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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza wakati akifunga mafunzo kwa wakuu wa wilaya Tanzania Bara, kwenye ukumbi wa Mtakati-
fu Gaspar jijini Dodoma,  jana. PICHA: OfIsI yA WAzIrI Mkuu
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HABARI KITAIFA

CCM yawacharukia makandarasi
kuchelewesha miradi maendeleo
Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimecharuka 
kuhusu makandarasi kushindwa kukamilisha mi-
radi kwa wakati na kuwataka wakuu wa mikoa ku-
wachukulia hatua za kisheria kwa madai kuwa wa-
nawajengea chuki wananchi dhidi ya serikali.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, Mohamed 
Said Mohamed,  alitoa agizo hilo jana jijini hapa al-
ipohutubia wananchi waliohudhuria kwenye maa-
dhimisho ya kitaifa ya miaka miwili ya Rais Samia 
Suluhu Hassan madarakani.

Maadhimisho hayo ya kitaifa ya miaka miwili 
ya rais Samia yalifanyika mkoani Mbeya na kuwa-
shirikisha viongozi mbalimbali wa chama na seri-
kali kutoka katika mikoa ya nyanda za juu kusini na 
baadhi wa kitaifa.

Aliwataka wakuu hao wa mikoa kusimamia 
utekelezaji wa miradi hiyo ili itekelezwe kwa viwan-
go vinavyoendana na thamani halisi ya fedha zina-
zotolewa ili kuepusha miradi hiyo kukosa tija kwa 
wananchi.

Mohamed aliwataka viongozi hao kutembelea 
mara kwa mara miradi hiyo ili kujiridhisha kama 
inatekelezwa kama ambavyo mikataba inaelekeza 
pamoja na kutoa maelekezo kwa wakandarasi.

“Hatutamvumilia mtu yeyote ambaye atakwa-
misha miradi ya maendeleo. Kwa hiyo nawaagiza 
wakuu wa mikoa yote nchini kusimamia utekelezaji 
wa miradi kwenye maeneo yao na kuchukua hatua 
za kisheria kwa wale watakaoonekana kukwami-
sha,” alisema Mohamed.

Alisema serikali inatoa fedha nyingi kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi hiyo ikiwemo ya barabara, 
madaraja, vituo mbalimbali vya kutolea huduma za 
afya na miradi ya maji.

Pia aliwaagiza wajumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) ya CCM kufanya mikutano ya hadhara 
katika ngazi mbalimbali kwa lengo la kuelezea mira-
di ambayo serikali imetekeleza katika maeneo yao.

Alisema miradi inayotekelezwa na serikali kwe-
nye maeneo ya wananchi ndiyo itakayokisaidia 
chama hicho kuaminiwa na wananchi na kushinda 
kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka 2024 
na Uchaguzi Mkuu wa 2025.

Mjumbe wa NEC Taifa anayewakilisha mkoa 
wa Mbeya, Ndele Mwaselela, alisema kutokana na 
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo uli-
ofanyika mkoani Mbeya, CCM kitaendelea kushinda 
kwenye chaguzi.

Alisema yeye kwa kushirikiana na viongozi wen-
gine wa chama hicho ngazi ya mkoa watahakikisha 
wanawaeleza wananchi mambo mazuri ambayo 
chama hicho kimeyafanya ili waendelee kukiamini.

Alisema mpaka sasa chama hicho katika mkoa 
huo wa Mbeya kipo salama kutokana na kuendelea 
kushikilia majimbo yote ya mkoa huo pamoja na 
kata mbalimbali.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO 21 OF 2023

In the Matter of the Estate of the Late: 
RAPHAEL MELEKIZEDEK MNDOLWA

By 1. AUGUSTINO RAPHAEL MNDOLWA
     2. ………………………………..
All persons claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of probate (or letter of 
administration) is made to the above – named 
petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before 
the 29TH day of MARCH..2023
Dated at Morogoro this 14TH   day of 
MARCH..2023

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kituo cha Radio na 
Televisheni cha EATV, 
Regina Mengi (kulia), 
akimkabidhi Meneja 
Mwandamizi wa Bid-
haa za NMB, Beatrice 
Mwambije, cheti cha 
shukrani wakati wa 
kongamano la EATV 
Kinara ikiwa ni sehemu 
ya Maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani 
lililofanyika jijini Dar es 
Salaam jana. Benki ya 
NMB ni miongoni mwa 
makampuni yaliyod-
hamini kongamano hilo. 
Kushoto ni wafanyakazi 
wa NMB. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Majaliwa awawashia moto ma-DC goigoi
Na Halfani Chusi

WAZIRI Mkuu Kasimu Majaliwa, amewaonya 
wakuu wa wilaya kuhusu tabia ya kulala na 
kuwa wavivu  badala yake amewataka kutimiza 
majukumu yao kwa kutatua kero za wananchi.

Majaliwa alitoa onyo hilo jana jijini Dodo-
ma  wakati akifunga mafunzo ya uongozi kwa 
wakuu wa wilaya 138 yaliyofanyika kwa siku sita 
ya kuanzia Machi 13, mwaka huu.

Alisema wakuu wa wilaya ni kiungo muhimu 
katika kuiletea nchi mafanikio hivyo wanapas-
wa kuwa jirani na wananchi na kutatua kero zao 
bila kusubiri serikali kuu. Alisema nchi haiwezi 
kufikia maendeleo ya kweli kama wakuu wa 
wilaya hawatatimiza majukumu yao ipasavyo 
kwa kuwa wako karibu zaidi na wananchi. 

Kwa mujibu wa Majaliwa, wakuu wa wilaya 
wanapaswa kujua kila kitu kinachoendelea 
kwenye maeneo yao ya utawala,  kufuatilia mi-
radi iliyoko badala ya kukaa ofisini. 

“Tunataka kujenga madarasa, bila mkuu wa 
wilaya hatuyapati kwa haraka, tunataka kuwe-
ka maji kwenye kijiji, bila mkuu wa wilaya haku-
na kitakachowezekana. Jukumu  lenu kubwa ni 
kuhakikisha ndoto ya Rais Samia (Suluhu Has-
san) inatimia. “Mawaziri watapita kwenye mae-
neo yenu na wakuu wa wilaya mnatakiwa mtoe 
taarifa sahihi kulingana na miradi mnayoisima-
mia ili tujue nini kinaendelea. Lengo  tunataka 
kuona, utendaji wako unaenda vizuri,” alisema.

Waziri Mkuu alisema matarajio ya Rais ni 
kuona wanawahudumia wananchi na viongozi 
wa serikali walioko ndani ya wilaya na kuonye-
sha kutoridhika pale fedha inapokuwa imetu-
mika kinyume cha matarajio pamoja na kufua-
tilia mienendo ya wananchi kwenye eneo yao.

“Lakini pia muwezeshe kupatikana kwa 

maendeleo kwenye wilaya zenu. 
Tunahitaji  mabadiliko, umein-
gia juzi tunataka kuona mabadi-
liko, usiingie tu ofsini unakaa 
na kuandaa safari zisizo na 
umuhimu wowote.

“Pia hakikisheni mnahamasi-
sha shughuli zote za maendeleo 
kwenye miradi ya elimu, afya, 
kilimo na miundombinu ya bara-
bara. Hilo ni jukumu la mkuu wa 
wilaya,” aliwakumbusha.

Majaliwa aliwataka wakuu hao 
wa wilaya kufahamu taarifa za 
fedha zinazoingia kwa wakuru-
genzi wa halmashauri kwa ajili 
ya miradi ya maendeleo na mi-
radi inayotekelezwa ili iwe rahisi 
kufuatilia na kubaini kama kuna 
ubadhirifu wa fedha za serikali 
umefanyika. 

Pia aliwataka wajenge utara-
tibu wa kutoa miongozo ya nam-
na ya kufikia mafanikio kwenye 
maeneo yao ya kazi, kwani ipo 
inayotoka serikalini na wizarani.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, 
wakuu wa wilaya wanatakiwa 
kusimamia amani na usalama 
kwa kuwa wao ndio wenyeviti 
wa kamati za ulinzi na usalama 
kwenye wilaya wanazotoka.

“Rais anataka muunganishe 
serikali na wadau. Kuna sekta bi-
nafsi huko tunataka kuona zina 
uhusiano mzuri na serikali, vion-
gozi wa dini pamoja na majirani 
wa ndani, hata nje ya nchi.

“Kwa mfano Kigoma, mkuu wa 
wilaya anatakiwa kuwa na uhu-
siano mzuri na mkuu wa wilaya 
kutoka nchi jirani pamoja na ku-
weka vikao vya ujirani mwema. 
Kwa wale walioko mipakani 
hapa nikiwauliza kwa nini ham-
fanyi vikao hivyo, hakuna ma-
jibu,” alisema.

Kutofanya hivyo, alisema ha-
watalinda utamaduni wa nchi 
na kutaka wakaimarishe uhu-
siano pamoja na kushughulikia 
migogoro ya ardhi kati ya kijiji na 
kijiji. “Mkasimamie vyanzo vya 
mapato kwani  tunahitaji kuwa 
na mapato mengi yanayotoka 
huko kwenu kwa kuwa ninyi 
ndio viongozi wakuu kwenye 
wilaya. Ingekuwa nchi tungese-
ma Rais wa Wilaya. Lazima 

mfuatilie na mjiridhishe kiasi 
kinachopatika pamoja na fedha 
ya serikali inavyotumika.

“Simamieni utendaji wa kazi 
kwenye halmashauri. Tunajua 
zipo zenye migogoro mikubwa, 
kuna tatizo unakuta mkurugen-
zi wako amenuniwa, nyie ndio 
wasimamizi wa eneo hilo kafua-
tilieni,” aliagiza.  

Alisema Mkuu wa wilaya 
anatakiwa kujua madiwani wa-
nachojadili kwenye vikao vyao 
pamoja na, kuingilia kati kwa 
maslahi ya taifa, na kusimamia 
utoaji wa huduma za jamiii.

Aliongeza kuwa wanatakiwa 
kuhakikisha wanafunzi kwenye 
eneo lao wanakwenda shuleni, 
kutatua kero ya upungufu wa 
madarasa na kuyaongeza kul-
ingana na makusanyo ya fedha 
zinazopatikana.

“Kwenye afya, huduma zina-
zotolewa ndivyo sivyo, mara 
nyingine madaktari wanaingia 
saa nne ofisini, wakati mkuu wa 
wilaya upo, hilo hapana.

“Hospitali za wilaya zina 
migogoro mingi. Unakuta  wa-
tumishi wanagombana kila siku. 
Simamieni utoaji wa huduma za 
afya, wananchi wanalalamika 
dawa hazipo, uliza mmepata 
shilingi ngapi na katika kipindi 
gani? Na nyie mnajua serikali 
kila baada ya miezi mitatu ina-
leta fedha kwa ajili ya kununua 
dawa,” alisema.

Waziri wa Nchi  Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Angellah 
Kairuki alisema  mafunzo hayo 
yamehusisha washiriki 139, kati 
yao, 37 ni wapya na wengine 102 
ni wale wanaoendelea na nya-
dhifa zao.

“Baada ya kupata mafun-
zo haya, tunatarajia mkirudi 
kwenye vituo vyenu vya kazi, 
mtatekeleza yale yote mliyoya-
pata kwa kushirikiana na wen-
gine ili kuharakisha utekelezaji 
wa shughuli za Serikai,” aliagiza.

 Mafunzo hayo yaliyoendesh-
wa na Taasisi ya Uongozi, yalihu-
sisha mada 17 zilizogusa masuala 
mbalimbali ambapo baadhi ya 
Mawaziri walishiriki kutoa mada.
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Tanzania yaisaidia 
Malawi kukabili 
kimbunga

Na Paul  Mabeja, DODOMA

TANZANIA imetoa msaada 
wa vitu mbalimbali vikiwamo 
vyakula na matibabu kwa ajili 
ya kuisaidia Malawi baada ya 
kukumbwa na janga la dho-
ruba ya kimbunga Freddy.

Mkurugenzi wa Habari na 
Uhusiano wa Jeshi la Ulinzi 
la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ), Luteni Kanali Gaud-
enitius Ilonda, alibainisha 
hayo jana jijini hapa alipoku-
wa akitoa taarifa kwa waandi-
shi wa habari.

“Kama mtakumbuka vizuri 
Machi 13, mwaka huu, kim-
bunga kiitwacho ‘Tropic Fred-
dy’ kilichoambatana na mvua 
kubwa na upepo mkali, kilii-
kumba nchi ya Malawi, kiasi 
cha kutisha, maji yalitiririka 
katika vitongoji na kusomba 
nyumba na kuleta maafa.

Kimbunga hicho kimesaba-
bisha maafa makubwa kiasi 
cha kutangazwa kuwa ni janga 
nchini humo baada ya kusaba-
bisha vifo, kuharibu miun-
dombinu, nyumba, mazao na 
athari zingine,” alisema. 

Kutokana na athari hizo, 
Kanali Ilonda alisema serikali 
ya Tanzania kwa kutambua 
ujirani mwema, ushirikiano 
na undugu na Malawi, im-
etoa misaada mbalimbali ya 
kibinadamu ili kusaidia nchi 
hiyo kukabiliana na janga hilo. 
Alisema JWTZ imepewa ju-
kumu kushiriki bega kwa bega 
kupeleka msaada huo.

Kanali Ilonda alisema ku-
tokana na jukumu hilo, Mkuu 
wa Majeshi, Jenerali Jacob 
Mkunda, ametoa maelekezo 
yanayoratibiwa na Mnadhimu 
Mkuu wa JWTZ, Luteni Jener-
ali Salum Othman  na kwamba 
magari 37 ya jeshi hilo yataon-
doka Dodoma muda wowote 
kupeleka misaada hiyo Ma-
lawi.

“Baadhi ya magari hayo ya-
nayopelekwa Malawi ni pamo-
ja na gari la wagonjwa, kara-
kana ya magari inayotembea 
na malori makubwa 10 yenye 
uzito wa tani 18,” alisema.

Pia alisema magari hayo 
yatasafirisha msaada wa ma-
hema, mablanketi, chakula na 
mahitaji mengine ya kibinada-
mu yanayotolewa na serikali 
Tanzania.

Alisema sambamba na hilo, 
JWTZ inapeleka helkopta 
mbili ikiwa ni sehemu ya 
msaada unaotolewa na seri-
kali kusaidia katika janga hilo.

“Hivi punde helkopta hizo 
zimeruka kutoka Dar es saal-
am kuelekea Malawi tayari 
kuanza utekelezaji wa maju-
kumu hayo,” alisema.

Zitto awakaba koo polisi watu kupotea 
Na Julieth Mkireri, KIGOMA

KIONGOZI wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Zitto Kabwe, 
ametoa saa 24 kwa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kigoma na Ofisa 
Usalama wa Mkoa, kueleza wapi 
walipo vijana watatu wanaodai-
wa kupotea.

Wakati Zitto akiagiza hayo, 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
huo, Philemon Makungu, alipo-
tafutwa na Nipashe kwa njia ya 
simu kuhusiana na hilo, alisema: 
“Kama ameongea kwenye mi-
kutano hayo sasa si ya kwenye 
mikutano? Sisi  tunaendelea 
na mambo yetu kama kawaida. 
Kama  kutuandikia si angetuan-
dikia?”

Akizungumza jana kwenye 
mkutano wa hadhara uliofanyi-
ka Kigoma mjini, Zitto alisema 
amepata taarifa za upotevu wa 
vijana hao ambao hawajulikani 
waliko hadi sasa.

Zitto alisema viongozi hao we-
nye dhamana wanatakiwa kutoa 
taarifa za watu hao walipo kiny-
ume cha  hapo, chama chake 

kitachukua hatua zaidi ili haki 
ipatikane.

“RPC na ofisa usalama wasije 
na mambo ya kuteka watu, ya-
mepitwa na wakati. Tunataka  
waseme watu wetu wamekwen-
da wapi? Hatutaki haya mambo 
yarudiwe na haya mambo yame-
shapitwa na wakati,” alisema.

Kiongozi huyo alisema chama 
hicho kinataka nchi iendeshwe 
kwa misingi ya sheria na kama 
kuna mtu amefanya makosa, 
akamatwe kwa taratibu za 
kisheria na si kuteka.

“Hatutaki tena tuanze kudai 
uchunguzi kama tunavyodai 
Kibiti na Mkuranga. Tafadhali  
RPC na Ofisa Usalama tupate 
taarifa hawa watu wako wapi 
Ndani ya masaa 24, vinginevyo 
hatua tutakazochukua tusi-
laumiane,” alisisitiza.

Akiwa mjini Kasulu, Zitto al-
imwagiza Waziri Kivuli wa Kili-
mo na Mifugo wa chama hicho, 
kufuatilia ardhi iliyochukuliwa 
na Halmashauri ya Wilaya ya 
Kasulu na kuuzwa kwa baadhi 
ya matajiri.

Zitto alisema ardhi hiyo ilir-
udishwa kwa wananchi na sio 
kwa ajili ya halmashauri kuanza 
kuigawa na kuiuza kwa watu 
matajiri.

“Ardhi ile haikutolewa ili iwe 
chanzo cha mapato cha hal-
mashauri ilitolewa kwa ajili ya 
wananchi ambao muda wote 
wanahitaji kufanyia shuguli za 
kilimo.

“Hatuwezi kuendelea kuwa 
manamba, Wajerumani wal-
itufanya manamba, Waingereza 
vivyo hivyo na sasa tena kurudi 
kwenye zama za awali, jambo 
hilo haiwezekani, hatuwezi 
kukubali katika hili,” alisema.

Zitto alisema Rais alitoa eneo 
hilo kwa ajili ya wananchi na 
kwamba wataipambania irudi 
kwa walengwa ili wafanye shu-
ghuli zao za maendeleo.

“Wakati eneo lile linatolewa 
hapakuwa na nyaraka yoyote 
kwa serikali kwamba, ardhi hiyo 
wapewe halmashauri, ardhi ile 
ni kwa ajili ya wananchi na ni la-
zima irudi kwao,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa Zitto, jambo 

hilo ni lazima watalifuatilia na 
kwamba watafika Kasulu ili wa-
pate idadi ya wananchi wawa-
piganie wapate ardhi yao na 
sio wao kugeuka kuwa vibarua 
kwenye mashamba ya matajiri.

“Haya mambo ya kuendesha 
serikali kibabe ni lazima tuya-
komeshe, mimi sijali vyama, 
ninaaangalia maslahi ya wa-
nanchi, mapambano ya kisiasa 
ni muhimu kulinda haki zenu, 
tuimarishe chama na kujipanga 
kwa chaguzi zijazo,” alidai.

Aliwasihi wakazi wa Kasulu 
kushirikiana kuimarisha chama 
badala ya kujikita kumpenda 
mtu ambaye anaweza akaon-
doka na chama kikaendelea ku-
wapo.

Mgombea wa urais kupitia 
chama kikuu cha upinzani cha 
CNL cha Burundi, Agathon 
Rwassa,  alimpongeza Rais Sa-
mia Suluhu kwa kuridhia ku-
fanyika kwa mikutano ya vyama 
vya siasa na kukipongeza ACT 
Wazalendo kwa kaulimbiu yake 
ya ‘Taifa la Wote Maslahi kwa 
Wote.’

Waziri ataka rejista migogoro ardhi
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
lina Mabula amewataka wakuu 
wa wilaya nchini kuhakikisha 
kila halmashauri inakuwa na 
rejista ya migogoro ya ardhi ili 
kujua chanzo na mikakati ya 
utatuzi wa migogoro hiyo kila 
inapojitokeza.

Waziri Mabula alisema hayo 
jana wakati wa uwasilishaji 
wa mada yake kwa wakuu wa 
Wilaya wanaoshiriki mafunzo 
yanayoendelea Jijini Dodoma 
chini ya   Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI. “Natambua kuwa kila 
mkuu wa wilaya anapoteuliwa 
migogoro ambayo ilishapatiwa 
ufumbuzi huwa inaanza upya 
ndiyo maana nawataka kusi-

mamia uanzishwaji wa rejista 
za migogoro ya ardhi itakayo-
simamiwa na wakurugenzi ili 
kudhibiti na kumaliza,’ alisema.

Katika mada yake, Dk. Ma-
bula alisema  kumekuwapo 
na changamoto kwenye hal-
mashauri ya kutodhibitiwa kwa 
migogoro ya ardhi na kutosima-
mia mipango ya matumizi ardhi 
iliyoandaliwa mijini na vijijini.

Changamoto nyingine, alise-
ma ni halmashauri kutoshiriki 
kikamilifu kwenye mikakati ya 
makusanyo yanayotokana na 
sekta ya ardhi pamoja na bajeti 
ndogo ya kutekeleza majukumu 
ya sekta na kutokutengwa kwa 
ardhi ya uwekezaji.

Pia aliwataka viongozi   hao 
wa wilaya kusaidia katika 
kuongeza hamasa kwenye suala 
la ukusanyaji wa mapato ya seri-

kali yanayotokana na sekta ya 
ardhi ikiwamo kusimamia mi-
kakati ya ukusanyaji maduhuli 
na kuwakumbusha wananchi 
kutumia fursa iliyotolewa na 
Rais ya msamaha wa malim-
bikizo ya kodi ya pango la ardhi 
inayoishia Aprili 30, mwaka 
huu. Sambamba na hiyo, Dk. 
Mabula amewataka viongozi 
hao kusimamia Halmashauri 
ili zitenge fedha kwenye bajeti 
kuhakikisha  ardhi inapangwa, 
kupimwa   na kumilikishwa 
huku akiwahimiza kutambua 
kuwa mamlaka za upangaji ar-
dhi ziko chini ya halmashauri.

  ‘’Halmashauri zitambue 
kuwa jukumu hilo bado ni lao 
na wanahitaji kuendelea kush-
iriki kikamilifu kwenye kutenga 
fedha ili kutekeleza majukumu 
yao na kuwawezesha watumi-

shi waliopo katika Halmashauri 
kufanya kazi kwa mujibu wa 
taaluma zao,’’ alisema.

 Waziri Mabula pia alidokeza 
kuwa kuna baadhi ya halmasa-
hauri nchini ambazo zimetumia 
mikopo ya Sh. milioni 50 iliyo-
tolewa na Rais kwa baadhi ya 
halmashauri ili zitumike kupi-
ma, kupanga na kumilikisha ar-
dhi lakini     baadhi zilielekeza 
fedha hizo katika matumizi 
mengine bila kuzingatia kusu-
dio la mikopo hiyo.

Kwa muktadha huo, aliwaele-
keza wakuu wa wilaya kusima-
mia eneo hili ili wakurugenzi wa 
halmashauri watumie mikopo 
hiyo kwa ajili ya kupanga, kupi-
ma na kumilikisha ardhi na 
hatimaye kurejesha fedha hizo 
ili halmashauri zingine zikope-
shwe.

Mhandisi wa 
Vikosi vya Ujenzi, 
anayejenga 
jengo la Chuo Cha 
Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere, 
Mwesigwa  Ich-
wekeleza (kulia), 
akitoa maelezo 
kwa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge 
Elimu na Michezo, 
ilipotembelea kuo-
na maendeleo ya 
Chuo hicho Kigam-
boni jijini Dar es 
Salaam mwishoni 
mwa wiki. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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Bil. 648/- 
zakusanywa 
mapato ya 
halmashauri
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Angellah 
Kairuki, amesema Sh. Bilioni 
648.12 sawa na asilimia 91 ya 
malengo zimekusanywa kama 
mapato ya ndani katika ngazi ya 
halmashauri.

Kairuki aliyasema hayo jana 
alipokuwa akifungua mkutano 
wa baraza la wafanyakazi wa 
ofisi hiyo uliofanyika jijini hapa.

Alisema kiasi hicho ni kati ya 
makadirio ya Sh. bilioni 714.48 
zilizotarajiwa kukusanywa 
katika kipindi cha kuanzia Julai, 
2022 hadi Februari, mwaka huu.

Kairuki alisema mapato hayo 
ni kutoka vyanzo mbalimbali 
kama ushuru wa mazao, hu-
duma, magulio, masoko, ada za 
uchangiaji huduma za afya na 
vyanzo vingine.

Alisema kwa kipindi hicho 
kumekuwa na mafanikio mbal-
imbali ambayo yamepatikana 
kwenye ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya mabaraza kwa 
shule za msingi na sekondari, 
uandikishaji wa wanafunzi wa 
darasa la kwanza kutokana 
na sera ya elimu bila ada na 
kuongezeka kwa ufaulu wa 
wanafunzi wa darasa la saba, 
kidato cha nne na cha sita.

Kairuki aliagiza mikutano ya 
baraza la wafanyakazi wa ofisi 
hiyo itumike kujadili malengo na 
mipango ya taasisi na maslahi 
ya watumishi na kuwakumbu-
sha hakuna haki bila wajibu 
hivyo kuwataka watendaji hao 
kuhakikisha utendaji kazi wao 
unakuwa wa tija, weledi na uwa-
jibikaji ili kuiwezesha serikali 
kuongeza mapato hivyo kuwez-
esha utoaji wa maslahi bora.

 “Mikutano ya baraza iwe na 
kazi ya kujadili utendaji kazi 
wa kila siku na jinsi ya kubore-
sha utendaji kazi zaidi, tija na 
maslahi lazima viwe na uwiano 
ili kuwa na matokeo bora ya 
utendaji kazi unaolenga kutoa 
huduma bora zaidi kwa wa-
nanchi,” alisema.

Pia alisema ili kukabiliana 
na magonjwa yasiyoambukiza 
ambayo kwa kiasi kikubwa ya-
nasababisha vifo na kuligharimu 
taifa kwa kupoteza nguvu kazi 
muhimu aliwahimiza watendaji 
hao kuchukua tahadhari kwa 
kufanya mazoezi na kuzingatia 
lishe bora.

 Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo, 
Adolf Ndunguru, alisema 
baraza hilo litajadili mapato na 
matumizi kwa mwaka wa fedha 
2022/23, na mapendekezo ya 
mpango wa bajeti  ya Ofisi ya 
Rais –TAMISEMI kwa mwaka wa 
fedha 2023/24.

Kampuni Congo kutangaza the Royal Tour
Na Halfani Chusi 

WAZIRI  wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Dk. Stergomena 
Tax, ameipongeza na kuishuk-
uru kampuni ya mabasi ya 
Classic Coach kwa uamuzi 
wake wa kutangaza filamu ya 
The Royal Tour. 

Filamu hiyo iliyotafsiriwa 
kwa lugha ya Kifaransa, itao-
nyeshwa  katika mabasi ya 
kampuni hiyo yanayosafiri-
sha         abiria   katika Jamhuri 
ya Kidemokrasia   ya Congo 
(DRC).  

Kiongozi huyo alitoa ponge-
zi hizo, kwenye hafla ya uzin-
duzi wa uonyeshaji wa filamu 

hiyo kwenye mabasi hayo ili-
yofanyika kwenye viwanja vya 
ubalozi wa Tanzania nchini 
DRC, Kinshasa jana na kuhud-
huriwa na wageni mbalimbali 
wakiwamo maofisa wa Ubalozi 
wa Tanzania na wawakilishi 
wa kampuni hiyo.  

Pia alimpongeza Balozi wa 
Tanzania DRC, Said Mshana, 
na timu yake kwa kufaniki-
sha jambo hilo alilosema ni la 
muhimu na la kuungwa mko-
no. 

Dk. Tax alisema balozi huyo 
ana mwaka mmoja tangu 
alipoteuliwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan kushika wadhifa 
huo lakini katika kipindi hicho 
kifupi amefanikisha mambo 

mengi makubwa na muhimu. 
“Amefanya mambo makub-

wa likiwamo hili la kuishawi-
shi kampuni ya Classic yenye 
mabasi 50 inayotoa huduma 
ya usafiri wa abiria katika miji 
mbalimbali ya Congo, ikiwamo 
ya Kinshasa na Lubumbashi, 
kutangaza filamu ya the Royal 
Tour bila malipo,” alisema.

Alisema mabasi ya kampuni 
hiyo inayomilikiwa na Mtanza-
nia Amir Abdallah, anayeishi 
nchini humo hayatumiwi na 
Wacongo pekee, bali na raia 
wa nchi zingine, hivyo ni fursa 
katika kutangaza Tanzania na 
uwekezaji, biashara pamoja 
na utalii ili kutimiza azma ya 
serikali ya kuvutia watalii mil-

ioni tano na mapato ya Dola za 
Kimarekani bilioni sita ifikapo 
mwaka 2025.

Pia alitoa wito kwa kam-
puni zingine na sekta binafsi 
kwa ujumla kujitokeza kush-
irikiana na Serikali katika jiti-
hada za kukuza uchumi ikiwa 
ni pamoja na kuchangamkia 
fursa za uwekezaji zinazopati-
kana Tanzania.

  Waziri huyo kwenye hotu-
ba yake, alisema hafla hiyo ni 
sehemu ya kusherehekea mia-
ka miwili ya Rais Samia Suluhu 
Hassan tangu alipoapishwa 
kuwa Rais wa Tanzania Machi 
19, 2021 na mafanikio mengi 
yamepatikana katika kipindi 
hicho cha uongozi wake.

Mbowe aongoza mamia kumuaga mwasisi CHADEMA
Na Vitus Audax MWANZA

MWENYEKITI wa Chama 
Cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Freeman 
Mbowe, ameongoza mamia ya 
wanachama wa chama hicho 
na waumini wa Kanisa Katoliki 
katika ibada ya kuuaga mwili 
wa aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wadhamini na mwa-
sisi wa chama hicho, Syilvester 
Masinde.

Ibada hiyo ilifanyika katika 
Kanisa Katoliki Parokia ya Wa-
takatifu Petro na Paulo Mwa-
nanchi iliyoko Kata ya Mahina 
wilaya ya Nyamagana mkoani 
Mwanza na kuhudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa cha-
ma hicho.

Viongozi wengine wali-
ohudhuria ni pamoja na Ka-
tibu Mkuu John Mnyika, John 
Heche, Kaimu Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wadhamini, Maulida 
Komu,  na Mwenyekiti wa 
Umoja wa Vijana wa Chama 

Cha Mapinduzi (CCM), Mo-
hammed Ali Mohammed aliy-
emuwakilisha Mwenyekiti wa 
Taifa, Samia Suluhu Hassan.

 Ibada hiyo iliongozwa na 
mapadri Christian Nuhu, Den-
is Mihayo,  Mpere Rambe na 
Paroko wa Parokia hiyo, Padri 
Kayembo Lusenge. 

Akizungumza katika ibada 
hiyo, Mbowe alisema cha-
ma hicho kimepoteza mtu 
muhimu na mwalimu wa 
muda wote wa viongozi na wa-
nachama.

Pia alisema CHADEMA im-
epoteza maktaba yenye uw-
ezo mkubwa wa akili katika 
kuandaa na kuandika vitabu 
na makala mbalimbali kudai 
haki, amani na maendeleo 
kwa manufaa ya chama na 
taifa kwa ujumla.

“Chama chetu tunaamini ka-
tika familia ya CHADEMA isiyo 
na mipaka katika nyanja yoy-
ote ya kichama, kidini wala kii-
tikadi kwa namna yoyote ile na 

imani hiyo ndiyo aliyosimama 
nayo mzee wetu na mlezi wetu 
Masinde,” alisema Mbowe

Pia alisema Masinde alikilea 
chama hicho pamoja na vion-
gozi wake kwa wakati wote 
akiwa hai pamoja na yeye 
mwenyewe alimlea kichama 
tangu akiwa mdogo wakati wa 
kuanzishwa kwa chama hicho.

“Mzee Masinde aliamini ka-
tika maneno manne ambayo 
ni uhuru wa watu, demokra-
sia, haki za wananchi na maen-
deleo ya wananchi wote,” 
alisema. Katika hatua ny-
ingine, Mbowe, alitoa pongezi 
zake kwa Mwenyekiti wa CCM,  
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kutoa ruhusa kwa Mwenyekiti 
wa UVCCM, Mohamed Ali Mo-
hamed, kushiriki katika ibada 
hiyo ya kumuaga mpendwa 
wao.

Alisema suala la kuungana 
na wanachama wa chama hi-
cho katika kipindi hiki kigumu 
ni faraja kwa wanachama wa 

CHADEMA pamoja na wanafa-
milia kwa ujumla.

Mohamed, akiwasilisha 
salamu za rambirambi kutoka 
kwa Rais Samia alisema chama 
hicho kitakuwa pamoja na wa-
nafamilia na wanachama wa 
CHADEMA katika kipindi  cha 
majonzi kwa kuwafariji bila 
kujali tofauti zao za kiitikadi.

Akiendesha ibada hiyo, Pa-
dri Lusenge aliwataka wanafa-
milia, ndugu na jamaa  kubaki 
katika imani wakati wote na 
kumwombea Masinde wakati 
wote ili apumzike mahali 
pema.

Alisema kila nafsi itaonja 
mauti, hivyo kila mmoja ana-
takiwa kuishi katika imani na 
kutenda mema ili siku yake 
ikifika apumzishwe katika se-
hemu inayostahili. 

Masinde alifariki dunia 
Machi 15, mwaka huu, katika 
Hospitali ya Rufani ya Kanda 
Bugando alipokuwa akipatiwa 
matibabu ya tezi dume.

Ofisa Mkuu 
Masoko wa 
Kituo cha 
Uwekezaji, UTT 
AMIS, Martha 
Mashiku
(kulia), akigawa 
vinywaji kwa 
wanafunzi wa 
Shule ya Mtoni 
Maalum,
inayofundisha 
wanafunzi we-
nye ulemavu wa 
akili na Usonji 
wakati wa
kusherehekea 
Siku ya Wa-
nawake Duniani 
hivi karibuni. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

BODI YA MFUKO WA BARABARA

Bodi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Bodi ya Mfuko wa Barabara tunakutakia kila lakheri kwenye Uongozi 
wako mahiri na uliotukuka

Bodi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Bodi ya Mfuko wa Barabara wanaungana na Watanzania 
wote kukupongeza Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa kutimiza miaka miwili ya uongozi wako.

Ndani ya Kipindi cha Miaka Miwili:

• Umeongeza bajeti ya kugharamia matengenezo ya barabara kwa asilimia 27 kutoka 
Shilingi bilioni 806.7 mwaka wa fedha 2019/20 hadi Shilingi bilioni 1,027 mwaka wa fedha 
2021/22.

• Umewezesha zaidi ya kilometa 50,000 za barabara za Kitaifa na Wilaya pamoja na 
madaraja kufanyiwa matengenezo kila mwaka.

• Umewezesha sehemu kubwa ya mtandao wa barabara kupitika wakati wote. Asilimia 90 na 
asilimia 60 ya barabara za Kitaifa na Wilaya, mtawalia, ziko kwenye hali nzuri na wastani.

• Umefungua barabara nyingi za vijijini kwa kutenga zaidi ya Shilingi bilioni 440 kila mwaka 
kugharamia maboresho ya barabara za Wilaya.

• Umewezesha zaidi ya wanawake 4,000 kupata ajira za muda kwenye kazi za matengenezo 
ya barabara za Wilaya.

Bodi ya Mfuko wa Barabara, Makao Makuu Dodoma, 11 Barabara ya AMMAR, 41107 DODOMA MAKULU, DODOMA
Simu :  +255 26 2963277-8,  Nukushi: +255 26 2963279-80, Barua pepe: info@roadsfund.go.tz, Twitter: @rfb_tz,  

Facebook: www.facebook.com/RFBTZ/, Instagram: @rfb_tz

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Kazi Iendelee

SALAMU ZA PONGEZI

Vishoka 
kikwazo 
taaluma uuguzi
Na Paul Mabeja, DODOMA

MSAJILI wa Baraza la Uuguzi 
na Ukunga Tanzania (TNMC), 
Agnes Mtawa, amesema viten-
do vya uvunjifu wa maadili kwa 
wauguzi na wakunga vishoka 
ambao wamekuwa wakijiin-
giza katika taaluma hiyo bado 
ni kikwazo katika sekta ya afya 
nchini.

Mtawa alisema hayo jana ji-
jini hapa wakati wa mahafali 
ya saba na utoaji wa vyeti vya 
usajili na leseni kwa wauguzi 
na wakunga zaidi ya 1,000 wali-
ofanya vizuri kwenye mitihani 
iliyoandaliwa na baraza hilo. 

“Pamoja na mafaniko tuli-
yoyapata bado ziko changa-
moto mbalimbali vikiwamo vi-
tendo vya uvunjifu wa maadili 
kwa wauguzi na wakunga. La-
kini pia liko tatizo la watu am-
bao si wanataaluma kuingilia 
taaluma yetu,” alisema.

Pia alisema wauguzi na 
wakunga wanapaswa kuzinga-
tia maadili ili kuondoa malala-
miko ambayo yamekuwa 
yakijitokeza katika maeneo 
mbalimbali ili kuisaidia serikali 
kupunguza vifo vya mama na 
mtoto.

“Sisi tutaendelea kuchukua 
hatua kwa muuguzi au mkun-
ga yeyote ambaye atabainika 
kuwa amekiuka maadili kwa 
kumfuta kwenye usajili wetu,” 
alisema.

Sambamba na hilo,  alisema 
tangu mwaka 2016 wauguzi 
na wakunga 50 walibainika 
kuvunja maadili ya utumishi 
wa umma ambapo kati yao 
wanne walifutiwa usajili wao 
na kupokonywa leseni na wen-
gine kupewa karipio kali.

Pia alisema pamoja na kero 
hiyo ya ukiukaji wa maadili ya 
kada hiyo bado kuna  kero ya 
wauguzi na wakunga vishoka 
ambao si wanataaluma.

“Bado wako wananchi am-
bao wanajifanya wanataaluma 
hii na kutoa huduma bila ya 
kuwa na vigezo hili ni kosa la 
jinai ambao tumekuwa tukiwa-
baini tumewachuklia hatua za 
kuwapeleka mahakamani na 
wengine tayari wameshafung-
wa vifungo mbalimbali,” alise-
ma Mtawa.

Kadhalika, alisema ili ku-
kabilina na kero hiyo, baraza 
limeandaa mfumo ambao 
amewapatia waajiri ili waweze 
kuhakiki usajili wa wauguzi na 
wakunga.

“Mfumo huu una uwezo wa 
kubaini muuguzi au mkunga 
aliyesajiliwa na asiyesajiliwa, 
hivyo nitoe wito kwa waajiri 
kufanya uhakiki kupitia mfu-
mo huu mara kwa mara ili ku-
kabili changamoto ya watu wa-
sio wanataaluma kujipenyeza,” 
alisema.
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA kipindi cha miaka saba, vyama 
vya upinzani vilikuwa kwenye sintofa-
hamu, baada ya kuwapo kwa zuio la mi-
kutano ya hadhara ambalo lilisababisha 
viongozi wa vyama hivyo wasikutane na 
wanachama wao.

Lakini kwa miaka miwili ya Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwa madarakani, am-
bayo inatimia leo, amefanikiwa kuondoa 
zuio hilo, na kuvifanya kuwa huru kuen-
delea na mikutano hiyo katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Ruhusa hiyo ilitolewa Januari 3 mwaka 
huu, tarehe ambayo ninadhani inaweza 
kuwa ya kukumbukwa na viongozi wa 
vyama hivyo, kwani ndio ambayo Rais 
alitangaza kuondoa zuio la mikutano ya 
hadhara ya vyama vya siasa.

Tarehe hiyo Rais alikutana na vion-
gozi wa vyama vya siasa, huku akiridhia 
mambo kadhaa, katika medani za siasa 
nchini, ambayo yalikuwa kilio kikubwa 
na cha muda mrefu kwa viongozi wa vy-
ama vya upinzani.

Katika mkutano huo, Rais aliruhusu 
rasmi mikutano ya hadhara ya vyama 
vya siasa, lakini akisisitiza zaidi siasa za 
kistaarabu na kuepuka kejeli na matusi, 
huku akibainisha kuwa tangazo la kuzuia 
mikutano ya hadhara limeondoshwa.

Ruhusa ya mikutano ya hadhara, im-
eonekana kuwa neema kwa vyama vya 
upinzani, hasa vya CHADEMA na ACT-
Wazalendo, ambapo viongozi wake kwa 
sasa wanaendelea na mikutano katika 
maeneo mbalimbali ya nchi.

Mikutano hiyo inakwenda sambamba 
na kupata wanachama wapya wanaoto-
ka katika vyama vingine na wale ambao 
hawajawahi kuwa na vyama, hali inay-
oonyesha kuwa miaka miwili ya Rais vy-
ama hivyo vimefaidi.

Vyama vya upinzani vimefaidi, kutoka-
na na ukweli kwamba,  muda wa miaka 
saba ambayo vilikuwa kifungoni, haviku-
weza kupata nafasi ya kutangaza sera na 
kuingiza wanachama wapya kama ina-
vyofanyika sasa.

Awali haikuwa rahisi viongozi wa vy-
ama hivyo kukutana na wanachama wao 
au kupata nafasi ya kutoa elimu ya uraia 
kwa wananchi, lakini sasa vimepata na-
fasi hiyo na siyo kuishia katika vikao vya 
ndani.

Lakini katika hali isiyotarajiwa, Rais Sa-
mia ameondoa zuio na kuruhusu vyama 
kuendelea na shughuli kama kawaida, 
kwa kuwa anaamini nchi inajengwa na 
wote bila kujali itikadi za vyama wana-
vyotoka, dini au kabila.

Mkazo wa Rais ni kutaka kufanya taifa 
liwe kitu kimoja na kuwapo na maridhi-
ano yanayoendana na ustahimilivu, mab-
adiliko na kujenga upya nchi, kwa manu-
faa ya Watanzania wote.

Ni wazi vyama vya upinzani vitakuwa 
vinamshukuru Rais hata kimoyomoyo 
kwa uamuzi huo wa kuvitoa, katika ki-
fungo ambacho kilisababisha vibaki 
vinanung’unika kimya kimya baada ya 
kushindwa kufurukuta.

Mwenyekiti wa Taifa wa (CHADEMA), 
Freeman Mbowe, yeye hajasita kumsi-
fia Rais hadharani kwa uamuzi huo wa 
kuondoa zuio la mikutano, na kwamba 
hatua hiyo itasaidia kuchochea uchumi 
wa taifa.

Mbowe alisema hayo Januari 21, 2023 
wakati akizungumza kweye mkutano wa 
kwanza wa hadhara uliofanyika katika 
uwanja wa Furahisha uliopo Wilaya ya 
Ilemela Jijini Mwanza.

Alisema:  “Mnyonge mnyongeni haki 
yake mpeni” huku akikiri kuwa   Rais 
ni msikivu,     anatambua umuhimu wa 
kuwa na demokrasia nchini na kutaka 
Watanzania waendelee kumuombea 
kwa Mwenyezi Mungu azidi kumuongo-
za ili azidi kuongoza taifa katika misingi 
mizuri.

Ukweli ni kwamba, inabidi viongozi wa 
vyama vya upinzani washukuru, kwani 
miaka saba bila mikutano ya hadhara 
inawezekana ulikuwa ni mtihani mgumu 
ambao huenda ulisababisha washindwe 
kusajili wanachama wapya.

Miaka miwili ya Samia, vyama 
vya upinzani vimetabasamu

 Muungwana Lazima Nilonge

Rais Samia ameonyesha 
uwezo mkubwa kiuongozi, 
aungwe mkono

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

 RAIS Samia Suluhu Hassan, leo anatimiza miaka miwili tangu ali-
poshika dhamana ya kuiongoza Tanzania baada ya aliyekuwa ana-
shika nafasi hiyo, Dk. John Pombe Magufuli, kufariki dunia. 

Pamoja na kushika nafasi hiyo, Rais Dk. Samia pia ameandika 
rekodi ya  aina yake ya kuwa mwanamke wa kwanza Tanzania 
kushika madaraka hayo ya juu ya uongozi wa nchi na 
kuwathibitishia Watanzania na dunia nzima kuwa wanawake 
wana uwezo mkubwa kama walivyo wanaume au zaidi, pindi 
wanapopewa nafasi ya uongozi. 

Ni ukweli usiofichika kuwa Rais Samia katika miaka miwili 
ya uongozi wake, amefanya mambo makubwa ambayo 
yamesababisha kupata nishani ya uongozi bora nchini Afrika 
Kusini alipokuwa katika ziara ya kikazi hivi karibuni. Sambamba 
na nishani hiyo, alitunukiwa shahada ya udaktari wa heshima 
(Honoris Causa) na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) ikiwa 
ni kutambua mchango wake katika uongozi na maendeleo ya nchi. 

Yako mambo mengi ambayo ameyafanya ikiwamo kuendeleza 
yale yaliyoanzishwa na mtangulizi wake kama vile miradi ya 
kimkakati ya ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) na mradi wa umeme wa 
Bwawa la Kufua Umeme la Julius Nyerere katika Mto Rufiji. 

Miradi mingine ni ujenzi wa miundombinu ya usafirishaji 
kama vile barabara, viwanja vya ndege, bandari pamoja na ujenzi 
wa vyumba vya madarasa, zahanati, vituo vya afya na hospitali 
za wilaya na mikoa pamoja na miradi ya maji katika maeneo 
mbalimbali. Mbali na miradi hiyo, Rais Samia katika uongozi wake 
pia ameongeza bajeti kama sekta mbalimbali zikiwamo afya, 
kilimo, miundombinu, elimu na maji. 

Jambo lingine ambalo ni la kupigiwa mfano ni kuitangaza 
Tanzania kimataifa hususan vivutio vya utalii kupitia filamu ya 
The Royal Tour ambayo ameicheza mwenyewe ikiwa ni jitihada za 
kukuza sekta ya utalii kwa kuwavutia watalii kutembelea vivutio 
hivyo na kuwekeza kwenye miundombinu ya hoteli. 

Licha ya filamu hiyo, Rais Samia amefungua milango katika 
medani ya uhusiano wa kimataifa kwa kurejesha uhusiano wa 
kikanda na kimataifa uliokuwa umedorora. Kwa kufanya hivyo, 
ameifanya Tanzania kurejea katika anga za kimataifa hususani 
katika masuala ya kidiplomasia. 

Jambo kubwa na la msingi, ni hatua yake ya kufungua milango 
kwa vyama vya siasa kufanya mikutano ya hadhara ambayo 
ilipigwa marufuku kwa takriban miaka saba, huku akisisitiza 
Watanzania kufanya siasa za kistaarabu na kudumisha umoja, 
amani na mshikamano. Kimsingi amesisitiza kuwa vyama vya siasa 
au tofauti yoyote ya rangi au imani visiwe chanzo cha Watanzania 
kubaguana au kuchukiana. 

Hivi sasa, vyama vya siasa vinafanya mikutano katika maeneo 
mbalimbali huku vikiibua mambo mbalimbali ambayo kwa 
kiasi kikubwa yanakisaidia Chama Cha Mapinduzi (CCM) na 
serikali yake kuchukua hatua ili kurekebisha kasoro mbalimbali 
zinazojitokeza. 

Kwa ujumla, Rais Samia amefanya mambo makubwa ndani 
ya kipindi cha miaka miwili ya uongozi wake. Ni vyema wateule 
wake katika ngazi mbalimbali wanaomsaidia kuleta maendeleo ya 
wananchi kufanya yale ambayo amedhamiria ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 

Zaidi ya hayo, Dk. Samia ameonyesha kuwa wanawake wana 
uwezo mkubwa katika kuleta mabadiliko na maendeleo katika 
jamii. Kwa mantiki hiyo, ni  wakati sasa kwa wanawake kuonyesha 
kwa vitendo kuwa wanaweza kufanya mambo makubwa ndani 
ya jamii. Kwa wale waliopewa nafasi katika ngazi mbalimbali, 
wanapaswa kuonyesha kwa vitendo ili waendelee kuaminiwa 
zaidi. 

Na Sabato 
Kasika
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Kwa miaka hii miwili ya Rais  Samia mabadiliko ya Katiba yanawezekanaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MIAKA MIWILI YA SAMIA:MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

L
EO ni Jumapili am-
bayo Watanzania 
wana kila sababu 
ya kutathmini  nini 

kimefanyika katika miaka 
miwili ya uongozi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Ni Rais wa sita wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
lakini Rais wa kwanza mwa-
namke katika historia ya 
nchi hii, akipenda kujitam-
bulisha kama Rais mwenye 
maumbile ya kike.

Utambulisho wake huo, 
unatokana na ukweli kuwa 
amethibitisha kumbe wa-

J
UMAPILI ya leo, Machi 
19, Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan anatimiza 
miaka miwili tangu al-

ipoingia madarakani. Ndiyo 
siku aliyokula kiapo cha kuion-
goza Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kutokana na kifo cha 
aliyekuwa katika nafasi hiyo, 
Dk. John Pombe Magufuli. 

Kwa ujumla, Machi ni mwen-
zi muhimu sana kwa historia 
ya taifa letu la Tanzania. Ni  
mwezi kihistoria wa kumbu-
kumbu mbaya ambao kwa 
mara ya kwanza, taifa  lilim-
poteza kiongozi wetu Mkuu, 
Dk. Magufuli, maarufu kama 
JPM. Ni rais wa kwanza nchini 
kufariki dunia akiwa madara-
kani, hivyo ni mwezi kihistoria 
wa kumbukumbu mbaya na 
chungu ya kumpoteza shujaa 
wetu huyu.   Mungu aiweke 
roho yake mahali pema pepo-
ni. Amina.  

Pamoja na hayo, mwezi 
huu pia ni mwezi wa historia, 
kumbukumbu nzuri na tamu 
kwa Tanzania kupata Rais wa 
kwanza Mwanamke, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, ambaye 

leo anatimiza miaka miwili ma-
darakani. Kwa hiyo ni mwaka 
wa ukombozi wa mwanamke na 
kwa vile Rais Samia ameupata 
urais kwa kudra tu za Mwenyezi 
Mungu, akashauri uchaguzi wa 
2025 Watanzania sasa twende 
tukachague Rais mwanamke. 

Katika miaka hii miwili, 
Rais Samia   amefanya mengi, 
makubwa na mazuri kwenye 
nyanja zote za kisiasa, kiuchumi 
na kijamii. Lengo la makala hii si 
kuzungumzia mafanikio ya Rais 
Samia na mambo makubwa 
aliyoyafanya bali kumsaidia na 
kumshauri kuwa kuna jambo 
kubwa muhimu kuliko jambo 
lolote kwa taifa lolote ambalo 
anapaswa kulifanya kabla ya 
kuhitimisha awamu yake ya 
kwanza mwaka  2025.

Kilio kikubwa cha kisiasa kwa 
sasa ni Katiba Mpya lakini kwa 
muda wa takriban miaka miwili 
uliobaki kwa Rais Samia kuka-
milisha awamu yake ya kwanza,  
hautoshi kwa mchakato wa 
kutupatia katiba mpya bora, 
vinginevyo tutake bora katiba. 
Hata hivyo, kwa muda huu ul-
iobaki, unatosha kabisa kufanya 
mabadiliko ya katiba kwa ari ya  
’linalowezekana leo, lisingoje 
kesho’.

Nizungumzie kidogo ushauri 
kwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania. Rais anape-
wa ushauri kwa njia kuu mbili, 
ambazo ni ushauri rasmi na 
ushauri usio rasmi. Ushauri 
rasmi ni ule unaotolewa na 
washauri rasmi, Serikali,  Bunge 
na Mahakama, wasaidizi wake, 
wakuu wa taasisi na vyombo 

vyake. Kawaida, ushauri huu 
huwa mara nyingi unakuwa 
kwa maandishi.

Ushauri usio rasmi ni mwing-
ine wowote ambao Rais wetu 
anaweza kushauriwa na yeyote 
kwa njia yoyote, tukiwemo sisi 
waandishi wa habari na vyombo 
vya habari, wasanii, wanamuzi-
ki au wananchi wa kawaida.   
Enzi za JPM wananchi walitu-
mia mabango, wasanii walitu-
mia sanaa, wanamuziki walitu-
mia nyimbo na sisi waandishi 
tulitumia kalamu zetu.

Kuna wengi wanadhani kwa 
vile Rais wa nchi ana washauri 
rasmi,  basi hao ndio wanaom-
shauri vizuri au kwa usahihi 
bila kujua kuwa kuna uweze-
kano ushauri usio rasmi ukawa 
na manufaa kwa taifa letu ku-
liko hata ushauri rasmi. Mfano 
mzuri ni kwa vile nchi yetu in-
aongozwa na katiba, wasaidizi 
wa Rais walipaswa kuijua katiba 
na kumshauri ushauri stahiki. 

Lakini kama washauri wali-
opaswa kuijua katiba, hawaijui 
katiba kikamilifu, ikitokea Rais 
wetu akakiuka katiba bila ya 
yeye kujua, na wanaopaswa 
kuijua katiba ili kumshauri Rais 
wetu, ama hawajui au wanajua 
lakini wanamwogopa kumwam-
bia  katiba hairuhusu jambo fu-
lani, watu pekee wa kumshauri 
Rais ni sisi wananchi wa kawai-
da na hiki ndicho ninachokifan-
ya hapa. 

Katiba ndio sheria mama na 
sheria nyingine yoyote ikipin-
gana na katiba basi inakwenda 
kinyume cha katiba na inakuwa 
sheria batili. 

Mamlaka ya kuibatilisha hiyo 
sheria inayokinzana na katiba 
ni katiba yenyewe na si Mahaka-
ma Kuu.  Kazi ya Mahakama 
Kuu ni kutamka tu kuwa sheria 
fulani ni kinyume cha katiba na 
baada ya tamko hilo, ubatili huo 
unakuwa tayari umeishabati-
lika. Kazi inabaki kwa serikali na 
bunge kuufuta ubatili huo kuto-
ka kwenye vitabu vya sheria.

Nimesema wasaidizi na 
washauri wa Rais walipaswa ku-
ijua katiba lakini hawaijui ndio 
maana baadhi ya wanasheria 
wetu na serikali yetu (si awamu 
hii ya Rais Samia), walitunga 
sheria fulani yenye kipengele 
batili, kinachokwenda kinyume 
cha katiba ya nchi, Bunge letu 
likaitunga sheria hiyo batili na 
Rais akaitia saini sheria hiyo 
batili ambayo inaendelea kutu-
mika mpaka leo.

Mchungaji Christopher 
Mtikila (Mungu amweke ma-
hali pema peponi) alifungua 
shauri kupinga kipengele hicho, 
akashinda, mahakama ikakita-
mka kipengele hicho ni batili. 

Serikali ikakata rufani kup-
inga hukumu hiyo na wakati 
huo huo kufanya mabadiliko ya  
Katiba ya JMT ya mwaka 1977 na 
kukichomekea kipengele hicho 
ndani ya katiba yetu. 

Kwenye ile rufani serikali il-
ishindwa na Mchungaji Mtikila 
akafungua shauri lingine kupiga 
mabadiliko hayo ya katiba,   na 
akashinda tena kwa Mahakama 
Kuu kutangaza mabadiliko hayo 
ni batili kwa sababu yameingiza 
ubatili ndani ya katiba yetu.

Serikali ikakata rufani kupin-

ga hukumu hiyo na Mahakama 
ya Rufani ikatamka kwa lugha 
ya Kiingereza “The Court is not 
the custodians of the will of the 
people”,  the will of the people 
ni katiba, kumaanisha Mhimili 
wa Mahakama si mlinzi wa kati-
ba, hilo ni jukumu la Mhimili wa 
Bunge. Kwa hiyo suala hilo lilir-
udishwa Bungeni kitu ambacho 
si sahihi. Mpaka leo ubatili ule 
bado uko kwenye sheria zetu na 
ndani ya katiba yetu.

Kwa mambo makubwa ma-
zuri Rais Samia anayoyafanya, 
naamini kabisa ndani ya moyo 
wake kwa kauli na matendo, 
amekubali mchakato wa katiba 
mpya kujadiliwa lakini kipindi 
cha miaka miwili kufikia uch-
aguzi wa 2025 ni kifupi kuipata, 
hivyo mchakato wa katiba mpya 
utawekwa kiporo na kuingizwa 
kwenye Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ya mwaka 2025 -2030.

Kwa vile ubatili kwenye kati-
ba yetu ulichomekewa kiubatili 
kwa hati ya dharura, ikimpen-
deza Rais Samia anaweza ka-
bisa kukiondoa kipengele hicho 
batili ndani ya katiba yetu kwa 
kutumia hati ya dharura kama 
walivyokichomekea, kabla ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
2025. Hili linawezekana kabisa. 
Linalowezekana leo, lisingoje 
lesho.

Hongera Mama Samia kutimi-
za miaka miwili madarakani. 

Mungu Mbariki Rais Samia 
Mungu Ibariki Tanzania 

Paskali 0754 270403

Tufungue bandeji madonda yameponanawake wanaweza kufanya kile 
ambacho baadhi ya wanaume 
hushindwa kukifanya.

Rais Samia aliingia madara-
kani Machi 19, 2021 kwa kudra 
za Mwenyezi Mungu, ikiwa ni 
baada ya mtangulizi wake, Rais 
wa Tano, Dk John Magufuli, ku-
tangulia mbele za haki.

Kuondoka kwa Dk. Magufuli 
duniani, ndiko kulikoiandikia 
Tanzania historia ya kuongozwa 
na mwanamke katika jamii hii 
ambayo hakika ililemea katika 
mfumo dume kwa miaka mingi 
tangu kupata uhuru mwaka 
1961. Mfumo dume huo ndio uli-
sababisha baada ya Dk. Magufu-
li kufariki dunia, watu kuingiwa 
na wasiwasi wa nani atarithi 
mikoba yake licha ya Katiba 
ya nchi kutamka wazi wazi ni 
nani angechukua nafasi pindi 
litokeapo la kutokea.

Inasemekana watu waliojitia 
upofu, waliamini kwamba unge-
fanyika uchaguzi mwingine na 
kupatikana Rais mwanamume, 
hivyo Samia kuendelea kuwa 
Makamu wa Rais. Ulikuwa upo-
fu wa kujipangia.

Sintofahamu hiyo, ndiyo ili-
yomfikisha hata Rais Samia ku-
jitambulisha kuwa Rais katika 
maumbile ya kike, akiwathibit-
ishia wahafidhina hao kuwa 

anaweza na kweli akaweza.
Katika miaka yake hii miwili 

madarakani ambayo kwa kweli 
ni mfupi, Rais Samia amefanya 
hata ambayo hayakutarajiwa na 
wengi na ameituliza nchi, tofauti 
na matarajio ya wengi kwamba 
asingeweza hasa kutokana na 
mazingira magumu alimopitia.

Ikumbukwe kuwa alichukua 
uongozi wa nchi katika kipindi 
kigumu cha janga la UVIKO-19 
ukiwa ni wakati ambao mtan-
gulizi wake alishapandikiza 
mbegu ya kutoamini uhalisia wa 
ugonjwa huo, hata kufikia wakati 
akidharau barakoa na chanjo.

Ni wakati huo ambao Dk. 
Magufuli alikataa kupokea chan-
jo akiamini kuwa ni ghiliba za 
Wazungu kutaka kuangamiza 
Waafrika. Lakini Rais Samia aka-
jitokeza na kukaribisha chanjo 
na yeye kuongoza mamilioni ya 
Watanzania kuchanja.

Katika miaka hii miwili ya uon-
gozi wake, alikubali kupokea fed-
ha za Shirika la Fedha Duniani 
(IMF) zilizosaidia kuponya ma-
donda ya UVIKO-19 katika sekta 
za elimu, afya, miundombinu na 
nishati.

Madarasa maelfu yamejengwa, 

vituo vya afya, zahanati na hos-
pitali karibu kila kona ya nchi, 
ni mambo madogo madogo tu 
yanayoendelea ili huduma hizo 
zitolewe kwa ukamilifu.

Tumeshuhudia yote hayo 
na mengine yakifanywa bila 
manung’uniko, ikiwa ni pamoja 
na kuendeleza miradi mikubwa 
ya kimakakati aliyoianzisha Dk 
Magufuli kwa gharama kubwa. 
Ndiyo maana kaulimbiu ya Kazi 
Iendelee ikazaliwa kutokana na 
ile ya Hapa Kazi Tu!

Akila kiapo cha kuchukua ofisi 
hiyo kuu nchini, Rais Samia alise-
ma: “Hakuna litakaloharibika,” 
akiwataka Watanzania kuungan-
isha taifa lao. “Huu ni wakati wa 
kusimama pamoja na kuungan-
ika. Ni muda wa kuzika tofauti 
zetu, kuoneshana mapenzi na 
kutazama mbele kwa kujiamini.

“Si muda wa kunyoosheana 
vidole, bali kushikamana na ku-
songa mbele na kuijenga Tanza-
nia mpya ambayo Magufuli alita-
rajia kuishuhudia.”

Baada ya kauli hii, watu wakas-
ubiri kuona atafanyaje katika 
nchi hii iliyojawa hofu na kutoji-
amni kwa baadhi ya watu waki-
wamo viongozi waliotumbuliwa 

muda na saa yoyote.
Lakini kumbe Rais Samia ali-

maanisha. Mara moja akaandaa 
mazungumzo ya maridhiano na 
wapinzani. Hiyo ikiwa ni baada 
ya kufungulia vyombo vya habari 
vilivyofungwa, ili kurejesha utu-
livu katika tasnia hiyo muhimu.

Pia akawa ameruhusu matan-
gazo ya Bunge mbashara kwenye 
televisheni, ili wananchi kama 
ilivyokuwa kabla ya utawala 
wa Magufuli waweze kufuatilia 
wawakilishi wao nini wanaki-
fanya na nini wanakisema kwa 
niaba yao.

Ule mwiko wa kusafiri nje kwa 
kisingizio cha kubana matumizi, 
akauondoa na yeye kuongoza 
kwenda nje kuitangaza nchi na 
kuvuta wawekezaji na watalii, 
ambao hivi sasa wanafurika 
kwa wingi kutalii na kutaka 
kuwekeza. Hatua chanya kwa 
maendeleo ya nchi.

Kubwa linaloacha alama ka-
tika miaka hii miwili ya uongozi 
wake, ni kuruhusu mikutano ya 
hadhara ya kisiasa ambayo kwa 
hakika marufuku yake, iliumiza 
vichwa wanasiasa wa upinzani. 
Kwa kweli ilikuwa ni miaka mi-
wili ya kuponya madonda.
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Mbegu za ruzuku 
za alizeti zadoda 

Na Thobias Mwanakatwe,       
SINGIDA

WAKATI msimu wa kilimo 
cha alizeti ukielekea mwisho, 
zaidi ya tani 100 za mbegu za 
ruzuku zilizotolewa na seri-
kali katika mkoa wa Singida 
hazijawafikia wakulima na 
ziko mikononi mwa wa-
tendaji wa kata na vijiji.

Katibu Tawala Msaidizi Uchu-
mi na Uzalishaji, Selestian Cho-
aji, alibainisha hayo juzi wakati 
wa kikao cha Kamati ya Ushau-
ri ya Mkoa (RCC) kwamba ziko 
halmashauri ambazo zilipewa 
mbegu za ruzuku za alizeti 
lakini hazijatumika hadi sasa.

Kutokana na hali hiyo, 
Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alitoa onyo 
kwa maofisa kilimo na wa-
tendaji wa vijiji na kata 
ambao wamekaa na mbegu 
hizo ofisini wakati wakulima 
wakiwa wanazihitaji kuwa 
serikali itawachukulia hatua. 

“Natoa agizo  ifikapo Ju-
matatu ya kuanzia Machi 
20, mwaka huu, mbegu hizo 
ziwe zimesambazwa kwa 
wakulima wenye mahitaji 
vinginevyo halmashauri ilipe 
fedha za mbegu hizo,”alisema.

Serukamba alisema ina-
shangaza kuona mbegu hizo 
hazijasambazwa kwa wakulima 
wakati mkoa uliomba kupatiwa 
mbegu za alizeti zenye ruzuku 
ambazo wakulima wange-
kopeshwa halafu wangelipa 
wakati wa mavuno kulingana 
na mahitaji ya kila wilaya.

Alisema  halmashauri am-
bayo inaona  haiwezi kutumia 
mbegu hizo izipeleke katika 
halmashauri zenye uhitaji 
vinginevyo zijiandae kulipa.

“Singida tumepata mbegu 
hizi zenye ruzuku ya seri-
kali,  hivyo siko tayari 
kuona zikiacha kufanyiwa 
kazi iliyotegemewa. Mku-
rugenzi wa halmashauri 
atakayebaki na mbegu hizi 
lazima alipe,” alisema.

Pia Serukamba aliwa-
taka watumishi hasa Maofisa 
Kilimo  kutokaa ofisini 
badala yake wakawasai-
die wakulima na kuhakikisha 
wanapata mbegu hizo.

Mkoa wa Singida umeji-
wekea mikakati ya kuongeza 
uzalishaji wa mafuta ya kula 
ya alizeti hadi kufikia tani 
159,110.5 sawa na asilimia 
44.2 yanayoingizwa nchini.

Mkakati huo unalenga kui-
saidia nchi kuondokana na tati-
zo la upungufu wa mafuta ya 
kula na  ulianza kutekelezwa 
katika msimu wa kilimo wa 
2021/2022 na ili kufikia malen-
go hayo umepanga kuongeza 
eneo la kulima alizeti ambapo 
zitalimwa ekari 631,391 amba-
zo matarajio ekari hizo zitazali-
sha tani 492,485 za alizeti.

Marekani kumwaga zaidi misaada ya maendeleo 
Na Mwandishi Wetu 

MAREKANI imeahidi kuen-
delea kuiunga mkono Tanzania 
katika jitihada zake za kuima-
risha uchumi na maendeleo ya 
wananchi kwa kutoa fedha na 
ujuzi mbalimbali pamoja na ku-
vutia uwekezaji kupitia ubia kati 
ya sekta za umma na binafsi. 

Ahadi hiyo ilitolewa juzi 
na Balozi mpya wa Marekani 
nchini Tanzania,  Michael Bat-
tle, alipokutana na kufanya 
mazungumzo na Waziri wa 
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba, katika ofisi ndogo za 
wizara hiyo, jijini Dar es Salaam, 
alipofika kujitambulisha.

Battle alipongeza hatua mbal-
imbali zinazochukuliwa na seri-
kali katika kusimamia na kukuza 
uchumi wa nchi na kuamua ku-
wekeza kiasi kikubwa cha fedha 

katika bajeti yake kwenye sekta 
za uzalishaji zinazogusa maisha 
ya watu, kikiwamo kilimo.

“Tunaahidi kuwa Marekani 
itaendelea kuiunga mkono seri-
kali ya kiongozi shupavu am-
baye si tu kwamba anapigania 
sana maisha ya Watanzania, la-
kini pia amekuwa mwanadiplo-
masia anayepigania maendeleo 
na utangamano wa Afrika,” 
alisema  Balozi Battle.

Alisema Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan amegusa mioyo 
ya Wamarekani na viongozi 
wake ndiyo sababu za Makamu 
wa Rais wa Marekani,  Kamala 
Harris, amepanga  kuitembelea 
Tanzania na viongozi hao wawi-
li watafungua fursa zaidi za ush-
irikiano wa kiuchumi na kijamii.

Waziri Nchemba aliahidi ku-
fikisha ujumbe wa Balozi kwa 
Rais Samia na kumwahidi kion-

gozi huyo kwamba Tanzania iko 
tayari kutumia fursa za ushiriki-
ano wa nchi hizo mbili kuwahu-
dumia Watanzania.

Aliiomba Marekani kupitia 
Shirika lake la Maendeleo la Ki-
mataifa (USAID), kuhakikisha 
inazipa kipaumbele asasi zisizo 
za kiserikali (AZAKI) katika 
utekelezaji wa programu mbal-
imbali nchini kwa kuzijengea 
uwezo wa kifedha na kiuende-
shaji.

Kuhusu uamuzi wa serikali 
wa kuzipa kipaumbele sekta 
za uzalishaji katika mgawo wa 
fedha za bajeti, Dk. Nchemba 
alisema sekta hizo zikiwamo kil-
imo, mifugo, uvuvi, uendelezaji 
wa wafanyabiashara wadogo 
(machinga), utakuza uzalishaji 
wa mazao, lakini pia kuongeza 
ajira kwa wananchi hususan vi-
jana.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika 
la Maendeleo la Marekani (US-
AID)  Kate Somvongsiri, alim-
shukuru Dk. Nchemba kwa ku-
toa hoja ya Taasisi za wazawa 
zikiwemo AZAKI, kupewa ki-
paumbele katika miradi inay-
otekelezwa kupitia Shirika lake 
hapa nchini.

Alisema utaratibu uliopo hivi 
sasa ni kwamba asilimia 25 ya 
rasilimali zinazotumika na shiri-
ka lake katika nchi zinaeleke-
zwa kwenye taasisi za wazawa 
na kwamba kiwango hicho ki-
taendelea kuongezeka wakati 
unapowadia kufanya hivyo la-
kini lengo ni kufika asilimia 50.

Ushirikiano wa Tanzania na 
Marekani umetimiza zaidi ya 
miaka 50 na makubaliano ya 
kwanza ya kuanzishwa kwa 
uhusiano huo, yalitiwa saini 
mwaka 1968.

Wapanda miti kutunza vyanzo vya maji
Na Christina Haule,             
MOROGORO

OFISI ya Bodi ya Maji Bonde 
la Wami Ruvu (WRBWB) im-
eanza utaratibu wa kutunza na 
kuhudumia miche ya miti wa-
nayoipanda ili kuifanya ikue vy-
ema na kuleta maana ya utun-
zaji wa mazingira na vyanzo vya 
maji.

Ofisa Misitu Mwandamizi 
kutoka Bonde la Wami Ruvu, 
Kitengo cha Kuhifadhi Mazin-
gira, Emmanuel Komba alisema 
hayo jana wakati wa maadhim-
isho ya Wiki ya Maji huku waki-
palilia miti 800 waliyoipanda 
kwenye ekari tatu, Novemba 
na Desemba, mwaka jana, pem-
bezoni mwa Bwawa la Mindu 
ambalo ni chanzo kikuu cha 
maji kwa wakazi wa Manispaa 

ya Morogoro. 
Komba alisema wamelazi-

mika kutunza na kuhudumia 
miti hiyo ya asili na rafiki katika 
utunzaji wa vyanzo vya maji 
kwa kupalilia na kumwagilia 
maji kutokana na kuwapo kwa 
changamoto mbalimbali ikiwa-
mo ukosefu wa mvua, jua kali 
na moto unaowashwa bila uta-
ratibu na wakulima.

“Tumepata mwamko wa ku-
tunza na kuhudumia zaidi miti 
kuanzia sasa katika kuongeza 
jitihada na juhudi za kufuatilia 
miti hiyo kwa ukaribu kwa saba-
bu tumeona miti iliyopandwa 
kipindi cha nyuma haijastawi 
ilivyotakiwa kutokana na kuka-
biliwa na magugu na kuathiriwa 
na moto.   

Eneo hili unaloliona lilipand-
wa miti lakini moto uliopit-
ishwa mwaka jana umeua miti 

hiyo,” alisema.
Alisema kwa kutumia kitalu 

chenye miche karibu 30,000 
kilichoko kwenye ofisi za 
bonde, watapanda miti min-
gine zaidi katika eneo hilo na 
maeneo mengine mvua itaka-
poanza ili kufanya uhifadhi wa 
vyanzo vya maji na utunzaji wa 
mazingira.

Pia alisema katika kutekeleza 
wiki ya maji yenye kaulimbiu ya 
‘Kuongeza Kasi ya Mabadiliko 
Katika Sekta ya Maji kwa Maen-
deleo Endelevu ya Uchumi’, 
wamejipanga kuongeza kasi ka-
tika kutunza vyanzo vya maji ili 
viwe endelevu.

Alisema ili kukabiliana na 
changamoto ya mifugo, ali-
iomba serikali kutengea mae-
neo mengine mifugo ili isiwe na 
nafasi ya kula miti inayopandwa 
kwa ajili ya kulinda vyanzo vya 

maji.
Komba alisema ni jukumu la 

kila mwananchi kulinda mae-
neo ya vyanzo vya maji sababu 
vyanzo hivyo lazima vitunzwe 
huku jukumu hilo likiwa la kila 
mtu nchini kwa sababu maji 
hayana mbadala kwa kila mmo-
ja. Kaimu Mkurugenzi Bodi ya 
Maji Bonde la Wami Ruvu, Eli-
bariki Mmasi, alisema suala la 
kutunza na kuhudumia miti ili-
yopandwa ni endelevu kwa sasa 
nchini ili kuboresha vyanzo vya 
maji na kuepuka kurudiarudia 
kupanda miti katika maeneo 
yale yale jambo linalosababisha 
usumbufu na hasara pia kwa 
serikali.

Maadhimisho ya Wiki ya Maji 
duniani yalianza rasmi Machi 
16, mwaka huu,  na yanataraji-
wa kukamilika Machi 22. Kitaifa 
yanafanyika jijini Dar es Salaam.

Ofisa Uhusiano wa TTCL, Adeline Berchimance (wa tatu kushoto),  kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika hilo, Mhandisi, Peter Ulanga, akikabidhi sehemu ya msaada wa vitu mbalimbali kwa ajili ya wag-
onjwa wanaopata matibabu katika Taasisi ya Saratani ya Ocean Road ya jijini Dar es Salaam jana. Anaye-
pokea kulia ni Muuguzi Msimamizi wa Taasisi hiyo, Mwanga Muhoka. PICHA: JUMANNE JUMA
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J
AMAA mmoja ambaye ni mara ya kwanza 
kutembelea mjini, aliwaacha watu hoi kwa 
kicheko baada ya kupelekwa katika kibanda 

cha kununulia koni.
Mama: Ebu nipatie koni mbili ya kwangu na huyu 

ndugu yangu
Jamaa: Duu, chakula gani hiki mbona kama ko-

nokono wa kule shambani, ila huyu ana rangi nzuri
Mama: Hapana hii ni koni
Jamaa: Tafadhali mama siwezi kula, bora uni-

nunulie togwa
Mama: Sema taratibu unanitia aibu.

SWALI
Tabia za binadamu zinakaribiana na mnyama 

gani wa porini?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

wArAkA wA NDANI

k
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada zetu za Maisha 
Ndivyo Yalivyo.   Wiki 

iliyopita nilianza na mada iliyo-
husu misingi mibaya inavyozima 
ndoto za watu wengi. Bado naen-
delea kukazia eneo hilo kutokana 
na uzito wake katika jamii yetu.

Maisha mazuri ya mtu husaba-
bishwa na misingi yake mizuri. 
Maandiko ya Mungu yanaweka 
vizuri jambo hili pale neno li-
naposema, “misingi ikiharibika, 
mwenye haki atafanya nini?”

Kumbe kuna misingi iliyohar-
ibika. Wako watu vile walivyo 
ni kwa sababu ya misingi yao 
mibovu. Misingi yao ni mibaya, 
chanzo chao ni kibaya. Haiweze-
kani mtu akasomeshwa na fedha 
za wizi, fedha za dhuluma halafu 
baadaye akawa na hatma nzuri. 
Hapana!

Baba yako alidhulumu kabisa, 
akauza shamba la watu akapewa 
fedha akakupeleka wewe shuleni. 
Umesoma kwa pesa zinazonuka 
damu za watu. Huwezi ukawa na 

maisha mazuri. Yakupasa urudi 
nyuma misingi yako inasemaje?

Kule kwenu kukoje, kwa baba 
yako kukoje, kwa mama yako 
kukoje? Hao wazazi wako waliku-
waje? Walikuwa wakitenda ma-
tendo gani? Babu yako alikuwa 
akiamini katika nini? Waliabudu  
kitu gani na leo wanafanya nini? 
Wako wapi, wanaamini nini?

Chimbuko lako linasemaje? 
Wakati unazaliwa nani ali-
kupokea? Kitovu  chako wa-
likiweka wapi na nywele zako za 
utoto walizipeleka wapi? Hivyo 
ni vitu ambavyo unapaswa kuvi-
fanyia utafiti wa kiroho. Kwamba 
hivi vitu vilikwenda wapi?

Unafanya bidii lakini matokeo 
kidogo. Unashika pesa lakini hazi-
kai. Lazima urudi ndani katika 
maisha yako. Ukiona hivyo una-
paswa kufanya utafiti kwanza wa 
kimwili kwamba mbona nafanya 
kazi lakini sifanikiwi, mbona 
sitoboi? Baada ya hapo, unaanza 
utafiti wa kiroho. Unachunguza, 
hivi kule kwetu ni nani aliyefani-
kiwa, ni nani aliyesoma, nani ana 

hela nyingi, nani ana maisha ma-
zuri ya furaha?

Rudi fanya utafiti, kwenye 
familia yenu, wanaoa au wa-
naolewa? Na je, kuna anayedumu 
kwenye ndoa? Lazima uanze 
kuchunguza, mama aliolewa na 
wanaume wangapi, baba alioa 
wanawake wangapi. Babu je, ali-
kuwa na wake wangapi?

Si ajabu ukajikuta kwenye ki-
fungo hicho. Katika ulimwengu 
wa mwili utaona mambo yako 
sawa lakini wakati utafika mam-
bo yataanza kuharibika. Zile roho 
zitaanza kuonekana.

Ukitafiti utagundua kama baba 
au mama yako alikuwa vile na 
huenda nawe yakakukuta. Kwa 
hiyo unatakiwa kuanza kukata 
mawasiliano kwa maombi. La-
zima ukatae yaliyowakuta wazazi 
wako yasije kwako na uzao wako.

Huwezi kupigana vita na mtu 
usiyemjua. Kuna jambo lazima 
ulifanyie utafiti. Neno la Mungu 
linasema, “Na watu wa kwenu 
watakaobaki watafifia kwa ajili ya 
uovu wao, kwa hizo nchi za adui 

zenu; tena watafifia kwa ajili ya 
uovu wa baba zao.”(Walawi 26: 
39). Unaweza   usiendelee kwa 
sababu ya uovu wa baba yako!

Kumbe uovu wa baba yako un-
aweza kusababisha maisha yako 
yasistawi. Au uovu wa mama 
yako unaweza ukakudhuru 
wewe. Unajaribu kufanya vitu 
haviendi, biashara huoni faida, ni 
hasara tu.

Watu hawakupendi, kumbe 
kuna uovu wa baba au mama 
yako umesimama kukuzuia 
usipenye. Unamwomba Mungu 
kwa machozi, unagaragara kwa 
magoti lakini wapi. Kumbe kuna 
uovu wa wazazi wako unakutesa. 

Unaamua kufunga kwa ku-
jinyima chakula siku saba, siku 
21, siku 40 lakini huoni matokeo. 
Kumbe kuna shida mahali, ishu-
ghulikie. Walokole wengi hawajui 
wanapambana sana, Utalalamika 
mbona inzi wananifuata. Lazima 
ujichunguze kwa nini wanaku-
fuata, lazima kuna kamzoga ma-
hali. 

Shughulika na huo mzoga, uu-

tupe. Mtu unalalamika mbona 
watu wananichukia. Lazima uji-
chunguze kwani lazima iko saba-
bu si bure. Laana haimpati mtu 
bila sababu. Ukiona mtu amepata 
laana lazima iko sababu.

Mtu atasema kwa nini mimi 
siolewi au sipati mchumba wa 
kuoa. Wale walio wadogo kiumri 
na mimi wanaoa mimi niko pale 
pale na umri umeenda sana. 

Nina mkosi gani? Kumbe una-
paswa kurudi kwenye misingi ya 
kwenu.

Ukiona mambo hayaendi shitu-
ka mapema usingojee mambo 
yaharibike ndipo uchukue hatua. 
Mungu alishaweka maelekezo, 
sheria na amri zake na tusipozi-
fuata hawezi kufanya lolote.

Jiulize ni vazi gani umevaa lin-
alozuia mafanikio yako. Ushiriki-
na au uzinzi? Au bado unafanya 
matambiko na kuabudu mizimu, 
mambo ambayo ni chukizo kwa 
Mwenyezi Mungu? Jitafakari!

Tutaendelea wiki ijayo. 
Una kisa, maoni? Ujumbe 
0715268581. 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Uovu uliotendwa na wazazi 
unatesa watu wengi hivi leo

V
ita vinavyoendelea 
nchini hivi sasa vya uka-
tili wa kingono hasa 
ulawiti dhidi ya watoto, 

ushoga, usagaji au kwa jina lingine 
mapenzi ya jinsia moja, ni masuala 
yanayochochewa na mabadiliko 
ya kijenetiki, ambayo huchochea 
tabia ya kutweza utu.

Leo, sitajikita kuzungumzia 
kwa undani aina za utu yaani ‘in-
trovert’, ‘extrovert’ na ‘ambivert’. 
Badala yake, kwa ufupi sana, ni-
tajikita kujadili aina hii ya ‘ambi-
vert’, ambayo inatumiwa sana na 
watu hawa tunaowakataa katika 
jamii kutokana na hulka yao na 
mienendo yao katika kuharibu 
taifa la Mungu.

Kwa namna Watanzania na 
baadhi ya waafrika wenzetu wa-
navyopambana kukataa mapenzi 
ya jinsia moja, ni dhahiri kwamba 

hawajakosea, kwa kuwa wanapata 
msukumo mkubwa wa kiimani wa 
kupingana na mashoga na maba-
sha, kupitia maandiko matakatifu 
yaliyoko kwenye Biblia katika kita-
bu cha Warumi 6: 6-13.

Katika kitabu hicho imeandik-
wa: ”Mkijua neno hili ya kuwa utu 
wetu wa kale ulisulibishwa pamo-
ja naye ili mwili wa dhambi ubati-
like, tusitumikie dhambi tena; kwa 
kuwa yeye aliyekufa amehesabiwa 
haki mbali na dhambi.”

Aidha, kitabu hicho kimean-
dika, “wala msiendelee kuvitoa 
viungo vyenu kuwa silaha za dhu-
luma kwa dhambi; bali jitoeni we-
nyewe kwa Mungu kama walio hai 
baada ya kufa, na viungo vyenu 
kwa Mungu kuwa silaha za haki.”

Yamkini, kugunduliwa kucho-
moza matukio yanayotweza utu 
wa binadamu, hasa kwetu Watan-

zania, wako watu waliojitoa mstari 
wa mbele kupinga kwa nguvu, 
mapenzi ya jinsia moja.

Bravo! serikali ya Rais, Samia 
Suluhu Hassan, imekuwa mstari 
wa mbele wakati wote kukataa 
utamaduni huu. Wanaharakati na 
baadhi ya viongozi wa dini, ninyi 
ni Simba wa vita, anzeni kazi.  

Wanasiasa siwasikii katika vita 
hii, sijui au kwa kuwa ni wapiga 
kura? tuongeze nguvu kulaani na 
kupiga vita utamaduni huu usiote 
mizizi katika taifa letu.

Iko haja kama taifa, kuwa na 
mkakati wa pamoja wa kupam-
bana na tamaduni za kigeni zina-
zotweza utu. Ifike mahali tuwe 
wakali na kutumia sheria zetu 
kuwaadhibu wanaoendekeza vi-
tendo vya ushoga, mabasha na 
wasagaji, kama tunavyozitumia 
sheria hizo hizo kuwafunga miaka 

Kataa utamaduni wa  
magharibi unaotweza utu

30 jela au kifungo cha maisha jela, 
wanaotiwa hatiani kwa makosa ya 
ulawiti, ubakaji au unajisi.

Tunayo Sheria ya Kanuni ya Ad-
habu, Sura ya 16 iliyofanyiwa Mare-
jeo Mwaka 2022; ni wakati mua-
faka kama taifa, mahakama zetu 
na vyombo vyetu vitumie sheria 
hii kubana wahusika wa matendo 
yanayotweza utu wa mwanadamu 
ili wajue ni makosa.

Iko hivi! hata kukubali tu kuin-
giliwa kinyume na maumbile, ni 
kosa na ni kinyume na kifungu 154 
(1) (c) cha Kanuni ya Adhabu, Sura 
ya 16 ya Sheria iliyofanyiwa Mare-
jeo ya Mwaka 2022.

Laiti wangelijua kwamba  utu 
unaweza kueleweka kama seti ya 
mara kwa mara ya sifa mbalimbali 
za kisaikolojia na mambo mbal-
imbali ya ndani, ambayo huathiri 
tabia ya binadamu, wasingefanya 

haya!
Hata kama hawajui kwamba utu 

ni njia ya kufikiri, tabia na hisia, la-
kini itoshe kusema kwamba kuna 
nadharia nyingi juu ya kile kina-
choathiri malezi yetu, utu, licha ya 
kwamba watu wengine huzingatia 
jeni.

Hata hivyo, kwa kuwa si pekee 
inayoamua tutakuwa watu wa 
aina gani, ushawishi juu ya maen-
deleo ya utu pengine unatokana 
na mazingira yanayotuzunguka, 
yaani nyumba ambayo tunalelewa, 
watu wa karibu sana, mawasiliano 
na wenzetu na mambo mengine 
mengi.

Kwa jinsi tulivyo, masuala haya 
yanaweza pia kuwa yanatokana na 
kuathiriwa na muundo na utend-
aji wa mfumo wa neva. Linaweza 
pia kuwa tatizo la kihomoni.

Ni lazima Watanzania wajue 
kwamba,  utu  ni mchakato wa 
muda mrefu, ambao huanza na 
kuzaliwa na kuendelea katika uto-
to hadi ukubwani. Kwa sababu utu 
una jukumu muhimu sana katika 
tabia ya binadamu, tukatae tama-
duni za magharibi zinazotweza 
utu!

Godfrey Mushi ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.

Anapatikana kwa barua 
pepe: ghandsome79@gmail.com

Simu ya mkononi: +255 767 
535490
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Aprili 10, mwaka 
huu ilitawaliwa 
shangwe na 
nderemo kwa 
familia ya 
Ramadhan Mashaka 
Mhando baada ya 
kufunga ndoa na 
Wardathy Rajabu 
nyumbani kwao 
Mwananyamala, 
kisha kufuatiwa 
na sherehe ya 
kuwapongeza 
katika ukumbi wa 
Kabakabana jijini 
Dar es Salaam.

harusi
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Ilikuwa siku ya furaha kwa Fakhi  
Athumani baada ya kuamua kula kiapo 
cha ndoa na mkewe Khadija Ngonyani, 

katika harusi iliyofungwa Machi 4,  
mwaka huu eneo la Vikindu Chatembo, 

Wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani.
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USIKU WA IRADA STYLE 
Ulivyong’arisha mavazi ya kistaarabu 

KILELE cha maonyesho 
ya mavazi ya stara kime-
tikisa jiji la Dar es Salaam 
usiku wa kuamkia jana, 
baada ya watu waliohud-
huria kupagawa kuto-
kana na umahiri wa 
ubunifu wa mitindo ili-
yoonyeshwa jukwaani.

Usiku huo ulikuwa 
maalum kwa mbunifu 
anayekuja kwa kasi 
Irada Mtonga anay-
emiliki lebo ya Irada 
Style, kuonyesha kazi 

zake mbalimbali ka-

tika kutimiza miaka mitano tangu 
aingie katika tasnia hiyo.

Katika maonyesho hayo am-
bayo yalihudhuriwa na wanawake 
kutoka tasnia mbalimbali, mgeni 
rasmi alikuwa Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Tanga mjini, Dalmia Mi-
kaya. Alipojitokeza jukwaani kwa 
mara ya kwanza, Irada alipokele-
wa kwa shangwe huku akiambat-
ana na wanamitindo waliovalia 
nguo alizobuni mwenyewe.

Wakati akiwashukuru watu wal-
iokwenda kuhudhuria maonye-
sho hayo. Alisema lengo la mao-
nyesho hayo ya mavazi ni kutoa 

ujumbe kwa wanawake kuwa 
wana uhuru wa kuvaa kile wana-
chopenda, lakini wasiende kiny-
ume na ustaarabu wao.

“Maonyesho haya ya mavazi si 
kwa ajili ya kuonyesha mitindo ya 
nguo, bali nataka kuwaambia wa-
nawake tuna uhuru wa kuchagua 
nini tuvae bila kuondoa ustaarabu 
na utu,” alisema.

Katibu Tawala, Mikaya, alim-
pongeza mbunifu huyo kwa kazi 
nzuri aliyoonyesha jukwaani na 
kwamba serikali ya Rais Samia Su-
luhu Hassan, inajivunia kuwa na 
wajasiriamali kama yeye.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Nyama duara zinavutia
NYAMA ya duara ni aina ya 

mboga nzuri sana, watu wengi 
hawajui kuitengeneza.

Hata hivyo, leo tutaelekezana 
ili kila mmoja afaidi chakula hiki 
kitamu.

Kilo moja ya nyama ya kusaga 
ya ng’ombe au nyama nyingine, 
kikombe cha karoti nusu, vitun-
guu maji viwili, mayai, limao au 
ndimu moja, tangawizi moja, ki-
jiko kimoja cha kiungo cha ma-
jani ya Italian, chumvi kiasi na 
kitunguu saumu kimoja.

Namna ya kuandaa
Andaa viungo vizuri kwa kuka-

ta karoti na vitunguu. Hakikisha 
ziwe nyembamba.

Andaa nyama yako ya kusaga 
kwenye chombo, changanya vi-
ungo vyote kwa pamoja na Ko-
roga vizuri upate mchanganyiko 
unaofaa.

Baada ya muda, weka ny-
ama kwenye viungo,unaweza 
kuongeza viungo unavyopenda, 
upande wangu napendelea mag-
gie, tangawizi na kunyunyuzia 
limao au ndimu kwa mbali.

Finyanga mabonge vizuri ya 
nyama. Unaweza kutumia kijiko 
ili kupata umbo zuri zaidi. Rudia 

zoezi hili hadi nyama yote iishe.
Weka chungu jikoni kisha 

weka mafuta ya kula na acha ya-
pate moto vizuri.

Chungu kikiwa tayari, weka 
nyama na pika hadi ziive vizuri. 
Hakikisha zimeiva na angalia 
kama hazina rangi ya pinki kwa 
ndani. Endelea kupika kwa daki-
ka 5 kama bado hazijaiva.

Rudia hadi umalize zoezi la 
kupika nyama zote, weka kwe-
nye mfuko wa nailoni na ziweke 
kwenye friji au jokofu na uache 
kwa muda wa siku 2 au zaidi.

UREMBO
Na Mary Geofrey

M
ATATIZO ya ngozi hutofau-
tiana kuanzia kwa dalili na 
ukali wa athari zake. 

Baadhi ya watu huwa na 
athari ya muda au ya kudumu ilhali 
mengine hutoweka baada ya muda 
mchache.

Sunzua ni nyama zinazoota juu ya 
ngozi ambazo zinaweza kutokea uso-
ni, kuzunguka jicho, shingo, mgongoni 
na kadhalika.

Sunzua ni vinyama vyeusi ambavyo 
husababishwa na matatizo ya homoni 
wakati wa ujauzito au unene kupita 
kiasi.

Matibabu yake hufanyika hospitalini 
kwa kutolewa na vifaa maalu-
mu.

Pia unaweza ku-
tibu nyumbani kwa 
njia za asili.

Kitunguu saumu
Kiponde alafu 

paka maji yake juu 
ya kisunzua. Njia 
hii inaondoa haraka 
kisunzua ila inauma. 

Pia jitahidi maji ya ki-
tunguu saumu yasiguse 
ngozi kwani yanaunguza. 
Paka mara mbili kwa siku.

Kiazi mviringo
Kioshe kiazi halafu kikate 

kiwe vipande vidogo kisha 
paka maji yake juu ya kisun-
zua. Sugua kwa kutumia kip-
ande cha kiazi.

Kitunguu maji
Kikate halafu sugua juu ya 

sunzua.
Limau

Uso bila sunzua unang’aa
UREMBO ULIOKAMILIKA
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Kata limau kisha sugua juu ya 
sunzua ikiwa na maji.

Uzi
Kama sunzua ni kubwa unaweza 

kutumia uzi. Loweka uzi kwenye 
maji ya limau au kitunguu, kisha ki-
funge mara kwa mara.

Njia nyingine ni rangi ya kucha, 
siki ya apple cider na ganda la ndizi 
mbivu.

Njia zote hizi, tumia mara mbili 
kwa siku. Unaweza kuona kama 
havitoki ila baada ya mwezi vitaon-
doka.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

A
SILIMIA kubwa ya wamiliki wa 
nyumba hujali sana kuwekeza 
nguvu zao katika sebule.

Naamini kwamba wengi 
wanafanya hivyo kwa sababu ndiyo se-
hemu inayotumika sana katika kuketi 
wageni na kufanyia mazungumzo mbal-
imbali.

Pamoja na umuhimu huo, leo na-
taka tugeukie upande mwingine wa 
eneo linalotumika kwa chakula (dining 
room) ambalo pia nalo ni muhimu.

Katika nyumba nyingi, chumba hiki 
huwa kimetazamana na sebule japoku-
wa wachache hukitenga na ukuta, hivyo  
kinakuwa hakionekani.

Tuanze na kwa hawa ambao chum-
ba hiki kinachotumika kwa chakula 
kinaonekana. Hapa nataka tujifunze 

Uso bila sunzua unang’aa

Tengeneza eneo la chakula 
kwa nafasi ya nyumba yako

  

Maua yanayoweza 
kuongeza hewa safi 
Na Restuta James

MABADILIKO ya tabianchi na ucha-
fuzi wa hewa unaotokana na moshi 
wa viwandani pamoja na wa magari 
ni jambo lisilokwepeka hususani kwa 
wakazi wa mijini.

Hii ni kwa sababu makazi ya watu 
yapo karibu na viwanda na hata yaliyo 
mbali hayawezi kukwepa uchafuzi un-
aosababishwa na uwekezaji huo.

Katika makala ya leo, tunakuletea 
maua yanayoweza ‘kusafisha’ hewa, 
rahisi kupatikana na kuyatunza pia.

Katika orodha hii, mengi ya maua 
haya yanahitaji jua au mwanga mdogo 
na maji kidogo pia. Kwa wale ambao 
wanakabiliwa na shida ya maji hawana 
sababu ya kukosa maua kwenye vi-
baraza vyao kwa kuwa hayahitaji eneo 
kubwa wala maji mengi.

1.   Snake plant au ulimi wa mama 
mkwe

Ulimi wa mama mkwe ni ua muhimu 
sana kutokana na upekee wake ka-
tika kuongeza hewa safi ya oksjeni na 
kusafisha hewa kwa ujumla.

Wataalam wa mimea wanaeleza 
kuwa ni ua lenye faida nyingi za kiafya 
ambalo linaweza kuwekwa katika 
chumba cha kulala kutokana na uwezo 
wake wa kubadili hewa ya kaboni-
dayoksaidi kuwa oksjeni nyakati za 
usiku.

Hii ni tofauti na mimea mingine 
mingi ambayo nyakati za usiku hu-
zalisha hewa chafu badala ya oksjeni 
kama inavyofanya mchana.

Wataalam wa mimea wanalitaja 
kama chujio la hewa ya ndani ya 
nyumba linaloweza kuimarisha afya ya 
akili hasa likiwekwa chumbani.

Watu wengi wanapenda kuliweka 
kibarazani na katika maofisi huwe-
kwa eneo la mapokezi. Wataalam hao 
wanaeleza kuwa ni zuri sana likiwekwa 
chooni na vyumbani.

Wiki ijayo itakuletea orodha ya maua 
haya ambayo yanapatikana nchini 
nzima

kwanza ni namna gani tunahitaji kiwe, nini 
kinapaswa kukaa humo na kitu gani haki-
paswi kukaa.

Na kama hakijakaa vizuri ni namna gani 
unataka kiwe kulingana na vile unavyo ‘de-
sign’ wewe. Pia kumbuka kabla ya kuweka 

kitu chochote, hakikisha un-
aangalia kwa nafasi iliyopo katika 
chumba chako hicho.

Baadhi yetu tumezoea kwamba 
‘dining’ lazima kwanza iwe na 
meza kubwa au ndefu. Si lazima 
uwe na meza refu, isipokuwa 
unachopaswa kuzingatia ni nafasi 
iliyopo katika chumba hicho na 
uzingatiaji katika ‘desining’.

Ukishajua namna ambavyo 
unataka kupangilia chumba cha-
ko hicho, hapo ndipo unaweza 
kuamua au kupaka rangi kwa 
kuzingatia isipishane sana na ile 
iliyopo sebuleni au iwe katika 
kundi hilo na hiyo ni kwa chumba 
cha chakula kinachotazamana na 
sebuleni.
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HABARI KIMATAIFA

ICC yatoa kibali cha kumkamata Rais Putin
THE HAGUE, Uholanzi

MAHAKAMA ya Kimataifa 
yenye kuhusika na makosa ya 
jinai (ICC) imetoa waranti ya 
kukamatwa kwa Rais wa Rus-
sia, Vladimir Putin kutokana na 
uhalifu wa kivita.

Pia imemtuhumu kwa uwa-
jibikaji wa kibinafsi kwa utekaji 
nyara wa watoto nchini Ukraine.

Hatua hiyo ni ya kwanza ku-
tokea kwa mahakama hiyo ku-
toa hati ya kukamatwa dhidi ya 
mmoja wa viongozi wa mataifa 
wanachama watano wa kudumu 
wa baraza la Usalama la Umoja 
wa Mataifa.

Katika taarifa yake ICC, ilise-
ma Rais Putin anadaiwa kuwa-
jibika na uhalifu wa kivita kwa 

kufanya uhamisho haramu wa 
watoto kutoka maeneo waliyoy-
anyakua ndani ya Ukraine. 

Mahakama hiyo pia imetoa 
hati ya kukamatwa kwa Maria 
Lvova-Belova, kamishna wa 
Haki za Watoto katika Ofisi ya 
Rais wa Russia.

Mwezi Oktoba Shirika la 
habari la AP, liliandika ripoti 
kuhusu kuhusika kwa kiongozi 
huyo katika kuwateka watoto 
yatima wa Kiukraine.

Uchunguzi huo ulikuwa wa 
mwanzo, ambao ulifuatiliwa 
hadi ndani ya Russia kwa kuku-
sanya ushahidi kadhaa.

Hatua hiyo, Russia imeipuuza, 
lakini ilipokelewa kwa furaha na 
Ukraine. 

Licha ya kutolewa kwa hati 

hiyo, matokeo yake yanaone-
kana kuwa madogo kwa Rais 
Putin kupanda kizimbani mjini 
The Hague kwa kuwa serikali 
ya Russia haiitambui kisheria 
mamlaka ya mahakama hiyo.

Adil Ahmad ambae ni mcham-
buzi katika sheria za kimataifa, 
alisema Putin anaweza kwenda 
China, Syria, Iran na kwa wa-
shirika wake wachache, lakini 
hawezi kwenda katika maeneo 
mengine.

David Crane, mwendesha 
mashtaka wa kimataifa wa zam-
ani, aliliambia shirika la habari 
la AP kwamba Vladimir Putin 
anatazamwa kama mtu aliye-
poteza uaminifu wake kisiasa 
duniani. 

Kupitia taarifa yake kwa njia 

ya video, Rais wa Mahakama ya 
ICC, Piotr Hofmanski alisema 
majaji wa mahakama hiyo wa-
metoa waranti, lakini litakuwa 
jukumu la jumuiya ya kimataifa 
kuitekeleza. 

Mahakama hiyo haina polisi 
wake ambao wanaweza kulisi-
mamia zoezi hilo.

Katika hatua nyingine, Rais 
wa Marekani Joe Biden, ame-
pongeza uamuzi wa Mahakama 
ya Kimataifa ya Uhalifu wa 
Kivita (ICC), kutoa hati ya ku-
kamatwa kwa kiongozi huyo wa 
Russia.

Putin ni rais wa tatu kupewa 
hati ya kukamatwa na mahaka-
ma ya ICC.

Rais Biden alisema kuwa, 
wakati mahakama haikuwa na 

mamlaka yoyote nchini Mareka-
ni, lakini utoaji wa kibali hicho 
unaleta maana kubwa.

Utawala wake ulikuwa tayari 
umeamua kutambua Russia im-
efanya uhalifu wa kivita wakati 
wa mzozo unaoendelea nchini 
Ukraine.

Makamu wa Rais, Kamala Har-
ris, aliwahi kusema kwamba 
wale waliohusika watawajibish-
wa.

Umoja wa Mataifa pia ulitoa 
ripoti mapema wiki hii ambayo 
iligundua kitendo cha Russia 
kuwaondoa watoto wa Ukraine 
kwa lazima na kuwapeleka ka-
tika maeneo yaliyo chini ya 
udhibiti wake na kutambua hilo 
kuwa sawa na uhalifu wa kivita.

DW

Wanigeria kuwachagua magavana
ABUJA, Nigeria

RAIA wa Nigeria wamerudi 
tena katika masanduku ya kura 
katika uchaguzi wa kuwacha-
gua magavana katika majimbo 
28 kati ya 36 ya nchi hiyo. Tume 
Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi, il-
isema zaidi ya wagombea 800 
wanawania nyadhifa za uga-
vana katika majimbo hayo.

Macho yote yatakuwa kwe-
nye kinyang’anyiro cha kuta-

wala kitovu cha kibiashara, cha 
Lagos, jimbo analotoka Rais 
mteule Bola Tinubu.

Peter Obi wa chama cha up-
inzani cha Labour alimshin-
da Tinubu eneo hilo katika 
kinyang’anyiro cha urais.

Kano, jimbo kubwa zaidi 
kaskazini mwa Nigeria na jim-
bo la Rivers katika eneo lenye 
mafuta la Niger Delta yako chi-
ni ya ulinzi.

Lakini kuna wasiwasi wa ki-
usalama katika eneo la kaskazi-

ni mashariki ambako makundi 
ya waasi yamekuwa yakifanya 
mashambulizi ya mara kwa 
mara. 

Katika eneo la kusini 
mashariki, shughuli za waasi 
wanaotaka kujitenga pia zime-
zua hofu ya kutokea vurugu.

Kufuatia mashambulizi 
wakati wa uchaguzi, vikosi vya 
usalama vimetumwa kwa wingi 
katika baadhi ya maeneo ya 
nchi hiyo.

Wakati huo huo, Inspekta 

Jenerali wa Polisi wa Nigeria 
alitangaza kupiga marufuku 
harakati zote za magari katika 
majimbo yaliyoathiriwa, kuan-
zia saa sita usiku wa Ijumaa 
hadi saa 12:00 Jumamosi.

Magavana wa majimbo wana 
nguvu kubwa nchini Nigeria.

Pia inasemekana kuwa baa-
dhi ya wanasiasa huwapa sila-
ha majambazi katika jitihada za 
kutaka kushinda kwa gharama 
yoyote ile.

BBC

Trump arudishwa 
kutumia You Tube

WASHINGTON, Marekani

MTANDAO wa kijamii wa 
YouTube umerejesha akaunti 
ya aliyekuwa rais wa Mare-
kani, Donald Trump,  baada 
ya kusimamishwa kwa miaka 
miwili kwenye jukwaa hilo.

Hatua hiyo inafuatia 
maamuzi sawa yaliyo-
chukuliwa na kampuni ya 
Meta, ambayo inamiliki 
mitandao ya Facebook na 
Instagram, na Twitter inay-
omilikiwa na Elon Musk.

Kiongozi huyo alipigwa 
marufuku kuchapisha 
video za YouTube mnamo 
Januari 2021, huku YouTube 
ikisema wakati huo kuwa 
chaneli yake ilikuwa im-
ekiuka sheria zake kuhusu 
uchochezi wa ghasia.

Lakini akaunti yake sasa 
imerejea mtandaoni, hayo 
ni kulingana na akaunti ya 
wanahabari ya YouTube.

“Kuanzia leo, chaneli ya 
Donald J. Trump haijazuiliwa 
tena na inaweza kupakia 
maudhui mapya,” YouTube 
inayomilikiwa na Google 
iliandika kwenye Twitter.

“Tulitathmini kwa ma-
kini hatari inayoendelea ya 
vurugu za ulimwengu halisi, 
huku tukisawazisha nafasi 
kwa wapiga kura kusikia kwa 
usawa kutoka kwa wagom-
bea wakuu wa kitaifa kabla 
ya uchaguzi’” alieleza.

“Chaneli hii itaendelea 
kuwa chini ya sera zetu, 
kama ilivyo kwa njia yoyote. 
kituo kingine kwenye You-
Tube.” Taarifa hiyo ilisisitiza.

Hata hivyo, upande wa 
Trump, haujazungumza 
chochote kuhusu uamuzi 
huo, licha ya awali kulala-
mikia hatua zilizochuku-
liwa za kumuondoa katika 
mitandao ya kijamii.

Wafuasi wa Waziri Mkuu wa zamani wa Pakistan, Imran Khan, wakikusanyika nje ya makazi yake kup-
inga polisi kumkamata ndani ya nyumba yake mjini Lahore hivi karibuni. PICHA: EPA-EFE
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SAFU

KILIMO NI UCHUMI, TUKIFANYE KWA VITENDO MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Ashura aliyedanganywa kwa chipsi 
mayai, bia, kuku, yakabaki majuto

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

R
AIS wa Awamu ya 
Nne wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanza-
nia, Jakaya Kikwete, 

alishawahi kutoa msemo mmoja 
ambao ukawa maarufu sana. Na 
ni maarufu hata leo, likiwa lina-
tokea jambo kama hilo.

Msemo huo ni ‘Akili za kuam-
biwa changanya na zako.’ Ali-
kuwa na maana kwamba lolote 
utakaloambiwa kwenye hii du-
nia, usikurupuke kulifanya bila 
wewe mwenyewe kulifanyia 
tathmini.

Mifano ipo mingi sana na 
kuna baadhi ya wafanyakazi 
ambao baada ya kupata pesa, 
ziwe za mkopo au hata za 
kustaafu waliambiwa na rafiki 
zao wafanye biashara fulani. 
Wakahakikishiwa kuwa inalipa 
na watapata faida nyingi. Kuna 
walioingia kichwakichwa na ku-
fanya biashara waliyoambiwa 
ambazo hawajawahi kuzifanya 
tangu kuzaliwa na hawana hata 
uzoefu nazo na hawajui mzun-
guko na mlolongo wake unaku-
waje. Wakajikuta wanakata mtaji 
na hakuna chochote kilichofani-

kiwa zaidi ya madeni, kilio na kus-
aga meno.

Kama wangeamua kuchanganya 
na akili zao, kuanza uchunguzi wa 
jinsi biashara hizo zinavyofanyika, 
mzigo unanunuliwa wapi, unasa-
firishwa vipi, gharama yake inaku-
waje, unauzwa bei gani na faida 
yake ni kiasi gani pengine wasinge-
pata shida waliyoipata.

Kwenye dunia hii kuna watu 
waongo na walaghai. Ni lazima uwe 
makini sana kuchuja maneno, ush-
awishi au ahadi wanazotoa.

Hata kwenye nyanja ya mapenzi, 
huko kuna ulaghai wa ‘kufa mtu.’ 
Wakati wanaume wanawaona 
wanawake ni waongo,  wanaume 
hawajijui kama wao ni walaghai 
wakubwa.  Mwanamke anaweza 
kumwongopea mwanamume kwa 
kumpa ahadi halafu asiitimize. 
Akajifanya anaumwa ili atumiwe 
pesa, lakini kumbe ni ya matumi-
zi mengine na uongo mwingine 
mwingi ambao kwa asilimia kubwa 
hauathiri mwenendo na maisha ya 
mwanaume.

Lakini ulaghai wa wanaume ume-
wasababishia matatizo makubwa 
wanawake. Umewafanya kuachana 
na wapenzi wao wanaowapenda 
kwa dhati na kuangukia mikononi 
mwa mafedhuli.

Wamewaacha waume zao wa-
naowathamini licha ya mapungufu 
ya hapa na pale, wakakimbilia kwa 
wanaume mabedui ambao wao 
wanatamani zaidi kuliko kupenda. 
Siku mbili tatu tu anamchoka na 
kumtimua. Hajali kama alimlaghai 

akatoka kwa mwanamume mwing-
ine au kwenye ndoa.

Hajali aibu atakayoipata akim-
rudia kumlamba miguu mumewe 
amrudie. Kusema kweli ni ukatili 
wa kijinsia.  Pamoja na hayo, baadhi 
ya wanawake pia wanakumbushwa 
kutokubali kuburuzwa na baadhi 
ya wanaume wenye tabia ya uongo.

Unaanzaje kumsaliti mpenzi 
wako? Unakubalije uongo wa 
mtu mpaka unakubali kumuacha 
mumeo kwa ajili yake, huku uk-
ienda sehemu ambayo ni kama 
kucheza kamari?

Hebu fuateni maneno ya Kik-
wete, kuwa,” akili za kuambiwa 
changanya na zako.” Mtu anak-
wambia atakujengea nyumba, 
atakununulia gari, TV ya kisasa, fri-
ji, wakati hata ukimwangalia wakati 
mwingine hafanani na hivyo.

Wanaume wa aina hii hawa-
jaanza jana, leo wala hawataisha. 
Ndiyo maana hata huko nyuma, 
wanamuziki walitunga na kuimba 
nyimbo za kutahadharisha.

Orchestra Safari Sound (OSS) 
katikati ya miaka ya 1980, ilifyatua 
kibao kiitwacho ‘Homa Imenizidia’, 
kilichotungwa na Hassan Bitchuka, 
kinachomzungumzia mwanama-
ma mmoja aliyelaghaiwa na mwa-
naume amwache mumewe, lakini 
baada ya jamaa kupata anachoki-
taka, akamwacha kwenye mataa. 
Mwanamama sasa analalamika na 
kuwaasa wenzake.

“Homa imenizidia miye ho, 
kutwa nashinda nalia, jua linapo-
chomoza, machozi mie hunitoka. 

Visa alivyonitenda Rehani oo, 
sitovisahau kamwe, amenishawishi 
nimuache mume wangu, ili niishe 
naye.  Nimeachwa na mume wan-
gu, nimekwenda kwa Rehani oo, 
baada ya muda si mrefu, kasema 
niondoke eti sina tabia nzuri ooo.

Mamaaa, yamenikuta, mamaaa, 
yamenikuta

ndugu zangu mlioolewa, mjihad-
hari na wadanganyifu, mkiachana 
na waume zenu mtapotea ooo.  Ni-
mesimama katikati ya njia panda, 
jua linazidi kuzama mama, mama, 
mama ooo Mamaaa, yamenikuta, 
mamaaa, yamenikuta.”

Siku zote kinamama na kinadada 
wakumbuke kuwa mwanamume 
anayekudanganya umwache 
mpenzi wako au mumeo na ukam-
fuata yeye, anakuwa na wasiwasi 
kuwa iko siku na yeye yatamkum-
ba. Ndiyo maana akitimiza haja 
zake anakuacha.

Bendi ya Magereza Jazz mwan-
zoni mwa miaka ya 1990, ilitoa 
kibao maarufu kiitwacho ‘Ashura.’ 
Kinazungumzia dada anayewaasa 
wenzake wasiachane na waume 
zao kwani yatawafika makubwa 
baada ya yeye mwenyewe kumpata 
yaliyompata.

“Ashura mimi najuta, mwenzenu 
kweli najuta sasa, visa navyofany-
iwa na bwana huyu, nimeamini 
methali isemwayo, mkataa pema, 
pabaya panamwita.

Leo hii mwenzenu kusema hivi 
mimi, nina maana yangu, nimed-
anganyika, kumuacha mume wan-
gu, kumfuata bwana mwenyewe, 

kumbe ni muongo kweli, kumbe 
hasidi.

Visa navyofanyiwa na bwana 
huyu, nimeamini methali isem-
wayo, mkataa pema, pabaya pan-
amwita.

“Leo hii mwenzenu kusema hivi 
mimi, nina maana yangu, nimed-
anganyika. Kumuacha  mume wan-
gu, kumfuata bwana mwenyewe, 
kumbe mwizi baba kweli, kumbe 
ni muongo.  Nawahusia wanawake 
wenzangu wote heheheee, mzi-
heshimu ndoa zenu zisije vunjika. 
Mjiepushe na mabwana wadang-
anyifu Ashura, anakupenda wakati 
una mumeo oohooo, ukishaachika 
wala hana habari nawe.

“Keshakudanganya kwa ‘curly’ 
na ‘relaxer’, keshakudanganya kwa 
vitenge vya Zaire, keshakudangan-
ya kwa cheni za dhahabu, keshaku-
danganya kwa pesa na mabasi, na 
starehe za muda hazina mwisho 
Ashura. Nawahusia wanawake 
wenzangu wote heheheee, mzi-
heshimu ndoa zenu zisije vunjika.

“Mjiepushe na mabwana wadan-
ganyifu eee mama, anakupenda 
wakati una mumeo oohooo, uk-
ishaachika wala hana habari nawe, 
keshakudanganya kwa chipsi na 
mayai, keshakudanganya kwa bia 
na ma-kuku, keshakudanganya 
kwa khanga za Mombasa, keshaku-
danganya kwa ngoma za mkote, na 
starehe za muda hazina mwisho 
sikia.”

 Mwenye masikio ya kusikia na 
asikie.

Tuma meseji 0716 350534

M
SINGI wa uchumi wa 
nchi yetu ni kilimo 
na, hilo halina ubishi. 
Bahati mbaya tuliyo 

nayo ni uwekezaji hafifu katika 
eneo hili ambalo linaajiri zaidi ya 
asilimia 75 ya Watanzania. 

Jambo la kilimo limesalia kama 
chaguo la watu walioshindwa 
shughuli nyingine zote ndiyo wa-
nasema pengine jaribu kilimo.

Mataifa makubwa duniani 
kabla ya viwanda, yalianza ku-
weka nguvu kubwa katika kilimo 
kwa sababu malighafi nyingi za 
viwandani hutokana na kilimo. 
Mapinduzi ya viwanda Marekani 
na Ulaya yalihitaji malighafi ndiyo 
maana ikasababisha kuwapo na 
biashara ya utumwa hasa barani 
Afrika.

Sasa kama Marekani na Ulaya 

waliendelea kwa kutumia ma-
lighafi zetu kutoka Afrika, kwa 
nini sisi tunashindwa kuzitumia 
ili tuendelee? Wako watakaosema 
hatuna viwanda, ndiyo tutakuwaje 
na viwanda wakati hatuzalishi ma-
lighafi zitakazochochea uanzish-
waji wa viwanda? 

Kama tunataka nchi hii ipige 
hatua kimaendeleo, lazima suala 
la kilimo lisiwe la mtu mmoja 
mmoja uwe ni mkakati wa kitaifa 
ambao unasimamiwa na serikali. 
Natambua kuna juhudi mbalimbali 
zinachukuliwa na serikali kupitia 
Wizara ya Kilimo lakini miaka 
nenda rudi imekuwa michakato, 
mipango, mikakati bila mafanikio 
katika sekta ambayo ndiyo iliyobe-
ba watu wengi. Tukiacha michaka-
to tukaamua kwa dhati kufanya 
uzalishaji wa chakula cha kutosha, 
hutasikia watu wanailalamikia seri-
kali juu ya ajira maana wanaolala-
mika wote wana njaa ya chakula na 
kwa sababu hawana ajira, hawana 
mtaji wa kuweka kwenye kilimo.

Kuongoza taifa la watu wenye 
njaa si kazi rahisi. Kuwafanya watu 
wenye njaa washibe ni jambo ra-
hisi kama kuna nia ya dhati ka-
tika kuhakikisha nchi inakuwa na 
chakula cha kutosha. Hizi hadithi 
za kila siku kusingizia ukosefu wa 
mvua katika karne hii ya sayansi 
na teknolojia hatutakuwa tofauti 

na kilimo kilichokuwa kinafanyika 
nyakati za ujima. Tunapaswa kuo-
nyesha huko tumeshatoka na sasa 
tunaweza kuishi bila kutoa visin-
gizio vya mvua wakati kila kona 
ya nchi tumezungukwa na vyanzo 
vya maji.

Nchi kama Libya iliwezaje ku-
fanya kilimo cha umwagiliaji 
wakati karibu nchi yote ni jangwa? 
Sisi tunakwama wapi? Sababu  za 
kushindwa kwa kilimo kila mwaka 
zimekuwa zile zile. 

Tunawezaje kutoka hapa tulipo 
ili tusogee mbele na tuwe tofauti 
na miaka ya ujima? Nafikiri ni 
muhimu serikali pamoja na wa-
dau mbalimbali kuweka nguvu 
ya pamoja kuhakikisha mazingira 
yanakuwa rafiki ili wananchi tu-
weze kuzalisha chakula cha kuto-
sha kisichotegemea mvua.

Najaribu kufikiri hivi siku mvua 
ikigoma kabisa angalau kwa miaka 
hata mitatu mfululizo tutafan-
yaje? Maana kwakweli lazima tu-
wapongeze wakulima wachache 
wanaotuokoa kwa kutumia kilimo 
hiki cha jembe la mkono pamoja 
na kwamba wanalima kutafuta 
kujikimu lakini wanalisaidia sana 
taifa kuepukana na njaa kali kwa-
hiyo ingekuwa jambo la busara 
zaidi kuwatengenezea mazingira 
ili wazalishe zaidi wauze ndani na 
nje ya nchi.

Tunaposema kilimo ni uchumi 
maana yake hakuna uchumi bila 
kilimo, hakuna mtu atafanya kazi 
nyingine za uzalishaji bila kwanza 
kuwa na chakula, hatutaishi du-
niani bila chakula lakini tunaweza 
kuishi bila mambo mengine. Ku-
vaa siyo lazima japo ni muhimu 
lakini kula si muhimu tu ni lazima 
kwahiyo ndiyo kusema anaye-
fanya biashara ya chakula anao 
wateja zaidi na wa uhakika kuliko 
anayefanya biashara za nguo na 
kama ndivyo kwanini tusitengen-
eze mazingira ya biashara ambayo 
tayari inaowateja wa uhakika? 

Inafika mahala eti tunafikiria ku-
funga mipaka ili chakula kisitoke, 
yaani tunayo fursa ya kutosha kuu-
za bidhaa badala ya kuzalisha zaidi 
ili tushindane na soko la uhakika 
na watanzania wainuke kiuchumi 
tunafikiria kufunga mipaka. 

Tuzalishe zaidi ili tuuze zaidi 
nchi na mtu mmojammoja ajipatie 
kipato. Tuachane kabisa na suala la 
kutegemea kilimo cha mvua, yaani 
iwe kama mvua ipo tunashukuru 
kama haipo tuwe na njia mbadala 
za kufanya uzalishaji. 

Hatuhitaji kulima nchi nzima tu-
nahitaji kuainisha maeneo ambayo 
ni rafiki katika kilimo cha umwagil-
iaji, kisha maeneo hayo machache 
yalishe nchi nzima tukijumlisha na 
kilimo cha mvua katika maeneo 

ambayo si rafiki katika umwagiliaji 
nchi nzima itakuwa na chakula cha 
kutosha na ziada na hivyo kelele za 
hatuna ajira sijui vyuma vimekaza, 
vyuma vitalegea kwasababu sasa 
watu wanachakupeleka kinywani. 

Maisha yanakuwa magumu si 
kwa sababu ya watu kukosa fedha 
bali watu kukosa chakula, sasa iki-
tokea hawana chakula na hawana 
pesa tabu inakuwa maradufu, lazi-
ma kwa vyovyote vile maisha yawe 
magumu kupindukia.

 Wakati tunakua fedha hazikuwa 
na matumizi sana, kwasababu sua-
la la chakula halikuwa tatizo kuto-
kana na hali ya uzalishaji uliotoka-
na na hali nzuri ya hali ya hewa na 
rutuba japo kuna vipindi vichache 
vichache palijitokeza njaa ya kuti-
sha kwenye baadhi ya maeneo ya 
nchi.

Tunaelekea kwenye mvua za 
masika na kwasababu bado tu-
nategemea kilimo cha mvua, basi 
twendeni mashambani angalau 
tufanye kilimo cha mazao ya muda 
mfupi kama maharage au mahidi 
ya muda mfupi angalau baada ya 
mavuno huko mbeleni, tupunguze 
gharama kubwa za vyakula sokoni 
na pengine kujipatia kipato cha ku-
jikimu kimaisha.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA
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yake walinunua na kula chips na kuku.
Akakumbuka asubuhi alipoamka 

mapema na kupika chai ya maziwa, na 
akakaanga mayai yaliyokuwa na slesi za 
mikate wakati wa kifungua kinywa. Ili-
kuwa ni furaha na amani tele.

Akachota maji, na baada ya hapo 
akaenda sokoni kununua kitoweo, 
akapitia kwa fundi kupeleka simu yake 
iliyokuwa ameharibika spika. Akarejea 
nyumbani.

Akakumbuka mchana alimsindikiza 
mumewe hadi kwenye stendi ya Ma-
bibo, alipopanda daladala akarejea ny-
umbani. Hakumsindikiza hadi Forod-
hani ambako hupandia boti kwenda 
Zanzibar.

Hii ilimfanya kufikiria kuwa huenda 
hakwenda Zanzibar, yupo hapa hapa 
Bara kwenye moja kati ya nyumba za 
wageni au hawara yake aliyepiga simu.

Akafikiria kuwa huenda mwanamke 
huyo alikuwa amemtafuta muda mrefu, 
kwani alikaa wiki nzima hajakwenda 
kuchukua simu yake kutokana na uko-
sefu wa pesa.

Alikuwa akisubiria pesa yake ya 
upatu ndiyo akaichukue. Na kweli leo 
alipokwenda kuichukua, ile kuifungua 
tu, hata haikupita dakika 10, simu ya 
kwanza ni ya mwanamke huyo hasidi.

Aliinuka kitandani mapema zaidi 
kuliko kawaida yake. Akaanza kufanya 
kazi zake kivivuvivu. Mwili ulikuwa 

ukifanya kazi, lakini akili bado ilikuwa 
ikimuwaza mumewe na huyo mwan-
amke.

Kila akitaka kumpigia mumewe 
moyo unakataa. Aliona hawatoongea 
kwa amani. Wataongea kwa shari na ha-
kutaka sauti yake ipae majirani wasikie, 
kwani si tu kwamba hakutaka kuone-
kana anagombana na mumewe, la-
kini aliona aibu kwa majirani wenzake 
wasikie wana ugomvi ikiwa ni miezi 
michache tu baada ya kufunga ndoa. 
Hilo jambo halikumpendeza hata ki-
dogo. Akavuta subira Dan arejee ili ajue 
nini la kufanya.

Kwa muda mrefu sana hakuifungua 
simu yake. Ni mtu mmoja tu aliyemuo-
gopa. Ni yule dada asiyemfahamu. Aka-
ona aiwashe kwanza, kwani anaweza 
kupigiwa na mumewe, lau hata amu-
ongopee. Yeye mwenyewe hakutaka 
kabisa kumpigia.

Sekunde chache tu baada ya kuifun-
gua meseji moja ikaingia. Kabla hajafan-
ya chochote, akaifungua. Akauma 
meno. Akafumba macho. Akayafum-
bua. Akaiangalia meseji ile. Ndiyo il-
itoka kwa yule yule. Akaisoma. Alipoi-
maliza, akaamua kitu kimoja.

Akaizima simu hiyo. Akaapa hatoi-
tumia tena. Kwa sababu anaonekana 
anaandamwa sana na huyo dada ha-
wara ya mumewe.

“Kama ni hivi, sitoitumia tena simu 

W
E bibie, mbona unakata 
wakati mwenzako sija-
maliza? Yamekuingia ee, 
pole sana. Sasa nachok-

wambia ni hiki, hivi sasa huyo bwana 
unayeringia ninaye miye. Usishangae, 
ninaye hapa ndani hivi navyokueleza, 
najua anaoga nini, anakula nini, na 
anavaa vipi, ulidhani ukiolewa bwana 
atakuwa wa kwako peke yako ee, huyu 
hapa dada. Au nikupe simu uongee 
naye, hahahaha, utakufa kwa presha 
bure sikupi. Yaani umeolewa lakini 
bwana kaja kwangu, loh! Mwanamke 
gani usiyejua kumlea mwanaume, 
mwanamke usiyejua kumnyeyekea 
bwana, mwanamke usiyejua mahaba, 
tena ninavyokwambia bwana ninaye 
miye, bwana yumo ndani anajilia vy-
ake...” Husna akakata tena. mambo 
yalikuwa yamemzidi sasa. Akatamani 
aibamize simu ukutani, lakini nguvu 
hakuwa nazo mikononi. Akawa anate-
temeka mwili mzima. Akalia zaidi ya 
mwanzo. Safari hii aliona huenda kina-
choongewa hata kina asilimia kubwa ya 
ukweli.

Ni wiki mbili sasa tangu alipoagana 
na mumewe ambaye alimuaga kuwa 
anakwenda Zanzibar kikazi. Na ame-
kuwa akiwasiliana naye kila siku, akion-
gea naye, akimpa moyo na matumaini 
kuwa baada ya wiki mbili tu atarejea 
nyumbani wafurahi pamoja.

“Kumbe yuko kwa hawara zake!” 
Akajikuta akiongea kwa sauti kubwa 
ya ukali “Sasa kwa nini ulinitoa kwetu, 
kwa mama yangu kuja kuniweka kwe-
nye hatari hii Dan? Unawapa namba 
hawara zako wanitukane?” Akamuuliza 
mumewe ambaye hayupo. “Ngoja arudi 
atanitambua!”

***********************************

Hakupata hata tone la usingizi. Ali-
kuwa akiwaza na kuwazua. Ndoa yake 
changa, lakini tayari aliiona ni kama im-
eingia na mdudu nuksi. Na kwa bahati 
mbaya sana hakuwa na uzoefu na kitu 
kama hicho. Ilimuumiza sana. Akaanza 
kukumbuka aliwahi kuwasikia zamani 
akinamama wakisema ndoa si kitu cha 
mchezo. Yataka moyo. Ndoa ina tamu 
na chungu. Pamoja na yote, kwake yeye 
anaona kama chungu inaanza mapema 
sana kabla tamu yaijakolea.

Kwa sababu hakuwa na usingizi ali-
garagara tu kitandani. Mara ageukie 
huku mara kule. Mawazo tele kichwani.

Mawazo yakamrudisha nyuma wiki 
mbili zilizopita wakati mumewe aki-
jiandaa kuondoka. Waliongea vizuri. 
Walikuwa kwenye kilele cha furaha na 
hata hawakupika nyumbani. Badala 

“Hivi dada 
unajifanya 
umeolewa 
eee! Wewe 
ni mlinda 
nyumba 
tu. Mimi 
mwenzako 
hata ndugu 
zake 
wanani-
fahamu 
hadi leo 
hii. Mimi 
ndiyo wa-
nanitam-
bua kuwa 
wifi yao 
na shemeji 
yao, wewe 
umekaa 
hapo kama 
boya tu.” 

Simu ya sumu-2

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

hii. Yaani kaninunulia simu ili 
niwe natukanwa na hawara zake? 
Siitaki tena. Siitaki simu wala laini. 
Sitaki kujipa presha nife bado ki-
jana mtoto wa watu. Pesa ya upatu 
bado ninayo nitakwenda kununua 
kiswaswadu changu, nitakwenda 
kusajili laini yangu ya kampuni ny-
ingine ya simu ili niondokane na 
mateso haya. Sitosikia tena man-
yanyaso, kejeli, dharau na vitisho 
na Dan kama ataipata hii namba, 
sijui! Akawape tena hawara zake! 
Haiwezekani!

“Hivi dada unajifanya umeole-
wa eee! Wewe ni mlinda nyumba 
tu. Mimi mwenzako hata ndugu 
zake wananifahamu hadi leo hii. 
Mimi ndiyo wananitambua kuwa 
wifi yao na shemeji yao, wewe 
umekaa hapo kama boya tu.” Haya 
ndiyo maneno yaliyoandikwa 
kwenye hiyo meseji.

Alitaka kupotezea, lakini donge 
lilimkaa rohoni hata mate yal-
ishindwa kupita. Akaona hapana. 
Majira ya mchana, akiwa na dera 
lake lililochakaa na kupauka am-
balo mara nyingi hushinda nalo 
nyumbani, akavaa kandambili am-
bazo huenda nazo bafuni. Hakuwa 
na haja ya kupaka walau mafuta 
au kuweka nywele vizuri. Khanga 
moja alijifunga kiunoni, moja 
akiishika mkononi pamoja na 
mtandio wake ambao hata haku-
jisumbua kuuwekwa kichwani, 
badala yake akatundika begani. 
Huyo akaanza kukata mitaa kue-
lekea anakoelekea. Njiani alione-
kana kama chizi. Kila aliyemuona 
alishangaa. Alionekana anaongea 
peke yake. “Ameshavurugwa.” 
Baadhi ya watu waliambizana nji-
ani.

“Kumbe wanalijua hili, watani-
tambua.” Mabibo na Manzese Tip 
Top sio mbali sana. Huko ndiko 
ukweni kwa Husna.

Wakwe halisi baba na mama 
Dan wote walishafariki kabla ya 
hata hajaolewa. Waliobaki ni wifi 
na shemeji zake tu ambao wali-
kuwa wanaishi kwenye nyumba 
za urithi wa wazazi wao.

Alifika Tip Top kwa kudra za 
Mwenyezi Mungu tu, kwani alipis-
hana na watu, bodaboda, magari, 
mikokoteni, maguta wakati 
mwingine yeye mwenyewe akiwa 
hajui hata anapishana na nini. Ak-
ili yake haikuwepo alipo. Alikuwa 
akifikiria mengi yaliyomfanya awe 
kama kichaa.
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M
W I G I Z A J I 
na mchek-
e s h a j i 
Steve Ny-

erere, amemcharukia 
Mfalme Zumaridi, 
kuwa anapotosha 
watu na kama angekua 
na wadhifa serikalini 
angemchukulia hatua.

Amesema mchun-
gaji huyo ana-

p o s e m a 
a m e o -

nana na Mungu ni 
jambo zito na ni upo-
toshaji.

“Lazima aheshimu 
imani ya dini, 
kuchezea na hisia za 
watu kiimani ni jambo 
baya, lazima aachane 
na mambo haya, 
ningekuwa kiongozi 
wa serikali ningem-
funga jela,” amesema 
Nyerere.

Steve Nyerere 
amcharukia 
Zumaridi

Chameleon, Bobi 
Wine hawali  
sahani moja

MSANII mkongwe wa muziki nchini Uganda, Jose 
Chameleone, amekiri kuwa na ugomvi na kiongozi 
wa upinzani Bobi Wine.

Chameleone akizungumza na vyombo vya habari 
hivi karibuni, amesema alikuwa anamheshimu 
mwanasiasa huyo na pia mwanamuziki hata kipindi 
alipojeruhiwa wakati wa rabsha za siasa alilia kwa 

uchungu.
Lakini alikuja kumchukia wakati shoo yake ya 

Gwanga Mujje ilipovunjwa, Bobi Wine alikuwa 
mmoja wa watu waliomcheka.

“Wakati jukwaa langu lilipoanguka, niliona 
marafiki ambao walikuja kunipa pole na wale 
walionicheka,” alisema Chameleone.
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ZisikupitE

DONDOO Za sOka 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

B
ABA wa Lionel Messi, Jorge 
amedai “habari za uongo” 
zinaenezwa kuhusu mus-
takabali wa nyota huyo ka-

tika klabu ya Paris Saint-Germain.
Mchezaji wa kimataifa wa

Argentina, Messi 
anatarajiwa kumaliza 

mkataba wake na Parc des
Princes mwishoni mwa 

msimu huu, jambo ambalo
linazidisha mazungumzo
 kuhusu uhamisho wake

 ujao wa soka.
Ripoti ya wiki hii ilisema PSG 

haiko tayari kukubali malipo ya 
Messi kuhusu mkataba mpya, 
huku nyingine ikidai kuwa ofa im-
etolewa ya euro milioni 600 ili ku-

jiunga na Al Hilal ya Saudi Arabia.
Pia ilidaiwa Ijumaa Messi alion-

doka kwenye mazoezi mapema 
wiki hii kutokana na kutofautiana 
na kocha mkuu, Christophe Gal-
tier.

Hata hivyo, Jorge Messi ame-
kanusha taarifa hizo.

“Utaachwa lini uongo?” aliandi-
ka kwenye akaunti yake ya Insta-
gram.

“Ushahidi uko wapi? Lo, yote 
ni ya uongo. Sawa. Haijalishi. Usi-
amini. Hatutavumilia tena habari 
za uongo.”

Messi ana mabao 18 na asisti 17 
katika mechi 31 alizochezea PSG 
msimu huu, lakini alikosolewa 
kwa kuonyesha kiwango kibovu 
wakati PSG ikiondolewa katika 
hatua ya 16 bora ya mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi 

ya Bayern Munich.
Alipoulizwa kuhusu mustaka-

bali wa mshindi huyo wa Kombe la 
Dunia katika mkutano na waandi-
shi wa habari siku ya Ijumaa, Gal-
tier alisema: “Ninajua Leo Messi 
na bodi wamekuwa katika mazun-
gumzo.

“Kuhusu kama Leo Messi ataku-
wa hapa msimu ujao au la, siwezi 
kusema. Najua watu wanajadili 
hilo, lakini Leo Messi ana furaha 
kwenye chumba cha kubadilishia 
nguo.

“Ana mabao 18 na asisti 17 msimu 
huu. Najua kulikuwa na ukosoaji 
kuhusu mchezo wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya dhidi ya Bayern Munich, 
lakini hakuwa peke yake.

“Kuhusu mustakabali wake, ni 
mapema mno kujua kitakacho-
tokea.”

MaDriD YaMWiNDa kaNE

REAL Madrid inafuatilia yanayoendelea na 
mshambuliaji wa Tottenham na England, Harry 
Kane, mwenye umri wa miaka 29, ambaye 
mkataba wake na Spurs unamalizika ifikapo 
mwaka 2024 na amekuwa akihusishwa na 
uwezekano wa kuhamia Manchester United au 
Bayern Munich. (Mail)

CitY YaMbaNa haaLaND

KIPENGELE cha kuachiwa cha euro milioni 
200 kilichoandikwa katika mkataba wa Erling 
Haaland na Manchester City si halali tena na 
klabu hiyo itaweza kuweka bei yao wenyewe 
iwapo itataka kumuuza mshambuliaji huyo wa 
Norway mwenye umri wa miaka  22, ambaye 
mkataba wake unamalizika mwaka 2027. (Goal)

MitOMa, briGhtON saFi

KLABU ya Brighton iko tayari kumpa winga 
wa Timu ya Taifa ya Japan, Kaoru Mitoma, 
mwenye umri wa miaka 25, mkataba utaka-
oweka rekodi huku Real Madrid, Manchester 
City na Arsenal wakionyesha nia yao. (Goal)

upOLE WaMpONZa ViEira

PATRICK Vieira alitimuliwa kama kocha wa 
Crystal Palace kwa sababu iliaminika alikuwa 
mpole sana kwa wachezaji wake. (Mirror)

riCE aNukia ChELsEa

CHELSEA imeonyesha “nia na shauku ya juu” 
kumsajili mchezaji wa West Ham, Declan Rice, 
mwenye umri wa miaka 24 kwa ajili ya msimu 
ujao. (Florian Plettenberg)

kaNtE kubakia ChELsEa

KIUNGO wa kati wa Ufaransa anayesumbu-
liwa na majeraha, N’Golo Kante, mwenye umri 
wa miaka 31 ambaye hajacheza tangu Agosti, 
mwaka jana kwa sababu ya tatizo la misuli 
ya paja lakini anaendelea kurejea katika hali 
nzuri - “yuko tayari” kusaini mkataba mpya wa 
miaka miwili Chelsea. (Sun)

DE JONG aNOGEWa barCa

KIUNGO wa kati wa Barcelona na Uholanzi, 
Frenkie de Jong, ambaye amekuwa akilengwa 
kwa muda mrefu na Manchester United na 
Chelsea, alisema katika mahojiano kwenye 
televisheni ya Hispania: “Barca imekuwa klabu 
ya ndoto zangu siku zote... natumaini kuende-
lea kuwa hapa kwa miaka mingine mingi”.(TV3)

iWObi baDO aJipaNGa

KIUNGO wa kati wa Nigeria, Alex Iwobi, 
mwenye umri wa miaka 26, ambaye mkataba 
wake wa sasa na Everton unaendelea hadi 
msimu wa 2024, amepewa mkataba mpya, la-
kini anasubiri kuona jinsi msimu utakavyoisha 
kabla ya kuusaini. (Football Insider)

ChaMbErLaiN NJia MOJa

LIVERPOOL itamruhusu kiungo wa kati wa 
zamani wa England, Alex Oxlade-Chamberlain, 
mwenye umri wa miaka 29 na Naby Keita (28) 
kuondoka kama wachezaji huru katika msimu 
ujao. (Athletic)

    Asema bado klabu pamoja na mchezaji 
huyo wa Argentina wako katika...

BaBa akanusha uvumi 
messi kuondoka PsG
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BARCELONA, Hispania 

K
IUNGO wa kati wa Barcelona, Pedri ata-
kosa mechi dhidi ya Real Madrid maarufu 
El Clasico itakayochezwa leo kutokana na 
tatizo la misuli ya paja.

Vyanzo vimeiambia ESPN licha ya kufanya 
mazoezi akiwa na Hispania pamoja na wa-

chezaji wenzake hapo juzi, nyota huyo ha-
yuko sawa kwa mchezo huo mkubwa pale 
Camp Nou.

Pedri amekuwa nje ya uwanja tangu 
apate jeraha la mguu wake wa kulia 

katika sare ya mabao 2-2 dhidi ya 
Manchester United kwenye mechi 

ya Ligi ya Europa iliyochezwa 
Februari 16, mwaka huu.

Kocha wa Barca, Xavi aliku-
wa na matumaini na Pedri 

lakini baada ya kikao cha 
Ijumaa, mchezaji huyo 

hakujisikia kuwa tayari 
na hataharakishwa ku-

rudi.
Pedri pia hatache-

za mechi zijazo za 
Hispania za kufuzu 
kwa euro 2024 dhi-
di ya Norway na 

Scotland.
Barca itaingia kwe-

nye mchezo huo wa 
ligi ikiwa pointi tisa mbele 

ya wapinzani wao Real Ma-
drid zikiwa zimesalia mechi 13.

LONDON, England

PATRICK Vieira ametimuliwa 
kuwa kocha wa Crystal Palace 
baada ya mwenendo mbaya 
ambao umeifanya timu hiyo 
kukosa ushindi katika mechi  12 
zilizopita, taarifa rasmi ya klabu 
hiyo imetangaza.

Vieira alijiunga na klabu hiyo 
mwaka wa 2021 na kuiongoza 
kumaliza katika nafasi ya 12 
msimu uliopita. 

Palace sasa wako katika nafasi 
ya 12 kwenye Ligi Kuu England, 
lakini wako pointi tatu tu juu ya 
eneo la kushushwa daraja.

Mwenyekiti wa Palace, Steve 
Parish, alisema katika taar-
ifa yake: “Ni kwa masikitiko 
makubwa uamuzi huu mgumu 
umefanywa. 

“Hatimaye, matokeo ya 
miezi ya hivi karibuni yametu-
weka katika hali mbaya ya 
ligi na tuliona mabadiliko ni 
muhimu ili kutupa nafasi nzuri  
zaidi kubakiza hadhi ya Ligi 
Kuu.

Palace pia ilisema Vieira, 
Osian Roberts, Kristian Wilson 
na Said Aigoun, wameondoka 
katika benchi la ufundi  la klabu 
hiyo. 

Pedri kuikosa  
el ClasiCo

Vieira atimuliwa  
Crystal Palace

habari michezo
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Joto la Simba QueenS,
Yanga PrinceSS laanza
Na Saada Akida

Z
IKIWA zimebakia siku tatu kabla 
watani wa jadi, Simba Queens 
kuvaana na Yanga Princess, ma-
kocha wa timu hizo kila mmoja 

ametamba timu yake imeimarika na itai-
buka na ushindi katika mchezo huo wa 
marudiano wa Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania.

Yanga Princess ndio mwenyeji wa 
mchezo huo utakaochezwa Jumatano 
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam.

Katika mechi ya mzunguko wa kwanza 
timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1, Yanga 

ikitangulia kupata bao na mabingwa wa-
tetezi, Simba walisawazisha kupitia Vivi-
ane Corazone.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Yanga Princess, Sebastian 
Nkoma, alisema wanaendelea kufanya 
maandalizi ya kuelekea mchezo huo na 
anaamini kikosi chake kitawasimamisha 
vinara yao wa Ligi Kuu ya Wanawake 
nchini.

Nkoma alisema kikosi cha kipo imara 
baada ya kufanyia kazi madhaifu wali-
yokuwa nayo na waliyoyaonyesha katika 
mechi iliyopita waliyocheza ugenini dhi-
di ya Mkwawa Queens.

“Tunafahamu mechi ya kwanza tu-

litoka sare, kipindi hicho timu ilikuwa 
ndio inaanza, hatukuwa na muunganiko 
mzuri, lakini hii mechi ya mzunguko wa 
pili tuko vizuri na tunatarajia kufanya 
vizuri, naamini tutavuna matokeo bora,” 
alisema kocha huyo.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitaka-
zochezwa Jumatano ni kati ya Baobab 
Queens dhidi ya JKT Queens, Amani 
Queens itawavaa  Ceasiaa Queens kwe-
nye dimba la Ilulu, Lindi na Mkwawa 
Queens watawaalika  Fountain Gate 
Princess kwenye Uwanja wa Samora 
wakati Alliance Girls itakuwa uwanjani  
dhidi ya The Tigers Queens kutoka Aru-
sha.

habari michezo

Waziri  wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Pindi Chana (kulia), akimpongeza mchezaji bora wa kike kwa upande 
wa mchezo wa tenisi kwa watu wenye ulemavu, Rehema Said, baada ya kushinda tuzo hiyo kwa mwaka 2022 
iliyotolewa na serikali kupitia Baraza la Michezo la Tanzania (BMT). PICHA: SAADA AKIDA

Vichapo vyatawala rcL 2023
Na Adam Fungamwango

LIGI ya Mabingwa wa Mikoa (RCL), 
imeendelea katika vituo vinne vya Kat-
avi, Kagera, Shinyanga na Kigoma, huku 
baadhi ya timu zikitoa vipigo vitakatifu 
kwa wapinzani wao.

Buhaya FC ambayo hivi karibuni ili-
tolewa kwenye michuano ya Kombe la 
FA, inaonekana imepata uzoefu kwa 
kupata ushindi mnono wa mabao 10-0 
dhidi ya Damali FC ya Simiyu, Mapinduzi 

ya Mwanza ikiisasambia Geita Academy 
magoli 7-0.

Kituo cha Kigoma zinapochezwa me-
chi za Kundi B, Mambali Ushirikiano 
ya Tabora ilikiona cha moto, ilipocha-
bangwa mabao 3-2 na Kilosa United ya 
Morogoro, kwenye Uwanja wa Lake 
Tanganyika, katika mechi ya mapema, 
na baadaye Tanesco Kilimanjaro wali-
chapwa mabao 2-0 dhidi ya Aglo Sports 
Academy ya Kigoma.

Buhaya ndio vinara katika Kundi A 

ikiwa na pointi 10 wakati Kundi B linaon-
gozwa na Arusha City yenye pointi saba 
kwa mechi tatu ilizocheza, ikifuatiwa  
na Singida Cluster, Anuary FC ya Shin-
yanga ikiliongoza Kundi C ikiwa na pointi 
tisa.

Tanzania Navy ya Dar es Salaam iko 
katika nafasi ya pili kwa zikitofautiana 
mabao kwenye Kundi B linaongozwa na  
Malimao FC ambayo imeshinda mechi 
zote tatu, ikiwa na pointi tisa, ikifuatiwa 
na Ilula Tigers ya Iringa yenye pointi sita.



    Yatinga robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa kibabe, Chama akipiga...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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  UKUrasa  22

Na Saada Akida

FULL shangwe ndio kauli mbiu 
rasmi inayotumiwa na klabu ya 
Yanga katika mbio za kusaka tiketi 
ya kucheza hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya kimataifa ya Kombe 
la Shirikisho Afrika huku leo ikiwa-
karibisha US Monastir kutoka Tunisia 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Yanga yenye pointi saba inahitaji 
ushindi ili kukamilisha hesabu zake 
za kusonga mbele katika michuano 
hiyo kwa kuwafuta US Monastir we-
nye pointi 12.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, alisema mechi hiyo ni muhimu 
kwa sababu wakipata matokeo 
mazuri watakuwa wamefuzu hatua 
ya robo fainali huku wapinzani wao 
wakicheza bila presha.

Nabi alisema US Monastir imekuja 
kutafuta matokeo chanya na sio 
kutalii, hivyo anafahamu mchezo huo 
utakuwa na 
ushindani wa 
kila upande 
kupambana 
kupata ma-
tokeo ma-
zuri ambayo 
yatawaimari-
sha kwenye 
msimamo wa 
kundi lao.

Alisema 
kurejea kiko-
sini kwa nyota wao wawili, Fiston 
Mayele na Kennedy Musonda, ni 
faraja na kunaongeza nguvu ya timu 
yao kuelekea mchezo huo wa kufa au 
kupona.

Naye Kocha Mkuu wa US Monastir, 
Darko Novic, alisema  wamejiandaa 
kufanya vizuri kwa sababu tayari 
wamefuzu  robo fainali ya michuano 
hiyo, watacheza bila presha na lengo 
lao ni kuweka rekodi ya kumaliza 
hatua ya makundi bila kupoteza.

“Maandalizi hayakuwa magumu 
sana, kwa sababu tunawajua Yanga, 
tumekuja kukamilisha ratiba, maeneo 
yote katika kikosi changu tumefanyia 
mazoezi, hatutokubali kupoteza mch-
ezo huu,” alisema Novic.

Yanga : Waje 
Tuwamalize 

Wachezaji wa Simba, Aishi Manula (kushoto), Sadio Kanoute (katika-
ti) na Henock Inonga, wakishangilia bao katika mechi ya mashinda-
no ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana usiku. Simba ilipata 
ushindi wa mabao 7-0. PICHA: SIMBA SC

Simba yafanya 
mauaji Afrika
Na Adam Fungamwango

T
HIS is Simba. Mnyama ametinga hat-
ua ya robo fainali ya mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
baada ya kupata ushindi mnono wa 

mabao 7-0 dhidi ya Horoya AC kutoka Guinea 
katika mechi iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana.

Kiungo mshambuliaji Mzambia Clatous 
Chama ndiye aliyeongoza mauaji hayo aki-
funga mabao matatu ‘hat-trick’, straika raia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Jean Balake na Saido Kanoute raia wa 
Mali wakifunga mabao mawili kila mmoja.

Unakuwa ni ushindi mkubwa zaidi katika 
michuano hiyo hatua ya makundi, na inaku-
wa ni mara ya nne kwa Simba kutinga hatua 
ya robo fainali ndani ya miaka mitano, mara 
tatu ikiwa Ligi ya Mabingwa Afrika na mara 
moja Kombe la Shirikisho Afrika.

Kwa matokeo ya jana, Raja Casablanca ya 
Morocco na Simba ndizo zilizofanikiwa ku-
songa mbele katika michuano hiyo kutoka 
Kundi C, licha ya ‘Waarabu’ hao kulazimish-
wa sare ya bao 1-1 dhidi ya Vipers, mechi ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa St Marys Chi-
tende ulioko Entebbe, Uganda.

Horoya ndiyo walioanza kulifikia lango la 
Simba dakika ya saba ya mchezo, kupitia kwa 
yule yule aliyewaliza Februari 11, mwaka huu 
huko Guinea, Pape N’Diaye alipoupata mpira 
uliokuwa umeokolewa vibaya na mabeki, 
akapiga shuti ambalo lilitoka nje kidogo ya 
lango.

Dakika ya tisa, Simba iliandika bao kupitia 
kwa Chama kwa mkwaju wa faulo baada ya 
Mkongomani, Jean Baleke kuangushwa nje 
kidogo ya eneo la hatari, ambapo Chama ali-
piga shuti kali la mguu wa kulia lililowapita 
juu mabeki waliokuwa wamejipanga, ukaka-
tika kulia kwa kipa Mohamed Kamara uka-
jaa wavuni licha ya juhudi zake za kuchupa 
kutaka kuuokoa.

Alikuwa ni Chama aliyeupata mpira kati-
kati ya uwanja baada ya kukosewa na wache-
zaji wa Horoya, akakimbia nao umbali mrefu 
na kuingia ndani ya eneo la hatari, akimuon-
doa kipa Makara langoni kumfuata, akaupiga 
pembeni kwa wachezaji wao wawili, lakini 
wote wakashindwa kuukwamisha wavuni.

Baleke aliukwamisha wavuni mpira, aki-
ipatia Simba bao la pili dakika ya 32, akimal-
izia mpira uliotemwa na kipa Kamara.

Pasi safi ya Ntibazonkiza, ilimkuta Kibu 
ambaye aliachia shuti kali lililotemwa na kipa 
Kamara, kabla ya kumkuta mfungaji.

Dakika tatu baadaye Chama aliukwamisha 

mpira wavuni kwa mkwaju wa pen-
alti, baada ya beki mmoja wa Horoya 
kuunawa mpira uliopigwa na Ka-
pombe.

Kipindi cha pili timu zote ziliende-
lea kufunguka na kushambuliana kwa 
zamu, na dakika ya 55, Sadio Kanoute 
alifunga bao la nne kwa shuti kali, ku-
tokana na kazi kubwa iliyofanywa na 
Saido na Kapombe.

Baleke alifunga bao la tano dakika 
ya 66, lililotokana na kumnyang’anya 
mpira beki mmoja wa Horoya na 
kwenda kuukwamisha wavuni akim-
hadaa kipa Sekou Sylla aliyeingia 
badala ya Kamara.

Chama alikamilisha ‘hat-trick’ yake, 
ikiwa ni bao la sita kwenye mchezo 

huo dakika ya 70, ulioanzia kwa Pape 
Sakho aliyetokea benchini, akampa 
Saido ambaye alipiga krosi kwa mfun-
gaji, kabla ya kuukwamisha wavuni 
aliwahadaa na kuwagaragaza kwa 
chenga kipa na walinzi wake.

Kanoute alipigilia msumari kwenye 
jeneza la Horoya dakika ya tatu kabla 
ya mechi kumalizika baada ya kazi 
nzuri iliyofanywa na Moses Phiri na 
Kapombe, kabla ya kumpa mfungaji 
aliyeumisha wavuni kwa staili ile ile 
ya bao lake la kwanza na la nne kwa 
shuti kali la mbali.

Simba pia imevuna kiasi cha Sh. 
milioni 35 kutoka kwa Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, kutokana na kufunga 
mabao saba.
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