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Simba aliyetoroka
hifadhini ajeruhi
askari-pori, auawa

vl RAiS wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi (katikati), akishuhudia utiaji saini wa mkataba wa mkopo
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Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na

Dar es Salaam jana. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Samia asema mmomonyoko
wa maadili ugonjwa kwa taifa

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan amese-
ma mmomonyoko wa maadili nchi-
ni ni ugonjwa unaoliandama taifa
na jamii inaathirika na ukatili wa
kujinsia, wizi na dawa ya kulevya -
mambo yanayoitia aibu nchi, familia
na jamii.

Alitoa kauli hiyo jana wakati aki-
fungua Kongamano la Wanawake
wa Kiislamu Zanzibar na maadhim-
isho ya Mwaka Mpya wa Kiisilamu.

Alisema matendo hayo yanadhal-
ilisha, kuondoa heshima na haiba ya
nchi huku yakisababisha vijana wen-
gi ‘kupotea’, lakini jamii imeyaacha
hadi kufikia kiwango hicho.

“Ukiangalia kwa undani kwanini
tumefika hapa, ni ukosefu wa elimu
ya msingi ya dini. Tungekaa wote tu-
kajua dini inasema nini, vijana wetu
wakaelimishwa dini inasema nini,
imani, makatazo tusingefikia hapa,
tungeharibikiwa lakini sio kiasi ki-
kubwa namna hii.

“Kama wazazi tujiulize tumefikaje
huku? Tufikishe elimu tuliyoipata, ili
iwe ni chachu ya hamasa ya kusima-
mia maadili mema ndani ya familia,
tuweke msingi kwa watoto kuchukia
tabia mbaya wanazoziona kwa wa-
zazi na walezi wetu,” alisema.

Rais Samia alisema watoto wa-
napoona matendo ya wazazi na
walezi wakisengenya watu wanasiki-
liza, au wanaposutana, kuzodoana,
kuzusha bila ushahidi, wanajifunza
tabia zisizo njema, jambo ambalo
linawaharibu.

Pia alisema mwanamke ana
mchango mkubwa kiuchumi, kijamii
na kisiasa huku akiwataka wawe na
elimu ya dini na dunia, ili waisaidie
jamii kuepuka vitendo viovu kwa
kuwa bila elimu ni ngumu kumwok-
oa yeyote.

“Kwenye kitabu cha Quran
kimeonyesha wanawake 11 walitoa
mchango wao kusimamisha dini,

kuchangia kiuchumi, wakati wa
vita walitoa mali watu wakaenda
vitani, wakaachiwa miji, wakaon-
goza na kulisha miji. Hii inaonesha
uwezo mkubwa wa mwanamke,
tunakwama  wapi?  Ninaomba
tujitafakari,”alisema.

Rais Samia alisema kuwa hata
sasa wanawake wamekuwa mstari
wa mbele kupigania haki, kushiriki
katika mambo ya kitaifa na jamii
kwa kufanya mambo na kazi am-
bazo huko nyumba zilionekana si za
mwanambke.

“Nikiangalia hapa ninaona tupo
wanawake viongozi wengi, mawazi-
ri, wakurugenzi, wabunge, wake wa
viongozi ambao tunatoa mchango
wa maana kwenye taifa lakini tunak-
wama, tunarudishana nyuma, un-
yanyasaji unarudisha nyuma maen-
deleo,” alisema.

MALALAMIKO UTENGUZI

Rais Samia pia alisema ndani ya
serikali hufanyika tathmini ya wa-
naofanya vizuri na vibaya kwa ku-
tambua mchango wa kila mmoja.
Wanapoondolewa na kuwa wa ima-
ni moja, kelele ni nyingi lakini “mab-
adiliko lazima yaume”.

“Tustahimili kuumia kwa mwa-
nao kuondoka, mdogo wako
kuondoka ili taifa linyooke, vingi-
nevyo tunyooshane tangu nyum-
bani, anayepewa dhamana asiwe na
tamaa, uzembe.

“Sisi wakubwa hatuwezi kuvumil-
ia hayo, tuna mambo mengi ya nda-
ni na kimataifa tunataka wasaidizi
wetu watusaidie lakini unamwona
fulani nikimweka hapa atafanya vi-
zuri kuliko aliyepo, nikimwondoa
yanatokea manung’uniko, ya nini?
Hebu tuache hizi kelele, tuwape
viongozi fursa za kujenga taifa,”
alisema.

Rais pia alisema kila anayeishi
Zanzibar ni Mzanzibar. Ana haki

sawa na mwingine, na anayeoone-
kana anafaa ndiye atakayewekwa.

“Nianze kwa kujiusia mwenyewe
maana pale Mungu alikoniweka siyo
haba, na ukisikiliza ya watu ni mtiha-
ni mkubwa sana. Tushiriki na tuige
mifano mizuri tutakayooneshwa na
viongozi wa dini katika kutumia njia
bora na hekima katika kuendesha
maisha yetu,” alisema.

Rais Samia aliwataka watu ku-
chunga ndimi katika kuongoza wen-
gine na kuacha tabia za kujikweza,
bali watangulize busara, hekima na
kama kuna hoja asaidiwe na kuele-
kezwa.

“Unakosa nini ukimweleza mtu,
tukipewa madaraka tunapandisha
mabega kama mizani, tupo juu, wa-
naume makoti yananing’inia, shungi
ziko juu.

Hii siyo kabisa. Tunapoona familia
fulani imeharibika tuelekezane kwa
wema na sio kuwasengenya,” alise-
ma.

Rais pia alisisitiza wananchi kulin-
da amani na utulivu wa taifa, aki-
sisitiza”...tukiwa na amani, utulivu
wawekezaji watakuja. Tukiparurana
hawatokuja.

“Nilimsikia Mkurugenzi wa Kituo
cha Uwekezaji (TIC) anasema tume-
pokea wawekezaji wengi kuliko
nyakati zingine kwa sababu kuna
amani. Tutunze amani na utulivu.
Tunapotofautiana suluhu ipatikane,
tukae vizuri ili mambo yaendelee,”
alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Kat-
iba, Sheria, Utumishi na Utawala
Bora, Haroun Ali Suleiman, alisema
uhusiano mzuri uliopo kwa viongozi
wakuu wa nchi ndicho kichocheo
cha maendeleo yaliyopo.

Katibu Mtendaji Ofisi ya Mulfti
Mkuu wa Zanzibar, Khalid Mfaume,
alisema lengo la maadhimisho hayo
ni  kuhakikisha wanahamasisha
jamii na wananchi kujua kalenda
rasmi la Kiislamu.

Simba aliyetoroka
hifadhini ajeruhi
askari-pori, auawa

Na Francis Godwin, [RINGA

ASKARI-PORI amejeruhiwa usoni na mguuni
wakati akimuua mmoja wa simba wanaotishia mai-
sha ya wananchi wa wilayani Kilolo mkoani Iringa
baada ya kutoroka hifadhini.

Katika Uwanja wa Luganga wilayani Kilolo amba-
ko samba aliyeuawa alikuwa ameletwa ili wananchi
wamwone jana, Kamishna Msaidizi wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania(TAWA),
Joachim Makwai, aliwaambia waandishi wa habari
kuwa matukio ya simba yalianza Juni 13 mwaka huu,
wanyama hao waliposhambulia mifugo.

Alisema kuwa kutokana na matukio hayo kuende-
lea kuwa tishio, askari wa TAWA walianza ufuatil-
iaji wa karibu na kuweka mitego katika maeneo
yote ambayo simba wamepita na kuua mifugo.

Makwai alisema simba hao waliua nguruwe katika
oweka mtego ambako walikuwa wakilala na kufani-
kiwa kuwakamata.

Alisema kuwa TAWA, Taasisiya Utafiti wa Wany-
amapori Tanzania (TAWIRI) na madaktari wa mifu-
go walifanikiwa kumnasa mmoja wa simba hao.
Ilikuwa ngumu kumfikia kwa ajili ya kumlaza kwa
sindano ya usingizi ndipo walipolazimika kutumia
bunduki.

“Eneo ambalo simba jike huyualikuwa amenasa
ni sehemu ya ardhi oevu na ilikuwa vigumu kum-
fikia kumchoma sindano ya kumlaza ili kumkamata
akiwa hai ndipo tulipoamua kutumia risasi kwa
kumpiga na kutokana na kutaka kujiokoa alimrukia
askari wetu mmoja na kumjeruhi usoni japo tayari
alikuwa hana nguvu kutokana na risasi alizokuwa
amepigwa,” alifafanua Makwai.

Alimtaja  askari  aliyejeruhiwa  kuwa ni
Charlesy Mafuru kutoka TAWA, ambaye baada ya
kujeruhiwa alikimbizwa Hospitali ya Wilaya ya Kil-
olo ambako alipatiwa matibabu na kuruhusiwa.
Makwai alisema wanaendelea kuwasaka simba
wengine, akibainisha kuwa wanyamapori hao wa-
megawanyika katika makundi mawili - kuna simba
ga ambako inasadikika alirudi Hifadhi ya Taifa Ru-
aha (RUNAPA) baada ya matukio ya mifugo kuuawa
kutotokea tena ila kundila pilini hilo la aliyeuawa
jana.

Aliwataka wananchi kuendelea kuwa waangalifu
zaidi hasa nyakati za jioni na usiku, ni muda wa sim-
ba kuwinda.

Diwani wa Dabaga, Joseph Tengelapo, alisema
kuwa kabla ya simba huyo kuuawa, alikuwa ameua
anayoiongoza.

Askari aliyejeruhiwa na simba, Joachimu Mafuru,
alisema kuwa asubuhi walifanikiwa kwenda eneo
ambalo walitega mtego huo akiwa na askari wen-
zake watano na baada ya kufika eneo la mtego wal-
isikia ngurumo za simba lakini hawakujua eneo
sahihi alikokuwa.

Hivyo, walipotawanyika kumtafuta, askari wen-
zake walifanikiwa kumpiga risasi kifuani na waka-
ti simba akijaribu kujitetea ndipo alipokutana
naye uso kwa uso akitaka kumrukia. Akajiokoa kwa
kumfyatulia risasi mfululizo kifuani hadi alipoan-
guka chini. Alisema kupona kwake kumetokana na
nguvu ya bunduki aliyotumia (SMG).

“Hili ni tukio langu kubwa la pili kunusurika kifo
dhidi ya wanyama. Lingine ambalo sitolisahau ni la
kupambana na nyati aliyejeruhiwa. Nilifanikiwa ku-
muua,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima Dendego,
aliwapongeza askari hao kwa ujasiri walioonesha,
akiungana na wananchi kuwachangia Sh. 500,000
kama zawaida. Wananchi walichanga kiasi kingine
na kuwa na zawadi ya Sh. 640,000.
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Daktari wa Macho, Dk. Joseph Sungura, kutoka Hospitali ya CCBRT akimhudumia mmoja
wa wananchi waliofika katika banda la CCBRT katika kampeni ya upimaji afya ijulikanayo
Afya Check mwishoni mwa wiki kwenye viwanja vya Barafu Mburahati jijini Dar es Sa-
laam. Kampeni hiyo imeandaliwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam kwa kush-
irikiana na Afya Check ya Clouds Media Group. PICHA: MPIGAPICHA WETU

IDU yataka katiba mpya
kabla ya uchaguzi 2025

Na Jenifer Gilla

BARAZA la Uongozi la Umoja
wa Vyama vya Kidemokrasia Du-
niani (IDU), limeitaka Serikali ya
Tanzania kuurejesha mchakato
wa katiba mpya, ili kuleta mab-
adiliko makubwa yatakayowez-
esha maendeleo shirikishi.

Vilevile, limeitaka serikali ku-
fanya mabadiliko ya mifumo ya
sheria zote za kitaasisi zinazo-
husika na uchaguzi ili kuwapo
na uchaguzi huru, wa haki na
unaokubalika kabla ya uchagu-
zi wa serikali za mitaa mwaka
2024 na uchaguzi mkuu mwaka
2025.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa umma na Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) jana, IDU imetoa
tamko hilo kupitia azimio lake
maalum lililoangazia hali ya sia-
sa na demokrasia nchini, katika
kilele cha maadhimisho ya mia-
l<a 40ya l<uanzishwa kwa baraza

IDU imeitaka serlkall kuhaklk-
isha nchi haiendi katika uchagu-
zi wa serikali za mitaa mwaka
2024 na uchaguzi mkuu wa
mwaka 2025, kabla ya kufanya
mabadiliko makubwa ya kikati-
ba na kisheria juu ya uendeshaji
wa uchaguzi ili kuzuia wizi wa

kura katika uchaguzi.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa :
baraza hilo pia limepokea ua- :
muzi wa nchi kuondoa zuio la :

mikutano ya hadhara kwa vy-

ama vya siasa kwa tahadhari :
na kutaka kufutwa kwa sheria :
kandamizi zilizotungwa katika :
serikali ya iliyopita. Kwa mujibu :
wa taarifa hiyo, kilele cha maa- :
dhimisho hayo kilihudhuriwana :
viongozi mbalimbali wakiwamo :
mawaziri wakuu wastaafu, Bo- :
ris Johnson wa Uingereza, John :
Howard na Morison Scott wa :
Australia na Waziri wa zamani :

wa Mambo ya Nje wa Marekani,
Michael Pompeo.

150 wajitokeza kupandikiza mimba

Na Elizabeth Zaya

ZAIDI ya watu 150 wame-
jitokeza kutafuta huduma ya
kupandikiza ujauzito katika
Kituo cha Afya cha Huduma za
Upandikizaji cha India (CFC) kil-
ichoweka banda katika maone-
sho ya Sabasaba yaliyomalizika
Julai 13 mwaka huu.

Balozi wa CFC Tanzania,
Shose Kombe, alimwambia
mwandishi wa habari hizi kuwa
wengi waliotembelea katika
banda lao, walikuwa na shida
ya kupata watoto na hivyo wali-
taka kupatiwa elimu ya namna
ya kupatiwa huduma hiyo ya
upandikizaji.

“Mwaka huu tuliamua kuja
kushiriki katika maonesho haya
kwa sababu tumekuwa tukipata
Watanzania wengi wanaokuja

India kwa ajili ya kufuata hudu-
ma hii ya upandikizaji watoto.

“Tulianza na maonesho ya Di-
amond na tukaona tuunganishe
na haya ya Sabasaba kutokana
na mwitikio mkubwa wa watu
kuhitaji huduma hii.

“Kituo chetu tangu kianze
kutoa huduma hii kimekuwa
mkombozi mkubwa kwa wengi
wenye shida ya watoto. Kwa
hiyo, katika kupanua wigo wa
utoaji huduma hiyo, tumeshiriki
katika maonesho haya,” alisema.

Aliongeza kuwa lengo la kush-
iriki maonesho hayo ni kutoa
elimu kwa wanaokumbana na
tatizo la uzazi.

“Na hili ni kwa wale ambao
wanatafuta watoto wa kuongeza
na hawajapata kwa muda mrefu
na wale ambao hawajawahi ku-
pata kabisa na ni kituo ambacho

kimevunja rekodi ya kuzalisha
watoto kwa njia ya upandiki-
zaji. Zaidi ya watoto 50,000
wamezalishwa katika kituo hiki
tangu kianze kutoa huduma
hii,” alisema Shose.

“Tumekuja Tanzania katika
maonyesho kwa sababu tunapa-
ta wagonjwa wengi kutoka Tan-
zania na ambao wengi wame-
fanikiwa. Kwa hiyo, tukaona
tuje ili kuwaelimisha zaidi. Na
tumeweka punguzo kubwa sana
kutokana na hali ya uchumi li-
cha ya kuwa huduma hii ni ghali
sana. “Tumepunguza hadi dola
za Marekani 2,000, sawa na Sh.
milioni 4.6 na lengo letu kubwa
ni kusaidia watu na si kupata
faida. Na huduma zetu zinapati-
kana India. Kwa hiyo, tunaweka
punguzo ili mtu amudu,” alise-
ma.

‘Benki yaja na
‘hatua mpya
‘utoaji huduma

Na Mwandishi Wetu

: BENKI ya Standard Chartered
¢ Tanzania imesisitiza dhamira
¢ yake ya kuchangia katika maen-
: deleo ya kijamii na kiuchumi
: nchini huku ikikasimu kwa Ac-

. : cess Bank Plc kutoa huduma za

: wateja, kampuni binafsi na bi-
* ashara za kibenki (CPBB).

¢ Standard Chartered na Access
: Bank Plc (Access) zilitangaza Iju-
: maa kuingia makubaliano ya uu-
¢ zaji wa hisa za benki hiyo katika
: kampuni tanzu za Angola, Cam-
¢ eroon, Gambia na Sierra Leone
: na biashara yake ya kuhudumia
¢ wateja, kampuni binafsi na bi-
:ashara za kibenki.

©  Maandalizi ya mabadiliko
¢ haya yalianza Aprili 2022 wakati
: benki ilipoamua kimkakati ku-
¢ panua wigo wa huduma zake
¢ katika nchi kadhaa zikiwamo
¢ Lebanon, Angola, Cameroon,
¢ Gambia, Sierra Leone, Zimba-
* bwe na Jordan.

:  Nchini Tanzania, benki itaon-
: doka na kutoa huduma za CPBB
inayojulikana pia kama shughuli
za benki kwa wateja wadogo na
kujikita zaidi kutoa huduma kwa
¢ kampuni na taasisi.

Kwa mujibu wa taarifa ya
benki hiyo iliyosambazwa
kwa vyombo vya habari jana,
makubaliano na Access kwa uu-
zaji wa biashara ya benki hiyo
Kusini mwa Jangwa la Sahara
yanaendana na mkakati wa ki-
mataifa wa Standard Chartered,
unaolenga kufikia ufanisi wa
utendaji kazi, kupunguza utata
na gharama za uendeshaji.

: Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
: Benki ya Access itatoa huduma
: mbalimbali za kibenki na mwen-
: delezo kwa wadau wakuu waki-
¢ wamo wafanyakazi na wateja wa
: biashara za Standard Chartered
. katika nchi zilizotajwa hapo juu.
¢ Taarifa hiyo ilibainisha kwam-
¢ ba benki ya Access na Standard

Chartered zitafanya kazi kwa
karibu katika miezi ijayo ili ku-
hakikisha mabadiliko ya haraka,
huku shughuli hiyo ikitarajiwa
kukamilika katika kipindi cha
miezi 12 ijayo.

Akizungumzia makubaliano
hayo, Herman Kasekende, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Tanzania,
Standard Chartered, alisema:
“Tumekuwapo Tanzania kwa
zaidi ya miaka 106 na tunaamini
kwa dhati mustakabali wa maen-
deleo wa muda mrefu wa nchi
hii chini ya makubaliano haya.

“Access Bank itafanya biasha-
ra ya CPBB Tanzania pekee.
Inasubiri idhini za udhibiti na
utekelezaji wa mauzo, tunge-
penda kuwahakikishia wateja
wetu kwamba bidhaa zetu zote,
huduma na mifumo ya benki
itafanya kazi bila matatizo na
makubaliano yetu na Access
Bank.”

Alisema benki hiyo inaamini
kuwa imepata matokeo mazuri
kwa kutafuta mshirika bora kwa
ajili ya biashara zake zenye ma-
slahi kwa wafanyakazi wake pia.

Kufuatia taarifa hilo, alisema
benki hiyo itaendelea na shu-
ghuli zake nchini. Itawafahami-
sha wateja wake juu ya mchaka-
to mzima.

Alisema Benki ya Access ina
kiwango, ujuzi na anwai ya bid-
haa inayotakiwa katika kipindi
hiki cha mpito cha kuhamisha
shughuli zake.

Benki hizo mbili zitafanya kazi
kwa karibu ili kuhakikisha muda
wa mpito unakuwa mzuri kwa
wateja pasipo usumbufu.

Access Bank ni kampuni tanzu
inayomilikiwa kikamilifu na Ac-
cess Holdings Plc na benki inay-
oongoza ya huduma kamili ya
kibiashara inayofanya kazi kupi-
tia mtandao wa matawi na vituo
vya huduma zaidi ya 600, ikiju-
muisha mabara matatu, masoko
18 na wateja milioni 52.

KIWANJA KINAUZWA

KIWANJA KIPO
KISUKURU SEGEREA
JKT DSM, KINA
UKUBWA WA MITA ZA
MRABA (SQM) 2252,
KIWANJA KIMEPIMWA
KINA HATI,

BEI MILIONI 60.
KWA MAWASILIANO:
0754 857523,
0655857523

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MTWARA
ILIYOPO MTWARA
(EXTENDED JURDICTION)

SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 24/2019
(Asilia shauri la jinai Na. 1/2014, Mahakama ya Wilaya ya
Mtwara)

MKURUGENZI WA MASHTAKA.........ccccovnnn MRUFANI

DHIDI YA
MUSSA MALYANGO BUSOGO & WENZAKE..............|
MAOMBI

MJIBU

KUITWA SHAURINI

KWA: MUSSA MALYANGO BUSOGO-KIMARA KILUNGULE - DSM
GERDAT LUKAS MMUNI - KONGOWE - DSM

HAMIDU ABDALLAH NGUNDE - MTONI KWA AZIZI - DSM
BONIFANCE KOSAINI BUSOGO - KIMARA KOROGWE - DSM.

HII NI KUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUFIKA MBELE YA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MTWARA KUSIKILIZA RUFAA
HIl MNAMO TAREHE 20/7/2023 SAA 3:00 ASUBUHI BILA
KUKOSA.

KUMBUKA ~ KKUKWA ~ ENDAPO  HUTAFIKA ~ WEWE
MWENYEWE AU MTU YEYOTE ANAYERUHUSIWA KISHERIA
KUKUWAKILISHA BASI RUFAA HII ITASIKILIZWA ~ NA
KUAMRIWA BILA YA WEWE KUWEPO.

IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 5/7/2023.

F R tui&'u'
NALBU H—’;Im
MAHAKAMA KUU YA Tang g0
MTWARA
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Mjamzito aliyebakwa apoteza pacha wake
-Madaktari wathibitisha vichanga kufia tumboni

Na Mwandishi Wetu, aliyekuwa
MKURANGA

MJAMZITO aliyebakwa wiki sita zilizo-
pita, amekumbana na kilio kipya. Ujauz-
ito wake uliothibitika kuwa ni wa pacha
umeharibika. Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Mkuranga, Dk. Ally Mbikilwa amethibiti-
sha.

Usiku wa tarehe 5 Juni mwaka huu,
mama huyo, mkazi wa Mtaa wa Kazole,
Kata ya Vikindu wilayani Mkuranga,
mkoani Pwani, alibakwa na hatimaye ku-
fungwa katika kiroba.

Alikimbikizwa katika Hospitali ya
Wilaya ya Mkuranga usiku huohuo.

Dk. Mbikilwa, alipotakiwa na Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Dk. Gunini
Kamba, kutoa ufafanuzi kwa mwandishi
wa habari hizi ljumaa iliyopita, alithibiti-
sha Hospitali ya Wilaya ya Mkuranga ku-
toa matibabu kwa mama huyo.

Alirejea historia ya matibabu hayo
kwamba, Juni 5 mwaka huu walipompi-
ma kwa ultrasound baada ya kubakwa,
walibaini alikuwa na ujauzito wa wiki 24
na alipofikishwa kwao usiku wa kuam-
kia Julai 12 mwaka huu, akihisi uchungu,
walimpima tena kwa kipimo hicho na
kubaini ujauzito ulikuwa umefikisha wiki
28 (miezi saba).

Dk. Mbikilwa alifafanua kitaalamu
kwamba, ili mtoto kuwa timamu, mama
anatakiwa kubeba ujauzito kwa wiki 37
hadi 38, hivyo kwa tukio la mama huyo
wa Vikindu, kuumwa uchungu katika
juma la 28 ni tatizo.

“Mtoto wa kwanza alitolewa tumboni
saa 10 alfajiri. Uzito wake ulikuwa gramu
900, yaani hata kilo moja alikuwa hajafik-
isha. Akaendelea kupewa dripu ya uchun-
gu kumsaidia kumtoa mtoto wa pili.

“Saa saba mchana (Julai 12 mwaka
huu) akatolewa mtoto wa pili. Alikuwa na
uzito mdogo zaidi - gramu 700. Mama ali-
ruhusiwa kutoka hospitalini jana (Julai 13
mwaka huu).

Anatakiwa kurejea tena baada ya siku
saba kwa ajili ya kuangalia maendeleo
yake.

“Kwa hiyo, kitaalamu watoto wamekufa
katika wiki ya 28 tumboni. Kwa namna
vipimo vilivyoonesha, ni wazi kwamba

‘.
> Xa

S

wakati wa mama kubakwa, wale waliom-
baka walimwumiza tumboni. Kwa hiyo,
wale watoto walikufa katika mazingira
hayo,” alifafanua.

Dk. Mbikilwa alibainisha kuwa miili ya
watoto ilikuwa na majeraha na hata kuo-
za katika baadhi ya maeneo. Alitaja hali
hiyo imetokana na ama kukandamizwa
au kupigwa.

“Mpaka wanatolewa tumboni, wali-
kuwa wameshaharibika. Kama binadamu
nimeumizwa na tukio hili.

Kama ningekuwa ninasimamia she-
ria, na nimewapata hao wahalifu, aah
ningewahukumu kifungo cha maisha ger-
ezani,” Dk. Mbikilwa alisema.

Mwandishi alipohitaji ufafanuzi kuhu-
su muda wa saa tisa aliotumia mama
huyo kusubiri kutolewa tumboni mtoto
wa pili (kutoka saa 10 alfajiri hadi saa saba
mchana) na hatari yake kiafya, Dk. Mbikil-
wa alisema:

“Kwa ujauzito uliokamilika (wiki 37 hadi
38), watoto pacha wanapaswa kupishana
kuzaliwa siyo zaidi ya nusu saa. Ikitokea
unapita muda huo elekezi, basi inabidi

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Dk. Gunini Kamba

upasuaji ufanyike, vinginevyo kuna hatari
ya kumpoteza mama na mtoto.

“Sasa, suala la huyu mama ni tofauti -
watoto walikuwa hawajafikia muda wa
kuzaliwa. Kilichofanyika kwake ni kutoa
vile viumbe tumboni. Lakini kwa kipindi
chote cha kusubiria kumtoa mtoto wa
pili, mama alikuwa chini ya uangalizi wa
madaktari.”

Katika hilo, Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Dk. Kamba, alisema: “Madaktari
waliotoa huduma kwa huyo mama, wa-
likuwa na hatua tatu za kuchukua; kum-
subiri atoe mtoto kwa njia ya kawaida ya
kusukuma ambayo ni salama zaidi; kum-
fanyia upasuaji ambao ungemsababishia
kidonda; au kuingiza vifaa vya kukatakata
hicho kiumbe na kutoa kipande kimoja
baada ya kingine.

“Ninafikiri uamuzi uliochukuliwa wa
kusubiria mama asukume, ulikuwa sahihi
japo inaonekana amesubiri kwa muda
mrefu (saa tisa) hadi kutolewa mtoto wa
pili.”

Mume wa mama huyo (jina tunalo)
alimwambia mwandishi wa habari hizi
kwamba, alisaidiwa na majirani wanne
(wanawake watatu), kumpeleka mkewe
hospitalini Mkuranga, wakitumia gari la
jirani yao.

“Tulitoka hapa nyumbani saa tano usi-
ku. Tulipofika hospitalini, majirani wakat-
uacha huko, wakarudi nyumbani. Wataal-
amu baada ya kuangalia kadi ya kliniki ya
mke wangu, walionekana kushtuka.

“Wakasema afanyiwe kipimo cha ultra-
sound ili kuangalia usalama wa watoto.
Yaliyoendelea usiku huo sikujua maana
sikuruhusiwa kuingia katika wodi ya wa-
zazi,” alisimulia.

Mkewe anaeleza kilichojiri wodini usi-
ku huo kwamba, alipopimwa ilibainika
watoto walikuwa wamefia tumboni. Ni
taarifa aliyopewa zikiwa zimepita siku 36
tangu alipobakwa chumbani kwake na
hatimaye kufungwa katika kiroba na ku-
poteza fahamu kwa saa saba.

Kwa mujibu wa mama huyo, hatua ili-
yofuata baada ya kuarifiwa watoto wame-
fia tumboni, aliwekewa dripu ya maji ya
uchungu na ilipotimia alfajiri (Julai 12
mwaka huu), mtoto wa kwanza (wa ki-
ume) alitolewa.

Anamwelezea kwamba, kichwa chake
kilikuwa kimeharibika, kikiwa na ishara
za kuoza.

Anasema kuwa baadaye mchana siku
hiyo, mtoto mwingine (wa kike) alitole-
wa tumboni, naye akiwa si riziki. Mama
huyo anaeleza kuwa mkono wa kulia na
sehemu za siri za mtoto huyo zilikuwa
zimeoza.

Anabainisha kuwa tangu alipokumbana
na ukatili wa kubakwa Juni 5 mwaka huu,
kulitokea mabadiliko katika kucheza kwa
watoto tumboni.

“Walipunguza kucheza tumboni. Kuli-
kuwa na uchungu unakuja kisha unakata.
Yaani ninajihisi kama uchungu lakini una-
potea ghafla. Hii ya juzi usiku (Jumanne)
nilihisi kama uchungu hivi. Nikajihisi
kama ninataka kwenda hajandogo, ni-
kaenda msalani - haitoki, haja kubwa hai-
kutoka.

Halafu vikaja vichomi vya uchungu we-
nyewe ninaoujua; nikajua kabisa huu ni
uchungu (ni mara ya nne kwake kubeba
ujauzito).

“Nikamwambia mume wangu kwamba
ninajisikia uchungu. Akaenda kwa jirani
yetu mwanajeshi, ana gari. Yule mwa-
najeshi (mwanamke) akamwita dereva
wake wakatupeleka hospitalini. Tu-
lisindikizwa na majirani wengine wawili
(wanawake).

“Tulifika hospitalini saa saba usiku. Ni-
likuwa nina uchungu lakini kuzaa sizai.
Wakanipeleka chumba cha ultrasound.
Wakanipima, wakasema ‘tunaona watoto
wawili ila hawako hai’.

“Hapo ndipo sasa nikawekewa dripu ya
maji ya uchungu. Mtoto wa kiume alitole-
wa usiku. Mwingine alitolewa mchana
(Julai 12 mwaka huu) baada ya kuhangai-
ka sana, nikihudumiwa na madaktari wa-
nawake.

Hata yule aliyenisaidia kusukuma mto-
to wa pili ni daktari mwanamke, alikuwa
amevaa nguo za kijani,” mama huyo ana-
fafanua.

Anafafanua zaidi kwamba “nimelazwa
hospitalini kwa siku mbili. Nimeruhusiwa
kutoka leo (Alhamisi iliyopita) mchana.
Lakini kabla ya kuruhusiwa, walimtaka
dada yangu alipie Sh. 27,000, vinginevyo
sitolewi hospitalini. Akalipa.

“Wakahitaji kujua historia ya ujauzito
wangu. Nikawaambia matatizo yote yali-
yotokea dhidi yangu. Wakaniruhusu ku-
toka hospitalini saa saba mchana.”

Kuhusu hili la mjamzito kutakiwa kulip-
ia huduma za uzazi hospitalini Mkuranga,
Mganga Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga,
Dk. Mbikilwa, alitoa maelezo haya kwa
mwandishi:

“Hatutozi huduma ya uzazi. Huduma
zote za uzazi huwa ni bure. Kama kuna
huduma amelipishwa huyo mama, basi ni
kipimo cha ultrasound ambacho gharama
yake ni Sh. 25,000, maana hana bima. Hu-
duma zingine za uzazi hapa ni bure.”

Mnamo Julai 3 mwaka huu, Nipashe ili-
chapisha ripoti kuhusu tukio la kubakwa
mjamzito huyo na kufungwa katika kiro-
ba huko Mtaa wa Kazole, Kata ya Vikindu
wilayani Mkuranga.

Ni uhalifu uliofanywa usiku wa Juni 5
mwaka huu dhidi ya mama huyo wa wa-
toto watatu wenye umri wa miaka 13, tisa
na mitano. Yeye ana umri wa miaka 36.
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Mahakama yaamuru mfanyabiashara
kurejesha umiliki wa hisa kama awali

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Biashara
imetoa amri dhidi ya mfanyabiashara
Jiteshi Jayantilal Ladwa, ikitaka umiliki
wa hisa na ukurugenzi wa Kampuni ya
Indian Ocean Hotel Limited, urejeshwe
kama ilivyokuwa kabla ya Aprili 16, 2020.

Amri hiyo ya Mahakama imetolewa
mbele ya Jaji Dk. Deo Nangela kutokana
na maombi yaliyowasilishwa na wana-
hisa wenza wa kampuni hiyo, Dhirajilal
Walji Ladwa, Chandulal Walji Ladwa na
Nilesh Jayantilal Ladwa, baada ya kuku-
baliana na hoja za waombaji kupitia kwa
mawakili wao, Patrick Kaheshi na Robert
Rutaihwa kama walivyoomba.

Baada ya kusikiliza maombi hayo, ma-
hakama iliamuru hali ya kampuni kuhu-
siana na umiliki wa hisa na ukurugenzi
irejeshwe kama ilivyokuwa kabla ya Apri-
1i 16, 2020.

Amri ya pili mahakama imemzuia
Jitesh, wawakilishi wake na watu alio-
waajiri katika kampuni hiyo kutoku-
chukua hatua zozote zinazoweza ku-
ingilia mchakato unaolenga kutatua
mgogoro unaohusu umiliki wa hisa na
ukurugenzi wa kampuni hiyo. Wasubiri
kumalizika shauri lililofunguliwa na wa-
nahisa wenza.

Tatu; mahakama imemwelekeza msa-
jili wa kampuni kuhakikisha kuwa hali
ya kampuni hiyo ilivyokuwa awali kabla
Jitesh kubadilisha taarifa zake kwa kuji-
hamishia na kujimilikisha hisa za wana-
hisa wenza inadumishwa na jambo lolote
lililofanywa na Jitesh Iinabadilishwa na
kutoa taarifa za utekelezaji.

Jitesh ni mmoja wa wanahisa katika
kampuni mbalimbali zinazomilikiwa kwa
ubia na wanafamilia ya Walji Ladwa, jijini
Dar es Salaam, ikiwamo Indian Ocean
Hotels Limited, inayomiliki hoteli maaru-
fu ya Golden Tulip Masaki, akiwa na hisa
15.

Wanahisa wengine katika kampuni
hiyo ni Dhirajilal (asilimia 40) na Chan-
dulal (asilimia 30) ni baba zake wadogo
na mdogo wake Nilesh Jayantilal ambaye
ana hisa 15.

Kumbukumbu zilizoko mahakamani,
zinaonyesha Jitesh amekuwa na mgogoro
na wanahisa wenzake, akidaiwa kutumia
nguvu kuwazuia wenzake kuingia katika

ofisi za kampuni hizo akiwatumia walinzi
wa Suma JKT.

Kutokana na hali hiyo, wanahisa wen-
zake hao wamemfungulia kesi mbalimba-
li ikiwamo kesi ya kibiashara namba 2 ya
mwaka 2020, waliyoifungua Januari 20,
2020, wakipinga Jitesh kuwaondoa katika
menejimenti ya kampuni hiyo ya Indian
Ocean na kuwazuia kuingia katika ofisi za
kampuni hiyo.

Hata hivyo, wakati tayari hatua muhimu
za kisheria zikiwa zimeshasikilizwa iki-
wamo usikilizwaji wa hoja za kisheria
alizoziibua Jiteshi katika pingamizi dhidi

ya kesi hiyo Aprili 16, 2020, Jitesh
alibadili umiliki  wa hisa za kampuni
hizo.

Anadaiwa kuwa alijihamishia hisa
za wanahisa wenzake hao akidai kuwa
amezinunua kutoka kwa wanahisa hao,
kwa bei ya Sh. 40,000 kwa kila hisa.

Msajili wa kampuni alikubaliana naye
na kufanya mabadiliko ya taarifa za
kampuni hiyo kupitia mfumo wa usajili
mtandaoni (ORS) wa Brela ikiwamo umi-
liki wa hisa pamoja na wakurugenzi.

Wanahisa hao baada ya kupata taarifa
hizo ndipo wakafungua shauri hilo dogo
namba 62 la mwaka 2020, wakiomba
amri hizo kusubiri kusikilizwa na kutole-
wa uamuzi kesi ya msingi.

Shauri hilo lilisikilizwa kwa njia ya
maandishi na Jitesh aliwalilishwa na Wak-
ili Jeremiah Mtobesya, alipinga maombi
hayo, akidai kuwa uhamishaji wa hizo za
wanahisa wengine ulifanyika kihalali.

Katika uvamuzi wake, Jaji Nangela
alisema shauri hilo dogo halihusiana na
kuhamishwa au kutokuhamishwa kwa
hisa kama wakili wa Jitesh alivyodai, bali
uhalali wa yale aliyoyafanya Jitesh wakati
tayari kuna shauri mahakamani.

Jaji Nangela alisema alichokifanya Jitesh
kilikuwa ni makosa na cha kuchukiza
kwa kuzingatia kwamba tayari wadaiwa
walikuwa mahakamani na kwamba ni
matumizi mabaya ya taratibu za kima-
hakama.

“Kwa hoja hizo, chochote kilichofanywa
katika mfumo wa usajili wa kimtandao
wa Msajili wa kampuni ni batili na hayana
maana Kisheria. Katika mazingira hayo,
amri ya kumrejesha hali ilivyokuwa kab-
la ya Aprili 16, 2020, inatakiwa na ni ya
maana na ya haki,” alisema Jaji.

Kinana akoshwa wizara mpya

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Abdul-
rahman Kinana, amepongeza uamuzi wa
Rais Samia Suluhu Hassan kuunda wizara
inayohusika na mipango.

Pia amepongeza hatua ya kuifanya
Tume ya Mipango kuwa chini ya Ofisi ya
Rais, akiamini itaongeza kasi na uhakika
wa mipango ya maendeleo nchini.

Kinana aliyasema hayo jana wilayani
Kibiti mkoani Pwani wakati wa mkutano
wa hadhara ulioandaliwa na Mbunge wa
Jimbo la Kibiti, Ally Mpembenwe, ukiwa
na ajenda ya kueleza utekelezaji wa Ilani
ya CCM.

“Hivi karibuni Rais ameunda wizara
mpya inayoshughulika na mipango, kwa

lugha nyingine ni Tume ya Mipango am-
bayo ipo ofisini kwake, lengo lake moja
tu - tumekuwa tukifanya mambo mengi
nchi hii lakini bila mipango mizuri.

“Rais akaona wizara ile inapoitwa Wiz-
ara ya Fedha na Mipango inafanya kazi
zaidi ya kukusanya na kutumia kuliko
kupanga, akaona hapana! Ninadhani ni
vizuri sasa tutengeneze wizara ya mipa-
ngo,” alisema.

Aliongeza: “Rais katika uzoefu wake
akaona hapana, hakuna maendeleo bila
ya mpango, hakuna mapato bila mpango,
hakuna matumizi bila mpango.

Kwa hiyo, wizara hii na tume hii itaka-
poanza kazi ninawahakikishia Watan-
zania maendeleo yatakuwa ya uharaka
zaidi kuliko ya sasa na kuliko mlivyowahi
kuyaona.”

airtel

A REASON TO IMAGINE

LIPIA KADRI UNAVYOTUMIA: KODI IMEJUMUISHWA

MUONGOZO

WA GHARAMA

ZA AIRTEL KUANZIA JULAI -

SEPTEMBA 2023

BANDO ZA INTANETI

Bei (TSh) N N
MITANDAO YOTE Toh/sek 050 Muda Bei (TSh) Intaneti (MB)
NDANI YA MTANDAO TSh/ sek 0.50 Saa 24 500 245
INTANETI TSh/Mb 935
'SMS ZA NDANI YA NCHI TSh/Sms 8.00 Saa24 1000 490
SMS ZA NJE YA NCHI TSh/Sms 215.00 Siku3 2,000 085

ANDAO YO
Siku 7 2,000 950
Muda Bei(TSh) Mitandao SMs
Yote.(Gak) Siku 7 2,100 1024
Saa 24 500 30 25
Saa 48 1,000 150 25 Siku7 3,000 1,434
ki
Siku 7 1,500 150 50 k7 5000 2450
Siku 7 2500 300 50
Siku 30 5,000 400 100 Siku 30 10,000 4,608
Siku 30 10,000 1,200 100
Siku 30 20,000 9,800
BANDO ZA SMS
i 14,750
Muda Bei(Tsh) SMs Siku 30 30000
Saa 24 200 200 Siku 60 50,000 24,600
Siku 7 500 1,000
Sika 30 1,000 10000 Siku 60 100,000 49,200
BANDO ZA AIRTEL - AIRTEL OMBO (DA
Muda Bei(TSh) | NdaniyaMtandao | Mitandao SMS Muda Bei (TSh) Mitandao SMS Intaneti(MB)
(Dak) Yote (Dak) Yote (Dak)
Saa 24 500 90 10 25 Saa 24 1,000 40 10 350
Saa 48 1,000 260 40 25 Siku 7 2,000 55 10 800
Siku 7 1,500 260 40 50 Siku 30 10,000 400 10 3,600
Siku 30 5,000 1,000 250 100 Siku 30 20,000 500 10 8192
BILA KIKOMO
Muda Bei (TSh) Mitandao Yote (Dak) SMs Intaneti (MB)
| BILAKIKOMO [ 1,000 | 30 50 | 10 |
[BILAKIKOMO [ 2,000 | 20 [ | 900 |
ONGOZO WA GHARAMA ZA ATAIFA (KOD
Nchi BAND Bei(TSh/Sek)
China, Canada, India, USA Band 1 8
Malaysia, Japan, Lebanon, Ethiopia, Nigeria, Pakistan, Yemen, Sudan, Kenya Airtel, Kenya Band3 10
Other Network, United Arab Emirates
REST OF AFRICA, Denmark, Germany, Ireland, Netherlands, Norway, Spain, Sweden,
Band 5 14
Oman, Italy, Ghana
Zambia, Dem. Rep. of Congo, Zimbabwe, Burundi, Malawi Band 6 25
France, Rest of World, South Africa, United Kingdom Band 7 13
Central African Republic, Sao Tome & Principe, San Marino, Montenegro, Cuba, Martinique,
East Timor, Nauru, Papua New Guinea, Solomon Islands, Vanuatu, Wallis & Fatuna, Cook
Islands, Kiribati, Tuvalu, Micronesia, Maldives, South Sudan, Comoros, Gambia, Latvia, Band 8 47
Somalia, Bulgaria, Lithuania, Moldova, Albania, Belarus, Congo, Guinea, Guinea Bissau,
Seychelles, Sierra Leone, Senegal, Samoa, Tonga, Uzbekistan, Vanautu, Cameroon, Chad,
Gabon, Madagascar, Belgium, Switzerland
Uganda, Uganda celtel, Rwanda Band 11 15
Satellite, Inmarsat, Premium Diego Garcia, Ascension Island, St.Helena, GreenLand
Falkland Islands, Tokelau, Dem. Rep. Of Congo, Special numbers, Chile, Australia Band 12 233
Territories, Niue Island, Upt, Norfolk Island, Chile
BANDO ZA KIMATAIFA MUDA BENABANDD) DAKIKA
(TSH)
INDIA, CHINA, USA CANADA Saa 24 1,000 20
AFRIKA KUSINI Saa 24 3,000 5
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar) Saa 24 2,500
ULAYA Saa 24 2,500
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Saa 24 2,500 3
INDIA, CHINA, USA CANADA Siku 7 5,000 100
AFRIKA KUSINI Siku 7 6,000 10
MALAWI, DRC Siku 7 10,000 8
ZAMBIA Siku 7 10,000 9
MASHARIKI YA KATI (UAE Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar ) Siku 7 5,000 10
UK, ITALY, GERMANY Siku 7. 5,000 8
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Siku 7 5,000 6
INDIA, CHINA, USA CANADA Siku 30 15,000 300
AFRIKA KUSINI Siku 30 15,000 25
MALAWI, DRC Siku 30 20,000 16
ZAMBIA Siku 30 20,000 18
MASHARIKI YA KATI (UAE,Saudi Arabia,Yemen,Lebanon,Pakistan & Qatar ) Siku 30 15,000 30
UK, ITALY, GERMANY Siku 30 15,000 24
AFRIKA MASHARIKI (Uganda Kenya & Rwanda), OMAN Siku 30 15,000 18
SAFARI ROAMING BANDO - INTANETI
Bando kwa nchi Muda Beiya Bando (TSh) Dakika za Dakikaza MB
kupiga simu kupokea simu
Eneo -1 Siku 3 10,000 5 5 75
Eneo -1 Siku 7 25,000 15 10 250
Eneo -1 Siku 14 40,000 25 20 500
Eneo -2 Siku 3 25,000 12 250
Eneo -2 Siku 7 50,000 15 200

SAFARI ROAMING BANDO - INTANETI SAFARI ROAMING BANDO - KUPIGA NA KUPOKEA SIMU

Bando kwa nchi Muda Bei ya Bando (TSh) MB Bando Muda Beiya Dakikaza | Dakikaza
Eneo -1 Saa24 5,000 500 kwa nchi Bando Kkupiga kupokea
Eneo -1 Siku 3 10000 1,299 (Tsh) simu simu
Eneo -1 Siku 7 15,000 2,048 Eneo -2 Siku 7 10,000 10

Eneo -1 Siku 14 30,000 5,120

SAFARI ROAMING BANDO - INTANETI

SAFARI ROAMING BANDO - INTANETI

Bando kwa nchi Muda Bei ya Bando (TSh) | MB Bando kwa nchi Muda Bei ya Bando (TSh) MB
Eneo -3 Siku 3 40,000 1024 Eneo -4 Siku 3 35,000 200
Eneo -3 Siku 7 70,000 2048 Eneo -4 Siku 7 90,000 512
Eneo 3 Siku 14 200,000 5120 Eneo -4 Siku 14 175,000 1024
Eneo1 Kongo B(Airtel), DRC(Airtel), Gabon(Airtel), Ghana(Airtel) Kenya(Airtel), Madagasca(Airtel), Malawi(Airtel), Niger(Airtel),

N rtel), Rwanda(Airtel), irtel), T , Uganda(Airtel), Zambia(Airtel), India(Airtel) & Mauritius(Emtel)
Eneo?2 AFRIKA: Botswana(MTN), KongoB(Airtel), KongoDRC(Airtel), Egypt(Orange), Gabon(Airtel), Ghana(Airtel), Kenya(Airtel),

Madagascar(Airtel), Malawi(Airtel), Mauritius(Emtel), Mozambique(Vodafone), Niger(Airtel), Nigeria(Airtel), Rwanda(Airtel),

Afrika Kusini (MTN, Vodafone), Swaziland(MTN), Tchad(Airtel), Uganda(Airtel), Zambia(Airtel)

MAREKANI: (T-Mobile) & CANADA: (Bell, Telus)

MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KATI: China(China Mobile), irtel), India(Airtel), Israel(Pelephone, Cellcom), Oman(OmanTel),

Pakistan(Telenor, tar(Qtel), ain), SriLanka(Airtel), Turkey(Vodafone), UAE (dU, Etisalat)

ULAYA: Denmark(Telenor, TDC), France(Orange, SFR), Germany(T-Mobile, Vodafone), Greece(T-Mobile),

Italy(Vodafone,Tim), Netherlands(Vodafone, KPN), Norway(Telenor), Romania(Vodafone, Orange), Russia(Vimpel-

com), Spain(Vodafone, Telefonica), Sweden(Telenor), UK(Vodafone, Telefonica)

OCEANIA: New Zealand(Vodafone)

AFRIKA: Botswana(MTN), Cameroun(Orange), Egypt(Orange), , TIGO), Mali(Orange) Vodacom), )
Eneo 3 Senegal (Orange), Swaziland(MTN), Afrika Kusini(MTN, Vodacom)

MAREKANI: (T-Mobile) & CANADA: (Bell, Telus)

ULAYA: Belgium(Base, Orange), Switzerl Denmark(Telenor, TDC), France(Orange, SFR), Germany(T-Mobile, Vodafone),

Greece(Cosmote), ltaly(Vodafone,Tim), Netherlands(Vodafone, KPN), Norway(Telenor), Romania(Vodafone, Orange), Russia(Vimpelcom),

Spain(Vodafone, Telefonica), Sweden(Telenor), UK(Vodafone,Telefonica)

MASHARIKI YA KATI NA ASIA YA KAT!: India(Airtel), Israel(Orange, Pl , Cellcom), Telenor), Qatar(Qtel),

SaudiArabia(Zain), Sri Lanka(Airtel), Turkey(Vodafone), UAE(Etisalat)

CHINA: China Mobile

AFRIKA: Afrika Kusini(Cell C)
Eneo 4

MAREKANI: AT&T

YA KATI NA ASIA YA KATI: Oman (OmanTel), UAE (dU), Turkey (Turkcel)

“Vigezo na masharti kuzingatiwa. Kwa maelezo zaidi tafadhali tembelea tovuti yetu: https://www.airtel.co.tz
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TPLB mulikeni sasa ubora
wa viwanja Ligi Kuu Bara

SHIRIKISHO Ila Soka nchini (TFF), kupitia Bodi yake ya Ligi
(TPLB), limetanga msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
2023/24 utaanza rasmi Agosti 15, mwaka huu, ikiwa ni siku
mbili tu baada ya mchezo wa fainali wa Ngao ya Jamii kuche-
zwa katika Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga.

Ikumbukwe msimu huu Ngao ya Jamii itashirikisha timu nne
za juu kwenye Ligi Kuu kwa mtindo wa mtoano, Yanga ikicheza
dhidi ya Azam FC na Simba ikivaana na Singida Fountain Gate
FC, ambapo washindi wa mechi hizo watakutana fainali Agosti
13, mwaka huu.

Hata hivyo, kuelekea msimu mpya, karibu timu zote 16 zitaka-
zoshiriki Ligi Kuu msimu wa 2023/23, tayari zipo katika maan-
dalizi ya msimu mpya huku zikiendelea kuboresha vikosi vyao
kwa kufanya usajili baada ya dirisha hilo kufunguliwa tangu
Julai Mosi huku likitarajiwa kufungwa Agosti 31, mwaka huu.

Kwa usajili unaoendelea kufanywa na klabu 16 zitakazoshiri-
ki ligi hiyo pamoja na maandalizi zinazofanya, tunaamini ligi
itakwenda kuwa ngumu na upinzani utaongezeka maradufu
ya msimu uliopita ambao ulimalizika kwa Yanga kuwa ma-
bingwa.

Hata hivyo, wakati huu klabu zikiwa katika maandalizi
makubwa, tunatamani pia kuona wamiliki wa viwanja wakivi-
fanyia ukarabati mapemaili ligi itakapoanza wachezaji waweze
kuonesha viwango vyao.

Si hilo tu, bali ubora wa viwanja utaongeza ushindani mkub-
wa pamoja na kuvutia mashabiki wengi kwenda viwanjani,
jambo ambalo limekuwa kilio kikubwa si tu kwa klabu bali na
TFF pia ambayo imekuwa ikisugua kichwa na kufanya utafiti
kujua kinachopungaza mashabiki viwanjani.

Ligi Kuu Tanzania Bara kwa sasa ni ya tano kwa ubora barani
Afrika, na kwa namna ushindani na uwekezaji unavyoongeze-
ka na kuzidi kuvutia wachezaji wengi kuja kucheza soka nchini,
tunaona ipo nafasi ya kupanda juu zaidi.

Hivyo, ili kuwezesha kupiga hatua zaidi hakuna njia ya mka-
to zaidi ya viwanja kuendelea kuboreshwa hususan eneo la
kucheze kama ambavyo sheria namba moja ya Fifa inavyotaka.

Katika hilo tunasisitiza na kuitaka TFF kupitia TPLB, kuwe-
ka mkazo mkubwa katika maboresho ya viwanja mapema na
isisite kuvifungia vile ambavyo havitakuwa vimekidhi viwango
stahiki.

Tunatambua imekuwa kawaida kwa baadhi ya wamiliki wa vi-
wanja kuviboresha mwanzoni mwa msimu na baada ya kuche-
zwa mechi tatu hadi tano, hushindwa kuendelea kuvitunza na
kuharibika kabisa kiasi cha kuilazimu TPLB kuvifungia.

Kwa mantiki hiyo, tunaikumbusha TPLB zoezi la ukaguzi wa
viwanja kufanyika sasa na kuwa endelevu kwa kufanyika anga-
lau kila baada ya raundi mbili za ligi, hilo litasaidia kuwafanya
wamiliki kutolala na kuvihudumia kila mara.

Matarajio yetu ni kuona kila timu inaanza na kumalizia ligi
katika uwanja wao nyumbani bila kukutana na adhabu ya
kufungiwa kutokana na ubovu, kwani hilo likitokea zitakosa
sapoti kubwa  kutoka kwa mchezaji wao wa 12 ambaye ni
mashaki.

Aidha, kwa kuwa viwanja vingi vinamilikiwa na Chama cha
Mapinduzi (CCM), tunakikumbusha pia kuvikarabati ili kuunga
mkono juhudi za Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye amekuwa
mstari wa mbele katika kuendeleza sekta ya michezo nchini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Mkude ndiye mwenye uamuzi pekee kuagwa Simba ama lo

KUMEKUWA na sintofahamu
kubwa kwa kiungo mkongwe
nchini, Jonas Mkude, juu ya
kuagwa kwa heshima zote
baada ya kuitumikia Klabu ya
Simba kwa miaka 13.

Alikuwa amebaki kuwa
mchezaji pekee aliyesalia
kwenye kikosi cha tangu
msimu wa 2010/11, huku kla-
bu yake ikitamka kuwa itam-
fanyia heshima ya kumuaga
siku ya Tamasha la Simba Day
Agosti 6, mwaka huu.

Mara baada ya kutangaza
kuachana naye na kutokuwa
sehemu ya kikosi kwa msimu
ujao, viongozi wa klabu hiyo,
Ofisa Mtendaji Mkuu, Imani
Kajula na Meneja Habari na
Mawasiliano ya klabu hiyo,
Ahmed Ally, kwa nyakati to-
fauti walisema watamuaga
kwa heshima zote mchezaji
huyo.

Wakadai wasingeweza
kumuaga kwenye mechi za
mwishoni mwa Ligi Kuu, bali
wametenga siku maalum am-
bayo huwa wanafanya hivyo
miaka yote na hata msimu
uliopita kina Meddie Kagere
na wenzake waliagwa kwe-
nye kilele cha Simba Day.

Lakini zikazuka tetesi kuwa
huenda Mkude angejiunga na
Klabu ya Yanga, hapo ndipo
minongono ikaanza iwapo
angetua Jangwani ni kweli
klabu yake ingekubali ku-
muaga kama ilivyopangwa.

Lisemwalo lipo, na kama
halipo linakuja, Klabu ya Yan-
ga ikatangaza kusajili Mkude
kwa mkataba wa mwaka
mmoja, na atakuwa sehemu
ya kikosi kwa msimu ujao.

Mashabiki wengi wa soka
wakajua sasa suala hilo

halipo tena, wakidhani kuwa
Klabu ya Simba isingeweza
kukubaliana na jambo hilo la
kumuaga mchezaji ambaye
anakwenda kuichezea timu
ambayo ni wapinzani wao wa
jadi.

Kwa namna ya uanam-
ichezo na ‘fair play’ kama
ambavyo Shirikisho la Soka
Duniani (FIFA) linasisitiza,
Meneja Habari na Mawasi-
liano, Ahmed aliibuka na
kusema hata kama Mkude
amejiunga na Yanga, lakini
azma yao ipo pale pale ku-
muaga kwa heshima kwani
ameitumikia klabu yao kwa
muda mrefu tangu yupo kiko-
si cha pili hadi anapandishwa
kikosi cha kwanza.

Ofisa Mtendaji Mkuu, Kajula
naye akaja kusisitiza kuwa ku-
jiunga kwake Yanga hakum-
wondolei sifa ya kuwa yeye ni
gwiji kwenye klabu yao, hes-
hima yake inabaki pale pale,
na ikimpendeza mwenyewe
aje kuagwa kwani kujiunga
na Yanga ni sawa mtu yeyote
ambaye amepata kazi sehe-
mu nyingine na haimwond-
olei sifa ya kuagwa.

Cha ajabu na kushangaza,
Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, kwa maneno am-
bayo si ya uanamichezo,
akasema kuwa hawako tayari
kumuachia mchezaji wao
kwenda kuagwa na Simba.

Kwa hali ya kawaida il-
itegemewa kuwa Simba
ndiyo wangekataa kwa saba-
bu mchezaji amekwenda
Yanga, lakini waliomchukua
mchezaji ndio wanakataa.

“Labda watafute Mkude
mwingine wamuage kama
shida ni kuaga, lakini siyo

huyu, ila kama wanaona ni
lazima wafanye hivyo basi
tunawaalika wao waje Siku
ya Mwananchi ili wamuage,”
akasema Kamwe.

Yaani kama Simba wana
hamu sana basi waende kwe-
nye Kilele cha Siku ya Mwa-
nanchi kitachofanyika Juma-
mosi [jayo kwenda kumuaga.

Binafsi, kama mwanamich-
ezo nimesikitishwa na kauli
hii kwani si ya uanamichezo
kabisa na haina ‘fair play’
ndani yake. Sidhani kama
kuna kitu chochote kibaya
kumuacha Mkude kwenda
kuagwa halafu akarejea tena
kwenye klabu yake.

Vita hii ya klabu na klabu
haitaziathiri klabu hizi bali
mchezaji mwenyewe kwenye
maisha yake baada ya soka.

Kuna wachezaji wa zam-
ani ambao sitowataja hapa,
wamezichezea klabu hizi kwa
muda mrefu na kuzipa mata-
ji, lakini walimaliza karia zao
vibaya na mpaka sasa hawa-
pati heshima yoyote kwenye
klabu hizo.

Hata klabu zinapotakiwa
kuwataja walioipatia heshi-
ma huwa hawatajwi na wala
hawaitwi kuchezea timu za
veterani na hata wanapoku-
wa makocha hawapewi ajira
na hawaaminiki.

Nimshauri tu Mkude asiwe
mmoja kati ya wachezaji hao
kwa sababu ameishi muda
mrefu Simba na hadi leo ana
mashabiki wake, hivyo hatak-
iwi kuwapoteza au kuwasal-
iti kwani na wao watamsaliti
moja kwa moja na atakuwa
mpweke nje ya maisha yake
ya soka kama wachezaji wen-
gine.
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Mume auawa akimwokoa mkewe shambulio la fisi

Na Hamisi Nasri, MASASI

marehemu eneo la kichwani na

Kata ya Lulindi, wilayani Masasi,
mkoani Mtwara, Haika Mangeja
(62), amefariki dunia baada ya
kuvamiwa na fisi wakati akijaribu

kumwokoa mke wake.

fika eneo la tukio na kumkuta
fisi huyo akiwa anakula mwili wa

jadi.

washambulia.

kumuua kwa kutumia silaha za

hicho, Maimuna Mbaya, alisema
kuwa tukio hilo lilitokea juzi saa
saba usiku wakati Mangeja na
mke wake, Asina Nguriko (49),
wakiwa ndani ya nyumba yao
wakiota moto na fisi huyo ku-

Alisema Mangeja alifariki dunia
wakati akimwokoa mke wake am-
baye  alikuwa akipambana na
fisi huyo aliyefika katika nyumba
yao.

Alisema wakati Asina akim-
fukuza fisi kwa kutumia mti,
alimrukia na kumshambulia na
kumjeruhi na ndipo mume wake
alipokwenda kumwokoa na ku-
poteza maisha.

(72)
zwa katika

alisema.

“Majeruhi ni wawili ambao ni
Asina ambaye wakati mume wake
akimwokoa mikononi mwa fisi,
alifanikiwa kukimbia. Mwingine
aliyejeruhiwa ni Rashidi Yusuph
ambao wote walikimbi-
Kituo cha Afya cha
Nagaga kwa ajili ya matibabu,”

Mbaya aliiomba mamlaka husi-

ya kuwaondoa wanyama hao ili
wasiendelee kuleta madhara kwa

Juma Bakari na Saidi Mtipa
ambao ni miongoni mwa wanaki-
jiji waliomuua fisi huyo, walisema
walisikia sauti za watu wakiomba
msaada na walipofuatilia wal-

imkuta fisi huyo akila kichwa

cha marehemu na ndipo wal-
ipomuua.

Watiri aona fursa bima sekta ya nishati

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

WAZIRI wa Nishati amezi-
taka kampuni za bima nchini
kutumia fursa zilizoko katika
Sekta ya Nishati, kuzitambua
na kufahamu zina nafasi ya
kuzifikia na kuzipata.

January Makamba alitoa rai
hiyo juzi wakati wa ufunguzi
wa semina ya kujadili ushiriki
wa kampuni za bima nchini
katika miradi ya nishati iliyo-

Waziri huyo alitoa wito kwa
kampuni za bima na wadau
wengine kufahamu kuwa
milango iko wazi wizarani
kuendelea kushirikiana nao
na kuwasiliana kwa karibu.

Alisema wako tayari ku-
wapa Uujuzi na maarifa ya
mabhitaji mahsusi ya Sekta ya
Nishati ikiwamo upanuzi wa
mtaji kutokana na ukubwa
wa uwekezaji katika sekta
hiyo.

Akizungumzia madhumuni
ya mkutano huo, Waziri Janu-
ary alisema umelenga kujadil-
iana kwa kuwa kampuni za
bima zimetengeneza umoja
ambao unataka kujishughuli-
sha na fursa zilizoko katika
Sekta ya Nishati hasa miradi
ya gesi na mafuta, miradi ya
umeme na mingineyo katika
Sekta ya Nishati.

“Kama mnavyofahamu, tu-
naelekea katika utekelezaji
wa miradi mikubwa sana ya
kimkakati ya nishati ikiwamo
Mradi wa Bomba la Mafuta
Ghafi la Afrika Mashariki (EA-
COP) kutoka Hoima (Uganda)
hadi Chongoleani (Tanga).

“Pia  tuna mradi wa
kuchakata na kusindika gesi
asilia kule Lindi. Moja ya
fursa zilizopo katika miradi
hiyo mikubwa ya kimkakati
ya nishati ni bima,” alisema
waziri huyo. Alifafanua zaidi
kuwa bima ni sehemu ya hu-
duma za fedha. Ni biashara
kubwa. Kuna kampuni 22 am-
bazo zimetengeneza umoja
wake nchini na zimeialika
Wizara ya Nishati ili kufanya
mazungumzo nao kueleza
ni fursa zipi zilizopo za bima
katika miradi ya nishati na
wanaweza kuzifikia vipi fursa
hizo, ushirikiano ambao un-
aweza kuwapo kati ya seri-
kali, Wizara ya Nishati, taasisi

na kampuni hizo.

Alisema mazungumzo ya :
kutekeleza Mradi wa Kusindi- :
ka na Kuchakata Gesi kule :
Lindi yamemalizika na ku- :
likuwa na mazungumzo na :
vipengele vinavyohusu bima. :

Waziri huyo alisema mradi :
huo ni fursa kubwa. Thamani :
yake ni takribani Sh. trillioni :
97. Lazima ukatiwe bima kub- :
wa, hivyo kampuni hizo 22 :
zimejenga umoja ili kuhakiki- :
sha fursa hiyo zinaitumia na :

kuifikia.

January alisema kuwa nchi- :
ni, ni Watanzania wachache :
wanaotumia bima na mwam- :
ko wa matumizi ya bima nchi- :

ni bado mdogo.

Hivyo, alisema ni matu- :
maini yake kuwa mkutano :
huu ulioandaliwa na Mam- :
laka ya Bima nchini (TIRA) :
pamoja na kampuni za bima :
utakuwa chachu katika kuku- :

za tasnia ya bima nchini.

Akifafanua kuhusu ushiriki :
wa wazawa katika bima za :
miradi ya nishati wakati wa :
semina hiyo, Naibu Katibu :
Mkuu wa Wizara ya Nishati, :
Athumani Mbuttuka, alisema :
ni nia ya serikali kuhakiki- :
sha kampuni za bima nchini :
zinashiriki kikamilifu katika :

miradi ya nishati.

Kamishna wa TIRA, Dk. Ba- :
ghayo Saqware, alisema len- :
go la kuunda konsotia (ush- :
irilka wa kampuni za bima) :
ni kutokana na ukweli kuwa :
miradi ya nishati inahitaji mi- :
taji mikubwa na pia ni miradi :
ambayo vihatarishi vyake au :

majanga viko juu sana.
Alisema kampuni

majanga yanayoweza

huo.

kuyamudu.

Dk. Sagqware alisema kon- :
sotia hiyo ilizinduliwa tarehe :
16 Novemba 2022 na Naibu :
Waziri wa Fedha, Hamad :

Chande.

moja
moja inaweza kupata changa- :
moto katika kumudu kukinga :
ku- :
tokea katika miradi hivyo, na :
hivyo kupelekea muungano :

Dk. Baghayo Sagware ali- :
itaja Kampuni Kiongozi ni :
Phoenix Insurance Company :
ambayo imeweka hisa kubwa :
katika konsotia hiyo. Itahusi- :
ka na utafutaji wa masoko na :
kupokea sehemu ya majanga :
ambayo konsotia haitaweza :

NWANGA \\

PRODUCTS/ SERVICES BUSINESS PREMIUM

MTOTO JIPANGE WEKEZA MALENGO MHB MSOMI
savinc arc | savinc asc croupa/c | savincasc  Jusp & Euro savinc asc_| Pamosaa/c ACCOUNT

MWANGA HAKIKA BANK LIMITED

MINIMUM DICLOSURE OF CHARGES AND TARIFFS

l 100,00000][ 50000.00 |[ 2000000 | 0 | 1000000 | 1000000 | 20,0000 100000.00][ 10 [o || 5000000 [ 10,000.00
[P TIYA  100.000.00][ 5000000 | 10,000.00 |[ 5,000.00 | 500000 |0 | 10,000.00][ 100000.00] 10 || 1000000 50,000.00 [ 500000 |
[nterestpayonie [ /A 300% | 300% 60w |200% | 300% | oM [Toso% |[200% |2 [300% |
‘ N/A N/A 50,000.00 || 50,000.00 | 50,000.00 || 50,000.00 ‘ so,ooo_oono,ooo.oo || 500000 H zo,oovooH soo,oovoq‘ 20,000.00 ‘
20,000.00 ‘10,000.00 ‘ 2,50000 || 250000 | Free ‘Free H Free HFree H 2 H Free H Free H Free ‘
| I i L L i
e R G R I L
2,000.00 ‘z,ooo.oo H 2,000.00 ‘ 2,000.00 || 2,000.00 ‘z,ooo.oo H 2,000.00 HZ,OO0.00 ” 1 H 2,000.00 H 2,000.00 ‘ 2,000.00 ‘

\\ orHEr cHARGES

Account Closing on Customer Demand

30,000.00
30,000.00
15,000.00
600.00
30,000.00
30,000.00
100,000.00
60,000.00
Free

1,000.00

10,000.00

Minimum of 50% of
the accrued interest

CCTV Camera footage searching request from Customer

30,000.00

. 3
QR transactions

POS transactions
E-commerce transactions

5,000.00

5,000 per QTR

5,000.00

11,000
300
950

Cash Withdraw Over the Counter [TZS/ USD/EURO]

Wekeza/Jiwekezee
Bellow 10 Mil

Cash Withdraw Over the CounterForeign Currency

[USD/EURO]

TRANSACTION AMOUNT

Below USD/EURO 4,000
Above USD/EURO 4000

-

Min Statement
Transfer of fund within MHB
Transfer of funds to other Bank

\\ AGENCY BANKING WITHDRAWAL FEE

\\MOBILE BANKING CHARGES

MINIMUM  MAXIMUM RATES

[Tzs]

AGENCY BANKING CHARGES

TYPE OF SERVICES
Balance Inquiry

[Tzs]

RATES
2,000.00

3,000.00

o
S

~ gl g
> >

0.1% more than
USD/EURO 40

RATES
Free
500
700
2,000

13,000

g

850.00
1,000.00
2,000.00
3,500.00
4,500.00
6,000.00

10,000.00

R

Transfer of Funds within MHB | 2,000.00
Transfer of funds to other Banks 13,000.00

[T2s]

0

10,000

so0 | \\ errsswiFt/miss

10,001

19,999

20,000

49,999

1,800
EFT within the Bank (Incoming)

50,000

99,999

3,500
EFT to other Banks 1,500.00

100,000

199,999

200,000

499,999

5,200
T.T. Transfer -

999,999

Transaction Amt

3% of
Transaction Amt

2,000,000

3,000,000
5,000,000

11,200
12,000
15,000

8,200
STANDING ORDER
Instructions within MHB FREE

10,500
Standing Order to other Bank (AN

www.mhbbank.co.tz
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Nyumba yabomolewa bila kibali

Na Gwamaka Alipipi

WATU wasiofahamika wanao-
daiwa kutokuwa na kibali, wame-
vunja nyumba na kupora mali za
mkazi wa Ununio, Dar es Salaam,
Paul Mbwana. Tukio linalodaiwa
kufanywa Juni 21, mwaka huu saa
12jioni.

Akizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki, Mb-
wana alisema watu hao walifika
katika nyumba yake iliyoko Un-
unio na kuvunja nyumba kisha
kuondoka na baadhi ya vitu vya
ndani ikiwamo televisheni, lap-

top na madirisha.
Alisema alinunua eneo hilo
mwaka 2000 na akaanza

mchakato wa kupata hatimiliki
mwaka 2008, kisha kujenga ny-
umba mbili katika eneo hilo.
“Kwa sasa siko Dar es Salaam la-
kini kuna ndugu zangu wanakaa
huko. Siku ya tukio nimeambiwa
walikuja vijana sita waliobeba
vifaa vya kubomoa na kuanza
kubomoa kisha kuchukua baadhi

ya vitu vya ndani,” alisema.

Mbwana alisema kuwa baada
ya kutokea tukio hilo, alitoa taar-
ifa kituo cha polisi na kuandikiwa
WMB/RB/605/2023, ikieleza ni
wizi wa vitu vya ndani, lakini hadi
leo hakuna mtuhumiwa yoyote
aliyekamatwa.

Akizungumza kuhusu tukio
hilo, mtoto wa Mbwana, Collin
Mbwana alisema: “Siku hiyo nili-
kuwa nimetoka nyumbani majira
ya jioni, wakati narudi nikakuta
nyumba imebomolewa na baadhi
vya vitu havipo”.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Ununio, Mwinjuma Mwinyi-
hija Shehe, alisema anafahamu
kiasi kuhusu mgogoro uliopo
kwenye eneo hilo.

Alisema siku ya tukio walikuja
watu ofisini kwake wakitoa taar-
ifa ya kwenda kuvunja nyumba,
lakini alipowaomba kibali ha-
wakuwa nacho. “Sisi haturuhusu
mtu kuvunja pasi na kibali. Hivyo,
sikuwapokea na wakaondoka
wakasema wanakwenda kutafuta

kibali. Sasa siku ya tukio walini-
pigia simu wakisema wanakuja
kuvuja na wanataka usimamizi
lakini hawakurudi tena kwangu.
Ninachoweza kusema wamevun-
janje ya utaratibu,” alisema.

Mmoja wa majirani wa eneo
hilo, John Alex, alisema: “Wiki
moja iliyopita nilisikia kishindo.
Nikatoka nje kujua kuna nini,
nikawaona vijana wakiwa wame-
beba nyundo wanavunja nyum-
ba, nikawauliza wakasema wana
kibali.” Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kipolisi Kinondoni, Mtatiro
Kitinkwi, alimtaka Mbwana
kwenda kituo cha polisi alipofun-
gua kesi na kumwuliza mpelelezi
wa jadala la kesi yake linavyoen-
delea.

Alisema: “Ni haki yake kufaha-
mu hatua ya kesi yake ilipofikia,
asilalamike kwamba haijafanyiwa
kazi. Jeshi la Polisi kazi yake ni
kuzuia uhalifu na kuwakamata
wahalifu. Sitaki kuamini kama
hao watu wanalijulikana na ha-
wajakamatwa.”

BMCE GROUP w
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Mkuu wa
Kitengo cha
Huduma za
Kidigitali wa
Bank of Af-
rica Tanzania,
Jesse Jackson
(kulia), akimk-
abidhi zawadi
ya simu janja
Jesca Alex
Rutta, ambaye
ni mshindi wa
droo ya tatu
yva kampeni
ya benki hiyo,
huduma za
kidigitali ya
‘Fanya Mha-
mala Ushinde’,
Dar es Salaam
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

]
Madereva watakiwa kuwa

‘macho’ ulinzi wa watoto

Na Halfani Chusi

MADEREVA wa magari ya
shule na walezi wa wanafunzi
wametakiwa kuwa walinzi
namba moja wa mtoto kwa ku-
fuatilia nyendo zao, ili kubaini
mapema kama wanafanyiwa
vitendo vya ukatili na kuwae-
pusha kuingia katika matatizo.

Wito huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki mkoani Dar es
Salaam na Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni, Saad Mtambule,
wakati akifungua mafunzo
maalum ya kuwajengea uwezo
madereva wa magari ya shule
na walezi wa wanafunzi katika
shule mbalimbali za wilayani
humo yaliyoandaliwa na
Taasisi ya Mpango wa Usalama
Barabarani (TARSI).

Mtambule alisema ma-
dereva na walezi hao ndio wa-
nakaa muda mwingi na watoto
kuliko wazazi, hivyo ni rahisi
kugundua kama mtoto ana
tatizo kwa kumwangalia nam-
na atakavyokuwa anashiriki-
ana na wenzake kipindi chote
anapokuwa shuleni au katika
gari wakati wa kumchukua na
kumrudisha.

“Mtoto mara nyingi utasikia
amebakwa na mzazi wake wa
kumzaa, amebakwa na mjom-
ba wake. Ukimpeleka shuleni
utasikia nako amebakwa na
mwalimu wake, katika nyum-
ba za ibada nako hivyo hivyo.
Sasa wakati mwingine unaji-
uliza hawa watoto wetu wapi
watakuwa salama?

“Serikali haitamvumilia mtu
yeyote atakayebainika na kosa
la kumfanyia mtoto ukatili, tut-
achukua hatua kali dhidi yake,
ili iwe fundisho kwa wengine,”
alionya kiongozi huyo.

Pia aliwataka wananchi ku-
toa taarifa mapema pale wan-
apoona ukatili umefanyika na
kushiriki mahakamani kutoa
ushahidi pale wanapohitajika,

ili mhalifu wa vitendo hicho
apatiwe adhabu anayostahili
kwa mujibu wa sheria.

Aliipongeza Taasisi ya TARSI
kwa kuandaa mafunzo hayo
huku akiwataka madereva na
walezi wayatumie katika mae-
neo yao ya kazi ili kuleta tija.

Mkurugenzi wa TARSI, Ma-
liki Barongo, alisema lengo la
kuja na programu hiyo ni ku-
wajengea uwezo madereva na
walezi katika suala la malezi na
usalama barabarani, akisisitiza
kuwa lengo lao ni kuifika nchi
nzima.

Alisema mafunzo hayo yata-
saidia madereva hao kupungu-
za ajali za barabarani pamoja
na ukatili wa kijinsia na hati-
maye watoto kuwa salama na
kutimiza ndoto zao.

Aliwaomba wadau wengine
wajitokeze kuiunga mkono
taasisi yao, ili kuwezesha kui-
fikisha elimu ya usalama bara-
barani nchi nzima.

Mkuu wa Dawati la Elimu
ya Usalama Barabarani wa
Kikosi cha Usalama Baraba-
rani (makao makuu), Michael
Deleli, alisema mafunzo hayo
yataongeza ufanisi kwa ma-
dereva wa magari ya shule na
kuwa chachu ya kupunguza
ajali za barabarani.

Mmoja wa madereva wali-
ohudhuria mafunzo hayo,
Salum Mayanda kutoka Shule
ya Green Acre, aliishukuru
taasisi hiyo kwa kuwapa
mafunzo pamoja na serikali
kuamua kila basi la shule kuwa
na walezi wanawake kwa
kuwa walijikuta wakati mwing-
ine wakisingiziwa vitendo am-
bavyo hawajavifanya.

Mlezi kutoka Shule ya Feza,
Malina Mboma, alisema kuto-
kana na kukithiri vitendo vya
ukatili wa kingono, wamekuwa
makini na watoto wanapopan-
da mabasi ya shule ikiwamo
kuwazuia kupakatana.

Serikali yafuatilia wenye sifa kuingizwa miradi ya TASAF

Na Julieth MKireri, BACA-
MOYO

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais - Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Ridhiwani Kik-
wete, amesema serikali inaende-
lea kufuatilia wenye vigezo vya
kuingizwa katika mpango wa
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) ili wanufaike na miradi.

Ridhiwani pia ameelekeza
TASAF kuhakikisha tathmini ya
wanufaika wa kaya maskini hai-
waondoi watu katika mpango
kwa kuwa wana nyumba na
badala yake kupatikana kwao na

kuondolewa kutokane na miku-

Naibu Waziri huyo alielekeza
hayo mwishoni mwa wiki alipo-
zungumza na wanufaika wa TAS-
AF katika Wilaya ya Bagamoyo,
wengi wao wakiwa wamejikita
katika ujasiriamali baada ya kun-
ufaika na fedha zinazotolewa na
mfuko huo kwa misimu tofauti.

“Msiwaondoe  watu  katika
mpango kwa kigezo cha nyumba
ya kuishi. Hiyo siyo alama ya uta-
jiri na wengine wanapenda kuvaa
vizuri lakini hali zao za maisha
bado ni duni,” Ridhiwani alitoa
angalizo.

Alisema kuwa katika mwaka wa
fedha 2022/23 na 2023/24, seikali
imetenga jumla ya Sh. bilioni 51
kwa ajili ya miradi mbalimbali
inayotekelezwa na TASAF kwa
kaya maskini.

Mwanahawa Hassan, mkazi
wa Bagamoyo, ni miongoni mwa
wanufaika wa mpango wa kusaid-
ia kaya maskini wa TASAF am-
baye tayari amejikita katika shu-
ghuli za ujasiriamali na kuwa na
mabadiliko katika maisha yake.

Mwanahawa alisema tayari
amenufaika na mkopo wa Sh.
milioni saba ambao umemwez-
esha kuinua biashara zake, jambo

ambalo limemfanya kuomba
kuondolewa katika mpango kwa
kukosa vigezo vya kuendelea
kubaki.

Mratibu wa TASAF Mkoa wa
Pwani, Roselyn Kimaro, alisema
Wilaya za Kibaha, Kisarawe na
Bagamoyo ni miongoni mwa
maeneo yenye wanufaika wa
kaya maskini ambao baada ya
kuingizwa  katika mpango wa
TASAF wamekuwa na mabadi-
liko ya makazi na maisha kwa
ujumla.

Kwa mujibu wa taarifa ya Benki
ya Dunia ya Mwaka 2020, Tanza-
nia ni miongoni mwa mataifa ya-

nayokabiliwa na umaskini. Kina
cha umaskini kikiwa asilimia 26.4.

Kwa mujibu wa Taarifa ya Hali
ya Uchumi kwa mwaka jana,
umaskini wa mahitaji ya msingi ni
kwa asilimia 31.3 kulinganishwa
na maeneo ya mijini ambayo ni
asilimia 15.8.

Awamu ya tatu ya mradi wa
TASAF ilizinduliwa mwaka 2020
ukiwa na thamani ya Sh. trilioni
mbili zinazotumika kutoa ruzuku
kwa kaya maskini na utekelezaji
wa miradi ya maendeleo katika
sekta za elimu, afya na miundom-
binu.
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TPC yagawa matrekta kwa wakulima wa mpunga

Na Godfrey Mushi,
SIMANJIRO

IWANDA cha Sukari
cha TPC kupitia Shirika
lake la FTK, limewapa-
tia matrekta madogo
mawili maarufu ‘power tiller’
Wilaya ya Simanjiro, mkoani
Manyara ili waweze kuchavanga
mashamba yao ya mpunga.

Matrekta hayo yana thamani
ya zaidi ya Sh.milioni 18.34,
kwamba yatawasaidia wakuli-
ma hao katika uzalishaji wa zao
hilo.

Kwa miaka mingi, wakulima
hao ambao ni wanachama
wa Chama cha Wakulima wa
Mpunga Kiruani (CHAMPIKI),
wamekuwa wakisotea huduma
hiyo ya matrekta madogo ya
rani, jambo ambalo limeathiri
uchumi wao.

Akizungumza jana wilayani

humo na wakulima hao, wakati
wa hafla ya makabidhiano ya
matrekta hayo na darasala awali
la Shule ya Msingi Kiruani, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa TPC, Japhary
Alli, alisema wameamua ku-
wawezesha wakulima hao waki-
amini yatawasaidia kujikwamua
kiuchumi na kufikia malengo
yao ya uzalishaji wa chakula.
Ujenzi wa darasa hilo la awali,
umeigharimu TPC/FTK Sh. mil-
ioni 44.8 ukijumuisha ujenzi wa
darasa pamoja na ofisi ya mwal-
imu, meza, viti, makabati na
uchoraji wa picha ukutani kwa
ajili ya kufundshia watoto.
Kabla ya makabidhiano hayo,
Meneja wa FTK, Nina Sharif,
alisema awali wakulima wa
Kiruani walikuwa wakitumia
pesa nyingi kukodisha matrekta
ache wa vifaa hivyo, baadhi ya
wakulima hupitwa na muda am-
bao wangepaswa kuwa tayari
wamesha chavanga mashamba

yao kwa ajili ya msimu wa ku-
panda.

“Uhitaji bado ni mkubwa,
hivyo basi kamati teule ya usi-
mamizi itapanga mkakati wa
ufanyaji kazi wa power tiller hizi
ili ziweze kuzalisha fedha na ku-
nunua power tiller nyingine.

“Ni matarajio yetu kwamba
power tiller hizi zitatumika
kuleta maendeleo na mapato
yatakayopatikana  yatatumika
kufanya matengenezo ya power
tiller, wakati itakapohitajika.”

Mwenyekiti wa Chama cha
Umwagiliaji Kiruani (CHAWAKI),
Izack Leseyo, akieleza matarajio
yao baada ya kupata matrekta
kilianzishwa mwaka 1975 na
mpaka kufikia sasa tunalo eneo
la mashamba ya kilimo cha um-
wagiliaji hekta 5,000, eneo sasa
hivi tunalolima mpunga ni ekari
200, eneo lingine linalimwa ma-
hindi, mboga na maharage.

“Ujio wa hizi power tillers,

ambazo tumeletewa na FTK,
baada ya sisi kuwaomba watu-
saidie na wakatupa mafunzo
kuhusu umwagiliaji, utatusaidia
sana kuongeza eneo la uzalishaji
wa mpunga kutoka ekari 200 za
sasa hadi kufikia ekari 5000.5.”
Diwani wa Kata ya Msitu
wa Tembo, Kaleya Mollel, ali-
washukuru TPC na FTK kwa
misaada hiyo, akisema ameku-
wa akipeleka mahitaji kwao.
“Nimepeleka ombi la mad-
awati ya sekondari, wameni-
kubalia kuna mambo wanaweka
sawa na tutapata hayo madawa-
ti kwa ajili ya sekondari yetu,”
alidokeza kuhusu ombi hilo pia.
Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji, ambaye ni Ofisa Mipango
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Simanjiro, Happyness Masatu,
akizungumza baada ya kupokea
power tiller hizo, alionya
matrekta hayo yasiwe chombo
cha mtu mmoja kujimilikisha
kwa manufaa yake.peke yake.

Mkuu wa Mkoa wa Manvyara, Queen Sendiga (kushoto), akimkabidhi vifaa vya kutolea huduma za maji fundi wa vyombo vya wa-
tumia maji kutoka Wilaya ya Kiteto, Grace Msovela, mwishoni mwa wiki. PICHA: JALIWASON JASSON

Kampuni ya Ubongo kuadhimisha miaka 10

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

KAMPUNI ya Ubongo in-
ayoongoza kwa uzalishaji wa
vipindi vya elimu burudani Af-
rika, imetangaza maadhimisho
ya miaka 10 tangu kuanzishwa
kwake, huku ikijivunia kufikia
familia zaidi ya milioni 30 Af-
rika na kuleta mabadiliko katika
sekta ya elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Ubongo, Mwasi Wilmore alise-
ma kupitia mkusanyiko wa
programu za elimu zinazovutia

ikiwamo akili and me, ubongo
kids na nuzo and namia iliyoan-
zishwa hivi karibuni, kampuni
hiyo imeendelea kuwa kinara
katika nyanja ya ubunifu katika
ujifunzaji wa watoto.

“Tangu kuanzishwa kwake
Julai 2013 jijini Dar es Salaam,
nchini Tanzania, Kampuni ya
Uongo imejikita katika kuten-

geneza  maudhui ya elimu
yenye kufurahisha,  kuelimi-
sha na yenye  kuzingatia

lugha na tamaduni za kiafrika
zinazomfanya mtoto apende
kujifunza.

“Kupitia teknolojia mbalim-
bali kama vile televisheni, redio,
na simu za mkononi, Kampuni
ya Ubongo imeweza kufikia fa-
milia zaidi ya milioni 32 Afrika
na kufanya athari kubwa ka-
tika sekta ya elimu ya bara hili,”
alisema Mwasi.

Aliongeza kuwa utafiti huru
zilizochunguza programu za
ubongo zimeonesha mara kwa
mara matokeo mazuri kama
vile kuboresha utayari wa mtoto
kuanza shule na viwango vya
ujifunzaji, kuchangia mabadi-
liko chanya ya kijamii na kitabia

kwa watoto na walezi wao.

Alisisitiza kuwa katika kipindi
cha miaka 10 iliyopita, ubongo
imekua kutoka shirika dogo la
Tanzania hadi shirika lisilo la ki-
serikali lenye uwakilishi wa kina
barani Afrika na kuwa kinara
katika elimu-burudani barani
Afrika.

Mwasi alisema kuwa progra-
mu za ubongo zilizojaa ubunifu
na zenye kusisimua, zinawawez-
esha watoto kupata maarifa na
stadi muhimu zinazowasaidia
kubadili maisha yao na jamii zao
kwa ujumla.

ONG yatoa
zawadi kwa
wasichana
wabunifu
Arusha

Na Getrude Mpezya, ARUSHA

SHIRIKA la kiraia la Okoa New
Generation (ONG), linaloendesha
mradi wa kusaidia wasichana, vi-
jana na jamii ya watu wenye wale-
mavu (EPIC), limekabidhi hundi ya
Sh. 500,000 kwa wasichana waja-
siriamali wabunifu wa Jiji la Aru-
sha, baada ya kufanya vizuri katika
maonyesho ya biashara.

Kwa mujibu wa Mratibu wa
shirika hilo na mwandaaji wa
mashindano ya ubunifu, Shaban
James, alisema kuwa utoaji wa
motisha ni hamasa kwa mabinti
wengine wanaojishughulisha na
ujasiriamali kujiepusha kuendelea
kuwa tegemezi.

Alisema ‘Okoa’ wanatumika
kushawishi mabinti kwa kufanya
mafunzo ya biashara na ujasiri-
amali ili kuwasaidia kuanzisha na
kumiliki biashara pamoja na ku-
fundishwa vyanzo vya upatikanaji
wa mitaji ama kuwapatia mitaji ili
kufanikisha biashara zao kuwa en-
delevu.

“Malezi na ushauri humsaidia na
kumwongoza binti mbunifu kwa
kila hatua katika biashara yake na
jinsi ya kufanya biashara kidigitali
ili kuwafikia wateja kwakuwaun-
ganisha na wafanyabiashara,”
alisema James.

Ofisa Maendeleo ya Vijana,
Japhet Kurwa, alisema kuwa utoaji
wa elimu na misaada kwa wajasiri-
amali wadogo ni lazima kijana ap-
ate elimu na kuwa na utayari wa
kuchangamkia baadhi ya fursa za
biashara zinazojitokeza ili kutimi-
za ndoto zao na kumsaidia kijana
tunatakiwa kuwaandaa vijana vi-
zuri na kuanza kuwekeza katika
kutumika,” alisema.

Hata hivyo moja ya mshindi na
mwelimishaji rika, Piala Silayo,
alisema kuwa yeye kama mnu-
faika wa shirika hili anawashauri
mabinti wenzake kuwajasiriamali
ili kuepuka kutegemea kipato ku-
toka kwa wanaume na kupelekea
maambukizi ya magonjwa ya zinaa
na badala yake wapambane
wawe wafanyabiashara wenye
ubunifu.

Naye Naibu Meneja mradi wa
asasi inayosaidia mabinti, vi-
jana walioko nje ya shule na wa-
naoishi na maambukizi ya Virusi
Vya UKimwi (SHDEPHA), Irene Ja-
cob, alisema wataendelea kufanya
kazi kwa ajili ya kuwasaidia vijana
hawa ili kufikia malengo na kupata
Taifa lenye wajasiriamali na wafan-
yabiashara wenye kutimiza ndoto
7ao.
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Serikali yatoa ufafanuzi kero
tano sekta ya afya Shmyanga

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ERIKALI imetoa ufafanuzi

na utatuzi wa kero tano

zinazoikabili sekta ya afya

mkoani Shinyanga am-
bazo ni ukosefu wa jengo la kuhi-
fadhia maiti, uhaba wa madaktari
bingwa, ukosefu wa magari ya
wagonjwa, uhaba wa majengo,
wahudumu wa afya.

Kero hizo zilizoibuliwa wakati
wa ziara ya siku mbili ya Waziri
wa Afya, Ummy Mwalimu mkoani
hapa, kwamba wakazi walieleza
kuwa kero hizo zimekuwa zikiwa-
gharimu pindi wanapofika katika
vituo vya afya, hospitali kupata
matibabu.

Akijibu kero ya ukosefu wa
jengo la kuhifadhia maiti katika
Hospitali ya Rufani Mkoa, Mgan-
ga Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Dk. Yudas Ndugile alisema licha

ya hospitali hiyo kuanza kutoa
huduma za matibabu Novemba
mwaka jana bado ina matatizo
kadhaa yanayokwamisha baadhi
ya utendaji kazi.

Alitaja  mapungufu mengine
kuwa ni pamoja na uhaba wa
magari ya kubebea wagonjwa
kwamba ubhitaji ni magari 45, la-
kini kwa sasa yapo 13.

“Tuna  madaktari  bingwa
wawili wa magonjwa ya watoto,
magonjwa ya ndani mmoja,
upasuaji mmoja na magonjwa ya
kinamama mmoja, hivyo idadi
hii ni ndogo kulingana na uhitaji
wa hospitali hii,” alisema Mganga
Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani
Mkoa wa Shinyanga, Dk. Luzila
John.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu,
Joseph Mkude, akisoma taarifa ya
huduma za afya wilayani humo,
alisema wanakabiliwa na tatizo
upungufu wa watumishi wa afya

874, kwa sasa waliopo ni 318 na
uhitaji ni watumishi 1,192.

Alisema wilaya hiyo ina hos-
pitali mbili, moja Serikali na ny-
ingine ya binafsi, vituo vya afya
64,na zahanati 51 na pia inaka-
biliwana upungufu wa majen-
goya huduma mbalimbali
zikiwamo huduma ya mama na
mtoto.

Akijibu kero hizo Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, alieleza
kuwa serikali itahakikisha wa-
naongeza majengo katika Hospi-
tali ya Rufani Mkoa wa Shinyanga
likiwamo jengo la monchwari
pamoja na hospitali nyingine ze-
nye uhitaji.

Kuhusu upungufu wa madak-
tari bingwa alisema tatizo hilo ni
la nchi nzima na kwamba seri-
kali ilitoa maombi ya ajira kwa
madaktari bingwa 35, lakini wal-
ioomba 15 waliokidhi vigezo 11 na
walioripoti kazini walikuwa sita

Ahsema serikali imeshatafuta
njia ya mbadala ya kuwafanya
madaktari bingwa wabaki kwe-
nye hospitali za serikali na ku-
tokimbilia hospitali binafsi.

Kadhalika, alitaja tatizo la
uhaba wa watumishi wa afya
kuwa lipo maeneo mengi nchini,
kwani kama wizara haikuwa na
kibali cha kuajiri kutoka kwa
Rais, kwamba mwaka huu ndiyo
wamepewa kibali na kuagiza
halmashauri zitenge mapato ya
ndani kuajiri watumishi wa afya
kwa mkataba.

Kuhusu magari ya kubebea
wagonjwa, Waziri Ummy alisema
serikali itatoa magari kudhibiti
adha hiyo na kusema kuwa kwa
hatua ya awali watatoa magari
matatu, mawili kutoka TAMI-
SEMI na moja kutoka Wizara ya
Afyaili kupunguza makali ya kero
hiyo.

Chato kuunganishwa
katika mradi wa BBT

Na Daniel Limbe,
CHATO

SERIKALI imesema
ipo tayari kuiungani-
sha Wilaya ya Chato
iliyopo mkoani Geita
katika mradi wa BBT
kutokana na wilaya
hiyo kuonesha kuwa
tayari ipo kimkakati
katika kuinua uchumi
kupitia kilimo cha um-
wagiliaji.

Kauli hiyo imetolewa
na Naibu Waziri wa Kil-
imo, Antony Mavunde,
wakati wa uzinduzi wa
kampeni ya mapinduzi
ya kilimo na uchumi
wilayani humo na kui-
pongeza wilaya hiyo
kuwa ya kwanza kitaifa
kutekeleza mwongozo
wa kilimo.

Aidha, alisema wilaya
hiyo itapewa kipaum-
bele cha utekelezaji wa
miradi ya uchimbaji
mabwawa ya umwagil-
iaji, upatikanaji haraka
wa mbolea za viwanda-
ni kuanzia ~ msimu
wa kilimo 2023/24,
mbegu bora na ushauri
wa ugani kwa wakuli-
ma wote kwa lengo la
kuhakikisha wananu-
faika na kilimo biasha-
ra.

Alieleza kuwa hatua
hiyo inalenga kupun-
guza kadhia ya ukosefu
wa ajira kwa vijana na
wanawake, = kwamba

kupitia mradi huo wa-
nanchi watakuwa na
matumaini mapya ya
kiuchumi, kijamii na
kisiasa.

Mkuu wa Wilaya ya
Chato, Mhandisi Deusd-
edith Katwale, alisema
hali ya umaskini kwa
wananchi katika wilaya
hiyo imekuwa ikim-
sikitisha licha ya wilaya
hiyo kuwa na rasilimali
kubwa ya ardhi inay-
oweza kuwaondolea
umaskini wa vipato.

Alisema kupitia ofisi
yake waliamua ku-
tumia wataalamu ku-
toka Chuo cha Kilimo
cha Sokoine (SUA)
waliosaidia  kuandaa
mkakati thabiti wa ku-
fikia lengo la serikali la
kuhakikisha wananchi
wananufaika na kilimo
biashara na kuachana
na kile cha mazoea am-
bacho hakina tija.

Mtaalamu wa mi-
fumo ya umwagiliaji
kutoka SUA, Mhandisi
Jackson Masakia, ali-
iomba serikali kuwa-
patia sehemu ya ardhi
kwenye wilaya hiyo
ambayo watalima na
kuzalisha kwa tija ili ku-
waonyesha wananchi
kwa vitendo kuwa Kkili-
mo biashara kinaweze-
kana na ndiyo mkom-
bozi mkuu wa uchumi
wa kaya na taifa kwa
ujumla.

wakiwa katika maktaba ya shule kwa ajili ya kUJlsomea mvwshom mwa wiki. Maktaba
* hiyo imejengwa kwa nguvu za wananchi, mbunge na Shirika la Kimataifa la Project
: Concern International (PCl). PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC ahimiza
wananchi
kushiriki
shughuli za
maendeleo

Na Elizabeth Sele-
man, SENGEREMA

MKUU wa Wilaya
ya Sengerema, Senyi
Ngaga, amewataka wa-
nanchi wilayani humo
kuhakikisha wanashiri-
ki kikamilifu katika shu-
ghuli za kimaendeleo.

Alitoa ushauri huo
mwishoni mwa wiki
ofisini kwake wakati
akielezea  ujio wa
Mwenge wa Uhuru
wilayani humo, huku
akiwataka ~ wananchi
kujitokeza kwa wingi
siku ya kuupokea na
kushiriki katika miradi
itakayozinduliwa.

Alisema lengo la
Mwenge wa Uhuru kufi-
ka wilayani hapa ni kui-
tambua miradi hiyo na
kuitumia vyema pale in-
apoanza kutoa huduma.

Ngaga alisema
Mwenge wa Uhuru
utakuwa wilayani humo
kwa siku mbili kutoka-
na na wilaya hiyo kuwa
na halmashauri mbili
ambapo Julai 16 ume-
pokelewa katika Hal-
mashauri ya Buchosa
17 utakimbizwa katika
Halmashauri ya Senger-
ema.

Alitaja  miradi ya
maendeleo itakayok-
aguliwa na Mwenge wa
Uhuru ni 15 ikiwa na
thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni nane, ikijumui-
sha miundombinu ya
barabara, miradi ya
elimu, maji na afya ka-
tika Halmashauri ya Bu-
chosa na Sengerema.

Wakizungumza na
Nipashe baadhi ya wa-
nanchi wilayani humo
waliahidi kutumia vye-
ma fursa ya Mwenge wa
Uhuru ikiwa ni pamoja
na kushiriki  katika
shughuli za kibiashara
wakati siku zote.

Walisema Mwenge wa
Uhuru unahamasisha
watu kufanya kazi kwa
bidii, kwamba ukifika
wilayani kwako wata-
pata manufaa na miradi
ambayo itazinduliwa.
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ANAWEZA KUIPA MADRID

MADRID, Hispania

WA mujibu wa Fab-
rizio Romano, Paris
Saint-Germain wam-
empa Kylian Mbappe
muda wa kuamua juu ya mus-
takabali wake katika klabu
hiyo, kwani mkataba wake
katika timu hiyo utakamilika
msimu ujao wa majira ya joto.

Taarifa za ziada pia zinaone-
sha kuwa uongozi wa klabu
hiyo hauko tayari kumpoteza
Mbappe bure msimu ujao
wa majira ya joto. Kwa hiyo,
ni ama atasaini nyongeza ya
mkataba au uongozi utachun-
guza chaguo gumu, lakini
muhimu la kumuuza msimu
huu ujao.

Real Madrid ni moja ya kla-
bu zilizo na uwezo mkubwa
wa kifedha na wameonesha
nia hadharani na pia wame-
kuwa na nia ya kumsajili Mfar-
ansa huyo. Hakuna wasiwasi
kwamba Mbappe anaweza
kuonekana kama mbadala

makini wa Karim Benzema.

Fowadi huyo mzaliwa wa
Paris ni mmoja wa wachezaji
wa kutumainiwa wa Paris
Saint-Germain na uwezo wake
wa kushambulia ni mkubwa
zaidi. Zaidi ya hayo, uwezo
wake wa kusaidia timu ni
mkubwa na wa kusifiwa.

Kwa maelezo hayo, orodha
hii inaangalia mambo mawili
ambayo Mbappe anaweza
kuwapa Real Madrid iwapo
uhamisho wake utawezekana
kutokea msimu huu wa majira
ya joto, twende sasa...

#2. Ubunifu na uwezo wa
kushambulia

Unapozungumzia washam-
buliaji mahiri barani Ulaya
na kwingineko, mojawapo ya
majina yanayokuja kichwani
ni Mbappe kama umabhiri
wake wa kutengeneza nafasi
kwenye nusu ya mpinzani.
Hayo hapo juu yamethibit-
ishwa vya kutosha kwani am-
etoa jumla ya asisti 98 katika

mechi 260 akiwa fowadi wa
Paris Saint-Germain.

Pili, katika suala la uimara
wa kushambulia, Mbappe pia
ni miongoni mwa wachezaji
wanaoweza kucheza nafasi
nyingi za ushambuliaji kwani
anaweza kucheza namba tisa,
saba na 11. Mfaransa huyo pia
anaweza kuchukua nafasi ya
mshambuliaji mwenzake pin-
di itakapohitajika.

#1. Ataboresha kiwango
cha ufungaji

Karim Benzema ndiye
mfungaji bora wa Real Madrid
na mwenye heshima zaidi ka-
tika kipindi cha miaka minne
iliyopita huku akiifungia klabu
hiyo mabao mengi ya kushin-
da mechi. Hata hivyo, baada
ya kuondoka kwake, mmoja
wa wachezaji wanaoweza
kuziba pengo la mshambuliaji
huyo wa kati ni Mbappe.

Mshambuliaji huyo wa zam-
ani wa AS Monaco alifunga
mabao 41 kwenye michezo 43

katika mashindano yote akiwa
na Paris Saint-Germain msimu
uliopita.

Zaidi ya hayo, alikuwa mfun-
gaji bora wa Ligue 1 msimu wa
2022-23 akiwa na mabao 29,
akimshinda Alexandre Laca-
zette, aliyefunga mabao 27 na
alikuwa mpinzani wake wa ka-
ribu zaidi. Ameifungia klabu
hiyo mabao 212 katika mechi
260.

Kwa kuzingatia namba zilizo
hapo juu, pamoja na washam-
buliaji wa kiwango kama Vin-
icius Junior na Rodrygo katika
safu ya ushambuliaji ya Real
Madrid, hakuna shaka kwam-
ba watatu hao wanaweza
kusambaratisha safu kadhaa
za ulinzi kwenye Ligi Kuu His-
pania, LaLiga na mashindano
mengine ya Ulaya.

Inabakia kuonekana ikiwa
Real Madrid itavunja benki na
kumsajili Mfaransa huyo, am-
baye kwa sasa thamani yake ni
euro milioni 180 kwa mujibu
wa takwimu za uhamisho.

irates
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MAMBO MAWILI MBAPPE

HUU ndio usajili wa Klabu za
‘Top 3' Ligi Kuu Bara hadi sasa
kuelekea msimu wa 2023/24,
Yanga: Nickson Kibabage
(Tanzania), Gift Fred (Uganda),
Jonas Mkude (Tanzania),
Kouassi Attohoula Yao (lvory
Coast) na Maxi Mpia Nzengeli
(DR Congo). Simba: Willy
Essomba Onana (Cameroon),
Aubin Kramo (lvory Coast), Che
Fondoh Malone (Cameroon),
David Kameta ‘Duchu’
(Tanzania) na Fabrice Ngoma
(DR Congo). Azam FC; Feisal
Salum ‘Fei Toto' (Tanzania),
Djibril Sillah (Gambia), Alassane
Diao (Senegal) na Cheikh Sidibe
(Senegal).
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D Extra Time

LONDON, England

OKO la uhamisho wa majira ya joto la 2023 kwa
sasa linavuma huku mikataba mbalimbali iki-
kamilika na mazungumzo yanaendelea kati ya
klabu kwa ajili ya wachezaji.

Klabu zote Ulaya zinaboresha na kuimarisha vikosi
vyao kabla ya msimu mpya kuanza mwezi ujao.
Baadhi ya klabu bora barani Ulaya zimeonesha nia
ya kweli sokoni kwa kutoa fedha ili kuleta wachezaji
waliowalenga. Kadiri klabu inavyotumia, inafaa pia
kusawazisha vitabu kwa kutengeneza faida kubwa.

Mapato yanayotokana na mauzo ya wachezaji hu-
wezesha klabu kuzalisha fedha ambazo zinaweza ku-
tumika kusajili wachezaji zaidi na pia kuwekeza katika

maeneo mengine. . l . ‘

<

Pia husaidia kudhibiti vitabu kwa mujibu wa
kanuni za kifedha za haki sawa (Financial Fair
Play) ambazo zinasema kuwa klabu haipaswi
kutumia zaidi ya inachozalisha.

Hivyo basi, makala haya yanaangalia klabu
tano ambazo zimeingiza fedha nyingi hadi sasa
katika kipindi hiki cha uhamisho wa wachezaji
kinachoendelea...

A

#5. Wolverhampton Wanderers - Euro Mil-
ioni 92.05

Cha kufurahisha, Wolverhampton Wander-
ers ni moja ya klabu ambazo zimepata mapato

KWE N

s

® 44

h1y0 ya Ligi Kuu England imepata euro milioni
92.05 kutokana na mauzo ya wachezaji kufikia
sasa.

Uuzaji wa Ruben Neves kwa Al Hilal ndio
sababu kuu ya mapato haya mazuri. Kiungo
huyo wa kati wa Ureno aliuzwa kwa klabu hiyo
ya Saudia kwa dau la euro milioni 55. Wolves
pia imewauza mabeki wa kati Conor Coady na
Nathan Collins kwa Leicester City na Brentford
kwa ada ya jumla ya euro milioni 35.55.

Zaidi ya hayo, kiungo wa Japan, Hayao
Kawambe alihamishiwa Klabu ya Ubelgiji ya
Standard Liege kwa euro milioni 1.50.

mengi katika soko la sasa la uhamisho. Tim-

-

SIZILIZOING ZAFE
EJUSAYILIH!

#4. Sporting CP - Euro Milioni 108

Miamba wa Ureno Sporting CP pia wa-
menufaika kwa wingi kutokana na mauzo ya
wachezaji msimu huu wa majira ya joto. Wame-
pata euro milioni 108 kufikia sasa kutokana na
mauzo ya wachezaji watatu.

Kiungo wa kati wa Uruguay, Manuel Ugarte,
hivi majuzi alijiunga na Paris Saint Germain
(PSG) kwa dau la pauni milioni 60. Mkataba
huo unamfanya raia huyo wa Uruguay kuwa
mchezaji ghali zaidi wa klabu hiyo kuuzwa nje
ya nchi, ukimtoa Bruno Fernandes ambaye aliu-
zwa kwa Manchester United kwa euro milioni

Sporting pia 1mepata euro mlhonl 40 kutoka-
na na mauzo ya Pedro Porro kwenda Tottenham
Hotspur msimu huu wa majira ya joto. Msham-
buliaji Tiago Tomas pia alijiunga na VfL Wolfs-
burg kwa euro milioni nane. —

#3. Borussia Dortmund - Euro Milioni 108
* Borussia Dortmund wanasifika kwa kusaka
vipaji vya vijana, kuwakuza katika ubora wa
hali ya juu, na baadaye kuwauza kwa bei kubwa.
Tangu msimu wa 2000-01, klabu hiyo ya Uje-
rumani imepata zaidi ya euro bilioni 1.15 kuto-
kana na mauzo ya wachezaji.

55. e ,_‘Klabu hiyo imedumisha sifa yake kama klabu
kY

inayouza msimu huu wa majira ya joto kwa ku-
muuza mmoja wa wachezaji bora wa klabu hiyo,

Jude Bellingham kwenda Real Madrid kwa kitita

cha euro milioni 103 pamoja na nyongeza.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England kuha-
mia Klabu ya Madrid kumemfanya kuwa mchezaji
wa pili ghali zaidi aliyesajiliwa katika dirisha la
usajili la majira ya joto 2023 hadi sasa baada ya
Declan Rice aliyejiunga na Arsenal kwa kitita cha
euro milioni 105 akitokea West Ham United. Bell-
ingham pia anakuwa mchezaji wa pili kuondoka
Dortmund kwa gharama ya juu zaidi nyuma ya
Ousmane Dembele ambaye aliuzwa kwenda Bar-
celona kwa euro milioni 140. =~

Timu hiyo inayotumia jezi nyeusi na njano pia
imetengeneza euro milioni tano kutokana na
mauzo ya Ansgar Knauff kwenda Eintracht Frank-

" ——

#2. RB Leipzig - Euro Milioni 133.50
Klabu nyingine yenye mapato mengi zaidi
kufikia sasa ni RB Leipzig. Washindi hao
, wa Kombe la DFB-Pokal wa mwaka 2023,
& wamewauza nyota wao wawili muhimu
' ambao ni Christopher Nkunku na Dominik
Szoboszlai.
Nkunku aliuzwa kwa Chelsea kwa euro
~ milioni 60 huku Szoboszlai raia wa Hungary
akisajiliwa na Liverpool kwa ada ambayo ni
rekodi ya klabu ya euro milioni 70. Golikipa,
Fringe Josep Martinez pia alikamilisha uhamisho
wa euro milioni 3.50 kwenda Klabu ya Genoa ya
Ligi Kuu Italia, Serie A. .

#1. Chelsea - Euro Milioni 220.80

Si jambo la kushangaza kwa ‘Blues’ kuongoza
kwenye orodha hii baada ya wachezaji wanane
wa kikosi cha kwanza kuondoka hadi sasa msimu
huu wa majira ya joto. Baada ya kutumia zaidi

ya euro milioni 600 kwenye dirisha lililopita la |

majira ya joto, klabu hiyo ya London ilihitaji
kupunguza kikosi chao kilichokuwa kimejaa
wachezaji. = e

Haja ya kuijenga upya timu pia ikawa muhimu
kufuatia msimu wa kukatisha tamaa wa 2022-23.
Zaidi ya hayo, ili kuepuka kukiuka sheria za FFP,
Chelsea ililazimika kuwauza baadhi ya wachezaji
wao bora ili kuweza kufanya usajili mpya.

‘The Blues’ hao wametengeneza jumla ya euro
milioni 220.80 kufikia sasa kutokana na mauzo
ya wachezaji msimu huu wa majira ya joto. Kai
Havertz, Mason Mount, na Mateo Kovacic wa-

. liuzwa kwa wapinzani wao wa Ligi Kuu England,

Arsenal, Manchester United, na Manchester City
kwa ada ya jumla ya euro milioni 163.3.
Ziada ya euro milioni 57.5 pia imepatikana ku-

. tokana na mauzo ya Kalidou Koulibaly, Edouard

Mendy, na Ruben Loftus-Cheek. Chelsea bado
wanaweza kupata mapato zaidi kutokana na
uwezekano wa kuondoka kwa Christian Pulisic
na Hakim Ziyech. Mawinga wote wawili wamehu-
sishwa na uhamisho wa kwenda klabu nyingine
msimu huu wa majira ya joto.

- 66

|

Nukuu

/

“Hatimaye nina furaha sana kuwa Bar-
celona na kujiunga nanyi. Natarajia sana
msimu mzuri na mchezo wa kwanza. Ni
ndoto kuwa Barca. Nakumbuka nikiwa
mtoto nilimuona Rijkaard [Frank] na
Pep [Guardiola] Barca. Mimi ni shabiki
wa Barca, mara zote niliwafuatilia kwa
karibu kila msimu na nina furaha sana
na kujivunia kuwa sehemu ya timu hii,”
kiungo mpya wa Barca, llkay Gun-
dogan, akielezea furaha yake baada
ya kujiunga na klabu hiyo akitokea
Manchester City.

o !

“Nimekuwa nikiiangalia Arsenal kwa mi-
simu michache iliyopita na mwenendo
ambao wamekuwa wakiendelea. Si
msimu uliopita, lakini msimu uliopita
kabla, walimaliza nafasi ya tano, lakini
unaweza kuona mtindo wa uchezaji

wa Mikel [Arteta] alikuwa akiutekeleza.
Msimu uliopita ulikuwa msimu bora,

na kupeperusha kila timu nje ya maji
isipokuwa Man City. Pamoja na Mikel
na jinsi anavyofanya kazi, kikosi, jinsi
kila mtu ni_ mchanga, nguvu karlbu'na
klabu na pia changamoto va kurudisha
Arsenal mahali inapostahili, hiyo ina
maana kubwa kwangu...” Kiungo mpya
wa Arsenal, Declan Rice, akielezea kwa
nini amechagua kujiunga na timu hiyo
akitokea West Ham United.

nirates
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“Miaka 10 iliyopita, nilipoanza safari
yangu va kujenga timu mpya huko
Miami, nilisema kwamba nina ndoto ya
kuleta wachezaji wakubwa zaidi ulim-
wenguni kwenye jiji hili la kushangaza.
Wachezaji walioshiriki matarajio nili-
yokuwa nayo nilipojiunga na LA Galaxy
kusaidia kukuza soka nchini Marekani
na kujenga historia kwa kizazi kijacho
katika mchezo huu tunaoupenda sana.
Leo ndoto hiyo imetimia. Sikuweza
kujivunia kwamba mchezaji wa kiwango
cha Leo [Messi] atajiunga na klabu yetu,
lakini pia nina furaha kumkaribisha
rafiki mzuri, mtu wa ajabu na familia
yake nzuri kujiunga na jumuiya vetu ya
Inter Miami,” David Beckham akimka-
ribisha Lionel Messi, baada ya kujiunga
na Inter Miami.




“Miaka 10 iliyopita, nilipoanza safari yangu ya kujenga timu mpya huko
Miami, nilisema kwamba nina ndoto ya kuleta wachezaji wakubwa zaidi
ulimwenguni kwenye jiji hili la kushangaza. Wachezaji walioshiriki mata-
rajio niliyokuwa nayo nilipojiunga na LA Galaxy kusaidia kukuza soka
nchini Marekani na kujenga historia kwa kizazi kijacho katika mchezo huu

tunaoupenda sana. Leo ndoto hiyo imetimia...

Ukurasa 13

Na Adam Fungamwango

AANDALIZI ya kuan-

za kwa msimu mpya

wa Ligi Kuu Tanza-

nia Bara 2023/24,
yameanza kwa kila timu, zingine
zikiamua kuondoka nchini kwen-
da kufanya ‘pre season’ maeneo
ya mbali na walipozoea.

Prisons huenda ika
piga kambi, Dar es Sa
laam, Zanzibar, au
Arusha, Azam ikienda
nchini Tunisia na Sim
ba ikitoka nje ya bara
la Afrika kwenda
Ulaya, nchini Uturuki.

Mabingwa wa Tanzania Bara
Yanga wameamua kubaki nchini,
Jiji 1a Dar es Salaam na bado baa-
dhi ya klabu hazijaweka vizuri
mipango yao kama zitakuwa
wapi kujiandaa na msimu mpya.

Wakati baadhi ya timu zikion-
gozwa na Simba zitakuwa na ma-
kocha wale wale zilizokuwa nao
msimu uliopita, kuna zingine zi-
takuwa na makocha wapya baada
ya kuachana na makocha wao wa
msimu uliopita kwa sababu mbal-
imbali.

Baadhi wamemaliza mika-
taba yao na kuamua kuondoka,
wengine walitimuliwa na baadhi
pamoja na kumaliza na timu hizo,
lakini wameonekana hawatoshi
kuelekea msimu ujao wa ligi.

JE, WAJUA?

KWA mujibu wa
mtandao wa ESPN, hawa
ndio viungo washambu-
liaji 10 bora kwa sasa;
Kevin De Bruyne (Man
City), Martin @degaard
(Arsenal), Bernardo
Silva (Man City), Jamal
Musiala (Bayern,) Bruno
Fernandes (Man United),
Julian Brandt (Dort-
mund), Gavi (Barca), Bra-
him Diaz (Madrid), Lucas
Paqueta (West Ham) na
Nicolo Barella (Inter).

Zifuatazo ni baadhi ya timu zitazoanza Ligi
Kuu Tanzania Bara zikiwa na makocha wapya
kabisa, pamoja na majina ya makocha hao...

Azam FC - Youssouph Dabo

Raia huyu wa Senegal ndiye kocha wa kwan-
za mpya kutangazwa na klabu nchini kwa ajili
ya msimu ujao wa ligi.

Azam FC ilimtangaza Mei Mosi mwaka jana
kabla hata ya kumalizika kwa msimu uliomal-
izika kuwa atakinoa kikosi hicho kwa msimu
ujao.

Dabo akapata nafasi ya kukiangalia kwe-
nye mechi kadhaa zilizobaki na kuwafahamu
wachezaji ambao atakwenda kuwanoa.

Akaomba uongozi usifanye usajili mkubwa
sana usiozidi wachezaji wanne kwani alicho-
gundua ni kwamba timu ina wachezaji wazuri
waliokosa mafunzo bora.

Kwa sasa yupo nchini Tunisia na kikosi
chake kukitengeneza kwa ajili ya mikikimikiki
ya mashindano yote atakayokabiliana nayo
msimu ujao.

Yanga - Miguel Gamondi

Mwishoni mwa mwezi Juni Yanga ilimtangaza
kocha wake mpya, Miguel Angel Gamondi
kuchukua nafasi ya Nasreddine Nabi ambaye
mkataba wake ulifikia tamati na hakutaka tena
kuongeza kwa madai ya kwenda sehemu ny-
ingine kutafuta changamoto.

Yanga inaweza kupata faida kubwa kwa ko-
cha huyo raia wa Argentina kutokana na kulijua
vilivyo soka la Kiafrika akifundisha kwa zaidi
ya miaka 20 na kikubwa zaidi amezifundisha
klabu kubwa ambazo kazi yao kubwa ni ku-
saka mataji na siku zote zinaishi kwenye hatua
za makundi ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la

Shirikisho.

Timu hizo ni Wydad Casablanca ya Mo-
rocco, Esperance ya Tunisia, Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini, CR Belouizdad
na USM Alger za Algeria ambayo kwa sasa
ndiyo Mabingwa wa Kombe la Shirikisho
Afrika.

“Nimepata mafanikio mazuri nikiwa na
timu hizo, nimefurahi sana kujiunga na
klabu kubwa kama Yanga na yenye historia
nzuri kwenye soka la Tanzania na Afrika,
kwangu ni klabu kubwa yenye mashabiki
wengi wenye upendo, ninaamini kama tu-
taunganisha nguvu zetu pamoja na wana-
chama, mashabiki, viongozi na benchi la
ufundi, wachezaji na wafanyakazi wengine,
tutaendelea kupata mafanikio makubwa
kuanzia pale tulipoishia,” akasema kocha
huyo.

KMC - Abdulhamid Moalin

Katika kile kinachoonesha kuwa hataki
masihara msimu ujao, viongozi wa KMC
wamemchukua aliyekuwa Kocha wa Azam,
Abdulhamid Moalin, kufundishia kikosi
chao.

KMC ilikuwa moja ya timu zilizolazimika
kushinda kwa lazima mechi chache zi-
lizobaki za Ligi Kuu ili kuwa salama kushuka
au kucheza ‘play off’ na kufanikiwa inaone-
kana haitaki tena kuishi kwenye hali hiyo
msimu ujao.

“Nashukuru Mungu kwa kupata nafasi
nyingine tena ya kuifundisha timu ya Tan-
zania, pia nashukuru uongozi wa KMC kwa
kuniamini kuiongoza klabu yao, huu ni
mtihani mkubwa kwangu kwenda kuifanya
kuwa timu yenye kikosi imara, najua ligi
kwa sasa nchini ni ngumu na hata msimu
ujao haitokuwa rahisi, lakini nimekuja hapa
na nimekubali nikijua haya yote,” anasema
Moalin.

Anachukua nafasi ya Jamhuri Kihwelo
ambaye aliichukua timu hiyo ikiwa kwe-
nye hali mbaya katika Ligi Kuu, na kufani-
kiwa kuibakisha akicheza mechi nne za ligi
pamoja ya ‘play off” dhidi ya Mbeya City,

Moalin alikuwa Kocha Mkuu tangu Azam
kuanzia Januari mwaka jana aliporithi miko-
ba ya George Lwandamina, lakini mwisho
wake naye ulikuwa Agosti mwaka jana.

Mwinyi Zahera - Coastal Union

Klabu ya Coastal Union nayo haijapoa,
imemtangaza Mwinyi Zahera, raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo kuwa Kocha
Mkuu, akichukua nafasi ya Elius Fikiri am-
baye benchi lake la ufundi na yeye akiwa
ndani lilivunjwa na Kamati ya Utendaji
ya klabu hiyo kwenye Mkutano Mkuu uli-
ofanyika hivi karibuni jijini Tanga.

Zahera ambaye atachukua jukumu la
kukinoa kikosi hicho, ametokea Klabu ya
Polisi Tanzania ambayo imeshuka daraja
msimu uliomalizika.

Kocha huyo aliingia nchini mwaka Aprili
2017 na kuwa Kocha Mkuu wa Yanga, akii-
fundisha kwa kipindi cha miezi isiyopun-
gua 15 akaonyeshwa mlango wa kutokea,
Oktoba 1918 na nafasi yake ikachukuliwa na
Charles Boniface Mkwasa.

Fred Felix Minziro - Prisons

Kocha aliyeifundisha Geita Gold msimu
uliopita, Fred Felix Minziro anakwenda
kuwa Kocha Mkuu wa Prisons kwa msimu
ujao baada ya kutambulishwa rasmi.

Minziro anakwenda kuchukua nafasi
iliyoachwa wazi na Mohamed Abdallah
‘Bares’ aliyetimkia Mashujaa FC.

Kihistoria hii si mara ya kwanza kwa
kocha huyo kuwafundisha Maafande hao
kwani ameshawahi kuwa kocha mkuu mara
kadhaa katikati ya miaka ya 1990 na hata
mwanzoni mwa miaka ya 2000, hivyo ni
kama anarejea nyumbani.
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Hati za kimila 500,000
kusajiliwa Katika h/shauri sita

Na Paul Mabeja,
CHAMWINO

IZARA ya Ar-
dhi, Nyumba na
Maendeleo ya
Makazi kupitia
mradi wa Uboreshaji Usala-
ma wa Miliki za Ardhi (LTIP)
inakusudia kupanga, kupima
na kusajili hati za hakimiliki
za kimila 500,000 kwa hal-
mashauri sita nchini.

Katika mradi huo Wilaya
ya Chamwino mkoani Do-
doma inatarajia kunufaika
kwa kuandaa mpango wa
matumizi ya ardhi katika vi-
jiji 60.

Mkuu wa Wilaya ya Cham-
wino, Gift Msuya, alibainisha
hayo jana alipokuwa akifun-
gua mkutano wa wadau ku-

q

jadili mpango wa matumizi
ya ardhi wilayani hapa.

Msuya alisema Wizara ya
Ardhi iliichagua Chamwino
kuwa miongoni mwa wilaya
sita ambazo ni Mufindi,
Songwe, Mbinga, Maswa na
Longido.

“Mradi huu kwa wilaya hizi
sita umelenga kuboresha us-
alama wa miliki za ardhi kwa
kupanga, kupima na kusajili
hati za hakimiliki za kimila
500,000 ambapo Wilaya ya
Chamwino inakusudiwa
kunufaika na mradi huu
kwa kuandaa mpango wa
matumizi ya ardhi ya wilaya

“Mradi huu umeanza
kutekelezwa na halmashauri
yetu na ndiyo maana leo
tumekutana hapa ili kujadili
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rasimu na hatimaye tu-
weze kuipitisha rasimu
hii na kuwa mpango wa
matumizi ya ardhi ya Wilaya
ya Chamwino,” alisema.

Aidha, alisema  Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Chamwino inakabiliwa na

matatizo mbalimbali ambayo
yameibuliwa katika rasimu
ya mpango huo ikiwamo
ukosefu wa usalama wa mi-
liki za ardhi, ukuaji wa kasi
Alisema matatizo mengine
ni ukuaji wa mji wa Cham-
wino kuelekea katika ardhi
na uharibifu wa mazingira,
uzalishaji mdogo wa mazao
ya kilimo na ufugaji na uhaba
wa malisho ya mifugo.
Alieleza tatizo lingine ni

mfumo dhaifu wa ukusanyaji
na utupaji taka ngumu na
taka, ubovu wa bararaba
katika baadhi ya maeneo,
uhaba wa maji kwa baadhi
maeneo, upungufu wa baa-
dhi ya huduma za jamii kama
vile shule za msingi, sekond-
ari, zahanati na vituo vya
afya kwa baadhi ya maeneo.

Meneja Urasimishaji Ardhi
Joseph Osana, alisema mradi
umelenga kuboresha usala-
ma wa miliki za ardhi kwa
kupanga, kupima na kusajili
miilki za ardhi zipatazo mil-
ioni 2.5 ambazo zinazojumui-
sha hati miliki 1,000,000 na
leseni za makazi 1,000,000
katika maeneo ya mijini na
hati za hakimiliki za kimila
500,000 vijijini.
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Serikali yapiga ‘stop’ w'biashara
kuuza mazao bila kusajiliwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imetahadharisha kumeibuka kwa
wimbi la matapeli wa mitandaoni kwenye sekta
ya kilimo, ikisema kuna baadhi ya wafanyabi-
ashara wameshatapeliwa mazao ya Sh. bilioni
mbili.

Hivyo, imesema kutokana na hali hiyo kuan-
zia sasa hakuna mfanyabiashara yoyote ata-
kayeruhusiwa kuuza mazao bila kuwa na kam-
puni iliyosajiliwa na kutambuliwa na Wizara ya
Kilimo.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki kwenye mkutano wa
wafanyabiashara na wadau wanaouza mazao

Alisema matapeli hao wamekuwa wakitan-
gaza biashara hiyo kwenye mitandao ya kijamii
kama instagram na facebook kuwa wanachukua
zabuni za ununuzi wa mazao na kuwaomba
fedha ya awali kwa wafanyabiashara wanunuzi
wa mazao na kutokomea nazo bila kurudisha
mrejesho wowote kwa wafanyabiashara.

Bashe alisema serikali imechukua hatua ku-
hakikisha mfanyabiashara lazima awe na kam-
puni inayotambulika na kwa upande wa wa-
fanyabiashara wageni nao wanapaswa kusajili
kampuni na kama itashindikana basi washiriki-
ane na wafanyabiashara wa ndani ambao wana
kampuni ili kuendesha biashara hiyo.

Alisema: “Tumeamua kufanya hivyo ili kuon-
doa utapeli unaoendelea katika mitandao
kupitia baadhi ya kampuni nawaonya wafan-
yabiashara kuwa makini na suala hili kuna wa-
fanyabiashara wameshatapeliwa mazao ya Sh.
bilioni mbili,” alisema Bashe.

Waziri Bashe alisema biashara ya mazao ya
kilimo haiko rasmi jambo ambalo linachangia
kuikosesha taifa kodi na fedha za kigeni, ndiyo
maana wameanza kuisuka ili iwe rasmi.

Kadhalika, alisema serikali inatarajia kuhifa-
dhi tani milion tatu za mazao ya chakula, huku
akisisitiza Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chaku-
la (NFRA) inatakiwa kutafuta masoko.

Alisisitiza kuwa serikali haijazuia kuuza
mazao nje isipokuwa watu wanatakiwa kufuata
utaratibu ili kuhakikisha wanafanya biashara
hiyo ipasavyo kama zilivyo biashara nyingine.

Katika hatua nyingine, Waziri Bashe alisema
serikali inatarajia kuanza kusajili maghala yote
ya sekta binafsi ili kusaidia kujua taifa lina
chakula kiasi gani.

Alisema wanatarajia kutangaza zabuni ya
uzalishaji mbegu, huku akisisitiza sekta binafsi
jjitokeze, kuongeza kuwa ifikapo mwaka 2025
mashamba 17 ya serikali yatakuwa ya kilimo cha
umwagiliaji.

‘Wazazi hamasisheni watoto kushiriki mashindano ya insha’

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imetoa rai kwa wazazi
kuwahamasisha wanafunzi kush-
iriki mashindano ya uandishi wa
insha kwa nchi za Afrika Mashari-
ki (EAC) na Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC)
kwa kuwa yanawaandaa vyema
kwenye mitihani yao ya mwisho.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Prof. James Mdoe, alitoa rai
hiyo juzi kwenye hafla ya utoaji
tuzo kwa wanafunzi walioshinda
mashindano hayo kwa mwaka

“Mashindano haya yanasaidia
wafanye vizuri kwenye mitihani
yao ya kitaifa uzoefu umeone-
sha hivyo, sasa tuwahamasishe
washiriki tuna wanafunzi wengi
sana wenye uwezo wa kushiriki
mashindano haya,” alisema.

Alisema uandishi wa insha ni
sehemu ya mafunzo na inawa-
jengea wigo mpana wa kujifunza
masuala muhimu yanayohusu ju-
muiya hizo.

“Ili kuandika insha iliyobora
kitu cha kwanza ni kufanya utafiti
ukusanye taarifa mbalimbali za

kile unachoandika na hawa wa-
nafunzi wamefanya hivyo, hawa
vijana wetu wamejidhihirisha
pamoja na changamoto ya elimu
yetu lakini haipo mbaya kama
watu wanavyosema, elimu yetu
bado ni nzuri na ina uwezo wa
kuhimili kitaifa na kimataifa,”
alisema.

ProfMdoe alisema mashinda-
no hayo ni sehemu ya mkakati
mkubwa wa EAC na SADC katika
kujenga uelewa wa wanafunzi
kuhusu kazi na mipango ya ju-
muiya, hivyo ni vyema kuwaha-
masisha wakashiriki kwa wingi na

kuwaunga mkono.

Alisema kwenye mashindano
ya SADC walijitokeza wanafunzi
130 na wamepatikana washindi 10
na kwa EAC walishiriki 315 wame-

patikana washindi 10.
Awali, akisoma risala ya
mashindano hayo, Mratibu wa

Insha wa Wizara hiyo, Matuha
Massati, alitoa wito kwa walimu
na wazazi kuwahimiza wanafunzi
kushiriki katika mashindano hayo
na mengine kutokana na uzoefu
kuonesha  washiriki  hufanya
vizuri kwenye mitihani yao ya
mwisho ya kuhitimu kidato cha

nne na sita.

Alisema: “Wanafunzi 130 wal-
ishiriki kwenye shindano la uan-
dishi wa insha za SADC kwa mwa-
ka 2021 na baada ya kusahihishwa
walipatikana washindi 10 ngazi
ya taifa ambao wote watapewa
zawadi na Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, hatua hii ital-
eta hamasa ya uandishi wa insha”.

Aliongeza: “Kwa EAC insha bora
hupelekwa makao makuu ya ju-
muiya na kushindanishwa na nchi
wanachama wa jumuiya hiyo am-
bapo wanafunzi 315 kwa mwaka
2021 walishiriki shindano”.
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Madereva
saba
wafungiwa
leseni Kisa
uzembe
barabarani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
limewafungia leseni za udereva
madereva saba wa mabasi ya abiria
kutokana na makosa mbalimbali
ya ukiukaji wa sheria za usalama
barabarani katika kipindi cha nusu
mwaka.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa Polisi,
Benjamin Kuzaga, aliyasema hayo
juzi alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu operesheni mbal-
imbali zilizofanywa na jeshi hilo
kuanzia mwezi Januari mpaka Julai.

Kamanda kuzaga aliyataja ma-
basi ambayo madereva wake wali-
fungiwa leseni katika kipindi hicho
kuwa ni pamoja na New Force, Za-
nuni, Rungwe Express, Super Rojas,
Abood Bus Service na Kyela Express.

Alisema madereva wa mabasi
hayo walikamatwa kwa nyakati
tofauti na kuchukulia hatua za ku-
fungiwa leseni zao za udereva kwa
kipindi cha kati ya miezi miwili na
mitatu na wengine kufikishwa ma-
hakamani.

“Miongoni mwa makosa ya us-
alama barabarani yaliyoripotiwa ku-
fanywa na madereva hao ni pamoja
na kuendesha magari kwa mwendo
kasi, kusababisha ajali za vifo, kuje-
ruhi na kuharibu magari na miun-
dombinu ya barabara,” alisema Ka-
manda Kuzaga.

Aidha, Kamanda Kuzaga aliwataka
madereva kufuata sheria na kanuni
za usalama barabarani ili kuepuka
ajali zinazoweza kuepukika.

Alisema jeshi hilo litaendelea kuta
elimu na mafunzo ya kuwajengea
uwezo madereva kwa kushirikiana
na vyuo mbalimbali vya udereva
vilivyoko mkoani humo.

Aliwataka abiria wa mabasi kutoa
taarifa haraka kwa Jeshi la Polisi wa-
napoona madereva wanakiuka she-
ria za usalama barabarani hasa kue-
ndesha magari kwa mwendokasi ili
hatua zichukuliwe mapema.

Alisema ajali zinapotokea zinasa-
babisha madhara mbalimbali kwa
abiria na mali zao ikiwa ni pamoja
na vifo, majeraha na ulemavu wa
kudumu.

Miaka ya karibuni Mkoa wa Mbeya
uligubikwa na wimbi la ajali za mara
kwa mara hasa kwenye maeneo
yenye milima na miteremko mikali
hali iliyolilazimu Jeshi la Polisi kuan-
zisha utaratibu wa magari makubwa
na madogo kupita kwa awamu.

Maeneo ambayo utaratibu huo
unatumika ni pamoja na kwenye
mteremko wa Mlima Iwambi, eneo
la Mlima Inyala na kwenye mterem-
ko wa Senjele mkoani Songwe.

Uboreshaji miundombinu waanza kuvutia wawekezaji

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

BORESHAJI wa mi-

undombinu ya usa-

firi na usafirishaji

unaotekelezwa
na serikali mkoani Mbeya,
umeanza kuvutia wawekezaji
wa nje kwenye sekta mbal-
imbali ikiwamo sekta ya vi-
wanda.

Mwishoni  mwa  wiki
mwekezaji mmoja mwenye
asili ya India alikabidhiwa
eneo lenye ukubwa wa ekari
100 na Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC) kwa ajili ya
ujenzi wa kiwanda cha kuzali-
sha nondo na bidhaa mbalim-
bali za chuma.

Mwekezaji huyo alikabidhi-
wa eneo hilo lililopo kwenye
mashamba ya kilichokuwa
kiwanda cha kuzalisha nyama
cha Tanganyika Pakers katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi.

Akizungumza baada ya kuo-
nyeshwa eneo hilo, mwekezaji
huyo mbaye anaitwa, Ra-
jendra Postimset alisema
alivutiwa kuwekeza kiwanda
hicho baada ya kubaini kuwa
eneo lipo jirani na Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Song-
we (SIA).

Alisema mbali na kuwa ji-
rani na uwanja huo, pia kuna
miundombinu ya barabara
inayounganisha eneo hilo na
uwanja huo ambayo itamrahi-
sishia kusafirisha vitu mbalim-
bali kutoka na kuingia kwenye
kiwanda hicho.

Alisema kwa muda mrefu
alikuwa anatafuta eneo nda-
ni ya Tanzania ambapo TIC
walimpeleka katika mikoa
mbalimbali ikiwamo Mtwara,
Ruvuma na Songwe lakini
hakuridhika na maeneo hayo
kutokana na miundombinu
kutokuwa imara.

“Hiki kiwanda nakusudia
kuwekeza Dola za kimare-

kani milioni 50 (zaidi ya Sh.
bilioni 115 za kitanzania) kwa
hiyo naishukuru Serikali ya
Tanzania kwa kunipatia eneo
hili na nategemea tutaendelea
kushirikiana vizuri,” alisema
Rajendra.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TIC, Gilead Teri alisema
mwekezaji huyo alikuwa
anahitaji ekari 200 kwa
ajili ya uwekezaji huo lakini
wakaamua kumpatia ardhi
hiyo kwa awamu kulingana na
mahitaji. Alisema walikubali-
ana kuanza na ekari hizo
100 lakini baada ya kuanza
uwekezaji watamtafutia ekari
zingine 100 ili kufikia lengo
lake hilo la kupata ekari 200.

Teri alisema kiwanda hicho
kitakuwa kikubwa na hivyo
kuongeza ajira kwa Watan-
zania, kukuza mapato ya wa-
nanchi wa Mkoa wa Mbeya na
taifa kwa ujumla.

“Kwa sasa tupo kwenye
utaratibu wa kumsajili kwe-

nye kituo chetu ili awe mion-
goni mwa wawekezaji kwenye
mkoa huu, lakini kiwanda hiki
kitawasaidia wananchi wa
Mbeya na mikoa jirani kupata
vifaa vya ujenzi hapahapa
badala ya kufuata Dar es Sa-
laam,” alisema Teri.

Kaimu Meneja wa TIC
Mkoa wa Mbeya, Deusdedit
Hokororo, alisema watahakik-
isha wanamlinda mwekezaji
huyo kwa kuhakikisha ana-
pata mabhitaji yote muhimu ili
uwekezaji huo uwe endelevu.

Alisema kwa mujibu wa
maelezo ya mwekezaji huyo ni
kwamba uwekezaji huo ni wa
mwaka mmaoja na hivyo kuna
uwezekano fedha zikaongeze-
ka mwaka hadi mwaka.

Kiwanda hicho cha nondo
kitakuwa ndicho kiwanda cha
kwanza cha chuma kujengwa
mkoani Mbeya na kinatara-
jiwa kuwa miongoni mwa vi-
wanda vikubwa  mkoani
humo.

Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya,
Juma Homera,
akizungumza na
cha Uturo, Kata
ya Mapogoro
wilayani Mbarali
mwishoni mwa
wiki alipokwenda
kuzindua un-
uUnuzi wa mpinga
unaonunuliwa
na serikali
kupitia Wakala
wa Hifadhi ya
Chakula (NFRA).
PICHA: NERBAT
MSOKWA

Hospitali za rufani zatakiwa kuwajengea uwezo watumishi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

HOSPITALI za rufani za
mikoa na za kanda zime-
takiwa kuweka utaratibu wa
kuwajengea uwezo watumi-
shi wa afya wanaofanya kazi
kwenye zahanati na vituo vya
afya kwa lengo la kuboresha
huduma za afya.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Afya, Dk. Grace Magem-
be, alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki alipofanya ziara ya
kukagua uboreshaji wa miun-
dombinu ya afya katika Hos-
pitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya.

Alisema serikali imewekeza
fedha nyingi kwenye ujenzi
na vituo vya afya kwenye kila
kata, ununuzi wa vifaa tiba la-
kini katika baadhi ya maeneo
bado huduma hazijaimarika.

Alisema ili kuimarisha hu-
duma hizo, wataalamu wa
hospitali za rufani za mikoa
na za kanda wanatakiwa
kwenda kuwapatia mafunzo
watumishi wa maeneo hayo
ili huduma ziwe bora zaidi.

“Hili linatakiwa kuratibiwa
na Mganga Mkuu wa Mkoa,
kuna baadhi ya vifaa tumen-
unua na kuviweka kwenye
hospitali za wilaya, vituo vya
afya na zahanati lakini wa-
tumishi wa maeneo hayo ha-
wana uzoefu navyo, ni wajibu
wenu kwenda kuwajengea
uwezo,” alisema Dk. Grace.

Alisema kwa sasa Tanzania
imepiga hatua kubwa kwe-
nye matibabu ya kibingwa
na kwamba imeyaacha mbali
baadhi ya mataifa jirani am-
bayo wananchi wake wanala-
zimika kuvuka mipaka kufua-
ta huduma.

Alisema katika Hospitali ya

Kanda Mbeya kuna mabore-
sho mbalimbali ambayo ya-
mefanywa ili kuhakikisha hu-
duma zinazotolewa zinakidhi
mahitaji. Mkurugenzi Mtend-
aji wa Hospitali ya Kanda ya
Rufani ya Mbeya, Dk. Godlove
Mbwanji aliishukuru serikali
kwa uwekezaji ambao inaen-
delea kuufanya kwenye hos-
pitali hiyo akieleza kuwa una-
saidia kuboresha huduma.

Alisema kwa sasa serikali
imenunua mashine ya MRI
kwa ajili ya kuwasogezea hu-
duma wananchi wa mikoa
ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini na wa nchi jirani am-
bao walikuwa wanalazimika
kwenda katika Hospitali ya
Taifa Mhimbili (MNH).

“Sisi hapa tunafanya kazi
kwa ushirikiano na tuna-
hakikisha tunaboresha hudu-
ma zetu kila siku, lakini tunao
wajibu wa kuzisaidia hospi-

tali za mikoa na za wilaya ili
kuhakikisha wananchi wa-
napata huduma zilizo bora,”
alisema Dk. Mbwanji.

Alisema watahakikisha wa-
naendelea kutekeleza maa-
gizo mbalimbali waliyopewa
na Naibu Katibu Mkuu huyo
hasa la kuzijengea uwezo hos-
pitali za ngazi za chini.

Wiki iliyopita Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alizindua mashine
ya MRI ambayo ni mara ya
kwanza kuwapo katika hospi-
tali hiyo ya kanda na kuagiza
itumike vizuri ili idumu kwa
muda mrefu.

Katika miaka ya karibuni
serikali imekuwa ikiboresha
huduma za afya katika Hos-
pitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya ambapo baada ya kusi-
mika mashine za CT-Scan na
MRI huduma zote za kibingwa
zinapatikana.
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Serikali kushawishi
vijana, wanawake
kupenda kilimo

Na Rahma Suleimman, ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na
Misitu, imesema itaendelea kutumia mbinu
mbalimbali kushawishi vijana na wanawake
kushiriki kwenye kilimo, ili kupunguza
changamoto ya ukosefu wa ajira nchini.

Waziri wa wizara hiyo, Shamata Shaame
Khamis, aliyasema hayo juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari kuhusu mao-
nyesho ya Sikukuu ya Wakulima (nane nane)
itakayoadhimishwa katika viwanja vya Dole
Kizimbani mwezi ujao.

Shamata alisema kuwa maonyesho hayo ni
jukwaa muhimu kwa wakulima na wadau wa
sekta ya kilimo kupata taarifa, maarifa na ujuzi
unaochochea ushiriki wao kwenye kilimo, la-
kini pia kuongeza uzalishaji wa mazao.

“Kupitia maonyesho hayo wadau wataji-
funza mbinu na teknolojia mpya za kuongeza
uzalishaji lakini pia kujiunga na shughuli za
kilimo na kuongeza mnyororo wa thamani
ya mazao yanayozalishwa, hivyo kukifanya
kilimo kuendelea kuwa na tija kwa maisha ya
watu na uchumi wa nchi,” alisema Shamata.

Aidha, alisema kaulimbiu ya maonyesho ya
mwaka huu ni ‘Vijana na wanawake ni msingi
imara wa mifumo endelevu ya chakula’ am-
bayo inalenga kutambua mchango wa vijana
na wanawake katika kilimo.

Waziri huyo alisema kuwa ujumbe huo
unalenga kutoa fursa zaidi kwa vijana na wa-
nawake kujiekeza katika sekta ya kilimo kwa
manufaa yao wenyewe, familia zao na kwa
taifa kwa jumla kwa kuchochea ukuaji wa
uchumi na kupunguza utegemezi.

Akizungumzia mikakati ya wizara hiyo
katika kuinua kilimo nchini, Shamata alisema
serikali imeongeza bajeti ya kilimo ambayo
kwa mwaka 2023/2024 imeongezeka hadi
kufikia Sh. bilioni 98.7 kutoka Sh. bilioni 53.5
mwaka 2022/2023.

Alieleza mkakati mwingine ni kuongeza
upatikanaji wa vifaa na nyenzo za kilimo
zitakazowavutia vijana na wanawake kush-
iriki kwenye shughuli za kilimo, kuongeza
idadi ya watalii katika hifadhi hadi kufikia
watalii 100,000 kutoka 64,000 kwa mwaka
2022/2023.

: minane
¢ kutekeleza miradi mbalim-
: bali ya kuboresha huduma
¢ zajamii na miundombinu.

: utiaji
: mkopo huo jana, Rais wa
: Zanzibar, Dk. Hussein Ali
¢ Mwinyi,
:ya NBC kwa kufanikisha
: ukamilishaji wa mkataba wa
: utoaji wa mkopo huo.
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| SMZ yaingia makubaliano mkopo Bil. 470/- NBC

§ Na Mwandishi Wetu,
¢ ZANZIBAR

ERIKALI ya Map-
induzi Zanzibar
(SMZ) imekamilisha
makubaliano ya ku-

: pata mkopo wa ushirikiano
: wenye thamani ya takribani
¢ Sh. bilioni 470 (dola za Mare-
¢ kani milioni 200) kutoka
: Benki ya Taifa ya Biashara
: (NBC) na washirika.

Mkopo huo wa miaka

utaisaidia SMZ

Akizungumza baada ya

saini mkataba wa

aliipongeza Benki

“Ninaipongeza Benki ya

* NBC kwa jitihada zake za ku-
¢ kamilisha taratibu za mkopo
¢ huu kwani utasaidia kubore-
¢ sha uchumi wa Zanzibar,”
¢ alisema.

Dk.  Mwinyi alisema
mkopo huo utaleta mageuzi
makubwa katika kuboresha
utoaji wa huduma za kijamii
pamoja kuboresha miun-
dombinu, kuongeza ajira
na kuchochea maendeleo
endelevu kwa kuwa unak-
wenda sambamba na mi-
kakati ya serikali yake katika
kutekeleza dira ya maende-
leo.

Dk. Mwinyi alisema fedha
za mkopo huo zitaelekezwa
katika miradi ya huduma za
jamii na miundombinu iki-
wamo sekta ya afya, taasisi
za elimu, kujenga mitandao
ya miundombinu na miradi
mbalimbali ya maendeleo ya
jamii.

“Kwa kuwekeza katika
sekta hizi muhimu, Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
inakusudia kuboresha mai-
sha, kukuza utoaji wa hudu-
ma muhimu za jamii na ku-
chochea ukuaji wa uchumi,”
Rais Dk. Mwinyi alisema.

Benki ya NBC ni
mwandaaji, mtoaji na
wakala mkuu wa dhamana

wa mkopo huo kwa kush-
irikiana na benki zingine za
ndani.

“Mkopo huu ni muhimu
katika kugharamia ubore-
shaji wa huduma za jamii
na miundombinu ambao
utaboresha maisha ya wa-
zanzibari na kuchochea
ukuaji wa uchumi,” NBC ili-
bainisha katika taarifa yake
yajana.

“Tukiwa kama wataalamu
wa mikopo ya ushirikiano,
Benki ya NBC itashirikiana
na Serikali ya Zanzibar ku-
leta mageuzi chanya, kucho-
chea maendeleo endelevu
na kuboresha maisha ya wa-
nanchi,” uongozi wa benki
hiyo ulieleza kupitia taarifa
hiyo.

Akizungumza wakati wa
utiaji wa saini wa mkataba
wa mkopo huo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya NBC,
Theobald Sabi, alisema
amefarijika na jitihada za
benki yake katika kusaidia
utekelezaji wa Dira ya Maen-
deleo ya Zanzibar ya ukuaji
jumuishi wa maendeleo ya

kiuchumi.

Mkurugenzi huyo alisema
uandaaji wa mkopo huo
unathibitisha ushiriki wa
benki yake katika kuwa na
malengo jumuishi ya uchu-
mi endelevu na uboreshaji
wa maisha ya watu.

“Benki ya NBC imejizatiti
katika kuchochea gurudu-
mu la maendeleo na ubore-
shaji wa utoaji wa huduma
za jamii kupitia uwajibikaji
wa utoaji wa huduma za fed-
ha na uchocheaji wa ukuaji
uchumi,” alisema.

Aliongeza kuwa Benki
ya NBC ni kongwe, inatoa
huduma bunifu za kifedha
katika sekta mbalimbali za
uchumi ikiwamo kusaidia
serikali katika uboreshaji wa
huduma za kijamii.

Kwa mujibu wa ripoti
za Benki Kuu ya Tanzania
(BoT), uchumi wa Zanzibar
ulikua kwa asilimia 6.8 mwa-
ka 2022, zaidi ya matarajio
ya ukuaji wa asilimia 54,
kutokana na ukuaji wa sekta
ya utalii na uwekezaji wa
umma na watu binafsi.
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Naibu Waziri wa
Elimu na Mafunzo
va Amali Zanzi-
bar, Ali Hussein
Gulam (kushoto),
akizindua mwon-
g0z0 wa utoaji
mikopo ya elimu
va juu jana. Kulia
ni Mkurugenzi wa
Bodi ya Mikopo
Zanzibar, |dd Haji

e’ na (wa pili kulia)

ni Naibu Katibu
Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Khalis
Masoud. PICHA:
RAHMA SULEI-
MAN

ZHELB kuwashtaki wanafunzi waliokacha kufanya marejesho

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BODI ya Mikopo ya Wanafun-
zi wa Elimu ya Juu Zanzibar
(ZHELB) inatarajia kuwafikisha
katika Mamkala ya Kuzuia Rush-
wa na Uhujumu Uchumi Zanzi-
bar (ZAECA) wadaiwa sugu wali-
oshindwa kufanya marejesho ya

fedha walizokopeshwa.
Hayo yalisemwa jana na
Mkurugenzi wa bodi hiyo,

Iddi Khamis Haji, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
katika hafla ya uzinduzi wa
mwongozo wa maombi ya upata-
ji wa mikopo uliofanyika katika
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali Mazizini.

Mkurugenzi huyo alisema
kuna wanafunzi 12,000 ambao

wamepata mikopo tangu mwaka
2011 hadi sasa na waliolipa wa-
nakadiriwa kufikia 5,000, hivyo
kuna pengo kubwa ya wale am-
bao hawajalipa.

“Dawa ya deni ni kulipa hivyo
hatua ya kuwawajibisha kwa
haraka ni kuwapeleka ZAECA na
hatua zingine zitafuata ikiwamo
kuwafikisha mahakamani,” alise-
ma.

Alisema wanachukua hatua za
dharura kutoa taaluma kwa wale
ambao hawajarejesha mkopo
ili kurejesha mkopo huo na ku-
wapatia wengine wanaohitaji
mkopo.

Aidha, alisema hali ya ukusan-
yaji madeni ni mzuri, kwamba
kwa sasa wanakussanya mapato
wastani wa Sh. milioni 460 kwa
mwezi ambapo ni kiwango ki-

zuri ikilinganishwa na nyuma

walipokuwa wanakusanya
wastani wa Sh. bilioni tano kwa
mwaka mmoja.

Alisema mwaka jana kuliku-
wa na maombi 480 ya wanafunzi
waliomba na waliokosa ni 100
lakini kwa mwaka huu bajeti
iliyotengwa inatosha kuwapatia
wanafunzi wote waliofaulu ki-
dato cha sita kwa mwaka huu.

Alisema kwa mwaka huu wa-
natarajia kutoa mikopo kwa wa-
nafunzi 2,400 na waliofaulu kida-
to cha sita mwaka huu ni 2,500,
hivyo hawatarajii wale ambao
wenye sifa kukosa mikopo.

Hivyo, aliwataka wanafunzi
kuitumia fursa ya kuomba
mkopo katika Bodi ya Mikopo ya
Zanzibar na Serikali ya Muunga-
no, kwamba mikopo hiyo haina

riba.

Naibu Waziri wa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali, Ali
Hussein Gulam, alisema kwa mu-
jibu wa matokeo ya kidato cha
sita yaliyotangwa hivi karibuni
na Baraza la Mitihani Tanzania,
wanafunzi wa Zanzibar walio-
faulu mitihani hiyo ambao 2,570
wanasifa za kujiunga na elimu ya
juu, kati ya wanafunzi 2,587 wali-
ofanya mitihani hiyo.

Alisema wanafunzi hao wali-
ofaulu kwa kiwango cha sita kwa
daraja la kwanza hadi la tatu ni
2,570 na wote wana sifa ya kuji-
unga na masomo ya elimu ya juu.

Aliwapongeza walimu kwa
kazi na juhudi kubwa waliyoi-
fanya pamoja na wazee na walezi
kwa ushirikiano wao na kufikia
mafanikio hayo.

“Jambo hili sio la mtu mmoja
serikali, walimu na wazee lazima
kushikamana ili kupata mafani-
kio chanya, nichukue nafasi hii
pia kuwashukuru wadau wa
elimu maana ushirikiano wao
umezaa matunda na kupata ma-
tokeo mazuri,” alisema.

Gulamu alisema serikali im-
eongeza bajeti katika miundom-
binu ya elimu, bodi ya mikopo
ya elimu ya juu na uendeshaji
wa shughuli za elimu ili kuhakiki-
sha sekta hiyo inafanya mageuzi
makubwa.

Alisema ongezeko hilo la bajeti
litasababisha maboresho ya ma-
slahi mbalimbali, hivyo aliwataka
wanafunzi wanaohitaji mikopo
ya elimu ya juu kutumia fursa
kwa bodi zote mbili ya Zanzibar
na Serikali ya Muungano.
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Maelfu kunufaika na mradi wa ————
mayji uliofadhiliwa na SBL

Na Mwandishi Wetu, HANDEN!|

NAIBU Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi, ameipongeza Kampuni ya
Serengeti Breweries Limited (SBL) kwa
mchango wake katika kufadhili miradi ya
maji inayolenga l<utoa majisafi na salama
yenye upungufu wa maji.

Amesema ufadhili huo unaunga
mkono mikakati ya serikali ya kuongeza
upatikanaji wa majisaﬁ na salama katika
kapo mwaka 2025.

Maryprisca alitoa pongezi hizo mwis-
honi mwa wiki huko Kwamaizi wilayani
Handeni, mkoani Tanga wakati wa hafla
ya kukabidhi mradi wa bwawa la maji
kwa Kata ya Kideleko baada ya kukami-
lika kwa mradi huo.

Utekelezaji wa mradi huo ulianza Feb-
ruari mwaka huu kwa ushirikiano na Wa-
terAid Tanzania na Wizara ya Maji kama
watekelezaji wa kiufundi kwa msaada wa
kifedha wa Sh. milioni 380 kutoka SBL.

Katika hafla hiyo, Maryprisca alisema
serikali inafanya kazi kwa bidii kujenga,
kukarabati na kupanua vyanzo vya maji
ili kuboresha upatikanaji wa majisaﬁ
hivyo jambo ambalo SBL imefanya ni la
kupongezwa kwa kuwa linakwenda sam-
bamba na juhudi za serikali za kukabili-
ana na uhaba wa majisaﬁ na salama ka-

“Nimefurahi kuona sekta binafsi ikiwa
kinara katika kushughulikia masuala
muhimu kama ukosefu wa majisafi na
salama katika jamii zetu. Ni kutokana na
azmaya SBL katika miradi ya maji kwam—
watakuwa na upatikanaji wa majisafi na
salama bila malipo.

“Ninawapongeza sana SBL kwa kufa-
dhili mradi huu kwa kiasi cha Sh. milioni
380, hivyo kuruhusu utekelezaji mafani-
kio wa miradi hii ndani ya miezi mitano
tu,” alipongeza Naibu Waziri Maryprisca
na kuwashukuru Water Aid, Handeni
Trunk Main na RUWASA kwa usimamizi
wa utekelezaji wa mradi huo.

Naibu Waziri aliipongeza SBL na Wat-

erAid kwa kwenda mbali zaidi kwa kutoa
mafunzo kuhusu masuala yanayohusiana
na huduma za usafi na maji (WASH) kwa
wanawake wa Kwamaizi ili kuwapa ujuzi
wa jinsi ya kusimamia bwawa la maji.
Mkurugenzi Mtendaji wa SBL, Dk.
Obinna Anyalebechi alisema “ufadhili wa
mradi wa Handeni na kampuni yetu ni se-
hemu ya nguzo moja ya msaada wa jamii
ya SBL inayojikita katika kutoa huduma ya
maji kwa jamii zilizopokonywa rasilimali
hiyo. Inayojulikana kama ‘Maji ya Uhai’.
“Programu hii inalenga kurejesha au ku-
jaza upya jamii sawa na kila tone la maji
linalotumiwa na kampuni yetu katika shu-
ghuli zake. Mwaka huu, kwa mfano, tuna
jukumu la kurejesha mita za ujazo 87,000
za maji, sawa na jumla ya maji yanay-
otumiwa katika bia zetu tatu za bia huko
Dar es Salaam, Moshi na Mwanza.”
Aliongeza, “Tumeenda hatua ya ziada
kwa kufadhili mafunzo ya maji na usafi
(WASH) kwa wanawake walengwa ka-

Mdhibiti Ubora wa Shule wa Mamspaa ya Ubungo jij

tika eneo hili ambao sasa wana vifaa vya
kutosha vya kushughulikia mradi huu na :
kuhakikisha kuwa unadumu kwa miaka

mingi ijayo.”

Mkurugenzi wa WaterAid nchini Tanza- :
nia, Anna Mzinga, alisema “SBL imekuwa :
mmoja wa washirika wetu muhimu katika :

utekelezaji wa miradi ya maji nchi nzima,

utayari wao katika kusaidia kazi hii ni wa :
kuvutia. Kupitia ushirikiano wetu, zaidi :
ya Watanzania milioni mbili hasa l<atil<a :

wanapata majisafi na salama bila malipo.”

Aliongeza: “Mradi wa usambazaji maji :
wa Bwawa la Kwamaizi ni mfano wa kile :
tulichokuwa tukifanya kwa miaka 40 iliyo-
pita na kile tutakachokifanya kuendeleza :

malengo yetu.

“Lengo letu ni kusaidia kuleta maen- :
deleo katika maisha ya watu, jamii na
uchumi kwa kufanya maji, usafi na usafi :
wa mazingira kuwa jambo la kawaida kwa :

kila mtu, kila mahali.”

Manyilizu, akimkabidhi cheti cha kuhitimu darasa,la saba mvvanafurm wa Shul}e
ya St Anne Marie Academy ya Mbezi kwa Msuguri kwenye mahafali ya 20 yali-
yofanyika shuleni hapo mwishoni mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

. DIT, TIKA zawanoa
walimu Kiteknolojia

Na Maulid Mmbaga

CHUO cha Teknolojia (DIT) kikishirikiana
na Taasisi ya TIKA ya Uturuki, wameende-
sha programu ya mafunzo kwa walimu
kutoka vyuo vinne nchini kwa lengo la
kuwajengea uwezo katika maeneo ya
umahiri wa teknolojia.

Akizungumza jana mkoani Dar es Sa-
laam baada ya kuhitimisha mafunzo hayo
va siku tano, Mhadhiri na Mkurugenzi
Mkuu wa Kampuni Tanzu DIT, Dk. John
Msumba, alisema walimu hao ni kutoka
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine, Chuo
cha Sayansi na Teknolojia cha Karume na
DIT.

Msumba ambaye alikuwa mratibu wa
programu hiyo, alisema mafunzo hayo
valilenga kuwaongeza uwezo walimu
wa kutumia mashine za kisasa katika
kuwafundisha wanafunzi, akieleza kuwa
mapinduzi ya nne ya viwanda yanahitaji
ujuzi wa kisasa katika kutatua matatizo
mbalimbali.

“Ili wanafunzi waweze kuwa na huo uju-
Zi, lazima walimu wajengewe uwezo, kama
mwalimu hana uelewa, mwanafunzi pia
hataweza kufanya hivyo, ndiyo maana
tumekuwa na mipango mingi kuhakikisha
tunajengea walimu uwezo.

“Hii ni moja kati ya mafunzo muhimu
sana ambayo yamefadhiliwa na wenzetu
wa TIKA, kwa mafunzo haya walimu sasa
wana uwezo wa kufundisha wanafunzi
jinsi ya kutumia teknolojia za kisasa ka-
tika kutatua changamoto mbalimbali za
jamii,” alisema Msumba.

Alieleza kuwa wataendelea kutoa mafun-
z0 mbalimbali kwa walimu na wanafunzi
wakisimamiwa na TIKA. Serikali imewa-
saidia kuanzisha kituo mahiri kwa ajili ya
TEHAMA, akieleza kuwa kinahitaji kikute
wataalamu ambao tayari wanajua na wana
utaalamu wa kutumia vifaa vya kisasa.

Balozi wa Uturuki nchini, Dk. Mehmet
GUII0o u, alisema atahakikisha Tanzania
na Uturuki zinaendeleza ushirikiano wa
kimaendeleo hasa katika sekta za elimu,
teknolojia, viwanda, kilimo, biashara na
utamaduni.

“Tuna imani kwamba kupitia programu
hii, wanafunzi wamenufaika kwa kusoma
na kuongezwa uelewa juu ya Vvitu vingi, na
tutaendelea kuendesha mafunzo mbalim-
bali kwa pamoja,” alisema Gulluo |u.

Wasichana wanaoishi mazingira magumu wakabidhiwa bajaji 10

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
amekabidhi bajaji 10 zenye thama-
ni ya Sh. milioni 84 kwa wasichana
na vijana wa kike wanaoishi katika
mazingira magumu kupitia mradi
wa Pink Ride uliobuniwa na kusi-
mamiwa na Mtandao wa Jinsia Tan-
zania (TGNP).

Akizungumza mwishoni mwa
wiki mkoani Dar es Salaam wakati
wa kukabidhi bajaji hizo sam-
bamba na uzinduzi wa mradi huo,
aliipongeza TGNP kwa kuandaa na
kuratibu mradi huo wa kuwainua
wasichana kiuchumi kupitia fursa
za ajira katika sekta ambazo zi-
naaminiwa kuwa za wanaume.

“Ni kweli kwamba sekta hizi zina-
zoaminiwa kuwa ni za wanaume,

ni sekta zinazokua kwa kasi na ze-
nye fursa nyingi za ajira na kipato.
Mfano wa sekta hizo ni pamoja na
sekta ya usafirishaji, TEHAMA, ma-
liasili na utalii, uchumi wa bluu/
bahari, viwanda na biashara, ujen-
zi, madini na uziduaji pamoja na
nyinginezo.

“Niwapongeze TGNP, Benki ya
Maendeleo PLC na Kampuni ya Car
& General Trading Ltd kwa mradi
huu wa kipekee wa kuwainua wa-
sichana wanaotoka katika mazin-
gira magumu kupata ajira katika
sekta hii ya usafiri na usafirishaji
kupitia fursa ya kuendesha pikipiki
za magurudumu matatu (bajaji),”
alisema Dk. Gwajima.

Aliongeza kuwa sekta ya usafiri
na usafirishaji Tanzania inaoneka-
na ya wanaume pekee huku jamii
ikiwachukulia tofauti wanawake
wanaoendesha vyombo vya moto

vya umma.

“Nipende tu kuwatoa hofu wa-
nawake kwa kuwathibitishia kuwa
hakuna kazi ambayo mwanamke
hawezi kufanya, wanawake inabidi
tuchangamkie fursa. Tunaweza
kufanya kazi yoyote ambayo wa-
naume wanafanya,” alisema.

Dk. Gwajima alisema kuwa wasi-
chana 10 ambao wamepewa bajaji
wamepatiwa mafunzo mbalim-
bali ya uwezeshwaji kiuchumi kwa
takribani mwaka mmoja na nusu
kwa awamu ya kwanza na wanaan-
daliwa wengine mikoani.

“Nimeambiwa pia kuwa mradi
huu ulifadhiliwa na Ubalozi wa
Australia, kwa kipindi cha mwaka
mmoja na nusu wasichana 50 wali-
weza kufaidika na fursa za mafun-
7o ya udereva na wasichana 20
waliweza kujifunza uchomeleaji.

“Nimefurahi kusikia kuwa mradi

huu ulitoa pia fursa zaidi, baada
ya mafunzo ya awali ya udereva
walipewa pia fursa ya kuendelea
kujifunza kuendesha magari ya
magurudumu matatu na wengine
kuendesha ‘folk lifts’ na malori,”
alisema Dk. Gwajima.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP,
Lilian Liundi,

alisema Mradi wa Pink Ride ni
programu ya mafunzo ya udere-
va wa bajaji kwa wasichana un-
aoendeshwa na TGNP, Car & Gen-
eral na Maendeleo Bank.

Alisema mradi huo unalenga
kuongeza mapato ya kiuchumi
ya wanawake vijana kutoka kwa
familia zilizo na uwezo wa chini
na kupambana na unyanyasaji wa
kijinsia kwa wasichana/wanawake
unaotokana na ukosefu wa kipato.

“Bajaji 10 watakabidhiwa kama
mkopo na utalipwa na wasichana

hawa. TGNP, Maendeleo Bank na
Car & General (C&G) wameshiriki-
ana katika uwezeshaji na utoaji wa
mafunzo ya kijinsia na malipo ya
mkopo, ili kuhakikisha wasichana
hawa wanatimiza ndoto zao.

“Vyombo hivi vimefungwa mfu-
mo wa mawasiliano na baadaye
vitaunganishwa na huduma za usa-
firi mitandaoni,” alifafanua.

Mkurugenzi Mtendaji wa Maen-
deleo Bank, Ibrahim Mwangalaba,
alisema benki hiyo imetoa mikopo
ya bajaji kwa wasichana hao kupi-
tia mradi wa Pink Ride ambao uta-
panuliwa katika mikoa mingine
siku zijazo.

“Bajaji hizi tulizozitoa leo (juzi)
zina thamani ya Sh. milioni 84 am-
bapo ifikapo Desemba mwaka huu
tunatarajia kutoa bajaji 500 zenye
thamani ya Sh. bilioni nne,” alise-
ma Mwangalaba.
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Putin: Russia ina
mabomu ya kutosha

MOSCOW, RUSSIA

RAIS wa Russia, Vladimir Putin, amesema nchi
yake ina shehena ya kutosha ya mabomu ya mta-
wanyiko ya kujibu mashambulizi ikiwa

Ukraine itatumia silaha kama hizo kuwashambu-
lia wanajeshi wake wanaopigana Ukraine.

Rais Putin aliyasema hayo katika mahojiano
yaliyochapishwa jana na televisheni ya taifa
hilo, akieleza kuwa, bado bado Russia haijatumia
aina hiyo vya silaha licha ya kuwa na uhaba wa ma-
bomu kwa Kkiasi fulani.

Inaelezwa kuwa awali Ukraine ilianza
kupokea mabomu ya mtawanyiko kutoka Mare-
kani, hali ambayo imesababisha wasiwasi kuto-
kana na athari za muda mrefu zinazotokana na
matumizi ya mabomu hayo kwa raia.

Pia inabainishwa kuwa sehemu ya aina hiyo ya
mabomu yanayoshindwa kulipuka papo hapo,
yanaweza Kusababisha hatari miongo mingi
baadaye hasa kwa watoto.

Shirika la haki za binadamu la Human Rights
Watch na majeshi ya Ukraine yameituhumu
Russia kuwa tayari inatumia mabomu ya mta-
wanyiko kwenye uwanja wa mapambano na
kwamba mabomu hayo, yalipigwa marufuku kutu-
mika kwa karibu nchi 100.

Nchi hizo ni zile zilizotia saini azimio la Oslo la
mwaka 2008, na kwamba Russia na Marekani siyo
sehemu ya mkataba huo, huku makundi ya haki za
binadamu yakilaani uamuzi wa Marekani wa Kkui-
patia Ukraine mabomu hayo.

Licha ya lawama hizo, Rais wa Marekani, Joe
Biden, alisema kuwa uamuzi huo ulikuwa mgumu,
akisisitiza kuwa Ukraine inahitaji mabomu ya
ziada ili kuijaza tena hifadhi yake iliyopungua.

Hata hivyo, Russia ilieleza kwamba imezidungua
takriban droni 10 kwenye mji wa Sevastopol ka-
tika rasi ya Crimea ambayo iliinyakua kutoka kwa
Ukraine mwaka 2014.

Wizara ya ulinzi ya Russia ilieleza kwamba jeshi
la ulinzi wa anga liliziangusha ndege mbili zisizo
na rubani na kuzizima nyingine tano. DW

35 wauawa
mafuriko
Korea Kusini

SEOUL, KOREA KUSINI

WATU 35 wamepoteza maisha Korea Kusini
baada ya mafuriko na maporomoko ya ardhi, huku
ikielezwa kuwa wengine zaidi ya 10 hawajulikani
waliko.

Inaelezwa kuwa waokoaji wanaofanya kazi ya
kuyafikia magari yaliyokwama kwenye handaki au
njia ya chini ya magari iliyofurika

maji karibu na mji wa Cheongiu nchini humo
wamefanikiwa kupata miili tisa.

Inaelezwa kuwa bado haijabainika ni watu
wangapi wamenasa kwenye handaki hilo lenye
urefu wa mita 685 katika mji wa Osong, lakini
magari 15 yanakisiwa kuzama, na kwamba miili
kadhaa iliopolewa kutoka ndani ya basi.

Inabainishwa kwamba maji ya mafuriko yaliyo-
sababishwa na mvua kubwa ya siku kadhaa yal-
imwagika kwa kasi kwenye njia ya chini kiasi cha
abiria na madereva kunaswa kwenye magari yao,
na kushindwa kutoka.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa watu tisa walionu-
surika waliokolewa, huku vifo vingi vikiripotiwa
Gyeongsang Kaskazini, eneo ambalo maporomoko
va ardhi yaliporomosha nyumba nzima.

- Ramaphosa, Putin
- wajadili kuongeza muda
wa usafirishaji wa nafaka

CAPE TOWN, AFRIKA KUSINI

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa na mwenzake wa Rus-
sia, Vladimir Putin, wamejadili
mustakabali wa makubaliano ya
kuongeza muda wa usafirishaji
nafaka katika bahari nyeusi,
makubaliano ambayo yanaruhusu
Ukraine kusafirisha ngano yake ku-
toka bandari zake, licha ya vita.

Inaelezwa kuwa muda wa usa-
firishaji uliowekwa awali unakami-
lika leo jioni, huku Kremlin ikieleza
kuwa Rais Putin amemkumbusha
mpatanishi wake Rais wa Afrika
Kusini kwamba maombi ya Russia

/ P R

ya kuondoa vikwazo kwa mauzo
yake ya mbolea na bidhaa za chaku-
la hadi sasa hayajaheshimiwa.
Mazungumzo hayo yaliyofanyika
jana kwa njia ya simu yanakuja
baada ya taarifa za Rais wa Utu-
ruki, Recep Erdogan, ambaye
alisema kuwa mwenzake wa Russia
anakubali kuendeleza eneo salama
la kupitisha nafaka katika Bahari

Nyeusi.
Aidha, inaelezwa kuwa
Ramaphosa anatarajia kuende-

leza majadiliano, pia na Rais wa
Ukraine, Volodymyr Zelensky, am-
baye tayari alikuwa akizungumza
naye wiki iliyopita, pamoja na Ka-

s oL

tibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
(UN) Antonio Guterres.

Ilielezwa kuwa ikiwa
makubaliano hayo hayatarefushwa
tena, Afrika inaweza kukabiliwa
na hali ngumu na kuona usalama
wake wa chakula ukiwekwa katika
hatari zaidi.

Marais wa Afrika Kusini na Russia
pia wamejadili mkutano wa kilele
wa BRICS (Brazil, Russia, India, Chi-
na na Afrika Kusini), utakaofanyika
mwishoni mwa mwezi Agosti huko
Johannesburg, bila kutajwa kwa
sasa ikiwa Rais Putin atashiriki au
la mkutano huo.

RFI

Maji ya mafuriko yakiwa yameJaa mbele va maka2| ya wananchi huko Korea Kusini baada ya
mvua kubwa kunyesha, ikielezwa kuwa huenda idadi ya vifo vinavyotokana na mafuriko hayo

vitaongezeka. PICHA: MTANDAO

Rais Ruto amshutumu Kenyatta
kuunga mkono maandamano

NAIROBI, KENYA

RAIS wa Kenya, William Ruto,
amemwonya mtangulizi wake Uh-
uru Kenyatta kwa madai ya kuen-
delea kushirikiana na kiongozi wa
upinzani Raila Odinga.

Rais Ruto, akizungumza katika
mji wa Mai Mahiu kaunti ya Naku-
ru, kwenye mkoa wa bonde la ufa,
alieleza kuwa Kenyata amekuwa
akifadhili kwa siri maandamano
ya Odinga dhidi ya serikali ambayo
hivi majuzi yaligeuka kuwa vurugu
huku vifo vingi vikiwa vimerekodi-
wa.

Inaelezwa kuwa hayo yamejiri
wakati huu Rais Ruto akimtahad-
harisha Odinga dhidi ya kuendelea
na maandamano yake yaliyopang-
wa kufanyika kwa siku tatu kuan-
zia wiki hii, akisema serikali itam-
chukulia hatua kali iwapo atafanya

hivyo.

Pia Rais alionya kwamba, ingawa
kufanya maandamano ni haki ya
raia yeyote kama ilivyoainishwa ka-
tika katiba, Odinga atakabiliwa vi-
kali na vyombo vya usalama iwapo
umwagaji damu zaidi utashuhudi-
wa katika mchakato huo.

Ruto aliapa kumkabili kikamili-
fu Odinga kisiasa na kuhakikisha
kwamba anastaafu na kurejea ny-
umbani kwake Bondo Magharibi
ya Kenya.

Hata hivyo, aliongeza kuwa
iwapo rais wa zamani Kenyatta
ataendelea  kufadhili maanda-
mano ya Odinga, basi huenda pia
atalazimishwa kustaafu na rafiki
yake Odinga.

“Nataka nimwambie rafiki yangu
Uhuru, ata wewe wachana na huyu
mzee (Odinga), wacha kumpatia
pesa ya kununua watu wa Mungiki

(kundi ambalo limeharamishwa na

serikali) wachome Nairobi,” alise-
ma Rais Ruto.
“Wewe umekuwa rais, kuwa

mungwana, tulikuunga mkono uli-
kuwa rais wetu, uliunga mtu wa ki-
tendawili mkono tukamwangusha,
wachana na yeye,” alisema Rais
Ruto.

“Usipowachana na yeye, ata
wewe tutakusafirisha na huyo ki-
tendawili wako. Uhuru Kenyatta tu-
limsaidia akiwa Rais, sasa kupanga
Nairobi, imemkosea nini,” alihoji
Rais Ruto.

Vile vile, Rais Ruto alisisitiza
kwamba Odinga ndiye aliye-
sababisha serikali iliyopita, chini
ya Uhuru Kenyatta, kushindwa
kutimiza ahadi zake kikamilifu,
hivyo hatamruhusu kufika popote
karibu na utawala wa Kenya Kwan-
za. RFI
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MANDONGA

Na Saada Akida

AKATI mabondia
Watanzania wa
Ngumi za Kulip-
wa, Twaha Kassim
‘Twaha Kiduku’ na Karim Man-
donga, wakitarajia kupanda
ulingoni jijini Mwanza Julai 29,
mwaka huu, ngumi mpya aina
ya ‘Ndukube’, itashuhudiwa.
Twaha Kiduku atapanda
ulingoni kuzichapa na Asame-
hile Walen kutoka Afrika Kusi-
ni pambano la raundi 10 uzito
wa Kati lisilo la ubingwa, waka-
ti Mandonga atazichapa na Go-

lala Moses raia wa Uganda.
Akizungumza na Nipashe
jana, Mandonga aliwaomba
Watanzania ambao wapo ka-
ribu na mkoa wa Mwanza
kujitokeza kwa wingi kuwapa
sapoti kwenye pambano hilo
ambalo alijigamba kufanya vi-

ZUri.

“Hii ni mara ya pili
nacheza na bondia wa
Uganda, Watanzania
wategemee burudani
yenye viwango vikub
wa sasa himekuja na
ngumi mpya inayoitwa
‘Ndukube’, “ alisema
Mandonga.

NA NGUMI YA
ULINGONI

Kwa upande wa Kiduku
alisema amejipanga vizuri
kutoa burudani kwa wakazi
wa Mwanza na Watanzania
kwa ujumla.

“Nimejipanga kucheza
vema na bado naendelea na
mazoezi, wito wangu kwa
Watanzania, waniombea dua
nifanye vizuri katika pambano
langu,” alisema Kiduku.

Promota wa pambano hilo,
Kessy Mwambeleko, alisema
kutakuwa na mapambano
nane ambayo yatachezwa siku
hiyo.

Wanafunzi wa Darasa la Saba wa Shule ya St. Anne Marie Academy Mbezi Kimara kwa Msuguri, Dar es Salaam, waki-
waburudisha wageni kwa nyimbo mbalimbali za Bongo Fleva wakati wa mahafali ya 20 ya shuleni hapo mwishoni
mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

St. Anne Marie Academy kuibua vipaji

Na Mwandishi Wetu

SHULE ya St. Anne Marie
Academy ya Mbezi Kimara
kwa Msuguri, Dar es Salaam
imeahidi kuendelea kuibua na
kukuza vipaji mbalimbali vya
wanafunzi wa shule hiyo ili
waje kuwa watu maarufu kwe-
nye michezo na sanaa.

Ahadi hiyo ilitolewa mwisho-
ni mwa wiki na Mkurugenzi wa
shule hiyo, Dk. Jasson Rweiki-
za, wakati wa Mahafali ya 20
ya Darasa la Saba yaliyofanyika
shuleni hapo.

Dk. Rweikiza alisema ma-
fanikio ya binadamu hayat-
egemei elimu ya darasani
pekee kwa hiyo wameona
kuna umuhimu wa kuwaen-

deleza wanafunzi wenye vipaji
vya michezo mbalimbali ili
waje kuwa maarufu kama
ilivyo kwa wanamichezo mbal-
imbali.

Alisema walimu wa mich-
ezo wa shule hiyo wamekuwa
wakifanya bidii kutambua
vipaji vya wanafunzi kwenye
michezo ya kukimbia, mpira
wa miguu, mpira wa kikapu na
kucheza muziki.

Alisema katika mabore-
sho wanayofanya kila mwaka
shuleni hapo, wamegundua
kwamba siyo lazima kila mwa-
nafunzi afaulu masomo ya
kawaida kama hesabu, histo-
ria, baiolojia na fizikia ili ku-
fanikiwa kwenye maisha.

“Wote mmejionea vipaji wal-

ivyoonesha wanafunzi hapa
kwa kucheza muziki wa bongo
fleva, mitindo mbalimbali ya
mavazi na mingine mingi hii
inaonesha kwamba kuna vipaji
vingi ambavyo tukiviendeleza
vinaweza kuwasaidia kupata
mafanikio kwenye maisha
yao ya baadaye,” alisema Dk.
Rweikiza.

“Mwanafunzi anaweza kuwa
msanii akafanya vizuri na
akafanikiwa kimaisha kupitia
kazi za sanaa, anaweza kuwa
mchezaji mzuri wa mpira na
akafanikiwa kupitia kipaji hi-
cho, kwa hiyo kazi kubwa tu-
nayofanya kwa sasa ni kuibua
vipaji kwa wenye navyo ili vi-
weze kuwasaidia.”

Kwenye mahafali hayo wa-

nafunzi wa shule hiyo walio-
nyesha vipaji vya aina yake
kwenye kucheza muziki, kuim-
ba na mitindo mbalimbali ya
mavazi ambayo wameibuni
wenyewe kwa kushirikiana na
walimu wao.

Dk. Rweikiza alisema mwa-
nafunzi anaweza kuwa wa
kawaida kwenye masomo, la-
kini akawa na kipaji ambacho
iwapo kitaibuliwa na kuende-
lezwa anaweza kufika mbali
sana na nchi kupata waimbaji
wa kimataifa.

Alisema mpango mwingine
wa shule hiyo ni kuhakikisha
wanafunzi wanafaulu kwa
wastani wa alama A kwani uw-
ezo huo wanao kutokana na
rekodi nzuri waliyonayo.

Mashujaa yashusha
vyuma, kambi Znz

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mashujaa FC im-
etangaza rasmi kuwa itapiga
kambi yake mjini Zanzibar
kujiandaa na msimu mpya wa
mshindano, huku ikiendelea
kufanya usajili wa kukiimari-
sha kikosi chake.

Taarifa iliyotolewa na klabu
hiyo itakayocheza Ligi Kuu
kwa mara ya kwanza msimu
ujao, imeeleza kuwa kambi
hiyo inatarajiwa kuanza Ju-
matano wiki hii.

“Tunapenda kuwataarifu
kwamba, maandalizi ya
msimu ujao kwa klabu yetu
yatafanyikia visiwani Zanzi-
bar kuanzia Julai 19, ilieleza
taarifa hiyo.

Mashujaa yenye maskani
yake Kigoma, ni moja kati
va timu tatu mpya ambazo
msimu huu zitacheza Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Zingine ni JKT Tanzania
ambayo ilikuwapo misimu
kadhaa iliyopita kabla ya
kushuka daraja na sasa im-
erejea pamoja na Tabora
United ambayo ilipanda kwa
jina la Kitayosce kabla ya
kuamua kubadilisha jina hilo.

Wakati hayo yakiendelea
Mashujaa imeendelea kujii-
marisha kwa kufanya usajili,
ambapo imemsajili kipa ali-
yewasumbua mno kwenye
mechi ya ‘play off’, Lameck
Kanyonga wa Mbeya City,
pamoja na kipa mwingine
Lukumbiza Pascal kutoka
Pamba FC, wengine ni starika
Kelvin George kutoka Buma-
muru FC ya Burundi, Omari
Kindamba, Nassor Kiziwa
kutoka Mtibwa Sugar, Abdul-
nasir Asaa Mohamed ‘Gamal’
kutoka Mlandege na Adam
Adam kutoka Ihefu.

Kuogelea Taifa
kuelekea Japan

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Tanzania
kwa upande wa mchezo wa
kuogelea inatarajia kuele-
kea nchini Japan kushiriki
mashindano ya Dunia ya-
takayoanza kutimua vumbi
Julai 25-31, mwaka huu, im-
eelezwa. )
~ Akizungumza na Nipashe
juzi baada ya kumalizika
kwa semina ya waandishi
wa habari za michezo nchini,
iliyoandaliwa na Chama cha
Kuogelea Tanzania (TSA), Ko-
cha Mkuu wa timu ya Taifa,
Alexander Mwaipasi, alisema
wamejipanga vizuri kwenda
kupeperusha vema bendera
ya Tanzania nchini humo.

“Kwa upande wetu tunaami-
ni tutakwenda kuitangaza
nchi ya Tanzania kupitia
mashindano hayo ambayo
yatashirikisha wachezaji
kutoka mataifa mbalimbali,”
alisema Mwaipasi.

Alisema wamefanya maan-
dalizi ya muda mrefu ambayo
yatawasaidia kupata matokeo
mazuri nchini humo.
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MAGUIRE ATAKIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham ina mpango wa kumsajili
beki wa kati wa England, Harry Maguire mwenye
umri wa miaka 30 kwa mkopo kutoka Manchester
United. (Athletic)

DE JONG KUBADILISHWA NA SILVA

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Frenkie de Jong
mwenye umri wa miaka 26, anaweza kupelekwa
Manchester City kama sehemu ya mpango wa
kubadilishana utakaomhusisha Mreno Bernardo
Silva mwenye umri wa miaka 28, kwenda Barce-
lona. (Mirror)

KANE KUTUA BAYERN

RAIS wa heshima wa Bayern Munich, Uli Hoe-
ness, anaamini kwamba mshambuliaji wa Totten-
ham Hotspur na England, Harry Kane mwenye
umri wa miaka 29, atahamia Ujerumani msimu
huu wa majira ya joto. (kicker)

VLAHOVIC ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inafuatilia kum-
nunua mshambuliaji wa Juventus na Serbia, Du-
san Vlahovic, 22. (Rudy Galetti)

KVARATSKHELIA NA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imeripotiwa Ku-
weka mezani dau la pauni milioni 82 kumnunua
winga wa Napoli mwenye umri wa miaka 22 raia
wa Georgia, Khvicha Kvaratskhelia. (Express)

SCOTT OFA MEZANI

WOLVES inatazamiwa kuwasilisha ofa ya tham-
ani ya zaidi ya pauni milioni 20 kumnunua kiungo
wa kati wa Bristol City na England, Alex Scott, 19.
(Telegraph)

FABINHO ANUKIA SAUDIA

KIUNGO wa kati wa Liverpool na Brazil, Fa-
binho mwenye umri wa miaka 29, ameachwa
kwenye kambi yao ya kujiandaa na msimu mpya
nchini Ujerumani kutokana na ofa ya pauni mil-
joni 40 kutoka kwa Klabu ya Saudi Arabia, Al-
Ittihad. (Daily Star)

HENDERSON HAKIELEWEKI

NAHODHA wa Liverpool, Jordan Henderson,
amekubali maslahi binafsi na Klabu ya Al Ettifaqg,
lakini bado hakuna makubaliano kati ya klabu
hizo mbili. (Fabrizio Romano)

AUBAMEYANG KUTUA MARSEILLE

MCHEZAJI Pierre-Emerick Aubameyang yuko
tayari kuondoka Chelsea kwenda Marseille, huku
mshambuliaji huyo wa Gabon akiwa tayari ku-
punguza mshahara wake kufanikisha uhamisho
huo. (Goal)

EVANS ATAJWA CELTIC

MLINZI wa kati, Jonny Evans mwenye umri wa
miaka 35, ambaye yuko huru, anasakwa na bosi
wake wa zamani, Brendan Rodgers, kwa ajili ya
kuhamia Celtic. Wawili hao raia wa Ireland Kaska-
zini walikuwa pamoja kule Leicester City. (Sun)

LUKAKU KUONDOKA INTER

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku
mwenye umri wa miaka 30, hatajiunga na Inter
Milan baada ya timu hiyo ya Italia kuachana na
mpango wake huo, huku Saudi Arabia au klabu
nyingine ya Serie A, Juventus zikielezwa kumvu-
tia mshambuliaji huyo wa Chelsea. (Fabrizio Ro-
mano)

MAHREZ BADO KWA AL AHLI

WINGA wa Algeria, Riyad Mahrez mwenye umri
wa miaka 32, anaendelea kuwa mada ya majadil-
iano kati ya Manchester City na Al Ahli ya Saudi
Arabia. (Fabrizio Romano)

MIAMI, Marekani

IONEL Messi amesaini rasmi

mkataba wa miaka miwili na

nusu na Inter Miami CF na

jana Jumapili alitambulishwa
kwa mashabiki baada ya kujiunga na
klabu hiyo kama mchezaji huru aki-
tokea Paris Saint-Germain mwishoni
mwa msimu uliopita.

“Tuna furaha kubwa kwamba
mchezaji bora zaidi duniani alichagua
Inter Miami CF na Ligi Kuu ya soka
Marekani (MLS), na uamuzi wake ni
ushahidi wa kasi na nguvu nyuma ya
Ligi yetu na kukua kwa mchezo huu
Amerika Kaskazini,” alisema kamish-
na wa MLS, Don Garber katika taarifa.

“Hatuna shaka kwamba Lionel
atauonesha ulimwengu kuwa MLS in-
aweza kuwa ligi ya chaguo la wachezaji
bora zaidi kwenye mchezo. Tunataza-
mia kuona mechi yake ya kwanza kwa
Inter Miami katika mchezo wetu wa
Kombe la Ligi baadaye mwezi huu.”

Messi hapo awali alitangaza nia
yake ya kujiunga na ligi hiyo wakati wa
mahojiano yake pamoja na gazeti la
Mundo Deportivo na SPORT, akifichua
Juni kwamba: “Kuacha soka la Ulaya,
baada ya kushinda Kombe la Dunia,
ndicho nilichohitaji.”

“Nilifanya uamuzi kwamba nitaen-
da Miami, na tuliamua kuendelea na

INTER MIAMI

® @ @ Sasa anatarajiwa kucheza mechi yake ya
kwanza Inter Miami Ijumaa wiki hii dhidi ya...

njia.”

Ingawa FC Barcelona walikuwa na
uhakika wa kumsajili tena mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 35 -
huku babake Messi, Jorge, akisema
kwamba mtoto wake alitaka kurejea
katika klabu hiyo ambayo alifunga
mabao 672 katika mechi 778 - hali ya
kifedha ya klabu ilimsukuma kucha-
gua Ligi ya Marekani.

“Nilikuwa na ofa kutoka kwa timu
nyingine za Ulaya, lakini hata sikuzi-
tathmini kwa sababu wazo langu li-
likuwa kwenda Barcelona,” alisema
Messi.

“Kama jambo la Barcelona hali-
kufanikiwa, basi kuacha soka la Ulaya,
zaidi baada ya kushinda Kombe la
Dunia, ndicho nilichohitaji. Kumaliza
kazi yangu upande huu na kuishi ligi
ya Marekani kwa njia tofauti, nikifura-
hia siku hadi siku na zaidi lakini kwa
jukumu lile lile la kutaka kushinda na
kufanya mambo vizuri kila wakati, la-
kini kwa amani zaidi ya akili.”

Sasa, Messi anatarajiwa kucheza
mechi yake ya kwanza ya Inter Miami
Julai 21 wakati wa mechi ya Kombe la
Ligi dhidi ya Cruz Azul kwenye Uwan-
ja wa DRV PNK pale Fort Lauderdale,
Florida.

Pia ataungana na wachezaji wa
zamani wa Barcelona, Jordi Alba na
Sergio Busquets, ambao watajiunga

rasmi na Inter Miami baadaye wiki hii
kwa mazoezi yao ya kwanza.

Watatu hao walicheza pamoja
nchini Hispania kuanzia mwaka 2012
hadi 2021, wakishinda mataji matano
ya Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, sita
ya Copa del Rey na moja la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Wachezaji hao watakuwa chini ya
kocha mkuu wa zamani wa Barce-
lona, Gerardo ‘Tata’ Martino, ambaye
alichukua nafasi ya Phil Neville kama
kocha mpya Juni 28.

Ujio wa wachezaji hao unatarajiwa
kuiimarisha Miami, kwani ipo nafasi
ya mwisho kwenye msimamo wa ligi
ya timu za kutoka Mashariki wakiwa
na alama 18 tu katika michezo 21 na
rekodi ya kushina tano, kupoteza 13
nasare 3.

Timu ina safari ndefu kabla ya ku-
fika hatua ya mtoano ya MLS, ikilazi-
mika kupanda hadi moja ya nafasi tisa
za juu kwenye jedwali.

Ligi ya Soka ya Marekani ambayo
pia inazihusisha timu kutoka Canada,
inachezwa kwa mtindo wa mtoano
kutoka pande mbili za Mashariki
na Magharibi (Eastern Conference
League na Western Conference
League) , ambapo bingwa wa kila
upande hukutana kwenye fainali na
mshindi hubeba kombe, na haina
mfumo wa kushuka daraja.
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Ramsey
arudi
klabu
yake ya
utotoni

CARDIFF CITY, Cardiff

NAHODHA wa Wales, Aaron
Ramsey, amerejea katika klabu
yake ya utotoni ya Cardiff City
kwa mkataba wa miaka miwili,
timu hiyo ya Championship
ilitangaza jana.

Tangazo hilo limekuja muda
mfupi baada ya Nice kuthibiti-
sha kuwa Ramsey ameondoka
katika klabu hiyo ya Ufaransa
kwa makubaliano ya pande zote
mbili.

Kiungo huyo wa kati mwenye
umri wa miaka 32, na mchezaji
wa zamani wa Arsenal, aliwasili
Nice Agosti mwaka jana kwa
uhamisho huru na kucheza
mechi 34, akifunga bao moja.

Ramsey alicheza kwa mara
va kwanza kwenye kikosi cha
kwanza akiwa na umri wa
miaka 16 katika Klabu ya Cardiff
mwaka 2007, baada ya kufani-
kiwa kuingia katika akademi ya
vijana ya klabu hiyo. Kisha aka-
hamia Arsenal mwaka mmoja
baadaye.

“Najisikia ajabu hatimaye
kurudi hapa. Siku zote nilifikiri
siku moja ningerudi, na sasa ni
wakati muafaka kufanya hivyo,”
alisema Ramsey katika taarifa
yake.

“Kwangu ni fahari kuwa
sehemu ya timu hii, natumaini
kufikia malengo tunayotaka,
hakuna hisia bora zaidi kuliko
hiyo.”

Ramsey, alikuwa nahodha
mwenye umri mdogo zaidi
kuwahi kutokea katika Timu
va Taifa ya Wales mwaka 2011
akiwa na umri wa miaka 20, na
amecheza mechi 82 za kimataifa
hadi sasa.

Alikuwa sehemu ya timu ya
Wales iliyofika nusu fainali ya
Euro 2016 na kushiriki Kombe |a
Dunia Qatar mwaka jana.

KANE AKILI
YAKE KUTUA
BAYERN - RAIS

MUNICH, Ujerumani

AIS wa heshima wa Bayern Munich, Uli Hoeness,

ana imani kuwa nahodha wa England, Harry

Kane, atahamia klabu hiyo kutoka Tottenham
otspur msimu huu wa majira ya joto.

Hoeness, rais wa zamani wa Bayern ambaye alirejea
hivi majuzi kwa nafasi ya ushauri, aliwaambia waandishi
wa habari kwenye kambi ya mazoezi ya timu hiyo Juma-
mosi kwamba, mshambuliaji huyo tayari ameamua kuji-
unga na klabu hiyo yenye nguvu ya Bavaria na kwamba
mazungumzo na Mwenyekiti wa Tottenham, Daniel Levy,
yanaendelea.

Hoeness alisema Mjumbe wa Bodi ya Usimamizi, Karl-
Heinz Rummenigge na Mtendaji Mkuu, Jan-Christian
Dreesen, wamezungumza mara kwa mara na Kane na
wawakilishi wake.

“Hadi sasa ilikuwa ni kwamba Harry ameonesha wazi
katika mazungumzo yote kwamba mawazo yake yame-
= kamilika. Na ikiwa hivyo ndivyo hivyo, basi tutampata,”
alisema Hoeness. “Halafu Tottenham italazimika kujitoa.”

ESPN iliripoti mapema wiki hii kwamba Kane alitaka
kujiunga na Bayern msimu huu wa majira ya joto huku
mabingwa hao wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, waki-
fikiria kutuma ofa ya tatu kwa mchezaji huyo.

Spurs wametoa mkataba mpya lakini Kane mwenye
umri wa miaka 29, hayuko tayari kuongeza mkataba na
klabu hiyo ya Ligi ya Kuu England, kwa mujibu wa ESPN.

Hoeness alisema Tottenham haitaweza kukataa euro
milioni 80 au milioni 90 kwa mchezaji huyo, ambaye ame-
bakiza mwaka mmoja tu kwenye mkataba wake na Totten-
ham, na kwamba Kane anataka kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Tottenham, ambayo ilimaliza katika nafasi ya nane kwe-
nye Ligi Kuu msimu uliopita, haikufuzu kwenye michuano
ya Ulaya na Bayern ilishinda Bundesliga.

“Sasa ana nafasi tena ya kuja kwenye klabu kubwa ba-
rani Ulaya,” alisema Hoeness.

“Tunachopenda sote ni kwamba yeye na mawakala
wake, baba yake na kaka, daima wamesimama kwa uwazi
na kwa kile wanachokisema.”

Hoeness alikubali kuwa mazungumzo na Levy yalikuwa
magumu.

“Yeye ni mwerevu,” Hoeness alisema. “Yeye hataji bei.

Fabinho huyo Al Ittihad

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL wamempa Fabinho
ruhusa ya kusafiri hadi Saudi Arabia
kufanyiwa uchunguzi wa kimatibabu
na Klabu ya Al Ittihad, kwa mujibu wa
90min.

Kiungo huyo aliondolewa kwenye
kikosi cha ‘Wekundu’ hao kwa ziara
ya kujiandaa na msimu mpya nchini
Ujerumani huku mazungumzo ya
uhamisho wa kuelekea Mashariki ya
Kati yakizidi kupamba moto.

90min iliripoti Alhamisi kwamba Liv-
erpool walikuwa wamepokea ofa kub-
wa kutoka kwa mabingwa wa Saudi Pro
League, Al Ittihad kwa ajili ya Fabinho.

Na 90min sasa inaelewa kuwa klabu
hizo mbili sasa zinakaribia kuafikiana
juu ya mkataba wa pauni milioni 40
na Fabinho tayari ameanza kuaga pale
Merseyside.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-

aka 29, sasa anatarajiwa kwenda Saudi
Arabia kufanyiwa uchunguzi wa vipimo
vya afya baada ya kupewa baraka na
Wekundu hao kukamilisha uhamisho
huo.

Al Tttihad walifanikiwa kui-
angusha Al Nassr ya
Cristiano Ronaldo na
kushinda taji la Saudi
Pro League msimu
uliopita, huku
wakiwaongeza
Karim Benzema
na N'Golo Kante
kwenye safu yao
katika dirisha hili
la usajili.

Fabinho si kiun-
go pekee wa Liver-
pool ambaye anaweza
kutimkia Saudi Arabia
msimu huu wa majira ya joto,
nahodha wa klabu hiyo, Jordan Hen-

derson pia yuko kwenye mazungumzo
juu ya uhamisho kama huo.

Kiungo huyo wa kati wa England ana-
takiwa na Steven Gerrard katika Klabu
ya Al Ettifaq, ambao ni miongoni mwa
timu chache zenye nguvu ya kifedha.
90min inaelewa kuwa wakati
Gerrard anajitahidi sana ku-
fanikisha mpango huo na
kukiwa na imani kwamba
akubaliano yatafikiwa,
1 Ettifag kwa sasa wa-
asitasita kufikia bei in-
yotakiwa na Liverpool
a pauni milioni 20.
Henderson bado
ajatoa  makubaliano
ke ya jumla ya mkata-
a huo na bado anakadiria
a hiyo licha ya ripoti kudai
wa amekubali maslahi bin-
1 ya kulipwa mshahara wa pauni
700,000 kwa wiki.
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HABARI MICHEZO

KIHIMBWA
YA PRISONS

Na Saada Akida

LABU ya Tanzania

Prisons, imefani-

kiwa kuinasa saini

ya kiungo wa Mbeya
City, Salum Kihimbwa, kwa
mkataba wa miaka miwili
kuelekea msimu mpya wa
Ligi Kuu Tanzania Bara
2023/24.

Akizungumza na  Ni-
pashe jana, Mwenyekiti wa
timu hiyo, Enock Manguku,
alisema mchakato wa us-
ajili unaendelea vizuri kwa
kuzungumza na baadhi ya

wachezaji kushirikiana na
kocha wao, Freddy Felix
Minziro.

Alisema wakati wakien-
delea kufanya usajili wana-
zingatia zaidi mipango yao
kwa kuangalia vigezo vyao
vya usajili kwa kuwapa na-
fasi kubwa wachezaji vijana
zaidi kuimarisha kikosi cha
timu yao.

“Hawa wanaoacha na hizi
klabu kubwa Simba, Yanga
na Azam FC, si kipaumbele
chetu kikubwa, kwa sababu
tunahitaji watu ambao wa-
nataka kupigania ndoto zao

na kucheza soka safi.

“Hatusemi kwamba ha-
tutawachukuwa ila malengo
yetu ni kuwapa nafasi vijana
ila tukiwapata waliotoka ka-
tika timu hiyo basi tutaanga-
lia ambao wanaendana na
mfumo wa timu yetu,” alise-
ma Manguku.

Aliongeza kuwa kikosi cha
timu hiyo tayari kimeshaan-
za maandalizi ya msimu
ujao kwa wachezaji kuku-
tana kwenye maskani yao
jijini Mbeya kabla ya Agosti
Mosi, mwaka huu kuelekea
kambini visiwani Zanzibar.

Chama, Che Malone
waifuata Simba...
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ambaye ataungana na timu hiyo aki-
tokea nchini kwao Senegal.

“Nyota hao wanaondoka kwenda ku-
ungana na jeshi letu Uturuki, viongozi
tukiendelea na mipango yetu na kuele-
kea Moshi kwa ajili ya kwenda kupanda
Kilele cha Mlima Kilimanjaro kutambu-
lisha jezi yetu ya msimu.

“Wengi wanadhani tumeamua kuzin-
dua jezi juu ya Mlima Kilimanjaro kwa
lengo la kujibu mapigo ya wale wali-
ogawa jezi Lilongwe. Kwa miaka sita
sasa tumekuwa tukibeba bendera ya
utalii wa nchi kupitia Visit Tanzania,”
alisema Ahmed na kuongeza:

“Sisi tunaamini tunaowajibu wa ku-

LAMING BOARD
OF TANANIAR

.-I.O‘:".‘-'!‘..

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania (GBT), James Mbalwe, akionyesha Tuzo ya
Mshindi wa Kwanza Kundi la Mamlaka za Usimamizi (Regulatory Boardies) kwenye Kilele cha Maonesho ya
Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

GBT yatwaa tuzo ya mamlaka bora ya usimamizi

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Usimamizi wa Michezo ya
Kubahatisha Tanzania (Gaming Board
of Tanzania - GBT), imetwaa tuzo ya
mshindi wa kwanza (First winner
prize), katika Kundi la Mamlaka za
Usimamizi (Regulatory Bodies) kwe-
nye Maonesho ya 47 ya Biashara ya
Kimataifa ya Dar es Salaam yaliyofikia
kilele Julai 13, mwaka huu.

TanTrade iliweka utaratibu mpya wa
namna ya kumpata mshindi ambapo
mwaka huu wananchi ndio waliopewa
fursa ya kuchagua mshindi kwa kupiga
kura kupitia mtandao tofauti na miaka
ya nyuma ambapo kamati maalum ili-
kuwa ikipita kwenye mabanda kisha
kuchagua washindi.

“Sisi tunachukulia haya ni mafanikio
makubwa sana kwetu na tunawashuk-
uru Watanzania kwa kututambua na
kuthamini kazi nzuri inayofanywa na
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanza-
nia (GBT),” alisema Mkurugenzi Mkuu
wa GBT, James Mbalwe, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari ofisini
mwa wiki.

Alisema wananchi wanatambua
mchango wa sekta ya michezo katika
maendeleo ya nchi.

“Katika mwaka huu wa fedha ulio-
ishia Juni 2023 kiasi cha shilingi bilioni
160 za kodi ya moja kwa moja zitaku-
sanywa kutoka kwenye sekta ikiwa ni
ongezeko la kiasi cha shilingi bilioni 148
zilizokusanywa katika mwaka wa fedha

uliopita 2022,” alifafanua.

Alisema GBT itaendelea kutekeleza
majukumu yake kwa mujibu wa she-
ria, kanuni na taratibu zilizopo kwani
michezo ya kubahatisha ni burudani
sio ajira, ila ni ajira kwa waendeshaji na
burudani kwa wachezaji.

Alisema GBT imefikisha miaka 20
tangu kuanzishwa kwake na kadiri
muda unavyokwenda ndivyo imekuwa
ikiimarika zaidi.

Akifafanua zaidi kuhusu tuzo, Ofisa
Uhusiano Mwandamizi GBT, Zena
Athumani, alisema mbali na kupata
tuzo hiyo ya mshindi wa kwanza Kundi
la Mamlaka za Usimamizi, GBT pia ilit-
waa tuzo ya mshindi wa tatu wa Banda
Bora la Maonesho mwaka huu.

saidia serikali yetu kutangaza utalii
wetu, tangu tumetangaza kuzindua jezi
juu ya Mlima Kilimanjaro, taarifa imesa-
mbaa dunia nzima na kila mmoja ana-
hamu ya kushuhudia tukio hilo.”

Alisema kuzindua jezi juu ya mlima
huo ni tukio la kwanza duniani na du-
nia nzima inasubiri kushuhudia itaku-
waje wakati wa uzinduzi huo kwa kush-
uhudia uzuri wa Mlima Kilimanjaro,
baada ya hapo watakuwa wametimiza
malengo.

Leo viongozi hao wa ‘Wekundu wa
Msimbazi’ wanaondoka kuelekea Moshi
na Jumatano kuanza zoezi la kupanda
mlima huo kwa ajili ya [jumaa kuzindua
jezi hizo rasmi kwa mashabiki kuona
uzi wao mpya wa msimu wa 2023/24
ambao utakuwa madukani kote nchini
kuanzia Jumamosi wiki hii.

Mazoezi
ya Yanga
Kigamboni
usipime

Kuhusu mikakati yake, Hafidh
alisema kocha wao aliwasisitizia
watu wote walio kwenye benchi
lake la ufundi nidhamu na ushiriki-
ano.

“Kocha alituita akatuambia mi-
kakati yake, anachozingatia ni
nidhamu na ushirikiano, anasema
tumechukua makombe mara mbili
na fainali ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika, kwa hiyo timu 15
zilizo nyuma yetu zitakuwa zimepa-
nia kutuondoa kwenye utawala kwa
hiyo lazima tushirikiane, wachezaji
wawe na nidhamu na yeye tumpe
ushirikiano, tunaweza kusonga
mbele,” alisema.

_ Yanga imeanza mazoezi yake
ikiwa na kocha mpya, pamoja na
baadhi ya wachezaji watano mpaka
sasa iliyowasajili kwa ajili ya msimu
ujao wa mashindano.

Wachezaji hao ni Kouassi Atto-
houla Yao, beki wa kulia, raia wa
Ivory Coast, akitokea Klabu ya Asec
Mimosas ya nchini humo, Maxi Mpia
Nzengeli kutoka Maniema FC ya
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo,
beki wa kati raia wa Uganda, Gift
Fred kutoka SC Villa ya Uganda,
Nickson Kibabage akitokea Singida
Fountain Gate, na Jonas Mkude am-
baye aliachwa na Klabu ya Simba.
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Chama,
Ngoma
waifuataf
Simba
Uturuki

pia Che

Malone, Onana na Kramo,

kocha asema kambi#
imenoga, asifu...

Na Saada Akida

AKATI  Kocha wa
viungo wa Simba,
Corneille  Hategeki-
mana, akisifu kambi
ya timu yao Ulaya kuwa nzuri na
wachezaji wake kuimarika kwa
haraka, nyota wengine ambao
walibakia nchini kwa sababu
mbalimbali, wanakwea pipa leo
kwenda Uturuki kuungana na
wenzao kwa ajili ya maandalizi ya
msimu mpya, imeelezwa.
Wachezaji ambao walibaki
nchini kutokana na sababu mbal-
imbali ikiwamo kuchelewa kupa-
ta visa ni pamoja Jean Baleke, Wil-
ly Essomba Onana, Che Fondoh
Malone, Aubin Kramo, Fabrice
Luamba Ngoma na Clatous Cha-
ma ambaye alikuwa na matatizo
binafsi pamoja na Pape Sakho,
aliyekuwa kwao Senegal.
Akizungumza na gazeti hili jana
Hategekimana alisema wamepata
sehemu nzuri yenye ubora mkub-
wa wa kufanya maandalizi na tan-
gu wamefika nchini humo ni siku
nne ambazo wamefanya mazoezi
na wachezaji wameonekana kue-
lewa na kuimarika haraka.
Alisema licha ya kutokamilika
kwa wachezaji wote ndani ya
kikosi hicho, anaimani kubwa
mwisho ya ‘Pre Season” hiyo wa-
takuwa vizuri zaidi, kiutimamu
wa mwili, kiufundi na mbinu za

uwan- jani.
“Tangu

tume - fika hapa

tulifanya mazoezi ya

viungo gym , tukaenda kwenye
bwawa la kuogelea ambalo kuna
mazoezi yake ni muhimu kwa
kumjenga mchezaji utimamu wa
mwili na tumekuwa na programu
ya uwanjani kwa kocha Robertin-
ho [Oliveira], alianza kufanya
majukumu ya mbinu na ufundi
[kabla ya kurejea kwao Brazil
kwa mudal.

“Tuko na timu nzuri sana
wachezaji wameonyesha kuele-
wana vizuri kwa kile kinachotole-
wa kutoka kwetu wanajua nini
wanatakiwa kufanya wanapoku-
wa na mpira au hawana, jinsi
ya kujilinda na mpinzani, huko
mbele kutakuwa na kazi kubwa
kwa wapinzani wetu,” alisema
Hategekimana.

Kwa mujibu wa Meneja wa
Idara ya Habari na Mawasiliano
Simba, Ahmed Ally, jana alisema
baadhi ya wachezaji wanaon-
doka leo kuelekea nchini Uturuki
kujiunga na wenzao kwa ajili ya
maandalizi ya msimu mpya wa
mashindano.

Aliwataja wachezaji hao ni
Baleke, Chama, Onana, Che
Malone, Kramo, Ngoma na Sakho
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Mazoezi
va Yanga
Kigamboni
usipime

MABINGWA wa Tanzania
Bara, Yanga tayari wameanza
kambi na mazoezi .ya kuanza
kwa msimu mpya ‘pre sea-
son’ maeneo ya Kigamboni
huku Kocha Mkuu, Miguel
Angel Gamondi, akija na mbinu
mpya va kuwapa stamina na
kuchezea mpira kwa wakati
mmoja.

Mratibu wa Klabu hiyo,
Hafidh Salehe, alisema jana
kuwa kocha Gamondi kama
wengine na yeye amekuja na
mpango mkakati wake wa
kuwataka wachezaji kwanza
kuuchezea mpira uwan-
jani, halafu baadaye
anaanza mazoezi ya
- kuwajaza pumzi na
| stamina, hasa ikiz-

" ingatiwa Kipindi hiki
ambacho wachezaji
wametoka mapumzikoni.

“Pre season’ kila mwalimu
ana mbinu zake, zamani miaka
hiyo wachezaji mkirejea kutoka
kwenye mpumziko ni mbio tu
kama wiki nzima hakuna ku-
gusa mpira, walimu wanajenga
stamina na pumzi kwa sababu
wachezaji walikuwa ma-
pumZ|kon| miili imejaa, mako-
cha zamani walikuwa wanaona
hiyo ni mbinu pia ya kuwa-
punguza uzito kwani baadhi
yao wanakuwa wamenenepa,
baada ya wiki moja ndiyo watu
wanagusa mpira, mazoezini
na katika mechi za kirafiki,”
alisema mratibu huyo.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
soka limebadilika duniani kote
na kila kocha anakuja na mbinu
zake mpya za ufundishaji in-
apoanza ‘pre season.

“Sasa hivi soka limebadilika
sana kama unavyoona mwal-
imu wetu mpya amekuja na
staili ya kuacha wachezaji
wanacheza soka kidogo, halafu
wanajaza pumzi, kama nilivyo-
tangulia kusema kila tunapozidi
kusonga mbele, soka duniani
linabadilika,” alisema mratibu
huyo wa siku nyingi kwenye
klabu hiyo.
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