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Erling Braut Haaland amekuwa mchezaji wa kwanza kufunga bao kwe-nye Bundesliga baada ya ligi hiyo kurejea Jumamosi kutokana na kusimama kwa kipindi kirefu kwa sababu ya  mlipuko wa virusi vya corona [COViD-19]. Haaland alifunga bao hilo dakika ya 24 wakati Borussia Dortmund ikishinda 4-0 dhidi ya Schalke. Mabao mengine yalifungwa na raphael guerreiro (dk. 45’ na 63’) pamoja na Thorgen Hazard dakika ya 48.

NIPASHE jumAtAtu mEI 18, 2020

Mastraika wa5 wakali wa pasi za Mwisho Epl
LONDON, England 

WASHAMBULIAJI wa daraja la juu mara zote wamekuwa kwenye uhitaji mkubwa hasa kwenye ligi zenye ushindani mkubwa kama Ligi Kuu ya England. Kutoka kwenye kuwa wachezaji wanaolipwa mishahara mikubwa, washambuliaji hao mara zote wamekuwa wachezaji muhimu zaidi kwenye timu.Ingawa washambuliaji hawa kazi yao kubwa ni kufunga mabao na kuipa timu ushindi, wen-gine wameonekana kuwa na ujuzi mwingine nje ya kufunga mabao. Kwa miongo mitatu tangu kuanza kwa zama mpya za Ligi Kuu ya England, kumekuwa na mastraika ambao ni mabingwa wa pasi za mwisho ‘asists’. Hivyo, hapa tunawaangalia mastraika watano wakali wa ‘asisti’ katika historia ya Ligi Kuu England.
5. Andy Cole – Asisti 73Andrew Cole akiwa pale Manchester United, alikuwa anaitwa mashine ya kufunga mabao wakati wake kwenye Ligi Kuu ya England.Uwezo wake mkubwa wa kufunga mabao unajulikana. Mabao 187 ni ushahidi tosha, lakini pia anashika nafasi ya tano kwa kuwa mchezaji mwenye asisti nyingi zaidi kwenye ligi hiyo kwenye klabu yake.Safari ya kucheza kwenye klabu saba tofauti kwenye Ligi Kuu kumemfanya kufikisha jumla ya asisti 73 katika klabu za Newcastle United, 

Manchester United, Blackburn Rovers, Man-chester City na Portsmouth. 

4. thierry henry – Asisti 74Thierry Henry anashikilia rekodi ya kuwa na asisti nyingi zaidi kwenye msimu mmoja wa ligi, wakati alipofikisha 20 msimu wa 2002-03 katika kikosi cha Arsenal. Raia huyo wa Ufar-ansa, pia alifunga mabao 24 msimu huo. Mfaransa huyo ana asisti 74 pamoja na rekodi ya kushinda Kiatu cha Dhahabu mara nne kwa jina lake. Pamoja na kiwango cha mafanikio ali-chokipata kwenye Ligi Kuu ya England akiwa na Arsenal, Barcelona kule Hispania na timu ya Taifa ya Ufaransa, anabakia kuwa mchezaji wa daraja la juu ambaye hajawahi kushinda tuzo ya Ballon d’Or.

3. teddy sheringhAm – Asisti 76Mkali mwingine wa Manchester United kwe-nye orodha hii, na jina lake ni Teddy Shering-ham. Sheringham alitua Old Trafford kipindi cha majira ya joto mwaka 1997 kuvaa viatu vya Eric Cantona aliyekuwa anaondoka. Licha ya kuanza taratibu, Sheringham alikuja kuwa na mafanikio makubwa.  Akiwa hajashinda chochote kwenye kipindi chake cha uchezaji kabla ya msimu wa 1998-99, ambapo Sheringham alishinda mataji ya Ligi Kuu, Ligi ya Mabingwa Ulaya na FA – na kuingia kwenye kitabu cha historia.Alionyesha uwezo mkubwa kwenye fainali 

ya Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati wakitoka nyuma na kushinda dhidi ya Bayern Munich. Sheringham si tu alifunga bao la kusawazisha katika dakika za majeruhi, lakini dakika mbili baadaye akatoa asisti kwa kocha wa sasa wa mashetani ‘Mashetani Wekundu’ hao, Ole Gun-nar Solskjaer aliyefunga bao la ushindi. Aliingia kwenye kumbukumbu ya aina yake, licha ya siku hiyo kuwa na umri wa miaka 33. Pamoja na yote alifikisha asisti 76 na kufunga mabao 146 kwa kipindi chake cha uchezaji.
 2. dennis BergkAmp – Asisti 94 Huyu ni gwiji wa Uholanzi ambaye alikuwa kwenye kikosi cha Arsenal kilichokuwa bora zaidi chini ya kocha, Arsene Wenger. Alianza kucheza kama kiungo na baadaye akawa mshambuliaji wa pili yaani namba 10. Yeye mara zote alikuwa mpishi wa mabao zai-di kuliko kufunga. Kwa kipindi chake aliten-geneza asisti 94 kwa jina lake na kubaki kuwa mmoja wa alama ya Arsenal.

1. WAyne rooney – Asisti 103Wayne Rooney Muingereza huyu ndiye anayeshikilia rekodi ya asisti nyingi  hadi sasa kwenye Ligi Kuu ya England.Amecheza kwa misimu 16 kwenye Ligi Kuu ya England akianzia klabu yake ya utotoni, Ever-ton kabla ya kuwa na mafanikio makubwa pale Manchester United na sasa anamalizia soka kule Derby County.

Makocha 5 bora wasio na kazi na klabu zinazowafaa  uk. 12&13

Rooney

JPM asimulia 
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                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6 Rais Magufuli atoa tamko ligi kurejea    Uk.24
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Ndugulile afunguka baada 
ya kutumbuliwa na Rais

U
sifanye mazoezi kama 
una homa, kikohozi au 
matatizo ya kupumua. 

Kaa nyumbani upumzike. 
WHO
n	 Epuka mikusanyiko ya 

watu
n	 Nawa mikono kwa 

sabuni na maji 
yanayotiririka

n	 Epuka kusalimiana kwa 
kushikana mikono na 
kukumbatiana

n	 Ukipiga chafya au 
kukohoa, ziba mdomo  

BAA LA CORONA 

Waandishi 
wa Kenya
matatani
‘kupenya’ 
Tanzania

uk.
4

Mwenyekiti wa Umoja wa Mabenki (TBA)  na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Ndekela, akizungumza juu ya 
mpango wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT) katika kuimarisha uchumi katika kipindi hiki ambacho taifa linakumbana na changamo-
to ya ugonjwa wa corona na namna gani benki zimejipanga katika kufanikisha maazimio ya BoT. Kulia ni Makaumu Mwenyekiti 
TBA, Sanjay Rhugani. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

 Asema alijifukiza, aanika hali ilivyo nchini, afikiria 
kufungua vyuo wiki hii, aangiza sukari kutoka 
Uganda... Endelea UK. 2 
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JPM asimulia mwanawe 
alivyougua, kupona corona
 Na Salome Kitomari

RAIS John Magufuli, jana alisimulia 
namna mwanawe alivyougua ugonjwa 
wa corona na kupona kwa kunywa 
malimao, tangawizi na kujifukiza.

 Akitoa salamu zake wakati wa ibada 
ya Jumapili katika Usharika wa Chato 
mkoani Geita, iliyoongozwa na Mchun-
gaji Thomas Kangeizi, Rais Magufuli 
alisema kwamba, mara baada ya mwa-
nawe kugundulika kuwa na virusi vya 
corona, alijitenga na kuanza kutumia 
vitu hivyo hadi alipopona na sasa 
anachapa kazi. 

“Mtoto wangu alipata corona, aliji-
fungia amejitibu, kajifukiza, kanywa 
malimao na tangawizi amepona, yupo 
mzima sasa anapiga ‘push-up’, ndiyo 
ukweli. Siwezi kusema uongo mbele ya 
madhabahu hii niliyosimama.

“Wapo wanadhani mimi corona hau-
janipata nyumbani kwangu, niwaam-
bie mtoto wangu wa kuzaa ameugua 
na amepona,” Rais Magufuli alisema.

WAGONJWA KUNYANYAPALIWA
Kiongozi huyo wa nchi pia alisimulia 

namna rafiki yake ambaye ni injinia al-
ivyozungushwa hospitali tofauti jijini 
Dar es Salaam huku akiambiwa ana co-
rona, lakini baadaye ikagundulika hana 
maambukizo ya virusi hivyo.

“Yupo rafiki yangu injinia, alipata 
kiharusi akalazwa Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete ( JKCI), lakini baada ya 
siku mbili alipimwa corona wakasema 
anayo. Akatolewa, akapelekwa Amana 
(ambacho ni) kituo cha wagonjwa wa 
corona, akalazwa kwenye kitanda, 
watu wanamwogopa kwamba ana co-
rona.

“Ndugu zake wakamchukua 
wakampeleka Aghakhan, akatafutiwa 
chumba, akaambiwa atoe Sh. milioni 
sita, familia ikajichanga ikatoa, waka-
chukua vipimo tena vya corona na 
hakuwa nayo, wakampeleka wodi ya 
kawaida na sasa yuko nyumbani ame-

pona, anazungumza,” alisema.
Kwa mujibu wa Rais Magufuli, kuna 

watu wamepoteza maisha kwa ku-
fikiria corona, na kutolea mfano kisa 
cha wauguzi na madaktari 60 wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH) ambao 
walitakiwa kujitenga kwa kuwa waliku-
tana na wagonjwa wa corona.

MAZISHI YAWE KAWAIDA
Rais Magufuli pia alisema kuwa wapo 

wanaofariki dunia kwa magonjwa men-
gine, lakini hospitali zinang’ang’ania 
kuwapima corona, akihoji sababu za 
kuchukua vipimo vya mwili wa mtu 
ambaye ameshakufa. 

“Nguvu za kupima anazo ila kumhu-
dumia kabla hajafa hawana, na akip-
imwa kila kitu kinaandikwa corona na 
wanazuia ndugu zake kumzika, ni mbi-
nu za ajabu na za ovyo kabisa,” alisema.

“Nitoe wito kwa madaktari na Wiz-
ara ya Afya, mtu akifariki (dunia), hata 
kama ni corona, lazima azikwe kwa 
heshima zote kama kawaida maana 
corona siyo Ebola, watu wazikwe kwa 
maziko ya kawaida. Mbona waliokufa 
kwa surua, TB na Ukimwi hatufanyi 
hivyo? Haya ni mambo ya ovyo ovyo,” 
alisema.

‘SITAFUNGIA WATU NYUMBANI’
Rais Magufuli pia alisisitiza msi-

mamo wake wa kutofungia watu ny-
umbani kwa kuwa ingekuwa utumwa 
wa hali ya juu, akisema ugonjwa wa 
corona hauna tofauti na vita nyingine 
zozote.

“Fikiria ufungiwe usionane na mume 
au watoto, tumezoea tunakwenda 
kutafuta chakula kwenda kazini, ku-
vua, vyote vingezuliwa, tungekuwa 
tuko wapi Watanzania milioni 60? Hu-
ruhusiwi kwenda sokoni halafu usiku 
hurusiwi kutoka kana kwamba corona 
inatembea usiku tu,” alisema. 

Rais Magufuli alisema serikali in-
atekeleza miradi mingi ya maendeleo 
ambayo kama nchi ingefungwa, watu 

walioajiriwa kwenye miradi ya ujenzi 
wa barabara, kituo cha kufua umeme 
na reli wasingekuwa na kazi, akitaka 
kila Mtanzania afikirie hali ingekuwaje.

MADEREVA KUZUIWA MIPAKANI
Rais alieleza kushangazwa na ma-

dereva kuzuiliwa kuvuka mipaka ya 
baadhi ya nchi jirani ilhali wamesha-
tembea umbali wa kilomita zaidi ya 
1,000 bila kuanguka au kupata mad-
hara yoyote ya kiafya.

“Sijafunga mipaka, niliheshimu wen-
zangu, ukifunga umeharibu uchumi 
wao, wanategemea chakula Tanzania 
kama mahindi, mchele, nyama, mazi-
wa, ukifanya hivyo, utawaumiza,” ali-
fafanua. 

HATUJAJITENGA EAC, SADC
Rais Magufuli pia alitoa ufafanuzi 

kuhusu madai ya wakosoaji wa serikali 
yake kwamba imejitenga katika baadhi 
ya jumuiya za kikanda akisema:

“Hakuna kufunga nchi wala nini na 
Mungu atatusaidia, wakishamaliza 
watakuja kuomba chakula na tusiwa-
bague, ndani ya Afrika Mashariki (EAC) 
tuko pamoja na nchi za Kusini mwa 
Afrika (SADC), tupo tunashikamana ila 
katika kutatua tatizo kila mtu ana njia 
zake.

SUKARI YA UGANDA
Alizungumzia uhaba wa sukari ulio-

jitokeza hivi karibuni nchini, akibaini-
sha hatua zilizochukuliwa kuwa ni 
pamoja na kuagiza sukari kutoka taifa 
jirani la Uganda.

“Nilizungumza na Rais wa Uganda, 
tulikuwa na upungufu wa zaidi ya tani 
42,000, ila Uganda uzalishaji ukawa 
mzuri, nilizungumza na Rais Yoweri 
Museven, ametuuzia tani 26,000 na 
sasa hakuna upungufu, ila wanaoficha 
ni wanafiki, watu wabaya.Je, tunge-
funga mipaka, tungepata hii sukari?” 
Alihoji.

Vijana wanaofanya kazi ya kupiga debe stendi ya Mafinga wilayani Mufindi, mkoani Iringa, wakifanya majaribio ya 
kuwapima joto wasafiri  katika stendi hiyo, mara baada ya kifaa hicho cha kupimia joto na vifaa kinga vingine vya 
corona kutolewa na kampuni ya nguzo za umeme ya Qwihaya General Enterprises Ltd juzi. PICHA: FRANCIS GODWIN 

 

Na Salome Kitomari

RAIS John Magufuli amesema anafikiria 
kufungua vyuo nchini wiki hii, iwapo hali ya 
maambukizo ya virusi vya corona itaendelea 
kupungua kama ilivyo sasa.

Machi 17, mwaka huu, Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa, alitangaza kufunga shule zote na 
kusitisha michezo ya aina yoyote nchini na 
baadaye alifunga vyuo vyote nchini.

Akitoa salamu zake katika ibada ya 
Jumapili katika Usharika wa Chato mkoani 
Geita, iliyoongozwa na Mchungaji Thomas 
Kangeizi, Rais aliwashukuru Watazania 
na viongozi wa dini kwa kuitikia vyema 
kufunga na kuomba kitaifa kwa siku tatu 
ili Mungu ainusuru nchi dhidi ya janga la 
corona.

Alisema kutokana na mambo makubwa 
yaliyofanywa na Mungu, sasa ni wakati wa 
kumshukuru na kwamba ni vyema viongozi 
wa dini na Watanzania wakaungana katika 
maombi ya kitaifa ya siku tatu kuanzia 
Mei 22 hadi 24 ambayo ni mahususi kwa 
shukrani kwa Mungu.

Rais alitoa takwimu ambazo zilionyesha 
hadi jana, nchi ilikuwa na jumla ya 
wagonjwa 144 wa corona katika vituo 14 
nchini, na kwamba wengi wao wana hali 
nzuri na walio na hali mbaya ni kwa kuwa 
wana magonjwa mengine.

Alijata vituo hivyo kuwa ni  Amana 
ambacho awali kilikuwa na wagonjwa 198, 
lakini kwa sasa wamebakia 12, Mlonganzira 
iliyokuwa na wagonjwa 30 na sasa 
wamebakia sita, Kituo cha Lulanzi (Kibaha) 
walikuwa 50 na sasa wamebakia 22.

Kwa mujibu wa Rais Magufuli, vituo 
vingine jijini Dar es Salaam na idadi ya 
wagonjwa kwenye mabano ni Agha Khan 
(31), Hindu Mandal (16), Regency (17), TMJ 
(7), Rabinisia (14). 

Alisema mkoani Arusha kuna vituo vitatu 
na idadi ya wagonjwa kwenye mabano ni 
Moshono (11), Longido na Karatu havina, 
huku jijini Mwanza kukiwa na vituo 10 na 
kati yake, Hospitali ya Rufani Bugando na 
Sekou Toure kuna wagonjwa wawili ambao 
wanahitaji uangalizi wa karibu kwa kuwa 
wana magonjwa mengine.

Alisema wagonjwa wengine katika 
halmashauri nane na idadi yake kwenye 
mabano ni Buswelu (2), Misungwi (2), 
huku Ukerewe, Magu, Mkuyuni, Nyahunge, 
Bochoshe, Sengerema na Kwimba wakiwa 
hawana mgonjwa hata mmoja.

Jijini Dodoma kuna vituo viwili vyenye 
wagonjwa wawili ambao wanahitaji 
uangalizi wa karibu kwa kuwa walikuwa 
na magonjwa mengine kabla ya corona, 
na kwamba awali kulikuwa na zaidi ya 
wagonjwa 40.

 Alisema kuwa wilayani Kongwa, Kondoa 
(Kituo cha Beloko) pia hakuna mgonjwa hata 
mmoja.

“Mungu amejibu maombi yetu, Mungu 
ashukuriwe sana kwa kutusikiliza, kwa 
mwendo huu ninawasisitiza Watanzania 
kuendelea kuchukua tahadhari na 
kumwomba Mungu.

 “Kwa hali hii ninavyoona kama ikiendelea 
hivi kwa wiki hii, nimepanga kufungua 
vyuo ili wanafunzi waendelee kusoma, 
lakini pia nimepanga kuruhusu michezo 
iendelee maana ni moja ya burudani kwa 
Watanzania,” alisema.

 
WATALII KUANZA KUFURIKA
Kwa mujibu wa Rais Magufuli, kuna 

mashirika ya ndege ambayo orodha ya 
wasafiri imejaa hadi Agosti mwaka huu kwa 
watalii wengi kukata tiketi kwa ajili ya kuja 
nchini kwa sababu wameshajua ukweli.

 “Nimeshatoa maagizo kwa Waziri wa 
Maliasili na Utalii kuwa wakija, waruhusie 
kuingia, hakuna kuwaweka kwenye uangalizi 
kwa siku 14, mtalii akishapimwa joto 
aruhusiwe akatalii kwenye hifadhi zetu,” 
alisisitiza.

... afikiria kufungua 
vyuo wiki hii
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Ndugulile afunguka kutumbuliwa na JPM
 Na Mwandishi Wetu

SIKU moja baada ya Rais John 
Magufuli kutengua uteuzi wa Dk. 
Faustine Ndugulile katika baraza 
lake la mawaziri, Mbunge huyo 
wa Kigamboni, amezungumzia 
uamuzi huo.

 Juzi usiku, Kurugenzi ya 
Mawasiliano ya Rais, Iluku, 
ilitangaza uamuzi huo, ikisema 
Rais amemteua Mbunge wa Siha, 
Dk. Godwin Mollel, kuwa Naibu 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.
Taarifa hiyo ya Ikulu ilieleza 

kuwa Dk. Mollel anachukua na-
fasi ya Dk. Ndugulile ambaye 
uteuzi wake umetenguliwa. Hata 
hivyo, haikuelezwa katika taarifa 
hiyo sababu za kutumbuliwa 
kwa Dk. Ndugulile.

Katika ukurasa wake wa Twit-
ter jana, Dk. Ndugulile alizun-
gumzia kwa kifupi kutumbuliwa 
kwake, akimshukuru Rais Magu-
fuli kwa kumpa nafasi kutoa hu-
duma kwenye serikali yake.

“Nimepokea uamuzi wa 
Mheshimiwa Rais kwa unyenyek-
evu mkubwa. Ninamshukuru 
JPM ( John Pombe Magufuli) kwa 
kunipa fursa ya kuhudumu ka-
tika serikali yake.

“Ninawashukuru sana Ummy 
Mwalimu (Waziri wa Afya) na 
watendaji wote kwa ushirikiano 
walionipatia. Mafanikio ya sekta 
ni makubwa sana. Ninamtakia 
kila kheri NW (Naibu Waziri) 
ajaye; Dk. Mollel,” alisema.

  Dk. Mollel (40), kabla ya ku-

jiunga na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Desemba 2017, alikuwa 
mwanachama na Mbunge wa 
Siha mkoani Kilimanjaro kupi-
tia Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema).

Kabla ya kukikimbia chama 
hicho kikuu cha upinzani nchini, 
Dk. Mollel ambaye kitaaluma ni 
daktari wa binadamu, alikuwa 
Waziri Kivuli wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
ambako sasa amerejeshwa tena, 
safari hii akiwa Naibu Waziri. 

Serikali 
yawatangazia 
neema wastaafu

  Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SERIKALI imewatangazia neema 
wastaafu, kwa kueleza kuwa 
mwaka ujao wa fedha imewaweka 
katika kipaumbele cha kuhakiki-
sha wanapewa mafao yao kwa 
wakati.

Hivyo, imeendelea kufanya 
uhakiki wa daftari la pensheni kila 
mwezi kabla ya malipo, kuandaa 
vitambulisho vipya vya wastaafu 
vya kielektroniki katika mfumo 
wa “smart cards” na kuboresha 
mfumo unaotumika kutoa huduma 
kwa njia ya mtandao.

Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip Mpango, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki bungeni 
wakati akijibu hoja za wabunge 
waliotaka kufahamu mikakati ya 
serikali katika kuhakikisha mafao 
ya wastaafu yanalipwa kwa 
wakati.

Dk. Mpango alisema kinacho-
chelewesha wastaafu kulipwa kwa 
wakati ni udhaifu katika taarifa, 
lakini mikakati inaandaliwa ya 
kuhakikisha wazee waliolitumikia 
taifa wanastaafu vizuri na kwa 
amani.

Waziri Mpango alisema: “Tutaji-
tahidi kadri inavyowezekana wa-
zee waliolitumika Taifa kwa kweli 
wanastahili mafao yao wapewe 
kwa wakati, Kinachotusumbua 
mara nyingi ni udhaifu katika 
taarifa, lakini pale wizarani ni 
moja ya maeneo ambayo tumey-
awekea kipaumbele kuhakikisha 
wastaafu wetu wanastaafu vizuri 
na kwa amani.”

Dk. Mpango alisema wizara 
inawajibika kulipa mafao na pen-
sheni kwa watumishi wa umma 
ambao hawachangii katika mifuko 
ya hifadhi ya jamii, mirathi na 
malipo ya kiinua mgongo kwa wa-
tumishi wa Serikali walio katika 
mikataba na viongozi wa kisiasa.  

Alisema kati ya Julai 2019 
na Machi 2020, Wizara imelipa 
mafao na pensheni kwa wastaafu 
wa serikali 57,605, mirathi kwa 
warithi 1,006 na malipo ya kiinua 
mgongo kwa watumishi 457 wa 
serikali walio kwenye mikataba 
pamoja na kuendelea na uhakiki 
wa daftari la pensheni. 

Alisema wizara itaendelea kutoa 
huduma za pensheni, mirathi, 
utunzaji wa kumbukumbu  na 
uhakiki wa wastaafu kwa njia ya 
mtandao na kuwapatia wastaafu 
vitambulisho vya kielektroniki.

Wakichangia makadirio  ya ma-
pato na matumizi ya wizara hiyo 
kwa mwaka wa fedha 2020/21, 
wabunge waliitaka serikali ku-
hakikisha inawajali wastaafu.

Mbunge wa Singida Mashariki 
(CCM), Miraji Mtaturu, aliiomba 
Wizara ya Fedha na Mipango 
kushughulikia kwa haraka mafao 
ya wastaafu, kwani wastaafu 
wamekuwa wakitumia muda 
mwingi kufuatilia.

“Kuna baadhi ya wastaafu 
wamekuwa wakichelewesh-
ewa kupatiwa mafao yao pindi 
wanapostaafu, wengi wao wa-
nashindwa kulipwa kwa wakati 
na wamelitumikia Taifa hili kwa 
uadilifu mkubwa, niwaombe  
Wizara ya Fedha tuwe tunawalipa 
kwa wakati wastaafu,” alisema na 
kuongeza:

Mkulima wa mpunga katika skimu ya Kijiji cha Bahi Makulu akikusanya kwenye trubai sehemu ya mpunga kutoka kwenye maji 
yaliyofunika mashamba ya mpunga zaidi ya heka 11,000  wilayani Bahi mkoani Dodoma. PICHA PAUL MABEJA 

 Na Hamida Kamchalla, 

TANGA 

KANISA la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Dayosisi ya Kaskazini 
Mashariki, limetoa 
waraka likionya watu 
wanaomkashifu askofu wa 
dayosisi hiyo na uongozi 
wake kwa kusambaza 
nyaraka kupitia mitandao 
ya kijamii.

Hatua hiyo imefikiwa 
wakati dayosisi hiyo 
ikielekea kwenye mkutano 
mkuu wa tatu baada 
ya miaka 125 ya injili, 
kukiibuka kundi la watu 
waliojiita wanadayosisi, 
wakisambaza nyaraka za 
kumtaka askofu ajiuzulu.

Akisoma waraka huo 
mwishoni mwa wiki jijini 
hapa, Katibu wa Dayosisi 
hiyo, James Mwinuka, 
alisema watu hao 
wamekuwa wakimtukana 
askofu, wasaidizi wake 
na halmashauri kuu na 
kuushinikiza uongozi huo 
kujiuzulu bila kuweka 
bayana sababu za msingi 
zinazowabana viongozi 
hao kikatiba.

KKKT yatoa waraka ikionya matumizi mitandao kijamii
Mwinuka alisema kuwa watu 

hao walijitambulisha kuwa 
wanatoka ndani ya dayosisi hiyo, 
lakini kilichopo dayosisi inaamini 
hawana nia njema na dayosisi yao 
kwa kuwa zipo sehemu husika za 
kuwasilisha malalamiko.

“Tunatambua kwamba wengi 
wameguswa na kuumizwa na 
jambo hilo, tunapenda kuwapa 
pole na kuwatia moyo kwamba 
Kristo yu pamoja na kanisa lake 
na kwa moyo wa upendo, kanisa 
tunawaonya mtu au kikundi 
hicho cha watu wanaosambaza 
nyaraka hizo, waache mara moja,” 
alisema.

Askofu wa kanisa hilo, Dk. 
Stephen Munga, alisema vikwazo 
kwenye uongozi ni kawaida na 
hao wanaomlazimisha kujiuzulu 
wasiwe na uharaka huo kwa 
kuwa kustaafu kwake ni lazima 
na anasubiri uchaguzi mkuu wa 
kumpata askofu badala yake.

Alisema atastaafu kwa utaratibu 
huo, lakini si kama wanavyotaka 
hao wanaosambaza nyaraka za 
vitisho na matusi.

Askofu Munga alisema kwamba 
anachohitaji ni amani na wakati 
wa mkutano ukifika, watafanya 
uchaguzi kumpata askofu 
mpya atakayekalia kiti hicho na 

kuongoza vyema dayosisi hiyo. 
Aliongeza kwamba, kupewa 

vitisho na kutukanwa, 
kumeshawahi kutokea huko 
nyuma na kusema kuwa 
ukiwa kiongozi, bila kukubali 
misukosuko, hauwezi kuhimili 
uongozi.

“Nina uzoefu mkubwa katika 
uongozi wangu, nina miaka 30 
uchungaji na miaka 20 kwenye 
uaskofu, sikuwahi kuchoka 
kwenye uongozi.
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Chadema yawataja Mwinyi,
Mkapa, Kikwete vita corona

 Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendelea (Chadema), kimetoa 
mapendekezo kadhaa kwa serikali 
kuhusu namna ya kupambana na 
ugonjwa wa virusi vya corona, 
mojawapo ni kuwashirikisha 
marais wastaafu.

Mwenyekiti wa chama hicho, 
Freeman Mbowe, aliyasema 
hayo jana wakati akizungumza 
na Watanzania kupitia mitandao 
ya kijamii na kueleza kuwa ili 
kuushinda ugonjwa wa virusi vya 
corona, kunahitajika ushirikiano 
wa watu wote.

Katika hotuba yake, Mbowe 
aliitaka serikali kutokuona aibu 
katika kuwashirikisha wadau 
wengine katika mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo na kwamba 
isilihodhi jambo hilo bali 
inahitajika nguvu ya pamoja.

Pia, aliitaka serikali 
kuzishirikisha taasisi za umma, 
wasomi wenye mawazo mapana   
katika kutatua tatizo la uwapo wa 

ugonjwa wa virusi vya corona.
“Tunapaswa kuwashirikisha 

marais wetu wastaafu, watupe 
mtazamo wao, sijamsikia Rais 
mstaafu Kikwete, Mkapa,  Mwinyi 
wakizungumza kuhusu janga hili, 
tunapaswa kushirikisha ili tupate 
mwanga wa wapi pa kuanzia,” 
alisema Mbowe.

Mbowe alisema serikali 
inapaswa kuwa na utengano wa 
ushirikiano wa kimataifa katika 
kupambana na ugonjwa wa 
corona.

KUTUNGWA SHERIA
“Serikali itunge sheria ya Bunge 

itakayosimamia utekelezaji 
bora wa vita dhidi ya corona. 
Sheria hiyo itatoa mwongozo 
wa kitaifa, siyo sasa hivi kila mtu 
anazungumza tu, tunapaswa 
kurejesha ushirikiano na mataifa 
ya kigeni kuliko kuwaita maadui,” 
alisema Mbowe na kuongeza:

“Tusiwaite mabeberu, tusiwa-
beze, hao tunaowaita mabeberu, 
wanabalozi zao hapa nchini, 
ndiyo hao hao tunaowakilimbilia 

kuomba misaada.”

KUTENGWA FEDHA
Aidha, Mbowe alisema serikali 

inapaswa kutenga rasilimali 
fedha na wataalamu ambao 
watashirikishwa katika vita hii.

“Sisemi mimi nahitaji kazi, 
sihitaji kuwa katika timu hiyo ya 
wataalamu, lakini ninaamini hapa 
nchini kuna wataalamu, ndani ya 
CCM, taasisi za umma kuna watu 
wenye ujuzi, viongozi wastaafu, 
magavana wa fedha, wanaweza 
kushirikishwa katika kutatua 
changamoto hii,” alisema Mbowe.

KUSHAURIANA NA TAASISI
Alisema serikali pia inapaswa 

kuweka mkakati makini wa 
kushauriana  na mashirika ya 
fedha duniani kama vile, Shirika 
la Fedha Duniani   (IMF), Shirika 
la Afya Duniani (WHO).

Alisema kuibagua na 
kutosikiliza ushauri unaotolewa 
na   WHO siyo vizuri kwani kwa 
kufanya hivyo ni sawa na kuipinga 
Umoja wa Mataifa (UN) ambayo 

Tanzania ni mwanachama.
Alisema Serikali inapaswa 

kuweka mkakati wa makusudi 
wa kuwalinda wanaopigana na 
ugonjwa huu wakiwamo madak-
tari wote wa serikali na umma.

MAWASILIANO NA NCHI 
RAFIKI

Alisema pia serikali ifanye 
mawasiliano na nchi marafiki 
ikiwamo Cuba kwa kuomba 
msaada, kwa sababu urafikiwa 
Cuba na Tanzania ulikuwapo 
tangu enzi.

“Pia tunashauri kuwapo na 
mpango salama wa mazishi kwa 
wenzetu waliopoteza maisha, 
pamoja na utoaji wa taarifa za 
mara kwa mara kuhusu ugonjwa 
huu,” alisema Mbowe.

UTOAJI ELIMU
Mbowe alisema serikali 

inapaswa kuhakikisha elimu 
na kampeni ya kupambana na 
ugonjwa corona inaendelea kwa 
Watanzania kuelezwa namna ya 
kujikinga na ugonjwa huo. 

Mwanafunzi 
mbaroni 
tuhuma 
mtandao 
utengenezaji 
gongo

 Na Gurian Adolf, SUM-
BAWANGA

JESHI la Polisi mkoani 
Rukwa, linawashikiria watu 
watatu akiwamo mwa-
nafunzi wa darasa la sita 
kwa tuhuma za kukutwa na 
mtambo wa kutengenezea 
pombe haramu aina ya 
gongo, pamoja na lita 20 za 
pombe hiyo. 

Mwanafunzi huyo nwe-
nye umri wa miaka 19 ni 
wa Shule ya Msingi Katusa 
katika  Manispaa ya Sum-
bawanga

 Kamanda wa Polisi 
mkoani Rukwa, Justine 
Masejo, alisema kuwa watu 
hao wamekamatwa kufua-
tia operesheni maalumu 
iliyoongozwa na mkuu wa 
upelelezi wa Makosa ya 
Jinai Mkoani Rukwa, Ralph 
Meela pamoja na maofisa 
wa polisi na askari.

 Kabla ya kukamatwa 
kwa watuhumiwa hao, 
alisema  Jeshi la Polisi 
lilipata taarifa kuwa kuna 
watu katika kitongoji 
cha Katusa Manispaa ya 
Sumbawanga wanafanya 
biashara haramu ya kuuza 
gongo, kitendo kinacho-
sababisha mkusanyiko 
wa watu wanaokunywa 
pombe hiyo bila kuchukua 
tahadhari ya kujikinga na 
maambukizo ya ugonjwa 
wa Covid-19.

 Kamanda huyo alisema 
baada ya taarifa hizo ndipo 
askari polisi wakiongozwa 
na Meela walivamia katika 
eneo hilo na kufanikiwa 
kuwakamata watuhumiwa 
hao wakiwa katika eneo 
la tukio, huku baadhi yao 
wakiwa wanakunywa 
pombe hiyo, akiwamo 
mwanafunzi huyo.

 “Baada ya kuwakamata 
watuhumiwa hao, polisi 
walibaini kuwa licha ya ku-
tenda kosa la kuuza na ku-
nywa pombe hiyo haramu, 
hawakuwa wanachukua 
tahadhari yoyote ya kujik-
inga kuambukizo ya virusi 
vya corona kwa kuwa wa-
likua katika mkusanyiko…
hakuna hata aliyevaa 
barakoa wala hakuna maji 
ya kunawa mikono, pia 
hakuna kitakasa mikono 
cha aina yoyote,” alisema. 

 Kamanda Masejo 
alisema watafikishwa 
mahakamani baada ya 
upelelezi kukamilika.

 Na Allan Isack, LONGIDO

WAANDISHI wawili Rai wa 
Kenya, wanashikiliwa na jeshi la 
polisi wilayani Longido, mkoani 
Arusha kwa tuhuma za kuingia 
nchini bila kufuata utaratibu na 
kufanya mahojiano na wananchi 
kuhusu ugonjwa wa Covid-19.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Frenk 
Mwaisumbe, alisema waandishi 
hao ambao wote ni wa jinsia ya 
kiume walikamatwa wakifanya 
mahojiano na wananchi bila  ya 

kuwa na kibali cha Mamlaka ya 
Mawasiliano  nchini (TCRA).

“Tunatambua kuwa chombo 
hicho cha habari hakijasajiliwa 
hapa nchini ,hivyo walitakiwa 
kupata kibali cha kufanya ma-
hojiano na mamlaka husika ya 
Tanzania,” alisema Mwaisumbe.

Mwaisumbe alisema waandi-
shi wote wananatoka katika tel-
evisheni ya elimu “Elimu Tv”.

 “Waandishi hawa wa-
likamatwa majira ya saa 1:300 
wakiwa na vifaa vyao vya kazi 

huku Longido wakizungumza 
na wananchi kuhusiana na 
ugonjwa wa corona,” aliongeza 
Mwaisumbe.

Aidha, alisema baada ya ku-
wahoji waandishi hao walisema 
kuwa wametoka nchini kwao, 
kuja Tanzania kwa ajili ya kufan-
ya mahojiano na wananchi wa 
eneo hilo kuhusiana na maam-
bukizo ya ugonjwa wa corona.

Mwaisumbe alisema upele-
lezi ukikamilika waandishi hao 
watafikishwa mahakamani.

“Naomba vyombo vya habari 
vya nje ya nchi wanapoingia 
Tanzania wafuate utaratibu wa 
kupata vibali vya kuingia na ku-
fanya kazi kwa mamlaka husi-
ka,” alisema.

Akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu, Kamanda wa 
Jeshi la Polisi Mkoa wa Arusha, 
Jonathan Shana, alithibitisha 
kukamatwa kwa waandishi hao 
raia wa Kenya. 

Waandishi wa Kenya wakamatwa Arusha

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Selemani Mzee (kulia), akikata utepe kuashiria kukakabidhi gari jipya la kubeba wagonjwa ambalo 
limetolewa na Rai John Magufuli, kwa ajili ya Kituo cha Afya cha Nagaga, Halmashauri ya Wilaya ya Masasi mkoani Mtwara.PICHA: 
HAMISI NASIRI. 
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Madereva malori sasa wagoma kuingia Zambia
 Na Manuel Kaminyoge, 

SONGWE

 MADEREVA wa Tanzania wa-
naoendesha malori wamegoma 
kuvuka mpakani Tunduma 
mkoani Songwe kuingia Zam-
bia kwa muda usiojulikana, kwa 
madai wamechoshwa na ahadi 
zisizotekelezeka  za muda mrefu 
kuhusu utatuzi wa malalamiko 
yao ya kunyanyaswa na maofisa 
wa Zambia.

Wakitoa tamko hilo mbele 
ya Mkuu wa Wilaya ya Momba, 
walisema wamekuwa wakipata 
manyanyaso makubwa 
wanapokuwa Zambia, hivyo 
wameamua wasitishe safari ili 
kushinikiza mabadiliko kwa 
maofisa wa Zambia.

Walimuomba mkuu wa wilaya 
kuwasiliana na serikali ya Zam-
bia kumaliza changamoto hizo 
ili waendelee kuvusha magari, 
vinginevyo hawatavuka kutoka-
na na manyanyaso hayo, ambayo

wakati mwingine yanahatari-
sha usalama wa maisha yao.

Dicksoni Jumbe,  alisema licha 
ya kuwa wamekuwa wakifikisha 
malalamiko yao ngazi mbalimba-
li, lakini wamekuwa wakiahidiwa 
kuyashughulikia bila mafanikio.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
wamefikia uamuzi huo na ku-
sisitiza kuwa hawatavusha gari 
mpaka serikali ya Zambia itaka-
potatua changamoto hizo.

Aidha, alitaja baadhi ya man-
yanyaso ni  kunyang’anywa pasi 
za kusafiria, kuwataka wapaki 
magari ya porini badala ya kwe-

nye miji na kufanywa mradi na 
askari wa usalama barabarani 
kwa kuwataka watoe fedha 

kulipia usafi wa mazingira kila 
unapoingia wilaya nyingine.

Pia wanalalamikia kuwekwa 
kalantini siku zaidi ya 20 tofauti 
na utaratibu wa nchi nyingine wa 
siku 14.

“Sisi hatuvushi magari yetu 
mpaka serikali ya Zambia ireke-
bishe hizi kasoro… tumechoka na 
haya manyanyaso, mpaka wakati 
mwingine tunatamani serikali 
ya Tanzania ikamilishe mpaka 
wake Congo kupitia Sumbawan-
ga,” alisema na kuendelea:

.John Mtibani, alisema kwa hali 
waliyofikia Wazambia ni ukiuk-
waji wa haki za binadamu kwani 
dereva anapobeba petroli halafu 
anaambiwa akapaki porini ni ku-

hatalisha maisha yake.
 Juma Said Irando, Mkuu wa 

Wilaya ya Momba, alisema kuwa 
amepokea kilio hicho cha ma-
dereva na kuwaahidi kuyafanyia 
kazi yote waliyoyataja, huku 
aliwaomba kutositisha huduma 
kabisa  badala yake waendelee 
kuvusha magari wakati serikali 
za Zambia na Tanzania zinashu-
ghulikia  kero hizo.

 Irando aliongeza kuwa me-
wasiliana na Balozi wa Tanzania 
nchini Zambia na tuko baraba-
rani kufuatilia suala hilo.

“Nawaomba ndugu zangu 
wakati tunaendelea na mazun-
gumzo pande zote mbili vusheni 
magari… nina uhakika masu-
ala yenu yote yamezingatiwa na 
yatashughulikiwa nawaombeni 
sana,” alisema Irando.   

W’biashara
wakumbushwa 
taratibu, sheria 
vyuma 
chakavu 
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WATU wasiojulikana wa-
mechoma Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT) Mtaa 
wa Ng’ong’ona, Dayosisi ya 
Dodoma, jijini hapa.

 NAIBU Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Mussa Sima, 
amesema ni wajibu wa kila 
mfanyabiashara wa vyuma 
chakavu kufuata sheria, ili 
kulinda miundombinu na kue-
puka migogoro.

Sima alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki, alipozungumza 
na wafanyabiashara hao katika 
mkutano uliofanyika jijini Tanga 
na kuwataka kuwa na vibali 
vya biashara hiyo.

Pamoja na mambo mengine, 
Naibu Waziri Sima alisema 
serikali haitawatoza faini kwa 
mizigo ya vyuma chakavu 
walizohifadhi na badala yake 
watatakiwa kuomba vibali upya 
ili waendelee kufanya biashara.

“Ndugu zangu, hapa tuna-
zumgumzia ule mzigo ulio nao 
na siyo ule utakaokuwa nao 
baadaye, maana kuna wengine 
watafikiri tumesema kuwa hata 
baadaye ukiwa nao mzigo, hau-
tachajiwa faini, Hapana!  Kuan-
zia sasa kwenye kikao hiki, 
mtu mwenye mzigo atuambie 
tufahamu,” alisisitiza.

Alisema jukumu la serikali 
ni kuhakikisha kuwa kila mtu 
anafuata sheria zilizowekwa 
huku akitoa rai kwa wafanyabi-
ashara hao kuunda ushirika wa 
idadi ya watu waliokubaliana 
kwa pamoja na suala la vibali 
litakuwa jambo rahisi kwao.

Sima alisema serikali inafan-
ya kazi kwa ukaribu na wa-
fanyabiashara hao, lakini nao 
wanapaswa kutii maelekezo 
na kufuata sheria zilizowekwa 
ili kuepuka migogoro isiyo na 
ulazima.

“Mwaka 2019, tulitengeneza 
kanuni, hivyo kila mmoja wetu 
analazimika kuwa na kibali na 
sisi tunawajibika kutoa kibali 
na kama kuna vikwazo katika 
utoaji wa vibali, tunajadili kwa 
pamoja wapi tuna tatizo na 
tunatatua na pia hatuko hapa 
kuizuia biashara hii,” alisema.

 Wafanyabiashara hao 
wakiwasilisha malalamiko yao, 
walidai kutozwa kiasi cha Sh. 
milioni 1.5 kwa mwaka, wakidai 
ni kikubwa tofauti na mitaji 
yao.

 Waliongeza kwa kuahidi 
kuwa wao kama wananchi, 
watatekeleza maelekezo ya 
serikali ya kufanya biashara 
hiyo kwa kulipia vibali vinavy-
ohitajika bila bugudha yoyote.

 Pia, waliahidi kufuata sheria 
na kuwa jumuiya ya wafanyabi-
ashara watakuwa mabalozi kwa 
wenzao kuhakikisha wanalipia 
vibali husika kwa kuwa vibali 
vinapokuwa rafiki, hakuna 
haja ya kufanya biashara bila 
kufuata sheria.   

 Na Jumbe Ismailly, 

SINGIDA   

MAHAKAMA ya Wilaya 
ya Singida, imemhukumu 
kutumikia adhabu ya kifungo 
cha jumla ya miaka 60 jela 
mkazi wa Kijiji cha Mpipiti, Kata 
ya Mudida, Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida, Abduli Bakari 
(27), baada ya kupatikana na 
hatia ya kumbaka na kumpa 
mimba mwanafunzi wa kidato 
cha pili.

Mwendesha Mashitaka wa 
Serikali, Elizabeth Barabara, 
alidai kwamba katika siku siku 
isiyojulikana Februari, mwaka 
jana, mshitakiwa alimbaka 
mwanafunzi mwenye umri wa 

miaka 15 anayesoma kidato cha 
pili katika Shule ya Sekondari 
Mudida.

Mwendesha Mashtaka huyo 
alidai pia kwamba huku akijua 
kwamba binti huyo ni mwa-
nafunzi, mshitakiwa amekuwa 
akimlaghai mwanafunzi huyo 
kwa kumpa fedha pamoja na 
kumnunulia mahitaji mbalim-
bali ili kumshawishi kufanya-
naye tendo la ndoa.

Hata hivyo, baada ya kusome-
wa shitaka hilo mshitakiwa 
alikana na ndipo upande wa 
mashitaka ulipeleka mashahidi 
watano mahakamani, ambao 
walitoa ushahidi ulioithibitishia 
mahakama hiyo bila kuacha 
shaka yoyote kwamba mshi-
takiwa ndiye aliyembaka mwa-

nafunzi huyo.
Katika shitaka la pili, ilidaiwa 

na Mwendesha Mashitaka huyo 
kuwa katika siku isiyojulikana 
Februari, mwaka jana mshitak-
iwa huyo alimpa mimba mwa-
nafunzi huyo ( jina limehifadhi-
wa) mwenye umri wa miaka 15.

 Barabara alidai pia kwamba 
huku akijua kwamba binti huyo 
ni mwanafunzi, alimpa mimba.

Baada ya kusomewa shitaka 
hilo, mshtakiwa alikana lakini 
mashahidi watano walitoa ush-
ahidi uliothibitishia mahakama 
bila kutia kuacha shaka yoyote 
kwamba mshitakiwa ndiye 
aliyempa mimba mwanafunzi 
huyo.

Kabla ya kutoa hukumu 
ya kesi hiyo ya jinai namba 

230/2019, Hakimu Mfawidhi, 
Robert Oguda, alisema matukio 
ya vitendo vya ubakaji na 
mimba katika wilaya ya Sin-
gida vimekithiri sana, hali in-
ayochangia mabinti wadogo 
kupoteza masomo yao bila 
sababu zozote za msingi.

Akitoa hukumu hiyo, 
Oguda alisema kwamba 
ili liwe fundisho kwa watu 
wengine wenye tabia kama ya 
mshtakiwa huyo, anamhukumu 
mshitakiwa kwenda kutumikia 
adhabu ya miaka 30 jela kwa 
kosa la kwanza la kubaka na 
katika shitaka la pili la kumpa 
mimba, alimhukumu pia 
kifungo cha miaka 30 jela, na 
makosa yote yanaenda kwa 
pamoja.

Miaka 60 jela kwa kumbaka, kumpa mimba mwanafunzi

 Askofu wa Kanisa la KKKT Dayosisi ya Kusini Mashariki ya Ziwa Victoria, Dk. Emmanuel Joseph Makala (katikati), akimkabidhi 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya  Ushetu, Michael Matomora (aliyevaa shati ya kitenge), ndoo ya maji ya kunawia, sabuni na vitakasa 
mikono kwa ajili ya waganga wa tiba asili na Kituo cha Ukume vyenye thamani ya Sh. milioni 3. PICHA: SHABAN NJIA.  
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MAONI & UCHAMBUZI

 KUTOKANA na mlipuko wa maambukizo ya virusi vya 
corona (COVID-19), mkutano uliokuwa ukitarajiwa kuwa-
kutanisha wadau wa soka nchini ili kujadili na kisha kupata 
muafaka wa hatma ya idadi ya wachezaji wa kigeni nchini, 
hautakuwapo tena.

Kufanyika kwa mkutano huo ilikuwa ni agizo la serikali 
kupitia kwa wizara husika ya michezo ambayo kwa maoni 
ya Waziri wake, Dk. Harrison Mwakyembe anaamini idadi 
ya wachezaji 10 wa kigeni wanaoruhusiwa kwa sasa ni kub-
wa, hivyo inapaswa kupunguzwa. 

Hata hivyo, kutokana na mlipuko wa maambukizo ya vi-
rusi vya corona vilivyosababisha serikali kupiga marufuku 
shughuli zote zinazosababisha mikusanyiko ya watu, sasa 
mjadala huo utafanyika kwa kupitia mtandao wa Baraza la 
Michezo Tanzania (BMT) kwa kila mdau kutoa maoni yake. 

Tunapongeza hatua hii ya serikali ya kutoingilia moja 
kwa moja kufanya uamuzi katika shughuli za michezo na 
badala yake kuwaachia wadau kujiamulia. Hivyo, ni wakati 
wa wadau wa soka kutumia fursa hii adhimu kutoa maoni 
yao sasa ili uamuzi ukifanyika uwe wa wote badala ya ku-
kaa kimya na kisha baadaye kuanza kulalamika kwa umua-
zi utakaofikiwa.

Kwa mujibu wa maoni ya Waziri Mwakyembe kama ili-
vyo kwa baadhi ya wadau wachache wa soka, wanaamini 
uwapo wa wachezaji wengi wa kigeni unaua vipaji vya wa-
zawa hivyo kuidumaza timu ya Taifa, Taifa Stars jambo am-
balo Nipashe kamwe hatuwezi kukubaliana naye.

Tukiwa kama wadau namba moja wa soka nchini, tu-
naamini wachezaji wa kigeni wanapaswa kubaki 10 kama 
ilivyo sasa ama kuongezwa na si kuwapunguza, kwani ndi-
yo wanaowafanya wazawa kuongeza juhudi kwa kupigania 
namba uwanjani, na si hili la kutaka kuwarahisishia nafasi 
ya kucheza.

Hiyo ni kutokana na ukweli kwamba; kwanza klabu ze-
nye uwezo wa kusajili wachezaji 10 wakigeni sana sana ni 
tatu, Simba, Yanga na Azam FC na bado katika vikosi vyao 
vya kwanza kuna wazawa wengi wanaotoa ushindani wa 
namba na kupata nafasi, jambo ambalo limewafanya kuwa 
bora hata kwenye timu ya taifa.

Pili mara nyingi tumekuwa tukipiga kelele wachezaji 
wetu kuonyesha uwezo na kutafuta nafasi ya kwenda 
kucheza soka la kulipwa ili kuwa na nyota wengi katika 
timu ya Taifa, lakini imekuwa vigumu kwao kuweza kupata 
timu kubwa nje, hivyo hawa wageni wanaotoka nje ndiyo 
wanaoweza wazawa kuwa bora humu humu nchini.

Kwa mantiki hiyo, kinachotakiwa ni TFF kuhakikisha 
wachezaji wa kigeni wanaokuja kucheza soka nchini wa-
nakidhi vigezo watakavyoviweka hususan viwango vi-
takavyoweza kutoa changamoto kwa wazawa kujiimarisha, 
lingine labda kuweka kanuni ya idadi ya watakaoruhusiwa 
kucheza katika mechi moja. 

Lakini pia kwa wadau wanaotaka wachezaji wa kigeni 
wanaosajiliwa na klabu nchini kupunguzwa kutoka 10 wa 
sasa, kama ukitazama Ligi Kuu ambayo msimu ujao ita-
shirikisha timu 16 huku kanuni ikiruhusu kila klabu kusajili 
jumla ya wachezaji wasiozidi 30, hiyo inamaana jumla yao 
watakuwa 480, ukitoa 30 wa kigeni  kutoka Simba, Yanga 
na Azam na unaweza kufanya 50 wengine wa kigeni ni ku-
toka klabu zingine 13 na kufanya jumla ya wageni kuwa 80.

Kwa mantiki hiyo wazawa watakuwa 400, hivyo ni vipi 
wachezaji 80 wa kigeni wazuie wenyeji 400 kuonyesha uw-
ezo wao? Hata hivyo, idadi hiyo ya ‘mapro’ 80 ni makadrio 
ya juu sana kwani hata wakati huu Ligi Kuu ikishirikisha 
klabu 20 bado wageni hawajafikia 80, hivyo kuendelea 
kuzuia wageni ni kuwalemaza wazawa kwa kuwafanya 
washindwe kujituma kwa kupigania namba. 

 BARAZA la Michezo la Taifa (BMT) lime-
anza kupokea maoni kutoka kwa wadau wa 
soka kuhusu idadi ya wachezaji wa kigeni 
kwenye soka la Tanzania.

Mjadala huu umekuwa mkubwa sana kwa 
sasa kwenye redio, televisheni, mitandao ya 
kijamii na hata mitaani. Kwa sasa kila kona 
ya nchi mashabiki wa soka wamekuwa wak-
ilijadili suala hili. Na kwa sababu kwa sasa 
ligi imesimama, basi suala kubwa linalo-
jadiliwa ni hili.

Kumekuwa na dhana kuwa wachezaji 
10 wa kigeni ni wengi sana, hivyo baadhi 
wamekuwa na mpango wa kutaka kuwa-
punguza na kubaki watano.

Sababu mbalimbali zimekuwa zikitolewa, 
zikiwamo kuwa wachezaji wa kigeni wa-
nawabana wachezaji wazawa kuonekana 
au kuonyesha vipaji vyao kiasi kwamba 
wanaifanya hata timu ya Taifa, Taifa Stars 
kutokuwa imara.

Mimi binafsi mchango wangu kwa BMT ni 
huu hapa. Kusema kweli kitendo cha wadau 
wa soka nchi nzima kuweka mjadala kwa 
sababu ya wachezaji 10 tu wa kigeni ambao 
wanasajiliwa na klabu za Simba, Yanga na 
Azam ni sawa na kuwatengenezea bomu 
wachezaji wetu.

Ni kuwadekeza na kuwaendekeza. 
Wachezaji wa Tanzania wanatakiwa wa-
pambane ili wapate namba mbele ya wa-
geni na wasitengenezewe mazingira mepe-
si. Hapo ndiyo tutawaharibu kabisa.

Kanuni yoyote ile itakayokuja ya kupun-
guza wachezaji wa kigeni, itakuwa ni ya 
kuzibana tu Simba, Yanga na Azam.

Maana ya kanuni ni kuzibana klabu zote 
na si baadhi ili kuzinufaisha zingine. Tanza-
nia tujikite kwenye hoja ya kuzifanya Ndan-
da, Mbeya City, Mtibwa Sugar kuwa kama 
Simba, Yanga na Azam na si Simba, Yanga 
na Azam tuzibane na kuzilazimisha ziwe na 
uwezo sawa na Ndanda, Biashara United na 
Mwadui FC.

Timu zingine hazisajili kabisa wachezaji 
wa kigeni. Zingine zinasajili chini ya watano, 
hivyo kanuni hiyo ikiwekwa wala haitawa-
gusa. 

Hapa ni kuziondolea klabu za Simba, 
Yanga na Azam nafasi ya kupambana, si 

kwenye ligi tu, bali hata kwenye mechi za 
kimataifa. Wala tusidanganyane, Simba, 
Yanga na Azam ambazo angalau zimekuwa 
zikifanya vizuri kwenye mechi za kimataifa, 
ni kwa sababu zina baadhi ya wachezaji wa 
kimataifa, na  timu zingine kama Mtibwa 
Sugar ambayo msimu uliyopita ilifungwa 
mechi zote mbili za Kombe la Shirikisho 
dhidi ya KCCA ya Uganda mabao 5-1 kwa 
sababu haikuwa na mchezaji wa kigeni hata 
mmoja.

Kuhusu timu ya taifa, itakuwa ni aja-
bu kwa nchi kama Tanzania kutegemea 
wachezaji wa Taifa Stars iti watoke Simba, 
Yanga na Azam tu. Katika soka la Afrika kwa 
sasa, karibuni nchi zote zinategemea zaidi 
wachezaji kutoka nje ya nchi.

Hata Madagascar ambayo ilitesa msimu 
huu kwenye AFCON, ilikuwa na wachezaji 
wengi kutoka Ufaransa, tena wa madaraja 
ya chini, lakini walikuja kufanya vema kwe-
nye timu ya taifa.

Hivi kweli tunashindwa hata na Mada-
gascar? Tunachotakiwa Watanzania ni ku-
watengeneza wachezaji vijana na kuwata-
wanya waende nchi mbalimbali kucheza 
soka la kulipwa, lakini pia wachezaji wa 
klabu mbalimbali nao watoke wapishane na 
wageni, waende nje ili waitwe kucheza timu 
ya taifa.

Tunahitaji Taifa Stars iwe na wachezaji 
wengi kutoka nje ya nchi, Simba, Yanga, 
Azam, au KMC na zingine wachangie wawili, 
watatu au mmoja.

Haiwezekani nchi kama hii itegemee 
wachezaji wengi wa Stars kutoka timu hizo 
tu, wakati Senegal wao wanaita wote ku-
toka Ulaya, hata wanaocheza Afrika huwa 
hawaitwi. Tuziache Simba, Yanga na Azam 
na wachezaji wao 10 kwa sababu nazo zina 
mahitaji yao,  wanahitaji siku moja watwae 
Kombe la Ligi ya Mabingwa Afrika au Shirik-
isho na hilo huwezi kulipata kwa kuwa na 
wachezaji wa Kitanzania waliorahisishiwa 
kucheza kwa kusaidiwa na kanuni na si uw-
ezo.

Labda tunaweza kukubali kwa mbali 
kuwa wachezaji hao 10, iwekwe kanuni 
kuwa wawe wanacheza watano tu wa kigeni 
kwenye kila mechi moja.

Kanuni hizi ni maalum kwa 
kuzibana Simba na Yanga

 Muungwana Lazima Nilonge

Soka la Tanzania linahitaji 
wachezaji wa kigeni zaidi
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Waziri agiza wadaiwa sugu 
kufikishwa mahakamani
Na  Francis  Godwin, IRINGA 

  NAIBU Waziri Wizara ya  Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi,  Angelina Mabula, 
ameiagiza Halmashauri ya Manis-
paa ya Iringa, kuwaandikia barua 
wadaiwa sugu wa  kodi ya ardhi 
ili kulipa ndani ya mwezi mmoja 
ama kufikishwa mahakamani.

  Akizungumza   jana   wakati   
wa ziara yake mkoani Iringa Naibu 
Waziri huyo, alisema  kuwa  lazi-

ma halmashauri  hiyo na nyingine  
nchini kuhakikisha  zinawabana   
wadaiwa   sugu wa kodi   za ar-
dhi,  ili walipe kwa wakati badala 
ya  kuendelea  kuwafumbia ma-
cho.

 “Kuwa   kuanzia   leo   wa-
daiwa  wote wa ardhi wanapas-
wa  kuandikiwa  barua   za   ku-
kumbushwa   kulipa madeni yao 
ndani ya mwezi   huu   na kama   
wasipofanya      hivyo basi   ku-
fikishwa katika mahakama  ya ar-

dhi  ili  sheria  ichukue mkondo 
wake .

  Aidha, Naibu Waziri  huyo   
alisema zimekuwepo sababu kwa  
baadhi ya Halmashauri  kusingizia  
kushindwa  kufuatilia ukusanyaji 
wa kodi za ardhi   kwa madai ya 
janga na virusi vya Corona, jambo 
ambalo  si kweli kwani ukusanyaji 
wa kodi unaweza kuendelea 
kama kawaida na Corona   isiwe   
sababu ya watumishi   kukwepa 
majukumu yao ya utendaji .

  “Mbona   hapa   tumeweza   
kukutana na kufanya ziara 
hii   sasa  ninyi  mnashindwa  vipi  
kupita mitaani kuwakumbusha 
wananchi wanaodaiwa kodi 
za ardhi kulipa kodi hizo na 
njia za kutumia mnazo nyingi   
hapa mnazo radio za kijamii 
na vyombo vingine vya habari   
pamoja na magari ya kuzunguka 
kufanya matangazo tumieni  njia  
hizo kuwafikishia   wananchi 
ujumbe,” alisema. 

DC awasihi walimu kujilinda na corona

Mkuu wa Mafunzo  na Utendaji Kivita wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania,  Meja Jenerali Alfred Kapinga, akiangalia kifaa cha 
kupimia mwelekeo wa Mzinga wakati wa zoezi maliza kwa ajili ya Kuruta kundi la 39 wa shule ya mafunzo Kihangaiko. PICHA: LUTENI 
SELEMANI SEMUNYU. 

 Na Gideon Mwakanosya, 
MBINGA

MKUU wa Wilaya ya Mbinga, 
Cosmas Msheni,  amewataka 
walimu kuchukua tahadhari 
dhidi ya maambukizo ya ugonjwa 
wa corona.

Aidha, amewapongeza walimu 
kwa ufaulu mzuri wa wanafunzi 
kwa kipindi cha mwaka 
2019/2020.

Msheni ametoa tahadhari hiyo 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
mkutano mkuu wa uchaguzi wa 

walimu wa wilaya ya Mbinga, 
uliofanyika mjini hapa na 
kuhudhuriwa na zaidi ya walimu 
280.

Alisema kuwa walimu wa 
wilaya hiyo wanastahili pongezi 
kwa kuwa matokeo ya mtihani wa 
taifa wa darasa la saba, mtihani 
wa taifa wa kidato cha nne na 
cha sita yalikuwa mazuri tofauti 
na matokeo ya wilaya nyingine 
mkoani humo.

Alieleza zaidi kuwa ni vyema 
walimu wote wa wilaya hiyo 
kuwa mabalozi wazuri wakutoa 

elimu ya ugonjwa wa corona 
kwa wanafunzi wao pamoja na 
wananchi kwa leo la kuwa na 
tahadhari ya ugonjwa wa corona.

Naye, Katibu wa Chama 
cha Walimu Tanzania (CWT) 
Wilaya ya Mbinga, Peter 
Simwanza, alisema kazi kubwa 
ya chama hicho ni kuhakikisha 
kuwa walimu wanapofanya 
kazi zao za kufundisha 
wanapaswa kuwa waadilifu kwa 
kuzingatia  ufundishaji bora kwa 
wanafunzi wao.

Kwenye mkutano huo 

msimamizi wa  uchaguzi Bernard 
Mbawala, alimtangaza Nicodem 
Hyera kuwa Mwenyekiti mpya wa 
CWT wa Wilaya ya Mbinga kwa 
muda wa miaka mitano.

Washindi wengine kuwa ni 
Grace Mbele ambaye ameshinda 
nafasi ya mweka hazina, 
mwakilishi wa walimu wanawake 
Winfrida Mbata, Hekelius 
Ndunguru, mwakilishi wa kundi 
la walimu wenye ulemavu na 
Lenzile Malena  kuwa mwakilishi 
wa kundi la vijana.

 

 Na Daniel Sabuni, 
SERENGETI.

WATANZANIA 
wametakiwa kujenga 
utamaduni wa  kutembelea 
hifadhi za taifa na 
kufurahia urithi wa vivutio 
pamoja na kuchangia pato 
la Taifa.

Hatua hiyo itasaidia 
watalii wa nje 
wanapoahirisha safari nchi 
iendelee kupata mapato 
yatokanayo na utalii kwa 
maendeleo yao.

Mkuu wa Kitengo cha 
Utalii wa Hifadhi ya Taifa 
ya Serengeti,Tutinaga 
Mwakijambile, aliyasema 
hayo juzi alipozungumza 
na Nipashe kuhusu masuala 
mbalimbali ya utalii.

Alisema ni vyema 
ikafikia wakati 
Watanzania  kuamua 
kutembelea hifadhi za Taifa 
kama watalii wa ndani 
badala ya kutegemea wa 
nje pekee.

“Hifadhi hizi na vivutio 
vilivyomo ni mali ya 
Watanzania, niwaalike

Watanzania kuja 
Serengeti wafurahie 
Hifadhi hii ambayo ni 
moja ya maajabu yaliyopo 
duniani…wataweza, 
wadundulize pesa halafu 
waungane

kwenye vikundi, ushahidi 
ni kwamba hata watalii 
wa nje wanafanya hivyo,” 
alisema Mwakijambile.

 Alitaja vivutio 
vinavyopatikana Senapa ni 
wanyama wanaohama

kutoka Tanzania na 
kuelekea Masai Mara nchini 
Kenya kila mwaka,

makundi makubwa ya 
simba, tembo, mbwamwitu, 
muonekano wa uwanda 
mpana usio na mwisho kwa 
upeo wa macho, makundi 
ya twiga, mbuni, swala 
pala, viboko, chui, duma, 
pimbi, faru, nyati, mito 
mikubwa ya Grumet na 
Mara ambayo inatiririsha 
maji hifadhini  na kivutio 
cha kuruka na puto.

Vivutio 
vingine  vinavyovuta 
watalii wengi  Serengeti 
ni wanyama maarufu 5 
duniani wanaonekana kwa 
wingi.

Mwakijambile alitaja 
kivutio kingine kinachovuta 
watalii ni wanyama aina 
ya nyumbu wanaokadiriwa 
kufika milioni moja na 
nusu( 1.5 milioni) ambao 
huchunga kwenye eneo 
moja  na kubeba mimba 
kwa wakati mmoja maalum, 
kuzaa kwa wakati, kulea 
kwa wakati na safari 
ya kuhama kwa pamoja 
kwenda upande mwingine 
wa Masai Mara kutafuta 
malisho na maji safi.

Watanzania 
watakiwa 
kutembelea 
vivutio
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Asimulia alivyonusurika mdomoni mwa chatu
 Na Said Hamdani, LINDI

KIJANA Hatibu Malilo (23) wa 
Mtaa wa Angaza, Kata ya Wailes, 
Manispaa ya Lindi, amenusuri-
ka kufa baada ya kushambuliwa 
na nyoka aina ya chatu, alipoku-
wa akichunga ng’ombe. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, alisema mkasa huo ulim-
pata Mei 04 mwaka huu, majira 
ya saa 9:00 alasiri eneo la An-
gaza iliyopo shule ya Sekondari.

Akisimulia tukio hilo alisema 
kuwa, alikiwa na mwenzake 
Hamisi na Said, alishambuliwa 
na chatu huyo ambaye aliban-
wa miguu yote.

Alisema wakati amezingirwa 

na nyoka huyo, Malilo alishind-
wa kuendelea na safari yake 
kwa kile alichokielezea miguu 
ilikuwa mizito na alipojiangalia 
alibaini ameshikwa na mnyama 
huyo na kupiga kelele kuomba 
msaada kutoka kwa wenzake al-
iokuwa ameongozana nao.

Mchungaji huyo alisema 
wakati akiomba msaada huo   
ng’ombe aliokuwa nao alim-
fuata na alipokaribia eneo hilo 
na kunusa, akawa anafokewa 
na Chatu huyo, hali iliyomfanya 
aondoke na kufuata wenzake.

“Chatu yule baada ya kunishi-
ka miguu niliishiwa nguvu ikiz-
ingatiwa sikuwa na silaha kali 
kama vile kisu au panga, hivyo 

nikawa napiga kelele kuomba 
msaada  kutoka kwa wenzan-
gu,” alifafanua Hassani.

  Alisema wakati akiwa 
tayari amezidiwa nguvu kisha 
kuangushwa chini na chatu 
huyo wenzake walifika eneo 
la tukio na kufanikiwa kumu-
okoa kwa kumshambulia nyoka 
kwa mawe, na kufanikiwa ku-
muachia na kutokomea msi-
tuni huku akibaki hajitambui na 
kuishiwa nguvu.

Malilo alisema baada ya nyo-
ka yule kumuachia wachungaji 
wenzake walimbeba na kum-
fikisha nyumbani kwao na ku-
pata fahamu baada ya zaidi ya 
saa matatu, kufuatiwa jitihada 

zilizofanywa na watoa msaada, 
ikiwamo kufanyiwa dawa za asi-
li. Alisema kukamatwa kwake 
na chatu huyo anayekadiliwa 
kuwa na urefu usiopungua futi 
10 kulichangiwa na ng’ombe 
mmoja kati ya kumi aliokuwa 
anachunga kumtoroka kuele-
kea eneo la bondeni.

  “Nitachukua muda kun-
iondoka nyoka huyu kichwani 
mwangu kwani ni mara yangu 
ya kwanza kunipata mtihani wa 
aina hii,” alisema Hassani.

  Kwa upande wake, mmiliki 
wa ng’ombe hao, Husuna Kalua, 
akizungumzia mkasa huo, alise-
ma anamshukuru Mungu kwa 
kijana huyo kunusurika.

Ofisa elimu awaonya walimu wafundisha tuisheni

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Angeline Mabula, akimsikiliza Mtaalamu Mshauri wa Mradi wa 
Kurasimisha Ardhi Vijijini unaotekelezwa na Shirika la Feed the Future, Malaki Msigwa (kulia), alipotembelea Masijala ya Ardhi ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Iringa, wakati wa ziara yake mwisho mwa wiki. Habari Uk. 7. PICHA: MPIGAPICHA WETU

 Na Pendo Thomas, KIGOMA

OFISA Elimu mkoani Kigoma, Majuto 
Njunga, amewataka wazazi kuacha kukiuka 
maagizo ya Serikali kwa kukusanya 
makundi ya watoto na kuwatafutia walimu 
wa kuwafundisha wakiwa ndani, jambo 
linalowaweka hatarini kuambukizwa 
corona.

Katibu Tawala Mkoa wa Kigoma, 
Rashid Mchata, aliyasema hayo jana 
wakati wa kukabidhi vifaa vya kujikinga 

na maambukizo Corona vilivyolotewa na 
Shirika la Compassion Of Afica kupitia 
muungano wa makanisa 12 linalohudumia 
watoto 2,718, wanawake wakiwa 1384 
wanaume 1334 katika Manispaa ya Kigoma 
Ujiji.

Alisema kuna taarifa zenye uhakika kuwa 
kuna makundi ya watoto yanafungiwa 
ndani na kufundishwa masomo wakati, 
Serikali imepinga jambo hilo ili kuwaweka 
watoto salama.

“Niwaombe wazazi msitumie nyumba 

zenu kama twisheni kwani mnahatarisha 
usalama wa familia zenu na kukiuka agizo 
la serikali la kuwaondoa watoto katika 
hatari ya kuambukizwa ugonjwa wa 
corona,” alisema.

Aidha, Njunga aliwataka   wanafunzi 
watumie vipindi vya elimu 
vinavyoendeshwa kupitia runinga 
na si kutumia walimu ambao Serikali 
haijawathibitisha katika ufundishaji.

Awali, akizungumza kwa niaba ya 
wachungaji, Mchungaji Riziki Jacksoni 

alisema Shirika la Compassion katika 
kipindi hiki limeendelea kutoa elimu kwa 
jamii ya namna ya kujikinga pamoja na 
kufanikiwa kutoa vifaa kinga kama ndoo za 
koki na vitakasa mikono vyenye thamani 
ya Sh. milioni 45.472.

Malieta Alex akizungumza kwa niaba 
ya wazazi baada ya kupokea vifaa hivyo, 
alisema vitawasaidia kwani tangu kuwepo 
kwa mlipuko wa ugonjwa wa corona vifaa 
kinga vimepanda bei na kufanya baadhi ya 
watu kutokumudu gharama. 

 

 Na Jumbe Ismailly, ITIGI      

 BARAZA la Madiwani wa 
Halmashauri ya Itigi, wilayani 
Manyoni, mkoani Singida, 
limewafukuza kazi watumishi 
watatu wa Halmashauri hiyo, 
akiwemo Daktari Msaidizi 
daraja la kwanza, Zuberi Hamisi 
Abdala, baada ya kupatikana na 
makosa ya kughushi vyeti vya 
kidato cha nne.

 Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Itigi, Ally Minja, aliwataja 
watumishi waliofukuzwa kazi 
kwa makosa ya kuwa na vyeti 
vya kughushi, kuwa ni Mhandisi 
daraja la pili, Shabani Mughu 
aliyekuwa na kosa la kughushi 
cheti cha uhandisi.

“Kulikuwa na hoja ya 
kukamilisha mchakato wa 
watumishi ambao waliondolewa 
utumishi kwa makosa ya 
kuwa na vyeti vya kughushi,” 
alifafanua Mwenyekiti Minja.

Wengine ni Zuberi Abdallah, 
aliyekuwa Daktari Msaidizi 
daraja la kwanza aliyepatikana 
na kosa la kughushi cheti 
cha kidato cha nne na Sophia 
Richard, muuguzi daraja la pili 
aliyegushi pia cheti cha kidato 
cha nne.

“Katika kikao cha leo 
tuliletewa mashitaka matatu 
na baraza limekubaliana 
na kukubali kwamba hawa 
watumishi wote watatu 
wamefukuzwa kazi kuanzia leo,” 
alifafanua Minja.

Aidha, Minja aliweka wazi 
pia kwamba baraza hilo 
pia limewathibitisha kazini 
watumishi wapatao saba wa 
idara ya utawala baada ya 
kutimiza vigezo vya kuwa kazini 
kwa muda wa mwaka mmoja na 
kutopatikana na dosari yeyote 
ile katika kipindi hicho.

Minja ambaye pia ni Diwani 
wa Kata ya Itigi aliwataja 
waliothibitishwa kazini kuwa 
ni Ofisa Mtendaji wa kata ya 
Itigi mjini, Simoni Tililo, Afisa 
Mtendaji wa kata ya Aghondi, 
Nuru Maulidi, Afisa Mtendaji wa 
kata ya Idodyandole, Thomasi 
Sebastiani, Ofisa Mtendaji 
wa Itigi Majengo, Athumani 
Mkwawa, Ofisa Mtendaji wa kata 
ya Mitundu, Rashidi Masudi, 
Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Tambukareli, Ibrahimu Ntandu 
na Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Mwamagenbe, Zuhura Kipehi..

Watumishi 
watatu H/Itigi 
wafukuzwa kazi
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Madiwani CUF watimkia CCM 
kumuunga mkono Magufuli
 Na Stevie Chindiye, TUNDURU

M
ADIWANI 9   wa 
Chama cha 
Wananchi (CUF) 
Wilaya ya Tunduru 

mkoani Ruvuma, wamejiondoa 
kwenye chama hicho na 
kujiunga na Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

Madiwani waliokihama 
chama hicho na majina ya kata 
zao kwenye mabano ni Aloyi 
Mohmmed Nyoni (Mlingoti 
Mashariki), Ajolla Hasan Ally 
(Ligunga), Maganga Husein 

Zuberi (Nandembo) na Kabago 
Halifa Sandali (Nalasi Maghalibi).

Wengine ni Kubodola Idrisa 
Ambali (Nakapanya), Said Ally 
Pindu (Ngapa), Abdalah Rajab 
Abdallah (Majengo) , Aliasa 
Mohammed Mshamu (Tinginya) 
na Zainabu Mussa Said (Diwani 
wa viti maalumu Mlingoti 
Maghalibi). 

Sambamba na madiwani 
hayo pia kiongozi mwandamizi 
wa chama hicho, Said Kiosa pia 
ameungana na madiwani hao 
kwa kuachia nyadhifa zote alizo 
kuwanazo ndani ya chama hicho 

na kujiunda na CCM.
  Wakizungumza kwa nyakati 

tofauti  walisema kuwa huo 
ndiyo uamuzi wao kwa sasa, 
hasa kwa viongozi waliokomaa 
kisiasa zikiwa ni juhudi za 
kuunga mkono juhudi zinazo 
oneshwa na Rais John Mgufuli.

Walisema Rais Magufuli 
amefanya mambo mengi kwa 
kipindi kifupi yakiwamo mambo 
ambayo viongozi wengi wa 
kitaifa wa vyama vya upinzani 
walikuwa wakivilalamikia.

Katibu wa CCM Wilaya ya 
Tunduru, Kite Mfilinge, pamoja 

na kuwakaribisha ndani ya 
chama hicho pia aliwaomba 
Wanachama na wakereketwa wa 
CCM kuwapokea wanachama 
hao wapya, na kwamba wapo 
huru kugombea nafasi yoyote 
ndani ya chama.

 Akizungumzia tukio hilo, 
Diwani wa CUF Kata ya 
Kidodoma, alisema kuwa kitendo 
cha viongozi waandamizi hao 
wa CUF kukihama chama hicho 
na kujiunga CCM kimeonyesha 
udhaifu mkubwa katika vyama 
vya upinzani. 

Nemc 
yaonya
umwagaji 
wa 
majitaka 
mitaroni
Na Mwandishi Wetu

Baraza la Taifa la Hifadhi 
na Usimamizi wa Mazingira 
(Nemc) limewataka Watanzania, 
hasa waishio mijini,  kuacha 
kutiririsha majitaka katika 
mitaro iliyojengwa kusafirisha 
maji ya mvua. 

Baraza limetoa angalizo hilo 
kwani tabia hiyo inahatarisha 
afya ya umma na kuharibu 
mazingira.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaama mwishomi mwa wiki  
baada ya kutembelea eneo la 
makazi la Mabibo na Ukanda 
Maalumu wa Viwanda katika 
eneo hilo, Mkurugenzi Mkuu wa, 
Dk Samuel Gwamaka, alisema 
ameshtushwa kuona wananchi 
wameelekeza mabomba ya 
majitaka kutoka majumbani  
na  kumwaga katika mtaro 
mkubwa wa umma unaosafirisha 
maji ya mvua hadi Mto 
Msimbazi na kwenda baharini.   

Alisema jambo hilo 
limemsikitisha sana na 
kufafanua kwamba  kasoro hiyo 
inahatarisha afya ya wananchi 
wa Mabibo na wa mbali  na 
kuharibu mazingira.  “Wananchi 
kuelekeza mabomba ya majitaka 
kwenye mitaro maalumu ya 
umma siyo matumizi sahihi ya 
mitaro hiyo ya umma.  

“Tunawaonya wananchi 
wanaofanya hivyo nchini 
kuacha mara moja tabia hiyo 
kwani inahatarisha afya ya 
umma na kuaharibu mazingira,” 
alieleza.

Dk Gwamaka alitembelea 
eneo la Mabibo baada ya NEMC 
kupokea barua inayolalamikia 
kiwanda cha kutengeneza nguo 
kwa uchafuzi wa mazingira kwa 
njia ya moshi, kelele na maji 
yenye kemikali na sumu.  

 “Jambo hili litafuatiliwa kwa 
makini kwa kuunda timu ya 
wataalaamu.  Ikibainika kwamba 
kiwanda chochote kimekiuka 
matakwa ya Sheria ya Mazingira 
ya 2004, hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa,” alieleza. 

Hata hivyo, Dk Gwamaka 
aliwataka wananchi  kuacha 
tabia ya kunyoshea vidole 
taasisi au kiwanda huku wao 
wakiwa mstari wa mbele  katika 
kuharibu mazingira badala ya 
kuyalinda.

Aliwataka wananchi na 
viongozi  kuelewa kwamba 
mazingira salama ni muhimu 
kwa ustawi wa watu, 
wanyama na viumbe vingine 
na kuwaomba viongozi wa 
serikali za mitaa kuhakikisha 
miundombinu inatumika kwa 
shughuli tu liliyokusudiwa. 

 “Mamlaka zote tukisimamia 
hili tutaepusha madhara kwa 
wananchi, mifugo na viumbe 
vingine vilivyomo katika 
mazingira yetu,” alisema.

Mafundi wakiwa kwenye maandalizi ya ujenzi wa tangi la maji Kisarawe-Pugu, Pugu Kajiungeni. Mradi huo unatekelezwa na Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es salaam (DAWASA), tangi hilo litakuwa na uwezo wa kuhifadhi maji yenye ujazo wa lita milioni 
mbili. PICHA: FRANK MONYO  

  Na Gwamaka Alipipi

WAKALA wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (Osha), umetoa 
msaada wa vifaa kinga kwa 
Chama cha Wasioona Tanzania, 
ili kuwawezesha kujikinga na 
maambukizo ya ugonjwa wa vi-
rusi vya corona.

Vifaa hivyo vilivyokabidhiwa 
kwa viongozi wa chama hicho 
ni vitakasa mikono (sanitizers), 
barakoa, ndoo za kunawia miko-
no, pamoja na sabuni za maji.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa 
viongozi wa chama, Kaimu 
Mtendaji Mkuu wa Osha, Khadi-
ja Mwenda, alisema jukuku la 
Osha ni kuhakikisha maeneo ya 
kazi yanakuwa salama, kwamba 
wameguswa na changamoto in-

ayolikabili kundi hilo maalumu 
katika kujikinga na ugonjwa wa 
corona.

“Sote tunafahamu kwamba 
dunia na nchi yetu ipo katika 
mapambano dhidi ya janga la 
corona, kila mtu anahimizwa 
kuchukua tahadhari dhidi ya 
virusi hatari vya corona kwa 
kutekeleza maelekezo mbalim-
bali yanayotolewa na wataalamu 
wetu wa afya, hivyo kwa kutam-
bua changamoto zinazowakum-
ba wenzetu wasioona tumeona 
ni vema tukawasaidia baadhi ya 
vifaa kinga muhimu,” alisema 
Mwenda.

Alisema watu wasioona wa-
nakuwa na wakati mgumu zaidi 
katika kujikinga na ugonjwa wa 
corona kutokana na hali yao, na 

kwamba mara nyingi hulazimika 
kugusana na watu wengine hata 
wasiowafahamu hususani wan-
apohitaji msaada wa kuvushwa 
barabara au kuongozwa toka 
eneo moja kwenda lingine. 

“Miongoni mwa vifaa tulivy-
otoa ni vitakasa mikono ambavyo 
vipo katika chupa ndogo  amba-
zo walengwa wataweza kutem-
bea nazo na hivyo kuwawezesha 
kutakasa mikono yao kila wanap-
olazimika kugusana na watu wa-
naowaongoza au wanapokuwa 
wameshika vitu mbalimbali,” 
alisema Mwenda. 

Aidha, aliwaomba wadau wen-
gine kujitokeza na kutoa misaada 
zaidi kwa makundi ya watu we-
nye ulemavu ili nao waweze ku-
jikinga na kuendelea kushiriki 

katika shughuli mbalimbali za 
ujenzi wa Taifa.

Kwa upande wake Mratibu wa 
Idara ya Maendeleo ya Vijana 
na Chipukizi wa Chama hicho, 
Omari Itambu, aliwashukuru 
Osha kwa msaada huo muhimu 
kwa wanachama wake.

  Naye Mwenyekiti wa Chama 
cha Wasioona Mkoa wa Dar es 
Salaam, Paul Zumba, alisema: 
“Kwa niaba ya wasioona wa 
mkoa wa Dar es Salaam, tunap-
enda kuwashukuru Osha kwa 
msaada huu wa vifaa vya kujikin-
ga na ugonjwa hatari wa corona 
na tungependa pia kutoa wito 
kwa watu wengine waweze ku-
tusaidia pia kwani watu tusioona 
tupo katika hatari kubwa zaidi ya 
kuambukizwa ugonjwa huu.”  

Osha yawawezesha wasioona 
kujikinga maambukizo corona
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Kanyasu akerwa uvamizi maeneo hifadhi
Na Mwandishi Wetu

N
AIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Constantine Kanyasu, ameonye-
sha kukerwa   na baadhi ya wa-
nanchi   wanaoendelea kujenga 

nyumba na kuendesha shughuli za kilimo 
katika maeneo yenye   wanyamapori hasa 
katika mapito ya wanyamapori.

Alikerwa na hali hiyo katika eneo la 
Kwakunchinja linalounganisha Hifadhi ya 
Taifa ya Tarangire na Hifadhi ya Manyara.

Alisema kutokana na tabia hiyo,  Serikali 
haiwezi kumaliza kulipa vifuta jasho na vi-
futa machozi kwa wananchi wanaoshambu-
liwa na wanyamapori wakali na waharibifu

Aliyasema hayo  alipokuwa akizungumza 
na viongozi wa  Jumuiya ya Hifadhi ya Wan-
yamapori ya Burunge (WMA)  iliyopo wilaya 
ya  Babati, mkoani Manyara kuona namna 
ya kulinda ushoroba wa Kwakunchinja am-
bao ni umuhimu kwa   Wanyamapori wa-
naotoka Hifadhi ya Taifa ya Tarangire kue-
lekea Hifadhi ya Ziwa Manyara.

Alisema kwa mwaka huu pekee Serikali 
imetumia kiasi cha Sh. bilioni moja kulipa 

vifuta jasho na vifuta machozi huku kiasi 
cha Sh. bilioni 2.3 ikiwa bado hakijalipwa 
kwa wananchi walioathiriwa na wany-
amapori wakali na waharibifu

Alisema kila mahali wananchi wameku-
wa wakilalamika kuchelewa kulipwa vifuta 
jasho na vifuta machozi kutokana na madai 
hayo kuwa mengi hali inayopelekea Wizara 
kuwa na madai mengi yasiyolipika  kutoka 
kwa wananchi ambao baadhi wameyafuata 
makazi ya wanyamapori 

Hata hivyo, Kanyasu alisema Serikali 
inatafuta mbinu mbadala ya kupunguza 
migogoro kati ya binadamu na wany-
amapori wakali na waharibifu baada ya ku-
gundua kuwa fidia sio suluhisho kutokana 
na wimbi kubwa la wananchi kuendesha 
shughuli za kibinadamu katika shoroba za 
wanyamapori pamoja na maeneo ya mita-
wanyiko ya wanyamapori .

 Alisema kutokana na tabia  ya baadhi ya  
wananchi kufanya makazi katika maeneo 
hayo, Wizara ya Maliasili na Utalii imegun-
dua hata ikitenga bajeti nzima ya Wizara 
kwa ajili ya kulipa vifuta jasho na vifuta ma-
chozi haitaweza kumaliza tatizo hilo.

Kanyasu alisema binadamu wamekuwa 
wakiwafuata Wanyamapori hivyo suala 
la mazao ya kushambuliwa ni jambo lisi-
loepukika  

“”Sehemu ya Mapori ya Akiba na Ju-
muiya ya Hifadhi za Wanyamapori ndimo 
wananchi wameanzisha makazi hivi unat-
egemea wanyamapori watulie tu?” alihoji 
Kanyasu.

Alifafanua kuwa wananchi waliojenga 
katika maeneo hayo wamekuwa wakitoa 
visingizio kuwa ardhi imepungua na hivyo 
kuwalazimu kuanzisha shughuli za binad-
amu katika maeneo ya wanyamapori suala 
ambalo ni umekuwa ni mzigo kwa Serikali 
ya kuanza kulipa fidia kila mwaka.

Alisisitiza kuwa shida sio ardhi bali wa-
nanchi wameshindwa kutumia ardhi wali-
yonayo kimipango hata hivyo Wananchi 
walio wengi wanataka kufuga mifugo kwa 
idadi kubwa na sio kwa ubora.

Akizungumzia Kilimo, Mhe.Kanyasu 
alisema wakulima wamekuwa wakilima 
kizamani kwa kuamini kulima eneo kubwa 
ndio kupata mazao mengi jambo ambalo si 
kweli. 

Watoto wa mazingira magumu 
wapewa vifaa ili kujikinga corona
 Na Neema Emmanuel, 
MWANZA.

WATOTO wanaoishi katika 
mazingira magumu katika mitaa 
mbalimbali iliyopo jijini Mwan-
za, wamepewa elimu pamoja na 
msaada wa vifaa vya kujikinga 
na maambukizo ya ugonjwa wa 
COVID-19 unaosababishwa na 
virusi vya corona.

Uwezeshaji huo umefanyw 
ana  shirika lisilo la kiserikali la 
Watoto Wema Tanzania Foun-
dation.

Akizungumza wakati wa ku-

kabidhi msaada wa vitakasa 
mikono, barakoa na groves 
za mkononi kwa watoto hao, 
Mkurugenzi wa shirika hilo, 
Jose Mtuki, alisema lengo ni 
kuwafikia watoto wengi zaidi 
waishio katika mazingira magu-
mujJijini Mwanza, kwa kutoa vi-
faa na elimu ya namna ya kujik-
inga na maambukizo ya virusi 
hivyo sambamba na kuunga 
mkono jitihada za serikali katika 
mapambano dhidi ya ugonjwa 
huo.

Alisema katika kipindi hiki 
ni vyema    kuwafikia watoto 

hao, huku lengo lao ni kufikia 
watoto  20,00,000 ili kupukana 
na mikusanyiko kila jumamosi 
watapita kila mtaa nakugawa 
bidhaa hizo .

“Zoezi ili litakuwa endelevu 
hadi mambo watakapokuwa 
sawa vifaa tutakuwa navyo tu-
takapokuwa tunapita mitaani 
tukimkuta mtoto yeyote tutam-
gawia na kumuelimisha hapo-
hapo,” alisema Mtuki.

Dan Kitambala, mwalimu 
Shule ya Sekondari ya Wavu-
lana Bwiru na    Erick Michael 
ambaye ni mwanafunzi wa Kuji-

tolea Shule ya Sekondari Mwan-
za wakitoa elimu kwa watoto 
hao, waliwataka kujitenga na 
mikusanyiko isiyo na  kutopiga 
chafya hovyo ili kutowaathiri 
wengine.

  Naye Baraka Deus, mmoja 
wa watoto wa mitaani akizun-
gumza kwa niaba ya wenzake 
baada ya kupokea vifaa hivyo, 
alisema wanalishukuru shirika 
hilo kwa kuonyesha umuhimu 
wao na kuwakumbuka    hivyo 
watazingatia maelekezo na 
elimu yote ya kujilinda kama 
waliyovyopewa.

Waziri wa  Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,  Isack  Kamwelwe (kushoto), akizungumza na  Mkuu wa Idara ya M-Pesa  Biashara 
wa Vodacom Tanzania, Happiness Shuma,  wakati wa uzinduzi wa  majaribio ya mfumo wa ukataji tiketi  za mabasi ya kwenda 
mikoani kwa njia ya mtandao  uliozinduliwa na Mamlaka ya Udhibiti  Usafiri  Ardhini ( LATRA) jijini Dar es Salaam. Katikati ni 
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, Gilliard Ngewe. PICHA: MPIGAPICHA WETU. 

Ataka 
mahakama 
udhalilishaji 
watoto

 Na Mwandishi Wetu, PEMBA 

AFISA Ustawi Hifadhi ya Mtoto 
Wilaya ya Wete, Pemba, Nafhat 
Salim Yahya, ameishauri Seri-
kali kuanzisha mahakama maalum 
itakayosikiliza kesi za udhalilishaji 
pekee, ili zisikilizwe kwa haraka.

Aiidha, ofisa huyo amesema hatua 
hiyo itasaidia kuharakisha kesi hizo 
na haki kipatikana haraka.

Akizungumza na Nipashe  mjini 
Wete ofisa huyo alisema kuwa 
iwapo kesi za udhalilishaji zitasiki-
lizwa na kutolewa maamuzi haraka 
itasaidia kupunguza vitendo hivyo 
kwa kiasi kikubwa.

Alisema kuwa, ipo haja ya kuan-
zishwa mahakama maalum ambayo 
itasikiliza kesi za udhalilishaji pekee 
badala ya kuchanganywa na kesi 
nyengine, jambo ambalo litasaidia 
kesi kusikilizwa na kupata hatia kwa 
muda mfupi.

“Hizi kesi za udhalilishaji zi-
naposikilizwa katika mahakama 
ambazo pia husikiliza kesi nyingine, 
husababisha kuzorota na kukaa kwa 
muda mrefu bila kutolewa hukumu,” 
alisema na kuongeza:

 “Lakini iwapo itawekwa ma-
hakama kwa ajili ya kesi hizi tu, basi 
tutafanikiwa kudhibiti.”

Alieleza kuwa ucheleweshwaji wa 
kutolewa maamuzi kwa kesi hizo 
kunapelekea jamii kukata tamaa 
na kuona kwamba haki haitendeki, 
hivyo ikiwa itakuwapo mahakama 
maalumu, itasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kesi kusikilizwa na kutolewa 
maamuzi, jambo ambalo jamii 
itafurahia.

Aidha,  ofisa huyo aliziomba ma-
hakama kuweka miundombinu rafiki 
itakayomsaidia mtoto kutoa usha-
hidi mzuri bila ya woga.

“Mtoto na mtuhumiwa wanaonana 
uso kwa uso, hii hupelekea kuwa na 
hofu na kushindwa kutoa ushahidi 
vizuri,”  alisema.

Sheha wa Shehia ya Piki, Assaa 
Khamis Mussa, aliliomba Jeshi la 
Polisi kuharakisha upelelezi wa kesi 
za udhalilishaji, ili zifikishwe ma-
hakamani zipate hatia kwa haraka.

“Kesi zinachelewa upelelezi na 
zinpofika mahakamani huchelewa 
kutolewa maamuzi, zinapochelewa 
jamii huona kama hakuna hatia kwa 
washtakiwa.”

Nae Sheikh Khamis Hamad Nas-
sor, mkaazi wa Shengejuu, alisema  
pamoja na kuwapo kwa hukumu za 
kesi hizo, bado baadhi ya kesi zin-
achelewa kutolewa maamuzi.

“Sijui ni kipi kinachosababisha 
kesi kutolewa maamuzi, kesi hizi 
si za kucheleweshwa maana jamii 
inachoka na watendaji wa makosa 
wanaendelea kuwadhalilisha wa-
toto,” alisema.

Mratibu wa Chama Cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA) ofisi za Pemba, Fat-hiya 
Mussa Said, alisema  ni jambo jema 
iwapo itaanzishwa mahaka maal-
umu, kwani wana imani kuwa vita 
dhidi ya vitendo vya udhalilishaji 
vitafanikiwa.

“Mahakama maalumu kwa ajili 
ya kesi hizo ni jambo zuri kuwapo, 
kwani kesi zitapata hatia haraka na 
kwa muda mfupi,” alisema. 

Jumla ya kesi 74 zimefikishwa 
mahakama ya Mkoa Wete kuanzia 
Januari mwaka 2019 hadi Machi 
2020, ambapo kesi 23 zilitolewa 
hukumu mwaka jana.

habari kitaifa



isikupite
Erling Braut Haaland 
amekuwa mchezaji wa 
kwanza kufunga bao kwe-
nye Bundesliga baada ya 
ligi hiyo kurejea Jumamosi 
kutokana na kusimama kwa 
kipindi kirefu kwa sababu 
ya  mlipuko wa virusi vya 
corona [COVID-19]. Haaland 
alifunga bao hilo dakika 
ya 24 wakati Borussia 
Dortmund ikishinda 4-0 
dhidi ya Schalke. Mabao 
mengine yalifungwa na 
Raphael Guerreiro (dk. 45’ 
na 63’) pamoja na Thorgen 
Hazard dakika ya 48.

NIPASHE jumatatu mei 18, 2020

Mastraika wa5 
wakali wa pasi 
za mwisho EPL

LONDON, England 

W
ASHAMBULIAJI wa daraja la juu 
mara zote wamekuwa kwenye 
uhitaji mkubwa hasa kwenye ligi 
zenye ushindani mkubwa kama 

Ligi Kuu ya England. Kutoka kwenye kuwa 
wachezaji wanaolipwa mishahara mikubwa, 
washambuliaji hao mara zote wamekuwa 
wachezaji muhimu zaidi kwenye timu.

Ingawa washambuliaji hawa kazi yao kubwa 
ni kufunga mabao na kuipa timu ushindi, wen-
gine wameonekana kuwa na ujuzi mwingine 
nje ya kufunga mabao. Kwa miongo mitatu 
tangu kuanza kwa zama mpya za Ligi Kuu ya 
England, kumekuwa na mastraika ambao ni 
mabingwa wa pasi za mwisho ‘asists’. Hivyo, 
hapa tunawaangalia mastraika watano wakali 
wa ‘asisti’ katika historia ya Ligi Kuu England.

5. Andy Cole – Asisti 73
Andrew Cole akiwa pale Manchester United, 

alikuwa anaitwa mashine ya kufunga mabao 
wakati wake kwenye Ligi Kuu ya England.

Uwezo wake mkubwa wa kufunga mabao 
unajulikana. Mabao 187 ni ushahidi tosha, 
lakini pia anashika nafasi ya tano kwa kuwa 
mchezaji mwenye asisti nyingi zaidi kwenye 
ligi hiyo kwenye klabu yake.

Safari ya kucheza kwenye klabu saba tofauti 
kwenye Ligi Kuu kumemfanya kufikisha jumla 
ya asisti 73 katika klabu za Newcastle United, 

Manchester United, Blackburn Rovers, Man-
chester City na Portsmouth. 

4. Thierry Henry – Asisti 74
Thierry Henry anashikilia rekodi ya kuwa na 

asisti nyingi zaidi kwenye msimu mmoja wa 
ligi, wakati alipofikisha 20 msimu wa 2002-03 
katika kikosi cha Arsenal. Raia huyo wa Ufar-
ansa, pia alifunga mabao 24 msimu huo. 

Mfaransa huyo ana asisti 74 pamoja na rekodi 
ya kushinda Kiatu cha Dhahabu mara nne kwa 
jina lake. Pamoja na kiwango cha mafanikio ali-
chokipata kwenye Ligi Kuu ya England akiwa 
na Arsenal, Barcelona kule Hispania na timu ya 
Taifa ya Ufaransa, anabakia kuwa mchezaji wa 
daraja la juu ambaye hajawahi kushinda tuzo 
ya Ballon d’Or.

3. Teddy Sheringham – Asisti 76
Mkali mwingine wa Manchester United kwe-

nye orodha hii, na jina lake ni Teddy Shering-
ham. Sheringham alitua Old Trafford kipindi 
cha majira ya joto mwaka 1997 kuvaa viatu vya 
Eric Cantona aliyekuwa anaondoka. Licha ya 
kuanza taratibu, Sheringham alikuja kuwa na 
mafanikio makubwa.  

Akiwa hajashinda chochote kwenye kipindi 
chake cha uchezaji kabla ya msimu wa 1998-99, 
ambapo Sheringham alishinda mataji ya Ligi 
Kuu, Ligi ya Mabingwa Ulaya na FA – na kuingia 
kwenye kitabu cha historia.

Alionyesha uwezo mkubwa kwenye fainali 

ya Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati wakitoka 
nyuma na kushinda dhidi ya Bayern Munich. 
Sheringham si tu alifunga bao la kusawazisha 
katika dakika za majeruhi, lakini dakika mbili 
baadaye akatoa asisti kwa kocha wa sasa wa 
mashetani ‘Mashetani Wekundu’ hao, Ole Gun-
nar Solskjaer aliyefunga bao la ushindi. Aliingia 
kwenye kumbukumbu ya aina yake, licha ya 
siku hiyo kuwa na umri wa miaka 33. Pamoja 
na yote alifikisha asisti 76 na kufunga mabao 
146 kwa kipindi chake cha uchezaji.

 2. Dennis Bergkamp – Asisti 94 
Huyu ni gwiji wa Uholanzi ambaye alikuwa 

kwenye kikosi cha Arsenal kilichokuwa bora 
zaidi chini ya kocha, Arsene Wenger. 

Alianza kucheza kama kiungo na baadaye 
akawa mshambuliaji wa pili yaani namba 10. 
Yeye mara zote alikuwa mpishi wa mabao zai-
di kuliko kufunga. Kwa kipindi chake aliten-
geneza asisti 94 kwa jina lake na kubaki kuwa 
mmoja wa alama ya Arsenal.

1. Wayne Rooney – Asisti 103
Wayne Rooney Muingereza huyu ndiye 

anayeshikilia rekodi ya asisti nyingi  hadi sasa 
kwenye Ligi Kuu ya England.

Amecheza kwa misimu 16 kwenye Ligi Kuu 
ya England akianzia klabu yake ya utotoni, Ever-
ton kabla ya kuwa na mafanikio makubwa pale 
Manchester United na sasa anamalizia soka kule 
Derby County.

Makocha 5 bora wasio na kazi na klabu zinazowafaa  uk. 12&13

Rooney
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K
UWA kocha ni moja ya kazi ngumu 
katika  soka. Kuwasimamia wachezaji 
wenye tabia tofauti na kujaribu ku-
hakikisha unapata kilichobora kutoka 

kwao mara zote si kazi rahisi. Ongeza hilo na 
presha kutoka kwa wamiliki wa klabu, pamoja 
vyombo vya habari visivyosamehe, kwa hakika 
ni kazi ngumu.

Kocha anahitaji kuipa klabu
 utambulisho. Wakati tu-

napofikiria kuhusu Pep Guardi-
ola, tunafikiria kuhusu staili ya
 soka la tiki-taka. Jurgen Kloop
 anajulikana kwa staili ya soka 

la kusukumiza mashabulizi
 mbele, na Sir Alex Ferguson

 anatukumbusha soka la
 kushambulia kwa haraka na

 mashambulizi ya kushitukiza.

Zamani, alitakiwa kufanya kila kitu, kuanzia 
kufanya skauti ya wachezaji, usajili na udhami-
ni. Yaani klabu ilikuwa inaendeshwa na kocha. 
Leo hii kazi ya kocha mkuu inahusika tu kwa 
kile kinachotokea uwanjani.

Hapa tunawaangalia makocha bora watano 
ambao kwa sasa hawana kazi na klabu bora zi-
nazowafaa, twende sasa...

#5. Laurent Blanc
Umekuwa ni muda mrefu sasa tangu Lau-

rent Blanc alipokuwa kocha wa Klabu. Mara ya 
mwisho alionekana kama kocha wa PSG, na ku-
waongoza kwenye mataji matatu mfululizo ya 
Ligi Kuu, Blanc ni gwiji wa soka la Ufaransa, kwa 
pamoja kama mchezaji na kocha.

Wakati muda mwingi alikuwa PSG, awali 
pia aliwahi kuinoa Bourdeaux. Aliongoza timu 
yake kutwaa mataji matatu mwaka 2008, na 
akapewa kazi ya kuinoa timu ya Taifa ya Ufar-
ansa. Msimu wake wa mwisho haukuwa mzuri 
kwa mujibu wa rais wa klabu, alishindwa ku-
fuzu robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
Na tangu hapo hakuna kocha yeyote aliyeiwez-
esha PSG kusonga mbele ya hatua hiyo katika 
mashindano hayo.

Yeye ni aina ya kocha ambaye anaweza kuja 
kwenye kikosi ambacho kipo tayari kushindana 
kwenye mashindano makubwa, lakini bado ha-
jakuwa hapo.

Klabu inayomfaa: Olympique 
Lyon

Wakati Lyon inawachezaji nyota wa kuin-
yanyua kama Memphis Depay, Moussa Dem-
bele na Houssem Aouar, bado wamemaliza 
nafasi ya saba, na wanataka mtu atakayeweza 
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Makocha wa5 
bora wasio na 
kazi na klabu 
zinazowafaa

kuwarudisha kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
Blanc, kwa ujuzi wake na kulielewa soka la Ufar-
ansa, ni mtu anayewafaa.

#4. Marcelinho
Marcelinho ni mmoja wa makocha wach-

ache duniani ambaye 
anaweza zaidi kuu-

tumia mfumo wa 

4 - 4 -
2 na 
kupata 
m a -
f a n i k i o . 
A l i k u w a 
kwenye ki-
wango cha 
juu wakati 
wake pale Villa-
real ambapo ali-
wachukua kutoka 
ligi daraja la pili hadi 
kwenye nusu fainali ya 
Ligi ya Europa.

Pia ana jicho la kuona 
vipaji.Aliwauza wachezaji 
kama Bailly, Vietto, na Pato 
kwa kiasi kikubwa cha fedha.

Ni kocha mwenye ujuzi, 
anajua namna ya kuwapata 
wachezaji. Msimu wake wa 
mwisho na Valencia, alishinda 
Kombe la Mfalme [‘Copa del Rey’], 
akiifunga Barcelona kwenye fainali. 
Kwa mshangao, alifukuzwa baada ya 
mechi tatu tu msimu huu.

Uwezo wake wa kufanya kazi kwa 
bajeti ndogo unamfanya kuwa na uwezo 
mzuri wa kufundisha klabu zilizopo kati-
kati ya msimu kuanzia 5-bora.

Klabu inayomfaa: West Ham
West Ham tayari wana kikosi kizuri kwenye 

karatasi. Haller, Anderson, Diop na Fornals- wote 
wapo tayari kusukumwa, angalau kwenye Ligi 
ya Europa. Pamoja na heshima zote kwa David 
Moyes, yeye si mtu anayeweza kufanya hivyo. 
Marcelinho anaweza kuwa mtu atakayeisaidia 
klabu hiyo kufika sehemu inayotakiwa kuwapo.
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Extra Time

“Sijawa na mawasiliano yoyote ya 
uwanjani na Messi, nimezungumza 
naye kwa njia ya simu mara nyingi. 
Sijamuona akijifua mazoezini, nime-
pishana naye tu kwenye sehemu 
ya kupaki magari mara nyingi. 
Wachezaji wote wanafanya mazoezi 
katika viwanja tofauti, mimi nipo na 
Sergi Roberto na (Sergio) kwenye 
uwanja mmoja, lakini tumetengwa,” 
Beki wa Barcelona, Gerard Pique

“Unakwenda kule wanakotaka, kwa 
sasa naishi Valencia ili kuwa na 
mwanangu, ila nimejiandikisha jijini 
Madrid. Lakini sijui kituo changu cha 
kwanza kitakachofuata kitakuwa 
wapi, nipo wazi kwa kila kitu. Kitu 
kilichopo wazi ni kwamba, Atletico 
wana [Diego] Simeone ambaye 
anaweza kuwa nao hadi pale yeye 
mwenyewe atakapoamua kuondoka. 
Kwa sababu hakuna anayefiti pale 
zaidi ya yeye,” Kocha wa zamani wa 
Arsenal, Unai Emery

“Ninamchagua Virgil van Dijk, 
inashangaza, kwa sababu hajakuwa 
kwenye mchezo huo kwa muda 
mrefu, hasa ikizingatiwa kwamba 
kuna majina makubwa kama– John 
Terry na Rio Ferdinand, watu ambao 
wamecheza kwa muda mrefu. Lakini 
ishara zimeonyesha katika miaka 
yake michache, na kwamba an-
gekuwa kwa muda mrefu angekuwa 
daraja la juu kabisa,” Beki wa zamani 
wa Manchester City, Vincent Kompa-
ny, akimuelezea Van Dijk kama beki 
bora wa kati Ligi Kuu England

Nukuu“#3. Unai Emery

Kabla ya kukutana na wakati mgumu pale Ar-
senal, Unai Emery alikuwa na CV nzuri. Mataji 
matatu mfululizo kwenye Ligi ya Europa akiwa 
na Sevilla na mataji saba akiwa pale PSG yalito-
sha kuwashawishi ‘Washikabunduki’ kwamba 
alikuwa mtu sahihi kuwaongoza.

Soka la kushambulia kwa kasi ndio kitu kili-
chotengeneza jina la Emery. Hata pale Arsenal, 
kulikuwa na ishara ya hilo, lakini kutokana na 
safu mbovu ya ulinzi kazi ikawa ngumu kwake. 
Klabu ambayo ipo tayari kuamini uwezo wake 
itakuwa sahihi kwake.

Klabu inayomfaa: Napoli
Napoli imekuwa na msimu mbaya, huku Rais 

wa Klabu, Aurelio de Laurentiis akiwa ameo-
nyesha hadharani kutoelewana na wachezaji. 
Wachezaji wengi muhimu kama Koulibaly na 
Allan wanatarajia kuuzwa kipindi cha majira ya 
joto kinachokuja. Wana kocha mzuri Gattuso, 
lakini Napoli inahitaji kocha wa daraja la juu 
mwenye uwezo wa kuleta ushindani kwenye 
Serie A kwa mara nyingine tena.

Emery anaweza kuwa kocha atakayefiti kwa 
klabu hiyo. Kama wakifanya usajili sahihi kuzi-
ba mapengo ya wachezaji wanaoondoka, Napo-
li inaweza kuwa kama Juventus, Inter Milan na 
Lazio endapo watatumia fedha zao.

#2. Massimiliano Allegri
Kwa kila kitu Max Allegri amefanikiwa, ha-

pati heshima inayotakiwa. Huku akiwa na 
mataji sita ya Serie A, ya ligi manne na matatu 
ya Italian Supercups, pamoja na fainali mbili 
za Ligi ya Mabingwa Ulaya, inatosha kusema 
ni kocha mwenye mafanikio sana.

Huku ikiwa inakaribia miezi 18 tangu awe 
hana klabu ya kuinoa, atakuwa tayari ku-
pata kazi haraka. Timu ya Allegri inakuwa 
imejengwa na safu imara ya ulinzi. Wakati 
akiwa kocha wa Juventus, waliruhusu ma-
bao 25 kwenye ligi kwa msimu.

Wakati wake pia amewanoa wachezaji 
bora kama Buffon, Barzagli, Evra, Pirlo, 

Tevez na Dani Alves.

Klabu inayomfaa: Atletico 
Madrid

Inaweza kuonekana ni kitu kigumu ku-
tokana na kile ambacho Diego Simeone 

amefanikiwa pale Atletico Madrid, lakini 
pengine inaweza kuwa ameshafikia kilele 
chake cha mafanikio. Ni wakati wake sasa 

kuachia nafasi hiyo kwa mtu mwingine.
Ishara zinaonekana, kwa sasa 

wapo nafasi ya sita kwenye La-
Liga, na wameiondoa Liver-

pool kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Walipofika 

sasa, Simeone anatakiwa kuachia na Allegri 
anaweza kufiti kwenye kiti hicho. 

#1. Mauricio Pochettino
Kuchomoza kwa Mauricio Pochettino katika 

soka la dunia hii ni kutokana na jitihada zake 
mwenyewe. Kuchomoza kwa Tottenham Hot-
spur kuwa moja ya vigogo kwenye Ligi Kuu ya 
England, ni kazi yake. Kwa kile alichofanikiwa 
Pochettino kwa klabu ambayo inachukuliwa 
kama haina vyanzo vingi vya fedha, kumem-
fanya kuwa na jina kubwa duniani.

Ingawa hajawahi kushinda taji lolote na kla-
bu hiyo, ameichukua klabu hiyo kutoka katikati 
ya msimamo hadi kwenye fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. 

Inakaribia miezi sita sasa tangu alipofuku-
zwa, na amekuwa akihusishwa na klabu nyingi 
duniani. Barcelona, Real Madrid, PSG na New-
castle, zote amekuwa akihusishwa nazo.

Tangu kuwapo na taarifa za Newcastle ku-
nunuliwa na matajiri wa Saudi Arabia, ame-
kuwa akitajwa sana kama ndiye anayekwenda 
kuchukua mikoba ya kuinoa.

Klabu inayomfaa: Manchester 
United

Huku Pochettino akiwa anachukuliwa kama 
mmoja wa makocha watatu wa daraja la juu 
duniani, anafaa kuwa kwenye moja ya klabu 
bora. Ingawa Ole Gunnar Solskjaer amesaini 
mkataba mpya, United haijawa na matokeo ya 
kuridhisha tangu raia huyo wa Norway achuk-
ue kazi hiyo.

Pochettino ni aina ya mtu ambaye United 
inamhitaji ili kuirudisha kuwa klabu yenye 
kushinda katika kila mashindano. Tayari wana 
kikosi kizuri, na usajili wa wachezaji wen-
gine utakuwa unahitajika. Po-
chettino anaweza kuwa 
mtu sahihi wa kufiti 
kwenye viatu 
vya Sir Alex 
Ferguson.

Pochettino



SERGIO Ramos ndiye 
mchezaji aliyecheza mechi 
nyingi zaidi timu ya Taifa ya 
Hispania akiwa ameichezea 
mara 170, aliweka rekodi 
hiyo Oktoba, mwaka jana, 
kwa kumpiku nyota wa 
zamani wa Real Madrid, 
kipa Iker Casillas, aliyekuwa 
ameichezea mara 168.JE

, W
A
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A

?

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya Serikali kutangaza 
inatarajia kuruhusu Ligi Kuu 
Bara kurejea, jambo litakalo-
fanikisha bingwa wa ligi hiyo 

kupatikana uwanjani, na pia timu 
zitakazopanda kutoka Ligi Daraja 
la Kwanza pamoja na zile zitakazos-
huka daraja, tayari viongozi wa timu 
zilizopo chini ya msimamo wa Ligi 
Kuu, matumbo yao yameonekana 
kuwa na joto la hofu.
Baada ya janga la ugonjwa

 wa COVID-19 unaosaba-
bishwa na vizuri vya coro-
na, kulizuka maoni mengi,

 huku baadhi wakitaka Ligi
 Kuu ifutwe kama vile ili-

vyofanywa kwenye baadhi
 ya nchi duniani.

Baadhi ya nchi duniani zimefuta 
ligi zao na kutoa ubingwa kwa timu 
zilizopo juu, huku zikiziacha timu za 
chini kwenye msimamo zikiendelea 
kupeta.

Ina maana hakuna timu zilizos-
huka. Ukisikiliza maoni ya viongozi 

Waburuza 
mkia watano
Ligi Bara na 
tumbo joto

tika mechi tisa ilizobakisha kwenye 
ligi ili ijikwamue.

4. Mbeya City (pointi 30)
Cha kusikitisha msimu huu ni 

kwamba zile timu ambazo miaka 
michache tu iliyopita zilitamba, 
ziko hoi bin-taaban. Nazizungum-
zia Singida United, Mbao FC na hii 
ni Mbeya City.

Ilileta mapinduzi makubwa 
msimu wa 2013/14, kiasi kwamba 
kila timu iliyokuwa ikitaka kupanda 
ilitaka kuwa kama Mbeya City. Kwa 
sasa iko taaban, ikiwa moja kati ya 
timu zinazohesabiwa kuwa zitashu-
ka msimu huu kama zikikaa vibaya. 
Inakamata nafasi ya 17, ikiwa na 
pointi 30. Iwapo haitojirekebisha 
kwenye mechi zake tisa zilizobaki, 
msimu ujao inaweza isiwapo Ligi 
Kuu.

5. Ndanda FC (pointi 31)
Hii ndiyo timu yenye bahati kwe-

nye Ligi Kuu Tanzania Bara, kwani 
misimu yote iliyokuwa kwenye ligi 
imekuwa ikipona kushuka dakika 
za mwisho. Wengi wanataka kuona 
kama msimu huu nao wanaweza 
kupona tena. Ni timu ambayo mia-
ka yote ina ‘zali’ la kubaki kwenye 
zile mechi za mwisho. Msimu huu 
kama kawaida, inashika nafasi ya 
16, ikiwa na pointi 31. Kwa mechi za 
karibuni kabla ya kusimamishwa, 
ilikuwa imeanza kufanya vema 
kama kawaida yake. Hata hivyo, 
waswahili wanasema ‘siyo kila siku 
ni Ijumaa’. Mechi zake tisa zilizoba-
ki zitatoa jibu.

wengi hasa zilizokuwa chini ya msi-
mamo walikuwa wakitaka Simba 
apewe ubingwa, lakini huku chini 
ya msimamo kusiwe na timu itakay-
oshuka daraja msimu huu.

Hata hivyo, urejeo wa Ligi Kuu 
kama kusudio la serikali, zimewaacha 
tumbo joto timu ambazo tayari zil-
ishaanza kuona huenda zingebak-
ishwa na kuiacha Gwambina FC 
ambayo inatakiwa kushinda mechi 
mbili tu kati ya nne ilizonazo kusubiri 
msimu ujao kupanda Ligi Kuu.

Kwenye makala haya, tunawaletea 
timu ambazo ziko kwenye hatari ya 
kushuka daraja, na sasa zinatakiwa 
zijiandae kisawasawa ili zitumie ngu-
vu zao za uwanjani kutoshuka daraja, 
na si mteremko...

1. Singida United (pointi 
15)

Singida United ndiyo timu yenye 
hatari zaidi ya kushuka daraja kwe-
nye Ligi Kuu kuliko timu nyingine 
yoyote ile. Wapo wachambuzi wa-
naona ni kama tayari imeshuka 
kiuhasilia, lakini si kimahesabu. Ina 
pointi 15 tu mpaka sasa ikiwa imesali-

wa na mechi tisa tu.
Si tu kwamba inashika mkia ikiwa 

chini, lakini inazidiwa pointi nane na 
timu iliyokuwa juu yake, Mbao FC. 
Mpaka ligi inasimamishwa, mechi ya 
mwisho iliifunga Mbeya City mabao 
2-1, ikitoka kupoteza mechi nne mfu-
lulizo.

2. Mbao FC (pointi 23)
Ni timu ambayo imeshangaza wen-

gi msimu huu kutokuwa na kiwango 
cha kawaida, kilichozoeleka. Inaweza 
kabisa ikawa ndiyo msimu wao wa 
mwisho kucheza Ligi Kuu, tangu 
ilipopandishwa na Shirikisho la Soka 
nchini (TFF) msimu wa 2016/17 kuto-
kana na tuhuma za upangaji matokeo 
kwa timu za Geita Gold, JKT Kanem-
bwa, Polisi Tabora na JKT Oljoro.

Iliingia kwenye Ligi Kuu na kuwa 
timu ya kutisha. Lakini kila msimu 
inaonekana kupungua makali, huku 
msimu huu ikiwa kwenye hatari zaidi 
kuliko wakati mwingine wowote. Ina 
pointi 23, ikibakiza mechi tisa tu, ik-
ishika nafasi ya 19.

3. Alliance FC (pointi 29)
Ina pointi 29 ambazo bado hazi-

wezi kuiweka salama kubaki Ligi 
Kuu msimu huu, bali inabidi ijifunge 
kibwebwe kisawasawa. Kinachotoa 
shaka zaidi ni kwamba Alliance ndi-
yo timu iliyopoteza mechi zote tano 
za mwisho mfululizo, hadi pale ligi 
iliposimama kutokana na ugonjwa 
wa COVID-19. Inakamata nafasi ya 
18, hivyo nayo imo ndani ya zile timu 
nne zinazonukia kushuka daraja. Ni 
ushindi mfululizo unaohitajika ka-

Kikosi cha 
Singida 
United 
kinacho-
shika 
mkia kwe-
nye Ligi 
Kuu Bara. 
PICHA: 
MAK-
TABA
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Corona yapaisha bei ya tende
Na Paul Mabeja, DODOMA

I
MEELEZWA kuwa ugonjwa wa corona 
umesababisha bei ya tende kupanda, 
huku zikiadimika katika maeneo men-
gi ulimwenguni hususan kipindi cha 

mfungo wa Ramadhani.
Kufuatia hali hiyo, Taasisi ya Misaada ya 

Miraji Tanzania, imetoa msaada wa tani 
moja ya tende, kwa waumini wa dini ya 
kiislamu wasiojiweza ikiwamo wajane wa 
Mkoa wa Dodoma ili kukidhi mahitaji yao.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Mwenyekiti wa Taasisi hiyo 
mkoani humo, Athumani Hotty, alisema 
wameamua kugawa msaada huo kutokana 
na umuhimu wa tende katika mfungo huo.

Alisema kutokana na kuwa adimu, la-
kini pia zinapatikana kwa bei ya juu hali 
inayowawia vigumu watu wasiojiweza ku-
nunua.

“Sisi tumeona ipo haja ya kutoa msaada 
huu kwa makundi haya maalum, tende 
kwa waumini wa dini ya kiislamu tunaele-
kezwa kuwa kabla ya kufungua Muislamu 
anatakiwa afungue kwa kula tende kutoka 
na kuwa inavirutubisho vingi ambavyo 
vinamsadia mtu aliyefunga kwa siku nzi-
ma,” alisema Hotty.

Aidha, aliwataka waumini hao katika 
mfungo huo kuendelea kuzingatia maelek-
ezo yanayotolewa na wataalamu  wa afya 
katika kujikinga na virusi vya corona.

“Katika maeneo yetu ya misikiti tuna-

sisitiza waumini kuendelea kuzingatia 
maelekezo ya wataalamu wa afya kwa 
kunawa mikono, kuvaa barakoa, lakini pia 
kutoshiriki katika mikusanyiko ambayo ni 
eneo hatari kwa virusi hivi vya corona,” 
alisema Hotty.

Pia alisema kupitia Baraza kuu la Waisla-
mu Tanzania (Bakwata) mkoa wa Dodoma, 
wamekuwa wakitoa semina kwa maima-
mu wa misikiti yote namna ya kujikinga na 
ugonjwa huo katika nyumba zao za ibada.

Vilevile, alisema pamoja na kutoa sem-
ina kwa Maimamu hao, pia wanatoa mis-
aada ya vifaa vya kujikinga na maambukizo 
ya corona kwenye maeneo mbalimbali ya 
mkoa huo.

Serikali yaombwa umeme kituo cha Msamaria Hombolo

Katibu wa Jumuiya ya  Wanawake ya Chama Cha Mapinduzi Tanzania (UWT) Wilaya ya Dodoma, Diana Madukwa (kushoto), 
akimkabidhi Rhoda Andrea, ambaye ni mgonjwa wa ukoma , vifaa vya kunawa mikono kwa ajili ya kujikinga na   corona, viongozi 
wa jumuiya hiyo walitembelea  kambi ya wagonjwa wa ukoma ya  Msamaria Mwema Homolo jijini Dodoma.  PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH 

Wachungaji 
Anglikana 
wapewa 
vifaa corona

 Na Renatha Msungu, DODOMA

 KANISA la Anglikana Dayosisi 
ya Dodoma, limetoa vifaa vya 
kujikinga na maambukizo ya vi-
rusi vya corona kwa wachungaji 
na watu mbalimbali jijini Dodoma 
vyenye thamani ya Sh. milioni 61.

 Akizungumza katika utoaji 
vifaa hivyo sambamba na 
semina ya kujikinga na 
maambuzo ya virusi vya corona 
kwa viongozi wa dini, Askofu 
wa Dayosisi hiyo, Dickson 
Chilongani, alisema wachungaji 
ni kundi ambalo lipo katika 
hatari ya kupata ugonjwa huo 
kwa sababu wanakutana na 
waumini wengi wakati wa ibada 
wanazoendesha. 

 Dk. Chilongani alisema 
wameamua watoe mafunzo 
kwa watumishi hao namna 
ya kujikinga ili wanaporudi 
kwenye parishi zao waelimishe 
waumini jinsi ya kujikinga na 
maambukizo ya ugonjwa huo.

 Akifungua mafunzo hayo, 
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, 
Patrobas Katambi, aliishukuru 
Dayosisi hiyo kwa kuonyesha 
jitihada za kuiunga mkono 
serikali katika jitihada za 
kupambana na corona.

 Katambi alisema semina hiyo 
imetolewa kwa watu muhimu 
ambao wanakutana na waumini 
kila mara.

 “Mmefanya vizuri 
kufundisha hii semina kwa 
sababu watumishi watasaidia 
kuwafundisha waumini namna 
ya kujikinga na ugonjwa huu,” 
alisema.

 Alisisitiza wananchi 
kuendelea kujikinga na kuchukua 
tahadhari kwa sababu ugonjwa 
bado upo kwa jamii.

 Aliwataka kufuata masharti 
ya wataalamu wa afya  
yanayotolewa ya kujikinga na 
maambukizo ya ugonjwa huo.

HABARI dodoma

Na Ibrahim Joseph, DODOMA.

WALEMAVU wa ugonjwa wa ukoma wa-
naoishi kwenye Kituo cha Msamaria Mwema 
Hombolo jijini Dodoma, wameomba serikali 
kuwasaidia umeme ili waanzishe miradi ita-
kayowasaidia kukidhi mahitaji yao.

Ombi hilo lilitolewa mwishoni mwa wiki 
na walemavu hao mara baada ya kupokea 
vifaa vya kujikinga na maambukizo ya 
ugonjwa  wa corona na vyakula kutoka Ju-
muiya ya Wanawake wa Chama Cha Mapin-
duzi (UWT), Wilaya ya Dodoma walipotem-
belea kituo hicho.

Mmoja wa wazee ambaye ana ulemavu ul-
iotokana na ugonjwa huo, Simon Madanya, 

alisema kituo hicho hakina umeme, wame-
kuwa wakiishi kwenye mazingira ya giza na 
kuibiwa vitu wanavyosaidiwa na watu mbal-
imbali.

Alisema baadhi ya watu wasio waadilifu 
wamekuwa wakiingia na kuwaibia vitu wal-
ivyopewa msaada na wasamaria wema kwe-
nye kituo hicho.

Aidha, Mdanya alisema uwapo wa umeme 
utawasaidia walemavu hao kuutumia kuan-
zisha miradi midogo ya kiuchumi  kama 
ushonaji kwa kutumia cherehani za umeme 
na kufungua biashara ya kuuza mabarafu 
kwa wavuvi waliopo bwawa la Hombolo.

  “Tunawashukuru sana UWT kwa ku-
tukumbuka, lakini tunaomba kusaidiwa 

tatizo la umeme kwa sababu imekuwa kero 
kwetu na sisi hatuna fedha za kuunganisha 
umeme,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa watu wenye ulema-
vu  wa kituo hicho, Michael Mtonyi, alisema 
kituo hicho kina kaya 29 zenye watu 250, iki-
wamo watu wenye walemavu 35.

Mtonyi alisema kituo hicho kilianzishwa 
mwaka 1997 ikiwa ni msaada kutoka Kanisa 
la Anglikana Dayosisi ya Central Tanganyika 
(DCT) kwa ajili ya kutunza walemavu wa 
ugonjwa wa ukoma walikuwa wakiomba 
omba mitaani.

Akizungumza baada ya kukabidhi msaada 
huo, Katibu wa UWT wilayani humo, Diana 
Madukwa, alisema wameona ni muhimu 

kukabidhi msaada huo ili kuunga mkono 
juhudi za serikali za kupambana na Corona.

Madukwa alisema wamekabidhi vifaa 
mbalimbali na vyakula vyenye thamani ya 
Sh. milioni moja na kuwataka viongozi wa 
eneo hilo kuhakikisha vinawafikia waleng-
wa wote.

“Nimesikia kuna malalamiko ya wazee 
hawa kudai kunyimwa baadhi ya misaada 
inayoletwa na wasamaria wema ,ninawaa-
giza viongozi wa kituo na Mwenyekiti wa 
Mtaa huu kuhakikisha msaada huu un-
awafikia walengwa ,nitafanya ziara yangu 
kimya kimya nikisikia hilo tena tutawachulia 
hatua,” alisema.
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Serikali yakiri kutokuandaa 
Kanzi data ya wajasiriamali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
KOA wa Mbeya umekiri kuwa 
haukuandaa kanzi data ya wa-
fanyabiashara wadogo walio-
patiwa vitambulisho vya ujasiri-

amali vilivyotolewa na Rais John Magufuli 
mwaka jana, hivyo kushindwa kufanya tath-
mini ya ukuaji wa wafanyabiashara hao.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki na 
Mkuu wa Mkoa huo, Albert Chalamila, al-
ipokuwa anakabidhiwa vitambulisho vipya 
15,000 na Meneja wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) wa Mkoa huo, Eunice Mha-
luka.

Alisema hali hiyo imesababisha kushind-
wa kuwabaini wajasiriamali ambao wame-
kuwa kiuchumi na hawastahili kuendelea 
kupewa vitambulisho hivyo na badala yake 
wanatakiwa waingie kwenye mfumo rasmi 
wa ulipaji kodi unaosimamiwa na TRA.

“Tumeletewa vitambulisho vipya am-
bavyo tunatakiwa kuviuza kwa wajasiri-
amali, sasa nawaagiza maofisa biashara wa 
Halmashauri zote kuandaa kanzi data ya 
wajasiriamali hawa ili kuwa na utaratibu 

mzuri wa kufuatilia ukuaji wake,” alisema 
Chalamila.

Aidha aliwataka wakuu wa wilaya zote ku-
tumia vyombo vyao kuwafuatilia wananchi 
wote watakaopatiwa vitambulisho, hivyo 
ili kuwabaini wasiostahili na kuwaondoa 
kwenye mfumo huo ambao unatoa msa-
maha wa kodi. Chalamila aliwataka wakuu 
wa wilaya kuendelea kuwaelimisha waja-
siriamali kuhusu kodi ambazo wamesame-
hewa kwa mujibu wa vitambulisho hivyo 
kwa maelezo kuwa baadhi yao wamekuwa 
wakiutumia msamaha huo vibaya.

Alisema baadhi wamekuwa wakigoma 
kulipa kodi za nyumba, gharama za kuon-
doa taka na michango mingine ambayo wa-
nakubaliana katika maeneo yao kitu amba-
cho alisema sio sahihi.

Akitoa maelezo kuhusu vitambulisho 
hivyo, Meneja wa TRA Mkoa wa Mbeya, Eu-
nice Mhaluka, alisema mwaka jana mkoa 
huo ulipatiwa vitambulisho 100,000 la-
kini mwaka huu vimepunguzwa na kuwa 
86,000 ambavyo vitaendelea kuletwa kwa 
awamu.

Alisema katika awamu ya kwanza 

walipokea vitambulisho 15,000 ambavyo 
ndivyo walivyokabidhi, na kwamba wak-
ipokea vingine wataendelea kuvigawa ka-
tika Halmashauri zote za Mkoa huo.

Alisisitiza kuwa watahakikisha wanavi-
gawa kwa wajasiriamali wenye sifa pekee 
ambao ni wenye mauzo ghafi yasiyozidi Sh. 
4,000,000, huku akisema kuwa baadhi ya 
wananchi katika awamu ya kwanza wali-
kuwa wanatafsiri vibaya.

“Vitambulisho hivi vya awamu hii viko 
tofauti kidogo na vile vya mwaka jana, hivi 
vya sasa vina namba maalum na haviweze-
kani kughushi, tunaomba tushirikiane wote 
kutoa elimu kwa wajasiriamali wetu,” alise-
ma Mhaluka.

  Katibu Tawala Msaidizi wa Mkoa wa 
Mbeya wa Uchumi na uzalishaji, Said Ma-
dito, alisema ili kukabiliana na changamoto 
zilizojitokeza mwaka jana kwenye vitambu-
lisho hivyo, serikali imetoa utaratibu maal-
um wa kukabidhi.

Alisema Meneja wa TRA anamsainisha 
Mkuu wa Mkoa nyaraka maalumu baada ya 
kumkabidhi na kisha Mkuu wa Mkoa anavi-
kabidhi kwa wakuu wa wilaya.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMATI ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya 
Mbeya ikiongozwa na Mkuu wa Wilaya hiyo, 
William Ntinika, imeanza kufanya oparesh-
eni maalumu ya kukagua na kuwachukulia 
hatua abiria wote wa magari ya abiria am-
bao hawavai barakoa.

 Mkuu huyo wa wilaya alisema kwamba 
lengo la hatua hiyo ni kukabiliana na maam-
bukizo ya virusi vya  corona. 

Oparesheni hiyo ilianza mwishoni mwa 
wiki ambapo wajumbe wa Kamati hiyo wali-
kuwa wanazunguka katika vituo mbalimbali 
vya magari ya abiria                                       dalada-
la) na kwenye baadhi ya barabara na kuka-
gua ili kuona kama abiria wanavaa barakoa.

Ntinika alisema kutokana na tishio la 
ugonjwa huo umewekwa utaratibu wa kula-
zimisha kila abiria wa daladala na bajaji 
mkoani humo kuvaa barakoa na kwamba 
kwa wale ambao wanakaidi watakuwa wa-

nashushwa kwenye magari na kuchukuliwa 
hatua.

Alisema elimu imetolewa vya kutosha na 
wataalamu lakini baadhi ya watu wameku-
wa wakikaidi maelekezo yanayotolewa hali 
ambayo inaweza kusababisha ongezeko la 
maambukizo ya corona.

“Tumeamua tuanze kukagua kwenye 
magari ili kuhakikisha wananchi wetu wa-
navaa barakoa, ukivaa barakoa unajikinga 
mwenyewe na ugonjwa huo, lakini pia kama 
una maambukizo unawakinga wenzio,” 
alisema Ntinika.

Alisema Serikali imewarahisishia wa-
nanchi kwa kuruhusu hata barakoa za vi-
tambaa zitumike ambazo gharama yake ni 
nafuu na hivyo hakuna sababu ya watu ku-
tozinunua na kuvaa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, 
Ulrich Matei, alisema zoezi hilo litakuwa en-
delevu mpaka pale ambapo wananchi wote 
wataanza kufuata maelekezo hayo.

Alisema wakati wa oparesheni hiyo wali-
baini kuwa mwitikio umekuwa mzuri kwa 
baadhi ya wananchi isipokuwa wachache 
ambao alisema wataendelea kuwashughu-
likia wakiwabaini.

“Wengi wanajitahidi kufuata maelekezo 
maana wamejitahidi kuvaa barakoa, lakini 
tutaendelea kufuatilia na kuwachukulia 
hatua wote wanaokiuka utaratibu huu,” 
alisema Kamanda Matei.

Alisisitiza kuwa mbali na oparesheni hiyo 
pia askari wa Kikosi cha Usalama baraba-
rani, wanaendelea kufanya ukaguzi kwe-
nye magari na kuchukua hatua ikiwamo 
kuwashusha abira ambao hawavai barakoa 
hizo.

Baadhi ya madereva na makondakta wa 
daladala waliishukuru Kamati ya Ulinzi na 
Usalama kwa kuanzisha oparesheni hiyo 
wakidai kuwa baadhi ya abiria wamekuwa 
wakikaidi wanapowapatia maelekezo ya ku-
vaa barakoa hizo.

Abiria wa mabasi wasiovaa barakoa watangaziwa kiama

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akipokea moja ya makasha yenye vitambulisho vya wajasiriamali 15,000, 
ambavyo vimetolewa na Rais John Magufuli kutoka kwa Meneja wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa Mbeya, Eunice. 
Makabidhiano hayo yalifanyika mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA. 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wafanyabiashara 
mkoani Mbeya, wanadaiwa 
kuanza kukwepa kutoa risiti 
kwa wateja wao wanapowauzia 
bidhaa kwa kisingizio cha 
kuepuka kuambukizana virusi 
vya corona.

Hali hiyo inatafsiriwa kuwa 
ni ukwepaji wa kulipa kodi 
mbalimbali za serikali.

Baadhi ya wananchi wanadai 
kuwa tangu ugonjwa huo 
ulipotangazwa kuingia nchini, 
baadhi ya wafanyabiashara 
wamekuwa wakigoma kutoa 
risiti na hivyo kuwalazimisha 
na wao wawe sehemu ya 
wakwepa kodi.

Mmoja wa wananchi hao, 
Bruno John, Mkazi wa Uyole 
jijini Mbeya, alisema Serikali 
imekuwa ikisisitiza kuwa kila 
mwananchi anatakiwa kudai 
risiti anaponunua kitu chotote, 
lakini katika kipindi hiki 
hawapewi risiti hizo.

“Ukiwauliza wanasema 
serikali imezuia utoaji wa risiti 
kwa sababu ya ugonjwa huo, 
lakini tukiwauliza viongozi wa 
Serikali wanasema maelezo 
hayo siyo ya kweli, sasa 
tunashindwa kuelewa wanapata 
wapi ujasiri wa kuisingizia 
Serikali,” alisema Bruno.

Naye Isack Mwaigaga, 
mkazi wa Iyunga jijini Mbeya 
aliiomba Serikali kutoa elimu 
upya kwa wananchi juu ya 
jambo hilo kwa maelezo kuwa 
mapato yanapotea kutokana na 
wafanyabiashara hao kutotoa 
risiti.

Alisema alienda katika 
Soko la Mwanjelwa kwa ajili 
ya kununua baadhi ya vitu 
lakini kila alipodai risiti ya 
kielektroniki (EFD) aliambiwa 
kuwa utaratibu wa utoaji wa 
risiti hizo umesitishwa.

Akizungumzia suala hilo, 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, alisema 
ameshapokea malalamiko hayo 
na kwamba tayari ufuatiliaji 
wa siri unaendelea kufanyika 
katika maeneo mbalimbali ili 
kubaini ukweli wake.

Aliwataka wafanyabiashara 
mkoani humo kuendelea 
kufuata utaratibu kwa maelezo 
kuwa wao wanatumika na 
Serikali kama mawakala 
wa kukusanya mapato na 
hivyo akasisitiza kuwa 
watakaoendelea kukwepa 
watachukuliwa hatua kali za 
kisheria.

“Rais alishatoa maelekezo 
kwamba shughuli za uzalishaji 
mali ziendelee kama kawaida, 
sasa hawa wanaogoma kutoa 
risiti wanakiuka sheria, 
vyombo vyetu vipo kazini 
vinaendelea kufuatilia jambo 
hili na muda sio mrefu tutaanza 
kuchukua hatua,” alisema 
Chalamila.

Aliwataka wananchi mkoani 
humo kuendelea kufanya 
kazi kwa bidii ili kujiletea 
maendeleo, na kwamba 
wapotoshaji wa taarifa 
za corona wataendelea 
kuchukuliwa hatua za kisheria.

Wafanyabiashara
washitukiwa ujanja
kodi kisa corona

HABARI mbeya
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W/biashara wazalendo 
wamkuna Balozi Iddi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
AKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, 
amesema mchango mkubwa 
wanaoendelea kutolewa na 

wafanyabiashara wazalendo nchini uta-
bakia kuwa ukumbusho kwa jamii na taifa 
kwa ujumla.

Balozi Seif Ali Iddi alisema hayo jana, 
wakati akipokea msaada wa vifaa mbali 
mbali kwa ajili ya watu wenye mahitaji 
maalum ofisini kwake Vuga mjini Zanzibar 
vilivyotolewa na Mwenyekiti wa kampuni 
za ZAT na Royal Group, Mohamed Raza 
Hassanali.

Raza ambae pia ni Mwakilishi wa Jimbo 
la Uzini, alikabidhi barakoa 400 kwa wa-
nanchi wa jimbo hilo pamoja na vyakula 
kwa ajili ya familia 218 zilizokumbwa na 
maafa kutokana na mvua zilizonyesha hivi 
karibuni.

Balozi Iddi alisema wananchi wengi wa-
nafarijika kutokana uamuzi wa wafanya-
biashara wazalendo wanaounga mkono 
matatizo na majanga yanayowakumba ka-
tika maeneo yao. 

Aidha, alipongeza kampuni hizo   kwa 
jitihada zinazochukuliwa kuwa karibu na 
wananchi sambamba na Serikali katika 
kuona ustawi wa Jamii unaendelea kubakia 
salama na furaha licha ya changamoto zina-
zojitokeza.

Akizungumzia athari ya mafuriko ya 
mvua za masika za mwaka huu, Balozi Iddi 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa Kamisheni ya 
Kukabiliana na Maafa Zanzibar, aliwatahad-
hari wananchi kuendelea kuepuka kujenga 
makazi yao ya kudumu katika maeneo ha-
tarishi.

Alisema maeneo ya kilimo, sehemu za 
mabwawa, mito pamoja na misingi ya maji 
ya mvua ni vyema zikaepukwa mapema ili 
kujihakikishia usalama wa maisha yao sam-

bamba na hasara kubwa inayoweza kuleta 
usumbufu wa mchanganyiko wa mawazo 
yasiyokwisha ndani ya maisha yao.

Naye, Mohamed Raza Hassanali, alisema 
uongozi wa taasisi hizo umefikia hatua ya 
kutoa msaada huo kufuatia changamoto 
mbali mbali zinazowakumba watu wenye 
mahitaji maalum.

Akitoa shukrani kwa niaba ya uongozi, 
watendaji wa idara ya watu wenye ulemavu 
pamoja na watu wenye mahitaji maalum, 
Ofisa Jinsia Maendeleo wa Idara hiyo, Foum 
Shaaban, alisema milango bado iko wazi 
kwa mtu au taasisi yoyote ndani na nje ya 
nchi kusaidia kundi hilo la watu wenye ma-
hitaji maalum.

Foum alisema msaada huo wa baiskeli 
za walemavu, vyarahani pamoja na fimbo 
maalum za kuwaongoza watu wasioona 
zitagaiwa kwa wahusika Unguja na Pemba 
kwa mujibu wa taratibu zilivyopangwa.

 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 MKUU wa Wilaya ya Magharibi ‘A’, Abeid 
Juma Ali, amewataka wananchi wanaokaa 
pembezoni ya mito na maeneo ya vyanzo 
vya maji kuacha kuchimba mchanga ili kue-
pukana na uharibifu wa mazingira.

  Akizungumza katika ziara ya kuangalia 
uharibifu wa mazingira ya Mto Welezo uli-
otokana na uchimbaji wa mchanga, alisema 
eneo hilo linapaswa kuenziwa kwani lina vy-
anzo vingi vya maji na makazi ya watu.

  Alieleza kuwa uchimbaji wa mchanga 
katika maeneo hayo umeathiri mazingira na 
makazi ya watu, jambo ambalo linalopaswa 

kuchukuliwa hatua za dharura na wadau 
wote.  Aidha, aliwataka wananchi wa mae-
neo hayo kushirikiana na uongozi wa Shehia 
ya Welezo, idara ya misitu na rasilimali zi-
sizorejesheka na manispaa ya Magharibi ‘A’ 
kuwadhibiti vijana wanaojihusisha na shu-
ghuli hizo ili kuepukana na madhara zaidi.

 “Viongozi wa Shehia ninataka mwatam-
bue na ikifika Jumatatu ijayo muwasilishe 
majina ya watu wanaochimba mchanga 
ili vyombo vinavyohusika vichukue hatua 
dhidi yao,” alielekeza Mkuu huyo wa wilaya.

  Wakizungumza katika ziara hiyo, wa-
nanchi wanaoishi pembezoni mwa mto huo, 
walieleza kuwa mara kadhaa wamewasili-

ana na viongozi wa Shehia hiyo kuelezea 
changamoto wanayoipata pindi wanapoka-
biliana na watu wanaochimba mchanga 
ambao mara nyingi wamekuwa wakitumia 
vitisho.

  “Kuna wakati huchimba usiku, lakini 
katika kipindi hiki cha mvua huchukua 
mchanga mtoni mchana na tunapowafuata 
hututishia maisha,” alieleza Omar Abdallah 
Mohammed.

  Naye, Mkurugenzi wa Manispaa ya Ma-
gharibi ‘A’ , Amour Ali Mussa, alieleza kuwa 
watashirikiana na vyombo vya ulinzi na us-
alama kusimamia sheria ya uondoaji wany-
ama mijini ili kudhibiti magari ya ng’ombe 

na punda ambayo yanatumika katika 
uchimbaji wa mchanga.

 “Huu ni ukiukwaji wa sheria, tunawaom-
ba wananchi watupe taarifa kama walivyo-
fanya leo ili tuchukue hatua zinazostahiki 
ikiwamo kutaifisha mchanga na vyombo vya 
usafiri vinavyotumika katika uchimbaji wa 
mchanga katika maeneo yote ya manispaa 
yetu,” alieleza Mkurugenzi huyo.

  Zaidi ya tani 10 za mchanga zimepa-
tikana zikiwa zimerundikwa kwa ajili ya 
kuuzwa katika eneo la Redio One shehia ya 
Welezo ambazo zimezuiliwa wakati uongozi 
wa wilaya hiyo ukiendelea na operesheni ya 
kuwabaini wamiliki wake kwa hatua zaidi. 

DC ataka wananchi kutunza kingo za mito

 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawak-
ilishi wameitaka Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar, kuiga mfumo 
wa upande wa Muungano kuwapo 
kwa nafasi ya msemaji mkuu wa 
Serikali. 

Baadhi ya majukumu yake ni 
kutoa ufafanuzi wa taarifa mbal-
imbali za upotoshaji za kuwakashi-
fu viongozi na Serikali yake.

  Mwakilishi wa jimbo la Shauri 
Moyo, Hamza Hassan Juma, al-
ipongeza kazi kubwa inayofanywa 
na Msemaji Mkuu wa Serikali wa 
Serikali ya Muungano, Hassan Ab-
bas, wa kutoa ufafanuzi na kujibu 
hoja kwa wakati ikiwamo za watu 
wasioitakia mema Serikali.

  Hamza aliyasema hayo katika 
kikao cha Baraza la Wawakilishi, 
na kusema kuwa anasikitishwa 
na kauli za kuikashifu Serikali ya 
Zanzibar zinazotolewa na baadhi 
ya watu ambao wanatoka katika 
familia maarufu Zanzibar huku 
hoja hizo zikishindwa kutolewa 
ufafanuzi wake.

 Alisema ni jambo la ajabu sana 
kuona Serikali inakashifiwa na 
kutukanwa pamoja na CCM huku 
hakuna mtu anayejibu tuhuma 
hizo.

Alisema Msemaji wa Serikali, 
Hassan Abbas, anafanya kazi 
kubwa ya kujibu hoja na kutoa 
ufafanuzi pamoja na kueleza 
mambo mazuri yanayofanywa na 
Serikali huku pia akitoa maelezo 
ya kasoro ziliopo na juhudi zina-
zochukuliwa kwa sasa.

  ‘’Nachukuwa nafasi ya kum-
pongeza msemaji wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Hassan Abasi, kwa kazi kub-
wa anayoifanya katika kufafanua 
mambo mbali mbali yanayohusu 
Serikali ambapo na sisi Zanzibar 
tunatakiwa kuiga utendaji wa aina 
hiyo,” alisema.

  Hamza alisema Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar imefanya 
mambo makubwa ikiwamo kutoa 
Elimu bure na kufuta michango 
ambayo ilikuwa ikitolewa na wa-
zazi ikiwamo wale wenye uwezo 
mdogo wa kiuchumi.

  Aidha, alisema huduma nyingi 
zinatolewa bure matibabu kwa 
wananchi wote ikiwemo vipimo 
vya wagonjwa huku Serikali ikitoa 
pencheni ya jamii kwa wazee wal-
iofikisha umri wa miaka 70 bila ya 
kubaguwa.  

Wawakilishi  wataka 
msemaji wa Serikali

HABARI zanzibar

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Shaaban Seif Mohamed (kulia) akipokea Hundi ya Sh. 8,400,000/- 
kutoka kwa Uongozi na Wanachama wa Chama Kikuu cha Ushirika cha Kuweka na Kukopa Zanzibar (ZASCU). PICHA: RAHMA 
SULEIMAN  
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Ofisa Usalama Mahali Pakazi wa kampuni ya Asas  mkoani Iringa, Cosmas Charles (kushoto), akimkabidhi Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali ya Rufani Mkoa, Dk. Alfred Mwakalebela, mashine ya kutakasa mwili jana kwa ajili ya kujikinga na virusi 
vya corona. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Na Hamisi Nasiri, MASASI 

HATIMAYE wakazi wa kata ya 
Nagaga Halmashauri ya Wila-
ya ya Masasi mkoani Mtwara, 
wameondokana  na adha ya 
kubeba wagonjwa wao kwenye 
matenga,baiskeli na pikipiki 
baada ya Rais. John  Magufuli ku-
wapatia msaada wa gari jipya la 
kubebea wagonjwa.

Gari hilo lina thamani ya Sh. 
Milioni 120 kwa ajili ya kutatua 
kero hiyo ya miaka mingi iliyoku-
wa ikikikabili kituo cha Afya cha 

Nagaga.
Msaada huo wa gari la wagon-

jwa ulitolewa na jana wilayani 
Masasi na Mkuu wa Wilaya ya 
Masasi, Selemani Mzee ambaye 
alikabidhi gari hilo kwa uongozi 
wa kituo cha afya cha Nagaga 
kwa niaba ya Rais Magufuli iki-
wa ni utekelezaji wa ahadi yake 
aliyoitoa mapema mwaka huu 
wakati akiwa katika ziara ya kika-
zi wilayani humo ambapo alielez-
wa kilio cha wakazi wa kata hiyo 
kupitia mbunge wao wa jimbo la 
Lulindi, Jerome Bwanausi.

   
Akizungumza  kabla ya 

makabidhiano, Mzee alisema, 
Rais Magufuli ametekeleza ahadi 
yake ya kusaidia kutoa gari la 
kubebea wagonjwa katika kituo 
cha afya cha Nagaga na kuagiza 
wananchi hao wanapaswa 
kulitumia vema gari hilo ili liweze 
kutoa huduma iliyokusudiwa kwa 
muda mrefu.

Mzee alisema Rais Magufuli 
mapema mwaka huu akiwa ka-
tika ziara ya kikazi wilaya Masasi 
alipokea malalamiko ya wanan-

chi wa kata hiyo kuwa kituo chao 
cha afya cha Nagaga hakuna gari 
la kubebea wagonjwa kwa miaka 
mingi hivyo ahadi hiyo ameamua 
kuitekeleza kwa vitendo.

Alisema ujio wa gari hilo katika 
kituo hicho cha afya cha Nagaga 
ni wazi kuwa sasa tatizo la wanan-
chi hao kubeba wagonjwa kwe-
nye matenga, baiskeli na pikipiki 
itakuwa ni historia baada ya Rais 
Magufuli kutimiza ahadi hiyo ya 
kusaidia hilo.

Fatuma Saidi, mkazi wa kijiji 
cha Nagaga, alisema kwa niaba 

ya wananchi wa kata ya Nagaga 
wanampongeza Rais Magufuli 
kwa kuwapatia gari hilo la wagon-
jwa na kwamba awali walikuwa 
wakitapata adha kubwa ya ku-
beba wagonjwa na kuwapeleka 
kupata huduma katika hospitali 
ya wilaya.

Mganga Mkuu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Masasi, Changwa 
Mkwazu, aliipongeza serikali kwa 
kutoa msaada huo wa gari am-
balo ni mkombozi mkubwa kwa 
wananchi wa kata ya Naganga na 
kituo chao cha afya cha Nagaga.

Magufuli atekeleza ahadi kwa wakazi wa Masasi

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wa kata za Sabasabini na 
Bulungwa Halmashauri ya Ushetu, wilay-
ani Kahama, wamemuomba Mkuu wa 
jeshi la Polisi nchini, IGP Simon Sirro (pi-
chani), gari kwa ajili ya kituo kidogo cha 
polisi Bulungwa ili kudhibiti ujambazi na 
uvamizi wa maduka ya wafanyabiasha-
ra nyakati za usiku.

Maombi hayo waliyabainisha 
jana wakati wakizungumza na 
gazeti hili kwa nyakati tofauti 
katika kata ya Bulungwa na sa-
basabini ambapo walisema kuwa, 
uvamizi na uporaji wa maduka ya 
wafanyabiashara wa kata hizo 
umekuwa ukifanyika waka-
ti wa msimu wa mavuno.

Paschal Charles, Mwe-

nyekiti wa serikali ya kijiji cha Sabasabini 
alisema kuwa gari lililopo katika kituo 
kidogo cha polisi Bulunga ni la tangu 
mwaka 1985 na nibovu, haliwezi kufan-
yakazi na limekuwa likisababisha polisi 
kuchelewa kufika kwenye eneo la tukio.

Alisema kuwa kituo cha polisi Bulung-
wa kimekuwa kikihudumia eneo kubwa 

ukilinganisha na vituo vingine 
vilivyopo Halmashauri ya Ush-
etu, maeneo hayo ni kata ya 
Mpunze, Sabasabini, Idahina, 
Igwamanoni, Ubagwe, Kina-
mapula pamoja na Nyankenda 
jirani na Msumbwe.

Nae Christina Paulo kutoka 
Bulungwa alisema kuwa, 

wamekuwa waki-
watuhumu Jeshi la 

Polisi vibaya na 

kukosa imani nao kutokana na kuchele-
wa kufika kwenye eneo la tukio na kukuta 
waharifu wameshaondoka na mali, huku 
waliojeruhiwa wameshapatiwa huduma 
ya kwanza.

“Tumekuwa tukivamiwa mara kwa 
mara kwenye maduka yetu ya biashara 
na makazi na kuporwa mali na wakati 
mwingine unavamiwa wakati umetoka 
kwenye mauzo ya Tumbaku, polisi wa-
nachelewa kufika kwenye eneo la tukio 
kutokana na kukosekana kwa gari, alise-
ma.

Akijibu malalamiko hayo, mmoja wa 
askari polisi aliyedai yeye sio msemaji wa 
polisi, alikiri kuwapo kwa changamoto 
ya kutokufika kwa wakati kwenye mae-
neo ya matukio kwa madai gari lililopo 
ni bovu na linazimazima wakati wakiwa 
kwenye doria.

Mafia wapigwa 
msasa kuhusu 
ugonjwa corona
Na Beatrice Philemon

HALMASHAURI ya Wilaya ya Mafia, 
mkoani Pwani kupitia Idara ya Afya 
kwa kushirikiana na shirika la Ac-
tionAid Tanzania, wameanza  kutoa 
mafunzo kwa wawezeshaji wa  maen-
deleo katika ngazi ya jamii  kuhu-
su  ugonjwa wa COVID-19.

Lengo ni   kuelimisha  wananchi 
katika ngazi ya jamii kuhusu ugonjwa  
wa COVID-19,  jinsi unavyoenea na 
jinsi ya kujikinga.

Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. 
Zuberi Nzige, alisema kuwa  wawez-
eshaji  hao wametoka katika vijiji 
23 vilivyopo katika wilaya ya Mafia 
ambao wanafanya kazi na shirika la 
ActionAid katika  kuelimisha jamii 
kuhusu masuala ya ukatili wa kijinsia, 
ukiukwaji haki za wanawake,  haki ya 
kumiliki ardhi na masuala mengine.

Alisema wameamua  kutoa elimu 
hiyo baada ya kugundua kuwa asilim-
ia kubwa ya wananchi wa Mafia bado 
hawajafahamu ugonjwa huu kwa 
sababu  wananchi wengi  hawana TV,  
Smartphone na pia hakuna redio za 
jamii ambazo zinaweza kuwasaidia 
kupata taarifa kuhusu ugonjwa huu 
au  kuwaelimisha kuhusu ugonjwa 
huu.

Mafunzo hayo  yalitolewa na Mgan-
ga Mkuu wa Wilaya kwa kushirikiana 
na Shirika la ActionAid Tanzania 
linalotekeleza mradi wa ‘Local Rights 
Programme’ katika Wilaya ya Mafia. 

“Wakati wa mafunzo  washiriki 
walifundishwa nini maana ya 
ugonjwa wa COVID-19,  jinsi ya 
kutambua ugonjwa huu, jinsi  una-
vyoambukizwa, dalili zake, jinsi ya 
kujikinga, jinsi ya kumgundua mtu 
mwenye ugonjwa wa corona na kutoa 
ushauri,” alisema

Mbali na hilo pia  walipewa namba 
ya simu ili mtu akigundulika  katika 
vijiji vyao kuwa na ugonjwa huo 
waweze kutoa taarifa na mgonjwa 
aweze kuchukuliwa na  kupewa hu-
duma hospitalini

“Tumeamua kuwafundisha  wawez-
eshaji  hawa  ili wawe mabalozi 
na pia kutusaidia kuelimisha jamii 
kuhusu ugonjwa huu katika ngazi 
ya jamii ikiwamo  dalili zake, jinsi 
unavyoenea, jinsi ya kuzuia ugonjwa 
huu, jinsi ya kumgundua mtu mwe-
nye COVID-19, na jinsi ya kujikinga 
ikiwamo kufuata taratibu zilizowek-
wa na serikali katika  kujikinga na 
ugonjwa huu,” alisema.

Sirro aombwa gari 
kituo cha polisi



Obama amkosoa tena Trump  corona
NEWYORK, Marekani 

ALIYEKUWA Rais wa Marekani, Barrack 
Obama, kwa mara nyingine tena amemko-
soa mrithi wake Donald Trump kwa jinsi 
anavyolishughulikia suala la virusi vya co-
rona.

Katika hotuba kwa hafla iliyopepe-
rushwa kupitia mtandao, alisema kwamba 
mlipuko wa virusi vya corona umedhihiri-
sha kwamba maofisa wengine hawafanyi 
kazi walioajiriwa kusimamia.

Amesema kwamba ni ‘janga la machafu-
ko’ jinsi Trump anavyoangazia suala hilo , 
katika mkutano uliovuja wiki iliopita.

Rais huyo wa zamani pia aliwahutubia 
wanafunzi wa shule ya upili katika sherehe 
iliyoandaliwa na LeBron James na ilikuwa 
mojawapo ya programu maalum ambayo 

Ugonjwa 
kama huu 
unafichua 
ukosefu 
wa usawa 
uliopo na 
mzigo wa 
ziada am-
bao jamii ya 
watu weusi 
wamekuwa 
wakikabili-
ana nao ka-
tika historia 
ya taifa hili.

ilishirikisha watu maarufu kama vile 
ndugu wa Jonas, Megan Rapinoe, Phar-
rell Williams na mwanaharakati wa 
elimu Malala Yousafzai.

Katika hotuba yake  kwa zaidi ya taasi-
si 10 za wanafunzi weusi na vyuo vikuu, 
Obama alisema kwamba Covid-19 ilifi-
chua mianya na makosa katika uongozi 
wa taifa hilo.

‘’Zaidi ya chochote kile janga hili lin-
aonesha wazi kwamba wengi wa maofi-
sa walio uongozini hawajui wanacho-
fanya,” alisema Obama.

Zaidi ya watu 1,200 wamefariki kuto-
kana na virusi vya corona nchini Mare-
kani katika kipindi cha saa 24, kulingana 
na takwimu mpya kutoka Chuo kikuu 
cha John Hopkins huku Idadi ya watu 
waliofariki ni 89,000, ambayo ndio ya 

juu zaidi duniani. 
Obama pia alizungumzia kwa urefu 

jinsi virusi hivyo vinavyozidi kuiathiri 
jamii ya watu weusi nchini humo.

‘’Ugonjwa kama huu unafichua uko-
sefu wa usawa uliopo na mzigo wa ziada 
ambao jamii ya watu weusi wamekuwa 
wakikabiliana nao katika historia ya 
taifa hili’’, alisema Obama

Idadi kubwa ya Wamarekani weusi 
wamekufa na wengine kulazwa hos-
pitalini nchini Marekani kutokana na 
Covid-19.Rais huyo wa zamani pia ali-
zungumzia kuhusu mauaji ya Ahmaud 
Arbery aliyekuwa akifanya mazoezi ya 
kukimbia   ambaye alipigwa risasi na 
maofisa wa polisi weupe mwezi Febru-
ary - katika hotuba yake.

Alisema kwamba ubaguzi wa rangi 

ulibainika wazi nchini humo wakati mtu 
mweusi anapofanya mazoezi ya kukim-
bia na watu fulani wanahisi kwamba wa-
naweza kumsimamisha na kumuuliza 
maswali na kumpiga risasi, anapokataa 
kuwajibu.

Obama amenyamaza kwa kipindi 
kirefu tangu alipoondoka madarakani 
mnamo Januari, 2017 na hajawahi kuzun-
gumzia kuhusu vitendo vya mrithi wake, 
lakini wawili hao wamekabiliana vilivyo 
katika siku za hivi karibuni, hatua iliom-
fanya Rais Trump kumshutumu Obama 
na washauri wake kwa kuendeleza juhu-
di za kihalifu kuhujumu utawala wale.

‘’Ni uhalifu mkuu wa kisiasa katika his-
toria ya Marekani , kwa kiwango kikubwa’’, 
Rais Trump aliandika katika mtandao 
wake wa twitter wiki iliopita. BBC
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Mshukiwa mauaji ya kimbari mbaroni

NEWYORK, Marekani 

Rais wa Marekani, Donald Trump, 
amemfukuza kazi mkaguzi mkuu wa 
Wizara ya Mambo ya Nje, Steve Linick. 

Kufukuzwa kazi kwa Steve Linick  ni 
hatua ya karibuni ya Rais kumfukuza 
kazi msimamizi wa serikali.Hadi sasa 
Trump amewafukuza kazi wasimamizi 
watatu baada ya kutokutwa na 
hatia na Baraza la Seneti katika 
kesi aliyofunguliwa na Baraza la 
Wawakilishi ya kutumia madaraka 
vibaya na amekuwa akiwakosoa 
wengine.

Rais alisema katika barua 
aliyomtumia Spika wa Baraza la 
Wawakilishi, Nancy Pelosi, Ijumaa usiku 
kuwa, hana tena imani na Linick.

“Kitendo cha Rais cha usiku sana 
wikiendi kumfukuza kazi Mkaguzi 
Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje 
kimeongeza kasi mwenendo wake 
hatari wa kulipiza kisasi dhidi ya 
wafanyakazi wa umma ambao wana 
uzalendo waliopewa majukumu ya 
kusimamia taasisi hizi kwa niaba 
ya wananchi wa Marekani,” Pelosi 
amesema katika tamko lake Ijumaa.

“Mkaguzi Mkuu Linick ameadhibiwa 
kwa kuenzi kutekeleza jukumu lake 
kuilinda Katiba na usalama wa taifa 
letu, kama anavyotakiwa kufanya hivyo 
na sheria ya nchi hii na kiapo chake.

Mwakilishi Elliot Engel, mwenyekiti 
wa Kamati ya Mambo ya Nje ya 
Baraza la Wawakilishi katika tamko 
lake amesema ofisi yake ilikuwa tayari 
imepata taarifa kuwa Ofisi ya Mkaguzi 
Mkuu ya Wizara ya Mambo ya Nje 
ilikuwa imefungua uchunguzi juu ya 
Waziri wa Mambo Nje, Mike Pompeo.

Kufukuzwa kazi kwa Linick katikati 
ya uchunguzi huu kunaonyesha wazi 
kuwa kitendo hiki cha ulipizaji kisasi 
ni kinyume cha sheria,” Engel alisema 
katika tamko lake.Linick aliteuliwa 
kuwa Mkaguzi Mkuu na Rais Barack 
Obama. Kushiriki kwa Linick katika 
mchakato wa kesi ya kumuondoa 
madarakani rais uliishia katika kutoa 
muhtasari kwa kamati mbalimbali za 
bunge na kuwapatia wabunge nyaraka 
kutoka kwa mwanasheria wa rais, Rudy 
Giulian.

Msimamizi 
wa ikulu 
atimuliwa

KIGALI, Rwanda

FÉLICIEN Kabuga, mmoja wa washukiwa 
wakuu wa mauaji ya kimbari ya Rwanda, 
amekamatwa karibu na mji wa Paris, Wiz-
ara ya Sheria ya Ufaransa imetangaza.

Kabuga ameshikiliwa na polisi mjini 
Asnières-Sur-Seine, eneo ambalo aliku-
wa anaishi kwa kutumia majina bandia.
Marekani ilitoa dau la dola milioni 5 kwa 
atakayeweza kutoa taarifa kuhusu bwana 
Kabuga ili aweze kukamatwa.

Mahakama ya kimataifa ya mauji ya 
kimbari yaliyotokea Rwanda Kabuga 
mwenye umri wa miaka 84 kwa uhalifu 
dhidi ya ubinadamu anadaiwa kuwa mfa-
dhili mkuu wa Wahutu ambao waliuwa 
watu 800,000 mwaka 1994.Walikuwa 
wanawalenga kundi dogo la jamii ya Tutsi 
pamoja na wapinzani wao siasa.

Kabuga alizaliwa katika eneo la kaska-
zini mwa Rwanda ambako alijilimbikizia 
mali kutokana na biashara ya majani ya 
chai miaka ya 1970 na kuwekeza katika 
biashara tofauti nchini humo, mataifa ji-
rani na ng’ambo.

Alikuwa mwandani wa karibu wa cha-
ma tawala cha MRND na baba mkwe wa 
rais Juvénal Habyarimana.Kabuga anay-
etuhumiwa kuwa mfadhili mkuu wa mi-

pango ya kutekeleza mauaji ya kimbari , 
alikuwa mwenye hisa mkuu katika kituo 
cha radio ya kibinafsi RTLM ambacho 
kililaumiwa kwa kuwahamasisha watu 
wa jamii ya Kihutu kuwaua wenzao wa 
Watutsi.

Kutokana na utajiri wake, baada ya 
mauaji ya kimbari, Kabuga, alifanikiwa 
kujificha katika mataifa mengi hadi al-
ipokamatwa Mei 16,2020.

Félicien Kabuga ni mfanyabiashara 
maarufu nchini Rwanda, ambaye ali-
chukuliwa kuwa mtu tajiri zaidi nchini 
humo kabla ya kufanyika kwa mauaji ya 
kimbari ya mwaka 1994.

“Kila mmoja amefurahia hatua ya ku-
kamatwa kwake, kila mmoja amekuwa 
akisubiri habari hizi kwa sababu alikuwa 
katika orodha ya washukiwa wa mauaji 
ya kimbari” Vlerie Mukabayire kiongozi 
wa chama cha wajane wa mauaji ya kim-
bari AVEGA aliiambia BBC.

“Ni jambo la kutia moyo sana kwamba 
hatimaye atafikishwa mbele ya haki ku-
wajibikia kile alichokifanya”  aliongeza.

Ahishakiye Naphtal, Katibu mkuu wa 
Ibuka, chama Tanzu cha wahathiriwa wa 
mauaji ya kimbari anasema hizi ni habari 
njema kwa waliopona mauaji hayo, 
kusikia Kabuga amekamatwa baada ya 

miaka 26.
Ahishakiye anasema Ufaransa chini ya 

uongozi wa Rais Emmanuel Macron ime-
badili mtazamo wake kuhusu watuhumi-
wa waliotoka katika mauaji ya kimbari ya 
Rwanda, ‘Hali ambayo imechangia hatua 
ya kumkamata’ anasema.

Mahakama ya Umoja wa mataifa inay-
oshughulikia kesi ya mauaji ya kimbari ya 
Rwanda, imesema ilikuwa imetoa waran-
ti ya kumkamata na kutangaza kukamata.

Mahakama hiyo ina vitengo mjini Aru-
sha, Tanzania na The Hague, Uholanzi.
Kitengo cha mshitaka nchini Rwanda 
kimepongeza kukamatwa kwa Kabuga 
katika Twitter yake, ikisema kuwa Rwan-
da itaendelea kushirikiana na mahakama 
maalum ya Umoja wa Mataifa kuhakiki-
sha haki ina inatolewa.

Mwendeshaji mkuu wa mashitaka wa 
kitengo cha mahakama ya Umoja wa 
Mataifa kwa ajili ya Rwanda-’International 
Residual Mechanism for Criminal Tribu-
nals’ (IRMCT) mjini Hague - mahakama 
inayosikiliza kesi za uhalifu wa vita za 
Rwanda na iliyokuwa Yugoslavia - alisema 
polisi wa Ufaransa walimkamata bwana 
Kabuga siku ya Jumamosi, baada ya ma-
tokeo ya operesheni ya pamoja ya uchun-
guzi wa muda. BBC

Mji wa Wuhan nchini China ambapo  mlipuko wa virusi vya ugonjwa wa corona ulianzia, juzi yalifanywa majar-
ibio 222,675, kwa mujibu wa mamlaka ya afya ya nchini humo jana. PICHA: REUTERS
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MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester City, imewe-
ka masharti ya kumuachia msham-
buliaji wao, Leroy Sane, anayeripoti-
wa kuwa kwenye mipango mizuri 
ya kujiunga na Bayern Munich ya 
Ujerumani.

Man City wameitaka klabu hiyo 
kumtoa beki wao wa kushoto, David 
Alaba, ili awe sehemu ya uhamisho 
wa Sane.

Mkataba wa Sane na Man City 
utafikia tamati mwaka 2021, na 
nyota huyo bado hajaanza mazun-
gumzo na klabu hiyo kwa ajili ya 
kusaini mkataba mpya, huku taarifa 
zikieleza mshambuliaji huyo ana-
tamani kuondoka hapo jijini Man-
chester.

Wachezaji wengi raia wa Uje-
rumani, wanaamini kucheza Bayern 
Munich, ndio njia rahisi ya kupata 
nafasi kwenye timu ya taifa.

Kwa mujibu wa gazeti la Bild, 
mkataba wa Alaba utafikia tamati 
mwaka 2021 na uongozi wa Bayern 
upo tayari kumuuza kama atataka 
kuondoka kuanzia mwishoni mwa 
msimu huu.

Taarifa zingine zinaeleza kuwa 
Man City, walikuwa wanahitaji kum-
sajili beki wa kushoto kati ya Lucas 
Digne na Ben Chilwell, hivyo dili hilo 
huenda likafa kama watafanikiwa 
kumsajili Alaba.

Alaba ni moja ya mabeki bora wa 
pembeni, wenye uwezo wa kucheza 
nafasi zaidi ya mbili uwanjani.

DORTMUND, Ujerumani

E
RLING Haaland kwa kujiami-
ni amedai halikuwa jambo 
la kushangaza kwake kurudi 
dimbani na kufunga, wakati 

akiisaidia Borussia Dortmund kupata 
ushindi mkubwa dhidi ya Schalke 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya Ujeru-
mani, Bundesliga, juzi.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa 
wa Norway mwenye umri wa miaka 
19, alifunga bao la ufunguzi katika 
ushindi wa 4-0 pale kwenye dimba la 
Signal Iduna Park Jumamosi, wakati 
Ligi ya Ujerumani iliporudi kuende-
lea baada ya kusimama kwa miezi 
miwili kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona.

Raphael Guerreiro aliongeza 
mawili kwa kikosi hivyo, huku Thor-
gan Hazard akifunga la mwisho waka-
ti Dortmund wakipata ushindi huo 
mtamu.

Haaland ambaye bao lake hilo 
lilikuwa la 10 katika mechi tisa za 
Bundesliga alikubali kwamba, bado 
hakuwa kwenye kasi yake.

“Bila shaka, siko sawa. Sijacheza 
mechi kwa wiki saba, sikuwa fiti 
sana,” alisema akiiambia tuvotui ya 
Bundesliga.

“Lakini najua sijajifua sana kipindi 
hiki, na sikushangaa kufunga, hapa-
na.”

Dortmund baada ya ushindi huo 
wamewakaribia vinara wa ligi hiyo, 
Bayern Munich wakipishana pointi 
moja, ambapo Bavaria wao walikuwa 
wanacheza jana Jumapili.

Madrid na 
ofa kwa 
Mo Salah 
– Kocha
MADRID, Hispania

REAL Madrid ilituma ofa kwa nyota wa 
Liverpool, Mohamed Salah, mwezi am-
bao aliwaongoza kwenye fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya mwaka 2018, kwa 
mujibu wa mmoja wa afisa wa benchi 
la ufundi la timu ya Taifa ya Misri.

Salah alifurahia msimu bora wa 
2017-18, akifunga mabao 32 kwenye 
Ligi Kuu ya England na kutoa pasi za 
mwisho 10.

Hata hivyo, alimaliza msimu huo 
kwa machungu baada ya kuumia 

bega wakati alipogongana na Sergio 
Ramos katika dakika za mwanzo 
za fainali ya Ligi ya Mabingwa 
mjini Kiev, Ukraine.

Vijana hao wa Jurgen Klopp 
walipoteza fainali hiyo kwa 

kichapo cha mabao 3-1 na Salah 
aliweza kuwa fiti kwa wakati na 

kujiunga na kikosi cha Misri kwenye 
michuano ya Kombe la Dunia nchini 
Urusi.

Nyota huyo wa zamani wa AS Roma, 
alifunga mabao mawili kwa ‘Farao’ hao 
na walipoteza mechi zote na kutolewa 
hatua ya makundi.

Kwa mujibu wa mchezaji wa zamani 
wa Misri, Hany Ramzy, Salah alijadili-
ana kuhusu kutakiwa na Madrid na 
kocha wa timu ya taifa, Hector Cuper, 
wakati wakiwa mwenye kambi ya ma-
zoezi nchini Uswisi.

Ramzy ameiambia televisheni moja 
ya nchini Misri, OnTimes Sports kwam-
ba, alikuwapo kwenye majadiliana 
hayo.

“Nilizungumza na Salah na aliniam-
bia Real Madrid wamemtumia ofa ya 
kumtaka,” alisema.

“Ofa ilikuwa nzuri sana, lakini Salah 
alijadiliana na mimi na  Cuper, na 
aliamua kubakia Liverpool kwa sababu 
alikuwa anafurahia maisha pale.”

Man City waitega 
Bayern kwa Sane

Haaland: 
Sikushangaa 
kufunga 
Bundeslina
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LONDON, England  

UNAI Emery amefunguka na kueleza 
uhusiano wake ulivyokuwa na Mesut 
Ozil pale Arsenal na kusema kiungo 
huyo “anatakiwa kujichunguza mwe-
nyewe, kwa tabia yake na majukumu 
yake.”

‘Washikabunduki’ hao walimteua Em-
ery kama mrithi wa Arsene Wenger Mei 
mwaka 2018, lakini miezi 18 baadaye 
alifukuzwa huku Arsenal ikianza vibaya 
msimu wa 2019-20.

Uhusiano ya Emery na Ozil mara kwa 
mara yalipamba vyombo vya habari na 
Mjerumani na mshindi huyo wa Kombe 
la Dunia akajikuta nje ya kikosi chini ya 
kocha huyo raia wa Hispania.

Ozil alipewa mkataba mpya pale 
Arsenal Januari mwaka 2018, ikiwa ni 
miezi minne tu tangu kuteuliwa kwa 
Emery, na nyota huyo wa zamani wa 
Real Madrid alionekana ni mchezaji 
ambaye hajitumi kwa kocha wake 
huyo.

“Mwishoni anatakiwa kujiangalia 
yeye mwenyewe. Kuhusu tabia yake na 
majukumu yake,” alisema Emery ali-
nukuliwa na gazeti la Daily Mail.

“Nilijaribu kumsaidia kwa namna 
fulani Ozil. Kwa kipindi changu chote 
cha ukocha, wachezaji wenye vipaji 
huwa navutiwa nao na wamekuwa wa-
nacheza kwa ubora wao au wanapoteza 
kiwango chao wakiwa na mimi.

“Mara zote nilikuwa na mtazamo 
chanya sana kwake yeye na kwa kila 
kitu ambacho alikuwa anahusika nacho, 
lakini tabia yake na kutokujituma 
kwake uwanjani kukafanya mambo 
kuwa tofauti kabisa.

“Ozil alikuwa na uwezekano wa kuwa 
mmoja wa nahodha wetu, lakini kwe-
nye vyumba vya kubadilishia nguo 
alikataa kuwa nahodha. 

Emery pia akakumbushia machungu 
aliyoyapata kwenye mchezo wa fainali 
ya Ligi ya Europa wakati walipochapwa 
4-1 na Chelsea, namna Ozil alivyokataa 
kuzungumza naye.

MANCHESTER, England 

B
ERNARDO Silva amemsifia 
Pep Guardiola, akimtaja bosi 
huyo wa Manchester City 
kuwa “mmoja wa makocha 

bora zaidi kuwahi kutokea.”
Guardiola ameiongoza City kutwaa 

mataji mawili ya Ligi Kuu, matatu ya 
EFL moja na FA na mawili ya Ngao 
ya Jamii tangu alipotua hapo mwaka 
2016.

Raia huyo wa Hispania, ambaye pia 
alifurahia mafanikio kule Barcelona 
na Bayern Munich, anatajwa kama 
mmoja wa makocha bora wa wakati 
wote duniani.

Silva amepaza sauti kumsifia ko-
cha huyo mwenye umri wa miaka 49 
kwa mchango wakati akiwa katika 
klabu hiyo ya Ligi Kuu, akisema: “Bi-
nafsi, nimejifunza mengi si tu kutoka 
kwake, lakini pia kwa wachezaji wen-
zangu, tangu nilipowasili Manchester 
City.

“Yeye pia ni mmoja wa makocha 
bora kuwahi kutokea. Ni jambo jema 
kuwa na sisi.”

Silva pia amesifia uwezo wa Guar-
diola kuibadilisha City kwa stali ya 
uchezaji, huku timu hiyo ikipata 
pointi 100 wakati wakishinda taji la 
Ligi Kuu ya England msimu wa 2017-18 
kwa kuvunja rekodi.

“Najua wachezaji wenzangu, ush-
awishi alionao tangu alipowasili 
Manchester City umekuwa mkubwa 
sana,” amesema mchezaji huyo raia 
wa Ureno.

“Unaweza kuona kutokana na ma-
tokeo yake, kwa mataji aliyobeba kwa 
kipindi cha misimu mitatu iliyopita. 
Tangu nimekuja hapa nimeshinda 
mataji kadhaa.”

ROME, Italia

TIMU za Ligi Kuu ya Italia, Serie A, 
zimeruhusiwa kuanza mazoezi ya 
pamoja leo Jumatatu, Waziri Mkuu 
wa Italia, Giuseppe Conte (pichani) 
ametangaza.

Klabu zilipewa ruhusa ya kuanza 
mazoezi Mei 4, ingawa ilikuwa ni 
kwa mchezaji mmoja mmoja.

Ikiwa sehemu ya kulegeza 
masharti ya ‘lockdown’, Conte 
ameruhusu timu kuanza mazoezi 
leo Jumatatu kwa ajili ya maandalizi 
ya kurejea kwa Ligi Kuu.

“Timu zitaanza mazoezi Mei 
18 (leo Jumatatu), kwa pamoja,” 
alisema wakati wa hotuba yake ya 
Jumamosi.

Uamuzi huo unaifanya Ligi Kuu 

ya Serie A kukaribia kurudi, ingawa 
Conte alisema yeye na Waziri wa 
Michezo, Vincenzo Spadafora, bado 
watafuatilia mbinu za kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya corona 
na ikiwezekana wataiga hatua zi-
lizochukuliwa na Ligi Kuu ya Uje-
rumani, Bundesliga, iliyorudi tena 
mwishoni mwa wiki.

Serie A na Shirikisho la Soka 
la Italia, (FIGC) bado hawajafikia 
makubaliano ya sheria za kimatib-
abu zilizowekwa na serikali wakati 
ligi hiyo itakaporejea.

Idara ya afya ya nchini humo ina-
taka klabu yoyote kuwekwa karanti-
ni kwa siku 14 kama mchezaji wake 
mmoja anakutwa na maambukizo 
ya virusi vya corona, hali ambayo 
wanaiona itakuwa ngumu kwao.

Klabu Serie A kuanza 
mazoezi ya pamoja 

Emery 
asimulia 
ugomvi 
wake na 
Ozil Arsenal

Guardiola 
kocha bora 
wa wakati 

wote – Silva



Mbappe afungukiwa psg 

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 
hatalazimisha kuondoka Paris St-Germain kipindi 
kinachokuja cha majira ya joto, kwa sababu ya athari 
za kifedha kutokana na mlipuko wa virusi vya corona, 
na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21, ataende-
lea kubakia kwa mabingwa hao wa Ligue 1 kwa msimu 
mmoja zaidi. (L’Equipe)

Xavi hofu kwa MANE

KIUNGO wa zamani wa Barcelona na Hispania, 
Xavi ana shaka kama mshambuliaji wa Liverpool 
na Senegal, Sadio Mane mwenye umri wa miaka 
28, na mshambuliaji wa Gabon, Pierre-Emerick 
Aubameyang, 30, ambaye anaichezea Arsenal, kama 
wataweza kufiti kwenye soka la pale Nou Camp. 
(Metro) 

Juve yakaribia kwa Pogba

KLABU ya Juventus inakaribia kumsajili kiungo 
wa Ufaransa, Paul Pogba, mwenye umri wa miaka 27, 
kutoka Manchester United na watajaribu kumtumia 
Mfaransa mwenzake, Adrien Rabiot, 25, kama sehemu 
ya usajili huo. (L’Equipe)

‘Kante, Jorginho hawauzwi’

CHELSEA wako tayari kuwauza baadhi ya wachezaji 
wake katika kikosi cha kwanza ili kupata fedha za ku-
jiimarisha msimu huu, lakini hawana nia ya kupokea 
ofa ya kuwauza wachezaji N’Golo Kante mwenye umri 
wa miaka 29 na Jorginho, 28. (ESPN)

Messi amsifia Martinez

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Lionel Messi, amesi-
fia ubora wa mshambuliaji wa Inter Milan na raia 
mwenzake wa Argentina, Lautaro Martinez mwenye 
umri wa miaka 22, ambaye ametajwa kuwaniwa na 
klabu za Hispania. (Sport, via Metro)

Chelsea kumuuza Morata

KLABU ya Chelsea inapanga kupokea pauni 
milioni 48.5 kutoka kwa Atletico Madrid kwa ajili ya 
mshambuliaji wake, Alvaro Morata raia wa Hispania 
mwenye umri wa miaka 27, kipindi cha majira ya joto 
na watatumia fedha hizo kumsajili Sancho. (Sun on 
Sunday)

Zidane bado na Pogba

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, bado ana 
matumaini makubwa ya kumshawishi Paul Pogba 
mwenye umri wa miaka 27, kutua hapo Santiago Bar-
nabeu kutoka Manchester United kipindi kinachokuja 
cha majira ya joto. (Mundo Deportivo)

Mnigeria ruksa Arsenal

KOCHA wa Klabu ya Club Bruges, Philippe Clement, 
amesema anatarajia mshambuliaji wa Nigeria Em-
manuel Dennis mwenye umri wa miaka 22, ambaye 
amekuwa akihusishwa na Arsenal, Newcastle United 
na Wolves, kuondoka klabuni hapo. (La Derniere 
Heure, via Birmingham Mail)

Barca, REAL kwa Sancho

BARCELONA na Real Madrid zimeonyesha nia ya 
kutaka kumsajili winga wa Borussia Dortmund, Jadon 
Sancho, lakini Manchester United ndio inayoonekana 
kuwa kwenye nafasi nzuri kumsajili mchezaji huyo 
wa kimataifa wa England mwenye umri wa miaka 20. 
(Athletic, via Star on Sunday)

zisikupite
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LONDON, England 

K
OCHA wa Klabu ya Chelsea, 
Frank Lampard, huenda 
akabadili mpango wa ku-
waachia wachezaji wake 

wawili, Willian na Olivier Giroud, 
ambao mwishoni mwa msimu huu 
watakuwa wachezaji huru baada ya 
mikataba yao kumalizika.

Mikataba ya wawili hao
 inatarajiwa kufikia kikomo
 Juni 30, mwaka huu lakini 

Lampard amesema ana-
hitaji kuendelea kuwa na
 uimara wa kikosi chake

 na hafikirii kumuachia
 mchezaji yeyote.

Lampard anafikiria kuanza 
mazungumzo na wachezaji hao 
wawili ambao tayari wameshaanza 
kutajwa kwenye mipango ya usajili 
ya baadhi ya klabu za ndani na nje ya 
England.

 “Tuna wachezai wenye hadhi kub-
wa ya kupambana, sitegemei kuona 
yeyote anaondoka kwenye kikosi 
changu, nahitaji kuwa nao wote kwa 
msimu ujao,” alisema Lampard al-
ipohojiwa na Sky Sports.

“Wachezaji ambao mikataba yao 
ipo ukingoni, klabu itaanza utara-
tibu wa kufanya nao mazungumzo, 
na nina matumaini mambo yatakua 
mazuri.

“Kila mmoja anatamani kuiona 

Chelsea ikiendelea kuwa na kikosi 
kama ilivyo msimu huu, nina mata-
rajio makubwa na kila mchezaji aliye 
kikosini kwa sasa na kila mmoja ana 
nafasi yake pale ninapomuhitaji kwa 
michezo husika.”

Tayari Willian alianza 
kuhusishwa na mipango ya 
kuwania na klabu za jijini London 
Arsenal na Tottenham Hotspur, pia 
klabu ya Liverpool nayo ilitajwa 
kwenye mpango huo.

Giroud alikuwa akitajwa zaidi ku-
waniwa na miamba wa Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A, Inter Milan, huku pia 
vigogo wa Ligi Kuu ya Ufaransa PSG 
wakionekana kumnyatia Mfaransa 
huyo.

   Arsenal, Tottenham na Liverpool sasa 
kugonga mwamba mbio saini ya...
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Lampard: Giroud, 
Willian hawauzwi



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limeshauriwa kutoa kipaumbele ka-
tika mpango wa kufundisha waamuzi 
vijana walio chini ya umri wa miaka 
17 ili kukabiliana na changamoto ya 
uhaba wa marefa hapa nchini.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mkufunzi wa Waamuzi, mwamuzi 
mstaahafu wa Fifa, Ramadhani Ibada 
Kibo, alisema mpango huo utaweza 
kutanua wigo wa kuwapata waamuzi 
ambao watadumu  kwa muda mrefu 
katika fani hiyo kutokana na umri 
wao kuwa mdogo.

Alisema mpango huo wa kusome-
sha waamuzi hao vijana ili kuingia 
katika fani hiyo utalisaidia shirik-
isho hilo kuwapata waamuzi wa-
naoendana na kasi ya soka la sasa 
kutokana na mipango mingi ya soka 
kulenga vijana.

Aidha, alisema kwa sasa mpango 
huo kwa Zanzibar umepiga hatua 
kwa kushirikiana na wizara ya elimu 
pamoja na wizara ya michezo kwa 
kuwa na akademi  ambayo inasima-
mia kwa kuwapa mafunzo waamuzi  
hao.

“Tunaishukuru serikali kwa hapa 
tulipofikia maana wao ndio wanawa-
hudumia kila kitu waamuzi ambao 
tupo nao katika akademi iliyopo 
huko Kama, na pia wanasimamia 
masuala yote ya masomo yao, hili 
ni jambo zuri na linatia moyo na hii 
itasaidia kuwapata marefa wenye 
uwadilifu na kazi zao.” alisema.

Jumla ya waamuzi 21 chini ya umri 
wa miaka 17, wapo katika kituo hicho 
cha mafunzo ya waamuzi ambacho 
kinasimamiwa na serikali kupitia 
wizara ya elimu na na ile ya michezo 
lengo kubwa likiwa ni kuitanua fani 
hiyo  na kuondokana na uhaba wa 
waamuzi vijana.

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kukaa chumba cha 
majeruhi kwa mwezi mzima 
akiuguza jeraha la goti, mshambuliaji 
wa JKT Tanzania, Adam Adam, 
amesema kwa sasa anaendelea 
vizuri na yupo fiti kurejea dimani 
pindi ligi hiyo itakapoendelea tena.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Adam alisema kwa sasa anashukuru 
hali yake imeimarika na tofauti na 
mwanzo.

“Nashukuru, naendelea vizuri 
na ninafanya mazoezi ili kuuweka 
sawa mwili wangu kujiandaa na ligi,” 
alisema Adam ambaye hadi anapata 
majeraha hayo, alishatupia mabao 
sita kwenye Ligi Kuu.

Aidha, aliwashukuru wachezaji 
wenzake pamoja na uongozi 
kutokana na ushirikiano waliompa 
siku zote akiwa anauguza majeraha 
hayo.

“Naushukuru uongozi wangu 
walinisaidia na kunijali kipindi chote 
ambacho nilikuwa mgonjwa mpaka 
sasa,” alisema.

Serikali ya Z’bar 
yapika waamuzi 

Adam sasa fiti 
kukimbiza JKT
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Na Shufaa Lyimo

KIUNGO mshambuliaji wa Namungo FC 
yenye maskani yake Ruangwa mkoani 
Lindi, Lucas Kikoti, amesema “niacheni 
kwanza” kwa sababu mkataba wake un-
amfunga kuzungumza na klabu yoyote 
kwa sasa.

Kikoti amekuwa akihusishwa na klabu 
nyingi za Ligi Kuu ikiwamo Yanga, kuele-
kea dirisha la usajili lijalo. Akizungumza 
na Nipashe jana, kiungo huyo alikiri 
kufuatwa na viongozi wa timu kubwa 
hapa nchini wakiwa na lengo la kuhitaji 
huduma yake kuelekea dirisha la usajili 
lijalo, lakini akazitaka kuketi meza moja 
ya mazungumzo na Namungo FC.

“Kuna viongozi wa klabu kubwa hapa 
nchini wananitaka kwa ajili ya msimu 
ujao, lakini nimegoma kuzungumza nao 
kwa kuwa mkataba wangu bado hauja-
malizika,” alisema Kikoti ambaye amei-
fungia Namungo mabao manne msimu 
huu.

Hata hivyo, Kikoti alizitaka timu zina-
zohitaji huduma yake msimu ujao ku-
fuata taratibu zote zinazotakiwa ikiwa ni 
pamoja na kukaa meza moja na viongozi 
wa klabu yake.

“Wafuate taratibu zote za usajili ili 
kuepusha matatizo hasa ukizingatia 
dirisha hilo mpaka sasa bado halijafun-
guliwa rasmi,” alisema.

Alisema klabu za hapa nchini zime-

kuwa zikihitaji huduma ya wachezaji 
wa Namungo baada tu ya kuonekana 
kujituma kwa bidii kabla Ligi Kuu Bara 
kusimamishwa Machi 17, mwaka huu ku-
tokana na mlipuko wa maambukizo ya 
virusi vya corona.

Winga huyo alisema ushirikiano 
pamoja na nidhamu ndio zimewapa ma-
fanikio Namungo kwa kumsikiliza kwa 
makini kocha wao mkuu, Mnyarwanda 
Hitimana Thierry.

Aliongeza kuwa kwa sasa anaendelea 
na mazoezi binafsi na kudai endapo Ligi 
Kuu itarejea ataendeleza ushindani ili 
kuifikisha mbali Namungo, huku akiwa-
taka mashabiki wao kuendeleza ushiriki-
ano.

Kikoti agomea vigogo Ligi Kuu Bara

Nahodha wa Yanga, Papy Tshishimbi (kushoto) akifanya mazoezi na rafiki zake mchangani, kipindi hiki klabu 
yake ikiwa imesitisha mazoezi ya pamoja  kutokana na mlipuko wa maambukizo ya virusi vya corona (COV-
ID-19). NA MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida 

L
ICHA ya kuhusishwa kuwa kwe-
nye mbio moja na Simba na 
Yanga kuwania saini ya msham-
buliaji wa Klabu ya Asante Ko-

toko ya Ghana, Sogne Yacouba (picha-
ni), Azam FC imejiweka kando baada ya 
kusema “hapana si huyo”.

Kwa muda mrefu Simba,
 Yanga na Azam zimekuwa
 zikielezwa kuwa kwenye
 mbio moja ya kusaka hu-

duma ya straika huyo raia
 wa raia wa Burkina Faso.

Lakini akizungumza na Nipashe 
jijini Dar es Salaam jana, Mtendaji 
Mkuu Azam FC, Abdulkarim Amin 
‘Popat’, alisema hawapo katika mbio 
za kumgombea mchezaji huyo ingawa 
mipango yao ni kusajili mshambuliaji 

mmoja kutoka nje ila huyo anayetajwa 
kuhusishwa na klabu kongwe hapa 
nchini hayupo kwenye rada zao.

Alisema kwa misimu mitatu safu yao 
ya ushambuliaji haikufikia kiwango 
kama ilivyokuwa awali kabla ya kuon-
doka baadhi ya washambuliaji wao 
wawili Kipre Tchetche na John Bocco.

“Tutasajili mshambuliaji mmoja ku-
toka nje na mipango imeanza, ila si kwe-
li kwamba tunazungumza au kumhitaji  
nyota huyo wa Kotoko,” alisema Popat.

Alisema kwa kipindi kirefu wameona 
tatizo la safu yao ya ushambuliaji kwa 
kutokuwa tishio kama ilivyokuwa enzi 
za Tchetche na Bocco, hivyo wamepan-
ga kuiimarisha kuelekea msimu mpya.

“Tumeangalia kikosi chetu, usham-
buliaji ndio tatizo kubwa, hivyo mipa-
ngo yetu kwa sasa ni kusajili mshambu-
liaji mmoja hatari wa kimataifa ambaye 
atakuja kuongeza nguvu kwa watakao-
bakia hapa,” alisema Popat.

Azam waziachia Simba, 
Yanga straika wa Kotoko

KAZI MOJA TU...



Na Mwandishi Wetu

K
WA mara nyingine tena Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Dk. John Magufuli, amewaweka 
wadau wa soka mguu sawa baada 

ya kueleza kufurahishwa na idadi ya wag-
onjwa wa virusi vya corona katika vituo 
vilivyotengwa nchini kupungua sana, hivyo 
anaangalia wiki hii kama hali itaendelea 
kama ilivyo, ataamua kuruhusu michezo 
iendelee.

Rais Magufuli alitoa kauli hiyo
 jana wakati alipoungana na

 waumini wa Kanisa la Kiinjili
 la Kilutheri Tanzania (KKKT)

 Usharika wa Chato mkoani
 Geita kusali ibada ya Jumapili

 iliyoongozwa na Mchungaji
 Thomas Kangeizi.

Kauli hiyo ya Magufuli ilikuja baada ya 
kutoa takwimu za mpaka jana Mei 17, kuwa 
Hospitali ya Amana (Dar es Salaam) iliyoku-
wa na wagonjwa 198 imebakiwa na mgonjwa 
12, Mloganzila iliyokuwa na wagonjwa 30 

   Asema hali ya corona ikiendelea hivi, wiki 
hii ataruhusu irejee kwa kuwa...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, akizungumza na waumini wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Usharika wa Chato mkoani Geita jana, ambapo alieleza endapo hali 
ya maambukizo ya virusi vya corona itaendelea kupungua kama ilivyo kwa sasa, wiki hii ataruhusu 
ligi kuendelea. PICHA: IKULU

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Yanga umeweka wazi idadi ya wa-
chezaji sita ambao kwa sasa wanawindwa kwa ajili 
ya kuongeza nguvu katika kikosi cha msimu ujao.

Tayari ulishaeleza kuwa Kocha Mkuu, Mbel-
giji Luc Eymael (pichani) ameacha ripoti ambayo 
inahitaji kufanyiwa kazi kuelekea usajili wa dirisha 
kubwa, lakini jana uongozi umeainisha rasmi nafasi 
ambazo wametakiwa kusajili.

Akizungumza na Nipashe jijini Dar es Salaam 
jana, Ofisa Habari wa Yanga, 
Hassan Bumbuli, alisema katika 
mapendekezo hayo ya Eymael 
ametaka kufanyika usajili wa 
washambuliaji wawili, kiungo 
mkabaji na beki mmoja wa 
kimataifa.

Alisema katika mapendekezo 
hayo hajaweka wazi majina ya 
wachezaji ambao amewataka 
lakini ameuomba uongozi kush-
irikiana naye katika mchakato 
huo wa usajili kuletewa mchezaji ambaye atakuwa 
ameridhika naye.

“Msimu ujao Yanga itasajili wachezaji sita 
wapya, dirisha la usajili halijafunguliwa kwa hiyo 
ni ngumu kuweka bayana ni nani na nani wanasa-
jiliwa, kitu kikubwa tusubiri kuona dirisha likifun-
guliwa.

“Tumepanga kuboresha kikosi chetu ikiwamo 
kuongeza nguvu, ila sasa hivi tunasubiri ligi 
kumalizika kama inarejea kwani tuna malengo ya 
kufanya vizuri mechi tulizokuwa nazo mkononi pia 
Kombe la FA,” alisema Bumbuli.

Yanga yaanika 
nafasi 4 kusajili

JPM atoa tamko ligi kurejea
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vinavyoitesa dunia kwa sasa ambavyo hadi 
kufikia jana jioni jumla ya wa 4,750,322 du-
niani kote walishapata maambukizo, huku 
kati yao waliopona wakiwa ni 1,830,489 na 
waliopoteza maisha 313,797.

Tayari Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
limefanya kikao na Bodi ya Ligi (TPLB), na 
kutoka na kauli moja ya ligi hiyo kurejea 
mapema Juni endapo tu serikali itatoa ruk-
sa ya kuendelea kwa shughuli za michezo.

Hadi Liigi Kuu inasimama, Simba ndiyo 
iliyopo kileleni ikiwa na alama 71 ikifuati-
wa na Azam FC pointi 54 baada ya timu 
zote kushuka dimbani mara 28 na Yanga 
ina pointi 51 katika nafasi ya tatu zilizoto-
kana na mechi 27.

imebakiwa na sita, Kituo cha Lulanzi (Kiba-
ha) kilichokuwa na wagonjwa zaidi ya 50 
lakini sasa kimebakiwa na 22, Agha Khan 
kikibakiwa na wagonjwa 31 huku Hindu 
Mandal kikibakiwa na wagonjwa 16 tu.

Aliendelea kueleza kuwa Hospitali ya 
Regency wamebaki wagonjwa 17, TMJ saba, 
Rabinisia 14, Moshono (Arusha) 11, Buswelu 
na Misungwi kila moja wagonjwa wawili, 
huku Longido, Karatu, Ukerewe, Magu, 
Mkuyuni, Nyahunge, Sengerema, Kongwa, 
Kondoa  na Kwimba zikiwa hazina mgonjwa 
hata mmoja, lakini pia Sekou Toure, Dodo-
ma kila moja ikibaki na wagonjwa wawili 
kutoka zaidi ya 40 wa awali.

“Mimi namwamini Mungu na Mungu 
amejibu maombi yetu, tumshukuru sana 
Mwenyezi Mungu kwa kutusikiliza na 
tuendelee kuchukua tahadhari dhidi ya 
ugonjwa huu wa corona,” alisema Magufuli 
na kuongeza:

“Kwa hali hii ninavyoona kama ikiende-

lea hivi kwa wiki hii, nimepanga kufungua 
vyuo ili wananfunzi waendelee kusoma, 
lakini pia nimepanga kuruhusu michezo 
iendelee maana ni moja ya burudani kwa 
Watanzania.”

Hiyo ni mara ya pili kwa Rais Magufuli 
kutoa kauli hiyo ya kuonyesha dhamira ya 
kuruhusu michezo kurejea nchini baada 
ya awali Mei 3, akiwa Chato mkoani Geita 
wakati akimwapisha, Dk. Mwigulu Nchem-
ba kuwa Waziri wa Katiba na Sheria ku-
chukua nafasi iliyoachwa wazi na Marehe-
mu Balozi Dk. Augustine Mahiga, aliyefariki 
dunia Mei Mosi, mwaka huu, kusema kuwa 
kwa siku zinazoendelea anafikiria kuruhu-
su ligi za mipira ziendelee na anachosubiri 
ni ushauri kutoka kwa  wataalamu wake.

Ligi Kuu Bara ilisimama tangu Machi 17, 
mwaka huu baada ya serikali kupiga maru-
fuku shughuli zote zinazosababisha mi-
kusanyiko ya watu ikiwamo michezo yote 
kutokana na mlipuko wa virusi vya corona 
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