
juhudi hizi watazipeleka
katika makazi yao,”
alisema.

Alisema kampeni hiyo
inayoendeshwa chini ya
shirika la mazingira la
Floresta Tanzania, ita-
dumu kwa zaidi ya miaka
20 ili kurejesha uoto wa
asili ulipotea kutokana
na shughuli za kibadamu
katika maeneo tofauti
ikiwamo vyanzo vya maji
na mito.

Akizungumzia kampeni
hiyo, Mkuu wa Shule
ya Sekondari Mieresini,
Fidelis Barnabas, alitaka
kuwapo kwa kanuni za
kudumu katika suala la
hifadhi ya mazingira
ambapo kila mwanajamii
atalazimika kuzifuata
badala ya kila taasisi
kuwa na utaratibu wake.

“Juhudi zinazofanywa
na kikundi hiki ni za ku-
ungwa mkono kwa kuwa
zimeongeza chachu ya
shule yetu katika jitihada
ambazo tumeziendeleza
kwa muda mrefu, tut-
ajiwekea utaratibu kila
mwanafunzi aoteshe mti
na kuutunza hadi amali-
zapo shule,” alisema.

Naye mwanachama
wa kikundi hicho, Jack-
son Shao, aliomba
viongozi wa serikali za
mitaa kuhakikisha kuwa
wanatoa elimu juu ya
utunzaji wa mazingira na
athari zinazotokana na
uharibifu wa mazingira
ili kazi yao iweze kuwa
endelevu.
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MEI MOSI

‘MAY DAY’; Jadi
‘inayofifia ya

mshikamano wa
wafanyakazi

I ya ainisho la kiitikadi la kuenzi
Na Anil Kija siasa ya Ujamaa na Kujitegemea, INAENDELEA UK.16

. iliyoanza kufifia miaka ya awali
EI MOSI ni siku inay-
osherehekewa  kote
duniani kila mwezi wa
Mei unapoanza, lakini

tofauti na siku zingine maalum
zenye itikadi inayoeleweka, ‘May-
Day’ kama inavyoitwa kwa lugha
inayofahamika zaidi kote duni-
ani ina hisia tofauti, kulingana na
mazingira ya nchi.

Ni sikukuu iliyokuwa na nguvu
sana miaka ya 1960 hadi 1980
ilipokwisha, na baada ya hapo
imepoteza nguvu na mwelekeo
karibu kila mahali duniani.

Sababu ni kuwa iliendana sana
na kipindi kilichofuata Vita Vikuu
vya Pili ambako nchi za Maghar-
ibi ziliingia katika dira ya ‘social
democracy; ambayo kimsingi
ilichanganya ubepari na malengo

L , A N A
Ukurasa 14 + mahsusi ya ustawi wa jamii, wa-

e ' fanyakazi.
! Hapa nchini kwa mfano, May

o [ ] (] i
R a I s Ts h I s e ked I ! Day ilikuwa hasa ni siku ya ma-
+ shirika ya umma, ambako waliku-

wa wanaonyesha wanachokifanya
katika sikukuu nyingine za kitaifa
kama Sabasaba (iliyogeuka kuwa
ya maonyesho ya biashara) na

‘anavyoteseka’
kuunda serikali

Viongozi Sudan Kusini bado wajitafuta licha ya ‘'mguso’ wa Papa Francis Ukurasa 15

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,

Nanenane (ya wakulima). - : .
MayDay ilikuwa hasa ni siku Ajira na Walemavu Jenista Mhagama. PICHA: MTANDAO
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Sudan ‘itakavyoishi’ bila Al Bashir

« Bado anawatumia ‘mawaziri wa Kabila' kuiongoza DRC

Rais Felix Tshisekedi wa DRC (kulia), akiwa na mtangulizi wake Joseph Kabila. PICHA: MTANDAO

Na Mashaka Mgeta

AADA ya kutwaa ma-

daraka kufuatia Uchaguzi

Mkuu wa mwaka jana,

Rais Felix Tshisekedi wa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC) bado hajaunda Serikali
yake, badala yake anaendeleo ku-
watumia waliokuwa mawaziri ka-
tika utawala wa Joseph Kabila.

Itakumbukwa kwamba siku
chache baada ya ushindi wake,
kuapishwa na kuingia Ikulu ya
Kinshasa, Rais Tshisekedi aliingia
‘makubaliano’ na mtangulizi wake,
Kabila kuunda serikali ya umoja.
Serikali hiyo bado haijaundwa.

Hatua hiyo ilichagizwa zaidi na
matokeo ya uchaguzi huo kukiwez-
esha chama Union for Democracy
and Social Progress (UDPS) cha
Rais Tshisekedi na muungano wa
Union for the Congolese Nation
(UNC) kupata viti vichache bun-
geni huku kilichokuwa chama ta-
wala cha Common Front for Con-
go (FCC) kilichoongozwa na Kabila
kikiwa na wabunge wengi.

Kwa matokeo hayo, Rais Tsh-
isekedi anakabiliwa na hatari ya
kutomudu kulidhibiti Bunge la
Taifa, hali inayoweza kuufanya
utawala wake kushindwa kufikia
malengo yanayokusudiwa.

Machi 6, mwaka huu wawili hao,
yaani Rais Tshisekedi na Kabila
walitoa tamko la pamoja kuthibiti-
sha nia yao ya ‘kutawala wakiwa
katika serikali ya umoja.’

Watu we-
nye silaha
wallingia
Goma na ku-
waua raia
wasiokuwa
na hatia na
nawaku-
tiliwa shaka
na Polisi
wala askari
wa jeshi |a
Taifa.

Hata hivyo, hatua ya Rais Tsh-
isekedi kuchukua nafasi ya Rais
Kabila aliyedumu madarakani kwa
takribani miaka 18 katika taifa hilo
kubwa ndani ya ukanda wa Kusini
mwa Afrika, ilitabiriwa kuwa ni
changamoto kubwa kwake.

Licha ya muungano wa FCC,
ulioongozwa na Rais Kabila
kushindwa katika Uchaguzi Mkuu
wa Desemba mwaka jana, lakini
ulifanikiwa kupata viti vingi kwe-
nye Bunge la Taifa na mabaraza ya
majimbo nchini humo.

Kwa hali hiyo, Rais Tshisekedi
bado hajaunda Serikali na kwa
sasa anaendelea kufanya kazi na
waliokuwa mawaziri wa serikali ya
Kabila.

Jitthada za Rais Tshisekedi ku-
unda serikali zinafuatiliwa kwa ka-
ribu na raia wa nchi hiyo pamoja
na jumuiya za kimataifa kutokana
pamoja na mambo mengine, hisia
kwamba huenda serikali hiyo ika-
zidiwa nguvu na ushawishi wa
Kabila na hivyo Rais huyo mstaafu
akaendelea kutawala siasa za nchi
hiyo.

Pamoja na sitofahamu iliyopo
kuhusu kuundwa kwa serikali ya
Rais Tshisekedi, bado hali ya usala-
ma imeendelea kuwa changamoto
kutokana na kukosekana kwa utu-
livu kwenye baadhi ya maeneo ya
nchi hiyo.

Kwa mfano, taarifa zinaeleza
kuwa kwenye mji wa Beni ulio-
athiriwa na mlipuko wa ugonjwa
wa ebola kwa takribani miezi 10

sasa na jimbo la Kivu Kaskazini,
bado vikundi vya waasi vinaende-
lea kufanya uovu wao.

Kikundi cha ADF kinachotajwa
kuwa na mizizi ya waislamu wenye
imani kali kilichoanzia Magharibi
mwa Uganda mwaka 1995, kinazidi
kuwa imara kwenye eneo la mpa-
ka lenye vikundi vingine vya waasi.

ADF inashutumiwa kwa kuwain-
giza na kuwatumia watoto kuua
maelfu ya raia wa DRC wasiokuwa
na hatia pamoja na waangalizi wa
amani wa Umoja wa Mataifa am-
bao idadi yao imefikia 22.

Ni kwa hali hiyo, Rais Tshisekedi
anashauriwa na Msemaji wa waka-
zi wa Beni, Janvier Kasairyo kwam-
ba anapaswa kufanya uangalizi wa
karibu wa kulisimamia jeshi, polisi
na idara ya usalama wa nchi hiyo.

Hivi karibuni, Rais Tshisekedi al-
iwatembelea askari waliojeruhiwa
na kupata matibabu kwenye hos-
pitali ya kijeshi iliyopo Beni.

Mbali na askari hao, Daktari wa
Shirika la Afya Duniani (WHO),
alipigwa risasi na kufa na mwa-
namgambo aliyeshambulia hos-
pitali iliyopo karibu na mji wa
Butembo.

Kwa Rais Tshisekedi, matukio
kama hilo ni miongoni mwa ishara
anazopaswa kuzifanyia kazi na
kuziona kuwa ni changamoto zi-
nazoukabili utawala wake na ndio
maana Umoja wa Mataifa umem-
taka kuchukua hatua mapema.

“Matarajio ya Wacongoman ni
makubwa na hawapaswi kuachwa

wakisubiri kwa muda mrefu, ama
kukatishwa tamaa,” Mwakilishi wa
Umoja wa Mataifa, Leila Zerrougui
alikaririwa akiliambia Baraza la
Usalama.

Akiwa katika kampeni zilizomu-
ingiza madarakani, Rais Tshisekedi
aliwaahidi wakazi wa jimbo la Kivu
ya Kaskazini kwamba miongoni
mwa mambo ambayo angeyashu-
ghulikia kwa haraka ni kuvidhibiti
vikundi vya waasi na kurejesha
amani ya kudumu kwenye eneo
hilo.

Wakati hali ikiwa hivyo, Rais
Tshisekedi anatambua ahadi ny-
ingi alizozitoa wakati wa kampeni,
ikiwamo kuvidhibiti vikundi vya
wanamgambo wa waasi hasa vili-
vyojikita kwenye jimbo la Kaska-
zini la Kivu.

Kwa mujibu wa shirika la habari
la AFP, wapo wanaoamini kwam-
ba, wakati akionekana ‘kufunga-
mana’ na Kabila, Rais Tshisekedi
hajaonyesha ishara za kutumia
madaraka yake kukabiliana na
matatizo sugu yanayoikabili DRC.

Lakini Rais Tshisekedi mwe-
nyewe alikaririwa hivi karibuni
akiwaonya watu wanaovisaidia
vikundi vya wanamgambo na wa-
najeshi waasi akisema,

“Ninawaonya watu wote wa-
naowaunga mkono vikosi vya
kijeshi, sheria itachukua mkono
wake kwa nguvu zote,” anasema
na kuongeza:

“Kwa wote waliokamatwa, bila
kujali kama ni watunga sheria ka-
tika ngazi za taifa ama majimbo,
watafikishwa mbele ya vyombo
vya sheria na watachukuliwa hat-
ua kwa kusababisha mauaji.”

Lakini wachambuzi kadhaa
wa masuala ya amani ya DRC wa-
naeleza kuwa tamko hilo linaone-
kana kukosa vitendo halisia na
utashi wa kisiasa.

Kivu Kaskazini inayopakana na
Ziwa Kivu ni eneo lenye utajiri wa
madini likikabiliwa na machafuko
ya mara kwa mara yanayohu-
sishwa na uwapo wa rasilimali ze-
nye thamani.

Wakati Rais Tshisekedi alipo-
fanya ziara kwenye eneo hilo hivi
karibuni, raia mmoja, Manasse
Mutabesha alikaririwa akisema,
“kuwapo kwa amani kutasababi-
sha mambo yote kuwa sawa, kuto-
kana na amani fedha zitapatikana,
kazi zitakuwapo.”

Wakati akifanya ziara hiyo, Rais
Tshisekedi alijulishwa katika kikao
chake na Baraza la Usalama kuhu-
su kuibuka kwa mapigano kwenye
eneo la Goma.

“Watu wenye silaha waliingia
Goma na kuwaua raia wasiokuwa
na hatia na hawakutiliwa shaka na
polisi wala askari wa jeshi la Taifa,”
Kaimu Waziri wa Mambo ya Ndani
Basile Olongo, alidokeza katika ki-
kao hicho.

Waziri huyo alitoa taarifa akise-
ma, Rais Tshisekedi aliwaonya wa-
nasiasa vigeugeu wanaohusishwa
na vikundi vya waasi wenye silaha
kwamba hawatavumiliwa.

Swali linabaki kuwa, je itam-
chukua muda gani Rais Tshisekedi
kuunda serikali yenye kuakisi
muundo wa utawala wake kwa
taifa hilo? Pengine ni suala lin-
aloendelea kusubiriwa.

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali. Mwandishi anapa-
tikana kupitia simu namba
0754691540 ama barua pepe:
mgeta2000@yahoo.
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Viongozi Sudan Kusini wajitafuta
licha ya ‘mguso’ wa Papa Francis

Na Michael Eneza

APATAKUWA na amani ya

mara moja kutokana na

hatua isiyo ya kawaida ya

Papa Francis kuwabusu
miguu viongozi wakuu wa Sudan
Kusini wanaogombana, Rais Salva
Kiir na kiongozi wa upinzani Dk.
Riek Machar, Aprili 11.

Tlikuwa ni katika kikao cha vion-
gozi wa dini wa makanisa ya Ka-
toliki, Anglikana na Presbyterian
ambako viongozi wa Sudan Kusini
walialikwa.

Aliwaasa viongozi hao walioku-
wa wamepigwa na butwaa wakati
Papa Francis, mwenye umri wa
miaka 82 na ni mgonjwa wa miguu,
alipochuchumaa kwa taabu na ku-
busu miguu ya mahasimu hao wa-
naolazimika kushirikiana kudumi-
sha umoja wa nchi hiyo. Dunia
nzima ilitazamia wameelewa.

Licha ya kutokuwapo amani en-
delevu katika mazingira ya sasa,
inaelekea hatua zilizochukuliwa
awali, na hasa kuzingira mali za
viongozi hao wawili na labda ali-
kuwa anabanwa zaidi Dk. Machar
kwani alikuwa anaishi Afrika Kusini
muda wote, hivyo mali zake ziki-
zuiliwa angeweza kupata matatizo.

Ni Wizara ya Mambo ya Nje ya
Marekani ambayo ilitoa onyo kwa
Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na
Rais Yoweri Museveni kuzuia mali
za viongozi hao wawili, ambao
mashirika ya ujasusi ya Marekani
yanafahamu ziliko zote, na hatua za
kufikia amani ya kudumu zikaanza
kuchukuliwa. Bado kuna mvutano
kuhusu muundo wa serikali na na-
fasi ya Machar.

Sudan Kusini ilifikia hatua ya
kujiamulia mambo yake yenyewe
ndani ya utawala wa ‘Kiarabu’ wa
Sudan mwaka 2005 baada ya vita
ya miaka 22, kuanzia mwaka 1983
iliyoongozwa na hayati Dk. John
Garang.

Kutokana na Sudan Kusini kuwa
mkusanyiko wa majimbo wa maka-
bila makubwa ya Nuer na Dinka ya-
nayoshindana katika jadi yao hadi
sasa.

Majimbo hayo yalikuwa na seri-
kali za ndani chini ya utawala wa
jumla wa kijeshi Kaskazini ya nchi
hiyo, na tofauti hizo zilibakia katika
kipindi cha kufikia kujitawala.

Halafu uadui ukainuka kutokana
na kifo cha kutatanisha cha Dk. Ga-
rang, ndege yake ikianguka porini
akitokea Kampala nchini Uganda
kwenda Juba, halafu kundi shinda-
ni la kabila la Dinka, likiongozwa na
Salva Kiir, kufaidika na kifo hicho
badala ya kina Machar, wa-Nuer.

Kuaninisha kuwa suala hilo bado
ni kaa la moto katika siasa za Sudan
Kusini, mjane wa Dk. Garang, Re-
becca Nyandeng Garang de Mabior
alirudi Juba kuelekea mwisho wa
mwaka jana, na baada ya Marekani
kutoa tishio kwa Uganda na Kenya
kuhusu mali za mahasimu hao, Rais
Kiir akaona amtumie mjane huyo
kama ‘turufu’ dhidi ya Dk. Machar.

Aliondoa mpangilio wa maka-
mu wanne wa rais ambao Machar
ameukataa na haina ladha katika
majadiliano kidiplomasia, akaweka
wawili, yaani Rebecca Nyandeng na
Dk. Machar.

Ni wazi kuwa kiongozi huyo wa
upinzani hana raha na mpangilio
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Papa Francis (aliyeinama), akishika miguu ya Rais wa Sudan, Salva Kiir (wa pili kulia). Kulia ni mpinzani wa Rais Kiir, Dk. Riek

Machar. PICHA: MTANDAO

Kimsingi Ni
Dk. Machar
allyepoteza
UWezo wa
kubadili hall
va Kisiasa
nchini humo
kwa mtutu
wa bunduki,
na sl ajabu
mabadiliko
nchini Sudan
vatamgusa
kiasi fulani.

huo, ndiyo maana ameahirisha
tena kurudi maskani Juba.

Tayari viongozi wa nchi za Ju-
muiya ya Ushirikiano wa Serikali
za Maziwa Makuu (IGAD) wameita
mkutano kujadili kukwama kwa
uelekeo wa amani na kuundwa kwa
serikali ya pamoja Sudan Kusini.

Bila hatua hiyo kufikiwa kunaku-
wa na wingu la kisheria kuhusu
uhalali wa maamuzi ya watawala
wa Juba, kwani nchi hiyo tayari ni
mwanachama wa Jumuiya ya Afti-
ka Mashariki (EAC), ambayo ina ka-
nuni za aina ya utawala unaoweza
kuiwakilisha nchi na kuweka saini
yake katika mikataba.

Ni kanuni ya kawaida ya sheria
za kimataifa kuwa serikali inay-
oweza kuingia mkataba inabidi
iwe inatambuliwa na pande zote za
nchi, na siyo king’ang’anizi tu.

Wakati IGAD na nchi nyingine
hasa EAC na mashirika ya kimataifa
wanatazamia kuwa serikali ya umo-
ja wa kitaifa inaundwa mwezi Mei
huko Juba, Dk. Machar ametamka
kuwa serikali ya umoja wa kitaifa
haitakuwa tayari mwezi Mei.

Anataka kipindi cha miezi mi-
nane kiongezwe baada ya kip-
indi cha awali cha miezi sita tangu
Marekani itoe tahadhari hiyo mwa-
ka jana, na kulazimisha maafikiano
Septemba 2018 kuunda serikali
miezi sita kunzia hapo.

Na hivi karibuni Rais Kiir aka-
tangaza mfumo wa kuwa na maka-
mu wa rais wawili kwani hataki
kufanya kazi na Dk. Machar kama
makamu wa rais tangu amfukuze
katika nafasi hiyo mwaka 2011.

Rais Kiir amefadhaishwa na msi-
mamo huo akisema kuwa kuende-
leza kipindi cha mpito ni ishara ya
kutokuwa na dhamira njema waka-

ti ambapo nchi nzima iko tayari
kuanza upya, kuacha mafarakano
yaliyochukua miaka mingi.

Licha ya majadiliano yanayoen-
delea, wako baadhi ya wachun-
guzi wa habari wasiotazamia kuwa
kuna uwezekano wa kufikia mapa-
tano ambako Dk. Machar anakuwa
makamu wa rais kamili, kwani
dhamira yake ni kutawala pamoja
na Rais Kiir, na siyo kumsaidia tu
katika kazi zake.

Kwa jinsi hali ilivyoenda, an-
gependelea kuwe na mfumo wa
majimbo na shirikisho, lakini
chama cha ukombozi ni kimoja
na jeshi lilikuwa moja, na walioko
na Dk. Machar hawana chimbuko
jipya halisi la kisiasa au kizalendo,
nje ya dukuduku za kikabila, vyeo.

Wakati mzozo huo wa kuunda
serikali ya umoja wa Kitaifa
unaendelea, nchi hiyo yenye utajiri
wa mafuta na mparaganyiko wa
miundombinu  imeomba  nchi
wahisani kutoa sehemu kubwa
zaidi ya kiasi cha dola milioni
285 (sh. bilioni 650 takriban)
kuwezesha utekelezaji kikamilifu
wa makubaliano hayo.

Sehemu kubwa ya fedha hizo ni
wazi zingetumika katika kuwalipa
watumishi serikalini na baadhi
ya makada wa upinzani wataka-
oachwa katika serikali mpya ya
umoja wa kitaifa, kama walikuwa
wameajiriwa kabla, au wanaacha
nafasi za upinzani kijeshi kurudi
uraiani.

Hata hivyo, nchi wahisani haziri-
dhishwi na hatua za kuweka sawa
matumizi ya serikali na uwazi, hali
ambayo inaweza kuleta kiwingu ni
kwa kiasi gani fedha hizo zitatole-
wa au kupatikana - kwa wakati.

Dk. Machar alikimbia jiji la Juba

wakati risasi zinarindima mwaka
2016 wakati vipande vya jeshi la
nchi hiyo na makundi yake ya
‘waasi’ walipokuwa wanaelekea
kushindwa vita na Juba kudhibiti-
wa na utawala ulioko madarakani.

Hali hiyo ya mapigano iliende-
lea huku makamanda wa upinzani
wakihama kurudi kuunga mkono
serikali na baadhi ya maofisa wa
juu wa jeshi la serikali mara kadhaa
walihama kujiunga na upinzani.

Ila baada ya tishio la Marekani
la kukamata mali za viongozi hao
wawili, tishio la vita limepungua
na kuna misukumo tu ya kisiasa ya
jinsi ya kuunda serikali ya umoja
wa kitaifa.

Kimsingi ni Dk. Machar aliye-
poteza uwezo wa kubadili hali ya
kisiasa nchini humo kwa mtutu wa
bunduki, na si ajabu mabadiliko
nchini Sudan yatamgusa kiasi fu-
lani.

Kuonyesha mabadiliko yanay-
oendelea nchini, ilitoka taarifa ya
askari 3,000 wa upinzani na wale
wa serikali wanapewa mafunzo
pamoja, ambayo ina maana kurudi-
sha umoja katika ngazi ya jeshi na
kuacha wanasiasa ‘wamalizane’
watakavyoweza.

Na ndicho alichokisema Papa
Francis alipochukua hatua isiyo ya
kawaida ya kuwabusu miguu yao,
akiwaasa kuwa wananchi wa Su-
dan wamechoshwa na vita na sasa
wanataka amani na ustawi wa jamii
hiyo.

Halafu kama ilivyokuwa mwanzo
wakati wa utawala wa ‘Kiarabu,’
kuna mvutano mkubwa kuhusu
mipaka ya majimbo, kwani kuna
kinyang’anyiro cha fedha za mafuta
kila jimbo.
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Bendi ya Jeshi la Magereza ikiongoza maandamano ya wafanyakazi katika kuadhimisha Siku ya Wafanyakazi Duniani (Mei mosi)

INATOKA UK.13

ya mwongo wa 1980 kutokana na
mkwamo wa uchumi uliofuatia vita
vya Tanzania na Uganda, licha ya
kuwa vilipiganwa kwa miezi takrib-
an nane.

Ni hali iliyolazimisha kuzoa mal-
ori yaliyokuwa yanatumiwa na
mashirika ya umma, bila kuwepo
mifumo ya ukopeshaji, ili vita vilete
faida.

Watunza kumbukumbu wanase-
ma kuwa May Day ilianzia Marekani
katikati ya karne ya 19 katika kipin-
di ambacho nchi ya Marekani ndi-
yo kwanza ilikuwa inaunganishwa
baada ya vita vya wenyewe kwa
wenyewe vilivyoondoa mfumo wa
kibiashara (kilimo na mazao hasa
pamba kwa kutumia watumwa) ili
kuiuza nje, hasa Uingereza.

Marekani ikaunganishwa kwa
mfumo wa kibepari ambako viwan-
da vilianza kuchipuka kwa haraka
hasa eneo la Kaskazini, wakataka
mfumo wa utumwa uondolewe ili
kila mtu awe na uhuru wa kuhama
na kukaa au kujistawisha kokote
atakapo nchini humo.

Majimbo yaliyotetea utumwa
yakashindwa, Marekani ikawa
moja.

Ndiyo maana ukizungumzia
May Day Marekani unazungumzia
itikadi hiyo ya awali ya uhuru wa
mtu kukaa anapotaka na kufanya
kazi, hivyo MayDay ni sikukuu ya
wafanyakazi ambao tofauti na nchi
za Ulaya, jeraha walilokuwa wana-
pambana nalo siyo waajiri, bali wa-
tumikishaji, mabaki ya umwinyi na

Kwa mfano
muda mwin-
g Ulitumiwa
kudal haki
va kuunda
vyama vva
wafanyakaz
ambavyo
mwajiri
anatakiwa
ajadili-

ane navyo
| kufikia
Mmaamuzi
Vanayogusa
watu wote.

utumwa.

Nchi za Ulaya zilikuwa na haraka-
ti tofauti ambako watu wengi wal-
iondolewa mashambani na kujaza-
na mijini wakati wahodhi ardhi,
mamwinyi wakipangisha wafanya-
biashara wanaotaka kufuga kon-
doo kwa manyoya kutumiwa katika
viwanda, mwisho wa karne ya 18.

Hivyo ujio wa May Day barani
Ulaya ilikuwa ni mapambano na
mabepari.

Harakati hizi barani Ulaya zime-
kuwa na sehemu takriban tatu, ze-
nye umuhimu tofauti kulingana na
mazingira ya nchi husika.

Sehemu ya kwanza (ya kale, hasa
Uingereza) ikiwa ni ya mwisho wa
karne ya 18, kuvunja mashine am-
bazo ziliharibu uwezo wa mafundi
stadi kupata riziki zao. Kwa mfano
mashine zinazotumia nguvu ya
stimu (maji yanayochemshwa na
kubanwa ili kuendesha mtam-
bo, kama treni za zamani zilivy-
oendeshwa) iliondoa mitambo ya
kufuma nguo kwa mikono, iliyoku-
wa inatoa ajira kwa watu wengi.

Kuvunja mitambo ni kama ugaidi
wa enzi hizo, kwani ugaidi wa siku
hizi una nia kama hiyo, kutetea jadi
inayoharibiwa na uhuru.

Mfumo wa viwanda uliposhika
kasi na wazaliwa wa mafundi stadi
nao kupoteza kumbukumbu ya
kazi za baba zao, na watu kuanza
kufurahia malsha ya mijini na siyo
ambako mafundi stadi waliheshim-
iwa sana, harakati zikabadilika.

Zikaanza harakati za kisasa kati-
kati ya karne ya 19 za kudai maslahi

katika eneo la kazi, kutetea haki ya
kuundwa kwa vyama vya kisekta au
fani husika ili kuweka mshikamano
kudai haki zao, hasa kupunguzwa
kwa urefu wa saa za kazi.

Katika enzi za ubepari mchanga
‘wa kinyama, kazi ya ajira haikuwa
tofauti na utumwa kwani mtu alihi-
tajiwa afanye kazi kwa takriban saa

16, halafu zikawa 12, halafu 10 na
karne iliyopita, ndipo viwango vya
kimataifa vikafikiwa kuwa muda
wa kufanya kazi kwa siku ni saa
nane tu, basi.

Kila mwongo (miaka 10) katika
maadhimisho ya Siku ya Wafan-
yakazi ilikuwa na jambo la kutetea
haki za wafanyakazi ambalo lin-

mshlkano wa wafanyakazi

Rais John
Magu-

fuli akiwasili
kuhutubia
wafanyakazi
katika sherehe
za Mei Mosi.
PICHA ZOTE:
MTANDAO

akuwa halijaimarika ukilinganisha
na maeneo mengine.

Kwa mfano muda mwingi ulitu-
miwa kudai haki ya kuunda vyama
vya wafanyakazi ambavyo mwajiri
anatakiwa ajadiliane navyo ili ku-
fikia maamuzi yanayogusa watu
wote.

Kilichobadilika katika miaka ya

mwisho ya karne iliyopita ni maen-
deleo ya haraka ya teknolojia na
kuondolewa kwa mashine zina-
zohitaji watu wengi pale ‘Toboti’
zilipoanza kutumika au mitambo
ya kusukuma bidhaa katika mstari
wa kuongeza thamani. Chupa TBL
zinapita tu zinajazwa, kuzibwa.

Kuna eneo moja la haki za wafan-
yakazi ambalo ni la mapambano
au harakati endelevu lakini hata
hivyo nalo limekuwa likififiafifia,
kwani mkusanyiko wa wafanyakazi
hauna uwezo wa kudai haki hizo
kwa pamoja, yaani haki ya kulipwa
kima cha chini cha mishahara kina-
chowezesha mfanyakazi kuishi,
yeye na familia yake.

Haki hiyo ilitambuliwa wakati wa
‘social democracy’ ( au Marekani
waliita ‘New Deal’) ikaenea kote
baada ya Vita Vikuu vya Pili lakini
Marekani ilianza wakati wa kutatua
hitilafu kubwa ya uchumi, mpara-
ganyiko wa uchumi wa kibepari
wakati wa Great Depression (mfad-
haiko wa jumla wa uchumi).

Miaka ya 1980 suala hilo lilipau-
ka.

Sababu ni kuwa madai ya kima
cha chini cha mshahara huwa
yanaongezeka kulingana na wafan-
yakazi kada za juu wanavyolipwa,
ili wale wa chini wasitupwe mbali
sana, halafu na kupanda kwa bei
za vitu.

lla kwa wakati huo huo mab-
adiliko ya teknolojia yaliendelea
kurahisisha utengenezaji wa bid-
haa na ushindani katika masoko ya
ndani na kimataifa kupunguza bei
za bidhaa, kiasi kwamba hakuna
uhusiano kati ya kima cha chini na
uwezo wa kujikimu.

Tatizo linakuja katika ukubwa wa
familia na njia zao za kujikimu, au
umbali, gharama za usafiri, chakula
cha mchana, n.k. Kulipwa kima cha
chini inahitaji mfanyakazi akae ka-
ribu, alipe pango kidogo tu, aishi.

Kinachomaliza umuhimu wa si-
kukuu ya wafanyakazi ni kupanuka
duniani kote kwa ‘post-industrial
state,” yaani mfumo ambako viwan-
da vinakuwa vimepitwa na wakati,
kwa maana kuwa ni watu wach-
ache tu wanaofanya kazi katika
viwanda ukilinganisha na jumla ya
watu nchini.

Hata hapa nchini suluhisho la
ajira ni kupunguza kodi, kupungu-
za matumizi ya serikali, kufuta deni
la taifa na kuwezesha wawekezaji
kutumia raslimali zilizopo kuweka
vitega uchumi, kuajiri watu kwa
kila aina ya huduma.

Idadi ya watu wanaoishi wakiuza
mitumba (nguo za bei ya kutupa)
kamwe haiwezi kuwezeshwa upya
kwa kufuta mitumba halafu ku-
wagjiri katika viwanda vya nguo,
n.k.

Kutokana na kazi kubadilika na
kuwa za muda mfupi, mikataba,
au kujishikiza tu hapa na pale kwa
kufanya kazi nyumbani kupitia
kompyuta pale inapotokea kazi ya
kusaidia au kutoa ushauri, mshika-
mano wa wafanyakazi unakuwa ni
jambo la zamani.

Kuna ushindani mkubwa nani
anabaki kazini na nani anapungu-
zwa, na kupata watu mbadala en-
dapo kunatokea mgomo siyo kazi,
kwani wahitimu wengi wako bara-
barani hawana ajira.

Maisha ya kisasa ni rahisi zaidi
kwani hayahitaji ajira kamili la-
kini yanaleta msongo wa mawazo
kwani ajira ni utambulisho wa fani
ya mtu na umuhimu wake kijamii;
kazi za kujishikiza zinavuruga hitaji
hili la kutambuliwa.

MEI MOSI

Moja ya silaha nzito katika medani za Kivita. Utafiti unaonyesha kwamba matumizi ya kijeshi
valiongezeka mwaka 2018. PICHA: MTANDAO

RIPOTI YA SIPRI: matumizi ya
Kijeshi yaongezeka duniani

MATUMIZI ya kijeshi duniani
yamefikia kiwango chake
cha juu mwaka jana kati-
ka muda wa miongo mitatu.
Kwa mujibu wa Ri-
poti ya Taasisi ya Ki-
mataifa ya Utafiti wa Amani
ya Stockholm (SIPRI), kwa
kiasi kikubwa, hali hii im-
esababishwa na mataifa ya
Marekani na China.
SIPRlinakadiria kwam-
ba matumizi ya dun-
ia ya kijeshi yamefikia jumla
va dola za Marekani tril-
joni 1.8 kwa mwaka 2018,
ikiwa ni juu kwa asil-
imia 2.6, ikilinganishwa na
matumizi ya mwaka 2017.
Idadi hiyo inatafsirika
kuwa ni sawa na dola 239
kwa mtu mmoja.
Marekani inaba-
kia kuwa nchi ya kwanza
duniani kwa matumizi
makubwa ya kijeshi, ikitumia
dola bilioni 649 kwa mwaka
2018.
Hilo ni ongezeko la asilimia
4 kwa kuangalia matumizi ya
mwaka 2017.
“Ongezeko hilo ka-
tika matumizi ya Mare-
kani, limesababishwa na
utekelezaji wa mipa-
Ngo Mipya ya ununuzi wa
silaha chini ya utawala wa
Rais Donald Trump wa
Marekani,” anasema Aude
Fleurant, Mkurugenzi wa Mi-
pango wa SIPRI wa matumi-
Zi ya majeshi na ununuzi
wa silaha.
Marekani imechangia
jumla ya asilimia 36
ya matumizi yote ya du-
nia kwa mwaka 2018,
na ilitumia karibu kiasi
hicho kama jumla ya mataifa
mengine manane yaliyofanya
manunuzi ya juu, SIPRI
inasema.
Hata hivyo, matumizi ya
Marekani yalikuwa kari-
bu moja ya tano chini kuliko
matumizi yake ya juu kabisa
valiyofanyika mwaka 2010.
Matumizi ya nchi iliyoshi-
ka nafasi ya pili ambayo

ni China, yalikadiriwa
kuwa dola bilioni 250,
ikiwa sawa na asilimia 14
ya matumizi yote ya dunia.

Matumizi hayo yalikuwa
yameongezeka kwa asil-
imia 5 kwa mwaka 2018,
ikiwakilisha ongezeko la
chini kwa China kwa mwa-
ka, tangu mwaka 1996
na linaakisi ukuaji wa tara-
tibu wa uchumi.

Mataifa mengi yamen-
unua silaha ili kujihami na
kuwa na silaha bora zaidi.

“Ongezeko la matumizi
va kijeshi kwa China li-
nafuatia ukuaji wa jum-
la wa uchumi wa nchi hiyo,”
mtafiti wa SIPRI, Nan Tian
anasema.

Saudi Arabia imebaki ka-
tika nafasi ya tatu kwa ku-
tumia dola bilioni 67.6,
licha ya kupunguza matumi-
zi ya asilimia 6 ikilingan-
ishwa na mwaka wa 2017.

SAUDI ARABIA INAFUATI-
WA NA INDIA, UFARANSA.

Akizungumza na Sauti ya
Ujerumani (DW) mkuu huyo
wa kitengo cha utafiti ka-
tika SIPRI, Tian alisema hata
hivyo kwamba, matumi-
zi haya si mashindano ya
silaha:

“Siwezi kusema ni
mashindano ya silaha,
lakini nchi hizi bila shaka
zinaendelea kujihami kwa
silaha mpya na zilizo bora,
zenye uwezo mzuri zaidi...
na silaha hizi mara nyingi
ni ghali sana.”

Matumizi ya India ya-
meongezeka kwa mwa-
ka wa tano mfululizo na
kwa kiasi kikubwa, hali
hiyo ikisababishwa na
hali ya wasiwasi dhidi ya
China na Pakistan, kwa mu-
jibu wa taasisi hiyo.

Mataifa matano ya juu ya
watumiaji wakuu ya-
mechangia asilimia 60 ya
matumizi yote va kijeshi du-
niani. Urusi imeporomoka
hadi katika nafasi ya sita,

ikitumia kiasi kinachokadi-
riwa kufikia dola bilioni
61.4.

Hii ni mara ya kwanza
kwa Urusi kutokuwa mion-
goni mwa nchi tano za juu
zenye matumizi makubwa
tangu mwaka 2006.

SIPRI inaongeza kuwa
matumizi ya Urusi
hata hivyo bado yali-
kuwa juu kwa robo nzima
ikilinganishwa na mwa-
ka 2009.

Mataifa 10 ya juu yali-
yotumia fedha nyingi kwa
ajili ya jeshi ni pamoja na
Uingereza, Ujerumani,
Japan na Korea Kusini.

Kwa utaratibu wa jumla
kwa mujibu wa SIPRI ni
kwamba matumizi kwa
ajili ya jeshi kama sehemu
ya pato jumla la taifa,
yamepungua katika kanda
zote tangu mwaka 1999.

SIPRI inasema kwam-
ba sita kati ya mataifa
10 ambayo matumi-

Zi ya jeshi yanakadiri-
wa kuchukua sehemu kub-
wa Yya Pato Jumla la Taifa
(GDP), ambayo pia ya-
naelezwa kuwa jeshi ni
mzigo, yanapatikana ka-
tika Mashariki ya Kati.

Mataifa hayo ni pamo-
ja na Saudi Arabia ka-
tika asilimia 8.8, Oman
katika asilimia 8.2, na
Israel katika asilimia 4.3.

SIPRI inasema ki-
nashindwa kupata data
kutoka mataifa kadhaa
ikiwa ni pamoja na Syria,
Umoja wa Falme za Kiara-
bu, Qatar na Yemen.

Lakini kwa mujibu
wa data zilizopo, mzigo
wa jeshi katika Mashari-
ki ya Kati ni asilimia 4.4
va pato jumla la taifa.

Barani Ulaya, mzigo
wa jeshi uko kati-
ka wastani wa asilimia 1.6,
kiasi kidogo chini ya Af-
rika na maeneo ya Asia
na mataifa ya bahari ya
Pacifiki. DW
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Guinea Bissau yachagua wabunge
Wa urais 1966-1975

« S3Sa yangoja uchaguzi

Na Nimi Mweta

CHI ya Guinea Bissau ka-
tika pwani ya ncha ya Ma-
gharibi ya Afrika imemal-
iza uchaguzi wa wabunge
mwezi Machi.

Sasa inangoja kupiga kura ya
urais mwezi Juni, ikionyesha kush-
amiri kwa demokrasia baada ya
miongo miwili ya mikasa, mapin-
duzi, serikali za muda mfupi na vi-
pindi virefu vya utawala wa chama
kimoja.

Ni kile cha ukombozi cha PAIGC
(chama cha ukombozi wa Guinea
Bissau na Cape Verde) ambacho
bado ni chama kikubwa zaidi
kikiwa na viti 41 bungeni kati ya
viti 101.

Ni kielelezo cha nchi ikiparag-
anyika kutokana na biashara ya
dawa za kulevya na kuonekana
kama ni dola iliyoshindwa, halafu
ijikusanye upya kupitia kura.

Jambo la kushangaza ni kuwa
Guinea Bissau imepitia mazingira
ya dola iliyoshindwa na kurudi
katika demokrasia bila kuhitaji
kufanya mkutano wa kitaifa wa
kuunda katiba mpya, ila kufanya
marekebisho ya katiba yake ya
mwaka 1984.

Ni nchi ambayo ilitengwa na
taifa pacha la Cape Verde, wakati
chama cha PAIGC kilikuwa chama
cha pamoja cha kupigania uhuru
kutoka ukoloni wa Ureno, ikawa
ndiyo nchi ya kwanza ya kundi
hilo kupata uhuru baada ya uta-
wala wa kifashisti kuanguka huko
Ureno mwaka 1973.

Msumbiji na Angola zilifuata
baadaye kidogo, mwaka 1975 licha
ya kugubikwa na machafuko, hasa
Angola, ikifikia uhuru.

Baadhi ya wachunguzi wa
habari wanasema kuwa Guinea
Bissau ilitumbukia katika janga
la kuwa ‘dola ya unga’ kwa bahati
mbaya wakati ndege ndogo ya
kukodi iliyobeba kishehena cha
‘unga’ ilipoanguka porini.

Mtu mmoja akatoka na mzigo
wa unga mweupe asijue hasa ni
kitu gani, halafu wakagundua watu
kadhaa akiingia mijini, wakampa
vijisenti asimwambie mtu, waka-
beba mzigo wote wakaanza kuuza.

Polisi walipogundua wakaanza
pia kukatiwa ‘chao, na halafu
wauza unga wa Colombia (bara
la Amerika ya Kusini) wakapele-
leza ndege hiyo ilivyoanguka na
kilichotokea, wakaona wautumie
mtandao huo mpya. Ikawa biasha-
ra kubwa, ikaliteka pia jeshi.

Sifa ya Guinea Bissau kuwa ‘dola
ya unga’ ilipanuka katika anga za
kimataifa mwezi Aprili 2013 wakati
Marekani ilipomkamata José Amé-
rico Bubo Na Tchuto, aliyekuwa
mkuu wa kamandi ya vikosi vya
baharini vya nchi hiyo.

Alikuwa akisimamia usafirishaji
wa dawa za kulevya kutoka Ameri-
ka ya Kusini kuja ncha ya Maghari-
bi ya Afrika, halafu kutafuta vyom-
bo vya kuipenyeza kupitia ukanda
mrefu wa pwani ya Marekani.

Ujasusi wa Marekani ukagundua
njia hiyo na kufuatilia wakitumia
satelaiti angani, akaonekana akisi-
mamia shughuli hiyo, na aliposafiri
akaingia nchi nyingine akakamat-
wa kwa ombi la serikali ya Mare-
kani kuwa wanambhitaji ajibu kesi.

Baadhi ya wachambuzi wame-

Rais Jose Mario Vaz wa Guinea Bissau. PICHA: MTANDAO

Afrika Kusini
Ni Nchi ny-
INgine yenye
mtindo huo,
na kwa jumla
INaaminika
kKuwa ina
ngazl pevuy
zaidl ya
kidemokrasia
kuliko nchi
Zillzobaki.

kuwa wakihoji kama dhana ya
‘dola ya unga’ inafaa kutumiwa
kuhusu Guinea Bissau, wakisema
kuwa ‘dola ya unga’ inatakiwa iwe
ni nchi ambayo mamlaka zake ras-
mi zinakuwa zimepenywa na ngu-
vu na fedha za biashara haramu.

Dhana hiyo ilianza kutumika
kuelezea nchi baada ya mapinduzi
ya kijeshi ya Bolivia mwaka 1980
yakiongozwa na Luis Garcia Meza
ambaye alionekana vianzio vyake
vya fedha vinatoka kwa watengen-
ezaji na wasafirishaji wa dawa za
kulevya.

Pia wataalamu wanatofautisha
aina kadhaa za ‘dola za unga’ kue-
ndana na kiasi gani dola hiyo
inakuwa imekamatwa na wasa-
firishaji, wasambazaji wa ‘unga.’

Nchi kama Papua New Guinea
na Iran katika miaka ya karibuni
zimewekwa katika kundi la dola
‘changa’ za unga, kwani kiasi cha
vijana milioni nne walikuwa tayari
wanatumia dawa, au wameathiri-

ka kwa njia isiyojificha nchini Iran.

Ni taifa lenye sheria kali kuhu-
su masuala ya maadili, lakini ina
mpaka mrefu na Afghanistan,
nchi inayotawaliwa na wana siasa
kali lakini imeparaganyika katika
uthabiti wake kisiasa, sehemu to-
fauti za nchi zikidhibitiwa na mam-
laka ambayo haitegemei serikali
kuu, ila inajumuishwa ili mambo
yaende bila vita kuanza kati ya
utawala wa jimbo na serikali kuu.
Ni katika hali hiyo ambako dawa
zinazalishwa zaidi.

Nchi za ‘Afghanistan, Guinea Bis-
sau, Korea Kaskazini, Venezuela na
Myanmar zilitajwa katika utafiti
miaka ya karibuni kuwa ndizo zi-
meendelea’ katika ukuaji wa ‘dola
ya unga,’ na kati ya hizo inaelekea
juhudi za kimataifa hasa zikion-
gozwa na Marekani na Umoja wa
Ulaya (EU) zimefaulu zaidi Guinea
Bissau.

Afghanistan bado iko Kkatika
lindi la vita, Korea ya Kaskazini ni

ya kiimla na biashara ya unga ina
dhamira ya kuingiza fedha za ki-
geni.

Venezuela imeparaganyika
baada ya kuingia madarakani
serikali ya kimapinduzi adui wa
Marekani, fedha au mitaji ikaanza
kuikimbia nchi na jinsi mazingira
yalivyoanza kuvurugika, nidhamu
ikapwaya, ‘unga’ ukashamiri.

Cha kushangaza ni kuwa uki-
angalia kwa kigezo cha utegemezi
wa dola kwa biashara ya dawa za
kulevya, hakuna hata moja kati ya
nchi tano ‘zilizoendelea’ kwa bi-
ashara hiyo haramu kujikita katika
uchumi na utawala wa jumla ni
Guinea Bissau iliongoza.

Kiasi cha vijana wake walio-
athirika na dawa kilikuwa kikubwa
kuliko kwingine kwa makisio, la-
kini baadhi ya wanaharakati wal-
ioanza kuona nchi hiyo itabanwa
mbavu katika tafiti hizo kwa
sababu ni ya Kiafrika, wakaanza
kutaka matumizi ya ‘dola ya unga’
yaelekee katika nchi ambazo ni
dola yenyewe inasimamia shu-
ghuli hiyo na siyo watu wanaokula
rushwa kutokuwakamata ‘wauza
unga.’

Ni mlengo wa uhakiki unao-
fanya Uingereza iwe ndiyo ‘dola
unga’ ya kwanza duniani, kwani
iliutumia kama silaha zamani.

Kukamatwa kwa ofisa wa ngazi
za juu wa jeshi la Guinea Bissau
na kufikishwa katika mahakama
nchini Marekani mwaka 2013 ku-
lichochea mabadiliko kasi fulani
nchini humo, na kuanza kuondoa
‘mduara’ wa serikali za mpito na
mapinduzi ya kijeshi.

Ni katika hali hiyo ambako kion-
gozi wa sasa pamoja na wabunge
walichaguliwa kwa kipindi cha
miaka mitano, na hivyo uchaguzi
wa rais unatazamiwa kufanyika
mwezi Juni na Jose Mario Vaz ali-
yeko madarakani ana nafasi kuen-
delea kutawala.

Katika uchaguzi wa Bunge mwe-
zi Machi, chama cha miaka mingi
kimepoteza mvuto kiasi lakini
bado ndiyo kina wabunge wengi,
na kinaweza kutoa nafasi ya ush-
irikiano na chama cha mrengo wa
ujamaa (PAIGC kwa jadi ni ya ki-
mapinduzi) ili kuunda serikali.

Cha kushangaza pia ni kuwa
licha ya kuwa demokrasia ya
Guinea Bissau ni changa inafanana
sana na Israel ambayo majuzi ime-
fanya uchaguzi wa Bunge ambako
chama cha Waziri Mkuu Benjamin
Netanyahu (Likud, uhafidhina)
kilipata viti 35 na washindani wao
wa ‘nyeupe na bluu’ viti 256 vile
vile, lakini Likud wana uwezo wa
kushirikiana na vyama vingine
vya kihafidhina au kidini, iunde
serikali. Inaelekea pia kuwa tatizo
la dawa za kulevya limegawa jamii
katika matabaka ya kimaisha na
mwelekeo wa kisiasa ambao siyo
tena wa kimajimbo, hivyo kuwez-
esha mpangilio wa kupiga kura
za vyama na siyo kwa kutanguliza
mgombea wa eneo, mfumo wa
uwakilishi wa uwiano (proportion-
al representation).

Afrika Kusini ni nchi nyingine
yenye mtindo huo, na kwa jumla
inaaminika kuwa ina ngazi pevu
zaidi ya kidemokrasia kuliko nchi
zilizobaki.

Hivyo ni hatua kubwa kwa
Guinea Bissau kujizatiti na kuweka
mazingira ya demokrasia halisi, in-
gawa bado ‘unga’ haujaondolewa
mitaani.
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Burundi inavyohaha kujiunga SADC

Na Mwandishi Wetu

E, Burundi inataka
kuyakimbia au kupunguza
ushiriki wake katika matati-
70 na migogoro ya kidiplo-
masia inayoikabili kanda wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC)?

Ama inataka kutanua wigo wa
manufaa ya kiuchumi yanayoto-
kana na ushirikiano wa kikanda?

Hivi sasa Burundi inasukuma
nia yake ya kutaka kujiunga ili
kuwa nchi mwanachama wa 16
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC).

Tayari taifa hilo lenye eneo
dogo la kijiografia katika Jumuiya
ya Afrika Mashariki (EAC), lime-
waalika wataalamu wa SADC
kuitembelea na kutathmini uta-
yari wake wa kujiunga huko ili
kutoa taarifa kwenye mkutano wa
wakuu wa nchi wanachama kadri
ya taratibu zinavyohitajika.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Bu-
rundi, Ezechiel Nibigira, hivi kar-
ibuni alimtembelea Mwenyekiti
wa SADC ambaye pia ni Rais wa
Namibia, Hage Geingob, akim-
hakikishia kuwa nchi yake ipo
tayari kuwapokea wataalamu hao
Mei mwaka huu.

Mwaka 2017, Burundi na Co-
moros ziliomba uanachama wa
SADC, lakini baada ya ‘kuchun-
guzwa’, maombi ya Burundi yali-
wekwa kando wakati yale ya Co-
moro yalikubaliwa na kuvifanya
visiwa hivyo kuwa mwanachama
wa 16 wa SADC.

Nibigira akasema nchi hiyo
imeongeza kiwango cha utulivu
tangu mwaka 2015, ilipokumbwa
na machafuko ya kisiasa yaliyo-
sababisha vifo vya takribani watu
1,000 na kuwaacha mamia kad-
haa wakikosa makazi.

Maombi ya Burundi ya mwaka
2017 yalitathiminiwa kwanza na
Kamati ya Siasa na Diplomasia ya
SADC inayohusika na mambo ya
siasa, ulinzi na usalama.

Baraza la mawaziri la SADC lili-
kutana Februari 2017 na kuiweka
kando Burundi kwa madai kwam-
ba haina utulivu wa kisiasa.

Kwa mujibu wa kifungu cha
8(2) cha Mkataba wa kuanzishwa
SADC, kujiunga kwa nchi mwa-
nachama kunaweza kuathiriwa
na makubaliano ya pamoja ya
mkutano wa wakuu wa nchi za
jumuiya hiyo.

Mwaka 2003, baada ya mku-
laam, nchi wanachama wa SADC
zilipitisha sifa mpya ya kujiunga
mwanachama mpya.

Sifa hizo zinajumuisha hali ya
kanuni za demokrasia, haki za bi-
nadamu, utawala bora na utawala
wa sheria, kwa mujibu wa tamko
la Umoja wa Afrika (AU) kuhusu
haki za binadamu na watu.

Kama maombi yake yatakubal-
iwa, Burundi itakuwa nchi ya pili
katika ukanda wa EAC kujiunga
SADC. Nchi pekee ya EAC iliyopo
SADC ni Tanzania.

Lakini wachunguzi wengine wa
masuala ya ushirikiano wa kikan-
da wanasema maombi ya Burundi
kwa SADC yanachagizwa na uhu-
sisano mbovu wa kidiplomasia
uliopo dhidi ya “jirani yake wa
damu’ Rwanda na wakati mwing-
ine Uganda.

Ingawa Burundi ina kiu ya
kujiunga SADC lakini uwezo wa
kiuchumi wa taifa hilo kuchangia

Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi. PICHA: MTANDAO

Mwaka
2003, baada
va mkutano
uliofanyika
Jijini Dar es
Salaam, nchi
wanachama
wa SADC
Zilipitisha
Sifa mpya
va Kujiunga
mwanacha-
ma Mmpya.

michango ya wanachama un-
aweza kuitatiza.

Kwa mfano takwimu zinaonye-
sha kwamba katika uanachama
wake kwa EAC pekee, Burundi
inadaiwa zaidi ya Dola milioni 10
za Marekani.

Wataalamu hao wa SADC wali-
pangiwa kuitembelea Burundi
mwaka jana ili kufanya tathmini
ya maombi yake lakini serikali ya
Rais Pierre Nkurunziza iliomba
kuahirishwa kwa ziara hiyo kwa
vile walikuwa katika mchakato wa
Katiba mpya.

Kwa upande mwingine, gazeti
la Obsever la Uganda liliripoti
kwamba jitahada za Burundi kuu-
saka uanachama wa SADC zilim-
fikisha Nibigira nchini Zimbabwe
hivi karibuni na kukutana na Rais
Emmerson Mnangagwa.

Alipokutana na Rais Mnangag-
wa, Nibigira, akimwakilisha Rais
Nkurunziza, aliwaambia waandi-
shi wa habari kwenye Tkulu ya
Harare kwamba Burundi inatafu-
ta kuungwa mkono na taifa hilo
(Zimbabwe) ili kujiunga SADC.

“Zimbabwe ni nchi dada kwetu
sisi, ni nchi ambayo tuna uhusi-
ano nayo wa kihistoria na mwele-
keo unaofanana ndio maana tuna-
taka kujihusisha na nchi hii kwa
namna ya pekee,” akasema.

Anaongeza, “kama mnavyojua
Burundi imeomba kujiunga SADC
namaombi yetu yapo katika hatua

nzuri..tunaamini kwamba baada
ya kutathiminiwa na wataalamu
wanaotarajiwa kuja  Burundi
mwishoni mwa Mei, tunaamini
uamuzi utatuwezesha kuwa mwa-
nachama na kwamba Zimbabwe
itazidi kutuunga mkono.”

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Mambo ya Nje nchini
Zimbabwe, Kindness Paradza,
akasema Zimbabwe inaunga mko-
no jitihada hizo za Burundi.

Akasema kukubaliwa kwa Bu-
rundi kuwa mwanachama wa
SADC kutasaidia kurahisisha bi-
ashara kati ya nchi hizo kama
ilivyo katika Soko la Pamoja la
Mashariki na Kusini mwa Afrika
(COMESA) ambako mataifa hayo
mawili ni wanachama.

“Burundi ni sehemu ya COME-
SA kama ilivyo Zimbabwe ambayo
hivi karibuni Bunge la nchi hiyo
liliridhia tamko la eneo huru la
kibiashara barani Afrika, hivyo tu-
naondoa vikwazo vyote vya kibi-
ashara ndani ya bara letu na itaku-
wa vema kama viongozi wetu wa
SADC wataikubali Burundi ambao
ni ndugu zetu,” akasema Paradza.

Hata hivyo, si Wazimbabwe
wote wanaodaiwa kuunga mko-
no nia hiyo ya Burundi kujiunga
SADC ama nchi hiyo kuisadia (Bu-
rundi) katika nia yake.

Miongoni mwa wanaoipinga
Burundi ni Mkurugenzi wa taasisi
ya Human Rights Watch, Dewa

Mavhinga, anayeielezea nchi hiyo
kuwa yenye viwango duni vya
haki za binadamu.

Kwamba uamuzi wa kuibadili
Katiba ya mwaka 2015 uliomu-
wezesha Rais Nkurunziza ku-
wania urais kwa kipindi cha
tatu, ulisababisha machafuko na
mauaji nchini humo.

Mavhinga anasema SADC ina-
paswa kupima kwa uzito rekodi
ya ukiukwaji haki za binadamu ya
Burundi, kabla ya kufikia uamuzi
wa kuikubali kuwa mwanachama.

“Kuna matatizo makubwa ya-
nayotokea nchini Burundi yakihu-
siana pia na ukiukwaji wa haki za
binadamu na hilo ndilo linaloilazi-
misha (Burundi) kutuma ujumbe
wao Zimbabwe kuisaidia kujiunga
SADC,” anasema Mavhinga.

Lakini Paradza anasema shu-
tuma za ukiukwaji wa haki za bi-
nadamu zinazoelekezwa kwa Bu-
rundi zinapaswa kutolewa na AU.

“Burundi ni sehemu ya AU na
COMESA, kama kuna jambo baya
linaloathiri haki za binadamu li-
napaswa kushughulikiwa na AU.
Inajulikana kwamba hata katika
AU kuna tume ya haki za binada-
mu, sasa nadhani tusichanganye
mambo,” anasema Paradza

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali. Maoni 0754691540
ama barua pepe:mgeta2000@
yahoo.com
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Giza nene Kushner akimaliza kazi
mpango amani Mashariki ya Kati

o

Mkwe wa Rais Donald Trump wa Marekani, Jared Kushner (katikati), akiwa na Rais Trump (kushoto) na Waziri Mkuu wa Israel,
Benjamin Netanyahu. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

CHI ya Peru katika bara

la Amerika ya Kusini

ilitangaza siku tatu za

maombolezo ya kitaifa ku-
tokana na kifo cha rais mstaafu Alan
Garcia, aliyekuwa na umri wa miaka
69 wakati alipokufa kwa kujipiga
risasi.

Taarifa zilisema kuwa polisi wali-
kuwa wanaelekea nyumbani kwake
kumkamata ili afunguliwe kesi ma-
hakamani kwa madai ya rushwa.

Kwa wengi kati ya raia wa nchi
hiyo Alan Garcia hakuwa mtu wa
kawaida, kwani alionyesha Kkipaji
cha siasa akiwa bado mtoto, akatoa
hotuba ya kusisimua kumsifu
mwanzilishi wa chama cha Aprista
ambacho kilimfikisha madarakani
baadaye. Alitawala katika vipindi
tofauti, kwanza Julai 1985 hadi Julai
1990 halafu Julai 2006 hadi Julai
2011, kuonyesha kuwa hakuwahi
kuchuja katika siasa za Peru, akich-
aguliwa angali bado kijana.

Kuelewa mazingira ya rais huyo
mstaafu kufikia uamuzi huo labda
siyo suala gumu kisaikolojia, kuwa
hakutaka kuingia katika mazingira
ya aibu, lakini kwa vile siyo jambo la
ajabu kwa wanasiasa kutuhumiwa
kwa rushwa, inawezekana yako
maeneo mengine yaliyomtia uchun-
gu, si tuhuma peke yake.

Kwa upande mwingine, nchi ali-
yoiongoza siyo maskini hata kidogo,
kwani kwa takwimu za Benki ya
Dunia uchumi wa nchi hiyo ni wa
39 kwa ukubwa duniani, na kipato
chake cha wastani ni cha kati ya nga-
7i za juu, zaidi ya dola za Marekani
12,000 kwa kila mwananchi.

Kimsingi imefuata misingi ya
kiliberali ya uchumi ila kuna misu-

Mwezi NO-
vemba
mwaka jana
mahakama
imzuia
kusafiri nje
kutokana na
kashfa va
Odebrecht
hyokuwa
Inaendelea
kuchungu-
ZWa.

guano hivyo kunakuwapo vipindi
tofauti vya mwelekeo wa utawala,
vya kutetea uchumi wa ndani (haki
za wafanyakazi, kampuni za ndani)
na vipindi vya uhafidhina (soko
huria, haki ya kila mjasiriamali, wa
ndani au nje). Garcia alikuwa kundi
la kwanza.

Akiwa kijana, Garcia alisoma
sheria katika Chuo Kikuu cha Kika-
toliki cha Peru, na akapata shahada
katika Chuo Kikuu cha San Marcos
(Mtakatifu Marko) mwaka 1971.

Aliondoka Peru kwenda Hispania
kusoma shahada ya juu (uzamivu)
ambayo alisema aliipata lakini usha-
hidi wa baadaye unaashiria kuwa
hakumaliza masomo hayo (sababu
mojawapo ni kuwa alikuwa mwan-
amapinduzi, na enzi hizo Hispania
inaongozwa na Jeneralissimo Fran-
cisco Franco, mtawala wa kiimla
asiyetaka harufu ya mapinduzi hata
kwa kilomita moja.

Garcia alienda Ufaransa ambako
nyakati hizi fikra za kimapinduzi
zilikuwa zinashamiri, akasoma ka-
tika chuo kikuu cha Pantheon Sor-
bonne, moja ya vyuo vikuu vikong-
we na vyenye sifa za hali ya juu
nchini Ufaransa.

Licha ya kuwa Garcia alikuwa
kimsingi ni mwanamapinduzi, ali-
poshika usukani wa madaraka len-
go lake halikuwa ni kuondoa mfumo
wa kibepari au ‘ukoloni mamboleo’
kama wanaharakati wanavyoita bali
kuingiza mabadiliko katika mifumo
ya kodi na matunizi ya fedha za
serikali, kutatua changamoto zina-
zowakabili wananchi walio wengi.

Takwimu za Benki ya Dunia (WB)
zinaonyesha kuwa umaskini nchini
Peru ulipungua kwa kasi kubwa,
kutoka asilimia takriban 60 ya wa-
nanchi wote mwaka 2004 hadi ku-
fikia asilimia 25.8 mwaka 2012.

Ni takwimu za mwaka uliotan-
guliwa Garcia kutwaa madaraka
kwa mara ya pili, na mwaka uliofua-
ta alipoondoka.

Vipindi vyake vya utawala nchini
humo vilitofautiana sana, kwani kip-
indi cha kwanza, mwaka 1985 hadi
1990 kiligubikwa na hali ngumu ya
uchumi (enzi ambako mfumo wa
fedha bara la Amerika ya Kusini
uliparaganyika kutokana na mab-
adiliko ya thamani katika uchumi
wa dunia, kufanya madeni yao
yasilipike).

Hata hivyo, jina lake lilibaki ka-
tika midomo ya wananchi wa Peru
baada ya kutoka madarakani, na
mwaka 2001 akashindwa katika
duru ya pili ya uchaguzi wa rais,
nyuma ya mhafidhina Alejandro To-
ledo. Miaka mitano baadaye akawa
ndiyo ‘shushu’ wa wapiga kura hasa
wa hali ya kawaida akaingia ma-
darakani, lakini kipindi hiki kilikuwa
kigumu kwake kutokana na mifara-
kano hasa na watu wa makabila ya
jadi kutaka maeneo yao yasiguswe
na ‘wakuja.

Pia kulikuwa na tatizo la rushwa
ambalo viongozi wengi wanaha-
rakati wanajaribu kupambana nalo
lakini wa jumla wanakwama, kwani
siasa inategemea sana kuchangiwa
na watu wenye ushawishi katika
maeneo tofauti ya uchumi na jamii.

Wana maslahi halisi wanayotaza-
mia kuwa anayeingia madarakani
kwa ridhaa au misaada na wawez-
eshaji wao atayafanyia kazi, na
akichukua hatua hizo siyo ajabu
ipatikane njia ya kumhusisha kutu-
mikia ‘wenye mali, kama aliyokuwa
akisema Mwalimu Nyerere katika
maongezi na waandishi wa habari
mwaka 1995.

Ni katika kufuatilia sera za kilib-
erali na mkazo katika kodi ambako

alikuwa upande wa wawekezaji ka-
tika mzozo na wenyeji wa maeneo
tofauti, na hivyo kulauimiwa kufum-
bia macho matukio ya uvunjaji wa
haki za binadamu.

Garcia alikuwa mshiriki wa siasa
za uadui na urafiki kati ya wan-
amapinduzi na wahafidhina katika
bara hilo, ambalo alikuwa na uele-
wano mzuri na rais mwanaharakati
wa Brazil, Luiz Ignacia Lula da Silva,
ambaye sasa anatumikia kifungo
cha miaka 12 kwa madai ya rushwa.

Garcia alijaribu tena kugombea
mwaka 2016 akapata asilimia 5.8 ya
kura mzunguko wa kwanza, hivyo
akafikia tamati yake kisiasa.

Vyombo vya habari nchini Peru
viliripoti kuwa mwezi Mei 2012, ak-
iwa ameondoka madarakani, alipe-
wa dola 100,000 kutoa hotuba kwa
viongozi wa kibiashara nchini Bra-
zil, huko Sao Paulo, ambayo baadaye
vyombo vya habari vikasema ni
milungula kutoka kwa kampuni ya
ujenzi ya Brazil, Odebrecht.

Mzunguko huo wa tuhuma
umeendelea hadi majuzi ambako
polisi walitumwa nyumbani kwake
kwenda kumkamata, akajiua kwa
risasi kabla ya kuingizwa hali ya
ufungwa.

Mwaka 2016 na 2017 mawaziri
wake watano wa zamani walifun-
guliwa mashtaka ya rushwa na mfu-
mo wa sheria wa nchi hiyo, ambako
hakimu jaji ndiye anaitisha uchun-
guzi ili afungue kesi, na siyo lazima
polisi au mamlaka nyingine ifikishe
kesi kama hiyo mahakamani.

Mawaziri hao ni Yehude Simon
(aliyekuwa waziri mkuu), Rosario
Fernandez (sheria), Mercedezs Cab-
anillas (mambo ya ndani), Antero
Flores Araoz (ulinzi) na Luis Nava
(uzalishaji).

Mwezi Novemba mwaka jana
mahakama ilimzuia kusafiri nje ku-
tokana na kashfa ya Odebrecht ili-
yokuwa inaendelea kuchunguzwa.

Aliingia maskani ya balozi wa
Uruguay jijini Lima hapo Novemba
17 mwaka jana lakini ombi lake la hi-
fadhi ya kisiasa lilikataliwa.

Ni kashfa ambayo imelazimu
kukamatwa marais wa zamani wa
Peru walio hai waliokuwa madara-
kani kuanzia mwaka 2000 ambao ni
Alejandro Toledo, Ollanta Humala
na Pedro Kucyzynski.

Ni hali aliyoshindwa kuizoea
akajiua April 17.

Ni mazingira ambayo bado yana-
leta mijadala miongoni mwa wana-
harakati na wasomi wa masuala ya
katiba, suala la kuwapo katiba in-
ayowezesha nusu ya serikali iliyo-
tangulia kukamatwa kwa madai ya
rushwa, na katika hili la Peru, marais
wastaafu watatu waliotawala tangu
2000 wote wanakamatwa kuhusi-
ana na rushwa.

Badala ya kuwa kielelezo cha
kuenea kwa rushwa nchini Peru
inakuwa ni kielelezo cha udhaifu
wa katiba na mifumo ya sheria, hasa
kutokana na kanuni ya kimapinduzi
ya hakimu au jaji kuidhinisha mash-
taka, na siyo lazima yatoke chombo
rasmi kinachoweza kuendesha
mashtaka ya jinai, kama polisi au
idara ya upelelezi, tume ya rushwa,
nk.

Kwa njia hiyo mahakama zinaku-
wa ni washikadau wa siasa, kufun-
gua kesi kwa kuangalia wasichoki-
taka.



HABARI MBEYA
n________

Maji yatesa
wanafunzi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAFUNZI wa kike wa-
naoishi bwenini katika Shule
ya Sekondari ya Usongwe
Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi mkoani Mbeya, wa-
nalazimika kwenda kuomba
maji kwenye makazi ya watu
mitaani kutokana na shule
hiyo kukabiliwa na uhaba
mkubwa wa maji.

Wakizungumza na Nipashe,
wanafunzi hao walisema
hulazimika kutoka kwenda
watu kusaka maji kwa ajili ya
matumizi yao kama kuoga,
kufua na kutumia vyooni
kutokana na maji yaliyopo
kutokukidhi mahitaji yao.

Zuela Ramadhani, mwa-
nafunzi wa kidato cha sita,
alisema hali hiyo imekuwa na
athari kubwa kwao kwa vile
wakati mwingine husababisha
kukosa vipindi darasani na
kuchelewa kupata chakula.

“Tulikuwa tunakosa hata
maji ya kuoga, muda mwing-
ine hata maji ya kunywa,
tunalazimika kutoka kwenda
tunachelewa muda wa kula na
kusababisha kukosa baa-
dhi ya vipindi darasani na
kusababisha tufanye vibaya
katika masomo yetu,” alisema
Zuela.

Hata hivyo katika kuka-
biliana na changamoto hiyo,
Serikali imeanza kuchimba
kisima kirefu shuleni hapo ili
kukabiliana na changamoto
hiyo. Mbunge wa Mbeya Viji-
jini, Oran Njeza, alisema shule
hiyo yenye wanafunzi zaidi
ya 2,000 ina mahitaji makub-
wa ya maji kiasi kwamba maji
yanayotolewa na Mamlaka
ya Maji na Usafi wa Mazin-
gira Jiji la Mbeya hayakidhi
mahitaji.

Alisema baada ya kufik-
ishiwa kero ya wanafunzi
hao, aliwasiliana moja kwa
moja na Waziri wa Maji, Prof.
Makame Mbalawa, ambaye
bila kuchelewa aliamua kui-
fanyia kazi. Njeza aliishukuru
Serikali kwa kuchukua hatua
za haraka za kukabiliana
na changamoto hiyo kwa
kuamua kuanza kuchimba
Kisima Kirefu shuleni hapo ili
wanafunzi wawe na uhakika
wa upatikanaji wa maji muda
wote.

Njeza alisema kisima hicho
ni mkombozi mkubwa kwa
shule hiyo yenye wanafunzi
wengi na pia kitasaidia na
wanafunzi wa shule za jirani
ambao pia wanakabiliwa na
kero ya upatikanaji wa maji.

Mkuu wa Shule hiyo,
Mwalimu Benedict Mahenge,
aliishukuru serikali kwa
kuwachimbia kisima hicho
kwa madai kuwa kitasaidia
kutatua changamoto zote za
maji zilizokuwa zikiwakabili
wanafunzi hao.
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JPM aeleza nia ya serikali kuboresha afya

Na Nebart Msokwa, KYELA

AIS John Magufuli amese-

ma Serikali imeongeza

bajeti ya dawa kwa ajili

ya hospitali, vituo vya
afya na zahanati nchini kutoka
Sh. bilioni 31 mpaka bilioni 270 ili
kuwawezesha Watanzania kupata
huduma bora za afya.

Alitoa kauli hiyo juzi wilayani
Kyela alipokuwa anazungumza na
wananchi wa Kata ya Ipinda ukiwa
mwendelezo wa ziara yake ya siku
nane mkoani hapa ambapo alise-
ma lengo la Serikali ni kuhakikisha
inaboresha huduma za afya.

Alisema pamoja na ongezeko
hilo la bajeti, Serikali inaendelea
na ujenzi wa hospitali za wilaya,
vituo vya afya na zahanati katika
maeneo mbalimbali ili kusogeza
huduma karibu na makazi ya wa-
nanchi ili kuwaondolea adha ya
kutembea umbali mrefu.

Rais Magufuli alisema mpaka

sasa Serikali imejenga vituo vya
afya 352 nchi nzima na kwamba
Mkoa wa Mbeya pekee umepata
vituo 14 ambavyo vimegharimu
zaidi ya Sh. bilioni sita na hospitali
tatu za wilaya.

Alisema moja ya vituo vya afya
vilivyojengwa katika Mkoa wa
Mbeya ni cha Kata ya Ipinda amba-
cho ni miongoni mwa vituo bora,
na kwamba pia Serikali inatarajia
kutoa fedha kwa ajili ya dawa na
vifaa tiba pamoja na kuajiri madak-
tari na wahudumu wengine.

“Namuagiza Waziri wa Tami-
semi yupo hapa, ashughulikie
suala la dawa na vifaa tiba kwa ajili
ya kituo hiki na vituo vingine, tuna-
taka hata upasuaji mdogo mdogo
ufanyike katika kituo hiki, sio mtu
anasumbuliwa na busha anaanza
kwenda hospitali ya wilaya.

Awali Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Selemani
Jafo, alisema Kituo cha Afya cha

Ipinda ni kituo bora na cha mfano
kwa taifa zima.

Alisema Serikali ilishatoa maele-
kezo kwa Halmashauri mbalim-
bali nchini kwenda kutembelea
kituo hicho na kujifunza ili zina-
potekeleza miradi kama hiyo ikitu-
mie kama mfano.

Waziri Jafo alisema Kituo hicho
kilijengwa na wananchi wenyewe
wa Kata ya Ipinda kupitia mfumo
wa Akaunti ya dharura, na Serikali
ilitoa Sh. milioni 500 kwa ajili ya
ujenzi huo.

“Mheshimiwa Rais, tunashukuru
kwa namna unavyowajali Watan-
zania katika kituo hiki ulitoa shilin-
gi milioni 500, lakini wananchi
wa Kata hii walijitolea nguvu zao
na kukamilisha ujenzi na kituo ni
bora mno, sasa hivi kilichobakia
ni vitu vidogo vidogo ambavyo pia
tutakamilisha,” alisema Jafo.

Mbunge wa Jimbo la Kyela, Dk.
Harrison Mwakyembe, aliishukuru
Serikali kwa kuwajali wananchi

wa wilaya hiyo na kuwapelekea
miradi mbalimbali ya maendeleo
ikiwemo ya huduma za afya na
barabara.

Mwakyembe ambaye pia ni Wa-
ziri wa Habari, Utamaduni Sanaa
na Michezo, alisema mbali na Seri-
kali kujenga Kituo cha Afya cha
Ipinda, pia wananchi wa Kyela
wanaomba kukarabatiwa Hospi-
tali ya Wilaya ambayo alidai im-
echakaa.

Vilevile, aliishukuru Serikali kwa
kujenga Barabara ya Kikusya- Ip-
inda Matema ambayo ilizinduliwa
na Rais Magufuli kwa kiwango cha
lami kwa madai imesaidia kupun-
guza changamoto ya usafiri na usa-
firishaji katika eneo hilo.

Alisema kabla ya barabara hiyo
kujengwa kwa kiwango cha lami,
wananchi walikuwa wanatumia
zaidi ya saa sita kusafiri, lakini
sasa wanatumia nusu saa pekee
na hivyo imechochea shughuli za
maendeleo.

Waziri wa Nchi
Ofisi ya Wa-

ziri Mkuu (Sera,
Bunge, Kazi, Vija-
na, Ajira na Watu
wenye Ulemavu),
Jenista Mhagama
(kulia), akikabidhi
Tuzo na Cheti
kwa MKkurugenzi
Mkuu wa Mfuko
wa Fidia kwa Wa-
fanyakazi (WCF),
Masha Mshomba,
wakati wa
ufunguzi rasmi
wa maonesho ya
Usalama na Afya
mahala pa kazi

imekuwa mshindi
wa kwanza katika
masuala ya afya
na usalama

kazini baina ya
taasisi za bima na
Mifuko ya Hifadhi
va Jamii. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Siku saba mkandarasi kutekeleza mradi maji

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

WAZIRI wa Maji na Umwagiliaji,
Prof. Makame Mbarawa, amem-
wagiza Mkandarasi Kampuni ya
Leostart Engineering Company
anayetekeleza mradi wa Maji wa
Kapapa Halmashauri ya Busokelo
mkoani Mbeya kukamilisha mradi
huo ndani ya siku saba.

Waziri Mbarawa alitoa agizo hilo
alipofanya ziara ya kukagua mradi
huo ambao unatarajiwa kuwanu-
faisha zaidi ya wananchi 31,000 wa
bapo alisema mradi huo umesuas-
ua kwa muda mrefu na kuanza ku-
wakatisha tamaa wananchi.

Alisema kutokana na maelezo ya

mkandarasi huyo kwamba kilicho-
baki ni kutandaza mabomba, ndio
maana aliamua kuagiza kazi hiyo
ifanyike ndani ya siku saba kwa
madai hiyo kazi ni rahisi tofauti na
zingine zilizokwishakamilika.

“Mradi huu ulianza kujengwa
mwaka 2014 na sasa huu ni mwaka
wa tano bado haujakamilika, sasa
taarifa za mkandarasi ni kwamba
atakamilisha mradi mwezi juni,
kazi ya kutandaza mabomba
haiwezi kuchukua zaidi ya siku
saba kwahiyo nataka badala ya Juni
akamilishe ndani ya siku saba,”
alisema Prof. Mbarawa.

Meneja Ufundi wa Mamlaka ya
Maji Safi na Usafi wa Mazingira
Mkoa wa Mbeya (Mbeya-WSSA),
Ndele Mengo, alisema mradi huo
umechelewa kukamilika kwa saba-

bu ulikosewa mara ya kwanza kwe-
nye hatua ya usanifu hali iliyopele-
kea chanzo kujengwa sehemu
ambayo sio sahihi.

Alisema wakati huo ulikuwa
unasimamiwa na Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela na baada ya
kubaini makosa waliamua kum-
timua mkandarasi aliyekuwa ana-
jenga na kisha kuukabidhi kwa
Mbeya- WSSA na mkandarasi
akatafutwa mwingine ambaye ndi-
ye anajenga mpaka sasa.

Mengo alisema baada ya kubadi-
li mkandarasi walifanya upembuzi
upya na kukihamisha chanzo kuto-
ka kilipokuwa awali na kukishusha
kidogo ili kiendane na mazingira
ya eneo husika.

“Mradi huu unagharimu Sh. bil-
ioni 3.8 na kwa utafiti uliofanyika

ni kwamba una uwezo wa kuhu-
dumia watu wasiopungua 31,000
hivyo tuaamini kuwa utasaidia
kupunguza tatizo la huduma hii
kwa wananchi wa Kyela,” alisema
Mengo.

Alisema wamekuwa wakimsima-
mia kwa ukaribu mkandarasi huyo
ili kuhakikisha anakamilisha kwa
wakati mradi huo na wananchi
wanaanza kunufaika huku akidai
kuwa mradi unatekelezwa kwa ki-
wango kizuri.

Baadhi ya wananchi wa Wilaya
ya Kyela waliipongeza Serikali kwa
kutekeleza mradi huo pamoja na
miradi mingine kwa madai kuwa
itawasaidia kuondokana na adha
ya maji inayowakabili kwa sasa.

Obed Mwalusamba alisema
mradi huo ukikamilika utakuwa
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Mikoa mitano
yapuliziwa
dawa Kuua
viluilui vya mbu

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAYA 500,000 nchini
zimepuliziwa dawa kwa ajili
yva kuuwa viluwiluwi vya mbu
wanaosababisha ugonjwa wa
malaria.

Mikoa ambayo imepuliziwa
dawa hiyo ni Kagera, Geita,
Kigoma, Lindi na Mtwara.
Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu,
alisema zoezi hilo limefanyi-
ka katika mikoa hiyo kuhakik-
isha malaria inatokomezwa.

Alisema ziro ya malaria
inaanzia nyumbani kwa Kila
Mtanzania hivyo kila mmoja
anapaswa kutambua umuhimu
wa kujikinga.

Alifafanua kuwa lengo ni
kuona vifo vitokanavyo na
malaria vinapungua kwa asil-
imia kubwa.

Alisema Mkoa wa Do-
doma umefanikiwa kupun-
guza maambukizi ya malaria
kutoka asilimia moja hadi
kufijia 0.6.

Hata hivyo, alisisitiza kuwa
halmashauri zote nchini
zinatakiwa kutenga fedha za
ndani kwa ajili ya kununua
vivuawadudu ikiwa ni katika
kupambana na maambukizi
ya malaria katika maeneo
yao.

Mwalimu alisema kwa
kipindi cha miaka miwili ya
utawala wa Rais Magufuli,
Tanzania imepunguza maam-
bukizi ya malaria kwa asil-
imia 50 kutoka wastani wa
asilimia 14 mwaka 2016 hadi
kufikia asilimia saba.

Alisema serikali imekuwa
na mikakati mingi ya ku-
pambana na maambukizi
ya ugonjwa wa malaria kwa
kugawa vyandarua pia wan-
apulizia dawa katika mikoa
yenye kiwango kikubwa cha
maambukizi.

Mwalimu alisema mkakati
wa serikali ni kuhakikisha
kuwa ifikapo mwaka 2020
angalau wajawazito 80 kati
ya 100 waweze kuhudhuria
kliniki angalau mara nne
hivyo kutoa fursa ya ku-
fanyiwa vipimo mbalimbali
ikiwamo malaria.

Naye Kaimu Mganga Mkuu
wa Mkoa na ambaye ni
Mratibu wa malaria mkoa
wa Dodoma, Francis Bujiku,
alisema Mkoa wa Dodoma
umepunguza maambukizi ya
ugonjwa huo kutoka asilimia
moja mwaka 2015 hadi kufika
asilima 0.6, ikiwa Mpwapwa
ina asilimia 1.3 huku Cham-
wino ni asilimia 0.4.
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Wamlilia mbunge wao Kupatiwa maji

Na Paul Mabeja,
MPWAPWA

AKAZI wa Vijiji
vya Godegode na
Pwaga, wilaya-
ni Mpwapwa
mkoani Dodoma, wamemlala-
mikia Mbuge wa Viti Maalum,
Mariam Ditopile, kutokana na
kukabiliwa na kero ya kukosa hu-
duma ya maji kwa muda mrefu
hali inayo sababisha shughuli za
uzalishaji mali kudhorota.

Mbunge huyo amewataka
wakazi hao kuwa wavumilivu
wakati serikali inaendelea ku-
kabiliana na tatizo la ukosefu wa
maji kama ilivyoahidi.

Mbunge huyo akiwa katika
mwendelezo wa ziara ya kamati
ya utekelezaji ya Umoja wa Vi-
jana wa Chama Cha Mapinduzi
(UVCCM), Mkoa wa Dodoma ya
kutembelea tarafa zote zilizo-

po mkoani hapa, alisema seri-
kali kupitia Ilani ya Uchaguzi ya
mwaka 2015/2020 iliahidi kum-
tua mama ndoo kichwani kwa
kufikisha huduma hiyo karibu
na wananchi jambo ambalo lin-
aendelea kutekelezwa.

“Kilio chenu nimekisikia
nawaomba muwe wavumili-
vu wakati suala hili linashughu-
likiwa, niwaahidi nitahakikisha
nashirikiana na uongozi wa
ngazi za juu akiwamo Waziri
wa Wizara ya Maji ili kutatua
changamoto hii kwa haraka,” ali-
sisitiza mbunge huyo.

Pia aliwataka wananchi hao
kuendelea kuchapa kazi kwa
hicho ili kuleta maendeleo kwa
haraka kwa kuwa hakuna ma-
fanikio yanayopatikana kiura-
hisi.

Awali mmoja wa wananchi

cha Godegode, alisema wameku-
wa wakipata shida kutafuta maji
kwa muda mrefu na kuiomba
serikali iwaboreshee miundom-
binu yake.

“Tatizo hili limekuwa sugu
na husababisha shughu-
li zingine kushindwa  kue-
ndelea, tunaomba upokee
kilio chetu,” aliomba mwananchi
huyo.

Pamoja na  changamoto
hiyo alibainisha pia ukosefu
hivyo hali inayosababisha wag-
onjwa kwenda kutibiwa katika
kituo cha afya cha Mp-
wapwa.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa UVCCM mkoani Dodoma, Bill
Chidabwa, alisema kutokana na
Rais John Magufuli kuhamishia
makao makuu ya serikali Do-
doma, vijana wote wanatakiwa
kuchangamkia fursa  zilizo-

po ili kuweza kuleta maende-
leo yenye tija katika mkoa na
taifa kwa ujumla.

Aliwataka vijana kujitokeza
kwa wingi kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi katika
kujenga taifa lenye usawa kwa
kila mtu na kuongeza kuwa
hakuna mwenye hati miliki ya
uongozi.

“Kuna kasumba sasa hivi
imetokea mtu akigombea eneo
fulani basi yeye ni adui hapana
msifanye hivyo, chama hiki
kimebadilika, ni cha wanyonge,
‘alisema Chidabwa.

Mariam alitoa mifuko 10 ya
saruji kwa ajili ya ujenzi wa ma-
tundu ya vyoo katika Shule ya
Sekondari Godegode na kutoa
ahadi ya madawati 20 katika
shule hiyo na bandari moja ya
mabati ili kusaidia kuende-
leza ujenzi wa Shule ya Msingi
Maswaga .

4

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Serikali Mtandao, Dk. Jabiri Bakari (kulia), akifafanua jambo kwa waandishi wa habari, jijini Dodoma juzi, wakati
wa kutoa taarifa ya utendaji wa ofisi hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

ERMS kuunganisha taasisi katika mfumo mmoja

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAKALA wa Serikali Mtan-
dano nchini, umebuni mfumo
shirikishi wa kusimamia Shu-
ghuli na Rasilimali za Taasisi
(ERMS), ambao unaunganisha
shughuli mbalimbali za taasisi
kuwa katika mfumo mmoja am-
bao utawezesha kufuatilia, kusi-
mamia ukaguzi na tathimini ya
utekelezaji kwa ufanisi.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Serikali Mtandao,
Dk. Jabiri Bakari, alisema
wameamua kutengeneza mfu-
mo wa ERMS ambao ni dirisha
moja linalounganisha shughuli
zote ndani ya taasisi ili kuongeza
ufanisi katika utendaji kazi na
utoaji huduma bora kwa umma.

Dk. Bakari alisema ERMS ina
moduli 18, zinazounganisha
shughuli mbalimbali za utend-
aji kazi ambazo zinategemeana
na kuwezesha kubadilishana
taarifa miongoni mwa idara,
vitengo na kusimamia rasilimali
kama vile watu fedha na viten-
dea kazi.

Alifafanua zaidi kuwa mfumo
huo pia unawezesha ushughu-
likiaji wa miamala kutoka Idara
moja hadi nyingine kama vile
ankara za bidhaa na huduma,
mapato na majukumu ya wa-
tumishi ikiwamo ufuatiliaji wa
miradi.

“Inaweza kutoa pia hali ya
matumizi ya fedha, taarifa zi-
nazosaidia katika upimaji wa
utendaji wa watumishi katika
utoaji wa matumizi sahihi,”
alisema Dk. Bakari.

Alifafanua kuwa ERMS in-
aweza kuunganishwa na
kubadilishwa taarifa za mifumo
mingine mikuu ya serikali kama
vile uhasibu, usimamizi wa taar-
ifa za rasilimaliwatu, malipo ya
serikali ya kielektroniki, barua
pepe serikalini na ofisi mtandao.

Akieleza mifumo mingine ili-
yotengenezwa na wakala katika
utekelezaji wa jitihada za Seri-
kali Mtandao nchini, alisema
ni pamoja na kuhusishwa kwa
iliyokuwa tovuti ya serikali na
kuwa tovuti kuu ya serikali.

Alisema kutokana na hilo hivi
sasa kazi za mtandao zitakuwa
zikifanyika kwa ufasaha zaidi
ikiwamo kwa ufanisi kutokana
na kurahisishwa.

Dk. Bakari alisema baada ya
kubuni mfumo huo kila kitu ki-
takwenda sawa katika utendaji

kazi wa mtandao kutokana na

mfumo huo mpya ambao
umebuniwa ili kusaidia kura-

hisisha kazi zao za kila siku.

Alisema mfumo huo ambao
umetengenezwa kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Fedha na Mip-
ango ambao ni wasimaizi wakuu
ni mfumo wa malipo ya serikali
kielektroniki ambao unalenga
kuongeza udhibiti katika usi-
maizi wa ukusanyaji wa mapato
serikalini.

Aidha, alisema mfumo wa e-
Vibali unatumiwa na taasisi 389
katika kuomba na kupata vibali
vya kusafiri nje ya nchi kwa sa-
fari za kikazi na binafsi kwa wa-
tumishi wa umma, na kuongeza
kuna mfumo wa ukusanyaji
taarifa za miradi ya TEHAMA
serikalini ambao unatumiwa na
taasisi takribani 77.
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Wachuuzi wakiwa wametandaza bidhaa zao hadi katika Barabara ya Uhuru, eneo la Ilala Sokoni, jijini Dar es Salaam jana, kitendo
kinachosababisha usumbufu kwa magari na waenda kwa miguu. PICHA: JOHN BADI

Wenye matatizo ya mishipa ya
hisia waitwa matibabu ya bure

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Afya

kwa  kushiriki-

ana na madak-

tari bingwa

kutoka China, imewataka wa-
nanchi kwenda hospitali ya
Mnazi Mmoja kupata huduma
muhimu za matibabu ya mara-
dhi ya mkojo na matatizo ya
mishipa ya hisia bila ya malipo.
Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi
mafunzo na utafiti wizara hiyo,
Mwinyi Mselem, alisema hudu-
ma za maradhi hayo zinatolewa

katika Hospitali ya Mnazi Mmo-
ja na hakuna haja ya kufuatilia
matibabu nje ya nchi.

Alisema timu ya madaktari
bingwa kutoka China wame-
fanikiwa kutoa huduma za
matibabu ya maradhi ya mkojo,
uvimbe mkubwa na matatizo
ya mishipa ya hisia (kiharusi)
na wagonjwa hao wanaendelea
vizuri.

“Kulikuwa na mgonjwa ana
saratani na tatizo la haja kubwa
madaktari wa kichina walim-
fanyia upasuaji na kuondoa
tatizo, pia kwa kutumia njia ya
adpancha wameweza kumtibu
mgonjwa aliyekuwa hana hisia

ambae hawezi kuzungumza na
wakafanikiwa, na sasa anaen-
delea vizuri,” alieleza mkuru-
genzi huyo.

Mkurugenzi Mwinyi  ali-
wataka wananchi kuiamini
Hospitali ya Rufani ya Mnazi
Mmoja kwa vile huduma zake
zimeboreshwa sana na wag-
onjwa ambao matatizo yao
yameshindikana katika vituo
vidogo vya afya kuitumia hos-
pitali hiyo.

Naye kiongozi wa timu ya
Madaktari hao, Dk. Zhang Zhen,
alisema wamefanikiwa kufanya
matibabu ya maradhi mbali
mbali yaliyokuwa yakionekana

hayawezi kutibika Zanzibar.

Alisema timu hiyo imeanzi-
sha upasuaji kwa kutumia njia
ya matundu kuondosha tatizo
la tezi dume bila ya kupasua
sehemu kubwa ambayo ni
nzuri  na rahisi katika kutoa
huduma za maradhi ya aina
hiyo.

Timu ya 28 ya madaktari ku-
toka China yenye madaktari 18
wataendelea kuwapo Zanzibar
hadi mwezi Julai mwaka huu na
wanatoa huduma katika Hos-
pitali kuu ya Mnazi Mmoja na
Abdalla Mzee Mkoani na wana-
saidia vituo vyengine vya afya
Unguja na Pemba.

Watendaji watakiwa kuratibu rasilimali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WATENDAJI wa Wizara ya Kil-
imo Maliasili Mifugo na Uvuvi,
wametakiwa kushughulikia na
kuratibu maliasili zote ziliopo
nchini ikiwamo uchimbaji wa
mawe na kokoto kwa ajili ya ku-
dhibiti mwenendo wa rasilimali
hizo.

Hayo yalisemwa na Waziri
wa Kilimo Maliasili Mifugo na
Uvuvi, Mmanga Mjengo Mjawi-
ri, wakati akizungumza na wa-
tendaji wa Wizara hiyo pamoja
na kutembelea mashimo ya
uzalishaji wa mawe na kokoto.

Alisema imebainika haku-

na usimamizi mzuri wa kazi
za uchimbaji wa rasilimali
ya mawe na kokoto katika
machimbo yanayomilikiwa na
Serikali.

Aidha, alisema hivi sasa baa-
dhi ya machimbo yanayomiliki-
wa na Serikali yamechukuliwa
kiholela na watu binafsi kwa
kujimilikisha.

“Tumebaini kwamba haku-
na usimamizi mzuri wa uchim-
baji wa rasilimali ya kokoto na
mawe katika machimbo ya Seri-
kali..yapo baadhi yanamilikiwa
na watu binafsi kwa kujimiliki-
sha’,” alisema.

Mjawiri alipata nafasi ya kuy-

atembelea machimbo ya mawe
na kokoto huko Kibele Wilaya
ya Kati Unguja pamoja na Ki-
tumba na kujionea uharibifu
mkubwa wa rasilimali hiyo.

Nae Mkurugenzi wa Mali-
asili zisizorejesheka, Soud Mo-
hamed, alisema machimbo ya
rasilimali ya mawe na kokoto
yameanza kuhakikiwa kwa ajili
ya kuyatambua rasmi.

Alieleza kuwapo kwa tatizo
la watu binafsi kujimilikisha
machimbo ya rasilimali ya
mawe na kokoto kinyume cha
sheria na njia pekee ya kuepu-
kana na tatizo hilo ni uhakiki.

“Mchakato wetu ni kufanya
uhakiki wa machimbo yote

yaliopo Unguja na Pemba na
kuyatambua ili kuwapo mfumo
na utaratibu unaofahamika kwa
mujibu wa sheria’,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Kil-
imo Maliasili Mifugo na Uvuvi,
Mariyam Abdalla Juma, alisema
kitendo cha wizara kushindwa
kuyatambua machimbo hayo
kwa kiasi kikubwa kumechang-
iakuwapo  kwa uharibifu wa
mazingira na Serikali kukosa
mapato.

“Tunakosa mapato kuto-
kana na kushindwa kuhakiki
machimbo ya rasilimali ya
mawe na kokoto, huku watu
wengine wakijimilikisha kiny-
ume cha sheria,” alisema.

AG atakiwa
kurekebisha
sheria ‘mfu’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
(Utumishi na Utawala Bora),
Haroun Ali Suleiman, ameitaka
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali kuzifanyia marekebi-
sho sheria zilizopitwa na wakati
ambazo baadhi yake hazifanyi
kazi tena.

Suleiman alisema hayo wakati
akiagana na wafanyakazi wa
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali huko Mazizini kufuatia
kutenganishwa kwa Wizara na
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu.

Alisema katika kipindi cha mi-
aka mitatu, Ofisi ya Mwanasheria
mkuu ilifanya kazi kubwa ya
kuzifanyia marekebisho sheria
zilizopitwa na wakati.

Alizitaja sheria zilizofanyiwa
marekebisho katika kipindi chake
ni pamoja na sheria ya ushahidi
ambayo ilikuwa ikilalamikiwa
kwa muda mrefu.

“Mafanikio yangu makubwa
katika kipindi cha miaka mitatu
nilipokuwa Waziri wa katiba na
sheria ni kufanyiwa marekebisho
kwa sheria ya ushahidi ambapo
sasa ushahidi wa mtoto unatam-
buliwa,” alisema.

Aidha, aliyataja marekebisho
mengine yaliyofanyika ka-
tika sheria ambazo zilionekana
kikwazo katika kupambana na
vitendo vya udhalilishaji wa ki-
jinsia ni sheria ya mwenendo wa
makosa ya jinai ya mwaka 2017.

Alisema sheria hizo kwa kiasi
kikubwa zimeleta mabadiliko
makubwa na kudhibiti matukio
va vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia na kutambuwa ushahidi
unaotolewa na mtoto ambaye
hajafikia umri wa miaka 18.

“Naipongeza Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu kwa kazi kubwa
va kuzifanyia marekebisho she-
ria zilizopitwa na wakati ambazo
ni kikwazo katika kutekeleza
majukumu ya wananchi,” alisema.

Naye Mwanasheria Mkuu wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, Hassan Said Mzee, alisema
wataendelea kuzifanyia mareke-
bisho sheria zilizopitwa na
wakati ambazo hazina manufaa
kwa jamii.

“Ofisi ya Mwanasheria mkuu
moja ya vipaumbele vyetu ni
kuzifanyia marekebisho sheria
zilizopitwa na wakati ambazo
hazina tija kwa jamii,” alisema.

Kwa upande wake MwenyeKiti
wa Tume va Kurekebisha Sheria,
Jaji Bakari Mshibe, alisema zipo
sheria ambazo zinahitaji mareke-
bisho makubwa zikiwa na lengo
la kuleta mabadiliko ya sheria.

“Miongoni mwa kazi tunazota-
rajiwa kuzifanya ni kurekebisha
sheria zilizopitwa na wakati na
kutunga mpya ili kuleta mabadi-
liko makubwa ya wakati uliopo’,”
alisema.
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Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Elininyo
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa
Telenovela: Destiny
(Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Aibu yako rpt
Mapishi rpt
Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45
Telenovela: Destiny
(Destino)
Habari
The Base
Al Jazeera
CNN International

prl
Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakiniwamo
Habari za saa
Hawavumi lakini
wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt :
TFDA

Habari za saa
Mizengwe rpt
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru

Watoto wetu

The Base

Jiji Letu

The great queen
Seonduk

Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Tanzania yetu
Kipindi Maalum:
Chetu ni chetu
Telenovela: Destiny
(Destino)

Habari

The Base

CNN International
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10:5% Jikoni Na Jane
1100 DADAT (live)
1500 FUMGUEMA
1620 #HASHTAG
1700 SSELEKT

17:55 Kurasa

1800 eNewsz

18: 30 Music

P00 EATY Saa
1230 Mmlabal s
2100 Mid Week Movie

1 May

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Movie:Cut off prt 1& 2
Al Jazeera

Jarida wanawake rpt
Dakika 45
Telenovela rpt: Des
tiny (Destino):

Movie: DNA

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata
wewe?

Kipindi Maalum :
Tanesco

Kesho leo rpt

Kipindi Maalum: Tatu
mzuka

Telenovela: Destiny
(Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

May '
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Riziki

Habari za saa

Igizo: Elininyo
Kesho leo rpt
Habari za saa

Al jazeera

ljue Sheria

Habari za saa
Sanaa na wasanii
Tanzania yetu
Habari za saa
Telenovela rpt: Des
tiny (Destino)
Habari za saa
Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi

Jagina

Usafiri wako
Isidingo

Habari

Malumbano ya hoja
Habari

The Base

CNN International

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

SATURDAY 04 May
5:30

6:00
6:40

Hawavumi lakini
wamo
Habari za saa

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako
Habari za saa
Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco

Habari za saa
Jagina rpt
Chetu ni chetu rpt
Habari za saa
Telenovela rpt: Des
tiny (Destino)
Habari za saa
Meza huru
Watoto wetu
The Base
Ibada ya kiislamu
Jiji Letu
Igizo: Mizengwe
Shamba lulu
Uchumi na biashara
Isidingo
Habari
Kipima joto
Habari
The Base
CNN International

Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
Habari
Al Jazeera
Watoto wetu
Mijue Zaidi rpt
Chetu ni chetu rpt
Usafiri wako
Shamba lulu
Telenovela rpt: Des
tiny (Destino)
Igizo rpt: Riziki
Igizo rpt: Elininyo
Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu
Mapishi
Igizo: Elininyo
Sanaa na wasanii
Jungu Kuu
Habari
Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt
CNN International

lay
Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako
Hawavumi lakini wamo rpt

Bongo Movie rpt: It wasn't me 2

Tamasha la Michezo

Mwangaza

Korean drama: The

great queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Mizengwe

Bongo Movie:

Telenovela rpt: Des-

DADAT Kipindi
kinochompofio mwanamke
nafasi ya kuzungumza
maswala va kilomil, afya,
siasa na vchumi ambayo
yanayoizunguka jamii

eastafrica

05:00 EA Breakfast

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

BB.1FN

RADIO(y e

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
710AM
07.15AM
07.25 AM
07.40 AM
08.00 AM
08.10 AM
09.00 AM
09.10 AM
09.20 AM
10.00 AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
13.10 HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18.30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05 HRS
22,00 HRS
2215 HRS
23.00 HRS
23.03HRS
-03:00HRS
03:00 - 05:00HRS
23.00 HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
710AM
07.15AM
07.25 AM
07.40 AM
08.00 AM
08.10 AM
09.00 AM
09.10 AM
09.20 AM
09.30 AM
10.00AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
13.10 HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18.30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05 HRS
22.00 HRS
22.15HRS
23.00 HRS
23.03HRS
01:00 - 03:00HRS
03:00 - 05:00HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
710AM
07.15AM
07.25 AM
07.40 AM
08.00 AM
08.10 AM
09.00 AM
09.10AM
09.20 AM
09.30 AM
10.00 AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
13.10HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18.30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05HRS
22.00 HRS
2215 HRS
23.00 HRS
2303 HRS
01:00-03:00HRS HRS
03:00 - 05:00HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00 AM
710AM
07.15AM

MONDAY

PROGRAMME

HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA
AMKA NA BBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN
MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI
UDONDOZI WA MAGAZETI
KUMEPAMBAZUKAI!
HABARI NYEPESI
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
YALIYOMO YAMO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJA YALEO

DIRA YA DUNIA BBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN

RADIO ONE DOCTOR
NEWS BRIEF

DAKIKA 45

NEWS BULLETIN (24 HRS)
AFRO TIZI

NEWS BRIEF

AFRO TIZII

YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
DK 45 ( MARUDIO )

TUESDAY

PROGRAMME

HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKA NA BBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN
MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI
UDONDOZI WA MAGAZETI
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI NYEPES|
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK
KUMEPAMBAZUKA SHERIA
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
YALIYOMO YAMO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ sHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJAYALEO

DIRA YADUNIA BBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN
UCHUNGUZI KAMILI
NEWS BRIEF

DURU ZETU

NEWS BULLETIN (24 HRS)
AFROTIZIl

NEWS BRIEF

AFROTIZIl

YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
HOJAYALEO ( MARUDIO )

WEDNESDAY
PROGRAMME

HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKANABBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN
MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI
UDONDOZI WA MAGAZETI
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI NYEPESI
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK
KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
YALIYOMO YAMO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJAYALEO

DIRA YADUNIABBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN
UCHUNGUZI KAMILI
NEWS BRIEF

DURU ZETU

NEWS BULLETIN (24 HRS)
AFRO TIZII

NEWS BRIEF

AFROTIZII

YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
HOJAYALEO (MARUDIO )

THURSDAY

PROGRAMME

HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKANA BBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN

MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI

07.25AM
07.40 AM
08.00 AM
08.10AM
09.00 AM
09.10AM
09.20 AM
09.30 AM
10.00 AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
13.10HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18.30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05 HRS
23.00 HRS
23.03HRS
01:00-03:00HRS
03:00-05:00HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00AM
710AM
07.15AM
07.25AM
07.40 AM
08.00 AM
08.10AM
09.00 AM
09.10AM
09.20 AM
10.00 AM
10.03AM
10.10AM
13.00 HRS
13.10HRS
13:30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18:30 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.10 HRS
21.00 HRS
21.05HRS
23.00 HRS
01:00 - 03:00HRS
03:00 - 05:00HRS

TIME
05.00 AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00AM
07.15AM
07.30 AM
09.00 AM
10.00 AM
10.03AM
10.15AM
11:00 AM
13.00 HRS
13.10HRS
13:30 HRS
15:00 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.15HRS
18:00 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20.15 HRS
21.00 HRS
21.03HRS
22.00 HRS
22.15HRS
23.00 HRS
23.03 HRS
01:00-03:00HRS
03:00-05:00HRS

TIME
05.00AM
06.00 AM
06.30 AM
06.50 AM
07.00AM
07.15AM
07.30AM
10.00 AM
10.03AM
10.15AM
11:00 HRS
13.00 HRS
1310 HRS
13.30 HRS
16.00 HRS
16.03 HRS
16.30 HRS
18:00 HRS
19.30 HRS
20.00 HRS
20:10 HRS
21.00 HRS
21.03 HRS
22,00 HRS
22.15HRS
23.00 HRS
23.03 HRS
01:00 - 03:00
03:00 - 05:00 HRS

UDONDOZI WA MAGAZETI
KUMEPAMBAZUKA II
HABARI NYEPESI
KUMEPAMBAZUKA III
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK
KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
YALIYOMO YAMO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJAYALEO

DIRA YA DUNIA BBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN
UCHUNGUZI KAMILI
NEWS BRIEF
MALUMBANO YAHOJA
NEWS BRIEF

AFRO TIZII

YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
HOJA YALEO ( MARUDIO )

FRIDAY
PROGRAMME

HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKANABBC

NIPASHE

MATANGAZO

NEWS BULLETIN
MATANGAZO

TAARIFA ZA BARABARANI
UDONDOZI WA MAGAZETI
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI NYEPESI
KUMEPAMBAZUKA Il
HABARI ZA BIASHARA
MATANGAZO

BRAND TALK

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HizI NAZO

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
DJ SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
HOJAYALEO

DIRA YA DUNIA BBC
SPOTILEO

NEWS BULLETIN
UCHUNGUZI KAMILI
NEWS BRIEF

KIPIMA JOTO

WEEKEND SHOW

HIZI NAZO (MARUDIO )
HOJA YALEO ( MARUDIO)

SATURDAY
PROGRAMME

HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKANABBC

NIPASHE

COMMERCIALS

NEWS BULLETIN
NEWSPAPERS REVIEW
KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
WATOTO SHOW

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNGCEMENTS
MIWANI YA MAISHA

MTAA WA MAGOMA

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNCEMENTS
CHAGUO LAKO

MUZIKI NAMICHEZO
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
MIDUNDO MOTOMOTO
BONGO TEN

SPOTILEO

NEWS BULLETIN
CHEMSHA BONGO

NEWS BRIEF

WEEK END SHOW |

NEWS BULLETIN (24 HRS)
WEEK END SHOW Il
NEWS BRIEF

WEEK END SHOW III
KISWAHILI ( MARUDIO )
MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )

SUNDAY

PROGRAMME

HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |
AMKA NABBC

NIPASHE

COMMERCIALS

NEWS BULLETIN
NEWSPAPERS REVIEW
KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNGCEMENTS
SUNDAY SPECIAL

TOP20

NEWS BULLETIN

DEATH ANNOUNGEMENTS
NANI ZAIDI

NEWS BRIEF

DEATH ANNOUNCEMENTS
MAMBO YA PWANI
AFRICAN PANORAMA
SPOTILEO

NEWS BULLETIN

MBAVU ZANGU

NEWS BRIEF

MAMBO MSETO

NEWS BULLETIN (24 HRS)
RAFIKI |

NEWS BRIEF

RAFIKI I

FAMILIA ( MARUDIO )

RED CARPET ( MARUDIO )
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HABARI KIMATAIFA

Sintofahamu
yaibuka jeshi,

waandamanaji

KHARTOUM, Sudan

WATAWALA wa kijeshi pamoja
na viongozi wa waandamanaji
Sudan wametofautiana kuhusu
muundo wa baraza la pamoja,

hali inayoashiria kuwa pande

hizo mbili licha ya makubaliano

waliyofikia mwishoni mwa
juma bado wanatofautiana.

Mazungumzo yaliyofanyika
mwanzoni mwa wiki kati ya
wanajeshi na wawakilishi wa
waandamanaji, yalifanyika
baada ya Jumamosi iliyopita
kukubaliana kuundwa kwa
baraza la pamoja.

Baraza la kijeshi kupitia
msemaji wake Luteni Jener-
ali Shamseddine Kabbashi,
lilipendekeza kuundwa kwa

baraza la watu10, ambapo wa-
najeshi watakuwa saba na raia

watakuwa watatu, pendekezo
ambalo limepingwa vikali na
waandamanaji.

Awali viongozi wa waan-
damanaji hao walipendekeza
baraza la watu 15 ambalo
lingejumuisha raia nane na
wanajeshi saba.

Licha ya mazungumzo va
hapo jana kumalizika bila

muafaka, viongozi hao wame-
kubaliana kukutana tena huku

kila upande ukiwa umefikiria
mapendekezo ya kila mmoja.

Makamu wa Rais Kenya

aibiwa mayai shambani

NAIROBI, Kenya

WAFANYAKAZI wanne wamekamatwa
kwa kutuhumiwa kuiba mayai yenye
thamani ya dola za Marekani 25 kutoka
shambani mwa Makamu wa Rais wa
Kenya, William Ruto.

Taarifa kutoka Jeshi la Polisi ilieleza
kuwa msimamizi wa shamba hilo lil-
ilopo eneo la Sugoi katika mkoa wa
bonde la ufa alitoa taarifa kuwa kuna
mayai yaliyopotea.

“Uchunguzi wetu wa awali umefi-
chua kwamba wafanyakazi wanne
wanaoishi ndani ya shamba hilo
walihusika katika wizi huo lakini wote
wamekana kuhusika na tukio hilo,”
alisema afisa wa polisi katika eneo hilo
Zachariah Bittok.

Washukiwa
hao sasa
watafik-
ishwa ma-
hakamani
na trei hizo
Za mayai
zilizopati-
kana zitatu-
mika kama
ithibati au
ushahidi
Kortini.

Imeelezwa kuwa washukiwa hao
wanaume wawili na wanawake
wawili wanashikiliwa katika kituo
kimoja cha polisi katika eneo hilo

ambako wanahojiwa.
Bitok ameliambia gazeti la The
Standard kwamba  msimamizi

katika sehemu ya ufugaji kuku
kwenye shamba hilo aligundua
kwamba mayai yenye thamani ya
Sh. 2,500 za Kenya yalipotea ndipo
akaamua kutoa taarifa kituo cha
polisi.

“Wafanyakazi wote wameka-
na kufahamu chochote kuhusu
mayai hayo yaliopotea na meneja
huyo akaanza kuyatafuta na ku-
washutukia washukiwa hao wanne
wakiwa wamezificha trei hizo kwe-

nye sehemu moja ya shamba,” alise-
ma Bitok.

Taaifa hizo zimepokelewa kwa
hisia tofuati Kenya huku baadhi
wakikejeli na kusema kwamba
kuna mambo yalio muhimu zaidi
kuangaziwa katika vyombo vya
habari kuliko taarifa za kupotea kwa
trei 10 za mayai.

Baadhi ya wananchi walieleza
kwamba kuna kila haki ya kuliri-
poti tukio hilo maana ni haki ya mtu
huku baadhi wakipuuza na kulala-
mika kwamba ni kupoteza rasilimali
nguvu za polisi.

Washukiwa hao sasa watafikishwa
mahakamani na trei hizo za mayai
zilizopatikana zitatumika kama ithi-
bati au ushahidi kortini. BBC

A

Aliyekuwa Rais wa Sudan, Omar al-

Bashir.

KAMPALA, Uganda

MBUNGE na mwanamuziki maaru-
fu nchini Uganda, Robert Kyagu-
lanyi, ‘Bobi Wine, amezuiliwa
katika Gereza la Luzira, Jijini Kam-
pala, baada ya kukamatwa na polisi
Jumatatu, asubuhi.

Polisi walimkamata Bobi Wine
akiwa safarini kuelekea makao
makuu ya upelelezi jijini Kampala,
alikotakiwa kuhojiwa kuhusiana
na madai ya polisi ya kwamba ali-
kuwa anachochea ghasia wakati wa
maadimisho ya Pasaka.

Wine ameshitakiwa kwa kush-
iriki katika maandamano haramu
mnamo mwaka jana ya kupinga
kodi ya kutumia mitandao ya ki-
jamii maarufu Uganda kama OTT.

1

Wafuasi wa Bobi Wine wakitawanywa na polisi katika eneo la Busab

anashikiliwa gerezani na amenyimwa dhamana. PICHA: AFP

Bobi wine anyimwa dhamana, arudishwa rumande

Alionekana akitembea huku
akiwa amefungwa pingu mikononi
kabla ya kuingia ndani ya basi la
magereza kuelekea katika gereza
kuu la Luzira mjini Kampala. Hata
hivyo, alionekana mwenye taba-
samu akiwa ndani ya basi hilo lenye
vizuizi vya chuma.

Wine aliwapungia mkono wafua-
si wake waliokuwa wakiimba wim-
bo aliotunga wiki iliyopita akiwa
ndani ya kizuizi cha polisi nyumba-
ni kwake, wimbo aliowaimbia poli-
si, wenye ujumbe kwamba hapigani
na polisi, ila anawapigania kubore-
sha maisha yao na familia zao.

Haya yanafanyika siku chache
baada ya kuwa katika kifungo cha
nyumbani.

Wine ameshitakiwa kwa kuan-

daa maandamano ya umma kiny-
ume na sheria na alizuiwa siku ya
Jumatatu katika kituo cha polisi cha
Naggalama kwa mujibu wa taarifa
ya Jeshi la Polisi.

Msemaji wa idara hiyo Fred En-
anga alisema Wine aliongoza maan-
damano hayo mwaka jana pasipo
kuomba ruhusa kutoka kwa polisi.

Kampeni mpya imeanzishwa ka-
tika mitandao ya kutaka Bobi Wine
aachiliwe huru huku baadhi waki-
zungumzia hatua hiyo kama ya ku-
tia wasiwasi.

Mashirika ya kutetea haki za bi-
naadamu likiwamo la Marekani,
Tom Lantos Human Rights Com-
mission, na shirika linaloshini-
kiza uongozi wenye maadili na
demokrasia kwa wote - Vanguard

Africa, yameshutumu hatua hiyo ya
serikali ya Uganda.

Katika ujumbe kwenye mtandao
wa kijamii, mashirika hayo yam-
etaka serikali iheshimu uhuru wa
kujieleza na kushinikiza kuachiwa
kwa mwanasiasa huyo wa upinzani.

Aliyekuwa Waziri Mkuu wa New
Zealand, Helen Clark amejiunga
katika kutoa ujumbe huo wa ku-
taka Bobi Wine aachiwe kwa kuiti-
sha mshikamano wa kitaifa katika
kulinda maisha na afya ya mwana-
siasa huyo wa Uganda.

Bobi Wine aliwekwa katika kizui-
zi cha nyumbani katika kile amba-
cho polisi walisema ilikwa ni hatua
ya kumzuwia mwanasiasa huyo wa
upinzani kufanya mikutano iliyo
kinyume cha sheria.

ala nchini Uganda. Kwa sasa kiongozi huyo

“Hizo zilikuwa ni hatua zilizo-
chukuliwa chini ya sera ya kuzu-
wia ili kulinda sheria na utulivu wa
umma. Wakati bado anatishia ku-
fanya mikutano kinyume cha she-
ria, maafisa wetu wa ujasusi watatu-
saidia kumpata na tutaweza kuona
ni nini kitakachofuatia,” alisema
Enanga na kuongeza.

“Hata hivyo hadi sasa tutaende-
lea pale majeshi yetu kwa sababu
hili limekuwa ni suala la usalama
wa taifa”

Wine alikuwa ametangaza
mpango wa kufanya maandama-
no ya umma kote nchini kupinga
hatua ya polisi kuendelea kuweka
vikwazo dhidi ya matamasha yake
ya muziki na ukatili dhidi ya wana-
siasa wa upinzani.BBC
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi
Mtendaji wa kam-
puni va Kiluwa
Group, Mohamed
Kiluwa (kushoto)
na Rais wa Kam-
isheni ya Uchumi
na Biashara kati
va China na Af-
rika, Huan Zhao-
jin, wakitia saini
ya makubaliano
ya ushirikiano na
uwakilishi jijini
Beijing mwishoni
mwa wiki, am-
bapo kampuni
hiyo, itajenga
maeneo maalum
ya viwanda za
katika nchi nane
za Afrika. NA
MPIGAPICHA
WETU

e

L

Bt

Ongezeko la wajane
Dar 80% kwa miaka 17

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda, amesema mkoa
huo una ongezeko la asilimia 80 ya
wajane katika kipindi cha kuanzia
mwaka 2000 hadi mwaka 2019.
Makonda aliyasema hayo jana

zungumza na watendajl wote wa
mkoa huo na kusema kuwa tak-
wimu hizo zimetokana na mku-
tano wake aliofanya na wajane
Aprili 4, mwaka huu.

Makonda alisema takwimu hizo
ni kwa mujibu wa ripoti inayoan-

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
Jumatano tarehe 01/05/2019 kampuni ya
SIMBA LOGISTICS EQUIPMENT LIMITED
itasafirisha Mizigo yake yenye vipimo vikubwa
kutoka DAR ES SALAAM kuelekea MTWARA
kupitia NANGURUKURU. Gari hizo zenye
namba za usajili zenye vipimo vyake:

Simu: +255 26 2324455.
Fax: +255 26 2323233.
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ.
Tovuti: www.mwtc.go.TZ.

Mtaa wa Moshi
S.L.P 2888,
40470DODOMA
01/05/2019

. T232 DET/T 928 DEQ 2. T974 DNB/T110 DMU
3.T169 DNC/T106 DMU
4. T126DNC/T101DMU 5. T987DNB/T132DMU
6. T181DNC/T254DMW 7. T212CAJ/T560ANP
8. T908DGB/T788DKM 9. T945AWV/T470AAZ
10. T226DET/T306BPE 11. T731DLE/T448DGS
12. T240DNB/T941DGX 13. T827DPX/T507DPU

UREFU 22.0 UPANA2.7 KIMO 4.6

n

. Gari hizo zitatoka DAR ES SALAAM kuelekea
MTWARA  kupitia NANGURUKURU. Gari
litasafii muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza.

115207202

JAMHURI YA MUUNGANGO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455, Mtaa wa Moshi

Fax: +255 26 2323233. S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.TZ. 40470DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.TZ. 01/05/2019

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa

siku ya Jumatano tarehe 01/05/2019
kampuni ya HIGHLAND ESTATE
LIMITED itasafirisha Mizigo yake yenye
vipimo  vikubwa kutoka MWANZA
kuelekea MTWARA kupitia DAR ES
SALAAM. Gari hizo zenye namba za
usajili zenye vipimo vyake:

—_

T898 DBQ/T 718 AFU
UREFU 20.0 UPANA2.88 KIMO 5.2

r

Gari hilo litatoka MWANZA kuelekea
MTWARA kupitia DAR ES SALAAM. Gari
litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa
12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

daliwa na wataalamu wakiwamo wa-
nasheria waliowaajiri na kuzungumza
na wajane hao katika mkutano uliowa-
kutanisha wajane wote wa mkoa huo.

“Kwa sasa ripoti bado haijatoka inaen-
delea kuandaliwa, isipokuwa takwimu
nilizopewa kuna ongezeko la asilimia
80 ya wajane wa mkoa huu katika kip-
indi cha miaka 19 hii inaonyesha kuwa
wanaume wanakufa zaidi na kuacha wa-
nawake wakiteseka na watoto,” alisema
Makonda.

Alieleza zaidi kuwa wamebaini pia
kuna upungufu katika sheria ya mirathi
ya mwaka 1892 ambayo atakutana na
Waziri mwenye dhamana kwa ajili ya
kuomba ifanyiwe marekebisho.

Alisema kutokana na sheria hiyo kuwa
kandamizi wajane wengi wamekuwa
wakidhulumiwa miradhi hali inayowa-
fanya waishi katika mazingira magumu
na kuacha watoto wakiteseka mitaani.

Makonda alisema awali alianzisha
mkakati wa kuwakamata watoto om-
baomba wa mitaani lakini kazi hiyo
ilishindwa kufanikiwa kwa sababu ya
sheria iliyopo inayowataka kulipa faini
ya Sh. 30,000 na kuachiwa huru.

“Ilibidi sasa nikutane na wajane am-
bao kwa asilimia kubwa watoto wao
ndio wanakuwa wapo mitaani baada
ya kupoteza baba zao na kudhulumiwa
mirathi na ndugu, baada ya kukutana na
wajane sasa tutawasilisha ripoti yetu am-
bao itakuwa na majibu ya nini kifanyike
ikiwamo kuomba kubadilishwa kwa she-
ria ya mirathi,” alisema Makonda.
|

...afichua Kiini

haraka ili ujenzi uanze.

“Ninafahamu wapo watu wanaotakiwa kulipwa
fidia, ninawaeleza ukweli wapo watakaolipwa na
ambao hawatalipwa, wale waliondani ya mita 22.5
kila upande wa barabara hawastahili kulipwa, walio
nje ya mita 22 watalipwa,” alisema.

Alisema ujenzi wa Kituo hicho umegusa masham-
ba na maeneo ya watu ambao wote watalipwa na
ameagiza suala hilo lifanyike kuanzia mwezi ujao
baada ya mikakati ya ulipaji wa Sh. bilioni 3 ku-
pangwa. Aliwataka wakulima mbeya kuchangamkia
fedha za mikopo inayotolewa na Benki ya Wakuli-
ma kwa sababu licha ya kuwa na kiwango kikubwa
cha uzalishaji lakini takwimu zinaonyesha ukopaji
wao haujafikia bilioni moja.

Kuhusu changamoto ya ukatikaji umeme maeneo
hayo, Rais Magufuli amemuagiza waziri husika
kulishughulikia mara moja.

“Suala la kukatika katika umeme huwa linaumiza
sana unakuta unaangalia mpira kidogo unakatika na
hapo ukute wakati unakatika goli ndiyo linakuwa
linaingia,” alisema.

Alisema suala la upatikanaji wa umeme wa
kujitosheleza Tanzania litapigwa vita kwa sababu
mabeberu hawapendi.

“Tunataka tuwe na umeme wa kutosha na tunajua
tutapigwa vita tu mabeberu hawataupenda, kwa
sababu ni umeme wa kujikomboa kiuchumi, ukiwa
na umeme wa kutosha utakuwa na viwanda na
utauuza,” alisema na kuongeza:

“Wafanyabiashara kutoka Ulaya watakuja kuanzi-
sha viwanda hapa kwa sababu gharama zipo chini,
hawawezi wakafurahi wanataka mazao yetu tuwe
tunayauza kama malighafi, ukiuza kama malighafi
umeliwa, utalipwa fedha utakuwa mtumishi wao.”

Rais Magufuli alisema unaposafirisha malighafi
nje maana yake unatengeneza ajira kwao na bei ya
soko watalipanga wao. Alitolea mfano zao la kokoa
ambalo awali lilikuwa likiuzwa kwa Kilo Sh. 800,
lakini baada ya kuchachamaa bei imefikia Sh. 5,000.

Rais Magufuli aliwaagiza mawaziri wawili ambao
ni wa Wizara ya Kilimo na Wizara ya Viwanda na
Biashara kuhakikisha eneo hilo la Kyela ambalo lina
biashara nyingi linakuwa na viwanda.

Alisema fedha hizo zimetokana ya serikali ku-
wabana mafisadi na wala rushwa na kueleza kuwa
wasingewabana wasingefanikiwa.

Katika hatua nyingine Rais Magufuli aliwaagiza
Wakuu wa Wilaya na Wakurugenzi wajitahidi kush-
ughulikia kero za wannachi badala ya kusubiri Rais
aende. Pia alitoa siku 15 sakata la mtu mmoja wa
ushirika wilayani humo ambaye inadaiwa aliandika
Vyama vya Kuweka na Kukopa (Saccos) tofauti
na matakwa ya sheria ili kujimilikisha, lifikishwe
mahakamani.

Naye, Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mar-
ry Mwanjelwa, alisema serikali imetaifisha mali
Zza umma ambapo hadi sasa zaidi ya nyumba saba
zimetaifishwa na kushikilia zaidi ya Sh. bilioni 20
za benki mbalimbali

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi No. 92/2019

Ombi la IMELDA A. LUPOGO kuteuliwa msimamizi wa
mirathi ya Marehemu JOHN JACOB MIHAMBO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 07/05/2019.

kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 11/04/2019

215204402

NOTIC E OF DATE OF HEARING/ MENTION
(Rules 13(Civil p: of and Pleadings)
Rules. 1955 G: N......No.....

Cap: 2supp, 64
IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
MATIRIMONIAL CASE NO.5 OF 2019
JANE RAPHAEL MSYALIHA APPLICANT
VERSUS
HERRY EDWARD SITIMA RESPONDENT

TO HERRY EDWARD SITIMA (0719624669) DODOMA

Take notice that the mention of above case suit has been set
down on 6/5/2019

You must produce on that day all the witness upon whose
evidence and all document upon which you intend to sup [port

of your case.

Give under my hand and seal of the court this 255/2019.

215204702

JAUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAM A
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya MWANZO DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi NA. 27/2019

Ombi la LEWIS LADISLAUS MSHANGA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA-

MUSTAFA JUMA TARANDU.

1. SHABANI ABDI

2. ABUSHEE ISSA JANKA

3.LEODGARD LEONARD SWAI

4. MCHINGAAUCTION MART AND REAL CO.LTD.

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE'S COURT OF
AT ARUSHA
CIVILAPPEAL/CASE NO 1 OF 2017

MAHALI DODOMA
MAOMBI NA144 YA 2014
BAINA YA:
MUOMBAJI

ZAITOON SADICK JAFFER............... PLAINTIFF/APPELLANT
DHIDI YA VERSUS

PETER DAWSON SALEWA &ANOTHER........
JRESPONDENT

DEFENDANT

Msimamiliz wa mirathi ya marehemu LADISLAUS
MSHANGA
Kwa yeyote anayehusika ...

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanatakiwva kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano 13/5/2019 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyoupo mahakamni waweza
kukaguliwa

Tarehe 23/04/2019

P

215204102

KWA:- ABUSHEE ISSA JANKA NA MCHINGA AUCTION
MART AND REAL CO. LTD
POPOTE ULIPO
YAH: KUITWA SHAURINI

KWA KUWA: muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo yanapatikana katika Baraza hili

KWA HIYO unatakiwa/mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 8.05.2019 saa
3.00 asubuhi. kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa
maandishi.

AANGALIZO: kama hukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu. Baraza likithibitisha
kawa umepokea Hati ya wito, Baraza linaweza kutoa hukumu dhidi yako.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na lakiri/muhuri wa baraza hii leo tarehe
29 ya mwezi aprili,2019.

s
3

215204502

NOTICE OF HEARING MENTION

TO: PETER DAWSON SALEWA
OF ARUSHA.

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in the
Resident Magistrate’s Court of Arusha at Arusha on the 15th  day of May
2019 at 08:30am  Oclock in the forenoon.

You may appear in person or by advocate or agent duly authorized to appear
on your behalf and you are directed to produced on that day all the
documents upon which you intend to rely in support of your case.

TAKE FUTHER NOTICE that in default of your appearance on that day time,
before mention or hearing the Court may proceed in your absence.

Given under my hand the seal of the court this 5th day of December 2018

i

215204002
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI CHETI KIMEPOTEA CHETI KIMEPOTEA KUPOTEA KWA CHETI

s
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115205702

SUFIANI S. HASSANI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
EMMANUEL PHILIBERT anatangaza kupotelewa nne Chenye index namba Aziza Ally Holaki anatangaza kupotea kwa cheti cha Post GLORIA DOMINIC MUNISI anatangaza kupotelewa na cheti
kwa cheti cha Kidato cha nne Shule ya Secondari S.0497-0041 kilichotolewa  na Graduate Diploma in Accountancy (PGDA) kilichotolewa na cha kidato cha nne chenye index namba $.0236/0020

Claud Elia Mwakalinga anatangaza kupotea kwa
cha kidato cha nne chenye index namba S0418/0115
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa katika

Kom chenye Index No s-2652-0087 kilichotolewa Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) mwaka 1996. Na cheti Kiichotolewa na KILIMANJARO ACADEMY SEKONDARI Shule ya Sekondari Lutengano mwaka 1994.
na Baraza la Mitihani la Taifa 2015 TEMEKE YOUTH MUSLIM ch_a Kidato cha nne chenyg_ index namba S. 311113 mwaka 2008.
SEKONDARI mwaka 2007. Yeyote t!f::g’:fufyzasgf;:g:”‘iompz:‘ la Taifa mwaka 1979 Yeyote atakayekiona atoe taarifa Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
; . i ifa ki ’ kituo cha polisi. isi
Yeyote atakaye kiona atoe taarifa 5 ata_ka_lyeklona a_toe taarifa kituo c_hg Yoyote atakayeviona atoe taarifa . ituo cha polisi 3 chpochote cha Polisi. .
kituo cha polisi. g polisi.  Taarifa ya polisi: Kituo chochote cha Polisi. g Taarifa ya polisi: g g
2 2 2 2

Polisi Taarifa: 4354/12019

Taarifa polisi: MOS/RB/2709/19 MBT/RB/3209/19. Polisi Taarifa BUG/RB/10303/99. MOS/RB/2646/19.
FORM Il KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
JAMHURI YA MA:IJ‘:JJJAGIC\I\:\;)AWATANZAMA KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI WILAYA BUKOBA, KAGERA

USIMAMIZI WA MIRATHI g M“(?:\"I_B"\[")":zglf& :‘lg-. 323);"0 12:19 g
s KaNUNIYA2 2 HEMED JUMA MRISHO GAETAN FRANCIS MWIKEVE HEZRON K SANGA RUTASINGWA JOHN............. wom 8
Katika Mahakama ya Mwanzo: KARABAGAINE anatangaza kupoteleWa na kad| ANATANGAZA KUPOTELEWA ANATANGAZA DHIDI YA
Usimamizi wa Mirathi No. 4/2019 ) . NA KADI| YA GARI YENYE 8 KUPOTELEWA NA KAD| YA THEREZA STANISLAUS........cccccevueriuenns MDAIWA
oSt | | ¥2Ge enye ranba z e NAVEAZAUSAILI | | GARIVENYENAMBAZA | | 7 roommasim
ONGINO H. KARUGABA. Usimamizi T. 862 DJW LAND CRUISER. = rehe 10.06.2019 mbele ya Mwenyekit wa Baraza, £
mirathi ya Mareherm EMANUEL RUKAMBA. 862D CRUIS T 192 APE AINAYATOYOTA USAJILIT 701 AJV AINA YA | 0 asuin. mana - Bukoba i, s
R ' ! i
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote . STOUT PICKUP RANGI TOYOTA HILUX. CHASSIS g :/';?(Zmr:t?elgur;/l;dhgr:ri_azv:ws?kumm?;gevgﬁamvliig::
na mirathi ya Marehemu huyo wanaaliwa kuja Yeyote atakayeiona atoe NYEUPE. CHASSIS NAMBA NAMBA LN1060049320  § | o Sarece faskoiza shaur upanc mmoja
J0/05/2019. kabla huyo maombaji hajateuliwa taarifa kituo cha polisi. YK1100004177 ENGINE ENGINE NAMBA 3L2525753. | | awr i imetoiow ke miono wangu na MUHURI wa
e NAMBA 4Y0227651. YEYOTE | | YEYOTE ATAKAEIONAATOE | |Bwezsniiectsehe ooszore.
Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani ' i
waweza kukaguliwa. Tarehe 15/04/201 Taarifa ya polis: ATAYEIONA ATOE TAARIFA TAARIFA KITUO CHA B

115206602

gy i 1 \ OB/RB/8117/2019. KITUO CHA POLISI. TAARIFA POLISI. TAARIFA YA POLISI | |mtmsra s sacaii ns iiens sasis '3._;;:%_%%.
BT : YA POLISI: MB/RB/47/2019. MB/RB/3984/18. e

KUPOTELEWA NA LISTI ZA KULIPIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUPOTELEWA NA WAHAKAA KUPOTEA KWA KADI YA PIKIPIKI
KADI ZA TRAILER USIMAMIZI WA MIRATHI KADI YA GARI IMEPOTEA

KOLONEL MABULA BENEDICTO

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
Anatanagza kupotelewa na listi za kulipia YA 5 KANUNI YA 2 .
Kodi ya kiwanja kitaro L (HD) 79 za mwaka GODFREY KIZZA JACKSON Zuhura Rashid Mtwale anatangaza WU ZHOU INVESTMENT COMPANY
2017 kilichopo Malunga kiwandani katika mkg&m:ma ya mwanzo kupotea kwa kadi ya gari yenye namba LTD anatangaza kupotelewa na kadi
Wiaya yjﬁ?.?:&‘i?ﬁ% )ye;;::ﬁ:tnlr; e anatangaza kupotelewa na ya usajiii T424 AUN aina ya pikipiki yenye namba za usaijili MC 542
mauziano ya Bw. Marco Bundala na Alex kadi za Trailer zenye namba .us'mam'z' e m'rath' Nf-m{?ow‘ ‘ MITSUBISH-CANTER, yenye chasis BQA model SANLG. Yenye chasis
Donard Mageni za usajili T. 625 DNU z:rt:h‘: &M}‘(i'si‘ﬁ‘)é‘“;gél*‘;gx‘: msimamizi wa mirafi namba FE538BD53D934, engine namba namba LBRSPJB5H9004440 na Injini
. N ) ) 4D35G63770.
YeyOte ataka.ellonla atoe taan.fa katika kituo T 628 DN U T 636 DNU na Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya namba SL15FMI17903651.
cha polisi kilichopo karibu yake ) " marehemu kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
A T.640 DNU. Yeyote 3| [romm e et e o i || Yyoe atakaions st R ——
0682-878-487 . L kituo chochote cha Polisi. atoe taarifa kituo cha polisi.
0743-177-040 atakayeZ|Ona atoe taal’lfa N Wosia ya h huyo upo Mahak i waweza
. - . L . kukaguliwa tarehe.............. J20.....
Taarifa ya Polisi. 5 kituo cha polisi. Taarifa ya g* Polisi Taarifa: g Taarifa ya Polisi: g
KAH/RB/1892/2018. | | polisi: CID/TR/RB/180/2019. i : UD/TR/RB/3665/2019 & MOR/TR/RB/379/2019. &

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyochapishwa katika gazeti hili.
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UNITED™
YAMTEN

MANCHESTER, England

ANCHESTER United im-

eripotiwa kuandaa euro

milioni 120 zinazohitaji

ili kuvunja mkataba wa
Jan Oblak kufuatia mustabali wa
baadaye wa David De Gea hapo Old
Trafford kuwa shakani, kwa mujibu
wa ESPN.

De Gea amekuwa katika ki-
wango kibovu kisichoeleweka kwa
‘Mashetani Wekundu’ hao, akifanya
makosa ya wazi ikiwamo katika
mechi dhidi ya Barcelona kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya na mchezo
wa Ligi Kuu dhidi ya Chelsea.

United imekuwa ikiweka kando
kujadili mkataba mpya na kipa huyo
wa kimataifa wa Hispania, huku

Davies asain
mpya hapo

LIVERPOOL, England

KIUNGO wa Everton, Tom Davies
amesaini mkataba mpya utaka-
omuweka hapo Goodison Park
hadi mwaka 2023.

Mchezaji huyo wa timu ya
Taifa ya England chini ya umri
wa miaka 21, amekuwa na Tof-
fees hao tangu akiwa na miaka
11, alikuwa mchezaji mwenye
umri mdogo zaidi kuwa nahodha
wakati timu yake ikiibuka na
ushindi wa 3-1 kwenye Kombe
la Carabao dhidi ya Rotherham
United Agosti mwaka jana.

Ameichezea mechi 19 kwenye
mashindano yote msimu huu
katika kikosi hicho cha kocha,
Marco Silva.

AICHOSHA

DAU.C OBLAK

Everton

ikielezwa ni mbali kabisa na suala la
mshahara wake anaoutaka.

De Gea anataka kuwa kipa
anayelipwa zaidi duniani kwa kulip-
wa pauni 300,000 kwa wiki, wakati
klabu hiyo ikionekana kutokuwa
tayari kumlipa kiasi hicho anacho-
taka.

Na uchezaji wake msimu huu

unadaiwa unatokana na De Gea ku-
toridhika na hali hiyo, na ESPN
sasa inaripoti kuwa Manches-
ter United inamuwinda kipa
wa Atletico Madrid, Oblak
kama wazo lao la kum-
. fanya kuwa mbadala.
Oblak kwa umri
wake wa miaka 26 ni
chaguo dogo kuliko

Mhispania mwenzake
mwenye umri wa miaka
28, na licha ya kusaini hivi
karibuni mkataba mpya na
klabu yake ana kifungu kina-
chomruhusu kuuvunja kwa

euro milioni 120 baada ya hivi
karibuni kuongezeka kwa
euro milioni 20.

ESPN imeeleza kuwa Man-
chester United inaamini ada
hiyo ni sahihi kwa kipa am-
baye anachukuliwa kama
mmoja wa makipa bora du-
niani.

Tetesi hizo zimedai kuwa
De Gea ataruhusiwa kuondo-
ka, na Juventus, Paris Saint-
Germain na Real Madrid

zimekuwa zikihusishwa naye.
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Suarez
aitabiria
makubwa
Liverpool

BARCELONA, Hispania

| mkataba

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 20, ameonyesha
kufurahishwa baada ya kusaini
mkataba huo na amebainisha
wazi kwamba kwa sasa akili yake
ni kuichezea klabu hiyo kufikia
kwenye mafanikio makubwa.

“Nimeamua kusaini mka-
taba mpya. Hicho ndio
nilichokuwa nataka tangu
nikiwa mdogo na nina
furaha kubwa.

“Nahisi klabu ina imani
na mimi na wameonyesha
hilo kwa kunipa mkataba
mpya. Naendelea vizuri
na klabu na najihisi furaha
kuendelea kucheza hapa
na nina imani nitaimarika
zaidi.”

LUIS Suarez anaamini kwamba kuna ma-
jaliwa mazuri ya baadaye ya Liverpool,
ingawa nyota huyo wa Barcelona hana
mpango wa kuionea huruma klabu yake
hiyo ya zamani kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya leo Jumatano.

Barcelona na washindi hao wa pili
msimu uliopita, watacheza kwenye mch-
ezo wa nusu fainali na Suarez atacheza
dhidi ya timu yake hiyo ya zamani kwe-
nye dimba la Camp Nou.

Suarez alitumia miaka mitatu pale
Liverpool, akishinda Kombe la EFL hapo
Merseyside, kabla ya kujiunga na miamba
hao wa La Liga, Barca mwaka 2014.

Chini ya Jurgen Klopp, Liverpool im-
ekuwa tishio kubwa kwenye Ligi Kuu ya
England na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Liverpool imepitwa pointi moja na
Manchester City huku mechi mbili ziki-
wa zimebaki kwenye Ligi Kuu na Suarez
ameliambia Gazeti la Express: “Liverpool
sasa ipo kwenye nafasi nzuri ambako
majaliwa yake ya baadaye yanaonekana
kuwa mazuri zaidi.

“Mbio za ubingwa wa Ligi Kuu Eng-
land msimu huu ni nzuri na Liverpool na
Manchester City yoyote anaweza kuwa
bingwa.”

Suarez akiwa hapo Barcelona ameshin-
da mataji manne ya La Liga na moja la
Ligi ya Mabingwa Ulaya.
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MANCHESTER, England

EP Guardiola amesema Man-

chester City itaifunga Leicester

kuhakikisha wanabaki kileleni

mwa msimamo wa Ligi Kuu
ya England siku ya mwisho wa msimu
huu.

Guardiola amebainisha kwamba
Man City itaifunga Leicester kwenye
siku hiyo ya mwisho ya kumalizika kwa
msimu wa Lgi Kuu baada ya ushindi
dhidi ya Burnley kwenye Uwanja wa
Renault Super Jumapili.

Kikosi hicho cha Guardiola kilirudi
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
kikiishusha Liverpool baada ya ushin-
di wa bao 1-0 dhidi ya Burnley kwenye
dimba la Turf Moor, kwa bao la Sergio
Aguero.

Na bosi huyo wa City anahisi kwam-
ba kikosi chake kilikuwa na bahati ku-
weza kupata bao hilo na kurudi kilele-
ni mwa msimamo wa Ligi Kuu.

Guardiola alisema: “Katika kipindi
cha pili tulitawala mchezo na tuliten-
geneza nafasi nyingi za kufunga tatu
nne au tano.

“Tulikuwa na nafasi ya kupata pen-
alti na tulikuwa na nafasi ya wazi ya ku-
funga, lakini tulikosa, ingawa baadaye
tulipata bao lililoturudisha kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu.”

Na sasa Guardiola ana uhakika
kwamba kweye mchezo wake wa
mwisho Jumatatu ijayo dhidi ya
Leicester watapata ushindi ambao
kwa uhakika mkubwa unaweza ku-
watawaza kuwa mabingwa wa ligi hiyo
msimu huu.

CESTER!

Benitez
aionya Liver
Isitarajie
mteremko

LONDON, England

RAFAEL Benitez ameionya klabu yake ya
zamani Liverpool kutotarajia huruma waka-
ti watakapokutana kwenye mchezo wa Ligi
Kuu ya England na Newcastle United.

Huku mbio za kuwania ubingwa wa ligi
hiyo zikielekea mwisho, kikosi hicho cha Ju-
rgen Klopp kipo nafasi ya pili na kitavaana
na Newcastle Jumamosi kikijaribu kurudi
kileleni mwa msimamo.

Lakini Benitez, ambaye aliiongoza Liver-
pool kutwaa ubingwa wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Kombe la FA katika kipindi chake
cha miaka sita, alisema kikosi chake hakina
mpango wa kuisaidia klabu yake hiyo ya
zamani.

“Tutafanya kile tunachotakiwa kufanya
na kujaribu kushinda mchezo,” alisema Be-
nitez wakati akizungumza na waandishi wa
habari kuelekea mchezo huo.

“Tutacheza nyumbani mbele ya mashabi-
ki wetu na tutajaribu kucheza kwa ubora
wetu. Tutakuwa kwenye ubora wetu.

“Unatakiwa kukumbuka kwamba timu
zote zina mechi 38 na zinatakiwa kucheza
kwa uwezo wetu.

“Ni majukumu yetu kuangalia kila mchezo
uliopo mbele yetu na hatutakuwa na nafasi
ya kuangalia nafasi ya timu nyingine zaidi ya
sisi wenyewe tu.”

Newcastle ipo nafasi ya 13 kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu na imejiweka nafasi ya
kubaki kwenye ligi hiyo msimu ujao.

Pogba amjibu Keane

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba, amemjibu na-
hodha wa zamani wa klabu hiyo, Roy Keane akidai kwamba
“anaweza kusema atakacho.”

Keane amemshutumu mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa akimtaja yeye kuwa ni ‘tatizo’ ndani ya timu ya Man United.

Lakini Pogba, ambaye amefunga mabao 16 msimu huu na
alitajwa kwenye kikosi cha mwaka cha msimu, amesema hana
muda wa kukifikiria kile kinachozungumzwa na watu kwenye
televisheni pamoja na maoni ya Keane.

“Hakuna tatizo,” alisema akiiambia RMC baada ya sare ya bao
1-1 dhidi ya Chelsea Jumapili.

“Wanalipwa kusema kitu mbele ya kamera. Mimi nimejikita
zaidi kwa kile kinachotokea uwanjani.

“Wanaweza kusema chochote wanachotaka, wanalipwa kwa
hilo. Mimi silipwi kwa kuzungumza. Nalipwa kwa ajili ya kuwa
uwanjani kwa ajili ya kuipigania timu yangu. Hilo ndio pekee
ninalolijua na ninalotakiwa kulifanya ninapokuwa uwanjani.”

Baada ya kufungwa mabao 4-0 na Everton, Pogba alijitokeza
hadharani kuomba msamaha akidai kwamba wachezaji ha-
wakuitendea haki timu.
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VAN DLJK: MESSI
ATAKABIKATULEO

® ® ® Ni mchezaji bora duniani, lakini hatukabi
mmoja dhidi ya mmoja, tunazuia wote pamoja...

LIVERPOOL, England

EKI kisiki wa Liverpool, Virgil

van Dijk, amesisitiza hahofii

changamoto atakazozipata

kwa  kujaribu  kumkaba

Lionel Messi na Barcelona wakati

wa mechi ya nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya leo.

Liverpool itashuhudiwa

ikishuka katika Uwanja

wa Camp Nou katika mechi

ya mkondo wa kwanza wa

michuano hiyo dhidi ya ma-

bingwa hao wa La Liga.

Messi ameisaidia Barca kutwaa
ubingwa wa La Liga misimu miwili
mfululizo- na hii ikiwa ni mara ya 10
kubeba ‘ndoo’ hiyo ya Ligi Kuu akiwa
hapo Camp Nou - na sasa mabingwa

hao wa Hispania wanatazama uweze-
kano wa kumaliza msimu na mataji
matatu.

Mshindi huyo mara tano wa tuzo
ya Mchezaji Bora wa Dunia [‘Ballon
d’Or’], amefunga mabao 46 msimu
huu, 10 kati ya hayo akifunga kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini Van
Dijk hamhofii Messi.

“Nadhani ni mchezaji bora duni-
ani,” Van Dijk, ambaye wiki hii amet-
waa tuzo ya Mchezaji Bora wa Mwaka
England, PFA, alisema. “Lakini unao-
na namna gani tunacheza na namna
tunavyozuia. “Hatuzuii mmoja dhidi
ya mmoja, tunazuia wote pamoja
na tunashambulia wote pamoja pia
hivyo tutaona. Tutakuwa tayari.

“Hali ilivyo ni kwamba tupo nusu
fainali dhidi ya Barcelona na tunak-
wenda kukabiliana na mchezaji bora
duniani, lakini si yeye pekee, timu

nzima ina ubora mkubwa.

“Tutajiandaa vizuri na pia tu-
nayo timu nzuri hivyo tunaweza
kushindana pale. Si kama tunakwen-
da pale kama likizo.”

Wanafainali hao wa Ulaya msimu
uliopita, Liverpool, wapo katika mbio
za ubingwa wa Ligi Kuu na Manches-
ter City, mbio ambazo zinaonekana
zitaamuliwa mwisho na Van Dijk
aliongeza: “Ninaona tulicho nacho.
Ninaona wachezaji tulionao, ninaona
uongozi na kwa namna tunavyocheza
soka, hivyo hakuna kikubwa cha
kushangaza lakini bado tunapaswa
kufanya hilo Jumatano [leo].

“Itakuwa ngumu kwa sababu Bar-
celona ni moja ya timu kubwa du-
niani, lakini lolote linaweza kutokea.
Unabhitaji kuwa tayari kwa matatizo
na tutakuwa. Tutakwenda kujaribu
kila kitu kufuzu fainali.”

OBLAK APANDIWA DAU UNITED

MANCHESTER United ipo tayari kutoa pauni milioni
104, zinazohitajika ili kuvunja mkataba wa kipa wa
Atletico Madrid, Msloveni Jan Oblak, 26. (ESPN)

DE GEA ANUKIA PSG

PARIS St-Germain itatoa ofa ya pauni milioni 90 kwa
kipa wa Manchester United, David de Gea, 28, anayeji-
andaa kulipwa pauni 450,000 kwa wiki na mabingwa
hao wa Ufaransa. (Star)

VAN DIJK AMTAKA DE LIGT LIVER

JURGEN Klopp ameambiwa amlete Liverpool beki wa
Ajax, Matthijs de Ligt na raia mwenzake anayeichezea
miamba hiyo ya Anfield, Virgil van Dijk. (Express)

MADRID YAMFUATA ZIYECH

MSHAMBULIA]JI Ajax na Morocco, Hakem Ziyech, ana-
takiwa na Real Madrid, wakati pia klabu kibao za Ulaya
zikivutiwa na mshambuliaji Mbrazil David Neres. (Mail)

NDOMBELE AMULIKWA MADRID

REAL Madrid imefanya mazungumzo ya awali na
Lyon kuhusu kumpata kiungo wao, Mfaransa Tanguy
Ndombele, 22. (AS)

SOLSKJAER AMKOSOA MARTIAL

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer,
amekosoa mtazamo wa winga Mfaransa, Anthony Mar-
tial, wakati wa mechi dhidi ya Chelsea. (Mail)

FERDINAND KUPEWA KAZI UTD

BEKI wa zamani wa Manchester United na England,
Rio Ferdinand, amekutana na Makamu Mwenyekiti wa
klabu hiyo, Ed Woodward, kujadili kuhusu uwezekano
wa kuwa mkurugenzi wa michezo Old Trafford. (Mail)

CAVANI ATAKA KUTUA EPL

CHELSEA na Manchester United zinamfuatilia
mshambuliaji wa PSG na Uruguay, Edinson Cavani, am-
baye anataka kutua Ligi Kuu England. (Calciomercato)

CHAMBERLAIN KUFUNGWA LIVER

LIVERPOOL inataka kumtunuku Alex Oxlade-Cham-
berlain mkataba mpya utakaomfanya kuitumikia klabu
hiyo hadi 2023 - ikiwa ni siku chache tu tangu kiungo
huyo aliporejea kutoka kuuguza majeraha. (Mirror)

DANILO AIVUTIA INTER

INTER Milan inaendelea kuzungumza na beki Mbrazil
Danilo, 27, kuhusu kujiunga nao kwa pauni milioni 18
akitokea Manchester City. (Mail)

LINDELOF AWINDWA WOLVES

Wolves itamfuata beki wa Manchester United, Mswe-
den Victor Lindelof, 24, baada ya kushindwa kukamilisha
mchakato huo majira ya joto yaliyopita. (Teamtalk)

LIGT AJISHUSHA BEI SOKONI

BEKI wa Ajax, Mholanzi Matthijs de Ligt, 19, ameta-
biri hatagharimu kiasi kikubwa cha fedha sokoni kama
mchezaji mwenza Frenkie de Jong, aliyenunuliwa na
Barcelona kwa pauni milioni 65, wakati huu tetesi zikien-
delea. (Mirror)
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Ndayiragije
MEgUU ndani
nje KMC FC

Na Somoe Ng'itu, MWANZA

ZIKIWA zimebakia siku chake ili
kumalizika kwa msimu wa Ligi Kuu
Tanzania Bara 2018/19, Kocha Mkuu
wa KMC FC, Mrundi Etienne Nday-
iragije, amesema bado hajafanya
uamuzi kuwa msimu ujao ataifundisha
timu gani hapa nchini.

Ndayiragije ametajwa kuhusishwa ku-
hamia kwa mabingwa wa michuano ya
Klabu Bingwa Afrika Mashariki na Kati
maarufu Kombe la Kagame, Azam FC.

Mrundi huyo alitajwa kuhusishwa
na Azam FC baada ya matajiri hao wa
kutangaza kuachana na Mholanzi,
Hans van der Pluijm, kutokana na
kushindwa kuipa timu hiyo matokeo
mazuri kama walivyotarajia.

Akizungumza na gazeti hili mapema
wiki hii, Ndayiragije alisema mkataba
wake na KMC FC unatarajia kumal-
izika mwishoni mwa msimu huu na
bado hajaweka wazi kama atasaini
mpya na klabu hiyo ya Manispaa ya
Kinondoni, Dar es Salaam.

Ndayiragije pia alikataa kuweka
wazi kama amefanya mazungumzo ya
awali na Azam FC na kueleza kwamba
anauheshimu mkataba wake na
waajiri wake wa sasa.

“Hapana, kama ni tetesi au ni ma-
neno ya mjini yaache yabaki hivyo
hivyo, mimi niko na KMC mpaka
mwisho wa msimu, mkataba wangu
utakapomalizika ndipo nitaanza ma-
zungumzo na klabu yoyote itakayoni-
hitaji, kwa sasa fahamu ni mtumishi
wa KMC FC,” alisema kocha huyo.

Alisema anaendelea kuwanoa
wachezaji wake waweze kufanya
vema katika mechi zao tano za Ligi
Kuu Tanzania Bara zilizobaka pamoja
na mchezo wa hatua ya nusu fainali
ya michuano ya Kombe la FA ambapo
watakutana na Azam FC.

KMC FC ina pointi 42 baada ya
kucheza mechi 33 na katika msimamo
wa ligi iko katika nafasi ya saba
wakati vinara ni Yanga yenye pointi
74 na African Lyon yenye pointi 22
wanaburuza mkia.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P WD L F A PTS
1. Yanga 33 245 4 52 23 77
2.Simba 28 23 3 2 58 1 72
3. Azam 33 19 9 5 49 20 66
4. Mtibwa Sugar 32 14 6 12 33 24 48
5. Lipuli 33 12 12 9 30 28 48
6. Ndanda 32 11 10 1122 30 43
7.KMC 339 15 9 33 25 42
8.TZ Prisons 32 10 12 10 26 25 42
9. Coastal Union 33 9 14 10 29 33 141
10. Mbevya City 321N 7 14 3 34 40
11.Singida Utd 33 10 10 13 24 32 40
12. Kagera Sugar 33 9 12 12 28 35 BE)
13. JKT Tanzania 33 9 12 12 20 28 39
14. Stand United 33 11 6 16 30 41 39
15. Mwadui 33 10 7 16 37 43 37
16. Alliance 339 10 14 24 36 37
17. Mbao 33 9 10 14 19 33 37
18.RuvuShooting 33 8 12 13 28 39 36
19.BiasharaUnited 32 8 10 14 22 31 34
20. African Lyon 33 4 10 19 19 43 22

MAGUFULI AMSHUKIA MWAKYEMBE
VIPIGO SERENGETI BOYS AFCON U-17

Na Romana Mallya uwanja wako, timu yako alafu unatandik-

wa hapo hapo, mara mabao manne, ni
nafuu ungechukua timu ya Kyela usinge-
fungwa,” alisema.

Aliongeza: “Sijajua, labda
kufungwa ni mchezo mzuri,
ila katika vitu ‘vinaniboa’

ni timu zangu kufungwa
huwa ninaumia, najisikia
ovyo, mpo watu milioni 55
unafungwa na timu ambayo
kwao kuna idadi ya watu
milioni 10,” alisema.

Aidha, Rais Magufuli alimweleza waziri
huyo kuwa aibu ya timu ya taifa kufung-
wa aibebe mwenyewe.

“Wagziri hii aibu sijui utaifuta lini, una-
kuta nchi ina watu milioni 55, hapa maana
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yake tunaaibika wote, sifahamu hili utali-
wekaje, sasa hivi tuna timu ya Taifa Stars
inajiandaa [na michuano ya Afcon], sijui
mchezo wa kwanza watafungwa?” alihoji.

Rais Magufuli alisema anatamani siku
moja awe waziri wa michezo ili timu
aipange mwenyewe.

Katika michuano ya Afcon U-17, ambayo
Tanzania ilikuwa mwenyeji na kumalizika
kwa Cameroon kuibuka mabingwa baada
ya kuifunga Cuinea kwa mikwaju ya pan-
alti 5-3 kufuatia sare tasa katika muda wa
kawaida, Serengeti Boys ilimaliza mkiani
baada ya kupoteza mechi zake zote za
Kundi A lililokuwa likiundwa na Angola,
Uganda na Nigeria iliyomaliza kileleni.

Serengeti Boys ilianza kwa kichapo cha
mabao 5-4 dhidi ya Nigeria, kisha 3-0 na
Uganda kabla ya kuhitimisha kwa kipigo
cha mabao 4-2 kutoka kwa Angola.

AIS John Magufuli, ameeleza

namna alivyokereka na kuumia

baada ya timu ya Taifa ya Vijana

ya Tanzania chini ya miaka 17,
‘Serengeti Boys’ kufungwa mechi zake
zote ikiwa uwanja wa nyumbani kwenye
michuano ya fainali za Mataifa ya Afrika
(Afcon U-17).

Akizungumza kwenye mkutano wa
hadhara uliofanyika wilayani Kyela,
Mbeya jana, Rais Magufuli alimweleza
Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe,
kwamba hajui ataifutaje aibu hiyo kwa
taifa lenye idadi ya watu milioni 55.

“Kwenye timu ya vijana Serengeti Boys,
Waziri Mwakyembe umeniangusha hili
nalisema kwa dhati yaani mpira uchezwe
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wakufunzi hao wapo nchini chini ya udhamini wa SportPesa. NA MPIGAPICHA WETU

Wakufunzi wa Southampton,
SportPesa kunoa makocha 32

Na Mwandishi Wetu pekee kwa makocha Watanzania kunoa
ujuzi wao katika ufundishaji.

Alisema kusoma ni suala lingine na
ufundishaji ni jukumu la makocha, hivyo
kuwaomba makocha hao kusambaza
elimu hiyo kwa makocha ambao hawaja-
pata fursa hiyo na wachezaji.

“Ni somo kwetu sisi na makocha pia,
kwani ujio wetu umetupa nafasi na
kupanua wigo wa ufundishaji wa mpira.
Naishukuru SportPesa kwa kutuongezea
wigo wa kukutana na makocha wa
Tanzania na jukumu lao ni kuona
nchi inapata mafanikio zaidi,” alisema
Newbigin.

Alisema kuna maendeleo ya mchezo
huo hapa nchini na hasa baada ya Timu
ya Taifa, ‘Taifa Stars’ kufuzu fainali za Af-
con 2019 zitakazofanyika nchini Misri na

vile vile hatua ya nchi kuandaa fainali za
Afcon U-17.

“Makocha nao wana viwango vizuri,
kinachotakiwa sasa ni kujiendeleza na
kufundisha ili kuleta matokeo chanya,
kocha lazima awe na uchu wa kuleta ma-
tunda,” alisema.

Mkurugenzi wa Utawala na udhibiti wa
SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas alise-
ma kuanza kwa kozi hiyo inathibitisha
jinsi gani SportPesa Tanzania ilivyokuwa
mdau wa kweli wa maendeleo ya mpira
wa miguu nchini.

Tarimba alisema zoezi hilo ni endelevu
kwani ujio wa timu ya Everton pia ulitoa
fursa ya makocha na wachezaji chipukizi
kujifunza na pia mchezaji wa zamani
wa Everton, Steven Pienaar aliendesha
mafunzo kwa wachezaji vijana.

JUMLA ya makocha 32 wameanza mafun-
70 maalum ya ukocha yaliyoandaliwa na
Kampuni ya Kubashiri Matokeo Michezo-
ni ya SportPesa Tanzania chini ya waku-
funzi kutoka klabu ya Southampton inay-
oshiriki Ligi Kuu ya England, EPL.

Mafunzo hayo yanafanyika chini ya
wakufunzi, Andy Martino na Jason Hol-
mes wa Klabu ya Southampton.

Mmoja wa viongozi wa klabu hiyo,
James Newbigin, amesema mafunzo hayo
ni mwendelezo wa taaluma ya mpira
wa miguu na makocha hao watajifunza
mambo mbalimbali mapya ya mpira wa
miguu yanayotokea hivi sasa.

Newbigin alisema mpira wa miguu una
mambo mapya kila kukicha hivyo ni fursa
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Msolla kuisuka
Yanga Kkisasa

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Yanga ikitarajia kufanya uchaguzi
mkuu Jumapili wiki hii, mgombea wa
nafasi ya Mwenyekiti, Dk. Mshindo Msolla
amesema endapo atachaguliwa, atatumia
uzoefu wake wa michezo wa miaka 40
kuifanya klabu hiyo kuwa ya kisasa kwa
kuendeleza mchakato wa mabadiliko ya
mfumo na uendeshaji kama ilivyoainishwa
kwenye Ibara ya 56 ya Katiba ya Yanga
iliyorekebishwa ya mwaka 2010.

Kampeni za kuwania uongozi katika
Klabu ya Yanga zilifunguliwa rasmi jana
kabla ya uchaguzi kufanyika Jumapili am-
bapo wanachama wa klabu hiyo watapata
fursa ya kuchagua Mwenyekiti, Makamu
Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati ya
Utendaji.

Akizungumza makao makuu ya Yanga
jana, wakati wa uzinduzi wa kampeni
yake, Msolla alisema amedhamiria kuleta
mabadiliko ndani ya Yanga ili kutatua
changamoto mbalimbali ikiwamo sula la
vongozi ambalo limekuwa likiathiri ufanisi
wa klabu hiyo.

“Kwa kipindi kirefu sasa kumekuwa na
changamoto ya kiuongozi na matokeo
yake changamoto hiyo imefanya kuwe na
ombwe la uongozi, nimeamua kugombea
nafasi ya mwenyekiti wa klabu kwa saba-
bu nina uzoefu wa kutosha hasa baada ya
kuwa kwenye tasnia ya mpira kwa muda
wa miaka 40 katika nyanja mbalimbali.

“Nitahakikisha ninajenga umoja ndani
va klabu kwa wanachama na wapenzi wa
Yanga na kuirudisha timu kwa wananchi
kwa kuimarisha matawi yaliyopo, kuan-
zisha matawi mapya, matawi kupelekewa
katiba ili wawe na uelewa wa katiba ya
klabu yao na kuendeleza mchakato wa
maboresho ya mchakato wa mabadiliko ya
uvendeshaji wa klabu.

Mshambuliaji Mohamed Salah (kulia) na beki wa kati, Virgil van Dijk, wakiwa mazoezini. Wachezaji hao wa-
takuwa sehemu vya kikosi cha Liverpool kitakachoivaa Barcelona kwenye mechi ya nusu fainali ya kwanza ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya itakayopigwa Uwanja wa Camp Nou leo usiku. HABARI UK. 30

Simba rasmi kuivaa Sevilla

Na Mwandishi Wetu ® ® ® SportPesa yawezesha, yatoa sababu kuitosa
Yanga, Dilunga anogesha raha kwa kuichapa JKT...

AKATI jana ikiibuka na ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya JKT Tan-
zania kwenye mchezo wa Ligi
Kuu Bara uliopigwa Uwanja

wa Uhuru, Shirikisho la Soka nchini (TFF),
limeichagua Simba kuivaa Sevilla Mei 23,
mwaka huu katika mechi ya kirafiki ya ki-
mataifa iliyoandaliwa na I(ampuni ya Sport

Dar es Salaam.
Mabingwa hao mara tano wa
Uefa Europa League, Klabu ya
Sevilla watakuwa nchini kwa
ziara ya kimichezo ya siku tatu
inayokwenda kwa jina la “La
Liga World SportPesa Challenge”
inayodhaminiwa na Kampuni
yva Michezo ya Kubashiri ya
SportPesa kwa ushirikiano wa

karibu na La Liga.
Katibu Mkuu wa TFF, Kidao Wilfred, aki-

tangaza uamuzi huo jana, alisema kigezo
kikubwa kilichotumika kuichagua timu ya
kucheza mchezo huo, wametazama timu ya
Tanzania iliyofanya vizuri katika mashinda-
no ya SportPesa ambapo Simba ilifika hatua
ya nusu fainali.

Alisema ratiba ya Ligi Kuu imebana,
hivyo kimetumika kigezo cha mashindano
ya SportPesa kumpata muwakilshi wa
kucheza na Sevilla.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Uta-
wala na Udhibiti wa SportPesa, Tarimba
Abas, awali alisema kulikuwa na wazo la
kuzikutanisha Simba na Young Africans
ili kupatikana timu moja itakayocheza na
Sevilla, lakini ratiba imekuwa ngumu kuzi-
kutanisha timu hizo au kuchezwa michezo
miwili.

Ameongeza kuwa kigezo cha kutumia

mashindano ya SportPesa kinaondoa ugu-
mu wa kupatikana timu ya kucheza na Se-
villa.

Sevilla ambayo itatua na kikosi chake ka-
mili Mei 21, mwaka huu wakiwamo nyota
kama Wissam Ben Yedder, Jesus Navas, Mu-
nir El Hadad, Quincy Promes na wengine
wengi, kabla ya kuivaa Simba watashiriki
katika shughuli mbalimbali za kijamii
pamoja na kuendesha kliniki za soka kwa
wachezaji na wadau mbalimbali wa soka
nchini.

YAICHAPA JKT

Katika mechi yao ya jana, licha ya Simba
kukosa mabao mengi kwenye mchezo huo,
Emmanuel Okwi alifanya kazi kubwa ya ku-
watoka walinzi wa JKT Tanzania na kutoa
pasi kwa Hassan Dilunga aliyeujaza wavuni,
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akiipatia timu hiyo bao pekee katika dakika
za majeruhi, baada ya mwamuzi Elly Sasi
kuongeza dakika saba za nyongeza kutoka-
na na wachezaji wa JKT Tanzania kupoteza
muda mwingi kwenye mechi hiyo.

Mashabiki wa Simba  waliokuwa
wamenyongonyea kwa muda mrefu, baa-
dhi yao wakiwa wameshatoka uwanjani,
walisubiri dakika ya sita kati ya saba za
nyongeza kupata bao hilo lililoamsha hoi
hoi na nderemo uwanjani hapo.

Ushindi huo wa bao 1-0, unaifanya timu
hiyo kufikisha pointi 72 na kubakisha poin-
ti tano tu kuifikia Yanga yenye alama 77
kileleni. Katika mechi hiyo iliyokuwa kali na
ya kusisimua, Simba ilikosa mabao mengi,
Okwi aliongoza kukosa mabao takriban
matatu ya wazi, huku Meddie Kagere akiko-
sa bao moja baada ya kugongesha mlingoti.
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